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TRA yapata mwarobaini kukomesha  
migogoro  na wafanyabiashara 
Na Restuta James

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Yussuf Mwenda, amesema ka-
tika kutatua migogoro ya wa-
fanyabiashara, wakiwamo wa 
Kariakoo, mamlaka imeweka 
utaratibu wa kukutana nao 
mara tatu kwa mwezi ili ku-
wasikiliza na kuzipatia ufum-
buzi kero zao.

Amesema TRA imezindua 
APP (application) kwa ajili ya 
kupokea maoni, ushauri na 
malalamiko kutoka kwa wafan-
yabiashara na wananchi ambao 
yatamfikia Kamishna Mkuu 
moja kwa moja.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam na wahariri 
wa vyombo mbalimbali vya 
habari pamoja na waandishi 
wa habari wakati wa uzinduzi 
wa App hiyo  inayoitwa ‘TRA 
Sikika App’, Mwenda alisema 
wameamua kukutana na wa-
fanyabiashara katika vipindi 
hivyo  ikiwa ni njia ya kutatua 
changamoto zao.

“Tutakutana nao kwa mwezi 
mara tatu na mimi nitakuwa 
ninakwenda kukutana nao ili 
kutatua matatizo yao na  ndilo 
la msingi zaidi. Tunafanya 
hivyo,” alisema.

Alisema moja ya malalamiko 
ya wafanyabiashara wadogo ka-
tika soko hilo ni kutotoa Risiti 
za Kielektroniki (EFD), kuingiza 
mizigo nchini kwa kuchangia 
kasha na hivyo mtu mmoja 
kulipia ushuru wa forodha.

“Tumetengeneza timu na 
wale wanaoigiza kwa kuchang-
ia makasha, hii ni moja ya 
namna ya kutatua changamoto 
inayowakabili.

“Nyingine walitaka wajue 
makadirio ya kodi kabla hawa-

jaagiza mzigo. Tumekubaliana 
tuwe na viwango vya makadi-
rio kwa shehena mbalimbali,” 
alisema.

Alisema bidhaa nane viki-
wamo vitenge na nguo, zime-
shawekewa makadirio ya ush-
uru wa forodha na kwamba, 
hivi sasa mfanyabiashara ana-
jua kiasi atakacholipa kabla ya 
kuagiza.

  “TRA inataka kuona Ka-
riakoo inakuwa soko lenye 
ushindani mkubwa kwa nchi za 
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

“Haipendezi kuita Soko la Ki-
mataifa wakati watu wa nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) na Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC), ha-
waji. Tunaamini wakija wengi 
tutapata kodi zaidi; na hili lin-
awezekana,” alisema.

Mwenda alisema sekta isiyo 
rasmi ni kubwa na kwamba, 
TRA inatengeneza mfumo 
utakaoziwezesha mamlaka 
zote za serikali kusomana na 
kurahisisha kuwatambua wa-
fanyabiashara wa ngazi zote 
kuanzia wadogo.

“Tutajenga mifumo ya kodi 
za ndani na ya forodha. Kume-
kuwa na malalamiko mengi 
kwamba, mifumo haisomani na 
kutosomana kunapoteza kodi 
za Watanzania. Tutajenga Mfu-
mo wa Forodha (TANCIS), am-
bao utazinduliwa Januari mwa-
kani ili kuhakikisha kwamba, 
taarifa tunazozipata ni sahihi 
na zinatumika kutenda haki na 
kutoa uamuzi sahihi wa kodi.

“Tunaamini hii mifumo ita-
tusaidia kuwajua wafanyabi-
ashara ambao hawako kwenye 
taarifa za TRA. Tukiimarisha hii 
ninaamini tutaongeza tax base 
(idadi ya walipakodi)” alisema.

Kuhusu malalamiko ya 

wawekezaji katika masuala ya 
kodi, Mwenda alisema amewe-
ka utaratibu wa kukutana nao, 
ili kusikiliza kero na maoni yao 
kuhusu maboresho wanay-
opendekeza.

Alisema ameshakutana na 
ujumbe wa Balozi wa China 
nchini, na wiki ijayo atakutana 
na Balozi wa Marekani, huku 
pia akikutana na wawekezaji 
wazawa.

“Tunakutana nao kujua wana 
changamoto zipi ili tuzitatue. 
Zile ambazo ziko ndani ya she-
ria tutazishughulikia, zilizo nje 
ya sheria tutaziwasilisha serika-
lini ili zifanyiwe kazi,” alisema.

Mwenda alisema mkakati 
wake ni kushirikiana kikamilifu 
na walipakodi wote ili kutatua 
changamoto na kuongeza 
ubunifu wa kukusanya kodi.

BANDARI
Alisema baadhi ya wafan-

yabiashara wasio waaminifu 
wanakwepa kodi kuanzia 
bandarini kwa kutoa mizigo 
wakidai ni ya nje ya nchi, bada-
la yake wanaiuza soko la ndani.

“Kitengo chetu cha ufuatiliaji 
wa bidhaa zinazosafirishwa nje 
ya nchi tumekiimarisha ili ku-
hakikisha mizigo hiyo inatole-
wa nchini.

“Niseme ni rahisi kudhibiti 
mizigo hii kwa hiyo tutaima-
risha ufuatiliaji na kama kuna 
watumishi wetu wanashiriki-
ana na wakwepa kodi tuta-
waondoa,” alisema.

SIKIKA APP
Kuhusu aplikesheni hiyo, 

Mwenda alisema wafanyabi-
ashara na wananchi wanaweza 
kuwasiliana naye moja kwa 
moja kwa kuwasilisha maoni na 
malalamiko ya huduma za TRA.

“Hii ni moja ya njia ya ku-
wasiliana na walipakodi. Tut-

aendelea kutoa elimu ya kodi 
na kuboresha huduma za kodi. 
Ofisi zetu zitakuwa wazi kwa 
ajili ya kutatua changamoto zo-
zote za kikodi,” alisema.

Akizungumzia aplikesheni 
hiyo, Mkurugenzi wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) wa TRA, Emmanuel 
Nnko, alisema inatoa fursa 
kwa wananchi kuwasiliana na 
Ofisi ya Kamishna Mkuu na 
kuongeza uwazi na uwajibi-
kaji wa mamlaka hiyo. Alisema 
taarifa zitakazotumwa kwenye 
aplikesheni zitasaidia kuongeza 
ushirikiano kati yake na walipa-
kodi kwa kufahamu mahitaji 
yao na kuyashughulikia kwa 
wakati. Kamishna wa Forodha, 
Juma Bakari, alisema mfumo 
wa kuwawezesha wafanyabi-
ashara wadogo wanaochangia 
kasha kuingiza shehena nchini 
na kila mmoja kulipia, umean-
za kutumika mwezi huu.

Juni mwaka huu, wafanyabi-
ashara katika mikoa mbalim-
bali walifunga maduka wak-
ilalamikia pamoja na mambo 
mengine, mifumo ya kikodi 
inayowaumiza.

Mwezi uliopita, Rais Samia 
Suluhu Hassan, aliunda kamati 
ya kupitia mifumo ya kodi kwa 
ajili ya kushughulikia tatizo hilo 
ili kuweka mazingira mazuri ya 
kundi hilo katika ufanyaji kazi 
wao. Rais Samia alitoa taarifa ya 
uundwa kwa kamati hiyo katika 
mkutano wa 15 wa Baraza la 
Taifa la Biashara (TNBC) baada 
ya Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), kueleza changa-
moto wanazokutana nazo 
wafanyabiashara zikiwamo 
kufungiwa akaunti za benki, ku-
chukuliwa fedha bila utaratibu 
sahihi na kufungiwa mashine 
za kutoa risiti (EFD).

   
Kijana 
afariki 
akisafisha 
kisima
cha mafuta, 
baba yake 
azirai 

Na Mary Mosha, MOSHI

KIJANA Sharom Tarimo (21), 
amefariki dunia baada ya ku-
ingia katika kisima cha  mafu-
ta kinachomilikiwa na kampuni 
ya Total Energies, Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro. 

Akizungumza  mara baada 
ya uokoaji, Kaimu Kamanda 
wa Jeshi la Zimamoto na Ukoaji 
Mkoa wa Kilimanjaro, Mrakibu 
Msaidizi (ASF) Jeremia  Mkom-
agi, alisema jana saa 5:23 asu-
buhi   walipokea taarifa ya 
uokoaji huo, katika kituo hicho 
cha mafuta kilichopo mkabala 
na Ofisi za Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) Mkoa wa Kiliman-
jaro. 

Alisema ni utaratibu wa 
kawaida wa kusafisha kisima hi-
cho, kuona kama kinauwezo wa 
kuendelea kuhifadhi mafuta.

“Tulipokea taarifa ya uokozi 
wa mtu mmoja kuingia katika 
kisima cha mafuta kilichokuwa 
kinafanyiwa mahesabu, upimaji 
na marekebisho kama kinaweza 
kuendelea kufanya kazi. Tu-
lifika na kuanza shughuli za 
uokozi kwa kunyonya maji yal-
iyokuwa yamechanganyikana 
na dizeli na kisha kuopoa mwili 
huo.

“Mwili wa Tarimo umehifa-
dhiwa katika Hospitali  ya Ru-
fani  ya Mkoa Mawenzi,” alise-
ma Kamanda Jeremia.

Alisema kisima hicho hutu-
mika kuhifadhia mafuta lita 40 
na wakati wa kukifanyia usafi 
huwekwa maji.

Kutokana na tukio hilo, 
Mkomagi alitoa rai kwa wamiliki 
wa vituo vya mafuta kuchukua 
tahadhari za kutosha  wanapo-
fanya utaratibu wa kawaida wa 
usafishaji wa visima ili kuondo-
kana na athari za namna hiyo.

Mmoja wa mashuhuda,  Lucy  
Msami, alisema kijana huyo ali-
kuwa  na mtu mwingine (anaye-
daiwa ni baba yake mzazi) am-
baye yeye alipatwa na mshtuko 
na kupoteza fahamu na kupele-
kwa katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa ya Mawenzi. 

“Inaonekana hakuchukua 
tafadhali  au kuna kitu hakik-
wenda sawa. Ila bado wenye 
vituo vya mafuta wanapaswa 
kuongeza umakini hasa katika 
usafishaji wa visima vyao,” alise-

Kamishna wa 
Uchunguzi wa 
Kodi wa Mam-
laka ya Mapato 
Tanzania (TRA), 
Evarist Mashi-
ba, akizun-
gumza kwenye 
mkutano wa 
wahariri na 
waandishi wa 
habari, wakati 
wa uzinduzi 
wa TRA Sikika 
App, jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: RES-
TUTA JAMES 
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega,   amesema teknolojia 
ya uzalishaji wa malisho aina ya Jun-
cao ambayo imeanza kutumika hapa 
nchini ni suluhisho la   kumaliza 
changamoto za malisho ya mifugo na 
kupunguza migogoro ya wakulima na 
wafugaji.

Ulega aliyasema  hayo jana wakati 
alipouongoza ugeni kutoka Shirika 
la Umoja wa Mataifa (UN) wakiwak-
ilishwa na Msaidizi wa Katibu Mkuu 
wa Umoja huo,  Earle Rattray, kutem-
belea Shamba la Serikali la Mbegu za 
Malisho aina ya Juncao lililopo Vikuge, 
Kibaha, mkoani Pwani.

“Katika shamba hili la serikali la Vi-
kuge kuanzia mwaka 2021 hadi mwa-
ka huu tumeshapanda majani ya Jun-
cao ekari 21, mbegu zilizozalishwa ni 
kilo 178,262, huku zaidi ya wakulima 
957 wakishiriki kulima majani hayo 
kwa hatua tofauti,” alisema Ulega.

Ulega alisema kuwa teknolojia hiyo 
ya Juncao ni sehemu katika Programu 
ya TUTUNZANE MVOMERO iliyozin-
duliwa na serikali ambayo inahama-
sisha wafugaji kulima malisho katika 
maeneo yao, kuhifadhi mazingira na 
kupunguza migogoro ya wakulima na 
wafugaji.

 Waziri huyo alishukuru Umoja wa 
Mataifa kwa mchango wao mkubwa 
katika kuwajengea uwezo wataalam 
mbalimbali wa wizara hiyo kuifaha-
mu teknolojia hiyo ya ulimaji majani 
ya Juncao.

“Teknolojia hii tumeichukua kama 
ni suluhu ya mahitaji ya malisho ka-
tika taifa letu”, alisema.

Msaidizi wa Katibu Mkuu wa 
UN, Balozi Earle Rattray amefurahish-
wa na maendeleo ya teknolojia hiyo 
hapa nchini, huku akimpongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuonesha 
utayari wa kuipokea kwa kuwa ni su-
luhisho kwa migogoro ya wakulima 
na wafugaji.

Teknolojia 
mpya 
kuongeza
uzalishaji 
malisho 
mifugo 

Waliodaiwa kumbaka binti mbaroni 
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini lina-
washikilia watu wanne kati 
ya sita wanaodaiwa kuhusika 
katika tukio la binti, mkazi wa 
Yombo Dovya, Temeke, Dar 
es Salaam, aliyefanyiwa uka-
tili kwa kulawitiwa na kubak-
wa. 

Aidha, jeshi hilo limesema 
limebaini unyama huo uli-
tendeka  Mei, mwaka huu, 
eneo la Swaswa jijini Dodoma.

Limesema tayari binti huyo 
amepatikana na amehifadhi-
wa eneo salama na anaende-
lea kupata huduma zinazosta-
hili zikiwamo za kisaikolojia. 

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Msemaji wa 
Jeshi la Polisi Nchini,  Naibu 
Kamishna (DCP)  David 
Misime, watuhumiwa hao 
wamekamatwa jijini Dodoma 
na mkoa wa Pwani, huku jeshi 
hilo likiendelea kuwasaka 
wengine wawili waliojificha.

“Jeshi la Polisi linatoa taar-
ifa ya uchunguzi wa tukio 
ambalo lilisambazwa katika 
mitandao ya kijamii kupitia 
picha mjongeo (video clip) 
kuanzia Agosti 2, mwaka huu.

“Hadi sasa uchunguzi 
umefanikisha kukamatwa 
watuhumiwa wanne kati 
ya sita ambao walipanga 
na kutekeleza uhalifu huo. 
Watuhumiwa hao ni Clin-
ton Honest Damas kwa jina 
maarufu Nyundo, Praygod 
Mushi, Amini Lema na Nikson 
Jakson,” alisema.

Misime alisema uchunguzi 
wa tukio hilo unaendelea ku-
kamilishwa sambamba na ku-
wasaka watuhumiwa wawili 
ambao bado wamejificha ili 
wafikishwe mahakamani.

“Kwa hawa ambao bado 
wamejificha kama kuna yeyo-
te anayefahamu wamejificha 
kwake atoe taarifa na asipo-
fanya hivyo, wakikamatwa 
wakiwa nyumbani au katika 

makazi yake atakamatwa na 
kufikishwa mahakamani,” ali-
omba.

Misime pia alisema wame-
wakamata watuhumiwa 
wanne Dar es Salaam baada 
ya kukiuka sheria na kusam-
baza picha mjongeo wa 
tukio hilo katika mitandao 
ya kijamii ambao ni Flora Mi-
ombola, Aghatha Mchome, 
Madatha Jeremiah Budodi na 
James Nyanda Paulo.

Alisema watuhumiwa 
wanne wamekamatwa kwa 
tuhuma za kutengeneza na 
kusambaza taarifa za uongo 
mitandaoni zinazosema RIP 
(Rest in Peace) yaani pumzika 
kwa amani binti aliyebakwa 
na kulawitiwa akutwa ame-
fariki. “Taarifa nyingine ya 
uongo inasema mama wa 
binti huyo amedondoka na 
kufariki. Watuhumiwa wawili 
wamekamatwa huko Arusha 
na wawili mkoani Dar es Sa-
laam ambao majina yao ni 

Amos Lwiza, Adam Dongo, 
Venance Mallya na lsack Elias.

“Jeshi la Polisi lingependa 
kutoa onyo kwa baadhi ya 
watu ambao hawana mam-
laka ya kufanya hivyo waache 
tabia ya kwenda katika eneo 
ambalo lilitajwa kuwa huyo 
binti anaishi wakimtafuta 
yeye na familia yake ili wawa-
hoji au kuwaona,” alisema.

Misime alisema kufanya 
vitendo vya aina hiyo ni ku-
watweza utu wao na kuwa-
tonesha majeraha waliyonayo 
mioyoni mwao.

Agosti 4, mwaka huu, katika 
mitandao ya kijamii kulisam-
baa video ikionesha namna 
vijana watano wakimfanyia 
ukatili huo binti huyo huku 
wakimrekodi.

Katika video hiyo vijana 
hao walisikika wakimtuhumu 
kutembea na mume wa mtu 
na binti huyo akisikika kuom-
ba msamaha mtu aliyejitam-
bulisha kama afande.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati), akifafanua jambo kwa Msaidizi wa Katibu Mkuu wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa (UN), Earle Courtenay Rattray (kushoto kwake), wakati walipotembelea Shamba la Serikali 
la Mbegu za malisho aina ya Juncao, eneo la Vikuge, wilayani Kibaha mkoani Pwani jana. Wa (pili kulia) ni Mkuu 
wa Mkoa wa Pwani, Abubakari Kunenge. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashungwa atia neno uboreshaji wa daftari la kura
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, amewahimiza Wa-
tanzania wenye sifa za kujiandik-
isha katika uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura, ku-
jitokeza katika vituo ili kupata 
vitambulisho vitakavyowawez-
esha kupata haki ya kuchagua 

viongozi katika uchaguzi ujao.
Bashungwa ambaye ni 

Mbunge wa Karagwe mkoani 
Kagera, alitoa rai hiyo jana baada 
ya kujiandikisha kwenye Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura ka-
tika Kituo cha Shule ya Msingi ya 
Ahakishaka, Kata ya Nyabiyonza,  
wilayani Karagwe.

“Tukitaka kupata viongozi wa-

zuri hatua ya kwanza ya kufanya 
ni kujiandikisha kwenye daftari 
ili tuweze kutumia haki yetu ya 
kidemokrasia muda utakapofika 
wa uchaguzi”, alisema.

Bashungwa aliipongeza Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC) kwa kuboresha dafrati la 
kudumu la wapigakura na ku-
fanya kazi kwa weledi hali inayo-

imarisha demokrasia nchini.
Aidha, Bashungwa alim-

pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuwa kinara wa kuen-
delea kuimarisha demokrasia 
nchini na kuendelea kuiwezesha 
Tume  Huru ya Taifa ya Uchagu-
zi.

Naye, Fidelis Makata, 
mwandikishaji wa Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapigaku-
ra katika Kituo cha Ahakishaka, 
alisema mchakato huo unafanyi-
ka kwa siku saba kuanzia Agosti 
15, mwaka huu.

Uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura unaoende-
lea unaongozwa na kauli mbiu 
“Kujiandikisha kuwa Mpigakura 
ni Msingi wa Uchaguzi Bora”.
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DC aunda kamati 
mapambano 
kamari, shisha 
Na Romana Mallya

SIKU chache baada ya gazeti hili 
kuripoti kuhusu kushamiri kamari 
na uvutaji shisha katika makazi ya 
watu maeneo ya Mwananyamala, 
Kinondoni mkoani Dar es Salaam, 
Mkuu  wa  Wilaya  hiyo, Saad Mtam-
bule, ameunda kamati za maadili 
kuanzia ngazi za mitaa na kata ili ku-
kabiliana navyo.

Julai 20 na 21, mwaka huu, gazeti 
hili liliripoti kushamiri kwa kamari 
na uvutaji wa shisha katika makazi 
ya wananchi, unaohusisha watoto na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kilitia 
neno katika hilo.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC), Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
CCM)   Amos Makalla, Julai 17, mwaka 
huu, akiwa ziarani mkoani Dar es Sa-
laam, aliagiza mkuu wa wilaya hiyo na 
timu yake kuandaa majibu ya kero za 
wananchi zikiwamo hizo zinazolala-
mikia na kabla ya kumaliza ziara yake 
taarifa kamili waikabidhi.

Jumatano, ikiwa ni siku ya 23 tangu 
agizo la Makalla kutolewa, Mtambule 
alitangaza kuunda kamati za maadili 
kuanzia ngazi za mitaa na kata ili ku-
kabiliana na vitendo vya ukatili viki-
wamo hivyo.

Akizungumza katika mkutano ul-
iojumuisha viongozi wa dini na we-
nyeviti wa mitaa, kata na taasisi za 
kijamii zinazojishughulisha kupinga 
vitendo vya ukatili, Mtambule alisema 
hali katika mitaa wilayani humo si ya 
kuridhisha.

Alisema hali si ya kuridhisha kuto-
kana na vijana wengi kujiingiza katika 
utumiaji wa dawa za kulevya, ulevi, 
ukahaba na uchezaji kamari.

“Tumeona kuna kina dada maarufu 
‘dada poa’ baadhi ya mitaa yetu wa-
nafanya biashara ya ukahaba. Tuna 
vijana wetu wa kiume wanafanya bi-
ashara ya ushoga, tunao watoto wetu 
wanaofanyiwa ukatili wa aina mbal-
imbali wanabakwa na wanalawitiwa.

“Lakini pia tumeona kuna vijana 
ambao wameingia kwenye matumi-
zi ya dawa za kulevya, uchezaji wa 
kamari uliopitiliza, unywaji wa pombe 
uliopitiliza, na uhalifu mwingine wa 
udokozi wa hapa na pale,”alisema.

Alisema kwa kuangalia hayo yote, 
sababu kubwa ni wanaiona inachang-
iwa na malezi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kinon-
doni, Kamishna Msaidizi Mwandami-
zi  (SACP)  Mtatiro  Kitinkwi, alisema 
wahalifu wana tabia moja ya kuona 
kama adhabu haijatolewa kunakuwa 
na tabia ya kurudia makosa.

“Adhabu ikitolewa na jamii ikaona 
wahalifu wakaona basi tunakuwa 
tumepunguza makosa na uwezekano 
wa kutokea tena,” alisema.

Paroko  wa  Parokia ya Watakat-
ifu Mashahidi  wa  Uganda, Mago-
meni, Padri Christian Likoko, alisema 
kupitia mkutano huo wamejiwekea 
malengo mbalimbali kama wilaya chi-
ni ya Mkuu wa Wilaya kukabiliana na 
vitendo hivyo.

Bunge lakunwa maendeleo bomba la mafuta
Na Mwandishi Wetu 

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Bajeti, imeipongeza 
serikali kwa kutekeleza miradi 
inayoleta mageuzi ya kiuchu-
mi katika sekta mbalimbali. 

Wakati wabunge hao waki-
toa pongezi hizo, Naibu Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Ni-
shati, Dk. James Mataragio, 
amesema ujenzi wa mradi wa 
bomba la mafuta hadi sasa 
umefikia asilimia 39.2.

  Wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge la Bajeti 
walitoa pongezi hizo jana 
walipokuwa wakikagua  
utekelezaji wa mradi wa Bom-
ba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP) katika kit-
uo kitakachotumika kupokea, 
kuhifadhi na kusafirisha mafu-
ta ghafi kutoka Uganda.  Kuto-
kana na umuhimu wa mradi 
huo, wabunge hao waliahidi 
kuzidi kuupa msukumo kuto-
kana na umuhimu wake ka-
tika mageuzi ya kiuchumi.

Baada ya kukagua kituo hi-
cho Chongoleani mjini Tanga, 
Mwenyekiti wa Kamati, Oran 
Njeza, alisema wameona mra-
di wa EACOP una umuhimu 

kiuchumi, hivyo wataendelea 
kuupa msukumo mkubwa ili 
ukamilike kwa wakati.

Kamati hiyo imempongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
mabadiliko ya kiuchumi anay-
oyafanya kupitia utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya kim-
kakati kama wa EACOP, am-
bayo inaendana na jinsi dunia 
inavyokwenda kwa sasa.

“Mradi mkubwa kama wa 
EACOP haukutegemewa ku-
fanyika kwenye nchi za kiaf-
rika lakini maono ya viongozi 
wakuu wa Uganda na Tanza-
nia yamesababisha mradi 
huu kufanyika ili kuwezesha 
mafuta sasa kusafirishwa kwa 
njia ya mabomba ambayo pia 
yanasaidia katika ulinzi wa 
mazingira,” alisema Njeza.

Aidha, kamati imeitaka Wiz-
ara ya Nishati kuweka kipaum-
bele katika ujenzi wa mabom-
ba   yatakayosafirisha nishati 
za aina mbalimbali kama vile 
gesi na mafuta, hivyo kuifanya 
Tanzania kuwa kituo cha usa-
firishaji wa nishati hizo barani 
Afrika. Kamati pia imeliagiza 
Shirika la Maendeleo ya Petro-
li Tanzania (TPDC) kuongeza 
nguvu ya kuutangaza mradi 

huo ili wananchi wafahamu 
jinsi serikali inavyoendelea 
kutekeleza miradi yake.

Mkuu wa Mkoa wa Tan-
ga, Balozi Dk. Batilda Bur-
ian, alisema EACOP ina faida 
mbalimbali katika mkoa huo 
ikiwamo kutoa ajira takriban 
900, kuongeza mzunguko wa 
fedha, kuongeza fursa za bi-
ashara ikiwamo katika kituo 
cha kupokelea, kuhifadhi na 
kusafirikisha mafuta kilichoko 
Chongoleani Tanga, kuuza ra-
silimali kama vile simenti na 
kupata mapato mbalimbali 
kupitia ushuru.

Alitilia mkazo masuala ya 
afya na usalama mahali pa 
kazi katika miradi mbalimbali 
nchini na kuipongeza EACOP 
kwa kutekeleza suala hilo kwa 
ufanisi. Kwa zaidi ya saa zaidi 
milioni mbili waliyofanya 
kazi, alisema  hakuna ajali 
iliyotokea kwenye maeneo 
yao ya kazi. Awali, Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Dk. James Mataragio alisema   
mradi wa EACOP ni wa kiele-
lezo na kimkakati   kutokana 
na faida zake mbalimbali iki-
wamo kuongeza mapato ya 
nchi katika kipindi cha ujenzi 

na uendeshaji kwa Sh. trilioni 
2.3, kutoa ajira kwa watanza-
nia ambapo mpaka leo umea-
jiri   takriban wananchi 7,584 
huku ajira hizo zikitarajiwa 
kuongezeka.

Aliongeza kuwa kampuni 
146 za kitanzania zimehusika 
kutoa huduma mbalimbali 
kwenye mradi na kunufaika 
kwa takriban Dola za Kimare-
kani milioni 246 na pia mradi 
umewezesha kufanyika kwa 
ununuzi wa Dola za

Marekani milioni 462   na 
vijana wa kitanzania kupata 
mafunzo ya teknolojia mbal-
imbali.  Ujuzi huo watautumia 
kwenye miradimingine ya 
ujenzi wa mabomba kuelekea 
Kenya na Zambia.  Dk. Matara-
gio alisema mradi unaendelea 
vizuri na sasa umefikia asil-
imia 39.2 huku baadhi ya kazi 
zikikamilika kwa asilimia 100 
na ujenzi wa kiwanda cha ku-
wekea mabomba mfumo wa 
kuhifadhi joto cha Sojo uki-
fikia asilimia 90. Pia alisema 
katika eneo la Chongoleani, 
mradi umefikia asilimia 
takriban 40 na kubainisha 
kuwa mradi unatarajiwa kuka-
milika Juni, 2026.

Bil. 1.1/-  kunufaisha  vijana kufuga kwa tija 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amekabidhi Sh. bilioni 1.1 kwa 
vikundi 25 vya programu ya 
‘Jenga Kesho Iliyo Bora (BBT)’ 
ili kufuga kwa tija.

Rais alikabidhi juzi  mfano 
wa hundi kwa baadhi ya wan-
ufaika wa BBT katika kilele 
cha Maonesho ya Kimataifa ya 
Wakulima Nanenane Kitaifa 
yaliyofanyika viwanja vya 
Nzuguni, mkoani Dodoma.

Baada ya kutembelea banda 
la Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Rais Samia  alionesha kufura-
hishwa namna vijana wana-
vyoendelea kunufaika kupitia 
sekta za mifugo na uvuvi.

Aliwataka vijana kutumia 
vyema fursa zinazojitokeza 
ili waweze kujiinua kiuchumi 
na kutoa elimu kwa wenzao 

ambao bado hawajachangam-
kia fursa hizo hususan katika 
sekta za mifugo na uvuvi.

Rais Samia alisema serikali 
imejipanga kujenga uchumi 
jumuishi unaowainua wa-
nanchi wote na kuwawezesha 
kunuifaika ipasavyo kupitia 
uwekezaji unaofanywa ka-
tika sekta za kilimo, mifugo na 
uvuvi.

Alisema serikali imeongeza 
bajeti kwa ajili ya kilimo, mifu-
go na uvuvi ili uwekezaji huo 
ulete mageuzi makubwa kwa 
kuongeza maeneo ya umwa-
giliaji, matumizi ya mbolea, 
uzalishaji na usambazaji wa 
mbegu bora, kuimarisha hu-
duma za ugani kuboresha 
miundombinu ya kuhudumia 
mifugo pamoja na upatikanaji 
wa huduma za ugani, chanjo, 
majosho na masoko.

Rais Samia alisema seri-
kali imeendelea na ujenzi na 
ukarabati wa viwanda vya 
uchakataji wa mazao ya mifu-
go, ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya uvuvi, uku-
zaji wa viumbe maji na utafu-
taji wa masoko na utoaji wa 
mikopo yenye masharti nafuu 
kwa wavuvi na wafugaji.

Wakati Rais Samia akika-
bidhi mfano wa hundi yenye 
kiwango hicho cha fedha 
kutoka Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania (TADB), 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,   
Abdallah Ulega, alisema fedha 
hizo ni mkopo wenye mashar-
ti nafuu na kwamba, serikali 
itaendelea kuitoa kwa mwaka 
huu wa fedha.

Waziri Ulega akitoa taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu 
ya wizara hiyo, alisema kwa 

Mwaka wa Fedha 2024/25, 
wizara imetengewa bajeti 
ya Sh. bilioni 465 ambayo ni 
maradufu ya bajeti iliyokuwa 
ikipata awali, ambazo zitawez-
esha kutatua changamoto za 
wafugaji na wavuvi.

Alisema kwa mwaka huu 
wa fedha, serikali imeandaa 
kampeni kubwa ya kitaifa ya 
chanjo kwa ajili ya mifugo 
pamoja na kuitambua mifugo 
hiyo, ili kuhakikisha mifugo 
inakuwa na afya bora na ku-
leta tija kwa mfugaji.

Waziri Ulega alisema 
imepanga kutoa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa 
ajili ya boti za uvuvi zisizo-
pungua 450 na vizimba 900 
kwa ajili ya kufugia samaki, 
ili kukuza sekta hiyo kwa ku-
changia pato la mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla.

Mchuuzi wa 
fedha, akizipanga 
wakati akisubiri 
wateja ambao 
asilimia kubwa 
ni makondakta 
wa daladala, 
katika kituo cha 
daladala cha 
Mbezi Mwisho, 
Manispaa ya 
Ubungo, Dar es 
Salaam jana. Noti 
ya 1,000/- in-
achenjiwa kwa 
700/- hadi 800/-. 
PICHA: SABATO 
KASIKA
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Rais Samia Suluhu Hassan akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani sh. milioni 354 kwa Mrajisi wa Vyama vya Ush-
irika, Dk. Benson Ndiege (kushoto), iliyotolewa na  Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) ikiwa ni fidia kwa wakulima wa zao 
tumbaku walioathirika na mvua za mawe katika msimu wa kilimo uliopita kwenye mikoa tofauti nchini, wakati kilele 
cha maonesho ya wakulima nanenane, jijini Dodoma juzi. Fidia hiyo, inatokana na huduma ya bima ya kilimo inayotole-
wa na benki hiyo kwa kushirikiana Shirika la Bima la Taifa (NIC). Wengine ni Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kulia), 
Mkurugenzi Mtendaji wa NBC, Theobald Sabi (wa tatu kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa  NIC, Kaimu Mkeyenge. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Waitaka INEC kuongeza udhibiti
maboresho daftari la mpigakura
Na Vitu Audax, MWANZA

WADAU wa Uchaguzi mkoani 
hapa wameiomba serikali kupi-
tia Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC) kuongeza udhibiti 
na usimamizi makini katika 
uboreshaji wa Daftari la Kudu-
mu la Wapigakura.

Lengo ni kuondoa shaka na 
viashiria vya ukiukwaji wa tara-
tibu katika mchakato huo.

Wakizungumza jana nje ya 
mkutano wa INEC na wadau wa 
uchaguzi mkoani humo, wadau 
hao walisema hayo baada ya 
kueleza kubaini baadhi ya ma-
pungufu katika mchakato huo 
katika maeneo yalipofanyika 
maboresho.

Mwakilishi wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Abas Mayala, alise-
ma pamoja na mambo mengine, 
wamebaini ukiukwaji wa She-
ria ya Uchaguzi Na. 7, kifungu 
kidogo cha nne cha sheria ya 
uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani, kinachokataza vion-
gozi na makada wa vyama kisia-

sa kushiriki katika kuandikisha 
daftari hilo.

“Katika mikoa ya Katavi, Kigo-
ma na maeneo mengine tumeo-
na kuwapo kwa upungufu 
mbalimbali ikiwamo ya vipara-
ta, kuharibika kwa mashine, vi-
levile tumeona makada pamoja 
na viongozi wa vyama wakishiri-
ki kama maofisa wa uandik-
ishaji jambo linaloleta madhara 
kwa upande wa vyama vingine,” 
alisema Mayala.

Alisema katika eneo la Ka-
bindi mkoani Kigoma, baadhi 
ya mawakala wa chama hicho 
wanadaiwa kunyimwa vitabu 
vinavyotoa maelekezo ya kusi-
mamia kama mawakala hivyo 
kuiomba tume hiyo kuongeza 
umakini katika maboresho hayo 
kwa kudhibiti viashiria hivyo.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mwanza, Michael Lushinge, 
alisema vyama vya kisiasa vina 
jukumu la kuwafikia wananchi 
wote na kuwaelimisha kuhusu 
ushiriki wao katika maboresho 
hayo, ili kufikia lengo na kum-

fikia kila mtanzania mwenye 
sifa ya kujiandikisha bila kujali 
itikadi za vyama wanavyosima-
mia.

Mwakilishi wa Wanawake 
kutoka Wilayani Ukerewe, So-
phia Donald, aliiomba serikali 
kupitia tume hiyo kuongeza 
muda wa uboreshaji wa daftari 
hilo hasa katika maeneo yenye 
jiografia sisizofikika kwa urahisi 
ili kuwasaidia wanawake na wa-
tanzania kwa ujumla kushiriki 
ipasavyo.

“Kwa Ukerewe tunavyo visi-
wa zaidi ya 30 ambako kati ya 
hivyo, visiwa 15 vinakaliwa na 
watu. Tatizo kubwa ni ufikiwaji 
wa visiwa hivyo pamoja na shu-
ghuli za wananchi, hivyo kwetu 
siku saba ni kidogo zingeonge-
zwa ili wananchi wafikiwe,” 
alisema.

Akifungua Mkutano huo, 
Mwenyekiti wa INEC, Jaji wa Ru-
fani Jacobs Mwambegele, alise-
ma kwa sasa tume hiyo inaen-
delea na jukumu la uboreshaji 
wa daftari hilo kwa mujibu wa 
Katiba ya Mwaka 1977, Ibara ya 

74 (4) pamoja Sheria ya Uchagu-
zi wa Rais na Wabunge pamoja 
na Madiwani kwa Tanzania Bara 
iliyofanyiwa marejereo mwaka 
2024 kifungu cha 16(5).

Jaji Mwambegele aliwaondoa 
hofu wadau hao kuwa vifaa vya 
uboreshaji vimefanyiwa ma-
boresho na kuwa kazi inafanyi-
ka kwa ufanisi na kuzingatia 
sheria na taratibu.

“Kwa mujibu wa kifungu cha 
168 cha Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani Na. 
1 ya mwaka 2024 kadi za mpi-
gakura zilizotolewa mwaka 2015 
na 2020 zenye jina la Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi ni halali na 
zitaendelea kutumika katika 
uchaguzi ujao, hivyo mchakato 
hauwahusu wenye kadi hizo, 
”alisema Jaji Mwambegele.

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa INEC na Katibu wa Tume, 
Ramadhan Kailima, alisema 
kwa mkoa wa Mwanza wana-
tarajia kuwa na wapigakura 
wapya 190,131 sawa na ongezeko 
la asilimia 10.3 ya wapigakura 
1,845,816 walioko sasa.

   

Simbachawene 
aagiza 
kukamilishwa 
ajira za
walimu na 
madaktari 

Na Mwandiashi Wetu 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 
ameagiza kukamilika kwa 
mchakato wa ajira mpya za 
walimu na madaktari ili ku-
punguza pengo la watumishi 
katika kada hiyo, 

Simbachawene alitoa maa-
gizo hayo juzi alipokuwa 
akizungumza na  wananchi 
wa Kata ya Wangi, Jimbo la 
Kibakwe kwenye mkutano 
wa hadhara wakati wa uzin-
duzi wa Shule ya Sekondari 
Wangi.

“Ninamuelekeza Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa 
Umma, kushirikiana na Kati-
bu Mkuu TAMISEMI  (ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa) ili kuhakikisha 
shule zote mpya na vituo vya 
afya nchi nzima vilivyokami-
lika vinapangiwa walimu na 
madaktari mtawalia.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
ametoa ajira zaidi ya 12,000  
kwa sekta za afya na elimu, 
hivyo hatuna budi kuhakiki-
sha wanapangwa vizuri ili 
wananchi wapate huduma 
ipasavyo,” alisema.

Aidha, Simbachawene ali-
waomba wananchi wa kata 
za Wangi na Wotta kushuku-
ru kwa maendeleo ambayo 
yameletwa mathalani ujenzi 
barabara, shule na vituo vya 
afya kwa lengo la kurahisisha 
maisha kwa wananchi.

Kutokana na jitihada hizo 
za serikali katika kuwaletea 
maendeleo, aliwaomba wa-
nanchi wa Kibakwe  katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025, kukichagua Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) hasa Rais 
Samia na yeye kuendelea 
kuwa mbunge na madiwani 
wa chama hicho ili waende-
lee kutekeleza maono waliyo 
nayo badala ya kuanza upya.

Simbachawene anaende-
lea na ziara katika Jimbo la 
Kibakwe na amefanya miku-
tano ya hadhara katika kata 
za Wotta na Wangi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

WIKI hii tumeshuhudia matukio mbalimbali katika soka kwa 
hapa nyumbani na kuwapa burudani na furaha mashabiki wa 
mchezo huo pendwa.

Baadhi ya matukio hayo ni pamoja na tuzo za wanamichezo 
bora waliofanya vizuri msimu uliopita wa 2023/2024, tukashuhu-
dia klabu ya Yanga ikifanya vizuri kwenye tuzo hizo.

Lakini baadaye kukawa na matamasha ya klabu kubwa hapa 
nchini, Simba na Yanga ambayo yalipishana kwa siku moja na 
kuteka hisia za mashabiki wa timu hizo.

Kama hiyo haitoshi, baada ya matamasha hayo sasa ikafuatia 
michezo miwili ya nguvu ya nusu fainali ya Ngao ya Jamii ikiwa 
ni kiashirio cha kufunguliwa kwa pazia la Ligi Kuu msimu wa 
2024/2025.

Michezo hiyo ni ile ya Simba dhidi ya Yanga uliochezwa kwe-
nye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam na ule wa 
Coastal Union dhidi ya Azam FC uliochezwa kwenye uwanja wa 
New Aman Complex, Zanzibar.

Siku moja baadae, Bodi ya Ligi Kuu ikatangaza ratiba ya msimu 
mpya wa Ligi wakizipanga Simba na Yanga kukutana Oktoba 19 
kwenye mchezo wa mzunguko wa kwanza.

Kutokana kwa ratiba hi,i niwazi sasa tunaanza msimu mpya, 
msimu uliosubiriwa kwa hamu kubwa na mashabiki wa soka 
baada ya msimu wa 2023/2024 kumalizika Mei mwaka huu.

Hii ni ishara ya taa ya kijani kwa klabu zote zinazoshiriki Ligi 
Kuu msimu huu mpya kuwa sasa ziwe tayari.

Kimsingi mashabiki wa soka na wapenzi wa mchezo huo wa-
natarajia kuona Ligi yenye upinzani mkubwa, na yenye kuleta 
msisimko zaidi.

Tunavishauri vilabu vyetu vijipange na vipambane kutoa 
ushindani kuanzia mwanzo mpaka mwisho wa ligi na isiwe ligi 
ya timu mbili au tatu wakati kuna timu 16 zinazoshiriki.

Kila timu ilikuwa na muda wa kutosha wa kujiandaa kabla ya 
filimbi ya kuashiria kuanza msimu mpya wa Ligi, hivyo hatutara-
jii visingizio vyovyote kwenye kushindwa kwao.

Zipo timu zenye ‘msuli mkubwa’ ambazo zilienda kufanya 
maandalizi yao nje ya Tanzania, lakini zipo zile ambazo zilitoka 
mikoani mwao na kwenda mikoa mingine kuweka kambi.

Wadau wa soka tunataka kuona Ligi kweli ikipigwa, tunataka 
kuona kila msimu ligi inakuwa ngumu zaidi ya msimu uliopita, 
hii ndio itafanya soka letu lizidi kwenda mbele.

Klabu ziache zisingizio visivyo na mashiko pale wanapofanya 
vibaya, zijikite kwenye kutambua makosa na kuyafanyia kazi 
haraka ili kuendelea kufanya vizuri.

Kwa timu zilizopanda daraja nazo zitambue zinaweza kufanya 
vizuri kama zitapambana na kufuata misingi ya ushindani, ha-
itapendeza kuziona zikichukua miaka mingi kupanda daraja, la-
kini zikatumia msimu mmoja tu kushuka daraja, waige kwa Mtib-
wa Sugar ambao wamekaa kwa miaka zaidi ya 23 bila kushuka 
daraja tangu ilipopanda kwa mara ya kwanza.

Kwa ujumla tunazitakia kila la heri timu zote kwenye msimu 
huu mpya ambao unaanza Ijumaa ijayo, tunatarajia ushindani 
mkubwa kutoka kwao, kila la heri kwa msimu mpya 2024/2025

Bora wasemaji ‘makomediani’
kuliko wanaodhalilisha watu

 Muungwana Lazima Nilonge

Ratiba Ligi Kuu 
imetoka, klabu 
tunataka ushindani
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WIKI ilikuwa ya moto sana kwenye 
mitandao ya kijamii na vipindi vya mich-
ezo, hasa baada ya Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi, Almasi Kasongo kuja na 
maelezo ya kuwachukulia hatua wase-
maji wa klabu au Maofisa Habari ambao 
wanachekesha, badala ya kuwahabarisha 
wanamichezo nini kinaendelea katika 
klabu zao.

Ofisa Mtendaji Mkuu yeye akataka 
wasemaji kujikita kwenye kuelezea timu 
zao ‘kavu kavu’ bila kuonesha chembe ya 
ucheshi.

Jambo hili limezua mjadala sana kwa 
wanamichezo, na hata ambao si wan-
amichezo, yaani watu wa kada nyingine 
wakijiuliza kama Bodi ya Ligi itawachuku-
lia hatua watu hao, itakuwa inatumia vig-
ezo gani kutambua kama msemaji huyo 
amechekesha, au waaandishi wa habari 
na wasikilizaji wamecheka bila yeye 
kuchesha.

Sijajua sana lengo hasa ilikuwa ni nini, 
au alikuwa anamaanisha haitakiwi kabisa 
kwa Ofisa Habari kuchekesha au kufanya 
mizaha, lakini nadhani binafsi naona ku-
likuwa na mambo mengi muhimu kwa 
Bodi ya Ligi kutolea ufafanuzi kuliko hilo 
ambalo halina tija. 

Kwanza kabisa ucheshi au kuchekesha 
ni kipaji, wala siyo kila mtu anaweza ku-
wafurahisha watu, si kwa Maofisa Habari 
na Wasemaji, bali hata kwa Wanasiasa.

Sasa sidhani kama kweli Kasongo aliku-
wa anazuia kipaji cha mtu. Mwingine hata 
asipochekesha, jinsi anavyoongea tu na 
kuwasilisha taarifa au ujumbe wake watu 
anajikuta wanacheka.

Nitoe mfano kwa Rais wa Kwanza wa 
Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere, ni 
kiongozi ambaye Dunia nzima inamfa-
hamu kuwa ni mmoja wa viongozi bora 
kuwahi kutokea. 

Amefanya mambo mengi mazuri am-
bayo yameendelea kukumbukwa vizazi 
hadi vizazi. Lakini ukimsikiliza kwenye 
hotuba zake zote, hakuna hata moja am-
bayo Waandishi wa Habari  na wengine 
wanaomsikiliza’hawajavunjika mbavu.’

Ni hotuba bora kabisa zenye msisimko, 
hekima na busara za hali ya juu, lakini ka-
ribuni zote zimebebwa na ucheshi, kiasi 

kwamba watu wanaweza kukaa wanasiki-
liza hata masaa manne bila kuchoka kum-
sikiliza au mtu kusinzia.

