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‘Waziri aibua uozo
aoua mashlrlka

Rais Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuzindua rasmi awamu ya kwanza ya kiwanda cha vifaa vya umeme cha
Elsewedy Electric East Africa Ltd kilichoko Kisarawe Il Kigamboni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

Waziri Mbarawa aibua
uo0zo unaoua mashirika

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, amefichua uozo un-
aochangia mashirika mengi ya umma
kufeli katika utendaji.

Amefichua sababu kubwa inayochangia
ni bodi za mashirika hayo kutanguliza ma-
slahi binafsi na kwamba ndio maana bodi
nyingi zinavunjwa.

Kwamba zinavunjwa kutokana na
kushindwa kusimamia ununuzi, maslahi
binafsi pamoja na kuendekeza urafiki.

Amesema bodi nyingi zilishindwa
kutimiza majukumu waliyopewa kutoka-
na na baadhi ya maofisa watendaji wakuu
wa mashirika kuwashika wajumbe wa
bodi, hali inayosababisha kila jambo wa-
nalopelekewa kulipitisha pasipo kuhoji.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati akizundua Bodi ya Shirika
la Ndege Tanzania (ATCL), huku akiwa-
tahadharisha wajumbe hao kuwa makini
katika utendaji kazi wao, vinginevyo ha-
watadumu muda mrefu.

Alisema wajumbe wa bodi wengi wa-
nakuwa na ‘personal interest’ (maslahi

binafsi) hali inayowasababishia kujisahau
kutimiza majukumu waliyopewa.

“Nikiona mtu anazembea namnyofoa
namweka mwingine, hivyo hivyo hadi
mambo yatakapokaa sawa. Wajumbe
wengi wa bodi wanashindwa kusimamia
majukumu yao, wanakuwa sehemu ya
uongozi wa shirika,” alisema Prof. Ma-
barawa na kuongeza:

“Mkiacha urafiki na mtu mtafanikiwa.
Nendeni mkalisimamie shirika, Ma-C.E.O
(maofisa watendaji wakuu) wanatabia ya
kuwashika wajumbe wa bodi, muwe na
tabia ya kuuliza kila kitu siyo kila mnacho-
letewa mnakipitisha.”

Prof. Mbarawa alisema watu wengi wa-
nafurahi wanapoteuliwa kuwa wajumbe
katika bodi kwa sababu wanafahamu ni
sehemu ya kukaa na kupata pesa.

“Bodi ni sehemu ya kumsaidia waziri na
taasisi kutimiza malengo, lakini wengi wa-
nakuwa na maslahi binafsi. Bodi ya ATCL
mnakazi kubwa, manunuzi ni makubwa
sana ATCL nendeni mkalisimamie hilo,
jengeni tabia ya kuuliza, tukifanya hivyo
kila mtu atakuwa salama, familia zenu zi-
takuwa salama.”

Kadhalika, Prof. Mbarawa aliwataka
wajumbe wa bodi hiyo kuhakikisha ATCL
inakuwa pamoja na kuzisimamia ndege
zijiendesha kwa faida.

Aliwataka wajumbe hao kuhakikisha
ATCL inakwenda kwenye soko la ushinda-
ni pamoja na kutoa huduma bora kwa
wateja.

“Soko la ATCL bado halikajaa vizuri,
hivyo ni kazi yenu kuisukuma meneji-
menti. Baada ya miaka miwili tutakuwa na
ndege zaidi ya 17 ni jukumu lenu kuzisima-
mia ndege hizo,” alisema Prof. Mbarawa.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya ATCL, Pro-
fesa Neema Mori, alisema: “Tutatimiza
matakwa na malengo ya wateja wetu,
pia tutahakikisha ATCL inakwenda ka-
tika malengo yaliyopangwa. ATCL kuwa
shirika la mfano, bora, pamoja na kutoa
huduma zinazokidhi viwango.”

Mkurugenzi Mkuu wa ATCL, Ladislaus
Matindi, alisema kwa sasa shirika hilo lin-
aingia katika ushindani wa kibiashara na
mashirika mengine ya ndege.

Alisema kwa sasa imeboresha huduma
za usafiri na imejipanga kufika katika miji
mingi zaidi barani Afrika na nje ya Afrika.
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Rais Samia Suluhu Hassan, akimwapisha Prof. Adelardus Kilangi kuwa Balozi wa Tanzania nchini Brazil, Ikulu jijini Dar
es Salaam jana. PICHA: IKULU
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JAahidi
kushughulikia
tozo daraja
Kigamboni

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameahidi kuifanyia kazi kero ya
tozo wanayokatwa wakazi wa
Kigamboni na wengine wanao-
pita katika daraja jipya la kisasa
liliko eneo hilo.

Alitoa ahadi hiyo aliposimama
kusalimia wananchi wa Kibada,
wilayani Kigamboni, akiwa nji-
ani kuelekea katika Uzinduzi wa
Kiwanda cha Elswedy Electrical
Salaam.

Alikuwa akijibu malalamiko
ya Mbunge wa Kigamboni,
Faustine Ndugulile, alipotoa
kero tozo ya Sh. 5,000 wana-
zotozwa wakazi wa eneo hilo
wanapopita katika daraja la
Kigamboni.

“Daladala moja ikivuka pale
inakatwa Sh. 5,000, ikipiga tripu
10 za kwenda na kurudi sawa
na mara 20 hiyo ni laki moja
anaiacha darajani, hapo hajaka-
ta mafuta, wala pesa vya tajiri,
wala hela yake,” alisema.

“Lakini kwenye suala la tozo
mheshimiwa mbunge naomba
nilichukue na ninaahidi kuli-
fanyia kazi,” alijibu Rais Samia.

Mbunge huyo pia aliwasilisha
kero ya miundombinu mibovu
ya barabara inayowakabili wa-
nanchi wa eneo hilo. Alisema
ni asilimia 37 tu ya barabara za
TANROADS Kigamboni zime-
pigwa lami, katika asilimia 100
va barabara ambazo hazija-
pigwa lami katika Mkoa wa Dar
es Salaam, asilimia 50 zinatoka
Kigamboni.

Rais Samia alijibu kuwa seri-
kali imeandaa Sh. bilioni 21 kwa
ajili ya kushughulikia kero hiyo
katika jimbo hilo na maeneo
mengine ya Dar es Salaam.

Samia ataka wazalendo uwekezaji viwanda ndani

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wataka wawekezaji wa ndani ku-
changamkia fursa ya uwekezaji
katika viwanda, ikiwa ni njia mo-
jawapo ya kujikwamua kiuchumi
kwa kuepuka utegemezi wa kuagi-
za bidhaa kutoka nje ya nchi.
Aliyasema hayo jana wakati
akizindua kiwanda cha nyaya
za transfoma na umeme cha
El Sewedy kilichoko Kisarawe,
Wilaya ya Kigamboni mkoani
Dar es Salaam kilichojengwa na
wawekezaji kutoka Misri.
“Tunaposherehekea siku hii
muhimu na adhimu (miaka 60 ya
Uhuru) ni lazima kutafakari maa-
zimio yetu tuliojiwekea mwaka

1961 ya kujikomboa kiuchumi,
kwa kuondoa utegemezi wa kuagi-
za bidhaa kutoka nje na kuongeza
uzalishaji wa ndani,” alisema.

Rais alisema kiwanda hicho
kitazalisha bidhaa za teknolojia
ya hali ya juu kwa kuzalisha tani
15,000 za nyaya za umeme, trans-
foma 1,500 na mita za 100,000 za
umeme kwa mwaka.

“Nusu ya bidhaa hizi zitauzwa
masoko ya nje na kuongeza ujazo
wa pesa za kigeni, aidha kinacho-
baki kitatumika nchini na kuon-
doa utegemezi wa bidhaa za nje,”
aliongeza.

VIWANDA KIGAMBONI
Alisema pia Wilaya ya Kigam-
boni itakuwa eneo maalum la

uwekezaji ambapo wawekezaji
wataelekezwa kujenga viwanda
vyao huko.

“Kwa hiyo Kigamboni sasa li-
nakuwa eneo maalum ambapo
wawekezaji wataelekezwa kuja
kama mlivyosikia, tutakuwa na in-
dustrial city (mji wa viwanda) am-
bao utakuwa na uwekezaji mwingi
ndani yake.”

Aliahidi kushughulikia changa-
moto za maji, umeme na barabara
zinazoikabili wilaya hiyo ili ku-
nyoosha njia ya uwekezaji.

“Natambua katika eneo hili
kuna changamoto ya barabara...
na kwa sababu tunafungua Kigam-
boni kuwa eneo la viwanda pia, ki-
paumbele cha kwanza kitatolewa
kuhakikisha maeneo yote yana

umeme, yana maji na barabara za
lami, ” alisema.

“Ndugu zangu niwasihi sasa
wote wanaonisaidia, tuachane na
mtindo wa kazi tuliozoea, kama
tulikuwa tumezoea uwekezaji wa
Dola milioni nane, milioni tisa,
sasa wanaokuja ni wa madola
mengi mengi,” alisema Rais Samia.

Alisema pia ziangaliwe fursa
chanya zinazopatikana katika
janga la Covid-19 kufunguka kiu-
chumi.

“Maradhi haya ya Covid-19
upande mwingine ni mabaya
upande mwingine yametoa fursa
kwa Bara la Afrika kufunguka
kiuchumi, mapinduzi ya nne ya vi-
wanda yamefungua Bara la Afrika,
lakini maradhi haya yamefungua

zaidi ..kwa kudra za Mwenyezi
Mungu Dar es Salaam tumewekwa
pazuri..kama lango la kuingilia Af-
rika yote,” alifafanua.

Aliwashukuru wageni 111 ku-
toka Misri wakiwamo wawekezaji
wakubwa 40 waliokuja kuanga-
lia fursa za uwekezaji nchini na
kumsisitiza Waziri wa Uwekezaji,
Godfrey Mwambe, kuwaonyesha
fursa.

Mkurugenzi wa Kiwanda hicho
Afrika Mashariki, Ibrahim Ka-
mal, alisema nyaya za umeme na
transfoma zinazotengezwa kwa
kiwango cha juu, kati na chini, ki-
tanufaisha wakazi wa vijini na vi-
ujuzi wa masuala ya umeme kwa
Watanzania na ajira 500.
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Korti valitupa ombi la Sabaya dhidi ya shahidi

Na Allan, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, imetupilia mba-
li ombi la mawakili wa upande wa
utetezi, wakiiomba mahakama
hiyo, kuruhusu kukamatwa kwa
mfanyabiashara Francis Mroso,
wakidai kwamba alitoa rushwa ya
Sh. milioni 90.

Mroso, ambaye ni shahidi wa
10 wa Jamhuri katika kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 27, inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya na wenzake sita,
wakati akitoa ushahidi mahakam-
ani huko, alidai kwamba alilazi-
mishwa kutoa rushwa ya Sh. mil-
ioni 90.

Katika kesi hiyo, mbali na Sa-
baya washtakiwa wengine mbali
na Sabaya katika shauri hilo ni Sil-
vester Nyengu(26), Enock Togola-
ni(41), Watson Mwahomange(27),
John Odemba, Jackson Macha(29)
na Nathan Msuya(31).

Akitoa uamuzi mdogo, Hakimu
wa mahakama hiyo, Patricia
Kisinda, alisema mahakama imet-
upilia mbali ombi hilo, kwa kuzin-
gatia vifungu vya sheria ikiwamo
sheria namba 141 ya mwenendo
wa ushahidi kifungu cha 52(1) ya
TAKUKURU.

Alisema kwa pamoja vifungu
hivyo vya sheria haviruhusu

shahidi kushtakiwa hata kama
anatuhumiwa yeye mwenyewe.

Kadhalika alisema kifungu
namba 17 cha sheria ya mwenen-
do wa makosa ya jinai, kinaeleza
wazi kuwa shahidi huyo, alitoa
ushahidi chini ya kiapo na al-
iieleza mahakama ukweli juu ya
kutoa rushwa ya Sh.milioni 90,
hivyo shahidi analindwa kwa
mujibu wa sheria.

Hakimu Kisinda, alisema sha-
hidi akiwa chini ya kiapo ali-
zungumza ukweli kwa ametoa
rushwa hivyo anapaswa kulind-
wa kutokana na vifungu vya
sheria tajwa ambavyo vimekidhi
matakwa ya kisheria na mahaka-
ma haiwezi kutoa amri ya sha-
hidi kukamatwa na kushatakiwa
kama alitoa rushwa hivyo ameitu-
pilia mbali hoja zilizowasilishwa
na mawakili wa utetezi.

“Mahakama imezingatia ki-
fungu cha sheria ya mwenendo

wa ushahidi na maombi ya wak-
ili wa utetezi hayakukidhi ma-
takwa ya kisheria kutokana na
hilo mahakama imetupilia mbali
ombi hilo, kwa kuwa limewasil-
ishwa kinyume wa sheria ya
ushahidi,”alisema Hakimu Kisin-
da.

Baada ya kutoa uamuzi huo,
kesi hiyo itaendelea tena leo, kwa
shahidi wa 11 wa Jamhuri kuanza
kutoa ushahidi.

Desemba Mosi mwaka huu,
Wakili wa Utetezi, Fridolin Bwe-
melo, aliwasilisha ombi la ku-
kamatwa kwa shahidi huyo, Fran-
cis Mroso, akidai kwamba alitoa
rushwa ya Sh. milioni 90 na yupo
uraiani na aliowapatia rushwa ni
washtakiwa kwenye kesi hiyo.

Alidai kwa mujibu wa Sheria ya
Kupambana na Rushwa Kifungu
cha 15(1B), kimeeleza wazi hatua
za kuchukuliwa kwa mtu atakay-
etoa na kupokea rushwa na haku-

na kifungu kinachoeleza kuna
rushwa ya kulazimishwa kutoa.

Alieleza kwa mujibu wa ki-
fungu hicho cha sheria hakuna
sehemu kimezungumzia suala
la kutoa rushwa kwa kulazi-
mishwa kwa kuwa mtoaji na
mpokeaji wa rushwa watakuwa

wametenda kosa.

Vilevile aliomba kupata taf-
siri ya mahakama kwa kuwa
kesi ilifunguliwa na TAKUKU-
RU, na ilitakiwa kuendeshwa
na mawakili wake, badala
ya mawakili wa serikali kama
ilivyofanyika.
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wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;

kutokurudishwa.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika
vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi
na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa

Ajinyonga hadi
kufa kwa kutotajwa
misa ya shukrani

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU wawili wamefariki dunia katika
matukio tofauti, likiwamo la mmoja ku-
jinyonga baada ya kutotajwa kanisani
kwenye misa ya shukrani na mwingine
kukatwa mapanga kichwani na kufumuli-
wa fuvu baada ya kutoa ushahidi katika
kesi ya migogoro ya ardhi.

Katika tukio la kujinyonga, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Njombe, Hamisi Issah
alisema, Ravan Lazaro (48), mkazi wa
Ludewa, mtaa wa Kanisani B amejinyonga
kwa waya kwa kile kinachodaiwa kutota-
jwa katika misa ya shukrani kanisani.

Kamanda Issah alisema mtu huyo na
mkewe walikuwa na mtoto mwenye umri
wa miaka 10 ambaye alivunjika mguu na
baada ya kutibiwa hospitali na kupona
walienda kanisani kutoa shukrani.

“Wakati wa shukrani padre wa kanisa
alimtaja mama wa mtoto peke yake bila
kumtaja baba hali iliyoleta sintofahamu
na matokeo yake ameamua kujinyonga
kwa kutumia waya,” alisema.

Kamanda Issah aliwataka viongozi wa
dini kuzingatia umuhimu wa familia kwa
kuwa inajumuisha baba na mama, aki-
tajwa mmoja matokeo yake inaleta hali
kama hiyo.

Aidha, aliyeuawa kwa kufumuliwa fuvu

ametambuliwa kuwa ni Daudi Kivavala
Wanging'ombe, mkoani Njombe.

Kamanda Issah alisema tukio hilo lil-
itokea Desemba 5, mwaka huu saa 11:30
jioni.

Alisema Kivavala, alikuwa akiyafahamu
maeneo mbalimbali ya kifamilia na alitak-
iwa kutoa ushahidi kwa Mwenyekiti wa ki-
tongoji ili kumaliza mgogoro wa kifamilia,
ambao hata hivyo, wanafamilia hao wal-
ionekana kutoridhika na ushahidi huo.

“Baada ya ushahidi huo kuna sintofa-
hamu ya baadhi ya wanafamilia kutokuri-
dhika...shahidi huyu ameuawa kwa kukat-
wa mapanga sehemu za kichwani mpaka
fuvu limetoboka, jambo hili linasikitisha
sana tusingependelea, tunasema kabisa
migogoro mingi ambayo haina utatuzi
inawezekana mashahidi wanapotea kwa
njia kama hii iliyotokea,” alisema Kaman-
da Issah.

Aliwataka wananchi kuridhika na ua-
muzi unaotolewa na viongozi wenye
dhamana badala ya kujichukulia sheria
mkononi.

“Mkiwa na maamuzi yenu tofauti ndiyo
matukio haya yanaweza yakatokea, sha-
hidi muhimu amekuja kutoa ushahidi na
haki itendeke na baadaye amepoteza mai-
sha,” alisema.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
+ Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
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Mvua ya upepo
yaua, yakosesha
watu makazi

Na Neema Hussein,
KATAVI

MTOTO mmoja mwenye umri wa
mwaka mmoja na nusu amefariki dunia
na mwingine kujeruhiwa baada ya kuan-
gukiwa na ukuta wa nyumba kutokana na
mvua kubwa iliyoambatana na upepo.

Tukio hilo lilitokea Desemba 4, katika
mashauri ya Nsimbo, mkoani Katavi.

Akizungumza na Nipashe Kamanda wa
Jeshi la Polisi mkoani Katavi, Ali Hamad
alisema, kaya zaidi ya 40 zimekosa makazi
na makanisa mawili kuezuliwa.

Hamad alisema mpaka sasa kamati ya
ulinzi na usalama ya mkoa inakusudia ku-
fika katika eneo la tukio na kuangalia jinsi
ya kuwasaidia waathirika wa tukio hilo
ambao wamehifadhiwa kwa ndugu, jamaa
na marafiki.

Hata hivyo, Hamad alisema nyumba
hizo hazikuwa na miundombinu imara
ya kuhimili mvua na upepo na kutoa wito
kwa wananchi kujitahidi kujenga nyumba

imara ili kuepukana na matatizo kama
hayo.

Kwa upande wake Annastazia John,
shuhuda wa tukio hilo alisema ilikuwa
muda wa saa 12 jioni, mama wa mtoto
huyo alipomaliza kumwogesha na kum-
weka ndani ya nyumba yao baada ya mvua
kuanza alitoka nje kufunga mlango wa
chumba kingine na aliporudi ndani alikuta
mtoto tayari kaangukiwa na ukuta huo.

Annastazia alisema baada ya mama mtu
kuomba msaada kwa majirani walimtoa
mtoto huyo na kumpeleka hospitali hadi
umauti ulipomkuta.

Serikali yagawa sukari ya
magendo kwa wananchi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

SERIKALI imegawa kwa wa-
nanchi mifuko 550 ya sukari
sawa na tani 11 iliyokamatwa na
Mamlaka ya Mapato (TRA), mkoa-
ni Ruvuma mwaka jana, wilayani
Mbinga.

Akigawa sukari hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Brigedia
Jenerali Wirbart Ibuge, aliwataka
wafanyabiashara kuwa waamini-
fu na kutanguliza uzalendo mbele
kwa kulipa kodi zilizowekwa kwa
mujibu wa sheria za nchi.

Aliwataka wananchi kwa kush-
irikiana na vyombo vya ulinzi na
usalama kuimarisha ulinzi kwe-
nye mipaka ya nchi ikizingatiwa
kuwa Mkoa wa Ruvuma ume-
pakana na Malawi na Msumbiji
ambako bidhaa nyingi za ma-
gendo zinaingia na kusababisha
ukwepaji wa kodi za serikali.

“Nachukua nafasi hii kum-
pongeza Meneja wa TRA na
wafanyakazi wote wa Mamlaka
va Mapato Tanzania kwa kush-
irikiana na vyombo vya usalama
kwa namna wanavyofanya kazi
kwa lengo la kuhakikisha kodi
inapatikana na mnalinda afya za
mlaji kwa kuhakikisha chakula
kinachopelekwa sokoni kisiwadh-
uru wenzetu,” alisema Bridigadia
Jenerali Ibuge.

Kwa upande wake Meneja wa
TRA mkoani Ruvuma, Amina
Ndumbogani, alisema kuwa mi-
fuko 550 ilikamatwa ikiwa inain-
gizwa nchini kutoka nchi jirani

va Malawi kinyume cha sheria na
taratibu za forodha.

Ndumbogani alisema kuwa
sukari hiyo iliyokamatwa imeg-
awiwa katika makundi maalumu
kwenye wilaya zote za Mkoa
wa Ruvuma na kuyataja kuwa ni
hospitali, Magereza, vituo vya
watoto yatima na wenye mazin-
gira magumu na shule zenye wa-
nafunzi wenye mahitaji maalumu.

Alitoa wito kwa wafanyabi-
ashara wote kuacha kufanya bi-
ashara ya kuingiza bidhaa nchini
bila kufuata sheria na taratibu
za forodha na ushuru wa bidhaa
ya mwaka 2004 na 2010 chini ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa
kuwa ukiukwaji wowote ule wa
sheria za ukusanyaji wa mapato
va serikali husababisha kuko-
sesha serikali mapato ambayo
yangesaidia katika kuleta maen-
deleo ya nchi.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Songea, Pololet Mgema, alisema
matukio ya kukamatwa kwa
bidhaa za magendo yanatokea
mara kwa mara hasa Ziwa Nyasa
kupitia Mbambabay ambako ina-
daiwa kuna njia nyingi za panya
na kuhimiza kuimarisha doria
kwenye maeneo hayo.

Akipokea msaada huo, Mrak-
ibu Mwandamizi wa Jeshi la
Magereza Emmanuel Ndyuka
ambaye ni Mkuu wa Gereza la
Kilimo la Kitai alisema msaada
huo kwao umewapa faraja na
kwasababu jeshi hilo limekuwa
likijiendesha, bidhaa nyingi wa-
nanunua.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AlJILI YA UTOAJI WA HUDUMA
SHUGHULI ZA MAZINGIRA KATIKA MRADI WA EACOP TANZANIA.

