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B Kontena 700 zilizokwepa
ushuru kaa la moto serikalini

Pacha mmoja
waliotenganishwa
Saudia afariki
dunia Muhimbili

Na Mary Geofrey

MMOJA wa watoto pacha, wal-
iokuwa wameungana maeneo vya
kifuani hadi kwenye nyonga na
kutenganishwa nchini Saudia Ara-
bia, amefariki dunia.

Aliyefariki dunia ni Asnisia Be-
nard, wakati akiendelea kupatiwa
matibabu katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) kutokana na ku-
kutwa na tatizo kwenye utumbo.

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma
za Upasuaji (MNH), Dk. Sufiani
Baruani, akizungumza na waandishi
wa habari jana, alisema mtoto huyo
alifariki dunia usiku wa kuamkia
jana wakati wa kuendelea kupatiwa
matibabu.

Asnisia na Melnes Benard, wali-
zaliwa Januari 28, mwaka jana na
kufanikiwa kupelekwa Saudi Arabia
kutengenishwa na kufanikiwa
kurejeshwa nchini ljumaa ya wiki
iliyopita.

MAISHA YA ASNISIA MNH

Daktari Bingwa Mshauri Mwele-
kezi wa Upasuaji wa Watoto MNH,
aliyekuwa akiwahudumia watoto
hao, baada ya kurejea nchini, Dk.
Petronila Ngiloi, alisema chanzo
cha pacha huyo kupoteza maisha ni
baada ya kutapika kwa muda mrefu
na matatizo kwenye utumbo.

“Tangu walivyotoka safarini
mmoja alionekana hakuwa na hali
nzuri mmoja alikuwa akilia lakini
mwingine alikuwa tu kimya na
niliambiwa alianza kutapika akiwa
kwenye ndege na tulivyotoka
uwanja wa ndege tulikwenda moja
kwa moja hospitali kumfanyia
uchunguzi kwanza,” Dk. Ngiloi
alisema.

Alisema kuwa wakati wakiende-
lea na uchunguzi alianza kutapika
na kupandisha homa hali ili-
yomfanya apoteze maji na madini
hivyo walilazimika kumuwekea
dripu za maji.

“Baada va vipimo kutoka vilio-
nyesha kulikuwa na hitilafu kwe-
nye utumbo ulikuwa umejikunja,
tulimfanyia upasuaji lakini hali
iliendelea kuwa mbaya na baadaye
kupoteza maisha akiwa chumba
cha vangalizi maalum (ICU),” DKk.
Ngiloi alisema.

Dk. Ngiloi alisema pacha mwing-
ine hali yake inaendelea vizuri na
hana tatizo lolote.

Alisema walipanga kuwasafiri-
sha kuwarudisha mkoani Kagera
Septemba 6, mwaka huu lakini
wanatarajia kuwasifirisha kesho
ili kuwahi kumzika mtoto huyo
nyumbani kwao. Pacha hao Anisia
na Melnes, walizaliwa wilayani
Misenyi mkoani Kagera na kupelek-
wa nchini Saudi Arabia kwa ajili ya
kutenganishwa kazi iliyofanikiwa
na kurudishwa nchini.

Kutokana na kufanyiwa upasuaji
huo, waliondolewa mguu mmoja
ambao ulikuwa wanawafanya
wawe na mitatu na kuwaacha na
mguu mmoja kila mmoja.

Na Romana Mallya

KONTENA 700 zinazodaiwa kuingizwa
nchini bila kulipiwa kodi, zimekuwa kama
kaa la moto kutokana na mamlaka mbal-
imbali za serikali kujiweka kando kuliweka
wazi.

Kila mamlaka ilipoulizwa na Nipashe
kuombwa ufafanuzi kuhusiana na kontena
hizo zinazodaiwa kuingizwa na kiongozi
mwandamizi nchini haikuwa tayari kutoa
maelezo.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
imesema madai yaliyoibuliwa na Katibu
wa Itikadi na Uenezi Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Humphrey Polepole, kuhusu
kiongozi huyo mkubwa nchini kukwepa
kodi baada ya kuingiza mzigo wa kontena
hizo bandarini wao hawawezi kuyazun-
gumzia.

Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi TRA, Richard Kayombo, al-
ipoulizwa jana na Nipashe kwa njia ya
simu kuhusu kontena hizo, alisema mam-
laka haiwezi kuyazungumzia kwa sababu
yawezekana ni taarifa za ndani.

“Yawezekana hizi ni taarifa za ndani

ndiyo maana Polepole hakutaja jina wala
kampuni husika. Kwa sasa hatuwezi ku-
zungumzia chochote kuhusu hizo kontena
na sisi tumeona taarifa kwenye gazeti,”
alisema.

Juzi, Nipashe ilichapisha habari ambayo
Polepole Jumamosi iliyopita akiwa kwe-
nye kongamano la umuhimu wa amani
na mapambano dhidi ya rushwa kuelekea
Uchaguzi Mkuu, alisema kiongozi huyo
(jina hakulitaja) alikuwa na kontena 700
bandarini amekwepa kodi.

Akizungumza kwenye kongamano hilo,
Polepole alisema “Yupo kiongozi mmoja
mkubwa sana Tanzania sitamsema hata
Takukuru wanamfahamu, ila mniwie ra-
dhi sitamtaja jina, alikuwa na kontena 700
bandarini amekwepa kodi.

“Kila kontena moja lilikuwa na futi 40,
huyu kiongozi alitaka Rais amsaidie, lakini
Rais Magufuli alimwambia lipa kodi uende
zako. Huyu kiongozi mpaka sasa amenu-
na,” alidai.

“Hivi ninavyoonea mpaka sasa amenu-
na. Rais Magufuli kazi yake ni kushughu-
lika na watu walionuna. Siku zote ukisi-
mamia haki hupendwi. Mtume alisimamia

haki hakupendwa, Yesu alisimamia haki
Wayahudi wakamuua, Ayubu alisimamia
akapoteza kila kitu hadi familia yake.”

Polepole alidai hakuna mtu anayesima-
mia haki ambaye ameishi maisha ya stare-
he bali huishi kwa imani.

Kongamano hilo liliandaliwa na Jumuiya
ya Waislamu wa Shia Tanzania na kuhud-
huriwa na viongozi wa vyama vya siasa,
chama tawala na vyama vya upinzani,
viongozi wa dini na wadau wengine.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe,
alipotafutwa kuzungumzia suala hilo la
kontena 700 kama wizara yake inafahamu
alisema ndio kwanza analisikia kutoka kwa
mwandishi na kuomba aulizwe Waziri wa
Wizara ya Fedha na Mipango ili kujua ni la
kweli au la na kama alilipa kodi.

Gazeti hili lilimtafuta Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano serikalini, Wizara ya Fed-
ha na Mipango ambaye pia ni Msemaji
wa wizara hiyo, Benny Mwaipaja, ambaye
alisema suala hilo halipo wizarani hapo.

“Suala hili halipo wizarani, ni la TRA lab-
da ujaribu huko kutafuta majibu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa
wa Dar es
Salaam, Paul
Makonda (kulia),
akimkabidhi
Waziri wa
Katiba na She-
ria, Balozi Dk.
Augustino Ma-
higa, maombi ya
mabadiliko ya
Sheria ya Ndoa
na Mirathi, jijini
Dodoma jana,
valiyotolewa na
wajane wa mkoa
huo. Katikati ni
Mwenyekiti wa
Chama cha Wa-
jane Tanzania
(TAWIA), Rose
Sarwatt. PICHA:
IBRAHIM JO-
SEPH

Ma-DC watatu wamsindikiza mrithi Tundu Lissu bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

MIRAJI Mtaturu ameapishwa kuwa
Mbunge wa Singida Mashariki (CCM), ikiwa ni
takribani saa 12 tangu Mahakama Kuu ibariki
kuapishwa, huku wabunge wa Chadema wak-
isusa kushiriki kiapo chake.

Mtaturu aliwasili bungeni jijini Dodoma
jana, asubuhi, akisindikizwa na wapambe
244 kutoka jimboni, ikiwamo Kamati ya Siasa
ya Mkoa wa Singida na Wakuu wa Wilaya za
Ikungi, Manyoni na Singida Mjini.

Mbunge huyo mpya aliingia kwenye ukum-
bi wa Bunge majira ya saa 3:05 asubuhi mara
tu baada ya wimbo wa Taifa kuashiria kuanza
kwa mkutano wa 16 wa Bunge la 11, akisindiki-
zwa na baadhi ya wabunge wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kisha kula kiapo cha ua-
minifu mbele ya Spika Job Ndugai.

Wakati mbunge huyo akiingia ukumbini,
wabunge wote wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), hawakuwamo ukum-
bini, ikiwa ni ishara ya kususa kushiriki kiapo
cha mbunge huyo. Kulikuwa na wabunge
wachache wa Chama cha Wananchi (CUF)
wakati wa kiapo hicho.

Mtaturu alitangazwa mshindi wa kiti cha
ubunge wa Singida Mashariki (CCM) baada ya
wagombea kutoka vyama vya upinzani kuto-
rudisha fomu za kuwania ubunge wakati wa
mchakato wa uchaguzi mdogo wa jimbo hilo.

Kiti cha ubunge wa jimbo hilo, kilitangazwa
kuwa wazi na Spika Ndugai Juni 28, mwaka
huu, akieleza kuwa aliyekuwa Mbunge wa
jimbo hilo, Tundu Lissu (Chadema), ame-
poteza nafasi ya kuendelea kuwa mbunge
kutokana na utoro bungeni na kushindwa ku-
jaza fomu za tamko la mali na madeni.

Hata hivyo, Lissu kupitia kaka yake, Alute
Mughwai, alifungua kesi Mahakama Kuu kup-
inga uamuzi huo. Katika kesi hiyo, Lissu ali-
iomba mahakama kuzuia Mtaturu kuapishwa
bungeni na kubatilisha uamuzi wa kuvuliwa
ubunge.

Juzi usiku, Mahakama Kuu iliruhusu Mtat-
uru kula kiapo bungeni huku ikitarajia kutoa
uamuzi wake kuhusu maombi ya Lissu, Agosti
9, mwaka huu.

Lissu yuko Ubelgiji akiendelea na matibabu
ya kibingwa baada ya kushambuliwa kwa ku-
pigwa risasi na watu wasiojulikana wakati
akijiandaa kushuka kwenye gari nyumbani

kwake Area D mijini Dodoma Septemba 7,
2017.

AULIZA SWALI

Mtaturu alipata nafasi ya kuuliza swali la
nyongeza wakati wa kipindi cha ‘Maswali’,
akihoji sababu za serikali kutotoa Sh. bilioni
1.5 kwa ajili ya mradi wa kuchimba visima na
kama serikali iko tayari kutoa Sh. bilioni mbili
ili kutengeneza miundombinu ya jimbo lake
kwa kuwa tathmini ilishafanyika.

Kutokana na swali hilo, Spika Ndugai ali-
itaka Wizara ya Maji kuhakikisha tatizo la maji
katika Jimbo la Singida Mashariki linatatuliwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, alisema: “Kwa kuwa Mtaturu
ni jembe, wembe kutokana na kazi kubwa
alizofanya, wananchi wa Jimbo la Singida
Mashariki, wamtumie vizuri. Serikali itatua
tatizo hilo.”

Katika swali la msingi, Mbunge wa Mikumi,
Joseph Haule ‘Prof. Jay’ (Chadema), aliitaka
serikali kulieleza Bunge hatua inazochukua
kuhakikisha inatatua changamoto ya upati-
kanaji wa maji jimboni kwake.
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Mkapa amsifu Kaduma
kwa uzalendo, uadilifu

Na Waandishi Wetu

RAIS wa Awamu ya Tatu, Benjamin
Mkapa, ameelezea kushtushwa na kifo
cha mwanasiasa mkongwe Ibrahim
Kaduma, huku akimmwagia sifa kuwa
alikuwa mpenda haki na mzalendo wa
kweli.

Akizungumza jana wakati wa ibada
ya kuuaga mwili wa mwanasiasa huyo
uliyofanyika katika Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Usharika
Mkapa alisema hakupata taarifa juu
ya ugonjwa wa Kaduma bali alipata
habari kuwa amefariki dunia.

“Sikujua kama Kaduma alikwenda
India kwa matibabu bali nilishtushwa
na taarifa za kifo chake. Pamoja na
hayo niseme taifa limepoteza hazina
muhimu kwani alijitoa kwa moyo wake
katika utumishi wake na kila nafasi ali-
yopewa kuiongoza.

“Nilimfahamu Kaduma tangu al-
ipokuwa Hazina akiwa Mkurugenzi wa
Fedha za Nje kwani tulikuwa tunao-
nana katika masuala ya kazi. Lakini sifa
kubwa aliyokuwa nayo ni uaminifu,
upendo na uzalendo. Aliwapenda watu
wote na alitenda haki bila kujali dini,

rangi wala kabila,” alisema.

Mbali na sifa hizo, Mkapa alisema
Kaduma alikuwa mkweli na mtu mwe-
nye kusimamia kile anachokiamini na
alipenda kujifunza kutoka kwa watu
na hiyo ilimsaidia kuyafahamu mambo
mengi.

Pia alisema mwanasiasa huyo am-
baye aliwahi kuwa Waziri katika seri-
kali ya awamu ya kwanza chini ya
Mwalimu Julius Nyerere, alikuwa mk-
weli kwa wakubwa na wadogo na hata
alipohojiwa hakuona shida kusimamia
ukweli hata kama hautamfurahisha
mtu mwingine.

“Alikuwa mtu mwadilifu ndiyo
maana hata katika utumishi kwenye
nafasi mbalimbali na hata taasisi alizoz-
iongoza, alifanya mambo kwa uadilifu
na kutenda haki bila kumwonea mtu
yeyote,” alisema.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Prof. William
Anangisye, alisema Kaduma atakum-
bukwa kwa mambo mengi na jumuiya
ya chuo hicho kutokana na mchango
wake alioutoa.

Alisema miongoni mwa mambo ali-
yoyafanya ambayo yatamfanya akum-
bukwe ni kuanzisha Taasisi ya Taaluma

za Maendeleo (IDS) ambayo alikuwa
mkurugenzi wa kwanza na baadaye
Makamu Mkuu wa UDSM mwaka 1977
hadi 1980.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe, Prof. Lughano Kusiluka,
alisema enzi za uhai wake akiwa Mkuu
wa Chuo hicho, Balozi Kaduma alian-
zisha kampasi mbili za chuo hicho za
Mbeya na Dar es Salaam ambazo zime-
kuwa zikitoa kozi mbalimbali kama zile
zinazotolewa katika kampasi Kuu ya
Chuo hicho mkoani Morogoro.

Akihubiri katika ibada hiyo, Askofu
Charles Salala wa Kanisa la Africa In-
land Church (AICT) Dayosisi ya Dar es
Salaam na Pwani, alisema wanadamu
wanapaswa kutenda haki na kumpen-
deza Mwenyezi Mungu katika maisha
yao kama alivyofanya Kaduma.

Ibada ya kuuaga mwili wa Kaduma,
iliyoongozwa na Askofu wa KKKT Day-
osisi ya Mashariki na Pwani, Dk. Alex
Malasusa, ilihudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa serikali akiwamo Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa.

Balozi Ibrahimu Kaduma alifariki
Agosti 31, mwaka huu, nchini India, na
anatarajiwa kuzikwa mkoani Njombe
Septemba kesho.

TMA yatahadharisha mvua
kubwa kwa Kanda ya Ziwa

Faustine Feliciane na Mariam Magili

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), imetoa utabiri
wa mvua za vuli huku wakitoa tahadhari kwa Mikoa ya Kanda
ya Ziwa ambayo inatarajiwa kupata mvua nyingi.

Mkurugenzi Mkuu wa (TMA), Dk. Agnes Kijazi, alisema mikoa
ya Kaskazini mwa Tanzania (Arusha, Kilimanjaro na Manyara)
ambazo mvua zake zinatarajiwa kuanza mwishoni mwa mwezi
wa Oktoba, itarajiwa kuwa na mvua kidogo (chini ya wastani)
sawa na ukanda wa Pwani ya Kaskazini mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, Tanga, Pemba na Unguja na sehemu ya mkoa wa
Morogoro ambayo itakuwa na uhaba wa mvua.

Kwa Kanda ya Ziwa, kunakotarajiwa kuwa na mvua kubwa,
mvua hizo zitaanza wiki ya pili ya Oktoba ingawa kwa baadhi
ya mkoa wa Kagera mvua zimeanza kunyesha mwezi huu.

“Sasa katika Mikoa ile itakayopata mvua za wastani na chini
ya wastani kwa maana ya mvua ndogo kutakuwa na upungufu
wa unyevunyevu kwenye ardhi, hivyo kupelekea kuwa na up-
ungufu wa maji na malisho ya mifugo, na huenda kukatokea na
migogori kati ya wafugaji na wakulima,” alisema.

Dk. Kijazi alisema kwa upande wa sekta ya uvuvi katika
maeneo hayo inaweza kuathiriwa kutokana na upungufu wa
maji katika mabwawa ya samaki, hivyo wafugaji wanashauriwa
kuimarisha miundombinu ya ufugaji na kuzingatia matumizi
sahihi ya maji.

“Kwa maeneo ambayo yatapata mvua za wastani mpaka juu
ya wastani katika mikoa ya Kanda ya Ziwa, shughuli za kawaida
za kilimo zinatarajiwa, malisho na maji ya kutosha kwa ajili ya
mifugo na wanyamapori yanatarajiwa,” alisema Kijazi.

TMA imtoa tahadhari ya kuwapo magonjwa ya mlipuko kwa
mikoa ya Kanda ya Ziwa kutokana na mvua nyingi zitakazonye-
sha na pia huduma za majisafi na majitaka zitaathirika, hivyo
kuzitaka mamlaka husika kuchukua tahadhari na kuimarisha
miundombinu.
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Sababu 8 Bunge
kumpongeza JPM

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE limepitisha azimio la kum-
pongeza Rais John Magufuli kwa kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo ya
Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), huku
likitaja sababu nane za kumpongeza.

Akisoma azimio hilo bungeni jijini Do-
doma jana, Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi
na Usalama, Mussa Zungu, alisema lime-
tolewa chini ya Kanuni ya 54 ya Kanuni
za Bunge, Toleo la Januari 2016.

Zungu alisema kuwa tangu Rais Magu-
fuli aingie madarakani, mataifa mengi
yamekuwa yakipendezwa na uongozi
wake na viongozi wa nchi za SADC wa-
natambua na kuthamini uongozi wake
bora.

Alisema kwa kutambua hilo, Bunge la
11 katika mkutano wake ulioanza jana, li-
naazimia kumpongeza Rais Magufuli kwa
kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti wa SADC.
Alisema chombo hicho cha kutunga she-
ria pia kinampongeza Rais Magufuli kwa
kuwashawishi marais wote wa nchi 16 zi-
nazounda SADC kukubali Kiswahili kiwe
moja ya lugha rasmi zitakazotumika kati-
ka shughuli mbalimbali za jumuiya hiyo.

Zungu alisema Bunge pia linam-
pongeza kwa dhati Rais Magufuli kwa
kusimamia maandalizi mazuri yaliyofan-
ikisha kwa ufanisi mkubwa uendeshaji

wa mkutano wa 39 wa SADC. Alisema
maandalizi hayo yalihusisha usafiri wa
ndani, malazi na usalama wa wageni
wote hususan marais wa nchi za jumuiya
hiyo.

Mbunge huyo wa Ilala (CCM) pia alise-
ma Bunge linampongeza kwa dhati Rais
Magufuli kwa kusimamia uratibu na kue-
ndesha vyema vikao vyote katika Mku-
tano wa Marais wa nchi za SADC.

Alisema Bunge pia linampongeza Rais
Magufuli kwa kuwezesha na kuratibu
utiaji saini wa itifaki zenye maslahi kwa
nchi za SADC.

Zungu pia alisema Bunge linam-
pongeza Rais Magufuli kwa kutoa wito
kwa nchi wanachama kuimarisha viwan-
da vyake ili kuzalisha bidhaa ambazo
watashirikiana katika kununua na kuuza
ndani ya nchi za SADC badala ya kuagiza
kutoka nje.

Alisema Bunge pia linampongeza Rais
Magufuli kwa kuitaka serikali kuweka
mazingira ili Watanzania wengi waweze
kutumia fursa zinazoweza kupatikana
kutoka nchi za SADC.

“Bunge pia linampongeza kwa dhati
Rais Magufuli kwa kuitaka serikali kuan-
zisha kitengo maalum kitakachokuwa
kinatoa taarifa za mara kwa mara kuhu-
su fursa zinazopatikana katika nchi za
SADC,” Zungu alisema.
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Auawa
tuhuma za
kuiba tochi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

HASSANI Mangochi mkazi wa Mtaa wa
Wapiwapi Kata ya Napupa wilayani Masasi
mkoani Mtwara (35), ameuawa na wananchi
wenye hasira kali kwa kupigwa kwa mapan-
ga, marungu na mawe kwa tuhuma za kuiba
tochi.

Tochi hiyo inadaiwa ni ya kutumia
umeme wa jua (solar) yenye thamani ya Sh.
49,000.

Mmoja wa ofisa wa Jeshi la Polisi mkoani
Mtwara ambaye hata hivyo hakutaka jina
lake liandikwe gazetini kwa kuwa sio mse-
maji wa suala hilo, alisema tukio hilo lil-
Mwenge Mtapika Kata ya Mwenge Mtapika
myjini Masasi.

Alisema Mangichi alikutwa na mauti
daiwa kutaka kuiba tochi ambayo inatumia
umeme wa jua mali ya Asha Selemani,
mkazi wa Mwenge, na kwamba tochi hiyo
ilikuwa imeanikwa nje ya nyumba ya mama
huyo.

Alisema marehemu wakati akijaribu ku-
fanya kitendo hicho cha wizi ndipo baadhi
ya wananchi walipomgundua, kisha wa-
nanchi wenye hasira kali walipomkamata
na kuanza kumpiga kwa kutumia silaha
hizo na kumsababishia majeraha makubwa
sehemu mbalimbali za mwili wake.

Aliongeza kuwa baada ya kupata majer-
aha hayo yaliyotokana na kipigo hicho kuto-
ka kwa wananchi, alitokwa na damu nyingi
mwilini na baadaye alifariki dunia.

Alisema mwili wake umeshachukuliwa
na ndugu zake kwa ajili ya kwenda kufanya
taratibu za maziko.

“Jeshi la Polisi mkoani Mtwara tunatoa
wito kwa wananchi kuacha kuchukua she-
ria mkononi badala yake wafuate kanuni na
sheria za nchi na kwamba tutawasaka wote
waliohusika na kitendo hiki cha kuchukua
sheria mkononi na kisha tutawafikisha kwe-
nye mkondo wa sheria,” alisema ofisa huyo.
Mwenge, Yohana Omari, alisema alipata
taarifa ya kukamatwa mtu huyo na kwamba
wananchi walimvamia na kuanza kumpiga.

Alisema kabla ya wananchi hao ku-
muua walianza kumvunja miguu yote kwa
kutumia silaha hizo na kumsababishia
majeraha hayo ambayo yalimpelekea kifo
chake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mtwara,
Blasius Chatanda, alipotafutwa na gazeti
hili kuelezea tikio hilo pamoja na watu wal-
iokamatwa, simu yake ilikuwa ikiita bila
majibu.

Hukumu rufani
diwani aliyepiga
trafiki yaiva

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya Mkoa wa Kigo-
ma inatarajia kutoa hukumu ya rufani
ya kesi inayomkabili Diwani wa Kata ya
Mwanga Kaskazini, kupitia Chama cha
ACT-Wazalendo, Clayton Revocatus (34),
anayepinga hukumu ya kifungo cha mi-
aka mitano iliyotolewa na Mahakama ya
Mwanza Mwandiga, ya kosa la kumsham-
bulia kwa kumpiga askari polisi wa kikosi
cha usalama barabarani.

Hukumu hiyo inatarajiwa kutolewa
Septemba 10, mwaka huu.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizim-
bani jana mbele ya Hakimu Mkazi wa
Mahakama hiyo, Eva Mushi, baada ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi Kenneth Mtem-
bei, ambaye anasikiliza kesi hiyo kutoku-
wapo mahakamani.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na
Wakili wa Serikali, Shabani Masanja, ulid-
ai kuwa upande wa utetezi wa mshtakiwa
huyo ulipeleka mahakamani sababu tano
za rufani hiyo.

Ulitaja sababu ya kwanza kuwa ni kesi
haikuthibitika kwa kiwango cha sheria,
sababu ya pili Mahakama ya Mwanzo
Mwandiga ilikosea kuwaruhusu washauri
wa mahakama hiyo kuuliza maswali ya
kuwachanganya mashahidi, sababu ya
tatu ni Mahakama ya Mwanzo Mwandiga
kumwingilia mshtakiwa wakati wa utetezi
wake, sababu ya nne Mahakama ya Mwan-
zo Mwandiga kutokuwa na mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo na sababu ya tano ni
mahakama hiyo kushindwa kuandika
maoni ya washauri wa mahakama hiyo
katika mwenendo mzima wa kesi.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na
Wakili wa Serikali Masanja, ukijibu hoja
tano za rufani hiyo, ulidai sababu zao
zote zilizozitolewa mahakamani hazina
ukweli.

Baada ya pande zote kutoa hoja zao,
Hakimu Mushi alimuuliza wakili wa ku-
jitegemea Eliutha Kivyino, ambaye an-
amtetea mshtakiwa huyo kama kuna
jambo la kuongeza tofauti na sababu
tano alizopeleka mahakamani na wakili
huyo alijibu kuwa hana jambo lingine la
kuongeza na kuomba tarehe nyingine ya
kutoa hukumu dhidi ya mteja wake.

Hakimu Mushi aliahirisha kesi hiyo
hadi Septemba 10, mwaka huu, kwa ajili
ya kutoa hukumu ya rufani hiyo.

Awali Mahakama ya Mwanzo Mwan-
diga, ilimhukumu Diwani Revocatus,
maarufu Baba Revo kutumikia kifungo
cha miezi mitano jela kwa kosa la kush-
ambulia kwa kumpiga Askari Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani ngumi na makofi
sehemu mbalimbali za mwili wake.
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Malinzi: Fedha zote
nilizozikopesha TFF
nililipwa kihalali

IKIWA ni siku ya nne ya utetezi wa
Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), Jamal Malinzi, anayek-
abiliwa na kesi ya kughushi na ku-
takatisha fedha, amedai mahakamani
kwamba fedha zote anazotuhumiwa
kuzitakatisha alilikopesha shirikisho
hilo na alilipwa kihalali.

Shahidi huyo wa kwanza wa utetezi
alitoa utetezi huo juzi katika Mahaka-
es Salaam iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi, Maira Kasonde.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi,
Richard Rweyongeza, Malinzi alidai
kuwa Dola za Marekani 2400 alizolip-
wa na TFF ilikuwa ni malipo baada ya
kuhudhuria mkutano wa FIFA nchini
Mexico, Mei 16, 2016, kwamba wakati
anakwenda katika mkutano huo alitu-
mia fedha zake binafsi hivyo aliporudi
nchini alilipwa fedha hizo na shirik-
isho hilo.

Kadhalika alidai kuwa Dola za Mare-
kani 7,000 anazodaiwa kujipatia kwa
njia udanganyifu, alilipwa kihalali na
TFF, baada ya kuchukua fedha yake bi-
nafsi kumlipa kocha wa Timu ya Taifa
ya Vijana maarufu kama Serengeti
Boys.

Akifafanua katika ushahidi wake,
Malinzi alidai hata Dola za Marekani
10,000 alizolipwa na TFF, alilipwa ki-
halali kwa sababu alilikopesha shirik-
isho hilo kuilipia Timu ya Taifa ya
Vijana chini ya miaka 17 walikuwa wa-
nacheza na timu ya vijana ya Misri na
hiyo ilikuwa Juni 16, 2016.

“Nilikuwa natoa fedha zangu mfu-
koni kuwalipita wachezaji halafu

baadaye fedha zikipatikana
TFF inanilipa, hivyo niseme
tu fedha hizo nilipewa kiha-
lali na TFF na wala sikujipa-
tia kwa njia ya udanganyifu
kama jinsi shtaka la 26
linavyoeleza kuwa nilijipa-
tia fedha hizo kwa njia ya
udanganyifu,” alidai.

Mshtakiwa huyo aliende-
lea kujitetea kuwa kuanzia
mwaka 2014 hadi 2016, al-
iikopesha TFF jumla ya Sh.
milioni 320 kama sehemu
ya familia ya shirikisho hilo.

“Mheshimiwa hakimu
katika kipindi changu, wa-
likuwapo  watu mbalim-
bali ambao walikuwa wak-
iikopesha TFF, lakini mimi
ndio rais wa kwanza am-
baye nilikamatwa na kufik-
ishwa mahakamani,” alidai
Malinzi.

Mbali na Malinzi washtak-
iwa wengine katika kesi hiyo
ni Katibu Mkuu wa zamani,
Selestine Mwesigwa, Mha-
sibu Nsiande Mwanga na
Karani Flora Rauya.

Kesi ya msingi namba
213/ 2017 washtakiwa hao
wanakabiliwa na mashtaka
20 yakiwamo ya kula nja-
ma, kughushi, kujipatia fed-
ha kwa njia ya udanganyifu
na kutakatisha fedha Dola
za Marekani 173,335.

Chuma chakavu
kujadiliwa tena

Na Jovin Lamwel, TUDARCO

MIEZI mitano baada ya aliyeku-
wa Waziri Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
January Makamba, kuongoza kikao
cha kukusanya maonina matumi-
zi ya taka hatarishi aina ya chuma
chakavu na kutoa uamuzi wa ku-
ruhusu biashara ya vyuma chaka-
vu iliyokuwa imepigwa marufuku,
kikao kingine kimeitishwa.

Katika kikao cha awali wadau
walitoa maoni na kisha kuruhusiwa
kuendelea na biashara hiyo wakati
hatua za kutunga kanuni zikiende-
lea, hiyo ikitokana na malalamiko
ya wadau kuzuiwa kuendelea na
biashara hiyo kupata hasara.

Kwa mujibu wa tangazo lililo-
tolewa na Baraza la Taifa la Uhi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), wadau wa biashara hiyo
Dar es Salaam kujadili na kutafuta
ufumbuzi wa changamoto ambazo
zimeendelea kujitokezaa kwenye
mfumo wa usimamizi na udhibiti
wa taka hatarishi.

Tangazo hilo lilibainisha kuwa
katika mkutano huo majadiliano
yatajikika kwenye uhifadhi na
utunzaji, ukusanyaji, usafirishaji,

urejeeshi na uteketezaji wa taka
hatarishi kwa mujibu wa rasimu
hiyo kanuni na tozo na ada za maz-
ingira za 2018.

