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Aliyekuwa Meya wa Manispaa ya Ubungo na Kinondoni, Boniface Jacob

AT

(katikati), akizungumza na waandishi

wa habari, mkoani Dar es salaam jana kuhusu uchambuzi wa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAQ) katika Halmashauri tano za mkoa huo na kutaka viongozi waliosababisha hasara wachukuliwe hatua
za kisheria. Kulia ni mwanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Martin Masese na Mwe-
nyeKkiti wa Baraza la Wazee la chama hicho, Jimbo la Ubungo, William Mwangwa. PICHA: IMANI NATHANIEL

Bulaya aibua tena kikokotoo bungeni

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum (CHADE-
MA), Easther Bulaya, ameliamsha
upya Bungeni sakata la kikokotoo
cha mafao ya wastaafu, akisema
wafanyakazi bado wanalia na wana-
fanya kazi kwa kinyongo, kwa kuwa
asilimia 33 inayotumika si haki yao.

Bulaya, wakati anachangia jana
bungeni Makadirio ya Mapato na
Matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024,
alisema maisha ni magumu na wa-
fanyakazi wanalia, wanafanya kazi
kwa kinyongo.

“Tusitengeneze mgomo baridi.
Hawa ndio wanaoenda kutekeleza
miradi ya maendeleo. Najua
mnasikia, najua mmeona na najua
mkiamua kulifanya jambo mnaweza.
Bado asilimia 33 si haki yao. Maisha
magumu, wafanyakazi wanalia, wa-

TAARIFA KWA UMMA

KUFUATIA TANGAZO LA AJIRA
NAFASI 572 LA TAREHE 18/3/2023
LENYE KUMBUKUMBU NAMBA
9/274/3/M/167 NA JINGINE LA
WITO WA USAILI LA TAREHE
06/04/2023 YANAYOSAMBAA
KATIKA MITANDAQ YA JAMII HAPA
NCHINI.

MOUNT MERU PETROLEUM LTD
INAPENDA  KUUTAARIFU  UMMA
KWAMBA MATANGAZO HAYO YOTE
MAWILI SIYO YA MOUNT MERU
PETROLEUM LTD NA KAMPUNI
YETU HAIHUSIKI KWA NAMNA
YOYOTE NA MATANGAZO HAYO.

UTAWALA.

nafanya kazi kwa kinyongo.

“.Waziri Mkuu (Kassim
Majaliwa), tunajua wewe ni
mnyenyekevu, tunaomba
watumishi watimize wajibu
wao. Mifuko ya hifadhi ya
jamii, madeni yalipwe, wa-
tumishi pesa zao kwa mu-
jibu wa sheria, michango
ipelekwe kwenye uwekezaji.

“Kuwe na tija, ifanyike
tathmini ya kina ili hizi fed-
ha za hawa watumishi wa
umma ambao ni wastaafu
watarajiwa waje wapate
haki zao,” alisema.

MAJIBU YA KINA MKU-
LANZI

Kuhusu utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa Kiwan-
da cha Sukari cha Mkulanzi
uliofikia asilimia 75, Bulaya
alisema wanataka majibu ya
kina kwa sababu kuna fedha
za mifuko ya hifadhi ya jamii
zimewekezwa kwenye mra-
di huo.

“Tunatataka majibu ya
kina; hapa kuna fedha za
mifuko zimewekezwa. Je,
tathmini ya kina ilifanyika?
Maana ripoti mbalimbali za
CAG (Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali)
zimeonyesha hapa pamet-
engeneza hasara ya Sh. bil-
ioni 11 sawa na asilimia 21 ya
mtaji uliowekezwa.

“Na moja ya sababu in-
asemekana, kuna uchelew-
eshaji wa mashine. Sasa
ukienda ya mwaka huu,
inasema hiyo mashine ali-
yepewa tenda ya kununua
mtambo wa kutengenezea
kiwanda cha sukari ni Waka-
la wa Barabara Tanzania
(TANROADS), wapi na wapi?
Kwa nini haikuwa TEMESA
(Wakala wa Umeme na
Ufundi), kwa nini haikuwa
Wakala wa Uagizaji wa Vifaa
Serikalini? Why TANROADS.

Barabara na sukari wapi na
wapi?

“Na hapa kuna fedha za Ki-
marekani takribani milioni
50.8 na inasemekana mbali
na huu mkataba, Mkulanzi
hawajashiriki mpaka kuwe-
ka saini, kila kitu walifanya
TANROADS,” alisema.

“Kuna nyongeza ya Sh.
bilioni 11 na hatujui kwamba
Mwanasheria Mkuu alith-
ibitisha kwa mujibu wa Ka-
nuni ya 59, Kifungu (i) cha
Manunuzi. Tunataka majibu
ya kina. Haya tunayasema
kwa sababu tunataka hatua
zichukuliwe. Watu wasii-
chukulie serikali poa, watu
watimize wajibu wao na hizi
ni fedha za wastaafu wetu,”
alisema.

HASARA BIL. 4/-

Katika mchango wake
kuhusu uwekezaji wa mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, Bu-
laya alisema Kiwanda cha
Ngozi cha Kilimanjaro, kime-
pata hasara Sh. bilioni nne.

Alisema hizo ni fedha za
mifuko ya hifadhi ya jamii
na katika malengo yao. Ki-
wanda hicho cha Kiliman-
jaro kilikuwa kimepanga ku-
zalisha jozi za viatu milioni
1.2 lakini wakazalisha 11,354.

Kwa mujibu wa Bulaya,
kiwanda hicho pia kilikuwa
kimepanga kuzalisha jozi za
viatu, soli za viatu 900,000
lakini kikazalisha sifuri. Kili-
kuwa kimepanga kuzalisha
bidhaa za ngozi 48,000 la-
kini kikazalisha 224.

Kana kwamba haitoshi,
akasema kiwanda hicho ki-
likuwa kimepanga kuzalisha
ajira 300 lakini kikazalisha
79 na malengo hayajafiki-
wa huku akisisitiza huo ni
usimamizi mbovu kwenye
fedha za wastaafu zina-
zowekezwa kwenye viwan-

da, wakati hayo yanafanyika
bado mifuko iko hohehae.

BIL. 129 ZA MICHANGO

Vilevile, akichangia kuhu-
su Mfuko wa wa Hifadhi
ya Jamii kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF), Bu-
laya alisema yako mashiri-
ka manne hayajapeleka
michango takribani Sh. bil-
ioni 129 kwenye mifuko ya
hifadhi ya jamii.

“Wakati hayo yanaende-
lea, kuna mamlaka ya serika-
li za mitaa 133 hazijapeleka
tabribani Sh. bilioni 119, ma-
slahi ya mishahara na posho
za wafanyakazi hazijalipwa.
Pia kuna mashirika nane
hayajalipa malimbikizo ya
mishahara ya watumishi na
madeni mbalimbali takriba-
ni Sh. bilioni 5.8, bilioni 2.2
ni malimbikizo ya misha-
hara. Pia kuna mamlaka za
serikali za mitaa 76 hazijali-
pa Sh. milioni 309 za mizigo
za wastaafu 223,” alisema.

Kadhalika, Mbunge huyo
alisema katika ripoti mpya
ya CAG, PSSSF imesema
ukwasi uko asilimia 22 kiny-
ume na sheria cha asilimia
40.

“Mwaka jana nimesema
na leo narudia, wakati hizi
pesa zinaendelea Sh. bil-
ioni 1.5, pesa za muda mrefu
hamjalipa kwenye mifuko
iliyoahidiwa na Waziri wa
Fedha, atalipa kwa hati fun-
gani,

“Pia  Waziri wa Fedha
PSSSF mmelipa Sh. bilioni
767 pesa za wastaafu, kiinua
mgongo chao zaidi ya pato
walilo nalo. Kuna mwaka
walienda kukopa kwenye
maeneo mengine kiasi wali-
cholipa ni kingi kulingana
na mapato na michango,”
alisema.

CAG aibua utata
- mkataba ujenzi NHC

: Na Godfrey Mushi, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa

: Hesabu za Serikali (CAG), ame-
: baini mkataba wa ubia kati ya
: Kampuni ya Al-Karimo Invest-
: ment na Shirika la Nyumba la

¢ Taifa (NHC) wa ujenzi wa jengo
¢ la ghorofa 10 la kibiashara na

: makazi, Dar es Salaam ambao

: haujakamilika kwa miaka 17,

: huku mbia akijumuisha kiwanja
: chake kwenye mradi bila ridhaa
: ya NHC.

Aidha, uchambuzi wa ripoti

: hiyo umebaini kuwa mbia ali-

: tumia kiwanja chake kuchukua

: mkopo Benki ya Kimataifa ya
: Biashara (ICB) kwa ajili ya ujenzi
: wa mradi lakini alishindwa kuli-
i pa mkopo huo na deni limefikia

: dola za Marekani milioni 2.35

¢ (sawa na Sh. bilioni 5.47).

Ripoti Kuu ya Ukaguzi wa

¢ Mashirika ya Umma ya Mwaka

1 2021/22, inaonyesha kuwa usi-

: mamizi usioridhisha wa mkataba
: huo wa ubia wakati wa ukaguzi,
: kasoro kadhaa zilibainika.

Kasoro hizo ni pamoja na mbia

: kujumuisha kiwanja chake kwe-
: nye mradi bila ridhaa ya NHC

: na ujenzi ulifanyika kwenye
: viwanja vitatu, badala ya viwili
: vilivyotolewa na shirika.

Mwaka 2004, Shirika la Ny-

: umba la Taifa (NHC), liliingia

: ubia na Kampuni ya Al-Karimo
* Investment Limited kwa ajili ya
: ujenzi wa jengo hilo kwenye vi-
: wanja viwili vya NHC kwa faida
: ya kibiashara na madhumuni

: mengine kama yalivyokubaliwa
: kwenye mkataba na mbia

: anayefadhili mradi huo.

Kutokana na usimamizi usiori-

: dhisha wa mkataba huo wa ubia,
: CAG amependekeza NHC ifanye
: usimamizi na ufuatiliaji wa kuto-
: sha na wa mara kwa mara katika
: Uwekezaji wake wote wa ubia.

Aidha, amependekeza NHC

 iwasiliane na Ofisi ya Mwa-

: nasheria Mkuu wa Serikali (AG)
 kupata ushauri kutokana na

¢ kasotro zilizojitokeza katika

: utekelezaji wa mkataba huo wa
: Ubia na hatima yake kwa ma-

: slahi mapana ya taifa.

Kuhusu kutokufanya mapitio

: na kutoidhinishwa kwa kiwango
: cha kodi ya wapangaji, CAG

: amesema NHC haikufanya utafiti
: wa soko ili kuhuisha viwango

: vyao vya kodi.

Kwa mujibu wa CAG, hali hiyo

: inasababisha kutoza kodi kwa

: kiwango cha chini na kupoteza

: mapato. Kiwango cha sasa cha

: NHC kinachotumika kiliidhin-

¢ ishwa mwaka 2011 na haki-

: jafanyiwa mapitio kwa kuzinga-
¢ tia mabadiliko ya kiwango cha

: mfumuko wa bei, na hali ya soko
: kwa miaka 10 iliyopita.

Kwa hali hiyo, CAG amepende-

: keza kuwa Shirika la Nyumba

: la Taifa, lifanye utafiti huru wa
: soko ili kubaini kiwango cha

: sasa cha kodi ya soko.

Pia shirika linapaswa kupata

: idhini ya bodi kabla ya kutumia
: viwango vipya ili kuepuka ku-

: toza kodi chini ya kiwango cha
: soko la sasa na kupunguza ma-
* pato ya shirika.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Mhandisi
Rogatus Mativila (wa pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Meneja Mradi
wa Barabara ya Mabasi ya Mwendokasi (BRT 3), Mhandisi Barakaeli Mmari
(kushoto), wakati alipotembelea kukagua maendeleo ya ujenzi wa barabara
inayotoka Gerezani hadi Gongo la Mboto, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:
JUMANNE JUMA.

Wamiliki ardhi kuanza kupokea
bili kupitia simu zao

Na Munir Shemweta, MWANZA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amesema wamiliki wa ardhi nchini
wataanza kupokea bili za kodi ya pango la
ardhi kupitia simu ya mkononi.

Dk. Mabula alisema hayo jana wakati
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
aliposimama kwa muda kuzungumza na
wananchi wa Hungumalwa, wilayani Mis-
ungwi, mkoani Mwanza, ikiwa ni mwanzo
wa ziara yake ya siku tatu mkoani humo.

“Ninapozungumza sasa mikoa kumi
tayari imeunganishwa katika mfumo na
tutaanza kupata bili zetu kupitia simu
ya mkononi hivi karibuni maana watu
walikuwa wakihoji kama maji waliweza
kwanini ardhi wasiweze,” alisema Waziri
Mabula.

Dk. Mabula alisema, kwa sasa kuna
wataalamu 26 wanaboresha mifumo nda-

ni ya wizara hiyo lengo likiwa kuhakikisha
mifumo ya wizara inaimarika katika masu-
ala ya malipo ili kiwawezesha wamiliki wa
ardhi kuondokana na changamoto za uli-
paji kodi ya pango la ardhi.

“Napenda niwahakikishie wanannchi
wa Hungumalwa, Kwimba na wana Mwan-
za kwa ujumla kuwa zile kelele za ardhi
zinaenda kuisha kwa sababu mama Samia
ameiwezesha wizara,” alisema Dk. Mabula.

Aidha, alisema Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, amefungua nchi na kubhitaji
kuwa na wawekezaji na kubainisha kuwa
wawekezaji lazima wakute ardhi zipo na
zimepangwa na kuwekwa kwa uwekezaji.

“Niwaombe katika kutenga maeneo ya
uwekezaji lazima tuhakikishe yametam-
buliwa na yanamilikiwa lengo mwekezaji
akija asianze kuvutana na wananchi, hal-
imefanya utaratibu wa kulitambua eneo
na kumiliki,” alisema Dk. Mabula.

Makamu Othman apendekeza chombo
rasmi kusimamia haki jinai

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Othman Masoud Othman, amese-
ma kuna haja ya Tanzania kuitumia fursa
ya kuundwa Tume ya Rais ya Kuboresha
Taasisi za Haki Jinai, nchini kupendekeza
kuandaliwa mfumo utakaounda chombo
rasmi na kuandaa sera bora itakayosima-
mia vyema kimamlaka masuala yote ya
haki jinai nchini.

Othman aliyasema hayo mjini hapa al-
ipokutana na Wajumbe Tume hiyo iliyofi-
ka ofisini kwa Makamu kupokea maoni
yake kuhusu maboresho yanayohitajika
katika taasisi za haki jinai na mfumo wa
mahakama Tanzania.

Alisema Tanzania kwa sasa inaonekana
hakuna mfumo na sera rasmi za kusima-
mia taasisi za aina hiyo na kwamba ni
jambo jema Tume hiyo ikapendekeza ku-
undwa mfumo rasmi na chombo kimoja
chenye mamlaka kubwa pamoja na kuan-
daliwa sera itakayosimamia masuala
hayo kwa wepesi na kusaidia upatikanaji
wa haki kwa jamii.

Alisema kwa sasa utaratibu uliopo
Tanzania ni upungufu mkubwa ambao
hauna uwezo na hauoneshi kuwapo
utaratibu bora utakaosaidia watanzania
kuendesha kwa wepesi taasisi na mfumo
huo sambamba na kuzuia kujirejea rejea
kwa makosa ya jinai ya aina mbali mbali
yanayotendeka nchini.

Pia, alisema maboresho mbali mbali
yaliyofanyika katika mfumo wa sekta
ya sheria nchini bado hayajakidhi haja
na matarajio ya nchi kuwa na chombo
kimoja kinachosimamia masuala yote
muhimu ya haki jinai kwa kuwa yaliyo-
fanyika yalizingatia zaidi urekebishaji wa
kitaasisi kuliko mfumo unaohitajika sasa.

Alisema Tanzania itakuwa imefanya
jambo kubwa iwapo itatambua inahi-
tajika kujenga upya mfumo na utaratibu
wake wa haki jinai ili kuondoa tatizo la
sasa lililopo.

Kadhalika, mfumo wa sasa pia un-
aruhusu makosa makubwa kutendwa na
watu wenye nyadhifa kubwa huku uta-

ratibu na uwezo wa upelelezi wa polisi
ukiwa dhaifu kutokana na kujengwa ki-
siasa kuliko kiuweledi zaidi, jambo am-
balo athari inarudi katika kuzuia na ku-
peleleza makosa mbali mbali ya jinai na
hivyo kulazimika kutumia maelekezo ya
viongozi wa siasa.

Alisema mfumo huo wa polisi kupokea
maelekezo ya kisasa inalifanya jeshi hilo
kukosa na kujenga weledi katika upele-
lezi wa makosa huku kazi hiyo ikiwa ni
ya kitaalamu zaidi kuliko ya siasa.

Kutokana na hali hiyo amesema kuna
haja ya kutathmini Idara za upelelezi
katika Jeshi la Polisi kwamba iendelee
kubakia ndani ya jeshi hilo ama iwe
mamlaka mbali na jeshi la polisi lin-
aloweza kufanya kazi zaidi ya kupeleleza
kwa weledi mkubwa makosa tofauti ya
jinai.

Othman alisema hasa katika vipindi
vya uchaguzi, mfumo ulipo sasa wa poli-
si huendelea kupokea amri za wanasiasa
na hivyo kuwafanya polisi kuendelea ku-
tumika vibaya kinyume na malengo na
matarajio ya jamii ya watanzania jambo
ambalo ni tatizo kuwapo hali hiyo.

Kuhusu Taasisi na Mamlaka kama
za kuzuia rushwa , Tume ya Kuzuia na
Kupambana na madawa ya kulevya na
mamlaka nyingine za namna hiyo, alise-
ma kwa mazingira ya Tanzania ni vyema
kuundwa kwa kuungwa pamoja chini
ya chombo maalum kitakachokuwa na
uwezo wa kitaalamu na rasilimali za ku-
tosha za kushughulikia mambo maalum
ya namna hiyo chini ya maadili na kuwe-
ka wepesi zaidi kiutendaji.

Eneo jingine alilolizungumzia ni kuhu-
su masuala ya kitaalamu kama vile kwa
Mkemia Mkuu, madaktari hali ilivyo sasa
hawakutengenezwa kwenda kusaidia
katika upatikanaji wa haki mahakamani
lakini hutazama eneo la utaalamu zaidi
katika viwango vyake vya Kitaasisi visivy-
omunganiko huku kukiwa hakuna mam-
laka ya juu zaidi ya kusimamia zaidi.

Mwenyekiti wa Tume hiyo Jaji mstaa-
fu, Mohammed Chande Othman, alise-
ma Tume hiyo inaendelea na kutekeleza

jukumu lake la kukusanya maoni na taar-
ifa kupitia wadau mbali mbali wakiwamo
viongozi, taasisi za haki jinai na wengine

kwa njia ya mikutano, madodoso pamoja
na maandishi ili kuwezesha kukusanya
maoni na kuishauri serikali namna bora

International School
of Tanganyika

)

INVITATION FOR BIDS

Bids are invited from interested registered, competent, reliable and licensed suppliers/dealers to
provide the under listed goods and services for the year ending 31t July 2024.

Skoermeycpeges | Rgoocoi Campys

s2EE endzIessnm  aks 7Y BRT ITA@E
U WA Boed | e tekcie Road

Earesrabam Tarcana

S/N Category No. Description

1. Category 01 Maintenance Materials

2. Category 02 Consumables and Cleaning Materials

3. Category 03 Stationeries

4. Category 04 Staff Welfare Supplies (Sugar, Tea, Coffee & Milk Powder)
5. Category 05 Timber

6. Category 06 Supply and Servicing of Fire Extinguishers

7. Category 07 Fumigation

8. Category 08 Cesspit Emptying

9. Category 09 Electrical Appliances (Fridges, Cookers & Air-conditions)
10. Category 10 Motor Vehicle Tyres & Battery

11. Category 11 Motor Vehicle Oil & Filters

12. Category 12 Motor Vehicle Spare Parts

13 Category 13 Motor Vehicle Bus Hiring

Conditions:

of the bids received.

«  Bid document(s) will be emailed to the bidders on payment of TZS. 25,000/= payable per bid
category. Payments should be made to the Billing Department located in the Administration
Building (Gate #5), off United Nations Road, Upanga, between 10.00 am to 1.00 pm Monday to
Friday. Bidders will need to provide the School with the email ID at the time of making payment.
Once payment has been received, bid documents will be emailed by the following working day.

. Bids should be emailed to bids@istafrica.co.tz latest by 2 p.m. on Friday, May 5, 2023. No bids
will be accepted after this time. In addition, bidders should attach scanned copies of certificates
of registration, business license, TIN/VAT certificates and User Identification Number
certificate (for VAT registered suppliers). On submission of the information, the bidders would
receive a confirmation that IST has successfully received their bids.

« The Schoolis not bound to accept the lowest or any bid and reserves the right to reject all or any

D i) Ml . D

L
Inchemon PTC
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LATRA yafungia leseni
madereva 30, mabasi 27

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imesiti-
sha leseni za mabasi 27 yanay-
ofanya safari mikoani huku
madereva 30 nao wakifungiwa
leseni zao.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA,
Habibu Suluo, alisema sababu za
kuchukua hatua hizo ni kutoka-
na na madereva kuendesha kwa
kasi na kuchezea mfumo wa ku-
fuatilia mwenendo wa gari (VTS),
hivyo kusababisha usitoe taarifa
au kutoa kwa kuruka ruka.

“Kuna baadhi ya mabasi am-
bayo baada ya wataalamu kufan-
ya uchunguzi, waligundua betri
za vifaa vya VTS zimeharibiwa na
mifumo yake ya umeme kubadil-
ishwa.

“Kadhalika, kuna basi ambazo
zimekutwa zikiwa na mfumo we-
nye swichi inayotumiwa na dere-
va kuzima na kuwasha na kuna
ambazo zimebadilisha mfumo na

kituo chetu cha ufuatiliaji,” alise-
ma Suluo.

Suluo alisema walibaini kwam-
ba mchezo huo wa madereva
kuchezea mfumo umekuwa
ukifanywa kwa kushirikiana na
kampuni ambazo zilipewa kazi
ya kufunga vifaa hivyo ya U-track
Afrika Ltd na Easy Track Solution
JV,R] Motchand Ltd ambayo nayo
yamesimamishwa na LATRA.

Suluo alisema wameanza ku-
chukua hatua ya kudhibiti basi
zinazobeba wanafunzi kuto-
kana na kuendelea kuripotiwa
matukio ya unyanyasaji kwa wa-
nafunzi hao ambayo pia ni kiny-
ume cha maadili.

