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James
Mapalala
afariki
dunia

Na Romana Mallya

MWANASIASA na mwanaha-
rakati mkongwe wa haki za bin-
adamu, James Mapalala, amefariki
dunia katika hospitali ya Kairuki
amelazwa.

Mapalala ni miongoni mwa
wanasiasa wakongwe Tanzania
ambao walikuwa mstari wa mbele
kudai mfumo wa vyama Vvingi
pamoja na kudai haki za ninada-
mu. Mtoto wa marehemu, Bernard
James, aliliambia Nipashe jana
kuwa baba yake alifariki dunia
jana asubuhi.

“Baba alilazwa hospitali ya
Kairuki kwa wiki mbili, alikuwa
akisumbuliwa na maradhi ambayo
yalimuanza muda mrefu, lakini
miezi ya hivi karibuni hali ilibadi-
lika,” alisema.

Alisema msiba upo Morocco
jirani ya maghorofa ya Polisi
Oysterbay kwa ajili ya kupanga
shughuli nzima ya mazishi.

Mapalala aliyezaliwa Februari
Mosi, mwaka 1936, alikuwa mion-
goni mMwa wananasiasa na wana-
harakati waliopigania kurejeshwa
kwa mfumo wa vyama vingi
Vya siasa, baada ya kufutwa na
Rais wa kwanza, Mwalimu Julius
Nyerere. Mapalala alianzisha
harakati hizo mwaka 1968, wakati
huo alikuwa mwalimu, na kujikuta
matatizoni ikiwamo kufungwa
jela katika Gereza la Uyui mkoani
Tabora.

Baada ya misukosuko ndipo
mwaka 1991 walianzisha Chama
cha Wananchi (CCW) na baadaye
kiliungana na chama cha Kamah-
uru cha Zanzibar na miaka miwili
paadaye kuzaliwa Chama cha
Wananchi (CUF).

Hata hivyo, baadaye Mapalala
aliondolewa CUF katika nafasi ya
uenyekiti kisha kuanzisha chama
chake cha Chausta.

Mary Geofrey na Hellen
Mwango

BAADA ya Mahakama ya Ru-
fani kukubaliana na Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania na ku-
tamka kuwa vipengele 13 na 17
vya Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971 vinavyoruhusu watoto wa
kike kuanzia miaka 14 kuolewa
kwa ridhaa ya wazazi wake,
wanaharakati na watetezi wa
watoto wa kike, wapongeza ua-
muzi huo.

Wakizungumza na  Ni-
pashe kwa nyakati tofauti,
wameishauri serikali kuanza
mchakato wa kubadili sheria
hiyo mara moja.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(Tamwa), Rose Reuben, ali-
ipongeza mahakama kwa ua-
muzi huo na kusema mchaka-
to wa kubadili sheria hiyo

unatakiwa kufanyika mapema.

Alisema sheria hiyo ilikuwa
ikiruhusu kumuoza mtoto wa
kike akiwa na miaka 14, hivyo
kaunzia sasa haitaruhusiwa
kwa mujibu wa sheria.

“Tuna furaha sana kama
watetezi wa haki za watoto wa
kike tumepata pa kusimamia.
Ulikuwa ni mchakato mrefu wa
kutaka kubatilishwa kwa she-
ria hii na ‘Msichana Initiative’
ilishinda, lakini serikali ilikata
rufani, leo tumeshuhudia ma-
hakama imebadilisha vifungu
hivyo vya sheria,” alisema.

Naye Mwanaharakati aliye-
wahi kuwa Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tamwa, Ananilea Nkya,
aliupongeza uamuzi huo wa
Mahakama na kuitaka serikali,
watetezi wa haki za binadamu
na asasi za dini, kutoa elimu
kwa jamii.

“Niipongeze mahakama kwa
uamuzi huu ingawa naamini

kwa nchi yetu tulikuwa tu-
mechelewa kuifuta sheria
kama hii kwa sababu ilikuwa
ikimkosesha mtoto wa kike
haki ya afya na kupata elimu,”
alisema Nkya.

Alisema baada ya uamu-
zi huo ni muhimu wadau
wakaanza kutoa elimu kwa
jamii kuhusu umuhimu wa
mtoto wa kike kutoolewa aki-
wa na umri mdogo kwa sababu
binti mwenye miaka 14 anaku-
wa amemaliza darasa la saba.

“Jamii inatakiwa kupewa
elimu kuhusu pia fursa ziliz-
opo hasa za shule za kata na
serikali kuandaa mazingira ya
kumwezesha mtoto wa kike
kupata elimu katika umri huo
ili kumwepusha na ndoa za
utotoni,” alisema Nkya.

Nacho Chama cha ACT-Wa-
zalendo, kupitia ujumbe wa
Tweeter, kilimpongeza mwan-
aharakati huyo, Rebeca Gyumi

'Sheria ya Ndoa kubadilishwa

kwa kushinda rufani iliyokatwa
na serikali katika Mahakama ya
Rufani dhidi ya hukumu ya Ma-
hakama Kuu kupinga ndoa za
utotoni.

Katibu Mwenezi wa ACT-Wa-
zalendo, Ado Shaibu, katika uku-
rasa wao wa Twitter aliandika:
“Huu ni ushindi kwa wasichana
nchini.”

Kwa upande wake, Shirika
la Kutetea Haki za Wasichana
la Mwanamke na Uongozi,
lilipongeza uamuzi wa Mahaka-
ma ya Rufani kukubaliana na
Mahakama Kuu kuwa vipengele
vinavyoruhusu mtoto wa kike ku-
olewa akiwa na miaka 14 ni batili.

“Leo ni siku njema sana kwa
mtoto wa kike Tanzania. Kama
shirika la kutetea haki za wasi-
chana tuna furaha sana kuona
maamuzi haya ya Mahakama ya
Rufani,” ilieleza taarifa hiyo
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Mkurugenzi wa Taasisi ya Dk. Ntuyabaliwe, Jacquline Mengi (katikati), akimsikiliza mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi
Kinondoni, ambao waliohitimu mafunzo ya ujasiriamali ya wiki sita yaliyoendeshwa na taasisi hiyo, wakati wa hafla ya ku-

ya Mwananyamala, Joshua Biswalo na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Adelina Kessi. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Wanafunzi wanane wafukuzwa tuhuma kuchoma moto mabweni

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANAFUNZI wanane wa Shule ya Se-
kondari Kiwanja wilayani Chunya, wame-
fukuzwa shule kwa tuhuma za kuchoma
mabweni ya shule na kukutwa na simu na
vitu vingine ambavyo haviruhusiwi shuleni.

Uamuzi wa kuwafukuza wanafunzi hao
ulitangazwa jana shuleni hapo na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, ali-
potembelea kuangalia maendeleo ya ukara-
bati wa mabweni hayo.

Chalamila alisema uamuzi wa kuwafuku-
za wanafunzi hao ulifanywa na Bodi ya
Shule kabla haijavunjwa.

Mkuu huyo wa mkoa alisema wanafunzi
saba kati ya waliofukuzwa, wanakabiliwa
na kesi ya kuchoma mabweni ya shule hiyo

mwanzoni mwa Oktoba, mwaka huu, na

kukutwa na vitu hivyo ambavyo havitakiwi.

ni Loren Msechu, Barnaba Minga, Samuel

kuisababishia hasara kubwa serikali.

Alisema mwanafunzi mwingine ame-
fukuzwa kutokana na kukutwa na simu na
mpira wa kiume (kondomu) kwenye begi
lake wakati akirejea shuleni baada ya muda
waliopewa wanafunzi wa kidato cha tano
na sita kutakiwa kurejea.

“Hao wote wanaokabiliwa na kesi wame-
fukuzwa lakini wanaunganishwa na huyo
ambaye alirejea tena shuleni akiwa na simu
kwenye begi lake pamoja na kondomu.
Inaonyesha hii shule mnabakana sana,
sasa ole wenu tuje tuwakamate,” alisema
Chalamila. Hata hivyo, alisema kijana huyo
ambaye alikutwa na simu kwa mara ya pili,
alitimua mbio na kutokomea kusikojulikana
baada ya kupekuliwa kwenye begi lake na

Chalamila pia aliwapa wiki moja wa-
nafunzi ambao bado hawajakamilisha
malipo ya fedha za kukarabati mabweni
yaliyoteketea kwa moto, kuhakikisha wana-
fanya hivyo ili waendelee na masomo.

Alisema wanafunzi hao ambao bado ha-
wajakamilisha malipo hayo, hawataruhusi-
wa kuingia darasani mpaka Novemba Mosi,
mwaka huu na watatakiwa kupeleka risiti za
malipo na barua ya kukiri kosa na kujieleza
kwa nini wamechelewa kurejea shuleni.

Kwa mujibu wa Chalamila, endapo ha-
watatekeleza agizo hilo, bodi ya shule ita-
takiwa kukaa na kufanya uamuzi dhidi yao
ikiwa ni pamoja na kufukuzwa shule.

Mkuu wa Shule hiyo, Elly Mnyarape, ali-
wataja wanafunzi waliofukuzwa shule kuwa

Ibrahim na Oswald Msomba wa kidato cha
sita, James Kunambi na Baraka Kasisike
wote wa kidato cha nne.

Alimtaja kijana aliyekutwa na simu pamo-
ja na kondomu kwenye begi lake baada ya
kurejea kuwa ni Peter Kabimilo wa kidato
cha sita ambaye alidai alikimbia na hajulika-
ni aliko. “Tunashukuru kwa hatua ambazo
zimechukuliwa dhidi ya vijana hawa maana
waliisababishia hasara kubwa sana serikali
lakini kwa sasa ukarabati unaendelea na
wamebaki wachache ambao bado hawa-
jalipa,” alisema Mnyarape.

Aliwataka wanafunzi hao kubadilika na
kutorudia makosa ya aina yoyote shuleni
hapo kwa kuwa yanaweza kuwasababisha
na wao kufukuzwa kabisa shule.
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Mdhamini wa Lissu awekwa njiapanda

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam imem-
taka Robert Katunda, mdhamini
wa Mwanasheria Mkuu wa
Chama Cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), Tundu
Lissu, anayekabiliwa na kesi ya
uchochezi, Novemba 21, mwaka
huu kuwasilisha vielelezo vi-
navyoeleza bado yuko kwenye
matibabu.

Amri hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas
Simba, baada ya upande wa
Jamhuri kudai kuwa kesi hiyo
ilipangwa kwa ajili ya kusikili-
zwa lakini mshtakiwa hajafika
mahakamani.

Awali, Wakili wa Serikali
Esteria Wilson, alidai kuwa kesi
hiyo ilipangwa jana kwa ajili ya
kusikilizwa na upande wa Jam-
huri ulikuwa tayari kuendelea
na ushahidi.

Hakimu alimtaka mdhamini
kueleza sababu za mshtakiwa
kutokufika mahakamani ndipo
alipodai kuwa bado anaumwa
anaendelea na matibabu.

“Tarehe ijayo inapopangwa
kesi ulete vielelezo kuthibiti-
sha kama kweli mshtakiwa
bado anaumwa na anaendelea

na matibabu au 1a,” alisema
Hakimu Simba.

Mbali na Lissu, washtakiwa
wengine ni wahariri Simon
MKina, Jabir Idrisa na mmiliki
wa kampuni ya uchapishaji ya
Jamana, Ismail Mehbooh.

Kwa pamoja, washtakiwa hao
wanakabiliwa na mashtaka ma-
tano ikiwamo kuandika habari

za uchochezi kinyume na Sheria :

yva Magazeti ya Mwaka 2002.
Ilidaiwa kuwa kati ya Januari

[aam, washtakiwa Jabir, Mkina

na Lissu, waliandika na kuchapi-

sha taarifa za uchochezi zenye
kichwa cha habari kisemacho,
‘Machafuko yaja Zanzibar'.

Katika shtaka la pili, wana-
daiwa kuwa Januari 14, 2016
walichapisha habari hizo ili
kuleta chuki kwa wananchi wa
Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob ana-
daiwa kuwa Januari 13, 2016
katika jengo la Jamana lililoko
Manispaa ya llala, alichapisha
gazeti la Mawio lililokuwa na
taarifa za uchochezi.

[lidaiwa kuwa mshtakiwa
huyo pia alichapisha gazeti hilo
bila kuwasilisha hati ya sheria
ya kiapo kwa Msajili wa Maga-
zeti.

JKT yafanya mageuzi makubwa

Na Moshi Lusonzo

MKUU wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT), Brigedia Jenerali
Charles Mbuge, ametangaza
mageuzi ndani ya jeshi hilo,
na kuwaagiza makamanda wa
vikosi kuwafafanulia vijana
wanaojiunga kuwa hakuna
ajira badala yake ni sehemu ya
kupewa mafunzo ya uzalendo,
ukakamavu na uzalishaji mali.

Akizungumza na maka-
manda wa vikosi, wakuu wa
vitengo na shule zinazomiliki-
wa na jeshi hilo, Brigedia Jen-
erali Mbuge, amesema katika
uongozi wake ambao una kauli
mbiu “Maneno si kazi, kazi vi-
tendo”, hautamwacha salama
kiongozi atakayekwenda kiny-
ume cha mkakati wa chombo
hicho ambao ni kutoa malezi,
mafunzo na uzalishaji mali
kwa vijana.

Alisema katika mageuzi
hayo, JKT itatekeleza kazi zake
katika weledi unaokubalika,
kujenga maadili kwa vijana na
askari wake na uzalishaji wa
chakula kwa ajili ya kuipungu-
zia gharama serikali.

HAKUNA AJIRA

Brigedia Jereali Mbuge

o

alisema kuanzia mwaka huu
wanafikiria kuongeza idadi ya
vijana wanaojiunga na jeshi
hilo, hata hivyo, watakaoingia
katika kambi zilizochaguliwa
wasiwe na fikra kwamba wata-
pata ajira kwani hilo si jukumu
lao.

“Naomba hili lieleweke na
makamanda wanisaidie kutoa
ufafanuzi katika jambo hili,
jukumu la JKT ni sehemu ya
kutoa mafunzo kwa ajili ya
kuwandaa vijana kuwa wazal-
endo, wakakamavu, majasiri
pamoja na uzalishaji mali, na
si vinginevyo, sisi hatutoi ajira
kama vijana wengi wanavy-
ofikiria,” alisisitiza Brigedia
Jenerali Mbuge.

Alisema katika suala hilo
kuna baadhi ya vijana wali-
opitia jeshi hilo wamechuku-
liwa hatua baada ya kutumia
mitandao vibaya kwa kukiuka
nidhamu.

“Kuna vijana hawana nid-
hamu walitumia mitandao ya
kijamii kwa kutoa ujumbe kwa
viongozi, tumewachukulia
hatua stahiki. Pia kuna baadhi
ya askari wanashindwa kutoa
elimu na kuwafanbya viajana
kuamini JKT ni sehemu ya
ajira,” aliongeza.

Alifafanua  kwamba vijana
hao watapata ajira endapo
vyombo vingine vya ulinzi na
usalama vitahitaji askari kuto-
kana na vijana hao kuwa kami-
li katika suala la ulinzi wa nchi.

MAGEUZI UTENDAJI
WA KAZI

Mkuu huyo wa JKT, alisema
kuanzia mwaka huu watajikita
katika kuboresha utendaji wa
kazi kwa kila askari, kupanua
wigo wa utoaji mafunzo kwa
vijana pamoja na kuongeza
uzalishaji wa chakula.

“Tunataka tufikishe malen-
go yetu ya kuzalisha chakula
cha kutosha kwa ajili ya vijana
wetu kwa nia ya kupunguza
mzigo wa gharama kwa seri-
kali, kuongeza idadi ya vijana
kujifunza uzalendo na kupan-
ua sekta ya michezo,” alisema.

Aidha, katika kutimiza
malengo ya mikakati hiyo,
Brigedia Jenerali Mbuge aliwa-
taka makamanda wa vikosi wa-
naoongoza idara mbalimbali
kujitathmini wao wenyewe
kama wanaweza kukamiliana
na kasi hiyo ikiwamo kujipi-
ma kwa kazi alizofanya huko
nyuma kama zimeleta tija kwa
jeshi hilo.

OFISIYARAIS,
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
MKOA WA MTWARA

KONGAMANO LA UWEKEZAJI NA
MAONESHO YA BIASHARA MTWARA 2019

AHH -

In Loving Memory of
JOSEPH ANICETIUS MUTABOYERWA
1st Anniversary

27th October 2019 marks the first
year of the passing away of our
beloved Joseph. Memories continue to
linger around us because there are
unforgettable memories for keeps.

with your love, wisdom, kindness,
sound advice, laughter and generosity.
All these shall continue to inspire many
of us. You are no longer in our life to
share, but in our hearts you are always
there.

MGENI RASMI: WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TAREHE: 31 OKTOBA -3 NOVEMBA 2019 | MAHALI: UWANJA WA CHUO CHA UALIMU MTWARA

Kongamano la Uwekezaji na Maonesho ya Biashara Mtwara 2019 litahusisha uzinduzi wa Mwongozo
wa Uwekezaji Mtwara na kuwa jukwaa la kuonesha fursa za uwekezaji; ambazo bado hazijatumika
kwenye Mkoa kwa watu binafsi, makampuni na taasisi mbalimbali ndani na nje ya nchi. Kongamano hili
litabebwa na kaulimbiu:

“Wekeza Mtwara kwa Matokeo Makubwa: Kinara wa Uchumi wa Gesi na Korosho Tanzania”
Pamoja na mambo mengine, Kongamano hilo litatoa fursa za:

Joseph, it was hard to believe your
passing that Saturday morning on the
27th October 2018, but we thank God
for the courage he provided to us espe-

You are profoundly missed by your
loving wife Emmy, children Daniella
and Damita. Your Brothers and Sisters,

cially for our girls who have continued
to be strong. Our God is such a

relatives and friends.

« Kufanya mawasilisho, mada na hotuba;
« Kupata ushuhuda kutoka kwa wawekezaji;
» Majadiliano ya uwili, Kampuni na Kampuni;

« Kuona fursa mbalimbali za uwekezaji;
« Kushiriki katika Usiku wa Mtwara; na

« Kuona fursa kubwa ya kuwekeza kwenye ufukwe

gracious God and he gave us so much.
He let us keep your memory with us.

Memorial and thanks giving mass shall
be held on Saturday, 26th October
2019 at St Joseph Cathedral, Dar es
Salaam from 10.30 am.

na Serikali na Kampuni; wa Msangamkuu.

Karibuni wote mshiriki na kushuhudia fursa nyingi za uwekezaji kwenye
Mkoa wa Uchumi wa Gesi na Korosho Tanzania.

Joseph, your life was not in vain. You
have touched so many lives on earth

115474902

Wahi Nafasi yako sasa

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana nasi kupitia:

Simu: HOTLINE: 0677 300 500 /0754 088 461 / 0783 955 555
Barua Pepe: info@mtwarainvestmentforum.or.tz
investmentforum@mtwara.go.tz
www.mtwarainvestmentforum.or.tz

Psalm 23:6

“Surely your goodness and love will follow me all the days of my life, and I will
dwell in the house of the Lord”

Tovuti:
o @mtwarainvestors mtwarainvestors

215474002
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BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

(Kiasi kwa shilingi milion)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2019

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO ILIYOISHIA 30.09.2019

ROBO ROBO MWAKA
MWAKA YA ILIYOPITA (Kiasi kwa shilingi milion)
SASA 30.06.2019 ROBO YA ROBOYA | LIMBIKIZO LIMBIKIZO
A.|MALI MWAKA YA MWAKA | LAMWAKA LA MWAKA
1| Fedha Taslimu 3,723 5,016 SASA ILIYOPITA | WASASA LINGANISHI
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 23,443 14,819 30092019 30062019  30.09.2019, 30.09.2018
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 29,169 27,741
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 24,985 23218 | [ [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa 2 - Mapato/ (Hasara) Halisi 926 1151 3,452 2743
6| Miamala Baina ya Matawi - - Marekebisho kwa ajli ya:
7| Bili Zilizoafikiwa - - -Hasara katika Mali 376 617 1,254 445
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - ~Prior Period Adjustment (70) - (70) (639)
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,351) (5,307) (6,879) (2,216)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - N -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 104,343 103,323 -Mabadiliko Halisi Katika Amana 9,700 (4,002) 8,425 (698)
12| Mali Nyingine 2,925 2515 -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
13| Uwekezaji wa Hisa R R -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,723 3,526 5,464 3,811
14| Akaunti za udhamini - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,180) (7,341) (6,442) (9,157)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,160 1,206 -Kodi Iliyolipwa (366) (366) (1,098) (725)
16 |Jumla ya Mali 189,750 177,838 -Mengineyo (Bainisha) 1,230 (911) 1,230 1,707
Fedha Halisi zilizotolewa(tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji 9,989 (12,634) 5,335 (4,730)
B. |DHIMA II' |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 5,850 3,561 -Gawio Lililopokewa - - - -
18| Amana za Wateja 140,583 130,884 -Ununuzi wa Mali za Kudumu - (13) (26) ©)
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu R R -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
20| Amana Maalumu R R -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala (1,428) 656 (5,801) 6,737
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha R R -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 397 137 -Mengineyo (ainisha) - - - -
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 35 14 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,428) 643 (5,827) 6,732
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - I [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 23 23 -Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
27| Dhima Nyingine 1,523 2,340 -Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
28| Madeni - - -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
29|JUMLA YA DHIMA 148,411 136,989 -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 41,339 40,849 M (Bainisha) - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - - - -
C. |FEDHA ZA WANAHISA 1V |Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
31 m 10,000 10,000 -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
32| Akiba ya Mtaji _ 998 na Fedha Tasilimu 8,561 (11,991) (492) 2,002
33| Mapato Yaliyobakizwa 25,571 24,718 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,354 1,794 mwa Robo/Mwaka 22,255 34,245 31,307 37,328
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 3,414 3,339 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - - mwa Robo/Mwaka 30,815 22,255 30,815 39,330
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,339 40,849
38| Dhima zisizo Dhahiri 12,954 15,338
39| Mikopo Chechefu 7,138 6,148 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2019
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,227 1,897
41| Mali Nyingine Chechefu B _ (Kiasi Kwa Shilingi milioni)
D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - AmatipoJuuya| M | Ziadaya [Tengo la Ziada ya | Mengineya
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.79% 22.97% MtajiwaHisa| 5 ya Hisa yal"Y° Kisheria Jumla (Bainisha) Jumla
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.69% 5.84% Bakizwa
(iii] Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 72.92% 78.37% STVAKATVASASL
(tvUwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali S499% 58.10% Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 41| 39 57 - 39,05
(v? Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.53% 86.75% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = = X! = R
(viJOngezeko la Amana 8.92% -126% Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - -
(vi|Ongezeko la Mali 6.70% 0.17% Miamala na wanahisa R ~ ~
Gawio Lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 570 (570) - -
Tengo la ziada ya Jumla - - 937 - 93 -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI P ] : ol o )
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2019 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 27,925 3,414 - - 41,339
(Kiasi kwa shilingi milion) MWAKA ULIOPITA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 22271 4,068 781 37,120
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,147 - - 2,147
ROBOYA ng : LIMBIKIZO LA LIM]\?[‘I:]( ,Ié((,);LA Mapat{) (Mengin)eyo yaliyojumﬁishwa ' ’ - - - - -
MV;&&;‘;” LINGANISHI sm‘?&g;’;ﬁg LINGANISHI Miamala na wanahisa - - -
30.09.2018 30.09.2018 Gawio Lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria 84 (84) - -
Tengo la ziada ya Jumla - - (156) - 156 -
1[Mapato ya Riba 3,749 3441 10798 10320 Mengineyo - - (12) - - - (12)
2|Gharama za Riba 1,267 1,097 3,550 3,458 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 24,134 3,984 937 - 39,055
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,481 2,343 7,248 6,862
4]Madeni Viza yaliyofutwa - 1,186 - 1259 BAADHI YA MAELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2019
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 330 86 1,110 412 Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji i zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifaza Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko
6|Mapato yasiyo ya Riba: 180 287 1,335 1,363 katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na
Miamala ya Fedha za Kigeni 149 87 476 295 Jina na Cheo Saini Tarehe
6.2 Ada na Kamisheni 27 19 850 1,055
6.3 Gawio - - - - Rajendra Sadashiv Mohrir 18th October, 2019
6.4 Mapato Mengine 4 5 8 13 (Mkurugenzi Mtendaji)
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,405 919 4,021 3,445
7.1 Mishahara na Mafao 600 39 1,771 1,157 Deogratias Edward Ndushi 18th October, 2019
7.2 Ada na Kamisheni 13 39 263 230 Mkuu wa Fedha
7.3 Gharama Nyingine 792 485 1,987 2,058
7.4 Other Provision . - - - - Mwita Mohamed Mwita 18th October, 2019
8 Falda/(Hasar:.a) ya Uendeshaji 926 439 3,452 3,109 (Mkaguzi wa Ndani)
9] Tengo la Kodi ya Mapato 366 363 1,098 1,088
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 560 77 2,354 2,021
11{Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishi) - - - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo ju, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 560 77 2,354 2,021 uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
13 [Idadi ya Waajiriwa 48 50 8 50 Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
14|Mapato kwa Hisa 56 8 235 202
15|Idadi ya Matawi 4 4 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina na Cheo Saini Tarehe
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.28% 0.68% 2.69% 1.54% I X S
(if) [Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 5.66% 3.08% 11.82% 6.93% Dkt. Proches Meshili Kiwango Ngatuni 18th October, 2019 °
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 52.34% 34.94% 46.72% 41.88% ';
(iv) | Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6.44% 1.62% 9.54% 4.76% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 18th October, 2019 ‘E
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MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DESCRIPTION Revised Charges
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR
Outward Remittances BOB to BOB BOB to Other Bank
(Rapid Fund to India)
Upto USD 5000 12.00 18
USD 5001 to 10000 2400 3000

0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200
Above USD 10000 USD 180

REVISED CHARGES ( TANZANIA)

250 Mn 600000. USD 5000 per day

Acctt_Statement Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Actt statement 6500 650 -
‘Account Closure | Saving Bank 25,000 Bidding NIL TZ8.35000
within 12 Months | Current Account 60,000 Transfer NIL TZS.65000
Account Closing Saving 18,000 T 0
Account Closing Current 42,0 X Lien Creation NIL TZS.65000
Dormant Acctt | Saving Bank 3000.00 H. Yearly 2.50 H. Yearly Lien Release NIL TZS.65000
Charges | Current Account 6000.00 H. Yearly 5.00 carly
Upcountry Collection of cheques 0.6% of value (Min 0.6% of value ( M; SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of C ACCTT T75 30000 USD 30.00
Postage Tzs 90000 - -
Cash Deposit Current Acett. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0.30% above Operational SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
Charges 50 Mn 120,000 upto 100
Mn,180,000 upto 150 Mn | USP 10000 pex day. SI. CACCTT TZS 6000 USD 2.40
_ 240,000 upto 200 Mn i 3
Saving Acett. | 1280000 upto 250 Mn above | O+ 18% above Failure CHGS SB.ACCTT TZS 1800 USD 1.20

