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R
WANDA haina mipaka 
kwa Waafrika, imeondoa 
masharti kwa  wanaota-
ka kuingia nchini humo 

wasijisumbue kupata visa.
Hatua hiyo ni mwanzo  wa 

kuunga mkono makubaliano ya 
Umoja wa Afrika (AU) ya ‘Agenda 
2063’ ya kuwa na Afrika isiyo na 
mipaka iliyotengamana kwa hali 
zote.

AU kupitia Ajenda 2063 au 
‘the Africa we Want’, ina maono 
ya kufikia bara lenye msukumo 
mpya linalotumia sarafu na 
pasi moja, lisilo na mipaka kila 
mmoja akiishi na kutembea ap-
endavyo, tena likiongozwa na  
serikali moja chini ya  mtanga-
mano madhubuti.

Rwanda inaanza kuondoa 
vikwazo vya usafiri kwa Waaf-
rika wakialikwa kupanda ndege 
kwenda Rwanda wanapohitaji.

Wakati Rwanda ikiwa tayari 
imeshatangaza hatua hiyo kwa 
Waafrika, Kenya nayo inasema, 
inatarajiwa kuwa nchi isiyo na 
viza kwa yeyote kuanzia mwezi 
ujao.

Ni kauli ya Rais William Ruto, 
wakati wa maadhimidho ya siku 
ya Uhuru wa Kenya, kwamba 
hatua hiyo ni kutimiza ahadi ya  
kukomesha hitaji la wasafiri wa-
naoomba viza kuzuru Kenya.

Rwanda na Kenya ni miongoni 
mwa nchi nane  zinazounda 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), za  Tanzania, Congo DR, 
Uganda, Burundi, Somalia na 
Sudan Kusini ambazo hazijatan-
gaza uamuzi kama huo.

Nipashe inazungumza na baa-
dhi ya wachambuzi wa mambo 
ya diplomasia na wadau wen-
gine, ili kupata maoni yao kuhu-
su hatua hiyo na umuhimu wake 
na athari zake kwa jumuiya.
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Rwanda, Kenya kuondoa viza ni
sawa, huenda Tanzania ikafaidika
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Abbas Mwalimu ni Mdhahiri 
wa Chuo cha Diplomasia Kurasi-
ni Dar es Salaam, ambaye anase-
ma, suala la Rwanda na Kenya 
kutangaza utaratibu wa raia wa 
kigeni kuingia kwenye mataifa 
hayo bila viza, linaweza kuwa na 
sura mbili za faida na hasara.

“Labda Kenya inasema, ina-
fanya hivyo ili kuvutia watalii, 
waweze kufika kwa wingi na 
hivyo inaweka mazingira ya ku-
wavutia, kwani imekuwa ikise-
ma karibu Kenya uone Mlima 
Kilimanjaro,” anasema.

Aidha, ni kweli mtalii akiin-
gilia  Kenya unauona mlima 
lakini ili aufikie lazima aje Tan-

zania, na kwamba kuondoa viza 
kunaweza kuvutia watalii wengi 
kufika nchini humo na kuingiza  
fedha nyingi za kigeni, ingawa 
wakitaka kufika Mlima Kiliman-
jaro lazima watakuja Tanzania.

“Kwa njia hiyo Kenya wataku-
wa wamefaidika zaidi. Vilevile 
ukiangalia  ripoti za hivi karibu-
ni, ukiacha Morocco, Tanzania 
imekuwa ya pili kwa Afrika kwa 
kuvutia watalii wengi, hivyo na 
Wakenya nao  wanatafuta kila 
mbinu za kuwapata,” anasema 
Mwalimu.

Pamoja na mbinu hiyo, Mwal-
imu anasema ana mashaka na 
utaratibu huo wa kuondoa viza 

kuwa mwanachama EAC, , haku-
zuii nchi kujiamulia mambo 
yake yenyewe ambayo inaona 
yanafaa.

Hata hivyo anatoa 
angalizo:”Nchi hizo zilizoamua 
kuondoa viza ni nchi huru zina 
uhuru wa kujiamulia mambo 
yake yenyewe bila kuingiliwa 
na nchi nyingine Kwa maslahi 
ya nchi zenyewe kama zinaona 
kuna fursa. ‘

Aidha,  anasema jambo la 
muhimu zaidi ni usalama, hasa 
kwa kuzingatia kwamba kuna 
tatizo la ugaidi na uasi Afrika 
na duniani, wahalifu wanaweza 
kutumia nafasi hiyo kuhatarisha 
usalama wa taifa.

“Usalama wa nchi hizo na 
hata zile ambazo ziko ndani ya 
jumuiya unaweza kuwa hatarini, 
ila kama suala la usalama lime-
chambuliwa kwa kina hadi zi-
kafikia hatua ya kuruhusu watu 
kutoka mataifa mengine kuingia 
bila viza, sina tatizolakini kama 
bado kuna haja ya kutafakari,” 
anasema Wangwe.

Kadhalika, Wangwe anasema, 
kama nchi haijajipanga, in-
awezekana fursa zote za nchi 
zilizoruhusu kuingia bila viza 
zinachukuliwa na wageni na 
kusababisha wenyeji kubaki ha-
wana kitu.

Wangwe anasema, taifa kuwa 
na utaratibu huo wa bila viza, 
ni njia mojawapo ya kutafuta 
wawekezaji, kwa kuwa inakuwa 
ni fursa kuwafikia wengi na ku-
pata fedha za kigeni ili kuinua 
uchumi wake.

“Ila suala la usalama wa nchi 
na hata zilizo ndani ya jumuiya 
ni la msingi, lakini pia wageni 
wasije kuchukua fursa zote na 
kuwaacha wenyeji wakiteseka,” 
anasema.

 UAMUZI CHANYA
Makamu wa Mwenyekiti wa 

Chama cha ACT-Wazalendo 
Tanzania Bara, Dorothy Semu, 
anasema uamuzi huo ni chanya, 
hasa kwa kuzingatia kwamba 
nchi za Afrika Mashariki ina 
watu zaidi ya milioni 300 na 
ongezeko la watu wa kipato cha 

USHINDI WA ABDEL
 FATTAH al-SISI 

Vita Hamas, Israel
 ilivyomjengea imani, 

Misri wamchagua
 wakimwamini kiulinzi

kwamba unaweza kuchangia 
hata wahalifu kupata maficho  
na kuhatarisha usalama wa EAC

“Unaporuhusu kila mtu ku-
ingia nchini kwako, unaruhusu 
hata wahalifu kuingia kwa saba-
bu hawahitaji kutumia njia za 
panya japo si wakati wote. Sasa 
ni kwa kiasi gani Kenya imeten-
geneza mazingira ya kuhakiki-
sha usalama wake unakuwa ni 
kipaumbele…? Anahoji.

 
 USALAMA KWANZA
Mchambuzi wa masuala la sia-

sa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Jukwaa la Katiba Tanzania ( JU-
KATA), Bob Wangwe, anasema 

Dorothy Semu Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo Tanzania Bara. PICHA: MTANDAO

Watanzania wanaposubiri  CHADEMA
kutekeleza amri ya Mahakama Kuu
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Antibaiotiki janga kwa watoto

Mbaroni na simu 305, laptop 
10 za kudhalilisha wanawake 
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam 
linawashikilia watu wawili 
wanaodaiwa kuwawekea 
wanawake dawa za ku-
walewesha kisha kuwadhal-
ilisha kingono, kuwaibia na 
kuwatishia kuwaua.
Vilevile, linawashikilia wen-

gine watatu kwa tuhuma za 
wizi wa vifaa vya boti am-
bazo ni injini mbili aina ya 
Yamaha 200P, betri mbili za 
boti zenye thamani ya Sh. 
milioni 160.307.
Kamanda wa Kanda hiyo, 

Jumanne Muliro, alibainisha 
hayo jana jijini, akifafanua 
kuwa watuhumiwa wa ud-
halilishaji wanawake ambao 
majina yao wameyahifadhi, 
wamekuwa wakitekeleza 
vitendo hivyo baada ya ku-
watongoza.

“Operesheni kali maalum 
iliyoanza mwezi Septemba 
2023 na inayoendelea, 
imewanasa watuhumiwa 
mbalimbali wakiwamo 
watu hawa wawili ambao 
huwatongoza wanawake, 
wanawawekea dawa za ku-
walewesha kisha kuwafany-
ia vitendo vya udhalilishaji 
wa kingono na kuwapiga 
picha, kuwatishia kuwaua 
wakitoa siri za udhalilishaji 
huo na baadaye kuwai-
bia simu, laptop na fedha,” 
alisema.
Kamanda Muliro alisema 

watuhumiwa hao wame-
kamatwa na laptop 10, simu 
za kiganjani 305 za aina 
mbalimbali, runinga 36, 
kamera nne, sabufa tatu na 
mifuko ya 160 ya simu.
Alisema baadhi ya vitu 

hivyo tayari vimetambu-
liwa na wamiliki wake na 

kwamba “watuhumiwa hao 
watashughulikiwa kwa mu-
jibu wa sheria”.
Kuhusu wezi wa vifaa 

vya boti, Kamanda Muliro 
alisema pia wamekamatwa 
wakiwa na gari namba T 
485 CWU aina ya Suzuki, 
mali ya Teusin Van Bauren, 
mfanyabiashara raia wa Af-
rika Kusini.
“Watuhumiwa hao ni Msa-

baha Michael (37) maarufu 
Askofu, mkazi wa Vikindu; 
Juma Athuman (45) maarufu 
Dito, mkazi wa Mbagala; na 
Joseph Januari (23), dereva 
na mkazi wa Tandale Kwa-
tumbo.
Katika hatua nyingine, Ka-

manda Muliro alisema Jeshi 
la Polisi limejipanga vizuri 
kuhakikisha wananchi wa-
nasherehekea kwa amani na 
usalama sikukuu za Krismasi 
na Mwaka Mpya.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akipokea zawadi maalum kutoka 
kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, katika hafla ya maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Binadamu Zanzibar 
jana. PICHA: IKULU

Na Jenifer Gilla

WATAFITI kutoka Taasisi 
ya Afya Ifakara (IHI) na Swiss 
Tropical and Public (Swiss-TPH) 
wamegundua vifaa vya kidiji-
tali vyenye uwezo wa kuonesha 
ugonjwa halisi anaoumwa mtoto 
na kumsaidia daktari kutoa dawa 
kulingana na ugonjwa uliogun-
dulika.

Lengo la kutumika kifaa hicho 
ni kupunguza matumizi ya dawa 
za antibaiotiki kwa watoto am-
bayo wakati mwingine huandiki-
wa na madaktari kwa kuangalia 
dalili zilizopo baada ya vipimo 
kushindwa kuonesha tatizo lin-
alomsumbua.

Mtafiti na mwandishi wa utafiti 
huo kutoka IHI, Dk. Lameck Lu-
wanda, alisema jana kuwa kupi-

tia kipimo hicho watapiga hatua 
kubwa kupunguza matumizi ya 
dawa hizo na kuokoa maisha ya 
watoto wengi.

Alisema vipimo vya kawaida 
vinavyotumika sasa, havina uw-
ezo wa kuona magonjwa yote ya 
watoto, hivyo daktari analazimi-
ka kuandika dawa zikiwamo za 
antibaiotiki kwa kuangalia dalili 
alizonazo mgonjwa.

Alisema kipimo hicho kim-
etengenezwa kwa teknolojia 
ya hali ya juu yenye uwezo wa 
kumpima mtoto na kugundua 
ugonjwa halisi unaomsum-
bua, hivyo kumsaidia daktari 
kutoa dawa kulingana na tatizo  
lililopo badala ya kutoa dawa ju-
muishi.

Alisema msukumo wa kufanya 
utafiti wa kipimo hicho ulitokana 

na utafiti wa kisayansi unaoone-
sha kuwa vifo milioni 1.2 vilivyo-
tokea mwaka 2019,  vilihusishwa 
na matumizi ya dawa hizo huku 
idadi kubwa zaidi ya wagonjwa 
ikitoka Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara. 

Alisema utafiti huo ulifanyika 
Tanzania kwa miaka mitano 
kama sehemu ya mradi wa DY-
NAMIC na kuongozwa na Kiten-
go cha Kidijitali na ‘Global Health’ 
cha Unisante, kwa ushirikiano na 
washirika kadhaa.

Utafiti huo ulishirikisha vituo 
vya afya 20 nchini katika kipindi 
cha miezi 11.

Kwa mujibu wa Dk. Luwan-
da, katika hospitali zilizotumia 
kipimo hicho, dawa za antibaio-
tiki zilitolewa kwa asilimia 23.2 
kulinganishwa na asilimia 70.1 

katika vituo vingine 20 vya afya  
ambako chombo hicho hakiku-
tumika.

Katika utafiti huo, wanasayansi 
waligundua kuwa  kutumia kupi-
mo hicho cha kidijitali kulipun-
guza kwa kiasi kikubwa kuwapa 
watoto dawa za antibaiotiki bila 
kuathiri matokeo ya kliniki.

Hata hivyo, watafiti hao wa-
nabainisha kuwa utafiti huo 
unawakilisha suluhu inayoweza 
kupanuka kulingana na ghara-
ma na teknolojia, ili kupunguza 
kuagiza dawa hizo kwa usalama 
wa watoto.

Dk. Leah Rwezaula, Ofisa wa 
Kliniki na Daktari anayesima-
mia Zahanati ya Iganzo, akitumia 
zana hiyo ya kidijitali, alisema 
kupitia zana hizo ameongeza 
uelewa wa namna bora ya kuhu-

dumia wagonjwa.
“Kutumia kipimo hiki sasa hata 

mtoto akija, ninaweza kugun-
dua tatizo halisi linalomsumbua 
na kumwandikia dawa sahihi 
tofauti na hapo nyuma, kipimo 
kikionyesha hakuna ugonjwa, 
nilikuwa ninamwandikia  
dawa kwa kuangalia dalili,” alise-
ma.

Mradi wa DYNAMIC ume-
tekelezwa kwa ushiriki-
ano wa muda mrefu kati ya  
Tanzania na Uswisi, ili kusaidia 
kuboresha ubora wa huduma na 
kupunguza matumizi ya dawa za 
antibaiotiki.

Kwa sasa kipimo hicho kime-
sambazwa katika vituo vya afya 
zaidi ya 100 vya Tanzania na 
Rwanda.
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Marekani  
yataja sababu
kuirejesha 
Tanzania MCC 

Viongozi wa dini wataka fedha 
migodi zisaidie bima mpya afya 
Na Restuta James

VIONGOZI wa dini 
wameishauri serikali kutunga 
kanuni rafiki zitakazowezesha 
utekelezaji rahisi wa Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote kwa 
kuongeza vyanzo vya mapato 
kutoka sekta za madini, mafuta 
na gesi katika kuchangia hudu-
ma za afya.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Dini Mbalimbali kuhusu Haki 
za Kiuchumi na Maadili ya 
Uumbaji, Askofu Nelson Kisare 
alisema jana jijini Dar es Salaam 
kuwa sheria hiyo ni nzuri, la-
kini zisipotungwa kanuni bora, 
haitaleta tija iliyokusudiwa.

Alisema baadhi ya vyanzo 
vya mapato vya kugharamia 
matibabu kwa kaya maskini 
ni bahati nasibu, zawadi na 
misaada toka kwa marafiki,  
ambavyo alisema si vya uhaki-
ka.

“Sisi tulipokuwa tunapigania 
hii sheria tuliainisha hadi vyan-
zo vya mapato, sheria imetaja 
zawadi na bahati nasibu, hayo 
yasipokuwapo itakuwaje?” ali-
hoji.

Askofu Kisare alisema seri-
kali inapaswa kuangalia vyan-
zo vya uhakika ili kugharamia 
afya za Watanzania badala ya 
kutegemea misaada na zawadi 
ambazo hazijulikani kama zi-
takuja.

“Tumeshapata sheria, kazi 
iliyobakia ni kukikisha haikum-
bani na ukatili kupitia kwenye 
kanuni zitakazotungwa na wa-
ziri… serikali ibebe jukumu la 
afya za wanyonge, maskini na 
wazee.

“Kanuni hizi zitungwe katika 
msingi wa haki ambao unatam-
bua utu na thamani ya Mtan-
zania ili tuwe na taifa ambalo 
watu wake wana afya nzuri… 
sisi viongozi wa dini tutaen-

delea kujadiliana na serikali ili 
tupate kanuni nzuri,” alisema 
Askofu Kisare.

Mwenyekiti Mwenza wa 
kamati hiyo kutoka Baraza la 
Waislam Tanzania (BAKWATA), 
Sheikh Khamis Mataka, alise-
ma viongozi wa dini walifanya 
utafiti na kupeleka mapende-
kezo serikalini, ambayo yame-
zaa sheria hiyo.

“Tunapoelekea katika uten-
genezaji kanuni, tunatamani 
kuona kila Mtanzania anafaidi-
ka kwa kufikiwa na huduma 
za afya… tunachokiangalia kwa 
sasa ni kuzidi kuiboresha ili 
kupitia kanuni kadi ya bima iwe 
suluhisho la kupata huduma za 
afya bila kikwazo,” alisema.

Mshauri wa Masuala ya 
Kisheria wa kamati hiyo, 
Wakili Gloria Mafore, alisema 
moja ya vyanzo vya mapato 
vilivyopendekezwa na vion-
gozi wa dini ni asilimia 0.01 ya 

kodi zinazotokana na madini,  
mafuta na gesi, ambacho ni 
chanzo cha uhakika kuliko ba-
hati nasibu.

Aliishauri serikali kuweka 
mpango mzuri wa kusimamia 
ukwasi wa fedha za bima zinaz-
opaswa kuwekwa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) ndani ya miaka 
miwili, ili zisitumike kughara-
mia huduma nyingine.

“Waziri anapotengeneza 
kanuni ni vyema wadau waka-
shirikishwa ili iwe rahisi kwa 
watu kuchangia na kuweka 
mazingira wezeshi ya vituo vya 
afya kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Muswada wa Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote ulipitishwa 
rasmi na Bunge Novemba Mosi, 
mwaka huu na kutiwa saini na 
Rais Samia Suluhu Hassan De-
semba 4, mwaka huu. Sasa ni 
sheria, lakini kanuni zake hazi-
jatungwa.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani imetaja 
sababu za kuirejesha Tanzania 
katika Mfuko wa Changamoto 
za Milenia (MCC) baada ya kui-
ondoa miaka kadhaa iliyopita.
Mara ya mwisho MCC ilitoa 

msaada wa Dola za Marekani 
milioni 698 mwaka 2008 am-
bazo zilitumika hadi 2013.
Naibu Balozi wa Marekani 

nchini, Robert Raines, katika 
taarifa yake jana, alibainisha 
kuwa kuanzia 2008 hadi 2013, 
MCC ilishiriki katika uwekezaji 
wa kuboresha miundombinu 
ya barabara, nishati na maji 
Tanzania.
Alisema wanafarijika kwamba 

uteuzi wa Tanzania kwa mpan-
go huo unatambua mageuzi 
ambayo yamefanywa na Rais 
Samia Suluhu Hassan.
“Tuna hakika kwamba mpango 

huu utasaidia mageuzi ya-
nayoendelea, maendeleo ya 
kidemokrasia, utawala na 
utaimarisha ukuaji wa uchumi,” 
alisema.
Alisema wanaamini programu 

hiyo itaunga mkono mageuzi 
yanayoendelea katika utawala 
wa kidemokrasia na itaimari-
sha ukuaji wa uchumi na ku-
punguza umaskini Tanzania.
Alisema Ubalozi wa Mare-

kani unatarajia kufanya kazi 
kwa ushirikiano na Serikali 
ya Tanzania ili kuimarisha 
ukuaji uchumi na utawala wa 
kidemokrasia kwa manufaa ya 
Watanzania wote.
MCC hutoa fedha kama moti-

sha kwa nchi ambayo inafuata 
demokrasia, uwazi, haki za bi-
nadamu na uhuru wa maoni.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) wakikagua mitambo ya kupozea 
umeme wa reli ya mwendokasi (SGR) katika kituo cha Pugu Dar es Salaam jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

Wake wa viongozi wawafariji waathirika maporomoko Hanang’
Na Mwandishi Wetu, 
HANANG’

WAKE wa viongozi wa seri-
kali kupitia kikundi chao cha La-
dies of New Millennium Group,  
wametembelea maeneo yali-
yoathiriwa na maafa yaliyotokea 
Desemba 3, mwaka huu wilayani 
Hanang’, mkoani Manyara na 
baadaye kutoa misaada ya kibin-
adamu kwa waathirika wa janga 
hilo.

Akizungumza baada ya kutem-
belea maeneo yaliyoathirika na 
kukabidhi misaada, Mkuu wa 
msafara huo, Mary Majaliwa 
alimpongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa nguvu kubwa 
aliyoelekeza katika kuwasaidia 

waathirika wa maafa ili kuhakiki-
sha maisha yao na maeneo yali-
yoathiriwa yanarejea haraka ka-
tika hali ya kawaida.

“Tunapenda kumshukuru sana 
Mheshimiwa Rais Samia na seri-
kali yake kwa juhudi kubwa zina-
zoendelea kufanyika katika mji 
wa Kateshi, lakini kwa upendo 
wake mkubwa kwa wananchi wa 
Hanang’ na hata kukatisha ziara 
yake ya kikazi kwa ajili ya wa-
nanchi hawa,” alisema.

Mary ambaye ni mke wa Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alitoa 
wito kwa wananchi wa Hanang’ 
na wale walioathirika na maafa 
kuwa na mshikamano katika kip-
indi hiki na kuwasisitiza kuende-
lea na shughuli zao na kuhakiki-

sha watoto wao wanakwenda 
shule mara tu zitakapofunguliwa 
mwezi ujao.

Marina Juma, Mke wa Jaji Mkuu 
wa Tanzania, alitoa wito kwa ki-
namama wengine kuguswa na 
athari za maafa hayo na kujitolea 
chochote watakachoweza ili  
kusaidia waathirika wa maafa 
hayo.

Mke wa Hayati Rashid Kawawa, 
Asina Kawawa, alieleza kuguswa 
na namna Rais Samia alivyoshu-
ghulikia maafa ya Hanang’.

Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Queen Sendiga, baada ya 
kupokea misaada hiyo, alisema 
kuwa kwa sasa serikali inaende-
lea kurejesha mji wa Katesh na 
maeneo mengine yaliyoathirika 

katika hali yake ya kawaida iki-
wamo miundombinu ya bara-
bara, maji na pia kusaidia kutoa 
tope katika nyumba za watu.

“Wananchi wa Hanang’ husu-
sani maeneo ya Katesh, Gendabi 
na Jorodom wanamshukuru 
sana Mheshimiwa Rais Samia 
kwa msaada mkubwa ambao 
ameutoa,” alisema.

Kundi hilo la New Millenium 
ambalo linaundwa na wake 
wa viongozi limetoa misaada 
mbalimbali ya kibinadamu kwa 
waathirka wa maafa, ikiwamo 
mabegi ya shule 250, viatu vya 
shule jozi 216, madaftari 500, 
madaftari makubwa 144, kalamu 
za risasi maboksi matano, sare za 
shule 200, nguo za ndani za wa-

toto 600, fulana 170, kanga zaidi 
ya 100, vitenge 40, shuka 105 na 
mablanketi 125. 

Vitu vingine ni mashati, 
magauni, suruali, mitandio, vy-
andarua, vyombo vya chakula na 
mchele kilo 450.

Maporomoko ya tope lililoam-
batana na mawe na magogo yal-
itokea Desemba 3, 2023 katika 
wilaya ya Hanang’ na kusababi-
sha vifo vya watu 89, majeruhi 
139 na uharibifu wa nyumba, 
mali na miundombinu mbalim-
bali ya maji, umeme, barabara na 
pia kuathiri shughuli za kijamii na 
kiuchumi hususani katika mji wa 
Kateshi na vijiji vya Gendabi na 
Jorodom.

“tuna hakika 
kwamba mpango 
huu utasaidia ma-
geuzi yanayoende-
lea, maendeleo ya 
kidemokrasia, uta-
wala na utaimarisha 
ukuaji wa uchumi,” 
alisema.
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MAKALA MAALUM

lNeema simu, hali ya hewa, ndege, majini… 

Nape arejea mkutano dunia, Tanzania 
ikifunguliwa milango zaidi mawasiliano
Na Rolf Kibaja

MSAMIATI ‘masafa’ katika ma-
wasiliano ya kielektroniki, ina maana 
kubwa kwamba ndio nyenzo ya kufani-
kisha huduma kama vile mawasiliano 
ya simu, utangazaji wa redio na tel-
evisheni, intaneti, kuongoza safari za 
ndege na usalama wa anga.

Mengine ni uongozaji safari za vy-
ombo vya usafiri majini na usalama 
wake, utabiri wa hali ya hewa, kuku-
sanya taarifa kupitia satelaite angani, 
pia utafiti wa miamba yenye raslimali 
madini. Zote ni huduma zinazopati-
kana, kupitia msaada wa rasilimali 
masafa. 

Kanuni za matumizi yake, pale in-
apokosewa, hugonganisha watumiaji 
wa eneo, hivyo, masafa hupangwa, ku-
tokana na mahitaji na matumizi yake. 

Katika kufanya kazi ya kupanga 
masafa na matumizi yake, ni jukumu 
linalorejewa na mkutano mkuu unao-
husisha nchi zote duniani, kila baada 
ya miaka mitatu au minne. 

KINACHOJIRI MWAKA HUU
Hivi karibuni, Tanzania imesh-

iriki katika Mkutano wa Kimataifa wa 
Upangaji wa Masafa ya Mawasiliano 
na Obiti za Satelaiti (World Radiocom-
munication Conference – WRC-23) uli-
ofanyika jijini Dubai, Umoja wa Falme 
za Kiarabu (UAE) kuanzia Novemba 20 
hadi tarehe 15 mwezi huu.

