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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, akisalimiana na wafuasi wake waliokwenda nyum-
bani kwake Mikocheni, Dar es Salaam jana ili kumwomba agombee tena nafasi ya uenyekiti wa chama hicho. PICHA: ELIZABETH ZAYA  
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Elizabeth Zaya na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amesema 
atatoa msimamo wake ndani ya saa 
48 zijazo kama atagombea tena na-
fasi hiyo au la.

Alitoa kauli hiyo jana baada ya 
kuombwa na makada, wanaojumui-
sha wenyeviti wa chama hicho kati-
ka mikoa mbalimbali nchini pamoja 
na wafuasi wengine waliofurika 
nyumbani kwake Mikocheni, Dar es 
Salaam.

“Nimesikia na ninaheshimu 
maombi yenu. Nimepokea maombi 
na ushauri kutoka kwa makundi 
mbalimbali ya wanachama na wasio 
wanachama wakiwamo viongozi wa 
dini.

“Ninawaomba mnipe muda, ni-
taangalia ndani ya saa 48 nitatoa 
msimamo wangu mbele ya waha-
riri wa vyombo vya habari. Kama 
nitaona mambo hayaendi vizuri, 
mwamba nitaingia tena mzigoni,” 
alisema Mbowe.

Kuhusu msuguano wa makundi 
ndani ya chama hicho kuelekea 
uchaguzi, Mbowe alisema hafura-
hishwi na hali hiyo na anawataka 
wanachama kuacha mivutano hiyo 
bali wawe kitu kimoja na waangalie 
mbele katika kujenga taasisi hiyo.

“Sijapenda makundi namna ya-
navyoendelea kusigana, kununiana, 
kuchukiana na pengine kusema 
uongo. Chama hiki kinaongozwa na 
vikao na si matamko ya Mwenyekiti 
Mbowe, mimi ni kiongozi tu.

“Anapotoka kiongozi aliyekaa mi-
aka 20 madarakani na kusema jam-
bo la tofauti, tunaanza kufikiri labda 
mwenzetu hatukuwa pamoja, kila 
mtu anayetafuta uongozi atafute la-
kini katika mazingira ya kuwajenga 
wenzake na kuilinda hii taasisi,” al-
itoa angalizo.

Mbowe alisema amekuwa na 
wakati mgumu na familia yake in-
amshawishi kuachana na siasa, 
huku wanachama wa CHADEMA 
wakimshawishi kuendelea kuon-
goza chama hicho.

UCHAGUZI
Akizungumzia uchaguzi ndani 

ya chama hicho, Mbowe alionya 
makundi kusigana na kuchafuana 
kwa kutumia uongo, huku akitamba 
historia ya uongozi wake ndani ya 
chama inambeba.

Hivyo, aliwataka wanachama wa 
chama hicho kulinda chama hicho 
kwa wivu mkubwa, kutokuwa na 
kinyongo na mtu yeyote pasipo 
kufanya ulipizaji kisasi na kwamba 
hata yeye amewasamehe wote wal-
iokuwa wamemtukana na kumd-
halilisha kwa maneno mbalimbali 
katika mitandao ya kijamii.

Mbowe alisema: “Kuna maisha 
baada ya uchaguzi, hivyo tusiwad-
halilishe wenzetu kwa kuwa ni aska-
ri wenzetu na wapiganaji wenzetu. 
Mimi nimewasamehe wale wote 
waliokuwa wananitukana na wa-
naoendelea kunitukana.”

Na Romana Mallya

VIONGOZI mbalimbali wa dini na 
wadau wa siasa wametoa tathmini 
kuhusu kilichojiri katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, Vijiji na Viton-
goji uliofanyika Novemba 27 mwaka 
huu.

Wamesema licha ya malalamiko 
ya raia na watu wenye nia njema, 
serikali haikuchukua hatua zozote za 
kurekebisha.

Rais wa Baraza la Maaskofu Kanisa 
Katoliki Tanzania (TEC), Askofu Wolf-
gang Pisa, aliyasema hayo jana katika 
mkutano uliokutanisha viongozi hao 
wa dini kutoka madhehebu mbalim-
bali ya kikristo nchini katika ukum-
bi wa TEC Kurasini, Dar es Salaam.

Maaskofu hao pamoja na wadau 
wengine wa masuala ya amani na 
haki, wamekutana kufanya tathmini 
ya uchaguzi huo uliofanyika No-
vemba 27, mwaka huu, chini ya mada 
isemayo, ‘Je, Uamuzi wa Wapigakura 
Umeheshimiwa?’.

Akisoma tathmini hiyo, Pisa 
alisema:  “Maeneo mengine tukiri 
uchaguzi ulifanyika kama mchezo 
mchafu uliosababisha vifo vitisho, 
rushwa, ufisadi, upendeleo, wizi wa 
kejeri kwa wapigakura na wagombea. 

Licha ya malalamiko ya raia na 
watu wenye nia njema, serikali 
haikuchukua hatua zozote. Hii ni 
tabia mbaya sana inayobomoa taifa, 
maadili ya kisiasa, kiuchumi na ku-
haribu mfumo wa uwajibikaji kwa 
viongozi wa raia.”

Askofu Pisa alisema  kupata vion-
gozi kwa mtindo huo ni wananchi 
kupewa  viongozi ambao hawaku-
wachagua.

“Imefika mahali kila inapotokea 
uchaguzi thamani ya utu, uhai na 
maisha ya  Mtanzania vinashushwa 
kwa utekaji, mauaji na aina yote ya 
ukatili,” alisema.

Askofu Pisa alisema wakifunga-
mana na ukweli na kuusimamia, uta-
wafanya wawe huru dhidi ya mambo 
mbalimbali na nchi yao.

“Tufanye tafakari mbalimbali tuki-
jua tunawajibika mbele ya Mungu, 
mbele ya watu na mbele ya taifa letu, 
Mungu ambaye hadanganyi wala ha-
danganyiki atuongoze,” aliwaeleza 
washiriki wa mkutano huo.

Askofu Pisa alisema uchaguzi wow-
ote unaofuata mwongozo wa kikatiba 
na kisheria ni tendo linalohusisha 
uhuru, haki na dhamiri ya raia husi-
ka. Alisema ili kuhakikisha haki ya 
raia inaheshimika, mchakato wote 
wa uchaguzi husimamiwa ili ufanyike 
kikatiba.