INTEREST RATES ON DEPOSITS

In TZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and
p B p!
g - Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD
INDIVIDUAL Upto USD or equivalent upto Mn 0.12% of wi Saving | paroda Premium Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto N Current account Kinachopatikana
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ Deposit
USD10000 -USD 33.00 0.60%. 2.5% p.a. [ -2% p.a. for maintaining | Rt of interest is Period % per annum
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 PVANCES for Tshs | minbal of s 100Mn | quivalent to FDR rates | -7 to 30 days 306
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSING 0.25% for the relevant periods -31 to 90 days 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES pa. Usd [-0.25% p.a. for 91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 TZS FCY ‘maintaining minimum -181 to less than year 6%
50000-USD 33.00 UPTO 10 Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
10 Mn t0 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100,000 above Usd 20,000 -2 years to less than 3 year 8%
>50000-65 USD + USD 35 Swift Charges -3 years and above 9%
(Inward) TT for Acctt Holders only Above 200 Mn Above USD 1.50% (Minimum 5.30 150 (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn) . .
Outside Tanzania Loan/Overdraft against deposit of our Bank (Ist / Ilird Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
Current Acctt. / NA. 0.30% Min 12 and Max. USD 70 DOCUMENTATION CHGS Period Usd Gbp Fur
Overdraft UPTO 10 Mn_ | UPTO USD 10000 30000 18 (days) (1% per annum)
Swvine Bank i ;«: Mn to 200 ;!:0];0]';)000 to USD ‘IIJD)% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
aving Ban| NA. n Mn) B
Acctt. Flat USD 18 Above 200 Mn | Above USD 200000 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 ;2: ;;’8 ;33 ;(5)3 :‘5’3
_ Mn) 361- X ’ E
FBC-C %‘"e‘;“ é‘“‘“' NA 0.30 % min 1§0and Max. USD 70 + Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above 11.00 1.00 1.50
verdraj Postage USD Inspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges | 0.20 Mn (1) HIGHER DEPOSITS ABOVE SOMILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
- Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 0.20 Mn (I1) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
g: :’dgzimon 10 above inspection charges out of pocket expenses are also to be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS
/Overdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
Charges Principle | USD_200000 PRIME LENDING RATE — 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
n v FL D 18 + P D residual Period) | Mn or USD We, the have the above i and hereby declare that the information is true and
Saving Bank Acctt. NA. at USD 18 ostage USD 90 200000 Y
—_ o correct to the best of our knowledge and information.
Bankers opinion /Confidential Report | 30000 30
of Loan with NA. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
TISS (Only for Acctt. Holders) Bank of Tanzania 2 Mn-300 USD. PRODUCTS AND SERVICES
. : 11800 Equivalent to TZS.10000+VAT Above 2 Mn -600 USD - 3 = 3 3
Outward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case Deposit Products Loan Products (Fund Based)
portion in case 50% average limit | 50% average limit not utilized per -
Issue of ‘Bankers Cheque Bankers 30000 24.00 Pt e por amartes. Pt For Banks Finance for Corporate
payment Charges 0.12% Sanctioned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned limit Minimum ) Toan for Small and Modiam,
Cancellation of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. Qurrent Deposits | For Ordinary - Others Enterprises N
Stop paymentof | Current/OD 30000 2400 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account P
? Above 100 Mn 120000 p.a. Aboye USD 500000 USD 120 p.a. . Home Loan (Purchase and
Cheque Account BANK GUARANTEE Premium Account Renovation)
Saving Acett 18000 15.00 Financial/Performance | Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thercof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
— quarter treated as full |~ oo Min USD 15
Financial Reason 30000 30.00 quarter. cerformance Savings Deposit Baroda Shule Account Personal loan to Individual
Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG Above commission for change in | Above commission for change in Salaried Employees
- period /amt. i - -
Special clearance (DSM only) 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual No Frills Account Loan to Retail Traders
With in City Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min i
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
putsice LIy Lentre - — parameter amended. parameter amended. - —
Tnward Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges . . Fixed Deposits Scheme Education Loans for Specialized
Instrument Bank G tec Swift charges USD 42 or equivalent applicable in Time Deposits Courses and University Students
Outgoing EFT charge: 100 Equivalent to Tsh.100 addition_to above charges. ‘Weka Hata Kiasi Kidogo Ed ion L for stud.
Balance Current/OD Acctt 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges + USD 42 Swift Charges Kinachopatikana Deposit Oihl‘_‘ca;‘l:’:’:msans or student
confirmation Saving Acett 12000 12,00 Documentary Credit INFCY ONLY Scheme 8omng 2
Letter Issuance of L/Credit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in Treasury Function Advance Against Property
Letter ) : case of Usance LCs+ USD 42 or equivalent swift charges. Money Market Producing such as Deposits and "y o Hted i oroak
Current/OD Acctt 25000 25.00 LC against 100 Cash Margin 40% of above charges Investment in Government Securities. Dealing in oan against shares listed in stoc
R Currencies (Foreign Exchanges). Import and exchange for individuals/Joint
Saving Bank 12000 12.00 LC A For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift E w et & ges). Imp Borrowers.
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 0.55 charges xports Bills.
0.42% of LC amt Min 60 USD and Maximum USD 360 or equivalent Loans for companies against
leaf Saving Bank er amendment + USD 42 or equivalent_swift charges.( REMMITTANCES (Fund Transfer) haros liotod inetock exihange.
‘Applicable for 100% cash margin also)
Advising LC USD 130 and or equivalent + USD 42 or equivalent swift charges. Personal / Car loan to staff
Ledger Folio Charges Loan against future Rent
Current / Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LG Confirmation T.00% per quarter or part there of This period includes the Usance period in Receivables
p.m. pm.. case of Usance LC’s + USD 42 Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift Loan against Bank’s own Deposit
Ledger Charges for Savings Bank a/c 9000 H /Yearly 9.00 H/Yearly. or equivalent swift charges. Transfer, Rapid Fund to India, Tanzania Inter- - - -
STer, 4 Insurance Premium Financin,
For purpose of Current Account/overdraft 30 entries will constitute one ledger foli IMPORTS/EXPORTS Bill — Bank Settlement System. g
Minimum Balance Charges Inward Bill (Under-LC) 0.35% + Swit Charges 42 subject to Minimum charges USD 120 TLoan Products (Non - Fund
Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 p.m. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy. Based)
balance in Current account Inward Bill (Non-LC) 0.65%+ USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges Issuance of Letter of Credit and
Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 7.50 p.m. Bank Guarantee
balance in Savings Bank account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.
‘Acctt, maintenance | Current Acctt 18000 H/Yearly 18.00 H/Y carly Exports Bill (Under-LC) 0.35%1 42 Swifi Charges+ USD 65courier Charges —Minimum USD 120 Name D : Date
charges for Saving USD 60 in addition to above charges for Discrepancy. MANAGING
dC t _ Exports Bill (NON-LC) 0.65% + 42 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject to Minimum end dashi hri DIRECTOR 18.10.2019
and Currenf Saving Acctt 9000 H/Yearly 9.00 H/Yearly USD 120. Rajendra Sadashiv Mohrir
account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 18.10.2019
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Umuhimu NHC bado ni mkubwa

WABUNGE wamenusa harufu ya kukwama kwa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) na kueleza mambo mengi yanayoonyesha
kuwa hatima ya taasisi hiyo ya umma, si njema.

Kabla ya kuanza kuibana NHC, tunakubaliana kama taifa
kuwa, nchi kuwa na shirika hilo ni njia mojawapo ya kujenga miji
na kuifanya ya kisasa zaidi kupitia uwekezaji kwenye majengo
na ardhi. Pamoja na kasoro zinazoibuliwa kuhusu NHC kuwa na
urasimu na kushindwa kutoa ripoti za taarifa zake na utendaji
kazi, wengi tunakubaliana kuwa shirika la umma kama hilo bado
lina nafasi kubwa kwenye uwekezaji.

Ndilo linaloweza kuleta makazi bora kwa watu wasio na ki-
pato, wenye kipato cha kati, kikubwa, vitega uchumi, ofisi na
pia maeneo ya burudani kama hoteli. Lakini pia, tunakubaliana
kuwa uwekezaji huo ni wa gharama kubwa ambao faida zake
haziwezi kuonekana kwa muda mfupi na hii ndiyo hatari zaidi
iwapo miradi ya NHC na usimamizi wake utafanyika bila uadilifu.

Tunakumbusha kuwa faida za taasisi kama NHC ni zile zinazo-
patikana baada ya muda mrefu mno kwa hiyo si lelemama.

Ni wazi kuwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ina
hoja za msingi ambazo NHC inatakiwa kuzijibu na kuzifanyia
kazi. Ila pamoja na kuufuatilia ushauri wa PAC tunatoa angalizo
kuwa uwekezaji kwenye majengo na ardhi (estates) ni mambo ya
gharama kubwa mno ambayo faida zake huja baada ya miongo
mingi hata zaidi ya mitatu lakini bila umakini unaweza usipati-
kane pia.

Hii ni kwa sababu eneo hili ni tofauti na masoko ya mitaji na
fedha, dhamana au hati fungani za serikali.

Ndiyo maana ili shirika kama NHC liwe na tija ni lazima kuwa
na uadilifu na uaminifu kwani kazi zake zinaweza pia kuhusisha,
kununua ardhi, kufidia wamiliki, mikopo ya ujenzi na gharama
za ununuzi wa vifaa na ujenzi. Ni wazi kuwa nyakati nyingine ny-
umba hizo zinahitaji kufanyiwa matengenezo, uangalizi na usi-
mamizi wa kudumu ili ziendelee kuwa na tija na kuzalisha zaidi
katika nyakati zilizopo na siku zijazo. Hata hivyo, kama taifa, ili
shirika la NHC lianze kuleta faidi ni lazima kuhakikisha kuwa li-
nakuwa na mtaji wa kutosha pamoja na uwekezaji mpana pia.

Aidha, katika mipango mojawapo ni kutekeleza jukumu la
kujenga na kuuza nyumba au majengo yake kwa watu wa aina
mbalimbali. Lakini, ni lazima NHC ijiendeshe kwa tija tena iwe
chanzo cha mapato. Kama tulivyosema kwa kujenga nyumba na
kuzikodisha wengine ambao wanazitumia kufanyabiashara. Kwa
mfano, kumilika majengo ambayo hutumiwa kama hoteli, hospi-
tali, mabweni (hosteli) au kumbi za mikutano.

1li haya yafanikiwe ni lazima kuwa na ardhi, mtaji, wataalamu
na wajuzi wa kutumia ardhi na majengo hayo kwa faida, lakini
pia utambuzi wa wateja wa kimkakati kile kinachohitajika kwe-
nye soko la nyumba kwa wakati huo.

Ripoti ya Benki ya Dunia ya Africa’s Cities ya mwaka 2017, ili-
taja bayana kuwa Afrika inakabiliwa na ongezeko kubwa la watu
mijini lisiloendana na kasi ya huduma za makazi. Aidha, inaeleza
kuwa majiji ya Afrika Dar es Salaam na Dodoma zikiwamo haya-
na majengo makubwa wala ofisa kutosha.

Kwa kuangalia ripoti hiyo, tunaona kuwa NHC ni muhimu
mno zama hizi katika kujenga majengo ya aina mbalimbali. Kwa
hiyo umuhimu wa shirika la nyumba kama hilo ni mkubwa ka-
tika mazingira ya sasa yanayohitaji uwekezaji kwenye majengo
kwa ajili ya makazi na vitega uchumi.

Ripoti ya Benki ya Dunia ya Africa’s Cities ya mwaka 2017, ili-
taja bayana kuwa Afrika inakabiliwa na ongezeko kubwa la watu
mijini lisiloendana na kasi ya huduma za makazi. Aidha, inaeleza
kuwa majiji ya Afrika Dar es Salaam na Dodoma zikiwamo haya-
na majengo makubwa wala ofisa kutosha.

Kwa kuangalia ripoti hiyo, tunaona kuwa NHC ni muhimu
mno zama hizi katika kujenga majengo ya aina mbalimbali. Kwa
hiyo umuhimu wa shirika la nyumba kama hilo ni mkubwa ka-
tika mazingira ya sasa yanayohitaji uwekezaji kwenye majengo
kwa ajili ya makazi na vitega uchumi.
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Elimu saratani ya mlango

MWAKA jana, serikali ilizindua
kampeni ya chanjo ya kuzuia
saratani ya mlango wa kizazi,
kwa ajili ya kuwafikia zaidi ya
wasichana 600,000 walio na
umri kati ya miaka tisa hadi 14,
wapatiwe chanjo nchi nzima.

Serikali ilichukua hatua hiyo
kutokana na kile kinachoelezwa
kuwa saratani hiyo ni miongoni
mwa magonjwa yanayosumbua
wanawake nchini, hivyo kua-
mua kuivalia njuga kwa njia ya
kutoa chanjo.

Inaelezwa na wataalamu wa
afya, kwamba saratani hiyo ina-
tokea katika chembechembe za
mlango wa kizazi, ambayo ni se-
hemu ya chini ya mji wa mimba
(uteri) inayoungana na uke.

Aina mbalimbali za virusi aina
ya ‘papilloma’ wamethibitishwa
kusababisha saratani hiyo, inay-
ojitokeza kwa wingi miongoni
mwa wanawake duniani kote,
hususani wenye umri kati ya
miaka 20 na 39.

Saratani ya mlango wa kizazi
inatajwa kuwa ya pili miongoni
mwa saratani zinazowapata
wanawake na kwamba wag-
onjwa wapya wapatao 529,828
hugunduliwa kila mwaka, huku
asilimia 85 wakiwa ni nchi zina-
zoendelea.

Saratani hiyo inadaiwa kuwa
ya pili, baada ya saratani ya ma-
titi kwa kusababisha vifo vitoka-
navyo na saratani na kwamba
huchangia asilimia 10 ya vifo,
vitokanavyo na saratani mbal-
imbali kwa wanawake.

Aidha, inakadiriwa kuwa zaidi
ya wanawake 275,000 hufariki
dunia kila mwaka, kutokana na
ugonjwa huo, huku idadi kubwa
ikiwa ni kutoka katika nchi zina-

zoendelea ikiwamo Tanzania.

Aliyewahi kuwa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Mpoki Ulisubisya,
aliwahi kukaririwa na vyombo
vya habari akisema Tanzania ni
miongoni mwa nchi zinazoon-
goza kwa tatizo la saratani ya
mlango wa kizazi barani Afrika.

Inaelezwa, kati ya wastani wa-
nawake 100,000, kati yao 50 wa-
nakutwa na ugonjwa huo. Hivyo,
serikali ~ikaamua kuanzisha
kampeni ya chanjo, kwa ajili ya
kudhibiti ugonjwa huo nchini.

Ni tamko la mwaka 2016 kwe-
nye maadhimisho ya Wiki ya
Chanjo Duniani, inayofanyika
Aprili 27 ya kila mwaka, lengo
lake ni kuhamasishwa harakati
za kupunguza vifo vinavyoto-
kana na ugonjwa huo.

Pamoja na juhudi hizo,
mjadala huu umaamini kwamba
bado kuna haja ya kuelimisha
kwa umma kujua chanzo cha
ugonjwa huo ili kuuepuka.

Ninasema hivyo, kwa sababu
wataalamu wa afya wanataja vi-
sababishi ambavyo vinachangia
kuwapo kwa tatizo la saratani
ya mlango wa kizazi kuwa ni
kuanza vitendo vya ngono ka-
tika umri mdogo.

Sababu nyingine wanazotaja,
ni kuwa na uhusiano wa kimwili
na zaidi ya mwanaume mmo-
ja, maambukizu ya virusi vya
HPV (Human papilloma virus).
Maana hapo ni zinaa.

Wanawake wengi wanaopata
ugonjwa huo, huwa na kisaba-
bishi kimoja au zaidi kinacho-
julikana, ambacho huongeza
hatari ya kuupata baadhi ya vi-
sababishi nilivyovitaja.

- wa kizazi ni yako na yangu

Aidha, mwanamke kuwa
na uhusiano kimwili na mwa-
naume, mathalan mkewe alikufa
kwa saratani ya mlango wa kiza-
zi, naye ana uwezekano mkubwa
wa kupata maradhi hayo.

Pamoja na chanjo, njia am-
bayo kwa namna moja au ny-
ingine inaweza kusaidia juhudi
za kukomesha saratani hiyo, ni
elimu kwa jamii kuepuka kuha-
rakisha kufanya ngono katika
umri mdogo.

Jamii inatakiwa kutambua
kuwa, saratani ya mlango wa
kizazi ni tatizo na ijue na jinsi
ya kuiepuka, badala ya kuingia
‘kichwa kichwa’ kwenye matati-
70 ambayo mwisho wake ni kifo.

Wataalamu wa afya, wana-
kumbusha kuwa muda una-
vyosonga zaidi, ugonjwa huo
unaweza kusambaa kwenda
tumboni, mapafuni au popote
pale mwilini, huku dalili zikiwa
ni maumivu ya mgongo.

Nyingine zinatajwa kuwa ni
maumivu ya nyonga, miguu
kuuma au kuvimba, uchovu,
kukosa hamu ya kula, kupungua
uzito, kutokwa na damu kwa
wingi ukeni, kutokwa na mkojo
au kinyesi ukeni na kuvunjika
mifupa kwa urahisi.

Katika vita hii dhidi ya sara-
tani ya mlango wa kizazi, kuna
haja kuwafikiwa wanawake viji-
jini na kuwapa elimu ya kutosha,
kutokana na ukweli kwamba
maeneo ya pembezoni yanasa-
haulika.

Mara nyingi, hata asasi za
kiraia zimekuwa zikijikita mijini
kimsingi nao wanatakiwa kue-
limishwa madhara mbalimbali
yanayotokana na ugonjwa huo.
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Jela maisha kwa kumkata
mkono mwenye ualbino

Na Gurian Adolf, KATAVI

WATU wanne wamehukumiwa Kkifungo
cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia
ya kutaka kumuua mtu mwenye ulemavu wa
ngozi (albino).

Mahakama Kuu Kanda ya Sumbawanga
imewatia hatiani watu hao kwa kumkata
mkono wake mlemavu huyo kisha kuondoka
nao kwa lengo la kwenda kuuuza kwa mgan-
ga wa jadi kwa gharama ya Sh. milioni sita.

Waliohukumiwa kifungo hicho jana ni Alex
Manyanza, Nogele Maliganya, Galila Malago
na Shile Dalushi wote wakazi wa Mamba,
Mlele mkoani Katavi.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji Richard
Mashauri katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi ya Mkoa wa Katavi baada ya kuridhika na
ushahidi uliotolewa na upande wa mash-
taka uliokuwa na mashahidi 12.

Katika kesi hiyo, upande wa mashtaka uli-
wakilishwa na wanasheria wa serikali Simon
Peres na Dickson Makoro na washtakiwa
walitetewa na mawakili Elias Kifundana Pat-
rick Mwakyusa.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji Mashauri
aliilambia mahakama kuwa kutokana na
ushahidi uliotolewa, pasipo shaka yoyote,
mahakama imeona washtakiwa wana hatia.

Jaji alisema ushahidi uliokuwa ukitolewa
na upande wa utetezi wakati wa kusikiliza

kesi hiyo, umekuwa ukitofautiana hali am-
bayo haiwezi kuifanya mahakama kush-
awishika na kuwaona washtakiwa hawana
hatia. Pia alisema wazee washauri wa
mahakama wote kwa pamoja walisema
kwenye maoni yao kuwa washtakiwa hao
walikusudia kuua.

Kwa mujibu wa Jaji Mashauri, kutokana
na washtakiwa kupatikana na kosa hilo,
Mahakama imewahukumu  kutumikia
jela kifungo cha maisha na kama hawajari-
dhika na hukumu hiyo wanayonafasi ya
kukata rufani.

Haha hivyo, mahakama hiyo hiyo ilim-
wachia huru mshtakiwa wa sita, Masun-
ga Kashindye, ambaye baada ya kuachiwa
alitimua mbio na kutokomea kusikojulika-
na. Pia mshtakiwa wa tano, Michael Samu-
el, alifariki dunia wakati akiwa mahabusu.

Awali, waendesha mashtaka walidai
kuwa washtakiwa wote kwa pamoja wal-
idaiwa kutenda kosa hilo Mei 14, 2015 ka-
majira ya saa 6:00 usiku.

Walidai kuwa siku ya tukio, watuhumiwa
walikwenda nyumbani kwa mtu mwenye
ulemavu wa ngozi, Lime Luchoma, am-
baye alikuwa amelala chumbani, ndipo
walipojaribu kumuua kwa kumkata
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JPM, viongozi wa AALCO wateta

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amekutana na ku-
fanya mazungumzo na viongozi wa Taasisi
ya Mashauriano ya Kisheria kwa nchi za
Asia na Afrika (AALCO) ambao wanahud-
huria mkutano wa 58 unaofanyika.

Rais Magufuli jana alikutana na viongozi
hao wanaohudhuria mkutano huo wa siku
tano ukiwakutanisha wajumbe kutoka
nchi wanachama 49 na mashirika mbal-
imbali.

Viongozi wa AALCO waliokutana na
Rais Magufuli ni Rais wa AALCO aliyech-
aguliwa katika mkutano huu, Balozi Dk.
Augustine Mahiga (Waziri wa Sheria na
Katiba, Tanzania), Makamu wa Rais wa
AALCO aliyechaguliwa katika mkutano
huu Prof. Mohamad Shalaldeh (Waziri
wa Sheria wa Palestina), Katibu Mkuu wa
AALCO Prof. Kennedy Gastorn (Tanzania)
na Naibu Makatibu Wakuu wa AALCO
watatu ambao ni Yukihiro Takeya (Japan),
Wang Liyu (China) na Dk. Ali Garshasbi
(Iran).

Rais Magufuli aliwashukuru na kuwa-
karibisha nchini na aliwahakikishia kuwa
serikali inatambua kazi inayofanywa na
taasisi hiyo tangu ijiunge nayo mwaka
1965, na kuwa mwanachama kamili kuan-
zia mwaka 1973.

Rais Magufuli alisisitiza umuhimu wa
AALCO kutekeleza malengo ya taasisi hiyo
kama alivyoelezwa na viongozi hao na
alitoa wito wa kuendelea kuzitetea nchi
wanachama hasa zinazowekewa vikwazo
mbalimbali.

Alitolea mfano wa Zimbabwe ambayo
imewekewa vikwazo kwa miaka mingi hali
inayosababisha wananchi wa Zimbabwe
kuteseka.

Balozi Mahiga na Prof. Gastorn walim-
shukuru Rais kwa kupata fursa ya ku-
kutana nae na wameahidi kuwa AALCO
itaendelea kutekeleza majukumu yake
kwa maslahi ya Asia na Afrika.

Mazungumzo hayo yalihudhuriwa na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Sheria
na Katiba Amon Mpanju.

Wakati huo huo, Rais Magufuli ameku-
tana na kufanya mazungumzo na Naibu
Waziri wa Mambo ya Nje na Mjumbe wa
Kamati Kuu ya Chama cha Kikomunisti
Dar es Salaam.

Rais Magufuli alimshukuru Yezhou kwa
kutembelea Tanzania kwa mara ya pili
na pia aliishukuru China kwa kuendeleza
ushirikiano na uhusiano mzuri na Tanza-
nia ikiwamo mchango mkubwa wa chama
cha CPC ambacho kinajenga Chuo cha
Uongozi cha Mwalimu Julius Nyerere ka-
tika Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani kwa
ajili ya kutoa mafunzo ya uongozi kwa
nchi 6 zenye vyama vya ukombozi vilivy-
oshirikiana na CPC ambazo ni Tanzania
(CCM), Afrika Kusini (ANC), Zimbabwe
(ZANU-PF), Msumbiji (FRELIMO), Angola
(MPLA) na Namibia (SWAPO)}.

Rais Magufuli pia alimwomba Yezhou
kufikisha shukrani zake kwa Rais wa Chi-
na na Mwenyekiti wa CPC Xi Jinping kwa
kutoa tuzo kwa Waziri Mkuu mstaafu wa
Tanzania, Dk. Salim Ahmed Salim ikiwa ni
kutambua mchango wake katika kuiweze-
sha China kuwa mwanachama wa Umoja
wa Mataifa.

Rais Magufuli amembhakikishia kuwa
Sera za Tanzania kuhusu China hazijab-
adilika, na kwamba Tanzania itaende-
lea kushirikiana na China katika jitihada
mbalimbali za maendeleo.

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST

Assignment Title: Consultancy Services to Conduct Impact Evaluation of

Reference No. IE/011/2017-18/HQ/C/04

The United Republic of Tanzania
President’s Office — State House
TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

the Introduction of Electronic Payment of PSSN Transfers

Date: 24th October, 2019

The United Republic of Tanzania has received a grant from the Bill & Melinda
Gates Foundation toward the cost for Productive Social Safety Net Project for
Digitizing cash transfers and financial services for social protection in Tanzania
project and the executing agent for this project is the Tanzania Social Action
Fund (TASAF). TASAF intends to apply part of the proceeds of this grant for
Consultancy Services to Conduct Impact Evaluation of the Introduction of
Electronic Payment of PSSN Transfers.

The Tanzania Social action Fund now invites eligible consulting firms to indicate
their interest in conducting:
i. Baseline study to carried out before households receive ePayments.
ii. Midline study after recipients have been receiving ePayments for 18
months/9 payments
iii. Endline study after recipients have been receiving ePayments for 30
months/|5 payments to understand the impact of the introduction of
ePayments. The impact will be measured at different levels. Firstly, for
individual recipients and beneficiaries (including for the unconditional cash
transfer, conditional cash transfer and livelihood interventions) and,
secondly, at the administrative system level (TASAF TMU, PAA, CMC).We
have a third level of interest in the spill-over effects within villages where
ePayments have been introduced.

Interested firms must provide information indicating that they are qualified to
perform the services by submitting consultant’s profile, description of similar
assignments, experience in similar conditions, and availability of appropriate
skills among staff.

The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the
Consulting services will be selected in accordance with the World Bank’s
Guidelines: Selection and Employment of Consultants under IBRD Loans and
IDA Credits& Grants by World Bank Borrowers, January 2011 (“Consultant
Guidelines”), setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or a
subconsultancy to enhance their qualifications.

A Consultant will be selected in accordance with the selection based on
consultant qualifications method set out in the Consultant Guidelines.

Further information can be obtained at the address below during office hours
0900 to 1600 hours East African Time.

Expressions of Interest (Eol) must be addressed to Executive Director,
Tanzania Social Action Fund, Jakaya Mrisho Kikwete Road, P. O. Box 2719,
Dodoma, TANZANIA delivered to Tanzania Social Action Fund sub-office, Old
Kilwa /Malindi Road, Main building, Third Floor, Room No. 20, Dar es salaam,
Tanzania at or before 10.00 a. m East African time on 6th November, 2019.

Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,

P. O. Box 2719,

Dodoma, Tanzania
- ____________________________________|

215474502
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Sheria ya Ndoa kubadilishwa

INATOKA UK. 2

iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Insta-
gram.

Naye Ofisa Mipango wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Deogratius Tem-
ba, alisema sheria hiyo waliipigia kelele kwa
muda mrefu na ni miongoni mwa mapende-
kezo waliyokuwa wakiyawasilisha serikali
kila mara.

Alisema sheria hiyo ya ndoa ilikuwa kik-

wazo kwa watoto wa kike kushindwa kupata
elimu, na kwamba walitarajia ingebadilishwa
miaka iliyopita, lakini haikuwa hivyo.
“Tunawapongeza wenzetu Msichana Ini-
tiative kwa kazi nzuri waliyofanya na ushindi
huu ni wa wanaharakati wote watetezi wa
haki za wasichana kwa sababu ilikuwa ni
kilio chetu cha muda mefu,” alisema Temba.

NDANI YA MAHAKAMA
Mapema jana, Mahakama ya Rufani ilise-
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ma serikali ifuate maelekezo ya Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam
ya kubatilisha sheria inayowabagua
watoto wa kike kuolewa chini ya
miaka 18, na kuamuru ifanye mareke-
bisho ya Sheria ya Ndoa ili umri wa
ndoa uanzie miaka 18.

Uamuzi huo ulitolewa baada ya
rufani ya Jamhuri kupinga uamuzi
wa Mahakama Kuu dhidi ya mlala-
mikiwa, Gyumi.

Alisoma uamuzi huo, Naibu Msaji-
li, Eddie Fussi, baada ya kusikilizwa
na jopo la majaji watatu, likiongozwa
na Jaji Agostine Mwarija, Winifrida
Korosso na Dk. Marry Lavila.

Kesi hiyo ya kikatiba ilifunguliwa
na Gyumi na kutolewa hukumu ya
kubatilisha sheria hiyo Julai, 2016.

Gyumi alikata rufani Mahakama
ya Rufani ili ikaze hukumu ya Ma-
hakama Kuu baada ya serikali ku-
totekeleza hukumu iliyoagiza kuba-
tilishwa Sheria ya Ndoa za Utotoni
kwamba ililenga kumlinda mtoto wa
kike akimaliza darasa la saba kumwe-
pusha na vitendo vya ndoa heri ajihi-
fadhi kwa kuingia kwenye ndoa.

Mlalamikaji alidai kuwa kwa saba-
bu mtoto wa kike anapevuka mape-
ma kwa hiyo sheria namba 13 na 17
ya mwaka 1971 ilikuwa inamkinga.

NJE YA MAHAKAMA

Gyumi akiwa nje ya mahakama
hiyo, alisema anafikiri hukumu hiyo
ni maamuzi muhimu kwa wasichana
wa Tanzania, na kwamba kama sehe-
mu ya wadau waliokuwa wanafuatilia
shauri hilo, imekuwa siku muhimu
katika maisha yao.

“Kwetu kama shirika tunaona
kuwa huu ndio ulikuwa uamuzi sa-
hihi kulingana na vigezo ambavyo
tulikuwa tumetoa... Tuna furaha sana
kwa sababu tutasimamia kitu sahihi,
lakini ni mshindi mzito kwa watoto
wa kike,” alisema Gyumi.

Alisema wana kazi mbili ya kusi-
mamia utekelezaji wa hukumu hiyo
katika kuhakikisha sheria inabadil-
ishwa. Alisema mbali na sheria hiyo,
walikuwa wanapigania haki ya mtoto
wa kike kupata elimu na kujiendeleza
na kuondokana na fikra za jamii za
kuwakandamiza watoto wa kike.

“Sisi pamoja na watetezi wa haki
za wasichana tutaendelea kufanya
kazi na muhimili wa Bunge katika ku-
hakikisha wanaelewa umuhimu wa
sheria hiyo ili iweze kubadilishwa,”
alisema Gyumi.

Jela maisha kwa
kumkata mkono
mwenye ualbino
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mkono wake wa kulia kisha kuon-
doka nao kwa lengo la kuuuza kwa
mganga wa jadi kwa Sh. 6,000,000.

Baada ya kuchukua mkono huo
mzima, walidai kuwa washtakiwa
waliondoka nao kisha kwenda ku-
ubanika kwenye moto ili iwe rahisi
kwao kuusafirisha na kwenda kuuza
kwa mganga wa jadi aliyekuwa ame-
waagiza wamtafutie.

Katika utetezi wao mahakamani
hapo, washtakiwa hao waliiomba
mahakama iwaachie huru kwa madai
kuwa maelezo waliyoyatoa mbele
va mlinzi wa amani katika Mahaka-
ma ya Mwanzo ya Mpanda Mjini,
ambayo walikiri kufanya kitendo
hicho, walikubali kosa hilo kwa kuwa
walikuwa wamepata mateso baada
va kupigwa na polisi.

