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IGP Wambura aagiza 
askari 19 washtakiwe
MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta 
Jenerali (IGP) Camillus Wambura, 
ameagiza askari wanane wasipewe 
vyeo vya kijeshi, huku akiamuru askari 
wengine 19 walioachishwa mafunzo...
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• Ni serikali kuhamia rasmi Dodoma, Ikulu yazinduliwa, JK 
asema historia imeandikwa…Endelea Ukurasa 2 
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NJOZI YATIMIA 

Jengo la Ikulu ya Chamwino, Dodoma likionekana baada ya kukamilika. Picha ndogo: Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan, akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa jengo hilo jijini Dodoma jana. Wengine 
kutoka kushoto ni Wazari Mkuu, Kassim Majaliwa ,Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango. Rais Mstaafu 
wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, kushoto kwake wa kwanza ni Rais Mstaafu wa Awamu 
ya Pili, Ali Hassan Mwinyi ,Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi na Makamu wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH. Picha zaidi Uk. 2 & 8. 
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JK: Historia imeandikwa
kwa wino wa dhahabu
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Mstaafu Jakaya Kikwete amesema ujenzi wa 
Ikulu ya Chamwino, Dodoma ni historia mpya ili-
yoandikwa kwa wino wa dhahabu.

Aliyasema hayo jana jijini Dodoma alipozungumza 
wakati wa uzinduzi wa Ikulu hiyo kwa niaba ya 
marais wastaafu.

Pamoja na mambo mengine, Kikwete alisema: “Hili 
ni jengo ambalo tumejenga wenyewe. Wataalamu 
wetu walichora, wakasanifu, tumetoa fedha zetu 
wenyewe kujenga. Leo limekamilika. Tukio  hili lina-
hitimisha dhamira ya Baba wa Taifa (Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere) ya kuhamishia makao makuu kutoka 
Dar es salaam kuleta Dodoma. Uamuzi  ulifanyika 
mwaka 1971 leo ( jana) mama yetu (Rais Samia Suluhu 
Hassan) amekamilisha. 

 “Maana kilele ni Rais kuhamia Dodoma na si kwa 
kupita bali kuwa na ofisi yake Dodoma. Sasa katika 
kila awamu, yapo yaliyofanyika maana uongozi ni 
kazi ya kupokezana kijiti. Unafanya, anakuja mwen-
zako anafanya. Anasogeza  mbele hadi mnafika 
mwisho wa safari.

“Yako yaliyofanywa kwa Mwalimu Nyerere, (Ali 
Hassan) Mwinyi, (Benjamin) Mkapa. Katika  kipindi 
changu uamuzi wa msingi tuliofanya ni kuamua 
kwamba Ofisi ya Rais na makazi ya Rais yatakuwa 
hapa Chamwino maana wazo lililokuwapo mwan-
zoni ilipangwa Chimwaga ndiyo yatakuwa makao 
makuu ya Chama cha TANU na makao makuu ya seri-
kali,” alisema. 

“Mimi nilipokuja nikaamua pale tujenge Chuo Ki-
kuu tulikuwa na mjadala. Mawazo  yalikuwa mengi 
lakini tukaamua tujenge Chuo Kikuu cha Dodoma. 
Baada  ya pale kupatumia kwa ajili ya chuo kikuu, 
tulifanya kikao na CDA (iliyokuwa Mamlaka ya 
Ustawishaji Makao makuu)  wakati William Lukuvi 
akiwa Waziri wa Ardhi.

“Nikawaambia sasa maelekezo yangu kuwa makazi 
ya Rais yajengwe Chamwino na ofisi za mawaziri zi-
jengwe karibu na hapo kulikuwa na mjadala wakase-
ma Chamwino siyo Dodoma nikawaambia Chamwi-
no ni Dodoma na jambo la kufanya nendeni Malaysia 
wamejenga makao makuu ya serikali mapya na huko 
ndiyo kuna makazi ya Waziri Mkuu na Mfalme.

“Wamejenga vizuri unapita ofisi za mawaziri juu 
kule mwishoni ndiyo ofisi za Rais wamekwenda kui-
fanya hiyo kazi na ndiyo tunaiona sasa, niliwaambia 
kwa kuwa Baba wa Taifa alianzia Chamwino tusitoke 
nje ya hapa,” alisema. 

Kikwete alisema Rais wa awamu ya tano, Hayati 
John Magufuli,  alitoa msukumo mkubwa wa ujenzi 
wa wizara za serikali na akaanza safari ya ujenzi wa 
Ikulu ya Chamwino.

Kadhalika, alimpongeza Rais Samia kwa uongozi 
wake na wale waliofanya kazi kubwa ya ujenzi wa 
Ikulu hiyo kwa kuwa wameliheshimisha taifa.

“Rais unafanya kazi nzuri sana, mwenye macho 
haambiwi tazama. Umepokea  miradi mingi mikubwa 
ya gharama kubwa. Ungeweza  kusema aah! naanza 
na yangu lakini hukufanya hivyo. Umesema kila kili-
choanzwa na mtangulizi wangu tutakimaliza pamoja 
na mzigo mkubwa uliokuwapo kazi inaendelea.

“Sote tunaona inavyokwenda labda tu kama mtu 
ana roho mbaya ni kukuombea Rais wetu umri mrefu, 
afya njema ili uweze kuwa na maono yaliyo makubwa 
kuliko yalivyo hivi sasa,”alisema.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, alisema ujen-
zi huo ni lulu ya Tanzania na jingo hilo lina hadhi ya 
nchi yenye kipato cha kati.

“Hii ni taa ya kuipeleka nchi yetu yenye hadhi ya kip-
ato cha juu ndani ya kipindi kifupi. Nakupongeza Rais 
kwa kazi nzuri ya kuongoza taifa letu kwa kuhakiki-
sha tunapata maendeleo na kutunza amani,”alisema 
Dk. Mpango na kuongeza kuwa Ikulu hiyo ni kazi ya 
vichwa na kodi za Watanzania.

“Watumishi wa Ikulu jengo lile liheshimiwe na li-
tunzwe vizuri na litumike kwa ajili ya kutoa maamuzi 
na kumsaidia Rais kuamua hatma ya Tanzania tuna-
vyokwenda mbele,” alisisitiza.

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, akizungumza wakati wa sherehe za ufunguzi wa jengo la Ikulu ya 
Chamwino Jijini Dodoma jana. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH.

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema uzinduzi wa jengo jipya 
la Ikulu ya Chamwino ni uthibiti-
sho wa kukamilika kwa adhma ya 
serikali ya kuifanya Dodoma kuwa 
makao makuu, kwamba hakuna ku-
rudi nyuma.

Aliyasema hayo jana Chamwino 
mkoani hapa wakati akizindua jen-
go hilo katika hafla iliyohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa kitaifa 
wakiwamo marais wastaafu wa 
awamu zilizopita.

“Wale waliokuwa na mashaka 
ya kutimia kwa shughuli ya kuha-
mia Dodoma kwa sasa wameamini 
hakuna kurudi nyuma ‘We are here 
to stay’, tupo Dodoma, Dar es sa-
laam tutakwenda kupokea wageni 
wetu wa kimataifa, tutakwenda ku-
fanya kazi zinazopaswa kufanywa 
Dar es Salaam.

“Tutakapomaliza ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Msalato na 
nyumba zetu katika awamu ya pili 
ya ujenzi wa Dodoma hata wageni 
wa kimataifa tutawapokea hapa 
hapa Dar es Salaam tunaiacha 
kuwa mji wa biashara,” alisema.

Rais Samia alisema Serikali ya 
Awamu ya Tano iliyoongozwa na 
Hayati John Magufuli ilitekeleza 
azma ya serikali kuhamia Dodoma 
kwa msukumo zaidi.

“Julai 2016 Hayati Magufuli ali-
kumbusha mkutano mkuu wa CCM 
kuhusu uamuzi wa kuhamisha 
shughuli za serikali kutoka Dar es 
Salaam kuja Dodoma na siku mbili 
baadaye Siku ya Mashujaa, alisisiti-
za dhamira yake na baada ya hapo, 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
Jiji la Dodoma uliendelea kwa kasi 
zaidi ikiwa ni pamoja na upanuzi 
wa Ikulu ya Chamwino.

“Mzee wetu Mwinyi alisema mai-
sha ni hadithi na kututaka tujitahidi 
kuandika hadithi njema za maisha 
yetu. Katika utekelezaji wa wazo 
hili la kuhamishia serikali Dodoma. 
Hakika Hayati Magufuli ameandika 
hadithi yake hatutaweza kuandika 
historia ya shughuli hii bila kuwe-
po kwa tahariri ya mchango wake 

mkubwa,” alisema.
Samia alisema mchakato wa ku-

hamishia serikali mkoani Dodoma 
ulikuwa wa muda mrefu na wa 
kidemokrasia na ujenzi huo ni wa 
nguvu za awamu zote za uongozi.

Alisema alipokabidhiwa uongozi 
aliahidi kuendeleza mema yali-
yopo, kuboresha na kuleta mema 
mapya kwa misingi ya kauli mbiu 
ya kazi iendelee.

“Ujenzi wa Ikulu ni moja ya mi-
radi niliyorithi kutoka kwa Hayati 
John Magufuli, mtakumbuka mradi 
wa kwanza kukamilisha ulikuwa 
Daraja la Tanzanite huu ni mradi 
wa pili  na inshallah Mungu anipe 
uwezo niikamilishe yote,” alisema.

SAMIA COMPLEX 
NDANI YA IKULU
Rais alisema katika eneo la Ikulu 

bado kuna kazi za kufanya na hat-
ua inayofuata ni ujenzi wa jengo 
la kisasa ambalo litaitwa ‘Samia 
Complex’ litakalokuwa na ukumbi 
wa mikutano utakaochukua watu 
2,000 hadi 3,000, nyumba za vion-
gozi hasa wa Afrika Mashariki na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC).

 “Kutakuwa na Zanzibar Lounge, 
East Africa Lounge, kutakuwa na 
uwanja wa gofu, njia ya ndege, vi-
wanja vya michezo mbalimbali, 
sehemu za historia za viongozi wa 
nchi yetu, michoro ipo tayari tuna-
hangaika kutafuta fedha ili kuanza 
ujenzi huo,” alisema.

HISTORIA MAKAO MAKUU
Rais Samia alisema mwaka 1966 

Mbunge wa Musoma, Joseph Ny-
erere, ambaye alikuwa mdogo wa 
Hayati Mwalimu Nyerere, aliwasili-
sha hoja binafsi bungeni akitaka 
makao makuu ya serikali yaham-
ishiwe Dodoma jambo ambalo lilip-
ingwa, hoja yake kuondolewa.

“Aprili 1972 Kamati ya Utendaji ya 
TANU ya Mkoa wa Mwanza iliibua 
tena wazo hili na kuliwasilisha pen-
dekezo rasmi kwa Kamati Kuu ya 
TANU na kuamua pendekezo hilo 
lijadiliwe kwenye matawi yote 1,859 
ya TANU yaliyokuwepo wakati huo 

na kufanyiwa uamuzi na matokeo 
yake matawi 1,017 yaliunga mkono 
na matawi 842 yalipinga,” alisema 
Rais Samia.

Ilipofika mwaka 1973, alisema 
Halmashauri Kuu ya TANU ilipiti-
sha azimio kwamba makao makuu 
ya serikali yahamishiwe Dodoma 
na kazi hiyo ifanyike katika kipindi 
cha miaka 10.

“Tangu mwaka 1973 Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere,  al-
ivyoutangazia umma kazi ya kuen-
deleza mji ilianza na haikuwa rahisi 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo za kiuchumi na kuifanya 
safari hiyo kuwa ndefu zaidi kuliko 
ilivyopangwa,” alisema Rais Samia.

Alisema safari hiyo ilikuwa ndefu 
kuanzia mwaka 1973 hadi 2023 na 
imekuwa ya miaka 50 badala ya mi-
aka 10 iliyoagizwa na Halmashauri 
Kuu ya TANU.

MAELEKEZO YA SERIKALI
Akitoa maelezo mafupi ya seri-

kali, Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. 
Moses Kusiluka, alisema uwekaji 
wa jiwe la msingi la ujenzi wa jen-
go hilo ulifanyika Mei 30, 2020 na 
uliongozwa na Hayati Rais John 
Magufuli   ambaye aliambatana na 
marais wastaafu.

Alisema Ikulu ya Dar es Salaam 
ilijengwa na wakoloni na ujenzi 
wake ulikamilika mwaka 1923, 
kwamba ni miaka 100 imepita tan-
gu ijengwe.

“Mradi umetekelezwa na Watan-
zania kwa asilimia 100, ujenzi ume-
fanywa na Jeshi la Kujenga Taifa na 
Wakala wa Majengo Tanzania aliku-
wa mshauri elekezi na Ofisi ya Rais 
nayo ilisimamia kwa karibu sana.

“Ujenzi wa barabara ulisimami-
wa na Wakala wa Barabara nchini 
kwa kiasi kikubwa vifaa vya ujenzi 
vimezalishwa hapa nchini na sam-
ani za jengo hili zimetengenezwa 
nchini,”alisema.

Alisema kukamilika kwa jengo 
hilo kunatimiza adhma ya serikali 
kuhamia Dodoma na Rais Samia 
alipoingia madarakani ujenzi wa 
mradi huo ulikuwa umefikia asil-
imia 70.

Njozi yatimia serikali kuhamia Dodoma
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Wamiliki baa, hoteli wamtikisa RC Makalla 
Na Vitus Audax, MWANZA

NI mgomo mwingine un-
amnyemelea Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Amos Makalla, 
baada ya ule wa Dar es Sa-
laam uliowahusisha wafanya-
biashara wa Kariakoo kuhusu 
kero mbalimbali walizokuwa 
wakikumbana nazo. 

Mgomo huo ulitikisa ma-
pato ya serikali kutokana na 
eneo la Kariakoo kuwa ki-
tovu cha biashara, baadhi ya 
watu wanadai kuwa ndio uli-
omwondoa na kuhamishiwa 
Mwanza. 

Safari hii, wamiliki wa ho-
teli, baa na kumbi za starehe 
jijini Mwanza wametishia ku-
fanya mgomo leo kwa kufunga 
biashara zao. Wafanyabiasha-
ra hao wakishinikiza kuon-
dolewa kwa faini na masharti 
magumu yaliyowekwa na 
Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).

Masharti wanayolalamikia 
ni kuacha kupiga muziki uli-
opita vipimo, kulipia faini ya 
Sh.milioni tano pamoja na 
kununua kipima sauti kinach-
oelezwa kutokuwa na usahihi 
katika upimaji wake.

Endapo wafanyabiashara 
hao wakitimiza adhma hiyo, 
utakuwa ni mtihani wa pili 
anakutana nao Mkuu wa Mkoa 
huo, Amos Makalla katika kip-
indi cha wiki mbili, wa kwanza 
alipokuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam dhidi ya wafan-
yabiashara wa Soko la Kari-
akoo. 

Walitoa tamko hilo jana 
walipofanya kikao cha pamoja 
kujadili hatma ya shughuli zao 
baada ya kufungiwa kufanya 
wakitakiwa kulipia faini.

Joseph Gaspati, mmiliki wa 
hoteli ya Bundasliga alisema 
maofisa wa NEMC walichukua 

uamuzi wa kuwafungia hu-
duma za muziki sambamba 
na kumweka mahabusu bila 
kupewa elimu yoyote juu ya 
vidhibiti sauti hivyo.

Alisema pia alitaliwa kulipa 
faini ya Sh. milioni tano kwa 
mkupuo ndani ya muda mfu-
pi.

“Huo ni unyanyasaji. Kama 
hawataki tufanye biashara 
waseme tufunge hoteli zetu na 
faini hizo hatulipi. Pia ikifika 
Jumatatu (kesho) hatujafun-
guliwa shughuli zetu, tunafun-
ga na watajua watakakopata 
mapato,” alisema 

Ester John, mmiliki wa The 
Femurs Lounge, alisema uta-
ratibu walioutumia NEMC 
haukuwa wa kistaarabu kuto-
kana na kuwa wakati wa kuan-
zisha biashara hizo hakuna 
sehemu walipoelekezwa kuwa 
wanatakiwa kufika kwenye 
baraza kupewa sheria na tara-
tibu juu ya upigaji muziki.

“Wengine uwezo wa kulipa 
faini kwa mkupuo hatuwezi 
kabisa na hili suala limekuja 
ghafla maana kama ni she-
ria na taratibu tulifuta zote 
lakini hatujawahi kuambiwa 
kuna utaratibu huu na licha 
ya hivyo tungeitwa kwanza 
tupewe elimu ndipo tuanze 
kutekeleza matakwa yao,” 
alisema.

Aidha,  walisema ushiriki-
ano kwa baadhi ya viongozi 
wa NEMC hauridhishi kuto-
kana na kupewa majibu ya 
mkato, huku kauli yao ikiwa 
kutakiwa kulipia faini na ku-
nunua kifaa cha kupima sauti.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wafanyabiashara 
Mkoa wa Mwanza, Patrick 
Msagati, aliwaomba wafanya-
biashara hao wavumilivu kwa 
kipindi cha siku mbili wakati 
yeye na viongozi wenzake 
wakiendelea kufuatilia suala 
hilo.

usalama kazini

Wazazi wasimulia machungu kuondolewa Toto Afya Kadi
Na Christina Mwakangale

ZIKIWA zimepita takribani 
siku 60 tangu kusitishwa kwa 
usajili mpya huduma ya ‘Toto 
Afya Kadi’ maalumu kwa ajili 
ya watoto, baadhi ya wazazi 
na walezi wenye watoto  wa-
meeleza magumu wanayopitia 
kutokana na gharama kubwa 
wanazolipia kupata huduma.

Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF), ulitangaza 
kwamba utaratibu wa malipo 
ya Sh. 50,400 ya huduma ya 
‘Toto Afya Kadi’ umeondolewa 
kuanzia Machi 13, mwaka huu, 
kwa ambao bima zao zimek-
wisha na wanaohitaji wajiunge 
kwa mfumo mpya.

Sera ya Afya ya Mwaka 2007 
inasema huduma za afya kwa 
wazee, wajawazito na watoto 
wenye umri chini ya miaka 

mitano, huduma za matibabu 
ni bure. Uchunguzi uliofanywa 
na Nipashe kwa kipindi hicho, 
ulibaini kwamba watoto walio 
chini ya umri huo, hususan 
wanaougua magonjwa sugu 
yakiwamo ya moyo, himofilia 
na kifafa, hulazimika kulip-
ia Sh. 30,000 hadi 130,000 
kwa kila kliniki kwa mwezi, 
kutegemeana na hospitali.

Akizungumza na Nipashe 
jijini Dar es Salaam, Brenda 
Milton, mzazi wa Francis Mar-
ingo mwenye umri wa mwaka 
mmoja na nusu, alisema mtoto 
wake anaugua pumu na mara 
kadhaa huugua na kuhitajika 
kufikishwa hospitalini kwa ajili 
ya matibabu.

“Mara ya kwanza sikufa-
hamu kama ana tatizo hilo 
ila nilikuwa naona anasum-
buliwa na kifua kumbana kila 

mara, uchunguzi ukabaini ana 
pumu. Mara ya mwisho alium-
wa wakati bima yake haijaisha 
lakini sasa tangu huduma ya 
kusajili tena kuisha na bima 
imkesha nalipia fedha taslimu.

“Mbali na gharama za dawa 
alipoumwa Aprili, mwaka huu, 
alilazwa kwa siku tatu katika 
hospitali maarufu ( jina tuna-
lo) iliyoko Gongo la Mboto. 
Nililipa  Sh. 286,000 kwa siku 
hizo, hapo bado dawa,” alise-
ma Milton. 