“Ibara ya 3,5, 21 ili kuhakikisha hili 
yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa, 
moja, wenye sifa za kupiga kura 
wameandikishwa, pili, wagombea 
wenye sifa ya kuomba na kuteuliwa 
kwa mujibu wa vyama husika.

“Tatu, kampeni za wagombea na 
ushindaji wa  vyama hufanyika kwa 
haki na katika fursa sawa bila upende-
leo wowote, nne, wapiga kura husiki-
liza kampeni ili kufanya uamuzi wa 
msingi wa hoja na uwezo wa wagom-
bea katika kuongoza,” alisema.

“Tano, wapiga kura huwekwa kati-
ka mazingira ya faragha ili kuheshimu 
usiri wa kura yao wakiamini baada ya 
kupiga kura inahesabiwa kwa haki 
na katika uangalizi wa haki uliokuba-
lika,” aliongeza.

Alitaja jambo la sita ni wasimamizi 
na waratibu  kuheshimu uamuzi wa 
kila mpigakura na saba, vyama kuwa 
na mawakala wao, kushuhudia upi-
gaji kura kwa heshima,  faragha na 
usiri bila bughudha au vishawishi vya 
aina yoyote.

“Nane, matokeo ya kweli ya uch-
aguzi huthibitishwa na vyama husika 
na kutangazwa bila kuingiliwa na 
chombo kingine na tisa, kuwa na 
fursa ya kuhoji na kupinga matokeo 
kama kuna shida au dosari”.

Askofu Pisa alisema wameshuhu-
dia    katika uchaguzi huo,  hivyo ni 
juu yao kujiuliza yaliyotajwa ndiyo 
yaliyofanyika.

“Tuliyasikia matokeo ya uchaguzi 
yaliyotolewa na mamlaka husika kwa 
mujibu wa sheria zetu. kila mmoja 
anaweza kujibu swali hili, Je, uchagu-
zi na matokeo yake uliendeshwa kwa 
uwazi, haki na uhuru?

“Viongozi wa dini tuliokabidhiwa 
kondoo wa Bwana kuwachunga na 
kuwalisha, tukiongozwa na ukweli na 
kulinda utu wa mwanadamu, katika 
kikao hiki tupate nafasi ya kutathmini 
vizuri yaliyopita.

“Waheshimiwa viongozi wa dini 
na wengine mlioalikwa,  kama al-
ivyoeleza Katibu Mkuu wa TEC, sisi 
ni walezi wa kiroho na walinzi wa 
kimaadili. Dhamira  ya jamii ni juu 
yetu kulinda umoja katika taifa letu,” 
alisema.

Alisisitiza  kwamba, wao ni sauti ya 
kinabii inayotetea haki za kibinada-
mu  pia  ni sauti ya wale wasioweza 
kusema, wanaonyimwa haki zao za 
misingi kama ile ya kupata viongozi 
kwa njia ya haki, hivyo aliwataka 
kutathmini hali ya uchaguzi ulivyok-
wenda, maandalizi na mipango ya 
awali yalihusisha kwa kiasi gani wapi-
gakura na vyama husika.

“Maofisa husika walikuwa na 
maadili kiasi gani katika suala la usi-
mamizi?  Uandikishaji wapigakura 
ulikwendaje?  wananchi walikuwa 
na elimu ya kutosha?  Mchakato 
wa uteuzi wagombea ulikwenda-
je?  Mazingira ya kufanya kampeni 
yalikuwa sawa kwa wagombea wote 
na mazingira na vituo vya kupigia 
kura yalikuwa huru?” alisema.

Pia  aliwataka kutathmini kama 
hatua ya kuhesabu na kutangaza ma-
tokeo zilifanyika bila kuleta maswali 
yoyote.

“Lengo hapa si  kutafuta makosa. 
Sehemu ambayo  uchaguzi ulik-
wenda vizuri tupongeze na tuchukue 
kama kiwango cha kufanya vizuri 
zaidi siku zijazo,” alisisitiza. 
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ILIVYOKUWA NYUM-
BANI

Nje ya nyumba ya 
Mbowe, baadhi ya wafuasi 
wa chama hicho pamoja 
na wenyeviti kutoka katika 
zaidi ya mikoa ya kichama 
20, ni miongoni mwa wal-
iojitokeza kumwomba na 
kumshawishi mwanasiasa 
achukue fomu ya kutetea 
tena nafasi yake.

Akizungumza kwa niaba 
ya viongozi hao, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Mkoa 
wa Iringa, William Mungai 
alisema watamuunga mko-
no Mbowe katika uchaguzi 
wa kitaifa wa chama hicho 
unaotarajiwa kufanyika 
Januari mwakani ikiwa 
atagombea.

Viongozi hao pamoja na 
mamia ya wafuasi walifika 
nyumbani kwa Mbowe saa 
nne asubuhi, baadhi waki-
tumia magari binafsi, maba-
si madogo ya abiria (coast-
er) na bodaboda. Walifurika 
nyumbani kwake.

Saa 9:25 alasiri Mbowe 
alitoka ndani ya nyumba 
yake kuwasikiliza wafuasi 
hao pamoja na wenyeviti. 
Hapo ndipo Mwenyekiti wa 
Mkoa wa Iringa, Mungai, 
aliposema kuwa kutokana 
na ubunifu wa Mbowe, 
CHADEMA imeendelea 
kuwa imara kwa miaka 
mingi.

Mungai alitaja sababu zi-
lizowasukuma kumwomba 
mkongwe huyo wa siasa 
agombee tena nafasi yake, 
ni ububifu wa operesh-
eni mbalimbali ambazo 
zimewezesha chama hicho 
kupata wanachama, ziki-
wamo Operesheni Sangara 
na Movement for Change 
na kwamba hawana uhaki-
ka na wagombea wengine 

iwapo watasaidia katika 
kuongeza wanachama.

Alisema amebuni nguo, 
bendera na alama nyingine 
za chama ambazo zimepata 
umaarufu na zinatumika 
mpaka leo.

Mungai alisema Mbowe 
ana uwezo wa kujenga 
viongozi ambao wengine 
wamechukuliwa na vyama 
vingine na kuwa viongozi 
katika vyama hivyo, wen-
gine kupata uongozi serika-
lini; wakijumuisha wakuu 
wa wilaya, mikoa na hata 
mawaziri.

