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HABARI KITAIFA

Samia apata dawa
kukomesha ukatili

Na Julieth Mkireri, RUF|JI

RAIS Samia Suluhu Hassan amewataka wa-
nawake kuungana kupinga ukatili unaofanywa
dhidi yao.

Alitoa rai hiyo jana alipohutubia kwenye maa-
dhimisho ya kilele cha Wiki ya Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) yaliyofanyika Ikwiriri
wilayani Rufiji mkoani Pwani jana.

Alisema lipo ongezeko la vitendo vya ukatili
dhidi ya wanawake ambapo wanawake wamekuwa

hawapazi sauti ipasavyo kukomesha vitendo hivyo.

“Ninadhani wanawake tunachangia kwa sababu
linapotokea tunalikingia kifua, haipendezi kukuta
mwanamke mwenzio anadhalilishwa nawe ukasi-
mama kulitetea kwa sababu aliyefanya kitendo
hicho ni ndugu au kaka yako,” alionya.

Rais aliwataka wanawake kubadilika na kusema
yale yaliyo mazuri na kuacha na kusemeana mam-
bo ya uongo, wapendane na kushirikiana katika
kumkomboa mwanamke kiuchumi na kifikra.

Rais Samia pia alitoa rai kwa watafiti na waandi-
shi wa sayansi ya historia kuandika kuhusu Bibi Titi
Mohamed.

“Wangapi wana ujasiri wa kuwaunganisha
wanawake wa Kitanzania kupata ukombozi wa
kifikra? Tunatakiwa kuyaenzi yale yaliyofanywa na
Mwenyekiti wa kwanza wa UWT, Bibi Titi Moham-
ed,” alisema.

Mwenyekiti wa UWT Taifa, Gaudensia Kabaka,
aliwataka wanawake kumpa ushirikiano Rais Samia
katika utekelezaji wa majukumu yake ili kupata
matokeo ya haraka.

Katibu Mkuu wa UWT, Phills Nyimbi, alisema
jumuiya hiyo inampongeza Rais kwa kuendelea
kusimamia utekelezaji wa miradi mikubwa ya
kimkakati na utekelezaji wa ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abubakari Kunenge,
alimshukuru Rais Samia kwa kutenga fedha kwa
ajili ya miradi ya maendeleo katika mkoa huo.

Kunenga alisema serikali imetoa Sh. bilion 21
kwa ajili ya miradi ya maji inayotekelezwa na
(RUWASA).

Pia alishukuru ongezeko la bajeti ya barabara
2020/21 hadi Sh. bilioni 43 mwaka huu.

Mbunge wa Rufiji, Mohamed Mchengerwa, ali-
ipongeza jumuiya hiyo kufanya maadhimisho hayo
katika jimbo hilo na kujenga mnara wa kumuenzi
Bibi Titi Mohamed.

HAMIS| MOHAMED @NAUDENDE.............. MJIBU RUFANI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA.1/2020
(Asilia shauri la jinai Na.82/2018, Mahakama ya Wilaya Mtwara)
MKURUGENZI WA MASHITAKA.......... MRUFANI
DHIDI YA

KUITWA SHAURINI

Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia katika maadhimisho ya Kilele cha Wiki ya Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT), iliyoam-
batana na kumbukizi ya kumuenzi aliyekuwa Mwenyekiti wa kwanza wa UWT, Hayati Bibi Titi Mohammed, katika Uwanja wa
Ujamaa, Umwe Kusini Ikwiriri, wilayani Rufiji, mkoani Pwani jana. PICHA: IKULU

Giza nene mradi stendi ya Mwenge

Na Mwandishi Wetu

GIZA nene limeendelea kutawala kuhusu
maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa kituo kip-
ya cha daladala Mwenge uliosimamishwa Juni 20,
mwaka huu.

Wakati bado taarifa ya timu ya uchunguzi wa
mradi wa huo haijatoka, viongozi mbalimbali
waliotafutwa na Nipashe Jumapili kuzungumzia
suala hilo kuanzia ngazi ya wilaya hadi taifa, ha-
wajatoa ushirikiano.

Timu ya uchunguzi ilipewa wiki mbili kuanzia
Juni 20, mwaka huu kukamilisha kazi hiyo na
kumkabidhi Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy

Mwalimu.

Timu hiyo ilipaswa kukamilisha kazi yake Julai
4, mwaka huu, lakini leo hii inatimu miezi mitatu
kamili hakuna taarifa yoyote iliyotolewa na ujenzi
umesimama kwa miezi minne sasa.

Nipashe ilimfuata Waziri Ummy akiwa mjini
Bagamoyo Julai 18, mwaka huu kusaka mustaka-
bali wa mradi huo, akijibu kuwa anakwenda Do-

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAMADHANI MZEE HANAFI
anatangaza kupotea kwa kadi
yake ya gari yenye namba za

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

MIMI RODGERS DOMINICK MHANDO wa SL.P 178
Tanga nikiwa mtu mzima na akili zangu timamu naapa na
kuthibitisha mbele Hakimu Mahakamani kama ifuatavyo:
1. KWAMBA, mimi RODGERS DOMINICK MHANDO ni
mkazi wa Donge, Tanga.
2. KWAMBA, nimepoteza kadi ya gari namba
T 708 AHL, Nissan safari na T 629 BSM, Nissan Serena

KWA:HAMIS| MOHAMED@NAUDENDE
NAMNYAMBA
MTWARA

HIINIKUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUU MTWARA KUSIKILIZA RUFAA HIl
MNAMO TAREHE 17/11/2021 SAA 2:30 BILA KUKOSA.

KUMBUKA  KUWA  ENDAPO  HUTAFIKA  WEWE
MWENYEWE AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA
KISHERIA  KUKUWAKILISHA BASI RUFAA HIl
ITASIKILIZWA NA KUAMRIWA BILA WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
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116522802

usajili T 966 CSJ - TOYOTA
CARINA iliyosajiliwa kwa jina
la MEHBOB MUSTAFA
JAPHA. Chassis hamba
AT2120043662. Engine
namba 5AH077111. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Control
No. 9910830328265.

116528402

yenye jina la JOHN ALMASY MOHAMED kwamba hati
zake zimeungua katika ajali ya moto Donge.

3. KWAMBA, kwa kiapo hiki naomba ofisi za TRA Tanga wanipatie
kadi nyingine ya gari namba T 708 AHL na T 629 BSM.

UTHIBITISHO

Mimi RODGERS DOMINICK MHANDO, nathibitisha kuwa
yote niliyoyasema hapo juu kuanzia aya 1-3 ni kweli tupu
kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sharia ya viapo (The
Qaths and Statutory Declaration Act. Cap. 34 R; E 2002).

116529002

doma na kwamba Juni 19, mwaka
huu alitarajia kupata mrejesho wa
kamati na kuahidi kutoa majibu ya
maswali atakapofika huko makao
makuu ya nchi.

Tangu wiki iliyopita, Nipashe
Jumapili imekuwa ikiwafuata
viongozi mbalimbali wa Wilaya ya
Kinondoni na Mkoa wa Dar es Sa-
laam wakiwamo, Mkuu wa Wilaya
ya Kinondoni, Godwin Gondwe na
Mkuu wa Mkoa, Amos Makalla, am-
bao kwa nyakati tofauti walisita ku-
zungumzia suala hilo, wakiomba
wapewe muda zaidi.

Nipashe ilimpigia simu Waziri
Ummy jana mchana bila mafani-
kio na hata ilipomtumia ujumbe
mfupi wa maandishi (SMS) kujua
kinachoendelea kuhusu mradi
huo, hakujibu chochote.

Juni 20, mwaka huu, Waziri
Ummy alizuru kwenye mradi
huo na kueleza kutoridhishwa
na kusuasua kwake na kuweka
wazi kwamba amekuwa akipokea
malalamiko mengi kutoka kwa wa-
nachi.

“Huu mradi ulipaswa kukami-
lika Mei 2, mwaka huu lakini hadi
sasa ni Juni na ujenzi wake ume-
fikia asilimia 46, nasimamisha
ujenzi wake kuanzia sasa na kuun-
da timu ya kuchunguza,” alisema
Ummy siku hiyo.

Waziri huyo alimwagiza Katibu
Mkuu TAMISEMI kuunda timu
hiyo haraka na kuitaka ifanye kazi
katika kipindi cha wiki mbili, iki-
chunguza pia miradi miwili am-
bayo ni ya ujenzi wa Uwanja wa
Mpira wa Manispaa ya Kinondoni
na ujenzi wa jengo la utawala la
Manispaa ya Kinondoni.

Mbali na hilo, Waziri Ummy pia
alitangaza kumsimamisha kazi

Mhandisi wa Manispaa ya Kinon-
doni, Isaak Mpaki, kutokana na
kushindwa kuishauri vizuri Manis-
paa ya Kinondoni juu ya ujenzi wa
miradi hiyo mitatu.

“Kuna figisu kwenye hii miradi,
miradi haikamiliki, kila mtu anase-
ma la kwake, huu mradi (stendi ya
daladala) ungekamilika ungeingiza
faida ya Sh. milioni 480 kwa mwa-
ka, tungejenga shule, hospitali, lak-
ini hadi sasa hakuna kitu,” alisema.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Kinondoni, Spora Liana, alisema
siku hiyo kuwa gharama ya ujenzi
wa mradi huo ni Sh. bilioni 4.898
na kwamba mkandarasi (361 JWT
Lugalo) alikabidhiwa mradi Julai
27 mwaka jana.

Alisema ilipofika Mei 2, mwaka
huu ujenzi wa mradi huo ulifikia
asilimia 46, hadi siku hiyo Sh. bil-
ioni 1.558 zilikuwa zimeshatumika.

“Changamoto kubwa ni vifaa
kutoagizwa kwa wakati, vibarua
wachache, ambapo mkandarasi
badala ya kutumia askari anaajiri
raia, pamoja na kuchelewa kulip-
wa mishahara yao na kuja ofisi
kwangu kunilalamikia,” alisema
Liana.

Mkandarasi wa mradi huo, Lu-
teni Kanali David Luoga, alisema
Aprili, mwaka jana walianza kazi
ya ujenzi wa stendi hiyo na kazi
yao ni kujenga lakini vifaa vya
ujenzi vinaletwa na Manispaa ya
Kinondoni.

“Ilipofika Julai mwaka jana,
mtiririko wa vifaa haukuwa mzuri,
vikawa vinakuja kwa kusuasua, il-
ipofika Septemba tuliandika barua
ya kuomba vifaa vyote vinavyovihi-
taji kufika eneo la mradi lakini hadi
sasa havijafika,” alisema Luteni
Kanali Luoga.
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Spika Ndugai aonya
wabunge kuitwa mazuzu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ame-
oneshwa kukerwa na tabia ya baadhi ya
watu kuwaita wabunge ‘mazuzu’, akisisiti-
za wana akili na ni vyema kujenga utama-
duni wa kuheshimiana.

Vilevile, amezitaka Asasi za Kiraia (AZA-
KI) kuwa wazalendo, waadilifu kwa nchi
yao na wasikubali kutumika.

Ndugai aliyasema hayo jana alipofungua
maonesho ya Wiki ya AZAKI yanayofanyi-

Alisema lazima kujenga jamii yenye
kuheshimiana, utamaduni na nia njema
bila kumuonea mtu.

“Sio unaoitwa AZAKI, basi unawasema
wenzako maneno unayotaka ya ovyo,
tumewahi kugombana na baadhi ya wa-
zee, mzee unatuita jina sisi hatulipendi,
tumekosa nini katika kufanya hivyo?

“Hivi tumekosea wapi kama unamwita
mtu jina la Juma, anasema mimi hilo jina
sitaki, tatizo lako nini? Unanganga’ania
kuita hilo jina, we nani?

“Haiwezekani kama mwanadamu akik-
wambia hiki sina raha nacho kiache kama
kweli wewe ni muungwana mtu wa Mun-

“Matokeo yake wanakaa wazee hao wa-
nasema wabunge mazuzu aaah, tuna akili
sana, sisi hatuna muda wa kubishanabis-
hana tu, nani anakwambia sisi mazuzu?

“Mimi kwangu watu 400,000 wanan-
ichagua kwa miaka 25 na mara mbili
nimepita bila kupingwa na hata kesho ni-
kienda kusimama tafuta wa kusimama na
mimi, hutampata, akisimama mpambe wa
kusindikiza, halafu wewe unaniita zuzu,
yaani wale watu unamaanisha ni mazuzu
wamechagua zuzu mwenzao?

“Tuheshimu watu, kwani ukimheshimu
mtu tatizo lako nini? Wewe sema hoja yako
itaeleweka tu na kusikika,” alisema.

Kiongozi huyo wa Bunge pia alizitaka
AZAKI kuepuka kubeba ajenda za watu
walio nje ya mipaka ya Tanzania.

“AZAKI zinafanya kazi nzuri sana lakini
wachache wenu kama hamjawahi kuambi-
wa na mtu mimi niwaambie wanatumika,
wana ajenda zisizokuwa za kwao, wana
ajenda za kupatia hela kutoka mahali fu-
lani.

“Sasa kama we njaa yako ni hela ndio
maana lazima zitungwe sheria sasa zina-
zokufuata kwenye hela, eeeh utatuambia
nani amekupa, kiasi gani, ziko wapi, utazi-
tumiaje na utaleta taarifa kwa kila shilingi.
Zamani haikuwa hivyo, tuliaminiana, laki-
ni baada ya kuona mwenendo...,” alionya.

Alizitaka asasi hizo kuwadhibiti watu
wenye tabia zisizovumilika na wasikubali
kutumika huku akiwahakikishia kuwa
uongozi wa nchi unawapenda wanaazaki
kutokana na mchango walio nao kwenye
maendeleo ya Watanzania.

Alisema Bunge lipo tayari kama asasi
hizo zitataka kutoa elimu kwa mam-
bo mbalimbali ambayo wangependa
wabunge wapate.

Awali, Rais wa Foundation for Civil So-
ciety (FCS), Dk. Stigmata Tenga, alisema
asasi hazishiriki kikamilifu katika mabadi-
liko ya sera na sheria nchini.

Alimwomba Spika Ndugai kuwasaidia
kufanyike marekebisho ya sheria ya ma-
shirika yasiyo ya serikali kuleta mabadiliko
chanya kwa maslahi mapana ya taifa.

Rais wa Jamhuri ya
Burundi, Evariste Nday-
ishimiye (kushoto) na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Uwekezaji,
Geoffrey Mwambe (kulia),
wakifungua pazia kuweka
jiwe la msingi la kiwanda
cha mbolea cha Itracom,
eneo la Nala nje kidogo
va Jiji la Dodoma juzi.
Kiwanda hicho ambacho
mwekezaji wake ni Raia
wa Burundi, ujenzi wake
utagharimu dola za Kima-
rekani milioni 180 sawa
na Sh. bilioni 415.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Shangwe mgawo mabilioni ya IMF sekta ya elimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, ameweka wazi namna
zitakavyotumika Sh. bilioni 368.9 za sekta ya
elimu kati ya Sh. trilioni 1.3 zilizotolewa na
Shirika la Fedha Duniani (IMF) kwa ajili ya
utekelezaji wa mpango wa mapambano dhidi
ya UVIKO-19.

Kati ya fedha hizo, wizara hiyo imepata
Sh. bilioni 64.9 ambazo zitaelekezwa kwe-
nye maeneo makuu matatu huku akibainisha
kuwa wanafunzi wenye Uhitaji maalum vyuo
vikuu watanunuliwa bajaj, vishikwambi na vi-
faa saidizi vingine.

Akizungumza jana na waandishi wa habari
fedha hizo, Prof. Ndalichako alisema: “Kati ya
Sh. bilioni 368.9 kama alivyosema Waziri wa
Tamisemi, Sh. bilioni 304 zimepelekwa kwe-
nye mambo mbalimbali ikiwamo kujenga ma-
darasa 15,000 ambapo kati ya hayo, madarasa
12,000 ni kwa ajili ya kupokea wanafunzi am-
bao watajiunga na kidato cha kwanza mwaka
2022, madarasa 3,000 ni kwa ajili ya kuondoa
kadhia ya shule shikizi ambazo zilianzishwa
kiholela.”

Alifafanua eneo la kwanza ni kuimarisha
ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi we-
nye uhitaji maalum ambapo Sh. bilioni 1.47
zitatumika.

“Serikali imepanga kuchapisha vitabu kwa
ajili ya wanafunzi 353 wasioona na wenye
uoni hafifu 3,591 wa elimu ya sekondari am-
bapo Sh. milioni 707 zimetengwa ili kuwa na
uwiano wa kitabu kimoja kwa mwanafunzi
mmoja kwa elimu ya sekondari,” alisema.

Alibainisha vitabu vitakavyochapishwa vi-
tajumuisha nakala 93,366 za vitabu vya ziada
vya maandishi yaliyokuzwa kwa ajili ya wa-
nafunzi wenye uoni hafifu na nakala za vitabu
vya nukta nundu 9,178 kwa ajili ya wasioona
kwenye shule za sekondari.

“Pia serikali itawezesha ununuzi wa vi-
faa saidizi kwa wanafunzi 410 wenye uhitaji
maalum walioko katika vyuo vikuu 11 vya
serikali ambapo Sh. milioni 770 zimetengwa,”
alisema.

Waziri huyo alisema vifaa vitakavyonunuli-
wa kwa gjili ya wanafunzi hao ni bajaj, vishik-
wambi, kompyuta mpakato na vifaa vingine
wezeshi kulingana na mazingira yao.

Alitaja eneo jingine la pili ni kuimarisha
elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi
ambapo kiasi Sh. bilioni 57.9 zitatumika iki-
wamo kukamilisha ujenzi na kununua vifaa
vya kufundishia na kujifunzia kwenye vyuo 25
vya ufundi stadi wilaya Sh. bilioni 28.76.

Alisema ukamilishaji wa vyuo utawezesha
ongezeko la takriban wanafunzi 30,000.

“Serikali imepanga kukamilisha ujenzi na
kuweka samani kwenye vyuo vinne vya VETA

vya ngazi za mikoa Njombe, Rukwa, Simiyu na
Geita Sh. bilioni 18.7 zimetengwa, vitaongeza
nafasi za wanafunzi 5,600,” alisema.

Pia alisema Sh. bilioni 1.04 zitajenga ma-
bweni katika Chuo cha Ualimu wa Ufundi Mo-
rogoro, Sh. bilioni 6.8 kwa ajili ya ununuzi wa
vifaa na mitambo ya kujifunzia vyuo 34 vya
maendeleo ya wananchi na wanachuo 9,804
watanufaika.

“Katika kuimarisha ufundishaji na ujifun-
zaji kwa vitendo Chuo cha Ufundi Arusha
kitapata Sh. bilioni 2.6 kwa ajili ya kujenga
jengo la kitaaluma lenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 911 na walimu 81,” alisema.