Ni mkutano ulioratibiwa na Shirika 
la Kimataifa la Mawasiliano Duniani. 
Kawaida yake, hufanyika baada ya tafiti 
mbalimbali zinazojadiliwa kiufundi na 
kuuwezesha kufanyika uamuzi katika 
kupanga masafa.

Mkutano uliopita ulijadili mada 40, 
zote ni muhimu kwa kila nchi, ukijikita 
katika kurejea upangaji wa masafa ya 
mawasiliano ya simu, usafiri majini na 
usalama wake, uongozaji ndege na us-
alama wa anga.

Kuna mengine yanayogusa utabiri 
wa hali ya hewa, mawasiliano katika 
kutabiri na kugundua majanga ya 
hatari, utangazaji televisheni, ma-
wasiliano ya simu na intaneti, masafa 
kwa ajili ya matumizi ya rada na uku-
sanyaji taarifa kupitia obiti za satelite. 

Vilevile, kuna suala la upangaji mas-
afa uliotumia kanuni muhimu kila nchi 
kuwa na haki sawa katika upatikanaji 
masafa na obiti za satelaiti kwa mujibu 
wa Katiba ya Shirika la Kimataifa la Ma-
wasiliano Duniani.

TIMU YA TANZANIA
Katika mkutano huo, ujumbe wa 

Tanzania uliundwa na wataalamu 
kwenye fani husika na uliongozwa 
na Waziri wa Habari, Mawasiliano, na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye. 

Akizungumza na ujumbe wa Tanza-
nia katika kikao-kazi, baada ya kuhiti-
misha mkutano mkuu, Waziri Nape 
akasema Tanzania imeshiriki mku-
tano huo, ili kuhakikisha maslahi ya 
nchi yanatetewa katika upangaji wa  
masafa ya mawasiliano na obiti za sate-
laiti. 

Ujumbe wa Tanzania pia ulikuwa na 
Balozi wa Tanzania katika Umoja wa 
Falme za Kiarabu, Luteni Jenerali, Ya-
cub Mohammed, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Selestine Kakele 
na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania Dk. Jabiri Ba-
kari.

Nape akafafanua: “Tanzania in-

Wengine ni 
Mamlaka ya 
Mawasiliano 
Tanzania 
(TCRA), Mam-
laka ya Usa-
firi wa Anga 
Tanzania 
(TCAA), Watoa 
Huduma za 
Mawasiliano 
(MNOs), Ofisi 
ya Rais (PO), 
Shirika la 
Utangazaji 
Zanzibar 
(ZBC), Mam-
laka ya Hali 
ya Hewa Tan-
zania (TMA), 
Chuo Kikuu 
cha Dar- 
Es- Salaam 
(UDSM), Taasi-
si ya Teknolo-
jia ya Dar Es- 
Salaam (DIT).

atekeleza mageuzi makubwa 
katika sekta ya mawasiliano, 
hivyo ni muhimu kwa nchi 
yetu kushiriki kikamilifu 
kwenye mkutano huu ili ku-
hakikisha kuwa masilahi yetu 
yanatetewa katika upangaji 
wa masafa ya mawasiliano 
na obiti za satelaiti, ili Tanza-
nia iendelee kupiga hatua na 
kuwaletea wananchi maen-
deleo.”

Nape akasisitiza haja ya 
wataalamu kuanza kuji-
panga kuchukua hatua za 
utekelezaji makubaliano, iki-
wa ni pamoja na kuwashiriki-
sha wadau upande sekta ya 
mawasiliano inakoelekea na 
kuchangamkia fursa zinazo-
tokana na mapinduzi hayo ya 
mawasiliano duniani. 

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania Dk. Jabiri Bakari, 
anathibitisha wataalamu 
kutoka taasisi yake wameji-
andaa kuendana na mageuzi 
hayo ya kimahitaji, kutetea 
maslahi ya taifa kitaalamu, 
kuhakikisha nchi inaendelea 
sambamba na makubaliano 
yaliyofikiwa mkutanoni. 

Kuhusu matokeo ya mku-
tano huo, anataja Tanzania 
imeongezewa masafa mapya 
yatakayowezesha huduma ya 
intaneti ya kasi (5G), ambayo 
ni muhimu katika kuchochea 
uchumi wa kidijitali. 

Anataja hiyo ni zao la nafasi 
ya sekta ya mawasiliano ikiwa 
ni nyenzo wezeshi inayotoa 
ufanisi katika sekta nyingine, 
kama vile fedha, utalii, kilimo, 
afya, elimu, utangazaji, miun-
dombinu, usafirishaji na mae-
neo mengine mengi. 

Vile vile mkutano umeiwez-
esha Tanzania kupata ongeze-

ko la masafa mapya yatakay-
otumika katika kuboresha 
usalama wa mawasiliano ya 
angani na majini (aeronauti-
cal and maritime communi-
cations). 

Dk. Jabiri anataja ni masafa 
yatakayoongeza ufanisi katika 
mawasiliano ya    ndege, us-
alama wa anga,  maboresho 
ya kuongoza safari za majini 
na usalama wake, ikiwa ni 
pamoja na utabiri wa hali ya 
hewa.

Anafafanua kuwa, ni mku-
tano uliokuwa na manufaa 
makubwa kwa kuridhia 
teknolojia mpya kuanza kutu-
mika, vifaa maalumu vya ma-
wasiliano   vitawekwa angani 
kuanzia kilometa 20 hadi 50 
kutoka usawa wa Bahari,  vi-
takavyofanya kazi ile ya mi-
nara ya mawasiliano ya simu.

Dk. Jabiri anasema, ni hatua 
inayowezesha 

zilizokuwa hazipati hudu-
ma ya mawasiliano  vijijini, 
kufikiwa na mawasiliano ya 
simu na intaneti ya kasi ka-
tika ubora na kupaongezea 
ufanisi.  

Hapo, mtaalamu huyo 
anasisitiza kwamba, eneo 
lingine ambalo la manufaa 
nchini ni kulinda matumizi ya 
televisheni za kidijitali kwe-
nye bendi ya UHF ambayo 
ni masafa yanayohusika na 
utoaji huduma za utangazaji 
kupitia mitambo iliyosimikwa 
aridhini, yaani DTT. 

Katika hilo anamaanisha 
kuwa uwekezaji kwenye mi-
undombinu ardhini, utaen-
delea kulindwa na Watanza-
nia watakaopendelea kupata 
huduma hiyo ya utangazaji, 
ili a kuwasiliana na kujiletea 
maendeleo.

Ni mkutano uliotoa mwele-
keo wa maeneo mapya ya 
utafiti ambayo nchi wanacha-
ma wa Shirika la Mawasiliano 
Duniani,  zinaweza kufanya 
tafiti ili kufanikisha maende-
leo ya sekta ya mawasiliano. 

Maeneo hayo, ni pamoja 
na  tafiti zinazofanyika kwa 
kutumia satelaiti, ambazo 
zina uwezo wa kusafirisha 
takwimu za utafiti  kwa hara-
ka kupitia vituo vya utafiti. 

Mchakato wa mapendek-
ezo ya upangaji masafa, yali-
wasilishwa kwenye Mkutano 
Mkuu ulioanza tangu mwaka 
2020, kupitia Kamati ya 
Maandalizi ya Kitaifa, inayo-
nudwa na orodha ya wadau 
maalum.

Hao wanatajwa kuwa: 
Kamati inayoundwa na wa-
jumbe kutoka Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari; Wiz-
ara ya Miundombinu na Ma-
wasiliano Zanzibar (MoIC); na 
Wizara ya Ulinzi.

Wengine ni Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania (TCAA), Watoa Hu-
duma za Mawasiliano (MNOs), 
Ofisi ya Rais (PO), Shirika la 
Utangazaji Zanzibar (ZBC), 
Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), Chuo Kikuu 
cha Dar- Es- Salaam (UDSM), 
Taasisi ya Teknolojia ya Dar 
Es- Salaam (DIT).

Pia, kuna Klabu ya Redio ya 
Armature Tanzania (TARC) 
na Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC), Tanzania 
ikiwa Mwenyekiti wa Maan-
dalizi ya WRC-23 kwa nchi za 
Afrika Mashariki (EAC) na Ju-
muiya ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC).

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Moses Nnauye, akizungumza na ujumbe wa Tanzania kwe-
nye Mkutano Mkuu wa Masafa uliofanyika wiki iliyopita Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Mashtaka 
umedai mahakamani kuwa 
mfanyabiashara Pravinchan-
dra Chavda mnamo Oktoba 
7, 2019 alitoa taarifa za uongo 
kuhusiana na upotevu wa hati 
tano za viwanja katika Kituo 
Kikuu cha Polisi, Dar es Sa-
laam kwa lengo la kujipatia 
hati za upotevu wa mali hizo 
wakati akijua si kweli.

Hayo yalidaiwa mahakam-
ani huko jana na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Grace 
Mwanga wakati akimsomea 
hoja za awali mshtakiwa 
Chavda mbele ya Hakimu 
Mkazi Mfawidhi, Aron Lyam-
uya wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu. 

Chavda anakabiliwa na 

mashtaka manne ambayo ni 
kutoa taarifa za uongo kwa 
mtumishi wa umma, kujipatia 
mali kwa njia ya udanganyi-
fu, kughushi na kuwasilisha 
nyaraka za kughushi kwa len-
go la kujipatia mali kinyume 
cha sheria. 

Wakili Grace alidai kuwa 
Januari 10, 2022, mshtakiwa, 
akiwa ndani ya Mkoa wa Dar 
es Salaam, alijipatia kiwanja 
namba 1814 kilichoko eneo la 
Msasani Peninsular, baada ya 
kuwasilisha kwa Msajili wa 
Hati nyaraka ya uhamisho wa 
kiwanja hicho, akijifanya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Uwekezaji ya Sole ambayo 
ni mmiliki wa kiwanja hicho 
wakati akijua si kweli.

Alidai kuwa Oktoba 7, 2019, 
katika kituo hicho cha polisi, 

mshtakiwa huyo alitoa taarifa 
za uongo kuhusiana na up-
otevu wa hati tano za viwanja 
kwa lengo la kujipatia hati za 
upotevu wa mali hizo wakati 
akijua si kweli.

Aliendelea kudai kuwa 
mshtakiwa, akiwa mkoani 
Dar es Salaam, akijua na 
kwa lengo la kudanganya, 
alighushi nyaraka inayoitwa 
maazimio ya bodi, akijaribu 
kuonesha kwamba nyaraka 
hiyo ni halisi na imetolewa 
na Mkurugenzi wa Point  
Investment Ltd wakati akijua 
si kweli.

Mwanga aliendelea ku-
dai kuwa Januari 10, 2002, 
mshtakiwa akiwa ndani ya 
Mkoa wa Dar es Salaam, ali-
wasilisha nyaraka hiyo ya ku-
ghushi kwa Msajili wa Hati ak-

ionesha kiwanja namba 1814 
kilichoko Msasani Peninsula 
aliuziwa.

“Kutokana na mazingira  
hayo, mshtakiwa alikamatwa 
na kupelekwa katika kituo 
cha polisi na kuhojiwa na 
baada ya hapo alipelekwa 
mahakamani na kufunguli-
wa kesi hiyo,”  alidai  Wakili  
Grace.

Baada ya mshtakiwa ku-
somewa maelezo hayo, ali-
kubali taarifa zake binafsi na 
kukana mashtaka yote manne 
yanayomkabili. Wakili Grace 
alidai watakuwa na mashahidi 
12 pamoja na vielelezo mbal-
imbali zikiwamo nyaraka. 

Hakimu Lyamuya aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Januari  
19, mwakani kwa ajili ya kuta-
jwa.

Ashtakiwa kutoa taarifa 
za uongo kituo cha polisi 

Mabasi kupewa wakala, chanzo ajali zisizoisha 

Na Mwandishi Wetu

KIKUNDI cha maofisa na askari 
zaidi ya 300 wa Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ) kimewasili 
eneo la Bangui, Jamuhuri ya Afrika 
ya Kati kwa ajili ya kulinda amani.
Kwa mujibu wa taarifa kwa umma 

iliyotolewa na JWTZ jana, kikosi 
hicho cha saba kitakachokuwa chini 
ya Luteni Kanali Joseph Mshilu, 
kinatarajiwa kutoa huduma nchini 
humo kulinda amani kwa muda wa 
mwaka mmoja na kitafanya kazi 
chini ya mwamvuli wa Umoja wa 
Mataifa, yaani (MINUSCA).
Kikosi hicho kimepokea majukumu 

yake kutoka kikosi cha sita kil-
ichomaliza muda wake na kurejea 
nyumbani. 
“Kikosi hiki kinatarajia kuendelea 

kuimarisha hali ya usalama ma-
gharibi mwa taifa hilo lililokumbwa 
na machafuko ya ndani. Miaka 
michache iliyopita makundi hasimu 
yenye misimamo mikali ya kidini 
ya Anti Baraka na Sereka yalihitila-
fiana na kusababisha machafuko,” 
ilifafanua taarifa hiyo.
Kamanda wa Kikosi hicho, Luteni 

Kanali Joseph Mushilu, alisema, 
“Tanzania imejipanga kuimarisha 
hali ya usalama na kuendeleza 
yote yaliyofanywa na watangulizi 
wetu pia kulinda misafara ya hu-
duma za kijamii kuhakikisha inafika 
salama na tunaishukuru Serikali ya 
Tanzania kutuwezesha kwa vifaa 
na mafunzo ambayo yametuweka 
tayari kutekeleza jukumu letu.
“Tanzania ni nchi mwanachama 

wa Umoja wa Mataifa, imekuwa 
inashiriki ulinzi wa amani sehemu 
mbalimbali duniani ikiwamo Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Lebanon, Msumbiji, Sudan 
na maeneo mengine kwa kuchangia 
askari na waangalizi wa kimataifa,” 
ilielezwa katika taarifa hiyo.

JWTZ yapeleka 
askari 300 
kulinda amani 
Afrika ya Kati

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha 
Madereva wa Masafa Marefu, 
Hassan Dede, ameeleza namna 
mawakala wa mabasi ya mafasa 
marefu wanavyochangia ajali za 
barabarani nchini.

Katika mazungumzo na 
waandishi wa habari jana kwe-
nye mkutano mkuu wa nne wa 
mwaka wa Chama cha Wami-
liki wa Malori Tanzania (TAM-
STOA), Dede alisema madereva 
wengi wamekuwa wanaendesha 
kwa mwendokasi kwa shinikizo 
la mawakala hao wa mabasi  
ambao pia huhatarisha vibarua 
vyao.

Alisema madereva ambao 
hushindwa kutekeleza maelek-
ezo ya mawakala ya kuendesha 

mabasi kwa mwendokasi, taarifa 
zao hupelekwa kwa wamiliki na 
kufukuzwa kazi.

“Dereva anaendesha basi, lakini 
anapewa maelekezo na wakala al-
iyekabidhiwa chombo na mmiliki, 
anamwambia dereva kwamba tu-
naomba uongeze mwendo, akip-
itwa na basi la nyuma, inatumwa 
taarifa ofisini kwamba huyu dere-
va hatembei na kama hatembei 
(haendeshi kwa kasi) anafukuzwa 
kazi.

“Kwahiyo, ili nisifukuzwe kazi 
inanilazimu nitembee mwendo 
ambao siyo wa kwangu na ma-
tokeo yake ndio hayo madhara 
makubwa kama haya ambayo 
tumekuwa tunashuhudia kila siku 
ya ajali zisizoisha,” alisema.

Alisema changamoto nyingine 
wanayokutana nayo madereva 

hao ni kutokulipwa mishahara na 
kwamba licha ya serikali kuweka 
kiwango cha wao kulipwa, wapo 
baadhi ya wamiliki ambao wa-
nashindwa kutekeleza hilo.

“Maslahi bado ni madogo, 
huwezi kuwa dereva ambaye 
unaendesha chombo cha Sh. mil-
ioni 600 halafu unalipwa msha-
hara wa Sh. 300,000. Maana yake 
kwa siku ninatumia Sh.10,000, 
haitoshi.

“Pamoja na Rais Samia Suhulu 
Hassan kupandisha kiwango cha 
chini cha mishahara kutoka Sh. 
150,000 mpaka Sh. 330,000 kwa 
dereva, lakini kuna baadhi ya wa-
miliki hawataki kulipa hata hicho 
kiasi, madereva wengine wanalip-
wa hadi Sh. 100,000 na wengine 
hawalipi kabisa mishahara.

“Kwahiyo, tusitegemee kwam-

ba nchi hii itakuwa salama au ku-
maliza ajali za barabarani kutoka-
na na changamoto hizi,” alisema 
Dede.

Mwenyekiti wa TAMSTOA, 
Chuki Shaban, alisema kwa sasa 
kwenye chama chao wamemal-
iza malalamiko yote yaliyokuwa 
yanajitokeza hususani katika 
ulipaji mishahara kwa madere-
va na kuvitaka vyama vingine 
vya wasafirishaji kuiga mfano  
wao na kuwathamini madereva 
wao.

“Sekta hii ya usafirishaji, ina 
mchango mkubwa kwenye uchu-
mi wa nchi na tunapozungumzia 
mchango huo, miongoni mwa 
wanaochangia ni pamoja na hawa 
madereva. Kwa hiyo, kuwathami-
ni ni jambo la msingi,” alisema 
Shaban.

Aliwataka madereva kujiunga 
kwenye vyama ili changamoto 
zao zizungumzwe na kutatuliwa 
kupitia vyama vyao.

Kwa mujibu wa takwimu zili-
zotolewa na Jeshi la Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani wiki 
iliyopita, kwa kipindi cha Januari 
hadi Desemba mwaka huu, ajali 
zilizotokea ni 1,641 na kati yake, 
1,057 zilisababisha vifo huku 451 
zikisababisha majeruhi wakati 
ajali 135 zilisababisha uharibifu 
wa vyombo vya moto.

Ajali hizo zilisababisha vifo kwa 
watu 1,550 na kati ya hivyo, vifo 
vya wanaume vilikuwa 1,189, na 
wanawake 361.

Majeruhi katika kipindi hicho, 
walikuwa 2,562 na kati ya hao, 
wanaume walikuwa 1,721 na wa-
nawake ni 841.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Benki ya NBC, 
Theobald 
Sabi (kulia), 
akiwa na Rais 
Samia Suluhu 
Hassan, ak-
ionesha Tuzo 
ya Heshima 
na Utambuzi 
wa Mchango 
wa NBC ali-
yokabidhiwa 
katika kufani-
kisha msimu 
wa 17 wa 
Tuzo za Rais 
za Wazal-
ishaji Bora 
wa Viwanda 
(PMAYA), jijini 
Dar es Salaam 
mwishoni 
mwa wiki. 
Benki ya NBC 
ni mdhamini 
mkuu wa tuzo 
hizo za kila 
mwaka kwa 
mwaka wa 
pili mfu-
lulizo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

KAULI ya kwanza, kuna hoja yenye sifa zote za kuitwa mjasiri, mzalen-
do na mzazi, pale Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Suleiman Mwenda al-
ipoanika mambo machafu yanayofanyika dhidi ya wanafunzi wilayani 
mwake, hata kuwakwamisha safari zao za masomo.

Mwenyekiti huyo wa Kamati ya Ulinzi na Usalama lramba, alianika 
mikasa ya mimba, mabinti kuolewa na kufanywa unajisi, hali inay-
oathiri hata kunashuhudiwa utoro mkubwa miongoni mwa wanafunzi 
walioko shule za msingi na sekondari.

Ni hoja alizoanika kwenye kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC) wa Singida siku chache zilizopita. Maumivu zaidi ni kwamba 
wanaofanya hayo ni wanafunzi wanaoonekana kubobea katika hayo, 
wakiwa na fedha za kuwahonga wanaotendwa hayo.

Hapo ndipo Nipashe inaweka nukta katika maelezo tajwa na kuhoji 
kuna nini tena na yule anayetenda, hali kadhalika anayetendwa, wana-
pata wapi ujuzi huo mchafu, pia nguvu za kuwezeshana? 

Inaumiza kusikia wanafika hatua kuwa na stadi za kutumia saikolojia 
ya watu wazima kuhonga, ikizua swali lingine, fedha za matumizi hayo 
wanazipata wapi? 

Tayari kuna dosari kitaifa. Sura ya kwanza, ndani ya kundi hilo la wa-
toto wanaoandaliwa kubeba dhamana za kusimamia taifa, wanakinza-
na na yote yanayopingwa na nchi kimaadili na hata kisheria, ikiwamo 
inayounda Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).

Jasiri DC Mwenda, Mwenyekiti wa Ulinzi na Usalama Iramba akatam-
ka picha ya kwanza ya udadisi wake kiusalama alikofanya utafiti, aki-
tumia kauli:

 “Tuna hisia hawa watoto wanaofanya hivi vitendo, kuna watu wako 
nyuma yao, kwa sababu wana fedha za kuwahonga wenzao, japo wa-
zazi ni maskini. Wapo wengine wanatembea na mafuta maalum ya ku-
fanya shughuli hiyo. Tunajiuliza, vitu hivi wanatoa wapi?”

Kwa maoni yetu Nipashe, kasoro hii ya kijamii inapaswa rasmi kuwa 
ajenda ya kimkoa huku mamlaka za kitaifa zikianika kurunzi kufuatilia 
hatua za marekebisho.

Maadili yanaporomoka na elimu pia inaporomoshwa. Je, mahali pa 
kushikilia patakuwa wapi? Moja kwa moja, Mkuu wa Mkoa, Peter Se-
rukamba, una wajibu wote kuingiza katika orodha ya ajenda zako kuu 
katika usalama wa mkoa na kuingia vitani na timu yako, wakiwamo 
wakuu wa wilaya.

Penye wakala wa kuvusha na kupokea watoto hao, kwenda kufanya 
kazi za ndani, wakiacha shule au kwenda kuolewa au kufanya kazi Dar 
es Salaam na kwingineko, nayo iwe ajenda. Ndio maana ya ulinzi na 
usalama, dhamana uliyokabidhiwa kimkoa.

Ni maumivu yanayofika huko, shule ikiwa ndio mtetezi mkuu wa 
maisha ya mtoto, afya na usalama ikimtetea katika safari hiyo. Hapana 
shaka picha pana ya kilio cha Mkuu wa Wilaya ya Iramba dhidi ya uto-
ro mimba na unajisi inapaswa kuvaliwa miwani kimkoa, hata ukaingia 
‘vitani’.

Tayari sumu inashuhudiwa kuanzia anavyoainisha Mwenda, kwam-
ba mwaka jana kuna shule ikawa na wanafunzi wawili pekee, ndio 
waliofaulu kati ya 23 waliofanya mtihani.

Baada ya uchunguzi kukabainika shule hiyo iitwayo, Mwamapuri, 
inaelemewa na changamoto ya wanafunzi kuolewa kabla ya kuhitimu 
elimu ya msingi.

Lingine baya kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya - Mwenda, kinara wa 
kuwafanyia watoto unajisi akaonesha alivyozama katika tabia hiyo. 
Mtuhumiwa huyo alipopewa dhamana kwa shtaka la unajisi, akarejea 
tena kwenye wilaya mbili nyingine kutenda kama hayo akiwa kwenye 
dhamana nyingine aliko.

Hapo napo inatoa ishara ambayo kunapofuka moshi, kuna moto, 
kwamba ndani ya wilaya hizo ambazo mtuhumiwa anatajwa kuone-
kana na dhambi kisheria nazo ni shida, kwa maana nako si salama.

Kuwapo wasichana wa Iramba wanaovushwa kwa wingi kwenda 
mkoani Dar es Salaam, kufanya kazi za ndani ni dosari katika ulinzi na 
usalama wa watoto.

Katika sura ya kawaida inazalisha ishara gani katika safari ya maen-
deleo ya mkoa Singida? Wanazuoni wameshatafsiri dhana maendeleo 
ni hali ya maboresho katika idadi na viwango vya yale wanayopaswa 
kupata jamii husika. Uongozi wa mkoa una kazi ya kufanya.

Konda na dereva  
washiriki wizi huu

 Muungwana Lazima Nilonge

RC Serukamba kabili uchafu 
huu kimkoa, moshi unafuka 
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KUELEKEA sikukuu za 
mwisho wa mwaka za Noeli na 
Mwaka Mpya ni wakati wa kuta-
fakari na kujali zaidi usalama 
wa kila mwanafamilia na jamii.

La muhimu na la kwanza ni ul-
inzi wa watoto wasidhuriwe, ni 
vyema wazazi na walinzi waka-
likumbuka hili.

Aidha, kuna suala la watu wa-
zima kuporwa na vibaka gizani 
hasa kwenye mitaa yenye giza 
au msongamano.

Lakini kuvamiwa nyumbani 
na kuibiwa mali kuanzia mifugo 
mfano ng’ombe, mbuzi na wan-
yama wengine wadogo waki-
wamo kuku na bata pia.

Aidha, barabarani si salama 
wezi wa magari, pikipiki na miz-
igo wakati wa safari ni mambo 
yanayohitaji kukumbushana.

Leo nizungumzie suala la 
makonda wa daladala mijini 
ambao wanashutumiwa kush-
irikiana na vibaka wanaopanda 
kwenye magari yao.

Ni kwa sababu wanawafum-
bia macho wezi hao, kuna ma-
dai kuwa wanawaweka wasa-
firi kwenye wakati mgumu pale 
wanapo   waruhusu wezi na 
wadokozi, wapande kwenye   
daladala na kuiba.

Abiria hasa wa majiji makub-
wa na miji midogo wanaamini 
kuwa wanawafahamu vibaka 
na wezi hao kwa kuwa kila leo 
wanakutana nao na wanaziele-
wa sehemu wanapopandia na 
kushukia kwenye basi.

Nyakati za msongamano nda-
ni ya basi wapo vibaka au wapi-
gadebe wanaopanda   daladala 
sehemu  zisizo  rasmi  na  kuom-
ba kushushwa  maeneo yenye 
giza ili wasifahamike, katika hili 
makondakta  watajiteteaje?

Ndiyo maana abiria wanaami-
ni kuwa makonda wanashiriki-
ana na vibaka kuwaibia   watu 
ndani ya daladala.

