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Wanaswa 
na shehena 
ya mafuta 
kupikia 
inayodaiwa 
kuwa ya 
wizi
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma, 
linawashikilia watu watano waki-
wamo wafanyabiashara wawili 
kwa tuhuma za kukutwa na ndoo 
581 za mafuta ya kupikia yanayo-
daiwa kuwa ni ya wizi. 

Mafuta hayo yanadaiwa kuwa ni 
mali ya kampuni ya MO Premium 
Cooking Oil Limited. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ru-
vuma, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Marco Chilya, aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Mwinyi Hatibu 
(47) ambaye ni mfanyabiashara 
na mkazi wa Pangani Mkoani 
Tanga na Adelhard        Mgeni (39) 
mfanyabiashara wa mjini Njombe 
na  Amos Hussein.

Chilya alisema jeshi hilo liki-
wa katika operesheni maalumu, 
lilikamata kwa awamu tofauti 
mafuta hayo yanayodaiwa kuwa 
ya wizi. 

Alisema awamu ya kwanza, wal-
imkamata Hatibu akiwa na ndoo 
242 za mafuta hayo zenye ujazo 
wa lita 10 kila moja bila kuwa na 
uhalali wa kibali cha aina yoyote.

Kamanda huyo alisema baada 
ya mafanikio hayo, polisi kupitia 
idara ya upelelezi, waliendelea 
na upelelezi wa kina sambamba 
na kufanya operesheni kali na 
Desemba 25, mwaka jana, ka-
tika eneo la Samko walimkamata 
Mgeni akiwa na ndoo 399 zenye 
ujazo wa lita 20 kila moja mali za 
kampuni hiyo. 

Alisema mfanyabiashara huyo 
alikuwa katika mpango wa kutoro-
sha mafuta hayo baada ya kupata 
taarifa kuwa shehena nyingine ya 
bidhaa hiyo imekamatwa mikono-
ni mwa Hatibu.

Kamanda Chilya alisema juzi 
kuwa upelelezi wa tukio hilo bado 
unaendelea na utakapokamilika 
watuhumiwa wote watafikishwa 
kwenye vyombo vya sheria kwa 
hatua zaidi. 

Hata hivyo, Chilya alisema 
thamani ya mali hizo bado hai-
jafahamika licha ya kuwa jitihada 
zinafanywa kuwasiliana na wa-
husika ili kujua thamani halisi.

Aidha, Kamanda Chilya ame-
waonya watu wakiwamo wafan-
yabiashara wenye tabia ya ku-
fanya biashara ya magendo na 
kuwataka kuacha mara moja tabia 
ya kununua mali ovyo mtaani am-
bazo zinadhaniwa kuwa ni za wizi.

Rais Dk. Mwinyi afuta sherehe za Mapinduzi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amesema fedha zilizotengwa 
kwa ajili ya sherehe za miaka 59 ya Map-
induzi ya Zanzibar zitatumika katika 
miradi ya elimu na sherehe hizo kwa 
mwaka huu hazitakuwapo.

Dk. Mwinyi alielekeza hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa habari Ikulu 
visiwani hapa na kubainisha kuwa fedha 
hizo ni Sh. milioni 450.

Alisema kuwa awali serikali ilipanga 
bajeti ya Sh. milioni 700 kwa ajili ya 
sherehe hizo lakini zikapunguzwa na 
kufikia Sh. milioni 450.

Kiongozi huyo alisema fedha hizo zi-
lizotengwa na kuelekezwa katika elimu, 
hazitoshelezi kutatua changamoto zote 
za sekta hiyo, bali zitasaidia kupunguza 
baadhi ya kero zilizopo.

Alisema licha ya uamuzi wa kuzuia 
sherehe hizo mwaka huu, harakati 
za uzinduzi wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo zinaendelea na miradi 55 
itazinduliwa na mingine kuwekewa jiwe 
la msingi.

Alisema miongoni mwa miradi ita-
kayozinduliwa ni majengo ya shule, 
hospitali, hoteli za kitalii na baadhi ya 
masoko, likiwamo Soko la Darajani na 
masoko mengine ambayo yanaendelea 
kujengwa, yatawekwa jiwe la msingi.

“Sherehe hizi za miaka 59 ya Mapin-
duzi hazitakuwapo kama tulivyozoea 
kuziona zinafanyika kwenye Uwanja wa 
Amani na kwa sasa tunajipanga zaidi 
kwa sherehe za miaka 60 ya Mapinduzi 
ambazo zitakuwa kubwa na za aina yake 

zitakazofanyika mwaka 2024,” alisema 
Dk. Mwinyi.

Akizungumzia kupanda kwa bei za 
bidhaa hasa vyakula, Rais Dk. Mwinyi 
alisema hali ya ukame na vita vya 
Ukraine vimesababisha kupanda kwa 
bei za vyakula, hasa unga wa ngano, ma-
harage na bidhaa zingine.

Alisema Zanzibar itategemea baadhi 
ya vyakula kutoka Tanzania Bara, hu-
susani maharage, mahindi, viazi, vitun-
guu na bidhaa zingine hivyo kutokana 
na ukame uliosababishwa na upungufu 
wa mvua, kumepelekea uzalishaji wa 
mazao Tanzania Bara kupungua.

“Mfano, nchi ya Ukraine ndiyo in-
ayozalisha bidhaa ya unga wa ngano na 
bado vita vinaendelea nchini humo na 
ngano imepanda, hivyo bidhaa zinazo-
toka huko zitazidi kuongezeka bei,” ali-
fafanua.

Rais Dk. Mwinyi alisema Zanzibar 
inakabiliwa na tatizo kubwa la ufanisi 
mdogo wa Bandari ya Malindi kutokana 
na ufinyu wa bandari unaosababisha 
meli zinazoleta mizigo kukaa muda 
mrefu bandarini, hivyo kukamilika kwa 
ujenzi wa Bandari ya Mangapwani kuta-
saidia kutatua kero hiyo na wafanyabi-
ashara kupata mizigo yao kwa wakati.

“Ukame umetuathiri, vita vya Ukraine 
vimetuathiri, UVIKO-19 umetuathiri, 
bidhaa zimepanda bei,” alisema.

Kiongozi huyo alisema serikali inayo 
mikakati yake kukabiliana na hali hiyo, 
akiitaja inajumuisha kupunguza ushuru 
wa bidhaa ili wananchi kupata mahitaji 
muhimu ikiwamo chakula na kupungu-
za ukali wa maisha.

HALI YA USALAMA

Akizungumzia hali ya usalama, Rais 
Dk. Mwinyi alivitaka vyombo vya ulinzi 
na usalama kuhakikisha vinalinda usala-
ma wa raia na mali zao bila ya kuvunja 
sheria.

Alisema vijana wanaofanya vitendo 
vya uhalifu ikiwamo uporaji wanaoju-
likana kwa jina la panya road, ni tatizo 
katika jamii, hivyo akaelekeza vyombo 
vya usalama lazima vihakikishe usalama 
wa raia pamoja na mali zao unalindwa 
na wahalifu wa vitendo hivyo kukamat-
wa na kuchukuliwa hatua stahiki.

DAWA ZA KULEVYA

Kuhusu dawa za kulevya, Rais Dk. 
Mwinyi alisema bado athari zake ni 
kubwa katika jamii, hivyo vita vya kuzi-
kabili havitaisha kwa siku moja na seri-
kali inaendelea kukabiliana na biashara 
hiyo.

Akiwazungumzia watuhumiwa wa 
dawa za kulevya walitoroka mahabusu 
gerezani, Rais Dk. Mwinyi alisema tayari 
maofisa 12 wa Jeshi la Magereza wamesi-
mamishwa kazi kwa ajili ya uchunguzi 
wa tukio hilo.

“Tunaamini kuwa watuhumiwa hao 
wamesaidiwa kutoroka na uchunguzi 
ukikamilika na wataothibitika kuwa 
wameshiriki kuwatorosha watuhumiwa 
hao, hatua kali zitachukuliwa na ninam-
pongeza Kamishna wa Magereza kwa 
kuwasimamisha kazi watumishi hao 
12 kwa ajili ya kupisha uchunguzi,” ali-
fafanua.

Naibu Waziri wa Maji Meryprisca Mahundi akizungumza katika kijiji cha Mtepera wilayani Kilwa mkoa wa Lin-
di wakati Kamati ya Mawaziri wa Wizara za Kisekta ilipotembelea kijiji hicho juzi. PICHA: MUNIR SHEMWETA
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DC agawa 
vishikwambi 
kwa walimu 
kuboresha 
utendaji

Mawaziri wa Wizara za Kisekta wakiongozwa na Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Dk. Angeline 
Mabula (wa tatu kulia) wakiondoka mkoani Ruvuma baada ya kumaliza kazi ya utatuzi wa migogoro ya matumizi ya 
ardhi katika mkoa huo juzi. PICHA: WIZARA YA ARDHI

Na Halfani Chusi

JESHI la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam limesema 
linaendelea ‘kuwashughulikia’ 
na kuwachukulia hatua za 
kisheria  wale wote wanao-
penya kwenye uzio chini ya 
madaraja badala ya kupita juu.

Hatua hiyo imekuja ikiwa ni 
siku chache baada ya kusam-
baa kwa kipande cha video 
kwenye mitandao ya kijamii 
kikionyesha watu wakilazimi-
sha kupenya kwenye uzio na 
kuvuka ng’ambo ya pili wakik-
wepa kutumia daraja kwenye 
Kituo cha Mabasi cha Magu-
fuli kilichopo mbezi wilayani 
Ubungo.

Hali hiyo pia imekuwa ik-
ishuhudiwa kwenye Daraja la 
Kimara ambako watu wame-
kuwa wakilazimisha kupita 

chini ya daraja kwa kupenya 
kwenye uzio na kuyaweka ha-
tarini maisha yao.

Kutokana na kadhia hiyo, 
Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro juzi alitoa had-
hari kwa wanaotumia utara-
tibu huo, akisistiza adhabu kali 
zitatolewa dhidi yao.

Alisema alishatoa onyo siku 
nyingi na kulikuwapo na kun-
di kubwa la watu waliokuwa 
wanafanya hivyo lakini sasa 
wamebaki wakaidi wachache.

“Tutaendelea kutoa elimu 
na kuwaelimisha, wataelewa 
tu madhara yake, walikuwapo 
watukutu wengi, sasa wame-
baki wachache, tutawafundi-
sha kwa matukio kwa sababu 
hata wao wanaona kinachow-
akuta wanaokamatwa. 

“Mtu akishakamatwa ndipo 

ataona kitakachomtokea, tuta-
pambana nao tutawaelewesha 
mpaka watakapoelewa,” alion-
ya Kamanda Muliro.  

Katika mazungumzo na 
Nipashe Jumapili, baadhi ya 
wakazi na wasafiri wa walio-
kutwa kwenye Stendi ya Maba-
si ya Magufuli, walisema kina-
chosababisha watu kutumia 
njia ya kupenya chini ni mzun-
guko mkubwa uliopo wakati 
wa kuvuka madaraja hayo.

Mwajuma Shabani, mkazi 
wa Mbezi, alisema” “Daraja hili 
ni kubwa sana na lina mzungu-
ko mrefu, ndiyo maana watu 
wanaamua kutumia njia ya 
mkato japo ni hatari sana kwa 
sababu hapo chini watu wan-
apita na magari yao, pikipiki 
zinapita, hivyo usalama ni 
mdogo. Kama serikali ikikaa 
kimya, kuna siku kutatokea 

vifo vya watu wengi hapa”.
Ramsi Mazengo, mkazi wa 

Kimara alisema kinachosaba-
bisha baadhi yao kupenya chi-
ni ni kutotii sheria “kama ilivyo 
kawaida ya watanzania”.  

“Ukiangalia hili daraja jinsi 
lilivyo, lipo vizuri kabisa, shida 
wengine siyo jadi yao kufuata 
sheria tu, watu kama hao ha-
wakosekani katika jamii, waka-
ti mwingine unamwona mtu 
mzima na afya yake kabisa 
lakini anapenya chini, huo ni 
utovu wa nidhamu.

“Hali hii inatishia amani, 
watu wamegeuza kama njia 
yaani mtu anangalia huku na 
kule akiona hakuna askari, 
anainama anapenya kwenye 
wavu anakwenda ng’ambo ya 
pili, ingewezekana tungeleta 
hata askari mmoja wa doria 
hapa,” alishauri Mazengo.

Murilo aonya wanaopenya 
chini ya madaraja ya Dar 

Jela miaka mitatu kwa kuhonga hakimu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi mkoani Dodoma im-
ewahukumu wafanyabiashara 
wawili, wakazi wa Kigamboni 
jijini Dodoma kifungo cha mia-
ka mitatu au kulipa faini ya Sh. 
500,000 baada ya kukamat-
wa wakiwa na Sh. 335,000 
ambazo walitaka kumhonga 
Hakimu Frola Muhelele ili asi-
toe hukumu ya kifungo dhidi 
yao. Hukumu hiyo ilitolewa 
juzi kwenye mahakama hiyo 
mbele ya Hakimu Janet Msere-

to na washtakiwa hao kutaki-
wa kutumikia adhabu hiyo.

Washtakiwa hao waliofikish-
wa mahakamani huko mwaka 
2021 na Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ni Erick Godluck 
na Haule Makrios kwa mash-
taka mawili.

Mashtaka hayo ni pamoja 
na madai ya kushawishi na 
kutoa rushwa ya Sh. 500,000 
na walidaiwa kuwa tayari wa-
likuwa wameshatoa zaidi ya 
Sh. 300,000 ndipo mtego wa 
TAKUKURU ukawanasa.

Washtakiwa hao walidaiwa 

kutenda kosa hilo kinyume 
cha kifungu cha Sheria Na. 15 
ambacho kinakataza kutoa 
rushwa ya aina yoyote.

Hadi Nipashe inaondoka 
mahakamani huko, washtak-
iwa hao walikuwa mahakam-
ani wakisubiri kupelekwa 
gerezani au kulipa faini ya ku-
tumikia adhabu hiyo.

Akifafanua kuhusu suala 
hilo, Mkuu wa TAKUKURU 
mkoani Dodoma, Sosthenes 
Kibwengo alisema kuwa baada 
ya hakimu huyo kushawishiwa 
kuchukua rushwa, alitoa taar-
ifa TAKUKURU na kwamba 

taasisi ilifanyia kazi jinai hiyo 
mara moja.

Aliitaka jamii kuendelea 
kushirikiana na taasisi hilo 
ili kuhakikisha rushwa ina-
tokomezwa kwenye maeneo 
mbalimbali.

Alisema lengo la TAKUKURU 
ni kuona rushwa inapigwa vita 
na watu wote na siyo kubaki 
kuwa jukumu la taasisi hiyo 
peke yake.

Alisema kitendo cha kudi-
riki kutaka kumpa rushwa 
hakimu ni kibaya kwa sababu 
hakimu ni mtu wa kutoa haki 
kwa kila mmoja.

Na Mwandishi Wetu, GAIRO

MKUU wa Wilaya ya Gairo, Jabiri 
Makame amegawa vishikwambi kwa 
zaidi ya walimu 700 ili viwasaidie ka-
tika utendaji wao wa kazi. 

Walimu hao ni wa shule za msingi 
na sekondari wilayani hapa ambavyo 
vimetolewa na serikali ili viwasaidie 
kuboresha utendaji wao wa kazi.

Makame aligawa vishikwambi 
hivyo juzi wakati wa hafla ya kum-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuipatia wilaya hiyo fedha ny-
ingi za miradi ya maendeleo katika 
sekta za elimu, afya, maji, umeme, 
barabara na utawala bora.

Akizungumza baada ya kugawa 
vishikwambi hivyo, Makame alisema 
Wilaya ya Gairo imetekeleza miradi 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
21 ukiwamo ujenzi wa madarasa 22 
ya shule za sekondari yaliyogharimu 
Sh. milioni 440 ikiwa ni maandalizi 
ya kupokea wanafunzi 3,060 wali-
ofaulu na kuchaguliwa wilayani hapa 
kujiunga na kidato cha kwanza mwa-
ka huu.

Makame aliwashukuru walimu 
wote kwa usimamizi wa ujenzi wa 
madarasa na kumtaka Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo kuwaruhusu walimu hao ku-
tumia fedha zilizobakia katika miradi 
kuboresha ofisi zao na mahitaji men-
gine yanayowagusa walimu.

Vilevile, aliwataka wazazi kutimiza 
wajibu wao wa kuhakikisha watoto 
wao waliofaulu kujiunga na Kidato 
cha kwanza na wale waliotimiza 
umri wa kuanza darasa la awali na 
darasa la kwanza mwaka huu wa 
2023, kupelekwa shuleni bila ya ku-
wapo vikwazo na visingizio vyovyote.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Gairo, Dastan 
Mwendi aliitaka serikali kuweka mi-
kakati ya kuongeza idadi ya shule za 
sekondari za kidato cha tano na sita 
ili kuongeza idadi ya wanafunzi na 
kutekeleza Ilani ya chama hicho.

“Kuongezeka kwa shule hizi za 
sekondari za kidato cha tano na sita 
kutaleta ari kwa vijana wetu kupenda 
kusoma na pia kutapunguza ghara-
ma kwa wazazi wa watoto wanaoch-
aguliwa kujiunga na kidato cha tano 
ambao wengi wao wamekuwa wa-
nachaguliwa kwenda kusoma mikoa 
ya mbali,” alifafanua Mwendi.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Gairo, 
Msifwaki Haule alisema halmashauri 
imejipanga kusimamia vyema mi-
radi ya maendeleo kwa kuwa kwa 
kufanya hivyo serikali itaendelea 
kuleta fedha za kutekeleza miradi ya 
maendeleo ili kuboresha maisha ya 
wananchi.
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Mambo 14 yaliyodumisha muungano  
Tanzania, China mwaka uliomalizika
Na Mwandishi Wetu

C
HINA ni taifa lenye histo-
ria ya kindugu na Tanza-
nia, ikiwa na mzizi tangu 
zama miaka michache  

baada ya uhuru wa nchi kupati-
kana.

Aina ya uhusiano huo kiu-
chumi, unabeba picha zaidi hasa 
ilipofika mwaka 1964, Tanzania 
ilipoundwa kutoka Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar na 
kuwapo mfumo wa siasa ya cha-
ma kimoja cha kisiasa, ambapo 
ujamaa ulishika nafasi rasmi, ik-
iendana na itikadi ya China.

