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HABARI KITAIFA
Mfanyabiashara mdogo 
maarufu ‘Machinga’ 
akiwa amefunga banda 
lake kwenye vyuma 
vya kingo za daraja la 
magari akiendelea na 
shughuli zake, eneo la 
Mbezi Mwisho, Dar es 
Salaam jana, kitendo 
ambacho ni hatari kwa 
usalama wake. Pamoja 
na kuwapo kwa soko 
la wafanyabiashara 
wadogo lililojengwa na 
Manispaa ya Ubungo 
karibu na kituo kikuu 
cha Mabasi cha Magu-
fuli, bado baadhi yao 
wameendelea kufanya 
shughuli zao katika 
maeneo yasiyo rasmi. 
PICHA: SABATO KASIKA

Na Paul Mabeja, DODOMA 

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameeleza sababu ya 
serikali kununua magari ya 
kifahari na kwamba inafan-
ya mambo yake kwa mujibu 
wa mipango.

Amesema kuna baadhi 
ya watu wamekuwa wak-
iikosoa serikali kwa madai 
kuwa inanunua magari ya 
kifahari kwa ajili ya watend-
aji wake badala ya kununua 
matrekta.

Rais Samia alisema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa 
akizungumza kwenye kilele 
cha maadhimisho ya Si-
kukuu ya Wakulima kitaifa 
Nanenane iliyofanyika ka-
tika Viwanja vya Nzuguni, 
mkoani Dodoma.

Aliwapongeza wakulima, 
wafugaji na wavuvi kwa 
mchango mkubwa ya kulili-
sha taifa, utoshelezi wa 
chakula na kwamba jasho 
na nguvu zao zina thamani 
kwa kuifikisha Tanzania 
kiwango cha kujitolesheza 
kwa chakula kwa asilimia 
128.

“Nimekuwa nikisikia 
watu wanasema serikali in-
afuja fedha kwa kununua 
magari kwa ajili ya wa-
tendaji wake badala ya ku-
nunua matrekta kwa ajili 
ya wakulima, ndugu zangu 
serikali inafanya mambo 
yake kwa kuzingatia mi-
pango yake haizuki tu, bila 
kununua magari ya watend-
aji tunayofanya yote ni bure 
nani atakwenda kusimam-
ia,” alisema Rais Samia. 

Alisema, lengo la serikali 
ni kuhakikisha kuwa ifikapo 
mwaka 2030 serikali in-
apeleka matrekta 10,000 
pamoja na power tiller 
10,000 kwa wakulima.

“Vile vile serikali imeima-
risha hivi sasa huduma za 
ugani pamoja na vitendea 
kazi na sisi serikali tumejen-
ga maabara bora ya kilimo 

ambayo sampuli zote zi-
takuwa zinapita pale ifikapo 
mwaka 2026,” alisema.

“Serikali imejipanga 
kujenga uchumi jumui-
shi unaowezesha kuwai-
nua wananchi wote na 
unaowezesha kunufaika 
ipasavyo na jasho lao, uk-
weli ni kwamba wananchi 
wengi wapo kwenye sekta 
ya kilimo, mifugo na uvuvu 
ndio maana tuliongeza ba-
jeti ya kilimo kutoka Sh.  
bilioni 294 mwaka 2022/23 
hadi Sh. trilioni 1.2 ikiwa 
ni ongezeko la mara nne 
na Shilingi trilioni moja ya 
nyongeza kwa ajili ya kuen-
deleza wakulima,” alisema.

Alisema serikali ilitoa aha-
di na imeonyesha nia kwa 
vitendo kwamba wakulima 
na wafugaji ni kipaum-
bele na kwamba uwekezaji 
umeleta mageuzi kuongeza 
matumizi ya mbolea, mae-
neo ya umwagiliaji maji, 
usambazaji mbegu bora na 
kuanzisha vituo jumuishi 
vya zana za kilimo.

Pia, alisema serikali im-
eendelea na jitihada za 
kuboresha sekta ya kilimo 
kwa kujenga majosho 
pamoja na kutafuta masoko 
ya bidhaa na kujenga viwan-
da vya uchakataji nyama 
kwa ajili ya kusafirisha nje 
ya nchi.

“Lakini pia kwa kushiriki-
ana na taasisi za kifedha tu-
naendelea kuongeza utoaji 
wa mikopo yenye masharti 
nafuu na naomba taasisi 
za fedha zote kuendelea na 
utaratibu huo,” alisema.

Kuhusu jitihada zinazo-
fanywa na serikali, alisema 
ni kujenga uchumi jumui-
shi na kuongeza tija katika 
mazao mbalimbali ikiwamo 
mpunga na mahindi.

Kadhalika, serikali im-
etafuta masoko yenye 
bei nzuri kwa mazao ya 
wakulima na kwamba zao la 
mbaazi halikuwa na tham-

ani miaka mitatu minne ili-
yopita liliuzwa kilo Sh. 200 
na sasa ni Sh. 4,000 huku 
kokoa ilikuwa ikiuzwa Sh. 
700 hadi 900 na sasa ni Sh. 
30,000, ikiwa ni kutokana 
na mbinu zilizofanywa ili 
kuwawezesha wajitegemee.

“Tunafanya yote haya 
kwa kudhihirisha kwamba 
serikali imedhamiria ku-
jenga uchumi jumuishi kwa 
kuwezesha wakulima, wafu-
gaji na wavuvi. Si kwamba 
tumemaliza matatizo yote, 
lakini tumepiga hatua kub-
wa mfano tija ya mchele 
imeongezeka tani 1.25 hadi 
tani nne kwa hekta na ma-
hindi     ilikuwa tani mbili na 
sasa ni     4.5.        Lengo ni 
kufika tani saba kwa mpun-
ga na mahindi tani tano,” 
alisema.

“Hayo yamechangia kutu-
wezesha kiwango cha uzal-
ishaji wa mazao ya chakula 
17.1 msimu wa 2021/22 hadi 
tani milioni 20.4 mwaka 
2023/24 ni ongezeko la asil-
imia 19, haya ni maendeleo 
makubwa kwa uchumi 
wetu.

“Mifugo uzalishaji wa 
malisho na mbegu za mal-
isho kwenye mashamba 
ya serikali umeongezeka 
kutoka tani 22.7 mwaka 
2022/23 tani 127.7 mwaka 
2023/24 huku vyakula vya 
mifugo vilivyosindikwa 
umeongezeka kutoka tani 
1.6 mwaka 2022/23 tani 
1.9 mwaka 2023/24, uzal-
ishaji wa mbegu za samaki 
umeongezeka kutoka tani 
506,000 hadi 517,896 ze-
nye thamani trilioni 3.34,” 
alisema.

Rais Samia alisema seri-
kali imeanzisha programu 
ya BBT kwenye uvuvi na 
wametoa mkopo kwa wa 
Sh. bilioni 1.1 kwa vikundi 25 
kwenye sekta hiyo, lengo ni 
kupata chakula na kitoweo 
na kuongeza mchango 
wake kwenye Pato la Taifa, 

kutoa ajira na kupatikana 
malighafi za viwandani.

“Tukaoelekea mbele 
lengo la kujenga uchumi ju-
muishi ni kuongeza tija ka-
tika sekta za uzalishaji kwa 
kuongeza kipato kwa wa-
nanchi, tutaendelea kuten-
geneza ajira kwa vijana ku-
jiajiri au kuajiriwa,” alisema 
Rais Samia. 

Awali, Waziri wa Kilimo 
Hussein Bashe, alisema Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), inaitaka 
wizara hiyo ifikapo 2025/26, 
sekta hiyo iwe imefikia asil-
imia 130.

Alisema katika mauzo 
yatokanayo na mazao ya 
kilimo wamepanga ku-
fikia  Dola za Marekani bil-
ioni 2.6 mwaka huu kutoka 
mauzo ya Dola za Kimareka-
ni bilioni 2.3 za mwaka jana.

Utaratibu wa serikali ku-
toa ruzuku ya mbolea ume-
saidia kuongeza matumizi 
kutoka tani 360,000 hadi 
900,000.

Kadhalika, alisema wizara 
yake inakwenda kuwatoa 
watu wote waliovamia mae-
neo ya serikali hususani ya 
kilimo.

“Mheshimiwa Rais tunak-
wenda kuwatoa wote wal-
iovamia maeneo ya serikali 
hususani yale ya kilimo ya 
Taasisi ya Kilimo Tanzania 
(TARI) na Nanenane kwani 
uvamizi wa maeneo ya 
serikali umefika mwisho,” 
alisema.

Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega, alisema 
kutokana na changamoto 
ya  ugonjwa wa kideri am-
bayo imekua ikiwakabili 
wafugaji wa kuku, na kwam-
ba katika kukabili jambo 
hilo mwaka huu wamepan-
ga kutoa chanjo bure.

Alisema pia wizara hiyo 
mwaka huu imepanga kue-
ndelea kukopesha wavuvi 
boti 450 pamoja na vizimba 
vya ufugaji samaki 900.

Ma-RC, ma- DC wapewa 
maagizo mazito
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKUU wa mikoa na wilaya nchini, wam-
etakiwa kusimamia matumizi ya vifaa vya kil-
imo vinavyonunuliwa na serikali ili vitumike 
kwa ajili ya shughuli zinazolengwa na kusaidia 
kuongeza tija kwenye uzalishaji wa mazao.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alisema 
hayo jana alipokuwa anafunga Maonesho ya 
Wakulima (Nanenane) Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini kupitia hotuba yake iliyosomwa 
kwa niaba yake na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na wenye ul-
emavu, Ridhiwan Kikwete 

Majaliwa aliwataka viongozi hao kuwasi-
mamia maofisa ugani na maofisa kilimo wa 
maeneo yao ili kuhakikisha wanatekeleza ma-
jukumu yao ya kutoa elimu ya kilimo bora kwa 
wakulima ili kuongeza uzalishaji.

Pia aliwataka viongozi hao kusimamia mae-
neo yote yenye miundombinu ya umwagiliaji 
ili yatumike vizuri kati ya wakulima na wafu-
gaji bila kuibua migogoro.

Waziri Mkuu aliitaka Tume ya Taifa ya Um-
wagiliaji inapoandaa maandiko ya skimu za 
umwagiliaji kwenye maeneo ambayo kuna 
wafugaji, ihakikishe zinawanufaisha pia wafu-
gaji kwa kuwaandalia maeneo ya kunyweshea 
mifugo. “Lakini pia Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
iwawezeshe wafugaji kupata chakula bora cha 
mifugo hasa samaki ili kuongeza tija kwenye 
uzalishaji na msaidiane kudhibiti migogoro 
kati ya wakulima na wafugaji,” alisema Ma-
jaliwa.

Aidha, aliagiza shule zenye maeneo makub-
wa zipande mazao kama maharage lishe na 
matunda mbalimbali ili kuimarisha lishe kwa 
wanafunzi huku akisema mikoa yenye uzal-
ishaji mkubwa wa chakula ndiyo yenye via-
shiria vingi vya udumavu wa watoto.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Alexan-
der Mnyeti, aliwataka wafugaji wote nchini 
kuzingatia sheria katika maeneo yote ambayo 
wanaishi ikiwamo kuepuka kuingiza mifugo  
kwenye mashamba ya wakulima, hali ambayo 
husababisha migogoro na wakulima.

Pia aliwataka wafugaji kufuga mifugo yao 
kisasa ili kuongeza tija ya mifugo hiyo ikiwa-
mo kuboresha bei ya mifugo na mazao yake 
ili sekta hiyo iwe moja ya sekta zinazoongoza 
kwa kuliingizia taifa mapatao. Alisema mfu-
gaji yeyote kama anataka kufuga ni lazima 
awafuate viongozi wa serikali za vijiji na mitaa 
ili wampatie eneo lililotengwa kwa ajili ya shu-
ghuli hiyo kwa maelezo kuwa kwa sasa asilimia 
kubwa ya vijiji nchini vimewekewa mpango 
wa matumizi bora ya ardhi.

Alisema utaratibu wa wafugaji kuhama-
hama na makudi ya mifugo hautakiwi badala 
yake wafugaji wanatakiwa kuchangia kwenye 
maeneo yeliyotengwa. “Sisi wizara tunaen-
delea kutoa elimu kwa wafugaji kuhusu uzal-
ishaji wa malisho, kugawa mbegu za malisho 
bora kwahiyo sisi kama Wizara hatutakuwa 
sehemu ya kuwatetea wafugaji wasiofuata she-
ria,” alisema Mnyeti.

Alisema takwimu za mifugo zinaonyesha 
kuwa kuna ongezeko kubwa la mifugo nchini 
akidai kuwa mpaka kufikia mwaka wa Fedha 
2023/2024 Tanzania kuna ngombe milioni 
37.9, mbuzi milioni 27.6, kondoo milioni 9.4, 
nguruwe milioni 3.9 na kuku milioni 100.3.

Akizungumza kwa niaba ya wakuu wa mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, alisema mikoa 
hiyo imekuwa ikiongoza kwa uzalishaji wa 
mazao mbalimbali hasa ya chakula, hivyo 
kuwa sehemu ya mikoa inayolisha taifa.

Alisema uzalishaji umekuwa ukiongezeka 
kutokana na serikali kuweka ruzuku kwe-
nye mbolea na elimu ya kilimo bora ambayo 
wakulima wamekuwa wakiipata mara kwa 
mara.

Rais Samia ataja sababu serikali
kununua magari ya kifahari
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49 watiwa mbaroni 
madai ya uhalifu wa 
nyumbani, ujangili
Na Agustino Kihombo, IRINGA 

JESHI la Polisi mkoani Iringa limewakamata 
watuhumiwa 49 wa makosa mbalimbali ya ki-
halifu, ukiwamo uvunjaji, uwindaji haramu, 
utapeli na matumizi ya dawa za kulevya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa 
umma jana na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ir-
inga, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi 
(SACP) Allan Bukumbi, watuhumiwa hao wa-
likamatwa wakati wa operesheni na msako wa 
wahalifu.

Alisema mbali na watuhumiwa hao, kuna kesi 
ambazo Jeshi la Polisi limepata mafanikio kwa 
washtakiwa kufikishwa mahakamani na kuhu-
kumiwa kifungo na wengine kulipa fidia.

“Jeshi la Polisi limemkamata Faustine Salesi 
(45), mkulima na mkazi wa Pawaga, akiwa na 
wenzake wanne wakiwa na bunduki mbili aina 
ya gobore, silaha nyingine za kienyeji ambazo ni 
visu, panga na shoka pamoja na nyara za seri-
kali ambazo ni nyama ya swala, digidigi na ngiri.

“Silaha hizo wamekuwa wakizitumia katika 
matukio mbalimbali ya ujangili katika Hifadhi 
ya Taifa Ruaha,” alisema Kamanda Bukumbi.

Alisema jeshi hilo limekamata mtuhumiwa 
aitwaye Ujuzi Msangailwa (22), mkulima na 
mkazi wa Nyakavangala akiwa na mawe matatu 
ya madini ya dhahabu bandia, eneo la Kituo 
Kikuu cha Daladala Kata ya Makorongoni, Man-
ispaa na Mkoa wa Iringa ambayo alikuwa akiya-
tumia kutapeli watu katika maeneo mbalimbali 
ya Manispaa ya Iringa, akiwarubuni kuwa ni ma-
dini. Inadaiwa ametoka nayo Nyakavangala.

Kamanda Bukumbi alisema wamemkamata 
Bashir Lupondo (18), dereva bajaji na mkazi wa 
Makorongoni na wenzake kumi (10), wakiwa na 
misokoto 257 ya bangi katika debe.

“Moja ya mafanikio tuliyopata kwenye kesi 
ambazo zilifikishwa mahakamani ni kwa 
watuhumiwa saba kutiwa hatiani na kuhuku-
miwa adhabu mbalimbali vikiwamo vifungo na 
wengine kulipa fidia,” alisema Bukumbi.

Alitaja watu hao kuwa ni Mwasema Rashid 
(37), fundi bomba, mkazi wa Dar es Salaam, ali-
yehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kosa 
la kusafirisha dawa za kulevya aina ya heroin 
kwa kumeza kete 58 akitokea Zambia kuelekea 
Dar es Salaam.

Wamo pia Moses Kidago, mkulima na mkazi 
wa Idodi, aliyehukumiwa kifungo cha miaka 
20 gerezani kwa kosa la kupatikana na nyara 
za serikali katika Hifadhi ya Taifa Ruaha; Bariki 
Likolongo (58) mfugaji na mkazi wa Idodi ayehu-
kumiwa kifungo cha miezi minne au kulipa fidia 
Sh. 500,000; na Laiton Yeganise (30) mkulima 
na mkazi wa Kihesa aliyehukumiwa kifungo cha 
mwaka mmoja gerezani, wote wawili kwa kosa 
la wizi wa mabomba ya madaraja eneo la Wen-
da katika mradi wa barabara ya Ihemi-Mgama.

Wengine ni Thomas Nyato (21), mkulima wa 
Mgololo, aliyehukumiwa kifungo cha miaka 
mitano jela, Mussa Nziku (28), mkulima wa Kin-
yanambo, aliyefungwa miaka mitatu na Chaguzi 
Magoda (47), mkulima wa Luganga, aliyehuku-
miwa kifungo cha mwaka mmoja, wote kwa 
kosa la kuua bila kukusudia.

“Kwa upande wa doria na misako inayoen-
delea kufanyika, tumemkamata mtuhumiwa 
wa matukio ya uvunjaji, Raymond Kalolo (27), 
mkulima na mkazi Frelimo Manispaa ya Iringa 
na watuhumiwa wengine (31) wakiwa na mali 
mbalimbali za wizi ambazo ni pikipiki sita, go-
doro chakavu, mafuta lita 60 yanayotumika ka-
tika minara ya simu, presure cooker mbili, spika 
kubwa moja, baiskeli ndogo nne, vitasa vya 
madirisha ya vioo 78, runinga tatu za inchi32, 
aina ya hometech na aborder, microwave mbili 
na sabufa aina ya sea piano nne,” alisema.

Waziri ang’aka video ‘hausigeli’ 
kulisha wanafamilia haja kubwa

Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani, Daniel 
Sillo akiwahutubia 
wakimbizi kutoka nchini 
Burundi, waliopo katika 
kambi ya Nduta, wilay-
ani Kibondo, mkoani 
Kigoma juzi, kuhusu 
umuhimu wa urejeaji 
wa hiari nchini mwao, 
wakati wa kampeni ya 
“njoo utuambie” yenye 
lengo la kuhamasisha 
wakimbizi warudi nchini 
kwao, iliyoishirikisha 
Serikali ya nchi hiyo 
na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia 
Wakimbizi Duniani 
(UNHCR). PICHA: ADELA 
MADYANE

Na Romana Mallya

VIDEO inayomwonesha 
msichana akidai kulisha 
wanafamilia chakula kili-
chochanganywa na haja 
kubwa na ndogo, imem-
wibua Waziri Dorothy Gwa-
jima, akiagiza kuchukuliwa 
hatua dhidi ya waliomwajiri 
mtoto huyo kufanya kazi za 
ndani.

Waziri huyo wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maal-
um amesema ajira kwa 
mtoto huyo, pia kupigwa 
picha mjongeo na kusamba-
zwa mitandaoni, ni unyan-
yasaji, hivyo waajiri wake 
wasakwe ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe dhidi yao. 
Juzi kulisambazwa kipande 
cha video katika mitandao 
ya kijamii, kikimwonesha 
msichana huyo ambaye 
hajavuka umri wa utoto, 
akihojiwa na waajiri wake 
- mwanamume na mwan-
amke, wakimtuhumu kufan-
ya “vitendo vichafu” ndani 
ya nyumba yao.

Wakati wa mahojiano 

hayo ambayo zaidi yalifany-
wa na mwanamume, wan-
amwuliza maswali kadhaa 
kuhusu vitendo anavyofan-
ya katika nyumba yao hiyo; 
naye anajieleza kuwa ame-
kuwa akiweka haja kubwa 
katika chakula.

Vilevile, mtoto huyo ana-
dai amekuwa anaweka haja 
ndogo katika chai, kutemea 
mate maji ya kunywa an-
apoagizwa kuwapatia wana-
familia na amekuwa akitoka 
nyumbani kwenda kuingili-
wa kinyume cha maumbile 
na madereva wa pikipiki 
za kubeba abiria, maarufu 
bodaboda.

Muda mfupi baada ya 
kusambazwa kipande hicho 
cha video, Waziri Dorothy 
alikemea na kulaani kitendo 
cha waajiri hao kumrekodi 
binti huyo na kusambaza 
video mitandaoni.

Dk. Dorothy pia alisema 
kitendo cha kumwajiri mto-
to huyo kinakiuka sheria. Ni 
utumikiswaji watoto una-
okatazwa kisheria - Sheria 
ya Ulinzi wa Mtoto wa Mwa-
ka 2009 na mikataba ya ki-

mataifa na kikanda ambayo 
Tanzania imeridhia kulinda 
haki za watoto.

Katika taarifa yake jana, 
Dk. Dorothy alisema: “Hivi 
karibuni, kuna video imesa-
mbaa katika mitandao ya ki-
jamii ikimwonesha binti am-
baye ni msaidizi wa kazi za 
ndani akihojiwa na waajiri 
wake kuhusu tuhuma za 
kuwalisha chakula kichafu 
na kuchafua nguo za watoto 
anaowalea katika familia 
hiyo. “Wizara inakemea na 
kulaani kitendo cha kum-
hoji, kupiga picha na kusam-
baza katika mitandao ya ki-
jamii, kwani ni kinyume cha 
Sheria ya Mtoto Sura ya 13 
Sehemu ya 33(1),:

Waziri Dorothy alisema 
kwa mujibu wa kifungu cha 
12 cha sheria hiyo ya mtoto, 
ni kosa la jinai kumwajiri 
mtoto kwa shughuli yoyote 
inayoweza kuwa na mad-
hara kwa afya yake, elimu 
yake na afya yake ya akili au 
makuzi yake kimaadili.

Alisema adhabu ya kosa 
hilo chini ya kifungu cha 14 
cha sheria hiyo ni kifungo 

cha hadi miezi sita gerezani 
na faini ya hadi Sh. milioni 
tano au kifungo na faini kwa 
pamoja.

“Nitumie fursa hii ku-
waasa wananchi wote kuto-
fumbia macho vitendo hivi 
na kutoa taarifa ya matukio 
kama haya katika Kamati 
za Ulinzi wa Wanawake na 
Watoto zilizoko katika kila 
mtaa, kijiji, kata na ofisi za 
ustawi wa jamii katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa 
pamoja na Dawati la Jinsia 
na Watoto katika vituo vya 
Jeshi la Polisi,” Dk. Dorothy 
alisema.

Waziri huyo alisema 
taarifa kuhusu tukio hilo zi-
tawezesha hatua za kisheria 
kuchukuliwa haraka, akiom-
ba wananchi wenye taarifa 
sahihi za mkoa, wilaya, mtaa 
na makazi ambako tukio 
hilo limetokea watoe taar-
ifa kwa utaratibu alioeleza 
awali.

Dk. Dorothy pia alitaka 
jamii kuzingatia sheria na 
maadili katika kushughu-
likia suala lolote linalohusu 
mtoto.

WHO yahadharisha kasi kuenea UVIKO-19
Na Moshi Lusonzo

SHIRIKA la Afya Duni-
ani (WHO) limehadharisha 
kuhusu maambukizi ya 
virusi vipya vya Uviko-19 
huku likisema ni hatari na 
vinasambaa kwa kasi.

Akizungumza na  vyom-
bo vya habari nchini Uswis 
juzi, 

Mkurugenzi wa WHO 
wa Maandalizi ya Kinga 
na Magonjwa ya Mlipuko 
na Majanga, Dk. Maria Van 
Kerkhove, alisema juzi 
Geneva, Uswisi kwamba 
maambukizi hayo mapya 
yameripotiwa katika nchi 
mbalimbali duniani.

Alisema uchunguzi uli-

ofanyika katika nchi 84, 
imegundulika katika sam-
puli za vipimo vilivyo-
chukuliwa, asilimia 10 zina 
virusi hivyo, huku nchi za 
Ulaya zikiongoza kwa asil-
imia 20.

Dk. Van Kerkhove alise-
ma viwango hivyo vya 
kusambaa kwa virusi vya 
UVIKO-19, vinabadilika kwa 
viwango kwa kila nchi jam-
bo ambalo ni hatari.

 Alisema virusi vya 
UVIKO-19 vinabadilika na 
kuwa vikali zaidi, hivyo 
kusababisha idadi ya watu 
wanaolazwa hospitalini 
kuongezeka katika nchi 
nyingi.

Kutokana na kasi hiyo, 

alisema WHO imetoa map-
endekezo kuhusu hatua 
za kuchukua ambayo nchi 
zote duniani zimetakiwa 
kutekeleza ili kuepuka 
maambukizi mapya ya 
ugonjwa huo.

Shirika hilo limezitaka 
serikali na watu binafsi ku-
chukua hatua kupunguza 
athari kwa kuweka mis-
ingi bora ya kupambana 
na ugonjwa huo. Pia limez-
ishauri serikali   kuwapa 
wananchi zana za kujilinda 
na kuwatunza watu walio-
athirika.

Pendekezo lingine, nchi 
zote zitumie mbinu mbal-
imbali kuwagundua na 
kuripoti wagonjwa wa-

naofikishwa hospitalini  na  
kutathmini hatari na uku-
bwa wa tatizo.

Aidha, nchi zimetakiwa 
kutathmini utayari wa mi-
fumo ya kukabiliana na 
maambukizi ya virusi hivyo 
na kwamba watu wasikae 
wakijua ugonjwa umek-
wisha bali waendelee ku-
pata chanjo.

Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Dk. Jerry 
Khanga, alisema katika 
miaka miwili, utoaji wa 
chanjo umepungua, hivyo 
kutokana na ripoti hiyo, 
kuna umuhimu watu kue-
ndelea kuchanja na wale 
waliopata wapewe ya chan-
jo ya pili.



Ijumaa Agosti 9, 20244

HABARI KITAIFA

Baba asotea bima ya mwanawe aliyepata ulemavu wa kudumu
Na Benny Kingson, TABORA

BABA wa mtoto Raphael Mdaki 
(6), Mrisho Mdaki, mkazi wa kijiji cha 
Isikizya, Uyui, mkoani Tabora, amem-
womba Rais Samia Suluhu Hassan kuin-
gilia kati suala la kulipwa fidia ya bima 
kutokana na kuzungushwa kwa muda 
mrefu baada ya ajali ya gari kumsaba-
bishia ulemavu wa kudumu mwanawe.

Inadaiwa kuwa mtoto Raphael ali-
gongwa miguu na gari aina ya Scania 
lenye namba za usajili  T396 ADB,   la 
Kampuni ya ATTT lililokuwa limebeba 
kokoto na kusababisha miguu yote ku-
katwa lakini mpaka sasa, hajalipwa fidia 
licha ya kudai kutumia fedha nyingi 
kwenye matibabu ya mtoto huyo.

Akizungumza mwandishi wa habari 
hii, Mdaki alisema tukio hilo lilitokea Feb-
ruari 10, 2023 katika barabara kuu itokayo 
wilayani Nzega wakati gari hilo likienda 
Tabora mjini.

Alisema gari hilo lililokuwa  likiendesh-
wa na Juma Kasenye (29) lilimgonga mtoto 
wake majira ya saa 8:50 mchana.

“Gari hilo lilitanguliwa na magari men-
gine matatu ambayo yote yalimpita mtoto 
wangu akiwa pembeni mwa barabara 
lakini lori hilo lilipomfikia lilimburuza na 
matairi ya nyuma yakamkanyaga miguu 
yote miwili na kusababisha kukatwa na 
sasa ana ulemavu,” alisema.

Mdaki alisema walifungua shauri le-
nye namba 4/2023 la Makosa ya Usalama 
Barabarani katika Mahakama ya Wilaya 
ya Uyui  Februari 21, 2023 na dereva huyo 
Kasenye alikutwa na hatia, hivyo kutozwa 

faini ya Sh.30,000 na kulipa 
kisha kuachiwa.

Alisema familia iliendelea 
kumtibu mtoto katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Tabora, Kitete kwa gharama 
zao.

  “Tulifuatilia madai ya 
fidia kwa mwajiri wa dereva 
kwa kutumia wakili ambaye 
aliandika madai ya Sh. mil-
ioni 50 ambako mmiliki huyo 
wa gari alitekeleza kwenda 
jijini Mwanza ambako kuna 
ofisi za bima yake kubwa,’ 
alisema.

Alisema Septemba, 2023 
walikwenda jijini Mwanza ka-
tika ofisi za bima na kutakiwa 

kurejea nyumbani Tabora hadi watakap-
opata taarifa na baada ya muda walipigiwa 
simu wakitakiwa kupeleka nyaraka zina-
zoonyesha mtoto ameumia kwa kiwango 
gani.

“Tuliwapelekea   nyaraka ikionesha 
mtoto ameumia kwa asilimia 100 na wal-
ituambia watawasiliana na ofisi yao makao 
makuu Dar es Salaam na baada ya muda, 
nikapigiwa simu wakaniuliza wanitumie 
Sh. milioni tano za fidia, niliwakatalia na 
nikawaambia pesa hiyo haitoshi kwa kuwa 
mtoto wangu wamemsababishia ulemavu 
wa kudumu,” alisema.

Mdaki alisema baada ya kuona  mambo 
yanakuwa magumu, walirudi kwa mmiliki 
wa kampuni hiyo kutaka kujua hatima yao 
na kubainisha kuwa wamekuwa wakizun-
gushwa na kuambiwa walikwishapelekwa 

Wakulima wakopeshwa trilioni 1.8/
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BENKI ya CRDB imesema ka-
tika msimu huu wa kilimo ime-
shakopesha zaidi ya Sh. trilioni 
1.81 ambazo ni sawa na asilimia 
43 ya mikopo yote ya kilimo 
iliyotolewa na taasisi za fedha 
kwenye sekta ya kilimo nchini.

Hayo yalielezwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya 
CRDB, Abdulmajid Nsekela 
wakati mgeni rasmi wa kilele 
cha maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wakulima, Nanenane Rais 
Samia Suluhu Hassan alipotem-
belea banda la benki hiyo jijini 
Dodoma jana.

Nsekela alisema kwa miaka 
mitatu iliyopita, hadi Julai 
2024, Benki ya CRDB imekope-
sha jumla ya Sh. trilioni 4.06 
kwenye sekta ya kilimo na Sh. 
bilioni 944.6 kati ya kiasi hicho, 
zimeelekezwa kwenye vyama 
541 vya ushirika (AMCOS) kwa 
ajili ya ununuzi wa pembejeo, 
ujenzi wa maghala na viwanda 
vya kuchakata mazao, ufugaji, 
uwekezaji kwenye misitu na 
uvuvi.

“Kwenye sekta ya mifugo na 
uvuvi, mpaka Julai 2024, Benki 
ya CRDB imekopesha Sh. bilio-

ni 70 na tumeingia makubaliano na Chama cha Wafu-
gaji Tanzania (CCWT) kutoa mikopo kwa wanachama 
wake ili wafuge kwa tija kwa kuweka miundombinu 
ya kunyweshea na kulima chakula cha mifugo. 

“Kule Zanzibar, Benki ya CRDB inatekeleza mpango 
maalum wa ‘Inuka na Uchumi wa Buluu’, ambao hadi 
Julai 2024, imeshakopesha zaidi ya Sh. bilioni 29 kwe-
nye Programu ya Inuka kwa wajasiriamali na Sh. bil-
ioni 28 kwenye uchumi wa buluu,” alisema Nsekela.

Kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Nsekela alisema Benki ya 
CRDB imeshiriki kujenga mfumo wa kidigiti wa usajili 
wa wakulima na  usambazaji mbolea ya ruzuku. 

Mfumo huo, Nsekela alisema unatumika kusa-
jili wakulima, waagizaji, wazalishaji wa mbolea na 
mawakala. 

“Mfumo huu wa usajili wa wakulima unahusiha 
upatikanaji kadi janja yenye kuwawezesha wakulima 
kufanya miamala ya kibenki (financial services) na 
huduma mbalimbali za kidigiti, ukiwamo utambuzi 
wa mkulima wakati wa uchukuaji ruzuku siku za uso-
ni,” alisema Nsekela.

Ili kuhamasisha ufugaji wa kisasa, mkurugenzi 
huyo alisema kampuni tanzu yake ya bima ya CRDB 
Insurance Company (CIC) inatoa bima ya mifugo 
inayotumia teknolojia ya kisasa ya kutambua pua 
ya mfugo kama ilivyo kwa alama za vidole kwa bin-
adamu. 

“Hii inatuwezesha kuwakopesha wafugaji kwa ku-
tumia dhamana ya mifugo yao,” alisema Nsekela. 

Nsekela pia alitumia nafasi hiyo kuelezea Programu 
ya Imbeju inayotekelezwa na taasisi yake ya CRDB 
Bank Foundation ikijikita kuwezesha vijana, wa-
nawake na makundi maalumu, wakiwamo wakulima 
na wafugaji kwa kuwapa elimu ya fedha na mafunzo 
ya ujasiriamali.

Programu hiyo ambayo hutoa fursa ya kuwafun-
gulia akaunti washiriki wa mafunzo, tayari imenufai-
sha zaidi ya watu 500,000 kwa mitaji wezeshi iliyoi-
toa mpaka sasa ambayo ni Sh. bilioni 10. 

Taasisi ya CRDB Bank Foundation pia inashirikiana 
na taasisi ya Sokoine University Graduate Entrepre-
neurship Cooperative (SUGECO) kuwezesha wahit-
imu wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) kwen-
da kufanya mafunzo kwa vitendo nje ya nchi.  

Katika utaratibu huu, kila mnufaika anapata mtaji 
wezeshi wa kati ya dola 3,500 za Marekani (Sh. mil-
ioni 8.7) mpaka dola 4,500 (Sh. milioni 11.29). 

Zaidi ya wahitimu 2,500 wanatarajiwa kunufaika 
na ushirikiano huu na wakirejea nchini upo utaratibu 
wa kuwawezesha kuwekeza katika kilimo cha kisasa 
na kuuza mazao yao ughaibuni.

Vilevile, CRDB Bank Foundation ina makubaliano 
na kampuni ya Tanzania Breweries Limited (TBL) ku-
toa elimu ya fedha na mafunzo ya kilimo cha kisasa 
kwa wakulima wadogo wa shayiri na kuwajumuisha 
rasmi katika mfumo wa benki. 

 “Tayari wakulima 64 wamenufaika na zaidi ya 
shilingi milioni 325 zimetolewa kama mtaji wezeshi 
na kupatiwa bima ya mazao.  “Vilevile, tumeingia 
makubaliano na kampuni ya Kagera Sugar na Kil-
ombero Sugar zinazoturuhusu kutoa mafunzo kwa 
wakulima wadogo wa miwa (outgrowers), kuwapa 
mitaji wezeshi ya kununua mbegu, viwatilifu na kuki-
dhi mahitaji mengine muhimu. Na tunawapa bima ya 
mazao pia,” alisema Nsekela. 

katika ofisi za bima ili walipwe, hivyo ha-
wako tayari kuzungumza nao.

Kutokana na hali hiyo, aliiomba serikali 
na wadau wengine wenye mapenzi  mema 
watakaoguswa na suala hilo, kumsaidia ku-
pata haki zao kwa kuzingatia mtoto huyo 
kwa sasa anaishi katika mazingira magu-
mu kutokana na ulemavu aliopata.

Pia alimwomba Rais Samia kuingilia kati 
sakata hilo ili mtoto wake aweze kupata 
malipo yake yote pia aweze kupata elimu 
na fedha za kumsaidia katika maisha yake.

Meneja wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania (TIRA) Kanda ya Ziwa, 

Richard Cheumbe, alipoulizwa kuhusu 
ucheleweshwaji wa malipo ya fidia kwa 
waathirika wa ajali za barabarani na vi-
wango vya fidia, alisema hutofautiana kul-
ingana na tukio husika.

Alisema ikitokea kuna kuchelewa in-
aweza kutokana na taratibu za ufuatiliaji 
ili kuhakikisha hatua zote za kisheria zin-
afuatwa.

Kuhusu viwango vya fidia, alisema in-
ategemeana na tathimini na kuwa mara 
nyingi waathirika wa ajali huwa na mat-
egemeo ya kupata fedha nyingi, hivyo 
kupokea fidia tofauti na uhalisia.

 “Tulifuatilia 
madai ya 
fidia kwa 
mwajiri wa 
dereva kwa 
kutumia 
wakili 
ambaye 
aliandika 
madai ya 
Sh. milioni 
50 ambako 
mmiliki huyo 
wa gari 
alitekeleza 
kwenda......
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RIPOTI MAALUM -2

Uzoaji taka ulivyogeuka 
kitendawili, tishio kwa afya
SEHEMU ya kwanza ya 
ripoti hii, ilieleza uondoshaji 
taka katika mitaa ya Jiji la 
Mwanza ulivyo kitendawili 
kigumu kwa mamlaka hiyo. 
Pia wananchi walieleza 
madhila wanayopata kutokana 
na tatizo hilo, yakiwamo 
magonjwa ya mlipuko. 
Endelea...

-----------------------------------

K
WA mujibu wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 
kifungu cha makosa yanayohu-
su  Uchafuzi wa Mazingira Na. 187(1), 

mtu yeyote ambaye (a) atamwaga vitu vyovyote 
vya hatari, mafuta, michanganyiko ya mafuta 
kwenye ardhi, maji, hewa au mazingira oevu, 
ametenda kosa na adhabu yake ni kutozwa 
faini isiyopungua Sh. milioni tatu na isiyozidi 
Sh. milioni 50 au kifungo kisichozidi miaka 12 
gerezani au vyote viwili kwa pamoja.

Kifungu kidogo namba (2) kinaeleza kuwa 
pamoja na adhabu yoyote ambayo Mahakama 
inaweza kutoa kwa mtu aliyetiwa hatiani kwa 
kukiuka masharti ya kifungu cha (1), Mahaka-
ma inaweza kumwamuru mtu huyo (a) kulipa 
gharama zote za kusafisha mazingira yali-
yochafuliwa na kuondoa uchafu.

Swali la kujiuliza mamlaka za serikali za mi-
taa zinafanya hivyo? Je, wanatambua kuwapo 
sheria hiyo?

Kifungu cha 114(a) cha Usimamizi wa Taka 
Ngumu, kifungu kidogo namba (1) kinasema  ili 
kuhakikisha taka ngumu zinapunguzwa kufikia 
kiwango cha chini katika maeneo yaliyo chini 
ya mamlaka yake, serikali za mitaa zinatakiwa 
kuagiza mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
(a) kwa aina tofauti za taka, takataka, mabaki 
au uchafu, zichambuliwe na kutenganishwa 
kwenye chanzo chake; (b) kuweka viwango vya 
kuongoza aina, saizi, umbo, rangi na vipimo 
vingine kwa ajili ya taka zinavyotumika.

Vilevile (c) kuweka utaratibu kwa kushiriki-
sha viwanda na sekta binafsi na asasi zisizo za 
kiserikali katika kupanga, kukuza weledi mion-
goni mwa wazalishaji, wachuuzi, wasafirishaji, 
watengenezaji viwandani na watu wengine 
kwa nia ya kupata jaa zinazofaa kwa taka na 
utenganishaji wa taka kwenye chanzo.

Kifungu kidogo namba (2) kinazitaka Mam-
laka za serikali za mitaa kwenye maeneo yake 
kufanya mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na (a) kuhakikisha tathmini ya athari kwa maz-
ingira inayofaa inafanyika kwa ajili ya shughuli 
zote kuu mpya zinazolenga kwenye usimamizi 
unaostahili wa taka ngumu;

(b) Zitasimamia taka ngumu zinazozalishwa 
kwa mujibu wa mipango endelevu iliyotolewa 
na serikali za mitaa husika; na (c) zitahakikisha 
uchambuzi wa taka unaostahili unafanyika 
pale kwenye chanzo na unazingatia viwango 
au vipimo vilivyoagizwa na serikali husika ya 
mitaa.

SHERIA INAFUATWA?
Wadau mbalimbali wa mazingira wanasema 

kwa asilimia kubwa, jijini Mwanza hatua za 
muhimu kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira zimekuwa hazifuatwi hali 
inayosababisha ongezeko la takataka ka-
tika mitaa na makazi ya watu, hivyo kut-
ishia afya za binadamu.

Katibu Mtendaji wa shirika lisilo la ki-
serikali la Synergistic Globe, Angelina 
Manyama, ambaye pia ni mkufunzi wa 
kozi ya uandishi wa habari za mazingira 
, Idara ya Uandishi wa Habari na Mawasi-
liano kwa Umma katika Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustino (SAUT) Mwanza, 
anasema kuna umuhimu wa serikali kuz-
ibana idara zinazohusika ili kutekeleza 
matakwa ya sheria hiyo.

Anasema katika shughuli za utekelezaji 
wa afua za mazingira kumekuwa na milo-
longo mirefu inayosababisha baadhi ya 
wadau kuendelea na programu husika, 
ikiwa ni pamoja na ushirikiano mdogo 
wa wananchi kwa wadau husika.

“Tumekuwa tukijitahidi kutoa elimu 
kwa jamii juu ya uhifadhi wa mazingira, 
tunaongea na viongozi mbalimbali ku-
hakikisha unawekwa utaratibu mzuri 
katika ukusanyaji taka lakini likija suala 
linalohusisha fedha   inakuwepo miz-
unguko mingi hadi wadau wanasitisha 
utekelezaji wake kwa kukosa ushirikiano 
wa kutosha,” anasema.

OFISA MAZINGIRA JIJI
Akizungumza kwa njia ya simu 

kuhusu tatizo hilo, Ofisa Mazingira wa 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza, Fanuel 
Kasenene, licha ya kuthibitisha kuwapo 
kwa tatizo la utupaji taka ovyo, anasema 
ongezeko hilo husabibishwa na kukua 
kwa shughuli za kiuchumi sambamba na 
ongezeko la watu.

Anasema jiji hilo kushika nafasi ya 
mwisho katika matokeo ya Wizara ya 
Afya inatokana na wingi wa watu na si 
kwamba ni chafu kiasi hicho. Anasema 

sheria  inamtaka mzalishaji wa kwanza 
wa taka kuwa na chombo maalum cha 
kuhifadhia taka na si kuzitupa.

“Mwanza Jiji na Ilemela pekee tuna 
zaidi ya watu milioni moja na wote hao 
wanazalisha taka na ukiona sehemu taka 
zinazalishwa kwa wingi jua kuna shu-
ghuli za kiuchumi zinaendelea. Ukisema 
tuishi bila kuzalisha taka inamaanisha 
hiyo jamii     imekufa cha msingi ni kuwa 
tunawekaje   mikakati  ya kila mtu kush-
iriki kwenye   nafasi yake kwa hilo suala 
siyo la serikali tu bali hata mzalishaji 
sheria inamtaka awajibike,” anasema 
Kasenene.

Alisema kwa Jiji la Mwanza pekee zinaz-
alisha takataka zaidi ya tani 357 kwa siku 
na kwa siku wanazoa tani 265 katika mae-
neo yote kupitia magari ya halmashauri 
aliyoyataja kuwa yanapita kwenye kata 
zote 18.

Kwa mujibu wa takwimu za ofisa huyo 
wa mazingira, zaidi ya tani 92 za taka zi-
nazozalishwa kwa siku hazizolewi sawa 
na tani 2,576 kwa mwezi katika Hal-
mashari ya Jiji la Mwanza pekee, hivyo 
kuwa sehemu ya taka zinazosumbua na 
kuhatarisha afya za wananchi.

Kuhusu maeneo ya kukusanyia taka 
yanayotakiwa kupangwa na serikali za 
mitaa, Kasenene alisema maeneo hayo 
yalikuwepo na kwa Jiji zima akitaja vituo 
kuwepo 22 na kuwa tatizo ni watu kulazi-
misha kutupa taka kwenye maeneo yasi-
yo ruhusiwa na wengine kutupa kwenye 
vyanzo vya maji.

“Sweya walikuwa na eneo karibu na 
SAUT. Eneo lingine liko ndani ya chuo na 
maeneo mengine kama Nyegezi kona na 
Luchelele lakini tatizo wazalishaji hawa-
taki kufuata utaratibu. 

Wakishazalisha  wanatupa taka zao 
ovyo, wanapeleka kwenye saiti na kwe-

nye sehemu za mito kwa sababu hawata-
ki kufuata utaratibu,” anasema Kasenene.

Kadhalika, Kasenene anathibitsiha ku-
tokuwapo wazabuni maalum kwa ajili 
ya kuondosha taka hizo katika makazi ya 
watu na kuwa wako kwenye mchakato 
wa kutangaza zabuni ili kusaidia katika 
zoezi hilo.

CHANZO MAWAKALA
Ofisa Mazingira, Kasenene anasema 

maeneo mengi jijini humo yamekuwa 
na mawakala wa kuzoa takataka kutoka 
kwenye makazi ya watu kupeleka katika 
vituo maalum, lakini tatizo kubwa lime-
kuwa ni ushirikiano mdogo kutoka kwa 
wananchi wenyewe.

Anasema uendeshaji wa taka hizo 
ngumu una gharama hivyo wananchi ha-
wataki kushiriki kulipia ushuru wa kuzoa 
taka kwa mujibu wa sheria

Katika kuzoa taka hizo, anasema kuna 
gharama zinazohitajika ikiwa ni pamo-
ja na ununuzi wa mafuta kwa ajili ya 
magari, ukarabati wa magari, vifaa vya 
kusafisha, gharama za usafirishaji, kulipa 
wafanyakazi na vibarua wanaotoa hudu-
ma pamoja na mawakala wanaosimamia 
kazi hiyo hivyo wananchi kutakiwa ku-
changia gharama hizo.

“Gharama wanazotakiwa kuchangia 
wananchi zinategemea na aina ya biasha-
ra wanazozifanya na kaya husika kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo za Mazingira 
kwa halmashauri ya Jiji ya 2017 kwa ya 
mjini   katikati ni Sh.5,000 kwa kaya na 
maeneo ya pembezoni ni Sh.3,000 kwa 
mwezi.,” anasema Kasenene.

Pia anasema baadhi ya masuala ya 
namna hiyo wananchi wanatakiwa ku-
washirikisha viongozi wao wa mitaa na 
kata ili kupata njia sahihi za kukabiliana 
na kero hizo za taka.

Taka zikiwa zimezagaa katika moja ya mitaa ya Jiji la Mwanza. PICHA: VITUS AUDAX
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Na Sabato 
Kasika

 Muungwana Lazima Nilonge

WATANZANIA jana wameadhimisha Sikukuu ya Nanenane ambayo 
kila mwaka hufanyika mwezi wa nane tarehe nane.

Maadhimisho haya hukutanisha wakulima wakubwa na wadogo 
kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania ambao hubadilishana uzoefu 
na kupata elimu ya kilimo bora.

Sherehe hizo hutoa fursa kwa wakulima wadogo kujifunza kutoka 
kwa wakubwa kwa lengo la kukifanya kilimo nchini kuwa na tija, na 
uzalishaji bora.

Hakika sherehe hizi hubadili mandhari ya maonesho na kufanya 
kuonekana kuwa kijani kutokana na mazao yanayostawishwa kwa 
kuzingatia njia bora za kilimo.

Kilimo cha kisasa na kile cha asili kinatofauti kubwa. Mathalani, 
cha asili kilikuwa kikizingatia mbegu za asili ambazo pamoja na 
mazao yake kuwa na ladha nzuri, lakini hayatoi mazao mengi.

Kwa kilimo cha kisasa ambacho kinatumia mbegu za kisasa zina-
zozalishwa kisasa, zinatoa mazao mengi na kinatoa mazao mengi 
katika sehemu ndogo ya ardhi na kwa muda mfupi.

Kumekuwapo na masomo ya mashamba ambayo huonesha jinsi 
kilimo cha kisasa kinavyosaidia kuzalisha mazao mengi na kwa 
muda mfupi hali inayosaidia kukabiliana na tatizo la njaa.

Sikukuu ya Nanenane huonesha pia ufugaji wa kisasa kuanzia wa 
kuku hadi wanyama na tofauti kubwa huonekana kati ya ule wa asili 
na wa sasa.

Kwa ujumla, maonesho ya Nanenane hutoa fursa kubwa ya wakuli-
ma kujifunza mpaka kwenye ufugaji wa samaki ambao kwa sasa 
umepamba moto na kutoa matokeo bora.

Wakulima hufundishwa jinsi ya kufuga kwa kutumia eneo dogo, 
ambalo hutoa mazao mengi na kuleta faida kubwa kwa mfugaji.

Kuna utaalamu wa kufuga samaki kwa kutumia matangi ya maji 
ambayo hukatwa katikati na kuokoa mtu kutumia eneo kubwa.

Ufugaji huu pia humsaidia mtu asiyekuwa na nafasi ya kutosha 
kwenye eneo lake kuendelea kufaidi matunda ya ufugaji na kupata 
kipato kinachomwezesha kumudu maisha ya kila siku.

Kwa wakulima na wafugaji, Siku ya Nanenane ni muhimu kwao 
kuendelea kupata ujuzi na kubadilishana uzoefu kwa wenzao wali-
opiga hatua na kufikia nafasi nzuri.

Kilimo kinalipa na kinaweza kubadili maisha ya mtu bila kutegemea 
ajira kutoka serikalini au kwenye kampuni binafsi.

Wengi waliojaribu kilimo, wameamua kuacha ajira na kujikita 
kwenye sekta hiyo kwa sababu wameona manufaa yake.

Kilimo cha matunda ni kati ya kilimo kilichobadili maisha ya 
wakulima wengi. Mathalani, matunda aina ya parachichi yamekuwa 
na soko kubwa ndani na nje ya nchi na kusababisha wafanyabiasha-
ra wengi kutoka nje ya nchi kwa mfano nchi jirani ya Kenya na Afrika 
Kusini kuja kuyafuata matunda hayo nchini moja kwa moja.

Kilimo cha maua pia kimetoa fursa kubwa ya soko la nje ya nchi 
na kubadili maisha ya wakulima wengi wa kilimo hicho. Hivi sasa, 
maua yana soko kubwa kutokana na kutumika kwenye mapambo 
ya sherehe mbalimbali, kwenye upambaji wa mikutano, ofisini na 
kwenye misiba.

Kina mama wengi wanamiliki mashamba ya maua na kufun-
gua kampuni zao na sasa wanaishi maisha mazuri bila kutegemea 
waume zao au ajira.

Pia, wamesaidia kutoa ajira kwa watu wengine kwa kuyaongezea 
thamani hasa kutengeneza mashada yanayotumika kupamba kwe-
nye sherehe mbalimbali.

Kilimo na ufugaji vimebadili maisha ya wengi na sasa wanaishi bila 
kupata mawazo ya wapi watapata pesa.

Machinga Mbezi Mwisho
wangepangwa upya 

SEHEMU kubwa ya eneo la kituo cha ma-
basi au  stendi ya daladala Mbezi Mwisho 
jijini Dar es Salaam, imevamiwa kwa ngu-
vu mpya na wamachinga.