Latifa Mathayo, mkazi wa 
Kinondoni, Dar es Salaam, 
alisema alijiunga na  huduma 
za mfuko huo mwaka 2019 
kwa kumlipia mwanawe bima 
kwa Sh. 50,400 kwa mwaka, 
akihitajika kufanya malipo 
hayo kila mwaka.

“Mwanangu aligundulika 
kuwa ana matatizo kwenye 

ubongo baada ya kuugua 
ugonjwa wa kifafa na kuhita-
jika kuhudhuria kliniki Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
kila mwezi. Sasa bima yake im-
ekwisha Machi, mwaka huu, 
hivyo ninalipia huduma hiyo 
kwa fedha taslimu,” alisema.

“Kila mwezi nahudhuria 
kliniki ya watoto MNH na kila 
siku anatakiwa kumeza dawa. 
Kumuona daktari bingwa ni 
Sh. 30,000 na ipo aina moja ya 
dawa dozi yake siku 30 jumla 
Sh. 60,000 na aina nyingine 
anapewa kidonge kimoja ana-
tumia kwa siku mbili namkatia 
nusu kinauzwa Sh. 15,000.

“Kila mwezi natakiwa niwe 
na Sh. 150,000 au 200,000 
kwa sababu kuna wakati 
mwingine dawa alizoandikiwa 
hazipo Muhimbili, nanunua 
kwenye maduka ya nje bei ni 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya KAWE
Kituo cha BUNJU mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na. 196/2017
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ELINE 

DAMAS MKAMI WA MBEZI JUU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA SALVATORY DAMAS MKAMI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  22 
Mwezi 05 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 12 mwezi 05 mwaka 2023

KUPOTELEWA 
NA CHETI

WAKURU LEAH JUMA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index 
number S.3526/0049 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia HUNYARI 
SEKONDARI mwaka 2018. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
GEI/CHA/RB/1422697/2023.

juu zaidi. Ninafanya kazi yenye 
mshahara wa Sh. 250,000 kwa 
mwezi,” aliongeza. 

Naye Aloysia Mosha, mkazi wa 
Makumbusho, Dar es Salaam, alise-
ma mtoto wake anaugua ugonjwa 
wa moyo na kila mwezi anahud-
huria kliniki ya watoto wenye 
ugonjwa huo,  Hospitali ya  Dar 
Group ambayo ni tawi la Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI).

“Daktari bingwa kumwona kila 
mwezi ni Sh. 130,000 kama huna 
bima japokuwa serikali inasema 
matibabu ya watoto chini ya mia-
ka mitano huduma za matibabu 
ni bure. Kiukweli hilo halipo au 
kama zipo si dawa zote utapata, 
hivyo mzazi inabidi nitafute pesa,” 
alisema.

 Regina Valence, Mwenyekiti wa 
Wanawake wa Chama cha Himo-
filia Tanzania, na mzazi wa watoto 
wawili wanaougua ugonjwa wa 
himofilia, alisema umoja huo we-
nye wanachama wanaokadiriwa 
kufikia 200, watoto walio wengi 
hawana huduma ya bima afya.

“Watoto wetu wao wana kliniki 
muda wowote akivuja tu damu. 
Mbali  na dawa wanazotumia kila 
siku, pia huchoma sindano. Wen-
gi wetu hatuna bima, tunaomba 
ufadhili au serikali iruhusu bima 
maalum za watoto hawa wenye 
magonjwa yanayohitaji kliniki za 
kibingwa na wengi wetu tuna vipa-
to duni na utakuta familia moja 
ina watoto wawili wana matatizo 
haya,” alisema.

WADAU WANENA

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC) baada ya hudu-
ma kwa usajili mpya kwa watoto 
kuanzishwa  kwenye taarifa yake, 
kilisema Sheria ya Mtoto Namba 21 
ya Mwaka 2009 imekiukwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, 
Anna Henga, alisema huduma ya 
kifurushi maalum cha Toto Afya 
Kadi ilikuwa msaada kwa watoto 
hususan wenye uwezo mdogo na 
kwamba ni kinyume na Sheria ya 
Mtoto pamoja na marekebisho 
yake mwaka 2019, Ibara ya 24 ya 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 
Mtoto ya Mwaka 1989 na Ibara ya 
14 ya Mkataba wa Afrika wa Haki 
na Ustawi wa Mtoto.

Mafundi wa 
Kampuni ya 
Ujenzi ya 
Yapi Merkezi, 
wakitumia 
mitambo 
kumwaga zege 
katika ujenzi 
wa daraja eneo 
la Chang’ombe 
jijini Dar es Sa-
laam jana. PI-
CHA: JUMANNE 
JUMA
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Naibu Waziri, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, 
Bunge na Urati-
bu), Ummy Nde-
riananga (kulia), 
akimkabidhi 
zawadi maalum 
Rais mstaafu 
Jakaya Kikwete 
kwa kutambua 
mchango wake 
katika kampeni 
ya GGML Kili 
Challenge am-
bayo ilianzishwa 
na Kampuni ya 
GGML mwaka 
2002 kwa kush-
irikiana na TA-
CAIDS kwa lengo 
la kutokomeza 
VVU/UKIMWI. 
PICHA: GGM

IGP Wambura aagiza askari 19 washtakiwe
Na Godfrey Mushi, SIHA

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini, Inspekta Jenerali 
(IGP) Camillus Wambura, 
ameagiza askari wanane wa-
sipewe vyeo vya kijeshi, huku 
akiamuru askari wengine 
19 walioachishwa mafunzo 
baada ya kukutwa na ma-
kosa ya utovu wa nidhamu, 
washtakiwe na adhabu sta-
hiki zitolewe kwa mujibu wa 
sheria.

Alitoa maagizo hayo jana 
katika Kambi ya Kambapori 
iliyoko West Kilimanjaro, 
wilaya ya Siha, wakati wa ku-
funga mafunzo ya uongozi 
mdogo jeshini, ngazi ya sajini 
meja na koplo, iliyowajumui-
sha zaidi ya askari 2,200.

Mafunzo hayo ya miezi 
mitatu yalianza Februari 13, 
mwaka huu, na yalifikia uko-
mo juzi. 

IGP Wambura aliwakilish-
wa na  Mkuu wa Utawala na 
Rasilimali Watu katika jeshi 

hilo, Kamishna (CP) Susan 
Kaganda.

“Nimepokea ombi hilo 
la Mkuu wa Shule ya Polisi 
Tanzania (TPS) na ninawapa 
fursa ya kurudia mitihani 
wanafunzi 11 waliokosa ku-
fikia ufaulu      masomo ya 
darasani lakini    wana sifa za 
uongozi.

“Nimeridhia kwamba nda-
ni ya wiki moja, wanafunzi 
hao 11 wapewe mitihani na 
ninawakumbusha walimu 
kwa yeyote ambaye hatafan-
ya vizuri, basi asipewe cheo.

  “Pia naelekeza kwa wale 
wanafunzi watatu, ombi la 
kutowapa cheo wamefeli 
na hawana sifa za uongozi.  
Sambamba na wanafunzi 
watano waliofaulu, lakini 
hawana sifa za uongozi, nari-
dhia wasipewe cheo na wale 
wenye vitendo vya utovu wa 
nidhamu, washtakiwe na ad-
habu stahiki kwa mujibu wa 
sheria zitolewe,” alisema. 

Katika maelekezo yake, 

IGP Wambura aliwakum-
busha wapiganaji hao uon-
gozi mdogo kwamba ndiyo 
mwanzo wa kuwa viongozi 
wakubwa. 

Kabla ya kutolewa amri 
ya IGP Wambura, Mkuu wa 
Shule ya Polisi Tanzania 
(TPS), Kamishna Mwandami-
zi Msaidizi (SACP) Ramadhan 
Mungi, alimweleza Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Kaspar 
Mmuya, kwamba mafunzo 
ya sajini meja yalikuwa na 
wanafunzi 24 na wanafunzi 
19  kati ya hao ni wanaume 
na wanne ni wanawake la-
kini waliohitimu ni 23.

Aidha, alimweleza katika 
kozi ya koplo kuwa askari 
2, 359 wenye vyeo vya kon-
stebo  waliteuliwa na makao 
makuu ya Jeshi la Polisi 
kwenda kujifunza  mafunzo 
ya uongozi mdogo ngazi ya 
koplo lakini askari wanafun-
zi 140  hawakufika kambini 
kutokana na sababu mbalim-

bali. 
Alisema kambi hiyo ili-

kuwa na zaidi ya wanafun-
zi 2,200 na ambapo kati yao 
wanaume walikuwa 1,568 na 
wanawake ni 632.

“Mheshimiwa Katibu 
Mkuu (Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi), wanafunzi 19 
wa mafunzo haya wameach-
ishwa mafunzo kwa sababu 
ya utovu wa nidhamu,” alise-
ma SACP Mungi.

Akifunga mafunzo hayo, 
Katibu Mkuu Mmuya aliagi-
za Mkuu wa Shule ya Polisi 
Tanzania, kupeleka wizarani 
taarifa rasmi kuhusu hatua 
zilizochukuliwa dhidi ya    
askari waliokutwa na mako-
sa ya utovu wa nidhamu.

“Bila nidhamu, hakuna 
jeshi. Ni lazima kuwa na nid-
hamu katika utendaji, kwa 
sababu huwezi kutekekeza 
sheria za nchi bila nidhamu. 
Ninawasihi mkatekeleze ma-
jukumu yenu kwa kuviishi 
viapo vyenu,” alisema.

Bil.1.8/- zatengwa mapambano ukimwi
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni 1.8 zitakazotumika kuunga 
mkono jitihada za wadau ka-
tika kutunisha Mfuko wa Ud-
hamini wa Kudhibiti Ukimwi 
(ATF) pamoja na kuendeleza 
mapambano dhidi ya virusi 
Vya Ukimwi (VVU).

Hayo yalibainishwa jana Dar 
es Salaam na Naibu Waziri, Ofi-
si ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu), Ummy Nderianan-
ga, wakati wa hafla ya uzinduzi 
wa harambee ya kampeni ya 
GGML Kili Challenge inayolen-
ga kuunga mkono juhudi za 
serikali kukabiliana na janga 

hilo.
Alisema mbali na kuimari-

sha upatikanaji wa afua mbal-
imbali, pia serikali imetenga 
kiwango hicho cha fedha ili ku-
ungana na wadau wanaoende-
leza mapambano dhidi ya VVU.

Katika uzinduzi wa haram-
bee hiyo iliyoongozwa na Rais 
Mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, 
Sh. bilioni 1.6 zilipatikana huku 
lengo la kampeni hiyo ni kuku-
sanya Sh. bilioni 2.3.

Kampeni hiyo iliyoasisiwa na 
Kampuni  ya Geita Gold Mining 
Limited  (GGML) kwa      kush-
irikiana na Tume ya    Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania (TACAIDS),  
ilianzishwa mwaka 2002 na 

kufikia makundi    mbalimbali 
yaliyo katika maeneo hatarishi 
kwenye janga hilo.

Wakati wa  harambee hiyo, 
Dk. Kikwete alizipongeza 
GGML na TACAIDS kwa ush-
irikiano walioufanya na kuan-
zisha kampeni hiyo.   Dk. Kik-
wete alisema serikali haiwezi 
kutokomeza janga la Ukimwi 
bila kuwapo kwa ushirikiano 
na sekta binafsi. “Hamasa ina-
takiwa kuendelea kutolewa 
kwa ukubwa kwa sababu tu-
metoka mbali, tumepunguza 
vifo vitokanavyo na ukimwi ku-
toka 72,000 mwaka 2016 hadi 
54,000 mwaka 2021,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

GGML, Terry Strong, alisema 
wakiwa wadau wa mapambano 
hayo, wamepokea msaada am-
bao uliiwezesha kampeni hiyo 
kupiga hatua kubwa hadi ku-
fikia kuwa mfuko wa kimataifa.

Makamu Rais wa AngloGold 
Ashanti- GGML anayeshughu-
likia miradi endelevu Ghana 
na Tanzania, Simon Shayo, 
alisema tangu kuanzishwa kwa 
kampeni hiyo, makundi mbal-
imbali yamefaidika ikiwamo 
kuazishwa kwa kituo cha ku-
lea watoto yatima na wanaoshi 
katika mazingira magumu kit-
wacho Moyo wa Huruma kili-
chopo Geita.

Alisema katika kundi la 

kwanza la watoto waliolelewa 
kwenye kituo hicho sasa wame-
fikia elimu ya chuo kikuu ikiwa-
mo wawili ambao wanasomea 
udaktari. Alisema pia wamean-
zisha vituo vya maarifa katika 
maeneo hatarishi kwa maam-
bukizi ya VVU, Manyoni na 
Segera ambavyo vinatoa elimu 
ya ugonjwa huo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
CAIDS, Dk. Leonard Maboko, 
alisema fedha zinazokusanywa 
hupelekwa katika taasisi binaf-
si zinazoendeleza mapambano 
dhidi ya ukimwi.

Katika harambee hiyo GGML 
walitoa Dola za Marekani 
500,000.

Kitendawili 
chateguliwa 
kuwasili 
mwili wa 
Mkono
Na Sabato Kasika

MWILI wa aliyekuwa Mbunge 
wa Butiama mkoani Mara, Nimrod 
Mkono unatarajiwa kurejeshwa 
nchini Mei 27 mwaka huu kwa ajili 
ya mazishi yatakayofanyika kiji-
jini kwao Kigori, Busegwe mkoani 
Mara.

Mkono aliyekuwa akitibiwa 
nchini Marekani tangu mwaka 
2018, alifikwa na mauti Aprili 18, 
mwaka huu. Aliondoka kwenda 
Marekani wakati bado ni Mbunge 
wa Butiama na jimbo lilibaki  wazi 
hadi ulipofanyika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2020.

Akizungumza na Nipashe, 
Mwenyekiti wa Kamati ya  Kura-
tibu mazishi hayo, Stephen Wa-
sira, alisema mwili wa Mkono 
utapokewa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA) 
na kupelekwa nyumbani kwake, 
Masaki, Dar es Salaam.

Wasira ambaye aliwahi kuwa 
mbunge wa Bunda, alisema: 
“Mazishi ya Wakili Mkono yana-
tarajiwa kufanyika nyumbani 
kwake, kijijini Kigori, wilaya ya 
Butiama mkoani Mara.”

Alifafanua kuwa ratiba  kamili 
ya shughuli zote za kupokea, kua-
ga hadi kusafirisha mwili kwenda 
kijijini Kigori itatolewa baadaye.

“Familia inawashukuru ndugu, 
jamaa, marafiki na serikali kwa 
kuwa pamoja kwa muda wote 
huu mgumu wa msiba. Kamati in-
aomba ndugu, jamaa na marafiki 
waendelee kushirikiana nayo kwa 
hali na mali ili kuupokea mwili na 
baadaye kuupumzisha,” alisema 
Wasira.
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Singida 
yaingiza bil.1/-
uzalishaji asali 
na nta
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKOA wa Singida umeingiza Sh.bilioni 
1.030 katika sekta ya ufugaji nyuki zilizo-
tokana na uzalishaji wa asali tani 89 na 
nta katika kipindi cha mwaka 2017 hadi 
2022.

Mkuu wa Mkoa Singida, Peter Seru-
kamba, aliyasema hayo jana katika ho-
tuba iliyosomwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Singida, Paskas Mragili,  wakati akizun-
gumza na wananchi wa Kijiji cha Kita-
raka Halmashauri ya Itigi wilayani Man-
yoni.

Mragili alikuwa geni rasmi wakati wa 
utundikaji mizinga ikiwa ni uzinduzi wa 
maadhimisho ya Siku ya Nyuki Duniani 
yanayofanyika kitaifa mkoani hapa.

Alisema katika kipindi hicho uu-
zaji asali umeuingizia Mkoa wa Singida 
Sh.milioni 890 na nta Sh.milioni 150 na 
pia kumekuwa na ongezeko la wafugaji 
wa nyuki kutoka 5,675 mwaka 2017/2018  
hadi kufikia wafugaji nyuki 12,133   kwa 
mwaka 2022 sawa na ongezeko la asil-
imia 113.8. Serukamba alisema katika kip-
indi hicho pia kumekuwa na ongezeko la 
uzalishaji wa asali kutoka tani 58 mwaka 
2017 hadi kufikia tani 89 mwaka 2022 
sawa na ongezeko la asilimia 53.4 uzal-
ishaji wa nta kutoka tani 13 hadi kufikia 
tani 30 ambalo ni ongezeko la asilimia 
53.85.

Alisema pamoja na mafanikio hayo 
kumekuwa na matatizo ambayo yanat-
ishia uendelevu wa sekta ya nyuki am-
bazo ni pamoja na matumizi ya dawa za 
kuua wadudu kwenye kilimo, uchomaji 
moto misitu na kubadilisha maeneo ya 
ardhi ya misitu kwa ajili matumizi men-
gine. 

Tatizo lingine ni kuongezeka kwa kasi 
ya mabadiliko ya tabia ya nchi ambayo 
yanaambatana na mabadiliko ya hewa 
na mazingira rafiki kwa nyuki kuzalisha 
mazao yao. Serukamba alisema pamoja 
na matatizo hayo Mkoa wa Singida bado 
una nafasi kubwa ya kukuza na kuende-
lezwa sekta ya nyuki kwa kuhakikisha 
misitu katika ardhi za vijiji, misitu ya hal-
mashauri, misitu ya serikali kuu na hifa-
dhi za wanyampori inalindwa.

Ofisa Misitu Mkoa wa Singida, Charles 
Kidula, alisema wananchi wa Kijiji Cha 
Kitaraka na vijiji jirani wanatumia uoto 
wa vichaka vya Itigi kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki, kuna vikundi vitatu vyenye 
wanachama 52.

Alisema vikundi hivyo vya ufugaji ny-
uki ambayo ni ukombozi, nguvumali na 
wachapakazi, vina mizinga ya kienyeji 
100 na ya kisiasa 27.

Meneja Mradi wa BEVAC, Martin Mgal-
lah, unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya 
(EU) alisema katika maadhimisho hayo 
wametoa mizinga 50 kwa vikundi 10 
vinavyojishughulisha na ufugaji nyuki 
katika Halmashauri ya Itigi wilayani 
Manyoni.z

Mkurugenzi wa Misitu na Nyuki, Deu-
sidedit Bwoya, alisema maadhimisho 
hayo yanakwenda sanjari na utundikaji 
wa mizinga ikiwa ni ishara ya kuendelea 
kuhamasisha jamii kushiriki kwenye ufu-
gaji wa nyuki kibiashara.

Mwinyi aahidi ushirikiano mzuri NGO 
Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema 
serikali iko tayari kushiriki-
ana na asasi za kiraia kwa 
sababu zina mchango mkub-
wa katika  kuharakisha ma-
geuzi ya maendeleo ya uchu-
mi wa nchi.

Aliyasema hayo jana mjini 
Zanzibar katika mkutano 
wa pili wa jukwaa la asasi za 
kiraia, hotuba yake ilisomwa 
na Waziri wa Kilimo, Mali-
asili, Umwagiliaji na Mifugo, 
Shamata Shaame Khamis. 

Dk. Mwinyi alisema mchan-
go wa asasi za kiraia kwa kiasi 
kikubwa umeleta mageuzi 
makubwa katika kufikiwa 

kwa huduma mbalimbali 
za kijamii ikiwamo sekta ya 
elimu, afya, maji safi na sala-
ma. Alisema wakati asasi za 
kiraia zikitekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi hazina budi 
kuweka uwazi wao katika 
utendaji wa majukumu yao 
kwa kufuata sheria na kanuni 
zake.

Dk. Mwinyi alisema 
migogoro na mivutano katika 
asasi za kiraia haina  nafasi 
tena, kwamba sheria bora zi-
nazoongoza asasi za kiraia 
zinahitajika ili kuzifanya asasi 
hizo kutekeleza majukumu 
yake. 