Wakili wa washtakiwa wa kwanza
na wa pili, Kifunda, aliiomba ma-
hakama imwachie huru mshtakiwa
kutokana na kuwa na familia kubwa
inayomtegemea na toka kipindi am-
bacho amekaa mahabusu cha miaka
minne sasa, familia yake imekosa
mlezi.

Pia aliomba kuwa mshtakiwa
huyo bado ni kijana mwenye umri
wa miaka 28, hivyo akipewa nafasi
va kusamehewa anaweza kujireke-
bisha na hatorudia kutenda kosa
kama hilo.

Mshtakiwa wa pili aliiomba ma-
hakama iangalie kutoa adhabu am-
bayo inaweza kuwa na nafuu kwake
kutokana na yeye kuwa na umri
mkubwa wa miaka 44 na familia
vake bado inahitaji malezi kutoka
kwake.

Wakili Mwakyusa aliyekuwa aki-
watetea mshtakiwa wa tatu na wa
nne, aliomba huruma ya Jaji kwa
kuwa mshtakiwa wa tatu kwa kuwa
ana watoto tisa wanaomtegemea
na kwa sasa wanaishi na babu yao
baada ya mama yao kuwakimbia
baada ya mshtakiwa kuwa mahabusu
kwa muda mrefu.

Mshtakiwa wa nne binafsi, ali-
omba mahakama imwachie huru kwa
kuwa ana umri mdogo wa miaka 31
na mke wake amefariki wakati akiwa
mahabusu na ameacha watoto
watatu. Pia aliomba kuachiwa huru
kwa kuwa kosa hilo ni la kwanza
kwake.

Baada ya utetezi huo, Wakili wa
Serikali Peres, alilambia mahakama
hiyo kuwa matukio ya ukataji wa
viuongo kwa watu wenye ulemavu
wa ngozi ni vitendo vya ukatili am-
bao hauvumiliki kwa watu wa dunia
nzima.

Alidai kuwa vitendo hivyo vinawa-
fanya watu wenye ulemavu ku-
toishi kwa amani katika dunia hii
waliopewa na Mungu, jambo ambalo
l[imesababisha kuwa wakimbizi kwe-
nye makazi na familia zao na kuishi
kwenye maeneo tengefu.

Pia alidai kuwa jambo hilo ni la
kusikitisha, hivyo kuiomba mahaka-
ma itoe adhabu kali inayostahili kwa
watuhumiwa kwa mujibu wa sheria.
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Wamiliki hoteli wakaidi kikaangoni |

Na Frank Monyo

ODI ya Maji Bonde la

Wami/Ruvu, imesema

itawapeleka mahakama-

ni wamiliki wa hoteli 73,
kampuni 13 na vituo vya mafuta
14 ambao wamekaidi kulipa ada ya
mwaka ya watumia maji ya visima
jumla ya Sh. 32,8,53,000.

Ofisa wa Bonde la Wami/ Ruvu,
Simon Ngonyani, alisema ofisi yake
imetoa notisi ya madai kwa wami-
liki hao 100 ambapo baadhi yao
walilipa Sh. 49,230,000.

Alitaja waliopelekwa mahakam-
ani ni Dar Self Hotel, Mapumziko
Hoteli, G&P Hoteli, Simba Oil, Man-
yangwe hotel, Iceland Hoteli na
Lunch Time Hoteli.

“Tulikuwa na jitihada za ku-
watafuta watu ambao walikuwa
hawalipi ada za matumizi ya maji
ya visima, na wapo wachache am-

bao tumewapeleka mahakamani
kwa kukaidi takwa la kisheria la
kulipa ada za watumia maji ya visi-
ma na wakalipa, huku wengine wa-
kiahidi kulipa pasipo utekelezaji,”
alisema Ngonyani.

Baadhi ya hoteli ambazo zina-
daiwa ni BnB , Confidence, Don
Lodge na Grand Villa. Kwa upande
wa vituo vya mafuta ni TSN Oil,
Gapco (T) LTD, Mantrac (T) LTD na
Lake Group (Lake Oil) zote za Dar
es Salaam. Ngonyani alitoa tahad-
hari kwa wamiliki wa hoteli, kam-
puni na vituo vya mafuta kuwa
katazo la Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa juu ya wamiliki
wa visima vya majumbani kutolipa
ada ya mwaka haiwahusu wao.

“Kumekuwa na sintofahamu
baada ya tamko la serikali mwaka
huu juu ya kufuta tozo za matumi-
zi ya maji ya visima majumbani,
hivyo kusababisha watumia maji

kukaidi ulipaji wa tozo za maji
za visima,” alisema Ngonyani na
kuongeza: “Tozo iliyofutwa ni ada
za mwaka za matumizi ya maji ya
visima majumbani iliyokua Sh.
100,000 kwa mwaka kwa kila ki-
sima kwa shughuli za nyumbani
tu na sio kuuza maji. Aidha, tozo zi-
nazotakiwa kulipwa kwa matumizi
ya nyumbani ni; gharama za usajili
wa kisima Sh. 60,000, gharama za
kuomba kibali ya kuchimba kisima
Sh. 150,000.” Kwa mteja ambae
hajachimba kisima na gharama za
upimaji wa ubora wa maji ni Sh.
241,000, na mwenye biashara na
anatumia maji ya kisima ni lazima
alipe tozo za maji za mwaka.
Alisema ulipaji wa ada hizo
ni muhimu kwani husaidia bodi
kutekeleza shughuli za utunzaji
wa rasilimalli za maji zitakazo-
hakikisha upatikanaji wa maji kwa
maendeleo ya kijamii na kiuchumi

na kutimiza azma ya nchi kufikia
uchumi wa viwanda.

Aliongeza kuwa ulipaji wa ada
za matumizi mbalimbali ya maji ni
takwa la kisheria kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali
za Maji Na.ll ya mwaka 2009 kifun-
gu cha 43 (1) ambacho kinamtaka
mtu yeyote anayetaka kuchepu-
sha, kukinga, kuhifadhi, kuchukua
na kutumia maji kutoka kwenye
chanzo cha maji juu ya ardhi au
chini ya ardhi au kujenga miun-
dombinu yoyote lazima aombe
kibali cha kutumia maji.

Alisema kuwa watu ambao
wanachimba visima kiholela hasa
kipindi hiki cha mvua wanakuwa
katika hatari za kupata magojwa
ya mlipuko kwani uchafu una-
osombwa na maji ya mvua un-
aweza kupelekwa hadi kwenye
visima kutokana na kutochimbwa
kitaalamu.

Mchuuzi wa
mbwa, akiwa
amemfunga
kamba mguuni
ili asitoroke
huku wakiwa
‘wameuchapa’
usingizi wakati
akisubiri
wateja, kando
| ya Barabara

- ya Baga-
moyo, eneo la
Dar es Salaam
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Umeme waahirisha hukumu ya ‘Tereza’

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya Mkoa
wa Kigoma, imeahirisha hukumu
ya kesi inayomkambili mkazi wa
Mwanga Vamia Manispaa ya Kigo-
ma/Ujiji, Hussein Rajabu ‘Tereza’
hadi Oktoba 29, mwaka huu kwa
ajili ya kusomewa hukumu.

Mshtakiwa huyo anakabiliwa
na makosa mawili ya kuvunja ny-
umba na kumchoma kisu shingoni

Shukran Almas, na kumsababishia
majeraha shingoni.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Kenneth Mutembei. Awali
aliposomewa mashtaka, alikana
na yuko mahabusu katika Gereza
la Bangwe  kwa kukosa wad-
hamini.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Ben-

edict Kivuma, ulidai kesi hiyo im-
ekuja hapo mahakamani kwa ajili
ya hukumu, huku na upande wa
utetezi ukidai uko tayari kusikiliza
hukumu.

Hakimu Mutembei alisema hu-
kumu hiyo haijachapwa kutokana
na kukosekana kwa umeme, hivyo
kuiahirisha hadi wiki ijayo.

Awali hakimu huyo aliyataja
masharti ya dhamana ni kuwa na
wadhamini wawili wenye barua

ya utambulisho kutoka kwa ofisa
mtendaji wa kata na mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh.
milioni moja.

Awali akisoma hati ya mash-
taka Kivuma alidai Mei 20, mwaka
huu majira ya usiku maeneo ya
Mwanga Vamia, mshtakiwa ali-
vunja nyumba ya Shukrani Almasi
na kuingia ndani kisha kumchoma
kisu shingoni na kumsababishia
majeraha shingoni.

]
Sababu kibano
makandarasi Dar

Na Beatrice Moses

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda,
amewapa siku tano ma-
kandarasi wanaosuasua
kwenye miradi ya ujenzi
wa miundombinu, na kuwa
atawakamata na kuvunja
mikataba yao.

Makonda aliyasema
hayo kutokana na hali ya
kusuasua kwa baadhi ya
makandarasi waliopo kwe-
nye Mkoa wa Dar es Sa-
laam kutokana na nyaraka
za uongo walizoziwasilisha
wakati walipoomba zabuni
ya miradi waliyokabidhiwa
ambayo ipo inayotimiza
miezi mitatu lakini bado
haijaanza kutekelezwa.

Uongo uliouonyesha
kwenye maombi kupitia
nyaraka ulizojaza pesa
walizoonyesha wewe ni
‘class one’, una pesa za
kutosha, una vifaa vya
kutosha na baadhi ya ma-
kandarasi nimebaini hata
vifaa hawana hata hizo
fedha walizozionyesha
kwenye makaratasi hawa-
na fedha wala vifaa.

Alisema baadhi ya ma-
kandarasi hao wamekuwa
wakizungusha fedha za
‘Imobilization’ kwenye
miradi mingine kwa kuwa
hawana fedha, hivyo
wamekuwa wakikwamisha
kukamilisha kwa miradi to-
fauti na muda uliopangwa.

Alizionya bodi zote kati-
ka Mkoa wa Dar es Salaam
zinazotoa zabuni kwa
makandarasi wasio na uw-
ez0 nao watashughulikiwa
ikiwamo kufukuzwa kazi.

Aliitaja baadhi ya miradi
hiyo ni ujenzi wa bara-
bara ya Kivule, Buguruni
Kisiwani, Mto Ng'ombe na
barabara ya Kawe.

“Mnafahamu uwezo
wangu na sina kigugumizi
kwenye hatua, makandara-
si wanafanya mchezo kwa
sababu aidha walipata kazi
kwa kuhonga na walio-
wahonga wanashindwa
kuwasimamia.

Alisema alishawaeleza
makandarasi wenye
changamoto ya malipo ofi-
si yake na ya Katibu

Tawala wa Mkoa ipo wazi

wafike ili wasaidiwe kuka-
milishiwa malipo yao, la-
Kini kumekuwa na ukimya.
Makonda alibaini-
sha atashughulika na
makandarasi wote wa-
naotekeleza miradi katika
mkoa wake, hata kama
waliingia mikataba na
wizara mradi miradi hiyo
inahusu mkoa wa Dar es
Salaam, atatumia mam-
laka aliyonayo kuwabana
ipasavyo.
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Watoa leseni
kwa madereva
washauriwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAMLAKA zinazohusika na utoaji wa
leseni kwa madereva zimetakiwa kutoa
kwa kuzingatia sheria na vigezo vinavyo-
hitajika, ili kupunguza ajali zinazoweza
kuepukika.

Akizungumza na Maofisa Usalama
Barabarani katika wilayani Chakechake,
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima
Zanzibar, Abdulnassir Ahmed Abdulrah-
man, alisema ipo haja kwa mamlaka zina-
zohusika kuangalia upya suala la utoaji wa
leseni hasa kwa vijana.

Alisema ni vyema kwa mamlaka zinazo-
husika na utoaji wa leseni kwa madereva
zihakikishe wanaowapa leseni hizo wanas-
tahili kupewa, hatua ambayo itapunguza
ajali zisizo za lazima.

“Kwa kweli hizo leseni zinavyotolewa
siku hizi ni mtihani, anapewa mtu asi-
yestahili pia... tumeona leseni mpaka ya
miaka mitano, hivyo tunaomba iwepo
sheria kwamba ili mtu apewe leseni, an-
galau awe na umri wa miaka 30,” alisema
mkurugenzi huyo.

Aidha, aliwataka maofisa hao wasimamie
gari inapopata ajali isifunganishwe na
kitambaa au kamba na gari lingine, kwani
inaweza kusababisha ajali nyingine.

Akiwasilisha mada katika mkutano huo,
Mkurugenzi wa Kanda kutoka Shirika hilo,
Imam Ali Makame, alisema kuna changa-
moto mbalimbali zinajitokeza kipindi cha
kushughulikia madai ya wateja, ikiwa ni
pamoja na ucheleweshwaji wa taarifa za
ajali kutoka kwa wadai.

“Changamoto nyingine ni uchelew-
eshwaji wa vielelezo muhimu vya madai,
uandishi wa bima usiofuata uweledi na
misingi ya bima, madai ya udanganyifu,
kukosa imani na kutokuwa na subira kwa
wadai,” alisema.

Alieleza ili kupunguza ajali, aliziomba
mamlaka zinazohusika kuweka sheria
kali kwa wanaendesha vyombo kwa kasi,
vyombo vya baharini visiruhusiwe kubeba
abiria mpaka vipate kibali maalum na
madereva wanaosababisha ajali mara kwa
mara wanyang'anywe leseni na wapewe
adhabu kali.

Naye Mkuu wa Kituo cha Shirika la Bima
Unguja, Amina Mzee Ibrahim, aliwaomba
maofisa hao kutoa taarifa inapotokezea
ajali, ili kushughulikiwa madai kwa haraka.

“Ripoti za polisi zinachelewa na ndio
maana wateja hukaa muda mrefu, hivyo
tushirikiane katika kuhakikisha vielelezo
vinafika kwa haraka ili kuepusha changa-
moto,” alisema.

Mratibu Msaidizi wa Polisi, Yasin Ali
Haji, aliliomba shirika hilo kuandaa mi-
kakati ya kutoa elimu zaidi hasa vijijini ili
na wao wajifunze, kwani ameelewa kuwa
bima ni akiba.

“Kuna siku tulifanya msako na kukamata
madereva wenye bima feki na zilikuwa
na vielelezo vyote vya shirika lenyewe,
ingawa hatukuona mtendaji yeyote wa
shirika hilo kuwajibishwa, lakini madereva
waliambiwa wakate nyingine, tunataka ku-
jua nani anayetoa bima feki,” alifahamisha
Nassor Juma, Polisi kutoka Mkoani.

Naye Polisi Ali Nasib kutoka Wete, alise-
ma ipo haja ya kufanyiwa marekebisho ya
sheria, ili wote wakate bima, kwani faini ni
ndogo na ndio maana wanadharau.

Madaktari watoa mimba

wanafunzi sasa kukiona

Na Gurian Adolf, NKASI

ILAYA ya Nkasi
mkoani  Ruk-
wa, imesema
itaanza kuwa-
chukulia hatua kali baadhi ya
madaktari wanaowatoa mim-
ba wanafunzi kwa kuwa ndiyo
wanaosababisha  wanafunzi
kuendelea kujihusisha na vi-
tendo vya mapenzi na kuen-
delea kubeba mimba. Mkuu
wa Wilaya hiyo, Said Mtanda,
alitoa onyo hilo wakati aki-
fungua kikao cha wajumbe

wa kamati ya mkakati wa
kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto wilayani
Nkasi. Alisema wapo baadhi
ya watumishi wa afya ambao
ni madaktari, ambao wameku-
wa wakipokea fedha kutoka
kwa watu wanaowapa mimba
wanafunzi na kuwatoa, hali
inayosababisha ~ wanafunzi
kuendelea kujihusisha na
mapenzi kwa kuwa wanajua
wakipata ujauzito watatoa.
Mtanda alisema serikali haita-
wafumbia macho watumishi
hao wa umma, na itaandaa

mkakati wa kuwabaini na ku-
wachukulia hatua kwa kuwa
utoaji mimba ni kinyume cha
sheria.

“Nachukua nafasi hii ku-
waonya baadhi ya madaktari
wanaojihusisha na vitendo
vya kuwatoa mimba wa-
nafunzi kwa lengo la kujipa-
tia fedha.. atakayebainika
tutamchukulia hatua kali za
kisheria, kwani hao ndio wa-
naorudisha nyuma jitihada
za kupambana na mimba kwa
wanafunzi,” alisema.

Mratibu wa Taasisi isiyo ya

Kiserikali ya Community Eco-
nomic Empowerment and Le-
gal Support (CEELS), Godbless
Konga, alisema wameamua
kukutana na wajumbe hao ili
kuweka mikakati ili kukome-
sha vitendo hivyo.

Alisema kuwa wilaya ya
Nkasi inakabiliwa na tatizo
la mimba za utotoni ambapo
katika  Januari hadi Agosti
mwaka huu, wanafunzi 24 wa
shule za msingi wamepata
ujauzito, na katika kipindi hi-
cho, wanafunzi 75 wa shule za
sekondari wamepata ujauzito.

Tuhuma rushwa zawaweka matatani mwanajeshi, polisi

Na Restuta Damian,
BUKOBA

MWANAJESHI na askari
polisi ni miongoni mwa watu
wanne waliotiwa mbaroni na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
mkoani Kagera, kwa tuhu-
ma za kuomba na kupokea
rushwa.

Taasisi hiyo imesema im-
ewakamata watu hao wanne
kwa tuhuma mbalimbali
wilayani Biharamulo mkoani
humo.

Mkuu  wa  Takukuru
mkoani Kagera, John Joseph,
aliwaambia wanahabari jana
kuwa  Oktoba 12, mwaka
huu, walimkamata askari wa

Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ), Koplo Nyambita
Magoma, ambaye ni mku-
funzi ofisi ya Mgambo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Bi-
haramulo.

Alisema akiwa katika Ki-
jijii cha Nemba, askari huyo
alikamata ngombe wa mkazi
wa wilaya hiyo kwa madai ya
kuwa wameingia katika msitu
wa akibai na kuomba rushwa
ya Sh. milioni 3 ili asim-
chukulie hatua za kisheria.

“Askari huyo aliomba Sh.
milioni 3 kutoka kwa mwa-
nanchi huyo kwa madai kuwa
ngombe wake wameingia
katika hifadhi kinyume cha
sheria,” alisema Joseph.

Aliongeza kuwa askari

huyo alishikilia  mifugo
hiyo hadi alipopatiwa Sh.
1,800,000 kisha kumwanchia
mwananchi huyo.

Aidha, Takukuru inashi-
kilia watu wengine wawili
akiwamo askari polisi ~ wa
kituo cha Runazi, Koplo Nas-
sor Maulid, kwa tuhuma za
kushirikiana na ofisa misitu
wa halmashauri hiyo kuomba
rushwa ya Sh. 700,000.

Kwa mujibu wa Joseph,
wawili hao waliomba fedha
hizo kutoka kwa mfanyabi-
ashara ya mkaa aliyekuwa
amebeba magunia 50. Alise-
ma Koplo Maulid alipokea
fedha hizo kwa awamu mbili,
ambapo ya kwanza alipokea
Sh. 250,000 na kupokea

tena Sh. 148,000 kabla ya ku-
kamatwa.

Katika hatua nyingine, Jo-
seph alisema kuwa ofisa wa
halmashauri hiyo, Audax
Norbert, anatuhumiwa kwa
kuomba rushwa kutoka kwa
mfanyabiashara ya bucha Sh.
200,000 ili asimfungie bucha
baada ya kumkuta na makosa
katika shughuli za ukaguzi.

Aliongeza kuwa mfanyabi-
ashara huyo alimpatia ofisa
huyo shilingi 50,000 kwa
hofu ya kufungiwa bucha
yake.

Joseph  alieleza  kuwa
uchunguzi wa tuhuma hizo
ukikamilika, =~ watuhumiwa
hao watafikishwa mahakam-
ani.
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Mtambo kuchuja hewa
magari, viyoyozi watua

Na Allan Isack, ARUSHA

ATIKA hatua za
kukabiliana na
uchafuzi wa maz-
ingira na hewa, kit-
uo cha umahiri cha utafiti wa
maji cha Wise-Future kwa
kushirikiana na wadau wen-
gine kumegundua mtambo
wa kusafisha hewa kwenye
injini za magari na viyoyozi.
Wise Future amefanyakazi
hiyo ikishirikiana na taasisi
za Kotra Art plus na Koica
kutoka Korea Kusini.
Akizungumza wakati wa
kuzindua mtambo huo, kion-
gozi msaidizi wa kituo cha
umabhiri cha utafiti wa maji
cha Wise-Future, Yusufu
Jande, alisema mashine hiyo,
itatumika kufanya majaribio

ya vichujio vya hewa kwenye
magari na viyoyozi.

Alisema lengo la kuan-
zishwa kwa mtambo huo, ni
kuhakikisha hewa inayotu-
mika kwenye mazingira ya
binadamu inakuwa salama
na haina virusi wala bakte-
ria.

Alisema kuzinduliwa kwa
mtambo huo, kutakuwa na
manufaa kwenye jamii kwani
hata wanafunzi wataweza
kujifunzia kwa vitendo. “Wa-
nafunzi wetu katika Taasisi
ya Sayansi na Teknolojia ya
Nelson Mandela (NM-AIST)
ya Arusha, wataweza ku-
tumia mashine hii kufanya
tafiti mbalimbali na kuzali-
sha malighafi mpya,”alisema
Jande.

Alisema

katika majar-

ibio wanafunzi watatumia
mashine hizo, kufanya utafiti
wa kutambua aina za virusi
na bakteria ambao wanaleta
madhara kwenye jamii kupi-
tia mfumo wa hewa.

Alisema kupitia mtambo
wa mashine hiyo watafanya
majaribio kwa vitendo vi-
chujio vipya ambavyo vinaz-
alishwa na kampuni mbalim-
bali ili kuthibitisha kwamba
vichujio hivyo vina ubora
unaotakiwa.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Kotra Hong
Kyun Lee, alisema kuzin-
duliwa kwa mashine hiyo
kutachangia na kuongeza
kufanyika kwa tafiti mbalim-
bali hususani za uchafuzi wa
mazingira.

“Dunia inakabiliwa na

tatizo la utandawazi na ma-
badiliko ya tabianchi na uki-
angalia nchi zinazoendelea
kamaTanzania zinatatizwa
na changamoto ya mabadi-
liko ya tabianchi kutokana na
miradi mingi ya ujenzi wa ny-
umba kubwa yanayoendelea
kujengwa, viwanda, magari
na mitambo yote haya hu-
sababisha uchafuzi wa hali
ya hewa, lakini mashine
hizi kwa kiasi itaweza ku-
saidi kupima hewa na kutoa
tahadhari,”alisema Lee.

“Kwa mujibu wa takwimu
za shirika la afya duniani
“WHO” za mwaka 2018, zi-
naonyesha watu 1,000,000
Afrika kila mwaka wana-
poteza maisha kutokana na
uchafuzi wa mazingira, al-
iongeza Lee.

Taasisi ya kidini yamshukuru
- Mghwira kwa kuwapa ardhi

Na Allan Isack, ARUSHA

Mhifadhi na mwakilishi kutoka Hifadhi ya Taifa ya Arusha, Tegemea Exaudi, aking'oa gugu karoti, wakati wa mkutano wa
kujadili udhibiti wa gugu karoti katika makao makuu ya Taasisi ya kudhibiti vivatilifu Tanzania (TPRI), hivi karibuni.
PICHA: DANIEL SABUNI

TAASISI ya Kiislamu ya Wavigatal Qadiriya

¢ Jailaniya Arazagiya (TWARIKA), imemshukuru
¢ Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwi-
* ra, kwa kuwaahidi kuwapatia ardhi kwa ajili

¢ ya ujenzi wa shule, hospitali na msikiti.

Aidha, imemshukuru Meya wa Manispaa

ya Moshi, Raymond Mboya, kupitia Chadema
- kwa kuwapatia mabati 100 na kuahidi men-
: gine 150 kwa ajili ya ujenzi huo.

Msemaji Mkuu wa taasisi hiyo, Sheikh

¢ akiwa amembatana na Shekhe wa Mkoa wa

¢ Kilimanjaro, Amini Mushi, alisema ardhi
waliyopewa ni ekari 50, kwa ajili ya ujenzi

: wa msikiti mkubwa wa kisasa, hospitali ya

! mama na mtoto pamoja na ujenzi wa shule

* yenye madarasa 12, kuanzia chekechekea

: hadi shule ya msingi na ukumbi wa mikutano
: wa kimataifa.

“Taasisi ya Twarika Tanzania ina malengo

: makubwa, tulikuwa na wazo la kukusanya Sh.
: 100 kwa kila muumini hadi tupate fedha za

¢ kununua ekari 50, tunajua zoezi hilo linge-

¢ chukuwa muda, lakini tumeshukuru viongozi
: wetu kwa kutusaidia,” alisema.

Alisema wameshakwenda Ofisi ya Waziri

: Mkuu kwa ajili ya kupeleka barua ya kuomba
: eneo hilo ambalo watalitumia kwa ajili ya

T ujenzi.
| : taasisi yetu, Julai mwaka huu na Mkuu wa

: Mkoa alisema atatusaidia kupata eneo hilo,”
¢ alisema sheikh Haruna.

“Tuliporudi Moshi makao makuu ya

“Kipekee nimshukuru Mstahiki Meya wa

: Manispaa ya Moshi, Raymond, kafanya jambo
: kubwa sana na Waislamu tunatakiwa tuige,

¢ kutoa tulichopewa kusaidia msikiti kama am-
: bavyo Meya amechangia milioni tano pamoja
: na mabati.”

Alisema viongozi wanatakiwa kuwa mfano

katika jamii kwa sababu wanaiongoza jamii
: inayowazunguka na hawapaswi kuangalia
: dini wala kabila wala rangi ya mtu.

Sheikh huyo alisema wameandaa konga-

mano kubwa la kimataifa ambalo washiriki
: watatoka Rwanda, Burundi, Kenya na we-
! nyeji Tanzania.

Kongamano hilo, litafanyika mkoani Kili-

manjaro na kauli mbiu yake itakuwa ‘amani
: ya Watanzania mwaka 2020, uchaguzi upite
: salama’.

“Tunahitaji uchaguzi upite salama kwa

: sababu Watanzania wanahitaji amani kwa
maslahi ya kizazi kijacho na kupinga via-

: shiria vyote vya machafuko,” alisema Sheikh
: Haruna.

‘Wasichana jamii za kifugaji waambiwa someni kwanza’

Na Allan Isack, ARUSHA

WASICHANA wa jamii ya kifu-
gaji wametakiwa kusoma kwa
bidii hadi kufikia malengo ya
kimaisha, badala ya kukimbilia
kuozeshwa wakiwa wadogo hali
inayowakwamisha kimaisha.

Hayo yalisemwa na Meneja
wa Benki ya NMB Tawi la Ngara-
mtoni ,Lembris Lession, wakati
akizungumza na wazazi na wa-
nafunzi wakati wa mahafali ya
13, ya Sekondari ya Mwandeti
ambayo wanafunzi 320 wana-
hitimu kidato cha nne .

Alisema nyakati hizi wanafun-
zi wanatakiwa kusoma kwa bidii
ili kutimiza ndoto zao na kuziwe-

ka kando mila potofu za kuozwa
wakiwa na umri mdogo badala
yake wajikite zaidi katika elimu
na mambo mengine yatafuata
baadaye.

Aidha, aliongeza kuwa,umefika
wakati sasa wa watoto kutambua
umuhimu wa elimu na kuhakiki-
sha kila mmoja anafikia malen-
go waliyojiwekea na hatimaye
kupata kazi bora au kujiajiri wa-
takapohitimu elimu ya juu.

Aidha aliwataka wanafunzi
hao, kuchukua tahadhari ya
kuondokana na makundi yasi-
yofaa watakapokuwa mtaani na
waishi maisha bora waliyolelewa
na walimu wao wakiwa shuleni,
wazazi na walezi nyumbani sam-

bamba na kumtanguliza Mungu
na kuwa na nidhamu.

Mkuu wa shule hiyo, John
Massawe alisema pamojana ku-
wepo kwa mafanikio makubwa
kwa wanafunzi hao, kufanya
vizuri katika matokeo ya kidato
cha nne na cha sita bado wanak-
abiliwa na changamoto kubwa
ya upungufu wa nyumba za wal-
imu na kwamba zilizoko ni tisa .

Changamoto hiyo imesaba-
bisha mahudhurio ya waalimu
kwenye vipindi kuwa madogo
kwani wengine wanatembea
umbali mrefu hadi kufika shu-
leni hapo, na wakati wa mvua
wanashindwa kuingia darasani
kufundisha kwa kuhofia ku-

nyeshewa na mvua barabarani
au kuvuka mito njiani.