Rais wa awamu ya tano, John Magufuli, 
naye alikuwa na aina fulani ya hotuba za 
ucheshi, ambazo ziliwaacha wasikilizaji 
wakifurahi na kucheka, huku wakiendelea 
kumsikiliza.

Hii ni mifano michache ya Wanasiasa 
ambao wana uwezo huo, hiki ni kipaji na 
si kila mtu anaweza.

Hata kwa watu wa kawaida, utakuta 
kuna mtu ukikaa naye unafurahi tu kuto-
kana aina yake ya mazungumzo na uwasil-
ishaji wa maneno yake, halafu mwingine 
hana kipaji hicho.

Kwa wasemaji, kuna mtu anaitwa Tho-
bias Kifaru, Masau Mbwire, Ahmed Ally 
na wengineo ni baadhi ya wasemaji wa-
naoonekana wana vipaji vya kuwasilisha 
taarifa zao kwa namna ya ucheshi na 
wamekuwa hivyo kwa miaka mingi na 
watu wamekuwa wakifurahi wanapo-
wasikia wakiongea. Hilo huwezi kuondoa 
kwa sababu ni kipaji kutoka kwa Mungu. 
Hata ukiwaiga huwezi. Lakini sijawahi 
kusikia wakimdhalilisha au kumsema mtu 
kwa kuukweza utu wake kwa sababu ya 
mpira.

Tujiulize, kama hata viongozi walikuwa 
watoa hotuba zao zenye ucheshi ndani 
yake, iweje kwenye mpira tu ambao ni bu-
rudani ndiyo ikatazwe?

Mimi nadhani Kasongo angetuambia 
kuwa anapiga marufuku Maafisa Habari 
ambao badala ya utani, wanadhalilisha 
klabu zingine kwa kuchafua ‘brandi’ kwa 
kisingizio cha utani wa jadi, kumshambu-
lia mtu binafsi kwa maneno au taasisi. 

Utani, masihara, ucheshi ndivyo vinavy-
onogesha mpira wetu, hivi vingeachwa tu, 
na badala yake Bodi ya Ligi ingejikita kwa 
wale wenye lugha za zenye ukakasi kwa 
wenzao, kuvunjiana heshima, vitu am-
bavyo tumekuwa tukiviona.

Na hili lifanyike si kwa kuchagua au ku-
muangalia mtu usoni, adhabu itolewe kwa 
yoyote atakayefanya, ila hili la ‘vichek-
esho’, sidhani kama lina maana sana.

Bodi simamieni misingi ya uadilifu wa 
heshima, adabu, hivi ndivyo muhimu zai-
di kuliko hilo la ucheshi wa maneno.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Judith Julius, NGARA

MBUNGE wa Ngara, Ndaisa-
ba Ruhoro, ameiomba serikali 
kuboresha mpaka wa Kabanga 
ili ufanye kazi kwa saa 24 kama 
ilivyo kwa mpaka wa Rusumo.

Ruhoro alitoa rai hiyo juzi 
kwenye mkutano uliohud-
huriwa na Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Emmanuel Nchimbi, 
uliofanyika kwenye viwanja vya 
Posta mjini hapa. 

Mbunge huyo aliiomba Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), 
kupeleka makontena na kufun-
gua ofisi kwenye mpaka wa Mu-
goma  ili uanze kufanya kazi.

Ruhoro alisema huku aki-
sisitiza kuwa ni muhimu kwa 
jambo hilo kutekelezwa ili eneo 
la Mugoma liwe na kituo cha 
forodha kitakachoweza kuku-
sanya  mapato.

Nchimbi pia alisema amefu-
rahishwa sana na wananchi wa 
wilaya ya Ngara mkoani Kagera 
kwa kutambua umuhimu wa 
kuwa na vitambulisha vya taifa.

Katibu Mkuu huyo alisema 
kuwa amelichukua suala hilo 
kama changamoto na kulipele-
ka mahali husika ili liweze  ku-
tatuliwa haraka.

Nchimbi alisema suala la 
mpaka wa Kabanga kufanya 
kazi saa 24 ni suala linalohitaji 
yeye kuwasiliana na Wizara  ya 
Mambo ya Nje kwani jambo 
hilo linahusisha nchi za Tanza-
nia na Burundi.

Alibainisha kuwa watakapo-
lifikisha huko na wakakubali-
ana vema, anaamini mpaka 
huo utakuwa ukifanya kazi saa 
24 kwa  maendeleo ya mataifa 
yote mawili, akisisitiza kuwa ya-
taweza kunufaika vizuri kupitia 
biashara.

Aliongeza kuwa katika kue-
lekea kipindi cha uchaguzi, 
wananchi wanapaswa kuanga-
lia kiongozi anayekubalika na 
mwenye weledi, ambaye pia 
anaweza kushirikiana na jamii 
kuleta maendeleo katika eneo 
hilo.

Mbunge aomba 
huduma mpaka 
Kabanga saa 24

Ndejembi ataka ujenzi 
nyumba gharama nafuu
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya  Makazi, Deogra-
tius Ndejembi, amelitaka Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) kuweka 
mikakati thabiti itakayoliwezesha 
shirika kujenga nyumba za ghara-
ma nafuu ambazo watanzania 
wenye kipato cha chini watamu-
du kuzinunua.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na menejimenti 
na wafanyakazi wa shirika hilo, 
kuhusu mipango mikakati ya ku-
lifanya kuendelea kutengeneza 
faida.

“Shirika linaenda vizuri lin-
aingiza faida vizuri na mkuru-
genzi amelinyoosha shirika, 
ila tusisahau malengo ya NHC 
lilipoanzishwa mwaka 1962, ya-
likuwa kuwapa makazi watanza-
nia, kwa hiyo tusiwasahau katika 
mipango mikakati yetu,” alisema 
baada ya kutembelea shirika hilo.

“Maono ya Baba wa Taifa 

(Mwalimu Julius Nyerere) yaliku-
wa ni kuhakikisha tunawaweze-
sha watanzania kufikia ndoto zao 
za kumiliki nyumba kwa kuwa-
jengea ambazo watamudu kuzi-
nunua. Tuhakikishe nyumba ze-
nyewe ziwe na viwango bora na 
kuwa maeneo yanayofikika siyo 
nje ya miji sana,” alisema.

Ndejembi aliitaka NHC ku-
hakikisha miradi inakuwa na 
thamani ya fedha kwa kuongeza 
ubora katika utekelezaji wa shu-
ghuli zao za kila siku ikiwamo 
kusimika mifumo ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA).

Alitaka hata wanaponunua 
ardhi, wahakikishe wananunua 
kwa thamani ya wakati huo na 
kuachana na madalali ambao wa-
naweza kuwauzia kwa gharama 
ambayo siyo ya soko na kulipa 
hasara shirika hilo.

“Kuwe na gharama halisi kwe-
nye ununuzi wa ardhi, msije 
kukuta mnauziwa kwa gharama 

kubwa sana kutokana na watu 
kupandisha gharama kwa masla-
hi yao binafsi.

“Ila mmejitahidi sana 
ninawapongeza kwa miradi 
mingi kama ule wa Samia Hous-
ing wa Kawe nyumba 5,000 ni 
nyingi sana,” alisema.

Ndejembi alilitaka shirika hilo 
pia, kuendelea kujenga nyumba 
za kupangisha na kuuza katika 
maeneo mengi nchini hasa am-
bayo wanaona watapata faida 
kwa uwekezaji watakaoufanya.

Mkurugenzi Mtendaji wa NHC, 
Hamad Abdallah, alisema mtaji 
wa NHC umeendelea kukua na 
kwa sasa umefikia hadi Sh. tril-
ioni 5.16, ikilinganishwa na mwa-
ka uliopita ulikuwa Sh. trilioni 
5.04.

Alitaja moja ya sababu za uku-
aji wa mtaji kuwa ni kutokana na 
kukamilika kwa miradi ya ujenzi 
na thamani ya mali za shirika 
inayoongeza faida ya Sh. bilioni 
28.6, wakati fedha zilizokusany-

wa kutokana na uuzaji wa nyum-
ba mpya zilifikia Sh. bilioni 13.1.

Abdallah alisema kwa mwaka 
wa fedha wa 2023/24, NHC ili-
panga kupata faida kabla ya kodi 
ya Sh. bilioni 28 na katika kipindi 
cha kuanzia Julai 2023 hadi Juni 
2024, shirika limepata faida kab-
la ya kodi ya Sh. bilioni 42.2, sawa 
na asilimia 147 ya malengo.

Alisema shirika limefanikiwa 
kulipa kodi mbalimbali za seri-
kali zinazofikia Sh. bilioni 30.2 
katika kipindi cha Julai 2023 na 
Juni 2024.

Abdallah alisema shirika lin-
aendelea kutafuta ardhi ya ghara-
ma nafuu katika maeneo mbalim-
bali nchini na kutumia teknolojia 
inayopunguza gharama za vifaa 
vya ujenzi.

Alisema NHC inaendelea ku-
wasiliana na mamlaka za maji, 
umeme na barabara ili kuweka 
miundombinu katika maeneo ya 
ujenzi kama mkakati wa kupun-
guza gharama za ujenzi.

Usafiri wakwamisha kesi ya unyang’anyi kutumia silaha
 Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu imeahirisha kesi ya 
unyang’anyi wa kutumia silaha 
inayowakabili waliokuwa askari 
polisi wanne na wenzao wawili, ku-
tokana na mshtakiwa mmoja kush-
indwa kufikishwa mahakamani.

Sababu kuu ya mshtakiwa ku-
tokufikishwa  mahakamani ni 
changamoto ya usafiri wa Jeshi 
la Magereza. Washtakiwa hao 
ni aliyekuwa Koplo Ramadhani 
Tarimo (42) maarufu kama Rasta, 
Koplo Majid Abdallah (35), Ko-
plo Stella Mashaka (41), mkazi wa 
Railway, Ashraf Sango (31) na Em-

manuel Jimmy (31), wote wakazi wa 
Dar es Salaam. Wakili wa Serikali, 
Neema Moshi, alidai jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi  Franco 
Kiswaga kuwa kesi ililetwa kwa ajili 
ya kuendelea kusikilizwa na pia 
wana shahidi mmoja. Hata hivyo, 
alidai kuwa mshtakiwa wa tatu 
(Stella) hakufikishwa mahakamani 

kwa sababu ya changamoto ya us-
afiri, hivyo kuomba ahirisho. 

Kesi imeahirishwa hadi Agosti 
23,2024 na  Hakimu Kiswaga alise-
ma kama itawezekana siku hiyo 
walete mashahidi wawili.

Kwa mujibu wa hati ya mashta-
ka, washtakiwa wanadaiwa ku-
tenda kosa hilo, Agosti 28, 2023, 

katika eneo la Kurasani, karibu na 
Ofisi za Uhamiaji, lililoko Wilaya ya 
Ilala, ambapo siku hiyo ya tukio, 
washtakiwa kwa pamoja waliiba 
Sh. milioni 90 kutoka kwa Grace 
Matage.  Inadaiwa kabla na baada 
ya kufanya wizi huo, walimtishia 
Grace kwa bunduki ili waweze kuji-
patia fedha hizo bila kikwazo. 

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Hamad Abdalah akizungumza kuhusu utekelezaji wa majukumu ya shirika 
hilo, mbele ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi (kushoto), katika ofisi za shirika hilo, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Gideon Mwakanosya ,   
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahamed Abbas Ahamed, ame-
wataka maofisa tarafa na watendaji 
wa kata mkoani Ruvuma, kusikiliza 
na kutatua kero za wananchi ili ku-
punguza au kumaliza matatizo yali-
yoko kwenye jamii.

Aidha, wamesema kutokuwajibika 
kwa viongozi hao kumeathiri utoaji 
wa huduma kwa wananchi wa ngazi 
zote.

Kanali Ahamed aliyasema hayo 
juzi wakati akifungua mafunzo ya 
kuwajengea uwezo maofisa tarafa 
na watendaji wa kata yaliyofanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea.

Alisema changamoto zinazotokea 
kwenye maeneo yao ya kazi ni pamo-
ja na kutozingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika utendaji kazi wa kila 
siku. 

Alizitaka baadhi ya changamoto ni 
kuwapo kwa migogoro ya kiutendaji 
kati ya maofisa tarafa, watendaji wa 
kata,wataalamu na viongozi na wata-
alamu wengine katika ngazi hizo.

Changamoto zingine, kwa mujibu 
wa Kanali Ahmed ni   ufuatiliaji na 
usimamizi usioridhisha wa miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa kwe-
nye ngazi za msingi, kutitatuliwa kwa 
wakati kero za wananchi pamoja 
na wadau wengine katika ngazi za 
msingi, kutokuwa na uwelewa katika 
baadhi ya sera,sharia na miongozo 
wanayotakiwa kusimamia na kui-
tekeleza.

Pia alisema kukosa ubunifu kwa 
kiongozi katika usimamizi na uibuaji 
wa fursa za kichumi na kijamii zinaz-
opatikana kwenye ngazi za msingi na 
ushirikishaji wa wananchi na wadau 
wa maendeleo pamoja ukosefu wa 
maadili ni changamoto nyingine. 

Mkuu huyo wa mkoa  alikumbusha 
majukumu ofisa tarafa na utendaji 
wa kata kuwa ni pamoja na kum-
wakilisha mkuu wa wilaya katika 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
za serikali kuu kwenye maeneo yao.

Mengine ni kuhamasisha na 
kuhimiza maendeleo wananchi ili 
washiriki kwenye shughuli mbalim-
bali kwenye Tarafa walioko, kuwa 
kiungo kati ya serika kuu na wanan-
chi katika ngazi ya tarafa, kushughu-
likia malalamiko ya wananchi na 
kufuatilia pamoja na kuwahimiza 
utekelezaji wa sera za serikali katika 
maeneo yao ya kazi na kuhakikisha 
kuwa zinatekelzwa ipasavyo.

Alisema pamoja na kushiriki na 
kutoa ushauri kuhusu upangaji wa 
mipango ya maendeleo katika mae-
neo yao, mtendaji mkuu wa kata ni 
kiungo cha uongozi kwa idara zote 
ngazi ya kata, kuandaa mpango kazi 
wa maendeleo ya kata na kuwakili-
sha kwa mkurugenzi wa halmashauri 
kupitia kwa ofisa tarafa.

RC awapa 
kibarua 
maofisa 
tarafa, kata

Pinda ahimiza ulaji mboga na matunda 
Na Christina Haule,           
MOROGORO

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Mizen-
go Pinda, amewashauri Watan-
zania kujenga utamaduni wa 
kula mboga na matunda kwa ajili 
ya kuondokana na tatizo sugu la 
utapiamlo nchini.

Pia amesema haipendezi ku-
ona nchi ina mboga na matunda 
ya kutosha lakini kuna utapiam-
lo miongoni mwa wananchi.

Pinda alisema hayo juzi wakati 
akifunga Maonesho ya 30 ya 
Wakulima (Nanenane) Kanda 
ya Mashariki yaliyofanyika kwe-
nye viwanja vya Mwalimu Julius 

Nyerere,  Tungi nje kidogo ya Ma-
nispaa ya Morogoro.

Alisema suala la utapiamlo 
linatokana na tatizo la watu kula 
chakula cha kujaza tumbo tu bila 
kuzingatia lishe ambapo Rais 
Samia ameunda baraza la ush-
auri la kilimo ambalo litasaidia 
kupiga hatua katika maendeleo 
ya kilimo na kutokomeza utapi-
amlo nchini.

Alisema baraza lenye mipango 
bora likianza litachukua nafasi 
kubwa kwa vijana kwa kutoa aji-
ra na kupunguza suala la ukose-
fu wa ajira nchini.

Aidha, alisema baraza hilo pia 
litasisitiza namna ya kutumia 

rasilimali zilizopo shambani na 
kujiepusha na ulaji wa nyama 
nyekundu hovyo na kuondoka-
na na matatizo ya magonjwa ya 
shinikizo la damu na figo.

Alisisitiza kuwa wajawazito 
kutumia lishe ili kuzaa watoto 
wenye afya na wamama kupata 
maziwa bora yatakayowakuza 
vyema watoto na kufanya nchi 
kuwa na vizazi bora kwa manu-
faa ya sasa na baadae.

Waziri mkuu huyo aliwataka 
wakazi wa Morogoro na Kanda 
ya Mashariki kwa ujumla kutu-
mia tunu ya vyuo vikuu vingi 
vilivyopo katika kutekeleza tafiti 
zilizopo kikiwemo Chuo kikuu 

cha Sokoine cha Kilimo (SUA) na 
kuwa vichwa katika kusimamia 
shughuli za kilimo, mifugo na 
uvuvi. Hata hivyo, aliziagiza 
halmashauri za miji na wilaya 
kuwa ndio kitovu cha maende-
leo kupitia mfuko wa asilimia 
10 na kusaidia kuibua vikundi 
vya vijana,  wenye ulemavu 
na wanawake na kuvifuatilia 
na kufanya urejeshwaji mzuri. 
“Nimetembelewa kila banda 
nakuona wapo wajasiriamali 
mmoja mmoja wengine wame-
shona viatu, wakiwemo wenye 
ulemavu na kadhalika, naomba 
wakusanywe kwa ajili ya kupata 
mikopo,” alisema.

Madaktari bingwa kufanya upasuaji magoti na nyonga 
Na Joseph Mwendapole

DAKTARI   bingwa wa upasu-
aji wa magoti na nyonga kutoka  
hospitali maarufu duniani ya 
YASHODA ya Hyderabad, India, 
Dk. Ram Reddy na wenzake, 
wanatarajiwa kuwasili nchini 
mwezi huu kutoa matibabu ya 
upasuaji wa kibingwa wa magoti 
na nyonga.

Madaktari hao watafanya upa-
suaji huo   kwa kushirikiana na 
madaktari bingwa wa upasuaji 
wa viungo hivyo katika Hospitali 
ya Taifa  Muhimbili - Tawi la Mlo-
ganzila.

Mkurugenzi Mtendaji wa Glob-
al Medicare, ambao ni  mawaka-
la wa tiba utalii nchini, Abdulma-
lik Mollel, alisema madaktari hao 
watafanya upasuaji wa kibingwa 
katika  kuanzia Agosti 26 hadi 28, 
mwaka huu. 

Mollel alisema madaktari hao   
bobezi   watashirikiana na ma-
daktari bingwa wazawa kwenye 
kambi hiyo kwa lengo la kuwa-
jengea uwezo madaktari wa nda-

ni kwa kubadilishana uzoefu am-
bao utawapa ujuzi  zaidi ambao 
utawawezesha kufanya upasuaji 
kama huo hata baada ya kuon-
doka kwa daktari huyo mgeni.

“Mwaka jana tulifanya kambi 
kama hii ya upasuaji na ilikuwa 
na mafanikio makubwa sana 
kwa sababu kulikuwa na zaidi 
ya watu 2,300 waliokuwa wana-
hitaji huduma hiyo. Madaktari 
wetu walifanya kazi kubwa kwa 
kushirikiana na wale wa nje na 
tunatarajia daktari huyu bingwa 
na mbobezi na wenzake, wa-
tawafanyia watu wengi watakao-
jitokeza mapema na kufanyiwa 
uchunguzi wa awali,” alisema.

Baada ya uchunguzi, alisema  
wale watakaogundulika wanahi-
taji matibabu hayo ya kibigwa ya 
upasuaji watafanyiwa.

Alisema kwa muda mrefu 
Watanzania wenye matatizo ya 
afya walikuwa wakienda nje ya 
nchi kwa matibabu lakini baada 
ya serikali kuwekeza kwa kiasi 
kikubwa kwenye sekta ya afya, 
wamekuwa wakitibiwa  nchini.

Mollel alisema serikali 
imewekeza kwa kiasi kikubwa 
kwenye vifaa tiba kwa kuzingatia 
teknolojia ya kisasa kama iliyoko 
kwenye mataifa makubwa duni-
ani na imesomesha wataalamu 
bobezi  wa fani mbalimbali kwe-
nye tiba. “Tanzania kwa sasa ina 
vifaa vya kisasa vya kutosha na 
wataalamu bobezi kama walioko  
India na kwingineko kwa hiyo 
sasa ni muda mwafaka madakta-
ari bobezi wa nje waje hapa nchi-
ni kujengeana uwezo (Capacity 
building)   na wenzao wa ndani 
ambao wamekuwa wakifanyaka-
zi kubwa sana kwa ajili ya Taifa,” 
alisema  Mollel.

Alisema huduma za madaktari 
wabobezi zinazopatikana nchini 
zimewavutia watu wengi wa 
nchi jirani kuja kutibiwa badala 
ya kwenda nchi za nje kufuata 
tiba kama hiyo na hutumia muda 
mwingi na gharama kubwa.

“Kuja kwa madaktari hawa 
wabobezi ni jambo jema sana 
kwa sababu madaktari wetu 
watachukua zile teknolojia am-

bazo zitakuwa hazijafika nchini 
na sisi kama tuna ujuzi ambao 
tumewazidi wanachukua   na 
kwa uwekezaji uliofanywa na 
serikali katika sekta ya afya Tan-
zania sasa ni kitovu cha utalii tiba 
kwa nchi za Afrika Mashariki na 
kusini mwa jangwa la sahara.

“YASHODA ni miongoni mwa 
hospitali kubwa duniani inay-
opatikana India yenye vitanda 
4,000 kwa hiyo inafanya vizuri 
sana. Mei, 2022 ujumbe wa ma-
daktari bingwa wa Tanzania 
walikwenda kujifunza wana kitu 
gani tofauti na hivi vilivyopo 
nchini.  Tulijifunza  wana mazin-
gira gani yanayosababisha watu 
duniani kupendelea kwenda 
kutibiwa kwao,” alisema.

Pia  alisema  lengo lilikuwa ku-
jifunza yale ambayo yamewafan-
ya wawe bingwa kwenye utalii 
tiba duniani na kuja kutekeleza 
nchini yale ambayo wameyafan-
ya yakawapa sifa ya kuwa kitovu 
cha utalii tiba na kupata wagon-
jwa kutoka mataifa mbalimbali 
duniani.

Wanafunzi 
wanaotarajia 
kwenda ku-
soma nje ya nchi 
wakiwa na wazazi 
wao, wakimsiki-
liza Mkurugenzi 
wa Global Educa-
tion Link (GEL), 
Abdulmalik Mollel, 
kabla ya kugawa 
nyaraka na Visa 
katika ofisi za GEL 
Chang’ombe, Dar 
es Salaam jana 
kwa wanafunzi 
zaidi ya 100 
wanaotarajiwa 
kwenda nje ya 
nchi kwa masomo 
kuanzia wiki 
ijayo. PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE



HABA
9

HABARI DODOMA

Jumamosi Agosti 10, 2024

Adaiwa kuuawa kwa kipigo na mpenziwe
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

Z
AINABU Mwangu (50) 
mkazi wa mtaa wa Misu-
na, Manispaa ya Singida, 
anadaiwa kuuawa na 

mpenzi wake kwa kupigwa na 
fimbo katika maeneo mbalim-
bali ya mwili wake.

 Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Amoni Kakwale, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio 
lililotokea juzi  katika mtaa wa 
Misuna, mjini hapa. 

  Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Misuna, Khamis Lissu, akizun-
gumzia tukio hilo, alisema  lil-
itokea juzi usiku wa manane. 
Alisema mwanamke    huyo 
ambaye ameacha watoto wawili 
aliuawa na mpenzi wake kwa 
kumpiga fimbo ambayo ilimje-
ruhi kichwani, kifuani, tumboni 
na mkononi. 

Alisema taarifa za tukio hilo 
alizipata baada ya kupigiwa 

simu   na mjumbe wa nyumba 
kumi (balozi) wa eneo hilo, 
akimfahamisha kuwa katika 
mtaa wake kuna tukio na kabla 
ya kwenda eneo la tukio alimpi-
tia Mkuu wa Polisi wa Kata.

  Lissu alisema baada ya ku-
fika nyumbani kwa marehemu 
akiwa ameongoza na baadhi ya 
ndugu zake, akiwamo mama 
yake mzazi, walimkuta Mwangu, 
maarufu kama Mama Khadija,  
akiwa amelala sakafuni akiwa 
hana nguo na  mwili wake uki-
wa na majeraha sehemu mbal-
imbali za mwili.

  “Tulipomwuliza nini kili-
chomsibu. Kwa  kweli alikuwa 
hajitambui kutokana na kipigo 
na alifanikiwa kutamka neno 
moja tu, simu,” alisema.

Alisema walimchukua kwen-
da naye katika kituo cha Afya   
Sokoine akiwa hajiwezi kutoka-
na na maumivu makali aliyoku-
wa nayo na wakati akiendelea 
kupatiwa matibabu, alifariki 

dunia.
 Lissu alisema 

jana asubuhi, 
baadhi ya maji-
rani   akiwamo 
baba mzazi wa 
m a r e h e m u , 
w a l i m w o n a 
mw a n a mu m e 
aliyekuwa aki-
ishi naye akipi-
ga    mswaki nje 
ya nyumba ya 
marehemu na 
walipomuuliza 
kuhusu hali 
ya mwenzake 
(Zainabu) ali-
waambia kuwa 

hajambo.
  Naye Mjumbe wa Nyum-

ba Kumi wa Shina Namba 17, 
Rehema Athuman, alisema   
walipofika ndani walikuta fimbo 
ambayo ilikuwa imechanika 
chanika ikiwa na damu na mwili 
wa marehemu ukiwa una ma-

jeraha ya kama mtu aliyekuwa 
amekatwa katwa na kitu kama 
wembe hasa sehemu za tum-
boni, kifuani na mgongoni.

  Baadhi ya wanawake wa 
mtaa huo wameonesha kusikit-
ishwa mno na kitendo hicho 
kilichopoteza uhai wa Zainabu 
ambaye walisema alikuwa aki-
fanya kazi nyumba ya kulala 
wageni ya Buziluga iliyopo mjini 
Singida. 

Aidha, waliliomba Jeshi la 
Polisi       kufanya msako dhidi ya 
mtuhumiwa        wa mauaji hayo 
ili hatua       za       kisheria ziweze 
kuchukuliwa dhidi yake.

  Mwenyekiti wa Shujaa wa 
Maendeleo na Ustawi wa Jamii 
Tanzania (SMAUJATA) Mkoa wa 
Singida, Ambwene Kajula, alise-
ma vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto na jamii 
yote kwa ujumla havikubaliki 
hata kidogo na akatumia nafasi 
hiyo kulaani kitendo achofanyi-
wa Mwangu. 

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) imetoa rai kwa wananchi 
ambao hawaridhishwi na hu-
duma wanazozipata za nishati 
na maji kuwasilisha malalamiko 
yao ili kupata haki zao.

  Ofisa Huduma kwa wateja 
wa EWURA Kanda ya Kati, Juma 
Singano, alisema hayo jana kwe-
nye viwanja vya Maonesho ya 
wakulima Nanenane Nzuguni 
jijini hapa. 

Alisema mamlaka hiyo 

hupokea na kushughulikia 
malalamiko mbalimbali baina 
ya   mtoa huduma na mtumia 
huduma zote zinazodhibitiwa 
na EWURA.

 “EWURA ina utaratibu maal-
um wa kupokea na kushughu-
likia migogoro na malalamiko 
yanayotokana na huduma zi-
nazodhibitiwa katika sekta za 
nishati na maji ambapo   mteja 
hujaza fomu kubainisha masuala 
yanayomtatiza kama  ankara za 
maji au kucheleweshewa kuun-
ganishiwa huduma.

“Utaratibu unamtaka mteja 

kabla ya kupeleka malalamiko 
EWURA kwanza ayawasilishe 
kwa mtoa huduma, kwa mfano 
kwa Dodoma masuala ya maji 
mteja atawasilisha DUWASA 
kabla ya kufikisha suala lake 
EWURA.” alisema.

  Singano alisema kwa mteja 
aliyeomba huduma ya kuungan-
ishiwa maji akishalipia gharama 
za maunganisho, mamlaka ya 
maji inapaswa kumpatia hudu-
ma ndani ya siku saba.

  “Endapo siku hizo zikipita 
bila maunganisho ya maji kwa 
mteja, mkataba wa huduma 

kwa mteja kati ya mamlaka ya 
maji na mteja unamtaka kulipwa 
Sh.15,000 kwa siku ya nane na 
kuanzia siku ya tisa na kuende-
lea, endapo hilo halikufanyika, 
mteja   anatakiwa kulipwa 
Sh.5.000,” alisema.

  Alisema ni muhimu kwa 
mtumiaji huduma majisafi na 
usafi wa mazingira  kuhakikisha 
anapata mkataba wa huduma 
kwa mteja kutoka mamlaka ya 
maji inayomhudumia ili kujua 
haki na wajibu wake pamoja na 
viwango vya ubora wa huduma 
za maji  na usafi wa mazingira. 

“Ili anapopata changamoto 
achukue hatua stahiki ikiwemo 
kuwasiliana na mamlaka ya maji 
endapo hataridhika na hatua zi-
lizochukuliwa na mtoa huduma 
ana haki ya kuwasilisha malala-
miko yake EWURA ili yashughu-
likiwe,” alisema.

Aidha, Singano alisema  katika 
maonesho ya Nanenane mwaka 
huu,   zaidi ya wananchi 300 
waliotembelea banda la EWURA 
wamepata elimu ya namna ya 
kuwasilisha malalamiko yanay-
otokana na shughuli zote zinazo-
dhibitiwa  na EWURA.

TBA yatoa 
elimu
ujenzi 
Nanenane 
Na Paul Mabeja, DODOMA

 WAKALA wa Majengo Tan-
zania (TBA) imetumia Maone-
sho ya Kimataifa ya Wakulima 
(Nanenane) yanayoendelea 
katika Viwanja vya Nzuguni, 
Dodoma, kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu masuala ya 
ujenzi. 

Meneja wa TBA Mkoa wa 
Dodoma, Emanuel Wambura, 
alisema TBA inashiriki maone-
sho hayo kwa lengo la kue-
limisha umma kuhusu miradi 
ya ujenzi inayotekelezwa na 
wakala huo, hususan katika 
sekta ya kilimo.

  Wambura alisema kuwa 
TBA inaendelea kushirikiana 
na wakulima kwa kuwashauri 
juu ya mbinu bora za ujenzi wa 
nyumba za makazi na kubore-
sha miundombinu ya biashara 
ya mazao ya kilimo.

  “Tunaendelea kuwashauri 
wakulima kuhakikisha wa-
najenga nyumba zao kwa 
viwango vya juu, sambamba 
na kuboresha miundombinu 
inayochangia ufanisi katika 
biashara ya mazao ya kilimo,” 
alieleza Wambura.

 Pia alisema TBA imesimam-
ia mradi mkubwa wa ujenzi wa 
vihenge na maghala ya kuhi-
fadhia chakula katika mikoa 
takribani nane nchini, ambapo 
mikoa mitatu tayari imemaliza 
utekelezaji wa mradi huo.

 “Mradi huu ni wa muhimu 
sana kwa wakulima kwani 
unawasaidia kuhifadhi mazao 
kama mahindi, ambayo yana-
pata thamani zaidi kabla ya 
kupelekwa sokoni,” aliongeza.

  Sambamba na miradi ya 
kilimo, TBA pia imetekeleza 
miradi katika sekta ya mifugo 
kwa kubuni na kujenga soko la 
mnada wa mifugo katika mkoa 
wa Geita.

EWURA yataka wenye kero kupaza sauti 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini katika Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Sarah Kibonde (kushoto), akitoa 
ufafanuzi kuhusu majukumu ya ofisi hiyo kwa Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, Jaji mstaafu Mathew 
Mwaimu (kulia), wakati wa Maonesho ya Wakulima Nanenane, Nzuguni jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Tulipom-
wuliza nini 
kilichomsibu. 
Kwa  kweli 
alikuwa 
hajitambui 
kutokana 
na kipigo na 
alifanikiwa 
kutamka 
neno moja 
tu, simu,” 
alisema.
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Waandishi  
vijana 
wafundwa 
ushujaa
Na Mwnadishi Wetu

CHAMA cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tan-
zania, (TAMWA) Zanzibar,  
kimewataka wanahabari 
vijana kuwa mashujaa na 
mabalozi wazuri wa kusaid-
ia upatikanaji wa usawa wa 
kijinsia kwa maendeleo ya 
nchi.

Mkurugenzi wa TAMWA 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa Ali, 
aliyasema hayo jana  wakati 
akifungua mafunzo ya ku-
waendeleza waandishi wa 
habari vijana kuandika 
habari za uchambuzi juu 
ya wanawake na uongozi 
nchini.

Alisema katika mafunzo 
hayo wametoa kipaumbele 
zaidi kwa waandishi vijana 
ili kuwaandaa kuwa vijana 
bora katika kuelimisha 
jamii juu ya umuhimu wa 
wanawake kushiriki katika 
uongozi.

“Vijana wa kiume haiku-
wa bahati mbaya kuwacha-
gua nao kuwa washiriki wa 
mafunzo haya bali tumefan-
ya hivyo kuwajenga kuwa 
mashujaa, mabalozi na wa-
naume wa mabadiliko ka-
tika kuhamasisha usawa wa 
kijinsia kwa jamii,” alisema.

Aidha, Dk. Mzuri alisema 
wamechagua vijana wenye 
taaluma ikiwamo uandishi 
wa habari, waandaaji na 
waongozaji wa filamu am-
bao watasaidia kuelimisha 
jamii masuala ya usawa 
wa kijinsia ili wanawake 
waweze kushiriki katika vy-
ombo vya maamuzi.

Alisema lengo ni kuona 
ongezeko kubwa la ushiriki 
wa wanawake kugombea 
nafasi za uongozi kupitia 
mipango kazi itakayoandal-
iwa na vijana hao ambayo 
itazingatia uchambuzi wa 
takwimu na maazimio ya 
nchi yenye kuridhia ajenda 
ya dunia ya kufikia usawa 
wa asilimia 50 kwa 50.

Naye Msanii na balozi wa 
habari Zanzibar, Mustafa 
Yussuf, aliwataka baadhi 
ya wanaume kuondosha 
dhana potofu kwa wa-
nawake katika uongozi na 
badala yake kuwasimamia 
ili kutimiza ndoto zao.

“Tumeona idadi ya wa-
nawake viongozi inaongeze-
ka, na ni waaminifu katika 
utendaji wao hata katika 
jamii ukilinganisha na wa-
naume,” alisema Mustafa. 

 
 

Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdulla, amesema 

kukua kwa matumizi ya teknolo-
jia ya kilimo nchini, kumesaba-
bisha mabadiliko makubwa ka-
tika sekta ya kilimo na ufugaji.

Aliyasema hayo alipotembe-
lea na kukagua bidhaa za kilimo 
na ufugaji katika Maonesho ya 
Wakulima ya Nanenane yanay-
oendelea katika viwanja vya 
Dole, Wilaya ya Magharibi “A”, 
Unguja.

Hemed alisema maonesho ya 
Nanenane yanatoa fursa kwa 
wananchi kupata taaluma ya 
kulima na kufuga kwa kutumia 

mbinu za kisasa ambazo 
humwezesha mkulima  
kuvuna mazao mengi kwa 
muda mfupi.

Pia alisema kilimo, ufu-
gaji na mazingira vina tija 
kubwa katika maisha ya 
kila siku hivyo ni vyema 
wakulima na wafugaji ku-
tumia teknolojia ya kisasa 
ili kuendana na ushindani 
katika soko la dunia.

Makamu wa Pili wa Rais 
alisema Serikali itaende-
lea kuliboresha eneo la 
maonesho ya wakulima ili 
kutoa huduma bora kwa 
wakulima na wananchi na 
aliwataka wananchi kutembelea 
eneo hilo kwa lengo la kujifunza 
kilimo cha kisasa na chenye tija 

ndani yake.
Waziri wa Kilimo, 

Maliasili na Mifugo 
wa Zanzibar, Shama-
ta Shaame Khamis, 
alisema mwamko wa 
wafanyabiashara ka-
tika maonesho hayo 
umekuwa mkubwa na 
kuvuka lengo la wizara 
la kusajili wajasiriama-
li 500, alisema jambo 
hilo  limewanyima fur-
sa baadhi yao kushiriki 
katika maonesho hayo 
kutokana na wingi wa 
maombi.

Shamata alisema ku-
tokana na mwamko wa wajasiri-
amali kujikita kwa wingi katika 
kilimo na ufugaji, kumekuwa 

na  ongezeko la uzalishaji wa 
ndani hasa mazao ya mboga na 
kupunguza kuagiza bidhaa hizo 
nje ya Zanzibar .

Alisema kwa sasa serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo, inaji-
panga kupanua wigo zaidi wa 
maonesho hayo kwa kuboresha 
miundombinu katika maonesho 
hayo ili kuwawezesha wafanya-
biashara kuonesha biashara zao 
katika mazingira bora yenye ku-
leta ufanisi wa ufanyaji wa shu-
ghuli zao.

Washiriki wa maonesho hayo 
walisema wamefaidika na hudu-
ma ikiwamo kupatiwa mikopo 
ya kujiendeleza kibiashara sam-
bamba na kupatiwa elimu juu ya 
kilimo na ufugaji wa kisasa we-
nye tija zaidi.

Wanawake wapewa michongo fursa kiuchumi

Mabadiliko teknolojia kilimo yaleta  tija

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WANAWAKE wametakiwa ku-
changamkia kazi za ujasiriamali 
ambazo zitawainua kiuchumi 
kutokana na kuwapo kwa fursa 
nyingi, ikiwamo mikopo kwa vi-
kundi. 

Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Vijana, Shaibu 
Ibrahim Ahmed, alisema  katika 
kongamano la vijana kuelekea 
Siku ya     Vijana         Duniani 
ambalo limejikita katika kuibua 
fursa ziliopo katika Serikali ya 
Zanzibar katika uchumi wa bluu 
litakalofanyika Tunguu, Mkoa 

wa Kusini Unguja.
Ahmed alisema serikali im-

eweka kipaumbele kwa kundi 
la vijana wakiwamo wanawake 
kujikita katika kazi za ujasirimali 
ambazo ndizo zitakazowainua 
kiuchumi.

Alisema kupitia fedha 
za  UVIKO-19, serikali imet-
enga Sh. bilioni 45 kwa ajili ya 
kuwawezesha      wakulima wa 
mazao ya baharini kupiga hatua 
katika      mageuzi ya kiuchumi 
katika        kilimo cha mwani, 
ufugaji samaki       na matango 
bahari.

Kwa mujibu wa Ahmed, wa-
nawake   katika uzalishaji wa 

mazao ya baharini wanayo na-
fasi ya kutumia mageuzi ya kili-
mo katika usarifu wa uzalishaji 
ikiwamo mwani na serikali iko 
katika hatua za mwisho kuka-
milisha ujenzi wa kiwanda cha 
mwani,  Chamanangwe, kisi-
wani  Pemba.

‘’Wanawake na vijana ni wa-
zalishaji wa mazao ya baharini, 
hivyo zitumieni fursa zilizopo 
ikiwamo mikopo ya kujiinua 
kiuchumi kwa kutumia faida ya 
viwanda vya kusarifu mazao ya 
baharini ambavyo viko katika 
hatua ya mwisho kukamilika,” 
alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Bi-

ashara na Maendeleo ya Vi-
wanda, Fatma Mbarouk, ali-
wataka wajasiriamali vijana na 
wanawake kujipanga zaidi na 
fursa nyingi zinazokuja ziki-
wamo za ujenzi wa maeneo ya 
viwanda ambavyo vitazalisha 
ajira nyingi na kukuza pato la 
taifa.

Alisema serikali inakamilisha 
ujenzi wa kiwanda cha usarifu 
na kuongeza thamani ya  Mwani 
Chamanangwe, Kaskazini Pem-
ba ambacho kitawawezesha 
wakulima wa Mwani  kuzali-
sha zao hilo kwa kiasi kikubwa 
ambao kwa asilimia 85 ni wa-
nawake.

Wanachama wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), wakiongozwa na Naibu Katibu Mkuu wa UVCCM Zanzibar, Abdi 
Mahmoud (wa pili kulia mstari wa mbele), wakiwa katika matembezi kwa kutumia baiskeli, kwa ajili ya kukagua miundombinu ya bara-
bara katika maeneo mbalimbali ya mji wa Zanzibar, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makamu wa 
Pili wa Rais 
alisema Seri-
kali itaende-
lea kulibore-
sha eneo la 
maonesho ya 
wakulima ili 
kutoa hudu-
ma bora kwa 
wakulima 
na wananchi 
na aliwataka 
wananchi 
kutembelea 
eneo hilo..
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REGINA KWANI NI KOSA? Uk.14

Unamjua 
DJ Ally B?
K

ATIKA tamasha la ‘Wiki 

ya Mwananchi’ licha 
ya mashabiki kupata 
burudani tosha kutoka 

kwa wasanii mbalimbali wa 

Bongo Fleva, lakini kivutio 

kikubwa kilikuwa kwa mbu-

rudishaji maarufu, Ally Sulei-

man Simba, maarufu kama 

DJ Ally B.
Dj Ally B alionekana kuwa-

pagawisha watu waliohudhu-

ria tamasha hilo kiasi amba-

cho kiliwafanya wengi wao kushindwa kukaa kwenye viti vyao kwa kucheza ngoma 
kali pamoja na mtindo wake wa kupiga kelele.

Basi kama wewe ni mion-goni mwa watu waliovutiwa na kazi yake, ni muhimu 
kumjua mwamba huyu wa kuburudisha.

DJ Ally B, amekuwa akitu-mbuiza katika kumbi na vituo mbalimbali vya redio kwa 

zaidi ya miaka kumi.

Akiwa amezaliwa mwaka 

1986, mkoani Kiliman-

jaro amekuwa na mafanikio 

makubwa katika sekta ya 

burudani na kupendwa na 

watu wengi.
Mwenyewe anasema kazi 

hiyo ya muziki aliianza 2002, 

baada ya kujaribu kazi nyingi 

na ngumu ambazo zilimpatia 

usugu wa maisha.

“Mimi sikusoma niliishia 

darasa la saba, kutokana na 

sababu kuwa sina elimu nili-fanya kazi ngumu ili kujikimu kimaisha, lakini sikufanikiwa, ndipo nikageukia kazi ya 
kuburudisha muziki,” amese-ma Dj AllyB 

Hata hivyo utumbuizaji 
wake unakuwa tofauti na wa kipekee kutokana na upigaji kelele.

Amewahi kufanya kazi ka-tika klabu za burudani katika majiji makubwa nchini pamoja na sherehe mbalimbali za 
kijamiii.
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Na Adam Fungamwango

KANIKI ni vazi la khanga 
lisilo na urembo wowote 
zaidi ya rangi moja nyeusi 
iliyokolea sana, na ni mion-
goni mwa mavazi maarufu  
kwenye jamii za Kiafrika. 
Baadhi hulihusisha na 
mambo ya kishirikina.

Baada ya kupata maana 
ya vazi hilo, tunakwenda 

katika filamu yetu ya leo, 
iitwayo ‘Kaniki Nyeusi’. 

Baadhi ya wasa-
nii walioicheza ni Faraja 
Msongela, Grenda Mushi, 
German Adam, Juma Said 
na wengineo.

Kwenye kijiji kimoja cha 
Manoelo ambacho mwe-
nyewe aliyekivumbua au 
mwanzilishi wa kijiji hicho 
alitaka kila anayeishi hapo 

avae nguo aina ya kaniki.
Alikuwa na sababu kwani 

kuna mzimu ambao hu-
wadhuru wote ambao wa-
nakiuka sharti la kutovaa 
kaniki.

Hata kizazi kilichofuatia 
waliendelea kutekeleza 
mila hiyo. Haikukatazwa 
kwa mwanakijiji akitoka 
ndani ya kijiji hicho asivae, 
ila anapokuwa ndani ni 

BASI SAWA

MSANII maarufu wa 
muziki wa Bongo Fleva, 
Diamond Platnumz, 
amesema ngoma yake 
Komasava, imemfanya 
kuwa na kiburi kutokana 
na kuwa kinara kati ya 
kazi zake zote.

Akizungumza hivi kar-

ibuni, Diamond amesema 
katika miaka 15 ya 
safari yake ya muziki, 
ngoma hiyo hakufikiria 
kama itakuwa kubwa na 
kuushtua ulimwengu kwa 
kupendwa na wengi.

“Kama nikisema uk-
weli, nilijua ngoma hii 

ni nzito lakini sikuwahi 
fikiria itakuwa kubwa 
hivi kwa sababu wakati 
mwingine unatoka nje ya 
studio na unajua ngoma 
hii ni nzuri na watu 
wataipenda lakini si-
kudhani itapata ukubwa 
huo,” amesema.

   

MWIGIZAJI maarufu ku-
toka Kenya, Lupita Nyong’o, 
ameibua mjadala kwa mashabi-
ki zake baada ya kusherehekea 
miaka mitatu  ya kuzaliwa 
paka wake.

Kupitia Instagram, binti 

Kaniki haina urembo

Na Adam Fungamwango

MWANZONI mwa miaka ya 
2000 na kuendelea wakati 
muziki wa dansi ukiwa kwe-
nye chati, mbali na waim-
baji, kuliibuka marapa wengi 
ambao walikuwa wakiweka 
vionjo kwenye muziki.