‘’Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar tumejipanga vizuri 
kufanya kazi na asasi za kiraia 
katika kuharakisha maen-

deleo na ujenzi wa taifa kwa 
sababu mchango wake ni 
mkubwa, hivyo kwa upande 
wa asasi nazo zinatakiwa 
kwenda na wakati na mabadi-
liko yaliyopo sasa ikiwemo ya 
sheria.’’alisema.

Mratibu wa Umoja wa 
Mataifa Zanzibar, Dorothy 
Temu, alisema wataendelea 
kuziunga mkono asasi za 
kiraia katika kuyafikia malen-
go yake ambayo yametajwa 
katika mpango wa malengo 
endelevu ya dunia.

Alisema malengo endelevu 
ya dunia yatafikiwa kama asa-
si za kiraia zitafanya kazi zake 
vizuri, kuyafikia makundi 
mbalimbali hadi vijijini katika 
sekta mbalimbali muhimu za 
kijamii.

Mrajis wa asasi zisizokuwa 
za kiserikali, Ahmed Khalid 
Abdalla, alizitaka asasi hizo 
kujikita na kufanya kazi zake 
vijijini ili kuyafikia matatizo 
yanayowakabili wananchi.

Katibu Mtendaji wa Juk-
waa la Asasi za Kiraia, Hassan 
Khamis Juma, alisema mkuta-
no huo wa mwaka miongoni 
mwa majukumu yake makub-
wa ni kufanya tathmini ya 
kazi za asasi za kiraia pamoja 
na matatizo yanayowakabili.

Waziri wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo, 
Shamata Shaame Khamis 
alitembelea mabanda ya 
maonyesho ya asasi za kiraia 
ikiwemo zinazojishughulisha 
na maendeleo ya kilimo na 
utafiti.

DART kusafirisha abiria milioni tatu 2030
Na Joseph Mwendapole, 
DODOMA

WAKALA wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART), umese-
ma utakuwa na uwezo wa 
kusafirisha abiria 3,000,000 
kwa siku baada ya kukami-
lika kwa ujenzi wa awamu 
zote sita ifikapo mwaka 2030.

Umesema kukamilika awa-
mu hizo kutasababisha ajira 
kwa madereva 7,569 ambao 
watapewa mafunzo, mabasi 
kwenye mradi huo yatakua 
3,290.

Meneja Mipango na Usa-
firishaji wa DART, Mhandisi 
Mohamed Kuganda, alisema 
hayo hivi karibuni wakati 
akiwasilisha mada kuhusu 
uendeshaji na upangaji wa 
mabasi kwenye semina ya 

waandishi wa habari inay-
oendelea mkoani Dodoma.

Alisema kwa sasa mradi 
huo unasafirisha abiria 
200,000 kwa siku lakini 
ujenzi wa awamu zote za mi-
undombinu unaoendelea, 
utawaongezea uwezo mkub-
wa wa kusafirisha abiria na 
kuwa nchi ya mfano Afrika 
kwa miundombinu bora ya 
usafiri.

Alisema Tanzania itakuwa 
ya pili baada ya Colombia 
ambayo kwa sasa ina uw-
ezo wa kusafirisha abiria 
3,000,000 kwa siku kwa ma-
basi hayo yaendayo haraka.

Kuganda alisema hali hiyo 
itaiwezesha Tanzania kupun-
guza uchafuzi wa hewa na 
kupata sifa kimataifa kwani 
matumizi ya mabasi hayo 

yatapunguza kwa kiwango 
kikubwa matumizi ya usafiri 
binafsi.   Alisema awamu ya 
kwanza ya mradi wa miun-
dombinu ya mabasi hayo il-
ianza njia ya Kivukoni kwen-
da Kimara wakati awamu ya 
pili imeanzia Kivukoni kwen-
da Mbagala.

Kuganda alisema ujenzi wa 
mradi huo kwa sasa umefikia 
asilimia 90 na unatarajiwa 
kukamilika Desemba, mwa-
ka huu. Alitaja awamu ya tatu 
ni kuanzia Kivukoni kwenda 
Gongo la Mboto ambao ujen-
zi wake kwa sasa umefikia 
asilimia 10 na utakamilika 
Agosti 2024 na awamu   ya 
nne itaanzia Tegeta DAWASA 
hadi Kivukoni.

Meneja huyo alisema awa-
mu ya tano itahusisha njia ya 

Ubungo Barabara ya Mande-
la kwenda Daraja la Mwalimu 
Nyerere Kigamboni na ujenzi 
wake unatarajiwa kuanza 
mwaka huu na kukamilika 
mwaka 2025.

Alisema wakati awamu ya 
sita itakuwa na vipande vita-
tu vya ujenzi wa njia hizo na 
itahusisha barabara za Mwai 
Kibaki, kuongeza kipande 
cha Morogoro (kutoka Kima-
ra hadi Kibaha) na kuongeza 
kipande cha Kilwa (kutoka 
Mbagala Rangi Tatu hadi Vi-
kindu).

Kuganda alisema wazo la 
kutekeleza BRT liliibuliwa na 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam mwaka 2002 ikiwa 
ni moja ya hatua muhimu za 
kuboresha usafiri wa umma 
katika Jiji la Dar es Salaam.

Mwendesha 
Baiskeli ya 
miguu mi-
tatu (Guta), 
akiwa 
amepakia 
vipande 
vya boksi 
akipeleka 
kuuza kwa 
wafanya-
biashara 
wa samaki 
katika Soko 
la Kimataifa, 
Feri ji-
jini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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KAMA ilivyozoeleka kwa 
baadhi ya wafanyabiashara, 
huwa wanapandisha bei ya 
bidhaa mara tu wanaposikia 
serikali imeongeza msha-
hara na marupurupu kwa 
wafanyakazi kila mwaka.

Uviziaji huo hufanyika 
wakati wa Sikukuu ya 
Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi), kwani 
wafanyabiashara walishajua 
kuwa hicho ndicho kipindi 
ambacho serikali huwa 
inatangaza nyongeza hiyo.

Mtindo huo kwa namna 
moja au nyingine, umekuwa 
ukichangia kuumiza 
watumishi na watu wengine 
hasa wa hali ya chini, 
kutokana na ukweli kwamba 
wengi wao ni maisha ya 
kawaida, kwa maana ya 
kipato kidogo.

Pamoja na hayo, fedha 
ndio kila kitu katika 
maisha ya dunia hii, lakini 
pia mtindo wa baadhi 
ya wafanyabiashara 
kupandisha bei ya bidhaa 
bila kuangalia kundi lingine 
la watu wenye hali ya chini, 
unaumiza.

Hata hivyo, serikali 
imeshtukia janja yao na 
sasa imeamua kuja na 
utaratibu mpya ambao 
utatumika kuongeza 
mishahara ya wafanyakazi 
au watumishi wa umma bila 
wafanyabiashara hao kujua.

Lengo la utaratibu mpya 
ambao serikali imebuni, 

ni kutaka kukabiliana 
na mtindo wa kuvizia 
nyongeza za mshahara na 
kupandisha bei ya vitu, kwa 
madai kwamba mishahara 
imekuwa mikubwa.

Huo ni utaratibu 
uliotangazwa na Rais Samia, 
katika maadhimisho ya 
Sikukuu ya Wafanyakazi 
Mei Mosi, ambayo kitaifa 
mwaka huu ilifanyika mjini 
Morogoro hivi karibuni.

Tofauti na jinsi ambavyo 
watumishi wamezoea 
kutangaziwa nyongeza 
ya mshahara wakati wa 
sikukuu hiyo, safari hii Rais 
anasema sasa utaratibu huo 
umewekwa pembeni, badala 
yake wanaongezewa kimya 
kimya.

Katika ufafanuzi wake, 
Rais Samia anasema serikali 
yake itakuwa inaongeza 
mshahara kila mwaka na 
kulipa malimbikizo katika 
kipindi cha bajeti ya mwaka 
wa fedha ujao.

Anaongeza kuwa si rahisi 
wafanyabiashara wanaovizia 
atangaze mshahara mpya, 
ili wapandishe bei ya 
bidhaa kushindwa kujua 
kinachoendelea   na hivyo 
wateja kupata bidhaa kwa 
bei ya kawaida.

Kwa msemo wa mitaani, 
ni kwamba wafanyabiashara 
waliozoea mtindo huo 
unaoumiza watu wote 
hasa wa hali ya chini, 
‘imekula kwao’, kwani ni 

wazi utaratibu huo mpya 
hauwapi mwanya kujua 
kinachoendelea.

Ninaamini kwamba 
hata wale wamilikii wa 
nyumba za kupangisha 
nao itakuwa imekula kwao, 
kwani hao nao huwa ni 
wepesi kuwapandishia 
kodi wapangaji wao mara 
tu wanaposikia mishahara 
mipya.

Wote kwa pamoja 
wakiwamo wafanyabiashara, 
huwa wana vizia maeneo 
mawili, Mei mosi au mwanzo 
wa mwaka wa serikali ambao 
ni Julai ambapo hupandisha 
bei za bidhaa au kodi za 
pango. Lakini kwa mfumo 
ambao Rais amekuja nao, 
ninaamini unaweza kuwa 
na mchango mkubwa, katika 
kuwapunguzia wananchi 
makali ya maisha ambao 
wamekuwa wakikumbana 
nayo.

Kitendo cha kuwapa 
nyongeza ya asilimia 
23 wafanyakazi wenye 
mishahara ya chini bila 
kutangaza, ni dalili tosha 
kwamba ameamua kufanya 
mambo yake kimya, kimya.

Hatua hiyo inaonyesha 
jinsi alivyodhamiria 
kuboresha maisha ya 
Watanzania, kwani tangu 
akabidhiwe usukani wa 
kuongoza nchi, daima 
amekuwa akibuni mbinu 
mbalimbali za kutimiza 
lengo hilo.

Hongera Rais Samia, endelea 
kuongeza mishahara kimya kimya

 Muungwana Lazima Nilonge

Benki zifanyie kazi 
maagizo ya serikali 
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 MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, juzi alikuwa mgeni rasmi 
katika ufunguzi wa semina ya wanahisa wa Benki ya CRDB na wa-
dau wengine jijini Arusha na kutoa maagizo kwa benki na taasisi za 
fedha nchini ikiwamo kufanya kila liwezekanalo kuhakikisha hazi-
zalishi mikopo mipya chechefu. 

Hatua hiyo ya Dk. Mpango ambaye kitaaluma ni mchumi mbobezi, 
alisema itawezesha benki na taasisi za fedha zinazofanya shughuli 
hiyo kibiashara, kuwa na uhakika zaidi wa uwekezaji katika sekta 
ya fedha.

Sambamba na agizo hilo, pia alizitaka benki za biashara ziendelee 
kuzingatia ufanisi katika utendaji, ikiwamo kupunguza gharama 
za uendeshaji na kuongeza matumizi ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA).

Katika mkakati wa kupunguza mikopo chechefu, alisema 
ni muhimu menejimenti za benki zihakikishe hakuna mikopo 
chechefu mipya na kuzingatia ukomo wa asilimia tano uliowekwa 
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

Pamoja na kuweka wazi mambo hayo, kwa mujibu wa kiongozi 
huyo, bado kuna changamoto kubwa katika sekta hiyo ambazo 
zinapaswa kupatiwa ufumbuzi. Moja ya changamoto hizo, ni baadhi 
ya Watanzania hasa wanaoishi vijijini kutofikiwa au kutotumia  
huduma za fedha huku akibainisha kuwa ni asilimia 8.6 tu ya 
wananchi wanaoishi maeneo hayo ndio wanaopata huduma za 
benki kwa sasa.

Pia alisema kikwazo kingine katika sekta hiyo ni masharti 
magumu na riba kubwa za mikopo hali inayofanya watu wengi 
kutonufaika na huduma za mikopo hivyo kushindwa kujikwamua 
katika umaskini. 

Ni dhahiri kwamba sekta ya fedha hususan tasnia ya kibenki 
ni nguzo muhimu katika ukuaji wa uchumi kwa kuwa ni moja ya 
vyanzo ambavyo vinaweza kutoa fedha kwa wafanyabiashara 
na wawekezaji katika kuanzisha miradi na kukuza shughuli zao. 
Pamoja na umuhimu huo, tasnia hiyo kwa kiasi kikubwa imekuwa 
kikwazo katika kutimiza azma hiyo.   

Ni Watanzania wachache ambao hawafiki hata asilimia 25 
wanaoweza kupata huduma za mikopo katika benki hapa nchini 
sababu kubwa zikiwa ni masharti magumu yanayowekwa na taasisi 
hizo. Miongoni mwa masharti hayo ni kuwa na dhamana hasa 
mali isiyohamishika kwa wale wanaotaka mikopo mikubwa ya 
kuendesha biashara. 

Hali hiyo pia imeibuka hata kwa taasisi ndogo za fedha zinazotoa 
mikopo ya muda mfupi kwamba mtu akitaka mkopo hata wa 
Sh. milioni moja ni lazima awe na dhamana. Kwa ujumla, jambo 
hilo linasababisha ukuaji wa uchumi na mpango wa kupunguza 
umaskini miongoni mwa Watanzania kuwa mgumu. 

Kutokana na ushauri uliotolewa na Makamu wa Rais, ni wakati 
mwafaka sasa kwa benki na taasisi za fedha chini ya Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), zikaandaa sera za ukopeshaji ambazo ni rafiki 
kwa ajili ya kuwawezesha Watanzania wengi kupata huduma 
hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa itachochea ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini. 

Kuwapo kwa sera na unafuu wa mikopo, kwa maneno mengine,  
kutawazesha wafanyabiashara wakubwa ambao wana miradi ya 
kimaendeleo kama vile viwanda na biashara, kupata fedha ambazo 
zitawezesha kupanua biashara zao na vitegauchumi na hatimaye 
kutoa ajira kwa vijana wengi ambao hasa wanahangaika mitaani 
wakitafuta kazi. 

Wakati umefika sasa kwa taasisi zetu kufikiria zaidi katika 
kushiriki kukuza uchumi wa nchi kwa kuwezesha wafanyabiashara 
na wawekezaji kupata mikopo kwa ajili ya miradi ya kiuchumi na 
kijamii ambayo itakuwa kichocheo kikubwa katika maendeleo ya 
nchi.     

Na Sabato 
Kasika
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Wosia  wa Le Mutuz kwa CCM, wapinzani, serikali uzingatiwe FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Hakika cheo ni dhamana kising’ang’aniwe tu

T
UFANYE umefiwa na 
mwenza wako wa ndoa. 
Wewe sasa ni mjane au 
mgane. Umeachwa na 

watoto kadhaa wadogo ambao 
hawajawa tayari kujitegemea, 
hivyo kuhitaji msaada wako.

Nawe unaona ni kazi na mzi-
go mzito kuubeba tofauti na 
mwenza wako alipokuwapo, 
hivyo unatafuta usaidizi kwa 
ndugu zako, unaomba wakupe 
angalau vijana wawili wa kuku-
saidia kulea.

Ndugu zako wanakupa mvu-
lana na msichana, unawa-
chukua na kukaa nao, waku-
saidie kulea wanao katika 
mazingira mazuri yenye maadi-
li lakini wakihakikisha mahitaji 

W
IKI iliyopita kwenye 
safu hii niliandika 
Buriani ya Benard 
Membe na Wiki 

hii ni buriani nyingine.  Hii ni 
buriani ya mtu wa kawaida tu 
ambaye si kiongozi wa Chama  
Cha Mapinduzi (CCM), wala si 
kiongozi wa serikali. 

Ni mtu wa kawaida aliyefaha-
mika na wengi, hivyo maneno 
ya mtu wa wengi ni maneno ya 
wengi na sauti ya wengi ni sauti 
ya Mungu.  Hii ni makala ya 
kuitaka CCM, serikali na wapin-
zani kuzingatia sana wosia wa 
mtu huyu.

  Huyu ni William Malecela, 
ambaye anajulikana sana kwa 
jina maarufu la Le Mutuz ku-
tokana na kuendesha uku-
rasa wake wa Le Mutuz Super 
Brand kwenye mitandao ya 
kijamii.  Kuna wengi wanaom-
fahamu zaidi William kutokana 
na umaarufu wake kwenye 
mitandao ya kijamii kama Le 
Mutuz, hivyo sifa zake kama 

na haki zinapatikana kwao.
Maisha yanakwenda kama 

kawaida, unaridhika kwamba 
sasa hutakuwa na changamoto 
ya kufikiria wanao wanaishije 
hapo nyumbani, kwani una wa-
saidizi uliowaamini.

Unakwenda kwenye majuku-
mu yako ya kutafuta riziki ikiwa 
ni pamoja na yale yanayokula-
zimu kusafiri nje ya mkoa na 
hata ya nchi, ili mradi mikono 
yenu iende kinywani na wanao 
wauone mlango wa choo.

Lakini siku moja ghafla, un-
arudi nyumbani usiku, una-
kuta mezani kuna chakula 
hakijaliwa na baadhi ya wanao 
wamelala. Mmoja unayem-
kuta sebuleni anapokuona tu 
analia na kukwambia wengine 
wamelala bila kula.

Unakimbilia chumbani 
walimolala, kweli unawakuta 
wamelala fofofo tena wakiko-
roma lakini hawajala. Moyo 
unakuuma na kujiuliza ni nini 
kimetokea. Unawaacha kwanza 
ufanye uchunguzi wa kuaini 
kilichojiri.

Unamwuliza yule mwingine 
uliyemkuta sebuleni, anak-
wambia kuna mambo hayaendi 
vizuri kutokana na masharti ya-
nayowekwa na walezi uliowa-
chukua kwa ndugu zako.

Anasema wanataka kila una-
chowapa wanao nao wakipate, 
wasipokipata wanawapora na 
kuwaonya wasiseme. Si nguo si 

chakula na hata zawadi unazo-
leta, hususan unapokuwa ume-
toka ughaibuni. 

Inakuuma, unakwenda ku-
wagongea mmoja baada ya 
mwingine, unaanzia kwa wa 
kike, unamhoji anakwam-
bia wala hakuna tatizo ila 
wameamua kuacha tu kula kwa 
sababu wameshiba.

Unakwenda kwa yule wa 
kiume, yeye anajifanya hajui 
linaloendelea na unapombana 
zaidi, anakwambia wanasima-
mia watoto hao kwa zamu na 
leo ilikuwa ya yule wa kike. 
Nguvu zinakuishia na kurejea 
sebuleni.

Unaona kabisa mambo hay-
aendi, unawaamsha wote na 
kutaka kumaliza changamoto 
iliyojitokeza. Unawaambia fun-
gukeni mseme kinachoende-
lea hapo ndani bila woga wala 
vitisho. Wanafunguka mmoja 
baada ya mwingine, wakielezea 
kuchoka kuishi na wasaidizi 
hao kwani ni unyanyasaji mtu-
pu na wanakudanganya kuwa 
mambo yako shwari, lakini 
kumbe sivyo. Mmoja anasema 
wa kiume anawatishia kuwa 
kama hawataki maisha hayo, 
waondoke wakaishi kwa mjom-
ba wao. Unajiuliza inafikiaje 
hatua mtu kuwaambia wanao 
wahame nyumbani wakaishi 
kwa mjomba! Inakuumiza na 
kuamua kuwasema hao watoto 
wa ndugu zako na kuwaonya, 

huku ukiwabembeleza watoto 
wako wale kabla ya kulala.

Wanakula lakini wakisisitiza 
lazima ndugu zao hao waon-
doke, wawaache wao wataabike 
hivyo hivyo bila mzazi mmoja, 
lakini watavumilia kwa kuwa 
ni mapenzi ya Mungu na kama 
hutaki kuwaondoa, basi wakae 
bila kula kama wale waumini 
wa Shakahola kwa Baba Paulo 
MacKenzie.Hili ni sawa na kili-
chotokea hivi kariubuni Ka-
riakoo, Dar es Salaam, wafanya-
biashara walipoamua kuweka 
mgomo na kufunga maduka 
yao kwa madai mbalimbali, 
yakiwamo ya utitiri wa kodi na 
utendaji mbovu bandarini.