KUMBUKUMBU:10007246

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream
B.V. inaalika taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya
shughuli za mazingira katika mradi wa EACOP Tanzania.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
a Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa qiili
Yo kusafirisha mafuta ﬁoyo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili
itaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleant,
Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba nikilomita 1,443, kati ya hizo,
kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

Miundo mbinu itakayojengwa juu ya ardhi kwa Tanzania itahusisha vituo 4 vya
Eompu vituo 2 vya kupunguzia kasi ya miririko wa mafuta; kituo kikuu cha
uhifadhia mafuta karibu na’ bahari (Marine Storage Tank) na kituo cha kupakilia
mafuta {load Out Facility); kambi 12 za wafanyakazi na kuhifadhia mabomba,
barabara za kuelekea kwenye vituo na makambi; na vituo vya kuvunia mwanga
wa jua (solar farms).

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu wa
utoa huduma za shughuli za mazingira katika mawanda mbalimbali ya mradi
ambayo yatahusisha:

¢ Tathmini ya athari za mazingira na jamiii pamoja na kuandaa taarifa za
madhara’hayo.

e Utdfiti wa taarifa za msingi za mazingiranchi kavu na baharini.

* Kutengeneza na kuwasilisha mpango mbadala wa bicanuai pamoja na tathmini
na usimamizi wa pamoja wa huduma za mfumo wa ikolojia wa nchi kavu na
baharini, ukusanyaji wa toarifa na maendeleo ya mkakati wa usimamizi.

* Kutengeneza na kutekeleza programu za kutunza na kuhifadhi mali asili za

ijomil.

e Ufuatiliaji na uthibiti wa foarifa za mazingira kufuatana na sheria zilizopo.

* Kuandaa leseni na vibali vya mazingira.

® Huduma ya kuwasilisha taarifa za mazingira.

e Ukaguzi wa kuangalia utaratibu na utekelezaji wa sheria za mazingira.

® Ushauri wa jumla kuhusu mada mbalimbali za mazingira.

VIGEZO MUHIMU:

¢ Uthibitisho wa uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi za huduma
za kimazingira katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini Tanzania,
kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 5 katika
utendaiji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu wa hali ya juu
katika kufanya tathmini ya athari za mazingira na jamiii pamoja na kuandaa
faarifa za madhara hayo katika miradi ya mafuta na gesi.

* Uzoefu wa kufanya fathmini ya athari za mazingira na jamiii ambao unakidhi
vigezo na mahitaji ya IFC and EP V.

* Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma inayotakiwa ikihusishwa na mawasilisho
ya taarifa ya kifedha (financial accounts] kwa Mwaka 2020

® Inashauriwa, muonesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya
EWURA (LSSP) kama mioaiji na msambazaiji'wa huduma ndani ya nchi wakafi
wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za' progamu.

* Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri
ya Kampuni ya Ndani.

¢ Uthibitisho wa sera ya ndani ya Ubora, Alya, usalama na /\/\ozmgiro, faratibu
na mchakato kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa usaiili katika mamlaka husika ndani ya nchi kwa ajili ya utoaii
wa huduma husika.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na chefi
cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kulefa maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa lugha
ya Eiingerezo pamoja na kuambatanisha nyaraka Zilizotajwa hapo juu kupitia barua
pepe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (uLubwo wa barua pepe 20
Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 20 Disemba 2021.
Kichwa cha barua pepe kiwe ni 10007246.

Muhimu: Mradj wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano
zo Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika
vendeleza mchakato wa zabuni.
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hirika la Maendeleo la Kimataifa
la Japani (JICA) ni shirika ambalo
linatekeleza miradi ambayo
infaadhiliwa na Serikali ya Japani
(ODA)) katika nchi zaidiya 150 zinazoendelea.
Shirika hili lina ofisi katika nchi zaidi ya 100
na katika maeneo 90 duniani. JICA ni shirika
kubwa zaidi linalosaidia nchi zinazoendelea
duniani.
Kwa kuzingatia dira yake ya “Kuongoza
ulimwengu kwa uaminifu”, JICA inajikita
zaidi kujengea uwezo nchi zinazoendelea ili
ziweze kujitegemea na kuboresha maisha ya
watu wa nchi husika.
Wakati Tanzania ikiadhimisha miaka 60
ya uhuru wa Tanganyika tarehe Desemba
9, 2021, JICA inajivunia kuwa mmoja wa
wachangiaji wakubwa katika maendeleo ya
nchi hii.
Shughuli za JICA nchini zinahusisha sekta
nyingi ikiwa ni pamoja na kilimo, viwanda,
miundombinu (uchukuzi na nishati), utawala
bora, afya, maji n.k.
Zifuatazo ni baadhi ya shughuli ambazo JICA
imezitekeleza nchini Tanzania tangu nchi hii
ipate uhuru wake.

1. Mafunzo

Mahusiano kati ya JICA na Tanzania yalianza
miaka 59 iliyopita, mwaka 1962, mwaka
mmoja tu baada ya uhuru wa Tanganyika
ambapo Mtanzania wa kwanza alipata nafasi
ya mafunzo ya kiufundi nchini Japani. Tangu
wakati huo ushirikiano uliendelea kukua na
kupanuka kadri miaka ilivyosonga mbele
na sasa sio tu ushirikiano wa kiufundi bali
pia ushirikiano huo sasa unahusisha utoaji
wa misaada na mikopo nafuu (grant aid
and concessionary loans) ili kusaidia miradi
mbalimbali ya maendeleo nchini.

Programu ya mafunzo ya muda mrefu na
mfupi (KCCP) ni miongoni mwa miradi
mikubwa ya JICA, ambayo hutoa nafasi
sawa ya mafunzo kwa wakazi wa Japani na
Tanzania. Hadi sasa, zaidi ya Watanzania
6,500 (baadhi yao ni viongozi wa ngazi za juu
serikalini) wameshiriki katika programu za
mafunzo ya JICA. Mafunzo hutolewa katika
makundi mawili ambayo ni wakazi wa nchi
tofauti katika kikundi kimoja au watu wa
kutoka nchi moja. KCCP inashirikiana na
Vyuo Vikuu, Makampuni na Mashirika yasiyo
ya Kiserikali (NGOs).

Mwaka 2013, JICA ilianzisha programu

shule wakinawa mikono Il kujiki
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maalum ya Shahada ya uzamili katika sekta
ya elimu ya biashara kwa vijana barani
Africa (Africa Business Education Initiative
for Youth (ABE Initiative) ambapo jumla ya
vijana 90 wa Kitanzania tayari wameweza
kushiriki katika programu hii.

Mbali na programu za mafunzo, kuna vyama
viwili vimeanzishwa kwa ajili ya kuwaleta
pamoja wahitimu wote waliowezeshwa na
JICA. Vyama hivyo ni Chama cha Watanzania
waliosoma Japan (JATA) kilichoanzishwa
mwaka 1984 na chama cha KAKEHASHI
mwaka 2019 mahususi kwa ajili ya washiriki
wa Mpango wa ABE Initiative.. Jukumu
kubwa la vyama hivyo ni kuwaunganisha
Watanzania na Wajapani kwa manufaa ya
pande hizo mbili.

Wakati Tanzania ikiadhimisha miaka 60
ya uhuru wa Tanganyika, JICA inaahidi
kuendelea kutoa ushirikiano wa kiufundi
kupitia programu mbalimbali za mafunzo.

2. Miundombinu

JICA imekuwa ikiisaidia Tanzania kutatua
changamoto za usafiri kwa zaidi ya miaka 40
sasa kupitia miradi mbalimbali. Miradi hiyo
ni pamoja na ujenzi wa Daraja la Selander
mwaka 1980, ukarabati wa barabara mitaa
ya Kariakoo miaka ya 1990, ujenzi wa
barabara ya Kawawa na Kilwa, uboreshaji wa
barabara ya Ali Hassan Mwinyi, uboreshaji
wa barabara ya Arusha-Namanga-Athi
River, ujenzi wa barabara ya Dodoma-
Babati, uboreshaji wa barabara za Bonga-
Mayamaya, Dodoma-Iringa, Masasi-Mangaka,
na Dodoma-Babati, upanuzi wa Barabara ya
New Bagamoyo, uboreshaji wa Makutano
ya Tazara (daraja la juu la Mfugale), ujenzi
wa Daraja la Kimataifa la Rusumo mpakani
mwa Tanzania na Rwanda na Namanga
kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya. Aidha
mradi wa uboreshaji wa daraja la Gerezani

Mbali nashughuli za ujenzi wa miundombinu,
JICA pia imesaidia katika nyanja mbalimbali
kama vile kujengea uwezo Watanzania juu ya
teknolojia ya msingi katika kazi, mfumo wa
wa Mpango Kabambe wa Usafiri Jijini Dar
es Salaam, Uboreshaji wa Usafiri Dar es
Salaam na utoaji wa huduma za ushauri kwa
Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
kuhusu miundombinu ya kikanda.

Miradi hii imepunguza muda na gharama
za usafiri, kuongeza usalama, kupunguza

- o5 X RPN

UVIKO -19 pamoja na rhagonjwa mengine.

Daraja la juu la Mfugale (TAZARA)

ajali na kuchochea shughuli za kijamii na
kiuchumi.

JICA inajenga miundombinu bora, na
miradi yake inatoa ajira kwa wazawa
huku ikiimarisha ujuzi na uwezo wao wa
kiteknolojia.

JICA inaahidi kuendelea kushirikiana na
Tanzania katika kukuza maendeleo ya
kijamii na kiuchumi kwa wananchi.

3. Afya na Unawaji Mikono

JICA inasaidia serikali kuboresha sekta ya
afya kupitia programu mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kujenga uwezo kwa Hospitali za
Rufaa za Mikoa, na unawaji wa mikono.
Kuhusu unawaji mikono, JICA imesambaza
mabango zaidi ya 300 kwa shule za
msingi katika wilaya tatu za Dar es Salaam
(llala, Temeke na Kinondoni). Mabango
yanaonyesha njia sahihi na umuhimu wa
unawaji mikono kwa watoto wa shule.
Pia imechapisha zaidi ya nakala 12,000
za mabango ya katuni ya ‘manga’ na
kuyasambaza katika maeneo yenye miradi
ya JICA na ofisi za umma kote nchini.

Aidha, JICA inashirikiana na taasisi isiyo ya
kiserikali ya Kuhifadhi Mazingira Tanzania
(ECCT) kuendesha mradi wa kuboresha usafi
wa mazingira kwa unawaji mikono katika
Wilaya ya Kisarawe.

Mradi wa unawaji mikono unalenga
kuwakinga wanafunzi dhidi ya UVIKO-19 na
magonjwa mengine ya kuambukiza. Zaidi ya
wanafunzi 6,000 kutoka shule 12 na walimu
wamefikiwa.

JICA inapenda kuwasihi  wanafunzi
kuzingatia kauli mbiu yetu ya “Tokomeza
magonjwa kwa kunawa mikono mara kwa
mara”.

Hitimisho

JICA inajali sana maendeleo ya Tanzania na
watu wake, lakini pia utayari wa nchi hii na
mapokezi yake katika ushirikiano unavutia.
JICA pia ina programu ya wataalam wa
kujitolea, yaani, Japan Overseas Cooperation
Volunteers (JOCV) ambayo inalenga
kutoa usaidizi wa kitaalamu katika nchi
zinazoendelea. Mtaalamu wa kwanza kutoka
Japani kuja Tanzania alifika mwaka 1967.
Watalaamu hao hufanya kazi na wenyeji
katika sekta za kilimo, misitu, uvuvi, uhandisi
wa majengo, usanifu, viwanda, ufundi stadi,
afya, elimu, utalii, michezo nk.

Mpaka sasa, jumla ya wataalamu 1,700 wa

kujitolea kutoka Japani wameshafanya
kazi nchini huku watalaamu wa kujitolea
wengine 60 walilazimika kurejea Japani
mwaka jana kabla ya kumaliza muda wao wa
kazi kutokana na janga la Uviko - 19.

Aidha, kwa kuwa Tanzania imebarikiwa
kuwa na ardhi kubwa yenye rutuba na uoto
wa asili, JICA inatoa msaada katika sekta ya
kilimo na viwanda ili kukuza uchumi.

Katika kilimo, JICA imekuwa ikiwasaidia
wakulima wa mpunga tangu mwaka
1974, katika mradi wa Kuendeleza Kilimo
Kilimanjaro (KADP), Skimu ya Umwagiliaji
ya Lower Moshi, na Kituo cha Mafunzo
ya Kilimo Kilimanjaro (KATC) kwa kutoa
mikopo na utaalamu kwa wakulima. Zaidi
ya wakulima 15,000 wamepatiwa mafunzo
na kuwezeshwa teknolojia bora za kilimo
cha mpunga kupitia Mradi wa Maendeleo ya
Sekta ya Mpunga (TANRICE2).

JICA pia inatekeleza Mradi wa Uwezeshaji
na Ukuzaji wa Kilimo cha Mazao kwa
Wakulima Wadogo (SHEP), ambao unalenga
kubadilisha mawazo ya wakulima kutoka
“Kuzalisha na Kutafuta soko” hadi “Kutafuta
soko kabla ya kuzalisha”, yaani ‘Anzia Sokoni,
Malizia Shambani’. Kwa kushirikiana na
serikali, mpango huu umevifikia vikundi
56 vya wakulima katika Mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, na Tanga.

JICA pia inasaidia nchi kufikia ndoto yake
ya kuwa nchi ya uchumi wa viwanda ifikapo
2025 kupitia ‘Mradi wa Kuimarisha Biashara
za Viwanda kupitia Uzalishaji Bora na Tija
(KAIZEN) katika sekta ya viwanda. Kupitia
mradi huu, uzalishaji uliimarika kwa kiasi
kikubwa katika makampuni zaidi ya 100
ya Tanzania ambayo yanatumia falsafa
ya “KAIZEN” huku wengine wakipunguza
kiwango cha dosari viwandani kwa takriban
asilimia 70.

(Angalizo: KAIZEN ni neno la Kijapani
linalomaanisha ~ “uboreshaji” na  sasa
linatumika duniani kote kama dhana ya
uboreshaji wenye tija, kuhakikisha ubora
na usalama katika mazingira ya kazi
kupitia mchakato shirikishi wa utatuzi
wa changamoto unaofanywa na vitengo
mbalimbali kwa pamoja).

Wakati Tanzania ikijiandaa kusherehekea
miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika, JICA,
kama kawaida, inaendelea kusaidia
maendeleo ya nchi hii kwa njia mbalimbali
kwa manufaa ya wananchi wa Tanzania na
wa Japani.




6 Nipashe ..o

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashel

MWANGA WA JAMII

Taabu usafiri mabasi
idhibitiwe mwezi huu

KILA Desemba tumekuwa tukishuhudia kero na taabu ya
usafiri wa mabasi katika maeneo mengi hususan kutoka Dar
es Salaam kwenda mikoa ya kaskazini.

Hali hii hutokana na watu wengi kwenda kusherehekea
siku za mwisho wa mwaka za Krismasi na Mwaka Mpya kwe-
nye maeneo wanayotoka, hivyo kuwapo mahitaji makubwa
ya vyombo vya usafirishaji hususan mabasi.

Kutokana na hali hiyo, wenye mabasi hukiona kipindi hi-
cho kama fursa kwao ya kutengeneza fedha nyingi na kua-
mua kupandisha nauli mara dufu, waliamini kuwa lazima
abiria watalipa.

Kutokana na mazoea hayo, tunaona kuwa hali hiyo itajiru-
dia kuanzia siku chache zijazo kwa kuwa zimebakia takrib-
ani wiki mbili watu wengi kuanza safari kwenda kushere-
hekea sikukuu hizo.

Wamiliki na wafanyakazi wa mabasi ya abiria yanayosafiri
kati ya mikoa na mikoa wameshaanza kujiandaa kunufaika
kwa fedha nyingi kupitia kupandisha nauli mara dufu.

Serikali katika miaka ya karibuni imekuwa ikijitahidi ku-
ingilia kati kuhakikisha kuwa wananchi hawaumizwi na vi-
tendo hivyo. Mojawapo ya hatua hizo ni kuruhusu magari
madogo kusafirisha abiria kwa kipindi hicho.

Hata hivyo, wakati mwingine magari hayo hayatoshelezi
mahitaji, hivyo wasafiri kuendelea kuteseka kwa kukwama
kusafiri au kutozwa nauli ya ulanguzi.

Pamoja na kuipongeza serikali kwa kuliona tatizo hilo na
kuamua kuingilia kati, lakini tunaona kwamba ipo haja ya
kuchukuliwa hatua zaidi kwa lengo la kulitafutia tatizo hilo
ufumbuzi wa kudumu.

Miongoni mwa hatua za kuchukua ni mamlaka husika ku-
hakikisha hakuna basi la abiria linalopandisha nauli kipindi
chote cha sikukuu hadi Januari hivyo kuendelea kusisitiza
kutumika nauli elekezi.
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Tanzania inavyopendeza
kielimu miaka 60 Uhuru

Na Sabato
Kasika

TANGU mwaka 1961 Tanzania zikiwa ni za serikali na 1,890 za Msisitizo unaoelezwa na

Pili kutoa adhabu kwa mujibu wa sheria kwa basi lolote
la abiria litakalobainika kupandisha nauli kipindi hicho au
kukataa kusafirisha abiria kwenda katika maeneo ambayo

limesajiliwa kufanya shughuli za usafirishaji.

Pia kutoa vibali vya muda kwa wasafirishaji zaidi wenye
mabasi na magari mengine yanayoweza kusafirisha abiria
kwa lengo la kutosheleza mahitaji.

Tunashauri kwamba serikali iangalie uwezekano wa
kuongeza safari za treni kwenye mikoa yenye mabhitaji
makubwa ya usafiri katika kipindi hicho hususan mikoa ya

kaskazini.

Ni matarajio yetu kwamba kwa kufanya hivyo usumbufu,
taabu na mateso kwa wasafiri katika kipindi hicho itabaki

kuwa historia.

Tunaelewa kwamba jukumu la serikali si kuingilia soko ka-
tika mfumo wa soko huru, lakini inawajibika kufanya hivyo
kwa kuingilia kwa muda mfupi pale inapoona kuna athari

kwa ajili ya kuweka mambo sawa.

Kwa hiyo serikali itaonekana kwa wananchi haiwajibiki
ikiwa itakaa kimya huku baadhi ya watu wakikiuka sheria

ilipopata Uhuru, yapo maende-
leo mengi ambayo taifa limey-
afikia, katika nyanja mbalimbali
kutokana na mapambano dhidi
ya maadui watatu waliotangazi-
wa vita mara tu baada ya uhuru.

Ni ujinga, maradhi na umas-
kini adui waliokuwa vikwazo
kwa maendeleo ya Watanzania,
Rais wa kwanza Mwalimu Ju-
lius Nyerere, alianza nao kwa
kuwekeza katika elimu ili kuwa-
maliza wengine wawili walioba-
kia yaani umaskini na maradhi.

Lengo la kufanya hivyo, li-
likuwa ni kuachana na elimu
ya kikoloni ambayo ilikuwa na
ubaguzi na haikuwahakikishia
Watanzania fursa za kuelimika.

Hatua ya kuwaunganisha

binafsi, jambo ambalo ni la kuji-
vunia kwa Watanzania.

Mafanikio mengine ya kujivu-
nia katika elimu, ni uwingi wa
shule za sekondari, kwa kuwa
wakati nchi inapata uhuru, zi-
likuwapo 41 pekee huku mbili
kati ya hizo zikiwa za binafsi
sasa zimefikia 5,460.

Sekondari za serikali kati ya
hizo ni 3,983, za binafsi zikiwa
ni 1,287, na kuongezeka kwa
shule hizo, kunakwenda sam-
bamba na uandikishaji wa wa-
nafunzi wa elimu ya sekondari
kuongezeka.

Historia inaonyesha, wa-
nafunzi wa kidato cha kwan-
za mwaka 1961 walikuwa ni
4,432, na kwamba mwaka huu

serikali katika kuimarisha
elimu, ni zaidi katika masuala
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), Sayansi,
Ujasiriamali na stadi za kazi
mtambuka, huku kukiwa na
fani za kimkakati.

Fani hizo za kimkakati mion-
goni mwake ni uhandisi, kilimo,
udaktari, kwamba zinapewa ki-
paumbele, huku serikali itaen-
delea kuboresha miundom-
binu ya shule, ili kutoa fursa
zaidi kwa watoto wa kike na wa
kiume.

Hivyo, ni vyema wazazi na
walezi nao wakahakikisha wa-
toto wao wanapata elimu bila
ubaguzi au upendeleo ili hati-
maye kila mmoja wao awe na

kwa makusudi na kuwaimiza wananchi. Watanzania kuwa wamoja, wameandikishwa 803,085, mchango kwa maendeleo yake
ilichochangia kufanikisha idadi inakwenda sambamba na ya taifa kwa kutumia elimu
harakati za kupambana na na ongezeko la watu, lakini aliyopata.
maadui kwa kumwezesha uelewa wa umuhimu wa elimu. Miaka 60 elimu imetoka
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kila mmoja kwenye eneo lake
kushiriki katika vita iliyokuwa
inamlenga adui ujinga na sasa
tunapoadhimisha miaka 60 ya
uhuru, matunda yake tunaya-
ona.

Mojawapo ya matunda hayo
ni elimu, takwimu za Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Ufundi,
zinaonyesha kuwa, wakati nchi
inapata uhuru, ilikuwa na shule
za msingi 3,270 zilizosajiliwa.

Leo taifa linapoadhimisha
miaka 60 ya uhuru, kuna shule
18,546, huku 16,656 kati ya hizo

Vilevile kwa mujibu wa Wa-
ziri wa Elimu Profesa Joyce
Ndalichako, vyuo vikuu vinavy-
opokea wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum vimeongezeka
kutoka Chuo Kikuu kimoja cha
Dar es Salaam mwaka 1961 hadi
vyuo vikuu 11 mwaka 2021.

Kwa hatua ambazo nchi im-
efikia katika maendeleo ya
elimu, ninadhani ni muhimu
Watanzania kushirikiana zaidi
na serikali kuondoa vikwazo vi-
navyokwamisha maendeleo ya
elimu kwa watoto wote.

kule sasa ipo hapa, kilichobaki
ni kuendelea kuboresha zaidi
mazingira ya shule ili yawe rafi-
ki hata kwa watoto wa kike am-
bao wamekuwa wakikumbana
na matatizo mengi.

Katika juhudi za kutatua
changamoto za watoto wa kike,
serikali imeshaanza kujenga
shule 274 za kutwa, huku 10
zikiwa ni za wasichana.