Prof.Ndalichako alisema eneo la tatu lina-
husisha Sh. bilioni 5.44 zilizotengwa kuimari-
sha mazingira ya utoaji elimu ya ualimu kwa

kujenga madarasa 41, kumbi tatu za mihad-
hara na mabweni 15.

Waziri huyo aliagiza watendaji wa wizara na
taasisi kukamilisha miradi hiyo Mei 30, mwa-
kani, ununuzi wa vifaa vyote uzingatie bei ya
soko na matokeo ya utekelezaji wa miradi
yaendane na thamani ya fedha zilizotolewa.

“Katibu Mkuu aandae mfumo wa uratibu,
usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ili kubaini
changamoto na kuchukua hatua stahiki kwa
wakati, na kila mwezi taarifa za utekelezaji zi-
tolewe,” aliagiza.

Alionya kuwa fedha hizo sio za kulipana po-
sho ya aina yoyote huku akisisitiza atachukua
hatua kwa watakaoongeza bei ya bidhaa zi-
sizoendana na bei ya soko kwenye miradi
hiyo.

SHREE SANATAN DHARMA SABHA

24t Qctober, 2021

NOTICE OF EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING

An Extra Ordinary General meeting shall be held on 31¢ October
2021 at Shree Patel Samaj, Patel Brotherhood at 10:00am. All
members of Hindu Community are invited to attend on time.

DATE Sunday 31 October 2021

TIME : 10am

VENUE : Shree Patel Samaj Hall

AGENDA : Referendum on the proposed draft Constitution

The meeting shall seek approval and adoption of the proposed draft
of new constitution of Shree Sanatan Dharma Sabha.

Yash Desai
Hon. General Secretary
Shree Sanatan Dharma Sabha

216529201

Providing Unity and Religious Leadership to the Hindu Community of Tanzania

Shree Sanatan Dharma Telephone: Society Registration No:  E-mail: Web page:
Sabha

Pramukh Swami Street +255 22 2132835 463 mandir@ssds.or.tz www.ssds.or.tz
P.0.Box 5 Mobile: TIN:

Dar es Salaam, Tanzania +255 101-321-207

A member of The Hindu Council of Tanzania
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Zebaki ilivyobeba sumu Kuanzia
vjauzito, mtoto hadi mazingira

mInaposambaa Inafika kila kona
minadhuru ngozi, figo na macho

Na Mwandishi Wetu

SEHEMU ya kwanza ya ripoti hii
ilianisha picha kamili ya biashara
ya zebaki na namna inavyom-
wathiri mtu mmoja mmoja kwa
nafasi yake anavyohusika nayo.
Toleo hili linaangazia mustaka-
bali mpana kwenye afya ya mtu,
kuanzia vjauzito, mtoto mchanga
hadi mazingira, pia miongozo ya
kisera na kisheria ikiakisi mad-
hara hayo. Fuatilia kwa hatua...

WATOTO WAATHIRIKA

FISI ya Makamu wa Rais
(Mazingira)  inakadiria
kuwapo watoto 10,000
wanaojihusisha na
uchimbaji na uchenjuaji dhahabu
nchini.

Mratibu wa Mradi wa EHPMP wa
Baraza la Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Benjamin Mchwampaka,
anafafanua madhara ya zebaki
huingia mwilini kupitia vyakula
kama samaki na kuvuta mvuke wa
zebaki, hasa pale inapochomwa na
kwenye ngozi.

“Zebaki ikiingia kwenye ngozi
husababisha ugonjwa wa minama-
ta ambao huathiri mfumo wa neva
na kusababisha magonjwa kama
miguu na mikono kufa ngazi na
kukosa nguvu, misuli kulegea, figo
kuathirika, uoni hafifu, kupoteza
uwezo wa kusikia na kuongea,”
anasema.

Pia anataja athari zake kwenye
ujauzito ama kuharibika au mtoto
kuzaliwa na athari za akili, viungo
pungufu, kupoteza kumbukum-
bu, kukosa usingizi muda mrefu,
maumivu ya kichwa, kiharusi na
hata kifo.

HISTORIA YA MINAMATA

Mchwampaka anasema Mi-
namata ni kitongoji katika Kisiwa
cha Kyushu kilichoko kusini mwa
Japan, ambako Aprili 21, 1956 kuli-
gunduliwa maradhi hayo, pale msi-
chana wa miaka mitano alipoone-
sha dalili za miguu kulegea na
kushindwa kutembea, mwili mzi-
ma kulegea na dalili za degedege.

Wataalamu walipotafiti kiashiria
hicho cha hatari kiafya, walibaini
kuwapo kiwanda kinachoten-
geneza dawa, kikitiririsha kemi-
kali ya zebaki kwenye mfereji wa
maji machafu kuelekea baharini
ilikoathiri viumbe wengi.

“Hadi kufikia Machi 2001, jumla
ya Wajapani 2,265 wa kitongoji hi-
cho walikuwa wameugua ugonjwa
wa minamata na 1,784 walithibitika
kufariki dunia,” inafafanua ripoti
ya mkasa huo.

Mtaalamu wa Mazingira wa
Tume ya Madini, Abel Madaha,

Wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira, wakiangalia shughuli za ukamataji dhahabu
kwa kutumia zebaki kwenye mgodi mdogo wa dhahabu wa Mwime, Manispaa ya Kahama, mkoani Shinyanga
Oktoba 16, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

anasema zebaki inachafua mazin-
gira kupitia hewa, udongo, vyanzo
vya maji na inaleta athari kubwa ki-
uchumi kwa kuwa samaki hawato-
nunuliwa, pia mazao kama mboga.

Anasema mkusanyiko wa zebaki
ardhini hubadilika kuwa sumu in-
ayofyonzwa na mimea kwa mfumo
wa chakula. Katika vyanzo vya maji
hususani kwenye tope au mchanga,
hubadilika kuwa sumu inayoliwa na
baadhi ya viumbe waishio majini
kama samaki.

SERA NA SHERIA

Mtaalamu wa Mazingira, anase-
ma Sera ya Taifa ya Madini ya
Mwaka 2009, inalenga kutambua,
kusaidia na kuhamasisha uchimbaji
endelevu wa madini, ili kuongeza
tija na mchango wa wachimbaji wa-
dogo katika uchumi.

Sera ya Taifa ya Mazingira ya
Mwaka 1997 inatambua athari za
kimazingira na kiafya zinazoto-
kana na matumizi ya zebaki katika
uchimbaji mdogo na kusisitiza usi-
mamizi makini.

Kadhalika, Sera ya Taifa ya Afya
2007 inalenga kuboresha ustawi wa
Watanzania kwa kuwanusuru walio
hatarini, wakiwamo wachimbaji
wadogo.

Pia, Sheria ya Udhibiti na Usi-
mamizi wa Kemikali za Viwandani
na Majumbani ya Mwaka 2003,
inaelekeza udhibiti na usimamizi
wa kemikali, ikiwamo zebaki.

Kuna angalizo la Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya Mwaka
2004 linaloelekeza kufanyika tathi-
mini ya athari kwa mazingira kwa
wawekezaji na wachimbaji madini,
wakiwamo wachimbaji wadogo
kwenye dhahabu.

Sheria ya Madini ya Mwaka 2010
na marejeo yake miaka 2017 na
2019, inaweka utaratibu wa umilik-
ishwaji wa maeneo kwa wachimbaji
wadogo, utoaji leseni na kuzingatia
usalama katika shughuli zao.

KUTOKA BUNGENI

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara na Mazingira, Eric Shig-

ongo, anasema uingizaji holela na
utumiaji wa zebaki nchini umeku-
wa ukiwaathiri wachimbaji kiafya
kwa kiasi kikubwa.

Anasema madhara ya matumizi
ya kemikali hiyo yanatokana na
wachimbaji wengi kuitumia bila ya
kuwa nyenzo za kujikinga.

Shigongo pia anasema maji ya-
nayotumika kusafishia dhahabu
yakiwa yamechanganyika na zeba-
ki, yanatiririka kwenye vyanzo vya
maji kama vile mito na maziwa.

“Watu wanapotumia maji ku-
toka vyanzo hivyo vilivyochafuliwa
na zebaki ya kuoshea dhahabu,
huathirika kiafya na wakati mwing-
ine kupata maradhi sugu yanay-
ogharimu maisha yao,” anahadhari-
sha.

Kwa kutambua madhara hayo,
Shigongo anasema kamati yao
inashauri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Mazingira) ishirikiane na Ofisi ya
Mkemia Mkuu kudhibiti uingizwaji
na zebaki nchini.

Kiongozi huyo wa kamati pia
anasema serikali inapaswa kutafu-

ta teknolojia mbadala ambayo
wachimbaji hao wataitumia ili
kuachana na matumizi ya zebaki.

KINACHOFANYIKA SERIKALINI

Mtaalamu wa Ofisi ya Makamu
wa Rais - Maganya anataja mkakati
wa kutekeleza mipango iliyopo ni
kuondosha matumizi holela ya ze-
baki kwa wachimbaji wadogo kwa
kukuza uelewa sahihi kwao kupitia
mafunzo ya mbinu bora za udhibiti
wa zebaki wakati wa kuchenjua.

Lingine analitaja kuwa kuwez-
esha upatikanaji wa fedha na utaal-
amu kwa wachimbaji wadogo wa
dhahabu, ili wahamasike na mbinu
bora za kutumia zebaki, tekonolo-
jia za uchenjuaji zisizoiweka kando
zebaki.

Mkakati mwingine anaoutaja,
unaenda mbali kwa kutathimini
matumizi ya zebaki kwa wachim-
baji wadogo, pia kukusanya tak-
wimu zote muhimu zinazowahusu
wao na nyendo zao kwa manufaa ya
sekta za afya, mazingira, madini na
ajira zikiwa na kanzidata maalum.

Pia wachimbaji wadogo wa dha-
habu wanahusishwa moja kwa
moja kudhibiti uchafuzi wa maz-
ingira utokanao na zebaki kwenye
hewa, ardhi na majini kwa kushirik-
isha wadau wote muhimu.

Maganya anasema ni mkakati
unaoenda mbali kwa kuyaangalia
makundi yote jirani na watumiaji
hao wa zebaki kama vile watoto
na wanawake walio katika umri wa
uzazi. Katika kutekeleza hayo, Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Seleman
Jafo, anasema kuwa wakati serikali
ikiendelea na utafiti wa kutumia
njia mbadala ya kuchenjua dha-
habu na kuondokana na matumizi
ya zebaki, wachimbaji wavae vifaa
kinga wakati wa matumizi hayo ya
zebaki ili kutoathiri afya zao.

Anabainisha kuwa Taasisi ya
Saratani Ocean Road (ORCI) inaone-
sha takwimu kubwa ya wagonjwa
wenye saratani wanatoka Kanda ya
Ziwa, akinyoshea kidole matumizi
ya zebaki kwenye uchimbaji wa
madini kuwa sehemu ya mzizi wa
maradhi hayo.

Jafo anawaagiza wataalamu wa
mazingira kuzuru kwenye migodi
midogo ya dhahabu nchini na kutoa
elimu kwa wachimbaji hao namna
ya utunzaji wa mazingira pamoja na
kuchukua tahadhari ya matumizi ya
zebaki.
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Ndumbaro azindua
miradi mitano TAWA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro, amezindua miradi
mitano ya maendeleo inayosimamiwa
na Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA) katika Pori la
Akiba Swagaswaga wilayani Chemba na
Kondoa mkoani Dodoma.

Katika uzinduzi huo juzi, waziri huyo
aliongozana na Mwenyekiti wa Bodi
yva TAWA, wajumbe wa bodi hiyo na
Kaimu Kamishna wa Uhifadhi, Mabula
Misungwi.

Miradi aliyozindua hiyo ni pamoja na:
jengo la ofisi za wahifadhi wa wany-
amapori; hosteli ya mapumziko kwa
wageni na watalii; nyumba za kuishi za
wahifadhi; na kisima cha maji chenye
urefu wa mita 100 kwenda chini kina-
chotumia pampu za Kisasa.

Alisema miradi hiyo sio tu kwamba
itachochea utalii katika pori hilo, bali pia
itasaidia jamii za pembezoni mwa hifa-
dhi hasa katika upatikanaji wa maji.

Dk. Ndumbaro aliipongeza TAWA kwa
kazi nzuri inayosimamiwa na Meneji-
menti na Bodi ya Wakurugenzi ambayo
inafikia ukomo wake kesho.

Adaiwa kuchinja
Wanawe na kujiua

Na Thobias Mwanakatwe

NG'WASHI Makigo (35) anadaiwa
kuwaua watoto wake wawili kwa
kuwachinja kwa kisu na kisha yeye mwe-
nyewe Kkujiua.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Simiyu,
Blasius Chatanda, tukio hilo lilitokea
Oktoba 22, mwaka huu saa 2:30 asu-
buhi katika Kitongoji cha Mwatambuka,
Kata ya Lalago wilayani Maswa mkoani
Simiyu.

Alisema siku ya tukio, watoto wadogo
ambao ni Nseya Kisena (7) na Majaba
Kisena (1.5) walikutwa ndani ya nyumba
va Luja Makigo wakiwa wameuawa kwa
kuchinjwa.

Kamanda Chatanda alisema uchunguzi
wa awali unaonyesha kuwa mwanamke
huyo ambaye alikuwa mkulima katika
la mauaji kwake na kwa watoto wake
kutokana na kuwa na matatizo ya akili.

Alifafanua kuwa uchunguzi ulionyesha
alianza kumchinja mtoto wake mkubwa
wa kike (Nseya) na kisha kumchinja
mtoto wake mdogo wa kiume (Majaba)
na hatimaye kujichinja yeye mwenyewe.

Alisema miili ya marehemu hao
imekutwa yote ndani ya chumba ki-
moja nyumbani kwa Luja Makigo huku
kisu kinachosadikika kutumika katika
kutekeleza mauaji hayo kikiwa kimebaki
shingoni kwenye mwili wa mama huyo.

Kamanda Chatanda aliwataka wa-
nanchi kuongeza umakini dhidi ya watu
wanaosumbuliwa na matatizo ya akili ili
wasilete madhara katika jamii.

Na Mary Geofrey

JESHI la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani kwa kushiriki-
ana na shirika lisilo la kiserikali
la Amend, wamezindua mradi
maalum wa alama za usalama
barabarani utakaosaidia wa-
nafunzi kuvuka kwa usalama.

Meneja Mkuu wa shirika hilo,
Simon Kalolo, akizungumza ka-
tika uzinduzi huo juzi mkoani
Dar es Salaam, alisema mradi
huo utahusisha shule sita za Hal-
mashauri ya Temeke.

Alisema alama hizo za bara-
barani ni pamoja na vivuko kati-
ka maeneo ya shule hizo pamoja
na kutoa elimu kwa jamii, wa-
nafunzi na walimu.

“Kitakwimu zinaonyesha kila
mwaka dunia inapoteza watu
zaidi ya milioni 1.35 kutokana
na ajali za barabarani na wen-
gine milioni 50 wanajeruhiwa,”
alisema Kalolo.

Alieleza kuwa Afrika ndio
inakabiliwa na hatari kubwa
zaidi ya ajali za barabarani kwa
wastani wa vifo vinavyosaba-
bishwa na ajali za trafiki bara-
barani 26.6 kwa idadi ya watu
100,000 kulinganishwa na
wastani wa dunia wa 174.

Meneja huyo aliongeza kuwa
uwezekano wa kupoteza maisha
katika ajali ya trafiki barabarani
Afrika ni kubwa kuliko sehemu
nyingine yoyote duniani in-
gawa Afrika ina idadi ndogo ya

magari.

Alisema shirika hilo limekuwa
likitekeleza miradi hiyo ya us-
alama barabarani shuleni katika
nchi tisa za Afrika na kwa Tanza-
nia wanatekeleza katika mikoa
ya Dar es Salaam, Mwanza na
Tanga.

Mrakibu wa Polisi Mkoa wa
Temeke Mussa Manyama, alise-
ma jeshi hilo kwa kushirikiana
na shirika hilo la Amend, wame-
kuwa wakitoa elimu ya usalama
barabarani kwa wanafunzi kati-
ka shule za msingi na sekondari.

“Ninawashukuru  wenzetu
hawa kwani pamoja na kutoa
elimu pia wamekuwa wakibore-
sha miundombinu hususani in-
ayohusu kuweka alama za bara-

barani,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Madenge, Lissy Kaluvya,
alilishukuru Jeshi la Polisi na
Shirika la Amend kwa mradi
huo na kueleza kuwa tangu
alama hizo na miundombinu
iwekwe, ajali zimepungua.

“Kuna mtoto aligongwa hapa
akavunjwa mguu, mwingine
mbavu kwa sababu hakukuwa
na alama wala matuta. Lakini
sasa hali imetulia watoto wana-
vuka kwa usalama,” alisifu.

Miundombinu hiyo ambayo
ni matuta na alama za vivuko
vya waenda kwa miguu, il-
izinduliwa rasmi na Mkuu wa
Wilaya ya Temeke, Jokate Mwe-
gelo.

Taifa la Mashirika yasiyo va Kiserikali (NaCoNGO), Liliani Badi (wa tatu kulia), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika la Legal Services Facility
(LSF), Lulu Ng'wanakilala (kulia). PICHA: MARCO MADUHU

Serikali kuja na mkoa wa madini

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI inakusudia kuan-
zisha mkoa wa kimadini katika
Wilaya ya Ulanga mkoani Mo-
rogoro kutokana na wilaya hiyo
kuwa na utajiri wa madini ya
aina mbalimbali ikiwamo kiny-
we (graphite) ambayo yameku-
wa na ubora duniani.

Waziri wa Madini, Dotto Bite-
ko, aliyasema hayo jana wilayani
Ulanga alipofungua Tamasha la
Ulanga Therepa lenye lengo ku-
tangaza fursa za uwekezaji kwe-
nye utalii na maliasili nyingine
zinazopatikana katika wilaya
hiyo. Alisema Wilaya ya Ulanga
ina utajiri mkubwa wa madini
kutokana na kuongezeka kwa
shughuli za uchimbaji madini

unaobadili maisha ya wananchi
wa wilaya hiyo.

Alisema kuanzishwa kwa
mkoa wa kimadini kutasogeza
huduma kwa wachimbaji na
wawekezaji kufuatia mabhitaji
makubwa na kulazimika kusafiri
umbali wa kilometa zaidi ya 300
kufuata huduma zinazotolewa
kwa sasa ofisi ya madini mkoa
iliyoko mjini Morogoro.