Wakati wanatangaza na 
kutekekeza mgomo huo wak-
isema hautakuwa na ukomo, 
huku wakifunga maduka, bun-
geni taarifa zikadai kuwa haku-
na maduka yaliyofungwa na 
kama yapo ni hiari ya mmiliki 
na si mgomo.

Taarifa hiyo ikawa imetolewa 
na mtu aliyepewa dhamana ya 
kulea wafanyabiashara hao, 
huku wabunge wengine aki-
wamo Spika, wakitilia shaka na 
kutaka kupata maelezo sahihi 
ya nini kilikuwa kinaendelea.

Kumbe Kariakoo mambo 
yakawa si mambo mpaka Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
akaamua kufunga safari ya Do-
doma-Dar kuwasikiliza wafan-
yabiashara ili kujua kulikoni.

Kweli akakuta maduka ya-
mefungwa na jamaa wako 
nje tayari kwa lolote mpaka 
kieleweke. Kwa busara na 
hekima alizojaaliwa, Majaliwa 
akakubaliana nao kuonana na 
kuzungumza nao siku nyingine, 
kwanza akamzike ‘Berna’ Mem-
be kijijini Chiponda.

Aliporejea akazungumza 
nao Mnazi Mmoja tena kwa 
uhuru na uwazi mkubwa, huku 
wakipewa fursa ya kufunguka. 
Kama wale watoto waliolala 
njaa, wakafunguka mpaka ku-
wakataa walezi wao wawili wa 
kike na wa kiume, waliokuwa 
hapo hapo mkutanoni.

Ina maana walezi hao wal-
ishindwa kuwalea, kumbe 
mmoja ndiye alisema hakuna 
maduka yaliyofungwa kwa 
mgomo na mwingine ndiye 
aliyekuwa akiwaambia kama 
hamridhiki hamieni kwa mjom-
ba (Burundi) huku akiwafanan-
isha na waganga wa kienyeji 
asiotaka kuzungumza nao 

Kwa hali ya kawaida, 
ningekuwa mimi, walezi hawa 
ningewaondoa mara moja, au 
kwa kusemwa vile na watoto 
wangefugasha virago tu waka-
jiondokea, kwa sababu kue-
ndelea kuwa nao kutafanya 
wanangu wasile tena na hivyo 
kulala na njaa. Hakika hawa wa-
sipoondoka, wafanyabiashara 
watafunga tena maduka!

 Tujihadhari!

William Malecela, kujikuta 
zimeishia Jamii Forums pekee. 
William Malecela alifariki dunia 
ghafla wiki iyopita na kuzikwa 
kijijini kwao, Mvumi mkoani 
Dodoma Jumatano iliyopita.

 Wosia ni maneno ya mwisho 
ya mtu anayoyaacha kuzun-
gumzia jambo Fulani. Wosia  
huo unaweza kuwa wa maneno 
ya kuambiwa au kuandikwa. 
Wosia wa William Malecela 
kwa CCM na serikali, ni wa ma-
neno ya kuzungumza. Alisema 
bila kupanga na tulikutana tuu 
viwanja vya Sabasaba, nikam-
fanyia mahojiano. Kwa vile 
sasa tuko kwenye dunia ya 
kimtandao, wosia huu nimeure-
kodi kwenye video na kuutupia 
kwenye mtandao wa YouTube, 
baada ya kupokea taarifa ya 
kifo chake. Nilipoyasikiliza tena 
“Mahojioano William Malecela 
na Pasco Mayalla” ndiyo sasa 
nimegundua kumbe huu ni wo-
sia anaihusia serikali, CCM na 
wapinzani.

  Kunapotokea msiba wow-
ote, wafiwa wakuu wa kwanza 
ni familia yake, hivyo kwanza 
nitoe pole zangu kwa familia 
yake, mkewe na watoto wake.   
Pole  kwa familia ya Mzee John 
Samwel Malecela, pole kwa fa-
milia yake ya JF, pole kwa wa-
namitandao kumpoteza mwan-
amtandao mwenzao. Pole kwa 
CCM kumpoteza mwanachama 
wake ambaye ni mmoja wa 
wana CCM Wazalendo na wak-
weli kabisa toka ndani ya nafsi 

zao. Pia pole kwa Watanzania 
wote kumpoteza Mtanzania 
mwenzetu, haijalishi alikuwa 
nani, thamani ya mtu ni utu, 
hivyo binadamu yoyote akitan-
gulia pole ni stahiki.

 Nimetokea kusoma shule ya 
msingi  na watoto wa Mzee Ma-
lecela. Nilikuwa darasa moja na 
Jaji Mwendwa Malecela, huku 
ndugu yake Catherine (RIP) 
akiwa darasa moja nyuma yetu. 
Mdogo wake Mkwawi Ippy Ma-
lecela (RIP) akiwa madarasa 
mawili nyuma na dada mtu, Dk. 
Seche Malecela, alitutangulia 
madarasa mawili mbele.

 Nikiwa sekondari ya Tamba-
za, mtoto mkubwa wa Malecela, 
Senyagwa (RIP), alikuwa kidato 
cha tano, akisoma masomo ya 
mchepuo wa Fizikia, Kemi ana 
Hisabati (PCM) na nikiwa kidato 
cha tatu, Dk. Seche Malecela ali-
kuja Tambaza kusoma Kemia, 
Fikizia na Baiolojia (PCB). 

Mwendwa tukaja kuku-
tana naye tena kwenye fani 
ya sheria, maana mimi japo ni 
mwandishi wa habari wa ku-
jitegemea kwa kujitolea pia ni 
mhitimu wa shahada ya sheria 
toka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) na wakili wa ku-
jitegemea.

Mmoja wa marafiki zangu 
akawa ana uhusiano na bin-
ti mwingine wa familia hii, 
Dk. Irene (RIP).  Nikaja kuwa 
mshereheshaji (MC0 wa harusi 
ya binti wa Malecela. Kote huko 
sikuwahi kufahamiana na Wil-

liam hadi nilipokwenda New 
York, Marekani kwenye Ubalozi 
wetu Umoja wa Mataifa (UN) 
, ndipo nikatambulishwa kwa 
shemeji yetu, mke wa Le Mu-
tuz, ndipo nikamfahamu Wil-
liam. 

Tukaja kukutana tena   na 
William kwenye Mtandao 
maarufu kabisa wa kijamii 
nchini Tanzania,   kuliko 
mitandao yote, yaani Jamii Fo-
rums au kwa kifupi JF. William 
Malecela alipokuja kugombea 
ubunge wa Bunge la Africa 
Mashariki (EALA), akanitafuta, 
nikampa sapoti. Kuna wakati 
nikiwa Dodoma akanikaribisha 
nyumbani kwa Mzee Malecela 
kisha tukasafiri wote kwa gari 
binafsi kutoka Dodoma hadi 
Dar es Salaam. Hapo ndipo nil-
ipomjua William kwa karibu 
zaidi na kwa ukweli zaidi.  

Mimi na William   tukawa 
marafiki, tukikutana viwanja 
tofauti tofauti vya burudani, 
na kama vilivyo vikombe ka-
batini, kuna wakati tulipishana 
kauli. Alikuwa mwepesi kuka-
sirika. Mtu mkweli akikasirika, 
hachelewi kukiwasha ila pia 
mwepesi kusamehe.  Kumbe 
William si mlevi, hanywi 
pombe, wala havuti sigara. Hili  
tunafanana, maana hata mimi 
situmii vilevi hivyo lakini tuli-
penda starehe na burudani hizi 
na zile. Tuliishi  kwa kuponda 
raha kwa starehe za kula, ku-
nywa kama vile tutaishi milele  
huku kila siku ukiufurahisha 

moyo wako kama utakufa kes-
ho. Kwa hiyo  kula raha leo, kula 
vizuri, lala pazuri, pata raha 
leo, kesho itajijua yenyewe. 

    Ni William Malecela,  Le 
Mutuz, ndiye aliyenitambulisha  
kwenye mtandao wa YouTube  
na video yangu ya kwanza kwe-
nye YouTube ni ya mahojioano 
na William Malecela ambayo 
ndio sasa wosia ambao ametu-
achia milele. Nataka wana CCM 
wote hasa viongozi, wausikilize 
usia huu na kuuishi. 

CCM ina taratibu zake za uko-
soaji kufanywa na wanachama 
wake. Inataka  ukosoaji wowote 
wa CCM, ukifanywa na mwana 
CCM, ufanyike kwenye vikao 
vya ndani. William alikuwa ha-
kopeshi. 

Siku hizi kupitia mitandao ya 
kijamii, kumeibuka vikundi vya 
kusifia vikiijiita machawa. Wil-
liam Malecela ni mwana CCM, 
aliyeipenda CCM kwa dhati 
ya moyo wake na kiitetea kwa 
nguvu zake zote ila hakuwa 
chawa kwa sababu pia aliiko-
soa CCM waziwazi na si kupitia 
vikao vya ndani. 

Ni katika mahojiano hayo,  
William alitoa usia mzito kwa 
serikali, wapinzani na kwa  
CCM. Je William Malecela alitoa 
wosia gani kwa serikali, wapin-
zani na  kwa CCM?.

Tukutane Jumapili ijayo
 
Paskali
+255 754 270403
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HABARI PICHANI

Uzinduzi wa Ikulu Chamwino Dodoma

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan (kushoto), akimkabidhi tuzo, Janeth Magufuli, mke 
wa Rais wa awamu ya tano, Hayati Dk. John Magufuli kwa kutambua mchango 
wake ujenzi wa jengo la Ikulu Chamwino Dodoma, tuzo hiyo ilitolewa jana 
wakati wa ufunguzi wa jengo hilo. PICHA ZOTE:  IBRAHIM JOSEPH.

Wananchi wakitoka katika uzinduzi wa Jengo la Ikulu ya Chamwino 
jijini Dodoma jana.

Rais Samia Suluhu Hasan akikagua gwaride maalumu lililoandaliwa na Jeshi la Polisi
kwenye ufunguzi wa jengo la Ofisi ya Ikulu Jijini Dodoma jana. 

Rais Dk, Samia Suluhu Hassan, akimwagilia maji mti aliopanda katika eneo la Ikulu 
ya Chamwino jijini Dodoma baada ya kuizindua jana

Rais Dk, Samia 
Suluhu Hassan 
(mbele kulia), 
akivuta ki-
tambaa ikiwa 
ni ishara ya 
ufunguzi 
rasmi wa 
jengo la Ikulu 
ya Chamwino,  
Dodoma jana, 
wengine 
mbele kabisa 
ni Makamu wa 
Rais Dk, Philip 
Mpango.
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M
ZUNGU mmoja alionekana kumdharau Mbon-
go, akamwambia  waulizane maswali na ak-
ishindwa anampatia Sh. 5000 na endapo yeye 

atashindwa atatoa 100,000.
Mzungu: Nchi ipi ilishindwa kwenye vita kuu ya 

kwanza ya Dunia?
Mbongo: akashindwa  akatoa 5000 kuashiria hajui.
Mbongo: Kitu gani kikienda juu kina miguu minne 

na kikirudi chini kina miguu mitatu?
Mzungu:  akafikiria akakosa jibu akatoa 100, 000, 

kuashiria hajui ila akataka kujua, akauliza ni nini 
hicho?

Mbongo:  Akatoa 5000 kuashiria hata yeye hajui!.

SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee ku-
pata vionjo vya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wakati 

wengine wanatamani kuingia 
kwenye ndoa, wako wanaotese-
ka mioyo inaumia. Lakini pia 
wako waliovumilia wakashindwa 
na kuchomoka kunusuru maisha 
yao!

Wako wanaume wanaozikim-
bia ndoa zao na kuanzisha uhu-
siano mpya, na kinamama kad-
halika wanaondoka na kwenda 
kuanzisha maisha mengine. Na 
uamuzi huu wote hutokana na 
sababu mbalimbali zinazotolewa 
na wahusika.

Kuna wakati natafakari kwa 
nini ndoa zinafungwa kwa 
shamrashamra nyingi, maisha 
yanaanza vizuri, wanapatikana 
watoto, yanapatikana magari na 
nyumba nzuri lakini bado ndoa 
hizi husambaratika?

Hata hivyo, nimegundua kuwa 
wako maadui hushambulia sana 
ndoa. Adui hawa huibuka pale 
ndoa zinapokuwa katika utu-
livu, hivyo kuzusha tafrani, hofu, 
tamaa, kutokuaminiana na kad-
halika. Kibaya zaidi, nyingi ya 

ndoa hizi ni changa zenye watoto 
wasiozidi wawili.

Hebu msomaji wangu sikia 
kituko hiki halafu utatoa maoni 
yako nini kifanyike. Dada mmoja 
amekaa katika ndoa yake miaka 
mitano sasa na amebahatika ku-
pata watoto wawili. Mumewe ni 
mfanyakazi taasisi moja kubwa 
ya kiserikali. 

Ni mtu wa kusafiri kwani hu-
pangiwa majukumu sehemu 
mbalimbali nchini. Anapokuwa 
mikoani hujitahidi angalao 
mara moja kwa mwezi huja kwa 
mkewe kuwaona watoto. Amem-
pa mtaji mkewe kujishughulisha 
na ujasiriamali asikae bure.

Matumizi yote ya nyumbani 
anatoa na pia humpa mkewe 
kiasi fulani cha fedha kila mwe-
zi kwa ajili ya dharura yoyote 
anapokuwa hayupo. Ni baba 
anayeihudumia familia yake vi-
zuri.

Mama huyu alishaizoea ratiba 
ya mumewe kuja nyumbani kila 
anapopata nafasi. Lakini ikapita 
miezi mitatu bwana hajafanya 
safari yoyote kuja kuiona familia 
yake mbali na kuwasiliana nao 

kwa simu.
Mama machale yakamcheza. 

Mbona jamaa yangu haji tena ny-
umbani kulikoni? Bibie akapan-
ga kwenda kumfuata huko huko. 
Akakata tiketi ya basi na kumjuli-
sha kuwa anakuja. Bwana akam-
wambia karibu.

Bibie kufika, kila akipepesa 
macho anaona jinsi mazingira 
yalivyo mazuri, nguo za mumewe 
zimepangwa vizuri. Kila kitu 
kipo vizuri hakuna hata chombo 
kichafu. Akahisi kuwa lazima 
yupo mtu anahudumia nyumba 
ile kwani anamjua mumewe ni 
rafu hutupa vitu ovyo! 

Akawa mpole. Kingine alicho-
gundua ni mume wake kutom-
changamkia kama ilivyokuwa 
kawaida yake. Akimsemesha 
anajibu mara moja na kukaa 
kimya, hakuna changamko 
la mtu na mwenzi wake.  
Akajiuliza maswali lukuki bila 
majibu!

Hata hivyo, jawabu la maswali 
yake akalipata usiku wakiwa 
wamelala. Wakati wanandoa 
hawa wakiwa chumbani usiku, 
simu ya mume ikaita, akapokea 

akawa anajibu; “Sikuja kula 
kwani nilikuwa nimeshiba”. 
Swali lilikuwa mbona leo huku-
ja kula? Na hii ilikuwa ni sauti  
ya mwanamke ikiuliza kwa 
upole!

Jamaa akamsihi mwanamke 
huyo, “tuongee kesho muda huu 
nalala”. Akakata simu. Baada ya 
hapo hali ya hewa ilibadilika na 
usiku ule ulikuwa mchungu sana 
kwa bibie. Ndipo alipobaini kuwa 
ule usafi aliouona mle ndani 
kumbe yupo anayependezesha!

Japokuwa mama huyu alikaa 
na mumewe siku mbili na ile 
ya tatu akaondoka, lakini bado 
moyo ulikuwa unaumia kwani 
alishajua kuwa muwewe ame-
shatekwa ufahamu ndiyo maana 
hamchangamkii kama awali.

Ama kweli Maisha Ndivyo Yal-
ivyo Andiko moja la Mungu lin-
asema, ajidhaniaye amesimama 
na aangalie asianguke. Msemo 
mwingine unasema ukiona 
mwenzio anayolewa, wewe tia 
maji, ujiandae.

Watu wengi huyaona matatizo 
yanayowakumba wenzao, baa-
dhi wakichekelea na kushangilia 

kana kwamba wao jambo hilo 
haliwezi kuwapata. Upo mzun-
guko wa matatizo ambao huwa-
pata watu wengi na kuonekana 
kukaribia kufanana. 

Ndiyo. Linipatalo mimi laweza 
pia kukupata wewe, labda to-
fauti ni jinsi ya kulitatua ili ku-
patia ufumbuzi. Ndoa inavunjika 
kumbe ni roho ya wivu, roho ya 
mitala (kuoa wake wengi), ha-
sira, mizimu ya mababu, roho ya 
majini mahaba na kadhalika.

Mama huyu niliyemzungum-
zia hapa, alijiamini kuwa mume 
wake hawezi kuwa na mahusiano 
nje ya ndoa kwa jinsi alivyokuwa 
anamtunza. Kumbe sivyo. Alivy-
omfuata tu, akakutana na majibu 
yake.

Unadhani mwanamke huyu 
atakuwa katika hali gani? Ule ua-
minifu alioujenga kwa mumewe 
tayari ulitiwa dosari. Majaribu 
yanapofikia hapo, ndipo mwa-
namke anapaswa kujitia nguvu 
kwa BWANA, Mungu wake.

Wiki ijayo nitaeleza zaidi 
kwanini anapaswa kujitia 
nguvu. Je, una kisa? Ujumbe 
0715268581 .

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mwanamume mchepuko asikutoe 
kwenye hatma ya maisha yako

M
AWAZO huishi hata 
ukiwa kaburini hasa 
kwa mtu unaye-
fikiri zaidi kuacha 

alama duniani. Nimeanza na 
kumbukumbu hiyo kwa sababu 
nimemkumbuka mtafiti na mwa-
nasayansi wa wanyamapori, 
marehemu Dk. Jane Goodall, ali-
yeanzisha wazo la kuwa na Roots 
& Shoots, kwa ajili ya kuifanya 
dunia kurejea edeni na kuwa ma-
hali pazuri pa kuishi kwa viumbe 
wote.

Wakati wa uhai wake akiwa 
Tanzania, alipigania sana ustawi 
na uhifadhi wa mazingira, wany-
amapori na viumbe wengine wal-
ioko kwenye hatari ya kutoweka 
katika mapori tengefu, mapori ya 
akiba na hifadhi za taifa.  

Aliijua Tanzania, alijua 
umuhimu wa rasilimali hii 
muhimu na adhimu. Kama ndi-
vyo, kwa nini hatumuenzi kwa 
kuhuisha matamanio yake katika 
mazingira na uhifadhi wa Msitu 
wa Rau; ambao haujatangazwa 

na watalii wanaoingia nchini 
wakaamua kwenda kuutembe-
lea na kujifunza mengi?

Nani anajua kwamba Hifadhi 
ya Msitu wa Rau, maarufu msitu 
wa Njoro, ulioko chini ya Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) kwamba ndio msitu 
wa kwanza kuwa ndani ya mji 
nchini Tanzania?

Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), 
bebeni jukumu lenu la kisheria la 
kuitangaza Hifadhi ya Msitu wa 
Rau. Kuna mahali kama taifa tu-
najisahau kutangaza vivutio vy-
etu na tunachukulia eti ni vidogo 
vidogo, kumbe vikitumiwa vizuri 
vinaweza kuongeza mapato ya 
sekta ya utalii nchini.

Urithi huu tunapaswa ku-
viriithisha vizazi vijavyo, licha 
ya kwamba msitu uko katikati 
ya Mji wa Moshi, Mkoa wa Kili-
manjaro. Una maajabu mengi 
na haujatangazwa kama vivutio 
vingine vilivyoko kaskazini mwa 
Tanzania.