“Kumekuwa na matukio ya ku-
wafanyia vitendo vya kikatili wa-
nafunzi hasa wa kike kwenye basi
za shule na zipo taarifa za wa-
nafunzi hawa kunajisiwa, jambo
hili halivumiliki na halikubaliki
kwa ustaarabu wetu Watanza-
nia,” alisema Suluo.

Alitoa maelekezo kwa shule
zote kuwasilisha orodha ya basi
zinazotoa huduma kwa shule

leseni zao, orodha ya wahudumu
(matroni na patron) pamoja na
namba zao za vitambulisho vya
taifa.

Alisema, mamlaka hiyo kwa

na Uchukuzi pamoja na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, in-
afanya mapitio ya kanuni za usafiri
wa umma ili kuongeza vigezo vya
udhibiti wa basi hizo za shule.

kutuma taarifa za uongo kwenye  husika na majina ya madereva na

kushirikiana na Wizara ya Ujenzi

Kadhalika,

alisema mamlaka

hiyo ilikumbusha wamiliki wa mabasi
hayo kusimamia maadili kwa kuhakiki-
sha hayaonyeshi, kupiga nyimbo au
kuonyeshwa video zisizo na maadili
wala kuwapo na watu wanaohubiri.

“Hili tulishalisema na tunarudia
tena, kila mtoa huduma aanze kutath-
mini video na miziki inayopigwa kwe-
nye gari yake, kwamba endapo akikaa
na mwanawe, mzazi au mtu anayem-
heshimu, anaweza kuziangalia au
kusikiliza?” alihoji Suluo.

“Kuhusu suala la kuwapo wanao-
hubiri kwenye basi, tulishalikataza na
tunaendelea kusisitiza tena, hatutaki
kuona mambo haya yanafanyika kwe-
nye basi kwa sababu siyo mahali pake.
Na katika hili tutachukua hatua kali
kwa wale watakaobainika kukiuka,”
alisisitiza.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, Kamishna Msaidizi mwan-
damizi (SACP) Ramadhani Ng"anzi,
alisema kutokana na baadhi ya ma-
dereva kuchezea mfumo wa VTS, Jeshi
la Polisi limeongeza mfumo mwingine
wa udhibiti mwendo kwa madereva
hao wawapo safarini ambao hautar-
uhusu gari lolote kutembea mwendo
zaidi ya 80.

“Mfumo wa VTS utaangalia
mwenendo wa uendeshaji wa gari
na wa ‘speed governor utaangalia
mwendo na gari na  haitakwenda
mwendo zaidi ya 80. Na tumeshaagiza
tayari kwamba magari yote mapya
yanayoingia nchini kuanzia Desemba,
mwaka jana, yafungwe mfumo huo,”
alisema.

CHUOCHA
KUMBUKUMBU YA
MWALIMU NYERERE

JAMHURI YA

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
anapenda kuwaalika Wananchi wote kuhudhuria
Kongamano la Kumbukumbu ya Kuzaliwa Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

MADA KUU: “AMANI NA USAWA KWA MAENDELEO YA TANZANIA”
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Mil. 895/- zalambwa
mikopo vikundi hewa

Na Restuta James

HALMASHAURI ya Jiji la Dar es Sa-
laam imetajwa kinara wa kutoa mikopo
ya Sh. 698,700,000 kwa vikundi hewa
34 wakati Manispaa ya Temeke ikitoa
Sh. 178,536,140 kwa vikundi vya aina
hiyo tisa.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere ya ukaguzi wa Serikali za Mitaa,
inaonyesha kwamba Halmashauri ya
Meru inafuatia kwa kutoa mikopo ya Sh.
18,700,000 kwa vikundi hewa.

“Nilishindwa kujiridhisha juu ya
kuwepo kwa vikundi 48 vilivyopewa
mikopo yenye thamani ya Sh. milioni
895.94 kwenye Mamlaka tatu za Seri-
kali za Mitaa. Aidha, nilibaini kuwa,
Maafisa Maendeleo ya Jamii wa Kata
husika hawakufahamu lolote kuhusu
vikundi hivyo,” ilieleza sehemu ya ripoti
ya CAG.

Katika taarifa hiyo, CAG alishauri Ofisi
ya Rais kupitia Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), iwachukulie
hatua waliotoa fedha kwa vikundi vi-
sivyokuwapo kwa kuwapeleka kwenye
vyombo vya uchunguzi.

“Ninashauri Ofisi ya Rais TAMISEMI
ichukue hatua stahiki kwa watumishi
waliotoa mikopo kwa vikundi ambavyo

hapakuwa na taarifa za kuwapo kwao
ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kwe-
nye vyombo vya uchunguzi,” alisema.
Wakati huo huo, CAG Kichere amebaini
kuwa vikundi 19 katika Manispaa ya
Temeke, vilikopa Sh. milioni 412.63 na
kusitisha biashara.

Aidha, katika eneo hilo, Halmashauri
ya Mji wa Geita inaongoza kwa kuwa na
vikundi 396 vilivyokopa na vimeshasiti-
sha biashara, ambavyo vinadaiwa zaidi
ya Sh. bilioni 1.05.

Wakati huo huo, Manispaa ya Temeke
imebainika kutoa mikopo ya Sh. milioni
147.26 kwa vikundi vitano vilivyokuwa
na wanachama wenye ajira rasmi, kiny-
ume cha utaratibu.

“Tathmini yangu kuhusu mikopo
iliyotolewa kwa vikundi nilibaini kuwa,
mamlaka tisa za Serikali za Mitaa zi-
likuwa zikitoa mikopo ambayo hai-
jarejeshwa yenye jumla ya Sh. bilioni
2.25 kutoka kwenye vikundi 627 vilivy-
ositisha shughuli zao za biashara,” il-
ieleza ripoti ya CAG.

Halmashauri zingine na kiasi cha
fedha zilizotolewa ni Maswa (Sh. mil-
ioni 179.66), Wilaya ya Geita (Sh. mil-
ioni 176.52), Jiji la Arusha (Sh. milioni
141.32), Wilaya ya Tandaimba (Sh. mil-
ioni 121.54), Busega (Sh. milioni 32.92),
Monduli (Sh. milioni 105.38) na Mji wa
Mbulu (Sh. milioni 27.77).
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Waliotajwa ripoti ya CAG wazidi kuwekwa kikaangoni

Na Vitus Audax, KWIMBA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amesema serikali
inaendelea kuwachukulia hat-
ua za kisheria wote waliotajwa
kuhusika na ubadhirifu wa
fedha za serikali katika ripoti
iliyotolewa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG).

Dk. Mpango alisema hayo
wa, Kwimba mkoani Mwanza
wakati akisalimiana na wa-
nanchi katika ziara ya kikazi
ya siku mbili mkoani Mwanza.

Alisema serikali haitawaka-
lia kimya wote wanaobainika
kuhusika na upotevu wa fed-
ha za utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo ya

wananchi. Alisema serikali
itahakikisha kila mhusika ana-
chukuliwa hatua za kisheria ili
fedha za umma ziheshimiwe.

“Tayari hatua zimeanza ku-
chukuliwa kwa waliotajwa kati-
ka ripoti ya CAG na hatutaishia
hapo. Tutaendelea kuchukua
hatua kwa kila aliyetajwa na
kubainika kuhusika katika uba-
dhirifu huu unaorudisha nyu-
ma juhudi za serikali,” alisema.

Dk.Mpango pia aliwaagiza
viongozi wote mkoani Mwanza
kuhakikisha wanafanyia kazi
kesi zote zilizotajwa katika ri-
poti hiyo na kutatua yale yanay-
owezekana kufanyika ndani ya
mkoa.

Katika hatua nyingine, Dk.
Mpango alitembelea mradi wa
kuzalisha mitambo bora ya

Waliofutiwa matokeo
kufanya tena mitihani

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewapa fursa ya
kurudia mtihani wa kidato cha
nne kuanzia Mei 2, mwaka huu,
watahiniwa 337 waliofutiwa
matokeo kwa kufanya udang-
anyifu na kuandika matusi.

Aidha, imetoa onyo kwe-
nye mitihani ya kidato ya sita
itakayofanyika sambamba na
inayorudiwa kuwa itakuwa ma-
cho kuangalia shule zitakazo-
fanya udanganyifu.

Serikali pia imesema in-
aifanyia uchunguzi shule moja
ambayo imekuwa ikitumia wa-
nafunzi wa darasa la tano na
sita kuwafanyia mitihani wa-
nafunzi wa darasa la nne.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof.Adolf Mkenda,
aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa

Alisema wamejadiliana na
Baraza la Taifa la Mitihani
(NECTA) ili kuona namna ya
wanafunzi hao kufanya mti-
hani mapema kabla ya duru ny-
ingine na suala hilo halitarudi-
wa tena.

“Nimeelekeza wanafunzi hao
kama wakitaka wawasiliane
na Baraza ili kufanya mtihani
wa kidato cha nne na utatole-
wa wakati wa mtihani wa ki-
dato cha sita ambao utaanza
Mei 2 hadi 22, mwaka huu,”
alisema.

Alisema gharama za uende-
shaji wa mtihani huo zitakuwa
ndogo na kama ingeendeshwa
nje ya utaratibu huo ingegha-
rimu serikali zaidi ya Sh. bilioni
moja.

“Wasimamizi wa mitihani
watakuwa wale wale wa kidato
cha sita na watafanya kwa utar-
atibu utakaowekwa na utafung-
wa kwenda kusahihishwa.Hii ni
mara ya mwisho kufanya hivi
hatuwezi kuingiza nchi kwenye
gharama hizi,” alisema.

Aliwataka wazazi watam-

bue kuwa suala la kushinikiza
baada ya kufanyika udanganyi-
fu halilipi.

Alibainisha kuwa shule zi-
lizofanya udanganyifu ambazo
ni Twibhoki, Thagaafa, Mne-
monic Academy ya Zanzibar na
Cornel zitaendelea kuwa chini
ya uangalizi na serikali haiwezi
kukubali kusajili shule kwenda
kuwa kiwanda cha kuharibu
mfumo wa elimu.

“Uchunguzi ukikamilika tuta-
tangaza uamuzi ambao Kamish-
na atafanya, mimi ningekuwa
mzazi nisingepeleka mwanan-
gu kwenye shule iliyopo chini
ya uangalizi,” alisema.

Awali, Prof.Mkenda alifafan-
ua kuwa Novemba mwaka jana
ilifanyika mitihani ya kidato
cha nne na NECTA lilifuata ma-
tokeo ya watahiniwa 337.

Alisema watahiniwa 333 wali-
futiwa matokeo yao kwa ajili
ya udanganyifu na wanafunzi
wanne walifungiwa matokeo
yao kwa sababu ya kuandika
matusi kwenye karatasi za
majibu.

“Kati ya wanafunzi 333 am-
bao matokeo yao yalizuiliwa
wanafunzi 206 wanatoka ka-
tika shule mbili tu ambazo
ni Twibhoki mkoani Mara
na Thaqaafa jijini Mwanza,
takribani mbili ya tatu ya wa-
nafunzi wote waliozuiliwa ma-
tokeo wanatoka katika shule
hizi mbili,” alisema.

Alisema watahiniwa hao wa-
naweza kuomba kufanya miti-
hani kwenye duru ya mitihani
inayofuata ya kidato cha nne
kama watahiniwa binafsi.

Waziri huyo alisema wizi wa
mitihani una madhara makub-
wa na kuwataka watanzania
kukemea suala hilo na kuwa
shupavu kupambana nalo.

“Wizi wa mitihani ni utovu
wa maadili na moja ya maadili

ni kutowafundisha watoto
wetu wizi, wizi huu unaondoa
weledi,”alisema.

ngombe katika shamba la Mabuki
ulioko chini ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi. Mradi huo wa ngombe wa ny-
ama unawanufaisha vijana 85 wali-
ohitimu vyuo vya mifugo na kukosa
ajira.

Mradi huo unatekelezwa katika
maeneo mbalimbali nchini ukiwa
na vituo atamizi nane. Katika eneo
la Mabuki pekee, kuna ngombe
500 wanaoendelea kunenepeshwa
kwa lengo la kuwauza kwa wafugaji
ili kubadili sekta ya mifugo kutoka

katika ufugaji wa mazoea na kuwa
wenye tija kwa kuzalisha maziwa na
nyama kwa wingi.

Akiwa katika mradi huo, Dk. Mpan-
go aliagiza wizara kutuma wataala-
mu kwa wafugaji ili kuwaelimisha na
hatimaye wafuge kwa tija na kuacha
ufugaji wa kimazoea. Alisema serika-
li iko tayari kuboresha mazingira ya
utendaji kazi katika mradi huo na ku-
tatua kero za waendeshaji wa mradi
ili kuhakikisha unaleta tija kwa taifa.

Awali, Waziri wa Mifugo na Uvuvi,

Abdalah Ulega, alisema mradi huo ni
sehemu ya mkakati wa serikali katika
kuhakikisha wanaboresha sekta ya
mifugo nchini ili kuleta tija kwa wafu-
gaji wote na taifa kwa ujumla.

Pia alisema mikakati ya wizara
hiyo ni pamoja na kuboresha mifugo
nchini ili kutoa maziwa na nyama
kwa wingi kwa ajili ya soko la ndani
na nje ya nchi huku akiwataka wafu-
gaji kujitokeza kununua ngombe
walionenepeshwa ili kuongeza uzal-
ishaji katika sekta hiyo.

<{A Canara Bank (tanzania) Lid

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014
AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.

| TZS8 usD E. REMITTANCES
A_SAVINGS BANK | TzS USD
1. Monthly Charges. | FREE | FREE |1. TISS | 128 8,450.00 | EQUIVALLENT TO TZS 8450
2. Non of Minimum Balance | FREE | FREE |2. E Remittances
3. AIC Statement Charges Upto_USD 1000 or Eq. 128 Tz 17,000.00 s 9.00
) Monthly FREE FREE [1001 to 5000 Tz 20,400.00 B 11.00
b) Interm TZS__ 4.300.00 s 5.00 5001 to 10000 Tz 40,700.00 B 22.00
10,001 and above
4. Gash Withdraw Charges ree |_Up o 5000 FREE Tzs 84,800.00 s 43.00
Above 5000 0.26% 3. SWIFT
5. Cash Deposit Charges FREE FREE [a) Swift Outward
6. Balance Ci certificate T2S_ 12,800.00 S 6.00 [Upto 5,000 | NA | S 39.00
7. Alc Closure charges T2ZS_ 12,800.00 S 13.00 |5,001 to 10,000 | NA | S 51.00
8 Activation of Dormat A/c TZS__ 5,100.00 s 6.00 |above 10,000 [ NA | B 77.00
b) Swift Inward
B. CURRENT ACCOUNT
cui ccou Upto 5,000 [ NA | B 11.00
1. Monthly Charges FREE FREE |5,001 to 10,000 | NA | s 16.00
2. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE |above 10,000 [ NA | B 26.00
:) CI/quShllstemem Cnaraes TZS  4,300.00 s 5.00 | F.LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES
b) Interm Fixed 125 4,300.00 Fixed $5.00 1. Processing Charges Upto 5 Mio - Tzs 21,200.00 [Upto 5,000 - $85.00
plus For For each
cach page '%° 50000 page $1.00 SMioto 10 Mo~ T2S __ 169,500.00 |5000 to 10,000 - $170.00
pozs FREE | Upto 5000 FREE
10 Mio to 25mio - TZS ___339,000.00 |Upto 20,000 - $255.00
4. Cash Withdrawl Charges 5000 10 20,000 to
26%| - 1.28%| 20 1.28%
ABOVE 25 oatoe] 10000 0.26% 25 mn to 500 mio 28% 200 289%
MILLION g Tso0mio—- 500,000
Above 10,000 0.43%| z § 1.06%| (‘minimum 1.06%
(minimum 7.5mio) -
UPTO 50 FREE | Upto 10,000 FREE [2. Documentation Charges
5. Cash Deposit Charges Mo
Upto_100 MILLION FREE |Upto 50,000 FREE
ABOVE 50 " > . >100 Mio (Min .| 50,000 - S
Milion 011%]  10.000- 0:26% 300.000) 0-26%| (vin 150) 0.26%
5. Balance C¢ certificate TZS__ 21,200.00 $13.00 |3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - Tzs 21,200.00 |Upto 20,000 - $255.00
20,000 to N
6. Stop Payment Charges 25 26500.00 $13.00 5Mioto10Mio-  TZS _ 169,500.00 |500,000 - 1.53%
>500,000—" 1 28%
7. Cheque Clearing Charges 10Mio_25mio - TZS __ 381,400.00 |(‘minimum 9000) E
a) Inward TZS  1,300.00 $1.00 25 mn to 500 mio - 1.53%
FREE >500mio-* 1.28%
b) Outward FREE| (minimum 9mio)
4. Inspection Charges Upto 50,000
8. Cheque Retum Charges Upto 100 Mio - Tzs 21,200.00 $22.00
a) Inward TZS__ 25,500.00 $13.00 >100 mio - Tzs 42,400.00 | >50,000 $43.00
b) Outward TZS _ 25,500.00 §13.00 [0 100N FeTeTETICE HEPOTTCTATGES 775 125 101,700.00 $43.00
Calculated as %ge of pre-paid
TZ8  21,200.00 pre-paid amount in amount in the
6.Pre-payment penalty the case of 1.70% case of takeover 1.70%
9. Alc closure charges $17.00 takeover of liability of liabity by
C. MOBILE BANKING CHARGES by other. other
1. Cash Wi
Upto 100,000 TZS  1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
101,000 to 200,000 TZS  2,600.00 NA |Bonds & Guarantees (Min 725 75,000) 1.02% 1.02%
Bonds & Guarantees with 100 % | per quarter N N
201,000 to 400,000 TZS 40000 NA | cash Margin (Min TZS 75,000) 0-43% 0.43%)
401,000 10 600,000 TZS__ 5.100.00 NA H.LETTER OF CREDIT
125 6800.00 NA | Import Letter of Credit (per artr of
601,000 to 999,000 Part thereof)
NA (Min § 200)
2. Funds ile Wallet Opening
(Min $50 max N
Upto 100,000 zs 500.00 NA |Lc amendment Commission NA 350) 1.02%
101,000 to 250,000 Tz 900.00 NA [Swift charge for LG opening NA 0.34%
Swift charge for other
251,000 to 500,000 128 1.700.00 NA | message/amendments NA $34.00
501,000 t0 1,000,000 TZS__4,300.00 NA -C NA (Min $200) $34.00
1,001,000 TO 10 Mn TZS  8,500.00 NA e charges NA (Min $200) 1.02%
Non payment of Bils on due date NA Till Payment 1.02%
Mobile Banking Services Export Letters of Credit_(per quarter or part thereof)
I:; Monthly Charges TZ8 500.00 NA | Advising commission NA $119.00
5) PIN Request TzS 220000 NA |G, o NA (Min $150) 0.43%
D. LOCKERS RENT YEARLY Negotiating bills under LC NA $75+cuouriersint 0.43%
TZS 296,700.00 NA X NA (Min$75) 0.43%
1.SMALL claim paid
2. MEDIUM TZS 508,500.00 NA |Extensions - Commissions NA (Min $200) 1.02%]
5 BiG TZS 635,600.00 NA | Gollection of Export LG NA $75+cuouriersint 0.43%
Amendments NA $64.00
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
Tz usp |
B . Gver 25 50
1. Base or Prime Lending Rate 16 7| i. Fixed Deposits of TZS Amount in TZS up to TZS 50 Million Sillion Above 100 Million
2. Maximum spread above Base or Prime s 5
Lending Rate 30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
3.Penal Interest 91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
For non compiance on Terms of Saction 3% p.a over regular rate of
a. Fornon compliance on Terms of Sactio Interest 181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
b. For Overdrawing/Excess drawing due to non 5% p.a over regular rate of
t of interest/instaliment/ch: interest
payment of inferestinstalimenticharges Above 1 year 8.00% 8.25% 8.50%
4. Deposit Rates
Current t Amount in USD to USD 50,000 ©Over USD | oyer usp 100,000
a. Current accoun Nil Nill ii. Fixed Deposits of USD mount in uP - 50,000 ver "
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00% 30 -90days 1.50% 2.05% 2.50%
91-180days 2.25% 2.50% 3.25%
181-364 days 3.00% 3.50% 4.00%
RARUL DIVECHA ACTING HEAD BUSINESS SIGNED | 11-04-2023
OPERATIONS Above 1 year 3.50% 4.00% 4.25%
SALMA MRISHO HEAD TREASURY AND TRADE | SIGNED | 11-04-2023
FINANCE
KAUSHENDRA TIWARI [cm-crepiT SIGNED | 11-04-2023
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MWANGA WA JAMII

Viwanda tanzu MSD
vitapunguza matumizi
fedha za kigeni

KATIKA mafanikio ambayo BOHARI ya Dawa (MSD) inajivunia ni
kujenga viwanda vitakavyozalisha vifaa tiba nchini na kuipunguzia
serikali mzigo wa kutumia fedha za kigeni kuagiza vifaa hivyo nje
ya nchi.

Wakati ugonjwa wa UVIKO-19 ulipoingia nchini kwa kasi miaka

na maambukizi ya ugonjwa huo na kulazimika kuagiza kutoka nje
ya nchi ili kukidhi mabhitaji.

Siku zote panapojitokeza changamoto, ndipo watu hupata su-
luhisho la kupambana na kuja na jibu la kuondokana na changa-
moto hiyo.

Katika kupambana na changamoto ya kuagiza vifaa tiba kutoka
nje, MSD imetaja hatua mbalimbali inazochukua ikiwa ni pamoja
na kuanzisha viwanda viwili vya barakoa na kimoja cha kuzalisha
mipira ya mikono.

Idara ya Mipango, Tathmini na Ufuatiliaji ya MSD, imeeleza saba-
bu za bohari hiyo kuanzisha kampuni tanzu na viwanda vyake.

Katika viwanda hivyo, kiwanda cha kutengeneza barakoa kime-
jengwa jijini Dar es Salaam, eneo la Keko, wilayani Temeke na
uwekezaji wake ni Sh. bilioni 1.4.

). Kutoka wingi huu wa mimba zao

Sabato

“Kiwanda hicho kina uwezo wa kuzalisha barakoa 80 kwa daki-
ka, uwekezaji wake ni Sh. bilioni 1.4 ambacho kwa mwaka kinaz-
alisha barakoa milioni 5.8, kilianza kazi Agosti 2020. Kiwanda hiki
kinaonesha umuhimu wa viwanda, kilianza kazi wakati wa janga la
UVIKO-19 na wakati ule haikuwa rahisi kupata barakoa.