Inashangaza  mwaka 2023 

miji na majiji yanajaa kelele 
za wapiga debe kuita abiria. 
Wengi wanajiuliza hivi watu 
hawajui kusoma magari na ku-
panda mpaka waambiwe au ku-
tangaziwa?

Vituo vimejaa watu wengi 
wanaohudumia abiria, inafika 
kipindi hushindwa   kuwato-
fautisha    makondakta, wapi-
ga    debe   na   wezi  au vibaka,  
hivyo   makonda  na madereva  
msaidie   kulinda usalama si 
wakati huu wa siku kuu lakini 
muda wote.

Jambo   la  ajabu   zaidi   hata   
katika vituo vikubwa  vijana    
wanaochipukia  huacha    shule    
na   kujikita kwenye kuita abiria 
wa mikoani.

Ni usumbufu kila mahali 
abiria wakiingia vituoni iwe Dar 
es Salaam, Mwanza na Dodoma 
wanakutana na makaribisho 
kuulizwa unakwenda mkoa 
gani?

Kulakiwa huko ni kero na wen-
gi wanaibiwa mali zao baada ya 
kuzongwa na kuvutwa huku na 
kule kisa eti wanapelekwa ku-
fikia mabasi ya mikoani wanay-
oyaendea.

Ni usumbufu zaidi kwa wageni 
ambao husumbuliwa muda 
wote kwa sababu hawaelewi na 
hawana msaada mbali na huo 
wa wapigadebe wa safari za 
mikoani.

Vijana waachane na fikra  
mgando, waondoke   kwenye   
mtazamo    hasi    fursa   na kazi   
ndogo ndogo   zipo   nyingi  
kuna  biashara, kilimo   na   ufu-
gaji, sanaa, muziki na kandanda 
kulikoni   kuhatarisha   maisha   
yenu   kwa kung’ang’ania kazi 
zisizotumia nguvu wala maar-
ifa.

Inakuwaje uendelee kuamini 
kuwa kupigadebe kutafani-
kisha kujenga maisha yako na  
ya  kizazi   kilicho   imara  cha 
sasa na kijacho  kwani ,   watoto  

huiga    tabia      kwa   wakubwa 
na wazazi au walezi wao  ni vy-
ema kuamua kutoka   gizani   ili    
kuandaa maisha bora yanay-
ojengwa na msingi imara wa 
kufanyakazi.

Ni wazi kuwa kazi ya kupiga   
debe ni kama uzururaji wanao-
jihusisha na  kazi   hiyo   huone-
kana   kama wezi  au vibaka au 
watumia dawa za kulevya au 
wahalifu.

Rai   kwa   makonda   wa   da-
ladala   wasiruhusu   au kush-
irikiana na vibaka kwa ku-
waruhusu   kupanda   kwenye   
magari   kwani  wanafanan-
ishwa     nao  kwa imani kuwa 
wamepanga mchongo ili kuibia 
abiria,

Wito   kwa   serekali   itoe    
elimu   kwenye   makundi  ya 
vijana    wanaojiingiza   kwenye   
kazi    hiyo    ya  kupiga debe na 
kuwapa fikra mbadala ili  ku-
wabadili tabia.

Wapigadebe   wadhibitiwe na 
mambo hayo yakatazwe kishe-
ria ili mipango ya kuelekea kwe-
nye mfumo wa kielektroniki 
kwenye usafiri ifanikiwe.

Walimu shuleni    watoe   
mafunzo ya    athari   za   kuk-
wapua, wizi kwenye jumuiya 
na ndani ya jamii lakini pia 
wakiwapa wanafunza mbinu 
za kuwa   shupavu  na kujitege-
mea.

Wazazi , walezi  na  walimu   
wakiandaa   misingi   iliyo   ima-
ra    kwa   watoto   au   vijana 
kuna uwezekano wa kudhibiti,  
utapeli, wizi na ulaghai  kwa ki-
zazi hiki na kijacho.

Vijana  watamani kazi ze-
nye heshima badala ya ku-
pigadebe, kuuza bidhaa duni 
kama  toi, kujazana sokoni na 
kung’ang’ania wateja kuwabe-
bea mizigo na kukimbiza abiria 
wanaoshuka kwenye mabasi 
mijini wakiwauliza unaelekea 
mkoa upi?

Na Tuntule 
Swebe
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TANROADS yarejesha 
mawasiliano Tabora

Mikopo ‘kausha damu’ yaishtua BoT 

KABWELA

Na Christina Mwakangale

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imezindua mtaala mpya 
wa elimu ya fedha kwa waku-
funzi kwa lengo la kukuza 
uelewa kwa umma katika 
utafutaji, utumiaji, uwekaji ak-
iba na dhamana, ukopaji na 
utawala.

Mtaala huo uliowalenga 
wasimamizi wa sekta ya fedha, 
kampuni, taasisi za umma na 
binafsi, asasi za kiraia, vilabu 
na mashirikia yasiyo ya kiseri-
kali, utaanza kutumika mape-
ma mwakani.

Gavana wa BoT, Emmanuel 
Tutuba, akizindua mtaala 
huo juzi jijini Dar es Salaam, 
alisema programu hiyo kwa 
makundi hayo, ina lengo la 
kuongeza uelewa kuhusu fed-
ha nchini.

Alisema elimu ni duni mion-
goni mwa Watanzania katika 
masuala ya fedha, ikiwamo 
wasomi katika kada tofauti, 
akisema baadhi yao huwa na 
dhana kwamba hawahusiki na 
uelewa huo.

“Athari ya elimu duni  
huchangia ongezeko la umas-
kini. 

Ninaagiza ndani ya miezi 
miwili mtaala huu utafsiriwe 
kwa lugha ya Kiswahili na upa-
tikane katika tovuti ya BoT. Pia 
uwe katika mfumo wa sauti na 
video kwa sababu wengine ha-
wapendi kusoma, bali kusiki-
liza na kutazama.

“Elimu hii iwe na ubunifu, 
endelevu na shirikishi na itu-
mie teknolojia yaani TEHAMA, 
kwa sababu ndiko dunia iliko, 
mtaala huu upime matokeo ya 
mafanikio kila baada ya muda 

fulani,” alisema Tutuba.
Awali Katibu Mtendaji 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC), 
Beng’I Issa, akizungumza ka-
tika mjadala kuhusu matarajio 
ya mtaala huo, alisema elimu 
hiyo itausaidia umma kufa-
hamu namna ya kuzitawala 
fedha.

Alisema kwa asilimia 54 ya 
wanawake nchini waliojikita 
katika ujasiriamali wa kati na 
mdogo, hawana elimu kuhusu 
fedha, jambo linalowasababi-
sha kuingia kwenye mikopo 
yenye riba kubwa.

“Mikopo ya ‘kausha damu’ 
inawakumba hasa wanawake 
na vijana. Watu wafundishwe 
kuzitawala fedha, si fedha zi-
watawale wao,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Shirikisho la Asasi Zinazotoa 

Huduma Ndogo za Kifedha 
(TAMFI), Winnie Terry, alise-
ma malengo ya taasisi za 
kifedha awali yalikuwa kuinua 
jamii, lakini sasa mahitaji yana-
vyoongezeka, kuna ongezeko 
la changamoto.

“Microfinance (huduma 
ndogo za kifedha) ililenga 
watu wa chini ambao hawana 
dhamana. Leseni na elimu yao 
ya fedha ni ndogo kutokana na 
benki rasmi kuwa na vigezo 
vigumu kwa kundi hilo. Sasa 
taasisi za zimeongezeka.

“Changamoto inakuja wao 
wanatangaza tu wanatoa 
mikopo, ila baadhi ya taasisi 
inachukulia udhaifu wa kundi 
hili na kutotoa elimu, utakuta 
taasisi imejaa friji, televisheni, 
redio kwa sababu mkopaji 
kashindwa kulipa,” alisema 
Terry.

Na Frank Monyo

WAKALA wa Barabara (TAN-
ROADS) Mkoa wa Tabora umereje-
sha mawasiliano ya barabara ya 
Bukumbi- Kahama ambayo ilikatika 
kutokana na gari la mizigo kuzidis-
ha uzito na kupasua kalvati ambalo 
lilisombwa na maji kutokana na 
mvua inayoendelea kunyesha.
Juzi, Meneja wa TANROADS Mkoa 

wa Tabora, Raphael Mlimaji alise-
ma eneo la barabara lililokatika ni 
kati ya Kijiji cha Muhulidede, Kata 
ya Ishihimulwa, Wilaya ya Uyui, 
umbali wa kilomita 108 toka mjini 
Tabora na Kijiji cha Busule, Kata ya 
Chona, Wilaya ya Kahama mkoani 
Shinyanga; Km nne kutoka mjini 
Kahama.
“Mnamo Desemba 14, mwaka huu, 

majira ya saa tisa usiku, gari la 
mizigo aina ya fuso lililokuwa lime-
beba shehena ya karanga lilipita 
katika barabara hiyo inayoungani-
sha Mkoa wa Tabora na Shinyanga 
kupitia Wilaya za Uyui na Kahama,
“Kutokana na kuzidisha uzito na 

siku hiyo mvua kubwa ilinyesha 
eneo hilo, gari lilipasua kalvati 
ambazo zilijengwa zamani kwenye 
barabara hiyo ambayo awali iliku-
wa ni ya halmashauri na baadaye 
kuletwa TANROADS ili ifunguliwe 
iwe inapitika wakati wote,” alise-
ma.
Mlimaji alisema kufuatia athari 

hiyo, TANROADS iliamua kukata 
maeneo manne tofauti na kupanga 
mawe, ili kuwezesha maji yata-
kayokuwa yameongezeka kupita 
chini wakati vyombo vya moto na 
watu wakipita juu ya barabara pasi 
na kusitisha shughuli za usafiri na 
usafirishaji.
Alisema barabara hiyo inapitisha 

shehena nyingi zinazotoka mikoa 
mbambali ikiwamo Katavi, Mbeya 
na maeneo ya jirani kutokana na 
kuwapo maghala mengi ya chakula 
Kahama ambayo pia yanahudumia 
nchi za Burundi, Rwanda na Kenya.
Alisema kutokana na hatua zilizo-

chukuliwa na serikali, kwa sasa 
barabara hiyo inapitika.

Mkazi wa Mtaa wa Iganana, Kata ya Nkende wilayani Tarime, Mwita Juma (kulia), akielezea kero zake kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda (wa pili kushoto waliokaa), katika mkutano wa kliniki ya ardhi uliofanyika ofisi 
ya zamani ya Halmashauri ya Mji wa Tarime juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Fadhili Mohamed

Maabara Mkemia Mkuu yapongezwa 
kuchunguza sampuli kwa muda mfupi
Na Mwandishi Wetu, MTWARA

MRAKIBU Mwandamizi wa Polisi, Adam 
Salim Amiri, ameipongeza Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA) kwa kuchunguza sampuli za mako-
sa ya jinai kwa muda mfupi na kukamilisha 
upelelezi haraka na mashauri kusikilizwa 
mahakamani kwa wakati.

Alitoa pongezi hizo jana wakati Mkuu 
huyo wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai 
Mkoa wa Mtwara alipofungua Mafunzo 
ya Usimamizi wa Sampuli za Makosa ya 
Jinai yaliyofanyika jana wilayani Masasi, 
Mtwara.

Mafunzo hayo yalijumuisha maofisa 
wa Jeshi la Polisi kutoka mikoa ya Lindi 
na Mtwara, madaktari na wataalamu wa 
maabara wanaohusika na mnyororo wa 
sampuli za makosa ya jinai. 

“Ninapenda kuipongeza Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa 
kazi kubwa inayofanya katika uchunguzi 
wa kimaabara wa sampuli mbalimbali za 
makosa ya jinai na kusaidia kukamilisha 
upelelezi kwa wakati na mashauri kusiki-

lizwa mahakamani kwa wakati na hivyo 
kuchangia upatikanaji haki kwa wakati,” 
alisema Amiri. 

Alisisitiza kuwa mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo wadau ambao wanahusika 
katika mnyororo mzima wa uchukuaji 
sampuli au vielelezo na kuviwasilisha ofisi 
ya mkemia kwa uchunguzi wa kimaabara 
ni muhimu, kwa vile upatikanaji matokeo 

sahihi ya uchunguzi wa vielelezo hivyo, 
huchangiwa kwa kiasi kikubwa na ufanisi 
wa hatua za awali za uchukuaji vielelezo 
hivyo, ufungashaji na usafirishaji.

Amiri alisisitiza umuhimu wa uchun-
guzi wa kisayansi katika ulimwengu wa 
utandawazi kuwa ndio msingi mkubwa wa 
kujenga kesi mahakamani.

Kaimu Meneja wa Ofisi ya Kanda ya 

Kusini, Hosea Hosea, alisema mafunzo 
hayo yakitumiwa kwa usahihi, yatasaid-
ia ukusanyaji wa sampuli, ufungashaji  
sampuli na usafirishaji sampuli ulio sahihi 
ambao utasaidia mamlaka kufanya uchun-
guzi na kupata majibu sahihi ambayo 
mwisho wa siku yatasaidia upelelezi na 
utoaji haki. 
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Mbunge wa Jimbo la Ilala, Mussa Azzan Zungu, akizungumza katika mkutano wa semina ya mafunzo ya Jukwaa la Uwezeshaji Wa-
nawake Tanzania Kiuchumi ulioandaliwa na Halmashauri ya Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Taasisi dini yajipanga kutekeleza 
agizo la Rais kupokea wanafunzi

Na Vitus Audax, MWANZA

WAZIRI wa Afya, Ummy 
Mwalimu, amekanusha taarifa 
inayosambaa mitandaoni ikidai 
kuwa katika Kituo cha Afya Bu-
zuruga, wilayani Ilemela mkoa-
ni Mwanza, wajawazito wana-
peana zamu kujifungua katika 
kitanda kimoja huku wengine 
wakijifungulia sakafuni.

Ametoa ufafanuzi huo kuto-
kana na taarifa iliyosambazwa 
juzi katika mtandao wa kijamii 
wa X, ukimtaka afuatilie kituo 
hicho cha afya kutokana na 
madai kwamba wajawazito wa-
najifungulia sakafuni.

Baadaye katika mtandao 
wake wa X, Waziri Ummy alitoa 
ufafanuzi kuhusu taarifa hiyo, 
akieleza kuwa huduma katika 
kituo hicho zimeboreshwa na 
zinaendelea kuboreshwa.

“Hivi sasa asilimia 81 ya wa-
jawazito nchini wanajifungulia 
katika vituo vya kutoa huduma 
za afya kulinganisha na asilimia 
63 kwa mwaka 2016 na vifo vya 
wajawazito vimepungua kutoa 
556 kwa kila vizazi hai 100,000 
hadi 104 kwa kila vizazi hai 
100,000,” alisema.

Alikiri sekta ya afya inabadi-
lika mara kwa mara, hivyo kila 
siku zinaibuka changamoto 
mpya na zote haziwezi kuisha 
kwa siku moja wala kipindi 
kimoja, hivyo zinachukuliwa 
hatua mahususi kuzitatua kwa 
haraka huku huduma za mama 
na mtoto zikipewa kipaumbele 
zaidi.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Dk. Thomas Ruta-
chuzibwa, aliiambia Nipashe 
juzi kuwa taarifa hiyo si ya 
mwaka huu kwa kuwa kituo hi-

cho kinavyo vitanda sita na vil-
iongezwa baada ya ongezeko la 
wahitaji kutoka vitanda vitatu 
vilivyokuwapo awali.

“Hiyo taarifa tumeipata lakini 
tayari tumetoa taarifa ya kuuji-
bu ujumbe huo uliosambazwa 
kupitia mitandao ya kijamii, 
ukifuatilia vizuri utauona,” 
alisema Dk. Rutachunzibwa.

Katika taarifa ya ufafanuzi 
iliyotolewa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela kupitia 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Wakili Kiomoni 
Kibamba, ilibainisha kuwa 
picha hiyo ilipigwa Septemba 
2022 na si ya mwaka huu.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 
serikali baada ya kuona kituo 
hicho kimekuwa na ongezeko 
la kinamama wanaojifungua, 
iliongeza vitanda vingine vya 
kujifungulia kutoka vitatu hadi 

sita, hivyo kituo hicho kinavyo 
vitanda, tofauti na ujumbe una-
osambaa. Vilevile, taarifa hiyo 
ilifafanua kuwa kituoni huko 
kumejengwa jengo la mama na 
mtoto lenye uwezo wa kulaza 
kinamama 42, likigharimu Sh. 
milioni 200 (fedha za ndani).

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 
lengo la ujenzi huo ni kuondoa 
adha ya kinamama kulala zaidi 
ya mmoja kwenye kitanda ki-
moja na jengo hilo tayari lime-
anza kutumika baada ya kuzin-
duliwa na Mwenge wa Uhuru, 
mbali na chumba kilichowek-
wa mtandaoni.

“Kwa maelezo hayo, hal-
mashauri inapenda kuuhakik-
ishia umma kuwa katika kituo 
hicho hakuna kinamama wa-
naojifungulia chini kama taar-
ifa ya mtandao inavyoonesha,” 
ilielezwa katika taarifa hiyo.

Mawakala wapewa 
angalizo mfumo wa 
mbolea ya ruzuku 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Mbolea nchini (TFRA) imesema 
itachukuliwa hatua kali dhidi ya 
mawakala wa usambazaji mbolea 
ya ruzuku watakaobainika 
kuchezea mfumo wa ruzuku.
Kaimu Mkurugenzi wa mamlaka 

hiyo, Allan Mariki, alitangaza 
hayo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari mjini Mo-
rogoro baada ya ufunguzi wa 
mafunzo kwa wakaguzi tarajali 
wa mbolea ambao ni maofisa 
kilimo kutoka mikoa mbalimbali 
nchini.
Maofisa hao wanatoka mikoa 

ya Shinyanga, Morogoro, Kili-
manjaro, Simiyu na Mtwara. Wa-
napatiwa mafunzo kwa ajili ya 
kuongeza nguvu kwenye ukaguzi 
wa mbolea nchini.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 

TFRA alisema kutokana na 
mawakala hao kufanya vitendo 
vya udanganyifu kwa kuchezea 
mfumo huo, sasa wameongeza 
timu ya wakaguzi.
Alisema timu hiyo ya wakaguzi 

kuanzia sasa itakuwa inapita 
moja kwa moja kwenye maduka 
ya mawakala, mashamba ya 
wakulima na maghala yao ku-
hakikisha mbolea inayotumika 
ina ubora.
“Tunaonya mawakala wa kusam-

baza mbolea ya ruzuku kuwa 
hivi sasa tumejipanga kikamilifu, 
waache kuchezea mfumo wetu 
na kufanya udanganyifu. Kuanzia 
sasa tutakayembaini kuchezea 
huo mfumo, tutamchukulia hatua 
kali sana na hatutakuwa na hu-
ruma kwa yeyote,” alionya.
Alisema TFRA imeweka lengo la 

kuwa na wakaguzi wawili kwa 
kila halmashauri ili kuimarisha 
ufanisi katika udhibiti wa mbolea 
nchini.
Mariki pia alitoa rai kwa wenye 

maduka ya pembejeo, kuepukana 
na udanganyifu wa kusambaza 
mbolea zilizochanganywa na 
malighafi nyingine kwa kuwa 
watakapobainika, watachukuliwa 
hatua za sheria ikiwamo kufik-
ishwa mahakamani.
Kuhusu mafunzo ya maofisa 

hao, alisema wakimaliza mafun-
zo hayo watapewa majukumu ya 
kuwa wakaguzi wa mbolea kwa 
mujibu wa vifungu 33 na 34 vya 
Sheria ya Mbolea. Pia watakuwa 
na mamlaka ya kukagua malori, 
maduka, meli na majahazi.
Alitaja maeneo mengine ni 

kwenye ndege, posta, bohari ya 
mbolea, stoo za mbolea, gari-
moshi na mahala patakapohi-
tajika.
Katika kutekeleza wajibu huo 

wa udhibiti wa mbolea, alisema 
mamlaka imekuwa inafanya uk-
aguzi wa mara kwa mara katika 
maghala ya kuhifadhi mbolea.
Akifungua mafunzo hayo, Ka-

tibu Tawala Msaidizi Mkoa wa 
Morogoro, Dk. Rozalia Rwegasira, 
alisema Tanzania katika kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita ime-
kuwa inatumia tani 300,000 hadi 
600,000 za mbolea mbalimbali 
kwa mwaka. Zaidi ya asilimia 90 
ya mbolea hizo huagizwa kutoka 
nje ya nchini.
Alisema mbolea ni mojawapo ya 

pembejeo muhimu kati ya pem-
bejeo tatu zinazohitajika katika 
kuongezea tija kwenye uzalishaji 
wa mazao, hivyo ili kuhakikisha 
mkulima anapata mbolea bora, 
udhibiti mbolea unahitajika.

Serikali yatoa ufafanuzi kituo 
kinachodaiwa kukosa vitanda

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Sunni Muslim 
Jamaat ya jijini Dar es Salaam 
imesema iko tayari kutekeleza 
agizo la Rais Samia Suluhu 
Hassan la kupokea na kuan-
dikisha watoto wanaotarajiwa 
kujiunga na darasa la kwanza 
mwakani. 

Katibu Mtendaji wa jumuiya 
hiyo, Muhammad Waseem, 
alisema jana jijini kuwa wame-
pokea agizo hilo la Rais Samia 
na wako tayari kushirikiana 
naye katika kupokea watoto 
wengi kujiunga na shule zao ili 
kuondoa tatizo la ukosefu wa 
nafasi katika shule za serikali.

Waseem alisema jumuiya 
hiyo inayo shule katika Mtaa 
wa Mindu Upanga jijini ambayo 
kuanzia mwakani itaandikisha 

wanafunzi 500 mpaka 600, 
idadi ambayo itasaidia ku-
punguza tatizo la wanafunzi 
kukosa nafasi katika shule za 
serikali.

Waseem alisema mbali na 
kuwaandikisha watoto kujiun-
ga na shule zao, pia watapata 
fursa nyingine ya kupatiwa 
bima ya afya itakayotolewa na 
jumuiya hiyo kama msaada 
kwa watoto hao watakaojiunga 
na shule zao ili kuboresha afya 
zao pamoja na kupata elimu 
bora.

“Jumuiya imejipanga vizuri 
katika kusaidia serikali ya Rais 
Samia ambayo imeonesha 
kuthamini na kujali taasisi na 
jumuiya za kidini nchini kuwa 
zina mchango mkubwa katika 
kusaidia maendeleo ya elimu, 
afya na uchumi,” alisema.

Waseem alisema shule za ju-
muiya hizo zinatoa elimu bora 
bila ya kubagua dini, kabila, 
rangi wala madhehebu na wa-
napokea watoto wote kwa ajili 
ya kupata elimu.

Katibu mtendaji huyo alise-
ma mbali na kutoa huduma ya 
bima ya afya,  pia wanatoa hu-
duma za usafiri kwa wanafunzi 
wote wanaosoma katika shule 
hizo pamoja na huduma ya 
chakula shuleni.

Mmoja wa wazazi jijini Dar es 
Salaam, Rahma Hamza, alise-
ma amefurahishwa na juhudi 
za Jumuiya ya Sunni Muslim 
Jamaat kuanzisha shule ya 
awali na msingi yenye lengo la 
kutoa elimu, huku wanafunzi 
wakikatiwa bima ya afya.

Alisema shule nyingi za 
msingi, hazina utaratibu wa ku-

wapatia bima ya afya wanafun-
zi wao, hivyo jumuiya ni mfano 
wa kuigwa.

Rais Samia mwishoni mwa 
wiki wakati wa awamu ya 17 ya 
Tuzo za Rais kwa Wazalishaji 
Bora wa Viwanda nchini, aliagi-
za wanafunzi wote wadahiliwe 
mwakani.

Aliziomba taasisi na jumuiya 
zote za kidini nchini kujitolea 
katika shule zao kuandikisha 
wanafunzi watakaojiunga 
darasa la kwanza mwakani ili 
kuondoa tatizo la upungufu 
wa madarasa katika shule za 
serikali. 

Rais wa Awamu ya Pili, Ali 
Hassan Mwinyi, anasema ka-
tika kitabu chake cha ‘Mzee 
Rukhsa, Safari ya Maisha Yan-
gu’, kuwa “ombi la Rais ni ag-
izo”.
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Mkuu wa Wilaya ya Hanang, Janeth Mayanja (wa pili kulia), akipokea magodoro jana ikiwa ni sehemu ya msaada kwa waathirika 
wa mafuriko wilayani humo kutoka kwa Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Victus Valerian. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

MFUMO wa matumizi ya 
stempu za kielektroniki (ETS), 
unaotumiwa na Mamlaka ya 
Mapato Mkoa wa Manyara 
(TRA), mpaka sasa umefani-
kiwa kuwasajili walipa kodi 
pekee 620 kwa miaka mitano.
Stempu hizo zinatajwa ku-

punguza wimbi la uingizaji 
wa bidhaa bandia za vinywaji 
vikali, ikiwamo pombe na 
mvinyo.
Akizungumzia jana mafanikio 

hayo katika Mji wa Babati, 
Meneja Mradi wa ETS Makao 
Makuu, Abyud Twelve, alise-
ma mfumo huo ulioanzishwa 
Januari 15, mwaka 2019, ume-
saidia kuongeza kiwango cha 
uzalishaji wa bidhaa za viny-
waji vikali.
“Lengo la mfumo huu ni 

kudhibiti, kusimamia na 
kuongeza udhibiti wa stempu 
ili mfumo uwe na tija kwa wa-
zalishaji na wasafirishaji wa 
nje,” alisema Twelve.
Aidha, alisema mfumo huo 

umewasaidia kupunguza watu 
wanaouza bidhaa za magen-
do, na kwamba wanaobainika 
wana makosa huburuzwa 
kortini.
Alisema sheria inawaele-

keza wazalishaji wa viwanda 
kubandika stempu kwenye 
bidhaa zao, na wauzaji nao 
kuwa na bidhaa zenye stempu 
na kutoa stakabadhi za kielek-
troniki (EfD) kwa wateja wao.
Kutokana na sheria ya 

udhibiti wa mapato, mfanya-
biashara ambaye anakiuka 
sheria hiyo, faini yake haipun-
gui Sh. milioni tano na haizidi 
Sh. milioni 50, au kifungo cha 
miaka mitatu jela.
Mkurugenzi Mkuu wa Kam-

puni ya Twiga General Trad-
ers Limited, Richard Ngalewa, 
ambao ni wauzaji wa vinywaji 
vikali, alisema mfumo wa ETS 
ni mzuri na umeletwa kwa 
wakati.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

S
HIRIKA la Maendeleo ya 
Jamii la Tusonge lime-
tangaza kuja na mpan-
go mahususi wa miaka 

mitano wa kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi ya-
nayotajwa kuchochea ukatili 
wa kijinsia kwa wanawake na 
watoto. 