Ni eneo la maajabu, lina kitu 
kinachoitwa Ndiwa ya Uru, 
yaani Bwawa la Mizimu. Kihisto-
ria hapo ndiko wananchi wengi  
hasa kabila la Wachaga, hupen-
delea kwenda kufanya matam-
biko yao.

Wenyeji wa Kilimanjaro, kuan-
zia Uru, Old Moshi, Kibosho, 
Machame na Siha na sehemu 
nyingine za Kilimanjaro, huen-
da hapo kufanya matambiko ili 
kuondoa mikosi, kupata mali au 
utajiri na kupona magonjwa.

Wako wanyamapori wa aina 
mbalimbali, isipokuwa wale 
wanyama wakubwa watano, la-
kini katika hifadhii hii kivutio ki-
kubwa ni chatu mkubwa ambaye 
mara nyingi huwa anatokeza nje 
ya hifadhi kuelekea yalipo maka-
zi ya wananchi ila hana madhara.

Chatu huyo huwa anatokea 
zaidi upande wa Kijiji cha 
Msasani na Kaloleni.   Huyo 
chatu ni mkubwa zaidi kiumbo 
na inaelezwa ana utamaduni wa 

Bila TTB, TFS hawawezi kuutangaza Msitu wa Rau kimataifa
kuonekana kila ikifika saa 5:00 
asubuhi na si muda mwingine. 
Huwa anatoka msituni kwenda 
nje ya hifadhi eneo la uraiani 
anaota jua na watu wakitokea 
wakimwona wakipiga kelele, 
anarudi msituni na hadhuru wa-
naopiga kelele.

Vijiji vitano vinavyouzunguka 
msitu huo vinalindwa na historia 
ni Msasani, Mji Mpya, Mandaka, 
Mabogini na Msaranga. Msitu 
huo unaundwa na Kata za Ma-
bogini, Msaranga na Mji Mpya.

Achilia mbali vivutio hivyo, 
Hifadhi hiyo hiyo ya Rau, ina mti 
mkubwa ambao ni mti wa mvule. 
Ni mkubwa na wa kwanza kwa 
unene katika nchini zote saba za 
Afrika Mashariki. Huo mti hauku-
oteshwa ila ni mti wa asili, na una 
zaidi ya miaka 200.

Ukubwa wake ni kipenyo 300 
na kama ukitaka kuushika ni lazi-
ma muuzunguke kwa kuushika-
na mikono watu 13. Lakini hapo 
hapo pia, kuna miti ambayo hai-

patikani Afrika Mashariki yote, 
inaitwa Ostig Mamsoo. Zamani 
hiyo miti ilikuwepo nchini Ken-
ya, na iliteteketezwa na majan-
gili na sasa imebaki pekee katika 
Msitu wa Rau.

Inaelezwa kwamba Msitu wa 
Rau kwa sasa una hekta meta 
584, zamani ulikuwa na hekta 
meta 2,000 lakini kutokana na 
makazi ya jamii kuongezeka ili-
fikia mahali walipokuwa wengi 
kukajitokeza ugomvi ukameg-
wamegwa na kubakia kiasi hicho.

Mbali na mambo hayo, una 
utajiri wa chemichemi nyingi 
ambazo zinafua maji yanayotoka 
ndani ya hifadhi kwenda kulisha 
mashamba zaidi ya hekta 8,800 
za mashamba ya umwagiliaji ya-
nayouzunguka.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini.  Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
au barua pepe: ghandsome79@
gmail.com
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Jukumu la kuandaa sherehe ya harusi ni wanandoa
Maharusi mnatakiwa kuandaa mpango wa sherehe mapema 

kabla ya ndugu na watu wengine kuwaandalia.
Kuna watu watashtuka kuhusu hili ila sherehe ni ya kwenu 

ninyi maharusi na sio ya ndugu mliowaalika kwenye kamati.
Maharusi wengi hawafahamu jukumu hili, wanafika kwenye 

vikao hata bajeti ya sherehe tu hawana, wala hawajui 
wanataka kupata wageni wangapi na iweje.

Matokeo yake sherehe nyingi za harusi huandaliwa na mawazo 
ya kamati bila kujali itafana au laah.

Jukumu la kamati ni kufuatilia michango na kupeana kazi za 
kufanya wakati wa sherehe tu.
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Na Mary Geofrey

U
VAAJI skafu wengi tunaujua 
wa kuvaa shingoni mara nyingi 
ila unaweza kuvaa skafu kwa 
mitindo mingine mingi.

Unaweza ukafunga kama kilemba au 
kama urembo kwenye ‘handbag’ yako 
pia.

Unaweza pia ukavaa kama belt tum-
boni, njia zote hizi ili mradi tu kupen-
deza kuongezea mvuto kwenye 
kivazi chako.

Skafu yako unaweza kuivaa 
shingoni nyakati zote za baridi 
au kiangazi kwa sababu zipo 
nyepesi na nzito pia.

Skafu ukiivaa shingoni in-
aongeza umaridadi na inaka-
milisha muonekano wako. 
Kuna namna nyingi za kuvaa 
skafu na kuonekana maridadi 
zaidi kuliko usingevaa.

Lakini pia skafu zinav-
aliwa na watu wa rika zote 
wanawake kwa wanaume 
kama ambavyo picha za 
mionekano tofauti ya 
watu waliovaa skafu 
na kuonekana nadhifu 
zaidi.

Ongezea umaridadi 
kwa kuvaa Skafu 
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya ukwaju na faida lukuki
Mahitaji:
-Maji ya moto lita moja, ukwaju wa kutosha 

na jagi au birika lenye uwezo wa kutosha maji 
lita moja au zaidi.

Jinsi ya kutengeneza
Weka maji yako ya moto kwenye jagi au 

birika kisha weka ukwaju ndani yake (ukwaju 
uliotolewa maganda). 

Acha ukwaju ndani ya maji ya moto kwa 
muda hadi maji yatakapopoa kabisa. 

Baada ya hapo koroga mchanganyiko huo 
hadi uhakikishe kuwa juisi imekuwa nzito. 

Kisha mimina juisi yako kwenye jagi lingine 
kuchuja mabaki ya ukwaju (usichuje juisi kwa 
chujio la chai). 

Baada ya hapo juisi yako itakuwa tayari ku-
tumika. Lakini usiweke sukari wala kitu king-

ine chochote kwenye juisi hiyo.
Sasa unaweza kuanza kunywa juisi yako. 

Sio lazima uimalize yote kwa mkupuo, lakini 
hakikisha kuwa unaimaliza ndani ya dakika 
kama 10 hadi 15.

Matokeo
Baada ya kuimaliza juisi hiyo na kukaa kwa 

muda wa kama nusu saa au zaidi utaanza kuo-
na mabadiliko kwenye tumbo lako. 

Tumbo litavurugika na utaanza kuharisha 
mara kwa mara na hapo ndio dawa inafanya 
kazi ya kusafisha tumbo. 

Jitahidi kama utaweza jiwekee utaratibu wa 
kunywa juisi ya aina hii angalau mara moja 
kila mwezi kwani haina gharama na haina 
madhara mwilini.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI mei 21, 2023

W
ATU wengi wamejikuta 
wakitumia vipodozi vye-
nye kemikali siyo kwa saba-
bu ya kupenda isipokuwa 

kukosa ushauri sahihi.

Leo tutaelekezana namna ya kumal-
iza tatizo hili kwa kutumia njia za asili 
kabisa bila kutumia vipodozi vyenye 
kemikali.

Magadi Soda
Magadi soda ni mazuri kwa kusafishia 

uso na hasa ukiwa na chunusi. Chang-
anya kiasi kidogo cha magadi soda na 
maji ya kutosha kuunda kidonge kido-
go na kisha weka au kandika kidonge 
hicho sehemu ilioathirika na chunusi. 

Kwa muda wa dakika 15-20 au mpaka 
ikauke na kisha suuza kwa maji ya ba-
ridi. 

Unaweza kurudia rudia mara kadhaa 
kwa siku mpaka utakapo ona athari ya 
chunusi imepotea.

 Matango
Unaweza kutumia Tango kwa kuon-

doa chunusi na hata kuondoa mabaka 
mabaka katika ngozi na 
kuifanya ngozi 
yako kuone-
kana yenye 
afya na yenye 
kuvutia.

Mat a n go 
ni mazuri 
sana kwa 

kusafishia uso na hasa ukiwa na chu-
nusi. Kata tango na kisha lipondeponde 
(unaweza kutumia blenda) kisha paka 
au kandika usoni. Acha ikae kwa muda 
wa dakika 15-20 kisha suuza kwa maji 
baridi. Unaweza kurudia kwa siku mara 
mbili mpaka mara tatu kwa siku.

Kitunguu swaumu
Unaweza kutumia kitunguu swaumu 

kuondoa chunusi, matumizi ya kitun-
guu swaumu, huleta matokeo mazuri 
sana kwa kuondoa chunusi usoni na 
hata kuuwa bacteria kwasababu kina 
kemikali (antiseptiki) inayozuia kukua 
kwa bakteria kwenye jeraha au ngozi 
iliyo athirika kwa chunusi au hata kwe-
nye kidonda. Na pia ina viwango vya 
juu wa salfa (ni zuri kwa ajili kukausha 
mafuta kwenye ngozi ya mwili). Twan-
ga kitungu thaumu, au unaweza kukata 
nusu na kubandika sehemu iliyo na 
chunusi shikilia kwa dakika 5-10, na ki-
sha safisha na maji baridi rudia asubuhi 
na jioni.

Njia rahisi ya 
kumaliza chunusi
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
ZIO ni moja ya sura ambazo 
hutumika kama urembo wa 
nyumba kulingana na namna 
mhusika anavyotaka uwe kwa 

kutegemea na bajeti au ubunifu unao-
tumika kuutengeneza.

Kwa ujumla, nyumba inapozun-
gushiwa uzio iwe ni kwa ajili ya ulinzi, 
usalama, faragha au mwonekano, 
unasaidia pia kuongeza thamani ya 
nyumba husika.

Kwa mazingira yetu ya kitanzania, 
kuna uziio wa  aina mbalimbali uki-
wamo za matofali, mbao, miti, makuti, 
chuma, aluminum, wavu na mabati.

Mtaalam wa masuala ya  ujenzi, 
Stephen Kennedy, anasema  kuna 
mambo ya kuzingatia kabla ya kuweka 
uzio wa nyumba yako.

Anasema ni vyema ukaepuka 
kukurupuka kuchagua uzio kabla hu-
jafahamu gharama za utunzaji wake 
na kwamba endapo utaamua kima-
kosa, kuna uwezekano wa kuharibu 
mwonekano wa sura ya nyumba yako 
hata kama ni nzuri kiasi gani.

“Kwa mfano unapoweka uzio wa 
mbao, unatakiwa ujue kwamba una-

Rembesha uzio 
kupendezesha 
nyumba yako

takiwa kupakwa rangi mara kwa 
mara na ujue zinaoza pia baadaye. 
Kwa hiyo zinahitaji maboresho 
ya kila mara kwa sababu pasipo 
kufanya hivyo zinaharibika, hivi 
ni vitu ambavyo unapswa kujua 
katika kila aina ya uzio unaotaka 
kuweka,” anasema Kennedy.

Jambo linguine, anasema kabla 
ya kutengeneza uzio wako una-
takiwa ufahamu unatakiwa uwe 
kwa mtindo gani.

Anashauri kwamba uzio wa 
kurembesha zaidi katika lango kuu 
ikiwamo kuweka taa za rangi hu-
saidia kuweka mwonekano mzuri 
wa ukuta na nyumba kwa ujumla.

Kennedy anashauri kuweka 
uzio wenye kuleta faragha na wa 
kuimarisha ulinzi katika nyumba 
na si bora uzio.

Anasema uzio unaoacha nafasi 
au matundu katika nyumba hauna 
faragha na wala hauwezi kukulinda 
vya kutosha, ila unakupa starehe 
ya kuangalia kinachoendelea nje ya 
makazi yako unapokuwa umeji-
pumzisha.

Anasema ni vyema 
ukaepuka kuku-
rupuka kuchagua 
uzio kabla hujafa-
hamu gharama za 
utunzaji wake na 
kwamba endapo 
utaamua kima-
kosa, kuna uweze-
kano wa kuharibu 
mwonekano wa 
sura ya nyumba 
yako hata kama ni 
nzuri kiasi gani.

		 Zingatia haya 
kuboresha 
maliwato

Na Restuta James

KAMA nilivyoeleza wiki iliyopita, 
bafu au choo ni sehemu ngumu 
kidogo kuipamba kutokana na 
kuwa na vitu vingi visivyohami-
shika.

Wataalamu wa mapambo ya 
ndani, wanaeleza kuwa zipo njia 
nyepesi na rahisi za kulifanya bafu 
lako lionekane maridadi wakati 
wote, wakishauri kuzingatia uasili 
katika kazi hiyo.

Aidha, njia zipo nyingi kufani-
kisha hilo lakini wanapendekeza 
njia zinakazoifanya maliwato 
kuonekana safi na yenye mpangilio 
maridhawa wakati wote.

Hakikisha henga ya kuweka ‘toi-
let paper’ inamudu kubeba walau 
rola mbili. Wataalamu wanaeleza 
kuwa kuziweka mbili kunaongeza 
mwonekano mzuri zaidi.

Wanashauri kwamba seh-
emu hiyo iwe pia na ‘kidroo’ cha 
kuweka jarida maridhawa. Hii 
itamfanya mtu anayengia chooni 
asiwe ‘bored’ au asibaini mapun-
gufu yaliyopo.

Wataalamu hao wanapendekeza 
pia kwamba juu ya kidroo hicho 
unaweza kuweka mshumaa wako 
wenye harufu nzuri au manukato 
mahsusi kwa chumba hiki.

“Muhimu zaidi ni kuhakiki-
sha kwamba mapambo haya 
yanakwenda sambamba na ua lili-
lopandwa japokuwa unaweza ku-
weka ua la kutengeneza,” anasema 
mtaalamu wa mapambo ya ndani.

Kuhusu ua, wataalamu wa-
nashauri kuweka yale yanayoweza 
kusafisha hewa na kuleta utulivu 
kwenye akili uwapo eneo hilo.

Wanashauri kwamba bafuni au 
chooni ni sehemu ya kuweka vitu 
‘vidogovidogo’ ambavyo ni nadra 
kuvikuta kwenye maeneo mengine.
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Washuhudia moshi 
wa volkano Goma

Marekani kuruhusu washirika 
kuisaidia Ukraine ndege vita 

WASHINGTON, Marekani 
MAREKANI imesema ita-

waruhusu washirika wake kui-
patia Ukraine ndege za kivita za 
hali ya juu, zikiwamo za F-16 zili-
zotengenezwa Marekani, katika 
kuimarisha zaidi usalama dhidi 
ya    mashambulizi kutoka Rus-
sia. 

Mshauri wa Usalama wa Taifa 
wa Marekani, Jake Sullivan, alise-
ma jana kuwa Rais Joe Biden ali-
wajulisha viongozi wa kundi la 
G7 juu ya uamuzi huo juzi katika 
mkutano wa wakuu wa nchi hizo 
unaofanyika Japan.

Alisema wanajeshi wa Mare-
kani pia watawapa mafunzo 
marubani wa Ukraine kutumia 
ndege hizo.

Ukraine kwa muda mrefu ime-
kuwa ikitafuta ndege za teknolo-
jia ya juu na Rais Volodymyr 
Zelensky alipongeza hatua hiyo 
kama uamuzi wa kihistoria.

Marekani inapaswa kuidhini-
sha kisheria uuzaji upya wa vifaa 
vilivyonunuliwa   na washirika 
na hatua hiyo itasafisha njia 
kwa mataifa  mengine kutuma 
hifadhi zao zilizopo za F-16 kwa 
Ukraine.

“Katika kipindi cha miezi 
michache iliyopita, sisi na wa-
shirika wetu tumezingatia sana 
kuipa Ukraine silaha zenye ku-
tumia mifumo na mafunzo in-
ayohitaji kufanya operesheni za 
kushambulia msimu huu,” 

Sullivan aliwaambia waandi-
shi wa habari  katika jiji la  Hi-
roshima na kuongeza kuwa: 
“Tumetimiza kile tulichoahidi.” 
“Sasa tumegeukia mijadala 
kuhusu kuboresha jeshi la anga 
la Ukraine kama sehemu ya 
dhamira yetu ya muda mrefu ya 
kujilinda kwa Ukraine. Mafunzo 
yanapoendelea katika miezi 
ijayo, tutashirikiana na wa-

shirika wetu kubainisha ni lini 
ndege zitawasilishwa, nani atazi-
wasilisha na zitakuwa ngapi,” 
aliongeza. 

Ukraine imerudia mara kad-
haa kushawishi washirika wake 
wa Magharibi kutoa ndege za ku-
saidia katika mapambano yake 
dhidi ya Russia. 

Kabla ya tangazo rasmi la jana, 
Rais Zelensky alisema ndege 
hizo zitaboresha sana jeshi la 
anga na kuongeza kuwa ana-
tarajia kujadili utekelezaji wa 
vitendo wa mpango huo kwenye 
mkutano wa G7 huko Hiroshima, 
atakapowasili leo.

Marekani ilikuwa na shaka 
kuhusu kuipatia Ukraine ndege 
za kisasa za kivita - angalau ka-
tika muda mfupi ujao.

Mtazamo wake badala yake 
umekuwa katika kutoa msaada 
wa kijeshi kwenye ardhi.

 – BBC 

KINSHASA, DRC 
WAKAZI wa Goma katika 

mji mkuu wa Kivu Kaskazi-
ni, juzi walishuhudia moshi 
mwekundu ukifunika kreta 
ya volkano ya Nyamuragira, 
takriban kilomita 25  kaska-
zini kutoka katika mji huo. 

Kwa mujibu wa kituo cha 
uchunguzi wa volkano cha 
Goma, mlipuko wa huo uliku-
wa umetabiriwa awali kuwa 
ungetokea. 

Kituo hicho kilisema tangu 
Mei 9, mwaka huu, mtiririko 

wa lava ulionekana ndani ya 
kreta ya kati na kuonyesha 
kwamba mlipuko ungesu-
kuma lava kuelekea Hifadhi 
ya Kitaifa ya Virunga, mbali 
na jiji la Goma lenye wakazi 
milioni mbili. 

Miaka miwili iliyopita, 
nusu ya wakazi wa jiji hilo 
walilazimika kuacha makazi 
yao  wakati volkano nyingine 
iliyo hai ilipotokea karibu na 
Nyiragongo Mei, 2021 na kuua 
takribani watu 32. 

– BBC 

NAIROBI, Kenya
WAZIRI wa Mambo ya Nda-

ni wa Kenya, Kithure Kindiki, 
ameeleza sababu za kusimami-
sha utafutaji wa makaburi 
kutafuta miili ya watu katika 
msitu wa Shakahola.

Kindiki alisema jana kuwa 
kazi ya kutafuta makaburi na ku-
wafukua waathirika wa  mauaji 
ya Shakahola imesitishwa.

“Tulisitisha zoezi hilo ili ku-
ruhusu upangaji wa vifaa vya 

uchunguzi wa maiti 123 za ziada 
zilizopatikana katika awamu ya 
pili ya uchimbaji,” alisema.

Pia alisema awamu ya pili 
ya uchunguzi wa maiti itaanza 
Jumatano ijayo. Uchunguzi wa 
maiti utafanywa katika Hospitali 
ya Kaunti Ndogo ya Malindi.

Hata hivyo, alisema shughuli 
ya kuwatafuta na kuwaokoa 
manusura ndani ya Msitu wa 
Shakahola na shamba la Chaka-
ma, itaendelea bila kukatizwa.