“Kabla ya kuanzisha kiwanda hiki, barakoa moja ilikuwa ikiuzwa
Sh. 1,600, lakini kwa sasa inauzwa Sh. 500, na uwapo wa kiwanda
hiki umesaidia Tanzania kuacha kuagiza nje ya nchi na hivyo ki-
wanda kimepunguza matumizi ya fedha za kigeni.” MSD inafafan-
ua

Kiwanda kingine cha kuzalisha barakoa ni cha N95 kilichozin-
duliwa rasmi Machi, mwaka huu, chenye uwezo wa kuzalisha bara-
koa 100 hadi 150 kwa saa moja.

Kuhusu kiwanda cha kuzalisha mipira ya mikono, kilichopo Idofi
mkoani Njombe, kinatarajia kuanza uzalishaji Julai, mwaka huu na
kitakuwa na uwezo wa kukidhi mahitaji kwa asilimia 100.

“Kiwanda kitatoa ajira zaidi ya 200 za moja kwa moja na amba-
70 sio za moja kwa moja. Viwanda vyote hivyo vitaokoa fedha za
kigeni na tunataka malighafi za viwanda hivi zitoke nchini. Tuki-
fanikwa tutatengeneza mzunguko mzuri wa fedha na kuimarisha
uchumi.”

Hatua hii ya MSD sio tu inaokoa fedha za kigeni, bali pia inasaidia
kupunguza tatizo la ajira linaloikabili nchi kutokana na vijana wen-
gi kukosa ajira wamalizapo vyuo.

Viwanda hivyo vitasaidia kutoa ajira za kudumu na zisizo za ku-
dumu na kupunguza tatizo la vijana wanaozagaa mitaani kutafuta
ajira.

Vile vile, viwanda hivyo vitasaidia wakulima wa hapa nchini kwa
sababu vitahitaji malighafi inayozalishwa hapa hapa na kuwakom-
boa kwa kipato.

Kwetu sisi tunasema hatua hii ni kubwa na muhimu, kwa kuwa
hapo mwanzo barakao zilikuwa zikiagizwa kutoka nje na kuuzwa
kwa bei kubwa tofuati na zitakazozalishwa nchini ambazo zitaku-
wa na gharama nafuu na kila mtu atamudu kununua.
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Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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MIMBA kwa wanafunzi zi-
meendelea kuwa tatizo sugu
nchini kwa kipindi kirefu, li-
cha ya jitihada mbalimbali za
serikali na wadau wa elimu,
katika kushughulikia ili ku-
hakikisha watoto wa kike wa-
natimiza ndoto zao za elimu.

Kimsingi, serikali imekuwa
ikifanya jitihada kwa lengo la
kutokomeza mimba hizo na
kuwanusuru watoto wa kike
walioko katika hatari ya mim-
ba za utotoni ambazo mwisho
wake si salama kwao.

Licha ya tatizo hilo kugusa
hisia za kila mpenda maen-
deleo ya elimu, bado inaone-
kana kwamba jamii haijaha-
masika kutoa ushirikiano wa
karibu kwa vyombo vya dola,
ili kuwafichua wahusika wa
vitendo hivyo.

Baadhi ya wazazi na walezi
hutuhumiwa kupokea rushwa
kutoka kwa watuhumiwa ili
wasifikishwe kwenye vyombo
vya sheria na kuchukuliwa
hatua stahiki iwe fundisho
kwao na kwa wengine wenye
tabia za aina hiyo.

Inawezekana tuhuma hizo
zikawa na ukweli ndani yake,
kwani kuendelea kuwapo kwa
mimba nyingi za wanafunzi,
huku idadi ya watuhumiwa
ikiwa hailingani na idadi ya
waliopata mimba si sawa.

Inasikitisha kusikia kwamba
ndani ya mwaka mmoja, ka-
tika kipindi cha kati ya mwaka
2021 hadi 2022, wanafunzi
9,011 wa shule za msingi na
sekondari wamepata mimba.
Hali inayoonyesha tatizo bado
ni kubwa.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-

ansi na Teknolojia, Omary
Kipanga ndiye anayebainisha
hayo hivi karibuni, jijini Do-
doma na kufafanua kuwa ka-
tika kipindi cha mwaka 2021
na 2022 wanafunzi wa shule
za msingi waliopata ujauzito
ni 1,554 na sekondari ni 7,457.

Mimba kwa wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari
nchini, zinachangia kurudi-
sha nyuma maendeleo yao
kielimu, hivyo ni wazi ipo haja
kwa wadau wote wa elimu
kuendelea kushirikiana na
serikali katika vita hii.

Ni vyema wazazi na walezi
kushirikiana na vyombo vya
dola kuhakikisha watuhu-
miwa wanakamatwa, ili she-
ria iweze kuchukua mkondo,
kwani njia hiyo inaweza ku-
punguza wingi wa mimba
hizo kama si kumaliza tatizo
kabisa.

Kama jamii lingekuwa
jambo jema kama itaona
umuhimu huu, kwani Tan-
zania yenye wasomi wengi
wa kike waliobobea katika
fani mbalimbali itawezekana
na maendeleo inawezekana
iwapo watalindwa.

Lakini, kama jamii itaende-
lea kuwaficha wahusika wa vi-
tendo hivyo, itakuwa ni sawa
na kurudisha nyuma juhudi
za serikali na wadau wa elimu
za kuhakikisha mtoto wa kike
anapata elimu bora.

Pamoja na hayo, ninadhani
ipo haja kwa wanafunzi ku-
pewa elimu ya kujitambua na
kufahamu wajibu wao kwa
jamii na taifa, ili wajithamini
na kuepuka vishawishi vina-
vyosababisha wapate mimba

e wanafunzi, tuanze vita kukabili

au kuacha shule.

Kumekuwapo sababu nyingi
ambazo zimekuwa zikitajwa
kuchangia kuwapo kwa mim-
ba, mojawapo ikiwa ni wazazi
na walezi kuwa na tamaa ya
kutaka kupata mali.

Sababu nyingine ni ukosefu
wa elimu ya afya ya uzazi, um-
bali wa shule na hasa sekond-
ari za kata, ambazo husababi-
sha wanafunzi kutembea kwa
muda mrefu kufuata elimu
na kujikuta wakikumbana na
vishawishi njiani.

Hizo ni baadhi ya sababu
zinazoendelea kutajwa huku
kukiwa na juhudi mbalimbali
zinazofanywa na serikali kwa
ajili ya kukabiliana na tatizo
hilo ambalo linatakiwa kumal-
izwa ili watoto wa kike wawe
huru.

Lakini ninaamini kuwa wa-
nafunzi wa kike wakipewa
elimu ya kujitambua na kufa-
hamu wajibu wao kwa jamii
na taifa, hawatakuwa tayari
kukubaliana na uamuzi wa
wao au kukubali vishawishi
vya njiani.

Kwa ujumla ni kwamba,
mimba bado zimeendelea
kuwapo na sababu za mimba
hizo ni zile zile, ambazo in-
awezekana bado huenda sasa
zinatakiwa zifanyiwe kazi ili
kupata ufumbuzi wa kudumu.

Njia mojawapo ya ufum-
buzi wa kudumu ni kuwapo
elimu ya kujitambua ili wa-
sishawishike kirahisi na kuji-
kuta wakipata mimba na ku-
katisha masomo au kukataa
shule na kuingia katika ndoa
za utotoni.
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TANGAZO

i,
I ational Commercial Ban anzania) Limite
nternat 1C 1 Bank (T ) Limited.
Imetolewa chin ya 7 na ya 8 ya Kanun na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
MWAKA WA SASA m‘lflvéllk(lﬁlSHl MWAKA WA MWAKA
SASA LINGANISHI
31.12.2022 31.12.2021
A.|MALI 31.12.2022 31.12.2021
1|Fedha Taslimu 1,449 993 | [Mtiririko wa Fedha Kutok: na i za L ji
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 7,225 12,357 Mapato/(Hasara) Halisi 802 (15,249)
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali 19,106 18,471 Marekebisho kwa Ajili ya:
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 976 3,425 - Hasara Katika Mali 883 1,891
5[Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (11) 2 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 3,516 12,004
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali R -
7 | Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (12,021) 6,902
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 70 (379)
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 5,483 (2,327)
11 |Mikopo Halisi lliyopo 17,993 22,098 - Kodi lliyolipwa (22) (49)
12|Mali Nyingine 15,480 16,311 -SMR 309 (45)
13| Uwekezaji wa Hisa - - - Mengineyo
14 |Akaunti za udhamini - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (981) 2,749
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 358 417
16|JUMLA YA MALI 62,576 74,074 II [Mtiririko wa Fedha Kutok: na i za L ji
Gawio Lillopokewa - -
B.|DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu (5,473) (165)
17|Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
18|Amana za Wateja 32,772 44,380 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
20 |[Amana Maalumu 162 162 Mengineyo (bainisha) (372) (8,989)
21 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (5,845) (9,154)
22 [Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - 3
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 682 982 1l [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25 [Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
26 [Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61 61.15 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 11,851
27 [Dhima Nyingine 2,653 2,932 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
28| Madeni _ ) Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine . .
29(JUMLA YA DHIMA 36,331 48,520 Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - 11,851
30 |MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,245 25,554
Iv |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
c.| FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (6,826) 5,446
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,937 28,037 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 14,355 8,909
32|Akiba ya Mtaji 2,747 2,254 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 7,529 14,355
33 |Mapato Yaliyobakizwa (17,595) (6,453)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 304 (11,035)
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 11,851 11,851 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2022
36| Staniki ya Wenyehisa Ghache - - (Kiasi kwa shilingi milioni)
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,245 25,554
Malipo juu ya bei | Jumla
3g|Dhima Zisizo Dhahiri 477 617 Mwaka wa sasa Mitaji wa Hisa|ya hisa Mapato Yaliyobaki Ziada ya Kisheria
39 [Mikopo Chechefu 7,718 6,450 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 28,937 11,851 (17.488)] 2,254 25,554
40|Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,926 1,390 Iy va mwaka uliopita 386 N 386
41[Mali Nyingine Chechefu - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 304 304
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - ——
(i [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 41.94% 34.50% MO mengine yahyg]ymulshwa
(ii)|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 35.49% 26.43% M\ama\e.x.na. wanahisa
(iii) [ Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 66.03% 54.79% Gawio Imlo\!pwa
(iv)| Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 28.75% 29.83% Ziada ya Kisheria (493) 493 .
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 60.85% 59.39% Tengo la Ziada ya Jumla
(vi)|Ongezeko la Amana -26.06% 18.67% Mengineyo
(vii)|Ongezeko la Mali -15.52% 10.47%
Nyongeza ya Mtaji R
Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2022 28,937 11,851 (17,291) 2,747 26,245
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) Hwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 28,937 - (11,316)] 7,455 25,075
LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO Marekebisho ya mwaka uliopita (337) - (337)
MWAKA WA LINGANISHI LA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (11,035) (11,035)]
SASA MWAKA
31.12.2022 31.12.2021 Mapato mengine yaliyoj
1|Mapato ya Riba 5,080 4,542 Miamala na wanahisa
2|Gharama za Riba 1,839 1,854 Gawio lillolipwa
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,241 2,688 Ziada ya Kisheria 5,201 (6.201)
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - 11,404 Tengg la Ziada ya Jumia
5[Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 494 1,630 Menglneyo
6|Mapato Yasiyo ya Riba: 3,498 498 Nyongeza ya Mtaji 11,851 11,851
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 88 (13) Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2021 28,937 11,851 (17,488) 2,254 25,554
6.2 Ada na Kamisheni 52 100
6.3 Gawio - -

64 Mapato Mengine 3:3%6 12 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi
7|Gharama Zisizo za Riba: 5,444 5,401 wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba  tfumezitathmini taarifa hizi, na kwa
7.1 Mishahara na Mafao 1,970 2,095 . . . . . o . o

7.2 Ada na Kamisheni 92 449 velewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa
o ratda it tamara) ya Uendeshai S (e2ae| | V¥a Uwasiishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
9|Tengo la Kodiya Mapato (497) 4,214 Fedha ya mwaka 2006.na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha zilikaguliwa na
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 304 (11,035) . . . . .
Nexia SJ "Certified Public Accountant" na kupata hati safi
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - -
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 304 (11,035)
Taarifa hii ya fedha ilihidhiniswa na Bodi ya Wakurugenzi Tarehe 29 Machi 2023 na
13|ldadi ya Waajiriwa 55 58 ..
14 |Mapato kwa Hisa 15 (551) kusainiwa na:-
15 |Mapato kwa Hisa zilizochujwa 15 (551)
16 |ldadi ya Matawi 4 4
Bw. Thomas Eustace Rwebangira
BAADH! YA VIASHIRIO VYA UFANIS]
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali 0.45% -15.64%
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.18% -43.59%
3 [Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 63.46% 107.16% Bw. A"red L Mkombo
4|Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 7.90% 5.67%
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77 mbaroni, sita

watuhumiwa mauaji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi mkoani Pwani
linawashikilia watu 77 kwa
makosa mbalimbali  huku
sita kati yao wakituhumiwa
kwa makosa ya mauaji ya mlin-
Zi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Pius Lutumo, akizun-
gumza na waandishi wa habari
juzi alisema tukio hilo lilitokea
Machi 28, mwaka huu, usiku
eneo la Lulanzi, Picha ya Ndege

- - -~

kwa watu wanaodhaniwa ma-
jambazi kuvamia duka la Paulo
Mlay kisha kumuua mlinzi, Alex
Patakiri (25).

Kamanda Lutumo alisema
watu hao walipovamia duka
hilo waliiba vitu na kufanya
mauaji hayo.

Alisema baada ya tukio hilo
polisi ilifanya msako na taarifa
za kiintelejensia pamoja na ush-
irikiano wa raia wema watuhu-
miwa walikamatwa wakiwa na
vitu walivyoiba.

Alisema watuhumiwa
watafikishwa mahakamani
kujibu tuhuma hizo baada ya
upelelezi kukamilika.

Kamanda Lutumo alisema
kuwa katika mapambano ya
dawa za kulevya, Polisi wa-
likamata mihadarati (bhangi)
puli 48 na kete 382, dawa za
kulevya heroin kete 14, pombe
ya moshi lita 93.

Aidha, katika kupambana na
magendo mwambao wa bahari
Jeshi hilo lilikamata mafuta ya

T

kula dumu 166 yaliyoingizwa
nchini kwa kukwepa kodi.

Katika hatua nyingine, Jeshi
hilo limewaita  walioibiwa
pikipiki kufika kituo cha Polisi
Mji kilichopo Kibaha kuzitam-
bua pikipiki zao ambazo zime-
kamatwa zikidhaniwa ni za
Wizi.

Alitaja aina ya pilipiki hizo
kuwa ni MC 585 DGP aina ya
TVS nyeusi, MC 908 DAK Boxer
nyeusi na MC 538 DOR aina ya
Haujue nyeusi.

Vijana wakijiajiri kwa kuvusha watu kwa ujira wa 10,000/- baada ya daraja kubomolewa na mvua kubwa
iliyonyesha na kukata mawasiliano katika kata za Ubagwe, Ulewe na Ulowa, Halmashauri ya Ushetu,
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga jana. PICHA: SHABAN NJIA

- Watu 30
waomba

- Kkujenga
vituo vya
mafuta

Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), imesema watu
30 wameomba leseni ya
kujihusisha na mkondo wa
chini wa sekta ya mafuta
na petroli.

Kwa mujibu wa tangazo
lilitolewa jana na Mkuru-
genzi, Dk. James Andilile,
Sheria ya Mafuta Na 21 ya
mwaka 2015 inaipa nguvu
Mamlaka hiyo kusimamia
shughuli za mkondo wa kati
na wa chini wa sekta ya
mafuta ya petroli.

Alisema kifungu cha 13 (1)
cha sheria kinawataka wote
wanao jihusisha na sekta
hizo kuwa na leseni iliyo-
tolewa na EWURA.

Kwenye tangazo hilo, pia
alisema mtu yeyote au ki-
kundi cha watu watakapo
kutana na pingamizi la ku-
topewa leseni watoe taarifa
EWURA, ndani va siku 14
kuanzia tarehe ya tangazo
kupitia anwani yao.

Kwa mujibu wa
tangazo lilitolewa
jana na MKuru-
genzi, DK. James
Andilile, Sheria ya
Mafuta Na 21 ya
mwaka 2015 inaipa
nguvu Mamlaka
hiyo kusimamia
shughuli za mkon-
do wa kati na wa
chini wa sekta ya
mafuta ya petroli.

MSD vajivunia kuondoa uagizaji vifaa tiba nje

Na Elizabeth Zaya

BOHARI ya Dawa (MSD) imeta-
ja hatua mbalimbali inazochukua
kuondokana na changamoto ya
kuagiza vifaa tiba kutoka nje,
ikiwa ni pamoja na kuanzisha
viwanda viwili vya barakoa na
kimoja cha kuzalisha mipira ya
mikono.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Hassan Ibrahimu
kutoka Idara ya Mipango, Tath-
mini na Ufuatiliaji wa MSD, al-

ipokuwa akielezea sababu za
bohari hiyo kuanzisha kampuni
tanzu na viwanda vyake wakati
akizungumza kwenye semina ya
wahariri wa vyombo vya habari
iliyoandaliwa na MSD, jijini Do-
doma.

Alisema moja ya kiwanda cha
kutengeneza barakoa kipo Dar
es Salaam, eneo la Keko, wilayani
Temeke na uwekezaji wake ni Sh.
bilioni 14.

“Kiwanda hicho kina uwezo
wa kuzalisha barakoa 80 kwa

dakika, uwekezaji wake ni Sh.
bilioni 1.4 ambacho kwa mwaka
kinazalisha barakoa milioni 5.8,
kilianza kazi Agosti 2020. Kiwan-
da hiki kinaonesha umuhimu
wa viwanda, kilianza kazi wakati
wa janga la UVIKO-19 na wakati
ule haikuwa rahisi kupata bara-
koa.

“Kabla ya kuanzisha kiwanda
hiki, barakoa moja ilikuwa ikiu-
zwa Sh. 1,600 lakini kwa sasa
inauzwa Sh. 500, na uwapo wa
kiwanda hiki umesaidia tuache

kuagiza nje ya nchi, kwa maana

hiyo kiwanda kimepunguza
matumizi ya fedha za kigeni,”
alisema Ibrahim.

Pia, alisema kiwanda kingine
cha kuzalisha barakoa ni cha N95
kilichozinduliwa rasmi Machi,
mwaka huu, chenye uwezo wa
kuzalisha barakoa 100 hadi 150
kwa saa moja.

Kuhusu kiwanda cha kuzali-
sha mipira ya mikono, kilichopo
Idofi mkoani Njombe, alisema
kinatarajia kuanza uzalishaji Ju-

lai, mwaka huu na kitakuwa na
uwezo wa kukidhi mabhitaji kwa
asilimia 100.

“Kiwanda kitatoa ajira zaidi ya
200 za moja kwa moja na amba-
70 sio za moja kwa moja. Viwan-
da vyote hivyo vitaokoa fedha
za kigeni na tunataka malighafi
za viwanda hivi zitoke nchini.
Tukifanikwa tutatengeneza
mzunguko mzuri wa fedha na
kuimarisha uchumi,” alisema
Ibrahim.
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Mvua vaharibu mawasiliano ya barabara

Na Mary Mosha, MOSHI

mdogo wa Himo, Moshi mkoani
Kilimanjaro, wanakabiliwa na
ukosefu wa mawasiliano ya bara-
bara ya kuingia na kutoka baada
ya barabara ya Elimo waliyoku-
wa wakiitumia kuharibiwa na
mvua.

Kutokana na hali hiyo, mmoja
wa wananchi hao, Yolanda Ki-
mario, amesema kipindi hiki cha
mvua wamekuwa wakilazimika
kuwazuia watoto kwenda shu-
leni kutokana na kuhofia maji ya

mvua yanayotiririka kwa wingi
katika makorongo yaliyoko ki-

ambayo imekuwa ikiwalazimu
baadhi ya wazazi kuhakikisha
wanawapeleka na kuwarudisha
nyumbani.

Yetonsia Kiring’a alisema kwa
sasa wajawazito wamelazimika
kujifungulia nyumbani kutokana
na magari kushindwa kufika ku-
wachukua na kuwapeleka hos-
pitalini hali ambayo imekuwa
ikihatarisha maisha ya mtoto na
mama.

“Wapo ndugu zetu wagonjwa

tumeshindwa kuwafikisha hos-
pitalini kutonana na kukosa

huduma ya usafiri. Tunaiomba
sana serikali ituangalie kwa jicho
la kipekee,” alisema.

James Maleko, mkazi wa Kiton-
goji cha Njia Panda Mashariki,
alisema kwa sasa wameshindwa
kufanya shughuli za maendeleo
kutokana na barabara kuu ya ku-
ingia na kutoka katika kitongoji
hicho kuwa mbaya na magari
kushindwa kupita. Alisema hali
hiyo imewalazimu kulaza magari
yao katika vituo vya mafuta Njia

Panda na Himo.
Maleko aliiomba serikali ku-

Mashariki na Darajani ambao
kwa sasa ni sawa na wapo katika
kisiwa.

Akizungumzia kuhusu kero
hiyo, Makamu Mwenyekiti wa
Mji Mdogo wa Himo ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Darajani, Richard Njau,
alisekuwa wananchi wana haki
ya kulalamika kutokana na
kuitegemeabarabarayaElimoku-
ingia na kutoka ambayo kwa sasa
haipitiki baada ya kusombwa na

maji.
Njau alisema kutokana na

ANANCHI wa viton-  tongojini hapo. barabara na wakati mwingine in- fanya juhudi za haraka kureje- uharibufu uliotokana na mvua
goji cha Njia Panda Alisema kwa sasa us- apobidi tumekuwa tukiwabeba sha mawasiliano ya barabara ya kusababisha watoto kushindwa
Mashariki, Faru na alama wa watoto ni mdogo mgongoni na kwenye machela Elimo ili kuwaondoa wananchi kwenda shuleni na hata wa-
Darajani katika mji wanapokwenda shuleni hali kuwatoa barabara kuu ili kupata wa vitongoji vya Faru, Njia Panda jawazito kushindwa kwenda

Kkliniki na hata wakati mwingine
hospitali kujifungua pindi wan-
apofikia.