Alisema Mbowe ni ‘States 
Man’ na jasiri wa vita asiye-
ogopa mapambano na siyo 
mtu wa matamko tu kama 
wengine, akitolea mfano al-
ivyoweza kujitokeza katika 
maandamano waliyoyat-
angaza miezi iliyopita, tena 
akiwa na binti yake.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kanda ya Pwani, Ally Ka-
dogoo alisifu uongozi wa 
Mbowe kuwa ni wa kutoa 
fursa sawa kwa watu wote, 
akijitolea mfano, kwamba 
alipotoka, hakuwahi kuwa 
hata mjumbe wa mtaa la-
kini hivi sasa ni Makamu 
Mwenyekiti wa Kanda ya 
Pwani.

LISSU ARUDISHA 
FOMU

Wakati wafuasi waki-
jitokeza nyumbani kwa 
Mbowe, Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, 
Tundu Lissu jana alirudisha 
fomu ya kuwania nafasi ya 
uenyekiti wa chama hicho.

Lissu alifika katika 
makao makuu ya chama 
hicho majira ya mchana na 
kupokewa na Naibu Katibu 
Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Benson Kigaila.



Na Grace Gurisha 

MKURUGENZI mwanzili-
shi wa Vanilla International 
Limited, Simon Mkondya, 
maarufu Dk. Manguruwe, 
anayeshtakiwa kwa kesi ya 
uhujumu uchumi, amem-
wandikia barua Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) ya kuin-
gia makubaliano ya kukiri 
kosa (plea bargaining).

Dk. Manguruwe pamoja na 
Rweyemamu John ambaye ni 
mkaguzi wa kampuni hiyo, 
wanashtakiwa kwa mash-
taka 28 yakiwamo ya kuji-
patia zaidi ya Sh. milioni 90 
kwa udanganyifu na utakat-
ishaji, kwa kununua viwanja 
tisa eneo la Idunda mkoani 
Njombe.

Wakili wa Serikali, Winiwa 
Kashala, alidai jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Anna 

Magutu wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu,  Dar 
es Salaam kuwa kesi hiyo im-
eitwa kwa ajili ya kutajwa na 
pia upelelezi bado haujaka-
milika, hivyo kuomba tarehe 
nyingine ya kutajwa.

Hata hivyo, alidai kuwa Dk. 
Manguruwe ameandika ba-
rua ya ‘plea bargaining’ lakini 
hawajakubaliana na ombi 
hilo hadi upelelezi wa kesi 
hiyo ukamilike.

Hakimu Magutu aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Januari 2, 
2025 kwa kutajwa na kuan-
galia hatua ya upelelezi 
itakapofikia. Dk. Manguruwe 
anaendelea kusota rumande 
kwa sababu anashtakiwa ku-
takatisha Sh. milioni 90.

Mshtakiwa wa pili aliach-
iwa kwa dhamana baada ya 
kutimiza masharti ya kuwa 
na wadhamini wawili wenye 

barua za utambulisho na ku-
wasilisha hati ya mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya 
Sh. milioni 45.

Ilidaiwa kwamba washtak-
iwa hao walitenda makosa 
hayo katika tarehe tofauti 
kati ya Januari Mosi, 2020 
na Desemba Mosi, 2023  
ndani ya mkoa wa Dar es Sa-
laam.

Ilidaiwa kwamba mashtaka 
19 ni ya kufanya biashara ya 
upatu. Katika  kipindi hicho 
Mkondya akiwa mkurugenzi 
na John akiwa mfanyakazi wa 
kampuni hiyo, wanadaiwa 
kufanya biashara ya upatu 
kwa kuwaahidi watu kupata 
faida mara mbili hadi tatu 
kulingana na kiasi cha fedha 
watakazotoa.

Ilidaiwa kwamba washtak-
iwa hao walijipatia kiasi cha 
jumla ya Sh. milioni 92.2 

kutoka kwa watu 19 tofauti 
na watu hao walitoa kiasi  
tofauti cha fedha na  ali-
waahidi watapata faida mara  
mbili hadi tatu ya fedha wali-
zotoa.

Iliendelea kudaiwa kwam-
ba, mashtaka tisa ni ya 
utakatishaji yanayomkabili 
Mkondya pekee na kwamba 
kati ya Januari Mosi, 2020 na 
Desemba Mosi, 2023 akiwa 
kama mkurugenzi wa kam-
puni hiyo, alijipatia viwanja 
tisa kitalu namba AB eneo 
la Idunda mkoani Njombe 
huku akijua viwanja hivyo ni 
mazalia ya makosa tangulizi 
ya upatu.
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Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema su-
ala la kuimarisha utawala bora 
ni jambo la msingi ili kuleta 
maendeleo ya nchi.

Kutokana na umuhimu huo, 
amewasihi watumishi wa 
umma na sekta binafsi binafsi 
kuongeza juhudi, uzalendo 
na uadilifu katika kulitumikia 
taifa.

Dk. Mwinyi, kwa mujibu wa 
taarifa iliyotolewa na idara ya 
mawasiliano Ikulu, Zanzibar, 
aliyasema hayo jana katika 
ukumbi wa Ziwani Polisi Zan-
zibar kwenye maadhimisho ya 
Kilele cha Wiki ya Ukaguzi ya 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), Zanzibar.

Alisema wajibu wa kuima-
risha utawala bora hasa kwa 
matumizi ya rasilimali za 
umma, si wa serikali na ofisi 

ya CAG pekee bali ni kwa kila 
mtumishi.

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, alisema itaendeleza 
juhudi za kuijengea mazingira 
mazuri ofisi ya CAG ili itekeleze 
vizuri kazi zake kwa mujibu 
wa sheria, kanuni na taratibu 
zilizopo kitaifa na kimataifa 
na kwenda sambamba na ma-
badiliko ya mara kwa mara ya 
ukaguzi duniani.

Dk. Mwinyi alibainisha kuwa 
ofisi ya CAG imeisaidia serikali 
kutekeleza kwa ufanisi malen-
go na mipango yake. Alisema 
maendeleo makubwa yali-
yofikiwa serikalini yanatokana 
na mchango wa udhibiti na 
ukaguzi bora wenye kuzingatia 
uwajibikaji, nidhamu na uwazi 
katika matumizi ya rasilimali 
za umma.

Rais Mwinyi pia alisema 
miongoni mwa faida zinazopa-
tikana kwenye ofisi ya CAG ni 
pamoja na kusaidia kuongeza 

pato la serikali na CAG kupitia 
ripoti yake ya kila mwaka, hu-
ishauri serikali juu ya mbinu 
bora za kuziba mianya ya up-
otevu wa makusanyo ya ma-
pato ya serikali, kuibua vyanzo 
vipya vya mapato na kuwapo 
kwa usimamizi bora wa rasili-
mali za umma. 