Nyumba za waalimu ni
chache mara nyingi huchangia
nyumba moja na walimu wengi
wanashindwa kufika shuleni
kwa wakati kutokana na umbali
uliopo na usafiri ni wa shida hadi
kufika shuleni. Kipindi cha mvua
makorongo hujaa maji hivyo
wanashindwa kuwahi au kuhud-
huria vipindi.” Ali omba serikali
pamoja na wadau mbalimbali
kusaidia kutatua changamoto
hiyo ambayo inasumbua kwa
muda mrefu. Aidha, alizungum-
zia suala la maadili akisema:
“Wazazi tunawaomba sana msi-
katishe ndoto za watoto wenu

kwa kuwaachia uhuru wa ku-
jichanganya na vijana wasioku-
wa na maadili ambao wataweza
kuwapotosha ,pia nawasihi
sana wahitmu muwe makini
na mitandao ya kijamii ambayo
mkiitumia vibaya itawapotosha
na kuwapotezea ndoto zenu.”
Akisoma risala kwa niaba ya
wahitimu wengine, Japhet Si-
mon, alisema pomoja na changa-
moto hizo, shule hiyo imekuwa
ikifanya vizuri katika mitihani.
Mwanafunzi huyo aliishuku-
ru serikali kwa kuleta mpango
wa sera ya elimu bure ambayo
imehamasisha wazazi na walezi
wengi kuwa na mwamko wa ku-
peleka watoto shuleni.
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HABARI KILIMANJARO

Uhaba wa
chakula
waibua
kampeni

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UHABA wa mazao va
chakula uliozitikisa baadhi
ya wilaya mkoani Kiliman-
jaro msimu uliopita wa
masika, umeisukuma Ofisi
ya Umwagiliaji ya Kanda ya
Kaskazini, kuanza kampeni
ya kuhamasisha wakulima
kutumia wataalamu wa
otegemewa kwa kilimo cha
umwagiliaji.

Mhandisi wa umwagiliaji
Mkoa wa Kilimanjaro, Said
Hussein, alisema kampeni
hiyo inalenga kuamsha
hisia za wakulima kutumia
wataalamu, badala ya kue-
ndelea kuwaza kilimo cha
mazoea.

Alikuwa akizungumza jana
na Nipashe katika mahojiano
maalum kuhusu idadi ndogo
ya wakulima wanaowaza
kujikita katika sekta ya
umwagiliaji.
ni lakini kupitia vyombo vya
habari tuna mkakati maalum
wa kuhamasisha kilimo cha
umwagiliaji ni lazima kizin-
gatie kanuni za kilimo kama
kutumia maafisa ughani ili
kutoa elimu. Kiwango cha
mazao kinachopatikana hak-
ilingani na eneo lililotumika
au nguvu kazi inayotumika,”
alisema Mhandisi Said.

Ofisi hiyo imeeleza kuwa
wakati umefika sasa kwa
wakulima kujishughulisha
na kilimo cha umwagiliaji,
badala ya kuelekeza nguvu
katika kilimo cha kutegemea
mvua.

Alitaka wilaya zinazojihu-
sisha na kilimo cha umwa-
giliaji kuanza mchakato wa
kuwaondoa ofisini maofisa
kwamba kwa sasa upo
mpango mkakati wa kuten-
geneza mabwawa kwa ajili
ya kuvuna maji.

Kwa upande wake,
Mtaalamu wa Mimea na
Udongo kutoka Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji, Martin
|zidory Francis, aliwataka
wakulima kuhakikisha wana-
pata maelekezo kutoka kwa
wataalamu wa kilimo kabla
ya kufanya shughuli hiyo ili
kuepusha madhara ikiwamo
kupata hasara.

Joshua Ayoub Semwenda
ni Ofisa Elimu kutoka Tume
yva Umwagiliaji Kilimanjaro,
yeye alisema jambo la
muhimu linalofanywa kwa
wakulima ni kuelimishwa ili
wafahamu namna bora ya
kufanya kilimo cha umwa-
giliaji lengo likiwa ni kuinua
pato la mkulima mmoja
mmaoja na taifa.

Tozo za ardhi zampa wasiwasi Mabula

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SIMAMIZI mdogo wa

halmashauri za wilaya

nchini katika tozo zina-

zohusiana na utatuzi
wa migogoro ya ardhi ambayo
hutozwa na mabaraza ya ardhi
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Angeline
Mabula.

Mabula alionyesha wasiwasi
huo jana, baada ya kukamilisha zi-
ara yake ya kutembelea wilaya za
Hai na Rombo, mkoani Kiliman-
jaro na kuzungumza na watendaji
wa idara za ardhi na kufanya mku-
tano wa hadhara na wananchi.

“Kama kuna tatizo lingine
kubwa lipo hivi sasa ni mabaraza
kabisa tatizo bado lipo kwa waku-
rugenzi. Nikiuliza hapa mna bajeti
kiasi gani ya mabaraza ya ardhi

toza kiasi gani katika zile kesi wa-
nazozisimamia, kwa mfano ana-
toka anakwenda site (eneo lenye
mgogoro) kuangalia mgogoro wa
mpaka wanatoza kiasi gani?

“Wanachotoza ni kiwango
ambacho kinafahamika au ni
wao wenyewe (mabaraza) wa-
naamua kwa kumwangalia huyu
amevaa suti nzuri, huyu tutam-
toze Sh. 50,000 huyu tumtoze Sh.
100,000. Lakini mnajua wa-
nakusanya kiasi gani?

Hata kama zinatakiwa zitu-
mike kule, wilaya kama wilaya
inajua? Je, mnawawekea bajeti
ya shajara au nazo wanajipangia
wenyewe?”Alihoji Naibu Waziri
Mabula. Mfumo wa utatuzi wa
migogoro ya ardhi, unatokana na
maoni yaliyotolewa na Tume ya
Profesa Issa Shivji ya Mwaka 1992,
yaliyofuatiwa na Sera ya Taifa ya
Ardhi ya Mwaka 1995.

Sera inasisitiza kuanzishwa kwa
vyombo maalum vitakavyohakiki-
sha kuwa utatuzi wa migogoro ya
ardhi unakuwa wa haraka na wa
haki. Sera ilipelekea kutungwa
sheria mbili za ardhi mnamo
mwaka 1999 yaani Sheria ya
Ardhi, Sura ya 113 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002 na Sheria
fanyiwa marejeo mwaka 2002.

Katika vikao vyake na wa-
tendaji wa ardhi, Naibu Waziri
huyo kwa nyakati tofauti alisema
mabaraza hayo ni kama hayasi-
mamiwi, kwa sababu unakuta
mkurugenzi wala hajui, hawapati
semina, hawapi elimu wasimam-
ieje mabaraza, hajui tozo lao ni
kiasi gani, hivyo kusababisha kesi
zinazokwenda kwenye Baraza
la Ardhi na Nyumba la Wilaya zi-
takuwa nyingi.

Kwa mujibu wa Mabula, “Ap-
peals” ni nyingi (rufani), malala-

miko ni mengi lakini ukiwawez-
esha huku chini kesi zitaishia
kata. Watakuwa wamewezeshwa
kwenye elimu, kwenye shajara
lakini na viwango wanavyotoza
vitakuwa vinafahamika kwa mwa-

nanchi yeyote.”
Kutokana na udhaifu huo,
amezitaka  halmashauri  zote

nchini kuangalia umbali na eneo
na kuweka wastani wa tozo hizo
kwa viwango rafiki, na watendaji
wa kata wapewe maelekezo ya
kuangalia au kusimamia zoezi la
utatuzi wa migogoro katika ma-
baraza hayo ili isitokee mwenye
nacho, akahonga fedha nyingi na
wajumbe wakaegemea  kwa ali-
yewapa nyingi nyingi.

Alisisitiza wizara hiyo inayo
taarifa za mabaraza mengi kupit-
wa na wakati na halmashauri hazi-
jatoa msukumo wa kuyahuisha na
wala hayapewi semina.

- —

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa pili kushoto), akikata utepe kuzindua vitabu vya Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tanzania (TACRI), kwa ajili
va kutoa elimu kuhusu kanuni bora za utunzaji wa kahawa aina ya Arabika na Robusta, pamoja na mitaala ya mafunzo, katika eneo la Lyam-
ungo, mkoani Kilimanjaro juzi. Wa pili kulia ni Mkuu wa Mkoa huo, Anna Mghwira. PICHA: WIZAYA YA KILIMO

Wachangia Kkituo cha wenye ulemavu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MWASISI wa kituo cha elimu
na makazi ya yatima na jamii ya
watu wenye ulemavu cha Mawela
Rehab Centre, Padri Apollianaris
Ngao, amesema wahisani walioji-
tokeza kusaidia ujenzi wa mradi
huo wametoa kiasi cha Euro 375.

Taarifa ya Padri Ngao ali-
yoichapisha jana katika ukurasa
wake wa moja ya mitandao ya
kijamii, inaeleza kuwa idadi ya
watu waliokuwa wameombwa ku-
changiapia  mradi huo waliku-
wa ni 2,896. Kituo hicho ambacho
ni jengo la ghorofa mbili, kinajeng-

Mwasisi huyo anaishi nchini
Ujerumani, akifanya kazi za ki-
chungaji na Muungano wa Parokia
tano za zikiwamo za St. Paul, St.

Joseph na Konrad zina-
zosimamiwa na Jimbo Katoliki la
Ausburgy.

“Tunamshukuru Mungu na
wote ambao wamevutwa ku-
changia mradi huu wa kuwasaidia
wenye uhitaji na hasa wanaokosa
makazi ya kudumu, kutelekezwa
na familia zao na wengine ku-
fukuzwa na wazazi wao kutokana
na kupata ulemavu. Hii ni sadaka

pekee kwa Mungu wao,” alisema.

Mwezi Februari mwaka huu,
baadhi ya wafadhili kutoka nchini
Ujerumani waliounga mkono
ujenzi huo ni Mkurugenzi wa
Kampuni ya Uhandisi ya Bauun-
ternehmen XGERBL, Franze Gerbl
na wakurugenzi wenza wa Kam-
puni ya Bureau Veritas 1828, Vitus
Lenz na Waltraud Lenz. Kwa muji-
bu wa Padri Ngao, ujenzi wa kituo
hicho hadi kukamilika kwake un-
atarajiwa kugharimu zaidi ya Sh.
bilioni 1.2

Wazo la kuanzishwa kituo hi-
cho, lilitokana na Padri Ngao
aliyepata malezi ya kiroho katika

Parokia ya Mawela ya Jimbo Ka-
toliki 1a Moshi ambaye aliteswa na
ndoto ya kutafuta mwarobaini wa
tatizo la yatima na jamii ya watu
wenye ulemavu kukosa makazi ya
kudumu, kutelekezwa na familia
zao na wengine kufukuzwa na
wazazi wao kutokana na kupata
ulemavu.

“Sijakurupuka naijua Mawela,
nimezaliwa hapa, ndio maana
nimeguswa sana kuanzisha hu-
duma hii kwa ajili ya kusaidia ya-
tima na wenzetu wenye ulemavu
ambao nakumbuka wako Rau na
wengine Mawela,” alieleza Padri
Ngao katika taarifa yake.
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Wanaozaliwa miezli mitano wanaisni

huo, mapafu yake yanakuwa hayaja-
jengeka vizuri.

Kanuni ya kawaida kiafya mtoto
anazaliwa katika umri wa wiki 40
(miezi) tisa au ikipungua ni wiki 38
(miezi minane na nusu), hapo anaku-
wa katika mazingira ya afya njema.

Lakini, mara nyingi binadamu
anayezaliwa katika umri huo wa wiki,
kunakuwapo sababu za ziada zinazo-
angukia katika mtazamo wa matatizo
na uhai wao kudumu unakuwa ni

mtihani.

Profesa Dominic Wilkinson,
mtaalamu bingwa wa afya, anasema,
juhudi za kitabibu na usimamizi wa
afya, zimeibua ushahidi wa uhai kwa
wanaozaliwa wakiwa na umri wa wiki
22 wanapona, ingawaje ni mtihani
kunusuru maisha hayo.

Hata hivyo anaongeza: “Ni hatari
kubwa kwamba kila mara si sahihi
lépt;/va na ufuatiliaji wa karibu kita-

ibu.”

Na Mwandishi Wetu

MIONGOZO0 vya kiafya kwa muda
mrefu imekuwa ikitafsiri mtoto
anayezaliwa katika umri chini ya wiki
23, kupona kwao ni majaliwa.
Wataalamu wamekuja na hoja ya
kitabibu kwamba, mtoto anaweza
kuzaliwa katika umri hadi wiki
22 (miezi mitano na siku nne) na
akapona, ingawaje hatakiwi, maana
moja ya kasoro za mtoto katika umri

Mtoto mchanga. PICHA: MTANDAO

MAZINGIRA

Simulizi wavuvi walivyonusurika
‘kasheshe’ siku 4 baharini Pemba

Wavuvi katika msukosuko wa kuzama Pemba. PICHA: MTANDAO

Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

VUVI ni shughuli inay-
oleta ajira kwa vijana,
wazee na inawakimu
kinamama wengi wa-
naofanya biashara ya kukaanga
samaki katika maeneo mbalimbali

Pia ina umuhimu wake katika
kusaidia chakula, kwani kuna baa-
dhi ya jamii kiuchumi, pasipoku-
wapo samaki, maisha hayaendi.

Hiyo inajidhihirisha katika mi-
nada ya samaki, kunapokuwapo
mkusanyiko unaowasubiri wavuvi
kuwaletea bidhaa za baharini. La-
kini, upande wa pili wa simulizi
hiyo inakuwa ni kazi inayowaweka
roho mkononi hata katika hatari
za kudhurika baharini.

Tafakari ya uzuri na ubaya wa
kazi ya uvuvi, sasa iko katika famil-
ia kadhaa za hapa kisiwani Pemba,
zinapogugumia machungu na ma-

Mimi niliji-
funga mpira
wa mashine
va boti Kiu-
noni ukani-
kaa Kisa-
wasawa.
Nikajua hapa
sitoki.

jeraha ya kupoteza ndugu zao ba-
harini waliokuwa wakivua.

KILICHOTOKEA

Nipashe ilifika eneo la Shumba
Mjini Wilaya ya Micheweni, am-
bako wavuvi wanane walizama
baharini, kati yao watatu walifari-
ki, walipokuwa katika nyendo za
uvuvi wa samaki.

Mmoja wa manusura, Rashid
Othman, anasimulia mkasa wa
siku nne alizoishi baharini katika
sura ‘nusu duniani’ na ‘nusu baha-
ri’ akirejea ni changamoto walizo
nazo wavuvi wote wa samaki.

“Ni takriban siku nne tumekaa
baharini bila ya kula, kusinzia,
siwezi kulala, tukiwa nusu mwili
umo ndani ya maji bahari, mawim-
bi upepo na baridi ikawa ni sehe-
mu ya maisha yetu kwa siku hizo,
ingawa njaa tulizihisi ila ilikuwa
vigumu kupata chakula,” anatam-
ka na anaendeleza simulizi:

“Maji yalituteka. Baada ya wim-
bi kubwa, lilirusha chombo chetu
tukiwa baharini na kutupeleka
yatakapo mkondoni, maana nguvu
zilituishia tukawa hatuna ujanja.

“Maji yakatupeleka tusikoku-
jua, huku mawimbi kila dakika
hayakutuhurumia, yalitulewesha
kila muda tukawa kama jiwe
au kitu kisicho na uhai baharini,
tukidonolewa na samaki wadogo
miguuni bila kuhisi utadhani
miguu sio yetu.”

Ni simulizi za mvuvi Rashid ali-
yepotea baharini kwa siku nne aki-
wa na wenzake wanne, waliofariki
baada ya boti lao kupigwa na dho-
ruba ya wimbi kubwa, lililoipindua
na kuizamisha.

Rashid anayejitambuisha kuwa
mvuvi aliyeiva katika taaluma
hiyo ya uzoefu wa muda mrefu,
akisema binafsi hakuptia shule na
muda wake wote katika kujifunza
tangu umri mdogo alijikita kwenye

ezea’; waokoaji wavuvi Kenya

uvuvi kwa kutumia mishipi mtoni
na kadri umri ulivyoongezeka, ali-
sogea baharini na hata alipofikia
umri wa miaka 20, alijitosa baha-
rini kwa kutumia ngalawa.

“Mimi katika maisha yangu haya
ya uvuvi ambayo ndio sehemu
ya maisha yangu kazi inayonipa
riziki ya kupata mke, ninahu-
dumia watoto sita na nyumba na
kila kitu changu kinatokana na
uvuvi. Tayari nimeshazama ba-
harini mara tano ambazo zote
nimeokolewa,” anaeleza.

MIKASA YAKE

Rashid anafafanua kwamba,
katika matukio hayo yote, mikasa
yake ilikuwa mizito, lakini mara
zote hakuwahi kuzama na kulala
baharini waliokolewa mapema,
isipokuwa la karibuni imekuwa ya
kihistoria na aina yake, kwani wa-
likwama siku nne baharini.

Anasema, mara ya kwanza aliza-
ma akiwa umbali wa mita 80 kuto-
ka bandarini, lakini haikuchukua
muda wa saa mbili tu alikaa baha-
rini wakaja wavuvi wenzao walio-
waokoa

Rashid anaendelea kwamba, ni
tukio lililomtia hofu lakini baadaye
ndipo alipopata ujasiri wa kuende-
lea na kazi yake hiyo ya uvuvi.

Akiwa amesheheni simulizi
uya mikasa yake, asema, baada ya
mwaka mmoja ilimtokea mkasa
wa pili ambao alipinduka kwenye
mkondo wa maji ya bahari, la-
kini aliokolewa haraka ma wavuvi
wenzake.

Mara ya tatu, Rashid anasimulia
alipokuwa kazini akivua katika
mwambao anaoutaja wa Songo-
songo (Kilwa) majira ya saa 12.00
asubuhi, chombo chao cha uvuvi
kilizama na kilibaki kwenye maji
hadi saa 12 jioni wakiwa katika
msukosuko wa maji mengi, ndipo
walitokea wavuvi wenzao walio-
waokoa.

“Mara ya nne tulikuwa na ngal-
awa mkondoni nikazama, ngalawa
ikakokotwa na maji tukaogelea
mpaka majira ya saa 12 tukafika
bandarini Tumbe,” anasema
Rashid.

“Mara hii ya tano tuliokoka
Kenya. Katika maisha yangu sitai-
sahau, kwani nikiulizwa tamu
na machungu ya uvuvi yote na
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nayasamehe, ila hii ukiniuliza basi,
hata moyo wangu huhaghabika
kwani tulikuwa katika shida kub-
wa,” anaeleza.

MKASA MZITO

Ilikuwaje? Anaanza kusim-
ulia kwa kwamba waliondoka
bandarini Pemba majira ya saa
tisa usiku, ikiwa ni safari ya kwen-
da kuvua kwa kutafuta chambo
na mnamo majira ya saa 10 siku,
walielekea baharini kwa ajili ya
kuvua.

Rashid anasimulia kwamba,
walipokuwa baharini, ghafla na-
hodha wao aliwaamuru kuvuta
nanga, iliwa ondoke sehemu wal-
iokuwapo. Anasema ilikuwa um-
bali wa wastani wa maili 200 ku-
toka bandarini.

Anaendelea kusimulia kwam-
ba, ghafla waliona wimbi kubwa
mithili ya nyumba linakuja bila na
likapiga boti lao na wakazamishwa
katika maji ya bahari.

“Tukiwa tunatapatapa hatujui
pa kuazia, mara niliona boti letu
imeibuliwa na wimbi kwa mbali.
Nikawaambia wenzangu ‘tush-
apona, boti yetu ile tuifuate.’ Tu-
kaifata, tulipofika ilikuwa inaelea
‘kimgongo mgongo.” Tukajitahidi
‘kuibirukisha’ (kuibinua) na ku-
fanikiwa, lakini ikawa imejaa maji
yote nzima,” anasema.

Anaeleza kuwa, baada ya chom-
bo chao kupigwa na wimbi na
kuzama, nanga haikuonekana na
wakawa wanahangaika baharini
huku mawimbi yakiwapiga kuwa-
zamisha na kuibuka kwa muda
uliyochukua wastani wa saa mbili.

Ni msukosuko anasema walish-
tukia kwamba, wamebaki watatu,
mwenzao mmoja akawa ame-
toweka na kwa mbali anasema al-
imuona, akiendeleza simulizi: “Ni-
kamwita, alianza kupoteza nguvu.
Nikaenda kumchukua hadi kilipo
chombo nikamkamatisha, ila
alishindwa ghafla likapiga wimbi
tukapoteana.”

Anasema, baada ya kuzama
chombo hicho cha uvuvi kikaanza
kuja juu na alipojitahidi kumtafuta
alishindwa, wakati huo walikuwa
wamekwishaingia kwenye boti
lililojaa maji, ikiwa inapelekwa na
mkondo wa maji, hawana nanga
wala kasia mashine ziligoma ku-
waka. Huku hisia zikiwaweka
katika nafasi mwenzao tayari
alishawatoka, pia ikawa mwanzo
wa maisha ya siku nne baharini,
wakikosa mwelekeo, hawali wala
kunywa chochote.

Anasema, walichofanya ni kuka-
ta vipande vya mishipi waliotumia
kuvua, huku wakiwa katika hasara
kubwa ya kupoteza vitu lukuki, ka-
tika thamani ya haraka anaikadiria
Sh. milioni tatu.

Rashid anasema, wakati wote
wa msukosuko wao, botilao lilielea
huku limejaa maji yaliyowafikia
tumboni na walishindwa kuyatoa,
huku akisisitiza mara zote walinu-

Kuna wen-
Zao wanne
ambao ka-
tika msuko-
suko wa hali
ya siku hiyo,
hawajaone-
kana na im-
ani iliyopo
ni Kwamba
walisha-
poteza mai-
sha.
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Sehemu ya Bandari ya Wete, Pemba. PICHA ZOTE: MTANDAO

suru kichwa tu.

“Sisi tuliamua kujifunga ndani
vya boti hivyo hivyo tikitaraji
tukifa boti ikifika juu namaiti zetu
zionekane ndani ya boti hivyo kila
moja alijifunga kamba madhubuti
ikawa wimbi linapiga kurusha na
kutua ila hatutoki ndani ya boti,”
anasema.

“Mimi nilijifunga mpira wa
mashine ya boti kiunoni ukanikaa
kisawasawa. Nikajua hapa sitoki,”
anasema Rashid.

DALILI KUOKOLEWA

Rashid anaendelea pasipo kujua
wanakoelekea, siku ya tatu walio-
na meli kubwa zikiwapitia karibu,
lakini hayakushughulika.

Anasema, siku ya nne ndipo,

walifanikiwa kupeperusha vitam-
baa na wakaja wavuvi wa Kenya
waliwaokoa.

Mvuvi Kombo Ali, anasimulia
siku ya mkasa, kwamba tangu
mwanzo kulikuwapo na upepo
mkali baharini na kazi yao kwa
jumla ilikuwa ngumu.

“Ila kwa kuwa ni kazi yetu tu-
lioizoea wenyewe, mvua, jua ilitu-
bidi tuendelee ila hali ilikuwa inati-
sha,” anakumbuka siku ya mkasa.

Kombo anasimulia kwamba
walipofika umbali mita 250 kutoka
bandarini walitia nanga na siku
hiyo upepo na mawimbi yalikuwa
makubwa kuliko ilivyozoeleka na
kilichowakuta kwenye mkasa huo,
hawakuwa na imani ya kuokolewa.

Kombo anarejea uzoefu wake

wa uvuvi, kwamba alishawahi ku-
zama mara tatu baharini, lakini
aliokolewa, jambo lililompa imani
ya kuendelea na kazi ya uvuvi in-
ayomwezesha kugharamia maisha
yake na familia ya mke wake na
watoto sita walioko.

Anasema, kuna wenzao wanne
ambao katika msukosuko wa hali
ya siku hiyo, hawajaonekana na
imani iliyopo ni kwamba walisha-
poteza maisha.

Kombo anasema, licha ya wao
kinusurika ni kwamba wameumia
sana na hata hali zao kiuchumi
majumbani si za kuridhisha, huku
akaenda mbali; kuielekeza jamii
kutafakari mara mbili, familia za
kujiunga na fani hiyo ya uvuvi, ka-
tika mazingira duni.
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« Darasa shule limejaa 'zao’' la mkunga

Na Anthony Gervas, M\WANZA

ALHAMISI iliyopita ilikuwa sehe-
mu ya kwanza ya makala hii ka-
tika jarida la AMA, ikibeba his-
toria na stadi za Mkunga Ziada
Ngwere maarufu Mama Ibra wa
Ilemela Mwanza, alikohudumia
kinamama zaidi ya 1,900 ka-
tika ukunga wa jadi na wengine
zaidi ya 700 katika miaka nane
katika kituo cha afya alikoajiri-
wa, baada ya kuonyesha makuu
mtaani, ambako hajastaafu.
Ameweka alama iliyosababisha
aajiriwe bila kuomba kazi. Fua-
tilia mwendelezo wa simulizi:

NAPOZUNGUZIWA Kata ya
Shibula wilayani Ilemela, Mkoa
wa Mwanza, mazingira ya
fursa zake kijiografia ni Kaska-
zini imezungukwa na Ziwa Vikto-
ria, hivyo moja ya shughuli zake
kiuchumi jirani ni uvuaji samaki na
kilimo kwa kiasi kidogo sana.

Hata hivyo, suala la ubovu wa
miundombinu yake, huduma duni
za afya, ukosefu wa usafiri na mai-
sha duni kwa wanajamii, ni mambo
yanayotajwa kuwa vikwazo vina-
vyowakatisha tamaa wajawazito
kwenda kujifungua katika vituo vya
afya.

Inaelezwa kwamba, ingawa ki-
namama wengi wanapenda ku-
jifungulia katika vituo vya afya
na kupata huduma nzuri, lakini
changamoto walizokabiliana nazo
wanaitaja mojawapo ni kukose-
kana usafiri, jambo linalowakwaza
mno, wajawazito wengi wakatumia
mbadala wa baiskeli.

Ni hali wanaiyoifafanua kwamba
imewakatisha tamaa kufuata hudu-
ma hizo za kiserikali na wanawake
wengi wamevikana vituo vya afya
na kuajitosa katika mbadala, ambao
ni wakunga wa jadi.

MAMA WATOTO 5

Akizungumza na Nipashe, Pili
Ibrahimu (42), mama mwenye wa-
toto watano, anasema kutokana na
changamoto hizo, aliamua kujifun-
gua watoto wote watano nyumbani,
kwa kuwatumia wakunga wa jadi.

Pili, mkazi wa Mtaa wa Semba
A katika Kata ya Shibula, wilayani
Ilemela, anasema ni matukio mfu-
lulizo katika miaka 16 kuanzia
mwaka 1997 hadi 2013. Anafafan-
ua: “Wakati huo barabara ilikuwa
mbovu, hapakuwapo na usafiri wa
daladala, hapakuwa na umeme, hu-
duma za afya zilikuwa duni.

“Kulikuwa na zahanati ambayo
haikuwa na uwezo wa kutoa hudu-
ma hiyo. Hivyo, tulilazimika kusafiri
umbali wa kilomita tano kwenda
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mwanza -Sekou Toure,” anase-
ma.

Anataja changamoto nyingine
iliyomkatisha tamaa asijifungulie
hospitalini, ni suala la ukosefu wa
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Wanafunzi wa shule ya msingi iliyoko llemela, zao la kazi ya mkunga Ziada Ngwere. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.

Napenda Ku-
soma hadi
chuo kikuu
ili baadaye
niwe Pa-

dri, nipenda
somo la
Uraia- Maadi-
li, Maarifa
ya Jamii na
Kiingereza,
ndiyo rahisi
kwangu Ku-
liko Hisabati,
Sayansi ha
Kiswahili.

usafiri kwenda kupata huduma ya
kujifungua.

Pili, anaeleza tathmini ya maisha
yake awali yalikuwa duni, lakini
anamsifu mkunga wa jadi kwamba
alimwezesha kupata huduma nzuri
ya uzazi, akimtaja mhusika kwa
jina la Ziada Ngwere au Mama Ibra,
ambalo ndilo maarufu katika mitaa
yao ya llemela.

Mama huyo anasimulia wasifu
wa mkunga Ziada, akidai ‘huduma
zake ni za kipekee’ zinazomkweza
zaidi, hadi serikali ilipomtambua
na kumwajiri, wakati huohuo katika
huduma za mtaani hajang'oa mguu.

Pili anasema, alijifungua mtoto
wa kwanza kwa mkunga na akaen-
deleza hadi wa tano, mhusika akiwa
mkunga huyo huyo; Mama Ibra,
pasipo kukanyaga ama kituo cha
afya au hospitali.

Anamtaja wa kwanza ni mwa-
naume mwenye umri wa miaka
22 sasa, anayesoma katika chuo
mwingine, msichana mwenye umri
wa miaka 16, anayemaliza kidato
cha nne mwaka huu, katika shule ya
sekondari iliyoko wilayani Ilemela.

Anawataja wengine mbali na msi-
chana wa mwisho kuzaliwa mwe-
nye umri wa miaka sita na hajaanza
darasa la kwanza, ni wavulana
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Mkunga Ziada Ngwere (kushoto), akiwa na Pili Ibrahim, mama wa watoto watano,
wote, wamehudumiwa na mtaalamu huyo wa afya. Katikati ni mtoto mmojawapo,
Raham Sharifu.
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nye miaka 14 aliyemaliza darasa la
saba mwaka huu, na anayesoma
darasa la tano.