Mwenyekiti wa Shina Namba
Nbili kitongoji cha Njia Panda
Mashariki, Faustine Abel, alise-
ma ameshachukua hatua za
haraka za kumshirikisha Diwani
wa Njia panda, Loveness Mfinan-
ga, kuhusu kuharibika kwa bara-
bara hiyo ambayo diwani huyo
alimwabhidi kulifikisha tatizo hilo
TARURA.

Wavuguzi wafundishwa
kupima usikivu watoto

Na Oscar Assenga, TANGA.

WAUGUZI katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Tanga ya Bombo, wame-
fundishwa namna ya kupima usikivu
wa watoto wadogo wanapozaliwa ili
?utoa huduma hiyo kwa ufanisi na

ija

Akizungumza wakati wa mafunzo
hayo mwishoni mwa wiki, Daktari

Bingwa wa Magonjwa ya MaS|k|o Pua :

na Koo kutoka Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili, Dk. Edwin Liyombo, alise-
ma wameamua kuwafundisha wau-

guzi programu ya kupima usikivu kwa

watoto wanaozaliwa ili kuwasaidia
wanapokuwa na shida hiyo pindi wa-
napozaliwa.

Dk. Liyombo alisema imebainika
kuna watoto wengi wanajulikana
wana matatizo ya usikivu na wa-
nashindwa kuongea pindi wanapoku-
wa na umri wa kuanza kwenda shu-
leni ikiwamo wanaozaliwa hawawezi

kuongea, hivyo mpango huo unasaidia :
kugundua mtoto pale anazaliwa mpa- :

ka mwezi mmoja.

Alisema kwa sababu kuna mashine
maalumu ya kuwapima kama wana
matatizo na wakibainika mapema

inawasaidia kuona namna ya kulipatia :

ufumbuzi tatizo hilo. -

“Tunawafundisha wauguzi jinsi va
kufanya uchunguzi na baadaye itak-
wenda nchi nzima kwani hawa wa-
naowafundisha baadaye watakuwa
walimu na kufundisha wengine lakini
tutawaletea mashine ndogo itakay-
otumika kupima watoto wanapozali-
wa,” alisema.

Dk. Liyombo aliwaomba watu waji-
tokeze wakati wa mpango huo wa
kupima usikivu huku akibainisha
kuwa wamepima watoto 20 na wengi
hawana matatizo lakini kadiri wa-
takavyopima wengi watajua hali iko
vuzri, hivyo kuisaidia wizara kupanga
bajeti kuona namna ya kuwasaidia.

Katika hatua nyingine, Dk. Liyombo
alisema takwimu zinaonyesha kwam-
ba kati ya watu 100, saba wana tatizo
la usikivu wakiwamo watoto wadogo
ndiyo maana Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili ilianzisha program ya ku-
weka kipandikizi kwa ajili ya kusikia

na mpaka sasa watoto 57 wamefanyi-

wa tangu mwaka 2017.

Alisema watoto wengi wanakuwa na
matatizo wakati wanazaliwa au wak-
iwa na umri mdogo, hivyo wameona
wakiwagundua mapema itasaidia
kufuatilia kuona ni sababu zipi zina-
fanya kuwapo kwa hali hiyo.
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Mchuu2| Mwanaisha Ally (kushoto), ak|muu2|a boga mteja kwenye eneo la Masjid Noor katika Mji mdogo wa

Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara juzi. Maboga ni moja ya chakula kinachopendwa kwa maandal-
izi ya futari hasa wakati wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Boga moja liliuzwa kwa bei ya 1,000/-
hadi 3,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: GIFT THADEY

Walimu waonywa kuhusu mikopo umiza

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WALIMU wameonywa kua-
cha kukopa kwenye taasisi za
kifedha ambazo zinawaumi-
za kwa kulipa riba kubwa
na kuwasababishia majuto
baada ya mikopo hiyo.

Ofisa Ushirika wa Jiji la
Arusha, Omary Mrugeni, ali-
yasema hayo jana wakati al-
ipokuwa akifungua warsha
ya kuwajengea uwezo wana-
chama wa Chama cha Kuwe-
ka naKukopa (SACCOS) cha
Walimu wa jiji hilo, Arusha
Teachers SACCOS.

“Tafadhali kopeni kwenye
vyama vyenu au taasisi zi-
lizosajiliwa kisheria. Epukeni
kwenda kukopa kwa matape-
li wanaowaletea majanga na
majuto baadaye,” alisema.

Aidha, alisema kuna man-
ufaa makubwa mwalimu an-
apokopa katika chama chake
kwa kuwa husaidia

kuimarisha ushirika na
kuviongezea nguvu zaidi ya
kifedha.

Kadhalika, aliwaagiza
viongozi na watendaji, ku-
hakikisha kuwa wanaende-
sha vyama vyao, kwa kufua-
ta taratibu kanuni na misingi

ya ushirika.

Mwenyekiti wa Arusha
Teachers SACCOS, Ahamon-
hery Zelote, alisema lengo
la warsha hiyo ni kutoa
elimu kwa  wanachama
ili wajuwe umuhimu wa
ushirikawajibu na haki zao
katika chama.

“Nawaomba walimu wa jiji
hili wajiungie kwenye SAC-
COS kwani kwa jiji hili tuna
zaidi ya walimu 2,000 lakini
wanachama wako 472 tu.
Naomba tuhamasishane ili
wote wajiunge huku,” alise-
ma.

Naye Meneja wa Chama hi-

cho, Edna Laizer, alishanga-
zwana baadhiya wanacha-
ma kukimbilia kukopa katika
benki na taasisi zingine za
kifedha na kupoteza muda
mwingi kufuatilia mikopo,
huku wakitozwa riba kubwa
tofauti na chama chao.

Katika warsha hiyo, mada
mbili ziliwasilishwa ambazo
ni haki na wajibu wa mwa-
nachama, pamoja na kujenga
na kukuza mtaji wa chama,
huku baadhi

yawashiriki Abdul Mmba-
ga na Samwel Mkhandi wak-
ipongeza kupatiwa mafunzo
yaliyokuja wakati mwafaka.
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Serikali yadhamiria

Kunusuru ufugaji

Na Vitus Audax M\WANZA

ERIKALI kupitia Wiz-

ara ya Mifugo na Uvuvi

imeonyesha dhamira

yake ya kuinua sekta ya
mifugo na ufugaji nchini kwa
kuwekeza katika ufugaji wa
kisasa ambao utazalisha mifu-
go yenye uwezo mkubwa wa
kuzalisha maziwa na nyama na
kuuzwa kwa wafugaji kwa bei
yenye ruzuku.

Lengo la serikali ni kuzali-
sha ngombe bora watakaosa-
idia kuondoa zao la ngombe
ambalo linatumiwa na wafu-
gaji nchini bila kuwa na faida
huku katika mpango huo tayari
serikali imeweka ngombe
500 katika kituo cha Mabuki

wanaoendeshwa chini ya usi-
mamizi wa vijana waliowez-
eshwa na serikali kuinua zao
hilo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdalah Ulega, alipokuwa aki-
zungumza kutokana na ziara
ya Makamu wa Rais, Dk. Philp
Mpango mkoani Mwanza.

Alisema serikali inakusudia
kuimarisha sekta hiyo kwa
kutumia vituo atamizi vinane
vilivyoko maeneo mbalimbali
nchini ili kuwasaidia wafugaji
kuondokana na matatizo wa-
nayokumbana nayo kutokana
na mabadiliko ya tabianchi.

Ulega alisema serikali imet-
enga mashamba nane yatakay-
osaidia kuwafundisha wafugaji

kufuga kibiashara ili kusaidia
upatikanaji wa mifugo bora ita-
kayosaida pia kupatikana kwa
nyama inayofaa kuuzwa katika
masoko ya kimataifa.

Kadhalika alisema serikali
inaimarisha mashamba ya
malisho pamoja na usambazaji
wa teknolojia katika maeneo
mbalimbali ya ndani na nje ya
bara la Afrika ili kuzisaidia nchi
nyingine katika kukuza sekta
ya mifugo.

“Kwa mkoa wa Mwanza
tayari tumeweka mabanda
yenye thamani ya Sh. milioni
32 kwa ajili ya kufugia ngombe
hao wa kisasa. Kila banda lina
uwezo wa kuhifadhi ng'ombe
wa kunenepeshwa 100. Lengo
letu ni wafugaji wote wawe na

ngombe wanaokidhi vigezo
vya soko la ushindani,” alisema
Ulega.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, alisema seri-
kali mkoani humo ipo tayari
kuhakikisha sekta ya mifugo
inaendelea kuwanufaisha Wa-
tanzania na vijana kwa ujumla
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali waliopo mkoani
hapa.

“Si kwa sekta ya mifugo kwa
ufugaji wa ngombe pekee bali
hata katika sekta ya ufugaji wa
samaki tumeweka mikakati na
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Au-
gustino (SAUT) ili kutoa vijana
watakaofanya utafiti wa nam-
na bora ya kufuga samaki kwa
tija,” alisema Malima.

Mvv|ta Waitara, wakati mgod| huo kwa kushirikiana na makandarasi wake, U||pokab|dh| msaada wa vifaa tiba katika Kituo
cha Afya cha Sungusungu, Nyamongo, wilayani Tarime, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

: Watoto kuondolewa
machimbo dhahabu
Na Marco Maduhuv, GEITA

UONGOZI wa machimbo ma-
dogo ya madini va dhahabu ya
Nyamatagata yaliyoko Manga
kata ya Mgusu Halmashauri
va Geita Mji, umedhamiria
kuondoa watoto wote kutoishi
ndani ya machimbo hayo kwa
lengo la kulinda usalama wa
maisha yao.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Man-
ga, Elias Lukanya, alisema juzi
kuwa wamefikia hatua hiyo
ikiwa ni sehemu ya kuwalinda
watoto wadogo ili kuwaepusha
na hatari ya kupoteza maisha
wawapo katika maeneo hayo.

Alisema licha ya watoto wen-
gine kuwapo mgodini hapo
pamoja na wazazi au walezj
wao waliopo humo kwa ajili
va kujipatia riziki, bado hatua
hiyo ni hatari kwa maisha yao
kwani bado wanategemewa na
taifa huku wakikosa na haki
zao zingine za kimsingi.

“Watoto kuishi kwenye
machimbo haya ni hatari.
Tayari tulishapoteza mtoto
mmoja mwaka jana ambaye
alitumbukia kwenye shimo
ambalo linachimbwa dhahabu
akafariki dunia,” alisema Lu-
kanva.

Mtendaji wa Kata ya Mgusu,
Elias Galila, alisema wa-
toto kuendelea kuishi kwenye
machimbo hayo hawatapata
pia fursa ya kusoma na kutimi-
za ndoto zao, hali ambayo taifa
itazalisha watu wasiokuwa na
elimu na hata kukosa wataala-
mu wakiwamo madaktari.

Kamanda wa Jeshi la Jadi
Sungusungu kwenye machimbo
hayo Mathias Mwita, alisema
kwa sasa kazi ambayo wa-
naifanya ni kuorodhesha maji-
na ya watoto ili kupata idadi
kamili. Baada ya hapo, alisema
watawaamuru wazazi wao
kuwatoa eneo hilo na kubaki
watu wazima tu na kazi hiyo
itakuwa endelevu.

Mmoja wa wazazi hao, Judith
Daudi, alisema wanakubali
vvatot_o kuondolewa kwenye
machimbo hayo kwa sababu
maisha yao yako hatarini kwa
kutumbukia kwenye mashimo
ya madini na pia wanakosa
haki ya kupata elimu wawapo
katika machimbo hayo.

Auawa akidaiwa kutembea na mke wa mtu

Na Mwandishi Wetu, CHATO

MWENYEKITI wa Kitongoji cha
Mwabazengi Kata ya Muungano
wilayani Chato mkoani Geita,
Robert Msodoki, amepigwa hadi
kufa baada ya kufumaniwa na
mke wa mtu aliyejulikana kwa
jina la John Mbonge, wakienda
katika nyumba ya kulala wageni
kutekeleza azma yao.

Tukio hilo lilitokea Aprili 9,
mwaka huu, wakati wa sikukuu
ya Pasaka na kwamba wawili
hao walipofumaniwa wakiele-
kea nyumba ya kulala wageni

mwanamke huyo anadaiwa kuwa
alikuwa akifuatilia nyendo zao
tangu mwaka 2018 na amewahi
kuwafumania mara mbili kabla
ya kufikwa na umauti.

Akisimulia tukio hilo, Katibu
wa Ulinzi Shirikishi, maarufu
cha Itale, Enos Joseph alisema
baada ya kupokea taarifa za fu-
manizi aliamua kwenda eneo la
tukio pamoja na viongozi wen-
zake na kukuta tayari amepigwa
na yuko katika hali mbaya na
kumtambua huku akizungumza
kwa shida.

“Nilimuuliza unanitambua

akajibu kwa shida kuwa ndio
wewe si ni Enos? Nikamuuliza
imekuwaje ndipo akanijibu kuwa
wake za watu wameniletea mata-
tizo huku akimtaja John kuwa
ndiye aliyemkata mapanga na
kuchukua simu yake na baada ya
maneno yale hakuongea tena,”
alisema.

Joseph aliongeza kuwa baada
ya kuona mwenyekiti huyo ana
hali mbaya, waliamua kumpele-
ka Hospitali ya Wilaya ya Chato
kwa matibabu zaidi na baada ya
kupimwa na muuguzi aliyem-
pokea aliwaeleza kuwa tayari
amefariki dunia.

Kutokana na tukio hilo,Joseph
alisema tukio hilo ni la tatu huku
matukio mengine ambayo aliku-
wa akifumaniwa alikuwa akilazi-
mika kulipa faini na kusamehewa
lakini hakuacha mpaka anafikwa
na mauti.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Geita, ACP Safia Jongo, alisema
mwenyekiti huyo alijeruhiwa se-
hemu mbalimbali za mwili wake
baada ya kukutwa akiwa amesi-
mama na mke wa mtu, huku ak-
isema hajapewa taarifa za kifo
chake.

“Nilipewa taarifa za mwe-
nyekiti huyo kujeruhiwa vibaya

upande wa paja la kulia, mkono
na kichwani kutokana na wivu
wa mapenzi na kwamba hali yake
ilikuwa mbaya. Taarifa za kuwa
ameshafariki (dunia) hizo nili-
kuwa bado sijatumiwa,” alisema

Jongo.

Kamanda Jongo  alisema
mtuhumiwa anayedaiwa
kumjeruhi na kumsababishia

mauti mwenyekiti huyo alikim-
bia kusikojulikana baada ya
kutenda kosa hilo na jeshi hilo
linaendelea na msako mkali wa
kumtafuta ili sheria ichukue
mkondo wake.
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wake ukibaki kuwa alama
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Wadau watoa va

moyoni, mahakama
N kukataa ‘wagombea
bila kupingwa’

Rais alivyotumia Ripoti CAG kuthibitisha
kukubalika, uwazi, uwajibikaji kwa umma

Na Mwandishi Wetu

I ngumu sana kwa
wataalamu wa siasa
wanaeleza katika

namna ya kutengani-
sha siasa na mwenendo wa
uchumi na mara zote huwa zi-
nategemeana. Siasa mara zote
huamua jambo, huku uchumi
ukiwa unaendesha hali halisi
na maisha ya kila siku.

Wanasiasa hushikilia nyendo
hizo, nguvu kuu ikiegemea pe-
nye undani wa uchumi. Nchini
hadi sasa, kuanzia maisha ya
kijamii na hata kisiasa, mada in-
ayotawala kwa kiasi kikubwa ni
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu Serikali (CAG)
ya mwaka 2021/22 , iliyotolewa
siku chache zilizopita. Ni suala
la fedha na uchumi, ikikamata
nguzo ya kisiasa nchini.

Mara tu baada ya ripoti hiyo
ambayo akamwasilishia Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan am-
baye naye anatolea ufafanuzi
wa majibu na uamuzi, pasipo
‘kuyakopa’ bali akayafafanua
kwa kina undani wake na
mwelekeo wa kiserikali.

Dk. Samia akaeleza papo kwa
hapo penye kasoro, akinena
kwa tafsiri yenye kubainisha
maeneo ambayo walakini ukita-
jwa. Pia, ni aina ya maelezo am-
bayo yanabeba sura ya kina ka-
tika mustakabali mkuu, umma
ukishuhudia msimamo wa
kirais kwa umma; uwajibikaji,
uwazi, pia lugha na matendo
ya kukubalika kwa umma.

Suala la uwazi unaan-
zia pale, CAG safari hii
na hata mwaka uliopita
awasilisha hilo katika
mustakabali huo fara-
gha kwa umma, kupitia
vyombo hai vya habari
ni maslahi ya umma na
wanapaswa kujua.

Lakini katika
hatua hiyo ya
kwanza, nayo
ikabeba sura ny-
ingine ya pili ni

pale Rais Dk. Samia ak-
ionyesha namna ya
kuwajikibika, kuanzia

: I | kutokukubaliana na

Charles Kichere, Ikulu Jijini Dar es salaam, Machi Mwaka huu.

inaibua  uwakibikaji  unao-
chukua nafasi, ikirejewa katika
uamuzi wa rais wikiendi iliyo-
pita kuvunja Bodi ya Wakuru-
genzi na uongozi wa juu, aki-
ungana na hoja ya CAO katika
shirika hilo.

Kwa mujibu wa CAG, kuz-
idishwa muda wa mikakati ya

taarifa ya awali pale
Rais alipoonyesha
baadhi ya maeneo

‘uchafu’; ulioanikwa
na CAG na Rais Dk.

Samia akiungana mradi wa reli ya kisasa (SGE)
naye kukiri kuna unaendelea sasa, umekuwa na
uchafu’ atahari ya kwanzs ni gharama
Ni mara kubwa, ukiwa umezidi kwa mi-

moja, ripoti akakadhaa.
mpya ya CAG Vyama vya siasa kama kawai-

« Kilichoamuliwa TRC yawa darasa aina yake

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akipokea Taarifa ya Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2021/22 kutoka kwa CAG

PICHA: MTANDAO

da yao havikukaa kimya, navyo
vikaanza mara moja kuitoa
michango yao kuhusu hoja na
tukio hilo. Vilevile wadau nje ya
vyama, wanaojumuisha waso-
mi na taasisi binafsi, vyote kwa
pamoja vimekubaliana na hat-
ua ya Rais Dk. Samia kwamba
amekubalika.

Msingi wake huo pekee ni
kwamba, ukaonekana kuwa
hatua mbele ya Rais lakini ika-
vuka na kikubwa ambacho
kinatokana na mchango wa
umma wote tajwa, unaendelea

hadi sasa, mfano ni baadhi ya
wadau wakitaka kuwapo hatua
zaidi, kulingana na hatua tajwa
na CAG. Tayari vyama kama
ACT Wazalendo na Chadema,
vimeshanena yao, hali kadha-
lika taasisi binafsi.

Ujumla  wake, unaibua
mwelekeo bora katika taarifa
hizo za CAG, ambazo zinaunda
hata utamaduni na mwenendo
sahihi katika dhana nzima ya
sayansi ya uchumi, katika mus-
takabali mpana kama uwajibi-
kaji, uwazi na kukubalika.
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Wadau watoa ya moyoni, mahakama

Thomas Ngawaiya (kushoto), katika moja ya mikutano ya CCM.

Na Sabato Kasika

WA muda mrefu, katika
siasa za Tanzania kume-
kuwapo na wagombea

wanaopita bila kuping-
wa, kitendo ambacho kimekuwa
kikilalamikiwa na baadhi ya wa-
nasiasa wa vyama vya upinzani.

Hata hivyo, hivi karibuni Ma-
hakama Kuu Masijala Kuu, Dar es
Salaam, ilibadilisha vifungu vya
sheria vinavyoruhusu kuwapo
kwa wagombea wa aina hiyo ili
kila anayewania uongozi, apande
jukwaani kunadi sera kwa wa-
nanchi.

Kutokana na wuamuzi huo,
Nipashe imezungumza na baa-
dhi ya wadau wa siasa ili ku-
pata mtazamo wao kuhusu kile
kilichofanywa na mahakama.
Miongoni mwao ni mwanasiasa
mkongwe Thoms Ngawaiya.

Huyo ni kada wa CCM, ambaye
awali alishadumu katika ngome
ya upinzani ikiwamo Chama Cha
Tanzania Labour (TLP) chini ya
Mwenyekiti, marehemu Agus-
tino Mrema, sasa anapongeza
uamuzi wa mahakama, kwa hoja
kwamba unakwenda sawa na
kile ambacho Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akikifanya cha
kuimarisha demokrasia.

Ngawaiya ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Utawala
Bora na Maendeleo Tanzania
(CEGODETA) anasema mahaka-
ma haina budi kupongezwa kwa
uamuzi huo.

Anasema kulikuwapo na mch-
ezo mchafu uliokuwa ukifanywa
na baadhi ya wasimamizi wa
uchaguzi wa kubeba baadhi ya
wagombea kwa kukataa kupokea
fomu za wengine, ili wanaowa-
taka wapite kirahisi.

“Bila kujali itikadi za vyama
vyetu, tuipe mahakama hongera
kwa uamuzi huo wa busara,
kwani unakwenda sawa na kile
ambacho Rais Samia anakitaka
cha kuimarisha demokrasia nchi-

kukataa ‘wagombea b

Kwa mtindo
wa kupita
bila kup-
INgWa,
maana yake
ni kwamba
baadhi ya
wagombea
wanakosa
haki ya
kuchaguliwa
na pia wapi-
gakura wa-
nakosa haki

yva kuchagua.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binada-

mu (LHRC), Dk. Anna Henga. PICHA ZOTE: MTANDAO

ni,” anasema Ngawaiya.

Anasema imedhihirisha jinsi
inavyosimamia haki, kwa kuwa
kulikuwa na njama za wazi zi-
lizokuwa zikifanyika za kuzuia
wagombea wengine wasichaguli-
we an badala yake wale wasio-
takiwa wanapata uongozi,

“Mfano, mgombea anachukua
fomu lakini wakati wa kuirejesha
anaambiwa msimamizi ameenda
kujisaidia, anasubiri hadi usiku
bila msimamizi kurudi au anaam-
biwa kuwa muda wa kupokea
fomu umeisha, lengo likiwa ni
kubeba baadhi ya wagombea,”
anasema.

Kada huo anasema ipo haja
kwa mahakama kuendelea kuon-
doa sheria zote zilizokuwa kama
kichaka cha kujificha wale wa-
naotafuta uongozi kwa ujanja ili
kuimarisha utawala bora unaou-
taka Rais Samia.

“Mimi ni kada wa CCM, la-
kini kwenye ukweli ni muhimu
kuusema ili kusaidia wenzangu
kuachana na mbinu ambazo
wakati mwingine zinasababi-

sha kupata viongozi ambao ha-
wakubaliki,” anasema.