Mkutano huo utaongozwa na
Waziri wa Wizara hiyo, George
Simbachawene, na  kuwaleta
pamoja wadau mbalimbali wa bi-
ashara hiyo.

Aprili, mwaka huu, Nemc ili-
tangaza kikao cha wadau amba-
cho baada ya kupokea maoni yao,
aliyekuwa waziri alitoa uamuzi
wa kuruhusu biashara ya vyuma
chakavu wakati wakisubiri uten-
genezaji wa kanuni za sheria.

Katika kikao hicho, Makamba
alisema serikali imesikia maoni
ya wadau na katika kanuni zijazo
watatenganisha ada za waku-
sanyaji, wasafirishaji, wauzaji na
wenye viwanda kwa kuzingatia
mporomoko wa bei za bidhaa
mbalimbali.

Alisema katika kipindi cha mpi-
to tutazunguka kuongea na watu
mahususi wataangalia vibali na
iwapo itabainika mtu hajakaguliwa
na kupewa cheti cha tathimini ya
mazingira (EAA) atafungiwa kufan-
ya biashara hiyo na kutoruhusiwa
kuomba leseni baada ya kanuni

mpya.

Mawakala ATCL

wahukumiwa
jela miaka 20

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
ewahukumu mawakala 12 wa
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL)
kulipa faini ya Sh. milioni moja
kila mmoja au kwenda jela ku-
tumikia kifungo cha miaka 20
baada ya kukiri kosa la kulisaba-
bishia shirika hilo hasara ya zaidi
ya Sh. milioni 10.8.

Kadhalika, mahakama hiyo
imewaamuru washtakiwa wote
kulipa fidia ya Sh. 10,874,280 na
mali zote walizozitumia katika
kutekeleza tuhuma za kusaba-
bisha hasara hiyo ikiwamo simu
13 na kompyuta mpakato sita,
zitaifishwe na kuwa mali ya seri-
kali.

Hata hivyo, hadi Nipashe in-
aondoka mahakamani hapo juzi
jioni, washtakiwa hao, walikuwa
hawajalipa faini hiyo.

Hukumu hiyo ilisomwa juzi
na Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Salum Ally, aliyepangiwa kusiki-
liza kesi hiyo.

Alisema baada ya washtakiwa
kukiri makosa yao, mahakama
yake imezingatia hoja zilizotole-
wa na pande zote mbili.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, aliwataja
washtakiwa hao kuwa ni, Fabian
Ishengoma, Adamu Kamara, Mar-
lon Masubo, Alexander Malongo,

Tunu Kiluvya, Jobu Mkumbwa,
Mohamed Issa, Godfrey Mgome-
la, Absalom Nyusi, Janeth Lubega,
Mary Semakweli na Janet Lubega.
Awali, kabla ya hukumu hiyo,
Wankyo aliiomba mahakama itoe
adhabu kali kwa washtakiwa ili
iwe fundisho kwao na kwa wen-
gine wenye tabia kama hiyo. Pia,
alilomba mahakama iamu-
ru kampyuta mpakato na
simu za mkononi zilizo-

takuwa wamejifunza na wanaju-
tia hivyo, tunaomba walipe faini
na siyo kifungo gerezani.

Hakimu alisema mahakama
yake imesikiliza hoja za pande
zote mbili bila kuacha shaka na
kuwatia hatiani kwa tuhuma zi-
nazowakabili.

“Baada ya washtakiwa kukiri
tuhuma zao ni wazi
kwamba wameonye-

sha kujutia kitendo

tumika katika kuisaba- “Mheshimiwa  hicho cha kuisaba-
bishia serikali hasara zi- haKimu pia bishia hasara ATCL,
talflshwe na §er11<a11. _ naiomba mahakama yangu
Mheshimiwa hakimu mahakama hii inamhukumu  kila
pia naiomba mahakama mshtakiwa  kulipa
hii kuwaamuru washtak- KUWaamuru faini ya Sh. milioni
iwakulipa fidiayahasara washtakiwa moja, mkishindwa
wanayotuhumiwa  kui- kylipa fidiaya mtakwenda jela mi-
sabab}shla ATCL. . hasara wanay- akf %O, alisema. .
Katika utetezi kwa nia- - Pia washtakiwa
ba ya washtakiwa, Wakili otqhumw_va . wote mnatakiwa
Benedict Inshabakaki, Kuisababishia  ulipa fidia ya
amedai washtakiwa hao ATCL. hasara hiyo kwa
ni wakosaji wa kwanza ATCL mahakama

na kwa kuwa wamekiri
mashtaka yao wenyewe
wanaomba wapunguziwe ad-
habu kwa kuwa hawajaisumbua
mahakama na vile vile ni vijana
wadogo ambao wanafamilia zi-
nazowategemea na pia ni nguvu
kazi ya kesho.

Wakili Inshababakaki ameen-
delea kudai kuwa, wateja wake
hao wamekaa ndani kwa zaidi
zaidi ya miezi minane, hivyo wa-

pia inaamuru zana
zilizotumika katika
kusababisha hasara ambazo ni,
simu 13 na Laptop sita zitaifishwe
kuwa mali ya serikali na kama
washtakiwa hamjaridhika, rufani
iko wazi,” alisema Hakimu Ally.
Katika kesi hiyo washtakiwa
hao walikuwa wanakabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi iki-
wamo kuisababishia serikali
hasara ya Sh. 10,874,280.
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MWANGA WA JAMII

Hili la moto mwendokasi
ni changamoto uokoaji

KUUNGUA kwa basi la mwendo kasi juzi jijini Dar es Sa-
laam kumeongeza hofu ya usalama ndani ya vyombo vya
usafiri vya umma.

Woga unatokea kwa sababu hakuna usalama wa kutosha
ndani ya vyombo vya usafiri wa umma licha ya kwamba ni
muhimu kuliko chochote kile kwa vile usafiri huo hubeba
idadi kubwa au abiria wengi kupindukia.

Hali inakuwa mbaya zaidi kwenye magari ya mwendo
kasi ambayo licha ya kuwa na abiria wengi sana hakuna
mifumo madhubuti ya kuwahakikishia usalama na hata ya
kufanikisha uokoaji pale tatizo linapotokea.

Changamoto kubwa ni kwamba watu wengi hawafaha-
mu jinsi ya kujiokoa iwapo ajali itatokea mbali na kufikiria
kuwa wanaweza kuruka dirishani.

Pamoja na kukosa ufahamu wa jinsi ya kujiokoa abiria
wengi hawana wazo kuhusu usalama wao na wengi hu-
panda kwenye magari bila kujali kuwa chochote kinaweza
kutokea hasa gari kuwaka moto nao wakashindwa kuokoka.

Watanzania wengi hawajali wala kuwaza iwapo ajali ita-
tokea watajiokoaje? Ndiyo maana wanapoingia kwenye gari
hakuna anayejishughulisha kutafuta jinsi ya kujiokoa kama
ajali inatokea.

Hata hivyo, tusilaumiane bali kuanzia sasa serikali na
mamlaka ziimarishe miundombinu na mifumo ya kujiokoa
ndani ya mabasi ya umma.

Tukiwageukia wasafirishaji wa mwendokasi, pengine tu-
wahoji hivi wana utaratibu gani wa kujiokoa?

Kubwa ni kwamba milango ya gari za mwendokasi hufun-
guliwa kwa mfumo wa umeme kazi inayofanywa na injini,
hivyo iwapo ajali itatokea kwa sababu za hitilafu kwenye in-
jini itakuwa vigumu kufungua milango hiyo.

Na kama kuna ajali iliyokwamisha injini inamaanisha
kuwa uwezekano wa milango kufunguka ni mdogo hivyo
majeruhi na vifo vinaweza kuwa vingi sana.

Kwa hiyo kazi ya kwanza ambayo magari ya mwendokasi
yanatakiwa kuipatia majibu ni hiyo ya milango ya kujiokolea.

Suala jingine ni jinsi ya kushuka kwenye magari hayo am-
bayo mara nyingi yanategemea ukingo wa barabara za ndani
ya vituo ili abiria kupanda na kutoka.

Swali letu ni hili , hivi iwapo tatizo litatokea nje ya kituo
itakuwaje? Jambo hili nalo walitafakari itakuwaje kama gari
litapata hitilafu ya moto njiani na wala si ndani ya kituo?

Je inawezekana kwa mabasi ya mwendokasi kuwa na
milango ya kuokolewa watu ambayo itafunguliwa kwa ngu-
vu za binadamu badala ya hiyo inayojiendesha yenyewe?

Vipi magari haya yana ngazi za kuokolewa watu iwapo
ajali itatokea katika eneo ambalo si kituoni?

Ni vyema kufikiria suala hilo kwani milango ya magari
hayo hata kama inafunguka iko juu kiasi kwamba ni vigumu
abiria kushuka chini kwa haraka ili kujiokoa ajali inapotokea.

Ni eneo la kuchukua tahadhari kwa kuwa abiria wa-
naweza kukanyagana na kuumizana iwapo hakutakuwa na
udhibiti kwenye eneo la kutoka mlangoni.

Tatizo jingine la magari haya ni kukosa madirisha makub-
wa yanayowezesha watu kujiokoa. Suala hilo nalo mam-
laka lilitazame. Jambo jingine muhimu kwa magari haya ya
mwendokasi ni kudhibiti idadi ya abiria.

Yanabeba watu wengi mno na ajali inapotokea inakuwa
vigumu kuwaokoa hilo nalo ni jambo la kutafakari kuhusu
idadi ya abiria wanaobanana kupindukia ndani ya magari
hayo. Kwa hiyo tunachotaka kusema ni hiki, kampuni hii
kwa kuzingatia kilichotokea Jumapili, itafakari upya mi-
kakati na mifumo ya kuwaokoa abiria kwani si salama kua-
cha hali ikabaki kama ilivyo sasa.
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MOJA ya mambo ya kuji-
funza kutoka kwa wengine
ni utunzaji wa mazingira
katikati ya miji sambamba
na maendeleo ya miundom-
binu.

Muungwana alipata fursa
ya kutembelea Thailand hivi
karibuni, nchi ambayo im-
epiga hatua kubwa kwenye
miundombinu ya kisasa.

Ina mtandao wa barabara
za kawaida, kulipia, treni za
umeme na maeneo mengine
ya watembea kwa miguu.

Licha ya kuwa na barabara
kubwa zilizojengwa juu ze-
nye kupitisha magari 16 kwa
wakati mmoja yanayokwen-
da na kurudi, lakini utunzaji
wa mazingira umepewa Kkip-
aumbele.

Lengo ni kuhakikisha kuna
hifadhi ya mazingira inan-
yonya hewa chafu na kutoa
hewa safi.

Katika Jiji la Bangkok, kuna
makutano ya barabara yasi-
yohesabika yenye maumbo
ya kila aina, yakiwa na bara-
bara zilizojengwa juu ya
ardhi, kila moja likiwa na
kipaumbele cha utunzaji wa
mazingira.

Thailand ni nchi iliyoen-
delea ikiwa na viwanda vingi
na uchumi wake unategemea
pia shughuli za kilimo na
biashara, bila kusahau usa-
firishaji. Ni kitovu cha usafiri
wa anga, barabara na maji.

Kwa uwekezaji wa mi-
undombinu na majengo
mengine mengi, ilikuwa ni
vigumu sana kuona misitu
au eneo lililohifadhiwa vizuri
ili kuleta hali ya ukijani wa
kutosha kwenye jiji la Bang-
kok, lakini imewezekana ku-
tokana na kuwekwa kwenye

Miji inaweza kutunza magzingira,
wenzetu wameliweza kimsingi

vipaumbele vyao.

Muungwana alikaa katika
jiji la Bangkok kwa siku nane
na siku mbili katika eneo la
Prachuap Khiri Khan, mwen-
Bangkok.

Kote huko alishuhudia jiti-
hada za utunzaji mazingira
kwa kuhakikisha uwekezaji
wa miundombinu unakwen-
da sambamba na upandaji
wa miti na utunzaji wa mae-
neo ya misitu midogo ndani
ya miji hiyo.

Utunzaji wa mazingira ni
muhimu kwa nyakati hizi
ambazo kuna changamoto ya
mabadiliko ya tabianchi.

Ni kwa mantiki hiyo
Muungwana anaasa kwamba
kasi ya ujenzi wa miundombi-
Salaam na maeneo mengine
ya nchi, inapaswa kuhakiki-
sha miti inayokatwa kupisha
ujenzi inapandwa upya kwa
ajili ya kutunza mwonekano
maridhawa na mvuto kwa jiji
na miji mingine.

Jiji la Dar es Salaam halina
maeneo ya misitu na miti ya
kutosha kwa ajili ya kunyon-
ya hewa ukaa inayozalishwa
na shughuli za kibinadamu,
badala yake linategemea
misitu ya Kisarawe ambayo
nayo inavamiwa na shughuli
za kibinadamu.

Kama wengine walivy-
oweza kutunza mazingira
kadri maendeleo yanavy-
ozidi kusonga mbele, ndivyo
inavyopaswa Watanzania wa-
fanye wakitambua umuhimu
wa mazingira kwa afya zao na
viumbe vingine kwa ujumla.

Unapotembelea Bangkok
utaona maghorofa mengi
yenye urefu tofauti lakini

hatua chache utaona miti
mingi ambayo inasaidia ku-
tunza mazingira na wakati
huo huo inaweka madhari
nzuri.

Zipo bustani nyingi za kila
aina kwenye barabara zote,
hakuna barabara iliyojengwa
bila kuwekwa bustani, na
barabara za kwenda nje ya
jiji katikati kuna miti mingi
ambayo inasaidia kunyonya
hewa ya ukaa inayotolewa na
magari.

Ni la kuiga hata kwetu kwa
mfano katika eneo la Ka-
riakoo lililomea maghorofa
mengi bila ya miti, hata kama
kuna eneo linaloweza ku-
pandwa mti husika.

Kuna maeneo kwa mfano
katika jiji la Bangkok yaliyo
na ardhi oevu lakini yame-
tunzwa vyema, tofauti na
maeneo yetu ambayo yame-
vamiwa na watu wamejenga
kama ilivyo eneo la Jang-
wani, Kinondoni, Msasani na
kwingine.

Inawezekana maeneo hayo
kutunzwa kwa manufaa ya
kizazi cha sasa na kijacho,
kwa kuhimiza jamii husika
kupanda miti.

Aidha, wenye maghorofa
walazimishwe kupanda miti
mingi nje ya maeneo yao,
huku wasimamizi wa mazin-
gira wakihakikisha hakuna
uvamizi wa maeneo yanay-
ohitaji kutunzwa kwa manu-
faa ya wote.

Uharibifu wa mazingira
unaweza kufanywa na wach-
ache, lakini madhara yake
ni kwa jamii nzima na ndiyo
maana ya mabadiliko ya tabi-
anchi tunayoshuhudia, yaani
ukosefu wa mvua, mafuriko,
vimbunga na mengineyo.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi (MUWSA), Joyce
Msiru (kushoto) na watendaji wa MUWSA, wakipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa
Uzalishaji na Usambazaji Maji (DAWASA), Mhandisi Aron Joseph (kulia), kuhusu namna
maabara ya kupima na kusafisha maji inavyofanya kazi, wakati wa ziara kwenye mam-
laka hiyo hivi karibuni. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mchungaji, wake zake
wapandishwa Kkizimbani

Na Hellen Mwango

MCHUNGAJI wa Kanisa
la The Early Church of
Lord Yeshwah, David
Chirhuza (33) na wake
zake wawili, wamefik-
ishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu,
kabiliwa na tuhuma za ku-
fanya kazi za kanisa bila
kibali.

Mbali na Chirhuza
washtakiwa wengine ka-
tika kesi hiyo ni Eather
Sebuyange (27), Kendewa
Ruth (26) ambao ni wake
wa mchungaji huyo na
Samwel Samy (22).

Mchunga kondoo huyo

na wenzake walisomewa
mashtaka yao mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandam-
izi, Agustino Mbando.

Upande wa Jamhuri ul-
iongozwa  na Waende-
sha Mashtaka wa Idara ya
Uhamiaji, Godfley Ngwijo
na Sita Shija.

Ngwijo alidai kuwa
Septemba 2, mwaka huu
eneo la Salasala Kilima-
mchungaji huyo na wen-
zake walikutwa wakiishi
nchini bila kibali.

Katika shtaka la pili, il-
idaiwa kuwa mchungaji
huyo pekee alikutwa aki-
jihusisha na kazi za kanisa
akiwa hana kibali cha kui-

shi nchini.

Baada ya kusomewa
mashtaka hayo, mchun-
gaji David alikana shtaka
la kwanza na kukiri sh-
taka la pili.

Pia washtakiwa wen-
zake wamekiri mashtaka
ya kuingia nchini bila
kibali.

Washtakiwa wote wa-
lirudishwa baada vya
kushindwa kutimiza
masharti ya dhamana
likiwamo la kuwa na wad-
hamini wawili ambao ni
watumishi wa serikali.

Kesi hiyo iliahirishwa
hadi Septemba 9, mwaka
huu kwa ajili ya kutajwa.

Watumiaji kuni watahadharishwa afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nishati, Subira Mga-
lu amesema matumizi ya tungamotaka
ikiwamo mafiga matatu husababisha
madhara ya kiafya kutokana na kuvuta
hewa chafu inayotokana na kuni na
mkaa kwa watumiaji.

Mgalu alitoa kauli hiyo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Viti maalum (CCM), Shally Raymond.

Katika swali lake, Mbunge huyo
zinaathiriwa na moshi wa kuni wanap-
opika kwenye majiko ya mafiga matatu
ambayo yanatumia kuni nyingi na hivyo
kuchochea kasi ya ukataji miti.

“Serikali ina mpango gani wa kuon-
doa matumizi ya majiko ya mafiga mata-
tu kote nchini?, Je, serikali ina mkakati
gani wa haraka wa kuondoa majiko
hayo kwenye shule zote za msingi na se-
kondari?” Alihoji.

Mgalu akijibu alisema matumizi ya
tungamotaka hususan kuni na mkaa
kama chanzo cha nishati ya kupikia

hapa nchini yanakadiriwa kufikia asil-
imia 85.

Alisema kuwa pamoja na kuwa na
madhara kiafya pia inasababisha uhar-
ibifu wa mazingira kutokana na ukataji
wa miti.

Hata hivyo, alisema kupitia Sera ya
Taifa ya Nishati ya mwaka 2015, serikali
inahamasiha matumizi bora ya nishati
ikiwamo teknolojia zinazopunguza gesi
ya ukaa na matumizi makubwa ya kuni
na mkaa kwa kutumia majiko banifu.

Alisema serikali imekuwa ikiha-
hamasisha kuacha matumizi ya ni-
shati mbadala wa kuni na mkaa katika
kupikia na gesi za mitungi, bayogesi,
vitofali vya mabaki ya tungamotaka na
majiko ya nishati jua.

Aliongeza kuwa Wakala wa Nishati

wa umeme vijijini inasaidia usambazaji
wa teknolojia bora za kupikia husu-
san katika taasisi za umma nchi nzima
zikiwamo shule, magereza, kambi za
wakimbizi na zahanati.

Waziri Mkuu aiomba Japan
mafunzo madaktari bingwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiom-
ba Serikali ya Japan ikubali kutoa mafunzo
zaidi kwa madaktari bingwa wa upas-
uaji  na madaktari bingwa wa magonjwa
ya figo na moyo kutoka Tanzania ili kukidhi
mabhitaji makubwa ya madaktari hao nchini.

Waziri Mkuu aliwasilisha ombi hilo juzi
alipozungumza na Mshauri Maalum wa
Masuala ya Afya wa Taasisi ya Tokushukai
General Incorporated Association iliyo chini
ya Serikali ya Japan, Akio Egawa, kwenye
uwanja wa ndege wa Narita nchini Japan
akiwa njiani kurejea nyumbani.

Waziri Mkuu alisema hivi sasa Tanzania ni
kimbilio kwa nchi jirani katika tiba ya moyo
na figo, hivyo madaktari bingwa wa upasuaji
na madaktari bingwa wa magonjwa hayo
wanahitajika sana.

Alisema baada ya hospitali ya Benjamini
Mkapa ya Chuo Kikuu cha Dodoma kufani-
kiwa kupandikiza figo kwa wagonjwa saba
chini ya ufadhili wa Taasisi hiyo, nchi jirani
pia zinategemea kupata huduma hiyo nchini
Tanzania, hivyo madaktari na vifaa tiba zaidi
vinahitajika 1Ili kujenga uwezo wa kuwahu-
dumia wagonjwa wa ndani na nje.

Majaliwa liishukuru Serikali ya Japan
kupitia Taasisi hiyo kwa misaada yake
ambayo kwa kiwango kikubwa imefani-
kisha kuanzishwa kwa tiba ya upandikizaji
figo katika hospitali ya Benjamin Mkapa ya
Chuo Kikuu cha Dodoma.

“Nashauri uandaliwe utaratibu wa
kubadilishana watalaam ili Watanzania
waende Japan kutibu wagonjwa na Wajapan

waje nchini kufanya kazi kwenye hospitali
zetu lengo likiwa ni kubadilishana  ujuzi
na kuongeza uzoefu.”

Pia alimkaribisha nchini Egawa ili aweze
kuona mwenyewe maeneo mengine ambayo
Taasisi anayoiongoza inaweza kusaidia ili
kuifanya nchi yetu kuwa na uwezo mkubwa
katika tiba ya uapandikizaji wa figo Barani
Afrika.

Kwa upande wake, Egawa alimwahidi
Majaliwa kuwa Taasisi yake iko tayari ku-
unga mkono juhudi za Serikali ya Tanzania
kwa kuendelea kusaidia hospitali ya Benja-
min Mkapa ili kuiimarisha na kuiwezesha
kufanya vizuri zaidi katika huduma ya tiba
ya figo na moyo. Alisema taasisi yake iko
tayari kuendelea kutoa ushirikiano na Seri-
kali ya Tanzania.

NOTISI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

Sisi Adili Auction Mart Ltd Kwa idhini tuliyopewa na AMANA BANK LTD
na mamlaka tulionayo kisheria tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia siku ya
tangazo hili kwa wadaiwa wote na wadhamini mlipe madeni yenu yote
kinyume cha hapo tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa
wake. Mnada utafanyika mahali ilipo dhamana.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA NA MAHALI ILIPO

NA | JINA LA JINA LA DHAMANA MAHALI TAREHE YA
MDAIWA/MDHAMINI | MMILIKI INAYOUZWA DHAMANA ILIKO | MNADA NA
MUDA
I | ZAND M (T) ZAHRA C.T No. Plot No. 192, Tarehe 21.09.2019
GENERAL TRADERS | SAID 118524/13, Jangwani Beach Saa Nne (10:00
MWEMA L.O No. 455451 | Area A.M) asubuhi na
Kinondoni kuendelea
Municipality
2 | SAADA DAUD SAADA C.T No. 481153, | Plot No 1053, Tarehe 21.09.2019
MTULUKU BAKARI L.O No. 170792 | Block ‘E’ Buhongwa | Saa Nne (10:00
MTULUKU Area A.M) asubuhi na
Mwanza City kuendelea

MASHARTI YA MNADA

zikiwemo usafiri ni za mnunuzi.
4) Dhamana itauzwa “kama ilivyo”

Adili Auction Mart Ltd Mawasiliano simu No 0687 571 118/0767 873 988

I) Mnunuzi anatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa
kilichobaki atakilipa ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

2) Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa Nne(10:00
A.M) asubuhi hadi saa Nane (02:00 PM) mchana.

3) Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine
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Meneja wa benki
ya NMB Kanda
ya Magharibi,
Sospeter Ma-
gesse akizun-
gumza wakati wa
kongamano la
wafanyabiashara
wanachama wa
klabu ya benki
hiyo, mkoa wa
Kigoma wikiendi,
lililolenga ku-
wapa mafunzo
na nidhamu va
biashara, lililo-
fanyika Kasulu
mjini. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Vijana 400 wachaguliwa
kujiunga idara Uhamiaji

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Kujenga Taifa (JKT),
limetangaza orodha ya majina
ya vijana 400 wa JKT Operesh-
eni Kikwete na Operesheni
Magufuli waliochaguliwa kuji-

unga na mafunzo ya Idara ya
Uhamiaji.Taarifa iliyotolewa
na JKT jana ilisema vijana
hao wanatakiwa kuripoti ka-
tika Chuo cha Uongozi JKT
kilichopo Kimbiji, jijini Dar es
Salaam kuanzia Septemba 14

hadi Septemba 15, mwaka huu
kwa kuanza mafunzo hayo.
Taarifa hiyo ilisema uteuzi
huo unafuatia usaili uliofany-
wa na Idara ya Uhamiaji mwe-
zi Agosti, mwaka huu kwenye

Dar es Salaam.”Orodha kamili
ya majina ya vijana walioch-
aguliwa na aina ya vifaa wa-
navyotakiwa kwenda navyo,
inapatikana kwenye tovuti ya
JKT ambayo ni www.jkt.go.tz.”
ilisema taarifa hiyo.

Timu Kuchunguza
basi mwendokasi

Na Gwamaka Alipipi

SIKU mbili baada ya basi moja la
mwendokasi kuwaka moto, timu ya
uchunguzi kubaini chanzo cha ajali hiyo
imeundwa.

Tukio la kuungua kwa gari hilo lil-
itokea Septemba Mosi usiku eneo la
kituo kikuu Kimara Mwisho, lakini hali-
kuleta madhara yoyote kwa abiria wala
dereva.

Akizungumza na Nipashe, Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo
Haraka (Dart), Ronald Lwakatare, alise-
ma kuna timu ya uchunguzi ambayo im-
eundwa kubaini chanzo cha tukio hilo.

“Linafanyiwa uchunguzi, siwezi ku-
litolea majibu ya moja kwa moja, ni timu
ya wataalamu, imeundwa ikiwajumui-
sha LATRA na imeshaanza kazi,” alisema
Lwakatare.

Lwakatare alisema timu hiyo itaka-
pokamilisha itatoa taarifa na wananchi
wataweza kufahamu nini kilichosababi-
sha gari hilo kuwaka moto.

Juzi Kamanda wa Kikosi cha Zimam-
oto na Uokoaji Kinondoni, Jenifer Shiri-
ma, alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo
akibainisha kuwa ni jambo la kushukuru
kuwa hakukuwa na binadamu aliyeje-
ruhiwa ama kusababishiwa kifo na moto
huo.

Alieleza kuwa walipokea taarifa ya
kuzuka kwa moto huo saa 2:02 usiku, na
kwamba mtambo wao uliwasili eneo la
tukio saa 2:15 ukiwa na maji lita 8,000 na
kufanikiwa kuuzima.

o

“abrahim haji
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EBRAHIM HAJI CHARITABLE HEALTH CENTRE
IN ASSOCIATION WITH SHALBY MULTI-SPECIALITY HOSPITALS

ORGAMNIZES

EXPERT ORTHOPEDIC AND JOINT REPLACEMENT

Consulting Doctor
Dr Pranay Guljar
Drhopedic and Joint Beplacement Surgeon

Consulting people suffering from:

Knee Pain | Hip Pain | Shoulder Pain
Spine related problems | Other joint related problems

DATE & TIME
30 wim o 5:00 prm

SHALBY

MULT-SPETIALTY
HOSPITALS

Kamwelwe aelezea
changamoto sekta anga

Na Beatrice Shayo

215404102

Venue; Ebrahim Hajl Charitable Health Cantre, Aska Street,
PO, Box 14B61, Dar s Salaam. Tanzania

For appointmaent & more information, Contact: +355 21 14996 /=355 7138736830

Flease Mote: Rindly bring your old K-ray & medical reports during the consultation

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Isack Kamwelwe, amesema nchi nyingi ba-
rani Afrika ikiwamo Tanzania hazifanyi vizuri katika
sekta ya usafiri wa anga.

Salaam wakati akifungua mkutano wa kimataifa wa
Shirikisho la Huduma za Anga na Uongozaji Ndege
(CANSO).

“CANSO kama sauti ya pamoja ya idara za uongozaji
ndege duniani inatakiwa kuongeza usimamizi na ush-
irikiano kwa nchi wanachama katika kushughulikia
changamoto zilizopo na zinazojitokeza,” alisema.

Alisema Tanzania shughuli za udhibiti na uongozaji
ndege zinafanyika kwa ufanisi mkubwa licha ya changa-
moto kadhaa, ikiwa ni pamoja na uhaba wa wataalamu,
uchakavu miundombinu ya usafiri wa anga, udukuzi
wa mifumo na mawasiliano ya anga, uhaba wa fedha na
mabadiliko ya mara kwa mara ya teknolojia.

Alisema pamoja na changamoto hizo amepata taarifa
kuwa kazi kubwa inafanyika na ufanisi uko bayana.

Alisema mafanikio ya CANSO yanadhihirishwa na
uchache wa matukio ya ajali au matukio hatarishi iki-
wamo ndege kupishana katika mazingira yasiyo sala-
ma.

“Kukua kwa mashirika ya ndege na ongezeko la
abiria ni ishara tosha kuwa usafiri wa anga ni salama
na unakua kwa kasi na hivyo kuongeza pato la taifa,”
alisema.

Pia, alisema takwimu zinaonyesha, usafiri wa anga ni
moja ya sekta zinazokua kwa haraka sana duniani na
hasa barani Afrika.

“Kwa mujibu wa takwimu hizo, idadi ya safari za
ndege zinatarajia kuongezeka mara mbili, katika muda
wa miaka kumi.

Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Hamza Johari,
alisema wanachokitaka ni upatikanaji wa mfumo mmo-
jaambao unatoa huduma bora na sio kila nchi kuwa na
teknolojia yake katika masula ya usafiri wa anga.

“CANSO
kama sauti
ya pamoja
yaidara za
uongozaji
ndege du-
niani inataki-
wa kuongeza
usimamizi na
ushirikiano
kwa nchi
wanachama
katika kushu-
ghulikia
changamoto
zilizopo na zi-
nazojitokeza,”
alisema.
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Mwanza kujenga
hospitali 2 za wilaya

Na Anthony Gervas, MWANZA

SERIKALI mkoani Mwanza inajenga
hospitali mbili katika wilaya za Buchosa
na Ilemela mkoani humo, zitakazogha-
rimu Sh. bilioni tisa.

Akizungumza hivi karibuni katika
hafla ya uzinduzi wa wodi za wagonjwa
mashuhuri (Vip) na binafsi katika Hos-

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongel-
la, alisema kuwa serikali mkoani Mwan-
za itaendelea kuunga mkono juhudi za

uboreshaji wa huduma za afya nchini.

“Serikali mkoani Mwanza tunawajibi-
ka kuunga mkono juhudi za kuboresha
huduma za afya nchini, sisi tunajenga
hospitali mbili za wilaya, moja inajeng-
wa Buchosa na nyingine inajengwa II-
emela ambazo zitakuwa mkombozi wa
wananchi kupata huduma hiyo, alisema
Mongella.