Hivi karibuni imetoa Shilingi
bilioni 1.4 kwa ajili ya kufani-
kisha kazi hiyo na kukamilisha
kazi hiyo.
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TRA yatoa elimu ya mlipakodi
Zanzibar mlango kwa mlango

Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mapa-
to Tanzania (TRA) kwa
kushirikiana na Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB),
wameanza kampeni ya
elimu kwa mlipakodi

mlango kwa mlango
Zanzibar kisiwani Un-
guja.

Kampeni hiyo inata-
rajiwa kufanyika kwa siku
tano kuanzia Desemba
4 hadi Desemba mwaka
huu.

Kampeni inalenga

kutoa elimu kwa wali-
pakodi ili kuwajengea
uelewa wa kutosha juu
ya masuala mbalimbali
yanayohusu kodi, kusiki-
liza maoni yao kwa ajili
ya kuboresha huduma za
kikodi, kuwakumbusha
kulipa kodi stahiki na kwa
wakati kusikiliza kero na
vikwazo walivyonavyo na
kuvitafutia ufumbuzi.
Kampeni hiyo ilifun-
guliwa rasmi Desemba
4, mwaka huu na Nai-
bu Kamishna wa TRA
Zanzibar, Juma Bakari

Hassan, ambapo katika
ufunguzi huo aligusia
masuala mbalimbali iki-
wamo kutatua vikwazo
kwa  wafanyabiashara
waliotembelewa na ku-
pata taarifa sahihi kwa
ajili ya kusajiliwa kwa
wale ambao hawajasajil-
iwa.

Vilevile, aliwahimiza
maofisa wa TRA kutumia
lugha nzuri na kuwae-
limisha walipakodi kwa
ufasaha juu ya wajibu na
haki zao, kuzingatia wele-
di uwajibikaji na uadilifu.

Pia aliwashukuru vion-
gozi wa ngazi mbalimbali
wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kwa ush-
irikiano waliotoa katika
maandalizi na utekelezaji
wa kampeni hiyo ya
elimu ya kodi mlango

kwa mlango.
TRA imeendesha
kampeni hiyo katika

mikoa karibu yote ya Tan-
zania Bara, ikibainisha
kuwa imekuwa na ma-
fanikio makubwa katika
kuimarisha biashara na
makusanyo ya mapato.

PPRA yatakiwa kurahisisha utoaji wa huduma

Na Idda Mushi,
MOROGORO

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) imetakiwa
kushirikiana na taasisi
nyingine za serikali iki-
wamo Wizara ya Fedha
na Mamlaka ya Serikali
Mtandao (EGA) kuunda
mfumo binafsi unao-
jitegemea ili kurahisisha
utoaji wa huduma na
kupunguza gharama za
uendeshaji.

Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais Utumishi, Dk. Lau-
rean Ndumbaro, alisema
hayo alipokutana Moro-
goro na watumishi wa
mamlaka hiyo.

Alisema kwa kuwa na
mfumo wake unaojitege-
mea badala ya kutege-
mea mifumo ya nje,

itarahisisha kuuboresha
kulingana na mabhitaji
yaliyopo na kupunguza
gharama za uendeshaji.
“Wakati wote Rais
Samia Suluhu Hassan
amekuwa akisisitiza
mamlaka na taasisi mbal-
imbali kuwa na mifumo
yake ya msingi yenyewe,
na mifumo mingine mi-
dogo midogo hata ikiwa
ya kutoka nje ya nchi sio
mbaya, lakini mifumo
mikuu ya msingi iwe ni
ya mamlaka au taasisi
husika,” alisisitiza.
Akawahimiza wa-
tumishi hao wa PPRA
na wengine wa umma,
kutambua dhamana
waliyoaminiwa na ku-
pewa kwa kutekeleza
majukumu yao kwa wel-
edi na ufanisi mkubwa,
alishauri uboreshwaji wa

kanuni zake ili kuanga-
lia suala la mishahara,
posho na maslahi ya wa-
fanyakazi.

Ofisa Mtendaji Mkuu
wa PPRA, Dk. Irene Isaka,
alisema katika mwaka
wa fedha uliomalizika,
wamepitia ununuzi wa
umma wa thamani ya Sh.
trilioni 9.2, huku asilimia
90 ikiwa ni kutoka kwa
wanunuzi wakubwa.

Aidha, alisema katika
kipindi hicho walifanya
kaguzi za ununuzi wa
thamani ya Sh. trilioni 5.7,
kukagua mikataba 282
na ununuzi kwa njia ya
kimtandao ukiongezeka
kufikia taasisi 718 mwaka
uliopita wa fedha tofauti
na taasisi 509 zilizoku-
wapo awali na kushauri
kwa utaalamu na kishe-
ria wanunuzi 471.

“Katika kipindi hicho
tuliweza kupata matumi-
zi ya taarifa 31,423 zi-
lizochakatwa kutoka
kwenye mfumo wa un-
unuzi wa umma kwa njia
ya mtandao, TANePS,
ikilinganishwa na taarifa
17200 za Kkipindi Kkili-
chopita,” alisema ofisa
mtendaji mkuu huyo wa
PPRA.

Dk. Isihaka alisema
licha ya mamlaka hiyo
kupata hati safi katika
mwaka uliopita wa fed-
ha, bado wamekusudia
kufanya upekuzi kwa
wafanyakazi wake ili
kuongeza na kuboresha
uwazi na uwajibikaji wa
utendaji kazi wa mam-
laka hiyo na Desemba 14
watakutana na watumi-
shi wote wa mamlaka
hiyo.

Viwango vya sasa (Pamoja na kodi)

Nchi

Viwango Vipya vya Kuzuru (Roaming) na
Vodacom kwa Uingereza
A. Lipa kadiri utumiavyo: viwango vya sasa vya kupokea simu

Kupokea Simu (Dk)

Vodafone

UK

Tsh. 500

Viwango vipya (Pamoja na kodi)

|\ [o]]

B. Lipa kadiri utumiavyo: Mabadiliko ya viwango vya kupokea simu

Kupokea Simu (Dk)

Vodafone

UK

Tsh. 1,100

Pamoja tunaweza

Viwango hivi vitatumika kwa watumiaji wa malipo ya baadae, watumiaji mseto na watumiaje wa malipo ya awali kodi zote zikijumuishwa.
Kwa maelezo zaidi tembelea: https://vodacom.co.tz/international-roaming

C

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Yussuf
Masauni, akionyesha kitabu alichokizindua wakati wa hafla
ya uzinduzi wa Tamasha la Kitakwimu (Data Tamasha 2021)
kuhusu matumizi ya takwimu kwenye uchumi wa kidijitali

- Waziri akipa
changamoto
Chuo cha Ardhi
Tabora

Na Munir Shemweta, TABORA

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, amekitaka
Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA) kuitangaza idara
yvake ya uchapishaji ili kufahamika na kutumika
kwa shughuli za uchapishaji yakiwamo machap-
isho ya serikali.

Dkt Mabula alisema hayo Jumapili alipofanya
ziara ARITA kukagua utendaji kazi akiwa kwe-
nye ziara ya kikazi mkoani Tabora.

Kwa mujibu wa Mabula, Chuo cha Ardhi
Tabora kinatakiwa kijitangaza hasa idara yake
ya uchapishaji kwa kuwa kazi za idara hiyo
zinaweza kukiingizia mapato chuo itakayoweza
kutumika katika shughuli mbalimbali za maen-
deleo ya chuo.

“Tungetumia sehemu ya printing ya chuo hiki
tungweza kupata fedha nyingi, hivyo tunataki-
wa tuitangaze idara hii ya uchapishaji kwa kuwa
Ofisi ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali haiwezi
kufanya kazi zote na pale ofisi hiyo itakapozidi-
wa basi chuo hicho kifanye kazi hiyo,”. alisema.

Mkuu wa idara ya Sanaa, Ubunifu na Uchap-
ishaji wa Chuo cha Ardhi Tabora, Praygod Lema,
alimueleza Naibu Waziri kuwa, idara hiyo pamo-
ja na kufanya kazi kubwa ya uchapishaji baadhi
va nyaraka za Wizara ya Ardhi na za halmad-
hauri ya jiji la Dodoma bado ina changamoto
ya mashine ya uchapishaji kutokana na zilizopo
sasa kutoendana na kasi ya mahitaji ambapo
aliomba idara hiyo kupatiwa mashine nyingine
ya Kisasa.

“Pamoja na changamoto mlizokuwa nazo kuna
haja ya kufanya matangazo na mnaweza Ku-
tumia hata vyombo vya habari ili muweze ku-
pata kazi na kuingiza fedha maana bila ya hivyo
mtaendelea kuwa na changamoto za kifedha, *
alisema Dk. Mabula.

Hata hivyo, alikipongeza Chuo kwa kazi nzuri
pamoja na changamoto inazozikabili katika
utendaji kazi wake na kuutaka uongozi wa chuo
kufuatilia maombi mbalimbali inayoyapeleka
Wizarani kwa ajili ya kusaidiwa.

Mkuu wa Chuo cha Ardhi Morogoro, Donald
Rweramila, alisema, pamoja na ARITA kufanya
kazi ya uchapishaji lakini hakina maabara ya
fani ya Sanaa, Ubunifu na Uchapishaji kwa ajili
ya mafunzo ya vitendo, jambo alilolieleza kuwa
linawafanya wanafunzi kutumika zaidi uandani.
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IS Sababu baadhi maeneo Tanzania
kutoingia kwenye urithi wa dunia

PSSSF yatwaa
tuzo ya umahiri

Na Mwandishi Wetu Na Beatrice Shayo
MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa ERIKALI imesema
Watumishi wa Umma (PSSSF) umetwaa baadhi ya maeneo

Tuzo ya Umahiri katika Uwasilishaji wa
Taarifa za Mahesabu kwa mwaka 2020.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo
hiyo katika hafla ya kufunga mafunzo
pamoja na utoaji wa tuzo za umahiri
katika uandaaji wa Taarifa za Fedha ya
Mwaka 2020 (Best Presented Financial
Statements for the Year 2020 Awards)
kwa Taasisi, kampuni pamoja na ma-
shirika zinazotolewa na Bodi ya Taifa
ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
Tanzania (NBAA) zilizofanyika katika
juzi, Mkurugenzi wa Fedha, PSSSF,
Beatrice Musa Lupi, alisema ushindi huo
ni ishara ya kwamba PSSSF inaandaa
mahesabu kwa kuzingatia vigezo vilivy-
owekwa kimataifa na inaashiria uwepo
wa weledi wa tasnia husika kwa upande
wa watumishi.

“Sambamba na hayo niliyoyasema, pia

inaashiria uwapo wa usimamizi makini
wa fedha za wanachama na hii inatupa-
tia heshima kama taasisi,” alisema.

Aliwahakikishia wanachama dhamira
ya PSSSF kuhakikisha usalama wa
michango yao unazingatiwa kwa Ki-
wango cha juu wakati wote, ikiwamo
uwazi kwenye usimamizi na utunzaji wa
rasilimali za mfuko.

“Ushindi huu pia unaashiria uwapo
wa kesho ya wanachama wetu kama
kaulimbiu yetu inavyosema Leo, Ke-
sho, Pamoja,” alihitimisha Beatrice.

OSHA yawanoa
wakaguzi wake

Na Frank Monyo

WAKALA wa Usalama na Afya Mahali
Pa Kazi (OSHA) umewapa mafunzo wak-
aguzi wa kada mbalimbali wanaofanya
kazi chini ya taasisi hiyo.

Lengo la mafunzo hayo ni ku-
waongezea weledi katika shughuli
Zao za ukaguzi ili kuleta tija kwa taifa
kwa kuhakikisha maeneo yote ya kazi
yanakaguliwa ipasavyo na yanazingatia
sheria Na.5 ya mwaka 2003 ya usalama
na afya na kanuni zake.

Akifunga mafunzo hayo ya siku tano
mwishoni mwa wiki, mkoani Moro-
goro, Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda, aliwataka wakaguzi kutoka
OSHA kuzingatia vadilifu, tunu za taasisi
na miiko ya utumishi wa umma wakati
wote wanapotekeleza majukumu yao.

“Dira yetu inataka maeneo yote ya
kazi yawe salama na yenye afya, hivyo
tutahakikisha tunawakagua na ku-
washauri wadau wetu waweze kukidhi
matakwa ya sheria ya usalama na afya
mahali pa kazi.

“Kupitia mafunzo haya tume kum-
bushana namna ambavyo serikali yetu
iko makini kuhakikisha vitendo vya
rushwa vinazuiwa kwa sababu rushwa
inauza haki hivyo basi unapopokea
rushwa katika eneo la kazi unauza utu
na usalama wa wafanyakazi.”

Alisema pia wamewafundisha wel-
edi wa kutambua vihatarishi vya ajali
katika maeneo ya kazi na jinsi gani
waweze kutoa ushauri juu ya namna ya
kuviondoa vihatarishi hivyo.

ikiwamo ya kihisto-

ria, utamaduni na
mambo ya kale ya Tanzania
yanashindwa kuingia kwe-
nye urithi wa dunia kutokana
na kukosekana kwa ujuzi wa
kutetea vigezo vinavyohi-
tajika na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO).
es Salaam na Naibu Waziri wa
Maliasili na Utalii, Mary Masan-
ja wakati akifungua mkutano

wa wiki mbili uliyowakutani-
sha wataalamu kutoka barani
Afrika wanaohusika na masu-
ala hayo ya historia, utama-
duni na mambo ya kale ili
kujengewa uwezo wa kutetea
maeneo yao ya kale yaweze
kuingizwa kwenye urithi wa
dunia.

Masanja alisema yapo mae-
neo ya kihistoria Tanzani
kama watumwa walipopita na
kuacha nyayo zao wanapaswa
kuingizwa kwenye urithi wa
dunia, hivyo mafunzo hayo
yakifanyika vizuri na wataal-
amu wakapata ujuzi wa kuto-
sha wataweza kutetea maeneo

hayo kisha kutambulika kidu-
nia na kuvutia watalii wengi
zaidi.

Alisema mpaka sasa Tanza-
nia ina maeneo saba yaliyo-
ingia kwenye urithi wa dunia
ambayo ni Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti, Ngorongoro, Se-
lous, Kilwa Kisiwani na Son-
gomnala, Mlima Kilimanjaro,
Michoro ya Miamba Kondoa
na Mji Mkongwe Zanzibar.

“Tanzania ina maeneo men-
gi ambayo hajaingia kwenye
urithi wa dunia, tunamatu-
maini kuwa kupitia mafunzo
haya wataalamu wetu wataeli-
mika na kupata ujuzi wa kuto-

sha kuhakikisha tunayaingiza
maeneo yetu ili kuvutia watalii
wengi zaidi kuja nchini,” alise-
ma.

Aidha, Masanja amewa-
taka Watanzania kuendelea
kuizungumzia Tanzania kwa
mambo mazuri ili kuvutia
watalii kuja nchini na sekta ya
utalii iweze kuwa namba moja
katika kuchangia pato la Taifa.

Mratibu wa mafunzo hayo,
James Mwakipala, alisema
nchi inapofanikiwa kuingia
maeneo yake katika urithi wa
dunia inasaidia kufahamika
kidunia na kuirahisishia nchi
kupata watalii wengi.

B T i

Meneja wa Fedha wa Kampuni ya TBL, Fredy Kayanda, akipokea tuzo ya mshindi wa kwanza wa umahiri katika kuwasilisha

il

taarifa za mahesabu kwa mwaka 2020 kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali, Leonard Mkude (kushoto), zilizotolewa na

imeibuka mshindi wa kwanza katika sekta ya viwanda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Wakusanya kodi tegemeo kupaa mapato ya ndani’

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema ongeze-
ko la mapato ya ndani lina-
wategemea wataalamu wa
ukusanyaji kodi na ushuru wa
forodha pamoja na ushiriki-
ano kutoka kwa walipakodi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha na Mipango, Adolf
Ndunguru, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki kwenye
mahafali ya 14 ya Chuo cha
Kodi (ITA), mkoani Dar es Sa-
laam na kutunuku vyeti vya
ngazi na fani tofauti kwa wa-
hitimu 387 katika mwaka wa
masomo 2020/2L.

Alisema ili kutatua vikwazo
vilivyopo katika ukusanyaji
kodi na kuondokana na utege-
mezi wa fedha za wahisani,
wahitimu hao wayatumie

mafunzo waliyoyapata kwa
kuwa wabunifu, kutoa elimu
na kujenga mahusiano mazuri
kwa walipakodi.

“Tunawategemea wahitimu
kwenye taaluma ya forodha
na kodi ili kutatua changamo-
to za ukusanyaji kodi, pia seri-
kali inaandaa fursa ili mpate
shughuli za kufanya. Mafunzo
ya forodha, kodi yamekuza
mapato ya ndani na kupun-
guza utegemezi kutoka kwa
wahisani katika kugharamia
huduma,” alisema Ndunguru.

Kuhusu ongezeko la mapato
nchini, Ndunguru alisema
chuo hicho kimesaidia kutoa
wahitimu ambao wanatumika
kutoa elimu ya kodi, ili kukuza
uchumi na kupata maendeleo
ya watu kupitia upatikanaji wa
huduma za kijamii.

“Kutoza kodi na kukusanya
mapato ni suala linalohusisha
wadau wengi, hivyo iwepo
elimu ya kutosha. Serikali ina-
poteza mapato kutokana na
wataalamu wachache nchini
serikalini na kwenye sekta
zingine,” alisema Ndunguru.

Kadhalika, alitoa wito kwa
wahitimu kutumika ipasavyo
ili kutoa elimu kwa walipakodi
na kupunguza malalamiko ku-
toka kwa wafanyabiashara, pia
chuo kijiimarishe katika ku-
fanya utafiti hususani kuhusu
kukusanya kodi kwenye taasisi
zinazochipukia hasa uchim-
baji madini kwa kuwapo
mfumo bora wa ukusanyaji
mapato. Mkuu wa Baraza la
chuo hicho, Dk. Samwel Wer-
ema, alisema kinaiomba seri-
kali kutenga bajeti kwa ajili ya

ukarabati na ujenzi wa majen-
go mapya ili kukidhi mahitaji
ya ukanda wa Afrika Mashariki

na zingine barani Afrika.
“Jithada za chuo ni
kuongeza  utaalamu  wa

wataalamu wa kodi, ushauri
wa forodha. Wahitimu mkaf-
uate maadili, mkawajibike na
mtimize majukumu yenu kwa
tija ya taifa,” alisema Dk. Wer-
ema.

Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo Kidata, alise-
ma mamlaka hiyo itaendelea
kukijengea uwezo chuo hicho,
ili kukifanya kituo cha uma-
hiri na ubora kwa ukanda huo,
huku akisema wanafunzi 27
waliofanya vizuri wapate fursa
na kutumika na mamlaka kwa
manufaa ya taifa.
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Barrick yawezesha mradi |

chanjo va corona Tarime

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Madini

Barrick, kupitia mgodi

wake wa North Mara,

koani Mara, im-

efadhili mradi wa kuelimisha

wananchi masuala ya afya na

kupima magonjwa mbalim-

bali, kupata chanjo dhidi ya
UVIKO-19.

Mradhi huo pia unahusu ku-
11 vinavyozunguka mgodi huo
uliopo wilayani Tarime mkoani
Mara.

Mradi huo wa wiki 2 ulioanza
Septemba 11 na kuhitimishwa
Desemba 1, umetekelezwa
kupitia Wizara ya Afya kupitia
Mganga Mkuu wa Wilaya ya

Tarime, umewafikia wananchi
zaidi ya 3,000 ambao wame-
jitokeza kupima magonjwa ya
UKIMWI, kifua kikuu, kupata
chanjo ya UVIKO-19, na baadhi
yao kujitolea kutoa damu kwa
gjili ya Benki ya Damu, am-
bapo lita 159 zilipatikana, pia
wananchi walipata ushauri wa
kiafya kuhusiana na magonjwa
mbalimbali kutoka kwa madak-
tari waliokuwa wanatekeleza
mradi.

Akizungumza kwa niaba ya

amongo, alisema kupitia mradi
huu wananchi wengi wamepata
fursa ya kupima afya zao na ku-
pata elimu ya afya kuhusiana na

maradhi mbalimbali, ameishuk-
uru Barrick North Mara kwa
kufanya uwezeshaji unaolenga
kuboresha afya za wananchi
sambamba na kudhamini maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi
Duniani.
Maria Samweli, alisema yeye
pamoja na wanawake wenzake
wamepata fursa ya kupima ma-
gonjwa mbalimbali na kupata
ushauri kuhusiana na jinsi ya
kukabiliana na magonjwa sugu
yanayowasumbua  wanawake
wengi na watoto ambapo pia
baadhi yao wamepatiwa chanjo
ya UVIKO- 19.

Julius Sospeter, mkazi wa ki-
jiji cha Nyangoto, alisema yeye

hamasika kujitolea kutoa damu
kutokana na kupata taarifa
kuwa wapo wagonjwa wanaohi-
taji kuongezewa damu. Aliomba
wadau waliofanikisha zoezi
hili kuhakikisha linakuwa en-
delevu na kufanyika mara kwa
mara.

Mganga Mkuu wa Barrick
North Mara, Dk. Nicholas
Mboya, aliwashukuru wananchi
kwa kuwa na mwamko mkubwa
kushiriki zoezi hili la kupimwa
afya zao na kupata ushauri wa
afya kutoka kwa wataalamu
ambalo limepata mafanikio
makubwa. Aliishukuru serikali
na taasisi mbalimbali walizos-
hirikiana nazo kufanikisha mra-
di huu ambao umewanufaisha
wananchi wengi.

Mkuu wa Wilaya
va Kinondoni,
Godwin Gondwe
(katikati), akisikili-
za maelezo kutoka
kwa mzalishaji

wa manukato ya
nyumbani wa
Taasisi ya Yorlanda
Interior Designer,
Yorlanda Innocent
(kushoto), katika
hafla ya wanawake
wajasiriamali

wa wilaya hiyo,
ijulikanayo ‘AMKA
TWENDE', iliyoan-
daliwa na Taasisi
ya Open Kitchen
inayowaunganisha
wanawake wajasir-
jamali jijini Dar es
Salaam juzi. Kulia
ni Mkurugenzi

wa Open Kitchen,
Upendo Mwalongo.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Makandarasi waaswa miradi ya kuwatesa

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Usajili wa Makandar-
asi (CRB), imewataka makandar-
asi kuchukua miradi ya ujenzi
ambayo wanaweza kuitekeleza
na kuikamilisha kwa ufanisi na
kwa wakati badala ya kuchukua
kazi zitakazowapa mateso na
kushindwa kuzitekeleza.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Msajili wa Bodi
hiyo, Mhandisi Rhoben Nkori
wakati akizungumza kwenye
mafunzo ya siku tatu kuhusu
usimamizi wa mikataba kwa
makandarasi wazalendo.