Vivyo hivyo, katika kipindi hi-
chi ndipo Mpango wa Kwanza 
wa Maendeleo wa miaka mitano, 
1964 -1969 ulianzishwa, sifa yake 
kuu iligusa Tanzania kujimudu 
katika mambo ya misingi ya nda-
ni kama elimu na uzalishaji wa 
mahitaji ya ndani.

Hapo ulijengwa mkakati wa 
sura ya uzalishaji kuondokana 
na kuuza nje malighafi hasa ya 
shambani, na kuingiza nchini 
iliyozalishwa kwa lugha “Kua-
cha kuzalisha tusichokitumia na 
kutumia tusichokizalisha” hadi 
“kuzalisha tunachokitumia.” 

Katika jitihada za Tanzania ku-
pata marafiki wa kigeni wanaoi-
unga mkono hasa mwaka 1964, 
China ilionekana kuwa mion-
goni  mwa marafiki wa kweli, 
hata katika sura ya kipekee ku-
kashuhudiwa ukaribu wa Rais 
Nyerere na Rais Mao Tse Tung 
wa China. 

Hali kadhalika sura hiyo hiyo 
inashuhudiwa kwa mawaziri 
wakuu; Chuo En Lai na Rashid 
Kawawa na mengi yakashuhudi-
wa katika hatua hiyo, ikiwamo 
Watanzania kuzama katika 
utamaduni wa China, kuvaa 
mashati yasiyo na kola, wakion-
gozwa na Mzee Kawawa.

Katika miaka mitano ya kwan-
za ya Mpango wa Maendeleo 
(1964 = 1969), kulishuhudiwa 
China kutoa misaada mingi  ya 
maendeleo kutoka ndani ya mi-
pango ya maendeeo hiyo, waki-
wapo Watanzania wengi wanak-
wenda  kusomea fani mbalimbali  
China na katika nafasi ya pekee, 
wanakumbukwa madaktari.

Awamu  ya kwanza ku-
kashuhudiwa  maendeleo ya 
misaada mikubwa ikiwamo 
ujenzi wa viwanda, ukiwamo 
mfano wa Kiwanda cha Nguo 
Urafiki Dar es Salaam.

Lingine la kihistoria, katika 
awamu ya pili ya Mpango wa 
Maendeleo (1969- 1974) kuli-
jengwa Reli ya Urafiki wa Tanza-
nia na Zambia (TAZARA), ujenzi 
wa kimsaada na mradi mkubwa 
zaidi ulioanza mwaka 1970 na 
kukamilika 1975.

Ni aina ya historia ya uhusiano 
uliodumu hata mwaka 1976 Rais 
Mao Tse Tung alifariki, akiwa 

ameshuhudia ndoto yake na 
viongozi wa Tanzania na Zambia 
(Rais Kenneth Kaunda) ya treli 
TAZARA inatimia. 

Uhusiano huo haujawahi ku-
potoka katika awamu zote tano 
zilizopita za uongozi wa Tanza-
nia, kukikumbukwa, Rais Beja-
min Mkapa wa wamu ya tatu, 
alifanikisha ujenzi wa Uwanja 
wa Michezo wa Mkapa, jijini Dar 
es Salaam, kwa msada wa China.

CHINA VS AWAMU 6
Wakati leo unaanza mwaka 

mpya 2023, ubalozi wa China 
nchini unatoa shukrani za dhati 
kwa wadau mbalimbali kwa 
ushirikiano wao uliowezesha 
utekelezaji wa majukumu ya 
Ubalozi kwa mwaka ulioisha . 

Unasema katika mwaka huo, 
umefanikisha mambo mbal-
imbali yenye tija na manufaa 
kwa wananchi wa pande zote, 
ikipongeza mwongozo na maele-
kezo ya Mwanadiplomasia Mkuu 
wa nchi, Rais Dk Samia Suluhu 
Hassan, ikiwa na ushuhuda wa 
mambo kadhaa yaliyofanyika 
kidiplomasia:

Moja; Kati ya tarehe 2 na 4 ya 
Novemba mwaka jana, Rais Dk. 
Samia alifanya ziara ya kihisto-
ria  nchini China, inayotajwa ku-
pandisha hadhi ya uhusiano wa 
kimkakati katika nyanja zote za 
nchi mbili.

Pili; Upande wa biashara na 
mauzo ya bidhaa za Tanzania ka-
tika soko la China, yaliongezeka 
kutoka Dola za Kimarekani mil-
ioni 409 hadi kufikia Dola za Ki-
marekani milioni 605.5 (kati ya 

kwa lugha ya Kichina na ina-
shamiri katika mitandao ya ki-
jamii ya China, ukiwamo yenye 
anwani “Bilibili m.bilibili.com/
video/BV1jB4y1…”

Kumi; Wanafunzi wa Kitan-
zania wanatarajiwa kunufaika 
kwa kupata  elimu ngazi za sha-
hada na stashahada, baada ya 
kutiwa saini makubaliano mwezi 
huu Desemba, kati ya Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT) 
na Taasisi ya Chongqing Voca-
tion Institute of Engineering 
(CQVIE) ya China ya kuendesha 
mafunzo ya pamoja.

Kumi na moja; Vijana wa Ki-
tanzania wataanza kunufaika 
na mafunzo ufundi, kutokana 
na kufunguliwa rasmi Chuo cha 
Ufundi cha VETA, mkoani Kag-
era kilichojengwa kwa msaada 
wa China na kuzinduliwa na Rais 
Dk. Samia, mnamo mwezi Ok-
toba, mwaka jana.

Kumi na mbili; Kuna Wa-
tanzania 122 wamefadhiliwa 
masomo ya elimu ya juu katika 
vyuo vikuu nchini China kwa 
fani mbalimbali.  Mwaka mpya 
2023, Watanzania wanatarajiwa 
kuendelea kupata fursa hizo za 
masomo, ikiwa ni sehemu ya 
matokeo ya ziara ya Rais Samia 
nchini China.

Kumi na tatu; Mwaka jana 
wafanyabiashara wa Tanzania 
wamepatiwa elimu kuhusu fursa 
za biashara zilizopo China, pia 
ushauri wa hatua za kuchukua 
katika kuepuka kuangukia 
mikononi mwa wafanyabiashara 
wasio waaminifu.

Kumi na nne; Katika mwaka 
2022, vipindi vya elimu kwa 
umma vilianzishwa kuwapa 
wananchi ufahamu wa fursa za 
upatikanaji  teknolojia za bei 
nafuu za China, kwa ajili ya uzal-
ishaji na usindikaji malighafi zi-
nazopatikana nchini.

Sh. bilioni 961.150 
Sh. trilioni 1.423).
Inatarajiwa katika mwaka 

mpya unaoanza , mauzo yat-
aongezeka kwa asilimia 20 zaidi, 
sababu kuu ni Tanzania ku-
funguliwa soko jipya la bidhaa 
wakati wa ziara ya Rais Samia 
nchini China.

Tatu; Wakulima na wafanya-
biashara wa Tanzania wana-
oshughulika na zao la parachichi 
walifunguliwa soko jipya nchini 
China Novemba mwaka jana na 
linatarajiwa kushamiri katika 
soko la China mwaka unaoanza 
kesho. 

Nne; Wavuvi wa Tanzania 
wamefunguliwa soko jipya ku-
uza mabondo ya samaki nchini 
China, hasa aina sangara kwa 
matarajio ni kuongezeka mauzo 
bidhaa za uvuvi mwaka huu.

Tano; Bidhaa za Tanzania 
zilizongezewa thamani na kuu-
zwa katika soko la China kupitia 
mtandao maarufu wa biashara 
JD.COM wenye watumiaji milioni 
600, mnamo Mei, mwaka jana.

Sita; Watanzania walianza 
kufanya shughuli za usafirishaji 
mizigo moja kwa moja kutoka 
Tanzania hadi China, kwa ku-
tumia Shirika la Ndege la Air 
Tanzania- mwezi Mei 2022. Ma-
tarajio ni mwaka huu baada ya 
China kufunguka, shughuli zi-
taongezeka maradufu.

Saba; Usafiri wa abiria wa 
ndege moja kwa moja  ku-
toka Dar es Salaam hadi  mjini  
Guangzhou China ulianza Julai, 
mwaka jana, unatarajiwa kuan-

•Ziara ya Dk. Samia yawa neema mpya…

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na mwenyeji wake, Rais wa China Xi Jinping, ziarani  
China.

zia Januari inayoanza kesho, 
wafanyabiashara, wanafunzi na  
watalii watanufaika na huduma 
hiyo baada ya China kufungua 
mipaka na kuondoa masharti ya 
udhibiti wa UVIKO - 19

Nane; Baada ya maelekezo 
ya Rais Samia, Ubalozi Mdogo 
wa Tanzania katika jijini la Bi-
ashara la China- Guangzhou 
ulifunguliwa rasmi Mei 2022 na 
Watanzania wameanza kupata 
huduma za biashara, ubalozi nao 
ukitumia fursa  kufungua fursa 
masoko ya bidhaa.

Tisa; Filamu ya Tanzania 
Royal Tour ilionyeshwa katika 
Televisheni ya Hainan, China 
mnamo mwezi Oktoba iliyopita 
na kuangaliwa na  watu milioni 
60. Filamu hiyo imeshatafsiriwa 

Bidhaa parachichi, iliyofungua soko kubwa nchini China. 
PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Seny-
amule amesema kaya itakayobainika kutopanda 
miti mitano jijini Dodoma, itachukuliwa hatua iki-
wamo kutozwa faini.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa sheria ndogo na ma-
takwa ya utoaji wa kibali cha ujenzi ambacho kina-
taka mtu anayepewa kibali kupanda miti mitano 
na asipofanya hivyo atapigwa faini na kutekeleza 
takwa hilo.

Akizungumza jana jijini hapa kwenye upandaji 
miti eneo la chanzo cha maji cha Ihumwa uliorati-
biwa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA), Senyamule alisema maofisa 
watendaji wa kata na vijiji wanapaswa kuchukua 
hatua kwenye maeneo yao kwa kaya ambazo zi-
nakaidi kutekeleza suala hilo.

“Pamoja na vibali vya ujenzi wa makazi kutaka 
kila nyumba kupanda miti mitano, baadhi ya watu 
wamekuwa wakikaidi, hali inayochangia makazi 
mengi kutopandwa miti.

“Kuanzia sasa kaya au maeneo ya wazi ya-
takayobainika kutopandwa miti, viongozi wa eneo 
hilo watakuwa wa kwanza kuchukuliwa hatua,” 
alionya. Alisema mpango wa utunzaji mazingira 
umetoa kipaumbele kwa Mkoa wa Dodoma ku-
panda miti kwenye maeneo ya vyanzo vya maji, 
maeneo ya wazi, maeneo ya makazi, hifadhi pamo-
ja na urejeshaji miti kwenye maeneo ambayo miti 
haikustawi.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, Jabir Shek-
imweri alisema kuwa kwenye eneo hilo la chanzo 
cha maji, miti zaidi ya 2,000 itapandwa na kwam-
ba eneo hilo lenye ekari 45 liliongezwa ukubwa 
kufikia ekari 350 ili kupandwa miti na kujenga 
bustani za wanyama.

Awali Kaimu Mkurugenzi wa DUWASA, Emma-
nuel Mwakabole alifafanua kuwa baada ya Makao 
Makuu ya Nchi kuhamishiwa Dodoma, wakazi wal-
iongezeka na mahitaji ya maji yakaongezeka ku-
fikia wastani wa lita milioni 133 huku uwezo uliopo 
ni lita milioni 67.1 kwa siku.

Alisema kuwa kutokana na uhitaji huo, wali-
baini chanzo kikuu cha maji Mzakwe kimefikia 
ukomo wa uzalishaji maji ni lita milioni 61.5 kwa 
siku na hivyo kuongeza vyanzo vingine vya maji 
ikiwamo Ihumwa, Iyumbu na vyanzo vingine vi-
dogo. “Maana yake ni kwamba tungetegemea 
Mji wa Serikali upate maji kutoka Mzakwe na Mji 
wa Ihumwa nao ungepata maji kutoka Mzakwe, 
lakini vyanzo vya Ihumwa na Iyumbu vimekuwa 
vikiongeza kiwango cha uzalishaji maji. Ihumwa 
tuna visima 16 vyenye uwezo wa kuzalisha maji 
wastani wa lita milioni 9.1 kwa siku,” alisema.

Kaya isiyopanda miti 
mitano kutozwa faini 

Na Munir Shemweta, RUVUMA

SERIKALI imetenga jumla ya 
hekta 33,132.24 mkoani Ruvuma 
kutoka maeneo ya hifadhi na 
shamba la NAFCO na kubakizwa 
kwa wananchi kwa ajili ya matumi-
zi mbalimbali.

Vilevile imebainisha kuwa wa-
nanchi wote waliovamia Hifadhi 
ya Msitu wa Lihanje ulioko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songea wa-
napaswa kusitisha shughuli zozote 
za kibinadamu kwenye maeneo ya 
mlimani na bondeni.

Hayo yalielezwa juzi na Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angeline Mabula 
katika kikao cha Kamati ya Mawa-
ziri Wanane wa wizara za kisekta 
na uongozi wa Mkoa wa Ruvuma 
wakati kamati hiyo ilipofanya zi-
ara kwa ajili ya kutoa mrejesho wa 

uamuazi wa Baraza la Mawaziri 
kuhusiana na Utatuzi wa migogoro 
ya matumizi ya ardhi kwenye vijiji 
975.

Dk. Mabula ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mawaziri 
Wanane alisema Mkoa wa Ru-
vuma unahusisha vijiji/mitaa 38 
yenye migogoro ya matumizi ya 
ardhi ambapo uamuzi wa kamati 
ni kumega sehemu ya maeneo  ya 
hifadhi kuwaachia wananchi  sam-
bamba  na kusitishwa shughuli za 
kibindamu kwenye hifadhi.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
wakati wa tathmini kuhusu 
migogoro ya matumizi ya ardhi 
kwenye Mkoa wa Ruvuma, timu ya 
wataalamu ilivifikia vijiji/mitaa 38 
kwenye wilaya za Mbinga, Nyasa, 
Tunduru, Namtumbo na Songea 
ambako kazi ya uandani ilihusi-
sha na kufanya vikao na uongozi 

wa serikali za vijiji husika na ki-
sha kutembelea maeneo yenye 
migogoro.

“Pamoja na uamuzi huu wa 
serikali wa kumega maeneo kwa 
ajili ya vijiji, mkoa unalo jukumu la 
kusimamia utekelezaji wa uamuzi 
huu kwa kusimamia utekelezaji 
huo kwa kushirikiana na taasisi na 
mamlaka zote zilizopo ndani ya 
mkoa na ni muhimu maeneo haya 
yaliyomegwa kuandaliwa mpango 
wa matumizi ya ardhi ili kuepuka 
matumizi holela,” aliagiza.

Dk. Mabula, akizungumzia 
umauzi wa serikali kusitisha shu-
ghuli za kibinadamu kwa wa-
nanchi waliovamia Hifadhi ya 
Msitu wa Lihanje, alielekeza mkoa 
kwa kushirikiana na timu atakayoi-
unda, kufanya tahmini ya kina ya 
mahitaji halisi ya ardhi kulingana 
na idadi ya watu waliopo kwenye 

vijiji hivyo na kuahidi timu yake 
ya mawaziri wa wizara za kisekta 
kurejea tena mapema mwezi huu 
wa Januari kwa ajili ya kupokea 
taarifa na kutoa uamuzi.

“Wananchi wote waliovamia 
Hifadhi ya Msitu wa Lihanje kwa 
kuendesha shughuli za kilimo kwa 
maeneo ya mlimani na bondeni, 
wanaelekezwa kusitisha shughuli 
zozote za kibinadamu kwenye 
maeneo hayo kwa mwaka huu 
(mwaka uliofika ukomo jana),” 
aliagiza.

Msitu wa Lihanje unasimamiwa 
na Wakala wa Huduma za Misi-
tu Tanzania (TFS) na ni chanzo 
muhimu chaa maji chenye mradi 
wa maji mtiririko Luyelela na Kila-
gano ambapo wananchi wameva-
mia takriban asilimia 60 ya msitu 
na kuendesha shughuli za kilimo.

Aliushukuru Mkoa wa Ruvuma 

kwa kuratibu vyema tahmini na 
kuwezesha kazi hiyo kufanyika 
kwa amani na utulivu huku aki-
tambua mkoa huo unazo kero ny-
ingi zinazosababishwa na mwing-
iliano wa matumizi ya ardhi.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Balozi Dk. Pindi Chana aliwataka 
wananchi kuwakemea wale wote 
wanaoharibu vyanzo vya maji na 
kuzitaka mamlaka zote kuanzia 
ngazi ya vijiji kuhakikisha zina-
dhibiti uvamizi wowote unao-
fanyika katika hifadhi za misitu na 
mapori ya akiba.

Mwenyekiti wa Chama cha Map-
induzi Mkoa wa Ruvuma, Odo 
Mwisho alisema chama chake kin-
aungana na serikali kuhakikisha 
kinalinda maeneo yote yaliyotam-
kwa kuwa ni hifadhi ya asili ili kue-
puka uharibifu wa mazingira na 
uto wa asili.

Serikali kumega hekta 33,000 za hifadhi kuwapatia wananchi

Waziri Jafo ataka miradi ya 
mabadiliko tabianchi itunzwe
Na Mwandishi Wetu,  
MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Se-
lemani Jafo amewataka wananchi kui-
tunza miradi inayotekelezwa na seri-
kali ili iwanufaishe katika kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Alitoa rai hiyo juzi alipozindua mi-
radi ya visima vya maji, vitalu nyumba, 
josho la kuogeshea mifugo na mashine 
ya kukamua mafuta ya alizeti wilayani 
Mpwapwa mkoani Dodoma, inay-
otekelezwa kupitia Mradi wa Kuhimili 
Mabadiliko ya Tabianchi kwa kutumia 
Mifumo Ikolojia Vijijini (EBARR).

Akizungumza na wananchi wakati 
wa ziara hiyo, Dk. Jafo alisema Ofisi ya 
Makamu wa Rais iliamua kutenga fed-
ha kutekeleza mradi huo kwenye mae-
neo mbalimbali yenye ukame ikiwamo 
Mpwapwa ili kutatua kero zinazoto-
kana na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi. “Ndugu zangu mradi huu una 
thamani kubwa, tumeona wenyewe 
hapa kupeleka maji zaidi ya kilometa 
moja na kuleta umeme hapa kwenye 
kisima hiki ni gharama kubwa. Kwa 
hiyo, tuutunze mradi huu kwa maslahi 
mapana ya vijiji hivi,” aliagiza.