Alisema ufanisi unaotokana 
na utekelezaji wa kazi za uk-
aguzi una mchango mkubwa 
kwa serikali hasa kuimarisha 
uchumi wa Zanzibar na hadi 
kufikia mwaka 2023 kasi ya 
ukuaji wa uchumi umefikia 
wastani wa 7.4% ikilinganishwa 
na 1.3% ya mwaka 2020.

Dk. Mwinyi aliongeza kuwa 
mafanikio ya kazi za ukaguzi 
wa rasilimali za umma, yamei-
marisha utoaji wa huduma 
za jamii ikiwamo elimu, afya, 
majisafi na salama, nishati ya 
umeme na huduma zingine. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali Zanzibar, 

Dk. Othman Abbas Ali, alibaini-
sha kuwa maadhimisho hayo 
ni fursa adhimu kwa taasisi za 
umma kuwatumia wataalamu 
wao kuongeza uwajibikaji, 
kubadilishana uzoefu na kuji-
funza mbinu bora za kukabili-
ana na uhujumu wa uchumi, 
kuongeza uwazi na uwajibikaji.

Aliongeza kuwa kujadiliwa 
kwa ripoti za CAG kila mwaka 
katika Baraza la Wawakilishi 
kumeendelea kuleta tija ya 
usimamizi wa rasilimali na 
matumizi ya fedha za umma 
kwa taasisi mbalimbali na ku-
jenga uelewa kwa wananchi 
juu ya utendaji wa ofisi hiyo.

Maadhimisho ya Wiki ya Uk-
aguzi ya ofisi ya CAG Zanzibar 
kwa mwaka 2024, yenye kauli 
mbiu isemayo “Kuimarika 
kwa Ukaguzi wa Rasilimali za 
Umma Kunaongeza Ufanisi na 
Kuleta Tija Nchini” yalianza 
Desemba 12, mwaka huu na ku-
fikia kilele jana. 

Mwinyi asisitiza utawala 
bora kwa maendeleo 

Kamanda wa 
Kikosi cha Usalama 
Barabarani Wilaya 
ya Muheza, mkoani 
Tanga, Leonard 
Bandola,  akitoa 
elimu kwa abiria 
katika mabasi ya-
nayosafiri kwenda 
mikoani, kuelekea 
sikukuu ya Kris-
masi na Mwaka 
mpya, kuwa na  
tahadhari ya kue-
puka matapeli na 
kutoa taarifa kwa 
madereva wanao-
vunja sheria za 
usalama baraba-
rani wakiwa njiani. 
PICHA: STEVEN 
WILLIAM 

Na Idda Mushi, MOROGORO 

WAZIRI wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Prof. 
Palamagamba Kabudi amese-
ma serikali kupitia Baraza la 
Kiswahili Tanzania, imeanzisha 
vituo 47 vya kufundisha lugha 
ya Kiswahili ili kukuza na kue-
neza lugha hiyo duniani.
Alisema hayo wakati akifun-

gua kongamano la siku mbili 
la kimataifa la utamaduni 
lijulikanalo kama Afrika ya Ke-
sho linalofanyika katika Chuo 
Kikuu cha Jordan (JUCO) mjini 
Morogoro. Kati ya vituo hivyo, 
17 viko nje ya Tanzania.
Alisema taasisi za elimu ya 

juu kupitia vijana zinaende-
lea kufanya utafiti na kuibua 
mijadala ya kutafuta urithi 
wa utamaduni unaoshikika 
na usioshikika ili kusaidia ku-
rudisha utamaduni wa kiafrika 
kwa maslahi mapana ya bara 
la Afrika.
Msemaji Mkuu wa kongamano 

hilo linaloandaliwa na vyuo 
vikuu na taasisi mbalimbali za 
ndani na nje ya Tanzania, Prof. 
Anna Tibaijuka alisema kuwa 
na lugha moja ya asili kuna-
beba vitu vingi vya kiutama-
duni, hivyo Afrika haipaswi 
kupoteza Kiswahili na kwa 
kufuata lugha za kigeni.
“Hatuwezi kuondoa lugha hii 

kwa namna yoyote ile, lazima 
tulinde Kiswahili, lakini na 
lugha zetu za makabila yote, 
na kwenye hili lazima tusi-
weke ukabila,” alisema Prof. 
Tibaijuka.
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Jor-

dan, Bertram Mapunda alisema 
kizazi cha sasa kinaamini 
kuwa mambo ya utamaduni 
na kuzungumza lugha za asili 
ni wazee wa zamani na siyo 
wa sasa, hivyo akawataka vi-
jana kujifunza lugha za asili ili 
kusaidia kukuza na kueneza 
lugha hiyo.
Kuhusu elimu ya juu, Ma-

punda alisema wanakusudia 
kuanzisha mitaala watayoweza 
kuingiza namna ya kufundisha 
lugha za asili kwa wanafunzi 
ili kuendelea kukuza na kuen-
eza lugha hizo.
Kiongozi wa kimila kutoka 

kabila la Maasai, Chifu Mtay-
ani Simanga alisema kupitia 
kongomano hilo viongozi wa 
asili walikusudia kuonana na 
viongozi wa nchi ili kuwaeleza 
namna sahihi ya watu kuishi 
majumbani ili kurejesha hali 
ya amani na utulivu katika 
bara la Afrika.
Kongamano hilo limeandali-

awa na Chuo Kikuu cha Jor-
dan JUCO kwa kushirikiana 
na Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA), Chuo Kikuu 
cha Mzumbe, Chuo Kikuu cha 
Waislamu (MUM), Chuo Kikuu 
cha Zanzibari, Chuo Kikuu cha 
Zimbabwe, Chuo Kikuu cha Ni-
geria na Taasisi ya Arizona ya 
Marekani (PPEP).

Vituo 47 vya 
kufundisha 
Kiswahili 
vyaanzishwa

Dk. Manguruwe aandika barua kwa DPP kukiri kosa
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Ndumbaro aahidi kumaliza 
migogoro wakulima, wafugaji 
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Katiba na She-
ria, Dk. Damas Ndumbaro, 
amesema anatarajia kuanzisha 
oparesheni maalum ya kuko-
mesha migogoro ya wafugaji na 
wakulima katika Wilaya na Kilo-
sa na mkoa wote wa Morogoro.

Dk. Ndumbaro alisema hayo 
juzi wilayani Kilosa ikiwa ni 
mwendelezo wa Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia inayofanyika kwa siku 10 
katika mikoa ya Morogoro, Song-
we, Mara na Iringa.