Alisema baadhi ya ma-
kandarasi wamekuwa wakiingia
kichwa kichwa kwenye mika-
taba ya ujenzi wanapotajiwa
kiasi cha fedha bila kufanya
tathmini ya kutosha na kuanga-
lia kama mikataba wanayoingia
inatekelezeka.

“Unachukua mkataba ambao
unakutesa mpaka unakimbia
watu, unakutana na mtu mjini

akikuita jina unaogopa unajua
sijui huyu atakuwa polisi maana
unakuwa unaishi kwa wasiwasi
kwasababu umekimbia mradi
wa watu sasa kwanini ufike kote
huko,” alisema Nkori.

Aliwataka waliohudhuria
mafunzo hayo kuelimisha
na wenzao ambao hawaja-
pata mafunzo hayo ili kwenye
utekelezaji wa miradi ya ujenzi
wasije kufanya makosa am-
bayo athari zake zitawakuta
hata wale waliopata mafunzo
hayo.

“Kuhusu mikataba kama al-
ivyosema mkufunzi ukisimamia
vizuri mkataba unajua haki zako
na mipaka yako wajibu wako
na wajibu wa aliyekupa kazi.
Mwingine akiona tu fedha za
mradi anauliza sehemu ya ku-
saini kabla hata hajasoma mka-
taba unasemaje, lakini baadaye
anaanza kulalamika kwamba
malipo yanachelewa.”

“Tusome mikataba ukiona
kipengele fulani hakijakaa sawa

na hukieleweki mtafute mwa-
nasheria au mhandisi au mkadi-
riaji majenzi akusaidie na baada
ya hapo fanya mazungumzo
kwamba huu mkataba hauko
sawa na mimi kwa mawazo yan-
guni bora ukae bila kazi kuliko
kufanya kazi ambayo itakutesa
sana na kusababisha uishi mai-
sha ya kujificha ficha,” alisema
Mhandisi Nkori.

Naye Msajili Msaidizi wa Bodi
hiyo, David Jere, alisema mafun-
7o hayo yamehudhuriwa na
makandarasi 126 wa madaraja
mbalimbali kutoka mikoa 13
ya Dar es Salaam, Morogoro,
Mbeya, Mwanza, Njombe na
Ruvuma. Alisema wengine wal-
itoka mikoa ya Tabora, Arusha,
Kagera, Iringa, Lindi, Shinyanga
na Tanga na kwamba mafunzo
ya contract management yalihu-
su kunoa ujuzi wa makandarasi
katika usimamizi wa mikataba
hasa maeneo ya vitu muhimu
katika ujenzi.

Mhandisi Jere alisema ma-

kandarasi wamefundishwa
kujua haki na wajibu wa kila
upande kwenye mkataba,
nyaraka za mkataba, hatua ka-
tika usimamizi wa mikataba,
utatuzi wa migogoro na madai
katika mikataba.

Alisema makandarasi pia wa-
meelimishwa kuhusu mfumo
wa manunuzi kwa njia ya kiele-
ktroniki yaani e-procurement
system (TANePS), ambao ndio
unatumika kwa sasa serikalini
kwa zabuni zote.

Mkandarasi wa umeme wa
majumbani na viwandani, Ya-
haya Kika aliyehudhuria mafun-
zo hayo alipongeza mafunzo
hayo akisema kuwa yanawasaid-
ia makandarasi kwenye maeneo

mengi.
Alisema hata mfumo wa
kujaza zabuni kielektroniki

TANePS umekuwa ukiwasum-
bua makandarasi wengi hivyo
mafunzo wanayopewa na CRB
yamekuwa msaada mkubwa
kwa makandarasi.

Wakwama kwenda
shule kisa umbali

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAFUNZI 50 wa Kata ya
Boko Mnemela katika Wilaya ya
Kibaha wameshindwa kuanza
masomo ya sekondari kutokana na
kushindwa kutembea umbali wa
kilomita tisa.

Hayo yamebainishwa na Mratibu
wa Elimu wa Kata hiyo, Haiba
Sanze, alipokuwa akitoa taarifa ka-
tika harambee ya kuchangia ujenzi
wa Shule ya Sekondari katika Kata
va Boko Mnemela iliyoandaliwa
na Mbunge na Mbunge wa Kibaha

Alisema idadi hiyo ni kwa miaka
mitatu mfululizo ambapo pia mbali
va wanafunzi hao kushindwa
kuanza kidato cha kwanza, wapo
zaidi ya 20 wameshindwa kue-
ndelea na masomo kutokana na
kikwazo hicho cha umbali na wa-
zazi kushindwa kumudu kuwalipia
nauli ya bodaboda kila siku.

Kutokana na hali hiyo Mbunge
Mwakamo amefanya harambee
kuchangia tofali na mifuko ya
saruji kwa ajili ya ujenzi wa shule
va sekondari kunusuru wanafunzi
wanaokosa elimu ya sekondari.

Mbunge aishauri
BoT mfumo wa
biashara

Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE wa Momba mkoani Song-
we, Condester Sichalwe, ameishauri
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kuanga-
lia njia bora na itakayofaa kuingia
katika mfumo wa biashara ya ‘Block
chain technology’ itakayo saidia
kuongeza pato la taifa na kwa mtu
mmoja mmoja.

Alisema hayo juzi katika mkutano
mkuu wa 21 wa BoT, ambao hujumui-
sha wadau mbalimbali na wakuu wote
wa taasisi za kifedha hapa nchini.

Alisema mfumo wa kibiashara wa
Block chain technology, ni njia ya
kiteknolojia ambayo taifa likiamua
kuwekeza, kuna uwezekano mkubwa
wa kukuza uchumi wake.

“Kwa niaba ya Watanzania wen-
zangu, nataka kujua ni kwanini BoT
mnasuasua kuingia kwenye mfumo
huu wa biashara, maana tumeshuhu-
dia baadhi ya nchi kama vile Nigeria
wamepiga hatua kubwa kupitia Block
Chain Technology, lakini nashangaa
nchi yetu haifanyi hivyo na inapoteza
fedha nyingi sana kwa kutofanya
biashara hii," alisema Sichalwe.

Gavana wa BoT, Profesa Florens
Luoga, akijibia hoja hiyo, amem-
shukuru Sichalwe kwa maono hayo na
kueleza kuwa tayari BoT kwa kush-
irikiana na taasisi zingine za kifedha
wanautambua mfumo wa kibiashara
na sasa kinachofanyika ni kutaka
kuanza rasmi kuitambulisha kwa
wananchi.

“Sisi kama Benki Kuu mfumo huu
tunaufahamu vizuri sana na tunachok-
ifanya hivi sasa ni kutafuta njia bora
ya kuanza rasmi kufanya biashara
hii," alisema Prof. Luoga.
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« Uandikishaji shule kipimo ‘shika sikio’
« UPE na walimu mahiri elimu darasa 7
« Bure ngazi zote na bajeti ‘imeshiba’
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Waliokuwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari lyunga mjini Mbeya kati ya mwaka 1966 hadi

1969, katika picha ya pamoja zama zao. PICHA: MTANDAO

NAPOTAMKA elimu, in- mkuu wa nchi, Mwalimu Julius wake na hata awamu tano zilizom-
aonekana moja kwa moja  Nyerere, kamailivyo taalumayakeya  rithi jukumu, sekta elimu haijawahi
kuwapo zawadi ya kisekta  msingi, miongoni mwa uzito muda  kukaa kando. Ni Jumapili tu iliyopita
Rais Samia Suluhu Hasasan aligawa
Daima katika zama za uongozi maarifa nini kifanyike katika elimu

kwa miaka 60 ya Uhuru.
Mwasisi wa Taifa na kiongozi

wote ni kwenye sekta ya elimu.

ndani ya halmashauri nchini.

Elimu ni taaluma inayobeba mus-
takabali kichwani kwa mtu; uelewa,
maarifa pamoja na ujuzi ambao ni
mtaji mkuu kwa binadamu.

Baada ya uhuru wa nchi Desemba
9, mwaka 1961, hatua ya awali
kabisa kulikuwapo na tabasamu la
wananchi kushangilia ikiendana na
Mpango wa Maendeleo ya Tang-
anyika wa mpito wakati huo uliogota
1964 kulitangazwa ‘elimu kwa wote’
kutoka mfumo wa kitabaka.

Ni uamuzi uliotamatisha ‘umimi’
katika elimu kitaifa uliokuwa katika
mgawanyiko, Wazungu wanapata
fursa zaidi hadi elimu ya juu, kisha
jamii ya waasia na kufuatiwa na
wenyeji asilia mwisho.

Kuna hatua kihistoria zinajulikana
sana, shule zote za kitabaka zikawa
za umma pasipo vikwazo. Watawala
wa zamani Uingereza walitoa fursa
za masomo ya juu kuanzia mwaka
1960.

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kilikuwa tawi la Chuo Kikuu
cha Afrika Mashariki iliyoundwa
na Makerere (Uganda) na Nairobi
(Kenya), vilinufaika na ulezi wa Chuo
Kikuu cha London Uingereza.

Kila nchi ilikuwa na eneo mahsusi
kitaaluma la kuendesha na katika
fani zisizokuwapo katika nchi
husika, wanafunzi walipelekwa jirani
kusoma huko kulingana na idadi ya
nafasi iliyopewa.

Mwaka 1963 nchini kuliundwa
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),
yenye jukumu kuu la kutafsiri sera

ya elimu, kuweka mitaala na pro-
gramu za vifaa vya kujifunzia, lengo
ni kutoa elimu bora kwa ngazi ya
awali, msingi, sekondari na vyuo vya
ualimu.

Kisheria, TET ilipewa hadhi
ya kitengo ndani ya Chuo Kikuu
Kishiriki cha Dar es Salaam, chenye
jukumu kuu la kuratibu kazi ya utoaji
wa mafunzo ya ualimu katika chuo
hicho na kusaidia Wizara ya Elimu
kuboresha ufundishaji na kujifunza
shuleni na kwenye vyuo vya ualimu.

Hapo pia, hapawezi kuachwa
kutajwa Chuo cha Ualimu
Chang'ombe, Dar es Saalam, ambayo
ni zao la mchango wa marafiki wa
uhuru nchi katika siku za kwanza.
Hivi sasa ni sehemu ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam - DUCE.

MAGEUZI YA 1964

Hata hivyo, baada ya 1964, mwaka
uliobeba historia ndefu ikiwamo
nchi kuingia mfumo hodhi wa kisasa,
Mpango wa Kwanza wa Maendeleo
wa Miaka Mitano ulianzia; 1964 -1969,
sehemu ya maudhui yake yanagusa
mtazamo maalum wa kueneza kwa
kina elimu ya msingi kila mahali,
ambayo mpango huo ulilenga.

Ni mazingira yaliyoendana kitaifa
kuwapo lengo kubwa la wataalamu
wa elimu kuanzia ngazi ya utumishi
wa umma, wenye elimu ya msingi,
na kufuta kundi kubwa la wasiojua
kusoma na kuandika.

Mara moja, mpango ulianza kuk-

INAENDELEA UK.12
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ishuhudiwa juhudi za kujenga shule
fursa hiyo kwa Watanzania wakati
huo nchi ikiwa katika sura ya Muun-
gano.

Serikali katika kuziba mapengo
ya wataalamu kabla na baada ya
mwaka huo mpango wa maendeleo,
ilitumia marafiki wa nchi za Ulaya
Mashariki na China zenye mtazamo
kisiasa mlengo kushoto kama ilivyo
itikadi za kijamaa nchini, kupata
wataalamu.

Katika mwaka huo wa mpango
mpya 1964, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam kilitanuliwa na kuhamia iliko
sasa Mlimani, kutoka katikati ya jiji
Dar es Salaam ikimiliki vitivo vitatu;
Sayansi, Sanaa na Sheria iliyoanza
nayo.

Mwaka mmoja baadaye, 1965
katika jitihada za nchi kujitosheleza
kitaalamu kwa fani za fedha, biashara
na uongozi, kulianzishwa Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE) jijini Dar e
Salaam.

Pia mwishoni mwa miaka ya 1960
kulianza kushuhudiwa zaidi kundi la
wahitimu wataalamu kutoka ughai-
buni waliorejea baada ya masomo,
wakibobea katika fani kama uhasibu,
uhandisi mitambo ya nguo na udak-
tari binadamu. Ni fursa zilizokuwa
endelevu kwa zaidi ya miaka 15.

UPEPO WA 1970

Huo ni mwaka ukibakia kipindi
kidogo Rais Nyerere, alichowaahidi
wakoloni ‘baada ya miaka 10 wafike
kushuhudia...” Pia, serikali iilikuwa
na nwaka mmoja tu tangu Mpango
wa Maendeleo wa Pili (1969 - 1974)
kuanza.

Katika historia ya elimu, 1970
katika lugha ya sasa mtaani ‘una
jambo’ lake. Kwa makubwa ya sekta
elimu. Hapo ndipo kuliundwa rasmi
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, baada
ya miaka 10 kuwa tawi la Afrika
Mashariki, huku ikiendelea kubaki
na mbia wake, Taasisi ya Elimu.

Pia ni mwaka wa kisheria Chuo
Maendeleo ya Uongozi (IDM)
Mzumbe kuzaliwa, ikiungana na
CBE, UDSM na vingine vyenye his-
toria kongwe kama vile Tengeru,
Arusha kwa wataalamu wa ustawi wa
jamii, vilevile Chuo cha Ufundi Dar es
Salaam, maarufu Dar Tech, kikiwa
endelevu katika uzalishaji mafundi.

Hadi kufika mwaka 1972, wana-
taaluma wengi kitaifa walisharejea
nchini wahitimu wa mafunzo ya juu
kihasibu, hasa ACCA na ACA ya Uin-
gereza, kuziba pengo lililokuwapo
nchini. Hapo serikali ilichukua hatua
kupitisha sheria mbili kuu.

Ilianzishwa Bodi ya Taifa ya
Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu
(NBAA) kubeba dhamana kuu mbili;
moja, msimamzi mkuu wa taaluma
ya uhasibu nchini, pili kuratibu miti-
hani ya juu kwa vyeti viitwavyo CPA
kwa maana aya ‘Certified Public
Accountants’,

Kimsingi ni ngazi ya taaluma kama

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Ihungo, Bukoba katika zama
zao. Mmoja sasa ni mwanahabari mwandamizi na mwingine
ofisa mwandamizi wa jeshi.

iivyo ACA na ACCA nchini Uingereza
au RIA Canada, msamiati CPA ukitu-
mika sana kwa nchi nyingi za Afrika
chini ya Jumuiya ya Madola, mfano
Kenya, Uganda na Zimbabwe.

Mwaka huo huo 1972, sekta ya
fedha na fani jirani kama bima zil-
ishuhudia neema ya kuanzishwa
Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM),
Dar es Salaam, ambayo imedumu
kuwa chimbuko la wahasibu nchini.

Kasi hiyo, pia ikaendelea shuleni
hasa msingi kukiwapo misisitizo
wa kipekee na mwaka 1973 serikali
ilichukua hatua kama ya kuunda
UDSM, ilipopitisha sheria ya
kuundwa Baraza la Taifa la Mitihani
na Elimu ya Ufundi (NACTE), kuon-
dokana na mfumo tegemezi wa kusi-
mamia mitihani nchini.

Hapo kukashuhudiwa mitaala na
muhtasari wa masomo maarufu ya
mwaka 1976, ikichukua mwelekeo
mpya ulioboreshwa kitaaluma, pia
ukibeba falsafa ya nchini na masmo
kama vile Elimu ya Siasa, hadi kati-
kati ya 1995 ikahamia Uraia.

Mwaka 1974, chama tawala wakati
huo TANU, kilipitisha Azimio la
Musoma kuhimiza Elimu kwa Wote,

lililoamsha ushiriki kitaaluma kwa
ngazi zote za kijamii katika sekta ya
elimu kitaifa, wakiwamo wasiobaha-
tika kuhudhuria shule.

Baada ya mwaka mmoja, 1975,
Taasisi ya Elimu Tanzania iliham-
ishiwa katika Wizara ya Elimu na
Utamaduni ikienguliwa kutoka kwa
walezi wake, Kitivio cha Elimu cha
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Baadaye, 1987 kisheria ilibadil-
ishwa jina kutoka Taasisi ya Elimu
hadi Taasisi ya Ukuzaji Mitaala, bila
kubadilishwa jukumu ya msingi,
kutokana na kujikita na ubunifu, pia
kukuza mitaala ya ngazi mbalimbali
za elimu.

JICHO LA PEKEE

Juhudi za Rais Nyerere, pia iliele-
keza jicho la pekee katika namna ya
kuwasaidia wasiobahatika kupata
fursa ya elimu kutokana na madhila
ya siasa zilizotangulia.

Mosi, katika kipindi chote cha
uongozo wake Mwalimu Nyerere,
mbali na kutoa elimu bure na
huduma bora, sekta ya elimu ilipata
fursa kubwa ikiwamo bajeti kubwa
zaidi, hata kuna kipindi kufikia asil-

imia 25.

Nchini kukaanzishwa mfumo
maalum wa elimu kuimarisha
kusoma na kuandika uliokuwa na
nafasi chini ya mpango wa pamoja
na Umoja wa Mataifa kupitia chini ya
Shirika la Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO).

Moja ya ajenda yake za msingi
ikiwamo ya hivi karibuni UNESCO,
ililenga watoto wote wenyewe umri
wa kwenda shule wanufaishwe lengo
kwa dunia litimizwe ifikapo mwaka
2015.

Kwa wakati huo nchini, kampeni
ilitumika chini ya mkakati ulioitwa
Mfumo wa Elimu kwa Wote (UPE).
Hapo kutokana na siasa ya nchi,
Ujamaa na Kujitegemea, umma wa
wakazi mijini na vijijini walifundisha
kwa kujitolea watu wazima ambao
hawakupata nafasi hiyo.

Pia kutokana na pengo la walimu
kuonekana, kulibuniwa mpango wa
kuandaa walimu wa msingi zama
hizo, wakichukuliwa wahitimu wa
darasa la saba waliofanya vizuri
wakapelekwa mafunzoni katika vyuo
vya ualimu.

Hata walipohitimu na kuingia
kazini walitaniwa kwa jina ‘Ualimu
Pasipo Elimu’ kutokana msamiati
UPE, ingawaje walikuwa na tija ya
ngazi ya juu datrasani hata kuush-
angaza umma.

Ni kipindi madarasa ya UPE yali-
chachamaa kuibua wengi wasiojua
kusoma na kuandika kwa kukosa
fursa za zama hizo, sasa wakiwa na
uelewa mkubwa. Ndio leo pame-
shuhudiwa baadhi yao wazee mahiri
kusoma magazeti na mitandao ya
simu.

Pia katika nafasi ya kujiunga

darasa licha ya kuwapo juhudi
kubwa tangu uhuru wa nchi bado
nafasi hazikutosha, hata kuna baadhi
ya walimu wakuu walipata mitihani
‘nani wa kumwandikisha na nani wa
kumwacha’

Tlichangia kubuniwa kipimo cha
asili kilichopendwa, kumtathmini
mtoto ukubwa wake kiumri kuanza
shule, alitakiwa kunyoosha mkono
wa upande mmoja mathalan kulia,
aguse sikio la upande wa pili, kama
kushoto.

Wakati huo umri wa kuanza
darasa la kwanza ilikuwa miaka saba,
tofauti na sasa miaka sita au pungufu
na hakukuwapo ulazima kuanzia
kisheria chekechea. Hadi sasa hai-
jaachwa fikra hasi kwa vipindi vyote.

Hata hivyo, kuanzia awamu ya pili
na zilizofuata (kabla ya awamu ya
tano shuleni) mbali na mageuzi ya
tija, ada ziliazishwa shuleni.

Kuliendelezwa kama Mpango
wea Maendeleo Elimu (ERP) kwa
awamu tofauti kuboreshwa elimu
shuleni, chekechea lazima kwa watu
wazima, Mpango Maalum wa Wasio-
jua Kusoma na Kuandika (MEMKWA)
na hivi karibuni aliloamua kihistoria
Rais Samia, waliopata ujauzito sasa
kuendelea na elimu na wote walioch-
aguliwa vyuo vya elimu ya juu, wote
wapatiwe mkopo.

Mengi yanayotekelezwa sasa, yana
sura ya utekelezaji mipango ya maen-
deleo ya elimu nchini na mawazo
yake yaliyodumu katika awamu
nyingi uongozi wa nchi, 1964 ukiwa
mwaka wa aina yake kutoa mwon-
£070.

Daima safari ya maendeleo nchini
kitaifa haijawahi kupishana na elimu.

Jackson Makweta, mmoja wa mawaziri wakongwe walioweka
rekodi katika utendaji wa Wizara ya Elimu. PICHA ZOTE:

MTANDAO
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ELIMU

NA MWANDISHIWETU

WADAU: RUKSA KUREJEA SHULENI

KUTAOKOA MAISHA MABINTI, ‘VICHANGA’
BTUsSIpojihadhari tutahuzunika- Daktari

o -

Mwenyekiti wa Jukwaa la Vijana Kata ya Ulaya, Kilosa Pili Simba akizungumza na Nipashe.
PICHA: MWANDISHI WETU

KULIMA anapoinama
na kuanza kulima
anainuka baada ya
muda kuangalia
ngwe yake, kutambua ukubwa au
udogo wa kazi aliyoifanya na ku-
jibu maswali mengi yanayoibuka
anapotazama alipolima.

Leo Watanzania ni ‘wakulima’,
wanatazama nyuma kujua
ukubwa wa kazi iliyofanyika baada
yamiaka 60 ya Uhuru wa taifa lao,
uliopatikana Desemba 9, 1961.

Ngwe iliyolimwa ni kubwa na
kazi iliyofanyika kuanzia Uhuru
hadi leo inawafurahisha, waki-
angalia nyuma kurejea tatizo la
mabinti kupata mimba na kufuku-
zwa shule, walivunjika moyo.

Lakini leo kwenye jubilei ya
miaka 60 ya uhuru kuwarejesha
wasichana waliojifungua shuleni,
kunawafurahisha, kunawagusa
wengi wakiwamo wazazi, wauguzi,
waganga na walezi.