Aliwataka wananchi mkoani Mwanza,
kujiunga na huduma ya bima ya afya am-
bayo itakuwa njia pekee na mkombozi
kwao hasa wasiojiweza wakati wa kupata

huduma za matibabu katika hospitali
mbalimbali za serikali na binafsi.

Alisema uchumi wa Mkoa wa Mwanza
umekuwa mkubwa, hivyo kuna haja ya
kuimarisha sekta za afya, huku akisema
asilimia 96 ya Hospitali ya Bugando
ndiyo imekuwa mkombozi mkubwa wa
huduma za afya kwa wananchi katika
kanda hiyo kuliko taasisi zingine.

Alisema anataka Mkoa wa Mwanza
uwe kitovu cha kimataifa cha utoaji wa
huduma za afya yakiwa ni malengo ya
serikali.

Dereva wa gari lenye namba za usajili T268 CAJ, akivunja sheria za usalama barabarani kwa kukatisha juu ya barabara ya mwendokasi na

kugeuza alikotoka ‘U-Turn’, katika Mtaa wa Msimbazi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI

Mkurugenzi OBC afutiwa
kesi, ashtakiwa tena

Na Mwandishi Wetu

WALIMU wametakiwa kujifun-
za elimu ya kibenki ikiwamo
mikopo, amana na huduma
zingine zinazotolewa na benki
mbalimbali ili iwasaidie kupania
uwezo wao kiuchumi na kujenga
tabia ya kujiwekea akiba.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Katibu wa Chama cha
walimu (CWT) mkoa wa Rukwa,
Aurelia Mwanakulya, ambaye
alikuwa mgeni rasmi alipoku-
wa akifungua warsha ya Siku ya
Walimu ilioandaliwa na Benki ya
NMB katika Mji wa Sumbawanga,
mkoa wa Rukwa nakuhudhuriwa
walimu wapatao 300.

“MKkijijengea tabia ya kuji-
wekea akiba na kutumia mikopo
kwa busara hakika mtaweza
kukidhi mahitaji yenu mbalim-
bali pindi yanapojitokeza,” ali-
sisitiza.

Kwa upande wa Benki ya NMB
aliitaka taasisi hiyo ya kibenki
kuzidi kubuni bidhaa zaidji, lakini
pia kuhakikisha kuwa huduma
hizo zinapatikana kwa unafuu,
uharaka na ufanisi mkubwa.

“Ni lazima NMB ijue kuwa
ushindani ni mkubwa katika sek-
ta ya kifedha na ni wale tu wa-
takaoweza kushindana na ubora
unafuu na ufanisi ndio watakao-
dumu kwenye soko,” alibainisha.

Kwa upande wake Meneja

Mwandamizi NMB wa Amana za
Wateja na Bima, Issac Mgawasa,
alisema kwa sasa taasisi hiyo ya
kifedha ina wateja zaidi ya mil-
ioni 3.2 kati ya hao milioni 2.5
wanatumia simu za mikononi
kufanya miamala mbalimbali.

“Tuna imani kuwa miaka mich-
ache ijayo tutakuwa tunakuwa
na jamii isiyotegemea matumizi
ya fedha halisi,” alisisitiza.

Nae Meneja NMB wa Biashara
Kanda za Nyanda za Juu Kusini,
Humphrey Kaaya, alisema kuwa
taasisi hiyo itaanzisha programu
ya matumizi bora ya mikopo kwa
wateja wake.

Akifafanua, alisema kuwa pro-
gramu hiyo itawanufaisha wateja

wa NMB katika mikoa ya Rukwa,
Mbeya, Iringa na Katavi.

Meneja wa NMB Tawi la Sum-
bawanga, Happiness Pimma,
alisema kuwa benki hiyo ni ya
pekee inayotoa mikopo mingi
kwa watumishi wa Serikali Kuu
na Serikali za Mitaa ambapo
wengi wao ni walimu wakiwa pia
wamefaidika na mikopo .

Wakichangia walimu kwa
nyakati tofauti  waliishukuru
kutoa mikopo bila urasimu, huku
wakiitaka ianze kutoa elimu ya
ujasiriamali  ili waweze kunu-
faika na mikopo hiyo, huku waki-
sisitiza kuwa wengi wao hawana
elimu hiyo.

Machifu
waombwa
kuachana
na siasa

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

KATIBU wa baraza la watemi
wa makabila ya Wafipa mkoani
Rukwa, Chelenganya Sikulumbwe,
amewashauri machifu hao kuto-
jihusisha na chama chochote cha
siasa,badala yake wawe washauri
wa wananchi katika changamoto
zinazowakabili.

Ushauri huo aliutoa kwa wa-
temi hao waliokutana wilayani
Kalambo wakati wa sherehe za
kumsimika mtemi Sapwe Nkon-
gasimfukwe wa himaya va
Mambwe Nkoswe, zilizofanyika

Alisema hivi karibuni utafanyi-
ka uchaguzi wa kuwapata vion-
gozi wa serikali za mitaa, hivyo ni
vvema viongozi wa kimila wasi-
jihusishe na chama chochote cha
kisiasa ili waendelee kuaminika
na kuheshimika.

“Ninawaomba sana watemi wa
makabila ya Wafipa kutojihusisha
na chama chochote cha kisiasa
Kkwani ninyi ni viongozi wa watu
wote bila kujali itikadi ya kidini
wala ya Kisiasa kwa kufanya
hivyo mtaendelea kulinda ha-
dhi yenu na kuheshimika, lakini
tofauti na hivyo hamtaaminika
tena,” alisema.

Wanafunazi,
mwalimu,
mlinzi Kortini
tuhuma mauaji

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WANAFUNZI wanne, mwalimu
na mlinzi mmoja wa Shule ya
Sekondari Katoro Islamic katika
Wilaya ya Bukoba mkoani Kagera,
wamefikishwa katika Mahakama
ya Wilaya ya Bukoba, wakika-
biliwa na shtaka la kumuua Mud
Muswadiku, aliyekuwa akisoma
kidato cha nne katika shule hiyo.

Washtakiwa hao walifikishwa
mbele ya hakimu wa mahakama
hiyo Flora Kaijage Septemba 2,
mwaka huu na hawakutakiwa
kujibu chochote kutokana na ma-
hakama hiyo kutokuwa na mam-
laka ya kusikiliza kesi za mauaji.

Waliofikishwa mahakamani
ni Badru Issa Tibagililwage (27)
mlinzi, Majaliwa Abdul (35) mwal-
imu, na wanafunzi ni Husama
Ramadhan (17), Sharif Huled (19),
Hussein Mussa (20) na Abdalah
Juma (19).

Mwendesha mashtaka wa seri-
kali, Chema Maswi, alidai kuwa
mauaji hayo yalitokea Aprili 14,
mwaka huu na kuwa upelelezi
unaendelea.

“Tumewasilisha mahakamani
kesi namba 18 ya mwaka 2019
inayohusiana na mauaji ya
mwanafunzi Mud Muswadiku,
washtakiwa wako sita, lakini tu-
naendelea na upelelezi wa kesi ili
kuhakikisha taarifa za kina zina-
patikana,” aliieleza mahakama.
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HABARI BUNGENI

Madaktari bingwa wapya 365
kusambazwa kwenye uhaba

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa jumla ya madak-
tari bingwa 365 wanaotarajiwa kuhitimu
mafunzo yao kuanzia mwaka wa fedha
2019/20, 2020/21 na 2021/22 watasambazwa
kwenye hospitali mbalimbali hususani mae-
neo yenye uhaba mkubwa.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine
Ndugulile, alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Sonia Magogo (CUF), ambaye alihoji serikali
ina mkakati gani wa kuongeza madaktari

bingwa nchini.

Akijibu, Dk. Ndugulile alisema katika
mwaka 2017/18 wizara kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo ilitenga kiasi cha Sh.
bilioni mbili zilizotumika kwa ajili ya kuso-
mesha madaktari bingwa 125 wa fani za ki-
paumbele katika chuo cha MUHAS ambao
wanatarajiwa kumaliza 2020/21.

“Katika mwaka wa fedha 2018/19 serikali
ilitenga kiasi cha Sh. milioni 1.8 ili kuendelea
kugharamia mafunzo ya ngazi ya kibingwa
katika kada mbalimbali za afya 127 katika
chuo cha MUHAS,” alisema.

Aidha, alisema hadi kufikia Juni mwaka

2019 jumla ya watumishi wa sekta ya afya
458 walikuwa wanaendelea na masomo ka-
tika ngazi mbalimbali za taaluma.

Hata hivyo, alisema katika idadi hiyo 435
wanaendelea na masomo yao ndani ya nchi
na 23 nje ya nchi kwa ufadhili wa serikali na
pia jumla ya madaktari bingwa 365 wanata-
rajiwa kuhitimu mafunzo yao kuanzia mwa-
ka wa masomo 2019/20, 2020/21 na 2021/22.

Alisema wataalamu hao watasambazwa
kwenye hospitali kulingana na uwiano wa
wataalamu waliopo pamoja na kuzingatia
maeneo yenye uhaba mkubwa.

“Katika mwaka 2019/20 wizara imetenga

’ e
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Katibu Msaidizi wa Chama cha Mabunge Jumuiya ya Madola (CPA), Kanda ya Afrika, Said Yakubu (kulia), akizungumza na Mwakilishi
Maalum wa Spika wa Pakistan, Shandana Gulzar Khan, ambaye ni mgombea wa nafasi ya Uenyekiti wa Dunia wa Wabunge Wanawake wa
Jumuiya ya Madola katika Mkutano wa Chama cha Mabunge Jumuiya ya Madola unaoendelea mjini Zanzibar jana. Shandana Gulzar Khan
ni mmoja kati ya wageni maalum waalikwa katika mkutano huo. PICHA: BUNGE

Busisi-Nyang’holongo
kujengwa kwa awamu

SERIKALI imesema ahadi za
viongozi wa nchi ikiwamo ahadi
ya ujenzi kwa kiwango cha lami
barabara ya kutoka Busisi hadi
Nyang’holongo kuelekeza Ka-
hama mjini itatekelezwa kwa
awamu kulingana na upatikanaji
wa fedha.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano,

Elias Kwandikwa, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Nyanghwale(CCM), Hussein
Amar.

Katika swali la mbunge huyo,
alisema Rais wa awamu ya nne
Jakaya Kikwete katika ziara yake
wilayani Nyanghwale akipoon-
gozana na aliyekuwa Waziri wa
Ujenzi, John Magufuli na Kassim
Majaliwa alihidi wananchi ujenzi
wa barabara hiyo kwa kiwango
cha lami pamoja na kuondoa
tatizo la mawasiliano ya simu.

“Je, ni lini ahadi hiyo ya vion-
gozi wakuu wa nchi itatekelezwa
kwa kujengwa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami, alihoji.

Alihoji pia ni lini serikali ita-

timiza ahadi hizo kwa kujenga
minara ya mawasiliano ya simuili
maeneo mengine ya Nyamtuku-
za, Kanegere, Nyugwa na mae-
neo mengine ili yaweze kusikika
na kuchochea maendeleo ya
nchi. Naibu Waziri Kwandikwa
alisema wakati serikali ikiende-
lea kutafuta fedha, barabara hiyo
itaendelea kufanyiwa matengen-
ezo mbalimbali ili iweze kupitika
majira yote ya mwaka.

“Kufuatia ahadi iliyotolewa
na Rais wa awamu ya nne na
utekelezaji wa sera za serikali,

serikali kupitia Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa wote iliainisha
uhitaji wa mawasiliano katika
Wilaya ya Nyan'hwale yakiwamo
maeneo yaliyoahidiwa ili kutam-
bua maeneo yote yenye uhitaji
wa mawasiliano kwa ajili ya ufik-
ishaji wa huduma hiyo,” alisema.

Alisema kabla ya tathmini hiyo
serikali ilikuwa imejenga mnara
wa mawasiliano katika kata ya
Shabaka mwaka 2013 yenye
wakazi takribani 12,072 katika
mradi uliotekelezwa na kampuni
ya Vodacom.

jumla ya Sh. bilioni 1.8 kwa ajili ya kughara-
mia mafunzo ya wataalamu bingwa katika
fani za vipaumbele na kutokana na uhaba
uliopo kwenye hospitali za rufani za mikoa,
wizara itahakikisha fedha hiyo inatumika vy-
ema katika kusomesha wataalamu wanaoto-
ka kwenye maeneo yenye uhaba mkubwa,”
alisema.

Kadhalika, alisema wizara kupitia hospi-
tali za rufani ngazi ya Taifa na taasisi za nje
zitaendelea kuendesha kambi za udaktari
bingwa hapa nchini kwa lengo la kusogeza
huduma za kibingwa na kujenga uwezo wa
wataalamu hao.

]
Mnada wa
chai wanukia

WAZIRI wa Viwanda na Biashara,
Innocent Bashungwa, amesema
maandalizi ya mnada wa chai
yanatarajiwa kukamilika Septemba
2019 ili kuwe na mnada utakaosa-
idia kupunguza gharama za usa-
firishaji wa chai nje ya nchi.

Bashungwa alitoa kauli hiyo al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Busekelo (CCM), Fredy Mwakibete,
ambaye katika swlai lake alisema
wananchi wa kata za Mpombo, Kan-
dete, Isange na Luteba pamoja na
kata za Kabula, Lwanga na Lupato
wanalima zao la chai kwa wingi
lakini bei ya zao iko chini.

“Je,ni lini serikali itatafuta soko la
uhakika la zao la chai ambalo lita-
sababisha kupanda kwa bei kuliko
bei ya sasa ya Sh. 315 kwa kilo?”
Alihoji.

AKijibu, Bashungwa alisema mna-
da huo pia utasaidia faida inayopa-
tikana iongeze bei ya mkulima.

Alifafanua kuwa Bodi ya Chai
Tanzania iliitisha kikao cha wadau
wa chai kilichofanyika Aprili 2019
kutafuta ufumbuzi wa changamoto
mbalimbali za wakulima ikiwa ni
pamoja na kupanga bei elekezi ya
chai kwa mwaka 2019 kwa kuwa-
shirikisha wadau wote.

“Mkutano huo wa wadau wa zao
la chai uliofanyika Aprili 3, mwaka
2019 Mufindi mkoani Iringa na
wajumbe walipitisha bei elekezi ya
majani mabichi ya chai kwa mwaka
2019 kuwa Sh. 315 kwa kilo,”
alisema.

Alieleza kuwa jitihada za seri-
kali kutafuta masoko ya mazao ya
kilimo nchini ni jukumu endelevu
na kwa upande wa zao la chai
jitihada zinafanyika ili kuhakikisha
kuwa chai inayozalishwa inauzwa
hapa hapa nchini bila kuwalazimu
wakulima kusafirisha kwenda kwe-
nye mnada Mombasa.

Alisema katika kutekeleza uan-
zishwaji wa mnada wa chai nchini
kikosi kazi kiliundwa ambacho
kinajumuisha Bodi ya Chai Tanza-
nia (TBT), Soko la Bidhaa Tanzania
(TMX), Bodi ya Usimamizi wa Stak-
abadhi za Ghala (WRRB), Chama cha
Wakulima wa Chai Tanzania (TAT),
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara (TANTRADE), na
Wakala wa Maendeleo ya Wakulima
Wa)dogo wa Chai Tanzania (TSHT-
DA).

“Maandalizi ya mnada huo ya-
natarajiwa kukamilika Septemba
2019 ili tuwe na mnada wetu
utakaosaidia kupunguza gharama za
usafirishaji wa chai nje ya nchi.”
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Baraza la Madiwani lamfagilia JPM

Na Allan Isack, MBULU

BARAZA la Madiwani wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, limem-
pongeza Rais John Magufuli, kwa kukamili-
sha ujenzi wa miradi ya maendeleo ikiwamo
hospitali ya wilaya pamoja na jengo la uta-
wala la makao makuu ya halmashauri hiyo.

Akizungumza katika mkutano wa baraza
hilo, Mwenyekiti Joseph Mandoo, alisema
wanampongeza Rais Magufuli kwa kufaniki-
sha ujenzi wa miradi ya maendeleo.

Mandoo alisema, halmashauri ya Mbulu,
imepiga hatua ya kimaendeleo kwenye sekta
ya elimu, afya, utawala, miundombinu, kili-

mo na ufugaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu, Hudson Kamoga, alisema
kutokana na kutengwa kwa fedha hizo, hal-
mashauri hiyo, imezidi kupiga hatua za ki-
maendeleo kupitia miradi mbalimbali inay-
oendelea kutekelezwa.

“Jengo la utawala la makao makuu linaen-
delea vizuri na hospitali nayo inajengwa ka-
tika kata ya Dongobesh, natarajia ujenzi huu
utakamilika baada ya miaka mitano,” alisema
Kamoga.

Aliwaambia wanatarajia kutenga eneo la
kumbukumbu ambalo litaandikwa — maji-
na ya madiwani waliokuwapo madarakani

kipindi cha utekelezaji wa miradi hiyo, wak-
iongozwa na mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, na mkurugenzi mtendaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Chelestino
Mofuga, alisema Rais Magufuli, amefanya
maendeleo mengi kwenye wilaya hiyo, iki-
wamo ujenzi wa miradi ya kimkakati ya
muda mfupi ya kipindi cha miaka minne ali-
yoongoza tangu alipochanguliwa

“Tumeona barabara za ghorofa, elimu
bila malipo, ujenzi wa reli ya kisasa, umeme,
ujenzi wa hospitali mpya za wilaya zimejeng-
wa vituo vya afya, utadhani ameongoza kwa
miaka 40, kumbe ni miaka minne,” alisema
Mofuga.
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MKurugenzi wa Tiba wa Hospitali ya Rufani ya Kilutheri ya Haydom mkoani Manyara, Dk. Emmanuel Nuwass (kulia), akijadiliana jambo
na madaktari wengine hospitalini hapo, jana, baada ya kupokea mashine ya uchunguzi ya mionzi (CT Scan), iliyogharimu Sh. milioni 800.

PICHA: GIFT THADE

Ziwa Manyara hatarini kutoweka

Na Allan Isack, ARUSHA

HIFADHI ya Ziwa Manyara mkoani Aru-
sha, iko hatarini kutoweka baada ya kujaa
matope, kutokana na wakulima na wafugaji
wanaolizunguka kufanya shughuli zinazoin-
giza matope na taka ziwani.

Wakulima na wafugaji wanalima na kufuga
pembezoni mwa ziwa hilo, na kusababisha
udongo  kuingia kwa wingi na kuchafua
ziwa.

Hayo yalisemwa na Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Hifadhi ya Manyara, Noelia
Myonga, wakati akitoa taarifa ya hifadhi ya
ziwa hilo, kwa wataalamu na wanasayansi wa
mazingira waliotembelea hifadhi hiyo, kwa

lengo la kuangalia changamoto zinazoikabili.

Myonga alisema,  wanakijiji
zunguka ziwa hilo, wanaofanya shughuli za
kilimo zisizokuwa endelevu na wamesaba-
bisha kina cha ziwa hilo kuwa kifupi zaidi na
maji kupungua.

Alisema kuna umuhimu mkubwa kwa
wizara zinazohusika kuchukua hatua ya
kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana na
umuhimu wa ziwa hilo kuendelea kuwapo.

Alisema hifadhi hiyo, kwa kushirikina
na Shirika la Hifadhi za Taifa wametoa elimu
kuwepo na matumizi sahihi ya ufugaji na kil-
imo chenye tija ambapo itasaidia kupunguza
uharibifu wa mazingira ndani ya hifadhi hiyo.

Ofisa Mazingira wa Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Fredrik Mulimba, alisema baada ya kufan-
ya ziara hiyo, wamebaini kuwa maji yana-
pungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ma-
badiliko ya tabia ya nchi.

Aidha, alisema mamlaka husika ina-
takiwa kuwekeza nguvu nyingi katika hatua
ya kutatua tatizo hizo kwa muda mwafaka ili
kuilinda hifadhi hiyo, viumbe hai na wany-
amapori wanaoishi katika eneo hilo.

“Kutokana na changamoto zinazoikabili
hifadhi ya ziwa serikali inapaswa kuchukua
hatua ili kulinda Hifadhi ya Ziwa Manyara na
viumbe hai na wanyamapori wanaoishi ka-
tika eneo hilo,” alisema Mulimba.

]
Wanunuzi

wakomeshwa
kula rushwa
za zabuni

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ILI kupambana na kudhibiti
rushwa kwenye manunuzi ya
umma, serikali imewataka maofi-
Sa manunuzi na wa mifumo ya
thamani kuacha ufisadi na kutumia
taratibu mpya zinazozuia wizi kupi-
tia sekta hiyo.

Aidha, maofisa hao wameaswa
kuachana na rushwa ili kuisaidia
serikali kufanya miradi ya maende-
leo yenye tija na kutumia mfumo
mpya wa manunuzi wa Mamlaka
yva Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) ili kuisaidia serikali ku-
fanikisha utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.
Arusha na Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha, Gabriel Daggaro, wakati akifun-
gua mafunzo kwa watumishi wa
umma 220, wa taasisi mbalimbali
pamoja na maofisa Tehama, kutoka
mikoa mbalimbali nchini yanayo-
tolewa na PPRA.

Alisema ni vyema watumishi hao,
kabla ya kupokea rushwa kuangalia
bahasha za rushwa wanazopewa
kama zinaendana na mafao yao
watakapostaafu akimaanisha kuwa
inaweza kuwa mwisho wa kazi na
kupoteza hata hayo mafao wanay-
oyatarajia kwani rushwa ni mbaya
na inaweza ikawasababishia mata-
tizo katika maisha yao ya utumishi
wa umma.

“Nasema hili sababu mfumo huu
mkiutumia vyema ni suluhisho la
kuhakikisha utekelezaji wa miradi
ya maendeleo, kwani wapo baadhi
ya watumishi katika kada yenu
wameishia mahakamani na wen-
gine kufilisiwa mali zao sababu ya
rushwa,” alisema Dagqgaro.

Alisemma mfumo huo mpya unaju-
likana kwa jina la TANePS utasaidia
kuondoa rushwa na kuleta ufanisi
wenye tija katika manunuzi.

“Kwa mfumo huu yale magari
va kifahari mliokuwa mkinunua na
kufanyia anasa nyingine mtaacha
maana zamani dili zilikuwa nyingi
sana ilikuwa muomba zabuni ili
apate kazi lazima atoe bahasha
kwanza, lakini sasa hivi mtaheshim-
iana, maana Kila kitu kinafanyika
kielektroniki,” alisema Daggaro.

Mhandisi Mtendaji Mkuu wa
PPRA, Leonard Kapongo, alisema
mfumo huo utasaidia kuepuka
rushwa iliyosumbua kwa muda
mrefu katika manunuzi.

Alisema mfumo huo, unaoju-
likana kama TANePS yaani Tanzania
National e- Procurement System
unapatikana katika anuani ya www.
taneps.go.tz na unawezesha hatua
mbalimbali za manunuzi kufanyika
kuanzia utayarishaji wa mpango
wa manunuzi hadi usimamizi wa
mkataba. Kapongo alisema mfumo
huo unakwenda kuonyesha uwazi
katika ushindani wa manunuzi pia
utasaidia kufanya tathmini katika
mfumo huo na kuiwezesha serikali
kupata thamani halisi ya manunuzi
kupitia mtandao.

Alisema umewekwa ili kudhibiti
wizi ili na kuiwezesha serikali
kupata mapato sambamba na
kudhibiti wazabuni kuzungumza
kwenye korido kusubiri zabuni au
kutoa fedha za rushwa kwa ajili ya
kuhonga wapate kazi.
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HABARI KILIMANJARO

Mpunga wanufaisha wakulima 300

Na Godfrey Mushi, HAI

ZAIDI ya wakulima 300 wa mpunga
wanaoendesha shughuli za kilimo katika
Skimu ya Mijongweni ya ukanda wa Kikavu
Chini, Wilaya ya Hai, watanufaika na mradi
wa kuzuia upotevu wa mpunga, baada ya
mavuno kuongezewa mnyororo wa tham-
ani.

Mradi huo maarufu kama skimu ya
umwagiliaji ya Musa Mwijanga, ilianzishwa
mwaka 1933.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Yohana Sintoo, aliyasema
hayo wakati akitoa taarifa ya maendeleo ya
sekta ya umwagiliaji kwa kamati ya siasa ya
CCM mkoa wa Kilimanjaro ilipozuru eneo,

Kero maji Kijijini
miaka 58 yaisha

Na Godfrey Mushi, SAME

HATIMAYE serikali kupitia Wakala
wa Usambazaji Maji na Usafi wa

Bendera, Wilaya ya Same ambayo '
imekuwa ikiwakabili wakazi wa eneo
hilo kwa miaka 58. E
_Tangu kupatikana kwa Uhuru, !
tatizo la maji na hivyo kusababisha
shughuli za kiuchumi kukwama ku-
tokana na wazalishaji mali wakubwa
ambao ni wanawake na vijana, '
kuhemea maji kutwa nzima katika
na Mhandisi wa Maji wa Wilayaya
Same, John Casmiri, aliyasema hayo |
jana wakati mradi huo wa maji katika
na Mjumbe wa Halmashauri Kuuya
Taifa ya Chama Cha Mapinduzi (NEC),
anayewakilisha mkoa wa Kiliman- :
jaro, Joseph Thadayo. E
Bendera umeigharimu serikali kiasi !
cha zaidi ya Sh. milioni 308.159 ili :
kuondoa kero ya upatikanaji wa maji :
iliyokuwa ikiwakabili wananchi wa !
Kijiji cha Bendera kwa muda mrefu. .
“Kimsingi mradi wenyewe, una 5
uwezo wa kuwahudumia wananchi
6,137 ambao ndio wanufaika wa maji !
haya yanayotokana na kisima kirefu.”
Alisema shughuli za uendeshaji wa
mradi huo, zitasimamiwa na Jumuiya
ya Watumia Maji iliyoundwa na '
wananchi wenyewe na kwamba kila |
mwananchi atapaswa kuchangia hu-
duma ya maji kwa Sh. 25 kwa ndoo
moja ya lita 20. '
Meneja Mradi wa Maji Wilaya '
ya Same (Ruwasa), Mhandisi John 5
Casmiri, aliyasema hayo katika '
taarifa yake kwa mjumbe wa Hal- '
mashauri Kuu Taifa ya CCM, Mkoa wa
Kilimanjaro Joseph Thadayo, wakati
alipotembelea mradi huo kukagua '
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi '
mwaka 2015 na kuongeza kuwa mra-
di huo umekamilika na kutosheleza
walengwa. '
Baada ya kutembelea mradi huo, !
Thadayo alisema mradi huo ni :
mkubwa na kama inawezekana maji
va ziada yaliyopo katika mradi huo
vya jirani ili kupunguza gharama za
uendeshaji. “Huu mradi ni mkubwa
na utekelezaji wa ilani ya uchaguzi '
kwa hapa naona mmetekeleza kwa |
asilimia mia moja nashauri kama :
fedha zikipatikana bora mradi huu
upanuliwe ili uweze kuwa hudumia
wananchi wa vitongoji vya ji- '
rani vyenye shida ya maji,” alisema
Thadayo. E

hilo.

“Huu mradi ni mahususi kwa ajili ya
kuwaunganisha wakulima, wasindikaji
na wanunuzi kujikita zaidi katika kutetea
jasho lao, kwa kuongeza thamani ya zao la
mpunga. Serikali kuu, wahisani na mchan-
go wa halmashauri yetu, tumeleta hapa Sh.
86,591,100.

Zaidi aliongeza: “Hizo ni kwa ajili ya
ujenzi wa mradi wa mashine ya kukoboa
kini lengo hasa la mradi huu ni kuongeza
thamani ya zao la mpunga kwa kukoboa,
kupanga mchele katika viwango na kufun-
gasha kisasa.”

Skimu hiyo ya umwagiliaji katika eneo la
ukanda wa kikavu chini, ina jumla ya hekta

776, ambapo hekta 285 zinalimwa zao la
mpunga.

Wakati hekta 140 zinalimwa zao la mahi-
ndi, hekta 81 zinalimwa zao la migomba na
mboga na hekta 270 ni maeneo ya makazi
ya watu na taasisi mbalimbali.

Kati ya mwaka 2013/2014 kijiji hicho kili-
pata ufadhili wa Benki ya Dunia (WB) wa
kununuliwa mashine ya kisasa kwa ajili ya
kukoboa mpunga, ambapo sharti la jumla
lilikuwa ni wananchi kutoa eneo na ku-
jenga jengo la kuweka mashine hiyo, jambo
ambalo lilifanyika kwa mafanikio.

Alisema changamoto inayoukabili mra-
di huo ni ukosefu wa umeme mkubwa wa
kufunga kwenye mashine ili mradi uanze
kazi pamoja na kuwapo kwa miundom-

binu mibovu ya barabara itakayowezesha
usafirishaji wa mazao kiurahisi.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2019/2020 halmashauri imeidhinisha zaidi
ya Sh. bilioni 1.331 kwa ajili ya matengen-
ezo ya barabara zake kwa kiwango cha mo-
ramu, huku Sh. milioni 25 zikitengwa kwa
ajili ya ukarabati wa barabara ya Shirinjoro
- Mijengweni  kwa kiwango cha moramu
katika maeneo korofi.

Akipokea taarifa za mradi huo, Katibu
wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro, Jonathan
Mabihya, alitoa wito kwa Shirika la Umeme
mkoani hapa (Tanesco) kuhakikisha wa-
nafikisha umeme mkubwa katika mradi
huo ili kuruhusu kuanza kwa uzalishaji
kama ulivyokusudiwa.

g

Serikali yajipanga ujenzi
wa barabara ya Masama

Na Paul William, HAI

SERIKALI imepanga kuanza
tena kazi ya ujenzi wa barabara
ya Masama Junction, Wilaya ya
Hai kwa kiwango cha lami, kuan-
zia Septemba 23, mwaka huu.

Ofisa Mipango wa Wakala wa
Barabara Tanzania (Tanroads)
mkoa wa Kilimanjaro, Mhandisi
Baraka John, alisema barabara
hiyo yenye urefu wa kilomita
tatu, itajengwa kwa awamu am-
bapo awamu ya kwanza itahu-
sisha ujenzi wa kilomita 1.6 kwa
gharama ya Sh. bilioni 1.1

Akitoa taarifa hiyo jana kwa
wajumbe wa kamati ya siasa ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
mkoa wa Kilimanjaro, Mhandisi

John, alisema kabla uamuzi huo
kufikiwa kulitokea changamoto
ya ardhi kwa wananchi kujenga
makazi yao katika eneo la hifadhi
ya barabara.

“Tumeshapokea fedha za
ujenzi wa mradi huu na tu-
natarajia  mkandarasi ambaye
ameshapatikana aanze kazi Sep-
temba 23, tunafanya kila jitihada
kuhakikisha kwamba mkandara-
si huyo anaongeza kasi ili mradi
huu uweze kukamilika kwa muda
uliopo kwa mujibu wa mkataba,”
alisema.