Alisema hawako tayari kuona 
mkoa huo unaendelea kuwa 
kinara wa migogoro hiyo kwa 
wafugaji na wakulima na kwam-
ba wamejipanga kuja na mbinu 

mbadala ya kukomesha hilo.
“Kilosa ndiyo makao makuu 

ya migogoro ya wakulima na 
wafugaji kwenye nchi hii. Yaani 
nchi nzima migogoro hii iko 
hapa zaidi. Hatutakubali  hali hii 
iendelee, hivyo tumedhamiria 
kuibomoa hii ikulu ya migogoro 
hapa,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema kwa 
kuanza kuibomoa migogoro 
hiyo, wanaanza kutumia siku 
hizo 10 za Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama Samia na 
baada ya hapo wataandika ripoti 
kama kuna mahali kutakuwa 
kumebaki na tatizo waje na 
oparesheni nyingine ili waimali-
zie kabisa.

“Na tunaanza oparesheni yetu 
ya kuibomoa migogoro hii kwa 

kutumia siku hizi 10 za kampeni 
ya msaada wa kisheria inayoen-
delea, na baada ya kumalizika 
kwa kampeni hii kama kutakuwa 
kuna mahali kumebaki, tutakuja 
na oparesheni nyingine ya pili 
ya kumalizia kabisa mpaka iishe, 
hatutaki ibaki tena,”alisema 
Dk.Ndumbaro.

Alimwagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Kilosa, kufanya tathmini baada 
ya kampeni hiyo ya siku 10 ili ku-
fahamu kazi iliyofanyika na ku-
fahamu mahali ambapo kume-
baki na tatizo ili wajipange tena 
namna ya kulitatua.

 “Natamani migogoro iondoke 
kabisa. Na mimi niseme kabisa 
kwamba baada ya siku hizi 10 
itaandikwa ripoti yenye kuaini-

sha migogoro ipi imekwisha na 
ipi imesalia, lengo ni kuhakiki-
sha tunaimaliza.

“Ile ambayo imesalia, tut-
akuja na oparesheni maalumu 
nyingine ambayo tutakuwa 
tunaweka tenti , kusikiliza na  
kuimaliza papo kwa papo na 
hiyo itakuwa kama mahakama,” 
alisema.

Dk. Ndumbaro aliwataka wa-
nanchi kutumia Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama  
Samia kwenda kufuatilia haki 
zao.

Mkuu wa mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima, alisema migogoro 
mingine iliyoko katika mkoa huo 
ni ile inayohusu jamii hususani 
katika eneo la ukatili wa kijinsia 
kwa wanawake na watoto.

Na Fredy Mgunda, LINDI

MKUU wa Mkoa wa 
Lindi, Zainab Telack 
amezindua kituo cha 
polisi wilaya ya Lindi, 
akikitaja kitaongeza 
ufanisi wa kazi wa 
jeshi hilo katika kulinda 
amani na majukumu 
mengine.
Akizundua kituo hicho, 

Zainab alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassani 
kulitazama jeshi hilo 
hasa kwenye kubore-
sha miundombinu ya 
kufanyia kazi na usa-
firishaji wa watendaji 
wake.
Telack pia alitumia fur-

sa hiyo kupongeza jeshi 
hilo kwa kazi kubwa ya 
kusimamia amani na 
kufanya mkoa wa Lindi 
kuwa wenye utulivu 
wakati wote.
Katika hotuba yake 

ya kumkaribisha mgeni 
rasmi huyo, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Lindi, 
Kamishna Msaidizi John 
Imori alisema ujenzi wa 
kituo hicho daraja “A” 
ulianza mwaka 2022 
na kukamilika 2023, 
mkandarasi wa mradi 
huo akiwa ni fundi mkuu 
wa Kikosi cha Polisi cha 
Ujenzi. 
Mradi huo umegharimu 

Sh. milioni 948.334.
Sambamba na ujenzi 

huo, Kamishna Msaidizi 
Omori alitaja miradi 
mingine ya ujenzi na 
ukarabati wa vituo vya 
polisi vinayoendelea 
katika hatua mbalimbali 
ndani ya mkoa wa Lindi. 
Hiyo ni pamoja na 

ujenzi wa kituo cha 
polisi daraja “C” na ny-
umba mbili za makazi 
ya askari katika kata ya 
Nandagala, wilayani Ru-
angwa unaogharimu Sh. 
milioni 164 na ujenzi wa 
kituo cha polisi daraja 
“C” kwenye kata Kibu-
tuka, wilaya ya Liwale 
Sh. milioni 115.
Miradi mingine ni 

ujenzi wa kituo cha 
polisi daraja “C” kata ya 
Somanga, wilayani Kilwa 
Sh. milioni 115, ujenzi wa 
kituo cha polisi daraja 
“C” kata Tingi wilayani 
ya Kilwa Sh. milioni115, 
ukarabati wa kituo cha 
polisi kata ya Naipanga, 
wilaya ya Nachingwea 
Sh. milioni 52 na ukara-
bati wa Kituo cha Polisi 
Nanjilinji, kata ya Nan-
jilinji wilayani Kilwa Sh. 
milioni 15. 
Mkuu wa Mkoa Zainab 

pia alitumia jukwaa hilo 
kuwaomba viongozi wa 
dini kuwaombea watoto 
ambao wako katika ha-
tari ya matendo ya uka-
tili wa kijinsia na mmo-
monyoko wa maadili.

RC ajivunia 
ujenzi vituo 
vya polisi 

Ofisa wa Wizara ya Afya, Peter Gitanya, akieleza namna utekelezaji wa mpango wa ugawaji vyandarua ngazi ya kaya 
wakati wa kikao cha maandalizi ya ugawaji wa vyandarua hivyo, ifikapo Januari 16 mwakani, kilichofanyika Wilaya ya 
Kahama, mkoani Shinyanga jana. PICHA: SHABAN NJIA 

KOICA yaahidi kuboresha huduma za afya nchini
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la Kimataifa la Misaada la 

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Jamhuri ya Korea (KOICA) 
limeahidi kuendelea kusaidia 
Serikali ya Tanzania kuima-
risha huduma za afya na 
kuboresha miundombinu ili  
kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi.

Ahadi hiyo ilitolewa jana 
na Mkurugenzi Mkazi wa 
KOICA nchini, Manshik Shin 
wakati hafla ya kukabidhi 
Kituo cha Afya Ilazo jijini kwa 
ajili ya kutoa huduma ya uza-
zi, mama na mtoto kilicho-
jengwa kwa thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni saba.