WANAOSAKA HAKI

Dk. Anna Henga ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), am-
baye anasema kwa uamuzi huo,
sasa haki ya kuchagua na kuch-
aguliwa itapatikana.

Anasema mgombea kupita
bila kupingwa ni sawa na kum-
nyima mpigakura haki yake ya
kuchagua mtu anayemtaka amu-
ongoze, na kwamba kila mtu ana
haki ya kuchagua na kuchaguli-
wa.

“Kwa mtindo wa kupita bila
kupingwa, maana yake ni kwam-
ba baadhi ya wagombea wana-
kosa haki ya kuchaguliwa na pia
wapigakura wanakosa haki ya
kuchagua,” anasema Dk Anna.

Anasema yeye alikuwa mion-
goni mwa Watanzania walioumia
katika uchaguzi wa serikali za
Mitaa mwaka 2019 baada ya
kwenda kupiga kura na kuambi-
wa kuwa mgombea amepita bila

kupingwa.

Una uhakika gani kwamba
huyo aliyepita bila kupingwa
anapendwa? Tufike wakati sasa
haki ya kuchagua au kuchaguliwa
ichukue mkondo wake ili tupate
viongozi tunaowataka,” anasema.

ila kupingwa’

PENYE UTATA

Mwanasheria na pia Mkuru-
genzi Mtendaji wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), Bob
Wangwe, anasema pamoja na
uamuzi huo, lolote linaweza ku-
tokea la kutokukubaliana na ma-
hakama hiyo.

“Ilitakiwa iwe hivyo kwa mu-
jibu wa sheria zetu, lakini kwa
sababu ya kutokuwa na tume
huru ndio maana kumekuwapo
na viongozi wa aina hiyo kuanzia
serikali za mitaa, madiwani na
wabunge,” anasema.

Anaongeza kuwa suala hilo
pia bado lina utata, kwa madai
kwamba inawezekana Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali akaka-
ta rufaa kupinga uamuzi wa ma-
hakama na hivyo akashinda.

Anafafanua kuwa uamuzi un-
aweza kukatiwa rufaa na ma-
hakama ya juu nayo ikatengua,
hivyo Watanzania wakajikuta
wakiendelea kuwa ndani ya uta-
ratibu wa baadhi ya wagombea
kupita bila kupingwa.

“Binafsi ninapenda  watu
washindane siyo kubebwa, ili
wananchi wapate viongozi wa-
naotaka, hivyo uamuzi huo un-
geheshimiwa ingawa inaweze-
kana ukakatiwa rufaa. Kwa
mantiki hiyo siwezi kushangilia,
kwa sababu lolote linaweza
kutokea hasa kukatiwa rufaa,”
anasema.

KESI ILIVYOKUWA

Mahakama ilifikia uamuzi huo
katika hukumu yake ya kesi ya
kikatiba, iliyofunguliwa na mwa-
nasiasa, mwanachama wa cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Joran
Bashange, baada ya kukubaliana
na hoja zake.

Bashange alifungua kesi hiyo
Mahakama Kuu Masijala Kuu,
Dar es Salaam, dhidi ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
akipinga kuwepo kwa wabunge
na madiwani wanaotangazwa
kupita bila kupingwa.

Katika kesi hiyo ya kikati-
ba namba 19 ya mwaka 2021,
Bashange alikuwa akihoji uhalali
wa kikatiba wa kifungu cha 44
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Sura 343 kinachoruhusu
kuwapo kwa wabunge wanao-
pita bila kupingwa.

Pia alikuwa akihoji uhalali wa
kikatiba wa vifungu vya 45(5) na
13 (7) vya Sheria ya Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, Sura 292 vina-
vyoruhusu kuwepo kwa madi-
wani wanaopita bila kupingwa.

Hukumu hiyo iliyotolewa na
jopo lamajaji watatu waliosikiliza
kesi hiyo; John Mgetta (kiongozi
wa jopo), Dk Benhajj Masoud na
Edwin Kakolaki, mahakama hiyo
inasema vifungu hivyo vinakin-
zana na Katiba.

Hivyo, inasema ni batili kwa
kukiuka masharti ya Ibara ya
21(1) (2) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwa-
ka 1977 kama ambavyo imekuwa
ikirekebishwa mara kwa mara.
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Miaka 39 bila ya Sokoine, ujasiri na
uchapakazi wake ukibaki kuwa alama

Na James Kandoya

ANZANIA leo inatimiza
I miaka 39 tangu, kulipo-

tokea kifo cha Waziri

Mkuu wake, Edward Mor-
inge Sokoine, aliyefariki kwa ajali
ya gari eneo la Dakawa, mkoani
Morogoro, akitoka kuhudhuria
kikao cha Bunge mjini Dodomaa
akielekea Dar es Salaam, katika
eneo ambalo sasa ni wilayani
Mvomero.

Ni kifo kilicholeta majonzi
makubwa kwa Watanzania wa
kawaida waliokuwa wanatarajia
kuwatetea wanyonge na kuinua
hali ya maisha ya wanyonge

Ni Waziri Mkuu wa Pili wa
Jamhuri ya Muungano na wa
tatu tukianzia na iliyokuwa
Tanganyika, akirithi mikoba ya
Rashidi Kawawa, aliyeshika ma-
daraka hayo toka Februari 17
mwaka 1972 mpaka Februari 13
mwaka 1977.

UONGOZI WAKE

Uongozi wake ulionekana
kuwa wa mfano kwa jinsi alivy-
okuwa na uadilifu, pia akiwa
jasiri na kufuatilia utendaji
kazi huku akikemea ulaji rush-
wa na ubadhirifu wa mali za
umma.

Haiba ya uongozi na msima-
mo wake ilitambulisha wazi kwa
Watanzania ni kiongozi wa nam-
na gani. Kwa ufupi, ni kiongozi
ambaye hakupenda uzembe,
uonevuy, wizi na ubadhirifu wa
mali za umma.

Mwaka mmoja kabla ya kifo
chake, alitoa hotuba yake ku-
funga semina ya viongozi wa
serikali na mashirika ya umma
iliyopewa jina ‘Uwajibikaji na
Wajibu wa Viongozi’ tarehe 26
Machi 1983, ambayo inashika
rekodi ya namna yake jinsi ilivy-
obebna ujumbe mkubwa.

Hapo akataja baadhi ya
mambo ya msingi kuzingatia.
Hao akataja kasoro za kutofikia
malengo au uzalishaji na utoaji
huduma wa mashirika ya umma
na kutaka kasoro ziangaliwe.
Hapo akanena: “Tutafute kasoro
zetu katika kila chombo tuna-
chokiongoza, lazima tuanze
sasa kupata ushindi na ufanisi
katika sekta zote.Wananchi wa-
mechoshwa kusikia hadithi za
kushindwa kila siku.”

Pia, anasema viongozi wataka-
oshindwa kuleta ufanisi katika
maendeleo na usimamizi wao,
iwapo hakuna sababu za kuri-
dhisha kuwatetea wanapaswa
ama kukaa kando au kurud-
ishwa mstari wa nyuma, kwa
kupunguziwa madaraka kama
si kuondolewa, kwani umma
unawategemea kushinda na si
kushindwa.

Viongozi wa serikali na ma-
shirika anawaambia lengo na
shabaha za jamiii anakoelekea,
ni kupata ushindi katika mata-
tizo yao kwa kuzingatia uongo-
zi na maelekezo ya chama na
serikali kwa moyo na kauli
moja ya kuishinda tutashinda.

Uhalisia huo, ndio sasa un-
arejesha kinachoripotiwa hata
sasa na Mkaguzi Mkuu wa Serika-
li (CAG) na mashirika ya umma,
imeonyesha mapungufu mbal-
imbali yamesababisha kutofiki-
wa malengo, kutokana na uba-
dhirifu wa wazi na uzembe.

el
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Marehemu Edward Sokoine. Kushoto ni katika matukio tofauti, akiwa na Rais Julius Ny-
erere, picha nyingine katika tukio la kukagua gwaride. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Tutafute
kasoro zetu
katika kila
chombo
tunachok-
loNgoza, 1a-
zima tuanze
sasa kupata
ushindi na
ufanisi katika
sekta zote.
Wananchi
wamecho-
shwa kusikia
hadithi za
kushindwa
kila siku.

Jambo

lingine linalomreje-
sha katika fikra marehemu
Sokoine, ni pale anaposisitiza
ni kuhusu uongozi mbovu na
uongozi duni au kuogopa kua-
mua kutekeleza mambo yali-
yokubaliwa, akitumia hoja in-
gekuwa nafuu kufanya makosa
katika kuamua, kuliko kufanya
kosa la kutoamua.

“Chama na serikali kitakuwa
tayari kuvumilia maamuzi yali-
yofanywa na viongozi wa kazi,
kwania njema lakini yana ma-
kosa, kuliko kukubali hatari ya
kuwafanya watekelezaji katika
wizara na mashirika ya umma,
kuwa waoga kufanya maamuzi
ama kuyatekeleza yale yaliyoam-
uliwa,” anasema.

Anaongeza, viongozi wa ma-
shirika ya umma wanapaswa
kutambua kuwa chama na seri-
kali vipo tayari kuelewa tofauti,
kati ya maamuzi yanayofanywa
kwa nia mbaya ya kulihujumu

taifa na maamuzi ambayo ya-
mefanywa kwa nia nzuri, ingawa
yana makosa yasiyotazamiwa.

Ujumbe wa marehemu Waziri
Mkuu Sokoine, unawakumbusha
baaadhi ya viongozi wa chama
na serikali wanaosahau kuwa
hakuna hiari ya kuziheshimu
sheria, wala hakuna mtu aliye
juu ya sheria ni wajibu wa seri-
kali kusimamia sheria.

SAFARI YAKE

Marehemu Sokoine amehu-
dumu kama Waziri Mkuu kwa
vipindi viwili tofauti, kati ya Feb-
ruari 13, 1977 mpaka Novemba 7,
1980 na madaraka kuchukuliwa
na mrithi wake Cleopa Msuya,
akitumikia nafasi hiyo hadi mwa-
ka 1983.

Marehemu Sokoine, akarejea
kwenye madaraka ya Waziri
Mkuu mara ya pili, Februari 24
mwaka 1983 na mpaka April
12, 1984 alipofikwa na mauti. Ni

baada ya hapo, utendaji mkuu wa
serikali kwa nafasi hiyo ya Waziri
Mkuu, ukachukuliwa na Salim
Ahmed Salim, kuanzia Aprili 25,
1984 mpaka Novemba 5, 1985.

Wengine waliofuatia baadaye,
ni Joseph Warioba, Novemba 5,
1985 mpaka Novemba 9, 1990,
John Melecela, akachukua ma-
daraka hayo akadumu nayo hadi
Desemba 7, 1994 kwa mara ya
pili, Cleopa Msuya akarejea nafa-
si hiyo, mpaka Novemba 24, 1995.

Wengine baada ya hapo ni
Frederick Sumaye (Novemba 28,
1995 hadi Desemba 30, 2005),
Edward Lowassa (Desemba 30,
2005 mpaka Februari 7, 2008);
Mizengo Pinda (Februari 9,
2000 mpaka Novemba 30,
2008); kisha Kassim Majaliwa,
tangu Novemba 20, 2015 hadi
sasa.

ANAVYOENDANA NA LEO

Katika miaka kadhaa iliyopo,
Ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali na Mashirika ya
Umma, 2020/2021, kwamba ni
uwazi kwa mashirika ya umma
kwa 2020/2021 imeweka wazi
upotevu mkubwa wa pesa za
umma.

Ni ripoti inayotoa mapende-
kezo na hatua za kuchukuliwa,
ili kudhibiti vyanzo vya upotevu
huo ikiwamo uzembe, ubadhiri-
fu na kutoa mapendekezo kwa
serikali, namna bora ya kudhibi-
ti, ikiwamo kuchukua hatua kwa
viongozi wazembe.

Tkiangaliwa misingi ya hoja
yake, ikiwamo ya mwaka mmoja
kabla ya kifo chake, haja uwa-
jibikaji na uamuzi wa kiuon-
gozi. Sasa ni kitaalamu, inatajwa
kuwa wakati mwafaka hilo ku-
fanyika, kwa serikali kuchukua
hatua za makusudi dhidi ya
watendaji wabovu na wazembe
kwa kuwaengua wasiofaa baada
ya kujiridhisha.

Serikali iwape nafasi na kuwa-
tia shime viongozi waondokane
na uoga wa kufanya maamuzi
kwenye taasisi zao au utekeleza-
ji wa maelekezo kutoka mam-
laka za juu.

Ni ujumbe unaoenda mbali,
kutaka kuchukuliwa hatua dhidi
ya viongozi wabadhirifu na wa-
zembe. Kwa mashirika ya umma
na kiserikali kutokuwa na woga
kufanya maamuzi stahiki.

HISTORIA BINAFSI

Marehemu Sokoine alizaliwa
mwaka 1938 wilayani Mondu-
li, mkoa wa Arusha na akaen-
delea na sekondari ya Umbwe
mkoani Kilimanjaro, alikohitimu
mwaka 1958. Baadaye mwaka
1961, ndipo alipojiunga rasmi na
chama cha TANU, na baada ya
hapo akapata mafunzo ya uta-
wala nchini Ujerumani, kati ya
mwaka 1962 na 1963.

Baada ya kurejea nchini,
akateuliwa kikazi kuwa Katibu
Mtendaji wa Wizara ya Mawasi-
liano, Usafiri na Kazi. Baada ya
miaka mitatu. 1970 alipandish-
wa kuwa, Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa, mwaka
1972.

Ilipofika mwaka
1977wakati huo CCM ndio
imezaliwa,akateuliwa kuwa
Mjumbe wa Kamati Kuu ya cha-
ma hicho, huku akiteuliwa kuwa
Waziri Mkuu.
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JUKWAA LA VIONGOZI

MJUE OSCAR KAMBONA

Mchangia uhuru alivekimbia nchini
miaka michache baada kuwa waziri

« Miaka 5 baada ya kurejea_siasa Za nyumb

Na Mwandishi Wetu

IMSINGI inapotajwa
historia ya nchi na hasa
kisiasa, kuna majina am-

bayo ni magumu kutota-
jwa kwa namna moja au nyingine.
Hapo kuna Oscar Kambona.

Huyo safari yake kimaisha ina
namna inavyoshabihiana na ny-
endo za marehemu, Rais Julius
Nyerere. Kimsingi, nyayo zake zi-
naenda mbali ikianzia na simulizi
yake binfasi, alivyoweza kum-
shawishi askofu amlipie ada.

Baada ya kumaliza masomo ya
sekondari alienda katika shule
kama mwalimu na baadae alich-
aguliwa kuwa mkuu wa shule.
Hapo ndipo, wakiwa katika mku-
tano wa kitaifa wa walimu, mwa-
ka 1954, Kambona na Nyerere
walikutana.

Kambona alikuwa tayari anaki-
tumikia chama cha TANU, am-
bacho kilikuwa kimeanzishwa
muda si mrefu, lakini Nyerere
akasema wasingeweza kumwajiri
kwa vile chama kilikuwa hakina
fedha.

Inaelezwa wakakubaliana naye
akisema ni kweli, chama chao
hakikuwa na fedha kwa vile haki-
kuwa na katibu mtendaji wake
na ndipo alipoamua kufanya
kazi hiyo ili kujenga chama, bila
ya malipo. Hapo akaishi kwa
kutegemea akiba aliyojitunzia
kwa kufanya kazi miezi sita.

Ni katika kipindi hicho, Kam-
bona akasafiri sehemu mbalim-
bali za nchi kuanza kampeni, ak-
ionana na machifu na wazee wa

Ni kweli katika miezi sita, akafani-
kiwa kusajili wanachama 10,000
na hadi kufikia mwaka mmoja
alikuwa amepata wanachama hai
100,000.

Kambona ametumia michango

Oscar Kambona, akiwa na Rais Julius Nyerere. PICHA: MTANDAO

Hatimaye
maasi hayo
validhibitiwa
kabisa na
majeshi ya
Uingereza
na Nyerere
alimsifu
Kambona
busara na
uaminifu
wake. To-
fauti kati ya
Nyerere na
Kambona
zilianza kuji-
tokeza baada
ya maasi va
wanajeshi.

aliyopata kufungua akaunti ya
kwanza ya chama TANU na kisha
akaenda Butiama kujadiliana na
Rais Nyerere achukue uongozi
wa kudumu wa chama. Baada ya
miaka mitatu akaamua kwenda
kusomea sheria nchini Uingereza
mwaka 1957, kwa ufadhili wa Ga-
vana Edward Twining wa wakati
huo,

Vilevile ni kipindi ambacho
nyendo za TANU zimeshika kasi,
Rashid Kawawa aliyeanzia kwe-
nye chama cha wafanyakazi,
Tanganyika Federation of Labour
(TFL), akiwa katika safu ya juu ya
mapambano kusaka maslahi ya
uhuru wa Tangayika, baada ya
kushawishiwa na Mwalimu Ny-
erere.

Akiwa masomoni jijini London,
Kambona hakubweteka, akaen-
deleza siasa zake za nyumbani
Tanganyika, akiwa kiongozi wa

ani, akafariki
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Chama cha Wanafunzi wa Tan-
ganyika, vilevile Mwenyekiti wa

Ni wakati huo ambao Kam-
bona akapata fursa ya kukutana
kwa mara ya kwanza na watu
mashuhuri wa huko, akiwamo
George Padmore, mwanaha-
rakati wa Umoja wa Afrika, hata
akamshawishi ahudhurie mku-
tano wa mwaka 1958 wa Waafrika
Wote, uliofanyika nchini Ghana
muda mfupi baada ya kupata
Uhuru.

Akiwa nchini Ghana, Kam-
bona akapata nafasi ya kukutana
na mwanaharakati mwingine
maarufu wa siasa za Afrika, Dk.
Kwame Nkurumah na akiwa
nchini  Uingereza Kambona,
akaweka historia kuwa Mwafrika
wa kwanza kutangaza taarifa ya
habari kwa lugha Kiswahili, ka-
tika Idhaa ya Kiswahili ya Shirika

la Utangazaji la Uingereza (BBC).

Baada ya kurudi nchini mwaka
1959, TANU ilikuwa imeshakuwa
imeweka bayana madai yake ya
kupewa serikali ya madaraka,
vinginevyo ilikuwa tayari kuan-
zisha mapambano kama ilivy-
okuwa kwa majirani kama chama
cha Mau Mau ya Kenya.
iri kupewa Madaraka ya Ndani,
Mwenyekiti wa TANU, Nyerere
akiwa na Kambona, walijadili
hatua mbalimbali ambazo zinge-
chukuliwa kuepuka kutoweka
amani nchini Tanganyika, hata
anakumbukwa na waandishi wa
habari mjini Londoni 1991, akire-
jea matukio kwa kunena ‘Bwana
Nyerere alikuwa akiishi nami ka-
tika chumba kidogo nilichopewa
chuoni.”

Katika harakati hizo za mata-
yarisho ya serikali ya ndani,
Kambona alifunga ndoa ma mke,
Flora Moriyo, huku akiendelea
na harakati za kupata Uhuru, ji-
jini London, katika tukio ambalo
Mwalimu Nyerere, ndiye alikuwa
msimamizi wa Kambona.

Baada ya uhuru, Kambona aka-
teuliwa kuwa waziri mwandamizi
akiongoza Wizara ya Elimu, pia
baadaye Mambo ya Ndani, Mam-
bo ya Nchi, Mambo ya Nje, Ulinzi,
pia Tawala za Mikoa.

Pia, Kambona alishakuwa
Mwenyekiti wa Kwanza wa Kama-
ti ya Ukombozi ya Umoja wa Nchi
Huru za Afrika, akaongoza uanda-
aji mwongozo wake, huku mwaka
1964, anatajwa kuwa na mchango
mkubwa katika jukumu la kuan-
daa muunganiko kati ya Zanzibar
na Tanganyika, kuunda Tanzania,
chini ya Rais Nyerere na Makamu,
Sheikh Abeid Amen Karume.

Hatimaye maasi hayo yali-
dhibitiwa kabisa na majeshi ya
Uingereza na Nyerere alimsifu
Kambona busara na uaminifu
wake. Tofauti kati ya Nyerere
na Kambona zilianza kujitokeza
baada ya maasi ya wanajeshi.

Kimsingi, hoja ya kuanzishwa
chama kimoja iliyosistizwa na
Mwalimu Nyerere, Kambona
hakukubaliana nayo sana, hata
wakaingia kwenye tofauti ili-
yofika sura pana ya msuguano
kiserikali, hata baadae akakimbia
nchini akielekea Uingereza, kupi-
tia nchi jirani ya Kenya.

Wakati wa mageuzi ya kisiasa
nchini, mfumo wa vyama vingi
ukiwa umerejea, mwanzoni mwa
miaka ya 1990, Kambona akitu-
maini kuwapo makubwa ya mab-
adiliko ya kisiasa, akaunda chama
kiitwacho Tanzania Democratic
Alliance. Ni wakati huo akatua
nchini akitumia pasi ya Uin-
gereza , miezi miwili huku kukiwa
kumeanzishwa rasmi mfumo wa
vyama vingi Tanzania, mnamo
Julai1992.

Hakuchukuliwa hatua, akip-
ewa miezi mitatu awe amekamili-
sha kilichotajwa ‘utata wa uraia
wake.Hata hivyo Kambona haku-
weza kujihusisha kwa kiasi kikub-
wa na siasa kutokana na hali duni
ya afya yake kwenye shinikizo la
damu na akafariki dunia, akiwa
katika matibabu jijini London,
Juni 1997.

» Kwa mujibu wa taarifa
zake mbalimbali za kihisto-
ria.
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Simbachawene
azindua mpango
mkakati WFP

Na Renatha Msungu,DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na

Utawala Bora, George Sim-
bachawene, amezindua Mpango
Mkakati wa

mwaka 2022-2027 wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Mpango
wa Chakula Duniani (WFP) unaot-
arajia kutumia Dola za Marekani
milioni 363.

Akizungumza kwa niaba ya Wa-

Serg,

Bunge na Uratibu Jenista
Mhagama, Simbachawene alise-
ma

mpango mkakati huo unalenga
kuboresha masuala mbalimbali
yvakiwemo kuimarisha utekelezaji
wa mikakati ya kukabiliana na
maafa kabla hayajatokea.

Waziri Simbachawene alise-
ma Mpango huo utawezesha
utekelezaji wa Mpango wa Lishe
kwa jamii na mpango wa chakula
shuleni ikiwemo kukuza jitihada
za kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi na

UreJeshaJ| hali ya mazingira.