Wapo wanaoipokea kwa
mikono yote, kwa vile tangu

uhuru mwanafunzi aliyepata
mimba alikuwa mhanga tena si
kwa kutumia sheria bali maamuzi
yaliyorithiwa kutoka kwa mkoloni,
kufukuzwa shule.

Kamati za Shule za Msingi na
Bodi za Shule za Sekondari zili-
bariki kazi ya kuwafukuza wasi-
chana shule wakati walimu wakuu
wakikamilisha jukumu la kuwak-
abidhi kwa wazazi au walezi
mabinti hao walionyimwa haki ya
kusoma pengine kwa kubakwa na
jamaa zao wa damu.

Hali ilikuwa mbaya kwa wasi-
chana kwa sababu waliowapa
mimba hawakuadhibiwa hadi
mwaka 1998 ilipotungwa sheria ya
makosa ya kujamiiana na kuhara-
misha ubakaji na kuwapa watoto
mimba na aliyepatikana na hatia
alitupwa gerezani miaka 30, hayo
yakitokea baada ya miongo mitatu
ya uhuru.

Mwezi uliopita serikali ika-
tangaza kuwarudisha shuleni
wasichana baada ya kujifungua.

Wadau wanapongeza hatua hiyo,
wakieeleza kuwa imeokoa maisha
na kuwapa nafasi wale waliokuwa
wasisome na kuelimika.

KUOKOA MAISHA

Kufukuza wasichana shule
kulisababisha wazazi, walezi,
waliowapa mimba na mabinti
waathirika kufikiria na kuamua
kutoa mimba ikibidi kwa njia za
kienyeji. Yote hayo yalisababisha
vifo vya watoto na hata mama
zao, lakini hilo sasa litapungua
anasema Dk. Byabato Kamugisha,
mhadhiri mstaafu wa vyuo vikuu.

Anampongeza Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kuruhusu
warudi shuleni kwa sababu
maisha mengi yalipotea kutokana
na wahusika kuharibu mimba kwa
sababu ya kutaka watoto wao kue-
ndelea na masomo na mabinti pia
kutokuwa tayari kuwa na watoto.

Anasema hatua hiyo mbali na
kupoteza maisha ili sababisha
matatizo ya kiafya kwa baadhi.

Dokta Byabato anaongeza kuwa
kitendo cha kuwazuia wasisome
miaka ya nyuma kiliwakwamisha
kimaisha watoto na wazazi hao
wanafunzi kwa vile bila kusoma
haikuwa rahisi kumudu maisha.

Anaeleza kuwa leo hii masuala
ya lishe bora na afya ya malezi
yanategemea elimu hivyo ni
vyema kuwarudisha tena shuleni
ili kuwawezesha kumudu maisha
kwa vile wataelimika.

Aidha, anakumbusha kuwa
mara nyingi kinamama ambao
hawakusoma hata kwenye hatua
za mwanzo inakuwa vigumu
kusomesha watoto wao, hivyo
kuwaruhusu kurudi darasani
kumeongeza fursa zaidi kwao na
watoto watakaowazaa kuendelea
kusoma.

SHERIA ISIMAMIWE ZAIDI

Kuruhusu wanafunzi kurudi
shule kumeokoa maisha ya mama
na watoto wao, ambao pengine
wangeharibiwa kutokana na
kuharibu mimba kienyeji.

Lakini, kuwarudisha mabinti
shule hakutakuwa na tija kama
sheria ya makosa ya kujamiiana
haitasimamiwa kikamilifu na
wahusika wa kuwapa mabinti
mimba kusakwa, kushtakiwa na
kuadhibiwa.

“Ni vyema kusimamia sheria ya
watoto na ile ya makosa ya kujami-
iana na kuwaadhibu wenye hatia.
Lengo la kuwarudisha shuleni
halitakuwa na tija kama mafa-
taki, walaghai na wanaowarubuni
watoto wataendelea na uhalifu.”
Anasema Catherine Salvatory,
kutoka Chama cha Uzazi na Malezi
Bora Tanzania (UMATI).

Anapohojiwa na Nipashe,
anasema ni hatua kubwa na kazi ya
kusaidia wasichana kurudi shuleni
na kuendelea na masomo ni
njema lakini bila kudhibiti unyan-
yasaji kingono, ubakaji kwa kusi-
mamia sheria lengo halitatimia.

Catherine anasema: “Hatua hiyo
ni nzuri lakini iende sambamba
na kukomesha maeneo yanay-
ochochea mimba mfano vibanda
umiza, kuwa na madanguro yanay-
owatumikisha wasichana kingono,
ukatili dhidi ya wasichana na
kuwa mstari wa mbele kuwalinda
watoto.”

WASICHANA MALENGO

Pili Simba ni Mwenyekiti wa
Kikundi cha Vijana Tujitambue
cha Kata ya Ulaya, kilichoko Kilosa
Mkoa wa Morogoro, kinachohama-
sisha vijana kujitambua.

Anasema kuruhusu wasichana
baada ya kujifungua kurudi shule
ni jambo jema na kutaka waan-
daliwe na wawe na malengo.

Anawataka wasilichukulie poa
warudi shuleni, lakini wafahamu
kile wanachotaka ni kusoma au ni
mambo mengine ya nje ya darasa?

“Ninasema hivi kwasababu
wapo wanaobeba mimba kisa
waache shule, hawa hawataki
kusoma. Kama wamepewa nafasi
wataendelea kubeba mimba kwa
sababu hawataki shule? Ni jambo
la kutafakari.”

Anataka serikali ifahamu
kuwa wapo waliopata mimba
kwa kubakwa pengine hata na
jamaa zao, hao kweli wanastahili
kufikiriwa lakini wapo wasiotaka
kusoma hawa wanatafuta mimba
ili wasiendelee na masomo.

Pili anayefanyakazi na mashirika
ya kuhamasisha vijana kujitambua
na kupokea ujumbe wa afya ya
uzazi salama na elimu ya ujinsia
likiwamo UMATI, anasema ni
lazima mabinti hao wahojiane,
kushauriwa na kufanyiwa nasaha
ili wawe na malengo na kupenda
kusoma na kujiendeleza ili kuwa-
baini wale wasiotaka shule na
kuwasaidia.

“Kuwaruhusu kurudi shuleni
kwenda pamoja na kuchunguza
sababu za ujauzito na iwapo msi-
chana aliyeathirika anafurahia
kusoma na pia kuwaelimisha wale
wasiojua umuhimu wa kusoma,”
anashauri Pili.

YAJAYO NI HUZUNI

Daktari Gloria Kunambi wa
Kituo cha Afya Pugu Kajiungeni
Dar es Salaam, anasema Tanzania
inatakiwa kuwa na kampeni ende-
levu za kitaifa kuwakataza mabinti
wasichezee viungo vya uzazi kwa
vile miaka ijayo watakosa uzazi.

Anasema ambacho watu hawak-
ijui ni hasara za mabinti kuanza
ngono katika umri mdogo, kujiin-
giza kwenye mahusiano ambayo
yanaharibu viungo vya uzazi na
matokeo yake ni kukosa watoto
miaka ijayo.

“Mimi ni mama na daktari nina-
chosema tunahitaji kampeni za
kuwahimiza watoto wasifanye
ngono utotoni siyo kuwafundisha
masuala ya ujinsia na elimu ya
uzazi salama. Tutakwama. Hatu-
wasaidii. Nchi inaweza kubaki
ukiwa, ni muhimu kulinda viungo
vya uzazi,” anaonya Dk. Gloria.

Anapingana na hisia kuwa
kuwaruhusu mabinti kurejea shule
baada ya uzazi kutapunguza utoaji
mimba, akisema hana uhakika na
hilo na huenda ukaongezeka.

Serikali imeruhusu wasichana
wanaopata mimba kujifungua na
kuwanyonyesha watoto na kurudi
shuleni baada ya miaka miwili na
kuendelea na masomo.
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MIAKA 60 YA UHURU

TEKNOLOJIA

NA GAUDENSIA MNGUMI

Mitambo ya kurutubisha nyuklia barani Ulaya. PICHA: MTANDAO

UNA msemo kuwa kwe-
nye giza ni karakana ya
shetani, ikimaanisha
kuwa pasipo na nishati
hufanyika kila aina ya uhalifu. Ni
kwa ukweli huo kuwa taifa lisilo
na mwangaza halina maendeleo.

Bila umeme elimu haitafani-
kiwa, shule za bweni zisizo na
umeme zina uhalifu mwingi, mi-
taa isiyowaka umeme na taa usiku
si salama, halikadhalika kazi za
hospitalini bila umeme mchana
na usiku hazifanyiki.

Ili Tanzania isiwe karakana ya
ibilisi tangu Uhuru wa Tanganyika
mwaka 1961 hadi sasa serikali im-
ewekeza kwenye miradi mingi ya
umeme.

Hata hivyo, Tanzania ya miaka
60 ya Uhuru inahitaji kuwa na
umeme mwingi tena kutoka vy-
anzo mbalimbali si tu gesi wala
maji au mafuta mazito kama ilivyo
sasa, bali kuongeza vyanzo vingine
vingi na vikubwa.

Ndivyo anavyosema Dk. Kamu-
gisha Byabato, mhadhiri mstaafu
wa vyuo vikuu katika mahojiano
haya kuhusu miaka 60 ya Uhuru
na uhakika wa nishati.

Dokta Byabato mtaalamu wa
uhandisi madini na nishati jadidifu
(mining engineering and renew-
able energy), anashauri.

Anasema Tanzania kwa namna
yoyote ile ifikirie kuanzisha mradi
wa umeme wa nyuklia bila kuhofia
mtu wala taifa kwasababu nishati
hiyo ndiyo ufunguo wa maendeleo
..anaendelea kusema:
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SWALI: Tuambie Tanzania
baada ya miaka 60 ya Uhuru kwe-
nye eneo la nishati inatakiwa ku-
fanya nini kuondokana na giza na
kukatikakatika kwa umeme mara
kwa mara?

JIBU: Inahitaji ‘kapu kubwa la
nishati’ lenye umeme wa nyuklia,
makaa ya mawe, jua (sola) gesi, up-
epo, joto ardhi (geothermal), maji
na bayogesi.

Na kubwa zaidi ni kuchimba
urani na kujenga vinu vya nyuklia
na kuzalisha umeme wa uhakika.
Kwa Tanzania urani inapatikana
Namtumbo kwenye machimbo ya
Mkuju, iko Bahi mkoani Dodoma,
maeneo mengine ni pamoja na
Manyoni, Songea, Tunduru, Mada-
ba pamoja na Nachingwea.

Ziko kampuni zinachimba ma-
dini hayo na kuyasafirisha nje kwa
ajili ya kuzalisha umeme, lakini
taifa bado halijanufaika.

SWALI: Mara nyingi kuanzisha
vinu vya kurutubisha nyuklia hasa
kwa Afrika ili kuzalisha umeme
vinapingwa na mataifa yaliyoen-
delea, unadhani itawezekana?

JIBU: Nchi ambazo zimetumia
nyuklia na kuendelea kiuchumi
zinazipinga nchi zinazoendelea
zinapotaka kujenga miundombinu
ya nishati ya nyuklia.

Mfano Korea Kaskazini imeban-
wa sana ili kuikwamisha kurutubi-
sha nyuklia, lakini ufike wakati
Tanzania na Afrika itumie yurani
kuzalisha nishati.

Mataifa yote yaliyoendelea iwe
Ulaya, Marekani na Japan, yame-

pata maendeleo haya kwa kutumia
nishati ya nyuklia tangu miaka ya
1960. Maendeleo yaliyoko leo ya-
meanzia kwenye kutumia umeme
huo.

SWALI: Unadhani kuchimba na
kutumia nyuklia kunavyopingwa
na mataifa yaliyoendelea ikiwamo
Ulaya kunaweza kufanyika kwa
urahisi huku Afrika na Tanzania?

JIBU: Kuna kampuni ya Ufar-
ansa ya AREVA hata leo inachimba
urani nchini Niger Afrika Maghar-
ibi na inashughulika na uzalishaji
wa nishati ya nyuklia, inashangaza
kusikia kuwa nishati hiyo inapigwa
vita duniani, si kweli.

AREVA na kampuni tanzu za
SOMIR na COMINAK zote zina-
zochimba madini hayo kwa miaka
mingi na nchi hiyo pamoja na
mataifa mengine Ulaya yananufai-
ka na madini hayo ambayo yana-
patikana kwa wingi Niger .

Kwa hiyo siyo suala la kuendelea
kufikiria kuwa vinu vya nyukilia
vinapigwa vita Ulaya ni muda wa
kuwekeza kwenye nishati ya ny-
uklia na kuacha kuruhusu madini
yake kutumiwa bure na mataifa
mengine wakati watu wake wana-
baki gizani.

Kampuni za Ulaya zinachimba
madini ya uranium Afrika na
kuyachukua bure ili kuzalisha na
kujihakikishia umeme wa kutosha
kwa maendeleo yao, lakini kuwa
na usalama wakati wa baridi kali
ambayo ni changamoto kwa nchi
nyingi za bara hilo.

Tukumbuke hakuna vita ya ny-

Kampuni za Ulaya
zinachimba madini
ya uranium Afrika

na kuyachukua bure
ili kuzalisha na kuji-
hakikishia umeme wa
kutosha kwa maen-
deleo yao, lakini kuwa
na usalama wakati wa
baridi kali ambayo ni
changamoto kwa nchi
nyingi za bara hilo.

uklia vilivyowahi kupiganwa duni-
ani mbali na mashambulizi yaliyo-
fanywa na Marekani pekee nayo ni
mabomu ya atomiki yaliyotupwa
kwenye miji ya Japan ya Nagasaki
na Hiroshima na Wamarekani we-
nyewe mwaka 1945 baada ya ku-
malizika Vita vya Pili vya Dunia.

Hivyo inashangaza kuendelea
kusikia eti mataifa yanakatazwa
kutumia nyuklia kwa madai eti wa-
tarutubisha nyuklia na kuzalisha
silaha. Zipi?

Wenzetu wanatukataza wana-
jua kuna kufanikiwa kwenye ny-
uklia. Ndiyo maana ninasema ni
lazima tujitahidi kwa nguvu zote
kuongeza nyuklia kwenye kapu la
nishati zetu.

Ni nishati salama, kikubwa ni
usalama kwa sababu ni madini
yenye mionzi (radioactive materi-
als) tuhakikishe mionzi inazuiliwa
isiingie kwenye mazingira yetu na
kuleta athari, lakini tujaribu kwa
nguvu zote kuzalisha umeme huo.

SWALI: Nishati hii haiathiri jo-
toanga?

JIBU: Haina athari wala
kuongeza joto duniani kama ilivyo
kwa umeme wa visukuku (fossils)
mfano gesi asilia, mafuta na makaa
ya mawe

SWALI: Vipi kuhusu kutunza
mabaki ya nyuklia, je, Tanzania
itaweza kuyahifadhi yasilete athari
kwa watu na mazingira?

JIBU: Hata nchi za Ulaya zina-
fanya utafiti wa utunzaji wa uchafu
utokanao na uzalishaji wa nishati
ya nyuklia. Kwa sasa uchafu wote
unatunzwa kwenye matunzo ya
muda. Ya kudumu hayajapatikana.
Pia tukumbuke kuwa kama Ulaya
hawatatunza mabaki hayo kika-
milifu hata sisi ambao hatutumii
umeme huo, tutadhurika. Ndiyo
maana ni vyema na sisi tujiunge
tuwe sehemu ya wanaotumia
umeme huo.

SWALI: Unasema nishati yetu
itoke kwenye vyanzo vingi kama
makaa ya mawe, mbona duniani
leo inasisitizwa kuachana umeme
wa visukuku (fossils) mfano makaa
ya mawe, unadhani Tanzania in-
aweza kutumia akiba ya makaa ya
mawe yaliyoko Mchuchuma na Ki-
wira kuzalisha umeme?

JIBU: Kuna utaalamu wa kusafi-
sha makaa ya mawe unaoitwa car-
bon sequestration na kuzuia hewa
ukaa isiende angani na kuchafua
angahewa na kuchangia kuongeza
joto duniani. Hivyo kwa kutumia
utaalamu na utafiti inawezekana
kuzalisha na kutumia umeme wa
makaa ya mawe.

Siyo hivyo tunahitaji kutumia
umeme wa jua kwasababu Afrika
ndilo bara pekee linalopata mwan-
ga wa jua mwingi mno kuliko se-
hemu yoyote duniani.

Ni kwa sababu mistari yote mi-
tatu ya kitropiki ya Kansa, Ikweta
na Kaprikoni, inapita kwenye
eneo hili lakini watu wake hawana
umeme wa kutosha wa nishati jua.

Si hivyo tu hata nishati ya joto
linalotokana na jua linalopatikana
kwenye Jangwa la Sahara ni chanzo
kingine kikuu cha umeme Afrika,
hivyo wakati umefika wa kuamka
na kuweka na si kuruhusu vyanzo
vya nishati yake itumiwe kwa man-
ufaa ya nchi nyingine.
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DC: Wenye
ulemavu
changamklenl
mikopo

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

MKUU wa Wilaya ya Chemba,
Simon Chacha, amewataka watu
wenye ulemavu kuchangamkia
fursa za mikopo ya asilimia mbili
inayotolewa na halmashauri.

Aidha, amewataka kuzitumia
fedha hizo kwa malengo ya kuinua
biashara zao badala ya kuzipeleka
katika shughuli za anasa na
kushindwa kurejesha madeni ya
mikopo hiyo kwa wakati.

Chacha alibainisha hayo juzi
kwenye maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Watu wenye Ulema-
vu iliyofanyika kimkoa wilayani
hapa.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Athony
Mtaka, alisema serikali kupitia hal-
mashauri zake zinatoa mikopo kwa
makundi mbalimbali ikiwamo ya
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu.

Hivyo aliwataka walemavu ku-
hakikisha kuwa wanachangamkia
fursa hiyo ya mikopo ambayo in-
auwezo wa kuwaondolea maumivu
ya kiuchumi.

“Ninawaomba ndugu zangu watu
wenye ulemavu mchangamkie
fursa hiyo ya mikopo ya asilimia
mbili ambazo zinazotolewa na
halmashauri ili muweze kujikom-
boa kwenye suala zima la uchumi,”
alisema Chacha.

Pia, aliwataka wazazi na walezi
kuacha tabia ya kuwaficha ndani
watu wenye ulemavu kwa kuwa
kitendo hicho ni ukatili, unyanya-
paa Na unyanyasaji.

Alisema, bado kuna changamoto
baadhi ya wazazi na walezi wame-
kuwa wakiwaficha watu wenye
ulemavu, suala ambalo linakuwa
gumu hata kwa serikali kufahamu
takwimu sahihi ya walemavu.

Awali Katibu wa shirikisho la
vyama vya watu wenye ulemavu
(SHIVYAWATA) mkoa wa Dodoma,
Justus Ng'wantalima, alisema kuwa
uelewa mdogo juu ya ukopaji
mikopo ya asilimia mbili kwa watu
wenye ulemavu bado ni changa-
moto kwa walio wengi.

Katibu huyo alisema bado kundi
la watu wenye ulemavu wanahi-
taji elimu ya kutosha kwa ajili ya
kuchangamkia fursa mbalimbali
zinazotolewa na serikali ikiwamo
mikopo.

“Bado kuna umuhimu mkubwa
kwa serikali kupitia watendaji
wake wa halmashauri kutoa elimu
zaidi ili watu wenye ulemavu
waweze kuchangamikia hii mikopo
iliyopo kwa ajili yao,"alisema.

Hata hivyo, aliiomba serikali
hadi kata kuwashirikisha vvatu
wenye ulemavu ili na wao waweze
kushiriki katika kutoa maamuzi
kwenye vikao vinavyohusu maen-
deleo.

'Viongozi wa dini waombwa
' hamasa ya chanjo corona

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
AKATI  likiibuka
wimbi la nne la
corona, viongozi
wa dini wame-

shauriwa kuhamasisha waumini
wao kujitokeza kupata chanjo
inayotolewa bure kwenye vituo
mbalimbali vya huduma.

Aidha, viongozi hao wame-
shauriwa kuhamasisha waumini
wao kuzingatia maelekezo ya
Wizara ya Afya ikiwamo uvaaji
wa barakoa kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni na
kutumia vipukusi.

Ushauri huo ulitolewa na
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mari-
dhiano mkoa wa Dodoma, Asko-
fu Dk. Evance Chande, alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dodoma kuhusu
tishio la mlipuko wa virusi hivyo.

Dk. Chande alisema viongozi
wa dini wanao wajibu mkubwa
katika kuhakikisha wanaisaidia
serikali kupitia Wizara ya Afya
kutoa elimu ya kujilinda na
ugonjwa wa Uviko-19.

Alisema, elimu hiyo ni pamoja
na ile ya kuwafundisha waumini
kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima ikiwamo ni pamoja na
kuratibu ibada ambazo zitazin-

gatia maelekezo ya Wizara ya
Afya.

“Viongozi wa dini tuendelee
kuwahamasisha waumini wetu
kama ilivyokuwa kawaida yetu,
ili waendele kufuatilia na kuzin-
gatia taarifa ya wimbi hili la nne
kutoka Wizara ya Afya ambako
ni chanzo sahihi katika kutoa
taarifa nchini,”alisema.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo
aliwaomba viongozi hao wa dini
kwa kupitia maeneo yao ya iba-
da kuwatoa hofu waumini wao
na kuwaasa kuendelea na shu-
ghuli za kujiingizia kipato huku
wakizingatia maelekezo kutoka
wizara ya afya.

Mwenyekiti huyo pia ali-
ipongeza wizara hiyo ya afya
kwa kuwapatia Watanzania tak-
wimu za UVIKO -19 ikiwamo ta-
hadhari juu ya ujio wa wimbi la
nne katika taifa.

“Kwa kweli jambo hili litaku-
wa msaada mkubwa kwa sisi
viongozi wa dini kuingia upya
kwenye maombi huku tukizin-
gatia ushauri kutoka wizara yetu
hii ya afya,” alisema.

Hivi karibuni, Wizara ya Afya
ilitoa taarifa kuwa kuna ugun-
duzi mpya wa kirusi anayet-
ambulika kwa jina la Omicron
(B.1.1529) taarifa kutoka Shirika
la Afya Duniani (WHO).