Waziri huyo alimwelekeza
Ofisa Madini Mkoa wa Moro-
goro kusogeza huduma ya utoaji
vibali kwenye ofisi ya madini
Wilaya ya Ulanga.

Alisema kwa Tanzania, graph-
ite imekuwa ikipatikana kwenye
maeneo ya Mirerani mkoani
Manyara, Ruangwa mkoani
Lindi na Mahenge mkoani Mo-
rogoro ambayo imekuwa na ub-

ora duniani inayoshindana na
mataifa makubwa. “Tumetoa
leseni hapa kwa ajili ya uchim-
baji wa graphite. Tulikuwa na
majadiliano kidogo na kampuni
ya TanzaGraphite, tumehitimi-
sha majadiliano hayo, ninaami-
ni kabla ya Novemba kuisha, tut-
akuwa tumeshawapatia leseni
kuanza uchimbaji,” alisema.

Alibainisha kuwa uchimbaji
huo utaleta mtaji kwa kuwa
fedha itakayowekezwa katika
kampuni hiyo, itakuwa Dola za
Marekani milioni 160, sawa na
zaidi ya Sh. bilioni 382.

Waziri Biteko alisema Rais
Samia Suluhu Hassan ameele-
keza kujengwa viwanda vya
kuongeza thamani kwenye
maeneo yenye graphite ikiwa ni
pamoja na mtambo wa kuchota

graphite wenye thamani ya Dola
za Marekani milioni 75.

Alisema mchango wa sekta
ya madini umeongezeka kutoka
asilimia 3.8 mwaka 2018 hadi ku-
fikia asilimia 6.7 mwaka 2020 na
asilimia 77 kwa mwaka 2021 na
lengo la sasa ni kufika asilimia 10
mwaka 2025.

Mkuu wa Wilaya ya Ulanga,
Ngolo Malenya, alisema lengo
la kuanzisha tamasha hilo ni
kufungua milango ya uwekezaji
katika sekta mbalimbali iki-
wamo utalii, madini na kilimo.

Katibu wa wanunuzi wa ma-
dini wilayani Ulanga, Daniel
Mbwambo, aliipongeza serikali
kwa uvamuzi wa kusogeza ka-
ribu huduma za madini pamoja
na kuwapo kwa soko la kuuzia
madini wilayani humo.
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Maagizo ya PAC kuhusu
madeni NHC yatekelezwe

ma ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya Mkutano wa Sita wa Bunge
la 12 unaotarajiwa kuanza hivi karibuni.

Moja ya kamati hizo ni ile ya Hesabu za Serikali (PAC) ambayo
imekuwa ikikutana na kuhoji vigogo wa mashirika ya umma na
taasisi za serikali kuhusu utendaji na matumizi ya fedha pamoja
na madeni yanayokabiliwa nayo.

Juzi, mathalan, PAC ilikutana na viongozi wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) na kujadili malimbikizo ya madeni ambayo
linazidai wizara ya taasisi za serikali. Kwa mujibu wa taarifa ya
PAC, shirika hilo linazidai taasisi hizo za serikali jumla ya Sh. bil-
ioni 26.75, hatua ambayo inalifanya lishindwe kutekeleza maju-
kumu yake ikiwamo miradi ya serikali ambayo limepewa kama
mkandarasi.

Miongoni mwa wadaiwa sugu wa NHC kwa mujibu wa PAC, ni
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto in-
ayodaiwa Sh. milioni 692, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (Sh. milioni 313), Wizara ya Fedha na Mipango (Sh. milioni
61.1) na Wizara ya Kilimo Sh. milioni 59.4.

Wadaiwa wengine ni Bodi ya Korosho Tanzania (Sh. mil-
ioni nne), Wizara ya Sanaa, Utamaduni na Michezo (Sh. milioni
250.6), Baraza la Kiswahili Tanzania (Sh. milioni 4.5), Shirika la
Utangazaji Tanzania (Sh. milioni 33.6), Mkurugenzi wa Vijana
Wizara ya Kazi (Sh. milioni 2.9) na Wizara ya Ardhi ambayo ni
wizara mama ya shirika hilo Sh. Milioni 267.6.

Bila kuuma maneno, kamati hiyo ilisema shirika hilo, kutokana
na kuzidai taasisi hizo, linashindwa kutekeleza miradi yake kwa
wakati ikiwamo ile ya serikali licha ya kufanya kazi kwa weledi.

Kutokana na madeni hayo, ni ukweli usiopingika kwamba
shirika hilo ambalo miaka ya karibuni lilipata sifa kemkem kwa
kutekeleza miradi mikubwa na kufanya mageuzi makubwa ya
kiutendaji linaweza kuporomoka kama hatua za makusudi hazi-
tachukuliwa.

Kuna msemo kwamba mjenga nchi ni mwananchi na mbomoa
nchi ni mwananchi mwenyewe. Msemo huo kwa sasa unasadifu
hali halisi iliyoko ndani ya NHC kwamba serikali yenyewe am-
bayo ilichukua jitihada za makusudi kulisuka upya shirika hilo,
ndilo linalotaka kuliporomosha kutoka kule lilikokuwa miaka 10
iliyopita.

Tunasema hivyo kwa sababu madeni makubwa ambayo NHC
inadai yako mikononi mwa serikali ikiwamo wizara mama ya
shirika, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Madeni hayo yanaweza kukwamisha juhudi za shirika ku-
jiendesha pamoja na utekelezaji wa miradi, ikiwamo ya ujenzi
wa nyumba zake kwa ajili ya kuuza na kupangisha ili kuongeza
ukwasi wake pamoja na mirdi ya serikali, ikiwamo ujenzi wa hos-
pitali za rufani za kanda Mtwara na Chato, NHC ikiwa mkandar-
asi.

Serikali imekuwa ikiipa NHC miradi ya ujenzi kama iliyota-
jwa hapo juu lakini malipo yake yamekuwa yakisuasua hatua
ambayo inakwamisha shirika kutekeleza kazi zake na kumaliza
ujenzi wa miradi hiyo kwa wakati.

Kama ambavyo PAC iliagiza juu ya kulipwa kwa madeni hayo,
ni wakati mwafaka sasa kwa taasisi za serikali zinazodaiwa, kuo-
na umuhimu na kuweka mipango ya kulipa zinazodaiwa na shiri-
ka hilo ili kuliwezesha kusonga mbele katika majukumu yake na
kustawi zaidi.
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Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Ugonjwa huu usigeuzwe
sababu wanandoa kukimbiana

KICHWA kikubwa na mgongo
wazi, ni miongoni mwa ma-
gonjwa yanayotajwa kuumiza
familia kutokana na baadhi ya
wanaume kukimbia wenzi wao
wanaojifungua watoto wakiwa
na ulemavu huo.

Hali hiyo inaelezwa kuwa
inaacha simanzi pale mtu an-
apoamua kukimbia familia au
kumfukuza mke wake, huku
chanzo cha kuchukua hatua
hiyo kikielezwa kuwa ni uelewa
mdogo kuhusu ugonjwa huo.

Wakati baadhi ya wanaume
wakichukua hatua hizo, inaele-
zwa kuwa kuna haja ya kutoa
elimu zaidi jamii ijue chanzo
cha ulemavu huo, ili kunusuru
ndoa zisiendelee kusambara-
tika, badala yake wazazi wa-
shirikiane kulea watoto wao.

Katika mkutano wa Chama
cha Wazazi Wenye Watoto wa
Kichwa Kikubwa na Mgongo
Wazazi Tanzania (ASBAHT),
liliibuka suala hilo la baadhi
ya wanaume kukimbia au ku-
wafukuza wake zao.

Kikao hicho kilifanyika Dar
es Salaam, kujadili maandalizi
ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
toto Wenye Vichwa Vikubwa na
Mgongo Wazi, yanayotarajiwa
kufikia kilele kesho Oktoba 25.

Mratibu wa ASBAHT, Hidaya
Alawi, alisema chama hicho
kina wanachama 2,545 lakini
asilimia 70 ya ndoa za wana-
chama hao zimesambaratika
kutokana na wanaume kukim-
bia wake zao au kuwafukuza.

Ajabu ni kwamba, wanaume
wanakimbia  familia  zao,
huku madaktari wakihimiza
umuhimu wa kuzingatia lishe
bora, hasa vyakula vyenye
wingi wa madini ya foliki asidi

kama mboga za majani.

Wanataja mboga hizo kuwa
ni mchicha, spinachi, kabichi
na vingine vingi ambavyo vipo
maeneo mengi nchini, lakini
pia matunda kama maembe,
maparachichi, mapapai na
ndizi.

Vyakula vingine ambavyo
madaktari wanavitaja kwa ajili
ya kuimarisha afya ni vya na-
faka kama mahindi, mihogo
na mazao jamii ya kunde, pia
mayai, samaki, nyama na maini.

Sharti ni kwamba, wazazi
wote wahakikishe wanapata
lishe yenye madini ya foliki asi-
di ambayo yanapatikana kwe-
nye vyakula ambavyo wame-
kuwa wakivitaja, iwe ni miezi
miwili na nusu au mitatu kabla
ya kubeba ujauzito.

Hatua nyingine ni mama
kumeza kidonge cha foliki
asidi kila mara kabla, wakati na
baada ya ujauzito, kwa lengo
hilo la kumuepusha kuzaa mto-
to mwenye ulemavu huo.

Kwa elimu hiyo ni kwamba,
mwanamume hana haki ya
kumfukuza au kumkimbia
mke wake anayejifungua
mtoto mwenye ulemavu huo
kutokana na  kwamba kila
mmoja ana sehemu yake katika
uzazi.

Mbali na hayo, madaktari wa-
naeleza kuwa, mtoto anaweza
kuzaliwa akiwa mzima mwe-
nye afya. lakini baadaye akaja
kupata ugonjwa wa Kkichwa
kikubwa baada ya kuugua au

kupata kuumia kichwa.
Katika ufafanuzi wao ni
kwamba, mtoto  akiumia

kichwa kisha damu ikavujia
kwenye ubongo au kuumwa
ugonjwa wa uti wa mgongo,

vinaweza kusababisha akapata
ulemavu wa kichwa kikubwa.

Iwapo hali yenyewe ndiyo
hiyo, wanaume wanapata
wapi haki ya kufukuza au ku-
wakimbia wake zao? Ninad-
hani ipo haja ya kuwaelimisha
ili watambue kuwa kila mmoja
ana nafasi katika kumlea mtoto
mwenye ulemavu huo.

Kufukuza au kumkimbia
mke ninaona si njia sahihi, bali
tatizo hilo likishatoa kwenye
familia, ni kulikubali na kisha
kukabiliana nao, hasa kumu-
waisha haraka mtoto hospitali
ili  apate huduma zinazosta-
hili.

Binafsi, ninaamini kuwa
kwa maelezo ya madaktari, ni
wazi kwamba tatizo kama hilo
linaweza kumkuta kila mtu
kwenye familia yake, anaweza
kuzingatia masuala ya lishe,
lakini likatokea baada ya mtoto
kuzaliwa.

Hivyo, kwa mtazamo wangu
ni kwamba, si vyema kukimbia
tatizo, bali ni kulikabili tangu
mwanzo hadi mwisho, kwani
sidhani kuna mzazi anapenda
kuzaa mtoto mwenye tatizo la
kiafya.

Pamoja na hayo, ingepen-
deza kama wazazi hawatakuwa
chanzo cha kusambaratisha
ndoa za watoto wao kwa saba-
buya kuzaa watoto wenye ul-
emavu huo, badala yake wawa-
tie moyo ili walee mtoto wao.

Ninagusia hilo, kwa sababu
katika kikao cha ASBAHT
inaelezwa kuwa baadhi ya wa-
zazi wamekuwa chanzo cha
kusambaratisha ndoa za vijana
wao kwa kuwaambia kuwa ku-
zaa mtoto mwenye ulemavu
huo ni mkosi.
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Na Pascal
Mayalla

Prof. Mkenda alisema
TOSCI imefanya kazi
nzuri ya kurahisisha
uhakiki wa mbegu
kwa wakulima kwa
kutumia njia za kisasa
za kielektroniki,
kuhakiki mbegu kwa
kutumia simu ya
mkononi, hivyo kuli-
wezesha taifa kutumia
mbegu zenye ubora
uliothibitishwa na
TOSCI.

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Hivyo ni jukumu

au dhima ya mzazi
yeyote mwenye nia
njema ni kuhakikisha
anafuatilia nyendo
za watoto wake kila
waendako na kila
waliko ili kuchelea
kupata sifa mbaya
katika jamii.

KI iliyopita nilikuwa
mjini Moshi kwenye
maadhimisho ya Siku
ya Chakula Duniani,
yaliyofanyika katika viwanja vya
Pasua. Maadhimisho hayo yalianda-
mana na maonyesho ya wiki nzima
ya chakula.

Siku yenyewe ya chakula duni-
ani ni Okotba 16, kila mwaka lakini
ilitokea tu kama bahati, Rais Samia
Suluhu Hassan alikuwa kwenye ziara
ya kiserikali mkoani Kilimanjaro.

Kutokana na umuhimu wa chaku-
la kwa binadamu, nilitaraji serikali
ya mkoa ingepiga ndege wawili kwa
jiwe moja, kwa Rais Samia kuja
kutembelea maonyesho ya Siku ya
Chakula Duniani na kuyahitimisha
siku ya kilele lakini haikuwa hivyo.
Kilichofanyika ni kuisogeza mbele
siku hii muhimu ili kuipisha ziara ya
Rais.

Kwa maoni yangu, nikiangalia
shughuli zote ambazo Rais Samia
alikwenda kuzifanya mkoani Kili-
manjaro, hakuna hata moja inafikia
hata nusu ya umuhimu wa Siku ya
Chakula. Ni lazima tukubali kutofau-
tiana, kila mtu ana mtazamo wake
wa kipi ni muhimu kuliko kingine.
Lakini kwangu, kitu muhimu cha
kwanza ni Mungu aliyetuumba,
cha pili ni hewa tunayovuta na cha
tatu ni chakula. Haya tuyaache ya-
meishapita.

Moja ya mambo mazuri kabisa ya

MILIA nyingi duniani, kama
si zote, hufurahia kuona zinai-
shi na kukua katika mazingira
yenye nidhamu nzuri, husu-

san watoto kwa sababu ndio taswira
ya familia husika.

Mzazi akisikia mwanawe huko nje
ana tabia mbaya, hujisikia vibaya pia.
Lakini asikiapo mwanawe ana nid-
hamu nzuri mtaani, hujisikia fahari
na kujisifu kwa uzazi wake.

Mtoto akiharibikiwa, ndivyo pia
familia huharibikiwa na kupelekewa
sifa hasi kwamba imeshindwa kulea
watoto na sasa ni vibaka, majambazi,
wauaji au malaya.

Hivyo ni jukumu au dhima ya
mzazi yeyote mwenye nia njema ni
kuhakikisha anafuatilia nyendo za
watoto wake kila waendako na kila
waliko ili kuchelea kupata sifa mbaya
katika jamii.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba
litokeapo baya kufanywa na mtoto au
watoto, alaumiwaye daima ni baba
au mama na hatimaye familia nzima
huonekana haina maana katika eneo
iishimo.

Viongozi katika jamii ni sawa na
wazazi katika familia, hivyo wan-
apokuwa wameteua au kuweka watu
madarakani, kuwawakilisha, huwa
wameteua taswira zao katika jamii.
Wawakilishi hao waharibupo, huhari-

Tanzania tuendelee kutumia GMO?

Siku ya Chakula Duniani ni pamoja
na Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa
Mbegu Tanzania (TOSCI), kushinda
tuzo ya banda bora.

Kutokana na ushindi huo, Waziri
wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, ali-
ipongeza taasisi hiyo kwa kazi nzuri,
iliyosababisha kufikia mafanikio
hayo na kuwasisitiza wakulima wote
wa Tanzania, kutumia mbegu ze-
nye alama ya TOSCI ambazo ndizo
mbegu zilizothibitishwa kutumika
nchini.

Prof. Mkenda alisema TOSCI im-
efanya kazi nzuri ya kurahisisha
uhakiki wa mbegu kwa wakulima
kwa kutumia njia za kisasa za kiele-
ktroniki, kuhakiki mbegu kwa ku-
tumia simu ya mkononi, hivyo
kuliwezesha taifa kutumia mbegu
zenye ubora uliothibitishwa na
TOSCL

Waziri pia aliisiftu TOSCI kuy-
atumia maonyesho hayo kutoa
elimu kwa umma, si tu kwa wa-
nanchi waliofika viwanjani, bali pia
banda la taasisi hiyo lilitoa elimu
kubwa kupitia vipindi vya redio na
TV ambavyo vilioonekana kwenye
TV mbalimbali.

Waziri Mkenda alisema serikali
ya Awamu ya sita, chini ya Rais Sa-
mia, imepania kufanya mapinduzi ya
kweli ya kilimo na kutoa umuhimu
wa pekee kwa utafiti ambapo bajeti
ya utafiti imeongezwa maradufu.
Bajeti hiyo haijajumuisha Sh. bilioni

bu taswira ya jamii.

Hali hii huenda mpaka kufikia nga-
zi ya taifa kwamba viongozi wa kitaifa
wanapoteua wawakilishi wao tuseme
mikoani, huhakikisha kwanza wana-
jua tabia na nyendo zao kabla ya ku-
wateua.

Taifa la Tanzania limepitia ka-
tika hali hii tangu lilipopata Uhuru
wake, likiitwa Tanganyika na mpaka
lilipoungana na Zanzibar na kuzaliwa
Tanzania.

Viongozi wake walikuwa na wame-
kuwa wakifanya uteuzi wa wawakiki-
shi wao kwa kuangalia tabia na
nyendo zao na sifa zingine za kiuon-
gozi. Mara zote wateuliwa huonekana
kama watoto wa wateuzi kwa kuwa
ndio huwawakilisha.

Itokeapo kiongozi akabananga
dhamana aliyopewa kutokana na
tabia yake, basi humdhalilisha aliy-
emteua, hivyo mteuzi hustahili la-
wama hasa pale anapomshuhudia
mteule anabananga na kumnyama-
zia.

Miaka michache iliyopita, tul-
ishuhudia wateule wakifanya mambo
ambayo mtu wa kawaida anashindwa
kuyasimulia. Lakini tulinyamaza
kimya kwa kuhofia ‘ndimi kukatwa’
mpaka mahakama moja ilipoamua
kutufunua macho na kutuzibua
masikio kumbe kuna mteule alikuwa

nane zilizotolewa na Mfuko wa Ki-
mataifa wa Maendeleo ya Kilimo
(IFAD) kwa serikali ya Tanzania, kwa
kuzielekeza kwenye utafiti.