Baadhi ya marapa maarufu 
waliokuwapo ni kama, Rama-
dhani Masanja maarufu kama 
Banza Stone, Msafiri Diof, 
Kalala Junior, Papy Kocha 
Mtoto wa Mfalme na wengine 
wengi ambao walisababisha 
muziki wa dansi kupendwa na 
kuwa na mashabiki wengi.

Baadhi yao pia ni waimbaji.
Hata hivyo, walikuwapo 

baadhi ya marapa ambao 
hawakuwa na majina makub-
wa, lakini walishiriki kutoa 
mchango mkubwa kwenye 
tasnia ya muziki wa dansi.

Marapa ambao waliokuwa 
hawana majina makubwa kwa 
sasa wamesahaulika. Hawaju-
likani walipo kwa mashabiki 
wa muziki huo, ingawa in-
awezekana wanapiga muziki 
hotelini, wameanzisha bendi 
zao au wanafanyabiashara 
zingine huku muda wa ziada 
wakijishughulisha na muziki.

Leo tutawaangalia marapa 
ambao kwa sasa hawazun-
gumziwi sana, na ni kwa saba-
bu tu hawakuwa na majina 
makubwa sana kama wenzao, 
lakini waliitendea haki muziki 
wa dansi. 

Gyason Semsekwa
Ni rapa wa zamani wa 

bendi za Extra Bongo, Afri-
can Stars ‘Twanga Pepeta’, na 
Chipolipolo. Mara ya mwisho 
alikuwa ameanzisha bendi 
yake aliyoiita Tamba Stars.

Kabla ya hapo katikati ya 
miaka ya 2000, alipatwa na 
matatizo ya uvimbe kwenye 
koo, lakini alipatiwa matitabu 
ingawa alikaa kwa muda hadi 
kurejea tena kwenye masuala 
ya muziki.

Semsekwa anakumbukwa 
sana kwa rapu zake zilizoku-
wa zikiwachizisha mashabiki 
ukumbini na hata redioni. 
Rapu hizo ni “Kichaa kapewa 
rungu usijaribu kupita mbele 
yake”. Nyingine ni ‘Usimuige 
kasuku kuongea.” Ni moja kati 

ya rapu zilizokuwa maarufu 
sana za rapa huyo ambaye ni 
kama amesahaulika hivi.

Mussa Karenga
Huyu naye ni mmoja wa 

marapa mahiri ambao ha-
wakujaliwa kupata majina 
makubwa.

Alikuwa akihudumu kwenye 
bendi ya ‘TOT Plus’.  Hakupata 
ustaa sana kutokana na mara-
pa aliowakuta, lakini kuna kazi 
kubwa aliziifanya kwenye 
baadhi ya nyimbo ikiwamo, 
‘‘Kaona mambo hayawezi.”

Alirapu kipande ambacho 
kilipendwa sana “La Mujer de 
mi vida eee, erototototo mwa-
namke wa maisha yangu alee 
erotooooo.” 

Khalid Chokoraa
Chokoraa ni mmoja wa 

marapa ambao angalau yeye 
alipata umaarufu kidogo na 
hasa alipounda bendi ya 
‘Mapacha Watatu’ na wenzake 
Kalala Jounior na Jose Mara.

Naye amezunguka bendi 
kadhaa, akitoa mchango 
wake. Hivi karibuni alijiingiza 
kwenye masumbwi, ingawa 
alikuwa bado hajaacha 
muziki. Kwa sasa hasikiki 
sana kama zamani.

Kalidjo Kitokololo
Huyu ni rapa wa FM Aca-

demia (pichani). Kama humjui, 
basi ile rapa kali katikati ya 
miaka ya 2000 iliyokuwa 
ikiimbwa “Hii ni ajabu ya 
bata kutingisha bodi man-
yoya, mgongo tingisha mama, 
mgongo tingisha...” Huyu 
ndiye  Kadjo Kitokololo.  
Alitikisa kwa rapa hiyo na 
nyingine nyingi.

Kwa sasa hasikiki tena, in-
gawa inawezekana bado yupo 
kwenye tasnia ya muziki.

Saulo John ‘Ferguson.’
Ni mmoja wa marapa wa 

Twanga Pepeta na Mashujaa 
ambao hawakuwa na majina 
makubwa sana, lakini walifan-
ya kazi kubwa sana, katikati 
ya marapa maarufu kama 
kina Msafiri Diof.

 Naye hasikiki sana kwenye 
ulimwengu wa muziki, ingawa 
hakuna taarifa kama anaen-
delea, au yuko wapi kwa sasa.

Walitisha sana, wako wapi?

Makabila ampa 
ushauri Mwijaku
MWANAMUZIKI wa Singeli, 
Dula Makabila, amemshauri 
mwigizaji na mtangazaji, 
Mwijaku, kuwa na ukomo 
wa meneno kutokana na 
kauli zake wakati mwingine 
zinamuadhibu.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, msanii huyo wa 
Singeli, amesema kitendo 
cha kuahidi kumtoa mke 

wake na kumpa Ali kamwe, 
endapo timu ya Simba 
itakapofungwa na Yanga ni 
kosa kubwa.

Amesema binafsi si-
jafurahishwa na kauli hiyo, 
na kumtaka kumuomba 
radhi mke wake kwa kuwa 
mwanamke ana thamani 
kubwa ndani familia na 
jamii kwa ujumla.

MWANAMUZIKI mkongwe, 
Afande Sele, amesema 
baada ya kukaa upweke 
kwa miaka mingi, anatara-
jia kufunga ndoa kuondo-
kana na hali hiyo.

“Kukaa upweke ni jambo 
gumu, siku si nyingi ni-
tafunga ndoa ili nion-
dokane na hali hii. Kuna 

kuumwa na matatizo mengi 
mwanamke ni muhimu 
kuwa naye,” amesema

Amesema, anashukuru 
tangu mke wake alipofariki 
alikabiliana na hali ngumu, 
lakini alifanikiwa kupita na 
sasa anataka kuangalia njia 
mpya ambayo anaamini 
itampa furaha.

Afande Sele kuoa tena

Ukishangaa ya Lupita…
Diamond avulia 
kofia Komasava

KHALID CHOKORAA

Lupita ambaye ni mshindi wa 
tuzo za Oscars mwaka 2014, 
alichapisha picha kadhaa akiwa 
amemuandalia paka wake 
sherehe ya kuadhimisha umri 
huo.

 “Nenda Yoyo! Ni siku yako 

ya kuzaliwa,tafadhali ungana 
nami katika kumtakia kheri 
ya miaka mitatu ya kuzaliwa!” 
ameanmdika huku akiwataka 
wafuasi wake kumtakia kheri ya 
kuzaliwa mnyama huyo.

lazima avae. Si mwa-
naume, mwanamke, 
kijana wala  mzee.

Kuna mlevi mmoja 
anaitwaye Kagame, 
yeye alikuwa hataki 
kabisa kuvaa mavazi 
hayo. Akavaa ana-
vyojua mwenyewe. Kili-
chompata, mwenyewe 
alikubali.

Kuna mama mmoja 
ambaye alikuwa na 
binti yake aitwaye 
Nyendo. Yeye alipata 
bahati ya kwenda mjini.

Baada ya miaka 
mingi alirejea akiwa na 
mchumba wake Fred. 
Pamoja na kwamba 
alikaribishwa vizuri, 
lakini alikumbushwa 
kuwa baada ya siku 
moja tu, adumishe mila 
kwa kuvaa kaniki ili 
waweze kuwa salama.

Walikataa na kuen-
delea kuvaa mavazi 
yao ya mjini. Mama 
Nyendo aliitwa na 
Mwenyekiti wa Kijiji na 
kuambia amuonye binti 

yake, lakini binti na 
mpenzi wake walikataa. 
Waliendelea kuvaa 
viwalo vya kisasa.

Siku isiyo na jina wa-
likuwa katika matem-
bezi yao ya kawaida, 
mara gafla Fred alian-
guka na kuzirai. Hali 
hiyo ilileta taharuki na 
kupelekwa kwa mganga 
ambaye aliwaambia 
kuwa lazima mila wa-
zidumishe, mgeni huyo 
na Nyendo kwa  kuvaa 
kaniki.
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MKALI wa Afrobeats kutoka 
Nigeria, Oxlade ametangaza 
kuachia albamu yake ya 
kwanza ‘Oxlade from Africa’ 
itakayotoka Septemba mwaka 
huu.

Kupitia video fupi aliyoi-
weka kwenye kurasa zake za 
mitandao ya kijamii, mwana-
muziki huyo amesema Albamu 
hiyo itatolewa tarehe 20 
Septemba 2024 na itakuwa 
kama zawadi kwa mashabiki 
ambao amewaburudisha karibu 
mwongo mmoja.

Katika Albamu yake hiyo, 
Oxlade ameimba nyimbo to-
fautitofauti ambazo anasimulia 
hadithi za mapenzi, maumivu, 
furaha, na changamoto anazo-
pitia.

MWIMBAJI mkongwe kutoka 
Nigeria, Juju Sunny Ade, ame-
funguka kuhusu uhusiano wake 
kimapenzi na  mwanamuziki 
Onyeka Onwenu, ambaye ame-
fariki dunia.

Hivi majuzi Sunny Ade 
aliitembelea familia ya On-
wenu na baada ya ziara yake, 
alimwelezea Onwenu, kama 
mwanamke wa maisha yake na 
alimfanya kuhisi ana msaidizi 
mwenye nguvu.

“Siwezi kuelezea, yeye si 
mwanamke wa kawaida tu, 
alikuwa mtu ambaye angekaa 
chini na wewe na alikuwa aki-
hitaji kupata ushauri sahihi kila 
wakati.” amesema.

Juju akumbuka 
alivyopendwa

MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Nollywood Regina Daniels, 
ameonekana kuchukizwa na 
kitendo cha baadhi ya watu 
kupeperusha bendera ya Rus-
sia katika maandamano yanay-
oendelea nchini Nigeria.

Kupitia akaunti yake ya 
Instagram, Regina aliwaambia 
wafuasi wake kupinga kile 
kilochotokea kaskazini mwa 
nchi hiyo kwa waandamanaji 
hao kupeperusha bendera za 
kigeni.

“Halo watu wote, mnaona 
kinachotokea kaskazini? 
Waone wakipandisha bendera 
ya Urusi, haya ndiyo tunay-
oyataka? Kumbuka,  inaweza 
kukufikia,” alisema msanii 
huyo huku akionekana akiwa 
na mavazi ya kihafidhina.

Regina kwani 
ni kosa?

Oxlade kuna 
na Albam

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Jamaica Vybz Kartel, anayeju-
likana kama  Adidjah Palmer, 
amesema kwa sasa anaanga-
lia kuhusu afya yake ambayo 
imeonekana kutetereka akiwa 
gerezani.

Vybz aliachiliwa huru Julai 
31, mwaka huu na saa chache 
baadaye aliachia Albamu yake 
mpya ambayo nyimbo zake 
zinatamba katika majukwaa 
mbalimbali ya muziki.

“Kiafya sipo vizuri, una-
jua ninafanyia kazi afya 
yangu kwa sasa, lakini hisia 
za kuwa huru ni jambo la 
kushangaza,”amesema Vybz.

Kartel anapambana na 
ugonjwa unaofahamika kama 
autoimmune ambao huathiri 
tezi na kuathiri ufanyajikazi wa 
moyo.

Vybz Kartel 
bado hali tete
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MWANAMUZIKI maarufu 
wa Nigeria, Rema, amese-
ma ameathirika katika 
utendaji wake wa kazi ku-
tokana na vifo vya baba 
na kaka yake.

Akizungumza na GRM 
Daily, mwimbaji huyo 
alieleza kuwa, kutokana 
na vifo hivyo amejikuta 
amebadilika na kuwa mtu 

mzima kutokana na maju-
kumu mengi kumlemea.

“Ninahisi nilikua haraka 
sana. Maisha yalinigeukia 
sana nilipofiwa na baba 
na kaka yangu. Ni kama 
vile uzito ulivyokuwa ma-
begani mwangu na ilinila-
zimu kuuza utoto wangu 
ili tu kutunza familia,”  
amesema Rema.

Rema kumbe
alikomazwa 
mapema
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DCEA yateketeza magunia 173 ya bangi 
Na Woinde Shizza, ARUSHA

M
AMLAKA ya Kudhibiti 
na Kupambana na 
Dawa za Kulevya 
(DCEA) Kanda ya 

Kaskazini, katika harakati za 
kudhibiti matumizi ya dawa za 
kulevya, imeteketeza magunia 
173 ya bangi na kufungua kesi 36 
mahakamani.

  Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
DCEA Kanda ya Kaskazini, Sara 
Ndaba, alisema hayo  wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika Maonesho ya 30 ya 
Nanenane yaliyofikia tamati juzi 
katika viwanja vya Themi, Njiro 

jijini Arusha.
  Aidha aliwataka wakulima 

wanaojihusisha na kilimo cha 
dawa za kulevya, zikiwamo 
aina ya bangi na mirungi kua-
cha mara moja.

  Ofisa huyo alisema kilimo 
hicho ni haramu na kuna she-
ria zimetungwa kwa ajili ya   
kuwakamata wahusika wa-
takaobainika kulima zao hilo, 
na kuwachukulia hatua kali za 
kisheria. 

“Katika maonesho haya, 
tumekuwa tukitoa elimu juu ya 
athari za bangi au kilimo cha 
bangi na kumtaka mkulima 
kuepuka vishawishi vya kupata 

fedha za haraka na 
kuingia katika kili-
mo hicho,tunatoa 
elimu ili asiweze 
kuingia katika kili-
mo cha bangi kwa 
kuwa ni kinyume 
na sheria ,”alisema. 

  Aliwataka  
wakulima wanaoli-
ma mazao ya dawa 
za kulevya kuacha 
mara moja badala 
yake walime mazao 
ya chakula na bi-
ashara, ambayo 
yanaruhusiwa. 

Hadi sasa, alise-

ma wametoa elimu hiyo kwa 
wananchi wa vijiji vya   Kisimiri 
na Losinoni vilivyopo wilaya 
ya Arumeru mkoani hapa kwa 
kuwa ni maeneo  yanaongozwa 
kwa kulima bangi. 

“Tulipokuwa tunatoa elimu 
hii, tulibahatika kwenda na 
Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Emmanuela Kaganda, na alitoa 
wito kwa wananchi hao kulima 
mazao mbadala kama pareto 
ambalo ndio zao linalostawi 
vizuri kwenye maeneo hayo,” 
alisema. Pia alisema wakulima 
hao waliwaeleza sababu ya kuli-
ma mazao hayo kuwa ni ukosefu 
wa maji pamoja na miundom-

binu ya barabara.
 Alisema baada ya kutoa elimu 

hiyo, walikwenda kufanya tathi-
mini wakiwa na maofisa kutoka 
ofisi ya mkuu wa mkoa na ku-
waeleza namna gani watachan-
ganua matatizo hayo ikiwamo 
kupata huduma bora za bara-
bara pamoja na maji.

    Kadhalika, alisema katika 
kuendeleza kutoa elimu mkuu 
wa wialaya hiyo katika ziara zake 
za kikazi alizungumza na wa-
nanchi hao.

Alisema Kaganda,aliwataka 
wananchi wa maeneo hayo, kuli-
ma mazao mbadala na kuacha 
mara moja kilimo cha bangi.

Na Jaliwason Jasson, BABATI 

WAKALA wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (TARURA) mkoani Man-
yara inatarajia  kuanza ujenzi wa 
barabara kwa umbali wa kilometa 
176.9 hivi karibuni.

 Katika ujenzi huo wa Barabara 
kilometa 8.3 zitajengwa kwa kiwan-
go cha lami zikijumuisha madaraja 
makubwa tisa na madaraja mado-
go 53 kwa ajili ya kuimarisha miun-
dombinu hiyo ili  kuinua uchumi 
wa wananchi.

  Meneja wa TARURA mkoani 
hapa, Salim Bwaya, alisema hayo 
wakati wa hafla ya utiaji saini mi-
kataba 17 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 5.2.  Alisema  mikataba hiyo 
wamepatiwa makandarasi wazawa 
ambapo itasaidia kukuza uchumi 
wa nchi na kuwaletea wananchi 
maendeleo.

 Alizitaja kazi zitakazofanywa na 

makandarasi hao kuwa ni maten-
genezo ya kilometa 142, ubore-
shaji wa barabara za udongo na 
kuzibadilisha kuwa za changarawe 
kwa kilometa 26.6 na ujenzi wa ma-
daraja makubwa   tisa, madaraja 
madogo 53 na kujenga barabara 
kwa kiwango cha lami kilometa 8.3.

  Aidha, alisema Januari 22, 
mwaka huu, mikataba saba ilitiwa 
saini kwa mwaka wa fedha uliopita 
ambayo ilikuwa na thamani ya Sh. 
bilioni. 2.3.

Meneja huyo alisema kati ya mi-
kataba saba iliyotiwa saini Januari 
22,  minne imekamilika na mingine 
mitatu iko katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji na itakamilika ndani 
ya robo ya kwanza ya mwaka huu 
wa fedha. 

Alitumia fursa hiyo kuwahakik-
ishia makandarasi waliopewa 
zabuni kuwapa ushirikiano katika 
kazi zao.

  Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga, alisema fedha wa-
nazolipwa ni kodi ya wananchi 
hivyo iwaume.

  Sendiga aliwaagiza makandar-
asi kuhakikisha wanaonekana 
maeneo yao ya kazi kila anapopita 
kufanya ukaguzi awakute na sio ku-
watuma mafundi wao tu.

 “Sitegemei kusikia mnadaiwa na 
vibarua au mama lishe na wakuu 
wa wilaya na mameneja wa wilaya 
hakikisheni mnatambulisha miradi 
kwa wananchi maana miradi ni 
yao,” alisema Sendiga. 

Akizungumza kwa niaba ya ma-
kandarasi wenzake, Anna Sanga, 
alisema watajitahidi kufanya kazi 
kwa wakati na viwango kama wal-
ivyosaini kwenye mikataba.

  Aidha, Sanga aliiomba serikali 
kuwalipa kwa wakati wanapofanya 
kazi kwa kuwa makandarasi wa-
zawa wana hali za kawaida.

Kero huduma za afya 
yapatiwa ufumbuzi 

HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, SIMAN-
JIRO

KUKOSEKANA kwa hu-
duma za afya kwa muda 
mrefu kwenye machimbo 
ya madini ya Tanzanite 
katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mirerani wilay-
ani Simanjiro mkoani Man-
yara, hatimaye ufumbuzi 
umepatikana baada ya 
serikali kuweka mpango 
wa kujenga zahanati ya 
kisasa. 

Mkuu wa Wilaya ya 
Simanjiro, Fakii Lulan-
dala, alisema ukosefu wa 
huduma za afya kwenye 
machimbo hayo,utafikia 
ukomo mwaka huu baada 
ya kujengwa kwa zahanati 
hiyo.

  Akizungumza baada 
ya kumalizika kwa kikao 
cha kamati iliyoundwa 
kwa ajili ya eneo tengefu la 
Mirerani, Lulandala alise-
ma mwaka huu zahanati 
hiyo itajengwa kwenye 
machimbo ya madini hayo.

  Alisema ujenzi wa za-
hanati hiyo uamuzi ume-
fikiwa kuwa itajengwa na 
serikali wakishirikiana na 
wadau wa maendeleo.

  Pia alisema wa-
natekeleza agizo la serikali 
la kuhakikisha zahanati in-
ajengwa kwenye machim-
bo ya madini hayo, ili 
wachimbaji madini na 
watu wengine wapate hu-
duma za afya. 

“ Tume shazungumz a 
juu ya hilo, kuwa wadau 
wa maendeleo wa eneo 
hili, watajenga kwa kush-
irikiana na serikali kama 
sehemu ya kurudisha wali-
chokipata kuwa huduma 
kwa jamii,” alisema Lulan-
dala.

 Hata hivyo alisema pia 
wamelenga kuhakikisha 

wanaboresha miundom-
binu ya barabara kwe-
nye machimbo hayo, ili 
kutekeleza maelekezo yali-
yotolewa.

  “Tutatekeleza maelek-
ezo ya Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara,Queen Sendiga, 
alipofika Mirerani kuhusu 
uboreshaji wa miundom-
binu na pia agizo la vion-
gozi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM),walipolitoa 
kwetu serikali,”aliongeza   
Lulandala.

 Mmoja wa wajumbe wa 
kamati hiyo, Bahati Mushi, 
alisema hatua ya kujeng-
wa kwa zahanati kwenye 
machimbo hayo,ni vyema 
kwa kuwa itawanufaisha 
wahusika ambao kwa 
miaka mingi hawakupata 
huduma za afya.

  “Kwa muda mrefu hu-
duma ya afya ilikosekana 
kwenye machimbo ya ma-
dini ya Tanzanite ila kwa 
hatua hii itakuwa vyema 
mno tunampongeza DC 
wetu Lulandala kwa kusi-
mamia hili,” alisema.  

  Mchimbaji wa Madini 
ya Tanzanite, Michael 
Mollel, alisema ujenzi wa 
zahanati machimboni ita-
wasaidia kwa kuwa wata-
pata huduma za afya kwa 
karibu pindi kukitokea 
changamoto ya afya.

  “Huduma ya afya kwa 
wachimbaji hivi sasa haipo 
zaidi ya kuwa na huduma 
ya kwanza kwenye migodi 
pindi changamoto ya afya 
ikitokea kwa hili la zahan-
ati litakuwa bora zaidi,” 
alisema. 

Alisema wanatarajia 
huduma ya zahanati iki-
patikana kwenye migodi 
watakuwa na nafasi nzuri 
ya kupata matibabu pindi 
wachimbaji madini waki-
ugua.  

TARURA kujenga barabara km 177

“Katika 
maonesho 
haya, tume-
kuwa tukitoa 
elimu juu 
ya athari za 
bangi au kili-
mo cha bangi 
na kumtaka 
mkulima 
kuepuka 
vishawishi 
vya ku-
pata fedha za 
haraka...

Ofisa Ustawi wa Jamii kutoka Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA) Kanda ya 
Kaskazini, Sara Ndaba (wa tatu kushoto), akitoa maelezo kuhusu shughuli mbalimbali za idara yake kwa  wa-
nanchi waliotembelea Maonesho ya Wakulima Nanenane,  Njiro  jijini Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA 
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

K
WA miaka ya hivi ka-
ribuni imeonekana 
kuwa, wanawake ndio 
wazalishaji mali wakub-

wa, wamekuwa ndio wafanya-
biashra nyingi halali na walipa 
kodi, na wamekuwa juu kwa 
kipato cha mtu mmoja mmoja, 
wakielekea kuwapiga kumbo 
hata wanaume.

Wanawake kwa sasa wame-
kuwa wakijishughulisha zaidi 
tofauti na zamani. Wala si ajabu 
tena kwa sasa ukaamka saa 10 al-
fajiri ukaenda kupanda daladala, 
ukakutana na akinamama wak-
ienda kazini na wengine kwe-
nye biashara zao. Tena ndani ya 
daladala wanakuwa wengi zaidi 
alfajiri kuliko wanaume.