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Avance Chande, akiwaongoza waumini wa dini mbalimbali kuli-
ombea taifa, huku wakishikilia bendera ya taifa ikiwa ishara ya kumwomba Mungu awaepushie Watanzania kirusi kipya kilichoibuka cha
ugonjwa wa Uviko-19 kwenye ibada iliyofanyika Kanisa la EAGT Ipagala mkoani Dodoma, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wazazi watajwa chanzo mimba za utotoni

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAMAA ya mali kwa wazazi
wilayani Chamwino, imetajwa
kuwa moja ya sababu inay-
ochangia vitendo vya ukatili
wa kijinsia ikiwamo ndoa za
utotoni na mimba katika umri
mdogo kwa watoto wa kike.

Hayo yalibainisha juzi na baa-
dhi ya wazazi walipokuwa wa-
kichangia mjadala uliofanyika
su vitendo vya ukatili wa kijin-
sia wilayani humo katika maa-
dhimisho ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia.

Magreth Lengai, alisema
bado lipo tatizo kubwa la mim-
ba za utotoni na ndoa za uto-
toni wilayani hapo ambalo kwa
kiasi kikubwa linachangiwa
kwa asilimia kubwa na wazazi.

“Wazazi wanashawishi wa-
toto kupata mimba katika umri
mdogo na kuwaozesha hii yote
ni kutokana na tamaa za mali
na mtoto anafundishwa na

mazazi kuwa asimtaje aliyem-
patia ujauzito lakini baada ya
muda wanafungishwa ndoa,”
alisema.

Alisema sababu nyingine ya
watoto kupata mimba katika
umri mdogo ni umbali wa shule
hali inayowalazimu kutembea
umbali mrefu kila siku na ku-
kumbana na vishawishi njiani.

Kutokana na hali hiyo, ali-
iomba serikali kuwekeza kwe-
nye ujenzi wa mabweni kwa
ajili ya kuwahudumia watoto
wa kike ili watimize ndoto zao.

“Watoto wa kike wanapok-
wenda shule kila siku asubuhi
na kurudi jioni wakati mwing-
ine wanapewa lifti za magari
na kwenye hizo lifti yapo mam-
bo mbalimbali yanaendelea
unakuja kushtuka tuu mtoto
anajauzito,’alisema.

Aidha, alisema wazazi wame-
kuwa wakishirikiana na wa-
toto wa kike kuwafundisha
kuwa wasifanye vizuri kwenye
mitihani yao ya mwisho ili

waoelewe kwa kisingizio cha
kutokuwa na fedha.

Robert Songo, alisema hivi
sasa wilayani humo kuweku-
wapo na matukio mengi ya
wazazi kuozesha watoto wao
katika umri mdogo kuanzia
miaka 14.

“Nimewahi kushuhudia
jamaa anaozesha mtoto wa
miaka 14 na hii ni kutokana
na tamaa ya mali na umas-
kini uliopo hivyo mtu nafanya
mtoto kama bidhaa ya kujipatia
fedha,”alisema.

Mchungaji Emmanuel Md-
abwa wa Parishi ya Manchali,
alisema amekuwa akipokea
watoto wengi wa umri chini ya
miaka 18, ambao wanaletwa na
wazazi wao kuja kuandikisha
ndoa.

“Kuna wakati wazazi wali-
leta mtoto wa miaka 14 wa-

nataka nimfungishe ndoa,
lakini mtoto yule tayari
aliyashakuwa mjamazito

nikawafukuza,”alisema Mchun-

gaji Mdabwa.

Lucy Mpali, alisema pamoja
na uwepo wa matukio hayo ya
mimba za utotoni lakini bado
ukatili wa kijinsia wa ukeketaji
kwa watoto wadogo unaende-
lea kufanyika.

“Hivi sasa wazazi wamekuwa
wajanja sana mtoto akizaliwa
tuu  wanamfanyia ukeketaji
kwa kufikicha ile sehemu ya siri
kwa kutumia tumbaku pamoja
na vitu vingine wanavyo vijua
wao,”alisema Mpali.

Kadhalika, alisema katika
ukeketaji huo kinamama ndiyo
watu wa kulaumiwa kwani
wamekuwa wakifanya matukio
hayo kimyakimya bila waume
zao kujua chochote.

“Kuna wakati fulani watoto
walifanyiwa ukeketaji wakawa
wamewekwa ndani kama wag-
onjwa wa kawaida, lakini waka-
zidiwa ikabidi waitwe madaka-
tari kwenda kuwasaidia watoto
wale kabla hawajapoteza
maisha,”aliserma Mpali.
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Wamachinga waomba
kuboreshewa eneo jipya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AFANYABIASHARA wadogo

maarufu Machinga wali-

ohamishiwa katika eneo la

Uwanja wa Ndege wa zam-
ani jijini Mbeya, wameiomba serikali ku-
waboreshea mazingira.

Baadhi ya mambo waliyoombwa
waboreshewe ni mitaro ya maji ili wasid-
hurike na mafuriko.

Wakizungumza na Nipashe juzi waja-
siriamali hao walisema walihamishwa na
halmashauri kwenye maeneo yao ya awali
ikiwamo maeneo ya Kabwe na Mwanjelwa
wakapelekwa kwenye eneo hilo bila kuwa

na maandalizi mazuri.

Joshua Daimon alisema serikali imewa-
gawia maeneo ya kufanyia shughuli zao,
lakini hakuna mitaro ya uhakika ya kuon-
doa maji na hivyo wanapata hofu ya maji
kuanza kutwama katika eneo hilo.

Alisema kwa sasa mvua bado haijaanza
kunyesha hivyo wanafanya biashara vi-
zuri, lakini ikianza wana wasiwasi kwam-
ba eneo hilo litakuwa halipitiki kirahisi.

“Serikali imetuleta hapa na imeamua
daladala ziwe zinapita huku ili tupate wa-
teja jambo ambalo ni zuri, lakini sasa tati-
70 lipo kwenye miundombinu maana hili
eneo ni bonde linalopokea maji,” alisema
Joshua.

Naye Sifa Mwalimbe alisema eneo hilo :

- shule ya wasichana

wanaingia na badala yake watakuwa wa- :
nahamia kwenye masoko mengine jambo :

likitwamisha maji wateja hawatakuwa

ambalo litawasababishia kukosa wateja.

Alisema eneo hilo ni zuri kwa bi- :
linatakiwa kuboreshwa :
miundombinu  ya :
kusababisha :
: wengine wa zao hilo kuchangia fedha

ashara lakini
kwa kuwekewa
maji ili yasitwame na
matope ambayo yataathiri kazi zao.

Alisema eneo hilo waliombewa na :
: ambayo itasaidia kupunguza mimba kwa

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini, Dk. Tu-

lia Ackson, kwa aliyekuwa Rais wa awamu :
ya Tano, Hayati Dk. John Magufuli ambaye :
: ziara ya kukagua maendeleo ya kilimo

: cha zao hilo katika Kata ya Lupa ikiwa ni
: pamoja na kutembelea vitalu vya miche

alikubali na kuagiza maeneo hayo ku-
wekewa miundombinu.

MPIGAPICHA WETU

Corona yatajwa kikwazo ajira duniani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MLIPUKO wa virusi vya corona duniani
umetajwa kuwa chanzo kikuu cha tatizo
la ajira duniani, ambapo inadaiwa asilimia
81 ya waajiriwa wote duniani wameathiri-
ka.

Aidha, mabadiliko ya sayansi na
teknolojia yametajwa kuwa chanzo king-
ine cha kupungua kwa ajira duniani
kwa maelezo kuwa kwa sasa kazi nyingi
zilizokuwa zinatakiwa kufanywa na bi-
nadamu zinafanywa na mashine inay-
oendeshwa na mtu mmoja.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo Kikuu cha Mzumbe, Pius
Maneno wakati wa mahafali ya 20 ya
Chuo hicho Ndaki ya Mbeya ambapo
alisema virusi vya corona vimesababisha
shughuli za uzalishaji kupungua.

Alisema baadhi ya shughuli za uzal-
ishaji zimefungwa kutokana na mitaji ku-
pungua na kwamba baadhi ya wawekezaji
wamepunguza kiwango cha fedha kwe-
nye shughuli zao na hivyo kupunguza ma-
hitaji ya wafanyakazi na mishahara.

Maneno alisema ili kukabiliana na
tatizo la Virusi vya corona kila Mtanzania

anatakiwa kuchukua tahadhari zinazos-
hauriwa na wataalamu na kwamba hata
serikali inatakiwa iendelee kuhimiza wa-
nanchi kuchukua tahadhari.

“Lakini tunaiomba serikali ibadili
mwelekeo kwa kuwekeza zaidi kwenye
teknolojia ili tuendane na mapinduzi ya
nne ya viwanda duniani, sasa hivi shughu-
li nyingi zinafanywa na mashine,” alisema
Maneno. Mlau wa Chuo cha Mzumbe,
Prof. Cyprius Binamungu, alisema tatizo la
corona lilivuruga hata mfumo wa ufundis-
haji vyuoni kwa madai kuwa wahadhiri na
wanafunzi walikuwa wanaogopana kila
upande ukiogopa kuambukizwa.

Alisema wanafunzi walikuwa wa-
nawaogopa wahadhiri na wahadhiri wali-
kuwa wanawaogopa wanafunzi na kwam-
ba wakati mwingine walilazimika kuanza
kufundisha kwa njia ya masafa.

Alisema tatizo lilikuwa kubwa zaidi pale
ambapo mmoja wao alikuwa na tatizo la
kupiga chafya ama kukohoa jambo amba-
lo lilikuwa linazua hofu miongoni mwao
wakiamini kuwa anayefanya hivyo aliku-
wa na maambukizi ya corona.

Alisema pamoja na mazingira hayo,
bado wahadhiri waliendelea kuingia

madarasani na wanafunzi wakaendelea :
kusoma kwa bidii mpaka wakafanikiwa :
¢ baji wa madini wilayani humo ili na wao
: wachangie kwenye ujenzi wa miradi
: mbalimbali ya elimu na afya.
fanya kazi kwa nguvu, maarifa na weledi :
ili kufikia malengo yenu,” alisema Prof. :
: wa madini ya dhahabu na ukanda wa
Kwa upande wake Makamu Mkuu wa :
Chuo Kikuu cha Mzumbe, Prof. Lughano :
Kusiluka, alisema chuo hicho kinafanya :
utafiti maalumu wa kubaini endapo :
¢ nafunzi kutokana na sababu mbalimbali
¢ hali ambayo inahitaji nguvu za wadau

kuhitimu.
“Kutokana na mazingira mliopitia, na-
washauri sana mjitahidi sana kwenda ku-

Binamungu.

maarifa wanayotoa kwa wanafunzi ya-
naendana na mahitaji ya soko.

Alisema utafiti huo wanawashirikisha :
wahitimu wa chuo hicho katika kipindi :
cha miaka mitatu, waajiri wao pamoja na :
wafanyakazi wenzao ambao wameajiriwa :
kwenye taasisi tofauti ndani na nje ya :
nchi. Alisema endapo watabaini kuwa :
¢ tatizo hili, Mkuu wetu wa Mkoa ametuan-

stadi wanazowafundisha wanafunzi haz-

iendani na mahitaji ya soko watabadili na :
kuanza kutoa mafunzo yanayoendana na :

soko hilo.

Vilevile alisema chuohichokinatekeleza
miradi 19 ya utafiti na kwamba chuo hicho :
kinakabiliwa na tatizo la uhaba wa baadhi :

ya miundombinu ya ufundishaji.

5 . Wadau wa tumbaku

. waombwa
kuchangia ujenzi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, amevitaka vyama vya msingi
vya wakulima wa tumbaku, kampuni za
ununuzi wa zao hilo pamoja na wadau

kwa ajili ya ujenzi wa shule ya wasichana

wanafunzi.
Homera alitoa agizo hilo alipofanya

* ya miti inayotarajiwa kupandwa na
: wakulima kwa ajili ya kupunguza uhar-

ibifu wa mazingira unaosababishwa na

: kilimo hicho.

Alisema shule hiyo itajengwa katika
Kata ya Lupatingatinga, lakini itachua

wanafunzi wa kike kutoka katika maeneo
: yote ya wilaya hiyo na kwamba shule
: hiyo itakuwa ya bweni.

Aliagiza vyama vyote vya Msingi vya

* Wilaya hiyo kuchangia Sh. 500,000 Kila

¢ kimoja, makandarasi wanaoandaa miche
:ya miti kila mmoja kuchangia Sh. milioni

: mbili kwa ajili ya mradi huo huku akiwaa-
 giza viongozi wa Kata ya Lupa kutafuta

¢ eneo kwa ajili ya mradi huo.

Vilevile alizuia fedha zote ambazo vy-

* ama hivyo vya msingi vya wakulima wa
: tumbaku vilikuwa vinachangia kwenye

: Chama cha Maendeleo ya Elimu Chunya
: (CHUDET) kupelekwa kwenye chama

: hicho na badala yake zipelekwe kwenye
: mradi huo wa shule.

“Tunataka watoto wetu hawa wasome

¢ katika mazingira mazuri, hatutaki watem-
: bee muda mrefu kwenda shuleni, tuna-
¢ taka tupunguze mimba kwa wanafunzi
i wetu, nataka shule hii iwe ya kisasa na

iwe ya mfano,” alisema Homera.
Alisema ili kuweka usawa Halmashauri

: ya Wilaya hiyo inatakiwa kuandaa uta-

¢ ratibu wa kuwashirikisha wachimbaji wa
: madini katika Wilaya hiyo kujenga Shule
: ya Msingi ya Mchepuo wa Kiingereza.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mayeka
Simon Mayeka, alisema kwa sasa wa-
naendelea na mazungumzo na wachim-

Alisema wilaya hiyo imegawanyika
katika kanda kuu mbili ambazo ni ukanda

kilimo hasa cha tumbaku ambalo ndilo

zao kuu la biashara kwa wilaya hiyo.
Mayeka alisema wilaya hiyo imekuwa

ikikabiliwa na tatizo la mimba kwa wa-

pamoja na serikali kukomesha vitendo
hivyo.

“Hivi tunavyozungumza kuna kesi
moja hivi ya mwanafunzi kuozwa katika
wilaya hii, nawaombeni sana wakulima
tushirikiane katika jambo hili ili tumalize

zishia jambo zuri sana,” alisema Mayeka.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde, alisema halmashauri yake
pia itachangia kwenye ujenzi huo ili ku-
hakikisha tatizo la mimba kwa wanafunzi
linakuwa historia.
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BN Waziri: Wazazi, walezi toeni
ushirikiano vita va udhalilishaji

Tume
Kupunguza

maambukizi

VVU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Bodi ya Tume
ya Kupambana na Ukimwi Zanzi-
bar, Dk. Salhiya Muhsin, amesema

wamejipanga kuhakikisha kwamba

wanapambana na makundi ha-
tarishi ambayo yamekuwa yak-
iongezeka katika maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi.

Miongoni mwa makundi hayo ni

watu wanaojidunga na sindano wa- :
naotumia dawa za kulevya ambayo :

ni asilimia 48.
Dk. Muhsin aliyasema hayo jana

Mjini Zanzibar wakati akitoa taarifa

za mikakati ya Tume ambayo im-

ejipanga ifikapo mwaka 2030 ku-

hakikisha maambukizi ya ugonjwa
huo kwa makundi hatarishi yana-

pungua kwa kiwango kikubwa.

Aliyataja makundi ambayo hatari

yanayochangia kuongezeka kwa
ugonjwa wa UKimwi ni wanaume
wanaofanya mapenzi va jinsia
moja yamefikia asilimia 60, huku
wanawake wanaojiuza miili yao
kwa kufanya mapenzi yapo kwa
asilimia 73.

“Tumejipanga kutoa elimu kuhusu :
ugonjwa wa Ukimwi na athari zake :

kwa ujumla katika makundi ya vi-
jana wanaojidunga sindano ambao
ni wale wanaotumiya madawa ya
kulevya kwa asilimia 45," alisema.
Aidha, alisemna maambukizi ya
ugonjwa huo yamekuwa yakipun-
gua ambapo katika mwaka 2010
jumla ya kesi 366 zimeripotiwa,
huku maambukizi yakishuka na
kufikia 177 katika mwaka 2020.
Naye Mwakilishi wa Shirika la
Kimataifa linaloshughulikia ma-
pambano ya Ukimwi (UNAID),
Gorge Loy, alisema wamejipanga
kuongeza nguvu zaidi katika ma-

pambano dhidi ya Ukimwi ikiwamo :

kutoa elimu ya ugonjwa huo kwa
makundi ya rika mbalimbali liki-
wamo la vijana.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja,

Rashid Hadiid Rashid, amesema
wamejipanga kupambana na
kupunguza kasi ya ugonjwa huo
ikiwamo maambukizi mapya

zaidi baada ya kubainika kwamba
Wilaya ya Kati ndiyo eneo ambalo
lipo katika hatari ya vijana kuam-
bukizwa na ugonjwa huo.

“Tumejipanga kutoa
elimu kuhusu ugonjwa
wa Ukimwi na athari
zake kwa ujumla katika
makundi ya vijana wa-
naojidunga sindano am-

bao ni wale wanaotumiya

madawa ya kulevya kwa
asilimia 45,” alisema.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Afya na

Ustawi wa Jamii,

Jinsia, Wazee na

Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, amewataka
wazazi na walezi kushirikiana
na serikali katika mapambano
ya vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto.

Aliyasema hayo Mjini Zan-
zibar baada ya makabidhiano
ya vifaa vya matumizi mbalim-
bali kwa ajili ya nyumba salama
ya kuhifadhia waathirika wa
udhalilishaji vilivyotolewa na
Mwakilishi Mkaazi wa Shirika

la Umoja wa Mataifa la Uhami-
aji (IOM) nchini, Dk. Qasim
Sufi.

Alisema vitendo vya udhal-
ilishaji ni janga la kitaifa hivyo
iko haja jamii kushirikiana kwa
pamoja na serikali ili kuhakiki-
sha vitendo hivyo vinaondoka
katika jamii.

Aidha, aliitaka jamii kutoku-
wa na muhali wa kuwaficha
wahalifu wa vitendo hivyo ku-
saidia mapambano ya vita dhidi
ya udhalilishaji.

“Ni wajibu wetu kushiriki-
ana kwa pamoja kuunga mko-
no mapambano ya vita dhidi
ya udhalilishaji wa wanawake
na watoto tuacheni muhali,
tuwe mstari wa mbele kwa

kutoa ushahidi wa ukweli,”
alisema waziri.

Naye Dk. Sufi alisema iko
haja kusaidia nyumba salama
Zanzibar kwa lengo la kuka-
biliana na vitendo vya udhalil-
ishaji.

Alisema tatizo hilo ni la kidu-
nia ambalo likiwaathiri husu-
san wanawake na watoto am-
bao wameonyesha kuathirika
zaidi duniani kote.

Mkurugenzi wa Idara ya Usta-
wi wa Jamii na Wazee, Abdalla
Saleh Omar, alisema nyumba
salama inapokea watoto wali-
ofikwa na kadhia mbalimbali
ikiwamo udhalilishaji wa kingo-
no kama kubakwa, kulawitiwa
na kupigwa kupitiliza.

Pia alisema usafirishaji har-
amu wa waathirika ambao
hutumika kwa  kufanyakazi
za majumbani wakiwa katika
umri mdogo hupatiwa hifadhi
ya muda watoto hao, ambapo
kwa kipindi cha Agosti hadi
Oktoba mwaka huu, waathirika
waliopokelewa 22 katika ny-
umba salama kwa hifadhi ya
muda.

Hata hivyo, alisema waathiri-
ka hao wa kike ni 19 na wa ki-
ume watatu na kwamba wen-
gine hupelekwa katika nyumba
salama kwa hofu ya kudhurika
ikiwa wazazi wakishtukiwa
kuwa watumiaji wa dawa za
kulevya pamoja na watoto wal-
iokosa ndugu na jamaa.

Siti Juma akiwa katika maonyesho ya Siku ya Mji Mkongwe ambayo valifanyika mwishoni mwa wiki huko Forodhani Zanzibar, akiwa na
bidhaa mbalimbali za zamani ambazo zilitumika kwa familia za Kizanzibari. PICHA: RAHMA SULEIMAN

RC awataka Wingwi kupeleka watoto shule

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba Salama Mbarouk Khat-
cha Wingwi kuwapeleka watoto
wao shule na kuacha kuwain-
giza katika ajira mbaya, hivyo
kukosa elimu.

Alisema hayo jana alipotem-
Wingwi na Tumbe ambapo ali-
hamasisha wazazi kuwapeleka

watoto wao shule.

Alisema serikali ya Zanzi-
bar inatekeleza mradi wa ku-
warudisha shule watoto wali-
otoroka na kujiingiza katika
ajira ngumu, hivyo kukosa fursa
ya elimu.

Alisema Wilaya ya Micheweni
Pemba ni eneo ambalo lime-
athirika kwa watoto kuacha
shule na kujiingiza katika kazi
za uvuvi na kugonga kokoto.

“Serikali ya Mkoa wa Kaska-
zini Pemba tunatekeleza mradi

mkubwa wa kuwarudisha shule
watoto waliotoroka kuanzia
umri wa mwaka 7 hadi 15, am-
bapo tunahitaji ushirikiano
mkubwa na wazazi ambao ndi-
yo wanaoishi na watoto hao,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Micheweni Pemba, Mgeni
Khatib, alisema tumefanikiwa
kuwarudisha baadhi ya watoto
waliotoroka shule katika mradi
wa kuwarudisha shule watoto
waliokimbia ambao unafadhili-

wa na Shirika la EAC la Qatar.
Alikiri Wilaya ya Micheweni
kuathirika na tatizo la watoto
wengi kuacha shule na kujiin-
giza katika ajira ngumu ambazo
hawastahiki kuzifanya, huku
kisingizio kikubwa kikiwa ni
hali ngumu ya maisha.
Mwalimu Haji Ali Hamadi
wa Shule ya Tumbe, alisema
wamefanikiwa  kuwarudisha
watoto 58 pamoja na kutenga
madarasa mawili kwa ajili ya
kupokea wanafunzi hao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
PASIPOTI YA KUSAFIRIA

116602502

RASHID

JUNIOR
anatangaza kupotelewa na hati ya
kusafiria (PASIPOTI) yenye namba

HILAL

za usajili TAE412438, vyeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochocte cha polisi

Polisi taarifa MAG/RB/3568/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

IBRAHIM OMARI NASSORO
Anatangaza kupotelewa kwa

kadi ya pikipiki (haojue) gs
group limited yenye namba
za usajili MC 685 BLS
yeyote atakae iyona atoe
taarifa kituo cha polisi au
piga simu namba
0623780765
MOR /MOR/RB/5717700/2021

116602202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA-MWANZA
SHAURI NO. 107 YA 2021.