“Utekelezaji wa Mpango Mkakati

huu ni wazi utasaidia kuwainua
wakulima wadogo ili kuongeza
tija katika uzalishaji na ku-
wawezesha

kupata masoko ya mazao.

Katika eneo hili WFP itawasaid-
ia wakulima kuwa na utaratibu
bora wa kutunza mazao kabla
kuyafikisha sokoni (Post Har-
vest strategles) na kutoa elimu
kwa wakulima ,” alisema Sim-
bachawene.

Waziri pia alizitaka wizara,
mikoa na mamlaka za seri-
kali za mitaa zitakazonufaika
na utekelezaji wa mkakati huo
kushirikiana na WFP ili kuhakiki-
sha shughuli zilizopangwa zi-
natekelezwa na kuchangia katika
kuboresha hali za maisha ya
watu.

Hata hivyo alisema uzinduzi
huo unafuatia kukamilika kwa
Mpango Mkakati wa WFP uli-
otekelezwa kwa kushirikiana na
serikali tangu mwaka 2017-
2021 huku akisisitiza serikali
inatambua jitihada mbalimbali
zinazofanywa na wadau Kkatika
kuchangia maendeleo ya nchi.

Katika hatua nyingine, Sim-
bachawene ameeleza kwamba
mkakati huo utawezesha nchi
kufikia malengo ya Maendeleo
Endelevu ya mwaka 2030 am-
bayo yamejikita katika kupun-
guza umasikini na kuleta ustawi
wa maisha ya watu.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika
la Mpango wa Chakula Duniani
(WFP), Sarah Gordon-Gibson,
aliishukuru serikali va Tanzania
kwa usaidizi, uaminifu na ush-

irikiano wake huku akiahidi kuwa :

WFP itahakikisha Tanzania

inakuwa nchi endelevu na yenye :

uwezo wa kustahimili maisha
bora kwa Watanzania wote.
Alisema ushirikiano huo utaen-
delea ili kuhakikisha wanafikia
malengo waliyojiwekea katika
kupunguza umasKkini.

ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

‘Manyoni yaanza kampeni

'kuondoa baa la njaa

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

ILAYA ya Man-

yoni mkoani Sin-

gida imeandaa

mpango wa ku-

tokomeza baa la njaa katika
wilaya hiyo kwa kuanzisha
kampeni maarufu kama On-
doa Njaa Manyoni (ONJAMA).
Kampeni hiyo itakuwa na
jukumu la kuhamasisha wa-
nanchi kulima mazao yanayos-
tahimili ukame kulingana na

jiografia ya eneo hilo.
Mkuu wa Wilaya ya Man-
yoni, Kemilembe Lwota,

alitangaza kuanzishwa kwa
kampeni hiyo jana wakati wa
kikao cha Baraza la Madiwani

wa Halmashauri ya Itigi.
Alisema  serikali imekuwa
ikifanya kazi nzuri ya kuwapa-
tia wananchi chakula cha bei
nafuu katika maeneo yenye
njaa ikiwamo wilaya ya Man-
yoni lakini akasisitiza kuwa
utaratibu huo wa kutegemea
serikali kuwapatia chakula
hauna budi ufike kikomo.
Lwota alisema pamoja na
jografia ya wilaya hiyo kuwa
na mvua zisizotabirika bado
wananchi wanaweza kulima
mazao ya chakula kama mi-
hogo, mtama, uwele na mazao
mengine ambayo yanaweza
kuhimili mvua chache.
Aliongeza kuwa madiwani
wana nafasi nzuri ya kwenda
kuhamasisha wananchi katika

maeneo yao kulima mazao
yanayohimili mvua chache ili
kuepuka baa la njaa kujirudia
katika wilaya hiyo.

Mkuu huyo wa wilaya pia
aliwataka madiwani, divisheni
ya elimu na viongozi wa ngazi
ya kata kuhakikisha wanafunzi
wote wanaotakiwa kuwa shu-
leni katika hatua ya elimu ya
msingi na sekondari kuripoti
shuleni mara tu shule zitaka-
pofunguliwa.

Alisisitiza kuwa serikali im-
efanaya kazi kubwa ya kujenga
miundombinu bora ya elimu
ikiwemo vyumba bora na vya
kutosha vya madarasa lakini
changamoto imebaki katika
zoezi la uandikishaji wa wa-
nafunzi na kusema kuwa jam-

bo hilo halikubaliki.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Itigi, Hussein Simba, aki-
fungua kikao hicho, alisema
halmashauri kwa kiwango
kikubwa inategemea maku-
sanyo yanayotokana na mazao
ya kilimo na hadi kufikia sasa
makusanyo ni takribani Sh.
milioni 894 sawa na asilimia
47.

Simba alibainisha mikakati
ya kuongeza vyanzo vingine
vya mapato vikiwamo kujenga
maegesho ya maroli na stendi
ya magari katika mji wa Itigi na
stendi ya magari katika kata
ya Rungwa ambayo ujenzi
wake unaendelea na mpaka
sasa umegharimu Sh. milioni
30.

Mbunge wa
jimbo la Mvu-
mi, Living-
stone Lusinde
akichangia
hotuba ya
makadirio ya
mapato na
matumizi ya
Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa
mwaka wa
fedha
2023/2024,
Bungeni jijini
Dodoma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Wataka waliobainika kuhusika na
ufisadi ripoti ya CAG wawajibike

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

UMOJA wa Madhehebu
ya Kikristo mkoani Dodoma
umetoa tamko la kumshauri
Rais Samia Suluhu Hassan
kuwachukulia hatua kali na
kuwafuta kazi wateule wake
ambao watabainika kujihusi-
sha na ufisadi wa mali za seri-
kali kama ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) ili-
vyobainisha.

Rai hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Umoja huo. Askofu
Anthony Mlyashimba wa Kani-
sa la Baptisti kwenye ibada ya
Jumatatu ya Pasaka iliyofanyi-
ka Kanisa Kuu la Anglikana,
Dodoma.

Mwenyekiti huyo alisema
ni aibu kwa serikali kuona
watumishi wake ambao wa-
natakiwa kulinda mali walio-

aminiwa na Rais wanakuwa
vinara wa kufanya ufisadi wa
kutisha na kueleza kuwa hii ni
aibu kwa taifa.

Kiongozi huyo wa kiroho
alisema kuwa umoja huo unal-
aani ukiukwaji huo wa maadili
kwa baadhi ya  watumishi
wa umma wanaofanya ufisadi
kwenye sekta zao wanazofany-
ia kazi.

“Sisi Umoja wa Madhehebu
ya Kikristo Mkoa wa Dodoma
tunamuunga mkono Rais Sa-
mia kwa kukemea hadharani
uozo huo kwa wale wote wa-
takaobainika kufanya ufisadi.

“Tunaomba Rais kuchukua
hatua kali na stahiki kwa
watumishi wote waliosaba-
bisha ubadhilifu huo. Kama
wameshindwa  wao  we-
nyewe kuwajibika basi Rais
mwenyewe  awawajibishe,”
alisema.

Askofu Mlyashimba alisema

akilini watu wamesababisha
matatizo makubwa kwa nchi
na bado wako maofisini tu
wanaendelea kufanya kazi, hii
ni dharau kwa ofisi ya Rais na

kwa Watanzania wote.
“Hivi kwa mfano madudu
yaliyofanyika Bohari Kuu

ya Dawa (MSD), dawa zenye
thamani ya Sh. milioni 235.84
zimeharibika huku hospitali,
vituo vya afya na zahanati
zetu wagongwa wanaambiwa
hakuna dawa na wakanunue
kwenye maduka ya dawa. wa-
tumishi waliosababisha hayo
yote kweli wanastahili wakae
ofisini? Alihoji.

Pia alitaja Shirika la Ma-
wasiliano ya Simu Tanzania
(TTCL) ambalo linadai Sh.
bilioni 21 na hawajui wanam-
dai nani haikubaliki, hivyo wa-
namwomba Rais alisaidie taifa
kwa kuwaondoa wahalifu hao
kazini ili fedha zinazopotea zi-

saidie Watanzania wote.

Askofu wa Kanisa la Africa
Inland Tanzania, Dayosisi ya
Kanda ya Kati, Amos Katoto,
alisema serikali inatakiwa
kuangalia mifumo inayoin-
gizwa kutoka kwa baadhi ya
wageni kutoka nchi za Ulaya
mingine inakuja kwa malengo
vitendo visivyofaa kama vile
vya ushoga, ulawiti usagaji na
ndoa za jinsia moja.

Alisema mifumo hiyo im-
ekuwa machukizo mbele za
Mungu na kutaka kanisa lisi-
mame imara kukemea vitendo
hivyo na asiwapo mtu yoyote
wa kuviunga mkono.

Askofu huyo pia aliutaka
umoja huo wa makanisa ya
madhehebu ya Kikristo kufan-
ya kazi kwa uaminifu, kuhubiri
neno la kweli ambalo halina
upotoshaji ndani yake na
kushirikiana serikali kwenye
mambo ya maendeleo.
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Kiongozi Wasafwa acharuka ushoga

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

IONGOZI wa kabila
la Wasafwa mkoani
Mbeya, Chifu Rocket
washinga, amewa-
taka viongozi wenzake kushiriki-
ana na Serikali kuwabaini watu
wanaojihusisha na mapenzi ya
jinsia moja, ulawiti na ubakaji
wa watoto kisha kuwachukulia
hatua.
Chifu Mwashinga amesema
matendo hayo yanakwenda
kinyume cha mila na desturi za
Kitanzania, hivyo yeyote ata-
kayebainika kujihusisha na vi-
tendo hivyo, apewe adhabu kali
ili iwe fundisho kwa wengine.
Alisema hayo mwishoni mwa
wiki kwenye mkutano uliowa-
husisha machifu kutoka mae-
neo mbalimbali ya Jiji la Mbeya
ikiwa ni maandalizi ya uzinduzi

wa tamasha la kabila hilo litaka-
lofanyika Oktoba, mwaka huu.

“Ni aibu katika sisi wazazi
tuliozaa kuona matendo kama
haya. Ningekuwa kiongozi seri-
kalini ningewapiga wote risasi
wapotee. Mila na desturi zimed-
haraulika siku hizi kwa sababu
ya kuiga mtindo wa maisha ya
nchi za wenzetu,” alisema.

Kiongozi huyo aliiomba jamii
kushirikiana na viongozi wa
maeneo mbalirnbali kuanzia
kutoa taarifa Wanapobalm au
kuwaona watu wa namna hiyo,
sambamba na kuisihi serikali
kuwashughulikia kwa mujibu na
sheria za nchi.

Baadhi ya wazazi wamekiri
kuwa sehemu ya kuchangia
mmonyoko wa maadili kwa ku-
sahau au kupuuza kutimiza waji-
bu wao katika malezi ya watoto
na kujikita kwenye shughuli za

uzalishaji mali.

Boniface Mwalwego alisema
hali hiyo imechangia kushamiri
kwa vitendo hivyo ambavyo
vinadhalilisha utu wa mwanad-
amu na kusahau kuwafundisha
watoto umuhimu wa kulinda na
kuenzi mila na desturi za asili ka-
tika makabila yao.

Mwalwego alisema mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia ya-
mechangia kwa kiasi kikubwa
mmomonyoko wa maadili huku
wazazi wakiwaruhusu watoto
wakiwa na umri mdogo kumiliki
na kutumia simu, kuangalia tath-
milia au nyimbo ambazo hazina
maadili.

“Baadhi ya wazazi wanajifanya
wanaishi kisasa. Wanawalea wa-
toto wao pasipo kufuata misingi
na taratibu za nchi badala yake
wanajifunza mambo yasiyofaa
na kusababisha kuzalisha kizazi
kilichokengeuka. Hatujachele-

wa, tujisahihishe tuendelee ku-
lea watoto katika maadili yanay-
ofaa pamoja na kuwaadhibu ili
kurudi kwenye mstari,” alisema
Mwalwego.

Cosmas Julius kwa upande
wake alisema wazazi wanapas-
wa kuwafundisha watoto namna
ya kuwatambua marafiki wa-
baya na kuwaepuka ili kutojiin-
giza kwenye tabia zisizofaa.

Mtaalam wa Saikolojia, Joshua
Lawrence, alisisitiza mtoto ku-
jengewa misingi mizuri katika
umri wa miaka kuanzia 0-12 ili
kusaidia mwelekeo wake wa
baadaye na kwamba mzazi ak-
ifeli eneo hilo atavuna matokeo
mabaya kwa mtoto wake.

Aliwasisitiza wazazi pamoja
na walezi kuzingatia malezi na
makuzi kwa watoto wao ili ku-
waepusha na tabia hatarishi
hapo baadaye ambazo zinaweza
kuharibu ndoto za maisha yao.

Kiongozi wa Kabila la Wasafwa mkoani Mbeya, Chifu Rocket Mwashinga, akizungumza katika mkutano wa kujadili mam-
bo mbalimbali yanayohusu kabila hilo ikiwemo tamko la kukemea vitendo vya mapenzi ya jinsia moja, ulawiti na ushoga,

katika viwanja vya Ruanda Nzovwe juzi.

PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanafunzi hatarini magonjwa yva mlipuko

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANAFUNZI wa kike katika
Shule ya Sekondari Kalobe jijini
Mbeya, wako hatarini kupata
magonjwa ya mlipuko baada
ya vyoo walivyokuwa waki-
tumia kubomoka kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha
mkoani Mbeya.

Kwa sasa wanafunzi hao 453
wanalazimika kujisaidia kwenye
nyumba za majirani wanaozun-
guka shule hiyo huku wakisubiri
ujenzi wa vyoo vipya ukamilike.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kalobe, Songa Halson, alisema
baada ya kutokea kwa tukio hilo,

alitoa taarifa kwa bodi ya shule
na kukubaliana kukatisha maso-
mo kwa muda ili kulinda afya za
wanafunzi hao.

Alisema kikao kiliazimia shule
isifungwe badala yake wanafun-
zi wa kike waendelee kutumia
vyoo vya walimu wa kike am-
bavyo ni matundu mawili kwa
muda na kwamba tayari uchim-
baji wa shimo kwa gajili ya vyoo
vipya ulianza na ujenzi unaen-
delea.

“Baada ya tathmini kufanyika
tulikubaliana kujenga vyoo vipya
zaidiya matundu 320 ambavyo
gharama yake itakuwa Sh milio-
ni 69 mpaka kukamilika kwake
na kwamba wataalam wametu-

ahidi kuzingatia ubora ili tatizo
hili lisijirudie tena,” alisema.

Baada ya kupata taarifa ya
vyoo vya shule kubomoka,
Mbunge wa Mbeya Mjini ambaye
pia ni Spika wa Bunge la Tanza-
nia, Dk. Tulia Ackson, alitoa mi-
fuko 100 ya saruji.

Aliongeza kuwa msaada huo
ni sehemu ya kutoa pole na
kusaidia ujenzi wa vyoo vingine
ili kunusuru afya za wanafunzi
hao.

Irene Mtambo, mwanafunzi
wa kidato cha tatu, alisema mvua
kubwa iliyoambatana na radi ili-
bomoa vyoo hivyo na kusababi-
sha usumbufu kwa wanafunzi
hao kutafuta maeneo mengine

ya kujisaidia.

Alisema tatizo hilo walilibaini
walipokuwa wakifanya usafi
kwenye mazingira ya shule na
baadae wakapata taarifa kutoka
kwa mkuu wa shule.

Betilda Mwasobye alisema
baada ya kupewa taarifa na
mkuu wa shule wakalazimika
kurudi nyumbani kwenda kuwa-
julisha wazazi wao na kuhitajika
kwa ajili ya kujadili namna ya ku-
fanya ili kujenga vyoo vipya.

Alisema mzazi wake al-
imuambia wamekubaliana ku-
jenga vyoo vipya kwa dharura
ili kusaidia watoto adha ya
kukosa vyoo isiwe kwa kipindi
kirefu.

RCHomera
. ageukia utunzaji
. Vyanzo maji

: Na Grace Mwakalinga,
| MBEYA

MKUU wa Mkoa wa

: Mbeya, Juma Homera,

¢ ameitaka sekta ya maji

¢ kutoa elimu kwa wananchi
¢ umuhimu wa uhifadhi na

: utunzaji wa mazingira ili

: kuhakikisha kunakuwa

: na matumizi endelevu ya
: maji.

Pia amesisitiza umuhimu

: wa wadau kutoa elimu

: ya sera ya maji kwa

¢ kuwa ndio mwongozo wa
¢ kutekeleza majukumu yao
* ya kumtua mama ndoo

¢ kichwani, suala ambalo

: niajenda ya serikali kwa
! sasa.

Homera alisema hayo

: mwishoni mwa wiki alipo-
: zungumza na wadau wa

: sekta ya maji baada ya

: kutembelea mabwawa ya
: majitaka katika kata ya

Alisema sekta ya maJ|
ina wadau wengi, hivyo

: nivyema wakashirikiana

¢ kuhakikisha wanatoa elimu
¢ ya uhifadhi wa mazingira

: kwa kuwa dunia kwa sasa

inakabiliwa na mabadiliko

ya tabianchi.

Mkuu wa mkoa alisisitiza

: kuwa kwa sasa serikali

imedhamiria kumtua mama

: ndoo kichwani, hivyo ni

: jukumu la wadau wa sekta
: ya maji kuwaeleza mipa-

: Ngo hiyo ili kusaidia rasili-
: mali hiyo kutunzwa.

“Nawaagiza UWSA (Mam-

¢ laka ya Majisafi na Usafi

: wa Mazingira Mbeya),

¢ RUWASA (Wakala wa

: Majisafi na Usafi wa Maz-

: wa Bonde la Ziwa Rukwa
¢ nendeni kwa wananachi
: muwaeleze sera ya maji

inasema nini. Lakini mtoe

¢ elimu ya uhifadhi na utun-
: zaji wa vyanzo vya maji ili
: wananchi watambue kuwa
: ni sehemu ya utunzaji wa
: mazingira hususani kwe-

: nye kipindi hiki tunacha-

: biliana na suala la mabadi-
: liko ya tabia nchi” alisema
¢ Homera.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-

: aji wa Mbeya UWSA, Simon
¢ Bukuku, alisema katika
g kuhifadhi na kutunza maz-

ingira wamepanga kupanda

© miti 3,000 ili kukabiliana
: na uharibifu wa mazingira.

Alifafanunua kuwa eneo

: la Kalobe walipanda miti

: 150 na kwamba wataen-

: delea kupanda maeneo

: mbalimbali ya vyanzo vya
: maji ili kuendelea kutunza

ikolojia na uoto wa asili

: kuzunguka maeneo hayo.

Mkazi wa Kalobe, Fadhil

: Matiko, alisema wataende-
. lea kushirikiana na mamla-

¢ ka za maji kutunza vyanzo

¢ ambavyo vinasaidia upa-

: tikanaji wa maji maeneo

: wanayoishi.
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Hemed asisitiza
shule za ghorofa :

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar , Hemed
Suleiman Abdulla amese-
ma Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar inaendelea
kujenga shule za ghorofa
kwa lengo la kuwawekea
wanafunzi mazingira ma-
zuri ya kusomea ili kuku-
za ufaulu nchini.

Hemed aliyasema hayo
juzi wakati akikagua ujenzi
wa jengo la shule lenye
ghorofa tatu linalojengwa
na kampuni ya Mwinyi
Building lililopo Kiwani
mkoa wa Kusini Pemba.

Alisema serikali inaen-
delea kujenga shule za
ghorofa za kisasa zina-
zoendana na wakati hali
ambayo itasababisha upa-
tikanaji wa elimu bora kwa
ngazi zote nchini.

Hemed alimtaka
mkandarasi huyo kue-
ndelea kutunza imani
aliyopewa na Ssrikali na
kwa kusimamia ujenzi huo
kwa ufanisi ili kukamilisha
mradi huo kwa kiwango na
kwa wakati uliopangwa.

Alisema serikali im-
eamua kujenga shule 21
za ghorofa kwa mwaka
huu na Kiwani ni miongoni
mwa shule hizo majengo
ambayo yatatatua uhaba
wa madarasa na kufikia
lengo la wanafunzi kuingia
mkondo mmoja kwa Ungu-
ja na Pemba, hivyo kufan-
va Vvizuri katika masomo
yao.

Hemed aliwataka wa-
nanchi wa maeneo hayo
kutoa ushirikiano kwa
mkandarasi huyo ili kum-
wezesha kukamilisha kazi
kwa wakati.

Mshauri Mwelekezi wa
ujenzi huo, mhandisi
Farhat Masoud Ali, alisema
mradi huo ulianza Aprili
5, mwaka huu, na unata-
rajiwa kukamilika mwis-
honi mwa mwaka huu
na kwamba utajumuisha
madarasa 42, vyoo 29,
maabara tatu, ofisi za wal-
imu, chumba cha kompyu-
ta na kumbi za mikutano.

'Wizara yasisitiza ahadi za Rais

ujenzi barabara zinatekelezwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Ujenzi,

Mawasiliano  na

Uchukuzi, inaen-

delea na usimam-
izi kuhakikisha ahadi zilizo-
tolewa na Rais wa Zanzibar, Dk
Hussein Ali Mwinyi, za ujenzi
wa miundombinu ya barabara
zinatekelezwa.

Katika kusimamia utekelezaji
huo, Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Mohamed, akiwa
na viongozi wingine wa wizara
wamefanya ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa bara-

bara ambazo zinaendelea ku-
jengwa.

Waziri katika ziara hiyo, ame-
kagua maendeleo ya ujenzi kwa
barabara ya Jozani-Charawe-
Ukongoroni yenye urefu wa
kilomita 23.

Pia Waziri amekagua bara-
bara ya Mchangamle kuelekea
hoteli ya Residence, ambayo
itasaidia kuinua uchumi kupitia
utalii, sambamba na maendeleo
ya barabara Dunga- Mgeni Haji
pamoja na barabara za Mwaka-
je, Mwachealale na Bumbwisudi
ambazo zitasaidia kuinua kipato
cha wananchi kupitia sekta ya
kilimo.

Akiwa katika ziara hiyo, waziri

alisema ameridhishwa na kasi
ya ujenzi kwa barabara ya Joza-
ni - Charawe- Ukongoroni in-
ayojengwa na  kampuni ya
URKUM kutoka Uturuki.

Akizungumza na makandara-
si wa barabara zinazojengwa na
kampuni ya IRIS ASER, Waziri
Dk. Khalid aliwataka kukamili-
sha kilomita 170 walizokubali-
ana na uongozi wa wizara hadi
kufikia mwishoni mwa mwezi
huu.