Wameondokana na dhana ya 
kwamba kinamama kazi yao ni 
kukaa nyumbani na kuletewa na 
wanaume, kitu ambacho wakati 
huo kilikuwa kikiwapa umasikini 
mkubwa na kunyanyasika.

Miaka ya nyuma ukimuona 
mwanamke anaendesha gari kila 
mmoja anashangaa. Na ndiyo 
maana ilikuwa ni ajabu kuona 
mwanamke ni mwanamuziki.

Wanawake walikuwa na vipaji 
vya muziki tangu zamani, lakini 
ni wachache sana, waliobahatika 
kuingia kwenye fani hiyo, kwani 

hata wanaume tu walikuwa 
wakikatazwa na wazazi wao, 
sembuse mwanamke?

Ilichukuliwa kama si kazi, bali 
ni burudani na uhuni. Kwa sasa 
si hivyo tena kwani muziki ni 
kazi. Hawa wasanii wa kike tu-
naowaona kwa sasa kina Zuchu, 
Nandy, Vanessa Mdee   na wen-
gine wengi, msingi wao ni wana-
muziki wa kike ambao walijitoa 
muhanga wakati huo, bila ya 
kujali wataonekana vipi katika 
jamii, au kutengwa na familia, 
wakaamua kuingia kwenye fani 
hiyo.

Tofauti na wazazi wao walivy-
okuwa wakifikiri. Mathalani, fani 
hiyo iliwapatia sifa na umaarufu 
mkubwa, siyo wao tu hata na wa-
zazi na familia zao, kiasi kwamba 
wameendelea kukumbukwa 
vizazi na vizazi, tofauti na kama 
wasingekuwa wanamuziki.

Baadhi ya wanamuziki wa kike 
nitakaowataja hapa, wasingean-
dikwa, au kukumbukwa licha ya 
kwamba baadhi yao wamefariki 
kama wangeingia kwenye fani 
zingine au kuolewa tu na kukaa 
nyumbani. Wasingejulikana na 
watu wengi na mpaka sasa, na 
wangeendelea kukumbukwa na 
watu wachache tu wenye nasabu 
nao.

Ili kuonyesha kuwa muziki si 
uhuni, wanamuziki hao wa kike, 

licha ya kazi hiyo, waliolewa, 
wakapata watoto na kuendesha 
familia zao kama mama.

Tabia Mwanjelwa ni mmoja 
wa wanawake wa mwanzo nchi-
ni Tanzania kuvunja minyororo, 
kwani sauti yake ilianza kusikika 
miaka ya 1980, akiwa na bendi ya 
Maquiz Du Zaire, akiimba nyim-
bo kama ‘Maisha ni Safari Nde-
fu’, ‘Jane’, na zingine. Baadaye 
alijiunga na bendi ya Orchestra 
King Kiki Double O, chini ya 
mwanamuziki Kikumbi Mwanza 
Mpango, King Kiki, ingawa haku-
fanikiwa kurekodi. Ni mwana-
muziki wa kike ambaye alikuwa 
akijiamini, huku baadhi wakid-
hani huenda si Mtanzania. Ndipo 
alipopata mwenzake, raia wa 
Zambia Rose Mwape, ambaye al-
irithi mikoba yake alipokwenda 
kwa Kiki. Mwape akiwa Maquiz 
aliimba nyimbo za ‘Makumbele’ 
namba mbili, na ‘Nabwela miziki 
ya Zambia’.

Sauti hizi zilisababisha kuibu-
ka kwa kinadada wengine wa 
Kitanzania, kama Emma Mkelo 
ambaye baadaye akawa mke wa 
mwanamuziki Eddy Sheggy na 
Nana Njige.

Hawa wote wawili waliibukia 
bendi ya ‘Super Rainbow’ chini 
ya Sheggy, wakaimba nyimbo 
nyingi kama ‘Milima ya Kwetu’ 
sehemu ya kwanza na ya pili, ‘Vi-

chekesho’, na nyingine nyingi.
Bendi iliposambaratika, kila 

mtu alichukua njia yake, Sheggy 
alikwenda Vijana Jazz, watoto 
wa kike nao wakatafuta malisho 
yao.

Nana Njige yeye alikwenda 
bendi mbalimbali kama ‘Legho 
Stars’, na baadaye akaibukia Ma-
gereza Jazz na kuimba nyimbo 
mbalimbali, lakini wimbo uliom-
pa sifa ni ‘Ashura’, ambao aliuim-
ba kwa hisia na ustadi mkubwa.

Emma, yeye alikwenda MK 
Beats wana Tukunyema mpaka 
chini, kabla ya kwenda Washiri-
ka Tanzania Stars na kuimba 
pamoja na kina Ally Choki, wim-
bo wa ‘Tuilinde Ndoa’,   ambao 
una baadhi ya maneno  ambayo 
anaimba Choki akijibizana na 
Emma ‘uliyosema mke wangu, 
nimeyasikia, lakini kumbuka 
mwanzo wa ndoa yetu Emma, 
nilikueleza ushoga sipendelei, 
ukikaa na shoga zako, mnaacha 
kusukana nywele, mnaongea 
mambo ya umbeya.’

Kuna mwanamuziki mwing-
ine wa kike Kida Waziri ambaye 
alivuma na kudumu kwa kipindi 
kifupi, akiwa na Vijana Jazz, hasa 
kwenye vibao vya ‘Wifi Zangu’.

Rahma Shally, yeye aliioneka-
na akiimba vizuri kwenye ngoma 
za asili maarufu cha JWTZ, waka-
ti huo ngoma zote za asili ziliitwa 

‘Kibisa’, lililotokana na kundi 
kama hilo lililoitwa DDC Kibisa 
Ngoma Troupe.

Kwa sababu kundi hilo na 
bendi ya Mwenge Jazz, zote zili-
milikiwa na Jeshi la Wananchi, 
baadhi ya wanamuziki ‘walimch-
omoa’ dada huyo kwenye Kibisa 
na kumleta kwenye bendi.

Hakuwaangusha, akaibuka na 
nyimbo mbalimbali kali, ukiwa-
mo ule uliompatia umaarufu wa 
‘Naomba Tuheshimiane’.

Sauti yake ilizifanya bendi ny-
ingi kumnyemelea, Sambulumaa 
ikafanikiwa kumchukua na alik-
wenda kuimba wimbo uliokuwa 
maarufu sana ‘Sitaki visa Vyako’ 
na mwingine akiimba na Zahir 
Ally ‘Zamaradi’.

Alikwenda kujiunga na Vijana 
Jazz na alifanya vema kwenye 
wimbo wa ‘Saddy.’

Waimbaji wa kike, Rahma 
Shally (wa tatu kutola kushoto), 
na Nana Njige ( wa tano kutoka 
kushoto) wakiwa na wanaimbaji 
wa kiume, Muhidini Gurumo ( 
wa kwanza kulia) na Marijani 
Rajab (wa pili kulia) wakiwa kwe-
nye bendi ya Tanzania All Stars, 
iliyokusanya mastaa wote Tan-
zania na kuunda kitu kama timu 
ya taifa, ikarekodi nyimbo nne, 
zikiwamo ‘Kuwajibika’, ‘Kifo cha 
Samora’ na nyinginezo Katikati 
ya miaka ya 1980.

Nana Njige na Rahma Shally wanawake 
waliowafungulia njia kina Nandy, Zuchu…
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Wanaanga wakwama angani

Uingereza kulinda usalama wa Mtanzania
Na Maulid Mmbaga

BALOZI wa Tanzania 
nchini Uingereza Mbelwa 
Kairuki amesema wamezun-
gumza na Wizara ya Mambo 
ya Nje ya nchini humo na 
imemhakikishia usalama 
wa mtanzania aliyedai yuko 
hatarini kuuawa na hakuna 
baya lolote litakalotokea.

Nchini Uingereza kume-
kuwa na machafuko ya-
nayosababishwa na baadhi 
ya watu wanaotaka wageni 
kuondolewa, na saa chache 
baadae kulionekana kip-
ande cha video kilichomu-
onesha Martina Farrall 
raia wa Tanzania akiomba 
msaada akidai kuwa usala-

ma wake uko hatarini baada 
ya mume wake kupanga ku-
muua.

Akizungumza jana kupitia 
video, Balozi Kairuki, alise-
ma maofisa wake wame-
zungumza    na serikali ya 
Ireland Kaskazini, anakoishi 
mtanzania huyo pamoja na 
polisi kuzungumzia suala 
hilo.

Alisema kwa sasa Martina 
yuko salama baada ya ku-
chukuliwa hatua hizo.

 “Kama kuna matatizo 
yoyote yatajitokeza vyombo 
vya kule vitachukua hatua, 
na kuna mambo men-
gine tumeyabaini kwenye 
uchunguzi      lakini kuto-
kana na sheria za ulinzi wa 

taarifa binafsi za Uingereza    
sitaweza kuelezea lakini 
ieleweke kwamba ndugu 
yetu yuko salama,” alisema 
Balozi Kairuki.

Aliongeza kwa kuwasisiti-
za watanzania wote wanaoi-
shi Uingereza kuendelea 
kuheshimu sheria za nchi 
hiyo pamoja na kijiepusha 
na vitu vinavyoweza ku-
sababisha kuwaweka kwe-
nye matatizo. 

Aidha, alieleza kuwa siku 
chache zilizopita nchini 
humo kulikuwa na maanda-
mano yaliyosababisha vu-
rugu, uharibifu wa mali na 
watu kujeruhiwa, na kuto-
kana na hali hiyo alitoa wito 
kwa watanzania kuepuka 

kwenda maeneo yenye 
msongamano, na kushiriki 
kwenye maandamano.

Hata hivyo, alisisitiza 
kwamba pale watakapohisi 
wako kwenye matatizo wa-
sisite kuwasiliana na ubalozi       
kwa njia ya barua pepe au 
mawasiliano ya simu yali-
yowekwa kwenye tangazo 
lililotolewa awali.

“Bado maandamano ya-
naendelea katika baadhi 
ya sehemu, tunasisitiza 
watanzania waendelee ku-
chukua tahadhari, na hadi 
sasa hatujapata taarifa za 
mtanzania yeyote ambaye 
amedhurika na tunatumaini 
wote wanaendelea vizuri,” 
alisema Balozi Kairuki.

Wanajeshi Ukraine wazidi kuingia Russia
KYIV, Ukraine

SIKU nne baada ya wa-
najeshi wa Ukraine  kuvuka 
na kuingia eneo la Kursk 
nchini Russia, Rais wa nchi 
hiyo Volodymyr Zelensky, 
amesema kitendo hicho 
kina       lengo la Russia 
kuhisi matokeo ya uvamizi 
wake.

“Russia ilileta vita katika 
ardhi yetu na inapaswa 
kuhisi kile ilichokifanya”, 
alisema Zelensky katika ho-
tuba yake.

Aliongeza “Waukreni wa-
najua jinsi ya kufikia malen-
go yao. Na hatukuchagua 

kufikia malengo yetu katika 
vita,” 

Russia ilisema wanajeshi 
1,000 wa Ukraine, waki-
saidiwa na vifaru na magari 
ya kivita, waliingia katika 
eneo lake Jumanne asubuhi 
katika kile kinachoonekana 
kuwa moja ya mashambulio 
makubwa zaidi kufanyika 
katika ardhi ya Russia tangu 
vita hiyo kuanza.

Rais wa Russia Vladimir 
Putin hapo awali aliishu-
tumu Ukraine kwa kufanya 
uchokozi.

Hadi sasa maofisa wa 
Ukraine wamekuwa kimya 
kuhusu mashambulizi hayo.

Hata hivyo, ni vigumu 
kuelewa hali halisi katika 
uwanja wa vita na kuna 
maelezo machache yame-
tolewa kutoka kila upande.

Katika hatua nyingine, 
jeshi la Ukraine lilisema 
kuwa limeshambulia uwan-
ja wa ndege wa kijeshi nda-
ni ya Russia na kuharibu 
maghala kwa kulipua ma-
bomu.

 Katika taarifa yake, lil-
iripoti kuwepo kwa moto 
baada ya kuharibu vilipuzi 
vingi katika uwanja wa 
ndege wa Lipetsk, ulioko 
zaidi ya kilomita 350 kutoka 
mpaka wa Ukraine.

Viongozi wa mkoa wa Li-
petsk walisema wametan-
gaza hali ya hatari katika 
eneo hilo, na kuthibitisha 
kuharibiwa kwa kituo cha 
nishati”.

Wakazi wa vijiji vinne vya 
karibu walikuwa wakiham-
ishwa. 

Ripoti zinaonyesha kuwa 
wanajeshi wa Ukraine wa-
nafanya kazi takriban kilo-
mita 10 ndani ya ardhi ya 
Russia, hatua inayoelezwa 
ni kubwa zaidi ya kuvuka 
mpaka iliyofanywa tangu  
ulipoanza uvamizi kamili 
mnamo Februari 2022.

BBC.

WASHINGTON, Marekani

WANAANGA wawili kutoka Shirika la Anga 
la Marekani, (NASA) wataendelea kubaki an-
gani mpaka mwakani baada ya kushindwa jar-
ibio la kurudi duniani.

Taarifa iliyotolewa na Nasa jana, ilisema 
wanaanga hao, Barry ‘Butch’ Wilmore (61) na 
Sunita Williams (58), waliondoka duniani Juni 
5, mwaka huu kuelekea katika Kituo cha Ki-
mataifa cha Anga za Juu (ISS).

Hata hivyo, kwenye safari yao ya majaribio 
walitakiwa kurejea Duniani ndani ya siku 
chache, lakini mambo yalikwenda tofauti na 
ilivyopangwa.

Takriban miezi miwili baada ya kuondoka, 
wanaanga bado wanaelea angani juu ya Dunia.

Wanaanga hao watalazimika kusherehekea 
Krismasi na Mwaka Mpya wakiwa angani, hadi 
hapo utaratibu wa kurudi utakapoandaliwa.

Wilmore na Williams walielekea Kituo cha 
kimataifa cha anga za juu (ISS) wakitumia 
chombo cha anga za juu cha Starliner kilicho-
tengenezwa na kampuni ya Marekani ya Boe-
ing.

Kama safari ya kwanza ya ndege ya Starlin-
er, wanaanga hao wawili walipewa jukumu la 
kupima ufanyaji kazi wa chombo hicho kipya 
kabla ya kuanza kutumika mara kwa mara.

NASA ilieleza katika kikao na wanahabari 
kwamba kwa sasa haijulikani ni hatua gani ita-
chukuliwa kuhusu wanaanga hao na chombo 
chao.

BBC

Kamala, Trump 
kushiriki mdahalo 
wa kwanza leo
WASHINGTON, MAREKANI

WAGOMBEA wa urais Marekani, Kamala 
Harris na Donald Trump, watapambana ka-
tika mdahalo wao wa kwanza utakaofanyika  
leo.

Shirika habari la ABC News, lilithibitisha 
kuwa litaandaa mdahalo huo.

Kupitia ukurasa wa X, shirika hilo lilisema 
mdahalo huo upo kama ulivyopangwa. Hivi 
karibuni Trump alisema atakuwa tayari ku-
fanya mdahalo na mpinzani wake wa chama 
cha Democratic mara nyingi kabla ya uchagu-
zi wa Novemba.

“Tunafikiri tunapaswa kufanya midahalo 
mitatu,” Trump alisema, akipendekeza mi-
dahalo miwili ya ziada ambayo alisema itaan-
daliwa na Fox News na NBC.

Harris alithibitisha kwamba atahudhuria 
mdahalo wa ABC akiwa kwenye hafla katika 
jimbo la Michigan  siku ya Alhamisi.

BBC

Uharibifu unaofanywa na wanajeshi wa Israeli katika eneo la Khan Yunis kusini mwa Ukanda wa Gaza. 
PICHA: REUTERS

Wanaanga wa NASA Butch Wilmore na 
Sunita Williams walichukuliwa kabla ya 
kuondoka kwenda angani Juni mwaka 
jana.



lea kupanuka katika maeneo 
ya pande mbili na ya pande 
nyingi,  makala na tasnifu 
za aina mbalimbali kuhusu 
mawazo muhimu ya Rais Ny-
erere na hotuba zake nyingi  
kuhusu ujenzi wa ujamaa 
zilitafsiriwa na kuenea nchi-
ni China, kama vile kitabu 
cha Ujamaa - Usoshalisti wa 
Afrika, ambacho ni kitabu 

muhimu kuhusu mawazo 
ya Nyerere kinachojulikana 
sana kwa wasomaji wa China.

 Oktoba 14, 1999, Mwalimu 
Nyerere alifariki dunia. Laki-
ni mawazo na siasa yake am-
bayo ni mali ya urithi yanaen-
delea kuelekeza maendeleo 
ya   Tanzania  na kuhimiza 
uhusiano wa China na Tan-
zania uendelezwe siku hadi 
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Mawazo, fikra za Mwalimu 
Nyerere zilivyoenea China

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. PICHA: MAKTABA

Kitabu kinachoelezea falsafa za Mwalimu Nyerere 
nchini China. 

Na Li Chunguang Li Hon-

gfeng

KWA Chuo cha Afrika katika 
Chuo Kikuu cha Lugha za Ki-
geni cha  Beijin, Julius Kam-
barage Nyerere si tu Baba wa 
Taifa kwa wananchi wa Tan-
zania, bali pia aliheshimiwa  
kuwa ni “mwalimu” wao wa 
kifikra.

Mwalimu Nyerere aliwahi 
kusema: “Nchi isiyokuwa na 
utamaduni wake ni sawa na 
mkusanyiko wa watu wa-
siokuwa na roho inayowafan-
ya kuwa taifa.”

 Akiwa  mwanzilishi wa 
chama tawala cha Tanzania - 
Chama Cha Mapinduzi  CCM 
na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mwalimu Nyerere 
alisukuma mbele harakati za 
ukombozi wa taifa la Tanza-
nia na  kuhimiza  mapambano 
ya kujipatia uhuru ya nchi za 
Kusini mwa Afrika

Pia mawazo yake kuhusu  
muundo wa taifa, Umoja wa 
Afrika na mambo mengine,   
yamejenga moyo wa “Uhuru” 
wa Tanzania ulio wa kujita-
wala na kujiamulia, na Fikra 
ya Umajumui wa Afrika (Pan-
Africanism) ya nchi za Afrika 
kushirikiana na kujiendeleza. 

Kama vilivyoenea barani 
Afrika kwa Fikra, Mao Zedong 
na mawazo ya Xi Jinping, 
utetezi wa kisiasa na mawazo 
ya utamaduni ya Mwalimu 
Nyerere  pia yameenea sana  
China katika nusu karne iliyo-
pita. 

Mwanzoni, tafsiri za mawa-
zo ya Mwalimu Nyerere zaidi 
yalikuwa kuhusu wasifu 
wake,  ambao ulienea kupitia 
vyombo muhimu vya habari 
vya China na kuwawezesha 
watu wa taifa hilo kumjua zai-
di Rais Nyerere wa Tanzania. 

Kuanzia mwaka 1965, kadiri 
Rais Nyerere alivyofanya zi-
ara nchini China mara kwa 
mara na kuongeza urafiki 
kati yake na Mwenyekiti Mao 
na viongozi wengine,  ndivyo 
tasnifu kuhusu mawazo yake 
ya utawala wa nchi, maoni na 
mapendekezo ya sera na ho-
tuba zake zilikuwa zimeanza 
kutafsiriwa na kuchapishwa 
kwenye majarida maarufu ya 
Kichina, kama vile Asia Ma-
gharibi na Afrika na Sayansi 
ya Jamii ya Ng’ambo.

Tasnifu hizo  ziliongeza zai-
di ufahamu wa watu wa China 
juu ya mawazo ya Mwalimu 
Nyerere. Mwaka 1975, kitabu 
cha Nyerere ambacho ni cha 
kwanza kinachoeleza maisha 
ya Mwalimu Nyerere, kilichap-
ishwa na Shirika la Uchap-
ishaji la Umma la Shanghai, 
kimekuwa njia muhimu kwa 
wasomaji wa China kumjua 
zaidi Rais Nyerere. 

Kuanzia miaka ya 1980 
hadi 1990, ushirikiano kati ya 
China na Tanzania uliende-

REA yahamasisha 
matumizi nishati 
safi kupikia 
Na Mwandishi Wetu 

MKURUGENZI Mkuu wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Hassan Saidy, amehimiza wa-
nanchi kutumia Nishati Safi ya 
Kupikia ili kuokoa gharama na 
muda, kulinda mazingira na afya 
zao.

Amesema nishati hiyo ni 
muhimu kwa kuwa teknolojia sasa 
imeboreshwa na gharama yake 
ni nafuu ikilinganishwa na nishati 
zingine. 

Mhandisi Saidy alisema hayo juzi 
mbele ya wananchi waliotembelea 
banda la REA katika Maonesho ya 
Siku Kuu ya Wakulima (Nanenane), 
Nzuguni Jijini Dodoma. 

“Tunaendelea kuhamasisha 
wananchi kutumia nishati safi ya 
kupikia kwani ni salama, rafiki na 
gharama yake ni nafuu kwa kuwa 
teknolojia sasa imeboreshwa,” 
alisema.

Mhandisi Saidy pia alisema kuna 
dhana ambayo imejengeka katika 
jamii kuwa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ni ghali na si sala-
ma na pia chakula kinachopikwa 
kutokana na nishati hiyo hakina 
ladha suala ambalo alisisitiza kuwa 
halina kweli. 

“Ninawathibitishia nishati safi 
ya kupikia ni salama kuliko ni-
shati zingine tulizozizoea. Niwatoe 
wasiwasi katika hili na tunaende-
lea kutoa elimu kuhusu usalama 
na umuhimu wa nishati hii bora,” 
alisema.

Akizungumzia upatikanaji wa 
nishati hiyo, alisema serikali im-
etoa ruzuku katika usambazaji wa 
mitungi ya gesi (LPG) na majiko 
banifu ili kuvutia wawekezaji 
wengi na pia kumwezesha kila 
mwananchi kumudu gharama zake. 

“Serikali imekuja na mfumo wa 
kumrahisishia kila mwananchi 
hususani yule mwenye kipato cha 
chini kumudu gharama ya nishati 
safi ya kupikia kokote aliko ili 
aachane na matumizi ya nishati 
nyingine,” alisema. 

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan ameipatia REA jukumu la 
kuhakikisha inasimamia vyema 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia 2024-2034 ili kufikia 
2034 asilimia 80 ya wananchi 
wawe wanatumia nishati safi ya 
kupikia. 