JEREMIAH JOHN MAHALU............cc.c0scveee... MDAI
DHIDI YA
1. AZANIA BANK LIMITED
2. DAVID CHIGULU e WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: DAVID CHIGULU

Unafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa
wa Mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 15/12/2021
katika Chumba cha Baraza, Jengo liko Mkabala na Mahakama ya
Mwanzo mjini na Mahakama ya wilaya ya Nyamagana.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anaye ruhusiwa
kisheria kujibu ombi hilo.

KAA-Ukija kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo
na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

a ya Baraza leo

A
116602102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilayaya ............
MJINI TANGA........ Mkoa...
Usimamizi wa Mirathi......... 17

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU..... HUSSEIN ADAM KAROTA.......

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA

NA....ADAMU HUSSEIN KAROTA....
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Kituo cha...........

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yeyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 27/12/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 6/12/2021
5
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116602702

JAMHURI YA MUUGANO WA TANZANIA
HATI YA KUITWA SHAURINI MDAIWA (MCA/63)
MAHAKAMA YA MWANZO YA BUKOBA MJINI, WILAYA YA BUKOBA
MADAI YA TARAKA NAMBA 24 YA 2021
Mdai....... VEDASTO CHRISTOPHER FELICIAN
Anamdai
Mdaiwa......ADELAIDA S. VALENCY

Kwa ADELAIDA S. VALENCY

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ wameleta madai yake/yao
ya talaka, kwa hiyo unahitajika/mnahitajika kuhudhuria
binafsi katika mahakama hii siku ya ALHAMIS tarehe
16/12/2021 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo, ni lazima
kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/ hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu, mahakama ikithibitisha kama umepokea/
mmepokea kuitwa shaurini, itaweza kutoa maamuzi kuwa
umeshindwa/ mmeshindwa.

Kuitwa shaurini kumetolewa kwa maombi ya VEDASTO
CHRISTOPHER FELICIAN.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 6/12/2021.

116602802

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu EDDI ABDALLAH
MALIKI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya TOYOTA DYNA yenye
namba za usajiri T 399 AVA.
Chassis namba BU30088776
Engine namba B0517622
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:
KOR/RB/6163/2020

KUPOTEA KWA CHETI

116602002

116601302

ABDALLAH HARUNA  MPULILA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$2316/0007 kilichotolewa na baraza la
mitihiani kupitia shule ya secondary ya

BUHINGU mwaka 2016, vyeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.Polisi  taarifa

MOR/MVO/RB/536025/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WILFRED JUSTINE MOLEL
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NO YA USAJILI T167ACY
JINA LA KADI PHIBE
KAITIRA MURUSURI

CHASSIS NO :
SXA110222018  ©
ENGINE NO 352649855
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLIS|

ARU/ARU/RB/539322/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PETER LUCAS CHAMI.
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T.479 BUB, aina ya
NOAH, yenye Chassis
No.SR400167385, Engine No.
3S5114320.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo jirani
yake,

Taarifa ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/605/2021.

116601802

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJ

GROLI YAHANES MADUKE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya BAJAJ yenye namba
za usajili MC 244 BZJ Mali
ya

cheses namba
MD2A21BY5JWA87249
injini namba PFZWJA76502
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/568303/2021

116601702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
FELIX PAULO LYIMO
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA HARRIER yenye
namba za usajili T 383
DHW, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
KMR/RB/9185/2021

116601202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro, Mkoa wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi na 05 2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEM: Habibu Omari Kisako WA Morogoro Mjini
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MOSHI HABIBU LUGELO

o

S|

TANGAZO 2

(kanuni ya 5(2)ya kanuni za usimamizi wa Mirathi ,“g
Mahakama za Mwanzo) =

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano

wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu,wanaalikwa kuja kuhudhuria katika shaurini hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
07/12/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehem
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza

kukagulia.

+ Marehem hakuacha u%

+ Futaisiyo husika e’{w&‘
Imetolewa Tarehe 26/’#1/20

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 65 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late MARTINA
YOVIN MKAMBA

By 1. MACMILLAN DAVID MKAMBA
2.

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 04 day of JAN..... 2022

Dated at MOROGORO this 03day of DEC.........2021

RESIDENT MAGISTRATE
SEMCR REDR
D

116601602

LT

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Wahasibu wafundwa
utunzaji wa mazingira

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA imetoa msaada
wa miti kwa ukumbi wa mikutano wa APC
ulioko Bunju Dar es Salaam na kuwafun-
da wahasibu namna ya utunzaji wa maz-
ingira kwa kupanda miti.

Akizungumza katika mkutano wa mwa-
ka wa wahasibu uliofanyika katika ukum-
bi huo wa APC, Mkurugenzi Mtendaji wa
SGA Tanzania, CPA Eric Sambu, ambaye
alikuwa mmoja wa watoa mada katika
mkutano huo, alitoa wito kwa wahasibu
nchini kujenga utamaduni wa kupanda

miti katika kila tukio au sherehe.

Aliwahamasisha kuhusu uharibifu wa
mazingira unaosababishwa na ukataji
wa miti huku akisisitiza kuwa kukata miti
bila kuotesha mingine ina maana ukanda
wote unaweza kugeuka kuwa jangwa kwa
hivyo ni muhimu kila mmoja achukue ju-
kumu la kuotesha miti na kuhamasisha
jamii pia kuotesha miti kwa wingi.

“Kama kampuni inayotoa huduma za
usalama na ulinzi, tunaamini utunzaji wa
mazingira ni mwanzo wa maisha bora na
hili lilisisitizwa katika mkutano wa COP 26
uliofanyika Scotland,” alisema.

~N

BODI YA MICHEZO YA KUBAHATISHA TANZANIA

S

CTAARIFA KWA UMMA)

UFAFANUZI JUU YA MKANGANYIKO
WA USIMAMIZI NA UTOAJI WA LESENI

ZA KUENDESHA MICHEZO YA
KUBAHATISHA NCHINI

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya MASE INTERNATIONAL LIMITED, JOSINA COMPANY LIMITED & AUCTIONEER, LOCUS DEBT MANAGEMET LTD NA
MAK RECOVERIES LTD Kwa idhini tuliyopewa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa
walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD.
Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za
kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
MASE INTERNATIONAL LIMITED

S/N JINA LA MDAIWA AINA YA DHAMANA MAHALI ILIPO DHAMANA
PAUL K NGANDAWAZA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MTAKUJA-KATORO-GEITA
7| SIMON M LUNEREZ! NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO MCHONGOMANI-KATORO
3 | MADURU N NYAGA NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO TBISABAGENT-SENGEREMA
7| KISIRT R MHOCHT NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO MBUGANI-GETTA
5 | ALIWAKILT M SAMSON NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO NYANTOROTORO-GEITA
& | COSMAS A ABDALLAH NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO NYANKUMBU-GEITA
7 | TOLLAH M SHADRACK NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NA. 107 A (D) SAFU MW" NA NYUMBA YENVE | MWABARUH NA IBISABAGEN-
HATI MILIKI KIWANJA NA 1B(HD) SAFU H SENGEREMA
3 | TWALIBU HUSSEIN FUND BAJAJT YENYE NAMBA ZA USAJILI NC 708 BWX GEITA TOWN
Q| JOSEPH JANES MKAMA NYUMBA YENYE NKATABA WA NAUZIANO KATORO

10 | EDWIN N. KAENA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

JOSINA COMPANY LIMITED AND AUCTIONEER

1ZIGO-BUKOBA .

11 | KAMGISHA R. DANIEL

RIZIKT'S MGAYA

LOCUS DEBT MANAGEMENT

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

LTD

KIWANJA CHENYE HATT MILIKI KIWANJA NA 54 KITALU M CHENYE MAJINA RIZIKT
SIPULI MGAYA KILICHOPO NJOOS "A"NA NYUMBA MDHAMINI YENYE LESENI YA
MAKAZI YENYE MAJINA MERCY CHAULA ILIYOPO MGENDELA NJOMBE.

RWAMISHENYI-BUKOBA

NJOSS"A™ NA MGENDELA-NJOMBE

13| OSCAR JOHN DANDA

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. NTC 12657

KAMBARAGE-NJOMBE

14| ROSE J MAYEMBA

GARI AINA YA RV4 TOYOTA YENYE NA.T604AYJ NA TOYOTA RAV4 YENYE NA.235

MAGODA-NJOMBE

15| EDWIN S KIVALE

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA,1001

MAGEGELE-MAKAMBAKO

16 | WINFRED D KYANDO
Gf

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

UWEMBA IKISA-NJOMBE
-NJOM

| KIWANJA CHENYE LESNT YA MAKAZT NA, 4767

78 | SHUKURU MGATA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO IPOGOLO-IRINGA
19 | NORBERTH S. SUMKA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MKWAWA-IRINGA
20 | SHEDRACK J. MUKUTA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO IKUVILO-IRINGA

21 [ ISSACK REWARD NYUNZA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MARTIN JOHN MNKAI

75 | AWINA H MKANGA

MAWELEWELE-IRINGA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MTIVILA-RINGA

MOSHT D NGWAULANGA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MAK RECOVERIES LTD

ABDURAHAMAN A ZAYUMBA GARI AINA YA TOYOTA LAND CRUISER YENYE NA,ZA USAJILI T 116 ACY KOROGWE-TANGA

GARI AINA TOYOTA PASSO YENEYE NA. ZA USAJILI T 123 DCY

MAWELEWELE-TRINGA

TANGA MJINI

MASHARTI YA MNADA

Mkurugenzi Mtendaji
Mase International Limited
S.L.P 6197 Mwanza

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia
atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada, Kinyume na hapo kiasi
kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye
nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

KWA MAWASILIANO 2AID! PIGA NAMEA

Namba Za simu: 0743 885084/0710885084

Mkurugenzi Mtendaji.

Josina Company Limited and Auctioneer
S.L.P 40855 MWANZA
NAMBA ZA SIMU; 0713203040/ 0768203040

NA

Mkurugenzi Mtendaji,

Locus Debt Management Ltd
S.L.P 4110 Dar es Salaam

Mkurugenzi Mtendaji,
Mak Recoveries Ltd
S.LP

Dar es Salaam

NAMBA ZA SIMU; 0783224965/0715375475

Na
Finca Microfinance Bank Ltd
P.O. Box 78783

Mobile#: 0768790399, 0754774949

NAMBA ZA SIMU: 0756140199/0716790393

116603102

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) imebaini uwepo
wa ukiukwaji wa taratibu za utoaji LESENI/VIBALI vya kuendesha
biashara za michezo ya kubahatisha nchini na hivyo kusababisha
mkanganyiko kwa waendeshaji. Hivi karibuni baadhi ya mamlaka
zingine za Serikali zimekuwa zikijihusisha na utoaji leseni/vibali vya
kuendesha biashara za michezo ya kubahatisha kinyume na Sheria
ya Michezo ya Kubahatisha Na. 4 ya mwaka 2003 (Gaming Act No. 4
of 2003) inayosimamia uendeshaji wa michezo ya kubahatisha hapa
Tanzania.

Tunapenda kuufahamisha umma kuwa leseni/vibali vya kuendesha
biashara za michezo ya kubahatisha hapa nchini hutolewa na Bodi
ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania peke yake. Hii ni kufuatia
Marekebisho ya Sheria ya Leseni Na. 25 ya Mwaka 1972 (Business
Licensing Act No. 25 of 1972) yaliyofanyika mwaka 2003, kupitia
Sheria ya Fedha Na. 15 ya Mwaka 2003 (Finance Act No. 15 of
2003) kifungu cha 5(1) (f), kuondoa michezo ya kubahatisha
katika orodha ya shughuli za kibiashara zinazohitaji aina zingine
za leseni za biashara, isipokuwa leseni inayotolewa na GBT tu.

Ifahamike kuwa, leseni za kuendesha biashara za michezo
ya kubahatisha hutolewa baada ya mwombaji kukidhi vigezo
vilivyoainishwa katika Sheria inayosimamia uendeshaji wa
michezo hii nchini na si vinginevyo. Vigezo hivyo ni pamoja na
muombaji kufanyiwa upekuzi wa kina (background check).

Hivyo, lengo la taarifa hii ni kuondoa mkanganyiko unaojitokeza
mara kwa mara kati ya waendeshaji na baadhi ya maafisa
biashara, maafisa utamaduni na maafisa polisi katika maeneo
mbalimbali nchini. Mkanganyiko huu kwa kiasi kikubwa unaathiri
uendeshaji na usimamizi wa sekta ya michezo ya kubahatisha nchini
kwa kuleta usumbufu kwa waendeshaji na hivyo kuikosesha Serikali
mapato. Matumaini yetu ni kuwa Taarifa hii itaondoa Mkanganyiko
uliojitokeza na kuiwezesha sekta ya michezo ya kubahatisha
kuendelea kuchangia mapato ya Serikali na kulijenga Taifa letu
ipasavyo.

Kwa maelezo au maswali yoyote kuhusiana na usimamizi wa

uendeshaji wa Michezo ya Kubahatisha nchini, tafadhali wasiliana
nasi kupitia anuani hapo chini.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania
Mtaa wa Mission/Sokoine Drive,
Ghorofa ya 27, PSSSF Twin Towers, Wing ‘A’
S. L. P. 1717 Dar Es Salaam, Simu: 022 2124703/4/0800 1100 51
Barua pepe: info@gamingboard.go.tz
Tovuti: www.gamingboard.go.tz

216602602
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HABARI MICHEZO

KIRENGO FC MABINGWA

Na Mwandishi Wetu, RORYA

MICHUANO ya Umoja Cup 2021 ili-
yokuwa ikiendelea wilayani Rorya, im-
emalizika kwa Kirengo FC kutangazwa
mabingwa baada ya kuibuka na ushindi
wa mikwaju ya penalti 4-3 dhidi ya Wan-
amaji FC kwenye mchezo mkali wa fain-
ali uliopigwa mwishoni mwa wiki katika
Uwanja wa Maji Sota wilayani humo.

Katika mchezo huo, dakika 90 zilimal-
izika kwa sare tasa, ndipo Mwamuzi Am-
ady Augustino, alipoamuru changamoto
ya mikwaju ya penalti kuchukua nafasi
yake kwa mujibu wa kanuni za michua-
no hiyo na Kirengo kuibuka washindi.

Wanamaji FC wangeweza kuibuka kid-
edea mapema tu katika dakika ya tatu,
lakini bao lao lilikataliwa na mshika
kibendera, Francis Azaria akidai mfun-
gaji alikuwa ameotea kabla ya kuukwa-
misha mpira nyavuni.

Akizungumzia bao hilo, Kocha wa
Wanamaji, Godfrey Josepha, alimtupia
lawama mshika kibendera, Azaria kwa
kukataa bao lao ambalo kwa maoni yake

lilikuwa halali huku akiweka wazi kuwa
hatakubali siku nyingine mechi yao
kuchezesha na mwamuzi, Augustino.

“Goli letu lilikuwa halali kabisa, ha-
tutegemei kuchezeshwa na mwamuzi
huyu tena [Amady Augustino], mshika
kibendera alitunyang’anya tu bao letu,”
alisema Josepha.

Kwa ushindi huo, mbali na kombe,
Kirengo FC imezawadiwa Sh. 350,000
huku Wanamaji pia wakipata kombe
kama mshindi wa pili sambamba na Sh.
250,000, timu iliyoshika nafasi ya tatu
Mennonite FC, ambayo Ijumaa iliibuka
ushindi wa mabao 5-2 ndidi ya Shirati
Mji kwenye mechi ya kutafuta mshindi
wa tatu, imezawadiwa Sh. 150,000.

Kwa upande wa Mchezaji Bora wa mi-
chuano hiyo, Riziki Abega wa Wanamaji
FC na Mfungaji Bora, Nikolas Antony ku-
toka Kirengo FC aliyemaliza na mabao
sita, kila mmoja alizawadiwa Sh. 25,000.
Mbali na zawadi hizo kwa washindi,
pia waandaaji wa michuano hiyo wal-
itoa pole kwa familia ya Abega, ambaye
alifariki dunia hivi karibuni pamoja na

UMOJA CUP 2021 RORYA

ngao ya heshima kwa Mzee Owino Jami,
mmoja wa wazee waliopo mstari wa
mbele katika kuendeleza soka Rorya.

Akizungumza wakati wa kukabidhi
zawadi kwa washindi, mgeni rasmi kati-
ka fainali hiyo, Ofisa Michezo wa Wilaya
ya Rorya, Charles Masanja, ambaye al-
imwakilisha mkuu wa wilaya hiyo, alitoa
pongezi kwa waandaji wa michuano
hiyo huku akimwomba mdhamini wa
mashindano hayo, Peter Owino, ku-
panua wigo zaidi wa michezo wilayani
humo.

Kwa upande wa mdhamini, Owino
ambaye amekuwa akidhamini mi-
chuano hiyo kwa mwaka wa tisa sasa,
alihimiza umoja na ushirikiano ndani ya
Rorya na kuwapa pole Wanamaji FC kwa
kupoteza fainali ya tatu mfululizo.

“Tumelipokea ombi la DC [mkuu
wa wilaya] kupitia kwa ofisa michezo,
hivyo kwa kushirikiana na ofisi yake
tutapokea maelekezo katika kuendeleza
michezo wilayani kwetu ili Rorya iende
sambamba na maelekezo ya kitaifa ya
sera ya michezo,” alisema Owino.

A

B ibaing o

Ofisa Michezo wa Wilaya ya Rorya, Charles Masanja (kushoto) na Mdhamini Mkuu wa Michuano ya Umoja Cup, Peter
Owino (katikati), wakikabidhi kombe na cheti cha ushiriki kwa Nahodha wa Kirengo FC, Anthony Okea, baada ya timu
yake kuibuka mabingwa kwenye mechi ya fainali dhidi ya Wanamaji FC juzi katika Uwanja wa Maji Sota, Rorya. PICHA:

Harmonize, Stamina
kukiwasha ljumaa

Na Faustine Feliciane

WASANII Harmonize ‘Konde
Boy' na Stamina, ni miongoni
mwa mastaa watakaotoa burudani
kwenye tamasha la wanafunzi
Wa Vyuo Vvikuu la ‘Freshers Bash’
litakalofanyika ljumaa wiki hii
kwenye viwanja vya Posta, Dar es
Salaam.

Tamasha hilo limeandaliwa na
Jumuiya ya Wanafunzi, Taasisi ya
Elimu ya Juu Tanzania (TAHLISO),
lengo likiwa ni kuwakutanisha wa-
nafunzi wa vyuo vikuu pamoja.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Makamu Mwenyekiti
wa TAHLISO Taifa, Hijja Milambo,
alisema mbali na wasanii hao
pia Linah Sanga, Young Lunya
na Dullah Makabila nao watatoa
burudani.

“Kutakuwa na shughuli mbal-
imbali zitakazokuwa zikifanyika
kwenye tamasha, wanavyuo
watapata fursa ya kukutana na
kubadilishana mawazo, lakini
kutakuwa na viongozi na watu
maarufu,” alisema Milambo.

Alisema tamasha hilo licha ya
kuandaliwa kwa ajili ya wanafun-
Zi, lakini mtu yeyote anaruhusiwa
kushiriki na kupata burudani
kutoka kwa wasanii hao huku kiin-
gilio kikiwa ni Sh.10,000 tu.

Malindi mambo bado
magumu Ligi Kuu Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya soka ya Malindi imeen-
delea kuzikosa alama tatu katika
mechi tatu mfululizo baada va juzi
kulazimishwa sare ya mabao 2-2
dhidi ya KMKM katika mchezo wa
Ligi Kuu Zanzibar inayodhaminiwa
na Benki ya Watu wa Zanzibar,
PBZ.

Malindi ambayo ilianza vizuri
katika mzunguko wa kwanza hadi
wa saba, majonzi yalianza kuian-
dama kuanzia raundi ya nane na
tisa kwa kukubali vichapo kabla
ya jana kugawana alama na wap-

MPIGAPICHA WETU

Samia Taifa Cup kunguruma Dar ljumaa

Na Saada Akida

MKURUGENZI wa Idara ya Maendeleo
ya Michezo Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Yusuph Singo, amesema
maandalizi ya mashindano ya Samia
Taifa Cup yamekamilika huku yakitara-
jiwa kuanza kutimua vumbi Ijumaa wiki
hii hadi Desemba 16, mwaka huu, Dar es
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini jana, Singo alisema mikoa 31 tayari
imethibitisha kushiriki kutoka Tanzania
Bara na Zanzibar huku timu zikitarajiwa

kuwasili kesho na keshokutwa.

Alisema katika mashindano hayo,
michezo itakayoshindaniwa ni mitatu
ambayo ni soka, riadha mbio fupi kwa
wanaume na wanawake pamoja na mch-
ezo wa netiboli na kwamba tayari Kagera
wamethibitisha kushiriki katika michezo
miwili, netiboli na riadha.

“Kwa upande wa Dar es Salaam ina-
shiriki mkoa mmoja na mashindano
hayo yatakuwa katika makundi, timu ita-
kayofungwa katika hatua hiyo haitakuwa
imeaga michuano hiyo,” alisema Singo.

Alisema malengo makubwa ya

mashindano hayo ni kuhakikisha wana-
toa fursa kwa vijana kuonyesha vipaji
vyao na kupata nafasi ya kuonekana na
klabu mbalimbali ili kusajiliwa.

“Tuna tarajia hii michuano itafungua
milango kwa vijana kuonyesha kiwango
chao na kupata fursa ya kuonekana na
kuajiriwa, tunatambua michezo ni ajira
kwa sasa,” alisema Singo.

Alisema kwa sasa wanaanza na mich-
ezo hiyo na ana matumaini baada ya
hapo wataboresha kwa miaka mingine
kuongeza idadi ya michezo ambayo hai-
jawekwa katika mashindano hayo.

inzani wao baada ya kuambulia
sare.

Kwa matokeo hayo, Malindi sasa
imefikisha alama 18, huku KMKM
ikiwa na pointi 22 baada ya timu
zote kushuka dimbani mara 10
katika ligi hiyo inayoshirikisha
miamba 16 msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa KMKM, Ame
Msimu, alisema timu yake inaen-
delea kupambana ili ifanye vizuri
zaidi licha ya kupata sare tatu
katika michezo kumi.