“Pia itapanuliwa katika kingo 
za Hifadhi ya Kitaifa ya Tsavo 
Mashariki katika siku zijazo 
kwa kutumia utafutaji wa ar-
dhini na ndege zisizo na rubani,” 
alisemaght: Getty 

Alisema upekuzi na uchimbaji 
wa makaburi hayo utaendelea 
tena baada ya kukamilika kwa 
awamu ya pili ya uchunguzi wa 
maiti.

 -BBC

Waziri ataja sababu usitishaji 
uchimbaji makaburi Shakahola

KAMPALA, UGANDA 
WATU wanane wa familia 

moja wamefariki dunia katika 
ajali ya moto iliyotokea katika 
wilaya ya Kyankwanzi, kati-
kati ya Uganda huku wengine 
watano wakijeruhiwa. 

Kutokana na tukio hilo, 
polisi katika wilaya hiyo wa-
nachunguza ili kubaini chan-
zo cha moto huo. 

Tukio hilo lilitokea juzi al-
fajiri katika Kijiji cha Kalagi 
B, Halmashauri ya Mji ya Kal-
agi- Masode, wilayani Kyank-
wanzi.

Polisi wamewataja wali-
opoteza maisha katika tukio 
hilo kuwa ni Juliana Mukan-
siime mwenye umri wa miaka 
60 ambaye alifariki dunia 
pamoja na binti zake Mariam 
Nawanyana (36) na Zaituni 
Mukakigyeri (32). 

Sambamba na mama na 
binti zake hao, wengine wali-
ofariki dunia ni wajukuu zake 
Patricia Namubiru (8), Leticia 
Nsinga (6), Patrick Kisakye 
(2),  Martine   Byakatonda na 

Gerald Bbale, wote wana umri 
wa miaka saba kila mmoja. 

Watu waliojeruhiwa ka-
tika tukio hilo, kwa mujibu 
wa polisi ni Nyabutono Mu-
kambabuka (30), Ruth Nama-
ta (16) na mtoto mdogo wa 
kike aliyejulikana kwa jina la 
Mumbejja.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
wa Kijiji cha Kalagi B, Patrick 
Kyalimpa, Mukakigyeri  na  
Byakatonda walifariki dunia 
muda mfupi  baada ya kufik-
ishwa katika Hospitali ya  Ki-
boga.

Kiongozi huyo alisema 
wanahisi kwamba moto huo 
ulisababishwa na Nawanyana 
kwa sababu alikuwa amewek-
wa mahabusu kutokana na 
mgogoro wa ardhi wam uda 
mrefu baina yake na ndugu 
zake.

 Wanafamilia hao wame-
kuwa katika mgogoro wa ar-
dhi katika eneo lenye ekari 
sita lililoko katika Kijiji cha 
Kiseresi. 

 MONITOR

Wanane familia moja wateketea kwa moto

Viongozi wa nchi za G7 wakiwa katika picha ya pamoja katika Mnara wa Kumbukumbu ya Amani wa Hiroshima, PICHA: MTANDAO.



Kikulacho ki nguoni 
mwako,
wazuri, wabaya ni 
hao hao
Na Adam Fungam-
wango
WALE waliosema 
hakuna kitu duniani 
ambacho kinafanyi-
ka hakijafanyika 
huko nyuma 
walikuwa sahihi. 
Ukisoma na kusiki-
liza hata misemo, 
methali za watu wa 
kale, maarufu kama 
wahenga, utagundua 
hilo.
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SAFU

WALIPAKODI NI WATEJA SI MAADUI	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kikulacho ki nguoni mwako,
wazuri, wabaya ni hao hao

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

W
ALE waliosema 
hakuna kitu du-
niani ambacho 
kinafanyika haki-

jafanyika huko nyuma walikuwa 
sahihi. Ukisoma na kusikiliza 
hata misemo, methali za watu 
wa kale, maarufu kama wahenga, 
utagundua hilo.

Walikuwa na misemo na meth-
ali ambazo zilikuwa na maana 
nyingi za kufundisha, kutahad-
harisha, kuonya na kumuwekea 
yeyote kumbukumbu ya kile 
kinachosemwa.

Leo tutajikita kwenye kufa-
hamu binadamu mwema na 
yupi mbaya. Baadhi ya watu wa-
naweza kutofautisha kati ya mtu 
mwema na mbaya.

Hata hivyo wazee wa zamani 
kwa sababu waliishi kabla yetu na 

B
ASI utuambie, waonaje? 
Ni halali kumpa Kaisari 
kodi ama sivyo? Lakini 
Yesu akaufahamu uovu 

wao, akasema mbona mnanijaribu 
enyi wanafiki? Nionyesheni fedha 
ya kodi. Nao wakamletea dinari, 
akawaambia ni ya nani sanamu 
hii na anwani hii? Wakamwambia 
ni ya Kaisari. Akawaambia basi 
mlipeni Kaisari yaliyo ya Kaisari 
na Mungu yaliyo ya Mungu. Wali-
posikia walistaajabu wakamwacha 
wakaenda zao.” (Mathayo 22:17-22)

Ukweli ni kwamba masuala ya 
kodi hayakuanza leo bali miongo 
mingi iliyopita. Maandiko yanao-
nyesha kwamba anayestahili kulip-
wa kodi basi alipwe na anayesta-
hili sadaka pia apewe sadaka yake. 
Maana yake kodi ya haki ndiyo in-
ayotakiwa kulipwa, si kubambika 
kodi isiyostahili ili mtu ashindwe 
kulipa na kuanzisha mazungumzo 
ya rushwa.

Sheria inampa uhalali mkusan-
ya kodi wa Tanzania kufanya hivyo 
lakini mazingira, hekima na busara 
vinatoa nafasi ya namna bora ya 
kuitumia sheria hiyo ili kupata fed-
ha za kodi bila kutumia nguvu. Ba-
hati mbaya wakusanya kodi wetu, 
wamekuwa wakidhani kwamba 
njia za nguvu zinazotumika katika 
kuidai ni sahihi.

Ni muhimu serikali itambue 
kwamba walipakodi ni wateja 
wao na si maadui kama ambavyo 
tumekuwa tukishuhudia kodi zi-
nadaiwa kwa kutumia vikosi vya 

polisi. Hawa  watu wanahangaika 
peke yao kutafuta mitaji, kwa 
nini kwenye kukusanya kodi iwe 
kama mmechangia mtaji pamoja 
na kwamba sheria inalazimisha 
kulipa kodi? Sheria hailazimishi 
kufanya biashara, hivyo mtu ak-
iona ni kero anaweza kubadili kazi 
asifanye biashara. Kudai kodi ni 
lazima itumike akili yenye kutia 
hamasa ili watu walipe kodi huku 
wakiwa na furaha.

Serikali inatakiwa kuwa mlezi 
isiwe na jukumu moja tu la kudai, 
maafisa wa kodi wasiwe kazi yao 
kukaa tu ofsini na kwamba siku 
wakijisikia kudai kodi wanatoka 
kwenda mtaani. Kinachotakiwa 
wakati mwingine wanaweza kuvaa 
kawaida kama raia wengine bila 
zile tai zao ambazo watu wame-
shakariri kwamba ukiwaona basi 
ujue ni kodi. Wakishavaa kawaida 
wanazunguka kwenye biashara 
za watu kujionea wanavyofanya 
biashara kupiga nao stori, kisha 
kujitambulisha kwao na kwamba 
tumekuja angalau kubadilishana 
nanyi mawazo tuone mnakwama 
wapi. 

Yafuatayo yakifanyika yatasaidia 
sana watu kulipa kodi. Moja, kila 
meneja wa TRA mkoa anatakiwa 
kuwa na orodha ya wafanyabi-
ashara wakubwa ndani ya mkoa. 
Ukishakuwa na orodha hiyo basi 
mara kwa mara unakutana nao ku-
jadili changamoto wanazokumba-
na nazo katika ufanyaji wa biasha-
ra zao. Vikao hivyo vitawasaidia 

wafanyabiashara hao kueleza wapi 
wanahitaji msaada wa serikali ili 
kufanya biashara zaidi na kuwez-
esha kupata fedha na kulipa kodi 
zaidi.

Simaanishi wafanyabiashara wa 
kati au wadogo hawana maana la-
kini naamini changamoto za kibi-
ashara za hawa wakubwa zikisha-
tatuliwa basi hawa wa chini pia 
watakuwa na uwezo wa kufanya 
biashara vizuri na kwa wingi. 

TRA kupitia vikao wasijikite 
kuwa wanatoa elimu ya mlipakodi 
pekee bali waende mbali zaidi 
na kutoa elimu ya namna bora ya 
kufanya biashara maana wafanya-
biashara wengi hawana elimu ya 
biashara japo wanafanya biashara. 
Ikiwezekana pia wawaunganishe 
na masoko ili bidhaa zipatikane na 
kuuzika kwa urahisi. Vikao hivyo 
viwe vya mara kwa mara ili kujen-
ga uhusiano mzuri baina ya TRA 
na wafanyabiashara hao.

Pili, ni muhimu kuanzisha 
mashindano ya walipakodi wazuri 
na waaminifu ndani ya mkoa. Hili 
litamfanya kila mtu apambane 
ili kuwa mlipakodi bora ndani ya 
mkoa. 

Mashindano hayo yaambatane 
na zawadi kwa washindi  na kwa 
kufanya hivyo watu wengi wataji-
kuta wanalipa kodi vizuri. Siku ya 
kukabidhiwa zawadi iambatane na 
hafla ikiwezekana na chakula cha 
pamoja, kujenga uhusianao zaidi 
na maofisa wa kodi. 

Washindi  watangazwe na ku-

tambuliwa kwa vyeti safi pamoja 
na zawadi zao, maana yake hata 
viongozi wa wafanyabiashara 
watatokana na washindi hawa. 
Ushindi huo uwe katika daraja la 
kwanza, pili na tatu ili hawa wa 
chini wawe wanapambana kuwa-
zidi wa juu.

Tatu, ni matumizi ya kodi zetu. 
Ukishaanzisha mambo mbalimbali 
ambayo yatawafanya wafanyabi-
ashara walipe vizuri kodi, kinacho-
fuata ni matumizi mazuri ya kodi 
zao, yaonekane kwenye huduma 
za jamii kama afya, elimu, miun-
dombinu lakini kubwa zaidi kutoo-
na na kusikia kwamba kodi za Wa-
tanzania zinatafunwa na baadhi 
ya viongozi ambao si waaminifu 
serikalini. 

Hata  ikisikika hivyo, basi lazima 
hatua kali za waziwazi zichukuliwe 
ili kujenga imani kwa walipakodi 
kwamba kodi zao zinatumika ip-
asavyo.

Mataifa mengine wanalipa vi-
zuri kwa sababu wanaimani kodi 
zinafika na zinafanya kazi zao 
za kijamii. Sisemi kwamba huko 
hakuna wakwepa kodi lakini wengi 
wana imani kubwa juu ya matumi-
zi ya fedha zao. Hapa si mara moja 
unasikia mlipakodi anasema “kodi 
zenyewe wanakula tu” kwa hiyo 
serikali lazima irudishe imani hiyo 
kwa walipakodi kwa vitendo na si 
maneno matupu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

kuyaona mengi, wao wanakwam-
bia hakuna mtu mwema na mwing-
ine mbaya. Yeyote yule anaweza 
kuwa mwema, na akabadilika 
baadaye na kuwa mbaya kwako. 
Hata mbaya anaweza kubadilika 
baadaye akawa mwema pia.

Yaani kwenye dunia hii hakuna 
rafiki wa kudumu au adui wa ku-
dumu. Ndiyo maana wakaja na 
misemo na methali nyingi zinaz-
othibitisha kile wanachokisema.

Kwanza kabisa ipo inayosema 
‘kikulacho ki nguoni mwako.’ 
Maana yake ni kwamba kinacho-
kutafuna siku zote huwa kwenye 
nguo yako.

Walikuwa sahihi kabisa. Ukium-
wa na kunguni, papasi au chawa 
ujue yupo kwenye nguo yako. 
Haiwezekani ukaumwa na mdudu 
aliyeko kwenye nguo ya mtu 
mwingine.

Maana methali hii ni kwamba 
yeyote anayekuumiza, kuku-
fanyia ubaya, au kukusaliti ni yule 
anayekufahamu. Anayejua udhaifu 
wako, unapoishi, unavyoishi, un-
apokwenda, unapopita na huwa 
mnawasialiana naye na kupeana 
taarifa kama rafiki mwema, ndiyo 
anayeweza ‘kukuuza’. Akatoa siri 
kwa maadui zako wakakumaliza 
kwa njia yoyote ile. Yeyote ambaye 

hakufahamu ni ngumu sana kuku-
dhuru.

Wahenga hawakupoa, wakaja na 
msemo wa kusapoti methali hiyo, 
‘wema hao na wabaya ni hao hao.’

Wana maana kuwa mtu mwema 
au mbaya wote hawana alama. Hu-
wezi kujua huyu mwema na huyu 
mbaya. Mwema anaweza kuwa 
mbaya kwako, anakufanyia vitu 
vya ajabu kiasi kwamba hata wewe 
mwenyewe baadaye ukija kuam-
biwa ni fulani aliyekufanyia hivyo, 
unashtuka.

Hawa watu wa zamani wamesh-
ayaona haya tangu huko nyuma. 
Hii inatokea hadi kwenye kizazi 
cha sasa, lakini kama nilivyosema 
awali kuwa vitu vyote hivi vilisha-
tokea karne na karne nyuma. Ya-
nayotokea sasa ni marudio tu.

Hapa tunachofundishwa ni kile 
ambacho watu wa itelejensia wa-
nachokiamini kuwa ‘usimuamini 
mtu yeyote, na usiamini kitu cho-
chote hata kama ni maiti.’

Wanamuziki wa zamani nao 
hawakuwa mbali. Waliyaona haya 
na wakatunga nyimbo mbalimbali 
zinazozungumzia kuhusu watu 
waliowaamini sana wengine kupita 
kiasi, matokeo yao wakayaona.

Bendi ya Juwata Jazz ‘Msondo 
Ngoma’, ilitunga kibao kilichoit-

wa ‘Kikulacho.’ Hebu tuangalie 
mashairi ya wimbo huu uliofyatu-
liwa kwenye miaka ya mwanzoni 
mwa 1980.

“Ulimpenda sana, ukamthamini 
yule kijana, ulijua ni ndugu yako, 
wa kufa na kuzikana, kumbe uli-
danganyika, unajuta, unajuta sasa. 
Kumpenda mtu adui, ona sasa una-
teseka. Kaa ujue, adui hayupo mba-
li nawe, hujigeuza leo mtu na kesho 
chui, huyo adui. Leo unakula naye 
na kesho unacheka naye, usimua-
mini sana, mtu yoyote.

Nilikueleza, tangu mapema, 
ndugu yangu hukuniamini, leo 
mwenyewe umeyaona, kikulacho 
ki nguoni mwako waswahili wal-
isema.

Ndugu yangu ni kweli yale uliyo-
nieleza, nilidhani unanigombani-
sha na yule kijana.

Makucha aliyaficha kama chui 
sikumjua, ubaya umejitoza leo ya-
menikuta, najuta.”

Jamaa alimuamini tu, akijua ni 
rafiki yake wa kufa na kuzikana, 
lakini mwenzake alikuwa ni kigeu-
geu, leo anakuwa mtu na kesho 
chui.

Ni yale yale tu ya mtu mwema 
leo, kesho anakuwa mbaya.

Mahasimu wakubwa wa Mson-
do, DDC Mlimani Park Orchestra 

wana Sikinde Ngoma ya Ukae, wao 
wakaja na kibao chao kinaotwa 
‘Nalala Kwa Tabu.’  Ulitoka katikati 
ya miaka ya 1980, utunzi wake Cos-
mas Thoboas Chidumule.

“Mwenzenu, usiku huwa silali, 
nateseka, usingizi kweli sipati na-
baki nahangaika. Kuyasema yote 
ninayoona siwezi, yasije yakaleta, 
udadisi kwa watu bure. Shahidi 
yangu ni mama watoto, yeye ana-
jua, kwani huwa ananiona nina-
vyohangaika.

Nalala kwa tabu mie, yalisema 
watu lisemwalo kama halipo laja.

Ingekuwa ndoto wala mimi nis-
ingejali, ninawalezea walimwengu 
muyajue mateso yangu.

Uwaonao wazuri na wabaya 
ni hao hao. Amini usiamini mimi 
kuchekea siyo kufurahi nawe 
kaka.”

Maudhui ni yale yale. Mtu aki-
kuchekea siyo kama anafurahi 
naye, au anakupenda sana. Wakati 
mwingine ‘anacheka jino pembe’.

Huu nao ni msemo unaomtaja 
mtu ambaye mtafurahi na kucheza 
naye mdomoni, lakini moyoni ni 
hasidi, mnafiki na hakupendi. 

Hii ndiyo dunia, tujihadhari 
sana.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

kuzuia kuwa siku ambayo ilipangwa 
kufanyika pati kwa Belo.

Kama ambavyo ilibainishwa huko 
nyuma, nyumba hiyo ilikuwa ya urithi. 
Belo, Dan, Tunda na Halima wote wali-
kuwa warithi.   Nyumba hiyo ipo Manz-
ese, Tip Top, ambayo ilikuwa ni kubwa 
na ina vyumba vya uani. Kwa bahati 
nzuri au mbaya, ni Dan pekee ndiye ali-
yeondoka nyumbani hapo kwenda kui-
shi sehemu nyingine. Waliobaki walien-
delea kuishi pale kwa sababu ambazo 
ni familia yenyewe ndiyo inafahamu.

Ilikuwa pia na ukumbi mkubwa am-
bao ungeweza kufanyiwa vikao. Muda 
huo ulikuwa umepambwa kwa nakshi 
mbalimbali, maua, maputo na taa za 
kumetameta, ikiashiria kuna kitu cha 
kipekee siku hiyo.

Ndiyo, kulikuwa na pati iliyoandaliwa 
na Belo. Ilihudhuriwa na watu wengi ki-
dogo, lakini kwa asilimia kubwa ilikuwa 
ni familia ya kina Belo.

Wengi walikuwa wanajuana. Hata 
hivyo kuna baadhi ya watu ambao wali-
kuwa hawafahamiani pia. Wengine wal-
ishangaa kuwaona wengine wapo na 
kushindwa kujua ni nani aliyewaalika.

Dan alifika pale mapema, lakini 
baada ya dakika kadhaa hakuamini 
macho yake alipomuona mkewe Husna 
akitinga na mama yake mdogo, Tabia.

Kila akifikiria ni nani aliyemualika 
kwenye pati hiyo, wala akili yake hai-
kumpa kama itakuwa kaka yake Belo.

“Ataanzaje kwanza kwenda kule. 
Ataanza kuongea lugha gani ambayo 
watamsikiliza. Kama mimi ambaye 
ninafahamika kule nilishindwa ninaye-
fahamika, itakuwa yeye?”

Baadaye akili yake ikamtuma kuwa 
huenda ni dada zake Tunda na Halima 
ndiyo walioenda kumualika.

“Mwanamke mwenzake mwanamke, 
wanaweza kuwa walikutana sokoni, 
wakasalimiana na kualikana.” Akawaza 
Dan. Wakapata muda wa kusalimiana, 
lakini hawakuwa na ukaribu, kwani 
Husna hakuonekana kutaka kuwa ka-
ribu na Dan.

Shauku ya Dan ni kutaka kujua mtu 
ambaye amemualika mkewe Husna. Ku-
fika kwake pale ni jambo lililomuumiza 
kichwa, lakini kuja nana mama yake 
mdogo ndiyo kulimshangaza zaidi.