Mkazi huyo wa Ilemela, anasim-
ulia makuu aliyofanyiwa na kush-
uvhudia kutoka kwa mikunga
huyo akitamka “sina uwezo wa
kuyasimulia.”Anamsifu kuokoa
maisha ya wanawake wenzake
wengi mtaani kwake kata ya Shib-
ula ‘wasiohesabika’ pindi walipoji-
fungulia nyumbani.

“Kwa jinsi alivyoweza kusaidia
kuokoa maisha ya kinamama wa-
jawazito kuyjifungulia nyumbani,
tungeweza tungemwita Muumba.
Makubwa aliyoyafanya, hayana
mfano kwenye jamii inayomzun-
guka mtaani,” anaeleza Pili.

Kwa mujibu wa Pili, mkunga Zia-
da amekuwa akitoa huduma bora
inayompaisha umaarufu katika kila
kona mtaani, kwa jamii ya rika zote.

WANAFUNZI ‘WAKE’

Kama ilivyo umaarufu wake mi-
taani, mkunga Ziada anapokanyan-
ga ndani ya uzio wa shule za msingi
zilizomo ndani ya Kata ya Shibula
zinasikika kelele mbalimbali za ‘ki-
uanafunzi’ kushangilia kwa staili
tofauti.

Nipashe ilipokuwa hapo, il-
ishuhudia jina ‘Mama Ibra’ ambalo
ndilo limezoeleka zaidi kutoka kwa
wanafunzi hao, mwenyewe akirejea
kwa asilimia kubwa ni zao lake la

Aliyepata watoto s kupitia mkunga Maisha ya mwanamama mwenye ndevu tele
jadi afunguka kilichompeleka huko

« Kote anakopita ni kelele..."Mama lbra’

Harnam Kore katika picha tofauti. PICHA : MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

HARNAM Kore (28) ameishi
maisha yake yote tangu
akiwa msichana mdogo ana
ndevu mithili ya mwa-
naume. Hiyo ni tangu
alipokuwa na umri wa
miaka 16 pekee. [limkera na
kumnyima raha sana.

Kwa sasa, ni mama
mkubwa na mwanaharakati,
akiwa mzungumzaji fasaha
katika kampeni kadhaa zi-
nazolenga kuwasaidia watu
kukubali maumbile yao na
kujiponya dhidi ya uonevu
na unyanyasaji.

Harnam anajivunia uso
wake uliojaa ndevu, aki-
jifunza kujivunia tofauti
yake kwa njia anayoamini
inampendeza yeye na jamii,
akiangazia uzoefu wake,
mafanikio na kwanini anas-
tahili akiwa namna alivyo.

Anajitambulisha kuwa
maisha yake ya usichana
kwamba amekua na ndevu.
Anasimuli kwa matamshi:
“Nikiwa na umri wa miaka
12, nilipatwa na hali inay-
ojulikana kama ‘Polycystic

Overy Syndrome’ambayo
husababishwa na ukosefu wa
usawa wa homoni mwilini,
hatua ilionifanya ndevu
kuota.”

Mwanamke huyo anasema,
hata hivyo hakuruhusu
ndevu zionekane, kutokana
na manyanyaso yaliyomkuta
kwa miaka kadhaa kutoka
kwa watu asiowajua bara-
barani na hata wanafunzi
wenzake shuleni.

“Nilikabiliwa na changamo-
to wakati nilipokuwa kijana
kuhusu kujiamini kwangu na
mwili wangu, kutokana na
umbo langu lisilo la kawaida.
Sijawahi kuona mtu anayefa-
nana nami katika runinga,”
anasema.

Anasema, alianza kujihisi
kasoro za kimwili pale an-
apojiona ni msichana mdogo,
lakini ana ndevu na kile ali-
chotaka. Mara zote alipigana
aonekana ni mtu wa kawaida
sana.

Harnam anasema, baada ya
kutetereka sana kisaikolojia,
aliamua kujikaza na akagun-
dua kwamba jamii inahitaji
kubadili tabia kuhusu dhana

ya urembo, nafasi ya mwa-
naume na mwanamke au mtu
yeyote.

Anaendelea: “Niligundua
kwa haraka kwamba nguvu
zangu zinatokana na kuji-
amini...jamii hii inahitaji mtu
mwaminifu aliye mkweli ili
kuendelea. Hivyo basi, nil-
iamua kuachia ndevu zangu
na kupambana na dunia jinsi
ilivyo.”

Anasema, hiyo ndio ikawa
ngumu zaidi katika maisha
yake na anaongeza: “Kila
siku, nilijlambia inaua
kichwa chako, tabasamu na
uwe mtu mzuri.”

Mwanamke huyo anasim-
ulia kwamba, mwili wake
ulimsaidia kuishi na kuwa-
saidia kinamama wengine
wenye shida za Kijinsia.

SIRI KUJIPENDA

Inaelezwa na wataalamu
wa saikolojia kwamba,
kwa kawaida msingi ni
kujipatia shinikizo kali ya
kuafiki kiwango ambacho
wanajipenda, japokuwa
mtu anachohitaji kufanya
ni kuwa mkarimu na kwa

wengine, kujiamini na
mwili anaoupenda na kisha
aufurahie .

Kanuni nyingine ni
kuwaondoa wale waliopo
katika orodha ya marafiki
katika mitandao ya kijamii,
wanaodhani kwamba haifai
kuishi maisha anayoishi na
wale ambao katika mai-
sha ya kawaida, wanahisi
anahitaji kubadilika na sio
kubaki alivyo.

Pia, inaelezwa kwamba
mtu akipata uzoefu kutoka
katika kile unachosoma, ni
vyema akazungumza na
mwingine anayemwamini
kuhusu matatizo uta-
kayokabiliana naye, yawe
makubwa au madogo.

Hata hivyo, vilevile
inajukulikana ugumu wa
kuzungumzia kuhusu
maumbile ama masuala ya
afya kama ya kiakili.

Sambamba na hilo, kuna
nafasi ya kuzungumza
na daktari au mtaalamu
wa afya, hali inayoweza
kuwaunganisha watu un-
aowahitaji kusaidia kubadi-
li maisha binafsi.

taaluma ya ukunga wa jadi.

Hapo, mwandishi wa makala
akakutana na ushuhuda kutoka
kwa wanafunzi wanne waliozaliwa
kupitia huduma ya mkunga nyum-
bani, sasa watoto hao ni wanasoma
katika Shule ya Msingi Mhomnze,
katika Kata ya Shibula wilayani II-
emela.

Nao kila mmoja anafunguka
kuhusu ndoto zao za baadaye za
kuendelea na masomo, huku hawa-
choki kumshukuru mkunga huyo,
kutokana na kazi ya kuokoa maisha
ya wazazi wao.

Ibrahim Sharifu, ni mwanafunzi
wa darasa la tano katika Shule
Msingi Mhonze, akiwa miongoni
mwa waliozaliwa kupitia huduma
za mkunga, anaeleza ndoto yake
kufikia ngazi ya chuo kikuu, akiwa
mtaalamu mhandisi wa magari,
meli na ndege.

Ibrahimu anaeleza utashi wake

wa baadaye ni kusaidia watu katika
sura ya fadhila, kama alivyofanya
kuhudumia kuzaliwa kwake
Mwanafunzi Emmanuel Ibrahim,
anayesoma darasa la tatu katika
shule hiyo, anasema ndoto zake ka-
tika ngazi ya elimu ni kufikia ngazi
ya mtangulizi wake. Anaendelea:
“Napenda kusoma hadi chuo ki-
kuu ili baadaye niwe Padri, nipenda
somo la Uraia- Maadili, Maarifa ya
Jamii na Kiingereza, ndiyo rahisi
kwangu kuliko Hisabati, Sayansi na
Kiswahili,” ananeleza Emmanuel.
Elisalia Mkodemo, ni mwingine
anayesoma darasa la nne katika
shule hiyo, anaeleza matarajio ya
ndoto zake kuwa anapenda ku-
soma zaidi, ili baadaye awe rubani
wa ndege, ingawa anakiri somo la
Maarifa ya Jamii, lilikuwa linamsum-
bua.
Ndoto ya Janeth Thomson wa
darasa la sita, ananuia katika maisha

@

Kwa jinsi al-
ivyoweza Ku-
saidia kuokoa
maisha ya
kinamama
wajawazito
kujifungulia
nyumbani,
tungeweza
tungemwita
Muumba.

ya baadaye kusoma awe muuguzi,
awasaidie kinamama na wagonjwa
kama anavyosaidia mkunga Zia-
da. Kwa lugha nyigine amnafuata
nyayo za Mama Ibra.

Kwa ujumla, kazi ya ukunga
imemkweza sana Ziada ajulikane
kote katika mitaa ya wilaya yake ya
Ilemela na Kituo cha Afya Karume
anakotumikia, huku binafsi ana-
kiri kazi hiyo anaifanya kwa ‘moyo
mweupe’ wakati wote anapotu-
mikia, kwani ameipenda tangu
zama za muda mrefu.

Ama kweli ni historia ndefu,
yenye mnyororo wa urithi aliyohu-
sudu akiwa na umri wa miaka sita
kutoka kwa bibi yake aliyekuwa
mkunga kabla ya kifo chake mwaka
1978. Ziada alianza kujifunza akiwa
na miaka sita, zama hizo mwaka
1975.
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KISICHOWEZEKANA, KIMEWEZEKANA..

Ujuzi Muhimbili na wema uliotukuka

kuwatenganisha pacha walioungana

Na Mary Geofrey

ATOTO wanakuja na

riziki yao. Ndivyo ni-

navyoweza kusema

kwa watoto mapa-
cha waliozaliwa wilayani Kisarawe,
Mkoa wa Pwani wakiwa wameun-
gana maini na tumbo.

Mama yao mzazi, Ester Simon
(23), anasema alijihisi mwenye
mkosi baada ya kuambiwa watoto
aliyojifungia wameungana kuanzia
kwenye maini hadi tumboni.

Lakini, hali hiyo ilibadilika na
kuwa baraka kwa mwenye familia
hadi ukoo mzima, baada ya ju-
kumu hilo la kitabibu kufikishwa
katika Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH), ikiendana na sadaka za
kijamii kwake na zimebeba picha
ya kitaifa.

Ester  anasema  alijifungua
mnamo Julai 12 mwaka jana; watoto
wawili wa kiume (Gracious na Pre-
cious) walioungana eneo la maini
hadi tumboni. Nyumbani kwao ni
umbali wa kilomita 40 kutoka mjini
Kisarawe.

Anasema, akiwa nyumbani aliji-
hisi uchungu na uzazi wakati akiji-
andaa kwenda hospitali. Hakuweza
kuwahi huko, alijifungulia nyum-
bani na mama mkwe wake ndiye
aliyebeba jukumu la ukunga.

Mwanamke huyo anasema,
baada ya mama mkwe wake
kumzalisha watoto hao pacha, wali-
gundua wameungana, hivyo walila-
zimika kuwahi hospitali kwa ajili ya
kupata msaada wa wataalamu.

“Mama mkwe alinichukua na tu-
kawahi zahanati ya jirani na walitu-
pa huduma ya kwanza na kutusihi
tuwahi Hospitali ya Kibaha, mkoani
Pwani, kwa sababu wasingeweza
kutusaidia,” anasema.

Kwa mujibu wa Ester, baada ya
kukimbia na kuwahi hospitalini
Kibaha, huko nako baada ya uk-
aguzi wa kitaalamu mara moja
waliwaelekeza waende hospitalini
kubwa zaidi Muhimbili.

Kama ilivyokuwa Kibaha, huko
mara moja walionana na daktari
na kuanza kufanyiwa vipimo na
Ester anafafanua: “Madaktari wal-
isema wataanza kuwatibu kwanza,
kwa sababu walikuwa wamechoka,
hivyo tulikaa Muhimbili mwezi
mmoja tukiendelea na matibabu
kabla ya upasuaji.”

Anasema, baada ya hapo ndipo
watoto walifanyiwa upasuaji wenye
mafanikio kwa kutenganishwa sala-
ma na baada ya madaktari kujiri-
dhisha na afya zao njema, watoto
waliruhusiwa kurudi nyumbani.

MAKAZI MAPYA

Pamoja na ruhusa hiyo, mama
anasimulia kwamba uongozi wa
hospitali hawakuridhishwa na
makazi yao, akifafanua: “Tukiwa
tayari kurudi nyumbani, madak-
tari walitembelea makazi yetu na
kusema watoto hawa hawatakiwi
kuishi pale, kwa sababu si salama

« Bingwa DK. Ngilol adadavua walichokifanya

Walizaliwa
wakiwa
wameunga-
na maeneo
ya tumboni,
lakini eneo
waliloun-
gana Kwa
ndani ni ini
na sehemu
kidogo va
mfupa wa
kifua.

il
Ni siku ya hafla ya watoto mapacha kukabidhiwa nyumba yao Kisarawe.

kwa afya zao.”

Anaeleza, baada ya hapo walian-
za kutafutaa wafadhili kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Kisarawe na MNH na ikapatikana
benki ya UBA (United Bank of Af-
rica).

“Nawashukuru Muhimbili kwa
kuokoa maisha yangu, pia kujali na
kuona umuhimu wa kuwa na ny-
umba bora itakonifanya niishi kwa
usalama zaidi na hawa watoto,” Es-
ter anasema.

Anasema, mazingira hayo yal-
imlazimike kuishi kwa ndugu yake,
Kibaha mkoani Pwani, wakati wak-
isubiri kukamilika kwa utaratibu wa

kujengewa nyumba.
LILILOMSHITUA NYUM-
BANI
Ester anasema, tangu ali-

poruhusiwa kurudi nyumbani na
watoto wake hakuwahi kupata
tatizo, lakini siku moja mtoto wake
mdogo ghafla aliugua ugonjwa uli-
omchanganya mno.

“Sitasahau siku hiyo. Mtoto wan-
gu mmoja alianza kuvimba mwili
wote na kupata homa kali ambazo
hazikauki. Nilipata shaka sana na
nilipompeleka zahanati, waliniele-
keza kwenda Muhimbili ambako
walibaini amepungukiwa damu,”
anasema Ester.

Kwa mujibu wa Ester, huko mtoto
alipatiwa matibabu na akarejea hali
ya kawaida na hadi anazungumza
hivi karibuni, hajashuhudia mab-
adiliko, mapacha hao wakiwa ka-
tika hatua ya kutembea na wakiwa

™m

na afya nzuri.

MABINGWA KAZINI

Daktari Bingwa wa Upasuaji
Watoto Hospitali ya Muhimbili,
Patronila Ngiloi, anasema walifanya
upasuaji huo Septemba 16 mwaka
jana, kazi iliyojumishwa madaktari
bingwa 10.

Anasimulia ni jopo linaloundwa
na wataalamu sita mabingwa wa
upasuaji watoto; wanne wa usingizi
na wauguzi wanne.

“Walizaliwa wakiwa wameunga-
na maeneo ya tumboni, lakini eneo
waliloungana kwa ndani ni ini na
sehemu kidogo ya mfupa wa kifua,”
anasema Dk. Ngiloi.

Anaongeza: “Tuliwapokea mama
na watoto wakiwa wamechoka
sana na watoto walionekana kuwa
na tatizo kwenye kitovu, kutokana
na namna ukataji ulivyofanyika.
Hivyo tulianza kuwapa tiba hara-
ka.”

Daktari huyo anasimulia kwam-
ba baada ya watoto kukaa sawa
kiafya, ndipo walipoanza kuwahu-
dumia kwa alichokitaja kwa jina
‘tiba lishe’ kwa ajili ya mama wa wa-
toto, ili kuwasaidia kupata maziwa
mengi ya kutumiwa na watoto.

“Watoto ~ walifilka ~ Muhimbili
wakiwa na kilogramu mbili kila
mmoja, lakini tulivyoanza kumpa
mama uji wa lishe na vyakula vya
kuongeza maziwa, waliongezeka na
kufikia kilogramu nne kwa mmoja
na mwingine kilogramu tano,”
anaeleza.

Anatoa ufafanuzi wa kazi hiyo,

- Mama alih_isi laana, madaktari wakamjibu

kwamba inalenga hitaji la mtoto

kufanyiwa upasuaji anapaswa
kuwa na uzito walau kilogramu
nne na nusu, hivyo mapacha hao
baada ya lishe walifikia hapo, ndipo
walipoingizwa katika maandalizi
ya kufanyiwa upasuaji.

Hatua ya kwanza, anaeleza ili-
chukua vipimo ya X-ray, CT-Scan na
MRI kufahamu namna walivyoun-
gana na wajue aina ya wataalamu
wanaotakiwa kuwafanya upasuaji.

“Tulivyowafanyia uchunguzi, tu-
libaini wameungana kwenye eneo
la ini na mfupa kidogo kwenye ki-
fua. Hivyo, tuliwasiliana na Mkuru-
genzi wa Hospitali (MNH) kwa ajili
ya kuanza taratibu za upasuaji,”
anasema.

Dk. Ngiloi anaeleza kwamba
waliamua kufanya upasuaji huo
kwa sababu kulikuwapo na dak-
tari bingwa wa upasuaji wa ini kwa
watoto ambaye hufika nchini kuji-
tolea, akitokea nchini Ireland.

Anasema, upasuaji huo ulifanyi-
ka kwa mafanikio na baadaye wa-
toto waliwekwa katika chumba cha
uangalizi maalum (ICU) kwa siku
mbili, ndipo wakarudishwa wodini.

UPASUAJI ULIVYO

Dk. Ngiloi anasema, si kila watoto
walioungana wanaweza kufanyiwa
upasuaji wa kutengenishwa, kwa
sababu wengine wanaungana mae-
neo ambayo ni magumu kuten-
ganisha na viumbe hao wakabaki
salama.

Anataja hatari zilizopo ni pamoja
na kupoteza maisha ya mmoja wa
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Watoto mapacha wakiwa nje ya nyumba waliyopewa. PICHA ZOTE: NA MARY GEOFREY

viumbe walioungana na ili kujiha-
mi na athari za namna hiyo, kuna
mikasa ambayo kunalazimika ku-
undwa na jopo la madaktari hata
50, kulingana na maeneo waliyoun-
gana.

“Kila kiungo walichoungana wa-
toto kunatakiwa kuwa na madak-
tari wake bingwa, mfano ini, mfupa,
mkojo, mishipa ya fahamu, moyo
na kifua na maeneo yote yanay-
oguswa na upasuaji,” Dk. Ngiloi
anasema.

Akizungumza sababu za watoto
kuzaliwa wameungana, Dk. Ngiloi
anadokeza mojawapo ni hitilafu
wakati wa uundaji wa mbegu za
baba na mama, katika wiki nane za
mwanzo kutungwa mimba.

KWA NINI WALISAIDIWA?

Dk. Ngiloi anasema, watoto hao
waliofanyiwa upasuaji mkubwa
wanahitaji kuishi mazingira sala-
ma, ndio jambo lilochangia hoja
ya kutafutiwa msaada wa malazi
waendelee kulinda maisha yao
yakiwa salama, huku akisisitiza ny-
umba waliyoishi haikuwa salama.

“Kupitia waandishi wa habari
na Meneja Mawasiliano wa MNH,
tulianza kutafuta watu wa kuwa-
saidia. Benki ya UBA ilijitokeza ku-
wajengea nyumba ya kuishi,” Dk.
Ngiloi anasema.

USHUHUDA WA MWAKA

Mkurugenzi Mtendaji wa MHN,
Profesa Lawrence Museru, anase-
ma baada ya kufanyika upasuaji
huo kwa mafanikio, hospitali ime-
shajenga vyumba viwili vya upas-
uaji watoto, kukabili hali kama hiyo.

Kwa mujibu wa Profesa Mu-
seru, kukamilika vyumba hivyo
kunawezesha kufanyika upasuaji
wa aina hizo mara 10 kwa wiki, to-
fauti na awali waliofanya mara nne

Kila Kiungo
walichoun-
gana watoto
kunatakiwa
kuwa na
madaktari
wake bing-
wa, mfano
ini, mfupa,
mkojo, mi-
shipa ya fa-
hamu, moyo
na kifua

na maeneo
yote yanay-
oguswa na
upasuaji.
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ndani ya kipindi hicho.

“Hatua hii ni utekelezaji wa agizo
la Rais Dk. John Magufuli, aliyetu-
taka kutoa huduma ambazo hazi-
tolewi nchini katika kuboresha
hospitali yetu na leo tunafuraha
kuwaeleza kuwa tumefanikiwa ku-
fanya upasuaji mkubwa wenye ma-
fanikio,” anasema Profesa Museru.

Mwaka mmoja baada ya upas-
uaji, madaktari bingwa wa MNH
walipanga kuwatembelea watoto
hao kutathmini afya zao, huku bing-
wa wa watoto wa MNH aliyeshiriki
kazi hiyo ya upasuaji, Dk. Zaituni
Bokhari, anasema baada ya mwaka
mmoja wamewakuta na afya njema.

Anafafanu  kwamba, waliwa-
fanyia upasuaji wa kuwatenganisha
maini na kuwatengeneza kitovu na
kwamba hali zao zinaendelea vi-
Zuri.

“Tuna furaha kubwa kabisa kuo-
na hali za watoto hawa zinaendelea
vizuri. Wamepona vizuri, ngozi im-
eunga vizuri na wanaenda haja bila
shida yoyote,” anasema Dk. Zaituni.

WAKABIDHIWA NYUMBA

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe,
Jokate Mwegelo, katika hakfa ya ku-
kabidhi nyumba yao Septemba 24
mwaka huu, anasema ilijengwa na
UBA kwa gharama ya Sh. milioni 18
na ilishakabidhiwa kwa wazazi wa
watoto.

Jokate anasema, ni ujenzi ulioka-
milika ndani ya siku 28, baada ya
maandalizi ya muda mrefu kutafuta
eneo lililo karibu na huduma za ki-
jamii, kama vile shule na kituo cha
afya.

Anasema, eneo lililonunuliwa
na Balozi wa Visiwa vya Shelisheli
Maryvonne Pool na Benki ya UBA,
waligharamia ujenzi wa nyumba
hiyo na kuweka umeme.

“ MNH kwa kushirikiana na ofisi
yangu, tuljjitahidi  kuhakikisha
mama huyu anapata huduma za
malazi salama kwa ajili ya kuanga-
lia afya za watoto hawa,” anasema
Jokate.

Pia Jokate alimwelekeza Ofi-
sa Tarafa wa Mzenga wilayani
Kisarawe, waliko watoto hao
ahakikishe hati ya nyumba inapati-
kana na kuwekwa majina ya watoto
hao, ili kuepuka migogoro ya kifa-
milia.

WAFADHILI

Mkurugenzi Mkuu wa UBA, Us-
man Isiaka, anatoa siri ya kusuku-
mwa kufadhili kwamba, ofisi yake
ilivutiwa na huduma zilizotolewa
na Hospitali Muhimbili kuwaten-
ganisha na kubeba gharama yote ya
matibabu hayo, Sh. milioni 34 hivyo
wakaona ni muhimu nao wakawa-
saidia mchango wa makazi.

Anasema, pia wamewakatia bima
ya matibabu ya miaka 10 na ku-
wafungulia akaunti kuweka akiba
ya Sh. milioni mbili.

“Tumefurahi kuona nyumba
hii imejengwa eneo zuri karibu na
huduma za jamii kama shule na
kituo cha afya.UBA pia tunaendelea
kuwasaidia watoto hawa kwa ku-
wapa bima ya matibabu ya miaka
10 kuanzia mwaka jana (mwezi
uliopita nyumba ilipokabidhiwa),”
Isiaka anasema.

Balozi wa Visiwa vya Shelisheli
nchini, Maryvonne Pool, aliahidi
kuwajengea uzio na kuwapa kitan-
da na godoro la kulalia watoto hao.
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MFAMASIA WA SERIKALL:

Umezaji dawa holela unaleta
usugu wa tiba kwa mgonjwa

o Dk Nduguhle aainisha kanuni ugawajl davva

Na Yasmine Protace

IVI sasa kuna ushauri

unaotolewa na wataal-

amu wa zahanati, vi-

tuo vya afya na hospitali
kuhusu umezaji dawa unaotakiwa
kuzingatiwa, ili kuepuka kupata
matatizo ya kiafya.

Kama mtu hatofuata ushauri
wa kitaalamu na kuamua kumeza
dawa kiholela, anajiandaa
kuathirika kiafya.

Daudi Msasi ni Mfamasia na
Mkurugenzi wa Huduma za Dawa,
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
anayeshauri jamii kuzingatia mael-
ezo yanayotolewa na wataalamu,
ili kuepuka athari za changamoto
za kiafya, ikiwamo usugu wake.

Msasi  akizungumza  Kkatika
mkutano uliowashirikisha wadau
wa afya wa ndani na nje ya nchi,
kwamba lengo kuu ni kujadili
mnyororo wa ugavi na kuibua
hoja, pia kuchangia uzoefu na
kutafuta majibu sahihi ya matatizo
yaliyopo.

“Malengo ya mnyororo wa ugavi
ni kuhakikisha wananchi wana-
pata dawa kwa wakati,” anasema
Msasi, huku akisisitizia mkazo uko
katika kuanzisha vyanzo vya fedha
kusaidia upatikanaji dawa.

Anasema, ili kufanikiwa lazima
takwimu ziwe sahihi wanachukua
hatua ya kuwafundisha watu mas-
uala ya takwimu, ili wajua jinsi ya
upatikanaji dawa na mahali zina-
koenda.

Msasi anaongeza kwamba mfu-
mo wa dawa utapelekwa mara sita
na kila mwezi watakuwa wana-
pata taarifa zake, katika matarajio

kwamba utasaidia upatikanaji
taarifa na serikali kufahamu dawa
zinakopelekwa.

Anakumbusha kwamba, tak-
wimu zisipotolewa kwa usawa ni
hali inayoathiri mahitaji na kwam-
ba yanaweza kuonekana mengi,
ilhali madogo, au kuonekana ma-
dogo, wakati ukweli mabhitaji ni
mengi. Hatima ya sintofahamu
hiyo ni kuathiri upatikanaji dawa
kitaifa.

DAWA 30

Akizungumzia aina 30 ya dawa
muhimu, Msasi anasema zilian-
zishwa kwa kiwango cha asilimia
zaidi ya 80 na wagonjwa wakifika
katika kituo cha afya, wanatibiwa.

Pia kwa upande wa magonjwa
makubwa, anasema kunahitajika
kutafutwe dawa kutoka sehemu
nyingine na kwa sasa serikali im-
eongeza aina ya dawa 312 ambazo
upatikanaji wake unafikia asilimia
76 ya mahitaji yaliyoko.

Msasi anasisitiza hali iliyopo
sasa, ni dunia nzima inapambana
na usugu dhidi ya dawa na

ili kunusuru usugu huo, wa-
nanchi wanatakiwa kufuata kanu-

Ili kufani-
kiwa lazima
takwimu
ziwe sahihi
wanachukua
hatua ya ku-
wafundisha
watu masu-
ala ya tak-
wimu, ili wa-
jua jinsi ya
upatikanaji
dawa na
mahali zina-
koenda.

Huduma ya uuzajl dawa ikiendelea dukani. PICHA ZOTE: MTANADAO

ni za umezaji dawa kwa mujibu wa
ushauri wanaopewa na daktari.

NAIBU WAZIRI

Naibu Waziri wa Afya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
anasema wanachama wa Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) zimechagua Bohari Kuu
ya Dawa (MSD) kuwa chombo msi-
mamizi wa mnyororo wa ugavi ka-
tika nchi hizo.

Dk. Ndugulile anasema wataal-
amu mbalimbali, wamekusanyika
kuujadili uundaji mnyororo wa
upatikanaji dawa na vifaa tiba, ma-
fanikio na changamoto za mnyor-
oro huo.

Anasema, hivi sasa Tanzania
imepiga hatua kwa kuangalia
mnyororo wa dawa unavyopatika-
na, ikiwamo upatikanaji dawa ka-
tika vituo vya afya, huku kukiwapo
ongezeko la bajeti katika sekta ya
afya, inayoongezea MSD uwezo wa
kununua magari mapya 180.

Naibu Waziri ambaye kitaaluma
ni daktari, anasema mnyororo huo
umezaa matunda ya dawa zina-
tolewa ndani ya kipindi cha miezi
miwili, badala ya miezi mitatu
kama ilivyokuwa awali.

Anasisitiza pamoja na mafani-
kio yaliyopo, kuna haja ya kuwapo
mfumo utakaosaidia kuonyesha
matumizi ya dawa yanavyofanyika
katika vituo vya afya na anasisitiza

kunapokuwapo mfumo wa ku-
wasaidia, hata hesabu za fedha za
serikali zinakwenda vizuri.

Alitoa wito kwa jamii, endapo
watu watanunua dawa madukani
isiyo na chata ya MSD, anashauri
watoe taarifa ili wauzaji wachuku-
liwe hatua, kwa sababu maduka ya

Vidonge vya aina mbalimbali.

dawa hayaruhusiwi kuuza dawa
isiyo na chata tajwa.

DENGUE

Kuhusu ugonjwa wa dengue
na tishio la ebola, anasema seri-
kali imejipanga kukabiliana nazo,
kwa kuweka wataalamu mipakani
wenye vifaa vya kuwapima watu
wanaoingia nchini na anatetea
kwamba, nchini hakujawahi ku-
wapo ebola.