Licha ya eneo lote la Mbezi mwisho sasa 
kujaa vibanda vilivyofunikwa na nailoni, 
kilio zaidi kipo upande wa chini wa stendi 
ya mabasi ya kwenda Kinyerezi, Gongo la 
Mboto na Temeke.

Hapo wafanyabiashara wadogo na wa-
chuuzi wa kila bidhaa wamerundikana 
kila upande.

Machinga hao wameweka vibanda 
kando ya barabara hadi kuziba njia ya wa-
naotembea , kitendo kinachowalazimisha 
watumiaji wa njia hiyo wapite barabarani  
wakipigana vikumbuko na magari, pikipi-
ki na bajaji.

Wengine wameweka vibanda juu ya mi-
taro ya maji ya mvua. Yaani kwa ujumla 
mazingira wanayofanyia biashara si rafiki  
bali ni hatari kwao kama hazitachukuliwa 
hatua za kuwapanga upya.

Kuna haja ya kuchukua hatua kwa 
sababu ikitokea ajali wanaweza kupoteza 
maisha na wengine wengi kujeruhiwa au 
kuumizwa vibaya, kwani mazingira wali-
yomo hayawafanyi kuwa  na tahadhari 
dhidi ya hatari yoyote.

Wamo katika vibanda vilivyo juu ya mi-
taro vikiwa vimezibwa na karatasi za nailo-
ni, hivyo wakiwa ndani hawawezi kuona 
kinachoendelea barabarani, kwa maana 
hiyo ikitokea ajali, ni rahisi kuwaumiza.

Ukweli ni kwamba mazingira kama hayo, 
si vyema watu kukaa na kujisahau kama 
wako nyumbani huku wengine wakiele-
keza migongo barabarani kana kwamba 
wapo katika mazingira salama kumbe ni 
barabarani.

Ukweli ajali haina kinga, lakini ku-
chukua tahadhari ni jambo la muhimu, 
kwani ikitokea ajali eneo hilo watu wengi 
wanaweza kuumia, na huenda lawama 
zitaelekezwa serikalini na kumbe chanzo 
watu wenyewe.

Hatua zinazoendelea sasa za kuwapanga 
upya machinga wa Kariakoo,  zingefika 
hata Mbezi Mwisho, ili kuwaepusha na 
ajali zinayowanyemelea, ingawa wao wa-
naweza kudhani kuwa wako salama.

Barabara nyingi za eneo hilo ni nyem-

bamba, magari yanapishana kwa tabu, 
huku madereva wa bajaji na bodaboda 
nao kama kawaida wakiendesha bila kuz-
ingatia sheria ya usalama barabarani.

Katika mazingira hayo, madereva wa 
mgari wanaweza kuwakwepa na kujikuta 
wamevamia mabanda ya machinga na ku-
sababisha wafanyabiashara waliomo kwe-
nye maeneo hayo kupoteza maisha.

Ikumbukwe, ni rahisi kwao kugongwa, 
kwasababu wanapokuwa katika mabanda 
hayo, hawaoni kinachoendelea baraba-
rani, kwa hiyo hata gari likiacha njia na 
kuwafuata, hawawezi kujua.

Wakati machinga wakiwa katika hatari 
hiyo, wapo pia wengine eneo hilo, wa-
naonyemelewa na janga la kugongwa na 
magari. Hawa ni wale ambao wanavuka 
Barabara ya Morogoro bila kufuata utara-
tibu.

Pembeni mwa barabara hiyo, umewek-
wa uzio ili wapita njia daraja kuvuka 
upande wa pili, lakini kuna watu hawa-
tumii daraja, badala yake wanapenya ka-
tika uzio, kitendo ambacho ni hatari kwao.

Uzio huo umewekwa baada ya bara-
bara hiyo kupanuliwa, ili kuepusha watu 
kugongwa na magari, lakini wapo baadhi 
ya watu wasiotaka kufuata hatua zilizo-
chukuliwa na serikali za kuwanusuru dhi-
di ya ajali.

Kwa hali ilivyo sasa,  nikumbushe kuwa 
ipo haja kwa     mamlaka za manispaa, 
mkoa na za       usimamizi wa barabara ku-
wasaidia watu wa    aina hiyo kuacha ma-
zoea hayo na kuzingatia taratibu, kanuni 
na sheria kuliko kila mtu kufanya anavyo-
jisikia.

Yote hayo ni kuishi kwa mazoea ambayo 
yanasababisha watu kufanya lolote wa-
nalojisikia, ikiwamo hata kufanya biashara 
katika maeneo yenye matangazo yanay-
owataka wasiwepo eneo husika.

Mtindo huo wa ‘kuchezea’ mazingira 
hatarishi, uepukwe ili kuwa katika mazin-
gira salama, kuliko kuendelea kuhatarisha 
maisha yao bila sababu ya msingi.

Inasikitisha kuona daraja la waenda kwa 
miguu lipo, lakini watu wanavuka bara-
bara kwa kulazimisha kupenya kwenye 
uzio, ambao umewekwa ikiashiria kuwa 
kuna njia ya kuvuka eneo husika.
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HABARI KITAIFA

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mzingira Dar es Salaam 
(DAWASA), imesema uwezo wa 
uzalishaji maji umeongezeka ku-
toka lita 520,000,000 kwa siku 
mpaka lita 534,600,000 sawa na 
ongezeko la lita 14,600,000.

Kauli hiyo imetolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Mhandisi Mkama Bwire, katika 
mwendelezo wa vikao kazi na 
wahariri wa vyombo vya habari.

Mhandisi Bwire alisema mbali 
na mafanikio hayo pia, uwezo 
wa kuhifadhi maji umeongeze-
ka kutoka lita 153,649,000 hadi 
183,649,000 sawa na ongeze-
ko la lita 30,000,000, huku 
mtandao wa usafirishaji na us-
ambazaji maji ukiongezeka ku-
toka kilomita 4,690.7 hadi 7,087 
sawa na ongezeko la kilomita 
2,396.3. “Mtandao wa majitaka 
umeongezeka kutoka kilomita 
450 hadi kilomita 517.12 sawa 
na ongezeko la kilomita 67.12, 
idadi ya maunganisho ya wateja 
wa majisafi imeongezeka ku-
toka 343,019 hadi 438,177 sawa 
na ongezeko la wateja  95,158,” 
alisema Mhandisi Bwire.

Hata hivyo, DAWASA imeeleza 
kuwa inadai takribani Sh. bilioni 
40 za ankara ya maji kwa wateja 

mbalimbali.
Mhandisi Bwire alisema 

madeni hayo yamega-
wanyika katika maeneo 
matatu: Taasisi mbalimba-
li, deni ni takribani bilioni 
22, wateja walioondolewa 
huduma, madeni ni takrib-
ani Sh. milioni 15, wateja wa 
nyumbani, wanadaiwa Sh. 
bilioni 10. lakini Mhadisi 
Bwire alisema kuwa bado 
wanapata maji kwa kuwa 
madeni hayo ni vumilivu.

Aidha, alisema DAWASA 
inategemea Mto Ruvu 
kama chanzo kikuu cha 
maji na wanapata asilimia 87 ya 
maji wanayozalisha katika mto 
huo. Alivitaja vyanzo vingine 
kuwa ni visima asilimia saba, 
Mto Kizinga asilimia mbili na 
Mto Wami asilimia nne.

Alisema bado kuna jitihada 
kubwa zinazoendelea ili ku-
hakikisha mtandao wa kilomita 
7,087 unaohudumiwa na mam-
laka hiyo mkoani Dar es Salaam 
na Pwani unakuwa na ufanisi 
mkubwa na kuleta matokeo 
chanya kwa wananchi na mam-
laka kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Mhandisi 
Bwire; licha ya kutoa huduma 
mkoani humo pia DAWASA ina-
toa huduma katika baadhi ya 
maeneo mikoa ya Tanga na Mo-

rogoro.
“Katika kubore-

sha maeneo yetu ya 
huduma tumegawa 
mikoa ya kihuduma 
ya DAWASA takribani 
23. Ilani inatutaka 
ifikapo 2025 tuwe 
tumefikia asilimia 95 
ya huduma ya maji, 
lakini kwa sasa kwa 
mwelekeo wame-
fikia asilimia 93 ku-
tokana na mtandao 
wa usambazaji maji. 
Kazi kubwa tuliyo 
nayo ni kuangalia 

ni kwa namna gani haya maji 
yanawafikia wananchi.” alisema 
Mhandisi Bwire. Alisisitiza kuwa 
kuna maeneo ambayo yanapata 
maji muda wote, mengine kwa 
mgao huku maeneo mengine 
yakiwa katika hatua ya kufikisha 
huduma ya maji, ili kuhakikisha 
wananchi wanafikiwa na hudu-
ma ya majisafi na salama.

“Ukienda maeneo ya Kigam-
boni kuna maji ya kutosha, kina-
chotakiwa ni kuongeza mtandao 
wa usambazaji vivyo hivyo kule 
Mkuranga na kwingineko.”

Mhandisi Bwire alisema kuwa 
kutokana na vyanzo vya maji 
vilivyopo kuonekana kueleme-
wa wapo mbioni kupata vy-
anzo vingine vya maji ikiwamo 

kutoka Mto Rufiji na Bwawa la 
Kidunda.

Akizungumzia Bwawa la Ki-
dunda, alisema lengo la ujenzi 
wake ni kuboresha upatikanaji 
wa huduma ya majisafi kwa wa-
nanchi kwa kuhakikisha maji 
katika Mto Ruvu yanapatikana 
kwa kipindi chote cha mwaka ili 
kutoa huduma ya majisafi kwa 
mikoa ya Dar es Salaam, Kibaha 
na Bagamoyo.

Alisema kuwa mradi huo 
ukikamilika utawezesha upati-
kanaji wa huduma ya majisafi 
kwa matumizi ya majumbani na 
viwandani, kwa ufanisimkubwa 
pamoja na nishati ya umeme 
na baadaye kuangalia namna 
ambavyo litasaidia katika kilimo 
cha umwagiliaji.

Ujenzi wa bwawa hilo ambao 
unatekelezwa na serikali ya 
awamu ya sita unatarajia ku-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 300 
na Mkandarasi ni Sino Hydro 
Corporation kutoka China am-
baye tayari ameanza utekelezaji 
wake. Aidha, kukamilika Mradi 
wa Kidunda utawezesha mitam-
bo ya Ruvu Juu na Ruvu Chini 
yenye kuzalisha jumla ya lita 
milioni 466 kwa siku, kuwa na 
uwezo wa kuzalisha maji katika 
majira yote ya mwaka na hivyo 
kuepusha upungufu wa maji ka-
tika majira ya kiangazi nchini.

DAWASA yajivunia kuongezeka uzalishaji

H’shauri 
Chalinze 
yajipanga 
kukarabati 
kituo cha 
afya 
Na Julieth Mkireri,      
CHALINZE 

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Chalinze, Ramadhani Poss, 
amesema halmashauri hiyo 
inatarajia kufanya ukarabati 
wa Kituo cha Afya Lugoba 
ambacho kimejengwa zaidi ya 
miaka 40 iliyopita.

Kadhalika, amesema hal-
mashauri  itapeleka gari la 
wagonjwa katika kituo hicho 
kurahisisha usafiri kwa wag-
onjwa wenye uhitaji na wa-
naopata rufani.

Alibainisha hayo juzi al-
ipokuwa katika kikao cha 
Baraza la Madiwani wa hal-
mashauri hiyo na Diwani 
wa Lugoba alisema kuhusu 
ukosefu wa gari la wagonjwa 
katika kituo hicho cha muda 
mrefu.

Poss alisema tayari hal-
mashauri hiyo ina magari ma-
tano ya wagonjwa na suala la 
ukosefu wa gari kituoni hapo 
limeshafanyiwa kazi na muda 
mfupi tatizo hilo litakwisha na 
pia litatumika katika Kituo cha 
Afya Msata na Kiwangwa.

“Mbali ya gari la wagonjwa 
katika Kituo cha Afya Lugoba 
gari pia tunatarajia kufanya 
ukarabati katika kituo hicho,” 
alisema.

Diwani wa Bwilingu, Nassa 
Karama aliomba halmashauri 
kufikiria upya kupunguza fed-
ha kwa ajili ya tozo ya vizimba 
na malipo ya taka na maji ka-
tika soko jipya jambo ambalo 
wafanyabiashara wamelala-
mikia.

Hata hivyo, Mwenyekiti 
wa halmashauri hiyo, Has-
san  Mwinyikondo alisema 
kwakuwa michango hiyo ilipit-
ishwa na madiwani watajadili-
ana namna ya kuwapunguzia 
mzigo wafanyabiashara kuon-
doa malalamiko yaliyopo.

Mwinyikondo pia amezitaka 
taasisi zinazofanya kazi katika 
halmashauri hiyo kuhakikisha 
zinafanya mikutano na wa-
nanchi kwa kuwashirikisha 
madiwani, ili kusikia kero za 
wananchi na kuzifanyia kazi 
kwa kutenga bajeti tatuzi.

Kokoto zikiwa zimewekwa katikati ya barabara ya kwenda Msumi, eneo la Mbezi Makabe, Manispaa ya Ubungo, Dar 
es Salaam jana, ikiwa ni maandalizi ya ujenzi wa barabara ya kiwango cha lami. PICHA: SABATO KASIKA

“Mbali 
ya gari la 
wagonjwa 
katika Kituo 
cha Afya 
Lugoba gari 
pia tunatara-
jia kufanya 
ukarabati 
katika 
kituo hicho,” 
alisema.
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HABARI  PICHANI

MAONESHO YA WAKULIMA NANENANE KATIKA PICHA
Mkulima wa matunda 
kutoka Kata ya Songa, 
wilayani Muheza, 
mkoani Tanga, Rich-
ard Ismail (kushoto), 
akiwauzia machungwa 
wateja waliotembelea 
banda la Muheza katika 
Maonesho ya Wakulima 
Nanenane, mkoani Moro-
goro juzi, ambapo amei-
omba serikali kuangalia 
uwezekano wa kujenga 
kiwanda kidogo cha 
kusindika matunda ili 
kuondoa changamoto ya 
ukosefu wa soko  kwa 
wakulima hao. PICHA: 
STEVEN WILLIAM 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (kushoto), 
akipata maelezo kutoka kwa Luteni Makame Makame, alipotembelea 
banda la Kikosi cha Kuzuia Magendo Zanzibar (KMKM), katika Maone-
sho ya Wakulima ya Nane Nane katika Viwanja vya Dole, Zanzibar jana.       
PICHA: OMPR

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Aboubakar Kunenge (mwenye skafu), akipata 
maelezo alipotembelea banda la Tigo, katika Maonesho ya Wakulima 
Nanenane, mkoani Morogoro, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakala wa Airtel Tanzania, Antony Kumwenda (kushoto), akitoa mael-
ezo kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa na kampuni hiyo kwa watu 
waliotembelea  Maonesho ya Wakulima Nanenane, Nyakabindi, wilayani 
Bariadi, mkoani Simiyu juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bwana shamba wa kampuni ya mbegu ya SEEDCO, Afrey Maziko (kulia), 
akitoa maelezo kuhusu mbegu mbalimbali za mazao kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Same, mkoani Kilimanjaro, Kasilda Mgeni (kushoto) na wananchi 
wengine, waliotembelea Maonesho ya Wakulima Nanenane ya Kanda ya 
Kaskazini, Njiro jijini Arusha, jana. PICHA: WOINDE SHIZZA 
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HABARI KASKAZINI

Bil.8/- 
kupeleka 
huduma 
ya maji 
wachimbaji 
madini 

Na Cynthia Mwilolezi,        
MANYARA 

WACHIMBAJI wa madini ya tan-
zanite katika Mji Mdogo wa Mir-
erani wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara, wanatarajia kuondokana 
na kero ya maji baada ya Mamlaka 
ya Maji safi na Usafi wa Mazingira 
Jiji la Arusha (AUWSA), kuanza 
utekelezaji wa mradi wa Sh.bilioni 
8.3

Mkurugenzi Mtendaji wa AU-
WSA, Justin Rujomba, alisema 
hayo jana wakati akizugumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mkakati wa kuwapatia maji safi na 
salama wachimbaji madini hao wa 
Mirerani.

Rujomba alisema baada ya ku-
patikana fedha hizo wataanza ku-
weka miundombinu ya maji kwa 
kuwa wameshafanya utafiti kupitia 
wataalamu kisha kusambaza maji.

Alisema hivi sasa wamejipan-
ga kutekeleza agizo la Mkuu wa 
Wilaya ya Simanjiro, Fakii Lulanda-
la, kufikisha huduma ya maji kwa 
wachimbaji madini ya tanzanite 
ndani ya siku saba.

  Alisema watafanikisha hayo 
kupitia mipango miwili ambapo 
mpango wa muda mfupi wa-
tatekeleza kwa kutumia magari na 
mpango wa muda mrefu watasam-
baza maji ya bomba.

“Kwenye mpango wa muda mre-
fu, tunatarajia kutumia fedha hizi 
na itakuwa suluhisho ya kupatika-
na kwa maji safi na salama kwenye 
machimbo ya madini ya tanzanite,” 
alisema Rujomba.

Vilevile alisema kwa mpango wa 
muda mfupi wataingiza maji kupi-
tia magari yatakayokuwa yame-
beba maboza ya lita 10,000 wakitu-
mia bei elekezi ya serikali ambayo 
imepangwa na (EWURA).

“Magari yatakuwa yanachota 
maji safi na salama yaliyopo mji 
mdogo wa Mirerani na kuyain-
giza ndani ya ukuta unaozunguka 
mchimbo kwa kuyamwaga kwenye 
matangi yaliyopo ndani,” alisema.

Pia, alisema baada ya hapo wa-
tatimiza mpango wa muda mrefu 
wa kufikisha maji kwa kuwa wame-
shafanya utafiti na kusubiria fedha 
hizo ambazo zitafanikisha miun-
dombinu ya maji.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Fakii Lulandala, alisema ametoa 
muda wa siku saba kwa AUWSA, 
kuhakikisha wachimbaji na watu 
waliopo ndani ya ukuta wanapata 
maji.

Alisema: “Tumewaagiza AU-
WASA, wasambaze maji ndani ya 
siku saba na baadaye wahakikishe 
wanafanikisha upatikanaji wa maji 
safi na salama kupitia bomba”.

 

Naibu Waziri awapa somo wafugaji nyuki
Na Mwandishi Wetu, KO-
ROGWE

WAKATI Tanzania ikitarajia 
kuwa mwenyeji wa mkutano wa 
dunia wa ufugaji nyuki, wadau 
wametakiwa kuichukulia sekta 
hiyo kwa uzito mkubwa kwa kui-
imarisha ili kuvutia wawekezaji 
pamoja na kuongeza tija katika 
ufugaji huo.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Danstan Kitandula alise-
ma hayo juzi wakati alipofanya 
ziara ya kutembelea miradi ya 
ufugaji nyuki, kuangalia shu-
ghuli zinazofanywa na wadau wa 
Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya 
Tao la Mashariki (EAMCEF) za 
kulinda uhifadhi.

Moja ya miradi hiyo ni wa 
ufugaji nyuki katika Kijiji cha 
Mkwakwani wilayani Korogwe 
mkoani Tanga, ambapo ni moja 
ya vijiji vilivyopatiwa mradi huo 

ili kupunguza kasi ya uvunaji wa 
misitu kwa ajili ya kuni na mkaa.

Kitandula alisema licha ya 
nyuki kuwa na mchango mkub-
wa katika eneo la kuchavusha 
mazao ya chakula lakini pia ni 
njia ya kuongeza kipato kwa waf-
ugaji kutokana na mazao yake.

Alisema asali imekuwa na 
matumizi mengi kama kutengen-
eza bidhaa mbalimbali ikiwemo 
sabuni na kuifanya iwe na soko 
kubwa ndani na nje ya nchi. 

“Mataifa mbalimbali wata-
shiriki mkutano huo, nitoe rai 
kwa wahusika wa sekta hii tui-
chukulie kwa uzito, tukiweka 
mkazo itatuwezesha kiuchumi 
na kuwawezesha watu wetu ku-
toka kwenye umasikini,”. Alise-
ma.

  Mkurugenzi Mtendaji 
wa  EAMCEF, Francis Sabuni, 
alisema lengo la mradi huo ni ku-
punguza uharibifu kwenye msi-

tu ambao ulikuwa ukiharibiwa 
na shughuli za kibinadamu.

Alisema tangu mwaka 2006, 
EAMCEF imekuwa ikitoa ruzuku 
kwa wananchi wanaopakana 
na hifadhi za mazingira asili zi-
lizopo ndani ya safu za Milima 
ya Tao la Mashariki, ikiwa ni njia 
mojawapo ya kuwashirikisha 
wananchi kwenye uhifadhi na 
ulinzi wa bayoanuai hizo.

Vilevile alisema kwa mwaka 
Mkoa wa Tanga, wenye hifadhi 
tatu za amani, Magamba na Nilo, 
mfuko huo umekuwa ukitoa Sh. 
milioni 600 kila mwaka kwa ajili 
ya kutekeleza miradi ya ufugaji 
nyuki, asali, kilimo cha miche 
ya viungo, majiko banifu na 
upandaji miti.

Katibu wa kikundi cha ufu-
gaji nyuki (Kwasamkwa), Walles 
Singano, alisema maisha yao 
yameanza kubadilika kwa kuwa 
wamefanikiwa kuongeza kipato 

kutokana na uwekezaji katika 
ufugaji nyuki. 

Alisema mapato yatokanayo 
na asali yameongezeka kutoka 
Sh.500,000 hadi Sh.milioni 1.6 
kwa mwaka 2021 na kwamba 
walivuna asali lita 160 mwaka 
2022 asali lita 115, ambayo wa-
liuza Sh. milioni 1.15.

“Mavuno ya asali yanasaba-
bishwa na mabadiliko ya tabia 
nchi, kwa kuwa mvua ikizidi 
au ukame ukiwepo kwa muda 
mrefu hupunguza uzalishaji, 
tunajitahidi kuendelea kuzin-
gatia ushauri    wa wataalama,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, 
William Mwakilema, alisema 
uhifadhi ni muhimu na wataen-
delea kushirikiana na mfuko 
huo na wadau wengine katika 
kuhakikisha wanahifadhi maz-
ingira ikiwemo upandaji wa miti 
na miradi mingine.

Upanuzi Bandari ya Tanga waanza kulipa
Na Oscar Assenga, TANGA

M
ENEJA Mkuu wa 
Uwakala wa Meli wa 
Sea Front Shipping 
Service (SSS), Neela-

kandan CJ amesema Bandari 
ya Tanga katika mwezi huu ina-
tarajia kupokea meli kubwa za 
mizigo mchanganyiko tatu hadi 
nne.

Alitoa taarifa hiyo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa mapokezi ya 
Meli ya Mv. Annegriti.

Meli hiyo ilikuwa na shehena 
ya mizigo mchanganyiko, in-
ayokadiriwa kuwa na uzito wa 
tani 14,000 ikitokea China.

Alisema ujio wa meli hiyo 
umeweka alama ya kipekee kwa 
kuwa haijawahi kutokea meli ya 
mizigo mchanganyiko kushusha 

kiwango kikubwa cha mzi-
go zaidi ya magari 500 na 
mizigo mingineyo.

“Baadhi ya mizigo 
itaelekea katika nchi za 
jirani ikiwamo Zambia, 
Zimbabwe, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Malawi na Rwan-
da, pia mizigo mingine 
itabaki hapa nchini,” 
alisema.

Aidha alisema kuto-
kana na umuhimu wa 
bandari hiyo kwa maen-
deleo ya nchi wanatara-
jia kupokea aina nyingi 
ya mizigo kuelekea nchi 
za jirani. Alisema hatua hiyo 
itasaidia wafanyabiashara na 
watoa huduma za usafiri wak-
iwemo mawakala wa forodha 
na wananchi kwa pamoja kunu-

faika kutokana na ujio 
wa meli zitakazokuwa 
zinatia nanga katika 
bandari hiyo.

Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, David Ki-
henzile, akizungum-
zia ujio wa meli hiyo 
alisema ni juhudi 
zilizofanywa na seri-
kali katika kuboresha 
bandari hiyo, kwamba 
Sh.bilioni 429 zilitumi-
ka kwenye uboreshaji 
huo

Alisema uwekezaji 
huo umekuwa ni 
chachu ya kuifungua 

bandari, huku akitoa rai kwa 
wadau kutumia Bandari ya Tan-
ga, kwa ajili ya kusafirisha mizi-
go na kuleta meli za abiria kwa 
kuwa maboresho yamefanyika 

kwa kiwango cha juu.
“Kuja kwa meli hii ni matunda 

ya uwekezaji ambayo yamefany-
wa na serikali kwa kuwa kume-
fanyika uwekezaji wa Sh. bilioni 
429 kuiboresha ya bandari na 
sasa tumeshuhudia meli kubwa 
kutoka China ikifika hapa, ikiwa 
imetumia siku 21, hadi kutia 
nanga  ikibeba magari 500,” 
alisema Kihenzile.

Vilevile, alisema uwekezaji wa 
fedha hizo umesaidia kuongeza 
kina kutoka mita tatu mpaka 
13 kwa kuwa awali meli hiyo 
isingeweza kutia nanga, kwam-
ba kulifanyika upanuzi na eneo 
la kuingilia na kutokea meli kwa 
takribani upana wa mita 73.

Kihenzile alisema fedha hizo 
zilisaidia kuongeza eneo la ku-
geuzia meli kwenye kipenyo cha 
takribani mita 800.