Akizungumzia umuhimu wa utafi-
ti, Prof. Mkenda alisema: “Naamini
huko tunakowenda, utafiti ni suala
muhimu sana kwenye kilimo kuliko
ambavyo tumeweza kuamini zam-
ani, ili kuendana na mbadiliko ya
tabia nchi, kuendana na mazingira
yetu, kuendana na aina ya udogo na
afya ya udongo tunaotumia, lazima
tufanye utafiti.”

Prof. Mkenda aliendelea kwa
kutoa mifano akisema: “Unapotumia
mbolea, lazima ujue udogo wa hapo
unahitaji nini na ili ujue udongo una-
hitaji nini, ni lazima tufanye utafiti,
hivyo bajeti ya Wizara ya Kilimo,
tumeiongeza zaidi ya mara mbili.
IFAD imetupa zaidi Sh. bilioni nane
ambayo pia itakwenda kwenye mas-
uala ya mbegu”.

Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI, Pat-
rick Ngediagi, alisema ushindi huo
ni faraja kubwa kwa TOSCI nzima,
menejimenti na wafanyakazi wote
ambao wanajituma kwa bidii, na un-
azidi  kuwahamasisha na kuwapa
ariya kuendelea kujituma
zaidi na zaidi, kuwatumikia Wa-
tanzania.

Gwediagi aliwasisitiza wakulima
kote nchini kuhakikisha wanatumia
mbegu bora na namna pekee ya ku-
tambua mbegu ni bora, ni kupitia

akifanya yake kwa kutumia dha-
mana aliyopewa, akitenda uovu wa
kutumia silaha kujipatia kipato na
kusingizia kutumwa na mkubwa aliy-
emteua! Watu hivi sasa wanaulizana
ilikuwaje yakafanyika hayo huku aki-
angaliwa tu?

Si yeye peke yake, mbona waliku-
wapo wengine wakitenda na kutam-
ka mambo ambayo yalitia ukakasi
lakini kwa kuchelea ‘ndimi kukatwa’
hatukufunua midomo kutamka la-
kini tukishuhudia kwa macho tu na
kuumia kimoyomoyo.

Nani hakupata kusikia mmoja aki-
vamia kituo cha televisheni akiwa na
mitutu na askari, eti kwenda kula-
zimisha kipindi kinachomchafua
hasimu wake kitoke? Alipochungu-
zwa na kubainika kakosea, mnajua
nini kiifuata?

Nani asiyejua kuwa katika mlo-
longo huo, Waziri alishikiwa mtutu
hadharani kwa kuwa alimgusa
mteule huyo mvamizi wa kituo cha
habari? Hakufanywa lolote hata pale
alipotaka kukwepa kodi ya makasha
bandarini! Mengine ni kumwachia
Muumba tu!

Akawapo mwingine aliyethubutu
kuwatukana viongozi wastaafu wetu,
si viongozi tu bali marais wastaafu
akiwaita wazee wanaoweweseka, aki-

alama ya TOSCI, hakuna namna
nyingine.

TOSCI imeshiriki kwa kishindo
maonyesho ya Siku ya Chakula Dun-
iani yaliyofanyika kitaifa mjini Moshi
mkoani Kilimanjaro. Kishindo hicho
si tu kujiongeza na kutoa elimu kwa
wananchi pekee waliopita kwenye
Banda Lake, bali elimu kwa Watan-
zania wengi zaidi kupitia mfululizo
wa vipindi vya TV vya TOSCI, vilivy-
oonekana kwenye vituo mbalimbali
vya TV.

Pamoja na Tanzania kuwa nchi
inayotegemea kilimo, tuna ardhi
kubwa yenye rutuba ya kutosha na
vyanzo vya kutosha vya maji ku-
fanya kilimo cha umwagiliaji, hivyo
kujitosheleza kwa chakula na ziada
tuuze nje.

Lakini ni jambo la ajabu sana, Tan-
zania bado hatujajitosheleza kwa
chakula na kutufanya tuagize hata
tunaagiza mchele kutoka nje! Pia
tunaagiza sukari kutoka nje pamoja
na mafuta ya kula hata ngano kwa
sehemu kubwa. Si hivyo tu hata ‘ap-
ples’ zote na zabibu kwenye ‘super-
market’ zinatoka nje.

Swali ni je, sasa ni wakati mua-
faka wa Tanzania kutumia mbegu
za GMO ili kuliwezesha taifa kuji-
tosheleza kwa chakula na ziada tu-
uze nje?

pascomayalla@gmail.com
0754 270403

Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo

sababu enzi zao zilishapita, hivyo nao
kupitwa na wakati!

Ilisikitisha kusema hivyo na ku-
tukumbusha jinsi Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, alipokuwa
amengatuka, alivyokuwa akiende-
lea kutusema na kulisema taifa pale
alipogundua nyufa kwenye nyumba
yetu.

Waliokuwapo miaka hiyo ya 1990
wala hawakufunua vinywa kumsema
na tena walimshangilia na kumshuku-
ru kwamba alikuwa akituonesha njia.
Lakini watoto wa sasa wanawasema
wastaafu kuwa watulie ya kwao wal-
ishayamaliza! Alinyamaziwa tu na
bado yupo!

Wengine kama huyo wakaibuka
kutoa kauli za kutaka wapinzani
wauawe, vibaka wauawe, wakosaji
wauawe! Kifupi sheria zichukuliwe
mikononi tu kana kwamba nchi hai-
na ustaarabu, haina sheria, haina Kat-
iba! Nao wakanyamaziwa tu na uta-
wala. Hadi Mungu alipotuletea Chifu
Hangaya, naye akasema inatosha.

Lakini bado wamo katika serikali,
tumwombee tu Chifu Hangaya akae
sawa atuondolee mbali na wachun-
guzwe kwa maumivu waliyoyasaba-
bisha kwa Watanzania wenzao ili haki
si tu itendeke, bali ionekane imetend-
eka. Au siyo?

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

ATIKA maisha yangu
namshukru Mungu
nimefanikiwa kutembe-
ea mikoa na wilaya zote
za Tanzania Bara. Waswahili wa-
nasema unapotembea sana mae-
neo mbalimbali iwe ndani au nje
ya nchi, unajifunza mambo mengi
na kuziona changamoto wanazo-
kumbana nazo wananchi.

Baada ya wiki iliyopita kuitem-
belea Wilaya ya Karatu mkoani
Arusha hususani mjini Karatu,
safari hii nikaona ni vyema nifike
katika Wilaya ya Mbulu mkoani
Manyara, hizi ni wilaya jirani.

Umbali wa kutoka Karatu mjini
kwenda Mbulu mjini ni takribani
kilometa 74. Barabara yote ni
ya vumbi na usafiri mkubwa na
magari ya abiria ni Toyota Land
Cruizer ambazo zinatumia saa
moja na nusu kutoka Karatu hadi

Mbulu mjini. Mbulu ni moja ya wilaya
katika Mkoa wa Manyara na kwa mu-
jibu wa Sensa ya Watu na makazi ya
mwaka 2012, inakadiriwa kuwa na
wakazi 320,279 waishio humo.

Mbulu imepakana na Mkoa wa Aru-
sha pamoja na Ziwa Eyasi upande wa
kaskazini, Wilaya ya Babati upande wa
mashariki,

Wilaya ya Hanang upande wa kusini
na Mkoa wa Singida kwa magharibi.
Wenyeji asilia ni hasa Wairaqw (Wam-
bulu). Mwaka 2015 wilaya iligawanywa
katika majimbo mawili ya Mbulu Mjini
ya nchi hii, Mbulu ni moja ya Wilaya
kongwe nchini.

Baada ya kufika Mbulu myjini ili ku-
fika msibani, mwenyeji wangu alin-
iambia nipande pikipiki na nikampata
dereva wa bodaboda aitwaye Tinu,

RA) wamejitahidi kuchonga barabara
ingawa maeneo mengine hususani ka-
tika kitongoji cha Tlawi, uchongaji wao
umenipa shaka kwani unahatarisha

maisha ya watumiaji.
Ni kwamba katika kitongoji hicho,
barabara imechongwa lakini ya-

meachwa magema mithili ya handaki
ambayo nina hakika mvua zikianza
kunyesha, yatabomoka na kuziba bara-
bara. Hii ni hatari kwani mtu anaweza
akasema ajifiche kukwepa mvua kuto-

kana na jinsi magema hayo yalivyo.
Sina mpango kuzungumzia suala

la barabara bali nataka nijikite zaidi

kuzungumzia mradi wa usambazaji

Serikali ilianzisha miradi hiyo kwa
lengo zuri la kuhakikisha wananchi
umeme ili angalau wafanane na wen-
zao wa mijini ambao huduma hiyo ili-
wafikia siku nyingi.

Pamoja na nia hiyo nzuri ya serikali,
bado kuna baadhi ya wilaya watendaji
wa REA hawawatendei haki wananchi
duma hiyo muhimu bila sababu zozote
za msingi. Mfano ni katika wilaya ya
Mbulu. Ukitokea Mbulu mjini ukapitia
utaona REA walivyojitahidi kusimami-
sha nguzo za umeme na nyaya ziko
vimeachwa bila kufikishiwa umeme.
Badala yake umeme umeenda moja

cha Landa vyenye nyumba za wakazi
yakiwamo makanisa, hawajapewa
huduma ya umeme, wamebaki kush-
angaa nguzo zikiwapita. Mfano wa vi-
tongoji vilivyokosa huduma hiyo ni ka-
wenyeji wanakwambia wameshaomba
mara kadhaa kwa watendaji wa REA
wawawekee huduma hiyo lakini wana-

pigwa porojo tu.

Mchungaji wa kanisa moja akasema
amejitahidi hadi kuwasiliana na vion-
gozi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wamsaidie kanisa lake lipate umeme
lakini jitihada hizo bado hazijazaa
matunda kutokana na ukiritimba ul-
ioko ndani ya REA. Nikizungumza na
wananchi wa vitongoji cha Tawli na
wanasema wamewasilisha maombi ya
kupatiwa umeme mara kadhaa lakini
viongozi na watendaji wa REA wamezi-
ba masikio. Kanisa hawataki kuelewa.

Hapa ndipo ninaposema Waziri wa
Nishati, January Makamba, ajaribu
kuwamulika watendaji wa REA katika
wilaya ya Mbulu.

Nadhani watendaji hawa hawana
nia njema kwa wananchi na bila shaka
wanataka kupunguza kura za Chama
cha Mapinduzi (CCM) katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Kimsingi, malalamiko ya wananchi
vyokufahamu kwako Waziri Makamba,
kilio hiki cha wananchi ambacho wa-
tendaji wa REA wamekiona kama ni kil-
io cha samaki, kina madhara makubwa
kwa serikali katika uchaguzi ujao.

Makamba, katika jimbo lako la Bum-
buli, Wilaya Lushoto, mkoani Tanga,
umefanya vizuri kwani wakati unaingia
madarakani, ulikuta kata nne tu ndizo
zilikuwa na huduma ya umeme lakini
hivi sasa kata 15 kati ya 18 katika jimbo
hilo tayari zimeshafikiwa na huduma

Waziri Makamba wamulike REA Mbulu

hiyo. Umeyafanya hayo ukiwa mbunge
na pengine sifa yako ya kutekeleza vy-
ema ahadi na kuwajali wananchi wako
ilimshawishi Rais Samia Suluhu Hassan
kukupa wizara nyeti ya Nishati akijua
utaitendea haki.

Nakumbuka Agosti, mwaka huu, Nai-
bu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato
alifika wilayani Mbulu na kuliagiza
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)
mkoani Manyara kuwaunganishia
umeme wananchi wote waliolipia
gharama zinazohitajika kabla ya mwezi
huo kumalizika.

Sina hakika kama hili limetekele-
zwa maana kilio cha wananchi bado
Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Sezaria
Makotha, alimweleza Naibu Waziri

ribu 62 havina huduma ya umeme na
hapa ndipo ninaposema TANESCO na
REA Mbulu bado kuna uzembe sana.
Mheshimiwa Makamba anza na hawa
watakuangusha.

Flatey Massay, najua wewe ni mtaalam
wa kuruka sarakasi, basi jitahidi ruka
sarakasi umfikishie Makamba kilio cha
neo mengine kukosa umeme.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu
ibariki Wilaya ya Mbulu. Kwa maoni
na ushauri tumia barua pepe mwa-
nakatwe 2005@yahoo.com

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

ABA ni msingi wa familia.
Uwapo wa baba Kkatika
familia ni muhimu kwa
kuwa baba ni mbeba
maono na mwekezaji wa misingi ya
nidhamu na ustawi wa familia yake.
Baba anapotimiza majukumu yake,
anaweka misingi imara ya nidhamu,
heshima, ustawi na maadili mema.

Maandiko Matakatifu ya Mungu
yanaainisha nafasi na wajibu wa
baba katika familia. Jukumu la
msingi alilopewa baba ni kuitunza
na kuwa kiongozi wa familia yake
(most sacred responsibility). Kina
baba wanategemewa kuwa na uwe-
zo wa kuongoza na kutunza familia
Zao.

Nidhamu, heshima, ustawi na
maadili mema hujengwa pale
baba anapompenda mke wake,
anaposikiliza watoto wake, an-
apowatunza, anapowafunza, an-
apowaonya,  anapowarekebisha,

anapowaadabisha, anapoweka
kanuni na miongozo mbalimbali
ya kusimamia familia ili kujenga fa-
milia imara.

Baba anapotimiza majukumu
yake anaongeza na kutunza tham-
ani, mamlaka, na nafasi yake kwa fa-
milia. Baba anayewajibika na kuwa
na muda na familia yake ni uthibiti-
sho dhahiri wa kujali na kutoa kip-
aumbele kwa wale wa nyumbani
mwake.

Tunaanza kuzoea kusikia kwam-
bajamii yetu yaleoni jamii isiyoku-
wa na kinababa.

Nafasi na maana ya baba inaanza
kukosekana na kupotea. Hii ni kwa
sababu baadhi ya akina baba kwa
kisingizio cha kazi, majukumu na
mambo mengine binafsi, wame-
jitenga na kutelekeza familia zao.
Mamlaka ya kinababa wengi ka-
tika jamii ya leo, yameanza kutiliwa
shaka. Ziko baadhi ya familia am-
bazo baba awepo au asiwepo mke
na watoto hawaoni tofauti yoyote.
Awepo sawa, asiwepo sawa. Hali hii
ni hatari kubwa kwa mustakabali
wa familia.

Wako baadhi ya kinababa am-
bao hawawajibiki katika familia
zao (irresponsible fathers). Wame-
baki na sifa ya kuwa mwanamume
mashine na kupoteza sifa na maana
halisi ya kuwa baba. Kimsingi, kina-
chomfanya mwanamume aitwe
baba, si maumbile yake bali maju-
kumu aliyoyabeba kwa ajili ya famil-

ia yake. Hivyo, baba asiyewajibika
na anayetelekeza familia yake ni
muuaji na anapoteza sifa ya kuitwa
baba. Mwenyezi Mungu amemweka
baba katika familia ili kupitia hes-
hima, hadhi na utambulisho wake
kama mwanamume, awajibike,
kuwa karibu na watoto na mke
wake na kushirikiana naye kila
kitu, furaha na huzuni, matumaini
na changamoto zingine. Wako ki-
namama wameolewa lakini mai-
sha wanayoishi hayana tofauti na
kinamama wasio na waume (single
mothers). Jambo la msingi ni kwam-
ba inafaa baba aitunze familia yake,
awepo na kupatikana kwa ajili ya
mke wake na makuzi ya watoto kwa
kuwa baadhi ya kinababa wapo la-
kini hawapatikani. Baba asiyekuwa
na muda na familia yake, anapoteza
thamani na umuhimu wa uwapo
wake. Uwapo wake unakuwa hau-
na mguso (impact) kwa mke wake
na watoto kwa sababu hapatikani
nyumbani. Waingereza wanasema
“Life is measured by impact and
not by being present.” Kwa hiyo, si
jambo zuri na ni kinyume cha Neno
la Mungu mke na watoto kumkosa
baba pasipo ulazima au mke na
watoto kubeba majukumu ambayo
kimsingi baba alipaswa kuyabeba.
Familia nyingi zimekosa kufura-
hia uwapo wa baba kwa sababu
muda mwingi baba hapatikani ny-
umbani. Katika hali isiyotarajiwa,
unakuta mke anapoteza hisia (feel-
ings) na mvuto dhidi ya mume

wake. Watoto nao wanapoteza up-
endo kwa baba yao. Wanamwona
baba yao ni mtu mkatili asiye na
upendo.

Hali hii imesababisha watoto
wengine wakiwa watu wazima,
thamani na umuhimu wanaelekeza
kwa mama zaidi kuliko baba kwa
sababu ndiye aliyekuwa na muda
nao. Kinababa wengi wakiisha
kuleta mahitaji ya nyumbani, wa-
naona wamemaliza. Wanasahau
kwamba kutunza familia ni zaidi
ya kutoa mahitaji ya nyumbani.
Familia inamhitaji baba zaidi ku-
liko vitu au mabhitaji wanayopewa.
Ukaribu wa baba kwa familia yake
ni muhimu sana. Baba anapokuwa
na muda na familia yake, mke na
watoto wanajisikia kuwa salama na
kupendwa. Kwa mantiki hiyo, tham-
ani na umuhimu wa uwapo wa baba
katika familia unaongezeka.

Pamoja na majukumu mengi
waliyo nayo kinababa, ni muhimu
kutengeneza muda wa kuwa na fa-
milia. Ni muhimu kufanya kazi kwa
ajili ya maisha lakini ni muhimu zai-
di kuwa na muda wa kazi na muda
wa familia (work is important, so
is your family). Kwa maana hiyo,
kazi isiwe kisingizio cha kudumu
cha kukosa muda na familia. Baba
asiyetengeneza muda wa kuwa na
familia, anatengeneza bomu litaka-
lomlipukia mwenyewe, litakalom-
jeruhi na kumwangamiza wakati
wowote.

Kwa upande mwingine, kinama-

KINABABA MSITELEKEZE FAMILIA

ma wanao wajibu wa kutengeneza
mazingira ya kuvutia nyumbani
ili waume zao waone nyumbani
ni mahali pa kuishi na kustarehe.
Nasema hivi kwa sababu baadhi
ya kinamama wamekuwa sababu
ya waume zao kuwa mbali nao ku-
tokana na dharau, ujeuri, ukorofi
na meneno yao makali. Kinama-
ma wanao wajibu wa kuhakikisha
waume zao wanajisikia ni wafalme
(kings) ndani ya nyumba na wao
kuwa malkia wa nyumba (queens of
the household).

Inapendeza na kutia moyo pale
familia inapomfurahia baba na
baba anapoifurahia familia. Furaha
ya familia hualika uwapo wa Mungu
na baraka katika familia.