Shin alisema shirika hilo li-
taendelea kusaidia serikali ili 
kuhakikisha inatoa huduma 
bora kwa jamii katika mae-
neo mbalimbali nchini. 

KOICA kwa kushirikiana 

na Shirika la Kuhudumia 
Watoto la Umoja wa Mataifa 
(UNICEF) wamejenga kituo 
hicho ambacho ni kati ya 
vinne vyenye thamani ya Sh. 
bilioni 20 chini ya mradi wa 
mama na mtoto uliotekele-
zwa kwa miaka mitano 
mkoani Dodoma.

Akizungumza jana wakati 
wa makabidhiano hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule alise-
ma kituo hicho kitatoa hu-
duma kwa wakazi wa kata za 
Ipagala na Nzuguni.

Alisema ujenzi huo unato-
kana na uhusiano mzuri kati 
ya Serikali ya Korea na Tan-
zania.

Alisema kituo hicho kina 
jengo la huduma za upas-

uaji wa dharura na kituo cha 
damu salama.

Balozi wa Jamhuri ya 
Korea nchini, Eunju Ahn, 
alipongeza mageuzi yanay-
ofanywa na serikali kwenye 
Sekta ya Afya kwa kipindi cha 
miaka 10 iliyopita na kuahidi 
kuendelea kushirikiana ili 
kuboresha zaidi sekta hiyo.

Mwakilishi Mkazi wa 
UNICEF, Elke Wisch alisema 
kupitia uhusiano huo, hu-
duma za afya jumuishi zime-
wafikia watu walio katika 
mazingira magumu nchini.

Wisch alisema Tanza-
nia itaboresha huduma 
za dharura za upasuaji na 
kuhimiza mradi huo kutun-
zwa ili kuhudumia jamii kwa 
muda mrefu.



Na Maulid Mmbaga

BAADHI ya vijana waliotoa 
maoni kuhusu Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050, wameshau-
ri serikali kushusha umri wa 
kustaafu hadi miaka 50 kwa hiari 
na 55 kwa lazima kutoka 60 inay-
otumika sasa, ili kutoa fursa kwa 
vijana wengi zaidi kuingia katika 
mfumo wa ajira.

Akitoa maoni yake jana mkoani 
Dar es Salaam, Omary Punzi am-
baye ni Mratibu wa Makongama-
no ya Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana ya Mwaka 2007 Toleo 
la Mwaka 2024, alisema serikali 
inapaswa kuliangalia hilo kwa  
ukaribu ili vijana nao wale keki 
ya taifa.

Alisema ni vyema sekta bin-
afsi nayo itengeneze mfumo wa 
maombi ya ajira kama ilivyo kwa 
mfumo wa Ajira Portal wa seri-
kali, ili kijana anapotaka kwenda 
kujiunga na sekta hiyo aone 
ushindani, akidai kuwa sekta za 
umma kukitokea fursa zinatanga-
zwa, lakini binafsi hali ni tofauti. 
Chache hutangazwa.

“Kadhalika, tunaona sasa hivi 
umri wa kuingia jeshini ni miaka 
25, lakini tuna mfumo ambao 
serikali ilianzisha wa elimu ya 
watu wazima, lakini mfumo wa 
kuingia jeshini haujawapa kip-
aumbele wale ambao wanamali-
za katika umri wa watu wazima.

“Ni vyema umri wa kuingia 
jeshini ukasogezwa ukafika an-
galau kuanzia miaka 30 ili wale 
ambao wamemaliza elimu ya juu 
wakiwa ndani ya umri huo wa-
pate muda wa kujiunga na kuli-
tumikia taifa lao,” alishauri Punzi, 
ambaye pia ni Mratibu wa Shu-
ghuli za Skauti Mkoa wa Pwani - 
Idara ya Kazi Maalumu.

Naye Saimon Chambi alishauri 
kwamba kuelekea mwaka 2050, 
kuwapo jukwaa na mkakati 
maalumu wa kuwaunganisha 
vijana na fursa mbalimbali za 
ajira na programu za kimataifa za 
kubadilishana uzoefu kama sehe-
mu ya kuondoa kundi hilo katika 
changamoto ya ajira.

Alisema asilimia tano pekee 
ya vijana ndiyo wanaonufaika na 
fursa mbalimbali za mafunzo na 

ajira nje ya nchi na hivyo kutaka 
kuundwa kwa mkakati maalumu 
kuwawezesha kupata taarifa 
sahihi za fursa hizo na kuten-
genezwa njia nyepesi kwa kundi 
hilo kujiunganisha na ajira na 
mafunzo.

“Dira ya 2050 iainishe namna 
ambavyo vijana wanaweza ku-
pata mafunzo mbalimbali ya 
mambo yasiyofundishwa kwe-
nye taasisi rasmi za elimu, ikiwa-
mo afya ya uzazi, elimu ya fedha 
na mengineyo ili kusaidia kundi 
hilo kujitambua na kutumia vy-
ema rasilimali fedha kidogo wa-
nazopata kwa njia mbalimbali,” 
alishauri Chambi.

Gipson Kawago, akitoa maoni 
yake, alishauri kuwe na mkazo 
katika elimu ya vitendo zaidi ku-
liko nadharia, akisisitiza kuwa 
hiyo itawasaidia vijana baada ya 
kuhitimu kuwa rahisi kujiajiri.

“Kuna uhaba wa miundombi-
nu rafiki ya kumwaandaa kijana 
kuwa na utaalamu wa kivitendo. 
Pia kuwe na utaratibu wa ku-
wafundisha wanafunzi kuhusu 
akili mnemba kuanzia shule za 
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Mkurugenzi wa Kampuni ya Vannila Interna-
tional Limited,  Saimon Mnkondya maarufu kama 
Dk Manguruwe, akiwa chini ya Ulinzi wa Askari 
Magereza akielekea katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana kusikiliza kesi 
inayomkabili yenye mashtaka 29 ikiwamo ya 
uhujumu uchumi na kujipatia pesa kwa njia ya 
udanganyifu. PICHA: IMANI NATHANIEL