Ofisa madini 
mkazi Mirerani, 
Nchagwa 
Marwa Cha-
cha (kushoto), 
akizungumza 
kuhusu mikaka-
ti ya kuboresha 
uchimbaji ma-
dini ya Tanzan-
ite, wakati wa 
kikao cha wa-
jumbe wa eneo 
tengefu la Mir-
erani, wilay-
ani Simanjiro 
mkoani Man-
yara juzi. Ka-
tikati ni Mkuu 
wa Wilaya 
hiyo, Fakii Lu-
landala. PICHA: 
GIFT THADEY

“Kuja kwa 
meli hii ni 
matunda ya 
uwekezaji 
ambayo 
yamefanywa 
na serikali 
kwa kuwa 
kumefanyika 
uwekezaji 
wa Sh. 
bilioni 429 
kuiboresha 
ya bandari 
na sasa...
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Operesheni kamata wakimbizi wakaidi yanukia
Na Vitus Audax

S
ERIKALI inatarajia ku-
fanya operesheni ya ku-
wabaini wakimbizi katika 
kambi ya Nyarugusu na 

Nduta zilizopo mkoani Kigoma 
ambao wanatoroka na kukwepa 
kurejea makwao.

Hatua hiyo ni kutekeleza 
makubaliano ya pande tatu za 
nchi ya Burundi, Tanzania pamo-
ja na Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalohudumia wakimbizi (UN-

HCR) kuwa ifikapo Desemba 1, 
2024 wakimbizi wawe wamerejea 
makwao kwa hiari.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo alise-
ma hayo wakati akihitimisha ziara 
yake na Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Maendeleo ya Jamii 
na Usalama wa Raia wa Burundi 
Brigedia Jenerali Nibona Bonan-
size katika kambi za wakimbizi 
za Nyarugusu na Nduta mkoani 
hapa.

Sillo alisema serikali itachukua 

hatua hiyo endapo idadi ya 
wakimbizi wanaojitokeza kurudi 
kwao kwa hiari itaendelea kuwa 
ndogo.

“Urejeaji huu ni wa hiari kama 
yalivyo makubaliano yetu lakini 
kama serikali tunatoa wito na 
tunasisitiza warudi wakaijenge 
nchi yao ya Burundi ambayo iko 
salama,” alisema Sillo.

Alisema serikali ina mpango 
mahususi baada ya muda huo 
kwenda nyumba kwa nyumba ku-
fanya tathimini ya kila mkimbizi 

kujua tatizo, kwanini amekimbia 
na kwanini anakuwa na mashaka 
ya kurudi nchi na wakati nchi iko 
salama.

“Tutafanya tathimini ya kuto-
sha kwa mtu kwa mtu, familia 
kwa familia na kuhakikisha tuna-
pata sababu za kutosha kwamba 
kwanini hawataki kurudi nyum-
bani. Lakini tunaendelea kuha-
masisha kwamba lengo na nia ni 
kuhakikisha kwamba wanarudi 
salama nyumbani kwao,” aliema 
Sillo.

Naibu Waziri wa Burundi Bri-
gedia Jenerali, Nibona Bonansize 
alisema hali ya kiusalama nchini 
humo ni salama na shughuli za 
kimaendeleo zinaendelea vyema, 
hivyo kuwataka raia wa Burundi 
waliopo katika makambi hayo 
kurejea nyumbani.

Pia, aliwataka wazazi wote 
kurejesha watoto wao ili kuhakik-
isha wanapata elimu na haki zao 
za msingi, kwamba kuendelea 
kubaki kambini wanazidi kukosa 
haki zao za kimsingi.

0685 031015

Wakulima 
watolewa 
hofu 
usambazaji 
pembejeo
Na Halima Ikunji, TABORA

KAMPUNI ya Mbolea Tanzania 
(TFC) imewataka wakulima kuanza 
maandalizi ya msimu mpya wa kil-
imo mapema, huku ikiwahakikisha 
kuwa mbolea itakayosambazwa ni 
yenye ubora na viwango sahihi na 
itawafikia kwa wakati.

Mkurugenzi Mkuu wa TFC, Sam-
wel Mshote alibainisha hayo wakati 
akizungumza na Nipashe katika 
maonesho ya Nane nane Ipuli 
mkoani hapa.

Alisema serikali imefanya jiti-
hada zote ili kuhakikisha mbolea 
ya ruzuku itakayosambazwa kwa 
wakulima msimu huu inakidhi vi-
wango vyote vinavyotakiwa ili ku-
wezesha wakulima wa mikoa yote 
kufanya kilimo chenye tija.

Mshote alisema utaratibu wote 
wa uagizaji na kuthibitishwa ubora 
wa pembejeo husika umeshafany-
wa na Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), hivyo akawatoa hofu wakuli-
ma kuhusiana na ubora wa pembe-
jeo msimu huu.

Alisema msimu uliopita waliagi-
za na kusambaza mbolea katika 
mikoa yote kwa wakati vivyo hivyo 
kwa mwaka huu hawatawaangusha 
wakulima, watahakikisha mikoa 
yote 26 inafikishiwa kwa wakati.

Aidha alisema, wataendelea ku-
toa elimu ya matumizi sahihi ya 
mbolea kwa wakulima wote ili ku-
fanya shughuli zao kwa weledi na 
kwa matokeo chanya.

Baadhi ya wakulima akiwemo 
John Yamungu kutoka Wilaya ya 
Uyui waliishauri serikali kuhakiki-
sha inaweka utaratibu maalum 
utakaosaidia mbolea hiyo ku-
wafikia wananchi waishio maeneo 
ya pembezoni kwa wakati ili waan-
zishe kilimo mapema.

TAKUKURU yatoa tahadhari kuelekea uchaguzi
Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Shinyanga, imewata-
hadharisha wananchi  kuwa 
makini katika uchaguzi ujao, 
kwamba wachague viongozi 
wenye sifa na uwezo wa ku-
waletea maendeleo na siyo wa-
toa rushwa.

Tahadhari hiyo imetolewa 
juzi na Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Shinyanga, Donasian 

Kessy, wakati wa ufunguzi 
wa semina kwa waandishi 
wa habari mkoani hapa 
iliyohusu nafasi ya vyombo 
vya habari katika mapam-
bano dhidi ya rushwa. Alise-
ma ni muhimu kwa waandi-
shi wa habari kutoa elimu 
kwa wananchi ili waweze 
kufanya maamuzi sahihi 
katika kuchagua viongozi 
makini katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchagu-
zi Mkuu 2025.

 Alisema rushwa inatishia 

demokrasia na ku-
wanyima wananchi 
haki yao ya kupata 
viongozi waadilifu 
kwa kuendekeza 
tamaa na fedha 
za muda mfupi. 
“Wagombea watoa 
rushwa hawawezi 
kuwaletea maen-
deleo wananchi, 
hivyo wanapaswa 
kuwa makini na 
kufanya maamuzi 
sahihi ya kuchagua 

viongozi wanaowafaa,” alisema 
Kessy. Pia, aliwataka waandishi 
wa habari kuzingatia maadili ya 
taaluma zao kipindi cha uch-
aguzi na kuepuka kutumiwa na 
baadhi ya  wanasiasa ambao 
watawapatia rushwa. 

Mkuu wa Dawati la Elimu 
kwa Umma TAKUKURU Mkoa 
wa Shinyanga, Mohamed Doo, 
alisema lengo la kuzuia vitendo 
vya rushwa kwenye uchaguzi 
ni kuwa na viongozi wazalendo 
wenye kuchukia rushwa katika 
nchi yao. 

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Shinyanga, Donasian Kessy (kushoto), akizungumza 
wakati wa semina ya waandishi wa habari mkoani humo, juzi na kuwataka washirikiane kikamilifu katika kukabiliana na vitendo 
vya rushwa kwenye uchaguzi wa Serikali za mitaa mwaka huu na uchaguzi mkuu mwakani. PICHA: MARCO MADUHU

Uhaba wa viti hospitalini wawaibua madiwani
Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Msalala mkoani Shinyanga, 
wameiomba serikali kuongeza 
viti kwa ajili ya wagonjwa na 
watu wanaosubiria huduma 
wakiwemo wajawazito katika 
Hospitali ya Halmashauri hiyo.

Wamesema hospitali hiyo 
inahitaji viti ili kuondoa adha 
wagonjwa kusubiria huduma 

wakiwa wamesimama koridini.
Wakielezea tatizo hilo kwa 

nyakati tofauti katika kikao cha 
kawaida cha baraza la madi-
wani cha robo ya nne ya mwaka 
2023/24. Baadhi ya madiwa hao 
akiwemo, Diwani wa Kata ya 
Mega, Patrick Mazuri alisema 
kwa sasa wagonjwa wengi wa-
nazagaa ovyo katika mazingira 
ya hospitali kwa sababu ya uko-
sefu wa viti, kwamba vilivyopo 

havikidhi mahitaji ya wingi wa 
wagonjwa wanaofika kupata 
huduma. Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Uchumi, Ujenzi na Mazin-
gira wa baraza la madiwani hilo, 
Six Masanja ambaye ni Diwani 
wa Mwakata alikiri kuwepo kwa 
tatizo hilo na kusema kamati 
yake inalifanyia kazi ili kuhakik-
isha wagonjwa wote wanapata 
sehemu ya kukaa wakati wak-
isubiria matibabu.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Mibako Mabubu alisema 
hospitali hiyo haina muda 
mrefu tangu ilipokamilika na 
kuanza kutoa huduma kwa 
wananchi. Alisema hivyo ma-
pungufu kama hayo ni kawai-
da kuwepo na kuagiza Ofisi 
ya Mganga Mkuu kuwasilisha 
changamoto zote zinazoikabili 
ili kuangalia namna ya kuzitat-
ua kwa haraka.

“Wagom-
bea watoa 
rushwa 
hawawezi 
kuwaletea 
maendeleo 
wananchi, 
hivyo 
wanapaswa 
kuwa makini 
na kufanya 
maamuzi 
sahihi ya 
kuchagua 
viongozi ...
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Michoro ya miguu ya 
panzi haijatusaidia

KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Augusta Njoji, DODOMA

SI ajabu kuishi Dar es Salaam na 
kufanya kazi Morogoro. Ni kuto-
kana na kutimia kwa ndoto ya 
usafiri wa mwendokasi wa treni 
ya umeme inayotembea kwa 
kasi ya kilometa 160 kwa saa.

Inahitaji takribani dakika 90 
kufika stesheni ya Morogoro na 
kuingia ofisini kwake bila ucho-
vu, kuchafuka wala kuchelewa 
kazini. 

Pamoja na hayo, yapo mengi 
yanayovutia kuutumia usafiri 
huo. Mosi, ndani ya mabehewa 
kuna wahudumu waliopewa 
mafunzo maalumu kama wale 
wa kwenye ndege (cabin crews).

Hawa wana majukumu men-
gi kama vile kuwapa taarifa 
muhimu na maelekezo wasafiri 
ndani ya treni hiyo inayotumia 
umeme, kuwapa chakula na 
vinywaji wasafiri.

Uwapo ndani ya treni hiyo, 
mawasiliano hufanyika  kwa 
lugha kuu mbili nazo ni Kiin-
gereza na Kiswahili, kuwasiliana 
na abiria katika kila hatua ya sa-
fari ikiwamo taarifa za stesheni 
au vituo wanavyoingia.

Ni usafiri usio na bughudha 
kwani hakuna kutikisika wala 
kurushwarushwa, hivyo abiria 
hunywa vinywaji kwa utulivu 
bila kutikisika. Ina mengine 
mengi kama msafiri huyu aliye-
toka Dar kwenda Dodoma ana-
vyosema:”

“Hii ni ndege ya ardhini nap-
enda kuita hivyo, kwa sababu 
utaratibu wake wa kufika stesh-
eni ni saa mbili kabla ya kupan-
da treni, hivyo unashabihiana 
na wa ndege. Lakini ukiacha 
hilo muda unaotumia kutoka 
Dodoma kwenda Dar es Salaam 

Wanawake Tabora 
walivyojitosa kwenye 

mapori kufuga nyuki

INAENDELEA UK.14

unazidi ndege kwa saa 2:35 hivi, 
tunashukuru serikali hakika his-
toria imeandikwa Tanzania,”

Ni Beatrice John, mkazi wa 
Dodoma na mmoja wa wasa-
firi wanaopanda treni hiyo. 
Anafurahi kupanda usafiri huo 
huku akiufananisha na ndege 
kwa kuokoa muda.

“Hii treni ni raha, hufungui 
mlango wala dirisha, ukiingia 
agana na ndugu zako chini kama 
ilivyo kwenye ndege huwezi ku-

fungua dirisha wala kupunga 
mkono. Jamani hakuna kuweka 
mabegi chini ya siti kama kwe-
nye basi.”

“Tumeondokana na kusota 
barabarani siku nzima, kwa sasa 
kwani nina uhakika wa kuon-
doka asubuhi kwenda kununua 
bidhaa zangu Kariakoo nikafun-
ga mzigo na nikapakia kwenye 
magari ya mizigo nikarudi Do-
doma jioni bila kulala tena Dar 
es Salaam,”anasema.

Anasema kwanza kwa safari 
za treni hiyo ni mkombozi kwao 
hasa wafanyabiashara hata wa-
fanyakazi kwani imeokoa ghara-
ma za maisha.

 Mfanyabiashara Carlos Mre-
ma, anaeleza kuwa treni hiyo in-
aunganisha jiji kuu la kibiashara 
la Dar es Salaam na Dodoma am-
bapo ni makao makuu ya seri-
kali, hivyo itaongeza unafuu wa 
baadhi ya bidhaa kwa wananchi.

“Hii treni inatuhusu sote, kwa 

mfano kuna watu wa mikoa ya 
kanda ya ziwa wanaipandia Do-
doma wakielekea Dar es Salaam 
hivyo pia inasaidia kuokoa muda 
kwani wasafiri hawa wanafika 
mapema kuliko ilivyokuwa am-
bapo walikuwa wanafika usiku 
wa manane,”anasema.

Anaeleza kuwa, uchumi wa 
wafanyabiashara wa Dodoma 
utakua kwa kiwango kikubwa 
kutokana na SGR kuchochea 
mzunguko wa biashara.

“Sisi wafanyabishara mzigo 
ulikuwa unachukua siku mbili 
hadi tatu kufika lakini kwa sasa 
unapanda treni, unakwenda 
kununua, unarudi na unapokea 
mzigo wako,”anasema.

Mkazi   wa Dodoma, Abdul-
rahman Fumo, anaisifu serikali 
kwa kukamilisha kazi ambayo 
ilianzwa na serikali ya awamu ya 
tano.

“Ninajivunia kwa kweli uchu-
mi utakua maana mtu atasa-
firi kwa saa tatu kutoka Dodoma 
kwenda Dar es Salaam, mwitikio 
wa kutumia SGR ni mkubwa, 
uchumi utapaa,” anasema.

Dereva bodaboda katika 
stesheni ya Mkonze, Ali Has-
san, anasema ni moja ya mradi 
utakaowaongezea kipato kwa 
kuwa watawasafirisha abiria wa 
SGR na mizigo yao wanaoshuka 
kwenye stesheni hiyo.

“Wananchi tumenufaika na 
mradi huu tumepata ajira kama 
kufanya usafi, kukata tiketi, pia 
mradi  umefungua fursa ny-
ingi kwetu tunaishukuru seri-
kali  ya Rais Samia Suluhu Has-
san  kwa kutekeleza jukumu 
hili,”anasema.

Akizindua safari za treni hiyo, 
Rais Samia, anasema  mradi wa 
SGR siyo ndoto tena au kitu cha 
kufikirika kwani uhalisia ume-
onekana na watu wanatumia 
kama ambavyo waliwaza hapo 
awali. Anawataka Watanzania 
kuongeza chachu ya kufanya 
kazi kwa sababu treni hiyo ni 
ushahidi kuwa ‘tunaweza’.

Rais Samia Suluhu Hassan. 

TALIRI yaja na teknolojia mpya 
yenye mapinduzi mbegu za mifugo 
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Haya ni machache usiyoyajua 
ndani ya treni ya umeme ‘SGR’

BIASHARA BIASHARA 
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TALIRI yaja na teknolojia mpya
yenye mapinduzi mbegu za mifugo

BIASHARA

Na Neema Emmanuel, DODOMA

MAADHIMISHO ya  Siku ya Wakuli-
ma  Nane Nane  Kanda ya Ziwa 
Magharibi  mwaka huu ni ukurasa 
mpya. Yamekuja na utaalamu wa 
kuboresha mifugo hasa ng’ombe na 
mbuzi wafugike katika mazingira 
magumu.

Teknolojia hiyo  inawawezesha 
wanyama hao  kustahimili mazin-
gira ya malisho haba na upungufu 
wa maji, bila kuathiri uzalishaji  wa 
maziwa na nyama.

Hiyo inakuja kupiku uhalisia uli-
opo maeneo mengi ya Kanda ya Ziwa 
kwenye ufugaji mkubwa wa ng’ombe  
wa nyama na uzalishaji, hata kuwa 
fursa mpya kwa wafugaji hao.

Siri iliyoko ni fursa ya kutumia ma-
dume bora na mbegu za kisasa ku-
fanya mabadiliko ya kuingia kwenye 
ushindani wa soko. Akizungumza na 
Nipashe,  Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI 
)Kanda ya Ziwa, Kituo cha Mabuki, 
Dk.Heriel Massawe, anasema mwi-
tikio wa wafugaji kutumia teknolojia 
hiyo umeongezeka maradufu.

Anafafanua kuwa, hilo limekuwa 
likiendana na usambazaji madume 
bora, kutoa elimu ya ufugaji bora 
kwa wanufaika na kufuatilia matun-
zo na hali ya kukua  kwa ufasaha.

Mtaalamu  huyo anaeleza 
kuwa,taasisi hiyo ya Kanda ya Ziwa  
ina jukumu la kutafiti  mifugo, husu-

WAAFRIKA tukiwamo Wa-
tanzania, baada ya kupata 
uhuru na kutamba kum-
fukuza Mkoloni, tulijikita 
katika kujenga upya nchi 
yetu huku tukipambana na 
maadui waliosalia; ujinga, 
umasikini na maradhi.

Katika kukabiliana na 
ujinga, tukajenga shule zetu 
wenyewe na kuhakikisha 
kuwa tunafundisha wanetu 
kupambana nao, lakini tuki-
wapanga kujiletea maende-
leo katika nchi hii changa.

Tukawafundisha histo-
ria ya Malkia Elizabeth na 
kuwaambia ni kwa nini tuna 
Ziwa Victoria na si Ziwa 
Nyanza, ili mradi tuwakum-
bushe ya Wazungu wali-
otutawala.

Wakafundishwa jinsi Da-
vid Livingstone alivyokuja 
nchini mpaka akafika Ujiji, 
Kigoma na jinsi William 
Speke alivyogundua Mlima 
Kilimanjaro kana kwamba 
katika maeneo uliko Mlima 
huo, hakukuwa na watu.

Tukataka kuandaa 
madaktari wetu ndipo 
tukawafundisha somo la 
Sayansi, kwa kuwataka 
wachore panzi na kuonesha 
miguu yao na jinsi wanavy-
oitumia kujitafutia chakula.

Tukawaambia kuwa, hata 
nzi ana macho mengi kama 
milioni hivi na hivyo ana 
uwezo wa kuona vitu vingi 
kwa wakati mmoja, tukiwa-
himiza kumchora nzi, panzi 
na mende na kuonesha 
sehemu za miili yao.

Mwanafunzi aliyechora 
vizuri akaonekana shujaa 
darasani na hata kupewa 
cheo cha kuongoza wen-
zake, kwamba ndiye kichwa 
cha darasa kwa kuweza 
kumchora nzi au panzi 
vizuri.

Hata sekondari tu-
kawafundiasha somo la 
Biolojia na kuwapasulisha 
vyura na panya, ili waje 
kuwa madaktari wa bin-
adamu. Hebu fikiria wapi na 
wapi binadamu na chura!

Fikiria hayo maelfu ya 
macho ya nzi yatalisaidia 
nini Taifa hili masikini 
linalotafuta maendeleo ya 
kiuchumi? Tukasonga mbele 
na kufundishana Kiingereza 
na aliyeweza kukimumunya 
vizuri, akaonekana ndiye 
msomi.

Na hata majina ya jadi 
yakaepukwa na kupachikwa 
ya Kizungu, ili kuonekana 
wasomi na ndiyo sababu 
hata shule za Kiingereza 
zikaitwa za kimataifa kwa 
asomaye huko, ndiye hasa 
mtaalamu kuliko wa senti 
Kayumba.

Watoto wakapoteza 

Michoro ya miguu ya 
panzi haijatusaidia

TAFAKURI YA MLALAHOI 

miaka na miaka shuleni 
kujifunza kuchora panzi na 
kupasua panya na kutambua 
sehemu za miili ya mende 
na vinyonga, na baadaye 
kurudi mitaani bila jambo la 
kufanya na kujikuta waki-
takiwa kujiajiri.

Hebu tufikirie, hivi leo hii 
mtoto aliyesomea kuchora 
panzi na mende ana na-
fasi gani katika jamii hii ya 
kidijitali? Shule zilizokuwa 
za ufundi tukaona zinatu-
potezea muda na kuzibadili 
kuwa vyuo vikuu na kuzali-
sha wataalamu wa nadharia.

Tukaibua na mtazamo wa 
kuajiri watu kwa kuangalia 
vyeti hata kama kichwani 
hamna kitu, lakini kwa kuwa 
na vyeti tu ni sifa ya kupata 
ajira na kuitwa wataalamu.

Leo hii tuna utitiri wa 
vyuo vikuu, lakini hatuna 
watu wenye ubunifu wa 
kidijitali na kiteknolojia, 
kwa sababu tuliwakaririsha 
kuchora miguu ya panzi na 
macho ya nzi, ambayo haya-
jatusaidia hata kuangalia 
twendako!

Tunakazania kufundisha 
watoto wetu kuwa zamani 
walikuwapo kina Kin-
jeketile Ngwale, Mkwawa, 
Mnyigumba na wengineo 
waliopambana na Wakoloni 
na kuwafurusha.

Wakati tukiwakaririsha 
hilo, hakuna hata mmoja 
anayeweza kutengeneza 
kompyuta au kishikwambi, 
ili mradi katika ulim-
wengu wa sasa maendeleo 
yako kwenye Sayansi na 
Teknolojia na si ile ya ku-
pasua panya na vyura.

Ufike wakati sasa 
ikiwezekana kila shule iwe 
ya ufundi ambako watoto 
watafundishwa mambo 
ya kiufundi na teknolojia 
wakiwa wadogo ili hati-
maye wakikua wawe wam-
ezoea mambo hayo kuliko 
kufundishwa ukubwani.

Ndiyo sababu sasa 
tukianzisha miradi mi-
kubwa tunajikuta tukiomba 
misaada ya wageni kutu-
saidia kuiendesha, ikiwa 
ni pamoja na ununuzi wa 
vyombo vya usafiri, tuk-
ishindwa kuvimudu hata 
kuomba kusaidiwa.

Tunashuhudia sasa 
maendeleo ya kiteknolojia 
yanakuja kwa kasi sana 
hata sasa kufikia hatua ya 
matumizi ya akili mnemba, 
ambayo inahitaji watu 
kupata elimu mpya ya jinsi 
ya kuisimamia na kuitumia 
katika masuala ya maen-
deleo.

Tuachane sasa na masu-
ala ya Sayansi nyepesi 
nyepesi ya kufundis-
hana sehemu za miili ya 
wadudu, ndege na wany-
ama na badala yake 
tujikite kwenye Sayansi 
na Teknolojia ya sasa ya 
kidijiti, ili twende na wen-
zetu wanaokimbia wakati 
tukitembea.

Jambo la msingi ni 
kujitahidi kukimbia nao 
kivitendo na kuachana na 
nadharia za makaratasi ya 
kutambua miaka ya dar-
asani inayothibitishwa na 
vyeti badala ya ubunifu. 
Bila kufanya hivyo, Dunia 
itatuacha na kurudi kwe-
nye Ujima. Mpo?
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NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

KUTOKA VIWANJA VYA NANENANE

sani aina ya ng’ombe, mbuzi na kon-
doo, ili kuakisi minyonyoro ya tham-
ani na kuiendeleza sekta ya mifugo.

Hapo anataja wanajikita katika 
mikoa sita ya kanda hiyo, wakiwafun-
da wafugaji utaalamu wa teknolojia 
hiyo ya uzalishaji na utunzaji mal-
isho, ili waondokane na ufugaji wa 

kienyeji, badala yake wahamie kwe-
nye  wa   kisasa wa kutumia madume 
bora ya mifugo, kuboresha maisha 
yao kiuchumi.

“Changamoto tuliyonayo tuna-
takiwa kufanya kazi kwa bidii, ili tu-
zalishe mazao mengi tumezidiwa na 
wateja wanazitaka kwa wingi lakini 

tunafikia wakati tunakuwa hatuna 
njia ya kutatua tatizo.

“Hili linatupasa tufanye kazi kwa 
bidii na ubunifu, ili kuwatosheleza 
wafugaji, pia watambue kuwa bila 
malisho hakuna ufugaji lazima uwe 
na majani ndiyo ufikirie kufuga 
kwa sababu majani ndicho kitu 

akizitaja kuwa ni mbuzi Boar, Malya 
na chotara wa Boar wa kienyeji, hivyo 
wanawatumia kuwashauri wafugaji 
kutumia madume na mbegu bora, 
kubadilisha aina za mifugo yao ma-
jumbani, wengi wakiwa wenye mbe-
gu duni zinazowachelewesha kuingia 
sokoni 

“Boar ameletwa kwa mpango wa 
Wizara  ya Mifugo na Uvuvi, lengo ni 
kuboresha mbari za wafugaji.Mfano, 
teknolojia yetu mbuzi jike anazaliwa 
akiwa na kilo 1.8, lakini dume akizal-
iwa ana kilo 2 5.