Wewe baba mwenzangu, usiwe
sababu ya kuleta upweke na kuon-
doa furaha ya familia yako. Ikum-
bukwe kwamba wakati wote baraka
au laana kwa yale tunayohangikia,
huanzia katika familia. Kwa hiyo,
kazi na majukumu visiondoe utu
wako na thamani ya familia yako.

EDk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia na
malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tamcaretv
online. Kwa maoni na ushauri
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.
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Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
UPE, PUA, SIMBA, PASHA,

PEPONI, HURUMA

@MSAMBA
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Iichokifan\la
daktarl

SN

AMA John alikwenda dukani kumnunulia mwa-
M nawe viatu vya shule, aliporudi alimpatia viatu
vile akiwa na furaha.

Mama: Mwanangu leo nimekuletea zawadi ya viatu.

John: Mama asante nitakwenda kuwaonyesha akina
Juma.

Mama: Sawa lakini yule baniani kanambia kama
hujakipenda nirudishe.

John: Mama basi huyo ni mtu mwema sana kwani
mwalimu alitufundisha kuwa baniani mbaya kiatu
chake dawa.

Mama: Haa! Huo ni msemo tu ukimaanisha kila kitu
unachokidharau sasa, kinaweza kukusaidia baadaye.

Swali
Mto Ruvuma unapatikana katika mkoa gani?
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KARIBU tena msomaji
wangu tuendelee na mada
yetu kuhusu vyanzo vya
migogoro katika maisha
yetu ya kila siku. Tayari
tumeona migogoro binafsi

na ile ya marafiki pamoja na
itokanayo na mazingira.

EO  tumulike usaliti,
uzembe na hofu katika
maisha yetu.

Chanzo kingine cha
mgogoro ni usaliti. Pengine
wewe uko kwenye kazi na uli-
ahidiwa marupurupu mengi
lakini mwisho wa siku hupewi
na muda umepita. Hapo lazima
utakosa uvumilivu.

Sasa hapo utaanza kutengen-
eza mgogoro na mwajiri wako
kwamba hivi imekuwaje? Huyu
mwajiri aliniahidi kitu fulani la-
kini hadi sasa mambo hayako
hivyo. Lazima utajiona kwamba
umesalitiwa kwa kutotimizwa
ahadi uliyopewa.

Usaliti pia umejikita kwenye
uhusiano. Wako watu husema
pendo kati ya watu wawili ni
jambo lisiloeleweka, hapana.

JNavyowe/Zd

Pendo unaweza
wewe mwenyewe.

Kwa mfano, unaingia kwenye
uhusiano na mtu, huku wewe
mwenyewe hujui malengo unay-
oyahitaji kwenye maisha yako.
Au inaweza kutokea kwamba
una uhusiano na mtu ambaye
hana vipaumbele vinavyofa-
nana na vyako.

Wewe unapenda mpira, yeye
anapenda Kamari. Unapenda
kwenda kwenye nyumba za
ibada lakini yeye anapenda
kwenda kumbi za starehe. Kwa
mantiki hiyo, kuna muda una-
paswa kutulia ili kumfahamu
vizuri mtu ambaye unaishi naye.

Muulize, uhusiano wako wa
mwisho ulikuwaje. Je, una kitu
gani unaweza kunisaidia? Una
kitu gani unapenda kutoka
kwangu, ukiachilia hivi vyote
nilivyo navyo? Ni muhimu ku-
fahamu mambo kama haya ili
yakusaidie.

Ndoa nyingi leo zimevurugika
kutokana na wanandoa kusali-
tiana. Mwanamume anagundua
ujumbe kwenye simu ya mkewe
ukiashiria kuwapo uhusiano nje

kulivuruga

ya ndoa. Mgogoro wa ndoa un-
aibuka.

Mwanamume naye ili kumko-
moa mkewe anatafuta mchepu-
ko eti ngoma iwe droo. Us-
aliti unaweza kusababisha mtu
kuamsha mgogoro mkubwa
hadi kubomoa kabisa ndoa.

Jambo lingine ni uzembe.
Kuna wakati mwingine watu
husema umri si hekima bali
ni namba. Kwa hiyo unaweza
ukawa mzembe kweli kweli. Na
hiyo ni tabia unayoitengeneza
kisaikolojia.

Unakuwa na ile hali ya kufan-
ya vitu pasipo kutumia uwezo
wako wote.

Yaani unasema bora liende.
Atasema nimemaliza ile kazi
lakini hajatumia nguvu zake
zote. Hebu msomaji wangu ni-
kushauri kitu kimoja; hivi itaku-
waje leo ukienda kufanya kazi
kwa kutumia uwezo wako wote
ulio nao au ukianza kufanya
kazi kwa juhudi zako zote, nini
kitatokea?

Naamini  yatakuwa  ma-
tokeo makubwa. Hatimaye
utashangaza watu wengine.

Kuanzisha m

Hakika, Maisha Ndivyo Yalivyo!
Pengine haujawahi kutumia uw-
ezo wako wote, sasa acha uzem-
be kwenye maisha yako binafsi.

Kadhalika acha uzem-
be  kwenye kazi za watu ili
kuepusha migogoro. Hiyo ni
kwa sababu mwisho wa siku un-
aweza kukwaza watu wengine
na kusababisha hali ya sintofa-
hamu kwenye maisha ya watu
wengine.

Kwenye uzembe hakikisha un-
apanga mambo yako kwa utara-
tibu. Jambo la kushangaza huwa
nakaa na kufikiri sana Mungu
alivyokuwa wa utaratibu katika
uumbaji wa vitu vyake vyote.
Alijipangia siku fulani nitaumba
kitu fulani na ikawa hivyo. Ni
mfano mzuri tungeweza kuu-
tumia jinsi Mungu alivyokuwa
na mpangilio mzuri. Panga
mambo yako, acha uzembe,
furahi na ujipongeze.

Jambo lingine linaloanzisha
migogoro ni hofu. Wako watu
wengi wanateseka na hofu. Hivi
ni kwa nini unaogopa? Je, un-
aogopa kwa sababu unafikiri?
Wanasema kwamba kisaikolo-

508010

jia ubongo unafanya kazi kuliko
macho yako. Ndio maana hata
watu ambao hawana uono au
hawaoni, wanao uwezo wa ku-
fanya vitu vikubwa.

Kama wewe unamwona wen-
zako hapo ulipo na una ubon-
go, basi hakikisha unabadilika
na kuacha kabisa kuwa hivyo
ulivyo. Hofu uliyo nayo umeiten-
geneza mwenyewe kwani huku-
zaliwa na hofu.

Kwamba nimeitwa niende se-
hemu fulani sijui nitaweza! Ni-
kiwa kwenye mkutano mmoja,
kijana akapewa nafasi ya ku-
zungumza. Akaulizwa; unaweza
kufanya nini? Akasema naweza
kuchekesha lakini alipofika
mbele akasema hajajiandaa.

Si kweli hakuwa amejiandaa,
bali hofu kwamba atafanya nini.
Alipaswa kufanya Kkitu watu
wacheke. Kilichotokea ni hali al-
iyoitengeneza kichwani asifanye
mambo makubwa.

Niishie hapa ila usikose se-
hemu ya mwisho ya mada hii.
Una maoni? Tuma ujumbe
mfupi kupitia 0715268581.

Machinga wameondolewa, sasa tupewe tafsiri sahihi

AZI ya uondoaji wa wa-

fanyabiashara wadogo,

maarufu kama mach-

inga, imefanikiwa kwa
kiasi fulani kwenye miji na maj-
iji mbalimbali na sasa vibanda
vya muda na vya kumudu vili-
vyokuwa vinamea kama uyoga
kwenye mitaa na barabara sasa
vimepungua.

Baadhi ya miji na majiji ya-
meongeza muda wa wafanyabi-
ashara waliosalia kuhakikisha
wanaondoka kwenye maeneo
hayo kwenda walikopangiwa
au kwenda kwingine kwa kuwa
wengi wanafanyabiashara mae-
neo yasiyoruhusiwa.

Nazipongeza mamlaka zili-
zotekeleza suala hili kwa usahihi
pia zilizoagiza kuanza kuchukua
hatua dhidi ya machinga kwa
kuwa kasi ya watu kukimbilia
mjini na kufanya biashara mae-
neo yasiyoruhusiwa ilikuwa
kubwa. Niliwahi kuandika katika
safu hii kuwa suala la machinga
likiendelea kutumiwa kama
turufu ya kisiasa hatutaisaidia
nchi zaidi ya kuiumiza kwa

kuwa idadi yao itaongezeka na
hawalipi kodi.

Baadhi ya maeneo kama Kari-
akoo, ilifika wakati wenye madu-
ka walishindwa kuuza bidhaa
kwa kuwa bidhaa walizo nazo
machinga wanaziuza mbele ya
maduka yao hakukuwa na njia
ya kupita kwa watembea kwa
miguu wala magari.

Kwenye vituo vya magari idadi
ya vibanda iliongezeka kiasi cha
baadhi ya barabara tangu mwan-
zo hadi mwisho kila palipo na
watu vimewekwa vibanda, hali
iliyopoteza mwonekano wa miji,
ukaonekana mchafu na hauna
mpangilio.

Mathalani, bomoabomoa ya
kwanza ilianzia Barabara ya Ny-
erere ambayo idadi ya machinga
iliongezeka na mbaya zaidi wa-
nasiasa waliitumia kama turufu
ya kupata kura kutoka kwa kun-
di hilo kwa kuwaaminisha kuwa
hakuna wa kuwagusa, hivyo
waendelee kufanya biashara
Zao.

Kwa sasa ukitembelea baadhi
ya maeneo Dar es Salaam un-

aweza kupotea kwa kuwa pali-
kuwa na vibanda vingi na sasa
kuna mwonekano mzuri ambao
unapaswa kuwa hivyo kila waka-
ti ili kuepuka kukosekana kwa
mpangilio maalum.

Kazi kubwa iliyopo ni namna
gani maeneo hayo yatakuwa en-
delevu, kwamba isiwe ni zima
moto bali kuwe na mikakati ku-
hakikisha maeneo husika yana-
baki yalivyo na katika mwone-
kano mzuri.

Machinga waliongezeka Kkiasi
cha kuwa hadi maeneo ambayo
kwa miaka mingi hawakuwahi
kuthubutu kuweka vibanda vya
biashara ilifika wakati eneo la
Posta kulikuwa na vibanda vingi
vya machinga.

Niliwahi kuandika hapa kuwa
ni lazima machinga waelezwe
ukweli, wasitumike kama mtaji
wa kisiasa bali waambiwe eneo
fulani hairuhusiwi kufanya bi-
ashara. Ikizoeleka hivyo na
wakawa kwenye maeneo fulani
wateja watafuata bidhaa huko
waliko na miji itabaki kuwa safi
na yenye mpangilio.

Ukitaka kuiona vyema Dar es
Salaam na miji mingine ni wakati
uko angani kwenye ndege inayo-
paa au inayotua. Hapo utauona
na wageni wengi ambao wanatu-
letea fedha za kigeni wanatumia
usafiri wa anga, hivyo hujionea
kulivyo.

Nchi nyingi hasa zilizoende-
lea zimejitahidi kusimamia mi-
pango miji kiasi kwamba huwezi
kukuta machinga kila mahali,
mathalani kuzitaja kwa uchache
nchi za Afrika zilizofanikiwa ku-
weka safi miji na majiji yake ni
Kenya, Zambia, Zimbabwe na
Afrika Kusini.

Katika nchi hizo unapotua
au kupaa kwa ndege utajionea
mpangilio wa jiji na hutaona
machinga wakiwa kokote hadi
karibu na uwanja wa ndege.

Kama wengine wameweza na
bado wakapata wapigakura, basi
hata Tanzania inawezekana. Ni
lazima utaratibu uwepo huku
jitihada za kuongeza ajira na
mazingira ya kujiajiri yakiima-
rishwa.

Lakini ni muhimu kutambua
kuwa uwepo wa machinga wen-
gi mataani ni kipimo tosha cha
uhaba wa ajira na hali ya maisha
ya watu, na ikiwa wataongeza
kipato watafungua biashara zi-
takazolipa kodi.

Tunavyoendelea kuwa na
machinga wengi tunapunguza
wigo wa walipa kodi kwenye
biashara. Lazima wachache wa-
naolipa kodi walindwe huku
machinga wakipangwa, na wale
wanaokuwa  kibiashara wa-
pande daraja na kuwa kundi la
walipa kodi kuliko miaka yote
kubaki machinga.

Pia ni muhimu kuwa na tafsiri
sahihi ya machinga ni nani,ana
mtaji wa kiasi gani na biashara
yenye ukubwa gani kwa kuwa
ni kawaida kuona mtu ana duka
dogo lakini anajiita machinga au
bidhaa zilizopo kwenye kibanda
chake ni sawa na zilizopo dukani
lakini halipi kodi yoyote.

Kukiwa na tafsiri sahihi
itaeleweka na itaisaidia nchi
kuongeza walipa kodi badala ya
kuongeza machinga.
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Ulikuwa
ni usiku wa
ndugu, jamaa na
marafiki kumpongeza
Jackline Yeuda, baada ya
kufunga pingu za maisha na
Siegfried Schroer. Sherehe
hii ilifanyika Oktoba Mosi,
katika ukumbi wa PSSSF
Mawasiliano Tower
Ubungo, mkoani Dar
es Salaam.
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Hivi ndivyo
wanawake
wanavyotamba
mjini na Kivazi
hiki

AGAUNI ya loose’ ni mtindo
mpya wa mavazi ambayo
yanawasitiri wanawake
wanene na wajawazito.
Mtindo huu unawafaa pia wa-
nawake wa aina zote na unaweza
kuvaa hata baada ya kujifungua. Pia
ni mizuri kwa watu wanene na wale
wasiopenda nguo za kubana.
Mtindo huu umebamba zaidi
kwa wanawake wa ki-Afrika ambao
asilimia kubwa wana asili ya miili
mikubwa.

Kupitia mtindo huu wanawake
huwa huru, hutembea kwa kujiami-
ni kwa kuwa huyavaa mahali popote.

Mtindo huu wa mavazi unaweza
kutumia kitenge, kanga au kitam-
baa cha aina yoyote na hata ghara-
ma za mishono yake ni nafuu.
Mtindo huu pia unaweza kuvalia
viatu vya aina zote, virefu, vifu-
pi, vya wazi na hata raba.
Kutokana na kushamiri

kwa mtindo huu
i3 tumeshuhudia

17 hata nguo mpya
ot el zinazozalishwa
' nje ya nchi zikiwa
za aina hiyo.
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Kureje

Uva

»

urembo wa

Kucha

UCHA safinazenye mvuto

humfanya mwanamke

ajiamini, aonekane mtan-

ashati na kumwongezea
ujasiri mbele za watu.

Urembo wa kucha ni muhimu
kwa wanawake na wanaume kwa
sababu kucha huakisi uhalisia wa
mtu, kama ni msafi au mchafu.

Wanawake wengi wamejikuta
wakibandika kucha ili kufunika
ubaya wa kucha zao halisi.

Wengine wamekuwa wakihar-
ibikiwa na kucha kwa kupoteza
rangi yake nyeupe kwa sababu tu
ya kupaka rangi.

Katika safu hii, tunaelekezana
namna ya kutunza kucha zina-
zokatika, zenye rangi mbaya na
zile ambazo hazina mvuto.

MAHITAJI

Dawa ya mswaki, ‘baking soda’,
limao, maji ya uvuguvugu, mswa-
ki au brashi na mshumaa.

Namna ya
kutengeneza
mkate bora
wa mahindi

MKATE wa mahindi una ladha
tamu, harufu nzuri na huliwa
wakati wowote.

Mapishi haya yanajumuisha
maziwa, ‘butter’ na asali ambayo
huufanya mkate kuwa mtamu na
wenye kuvutia zaidi. Ni pishi un-
aloweza kuandaa ili kuipa familia

JINSI YA KUFANYA

Chukua dawa ya mswaki
changanya na unga wa ‘baking
soda’ kisha weka kwenye kucha
zako. Sugua na mswaki mpaka

yako ladha nzuri.

MAHITAJI

Sukari nyeupe kikombe kimoja,
unga wa mahindi kikombe kimo-
ja na nusu, ngano nusu kikombe,
‘baking soda’ nusu kijiko cha
chai, chumvi nusu kijiko cha chai,
‘butter’ nusu kikombe, ‘butter’ %

uone uchafu unatoka.

Ukiona zimeanza kutakata
nawa mikono yako kwa maji ya
uvuguvugu, kisha futa na taulo na
paka mafuta ya Olive au yoyote

kikombe, asali vijiko vitatu vya
chai, maziwa kikombe kimoja na
robo, zabibu kavu nusu kikombe
na mayai manne.

NAMNA YA KUANDAA

Bandika sufuria jikoni, weka
‘butter’ (% kikombe), acha iy-
eyuke. Ipua kisha weka sukari

ya mkononi.

Njia nyingine ni ya kutumia
limao na ‘baking soda’. Kata kip-
ande cha limau kikamulie kwe-
nye bakuli kisha weka unga wa

na mayai kwenye sufuria. Ko-
roga pamoja hadi vilainike vi-
zuri. Changanya ‘baking soda’
na maziwa kisha weka kwenye
bakuli lenye mchanganyiko wa
mayai na koroga kwa pamoja vi-
ZUri.

Weka unga wa mahindi, unga
wa ngano na chumvi kwenye ba-

‘baking soda’ kiasi na changan-
ya mpaka upate uzito wa kuku-
wezesha kutumia kusugulia
kucha zako.

Baada ya hapo, chukua
mswaki, chovya mchanganyiko
kisha sugua kucha zako mpa-
ka uone zinatakata na suuza
na maji ya moto kisha upake
mafuta ya olive (mafuta ya
mzeituni).

Ukimaliza kusafisha kucha
zako, chukua maji ya mshumaa
na dondosha matone yake juu
ya kucha kisha acha kwa daki-
ka tatu hadi upoe kabisa.

Maji ya mshumaa yanafanya
kucha zako ziwe ngumu na
imara, zisikatike na kukua vi-
zuri na zenye afya.

Unaweza kurudia kuchoma
kucha zako mara kwa mara
hadi utakapoona zimekuwa
ngumu na zinazostahimili maji.

kuli yenye mchanganyiko wa
mayai.

Changanya vizuri mpaka
mabonge yapotee na mchang-
anyiko uwe laini wastani.

Weka asali na zabibu kavu
kwenye bakuli yenye mchang-
anyiko wa unga. Changanya vi-
zuri kisha weka mchanganyiko
kwenye chombo unachotumia
kuokea.

Tega muda kati ya dakika 30
hadi 40 na hapo mkate utakua
tayari.