Jimbo la Hai, linaongozwa na
Mwenyekiti wa Taifa wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe,
ambaye pia ni Kiongozi wa Kam-

bi Rasmi ya Upinzani Bungeni
(KUB).

Itakumbukwa kuwa Oktoba
mwaka 2012, Rais mstaafu Jakaya
Kikwete, alizindua sehemu ya
barabara ya Kwa Sadala/Masama
JCT, yenye urefu wa kilomita 12.5

Baada ya kupokea taarifa hiyo,
Katibu wa CCM mkoa wa Kiliman-
jaro, Jonathan Mabihya, alitoa rai
kwa Tanroads kusimamia vizuri
fedha za miradi mbalimbali zina-
zotolewa na serikali ili wananchi
wanufaike na kodi zao.

Kwa mujibu wa Mabihya,
wapo baadhi ya watendaji wa
serikali wamekuwa wakishindwa
kusimamia kwa ukaribu miradi
inayotekelezwa na serikali pamo-
ja na kutojali thamani ya fedha

halisi, jambo ambalo husababi-
sha miradi hiyo kutodumu.

“Ipobaadhi ya miradiikiwamo
barabara ambazo hujengwa chini
ya kiwango na kuisababishia
hasara serikali katika kuifanyia
ukarabati. Niwaombe wasimami-
zi wa miradi hii, tekelezeni maju-
kumu yenu kwa ufanisi mkubwa
ili thamani ya fedha ionekane,”
alisisitiza Mabihya.

Aidha, alionya baadhi ya watu
ambao wamekuwa wakifanya
upotoshaji kwa makusudi kwa
kutengeneza propaganda kwam-
ba mikoa ya kaskazini ya Kiliman-
jaro na Arusha, imetengwa katika
miradi ya maendeleo, akisema
hao ni vipofu wa maendeleo.
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Nipashe

itakabwa na mkate,

Na Miki Tasseni

AUTI imemfikia
mzee wetu Ibrahim
Mohamed Kaduma,
ambaye anafahamika

¢ kote nchini kutokana na kazi
' alizofanya katika miaka ya 1970
i kwa kipindi kifupi kiasi.

Ya kwanza ni kuwa Mkuru-
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Wafuasi wa Trump
Italia wajitoa :
serikalini, waingia:
rasmi upinzani
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Katib

Mkuu UN

amaliza ziara
Mashariki ya DRC

genzi wa Taasisi ya Taaluma ya
Maendeleo ya Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), nafasi
iliyomwezesha kutumia muda
wake wa ziada katikati ya mwaka
1975 kupeleka vipeperushi am-
bavyo alivitengeneza mwenyewe,
vikisema “Tumia kura yako vizuri.
Mchague Nyerere,’

Na baada ya hapo kuwa Waziri

' Marehemu Ibrahim Kaduma. PICHA: MTANDAO

Ibrahim Mohamed
Kaduma 1937-
2019, mtawala,
msomi na mzalendo

wa Nchi (Ofisi ya Rais) Mambo ya
Nje. Nafasi hiyo ilimpa upana wa
kufahamika zaidi, halafu akarudi
UDSM  kukamilisha utumishi
wake hapo kama Makamu Mkuu
wa Chuo, kwa dhamira ile ile ya
ukereketwa wa chama cha TANU,

INAENDELEA UK.16
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Ajenda yva Katiba kuakisi
Uchaguzi MKuu 2022 Kenya

Na Mashaka Mgeta

FUMO wa Uchaguzi

Mkuu wa Kenya ume-

kuwa ukiathiriwa na

mahitaji ya nyakati
yanayopata nguvu kwa kuungwa
mkono na mafungamano ya vy-
ama vya siasa yaliyorasimishwa
katika kutafuta mamlaka ya dola
nchini humo.

Hali ndivyo ilivyokuwa ka-
tika kuelekea uchaguzi Mkuu wa
2007 ambapo Mwai Kibaki alipata
ushindi uliotiliwa shaka dhidi ya
aliyekuwa mshindani wake wa ka-
ribu, Raila Odinga.

Wakati huo, ajenda iliyotawala
kwenye mafungano ya vyama
hivyo ilikuwa ni Katiba mpya ili-
yowagawa Wakenya katika makun-
di yaliyojulikana kama ‘Chungwa’
la kinara wa siasa za upinzani
nchini humo, Odinga na ‘Ndizi’.

Lakini katika Uchaguzi Mkuu wa
2013, suala la muhimu kwa mafun-
gano ya vyama hivyo ilikuwa ni
kushtakiwa kwenye Mahakama ya
Kimataifa ya Makosa dhidi ya Ubi-
nadamu (ICC) kwa Kenyatta, Naibu
Rais wa sasa, William Ruto na watu
wengine kadhaa.

Upande wa Odinga uliokuwa
ukisisitiza umuhimu wa sheria
kuchukua mkondo wake dhidi
ya viongozi hao, wahusika katika
kadhia hiyo walifika kila kona ya
Kenya na kukanusha kuhusika
kwao katika tuhuma za mauaji ya
baada ya Uchaguzi Mkuu wa 2007.

Hivi sasa wakati Kenya ikijiandaa
na Uchaguzi Mkuu wa 2022, hoja
inayotawala ni kuhusu kuwa po
mabadiliko ya Katiba yanayotaraji-
wa kuwa sehemu ya mapendekezo
ya kamati maalum iliyoundwa na
Rais Kenyatta kuratibu shughuli za
serikali ili kuongeza ufanisi nchini
humo maarufu kama BBI.

Kamati hiyo inadaiwa kumuwe-
ka kando Ruto na washirika wake,
hivyo kutafsiriwa kwamba ni hat-
ua muhimu ya ‘kumfuta’ Ruto ka-
tika siasa za taifa hilo lenye nguvu
kubwa za uchumi katika ukanda
wa Afrika Mashariki.

KENYATTA, ODINGA NA BBI

Lakini wakati upande wa Rais
Kenyatta akishirikiana na Odinga
wanaunga mkono kuwepo mab-
adiliko ya Katiba yenye kuwa na
nafasi nyingi za uongozi kama
Waziri Mkuu na Manaibu wawili,
washirika wa Ruto wanaliona
hilo kuwa litaongeza gharama za
uendeshaji wa serikali, na hivyo
wameanzisha kampuni inayoju-
likana ya ‘punguza mzigo’.

Akizungumzia kampeni hiyo,
Odinga, amefika hadi kaunti ya
Migori hivi karibuni na kuwaam-
bia wafuasi wa chama chake ka-
tika Bunge la kaunti hiyo, kuipuu-
zia kampeni ya ‘Punguza Mizigo’
itakapowasilishwa kwa ajili ya ku-
jadiliwa.

Raila aliyekuwa anazungumza
mdogo wa Uriri [jumaa iliyopita,
wakati wa mazishi ya Askofu Jo-
seph Ogutu wa kanisa la St John
Everlasting, akasema makubaliano
ya BBI ndiyo yanayopaswa kufuat-
wa.

“Haya masuala ya ‘Punguza Miz-
igo” hatuyajui, tunaomba Bunge la
kaunti ya Migori kuyakataa pindi
muswada utakapowasilishwa kwe-
nye baraza lenu kwa kujadiliwa,”

Rais Uhuru Kenyatta (kulia), Naibu Rais William Ruto (juu kushoto picha ndogo) na kiongozi wa
upinzani nchini Kenya, Raila Odinga. PICHA: MTANDAO

Muda tu-
llopewa
kukabidhi
ripoti Nii N
Oktoba, la-
Kini tutafan-
va kila lin-
alowezekana
kuhakikisha
tunaikamili-
sha kazi hii
kabla ya
muda huo.

anasema Odinga.

Odinga anamtaka Gavana wa
Migori, Obado, kuhakikisha kuwa
kaunti hiyo inafuata mfano wa
wenzao wa Siaya (anapotokea Od-
inga) kwa kuukataa muswada wa
‘Punguza Mizigo’ uliopigiwa upatu
na Ekuru Aukot.

Gavana Obado, anamthibitishia
Odinga kumuunga mkono katika
jitihada zake za kuanzia kushikana
mkono na Rais Kenyatta, kulikole-
ta mafanikio yakiwamo uboreshaji
wa bandari ya Kisumu utakaocho-
chea maendeleo na ustawi wa wa-
nanchi wa eneo hilo.

Mbunge wa Uriri, Mark Nyamita,
anaonya kuwa Bunge la Migori
lisipoukataa muswada ama ving-
inevyo, watahitajika kujiandaa
kurejea makwao kwa kukosa ima-
ni kwa wapigakura wao.

“Muswada wa ‘Punguza Mizigo’
hautaelezea masuala ya Wakenya
na unakosa baraka za raia wa Ken-
ya,” anasema.

Raila katika msafara huo ali-
fuatana na mkewe, Ida Odinga,
Gavana wa zamani wa Kisumu,
Jack Ranguma, Seneta wa Migori,
Ochilo Ayacko, Mwakilishi wa
wanawake kwenye kaunti hiyo,
Pamela Odhiambo, Spika wa Kaun-
ti, Boaz Okoth na Mbunge wa zam-
ani wa Migori, John Pesa, miongoni
mwa wengine kadhaa.

Awali, taarifa zilieleza kuwa Rais
Kenyatta na Odinga, watafanya
kampeni nchi nzima kuwaelezea
raia wa nchi hiyo kuhusu map-
endekezo ya kamati maalum ya
BBI pindi itakapokamilisha kazi
iliyopewa.

MABADILIKO YA KATIBA

Katibu Mkuu wa Muungano wa
vyama vinavyotawala Kenya wa Ju-
bilee, Raphael Tuju na Mwenyekiti
wa ODM, John Mbadi, wanasema

ziara za viongozi zitawawezesha
Wakenya kuelewa mwelekeo wa
nchi hiyo kadri ya mapendekezo
yatakayotolewa.

Tuju akasema waraka wa BBI
utakaowekwa kuwa muswada, un-
aweza kupitishwa na Bunge ama
kama yatatakiwa maoni ya wa-
nanchi, basi kura itapigwa.

Wakati akisema hivyo, kumbu-
kumbu zinaonyesha kuwa Odinga
aliwahi kuwataka Wakenya kuji-
andaa kwa gjili ya kura ya maoni
ya mabadiliko ya Katiba mwakani.

Hiyo ikimaanisha kuwa pindi
ripoti ya BBI itakapokamilika, ni
wazi kwamba ziara ya Rais Keny-
atta na Odinga italenga kuipigia
kampeni. Rais Kenyatta na Odinga,
wakapanga kufanya ziara katika
eneo la Mlima Kenya katika miku-
tano yao ya awali ya pamoja.

Wakili Paul Mwangi ambaye ni
Katibu Mwenza wa BBI, anasema
walikuwa mahali tulivu kwa ajili ya
kuandika ripoti itakayokabidhiwa
kwa Rais Kenyatta na Odinga.

“Muda tuliopewa kukabidhi ri-
poti hii ni Oktoba, lakini tutafanya
kila linalowezekana kuhakikisha
tunaikamilisha kazi hii kabla ya
muda huo,” anasema Mwangi.

Mwanasheria Mkuu wa zamani
wa Kenya ambaye kwa sasa ni
Seneta wa Busia, Amos Wako,
ambaye pia ni mjumbe wa timu
ya BBI, anasema hawawezi kutoa
maudhui ya dondoo walizozipata
mpaka watakapokabidhi ripoti
yao kwa viongozi hao.

Lakini kwa upande wake, Tuju
anaamini kuwa ripoti ya BBI, itatoa
mapendekezo yatakayochochea
umoja wa kitaifa.

KENYATTA AZIDI KUUNG-
WA MKONO

Licha ya historia ya wanasiasa
wa Kenya ‘kugeukana’ wakati wa

kuelekea Uchaguzi Mkuu, lakini
kwa sasa upande wa Rais Kenyatta
katika Jubilee unadaiwa kuungwa
mkono na ODM ya Odinga, Wiper
Democratic Movement ya Kalonzo
Musyoka, Amani National Con-
gress ya Musalia Mudavadi, Ford
Kenya ya Moses Wetangula na
KANU ya Gideon Moi

Muungano huo kama utadumu
katika uimara wake, unakisiwa
kutoa mwelekeo wa mgombea
urais katika Uchaguzi Mkuu wa
2022.

RUTO AZIDI ‘KUMTESA’
KENYATTA

Ruto hivi sasa, kupitia kwa wa-
shirika wake wanapinga waziwazi
jitihada za BBI na hatua hiyo ina-
muweka katika mwendelezo wa
‘kutembea njia tofauti’; na bosi
wake, Rais Kenyatta na hasimu
wake mkubwa wa kisiasa, Odinga.

Muungano wa vyama vinaun-
ga mkono mabadiliko ya Katiba
“vinabeba’ dhana kuu kwamba,
mfumo uliopo sasa wa Rais kuwa
mkuu wa nchi haufai kwa vile un-
achangia kukuza ukabila, hivyo
ipo haja ya kuuboresha.

Upande wa akina Rais Kenyatta
na Odinga unataka mabadiliko ya
Katiba yaruhusu utawala unaozin-
gatia jinsia kwa theluthi mbili na
uteuzi wa wabunge kuwa mawa-
Ziri.

ODINGA NA URAIS 2022

Dalili za Odinga kutaka kuwania
urais katika Uchaguzi Mkuu ujao
zimeibua sintofahamu  katika
muungano wa NASA alioupitia ku-
wania kiti hicho katika uchaguzi
uliopita wa mwaka juzi.

Katika uchaguzi huo, Nasa ilivi-
jumuisha vyama vya Wiper Demo-
cratic Movement, Amani National
Congress (ANC) na Ford Kenya.

Ingawa Odinga hajatamka had-
harani nia ya kuwania urais 2022,
mwenendo wake kisiasa baada ya
kushikana mkono na Rais Kenyat-
ta Machi 9, mwaka jana, unaashiria
nia hiyo.

Vyama vya Wiper na ANC vilivyo
washirika wa NASA vimewahi ku-
tamka kwamba baada ya kujaribu
kuwania urais wa Kenya mara nne
bila mafanikio, safari hii anapaswa
kuteuliwa mgombea mwingine to-
fauti na Odinga.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wiper,
Jared Siso, amekaririwa akisema
chama hicho kinaamini kuwa shu-
ghuli za kisiasa za Odinga katika
Kenya zinaashiria mpango wake
wa kutaka kuwania tena urais.

Kwa hali hiyo, Mkurugenzi huo
anasema kwa vile makubaliano
ya muungano wa Nasa bado yapo,
Odinga hatakuwa na namna ny-
ingine isipokuwa kumuunga mko-
no Kalonzo anayepaswa kuteuliwa
kuwania kiti hicho.

RUTO AZIDI KUJIIMARISHA

Ruto amekuwa akimshutumu
Odinga kwa kuingilia mambo nda-
ni ya Jubilee, huku akitumia kigezo
cha kushikana mkono kwake na
Rais Kenyatta.

“Wanaotuletea matatizo ka-
tika chama cha Jubilee ni watu
kutoka nje ya chama chetu, tuna
chama chetu cha Jubilee kwa hiyo
wengine wanapaswa kujipanga
kivyao,” anasema Ruto.

Ruto anaamini kwamba walio
nje ya Jubilee ni wajuzi wa kupiga
kelele tofauti na ilivyo Jubilee inay-
olenga kuchagiza kasi ya maende-
leo ya Kenya na watu wake.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbalim-
bali. Mwandishi wake anapa-
tikana kupitia simu namba
+255 754 691540 ama barua
pepe:mgeta2000@yahoo.com
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Mkutano wa 39 wa SADC

umefanik

Na Dk. Felician Kilahama

NIANZE Mada hii kwa kumshuku-
ru Mwenyezi Mungu ambaye sina
wa kumfananisha naye kwa kutu-
jalia zawadi ya Uhai na kwa mema
mengi anayotujalia kila siku.

Kipekee namshukuru Mungu
kwa kuwezesha kikao cha kawaida
cha 39 kwa nchi wanachama 16
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) kufanyika
hapa Tanzania.

Vilevile, ni heshima kwa nchi
yetu kuona Rais wa Awamu ya
Tano Dk. John Magufuli akikabi-
dhiwa madaraka ya kuiongoza
SADC.

Mkutano ulifanyika kwenye
Ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu
Julius Nyerere Jijini Dar-es-Salaam:
kwanza Wataalamu wakakutana
wakafuatiwa na Kikao cha Baraza
la Mawaziri na hatimaye Kikao cha
Wakuu wa Nchi na Serikali kilicho-
fanyika Agosti 17 na 18, 2019.

Ulikuwa mkutano wa kihistoria
kwa taifa letu hasa kutokana na
Rais wetu kuwa Mwenyekiti wa
SADC baada ya Rais wa Namibia
Dk. Hage Geinhob kumaliza muda
wake. Hakika Mungu ni mwema
maana ni kwa mapenzi yake tukio
hilo kufanyika kwenye ardhi ya
nchi yetu na kwa wakati ambao
Dk. Magufuli akiwa kiongozi mkuu
wa Serikali.

Mkutano ulimalizika kwa ma-
fanikio makubwa hivyo naamini
Wakuu wa Nchi na Serikali pamoja
na walioambatana nao waliondo-
ka wakiwa na kumbukumbu nzuri
kuhusu taifa letu na hasa vivutio
vya utalii vilivyopo nchini.

Watanzania tuangalie tukio hilo
kama mwanzo wa fursa za kufanya
vizuri zaidi hasa kuhusu kujien-
deleza kiuchumi kupitia Sera ya
Uchumi wa Viwanda na kufikia ki-
pato cha kati 2025.

Iwapo Wakuu wa Nchi na Seri-
kali wamedhamiria kwa dhati
kuwa nchi wanachama wa SADC
ziwe kinara katika kujiletea maen-
deleo endelevu; ni dhahiri kuwa
tunahitaji kujizatiti vya kutosha
kuweza kukidhi nia hiyo njema
kupitia fursa za elimu, afya, ma-
dini, kilimo, viwanda, ufugaji, ma-
liasili na utalii.

Dk. Magufuli, Rais wa Tanza-
nia alipokabidhiwa Uenyekiti wa
SADC; alisema kuwa nchi zina-
zounda umoja huu ikiwamo Tan-
zania ni tajiri na siyo maskini kama
ilivyozoeleka. Kwa mtazamo huo
hajafurahishwa na hali halisi nda-
ni ya SADC kutokana na rasilimali
tulizonazo hazijatumika ilivyota-
rajiwa ili kuinua uchumi wa nchi
husika pamoja na kuboresha hali
ya maisha kwa wananchi wake.

Nchi za SADC ziliweka lengo la
asilimia saba kama matarajio ya
kupanda kwa pato la eneo la SADC
kila mwaka. Hali halisi inaonyesha
kuwa pato limekuwa likipanda
kwa wastani wa asilimia tatu tu
kwa mwaka.

Inawezekana kumekuwapo na
changamoto kama madhara ya
mabadiliko ya tabianchi kusaba-
bisha ukame wa muda mrefu
au mafuriko ya mara kwa mara;
wakulima kutowezeshwa vya ku-
tosha ikiwamo ukosefu wa mbegu
bora au miundombinu ya umwa-
giliaji, masoko nakadhalika.

—————

iwa, tusonge mbele

Mwenyekiti wa sasa wa SADC, Rais John Magufuli (wa tatu kutoka kushoto), akikabidhiwa vitendea kazi na mwenyekiti aliyem-
aliza muda wake, Rais wa Namibia, Dk. Hage Geingob (wa pili kushoto). PICHA: MTANDAO

Naomba
Baraza la
kuendeleza
Kiswahili
llwe mstari
wa mbele
kuhakikisha
maneno ya
Kiswahili ni
sahihl katika
kutamka na
kuandika.

Hivyo hatunabudi kuchangam-
ka na kuhakikisha changamoto za
aina hiyo zinatafutiwa ufumbuzi
wa kutosha.

Mwenyekiti Rais Dk. Magu-
fuli alisisitiza kuwa SADC inazo
rasilimali za kutosha ikiwamo ar-
dhi kilometa za mraba 9,882,959
au tatribani hekta milioni 988.3
pamoja na rasilimali watu zaidi ya
milioni 327 ambao ni nguzo kubwa
ya kujiletea maendeleo endelevu.

Kwa mantiki hiyo iwapo nchi
wanachama wa SADC zitajipanga
vizuri na kuweka mikakati ya
pamoja juu ya namna bora ya ku-
tumia rasilimali hizo kwa maende-
leo yetu pato litaongezeka.

Aliyekuwa Rais wa Tanzania wa
Serikali ya Awamu ya Kwanza (1961
mpaka 1985); Marehemu Mwalimu
Julius Nyerere, aliwahi kusema
kuwa ili tuendelee tunahitaji vitu
vinne: “Ardhi, Watu, Siasa safi na
Uongozi bora.” Nathubutu kusema
kuwa mpaka leo nyenzo hizo bado
ni muhimu kwa taifa kuweza kuji-
letea maendeleo endelevu.

Nchi 16 wanachama wa SADC
zinamiliki ardhi ya kutosha, rasili-
mali hii ikiambatana na uongozi
bora; siasa safi na wingi wa rasili-
mali watu pamoja na maliasili
zilizopo ikiwemo misitu, wany-
amapori, madini, maji, na uvuvi:
tukiunganisha nguvu ya pamoja
hakuna sababu ya SADC kutoson-
ga mbele kiuchumi ipasavyo kwa
manufaa ya wote.

Naamini kwa kutumia vyombo
kama Benki ya Maendeleo ya Affi-
ka (AfDB) tutafanya kweli tukizin-
gatia kuwa kwa miaka mingi sana
changamoto za umaskini, maradhi
na ujinga zimetusumbua sana.

Sasa ni wakati wa kukabiliana

na changamoto husika ipasavyo
na bila kutetereka.

Hata hivyo, uzoefu unaonyesha
kuwa, wakati mwingine, ni ra-
hisi kusema kuliko kutenda lakini
naamini kutokana na mshikamano
ulioonyeshwa wakati wa mkutano
wa 39 wa SADC yawezekana tu-
kafanikisha malengo kwa kiasi ki-
kubwa.

Pamoja na kujiwekea malengo
ya kiuchumi Jumuiya hii pia inahi-
taji kuwapo na hali ya kuridhisha
kiusalama na amani kwa wote.

Hili ni suala muhimu sana
maana bila utulivu na usalama,
yaani kuwapo amani tele inabakia
kuwa hali ya kutoaminiana.

Uchumi wa viwanda na kufikia
kipato cha kati kwa nchi wanacha-
ma wa SADC itawezekana iwapo
kuna utulivu na amani mijini na

Mfano, wakulima na wafugaji
pamoja na wafanyakazi ikiwamo
wafanyabiashara, shughuli zao zi-
taenda vizuri iwapo miundombi-
nu imara na masoko vitakuwapo.

Kwa bahati nzuri soko kwenye
eneo la SADC na Afrika Mashariki
halina shaka, kinachotakiwa ni ku-
zalisha bidhaa na huduma bora ili
kukidhi mahitaji ya soko.

Hayo yote yanawezekana ndani
ya nchi iliyo tulivu na yenye amani
ya kutosha.

Vivyohivyo mafanikio yatapati-
kana iwapo umoja ndani ya SADC
utaimarika zaidi: kukawapo kusiki-
lizana na sauti moja yenye lengo la
kuinua mapato ya nchi wanacha-
ma lakini pia kuboresha maisha
ya wananchi ndani na nje ya nchi
husika.

Mathalani kupitia biashara, kusi-
mamia masuala ya forodha vizuri,

ulinzi au usimamizi wa pamoja na
kadhalika.

Penye mafanikio hapakosi ku-
wapo wasiyopenda kuona nchi za
SADC zinasonga mbele kiuchumi,
hivyo tukae chonjo na kuchukua
hatua kwa faida ya wote.

Kwa Tanzania tunashukuru
Wakuu wa SADC kukubali Kiswa-
hili kiwe lugha rasmi ya nne na ki-
tumike ipasavyo.

Hili ni jambo jema kwetu Wa-
tanzania maana kupitia uamzi huo
tutakuwa na fursa za kuendeleza
Kiswahili Kusini mwa Afrika.

Hii ni pamoja na fursa za ajirana
matumizi ya ndani na nje ya SADC.

Naomba Baraza la kuendeleza
Kiswahili liwe mstari wa mbele
kuhakikisha maneno ya Kiswahili
ni sahihi katika kutamka na kuan-
dika.

Nimekuwa nasikia ~maneno
kama “lisaa limoja”; masaa mawili
na kadhalika mpaka najiuliza “hilo
lisaa limoja likoje”? kwa nini hatu-
semi “saa moja au saa tano” ukiuli-
zwa utatumia muda gani badala
ya kusema “lisaa limoja au masaa
mawili” ukasema nitatumia saa
moja au saa mbili?

Tumeegemea sana matumizi ya
Kiswahili cha mitaani badala ya
Kiswahili sanifu hivyo tutahitaji
maboresho sana.

Mungu Ibariki Afrika, Mungu
Ibariki SADC na Mungu Ibariki
Tanzania.

Dk. Felician Kilahama
Mwenyekiti Bodi ya Ushauri-
Misitu Africa

P.O. Box 79011, Dar-es-Salaam,
Tanzania,

Jkilahama@gmail.

com; +255756007400;
+255714250050;
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kikiwa ni CCM sasa.

Kama ilivyo kwa viongozi wengi
wa kipindi cha awamu ya kwanza,
aliingia katika madaraka ngazi za
juu mara baada ya kumaliza elimu
ya chuo kikuu; wengi walianzia
ukurugenzi halafu ukatibu mkuu,
kwani waliokuwa chini yao waliku-
wa watu wa diploma na vyeti wali-
opanda vyeo wakati wasimamizi
kutoka Uingereza wakiondoka.

Mzee Ali Hassan Mwinyi kwa
mfano alirudi Zanzibar mwaka
1964 kutoka Chuo Kikuu cha Dur-
ham nchini Uingereza na kuingia
katika jukumu la ukatibu mkuu
Wizara ya Elimu ya Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, kwa haraka
tu.

Hayati Kaduma alifanya kazi
kama hiyo kule Mawasiliano, na
wakati huo watawala walikuwa
wanatumia vifupisho vya idara
ikipelekewa ujumbe kwa ‘tele-
gram’ hivyo Mawasiliano ni Wizara
ya Mawasiliano na Uchukuzi, hala-
fu akaenda Hazina, yaani Wizara
ya Fedha.

Ni hapo ambako alishuhudia
tatizo la kukwama kwa mkakati wa
dhana ya Devplan, yaani Wizara ya
Mipango ya Maendeleo.

Huko alitu-
mikia wiz-
ara mbill,
Biashara
halafu Ma-
wasiliano na
JUchukuzi,
lakini kuna
wanaose-
ma Ni Wazl
asingedumu

muda mrefu.

Dhana ya msingi ilikuwa ni ku-
weka mikakati ya uchumi Dev-
plan, ili Hazina iandae mpangilio
wa matumizi ya fedha kufuatana
na vipaumbele vilivyoainishwa
lakini hitilafu kadhaa zikajitokeza.

Madai na mahitaji ya rasli-
mali yaliizidi nguvu Devplan, na
maamuzi ya mwisho ya matumizi
ya fedha hayakuwa huko ila Hazi-
na na mwisho kabisa ni Ikulu ndi-
yo ilikuwa inaamua.

Licha ya kuwa watawala wa-
naondolewa kutoka eneo moja au
jingine kutokana na mvutano au
ugomvi, na labda ionekane kuwa
kuna upungufu wa unyenyekevu
mabhali fulani, mtawala wa ngazi ya
juu anayesoma dhamira za watu
kama Rais Nyerere, angetofautisha
ugomvi wa masuala ya kijinga na
ukereketwa.

Ibrahim Kaduma alikuwa mk-
ereketwa wa mstari wa mbele ka-
tika kazi zake zote, hali iliyosaidia
kupunguza urefu wa kipindi chake
cha uongozi katika ngazi za juu,
kwani angejitambulisha mapema
mno yuko upande gani katika su-
ala lolote lile.

Ziko hekaya za hapa na pale za
ukereketwa wa Kaduma na jinsi
ulivyokuwa unapokelewa na ‘si-

Ibrahim Mohamed Kaduma 1937-
2019 mtawala, msomi na mzalendo

LR
Y ot
A PRy A by

Mzee Ibrahim Kaduma akichangia mada zilizokuwa zikitolewa na baadhi ya wajumbe waliohudhuria Mdahalo

kuhusu suala la kupatikana kwa Katiba mpya ya nchi. Mzee Kaduma alikuwa mmoja wa wanataaluma wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO

lent majority’ ya wakati huo, yaani
kundi la watiifu wapitisha muda,
wasio na uzalendo kwa kile wana-
chosema.

Moja ya hekaya hizo ni jinsi
hayati Ibrahim Kaduma alivyojita-
hidi kukusanya vikaratasi dhidi ya
utawala wa Rais Nyerere mwaka
1968 vilivyotawanywa na watu
wa Oscar Kambona, ‘kigogo™ ali-
yekuwa waziri wa Mambo ya Nje,
akahamishiwa Tawala za Mikoa
(akiaminiwa eti anapinga Azimio
la Arusha) halafu akakimbia nchi.

Kijana mmoja wa wakati huo
akielezea jambo hilo miaka ya
1980 masomoni ngambo alisema
watu walikuwa na hamu ya kuso-
ma kilichoandikwa halafu Kaduma
anakusanya vyote na kuchoma
moto. Hawakuweza kumzuia, wa-
nasaga tu meno.

Hapakuwa na hekaya za maana
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kuhusu usimamizi wa IDS (taasisi
ya maendeleo) hadi mwaka 1975,
lakini kipindi chake cha umakamu
Mkuu wa Chuo una visa kadhaa vi-
navyoelezea ukereketwa.

Cha kwanza ni jinsi alivyoanza
kwa kuwaondoa wahadhiri kad-
haa wa ngazi za juu kwa sababu
za kinidhamu, ila wengi waliona
kuwa kuna chembe ya itikadi
iliyokuwa inaleta tatizo, ila suala
hilo lilisisimua watu mwaka 1977
likapita na kukawa kimya; akarudi
serikalini mwaka 1980.

Huko alitumikia wizara mbili,
Biashara halafu Mawasiliano na
Uchukuzi, lakini kuna wanaosema
ni wazi asingedumu muda mrefu.

Kuna kisa kinasema wakati
anaingia uwaziri, mmoja kati ya
mawaziri wa siku nyingi alimsiki-
liza halafu akamwambia ‘kuna
mawaziri wa aina mbili, wa kudu-
mu na wapita njia. Wewe ni mpita
njia.’