Dk. Jafo pia alizitaka Kamati za Maji 
za Vijiji vya Nghambi na Mbugani 
ambako alizindua visima vya maji, 
kuusimamia mradi huo ili uwe ende-
levu na kuleta faida kwa wananchi. 
“Inawezekana baadaye mkaongeza na 
tangi lingine kutoka hili moja lililopo 
kulingana na maelekezo ya wataala-
mu, hivyo mtakuwa mmewezesha ku-
panua zaidi huduma hii na sisi kama 
Ofisi ya Makamu wa Rais tumetimiza 
jukumu letu la kuwasaidia wananchi 
kupambana na athari za mabadiiko ya 
tabianchi,” alisema.

Vilevile, Waziri Jafo aliwapongeza 
viongozi wilayani Mpwapwa kwa kusi-
mamia vyema miradi hiyo, akisisitiza 
kuwa itasaidia kujenga uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na wilaya kwa ujumla.

Katika ziara hiyo, Dk. Jafo alizindua 
mradi wa josho kwenye Kijiji cha Ka-
zania ambao utawasaidai wananchi 
kuogeshea mifugo na kuwaepusha na 

magonjwa yakiwamo yanayoenezwa 
na kupe. 

Pia alizindua miradi ya visima vitatu 
vitakavyonufaisha wananchi zaidi ya 
5,000 kupata maji safi.

Pia vitalu nyumba ambavyo wa-
nanchi kupitia vikundi wanalima mbo-
ga na viungo zikiwamo nyanya pamoja 
na mradi wa mashine ya kukamua al-
izeti kwenye Kijiji cha Ng’ambi ambayo 
hukamua tani 6.5 kwa siku na kuwa-
saidia wananchi hao ambao awali wali-
fuata huduma hiyo wilayani Kongwa. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpwapwa, 
Mwanahamisi Ally aliahidi kushiriki-
ana na wananchi kuutunza mradi huo 
ili uwe endelevu.

Alisema atashirikiana na Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) kuhakikisha wanaongeza 
mtandao wa maji kupitia visima hivyo 
vilivyozinduliwa kupitia mradi wa 
EBARR ili huduma iwafikiwe wananchi 
wengi zaidi. Aliishukuru serikali kwa 
mradi huo, akisema kuwa maeneo 
mengi ya halmashauri hiyo yamekuwa 
na changamoto ya maji, hivyo utawan-
ufaisha wanachi kulima mboga kupitia 
vitalu nyumba na kujipatia kipato.

Mbunge wa Mpwapwa, George Mal-
ima alisema tatizo la maji lililokuwa 
linavikabili baadhi ya vijiji kwenye 
wilaya hiyo, sasa limetatuliwa kupitia 
mradi huo. 

Mkazi wa Kijiji cha Mbugani, Elena 
Mpanda akiishukuru serikali akisema 
sasa shida ya maji ni historia kwa kuwa 
visima hivyo vitawanufaisha tofauti na 
zamani walikuwa wanayafuata wilaya 
jirani ya Kongwa na kuyanunua kwa 
Sh. 1,500 kwa dumu lenye ujazo wa lita 
20.

“Tunaishukuru sana serikali kwani 
zamani tulikuwa tunaoga mara moja 
kwa wiki lakini sasa hivi maji tunayo 
mengi tu, tunayatumia kwa shughuli 
mbalimbali zikiwamo kupikia na hata 
kujengea nyumba za kisasa,” alisifu.

Katika ziara hiyo, Dk. Jafo pia alika-
gua maendeleo ya ujenzi wa malambo 
ya kuvunia maji kwenye Kijiji cha Ka-
zania na Kiegea na kutoa maelekezo 
yakamilike kwa wakati.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Elim Pente-
koste Tanzania (KEPT) Peter Konki 
akiwekwa wakfu kuwa Askofu wa Kanisa 
hilo kwa awamu ya nne jana pembeni 
mwake aliyepiga  magoti ni mke wake 
Mary Peter. PICHA: JALIWASON JASSON
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MAONI & UCHAMBUZI

MOJA ya malengo ya Sera 
ya Vijana ya mwaka 2007 ni 
kuwahimiza kushiriki katika 
maamuzi na kupewa mitaji 
ya kuendesha shughuli za, ili 
waweze kujiletea maendeleo.

Hata hivyo, inaonekana 
baadhi yao hawajui sera 
hiyo, ambayo kimsingi 
inategemewa kutatua 
vikwazo mbalimbali 
vinavyowakabili na 
hasa katika jitihada za 
kuwawezesha kujitegemea 
kiuchumi.

Kinachosababisha hayo 
yote ni kutojitambua, 
kutopata stadi za maisha, 
elimu ya ujasiriamali, 
utegemezi unaochangia 
kutojishughulisha na uvivu.

Haya yanabainishwa na 
Mwenyekiti wa asasi ya 
Mpakani Tunaweza, Assi 
Khalifa katika mkutano wa 
tathmini ya mradi wa Kijana 
Paza Sauti uliolenga kuibua 
changamoto zinazowakabili 
vijana wa Wilaya ya Ubungo 
Dar es Salaam.

Katika tathmini hiyo, 
inaelezwa kuwa vijana wengi 
hawajui sera hiyo, hivyo 
ipo haja ya kuwasaidia, ili 
waijue na watambue jinsi ya 
kunufaika nayo, badala ya 
kukaa kama wako gizani.

Sera hiyo inaweza 
kuwasaidia kwenda 
sambamba na mabadiliko 
mbalimbali yanayotokea na 
hasa ya kisera na kijamii, 
ili waweze kuendana na 
ulimwengu wa sayansi na 
teknolojia.

Vikwazo vinavyowakabili 
wanaweza kuvigeuza kuwa 
fursa, kwa kufanya biashara 
mbalimbali katika maeneo 
wanayoishi wakajipatia 
kipato badala ya kukaa 
wakilalamika.

Ni muhimu wakatambua 

kuwa maendeleo yao na 
ustawi wao ni jambo la msingi, 
hivyo ipo haja wakaitambua 
sera yao kuifuatilia badala ya 
kudhani kwamba hawahusiki 
katika hilo.

Kama ambavyo serikali 
imekuwa ikisema kuwa sera 
hiyo itajenga msingi   katika 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
mwaka 2020 hadi 2025, lengo 
likiwa ni kuifanya Tanzania 
kuwa nchi ya uchumi wa 
kati kupitia viwanda, vijana 
hawana budi kuwa mstari wa 
mbele.

Vijana wanatakiwa 
kuwa mstari wa mbele 
kuchangamkia fursa, 
kutokana na ukweli kwamba, 
wao ni nguvukazi ya taifa 
na ndio taifa la kesho, hivyo 
kuishi kama wako gizani ni 
tatizo ambalo wanatakiwa 
kuliepuka mapema.

Ikumbukwe kwamba 
sera inatoa dira yenye 
muelekeo wa kuhakikisha 
Tanzania inakua na vijana 
wenye nguvu, uwezo na ari 
ya kushiriki katika shughuli 
mbalimbali za kimaendeleo, 
kwa ajili ya kuinua uchumi 
wa nchi.

Ninaamini katika hilo, 
serikali itahakikisha inaweka 
mazingira wezeshi, kwa 
kuandaa sera shirikishi, 
mikakati inayotekelezeka na 
mazingira ambayo ni rafiki 
kwa maendeleo ya vijana, 
kwani duniani hakuna nchi 
inaweza kupiga hatua ya 
maendeleo huku vijana 
wakiwa pembeni.

Hivyo, kwa kutumia 
mafunzo ambayo wamekuwa 
wakipata, ni vyema 
wakajikita zaidi katika 
kujua sera yao na wageuze 
vikwazo vinavyowakabili 
katika maeneo yao kuwa 
fursa za kufanya shughuli za 

maendeleo.
Kwa ujumla ni kwamba, 

huu siyo wakati wa kijana 
kubweteka, badala yake kuna 
nafasi ya kujiunga katika 
vikundi ili wapate mikopo ya 
fedha kwenye halmashauri 
zao, wafanye hivyo haraka 
iwezekanavyo.

Lakini pia ni vyema 
kuwambukusha kuwa 
utaratibu wa kupata mikopo 
umebadilika, kwa sasa 
inawezekana hata mtu 
mmoja akakopeshwa iwapo 
atakuwa ametimiza vigezo 
ambavyo vimewekwa na 
halmashauri.

Pamoja na hayo, ninaamini 
kuwa wakipata mikopo na 
kuanzisha biashara, biashara 
hizo zinaweza kuwa endelevu 
iwapo halmashauri zao 
zitakumbuka kuwatembelea 
mara kwa mara ili kujua 
maendeleo yao na kuwapa 
ushauri, ili waweze 
kufanikiwa zaidi.

Kwa hali ya sasa, 
ambayo ajira serikalini 
zimekuwa ngumu, wale 
ambao wamebahatika 
kufanya biashara, zinaweza 
kuwasaidia kumudu 
kuendesha maisha yao 
badala ya kukaa wakilalamika 
tu kwamba hakuna ajira.

Serikali imeweka 
kipaumbele kwa vijana, ndio 
maana kuna uwezeshwaji 
wao,   kwa kila halmashauri 
kwa kutengewa fungu kwa 
ajili yao, hivyo ni wajibu wao 
kuchangamkia fursa hiyo.

Hata hivyo, tatizo ambalo 
limekuwa likitajwa ni 
kwamba wapo baadhi 
wanaopata mkopo wa fedha 
na kwenda kutumia kwa 
mambo mengine badala 
ya yale waliyoombea, na 
mwisho wa siku wanajikuta 
hawana kitu.

Vijana waache kulalamika wachukue hatua
 Muungwana Lazima Nilonge

Mwaka 2023 ulete 
matokeo chanya katika 
uchumi, siasa
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LEO ni Mwaka Mpya. Ni siku ambayo watu wote duniani wa-
nasherehekea na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwavu-
sha kutoka mwaka mmoja kwenda mwingine. 

Katika kusherehekea siku hii, kwa waumini wa Kikristo, 
wamekuwa wakianzia ibada ambazo hufikia tamati saa 6:00 
usiku ikiwa ni ishara ya kuanza kwa siku mpya ya mwaka 
mwingine. Kwa wengi ni furaha na shangwe kwa sababu 
wanaamini kwamba ni Mwenyezi Mungu ndiye aliyesababisha 
wao kufikia mwaka mwingine. 

Pamoja na kundi la watu kuanzia kwenye nyumba za 
ibada, wengine wamekuwa wakisherehekea wakiwa katika 
nyumba za starehe kama vile kucheza muziki, kutumia vilevi 
na hata kupiga fataki na kuchoma matairi. Hii imekuwa wakati 
mwingine ikigharimu maisha ya watu kutokana na kulewa 
kupita kiasi na kuendesha vyombo vya moto kwa fujo. Matokeo 
yake, baadhi hupoteza maisha na wengine kupata ulemavu wa 
kudumu. 

Ni dhahiri kwamba kusherehekea Mwaka Mpya  hakuna 
kinachowazuia watu kufanya hivyo, bali kila kitu kinapaswa 
kufanyika kwa kiasi. Watu wanapaswa kusherehekea kwa 
utulivu, ikibidi wakiwa nyumbani na familia zao au kwenye 
mikusanyiko ambayo haina madhara. 

Licha ya ukweli huo, Mwaka Mpya ni zaidi ya kusherehekea 
kuvuka kutoka mwaka mmoja kwenda mwingine. Kwa mantiki 
hiyo, jamii inapaswa kutumia sikukuu hii kwa kufanya tathmini 
ya mafanikio au changamoto walizokutana nazo mwaka 
uliopita na hatimaye kutafuta mbinu za kusonga mbele kwa 
mafanikio zaidi. 

Katika ngazi ya familia kwa mfano, watu wanapaswa 
kufanya mapitio ya mambo waliyokuwa wameyapanga mwaka 
2022 ili kuona ni wapi walipofanikiwa na wapi walishindwa 
kutimiza malengo yao na kujipanga kwa mwaka huu na kwa 
mafanikio makubwa zaidi. Maendeleo ya taifa lolote msingi 
wake ni familia, hivyo familia zinapaswa kujizatiti kwa kuwa 
na mipango thabiti ikiwamo ya malezi na ustawi wa kiuchumi. 

Serikali kwa upande wake ina wajibu mkubwa wa kuangalia 
mipango yake kama ilivyoweka katika bajeti ya mwaka 2022/23 
na mpango wa maendeleo kwa ajili ya kuwaletea wananchi 
wake maendeleo endelevu katika sekta za kiuchumi na kijamii 
kama miundombinu, uwezeshaji wananchi kiuchumi, elimu, 
afya, umeme na maji. 

Mbali na miradi ya maendeleo, kumekuwa na mchakato 
wa maridhiano ya kisiasa baina ya serikali na chama tawala 
- Chama Cha Mapinduzi  (CCM) kwa upande mmoja na 
vyama vya upinzani upande mwingine. Ni vyema mchakato 
huo ukaendelea na kuleta mwanga wa kuwapo kwa siasa 
za kistaarabu zinazozingatia umoja na mshikamano, tunu 
ambazo zimekuwa muhimu kwa ustawi wa taifa.

Kwa muda mrefu kumekuwapo na malalamiko kutoka 
kwa vyama vya upinzani kuwa demokrasia na uhuru wa 
kukusanyika, ikiwamo mikutano ya hadhara, vimeminywa 
na dola huku Jeshi la Polisi likidaiwa kutumia hoja ya usalama 
kuzuia mikusanyiko hiyo. 

Pamoja na malalamiko hayo, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ameonyesha nia ya kumaliza chembechembe za uhasama 
zilizokuwa zikilalamikiwa kwa kutaka kuwe na mazungumzo 
kati ya vyama vya siasa na serikali. Kutokana na nia hiyo, 
mchakato huo unapaswa kukamilishwa ikiwamo kufanyia kazi 
baadhi ya mambo ambayo yamekuwa yakileta hoja kutoka 
kwa wapinzani na wananchi kwa ujumla. 

Na Sabato 
Kasika
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Mwaka 2023 uwe wa matendo zaidi FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Chifu Hangaya fanya kweli Mwaka MpyaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

A
SALAAM aleykum 
Wabongo wenzangu! 
Huu ni mwaka mpya, 
shukuruni kwa ku-

uona, licha ya maji kuita mma! 
Mliodhani siku zinaganda, 
naona mnashangaa kuona 
leo ni tarehe mosi ya mwaka 
mwingine kabisa.

Mmezungukwa na 
vitegemezi kila kimoja na 
shida yake, ingawa vyote vina-
zungumza lugha moja ya ada, 
madaftari, penseli, viatu, sok-
si, sare, tai, leso na begi.

Pembeni mama au baba 
mwenye nyumba naye 
anakuangalieni kwa matu-
maini ya kutia saini mkataba 

L
EO tumeuanza mwaka 
mpya wa 2023, hivyo 
naomba nianze makala 
hii kwa kuwatakia heri 

ya Mwaka Mpya. Wengi huuan-
za mwaka mpya kwa kuweka 
malengo ya mwaka kwamba 
mwaka huu nitafanya nini laki-
ni katika kupanga hayo malen-
go, si wengi hufanya mapitio ya 
mwaka uliopita, walipanga ku-
fanya nini, wametekeleza nini, 
wamefanikiwa nini na wamek-
wama nini.

Baadhi ya yale malengo ya 
mwaka uliopita, ambayo hay-
akufanikiwa, yanabebwa ka-
tika mwaka unaofuata au kama 
hayabebeki yafutwe na si kila 
mwaka unakuja na malengo 
mapya. Mwisho wa mwaka hu-
fanyi mapitio, kisha unakuja na 
mengine na mengine. Mwisho 
wa siku, unakuwa huwezi kupi-
ma mafanikio yako! 

Katiba ya nchi ndiyo Biblia, 
ndio Msahafu wa uendeshaji 
wa nchi yetu. Kama ilivyo Ikulu 
ni mahali patakatifu, Katiba ni 
kitabu kitakatifu kwa nchi yetu 
kama vilivyo vitabu vitakatifu 
vya Biblia Takatifu kwa Wakris-

wa miezi mitatu, sita au mwaka 
wa pango lake, akiamini mli-
chokifanya Krismasi hakimhu-
su kwani kilikuwa kiherehere 
chenu.

Ila kwa kifupi nakutakieni 
Heri ya Mwaka mpya, hususan 
wale mliokomaa mjini hata 
baada ya kutishwa wakati fulani 
na jamaa fulani kwamba ukifika 
mwezi wa saba hamtaonekana 
mjini kutokana na ugumu wa 
maisha. Lakini pamoja na wale 
ambao mliambiwa wakati fu-
lani kuwa lazima mtaishi kama 
mashetani, mkakomaa mpaka 
sasa mnaendelea kuishi kama 
malaika. Mungu hataniwi ka-
bisa kwani ana kudra nyingi na 
tofauti kwa kila mja wake.

Haya, mwaka 2022 ndio huo 
tena, umekwenda na ukitan-
gulia nao, akiwamo Malkia 
Elizabeth II wa Uingereza na 
galacha wa soka duniani, Edson 
Arantes do Nascimento ‘Pele’ 
wa Brazil na maskini wenzetu 
wakiwamo wa Ukraine. Mungu 
awapumzishe pema peponi.

Hakika mwaka uliopita ul-
iendelea kuwa mgumu lakini 
si sana kama ilivyokuwa miaka 
mitatu, minne iliyopita. Tum-
shukuru  Chifu Hangaya am-
baye alikaa chini na kuona ni 
jinsi gani ya kutunyonyesha na 

kutulea na sasa tunauona mwa-
ka mwingine.

Chifu Hangaya ameendelea 
kuwa mwema hasa baada ya 
kuomba ridhaa kwenye chama 
chake ya kutaka kupanga safu 
yake. Pamoja  na kuridhiwa, 
akaona bora avute muda ili 
watu wale Noeli na Mwaka 
Mpya kabla ya kuwapanga ku-
nakohusika.

Bila shaka katika wenye dha-
mana tayari wameshafungasha 
virago wakisubiri kauli ya Chifu 
Hangaya, ya ama kubaki au ku-
rudi walikotoka kwa baba na 
mama zao na kufanya kingine 
cha maslahi kwao. 

Si siri kwamba mwaka uli-
opita tulishuhudia baadhi ya 
viongozi wakishindwa kwenda 
na kasi ya Rais Samia Suluhu 
Hassan mpaka kushindwa ku-
vumilia na kuweka hadharani 
kuwa lazima afanye mageuzi 
katika safu yake ya viongozi.