Pia anazungumzia dengue,
kwamba ilipoingia nchini, wataal-
amu walipambana nao, pia katika
utoaji dawa na elimu ya kujikin-
ga nayo.

Anatoa wito kwa jamii, kwamba
endapo watauziwa dawa katika
maduka ya dawa na kukuta hay-
ana chata ya MSD, watoe taarifa
ili wauzaji wachukuliwe hatua,
kwa sababu ni sheria maduka
hayaruhusiwi kuuza dawa zizizo

na chata ya MSD.

MWAKILISHI UNFPA

Jacqueline Mahon, ni Mwakili-
shi Mkazi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA),
anasema mkutano huo umezaa
matunda ambayo katika sekta ya
afya, maboresho makubwa yame-
onekana katika mnyororo wa upa-
tikanaji dawa.

Anaisifu serikali kwamba im-
ejipanga kuhakikisha mifumo ya
upatikanaji dawa ipo na itasaidia
kujua dawa zilikotoka na zina-
kopelekwa.

Mahon anasema, wataalamu
mbalimbali wa afya na teknolojia
ya mawasiliano wameshiriki ka-
tika mkutano huo, hivyo ni hatua
itakayosaidia kuleta mabadiliko
katika utoaji huduma za afya
nchini na kuleta mafanikio katika
utoaji wa dawa.
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Mil. 100/- za stendi zajenga hospitali

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mbarali imebadili matumizi ya
Sh. milioni 100 ambazo awali
zilitengwa kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa kituo cha mabasi
eneo la Igawa na kuzielekeza
kwenye ukamilishaji wa ujenzi
wa hospitali ya wilaya.

Uamuzi huo ulifikiwa juzi
kwenye kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri
hiyo, ambacho kiliamua fedha
hizo zitumike kukamilisha
baadhi ya majengo ya hospitali
hiyo ili ifunguliwe na kuanza

kuhudumia wananchi.
Ujenzi wa hospitali hiyo
ulikuwa ukitekelezwa kwa

gharama ya Sh. bilioni 1.5 zili-
zotolewa na Serikali Kuu, lakini
zimeshindwa kukamilisha kazi
hiyo na kusababisha ujenzi
kusimama baada ya fedha ku-
malizika.

Akiwasilisha maombi ya
fedha hizo kwenye kikao cha

Baraza la Madiwani, Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Aswege Kaminyoge,
aliomba kiasi kama hicho cha
fedha kipunguzwe kwenye
baadhi ya miradi ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa ili ziele-

kewezwe kwenye hospitali
hiyo.
“Tunaomba kupunguza

fedha kwenye baadhi ya mi-
radi hasa ya elimu ili tukamil-
ishe hospitali yetu ambayo
tayari serikali ilishatusaidia Sh.
bilioni 1.5 za ujenzi,” alisema
Kaminyoge.

Alisema halitakuwa jambo
la busara kuiacha hospitali
hiyo ikiwa haifanyi kazi wakati
Serikali Kuu imetoa fedha za
ujenzi hata kama fedha hizo
zimeshindwa kumaliza kazi.

Hata hivyo, baadhi ya madi-
wani walikubaliana na wazo la
kuendeleza ujenzi wa hospi-
tali hiyo, lakini wakapinga vi-
kali fedha kupunguzwa kutoka
kwenye miradi ya elimu.

Diwani wa Igurudi, Hawa

Kihwele, alisema haiweze-
kani kuondoa fedha kwenye
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa wakati mahitaji ya vyumba
hivyo ni makubwa hasa mwa-
kani kwa ajili ya kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza.

“Wananchi wanafanya kazi
kubwa ya kuchangia ujenzi wa
vyumba vya madarasa ili wa-
toto wao wasipate shida wakati
wa kuanza kidato cha kwanza
mwakani, sasa haiwezekani
halmashauri iachane na miradi
hiyo kwani itawavunja moyo
wananchi na kuwakosesha
watoto fursa ya kuanza hara-
ka masomo ya kidato cha
kwanza  mwakani,” alisema
Kihwele.

Badala yake alisema kuwa
mradi wa ujenzi wa kituo cha
mabasi katika mji wa Igawa am-
bao umetengewa Sh. milioni
100 unaweza kusubiri kidogo
na fedha hizo zikaelekezwa
kwenye hospitali bila kuathiri
miradi mingine.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mbarali,
Brown Mwakibete, aliwahoji
madiwani kama wanakubali-
ana na wazo la diwani huyo na
wote kwa kauli moja wakaunga
mkono wazo hilo la kutumia
fedha za ujenzi wa kituo cha
mabasi na kuzipeleka kwenye
ujenzi wa hospitali.

Mei, mwaka huu, Rais John
Magufuli aliagiza Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kwa
kushirikiana na Wizara ya Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa na Ofisi ya

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
kukamilisha ujenzi wa hospi-
tali hiyo.

Awali, ujenzi wa hospitali
hiyo ulikwama kutokana na
nyaraka muhimu za mradi huo
kupotea katika mazingira ya
kutatanisha, hivyo kusababi-
sha Mkuu wa Wilaya hiyo, Reu-
ben Mfune, kuikabidhi Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) kufanya
uchunguzi.

Mafundi
wakien-
delea na
ukarabati
wa bara-
bara ka-
tika eneo
la jirani na
Uwanja wa
Sokoine, ji-
jini Mbeya
jana,
mahali
ambapo ni
maku-
tano ya
barabara
za Karume
na Mbeya-
Chunvya.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wanaswa tuhuma kuharibu miundombinu ya maji

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WATU 69 wamekamatwa jiji-
ni Mbeya wakituhumiwa kuhu-
jumu miundombinu ya maji ya
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira (Mbeya- WSSA)
ikiwa ni pamoja na kujiungan-
ishia huduma hiyo kinyume
cha sheria.

Aidha, hujuma hizo zina-
daiwa kuisababishia mamlaka
hiyo hasara ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 76 ambazo zimetumika
kuirejesha miundombinu
hiyo katika hali yake ya kawai-
da.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana ofisini kwake,
Mkurugenzi Mtendaji wa mam-
laka hiyo, Mhandisi Ndele Men-

g0, alisema baadhi ya watu hao
waliokamatwa bado kesi zao
zinaendelea mahakamani na
baadhi yao wamemalizana nje
ya mahakama kwa kukubali
kulipa gharama.

“Mpaka sasa fedha ambazo
zimelipwa kutokana na uhar-
ibifu huo ni Sh. milioni 28 pe-
kee na hawa waliobaki tunawa-
pa siku saba walipe fedha zote
maana hawa ni wezi kama wezi
wengine. Endapo hawatalipa
tutawachukulia hatua kali za
kisheria,” alisema.

Alisema mamlaka hiyo ina-
tumia gharama kubwa kuzali-
sha maji kwa maelezo kuwa
wana vyanzo vya maji 15 am-
bavyo vinatumia umeme na
vituo vya kutibia maji 10 am-
bavyo vinatumia gharama kub-

wa, hivyo wanapotokea wahu-
jumu wanasababisha hasara
kubwa.

Mengo alisisitiza kuwa mam-
laka hiyo haitatoa tena msa-
maha kwa wananchi wataka-
okamatwa wakiiba maji ama
kuhujumu miundombinu yake
kwa madai kuwa wanawasa-
babishia wananchi wengine
washindwe kupata huduma
bora ya maji.

Katika hatua  nyingine,
Mhandisi Mengo alise-
ma mamlaka hiyo inazidai
taasisi za serikali zaidi ya Sh.
bilioni 1.5 ambazo ni malim-
bikizo ya madeni kutokana na
kutumia huduma ya maji kwa
muda mrefu.

Mkurugenzi huyo alizitaja
baadhi ya taasisi hizo kuwa

ni pamoja na vyombo vya ul-
inzi na usalama, vituo vya afya,
taasisi za elimu na ofisi ya Mku-
rugenzi wa Jiji la Mbeya.

Alisema Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ) linadaiwa
Sh. milioni 43.9, Jeshi la Polisi
(Sh. milioni 657.9), Magereza
(Sh. milioni 631.9) na Chuo cha
Magereza Sh. milioni 225.8.

Aliwaomba wananchi kuen-
delea kutoa ushirikiano katika
kulipa madeni wanayodaiwa ili
kuiwezesha mamlaka hiyo kue-
ndelea kujiendesha kwa faida

Pia aliwataka wananchi
kutoa ushirikiano kwa kutoa
taarifa kwa endapo wanaona
miundombinu ya maji im-
eharibika na maji yanapotea
au miundombinu ya maji taka
inayovuja.

]
Walia na
ukosefu
mabweni
wasichana

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WANANCHI wa Kata ya Ruiwa,
Mbarali mkoani Mbeya, wameomba
kujengewa mabweni katika Shule ya
Sekondari ya Gwili kwa ajili ya wa-
toto wa kike ili kuwaepusha na adha
ya kutembea umbali mrefu kwenda
shuleni.

Walitoa kilio hicho juzi wakati wa zi-
ara ya Mbunge wa Mbarali, Haroon Piri
Mohamed, aliyetembelea kata hiyo
kusikiliza kero za wananchi hao.

Kutokana na tatizo hilo, wananchi hao
walisema wanafunzi wa kike wanaka-
biliana na mazingira magumu ambayo
yanaweza yakawasababishia kubakwa
na kupata ujauzito, hivyo wakaomba
wakae shuleni hapo ili kuepuka mata-
tizo hayo.

Mmoja wa wananchi hao, Rosena
Jumamosi, alisema mazingira wanayok-
abiliana nayo watoto wa kike katika
shule hiyo ni magumu na kuna hatari
wengi wao wakaacha masomo kwa
kupata ujauzito.

Alisema shule hiyo ilijengwa na
wananchi kwa kushirikiana na serikali
[akini kwa sasa wanatamani iwe ya
bweni ili kuwanusuru watoto wa kike
na changamoto ya kupata mimba.

“Watoto wetu wa kike hawana mahali
pa kulala, hawana bweni hata moja na
wanatembea umbali mrefu ambao ni
hatari kwao. Wanaweza wakabakwa na
kupata mimba, kwa hiyo baba tunaom-
ba utusaidie kujenga bweni,” alisema
Jumamosi.

Naye Castol Kassim alisema wananchi
wa kata hiyo wako tayari kushirikiana
na serikali kujenga bweni hilo kwa ku-
changia nguvu kazi ikiwa ni pamoja na
kufyatua matofali, kupeleka mchanga
na mawe na kusaidia mafundi.

Alisema pamoja na tatizo hilo, pia
kuna shida ya maji katika kata hiyo
ambayo inawakabili pia wanafunzi wa
shule hiyo kwa kutembea umbali mrefu
kwenda kutafuta huduma hiyo.

Diwani wa kata hiyo, Kassim Mtale,
alikiri kuwapo kwa changamoto hizo,
huku akifafanua kuwa kero ya maji
imesababishwa na ongezeko la watu
ambao bado wanatumia vyanzo vile
vile ambavyo vilikuwa vinatumika
wakati watu wakiwa wachache.

Alisema maji wanayotumia wa-
nanchi hao si salama kwa matumizi ya
bianadamu, hivyo akamwomba mbunge
huyo kuwasaidia kutatua kero hiyo ili
kuwaepusha wananchi na magojwa ya
mlipuko. “Maji ni machafu sana, ukifun-
gulia bomba ni lazima watatoka vyura
ambao wengine wanakuwa wamekufa
na wengine wakiwa hai. Sasa kuna
hatari ya kukumbwa na magonjwa,”
alisema Mtale.

Akijibu kero za wananchi hao,
Pirimohamed alisema atawasaidia
wananchi hao kukabiliana na shida ya
maji kwanza kwa kuwachimbia kisima
ambacho kitawasaidia badala ya kuen-
delea kutumia maji machafu.

Hata hivyo, aliwataka wananchi hao
kuendelea kutumia nguvu zao kujenga
mabweni katika shule yao kabla ya
kuomba msaada kutoka serikalini.
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HABARI DODOMA

Waomba wamiliki vituo
vya vatima wamulikwe

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ERIKALI imeombwa ku-

wachukulia hatua watu

wanaowatumia yatima

kama sehemu ya kuji-
patia mamilioni ya fedha huku
wakiwaacha walengwa wakiishi
maisha duni.

Ombi hilo lilitolewa jana na
watoto yatima na wanaoishi ka-
tika mazingira hatarishi wa kituo
cha shirika la malezi endelevu cha
Shime kilichoko Dodoma Makulu

Akizungumza na waandishi
wa habari, mmoja wa watoto hao,
Martha Nolo, alisema ni muhimu

serikali ikaviangalia vituo vya wa-
toto yatima kwa kuwa baadhi yao
vipo kwa gjili ya kuwanufaisha
wanaovianzisha.

Nolo alisema wanaomiliki vi-
tuo hivyo wanatangaza wapo kwa
malengo ya kuwasaidia watoto
yatima wakati si kweli wamekuwa
wakiwatelekeza.

“Sisi watoto yatima wa kituo
hiki kwa niaba ya wenzetu wan-
aohudumiwa na vituo vingine,
tunaiomba serikali yetu tukufu
kuwamulika matapeli hao na ku-
wachukulia hatua kali za kishe-
ria,” alisema.

Naye Reheli Raphael aliziomba
taasisi, mashirika na wadau mbal-

imbali kukisaidia kituo hicho am-
bacho kina changamoto nyingi
hali inayosababisha washindwe
kutimiza malengo yao ya kimai-
sha.

Alisema kwenye kituoni hicho
wanatakiwa kuondoka kwenye
jengo wanaoishi kwa sasa kutoka-
na na mwenye nyumba kuwapa
notisi ya kuwataka wahame.

“Tunalazimika kuomba
msaada katika maeneo mbalim-
bali zikiwamo taasisi za kifedha
na mitandao ya mawasiliano na
wadau wengine ili watusaidie
fedha na mali ambazo zitatufanik-
isha kupata kituo chetu,” alisema.

Mkurugenzi wa kituo hicho,

Zawadi Mgeni, alisema Sh. milioni
200 zinahitajika ili kupata eneo
ambalo wanaweza kujenga jengo
lao. Alisema kiasi hicho kitasaid-
ia kutatua changamoto waliyo
nayo ambayo hivi karibuni wana-
takiwa kukabidhi jengo hilo kwa
mmiliki ambaye alikuwa amelitoa
bure bila kulipa kodi.

“Tumekuwapo kwa miaka min-
gi kwenye jengo hili tukilitumia
kama kituo kwa ajili ya kuwahu-
dumia watoto hao kiroho na kim-
wili bila kulipishwa kodi na sasa
tunatakiwa kuondoka,” alisema.

Kituo hicho kina watoto yati-

ma na wanaoishi katika mazingira
hatarishi 68.
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NHIF yapewa somo kuhusu wataalamu

Na Renatha Msungu, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), umetakiwa kuwa-
tumia maofisa maendeleo ya
jamii kutoa elimu kwa wananchi
juu ya kujiunga na Toto Afya ili
kusaidia upatikanaji haraka wa
matibabu kwa watoto.

Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, alisema hayo
juzi alipokuwa akifungua Mkuta-
no Mkuu wa Mwaka wa Maofisa
Maendeleo ya Jamii unaoendelea

Alisema NHIF wanapaswa

kufanya kazi kwa ushirikiano na
maofisa hao kwa sababu wao
ndio wana uwezo wa kujua idadi
ya watoto na watu katika maeneo
ambayo wanawajibika kufanya
kazi za jamii.

“Naomba NHIF mfanye kazi
na maofisa maendeleo ya jamii.
Nitawaandikia barua ya kuwa-
taka mfanye hilo lengo ni kuona
watoto wanakuwa na kadi
za bima ya afya,” alisema Waziri
Ummy.

Alisema gharama za kadi ya
Toto Afya ni Sh. 50,400 ambayo
mtoto anapata huduma za afya
katika hospitali za serikali na za

binafsi, hivyo NHIF ambayo ni
mhusika wa utoaji wa kadi hizo,
wanapaswa kuwatumia maofisa
maendeleo ya jamii kwa ajili ya
kuwasaidia kutoa elimu hiyo kwa
wananchi.

“Tunapokea maombi ya watu
kutaka msaada wa matibabu ya
watoto.

Ni vyema NHIF wakawatumia
maofisa maendeleo ya jamii am-
bao watawasaidia kutoa elimu
ya umuhimu wa bima ya afya,”
alisema.

Naye Rais wa Chama cha
Maofisa Maendeleo ya Jamii Tan-
zania (Codepata), Sunday Wam-

bura, aliahidi kuwa watafanya
kazi kwa weledi huku wakizinga-
tia serana mwongozo.

Alisema kaulimbiu ya mkutano
wa mwaka huu ni ‘Maendeleo ya
Jamii ni Chachu kwa Mabadiliko
Chanya katika Zama za Teknolo-
jia® na wataitumia ipasavyo ili
kuhakikisha wanaamsha ari
kwa wananchi katika kuchangia
maendeleo nchini.

“Tumejipanga kwenda kuam-
sha ari ya maendeleo katika kila
sehemu tunazotoka. Lengo ni
kuona kila mwananchi anatam-
bua umuhimu wa maendeleo
katika jamii,” alisema Wambura.

]
TCRA
yawapa
elimu
watu
wenye
ulemavu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WATU wenye ulemavu
wa kutosikia ni miongoni
mwa makundi ambayo
yanakabiliwa na changa-
moto kubwa ya utapeli
unaofanywa kupitia
mitandao ya kijamii.

Kauli hiyo ilitolewa
jana na Ofisa wa Huduma
kwa Wateja wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), Walter Mariki, al-
ipokuwa akitoa elimu kwa
kundi hilo.

Alisema mamlaka hiyo
imetoa elimu kwa watu
hao kuhusu utumiaji wa
huduma za mawasiliano
na namna ya kukabiliana
na changamoto wana-
zokumbana nazo katika
huduma hiyo ikiwamo
wizi na utapeli.

“Tulipewa ombi maal-
amu kwa ajili ya kutoa
elimu kwa watu hawa
wenye ulemavu wa ku-
tokusikia na elimu hii ni
mahsusi kwa sababu hawa
ndio waathirika katika
uhalifu wa mtandaoni,”
alisema Mariki.

Alisema kundi hilo kama
wadau wao, wamekuwa
na changamoto nyingi
katika kutumia bidhaa
za wasiliano kwa kuwa
hawana uelewa katika
kuhusu sekta hiyo.

“Tumetoa tahadhari
va changamoto zilizopo
katika mawasiliano am-
bazo wengi wamekuwa
wakikutana nazo hasa
utapeli. Njia mojawapo ya
kupunguza ni kumsaidia
mtumiaji, mfano kapokea
ujumbe wa kutakiwa
kutuma fedha kwa namba
usiyoifahamu usitekeleze
kwanza na nini cha ku-
fanya,” alisema.

Aidha, aliwataka
kuepuka kutoa siri zao
za mawasiliano ili kue-
puka vitendo vya wizi
mitandaoni.

Kwa upande wao,
baadhi ya washiriki wa
semina hiyo alisema elimu
waliyoipata itasaidia
kuepuka kutapeliwa kwa
mitandao.

“Mafunzo haya yame-
tusaidia katika kutupatia
velewa juu ya huduma za
mawasiliano na namna ya
kuweza kukabiliana nazo,”
alisema Yusuph Mloli.

Naye David Chamela
alisema wamefanyiwa Vvi-
tendo vingi vya wizi kwe-
nye mitandao ya simu.
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Awataka
Watanzania
kuheshimu
madaktari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar Zubeir
Ali Maulid, amesema madak-
tari ni watu muhimu katika
taifa lolote duniani, hivyo
Watanzania wana kila sababu
va kuwaenzi na kuwapa
ushirikiano katika harakati za
kazi zao za kuokoa maisha.

Alisema fani ya udaktari
ni wito licha ya kukumbwa
na changamoto nyingi,
hivyo kuna kila sababu ya
wanafunzi wa kada hiyo ya
udaktari kujua falsafa, miiko
na masuala muhimu ya kazi
hiyo.

Spika alieleza hayo jana
mjini Zanzibar katika hafla ya
kufungua mkutano mkuu wa
chama cha madaktari wa-
nafunzi wa Tanzania.

Aliwaambia kuwa taifa
lolote ambalo halina madak-
tari au linakabiliwa na uhaba
wa madaktari haliwezi kuen-
delea kutokana na wananchi
wake walio wengi kukosa
tiba na huduma muhimu za
afya.

Alisema bila ya kuwapo
huduma bora za wataalamu
taifa halitapiga hatua za
maendeleo kwa vile raia
wake wengi watakuwa na
hali mbaya za kiafya na
kusababisha kupata mara-
dhi mbalimbali tena mara
kwa mara.

Aliwaeleza madaktari hao
kuwa katika kufikia malengo
va kazi hiyo ni lazima wa-
nafunzi kuujua umuhimu
wa kada ya udaktari pamoja
na umuhimu wa kuzinga-
tia maadili ya kazi hiyo ili
waweze kuwa madaktari wa-
takaotoa huduma iliyo bora
kwa maendeleo ya nchi.

Aidha, alisema serikali
zote mbili ya Zanzibar na ya
Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania zimekuwa
zikiwajali wanafunzi wote
bila ya kubagua fani zao.

Alikumbusha kuwa ni
kutokana na ukweli kuwa
masomo yote yanayotolewa
yana umuhimu kwa maende-
leo ya nchi bila kujali kuwa ni
udaktari au ualimu.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi wa Tiba wa Wizara
va Afya Zanzibar, DK. Juma
Mambi, alisema kazi ya
udaktari ni taaluma kama
kazi nyingine zinazoongozwa
na maadili kwa mfanyakazi,
hivyo wanafunzi hao wa-
napaswa kujua wajibu wao
ndani ya jamii.

Rais wa Chama cha
Madaktari Wanafunzi, Dk.
Mohammed Hassan Moham-
med, alisema watakuwa
wa kwanza kufuata maadili
na miiko ya kazi ili kwenda
kufanyakazi kulingana na
utaratibu wa kazi hiyo na
kuwajibika kwa misingi ya
udaktari.
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SMZ yatoa msimamo uUzazi wa mpango

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) ime-

ahidi kuendelea kuwa-

hudumia na  kuima-
risha afya ya mama na mtoto,
bila kujali kipato, imani, dini au
mtazamo wa mhusika kuhusu
uzazi wa mpango.

Hayo ameeleza Makamu wa
Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi
Seif Ali Iddi, kwa niaba ya Rais
wa Zanzibar, wakati akifungua
kongamano la kitaifa la uzazi wa
mpango katika mtazamo wa Kiis-

lamu, jana.

Alisema suala la uzazi wa
mpango litabaki kuwa ni uamu-
zi binafsi kwa wanandoa na fa-
milia kwa ujumla bila ya kuathiri
afyayamamanamtoto kablana
wakati wa kujifungua.

Alisema kupitia kongamano
hilo serikali inategemea kupata
mchango mkubwa wa kuelezea
masuala ya uzazi wa mpango
kwa misingi inayoikubalika ka-
tika Uislamu pamoja na dhami-
ra za utekelezaji wa mipango
iliyopo na inayofanywa na seri-
kali katika kutoa elimu ya uzazi

wa mpango, miongoni mwa wa-
nanchi.

Alisema wapo watu wanaopo-
tosha maana ya uzazi wa mpan-
go kwa kuvihusisha na vitendo
vya utoaji mimba bila ya sababu
zilizoruhusiwa za kiafya  hali
hiyo inayofanya baadhi ya wa-
nanchi wakose hamu ya ku-
pata taaluma na ujuzi sahihi
kuhusu njia na taratibu za uzazi
wa mpango.

Aidha, Makamu wa Pili wa
Rais, aliwasihi wazazi, madak-
tari, mashekhe, wanazuoni na
wataalamu mbalimbali waen-

Y

delee kushirikiana na serikali
katika kutoa elimu ya uzazi wa
mpango inayokubalika kulin-
ganana utamaduni na imaniya
dini za Wazanzibari.

Kongamano hilo limewa-
shirikisha watu mbalimbali
wakiwamo viongozi wa dini,
wanafunzi wa madrasa, mashek-
he na wanazuoni limeandaliwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Maendeleo ya Watu (UNFPA)
kwa kushirikiana na wabobezi
kutoka Chuo cha Kikuu cha Ki-
islamu cha Al-Azhar cha nchini
Misri.
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (wa tatu kushoto mbele), Jaji Mkuu mstaafu, Mohamed Othman Chande (kushoto), pamo-
ja na majaji na viongozi mbalimbali katika ufunguzi wa Mkutano wa Jumuiya ya Majaji na Mahakimu wa Afrika Mashariki (EAMJA),
Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wapewa mikakati kufikia masoko EAC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Vi-
wanda, Balozi, Amina Salum Ali,
ameishauri Jumuiya ya Wafan-
yabiashara, Wakulima na Wenye
Viwanda Vidogo Zanzibar, kui-
tumia fursa wanazozipata kuingia
katika ushindani wa kibiashara
kwenye Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Balozi, alisema hayo ofisini
kwake Migombani wakati aki-
zungumza na Jumuiya ya Wafan-

yabiashara, Wakulima na Wenye
Viwanda Vidogo, katika kujadili
mikakati ya kujipanga namna ya
kuikabili fursa za uwekezaji kwe-
nye ukanda wa Afrika Mashariki.

Alisema serikali iko tayari
kushirikiana na  wafanyabi-
ashara kuimarisha mikakati ya
kibiashara kwa wafanyabiashara
wakubwa, wakati na hata wadogo
ili kuwainua kibiashara.

Alisema Wizara ya Biashara
na Viwanda itafanya juhudi zote
kushirikiana katika mipango ya

kuzalisha bidhaa zilizo bora na
zenye kiwango ili kusaidia ku-
waongeza nguvu ya kuyatumia
masoko ya Afrika Mashariki

Aidha, aliitaka jumuiya hiyo
kuyatumia masoko hayo ikiwamo
pia kufikisha bidhaa na huduma
zao Kongo, Sudan na Msumbiji ili
kukuza kiwango cha kibiashara
hadi ikifika Julai mwakani , ili
Zanzibar iwe imeshaonyesha ma-
tunda ya biashara hiyo.

Waziri alimpongeza Rais wa
Jumuiya hiyo, Toufiq Turky, kwa

kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa jumuiya kama hiyo ya Afrika
Mashariki.

Naye Turky alisema gharama
kubwa zinazotozwa kwenye miz-
igo ambazo zinafikiria zaidi ya
mara tatu zinachangia kurudisha
nyuma maendeleo ya kibiashara.

Alimfahamisha waziri kuwa
iwapo matatizo ya usafirishaji wa
bidhaa yatafanyiwa marekebisho
yatasaidia kukuza kiwango cha
kibiashara na kitafikia ushindani
wanaoulenga.




24 NipaShe Alhamisi Oktoba 24, 2019

HABARI KITAIFA

Polisi yatawanya madereva
wa bajaji Kwa mabomu

Na Romana Mallya

ESHI la Polisi mkoani Ir-
inga limetumia mabomu
kutawanya vurugu za
waendesha bajaji walio-
amua kuwarushia polisi mawe na
kufanya uharibifu wa mali.
Kamanda wa mkoa huo, Juma
Bwire, alisema jana kuwa vurugu
hizo zilitokea eneo la Frelimo
baada ya askari wa doria maarufu
kama Tigo wakiwa kwenye op-
eresheni maalum.

Alisema baada ya askari hao
kumkamata dereva Alex Mgimwa
kwa kosa la kupakia abiria sita
kwenye bajaji yenye namba za
usajili MC 186 CGQ na kumtaka
waende kituo cha polisi, njiani ali-
ipindua ili kuzuia askari asifanye
kazi yake.

Kamanda alisema kuwa dereva
huyo alimtamkia askari huyo
kuwa, atamfanyia kitu kwa saba-
bu wamezoea kuwakamata kila
siku.

“Wakiwa kijiwe chao cha mae-

gesho, bajaji zikaungana wakaan-
za kumshambilia askari, wakiru-
sha mawe askari aliomba msaada
ikafika gari ya doria kutoka Ofisi
ya Mkuu wa Upelelezi wa Mkoa
(RCO) wakajaribu kuzungumza
nao bila muafaka wakazidi kuru-
sha mawe na kuchoma matairi.
“Msaada wa pili uliotoka ni wa
doria kutoka kwa ofisa wa op-
eresheni, lakini licha ya kufika
hawakutaka mazungumzo na ha-
timaye gari hiyo yenye namba za
usajili PT 1404 ikavunjwa kioo cha

mbele.”

Kamanda Bwire alisema alitu-
mwa Mkuu wa Upelelezi Makosa
ya Jinai (OC CID), lakini madereva
hao walikaidi ndipo Jeshi la Polisi
lilipowatuma askari wa kutuliza
ghasia ambao walilazimika ku-
tumia mabomu kuwatawanya.

“Uharibifu uliofanyika eneo
hilo ni wa gari hilo kuvunjwa kioo
cha mbele, wamechoma matairi
barabarani. Tunawashikilia watu
watano na bajaji tano na pikipiki
moja,” alisema.

Ndilikilo ajivunia mafanikio ya WCF

Na Gwamaka Alipipi

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, amese-
ma tangu kuanzishwa kwa Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF),
umekuwa faraja kwa wafanyakazi
wengi hususani wa viwandani
mkoani humo.