Akizungumza katika Mku-
tano wa 12 wa shirika hilo, 
Mkurugenzi wake, Aginatha 
Rutazaa, alisema mpango huo 
ni moja kati ya mambo wata-
kayoyaongeza katika kipindi 
cha mwaka ujao.

Alisema athari hizo zina-

watesa wanawake wanajikuta 
wakiingia katika ukatili kutoka-
na na mahitaji hayo kukoseka-
na ikiwamo maji ya kuhudumia 
familia na kuni za kupikia. 

Alisema mpango huo pia un-
alenga kuwapunguzia wakuli-
ma changamoto ya uzalishaji 
kutokana na vikwazo vya mab-
adiliko ya tabianchi kwa kuwa 
kilimo ni uti wa mgongo wa 
taifa.

Alisema lengo ni kui-
unga mkono serikali katika 
utekelezaji wa kilimo rafiki kwa 
mazingira, ambacho kinaweza 
kuhimili athari za mabadiliko 
ya tabianchi kama vile umwa-
giliaji.

“Mabadiliko haya yana 
athari kubwa za kukosekana 
kwa mvua na wakulima wana-
kosa mazao ya chakula. Kuna 
ukame na kukosekana kwa 
maji,  waathirika wakubwa ni 
wanawake, wasichana na wa-
toto,” alisema.  

Kwa mujibu wa Rutazaa, 
eneo jingine linaloundiwa 
mkakati katika mpango huo 
mpya wa afya ya uzazi.

Alisema katika suala hilo 
wamejipanga kutoa elimu kwa 
wasichana rika balehe na ku-
wapa ujasiri wa kutumia uele-
wa na stadi, kufanya uamuzi 
sahihi kuhusu mwili wake na 
maisha yake.

“Hili tunaliangalia sana kwa 
wasichana wanaobalehe, am-
bao kwa kiasi kikubwa katika 
jamii zetu za kitanzania kule  
vijijini, hawazungumzi wazi 
wazi masuala yanayohusiana 
na afya ya uzazi na ngono sala-
ma. 

Zaidi aliongeza, “Jambo 
hili limekuwa ni tatizo, kwa 
sababu jamii yetu na makuzi 
yetu, mara nyingi kuzun-
gumza masuala ya ngono wazi 
wazi na watoto wetu, hasa wa 
kike ni ngumu. Ndio maana  
limekuwa linalochochea 
kuongezeka kwa ukatili wa 
kingono, hasa kwa kundi la wa-
sichana balehe.”

Tusonge kuja na mwarobaini
wa mabadiliko ya tabianchi 

TRA yajivunia 
mafanikio 
ya ETS kwa 
miaka mitano 

Haki ya wanawake, watoto kumiliki ardhi bado tatizo 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

LICHA ya mradi wa majar-
ibio ya utatuzi na usuluhishi wa 
migogoro ya kifamilia nje ya vy-
ombo vya Mahakama na Polisi 
(ADR), kupata matokeo chanya 
katika kesi za ndoa, mirathi 
na haki ya kumiliki ardhi kwa  
watoto wa kike  bado changa-
moto.

Hali hiyo inatokana na vyombo 
vinavyofanya kazi hiyo, kukosa 
mamlaka au nguvu ya kisheria ya 
kutoa wito wa lazima kupatikana 
kwa haki hiyo.

Hayo yalisemwa jana na 

Mwanasheria wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, Muhusin Kirua, 
katika kikao kazi cha wadau wa-
naotekeleza mradi  huo, Shirika 
la KWIECO, kwa ufadhili wa 
Shirika la Legal Service Facility 
Tanzania (LSF).

Alitaja changamoto nyingine 
kuwa  ni kutoheshimu uamuzi au 
maridhiano yaliyofikiwa, baada 
ya kufanya maridhiano ya wenye 
kesi kubadili mawazo wanapofi-
ka hatua ya kusikilizwa. 

“Watu wengi wana ile dhana 
ya kukengeuka, mnapofikia 
mmekaa vikao vya utatuzi wa 

mgogoro wa kifamilia, hasa wa-
zazi wawili wanapokuwa wam-
etengana au kuachana mkaamua 
sasa tunafanya uamuzi, mteja 
anakengeuka anasema kwani 
mtanifanya nini,” alifafanua. 

Kiongozi wa kundi la wasaid-
izi wa kisheria, linalotekeleza 
mradi huo, Justine Lasway, 
alisema wanaridhishwa na ma-
fanikio makubwa ya utatuzi wa 
migogoro kupitia njia hiyo.

Alisema moja ya mafanikio 
walioyapata kupitia ADR ni njia 
fupi ya utatuzi wa migogoro na 
kumaliza kabisa malumbano ya 
kifamilia hali inayochochea ku-

wapo na amani katika familia.
“Jamii imeipenda njia hii ya 

ADR na kuipokea vizuri kama 
mkombozi wa migogoro kwenye 
jamii nzima. Wanufaika wamepa-
ta haki zao bila gharama, na pia 
uelewa juu ya huduma hii ume-
kuwa mpana,” alisema. 

Mratibu wa KWIECO/ADR, Lil-
ian Mandari, lengo kuu la mradi 
huo ni kuchangia utatuzi wa 
migogoro ya kifamilia kwa ku-
tumia njia mbadala ya utatuzi 
wa migogoro kwa ufanisi na ku-
punguza mashauri yanayoweza 
kutatuliwa kwenye jamii.

Alisema unalenga kuimarisha 

maarifa kwa watoa huduma za 
msaada wa kisheria, kwa ku-
tumia njia mbadala ya utatuzi wa 
migogoro ya kifamilia, kuongeza 
uelewa wa jamii kuhusu sheria 
na kuimarisha mfumo wa kifa-
milia katika utatuzi wa migogoro 
kwa kuzingatiwa viwango vya 
sheria nchini.

Kwa mujibu wa Mandari, fai-
da nyingine ya ADR  ni kuokoa 
gharama, kwa sababu unapofun-
gua shauri mahakamani, kuna 
gharama za ada unatakiwa kuli-
pia, lakini kwenye ADR hakuna 
gharama na inapunguza mrundi-
kano wa kesi mahakamani.

aidha, alisema mfumo huo 
umewasaidia kupunguza 
watu wanaouza bidhaa za 
magendo, na kwamba wanao-
bainika wana makosa hubu-
ruzwa kortini.
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habari kanda ya ziwa

Milioni 964/- zaboresha huduma ya elimu Nzega

Wafariki dunia kwa kula 
uyoga wenye sumu
Na Vitus Audax, MWANZA

W
ATU wawili wa 
familia tofauti, 
wakazi wa Ma-
batini wilayani 

Nyamagana mkoani  Mwanza, 
wamefariki dunia huku wen-
gine saba wakiendelea kupati-
wa matibabu katika Hospitali ya 
Rufani Kanda Bugando baada 
ya kula uyoga unaosadikiwa 
kuwa na sumu.

Watu hao wanadaiwa ku-
nunua mboga hiyo juzi katika 
genge moja lililoko jirani na 

makazi yao ikiwa ni kawaida 
yao kufanya hivyo bila kupata 
madhara yoyote.

Akithibitisha kutokea kwa 
vifo hivyo Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Mwanza, SACP 
Wilbroad Mutafungwa, alitaja 
waliofariki dunia kuwa ni Maua 
Mwilikwa (10) ambaye umauti 
ulimkuta akiendelea kupatiwa 
matibabu hospitalini hapo 
majira ya saa 11 alfajiri.

Mwingine ni Thomas Thomas 
(18) aliyefariki dunia wakati ak-
iendelea kupatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 

ya Sekou-Toure majira ya saa 
nane mchana.

“Watu saba kutoka familia 
ya Eva Jonas (47) wa Mabatini 
Mashariki baada ya kuanza ku-
harisha na kutapika walikimbi-
zwa katika kituo cha afya cha 
Polisi Mabatini ambapo baada 
ya hali zao kutoridhisha wal-
ipelekwa katika Hospitali ya Se-
kou-Toure kwa matibabu zaidi 
na Thomas alifikwa na umauti 
hospitalini hapo,”alisema SACP 
Mutafungwa. 

Aidha alitaja wanaoendelea 
kupatiwa matibabu kuwa ni 

Maua Ibrahimu (56), Eva Jonas 
(47), Edina Thomas (20), John 
Thomas (15), Tomision Thomas 
(13) mwanafunzi wa kidato cha 
kwanza shule ya sekondari 
Mtoni, Grelious Simoni mwaka 
mmoja na Alfani Selemani  
(14) na hali zao zinaendelea vi-
zuri.

Hata hivyo alisema jeshi hilo 
linaendelea kumtafuta mtu 
aliyewauzia uyoga huo ili aweze 
kuhojiwa na kueleza aliutoa 
wapi na kutoa rai kwa wa-
nanchi kuwa makini na baadhi 
ya vyakula visivyofaa.

Baadhi ya waandishi wa habari kutoka mikoa ya Geita, Simiyu, Tabora na Shinyanga, wakiwa kwenye mafunzo yaliyo-
tolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kuhusu usambazaji na uhamasishaji wa matumizi ya matokeo ya Sensa ya 
Watu na Makazi 2022 jana mkoani Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Na Halima Ikunji, NZEGA

ZAIDI ya Sh. milioni 964 zime-
tumika katika ujenzi wa shule 
mbili za sekondari na msingi 
katika Kata ya Mwasala, Hal-
mashauri ya Nzega mkoani Tab-
ora na kuondoa kero zilizokuwa 
zikiwakabili wanafunzi wa eneo 
hilo.

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa miradi hiyo, ofisa mipango 
wa halmashauri hiyo,  James 
Raymond, alisema ujenzi wa 
shule za sekondari uligharimu 
Sh.milioni 603 na shule mpya 
ya msingi Mwandu ambayo 
imegharimu Sh.milioni 331.

Alisema hali hiyo umewaon-

dolewa wanafunzi adha ya 
kutembea zaidi ya km 20 ku-
fuata masomo katika kata ya 
jirani na kusababisha wengi 
wao kushindwa kuendelea na 
masomo.

“Zaidi ya nusu ya wanafunzi 
walikuwa wakishindwa kumal-
iza masomo ya darasa la saba 
huku kati ya wanaohitimu wal-
ishindwa kuendelea na masomo 
ya sekondari kutokana na shule 
kuwa umbali wa zaidi ya km 
20,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule  ya 
Msingi Mwasala, Jonas Kwiyera, 
alisema wastani wa watoto 50 
hadi 100 walikuwa wanaacha 
shule kila mwaka kutokana na 

kutembea umbali mrefu na 
kuvuka mto ambao ulikuwa 
hatari kwao. “Mfano kati ya wa-
nafunzi 320 walioanza darasa 
la kwanza mwaka   2017 shu-
leni kwetu ambao  waliomaliza 
darasa la   saba ni 147 tu, hivyo 
tunashukuru serikali kwa kupa-
ta shule hii mpya kwani watoto 
wengi wanaotoka kijijini hapa 
ndio wanaongoza kwa kuacha   
shule,”alisema Mwl. Jonas.

Naye Ofisa Elimu Sekondari 
wa   Wilaya ya Nzenga, Magesa 
Mgeta, alisema ujenzi wa shule 
hiyo mpya umesaidia kudhibiti 
utoro kwani hali ilikuwa mbaya 
ambapo kwa mwaka huu kati ya 
watoto 187 walioanza kidato cha 

kwanza mwaka jana waliofanya 
mtihani wa kidato cha pili ni wa-
toto 47.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Modest Apo-
linary, alimshukuru Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa dhami-
ra yake njema ya kumaliza kero 
za wananchi katika sekta zote 
kwa halmashauri hiyo.

Alisema halmashauri hiyo 
imepokea zaidi ya Sh. bilioni 
mbili   kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi ya halmashauri na Sh. bil-
ioni moja za ujenzi wa hospitali 
mpya katika kijiji cha Lubisu 
Kata ya Utwigu na inatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa 
mwezi Desemba.

Na Waandishi Wetu

KAMISAA wa Sensa ya Watu 
na Makazi nchini mwaka 
2022, Anne Makinda, ame-
waonya wakuu wa mikoa 
na wilaya kuacha tabia za 
kuwatishia waandishi wa 
habari wanaoibua habari 
zinazogusa matatizo ya wa-
nanchi katika jamii kupitia 
takwimu zinazotolewa na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS).
Alitoa kauli hiyo juzi wakati 

wa ufunguzi wa mafunzo 
kwa wanahabari kutoka 
mikoa ya Geita, Shinyanga, 
Simiyu na Tabora juu ya 
usambazaji na matumizi ya 
matokeo ya sensa ya watu 
na makazi ya mwaka 2022.
Alisema serikali inafanya 

sensa ikiwa na lengo la ku-
wajua wananchi, miundom-
binu pamoja na rasilimali 
walizonazo hivyo ni jukumu 
la wakuu hao kutoa ushiriki-
ano kwa waandishi katika 
upatikanaji wa taarifa sahihi.
Vilevile aliwataka kuacha 

kuficha takwimu ambazo 
vyombo vya habari vinahi-
taji kwa lengo la kuhabarisha 
umma juu ya jambo fulani, 
kwani hata takwimu za kuan-
dikisha wanafunzi wa awali 
na darasa la kwanza imeku-
wa tatizo kutolewa. 
Mratibu wa Sensa Mkoa wa 

Shinyanga, Eliud Kamendis, 
akitoa taarifa ya sensa alise-
ma, awamu hii ni ya mwisho 
na inajumuisha uchakataji, 
utambuzi, uandishi wa ripoti 
pamoja na usambazaji. 
Mwenyekiti wa Klabu ya 

Waandishi wa Habari Mkoa 
wa Shinyanga (SPC), Greyson 
Kakuru, alisema, mafunzo 
hayo yatawasaidia waandi-
shi wa habari kuandika 
habari kwa usahihi na kue-
puka upotoshaji ambao ume-
kuwa ukijirudia.
Awali Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga, Christina Mn-
deme, akifungua mafunzo 
hayo alisema, ofisi yake im-
ekuwa ikitoa ushirikiano kwa 
wanahabari juu ya utoaji wa 
takwimu na pale wanapoibua 
changamoto kwenye jamii 
amekuwa akifika na kutatua.
Alitoa maelekezo kwenye 

ofisi nyingine kutowabagua 
na kuwakwamisha waandishi 
pale wanapohitaji kupata 
habari au takwimu za awali 
na kuwataka waandishi ku-
tumia kikamilifu matokeo 
ya sense kuuhabarisha 
umma. 

imeandaliwa na Shaban 
njia, Marco Maduhu (Shin-
yanGa).

Viongozi 
wanaotishia 
waandishi 
waonywa

Mratibu wa Sensa Mkoa 
wa Shinyanga, Eliud ka-
mendis, akitoa taarifa ya 
sensa alisema, awamu hii 
ni ya mwisho na inajumui-
sha uchakataji, utambuzi, 
uandishi wa ripoti pamoja 
na usambazaji. 



Na Sabato Kasika

R
WANDA haina mipaka 
kwa Waafrika, imeondoa 
masharti kwa  wanaota-
ka kuingia nchini humo 

wasijisumbue kupata visa.
Hatua hiyo ni mwanzo  wa 

kuunga mkono makubaliano ya 
Umoja wa Afrika (AU) ya ‘Agenda 
2063’ ya kuwa na Afrika isiyo na 
mipaka iliyotengamana kwa hali 
zote.

AU kupitia Ajenda 2063 au 
‘the Africa we Want’, ina maono 
ya kufikia bara lenye msukumo 
mpya linalotumia sarafu na 
pasi moja, lisilo na mipaka kila 
mmoja akiishi na kutembea ap-
endavyo, tena likiongozwa na  
serikali moja chini ya  mtanga-
mano madhubuti.

Rwanda inaanza kuondoa 
vikwazo vya usafiri kwa Waaf-
rika wakialikwa kupanda ndege 
kwenda Rwanda wanapohitaji.

Wakati Rwanda ikiwa tayari 
imeshatangaza hatua hiyo kwa 
Waafrika, Kenya nayo inasema, 
inatarajiwa kuwa nchi isiyo na 
viza kwa yeyote kuanzia mwezi 
ujao.

Ni kauli ya Rais William Ruto, 
wakati wa maadhimidho ya siku 
ya Uhuru wa Kenya, kwamba 
hatua hiyo ni kutimiza ahadi ya  
kukomesha hitaji la wasafiri wa-
naoomba viza kuzuru Kenya.

Rwanda na Kenya ni miongoni 
mwa nchi nane  zinazounda 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), za  Tanzania, Congo DR, 
Uganda, Burundi, Somalia na 
Sudan Kusini ambazo hazijatan-
gaza uamuzi kama huo.

Nipashe inazungumza na baa-
dhi ya wachambuzi wa mambo 
ya diplomasia na wadau wen-
gine, ili kupata maoni yao kuhu-
su hatua hiyo na umuhimu wake 
na athari zake kwa jumuiya.

HABARI BORA NA KAMILIFU JUMATANO DESEMBA 20, 2023
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Rwanda, Kenya kuondoa viza ni
sawa, huenda Tanzania ikafaidika

INAENDELEA  UK. 14

Abbas Mwalimu ni Mdhahiri 
wa Chuo cha Diplomasia Kurasi-
ni Dar es Salaam, ambaye anase-
ma, suala la Rwanda na Kenya 
kutangaza utaratibu wa raia wa 
kigeni kuingia kwenye mataifa 
hayo bila viza, linaweza kuwa na 
sura mbili za faida na hasara.

“Labda Kenya inasema, ina-
fanya hivyo ili kuvutia watalii, 
waweze kufika kwa wingi na 
hivyo inaweka mazingira ya ku-
wavutia, kwani imekuwa ikise-
ma karibu Kenya uone Mlima 
Kilimanjaro,” anasema.

Aidha, ni kweli mtalii akiin-
gilia  Kenya unauona mlima 
lakini ili aufikie lazima aje Tan-

zania, na kwamba kuondoa viza 
kunaweza kuvutia watalii wengi 
kufika nchini humo na kuingiza  
fedha nyingi za kigeni, ingawa 
wakitaka kufika Mlima Kiliman-
jaro lazima watakuja Tanzania.

“Kwa njia hiyo Kenya wataku-
wa wamefaidika zaidi. Vilevile 
ukiangalia  ripoti za hivi karibu-
ni, ukiacha Morocco, Tanzania 
imekuwa ya pili kwa Afrika kwa 
kuvutia watalii wengi, hivyo na 
Wakenya nao  wanatafuta kila 
mbinu za kuwapata,” anasema 
Mwalimu.

Pamoja na mbinu hiyo, Mwal-
imu anasema ana mashaka na 
utaratibu huo wa kuondoa viza 

kuwa mwanachama EAC, , haku-
zuii nchi kujiamulia mambo 
yake yenyewe ambayo inaona 
yanafaa.

Hata hivyo anatoa 
angalizo:”Nchi hizo zilizoamua 
kuondoa viza ni nchi huru zina 
uhuru wa kujiamulia mambo 
yake yenyewe bila kuingiliwa 
na nchi nyingine Kwa maslahi 
ya nchi zenyewe kama zinaona 
kuna fursa. ‘

Aidha,  anasema jambo la 
muhimu zaidi ni usalama, hasa 
kwa kuzingatia kwamba kuna 
tatizo la ugaidi na uasi Afrika 
na duniani, wahalifu wanaweza 
kutumia nafasi hiyo kuhatarisha 
usalama wa taifa.

“Usalama wa nchi hizo na 
hata zile ambazo ziko ndani ya 
jumuiya unaweza kuwa hatarini, 
ila kama suala la usalama lime-
chambuliwa kwa kina hadi zi-
kafikia hatua ya kuruhusu watu 
kutoka mataifa mengine kuingia 
bila viza, sina tatizolakini kama 
bado kuna haja ya kutafakari,” 
anasema Wangwe.

Kadhalika, Wangwe anasema, 
kama nchi haijajipanga, in-
awezekana fursa zote za nchi 
zilizoruhusu kuingia bila viza 
zinachukuliwa na wageni na 
kusababisha wenyeji kubaki ha-
wana kitu.

Wangwe anasema, taifa kuwa 
na utaratibu huo wa bila viza, 
ni njia mojawapo ya kutafuta 
wawekezaji, kwa kuwa inakuwa 
ni fursa kuwafikia wengi na ku-
pata fedha za kigeni ili kuinua 
uchumi wake.

“Ila suala la usalama wa nchi 
na hata zilizo ndani ya jumuiya 
ni la msingi, lakini pia wageni 
wasije kuchukua fursa zote na 
kuwaacha wenyeji wakiteseka,” 
anasema.

 UAMUZI CHANYA
Makamu wa Mwenyekiti wa 

Chama cha ACT-Wazalendo 
Tanzania Bara, Dorothy Semu, 
anasema uamuzi huo ni chanya, 
hasa kwa kuzingatia kwamba 
nchi za Afrika Mashariki ina 
watu zaidi ya milioni 300 na 
ongezeko la watu wa kipato cha 

USHINDI WA ABDEL
 FATTAH al-SISI 

Vita Hamas, Israel
 ilivyomjengea imani, 

Misri wamchagua
 wakimwamini kiulinzi

kwamba unaweza kuchangia 
hata wahalifu kupata maficho  
na kuhatarisha usalama wa EAC

“Unaporuhusu kila mtu ku-
ingia nchini kwako, unaruhusu 
hata wahalifu kuingia kwa saba-
bu hawahitaji kutumia njia za 
panya japo si wakati wote. Sasa 
ni kwa kiasi gani Kenya imeten-
geneza mazingira ya kuhakiki-
sha usalama wake unakuwa ni 
kipaumbele…? Anahoji.

 
 USALAMA KWANZA
Mchambuzi wa masuala la sia-

sa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Jukwaa la Katiba Tanzania ( JU-
KATA), Bob Wangwe, anasema 

Dorothy Semu Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo Tanzania Bara. PICHA: 
MTANDAO
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 (mwisho)

• Wengi kuja kuona Mlima Kilimanjaro
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MATAJIRI WA DUNIA 2023

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI mwaka 2023 
ukielekea ukingoni 
suala la rasilimali 
na utajiri linaen-

delea kuigawa dunia, ambayo 
ina makundi mawili ya matajiri 
au mabilionea na walalahoi au 
mafukara wanaopatikana kusini 
ya dunia.

Hadi mwaka unapoyoyoma 
Marekani ndiyo nchi yenye 
matajiri wakubwa duniani, ikiwa 
na karibu mabilionea wote wa 
sasa.

Leo mtu tajiri zaidi duniani ni 
Elon Musk (52), ambaye utajiri 
wake ni dola bilioni 222. Musk 
alinunua kampuni ya Twitter 
Oktoba 2022 kwa Dola bilioni 44. 
Na sasa imepewa jina la X.

Mwamerika mwingine Jeff 
Bezos (59), anashikilia nafasi 
ya pili kwa utajiri zaidi duniani, 
akimiliki kampuni ya biashara 
mtandaoni ya Amazon (AMZN). 
Utajiri wake una thamani ya 
Dola bilioni  171 ni kwa mujibu 
wa gazeti la The Forbes.

Tajiri namba tatu duniani ni  
Bernard Arnault (74) anayeishi 
Ufaransa. Ni mtu maarufu akimi-
liki kampuni ya LVMH (LVMUY). 
Thamani ya utajiri wake ni Dola 
bilioni 169 akiwa na hisa kubwa 
ya umiliki sawa na asilimia 97.5 
ya kampuni ya Christian Dior.

Aidha, Bernard Arnault ndiye 
Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni kubwa zaidi ya bidhaa 
za anasa au kifahari duniani 
“Moet Hennessy Louis Vuit-
ton (LVMH)” ikizalisha bidhaa  
maarufu za mitindo ya mavazi, 
vipodozi, manukato, marashi na 
vito kutoka kampuni ya vito vya 
Tiffany & Co.

Bill Gates, anashikilia nafasi 
ya nne kwa utajiri zaidi duniani. 
Gates (68) anaishi Marekani, 
akifahamika kuwa mwanzilishi 
mwenza wa kampuni ya kompy-
uta ya Microsoft (MSFT.

Bilionea huyu utajiri wake 
unafikia Dola bilioni 134. Ni 
maarufu kuchangia maendeleo 
kwa maskini wanaoishi kizio cha 
kusini ya dunia ambao ni pamo-
ja na Afrika na Asia, akisaidia 
fedha za kupambana na ma-
gonjwa na kuendeleza matumizi 
ya TEHAMA.

Bill Gates ndiye mmiliki mkub-
wa zaidi wa mashamba nchini 
Marekani na amewekeza katika 
kampuni mbalimbali kama reli 
huko Canada na AutoNation.

Akiwa na miaka 79, Larry El-
lison, ni wa tano kwa utajiri 
duniani, akitokea  Marekani. Ni 
mmiliki wa kampuni ya Oracle 
(ORCL), akijivunia utajiri mkub-
wa wa Dola bilioni 129.

Steve Ballmer (67) mmiliki wa 
Los Angeles Clippers ni wa sita 
kwa utajiri duniani utajiri wake 
ukifikia  dola bilioni 129.