Hakika, wako viongozi wali-
oshindwa kutimiza wajibu wao 
wa msingi, mpaka pale wali-
posikia Rais Samia anakuja 
maeneo yao ndipo walipoamka 
usingizini na kujisemea hili na 
lile, huku changamoto za wa-
naowaongoza zikiendelea kuta-
malaki.

Kama kiongozi mkuu wa nchi 

aliapa kuhakikisha matatizo 
na kero za wananchi zinapun-
gua kama si kuondoka, halafu 
anakuwa na wasaidizi wana-
oshindwa kumsaidia katika hilo, 
atakuwa na maana gani kuen-
delea nao zaidi ya kuwaweka 
kando na kuja na wengine?

Hakika Tanzania hii yenye 
watu zaidi ya milioni 61 sasa, ina 
watu wa uhakika wa kumsaidia 
Rais kusaidia wananchi wake, 
kuondoka katika lindi la mata-
tizo luluki yanayoendelea kujii-
marisha kadri miaka inavyopin-
dukia. Hata hivyo, siri kubwa ni 
kuja na Katiba Mpya ambayo 
itaondoa masharti ya waziri 
kutokana na wabunge, ili Rais 
apate wigo mpana wa kuteua 
watendaji hususan mawaziri, 
wasiotokana na Bunge.

Hakika huko nje ya Bunge 
kuna watu wenye uwezo mkub-
wa wa kuongoza na kusimamia 
mambo, isipokuwa wanakosa 
fursa hizo kwa kukosa sifa ya 
kuwa wabunge na hata wa-
naoteuliwa idadi yao ni ndogo, 
hivyo kunyima mwanya wa ku-
wapata hao wenye sifa.

Hata hivyo, kwa sasa nina 
uhakika wakati mchakato wa 
Katiba Mpya ukiwa njiani, Rais 
aangalie nani hasa wenye sifa 
ya kumsaidia kuongoza Wa-

tanzania waliochoshwa na 
ahadi hewa za kuwaondolewa 
changamoto zao.

Watanzania wanaona na 
kubaini ni nani kiongozi mwe-
nye uwezo wa kumsaidia Chifu 
Hangaya kilivusha Taifa katika 
changamoto zilizopo zikiwamo 
za nishati, maji, kilimo, afya, 
madini na nyingine.

Kumekuwa na dhana, kwam-
ba vijana ndio wachapakazi wa-
naoweza kulisaidia Taifa hili, la-
kini ukweli ni kwamba uongozi 
ni karama, sifa si kijana si mzee 
katika kuongoza, bali yeyote 
anaweza kufanya hivyo, kulin-
gana na karama aliyonayo.

Lakini pia si kweli kwamba 
viongozi wazuri na wenye uw-
ezo lazima watokane na chama 
tawala bali hata katika vyama 
vingine wapo, ndiyo sababu 
hili suala la waziri kutokana na 
ubunge, bado linaleta ukakasi 
kwani linatupa wigo finyu wa 
kupata viongozi tunaowataka.

Nakutakia Chifu Hangaya 
heri ya Mwaka Mpya lakini pia 
nikikutaka kutoangalia maku-
nyanzi kwa kutuletea viongozi 
wachapakazi, wanaojiamini, 
wasioishi kwa kukusifia huku 
wakiboronga kazi unazowapa. 
Happy New Year kwa woteee! 
Alamsiki!

to na Quran Tukufu kwa Wais-
lamu. Hii ndiyo sheria mama ya 
uendeshaji wa nchi yetu. 

Tofauti pekee kati ya Biblia, 
Msahafu na Katiba, Msahafu 
haubadiliki, katiba inaweza 
kubadilishwa, ila mabadiliko 
yoyote ya katiba, lazima yawe 
ni mabadiliko halali ya haki. 

Katiba ndiyo sheria kuu ku-
liko zote za nchi. Viongozi wetu 
wakishachaguliwa, tunawaapi-
sha kwa mujibu wa Katiba, 
wanaapa kuilinda na kuitetea. 
Ikitokea  hata Rais wa nchi 
akakiuka Katiba, anaondolewa 
madarakani. Sheria yoyote iki-
tungwa, ikiwa ni kinyume cha 
katiba, inahesabika ni batili, 
wazungu wanasema ni “null 
and void”. Ikitungwa  sheria 
ambayo ni batili, kwa kwenda 
kinyume cha katiba ya nchi, 
kwa hapa kwetu ni Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ( JMT), 
kisha ubatili huo ukachome-
kewa ndani ya katiba yetu, 
inakuwa si kuibatilisha, bali ni 
kuinajisi Katiba.

 Mwaka 2022 tuliipigia kelele 
najisi fulani ndani ya katiba yetu 
kwa kulialia na kuisema sema, 
hivyo tumefika hadi mwisho 
wa mwaka 2022 bila jambo 
lolote la maana kufanyika kui-
ondoa najisi hii. Sasa tumein-
gia mwaka mpya wa 2023, je,   
tuendelee tu kupiga kelele kwa 
kulialia na kusema    sema tu, 
bila kufanya tendo lolote? Au 
mwaka huu tubadilike, badala 
ya kulia lia na kusema sema? 
Twende hatua moja zaidi kwa 
kutenda kitu? Msiwe na wasi-
wasi kuhusu kutenda huku, si 

kwa mikutano ya hadhara au 
kufanya maandamano bali ni 
kutenda kwa mujibu wa katiba, 
sheria, taratibu na kanuni. 

Watanzania tuna fani mbal-
imbali. Kuna  wenzetu kazi 
yao ni kufikiri na kupanga mi-
kakati, hawa wanaitwa ‘think 
tanks’. Kuna  wenzetu ni vion-
gozi, kazi yao ni kutuongoza, 
kuna wenzetu ni watenda kazi 
wao kazi yao ni kutenda kazi 
kwa kutumia nguvu zao. Kuna 
wengine tukiwamo sisi waandi-
shi wa habari na vyombo vya 
habari, wa kiasili, kazi zetu kuu 
ni tatu, kuhabarisha, kuelimi-
sha na kuburudisha, hatuna 
kutenda. Pia tumegawanyika 
makundi mawili, waandishi wa 
habari watangazaji na vyombo 
vya utangazaji ambao kazi 
yao ni kutangaza na kuongea 
tu, hakuna kutenda lolote!  na 
waandishi wa habari wa maga-
zeti ambao kazi yao ni kuan-
dika tu, hakuna kutenda lolote. 

  Lakini ujio wa mapinduzi 
ya kidigitali kwenye dunia yetu 
na ujio wa mitandao ya kijamii, 
haya makundi mawili ya vy-
ombo vya habari, yameungan-
ishwa na mtandao wa jamii. 
Vyombo vya utangazaji vina 
kurasa zake za mitandao ya 
kijamii navyo sasa vinaandika. 
Mtu unaweza kusoma kama 
magazeti, navyo kwenye kura-
sa zake, vinatangaza na kuweka 
magazeti mtandao, hivyo siku 
hizi, kupata habari, kuanga-
lia TV au kusoma gazeti, si la-
zima ukae nyumbani uwashe 
TV.  Ukijisajili tu na mtandao 
fulani, unaletewa tu habari, 

kila inapotokea. Kwa hiyo mtu 
hana tena haja kusubiri taarifa 
ya habari saa mbili usiku, kila 
tukio linapotokea linatangazwa 
live, hivyo kufikia ule muda wa 
habari. Kila kilichotokea, watu 
wanakijua, magazeti ya ke-
sho yake, sisi tunayasoma leo, 
maana kwenye kurasa zao za 
mitandao, kila habari inachap-
ishwa pale pale inapotokea.

  Ujio huu wa mitandao ya 
jamii, umemfanya sasa kila mtu 
kuwa mwandishi wa habari, 
kila mtu sasa ni mtangazaji, hali 
inayosababisha hata sisi ambao 
ni watangazaji wa kweli wa ku-
somea hii kazi, kujikuta hatufui 
dafu mbele ya watangazaji vija-
na wa kisasa kwenye mitandao 
ya jamii.  Ukiwauliza vijana wa 
kisasa, unamjua Pasco Mayal-
la? atakuuliza, Pascal Mayalla 
ndiye nani?   Utamwambia  ni 
mtangazaji maarufu wa kip-
indi cha Kiti Moto, atakuuliza 
kiti moto ndio nini? Naomba 
‘link’ yake nikitazame nikivuti-
wa, nita ‘subscribe’. Unajikuta  
huna cha kumwambia, hivyo 
sisi waandishi wakongwe wa 
kianalojia ili tuendelee kuwapo 
ni lazima tubadilike na kwenda 
kidigitali vinginevyo tunafutika 
jumla!. Kwa hiyo , hivyo mwaka 
2023, Pasco Mayalla nae anaku-
ja kidigitali zaidi. 

Kwa vile mimi kazi yangu 
ni kuandika tu na kutangaza, 
nikikaa chini na kuutafakari 
mwaka 2022, nimeandika man-
gapi na kutangaza mangapi na 
yapi yamefanyiwa kazi, nime-
jikuta kwa mwaka huu 2023 
ili kuisaidia jamii na kulisaidia 

taifa, nisiishie kuandika na ku-
tangaza tu.  Ninapaswa nifanye 
kitu cha ziada kwa kwenda ki-
digitali zaidi na kufanya jambo 
ya kuandika na kutangaza tu.

  Ndipo yale maneno ya 
Rais kijana wa Marekani, John 
F. Kennedy, aliyowaeleza 
Wamarekani, “usijiulize Mare-
kani imekufanyia nini, jiulize 
umeifanyia nini Marekani?” 
Hivyo tunapouanza mwaka 
mpya   wa 2023, kama kila 
mmoja wetu atajitafakari kwa 
kujiuliza “je ameifanyia nini 
Tanzania, akijikuta hajaifanyia 
kitu chochote cha maana huko 
nyuma, basi mwaka huu ab-
adilike kwa kupanga malengo 
yenye mipango mkakati kwa 
kujiuliza je, ataifanyia nini 
Tanzania? Inawezekana kama 
kila mtu atatimiza wajibu wake 
kikamilifu,     Mwaka huu wa 
2023, tupunguze maneno, 
kuongea sana. Tupunguze   
kuandika sana. Hayo maneno 
tunayoongea sana, baada ya 
kuishia kuongea tu na kuan-
dika, tufanye kwa vitendo, tu-
tende. Hivyo jambo langu kuu 
la kwanza kwa mwaka huu 
2023 ni Katiba!. 

Japo kuna mambo mengi 
muhimu ya kuyashughulikia, 
kwangu kwa mwaka huu, nao-
na muhimu kuliko yote ni la 
Katiba. Kwenye  hili la Katiba, 
sasa tufanye kitu, tusiishie 
kuongea na kuandika tu bali tu-
fanye kitu cha ziada. Je, tufanye 
nini?  Ungana  nami wiki ijayo, 
nikiianzisha safari ya Katiba!. 
Heri ya Mwaka Mpya. 

+255 754 270403
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HABARI PICHA

Mama Lishe katika eneo la ofisi za magazeti mtaa wa Majengo Kilimanjaro wilaya-
ni Muheza Tanga Mboni Husseni akipika chapati jana asubuhi kwa ajili ya kuwau-
zia wateja wake.PICHA: STEVEN WILLIAM

Waandishi wa Habari wa vyombo mbalimbali wakimsikiliza Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Hussein Ali Mwinyi.(hayupo pichani) akizungumza na 
waandishi ikiwa ni kawaida yake kila mwisho wa mwezi, mkutano huo ulifanyika katika ukumbi wa Ikulu Jijini Zanzibar. PICHA: IKULU

Sehemu ya washiriki wa kikao baina ya Kamati ya Mawaziri Nane wa Wizara za 
Kisekta na uongozi wa mkoa wa Ruvuma. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule akipanda miti 
katika eneo la chanzo cha maji cha Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma (DUWASA) kilichopo Ihumwa ikiwa ni mwanzo 
wa kampeni aliyoizindua ya upandaji miti kwa lengo la kuikijani-
sha Dodoma. Jumla ya miti 2000 imepandwa katika eneo hilo jana.
PICHA:MPIGAPICHA WETU



Ifanye  nyumba yako
kila mtu aifurahie

TOKA HIVI 2023
Mkate wa mayai Ukurasa  13

JANUARI  1, 2023

Ukurasa 15

Ukurasa   14

UREMBO WA HINA

Ukurasa  14



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510 JUMAPILI SEPTEMBA 4, 2022

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

M
azungumzo kati ya marafiki wawili yalikua kama 
ifuatavyo;

Juma: Habari yako kijana?
John: Safi tu nambie,
Juma: Muda kweli naona unahangaika kumwagilia 

maziwa juu ya mikate, kwani ina matatizo?,
John:  Nataka iwe laini kama ile ya dukani aliyonunua 

baba , akaniambia eti ni mikate ya maziwa.
Juma: Hapo unaharibu, ile inawekwa maziwa katika 

ngano na kisha inaokwa ikiwa na maziwa ndani na sio 
kumwagilia kama wewe.

SWALI
Tunda la fenesi kuna nini ndani yake?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI JANUARI 1, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 
Ndivyo Yalivyo.   Una 

kila sababu ya kumshukuru sana 
Mungu kwa kutuvusha salama 
kuuona mwaka huu mpya. Wapo 
wengi walitamani lakini haiku-
wezekana. Yote hayo ni ya Mungu 
mwenyewe.

Leo msomaji wangu tunapouk-
aribisha mwaka huu mpya 2023, 
hebu nikupe siri unazopaswa 
kuzijua unapoukaribisha mwaka. 
Siri ni mbinu, ni fumbo ukilifum-
bua utapata kitu cha thamani. Je, 
umefanya maandalizi gani. Kila 
kitu kinahitaji maandalizi. Ukiona 
wachezaji wameshinda, walifan-
ya maandalizi.

Mungu anasema katika moja 
ya neno lake, “Siri ya BWANA iko 
kwao wamchao”. Kabla hatujain-
gia mwaka 2023 zipo siri ambazo 
unapaswa kuzijua. Lazima yapo 
maandalizi unayopasa kuyafanya 
kukusaidia kule unakotaka kwen-
da. 

Hakuna mwanadamu 
anayependa kuwa mtalii wa mwa-

ka. Na mwaka ni namba.

Mtumishi mmoja wa Mungu 
akasema, ‘hakuna mwaka mpya 
ila kuna mtu mpya’. Maana yake 
ni nini? Usipoangalia unaweza 
kujikuta ukiwa vile vile, mambo 
ni yale yale, maisha ni yale yale 
hakuna kilichobadilika kwenye 
maisha yako.

Kushinda au kushindwa kunat-
egemeana na maandalizi uliyo 
nayo. Ndio maana watu wan-
apofunga ndoa, kabla ya kufikia 
kwenye ndoa, wanapitishwa 
kwanza kwenye darasa la ndoa.
Yapo mafundisho fulani usipoya-
pata huwezi shinda kwani lazima 
upate maelekezo kwanza.

Sasa ni siri gani za maandalizi 
unapaswa kuzijua unapoingia 
mwaka huu 2023. Siri namba 
moja; kubadili mavazi. Huwezi 
kuwa na divai mpya ukaiwe-
ka kwenye kiriba kikuu kuu. 
Hapo lazima utafeli. Divai mpya 
inaendana na kiriba kipya.

Neno la Mungu linasema, Ma-
thayo 9:17. Wala watu hawatii di-
vai mpya katika viriba vikuukuu; 

na kama wakitia, vile viriba hu-
pasuka, divai ikamwagika, na vir-
iba vikaharibika; bali hutia divai 
mpya katika viriba vipya, vikahi-
fadhika vyote”.

Yapo mavazi unapaswa 
kuyavaa ili uwe mtu mpya na 
mwaka mpya huu uendane na 
wewe. Mwaka huu mpya hakuna 
mwanadamu mwenye akili tima-
mu anayependa abakie pale pale. 
Mwaka unapovuka kuingia mpya 
watu hushangilia wakitamani 
kuwa wapya. 

Mwaka mpya hushangiliwa na 
watu wote, wengine wacha Mun-
gu, wengine wenye dhambi, kila 
mmoja kivyake. Watakatifu wako 
nyumba za Mungu za ibada na 
wengine wako beach wakishere-
hekea mwaka mpya. Hii ni kwa 
sababu kila mmoja anatamani 
mwaka huu mpya apige hatua 
mpya.

Vipo vitu katika maisha yako, 
usipokubali kuviacha hautabadi-
lika, hautauona upya. Yapo mam-
bo fulani, mazoea fulani, kuna 
tabia fulani upo nazo na usipozi-
acha utabaki wewe yule yule. Hu-

wezi kutarajia mambo mapya kwa 
tabia za zamani, haiwezekani! 

Kama hutakubali kuachia baa-
dhi ya vitu, kama hutakubali 
kubadilisha baadhi ya mitizamo 
yako, Kama hutakubali kuondoa 
baadshi ya vitu vinavyokuzuia, 
hautabadilika, hautauona mwaka 
huu mpya kuwa wa faida kwako. 
Utakuwa ni yule yule kwa sababu 
wewe ni yule yule.

Muombe sana Mungu mwaka 
huu akupe mambo mapya. Hu-
wezi kutarajia mambo mapya 
kwa tabia za zamani. Kama yapo 
mambo mapya, basi kuna vitu 
katika maisha yako ukubali kuvi-
dondosha, kuviacha. 

Kuna baadhi ya tabia ukubali 
kuziacha, kama ni uvivu, ulevi, 
uzinzi, uwongo, usengenyaji, wizi, 
ulaghai na kadhalika. Ukichukua 
hatua hiyo, utaona mambo 
yanakuwa mapya!Utaona baraka 
mpya, utaiona imani mpya. Laki-
ni ukikaa na kubakia hivyo hivyo, 
maana yake wewe ni yule yule 
utataka vitu vile vile.

Haiwezekani hata siku moja 
kutumia mbinu zile vile, tabia zile 

zile, bidii ile ile, nguvu zile zile 
upate matokeo mapya!  Ili upate 
matokeo mapya lazima upate 
vitu vipya viingie ndani yako! 
Usimwambie Mungu badilisha 
maisha yangu, mwambie Mungu 
akubadilishe ili ujibadilishe ki-
maisha.

Mungu akikubadilisha, mambo 
yako yatabadilika yenyewe sawia. 
Maana zipo tabia zinavuta pesa, 
utajiri, watu wema. Hata kama 
hutawaomba kila mtu atakufuata 
kwa sababu palipo mzoga ndipo 
tai wanakuja wengi. Yaani unaom-
ba Mungu, niletee watu wazuri, 
lakini tabia zako ni za zamani, 
tabia zako zinafukuza watu. 