“Ni mtu gani mwenye utaalam wa 
hali ya juu kuwashawishi hawa wawili 
kuja kwenye pati ya ndugu yangu 
wakati mimi mwenyewe walinitoa 
mbio. Nitaka nimjue nimvishe nishani 
na ushujaa. Hawa ambao walinipa ma-
neno mpaka nikatoka mbio!” Ajisemea 
wakati sherehe zikiendelea.

Husna yeye wala hakushishughulisha 
kutaka kujua nani amemwalika nani. 
Alijua kuwa wote waliokuwa hapo ni 
ndugu, jamaa na marafiki, japo wengine 
naye pia alishangaa anaowajua kuwao-
na pale. Hakujua kama wana ujamaa, 
au urafiki na ukoo wa mumewe.

Kitu alichokuwa akitaka kukijua ni 
kitu kimoja tu. Kumuona mwanamke 
ambaye ni hawara ya mumewe. Mwa-
namke ambaye siku ile alimtukana 
kama atakuwepo. Hakuna na uhakika 
sana na hilo, lakini katika jicho lake la 
uandamizi alidhani angeweza kujua na 
kumuona mtu huyo.

Mara kwa mara alikuwa akimtupia 
jicho Dan anapotoka kidogo au kurudi 
ni mwanamke gani anamfuata, au nani 
anaingia baada ya yeye kurudi ndani.

Akili yake ilimtuma kwa sababu siku 
ile alijinasibu kuwa familia ya kina Dan 
inamtambua yeye, basi ni lazima an-
gekuwepo. Na kwa sababu asingeweza 

H
USNA na mama yake mdogo 
wakatazamana tena.

“Nadhani itakuwa vizuri 
zaidi, utakuwa unashuhudia 

kila kitu. Na utakiri kuwa hakuna nia 
yoyote ovu, nakuomba sana, kila kitu 
nitafanya juu yenu.”

“Sawa baba, hata mimi nimetafakari 
naona na mimi nije tu. Kwanza nashuk-
uru kwa sababu umenialika, lakini pia 
kwa ajili ya usalama na binti yangu na 
kama kila kitu kitakwenda sawa, kuse-
ma kweli litakuwa jambo la kukumbuk-
wa sana.” Tabia akasisitiza.

“Ila nachokuomba ni jambo 
moja.”Husna akadakia. “Nini tena 
shemeji na wewe?”

“Sitaki mazungumzo yoyote ya mua-
faka na Dan. Akinisalimia na mimi ni-
kamsalimia, hakuna tatizo, lakini sijui 
tukae tuyasuluhishe, hapana!” Husna 
akamtahadharisha shemeji yake.

“Na mimi sijawahi kuwa mpatanishi 
mzuri hata siku moja.” Akajibu na ku-
sababisha vicheko.

Yakaendelea mazungumzo ya hapa 
na pale kiasi kwamba kila mmoja ali-
furahi. Belo aliaga na hakuwaacha hivi 
hivi. Akatoa noti mbili shilingi elfu 10 
na kumkabidhi shemeji yake huku 
mama yake mdogo akishuhudia.

“Haya shemeji nakutakia safari nje-
ma, nakuahidi tutakuja wote  na mama 
yangu, hatutakuangusha.” Husna aka-
muaga shemeji yake.

Alichotaka Belo kimefanikiwa. Ali-
taka Dan na Husna wote wahudhurie 
tafrija yake. Na alikwenda kuwataarifu 
kila mmoja kivyake.

Hakumwambia Dan kama amemua-
lika mkewe, na wala hakumwambia 
Husna kama amemwalika ndugu yake. 
Pamoja na hayo Husna anatambua 
kuwa Belo na Dan ni ndugu, hivyo si ra-
hisi kwa mumewe kushindwa kwenda 
kwenye pati ya kaka yake.

Ina maana hapo ni Dan tu ndiye ali-
yekuwa hajui kuwa mkewe atakuwepo 
kwenye pati hiyo.

****************************
Hali ya hewa ya Dar es Salaam haiku-

wa nzuri wala mbaya sana. Kulikuwa na 
kiwingu ambacho kilifanya kazi ya ku-
zuia miale ya jua isichomoze na makali.

Kiwingu kilisababisha watu wasi-
weze kujua muda sahihi hadi waan-
galie simu au saa kwa sababu ilione-
kana ni kama saa 12:00 jioni. Ukweli ni 
kwamba ilikuwa ni saa saba mchana. 
Kwa hawaida makali ya jua ndiyo yana-
fanya kazi yake barabara, na joto huwa 
kali zaidi kiasi kwamba wapo watu wa-
naotamani hata kujitumbuliza kwenye 
friji. 

Ilionekana pia ni kama mvua itanye-
sha muda wowote ule. Hata hivyo hai-

.

Simu ya Sumu-11

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

kufahamu kama yeye angekuja 
kwenye pati hiyo, hivyo angefika 
tu kwa kujipendekeza kwake.

Japo ilikuwa ni pati ndogo tu ya 
‘bethdei’, lakini ilifana. Keki ikakat-
wa, watu wakaimba. Wakaila. 
Wakacheza muziki. Wakala na 
chakula, kunywa na kufurahi.

Wakati ikielekea kwenye kilele 
ndipo, Belo aliponyanyuka na ku-
chukua kutoa risala fupi ya shuk-
rani. “Nawashukuru sana wote 
mlioshiriki kwenye tafrija hii fupi 
ya ‘bethdei’ ya binti yangu Tima. 
Lakini kwa dhati kabisa napenda 
kumshukuru mke wangu mama 
Tima ambaye tumeshirikiana 
naye sana kwenye hili lililotuleta 
leo hapa. Mwingine ningependa 
kumshukuru mdogo wangu wa 
kuzaliwa tumbo moja, Dan. Yeye 
pamoja na kwamba alipaswa 
kusafiri leo hii, lakini ameahirisha 
kwa sababu ya hafla hii.

“Kipekee kabisa kabla sijamaliza 
ningependa kumshukuru shemeji 
yangu, Husna na mama yake kwa 
kukubali ombi langu la kuwaalika 
na kweli wakatekeleza. Kukubali 
ni jambo moja, lakini kufika hapa 
ni jambo lingine. Kusema kweli 
haikuwa kazi rahisi kuwashawishi 
kuja kwenye pati hii. Ilikuwa ni 
jambo la kujitoa muhanga mimi 
kwenda kwao na kufanya ushawi-
shi kwa ajili ya hili lililotokea.

“Nikisema hivyo nadhani wengi 
wanajua nini kilitokea huko ny-
uma, hivyo ilikuwa si rahisi. La-
kini walinikaribisha vema kwao, 
nikafanya nao majadiliano na 
kuwaalika hapa na ndiyo maana 
wamefika. Kwao ulikuwa ni mual-
iko maalum.” Belo aliongea. Sauti 
yake ilipenya vema masikioni 
mwa ndugu yake Dan.

Ndipo alipofunguka masikio 
kuwa kumbe kaka yake, Belo ndi-
ye aliyekwenda ukweni kuwaalika 
mkewe na mama mkwe wake.

“Du! Kaka kaingia kwa gia gani?” 
Akajiuliza. Baada ya kujiuliza sana 
akajipa jibu mwenyewe na akili 
yake ikatulia.

“Husna hakugombana na kaka 
Belo. Mgomvi wake ni mimi, hivyo 
asingeweza kumtolea maneno 
ya shombo na kumtimua. Alikaa, 
akamsikiliza, wakaelewana.” Aka-
jibu. “Ila siwezi kumaliza kufunga 
tafrija hii bila kumnyanyua rafiki 
yangu Massawe. Huyu ni rafiki 
yangu, lakini hatukufahamiana 
siku nyingi sana, ni muda mfupi 
tu. Ana machache ya kutaka ku-
waelewa. Karibu sana bwana Mas-
sawe.”
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MAKALA MAALUM20

habari burudani

J
UMAPILI iliyopita asubuhi, mashabiki 
na wafuatiliaji wa habari za mitandao 
na Watanzania kwa ujumla walipatwa 
na mshtuko, zilipotolewa habari za 

kufariki Mkurugenzi wa Lemutuz TV na 
blogu ya Lemutuz Brand ambaye jina lake 
kamili ni William John Malechela.

Alipata umaarufu kutokana na mtandao 
wake kuwa moja ya majukwaa maarufu 
kutokana ma maudhui yake na habari 
mbalimbali za watu maarufu.

Lemutuz, mtu wa mitandao alikuwa 
na maneno,  misemo kauli mbiu mbalim-
bali maarufu kwenye mitandao ya kijamii 
kama ‘hashtag’, ambazo zilizidi kumfanya 
kuwa maarufu zaidi.

Wakati anaagwa kwenye Ukumbi, gari 
lililobeba mwili wa marehemu lilipambwa 
kwa kubandikwa machapisho ya ‘hashtag’ 

Boma yee, Bome Liwanza
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sanya wanamuziki wengi kutoka 
nchini Zaire (Sasa DRC), wakipitia 
nchi mbalimbali kama Uganda, Tan-
zania na Zambia kabla ya kufika 
nchini humo kuweka makazi na ku-
unda bendi hiyo iliyoondokea kuwa 
maarufu sana. 

Ilikuwa ikirekodi baadhi ya nyim-
bo zake kwenye lebo ya ‘Bana Moja’, 
ambapo wale mashabiki wa muziki 
wa dansi wa zamani watakumbuka 
santuri zake zilikuwa na mtu mmoja 
aliyevaa kofia kubwa aina ya pama.

Boma Liwanza  iliyokuwa na kib-
wagizo kwenye uimbaji wake ‘Boma 
Yee’, ilianzishwa na wanamuziki 
Tabu Fantal, Roy Mosanda, Bibiley 
Kaba, Christopher Eshu, Nsilu Wa-
bansilu, Etchou Ndjaidi, Lokombe, 
Loboko Pasi, Jimmy Kasule na waka-
ti mwingine wakiwakodisha Lovy 

Longomba, Moreno Batamba na 
Jimmy Monimambo kuwasaidia 
kuweka sauti wakati wa kure-
kodi. Baadhi walijiondoa kwe-
nye bendi hiyo na kutengeneza 
bendi yao waliyoiita ‘Special 
Liwanza.’

Ilikuwa na nyimbo maarufu zi-
lizowateka mashabiki wengi Af-
rika Mashariki akiwemo Lemu-
tuz, kama, ‘Nakoka te’, ‘Mwana 
Mobali’, ‘Lisolo ya Ndako’, ‘Nir-
vana’, ‘Cafe con Leche,’’Mbanda 
Tubi’,’Biabaza’,’ Bilobela’, ‘Mary 
Akinyi’, ‘Zala Serieux’, ‘Ma Bi’ 
na nyinginezo nyingi. Alizikwa 
Mei 17, kwao Mvumi, Dodoma. 
Kwaheri, Lemutuz, ‘Bome Yee’, 
‘Boma Liwanza.’

zake zote, ambapo baadhi walione-
kana kushangaa na hawakuelewa 
maana yake. 

Nazo ni ‘Super Brand’, ‘Lemutuz’, 
‘Free Education’, ‘Sweken’, ‘American 
Spirit’, ‘Case Closed’, ‘Akili Kubwaz’, 
‘Boma Liwanza’, ‘Boma yee’, ‘The Big 
Boss.’ Wengi walikuwa wanahitaji 
japo kwa uchache kuelezwa maana 
na misemo au ‘hashtag’ hizo.

Hapa nitaizungumzia ile ya Boma 
Liwanza na Boma Yee. Hiyo ni bendi 
ya muziki wa dansi. Inavyoonekana 
marehemu alikuwa ni shabiki mkub-
wa wa bendi hiyo ilivyovuma sana na 
kuwa maarufu Afrika Mashariki.

Bendi ya Boma Liwanza ilian-
zishwa mwaka 1972 na kuvunjika 
mwaka 1981 nchini Kenya, ikiku-
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United in-
aamini mshambuliaji 
wake, Marcus Rashford, 
atasaini mkataba mpya 

katika klabu hiyo, kwa mujibu wa 
Kocha, Erik ten Hag.
Rashford ataingia mwaka
 wa mwisho wa mkataba

 wake msimu huu wa joto 
na ikiwa masharti mapya 
hayatakubaliwa, msham

buliaji huyo anaweza
 kuondoka hapo Old Traf
ford kwa uhamisho huru

 hapo mwakani.
Lakini Ten Hag anaamini hilo 

haliwezekani na ana matumaini 
mazungumzo yatasababisha 
mkataba mpya wa muda mrefu.

    Kocha huyo asema anajiandaa 
kutia saini mkataba mpya kwa sababu...

habari michezo
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Ten Hag: Rashford
hataondoka United 

zisikupite

“Marcus anataka kubaki na 
tunataka abaki, kwa hiyo nadhani 
kila kitu kitakuwa sawa,” alisema 
Ten Hag.

United wamefanya maendeleo 
na baadhi ya mazungumzo ya 
mkataba na kutangaza mkataba 
mpya kwa Luke Shaw hapo 
Aprili, kabla ya beki huyo kuingia  
mwaka wa mwisho wa mkataba 
wake.

Ten Hag amesema anajua ni 
kwanini klabu hiyo haijafikia 
makubaliano na Rashford, ambaye 
amefunga mabao 29 msimu 
huu, lakini amesisitiza hajali 
kucheleweshwa kwake.

“Ndiyo, najua kwa nini, lakini 
sizungumzi kuhusu mchakato huo,” 

aliongeza.
“Acha mchakato uende, kwa mara 

nyingine, hii sio muhimu kwa sasa 
kwangu au kwa Rashy, kwake ni 
kupata mabao mengi zaidi msimu 
huu na anacheza msimu mzuri 
na timu inacheza msimu mzuri ili 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kuzingatia hilo.”

Rashford alikosa mechi ya 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Wolves kwa sababu ya jeraha na 
alirejea mazoezini wiki hii.

United wanahitaji ushindi katika 
mechi mbili kati ya tatu za mwisho 
ili kumaliza kwenye nafasi nne bora 
katika Ligi Kuu England na kufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao.

SPURS YAMTAKA MENDY
KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kuchukua 

hatua ya kushangaza kwa kumnunua mlinda lango 
wa Chelsea raia wa Senegal, Edouard Mendy, mwe-
nye umri wa miaka 31, huku wakitafuta mbadala wa 
mlinda mlango wa Ufaransa, Hugo Lloris (36), ambaye 
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu. (Sun)

MAGUIRE ANUKIA WEST HAM
MLINZI wa Manchester United na England, Harry 

Maguire, anaweza kuhamia West Ham au Tottenham 
Hotspur huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30 akiwa hapendwi tena na kocha, Erik ten Hag. (Foot-
ball Transfers)

LAMPARd AMTAJA HAALAND
KOCHA wa muda wa Chelsea, Frank Lampard, 

amesema alijaribu kumsajili mshambuliaji wa Norway, 
Erling Haaland, katika kipindi chake cha kwanza 
Stamford Bridge, kabla ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22 kuhamia Borussia Dortmund. 
(Mail)

SALIBA AINGIA SOKONI
WILLIAM Saliba anavutia klabu tatu ambazo hazi-

kutajwa, huku Arsenal ikiiendelea kujadiliana kuhusu 
mkataba mpya na beki huyo wa kati wa Ufaransa 
mwenye umri wa miaka 22. (Mirror)

SLOT AKARIBIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur ndio washindani 

wakuu katika vita ya kumwania kocha wa Feyenoord, 
Arne Slot, kama mwalimu mpya mwishoni mwa 
msimu huu. (Sky Sports)

LOFTUS-CHEEK AWINDWA
KIUNGO wa kati wa Chelsea na England, Ruben 

Loftus-Cheek (27), anatajwa anajiandaa kuhamia AC 
Milan, ambao wamemchagua kama kipaumbele cha 
kwanza wakati wa dirisha la usajili la majira ya joto. 
(Fabrizio Romano)

HODGSON SAFI PALACE
MMILIKI mwenza wa Crystal Palace, Steve Parish, 

amemmwagia sifa, Roy Hodgson, kabla ya mazungum-
zo ya mkataba mpya kati ya kocha huyo mkongwe na 
klabu hiyo. (Standard)

BUTLAND KUHAMIA RANGERS
GOLIKIPA wa Crystal Palace na England, Jack 

Butland, mwenye umri wa miaka 30, ambaye kwa sasa 
yuko kwa mkopo Manchester United anakaribia kuku-
bali kuhamia Rangers msimu huu wa joto. (Mail)

JONES NJIA PANDA
BAADA ya tangazo la kuondoka kwake Manchester 

United, mlinzi wa England, Phil Jones, mwenye umri 
wa miaka 31, “anachukua muda” kutafakari hatua yake 
inayofuata. (Lancashire Telegraph)

ZAHA, FENERBAHCE WATETA
WAKALA wa mshambuliaji wa Crystal Palace, 

Wilfried Zaha, mwenye umri wa miaka  30, amekutana 
na mabosi wa Fenerbahce ya Uturuki na kuchochea 
tetesi za mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast 
kuondoka msimu huu. (Goal)

MOURA ATAKIWA MAREKANI
LUCAS Moura anatathmini chaguo lake baada ya 

kuamua kuondoka Tottenham Hotspur, huku klabu 
za Saudi Arabia, Ligi Kuu Marekani na Serie A vikiwa 
vimewasiliana na mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30. (Fabrizio Romano)

MOYES APEWA UHURU
KLABU ya West Ham itamruhusu Kocha, David 

Moyes, kuamua mustakabali wake ikiwa atawaongoza 
kutwaa ubingwa wa Kombe la Europa Conference 
League. (Mail)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER CITY

CHELSEA

1|1.26
x|5.28
2|9.10

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:30 1658 Lecce vs Spezia 2.13 3.06 3.41

14:00 4330 AC Ajaccio vs Rennes 6.39 3.89 1.48

15:00 5450 Rayo Vallecano vs Espanyol 2.15 3.30 3.10

15:00 5686 Aalborg vs Midtjylland 2.79 3.40 2.37

15:15 4030 FC Sion vs BSC Young Boys 5.46 4.41 1.48

15:30 1391 PSV Eindhoven vs Heerenveen 1.23 6.03 9.24

15:30 2209 GO Ahead Eagles vs FC Volendam 1.81 3.75 3.70

15:30 2434 Ajax vs Utrecht 1.24 6.00 8.60

15:30 2893 NEC Nijmegen vs AZ Alkmaar 3.89 3.69 1.78

15:30 3407 Rapid Vienna vs LASK Linz 2.40 3.29 2.57

15:30 4555 West Ham vs Leeds 2.30 3.35 2.80

15:30 5075 Waalwick vs Twente 3.84 3.84 1.76

15:30 5446 Emmen vs Feyenoord 5.80 4.70 1.42

16:00 1182 Torino vs Fiorentina 2.22 3.15 3.10

16:00 1871 Brest vs Clermont Foot 2.02 3.39 3.34

16:00 2634 Brighton vs Southampton 1.21 6.19 9.98

16:00 4159 Troyes vs Strasbourg 5.02 4.02 1.56

16:00 4737 Nice vs Toulouse 1.78 3.71 3.86

16:00 5074 Reims vs Angers 1.38 4.70 6.59

16:00 5235 Malmo vs BK Hacken 1.84 3.50 3.55

16:30 2412 Spartak Moscow vs CSKA Moscow 2.36 3.41 2.68

16:30 3322 Mainz vs Stuttgart 2.39 3.40 2.65

17:15 5169 Atletico Madrid vs Osasuna 1.34 4.59 7.99

17:30 1630 FC Basel vs FC Lugano 2.07 3.57 3.10

17:30 5893 FC Zurich vs Grasshoppers 1.85 3.52 3.84

18:00 3464 Lokomotiva Zagreb vs Istra 2.10 3.24 3.08

18:00 3600 Manchester City vs Chelsea 1.26 5.28 9.10

18:00 4250 RB Salzburg vs Sturm Graz 1.85 3.49 3.54

18:05 4806 Lorient vs Lens 5.00 4.10 1.55

18:30 1738 Augsburg vs Borussia Dortmund 6.24 5.03 1.37

18:30 3426 IFK Goteborg vs Hammarby 2.71 3.32 2.27

18:30 5245 Ujpest FC vs Kecskemeti TE 2.33 3.21 2.79

19:00 1043 Copenhagen vs Aarhus 1.79 3.67 4.08

19:00 1624 FC Krasnodar vs Rostov 2.23 3.40 2.88

19:00 2304 Ismaily SC vs Haras EL Hodood 1.77 3.21 4.82

19:00 2697 Apollon Limassol vs Apoel Nicosia 2.78 3.15 2.48

19:00 4308 Napoli vs Inter 2.75 3.20 2.41

19:30 2020 Racing Genk vs Union Saint Gilloise 2.31 3.35 2.83

19:30 2887 Valencia vs Real Madrid 2.92 3.26 2.27

20:00 2177 Casa Pia Atletico vs GD Estoril 2.11 3.27 3.27

20:00 4432 Pacos Ferreira vs Rio Ave 2.14 3.37 3.12

20:30 3968 HNK Rijeka vs Dinamo Zagreb 2.54 3.24 2.46

20:30 5959 Bayer Leverkusen vs Monchengladbach 1.46 4.59 5.39

21:30 4866 Ghazl EL Mahallah vs Pyramids 6.03 3.92 1.51

21:45 2472 AJ Auxerre vs Paris St Germain 6.54 4.58 1.39

21:45 4698 Udinese vs Lazio 3.49 3.34 1.98

22:00 1744 Flamengo vs Corinthians 1.42 4.05 6.71

22:00 2690 Sevilla FC vs Betis 2.25 3.20 3.00

22:15 5639 Valur vs Keflavik IF 1.31 5.18 6.83

22:30 4401 Sporting Lisbon vs Benfica 2.57 3.38 2.50

habari michezo
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Hodgson: Zaha atabaki Crystal
LONDON, England

ROY Hodgson anahisi nyota, Wil-
fried Zaha, huenda asicheze tena 
Crystal Palace msimu huu kwa sa-
babu ya jeraha, lakini anatumaini 
atachagua kubaki katika klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30 alipata tatizo la msuli wa 
paja wakati wa ushindi wa wiki iliyo-
pita dhidi ya Bournemouth na ana-
tarajiwa kukosa safari ya Fulham na 
mechi ya mwisho ya kampeni dhidi 
ya Nottingham Forest itakayofanyika 
kwenye Uwanja wa Selhurst Park.