Ipua mkate kisha paka vi-
zuri nusu kikombe cha siagi
juu ya mkate ili kuupa ladha
tamu zaidi. Acha upoe utaku-
wa tayari kwa ajili ya kuliwa na
chai, soda au kinywaji kingine.



JUMAPILI OKTOBA 24, 2021

Baba, Mama na Mwana

15

MAIISgZARNEINY OWEA
k. a\/e

Jinsi ya kuchagua
mitungl ya mapambo

WATU wengi wanapenda nyumba zao zipen-
deze, na moja ya vitu vinavyong'arisha ni
mitungi ya mapambo. Zifuatazo ni dondoo
za kichagua mitungi ya mapambo.

1: Hakikisha unachagua mitungi yenye rangi
nzuri kulingana na mandhari ya nyumba.

2: Chagua yenye maumbo ya kuvutia ambayo
mwonekano wake utawashangaza watu.

3: Chukua mitungi yenye viambata kama vile
mchi, mnyama au beseni la maji.

4: Angalia aina ya udongo uliotengeneza mi-
tungi, hakikisha ni imara na uliochanganywa
na saruji kidogo.

SAFT wa kitanda ni jambo
linalopaswa kufanywa kila siku
katika nyumba.

Pia hufanywa muda
wowote kwa kutegemea matumizi
yake ilimradi chumba kionekane
kisafi wakati wote, kwa sababu ni
miongoni mwa vitu vinavyochangia
kungarisha nyumba.

Msingi mkubwa wa usafi wa kitan-
da hiki huanzia asubuhi unapoam-
ka. Usafi ninaouzungumzia hapa ni
kuanzia kutandika mashuka, kufuta
vumbi pande zote zinazokizunguka
chumba na kukipangilia vizuri.

Shuguli hizo zote ili zifanikiwe kwa
umakini na ustadi zaidi, zinapaswa
kufanyika muda mfupi baada ya kua-
mka na si vinginevyo.

Uzoefu unaonyesha kwamba mtu
anapoamka na kuanza kutandi-
ka kitanda bila kuchelewa ama ku-
fanya shuguli za nyumbani anaweza
kufanya vizuri zaidi kuliko akisubiri
kwanza afanye usafi wa kinywa.

Na hata kama akifanya baadae
anaweza asifanye kwa umakini ama
ustadi zaidi kama anapoamua kufan-
ya hivyo muda mfupi baada ya kua-
mka.

Kwa sababu  kitanda  ni
moja ya vitu vinavyoifurahisha nafsi
katika nyumba na kiafya pia, ni vizuri
kikapewa kipaumbele kikubwa.

Pia ili nafsi yako ifurahi kweli na
kukusaidia upendelee kuwapo ny-

@ & ll
|
umbani mwako kuburudisha macho,
kuna umuhimu wa kuhakikisha unak-
itendea haki kitanda kwa kukifanyia
usafi na kukitandika vizuri.
Kinachohitajika zaidi hapa ni
ubunifu au umaridadi kwa lugha ny-
ingine na kuweka ubunifu zaidi. Kwa
mfano, kama uwezo wako unaruhusu
si vibaya pia mashuka yako unay-
otandika kwenye kitanda yakaendana
na mapazia yako. Hii ni kwa ajili tu ya
kukingarisha zaidi chumba chako.
Kama umetandika shuka la pinki, basi
inafaa mapazia yako yakashabihiana
na rangi za mashuka.
Inawezekana ukatenganisha shuka

unalotumia kulalia na ambalo unalitu-
mia katika shughuli hiyo ya kutandi-
ka, hapo uwezo wako kiuchumi ndio
utaamua.

Pia kuna mbinu nyingi za kuki-
fanya kitanda chako kiwe katika
hali ya usafi na mvuto wa kipekee na
uepuke kukiacha kichafu hata kama
si kwa kufuata hayo niliyasema.

Kumbuka kila kitu kinahitaji ubuni-
fu. Jitahidi kuongeza ubunifu kila siku
kutafuta namna bora ya kukifan-
ya kitanda chako kipendeze kwa
sababu lengo kubwa ni kukipendez-
esha chumba kwenye nyumba yako,
nafsi na ustawi wa afya yako pia.
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Urusi na china
zafanya doria
ya pamoja
Pasifiki

MOSCOW, URUSI

Meli za Kivita za Urusi na China zime-
fanya doria ya kwanza ya pamoja va
kijeshi katika eneo la Magharibi la bahari
va Pasifiki.

Ikithibitisha habari hizo Wizara ya Ulinzi
ya Urusi ilisema doria hiyo ilianza Oktoba
17 hadi 23.

Serikali za Moscow na Beijing, ambazo
zilifanya mazoezi ya pamoja katika eneo la
bahari ya Japan mapema Oktoba, zimezidi
kuimarisha uhusiano wa kijeshi na kidiplo-
masia katika miaka ya hivi karibuni, katika
kipindi ambacho pia uhusiano wao na
mataifa ya Magharibi ukiwa umevurugika.

Operesheni hiyo ya kijeshi imekuwa
ikifuatiliwa na Japan ambayo mapema wiki
hii ilisema kundi la meli 10 kutoka China na
Urusi zimeonekana zikipita katika bahari
wa Tsugaru, ambao unaigawa Japan Bara
na Kisiwa chake cha kaskazini cha Hok-
kaido.

Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema doria
hiyo ina lengo la kudumisha amani na utu-
livu katika eneo la Asia-Pasifiki na uangal-
izi wa shughuli za kiuchumi katika eneo la
bahari baina ya mataifa hayo mawili.

Merkael
ahimiza
wanawake
kushiriki zaidi
katika siasa

BERLIN, UJERUMANI

KANSELA wa Ujerumani aliyemaliza
muda wake, Angela Merkel, ametoa wito
kwa wanawake kujihusisha zaidi na siasa.

Kauli hiyo aliitoa katika toleo la mwis-
honi mwa wiki katika gazeti la Sued-
deutsche. Mwanasiasa huyo wa chama cha
Christian Democrat (CDU) alisema kuwa
wanaume pekee kwenye siasa si jambo
linalokwenda na wakati.

Alisema kwa vyama vya siasa kuwakili-
sha umma kikamilifu, vinapaswa kuzinga-
tia usawa wa Kkijinsia ili kutimiza wajibu
huo.

Kambi ya kansela huyo ya vyama ndugu
vya CDU/CSU ilipata anguko la kihistoria
katika uchaguzi wa shirikisho la Ujerumani
ambao ulihitimishwa mwezi Septemba.

Merkel, ambaye ni kansela wa kwanza
mwanamke, yupo katika hatua ya kujiwe-
ka chonjo na siasa baada ya miaka 16 ya
uongozi wake wa Ujerumani.

DW

Mashambulizi jeshi la Ethiopia
vazuia ndege ya misaada Kutua

ADDIS, ABABA

MASHAMBULIZI ya anga ya Jeshi
la Ethiopia katika mji mkuu wa Jimbo
la kaskazini la Tigray, yamesababisha
ndege ya misaada ya Umoja wa Mataifa
kushindwa kutua mjini Mekelle.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ofisa Mra-
tibu wa Misaada ya Dharura wa Umoja

wa Mataifa, Martin Griffths, tukio hilo

lilitokea  jana,  Ijumaa na kwamba
ndege husika ilirejea mjini Addis
Ababa.

Griffths aliongeza kwa kusema tukio
hilo linaongeza wasiwasi mkubwa
kuhusu usalama wa wafanyakazi wenye
dhima ya kutoa misaada ya kiutu katika
kusaida raia wenye uhitaji.

-
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Hata hivyo Umoja wa Mataifa uli-
kuwa na kibali cha safari ya ndege
hiyo na haukupata tahadhari ya onyo
la mashambulizi ya Makele. Takribani
mwaka mmoja tangu kuanza kwa mzozo
wa Tigray, watu 400,000 wanakabiliwa
na kitisho kikubwa cha njaa, katika eneo
hilo la kaskazini mwa Ethiopia.

DW

Sehemu ambayo imeathirika na shambulio la angani la serikali na kusababisha Ndege ya misaada ya Umoja wa Mataifa
kughairi kutua ljumaa huko Mekele, mji mkuu wa Jimbo la Tigray. Picha BBC.

Mvulana auawa katika shule ya wasichana

NAIROBI, KENYA

MVULANA mmoja mwenye umri wa
miaka 17 kutoka Kenya, amefariki ku-
tokana na majeraha aliyopata wakati
aliposhambuliwa baada ya kuingia ki-
siri katika shule ya wasichana, polisi
wamesema.

Mwanafunzi huyo wa kidato cha nne
alikuwa miongoni mwa wanafunzi sita

ambao waliripotiwa kuingia kinyemela
katika shule ya wasichana kaunti ya Ki-
ambu ambayo ni jirani na mji mkuu wa
Nairobi. Maofisa wa polisi wanasema
kwamba mwanafunzi huyo aliingia ka-
tika bweni la shule hiyo muda wa saa
kumi alfajiri kabla ya kuonekana na baa-
dhi ya wasichana ambao walipiga kelele.

Hatua hiyo iliwavuta walinzi wa shule
hiyo , wafanyakazi na mwalimu mkuu.

Wavulana watano kati yao walitoroka,
kwa mujibu wa maofisa wa polisi aliye-
salia alivamiwa na wanafunzi na wafan-
yakazi wa shule hiyo.

“Walimpiga na kumfanya kupata ma-
jeraha ambayo yalitishia maisha yake.
Mvulana huyo baadaye alifariki”, idara
ya jinai ilisema katika mtandao wake wa
twitter.

BBC
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Utaratibu wa ma-
bango kwa hapa
kwetu na hasa
mabango kwenye
mikutano ya Rais,
unaweza kuwa
na tafsiri nyingi
ambao kwangu
siutazami tu kwa
maana moja ya
kuwasilisha hoja,
kero, matatizo au
aina yoyote ya
ujumbe kwa vion-
gozi au kwa Rais
mwenyewe.

A mujibu wa maelezo
mbalimbali, neno bango lina
maana ya karatasi au kitam-

aa kilichoandikwa ujumbe

mfupi, wenye kukusudia kutoa habari
au tangazo fulani kwa hadhira. Naweza
kusema ni nyenzo inayotumiwa na fa-
nani kufikisha ujumbe kwa hadhira.

Utamaduni wa kutumia mabango
katika kutoa habari umekuwapo duni-
ani katika kutangaza biashara au kufik-
isha ujumbe kwa viongozi wa serikali,
hivyo si jambo geni.

Lakini hapa kwetu Tanzania, utam-
aduni huu si wa miaka mingi kwa wa-
nanchi kutumia mabango kuwasilisha
hoja zao kwa viongozi.

Naweza kusema utamaduni wa
mabango hasa yale yanayotumiwa na
wananchi kufikisha ujumbe au kero
zao kwa viongozi wakuu wa serikali,
umeanza miaka michache iliyopita
hasa katika uongozi wa awamu ya tano
ya serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Utaratibu wa mabango kwa hapa
kwetu na hasa mabango kwenye mi-
kutano ya Rais, unaweza kuwa na taf-
siri nyingi ambao kwangu siutazami
tu kwa maana moja ya kuwasilisha
hoja, kero, matatizo au aina yoyote
ya ujumbe kwa viongozi au kwa Rais
mwenyewe.

Marehemu baba yangu akiwa hai,
kila wakati alikuwa akiniambia kwam-
ba: “Wewe ndiwe kijana wangu mkub-
wa. Nikiondoka mimi wewe utakuwa
kiongozi wa familia hii, kwa hiyo ni
jambo la aibu sana kama wadogo zako
watafanya makosa mimi nikagundua

wakati wewe upo hapa na hujui.”

Kuna wakati nayakumbuka sana
maneno ya baba yangu.

Sababu moja kubwa ni kwamba
baada ya yeye kufariki dunia ni kweli
mimi ndimi nimebaki kama kion-
gozi wa familia yetu na nafurahi sana
kuona tangu aondoke, familia yetu
imeendelea kuwa na umoja ule ule.
Mimi na wadogo zangu tunaishi kwa
kushirikiana kwa upendo kwa sababu
nilijifunza kuiongoza familia kabla
baba yangu hajaondoka duniani na
ninajivunia hilo.

Ni kweli kwamba wananchi wanayo
matatizo lakini serikali inao mfumo
kutoka Rais mpaka kiongozi wa chini
kabisa labda balozi wa nyumba 10.
Lakini kwa nini wananchi wanapenda
sana awapo Rais mahali ndipo iwe na-
fasi ya kupeleka matatizo yao? Kuna
mahali tumetengeneza tatizo bila ku-
jua.

Ni hatari sana wananchi kuamini
au kuaminishwa kwamba mtu pekee
anaeweza kutatua matatizo ya nchi hii
ni Rais pekee.

Hatari zaidi ni wananchi kutoku-
wa na imani kwamba watendaji wa
serikali ngazi ya chini kabisa, ambao
wengine wamewachagua wenyewe au
wameteuliwa na Rais, hawawezi kuwa-
saidia kwa lolote.

Nimetoa mfano wa marehemu baba
yangu yeye alikuwa kama Rais nami
nikawa mtendaji wake.

Wadogo zangu walijua hivyo kwam-
ba tukipata tatizo tunamwambia kaka,
anayoweza kutatua, atataua na anay-
oshindwa basi atazungumza na baba.

Si vibaya kumshukuru Rais kwa
mambo anayoyasimamia kama kion-
gozi mkuu wa serikali lakini si vyema
vilevile kuona kila jambo linalofanyika
katika serikali ni Rais kafanya badala
ya serikali imefanya ambayo ni vion-
gozi wote pamoja na wananchi we-
nyewe.

Ndiyo maana leo hata katika ma-
hakama zetu, uamuzi fulani ukitoka
lazima Rais anahusishwa. Ukiwa
mzuri shangwe na vigelele kwa Rais
na kwamba anaupiga mwingi sana,
ukiwa mbaya kutegemea ni uamzi juu
ya nani Rais ni mbaya sana!

Hii dhana isipokufa, tutakuwa
na taifa la ajabu sana huko mbeleni.
Pengine ni mifumo yetu ya kisheria
ambayo nadhani kama iko hivyo, basi
yanahitajika marekebisho ya haraka
sana, ili mtazamo wa kitaifa uwape
imani wananchi kwamba wao ndio
wanaliongoza taifa lao na Rais ni msi-
mamizi wa shughuli zao za maende-
leo.

Jambo hili nafikiri linawapa tabu
sana viongozi wa ngazi za chini na
hasa Rais Samia Suluhu Hassan alipo-
tangaza kwamba hataki kuona maban-
go kwenye mikutano yake.

Naamini hakuwa na lengo baya,
alimaanisha viongozi wa chini washu-
ghulike na matatizo ya wananchi
lakini hilo halitawezekana kama
tu wananchi wanaimani kwamba
anayestahili kutatua matatizo yao ni
Rais pekee.

Tutarudije kwenye imani kwamba
serikali ndiyo inafanya akiwamo Rais
mwenyewe. Simfundishi Rais kufanya

U ZCZ U VABANGO KWENYE MIKUTANO YA RAIS

kazi, lakini yeye ndiye mwenye kuion-
doa hali hii kwa kuonyesha kwamba
wananchi ndio wanafanya kila kitu na
faida yake kubwa kabisa. Wananchi
wakishakuwa na imani kwamba nchi
wanaijenga wao uzalendo wao kwa
nchi utakuwa mkubwa sana.

Hata haya malalamiko ya tozo
yanakuja kwa sababu wengi wanaami-
ni hizo pesa wanawachangia watu
wengine na kwamba wao wako pem-
beni.

Tulishinda vita vya Uganda dhidi ya
Idi Amin Dada si kwamba Mwalimu
Julius Nyerere alikuwa na nguvu sana
la hasha!

Tulishinda kwa sababu wananchi
walijiona sehemu ya taifa na taifa
sehemu ya wananchi, ndiyo maana
wengi walijitolea mali zao hata bila
kuambiwa kwa sababu waliona nchi
ni yao na wao ni sehemu yake.

Wananchi wakishakuwa na imani
hiyo kwamba nchi wanaijenga wao,
viongozi wa ngazi za chini pia wakaf-
ungua milango yao kuwasikiliza,
hakika hamtaamini juu ya ushirikiano
mkubwa wa wananchi kwa serikali na
hayo mabango hayataonekana kabisa
kwenye mikutano ya Rais.

Ushirikiano baina yao na vion-
gozi wa chini utakuwa mkubwa sana.
Kinyume chake, viongozi hawa wata-
laumiwa bure na hawatazuia mabango
kwenye mikutano kwa au kuwatishia
wasiandike kwa sababu mtatizo ni ya
kila siku.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

EO tuko kwenye

maeneo ya Pwani,

kama vile Dar es

alaam, Bagamoyo,

Kisarawe na Kibaha am-

bako kulikuwa na ngoma
maarufu ya mdundiko.

Tlikuwa ngoma maarufu
sana miaka ya 1980 hadi
1990. Hadi leo ipo la-
kini imepungua nguvu na
umaarufu hasa sehemu
za mijini, hususan Dar es
Salaam.

Ngoma hii ilikuwa
maarufu sana kwenye
sherehe za kiserikali na
kijamii, kama vile harusi,
jando, kipaimara, ko-
munio na hata wakati

wa hafla za viongozi wanapotaka
kuhutubia.

Ni ngoma ya asili ya Wazaramo wa
mikoa ya Pwani na Dar es Salaam, am-
bayo miaka niliyoitaja ilikuwa ikipita
sehemu, inazoa idadi kubwa ya watu
na kuondoka nayo hadi itakapokwen-
da kufikia.

Wapigaji walikuwa na ngoma kub-
wa ambayo ndiyo kinogesho cha ngo-
ma yenyewe. Inafungwa kamba am-
bayo mpigaji anaivaa mabegani kwa
sababu ni kubwa na nzito. Kuna mpiga
debe, halafu mpiga manyanga, ngoma
moja ndogo inayopigwa pande zote
mbili kwa kutumia mkono maarufu
kama ‘kidalidali’ pamoja na vitatarizi
vingine ambavyo wenyewe wataona
vinafaa.

Wengi waliokuwa wanasombwa
na ngoma hiyo ni wanawake na wa-
toto. Staili ya ngoma hii haikai se-
hemu moja. Ni ngoma inayotembea.
Inaweza kutoka Ilala ikaenda hadi
Msasani au Mbagala hadi Buguruni.
Inakatiza barabara na mitaa yake. Kila
inapopita, kinamama wanatoka ma-
jumbani mwao ili kuangalia, kucheza
au kuondoka nayo moja kwa moja wa-
kicheza na kuburudika. Watoto nao ni
hivyo hivyo.