Katika kipindi chake cha umaka-
mu wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, nje ya kuwaondoa mapro-
fesa ambao alisema wana utovu
wa nidhamu, aliwahi kuvutana na
uongozi wa Umoja wa Vijana wa
CCM Mlimani.

Katika kikao walipoona ha-
waelewani wakamwambia watam-
shitaki makao makuu ya chama,
na alichojibu kilimtofautisha na
mtangulizi wake katika nafasi hiyo,
Pius Msekwa.

Mtangulizi wake alipovutana na
viongozi wa umoja huo uliokuwa
ndio sikio la uongozi wa chama
kufuatilia hisia za vijana UDSM
alipoambiwa atashtakiwa TANU
aliwaangalia usoni, akawaambia,
‘Vijana, mnaposikia TANU, ni sisi.

Ukimsikiliza, utaielewa TANU
na hata ungekwenda kutafuta
ufafanuzi wa suala fulani, Sekre-
tariat itamwomba autoe....

Hayati Kaduma hakuwa na uka-
ribu wa kiwango hicho na uon-
gozi wa juu wa TANU au waasisi
wake, ila alikuwa kada wa mstari
wa mbele kwa utetezi na uhama-
sishaji wa malengo yake na serikali
kwa jumla.

Alipovutana na vijana aliwaam-
bia ‘Vijana, damu ya CCM inapita
katika mishipa yangu,” walipohoji
utiifu wake kwa kile walichokiele-
wa kuwa ndiyo itikadi ya CCM na
hasa kwa fikra za mwenyekiti wa
chama, Rais Nyerere.

Mchango wake utakaokumbuk-
wa kwa muda mrefu au tuseme
uliodumu chuoni hapo ni pamoja
na kukusanya na kuhariri kitabu
akiwa na Profesa Gabriel Ruhum-
bika, 20 Years of TANU Leader-

Katibu Mkuu UN amaliza
Zlara Mashariki ya DRC

Katibu mkuu wa UN, Antonio Guterres (aliyeshika karatasi), akiwa katika ziara yake
Mashariki mwa DRC katika mji wa Beni. PICHA: MTANDAO

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Gu-
terres, amekamilisha ziara
yake Mashariki ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), kwa kutembelea
kituo cha afya wanakoti-
biwa wagonjwa wa Ebola
Magharibi mwa mji wa Beni.

Katika ziara yake kwenye
kituo hicho kilicho katika
mji mdogo wa Mangina
kilomita 30 Magharibi mwa
mji wa Beni, Guterres ali-
wasihi manusura wa Ebola
kuwahamasisha watu walio
karibu nao, kutokuwafi-
cha majumbani wagonjwa,
ili kusaidia kuitokomeza
haraka homa hiyo.

Baada ya kupokewa
na matabibu pamoja na
manusura wa homa vya
Ebola katika kituo cha afya
wanakotibiwa wagonjwa,
Guterres aliwahutubia
manusura wa Ebola katika
kituo cha afya cha Mangina,
na kutoa wito wa kusam-
baza ujumbe kuwa wote
wanaofika katika kituo

ship, 1954-1974.

Walitafuta mada nzito kwa sekta
kadhaa hadi wakati huo, zilizowez-
esha rejea hadi miaka ya 1990,
hata mbeleni.

Katika kipindi chake cha kustaa-
fu utumishi wa juu serikalini
hakuwa anasikika sana, na licha
ya kuitwa mwanasiasa mkongwe
siyo rahisi kusema kuwa hayati
Kaduma alikuwa mwanasiasa, kwa
maana ya kutafuta kufahamika
katika CCM na hata kugombea
ubunge, n.k.

Alitoa ‘mpya’ katika miaka ya
1990 alipobadili dini kutoka Uis-
lamu kuingia Ukristo, na akiwa
katika hulka halisi ya mfuasi wa
Mwalimu, na akizingatia histo-
ria ya majina hasa katika Biblia,
hakubadili jina.

Taarifa fupi redioni ilisema
Ndugu Ibrahim Mohamed Ka-
duma amebadili dini na sasa ni
Mkristo. Majina yake yako pale
pale, Ibrahim Mohamed Kaduma,’
kuainisha undugu, si vita.

Labda tu kwa wanaokifahamu

hicho wanaweza kupona.
Amewataka pia wa-
nanchi kutoficha dalili za
homa ya Ebola, bali wa-
tumie fursa ya kuushinda
ugonjwa huo kwa kupata
tiba katika kituo hicho.
Kwa upande wake Ga-
vana wa Mkoa wa Kivu ya
Kaskazini, Charly Nzanzu
Kasivita, amewasihi watu
wanaopinga uwepo na
makali ya Ebola kuondo-
kana na dhana hiyo potofu,
bali wafike kupata matiba-
bu katika eneo lililotengwa
kwa ajili ya tiba ya Ebola

USALAMA KIKWAZO
KUKABILI EBOLA

Kwa upande wa hali
ya usalama kuwa mdogo
katika eneo hilo, ikita-
jwa kama mojawapo va
vikwazo katika mpango
wa kukabiliana na Ebola,
Guterres ameahidi kwamba
patafanyiwa mageuzi ka-
tika utendaji kazi wa Tume
ya Umoja huo nchini DRC
(MONUSCO).

Walitafuta
mada nzito
kwa sekta
kadhaa hadi
wakatl huo,
Zillzowez-
esha rejea
hadl miaka
va 1990,
hata mbel-
eni.

Lengo likiwa ni raia wa-
pate kunufaika na uwepo
wa tume hiyo, na kwamba
hilo litakuwa mojawapo
ya masuala yatakay-
ojadiliwa katika mkutano
baina yake na Rais Félix
Tshisekedi jijini Kinshasa.

Tume ya MONUSCO
kwa ajili ya kustawisha
amani katika DRC, ndio
tume kubwa ya Umoja
huo duniani na iliyo na
vifaa vya kutosha.

Hata hivyo, imekuwa
ikilaumiwa na raia nchini
humo kwamba hai-
jafanya vyema katika
utendaji kazi wake, hasa
kuyatokomeza makundi
ya waasi katika mji na
wilaya ya Beni na kubwa
kuliko yote likiwa ni lile la
ADF kutoka Uganda.

Kundi hilo linalota-
jwa kuhusika na mauaji
ya watu zaidi ya 2,000
katika eneo hilo kwa
kuwakata kwa mapanga
pamoja na kuwapiga
risasi. DW

Chuo Kikuu, UDSM itakumbukwa
kuwa yalikuwapo maandamano ya
wanafunzi dhidi ya sera za kukata
mishahara za Rais Nyerere, pamo-
janakwenda Jeshi la Kujenga Taifa
miezi sita halafu kulipwa nusu
mshahara miezi 18.

Mkuu wa chuo kikuu kishiriki
wakati huo (Profesa Cranford Pratt
ambaye alimfundisha Nyerere
chuoni Makerere) alishangaa vija-
na wakipita Manzese na majoho ya
chuo, mabango ya Kiingereza ‘Co-
lonialism Was Better,” ambayo Ny-
erere alitafsiri ‘Afadhali Mkoloni.’

Licha ya kuwafukuza na ku-
warudisha baadaye viongozi
wa maandamano hayo, aliona
umuhimu wa kujengewa uzalendo
wanafunzi wa chuo kikuu, ndiyo
ikaundwa ‘common course, ilenge
kuelewa dhamira ya TANU na seri-
kali yake, na mapana ya usahihi wa
dhamira hiyo kihistoria na maen-
deleo kwa jumla.

Ndiyo Development Studies
iliyoanza mwaka 1967 na miaka
sita baadaye Kaduma akapelekwa
UDSM kuisimamia.
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Afrika yaonywa itakabwa
na mkate, siagi kutoka China

Na Gaudensia Mngumi

KUTANO wa Mataifa ya

Afrika na Japan, uliomal-

izika Japan wiki iliyopita

haujainyamazia China
kuhusu ushirikiano na Afrika am-
bao unaacha mzigo wa madeni.

Mkutano huo maarufu kama To-
kyo International Conference on
African  Development (TICAD),
unasimamiwa na Serikali ya Japan
kuanzia mwaka 1993, ukishirikisha
wadau kama Shirika la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa (UNDP), Benki
ya Dunia (WB) na Kamisheni ya
Uchumi ya Umoja wa Afrika (AUC).

Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo
Abe, amewaambia viongozi wa Af-
rika wagutuke kuhusu deni la China
na kuchukua tahadhari kwenye ush-
irika na taifa hilo ambao kwa mujibu
wa madai yake unawaingiza Waafri-
ka hatarini.

Abe, anaonya dhidi ya kuzibebe-
sha madeni makubwa nchi za Af
rika, akisema wawekezaji katika
bara la Afrika hawana budi kuwa na
tahadhari dhidi ya kuzitwika mzigo
mkubwa wa madeni nchi hizo zenye
uchumi unaokua na watu maskini,
japo bara lao limejaa rasilimali za
kutosha.

Japo Abe anaonekana Kkuele-
keza zaidi ujumbe huo kwa China,
ambayo sera yake ya ujenzi wa
miundombinu ya reli na barabara
imekuwa ikikosolewa kwamba ina-
ziangamiza nchi maskini kwa kuzi-
bebesha madeni makubwa, angal-
izo lake ni muhimu.

Kiongozi huyo akizungumza
baada ya kumalizika kwa mkutano
anasisitiza kwamba nchi za kundi la
mataifa yenye uchumi mkubwa du-
niani za G20 ikiwamo China zimeji-
tolea.

Ni katika mpango wa kuyadhibiti
madeni ili kuiepusha Afrika na
mzigo mkubwa inayoubeba, jambo
linalopaswa kuzingatiwa ili yasipite
kiwango cha uwezo wa Afrika.

Baadhi ya miradi ya reli ambayo
anaizungumzia Abe ni kama ile ili-
yoko Nigeria, Angola na Kenya.

Kwa mujibu wa taarifa za Shirika
la Habari la China- Xinhua, China
imejenga na inaendelea kukamili-
sha ujenzi wa reli za kisasa za (SGR)
kutoka Mombasa hadi Nairobi
nchini Kenya na ya Addis Ababa
Ethiopia hadi nchi jirani ya Djibouti.

Xinhua linasema mwaka 2015,
China ilikamilisha ujenzi wa kilo-
meta 1,344 za reli ya kisasa nchini
Angola, iliyounga miji ya pwani iki-
mpakani na Congo.

Hii ni reli ndefu Afrika iliyojengwa
na kampuni ya China ikiwa ni ya pili
baada ya TAZARA. Reli hiyo inaunga
miji mikuu na majiji ya Angola, Zam-
bia, Tanzania na Congo pia.

Aidha, China imejenga SGR ku-
Kaduna nchini Nigeria, ikiwa na kil-
ometa 187, kazi iliyokamilika mwaka
2016 kwa mujibu wa Xinhua.

Nigeria imeendelea kunufaika
na China kwenye ujenzi wa reli ny-
ingine ya kisasa inayounga majiji
ya Lagos na Ibadan na kwa ujumla
China inashirikiana na Umoja wa
Afrika (AU), kujenga reli ya kisasa
itakayounga miji mikuu ya bara hili.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kushoto) akiwa na Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe wakati al-
ipomwakilisha Rais John Magufuli kwenye Mkutano wa Afrika na Japan, uliomalizika karibuni.
PICHA: MTANDAO

Pembeni ya
makao hayo
makuu ndiko
valiko makao
makuu va
Shirika Ia
Misaada |a
China la Chi-
na-Aid.

ya mikutano yake na wakuu wa seri-
kali za Afrika, ilitangaza mpango wa
kutoa Dola bilioni 60 (zaidi ya tril-
ioni 130) kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya Afrika.

AU MAKAO MAKUU

Sekretariati na Ofisi za Umoja wa
Afrika, vituo vya mikutano na kwa
ujumla makao makuu ya AU yali-
yoko Addis Ababa nchini Ethiopia
maarufu kama (AUCC), ni kazi iliyo-
fanywa na China.

Lakini, pembeni ya makao hayo
makuu ndiko yaliko makao makuu
ya Shirika la Misaada la China la
China-Aid.

Gharama za ujenzi huo zilizoko
kwenye mtandao zinaonyesha
kuwa ilitumia zaidi ya Dola milioni
200 sawa na bilioni 460 kujenga
makao ya AU.

UMEME WA INGA

China pamoja na AU zina ubia
wa ujenzi wa bwawa la umeme la
Grand Inga, lililoko kwenye Mto
Inga nchini Congo.

Maporomoko yaliyoko ndani ya
Mto Inga yanatarajiwa kuzalisha
takribani megawati 40,000 za
umeme zitakazolisha umeme Af-
rika nzima na kupunguza tatizo la
nishati hiyo.

KUOGOPA MADENI

Kwa hiyo, akiangalia mambo
mengi yanayotumia mabilioni ya
dola, Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo
Abe, anawaambia viongozi wa Af-
rika wawe macho na kujilimbikizia
madeni kutokana na mikopo na
kandarasi nyingi za miundombinu
ya kisasa inayofanywa na China,
kwa vile mambo yatawaangukia na

kuwaumiza.

Katika mkutano wa Yokohama,
Abe anahoji nini kifanyike na
anaahidi kuwa Japan katika miaka
mitatu ijayo inatarajia kufunza
wataalamu 30 wa Afrika kufahamu
jinsi ya kukabiliana na hatari ya
madeni ya umma.

Hata hivyo, angalizo la Abe linai-
kumbusha Afrika mambo mengi.

AFRIKA IFANYEJE ?

Afrika lazima itambue vipaum-
bele vyake, iwekeze itekeleze maju-
kumu yake na si lazima kufuata uta-
ratibu wa maendeleo unaofanyika
Ulaya na Marekani.

Ni lazima ijiondoe kwenye utege-
mezi wa nchi za Magharibi, AU
ijizatiti kwenye kusimamia na kue-
ndeleza ushirikiano wa kikanda ili
kuwa na mtangamano unaokuzwa
na ushirika wa kikanda.

Afrika iwekeze kwenye ushiriki-
ano wa kibiashara, ushindani wa
viwanda, kilimo na kuimarisha mi-
undombinu yake kwa utaratibu un-
aolifaa bara hilo na si kuigiza.

Bara la Afrika lifanikishe kuan-
zishwa kwa ukanda huru wa kibi-
ashara ‘Free Trade Area’ na mataifa
yote 54 yashiriki kwenye mtanga-
mano huo wa kibiashara na kiuchu-
mi badala ya kutegemea biashara na
China, Umoja wa Ulaya na mipango
kama ule wa Marekani wa AGOA,
ambao si vitu endelevu.

Waziri Mkuu Shinzo Abe, an-
amaanisha kuwa hatma ya Afrika
iko mikononi mwa viongozi wa bara
hilo tajiri japo maskini. Ni lazima
viongozi wajue kufanya mikataba
ya kibiashara ya ‘kijanja’ wasikubali
kutapeliwa na wajihusihe kwenye
uwekezaji wa tija na siyo kukubali
ili wapate kile wanachohitaji kwa
wakati huo bila kujali athari za
baadaye.

Wakitaka SGR leo, miradi mi-
kubwa ya umeme kama wa Inga na
barabara za kisasa wajue kuwa leo
ni kukopa harusi lakini kesho kulipa
ni matanga.

Si kwamba anawapenda sana
Waafrika kila mmoja hapa anaanga-
lia maslahi yake. Japan kupitia mku-
tano wa TICAD kila mwaka inaanga-
lia namna ya kuendeleza maslahi
yake na ushirikiano na Afrika.

Wakati china ina shirika la
ukandarasi la  China Railway
Construction  Corporation Lim-
ited (CRCC) linalojenga reli kila
mahali, Japan nayo ina Konoike na
Kajima. Kwa ujumla Afrika ijitege-
mee isimame yenyewe kama ina
watu bilioni moja ni soko la kutosha.
Izingatie mikataba yake kama ule
wa Demokrasia, Uchaguzi na Uon-
gozi (ACDEG) ,ambao  ni dira inay-
oielekeza Afrika cha kufanya ili ifikie
maendeleo ya kweli na endelevu.

Hofu ya Japan ni kwamba pen-
gine itafika kipindi Congo na AU
ikashindwa kuendesha mradi wa
umeme wa Inga kulipa deni hapo ,
italazimika kaacha jukumu hilo kwa
China isimamie uendeshaji ili kulipa
fedha zake.

Aidha, Kenya na Ethiopia zik-
ishindwa kulipa deni la ujenzi wa
SGR, Serikali ya Beijing italazimika
kuichukua ili kujilipa madeni yake.

Yote hayo yatahatarisha ‘sover-
eignty’ ambayo ni haki ya kila taifa
kuwa huru kujiamulia mambo yake
bila kuingiliwa na yeyote.
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DC Muwango: Nachingwea ni ya

maendeleo Kkwanza, ndipo

Na Sabato Kasika

OJA ya mambo, ambayo
Rais Dk. John Magufuli
amekuwa akihimiza, ni
watu kufanya kazi bila
kubaguana kwa namna yoyote ile
ikiwamo ya itikadi za vyama, kwa
vile maendeleo hayana chama.

Rais anaamini kwamba viongozi
huteuliwa kushika nafasi mbalim-
bali kutokana na uwezo wao wa
utendaji kazi pamoja na uadilifu
wao na pia wanatakiwa kuwasiliki-
za wananchi na kutatua matatizo
yao.

Viongozi wanakumbushwa
kuwa jukumu lao ni kusimamia
kikamilifu shughuli mbalimbali za
serikali zitakazochochea maende-
leo ya wananchi kwa ngazi zote,
wakitambua kuwa maendeleo
hayana chama.

Anawashangaa baadhi ya watu
wanaosema kuwa ameteua wapin-
zani, lakini anaamini kwamba kwa
Tanzania anayoijenga ya umoja,
vyama na ukabila vikitangulizwa,
nchi haiwezi kufika mbali.

Kwa kuzingatia kauli hiyo ya
mkuu wa nchi, wapo baadhi ya
viongozi ambao wanaitekeleza
kwa vitendo ili kuhakikisha wa-
nanchi kwenye maeneo yao wana-
fanya shughuli za maendeleo bila
kubaguana kwa itikadi za vyama.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,
Rukia Muwango ni miongoni mwa
viongozi hao, ambaye amejiwekea
utaratibu wa kukutana na madi-
wani wa vyama vya upinzani na
kuweka mikakati ya maendeleo.

Anasema upinzani wilayani
mwake upo, lakini hauna nguvu
sana, kwa vile unaongoza kata tisa
kati ya 36.

Pamoja na ukweli huo, bado ana-
shirikiana nao kwa vile maendeleo
hayana chama.

Muwango anafafanua zaidi jinsi
anavyoshirikisha upinzani kwenye
shughuli za maendeleo wilayani
mwake, katika mazungumzo ali-
yoyafanya na gazeti hili. Fuatilia
mahojiano hayo:

SWALI: Unasema unashiriki-
sha upinzani kwenye shughuli
za maendeleo, unaushirikisha
vipi?

JIBU: Kwanza kabisa nikuhakik-
ishie kwamba upinzani wilayani
kwetu unatambua kazi kubwa ya
kuleta maendeleo inayofanywa
na Serikali ya Awamu ya Tano na
madiwani wa kata sita wakiwamo
wa Chadema na CUF wanatoa
ushirikiano mkubwa kwangu,
kwani ninakutana nao na kupanga
shughuli za maendeleo na wana-
zitekeleza vyema kwenye maeneo
yao. Kwa mfano, wanahamasisha
ujenzi wa vyumba vya madarasa,
zahanati na pia kituo cha afya cha
Kata ya Namapwiya. Yaani kwa
ujumla ni kwamba huku kwetu
ni maendeleo kwanza vyama
baadaye, kwa sababu nchi hii ina-
jengwa na Watanzania wenyewe
bila kujali itikadi za vyama vyao.
Na kwa kutambua hilo tunashiriki-
ana vizuri tu kuijenga Nachingwea
yetu. Binafsi kama mkuu wa wilaya
sijapata ugumu wa kusimamia
shughuli za maendeleo kwenye
maeneo yao, kwani ninatoa maa-
gizo, wanatekeleza. Yaani wana-
nipa ushirikiano mzuri tu kwa ajili
ya maendeleo ya maeneo yao na

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango, akiwa ofisini kwake. PICHA: SABATO KASIKA

Ninakutana
nao kwenye
tarafa ili
kama kuna
maelekezo
nimeyatoa,
basi vIiongo-
71 Wa tarafa
washushe
kwenye kata
na wa kata
washushe
kwenye
Serikall za
Mitaa.

Nachingwea kwa ujumla. Ninapoit-
isha mikutano wanahudhuria kwa
wingi na wanasaidia kuhimiza
wananchi kuhudhuria mikutano
yangu. Ni muhimu kila mmoja
wetu atambue kuwa maendeleo ya
kweli hayana chama, kwani shida
za kimaisha hazibagui chama.
Hivyo, hatuna budi kufanya kazi
kwa pamoja kama Watanzania na
si kwa sababu ya kuwa wanachama
wa chama fulani.
SWALIL Unasema wapinzani
wana kata sita ni zipi hizo?
JIBU: Kata zinazoongozwa na
upinzani ni Mpiruka, Marambo,
Naipanga (Chadema), Mkoka, Ndo-
moni, Kiegei, Chiola, Namapwia na
Kipara Mnero zote ziko chini ya
Chama cha Wananchi (CUF). Kata
zingine 27 ambazo ziko CCM ni
Boma, Chiumbati Shuleni, Kilimani
Hewa, Kilimarondo, Kipara, Mtua,
Lionja, Matekwe na  Mbondo.
Zingine ni Mchonda, Mitumbati,
Mkotokuyana, Mnero Miembeni,
Mnero Ngongo, Mutua, Naching-
wea Mjini, Naipingo na Namatula.
Aidha kata za Nambambo, Na-
mikango, Nangondo, Nangowe,
Nditi, Ngunichile, Raha leo, Rupon-
da, Stesheni na Ugawaji. Hata
hivyo, hatuwezi kudharau uwak-
ilishi na mawazo yao yanayohusu
maendeleo ya wilaya yetu. Sisi sote
ni wana Nachingwea na kimsingi
maendeleo hayana chama.
SWALIL Ni njia gani unazo-
tumia kutatua kero za wa-

nanchi?

JIBU: Binafsi nimejiwekea uta-
ratibu wa kukutana na wananchi
Alhamisi ya kila mwisho mwezi
nikiwa na wakuu wa idara zote na
taasisi za Serikali kusikiliza kero
zao, huwa ninakwenda kila tarafa.
Hapa kwetu tuna tarafa tano za Kil-
imarondo, Naipanga, Nambambo,
Lionja na Ruponda. Ninakutana
nao kwenye tarafa ili kama kuna
maelekezo nimeyatoa, basi vion-
gozi wa tarafa washushe kwenye
kata na wa kata washushe kwenye
Serikali za Mitaa. Lengo ni kuhakik-
isha wananchi wote wanapata
taarifa au maelekezo kutoka kwa
mkuu wao wa wilaya. Lakini lengo
la kutembea na wakuu wakuu wa
idara na taasisi za Serikali ni ku-
taka kila mmoja ajibu kero za wa-
nanchi kama zitaelekezwa kwake
na mwisho wa siku kama kuna
tatizo basi linapatiwa ufumbuzi
kama utakuwa ni wa hapo hapo au
kusubiri. Njia hiyo imesaidia kuwa
karibu na wananchi, kwa kuzinga-
tia kwamba kuongoza ni kuelekeza
na pia siyo kukaa ofisini tu bali kufi-
ka kwa wananchi ili kusikiliza kero
zao. Siishii hapo tu bali pia pamoja
na viongozi wenzangu wakiwamo
wanasiasa wanafanya Kkazi ya
kuelimisha wananchi kutambua
umuhimu wa Daftari la Kudumu
la Mpigakura ili hatimaye litaka-
pofika hapa wajitokeze kwa wingi
kujiandikisha na hatimaye waweze
kushiriki katika uchaguzi ujao. Kazi
hii ya kuhamasisha inafanywa na

wanasiasa wa vyama vyote, kwani
kama nilivyosema, maendeleo
hayana chama... kuhamasisha wa-
nanchi kwa ajili ya kujiandikisha
kwa lengo la kupiga kura ni hatua
mojawapo ya kuwatambua vion-
gozi watakaosimamia shughuli za
maendeleo kwenye maeneo yao.

SWALL: Kiutaratibu wewe
ndiye mwenyekiti wa kamati
ya ulinzi na usalama wilayani
mwako. Je, hali ya usalama
Nachingwea ikoje?

JIBU: Nachingwea ni shwari
kabisa na suala la udokozi mdogo
mdogo unaofanywa na baadhi
ya vijana wasiotaka kufanya kazi
siwezi kulichukulia kwamba li-
nahatarisha usalama wetu. Kwa
hiyo Nachingwea ni shwari kabisa,
askari wanafanya kazi vizuri ku-
hakikisha wakati wote watu wa-
nakuwa salama. Lakini pamoja na
usalama huo, hatuwezi kubweteka
bali tunaendelea kuimarisha ulinzi,
na ninakuhakikishia kuwa Nach-
ingwea ni miongoni mwa wilaya
ambazo hazina changamoto za
vitendo vya uhalifu. Kwa sababu
kila ninapokutana na wananchi
pamoja na mambo mengine, huwa
siachi kuhimiza suala la usalama
na wananchi katika maeneo yao
wameunda vikundi ambavyo vina-
hakikisha wananchi wanaishi kwa
amani. Ikumbukwe kuwa shughuli
za maendeleo haziwezi kufanyika
iwapo hakutakuwa na usalama,
hivyo kwetu usalama ni jambo la
kwanza ndio maana tupo shwari.
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Wafuasi wa Trump Italia wajitoa
serikalini, waingia rasmi upinzani

Matteo Salvini, aliyekuwa Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya Ndani wa Italia, ambaye amesababisha serikali nchini
humo kuvunjika na kujivzulu kwa Waziri Mkuu Guiseppe Conte. PICHA: MTANDAO

Na Anil Kija

AFUASI  wa  Rais

Donald Trump wa

Marekani ambao wa-

likuwa sehemu ya
serikali ya pamoja ya mrengo wa
kulia wamelazimisha kuvunjwa
kwa Serikali iliyokuwapo madara-
kani tangu Juni 1 mwaka jana.

Wanaongozwa na Matteo Sal-
vini, aliyekuwa Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Mambo ya Ndani ali-
yesababisha kujiuzulu kwa Waziri
Mkuu Guiseppe Conte, mtaalamu
wa uchumi asiyekuwa kiongozi
wa mojawapo kati ya vyama vilivy-
ounda Serikali.

Alitaka ufanyike uchaguzi mkuu
kwa haraka, na kwa vile alishinda
viti vingi uchaguzi wa Bunge la Ul-
aya, akadhania kuna uwezekano
wa kuukwaa uwaziri mkuu. Sasa
imeundwa Serikali nyingine.

Conte alitangaza kujiuzulu hapo
Agosti 20, ikiwa ni miezi 17 tangu
kufanyika uchaguzi mkuu mwezi
Machi mwaka jana ambako chama
cha Salvini, The League (kilichoan-
za kama Northern League alikozal-
vyama shirika maeneo mengine ya
Italia) kilipata 265.

Lakini kwa vile ni mkusanyiko
wa vyama, ikabidi waunde Serikali
wakishirikiana na Five Star Move-
ment (M5S), chama kingine cha
mrengo wa kulia kilichopata viti
227 bungeni.

Sasa M5S imeafikiana kupitia
mchakato uliosimamiwa na Rais
Sergio Matarella kuunda Serikali
na Democratic Party, chenye siasa
za kati/kushoto kwa kiasi, kuiacha
siasa kali ya League, Liga.

Katika Serikali iliyoundwa Juni 1,
2018, miezi takriban mitatu baada
ya uchaguzi wa Bunge, mwana-
chama wa Five Star Movement,
Profesa Guiseppe Conte aliteuliwa

Salvini ali-
Itisha kura
bungeni va
kutokuwa
Nna Imani

na Umaoja
Wa vyama
ulioko ma-
darakani,
kufuta matu-
maini ya
wahafidhina
kuwa uta-
dumu.

kuwa waziri mkuu na viongozi wa
vyama hivyo viwili kuwa manaibu
mawaziri wakuu.

Hapo ndiyo kumekuwa na mzizi
wa fitina, kuhusu nini kifanyike,
nani amshauri waziri mkuu kuhu-
su uteuzi wa waziri huyu au yule,
au kubadilisha mawaziri inapo-
bidi, kutokana na mivutano inay-
otoka bungeni na miongoni mwa
makundi yanayowaunga mkono.

Salvini aliitisha kura bungeni ya
kutokuwa na imani na umoja wa
vyama ulioko madarakani, kufuta
matumaini ya wahafidhina kuwa
utadumu.

Serikali mpya iliyoundwa ina
uwezo wa kisheria wa kukaa ma-
darakani hadi 2023 ambako la-
zima ufanyike uchaguzi mkuu, hali
inayomfanya Salvini, aliyekuwa na
uchu mkubwa wa kutwaa madara-
ka, kuanza kuzoea maisha mapya
ya upinzani.

Baadhi ya wachunguzi wa habari
wanaamini kuwa hali hiyo itampa
mwanga mpya wa jinsi ya kutawa-
la, yaani kufikia makubaliano na
kuyalinda hadi wakati uliopangwa
wa kufanyika uchaguzi mkuu.

Kinyume chake ni kuangalia
upepo uone kuwa chama chako
kinaungwa mkono zaidi, uvunje
Serikali ili utawale.

Bado kuna mtihani si mdogo
katika kuundwa Serikali ya kuju-
muisha Five Star Movement na
Democratic Party, kwani Five Star
imeundwa kufumua ‘business as
usual’ (hulka za kawaida) katika
uendeshaji wa Serikali.

Kimsingi ni chama kinachobeza
utawala na taratibu zake, kujali
makundi ya washikadau asilia kati-
ka siasa za Italia wakati PD ni kiele-
kezo cha taratibu na hulka hizo.

Ila kwa vile wote wanataka
kuelekeza Serikali upande huu au
ule katika kile wanachodhania ni
muhimu kwa Italia kufuata, wataji-

tahidi kubaki madarakani kwa
kutegemea kufanikiwa, kila mmoja
kwa mwelekeo wake.

Hapo ndipo baadhi ya wachun-
guzi wanaona haitazamiwi Serikali
hiyo ikabaki madarakani miaka
minne kwani tofauti zao ni nyingi,
na suala la kukubaliana na Umoja
wa Ulaya.

Salvini alikataa mapendekezo
ya EU kupunguza matumizi, ku-
topunguza kodi.

Aliungwa mkono na Conte, am-
baye ni mwanasiasa huru anay-
eendana na Five Star, lakini PD ina-
jua haina njia inayoweza kukwepa
kushirikiana na Five Star, kwani
ina wingi wa asilimia 17 tu bungeni,
wakati Five Star wana asilimia 32.