Mkataba wa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ivory Coast unamal-
izika msimu wa joto, lakini Palace wa-

natamani fowadi wao huyo atakubali 
mkataba mpya, ambao utamfanya 
alipwe pauni 200,000 kwa wiki.

“Jeraha linaonekana baya zaidi ku-
liko vile tungependa iwe, kwa hiyo 
ninahofia hatacheza tena msimu 
huu - lakini tunaweza tu kutumaini 
anabaki,” alisema Hodgson, ambaye 
mustakabali wake Selhurst Park 
unabaki kutokuwa na uhakika hadi 
mwisho wa kipindi chake cha sasa 
cha mpito.

“Kuna madaraja mengi tofauti, 
ni dhiki ifaayo na ikiwa haionekani 
ndani ya wiki mbili, itachukua muda 
mrefu zaidi ya hapo, lakini haitawe-
ka mustakabali wake wa muda mre-
fu hatarini hata kidogo. .”

Lampard 
alikaribia 
kumsajili 
Haaland

LONDON, England 

K
OCHA wa muda wa Chelsea, Frank Lam-
pard, amesema “nilijaribu sana” kumsa-
jili, Erling Haaland katika kipindi chake 
cha kwanza kama kocha pale Stamford 

Bridge.
Haaland amefurahia msimu mzuri wa kwanza 

nchini England tangu ajiunge na Manchester 
City kutoka Borussia Dortmund kwa uhamisho 
wa euro milioni 60 msimu uliopita, akifunga 
mabao 52 katika mashindano yote yakiwamo 36 
katika mechi 33 za Ligi Kuu England.

City wako ukingoni mwa msimu wa kushinda 
mataji matatu na wanaweza kutwaa taji lao la 
tano la Ligi Kuu England katika misimu sita leo 
kama itashinda dhidi ya Chelsea mechi itakayo-
chezwa kwenye Uwanja wa Etihad.

Lampard anaendelea kuinoa Chelsea kama 
mlezi kufuatia kutimuliwa kwa Graham Potter 
mwezi uliopita, na kurejea katika eneo alilotimu-
liwa awali na klabu hiyo Januari, 2021 baada ya 
kuiongoza kwa miezi 18.

Mwaka mmoja mapema, katika dirisha la 
uhamisho la Januari 2020, Haaland alihama ku-
toka FC Salzburg hadi Dortmund baada ya klabu 
hiyo ya Ujerumani kuanzisha kifungu cha kutole-
wa kwa euro milioni 20.

Lampard alifichua alitaka kumleta mshambu-
liaji huyo wa Norway kwenye Ligi Kuu England 
kabla ya kuwika na klabu hiyo ya Bundesliga.

“Sijui kama angeamua kuja hapa hata hivyo 
lakini nilikuwa shabiki mkubwa wa Haaland,” 
alisema Lampard akiuambia mkutano wake na 
waandishi wa habari jana. 
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER CITY

CHELSEA

1|1.26
x|5.28
2|9.10

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:30 1658 Lecce vs Spezia 2.13 3.06 3.41

14:00 4330 AC Ajaccio vs Rennes 6.39 3.89 1.48

15:00 5450 Rayo Vallecano vs Espanyol 2.15 3.30 3.10

15:00 5686 Aalborg vs Midtjylland 2.79 3.40 2.37

15:15 4030 FC Sion vs BSC Young Boys 5.46 4.41 1.48

15:30 1391 PSV Eindhoven vs Heerenveen 1.23 6.03 9.24

15:30 2209 GO Ahead Eagles vs FC Volendam 1.81 3.75 3.70

15:30 2434 Ajax vs Utrecht 1.24 6.00 8.60

15:30 2893 NEC Nijmegen vs AZ Alkmaar 3.89 3.69 1.78

15:30 3407 Rapid Vienna vs LASK Linz 2.40 3.29 2.57

15:30 4555 West Ham vs Leeds 2.30 3.35 2.80

15:30 5075 Waalwick vs Twente 3.84 3.84 1.76

15:30 5446 Emmen vs Feyenoord 5.80 4.70 1.42

16:00 1182 Torino vs Fiorentina 2.22 3.15 3.10

16:00 1871 Brest vs Clermont Foot 2.02 3.39 3.34

16:00 2634 Brighton vs Southampton 1.21 6.19 9.98

16:00 4159 Troyes vs Strasbourg 5.02 4.02 1.56

16:00 4737 Nice vs Toulouse 1.78 3.71 3.86

16:00 5074 Reims vs Angers 1.38 4.70 6.59

16:00 5235 Malmo vs BK Hacken 1.84 3.50 3.55

16:30 2412 Spartak Moscow vs CSKA Moscow 2.36 3.41 2.68

16:30 3322 Mainz vs Stuttgart 2.39 3.40 2.65

17:15 5169 Atletico Madrid vs Osasuna 1.34 4.59 7.99

17:30 1630 FC Basel vs FC Lugano 2.07 3.57 3.10

17:30 5893 FC Zurich vs Grasshoppers 1.85 3.52 3.84

18:00 3464 Lokomotiva Zagreb vs Istra 2.10 3.24 3.08

18:00 3600 Manchester City vs Chelsea 1.26 5.28 9.10

18:00 4250 RB Salzburg vs Sturm Graz 1.85 3.49 3.54

18:05 4806 Lorient vs Lens 5.00 4.10 1.55

18:30 1738 Augsburg vs Borussia Dortmund 6.24 5.03 1.37

18:30 3426 IFK Goteborg vs Hammarby 2.71 3.32 2.27

18:30 5245 Ujpest FC vs Kecskemeti TE 2.33 3.21 2.79

19:00 1043 Copenhagen vs Aarhus 1.79 3.67 4.08

19:00 1624 FC Krasnodar vs Rostov 2.23 3.40 2.88

19:00 2304 Ismaily SC vs Haras EL Hodood 1.77 3.21 4.82

19:00 2697 Apollon Limassol vs Apoel Nicosia 2.78 3.15 2.48

19:00 4308 Napoli vs Inter 2.75 3.20 2.41

19:30 2020 Racing Genk vs Union Saint Gilloise 2.31 3.35 2.83

19:30 2887 Valencia vs Real Madrid 2.92 3.26 2.27

20:00 2177 Casa Pia Atletico vs GD Estoril 2.11 3.27 3.27

20:00 4432 Pacos Ferreira vs Rio Ave 2.14 3.37 3.12

20:30 3968 HNK Rijeka vs Dinamo Zagreb 2.54 3.24 2.46

20:30 5959 Bayer Leverkusen vs Monchengladbach 1.46 4.59 5.39

21:30 4866 Ghazl EL Mahallah vs Pyramids 6.03 3.92 1.51

21:45 2472 AJ Auxerre vs Paris St Germain 6.54 4.58 1.39

21:45 4698 Udinese vs Lazio 3.49 3.34 1.98

22:00 1744 Flamengo vs Corinthians 1.42 4.05 6.71

22:00 2690 Sevilla FC vs Betis 2.25 3.20 3.00

22:15 5639 Valur vs Keflavik IF 1.31 5.18 6.83

22:30 4401 Sporting Lisbon vs Benfica 2.57 3.38 2.50

Jumapili Mei 21, 2023

habari michezo
23

Wachezaji 3 Black Sailor 
wafungiwa miaka miwili
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

W
ACHEZAJI watatu wa 
Black Sailor FC wame-
fungiwa kucheza soka 
kwa muda wa miaka 

miwili kutokana na kosa la kumpiga 
mwamuzi, Ibrahim Ali Ubwa, ali-
yekuwa anachezesha mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar dhidi ya KMKM, imefa-
hamika.

Mechi hiyo ilivunjika dakika ya 83 
baada ya mwamuzi huyo kupigwa 
baada ya KMKM kupata bao la ku-
sawazisha.

Nyota hao waliofungiwa ni Nassor 
Hassan,  Rajab Abdallah Juma na Yu-
suph Issa Hassan.

Ofisa Mtendaji wa Bodi ya Ligi Kuu 
Zanzibar, Hashim Salum, aliliam-
bia Nipashe jana wachezaji hao pia 
wamepigwa faini ya Sh. 500,000 kila 
mmoja huku Black Sailor  ikipigwa 
faini ya Sh. milioni 1.5.

“Adhabu hizo zote zimetolewa 
kwa mujibu wa kanuni ya kuendesha 
mashindano ya msimu wa 2022/2023 
Ibara ya 20(4), bodi pia imewapa 
KMKM pointi tatu na mabao mawili,” 
alisema Salum.

Aliongeza bodi imetoa onyo kwa 

timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Zan-
zibar kudumisha nidhamu katika kip-
indi hiki cha lala salama.

Wakati huo huo, Kundemba FC 
imenusurika kushuka daraja baada 
ya kupata ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Uhamiaji  katika mechi ya raundi 
ya 28 ya Ligi Kuu Zanzibar iliyoche-
zwa juzi.

Kocha Mkuu wa Kundemba, Ali 
Vuai Shein, alisema mechi hiyo haiku-
wa rahisi kutimiza na anawapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana na 
kutimiza lengo la kuibakisha timu ka-
tika Ligi Kuu Zanzibar.

inatoka  UK. 24

Simba, Yanga zatawala tuzo Bara

Wachezaji wa timu za vijana wanaolelewa na Kituo cha Jakaya Kikwete Youth Park wakifanya ma-
zoezi kwenye kituo hicho kilichoko Dar es Salaam ili kujiandaa na mashindano mbalimbali. PICHA : 
JUMANNE JUMA

ent Mzize kutoka Yanga (sita) 
na nyota wa Azam FC, Abdul 
Suleiman Sopu mwenye magoli 
matatu.

Kamati hiyo pia imeteua 
wataowania tuzo ya Kipa 
Bora wa Ligi Kuu ya Wanwake 
Tanzania ambao ni Najiath 

Abbas wa JKT Queens, Win-
frida Jedah (Fountain Gate 
Princess) na Gelwa Yona wa 
Simba Queens huku tuzo ya 
mchezaji chipukizi wa ligi hiyo 
inawaniwa na Winfrida Charles 
wa Allance Girls, Winfrida Ger-
ald (Fountain Gate Princess) na 
Jackline Shija wa JKT Queens.

Ally Ally anayewafundisha 

mabingwa JKT Queens, Juma 
Hussein wa Fountain Gate 
Princess na Charles Lukula wa 
Simba Queens wanawania tuzo 
ya kocha bora wa Ligi ya Wa-
nawake huku tuzo ya mchezaji 
bora wa ligi hiyo inawaniwa 
na Donisya Minja (JKT Queens) 
na Amina Bilal wa Yanga Prin-
cess.
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Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Makocha watishana haita-
kuwa mechi rahisi kwa sababu...

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba, Yanga 
na Singida Big Stars wametawa-
la katika vipengele mbalimbali 
vya kuwania tuzo za msimu 
huu unaoelekea ukingoni, im-
efahamika.

Kamati ya Tuzo za Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), jana ilitangaza majina ya 
wachezaji, makocha na waamu-
zi, wataowania tuzo mbalimbali 
za waliofanya vyema katika 
msimu wa 2022/23, ambazo 
sherehe zake zitapangwa ku-
fanyika baadaye mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na Idara 
ya Habari na Mawasiliano ya 
Bodi ya Ligi, tuzo hizo zimeg-
awanyika katika makundi 
matano ambayo ni ya Ligi 
Kuu, Kombe la FA, Ligi Kuu ya 
Wanawake, Utawala na Ligi ny-
ingine zinazosimamiwa na TFF.

Wachezaji watano wamein-
gia katika kinyang’anyiro cha 
tuzo za Mchezaji Bora ambao 
ni Mzamiru Yassin wa Simba, 
Fiston Mayele, Djigui Diarra 
(Yanga), Saido Ntibanzokiza ali-
yeichezea Geita Gold na Simba 
na Bruno Gomes wa Singida Big 
Stars.

Nafasi ya kipa bora inawani-
wa na Aishi Manula wa Simba, 
Diarra, Benedict Haule wa 
Singida Big Stars huku tuzo ya 
beki bora ikiwaniwa na Dickson 
Job, Bakari Mwamnyeto wote 
kutoka Yanga, Henock Inonga, 
Shomari Kapombe na Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Jr’ wote wa 
Simba.

Katika michuano ya Kombe 
la FA wanaowania tuzo za kipa 
bora ni Haule, Diarra na Ab-
dulai Iddrisu wa Azam FC na 
inatarajiwa kutangazwa baada 
ya mechi ya nusu fainali ya 
pili itakayochezwa leo kati ya 
Yanga dhidi ya wenyeji Singida 
Big Stars, kwenye Uwanja wa 
Liti, Singida.

Wanaowania kiatu cha 
dhahabu katika mashindano 
ya Kombe la FA ni Andrew 
Simchimba wa Ihefu ambaye 
amefunga mabao saba, Clem-

Simba, Yanga 
zatawala tuzo
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Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi, Yanga 
kutoka Dar es Salaam wa-
natarajia kushuka ugenini 
kuwavaa wenyeji Singida 

Big Stars katika mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya Kombe 
la FA itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM Liti ulioko mkoani, 
Singida.

Mshindi wa mechi ya leo 
atacheza fainali ya 

mashindano hayo dhidi ya 
Azam FC ambayo imetinga 

hatua hiyo baada ya kuifun
ga Simba mabao 2-1 katika 
mchezo wa nusu fainali ya
kwanza iliyochezwa Mei 7, 

mwaka huu kwenye Uwanja
 wa Nangwanda Sijaona, Mt

wara.
Fainali za michuano hiyo ya mwaka 

huu ambayo bingwa wake anakwen-
da kuwakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika itachezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Mkwakwani jijini, Tanga.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze, aliliambia Nipashe jana, wa-
nakwenda kucheza mechi hiyo kwa 
tahadhari kubwa kwa sababu Singida 
Big Stars sio timu ya kubeza.

Kaze alisema Singida Big Stars in-
aundwa na wachezaji wenye uzoefu 
lakini ambao hawatakuwa tayari ku-
fungwa mara mbili mfululizo.

Hata hivyo alisema watashuka dim-
bani hali ya kuwa wachezaji wake ha-
wajapata nafasi ya kupumzika.

“Tunakwenda kwa tahadhari, tu-
najua umuhimu wa kombe hili, ndiyo 

maana tumekwenda na kikosi chote, 
wanachama na mashabiki wajue 
pamoja na tumecheza mechi Jumata-
no iliyopita na wachezaji wetu wame-
kuwa na uchovu, lakini tutapambana 
kuhakikisha tunashinda mechi hii ili 
tufike fainali,” alisema Kaze.

Naye nahodha wa timu hiyo, Bakari 
Mwamnyeto, alisema ndoto yao kama 
wachezaji msimu huu ni kutwaa ma-
kombe yote matatu.

“Mchezo utakuwa mgumu kwa 
sababu hii ni nusu fainali, lakini tume-
jiandaa vizuri kuwakabili Singida Big 
Stars kwa sababu tunawajua, tume-
shawahi kucheza nao mara kadhaa 
na tumekuwa tukiwafunga. Benchi la 
ufundi na wachezaji kwa ujumla len-
go na akili yetu ni kupata makombe 
yote matatu, moja la ubingwa wa Bara 
tayari, bado la Kombe la FA na Kombe 
la Shirikisho Afrika,” alisema beki 
huyo.

Meneja wa Yanga, Walter Harrison, 
alisema kila kitu kimekaa sawa na ha-
waingii uwanjani kwa kuwadharau 
wapinzani wao kutokana na mafani-
kio waliyoyapata katika michuano ya 
kimataifa.

“Lengo tuliloliweka ni kutetea 
kombe letu, hatua hiyo hatutotimiza 
kama hatutashinda mechi hii. Tunak-
wenda kucheza na timu yenye ubora, 
hata ukiangalia matokeo yake kwenye 
ligi walipo, na hata mchezaji mmoja 
mmoja wana viwango vikubwa pia, 
lakini sisi kama mabingwa tunataka 
kutetea kombe letu,” alisema Harri-
son.

Kocha wa Singida Big Stars, Hans 
van Pluijm, awali aliipongeza Yanga 
kwa kufuzu fainali ya Kombe la Shirik-

Ten Hag: Rashford hataondoka United 

UK.  21

isho Afrika, lakini akaitahadharisha timu yake 
haitakuwa mchekea katika mechi hiyo.

Pluijm alisema wamejiandaa kikamilifu na 
mechi hiyo ambayo kama wakishinda itawapeleka 
hatua ya fainali ya michuano hiyo ambayo ndio 
malengo yao yaliyobakia kwa sasa.

“Itakuwa mechi ngumu sana, lakini nina imani, 
nimewaambia wachezaji wangu wacheze wakiwa 
na imani watashinda, mimi naitaka hii mechi, 
tumejifunza makosa ya mechi iliyopta,” alisema 
kocha huyo wa zamani wa Yanga.

Alisema anahitaji wachezaji wake kuonyesha 
utulivu wanavyokuwa na mpira na hii itawasaidia 
kutawala mchezo na kupata mabao.

inaendelea  UK. 23

Kiungo wa Simba, Clatous Chama akifanya 
mazoezi kwa ajili ya kuwakaribisha Polisi 
Tanzania katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara. PICHA: SIMBA SC

Yanga SC, 
Singida BS
hapatoshi 
FA Cup
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