Vijana wataka umri wa  
kustaafu uwe miaka 50

Askari polisi 
wawili  
wafariki
dunia katika 
majibizano  
ya risasi 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WATU watatu wakiwa-
mo askari polisi wawili, 
wamefariki dunia ka-
tika kijiji cha Msagali, 
wilaya ya Mpwapwa 
mkoani Dodoma ka-
tika mapambano ya ku-
rushiana risasi wakati 
wakimkamata mtuhu-
miwa wa unyang’anyi 
wa kutumia silaha.
Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Dodoma, 
George Katabazi, alise-
ma jana saa saba usiku 
baada ya mtuhumiwa 
Atanasio Malenda (30) 
kudaiwa kumpora Yo-
hana Lameck Sh. mil-
ioni mbili kwa kutumia 
silaha.
Aliwataja askari wali-

ofariki dunia kwenye 
tukio hilo kuwa ni Jairo 
Kalanda na Alfred John 
wakati mtuhumiwa 
Atanasio alifariki dunia 
alipokuwa akipatiwa 
matibabu katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Mp-
wapwa.
Alifafanua kuwa aska-

ri hao wakiwa na wen-
zao,   walipata taarifa 
kuwa mtuhumiwa huyo 
aliyekuwa anatafutwa 
yuko nyumbani kwake, 
Msagali.
“Walifika kijijini hapo 

na kutafuta uongozi wa 
kijiji na Kwenda nao 
nyumbani kwa mtuhu-
miwa huyo ambaye 
baada ya kufika, al-
itoka ndani na kuanza 
kuwashambulia askari. 
Katika  majibizano 
hayo, ndipo vikatokea 
vifo hivyo,”alisema.
Pia alisema  katika 

majibizano hayo askari 
Msuka na raia mmoja 
anayefahamika kwa 
jina la Msima Nyau, 
walijeruhiwa na wa-
naendelea na matibabu 
katika hospitali hiyo.
“Nitoe wito kwa wa-

nanchi watii sheria 
bila shuruti pindi wan-
apokamatwa na polisi 
hatua zaidi za kisheria 
zichukuliwe. Taratibu 
zinaendelea ndugu ku-
chukua miili ya mare-
hemu kwa ajili ya 
mazishi,”alisema.

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, San-
aa na Michezo, Prof. Palamagamba Ka-
budi, amesema katika uongozi wake 
atahakikisha Tanzania inakuwa kinara 
wa uhuru wa vyombo vya habari du-
niani.

Aliyasema hayo jana Dar es Salaam 
wakati akizungumza na wadau mbal-
imbali wa habari kuhusu namna ya 
kushirikiana kukuza uhuru wa habari.

Prof. Kabudi alisema hata Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliwahi kusema 
vyombo vya habari si mshindani bali 
ni mdau muhimu wa serikali ambaye 
wanapaswa kushirikiana. Kwa mantiki 
hiyo, alisema hiyo ndiyo taa na dira 
kwake anapoanza kufanya kazi katika 
wizara hiyo.

Aidha, alisema kuongezeka kwa vy-
ombo vya habari ni moja ya mafanikio 
makubwa ya kujivunia ya serikali.

Prof. Kabudi alisema ingawa serikali 
itaendelea kuenzi uhuru wa Habari,  
waandishi wa habari wanapaswa kuz-
ingatia mipaka ya kikatiba iliyoko kwe-
nye ibara ya 18 na ile ya 30 inayosema 
kila haki ina mipaka.

Alisema kwa mujibu wa ripoti ya vy-
ombo vya habari ya mwaka 2024, Tan-
zania imeendelea kupanda kwa na-
fasi ya uhuru wa habari jambo ambalo 
Watanzania  wanapaswa kujivunia.

“Nawaahidi kwamba tutaendelea 
kushirikiana na vyombo vya habari ili 
tuendelee kuwa juu kwenye takwimu 
za kidunia kwa kuhakikisha vyombo 
vya habari vinaendelea kuwa huru 
lakini nanyinyi mzingatie miiko na 
maadili ya kazi zenu,” alisema.

Waziri Kabudi alisema serikali im-

efanya mambo makubwa ya maen-
deleo kwenye maeneo mengi nchini, 
hivyo waandishi wa habari wana ju-
kumu la kwenda kuchukua taarifa na 
kuzitoa.

“Kwenye hospitali mbalimbali za 
wilaya na zahanati kuna vifaa vya kisa-
sa ambavyo zamani vilipatikana kwe-
nye hospitali za mikoa na zile za rufa-
ni. Watumieni  waandishi wa mikoani 
kuchukua taarifa hizo na kuhabarisha 
umma,” alisema

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Ger-
son Msigwa, aliomba vyombo vya 
habari viendelee kushirikiana na seri-
kali kuhabarisha umma kuhusu masu-
ala mbalimbali ya maendeleo.

Alisema sekta ya habari ni muhimu 
katika kujenga taifa lenye uwazi, uwa-
jibikaji na ushirikishwaji wa wananchi 
katika mchakato wa maendeleo kwa 
kupata taarifa muhimu.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri 
Tanzania (TEF), Deodatus Balile, alise-
ma bado kuna changamoto ndogo 
ndogo za kufanyia kazi ili kuhakikisha 
vyombo vya habari vinakuwa huru.

“Serikali imeunda Bodi ya Ithibati, 
itaunda Baraza Huru la Habari lakini 
bado Mkurugenzi wa Idara ya Habari 
Maelezo ana uwezo wa kufungia 
chombo cha habari bila kupitia kwe-
nye hizi bodi. Sasa  hapo tunaona 
bado kuna changamoto ya kufanyia 
kazi,’ alisema.

Balile alisema serikali inapoona 
waandishi wa habari wamefanya ma-
kosa wanapaswa kuwashitaki kwenye 
Baraza Huru la Habari au   kwenye 
Bodi ya Ithibati badala ya yenyewe 
kuwa mlalamikaji, mshitaki na mtoa 
hukumu.

Kabudi: Tanzania itakuwa 
kinara uhuru wa habari 

Kwa maoni kuhusu 
habari hii: Piga simu / 
sms / WhatsApp  : +255 
677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

msingi ili isiwe jambo geni kwao 
wanapofika ngazi za juu, kwa saba-
bu teknolojia inaendelea kukua,” 
alisema Kawago.

Joseph Malekela alisema dira 
haijaonesha namna gani nchi im-
eweka mikakati ya kuwaandaa 
vijana katika kushiriki kwenye 
masuala mbalimbali ya uon-
gozi, akishauri ni muhimu dira 
kuonesha utaratibu rasmi kufikia  
mwaka 2050 vijana watashiriki 
kwa kiasi gani katika nafasi za ua-
muzi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Ridhiwani Kikwete, 
alisema atahakikisha kundi la vi-
jana linaendelea kuwa sehemu ya 
wanufaika wa keki ya taifa kwa ku-
fanyia kazi mawazo yao.