“Tunamshukuru Rais Samia kwa 
kutuamini na kutupatia jukumu 
hilo kubwa na tayari kwa kush-
irikiana na wadau tumeanza 
utekelezaji wake na tunakwenda 
vizuri,” alifafanua.

Alisema hatua inayoendelea sasa 
ni kuibua na kuwawezesha wazal-
ishaji wengi wa vifaa vya Nnshati 
safi ya kupikia ili kuongeza umahiri 
sambamba na kuwawezesha kuten-
geneza bidhaa nyingi kwa gharama 
nafuu na kwa ubora wa kimataifa.

Kwa kufanya hivyo, alisema  
kutakuwa na ongezeko la matumizi 
ya nishati safi ya kupikia, ongezeko 
la ajira  na hatimaye kukua kwa 
uchumi.

siku. 
Mwaka 2009,  kutokana na 

serikali ya Tanzania kutan-
gaza “Siku ya Nyerere”, ma-
shirika ya diplomasia, elimu 
na utamaduni ya nchi hizi 
mbili zilianza kufanya utafiti 
zaidi juu ya mawazo na moyo 
wa Mwalimu Nyerere kwa 
kupitia shughuli za majadil-
iano na utafiti wa taaluma 
kuhusu mada ya “Siku ya 
Nyererea nchini China” na 
maonesho ya utamaduni, 
zikilenga kufundishana ka-
tika mawasiliano kati ya nchi 
mbili katika sekta ya utama-
duni. 

Mnamo mwaka 2014, vita-
bu vya juzuu nne vya filosofia 
vya Maandishi Yaliyoteuliwa 
ya Nyerere vilichapishwa 
nchini China. Mwaka 2022, 
Wasifu wa Nyerere: Utafiti wa  
Viongozi wa Afrika wa Muk-
tadha wa Tamaduni Tofauti 
pia kilichapishwa, ambacho 
kimekuwa  dirisha muhimu 
kwa Wachina kuelewa mawa-
zo ya Julius Nyerere.

 Mwalimu Nyerere hayupo  
tena lakini mawazo yake ya-
mewasha mwenge juu ya 
Mlima Kilimanjaro, ambao 
umekuwa  ukiangaza sehemu 
zote nchini Tanzania na nje 
ya nchi hiyo. 

Mawazo ya Nyerere si kama 
tu yanaeneza upendo, urafiki, 
heshima, na matumaini du-
niani, bali pia  yanasukuma 
mbele maendeleo endelevu 
ya uhusiano wa wenzi wa 
ushirikiano wa kimkakati wa 
pande zote kati ya China na 
Tanzania.

(Watafsiri: Chen Liany-
ing Wei  na Yuanyuan Yu 
Minghong)
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ma watu wale waende wakasajili 
laini hizo, lakini na yeye alitumwa 
na rafiki yake mkubwa, anaitwa 
Boniphace Materu.” Alipotamka 
jina lile Kamal alishtuka na ma-
cho yalimtoka pima, kiasi cha ku-
washangaza na kuwashtua afande 
Willy na Dokta Shija. Ilionekana 
kabisa moja kwa moja anamfa-
hamu sana mtu huyo. “Vipi Kamal, 
mbona umeshtuka?” Afande Willy 
akauliza. Kamal hakujibu. Alione-
kana kuendelea kuwaza kama vile 
anakumbuka kitu fulani. Tayari 
afande alishaanza kuhisi kuna kitu 
ambacho Kamal anakifanhamu na 
kinaweza kabisa kikawa kinakarib-
ia kumaliza utata wao na nani aliye 
nyuma ya mpango ule wote. Ka-
mal akashusha pumzi nzito. “Ama 
kweli katika dunia hii, kikulacho ki 
nguoni mwako.”

Kwa jinsi alivyoeleza tu, afande 
Willy alijua tayari huenda muuaji 
wa kweli amepatikana. “Unamfa-
hamu vipi mtu huyu?” Dokta Shija 
naye alimsaidia mdogo wake ku-
uliza. “Ndiyo, namfahamu. Ni bosi 
wangu.”

“Si ndiyo huyu huyu ambaye 
ana mpango wa kugombea 
ubunge?” Akauliza Dokta. “Ndiyo. 
Mimi nafanya kazi kwenye ger-
eji yake iliyopo Buguruni na mimi 
amenipandisha cheo kuwa ndiyo 
msimamizi. Sasa sielewi, kwa nini 
alipandisha cheo, wakati kumbe 
ananifanyia hivi!”

“Kamal, ni hivi, huyu bosi wako 
ndiye aliye nyuma ya mpango huu, 
na siyo kama amemuua yeye kwa 
mkono wake, ila ametuma watu ili 
kumuua mpenzi wako. Huyu ndiye 

inaonekana alikuwa anamtaka ki-
mapenzi na alikuwa anamkatalia. 
Sasa kwa sababu asijulikane ndiyo 
akatengeza mpango wa kukutisha 
kwa meseji alizotuma zisajiliwe na 
watu wengine ili asijulikane.

Alianza kumtongoza mpenzi 
wako, baada ya kukataliwa ndipo 
alipoanza vitisho kwako na kwake. 
Kilichomponza mpenzi wako ni 
kwamba alimjibu kuwa hata kama 
ukimuua Kamal, hutoweza kuni-
pata kwa sababu na mimi nita-
jiua.”

Maneno hayo yanamkumbusha 
meseji ya Mariamu aliyoahi kuiona 
na ndipo alipoamini kuwa alikuwa 
anampenda sana. Hakujua kuwa 
meseji hizo zilikuwa zinatumwa 
na bosi wake, Materu.

“Mtoto wa watu hana kosa, una-
taka kumuua kwa sababu gani, 
kwa sababu ya pesa zako, utajiri 
wako, kumbuka ukifanya hivyo 
tu, nakwenda kukuripoti polisi, 
halafu na mimi najiua. Siwezi 
kuona mtoto wa watu ameuawa 
kwa sababu yangu, halafu mimi 
nikaendelea kula raha duniani. 
Kama huko kuna kuoana, basi tu-
kakwenda kuoana paradiso.”

Kitu kilichomshangaza Kamal 
ni kuona Mariamu alikuwa anajua 
kuwa meseji ili ilitumwa na Ma-
teru. pamoja na kwamba haikuwa 
namba yake halisi, bali ya kusajili 
kimagumashi, lakini akaweza kui-
tambua kuwa ni nani aliyemtumia 
meseji ile.

Hiyo ilimfanya ajue kuwa Maria-
mu alikuwa anatongozwa na nani, 
na ilianza siku nyingi ila alikuwa 
anakataa.

“
Nimekuita hapa ili nikupe 
mrejesho wa kile ambacho 
tumekifanyia kazi mimi na 
wewe.” Afande Willy ali-

ulinza kile ambacho kimewaleta 
pale. “Nakumbuka kwanza nilihi-
taji namba za simu ambazo zilitu-
mika kukutumia meseji za vitisho 
wewe na mpenzi wako ambazo 
uliniambia hata ukijifanya kama 
unataka kuwatumia pesa, haitoi 
majina ya watu, nikwambia nam-
ba haipo.” “Ni kweli afande.”

“Niliifanyia kazi na nikakwam-
bia namba hizo nne, zilisajiliwa na 
wakala Shida Mrosso pale Tabata, 
ukaenda kuzifanyia kazi.” “Ndi-
yo.” “Unaniletea majina ya Uledi 
Mwinyimvua alisajili laini mbili 
za makampuni tofauti na Abbas 
Abdallah naye alisajili mbili pia.” 
“Ni kweli afande.” “Sasa uliponi-
pa niliendelea kufanyia kazi suala 
hili. Kama nilivyokwambia na-
faifanya bila kibali kutoka Jeshi la 
Polisi, ila kwa ajili ya kukusaidia 
kama raia mwema, rafiki wa kaka 
yangu, na pia ikibainika hiki kitu 
kinaweza kunipa sifa kubwa, in-
gawa nimejiingiza kwenye hatari 
kutoka kwa wenzangu ambao ni 
wala rushwa. Lakini sijali hilo. Ni-
likwenda kuwakamata hao wote 
wawili kila mmoja wa wakati 
wake. Wote wakaniambia wame-
tumwa na mtu mmoja anayeitwa 
Kalisa Mohamed.” Akanyamaza 
na kumtazama Kamal alivy-
okuwa anashangaa. “Unamfa-
hamu?” “Hapana simfahamu. 
Labda nikimuona kwa macho.” 
“Okay, kama askari nikambana, 
akakubali kuwa ni kweli aliwatu-

HADITHI
Damu ya Mariamu-25 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

Kingine ni jinsi mpenzi wake huyo 
kuweka siri na kutotaka kumwam-
bia kuwa bosi wake Materu ndiye 
anayemtongoza.

“Nadhani aliogopa kuwa naweza 
kuacha kazi. Au mimi mwenyewe 
kufukuzwa kazi, ndiyo maana 
akakaa kimya na kuwa na siri yake 
moyoni kwa mtu anayemsumbua.” 
“Kamal, Mariamu amekufa kwa ajili 
yako. Angemkubalia angekuwa hai 
mpaka leo hii na nadhani wewe 
mwenyewe usingejua kama bosi 
wako anakuchukulia mwanamke.” 
Dokta Shija akadakia. “Hapana Dok-
ta, Materu alitaka kumchukua moja 
kwa moja, yaani mimi nikuache, 
sina hadhi ya kuwa naye, hicho ndi-
cho kilichokuwepo.”

“Sawa sasa tumejua kuwa tajiri 
Boniphace Materu ndiye kinara wa 
mauaji haya. Na yeye ndiye baada 
ya kufanikisha kutuma watu ku-
muua Mariamu akahonga baadhi 
ya madaktari kubadilisha uchun-
guzi wa kifo kwa sababu ya kuficha 
ushahidi, baada ya nguvu ya umma 
pamoja na wanandugu, uchunguzi 
wa kweli ukafanyika, lakini akabam-
bikiwa muuaji ambaye siye, naye ni 
wewe. Sasa kinachotakiwa hapa ni 
jinsi gani ya kufanya ili umma ujue 
kuwa Materu ndiye kinara wa maua-
ji.” “Ni kweli afande kwa sababu 
mpaka sasa mimi ndiye natambu-
lika kama muuaji.”

“Kaka Shija, kuna nyaraka fulani 
ambazo zitakuwepo ofisini kwako, 
nazitaka kwa ajili ya ushahidi, ni-
takwambia ni za aina gani. Halafu 
kuna zingine zitakuwa ndani ya ofisi 
ya Materu. Tukizipata hizi tu, basi 
tutawabadilisha watu wote na ku-
muanisha hadharani aliyesababisha 
mauaji ya Mariamu, lakini tukifanya 
pupa haitowezekana. Sisi wenyewe 
tutajua kuwa yeye ndiye aliyeinjinia 
mauaji kwa sababu za kimapenzi, la-
kini kuwaaminisha watu kuwa tajiri 
yule ndiye muuaji na si wewe ni kazi 
ngumu, pia hata mahakamani uta-
hitajika ushahidi usio na shaka hata 
kidogo.” Afande Willy akatanabai-
sha. Willy na kaka yake dokta Shija 
wakapeana majukumu na kumtaka 
Kamal atulie, kwani kuna kazi moja 
kubwa atapewa ili kukamilisha 
ushahidi wa kumtia hatiani Materu, 
ambaye ni mfanyabiashara maarufu 
nchini, mwenye makampuni, madu-
ka, gereji, na vitega uchumi mbal-
imbali nchini, lakini pia akiwa na 
mpango wa kuwania ubunge katika 
moja ya majimbo nchini.

“Nakuomba pia, nenda kachukua 
nguo zako na vitu vyako huko 
unakuishi, kwa siku hizi chache kab-
la ya kazi hiyo utakaa hapa.” Afande 
Willy alimwambia Kamal, ambaye 
aliafiki. 

ITAENDELEA JUMAMOSI

Unaniletea 
majina 
ya Uledi 
Mwinyim-
vua alisajili 
laini mbili 
za makam-
puni 
tofauti na 
Abbas Ab-
dallah naye 
alisajili 
mbili pia.” 
“Ni kweli 
afande.”

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, 
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. 
Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa 
kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa 
marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchungu-
zi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda 
bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.
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Ouma alia 
na umakini 
mdogo 
Coastal 
Union

SERIKALI YAKOSHWA 
VIWANGO SIMBA, YANGA

Vijana wakifanya mazoezi ya mpira wa kikapu katika uwanja wa kituo cha michezo cha 
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

K
ATIBU Mkuu wa Wiz-
ara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, 
Gerson Msigwa, 

amesema Wizara hiyo imeko-
shwa na uwezo na viwango 
vya klabu za Simba na Yanga 
walivyovionyesha katika mch-
ezo wa nusu fainali wa Ngao 
ya jamii uliopigwa juzi kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
Dar es Salaam.

Akizungumza mara baada 
ya kumalizika kwa mchezo 
huo, Msigwa alisema, licha ya 

kuwa Yanga wamefanikiwa 
kutinga hatua ya fainali, lakini 
pia Simba wameweza kuone-
sha kiwango kikubwa.

“Nazipongeza timu hizi
 zimeonesha uwezo

 mkubwa katika mch-
ezo huu ambao ulikuwa

 na upinzani mkubwa,
 kila timu imefanya 
usajili mzuri ambao

 utaleta mafanikio ka-
tika mashindano ya
 Kimataifa,” alisema

 Msigwa. 
Aidha, Katibu huyo ali-

upongeza zaidi uongozi wa 

Simba kwa kuweza kubadili-
sha kikosi chao kutokana na 
usajili walioufanya kwa ku-
chukua wachezaji wenye vi-
wango vya hali ya juu. 

Alisema Yanga nayo imezidi 
kuonyesha ubora wake kwa 
kuongeza baadhi ya nyota 
ambao wameonyesha uwezo 
mkubwa katika mchezo huo, 
na anaamini timu hizo zitaan-
za vizuri katika michezo yao ya 
Kimataifa.

Aidha, alisema mchezo 
wa fainali utakaozikutanisha 
Yanga na Azam kesho Jumapi-
li utakuwa mzuri na wenye 

ushindani kutokana na aina ya 
timu zinazokwenda kukutana. 

“Lakini nitumie fursa hii 
kuzitakia kila la heri timu zote 
ambazo zinajiandaa kushiriki 
mashindano ya Kimataifa, tu-
naamini zitaenda kupambana 
na kuendelea kulitangaza 
taifa,” alisema Msigwa.

Yanga na Azam zimetinga 
hatua ya fainali baada ya Yanga 
kuichapa Simba bao 1-0 jijini 
Dar es Salaam, huku Azam FC 
ikiivurumisha Coastal Union 
mabao 5-2 katika mchezo am-
bao ulichezwa Visiwani Zanzi-
bar.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Coastal Union, Da-
vid Ouma, amesema umakini 
mdogo wa wachezaji wake uli-
wagharimu kwenye mchezo 
wao wa nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii dhidi ya Azam FC.

Kocha huyo alisema mabao 
yote waliyofungwa juzi yalito-
kana na makosa ya wachezaji 
wake amabo hawakuwa ma-
kini kwenye kujilinda.

Alisema wapinzani wao wali-
tumia mbinu za haraka katika 
kufanya mashambulizi pale 
walipokuwa na mpira lakini 
wachezaji wake hawakuwa ma-
kini kwenye kujilinda.

Alisema mbinu hiyo ilifaniki-
wa kwa wapinzani wao kutoka-
na na wachezaji wake hawaku-
wa na kasi kwenye kuzuia.

“Tumeadhibiwa kutokana 
na makosa yetu, wachezaji 
wangu hawakuwa makini 
kwenye kujilinda na kuzima 
mashambulizi ya wapinzani 
wetu, nimekubali matokeo 
naenda kufanyia kazi makosa 
haya,” alisema Ouma.

Alisema mara nyingi timu 
hizo mbili zinapokutana mch-
ezo unakuwa mgumu na kila 
mmoja anakuja na mbinu ya 
kutaka kushinda.

“Haikuwa katika mpango 
wetu kupoteza huu mchezo, 
tulifanya matayarisho ya ku-
tosha ili kuona hatupotezi 
ingawa tunajua tunacheza 
na timu yenye uwezo, lakini 
wapinzani wetu walituzidi, 
tunaenda kufanyia kazi ma-
pungufu haya niliyoyaona,” 
alisema Ouma.

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kushinda mabao 5-2 
katika mechi ya nusu fainali 
ya Ngao ya Jamii juzi kwenye 
Uwanja wa New Amaan 
Complex, Zanzibar dhidi ya 
Coastal Union, Kocha wa Azam 
FC, Youssouph Dabo, amesema 
kikosi chake bado kina makosa 
mengi ambayo yanahitaji 
kufanyiwa kazi, vinginevyo 
yanaweza kuwagharimu mbele 
ya safari.

Azam ambayo imetinga hatua 
ya fainali, inatarajiwa kucheza 
dhidi ya Yanga kesho kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Dabo, raia wa Senegal, 
alisema licha ya ushindi mnono, 
lakini hajafurahia kwa jinsi 
timu yake ilivyocheza hasa 
kipindi cha kwanza, akionya 
kuwa inabidi wawe makini sana 
wanapokwenda kucheza mechi 
ya fainali dhidi ya Yanga.

“Ilikuwa mechi nzuri, kuna 
wakati tulicheza vizuri, lakini 
kuna wakati hatukucheza 
vyema, tunatakiwa tuwe 
makini zaidi ya hapa, 
tumefanya makosa mengi 
sana hasa kipindi cha kwanza, 
lazima tuyafanyie kazi mapema 
yasitugharimu mbele ya safari,” 
alisema Dabo.

Hata hivyo alisema yeye ni 
kocha, hivyo ana wajibu wa 
kukaa na wachezaji wake ili 
kuondoa makosa yaliyojitokeza 
kwenye mchezo dhidi ya 
Coastal Union.

“Tulikuwa tukipoteza mipira 
mingi sana na kujisahau 
kwenye kukaba, makosa haya 
tukikutana na timu bora zaidi 
yatatugharimu, mara moja 
nayafanyia kazi,” alisema.

Katika mchezo huo wa juzi, 
mabao ya Azam Fc yalifungwa 
na Jhonier Blanco, Ever Meza, 
Feisal Salum, Adam Adam na 
Gibril Sillah.

Dabo: 
Bado tuna 
makosa 
mengi
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FELIX ATAKIWA ASTON VILLA

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anataka kumsajili 
mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix, 24, ambaye ana nia 
ya kuondoka Atletico Madrid. (BirminghamLive),

YAMGANDA GORDON

LIVERPOOL inaendelea kumtaka mshambuliaji wa 
Newcastle United, Anthony Gordon, 23. Mpango wa 
kumnunua mchezaji huyo ulishindikana mwezi Juni, 
huenda bei yake ikapanda. (Liverpool Echo)

ACHEAMPONG AWINDWA

REAL Madrid na Paris St-Germain zinamtazama 
mlinzi wa Chelsea, Josh Acheampong mwenye umri 
wa miaka 18, kama chaguo linalowezekana la beki wa 
kulia. Mwingereza huyo ni mhitimu wa akademi ya 
Chelsea. (Independent)

AKARIBIA KUTUA AL AHLI

MLINZi wa West Ham, Kurt Zouma anatarajiwa 
kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu na Shabab Al 
Ahli baada ya kuafikia makubaliano na Mfaransa huyo 
mwenye umri wa miaka 29. (Sky Sports)

BUONANOTTE KWA MIKOPO

LEICESTER City inakaribia kumnunua kiungo wa 
kati wa Argentina na Brighton mwenye umri wa miaka 
19, Facundo Buonanotte kwa mkopo. (Mail)

ZUBIMENDI AOMBWA KUBAKI

REAL Sociedad inajaribu kumshawishi mchezaji 
anayewaniwa na Liverpool, Martin Zubimendi kukataa 
kuhamia Anfield. Kiungo huyo wa kati wa Hispania ana 
kipengele cha kuachiliwa kwa pauni milioni 51. (Times)

LIVERPOOL YAMZUIA SEPP

LIVERPOOL imekataa ofa nyingi kwa mlinzi wa 
Uholanzi, Sepp van den Berg mwenye umri wa miaka 
22. Hoffenheim, Stuttgart, Wolfsburg, Mainz, Borussia 
Monchengladbach na Bayer Leverkusen zote zinavuti-
wa nae. (Sky Germany)

CAJUSTE HUYO BRENTFORD

KLABU ya Brentford imekubali mkataba wa mkopo, 
na kipengele cha kumnunua ambacho kinaweza kuwa 
cha lazima cha thamani ya karibu pauni milioni 10 
ili kumsaijili kiungo wa kati wa Sweden Jens Cajuste 
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Napoli. (Fabrizio 
Romano)

GALLAGHER ANGEACHWA

MKURUGENZI wa michezo wa klabu ya Valencia, 
Miguel Angel Corona amesema Atletico Madrid ilijaribu 
kufuta uhamisho wa kiungo wa kati wa Chelsea na 
England, Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 24 
ili kutoa kipaumbele kwa kiungo wa kati wa klabu hiyo, 
Javi Guerra mwenye umri wa miaka 21. (Athletic)

JAMES SAFI BIRMINGHAM

KLABU ya Birmingham City imekubali mkataba na 
Rennes kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati wa Wales, 
Jordan James, 20. (Independent)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

M
CHEZAJI wa kimataifa wa 
Mexico mzaliwa wa Mare-
kani, Julian Araujo anaka-
ribia kuhama kutoka Bar-

celona kwenda klabu ya Ligi Kuu ya 
England Bournemouth, kwa mujibu 
wa ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 ameambiwa hawezi ku-
pata nafasi katika kikosi cha kwanza 
cha Barcelona kwa msimu ujao 
na aliarifiwa kwamba watatafuta 
uhamisho kabla ya kumalizika kwa 
dirisha la usajili la majira ya kian-
gazi.

Barcelona wako tayari
 kukubali pendekezo la

 Euro milioni 10 ikijumui-
sha euro milioni 7 ambazo

 hazibadiliki na euro mil-
ioni 3 nyongeza.

   Mkurugenzi wa michezo 
wa klabu hiyo amethibitisha 
huku AC Milan na Real…

Miamba hao wa LaLiga pia wa-
nataka kumhakikishia asilimia 
ya uhamisho wa Araujo kutoka 
Bournemouth.

Kifungu kinachowezekana cha 
kumnunua, ambacho kwa sasa si ki-
paumbele, kinaweza kujumuishwa.

Kumhamisha Araujo kutamaani-
sha kuimarika kwa uchumi na un-
afuu mdogo kwenye njia ya usawa 
wa kifedha kwa Barcelona.

Araujo pia aliripotiwa kuwa kwe-
nye rada za Sevilla ambayo sasa 
inaongozwa na kocha wa zamani 
wa Las Palmas, Francisco Garcia 
Pimienta, ingawa kuna uwezekano 
kwamba hawatakuwa tayari kulipa 

kiasi ambacho Barcelona wanaki-
hitaji. Uhusiano kati ya timu zote 
mbili pia ni mbaya.