Ina maana wakiungana wa-
naweza kuunda serikali yenye
asilimia 49 ya viti bungeni; siyo
wingi kamili lakini wapinzani wao,
licha ya kuwa na asilimia moja ya
ziada, hawawezi kuungana kwa
suala lolote ili kuweza kuiangusha
Serikali na kulazimisha uchaguzi
mkuu.

Hata hivyo, tofauti zao zina-
tazamiwa  kumsaidia  Salvini
ashamiri.

Moja ya maeneo nyeti katika ku-
undwa Serikali mpya ilikuwa ni na-
fasi ya kiongozi wa Five Star, Luigi
Di Maio ambaye alikuwa naibu
waziri mkuu katika serikali iliyo-
tangulia hadi kufikwa na kashfa ya
‘mipango’ yenye ladha ya rushwa
au uwakala kwa niaba ya Russia.

Ni nchi yenye ushindani mkali
na Umoja wa Ulaya na inapendelea
vyama vya mrengo mkali wa kulia,
wa kizalendo nchini Italia ili ku-
punguza ushawishi wa EU nchini
humo. Bado hana ushawishi wa
kutosha hata kwa wanachama
wa Five Star, kiasi kwamba Waziri
Mkuu Conte anaonekana ndiye
kiongozi halisi wa chama hicho.

PD ilikataa kata kata Di Maio

kuwa waziri wa Mambo ya Ndani,
ikisema kuliko hatua hiyo ifikiwe
majadiliano yangeisha; uchaguzi
mkuu mwingine ungeitishwa.

Ina maana kuwa sasa kuna
viongozi wawili wa vyama vya
siasa ambao kwa mbali au karibu
wangependa kuangusha Serikali il-
iyoundwa kati ya chama cha mren-
go wa kulia na wa kati/kushoto.

Wa kwanza anayetaka ianguke
ni Salvini ambaye chama chake ni
kikubwa zaidi bungeni na si ajabu
ushawishi wake umeongezeka ku-
tokana na kuikatalia EU kata kata
kuhusu mipango yake ya Bajeti,
wakati PD inatazamia kuelewana
na EU kwa kiwango kinachori-
dhisha.

Mwingine mwenye usongo kiasi
fulani kuanguka Serikali hii, bali
angoje hadi ushawishi wake binaf-
si uongezeke mbeleni, ni Di Maio,
ila atapata wakati mgumu kum-
funika Conte.

Hata hivyo, suala hilo linatege-
mea mazingira ya kisiasa kwani
Di Maio ni mpambanaji, na Conte
aliletwa tu.

Wachunguzi wa habari wanase-
ma wafuasi wa Salvini, ambao ni
mashabiki wakubwa wa mwelekeo
wa kisiasa na mtindo wa kutawala
wa Rais Trump, walikuwa wana-
jenga kampeni ya uchaguzi waki-
sisitiza umuhimu wa kurudisha
Ulaya ya Kikristo.

Wanasema makundi ya wanaha-
rakati wa kidini nchini Marekani,
yaani makundi ya wahubiri wa ma-
kanisa huru, wamechochea kwa
nguvu kuzuka kwa mwelekeo wa
kijadi katika vyama vya siasa bara-
ni Ulaya, wasiopenda taasisi kama
Umoja wa Ulaya zinazosimamiwa
kiliberali au kiutandawazi.

Hata hivyo, baadhi wanasema
haitakuwa rahisi kwa Salvini ku-
faulu katika lengo lake la kuuk-
waa uwaziri mkuu kupitia uch-
aguzi mkuu mwingine, yaani apate
ushindi wa kutosha.

Katika wiki za karibuni Salvini
alikuwa akitoa ishara mchang-
anyiko kuhusu dhamira yake kisia-
sa, huku akisema siyo wakati wa
Italia kurudi tena katika kampeni
na kupiga kura, halafu akitoa
maelekezo kwa Waziri Mkuu Con-
te kuhusu mawaziri wa kubakizwa
na wa kuondolewa.

Moja ya sababu zilizotajwa ka-
tika majarida kadhaa ni mwito
wa Conte kutaka vyama vya siasa
na makundi ya kijamii yasitumie
alama za dini katika harakati zao,
kwani zinavuruga kanuni ya mfu-
mo wa kisasa wa utawala, ambao
unatenganisha dini na siasa.

Akitofautiana naye, Salvini ali-
ibusu rozari huku serikali ikianza
kuanguka.

Ulipaji wa riba na sehemu zi-
lizoiva za deni la Italia katika Umo-
jawa Ulaya lilikuwa suala muhimu,
ambako Salvini alitaka kodi zipun-
guzwe kwa euro bilioni 10 (dola
bilioni 11).

Ni pendekezo ambalo alilitoa
akijadiliana na mawaziri wa Umoja
wa Ulaya, wakalikataa kwa nguvu.
Alisimama kidete; hilo litaisumbua
Serikali hii, wakijua kuwa Salvini
ana msimamo mkali wa kutoku-
taka Italia ichezewe na wasomi
Brussels.

Ina maana EU ikifikia maafiki-
ano na Italia itakuwa inajua kuwa
ni ya muda, ya vyama dhaifu.



HABARI MBEYA

I
Tarura

atakiwa
ujenga

daraja
kabla
mvua

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya Wilaya ya
Mbeya Vijijini, imemwagiza Meneja
wa Wakala wa Barabara za Mijini na

wa daraja la Idiwili kabla msimu wa
mvua haujaanza ili kuwaondolea

kero

wananchi hao.

Kamati hiyo ikiongozwa na
Mwenyekiti wa Chama hicho wilaya,
Hakimu Mwalupindi na Mkuu wa
Wilaya hiyo, William Ntinika, ilitoa
agizo hilo juzi ilipokuwa kwenye
ziara ya kukagua miradi ya maen-
deleo.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Mwalupindi alisema daraja hilo
liliharibika miaka miwili iliyopita
kutokana na mafuriko na hivyo ku-
wakoseha mawasiliano wananchi wa

Alisema mradi huo umechukua
muda mrefu na unaelekea kuwa

kero

kwa wananchi hivyo wao kama

wasimamizi wa llani ya Uchaguzi
ya Chama hicho lazima wahakik-
ishe wanawasimamia watekelezaji
kikamilifu.

“Wananchi wamechoshwa na aha-
di ambazo wamekuwa wakiahidiwa
mara kwa mara, wanahitaji kuona
vitendo na sisi lazima tuisukume
serikali kufanya vitendo,” alisema
Mwalupindi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Ntinika alisema daraja hilo limekuwa
likisababisha wananchi kushindwa
kuiamini serikali yao kwa madai
kuwa awali lilikuwa limekamilika,
lakini likabomoka muda mfupi.

Alisema kulikuwa na changamoto
va baadhi ya watendaji wa serikali
katika usimamizi wa mradi na hivyo
akamtaka Meneja wa Tarura Wilaya
kuhakikisha wanakamilisha haraka

mradi huo ili wananchi waanze
kulitumia.
Alisema daraja hilo ni kiungo

pamoja na Makao Makuu ya Wilaya
hiyo ambako ndiko wananchi hao

wanapata huduma.

“Daraja hili linatumiwa na wa-

nanchi hawa katika kusafirisha

mazao yao kupeleka kwenye soko
na hata wanapotaka kupata huduma
katika makao makuu ya wilaya lazi-
ma wapitie hapa, sasa linapochelewa
kukamilika inakuwa kikwazo kwao,”

alisema Ntinika.
Mwakilishi wa Meneja Tarura,

Allan Mhauka, alisema ujenzi wa
daraja hilo utaanza muda wowote
watakapokuwa wamepokea fedha
kutoka Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano na kwamba kwa

sasa fedha hizo hazijatoka.
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Bil. 1.4/- za wakulima
wa mpunga zavevuka

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SHILINGI bilioni 1.4 za chama cha ushirika
cha wakulima wa mpunga Madibira katika
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya haziju-
likani zilipo, huku Wizara ya Kilimo ikituhu-
miwa kutolishughulikia suala hilo licha ya
kuwa na taarifa.

Imedaiwa kuwa kati ya fedha hizo Sh.
milioni 800 ni mali ya wanachama wa cha-
ma hicho na Sh. milioni 600 ziliwekezwa
na Serikali Kuu kwa ajili ya kuwakopesha
wakulima hali iliyowalazimu wananchi hao
kuiomba kuingilia kati.

Upotevu wa fedha hizo uliibuliwa na
mmoja wa wanachama wa chama hicho,
Justine Mwandumbya, kwenye mkutano wa
wadau wa maendeleo wilayani Mbarali am-
bao ulihudhuriwa pia na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila.

Mwandumbya alisema, wanachama wa
chama hicho pamoja na serikali waliwekeza
fedha nyingi, lakini kwa sasa hawajui hatima
yao na kwamba wameanza hata kukosa

mitaji kwa ajili ya kuendeleza kilimo cha
mpunga.

“Tunakuomba Mkuu wa Mkoa utusai-
die kama kuna jambo linaendelea kuhusu
hesabu za fedha hizo basi tujue kwa sababu
zimekaa muda mrefu na naamini wewe
ulipewa taarifa za juu juu, lakini ukweli
ni kwamba hatujui hatima ya fedha hizo,”
alisema Mwandumbya.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune, alisema suala la up-
otevu wa fedha hizo lilifikishwa katika Wiz-
ara ya Kilimo kupitia kwa aliyekuwa Naibu
Waziri wake, Dk. Mary Mwanjelwa, ambaye
kwa sasa ni Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora.

Alisema baada ya Dk. Mwanjelwa kupewa
taarifa hiyo, alimtuma mrajisi wa vyama vya
ushirika kwa ajili ya kulishughulikia, lakini
mpaka sasa hawajawahi kuletewa mreje-
sho wowote waliopewa kuhusu kile Kkili-
chobainika. “Tangu hapo hakuna chochote
kilichoendelea, kwa hiyo suala hilo bado

lipo wizarani na wao ndio wanaokwamisha
maana hakuna hatua walizochukua juu ya
chama hicho,” alisema Mfune.

Akizungumzia suala hilo, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Chalamila alisema ofisi yake im-
elichukua na italifanyia kazi kwa ngazi ya
mkoa na kwamba endapo Wizara ya Kilimo
itaendelea kuwa kikwazo atalifikisha kwa
Rais Dk. John Magufuli.

Alisema kitendo cha watendaji wa Wiz-
ara ya Kilimo kulifumbia macho suala hilo
kinaleta wasiwasi kuwa yawezekana na wao
walihusika katika kuzitafuna fedha hizo.

“Kwanini wakae kimya kama hawahusiki,
zama hizi ni za uwazi na ukweli kwa maana
ya moja ni moja na mbili ni mbili, kwahiyo
sisi tutalishughulikia ngazi ya mkoa na tuk-
ishindwa tutalifikisha ngazi za juu,” alisema
Chalamila.

Alisisitiza kuwa fedha zinazotajwa ni ny-
ingi na zingewekezwa kama ilivyokuwa im-
ekusudiwa zingekuwa zimezalisha kwa ki-
wango kikubwa na kuwanufaisha wakulima
wa chama hicho.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa pili kulia), akitoa maelekezo baada ya kutembelea chumba cha kujifungulia wajawazito ka-
tika Kituo cha Afya cha Ihalula katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe mkoani Njombe jana, baada ya kuwasha umeme katika zahanati
hiyo. PICHA: WN

Chama cha wakulima chaishtaki serikali fidia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Ushirika wa
Wakulima cha Luhanga Amcos
serikali katika Mahakama Kuu
ya Tanzania Kanda ya Mbeya,
kikidai kulipwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 979 kama fidia baada ya wa-
nachama wake kunyanganywa
ardhi ya mashamba yao yenye
ukubwa wa hekta 5000.

Ardhi ambayo wanachama
hao wanadai kuporwa na seri-
kali ipo katika Kata ya Luhanga
wilayani Mbarali ambayo mwa-
ka 2016, aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Amos Makalla,
aliagiza ichukuliwe na kugawiwa
wananchi.

Kufuatia uamuzi huo wa
Mkuu wa Mkoa, wanachama
wa Luhanga Amcos, waliamua
kufungua kesi Mahakama Kuu

wakitaka walipwe fidia na seri-
kali.

Katika hati ya mashtaka, wa-
nachama hao wanadai walipwe
fidia ya upimwaji wa ardhi hiyo
inayofikia zaidi ya Sh. milioni 14
na gharama za kufanya utafiti
wa kupata chanzo cha maji kwa
ajili ya kilimo cha umwagiliaji zi-
nazofikia Sh. milioni 40.

Katika madai hayo wanacha-
ma hao pia wanabhitaji walipwe
fidia ya gharama za ujenzi wa
cha Sh. milioni 123 pamoja na
gharama za ununuzi wa sam-
ani za ofisi hiyo kiasi cha Sh.
1,656,000.

Pia wanachama hao wana-
dai mahakamani kuwa wali-
jenga barabara yenye urefu wa
kilometa 15 kwa kiwango cha

Luhanga hadi shambani kwa
gharama za Sh. milioni 45.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, wanachama hao wanadai
kuwa walianza ujenzi wa mab-
wawa mawili kama chanzo cha
maji ya kilimo cha umwagiliaji
katika maeneo ya Udinilo na
hanga na kila bwawa liligharimu
Sh. milioni 60, hivyo katika eneo
hilo wanahitaji walipwe fidia ya
Sh. milioni 120.

Wanachama hao wanadai
kuwa katika uamuzi wa kupora
ardhi yao uliofanywa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya Aprili 4,
2016, hakueleza kuwa gharama
hizo ambazo tayari walikuwa
wamezitumia zitalipwa na nani,
hivyo wanaiomba mahakama
iamuru serikali kuwarejeshea
gharama zao.

Wanachama wa Luhanga Am-

cos katika kesi hiyo wanawak-
ilishwa na Wakili Msomi, Victor
Mkumbe, dhidi ya Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Jana ilitajwa mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mkoa wa Mbeya,
Zawadi Laiser, ambaye alidai
kuwa Jaji anayepaswa kusikiliza
kesi hiyo kwa sasa ana majuku-
mu mengine na atakuwa tayari
kuanza kuisikiliza Oktoba 2,
mwaka huu.

Mwaka 2016, aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Amos
Makalla, alichukua uamuzi wa
kutaifisha ardhi ya wanachama
wa Luhanga Amcos, iliyopo Kata
ya Luhanga wilayani Mbarali
na kuamuru igawiwe kwa wa-
nanchi kwa madai kuwa ush-
irika huo haukufuata sheria ka-
tika kununua ardhi hiyo kwenye
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Madiwani wanawake waupinga mfumo dume uchaguzi S/Mitaa

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

MADIWANI wa Viti Maalum kupitia Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Jimbo la Mtera na
Chilonwa, wamewataka wanaume kuacha
mfumo dume kwa wake zao kwa kuwanyi-
ma nafasi za kugombea katika uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Akizungumza na waandishi wa habari
kwa niaba ya madiwani wenzake wa viti
maalum, Hilda Kadunda, alisema kumeku-
wapo na tabia kwa wanaume wenye tabia ya
mfumo dume ambao umekuwa ukiwanyima
haki ya msingi ya kugombea nafasi mbalim-

bali za uongozi zinapotokea.

Alisema wanawake wana uwezo wa kuon-
goza, lakini wanaume wanawanyima haki
hiyo ya msingi kuwa viongozi kwa dhana
potofu kuwa watakuwa wakifanya mambo
mabaya tofauti na malengo aliyogombea na-
fasi hizo.

“Kimsingi imani kama hiyo ya mfumo
dume imepitwa na wakati ukizingatia kuwa
wanawake wanaweza, tena ni wabunifu,
hivyo ni muhimu wakapewa nafasi za kuon-
goza kwa kuwa watakuwa wanafuata kanuni
na misingi bora ya chama husika anacho-
gombea,” alisema.

Aliwataka wanawake wajishughulishe
kwenye ujasiriamali ikiwamo shughuli
zinginezo zitakazowaletea mapato ya Kkiu-
chumi ili waweze kuaminiwa na wanaume
ambao wanaofikiri kuwa kinamama ni dhai-
fu.

Naye Diwani wa Dabalo (viti maalum), Fa-
tuma Semninga, aliwataka wanawake wenye
sifa ya uongozi kutowaachia wanaume ku-
gombea peke yao na wao kuishia kuwafanyia
kampeni, badala yake wajitokeze kwa wingi
ili kuzishika nafasi hizo ambazo ni muhimu
pia kwa kinamama.

Alisema badala ya kuishia kuwapigia

wilayani humo, mkoani Simiyu, juzi. PICHA: HAPPY SEVERINE

Watakiwa kutembelea vivutio vya utalii

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa kujenga des-
turi ya kutembelea vivutio vya utalii nchini
ili kujua thamani iliopo ndani ya hifadhi zi-
lizopo, badala ya kusubiri wakati wa maonye-
sho pekee.

Hayo yalibainishwa na mhifadhi kutoka
Idara ya Utalii ya Mamlaka ya Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha, Filimon Temu, wakati aki-
zungumza na gazeti hili kuhusiana na idadi
ndogo ya watu wanaokwenda kutembelea
hifadhi za taifa.

Temu alisema Watanzania wengi hawana
desturi ya kutembelea mbuga za wanyama
jambo linalopelekea wengi kushindwa kujua
vivutio vilivyopo ndani ya hifadhi ambazo zi-
najumuisha wanyamapori.

Alisema hivi sasa jamii inapaswa kuwa na
mwamko wa kutembelea katika vivutio vya

utalii kutokana na idadi ya hifadhi kuongeze-
ka kutoka hifadhi 16 hadi 21 ambapo kila
mmoja kwa nafasi yake anapaswa kwenda
kutembelea hifadhi ilio jirani na eneo analo-
toka ili kujua thamani ya utalii uliopo ndani
yanchi.

“Unakuta mtu hajui tuna hifadhi ngapi au
haelewi vivutio vilivyopo kwenye mbuga zi-
lizopo ndani ya hifadhi zetu, lakini mtu ku-
toka nje ya nchi anajua,” alisema Temu.

Alisema jamii inapaswa kuamka na kuwa
mabalozi wa wageni wanaowasili kuja
kutembelea hifadhi zilizopo ikiwamo ku-
wasimulia thamani na uzuri wa vitu vilivy-
opo, jambo ambalo litasaidia kuongeza idadi
ya watalii katika mbuga za wanyama na hifa-
dhi nyingine ambazo zina vivutio vya kale.

“Kitendo cha kusubiri wakati wa mao-
nyesho ndipo mjitokeze kuona wanyama
kinarudisha nyuma sekta ya utalii na wingi

wa jamii inavyojitokeza, wakati wa maonye-
sho inapaswa kuwa mwendelezo wa kila
mara pale unapopata nafasi ya kutembelea,”
alisema.

Aliwataka wakazi wa Jiji la Dodoma ku-
fanya jitihada za kutembelea hifadhi zilizopo
Kanda ya Kusini ili kusaidia kutangaza hifa-
dhi hizo ili watu wazijue kama ilivyo zile za
Kanda ya Kaskazini.

Temu alisema wageni wengi wakija hu-
jua hifadhi ni moja tu ambayo ni Serengeti
kutokana na watu wa kanda hiyo hupenda
kutembelea, jambo linalofanya watu wajue
hiyo ndio hifadhi pekee wakati nyingine zipo.

Kutokana na hilo, alisema jamii iliopo
Kanda ya Kusini kati na nyingine zijenge uta-
ratibu wa kutembelea hifadhi za wanyama
zilizopo Kanda ya Kusini ili kusaidia kuzi-
tangaza hifadhi zetu.

kampeni wanaume kwenye uchaguzi huo
wa serikali za mitaa, ni wakati wao pia kuji-
tokeza kwa wingi kugombea na kupiga kura.

“Nawaomba wanawake wenzangu wa
majimbo ya Chilonwa na Mtera mjitokeze
kwa wingi ikiwamo kupiga kura, badala ya
kutumiwa kufanya kampeni kwa wagombea
wengine, ni wakati sasa wakatumia fursa
hiyo wakachukua hatua ya kugombea,”
alisema.

Aidha, aliwataka wanawake kuunda vi-
kundi vitakavyowawezesha kukukopeshwa
ili waweze kupata mikopo itakayowawez-
esha kujiinua kiuchumi.

]
Vijana waitiwa
mikopo h/shauri

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Patrobas Katambi, amewataka
vijana kuchangamkia mikopo
inayotolewa na halmashauri ili
kujikwamua kiuchumi.

Katambi aliyasema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusiana na asilimia 10
ya mikopo iliotengwa na serikali
kwa ajili ya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu.

Katambi alisema vijana wana-
paswa kujitokeza kuchangamkia
fursa hizo za mikopo kwa ajili
ya kuanzisha taasisi mbalimbali
ambazo zitawasaidia kujikwamua
kiuchumi.

Alisema vijana wanapaswa
kujipanga ikiwamo kupanga
mikakati ya kile wanachotaka ku-
fanya ili kujitokeza kuchangamkia
fursa za mikopo inayotolewa na
halmashauri. “Vijana mnapaswa
kuchangamkia fursa za mikopo
ambazo zinatolewa lengo ni
kuinua vijana kiuchumi,” alisema
Katambi.

Alisema mikopo ya halmashauri
imetengwa kwa ajili ya kuwasaid-
ia makundi ya aina hiyo na kuwa-
taka vijana kuchangamkia fursa
hiyo ambayo ni muhimu kwao
kwa ajili ya kufanya maendeleo.

Alisema anashangazwa kuona
vijana hawajitokezi kwa ajili
ya kuchangamkia fursa hizo za
mikopo.

Mbali na hilo amesisitiza suala
zima la watu kujiunga na Mfuko
wa Bima ya Afya ya Jamii (CHF)
itawasaidia kupata matibabu
haraka hata kama hawana pesa
mkononi.

Alisema bima hiyo ni muhimu
hivyo kila mmoja anapaswa
kuwa na kadi ya bima ambayo ni
muhimu kwa ajili ya afya vao.

“Kadi ya bima ya afya ni
muhimu kwa jamii hivyo mna-
paswa kukata bima hiyo kwa
gharama nafuu ambayo unaweza
kwenda kutibiwa wewe na familia
yvako,” alisema Katambi.

Alisema lengo la serikali ni
kuona jamii yote inakuwa na
kadi za bima ya afya ambazo ni
muhimu kwa ajili ya afya yao.

Alisema mfuko wa CHF ili-
yoboreshwa umewarahisishia
wananchi gharama lengo ni kuona
kila mmoja anakuwa na bima
va afya ambayo inamrahisishia
kupata matibabu hata kama hana
pesa mfukoni.
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Watalii wapaisha uchumi Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Fedha na Mipango im-
eeleza kuwa ongezeko la idadi ya watalii
walioingia visiwani hadi kufikia 520,809
kumechangia kuinua na kukuza uchumi
wa Zanzibar kwa kiwango kikubwa.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, watalii
walioingia nchini walikuwa 520,809
kwa mwaka 2018, kutoka watalii 433,474
waliorekodiwa mwaka 2017 sawa na
ongezeko la asilimia 20.1.

Sekta hiyo imeongeza pato la taifa na
kukua kwa uchumi wa Zanzibar, kwa
mujibu wa Waziri wa Fedha, Balozi Mo-
hamed Ramia Abdiwawa.

Aliyasema hayo, Tkulu mjini Zanzibar
wakati wizara hiyo ilipowasilisha taari-
fa ya utekelezaji wa bajeti pamoja na
mpango wa utekelezaji wake kwa mwa-
ka 2019/2020.

Alieleza kuwa kwa mwaka 2018 uchu-
mi wa Zanzibar umeendelea kuwa imara
kwa kuongezeka kwa pato halisi la taifa
pamoja na kushuka kwa kasi ya mfumko
wa bei za bidhaa na huduma nchini na
kufikia wastani wa asilimia 3.9 mwaka

2018 ikilinganishwa na wastani wa asil-
imia 5.6 mwaka 2017.

Ramia alisema kuwa kuimarika kwa
pato la taifa na ukuaji wa uchumi pia, ku-
mechangiwa na kuendelea kuwa tulivu
kwa thamani ya shilingi dhidi ya Dola ya
Kimarekani kwa asilimia 1.6.

Alisema kuwa wakati serikali ikien-
delea kutekeleza dira ya Maendeleo ya
Zanzibar ya mwaka 2020, Tume ya Mipa-
ngo imeanza matayarisho ya dira mpya
itakayotoa mwelekeo kwa kipindi kirefu
kijacho kuanzia mwaka 2021 hadi 2050.

Alieleza kuwa mwelekeo mpya na
vipaumbele vya uchumi wa Zanzibar wa
uwezekano wa kuwapo kwa mafuta na
gesi, mabadiliko ya sera na mipango ya
kimataifa, mageuzi ya sayansi na teknolo-
jia na mabadiliko ya tabianchi yanahitaji
sera na mikakati mipya ya kusimamia na
kutekeleza mipango ya maendeleo.

Alieleza kuwa ujenzi wa uwanja wa
ndege wa Abeid Amani Karume ni la-
zima utafanyika na serikali imejipangia
pamoja na miradi mengine, kuwa itajen-
ga Bandari ya Mpigaduri.

Alisema kuwa viashiria vyote vinao-

nyesha kwamba uchumi wa Zanzibar ni
imara na unakuwa kwa kasi kubwa kuto-
kana na ufuatiliaji uliofanyika.

Rais Dk. Mohamed Shein, aliupongeza
uongozi wa wizara hiyo pamoja na wa-
tendaji wake wote kwa kuwasilisha vy-
ema mpango kazi na kuutaka kuongeza
kasi na kufanya kazi kwa bidii ili mafani-
kio zaidi yaendelee kupatikana.

Dk. Shein alieleza kuwa zoezi hilo la
mikutano ya utekelezaji wa mpango kazi
linasaidia kwa kiasi kikubwa kuwapa
fursa watendaji na viongozi kuzifahamu
vyema taasisi zao.

“Kama Wizara ya Fedha haitafanya
wajibu wake hakuna litakaloendelea,
kwani lolote tunalotaka kulifanya ni la-
zima lipate fedha na pesa hizo hutafut-
wa na hiyo ndiyo kazi yenu,” alisema Dk.
Shein.

Aidha, alisema kuwa iwapo uwajibikaji
utakwenda kama ilivyopangwa, mafani-
kio zaidi yanapatikana na kuupongeza
uongozi wa wizara hiyo kwa kufanya
wajibu wao na kusisitiza kuwa kila wiz-
ara ikitekeleza vyema wajibu wake ma-
pato yataongezeka.

Aeleza umuhimu wa kujua mambo ya kale

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Utalii na Mambo ya
Kale, Mahmoud Thabit Kombo, amesema
Wazanzibari wanahitaji kujua mambo
mengi ya kale ili waweza kufahamu histo-
ria ya nchi yao.

Akizungumza wakati wa makabidhi-
ano ya jengo la kihistoria la Bi Hole lililoko
huko Bungi baada ya kufanyiwa ukarabati
mkubwa, alisema hali ya jengo hilo hivi
sasa ni ya ubora wa hali ya juu na ame-
wataka wananchi kujenga utamaduni wa
kutembelea sehemu za historia.

Maeneo hayo ni kama Bi Hole, Dunga,
Mkandamume, Fukuchani na Mvuleni ili
kuendeleza utalii wa ndani.

Alisema lengo la Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kuweka idara maalum inay-
oshughulika Mambo ya Kale ni moja ya

njia ya kuwekeza na kukuza uchumi hasa
ukizingatiwa kwamba Zanzibar ina utajiri
mkubwa wa mambo ya kale.

Aidha, alisema sehemu hiyo itaka-
pokamilika itakuwa na uwezo mkubwa wa
kupokea wageni na wenyeji watakaotem-
belea na kutakuwa kuna mvuto kama ili-
vyo kwa Forodhani na Fumba.

“Eneo hilo likikamilika linatarajiwa
kuwa na mambo mengi yaliyo mazuri iki-
wamo sehemu ya kupumezikia, biashara za
vyakula, burudani ili kuweka mazingira
bora pahala hapo,” alisema Waziri Kombo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari na
Mambo ya Kale, Khadija Bakari, alisema
serikali inafanya juhudi kubwa kwa maku-
sudi ili kuimarisha majengo ya mambo ya
kale na kuwa vivutio vya kukuza utalii.

Hivyo aliwaomba watakaokuwa wa-
nashughulikia jengo hilo kuhakikisha

wanaweka ulinzi ulio imara ili jengo hilo
lisichafuliwe na liweze kudumu kwa muda
mrefu.

“Nawaomba walinzi kuwa imara na ku-
hakikisha jengo hili isiwe watu wanaingia
na kutoka na lisichafuliwe kwa makusudi
ili liendelee kupendeza pia liweze kufan-
ya kazi kwa muda mrefu,” alisema Katibu
huyo.

Kwa upande wake mhandisi wa kam-
puni ya Azim iliyojenga jengo hilo Abdul-
lah Omar alisema ujenzi huo umeanza
mwaka mmoja uliopita na mambo yote
waliyokubaliyana kwenye mkataba yam-
emalizika.

Mradi huo wa jengo la Bi Hole hadi ku-
kamilika umegharimu Sh. milioni 800 am-
bazo zimetolewa na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar.

Zanzibar kuanzisha
jumuiya ya mawakili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Katiba na
Sheria Zanzibar, George Kazi, amese-
ma jumuiya ya mawakili ni chombo
cha wasomi wa sheria ambao wana
mchango mkubwa katika masuala ya
kusimamia sheria na kutetea na kutoa
haki kwa jamii.

Alisema kukosekana kwa sheria
Zisizo rasmi zinazosimamia kazi za
mawakili kumesababisha matatizo
mengi ikiwamo kukosekana uwakilishi
mzuri na wenye weledi kwa wananchi
wanaohitaji kusaidiwa kwenye vyom-
bo vya sheria na ushauri wa kisheria.

Aliyasema hayo huko Gombani
Chakechake Pemba alipokuwa akitoa
maelezo ya mapendekezo ya kuan-
zishwa kwa Jumuiya ya Mawakili
Zanzibar kwa wajumbe wa Kamati ya
Sheria, Utawala Bora na Idara Maalum
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
va Baraza la Wawakilishi.

Alisema miongoni mwa mapendek-
€z0 ya sheria za mawakili yanalenga
kutatua kasoro zilizopo katika usimam-
izi wa mawakili kwa kuweka mifumo
ilio rasmi kulingana na mahitaji, sam-
bamba na kutojihusisha na masuala ya
Kisiasa. Akiwasilisha rasimu ya Sheria
ya Jumuiya ya Mawakili, Mkurugenzi
Idara ya Uandishi wa Sheria na Sera za
Kisheria , Saleh Said Mubarak, alisema
miongoni mwa sheria hizo ni kuien-
deleza amani, umoja na mshikamano
katika kusaidia masuala ya kikatiba,
haki na utawala wa kisheria. Aidha ni
kuhakikisha upatikanaji wa haki na
kuzingatia maslahi ya umma na taifa
na haki za binadamu kwa jumla.