“Tumeanza vizuri, na tupo vizuri,
mapungufu ya kiubinadamu ni
kawaida kutokea kwa wachezaji,
inategemea na bahati utakay-
oshuka nayo uwanjani, hivyo
tunazidi kujiimarisha kwa mbinu
na uchezaji,” alisema.
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TOURE AKARIBISHWA ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema yupo
tayari kusaidiana na mchezaji wa zamani wa Manches-
ter City raia wa Ivory Coast, Yaya Toure kuinoa timu
hiyo. (Sunday Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH ASUBIRIA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Mohamed Salah,
mwenye umri wa miaka 29, amerejea tena kauli yake
kwamba, anataka kuendelea kubaki katika klabu hiyo
lakini “uamuzi uko mikononi mwa utawala wa klabu na
ni lazima watatue suala hilo”. Mkataba wa mshambuliaji
huyo Mmisri unamalizika katika msimu wa majira ya
joto mwaka 2023. (MBC Masr TV, via Liverpool Echo)

RUIZ ATAKIWA LIVERPOOL

MCHEZAJI wa kimataifa wa Hispania, Fabian Ruiz
analegwa na Liverpool, ambao wanataka kumwingiza
kikosini kiungo huyo wa kati wa Napoli mwenye umri
wa miaka 25 msimu ujao. (Fichajes.net)

HAG YUPO TAYARI UNITED

KOCHA wa Ajax, Erik ten Hag, amehusishwa na taar-
ifa za kuchukua ukocha kule Manchester United na
Mholanzi huyo amesema yuko tayari. (De Volkskrant,
via Mirror)

DEMBELE APEWA MUDA

BARCELONA watamwomba winga Mfaransa, Ous-
mane Dembele kuwaambia iwapo atasaini nao mkataba
mpya kufikia Desemba 31, mwaka huu, huku mkataba
na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 ukitara-
jiwa kumalizika msimu huu. (Sport)

MERTENS ATAKA MKATABA

MSHAMBULIAJI Mbelgiji Dries Mertens, amesema
ana matumaini Napoli watachagua kurefusha mkataba
wake. Mkataba wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34, unatarajia kumalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Sky Sports Italia)

MBAPPE HAJAAMUA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe,
hajaamua iwapo hatoendelea kucheza Paris St-Ger-
main, ambao walikataa ofa kutoka Real Madrid kwa ajili
ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 kipindi
cha majira ya joto. Mkataba wa Mbappe na PSG unamal-
izika msimu huu. (Amazon Prime, via Goal)

CABALLERRO NA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton itaangalia uwezekano wa
kumsajili golikipa wa Argentina Willy Caballero, ambaye
ni mchezaji huru baada ya kuondoka Chelsea mwishoni
mwa msimu uliopita. (Talksport)

FERNANDEZ ANUKIA LEEDS

LEEDS United wamekubali dili la Espanyol katika
kumsajili mshambuliaji Mateo Joseph Fernandez mwe-
nye umri wa miaka 18. (Mail on Sunday)

ELYOUNOUSSI HAONDOKI

WINGA wa Southampton na Norway, Mohamed Ely-
ounoussi mwenye umri wa miaka 27, ambaye amekuwa
akihusishwa na Arsenal na Leicester City, amesema
kuwa familia yake sasa imetulia katika klabu hiyo.
(Hampshire Live)

b

MBAPPE AELEZA KUUMIA

KUTOJIUNGA REAL MADRID

® ® O®Kukatishwa tamaa kwa kushindwa kuondoka?
Si kidogo, nilikuwa nakwenda kucheza klabu kubwa...

PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-
Germain, Kylian Mbappe
amebainisha kwamba,
“alikatishwa tamaa” kwa
kutojiunga na miamba ya Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, Real Madrid kip-
indi cha majira ya joto kilichopita.
Huku mkataba wake ukiwa una-
malizika mwishoni mwa msimu huu
wa 2021-22, Mbappe alikuwa akihu-
sishwa sana na mpango wa kuon-
doka PSG kwenda Madrid, ambao
hawajaficha siri namna wanavyo-
vutiwa naye.
Hata hivyo, uhamisho huo hauku-

fanikiwa wakati PSG - bado ikiwa na
nia ya kumpa mkataba mpya nyota
huyo wa Ufaransa ambaye aliukataa.

Madrid inatarajia kumsajili Mbap-
pe kama mchezaji huru mwishoni
mwa msimu huu, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22, ali-
ulizwa kuhusu kushindikana kwake
kwenda kule Santiago Bernabeu.

“Kukatishwa tamaa kwa kushind-
wa kuondoka? Si kidogo,” alisema
Mbappe akiiambia Amazon wakati
akizungumza na gwiji wa Ufaransa,
Thierry Henry.

“Si rahisi, lakini chochote kilicho-
tokea, nilikuwa nakwenda kucheza
kwenye klabu kubwa. Mimi ni mtu

wa Paris, nahisi vizuri tu, lakini nili-
taka kupata kitu kingine kabisa.”

Uvumi ulianza kuenea kuhusu
majaliwa ya Mbappe baada ya
Euro 2020, wakati mshambuliaji
huyo alipokosa penalti na Ufaransa
kushindwa kufuzu hatua ya 16-bora
dhidi ya Uswisi.

Mbappe hakufunga kwenye Euro
na alitoa asisti moja wakati mabing-
wa hao wa dunia wakitolewa.

Mbappe, ambaye alijiunga na PSG
akitokea kwa wapinzani wao, Mo-
naco awali kwa mkopo mwaka 2017,
ameshinda mataji matatu ya Ligue 1
na klabu hiyo.
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MECHI KALI JACKPOT TZS.

A RANGNICK
RB LEIPZIG | AMPIGIA
R rpy
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MANCHESTERCITY MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester United, RALF
I‘ Rangnick, amemsifia Fred kwa kuon-

yesha kiwango bora wakati ikipata

ushindi wa kwanza chini ya kocha
huyo wa muda, kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England, juzi.

Shuti la dakika ya 77 la nyota huyo wa kima-
taifa wa Brazil, liliiwezesha Man United kupata
ushindi wa bao 1-O dhidi ya Crystal Palace
wakati Rangnick akiiongoza timu hiyo kwa
mara ya kwanza.

Bosi huyo wa zamani wa Hoffenheim na
RB Leipzig, alikuwa jukwaani wakati United
ikiibuka na ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Ar-
senal Alhamisi, na juzi Jumapili ndio ilikuwa
mara yake ya kwanza kuwa kwenye benchi la
timu hiyo.

Akizungumza baada ya mchezo huo, Rang-
nick alimsifia Fred kwa uwezo wake na ku-
wezesha ushindi huo wa kwanza kwake.

Rangnick alisema: “Nafikiri kila mmoja
anampenda Fred. Unatakiwa kumpenda Fred.
Nimemjua yeye kwa siku mbili tu, lakini sasa
anang’ara.”

“Alionyesha kiwango bora na kwa hakika
kabisa tulistahili ushindi ule, ingawa tulipaswa
tupate mabao mengi zaidi.”

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

rnyd O ‘ =1

vodacom | m-pesa

hal@e=xw 2 airtel

EZYPESA

Ibrahimovic: Nataka
kubaki Milan maisha

MILAN, Italia jiunga na Milan kwa kipindi cha pili
Januari 2020 na raia huyo wa Sweden
ZLATAN Ibrahimovic anataka kuba- ameonyesha hana nia ya kuondoka

I ki Milan kwa “maisha” wakati nyota pale San Siro.

SPORTPESA.CO.TZ Eirriyteiivrasiitsy bt

Ibrahimovic alisherehekea kutimiza himovic - ambaye alikuwa sehemu ya

PlG A * * umri wa miaka 40 Oktoba mwaka huu, timu ya Milan iliyoshinda kwa mara ya
lakini mshambuliaji huyo hajaonyesha mwisho taji la Serie A msimu wa 2010-
nia ya kupunguza kasi wakati Milan 11 - akiiambia Rai.

ikiwa kwenye windo la taji la Serie A. “Hebu tuweke presha hapa kwa Mi-
Mkataba wake ukiwa unamalizika lan kunipa mkataba mpya na nina ma-
arozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: mwishoni mwa msimu huu, Ibrahi- tumainiya kubaki Milan kwa maisha.
0764115588, 0677115588 movic amefunga mabao sita katika “Bado nina malengo ambayo nataki-
0685115588 mechi tisa za Ligi Kuu msimu huu. wa kuyapata na nataka kushinda tena

TSl orreormee B cscormeorz () onmoroon Ibrahimovic ameonyesha kuimarika  Scudetto.”
tl t tz: t . Je . .
W orzseortpess ﬁ @SportPesa @tzeportpesa zaidi kwa kiwango chake tangu alipo-
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WAAM

Na Abdallah Khamis, MTWARA

AZIRI wa Utamaduni, Sa-
naa na Michezo, Innocent
Bashungwa, amelitaka
Shirikisho la Soka nchini
(TFF), kutowafumbia macho baadhi
ya waamuzi wanaotaka kudhoofisha
mchezo wa soka nchini kwa kuhujumu
baadhi ya timu kwa maslahi binafsi.

Aidha, Bashungwa amesema kwa
sasa Ligi Kuu ya soka nchini inaenda
vizuri na usimamizi wake unairidhi-
sha serikali, hivyo wanapotokea baa-
dhi ya waamuzi wanaotaka kuhujumu
hali hiyo, ni vema vyama husika vika-
chukua hatua kwa wakati kwa ajili ya
maslahi mapana ya mpira wa miguu
nchini.

Basungwa alitoa kauli hiyo mkoani
Mtwara juzi, wakati akifunga mashin-
dano ya Umoja wa Michezo na Sanaa
kwa Vyuo vya Ualimu Tanzania (UMIS-
AVUTA), yaliyomalizika kwa Kanda
ya Ziwa kuibuka mshindi wa jumla
wa michezo yote huku kwa upande
wa soka Kanda ya Mashariki ikiibuka
mabingwa.

“Kuna mambo ya ovyo naamini wote
tunaofuatilia soka tunaliona, waamuzi
wachache wanataka kuharibu mchezo
wa soka. Baadhi ya mambo wanayoya-
fanya yanawaumiza wengi, ni muhimu
waamuzi wa aina hii wakachukuliwa
hatua ili tusizikatishe tamaa baadhi ya
klabu za soka kwani mazingira wanay-
otumia mpaka kufika katika kituo cha
kuchezea ni gharama sana,”alisema
Bashungwa.

Aliongeza kuwa ni vema sheria,
taratibu na kanuni zinazowadhibiti
waamuzi wasiotekeleza majukumu
yao kwa ufanisi, zikatumika kwa ajili ya

AWACHAEU

kurudisha imani kwa wadau wa mche-
z0 wa soka nchini.

Kuhusu michezo ya UMISAVUTA,
Waziri Bashungwa alisema kwenye
mkakati wa serikali wa kuendeleza mi-
chezo nchini, ni pamoja na kutambua
vipaji mbalimbali vinavyojitokeza mae-
neo tofauti ikiwa ni pamoja na kuwaan-
daa walimu wa michezo.

Alisema Wizara ya Utamaduni Sanaa
na Michezo, itashirikiana kwa karibu
na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolo-
jia, pamoja na Ofisi ya Rais TAMISEMI,
kuhakikisha mabhitaji ya walimu wa
michezo shuleni yanaendana na uzal-
ishaji wa walimu hao katika vyuo vya
ualimu.

“Nimefurahi kuona walimu wa vyuo
vya ualimu nchini wana umoja wao
na nimemwambia katibu mkuu wiz-

——d

ara ya elimu tukutane na hawa wadau
kwa ajili ya kupanga mkakati mzuri
zaidi wa kuendeleza michezo shuleni
huku tukiwapa kipaumbele walimu wa
michezo,”alisema Bashungwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, alitumia nafasi
hiyo ya ufungaji wa michezo ya UMIS-
AVUTA kueleza kuwa michezo hiyo
imefanyika kwa umahiri mkubwa na
kuomba fursa zaidi za kimichezo ziele-
kezwe katika mkoa huo.

Mwenyekiti wa Wakuu wa Vyuo vya
Ualimu nchini, Doroth Mhaiki, ambaye
ndiye mwenyekiti wa mashindano
hayo ya UMISAVUTA 2021, alisema li-
cha ya michuano hiyo kutokufanyika
msimu wa 2020, kutokana na kuibuka
kwa ugonjwa wa COVID-19, msimu huu
wamefanya vizuri kuanzia maandalizi

Mtibwa vyaivutia kasi Biashara

Na Dennis Fussi

TIMU ya Mtibwa Sugar ina nafa-
si ya kurekebisha makosa yake ili
iweze kupata ushindi wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania bara msimu
huu, wakati itakapoikabili Biasha-
ra United, keshokutwa Alhamisi,
kwa mujibu wa Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Thobias Kifaru.

Mtibwa itaingia kwenye mche-
zo huo ikiwa inaburuza mkia
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
kwa kujikusanyia pointi mbili tu
katika mechi saba ilizocheza hadi
sasa, huku Biashara ikiwa nafasi
ya 1l ikiwa na pointi nane.

Kifaru ameweka wazi kwamba,

katika mchezo huo watapamba-
na kila wawezavyo ili kuhakikisha
wanapata ushindi na pointi zote
tatu.

“Kiukweli timu yetu ipo kwe-
nye wakati mgumu, lakini naami-
ni hiki ni kipindi cha mpito tu,
kwani mchezo wetu ujao lazima
tupambane kuhakikisha tunapa-
ta ushindi,” alisema Kifaru.

Mtibwa ambayo inanolewa na
kocha Mcameroon Joseph Omog,
imekuwa na matokeo yasiyorid-
hisha tangu kuanza kwa msimu
huu mpya wa Ligi Kuu na ipo
kwenye hatari ya kushuka daraja
kama itaendelea kuwa kwenye ki-
wango hicho cha sasa.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.11/12/21
02.11/12/21
03.1/12/21
04.11/12/21
05.12/12/21
06.12/12/21
07.12/12/21
08.12/12/21
09.12/12/21
10.12/12/21
N.12/12/21
12.12/12/21
13.12/12/21

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 07 - DESEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

Peterborough vs Millwall

Derby vs Blackpool

Alaves vs Getafe
Athletic Bilbao vs Sevilla FC

Torino vs Bologna

Lille vs Lyon

Brighton vs Tottenham

Metz vs Lorient

Strasbourg vs Marseille

Crystal Palace vs Everton

Sassuolo vs Lazio

Alcorcon vs FC Cartagena

Betis vs Real Sociedad

UGENINI
TAREHE GAMEID

FK Vozdovac vs Vojvodina

ASK Bravo vs NK Radomlje

East Bengal vs FC Goa

Jordan vs Palestine

TS Galaxy FC vs Chippa Utd

Cape Town City vs Maritzburg Utd

RB Leipzig vs Manchester City

Paris St Germain vs Brugge

Lebanon vs Sudan

Algeria vs Egypt

Exeter vs Northampton

Fleetwood Town vs Bolton

Leyton Orient vs Swindon Town

Enfield Town vs Bowers Pitsea

Oldham vs Tranmere

Nuneaton vs St Ives Town

Accrington vs AFC Wimbledon
Ebbsfleet vs Bath City
Gateshead vs York City

Folkestone Invicta vs Bishop Stortford

Charlton vs Ipswich

Wycombe vs Burton

Sunderland vs Morecambe

Portsmouth vs Sheffield Wed

Walsall vs Crawley Town

Harrogate vs Forest Green

Mansfield vs Carlisle

Crewe vs Lincoln

Taunton Town vs Yate Town

Newport vs Sutton United

Haringey Borough vs Worthing

Truro City vs Tiverton Town

Rotherham vs Gillingham

Alvechurch vs Tamworth

Cheltenham vs Cambridge Utd

Southend vs Maidenhead U

Stevenage vs Scunthorpe

Queen of South vs Cove Rangers

Buxton FC vs Scarborough Athletic|

Morton vs Inverness

Banbury United vs Biggleswade Town

Guiseley vs Southport

Bristol Rovers vs Port Vale

Doncaster vs Oxford Utd

Shakhtar Donetsk vs Sheriff Tiraspol

Ajax vs Sporting Lisbon

Porto vs Atletico Madrid

AC Milan vs Liverpool

Borussia Dortmund vs Besiktas

Real Madrid vs Inter

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rangnick ampigia saluti Fred

Mayele: Tulieni tu,
nitaifunga Simba

Na Dennis Fussi

NYOTA wa Yanga, Fiston Mayele amebainisha
atahakikisha anaendeleza furaha ya mashabiki
wao kwa kuifunga tena Simba watakapokutana
Jumapili wiki hii katika mchezo wa Ligi Kuu
utakaopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Mchezo huo utakuwa wa kwanza kwenye Ligi
Kuu kuzikutanisha Simba na Yanga msimu huu,
baada ya awali kukutana katika mechi ya Ngao
yva Jamii na Mayele kuiva Simba kwa kuifungia
timu yake bao pekee wakati wakishinda 1-0.
amesema anajua utakuwa mchezo mgumu kwake
kwa kuwa mabeki wengi wa Simba watamkamia,
lakini atapambana kuhakikisha anatimiza wajibu

wake.

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akiwania mpira dhidi ya beki wa pembeni wa timu hiyo, Adey-

um Saleh (chini), wakati wa mazoezi ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu ikiwamo ya Jumapili ijayo dhidi
ya watani wao wa jadi, Simba itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alisema ana matumaini Yanga wanaweza
kupata matokeo mazuri kwenye mchezo huo, ili
kujiweka kwenye mazingira mazuri ya kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu.

“Simba ni timu nzuri, ina wachezaji wazuri
wenye majina, lakini mimi na wenzangu tumeji-
panga kuwafunga tena,” alisema Mayele ambaye
hadi sasa ana mabao matatu kwenye Ligi Kuu.

SIMBA YAANZA KAZI

MBIO MAKUNDI CAF

® ® ®Yashusha kocha mpya wa makipa, majembe
mengine yaja, yazikwepa Pyramids, TP Mazembe
na RS Berkane katika droo...

Na Waandishi Wetu

IKIWA ni siku moja baada ya Klabu ya
Simba kusema kwamba inakwenda sokoni
kusajili wachezaji ambao watakiongezea
nguvu kikosi chao kwenye hatua ya makundi
ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika,
tayari imeanza kazi kwa kuimarisha benchi
la ufundi upande wa kocha wa makipa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
klabu hiyo, Salim Abdallah ‘Try Again’, juzi
alitoa kauli hiyo baada ya kumalizika kwa
mechi ya mkondo wa pili ya mtoano katika
Uwanja wa Mashujaa, Lusaka, Zambia dhidi
va Red Arrows ya nchini humo na Simba ku-
fuzu hatua ya makundi.

Alisema wataongeza wachezaji kwenye
uwezo wa kupambana kuhakikisha wana-
chukua ubingwa huo, hivyo kuwataka wa-
nachama na mashabiki wa Simba watulie

kwani mambo mazuri yanakuja na nia yao
kwanza walihitaji kufuzu.

“Lengo ilikuwa ni kufuzu na tumefanya
hivyo, tunashukuru pia mbinu za mwal-
imu, hasa mabadiliko aliyoyafanya ambayo
yalisaidia sana pale tulipokuwa tuko nyuma
kwa mabao mawili. Sasa gari limewaka na
dirisha dogo tunakwenda kufanya usajili wa
wachezaji kwa ajili ya kuchukua ubingwa
huu, tunakwenda kufanya marekebisho
kuhakikisha kuwa tunasajili, yaani kupata
wachezaji ambao wanaweza kupambana na
kuhakikisha wanachukua kombe hili,” alise-
ma mwenyekiti huyo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Pablo Franco,
mbali na kuwashukuru mashabiki waliun-
gana na timu Zambia kuipa sapoti, alisema
alikwenda nchini humo kushinda mechi, la-
kini hakufanikiwa kushinda, lakini anafurahi
kuwa amefuzu.

“Nina furaha tumefuzu kwenye makundi,
lakini haikuwa mechi rahisi kwani kipindi
cha kwanza tulijitahidi kuwazuia wapinzani
wetu na kuutuliza mchezo, tukakosa mabao
mawili ambayo Hassan Dilunga aliyaten-
geneza kutoka pande zote mbili, kulia na
kushoto, lakini baadaye tukapoteza umiliki,
tukaruhusu bao,” alisema kocha huyo.

Akisifia kikosi cha Red Arrows kuwa kuna
wachezaji wazuri na wenye vipaji na kasi
kubwa, hivyo amewapongeza wachezaji
wake kuwa ilibidi wapambane sana ili kuwa-
Zuia.

Nahodha John Bocco yeye aliwashukuru
wanachama na mashabiki waliotoka nchini
Tanzania kwenda Zambia kuwapa sapoti,
pamoja na Watanzania waishio nchini humo
ambao walikuwa msaada mkubwa kwao ku-

washangilia.
Naye Ofisa Mtendaji Mkuu, Barbara Gon-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

zalez, alisema pamoja na kwamba timu
haikucheza kwenye kiwango ambacho
walitegemea, lakini wanafurahi kuwa wame-
fuzu kwenda hatua ya makundi.

“Pale ambapo tumekosea inabidi tujireke-
bishe, dirisha dogo linafunguliwa ni lazima
tuangalie hali ya timu, kama tunahitaji kusa-
jili basi tutaangalia tusajili maeneo gani yenye
mapungufu,” alisema Barbara.

Barbara alisema wanasubiri ripoti ya ko-
cha wao Pabro Franco kuona wanaongeza
nguvu kwenye maeneo gani ndani ya kikosi
cha timu hiyo.

Simba ambayo imetinga hatua ya makundi
baada ya kuiondosha Red Arrows kwa jumla
yamabao 4-2, baada ya ushindi wa mabao 3-O
nchini Tanzania, Novemba 28, mwaka huu,
tayari Shirikisho la Soka Afrika (CAF), limei-
panga katika ‘chungu’ kimoja na Pyramids
ya Misri, TP Mazembe (DR Congo), na RS
Berkane (Morocco) anayoicheza kiungo wao
wa zamani, Clautos Chama. Hivyo timu hizo
haziwezi kukutana katika hatua ya makundi.

Katika hatua nyingine, jana kocha wa
makipa alitua rasmi nchini jana akitokea Af-
rika Kusini na anatarajiwa kuanza kazi Simba
moja kwa moja wakati timu itakaporejea leo
kutokea Zambia tayari kwa maandalizi ya
mechi ya watani wajadi, dhidi ya Yanga, Ju-
mapili wiki hii.

Imeandaliwva na Saada Akida, Adam
Fungamwango na Faustine Feliciane
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