Ballmer ni mfanyabiashara na 
mwekezaji wa Marekani ambaye 
aliwahi kuwa ofisa mkuu mtend-
aji wa Microsoft kuanzia 2000 
hadi 2014. Yeye ndiye mmiliki 
wa Los Angeles Clippers, timu ya 
mpira wa kikapu.

Mkongwe akiwa na miaka 93 
ni Mwamerika Warren Buffet, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Berk-
shire Hathaway (BRK.A) inay-
ojihusisha na mitaji, uwekezaji 
kwenye bima na kwa ujumla 
fedha, ni wa saba kwa utajiri du-

niani, wenye thamani ya dola 
bilioni 119.

Larry Page (50) anayepati-
kana pia  Marekani, anasimama 
kama mwanzilishi mwenza na 
mjumbe wa bodi ya Alphabet 
(GOOG), akijivunia utajiri mkub-
wa wa dola bilioni 119. 

‘Kadogoo’ kiumri si kipesa, 
Mark Zuckerberg mwenye umri 
wa miaka 39 na anayeishi Mare-
kani pia anashikilia namba tisa. 
Ni  Mkurugenzi Mtendaji na 
Mwenyekiti wa Meta Platforms 
(META), akikusanya utajiri 
mkubwa wa dola bilioni 115. 

Meta Platforms imejikita 
katika tasnia ya teknolojia ya 
mitandao ya kijamii ikiwa mion-
goni mwa waanzilishi wa face 
book.

Mwanzilishi mwenza na 
mjumbe wa bodi ya Alpha-
bet (GOOG), Sergey Brin (50) 
anayeishi Marekani, ana utajiri 
mkubwa wa dola bilioni 113. 
Anasifika kusimamia kimkakati 
utajiri wake, pamoja na mali 
muhimu kama dola bilioni 16.4 
taslimu, anazomiliki.

Brin ni mwanzilishi mwenza 
wa Google na Larry Page, aliwa-
hi kuwa  rais wa kampuni kuu 
ya Google, Alphabet Inc hadi 
alipojiuzulu Desemba 2019.

MATAJIRI AFRIKA 
Licha ya mabilionea wengi 

duniani kuwa Waamerika wa-

naoishi  wakipatikana Mareka-
ni, Afrika nayo ina vigogo we-
nye utajiri mkubwa wanaoishi 
barani humu wakiongozwa na 
Mnaigeria Aliko Dangote (65).

Akiwa na utajiri wa Dola bil-
ioni 13.5, Dangote anajivunia 
uwekezaji katika sementi na 
sukari kuwa ndicho kilichom-
pa utajiri huo.

Pamoja naye ni bilionea nam-
ba mbili Johann Rupert (72), 
raia wa Afrika Kusini. Anamiliki 
utajiri wa dola bilioni 10.7, am-
bao ni uwekezaji wa bidhaa za 
kifahari (luxury goods).

Namba tatu ni Niccky Op-
penhrmrt (77) ni bilionea 
anayeshikilia kibindoni dola 
bilioni 8.4, mali ikichumwa ku-
toka kwenye uwekezaji mkub-
wa wa almasi duniani.

Namba nne ni Abdulsamad 
(62), akiwa na dola bilioni 
7.6. Huyu ni  Mnaigeria am-
baye naye ametajirika kupitia 
uwekezaji kwenye sementi na 
sukari.  

Bilioni mwingine anaye-
fuata ni Nassef Sawiri (62) ta-
jiri mkubwa anayemiliki mali 
kutoka kwenye uwekezaji wa 
tasnia ya ujenzi na ukandarasi. 
Raia huyu wa Misri ana utajiri 
wa dola bilioni 7.2.

Bilionea mwingine barani 
Afrika ni Mike Adenuga (69) 
mwenye utajiri wa dola bilioni 
5.6 akitajirishwa na uwekezaji 

kwenye tasnia ya teknolojia ya 
mawasiliano na simu pamoja na 
uzalishaji mafuta yenye viwan-
go na ubora huko Nigeria.

KUSINI YA SAHARA
Bilionea namba tisa Afrika ni 

Patrice Motsepe (60), ambaye 
ni Rais wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF).

Mzaliwa wa Afrika Kusini ana 
utajiri wa dola bilioni 3.1 ak-
iwekeza kwenye madini na shu-
ghuli nyingine zinazohusiana 
na vito.

Tanzania ni sehemu ya mabil-
ioni wa Afrika, Mohamed Dewji 
(47) almaarufu ‘MO DEWJI’, 
anashikilia namba 15 ya mabil-
ionea Afrika.

Aidha, anatajwa kuwa mion-
goni mwa mabilionea vijana 
Afrika mwenye utajiri wa dola 
bilioni 1.5. 

Ni mmiliki wa kampuni ya 
MeTL anayowekeza kwenye 
maeneo mbalimbali kuanzia 
uzalishaji wa nguo, vinywaji, 
unga na mafuta ya kula. MeTL 
inafanyabiashara kwenye 
mataifa mengi hasa ya Kusini 
na Mashariki mwa Afrika.

Aidha, ni mwekezaji mkuu wa 
Klabu ya Simba 

TAARIFA HIZI NI KWA MU-
JIBU WA JARIDA LA FORBES 
LA MAREKANI.

Marekani yaendelea kushikilia usukani

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea tuzo ya maridhiano kutoka kwa Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe. PICHA: MTANDAO

Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na mjumbe wa Kamati Kuu ya CPV Profesa Le Hai Binh. PICHA: CCM

‘Kadogoo’ ki-
umri si kipesa, 
Mark Zuckerberg 
mwenye umri 
wa miaka 39 na 
anayeishi Mare-
kani pia anashi-
kilia namba tisa. 
Ni  Mkurugenzi 
Mtendaji na 
Mwenyekiti wa 
Meta Platforms 
(META), akiku-
sanya utajiri 
mkubwa wa dola 
bilioni 115. 

Tajiri namba 4 Bill Gates

Aliko Dangote bilionea 
wa kwanza Afrika.

MO Dewji, bilionea 
namba 15 Afrika

Bilionea wa dunia  Elon Musk,
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Watanzania wanaposubiri  CHADEMA
kutekeleza amri ya Mahakama Kuu
Na Ani Jozeni

N
I mara ya pili ndani ya 
mwaka mmoja kwa 
taasisi za dola, kutatua 
migogoro ndani ya  vy-

ama vya siasa ambayo havikuwa 
na uwezo wa kuitatua wao we-
nyewe kwa njia inayoridhisha 
na yenye uwezo wa kisheria. 

 Uamuzi wowote wa kijamii, 
kisiasa au kibiashara ambao 
unagusa maslahi muhimu ya 
baadhi ya watu inabidi uwe na 
uwezo wa kuheshimiwa na vy-
ombo vya utawala, kwa kanuni 
ambazo wanazifahamu.

 Vyombo vya nchi mara ny-
ingi haviwi mwamuzi wa kati ila 
vinakuwa na sura ya mchezaji 
wa ziada anayefunga dakika za 
majeruhi watu wanapochoka.

Ziko pande mbili za uchovu 
ambao unatumiwa na vyombo 
vya dola kumaliza ubishi katika 
vyama vya siasa, kutokana na 
hali ya mivutano ndani ya vy-
ama hivyo huwapo maamuzi 
ambayo yanakidhi haja za wa-
naoviongoza. 

Yako mazingira ambako 
maamuzi yao yanapingwa ka-
tika makundi mapana ya jamii 
ambayo hayana uwezo wa ku-
ingilia kati maamuzi ya kamati 
za juu au mabaraza tendaji ya 
vyama vya siasa. 

Yule mchezaji wa ziada, vy-
ombo vya dola, anapopelekewa 
suala hilo anajua ni kitu gani 
hasa, au uamuzi gani marid-
hawa unangojewa na makundi 
ndani na nje  ya chama.

Ndiyo maana kwa viongozi 
wa vyama vya siasa waliopo 
madarakani wakati wowote ule, 
vyombo vya dola huwa vinawa-
haribia mipango yao vikianza 
kupelekewa masuala ambayo 
kimsingi yalitakiwa yaishie nda-
ni ya chama, hata kama si kutatu-
liwa kwa maana ya kufikia mua-
faka au  makubaliano. Na mpaka 
suala lolote lifike mahakamani 
ina maana kuwa vikao vyote vi-
navyohusika vimeshindwa, na 
hadi sasa masuala yanayofika 
hapo ni yale ya vyama vya upin-
zani, kwani maamuzi ya chama 
tawala huwakilisha dola. 

Chini ya mifumo ya kishe-
ria iliyopo, hakuna uamuzi wa 
Kamati Kuu CCM unaoweza ku-
fikishwa mahakamani, kwani 
mwenyekiti wa kamati hiyo ndi-
ye mkuu wa dola.

Ndiyo maana kwa upande 
mwingine inaonekana kama ni 
chama tawala ndicho kinaamua 
masuala nyeti katika vyama 
vingine vya siasa, kutokana na 
kutumia mfumo wa dola am-
bao ni mtiifu kwa hisia, siyo tu 
matakwa, ya CCM kama chama 
tawala. 

Licha ya kuwa kwa mifumo ya 
vyama kuna chembe ya ukweli, 
bado inabakia kuwa mifumo 
ya sheria au mahakama ni kim-
bilio la wapinzani wanapokuwa 
‘mguu upande’ na viongozi wao, 
na ndicho kilichotokea katika 
mivutano NCCR-Mageuzi, na 
sasa CHADEMA. 

Ni mazingira ambayo yana-
vuruga mwelekeo wa uongozi 
kuhusu suala fulani, kushindwa 
kulisimamia.

Ndiyo hapo linaingia suala la 
uchovu katika ‘mustakabali’ wa 

bora aachane na kesi hiyo.
Uamuzi kuhusu ubunge Viti 

Maalum wa wana-CHADEMA 19, 
vinara wa Baraza la Wanawake 
la BAWACHA hadi mgogoro 
huo ulipofumuka, uliosababi-
sha kubandika jina la fedheha 
la ‘COVID-19,’ ni mjumuisho un-
aoweka pamoja uamuzi dhidi 
ya vikao vya juu vya CHADEMA 
kama ilivyokuwa kwa NCCR-
Mageuzi (kubariki vikao dhidi ya 
mwenyekiti wa chama). 

Ila tofauti na uamuzi huo dhidi 
ya Mbatia, huu ulichelewa sana, 
hadi hata suala la kupiganiwa 
kama sehemu ya maslahi halisi 
au muhimu ya chama kuanza 
kufifia.

 Hivyo badala ya kuwa uamuzi  
wa kubatilisha yaliyofikiwa kati-
ka vikao vya juu vya CHADEMA, 
uamuzi wa Mahakama Kuu  si 
pigo , kwanza kuwapa zawadi 
makundi ya wanaharakati na wa-
jinsia wanaotaka ‘COVID-19’ wa-
baki bungeni, halafu na dhamira 
ya dola ya kuhakikisha matokeo 
ya uchaguzi mkuu 2020 yana-
heshimiwa, na mapungufu yake 
yajadiliwe katika kuandaa uch-
aguzi mkuu unaofuata.

Uchovu huo unaendana na 
muda ambayo tayari umepi-
ta tangu suala hilo lifumuke 
mwisho wa mwaka 2020, na sasa 
ni ‘lala salama’ ya mwaka 2023, 
hivyo ni miaka mitatu kamili 
mgogoro huo unafukuta. 

Kwa vile kuna chembe za ul-
iberali katika masuala ya she-
ria na haki za vyama vya siasa, 
uhuru wa kufanya mikutano 
(mradi kusiwe na tahadhari ya 

kuhamasisha maandamano au 
ushawishi kama huo), baadhi 
walitazamia kuwa huenda katika 
hili mahakama ikawa na ‘ubavu’ 
wa kubatilisha maamuzi ya dola 
dhidi ya chama.

 Ambacho mwelekeo huo 
haukuangalia ni hisia za jamii 
kubwa kwani  kuna fikra kama 
ile ya wanamichezo, ambako 
kuna kundi la soka linatambul-
ishwa kama ‘wananchi,’ na hivyo 
katika siasa CHADEMA inatam-
bulisha dhamira ya madaraka 
kuwa ni ya ‘watu.’

Lipo eneo jingine ambalo vion-
gozi wa CHADEMA wakashind-
wa kukiri kuwa ni sehemu ya 
‘pigo’ kuwa hata wao hawana 
malashi ya kuendeleza ugomvi 
huu ambao katika mazingira 
ya sasa unaweza tu kuendeleza 
malumbao, si kupata uungwaji 
mkono. 

Licha ya kuwa katika uanaha-
rakati au mapambano kuhusu 
uchaguzi mkuu 2020 hatua ya 
kuwavua uanachama kutokana 
na kukaidi amri ya chama ya ku-
susia bunge ilikuwa haikwepeki, 
nje ya Kamati Kuu kujivua uwezo 
wa kufanya maamuzi hayo, sasa 
ni wakati wa kuweka pembeni 
tofauti hizo, na ikiwezekana hata 
hao 19 waipigie debe CHADEMA 
uchaguzi ujao.

Tuone kama Baraza  Kuu litatii 
amri ya mahakama juu ya ush-
iriki wa wajumbe wanaoelezwa 
kuwa walifanya maamuzi ya ku-
wavua uanachama na pia kuwa 
sehemu wajumbe wa Kamati 
Kuu iliyowavua uanachama huo.

maamuzi kama hayo, kuwa una 
sehemu mbili, iwe ni kuchokwa 
kwa viongozi kama James Mba-
tia aliyekuwa Mwenyekiti wa 
NCCR-Mageuzi, bila kuwa na 
njia ya kumwondoa madarakani 
kwa kutumia taratibu anazozifa-
hamu, ambazo angeziheshimu, 
akakubali kushindwa.

 Katika suala la CHADEMA, 
hapakuwa na aliyetinga ma-
hakamani baada ya uchaguzi 
mkuu wa ndani ya chama bali 
baadhi ya wasioridhika na 
uendeshwaji wake, au matokeo 
yake, walirudi CCM kama ‘cha-
ma mama.’ Au kwa lugha ya 
kawaida ni kama ‘walirudi ny-
umbani,’ si kuasi.

Kuchoshwa kwa maana ny-
ingine ni watu kutokuwa na 
hamu ya kusikiliza tena mda-
halo kuhusu suala la wabunge 
19 wa  Viti Maalum, na hivyo uki-
tokea uamuzi dhidi ya uongozi 
wa juu wa chama hicho katika 
suala hilo hautaamsha hamasa 
yoyote ile katika jamii. 

Ni mbinu ya kawaida ya ‘ma-
hakama jamii’ ambayo inatumi-
wa kwa kina kuondoa matatizo 
ndani ya mfumo wa dola, pale 
watendaji waandamizi wan-
apokabiliwa na madai ya uba-
dhirifu wa fedha za umma (kuk-
wepa neno wizi), wakamatwe na 
kubakia ndani (kwa mfano kwa 
masuala ya uhujumu uchumi) 
hasa kwa mwaka mmoja, au zai-
di. Mwishowe kesi hiyo inafutwa 
kwani Mkurugenzi wa Mash-
taka  hawezi kuitisha ushahidi 
mahakamani ambao unaweza 
ukaiaibisha dola, hivyo inakuwa 

Wabunge 19 wa viti maalumu CHADEMA, ambao tangu 2020 wamekuwa gumzo la kukataliwa ubunge wao na hata kuvuli-
wa uanachama. PICHA MTANDAO 

Uchovu huo 
unaendana na 
muda ambayo 
tayari umepita 
tangu suala hilo 
lifumuke mwisho 
wa mwaka 2020, 
na sasa ni ‘lala 
salama’ ya mwa-
ka 2023, hivyo 
ni miaka mitatu 
kamili mgogoro 
huo unafukuta. 



gharaibi pia zikivutiwa kuelekeza 
misaada kwa serikali yake, inari-
poti CNN.

Mchakato wa uchaguzi nchini 
humo ulikuwa wa siku tatu, kuan-
zia Desemba 10 hadi 12, mwaka 
huu.

Mamlaka ya uchaguzi nchi 
humo inasema imerekodi mafani-
kio ya uchaguzi huo kwa asilimia 
66.8, ikiwa ni juu yarekodi ya uch-
aguzi uliopita wa mwaka 2008 
ikiwa ni asilimia 41.

Uchaguzi huo ulishirikisha wag-
ombea wa kiti cha urais watatu, 
ingawa hakukuwa na hata mmoja 

wao aliyekuwa na hadhi ya juu.
Mpinzani mashuhuri zaidi aliji-

toa katika uchaguzi huo Oktoba, 
mwaka huu, akisema maofisa na 
wahalifu waliwalenga wafuasi 
wake.

Hata hivyo, shutuma hizo zilitu-
piliwa mbali na Mamlaka ya Taifa 
ya Uchaguzi.

“Kulikuwa hakuna uchaguzi, al-
Sisi anatumia serikali yake kama 
nyenzo na alivitumia vyombo 
vya ulinzi ili kuzuia ushindani ka-
tika mbio za kuwania kiti chake,” 
anasema Hossam Bahgat, Mkuu 
taasisi ya kutetea haki ya Egyp-

tian Initiative for Personal Rights 
(EIPR).

“Ni kama wakati uliopita ali-
wachagua wapinzani wake ambao 
waliingia tu kwa hoja za kugom-
bea urais kimya kimya, bila kuko-
soa sera zake mbaya,” anaongeza 
Bahgat.

Awali, ushawishi raia kupiga 
kura ulitumia njia ya televisheni, 
matangazo, vipindi vya mazun-
gumzo na matangazo ya kizalen-
do.

UONGOZI WAKE
Mwaka 2013 jeshi likiongozwa 
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USHINDI WA ABDEL FATTAH AL-SISI 

Na Christina Mwakangale

A
BDEL Fattah al-Sisi (69), 
amekilinda kiti cha 
urais nchini Misri, kwa 
ushindi wa asilimia 89.6 

katika kura zilizopigwa, dhidi ya 
wapinzani wake.

Mamlaka ya Uchaguzi Misri 
(NEA), juzi Jumatatu imemtan-
gaza Rais al-Sisi, kuwa mshindi 
wa uchaguzi uliopita kwa kupa-
ta asilimia 89.6 ya kura, inaripoti 
Radio ya Ufaransa rfi, ikiongeza 
kuwa anaingia muhula wa tatu 
na kwa mujibu wa katiba ya 
Misri, ataongoza kwa miaka sita. 

Katika uchaguzi wa 2014 na 
2018, al-Sisi alishinda kwa zaidi 
ya asilimia 96 ya kura, hivyo 
ushindi wa mwaka huu unao-
nyesha kushuka kwa asilimia 
karibu 10, rfi inaripoti.

Wapinzani wake wameukataa 
ushindi wake licha ya kwamba, 
NEA imemwashia taa ya kijani, 
waliochuana naye ni pamoja 
na Farid Zahran anayekiongoza 
Chama cha Social Democratic.

Mwingine ni Abdel-Sanad am-
baye ni kiongozi wa chama cha 
Liberal Wafd na mwanzilishi wa 
chama cha Kiliberali cha Peo-
ple’s Republican.

Taarifa kuhusu ushindi huo, 
zimetolewa jana katika tovuti ya 
kituo cha habari Reuters, huku 
mgombea mmojawapo akiam-
bulia asilimia 4.5 ya ushindi, 
huyo ni Hazem Omar, wa chama 
cha Republican People’s Party.

Wamisri zaidi ya milioni 39 
walimpigia kura Sisi, mkuu wa 
jeshi wa zamani ambaye ame-
kwishatawala nchi hiyo ya ki-
arabu kwa muongo mmoja sasa, 
inaripoti tovuti ya CNN ya Mare-
kani.

Uchaguzi huo, umefanyika 
huku ukitajwa na wachumi 
kwamba Misri inapitia kipindi 
kigumu cha uchumi, ikijaribu 
kujilinda na athari zitokanazo 
na kinachoendelea huko Ukan-
da wa Gaza.

Misri, inachangia mpaka kati 
yake na Palestina wenye kilomi-
ta 12 na Wamisri wengi wameha-
masika kumpigia al-Sisi kura ili 
aendelee kulinda amani ya taifa 
hilo kutokana na sera zake.

Wapigakura baadhi yao wa-
nasema kuibuka kwa mgogoro 
kwenye ukanda huo, kuli-
washawishi kumpigia kura Sisi.

Wanasema ni kiongozi am-
baye mara kadhaa amejitam-
bulisha kama ndiye ngome na 
utulivu wa nchi hiyo.

Jambo hilo, limekuwa dhahiri 
na amekuwa akiungwa mkono 
na nchi za ukanda huo wa Ki-
arabu pamoja na mataifa Ma-

Vita Hamas, Israel ilivyomjengea imani, 
Misri wamchagua wakimwamini kiulinzi

JUKWAA LA VIONGOZI

kati.
Anafafanua kuwa wengi wao 

ndio wanaofanya utalii, biashara 
na kuongeza kuwa hatua hiyo ni 
faida kwa jumuiya  na kwamba 
mipaka inapofungwa na   ku-

weka vizuizi na kulazimisha mtu 
awe na viza, ni suala hasi linaloz-
inyima nchi kuvuna kutoka kwa 
wanachama wengine.

“Rwanda imetoa ruhusa ya 
Waafrika wote kuitembelea bila 
kuhitaji viza. Mtu yeyote wa Af-
rika anaweza kuamka asubuhi 
akakata tiketi ya ndege akatem-

belea Rwanda na akafanya utalii 
na biashara kisha akaondoka 
bila kuulizwa viza. Huu ni uamu-
zi chanya,” anasema Dorothy.

Anasema, Kenya nayo itaingia 
katika hali hiyo ya kutodai  viza 
kwa mgeni yeyote ifikapo De-
semba 30 mwaka huu, na kwam-
ba nchi hizo zinafaa kuigwa kwa 

kuwa bara la Afrika linategemea 
mapato kupitia watalii.

“Hili ndilo lengo mojawapo 
la kuwa na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, watu waweze kutem-
beleana, kufanya biashara, utalii 
na kuwa na mwingiliano wa ki-
tamaduni, ili kuleta faida ndani 
ya nchi zetu wenyewe kwanza,” 

anasema Dorothy.
Kiongozi huyo anasema, Tan-

zania nayo imeruhusu watu ku-
toka nchi ya DRC kuja hapa nchi 
bila kuhitaji viza, na kwamba 
nchi nyingine ambazo ziko nda-
ni ya Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki zingeiga mfano huo.

RWANDA, KENYA KUONDOA VIZA NI SAWA, HUENDA TANZANIA IKAFAIDIKA
INATOKA  UK. 11

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

na al- Sisi liliuangusha uta-
wala wa rais aliyechaguliwa 
kidemokrasia Mohammed 
Morsi, aliyekuwa rais wa 
kwanza wa nchi hiyo baada 
ya ghasia za mwaka 2011, in-
asema DW.

Chini ya utawala wa al-Sisi, 
maelfu ya wanaharakati na 
wafuasi wa dini ya Kiislamu 
wamefungwa jela au kulazi-
mika kuishi uhamishoni, kwa 
mujibu wa DW.

Aidha, inasema vyombo 
vvya habari vimekuwa viki-
dhibitiwa kwa kiasi kikubwa 
na katika miezi ya hivi kar-
ibuni, serikali ya nchi hiyo ili-
wakamata wapinzani kadhaa 
wa serikali.

Rais huyo, alichaguliwa kwa 
mara ya kwanza mwaka 2014 
na 2018, awamu zote akishin-
da kwa asilimia 97 ya kura zi-
lizopigwa.

Katiba ya nchi hiyo ili-
fanyiwa marekebisho mwaka 
2019, kuongeza muda wa urais 
hadi miaka sita kutoka minne 
na kuruhusu Sisi kugombea 
muhula wa tatu.

Wakazi wa Misri, baadhi 
wanastaajabia na kuvutiwa na 
serikali kwa ujenzi wa miun-
dombinu ikiwa ni pamoja na 
mji mkuu mpya uliojengwa 
katika jangwa mashariki mwa 
Cairo.

Wengine wanaona kuupen-
dezesha mji huo ni kama uba-
dhirifu wa gharama kubwa 
wakati ambao deni la ncji hiyo, 
limeongezeka na bei za bidhaa 
muhimu zikipanda, inaeleza 
DW.

Wafuasi wa al-Sisi wanase-
ma, wanona umuhimu wa 
usalama ni jambo muhimu na 
kwamba baadhi ya makundi 
yamefaidika chini ya utawala 
wake.

Hali hiyo inajumuisha wa-
nawake, anasema Nourhan 
ElAbbassy,msaidizi wa katibu 
mkuu wa tawi la vijana la cha-
ma kinachomuunga mkono 
al-Sisi, Homat AlWatan, kwa 
mujibu wa Shirika la Habari la 
Reuters.

“Tungependa kuona wa-
nawake zaidi wakishika nya-
dhifa muhimu, mawaziri wa 
kike katika baraza la mawaziri 
ili mradi tu wamehitimu.

“Na marekebisho ya sheria 
za haki binafsi ambazo zina-
husiana na masuala kama 
vile ndoa, talaka na malipo ya 
pesa,” anaongeza Nourhan.

Miongoni mwa Wamisri wal-
ionyesha kutojali kuhusu ma-
tokeo ya uchaguzi huo, wakid-
ai matokeo hayo yalitarajiwa.