Akifunga mkutano huo Mwenyekiti
wa Kamati ya Sheria, Utawala Bora na
Idara Maalum za SMZ, Machano Oth-
man Said, alisema wananchi wanawat-
egemea sana wanasheria katika kupata
haki zao, hivyo ni vyema wakazi-
fuata taratibu zote zilizowekwa katika
muswada huo ili kuepusha migongano
kati ya wateja wao na serikali.

“Wananchi wamekuwa wakiwatege-
mea sana wanasheria hivyo ni vyema
kufanya kazi zenu kwa kuzingatia
maadili ili kuweza kuisaidia jamii,”
alisema.

MV
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Na Happy Severine, BARIADI

ZAIDI ya tembo kumi wamevamia makazi
ya watu na kuharibu nyumba na mali mbal-
wabiye Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu.
cho usiku wa kuamkia juzi saa saba usiku,
ambapo waliezua nyumba 11 za familia saba
zenye watu zaidi ya 50.

Mmoja wa wananchi walionusurika Mwa-
lu Nsulwa, alisema tembo hao walivamia
kwenye nyumba yake na kula mahindi yote
gunia tano na viazi vilivyokuwa vimehifa-
dhiwa ndani.

“Baada ya tembo kuvamia walianza kula
mahindi na viazi vyote wakamaliza na

wamehezua hadi nyumba na mpaka sasa
sina sehemu ya kuishi, niliamua mimi na wa-
toto wangu wawili kujificha uvunguni mwa
kitanda ili kunusuru maisha yetu,” alisema
Nsulwa.

go, alisema tembo hao walivamia kaya saba
na kuezua nyumba zote 11 na kula mahindi
gunia 42, viazi gunia sita, huku akibainisha
kuwa hakuna vifo vilivyotokea.

Matongo alieleza wananchi wote wal-
ioathirika na uvamizi wa wanyama hao,
wamejihifadhi kwa majirani kutokana na
kukosa sehemu za kuishi baada ya nyumba
zao kuezuliwa. “Familia hizi hazina sehemu
ya kulala tena maana nyumba zao zimehar-
ibiwa vibaya, hawana hata chakula chochote
kimeliwa na tembo na kilikuwa kimehifadhi-

HABARI MIKOANI
Tembo kumi walivyoharibu makazi

wa ndani ya nyumba zao,” alisema Matongo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Festo Kiswaga, alifi-
ka eneo la tukio na kutoa pole kwa wananchi
hao pamoja na kutoa msaada wa chakula,
unga wa mahindi kilo 220, maharage kilo 50
na sukari kilo 20.

Kiswaga aliutaka uongozi wa Pori la Akiba
la Maswa kuhakikisha wanabadili mfumo
wa ulinzi wa tembo kutokana na kubadilika
badilika mara kwa mara.

Alisema inashangaza kuona tembo wa-
nakula mahindi, unga, maharage, viazi na
mchele tofauti na ilivyozoelewa kuwa huwa
wanakula nyasi na miwa.

“Niagize hapa viongozi wa Maswa Game
lazima na nyie mbadilike katika kuwalinda
hawa wanyama, askari wenu wakae karibu
na hivi vijiji ambavyo vinapakana na hifadhi

PICHA: MIRAJI MSALA

Kasulu waomba taasisi
za fedha kuongeza vituo

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wananchi wilayani Kasulu
mkoani Kigoma, wameziomba taasisi mbalim-
bali za kifedha kuongeza vituo vya kutolea hu-
duma za kibenki katika maeneo ya vijijini, ili
kupunguza changamoto ya wafanyabiashara
kuvamiwa na kuporwa fedha zao pale wana-
posafiri  na fedha kwenda kununua bidhaa
hasa nafaka.

Wakizungumza wakati wa mkutano wa bi-
ashara na wateja wa benki ya NMB wilayani
Kasulu mkoani Kigoma, walisema kuwa kume-
kuwapo na matukio ya mara kwa mara ya wa-
fanyabiashara kuvamiwa na kunyanganywa
fedha zao jambo walilodai kuwasababishia
usumbufu na kushindwa kufanya biashara
kutokana na kuwapo kwa vitendo hivyo.

Emmakulatha Mazina, mfanyabiashara
wilayani humo, alisema uwapo wa taasisi za
kifedha katika maeneo ya vijijini itasaidia pia
kuongeza mzunguko wa fedha na kukuza bi-

ashara hasa kutokana na baadhi ya wakulima
na wanunuzi wa mazao wakifanya biashara
kwa hofu ya kuvamiwa, huku pia wakiomba
serikali na wadau wengine wa maendeleo
kutoa elimu kwa wananchi wa vijijini juu ya
namna bora ya kuhifadhi fedha kwenye benki
ili kuepuka hasara zisizokuwa za lazima zina-
zoweza kujitokeza.

“Wafanyabiashara kusafiri na pesa kwa sasa
ni hatari sana katika maeneo yetu, unakuta
hogo na hata mazao mengine akiwa na pesa
mikononi, majambazi wakijua tu anatafuta
bidhaa wanaanza kupanga njama za kumva-
mia,” alisema.

Aidha, waliipongeza NMB kwa kutoa hudu-
ma za kibenki katika maeneo mengi ya mkoa
wa Kigoma na kuomba benki hiyo kuendelea
kuboresha huduma kwa wateja wake pamoja
na kuona haja ya kutoza viwango vya riba
za mikopo kwa kuzingatia hali ya kipato cha
maeneo husika.

Pia waliiomba benki hiyo kuharakisha
mchakato wa utoaji mikopo mikubwa kwa
wateja kwa kuwaruhusu mameneja wa mata-
wi kufanya tathmini na kumwidhinisha mteja
kukopeshwa mkopo mkubwa tofauti na ilivyo
sasa, ambapo mteja hulazimika kusubiri maji-
bu kutoka ngazi ya kanda na makao makuu ya
ofisi za benki hiyo, hali waliyosema imekuwa
ikisababisha usumbufu mkubwa kwao.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Ma-
gharibi, Sospeter Magesse, alisema benki hiyo
inaendelea kutatua changamoto zilizopo kati-
ka maeneo mbalimbali ili kuhakikisha malen-
go ya benki hiyo kuwahudumia wananchi
yanafanikiwa kama ilivyokusudiwa.

Aidha, alisema benki hiyo imeanza utara-
tibu wa kushusha madaraka ya kutoa mkopo
hadi bilioni moja kwa mameneja wa benki
ngazi ya tawi ili baada ya kupokea maoni ku-
toka kwa wateja wake katika maeneo mbalim-
bali nchini.

000000

hii, maana inaonekana wameanza kuvamia
sana.”

Alisema serikali itafanya tathmini kwa
waathirika wote ili kutoa fidia kama ulivyo
utaratibu, na aliwataka wananchi kuende-
lea kutoa taarifa mapema ikiwa watawaona
wanyama hao wamerudi kuvamia.

Meneja wa pori hilo, Lusato Masinde,
alisema kwa sasa kuna tembo wengi wana-
toka kwenye pori hilo na kuvamia makazi
ya watu, hivyo aliwataka wananchi kuwa na
tahadhari juu ya wanyama hao.

“Kwa kipindi cha wiki moja tumerudisha
makundi makubwa ya tembo kuanzia Wilaya
ya Meatu, Itilima na Bariadi ambao walikuwa
wamevamia kwenye maeneo ya watu, tu-
naomba wananchi watoe taarifa mapema,”
alisema Masinde.

TFS kuchochea
viwanda nchini

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAKALA wa Huduma za Misitu
nchini (TFS) imejipanga kuchagiza
maendeleo ya sekta ya viwanda kupi-
tia mazao yanayotokana na misitu
sambamba na kusimamia utunzaji na
uhifadhi endelevu wa misitu.

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mkutano wa tano wa Kisayansi
juu ya mazingira endelevu, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TFS, Prof. Dos
Santos Silayo, alisema hatua ambazo
zimechukuliwa katika uhifadhi wa
mazingira zitatoa nafasi kubwa kwa
sekta ya misitu kutumika kama ma-
lighafi viwandani.

“TFS tupo mstari wa mbele kwa
kushirikiana na wadau wengine
kama NEMC kuhakikisha kunakuwa
na utunzaji bora wa misitu ili ku-
hakikisha inachangia katika ujenzi wa
viwanda,” alisema Prof. Silayo.

Alisema TFS kupitia wafanyakazi
wake ambao wapo katika kanda
zote nchini wamefanikiwa kudhibiti
biashara haramu ya mazao ya misitu
iliyokuwa inafanyika kipindi cha ny-
uma na kutoa fursa kwa mazao hayo
kutumika katika kujenga viwanda.

“Tunaunga mkono jitihada za seri-
kali kwa kusimamia na kulinda rasi-
mali za nchi yetu na hivyo sisi kama
TFS tunajukumu la kuhakikisha misitu
iliyopo hapa nchini inawanufaisha
Watanzania na pia inatumika kama
sehemu ya malighafi ya viwanda,”
alisisitiza.

Alisema TFS inajumla ya hifadhi ya
misitu ya asili 462 kati ya hiyo 23 ni
misitu ya kupanda ambayo inasaidia
kupunguza utegemezi malighafi
katika misitu asilia hali inayosaidia
kufanya misitu kuwa katika uhifadhi
endelevu.

“Jumla ya viwanda 1,300 vinafan-
yakazi ya kuchakata malighafi za
misitu ikiwamo kutengeneza karatasi,
vibiriti, marine board pamoja na
NgUZO za umeme ambavyo vyote
vinapata malighafi kutoka katika
misitu ya kupanda,” alisema.

Prof. Silayo alisema jukumu lingine
la TFS ni kuhakikisha misitu inakuwa
katika uoto wake wa asili ili kuondo-
kana na uwezekano wa nchi kuingia
kwenye jangwa hali ambayo inaweza
kuepukika kwa kuendeleza juhudi za
uhifadhi wa mazingira.
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Il Madereva wak
Nyama choma

yvawapeleka
mahakamani

CANBERRA, Australia

POLISI Afrika Kusini wamewatia ngu-
vuni watu kadhaa kufuatia vizuizi vya

MWANAMKE mmoja nchini Australia,
Cilla Carden, amejaribu kuwazuia
majirani zake kuchoma nyama kwa

kuwashtaki mahakamani.

Carden kutoka Jiji la Perth, Maghari-
bi mwa Australia alidai kuwa shughuli
Zao0 za uchomaji nyama, uvutaji wa
sigara na kelele za watoto unavunja
sheria za makazi ya watu.

Aliamua kufuata njia hiyo ya kishe-
ria ili shughuli hizo ziache kufanywa

na majirani.

Hata hivyo, Mahakama ya Jimbo il-
itupilia mbali madai yake kwa kusema
kuwa hayana maana na ushahidi wa

kutosha.

Madai yalihusisha pia familia zina-
zoishi jirani yake kupunguza mwanga
wa taa zao, kuwanyamazisha wany-
ama wanofuga pamoja na kuweka miti
kwenye bustani zao za kupumzika.

Alisema kuwa harufu ya moshi wa
sigara na nyama choma zimemsaba-
bishia ashindwe kuishi vizuri.

"Siwezi kufurahia sehemu yangu va
kupumzika. Wameweka jiko la ny-
ama choma ili nifikiwe na harufu ya
samaki - harufu pekee ninayoipata ni
ya samaki tu,” alisema Carden ambaye

hali nyama.

Uongozi wa jimbo hilo ulimjibu kuwa
familia hizo zinajaribu kuishi kama
familia. Hata hivyo familia waliokuwa
wakilalamikiwa wamehamisha jiko lao
la kuchomea nyama kama sehemu vya

kumsaidia mlalamikaji.

Mahakama ilieleza kuwa familia
hiyo, wamekuwa hawawashi taa usiku
na kuwazuia watoto kucheza kutokana
na hofu walioipata kwa kushtakiwa.

Carden alikata rufani ya uamuzi huo
katika Mahakama Kuu ya Australia Ma-
gharibi, alikabidhi kurasa zaidi ya 400
zenye malalamiko ya kukata rufani.

Mwanasheria Mkuu wa Mahakama
hiyo alisema kuwa kurasa zilikabidhi-
wa kwa mahakama zinashangaza.

“Hawaruhusu watoto wao kutoka
nje usiku. Hawajawasha taa kwa siku
kadhaa wakiogopa hatua atakazozi-
chua mlalamikaji na jirani yao. Hili
halikubaliki,” alisema mwanasheria.

Mwezi Julai mahakama iliamua dhidi
va mlalamikaji wakisema malalami-
shi yake yamekuwa mzigo mzito kwa

majirani.

Carden alisema kuwa atachukua
hatua zaidi katika mahakama nyingine.

BBC

usafiri.

Siku ya Jumapili malori 11 yalifun-
ga barabara inayoelekea Bandari ya
Richard Bay, moja ya bandari kongwe

barani Afrika.

barabarani na vurugu zilizofanywa na
waendesha malori wanaoandamana
dhidi ya waajiriwa madereva wa ki-
geni nchini humo.

Msemaji wa Jeshi la Polisi katika
Mkoa wa Kusini Mashariki mwa nchi
hiyo KwaZulu-Natal (KZN), Jay Naicker
alisema katika taarifa yake kuwa watu
takriban 20 wamekamatwa kwa kush-
iriki katika matukio yanayohusishwa
na maandamano katika sekta hiyo ya

Madereva
wa Afrika
Kusini wana
njaana
wanakaa tu
nyumbani
na wale
wanaopata
ajira ni ma-
dereva wa
kigeni am-
bao hulipwa
mshahara
mdogo.

Serikali ya Afrika Kusini imesema

katika mji wa Cape Town baadhi ya
waandamanaji walifunga barabara
kwa magari yao.

“Barabara kadhaa ilibidi zifungwe
kutokana na foleni kubwa ya magari

o by

kuanzia asubuhi kufuatia mal-
ori kufunga barabara na malori
mengine yakionekana kumwaga
michanga barabarani,” ilisema
taarifa kutoka ofisi ya waziri wa
usafiri, Bonginkosi Madikizela.

Wiki iliyopita Shirika la kutetea
Haki za Binadamu la Human
Rights Watch liliripoti kuwa ma-
dereva kadhaa wa malori nchini
Afrika Kusini waliuawa kuto-
kana na mashambulizi dhidi ya
madereva wa kigeni tangu Machi
mwaka 2018. Ripoti hiyo ilitolewa
baada ya mashambulizi ya hivi
karibuni ya chuki dhidi ya wageni
yaliyochochewa na kushuka kwa
uchumi na kukosekana kwa ajira.

Shirika la waendesha malori
nchini Afrika Kusini lililonuku-
liwa na Shirika la Human Rights
Watch limeripoti matukio 75
tangu Machi mwaka huu, ambapo
matukio 15 kati ya hayo yalithibit-
ishwa na HRW.

Hata hivyo, mwenyekiti wa

igeni
Afrika Kusini wawindwa

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

chama cha madereva alisema
kwamba hawakuhusika kwa
namna yoyote na maandamano
yaliyofanyika Jumatatu, lakini kile
wanachokipigania ni Waafrika
Kusini kuajiriwa zaidi.

Alisema madereva wa Afrika
Kusini wana njaa na wanakaa tu
nyumbani na wale wanaopata
ajira ni madereva wa kigeni am-
bao hulipwa mshahara mdogo.

Msemaji wa Wizara ya Kazi
nchini  humo, Makhosonke
Buthelezi wiki iliyopita alisema
waajiri wanapenda kuwa na
mdereva wa kigeni maana wana-
fanya kazi saa nyingi kwa kiwango
kidogo cha mshahara kwa hiyo ni
kama wanawadhulumu.

Juni mwaka huu Waziri wa Usa-
firi, Fikile Mbalula alisema tatizo
lililopo nchini kwa sasa limesaba-
bishwa na kuajiriwa kwa madere-
va wengi wakigeni ambao wengine
hawajasajiliwa au kuwa na vibali
halali vya kufanyia kazi. DW

Wanafunzi wa vyuo vikuu na shule za sekondari mjini Hong Kong, wakiwa wamegoma kuingia madarasani
wakijiandaa kwa maandamano. PICHA: REUTERS

Vuta ni kuvuté wabunge, waziri mkuu Uingereza

LONDON, Uingereza

MJADALA mkali unatarajia kutokea
kwenye Bunge la Uingereza Kkati
ya Waziri Mkuu, Boris Johnson
anayeshikilia mpango wa kujion-
doa kutoka Umoja wa Ulaya (EU)
bila ya mkataba, chama kikuu cha
upinzani kinachozuia mpango huo.

Vyama vya upinzani vimesi-
mama kidete kuupinga mpango
wa Boris wa kutaka kuiondoa Uin-
gereza kutoka EU bila ya mkataba,

ifikapo Oktoba 31.

Vyama vya upinzani jana vili-
wasilisha bungeni ajenda ya kuu-
zuia mpango wa Boris ambaye
amewataka wabunge wa chama
chake cha Conservative wasiunge
mkono ajenda ya wapinzani ya
kuizuia Uingereza kuondoka EU
bila ya mkataba. Katika tamko al-
ilolitoa, Boris aliwataka wabunge
wa chama chake waunge mkono
mpango wa serikali yake.

Waziri Kuu Boris alitoa kauli

hiyo huku akizomewa na wapinza-
ni wa Brexit pia alisema kuwa ha-
taki uchaguzi mkuu wa mapema.

Lakini pia alieleza wazi kwamba
ikiwa serikali yake itashindwa ita-
wasilisha muswada leo, juu ya kui-
dhinisha uchaguzi. Lakini alisisiti-
za kwamba hataki uchaguzi na
kwamba ni lazima kusonga mbele
na ajenda ya umma.

Kiongozi wa chama cha upin-
zani, Jeremy Corbyn, aliwataka
wabunge wake wapige kura ku-

unga mkono kufanyika uchaguzi
Oktoba 14 na kuambatanisha na
hatua ya kuomba EU kutoa muda
zaidi kwa Uingereza.

Corbyn alifanya juhudi kwa
kushirikiana na baadhi ya
wabunge waasi wa chama cha
Conservative ili Uingereza iweze
kuchelewesha kuondoka EU, kwa
muda wa miezi mitatu.

Kiongozi huyo wa chama cha
upinzani alisema ikiwa serikali
itashindwa ataitisha uchaguzi.

Waziri Mkuu Boris anataka ku-
litumia suala la Uingereza kujion-
doa bila ya mkataba kama njia ya
kuushinikiza EU ukubaliane na
matakwa yake.

Hata hivyo EU ilisema hakuna
uwezekeno wa kuanzisha ma-
zungumzo mapya juu ya mka-
taba ambao tayari umeshafikiwa.
Mkataba huo ulifikiwa na Waziri
Mkuu wa zamani, Theresa May
lakini Boris alisema mkataba
huo haukubaliki. DW
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Shule Lindi kukaguliwa

Mnufaika asimulia
alivyokombolewa

changamoto za ufaulu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inakusudia kufanya ukaguzi
maalum katika shule za Mkoa wa Lindi
ili kubaini changamoto zinazosababisha
kuwa na kiwango kidogo cha ufaulu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, alisema bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa kuteuliwa, Salma Kikwete.

Mbunge Salma, akiuliza swali bungeni
alisema hali ya ufaulu mkoani humo ni
mbaya inayosababisha kuwa wa mwisho.

Alihoji serikali ina mkakati gani ku-
hakikisha inadhibiti au kupunguza
changamoto hiyo ili wanafunzi wafanye
vizuri kwenye masomo yao.

Akijibu swali hilo, Prof. Ndalichako
alisema wizara ambayo kazi yake ni kusi-
mamia na kudhibiti masuala ya elimu,
itahakikisha inafanya ukaguzi maalum
katika mkoa huo ili kuinua ufaulu.

“Tutafanya ukaguzi maalum Kkatika

shule za mkoa wa Lindi ili tuweze kubaini
changamoto na tuweze kuchukua hatua
mahususi kuhakikisha kwamba unainu-
ka katika ufaulu kwa wanafunzi ambao
wanasoma katika shule za sekondari na
msingi,” alisema.

Awali, akijibu swali hilo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, alisema ni kweli mkoa huo umeku-
wa haufanyi vizuri na kipindi cha katikati
ofisi hiyo ilipoona changamoto hiyo alim-
wagiza Naibu Waziri wake Mwita Waitara,
kwenda mkoani humo kutembelea shule
mbalimbali pamoja na mambo mengine.

“Lengo ni kuboresha shule hizi ili maz-
ingira yawe rafiki zaidi na kwamba ndio
maana maombi ambayo Mama Salma
aliyaomba yalienda kuangaliwa, na mimi
mwenyewe nitafanya ziara maalum
mkoani Lindi kwa ajili ya kuhakikisha jin-
si gani tunafanya mkoa huu sasa uinuke
kielimu na ndio maana hata katika mgao

wa walimu wapya kipaumbele chetu ni
kwamba jinsi gani hata kule tupeleke wa
kutosha,” alisema.

Alieleza kuwa hata uhamisho wa wal-
imu mkoani Lindi kwa sasa umesitishwa
kwa lengo kubwa ambalo mkoa huo una-
takiwa uwe katika hali nzuri.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Halima Bulembo, alitaka
kujua sababu ya mikopo ya wanafunzi wa
chuo kikuu kutolewa kwa ubaguzi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa
Wizara ya Elimu, William Ole Nasha,
alisema hakuna ubaguzi wowote katika
utoaji mikopo na imekuwa ikitolewa kwa
Watanzania wote wenye uhitaji na walii-
omba mikopo hiyo kwa kuzingatia sheria,
taratibu na vigezo vilivyowekwa.

Alisema ni vyema waombaji wakazin-
gatia maelekezo yanayotolewa na bodi
wakati wa uombaji wa mikopo ikiwa ni
pamoja na kujaza taarifa zao kwa usahihi
na kuambatanisha nyaraka zote muhimu.

na Tasaf

Na Elizabeth Zaya, SINGIDA

MNUFAIKA wa mpango wa kunusuru
kaya maskini unaosimamiwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) katika
da, Maria Majengo, amesimulia namna
alivyosaidiwa na mfuko huo baada ya
kufukuzwa yeye pamoja na watoto
wake saba kwa sababu za ndugu wa
mume wake kugombania mali

Akisimulia hayo mbele ya waandi-
hapo, Maria alisema baada ya mume
wake kufariki mwaka 2002, alifuku-
Zwa na ndugu hao pamoja na watoto
wake saba ili wagawane mali.

“Mwaka 2002 mume wangu alifariki
na kuniachia watoto saba, tulikuwa na
mali ambazo zingenisaidia kuwalea
watoto wangu, lakini cha kushangaza
ndugu waliingiwa na tamaa na mali
hizo wakaanza kugombania, mgogoro
ulifikia hatua mbaya mpaka wakani-
fukuza na watoto wangu,” alisimulia
Maria.

Aliongeza: “Baada ya kufukuzwa,
nilirudi nyumbani kwa wazazi wangu
pamoja na watoto wangu, lakini
maisha yalianza kuwa magumu kwa
sababu nao walikuwa hawana uwezo
wa kutuhudumia, walikuwa wame-
zeeka.”

“llibidi nianze kuhangaika kutafuta
vibarua nafanya ndio tunapata chaku-
la, na wakati mwingine nisipopata
tulikuwa tunalala na njaa na nilikuwa
nalazimika kuomba kwa majirani ili
angalau watoto wapate hata kama
kidogo cha kuchangamsha tumboni.”

“Watoto wangu ambao walikuwa

wameanza shule waliacha kwenda kwa
sababu nilishindwa kuwanunulia mahi-
taji yoyote ikiwamo nguo, nilihangaika
na nilikuwa naumia sana nikimkumbu-
Kipindi wakawa wananionea huruma
na kunisaidia chochote wanachopata,”
alisema.
impendekeza aingizwe katika mpango
wa Tasaf wa kunusuru kaya maskini.
“Niliingizwa Tasaf mwaka 2007,
baada ya kupendekezwa katika mku-
pendekezwa tuliandikishwa na tukaja
kuangaliwa tunakoishi, na baada ya
miezi miwili nilipewa Sh. 40,000,
sikuamini kushika hiyo hela katika
mikono yangu,” aliongeza.

Salaam jana. Katikati ni Ofisa Mkuu wa Biashara wa kampuni hiyo, Tarik Boudiaf. NA MPIGAPICHA WETU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: TEMEKE
Usimamizi wa Mirathi No. 320/2016

Ombi la FARSY ADINANI MSUYA kuteuliwa msimamizi wa
mirathi ya Marehemu ADINANI MANGACHI MSUYA/KAT-
ERA MSHANGA MANGACHI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 16/09/2019.

kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 16/09/2019.
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VEDASTO EDGAR NGOMBALE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADIYA GARIYENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 997 BAS AINA YA FUSO.
CHASSIS NO. FK417J740596.
ENGINE NO. 1257556.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.

TAARIFAYA POLISI:
KLM\RB\2138\2019.

115401702

Na Amri Lugungulo, KISARAWE

KATIBU Tawala Wilaya ya
Kisarawe, Mkoa wa Pwani, Mtella
Mwampamba, amewahimiza wa-
nanchi wenye malalamiko dhidi
ya mahakimu wa mahakama za
mwanzo wilayani humo, ikiwamo
kukosa haki zao mahakamani wa-
toe taarifa kwa mkuu wa wilaya ili
wazipate.

Mwampamba alitoa wito huo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mkutano wa kawaida wa Baraza
la Madiwani wa halmashauri ya

wilaya hiyo mjini Kisarawe.

“Mwananchi yeyote anapoo-
na hatendewi haki na hakimu wa
mahakama ya mwanzo. afike ofisi
ya mkuu wa wilaya ambako kuna
tume ya kuyajadili malalamiko ya
wananchi dhidi ya mahakimu hao
wa mahakama za mwanzo ili ku-
pata suluhu,” alisema.

Alisema kuwa ofisi ya DC ina
uwezo wa  kujadili malalamiko
ya mwananchi yeyote dhidi ya
hakimu wa mahakama za mwanzo
tu ili kupata suluhu.

“Malalamiko dhidi ya mahakimu

wa mahakama za juu yanajadiliwa
na mamlaka za juu ikiwamo ofisi
ya mkuu wa mkoa,” alisema.

Aliongeza kuwa ofisi ya DC ikio-
na kuwa hakimu anayelalamikia
kuwa anafanyakazi kinyume cha
sheria atajadiliwa kupata suluhu.

Alisema ofisihiyo imekuwa ik-
ishindwa kujadili malalamikio kuto-
kanana wananchi kushindwa ku-
peleka malalamiko yao kwa DC.

“Natoa wito kwa wananchi watoe
taarifa za malalamiko kwa DC ili
waweze  kupata haki zao,” alise-
ma.



wimssnsns. INIPASHIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

Anahitajika -
Sifa - Awe Mwanamke
Elimu - Diploma

Mhasibu na sales Lady

Ofisi yetu ipo Posta - Dar es Salaam
Kwa Mawasiliano :- 0715 - 885 533

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA

115402502

ol

MR. DHAVAL JAGDISHCHANDRA RANA mwenye
picha hapo juu anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh.
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa
sasa ni Mhindi. Nchi atokayo ni India. Kwa sasa
anaishi Kahama Shinyanga. Kwa yeyote mwenye
taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe Uraia
wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa
Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es
salaam.
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KUPOTELEWA NA

RESULT SLIP

115402102

SENGELEMA JOHN SENGELEMA
anatangaza kupotelewa na Result Slip
ya kidato cha cha nne yenye index
namba $.5168/0079 iliyotolewa na
MOUNT MORIE SEKONDARI mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.  Control  No.
991089413913..

115402302

MOH’D AHMED HIMID anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.1298-0157 kilichotolewa na KIEMBESAMAKI
SEKONDARI mwaka 2007. Cheti cha kidato cha
nne chenye index namba P.1085-0052
kilichotolewa na LAUREATE INSTITUTE CENTRE
mwaka 2008. Cheti cha Shahada ya kwanza ya
Ualimu chenye namba BAED 013484 kilichotolewa
na Chuo Kikuu cha Dar es salaam mwaka 2013.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: MAZ/L.F 117/2019.

JOVENARY JOSEPH NDUKA,
anatangaza kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA, yenye Namba
T224DFW, chasis No:
NCP580030031, Model Na
UA-NCP58G, Engine Na.
INZB137653. Kadi iliungua kwa
moto, na aliripoti kituo cha polisi cha
Muleba tarehe 20/08/2019 na kupewa.

No: KAG/MUL/RB/264260/2019.

Kwa yeyote atakayeiona haipeleke

kituo cha polisi kilichoko karibu naye,

au awasiliane naye kwa namba
0754-887810.

115401501

VYETI VIMEPOTEA KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
KADI YA GARI IMEPOTEA

V.I.P SAFARI CLUB LTD.
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADIYA GARIYENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 415 ACS. CHASSIS NO
4325696. ENGINE NO 4090571.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.

TAARIFAYA POLISI:
ARU/ARU/RB/266553/2019.

115401602

KADI YA GARI

IMEPOTEA

ELISHAFRA SHARTIEL
KILAVO Anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T 966 DKE. Aina Yake TOYOTA
HARRIER 240.Yenye chassis
namba ACU30-0027081 na
Engine namba 2AZ-FE2362.
Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi,
Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/261092/2019.

115403301

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi

Ombi la RAMADHANI KONDO Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
MWAJABU SAIDI MGOMBELWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 18/09/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/09/2019.

. Rl

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;165/2019

Ombi la ROSE ATHUMANI RAMADHANI
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
THOMAS BERIAS MASINDE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 17/09/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/09/2019
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JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455.

Fax: +255 26 2323233, n

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. sy

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. o
T

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Alhamisi tarehe 05/09/2019 kampuni ya
Builders & Limeworks Co. Ltd itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
SAME kuelekea ARUSHA, gari hilo lenye
namba za usajili TI70BAP/ T515 ALG

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
03109/2019

N

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

o~

N
Urefu 17.0m §
Upana ... 3.5m g
Kimo 4.55m

3. Njia itakayotumika: SAME hadi ARUSHA Kupitia
KIA, gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

radhi kwa

bufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA

WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
RUFAA NA: 18/2019
LONGINO EDWARD ........cccuunun MKATAFURAA
DHIDI YA
CHRISTINA JOSEPH ................MJIBURUFAA
KWA: CHRISTINA JOSEPH
(POPOTE PALE MLIPO)
Mnaarifiwa/ unaarifiva kuwa Rufaa Na. 18/2019

yamepangwa kutajwa tarehe 16.09.2019 mbele ya
mwenyekiti wa baraza , R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
baraza hili leo tarehe 07.08.2019 B
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115402602

KUPOTEA KWA KADI

Blandina Francis Billy
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili wa
namba T773 CNC aina ya
TOYOTA IST,yenye chasis
namba NCP600066094.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

215400802

Polisi Taarifa:
DAR/IST/RB/244339/2019

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.70 OF 2019
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JUDITH
MGAZA KUMWENDA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
PROBATE AND
ADMINISTRATION OF ESTATE BY PETER SENKONDO
ANDREW.
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate(or
letters of administration) is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filled on or before 23rd  Day
of September 2019.