Itoshe kusema tu kuwa ilikuwa ina-
chukua umati mkubwa na watu kiasi

kwamba unaweza kupotezana na mtu
hapo hapo kwenye ngoma na usim-
wone tena, hapa umtafute vipi.

Kwa kiasi kikubwa ilikuwa inaleta
burudani kwa jinsi wanavyopita, wa-
navyokatiza mitaa huku kukiwa na
kundi kubwa la watu mara 10 la hawa
wa sasa wa kigoma cha ‘Uruguay’, ‘md-
uara’ au ‘kigodoro’. Aina ya uchezaji
wa kinadada wa wakati huo, ilikuwa
wakisakata huku wakizurura nayo.

Awali sikuwa najua ni kwa nini
mdundiko huwa unatembea na
haukai sehemu moja kama ngoma
zingine. Lakini baadaye nilipokuja
kuwa mkubwa kidogo, niligundua
kuwa kumbe ngoma hiyo ilikuwa
inakodishwa na kule kutembea ni
kwamba wapiga mdundiko walikuwa
wakitoka kwenye makao makuu yao
na kwenda kule walikokodishwa, iwe
kwenye sherehe, mkutano au hafla.

Na hata wakati wa kurudi kwao pia
walikuwa wakipiga na kutembea, ku-
toka walikoalikwa baada ya kumaliza
sherehe. Kwa wakati ule vikundi havi-
kuwa vingi sana, baadhi yao kulikuwa
na ‘Kikundi cha Taifa’, Joka Kuu' na
vingine vichache. Hata hivyo, mabhitaji
yalikuwa makubwa, hivyo kinamama
wa Kinondoni wakienda Buguruni
kukodisha wao hawaweki ngoma zao
mabegani hadi wafike eneo husika au

kukodishiwa magari kama hawa wa
sasa, la hasha.

Wanaanza kupiga kuanzia hapo
hapo kwenye makao makuu yao na
kuanza kuondoka na akinamama wa-
husika waliowakodisha, iwe wawili
au watatu hadi Kinondoni. Sasa huko
njiani ndiyo balaa. Kila wanapokatiza
wanapata watu wa kuondoka nao. Vi-
jana wa mjini wa sasa wanasema ‘wa-

Hadi wafike kwenye sherehe mdun-
diko unakuwa umepeleka idadi kub-
wa ya watu ambao hawajaaalikwa.
Kizuri ni kwamba zamani hakukuwa
na kadi wala barua ya mwaliko. Yeyote
yule anayekuwapo ndiye mwalikwa.
Na kwa uchunguzi wangu mdogo
niligundua kuwa wanapofika kwenye
sherehe, hafla, au mkutano haipigwi
tena staili ile ya mdundiko.

Wanapokuwa wamekaa chini wa-
napiga staili au ngoma ya vanga na si
mdundiko tena. Nadhani ilionekana
utamu wa ngoma ya ndundiko ni kule
kutembea kwenyewe na kukatiza mi-
taa na barabara.

Pamoja na burudani ya aina yake,
kuna athari zilikuwa zikipatikana
kutokana na ngoma hiyo. Nayo ni ku-
potea kwa watoto. Pia ni wanawake
kuunguza mboga na wakati mwing-
ine kuingia mzozo na waume wao,

Mdundiko ulivyokuwa unapoteza watoto

ikiwemo kupigwa.

Watoto waliipenda sana ngoma
hiyo. Na kila ikipita ni lazima aungan-
ishe na kuzurura nayo. Tatizo wan-
apochoka na kujitoa kwenye kundi,
wakajikuta wapo mbali na nyumbani,
na hawajui njia waliopitia hadi kufika
hapo. Kifupi tu ni kwamba wanakuwa
wamepotea. Hata wale wanaofika
mwisho kwenye sherehe, pia wa-
nakuwa hawawezi kurudi walikotoka.
Wazazi wanapata shida ya kuwatafuta.
Hadi kupatikana ni lazima kazi kubwa
ifanyike, au vituo vya polisi vihusike.
Wakati huo simu hakuna.

Kwa upande wa kinamama hao
hawapotei. Tatizo ni kwamba wakati
mwingine wanakuwa wamebandika
mboga, nyama au maharagwe. Mdun-
diko unapita. Anakimbilia, anacheza
au kufuatana nao kwa robo, nusu au
kilometa moja. Akirudi nyumbani
mboga imeungua.

Pata picha mumewe akirudi inaku-
waje. Wakati mwingine hata kama
hajaacha mboga jikoni, akirudi an-
amkuta mumewe amesharejea kazini.
Nyumbani hakukuta mtu. Mke hata
akijitetea alifuata ngoma, bado itaone-
kana ni tatizo. Kwani wakati mwingine
mama amefuata ngoma mlango amea-
cha wazi.

Kwa maoni 0716 350534
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HADITHI

HADITHI
lenda va Siri-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

AHAKAMA imesikiliza usha-

hidi wa pande zote mbili.

Upande wa mashtaka ulion-

gozwa na Wakili Heri Seif na
mashahidi mbalimbali akiwemo mke wa
marehemu, Hellen Kisa, daktari aliye-
chunguza mwili, Thomas Mtuta, na mfa-
masia Mwahija Chota.

Pia umesikiliza upande wa utetezi,
akiwamo mtuhumiwa mwenyewe, Tina
Kauzeni. Upande wa mashtaka ume-
thibitisha kuwa kwa maelezo ya mdomo
na ushahidi wa vielelezo, mtuhumiwa al-
imuua Hafidh Chilambo kwa kumwekea
aina mbili za vidonge kwenye chakula am-
bavyo vikichangaywa na kuwekwa idadi
isiyohitajika inakuwa sumu inayoweza
kuumuua mtu kwa saa mbili baada ya
kunywa. Kutokana na hilo, Mahakama
inamhukumu mtuhumiwa adhabu ya ku-
nyongwa hadi kufa.”

llikuwa hukumu nzito iliyotolewa na
Jaji Paul Kilongola wa Mahakama Kuu.

Kuna aina mbili za kelele zilisikika kwa
wakati mmoja. Ya kushangilia hukumu
hiyo ambayo ilionekana kuishinda ile ya
vilio.

“Haki imetendeka, tunashukuru Bwana
kwa kunyoosha mkono wako kwa mtu
mwovu.” [likuwa sauti ya mke wa marehe-
mu Chilambo. Baadhi ya ndugu wa mke
wa marehemu, Hellen, waliungana na
baadhi ya ndugu wa marehemu mumewe
kushangilia, kukumbatiana na kuonye-
sha jinsi gani wameimaliza kazi. Kazi ya
kuhakikisha mtu aliyemuua Chilambo
anafikishwa kwenye mkono wa sheria ya
haki inachukua mkondo wake. Walikuwa
wengi mno. Walimiminika tangu asubuhi
siku hiyo ya hukumu. Ndiyo siku ambayo
walijaa zaidi kuliko siku nyingine yoyote.

Ni watu watatu tu ambao waliangua
vilio. Walimlilia Tina. Si kwa sababu haku-
fanya tukio hilo, la hasha. Kwa sababu hu-
kumu imetoka walijua kabisa kuwa Tina
ameua. Hata ushadidi ulivyokuwa una-
tolewa moja kwa moja, walijua hachomo-
ki. Walilia kwa sababu wanamfahamu.
Waliishi naye. Kile kitendo cha kusikia
kuwa anakwenda kunyongwa, kiliwatoa
simanzi, huzini, huruma na imani.

Historia ya msichana huyo mdogo am-
bayo alikuwa anawasimulia alivyopata
taabu na kuhangaika pia ilizidi kuwafanya
walie kwa sauti zaidi.

“Oooh, Tina wangu miee, nitakuona
wapi tena. Kwa heri Tina. Kwa heri ya
kuonana. Mungu akutangulie mwanan-
gu.” Alionekana mama mmoja wa maka-
mo akilia zaidi kuliko wenzake. Alikuwa

viyly |
@WVSAMBA
0656122770

“0ooh, Tina
wangu miee,
nitakuona
wapi tena.
Kwa heri Tina.
Kwa heriya
kuonana.
Mungu
akutangulie
mwanangu.”
Alionekana
mama mmoja
wa makamo
akilia zaidi
kuliko wen-
zake. Alikuwa
akibebelezwa
na mwanaume
mmoja wa
makamo na
msichana
aliyeonekana
ni binti yake.

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote i kwa ajali ya gari
akiwa na miaka 10 tu. Taabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya kuishi
maisha ya mateso. Hata shule aliishia darasa la saba tu. Alipofisha umri wa miaka 18, alikimbilia

Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabishara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki dunia kwa kula
chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu
ya kunyongwa hadi kufa. Je, ni wafanyabishara wenzake Chilambo ndio waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

akibebelezwa na mwanaume mmoja wa
makamo na msichana aliyeonekana ni
binti yake.

Mhukumiwa yeye aliangua kilio na
kuishiwa nguvu baada ya hukumu hiyo.
Alianguka chini. Baada ya dakika mbili
ya kupata huduma ya kwanza alizinduka.
Alinyanyuka, lakini hakuwa na nguvu. Ali-
kuwa alikuwa anapepesuka.

Ghafla alimwona mama aliayekuwa
analia. Akaanza kulia tena. “Kwa heri
shangazi, Mungu akipenda tunaonana
mbunguni.” Tukio hilo liliendela kuhu-
zunisha baadhi ya watu waliohudhuria
mahakamani wakati wa kusomwa kwa
hukumu hiyo.

Hatua chache baada ya kulifikia karand-
inga la kumpeleka gerezani kukaa, akisub-
iri siku ambayo atanyongwa hadi kufa,
Tina aligeuka. Bado machozi yalikuwa
yakimtiririka. Akapunga mkono wa kulia
kuelekea kwa mama aliyekuwa analia
na wale wawili aliokuwa nao. Aliyeitwa
shangazi alikuwa hajiwezi kwa kilio, huku
akiwa amekamatwa na yule baba na msi-
chana.

Wote watatu walishindwa kumpungia
Tina. Hawakuwa wakiamini na kushikwa
na ganzi. Alikuwa amevaa dela lake rangi
ya zambarau, sendo, akiwa amesuka msu-
ko wa yeboyebo. Aligeuka, anavuta hatua
mbili. Kama akisita hivi, halafu anan-
yanyua mguu mmoja na kupanda kwenye
karandinga. Tayari kwenda kutumikia ad-

habu ya kifo ambayo amehukumiwa. |

Hapo ndipo ilikuwa mwisho wa Tina
kuonekana hadharani. Tayari alikuwai
ndani ya karandinga.

Baadhi ya watu waliohudhuria mah
hakamani hapo siku ya hukumu hlyq
hawakuwa na upande. Walikuwa wana-
shangaa tu. Kuna walioona ni adhabu sta-
hiki kwa msichana huyo kutokana na aina
ya kifo cha mfanyabiashara huyo mkubwa
lakini wako waliokuwa wakimwonea hu-
ruma msichana huyo, wakidhani ni adr
habu kubwa sana kwake.

Wako waliotaka kujua sababu ya msy
chana huyo kufanya mauaji hayo ili wal-
inganishe na hatua aliyoichukua. Baadhi
ya watu hutaka kwanza kujua ukubwa au
uzito wa kitu alichofanyiwa muuaji mpaka
kufanya hivyo. Hapo ndipo wanaamua na
hata kama kafanya kitu kibaya, wanaona
kama hakufanya makusudi bali Jazbai,
munkari, hasira au kisasi ndicho I<1mem—
fanya akafanye hivyo.

Sheria haiko hivyo. Inaangalia l<arna
kosa limetendeka au halijatendeka. Inar
fanya hivyo kwa kupitia ushahidi wa pant
de zote mbili uliowasilishwa mahakam?
ani. Haifuatilii sana kisa ili mshtaklw;i
au mtuhumiwa iwe sababu ya l<u11tetea
kwake.

Wako walioona adhabu hiyo ni shah1k1
kabisa kwa msichana huyo kwa sababu
za kisaikolojia. Baadhi yao wameshawahi
kupata majanga kutokana na madada wa

kazi.

Kuna mama mmoja yeye ali-
kuwa hapo hapo mahakamani,
alinyanganywa mume kabisa na
dada wa kazi.

Baada ya kumletea nyodo
mumewe, akageuza kibao na kumt-
waa dada wa kazi. Kabla ya dada
kuolewa, akatwangwa talaka. Hadi
leo hii yeye na madada wa kazi ni to-
fauti. Moyoni aliona ni sawa tu.

“Hawana adabu hawa. Yaani
nimemtoa Dodoma hatazamiki.
Nimeanza kumsafisha mwenyewe,
nimempa vipodozi, kaanza kuone-
kana, alichoona yeye ni kunichuku-
lia mume. Sawa sawa wakomeshwe
tu hawa,” alijisemea moyoni wakati
dereva wa karandinga akiwasha
moto gari kwa ajili ya safari ya ger-
ezani. Mwingine hadi leo ana ma-
kovu ya kuibiwa mtoto wake. Miaka
mitatu iliyopita alimpata dada wa
kazi kwa ajili ya kumlea mtoto wake
wa mwaka mmoja, huku yeye akiwa
mfanyakazi. Anamwacha mtoto ny-
umbani na dada yeye akienda ka-
zini. Siku isiyo ya jina, hakumkuta
mtoto wake wala dada wa kazi. Hadi
leo hajui walikotokomea.

Huyu dada alikuwapo mahakama-
ni. Moyoni hukumu hii ilimfurahisha
sana ingawa haikufuta machungu
na majonzi aliyo nayo. Si kina mama
tu waliokuwa na masononeko na
madada wa kazi.

Hapo hapo mahakamani kuna
baba mmoja yeye alikuwa na mfan-
yakazi wake wa ndani, akamtaka
kimapenzi. Wakakubaliana vizuri.
Alichofanya ni kumsafirisha mkewe
kwenda kwao baada ya kupata msi-
ba. Akaona nafasi si ndiyo hii?

Msichana  kabadilika bwana.
Akakataa. Baba akataka kumbaka.
Msichana akafanikiwa kuchomo-
ka na kukimbia. Akampigia simu
mkewe na kumweleza kila kitu,
huku akimwambia hawezi kurudi
tena nyumbani kwake. Mke alipo-
vyorudi hala hakuwa na maneno
mengi. Alichotaka ni talaka yake tu.
Hakuliki hakulaliki mpaka baba wa
watu katoa talaka. Hivi sasa hana
hata mke. Mke hataki kurudi na ha-
jaona bado. Huyu naye alione sawa
tu.

“Ndiyo wale wale tu.” Alijikuta
akimtamka maneno hayo, ingawa ni
sauti ya chini sana.

INAENDELEA JUMAPILI
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kawaida kwa mas-

' taa wa kike maarufu

Bongo Movie, ku-

fanya ‘surgery' ili kubadili-

sha mwonekano wao.

Suala hili limeshika hatamu

WA sasa imekuwa ni

kwenye mitandao ya kijamii
ambapo kila mtu anatoa
maoni yake juu ya mastaa
waliofanya upasuaji, ambao
kuna baadhi wamechonga
sura, kuweka ‘dimpozi' na
kupunguza matiti.

Suala hilo limemkera
mwanamuziki maarufu ‘Shi-
shi’ ambaye ametoa maoni
yake kupitia ukurasa wake
wa instagram; “

Wazungu mliosoma mtu-
saidie jamani alichokisema
huyu dada,

“Wanawake wenzangu
tujikubali na Mungu alivyo-
tuumba. Kuna muda itabidi
tukubali kuwa umri umetu-
acha na tukubali matokeo.
Mkitaka kushindana na
hawa watoto wenye vitu-
mbo vidogo tutakufa kizem-
be. Maana naona safari za
Uturuki zimekuwa nyingi
sana ndugu zangu acheni
kuiga mastaa wa nje, nyie
wenzangu chai ya rangi asu-
buhi na kitumbua inahusu?
Vibonge wenzangu Shamsa
Ford tujikubali.”

Anaandika Shilole.

Chameleone
aKichafua upya

WABONGO wanakumbuka sana ngoma
za ‘Mama Rhuda, ‘Teresia’, ‘Valuvalu,
‘Tubonge’ na zingine nyingi za msanii bora
kabisa Afrika Mashariki, Jose Chameleone.

Kwa sasa, Mganda huyo ameonekana
kupoa kidogo, lakini habari nzuri ni kwam-
ba muda wowote ataachia albamu moja kati
itakayojulikana kama ‘I am Joseph’.

Mtayarishaji wake wa muziki Hanning-
ton Bugingo amedokeza wamekamilisha
ngoma sita, na wako studio wakimalizia nne
zilizobaki, kwani albamu hiyo inatakiwa iwe
na nyimbo 10.

Ilikuwa itoke Oktoba 9, siku ya kuadhimi-
sha Uhuru wa Uganda, lakini haikuwezeka-
na, muda wowote sasa mashabiki wa msa-
nii huyo Afrika Mashariki na Kati wajiandae
kwani huwa habahatishi.

Big, hao
nyuki toleo la
mwisho nini?

RAPA Sean Michael Leonard Anderson ali-
maarufu Big Sean mwenye umri wa miaka
33 kutoka mitaa ya Santa Monica California
nchini Marekani, siku ya jana alitrendi sana
mitandaoni baada ya kupost picha kwenye
mtandao wa Instagram akiwa amegandwa
na kundi la nyuki wakati ana shuti video
yake mpya ya “What A Life”.

Big Sean anadai kwamba nyuki hao wali-
kuwa Elfu 65,000 mwilini mwake.

Akaongeza kusema alikuwa na upendo
kwa mzinga wa nyuki, na hataki kufikiria
suala hilo kama lilikuwa na athari kwake au
ujinga.

Sasa mashabiki wengi, wakiwamo Wa-
bongo, ambao wanawajua nyuki walivyo
wakorofi, wanajiuliza ni nyuki wa aina gani
hao? Nyuki haumi? Nyuki wa Afrika na wa
Marekani wana utofauti? Au nyuki toleo la
mwisho?