“Baada ya miezi mitano jike 
anafikia  kilo 7.9 wakati  dume ni kilo  
8.7 pia    watoto wanastahimili maz-
ingira. Lakini pia kuna jike ambalo 
limezaliwa kienyeji baba na mama 
asili yao ni kienyeji alikuwa na kilo 
1.6 lakini baada ya miezi mitano  ali-
kuwa na kilo 4.2 kuna tofauti kubwa 
sana karibia mara mbili na chotara,” 
anaeleza Jisoli.

Mfugaji anayejitambulisha, Mzee 
Nyanda, anaunga mkono akitoa ha-
masa kwa wafugaji wenzake waondo-
kane na mfumo wa kienyeji, badala 
yake wajikite madume bora ya mifu-
go.

“ Tulipewa elimu ya kutosha mbuzi 
huyu   anauwezo wa kuhimili ma-
gonjwa ya mifugo ,kiwango kikubwa 
cha utoaji maziwa na nyama, mbuzi 
huyu anatokana na mchanganyiko 
wa mbuzi wa kienyeji kwa asilimia 15 . 

“Mbegu hii tumeambiwa inatokea 
Pakistan na Boer asilimia 30 kutoka 
Afrika ya Kusini ukweli sijutii ku-
tumia teknolojia hii yenye gharama 
nafuu” anaeleza, huku akionyesha 
mifugo yake. 

CHANGAMOTO MALISHO
Kwa ujumla TALIRI Mabuki  in-

asema kuwa kiuchumi, asilimia 70 ya 
wananchi  wanategemea kilimo na 
mifugo, huku mifugo ikichangia asil-
imia saba ya pato la taifa.

Inasema, licha ya kuchangia pato 
hilo inakabiliwa na matatizo mengi 
yakiwamo magonjwa, maji,maeneo 
ya malisho na kukosa mbegu bora za 
malisho ya wanyama.

Kwa mujibu wa TALIRI  teknolo-
jia hiyo ya kisasa ni mkombozi kwa 
wafugaji, kwani inatoa urahisi ka-
tika gharama za kuwahudumia. 
Aina  tano za mbegu za majani zilizo-
pata ithibati ya kusajiliwa  na Taasi-
si  ya  Kuthibiti Ubora wa Mbegu 
(TOSCI) huku mzalishaji akiwa taasi-
si hiyo ni pamoja na Macroptilium 
Altropurperium(Siratro);   Cenchrus 
Ciliaris (Buffel Grass), Chloris Gayana 
(Rhodes Grass); Medicago Sativa (Al-
falfa); na  Desmodium Intortum.

Teknolojia hiyo imepunguza 
uhaba wa malisho, ununuzi wa 
mashudu ya alizeti au vyakula, pia 
inaongeza protini kwa afya ya wan-
yama, ikimnufaisha mfugaji  kwa 
kuongeza kipato.

Juma Elias ni mdau anayezun-
gumza na Nipashe,akieleza kuwa 
taasisi hiyo ipo takribani miaka 60 
iliyopita ya uzalishaji wa mifugo 
wamefanya kazi nzuri ya kisayansi 
kuondoa mapengo ya kitaalamu ka-
tika uzalashaji mbegu hizo.

muhimu, “ anaeleza.
Anawatafsiri wafugaji kwa nafasi 

yao, ni watu muhimu kwa sababu 
ndio wanazalisha nyama inayoingia 
sokoni na kulisha watu wote, japo 
bado wako katika stadi za kijadi.

Hapo ndiyo nafasi yao TALRI, waki-
jikita kutoa  elimu, sambamba na  ku-
gawa mbegu, pia ng’ombe aina ya an-
kole wenye pembe ndefu, akiwataja 
ni wanyama wenye ubora mkubwa, 
pia ladha sahihi kwa mlaji.

Anasema wakiwa kituoni   kwao, 
huwa  wanazalisha mbegu na wany-
ama hao wakati wote wakiwa chini 
ya tathimini zao tangu wanazaliwa, 
wanapoachishwa na wanapotimiza 
umri mwaka mmoja, wanachukuliwa 
uzito.

Dk. Massawe anasema, baada ya 
hatua hiyo kuna vitu anavyovitaja  
kuwa ni vigezo vya kuchagua  am-
bao wapo juu katika anachokitaja 
ni kiwango cha kitaalamu asilimia 
60, kwamba  wanakuwa na ubora 
wa kusambazwa kwa wafugaji kama 
mbegu.

TEKNOLOJIA YA NG’OMBE
James Manjala ni mmoja wa waf-

ugaji walionufaika na teknolojia 
hiyo, anaeleza kuwa alianza ufugaji 
ng’ombe wa asili kwa kutumia dume 
aina ya ankole na mara baada ya ku-
pewa elimu ALIRI- Mabuki,  baada ya 
hapo wakafanya uamuzi kuchukua 
dume aina hiyo, akikiri sasa lime-
waletea mabadiliko makubwa, hata 
kuboresha maisha yao.

Anaeleza kuwa mchanganyiko 
wa ankole na ng’ombe wa kienyeji 
unakuwa haraka’, akisema un-
achangia kurahisisha soko, tofauti na 
awali walivyojikita katika ufugaji asili. 
Ndani ya hiyo, mfugaji huyo anataja 
kunufaika na ongezeko la maziwa, ak-
iwa na ufafanuzi: “ Nikienda mnadani 
mifugo yangu inakimbiliwa inavutia, 
ina uzito mkubwa nauza kwa bei ni-
nayoitaka mimi.”

Anaendelea: “Wa mwaka mmoja 
unaweza kudhani ana miaka miwili, 
hii ni tofauti na ufugaji wa asili. Ili 
kufikia ‘dau’ nililopewa, lazima niuze 
ng’ombe wawili hadi watatu hawa wa 
kawaida…” 

Mfugaji wa ngo’mbe aina ya Mp-
wapwa, Mathayo Reuben anaieleza 
aina hiyo ni zao la mchanganyiko 
wa vinasaba vya ng’ombe kutoka  
Ulaya,Asia na wa Tanzania.

Anaeleza kwamba, ameamua ku-
tumia teknolojia hiyo kujiongezea 
kiwango cha lishe, pia mapato, 
ng’ombe huyo hutoa maziwa lita sita 
hadi  nane kwa siku.

TEKNOLOJIA YA MBUZI
Akizungumzia teknolojia hiyo, 

Amos Jisoli,  Ofisa Mifugo Mwandam-
izi  wa TALIRI, anaeleza walivyoamua 
kuboresha ufugaji mbuzi wa asili, 
kwa kutumia madume bora anayoita 
‘Malya’ kupata nyama bora inayole-
ta ushindani sokoni.

Jisoli anasema mbuzi hao kuanzia 
uzao wa pili wanauwezo wa kutoa 
mapacha, tenawanaokuwa haraka na 
wenye uzito mkubwa .

Anaeleza TALIRI wanajamii tatu 

Mbuzi chotara wanaotokana na kuchanganya mbegu za asili na jamii kubwa kutoka nje ya nchi. Malisho ya kisasa ya mifugo. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Wa mwaka 
mmoja un-
aweza kud-
hani ana mi-
aka miwili, 
hii ni tofauti 
na ufugaji 
wa asili. Ili 
kufikia ‘dau’ 
nililopewa, 
lazima ni-
uze ng’ombe 
wawili hadi 
watatu hawa 
wa kawaida…
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Wanawake Tabora walivyojitosa
kwenye mapori kufuga nyuki
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BIASHARA 

Joyce Nducha kwenye biashara ya asali. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale

KINAMAMA mkoani Tabora, 
wamethibitisha kuwa wanawake 
wanaweza na kuvunja mwiko 
kuwa kazi za kuchonga na ku-
tundika mizinga ya nyuki ni za 
wanaume.

Mwalimu mstaafu Joyce Ndu-
cha, anayeongoza kundi la wa-
nawake zaidi ya 120, wafuga ny-
uki wenye  mizinga zaidi ya 600, 
anaiambia Nipashe kuwa wame-
unda umoja unaoshirikisha ki-
namama kutoka wilaya zote tano 
za mkoa huo.

Anasema awali walikumba-
na na changamoto lakini sasa 
wamefanikiwa, wanamudu hu-
duma muhimu za familia zao na 
kuongeza mapato binafsi.

Joyce anasema katika mazun-
gumzo kuwa umoja huo una 
wanachama kutoka wilaya tano 
za mkoa huo ambazo ni Kaliua, 
Tabora Mjini, Uyui, Nzega na 
Sikonge. Anasema uongozi wa 
mkoa unawaunga mkono kwa 
kuwapatia mizinga 200 yenye 
thamani ya Shilingi milioni 16 kila 
mmoja ukiuzwa Sh. 80,000 na 
kwamba wameitundika kwenye 
pori la Ndewela na Igombe wilay-
ani Uyui.

Anaeleza kuwa  wameendelea 
na shughuli hiyo ila waliongeza 
kasi ya kuitundika kwa wingi 

baada ya kujiunga na kuunda ki-
kundi mwaka jana.

Anaongeza kuwa wameanza 
kupata mavuno msimu huu  
mwaka (2024) kwa kuvuna madu-
mu 30 yenye ujazo wa lita 20 kila 
moja  na wameendelea kuchanga  
fedha zaidi kukuza mtaji kila 
mwanachama akitoa  Sh. 20,000 
ya kununua mizinga.

Kwa sasa imefikia mizinga 600 
pamoja na ile waliyopewa na seri-
kali mkoani humo, anaongeza 
Mwalimu Joyce.

Katika mauzo sokoni Joyce 
anasema dumu moja la lita 20 hu-
uzwa kwa Sh. 200,000 kwa bei ya 
rejareja huku bei jumla huuzwa 
kuanzia Sh. 120,000.

Anaongeza: “Tukaona tuji-
unge pamoja kwa sababu umoja 
ni nguvu. Pia namna ya kupata 
mafunzo itakuwa rahisi kwetu, 
kuliko kuwa mtu mmoja mmoja 
ni ngumu kufikiwa na wadau mfa-
no Shirika la Kuendeleza Viwan-
da Vidogo -SIDO,” anafafanua.

Anasema mafunzo ya namna 
ya kufuga nyuki waliyapata kuto-
ka SIDO kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Maendeleo ya Jamii na Chuo 
cha Ufugaji Nyuki, Tabora na sasa 
wanasonga mbele.

“Tulijifunza namna ya kuitundi-
ka mizinga, ila wanyamapori ni 
kikwazo. Wezi nao ndio shida 
zaidi,” anasema Joyce.

“Yaani eneo lote linawekwa 
seng’enge halafu nyuki wata-
toka nje kupitia matundu ya 
seng’enge. Ni gharama pia uweke 
zege. Mzinga ukiwa na nyuki un-
auingiza kwenye banda wakisha-
komaa asali inajaa,” anasema.

Changamoto nyingine anazoz-
itaja Joyce ni kung’atwa na nyuki 
kutokana na vifaa vichache vya 
kurinia asali, mfano ‘ovaroli’ 
huuzwa   kwa Sh. 120,000 na 
kwamba SIDO iliwapatia 10 , japo 
wako wengi.

MAFANIKIO
Wanashiriki maonesho ya 

Saba Saba mfano mwaka huu na 
kwamba kuwapo wanachama 10 
wa kikundi chao ni faraja kwa 
kuzionesha, kujitangaza na kuu-
za wanachozalisha.

Wanafurahia mafanikio na ki-
namama wenzake kwa kuweza 
kumudu huduma za kuifuatilia 
na kupata asali lakini pia serikali 
kutambua na  kuwaunga mkono 
na pia  familia zao kuwa nao 
bega kwa bega.

“Rasmi tumeanza mwaka 2018 
siku zinavyokwenda tunaimari-
ka. Kama kinamama tunajitahidi 
kuweka uwiano kwenye maju-
kumu ya kifamilia na biashara.”

Anasema alikuwa mwalimu 
akajiunga na ujasiriamali badala 
ya kulala tu nyumbani na kuan-
zisha mradi huo. 

Joyce anasema kwa umoja 
huo fursa nyingi zinawasogelea 
kwa mfano kupata mafunzo kwa 
pamoja, kuungwa mkono na 
serikali mfano ofisi ya mkuu wa 
mkoa. 

CHANGAMOTO
Mwalimu Joyce analalamikia 

wezi wa asali wanaowarudisha 
nyuma na kukwamisha malengo 
yao. Wanarina asali na kuacha 
mizinga ikiwa tupu ambayo ni 
hasara kwao.

“Tatizo mizinga tumeiweka 
chini wanakoweza kuifikia kwa 
urahisi, tumeamua kuipandisha 
juu zaidi ili wanyama na wezi 
wasiifikie kwa urahisi.”

Anasema kwa vile ni kinama-

ma hawawezi kufanya kazi hiyo 
kwa urahisi ila wanawatafuta 
kinababa wakwee juu na kuifun-
ga eneo wasiloweza kufika wany-
ama na wezi.

Anafafanua kuwa kukabiliana 
na tatizo hilo SIDO imewafundi-
sha kutengeneza mabanda na 
kuifungia mizinga ndani na kua-
cha nafasi ndogo ya nyuki kuin-
gia na kutoka kwenda kutafuta 
chakula, ila mabanda hayo ni 
gharama zaidi.

KUANDIKWA HISTORIA
Ndoto ya muda mrefu ya 

Watanzania kuwa na usafiri 
wa treni ya kisasa ya umeme 
itakayoyaunganisha maeneo 
ya kimkakati kiuchumi na 
kusafirisha shehena  za ki-
taifa na kimataifa ilionekana 
mwaka huu.

Ilianza rasmi Julai 14, 
mwaka huu ikitoka Dar es 
Salaam hadi Morogoro na 
ilipofika Julai 25, ilifika hadi  
Dodoma.

Rais Samia alipozindua 
usafiri huo, anasema uwapo 
wa usafiri wa kutumia reli 
hiyo utapunguza muda wa 
kusafiri kwa asilimia 60 
kutoka wastani wa saa nane 
mpaka saa tatu, itapunguza 
ajali na msongamano wa 
magari kwenye barabara 
kubwa na pia kulinda maz-
ingira kutokana na matumizi 
ya umeme badala ya nishati 
ya mafuta.

Anasema SGR itapunguza 
msongamano wa shehena 
kwenye bandari ya Dar es 
Salaam inayohudumia ush-
oroba wa kati (Central Cor-

ridor) hasa nchi za Rwanda, 
Burundi na DRC.

Kadhalika, anasema reli 
hiyo imeongeza kujiamini 
kwa Watanzania kwamba 
wanaweza kufanya miradi 
mikubwa yenye kuleta tija 
kwenye maendeleo ya taifa 
na kuwa na uchumi shindani. 

Aidha, anasema serikali 
imeagiza mabehewa 1,430 
ambayo yatabeba shehena  
ambayo itapitia kwenye 
ushoroba wa kati na kulitaka 
Shirika la Reli (TRC) kufunga-
manisha shughuli za reli na 
za maendeleo katika ush-
oroba huo.

HISTORIA YA SGR
Rais anasema: “Historia ya 

ujenzi wa SGR siyo tu inatoa 
tafsiri ya halisi ya kazi iend-
elee, inakumbusha maende-
leo ya nchi ni hatua kwenye 
safari hiyo, kila awamu ya 
uongozi ina mchango wake.”

Anafafanua kuwa mwaka 
2001, Hayati Benjamin 
Mkapa, aliongoza kuandaa 
dira ya maendeleo ya miaka 
25 iliyodhamiria kujenga 
Tanzania yenye uchumi 
imara na shindani ambapo 
ililenga kuwe na miundom-

binu itakayowezesha kufikia 
malengo kwenye sekta mbal-
imbali.

“Rais Mstaafu Jakaya 
Kikwete alifanya tathmini 
ya utekelezaji wa dira na 
kuamua itekelezwe kupitia 
mpango wa miaka mitano 
mitano, alitekeleza mpango 
wa kwanza.

Huu ulitoa kipaumbele cha 
ujenzi wa reli mpya na seri-
kali ilifanya upembuzi yak-
inifu na tathmini ya kina ya 
ujenzi wa SGR na kukabidhi 
kwa mrithi wake,”anasema.

Aidha, anasema Hayati 
John Magufuli alianza 
utekelezaji wa mpango 
wa pili wa maendeleo ya 
taifa wa miaka mitano na 
ulibainisha reli kama mradi 
wa kielelezo na msingi wa 
mageuzi ya kiuchumi.

Anaongeza kuwa Mei 2017 
serikali ilianza utekelezaji 
wa mradi huo kwa vipande 
viwili vya Dar es Salaam 
hadi Morogoro, na Morogoro 
hadi Makutupora Dodoma.

TAZARA IMO
Rais anabainisha  kuwa 

serikali ipo katika hatua 
za mwisho za kufufua Reli 

ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA) ili kuchangia she-
hena kwenye mradi wa SGR 
na kuweza kutumia bandari 
kavu kuunganisha miradi ya 
SGR na reli za waida (meter 
gauge railway - MGR).

Anasema  ni muhimu 
kufungamanisha reli zote 
ikiwa ni pamoja na bandari 
kavu ya Kwala, Ihumwa na 
Isaka ili ziweze kuungani-
sha usafirishaji wa mizigo 
na shehena kutoka upande 
mmoja wa nchi mpaka 
upande mwingine.

Anaeleza kuwa, lazima 
kuwe na mifumo tofauti 
ya uendeshaji wa reli zote 
mbili yaani SGR na MGR ili 
kutambua ufanisi wa kila 
mfumo wa usafirishaji na 
kwamba hiyo italeta uwazi 
katika usimamizi wa mifumo 
hiyo ya reli. 

Ameridhia stesheni ya 
Dodoma kuitwa Samia huku 
stesheni ya Dar es Salaam 
ikipewa jina la Dk. John 
Magufuli, kadhalika stesheni 
ya Morogoro itaitwa Jakaya 
Kikwete wakati ya Tabora 
itapewa jina la Ali Hassan 
Mwinyi.

Pia, stesheni ya Shin-

yanga imepewa jina la Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar, 
Hayati Abeid Aman Karume, 
ya Mwanza itaitwa Julius 
Nyerere na Kigoma itakuwa 
Benjamin Mkapa.

TRIL.10/- ZIMETUMIKA
Waziri wa Uchukuzi, Prof. 

Makame Mbarawa anasema 
zaidi ya Sh.Trilioni 10 zime-
tumika katika ujenzi wa 
kipande cha reli ya kisasa 
kutoka Dar es Salaam- 
Morogoro-Dodoma chenye 
urefu wa kilometa 722.

Anasema kati ya fedha 
hizo trilioni sita sawa na 
asilimia 60 zimetolewa na 
Tanzania wakati trilioni   
nne sawa na asilimia 40 
zimetolewa na wadau wen-
gine wa maendeleo.

Waziri wa Uchukuzi 
anasema mbali na kuka-
milika kwa kipande hicho, 
serikali inaendelea na 
ujenzi wa vipande vingine 
vitano vya Makutupora-
Tabora, Tabora-Kigoma, 
Mwanza-Isaka na Uvinza 
Msongati hadi kitega nchini 
Burundi na Kindu Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Haya ni machache usiyoyajua ndani ya treni ya umeme ‘SGR’
INATOKA UK.11
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

PPAA yaokoa bil. 567/- katika mashauri 140
Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imesema imeokoa 
Sh. bilioni 567.6 katika mashauri 140 
yaliyokuwa katika hatua mbalimbali 
za michakato ya ununuzi wa umma 
kwa kipindi cha miaka mitatu (2021 
– 2024). 

Katibu Mtendaji wa PPAA, James 
Sando amebainisha hayo alipozun-
gumza na waandishi wa habari kati-
ka maonesho ya Kilimo ya Kimataifa 
(Nane Nane), yanayoendelea katika 
viwanja vya Nzuguni, Jijini Dodoma.

“PPAA imeendelea kudhibiti taasi-
si nunuzi kukiuka taratibu za kishe-
ria hasa katika kufanya tathmini ya 
zabuni. 

Katika baadhi 
ya mashauri am-
bapo ilifanikiwa 
kubaini ukiukwaji 
wa taratibu za ku-
fanya tathimini uli-
ofanywa na taasisi 
nunuzi ikiwemo ku-
tokuzingatia vigezo 
vilivyowekwa katika 
kabrasha la zabuni 
au kuongeza vigezo 
vipya ambavyo ha-
vikuwepo awali,” 
alisema Sando. 

Sando alisema 
kwa kufanya hivyo 
mamlaka hiyo ilihakikisha kuwa 
zabuni zinatolewa kwa wenye sifa 

na hivyo kuiwezesha serikali kupata 
thamani halisi ya fedha na kuepusha 
upotevu wa kiasi hicho.

Aidha, aliongeza kuwa PPAA 
ilizuia utoaji tuzo kwa wazabuni 32 
wasio na uwezo wa kifedha pamoja 
na wale waliokosa sifa za kitaalamu 
za kutekeleza zabuni husika na kui-
wezesha serikali kupata thamani 
halisi ya fedha. 

Alisema mamlaka hiyo kwa kush-
irikiana na Mamlaya ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) imejenga 
moduli mpya ya kuwasilisha rufaa/
malalamiko kwa njia ya kieletroniki.

Alisema moduli hiyo inarahisisha 
uwasilishaji wa malalamiko na kutoa 
fursa kwa wazabuni wengi kuwasili-
sha malalamiko yao.

Miradi 10 ya bilioni 3/- yabainika na upungufu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani Do-
doma imebaini upungufu 
kwenye miradi 10 ya maen-
deleo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 3.1 katika maeneo 
mbalimbali.

Baadhi ya  miradi ili-
yokutwa na upungufu ni 
pamoja na miradi ya elimu, 
afya pamoja na ujenzi wa 
barabaraba za ndani ya Jiji 
la Dodoma.

Naibu Mkuu wa TAKUK-
URU mkoani Dodoma, Eu-
ginius Hazinamwisho alise-
ma hayo juzi kuwa katika 
uchunguzi wao walibaini 
nondo ambazo zilitumuka 
katika ujenzi wa madaraja 
na barabara hazikuwa na ki-
wango kilichotakiwa lakini 
mbao ambazo zilitumika 
hazikuwa na kiwango sta-
hiki. Hazinamwisho alisema 
taasisi hiyo ilitoa taarifa 
katika sehemu husika na 
makandarasi kuamuliwa 
kuzitoa nondo hizo na ku-

leta zilizo na viwango bora 
vinavyotakiwa.

Alisema wamekuwa waki-
fanya ukaguzi mbalimbali 
kutokana na taarifa zina-
zowasilishwa katika taasisi 
hiyo hapa nchini.

Hata hivyo, alisema moja 
ya vipaumbele vya taasisi 
hiyo kwa Mkoa wa Dodoma 
kwa kipindi cha Julai hadi 
Septemba 2024 ni pamoja 
na kuelimisha umma kwa 
makundi tofauti ya wadau 
kuhusu madhara ya rushwa.

Alisema pamoja na 
utekelezaji wa majuku-
mu yao ya kawaida pia 
wamejiwekea malengo ya 
kutekeleza vipaumbele vi-
navyolenga kuzuia vitendo 
vya rushwa visitokee.

Katika hatua nyingine 
Hazinamwisho alitoa wito 
kwa kila mmoja kushiriki 
katika kuzuia vitendo vya 
rushwa. Hata hivyo, alisema 
kazi ya kupambana na rush-
wa ni ya kila mmoja hivyo 
jamii inapaswa kutoa taarifa 
kwa TAKUKURU ili waweze 
kukifanyia kazi suala la 
rushwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Korosho Tanzania, Dk. Francis Alfred (wa pili kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Dk. Thomas Bwana (kushoto), wakishiriki uzinduzi wa ulaji na uny-
waji wa bidhaa za korosho zinazozalishwa hapa nchini, uliofanyika kwenye banda la TARI, katika Maonesho ya 
Wakulima Nanenane, viwanja vya Nzunguni, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA 

Uwekezaji miundombinu waleta neema wakulima, wafugaji, wavuvi
Na Paul Mabeja, DODOMA 

KAMPUNI ya simu za mkononi ya 
Airtel Tanzania, imesema uwekezaji 
mkubwa wa miundombinu ya ma-
wasiliano iliyofanya hususani katika 
maeneo ya vijijini umesaidia wakuli-
ma, wafugaji na wavuvi kupata taar-
ifa rasmi za masoko ya bidhaa zao.

Meneja wa kampuni hiyo Kanda 
ya Kati, Salum Ngururu, alisema 
hayo jana alipokua akizungumza 
na waandishi wa habari kwenye 
maonesho ya wakulima kitaifa ya-
nayofanyika viwanja vya Nzuguni 
jijini hapa.

Ngururu alisema mawasiliano ni 
moja kati nyenzo muhimu katika ku-
wezesha wakulima, wafugaji pamoja 
na wavuvi kupata taarifa rasmi za 
mazao pamoja na masoko ya bidhaa 
zao.

“Kampuni yetu inatoa fursa na hu-
duma mbalimbali za kilimo,ufugaji 
na uvuvi kama mtakumbuka Wiz-
ara ya Kilimo ilianzisha daftari la 
wakulima kwa ajili ya kupata ruzuku 
na njia inayotumika kuwapata ni 
mawasiliano kupitia namba zao za 
simu”alisema.

Alisema pia mawasiliano ya simu 
yanawasaidia wakulima, wafugaji 

pamoja na wavuvi kupata taarifa sa-
hihi za aina gani ya mazao yanahita-
jika sokoni ili kuwafikia walaji.

Aidha, alisema ili kuwezesha 
makundi hayo yote kupata huduma 
za mawasiliano kampuni hiyo im-
ekuja na utaratibu wa kukopesha 
simu janja kwa riba ndogo ambazo 
watazitumia kupata taarifa muhimu 
ikiwemo za ugani.