The will of the said deceased is deposited and open for|
inspection at the court.

Dated at 2 this day of _September 2019.

215401202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TAWAQAL AND COMPANY
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TRACTOR VOLVO YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 482 BBJ.

CHASSIS NAMBA
YU2J4CFC93A569624
ENGINE NAMBA
0000182176.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MB/TR/RB/649/2018.

115402202

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA
TRADE AND TOITIN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili
T 679 CUX
FEKON - FK 125 - B.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MBE/MBE/RB/224472/2019.

115401002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi  56/2019
Ombi la HASSAN SAID  kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi Marehemu SAID SALEHE
MSUNGWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 23/9/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa

Tarehe 29/8/2019

amErE=
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115401102

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

HRISTIAN Eriksen hajutii kuhu-
su kutangaza kwake hadharani
mpango wa kutaka kuondoka
Tottenham, lakini ameelezea ku-
katishwa tamaa baada ya mchakato huo
wa kuhama kushindikana.

Eriksen alibainisha Juni mwaka huu i
kwamba anataka kupata changa-
moto mpya kwa kucheza kwenye
klabu mpya baada ya kucheza
miaka sita akiwa Spurs.

Licha ya klabu kadhaa
kubwa kuonyesha nia ya
kutaka kumsajili kama
vile Real Madrid,
Juventus na Paris
Saint-Germain, la-
kini zilishindwa
kukamilisha
uhamisho wake
kwa wakati.

Mchezaji
huyo  mwenye
umri wa miaka
27 raia wa Denmark
amesema: “Hapana, hai-
kuwa kosa, lakini huu ni
mchezo wa soka na huwezi
kujua nini kitatokea na kuna vitu
vinakuja kwenye njia iliyo sawa.

“Ningependa kufanya maamuzi kwe-
nye soka, lakini bahati mbaya mambo
hayakuweza kutokea na sikuwa na uwezo
wa kulazimisha jambo litokee.”

Mkataba wa sasa wa Eriksen unamal-
izika kipindi kijacho cha majira ya joto na
atakuwa mchezaji huru kuanza mazun-
gumzo ya kusaini mkataba mpya na klabu
nyingine, Januari mwakani.

INSTANBUL, Uturuki

BEKI Martin Skrtel amejiunga na
klabu ya Instanbul Basaksehir
baada ya ‘kwabwatukizana’ na
benchi la ufundi la Atalanta ya
Italia ambayo alivunja nao mka-
taba siku 24 baada ya kuusaini.

Mlinzi huyo wa zamani wa
Liverpool alijiunga na miamba
hao wa Serie A Agosti mwaka
huu na kumaliza miaka mitatu ya
kucheza pale Fenerbahce, lakini
akaondoka bila kucheza mchezo
wowote.

Skrtel mwenye umri wa miaka
34, akaamua kurudi tena Uturuki,
huku kuondoka kwake kukitoka-

Skrtel ajiunga Instanbul

na na kulamu kushindwa kuzoea
mbinu mpya za uchezaji.

“Alisema kwamba katika umri
wake, alikuwa na wakati mgumu
wa kucheza mfumo wa wal-
inzi watatu ambao haueleweki,”
amenukuliwa kocha Gian Piero
Gasperini akisema.

“Aliwasili baada ya kuanza
mazoezi, na alikuwa na wakati
mgumu.

“Tlikuwa ngumu kwake kuzoea
mfumo na staili yetu ya uchezaji,
ambayo inaeleweka.”

Skrtel awali alitumia misimu
tisa kucheza pale Liverpool,
akicheza mechi 320 Kkatika
mashindano yote.

Emery

atupiwa
lawama
Arsenal

LONDON, England

NYOTA wa zamani wa Arsenal, Paul
Merson, amemtupia lawama kocha wa
Arsenal, Unai Emery kwa kushindwa
kuleta jipya lolote tangu alipoichukua
klabu hiyo mwaka 2017.

Emery alilongoza Arsenal kumaliza
nafasi ya tano kwenye msimamo na
kucheza fainali ya kombe la Europa
msimu uliopita, na sasa ipo kwenye
nafasi ile ile baada ya mechi nne za
Ligi Kuu ya England, huku ikitoka sare
va kufungana mabao 2-2 na Tottenham
kwenye mchezo wake wa mwisho.

Merson, ambaye alitumikia miaka 12
katika kikosi cha kwanza cha Arsenal,
bado hashawishiki kama klabu hiyo ina-
piga hatua yoyote chini ya kocha huyo
raia wa Hispania.

Merson aliiambia Sky Sports: “Mchezo
wa ‘dabi’ ya London ulikuwa mzuri na
Arsenal waliweza kupata sare baada ya
kuwa nyuma kwa mabao mawili. Lakini
kuna chochote kimebadilika Arsenal?
Sidhani.

“Arsenal ilicheza vile vile kama
ambavyo ilifungwa na Liverpool wiki
iliyopita, hakuna kilichobadilika. Ni
kama vile Unai Wenger anaendesha
timu kwa sasa.

“Kila wakati Tottenham waliipita kira-
hisi beki ya Arsenal na ilionekana kama
wanakwenda kufunga. Arsenal waliji-
achia na walikuwa wazi. Safu ya Kiungo
ilipwaya kabisa.

“Unakuwa na mtu kama Granit Xhaka
ambaye anaenda kuwafanyia faulo
wachezaji na mara zote anapewa ad-
habu.

“Ndio, Matteo Guendouzi alitengeneza
pasi nzuri kwa bao la kusawazisha, la-
kini huwezi kumuachia yeye peke yake
achezea mpira na kutafuta mabao.”
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Mkhitaryan
ajiunga
Roma kwa
mKopo

ROME, Italia

KIUNGO wa Arsenal, Henrikh
Mkhitaryan, amejiunga na AS Roma kwa
mkataba wa mkopo wa muda mrefu,
klabu hiyo imetangaza.

Dili hilo pia lina kipengele cha
kumnunua kwa ada ya pauni milioni 3
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30 raia wa Armenia.

“Ni nafasi nzuri kwangu kuanza
ukurasa mpya na klabu kubwa,”
amesema MKkhitaryan.

“Naijua klabu hii kwa namna ilivyo,
na nina uhakika tunaweza kupata
mafanikio makubwa kwa pamoja.”

Akiwa amesajiliwa kutoka Manchester
United kwa uhamisho uliomhusisha
Alexis Sanchez Januari 2018,
Mkhitaryan alishindwa kuwa na wakati
mzuri pale kwenye dimba la Emirates
chini ya kocha Arsene Wenger pamoja
na mrithi wake, Unai Emery.

“Henrikh atafiti kwenye malengo
na mbinu zetu na kuongezwa kwenye
kikosi cha wachezaji wetu,” amesema
Mkurugenzi wa soka wa Roma, Gianluca
Petrachi.

Mkhitaryan pia alitokea benchi
kwenye mchezo wa jumapili wa sare
ya kufungana mabao 2-2 na Tottenham
kwenye uwanja wa Emirates, na
unaonekana kama ndio ulikuwa mchezo
wake wa mwisho kucheza akiwa na jezi
ya Arsenal.

Emery alimuambia wazi mchezaji
huyo wa zamani wa Borussia Dortmund
kwamba hakuwa kwenye mipango yake
msimu huu na Mkhitaryan amemfuata
mchezaji mwenzake pale Old Trafford,
Chris Smalling ambaye ametua kwa

mkopo hapo Roma.
{{{{:’f#’ W
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MANCHESTE, England

DOGO’ Mason Greenwood anaelekea

kusaini mkataba mpya katika klabu ya

Manchester United baada ya kocha, Ole

Gunnar Solskjaer kuonekana kuvutiwa na
kinda huyo, kwa mujibu wa Daily Mail.

United walimpa mkataba Greenwood Ok-
toba mwaka jana, lakini sasa wanaonekana
wanataka kumuongeza tena mwingine baada
ya kuimarika kiwango chake cha uchezaji.

Taarifa zaidi inasema kwamba, sasa
mchezaji huyo atalipwa mshahara wa pauni
25,000 kwa wiki pamoja na bonsai, ikitege-
mea na kukua zaidi kwa kiwango chake.

Greenwood amepewa nafasi kwenye
benchi katika mechi zote nne za ligi Kuu
msimu huu.

Amecheza jumla ya dakika 47 baada ya ku-
funga mara mbili kwenye mechi za mandalizi
ya msimu huu.

Pia kuna matarajio kwamba Greenwood
anaweza kuanza kwenye mechi za kombe la
Carabao pamoja na ligi ya Europa.

Solskjaer ameonekana kuvutiwa na ki-
wango cha mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 17 na alimpa nafasi ya kuanza kwenye
mchezo dhidi ya Cardiff msimu uliopita.

Julai, aliweka wazi kwamba anamchuku-
lia mshambuliaji huyo kama mmoja wa
wachezaji ambao watakuja kutamba zaidi
siku za usoni na hivi karibuni aliitwa katika
kikosi cha timu ya taifa ya England chini ya
umri wa miaka 21.

Sanchez: Sijutii kuhama United

MILAN, Italia

ALEXIS Sanchez amesema kuwa
hajutii uamuzi wake wa kujiunga na
Manchester United mwaka jana.

Mchezaji huyo raia wa kimataifa
wa Chile alisajiliwa Inter Milan kwa
mkopo wa muda mrefu baada ya
miezi 18 pale Old Trafford ambako
alifunga mabao matano katika mechi
45 alizocheza.

Mshambuliaji huyo amejiunga na
Romelu Lukaku hapo Inter baada ya
mchezaji wa kimataifa wa Ubelgiji
kujiunga na Nerazzurri hao kipindi

cha majira ya joto.

“Nina furaha kubwa nilienda
Manchester United,” alisema aki-
iambia BBC Sport. “Ni klabu ambayo
imeshinda zaidi nchini England.

“Wakati nilikuwa Arsenal ilinivutia
zaidi, nilikuwa na furaha pale lakini
United ilikuwa inakua kwa wakati
ule, walikuwa wananunua wachezaji
wa kushinda kitu fulani.

“Nilitaka kujiunga nao na kushinda
kila kitu. Sijutii kwenda pale.”

Kocha wa United, Ole Gunnar Sol-
skjaer amesema Sanchez anaweza
kuwa na nafasi kwenye klabu hiyo

Jl:lhl

baada ya kipindi cha mkopo kule Se-
rie A, lakini mshambuliaji huyo ame-
bainisha kwamba anahitaji muda
zaidi wa kucheza uwanjani ili ajisikie
furaha. “Nafikiri ninakuwa na furaha
wakati nikiwa naichezea timu ya
taifa,” aliongeza. “Nilikuwa na furaha
pia kuwa pale Manchester United, la-
kini mara zote nimewaambia marafi-
ki kwamba nataka kucheza.

“Kama wangenipa nafasi ya
kucheza nilifanya vizuri zaidi. Wakati
mwingine ningepanda kucheza daki-
ka 60, lakini sikupata nafasi hiyo na
sikujua kwanini.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ICARDI: KUTUA PSG
NIHATUA KUBWA

® ® ® Ninamjua Cavani, nilikutana na Neymar
Jr, ninajisikia fahari kuwa mchezaji mwenzao...

PARIS, Ujerumani

AURO Icardi amesema

kutua kwake kwa miamba

ya Ligue 1, Paris Saint-Ger-

main ni “hatua kubwa ka-
tika kazi yake” baada ya kuhitimisha
ndoto zake pale Inter Milan.

Icardi ameachana na mi-
amba ya Serie A, Inter

na kujiunga na PSG kwa
mkataba wa mkopo wa
muda mrefu kabla ya
dirisha la usajili Ia majira
ya joto kufungwa juzi, Ju-
matatu saa sita usiku.
Kunyanganywa kitambaa cha
unahodha Inter msimu uliopita na

kutokukubalika na kocha Antonio
Conte msimu huu, Icardi alitia saini

mkataba wa mwaka mmoja zaidi ka-
tika klabu hiyo ya ‘Nerazzurri’ kabla
ya kwenda kujiunga na PSG dakika za
mwisho.

Akiangazia kutua kwake PSG, am-
bayo imeripotiwa kuwa na nafasi ya
kumnunu mshambuliaji huyo kwa
euro milioni 70, Icardi aliilambia PSG
TV: “Ni mwenye furaha sana, kufurahi.

“Ni hatua kubwa katika kazi yangu,
na nafasi nzuri kujiunga na klabu
kubwa kama Paris Saint-Germain.
Ninatumai kuacha mambo mazuri
hapa.

“Kuwa tayari kucheza sambamba
na wachezaji wenye vipaji hapa ina-
shangaza. Uamuzi ulikuwa rahisi ku-
ufanya, nimekuja Paris kwa sababu
nilitaka kuichezea.

“Ninajua Waargentina wazi, na
ninamjua [Edinson] Cavani. Na nili-
kutana na Neymar Jr. Ninajisikia fa-

hari kuwa mchezaji mwenzao.

“Mimi ni straika, ninapenda ku-
funga mabao. Itakuwa vizuri kucheza
mbele na washambuliaji wa kush-
angaza katika kikosi hiki.

“Mara zote ni jambo la kipekee
kucheza dhidi ya wapinzani. Hili
ndilo linalolifanya soka kuwa zuri.
Nilicheza dhidi ya Juve, Milan, hizi
ni mechi kubwa. Sasa ninatazama
mbele kucheza mechi hizi hapa Ufar-
ansa.

“Sijhawahi kucheza hapa Parc des
Princes, itakuwa mara ya kwanza
kwangu. Kisha nitakuwa tayari kue-
leza nini ninachokipenda!”

Icardi, ambaye alitua Inter akitokea
Sampdoria mwaka 2013, amefunga
mabao 111 kwenye Serie A na mabao
124 kwenye mashindano yote am-
bayo yanamfanya kuwa mfungaji
bora wa nane wa wakati wote.

NEVILLE AWINDWA MAREKANI

KOCHA wa timu ya Taifa ya England, Phil Neville ndi-
ye anayeongoza katika orodha ya makocha wanaopewa
nafasi ya kurithi mikoba ya kocha aliyeibebesha Mare-
kani Kombe la Dunia kwa wanawake, Jill Ellis. (Mail)

ILITAKA REKODI KWA NEYMAR

RAIS wa PSG, Nasser Al-Khelaifi, angeweza kumwacha
Neymar tu aondoke kama ofa ya rekodi ya dunia ya
pauni milioni 272 ingewekwa mezani. (Le Parisien, via
Sport)

SANCHO AIFUNGULIA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund, Muingereza
Jadon Sancho, 19, ameacha milango wazi ya kujiunga na
Manchester United kwa kusema “hakujali” kurudi nchini
mwake. (Mirror)

LUIS, DIAS WATAZAMWA UNITED

MANCHESTER United imetuma mashushu kutazama
mechi kati ya Benfica na Braga Jumapili ili kumtazama
beki Mreno Ruben Dias, 22, na kiungo Florentino Luis,
20. (Mirror)

KALINIC KWA MKOPO ROMA

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid, Nikola Kalinic,
amejiunga na AS Roma kwa mkopo wa muda mrefu,
na miamba hiyo ya Serie A ikimtoa mshambuliaji wa
kimataifa wa Czech, Patrik Schick, 23, kwa mkopo RB
Leipzig. (Gazzetta dello Sport - in Italian)

REBIC, SILVA WAPISHANA RASMI

STRAIKA Mcroatia Ante Rebic, 25, ameondoka Eintra-
cht Frankfurt na kujiunga kwa mkopo wa miaka miwili
AC Milan, huku Mreno Andre Silva, 23, akielekea upande
wa pili. (Gazzetta dello Sport - in Italian)

ATAKIWA KUMNUNUA MBAPPE

MTANDAO wa shabiki wa Liverpool umeishauri klabu
hiyo kumuuza Mohamed Salah, kupata fedha za kum-
nunua mshambuliaji Kylian Mbappe, 20, kutoka Paris St-
Germain, straika wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho,
19, ama Kai Havertz, 20, wa Bayer Leverkusen. (Mirror)

ALCANTARA MKOPO CELTA VIGO

KIUNGO Mbrazil Rafinha Alcantara, 26, ameongeza
mkataba na Barcelona kabla ya kujiunga na mahasimu
wao Celta Vigo kwa mkopo wa muda mrefu. (Marca)

KJAER MBADALA WA SKRTEL

ATALANTA imeziba pengo la Martin Skrtel, 34, am-
baye alivunja mkataba na klabu hiyo siku 24 tu baada ya
kutia saini, kwa kumsajili beki wa kati Mdenmark Simon
Kjaer, 30, kutoka Sevilla. (Goal)

WINGA SPURS ATUA VITORIA

WINGA wa Tottenham, Muingereza Marcus Edwards,
20, anayedaiwa kuwa “Messi mdogo” - ameondoka hapo
kaskazini mwa London na kwenda kujiunga jumla na
klabu ya Vitoria ya Ureno. (Sumn)

NEYMAR AWEKWA KIPORO

BARCELONA imeshindwa kuipata saini ya mshambu-
liaji wake wa zamani, Mbrazil Neymar, 27, kutoka Paris
St-Germain, lakini haijakata tamaa kwani itarudia tena
mpango huo majira ya joto yajayo. (ESPN)
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HABARI MICHEZO

MSIMAMO LIGI KUU BARA
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1. Lipuli 1
2.Simba 1
3. Kagera Sugar 1
4. Namungo 1
5. Azam 1
6. Ruvu Shooting 1
7. Palisi Tanzania 1
8 _Mwadui 1
9. Mbao 1
1
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1

1

1

1

1

10. Alliance

11. Mbevya City
12. TZ Prisons

13. Ndanda

14. Yanga

15. Coastal Union
16. Singida United
17 Kinondoni MC
18.Mtibwa Sugar
19.JKT Tanzania
20. Biashara United
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Azam yaboresha
benchi la ufundi

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Azam FC umeliongezea
nguvu benchi la ufundi la timu hiyo ku-
fuatia kumwajiri kocha mpya wa viungo,
Mrundi Bahati Vivian.

Vivian sasa ataungana na Mrundi
mwenzie, Etienne Ndayiragije ambaye ni
kocha mkuu wa timu hiyo, kuhakikisha
Azam inafanya vizuri kwenye mechi
za Ligi Kuu ya Vodacom na Kombe la
Shirikisho Afrika.

Mbali na kukabiliwa na mechi za
msimu mpya wa Ligi Kuu ya Vodacom,
Azam pia ina kibarua kigumu kuhakiki-
sha inaitoa Triangle FC ya Zimbabwe
kwenye mechi ya raundi ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho Afrika ili kuweza
kucheza mechi za mchujo kusaka nafasi
va kutinga hatua ya makundi ya michua-
no hiyo inayoshika nafasi ya pili kwa
utajiri barani Afrika kwa ngazi ya klabu
baada va ile ya Ligi ya Mabingwa.

Akizungumza na Nipashe jana, mse-
maji wa timu hiyo, Jafari Idd alisema
kocha huyo atakuwa maalumu kwa ajili
ya kuwapa mazoezi ya viungo na kuion-
goza timu hiyo kupasha mwili joto kabla
ya mechi.

“Tumeongeza nguvu kwenye benchi
letu la ufundi, tumepata kocha maalumu
wa viungo kutoka Burundi ambaye ko-
cha wetu mkuu amempendekeza kuwa
naye,” alisema Jafari.

Alisema wameshukuru kumpata kocha

huyo ambaye wanaamini ataleta mafani-

kio katika klabu hiyo.

Aidha, alisema kesho wanatarajia
kucheza mchezo wa kirafiki dhidi
va Friends Rangers ya Ligi Daraja la
Kwanza, mchezo ambao utachezwa saa
moja usiku kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi.

“Alhamisi tutakuwa na mchezo wa
kirafiki dhidi ya Friends Rangers kwa
ajili ya kujiandaa na mechi yetu dhidi ya
Triangle FC,” alisema.

NDAYIRAGIJE AITUMIA

BURUNDI SALAMU

Na Mwandishi Wetu

AKATI timu ya Taifa ya Tan-

zania, Taifa Stars, ikielekea

Burundi jana tayari kwa

mechi yao ya leo dhidi ya

wenyeji hao, Kaimu Kocha Mkuu wa

kikosi hicho, Mrundi Etienne Ndayiragi-

je, amesema yupo kazini na kuwataka

Warundi wenzake wasitarajie kutaku-
wapo na huruma yoyote kutoka kwake.

Kauli hiyo ni faraja kwa

mashabiki wa soka nchini am-

bao wamekuwa na wasiwasi

kuwa Ndayiragije anaweza

kupanga kikosi dhahifu ili ku-

libeba taifa lake katika mechi

hiyo ya leo.

Hata hivyo, Ndayiragije ambaye aliion-
goza Taifa Stars kuitoa timu ya Taifa ya
Kenya, ‘Harambee Stars’ kwenye mechi

ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
amesema yupo kikazi zaidi na kwamba
lengo lake ni kuona Tanzania inashinda
na kutinga hatua ya makundi ya ku-
wania kufuzu fainali za Kombe la Dunia
2022 zitakazofanyika nchini Qatar.

“Waajiri wangu kwa sasa ni Watanza-
nia na wote kwa pamoja tuna malengo
ya kuhakikisha Tanzania inafuzu Kombe
la Dunia, Burundi pia wana ndoto hizo
hivyo wanatakiwa kupambana kwa ajili
ya hilo,” alisema kocha huyo.

Baada ya mechi hiyo, itakayopigwa

Septemba 8, mwaka huu na mshindi wa
jumla atatinga hatua ya makundi.

tayari kwa safari ya kwenda kuivaa Burundi kwenye mechi ya kuwania kutinga hatua ya makundi kusaka tiketi
ya kushiriki fainali za Kombe |la Dunia Qatar 2022. NA MPIGAPICHA WETU

Ngao ya Jamii Zanzibar
yalamba waamuzi wawili

Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya waamuzi ya soka visiwani
Zanzibar imewaondoa waamuzi wawili
waliochezesha mechi ya Ngao ya Jamii
kati ya KMKM na Malindi katika orodha
ya marefa watakaochezesha mechi zote
za ligi zinazosimamiwa na Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF) kutokana na ku-
vurunda katika mchezo huo uliopigwa
Jumapili iliyopita katika Uwanja wa
Amaan.

Waamuzi waliokutana na rungu hilo
ni Rashid Farhani ambaye alikuwa
mwamuzi wa kati na msaidizi wake laini
namba moja, Mussa Hemed.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na kamati hiyo na kutiwa saini na
Katibu wa Kamati ya Waamuzi,
Muhusini Ali Rajabu, ameeleza
katika mchezo huo mwamuzi na
msaidizi wake walishindwa kuchukua
maamuzi ya kisheria dhidi ya mlinda
mlango wa KMKM, Alex Venance kwa
kuwachezea vibaya wachezaji wawili
wa Malindi kwa nyakati tofauti, Msati
Kassim na Mohmed Ahmed wakiwa
ndani ya 18.

Taarifa hiyo iliendelea kueleza kuwa,
kamati ya waamuzi imekutana na ili-
waita waamuzi wote wanne waliochez-
esha mechi hiyo na wote walikubali

kuwa kweli lilikuwa kosa lililostahili
kutolewa penalti na kipa wa KMKM ali-
paswa kuonyeshwa kadi ya njano, lakini
hawakufanya hivyo.

Aidha, iliendelea kueleza kuwa kama-
ti ya waamuzi kulingana na kifungu
cha kanuni namba 22 cha kuendesha
mashindano ya ZFF kimechukua hat-
ua ya kuwaondoa katika orodha hiyo
ya waamuzi na kuwapiga faini ya Sh.
200,000 kwa kila mmoja ambayo hadi
ifikapo Oktoba 3, mwaka huu inatakiwa
iwe imelipwa.

Adhabu hiyo, imepata baraka zote
kutoka ZFF, hivyo wanapaswa kuitu-
mikia kama ilivyoagizwa.
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Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba kesho watarejea tena mazoezini baada ya mapumziko ya siku mbili.

i

Zahera agoma kuivaa
Mbao, TFF yamfungia

® @ @ Pia yeye na Masau Bwire walimwa faini, mwamuzi
aliyekataa bao la Ruvu Shooting naye afungiwa...

Na Shufaa Lyimo

‘AKATI Kocha Mkuu wa Klabu

ya Yanga, Mwinyi Zahera,

akigoma kabisa kucheza mechi

za kirafiki na timu za Ligi Kuu,
katika kambi yao ya Mwanza kujiandaa na
mchezo wao wa raundi ya kwanza wa Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Zesco United
ya Zambia, pia amekutana na rungu la
Kamati ya Bodi ya Ligi Kuu ya Uendeshaji
na Usimamizi wa Ligi, ambayo imemfungia
mechi tatu na kumpiga faini.

Yanga ilipanga kucheza mechi
kadhaa ikiwa kambini Mwanza,
mojawapo ikiwa dhidi ya Mbao

FC, lakini Zahera amegom-

ea mechi hizo kwa kuhofia
wachezaji wake kuumizwa na
kudai hilo lilitokea pia wakati
walipocheza mechi ya Kirafiki
dhidi ya Polisi Tanzania kuele-
kea mechi yao dhidi ya Town-
ship Rollers ya Botswana.

Akizungumza na Nipashe jana, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano
ya Klabu ya Yanga, Saady Khimji, alisema
Zahera ameweka wazi kwamba hawezi
kukubali timu yake icheze na timu kubwa
mkoani humo, kwa kile anachodai huwa

zinawakamia bila kuelewa wanakwenda
kucheza mchezo wa kimataifa.

Makamu huyo alisema awali walipanga
kukutana na Mbao FC lakini kocha amesema
anahofia wanaweza kuumiza wachezaji wao
kama ilivyokuwa wakati walipocheza dhidi
ya Polisi Tanzania.

“Zahera amekaa na kamati ya mashindano
akatupa hoja zake tukakubaliana kwa
pamoja kwa sababu anasema tulipocheza
na Polisi Tanzania Kilimanjaro walitukamia
sana mpaka kuumiza vibaya wachezaji
wetu wawili. “Kocha amesema bora acheze
na timu za Ligi Daraja la Kwanza ambazo
zitacheza nao zikiwa zinajiandaa kupanda
Ligi Kuu na sisi tutacheza kwa tahadhari
kubwa,” alisema Saady.

Wakati huo huo, Kamati ya Bodi ya Ligi
Kuu ya Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi
katika kikao chake cha Septemba 2, mwaka
huu ilipitia matukio mbalimbali ya Ligi Kuu
ya Vodacom (VPL) msimu wa 2019/2020
iliyoanza rasmi Agosti 24, 2019 na kufanya
maamuzi mbalimbali.

Katika mechi namba tisa- ambayo Yanga
ilikubali kipigo cha bao 1-O dhidi ya Ruvu
Shooting, Mwamuzi Msaidizi, Janeth Balama
amefungiwa miezi mitatu kwa kushindwa
kutafsiri sheria, hivyo kusababisha akatae
bao halali lililofungwa na Ruvu Shooting
katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Uhuru Agosti 28, mwaka huu, adhabu hiyo

ikitolewa kwa kuzingatia Kanuni ya 39(1) ya
Ligi Kuu kuhusu Udhibiti kwa Waamuzi.

Kocha wa Yanga, Zahera ametozwa faini
ya Sh. 500,000 (laki tano) kwa kuvaa mavazi
yasiyo nadhifu na ya heshima katika mechi
hiyo, kinyume cha Kanuni ya 14(2m) ya Ligi
Kuu kuhusu Taratibu za Mchezo. Adhabu
dhidi yake imetolewa kwa kuzingatia Kanuni
ya 41(13) ya Ligi Kuu kuhusu Udhibiti kwa
Makocha. Kadhalika, Zahera amefungiwa
kuiongoza timu yake katika mechi tatu za
Ligi Kuu ya Vodacom kwa kutoa shutuma
na kejeli kwa Bodi ya Ligi katika mkutano na
waandishi wa habari baada ya mechi dhidi
ya Ruvu Shooting. Adhabu hiyo imetolewa
kwa kuzingatia Kanuni ya 41

Huku Klabu ya Yanga ikipewa onyo
kali kwa kushindwa kuhakikisha Zahera
anaongoza benchi la ufundi la timu yake
akiwa katika mavazi nadhifu na ya heshima.
Adhabu dhidi ya klabu hiyo ni kwa mujibu
wa Kanuni ya 14(3) ya Ligi Kuu kuhusu
Taratibu za Mchezo.

Naye Mkurugenzi wa Ruvu Shooting,
Masau Bwire ametozwa faini ya Sh. 200,000
(laki mbili), kwa kuingia ndani ya uwanja
(eneo la kuchezea) baada ya filimbi ya
mwisho, kinyume cha Kanuni ya 14(10) ya
Ligi Kuu kuhusu Taratibu za Mchezo. Adhabu
dhidi yake imetolewa kwa kuzingatia Kanuni
ya 14(49) ya Ligi Kuu kuhusu Taratibu za
Mchezo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mo Dewji
moto, hataki
kupoa Simba

Na Mwandishi Wetu

HUKU mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara, Simba wakirejea
mazoezini kesho kujiandaa na
mechi ya Ligi Kuu ya Vodacom
dhidi ya Mtibwa Sugar ita-
kayopigwa Uwanja wa Uhuru
Septemba 17, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya klabu hiyo, Mohamed
“Mo” Dewiji ameendelea kuwa-
sha moto wa kurejesha morali
kwa wachezaji na mashabiki wa
timu hiyo.

Mashabiki wa Simba wame-
katishwa tamaa na klabu yao
baada ya kutolewa raundi ya
awali ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa faida ya
bao la ugenini na UD Songo
ya Msumbiji kufuatia kutoka
suluhu ugenini kabla ya kulazi-
mishwa sare ya bao 1-1 Uwanja

Na mwishoni mwa wiki Mo
aliwataka Wanasimba kum-
samehe kwa kuwa mkimya na
maumivu ya matokeo wali-
yoyapata, ambapo aliwataka
kutovunjika moyo wala kukata
tamaa.

Lakini jana Mo alifunguka
tena akiwaamsha mashabiki na
wachezaji wa klabu hiyo kwa
kueleza: “Ujumbe huu ni kwa
wachezaji wa @Simba SC Tan-
zania na mashabiki, mabingwa
hawaelezwi kwa ushindi wao
bali namna wanavyoanza baada
va kuanguka.”
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