Ukipewa pesa unatapanya, 
Mungu atakupa nini na utabaki 
na nini? Unamwambia mtumishi 
wa Mungu niombee nipate pesa, 
tatizo siyo upatikanaji wa pesa, 
bali tatizo ni wewe. Ukibadilika 
pesa zinakaa, wateja watarudi 
kwako. 

Bila shaka umejifunza jam-
bo hapo. Hadi wiki ijayo. Heri 
ya Mwaka Mpya 2023. Ujumbe 
0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Siri unayopaswa kujua mwaka 2023

M
WAKA 2022 umek-
wisha na leo tuko siku 
ya kwanza ya mwaka 
2023. Yako  matatizo 

tuliyovuka nayo na yako tuliyofan-
ikiwa kuyamaliza ndani ya wakati 
husika.

Kwa uchache ambayo ni ende-
levu ni uharibifu wa mazingira 
uliochangia madhara mengi kama 
kutokuwa na mvua za uhakika, 
baridi kali, joto kali na majanga 
makubwa ya mafuriko, kimbunga 
na mengine ambayo yaligharimu 
maisha ya watu.

Kwa sasa sehemu kubwa ya ar-
dhi imeharibiwa kwa udongo we-
nye rutuba kuzolewa kutokana na 
kilimo kisichozingatia kanuni za 
sekta. Pia kuna kuongezeka kwa 
kina cha bahari kiasi cha kumeza 
baadhi ya visiwa, ardhi ya kilimo 
na majisafi kwa binadamu na wan-
yama.

Ukame mkali umezikumba nchi 
zote na wahanga wakubwa ni 
Afrika ambako mifugo na wany-
amapori wamekufa, binadamu 
wanahangaika kutembea umbali 
mrefu kutafuta huduma muhimu 
kama maji na chakula.

Kutokana na ukame, uhaba wa 
maji ulikuwa tatizo kubwa kiasi 

cha Dar es Salaam kuingia kwe-
nye mgawo mkali wa maji, hali 
iliyoongeza gharama za maisha 
maradufu.

Pia kutokana  na kupungua kwa 
kina cha maji kwenye mabwawa 
mengi ya kuzalishia umeme, mga-
wo mkali ulianza hali iliyoathiri 
shughuli za uzalishaji na maisha 
kuendelea kuwa magumu.

 Vipindi vya mvua vimebadilika 
kiasi kwamba ni ngumu mkulima 
kuendelea kufuata ratiba ya kili-
mo kama ilivyokuwa awali. Badala  
yake mavuno yamekuwa kidogo 
na kupaisha bei ya vyakula kila 
mahali.

Wakati hali hiyo ikiendelea li-
likuja janga la UVIKO-19 ambalo 
licha ya kutangazwa na Shirika la 
Afya Ulimwenguni (WHO),kuwa 
limekwisha bado limeendelea ku-
sumbua baadhi ya maeneo hata 
nchini.

Wakati linatangazwa kwisha lili-
shasababisha madhara makubwa 
kwenye uchumi,kuna ambao mai-
sha yaliharibika kabisa na kurudi 
kwenye umaskini,uchumi wa nchi 
ikiwamo Tanzania ulitikisika.

Wakati hilo likionekana kwisha 
ikatokea vita vya Russia na Ukraine 
ambavyo vinaendelea hadi sasa 

Mwaka 2023 kuwapo mikakati kutunza mazingira
nchi ambazo zina raslimali na bid-
haa muhimu kwa ustawi wa watu.

Mathalani, Ukraine ni mzalishaji 
mzuri wa ngano na mafuta ya al-
izeti na asilimia kubwa ya nchi 
za Afrika zilitegemea bidhaa hizo 
kutoka huko, kutokana na vita bei 
imepaa mara mbili.

Russia ni mzalishaji wa gesi na 
mafuta,kutokana na vikwazo vingi 
alivyowekewa na nchi za Maghar-
ibi, imekuwa ngumu kusafirisha 
bidhaa hiyo na sasa nchi hizo zi-
nalazimika kutafuta kwingine na 
gharama kuongezeka maradufu.

Haya ni makubwa ambayo 
yanaendelea kuigharimu 
dunia,maisha ya watu na ustawi 
wao kwasababu yanagusa nyanza 
zote za maisha.

Tunapoanza mwaka 2023 
lazima mikakati endelevu iwe-
po katika kulinda na kutunza 
mazingira yetu ili tusiangamie 
sote,inawezekana kabisa kupanda 
miti kwa wingi ili kurejesha uoto 
wa asili. Wananchi wafundishwe 
namna rahisi ya kuvuna maji ya 
mvua ili yatumike nyakati za shida. 
kwa kutumia matanki inawezeka-
na kuhifadhi maji kwa kuyafanyia 
ukarabati mzuri ili yadumu muda 
mrefu na kuwa safi na salama.

Kipindi kigumu tulichopitia kili-
waumiza wengi ilifika wakati watu 
walianza kutumia maji ya dukani 
ambayo wengi wasingeweza 
kumudu,sasa kutokana na 
fundisho hilo serikali inaweza kuja 
na mango wa kusaidia wananchi 
kwa kuweka ruzuku kwenye baa-
dhi ya vifaa vya kuhifadhia maji.

Au kuwezesha uchimbaji wa vi-
sima maeneo mbalimbali nchini 
ambavyo vitavuna maji ya mvua, 
ikiwa gharama ya kuchimba visina 
itakuwa nafuu wengi watafani-
kiwa kuwa navyo maana yake wa-
takuwa na majibya kusaidia waka-
ti wa ukame.

Nchi zilizoendelea kama Dubai 
wanatumia maji ya bahari yanaon-
dolewa chumvi na kutumika,licha 
ya ukame mkali kwenye nchi hizo 
lakini hakuna siku wamekutana 
na mgawo wa maji,jambo ambalo 
tunapaswa kujifunza kwa kuwa 
tumejaliwa vyanzo vingi vya maji 
na mvua.

Ni muhimu kutambua kuwa 
iwapo kila mtu kwenye eneo lake 
hatafanya jitihada za kulinda maz-
ingira kwa ajili ya kizazi cha sasa 
na kijacho, kuna hatari kubwa ina-
tunyemelea ambayo haitatuacha 
salama.

Wakati hali 
hiyo ikiende-
lea lilikuja jan-
ga la UVIKO-19 
ambalo licha 
ya kutanga-
zwa na Shirika 
la Afya Ul-
imwenguni 
(WHO),kuwa 
limekwisha 
bado limeen-
delea kusum-
bua baadhi ya 
maeneo hata 
nchini.
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Kwa muda mrefu watu wamezoea kuona maharusi wakiwa 
katika mavazi rasmi kama suti na shela. Lakini sasa 
mambo yamebadilika, wanaweza kuvaa mitindo tofauti na 
wakapendeza kama ilivyo katika picha tofauti.  
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022 utafikia tamati usiku wa 
6:00, kuashiria kuanza mwaka 
mpya wa 2023.

Unapoanza mwaka mpya 
watu wanakuwa katika shamrashamra 
za aina yake ikiambatana na vyakula 
vitamu, burudani na uvaaji wa nguo 
za kila aina.

Katika suala la aina ya mavazi lina-
chukua nafasi kubwa katika shamra 
shamra hizo, kuna baadhi wanatoka 
na nguo za kisasa zaidi na wengine 
wanaendelea na zile zinazotamba kwa 
muda wote.

Je aina gani ya nguo unazoweza 
kuvaa kipindi unapotaka kufurahia 
mwaka mpya? Hizi ni baadhi tu ya 
nguo zinazofaa kuvaliwa.

VITENGE NA KHANGA
Watu wengi wanapenda kuvaa nguo 

za vitenge au khanga ambazo kiasili ni 
vazi muhimu la kiafrika.

Unaweza kuvaa kitenge na khanga 
katika mitindo tofauti ambayo 
itakung’arisha na kuonekana wa kip-
ekee.

Vazi hili linaambatana na mapambo 
mbalimbali ya kiafrika kama mikufu 
ya shanga, hereni, kofia na bangili.

SUTI NYEPESI
Suti nyepesi ni moja ya vazi zuri ku-

vaa katika kipindi cha mwaka mpya 
hasa kutokana na hali ya joto kutawala 
wakati wote.

Unaweza kuvaa aina yoyote ya suti, 
ili mradi uweze kutoka tofauti.

Hakikisha unapovaa vazi hili huam-
batanishi na mapambo mengi kwani 
saa pekee inatosha kukung’arisha 
kwenye mikono yako.

MITINDO YA KISASA
Kuna aina nyingi ya mitindo ya 

kisasa katika mavazi, lakini unatakiwa 
kuchagua ile yenye staha na maadili 
ya kiafrika zaidi.

Mavazi kama suruali za kubana, fu-
lana, jeans na mashati ni baadhi tu 
unayoweza kupendekeza kuvaa katika 
kipindi cha mwaka mpya.

TOKA 
HIVI 

2023
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Mkate wa mayai

M
SIMU huu wa sikukuu 
unatakiwa kuwa 
mjuzi wa kuandaa 
vyakula nyumbani 

hasa kwa kuzingatia familia 
inakuwa kubwa na wageni wasio-
pungua.

Leo katika safu ya mapishi tu-
naelekezana namna ya kupika 
mkate wa mayai.

Mahitaji
Mayai manne, sukari vijiko 

viwili na nusu, unga wa ngano 
vijiko sita vya chakula, hiliki 
nusu kijiko cha chai (iliyosag-
wa) na backing powder nusu 
kijiko cha chai.

Jinsi ya kupika
Jinsi ya kupika mkate wa 

mayai unatakiwa kuchukua 
bakuli safi, weka ndani yake su-

kari na hiliki, kisha vunja mayai 
yote juu yake.

Changanya mayai, hiliki na 
sukari, kwa kutumia mashine 
mpaka sukari ivurugike na 
mayai yapande juu kama povu.

Paka mafuta chombo chako 
cha kuokea mkate na washa 
jiko lianze kupata moto.

Tia baking powder katika 
unga wako, kisha chukua 
mwiko na uanze kutia unga 
kidogo kidogo katika mchang-
anyiko wako wa mayai na suka-
ri. Hakikisha unaukoroga vizuri 
kila utiapo unga ili kuepusha 
kuwa na madonge.

Mimina mchanganyiko wako 
katika chombo cha kuchomea 
mkate.

Oka mkate wako ndani ya 
jiko kwa muda wa kama dakika 
20 kisha utoe.

Wacha mkate upoe kisha 
utoe na uweke kwenye sahani 
safi tayari kwa kuliwa.

Vidokezo
Unaweza kutupia zabibu 

kavu juu ya mchanganyiko 
wako kabla ya kuoka ili 
kuongeza ladha.

Kuhakikisha mkate wako 
kama umeiva vizuri, ingiza kijiti 
katikati ya mkate kisha kitoe. 
Kama ukigusa kijiti na unaona 
ni kikavu, basi ujue mkate wako 
umeiva. Kama kuna ubichi basi 
mkate wako bado haujaiva.

Kama mkate haujaiva baada 
ya kukagua rudisha mkate kwa 
dakika 5 nyingine kisha ukague 
tena

Sukari ikiwa nyingi mkate 
wako utanata na hautaiva vi-
zuri.

UREMBO
Na Mary Geofrey

H
INA urembo unaotokana na rangi ya 
miti ya asili ambayo hujitokezsa mwilini 
baada ya kupaka.

Urembo huu ambao unaendelea 
kuishi kwa muda mrefu hapa nchini, umetokea 
katika nchi za Afrika Kaskazini na Asia Kusini.

Rangi ya hina inachorwa mwilini au kwenye 
nywele bila kutumia kemikali, hivyo ni salama 
kiafya.

Kwa hivyo ni lazima kutambua umhimu 
wa hina katika urembo, hasa kujua faina na 
hasara zake.

Faida za Hina
Unapopakwa kichwani, hina mbali na ku-

taka kubadilisha rangi ya nywele na kuwa 
ya dhahabu, pia inalinda ngozi ya kichwa 
kwa kuongeza maji na kupunguza mwone-
kano wa mba.

Molekuli zake zinazoendana na keratin 
ya nywele, hutoa uhai na kuangaza kwa 
nywele, na hivyo kukuruhusu kuitumia 
mara nyingi bila kuwa na hofu ya kuhari-
bu nyuzi za nywele.

Kama tulivyosema hapo awali, ikiwa 
hina tunayotumia ni ya asili, basi asil-
imia 100 hakuna athari.

Rangi hii inaweza kutumika kwa kila 
aina ya nywele, ingawa matokeo bora 
hupatikana kwenye nywele nyeusi. 

Athari za Hina
Hina ina kivuli kimoja tu, nayo ni 

nyekundu na hivyo aina nyingine za 
nywele ndefu zilizo na rangi kijivu 
haziwezi kuwa na matokeo mazuri.

Ukali wa rangi ya hina hudumu 
muda mfupi kuliko na rangi ya ke-

mikali. Pia unapoosha hupungua ubora na hu-
poteza mng’aro.

UREMBO WA HINA
Zijue faida,hasara zake
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
IONGONI mwa maeneo ambayo 
huwa ni faraja  ya kupumzisha 
akili baada ya shughuli nyingi ni 
nyumbani.

Nyumbani ndipo palipo na mkusanyiko 
wa maisha, kumbukumbu na upendo kwa 
asilimia kubwa ya watu.

Binadamu kila mmoja hujishughulisha 
na mambo mbalimbali lengo likiwa ni ku-
jitafutia riziki na kuhakikisha mkono unak-
wenda kinywani na mambo mengine ya 
kifamilia yanakwenda sawa.

Pamoja na kujishughulisha huko, mwisho 
wa siku lazima arejee nyumbani kujipumzi-
sha bila kujali umbali wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote vile lazima 
uhakikishe nyumbani kunakuwa mahali 
sahihi, panapokupa furaha na panafanyika 
kuwa nyumbani kwelikweli.

Na katika kipindi kama hiki 
mwishoni mwa mwaka na 
mwanzoni mwa mwaka, wengi 
hupenda kuchukua mapu-
muziko ya kikazi. Kwa  hiyo ili 
kutengeneza mwanzo mzuri wa 
shughuli kwa mwaka unaofuata 
ni muhimu kuhakikisha nyum-
bani panafanyika pa faraja, am-
ani na furaha.

Si tu kwa utulivu, lakini 
panawekwa vizuri kimazingira 
na kuwapo na mandhari ya ku-
vutia mtu kupumzika. Zipo njia 
mbalimbali za kufanya ambazo 
hazihitaji gharama kubwa ya 
kifedha ambazo ni rahisi na ni 
vitu vidogo vidogo.

Mojawapo ni mapambo, ndani 
ya nyumba yako unaweza kutafu-
ta baadhi ya picha za mapambo 
ambayo unayapenda na ukapam-
ba.

Tumia pia picha nzuri ziwe za 
kuchora au zinazoonyesha alama 
ya upendo au yoyote inayoku-

Namna ya kuweka 
sofa za michoro

KUNA vitu vingi vya kuchagua pale amba-
po unaamua  kupamba nyumba yako kwa 
jinsi unayotaka.
Aina na mitindo mbalimbali ya sofa ni 
mapambo inayopendezesha nyumba na ku-
onekana ya kisasa zaidi.
Kitambaa sahihi cha sofa kitakupatia ma-
tokeo mazuri hasa kutokana na rangi na 
michoro ya maua. 

Dondoo zifuatazo zitakusaidia kufanya 
uamuzi sahihi.

1: Kitu cha kwanza ni kufikiria mazingira 
ya chumba ambacho unaenda kuweka 
sofa zako ili kuona kama zenye michoro 
au za rangi moja ndio zitafaa zaidi. Sofa 
zenye michoro zinapendeza kwenye 
chumba ambacho kina rangi moja.  

2: Michoro mingi inaweza kutoa matokeo 
ya chumba kuonekana hakijatulia. Kwa-
hivyo kama una pazia zenye michoro, 
zulia lenye michoro na pengine karatasi 
za ukutani zenye michoro nazo, kwenye 
chumba cha namna hii ni muhimu kuwa 
na sofa za rangi moja.

3: Inawezekana ukawa na vitu vingine vy-
enye michoro na hapohapo ukapenda 
kuwa na sofa zenye michoro. Inaweze-
kana kabisa kuchanganya michoro, 
kwa mfano unaweza kuwa na pazia za 
michoro ya rangi nyeusi na nyeupe na 
ukaoanisha kwa kuwa na sofa za micho-
ro ya kijivu na nyeupe. 

4: Michoro mara zote inatakiwa iendane na 
ukubwa wa kitu. Sofa kubwa zinapende-
za michoro mikubwa, wakati sofa ndogo 
zikipendeza na michoro midogo. 

kumbusha enzi zile ukiwa nyum-
bani kwenu ulikozaliwa.

Ipe nyumba yako mwonekano 
na hisia inayotambulisha familia au 
aina ya watu wanaoishi katika ny-
umba husika au familia uliyowahi 
kuwa nayo awali.

Hakikisha mwonekano wa ny-
umba haufanani siku zote hususani 
ndani kuanzia sebuleni, vyumba 
vya kulala na hata nje kwenye 
mpangilio wa maua kwa wale we-
nye nafasi kubwa. Kila nyumba ina 
upekee wake na mahitaji tofauti 
kuendana na wakaaji wake.

Pia usafi ni jambo lingine la kuz-
ingatia ambalo linapaswa kuzin-
gatiwa katika kuweka mazingira 
yake kuwa ya kuvutia kukaa wakati  

wote.
Bila kusahau suala la mapishi, 

ili nyumbani au mtu ajisikie yuko 
nyumbani lazima kuwe kunapikwa 
chakula.

Kuna baadhi ya nyumba ambazo 
hakupikwi ni watu wa kula baraba-
rani tu. Ili nyumba yoyote ile igeuke 
kuwa nyumbani ni muhimu sana 
kuwe na chakula kila wakati, yaani 
jiko linapotumika kuandaa vyakula 
na harufu yake nzuri inaifanya 
kuwa na uhai wa kuitwa nyumbani.

Hata wanaoishi katika nyumba 
hiyo lazima wajisikie fahari kuishi 
humo na pia kukumbuka na ku-
penda kuwapo nyumbani muda 
wote.

Ifanye  nyumba yako 
kila mtu aifurahie
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HABARI KIMATAIFA

Papa Benedict XVI aaga dunia
VATICAN CITY, VATICAN

KIONGOZI wa  zamani wa 
kanisa Katoliki duniani, Papa 
Benedict wa XVI ameaga du-
nia akiwa na umri wa miaka 
95.