Kadhalika, alisema kupitia simu za 
mkononi wakulima, wafugaji na wa-
vuvi wanaweza kukopa fedha kwa 
ajili ya kujipatia mitaji ya kuendesha 
shughuli zao bila kuwa na masharti 
ya dhamana yoyote.

“PPAA 
imeendelea 
kudhibiti 
taasisi nunu-
zi kukiuka 
taratibu za 
kisheria 
hasa ka-
tika kufanya 
tathmini ya 
zabuni. Ka-
tika baadhi 
ya mashauri 
ambapo ili-
fanikiwa...

Walengwa TASAF wawezeshwa kwenye Kilimo
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MFUKO wa Maendeleo 
ya Jamii Tanzania (TASAF) 
umewawezesha wanufaika 
wanaojihusisha na kilimo, 
jambo lililochangia ku-
waongezea kipato na kuzidi 
kujikwamua kiuchumi.

Akizungumza kwenye 
Maonyesho ya Kimataifa 
ya Kilimo ya Nanenane 
Mkoani Dodoma, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TASAF, 
Shedrack Mziray alisema 
mfuko huo umekuwa uki-
toa ruzuku kwa viwango 
tofauti kulingana na sifa ya 
mlengwa.

Alisema wapo ambao 
wameamua kuitumia ka-
tika kilimo na manufaa ya-
meonekana, kwamba kuna 
walengwa kutoka Wilaya 
ya Bahi mkoani Dodoma 
ambao wamelima mpunga, 
lakini wamehifadhi kusub-
iri bei ipande ili wauze kwa 
bei kubwa. “Wananchi tu-
naowahudumia wengi wao 
wanajihusisha na shughuli 
za kilimo, hivyo ruzuku tu-
nazozitoa wanazitumia kwa 
makini kwa kugawa, kiasi 
wanatumia kwenye kilimo 
kwa kununua pembejeo na 
wengine wanatumia kwe-
nye matumizi mengine, ki 
ukweli TASAF imesaidia 
sekta ya kilimo kwa asilimia 
kubwa,” alisema Mziray.

Akitoa mfano, Mziray 
alisema: “Kwa mfano kule 
mkoani Njombe kupitia 
Mkuu wa Mkoa, Anthony 
Mtaka amefanya ubuni-
fu kwa kushirikiana na 
Mpango wa Kukuza Kilimo 

Kanda ya Kusini (SAGCOT), 
wameweza kuwapatia 
walengwa wa TASAF miche 
10 bora ya parachichi kwa 
kila mmoja, tuliwatembe-
lea baadhi yao na walengwa 
wameambiwa baada ya mia-
ka mitatu watakuwa wame-
toka kwenye umaskini”.

Aidha, alisema TASAF 
inaangalia namna ya kuun-
gana na taasisi zingine zi-
lizopo kwenye halmashauri, 
pamoja na Shirika la Viwan-
da Vidogo vidogo (SIDO) 
ili kuhakikisha bidhaa za 
walengwa zinakuwa na ubo-
ra na kuingia katika soko la 
ushindani.

Alisema pia wanahakiki-
sha walengwa wanaten-
geneza bidhaa ambazo 
zimefanyiwa utafiti ili ku-
hakikisha zinapata soko bila 
shida.

Mwenyekiti wa taasisi ya 
Lisitu Agri Bussines iliyopo 
chini ya mwamvuli wa SAG-
COT, Beno Mgaya, alisema 
wanachokifanya ni kuwaon-
doa walengwa katika mtaza-
mo hasi wa kuonekana mas-
kini wakati wanamiliki ardhi 
ya kilimo.

Mgaya alisema kwa kush-
irikiana na TASAF wame-
fikia zaidi ya walengwa 
4,000 kutoka katika mikoa 
Dodoma, Mbeya, Morogoro, 
Njombe, Ruvuma, Rukwa na 
Kigoma.

Mmoja wa wanufaika 
wa mfuko huo kutoka Ki-
jiji cha Mapilinga wilaya ya 
Misungwi mkoani Mwanza, 
Mlengwa Magesa, alisema 
TASAF imekuwa neema 
kwao kwani ameweza kuso-
mesha watoto wake wanne.
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Waliojenga milimani waikwamisha serikali
Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
AADHI ya wananchi 
jijini Mbeya wanaoishi 
kwenye maeneo yenye 
miinuko mikali wanai-

kwamisha serikali kufikisha 
baadhi ya huduma muhimu 
ikiwemo maji na umeme.

Kutokana na hali hiyo Hal-
mashauri ya Jiji hilo imeshau-
riwa kuanzisha mpango wa 
matumizi bora ya ardhi utaka-
osaidia kulinda baadhi ya mae-
neo muhimu ikiwemo vyanzo 
vya maji na maeneo ya kilimo.

Spika wa Bunge Dk. Tulia 
Ackson alitoa ushauri huo juzi 
alipotembelea Mradi wa Maji 
wa chanzo cha maji Itagano 
unaotekelezwa na Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mbeya (Mbeya-UWSA) kwa zai-
di ya Sh. bilioni 5.2.

Dk. Tulia alisema karibu na 
chanzo hicho kuna baadhi ya 
wananchi wanalima mazao 
mbalimbali kwenye maeneo 
yenye miinuko na wengine 

wameanzisha makazi hali 
ambayo inahatarisha uwe-
po wa chanzo hicho na tija 
ndogo ya kilimo.

Alisema wananchi wal-
iojenga nyumba kwenye 
maeneo hayo yenye miinu-
ko mikali wanapohitaji hu-
duma ya maji na huduma 
zingine inakuwa gharama.

“Hatuwezi kuwazuia 
watu kulima ila tuwashau-
ri wasilime mazao ya 
muda mfupi, tuwashauri 
wapande miti ambayo 
itasaidia kutunza vyanzo 
vyetu vya maji lakini tusi-
waruhusu kujenga maka-
zi,” alisema Dk. Tulia.

Alisema wakulima wanaoli-
ma kwenye miinuko mikali 
hata tija yake inakuwa ndogo 
kutokana na mbolea wanay-
otumia kusombwa na maji 
pamoja na kusababisha mmo-
monyoko wa ardhi.

Alisema yuko tayari ku-
wasambazia wananchi hao miti 
bila malipo yoyote ili waipande 
kwenye maeneo hayo badala 

ya kuendelea ku-
panda mazao ya 
muda mfupi.

Hata hivyo ali-
ipongeza mamlaka 
hiyo kwa kuboresha 
huduma kwa wa-
nanchi ikiwemo ku-
fikisha maji kwenye 
maeneo ambayo 
wananchi walikuwa 
hawayapati pamoja 
na kubuni vyanzo 
vipya vya maji.

Akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa mra-
di huo, Mkurugenzi 
wa Mbeya-UWSA, 

Gilbert Kayange alisema mradi 
huo unatarajiwa kuhudumia 
zaidi ya watu 40,000 wa Kata 
za Ilemi, Iganzo na Mwansek-
wa na kwamba mpaka sasa 
umekamilika kwa zaidi ya 
asilimia 90.Alisema wananchi 
wameshaanza kunufaika na 
maji ya chanzo hicho kwa ku-
weka mfumo maalumu ambao 
unasaidia kupeleka huduma 
kwa wananchi wakati ujenzi 

ukiendelea.
Alisema mbali na chanzo hi-

cho pia serikali inaendelea na 
ujenzi wa mradi wa maji wa 
chanzo cha Mto Kiwira ambao 
unatarajiwa kumaliza tatizo la 
maji katika Jiji hilo, Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mbalizi na baa-
dhi ya miji iliyo jirani na jiji hilo.

Alisema kwa sasa kiwango 
cha uzalishaji wa maji na 
kwamba kwa sasa upatikanaji 
wa maji umefikia zaidi ya asil-
imia 90 na wanaendelea kubu-
ni vyanzo vipya.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitatu kiwango cha 
uzalishaji wa maji kimeongeze-
ka kutoka lita za ujazo milioni 
38 mpaka lita milioni 68 na 
kwamba ongezeko hilo lime-
tokana na serikali kuwekeza 
fedha nyingi kwenye ujenzi wa 
miradi ya maji.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mbeya-UWSA, 
Edna Mwaigomole aliishukuru 
serikali kwa kuidhinisha fedha 
kwa ajili a utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

Waomba bima 
ya afya kwa 
wote kuanza 
haraka
Na Elizabeth John, NJOMBE.

WANANCHI mkoani Njombe 
wamesema ni muhimu zoezi 
la upatikanaji wa bima za afya 
kwa wote likafanyika haraka, 
kwamba imekuwa na faida 
kubwa kutokana na hali ya 
uchumi wa sasa.

Aidha, alisema wamekuwa 
wakipata adha pindi wan-
apokuwa wagonjwa huku wak-
iwa hawana fedha na kujikuta 
wanageuka kuwa omba omba 
kwa ndugu.

Walitoa ushauri huo juzi 
baada ya ziara ya Kamishna 
wa Bima, Dk. Baghayo Saqware 
na baadhi ya watumishi wa 
mamlaka hiyo katika Mkoa wa 
Njombe ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara katika mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini.

Baadhi ya wananchi hao ak-
iwemo, Ignas Lyimo alisema 
kuwa bima ya afya ni muhimu 
kwani hawawezi kuwa na fedha 
wakati wote hivyo wakiwa nayo 
itawasaidia.

“Mimi kama fundi sina hela 
muda wote ya kukidhi gharama 
za matibabu kwa hiyo ninaona 
ni muhimu kuwa na bima ili 
kipindi ambacho nitakuwa na 
matatizo ya kiafya inisaidie,” 
alisema Lyimo.

Hynes Mbaji alisema kuwepo 
na bima ya afya ni muhimu kwa 
sababu inaweza kusaidia waka-
ti ambao hauna fedha za kwen-
da hospitali kupata huduma.

Kamishna wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima Tanzania 
(TIRA), Dk. Baghayo Saqware 
alisema mchakato wa kuanza 
kwa bima ya afya kwa wote 
unaendelea na kinachosub-
iriwa ni kanuni za utekelezaji 
wa Sheria ya Bima Sura Namba 
394 Kifungu Kidogo cha 5.

“Mwananchi anaweza aka-
nunua bima ya afya NHIF, 
anaweza akanunua CHF, pia 
anaweza akanunua kampuni 
binafsi ambazo zinatoa bima 
ya afya na akishakuwa na kadi 
huyo tayari anahesabika ametii 
sheria,” alisema Saqware.

Naye Kaimu Katibu Tawala 
Mkoa wa Njombe, Edward 
Mwakipesile alisema wapo 
tayari kuhamasisha wananchi 
na kuwapa elimu ya umuhimu 
wa bima ya afya, hivyo mam-
laka hiyo ijitahidi kuharakisha 
mchakato wa kanuni.

Alisema pia walianza kutoa 
elimu katika Kijiji cha Mundin-
di wilayani Ludewa chenye 
wakazi 3149, ambao walipewa 
fidia na serikali kupisha mradi 
wa Liganga na Mchuchuma am-
bao tayari wote wamekatiwa 
bima za afya.

Kiwanda cha Ifodi kuzalisha mipira ya kiume
Na Elizabeth John, NJOMBE

KIWANDA cha kutengen-
eza mipira ya kuvaa mikononi 
(glavu) cha Bohari ya Dawa 
(MSD) kilichopo eneo la Idofi 
katika Halmashauri ya Mji wa 
Makambako mkoani Njombe 
kinatarajiwa kuanza uzalishaji 
wa mipira ya kiume (condom).

Hayo yalieelezwa juzi na 
Meneja Mipango Tathmini na 
Ufuatiliaji, Hassan Ally kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa 
MSD mbele ya Kamati ya Kudu-
mu Bunge ya Afya na Ukimwi il-
ipofanya ziara kiwandani hapo.

Alisema uzalishaji wa mi-

pira ya kiume utaokoa fedha za 
serikali takribani Sh. bilioni 50 
ambazo zinatumika kununuwa 
bidhaa hiyo nje ya nchi.

Alibainisha kwamba, fedha 
inayotumika kununua mipira 
ya kiume nje ya nchi ni nyingi 
na wakati mwingine zimekuwa 
zikiletwa kwa msaada, kwamba 
wanaotoa msaada wenyewe 
wameanza kuhimiza viwanda 
kujengwa kwenye nchi zinazo-
pokea ili zianze kuzalisha bid-
haa hiyo.

Hata hivyo, alisema kwa sasa 
kiwanda cha MSD Idofi kime-
anza uzalishaji wa mipira ya 
mikono ambapo kwa kipindi 

cha miezi mitano tangu Febru-
ari mwaka huu mipira milioni 
nne yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 1.14 imezalishwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Afya 
na Ukimwi, Christina Mzava 
aliwataka MSD kuhakikisha 
uzalishaji wa kiwanda hicho 
unafikia   asilimia 100 kwa 
kuwa sasa    kiwanda kinazali-
sha mipira ya    mikono, huku 
ikisalia mipira    ya    mikono    ya 
upasuaji.

wajumbe wa kamati hiyo ak-
iwemo, Seif Salim Seif ambaye 
ni mbunge wa Mtambile Pem-
ba alipongeza uwekezaji huo, 

lakini pia alishauri kuongezwa 
kwa teknolojia za mitambo 
ya automatiki katika idara 
zote pamoja na kuzingatia 
afya za wafanyakazi ikiwemo 
kuongeza wigo wa hewa safi 
ndani ya kiwanda hicho.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel alisema zina-
hitajika zaidi ya shilingi bilioni 
mbili ili kuongeza aina ya pili ya 
mipira hiyo ya mikono.

Ujenzi wa kiwanda cha ku-
zalisha mipira ya mikono cha 
Idofi kimetumia Sh. bilioni 12.4 
na sasa kimeanza uzalishaji na 
kupeleka bidhaa sokoni za Sh. 
bilioni 1.2.

HABARI MBEYA

Daktari Salim 
Mohammed ku-
toka Hospitali 
ya Medwell ya 
Kibaha, mkoani 
Pwani, akim-
fanyia vipimo 
vya macho 
Charles Aloys, 
aliyejitokeza 
kwenye kambi 
ya siku tatu 
ya upimaji wa 
afya na macho, 
iliyoandaliwa 
na Jumuiya ya 
Shia Khoja Ith-
naashari katika 
viwanja vya 
Mnazi Mmoja, 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

“Hatuwezi 
kuwazuia 
watu kulima 
ila tuwashau-
ri wasilime 
mazao ya 
muda mfupi, 
tuwashauri 
wapande 
miti ambayo 
itasaidia ku-
tunza vyanzo 
vyetu vya 
maji lakini 
tusiwaruhu-
su kujenga ..
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HABARI  ZANZIBAR

Kauli za chuki, ubaguzi zamkera Dk. Mwinyi
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

M
AKAMU Mwe-
nyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi amese-
ma  haridhishwi na kauli za 
chuki na ubaguzi zinazotole-
wa na viongozi wa vyama vya 
upinzani.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza na wajumbe 
wa kamati za siasa za ngazi 
ya matawi hadi mkoa  katika 
Mkoa wa Mjini na kusema 
kuwa kauli hizo za wapin-
zani  zinaashiria uvunjifu wa 
amani katika nchi.

Alisema nchi imetulia ku-
tokana na kuwa na amani la-
kini hivi karibuni kumeanza   
kuibuka tabia ya baadhi ya vy-
ama vya siasa  kutumia vibaya  
majukwaa ya mikutano ya   

hadhara kwa kutoa kau-
li zinazoashiria   chuki   
na ubaguzi.

Hivyo aliwataka wa-
nachama wa  CCM kue-
ndelea kuhubiri amani.

Dk Mwinyi alisema 
wapo baadhi ya vion-
gozi watatoa kauli za 
uongo na upotoshaji 
kuhusu miradi mbal-
imbali inayotekelezwa 
nchini ikiwemo Bandari 
na Uwanja wa Ndege 
Pemba na kusema 
kuwa miradi hiyo imeu-
zwa na kuzua taharuki 
kwa wananchi jambo 
ambalo siyo kweli.

Aidha alisema serikali ili-
fanya uchunguzi wa kina na 
kuona umuhimu wa maeneo 
hayo kuwapa wawekezaji na 
kwamba kutasaidia kuongeza 
pato la taifa. Alisema kwa 
sasa mamlaka ya  uwanja wa 

ndege  inakusanya 
shilingi bilioni 40   
kwa mwaka wakati 
hapo awali ilikuwa 
inakusanya  shilingi 
bilioni 12 pamoja na 
kutoa huduma bora,  
hali iliyopelekea 
kutangazwa kuwa 
kiwanja bora Afrika.

A k i z u n g u m z i a 
kuhusu Bandari, 
Dk. Mwinyi alise-
ma   awali maku-
sanyo yanayotokana 
na bandari yalikuwa 
shilingi bilioni 36   
lakini kwa sasa ya-

meongezeka hadi shilingi 
bilioni 51  ndani ya miezi tisa 
pekee.

Hata hivyo alisema seri-
kali kupitia utekelezaji wa 
ilani ya CCM imevuka lengo 
la utekelezaji wa ilani hiyo 
kutokana na kutekeleza mi-

radi mingi ikiwemo sekta ya 
afya, elimu   pamoja na   mi-
undombinu ikiwemo ujenzi 
wa masoko ya kisasa. Katika 
hatua nyingine  Dk. Mwinyi   
aliwataka viongozi wa CCM   
kuanzia ngazi za matawi ku-
jipanga kwa kuhakikisha wa-
najiandikisha katika daftari la 
wapiga kura, akisema chama 
kipo tayari kutoa msaada ili 
kufanikisha uandikishaji daf-
tari kuelekea Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2025.   Akitoa taar-
ifa ya utekelezaji wa CCM, Ka-
tibu wa CCM Mkoa wa Mjini,   
Innocent Nanzaba, alisema 
mkoa tayari umesajili wana-
chama zaidi ya milioni moja 
katika mfumo wa kieletroniki.

 Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Mjini, Talib Ali Talib alise-
ma maendeleo makubwa 
yamepatikana kutokana na 
miradi mingi ya kimkakati ipo 
katika mkoa huo.

Vijana watakiwa 
kuilinda, kuitunza 
miundombinu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama cha Mapinduzi (CCM), Abdi 
Mahmoud, amewataka vijana kuilinda na 
kuitunza miundombinu ya Barabara.

Alisema hayo jana baada ya kumaliza 
matembezi ya vijana visiwani Zanzibar, 
kueleza kuwa Rais Dk. Mwinyi anafanya jiti-
hada kubwa katika kuiletea maendeleo nchi 
kwenye nyanja zote ikiwa pamoja na ujenzi 
wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji 
nchini.

Alisema Serikali ya Zanzibar imedhamiria 
kufanya mageuzi makubwa katika uima-
rishaji wa miundombinu Unguja na Pemba 
ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya bara-
bara, ambapo ujenzi wa miundombinu hiyo 
ina lengo la kuimarisha huduma za usafiri 
kwa wananchi.

Alisema vijana wapo tayari katika kulitu-
mikia taifa na wamejiandaa kushinda katika 
uchaguzi mkuu wa mwakani na wapo imara 
katika kulilinda taifa.

“Barabara hizi zimejengwa kwa gharama 
kubwa tunawaomba watumiaji wa barabara 
wakiwemo vijana kuhakikisha wanafuata 
sheria za barabarani na kuzilinda na kuzi-
tunza barabara ili zitumike kwa muda mre-
fu nan chi kuendelea kupata maendeleo” 
alisema.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Ali Abdulghulam Hussein alisema 
vijana wanakila sababu ya kujivunia maen-
deleo yanavyofanywa na Rais Dk. Mwinyi na 
kuwataka kuendelea kumuunga mkono ili 
kuendelea kuleta maendeleo nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Mji Magharib Unguja,  
Idrisa Kitwana Mustafa aliwataka vijana ku-
jitokeza kwa wingi ktika viwanja vya Amani 
kumuunga mkono Rais Dk. Mwinyi katika 
tamasha la vijana wa UVCCM litakalofanyika 
Agosti 10 mwaka huu.

Alisema CCM inahadhina kubwa ya vijana 
imara hivyo ni vyema kuendelea kuhubiri 
na kudumisha amani na usalama wa nchi 
lakini pia kuungana kwa pamoja katika ku-
hakikisha wanakipatia ushindi chama hicho 
katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

Serikali yatoa ufafanuzi tuhuma ujenzi wa miradi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imetoa 
ufafanuzi kuhusu tuhuma zilizo-
tolewa na Makamu Mwenyekiti 
wa Chama cha ACT Wazalendo, 
Ismail Jussa Ladhu kuhusu ujenzi 
wa miradi ya maendeleo ikiwemo 
ujenzi wa Barabara ya Chake-
chake-Wete Pemba.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari visiwani Zanzibar, 
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mu-
hamed alisema, tuhuma zinazo-
tolewa na baadhi ya viongozi wa 
vyama vya siasa hazina msingi na 
ukweli wowote.

Alisema hata wananchi wanaoi-
shi na kutumia barabara hiyo wa-
naziona changamoto za mkandar-
asi huyo.

Waziri huyo alisema madai 
yaliyotolewa na kiongozi huyo 
ya kwamba, mkandarasi huyo 
alikataliwa asipewe kazi kwa saba-

bu kuna watu walitaka wapewe 
fedha ni ya upotoshaji, uzushi na 
yenye nia ya kuchafua na kuwag-
ombanisha wananchi na serikali 
yao.

“Ni vyema ieleweke kwamba, 
serikali ndio iliyosaini mkataba 
na mkandarasi huyu bila ya kula-
zimishwa na mtu yeyote.Tuhuma 
nyingine iliyotolewa ni kuchelew-
eshwa malipo kwa mkandarasi, 
tunaomba ifahamike kwamba, 
taratibu za     malipo kimkataba 
kwa mkandarasi    huanza kwa 
kulipwa malipo ya awali na malipo 
hayo yalifanyika kikamilifu kwa 
mujibu wa mkataba”alisema Dk. 
khalid.

Alisema madhumuni yake ni 
kumwezesha mkandarasi kuanza 
maandalizi ya awali ya utekelezaji 
wa mradi ikiwemo uletaji wa 
vifaa na wataalamu, jambo am-
balo hadi muda wa utekelezaji wa 
mradi huo unamalizika, mkandar-
asi ameshindwa kukamilisha 
utekelezaji wa kipengele hicho.

Aidha alisema pamoja na ku-
tokutekeleza kipengele hicho, 
mkandarasi bado aliendelea 
kulipwa malipo ya pili, ya tatu 
yalichelewa kulipwa kwa siku 160 
baada ya Benki ya M  Maendeleo 
ya Kiarabu (BADEA) na Mfuko 
wa Saudi Fund kutoridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi huo.

Alisema kwamba uchelew-
eshaji huo haukutokana na Seri-
kali bali ulitokana na mlipaji 
kutoridhishwa na     utendaji wa 
mkandarasi na malipo ya     tatu 
yalifanyika baada ya ujumbe ku-
toka Saud Fund na BADEA kuja 
Zanzibar Desemba mwaka 2023 
na kutembelea eneo la mradi 
pamoja na kufanya mkutano na 
menejimenti ya Wizara na hati-
maye kufikia makubaliano ya ki-
maandishi ya kurekebisha kasoro 
zilizobainika.

Waziri huyo alisema moja ya 
mambo yaliyotakiwa na Saud 
Fund na BADEA kwa mkandar-
asi huyo ni kuufanyia mapitio 

mpango wake kazi ili uendane na 
uhalisia wa utekelezaji wa mradi, 
jambo ambalo hadi sasa hajaweza 
kulikamilisha.

Kuhusu malipo ya fidia kwa 
vipando na nyumba za wananchi, 
Dk Khalid alisema hilo nalo siyo 
tatizo kwani asilimia 95 ya wa-
nanchi wote wanaostahiki kulip-
wa fidia wameshalipwa malipo 
yao kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu za malipo ya fidia.

Alisema eneo la mradi ambalo 
limeshalipwa fidia, ni eneo la ku-
tosha kwa mkandarasi kulifanyia 
kazi kwa zaidi ya asilimia 90, hivyo 
tuhuma inayotolewa na baadhi ya 
viongozi wa kisiasa ya wananchi 
kutokulipwa malipo ya fidia zao 
siyo sahihi na za upotoshaji.

Akizungumza Mradi wa Ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege wa Pemba, 
alisema kiwanja hicho kina-
jengwa kwa kiwango na hadhi 
ya kimataifa ili kuifungua Pemba 
kiuchumi ambayo ndio dhamira 
ya dhati ya Rais Dk. Mwinyi na 

utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi ya Mwa-
ka 2020 – 2025.

Alisema Serikali imechukua 
juhudi kubwa kwa kushirikiana 
na Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania ya kupata mkopo 
wa Euro Milioni 170 kutoka United 
Kingdom Export Finance (UKEF) 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
huo.

Hata hivyo alisema hapo awali, 
mjenzi wa mradi huo ilikuwa ni 
ubia wa Kampuni ya PROPAV ya 
nchini Brazil na MECCO na fedha 
za malipo ya awali zimeshalipwa 
kupitia Benki ya CRDB ambapo 
wakati wa kuanza utekelezaji wa 
mradi kulijitokeza kutofahamiana 
kwa wabia hao wawili na kusaba-
bisha mgogoro pamoja na kufikis-
hana mahakamani.

Alisema jambo hilo lilipelekea 
mahakama kutoa amri ya kusi-
tisha utekelezaji wa mradi hadi 
hapo shauri lao litakaposikilizwa 
na kuamuliwa.