LAY
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CONTE AITAMANI UNITED

KOCHA wa zamani wa Juventus, Chelsea na Inter
Milan, Antonio Conte, “atapenda” kuchukua usukani
pale Manchester United iwapo klabu hiyo ya Ligi Kuu
England itamfuta kazi, Ole Gunnar Solskjaer. (The
Transfer Window Podcast via Star)

FONSECA ANUKIA NEWCASTLE

KOCHA wa zamani wa AS Roma, Paulo Fonseca
mwenye umri wa miaka 48, yuko tayari kuteuliwa na
Newcastle United baada Frank Lampard kujiondoa
katika mbio za kuchukua mikoba ya Steve Bruce pale St
James’ Park. (Mirror)

EVERTON YAMTAKA SANCHEZ

..EVERTON inajiandaa kufanya uhamisho kwa ajili.ya
mshambuliaji wa Inter Milan na Chile, Alexis Sanchez
mwenye umri wa miaka 32, huku nyota huyo wa zamani
Arsenal na Manchester United akiwa huru kuondoka
katika klabu ya Italia ifikapo Januari. (InterLive)

CHELSEA, NIGUEZ KIMEUMANA

CHELSEA haitatekeleza azimio lake la awali la kumpa
mkataba wa kudumu wa pauni milioni 34, kiungo wa
kati wa Atletico Madrid mwenye umri wa miaka 26, Saul
Niguez. (La Razonh)

DE BEEK NA MADRID

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Timu ya
Taifa ya Uholanzi, Donny van de Beek mwenye umri
wa miaka 24, amemwomba wakala wake kufanikisha
uhamisho wake wa kuhamia Real Madrid. (Sun)

SMALLING NJIA MOJA

MLINZI, Chris Smalling mwenye umri wa miaka 31,
anaweza kuwa mmoja wa wachezaji watakaoondoka AS
Roma ifikapo Julai mwakani. (Calciomercato)

RUDIGER AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Real Madrid na Bayern Munich kila mmoja
inaamini itampata Antonio Rudiger, mwenye umri wa
miaka 28, ambaye mazungumzo kuhusu mkataba wake
na Chelsea yamekwama. (ESPN)

FOFANA NYOTA IMENG’AA

NYOTA wa Leicester City, Wesley Fofana mwenye
umri wa miaka 20, anazivutia klabu za Manchester
United na Newcastle. (But! Football Club via Sport
Witness)

LACAZETTE AZUIWA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, atakataa ofa yoyote
ya kumuuza mshambuliaji wake Mfaransa Alexandre
Lacazette mwenye umri wa miaka 30, ifikapo Januari
na badala yake atamruhusu kuondoka akiwa huru mara
mkataba wake utakapomalizika msimu ujao. (Sumn)

DEMBELE ANUKIA EPL

KLABU ya Manchester City, Tottenham, Liverpool na
Newcastle zinamtaka winga Mfaransa, Ousmane Dem-
bele mwenye umri wa miaka 24, ambaye ana uweze-
kano wa kuondoka Barcelona msimu ujao. (90Min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

DONARUMMA

® @ ® Golikipa huyo anafikiria kuondoka klabu-
ni hapo baada ya kukosa...

PARIS, Ufaransa

OLIKIPA, Gianluigi Don-

narumma ataondoka

Paris Saint-Germain iwapo

ataendelea kutumika kama
kipa namba mbili mbele ya Keylor
Navas, kwa mujibu wa Calciomer-
cato.

Uhamisho wa Donnarumma ku-
tua pale Paris Saint-Germain ulita-
wala vichwa vya habari katika miji
huo mkuu wa Ufaransa wakati wa
kipindi cha majira ya joto kilicho-
pita.

Kipa huyo alitua Ufaransa baada

ya kumaliza mkataba wake na AC
Milan ya Italia na akakataa kusaini
mkataba mpya na hivyo kuondoka
kama mchezaji huru.
Donnarumma alikuwa se-
hemu ya usajili mkubwa
hapo PSG, ambao pia
uliwahusisha wachezaji
wakubwa kama Lionel
Messi na Achraf Hakimi.

Lakini sasa kwa mujibu wa ri-
poti hiyo, Donnarumma tayari
anafikiria kuhusu majaliwa yake na
miamba hao wa Ligue 1, kwa saba-
bu ya kutopewa nafasi ya kucheza

mara kwa mara.

Ripoti hiyo imebainisha go-
likipa huyo namba moja wa Timu
ya Taifa ya Italia, hana furaha na
namna kocha Mauricio Pochettino
anavyomchukulia, kwani nia yake
ni kucheza kila mechi.

Tangu Donnarumma atue hapo
PSG amekuwa golikipa chaguo la
pili mbele ya Navas kitu ambacho
hakimfurahishi.

Tayari kipa huyo kwa sasa ana-
husihwa na Juventus pamoja na
Barcelona ambao wanafuatilia hali
yake kwa karibu.
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MECHI KALI

MANCHESTERUTD
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CHEZAK ASI

USHINDE

LONDON, England

LABU ya Chelsea inaandaa
ofa ya euro milioni 60 kwa
ajili ya kuinasa huduma ya

beki wa Real Madrid, Ferland
Mendy katika dirisha la usajili la ma-
jira ya baridi, kwa mujibu wa jarida la
El Nacional.

Mendy alijiunga na Real Madrid aki-
tokea Lyon katika dirisha la majira ya
joto mwaka 2019 na amekuwa mche-
zaji muhimu katika kikosi hicho chini
ya makocha walioifundisha timu hiyo.

Chelsea ni timu pekee inayotaka
kumsajili mchezaji huyo baada ya ma-
jeraha ya muda mrefu yaliyomweka
nje kwa kipindi kirefu, huku taarifa
ikisema hatima yake bado haijajulika-
na ndani ya kikosi hicho.

Akiwa Real Madrid, Mendy ame-
cheza mechi 71 huku akifunga mabao
matatu na kutoa asisiti nne katika kip-
indi chote alichowatumikia Blancos
hao.

Chelsea wanamtaka beki huyo ili
kuziba nafasi zilizoachwa na Emerson
aliyetimkia Lyon, huku mkataba wa
Alonso ukitarajia kukamilika mwis-
honi mwa msimu huu.

“150*87# |

Arteta aanza tambo

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema Arsenal ili-
onyesha namna gani anataka icheze
wakati ikiibuka na ushindi wa ma-
bao 3-1 dhidi ya Aston Villa, hapo juzi
[jumaa.

Washikabunduki hao walipata
ushindi wao wa tatu mfululizo waka-
ti wakiifumua Villa kwenye Ligi Kuu
England na kujivuta hadi nafasi ya
tisa kwenye msimamo, shukrani kwa
mabao ya Thomas Partey, Pierre-
Emerick Aubameyang na Emile
Smith Rowe katika mechi iliyoche-
zwa kwenye dimba la Emirates.

Arsenal walikuwa mbele kwa
mabao mawili kuelekea kipindi
cha kwanza na kuwafanya wapige
mashuti 14 katika lango la Aston Villa
- ikiwa ni mara ya kwanza kuwazuia
wapinzani wao kutopiga shuti lan-

goni mwao tangu Mei, 2018 dhidi ya
Burnley.

Ushindi huyo umeifanya Arsenal
kufikisha mechi sita bila kupoteza
kwenye Ligi Kuu England na Arteta
alionyesha kuridhishwa na kiwango
alichokishuhudia.

“Namna tulivyoanza mchezo na
tulivyoendelea ilikuwa nzuri sana,”
alisema akiiambia BBC Sport.

“Tuliwashambulia kwa kasi kub-
wa, tulishinda kila nafasi. Tulikuwa
wabunifu na tishio. Najisikia fahari
kwa namna tulivyocheza. “Hivi ndi-
vyo nataka timu icheze. Hapo ndio
tunapokuwa bora, tunapocheza kwa
ubora na umakini mkubwa na tu-
naweza kutengeneza mashambulizi.

“Tulikuwa karibu pamoja. Uamuzi
wetu ulikuwa mzuri sana. Tulikuwa
na wachezaji wazuri na tulicheza
kwa utulivu mkubwa.”
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TFF

Na Saada Akida

HIRIKISHO la Soka Tanza-

nia (TFF), limeandika barua

kwenda katika Shirikisho la

mchezo huo barani Afrika
(CAF), ili kuomba kusogezwa mbele
kwa mchezo wa marudiano wa
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho kati ya wenyeji Al Ahly
Tripoli dhidi Biashara United ya
hapa nchini.

Awali mchezo huo ulipangwa ku-
chezwa jana jioni, lakini TFF imei-
omba CAF kusogeza mbele hadi
Oktoba 27, mwaka huu ili kuruhusu

BARUA

Biashara United iliyoshinda mabao
2-0 katika mechi ya kwanza kufika
jijini Benghazi.
Taarifa iliyotolewa na Ofisa
Habari na Mawasiliano
wa TFF, Clifford Ndimbo
imesema shirikisho hilo kwa
kushirikiana na Wizara ya
Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo inaendelea na mchakato
wa kufanikisha Biashara
United inasafiri kwenda ku-
kamilisha ratiba inayowaI;(_?_-
ili.

Ndimbo alisema licha ya kupata

ndege ya kukodi, Biashara United
ilishindwa kuondoka kutokana na
kukosa vibali vya anga vya kimataifa
vya Sudan, Sudan Kusini na kile
cha kutua Benghazi , utapochezwa
mchezo huo.

“Mamlaka za Sudan, Sudan Kusini
na Libya, anga zao hazifanyi kazi siku
za [jumaa na Jumamosi,” alisema
Ndimbo.

Mwenyekiti wa Biashara United,
Selemani Mataso aliliambia gazeti hili
hatima yao iko chini ya TFF ambayo
inashirikiana kwa karibu na Wizara ili
kufanikisha safari yao.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, DK. Philip Mpango (kulia), akimkabidhi mpira mwa-
muzi wa soka, Raphael Ikambi, kama ishara ya ufunguzi wa Michezo ya 35 ya Shirikisho la Michezo ya Wizara

Mtibwa: Kagera ilituzidi mbinu

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya timu yake kuchapwa bao
1-0 na Kagera Sugar, Kocha wa ma-
golikipa wa Mtibwa Sugar, Soud Slim,
amesema kutofuata maelekezo ndio
sababu ya wao kupoteza mchezo huo
uliochezwa kwenye Uwanja wa Kai-
taba, Bukoba juzi.

Slim aliliambia gazeti hili wachezaji
wao walishindwa kuzitumia vyema
nafasi walizokuwa wanazitengeneza
na kuwapa faida wenyeji wa mchezo

huo ambao hawakuonyesha kiwango
cha juu.

Kocha huyo aliongeza licha ya
kupoteza mchezo huo, hawajakata
tamaa ya kuwa kwenye mbio za ku-
wania ubingwa kwa sababu bado ligi
hiyo ni ‘changa’.

“Kagera ilijipanga vizuri, wachezaji
wetu walizidiwa mbinu na mahasimu
wetu mpaka ikapelekea kufungwa
goli moja, kikubwa tunakwenda
kujipanga kwa ajili ya mchezo
ujao, tunawaomba mashabiki wetu

wasikatishwe tamaa na matokeo
hayo,”alisema Slim.

Kocha huyo aliongeza msimu huu
ligi imekuwa na ushindani zaidi kwa
sababu kila timu imejipanga kufanya
vizuri katika kila mchezo ili kufikia
malengo.

“Ahadi na motisha zilizoahidiwa na
wadhamini wa Ligi Kuu Bara msimu
huu zimechangia kuleta ushindani,
nasi tutaendelea kupambana, tu-
narudi nyumbani kujipanga,” Slim
aliongeza.

SPORTPESA
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BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Twente vs NEC Nijmegen

Atalanta vs Udinese

Nice vs Lyon

St Mirren vs Rangers

Ufa vs Rubin Kazan

Royal Antwerp vs Brugge
Barnsley vs Sheffield Utd

Sevilla FC vs Levante

FC Luzern vs St. Gallen

Cambuur vs Feyenoord

Vitesse Arnhem vs GO Ahead Eagles

Fiorentina vs Cagliari

West Ham vs Tottenham

Lens vs Metz

Lorient vs Bordeaux

Brentford vs Leicester

Reims vs Troyes

Antalyaspor vs Basaksehir

Verona vs Lazio

Rennes vs Strasbourg

FC Koln vs Bayer Leverkusen

Akhmat Grozny vs Ural Yekaterinburg

Randers vs Aarhus

Nottingham vs Fulham

Ceske Budejovice vs Slavia Prague

Dynamo Kiev vs SC Dnipro 1
Anderlecht vs Kfco Wilrijk

Barcelona vs Real Madrid

Pacos Ferreira vs FC Arouca

FC Basel vs FC Lugano
Ajax vs PSV Eindhoven

RB Salzburg vs Sturm Graz

Monaco vs Montpellier

SuperSport Utd vs Kaizer Chiefs

Stuttgart vs Union Berlin

Manchester Utd vs Liverpool

Fenerbahce vs Alanyaspor

Zenit St Petersburg vs Spartak Moscow

Roma vs Napoli

Midtjylland vs Sonderjyske

Betis vs Rayo Vallecano

Racing Genk vs KAA Gent

FC Vizela vs Benfica

VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt

Groningen vs AZ Alkmaar

Inter vs Juventus

Marseille vs Paris St Germain

OH Leuven vs St Truiden

Atletico Madrid vs Real Sociedad

Portimonense vs GD Estoril

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe
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Kiungo wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Enekia Kasonga (kulia),
akipambana kuwania mpira dhidi ya nyota wa Namibia, katika mechi ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali za Kombe la Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Dobsonville, Sowe-
to, Afrika Kusini jana. Twiga Stars imetolewa katika michuano hiyo. PICHA: TFF

Na Shufaa Lyimo

- ]
Yanga, Azam FC mechi
ilivojaa hesabu Bara

malengo yao.

UONGOZI wa Yanga umesema unaendelea kujizatiti ku-
hakikisha inaibuka na ushindi katika mechi yao ya raundi
ya nne va Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara dhidi ya Azam
FC itakayochezwa Oktoba 30, mwaka huu kwenye Uwanja

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Meneja wa Yanga,
Hafidh Salehe, alisema wanataka kuona kikosi chao ki-
naendelea na kasi yake kama walivyofanya katika mch-
ezo wao uliopita dhidi ya KMC.

Saleh alisema kila mchezaji wa Yanga anafahamu
malengo waliyokuwa nayo msimu huu, hivyo kwao kila
mechi ni sawa na fainali.

“Lengo letu ni kupata pointi tatu kwenye kila mchezo
ambao tutacheza, kila mchezo kwetu ni fainali, hatubezi
timu hata moja na tunawaomba mashabiki wetu waend-
elee kutupa ushirikiano,” alisema Saleh.

Hata hivyo alisema wanaupa umuhimu mkubwa mchezo
huo kwa sababu wanakutana na timu yenye wachezaji
bora na wenye uzoefu wa mechi za kimataifa.

“Malengo yetu makubwa msimu huu ni kulibeba taji la
ubingwa wa Ligi Kuu, tunajua kuna ushindani, tutapam-
bana katika mechi zote, hatutabweteka, tunajua mbio za
kuwania taji hilo si rahisi, wakati wote tutapambana ili
kuipa timu mafanikio ya kweli,” meneja huyo alisema.

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kuendelea tena
leo kwa Ruvu Shooting kuwakaribisha Polisi Tanzania
kwenye Uwanja wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani na

Jiji FC kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma.

Simba, Jwaneng kumaliza ubishi

SaadaAudeanarcamineamianee - @ @ @ Msimbazi yatamba inataka ushindi
tena na kutoa burudani kwa...

AWAKILISHI pekee wa Tan-
zania  waliobakia  katika
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, Sim-

ba, wanatarajia kuwakaribisha Jwaneng
Galaxy kutoka Botswana katika mechi ya
marudiano ya michuano hiyo itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin
Simba itashuka dimbani ikiwa
na mtaji wa mabao 2-0 wal-
ioupata ugenini katika mchezo
wa kwanza ambao ulifanyika
mjini Gaborone wiki iliyopita.

Kikosi cha Jwaneng Galaxy kiliwasili
nchini kimya kimya tangu Oktoba 20,
mwaka huu na kilikuwa kinafanya ma-
zoezi yake kwenye Uwanja wa Isamuhyo
na jana jioni kilihamia kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Simba, Thierry Hitimana,
alisema wanabhitaji kufunga magoli ya
mapema ambayo yatawapa ushindi katika
mchezo huo wa marudiano na kujihakik-

ishia tiketi ya kutinga hatua ya makundi.

Hitimana alisema wataingia kivingine
katika mechi hiyo tofauti na walivyocheza
kwenye mchezo wa kwanza ugenini kwa
sababu wameimarisha uchezaji na wa-
nataka kuwapa mashabiki wao burudani
huku wakifikia malengo.

“Tunahitaji kushinda lakini kuhusu
idadi ya mabao hilo litafuata baadaye,
kikubwa ni kupata ushindi na kusonga
mbele, licha ya kupata ushindi nyumbani
kwao ila hatutaingia kwa dharau, tunawa-
heshimu na tunatarajia kwenda kutafuta
ushindi.

“Tunachoangalia kwa sasa ni kutafuta
nafasi ya kuingia hatua ya makundi, tume-
jipanga kuimarisha kiwango cha uchezaji
wetu ili kutoa burudani kwa mashabiki
wetu na kufikia malengo hayo,” alisema
Hitimana.

Aliongeza walitumia vyema dakika 90
za kwanza kwa kutumia vizuri nafasi za
mapema walizozipata, na sasa wanaingia

katika dakika 90 nyingine mpya ambazo
wataingia na mipango tofauti ili wasonge
mbele katika michuano hiyo.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Shomari
Kapombe, alisema wamejipanga vizuri
kukabiliana na Jwaneng Galaxy huku
wakiwa wameondoa kichwani matokeo
walioyapata walipokuwa ugenini Bot-
swana.

Kapombe alisema wanaimani wapin-
zani wao pia watakuja kivingine, licha ya
kucheza nyumbani wanakuja kivingine
kwa kuanza upya mchezo huo na kutafu-
ta ushindi ili kupata nafasi ya kuingia
makundi.

“Tumejiandaa kufanya vizuri na tu-
natambua wapinzani wetu hawatakuja
kama walivyokuwa kwao, ila hawatapata
nafasi kuharibu rekodi yetu, tutahakiki-
sha tunaendelea kutumia vyema uwanja
wetu wa nyumbani,” alisema Kapombe.

Aliongeza wachezaji wote waliokwenda
Botswana wako fiti na tayari kwa mchezo
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huo wa marudiano ambao wamejipanga
kuwapa burudani mashabiki na wana-
chama wao.

Wakati huo huo, Nipashe jana ilishuhu-
dia kiungo mshambuliaji wa Simba, Pape
Ousmane Sakho akirejea katika mazoezi
pamoja na wachezaji wenzake baada ya
kupona jeraha la mguu lililokuwa linam-
sumbua.

Daktari wa timu hiyo, Yassin Gembe,
alisema uwezekano wa nyota huyo ku-
wapo katika kikosi kitakachocheza mechi
ya leo ni mdogo kwa sababu hajawa fiti
kwa asilimia 100.

Simba imeanzia raundi ya kwanza
baada ya msimu uliopita kutolewa kwe-
nye hatua ya makundi na endapo itashind-
wa kusonga mbele katika michuano hiyo,
itahamishiwa kwenye mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.
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