Abdel Fattah
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habari DODOMa

Na Renatha Msungu, DODOMA 

JAJI Mkuu wa Tanzania, Pro-
fesa Ibrahim Jumaa, amesema 
moja ya changamoto wana-
zokutana nazo wakati wa 
kusikiliza kesi  mbalimbali ni 
ushahidi wa kisayansi dhidi ya 
watuhumiwa wa makosa mbal-
imbali hapa nchini.
Prof. Jumaa alibainisha hayo 

jana kwenye mkutano mkuu 
wa Chama cha Majaji Tanza-
nia, uliofanyika jijini hapa na 
kuhudhuriwa na majaji wote 
pamoja na mahakimu.
Alisema ushahidi huo huwa 

ni mgumu sana kwa sababu 
watuhumiwa wengi wanakuwa 
hawaelewi na kusababisha 
kuwapa changamoto za majaji 
wanaosikiliza kesi mbalimbali.
Kutokana na hilo alisema wa-

napaswa kuweka mwongozo 
na mkakati wa kuhakikisha 
wanakabiliana na changamoto 
hiyo.
“Naomba mlifanyie kazi suala 

hilo kwasababu ni changamoto 
ambayo inasumbua majaji 
wengi kwenye utendaji wao 
wa kila siku,” alisema Prof. 
Jumaa.
 Alisema changamoto hiyo ni 

kubwa sana hivyo inapaswa 
kufanyiwa kazi haraka iweze-
kanavyo ili kuiondoa kero hiyo 
kwenye utendaji wao.
Aidha, alisema kuwa maoni 

ya wadau ni ya muhimu sana 
hivyo wanapaswa kuwasikiliza 
ili waweze kutenda haki wakati 
wa utendaji wao wa kila siku.
Kadhalika, alikitaka chama 

hicho kuwasambazia taarifa 
wanachama ikiwamo maandiko 
kwa wanachama ili waweze 
kusoma kilichoko.
Alisema wanapaswa kufanya 

kazi na wadau wengine wa 
Mahakama, hivyo jukumu lao 
ni kuona kama wengine wana-
vuka mipakani na wanapaswa 
kuwakumbusha.
Mwenyekiti wa Chama cha 

Majaji nchini, Jaji Mfawidhi 
John Kahyoza, aliwashukuru 
wanachama wote kwa kuhud-
huria mkutano huo huku aki-
wasihi kusikiliza kwa makini 
ili waweze kuwa mabalozi 
wazuri.
Kahyoza, alisema mkutano 

huo wa mwaka ni muhimu kwa 
sababu utasaidia kuboresha 
mambo mbalimbali kwenye 
chama hiko na sehemu ya kazi.
Hata hivyo, alisema alisema 

kila mmoja anapaswa kuwa 
makini kusikilizwa na kwenda 
kuyafanyia kazi yale ambayo 
amefundishwa.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

O
FISI ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) imesema 
Mkoa wa Singida sio wa 
mwisho kwa uchumi 

kama inavyoelezwa na baadhi 
ya watu ikiwamo mitandao ya 
kijamii.

Mkurugenzi wa Takwimu za 
Uchumi kutoka NBS, Daniel 
Masolwa, akizungumza kwenye 
kikao cha Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa (RCC) mwishoni mwa wiki 

alisema Mkoa wa Singida uko juu 
ya mikoa ya Simiyu, Songwe na 
Katavi.

Alisema taarifa zinazoonyesha 
kuwa Singida ni ya mwisho ni 
za muda mrefu tangu 2006 kwa 
sasa mkoa huo uko juu kiuchumi 
ukilinganisha na mikoa mingine.

Masolwa alisema ili kupata 
ukokotoaji mzuri unaoakisi pato 
la taifa la mkoa, takwimu za shu-
ghuli za kilimo, mifugo, uvuvi zi-
natakiwa ziwe zinajitosheleza.

Alisema vigezo vinavyotu-
mika kukokotoa pato la taifa 

unazingatia miongozo ya Umoja 
wa Mataifa (UN) lakini kikubwa 
kuwe na utaratibu unaofanana 
kwa kuwa takwimu zinazalishwa  
kati ya mkoa na mkoa, nchi na 
nchi.

Naye Mtakwimu kutoka NBS, 
Dk. Mwinyi Mwinyi, alisema 
kulingana na Sensa ya Watu na 
Makazi iliyofanyika 2022, uwiano 
wa umri tegemezi unaonesha 
Mkoa wa Singida wategemezi ni 
106 katika kila watu 100 walio 
kwenye umri wa kufanya kazi.

Alisema uwiano wa umri tege-

mezi ni mkubwa zaidi katika 
halmashauri za Mkoa wa Singida 
ukilinganisha na wastani wa ki-
taifa wa kila watu 100 wenye 
umri wa kufanya kazi.

Dk. Mwinyi alisema Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singida 
ina wategemezi wachache zaidi 
ya halmashauri nyingine ambao 
ni 82, Ikungi ni 114, Halmashauri 
ya Singida DC ni 113, Itigi 114, 
Manyoni 109, Makalama 106 na 
Halmashauri ya Wilaya ya Iram-
ba wategemezi ni 103 katika kila 
watu 100 wenye umri wa kufanya 

kazi.
“Uwiano wa umri tegemezi ni 

mkubwa sana katika Mkoa wa 
Simiyu ambao wategemezi ni 119 
kwa kila watu 100 wenye umri 
wa kufanya kazi ukifuatiwa na 
Tabora na Katavi kila mmoja wat-
egemezi ni 110,” alisema.

Uwiano huo uliwashtua wa-
jumbe wa kikao cha Kamati ya 
Ushauri ya Mkoa na kwamba 
kuna kazi ya ziada ya kufanya 
ili watu wafanye kazi kuongeza 
uzalishaji na mkoa kukua kiu-
chumi zaidi.

NBS: Singida si ya mwisho kiuchumi

Jaji Mkuu alia
ushahidi kisayansi  
bado ni tatizo

Jumatano Desemba 20, 2023

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

TUME ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) ime-
agiza watafiti nchini kufanya 
utafiti utakaokuwa suluhisho 
kwa matatizo mbalimbali ka-
tika jamii.

Wito huo umetolewa 
na Mkurugenzi Mkuu wa 
COSTECH, Dk. Amos Nungu, 
wakati   akitoa  zawadi kwa 
watafiti walioshinda kwa ku-
fanya utafiti bora.

Alisema miaka mitatu iliyo-
pita walishindanisha watafiti 
ambapo wa kutoka Chuo cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA) na 
Chuo cha Mandela walipata 
fedha kiasi cha dola milioni 
moja sawa na Shilingi bilioni 
mbili kwa kila taasisi kwa ajili 
ya kufanya utafiti.

“Safari hii tumepata juk-
waa lile lile, tuna nchi 17  ka-
tika baraza la utafiti  na tuna-

watafiti mbalimbali. Mfano 
utafiti wa SUA unaangalia 
usalama wa chakula kwa hiyo 
unaweza ukawa suluhisho 
kwenye nchi nyingine mfano 
Ghana, Congo au Zimbwabwe 
ambao ni washirika kwenye 
hili baraza,” alisema.

 “Tanzania tunavuna dagaa, 
Malawi kupitia Ziwa Nyasa 
wanavuna dagaa kwa hiyo 
inawezekana matokeo yake 
mpaka Malawi wakaomba huo 
utafiti kwa hiyo hii ni fursa ya 
kujiuza kwa sababu utafiti wao 
utakwenda kujadiliwa kwenye 
nchi 17,”alisema.

Dk. Nungu alisema kuwa 
utafiti utafanywa na taasisi 
nne kwa kuzingatia usawa 
wa jinsia ambapo watafiti  
wengi wamekuwa ni wa-
nawake.

Alisema taasisi 32 za kitafiti   
zilishindanishwa ambapo nne 
pekee ndizo zilizoshinda na 
kila mtafiti anapewa Sh. milio-

ni  120 kwa ajili ya kutekeleza 
utafiti huo na kwamba fedha 
hizo zimetolewa na serikali ya 
Uingereza.

Mtafiti mwandamizi  katika 
Ofisi ya Utafiti wa Uvuvi Tan-
zania, Alistida Mwijage,  alise-
ma wamepokea tuzo kutoka 
kwa Costech ili   kuendeleza 
utafiti unaohusu kupunguza 
upotevu wa dagaa kwa ku-
tumia nishati ya jua.

Alisema kuwa katika utafiti 
huo wanakwenda kuboresha 
uvumbuzi ambao ofisi yao 
washaufanya siku za nyuma 
katika Ziwa Tanganyika.

“Tulikuja na Soral Tent in-
ayoweza kukausha samaki 
kwa wepesi na umakini katika 
majira yoyote iwe ya mvua au 
jua tutatumia huo uvumbuzi 
kuhakikisha unatumika pwani 
kwa sababu pwani kuna da-
gaa wakubwa wanaoendana 
na wale wa Ziwa Tanganyika,” 
alisema.

Alisema kuwa uboreshaji wa 
mfumo huo utawashirikisha 
wavuvi wa maeneo husika ili 
kuzidisha usanifu.

Alifafanua kuwa wachakataji 
wakubwa wa samaki ni wa-
nawake hivyo uvumbuzi 
huo utawasaidia kukuza  
kipato na kuwa na uhakika wa 
ajira.

“Wachakataji wakubwa wa 
dagaa ni wanawake kwa hiyo 
kwa kufanya hivyo tunak-
wenda kukuza kipato cha ki-
namama kwa kuzalisha dagaa 
bora wenye kuuzika kwa bei 
nafuu pia tunaongea uhakika 
wa ajira,” alisema.

Naye Flex Nandonde Mha-
dhiri Mwandamizi kutoka 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA) alisema kuwa 
wao kama Chuo cha Kilimo 
wameshiriki kwenye utafiti 
ambao ni kulipa thamani zao 
la mbaazi kwa kutengeneza uji 
na tambi.

Watafiti waelekezwa kutatua
changamoto katika jamii

Katibu Tawala Wilaya ya Serengeti, mkoani Mara, Anjelina Marko, akitoa msaada wa vitu mbalimbali kwa ajili ya 
kinamama wazee wa mjini Mugumu juzi, ikiwa sehemu ya michango ya wafanyakazi wa Serengeti Serena Hotel kwa 
wasiojiweza ili kusherehekea sikukuu ya Krismasi na Mwaka Mpya. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Baadhi ya wajasiriamali wa mji wa Kiwira wilayani Rungwe, mkoani Mbeya, wakiwauzia matunda abiria kwenye basi 
linalofanya safari zake kati ya Jiji la Mbeya na Wilaya ya Kyela hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

K
AMPENI maalumu ya 
kuhamasisha vijana 
kujitokeza kupima 
afya imeanzishwa 

mkoani Mbeya ikiwa ni sehemu 
ya mapambano dhidi ya maam-
bukizi ya Virusi vya Ukimwi 
(VVU) na magonjwa mengine 
ya kuambukiza.

Kampeni hiyo ijulikanayo 
kwa jina la JIZINGATIE imean-
zishwa na Taasisi isiyokuwa ya 
kiserikali ya Afya Cheki kwa 
kwa kushirikiana na Shirika la 
HJFMRI ambapo vijana wana-
patiwa elimu ya afya na kuha-
masishwa kupima kwa hiari.

Mratibu wa Kampeni 
hiyo, Dk. Isaac Maro alisema 
kampeni hiyo itafanyika kwa 
siku tano jijini Mbeya na kwam-
ba wanakusudia kuwafikia 
zaidi ya vijana 4,000 kwa ku-
watembelea kwenye maeneo 

mbalimbali ya mkoa huo.
Alisema vijana wanaolengwa 

na kampeni hiyo ni wale we-
nye umri wa kati ya miaka 15 
na 35 ambao wanadaiwa kuwa 
wamekuwa wagumu kujitokeza 
kupima afya zao na kwamba 
kundi hilo ndilo hatarishi zaidi 
kwa maambukizi mapya.

Alisema wanawalenga vijana 
wanaopatikana kwenye vyuo 
mbalimbali mkoani humo 
pamoja na wale wanaopatika-
na mitaani wakiwa na shughuli 
mbalimbali.“Tatizo ambalo 
lilikuwapo kwa muda mrefu 
ni vijana kutojitokeza kupima 
lakini kutokana na ubunifu tu-
lioufanya kwenye kampeni hii 
vijana wengi wamejitokeza na 
matokeo tunayaona, tunaamini 
kwamba mpaka siku zote tano 
zinakamilika tutakuwa tume-
fikia lengo,” alisema Dk. Maro.

Alisema kilichowapa mafani-
kio zaidi ni uwepo wa vijana 

wengi vyuoni pamoja hamasa 
ambayo imetolewa huku aki-
sisitiza kuwa mbali na kupima 
maambukizi ya VVU pia wan-
apima na magonjwa mengine.

Baadhi ya vijana walisema 
wamekuwa wakishindwa ku-
jitokeza kupima kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo vi-
tuo vya kutolea huduma kuwa 
mbali pamoja na woga wa 
kupokea majibu.

Mmoja wa vijana hao, Jack-
son Anangisye alisema vijana 
wengi huwa wanaogopa kupi-
ma kutokana na mienendo 
yao kutokuwa mizuri na hivyo 
huwa wanakosa kujiamini.

Alisema baadhi yao wanaji-
hisi pengine watakuwa wame-
pata maambukizi kutokana na 
kushiriki ngono zembe na watu 
ambao hawawaamini.

“Hakuna kitu kigumu kama 
kupokea majibu ya vipimo vya 
Ukimwi, hata kama mtu njia 

zako siyo mbaya lakini kupokea 
majibu huwa ni kazi ngumu 
sana, inahitaji kujiamini sana,” 
alisema Anangisye.

Mary Kaesya aliwashukuru 
wadau hao kwa kuwasogezea 
huduma hiyo pamoja na kutoa 
elimu akieleza kuwa vijana 
wengi wamekuwa wakishind-
wa kujitokeza kwa sababu hu-
duma zinakuwa mbali na mae-
neo yao.

Alisema kampeni hiyo ime-
saidia vijana wengi kuhamasika 
kujitokeza kupima afya zao hali 
ambayo alisema itasaidia ku-
pata takwimu sahihi za maam-
bukizi ya VVU mkoani humo.

Kwa mujibu wa takwimu 
za Wizara ya Afya, Mkoa wa 
Mbeya unashika nafasi ya tatu 
kwa maambukizi ukiwa na 
asilimia 9.6 ukitanguliwa na 
mikoa ya Iringa huku Mkoa wa 
Njombe ukiongoza kwa kuwa 
na asilimia 14.8.

Kampeni vijana kupima 
VVU yaanzishwa Mbeya 

Watanzania 
washauriwa 
kutembelea 
vivutio utalii 
Na Nebart Msokwa, NJOMBE

WATANZANIA wameshauriwa 
kutembelea vivutio mbalim-
bali vya utalii nchini kwa lengo 
la kujifunza vitu mbalimbali, 
kufurahia mazingira ya asili 
pamoja na kuiunga mkono seri-
kali kwenye uhamasishaji wa 
watalii ili kuongeza pato la 
taifa.
Balozi wa Utalii nchini, 

Nangasu Werema, aliyasema 
hayo juzi alipotembelea Hifadhi 
ya Taifa ya Kitulo iliyopo mkoa-
ni Njombe ambayo imebatizwa 
jina la ‘Bustani ya Mungu’ ku-
tokana na kupambwa na maua 
ya asili.
Alisema Rais Samia Suluhu 

Hassan alijitolea kurekodi 
Filamu ya The Royal Tour kwa 
lengo la kuhamasisha watalii 
wa ndani na nje ya nchi kutem-
belea vivutio vya utalii vya 
Tanzania na hivyo Watanzania 
wanatakiwa kumuunga mkono.
Alisema Tanzania ina maeneo 

mengi yenye vivutio vya utalii 
ambavyo Watanzania wakitem-
belea wanaweza wakafurahia, 
kujifunza na hata kufanya kama 
sehemu za mapumziko.
Alisema Hifadhi ya Kitulo ina 

vivutio mbalimbali yakiwamo 
maua, maporomoko ya maji, 
ndege na baadhi ya wanyama 
wanaovutia na kwamba watalii 
wakitembelea wanaweza 
wakajifunza na kufurahia.
“Nimekuja huku kwa nia moja 

tu ya kuhamasisha Watanza-
nia kutembelea vivutio vyetu, 
nipo na kampeni maalumu iju-
likanayo kama ‘Talii na Mama 
Samia’ kampeni hii imenileta 
hapa kwa lengo la kuhamasisha 
utalii,” alisema Nangasu.
Kaimu Ofisa Utalii wa Kitulo, 

Victor Ramsey alisema kwa 
sasa watalii wamekuwa wak-
iongezeka katika hifadhi hiyo 
kutokana na kuwekwa mazin-
gira rafiki pamoja na kuitangaza 
kupitia njia mbalimbali ikiwamo 
mitandao ya kijamii.
Alisema kwenye hifadhi hiyo 

wapo ndege ambao huwa 
wanahama kutoka taifa moja 
kwenda taifa lingine ikiwamo 
Australia na kwamba ndege 
hao huwa wanavutia watalii na 
watafiti.
Alisema hali ya hewa ya eneo 

hilo pia ni kivutio cha watalii 
ambao huwa wanapenda hali 
ya hewa ya aina hiyo huku 
akisisitiza kuwa watalii wanao-
penda hali hiyo huwa wanatem-
belea zaidi kuanzia Juni.
“Kwenye hii hifadhi pia kuna 

wanyama kama pundamilia, 
swala na mbweha ambao pia 
huwa wanavutia, kwa hiyo 
tunawakaribisha watalii kuja 
kutembelea hifadhi yetu ili 
wajifunze na kufurahia,” alise-
ma Ramsey.
Alisema kwenye hifadhi hiyo 

kuna maporomoko mengi ya-
nayovutia ikiwamo ya Mwak-
ipembo ambayo alisema yana-
vutia na kwamba yapo mengine 
ambayo ni marefu zaidi.
Hifadhi ya Taifa ya Kitulo ni 

moja kati ya Hifadhi za Taifa 
zinazopatikana Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini ambako Bodi 
ya Taifa ya Utalii kupitia mradi 
wake wa kuhamasisha utalii 
kusini (Regrow) inahamasisha 
watalii kutembelea.

RC akemea madereva walevi 
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, ametoa rai 
kwa madereva kuacha tabia 
za ulevi kwa sababu inaweza 
kuhatarisha maisha yao na ya 
abiria kwa kusababisha ajali 
ambazo zinaweza kuathiri wa-
tumiaji wengine wa barabara.

Rai hiyo ilitolewa wakati aki-
fungua mafunzo kwa madereva 
na maofisa usafirishaji kutoka 
mikoa ya Kanda ya Nyanda za 
Juu yanayoendeshwa na Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
ambayo yanafanyika katika 
Halmashauri ya Mji Makamba-
ko mkoani humo.

Mtaka alisema madereva na 
maofisa usafirishaji walio kwe-
nye ajira za serikalini na binafsi 
nchini pia wanapaswa kuzinga-
tia maadili ya kazi yao pamoja 

na kuwa waaminifu ili kuepuka 
mambo yatakayoweza kusaba-
bisha kushusha heshima yao.

Alisema wapo madereva 
na maofisa usafirishaji ambao 
wamepitia mafunzo lakini 
wamekuwa wakishirikiana ka-
tika kuiba mafuta mambo am-
bayo ni ya ovyo na hayastahili 
kufanywa na wao.

“Yaani wewe dereva kabisa 
wa serikali na sekta binafsi 
umepewa gari umesoma chuo 
na una cheti chako, ofisa usa-
firishaji kasoma chuo mnaten-
geneza dili la kuiba mafuta ya 
gari la ofisini kwenu, tunak-
wambia peleka gari Temesa 
unashirikiana kuiba vipuri,” 
alisema Mtaka.

Mtaka alisema ni lazima 
maofisa usafirishaji na madere-
va kuzingatia maadili ya kazi 
yao ili kuepuka fedhea ambazo 
hazina msingi wowote kwao.

Hata hivyo Mtaka alisema 
udereva ni taaluma kama zili-
vyo taaluma nyingine hivyo 
wanao wajibu wa kuhakikisha 
wanafuata miongozo yao.

Kaimu Mkuu wa Chuo Taal-
uma na Utafiti (NIT), Dk. John 
Mahona, alisema mafunzo hayo 
ya muda mfupi yatawaongezea 
madereva na maofisa usa-
firishaji kuwa umahiri katika 
kutumia ipasavyo vipuri vya 
magari na vilainishi pamoja na 
kufanya ukaguzi wa magari ili 
kuhakikisha matumizi sahihi ya 
mafuta, matairi na magari kwa 
ujumla.

Alisema pamoja na mafun-
zo ya madereva na maofisa 
usafirishaji pia kwa mara ya 
kwanza wamezindua kozi ya 
mafunzo ya ukaguzi wa bara-
bara lengo ikiwa ni kuangalia 
usalama wa barabara.

Dk. Mahona alisema mafun-

zo hayo ni muhimu katika 
kuangalia usalama wa baraba-
rani kwa watumiaji na wajenzi 
wa barabara ili kupunguza ajali 
za barabarani.

“Wahusika walioshiriki kwe-
nye kozi hii mpaka sasa ni 27 
ambapo wataalamu kutoka 
ofisi ya TARURA, TANROADS, 
LATRA, vikosi vya usalama 
barabani na mashirika binafsi 
kutoka ukanda huu wa nyanda 
za juu,” alisema Dk. Mahona.

Kwa niaba ya madereva na 
maofisa usafirishaji walioshiri-
ki mafunzo hayo, Musa Sabihi, 
aliahidi kuwa mafunzo wata-
kayopata yatawasaidia wao ka-
tika kutekeleza majukumu yao 
kwa weledi mkubwa.

“Mkuu wa mkoa umeongea 
maneno machache lakini kama 
tutayashika yatatusaidia sisi na 
wengine katika kutekeleza ma-
jukumu yetu,” alisema Sabihi.
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Mwinyi awakemea  viongozi
wanaotumia vibaya madaraka 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar 
Dk.Hussein Ali Mwinyi 
amewaonya viongozi 
wa serikali waliopewa 

madaraka kuacha kutumia 
vibaya nafasi zao kwa kusaba-
bisha madhara kwa jamii na 
badala yake kujitathmini na 
kuhakikisha wanaongoza kwa 
kufuata misingi ya katiba she-
ria na utawala bora.

Dk.Mwinyi alisema hayo jana 
wakati akihutubia katika kilele 
cha siku ya maadili na utawala 
bora na haki za binadamu ka-
tika ukumbi wa Sheikh Idriss 
Abdul Wakil Zanzibar.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar inaongozwa kwa kufuata 
misingi ya katiba na sheria am-
bapo inatekeleza mambo yote 
ya msingi ili kuhakikisha  haki 
za wananchi zinalindwa bila ya 
uonevu na kuvunjwa.

Alisema wapo viongozi wa-
naokiuka sheria za uongozi wa 
umma na kutumia vibaya ma-
daraka waliyopewa na kufanya 
uonevu pamoja na kutelekeza 
familia zao.

Alisema  taarifa zinaonesha 
wazi kwamba wizara ya nchi 
ofisi ya rais tawala za mikoa na 
idara maalum SMZ inaongoza 
kwa kuwepo kwa taasisi zina-

zolalamikiwa kwa matumizi 
mabaya ya nafasi za madaraka 
kwa watendaji waliokabidhiwa 
majukumu.

Alisema Tume ya maadili im-
epokea malalamiko 19 ya uki-
ukwaji wa matumizi mabaya 
ya viongozi wa umma ambapo 
15 yanahusiana na viongozi 
ambao wamekabidhiwa maju-
kumu.

‘’Watendaji wa serikali wa-
husika waliotajwa katika kuji-
husisha na matumizi mabaya 
ya madaraka wajitathmini we-
nyewe kwa sababu watakao-
bainika watachukuliwa hatua 
kali za kisheria.

Katiba ya Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ya mwaka 
1984 inakataza kabisa matumi-
zi mabaya ya madaraka kwa 
watendaji wake,’’alisema.

Aidha Dk.Mwinyi alisema 
amefurahishwa na kazi nzuri 
inayofanywa na Mamlaka ya 
Kupambana na Rushwa na 
Uhujumu wa Uchumi na ku-
fanikiwa kuokoa mali zaidi ya 
Sh.bilioni 2.3.

Alisema kwa mujibu wa 
Mamlaka ya kupambana na 
rushwa na uhujumu wa Uchu-
mi (ZAECA) sheria namba tano  
ya mwaka 2023 pamoja na 
ripoti ya taasisi hiyo kuanzia 
mwezi wa Januari hadi Oktoba 
mwaka huu jumla ya Sh.bilioni 

2.3 zimeokolewa.
“Sh. milioni 9.7 zimerudishwa 

kwa wananchi wakati sh.Bilioni 
2.2 zimerudishwa serikalini 
kwa shughuli mbalimbali na 
matumizi yake,”alisema.

Hata hivyo alisema jumla 
ya kesi 509  zinazohusiana na 
rushwa  zimepokelewa katika 
kipindi hicho ikiwemo 341 zi-
nazohusiana na uhujumu wa 
uchumi.

Alisema kesi 43 zimefungwa 
wakati kesi 55 zipo kwa ushauri 
zaidi huku mashauri 26 ya-
mehamishwa, na  mashauri 
37 yamepekwa kwa Mkuru-
genzi wa mashtka DPP na kesi 
tisa zipo mahakamani wakati 
tano zimetolewa hukumu na  
wahusika wake wametiwa ha-
tiani.

Dk.Mwinyi alisema ZAECA 
kwa sasa ipo katika kufanya 
uchunguzi wa miradi ya maen-
deleo ipatayo 49 yenye thama-
ni ya Sh.bilioni 652.2 kwa ajili 
ya kujuwa thamani halisi ya 
fedha na mali.

Aidha Dk.Mwinyi aliwageu-
kiya viongozi waliotajwa katika 
fomu za maadili kuhakikisha 
wanajaza fomu hizo na kuka-
milisha mchakato huo kabla 
ya Desemba 31,mwaka huu na 
sheria kali zinatuchuliwa kwa 
watakaokaidi agizo hilo .

Alisema wapo waliojisahau 

na wengine kuona kwamba 
hakuna hatua za kisheria zi-
takazochukuliwa na kusisitiza   
hakuna atakayesalimika kwa 
kushindwa kutekeleza matak-
wa ya kisheria ya maadili ya 
umma.  