Makamu wa 
Pili wa Rais 
Zanzibar, 
Hemed Sulei-
man Abdulla 
(kulia), ak-
ipokea zawadi 
kutoka kwa 
wakulima 
wa mboga 
na matunda, 
alipotembelea 
Maonesho 
ya Wakulima 
ya Nane 
Nane, katika 
viwanja vya 
Dole, Zanzibar 
jana.  PICHA: 
OMPR

Akizungum-
zia kuhusu 
Bandari, Dk. 
Mwinyi alise-
ma  awali 
makusanyo 
yanayoto-
kana na 
bandari 
yalikuwa 
shilingi bil-
ioni 36  lakini 
kwa sasa ya-
meongezeka 
hadi shilingi 
bilioni 51 . 
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Tundu Lissu atishia kuikacha CHADEMA ikizingua

Wawili zaidi mbaroni madai ya
kuzusha kifo binti aliyebakwa

Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
amesema iwapo chama hicho 
kitaacha misingi iliyomfanya ku-
jiunga nacho kwa zaidi ya miaka 
20 iliyopita, anaweza kuondoka.

Lissu aliyesema hayo ka-
tika mjadala mtandaoni jana, 
baada ya kuulizwa na mmoja ya 
wachangiaji iwapo angeendelea 
kubaki ndani ya chama hicho 

katika mazingira yoyote ikiwemo 
kutofautiana kwa kiasi kikubwa 
na viongozi wenzake.

“Mwalimu ( Julius)  Nyerere 
kati ya mojawapo ya kauli zake 
nyingi aliwahi kusema CCM siyo 
mama yangu na ikiacha misingi 
yake nitaiacha. Hiyo  ilikuwa 
kauli ya Mwalimu kuhusu chama 
alichokianzisha.

“Wewe unataka mimi 
niseme kwa mazingira yoyote 
yale, vyovyote itakavyokuwa 
sitahama. CHADEMA je ni 

mama yangu?” alihoji Lissu na 
kujibiwa kuwa chama hicho si 
mama yake.

“Sasa kama siyo mama yangu 
niliingia CHADEMA miaka 20 
iliyopita na Mungu anisaidie 
niendelee kuwa CHADEMA kwa 
kadri itakavyowezekana la-
kini CHADEMA siyo dini na siyo 
mama yangu ni chama cha siasa. 
Ikiacha  misingi yake iliyonipele-
ka nikajiunga nacho nitaondoka 
nitakuwa sina sababu ya kubaki,” 
alisema Lissu.

Hivi karibuni alitangaza nia 
ya kuwania urais kupitia chama 
hicho endapo angepewa ridhaa 
jambo ambalo liliibua mjadala 
ndani na nje ya chama hicho 
kwa wale wanaomuunga mkono 
katika azma yake hiyo na wale 
wanaompinga na kumpa nafasi 
Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa, 
Freeman Mbowe.

Mbowe na Lissu wote 
wamewahi kugombea nafasi 
hiyo kwa nyakati tofauti. Mbowe 
aligombea mwaka 2005 na 

kushika nafasi ya tatu nyuma 
ya  Rais mstaafu Jakaya Kikwete 
na Ibrahim Lipumba kutoka Cha-
ma cha Wananchi (CUF). 

Lissu aliwania urais kwa mara 
ya kwanza mwaka 2020 dhidi 
ya Hayati Dk. John Magufuli wa 
CCM katika uchaguzi ambao uli-
lalamikiwa na upinzani ikiwamo 
CHADEMA na wadau wengine 
kwamba haukuwa huru na haki 
huku mgombea wa CCM  akitan-
gazwa mshindi na Lissu kushika 
nafasi ya pili.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Mkoani Arusha 
linawashikilia watu wawili, 
kwa tuhuma za kusamba-
za taarifa za uongo katika 
mitandao ya kijamii za kum-
zushia kifo binti  aliyefanyi-
wa ukatili kwa kulawitiwa na 
kubakwa.

Agosti 4, mwaka huu, katika 
mitandao ya kijamii kulisam-
baa video ikionesha vijana wa-
tano wanaodaiwa kuwa askari, 
wakimfanyia ukatili huo binti 
huyo mkazi wa Yombo Dovya, 
Temeke mkoani Dar es Salaam 
huku wakimrekodi.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, SACP Justine Masejo, 
ilisema jeshi hilo linawashikil-
ia Venance Malya (54), mkazi 
wa Sombetini na Izack Elias 
(44), mkazi wa Daraja Mbili, 
jijini humo kwa tuhuma za 
kusambaza taarifa hizo za 
uongo katika mitandao ya ki-

jamii kuwa binti huyo amefari-
ki dunia suala ambalo si kweli.

Kamanda Masejo lisema 
wanaendelea na upelelezi wa 
shauri hilo na utakapokami-
lika jalada litapelekwa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kwa hatua 
zaidi za kisheria.

“Tunatoa wito kwa watu 
kujiepusha kutoa, kusambaza 
ama kuchapisha taarifa za 
uongo katika mitandao ya ki-
jamii kwa lengo la kuleta taha-
ruki, hofu au kutafuta umaaru-
fu katika jamii,” alisema.

Kamanda Masejo alisema 
kufanya hivyo watambue 
kuwa ni makosa na hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi 
yao.

Watuhumiwa hao wanafiki-
sha idadi ya watu watatu wal-
iokamatwa kwa madai hayo 
baada ya kuzi Jeshi la Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, kumkamata Amos Lwiza 
(54).

MWANASAIKOLOJIA

Mwanasaikolojia-Tiba,  Sal-
din  Kimangale, alisema asil-
imia 20 hadi 30 wanaopitia 
madhila ya ukatili kama wa 
binti huyo hupata changamo-
to katika afya yao ya akili kwa 
kupata msongo, ukiwewe au 
hofu baada ya janga.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari hii jana, Kimangale 
alisema mtu yeyote anayepata 
janga linaweza kuwa la ukatili, 
ajali, tetemeko au mafuriko 
kushindwa kurudi katika hali 
yake ya kawaida na kuwa na 
wasiwasi na sonona.

“Watu wanaopitia hali hizi 
aghalabu baada ya muda hure-
jea katika hali zao za kawaida 
hasa wakipata msaada wa 
kihisia kutoka kwa watu wa 
karibu.

“Hata hivyo asilimia 20 hadi 
30 huwa wanapata changa-
moto katika afya yao ya akili 
kwa kupata msongo, ukiwewe 
au hofu baada ya janga na 

kushindwa kurudi katika hali 
ya kawaida kutokana na wasi-
wasi na sonona,” alisema.

Alisema wako pia katika 
hatari ya kusitisha uhai kwa 
sababu ya kutawaliwa na hisia 
za kutokuwa na thamani, aibu 
na hatia. Msaikolojia huyo 
alishauri kuwa ni vyema ku-
patiwa huduma ya afya ya akili 
mapema ili kuzuia changamo-
to hizo zisijitokeze.

“Utafiti mbalimbali un-
aonesha kuwa hata baada 
ya mwaka mmoja kupita 
mwathirika anaweza kupata 
ukiwewe (PTSD) kwa sababu 
ya vichocheo vya kimazingira 
na uwapo wa kumbukumbu 
na kwa sababu pia, maumivu 
ya kihisia hujikusanya kila 
panapopatikana kumbukizi,” 
alisema.

Alisema binti huyo na 
waathirika wengine wana-
paswa kupatiwa huduma za 
afua mapema kabla hajapata 
ugonjwa kamili wa akili.

Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA bara, Tundu Lissu. PICHA: MTANDAO

Kisarawe 
yapunguza 
vibali uvunaji 
misitu
Na Julieth Mkireri, KISARAWE

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kisarawe, mkoani Pwani imepun-
guza kutoa vibali vya uvunaji 
misitu kutoka 198 kwa mwaka 
2023 hadi 95 vya mwaka huu, 
ili kukabiliana na uharibifu wa 
mazingira.

Makusanyo yake ya mapato 
ya mazao ya misitu yamepungua 
kutoka Sh. milioni 800 hadi 350 
kwa mwaka kutokana na namna 
walivyokuwa wakitoa vibali vya 
uvunaji.

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa 
Misitu Msaidizi wa Halmashauri 
hiyo, Waziri Mkumbwa alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu hali halisi ya udhibiti wa 
ukataji miti kwenye misitu ya 
wilayani humo. 

“Hali ya uvunaji misitu imekuwa 
ikiongezeka mara kwa mara 
kutokana na uvunaji wa mazao ya 
misitu kwa ajili ya nishati ya kuni 
na mkaa, hali hii imesababisha 
kujipanga kudhibiti uvunaji kwa 
kutoa vibali vichache,” alisema.

Alisema kiwango hicho cha 
uharibifu wa misitu kitashuka 
zaidi kwa kuwa hivi sasa wana-
shirikiana na wadau mbalimbali, 
zikiwamo Taasisi ya TaTEDO-
SESO ambayo inatekeleza mradi 
jumuishi wa kuhifadhi misitu na 
kuboresha mnyororo wa thamani 
wa mkaa.

Mratibu wa mradi huo, Shima 
Sago alisema mradi huo wa miaka 
mitatu unafadhiliwa na Umoja 
wa Ulaya (EU) na kusimamiwa 
na Wizara ya Fedha, ukilenga 
kujengea jamii uwezo wa kutunza 
na kusimamia misitu na mnyororo 
wa mkaa kwa maendeleo ya jamii 
na kiuchumi. 

“Tumewafindisha wanapo-
choma mkaa wazingatie kuwa na 
matanuru ambayo kuna sehemu 
maalumu ya kutolea moshi usio 
na athari kwa afya zao, lakini pia 
tanuru bora ambalo linatoa mkaa 
mwingi tofauti na awali,” alisema.
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Polisi 6,000 kudhibiti ghasia 

Ubalozi wa Tanzania Uingereza wataka
ulinzi Mtanzania anayetishiwa maisha

Kiongozi mpya wa Serikali ya mpito wa Bagladesh, Muhammad Yunus, akiwasili nchini humo siku chache baada ya 
Waziri Mkuu Sheikh Hasina kukimbia nchi. PICHA: REUTERS

Maulid Mmbaga na Moshi 

Lusonzo

BALOZI wa Tanzania nchini Uin-
gereza, Mbelwa Kairuki, ameita-
ka Uingereza kumhakikisha us-
alama  Martina Farrall mwenye 
asili ya Tanzania.

Martina Farral,amelalamika 
kutishiwa kuuawa, kuteswa na 
kunyang’anywa watoto na mume 
wake, ambaye jina halikutajwa 
raia wa nchi hiyo.

Wiki hii kulisambaa mitandao-
ni video fupi ikimuonesha Mar-
tina, akiomba msaada kutokana 
na mume wake ambaye anaishi 
naye eneo la Ireland ya Kaska-
zini, kumpa vitisho vya kumuua, 
kumnyang’anya watoto na 
kumtesa.

Katika taarifa ya Balozi wa Tan-
zania nchini Uingereza, Mbelwa 
Kairuki, alisema baada ya kuiona 
video hiyo tayari wamechukua 
ikiwamo kuitaka serikali ya nchi 
hiyo kumhakikishia usalama 
wake pamoja na kutuma timu ya 
maofisa wake kwenda kumtafuta 

eneo alilokuwepo.
Balozi Kairuki alisema ofisi 

yake amewasilisha taarifa ya 
Martina kwa Mamlaka za Uin-
gereza na kuomba hatua za ku-
fuatilia suala hilo zichukuliwe 
mapema iwezekanavyo ili ku-
hakikisha usalama wake sam-
bamba na kufanyia kazi shutuma 
alizotoa ili kubaini ukweli wa 
shutuma hizo na hatua kuchuku-
liwa.

“Aidha, leo (Agosti 6), Ofisa 
Ubalozi wa Tanzania anakwenda 
Ireland ya Kaskazini katika Mji 
anapoishi  Farrall ili kukutana 
na Mamlaka zinazohusika ku-
fuatilia suala hilo” alisema Balozi 
Kairuki.

Katika video iliyorekidiwa, 
alionekana Farrall, akiomba Wa-
tanzania na serikali ya Uingereza 
kufahamu anachopitia baada ya 
mume wake kumpatia mateso 
mengi ikiwamo kumpeleka ka-
tika hospitali ya magonjwa ya ak-
ili, kumuondoa ndani ya nyuma, 
kumtenganisha na watoto wake 
wanne na kumtishia kumuua.

“Watanzania wezangu nashuk-

uru na simu zenu, nataka ni-
waeleze jambo mume wangu 
amewachukua watoto wangu 
na kunitishia ataniua kama ni-
sipoondoka,” alisema Farrall 
kupitia video hiyo.

Alisema mume wake kwa 
kushirikiana na polisi wa eneo 
hilo walisuka mpango wa kum-
kamata na kumweka mahabusu 
na walipomwachilia walimtaka 
aondoke nchini humo kwa kuwa 
yeye sio raia wa Uingereza.

Alisema watoto wake wanne 
wawili wanaume na wengine 
wanawake, mume wake amewa-
chukua na haruhusiwi kuwaona 
kwa kuwa yeye ni mweusi.

Farrall alieleza kuwa aliamua 
kurekodi video hiyo ili kuwajuli-
sha Watanzania kuwa yuko kwe-
nye na matatizo na hata akip-
oteza maisha atakuwa ameweka 
wazi jambo hilo. 

Aidha, Watanzania  wanaoishi 
nchini Uingereza wamesisitizwa 
kuchukua tahadhari kutokana 
na sintofahamu iliyozuka iki-
sababishwa na baadhi ya watu 
waliotoa hoja ya kutaka wageni 

kuondolewa katika taifa hilo. 
Machafuko yalizuka nchini   

Uingereza  siku chache zilizo-
pita baada ya kuonekana kwa 
mkanda wa video uliomwonesha 
mtu mmoja aliyeripotiwa kuwa 
mwomba hifadhi akiwachoma 
kisu wasichana wadogo kwenye 
mji wa Southport Julai 29, mwa-
ka huu.

“Ubalozi utakuwa tayari ku-
wasaidia watanzania endapo ku-
tatokea hali ya dharura mpaka 
pale hali itakaporejea kawaida. 
Mtu mwenye uhitaji awasiliane 
na ubalozi kwa kutuma barua 
pepe kupitia  UBALOZI@TZHC.
UK” UBALOZI@TZHC.UK au 
simu +44 20 7569 1470, +44 7880 
870 540, na +44 7909 323 286,” 
ilisema sehemu ya taarifa ya 
Ubalozi.

Ilielezwa kuwa, mamia ya 
waandamanaji kwenye miji kad-
haa nchini humo walipambana 
na polisi, huku wakivunja madi-
risha ya hoteli ambazo zimewa-
patia makazi waomba hifadhi 
kutoka Afrika na Mashariki ya 
Kati, huku wakiwataka kuwaon-

doa na kuzuia boti za wahamiaji 
zinazowasili nchini humo.

Waziri Mkuu wa Uingereza 
Kier Starmer, aliwaonya waanda-
manaji kuwa huenda wakakabil-
iwa na vifungo vya muda mrefu 
jela, wakati akijaribu kuondoa 
ghasia mbaya zaidi kuwahi ku-
tokea nchini humo ndani ya 
miaka 13. Akisisitiza kwamba 
jukumu lao kuu ni kuhakikisha 
jamii ziko salama. 

Pia, wa mujibu wa vyombo vya 
habari nchini humo, maelfu ya 
watu wanaopinga ubaguzi huo 
wa rangi, waliandamana jana 
kwenye miji mbalimbali kulaani 
uvamizi na fujo dhidi ya wageni 
uliotekelezwa siku chache zi-
lizopita na watu wanaodaiwa ku-
chochewa na wanasiasa wenye 
mrengo wa kulia.

Maandamano hayo yalifanyika 
katika jiji kuu la London na miji 
mingine kama Bristol na New-
castle ambapo, waandamanaji 
walibeba mabango na kusema 
wahamiaji na waomba hifadhi 
wanakaribishwa nchini   Uin-
gereza.

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, 
amesema hana imani kuwa 
kutakuwa na hali ya amani 
iwapo kiongozi wa zamani 
wa nchi hiyo, Donald Trump 
atashindwa katika uchaguzi 
wa urais unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba, mwaka huu.

Katika mahojiano yake ya 
kwanza tangu alipojiondoa 
katika kinyang’anyiro hicho 

mwezi uliopita, Rais Biden 
alikiambia kituo cha CBS 
News kuwa, ikiwa Trump 
atashindwa, hana  imani hata 
kidogo kama atakubaliana na 
maamuzi ya sanduku la kura.

“Trump anamaanisha ana-
chosema, hatumchukulii kwa 
uzito.Anamaanisha hivyo, 
mambo haya yote kuhusu 
kauli yake kuwa akishind-
wa kutakuwa na umwagaji 
damu.” Alisema.

Kauli ya Trump kwamba 
kutakuwa na umwagaji damu 
nchini humo ikiwa atashind-
wa katika uchaguzi, yaliyotole-
wa alipokuwa akizungumza 
na wadau wa sekta ya magari 
mwezi Machi, na kusababisha 
ukosoaji kutoka kwa watu 
mbalimbali.

Wanachama wa Demo-
cratic walikariri ujumbe wao 
wa kampeni kwamba rais 
huyo wa zamani ni tishio kwa 

demokrasia.
Kampeni ya Biden ilitu-

mia maoni hayo ya umwagaji 
damu katika tangazo lililo-
tumwa kwenye akaunti zake 
za mitandao ya kijamii.

Alimshutumu Trump kwa 
kuhimiza vurugu za kisiasa.

Kaulimbiu ya kampeni ya 
Trump, ilisema maoni hayo 
yalihusu tasnia ya magari na 
yametolewa kimakusudi nje 
ya muktadha. BBC

JEDDAH, Saudi Arabia

WAKATI wanadiplomasia wa mataifa 
mbalimbali wakitafuta namna ya 
kuepusha vita Mashariki ya Kati, Iran 
imesema nia yake ya kulipiza kisasi 
kwa Israel itabaki palepale.

Kaimu Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, Baqeri Ali Bagheri Kani, alisema 
nchi yake itajibu mauaji ya kiongozi 
wa Hamas Ismail Haniyeh katika 
wakati na njia inayofaa.

Kani alitoa kauli hiyo wakati wa 
mkutano wa dharura wa Jumuiya ya 
Ushirikiano wa Kiislamu (OIC), uli-
ofanyika nchini Saudi Arabia kujadili 
jibu nchi ya Iran la kulipiza kisasi 
kwa Israel kutokana na mauaji hayo.

Hata hivyo, Marekani ilisema ina 
matumaini na nchi wanachama wa 
OIC, kuwa wataionya Iran kuhusu 
kuchukua hatua hiyo na kuzidisha 
mzozo huo. Mvutano katika Mashariki 
ya Kati umeongezeka tangu kuuawa 
kwa Haniyeh katika mji wa Teh-
ran nchini Iran wiki iliyopita. Israel 
ililaumiwa kuhusika na mauaji hayo, 
lakini haijazungumza chochote.

Mkutano huo wa OIC ilifanyika 
Jumatano katika mji wa Jeddah.

Kaimu Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Iran, aliwaambia wanachama wa 
jumuiya hiyo kuwa nchi yake inatara-
jia kwamba wanaunga mkono jibu la 
Iran kwa mauaji hayo.BBC

Iran yasisitiza 
itajibu mauaji 
ya Haniyeh

Biden aonesha hofu Trump kukubali matokeo
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Singida Big 
Stars imesema lengo 
lao ni kumaliza tiketi 
kabla ya kilele cha ta-

masha lao litakalofanyika Ju-
mamosi, Uwanja wa Liti Sin-
gida, kama ilivyofanya Simba 
ambayo ilimaliza kabla ya 
siku tatu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
klabu hiyo, Jonathan Kassa-
no, alisema siku hiyo waliyoi-
pachika kwa jina la Singida 
Big Day’, itakuwa ni maalu-
mu kwa ajili ya mashabiki 

wa soka wa mkoa huo, viton-
goji vyake na mikoa ya jirani 
kukusanyika kwa pamoja 
kwenye uwanja huo, kupata 
burudani, na kuwatambua 
wachezaji wao watakao-
ichezea timu hiyo kwa 
msimu ujao wa mashindano.

“Ni siku kubwa kwa Wanas-
ingida na Watanzania wote, 
tumejiandaa vizuri sana, 
tiketi zimeshaanza kuuzwa, 
hivyo wanataka na kuwaka-
ribisha mashabiki kununua 
tiketi kwa wingi na sisi tunge-
penda uwanja ujae kabla ya 
Agosti 10,” alisema.

Jumamosi iliyopita,
 Simba ilifanya tama-

sha lao ambalo lili-
vunja rekodi ya ku-

maliza tiketi mapema
 zaidi, siku tatu kabla.

“Kutakuwa na burudani, 
mechi ya kirafiki ya kimataifa 
ambapo tutacheza na timu 
ya Agle Noir kutoka Burun-
di, ni timu nzuri imecheza 
mechi za kimataifa na ni 
timu kongwe nchini mwao, 
kabla ya hapo Wanasingida 
watawatambulisha wacheza-
ji wao wote watakaocheza 

msimu wa 2024/25, pamoja 
na ‘sapraizi’ nyingi tu am-
bazo tutakuwa nazo, kwa 
hiyo nawataka mashabiki 
wetu wajitokeze kwa wingi 
ili tusherekee kwa pamoja,” 
alisema.

Timu hiyo ambayo ime-
badilishwa jina kutoka Ihefu 
iliyokuwa na maskani yake 
Mbarali, Mbeya na kuhamia 
Singida, imesajili wachezaji 
kadhaa wakiwemo Moham-
ed Kamara, Edward Many-
ama, Antony Tra Bi Tra, Ibra-
him Imorro, Ayoub Lyanga, 
Joseph Guede, na wengineo.

SINGIDA BLACK STAR
YATAKA YA SIMBA DAY 

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kuwa mmoja wa wachezaji 
wa mwanzo kabisa kuoneshwa 
mlango wa kutokea na klabu ya 
Coastal Union, beki wa kati Felly 
Mulumba amerejeshwa tena kwenye 
kikosi hicho.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu 
hiyo, imesema imeamua kumrudisha 
baada ya kujiridhisha kuwa anaweza 
kuongeza ubora kwenye kikosi 
hicho kuelekea kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Barani Afrika na 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mulumba, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, alikuwa 
mchezaji kwa kwanza kabisa kupe-
wa ‘Thank You’, na klabu hiyo, lakini 
amekuwa mchezaji wa mwisho kusa-
jiliwa msimu huu.

Aliichezea timu hiyo msimu 
uliopita na kufanya vyema, akiwa 
pacha na Lameck Lawi, kiasi cha 
kuiwezesha timu hiyo kukata tiketi 
ya kucheza michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, lakini kuwa moja 
kati timu zilizokuwa na ukuta imara 
na kuruhusu mabao machache kwe-
nye Ligi Kuu, ikimaliza nafasi ya nne 
kwenye msimamo.

Wakati hayo yakiendelea klabu 
hiyo imetangaza kusajili wachezaji 
wengine watatu ambao wataisaidia 
timu hiyo kwenye michuano ya 
kimataifa.

Wachezaji hao ni straika Banza 
Kalumba, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo akitokea 
Tabora United, kiungo mshambu-
liaji, John Makwata, raia wa Kenya, 
akitokea klabu ya Zesco ya Zambia 
na winga Hernest Malonga, raia wa 
Congo Brazaville, akitokea klabu 
ya CSMD Diables Noirs ya nchini 
humo. Ikumbukwe kuwa, Coastal 
itaanza hatua ya awali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, dhidi ya Bravos do 
Maquis ya Angola, Agosti kati ya 16 
au 18.

Aliyepewa 
‘thank you’
arejeshwa 
Coastal Union

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Dodoma Jiji, juzi 
ilijaribu kikosi chake cha 
msimu wa 2024/25 kwa 
kucheza dhidi ya Arusha 
City, ikipata ushindi wa ma-
bao 3-0, mchezo uliopigwa 
Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini Arusha.

Katika mechi hiyo, Dodo-
ma Jiji ilichezesha baadhi ya 
wachezaji iliyowasajili kwa 
ajili ya msimu ujao akiwemo 
winga wa zamani wa klabu 
za Simba, Yanga, Azam FC 
na  Coastal Union, Ibrahim 
Ajibu.

Mabao ya ushindi yalifung-
wa na Paul Peter, aliyepachi-

ka mawili na Hassan Mwater-
ema aliyefunga bao moja.

Wachezaji wengine wapya 
ambao walicheza mechi hiyo 
kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu mpya wa mashinda-
no ni Waziri Junior, Reliants 
Lusajo, Ibrahim Ajibu, Heri-
tier Lulihoshi kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Con-

go, Daudi Milandu, Dickson 
Mhilu, Allain Ngeleka, kipa  
ambaye ni raia wa DR Congo.

Timu hiyo inanolewa na 
nahodha wa zamani wa 
timu ya taifa ya Tanzania, 
Taifa Stars, na Mtibwa Sug-
ar, Mecky Maxime, ambaye 
amechukua kikosi kutoka 
kwa Mkenya, Francis Baraza..