Makao makuu ya kanisa 
Katoliki Vatican,  ilitangaza 
kifo cha Benedict na kusema 
alifariki jana  asubuhi. 

Benedict ambaye majina 
yake kamili ni Joseph Ratz-
inger alikuwa papa wa kwan-
za Mjerumani baada ya kip-
indi cha takriban miaka 500.

“Kwa majonzi makubwa, 
ni lazima nitangaze kwamba 
Benedict wa kumi na sita, 
papa wa zamani, aliaga dunia 
saa 9:34 leo asubuhi kwenye 
Monasteri ya Vatican, am-
bako amekuwa akiishi tangu 
alipostaafu mwaka 2013,” 
ametangaza msemaji wa Vat-
ican, Matteo Bruni.

Hali ya wasiwasi kuhusu 
afya ya Benedict ilianza Ju-
matano pale Papa Francis al-
ipotangaza kuwa   afya yake 
imedhoofika sana na kutaka 
watu wamuombee.

Papa Francis pia alimtem-
belea huyo mtangulizi wake 
huyo katika makazi yake.

Vatican haijakuwa iki-
toa maelezo kamili kuhusu 
ugonjwa wa Benedict. Badala 
yake ilisema kuwa hali yake 
imezidi kudhoofika kutoka-
na na umri wake.

KUJIUZULU KWAKE
Papa Benedict ali-

washangaza wengi alipotan-
gaza kujiuzulu Februari 28, 
2013. Alikuwa kiongozi wa 
kwanza wa kanisa hilo kuwa-
hi kuchukua hatua kama 
hiyo ya kustaafu katika karne 
nyingi.

Sababu ya kujiuzulu kwake 
alisema ni kutokana na umri 
wake na hali yake ya afya.

Hatua yake hiyo ilim-
safishia njia mrithi wake 
kutoka Argentina Papa Fran-
cis. Tangu wakati huo, papa 
mstaafu Benedict alikuwa 
akiishi kwa faragha katika 
nyumba ya watawa huko 
Vatican. 

Mwili wake utapelekwa ka-
tika mazingira matakatifu ya 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Pet-
ro, kuanzia Jumatatu asubuhi 
ili kuruhusu waumini kutoa 
heshima zao za mwisho.

Japo hakuna utaratibu 
maalum kuhusu mazishi ya 
papa wastaafu, inatarajiwa 
kuwa atazikwa Vatican na 
mazishi hayo yataongozwa 
na Papa Francis.

Mnamo 2005, watu wa-
liruhusiwa kuutizama mwili 
wa aliyekuwa mtangulizi wa 
Benedict,  John Paul II, am-
baye ndiye alikuwa papa wa 
mwisho kuaga dunia. 

Mwili huo uliwekwa katika 
viwanja vya Vatican na watu 
milioni moja wakiwemo 
wakuu wa nchi mbalimbali 

duniani walitoa heshima za 
mwisho.

KASHFA YA NGONO
Papa Benedict alitajwa 

kuwa mwanatheolojia ma-
hiri, lakini upapa wake 
ulikumbwa na mivutano 
ya ndani kwa ndani mjini 
Vatican na vilevile kashfa za 
makasisi kuwanyanyasa wa-
toto kingono, matukio yali-
yolitikisa kanisa la Katoliki 
ulimwenguni kote.

Alikosolewa kwa kukosa 
kuonyesha uongozi kuhusu 
hilo.

Dhuluma hizo za ngono 
ziligubika miezi ya mwisho 
wa uhai wake, baada ya ri-
poti ya kanisa la Ujerumani 
ya Januari 2022, kumshu-
tumu moja kwa moja kwa 
kushindwa kuwazuia maka-
sisi wanne waliokuwa waki-
wadhulumu watoto kingono 
miaka ya 1980 alipokuwa 
askofu mkuu wa Munich.

Aliyakana madai hayo na 
Vatican ilitetea vikali rekodi 
yake ya kuwa papa wa kwan-
za kuomba radhi na kuelezea 
masikitiko yake kutokana na 
kashfa hizo na vilevile aliku-
tana na wahanga wa kadhia 
hizo.

Alizaliwa Aprili 16, 1927 ka-
tika eneo la Marktl am Inn, 
jimbo la Bavaria nchini Uje-
rumani.

Aliteuliwa kuwa papa al-
ipokuwa na umri wa miaka 
78.

Kansela wa Ujerumani, 
Olaf Scholz alituma ujumbe 
wa Twitter akisema Papa 
huyo wa zamani alikuwa wa 
wengi.

 “ Alikuwa wa wengi, sio 
tu katika nchi hii, kiongozi 
maalum wa kanisa” alisema 
Scholz

Viongozi wengine wa  Ufar-
ansa na Italia nao wametoa 
rambirambi zao kufuatia 
kifo cha kiongozi huyo wa 
zamani.

Katika ujumbe wa Twitter, 
Rais wa Ufaransa Emmanuel 
Macron, alisema  anatoa 
salamu za rambi rambi kwa 
kumsifu kiongozi huyo wa 
zamani wa Kanisa Katoliki 
kwa kuunda ulimwengu wa 
kindugu zaidi.

“Benedict XVI alikuwa mtu 
wa imani na akili”, alisema 
Waziri Mkuu wa Italia, Gior-
gia Meloni katika ujumbe 
wake.

Alisema papa huyo wa 
zamani alizungumza na mi-
oyo na akili za watu na ataen-
delea kufanya hivyo. ‘

Waziri Mkuu wa Uingereza 
Rishi Sunak alisema amehu-
zunishwa na kifo cha Ben-
edict XVI, ambaye alimtaja 
kama mwanatheolojia mkuu.

Sunak aliongeza kuwa zi-
ara ya Benedict nchini Uin-
gereza mwaka 2010, iliwakili-
sha wakati wa kihistoria kwa 
Wakatoliki na wasio Wakato-
liki kote nchini humo. DW

Korea Kaskazini 
yazidi kurusha 
makombora
SEOUL, Korea Kusini

JESHI la Korea Kusini limesema Ko-
rea ya Kaskazini imerusha makom-
bora matatu ya masafa mafupi ya 
balestiki kuelekea baharini mashariki 
mwa peninsula ya Korea.

Jaribio hilo la hivi karibuni linakuja 
siku tano baada ya Korea Kaskazini 
kurusha ndege zisizo na rubani kwe-
nye anga ya Korea Kusini kwa mara 
ya kwanza tangu 2017.

Korea Kaskazini imerusha makom-
bora zaidi mwaka huu kuliko huko 
nyuma.

Marekani ilisema kurusha makomb-
ora hayo sio tishio la mara moja kwa 
Marekani au washirika wake.

Makombora hayo matatu ya 
masafa mafupi yalirushwa kutoka 
mwendo wa saa 08:00 kwa saa za 
huko (23:00 GMT) kutoka Mkoa wa 
Hwanghae Kaskazini, kusini mwa mji 
mkuu Pyongyang, walisema wakuu 
wa jeshi la Korea Kusini.

“Urushaji wa makombora ya bales-
tiki ya Korea Kaskazini ni uchochezi 
mkubwa ambao unadhoofisha amani 
na utulivu kwenye Peninsula ya 
Korea na pia jumuiya ya kimataifa,” 
waliongeza.

Walisema makombora hayo yali-
ruka takriban kilomita 350.

Jeshi la ulinzi wa pwani ya Japan 
hapo awali lilisema kombora moja 
lilikuwa limeanguka baharini.  BBC

KYIV, Ukraine

MAMLAKA ya mji mkuu wa 
Ukraine, Kyiv imesema mfumo wa 
ulinzi wa anga wa nchi hiyo umezuia 
mashambulizi ya ndege zisizo na 
rubani za Russia  zilizolenga mji huo.

Mji wa Kyiv na maeneo jirani ya 
mashariki mwa nchi yanalengwa na 
makombora ya Russia mfululizo na 
kusababisha maisha kuwa magumu. 

Wakati huo huo rais wa Ukraine, 
Volodymir Zelensky, ametangaza mi-
pango ya kupanua mifumo ya ulinzi 
ya nchi yake. 

Gavana wa kijeshi wa mkoa wa 
Kiev, Olexiy Kuleba, alisema mifumo 
ya kukinga makombora iliangusha 
ndege zisizo na rubani za Russia.

Viongozi wa jiji la Kiev walisema  
kwamba mashambulizi ya jana yali-
yolenga mji huo yalishindwa kufikia 
malengo yake baada ya ndege tano 
zisizo na rubani kudunguliwa. DW

Kiongozi wa kwanza katoliki kujiuzulu

Mfumo wa 
ulinzi anga 
Ukraine
wazuia 
mashambulizi 
ya ndege
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TEKNOLOJIA KIGANJANI CHUKUA TAHADHARI	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

L
EO ni tarehe Mosi ya mwa-
ka 2023. Ni Mwaka Mpya 
kabisa lakini si kwa upya wa 
mambo japo wengi wetu 

huwa tuna matumaini kwamba 
pengine magumu na changamoto 
tulizopitia mwaka uliopita hazi-
tatukuta katika mwaka mpya.

Lakini baada ya muda tunajikuta 
hakuna mabadiliko yoyote. Kama 
ulikuwa na madeni mwaka uli-
opita, usitarajie kwamba yataisha 
tu kwa sababu umeingia mwaka 
mpya. Hizi ni namba tu kinacho-
takiwa ni kubadili na kubuni mbi-
nu mpya za kutatua changamoto 
zetu.

Leo tuzungumze kidogo kuhusu 
teknolojia kiganjani. Profesa Ros-
tow anaelezea ukuaji wa teknolojia 
katika ngazi ya juu kabisa kama 
kiashiria kimojawapo cha upigaji 
hatua ya maendeleo katika maisha 

‘MV Mapenzi’, ‘Chatu Mkali’ zilivyokoleza 
mipasho kwenye muziki wa dansi Tanzania 

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

ya mwanadamu, japo panaweza 
kuwapo tofauti kati ya ukuaji wa 
uchumi na maendeleo. Anaamini 
maendeleo ni mchakato lakini 
uchumi unaweza kukua ghafla.

Sasa kwenye teknolojia ya ki-
ganjani nikimaanisha matumizi 
ya vifaa vya kisayansi kama simu, 
kompyuta na aina nyingine zozote 
za kisasa zenye kurahisisha ma-
wasiliano na mambo mengine ni 
njia nzuri, lakini wakati wowote 
inaweza kuwa njia hatarishi kwa 
maisha yako na ya wengine. Ni 
kweli kwamba sasa kwa kutumia 
teknolojia kiganjani, tunaweza 
kutuma pesa, kukata hata tiketi za 
usafiri tukiwa nyumbani badala 
ya kwenda stendi. Yote hayo haya-
ondoi kuchukua tahadhari juu ya 
matumizi ya vifaa hivi.

Ni mwezi uliopita tu nikiwa 
na simu yangu mara nikapokea 
ujumbe kwa njia ya Whatsapp 
kutoka kwa rafiki yangu aishie 
nchini Kenya. Ujumbe huo uliki-
wa unasema “Masambu unahi-
taji mkopo usiyo na riba?” Habari 
hiyo kwa mara ya kwanza ilikuwa 
habari njema sana kwangu. Nika-
taka kujua naupataje maana kwa 
kweli unaposikia taarifa nzuri 
zinazohusu pesa, lazima uulize 
haraka. Nilimwitikia nahitaji,  aka-
niambia kuna watu nimewapata 
huku mtandaoni wao wanataka 
taarifa zako tu kwa maana ya maji-

na kamili kisha utawapatia namba 
ya akaunti na jina unalotumia ili 
wakuwekee na unapata ndani ya 
masaa 24.

Swali la kwanza nikamuuliza, 
wewe umeshawapa hizo taarifa? 
Akasema ndiyo nishawatumia! 
Swali la pili nikamuuliza kwe-
nye akaunti yako uliyowatumia 
kuna fedha? Akasema ndiyo ipo 
fedha kidogo nikamwambia kabla 
hatujamaliza mazungumzo haya, 
naomba uhamishe hizo fedha 
kwanza, akanambia sawa. 

Alipokwenda kwenye akaunti 
yake kila akiingiza namba za siri 
anaambiwa amekosea. Baadaye 
akagundua akaunti yake haifanyi 
kazi, akanijulisha, nikamuuliza 
maswali yangu umeyaelewa 
akasema ndiyo. Nikamwambia 
siku nyingine isitoe taarifa zako bi-
nafsi na hasa zinazohusu akaunti 
za fedha.

Tazama alitumia simu yake 
ya mkononi kupoteza fedha al-
izokuwa nazo kwa kutamani ku-
pata fedha nyingi ambazo hakuwa 
nazo. Wako wengine wanakuja na 
hadithi kwamba sijui mume wan-
gu alifariki dunia alikuwa na fedha 
nyingi sana, hivyo wanakwambia 
wanataka waje katika nchi uliyopo 
mtumie fedha hizo pamoja. Mara  
wanakwambia tunaoomba akaun-
ti ya benki tukuingizie fedha tena 
wanataja mamilioni ya fedha. Sasa  

huu ni mwaka mwingine mpya 
usikubali kuingia matatizoni kwa 
kutumia silaha uliyoshika mkono-
ni kujiangamiza.

Wale jamaa wa tuma kwenye 
namba hii bado wapo na siku 
hizi wamebadili mbinu baada ya 
kugundua kwamba tuma kwe-
nye namba hii imeshagundulika. 
Sasa  wanaweza kutumia majina 
ya watu mnaoheshimiana, yaani 
meseji inakuja anajitambulisha 
kwamba mimi ni fulani nipo kwe-
nye kikao naomba unutumie pesa 
kwenye namba hii kisha nikitoka 
nitakurejeshea na wanataja watu 
mnaofahamiana.

Bahati mbaya sana ikitokea uka-
jaribu kupiga namba za huyo mtu 
ili kujua kama ni yeye ametumia 
namba nyingine, akawa hapati-
kani, unaweza kutuma kwa imani 
kwamba inawezekana kweli ame-
pata shida. Ukijaribu  kupiga nam-
ba ile inayotuma ujumbe anak-
wambia tuma meseji nipo kwenye 
kikao. Jua  hilo tapeli moja limekaa 
sehemu linachoma nyama.

Mwaka uliopita pia kwa ku-
tumia simu zetu hizi, baadhi ya 
watu walidanganywa kiasi cha 
kurekodi video za utupu na kuwa-
tumia watu wasiyowafahamu kwa 
kuahidiwa kupewa fedha nyingi 
na watu wanaojitambulisha kuwa 
wako nje ya nchi kumbe unaweza 
kukuta ni wajinga fulani wapo 

M
WAKA 1984 na 
mwaka 1985 uli-
kuwa na matukio 
mengi ya kufura-

hisha na kuhuzunisha kwenye 
muziki wa dansi nchini Tanza-
nia.

Nikisema kufurahisha, nina 
maana kuwa ulikuwa na neema 
kwa makundi ya wanamuziki 
kutoka bendi moja hadi ny-
ingine kwa maslahi manono 
zaidi.

Mashabiki wa bendi ambazo 
zimechukua wanamuziki hao 
waliibuka na furaha, huku wale 
ambao wamechukuliwa wak-
ibaki na huzuni.

Mwaka 1984 kundi la baadhi 
ya wanamuziki wa DDC Mli-
mani Park Orchestra, ‘Sikinde 
Ngoma ya Ukae’, wakiongozwa 
na wapiga magitaa Joseph Mu-
lenga ambaye alikuwa akipiga 
solo, Abdallah Gama, rhythm 

hapo tu Buza kwa Rulenge! Ukishawa-
tumia wanageuza kibao na kukufanya 
ATM kwamba mzigo tunao usipotuma 
fedha tunaachia mtandaoni kwa hiyo 
unageuka mtumwa ili kulinda hadhi 
yako. Inakubidi  ukubali kutuma fedha 
kila wakati.

  Mambo hayo yaliwakumba zaidi 
dada zetu wakati mwingine wanaofan-
ya hivyo wanaweza kuwa hata wapenzi 
wao ambao tangu wanaanzisha uhu-
siano wanakuwa na lengo la kufanya 
hivyo baadaye. Kwa hiyo ni muhimu pia 
kuwa makini  kama unaanzisha uhusi-
ano baada ya kujiridhisha na mtu uliye 
naye.

Teknolojia mkononi zimesababisha 
ndoa nyingi pia kuvunjika au mauaji. 
Kameseji  kametoka huko kalikotoka 
kakaingia asiyehusika kakaona, tafrani 
inaanza mpaka kiasi cha kukosana au 
kuuwana. Hebu fikiria simu ni yako, 
ulinunua mwenyewe bila kulazimishwa 
lakini inagharimu uhai wako. 

Mambo ni mengi nikisema niseme 
yote hapa tunahitaji kuandika kitabu 
lakini itoshe kusema, mwaka mpya 
huu ni kuwa makini na matumizi ya 
hizi teknolojia. Muhimu zaidi kulinda 
taarifa zetu binafsi dhidi ya watu tusio-
wafahamu. Natambua  kwamba kwa 
sasa hakuna aliye salama kuhusu taarifa 
binafsi lakini zile tunazoweza kuzizuia 
tusikubali kutoa kirahisi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

na Suleiman Mwanyiro mpiga gitaa 
la bass, walilipa kisogo kundi hilo 
lililokuwa kwenye kilele cha mafani-
kio na kwenda kuunganisha nguvu 
kwenye bendi ya Bima Lee, iliyoku-
wa ikimilikiwa na Shirika la Bima la 
Taifa (NIC).

Kitu ambacho mashabiki wengi 
walikuwa hawaelewi hadi leo ni 
kwamba kwenye kundi la wana-
muziki waliotakiwa kwenda Bima, 
mwimbaji Hassan Rehani Bitchuka 
alikuwa mmojawapo, walikubali-
ana  kila kitu, lakini alikwenda kwao 
mkoani Kigoma kwa mapumziko.

Bitchuka katika historia yake ya 
muziki hajawahi kupigia bendi ya 
Bima Lee lakini ilitakiwa iwe hivyo. 
Na angerejea mapema, leo hii his-
toria ingekuwa inamtaka mwana-
muziki huyo kuwa aliwahi kupigia 
bendi hiyo na hata nyimbo nyingi 
angekuwa ametunga na kuimba 
kwa kuthibitisha hilo.

Kwa mujibu wa Gama, ni kwamba 
mpaka wanaanza mazoezi ya ny-
imbo mpya, Bitchuka hakutokea. Na 
kwa wakati ule hakukuwa na simu 
za mkononi, hawakujua tatizo ni 
nini. Ndipo walipomfuata Shaaban 
Dede kwa ajili ya kuimba vipande 
ambacho angeimba Bitchuka kama 
angekwenda. 