Amesema kuanzishwa kwa WCF
kumesaidia kuongeza motisha ka-
zini na kuimarisha uhusiano kati
ya waajiri na wafanyakazi.

Mhandisi Ndikilo aliyasema
hayo alipotembelea banda la WCF
wakati wa Maonyesho ya Pili ya Vi-
wanda mkoani Pwani, na kueleza
kuwa mfuko huo umekuwa ukiwa-
saidia wafanyakazi wengi.

“Binafsi niwapongeze sana WCF

kwa kuwa mnafanya kazi nzuri
sana na hata wananchi wameen-
delea kuipongeza serikali kwa
kuboresha sekta ya hifadhi ya jamii
hususani malipo ya fidia kwa wa-
fanyakazi,” alisema na kuongeza:

“Hali hii imechangia kuongeza
motisha kazini na kuimarisha ma-
husiano kati ya mwajiri na wafan-
yakazi wake.”

Mhandisi Ndikilo aliwataka wa-
nanchi kutembelea banda la WCF
ili kuongeza uelewa kuhusu ma-
jukumu ya mfuko huo ikiwamo
taratibu za madai ili kuepukana na
usumbufu unaoweza kujitokeza
mfanyakazi atakapopata ajali,
ugonjwa au kifo kutokana akiwa
kazini.

Wananchi waliotembelea mao-

nyesho hayo waliipomgeza seri-
kali kwa maboresho ya fidia kwa
wafanyakazi wa sekta binafsi na
umma.

Nao baadhi ya waajiri wali-
potembelea banda la WCF walise-
ma wameongeza uelewa kuhusu
masuala ya fidia na mafao yanayo-
tolewa na WCF.

“Binafsi nilidhani bima ya afya
inagharamia matibabu yoyote ya
mgonjwa hata yale yanayotokana
na ajali au ugonjwa unaotokana na
kazi, lakini leo nimefahamu WCF
ndiye mwenye kulipa gharama za
matibabu hayo,” alisema Dk. Aden
Mpangile alipotembelea banda la
mfuko huo na kuongeza:

“Hapo awali sikufahamu kuwa

kiwango cha fidia anachostahili
kulipwa mfanyakazi hujulikana
baada ya tathmini kufanyika kwa
mfanyakazi aliyekamilisha hudu-
ma za matibabu ambayo kimsingi
matibabu hayo hugharamiwa na
mfuko.”

Ofisa Uwekezaji Mwandamizi,
Michael Semiono, alisema WCF ni
mdau mkubwa wa maonyesho ya
viwanda na ndio sababu mfuko
umeamua kushiriki kwenye mao-
nyesho hayo ili kukutana na wa-
dau wake ikiwamo wafanyakazi na
wamiliki wa viwanda nchini.

Semiono alisema WCF unatoa
mafao ikiwamo huduma ya mat-
ibabu yanayotolewa kwa mfan-
yakazi aliyepata ajali, na ugonjwa
utokanao na kazi.

—
Watanzania wapata
fursa umiliki nyumba

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wamepata
fursa zaidi ya umiliki wa
nyumba za makazi, kuto-
kana na mikopo vya riba
ndogo.

Fursa hiyo itawawezesha
kupata mikopo ya nyumba
za majazi kwa riba ndogo
ikilenga kurahisisha umiliki
wa hitaji hilo muhimu.

Mpango huo umetanga-
zZwa na Benki ya Exim
Tanzania baada ya kuzin-
dua kampeni maalum ya
miezi mitatu kuhusiana
na ofa yake ya mikopo ya
nyumba za makazi kwa riba
ndogo kwa wateja wake na
Watanzania kwa ujumla.

Kwa mujibu wa mkuu wa
kitengo cha mikopo binafsi,
biashara ndogo na za kati
wa benki hiyo, Charles
Kapufi, kampeni ya hu-
duma hiyo inayofahamika
kwa jina “Nyumba Yangu
Loan” inahusisha utoaji wa
mikopo mipya ya nyumba
yenvye riba ya asilimia 15
tu, ikiwa ni kiasi cha chini
kutolewa kwa mikopo ya
aina hiyo sokoni.

Akizungumza wakati
wa uzinduzi wa kampeni
jana, Kapufi alibainisha
kuwa kupitia huduma hiyo,
walengwa watanufaika na
mikopo sahihi kwa gharama
nafuu na rahisi.

“Kununua nyumba ni ua-
muzi muhimu sana kwa mtu
yoyote, iwe mara yako ya
kwanza au la, ingawa mahi-
taji kati ya wanunuzi hawa
yanatofautiana, umuhimu
wake ni sawa. Ndio maana
kupitia huduma hii mikopo
ya ununuzi wa nyumba,
kila mteja atapewa mkopo
kulingana na hitaji lake na
sio kwa kanuni jumuishi,”
alifafanua.

Zaidi alisema huduma
hiyo inatoa suluhisho pia
kwa wale wamiliki wa ny-
umba ambao wana mikopo
yenye riba kubwa kwenye
taasisi mbalimbali za fedha
kwa kubadilishiwa mikopo
yenye marejesho makubwa
kwenda kwenye marejesho
yenvye riba nafuu na benki
ya Exim.

“Kwa wateja ambao
nyumba zao zimeongezeka
thamani kutokana sababu
kadhaa ikiwamo ongezeko
la bei au uboreshaji waliou-
fanya kwenye nyumba hizo
tumejipanga kuwawezesha
kubadilisha ongezeko hilo
kuwa pesa kupitia mkopo
maalumu ambao wanaweza
kuutumia kujenga nyumba
nyingine, kuboresha zaidi
nyumba au kuwekeza fedha
hizo kwenye uwekezaji wa
mambo mengine,” alisema.
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Chama tawala kwenye mtihani mzito

GABORONE, Botswana

WANANACHI wa Botswana wanatarajia
kupiga kura katika uchaguzi mkuu am-
bao unatarajiwa kutoa ushindani wa
kwanza kwa chama tawala cha Bot-
swana Democratic (BDP) katika miongo
yake mitano ya udhibiti wa taifa hilo.
Chama kitakachoshinda kitahitajika
kuuimarisha haraka uchumi, ambao
tangu uhuru kutoka kwa Waingereza
mwaka 1966 umekua kwa asilimia nane
kila mwaka na kuwa moja ya mataifa
yenye mafanikio makubwa Afrika.
Lakini kwa sasa taifa hilo linakabiliwa
na kitisho kwa sababu ya kutegemea
rasilimali moja kwa muda mrefu am-

1li kupamba-
na na hayo
mshindi
atahitaji
kuchukua
hatuva zaidi
za kuutanua
uchumi.

bayo ni almasi.

Huku akiahidi kuuimarisha uchumi
wakati wa kampeni zake, Duma Boko,
kiongozi wa chama cha Umbrella for
Democratic Change, anamatumaini ya
kukiondoa chama cha BDP cha Rais
Mokgweetsi Masisi.

Boko anaungwa mkono na Rais
wa zamani, lan Khama, ambaye
alimkabidhi madaraka Masisi mwaka
jana, lakini sasa amejikuta katika
mvutano mkali wa madaraka na rais
huyo. Khama anamtuhumu Rais Masisi
kuwa dikteta.

Kati ya idadi ya watu milioni 2.2 wa
Botswana, watu 924,000 waliosajiliwa
kupiga kura watawachagua wawakilishi

57 wa bunge la taifa na 490 wa serikali
za mitaa. Mgombea wa chama kitaka-
choshinda kisha atakuwa rais mpya.

Masisi anajinadi kutokana na rekodi
yake ya kupambana na rushwa, kama
vile kufanya iwe lazima kwa maofisa
wote wa sekta ya umma kutangaza mali
7ao, na kupunguza urasimu kwa biasha-
ra ndogondogo.

Khama, mtoto wa rais mwanzilishi
wa taifa hilo Seretse Khama, aligomba-
na na Masisi kuhusu nyadhifa za uwa-
ziri na hatua tata ya rais mpya ya kufuta
marufuku ya uwindaji wa tembo Mei,
ambayo Khama alikuwa ameitangaza
miaka minne iliyotangulia. Tembo
hata hivyo hawajawa suala kuu katika

kampeni hizi.

Wasiwasi mkuu kwa Wabotswana ni
kiwango cha ukosefu wa ajira kuzun-
gukia karibu na asilimia 20 na ukosefu
mkubwa wa usawa licha ya hali ya ugavi
sawa katika matumizi ya afya na elimu.

Ili kupambana na hayo mshindi ata-
hitaji kuchukua hatua zaidi za kuutanua
uchumi.

Uchimbaji wa almasi Botswana ume-
shuka kwa moja juu ya tano ya pato
jumla la ndani katika mwaka wa 2018,
ikilinganishwa na nusu katika miaka ya
1900, lakini bado inaunda robo tatu ya
mapato ya fedha za kigeni, hata wakati
sekta za benki na utalii zikinyakua se-
hemu kubwa ya mazao. DW

ZER e

Waasi 14 wauawa
katika mapigano

BUJUMBULA, Burundi

JESHI la Polisi nchini Burun-
di limesema limewaua wa-
piganaji 14 na kuwakamata
wengine wengi.

Limesema limefanikiwa
kuzikamata bunduki 11 na
vifaa vingine vya kijeshi ka-
tika mapigano yaliyotokea
wilayani Musigati katika
mkoa wa Bubanza Maghar-
ibi mwa Burundi, kilomita
zaidi ya 15 na mpaka na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRO).

Mapigano kati ya vikosi
vya usalama na ulinzi
dhidi ya kundi la wapiga-
naji yalianza mwanzoni
mwa wiki katika mkoa wa
Bubanza.

Lakini taarifa hiyo ya ma-
pigano haikuweza kutolewa
papo hapo, kulingana na
kile jeshi limesema lilikuwa
likisubiri kutokomeza kundi
hilo. Hata hivyo, taarifa
ya mapigano hayo ilien-
delea kusambazwa kwe-
nye mitandao ya kijamii,

Facebook, Twitter na hasa
Whatsapp, huku raia waki-
chukuliwa kama uvumi tu.

Kwa mujibu wa mashahidi
walieleza kuwa masham-
bulizi hayo ni ya kwanza
kutokea tangu mwanzoni
mwa mwaka huu, yalidumu
saa 13.

Wapiganaji wengi wal-
jonekana katika Wilaya za
Mpanda, Gihanga na eneo la
Mitakataka, mkoani Bubanza
tangu mwishoni mwa wiki
iliyopita wakijaribu kuin-
gia katika msitu wa Kibira
baada ya kuvuka Mto Rusizi
unaotenganisha DRC na
Burundi.

Kundi la waasi la Red-
Tabara limekiri kwenye
ukurasa wake wa Twitter
kuwa wapiganaji wake
ndio walikabiliana vikali
na vikosi vya usalama na
ulinzi vya Burundi katika
mapigano hayo na kwamba
wanaendelea kuingia nchini
Burundi kwa lengo la
kurejesha utawala wa sheria
nchini Burundi. RFI

Wanamgambo wa Al-Shabab nchini Somalia. PICHA: AFP

N b

Johnson atishia kuiacha Brexit

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Bo-
ris Johnson, ametishia kuacha-
na na makubaliano ya Brexit
aliyofikia na Umoja wa Ulaya
(EU) na kuelekeza nguvu katika
maandalizi ya uchaguzi mpya,
ikiwa bunge mjini London litap-
iga kura kuyakataa makubaliano
hayo.

Johnson bado hajakata tamaa
katika mvutano baina ya serikali
yake na wabunge wanaompin-
ga, ambao wamepania kuyazuia
makubaliano yaliyofikiwa baina
ya serikali ya Johnson na EU.

Akizungumza mwanzoni
mwa mjadala wa bungeni
mwanzoni mwa wiki Johnson
aliwataka wabunge kuyaunga
mkono makubaliano yake, ili
kumaliza mkwamo uliopo na
kusonga mbele.

yaridhia makubaliano
haya, ambayo naamini
ni mema kwa maslahi ya
Uingereza na kwa Umoja
wa Ulaya, tutaachana na
maandalizi ya dharura
kwa uwezekano wa
kuondoka bila
makubaliano,
badala yake

“Kama bunge hili lita- i’

\}

tuelekeze nguvu katika kujenga
uhusiano wa baadaye na maji-
rani zetu wa Ulaya,” alisema
Johnson.

Lakini pamoja na rai hiyo
kwa wabunge, Waziri Mkuu
Johnson ametoa onyo, akisema
ikiwa bunge litaamua kurefusha
muda wa mchakato wa Brexit
hadi Januari au zaidi, atayaon-
doa makubaliano hayo na ku-
jikita katika kuandaa uchaguzi
mpya.

Johnson ambaye alichukua
wadhifa wa waziri mkuu Ju-
lai, kwa ahadi ya kuiondoa
Uingereza katika EU ifikapo
Oktoba 31 kwa hali yoyote ile,
amewaambia wabunge kuwa
kamwe hatoruhusu mchakato
huo kuendelea kwa miezi min-
gine.

Wabunge wanatarajia ku-

piga kura mbili; ya kwan-

& . za wakiulizwa kim-
] . . .
»  singi kuyakubali

au kuyakataa
makubaliano na EU

ar m naya pili kuhusu rat-

iba inayopendekezwa
na serikali kuyajadili
makubaliano
hayo na
pengine
kuyafanyia

marekebisho.

Hata hivyo, Chama cha
Upinzani cha Labour kimesema
kitaridhia uchaguzi mpya,
endapo Uingereza itaafikiana
na EU kurefusha mchakato wa
Brexit kwa muda wa kutosha
kuandaa uchaguzi wa mapema,
na kuhakikisha kuwa hakuna
uwezekano wa  Uingereza
kuondoka kiholela katika umoja
huo.

Kizungumkuti cha Brexit
kimejitokeza pia katika bunge la
Ulaya mjini Strasbourg katika ki-
kao cha kutathmini muhula wa
rais wa halmashauri ya Ulaya
anayemaliza muda wake, Jean
Claude Juncker.

Juncker alisema Brexit imeku-
wa homa kubwa katika kipindi
chake ofisini.

“Kusema kweli imeniumizwa
sana, kutumia muda wangu
mwingi ofisini nikishughulikia
Brexit, badala ya kuangazia mas-
uala ya kuimarisha muungano
wetu na kuboresha maisha ya
watu, Brexit imekuwa kupoteza
muda na nguvu,” alisema Junck-
er.

Zimebakia siku tisa tu kishe-
ria, hadi kumalizika kwa muda
wa uanachama wa Uingereza
katika EU. DW
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Ndugai aonya ubaguzi

kijinsia

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewataka
wananchi kuhakikisha wanapata viongozi
bila kuwapo na ubaguzi wa kijinsia kwa
kuwa ni miongoni mwa changamoto zina-
zowakwamisha wanawake kushiriki kwe-
nye uchaguzi.

Aidha, amesema Bunge la 11 litatoa
tathmini yake ya utendaji ili Watanzania
wapime kama lilitimiza wajibu wake ama
la kutokana na baadhi ya watu kubeza.

Kauli hiyo aliitoa jana alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari kuhu-
su semina ya wajumbe wa Chama cha
Wabunge wa Mabunge ya Nchi Wanana-
chama wa Jumuiya ya Madola Kanda ya
Afrika itakayofanyika Oktoba 26-29, mwa-
ka huu jijini Arusha.

Spika alisema semina hiyo itafunguliwa
na Makamu wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, Oktoba 27, mwaka huu na inalenga
masuala mbalimbali yanayohusu wa-

nawake hususan eneo la uchaguzi.

“Kuboresha ushiriki wa wanawake
katika michakato ya uchaguzi ndio kauli
mbiu ya semina lengo ni kuboresha
ushiriki wao na hatimaye kuongeza
idadi ya wanawake katika vyombo vya
maamuzi hususan Bunge, jambo ambalo
linazingatia misingi ya haki za binadamu,”
alisema.

“Zipo changamoto nyingi zinazokwami-
sha wanawake katika kushiriki michakato
ya uchaguzi kama wapigakura na wagom-
bea, changamoto hizi zote na namna ya
kutatua zitajadiliwa katika semina hiyo,”
alisema.

Alisema semina hiyo itawashirikisha
washiriki 50 kutoka nchi 18 za Jumuiya ya
Madola.

Alizitaja ni Afrika Kusini, Botswana,
Cameroon, Eswatini,

Ghana, Kenya, Lesotho, Malawi, Mauri-
tius, Msumbiji, Nigeria, Namibia,

Rwanda, Sierra Leone, Seychelles, Tan-

katika uchaguzi

zania, Uganda na Zambia.

“Pia mabalozi wa nchi 17 za Afrika,
mawaziri na viongozi mbalimbali wa-
nawake, viongozi wa dini, baadhi ya wa-
tendaji wa serikali za mikoa, wilaya na
mwakilishi kutoka Umoja wa Mataifa
nchini (UN Women),” alisema.

Kuhusu tathmini ya Bunge la 11, Ndugai
alisema imebaki mikutano mitatu kabla
ya kuingia katika Uchaguzi Mkuu 2020,
hivyo atatoa tathmini ya utendaji wa
bunge hilo kabla ya kuvunjwa na Rais.

“Ipo siku tutawaita tufanye tathmi-
ni ya Bunge letu la 11 tumefanya kazi
vipi? Maana wapo watu walikuwa wa-
natubeza beza huko nyuma basi tutatoa
akaunti ya mambo ambayo tumeweza ku-
fanya kitu gani kama Bunge la 11 ambayo
yataingia katika historia ya bunge hili ka-
tika kulijenga Taifa letu,” alisema.

Spika huyo alisema tathmini hiyo
itapima kama kweli Bunge hilo lilitimiza
wajibu wake.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akishikana mikono na Mkurugenzi wa Kitengo cha

Sheria wa Benki ya DCB, Regina Mduma, baada ya kumkabidhi tuzo ya benki hiyo, iliy
katika kitengo cha kampuni bora ya mwaka katika eneo la uwekezaji sekta za kibenki,

iliyoshinda mshindi wa tatu

karibuni. Kulia ni Ofisa wa Kitengo cha Sheria wa DCB, Grace Ringo. NA MPIGAPICHA WETU

]
- Tisa wakiri
kuiba
katoni 700
za korosho

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi

mewahukumu washtakiwa tisa
kulipa Sh. milioni 125 baada ya
kukiri kutenda kosa la wizi wa

katoni 700 za korosho.

Washtakiwa hao ni Robert Slaa,
Isihaka Ngubi, Cathbert Mlugu,
Mrisho Mindu, Mauridi Haji,
Hamza Bunda, Kelvin Ngwandu,
Joseph Robert na Joseph Mihayo.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

Alisema mahakama yake in-
awaachia washtakiwa wote huru
kwa sharti la kutofanya kosa jin-
gine kwa muda wa mwaka mmoja
watakapokuwa nje.

Pia watimize masharti ya kifun-

u (b) katika hati ya makubaliano
kinachowataka kulipa hasara ya
korosho zilizoibwa ambayo ni
zaidi ya Sh. milioni 125.

Katika kesi hiyo, washtakiwa
hao wanadaiwa kuwa kati ya
Januari 26 hadi Februari 6,
mwaka 2018 katika yadi ya
Kampuni ya Zambia Cargo and
Logistics Limited, waliiba katoni
700 za korosho zilizobanguliwa
zenye thamani ya Dola za Mare-
kani 54,180 sawa na zaidi ya Sh.
milioni 125.

[lielezwa kuwa korosho hizo
zilikuwa mali ya Barabara Trad-
ing Tanzania Limited na zilikuwa
zikisafirishwa kwenda nchini
Vietnam.

[lidaiwa washtakiwa waliiba
maboksi ya korosho hizo zi-
lizokuwa katika kontena na kisha
kuyajaza mchanga na mengine
kukutwa matupu.

Kigogo Madini ahukumiwa kulipa mil. 300/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini
Dar es Salaam imemhukumu Meneja Uk-
aguzi na Shughuli za Maabara wa Wizara
ya Madini, Donald Njonjo (30) na mfanyabi-
ashara Gamba Muyemba (51), kulipa fidia ya
Sh. milioni 300 ya hasara waliyosababisha
baada ya kukiri kuuza madini ya dhahabu.

Kadhalika mahakama hiyo imewataka
washtakiwa hao kulipa faini ya Sh. milioni
tano au kutumikia kifungo cha miaka mi-
tatu jela baada ya kukiri kuuza madini ya
dhahabu yenye thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 507.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Mfawidhi Kevini Mhina,
aliamuru viwanja viliwi vya Njonjo vilivy-
opo Manispaa ya Dodoma pamoja na gari
kutaifishwa kuwa mali ya serikali.

Alisema washtakiwa wamefanya
makubaliano na Mkurugenzi wa Mash-
taka Nchini (DPP), hivyo adhabu ya faini
ni ya kwanza ili iwe fundisho kwa sababu

haiwezekani wakaachwa bila kulipa faini.
“Mahakama yangu inawaamuru
washtakiwa kulipa faini ya Sh. milioni
tano au kutumikia kifungo cha miaka mi-
tatu, makubaliano mliyoingia na DPP muy-
atekeleze kwa kufidia hasara mliyosaba-
bisha hivyo, mnatakiwa kulipa faini ya Sh.
milioni 300 na mahakama imeshazingatia
kwamba Sh. milioni 50 imeshalipwa na
kiasi kilichobaki kilipwe ndani ya miezi 12,
(mwaka mmoja),” alisema Hakimu Mhina.
Pia alisema mahakama inataifisha mali
tatu ikiwamo viwanja viwili vilivyopo Block
C na Uzunguni Manispaa ya Dodoma pamo-
jana gari vitakuwa mali ya serikali.
Kadhalika madini feki yakabidhiwe Tume
ya Madini. Kabla ya kutolewa kwa adhabu,
Wakili wa Serikali, Jacqueline Nyantori, alid-
ai hawana kumbukumbu ya makosa ya ny-
uma ya washtakiwa na kuomba mahakama
izingatie makubaliano waliyoingia.
Alidai katika sehemu ya makubaliano
hayo ni kulipa fidia ya Sh. milioni 300,
kutaifisha viwanja, gari na madini feki.

Nyantori aliiomba mahakama hiyo iwaa-
dhibu washtakiwa kwa sababu makosa hayo
yanadidimiza uchumi wa nchi na kuwa
kama wangefanya shughuli hiyo kihalali
nchi ingepata mapato ambayo yangewanu-
faisha Watanzania wote.

Hata hivyo, washtakiwa hao waliomba
mahakama hiyo iwape adhabu ya faini kwa
sababu ni kosa lao la kwanza na wameokoa
gharama za uendeshaji wa kesi.

Walidai wameamua kuingia makubaliano
na DPP baada ya kukiri kosa na kwamba wa-
nafamilia zinazowategemea.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili Nyan-
tori, alidai Novemba 30, 2017 na Juni 29,
mwaka huu Njonjo alikuwa mwajiriwa wa
Wizara ya Madini akiwa na majukumu ya
kuweka uangalizi mzuri wa madini yanay-
otakiwa kuletwa mahakamani kama kielel-
€z0.

Alidai polisi walikamata dhahabu zenye
uzito wa kilogramu 6.244 maeneo ya Feri ya
Azam ambazo zilikuwa zikisafirishwa.

Kadhalika, alidai upelelezi ulianza na

kufunguliwa kesi namba 67/2017 kwa
washtakiwa waliokutwa na madini hayo na
kukiri hivyo, walihukumiwa na mahakama
iliamuru dhahabu hizo zitaifishwe na kuwa
mali ya serikali.

“Madini hayo yalikabidhiwa Tume ya
Madini kwa gajili ya uhifadhi maalum na
mshtakiwa Njonjo alikuwa anajua funguo
inapowekwa. Mshtakiwa aliwasiliana na
Muyemba na kuingia makubaliano yasiyo ya
kisheria kwa nia ya kujipatia faida na Muy-
emba alikuwa mtafutaji wa wateja,” alidai
Nyantori.

Aliendelea kudai kuwa walimpata mteja
ambaye aliwahi kutiwa hatiani na kukubali
kununua dhahabu zilizotoka kwa washtak-
iwa hao na kwamba baada ya kuuzwa wali-
wasiliana na watu wengine wakitaka wa-
tengenezewe dhahabu feki zenye uzito wa
kilogramu 6.244.

Inadaiwa Majaliwa Shaban alitengeneza
madini feki, lakini hakufanikiwa kuyapeleka
katika tume hiyo baada ya Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) kutaka madini hayo yapelekwe.



wsnnsns. INIPASIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MCHANGANYIKO

2 ACRE YARD FOR RENT

Facing New Julius Nyerere
International Airport.
Call: +255 754 375 967.
Email: gold@goldtz.net

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini  tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, JOSINA COMPANY LTD &
AUCTIONEER tutauza kwa mnada wa hadhara
Kiwanja cha mdaiwa sugu kilichopo Buswelu-
Kahama jina ALFREDY ASAJILE KANDONGA
(Tarehe 31/10/2019), PIA- RAISA COMPANY
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara viwanja
vya wadaiwa sugu, Jeska Salvatory Kokusima
(Kiwanja Eka |- Homboza 7/11/2019), Rukaiya
Abdallah Udulele (Shamba - Msimbu Kisarawe
(7/11/2019). Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo wanalodaiwa. Mnada utafanyika kuanzia
saa nne Asubuhi kama Tarehe zilivyo mbele ya
majina na mahali dhamana zilipo. Mteja atalipa
25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

JOSINA COMPANY LTD &
AUCTIONEER: 0713/0768203040
RAISA COMPANY LTD: 0652113262

115476402

KUPOTEA KWAKADI

MOHAMED ENTERPRISES
(T) LTD anatangaza kupotea
kwa kadi tano za pikipiki aina ya
BAJA] -BOXER zenye usajili wa
namba zifuatazo MC759CCX,
MC 666CCX,MC 971CCX,MC
682CFK, MC 681 CFK.
Yeyote atakaeziona hizi kadi
atoe taarifa kituo chcochocte
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/CEN/RB/851013/2013

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
INTHE DISTRICT COURT OF ILEMELA DISTRICT
AT ILEMELA

CIVIL CASE NO 2 OF 2018
HOPE CHIMBE............... DECREE HOLDER

RSUS
SAMWEL HELMAN................. JUDGEMENT
DEBTOR

NOTICE OF DATE OF HEARING

TAKE NOTICE THAT the above case has been fixed for
HEARING on 5 day of NOVEMBER 2019

YOU ARE required to appear in this court without fail
and you must produce on that day all the documents
upon which you intend to reply upon in support of your
case.

GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the Court
this 23 day of OCTOBER 2019.

TO BE SERVED UPON
SAMWE HELMAN —OF KITANGIRI

115476302

e

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.... OF 2019
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE HERMAN
ILDIFONCE HAULE OF DODOMA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY CATHERINE MESHACK HAULE

GENERAL CITATION
ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the ...0l... Dayof ...11..2019.

Dated at Dodoma this 19TH day of October,2019.

PETITIONER
Presented for filling this ...11.....day of October...2019
e D g

KUPOTEA KWA VYETI

115470102

EDITH JEREMIAH anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
P1156-0050 kilichotolewa na TEMEKE
TEACHER’S RESOURCES CENTRE mwaka 2014.
Cheti cha Chuo chenye namba
NP1 156/0050/2014 kilichotolewa na SCHOOL
OF LIBRARY,ARCHIVES AND DOCUMENTA-
TION STUDIES (SLADS) mwaka 2018 pamoja na
cheti cha kuzaliwa.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: OB/RB/8802/2019.

KUPOTEA KWA CHETI

ELIWAZA BRUNO KALOMBOLA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba

$.3561-0016 kilichotolewa na SALMA

KIKWETE SEKONDARI mwaka 2014.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: KW/RB/6808/2019.

115474602

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

SHAMILI SHAIDU JOHN anatangaza
kupotelewa na Result Slip ya kidato cha
nne yenye index namba S.1871/0055
iliyotolewa na BERNARD SEKONDARI
mwaka 2018.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/TAB/RB/397265/2019.

115475002

KADI YA PIKIPIKI
MOHAMED ENTERPRISES
(T) LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za usajili
MC 999 CGM BOXER.
Chassis namba
MD2-B|5-BY9KVWB-89007.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KIJ/RB/404367/2019.

154744

KUPOTEA KWA CHETI

==,
3
i

ADAM DADI HITTU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.2626-0032
kilichotolewa na CHARLOTTE
SEKONDARI mwaka 2015.
Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.

215475402

Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/356484/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI
MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;215/2019
Ombi la RAMADHANI MA|JIKATA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu NURU
MANJOLE MAJIKATA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 25/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 23/10/2019

115475202

RE;THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF
REF NO; MMC/LD/806 |
REGISTERED OWNER; MWAHIJA SMKUNGUME

LAND; PLOT NO. 413 BLOCK '|'KIHONDA
MOROGORO MUNICIPALITY
APLICANT; MWAHIJA SMKUNGUME
TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF
OFFER to the land described above is said to be
lost and that | intend to issue a REPLACEMENT
OF THE ORIGINAL LETTER OF OFFER in lieu
thereof unless cause to the contrary is shown
within thirty days (30) from the date of this
pubication.

THE ORIGINAL LETTER OF OFFER is
found,should be delivered to the office of the
;Municipal Director,Morogoro Municipal
Council,Po box 166 Morogoro.