Dodoma Jiji yatesti mitambo Ligi Kuu

Mwenyekiti wa Kamati ya Afya  Kata ya Kwabada wilayani Muheza, Tanga,  Andrew  Daki (kulia) akiwashukuru 
wanachama  na mashabiki wa  klabu ya Yanga kutoka kijiji cha Maduma kwa kufanya usafi katika Zahanati ya 
Kata ya Kwabada juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM



BERGE AWANIWA MAN U

KLABU ya Manchester United inaweza kujaribu 
kumsajili kiungo wa kati wa Burnley na Norway, Sander 
Berge mwenye miaka 26, kwa kumpa mkataba wa 
kulipwa mshahara wa pauni 100,000 kwa wiki. (Sun)

TRIPPIER ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na beki wa kulia wa England, 
Kieran Trippier, huku mustakabali wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 33 huko Newcastle United 
ukiwa bado haujaamuliwa. (Telegraph)

OMORODION SAFI CHELSEA

CHELSEA imekubali mkataba wa pauni milioni 35 na 
Atletico Madrid ili kumsajili mshambuliaji wa Hispania, 
Samu Omorodion, na mchezaji huyo mwenye miaka 
20 anatazamiwa kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. 
(Fabrizio Romano)

BROJA KUAMUA HATIMA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Armando 
Broja atafanya mazungumzo na kocha, Enzo Maresca 
kufahamu mustakabali wake. Everton na Wolves ni 
miongoni mwa wanaomtaka mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22. (Mail)

CHALOBAH AIVUTIA W’HAM

WEST HAM inavutiwa na mlinzi wa Chelsea, Trevoh 
Chalobah mwenye umri wa miaka 26, na beki wa kati 
wa Ujerumani, Mats Hummels mwenye umri wa miaka 
35, ambaye ni mchezaji huru baada ya kuondoka 
Borussia Dortmund. (Sky Sports)

C. PALACE PIA INAMTAKA

KLABU ya Crystal Palace pia inamtazama mlinzi wa 
Chelsea, Trevoh Chalobah, na mlinzi wa Wolfsburg ya 
Ufaransa, Maxence Lacroix mwenye umri wa miaka 24, 
kama chaguo la beki wa kati. (Telegraph)

CASTLEDINE ATAKIWA 

CHELSEA imewasiliana na Rangers kuhusu uwezeka-
no wa kumnunua kiungo wa kati wa akademi yao mwe-
nye umri wa miaka 19, Leo Castledine. Aberdeen pia 
inavutiwa na mwingereza huyo. (FootballScotland)

AVUTIWA ZAIDI DORTMUND

LIVERPOOL bado inavutiwa na mshambuliaji wa 
Ujerumani na Hoffenheim, Maximilian Beier, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 anataka kuji-
unga na Borussia Dortmund na yuko kwenye mazun-
gumzo na klabu hiyo ya Bundesliga. (Sky Germany)

BELLA-KOTCHAP AKATALIWA

KLABU ya Southampton imepokea ofa kutoka Hof-
fenheim kwa mlinzi wa miaka 22, Armel Bella-Kotchap. 
The Saints hao tayari wamekataa ofa ya pauni milioni 
8.6 kutoka Stuttgart. (Sky Germany)

DIGNE HAITAKI GALATASARAY 

MLINZI wa Aston Villa, Lucas Digne, 31, amekataa 
pendekezo la kujiunga na Galatasaray. Mfaransa huyo 
anatarajiwa kubaki na Villa. (Athletic)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

L
IVERPOOL inahaha kum-
nunua kiungo wa kati wa 
Real Sociedad, Martin Zubi-
mendi huku wakipania ku-

fanya usajili wao wa kwanza chini ya 
kocha mpya, Arne Slot.

Zubimendi alikuwa sehe-
mu ya kikosi cha Hispania
 kilichoshinda ‘Euro 2024’
 na aliingia katika kipindi

 cha pili kama mbadala wa
 Rodri wa Manchester City

 wakati nchi yake ilipoi-
laza England 2-1 kwenye

 fainali.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 25 amekuwa Sociedad tangu 
2011 na ana kifungu cha kutolewa 

   Imepania kufanya usajili 
wake wa kwanza chini ya Kocha 
mpya, Arne Slot, ambaye....

HABARI MICHEZO

chenye thamani ya euro milioni 60.
Zubimendi aliisaidia Sociedad 

kumaliza katika nafasi ya sita kwe-
nye Laliga msimu uliopita, akifunga 
mara nne katika mechi 31 za ligi.

Klabu hiyo ya Hispania pia ilitinga 
hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu wa 2023-24 kabla 
ya kufungwa na Paris St-Germain.

Zubimendi angekuwa wa kwanza 
kuwasili chini ya Slot, ambaye ali-
chukua mikoba katika klabu hiyo ya 
Anfield baada ya kuondoka kwa Ju-
rgen Klopp.

Zubimendi alizungumza hapo 
awali, mbali na kuvutiwa kwake 
na mchezaji wa zamani wa Hispa-
nia, Xabi Alonso pia anapendelea 
kucheza nafasi sawa na ya kiungo 
wa kati aliyokuwa nayo Alonso 
wakati akicheza.

Alonso pia aliingia katika safu 
kama mchezaji wa Sociedad kabla 
ya kujiunga na Liverpool mwama 
2004.

Alonso alianza kuiongoza Socie-
dad B kabla ya kuwa kocha wa klabu 
ya Bayer Leverkusen ya Ujerumani.

LIVERPOOL YAJIANDAA LIVERPOOL YAJIANDAA 
KUMBEBA ZUBIMENDIKUMBEBA ZUBIMENDI
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LONDON, England

C
H E L S E A 
inaamini kuwa 
kumtaka kwao 
mshambuliaji wa 

Atletico Madrid, Samu 
Omorodion kunaweza 
kusaidia katika jitihada 
zao za kumsajili Victor 
Osimhen wa Napoli, kwa 
mujibu wa 90min.

The Blues hao wana-
taka mshambuliaji mpya 
msimu huu wa majira 
ya joto na wanakaribia 
kukamilisha dili la Samu 
mwenye umri wa miaka 
20, baada ya kupata 
makubaliano na Atletico 
kufuatia mazungumzo 
ambayo yatampeleka 
kiungo Conor Gallagher 
kutua huko.

Wakati Chelsea inaele-
keza nguvu zake katika 
kuinasa saini ya Samu, vy-

anzo vimethibitisha kwa 
jarida la 90min kwamba 
mazungumzo kuhusu 
Osimhen bado yanaende-
lea. 

Kuna matumaini ya 
kumsajili Samu kunaweza 
kuwasaidia kumpata 
fowadi huyo wa Napoli.

Samu anaweza kuji-
unga na kundi ambalo 
tayari linajumuisha Nico-
las Jackson, na kocha 
Enzo Maresca hivi majuzi 
alithibitisha kuwa anam-
wona mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Senegal 
kama mshambuliaji wa 
kati bora zaidi.

Napoli wanataka bili ya 
mishahara ya mshambu-
liaji wao itolewe kwenye 
vitabu vyao na Osimhen 
pia anataka kuondoka, 
Chelsea inaamini kwam-
ba shinikizo linaweza 
kuwa kwa upande wa Se-

rie A kukubali ofa yao.
Osimhen na wawakili-

shi wake wanadaiwa 
kuchanganyikiwa na 
mtazamo wa Napoli ka-
tika kusajili mshambuli-
aji mpya kabla ya kumpa 
ruhusa ya kuondoka na 
sasa wanashinikiza kuon-
doka kwa uhamisho wa 
kudumu. 

Chelsea, ingawa nia yao 
siyo siri, bado haijaone-
sha dhamira thabiti ya 
kumsajili Osimhen kwa 
mkataba wa kudumu.

90min hivi majuzi ilir-
ipoti kuwa, Napoli iko ta-
yari kupunguza bei hiyo 
hadi pauni milioni 70 
ikiwa dili litajumuisha 
mshambuliaji wa Ubelgiji, 
Romelu Lukaku, ambaye 
analengwa na Napoli ku-
chukua nafasi ya Osim-
hen na thamani yake ni 
pauni milioni 37.

CHELSEA BADO 
YAMKOMALIA OSIMHEN

MILAN, Italia 

DENZEL Dumfries anapanga 
kukataa mazungumzo ya 
mkataba mpya na Inter Mi-
lan hadi baada ya dirisha la 
usajili la majira ya kiangazi 
kwani anataka kuhamia 
Manchester United.

Winga huyo wa pembeni 
wa Uholanzi yuko katika 
miezi 12 ya mwisho ya mka-
taba wake huko San Siro, am-
bapo amevutia na kucheza 
vizuri katika ushindi wa Ner-
azzurri msimu wa 2023/24 
baada ya kujiunga na klabu 
hiyo kutoka PSV Eindhoven. 

Inter inataka kumuon-
gezea muda wa kukaa Milan, 
lakini Dumfries ameripotiwa 
kuwa na mawazo mengine.

Kwa mujibu wa gazeti 
la The Athletic, mche-
zaji huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi amepania kutafuta 

uhamisho msimu huu wa 
majira ya joto na wazo la ku-
hamia Old Trafford linamvu-
tia zaidi. 

Msitakabali wa Aaron 
Wan-Bissaka bado unahitaji 
kupangwa, huku beki huyo 
wa kulia wa England akita-
fakari kuhusu uhamisho wa 
kwenda West Ham United. 

Beki huyo wa zamani wa 
Crystal Palace anavutiwa 
zaidi na kuhamia Inter, na 
kuna uwezekano wa kufikia 
makubaliano ya kubadilis-
hana.

Hapo awali iliripotiwa 
kuwa Inter inaweza kum-
nunua Wan-Bissaka, ambaye 
ana mkataba hadi 2025, iki-
wa Dumfries ataondoka.

Kwa bahati mbaya, Dum-
fries, Mashetani Wekundu 
wanasemekana kupendelea 
kumuuza Wan-Bissaka kwa 
West Ham ili kumsajili Nous-

sair Mazraoui kutoka Bayern 
Munich. 

United wamefungua ma-
zungumzo na wababe hao 
wa Bundesliga ili kufikia 
makubaliano ya kumnunua 
nyota huyo wa kimataifa wa 
Morocco pamoja na beki wa 
kati Matthijs de Ligt.

Ombi la pamoja la ku-
wanunua mabeki hao wawili 
lilikataliwa wiki iliyopita, 
huku Mkurugenzi wa Bay-
ern, Max Eberl hivi majuzi 
akitoa taarifa ya siri kuhusu 
msitakabali wa De Ligt.

United tayari imemsajili 
beki Leny Yoro lakini Mfar-
ansa huyo anakabiliwa na 
takriban miezi mitatu nje ya 
uwanja baada ya kupata jera-
ha la mguu katika mchezo 
wa kujiandaa na msimu ulio-
pita dhidi ya Arsenal. Joshua 
Zirkzee pia amewasili kutoka 
Bologna.
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Rodri, Morata wafungiwa UEFA

PARIS, Ufaransa

SHIRIKISHO la muungano wa 
vyama vya soka barani Ulaya, 
UEFA, limewaadhibu wachezaji 
wa kimataifa wa Hispania, 
Alvaro Morata na Rodri, kwa 
kuwafungiwa mechi moja 
kwa kuimba kuhusu madai ya 
kujitawala kwa Gibraltar katika 
kusherehekea taji la Ubingwa 
wa Euro 2024.

Shirikisho la soka la Gibraltar 
limewasilisha malalamiko hayo  
UEFA mara baada ya Morata, 
ambaye alikuwa nahodha wa 
Hispania na kutwaa Ubingwa 
wa Euro 2024 nchini Ujerumani, 
na Rodri kuongoza maelfu ya 
mashabiki kuimba wimbo wa 
“Gibraltar is Spanish” (Gibraltar 

ni Hispania) kwenye sherehe, 
mjini Madrid Julai 14.

Bodi ya nidhamu ya UEFA 
imewafungia wachezaji hao 
wawili kwa “kukosa kufuata 
kanuni za jumla za maadili, kwa 
kukiuka sheria za msingi za 
maadili bora, kwa kutumia hafla 
za michezo kwa udhihirisho 
wa asili isiyo ya kimichezo 
na kusababisha mchezo wa 
mpira wa miguu, na UEFA 
kudharauliwa.”

Wachezaji wote wawili wa-
takosa mechi ya ufunguzi ya 
makundi ya Ligi ya Mataifa ya 
UEFA nchini Serbia Septemba 5.

Gibraltar iko kwenye ncha ya 
kusini mwa Hispania na imeku-
wa eneo la Uingereza kwa zaidi 
ya miaka 300.

Ijumaa Agosti 9, 2024

Dumfries anaitaka Man United
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Na Shufaa Lyimo

M
WA N A R I A D H A 
wa Tanzania, Al-
phonce Simbu, 
amesema ame-

jipanga kuhakikisha anai-
peperusha vyema bendera 
ya Tanzania kwenye mich-
ezo ya Olimpiki inayoende-
lea katika jiji la Paris, nchini 
Ufaransa.

Simbu na wanariadha 
wengine watatu, Gabriel 
Geay, Jacqline Sakilu na 
Magdalena Shauri, walion-
doka nchini juzi kuelekea 
kwenye michezo hiyo.

Simbu, ambaye atakim-

bia kesho pamoja na Geay, 
alisema kuwa wamejipanga 
kuhakikisha wanafanya vi-
zuri ili kupambania medali.

“Tunaomba Watan-
zania waendelee

 kutuombea, tutaji-
tuma na kupambana,
 binafsi nimejiandaa

 vizuri ili kuhakiki-
sha ninaitangaza 

Tanzania katika riad-
ha,” alisema Simbu.
Wakati Simbu na Geay 

wakitarajiwa kukimbia ke-
sho, wanaridha wa kike, 
Magdalena na Jacqline we-
nyewe watakimbia Agosti 11 

kwenye kilele cha michezo 
hiyo.

Wakati huohuo, Katibu 
Mkuu wa Shirikisho la Ri-
adha Tanzania (RT), Jack-
son Ndaweka amemuomba 
Balozi wa Tanzania nchini 
Ufaransa, Ali Mwadini kuon-
goza Watanzania waishio 
nchini humo kujitokeza 
kwa wingi kuwashangilia 
wanariadha hao. 

Ndaweka, alitoa ombi 
hilo juzi asubuhi wakati 
alipomtembelea na ku-
peleka taarifa ya ushiriki 
wa nchi ya Tanzania katika 
mashindano hayo kupitia 
mchezo wa riadha. 

SIMBU: TUTAPAMBANA 
KUIPA HESHIMA TANZANIA

Wachezaji wa mpira wa Kikapu wa timu ya Vijana ya Dar es Salaam, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Kituo cha 
michezo cha Jakaya Kikwete, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yaendelea 
kuinyanyasa Simba

Kanuni 12 mpya 
zapitishwa

Mdogo wa Msuva aibukia KenGold FC

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KenGold imemsajili 
winga wa KMC, James Msuva, 
kwa ajili ya kuichezea timu 
hiyo Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

Taarifa iliyotolewa jana na 
klabu hiyo, imesema Msuva ni 
mmoja wa wachezaji wataka-
oichezea timu hiyo, itakay-
ocheza kwa mara ya kwanza 
Ligi Kuu Tanzania Bara, baada 
ya kupanda msimu huu.

Msuva, ambaye ni mdogo 

wa winga wa timu ya taifa ya 
Tanzania, Simon Msuva. Mbali 
na kuichezea klabu ya KMC, 
amewahi pia kuichezea klabu 
ya Mbao FC.

“Nina furaha kuwa sehemu 
ya familia ya KenGold, kila 
timu inayoingia kwenye Ligi 
Kuu inakuwa na malengo 
yake, na sisi pia tunayo ya 
kwetu, lakini makubwa ni ya 
klabu kuona inafanya vyema 
na inabaki kwenye ligi ikiwa 
kwenye nafasi nzuri, naamini 
kwa kikosi kilichopo na ma-

zoezi tunayofanya tutafanya 
kitu ambacho wengi hawawe-
zi kutarajia kwa sababu ni 
timu iliyosheheni vijana wengi 
wenye ari na vipaji,” alisema 
Msuva.

Mbali na hilo, klabu hiyo pia 
imefanikiwa kumsajili msham-
buliaji wa   wa TMA Stars, 
Ramadhan Chobwedo, am-
baye alikuwa mmoja wa wali-
ofunga mabao mengi kwenye 
Ligi ya ‘Championship’ msimu 
uliomalizika.

KenGold imeshinda vita 

ya kumuwania mshambuliaji 
huyo aliyekuwa akitakiwa kwa 
udi na uvumba na Prisons.

“Nimefurahi sana kwa kusa-
jiliwa na KenGold. Nipo hapa 
kuitetea nembo ya klabu hii, 
na ninawaahidi mashabiki wa 
timu kuwa tutapambana sana, 
japo ni wageni kwenye ligi la-
kini lengo letu ikiwezekana ni 
kuchukua moja kati ya nafasi 
nne za juu, na ikishindikana 
kabisa basi tubaki kwenye ligi 
tukiwa kwenye nafasi nzuri,” 
alisema mshambuliaji huyo.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya 
mabadiliko kadhaa ya wachezaji, 
lakini hayakuathiri mchezo huo.

Simba ilichezesha wachezaji 
wake wengi wapya, Joshua Mu-
tale, Debora Fernandes Mavambo, 
Kelvin Kijili, Augustine Okejepha, 
Camara, Jean Charles Ahoua, am-
bao kwa kiasi kikubwa walionye-
sha utofauti na kikosi cha msimu 
uliopita.

Kwa upande wa Yanga, 
iliwachezesha pia nyota wake 
wapya,  Dube, Abuya, na Clatous 
Chama ambaye anaingia kwenye 
orodha ya wachezaji waliocheza 
mechi za dabi wakiwa na timu 
zote mbili kubwa nchini.

Dakika tano baada ya ma-
pumziko, nusura, Che Malone Fon-
doh ajifunge mwenyewe, baada 
ya kupiga kwa kisigino mpira 
wa krosi ya Pacome, lakini kipa 
Camara alikaa imara.

Dakika ya 62, Ahoua, alimuacha 
Yao, na kwenda kupiga krosi ili-
younganishwa na Mukwala, lakini 
kipa Diarra alifanya kazi ya ziada 
kuupangua na kuwa kona.

Dakika za mwisho Simba 
walijitahidi kulishambulia lango 
la Yanga lakini walipoteza nafasi 
walizozitengeneza ikiwemo ile ya 
dakika za mwisho. 

Kwa matokeo hayo, Yanga inak-
wenda kucheza fainali dhidi ya 
Azam FC iliyoifunga Coastal Union 
mabao 5-2 kwenye mchezo wa 
mapema jana uwanja wa Amaan 
Complex Zanzibar. Simba itacheza 
kusaka mshindi wa tatu dhidi ya 
Coastal kabla ya fainali hiyo ya 
Ngao ya jamii siku hiyo hiyo.

Kaizer Chief nchini Afrika Kusini.
Kanuni nyingine iliyopitishwa 

ni ya ada ya usajili wa wachezaji 
kutoka nje ya nchi, ambapo sasa 
klabu zitalazimika kulipa Sh. Mil-
ioni Nane, ambapo klabu zenye 
wachezaji wote 12 wanaoruhiwa 
kikanuni, zitalazimika kujikamua 
Sh Milioni 96.

Pia ipo kanuni ya kuwapiga 
marufuku wachezaji na vion-
gozi kujihusisha na michezo 
ya kubashiri, yaani ‘kubeti’, 
huku ikiwepo kanuni kwamba 
kila mchezo lazima wawepo 
wachezaji wawili kutoka timu ya 
vijana, ambao watakuwa wame-
orodheshwa kwenye orodha  ya 
wachezaji waliovaa jezi.

Pia ipo kanuni inayowataka 
makocha wote wakuu wa kigeni 
nje ya Afrika wawe angalau 
wana cheti cha ukocha cha ‘Pro 
Diploma’, na wasaidizi wa kigeni 
nje ya Afrika wanatakiwa kuwa 
na elimu ya ‘Diploma A.’



Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Utendaji ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), imepitisha kanuni 12 
mpya kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa ajili ya msimu wa 
2024/25 unaotarajiwa kuanza 
hivi karibuni.

Taarifa iliyotolewa na TFF 
imesema kuwa, kamati hiyo 
ilipitisha kanuni hizo, Ago-
sti Mosi, baada ya kujadili na 
kufanyia kazi maoni ya wadau 
mbalimbali wa soka kwa ajili ya 
kanuni mpya za ligi.

Taarifa imesema kuwa kanuni 
zilizofanyiwa maboresho na 
kupitishwa katika kikao hicho 
ni pamoja na kanuni ya saba ya 
‘firts league’ kuhusu nane bora, 
kanuni ya tisa ya ligi kuhusu 
uwanja, kanuni ya 17 kuhusu 
taratibu za mchezo, kanuni 
ya 31 kuhusu timu kutofika 
uwanjani, kanuni ya 47 kuhusu 
udhibiti wa klabu, kanuni ya 62 
kuhusu wachezaji wa kigeni, 
kanuni ya 77 kuhusu mako-
cha na kanuni ya 79 kuhusu 
maamuzi yasiyokatiwa rufaa.

Baadhi ya kanuni mpya ni ya 
viashiria vya kishirikina uwan-
jani, ambapo badala ya fainli ya 
Sh. 500,000, mpaka Sh. Milioni 
Moja, sasa timu zitakazobainika 
kufanya vitendo vinavyoashiria 
ushirikina, zitatozwa faini ya 
kati ya Sh. Milioni Tano hadi 
Milioni10, lakini kama hali hiyo 
ikionekana inajirudia, klabu ita-
pigwa faini ya Sh. Milioni 20.

Ikumbukwe, Mei mwaka 
2022, klabu ya Simba ilito-
zwa faini ya dola za marekani 
10,000 (zaidi ya Shilingi mil-
ioni 23) kwa kuonyesha via-
shiria vya vitendo hivyo vya 
kishirikina kwenye mchezo 
wao wa robo fainali kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya 

kasi na dakika ya kwanza tu, 
Simba ilifika langoni mwa Yan-
ga, Shomari Kapombe akiam-
baa kwenye wingi ya kulia na 
kupiga krosi iliyokuwa ikiele-
kezwa kwa Steven Mukwala, 
lakini iliishia mikononi mwa 
mwa kipa Djigui Diarra.

Yanga ilikosa bao 
la wazi dakika moja 
baadaye pale Prince 

Dube alipobaki na 
kipa Moussa Camara, 
akampeleka upande 

wa kulia, lakini mpira 
uligonga nguzo na 
kurejea uwanjani 

kabla ya kuokolewa 
na mabeki wa Simba.

Dube aliathiriwa zaidi na 
kipa Camara baada ya kutoka 
hatua kadhaa na kulibana 
lango, lakini angeweza kufun-
ga kama angeufutilia mpira 

uliogonga mwamba na kurejea 
kama asingekuwa na haraka 
ya kutaka kukimbilia kwenye 
kibendera cha kona kushang-
ilia.

Kasi ya mechi hiyo iliende-
lea dakika za mwanzo, kwani 
dakika ya tano ya mchezo, 
Mukwala alimpokonya mpira 
Yao Kouassi pembeni karibu 
na lango la Yanga, lakini badala 
ya kutoa ‘krosi pasi’ kwa wen-
zake, akataka kufunga kwenye 
upande mgumu na mpira uka-
toka nje.

Baada ya hapo mechi ilitulia 
na timu zikawa zinashambuli-
ana kwa zamu, ilikuwa dakika 
ya 26 ambapo Nzengeli ali-
achia shuti la mbali lililopaa 
juu ya lango. Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, alilazimika 
kuutoa mpira nje kuwa kona 
baada ya krosi ya Shadrack 
Boka kuleta kizaazaa langoni.

Nzengeli alirejea tena lan-

goni mwa Simba dakika mbili 
kabla ya mapumziko, akiwa 
hatua chache tu kutoka lan-
goni alipenyezewa pasi kutoka 
kwa Dube, lakini shuti lake lil-
itoka pembeni ya lango.

Hatimaye alisawazisha 
makosa yake dakika mmoja 
baadaye, ikiwa ni  dakika moja 
kabla ya kwenda mapumziko, 
alipoukwamisha mpira wa-
vuni kutokana na uzembe wa 
mabeki wa Simba kumuacha 
akiwa huru karibu kabisa la 
lango.

Wachezaji wa Yanga wali-
pigiana pasi nyingi karibu na 
lango la Simba, kabla ya mpira 
kupelekwa kwa Nzengeli am-
baye aligeuka na kutazamana 
ana kwa ana na kipa Camara, 
kabla ya kuachia shuti kali la 
mguu wa kushoto lililotinga 
nyavuni.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Yaibuka na ushindi na kutinga fain-
ali Ngao ya Jamii, uso kwa uso na Azam...

UKURASA  21

Ijumaa Agosti 9, 2024

Na Adam Fungamwango

B
AO lilililofungwa na 
kiungo mshambuliaji 
raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Con-

go, Maxi Nzengeli liliwapeleka 
Yanga fainali ya Ngao ya Jamii 
kwa kuifunga Simba bao 1-0 ka-
tika mchezo mkali na wa kusi-
simua uliochezwa jana Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Yanga imelipa kisasi cha ku-
fungwa kwa mikwaju ya penal-
ti 3-1 katika mechi ya fainali ya 
Ngao ya Jamii msimu uliopita 
kwenye uwanja wa Mkwak-
wani Tanga, baada ya kutoka 
suluhu dakika 90 za mchezo, 
lakini pia imeendelea kuinyan-
yasa Simba katika mechi nne 
walizokutana ndani ya misimu 
miwili, Yanga wamepata ushin-
di kwenye michezo mitatu , mi-
wili ya Ligi Kuu msimu uliopita 
na wa jana wa Ngao ya Jamii 
huku Simba ikipata ushindi 
kwenye mchezo kama wa jana, 
msimu uliopita.

Mechi ya jana ilianza kwa INAENDELEA UKURASA 23

INAENDELEA UKURASA 23

Kanuni 
12 mpya 
zapitishwa,
viashiria 
ushirikina 
faini mil. 20

Mshambuliaji wa Simba, Edwin Balua (kulia) akiwatoka wachezaji wa Yanga, Clement Mzize (aliyeshika chini) na Shedrack 
Boka, katika mchezo wa nusu fainali Ngao ya Jamii kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jana. NA MPIGA PICHA WETU

YANGA YAENDELEA 
KUINYANYASA SIMBA

Liver yajiandaa kumbeba Zubimendi
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