Hata hivyo, Bitchuka hakutokea 
lakini wachambuzi wa masuala ya 
muziki wanadai kuwa mwanamuzi-
ki huyo alishindwa kwenda Bima 
Lee baada ya kurejea toka Kigoma 

na kumkuta Dede amejiunga na 
bendi hiyo. Akaona bora abaki Si-
kinde kwa sababu yeye na mwana-
muziki huyo sauti zao zinafanana.

Mwaka 1985, Orchestra Safari 
Sound baada ya mwanamuziki 
Freddie Ndala Kasheba kumaliza 
mkataba wake, mmiliki Hugo Kisi-
ma alikwenda kung’oa wanamuziki 
wa Sikinde. 

Bitchuka safari hii hakupona, aka-
chukuliwa na OSS pamoja na pacha 
mwenzake, Muhidini Maalim Gu-
rumo, Ally Makunguru na Charles 
John Ngosha, wakaenda kuimarisha 
bendi hiyo na wakaasisi mtindo wa 
Ndekule. Mpango mzima wa kuwa-
chota wanamuziki hao nguli, ulisuk-
wa na Abel Barthazar Mgaitembo, 
aliyekuwa katibu wa bendi ya OSS. 
Wakati huo Barthazar, aliyekuwa 
mpiga solo na rhythm matata, aliku-
wa ametoka sikinde akaenda Bima 
Lee sambamba na kina Dede lakini 
hakaa sana na kujiunga na OSS.

Kitendo bila kuchelewa, Sikinde 
wakaenda Juwata Jazz Band na 
kumchukua mwanamuziki Fresh 
Jumbe aliyekuwa amejiunga kutoka 
Dar International ya Marijani Rajab. 
Wakati Gurumo na wenzake wanaji-
unga na OSS, Sikinde ilikuwa ikivu-
ma na wimbo MV Mapenzi Namba 
Moja, uliotungwa na Mwarami Mo-
hammed ‘Golden Finger, aliyekuwa 
gwiji wa kucharaza Rhythm na Sec-
ond Solo.    

Kuondoka kwa Gurumo am-

baye alikuwa kiongozi wa Sikinde 
ilionekana kuwa pigo kubwa kwa 
DDC Mliman Park lakini katika kuji-
kaza kisabuni, walitunga wimbo MV 
Mapenzi Namba Mbili, ulioashiria 
kumpiga dongo Gurumo. Wimbo 
huo ambao kwa kiasi kikubwa uli-
imbwa na Fresh Jumbe na Cosmas 
Chidumule, ulimfananisha nahodha 
(Gurumo) kujitosa baharini na ha-
timaye kumezwa na nyangumi na 
papa baada ya meli kukumbwa na 
dhoruba.

Hebu tuanze na mashairi ya wim-
bo wa sehemu ya pili ya ‘MV Map-
enzi.’

“Kuchafuka kwa bahari siyo 
mwisho wa safari. Meli  ilipokumb-
wa na dhoruba nahodha kajitosa 
baharini. Wale papa na nyangumi 
kwenye uchu wamemmeza ooh 
masikini.

“MV mapenzi, meli ya wapendan-
ao, bendera inapepea safari yaen-
delea. Mabaharia wenye upendo 
wameikabili dhoruba, ushirikiano 
na bidii, ndiyo silaha yao ya ukweli 
na upendi ukitawala roho, kamwe 
hutaona mchafuko moyoni mwako.”

Wimbo huo unamalizia na 
maongezi kati ya kapteni wa meli 
hiyo na mtu aliyekuwa kwenye 
chumba maalum bandarini akiion-
goza. Kapteni anamweleza mas-
wahibu yote yaliyowapata wakiwa 
safarini, meli ilivyokumbwa na dho-
ruba na mabaharia shupavu walio-
weza kumwaga maji nje ya meli na 

kuifanya kuendelea na safari. Pia 
anamwambia nahodha wao mkuu 
alikuwa mwoga kiasi kwamba alia-
mua kujitosa baharini, lakini imeshi-
kwa na msaidizi na wanaendelea na 
safari.

Hata hivyo, Gurumo alijibu vikali 
dongo hilo kwa kutunga wimbo uit-
wao ‘Chatu Mkali’ akiwa Ndekule. 
Mashairi ya wimbo huo ni kama 
ifuatavyo;- 

“Chatu mkali kwa nini wamuo-
gopa, mnyama asiye kivuli hana 
mfupa, tena jabali apitapo hana 
pupa, apenda machakani mjini 
hakuzoea. Hutega njiani siku 
amekusudia, ni mwepesi kubaini 
adui kumfikia, usimchezee ndugu 
utaangamia, ukukute msukosuko 
ujute kuzaliwa.

“Usimchezee chatu, ooh chatu 
we, dongo usimtupie, utaukosa 
ushindi. Natoa onyo kwa yeyote 
anayemchezea chatu ni hatari, 
atakuwa asipate lolote la manufaa, 
na ajali imkute bila ya kutegemea, 
atakuja aadhirike ajute na dunia.”

Hizo ni baadhi ya nyimbo chache 
za mipasho kwenye muziki wa 
dansi. Watu  wakipigana vijembe, 
mipasho na kuzodoana, lakini uzuri 
ni kwamba alikuwa hatajwi mtu 
jina. Wenyewe na mashabiki ndio 
wanajua nini kinaendelea na  wali-
kuwa wakibishana mitaani na viji-
weni kama ilivyo sasa ingawa wakati 
huo hakukuwa na majukwaa ya 
mitandao ya kijamii. 
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maana mama wewe umetoka hapa 
umetukimbia, sisi tumetwimbilika 
usiku mzima, tumekesha mama, he 
mara hatukuoni na hadi urudi huja-
taka kumhadithia lolote ilikuwaje na 
nini kilitokea.”

“Ndiyo hilo dada nilitaka nikwam-
bie na hadi kwa nini nimerudi huku. 
Unajua nimevurugwa shoga yangu. 
Maana nimekosa mwana na maji ya 
moto.”

“Enhee, nipe ubuyu shoga yangu.”
“Mmmh! Na wewe nawe kwa 

ubuyu, hadi unataka ugeuke unian-
galie usoni wakati nakusuka hapa.”

Yalikuwa ni maongezi kati ya 
Vayajo na shoga yake Nasma chini ya 
mwembe karibu na nyumba ya kina 
Nasma.

Vayajo alimtembelea shoga yake 
ambaye alimuona amsuke, amfunge-
funge japo mabutu tu.

“Unajua nimekaa na siri hii naona 
donge tu limekaa hapa, sijakusimulia 
japo wewe shoga yangu, nilikuwa na-
kupigia simu kukuuliza mambo ya 
huku, lakini sijawahi hata kukwam-
bia niko wapi.” “Na mimi wala sikuta-
ka kujua shoga yangu, ya nini mradi 
tu mzima basi.”

“Lakini chonde chonde shoga yan-
gu iwe siri yako. Sitaki niisikie kwa 
mtu yoyote hapa kijijini. Nikiisikia 
najua wewe. Na ushoga wetu utaisha 
siku hiyo hiyo.”

“Nani? Mimi? Vayajo tangu tuko 
shule, umeshawahi kusikia siri yoy-
ote yako nimeitoa?”

“Ndiyo maana hadi leo wewe ume-
baki shoga yangu na wewe ndiye na-
kusimulia hii kwa mara ya kwanza 
kwa sababu nakuamini.”

“Funguka shoga funguka mtoto wa 
kike.” Akachombeza ili Vayajo aseme 

kila alichotaka kukiongea yeye mwe-
nyewe baada ya kukaa nalo moyoni 
kwa siku zote. “Shoga nikwambie 
ukweli kuwa mimi nilikwenda Dar es 
Salaam kwa mwanaume.”

“Mimi nilijua tu itakuwa hivyo 
shoga, haiwezekani umkimbie 
mwanaume siku ya ndoa, halafu 
uende kwingine na si kwa mwa-
naume mwingine. Sasa imekuwaje 
ukarudi?”Akadakia Nasma.

“Ndiyo hapo sasa nilipovurugwa. 
Dada we. Wakati nikiwa na mahusi-
ano na Jerry hadi nikamleta hapa ny-
umbani, kuna mwanaume mwingine 
huko huko Dar alikuwa ananifuatilia, 
anaitwa Jaziru.

Si unakumbuka kipindi kile 
nilipokuwa naenda Chang’ombe 
mara kwa mara kwa dada Pude, mto-
to wa mama mkubwa?”

“Nakumbuka shoga.”
“Basi kule ndiko nilikokutana na 

Jerry, halafu baadaye kuna kaka 
mmoja akatokea kunipenda anaitwa 
Jaziru. Lakini mimi Jaziru nikawa 
hata simuelewi hivi, akili yangu 
ikawa kwa Jerry na yeye nikatokea 
kumpenda sana hadi nikaja kumtam-
bulisha huku.

Shoga we, kijana wa watu kumbe 
kaenda kwa da’ Pude kachukua 
namba yangu mpya, akaanza kuni-
sumbua. Nikawa kuna wakati na-
toroka hapa nakwenda Dar, siendi 
kwa Jerry nakwenda kwa Jaziru. Yule 
kaka naye sasa akaniambia kuwa 
anataka kunioa. Mimi nikamwambia 
kuna mtu amewahi, anataka kunioa. 
Hakukubali, akaanza kunishawishi 
oooh, muache njoo kwangu, mimi 
nikakataa.”

“Mmmh! Vayajo, umekataa vipi 
wakati umemtoroka hapa mwen-

S
I nilikwambia wewe, kubali 
akuchukue moja kwa moja 
kwa mahari ile ile ya dada 
yako ukakataa, haya sasa 

ndugu yako huyo huyo amekulisha 
nyama haramu, hujafanya chochote 
anakutuhumu, si bora angerudi na 
kukukuta umehamia tu huko huko 
tuone kama angekufuata?”

Ikabidi Zulfa naye aangue kicheko 
kwa maneno ya babu yake.

“Babu wewe ni mtu mzima, na-
kuamini, inawezekana, lakini ngoja 
na mimi nifanye uchunguzi wangu, 
kama ni kweli basi mbona dada 
atakuwa ananifikiria vibaya hivyo.”

“Lakini yeye si alikimbia hapa kab-
la ya kuja kufungishwa ndoa, sasa 
wivu wa nini kwa mdogo wake?”

“Hapo sasa babu, ingekuwa ame-
funga ndoa kweli, au wameshawahi 
kuishi wote, lakini hata ndoa bado, 
katoroka, sasa leo ndiyo anamuona 
mzuri eeee, hehehe, amechelewa 
babu weeee.” Akasema huku akijit-
ingishatingisha kwa mbwembwe na 
mikogo kiasi cha kumvunja mbavu 
babu yake.

“Kwani dada yako anataka amu-
ombe msamaha ili warudiane au 
vipi?”

“Najua basi, mradi wewe umesha-
nipa mwongozo kuwa kisa kitakuwa 
ni huyo aliyemkimbia mwenyewe 
au?”

“We unafikiri Jerry atakubali kwa 
aibu ile aliyompa?”

“Mhh, babu huwezi kujua, map-
enzi haya, huwezi kujua mtu rohoni 
mwake.”

“Wewe si umeishi naye miezi miwi-
li huko Dar, alikuwa anaonekanaje? 
Anamtajataja au?

“Babu nikwambie tu ukweli, mimi 
nimekaa naye hata kumtaja tu ali-
kuwa hamtaji. Kuna wakati mimi 
nilikuwa najisahau namtaja. Kwa 
sura tu alikuwa anaonekana kama 
anachukia, ingawa hata siku moja 
hajawahi kuniambia hapendi ni-
kimtaja, lakini alionekana kabisa 
anakuwa kama hataki hivi, na mimi 
nikabadilika nikawa sisemi lolote 
kuhusu da’ Vayajo.”

*******************************
“Naa, mwenzako nimevumilia, lak-

ini yamenifika hapa.” Akasema huku 
akiuweka mkono wake wa kulia kwe-
nye koo kuonyesha yalipomfika.

“Nini tena Vayajo, na wewe ume-
shaanza...”

“Siyo nimeanza. Unajua tangu nir-
udi huku Msangani sijamsimulia mtu 
yeyote kilichonikuta huko Naa.”

“Kitu gani nilichokukuta, 

“Mimi nilijua 
tu itakuwa 
hivyo shoga, 
haiwezekani 
umkimbie 
mwanaume 
siku ya ndoa, 
halafu uende 
kwingine 
na si kwa 
mwanaume 
mwingine. 
Sasa im-
ekuwaje 
ukarudi?”

Harusi imevunjika-12

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534) zako?”

“Wee Naa wee, nilikataa, ndiyo 
maana nilikubali hadi mipango 
yote ya harusi inafanyika, akawa 
ananiletea meseji hapa, yaani 
Vayajo kweli umekubali kuolewa 
na huyo mwanaume wakati mimi 
nakupenda. Nikamwambia mimi 
nafuata maisha, wewe huna ki-
pato kikubwa hata cha kutunza 
mwanamke akaishi kwa raha. Aka-
niambia mwenzako sasa hivi nina 
mchongo, ukikubali hiyo nitaku-
wa milionea, nikamwambia haya 
tutaona. Dada we siku moja kabla 
ya ndoa, akanipigia simu akaniam-
bia mambo yameshatiki nina pesa 
za kumwaga, nina mamilioni hapa 
sina hata wa kutumia naye, naku-
taka wewe la azizi wangu, mwen-
zangu kusikia hivi nikapagawa.”

“He, makubwa dada wewe ndiyo 
yalikuwa hayo eee.”

“Shoga yangu nikamwambia 
hapa niko ndani, mimi bi harusi 
kesho naolewa. Akaniambia uta-
jiharibia mwenyewe, mimi sasa 
hivi ni tajiri, nimeshapiga pesa 
maana nataka niishi na wewe, 
lengo lipo pale pale. Nikamwam-
bia kama unataka kuishi na mimi 
basi niamini kama kweli una hizo 
pesa, weka shilingi milioni tano 
kwenye akaunti yangu. Mama we, 
akaniomba namba za akaunti. 
Kwani ilifika hata robo saa, kwe-
nye ujumbe wangu wa simu ikas-
oma nimeingiziwa shilingi milioni 
saba, sikuamini, nilipagawa. Sasa 
hapo nilikuwa niko tayari kufanya 
chochote shoga. Nilikuwa na hapo 
tena na hiyo ndoa? Mimi napele-
kwa saluni hapo akili yangu haipo 
kabisa hapa.”

“Mmmh! Shoga yangu una 
mambo weee.”

“Mambo kidogo shoga, basi 
narudi akanipigia simu, nikam-
wambia mimi sasa hivi natem-
bea na wapambe kwa hiyo asi-
pige simu anaweza kuharibu dili, 
atume tu meseji, ndiyo akaniam-
bia amempigia simu dada yangu 
Pude. Hivi unajua yeye peke yake 
ndiyo anajua kila kitu na yeye 
ndiye aliyefanya maarifa ya mimi 
kutoroka bila mtu kujua. Nyinyi 
mlikuwa mnamuona kwenye 
sherehe, kumbe yule kaka kam-
pigia simu akamwambia kila kitu 
na yeye akapigwa laki zake tano. 
Pude akaja akaniuliza, nikamwam-
bia dada mimi niko tayari kuondo-
ka, sijali chochote kitakachotokea, 
pesa hizo siyo mchezo. Tukaanza 
kupanga mbinu sasa za kutoroka. 
Tutatorokaje na umati ule?”

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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Christina Tossy 
afunga na ‘Ndoa’

MWIMBAJI anayekuja kwa kasi kwenye 
muziki wa Injili,  Christina Tossy, ame-
waomba wanandoa kuanza mwaka 2023 
kwa kumtukuza Mungu.

Akizungumza na BT jana, Tossy, 
amesema amemaliza mwaka 2022 kwa 
kuachia kibao chake ‘Ndoa’ ambacho 
tayari amepata mrejesho chanya kutoka 
sehemu mbalimbali nchini.

“Huu ni wimbo wangu wa mwisho kwa 
mwaka 2022, namshukuru Mungu ume-
wabariki wengi, unaelezea upendo na 
kuponya ndoa nyingi, tayari upo kwenye 
chaneli yangu ya YouTube,” amesema 
Tossy ambaye mbali na kuwa mwimbaji 
ni mtunzi na mpigaji ala za muziki.

Miss Tanzania  2010, Genevieve 
Mpangala, ameanza mwaka 2023 
vizuri baada ya singo yake ‘Pole Pole’ 
kufanya vizuri.

Kibao hicho ambacho alikitambu-
lisha mwishoni mwa 2022, amem-
shirikisha rapa Mini Centrozone.

Akizungumza na Nipashe, Me-
neja wa msanii huyo Abou amesema 
mwaka huu mrembo huyo atajikita 
katika muziki pekee, hivyo mashabiki 
wake watarajie mambo matamu.

“Kama ambavyo mashabiki wame-
kuwa wakimpa ushirikiano katika 
urembo, naomba pia kumpokea katika 
muziki,” amesema.

Amesema video ya PolePole am-
bayo amemshirikisha Moni tayari 
inafanya vizuri kwenye majukwaa ya 
muziki.