Pia Waziri Khalid aliitaka kam-
puni ya IRIS ASER kuhakikisha
inaanza ujenzi wa barabara kwa
upande wa Pemba.

Msaidizi msimamizi wa mradi
kutoka kampuni ya IRIS ASER,

Malik,  alimhakikishia waziri
kilomita hizo zitakamilika na
kumweleza kuwa tayari kam-
puni imeshapeleka watendaji
wake Pemba kwa ajili ya maan-
dalizi ya ujenzi wa barabara za
Kisiwa cha Pemba.

Wananchi  wanaoishi  ka-
tika maeneo ambayo mradi
wa barabara hizo umepita
wamemshukuru Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi kwa kuhakikisha
ahadi alizozitoa zinakamilika
na kuanza kwa harakati hizo za
ujenzi maisha ya wananchi ya-
meanza kufunguka kutokana na
baadhi ya watu wameanza ku-
wekeza katika maeneo mbalim-
bali.

l\/_lakgmu.vva Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah (kulia), akikabidhi mabat| 80 kwa Makame Simai, kwa
ajili ya ujenzi wa Msikiti ulioathirika na upepo mkali, Mkoa wa Kaskazini Unguja juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mabadiliko sheria kudhibiti uvuvi haramu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Uvuvi na Uchumi
wa Bluu imesema marekebisho
ya Sheria ya Uvuvi namba 10 ya
mwaka 2010 lengo lake kubwa
ni kuweka mkazo katika kulinda
mazingira ya baharini na rasili-
mali zake pamoja na kupambana
na uvuvi haramu ambao ni tishio
kwa viumbe vya baharini.

Katibu Mkuu wizara hiyo, Dk.
Aboud Suleiman Jumbe, alisema
hayo jana  alipozungumza na
wavuvi na viongozi wa kamati za
uvuvi za hifadhi ya ghuba ofisini

kwake mjini Zanzibar.

Alisema sera ya uchumi wa
buluu dhana yake kubwa im-
ejikita katika kulinda mazingira
ya baharini na rasilimali zake
ikiwamo kupambana na uvuvi
haramu.

Jumbe alisema uvuvi haramu
haukubaliki katika uchumi wa
bluu na katika sheria mpya ya
uvuvi imebainisha aina ya uvuvi
ambao unakubalika.

Alisema hadi sasa bado wako
wavuvi ambao wanaendeleza
uvuvi haramu katika maeneo ya
hifadhi, hivyo kutishia maisha ya
baadhi ya samaki ambao wako

katika tishio la kutoweka.

“Katika sheria mpya za uvuvi
tumebainisha aina ya uvuvi una-
okubalika na ule ambao tume-
piga marufuku kutokana na
kuwapo kwa tishio la athari ya
mazingira ikiwamo uharibifu wa
matumbawe,” alisema.

Dk. Jumbe alitaja baadhi ya
njia za uvuvi ambazo zime-
pigwa marufuku ni wa kutumia
nyavu zenye macho madogo za
kukokota ambazo ni tishio kwa
mazingira ya bahari ambazo
zimekuwa zikivua samaki wado-
go ambao hawafai kwa matumizi
ya kula.

Alisema serikali ya Zanzibar
inatarajiwa kutekeleza mradi wa
heshimu bahari unaofadhiliwa
na serikali ya Marekani kupitia
Shirika la Misaada la Kimataifa
(USAID) ambao umejikita moja
kwa moja katika kulinda mazin-
gira ya bahari katika maeneo ya
hifadhi za bahari na kuona uvuvi
unakuwa endelevu.

Baadhi ya wavuvi na viongozi
wa kamati za uvuvi za hifadhi
walisema sheria mpya ya uvuvi
inahitajika ambayo itaweka mi-
kakati ya kupambana na uvuvi
haramu ikiwemo katika maeneo
ya hifadhi ambayo yanalindwa

kwa mujibu wa sheria za hifadhi.

Aidha Haji Ame Pakacha,
kiongozi wa hifadhi ya uvuvi ya
Minca, alisema baadhi ya samaki
adimu wameanza kutoweka
wakiwemo ngisi, pweza na kam-
ba kutokana na kasi ya uvuvi am-
bao unachangia kwa kiasi kikub-
wa kuharibu mazingira hususani
matumbawe.

Zaidi ya wavuvi 34,000 wame-
jiajiri katika sekta ya uvuvi ana
jumla ya tani 24,000 za sa-
maki huvuliwa kila mwaka na
kuingiza wastani wa Sh. bilioni
36.
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MAANDAMANQO KENYA; . iae . . .
Chama tawala kujadili hoja za upinzani

Nairobi, KENYA

WABUNGE wa muungano un-

aotawala nchini Kenya wame- Upinzani
kutana leo na kuchagua timu Ulikuwa
ya kujadiliana na upinzani, um"a‘:'s"‘:;s_ha
kuhusu gharama ya maisha na  pop0 va
masuala mengine yaliyosaba-  Aprili 2...

bisha maandamano ya wiki
kadhaa mwishoni mwa mwezi

Mwanamume
aua W_atu _\Natan_o
kwa risasi benki

Louisville, MAREKANI

WATU watano wamefariki du-

nia wakati mfanyakazi mmoja wa
benki mjini Louisville, Kentucky
alipowashambulia kwa risasi polisi
imesema.

Waathiriwa walikuwa na umri kati
va miaka 40 na 64. Miongoni mwa
watu tisa waliojeruhiwa, alikuwamo
ofisa wa polisi ambaye alikuwa
amemaliza mafunzo wiki mbili
zilizopita. Ofisa huyo alipigwa risasi
kichwani, anmefanyiwa upasuaji wa
ubongo.

Polisi walifika katika eneo la tukio
katika muda wa dakika tatu na kum-
piga risasi mshambuliaji ambaye ali-
fariki katika makabiliano ya risasi.
Shambulio hilo lilifanyika katika
benki ya zamani katikati mwa jiji.

Caleb Goodlet, aliviambia vyombo
vya habari kwamba mke wake,
ambaye ni mfanyakazi wa benki,
alijifungia ndani ya jengo wakati
shambulio lilipoanza.

Watu wengine walioshuhudia
walielezea ufyatulianaji risasi kati
ya maofisa wa polisi na mshambu-
liaji. BBC

Russia,Ukraine
waachiana
wafungwa

Moscow, RUSSIA

RUSSIA na Ukraine zimebadilis-
hana zaidi ya wanajeshi 200 katika
mabadilishano ya hivi karibuni ya
wafungwa, maofisa wamesema.
Wizara ya Ulinzi ya Russia, imese-
ma wanajeshi wake 196 waliach-
iliwa huru kutoka gereza la Ukraine.
Andriy Yermak, mkuu wa utawala
kwenye ofisi ya Rais Volodymyr
Zelenskiy, alisema Russia iliwaachil-
ia huru wafungwa 100 wa Ukraine.
Hakuna tangazo lililofichua
maelezo ya jinsi ubadilishanaji wa
wafungwa ulivyotekelezwa.
Yermak alisema kwenye mtandao
wa Telegram kwamba, baadhi ya
wanajeshi wa Ukraine wana ma-
jeraha mabaya na magonjwa.
Alisema ubadilishanaji wa
wafungwa wa hivi karibuni katika
vita vya miezi 14, haukuwa rahisi
ingawa hakutoa ufafanuzi.
Ubadilishanaji wa wafungwa, ni
mojawapo ya mambo machache am-
bayo Ukraine na Russia zinashiriki-
ana na kukubaliana. VOA

Machi.

Muungano huo wa Kenya
Kwanza, umechagua ujumbe
wake wa watu saba kwenye
mazungumzo ya wabunge
wa pande mbili na upinzani.

Wakati wa mkutano na
wanahabari katika  Tkulu,
Jumanne, Kiongozi wa Wen-
gi katika Bunge la Kitaifa,

Rais William Ruto (

Kimani Ichung'wa alisema
wabunge hao walichaguliwa
baada ya majadiliano wakati
wa mkutano wa awali wa Ki-
kundi cha Wabunge wa Ken-
ya Kwanza.

Kiongozi wa upinzani Raila
Odinga, Aprili 4, mwaka huu,
alitishia kuitisha maanda-
mano mapya iwapo serikali

itashindwa kuyachukulia
kwa uzito mazungumzo
hayo.

Upinzani ulikuwa umesiti-
sha maandamano ya Aprili
2, mwaka huu, baada ya Rais
William Ruto kuitisha ma-
ZUngumzo.

Muungano wa Azimio la
Umoja wa Odinga, One Kenya

a. PICHA:MTANDA

Ufilipino, Marekani

zafanya luteka kubwa

Manila, UFILIPINO

UFILIPINO na Marekani,
zimeanza mazoezi makubwa
ya kijeshi ya pamoja, ambayo
hayajawahi kufanyika katika
eneo la nchi hiyo ya Kusini
Mashariki mwa Asia.

Wachambuzi wa masuala
ya kimataifa wanatafsiri lu-
teka hiyo ya washirika hao wa
muda mrefu kwamba, ni ku-
jaribu kukabiliana na ushawi-
shi unaoongezeka wa China
katika eneo hilo.

Wanajeshi 18,000 wa Mare-
kani na Ufilipino watashiriki
katika mazoezi hayo, yatakay-
ochukua muda wa wiki mbili.
Mazoezi hayo yatajumuisha
kwa mara ya kwanza zoezi la
urushaji risasi za moto katika
Bahari ya Kusini mwa China,

ambayo Beijing inadai kuwa
ni milki yake.

Mojawapo ya mazoezi
hayo, yatashirikisha kutua
kwa helikopta za kijeshi
kwenye kisiwa cha Ufilipino
kwenye pwani ya kaskazini
mwa kisiwa kikuu cha Luzon,
karibu kilomita 300 kutoka
Taiwan.

Uzinduzi wa mazoezi haya
ya kila mwaka ya Balikatan,
neno linalomaanisha bega
kwa bega, kwa Kifilipino,
unakuja baada ya operesheni
ya kijeshi ya siku tatu iliyohiti-
mishwa Jumatatu Aprili 10,
mwaka huu na Beijing.

Mashambulizi yalijumuisha
kuzunguka kisiwa kinachoji-
tawala cha Taiwan, ambacho
China inachukulia kuwa se-
hemu ya ardhi yake. RFI

na umetaja timu ya watu saba
kwa ajili ya majadiliano hayo.

Umoja huo, uinaitaka seri-
kali kuchukua hatua za ku-
punguza gharama ya maisha,
kufanya mageuzi ya uchagu-
zi, kufungua seva za tume ya
uchaguzi na kuacha kuajiri
maofisa wa wakala wa kura.
BBC

Nord Kivu, DRC

KUNDI la waasi la

M23 Movement (M23),
linatarajiwa kujiondoa
kabisa katika maeneo
muhimu katika jimbo
la Nord Kivu mashariki
mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Wanajeshi wa Kikosi
cha Kanda ya Jumuiya
va Afrika Mashariki
(EACRF) watachukua
maeneo ambayo waasi
hao walisalimu amri,
ambao kuibuka kwao
tena mwishoni mwa
mwaka 2021 kumesaba-
bisha vifo vya mamia
na maelfu ya wengine

Waasi DRC wasalimu amri,
waondoka eneo mashariki

kuyahama makazi yao.

Mpatanishi maalum
wa Jumuiya va Afrika
Mashariki (EAC) katika
mzozo wa mashariki
mwa DRC, Uhuru Keny-
atta, alisema tarehe
Aprili 4, mwaka huu,
kwamba M23 wata-
jiondoa katika maeneo
zaidi ya Nord Kivu
kufikia jana.

Hapo awali EAC
iliweka kikomo hadi
Machi 30 kama siku ya
mwisho ya kujiondoa.

Wakati huo huo,
duru ya nne ya mazun-
gumzo yenye lengo la
kuleta utulivu eneo la
mashariki mwa DRC.
BBC
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TANGULIA JUMBE,

KUCHECHEMEA

vya habari akisema kuwa ‘Na-
chechemea’ ni wimbo unao-
tokana na kisa cha kweli, hasa
alipougua kwa muda mrefu na
kuambiwa kwamba anasum-
buliwa na UKIMWI kisha aka-
zushiwa kifo.

Baada ya kupona na kurudi
kazini katika bendi yake ya Mli-
mani, ndipo akafyatua kibao
hicho, ili kuonyesha umma wa
mashabiki wa muziki wa dansi
kuwa yupo na anaendelea ku-
chechemea.

Wimbo huo ulipendwa na
watu wa kada mbalimbali, aki-
wamo aliyewahi kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Mzee Yusuf Makamba, am-
baye shughuli za kiserikali ak-
iona bendi hiyo ipo, aliomba
kuimbiwa wimbo huo.

Moja ya kauli zake am-
bayo alikuwa akiirudia mara
kwa mara, katika mazun-
gumzo yake, ni kuhusu kisa
cha kutunga wimbo wa ‘Na-
chechemea’ aliugua sana na
kwamba aliponusurika kifo,

Na Saada Akida moto alizokutana nazo, ikiwa-
mo kuumwa mara kwa mara
magonjwa ya mauzauza, lakini
kali zaidi ikiwa ni pale alipoota
anapigana na kuku hadi ku-
vunjika vidole vinne.

Jumbe ameondoka akiwa
ameacha umaarufu mkubwa
kwenye muziki wa dansi ku-
tokana na tungo zake katika
bendi mbalimbali alizowahi
kuzitumia kabla kujiunga na
Sikinde Original, iliotoka uba-
vuni mwa Mlimani Park.

Baadhi ya tungo zake ni ‘Siri
ya Nini, Isaya, Huruma kwa
Wagonjwa wakati akiwa TOT-
Plus, kisha akaurudia wimbo
huo akiwa Mlimani Park na
kuupa jina la Huruma kwa
Wagonjwa na Kilio cha Swa-
hiba’.

Nyimbo nyingine za mkong-
we huyo wa muziki wa dansi
ni ‘Epuka No. 2, Nuru ya Up-
endo, Shamba, Mtoto wa Mi-
taani, Chozi la Kejeli’, ambazo
ni wazi kila mmoja ulitamba
kwa wakati wake.

I mwishoni mwa mia-

kaya90 alipozushiwa

kifo, hadi akaamua

kutunga wimbo wa
‘Nachechemea’ wakati huo
akiitumikia bendi ya Mlimani
Park Orchestra, wimbo ambao
hadi sasa haujachuja.

Huyu si mwingine bali ni
mwimbaji Hussein Jumbe, am-
baye alifariki dunia juzi katika
Hospitali ya Amana, Ilala jijini
Dar es Salaam na mazishi yake
yalitarajiwa kufanyika katika
makaburi ya Kisutu jana.

Mwimbaji huyo aliyekuwa
na tungo nyingi zenye hisia
kali na za visa vingi vya kweli,
amefariki huku tungo yake
ya mwisho ikiwa ni ‘Hasama’
iliyoachiwa hewani mwishoni
mwa mwaka jana akiwa na
bendi ya Mlimani Park Or-
chestra baada ya kuachana na
bendi yake ya Talent.

Wakati wa uhai wake, ali-
wahi kukaririwa na vyombo

asingekufa mapema.

Hata hivyo, amefariki dunia
ikiwa imepita zaidi ya miaka
20 tangu alipozushiwa kifo
kilichomfanya atunge wimbo
huo, unaoendelea kupigwa na
bendi ya Mlimani Park, huku
sehemu ikiimbwa na Hassan
Kunyata.

Katika uhai wake, amewahi
kuelezea baadhi ya changa-

]
Mauti

valivyomfika
John Bayo

Adam Fungamwango na Saada Akida

ALIYEKUWA Makamu wa Rais wa
Shirikisho la Riadha Tanzania (RT),
John Bayo, amefariki dunia.

Katibu wa Kamisheni ya Wa-
nariadha nchini, Andrew Robbi,

akizungumza na Nipashe jana,
alisema Bayo alikuwa akisumbu-

liwa na maradhi ya figo kwa muda
mrefu na kumsababishia kutolewa

figo moja.

Alisema alianza kusumbuliwa
na maradhi hayo tangu Desemba
mwaka jana kwa kutibiwa Hospi-

tal ya Ocean Road, Dar es Salaam

kabla ya ljumaa iliyopita kwenda

Arusha.

“Alikuja Arusha huku akiende-
lea kujiuguza, lakini jana (juzi)

alijisikia vibaya

na hali ikazidi
kubadilika na ku-
pelekwa katika
Hospitall ya Mount

Kiungo wa zamani wa Simba, Haruna Moshi ‘Boban’, akizungumza na waandishi wa habari jana katika Studio za ITV/
Radio One zilizopo Mikocheni, Dar es Salaam, kuhusu mechi yao ya maveteran wa Simba na Yanga itakayopigwa

[

]

Meru kwa ajili ya
matibabu na hapo

ndipo mauti il- ‘\E‘
ipomkuta,” alisema -
Robbi.

Aidha, taarifa
iliyotolewa jana
mchana na RT,
ilieleza kuwa Bayo alifariki dunia

=

Aidha, taarifa hiyo imemwelezea
Bayo kuwa ni kati ya mawakala
wa kwanza kupeleka wanariadha
barani Ulaya kuanzia miaka ya
1980 na ameendelea kuwa nguzo
kuu katika uongozi wa mchezo huo
hadi mwisho wa uhai wake.

Bayo aliliongoza shirikisho
hilo mwaka 2021 akiwa Makamu
wa Rais kwa muda wa miezi sita
kutoka Januari, hadi alipojiuzulu
Agosti, akiwa chini ya Rais wa
Shirikisho hilo, Silas Isangi.

Marehemu alikuwa ni mmoja
kati ya wataalam wawili wenye
kozi ya upimaji wa njia za mbio
na kutambulika na Shirikisho la
Kimataifa la Mchezo wa Riadha
(IAAF) akiwa na Daraja B.

Simba, Yanga Veteran kukipiga Amri Abeid Arusha

Na Romana Mallya

KITUO cha Televisheni cha ITV/
Radio One kwa kushirikiana na
wachezaji wa zamani wa Simba
na Yanga, kimeandaa mechi ya
mahasimu hao wa jadi inayotara-
jiwa kupigwa Mei 6, mwaka huu,
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini Arusha.
Salaam, wachezaji wa timu hizo
waliowahi kukipiga miaka ya ny-
uma, wameahidi kuonyesha uw-
ezo wao waliokuwa wakiuonye-
sha miaka ya nyuma kwa kuwa
vipaji huwa havizeeki.

Kwa upande wa Simba inatara-
jiwa kuwakilishwa na nyota wen-
gi waliowahi kuichezea kwenye

Ligi Kuu na michuano mbalimba-
li ikiwamo ya kimataifa miaka ya
1990 hadi mwanzoni mwa 2000,
ambao ni Lubigisa Madata Lubi-
gisa, Haruna Moshi ‘Boban’, Jo-
seph Kaniki, Victor Costa, Shek-
han Rashid, Athuman Machupa,
Duwa Said, Adolf Kondo, Twaha
Hamidu na Hamza Maneno.

Wengine ni Amri Kiemba,
Clement Kahabuka, Malota
Soma, Said Swedi, Jerry Santo,
Mark Sirengo, Mashaka Ayubu,
Emanuel Gabriel, Boniface Pa-
wassa, Mustapha Hozza, George
Masatu na Wyclf Ketto.

Kwa upande wa Yanga, kikosi
chao kitakuwa na kina Deo Lu-
cas, Abdul Mtiro, Chibe Chibindu,
Issa Kasanga, Mwanamtwa Ki-

hwelo, Kudra Omary, Omega
Seme, Athumani Idd ‘Chuji’, Hen-
ry Morris, Semmy Kessy, Sekilojo
Chambua, Edibilly Lunyamila,
Kenneth Mkapa, Juma Seif ‘Ki-
jiko’, Stephano Mwasika na Iddi
Moshi ‘Mnyamwezi’.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana katika Studio za ITV/
Radio One, Mkurugenzi wa Ra-
dio One, Deogratias Rweyunga,
alisema veterani hao wana-
tarajia kukipiga kwenye mchezo
utakaopigwa kwa dakika zote 90
ambao kiingilio kitakuwa ni Sh.
5,000.

Alisema maandalizi ya mch-
ezo huo utakaochezwa saa 10
jioni, yapo katika hatua nzuri na
tayari wameshawasiliana na uon-

gozi wa Jiji la Arusha kwa ajili ya
mechi hiyo na wametoa baraka
zote.

“ITV/Radio One tulipokea
maombi kutoka kwa wachezaji
hawa wa zamani wakiomba
kuandaliwa mchezo huu, wak-
isema wanataka kuonyesha Wa-
tanzania namna ambavyo mpira
ulivyokuwa unachezwa, ulivy-
okuwa unapendwa, ili wadau na
mashibiki waweze kuwaona,”
alisema.

Alisema ITV/Radio One ita-
hakikisha mechi hiyo inachezwa
kwa viwango vya hali ya juu am-
bapo itautangaza moja kwa moja
na Radio One na kwa wale am-
bao hawatapata nafasi ya kuiona
wataona marudio ITV.

Rweyunga alishukuru Kampu-
ni ya Maji ya Kilimanjaro pamoja
na Smart Gin, ambao wameamua
kushirikiana nao kudhamini
mechi hiyo.

Katibu wa Simba Veteran,
Suleiman Mathew, aliishukuru
ITV/Radio One kwa kupokea
wazo lao na kulifanyia kazi.

“Upande wetu tuko kamili
hatujaifanyia masihara mechi hii
kwa sababu hatutaki kuwaangu-
sha Wanasimba, timu yetu ipo
kamili,” alisema.

Mwenyekiti wa Yanga Veteran,
David Lihenga, pia aliishukuru
ITV/Radio One kwa kukubali
kuandaa mechi hiyo na kueleza
kwamba maandalizi ya mchezo
huo yapo vizuri mpaka sasa.