115475102

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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DYBALA: JUVE 5

IMEJIANDAA |
KUSHINDA ¢
UEFA

TURIN, Italia

AULO Dybala amesisitiza kwamba

Juventus imejipanga “kwenda njia

zote” kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-

aya baada ya mabao yake mawili ya
dakika za mwisho kuwaweka kwenye nafasi
nzuri ya kutinga hatua ya mtoano.

Dybala alifunga mara mbili ndani ya daki-
ka mbili wakati mabingwa hao wa Ligi Kuu
Italia, Serie A, Juventus wakitoka nyuma na
kuifunga Lokomotiv Moscow mabao 2-1 juzi
Jumanne kwenye mchezo wa Kundi D mjini
Turin.

Matokeo hayo yameiacha Juve ikiwa
pointi saba sawa na Atletico Madrid baada
ya timu zote kuibuka na ushindi kwenye
mechi zao za juzi.

Ikiwa imeshinda taji la Ligi Kuu Italia
mara saba mfululizo, Juve haijawahi kushin-
da taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu
mwaka 1996 na msimu uliopita ilitolewa na
Ajax kwenye hatua ya robo fainali.

Dybala ambaye alifunga dakika ya 77 na
79, alibainisha kwamba, msimu huu wame-
jipanga kuhakikisha wanafika mbali kwe-
nye mashindano hayo.

“Sisi ni timu ambayo ina wachezaji we-
nye uzoefu wa kutosha, tumejipanga
kwenda njia zote kwenye mashinda-
no haya,” alisema Dybala.

“Nafikiri tuna kikosi chenye
ubora wa hali ya juu na tuta-
fanya vizuri zaidi kwa
siku za hivi karibuni.

“Nina furaha
kubwa, kwa uhakika ni-
likuwa nahitaji mabao
mawili. Ulikuwa mchezo
mgumu, lakini unaweza
kuona kwa namna
timu ilivyocheza na ina
wachezaji wenye uzoefu. Mara zote tulitulia
hadi tulipopata ushindi.”

ROME, talia

KLABU ya Genoa imemteua kiun-

go wa zamani, Thiago Motta kuwa

kocha wake mpya wa kikosi cha
kwanza, kwa mujibu wa ESPN.

Kipigo cha wiki iliyopita cha

mabao 5-1 kwenye Ligi Kuu Ita-

lia, Serie A, kutoka kwa Parma

kikailazimu Genoa inayoshika

nafasi ya 19 kwenye msimamo

kumfukuza kocha wake, Aurelio

Andreazzoli.

Motta amerudi Genoa, ambako

mchezaji huyo wa zamani wa

. ; timu ya Taifa ya Italia aliichezea

~ klabu hiyo msimu wa 2008-09,

, wakati klabu hiyo ilipofuzu kwe-

b nye Ligi ya Europa.
» Motta mwenye umri wa miaka
37 alikuwa kocha wa timu ya vi-

leep

Thiago Motta awa |
kocha mpya Gen 7' &)

Neuer ataka
Bayern
kuimarisha
ulinzi

MUNICH, Ujerumani

GOLIKIPA wa Bayern Munich, Manuel
Neuer ameitaka timu yake kuimarika zaidi
kwenye safu ya ulinzi wakati ikiibuka na
ushindi wa mabao 3-2 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Olympiacos.

Mabao mawili kutoka kwa mshambuliaji,
Robert Lewandowski valiisaidia Bayern
kushinda mchezo wake wa tatu mfululizo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya katika
Kundi B, lakini mabingwa hao wa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, walikuwa na
mwisho mgumu.

Neuer ambaye alikuwa kwenye ubora
wake aliokoa hatari mbili za dakika za
mwisho.

Bayern imeruhusu kufungwa mabao 10
kwenye mechi nane za Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Bundesliga, na mabao manne katika
mechi tatu za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Tatizo kwa sasa ni kwamba tunahitaji
kufunga mabao matatu katika kila mch-
ezo ili kushinda, kwa sababu tumekuwa
tukiruhusu mabao,” alisema Neuer akiiam-
bia UEFA.com.

“Illikuwa ngumu kwa upande wetu na
hatukuwa na safu imara ya ulinzi.

“Tunahitaji kuendelea kufanyia kazi hilo,
na kuangalia namna gani tunavyoweza
kufanya vizuri zaidi.”

jana chini ya umri \,_
wa miaka 19 ya Paris
Saint-Germain tangu
alipomaliza kipindi chake
cha uchezaji akiwa na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, mwaka 2018.

Motta alishinda mataji na lile
la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa
na Barcelona na Inter kabla ya
kutua PSG mwaka 2012, ambako
alishinda mataji 18 kwa kipindi
cha miaka sita aliyokaa hapo.

Ataingoza Genoa kwa mara ya
kwanza wakati itakapokutana na
Brescia kwenye Ligi Kuu Italia, Ju-
mamosi hii.

Genoa imepoteza mechi tano
kati ya sita zilizopita kwenye
Serie A na ipo kwenye hatari ya
kushuka daraja.
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Simeone:
Atletico
wamemaliza
ukame

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesema
ameridhishwa na kiwango Kili-
choonyeshwa na Atletico Madrid
wakati kikimaliza ukame wa ku-
toshinda mechi nyumbani kwa
kuifunga Bayern Leverkusen katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Atletico ilicheza mechi nne katika
mashindano yote bila ushindi na
ushindi wao wa juzi Jumanne wa bao
1-0 dhidi ya Wajerumani hao ulikuwa
ni wa furaha kwao mjini Madrid.

Kikosi hicho cha kocha, Simeone
pia kilifunga mara moja tu katika
mechi zake tatu zilizopita kwenye
dimba lake la Wanda Metropolitano,
ambapo Alvaro Morata alifunga
dakika ya 78.

“Najisikia vizuri ninapoona ha-
masa na timu ikicheza soka la kuvu-
tia,” alisema Simeone akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mechi
wakati Atletico ikiungana na Juven-
tus kuwa na pointi saba kwenye
Kundi D.

“Timu ilijua inatakiwa kucheza kwa
namna gani. Tungeweza kucheza
vibaya au vizuri, lakini walijua
wanatakiwa kuchezaje. Tulikuwa na
wakati mzuri wa kucheza vile tuna-
vyotaka.”

Guardiola amvulia
kofia Sterling

AYASAKA
9 < MRITHI WA
29 ICOURTOIS

“ lf i’ MADRID, Hispania

E

EAL Madrid imetajwa kuanza
maandalizi ya kumwania go-
likipa wa Atheltic Bilbao, Unai

imon ili kumrithi Thibaut
Courtois.

Uamuzi wa kuacha mchakato huo,
unatokana na kiwango cha Mbelgiji huyo
kushuka msimu huu na amepoteza map-
enzi kutoka kwa mashabiki wa timu hiyo
tangu alipojiunga na klabu hiyo akitokea
Chelsea mwaka 2018.

Na kwa sababu hiyo, Courtois amean-
za kutafutiwa mrithi wake na Madrid im-
eweka wazi kwamba Simon anaweza ku-
tua klabuni hapo, gazeti la El Desmarque
limeandika.

Golikipa huyo chaguo la kwanza wa
Bilbao, ambaye pia anavaa jezi namba
moja, ana mkataba na klabu hiyo hadi
mwaka 2023 huku ikielezwa kwamba
dau lake la kumnunua lililotajwa kwenye
mkataba wake ni pauni milioni 43.

Katika mechi 10 alizocheza Courtois
msimu huu, ameruhusu mabao 12 na
amemaliza mechi tatu bila kufungwa
wakati nyavu za Simon zimetikiswa mara

nne na akicheza michezo minne bila

kufungwa kwenye mechi nane
alizoidakia timu yake.

Courtois alimaliza bila

kuruhusu bao katika kiko-

si cha Zinedine Zidane kil-

e ichopata ushindi dhidi ya

Galatasaray kwenye mchezo

wa Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa

Jumanne usiku wiki hii.

MANCHESTER, England fungwa na Aguero kabla ya ma-

PEP Guardiola hana shaka kwam-
ba mfungaji wake wa mabao
matatu ‘hat-trick’, Raheem Ster-
ling anaweza kuimarika zaidi,
lakini akamsifia nyota huyo wa
Manchester City wakati timu yake
ikiibuka na ushindi wa mabao 5-1
dhidi ya Atalanta kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

City walianza kufungwa kwa
bao la penalti la Ruslan Malinovs-
kiy kwenye mchezo uliopigwa
dimba la Etihad juzi Jumanne,
lakini Sterling alicheza vizuri na
Sergio Aguero na kuweza kupata
chester.

Sterling alipata penalti iliyo-

pumziko kwenye mchezo huo wa
Kundi C kabla ya yeye kufunga
dakika 11 baada ya mapumziko.

Na baada ya mchezo huo, Guar-
diola alimsifia nyota huyo wa timu
ya taifa ya England kwa kufiki-
sha mabao 12 aliyofunga kwenye
mashindano yote msimu huu.

“Tulikuwa pamoja kwa miaka
minne na nimejibu mara nyingi
swali hili, kwamba Sterling ni
mchezaji muhimu kwenye kikosi
chetu,” alisema Guardiola aki-
waambia waandishi wa habari.

“Yeye ni mchezaji wa daraja la
juu. Alikuwa kwenye kiwango cha
kuvutia na nina uhakika atakuwa
kwenye ubora zaidi kwa katika
mechi zinazokuja.”
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SILVA AMEVUNJA
REKODI YA MESSI

® ® ® Ni baada ya kufunga “hat-trick” akiwa na
umri mdogo zaidi ya ...

PARIS, Ufaransa

AHODHA wa Paris Saint-

Germain, Thiago Silva, am-

emsifia mfungaji wa mabao

matatu ‘hat-trick’, Kylian

Mbappe, baada ya kuvunja rekodi
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mbappe alitokea benchi

na kufunga mabao matatu

wakati PSG ikiifumua Club

Brugge mabao 5-0, juzi

Jumanne.

Nyota huyo wa PSG sasa ameweka

rekodi ya kuwa mchezaji mdogo zaidi

kufunga mabao 15 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, akiwa na umri wa mi-
aka 20 na siku 306, akiivunja rekodi
ya mkali wa Barcelona, Lionel Messi
ambaye aliweka rekodi hiyo wakati
akiwa na umri wa miaka 21 na siku
288.

Silva alimsifia Mbappe, na ku-
waambia waandishi wa habari: “Yeye
ni mchezaji wa kweli, yupo tayari,
ana zawadi, siwezi kuwaambia zaidi
kwa sababu yeye ni mchezaji wa aina
yake.

“Nina furaha kubwa kwa ajili yake,
kwa timu, na kwa namna alivyocheza
leo (juzi). Katika kipindi cha kwanza,

ilikuwa ngumu, tulijua hilo, lakini kip-
indi cha pili tulikuwa imara zaidi.

“Tulikuwa na nafasi, na tulifunga.
Hasa Kylian ni mchezaji wa maajabu.”

PSG walikuwa na wakati mzuri zai-
di dhidi ya Brugge, ambapo mabing-
wa hao wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1,
wameshinda mechi tatu za Kundi lao
A. Mauro Icardi alianza kwa kufunga
bao la uongozi dakika ya saba, kabla
ya Mbappe kufunga la pili dakika ya
tisa baada ya mapumziko.

Mbappe alitoa pasi ya mwisho
kwa Icardi kwa bao lake la pili katika
dakika ya 63, kabla ya yeye kufunga
mabao yake mawili.

UNITED YAMBANA MANDZUKIC

MANCHESTER United imesema kuwa itaendelea
na mchakato wa kumsajili Mario Mandzukic (30),
baada ya straika huyo wa Juventus na Timu ya Taifa
ya Croatia kupunguza kiwango cha mshahara amba-
cho amesema anahitaji kulipwa. (Sun)

ALENA ANUKIA SPURS

TOTTENHAM imeweka wazi nia yake ya kumsajili
kiungo wa Timu ya Taifa ya Vijana ya Hispania (U-21),
na Barcelona, Carles Alena katika dirisha la usajili la
Januari. (Mundo Deportivo - in Spanish)

MADRID KUMUUZA DIAZ

REAL Madrid imemweleza mshambuliaji wa
zamani wa Manchester City, Brahim Diaz, ambaye
ana umri wa miaka 20, kuwa inataka kumuuza ikiwa
ni sehemu ya kukamilisha mchakato wa kuachana
naye. (Mail)

ISCO AKUBALI KUONDOKA

KIUNGO wa Real Madrid, Isco ambaye ana umri
wa miaka 27, amekubali uamuzi uliofanywa na
mabosi wa klabu hiyo, ambao wamemtaja kuwa ni
mmoja wa wachezaji watakaoondoka kwenye kip-
indi cha usajili cha dirisha dogo hapo Januari. (Mail)

VALVERDE AMPIKU ERIKSEN

REAL Madrid imetajwa kuachana na mpango wa
kumsajili kiungo wa Tottenham na Timu ya Taifa ya
Denmark, Christian Eriksen (27), baada ya kiungo
wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Federico Valverde (21),
kuonyesha kiwango kizuri hivi karibuni. (Sun)

LIVERPOOL ILIMHITAJI SANCHO

KIUNGO wa zamani wa Liverpool, Dietmar Ha-
mann, amesema kuwa aliwahi kusikia kuwa klabu
hiyo ilikuwa na mpango wa kumsajili winga wa
Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya England,
Jadon Sancho (19). (Sky Germany - via Mirror)

VILLA, PALACE VITANI

CRYSTAL Palace itachuana na Aston Villa katika
mbio za kuwania saini ya straika wa Timu ya Taifa ya
Colombia, Alfredo Morelos (23), ambaye anaichezea
Rangers ifikapo Januari. (Express)

STAM: NILIIKACHA NEWCASTLE

BEKI wa zamani wa Manchester United, Jaap Stam,
amesema kuwa alikataa ofa ya kutua Newcastle na
kuamua kujiunga na Feyenoord katika kipindi cha
majira ya joto. (Voetbal International - in Dutch)

MAGUIRE RASMI UNITED

MANCHESTER United imeilipa Leicester kiasi cha
pauni milioni 80 ikiwa ni malipo ya awali kwa ajili ya
kumsajili beki wa kati wa Timu ya Taifa ya England,
Harry Maguire, ambaye ana umri wa miaka 26.
(Telegraph)

ZLATAN KUREJEA ITALIA

MSHAMBULIA]JI wa zamani wa Manchester
United, Paris St-Germain na Juventus, Zlatan
Ibrahimovic amesema kuwa anataka kurejea Italia
kucheza Ligi ya Serie A. Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 38 anatarajia kumaliza mkataba wake wa
kuitumikia LA Galaxy mwishoni mwa mwaka huu.
(CalcioMercato)
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Mbao FC walia
kukosa bahati

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupoteza mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Yanga,
Kocha Mkuu wa Mbao FC, Hemed
Morocco, amesema kuwa kikosi chake
Kilipambana kusaka ushindi, lakini
hakikuwa na bahati na kuondoka na
pointi katika mchezo huo.

Mbao FC ililala bao 1-0, katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Yanga, ambao ulichezwa juzi
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

Morocco aliliambia gazeti hili jana
kuwa wachezaji wake walipoteza
umakini kila walipokuwa wako jirani
ya lango la wapinzani wao, na en-
dapo wangekuwa makini, wangepata
ushindi katika mchezo huo.

“Kuna mapungufu machache
ambayo nimeyabaini katika kikosi
changu, kupitia mchezo huo, nitaen-
delea kuyafanyia kazi ili michezo
ijayo tufanye vizuri,” alisema Mo-
rocco.

Kocha huyo aliwataka mashabiki
wa Mbao FC waendelee kuwapa
ushirikiano ili wafanye vizuri katika
michezo inayofuata ya ligi hiyo.

Mshindi wa gari
Sportpesa anukia

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya burudani na michezo ya
kubashiri SportPesa kwa kushirikiana
na kampuni ya mtandao wa simu

ya Tigo jana walichezesha droo ya
kuwapata washindi wa wiki ya tano
wa Simu janja aina ya Samsung A10s
na kuwakabidhi washindi wanne wa
Salaam.

Promosheni ya Faidika na Jero
ilizinduliwa rasmi siku Septemba 20
mwaka huu, ambapo SportPesa kwa
kushirikiana na Tigo waliahidi ku-
wazawadia wateja wake simu janja
mpya aina ya Samsung A10s kwa
siku 40 na gari mpya aina ya Renault
Kwid.

Akizungumza baada ya droo ya
wiki ya tano, Mwenyekiti wa Bodi
va Wakurugenzi SportPesa Tanzania,
Tarimba Abbas, alisema kuwa promo-
sheni hiyo bado inaendelea ambapo
wiki ijayo wanatarajia kuwapa
washindi watakaomaliza promosheni
na mshindi wa gari mmoja.

“Mpaka sasa tumepata washindi ku-
toka mikoa mbalimbali ikiwamo Dar
es Salaam, Pwani, Dodoma, Iringa,
Morogoro, Mbeya, Lindi, Tunduma na
Zanzibar.”

“Kupitia huduma zetu kama Jack-
pot ambayo kwa sasa iko zaidi ya
milioni 250 baada ya kubashiri mechi
13 kwa usahihi zinaweza kumwinua
Mtanzania kiuchumi, na kumwezesha
kushinda fedha kila siku.

“Napenda kuchukua nafasi huu ku-
wapongeza washindi wa wiki hii am-
bao ni Sadick Mihambo, Shazili Sambi
kutoka DSM, Mussa Hassan kutoka
Mbeya, Chawedi Saidi kutoka Lindi,
Mwate Mohammed kutoka Morogoro
na Regan Yusto kutoka Zanzibar.

YANGA SC YAENDELEZA
‘DOZI' CCM KIRUMBA

Na Mwandishi Wetu, MWANZA 1-0, dhidi ya Mbao FC, katika mechiya Ligi  pointi tatu katika mchezo wa juzi dhidi ya
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye = Mbao FC, lilifungwa pia na mchezaji wa
AWAKILISHI pekee wa Tan- uwanja huo huo hapo juzi na kufikisha kigeni kutoka Namibia, Sadney Urikhob.
zania waliobakia katika  pointisaba. Kikosi cha Yanga kilichocheza katika
mashindano ya kimataifa, Mabao ya Yanga katika mchezo huo mchezo huo ni ; Ramadhani Kabwili,
Yanga, wameendelea kufan- wa Kkirafiki, yalifungwa na Mnyarwanda Mustafa Suleiman, Jaffar Mohammed,
ya vema wakiwa jijini hapa baada ya kui-  Patrick ‘Papy’ Sibomana dakika ya 21 na  Said Juma ‘Makapu’, Lamine Moro, Ab-
funga Pamba SC mabao 2-1 katika mechi mshambuliaji wake Mganda Juma Balinya  dulaziz Makame, Deus Kaseke, Raphael
ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja dakika ya 56, huku lile la kufutia machozi  Daudi/Gustavo Simon, Juma Balinya,
la Pamba SC, ambayo inashiriki Ligi Dara- ~ Maybin Kalengo/Metacha Mnata na Pat-
Yanga ilicheza mechi hiyo kwa ja la Kwanza lilipachikwa na mkongwe, rick Sibomana.
djili ya kuendelea na maandali- Shija Mkina dakika ya 26. Baada ya mechi ya Jumapili, Yanga itas-
zi ya kuwakaribisha Pyramids Hata hivyo, Yanga ilipata pigo baadaya  afiri kwenda Misri kwa ajili ya mchezo wa
kutoka Misri. katika mchezo mshambuliaji wake wa kimataifa kutoka marudiano ambao unatarajiwa kuchezwa
wa kwanza wa'hatua ya mtoa- Zambia, Maybin Kalengo, kukimbizwa Jumapili na mshindi wa jumla atakuwa
. Hospitali ya Bugando kufuatia kuumia amefanikiwa kutinga hatua ya makundi.
no wa r.nashlnd.ano ya Kombe na nafasi yake kuchukuliwa na kipa, Me- Yanga ilihamia katika mashindano
la shirikisho Afrika utakaoche- (;ch, Mnata aliyekwenda kusimama lan-  hayo, baada ya kuondolewa na Zesco
zwa Jumapili jijini hapa.  goni huku Ramadhani Kabwili, akihamia ~ ya Zambia katika mashindano ya Ligi ya
Ushindi huo umepatikana siku moja  kwenye nafasi ya ushambuliaji. Mabingwa Afrika kwa kufungwa jumla ya
baada ya Yanga kupata ushindi wa bao Ikumbukwe pia, bao lililoipa Yanga mabao 2-1.
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Balozi wa SportPesa, Haji Manara, akimkabidhi zawadi ya simu mshindi wa wiki iliyopita wa Promosheni ya
Faidika na Jero, Khatibu Shabani (katikati) baada ya kutangazwa kuwa mmoja wa washindi wa wiki ya nne. Kulia
ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Kidigitali wa Tigo, Ikunda Ngowi. PICHA: SPORTPESA

Kaseja awanoa makipa Twiga Stars

Na Somoe Ng'itu

tika mashindano hayo yanayoshirikisha Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho la
timu kutoka Afrika Mashariki na Kati. Soka Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, alise-
GOLIKIPA wa Timu ya Taifa (Taifa Kaseja alisema kuwa kikosi hicho kina  ma kuwa anaridhishwa na maandalizi ya-
Stars), Juma Kaseja, ameshiriki kuwanoa wachezaji wenye vipaji, na anaamini nayoendelea na anaamini wachezaji hao
walinda mlango wa Timu ya Taifa ya wana nafasi ya kutetea taji la mashinda- wataendelea kupeperusha vema bend-
Wanawake (Twiga Stars), ambayo inaji- no hayo, ambalo wanalishikilia. era ya nchi katika mashindano hayo.
andaa na mashindano ya Kombe la Cha- “Mimi ni Mtanzania, na nina jukumu “TFF imewekeza katika kiwango ki-
lenji yanayotarajiwa kufanyika kuanzia la kuisaidia Tanzania, nimemaliza ma- kubwa kwenye timu za Taifa, hicho ndi-
Novemba 14 hadi 23 mwaka huu, jijini jukumu ya Stars, jana (juzi) nimecheza cho kipaumbele tulichonacho na ndio
Dar es Salaam. mechi (JKT Tanzania vs KMC), na leo sababu zinafanya vizuri,” Kidao alisema.

Akizungumza jana jijini, Kaseja, alise- nimeamua kuja kufanya mazoezi na Twiga Stars ndio mabingwa watetezi
ma kuwa kama Mtanzania anawajibika dada zetu, mara nyingi nimekuwa ni- wa mashindano hayo yanayoandaliwa na
kuwaongezea mbinu wachezaji hao wa  kiwasaidia, ili waweze kutimiza ndoto Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati
Twiga Stars ili waweze kufanya vema ka-  zao,” alisema Kaseja. (Cecafa).
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Simba haikamatiki

® ® ® Yapeleka tena kilio kwa Azam FC, huku
Kagere akizidi kung’ara...

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuwafunga na kubeba

Ngao ya Jamii, Simba imeende-

leza ubabe kwa Azam FC kwa

kupata ushindi wa bao 1-0 ka-

tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
Dar es Salaam.

Mabingwa hao watetezi wal-

iondoka na pointi tatu baada

ya mshambuliaji wake Mn-

yarwanda Meddie Kagere

kufunga bao pekee katika

mchezo huo na kuifanya

timu hiyo ifikishe pointi

15 na kujiimarisha katika

msimamo wa ligi, baada ya

kushuka dimbani mara tano.

Kagere alifunga bao hilo kwa kichwa,
kufuatia krosi safi kutoka kwa pacha
wake aliyekuwa naye Gor Mahia, Francis
Kahata na kuujaza wavuni huku Kkipa,
Mwadini Ally, akiruka bila mafanikio
ikiwa ni dakika ya 49 na kufikisha bao la
saba kwenye kibindo akikifukuzia tena
kiatu cha dhahabu.

Kwa upande wa Azam yenyewe
imekamilisha mechi ya nne, ikishinda
tatu, na kufungwa mchezo mmoja,
ikikamata nafasi ya sita.

Kipindi cha kwanza timu hizo
zilionekana kucheza kwa kukamiana
na ubabe, lakini hali ikabadilika kipindi
cha pili, kila timu ilipoamua kutandaza
kandanda safi. Kashikashi kwenye mechi
hiyo ilianza dakika ya kwanza tu wakati
Msudan Sharaf Eldin Shiboub, alipoachia
shuti kali akiwa nje ya eneo la hatari,
lakini mpira ulipaa kidogo kwenye goli
la Azam.

Sekunde chache baadaye, Shiboub
nusura aipatie Simba bao la mapema
baadayakuunganishakonailiyochongwa
na Gadiel Michael, lakini kabla haujavuka
mstari wa goli iliokolewa kwa kichwa
na mlinzi wa Azam, Bruce Kangwa na
kuwa kona nyingine ambayo haikuzaa
matunda.

Dakika ya tatu, aliikosesha Azam
bao baada ya kupiga kombora kali
lililotemwa na kipa Aishi Manula na
baadaye kuudhibiti tena kwenye mikono
yake. Azam ilipata tena nafasi safi ya
kupata bao kwenye dakika ya 37 wakati
straika wake raia wa Ivory Coast, Richard
Djodi alipoukuta mpira unazagaa
kwenye eneo la hatari, akaachia shuti
kali lililookolewa na Manula.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya
mabadiliko, Simba ikiwatoa Shiboub,
Kahata na Hassan Dilunga, nafasi zao
kuchukuliwa na Clatous Chama, Miraji

Athumani na Ibrahim Ajibu, huku Azam
ikiwatoa Domayo, Joseph Mahundi,
nafasi zao kuchukuliwa na Donald
Ngoma na Selemani Idd “Nado”, na
kuufanya mpira uchangamke zaidi.

Baada ya mchezo wa jana, mabingwa
hao watetezi wanatarajia  kusafiri
kuelekea Arusha, kuwafuata Singida
United, katika mchezo mwingine wa ligi
hiyo utakaochezwa Jumapili kwenye
humo.

Matokeo ya mechi nyingine za Ligi
Kuu Tanzania Bara zilizochezwa jana
ni Alliance imefanikiwa kuichapa Ruvu
Shooting bao 1-0 kwenye Uwanja wa
Union imelazimishwa suluhu Uwanja
wa Mkwakwani dhidi ya Singida United,
Polisi Tanzania ikawachapa Mwadui
FC bao 1-0 kwenye Uwanja wa Chuo
cha Ushirika mjini Moshi na Namungo
ikiendelea kungara kwenye Uwanja
wa Kassim Majaliwa mijini Lindi kwa
kuifunga Mtibwa Sugar bao 1-0.

Tanzania Prisons yenyewe
imelazimishwa sare ya bila kufungana
dhidi ya Biashara United Uwanja
ikabanwa mbavu nyumbani, Uwanja wa
Nangwanda Sijaona kwa kulazimishwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Lipuli FC ya Iringa.
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Mbao vaipa
kiburi Yanga

Na Shufaa Lyimo

ZIKIWA zimebakia siku mbili kabla

yva kuwavaa Pyramids kutoka Misri,
uongozi wa Yanga na benchi la ufundi,
wamesema kuwa wako tayari ku-
wavaa Waarabu hao katika mchezo wa
Kombe la Shirikisho Afrika utakaoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa CCM

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu MwenyeKiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema kuwa
matokeo ya ushindi dhidi ya Mbao FC
hapo juzi, yamewapa taswira kuelekea
katika mchezo huo wa kimataifa.

Mwakalebela alisema kuwa ma-
tokeo waliyopata dhidi ya timu hiyo
yamewaongezea molari kwenye timu
yao, na wanaamini watapata matokeo
mazuri katika mchezo huo wa kwanza
na kujiweka kwenye nafasi nzuri ya
kusonga mbele katika mashindano
hayo.

“Mikakati yetu
ni kuhakikisha
Jumapili tunapata
matokeo mazuri
kwenye Uwanja
wetu wa CCM
Kirumba, tunataka
kumaliza kazi hapa
hapa nyumbani,”
alisema Mwakaleb-
ela.

Kiongozi huyo
aliwataka mashabiki
wao Yanga waliopo Mwanza pamoja
na mikoa ya jirani wajitokeze kwa
wingi Jumapili ili kushuhudia mchezo
huo, ambao wanaamini watawapa
furaha.

Vile vile Mwenyekiti huyo alisema,
mapungufu machache ambayo kocha
ameyabaini katika mchezo huo anaen-
delea kuyafanyia kazi ili yasijirudie
katika mchezo wao huo wa Kimataifa.

Naye Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Noel Mwandila, alisema kuwa mchezo
wa juzi ulikuwa mgumu kutokana na
wapinzani wao kuonyesha kiwango
Kizuri katika mechi hiyo.

“Haikuwa mechi rahisi, tulijua
itakuwa ngumu na yenye ushindani,
ninawapongeza vijana kwa kupam-
bana ili kupata ushindi, napenda pia
kuwapongeza Mbao kwa kucheza
vema,” Mwandila alisema.

Wakati huo huo, Maybin Kalengo,
ameumia katika mchezo wa kirafiki
dhidi ya Pamba na taarifa za awali
zinaeleza kuwa mchezaji huyo atakaa
nje kwa muda wa wiki nane.
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