Mwenyekiti wa Tume ya 
maadili na utumishi wa umma 
Assa Othman Rashid,   aliwa-
taka watumishi wa umma ku-
hakikisha wanakamilisha na 
kujaza fomu za maadili kabla 
ya tarehe 31 Disembar mwaka 
huu.

Alisema hadi kufikiya De-
semba 18 mwaka huu ni wa-
tumishi 922 waliokamilisha 
na kujaza fomu za maadili na 
viongozi , sawa na asilimia 36 
waliowasilisha fomu.

Aidha alizitaja baadhi ya 
changamoto ni kuwepo kwa 
watendaji wa serikali wanao-
watisha wafanyakazi ambao 
wanaotoa  taarifa zinazowa-
husu viongozi huku wengine 
wakipewa uhamisho.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Katiba Sheria Utumishi 
na Utawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, ameipongeza Tume 
ya maadili ya utumishi kwa 
kutoa elimu kwa viongozi na 
watendaji wa serikali pamoja 
na wananchi kwa ujumla hat-
ua ambayo imeleta mafanikio 
makubwa.

TIA kuinua 
elimu ya 
uhasibu 
Zanzibar 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango Zanzibar, Dk. Saada 
Mkuya Salum, amesema ujio 
wa Taasisi ya Uhasibu Tan-
zania (TIA) katika visiwa vya 
Zanzibar, utasaidia kuinua 
kiwango cha elimu ya uha-
sibu nchini.
Akizindua kampasi ya  saba 

ya chuo hicho jana, visiwani 
Zanzibar, alisema, ujio wa 
chuo hicho utasaidia kuki-
dhi mahitaji ya wataalam 
hao yaanayoonekana kuwa 
makubwa nchini.
Alisema kuongezeka kwa 

mahitaji ya kielimu nchini 
kumesaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuongezeka taasisi 
za elimu ya juu Zanzibar 
na  ufunguzi wa tawi hilo 
umekuja wakati sahihi hasa 
ukizingatia kuna watumishi 
wengi wenye vikwazo vya 
kufuata masomo nje ya Zan-
zibar.
Aidha alisema hatua hiyo 

ni ya kupongezwa na itafikia 
matarajio ya Serikali ya  
kuongeza wataalamu katika 
sekta muhimu nchini na seri-
kali ya Zanzibar itaendelea 
kushirikiana na taasisi hiyo 
ili kuona wanatoa wasomi 
waliokuwa na viwango vi-
zuri.
Aidha Waziri Mkuya ali-

uomba uongozi wa TIA ku-
fungua kampasi nyingine 
katika kisiwa cha Pemba ili 
wananchi walio wengi ku-
faidika na kada hiyo.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

(TIA) Profesa William Bal-
largyo, alipongeza serikali 
ushirikiano uliokuwepo bai-
na yao na kuahidi kuweka 
vipaumbele muhimu katika 
udahili ili kuona wenye sifa 
wanapata fursa ya kujiunga 
na kampasi hiyo.
Alisema serikali ya Tanzania 

imetenga jumla ya shilingi 
bilioni tatu kupitia wizara ya 
fedha kwa ajili ya hatua za 
awali za ujenzi.
Meneja Mmiliki wa Taasisi 

hiyo, Mhandisi, Masuhuko 
Nkuba, alisema wanatarajia 
kujenga majengo yao ya 
kudumu katika Kijiji cha Nga-
nani Makunduchi, Mkoa wa 
Kusini Unguja, ambapo kwa 
hatua ya mwanzo wataanza 
na jengo litakalochukuwa 
wanafunzi elfu moja.
Taasisi ya uhasibu Tanzania 

(TIA) kwa sasa inaendesha 
masomo hayo katika jengo 
la Thabit Kombo katika mas-
omo mbalimbali yakiwemo 
uhasibu, ugavi na teknolojia 
ya habari na manunuzi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma, akizungumza jana katika maonesho ya 
mavazi ya Wiki ya Mafunzo ya Amali yaliofanyika viwanja 
vya Mapinduzi Square, Michenzani Mjini Unguja. PICHA: 
MPIGA PICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

OFISA Elimu wa Wilaya 
ya Kati Unguja, Somoe Said 
Mussa  ameiasa jamii kuto-
tumia changamoto ya ugu-
mu wa maisha kama njia ya 
kudhalilisha wanawake na 
watoto.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na wazazi wa 
shehia nne za Wilaya ya Kati 
Unguja, wakati wa mafunzo 
ya jinsia yaliyoandaliwa na 
Shirika la Maendeleo la Ko-
rea (KOICA) chini ya ufadhili 
wa Korea Food for the Hun-
gary International (KFHI). 

Alisema hivi sasa watoto 
wengi wametelekezwa na 
hukosa malezi ya baba zao 
kwa kuwa wengi wanakwepa 
majukumu yao katika malezi 
kwa familia wakati mtoto an-
ahitaji malezi ya wazazi wake 
wawili.

Ofisa huyo alisema kuto-
kana na changamoto hiyo 
imepelekea watoto wengi 
kufanyiwa udhalilishaji na 
kushindwa kufikia ndoto za 
maisha na  kuingia katika 
makundi maovu na biashara 
ili kupata fedha ya kujikimu.

Alisema serikali na taasisi 
mbalimbali zipo mstari wa 
mbele katika kupinga ud-
halilishaji kwa wanawake na 
watoto lakini tatizo kubwa 
lililopo ni kukosekana kwa 
malezi shirikishi ndani ya 
jamii.

Ofisa Huduma kutoka 
Idara ya Elimu Sekondari 
Khadija Salum, alisema wa-
zazi na walimu wanajukumu 
kubwa la kumlea mtoto ka-
tika malezi bora lakini kuna 
changamoto kubwa kwa wa-
zazi kutoa ushirikiano hasa 
muda ambao mtoto yupo 
shule.

Alisema maendeleo ya 
teknolojia nayo pia ni sababu 
ya kuongezeka kwa vitendo 
vya udhalilishaji dhidi ya wa-
toto hivyo elimu ya jinsia ina-
hitajika kutolewa kwa jamii 
ili kuhakikisha watoto wana-
pata haki zao zinazostahiki.

Mmoja wa wazazi wali-
opatiwa mafunzo hayo ,Ali 
Yussuf,  alisema  wazazi 
wanawake ndiyo wahanga 
wakubwa katika malezi ya 
watoto na miongoni mwa 
sababu za akina baba kutojali 
malezi ya watoto ni ugumu 
wa maisha.

Ofisa jinsia kutoka shirika 
linalotekeleza mradi wa kui-
marisha mazingira ya elimu 
kwa mtoto wa kike kumaliza 
masomo yake,   Rosemary 
Mfui alisema malengo ya 
mradi huo ni kuona mtoto 
wa kike anasoma bila ya ku-
wepo kwa changamoto.

Alisema bado wataendelea 
kushirikiana na serikali ya 
Zanzibar katika kutoa elimu 
ya stadi ya maisha kwa wa-
nafunzi shuleni ili kubaini 
viashiria vya udhalilishaji na 
kuepukana navyo.

Ugumu wa maisha chanzo cha
udhalilishaji wanawake, watoto 

aidha Waziri Mkuya 
aliuomba uongozi wa 
Tia kufungua kam-
pasi nyingine katika 
kisiwa cha Pemba ili 
wananchi walio wen-
gi kufaidika na kada 
hiyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOEL ERINEST NDOSSI  
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya Gari yenye namba za 

usajili T 231 TUY Toyota 
Staut Chassis Namba 

YK1100003774, Engine 
Namba 4Y022068.

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
Polisi Taarifa:

PHQ/KIL/SAM/6400/2023

Jumatano Desemba 20, 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
ZAHOR MOHAMMED ISSA 

anatangaza kupotelewa na kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T 415 CCK – MITSUBISHI 
CANTER. Chassis namba 

FE63EGY560021. Engine namba 
4D3582105. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha 
Polisi kilichopo karibu. Taarifa 

ya Polisi: 
PHQ/MAR/TAR/2455/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LAMECK JAMES AGWANDA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 650 AES – TOYOTA 

TERCEL. Chassis namba 
EL517014381. Engine namba 

4E1463663. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. Taarifa ya 
Polisi: 

PHQ/MAR/ROR/2426/2023.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 25899 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

JOSHUA JAMES MAKENE
AND 

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY MARIA JOSHUA MAKENE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
above-named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of probate 
(or letters of administration) is made to the above – named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 31 
day of 01, 2024.
DATED at DAR ES SALAAM this 27 day of 11, 2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 

AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ
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Kinshasa, DRC

LEO takriban wapigakura mil-
ioni 44 Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) wanapiga kura 
kumchagua rais, wabunge wa ki-
taifa, wa mikoa na madiwani wa 
manispaa mbalimbali.

Simulizi ya dunia inaangukia 
kwenye kinyang’anyiro cha urais, 
ambacho sasa kumebaki idadi ya 
wagombea 18, wanane wakiwa 
wamejiengua na kujiunga na 
walio vigogo kuwaunga mkono. 
Awali, Tume Huru ya Uchaguzi 
(CENI) iliwasajili rasmi wagom-
bea urais 26. Kati yao, wanawake 
walikuwa watatu.

Mvuto unaotawala sasa ni kati 
ya Rais Felix Tshisekedi anay-
etetea kiti chake, dhidi ya gavana 
wa zamani wa mkoa wa utajiri 
wa madini wa Katanga, Moise 
Katumbi huku kukiwapo mwan-
amama pekee aliyebaki kwenye 

kinyang’anyiro, Marie-Jose Ifoku, 
katika nchi hiyo yenye raia zaidi 
ya milioni 100.

Licha ya changamoto ya usam-
bazaji wa vifaa vya kupigia kura, 
Tume ya Uchaguzi CENI, inase-
ma raia wa DRC watapiga kura 
kama ilivyopangwa hii leo.

Saa chache kabla ya vituo 
vya kupigia kura kufunguliwa, 
msemaji wa CENI, Patrice Nseya 
Mulela, alisema vifaa vya kupigia 
kura vinasafirishwa kwenda kati-
ka vituo mbalimbali mkoani Kivu 
Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri, 
kwa msaada wa jeshi la kulinda 
amani MONUSCO.

KUPATA MSHINDI
Matokeo ya awali, yanatarajiwa 

kutangazwa Desemba 31, mwaka 
huu, ingawa CENI inaweza ku-
tangaza mapema iwapo mchaka-
to wa kuhesabu na kujumuisha, 
utakuwa umekamilika.

Mgombea yeyote atakayepata 
kura nyingi, atatangazwa mshin-
di. Hakuna duru ya pili na sio la-
zima mshindi kupata asilimia 50 
ya kura.

Mshindi atakuwa madarakani 
kwa kipindi cha miaka mitano, 
lakini anaweza kuwania tena kwa 
muhula wa pili na wa mwisho.

MAMBO YA MSINGI
Kuna wagombea 18, wanao-

tafuta uongozi wa nchi hiyo, 
akiwamo Rais Felix Tshisekedi, 
anayetafuta muhula wa pili.

Tshisekedi anakabiliwa na up-
inzani mkali kutoka kwa Moise 
Katumbi, mfanyabiashara tajiri 
na Gavana wa zamani wa Jimbo 
la Katanga.

Mwingine ni mgombea wa 
mwaka 2018, Martin Fayulu, ana-
yeaminiwa kushinda uchaguzi 
uliopita, pia ni daktari wa ma-
gonjwa ya wanawake na mshindi 
wa Tuzo ya Nobel, Denis Muk-

wege.
Marie-Jose Ifoku, mgombea 

pekee mwanamke aliyebaki ulin-
goni kutoka orodha ya wenzake 
watatu waliojitokeza, anawania 
urais kwa mara ya pili baada ya 
kuanguka katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2018.

ILIVYO DRC
DRC, ni nchi ya pili kwa uku-

bwa barani Afrika, yenye utajiri 
mkubwa wa madini kama shaba, 
dhahabu, Coltan na Cobalt lakini 
wananchi wake wengi ni mas-
kini.

Ina ukubwa wa kilomita za 
mraba milioni 2.34, sawa na Ul-
aya Magharibi.

Ina watu wanaokadiriwa kuwa 
milioni 100 kutoka makabila 250. 
Mikoa ya Mashariki, Kivu Kaska-
zini, Kivu Kusini na Ituri kwa 
kipindi kirefu imeendelea kuwa 
na usalama duni kutokana na 
kuwapo kwa makundi mengi ya 

waasi.
Kifaransa ndio lugha rasmi. 

Hata hivyo, lugha zingine zina-
zozungumzwa ni pamoja na 
Kikongo, Lingala, Tshiluba na 
Kiswahili, zinatambuliwa kama 
lugha za taifa.

Serikali mbili, ziliwahi kuon-
dolewa madarakani na jeshi 
mwaka 1965 na 1997.

Viongozi wake wawili wali-
uawa wakiwa madarakani. Pa-
trice Lumumba mwaka 1961 na 
Laurent-Desire Kabila mwaka 
2001.

Mwaka 2018, ilikuwa mara ya 
kwanza kwa DRC kushuhudia 
makabidhiano ya madaraka kwa 
amani, baada ya Felix Tshisekedi 
kuapishwa na kuchukua hatamu 
za uongozi kutoka kwa mtanguli-
zi wake Joseph Kabila, baada ya 
uchaguzi wa urais ambao, hata 
hivyo kulikuwa na madai ya wizi 
wa kura.  RFI

Wagombea urais 18, yumo mwanamama pekee

NewYork, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umo-
ja wa Mataifa (UNSC), lilita-
rajiwa kupiga kura jana.

Kura hiyo ni kuhusu nakala 
mpya inayotaka kusitishwa 
kwa haraka na kudumu kwa 
mapigano, Gaza.

Upigaji kura katika Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa 
uliahirishwa, ili kujaribu ku-
zuia kura nyingine ya turufu 
ya Marekani, mshirika wa 
karibu wa Israel.

Rasimu ya azimio awali 
ilitoa wito wa kusitishwa kwa 
haraka kwa uhasama, ili ku-
ruhusu misaada ya kibinada-
mu kufikishwa kwa Wagaza.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya wakuu wa kijasusi wa 
Marekani na Israel, kukutana 
na waziri mkuu wa Qatar, 
ambaye ni mpatanishi na Ha-
mas, kujaribu kuachiliwa kwa 
mateka zaidi wa Israel.

Huu ni mkutano wa kwanza, 
unaojulikana tangu kusitishwa 
kwa usitishaji mapigano kwa 
wiki moja mwezi uliopita.

Juzi, wazee watatu wal-
ioneshwa kwenye video 
mpya ya Hamas. Mmoja wao 
alisema “walikuwa wakitese-
ka sana”, wakiomba Israeli 
iwarudishe nyumbani. 

Jeshi la Israel lilisema kuwa 
video hiyo ni ya ‘kudharauli-
wa’. RFI/BBC

Baraza la 
Usalama 
lakutana 
tena kuhusu 
Gaza

Waokoaji wakiwa katika kijiji cha Caotan eneo la Minhe Hui, Jimbo la Tu Autonomous, jijini Haidong, China eneo 
lililokumbwa na tetemeko la ardhi jana na  kuthibitishwa watu 111 kufariki dunia, ikiwa ni la pili baada ya tetemeko 
la awali kuua zaidi ya 100 juzi jioni. PICHA: XINHUA

LEO UCHAGUZI MKUU;

Gansu, CHINA

WATU 111 wameuawa na wen-
gine 220 wamejeruhiwa katika 
tetemeko la ardhi lililotokea usi-
ku wa kuamkia jana, kaskazini-
magharibi mwa Uchina, vyombo 
vya habari vya serikali vimeri-
poti.

Tetemeko hilo la kipimo cha 
5.9 richta, lilipiga mkoa wa Gan-

su muda wa saa sita usiku na 
kuangusha majengo katika eneo 
hilo na mkoa wa Qinghai upande 
wa kusini.

Wafanyikazi wa dharura wa-
nastahimili hali ya baridi kali, ku-
jaribu kusaidia watu katika eneo 
la mwinuko wa juu. Tetemeko la 
pili lilipiga mkoa jirani wa Xinji-
ang, saa chache baadaye jana.

Uharibifu uliosababishwa na 

tetemeko hilo la kipimo cha 5.5 
richta, haujabainika.

Rais wa China, Xi Jinping 
ameamuru juhudi za uokoaji ka-
tika Gansu, mojawapo ya mikoa 
maskini zaidi ya China.

Gansu, iko kati ya nyanda za 
juu za Tibet na Loess na inapa-
kana na Mongolia. 

Tetemeko hilo, lilipiga mkoa 
unaojisimamia wa Linxia Hui, 

eneo la kiutawala la Waislamu 
wa Hui wa China.

Utafiti wa Jiolojia wa Marekani 
(USGS), ulisema ulikuwa na uku-
bwa wa 5.9 richta na kina cha 
10km (maili sita).

Picha zilionyesha hospitali 
zikipokea wagonjwa na waokoaji 
wakitafuta manusura kwenye vi-
fusi vya majengo yaliyoporomo-
ka. BBC

Tetemeko laua zaidi ya watu 100

Huu ni mkutano wa kwanza, 
unaojulikana tangu kusitishwa 
kwa usitishaji mapigano kwa 
wiki moja mwezi uliopita.
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Na Hawa Abdallah. ZANZIBAR 

LIGI Kuu ya Zanzibar mzunguko wa 
kwanza imemalizika hapo jana kwa 
mechi kati ya Zimamoto dhidi ya Uhami-
aji iliyomalizika kwa sare ya bao 1-1 katika 
mchezo uliopigwa Uwanja wa Mau A visi-
wani hapa huku JKU SC ikimaliza kileleni.

Kwa sasa ligi hiyo inayojumuisha timu 
16, inaelekea mapumziko ili kupisha mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi pamoja 
na usajili wa dirisha dogo kwa ajili ya 
mzunguko wa lala salama, ambao hata 
hivyo bado Bodi ya Ligi Zanzibar haijatoa 
taarifa ya lini itaendelea.

Ligi hiyo inakwenda mapumziko  huku 
JKU SC ikiwa kileleni mwa msimamo na 
alama 36 ikifuatiwa na  Zimamoto SC 
yenye alama 30 na nafasi ya tatu ilishikil-
iwa na Bingwa Mtetezi, KMKM SC yenye 

alama 29.
Akizungumzia na Nipashe jana, Ko-

cha Mkuu wa Zimamoto, Mohmed Hi-
lali, alisema katika kipindi hiki cha ma-
pumziko pamoja na usajili atakitumia 
kufanyia maboresho kikosi chake ili ku-
fanya vizuri mzunguko wa lala salama.

Alisema tayari ametuma mapendekezo 
yake ya usajili kwa uongozi wa timu hiyo 
ili kupata wachezaji ambao wataweza 
kuziba mapengo ambayo yameonekana 
mzunguko wa kwanza.

Hilali alisema miongoni mwa map-
endekezo aliyoyatoa ni kusajili wachezaji 
sita akiwamo kipa, washambuliaji pamoja 
na beki wa kushoto idara ambazo makosa 
mengi yalionekana katika mzunguko wa 
kwanza.

Kuhusu wachezaji watakaoacha, alise-
ma amepeleka mapendekezo hayo kwa 

kuwa  wapo baadhi viwango vyao hav-
iendani na mikimiki ya Ligi Kuu Zanzibar.

“Lazima tuwe makini na tusifanye 
makosa katika mzunguko huu wa lala 
salama, tutumie mzunguko huu kuibore-
sha timu na kuondoa makosa ambayo 
tumeyaona, kama tutafanya vizuri na 
kwa makini basi malengo yetu yatatimia,” 
alisema Hilali

Alisema bado anaendelea na mpango 
wake wa mbio za ubingwa wa ligi hiyo 
ambapo bado kuna mchuano mkali kwa 
timu zilizo katika nafasi tano za juu ku-
tokana na kutopishana kwa alama nyingi 
katika msimamo.

Hata hivyo, aliuomba uongozi wa Zima-
moto SC kuongeza hamasa kubwa katika 
mzunguko wa pili kama ilivyo kwa timu 
nyingine ili kuwahamasisha wachezaji 
kufanya vizuri katika michezo yao.

JKT QUEENS, SIMBA QUEENS 
KUANZA MBIO ZA UBINGWA 

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Do-
doma Jiji, Kassim Liogope, 
amesema ushindi wal-
ioupata juzi kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri jijini Do-
doma wa bao 1-0 dhidi ya 
Ihefu FC ulikuwa wa kim-
binu zaidi na si uwezo au 
ufundi wa mchezaji mmoja 
mmoja kwani mechi ilita-
waliwa zaidi na matumizi 
ya nguvu.

Liogope amesema Ihefu 
ina timu nzuri, hivyo ili-
tumika mifumo mitatu ili 
kupata ushindi wa bao hilo 
lililofungwa dakika ya 55 
na Yassin Mgaza.

“Mpira ulitawaliwa sana 
na matumizi ya nguvu, 
Ihefu wana timu nzuri, 
walianza na mastraika 
watatu tena wenye nguvu, 
ndiyo maana sisi tukaan-
za na viungo wakabaji 
wawili, halafu tukachez-
esha straika mmoja, lakini 
kipindi cha kwanza niliona 
mabeki wao wako huru 
sana, baada ya mapumziko 
nikaongeza mwingine ili 
kuwafanya wawe bize na 
kweli ilisababisha tukapata 
bao.

“Baada ya hapo nikab-
adilisha tena mfumo ili 
kulilinda bao, tukapata 
ushindi, mechi kama hizi 
unatakiwa kucheza kim-
binu na hazina mabao 
mengi,” alisema Liogope.

Kocha Msaidizi wa Ihefu, 
Themi Felix, aliwapongeza 
Dodoma Jiji kwa ushindi 
akisema walitumia nusu 
nafasi tu ili kupata pointi 
tatu.

“Tulicheza vizuri, mpango 
wetu ulikuwa kuwashiniki-
za wasije kwetu, tulikuwa 
tunamaliza mechi kipindi 
cha kwanza tu, tumewa-
kosa sana, wao wame-
pata nusu nafasi tu wame-
funga bao ni kwa sababu 
washambuliaji wetu ha-
wakuwa makini,” alisema.

Ni ushindi uliowapeleka 
Dodoma Jiji nafasi ya saba 
ya msimamo ikiwa na poin-
ti 18, Ihefu ikibaki nafasi 
ya 14 ikiwa na alama 13.

Kocha 
Dodoma 
Jiji 
aianika 
Ihefu

JKU kileleni raundi ya kwanza Z’bar

Na Saada Akida 

PAZIA la Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia Bara msimu 2023/24 linafunguliwa 
leo kwa nyasi za viwanja vinne kuwaka 
moto katika mikoa mbalimbali nchini.

Bingwa Mtetezi wa ligi hiyo, JKT 
Queens, atakuwa na kibarua kigumu 
ugenini dhidi ya wenyeji wao, Bunda 
Queens katika Uwanja wa Karume mkoa-
ni Mara.

Simba Queens ambao ni mabingwa 
wapya wa Ngao ya Jamii kwa Wanawake, 
watawakaribisha Ceasiaa Queens ya Irin-
ga, mchezo utakaochezwa katika Uwanja 
wa Kituo cha Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), Kigamboni.

Mchezo mwingine ni Alliance Girls 
ya Mwanza ikiwakaribisha Geita Gold 
Queens, Uwanja wa Nyamagana na Foun-

tain Gate Princess wakiwa nyumbani 
dhidi ya Aman Queens katika dimba la 
Jamhuri jijini Dodoma.

Makocha wa timu hizo wakizungumza 
na Nipashe kuelekea michezo yao, Ko-
cha wa Mabingwa Watetezi wa ligi hiyo, 
Esther Chabruma, alisema kikosi chake 
kipo tayari kwa ajili ya mchezo huo kwa 
kupambana kutafuta matokeo chanya.

“Tumejiandaa vizuri dhidi ya Bunda 
Queens, hautakuwa mchezo rahisi kwa 
sababu wako nyumbani na timu zote tu-
nahitaji kupata matokeo chanya, tunawa-
heshimu wapinzani wetu na tutacheza 
kwa tahadhari kubwa,” alisema Chabru-
ma.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa 
Simba, Mussa Hassan ‘Mgosi’, alisema 
wako tayari na wamefanyia kazi mapun-
gufu yao na kukiandaa kikosi chao vema 

kiufundi ili kuvuna alama tatu dhidi ya 
Ceasiaa Queens.

“Tuko tayari kukabiliana dhidi ya Cea-
siaa Queens , tumewahi kukutana nao 
mara nyingi na kupata ushindi, hatuta-
wadharau, ila tutacheza kwa tahadhari 
kubwa kwa sababu ya ubora waliokuwa 
nao hasa baada ya  kuongeza watu katika 
usajili wao.

“Tumejipanga vizuri, tunahitaji ushin-
di ili kurejea heshima ya klabu yetu iki-
wamo kushinda kila mechi tukianzia na 
mchezo wa kesho (leo),” alisema Mgosi.

Naye Kocha wa Fountain Gate Prin-
cess, Masuod Juma, alisema amejiandaa 
vizuri na kwamba kazi kubwa iliyopaki ni 
wachezaji wake kufanya majukumu ali-
yowapa katika uwanja wa mazoezi kwa 
kuhamishia uwanjani.

Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mchezo wao wa 
marudiano Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Medeama ya Ghana, utakaochezwa leo katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. Kulia 
ni beki wa kushoto wa timu hiyo, Nickson Kibabage. PICHA: JUMANNE JUMA



BARCA KUMUUZA RAPHINHA
BARCELONA ipo tayari kupokea ofa ya kumuuza 

winga wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 
27, huku Manchester United ikifikiria kupendekeza 
mpango wa kubadilishana utakaomhusisha Jadon 
Sancho. (Sport)

SANTO AWANIWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest inatazamiwa kum-

teua kocha wa zamani wa Wolves na Tottenham Hot-
spur, Nuno Espirito Santo siku chache zijazo, ambapo 
Mreno huyo mwenye umri wa miaka 49, atachukua 
nafasi ya kocha wa sasa, Steve Cooper. (A Bola)

GUIRASSY LULU ULAYA
KLABU za Manchester United, Fulham, West Ham 

na AC Milan walikuwa na maskauti kwenye Uwanja 
wa Allianz Arena Jumapili kumfuatilia mshambuliaji 
wa Stuttgart na Timu ya Taifa ya Guinea, Serhou Gui-
rassy,   wakati wa mechi yao dhidi ya Bayern Munich. 
(90 min)

DAN ATAJWA MAN UNITED
MKURUGENZI wa Michezo wa Newcastle United, 

Dan Ashworth, ndiye chaguo kuu la Ineos Group ku-
chukua nafasi hiyo pale Manchester United. (Man-
chester)

SPURS YAMFUATA TODIBO 
KLABU ya Tottenham Hotspur imefanya mazun-

gumzo juu ya uwezekano wa kumnunua beki wa Nice 
na Ufaransa, Jean-Clair Todibo, 23. (Mail)

WOLVES KUSAJILI WAWILI
KLABU ya Wolves iko tayari kusajili angalau 

wachezaji wawili wapya katika dirisha la usajili la 
Januari. Mshambuliaji wa Viktoria Plzen, Rafiu Du-
rosinmi mwenye umri wa miaka 20 anabakia kuwa 
mlengwa wao mkuu. (Telegraph)

ADAMS NA FULHAM 
KLABU ya Fulham inatathmini dau la Januari kwa 

mshambuliaji wa Montpellier mwenye umri wa miaka 
23 kutoka Nigeria, Akor Adams. (Football Insider)

LENGLET KUPELEKWA SOKONI
BARCELONA inaweza kusitisha mkopo wa Clement 

Lenglet kule Aston Villa katika dirisha la uhamisho 
la Januari na kisha kujaribu kumuuza beki huyo wa 
Ufaransa mwenye umri wa miaka 28, huku AC Milan 
ikimtaka. (Football Insider)

MAATSEN KUPIGWA BEI
CHELSEA ipo tayari kumuuza beki wao, Ian Maat-

sen katika dirisha la Januari, huku Manchester City, 
West Ham, Borussia Dortmund, Napoli na Roma ziki-
taka huduma za Mholanzi huyo mwenye umri wa 
miaka 21. (90 min)

MADUEKE HATARUHUSIWA
CHELSEA haina nia ya kumruhusu winga Mwin-

gereza Noni Madueke mwenye umri wa miaka 21, 
kuondoka kwa mkopo Januari. (Athletic)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

RAPHAEL Varane ameripotiwa 
kutaka kuongeza mkataba wake 
Manchester United, huku beki 
huyo wa Ufaransa akilazimika 
kurejea kwenye kikosi.

Varane alianza mechi yake ya 
nane msimu huu kwa ‘Mashetani 
Wekundu’ hao katika suluhu na 
Liverpool Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, alishirikiana na Jonny 
Evans katika safu ya ulinzi ya Man 
United wakati wakiondoka na 
pointi moja pale kwenye dimba la 
Anfield.

Varane amelazimika kurejea ka-
tika kikosi cha Kocha Erik ten Hag 
huku kukiwa na tatizo la safu ya 
ulinzi.

Kuanza kwake wiki iliyopita dhi-
di ya Bayern Munich kwenye Ligi ya 

Mabingwa Ulaya ilikuwa ni mara ya 
kwanza kwake ndani ya wiki saba.

Kwa mujibu wa gazeti la Man-
chester Evening News, Varane bado 
ana nia ya kubaki Old Trafford licha 
ya kuwa amecheza mechi 14 katika 
michuano yote msimu huu.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia na Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
alisajiliwa na United kutoka Real 
Madrid msimu wa majira ya joto 
wa 2021 kwa mkataba wa pauni 
milioni 42.

Awali, Varane alitangazwa ku-
saini mkataba wa miaka minne, 
lakini baadaye ikabainika kuwa 
mkataba wake ulikuwa wa mia-
ka mitatu ya awali na chaguo la 
kuongeza mwaka mmoja.

Beki huyo wa kati anaripotiwa 
kuwa na matumaini ya kuamsha 
nyongeza ya mwaka mmoja katika 
mkataba wake, ambao utaongeza 

muda wake wa kukaa hadi msimu 
wa majira ya joto wa 2025.

Ripoti zilidai wiki iliyopita kwam-
ba United haina nia ya kuwezesha 
chaguo hilo, na hivyo kufungua 
mlango kwa Varane kuondoka 
kama mchezaji huru msimu wa 
majira ya joto.

Wachezaji ambao wanaingia 
miezi sita ya mwisho ya mkataba 
wao wanaruhusiwa kukubaliana na 
klabu nyingine katika dirisha lijalo 
la usajili la Januari.

Varane alikuwa tegemeo katika 
safu ya ulinzi ya United msimu ulio-
pita kwa ushirikiano wake pamoja 
na Lisandro Martinez.

Hata hivyo, jeraha la muda mrefu 
kwa Martinez limemfanya Varane 
kutatizika na kuwa chaguo la pili 
mbele ya Harry Maguire na Jonny 
Evans.

    Ataka kuongeza mwaka, lakini klabu hiyo 
haina nia ya kuwezesha chaguo hilo...

Jumatano Desemba 20, 2023

HABARI MICHEZO

VARANE AIGANDA UNITED
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JEDDAH, Saudi Arabia

JOHN Arias na John Kennedy 
walifunga katika kipindi cha pili 
na kuipa timu ya Fluminense ya 
Brazil ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Al-Ahly ya Misri katika nusu 
fainali ya Klabu Bingwa ya Dunia 
kwenye Uwanja wa King Abdullah 
Sports City mjini Jeddah Jumatatu.

Wakifundishwa na kocha wa 
muda wa Brazil, Fernando Diniz, 
mabingwa hao wa Copa Liberta-
dores (Ligi ya Mabingwa Amerika 
Kusini), watakabiliana na mshindi 
kati ya Manchester City na Urawa 
Red Diamonds ya Japan katika 
fainali Ijumaa mjini Jeddah.

Arias alifunga kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 71 baada ya beki 
wa zamani wa Real Madrid, Mar-
celo, kufanyiwa madhambi ndani 
ya eneo la hatari.

“Siku zote mimi hujaribu kufan-
ya kitu tofauti. Siku zote nime-
jaribu katika maisha yangu yote,” 
alisema Marcelo akiiambia Globo. 

“Wakati huo, mchezo ulikuwa 
wa mwisho. Sikufikiria hata kupiga 
chenga ili niingie ndani ya eneo 
hilo.

“Kwa hiyo nilifanikiwa kufika 
mbele yake na akanifanyia faulo. 
Haikufikiriwa, ilikuja papohapo na 
ilikuwa nzuri.”

Mchezaji wa akiba Kennedy 
aliongeza la pili dakika ya 89 na 
mkwaju mkali akimaliza shambulio 
la kushtukiza.

Wakati Marcelo alisaidia kuunda 
Bingwa wa Amerika Kusini kwa 
upande mmoja, mlinzi Felipe Melo 
mwenye umri wa miaka 40 na 
kipa Fabio mwenye umri wa miaka 
43, walilinda upande mwingine.

Felipe Melo alitengeneza wakati 
mzuri katika kipindi cha kwanza, 
akikimbia kuelekea langoni kum-
kaba Percy Tau, ambaye alikuwa 
tayari kupiga shuti.

Utulivu wa Fabio na hisia sahihi 
za kukaa kwenye nafasi zilimruhu-
su kuokoa mara kwa mara kutoka 
majaribio 18 ya Al Ahly.

Fluminense 
yatinga fainali 
Klabu Bingwa 
ya Dunia

BARCELONA, Hispania 

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta 
amesema klabu hiyo itatafuta kiungo 
wa kati Januari kwa mkataba sawa na 
ule uliomleta Edgar Davids katika kla-
bu hiyo mwaka 2004.

Davids alijiunga na Barca kwa mkopo 
katikati ya kampeni ya msimu wa 2003-
04 walipokuwa nafasi ya saba kwenye 
msimamo na kusaidia kumaliza nafasi 
ya pili.

Huku Gavi akiwa majeruhi hadi 
mwisho wa msimu, Laporta amesema 
Barça itatafuta mchezaji kama huyo 
Januari.

“Ikiwa tutafaulu kufanya mchezo wa 
haki ufanyike na LaLiga, wazo ni kuwa 
na kiungo mwingine wa kufidia hasara 

ya Gavi,” alisema Laporta akiiambia 
EFE.

“Itakuwa mkopo hadi mwisho wa 
msimu, kama tulivyofanya miaka ili-
yopita na Edgar Davids, kwa mfano. 
Nafikiri kabla ya mwisho wa mwaka 
tunaweza kutengeneza nafasi ya mika-
taba kadhaa tunayofanyia kazi.”

ESPN ilifichua Oktoba kwamba Barca 
wanataka kusajili kiungo mwingine ili 
kuunda ushindani kwa Oriol Romeu, 
ambaye alijiunga nao msimu uliopita 
wa majira ya joto kama mbadala wa 
Sergio Busquets.

Mpango wa awali ulikuwa wa ku-
wekeza katika majira ya joto yajayo, la-
kini jeraha kwa Gavi, ambalo lilimpata 
akiwa kwenye majukumu ya kimataifa 
na Hispania Novemba, limewalazimu 

kubadili mipango yao.
FIFA itafidia Barca kwa kuumia kwa 

Gavi, ambaye atakuwa nje hadi miezi 
10, wakati LaLiga itawapa nafasi ndani 
ya ligi iliyopangwa kusajili mbadala 
wake.

Hata hivyo, matatizo ya kifedha ya 
klabu hiyo yanamaanisha kuwa wata-
lazimika kutafuta soko la mkopo, kama 
walivyofanya kwa Davids takriban mia-
ka 20 iliyopita. Mholanzi huyo aliondo-
ka baada ya miezi sita tu katika klabu 
hiyo kwani uhamisho wa kudumu hau-
kuweza kuafikiwa.

Barca pia itamleta mshambuliaji 
wa Athletico, Paranaense Vitor Roque 
mwezi ujao. Mbrazil huyo atawasili kwa 
kitita cha euro milioni 30 na nyongeza 
ya euro milioni 31.

Barca kusajili kiungo Januari

MOURINHO AFICHUA 
TATIZO MAN UNITED

ROME, Italia 

J
OSE Mourinho amesema aliiambia Man-
chester United kwamba hawataweza kufani-
kiwa kwa sababu ya baadhi ya wachezaji na 
wafanyakazi ambao wapo katika klabu hiyo 

wakati akiwa pale.
Mourinho aliiongoza United kutoka mwaka 

2016 hadi 2018, akishinda Ligi ya Europa na 
Kombe la Carabao katika msimu wake wa kwan-
za na kumaliza wa pili mbele ya Manchester 
City msimu wa 2017-18.

“Bado kuna watu katika klabu hiyo, na ni-
naposema watu namaanisha wachezaji fulani 
lakini pia watu wengine ambao si wachezaji, 
ambao bado wapo nilipoiambia (United): Ukiwa 
na watu hawa, hautawahi kufanikiwa na bado 
wapo,” alisema Mourinho akiiambia Podcast ya 
Obi One ya John Obi Mikel.

“Nikiwa Man United, nilibadilisha mchezaji 
wakati wa mapumziko... wakala wake alikuwa 
akinishutumu kwa uonevu.

“Nililazimika kubadilika. Nakumbuka nyakati 
hizi, na ninacheka kuhusu nyakati hizi, lakini ni 
nyakati tofauti.”

Roma wako katika nafasi ya saba kwenye Se-
rie A baada ya Jumapili kufungwa mabao 2-0 
na Bologna ya Thiago Motta - lakini Mourinho 
alisema angependa kuendelea na kazi yake ka-
tika mji mkuu wa Italia baada ya mwisho wa 
mkataba wake Juni 2024.

“Nimechanganyikiwa na mambo mengi - la-
kini hakuna hata moja kati ya hayo yenye ngu-
vu kuliko hisia zangu za ukaribu na klabu hii,” 
alisema Mourinho.

“Nikiondoka mwisho wa msimu hautakuwa 
uamuzi wangu, nataka niendelee hapa na nas-
ema hivi kwa sababu wakati mwingine ni bora 
kuwa wazi.

“Ikiwa hatuwezi kusajili wachezaji wa juu, 
kama (Romelu) Lukaku kwa mfano, ni bora ku-
fanya kazi na wachezaji wachanga kuliko watu 
ambao hawakupi chochote.”

***

-------------------------

%%%%%

%%%%%%



Jumatano Desemba 20, 2023

HABARI MICHEZO
23

BANDA KUTUA SINGIDA 
FG KWA SH. MILIONI 200

Na Saada Akida 

WAKATI Singida Fountain Gate FC, 
wamefungiwa na Shirikisho la Soka Ul-
imwenguni (Fifa), kutofanya usajili hadi 
wamlipe aliyekuwa beki wao, Pascal 
Wawa, timu hiyo inahusishwa na kum-
sajili aliyekuwa mchezaji wa zamani wa 
Simba, winga Mmalawi Peter Banda.

Taarifa za uhakika zilizolifikia Nipashe 
jana, Banda anatarajiwa kujiunga na 
Singida mapema mwezi huu baada ya 
makubaliano ya mkataba wa miaka mi-
wili katika usajili ya dirisha dogo lililo-
funguliwa wiki iliyopita.

Mtoa habari huyo alisema nyota huyo 
atasaini mkataba huo kwa Dola za Mare-
kani 80,000 zaidi ya Sh. milioni 200 

za Tanzania, kwa kulipwa kwa awamu 
mbili na muda wowote wanaweza ku-
malizana naye.

“Ni kweli tumeingia katika 
makubaliano na baadhi ya wachezaji 
akiwamo Banda, tunatarajia kufanya 
usajili mzuri kuimarisha kikosi chetu, la-
kini kwa sasa tuko kwenye adhabu, nina 
imani hiyo itapita na kuruhusiwa kusa-
jili,” alisema mtoa habari huyo.

Nipashe lilimtafuta Msemaji wa Sin-
gida Fountain Gate FC, Hussein Masan-
za, ambaye alisema kwa sasa hawawezi 
kufanya usajili kwa sababu wamefungi-
wa na Fifa kwa kosa la kuchelewesha 
malipo ya Wawa.

“Kwa sasa ni ngumu kuweka wazi 
kuhusu suala la usajili, kwa sababu tupo 

kwenye adhabu ya kutosajili hadi tut-
akapomaliza kumlipa aliyekuwa beki 
wetu, Wawa, ambaye tuliachana naye 
mwanzoni mwa msimu huu,” alisema 
Masanza. 

Naye Ofisa Habari wa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo, 
alisema hawajapata taarifa yoyote ku-
toka Fifa juu ya kufunguliwa usajili kwa 
Singida Fountain Gate FC.

“Ni kweli Singida Fountain Gate FC 
wako kwenye adhabu ya kutosajili hadi 
wamlipe aliyekuwa mchezaji wao wa 
zamani, Wawa, hivyo kama watafunguli-
wa basi Fifa watatoa taarifa kama ilivyo 
kwa Simba na Yanga walifungiwa  baada 
ya kuwalipa  waliokuwa wanawadai,” 
alisema Ndimbo.

Gamondi: Ni 
ushindi tu leo
Na Saada Akida 

WAKATI Yanga ikishuka Uwanja wa 
Benjamin Mkapa leo kusaka pointi tatu 
muhimu zitakazowaweka katika mbio 
nzuri za kutinga robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Miguel Gamondi, amesema “kundi 
letu ni  gumu kutokana na timu tulizo-
pangwa nazo ila tumejipanga kushinda 
mchezo wa leo dhidi ya Medeama”. 

Yanga ambayo inaburuza mkia katika 
Kundi D ikiwa na pointi mbili, kama 
itashinda mchezo huo, itafikisha alama 
tano kama kinara wa kundi hilo, Al 
Ahly ambayo jana haikucheza dhidi ya 
Belouizdad kutokana na kuwa kwenye 
fainali za Klabu Bingwa Dunia.

Katika kundi hilo, Belouizdad inashika 
nafasi ya pili ikiwa na pointi nne sawa 
na Medeama, hivyo nalo bado lipo wazi 
kwa timu yoyote kuweza kufuzu robo 
fainali.

Gamondi alisema mchezo huo wanah-
itaji kucheza kwa akili ili kupata ushin-
di, ingawa anajua hautakuwa rahisi 
kwa sababu kila mmoja anahitaji pointi 
muhimu ikiwamo wageni wao hao.

“Kesho ni mchezo mgumu wa kutumia 
akili, kucheza vizuri zaidi na kutumia 
nafasi tunazotengeneza na kutumia 
makosa ya wapinzani wetu,” alisema 
Gamondi.

Kwa upande wa Mchezaji wa Yanga, 
Nickson Kibabage, alisema wao kama 
wachezaji wana morali kuelekea katika 
mchezo huo, ili kupata matokeo am-
bayo yatawafanya kuwa na nafasi ya 
kusonga mbele.

Kocha wa Medeama FC, Evans Augus-
tine Adotey, alisema  wamefurahi kwa 
mapokezi mazuri na amejiandaa kwa 
ajili ya kutafuta matokeo mazuri dhidi 
ya Yanga.

Alisema ameandaa wachezaji wake 
kisaikolojia na amekuja na mipango 
yao ya kwanza ni kuvuna alama tatu 
ikishindikana basi watafute pointi moja 
dhidi ya wapinzani wao, Yanga.

“Sijapata muda mzuri wa maandalizi 
ya kikosi changu, lakini nimejipanga 
kushinda mchezo huo na kusonga 
mbele na kwenda kucheza robo fainali,” 
alisema. 

Nahodha wa Medeama FC, Baba 
Abdulai Musah, alisema wako vizuri 
kwa ajili ya kutafuta matokeo mazuri 
ambayo watarudi nayo nyumbani.

Alisema licha ya Yanga kuwa mbele 
ya mashabiki wengi, lakini wao wako 11 
na wapinzani wao 11 uwanjani, hivyo 
anaamini utakuwa mchezo wa ushinda-
ni mkubwa.

SIMBA WAWAWAAAH!
Beki wa Simba, Henock Inonga, akiambaa na mpira katikati ya wachezaji wa Wydad ya Morocco, kwenye mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, ambayo walishinda 2-0. PICHA: JUMANNE 
JUMA.

SAMBARATISHA...

wachezaji wengi viungo wa uchezeshaji na 
kuwaingiza mabeki, huku wakionekana baa-
dhi ya wachezaji ambao hawajawahi kuone-
kana uwanjani.

Wachezaji kama David Kameta ‚Duchu‘ 
na Abdallah Hamisi walionekana kwa mara 
ya kwanza wakiichezea Simba tangu wasa-
jiliwe msimu huu, huku pia akiingia Israel 
Mwenda, Kennedy Juma, lakini akiwatoa 
kina Chama, Onana na Kibu, huku Moham-
ed Hussein, Shomari Kapombe, Henock In-
onga bado wakiwa uwanjani.

Ni kipindi ambacho Simba ilifanya 
mashambulizi machache, lakini ya hatari 
kwenye lango la wapinzani hao, huku Wy-
dad Casablanca ikihamia langoni mwa 
wenyeji wao dakika 10 zote za mwisho wa 
mchezo na nane za nyongeza, ambapo kazi 

ya wachezaji wa ‚Wekundu wa Msimbazi‘ 
ilikuwa ni kuokoa na kulinda ushindi wal-
ioupata kipindi cha kwanza.

Kwa matokeo hayo, Wydad Casablanca 
inarejea mkiani, ikibaki na pointi tatu ilizozi-
pata kwa kuifunga Simba bao 1-0 mechi ili-
yopita, Desemba 9 nchini Morocco.

Simba sasa italazimika kufanya vizuri 
kwenye mechi zake mbili zitakazochezwa 
Februari 23 ugenini dhidi ya Asec Mimosas 
na ya Machi Mosi mwakani, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa dhidi ya Jwaneng Galaxy.

HALI ILIVYOKUWA
Baada ya bao la pili lililofungwa na Onana, 

liliwachukiza mashabiki wa Wydad Casa-
blanca na kutaka kutoka uwanjani lakini 
baadhi ya mashabiki wa Simba upande wa 
kusini mwa uwanja waliwazuia na kuwataka 
kubaki hadi mwisho wa mechi.

MILIONI 10 BAO LA MAMA
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, 

Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, baada ya 
mechi hiyo aliwakabidhi wachezaji wa Sim-
ba Sh. milioni 10 ikiwa ni ahadi ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kununua kila bao la ushin-
di kwa Sh. milioni tano kwa wawakilishi hao 
wa Tanzania kwenye mechi za kimataifa. 

Fedha hizo zilikabidhiwa mbele ya Naibu 
wa Wizara hiyo, Hamis Mwinjuma maarufu 
Mwana FA.

„Moja ya vitu vinaniburudisha ni viwango 
vya timu zetu zinafurahisha sana, mambo 
mengi na uwekezaji ambao wanaofanya 
unaboresha timu zao, kwa hali hiyo ‚Bao la 
Mama‘ litaendelea kutolewa.

„Serikali kazi yetu ni mmoja, kuhakikisha 
hatukwamishi klabu zetu kufikia malengo, 
matumaini yetu na Yanga itafanya vizuri 
katika mchezo wao wa kesho (leo),“ alisema 
Mwana FA. 
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Adam Fungamwango na 
Saada Akida

MABAO mawili ya Mcameroon 
Willy Onana, jana yalifufua matu-
maini ya Simba kutinga kwa 
mara nyingine tena robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ik-
ishinda 2-0 dhidi ya Wydad Casa-
blanca ya Morocco, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ushindi huo umeipeleka Sim-
ba kwenye nafasi ya pili ya Kundi 
B ikifikisha pointi tano, nyuma 
ya Asec Mimosas ya Ivory Coast 
inayoongoza ikiwa na pointi saba 
kabla ya mchezo wao wa jana 
usiku dhidi ya Jwaneng Galaxy 
ya Botswana iliyokuwa na pointi 
nne.

Onana alifunga bao la kwanza 

dakika ya 36, baada ya kazi nzuri 
iliyofanywa na Fabrice Ngoma al-
iyeupata mpira katikati ya uwan-
ja na kuupiga mbele kwa Jean 
Baleke ambaye aliamua kupiga 
shuti lililowababatiza mabeki wa 
Wydad Casablanca, mpira ukam-
kuta Kibu Denis aliyekuwa mbele 
kidogo, akaurudisha nyuma kwa 
mfungaji ambaye alikuwa ndani 
kidogo ya eneo la hatari, akapiga 
shuti kwa mguu wa kulia ambalo 
kipa Youssef El Motie hakuliona.

Dakika mbili baadaye, winga 
huyo ambaye hakuanza vizuri 
msimu na mara kwa mara ak-
ilaumiwa na mashabiki wa Simba 
kuwa anacheza mpira laini na wa 
kwenye majukwaa zaidi kuliko 
kuisaidia timu, alipachika bao la 
pili.

Bao hilo lilianzia kwa kipa 
Ayoub Lakred ambaye aliuru-
sha mpira mrefu hadi katikati ya 
uwanja, pembeni kwa Clatous 
Chama ambaye aliambaa nao na 
kuwahadaa mabeki wa wageni, 
akauingiza ndani kwa Onana aliy-
emrudishia tena Chama na yeye 
akatoka mbio kutafuta chumba. 
Chama akamrudishia tena, haku-
fanya ajizi, akauweka tena wavu-
ni kwa mguu wake wa kulia.

Mpira ulianza taratibu am-
bapo wageni walionekana kuta-
wala zaidi na kuwabana kwa 
kuwachezea nusu uwanja, huku 
Simba ikionekana kama vile ku-
wasoma wapinzani wao.

Onana alianza kuonesha 
machachari yake mapema tu 
dakika ya tisa baada ya kuwa-

hadaa mabeki wa Wydad Casa-
blanca na kupiga shuti ambalo 
lilidakwa vema na kipa Youssef 
El Motie.

Wageni walijibu kwa sham-
bulizi kali dakika ya 12, wakati 
mchezaji  Montasser Lahtimi al-
ipowatoka mabeki wa Simba, lak-
ini shuti lake lilienda nje ya lango.

Mzamiru Yassin aliikosesha 
Simba bao dakika ya 22, baada 
ya kazi kubwa iliyofanywa na 
Baleke, lakini wakati akijivuta 
na kujishauri kutaka kupiga, ul-
iokolewa na Amine Aboulfath.  

Bouly Sambou, nusura aipatie 
bao timu yake ya Wydad Casa-
blanca dakika ya 27, alipoachia 
shuti kali la kushtukiza akiwa um-
bali wa mita 30, lakini shuti lake 
lilitoka juu kidogo ya lango la 
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Gamondi: Ni ushindi tu leo

    Mwamba Onana ang‘ara akiisafishia njia robo fainali CAF, 
Kipa Lakred aikwamisha Wydad...

Simba.
Kipa, Lakred alifanya kazi ya ziada 

dakika ya 28, alipookoa mara mbili, 
mashuti ya Sambou ambaye alipiga 
shuti lililopanguliwa na kipa huyo, 
kabla ya kumkuta Lahtimi ambaye 
alipiga tena na kipa akaupangua na 
kuwa kona ambayo haikuzaa ma-
tunda.

Dakika nne baadaye, Lakred ali-
iokoa tena Simba isifungwe alipoda-
ka kwa ustadi shuti la Zakaria Draoui 
na hadi mapumziko Simba ilikuwa 
inaongoza kwa mabao 2-0.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya 
mabadiliko, lakini Kocha Mkuu 
wa Simba, Abdelhak Benchikha 
aliwashangaza wengi, alipowatoa 

SIMBA WAWAWAAAH!SIMBA WAWAWAAAH!
Mfungaji wa mabao mawili ya Simba, Willy Onana, akishangilia moja ya mabao yake kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Wydad ya Moroc-
co iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, ambayo walishinda 2-0. Kushoto ni mashabiki wa timu hiyo wakishangilia. PICHA: JUMANNE JUMA.