Jumatano Aprili 12,2023 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

PHILLIPS AWANIWA VILLA

ASTON Villa ina nia kubwa ya kusaini mkataba na
kiungo wa kati wa England, Kalvin Phillips, mwenye
umri wa miaka 27, kutoka Manchester City. (Football
Insider)

CHILWELL KUSAINI

KIUNGO wa England, Ben Chilwell, mwenye umri
wa miaka 26, yuko tayari kusaini mkataba mpya wa
miaka minne katika Klabu ya Chelsea. (Athletic)

BABA MESSI NA BARCA

BABA yake Lionel Messi na wakala wake, Jorge
alikutana na Barcelona, lakini hakuna pendekezo la
uhamisho lililotolewa kwa ajili ya mshambuliaji huyo
Muargentina mwenye umri wa miaka 35. (Cadena
Ser, via Mirror)

REUS MKATABA MPYA

WINGA wa Ujerumani, Marco Reus mwenye umri
wa miaka 33, yuko tayari kusaini mkataba mpya na
Borussia Dortmund, lakini mshahara wake utakatwa
ili aendelee kubaki katika klabu hiyo. (Bild)

WAN-BISSAKA AWANIWA

KLABU ya West Ham inamfuatilia kwa karibu
mchezaji Wan-Bissaka mwenye umri wa miaka 25,
wakiwa na mpango wa kumsajili msimu ujao wa ma-
jira ya joto. (Football Insider)

BALOGUN SOKONI ARSENAL

ARSENAL iko huru kumuuza mshambuliaji wa
kikosi cha England, Folarin Balogun, kwa msimu ujao.
Kijana huyo mwenye umri wa miaka 21, kwa sasa
yuko katika klabu ya Reims kwa mkataba wa mkopo.
(Times)

ARSENAL, CHELSEA KWA BAKU

ARSENAL na Chelsea ni miongoni mwa klabu
kadhaa zinazotaka kumsajili kiungo wa Wolfsburg na
Ujerumani, Ridle Baku, 25. (Bild)

FELIX KUBAKI CHELSEA

CHELSEA ina matumaini ya kuendelea kuwa na
Joao Felix msimu ujao. ‘The Blues’ hao walisaini mka-
taba wa mkopo na mshambuliaji huyu Mreno mwenye
umri wa miaka 23, kutoka Klabu ya Atletico Madrid,
Januari, mwaka huu. (Fabrizio Romano)

PEDRO ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inataka kusaini mka-
taba na mshambuliaji Mbrazili Joao Pedro mwenye
umri wa miaka 21, kutoka Watford katika msimu ujao
wa majira ya joto. (Football Insider)

FERGUSON NA MKATABA

KLABU ya Brighton ina matumaini ya kumpa mka-
taba mpya Evan Ferguson licha Manchester United na
Tottenham Hotspur kuwa na nia ya kumsajili. (Mail)

RABIOT AISIKILIZIA JUVE

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 28,
amesema bado anasubiri iwapo atasaini mkataba
mpya na Juventus. Mkataba wake unaomalizika
msimu huu wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

AVI amekiri kuwa Barce-

lona ipo katika “hali nzuri

sana” kwenye kilele cha Ligi

Kuu Hispania, LaLiga, lakini
ameachwa akijutia kukosa ushindi
nyumbani dhidi ya Girona Jumatatu.
‘The Blaugrana’ hao
wangeweza kusonga
mbele kwa pointi 15 kwa
ushindi, baada ya Real
Madrid kushindwa 3-2
dhidi ya Villarreal Ju-
mapili, lakini ilibidi watoe
nafasi ya kuongoza kwa
pointi 13 baada ya sare

tasa pale Camp Nou.

Ilikuwa sare ya pili kwa Barca
bila kufunga Camp Nou katika La-
Liga msimu huu, kama vile katika

XAVI SASA

KILELENI

. UIMARA

® ® ® Tupo katika hali nzuri sana,
tumejaribu, tumecheza mchezo
sahihi, kufunga na kushinda...

kampeni zao nne za awali za ligi
zikijumulishwa, baada ya kipa wa
Girona, Paulo Gazzaniga kuone-
sha kiwango kizuri.

Kocha Mkuu wa Barca, Xavi
amesema walikuwa nafasi ya
kupata ushindi, ingawa alikataa
kuikosoa timu yake kwa sare hiyo.

Alipoulizwa na DAZN kama ili-
kuwa nafasi ya kujutia, Xavi ali-
jibu: “Hatuwezi kuwa na uhakika
na pointi moja nyumbani, lakini
tuna pointi 13 mbele ya nafasi ya
pili zikiwa zimesalia mechi 10.

“Tupo katika hali nzuri sana,

tumejaribu, tumecheza mchezo
sahihi, tumepata nafasi nyingi
za kufunga na kushinda mchezo
dhidi ya timu nzuri sana.

“Tulikosa tu kupata bao la
kwanza. Nadhani tulistahili
kushinda.”

Barca waliendelea na msururu
wao wa kutopoteza nyumbani
katika LaLiga katika kampeni hii
(mechi 14), huku Union Berlin na
Bayern Munich pekee zikijivunia
rekodi kama hiyo ya msimu mzi-
ma katika ligi tano bora za Ulaya
msimu huu.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 12 NA 13 APRILI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

TAREHE MUDA

01.12/04/23
02.12/04/23
03.12/04/23
04.13/04/23
05.13/04/23
06.13/04/23
07.13/04/23
08.13/04/23
09.13/04/23
10.13/04/23
11.13/04/23

12.13/04/23

13.13/04/23

AC Milan vs Napoli

San Lorenzo vs Boca Juniors

Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira

Coritiba vs Sport Recife

Belgrano Cordoba vs Huracan

Rosario Central vs Independiente

Estudiantes LP vs Atletico Tucuman

Correcaminos Uat vs Club Celaya

Feyenoord vs Roma

Altay vs Altinordu
Anderlecht vs AZ Alkmaar
Colon Santa Fe vs Talleres

Envigado FC vs Deportes Tolima

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa 6 ‘ 51

vodacom | m-pesa

hal@pzse 2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*150*8 7#

esro2a0 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SUPA

JACKPOT

e 1,102, C

CARRAGHER:
HAKUNA BEKI
BORA KAMA
VAN DIJK

LIVERPOOL, England

IRGIL van Dijk huenda hajawa

kwenye kiwango bora msimu

huu, lakini Jamie Carragher

amesema hakuna beki wa kati
katika Ligi Kuu England ambaye ame-
wahi kuwa na mchango mkubwa kwa
timu yao kama yeye.

Carragher alimtetea kwenye Twit-
ter, akipendekeza Van Dijk alikuwa
bora zaidi kuliko mlinzi wa zamani wa
Manchester United, Nemanja Vidic,
na alikuwa amefika kiwango sawa na
Kevin De Bruyne katika miaka ya hivi
karibuni.

Hilo lilikuja baada ya Liverpool ku-
toka sare ya mabao 2-2 na Arsenal
kwenye Uwanja wa Anfield Jumapili,
wakati safu ya ulinzi ya Jurgen Klopp
ilipoonekana kupwaya huku Gabriel
Martinelli na Gabriel Jesus wakipachika
mabao.

Uchezaji wa Van Dijk umetiliwa sha-
ka mara kwa mara msimu huu, huku
Carragher akitoa tathmini kali ya beki
huyo baada ya Liverpool kuchapwa
mabao 5-2 na Real Madrid kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Februari mwaka
huu.

Wakati nahodha wa zamani wa Liver-
pool, Carragher alikiri hali ya kukatisha
tamaa ya msimu wa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uholanzi, anaamini haku-
na beki wa kati anayekaribiana na Van
Dijk katika enzi hii ya Ligi Kuu England.

Carragher aliandika: “VVD (Van Dijk)
ni bora zaidi kuliko Vidic.

Son aelezea sababu kushuka kiwang

LONDON, England

NYOTA wa Tottenham
Hotspur, Heung-Min Son,
amekiri kuhisi presha
zaidi baada ya kushinda
Kiatu cha Dhahabu cha
Ligi Kuu England kama
mfungaji bora msimu
uliopita.

Son aliifungia Spurs
mabao 23 ya ligi wakati
wa msimu wa 202122,
akimaliza akiwa sawa na
Mohamed Salah kama
mfungaji bora.

Hayo yalikuwa jumla ya
mabao bora zaidi ya Son
ya Ligi Kuu kwa msimu
mmoja, sita zaidi ya ma-
bao 17 aliyofunga miezi

12 mapema, na anaamini
kwamba matokeo kama
hayo yalileta presha ya
kiwango ambacho haku-
wahi kuhisi hapo awali.

Ingawa alisisitiza kuwa
anapenda shinikizo, ki-
wango cha mchezaji huyo
huku kukiwa na kutambu-
lika zaidi kimekuwa hafi-
fu, akifunga mabao saba
pekee ya Ligi Kuu katika
mechi 28 alizocheza.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30, bado
ana mechi nane nyingine
za kucheza msimu huu,
na alifunga katika ushindi
wa mabao 2-1 Jumamosi
dhidi ya Brighton.

Lakini bila kujali jinsi

2022-23 itaisha, Son hao
sababu kwa nini hawe
kurejea akiwa na ngu
zaidi msimu ujao.

Son aliwaamb
waandishi wa habari; “A
galia, ikiwa ninataka k
toa visingizio kwa jinsi n
ivyocheza, naweza kupa
vingi, lakini mimi si ail
ya mtu anayezunguka 1
kusema, ‘huyo hakuy
mimi halisi. Ninakubali
kuwa katika kiwango cl
juu.”

“Msimu uliopita u
kuwa mzuri na kushin
Kiatu cha Dhahabu i
kuwa wakati wa ajal
ambao ulinipa ujasiri v
ajabu.
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TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

RAIS SAMIA

Na Saada Akida

AIS wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan ameipongeza timu

ya wasichana ya mpira wa

miguu ya Sekondari ya Fountain Gate
kutoka Dodoma, kwa kutwaa ubingwa
wa mashindano ya soka kwa Shule za
Sekondari ya Shirikisho la Soka Afrika
(CAF African Schools Football Cham-
pionship Continental) kwa wasichana.
Pongezi hizo ni baada ya
timu hiyo ya wasichana ya
Fountain Gate kuibuka na
ubingwa wa michuano

hiyo inayoandaliwa na

CAF, kwa kushinda mabao
3-0 dhidi ya Ecole Omar

IBN Khatab kutoka Morocco
katika fainali iliyvochezwa
Jumamosi iliyopita nchini
Afrika Kusini.

Ushindi huo unaifanya Fountain

MAMILIONI

GATE UBINGWA

Gate kuvuna kitita cha Dola 300,000
sawa na Sh. milioni 701.2 kama ma-
bingwa wa mashindano hayo Afrika.

Kupitia ukurasa wa mtandao wa ki-
jamii wa Rais Samia, alisema ushindi
wao unakwenda sambamba na nia ya
serikali kuendelea kuboresha mtaala
wa elimu yetu katika kukutaza si tu
elimu ya darasani, bali pia ya vipaji,
kupata watu zaidi wenye uwezo wa
kutumia maeneo hayo mawili kuleta
maendeleo.

Wakati huo huo, Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo, Balozi Dk.
Pindi Chana, alisema Rais Samia kupi-
tia wizara hiyo amewapongeza na
kuwapa zawadi ya Sh. milioni 10 kwa
wachezaji na benchi la ufundi wa ma-
bingwa hao wa Afrika.

Mbali na zawadi hiyo, timu hiyo
imepata mwaliko muhimu kutoka kwa
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Kassim Majaliwa,
wa kutembelea Bungeni, Dodoma Al-
hamisi wiki hii.

Alisema kufanya vizuri katika sekta

ya michezo serikali kupitia wizara
husika wanaenda kukaa na Wizara ya
Elimu kuweka mtaala wa michezo shu-
leni kuwapo na somo maalum.

“Isiishie katika kusoma tu, bali
litawekwa kwenye mitihani na kufany-
wa kama ilivyo kwa masomo mengine,
pia tumezitaka kila shule ziwe na se-
hemu ya michezo ili kupata nafasi ya
kuendeleza vipaji kuanzia shuleni,”
alisema na aliongeza.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Wallace Karia, alisema kitendo
cha timu ya Fountain Gate kutwaa ub-
ingwa huo wa Afrika ni rekodi ya pili
kwa kipindi cha Rais Samia.

Alisema rekodi ya kwanza ni timu
ya U-17, wasichana kucheza Kombe la
Dunia na timu ya Wanawake ya Faoun-
tain Gate kutwaa ubingwa wa Afrika
inakuwa ya pili chini ya Dk. Samia.

Naye Mkurugezi wa Fountain Gate,
Japhet Makau, alisema baada ya kuka-
bidhiwa bendera walikuwa na jukumu
zito kwa mechi ya kwanza dhidi ya we-
nyeji, Afrika Kusini.

01.15/04/23

Wolverhampton Wanderers vs Brentford FC

02.15/04/23

Chelsea FC vs Brighton & Hove Albion

03.15/04/23

Southampton FC vs Crystal Palace

04.15/04/23

Blackpool vs Wigan Athletic

05.15/04/23

Queens Park Rangers vs Coventry City

06.15/04/23

Stoke City vs West Bromwich Albion

07.15/04/23

KAS Eupen vs SV Zulte Waregem

08.15/04/23

Estoril Praia vs Portimonense SC

09.15/04/23

Stade Rennes vs Stade Reims

10.15/04/23

KV Qostende vs Oud-Heverlee Leuven

11.15/04/23

Sparta Rotterdam vs SC Heerenveen

12.15/04/23

America FC MG vs Fluminense FC RJ

13.16/04/23

Botafogo FR RJ vs Sao Paulo FC SP

14.16/04/23

Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Belgrano

15.16/04/23

Malaga CF vs FC Cartagena

16.16/04/23

Union de Santa Fe vs CA Tigre

17.16/04/23

VfL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI

MICHEZO

Chungnam Asan vs Jeonnam Dragons|

1

SARE

X

JAMATANO -12/04/2023

UGENINI

Sangju Sangmu vs Seongnam Ilhwa

FK Lviv vs Shakhtar Donetsk

SHB DA Nang vs CLB Viettel

Magara Young Boys vs Le Messager Ngozi

WIT Georgia vs Loko Tbilisi

FC Norchi Dinamo Tbilisi vs Merani Martvili

Geylang Int. vs Balestier Khalsa

Unia Skierniewice vs Concordia Elblag

Manisa BBSK vs Bandirmaspor

Burundi Sport Dynamic vs Olympic Star

Holy Ghost vs Gaborone United

Orapa United vs Mogoditshane Fighters

Bali Utd Pusam vs Psis Semarang

Police XI vs Township Rollers

FK Graficar Beograd vs Metalac

Bekescsabai Elore vs Csakvari TK

Dorogi FC vs Nyiregyhaza

FK Zeleznicar Pancevo vs FK Imt Novi Beograd

FK Jedinstvo UB vs FK Radnicki Sremska Mitrovica

Anorthosis Famagusta vs Akritas Chlorakas

Radnicki Nis vs Javor Ivanjica

Gyirmot FC vs Bgsz Siofok

Olympiacos Piraeus B vs Episkopi FC

Mkp Carina Gubin vs MKS Kluczbork

Slaven Belupo vs Hajduk Split

FK Trajal vs Macva Sabac

Sporting Lisbon B vs Vitoria Setubal

Pecs MFC vs Duna Aszfalt Tvse

AB Argir vs Kl Klaksvik

Sloboda vs Indjija

| I /* | Szeged vs FC Ajka
ni ol o — Dinamo Batumi vs Dinamo Thbilisi
7Zi Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Balozi Dk. Pindi Chana, akipokea Kombe la Mabingwa wa Afrika Slovan Bratislava vs MFK Skalica
u kwa Shule za Sekondari kutoka kwa Nahodha wa Timu ya Fountain Gate, Beatrice Charles, ambao wali- eciecza KNSRt zezalNiepclomcd
kuwa wawakilishi wa Tanzania katika mashindano hayo yaliyomalizika wiki iliyopita nchini Afrika Kusini. Radnik Surduluca vs FK Napredak
ia Hafla hiyo ilifanyika Dar es Salaam jana, kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Michezo Olympiakos vs AEK Athens
n- ﬂChim, Ally Mayai. MPIGAPICHA WETU Eyupspor vs Genclerbirligi
u- Marumo Gallants FC vs Chippa Utd
il- B l ’ PY I(. h b d Golden Arrows vs Mamelodi Sundowns
Eg a e ce. 1wang0 c angu a 0 Nacional Madeira vs Sporting Braga
1a INATOKA UKURASA 24 ligi ikiwamo mchezo wa keza nguvu kupambana yake ya kufunga. __Coctleioh e Gateshead
va ‘dabi’ dhidi ya Yanga Ju- kwa pamoja kwa kushinda Baleke aliyesajili Simba Linfield Belfast vs Glentoran Belfast
Si- wa kuendelea kuzoeamaz- mapili wiki hii, Kombe la mechi zetu zijazo dhidi kipindi cha dirisha dogo A(E FITEm v (NEielt
1a ingira ya ligi ya Tanzania, Shirikisho na kazi kubwa ya Yanga, kutinga hatua msimu huu, hadi sasa Reallidadichsienelsea
hivyo anatarajia msimu kwao ni kuelekea mchezo ya nusu fainali ya CAF amefunga mabao 14 tangu Ghaz| EL Mahallah vs Coca Cola
li- ujao kwake na Simba wa hatua ya robo fainali na tunapaswa kuongeza ajiunge na timu hiyo, huku El Daklyeh vs Ceramica Cleopatra
la utakuwa mzuri zaidi. ya Ligi ya Mabingwa Afrika ushindani zaidi tufani- akiwa amefikisha saba Nova Iguacu RJ vs America Mineiro MG
li- Aliongeza kwa sasa dhidi ya Wydad Casablan- kiwe, malengo yetu hayo,” kwenye Ligi Kuu mpaka San Lorenzo vs Boca Juniors
u nguvu kubwa ni kuangalia  ca ya Morocco. alisema Baleke ambaye sasa, matano kwenye ey N ————
va yaliyopo mbele hususan “Mbele yetu tuna kazi ameanza kuzua hofu kwa Kombe la FA na matatu CHEZA KWA WASIB). KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
mechi zilizosalia katika nyingi, tunapaswa kuele- wapinzani hasa kwa kasi Ligi ya Mabingwa Afrika.
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Mshambuliaji wa Simba, Jean Baleke, akibinjuka (acrobatic), kuifungia timu yake bao la
pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Ihefu FC, kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Highland Estates, Ubaruku, Mbarali mkoani Mbeya.

MPIGAPICHA WETU

Tangulia
‘mfalme’
Jumbe,
umejitahidi
kuchechemea

Na Sabato Kasika

NI mwishoni mwa miaka
ya 90 alipozushiwa kifo,
hadi akaamua kutunga
wimbo wa ‘Nachechemea’
wakati huo akiitumikia
bendi ya Mlimani Park
Orchestra, wimbo ambao
hadi sasa haujachuja.
Huyu si mwingine bali ni...
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Simba, Yanga
Veteran
kukipiga Amri
Abeid Arusha

Na Romana Mallya

KITUO cha Televisheni
cha ITV/Radio One kwa
kushirikiana na wachezaji
wa zamani wa Simba na
Yanga, kimeandaa mechi
ya mahasimu hao wa jadi
inayotarajiwa kupigwa
Mei 6, mwaka huu, kwe-
nye Uwanja wa Sheikh

Baleke: Kiwango changu bado

® ® @ Aitaja mechi na Yanga, Simba yaweka wazi mka-
taba wake yasema yupo sana hadi...

Saada Akida na Adam Fun-

gamwango

UKU mshambuliaji wa
Simba, Jean Baleke,
akieleza bado hajarejea

katika ubora wake wa
kufumania nyavu na kwamba
anahitaji kupata muda wa
kuendelea kuonesha kiwango
kizuri zaidi, uongozi wa klabu
hiyo umewatoa hofu mashabiki
wake kuhusu mkataba wa
straika huyo na kusema bado
yupo sana.

Baleke ambaye alifunga ma-
bao mawili wakati wakishinda
2-0 juzi katika Uwanja wa High-
land Estates, Ubaruku, Mbarali
mkoani Mbeya kwenye mechi ya
Ligi Kuu Bara dhidi ya Ihefu FC,
amekuwa akidaiwa kuwa yupo
Simba kwa mkopo na mwishoni
mwa msimu Klabu yake ya TP
Mazembe imeeleza nia yake ya
kumrejesha.

Hata hivyo, uongozi wa Klabu
ya Simba umeliambia Nipashe
jana kuwa ina mkataba naye hadi
Desemba 2024 na wala hayupo
kwa mkopo kama baadhi ya watu
wanavyodhani.

Straika huyo raia wa
Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo amewafun-
ga Ihefu mabao matano
ndani ya siku chache,
kwani ljumaa iliyopita
aliifunga mabao ma-
tatu ‘hat-trick’ kwenye
mechi ya Kombe la FA
iliyvopigwa, Uwanja wa
Azam Complex, Simba
ikishinda mabao 5-1.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, amezima

minongono kuwa mchezaji
huyo yupo kwa mkopo, akise-
ma Simba imempa mkataba wa
miaka miwili ambao utamalizika
Desemba 2024.

“Desemba mwaka  jana
tumemsainisha  kutoka TP
Mazembe kwa mkataba wa

miaka miwili, kutoka Desemba
hadi sasa ni miezi minne tu, kwa
hiyo katika mkataba wa miezi
24, Baleke ametumia miezi hiyo
tu, hivyo amesalia na miezi
20 mkononi, wanachama na
mashabiki wa Simba watulie,
waendelee kufurahia mema ya
straika huyo.

“Uwapo wake na wale we-
nye wasiwasi kukutana naye
kiasi cha kupiga simu asubuhi
mchana na usiku TP Mazembe
kumuulizia Baleke, tuwaambie

tu kuwa ni mchezaji wetu kwa
miaka miwili, rasmi leo Klabu ya
Simba tunaweka wazi kuwa tuna
mkataba naye wa miaka hiyo na
wala si kwa miezi sita kama wen-
gine wanavyodai, tulisaini naye
mkataba kutoka Desemba 2022,
ambao utaisha Desemba 2024,”
alisema Ahmed.

Kwa upande wa Baleke aki-
zungumza na gazeti hili jana,
alisema bado hajaanza kuzoea
vizuri ligi na ana imani kila
muda unavyozidi kwenda na
kupata nafasi ya kucheza ndani
atazidi kuwa bora.

Alisema kufunga ni jukumu
lake kila anapopata nafasi ya
kufanya hivyo na kwamba wa-
nacheza watu wengi uwanjani,
hivyo akiona mchezaji mwen-
zake yupo nafasi nzuri ya kufun-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ga anatoa pasi.

“Tunajua wote tunajenga
Simba moja, hutakiwi kuwa
mchoyo, mchezaji mwenzako
anapokuwa katika nafasi nzuri
ya kuweza kuisaidia timu ku-
pata ushindi unamsaidia kwa
sababu ninaamini tuliokuwapo
hapa tunahitaji kufikia malen-
go,” alisema.

Alisema anaamini kwa sasa
tayari ameanza kuzoea mfumo
na bado anahitaji muda kidogo

INAENDELEA UKURASA 23
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