Genevieve 
hapatoshi

2023



FERNANDEZ AITAKA CHELSEA
KIUNGO wa kati wa Benfica na Argentina, Enzo Fer-

nandez mwenye umri wa miaka 21 amekubali kuhamia 
Chelsea. (Metro)

BENFICA YAWEKA NGUMU
KLABU ya Benfica imesema ripoti iliyotolewa wako 

tayari kumuuza, Enzo Fernandez ambaye ni mshindi 
wa Kombe la Dunia wakati wa dirisha la Januari ni 
“uongo kabisa”.(Evening Standard)

MAC ALLISTER SOKONI
IKIWA uhamisho wa Enzo Fernandez hautatimia, 

mpango wao wa dharura wa Chelsea utakuwa ni kum-
sajili kiungo wa kati wa Brighton na Timu ya Taifa ya 
Argentina, Alexis Mac Allister, mwenye umri wa miaka 
24. (The Times)

MADRID : KARIBU BELLINGHAM
REAL Madrid iko tayari kutumia zaidi ya euro mil-

ioni 100 kumsajili kiungo wa kati wa Borussia Dort-
mund na Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham, 
mwenye umri wa miaka 19, ambaye pia analengwa na 
Liverpool. (ESPN)

PERRONE ANUKIA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United imekuwa ikihusishwa 

na kiungo wa kati wa Velez Sarsfield mwenye umri wa 
miaka 19, Maximo Perrone, lakini Manchester City wa-
naweza kuwashinda kwenye saini yake.  (Team Talk)

JORGINHO KURUDI NAPOLI
MCHEZAJI Jorginho mwenye umri wa miaka 31 ana-

taka kurejea Napoli mkataba wake na Chelsea utaka-
pomalizika, lakini Barcelona na Newcastle pia wan-
amtaka kiungo huyo wa Timu ya Taifa ya Italia. (La 
Repubblica)

JIMENEZ NJIA NYEUPE
RAUL Jimenez mwenye umri wa miaka 31 huenda 

akaruhusiwa kuondoka Wolves katika dirisha dogo 
iwapo klabu hiyo itafanikiwa kusajili mshambuliaji 
mwingine. (Daily Mail)

PEDRAZA ATAJWA LEEDS
KLABU ya Leeds United sasa ndio timu pekee in-

ayomsaka beki wa kushoto wa Villarreal, Alfonso Pe-
draza, ambaye ana umri wa miaka 26.  (Team Talk)

DEULOFEU ANUKIA VILLA
ASTON Villa inavutiwa na mshambuliaji wa zamani 

wa Everton na Watford, Gerard Deulofeu mwenye umri 
wa miaka 28, ambaye kwa sasa anaichezea Udinese. 
(90 min)

GIL KUREJEA SPURS
WINGA wa Tottenham Hotspur, Bryan Gil mwenye 

umri wa miaka 21 anataka kurejea Valencia Januari hii. 
(Deporte Valenciano)

GYOKERES HAENDI KOKOTE
NYOTA analeyengwa na  Wolverhampton Wander-

ers, Viktor Gyokeres, mwenye umri wa miaka 24 ha-
taenda popote katika dirisha la uhamisho la Januari, 
amesema bosi wa mshambuliaji huyo wa Coventry 
City, Mark Robins.  (Birmingham Live)

MOFFI KUTUA SOUTHAMPTON
KLABU ya Southampton imeonyesha nia ya kumsaji-

li mshambuliaji wa Lorient na Timu ya Taifa ya Nigeria, 
Terem Moffi, mwenye umri wa miaka 23 katika dirisha 
dogo la Januari.  (Southern Daily Echo)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo ameji-
unga na klabu ya Al Nassr 
ya Saudi Arabia kwa mka-
taba utakaodumu hadi 

mwaka 2025.
Nahodha huyo wa Timu ya Taifa 

ya Ureno ni mchezaji huru baada 
ya kuondoka Manchester United 
baada ya mahojiano yenye utata 
ambapo aliikosoa klabu hiyo.

Ronaldo ameripotiwa atapokea 

mshahara mkubwa zaidi katika 
historia ambao ni pauni milioni 177 
kwa mwaka.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 37 amesema “natamani ku-
pata uzoefu wa ligi mpya ya soka 
katika nchi tofauti”.

Ronaldo aliongeza: “Nina ba-
hati nimeshinda kila kitu nilichod-
hamiria kushinda katika soka la 
Ulaya na ninahisi sasa huu ni wakati 
mwafaka wa kubadilishana uzoefu 
wangu Asia.”

Al Nassr - mabingwa mara tisa wa 
Ligi Kuu Saudi Arabia (Pro League) 
- walielezea usajili huo kama “histo-
ria inayoundwa”.

Klabu hiyo ilisema “itahamasi-
sha ligi yetu, taifa na vizazi vijavyo, 
wavulana na wasichana kuwa bora 
zaidi “.

Katika majira ya joto, Ronaldo 
alikataa mkataba wa pauni milioni 
305 kujiunga na timu nyingine ya 
Saudi - Al Hilal - kwa sababu alikuwa 
ameridhika kubakia  United.

   Sasa Mreno huyo ameweka rekodi mpya ya 
kulipwa mshahara mkubwa...

Jumapili Januari 1, 2023

habari MICHEZO

Ronaldo ajiunga rasmi
na Al Nassr ya Saudia



Fernandez akubali kujiunga Chelsea
LONDON, England 

MCHEZAJI wa Benfica, Enzo 
Fernandez, amekubali kujiunga 
na Chelsea wakati wa dirisha 
dogo la usajili la Januari, kwa 
mujibu wa Metro.

Nyota huyo aliichezea Ar-
gentina na kutwaa ubingwa wa 
Kombe la Dunia, hivyo kusababi-
sha uvumi wa uhamisho.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 21 alituzwa kwa juhudi 
zake na kutajwa kuwa Mchezaji 
Chipukizi wa mashindano hayo.

Fernandez alijiunga na Ben-

fica akitokea River Plate mwaka 
jana, akisaini mkataba wa miaka 
mitano ambao unamalizika 
2027.

Fabrizio Romano ameripoti 
The Blues wameanzisha mazun-
gumzo na klabu hiyo ya Ureno 
kuhusu uhamisho, huku akita-
jwa kugharimu pauni milioni 
105 kutokana na kipengele cha 
kuachiwa.

Benfica wameonyesha nia 
ndogo ya kumuuza Fernandez 
na Chelsea tayari wana mpango 
wa kumsaidia endapo hatua 
hiyo haitatokea.

habari MICHEZO
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MADRID, Hispania

K
OCHA Mkuu wa Real Madrid, Car-
lo Ancelotti, alitoa onyo kuhusu, 
Karim Benzema, kuwa bora zaidi 
mwaka 2023 baada ya mshindi 

huyo wa tuzo ya Ballon d’Or kufunga ma-
bao mawili katika ushindi wa magoli 2-0 
dhidi ya Real Valladolid, hapo juzi.

Benzema alikosa Fainali za Kombe la 
Dunia 2022 huku Ufaransa ikimaliza katika 
nafasi ya pili kutokana na jeraha alilopata 
usiku wa kuamkia michuano hiyo. 

Na baada ya michuano hiyo, alitangaza 
kustaafu kucheza soka la kimataifa.

Fowadi huyo mwenye umri wa miaka 35 
aliondoa masikitiko hayo katika mchezo 
wa kwanza wa Madrid tangu kurejea kwa 
LaLiga, akifunga penalti dakika ya 83 kab-
la ya kuongeza dakika sita baadaye.

“Namwona Benzema amehamasika 
sana, na nadhani utaona tofauti kuanzia 
2023,” alisema Ancelotti akiiambia DAZN.

Katika mwaka wa kalenda wa 2022, 
Benzema amehusika katika mabao mengi 
katika mashindano yote kuliko mchezaji 
mwingine yeyote wa LaLiga, akiwa na 40.

Benzema alifunga mabao 44 katika me-
chi 46 alizoichezea Los Blancos msimu 
uliopita lakini amekuwa na jeraha lililo-
tatizwa msimu huu, akifunga mara nane 
katika mechi 13.

Kuhusu uchezaji wa timu yake, Ancelot-
ti aliiambia LaLigaTV: “Kuna habari nyingi 
nzuri kutoka kwa mchezo huu.

Benzema atabiriwa 
makubwa 2023

***
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-------------------------

***

------------------------

--------------------- 

***



Jumapili Januari 1, 2023

habari michezo
23

Yanga  
yaendeleza  
furaha ikiingia  
mwaka 2023

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR.

PAZIA la mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi kwa mwaka 2023 linatara-
jiwa kufunguliwa rasmi leo kwa Maaf-
ande wa KVZ kuvaana na Mlandege 
kwenye Uwanja wa Amaan, visiwani 
hapa.

Mechi hiyo ya ufunguzi itacheza 
kuanzia 10:15 jioni na baadaye itafuati-
wa na mchezo kati ya Malindi dhidi ya 
Jamhuri kutoka Pemba.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Mlandege, Abdallah 
Mohamed ‘Bares’ alisema timu yake 
imejiandaa vyema kuhakikisha wa-
naanza vizuri  mashindano hayo kwa 
kupata ushindi katika mchezo huo wa 
ufunguzi.

Bares alisema lengo lao ni kuhakiki-
sha kwa mwaka huu timu hiyo inatin-
ga hatua ya fainali na kuiondosha aibu 
Zanzibar ya timu zake kuwa washiriki 
na si washindani katika mashindano 
hayo.

Kocha huyo alisema anafahamu 

ugumu wa michuano hiyo kutokana 
na kushirikisha timu kubwa zenye 
uzoefu kutoka nje ya Zanzibar kama 
Simba, Yanga na Azam, hivyo wameji-
andaa kupambana ili kufikia malengo 
yao.

“Nawajua vizuri KVZ, kwa sababu 
nimeshakutana nao mara kadhaa 
katika michezo ya Ligi Kuu Zanzibar, 
hivyo mechi hiyo tutegemee itakuwa 
wa upinzani mkubwa,” alisema Bares.

Naye Kocha Msaidizi wa KVZ, Ali 
Khalid, alisema timu yake imejiwekea 
malengo makubwa katika mashinda-
no hayo na wanaamini watafikia kwa 
sababu wachezaji wao wamejipanga.

“Tunatarajia kushinda mechi zote 
na  kufanikisha malengo yetu, tuna-
taka kufanya vizuri zaidi mwaka huu,” 
Khalid alisema.

Mashindano hayo yataendelea tena 
kesho kwa Aigle Noir kutoka Burundi 
kuvaana na Chipukizi wakati KMKM 
yenyewe itawakaribisha Singida Big 
Stars, mechi zote zitachewa kwenye 
Uwanja wa Amaan.

Mlandege yafikiria mazuri
Mapinduzi Cup ikianza leo

wachezaji wa Yanga kupun-
guza kasi ya mashambu-
lizi, hivyo kwa muda mrefu 
mpira kuchezwa katikati 
ya uwanja,  kuwafanya ma-
beki wa Mtibwa Sugar 
waliokuwa wakiongozwa 
na Vedastus Mwihambi, 
Geofrey Kuseke na viungo, 
James Kotei na Omari Sul-
tan, kupumua kidogo.

Kipindi cha pili Mtibwa 
Sugar ilionekana kubadi-
lika na kuanza kupeleka 
mashambulizi langoni 
mwa Yanga, ingawa hay-
akuwa na hatari.

Aziz Ki ndiye alionekana 
hatari zaidi kwenye lango 
la wenyeji kwani alipiga 
mashuti mengi ambayo 
yalikuwa yakitoka juu ya 
lango au kupanguliwa 
na Shekimweli, huku 
Mwihambi akimdhibiti ki-

nara wa mabao katika ligi 
hiyo, Fiston Mayele, asifu-
rukute na ‘kutetema’, kazi 
ambayo ilifanikiwa.

Kama wangekuwa ma-
kini, Bakari Mwamnyeto na 
Mayele wangeweza kufun-
ga mabao kwa nyakati to-
fauti baada ya kumiminiwa 
krosi na Aziz Ki aliyekuwa 
kwenye kiwango cha hali 
ya juu jana, lakini walipiga 
vichwa fyongo, mpira uka-
toka nje.

Timu zote zilifanya ma-
badiliko, Yanga ikiwatoa 
Aziz Ki, Moloko na Farid 
Mussa, ikawaingiza Gael 
Bigirimana, Dickosn Am-
bundo na David Brayson, 
wenyeji wakiwatoa Sultan 
na Ismail Mhesa, wakiwain-
giza dimbani Mkele Joseph 
na Onesmo Mayaya, lakini 
hayakubalisha matokeo.
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ka katika mabao manne 
kwenye mechi hiyo, 
akifunga matatu na kutoa 
pasi ya goli moja, lakini 
aliwaahidi wanachama na 
mashabiki wa Simba bado 
wanaendelea kufanya 
usajili.
“Hatujamaliza usajili, kama 
huu mmoja tu umekuwa 
na mafanikio makubwa 
namna hii kwa mechi 
moja tu, hao wengine wa-
naokuja sijui balaa litaku-
waje,” alitamba Ahmed.
Kocha Mkuu wa Simba, 
Juma Mgunda, alisema 
kuwepo kwa kocha wa 
viungo ndani ya timu hiyo 
ni siri kubwa ya mab-
adiliko ya viwango vya 
wachezaji wake.
Mgunda amewapongeza 
wachezaji kwa kuonyesha 
kiwango safi katika ushin-
di huo mnono waliopata 
dhidi ya Prisons ambayo 
huwapa changamoto kila 
wanapokutana.
Kocha huyo alisema timu 
yake imekuwa na mab-

adiliko makubwa tofauti 
na awali kwa sababu ya 
ushirikiano wa benchi hilo 
na kocha wa viungo katika 
kuhakikisha wachezaji 
wanakuwa na viwango 
vizuri.
“Prisons walikuwa na 
malengo ya kupambania 
Sh. milioni 30 walizoa-
hidiwa na sisi (Simba), 
tulitaka kutimiza malengo 
yetu ya kusaka alama tatu 
muhimu katika mchezo 
huo. Kiwango cha nyota 
mpya (Ntibazonkiza) ni 
kizuri na uzoefu wake 
utasaidia kikosi, tunaimani 
uzoefu wake utatusaidia 
katika michezo yetu ya 
ndani na kimataifa  ndio 
maana tulimsajili kwa 
kipindi kifupi ameonyesha 
kitu,” aliongeza Mgunda.
Kikosi cha Simba jijini 
kesho kuelekea  Zanzi-
bar katika mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi 
ambapo Simba watacheza 
mechi yao ya kwanza 
dhidi ya Mlandege kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa 
Amaan.
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Kocha, Abdallah Mohamed ‘Bares’,
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Adam Fungamwango na Saada Akida

USHINDI wa mabao 7-1 ilioupata juzi 
dhidi ya Prisons kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
umeifanya Simba  kuweka rekodi tatu 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, iki-
wamo kuvunja rekodi yake yenyewe 
ya kufunga mabao mengi katika 
mchezo mmoja msimu huu.
Mabao matatu ya straika, John Bocco 
na Saido Ntibazonkiza, yameifanya 
Simba kuwa timu ya kwanza kufunga 
‘hat-trick’ mbili kwenye mechi moja.
Inakuwa ni ‘hat-trick’ ya pili kwa 
Bocco msimu huu, ambapo ya kwanza 
aliipata Novemba 19, mwaka jana 
katika mechi dhidi ya Ruvu Shooting, 
akiiongoza timu yake kushinda ma-
bao 4-0 kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.
Rekodi ya pili ni kuwa ndiyo timu 
yenye ‘hat-trick’ nyingi, ambapo 
mpaka sasa inazo tatu, mbili ziki-
pigwa na Bocco na nyingine ikiwekwa 
na Ntibazonkiza aliyekuwa akicheza 
mechi yake ya kwanza msimu huu na 
kikosi cha Simba, akiwa amesajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo akitokea 
Geita Gold FC.
Mpaka sasa kuna ‘hat-trick’ nne katika 
Ligi Kuu, ambapo moja ikipigwa na 
Fiston Mayele wa Yanga, akifanya 
hivyo kwenye mechi dhidi ya Singida 
Big Stars, timu yake ikishinda mabao 
4-1.
Simba pia imeweka rekodi nyingine 
ya kufunga mabao mengi zaidi kwe-
nye Ligi Kuu kwa kufunga idadi hiyo 
ya mabao, ikivunja rekodi yake ya 
mabao 5-0 ambayo iliiweka Oktoba 
30, mwaka jana ilipoichapa Mtibwa 
Sugar na Desemba 18, mwaka jana 
ilipopata idadi hiyo ya mabao dhidi 
ya Geita Gold.
“Simba tunaamini katika mbinu, mi-
kakati na ubora, tulisema hata kama 
wangewaahidi dunia nzima, lakini 
kama hawana ubora wasingeweza 
kufanya kitu, tumewafunga, tume-
wanyanyasa na tumewapigia mpira 
mkubwa,” alisema Meneja Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally.
Alisema usajili wa Ntibazonikiza 
umeanza kulipa kwa sababu amehusi-

Simba SC 
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Ligi Bara

Jumapili Januari 1, 2023

    Yaichapa Mtibwa Sugar na kujiimarisha 
kileleni katika msimamo wa...
Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji wa kimataifa 
kutoka Burkina Faso, Stephane 
Aziz Ki, alifunga bao pekee akiion-
goza Yanga kupata ushindi katika 

mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Mtibwa Sugar iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Manungu, Turiani mkoani Morogoro 
jana.

Bao hilo si tu limeifanya Yanga kuendelea 
kuongoza Ligi Kuu Tanzania Bara na kurudi-
sha pengo la pointi sita dhidi ya Simba inayo-
shikilia nafasi ya pili, bali pia limeifanya ku-
maliza mwaka 2022 kwa ushindi na pointi 
zake 50 kibindoni.

Simba iliyoko katika nafasi ya pili ina poin-

ti 44 wakati Mtibwa Sugar imesalia nafasi ya 
nane ikiwa na pointi 24.

Aziz Ki aliipatia Yanga bao hilo dakika ya 
26 kwa faulo ambayo ilionekana kama haina 
hatari yoyote, lakini mpira ukajaa ndani ya 
wavu.

Baada ya Kibwana Shomari 
kuchezea madhambi, mfungaji 

alikwenda kupiga faulo ambayo 
iliupita ukuta wa wachezaji wa

 Mtibwa Sugar na ukionekana 
kama unakwenda kwenye 
mikono ya kipa chipukizi, 

Razack Shekimweli, lakini ul
imgonga na kujaa wavuni.

Yanga ilianza mechi hiyo kwa kasi, ikil-

ishambulia lango la wenyeji kama nyuki, 
na dakika ya tatu, krosi ya Tuisila Kisinda 
kutoka kwenye wingi ya kushoto nusura 
izae bao, ilipokwenda kutua katika mguu 
wa Aziz Ki aliyepiga shuti kali lililopaa juu ya 
lango.

Mashambulizi mengi ya Yanga yalikuwa 
yakipitia kwa mawinga wake kwenye mbio, 
Kisinda na upande wa kushoto na Jesus 
Moloko, anayecheza kulia ambaye waliwapa 
wakati mgumu mabeki, David Kameta ‘Du-
chu’ na Issa Rashid ‘Baba Ubaya’ ambao wal-
ilazimika kufanya kazi ya ziada kuwazuia.

Angalau kuingia kwa bao kuliwafanya 

Yanga yaendeleza
furaha ikiingia 2023

Benzema atabiriwa makubwa 2023
UKurasa  22
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Winga wa Yanga, Tuisila Kisinda (kulia), akijiandaa kumtoka kiungo mkabaji wa Mtibwa Sugar, James Kotei, 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Manungu, Turiani mkoani Morogoro. 
Yanga ilishinda ba0 1-0.PICHA: MTANDAO
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