Baada ya kusajiliwa na Barce-
lona kwa euro milioni tano kutoka 
LA Galaxy mwaka 2023, Araujo ali-
cheza mechi 25 kwa mkopo akiwa 
na Las Palmas msimu uliopita.

Beki huyo wa pembeni alirejea 
Barcelona kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu mpya na akacheza kwa daki-
ka chache kama winga katika mechi 
ya kirafiki dhidi ya Manchester City. 

Hata hivyo, alibaki kwenye benchi 
chini ya kocha mpya, Hansi Flick ka-
tika mechi mbili zilizopita dhidi ya 
Real Madrid na AC Milan.

JULIAN ARAUJO JULIAN ARAUJO 
KUONDOKA BARCAKUONDOKA BARCA



HABARI MICHEZO

22 Jumamosi  Agosti 10, 2024

Ronaldo atia neno Pepe akitundika daruga

Buriani Issa 
Hayatou
PARIS, Ufaransa

ISSA Hayatou, kiongozi wa muda 
mrefu wa soka barani Afrika 
ambaye aliteuliwa kuwa rais 
wa muda wa Shirikisho la soka 
la kimataifa, FIFA, wakati wa 
mzozo wa rushwa mwaka 2015, 
amefariki dunia siku ya Alhamisi 
akiwa na umri wa miaka 77.

Rais wa FIFA, Gianni Infantino 
alisema katika chapisho lake 
katika mtandao wa Instagram: 
“Nimehuzunishwa kusikia kifo 
cha rais wa zamani wa CAF, rais 
wa zamani wa FIFA, Makamu 
wa rais wa FIFA na mjumbe wa 
Baraza la FIFA Issa Hayatou. 
Akiwa shabiki wa michezo, 
alijitolea maisha yake kwa mich-
ezo. kwa niaba ya FIFA, rambi-
rambi ziende kwa familia yake, 
marafiki, wafanyakazi wenzake 
wa zamani na wote wanaomfa-
hamu, apumzike kwa amani.”

Hayatou pia alikuwa mwana-
chama wa Kamati ya Kimataifa 
ya Olimpiki kwa miaka 15, hadi 
2016, na alibaki kuwa mwana-
chama wa heshima.

Alifariki huko Paris wakati jiji 
hilo likiwa mwenyeji wa mich-
ezo ya Olimpiki.

Ingawa alikuwa mkimbiaji 
bingwa wa kitaifa katika riadha, 
ilikuwa katika soka ambapo 
Hayatou alipanda mamlaka na 
ushawishi kutoka nchi yake ya 
asili ya Cameroon.

Alichaguliwa kuongoza Shirik-
isho la Soka Afrika mwaka 
1988 na ndani ya miaka minne 
alikuwa makamu wa rais wa 
Shirikisho la soka duniani FIFA.

Mwaka 2002, wakati wa msu-
kosuko mkubwa wa kifedha na 
kisiasa katika FIFA, Hayatou al-
ipingana na rais wa wakati huo 
Sepp Blatter katika uchaguzi 
ambao alipoteza licha ya kuung-
wa mkono huko Ulaya. Matokeo 
ya 139-56 yalionesha Hayatou 
alikuwa amepoteza kura kutoka 
kwa wenzake wa Kiafrika.

TEN HAG ALIA NA 
MAJERUHI UNITED 
IKIIVAA MAN CITY 
NGAO YA JAMII

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag alisema hatachukua 
tahadhari na wachezaji wake katika 
pambano la Leo Jumamosi la Ngao 
ya Jamii dhidi ya Manchester City li-

cha ya uwezekano wa kubakiwa na mabeki 
watatu pekee walio fiti kwenye mechi hiyo.

Leny Yoro na Tyrell Malacia tayari wame-
ondolewa na Ten Hag alithibitisha katika 
mkutano na waandishi wa habari siku ya 
Alhamisi kwamba kuna “alama za maswali” 
juu ya upatikanaji wa Harry Maguire, Victor 
Lindelöf, Luke Shaw na Aaron Wan-Bissaka.

Inawaacha tu Jonny Evans, Lisandro Mar-
tínez na Diogo Dalot kama mabeki wakub-
wa pekee walio fiti kikamilifu, pamoja na 
beki wa kushoto mwenye umri wa miaka 17, 
Harry Amass, ambaye alianza katika kicha-
po cha mechi ya kirafiki dhidi ya Liverpool 
huko South Carolina Jumamosi iliyopita.

Martínez na Dalot wamerejea tu 
mazoezini baada ya kucheza michuano ya 
kimataifa msimu wa majira ya joto na Ten 
Hag alisema hatawahatarisha wachezaji 
hao katika uwanja wa Wembley kabla ya 
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu dhidi ya Ful-
ham wiki ijayo.

“Siku zote tunataka kushinda, pia katika 
mechi zote za kirafiki, ni kuhusu kombe, na 
tutaiweka nje timu ambayo ina ushindani 
mkubwa kushinda kombe hili,” alisema 
Ten Hag.

Martínez na Dalot wote walikosa ziara ya 
Marekani baada ya kushiriki katika Copa 
América na Ubingwa wa Ulaya.

Bruno Fernandes na Alejandro Garna-
cho pia ni sehemu ya kundi la wachezaji 
wa kimataifa ambao wamerejea mazoezini 
Carrington, lakini Ten Hag alisema itabidi 
wachunguzwe kabla ya uamuzi wa kuwatu-
mia kwenye mchezo huo. Alisema Ten Hag.

LISBON, Ureno

CRISTIANO Ronaldo ali-
toa pongezi kwa mchezaji 
mwenzake wa muda mre-
fu wa Ureno, Pepe baada 
ya beki huyo kutangaza 
kustaafu soka akiwa na 
umri wa miaka 41.

Mechi ya mwisho ya 
Pepe ilikuwa Euro 2024, 
ambapo Ureno ilifungwa 
na Ufaransa kwa mikwa-
ju ya penalti katika robo 
fainali, na akawa mcheza-
ji mwenye umri mkubwa 
zaidi kutokea kwenye mi-
chuano hiyo.

Aliichezea Ureno me-
chi 141, nyuma ya Ronal-
do (211) na João Moutinho 

(146).
Pepe, Ronaldo na 

Moutinho walikuwa wa-
chezaji wa timu ya Ureno 
ambayo iliishinda Ufar-
ansa 1-0 kwenye fainali 
ya Ubingwa wa Ulaya 
mwaka 2016.

“Hakuna maneno ya 
kutosha kuelezea jinsi 
unavyomaanisha kwan-
gu, rafiki,” aliandika Ron-
aldo kwenye mtandao wa 
X.

“Tulishinda kila kitu, 
na tulishindwa pia uwan-
jani, lakini mafanikio 
makubwa ni urafiki na 
heshima niliyonayo kwa-
ko. Wewe ni wa kipekee 
kaka yangu, asante kwa 

mengi.”
Pepe pia alitumia 

misimu 10 akiwa Real 
Madrid, nane kati ya 
hizo akiwa na Ronaldo 
ambapo alishinda mat-
aji matatu ya LaLiga na 
mataji matatu ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya pamoja 
na mataji mawili ya Klabu 
bingwa ya Dunia.

Pepe alijiunga na timu 
hiyo ya Hispania mwaka 
2007 akitokea Porto, na 
akarejea katika klabu 
hiyo ya Ureno mwaka 
2019 ambako alibakia 
hadi mwisho wa soka 
lake, akishinda mataji 
manne ya Ligi Kuu nchini 
humo.
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Na Shufaa Lyimo

B
AADA ya mchezo wa 
juzi wa nusu fainali ya 
Ngao ya Jamii, mako-
cha wa timu zote yaani 

Simba na Yanga, Fadlu Davids 
na Miguel Gamondi mtawal-
iwa, kila mmoja amefunguka 
akielezea uwezo wa timu hizo.

Katika mchezo huo wa juzi, 
Yanga walifanikiwa kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0, bao 
lililofungwa mwishoni mwa 
kipindi cha kwanza na kiungo, 
Max Nzengeli.

Kocha wa Yanga, Gamondi, 
licha ya kuwasifia wachezaji 
wake kwa kufuata maelek-
ezo yake, lakini pia alikubali 

uwezo wa wapinzani wao 
waliouonesha kwenye mch-
ezo huo uliokuwa na upinzani 
mkubwa.

“Ninawapongeza wachezaji 
wangu kutokana na juhudi 
waliyoifanya katika mchezo 
huu kwa sasa tunakwenda 
kujipanga kwa ajili ya mch-
ezo wetu wa fainali dhidi 
ya Azam FC, lakini siwezi 
kuacha kuwasifu wapinzani 
wetu, walitupa kipimo kizuri, 
ilitulazimu kupambana ili ku-
pata matokeo haya, ulikuwa 
mchezo mzuri sana,” alisema 
Gamondi.

Alisema, licha ya ushindi 
huo na uwezo wa wachezaji 
wake waliouonesha, amebaini 

makosa kadhaa kwenye kikosi 
chake ambayo ni lazima aya-
fanyie kazi.

“tunasiku chache
 kabla ya michezo ya
 Ligi na mashindano

 ya kimataifa, tut-
aenda kufanyia kazi 

mapungufu niliyoya-
ona ili kukiimarisha

 zaidi kikosi changu,” 
alisema.

Kwa upande wake, Kocha 
wa Simba, Fadlu, alisema li-
cha ya timu yake kupoteza 
mchezo huo wachezaji wake 
wameonesha kiwango kizuri.

Alisema timu yake inahitaji 
muda mchache kuendelea 

kuzoeana na itafanya vizuri 
zaidi kwenye michezo ya ligi 
kuu na mashindano ya ki-
mataifa.

“Timu zote zimeonesha uw-
ezo mzuri katika mchezo huu, 
wenzetu wamepata nafasi 
moja wameweza kuitumia 
lakini bado sijakata tamaa na-
jipanga kwa ajili ya michezo 
ijayo, nina kikosi kizuri na-
dhani watu wameona, kuna 
mambo madogo nayafanyia 
kazi, tutakuwa imara, imara 
zaidi,” alisema Fadlu.

Alisema amefurahishwa na 
uwezo wa kila mchezaji wake 
aliyepata nafasi ya kucheza na 
kuwataka mashabiki wa timu 
hiyo kuwa na subira.

FADLU DAVIDS, GAMONDI 
WAFUNGUKA VIKOSI

Mkurugenzi wa sheria wa klabu ya Yanga, Saimon Patrick (kushoto) na mawakili wenzake, wakitoka Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana baada ya kushinda maombi ya marejeo ya kesi dhidi ya Juma Magoma na 
wenzake. PICHA: IMANI NATHANIEL

Matamasha Mashujaa, Pamba, Fountain Gate leo

Simba, Yanga 
hawajamalizana

Magoma yamkuta 
Mahakamani
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Na Adam Fungamwango

UNAWEZA ukasema leo ni 
‘Jumamosi ya Matamasha’, 
ambapo jumla ya timu nne 
za Ligi Kuu zinatarajia ku-
fanya matamasha yao kama 
ilivyokuwa kwa Simba Day na 
kilele cha Wiki ya Mwananchi.

Kama inavyoeleweka kuwa, 
matamasha hayo ni maal-
umu kwa ajili ya kutambu-
lisha wachezaji, burudani na 
kucheza mechi ya kirafiki na 
mara nyingi zinakuwa ni timu 
kutoka nje ya nchi.

Timu ya Mashujaa, yenyewe 
itakuwa kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika, Kigoma ka-
tika tamasha walilolipa jina 
la ‘Mashujaa Day’ ambapo 
pamoja na burudani kadhaa, 
itamalizia tamasha hilo kwa 
kucheza dhidi ya klabu ya In-
ter Star kutoka Burundi.

Jijini Mwanza, timu ya 
Pamba FC ambayo imepanda 
daraja msimu huu, nayo itaku-
wa na siku yao walioipa jina la 
‘Pamba Day’, ambapo baada 
ya burudani na kutambulisha 
wachezaji wake, itakipiga dhi-

di ya Vital’0 ya Burundi
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Maandalizi ya Pamba Day, am-
baye pia ni Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana, Amina Makilagi, 
amesema maandalizi yote ya 
tamasha hilo yamekamilika, 
hivyo tunawaomba wakazi wa 
Mwanza na vitongoji vyake 
kujitokeza kwa wingi.

Pamba itacheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa mara ya 
kwanza msimu huu baada ya 
miaka 23, kwani ilishuka dara-
ja mwaka 2001.

Timu ya Fountain Gate 

yenyewe itafanya tamasha 
lake kwenye Uwanja wa Tan-
zanite Kwaraa, Babati, mkoani 
Manyara, ambapo pamoja 
na shughuli zingine za kibu-
rudani, litahitimishwa kwa 
kucheza dhidi ya Gor Mahia 
ya Kenya.

Singida Big Stars nayo siku 
hiyohiyo, itacheza dhidi ya 
Agle Noir ya Burundi, Uwanja 
wa Liti, Singida, na matama-
sha yote hayo yanafanyika 
ikiwa imesalia wiki moja tu 
kabla ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara kuanza kutimua vumbi.

ni sababu ya kuikubalia bodi hiyo 
kufanya marejeo ya shauri hilo.

“Sababu ya nne, baada ya ma-
hakama kupitia kumbukumbu ya 
shauri namba 187/2022 imebaini 
kuwa Abeid alijitanabaisha kuwa 
yeye ni Mwenyekiti wa Bodi na 
kwamba Fatma Karume alim-
ruhusu amwakilishe mahakamani 
jambo ambalo hakuwahi kuruhusi-
wa kufanya hivyo,”

“Abeid hakuwahi kupata idhini 
kutoka kwa mtu yeyote ya kumsi-
mamia mahakamani na hakuweza 
kujibu chochote juu ya tuhuma hizi 
kwa maana hiyo bodi ya wad-
hamini na Karume hawakuwa na 
mwakilishi, hivyo walinyimwa haki 
yao ya kusikilizwa,”alisema 

Hakimu huyo, alisema kwa 
sababu hizo mahakama inaona 
maombi ya marejeo yana mashiko, 
kwa hiyo imekubali Bodi ya Wad-
hamini ya Klabu ya Yanga kufanya 
hivyo.

“Mahakama imetupilia mbali 
mwenendo nzima wa maombi 
namba 187/2022 yaliyofunguliwa 
na Magoma na wenzake na ku-
weka kando amri zote zilizotolewa 
katika hukumu hiyo pamoja na 
tuzo iliyotolewa Agosti 2,2023,”

“Na kuhusiana na gharama 
za shauri hili, mahakama in-
aamuru Magoma, Mwaipopo na 
Abeid wamlipe muombaji wa 
maombi ya marejeo ambayo ni 
Bodi ya Wadhamini wa Klabu ya 
Yanga,”alisema Hakimu Kiswaga 

Ilidaiwa kuwa, Novemba 6, 
mwaka 2022, watu wawili walio-
jiita wanachama wa Yanga wali-
fungua shauri ambao ni Juma Ally 
(Magoma) aliyekuwa mlalamikaji 
namba moja na Geofrey Mwaipopo 
ambaye ni mlalamikaji namba 
mbili na wa tatu ni Jabir Katundu.

Walifungua dhidi ya Baraza la 
Wadhamini kama mlalamikiwa 
namba moja, Fatma Karume, Abeid 
Mohamed Abeid, ambaye ni mlala-
mikiwa namba tatu.

Alisema walichokuwa wakihitaji 
ni kuondoka kwa viongozi wali-
opo sasa madarakani, na mali za 
klabu na timu wakabidhiwe wao, 
mwenendo wa shauri hilo ndiyo 
ambao umetupiliwa mbali.

Mwanza na Jumamosi ijayo 
ligi itaendelea kwa michezo 
miwili kati ya Mashujaa FC dhidi 
ya Dodoma Jiji, Uwanja wa Lake 
Tanganyika Kigoma, huku Uwanja 
wa Majaliwa, Ruangwa, Lindi, 
kutakuwa na mechi nyingine kati 
ya Namungo dhidi ya Fountain 
Gate.

Jumapili ijayo, mbali na mechi 
ya Simba dhidi ya Tabora United, 
kutakuwa na mechi nyingine kwe-
nye Uwanja wa Sokoine wakati 
KenGold FC itakapovaana na 
Singida Big Stars.



Simba, Yanga hawajamalizana

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, imetupilia 
mbali mwenendo mzima 
wa maombi yaliyofunguli-
wa na Mzee Juma Magoma 
na wenzake ya kutaka ku-
undoa uongozi wa Klabu ya 
Yanga madarakani na pia 
kuweka kando tozo na amri 
zote zilizotolewa katika 
hukumu iliyowapa ushindi 
wazee hao.

Aidha, Mahakama hiyo 
imemuaru Magoma, Geo-
frey Mwaipopo na Abeid 
Mohamed Abeid wamlipe 
muombaji ( Bodi ya Wad-
hamini ya Klabu ya Yanga) 
gharama za uendeshaji wa 
shauri hilo.

Uamuzi huo, ulitolewa 
jana na Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Franco Kiswaga 
wa mahakama hiyo, wakati 
akitoa uamuzi wa marejeo 
ya shauri la maombi namba 
187/2022 yaliyoombwa na 
bodi hiyo kwa madai kuwa, 
wazee hao hawakuwa na 
sifa ya kufungua shauri.

Hakimu Kiswaga alisema 
bodi hiyo iliwasilisha 
maombi manne ya kuomba 
kufanya marejeo, ambapo 
mahakama imekubali ma-
tatu na moja imelitupilia 
mbali kwa madai kuwa 
halina mashiko kisheria.

Alisema kuwa, sababu ya 
kwanza ni kwamba, bodi 
hiyo inadai kuwa Magoma 
na wenzake walipeleka 
maombi yao kwenye 
mahakama ambayo haina 
mamlaka ya kuyasikiliza 
ambayo ni Mahakama ya 
Kisutu.

“Kutokana na maombi 
yao waliyoyeleta kwenye 
maombi namba 187/2022 
ni wazi yalitakiwa kupelek-
wa Mahakama Kuu na siyo 
hapa kwa sababu walikuwa 
wanalalamika juu ya uha-
lali wa uwapo wa Bodi ya 
Wadhamini wa Klabu ya 
Yanga na uongozi uliopo 
sasa madarakani,”alisema 
Kiswaga 

Alisema sababu ya pili, 
Mahakama inaona haina 
mashiko kwa sababu, ili 
mahakama iweze kufanya 
marejeo haipaswi kwenda 
kuangalia ushahidi, suala la 
kwamba walitakiwa kutoa 
kadi za uanachama ili ku-
halalisha uanachama wao 
ni suala la ushahidi.

Pia, alisema sababu ya 
tatu, Magoma na Mwaipopo 
walitakiwa kufungua shauri 
kwa hati ya madai na 
siyo maombi kama wal-
ivyowasilisha wao, jambo 
ambalo mahakama imeona 

nye hatua za awali ya mashinda-
no ya kimataifa, itaanzia hatua 
ya kwanza inayotarajiwa kuanza 
Septemba.

Ligi Kuu Tanzania Bara itaan-
za ijumaa ijayo kwa mechi kati 
ya Pamba Jiji dhidi ya Prisons, 
Uwanja wa CCM Kirumba, 

Hiyo itakuwa fursa nzuri kwa 
Simba kulipiza kisasi kwani im-
epoteza mechi zake tatu mfu-
lulizo za hivi karibuni dhidi ya 
watani zao hao, msimu uliopita 
ilifungwa michezo yote miwili ya 
Ligi Kuu.

Ilianza kwa kuchapwa mabao 
5-1 katika mzunguko wa kwanza 
mechi iliyochezwa Novemba 5, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, na mchezo wa 
mzunguko wa pili ikafungwa 
mabao 2-1, uwanja huo huo, 
Aprili 20, kabla ya Alhamisi iliyo-
pita kudunguliwa bao 1-0 katika 
mechi ya Ngao ya Jamii.

Kwa mujibu wa Bodi ya Ligi, 
Simba itafungua dimba la Ligi 
Kuu, Jumapili ijayo, Agosti 18, 
dhidi ya Tabora United, mechi 
ikipigwa Uwanja wa KMC, 
Mwenge, Dar es Salaam, huku 
Mabingwa wa Tanzania Bara, 
Yanga wakisubiri hadi Agosti 29, 
watakapoanza ligi kwa kucheza 
na Kagera Sugar.

Yanga haitocheza mechi ya ligi 
wiki ya kwanza inayotarajiwa 
kuanza Ijumaa ijayo kutokana 
na kuwa kwenye majukumu ya 
kimataifa, ikitarajiwa kucheza 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika, dhidi ya Vital’0 ya Burundi, 

Agosti 17.
Timu zingine ambazo hazi-

tocheza mechi yoyote ya ufungu-
zi wa ligi wiki ijayo ni Azam am-
bayo itacheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya APR na itarejea 
kucheza Ligi Agosti 28 dhidi ya 
JKT Tanzania, Uwanja wa Meja 
Jenerali, Isamuhyo, Mbweni, Dar 
es Salaam huku Coastal Union 
inayocheza Kombe la Shirikisho 
Afrika yenyewe itacheza mchezo 
wa kwanza wa Ligi Kuu Agosti 29 
dhidi ya KMC, Uwanja wa KMC, 
Dar es Salaam.

Simba itacheza mechi yake 
wiki ijayo kwa sababu haipo kwe-

Na Adam Fungamwango

S
IKU moja tu baada ya 
kumalizika kwa mechi 
ya nusu fainali ya Ngao 
ya Jamii kati ya Simba na 

Yanga, Bodi ya Ligi, imetoa rati-
ba ya ligi msimu wa 2024/2025, 
ikionesha timu hizo zitakutana 
tena Oktoba 19 katika mchezo 
wa mzunguko wa kwanza.

Kwa mujibu wa ratiba
 iliyotolewa jana na
 na bodi hiyo, mch-

ezo huo utakuwa wa
 mzunguko wa nne wa 
Ligi Kuu, umepangwa

 kuchezwa Uwanja wa
 KMC, Mwenge, Dar es

 Salaam, Simba ikiwa ni 
mwenyeji.
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     Bodi ya Ligi yawachonganisha tena, kukutana uso 
kwa uso tarehe...

Kiungo wa Yanga, Stephane Aziz Ki (katikati) akifurahia jambo na mabeki wa Simba, Mo-
hamed Hussein (kulia) na Che Fondoh Malone baada ya mchezo wao wa nusu fainali Ngao ya 
Jamii juzi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Yanga walishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Magoma yamemkuta 
Mahakamani, atakiwa 
kuilipa Yanga mamilioni
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Buriani Issa Hayatou 
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