“Niwahakikishie kwamba mimi 
kama waziri wa vijana, nitayasima-
mia yale ambayo mmeyasema na 
nitahakikisha yote yaliyosema ya-
naakisi katika huo mpango mkub-
wa unaotakiwa kwenda kutokea. 
Moja ya vipaumbele vya Rais Samia 
Suluhu Hassan kuniteua ni ili kwen-
da kushughulikia changamoto za 
vijana,” aliahidi.

Kwa maoni kuhusu habari hii: 
Piga simu / sms / WhatsApp  : +255 
677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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MKAZI wa Magugu, Babati mkoani Manyara, Juliana Obedy (44), 
amepoteza maisha baada ya wataalamu katika Kituo cha Afya Magu-
gu kudaiwa kumcheleweshea huduma kituoni hapo kutokana na ku-
gongwa na nyoka. Sababu hasa za kucheleweshwa kwa huduma hiyo 
ni madai kwamba wataalamu kutaka kulipwa Sh. 150,000 ikiwa ni 
gharama za matibabu.

Kwa mujibu wa mume wa mwanamama huyo, wataalamu hao wa 
afya kituoni hapo walimwambia anatakiwa kulipa fedha hizo ndipo 
apatiwe matibabu lakini hakuwa nazo kwa wakati huo. 

Kutokana na hali hiyo, inadaiwa kwamba ili kuokoa maisha ya 
mke wake, Laizer aliomba kuweka rehani chombo chake cha usafiri, 
pikipiki lakini watu hao walimkatalia. Aliamua kufanya hivyo baada 
ya kuwaomba wamhudumie mwenza wake kwa ahadi kwamba fedha 
hizo zingefuata baadaye. 

Laizer alidai kuwa wataalamu waliomkatalia ni wauguzi wawili 
na daktari mmoja na baada ya hatua hiyo walimpigia mganga ma-
fawidhi ambaye naye alisisitiza kuwa ni lazima alipe kiasi hicho cha 
fedha ndipo mkewe ahudumiwe. Kutokana na hali hiyo, Laizer alia-
mua kwenda kutafuta fedha na kufanikiwa kupata Sh. 130,000 ndipo 
walipokubaliana aanze kupatiwa tiba. 

“Daktari alipigiwa simu mara ya kwanza hakupokea, akapigiwa 
simu mara ya pili ndipo alipopokea akasema anakuja na alitoa hu-
duma na mgonjwa kuandikiwa dawa,” alisema Laizer.

Hata hivyo, alisema alipoenda duka la dawa aliambiwa anatakiwa 
kulipia Sh. 150,000 ambapo Laizer aliomba mgonjwa ahudumiwe na 
fedha itafuata, lakini wauguzi wawili na daktari mmoja waliokuwapo 
hawakukubali na kuamua kumpigia Mganga Mfawidhi simu na ku-
jibiwa kuwa anatakiwa alipie Sh. 150,000 na kukata simu.

Laizer alisema baada ya kuvutana na wataalamu hao alitoka na 
kwenda kutafuta fedha aliporudi alitoa Sh. 130,000 na badala ya 
kuanza kutoa huduma, wataalamu hao walianza kupigiana simu ndi-
po mmoja alisikika akisema mgonjwa ahudumiwe. Hata hivyo muda 
mfupi baadaye, mkewe huyo alipoteza maisha huku akilalamika 
maumivu makali. 

Tukio hilo si la kwanza kutokea kwa wagonjwa kupoteza maisha 
kwa kukosa huduma kwa sababu ya kukosa fedha. Takribani mwezi 
mmoja uliopita, Mariam Zahoro, aliyekuwa mjamzito, mkazi wa kijiji 
cha Mumbwi, Handeni mkoani Tanga, alifariki dunia katika Kituo cha 
Afya cha Kabuku kwa kukosa fedha. Mwanamke huyo alitakiwa kutoa 
fedha kwanza ndipo afanyiwe upasuaji wa uzazi. 

Aidha, Desemba 28, 2023 katika Hospitali ya Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga, alifariki dunia yeye na mtoto tumboni baada ya 
kushindwa kufanyiwa upasuaji wakati wa uzazi kutokana na kukosa 
Sh. 150,000 alizotakiwa na daktari kulipa ndipo apatiwe huduma. 

Hayo ni matukio machache yanayoripotiwa lakini yako mengi na 
yamesababisha vifo kwa wagonjwa, huzuni na majonzi kwa ndugu, 
jamaa na marafiki. Swali la kujiuliza ni je, wahudumu hao wa afya 
wamekosa utu na kusababisha binadamu wenzao kupoteza maisha 
kisa kukosa fedha? Kwa maneno mengine, wametanguliza fedha 
mbele badala ya kuwaonea huruma binadamu wenzao?

Vitendo hivi havipaswi kufumbiwa macho kwa sababu ni vya kikati-
li na vinagharimu maisha ya binadamu. Hakika ni vitendo vya kusikit-
isha na vinatia uchungu katika nyoyo za wanadamu wanaothamini 
ubinadamu na vinakweza utu wa mtu, hivyo wahusika wanatakiwa 
kuchukuliwa hatua kwa sababu hawana tofauti na wauaji wengine.

Mamlaka husika zinapaswa kuchukua hatua zikiwamo za kinidha-
mu na kusheria. Ni wazi kwamba madaktari hao na wauguzi wana 
leseni zinazotolewa na vyama vyao na mabaraza ya kitaaluma, hivyo 
ikithibitika wamefanya hivyo, wafutiwe pia leseni kwa sababu ya 
kushindwa kuheshimu maadili ya kazi na taaluma zao.            

Kuendekeza dawa za kulevya, 
tena tukiiga, tutaishia pagumu  

 Muungwana Lazima Nilonge

Wataalamu hawa  
wachukuliwe hatua  

kukiuka miiko na maadili 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MAISHA na mienendo ya 
kisasa ni kawaida sana watu 
wakienda na wakati kwa saba-
bu tu wanajifunza vitu mbal-
imbali kama vile mashine za 
namna tofauti.

Ni kweli matumizi ya 
mashine hizo ikiwamo kompy-
uta, tukiiga bila uangalifu, tut-
aishia pabaya kwenye jamii 
zetu.

Baadhi yetu hufanya visivy-
ostahili, wakiamini ni mitindo 
ya kisasa, wengine wanaku-
nywa pombe kupita kiasi, ku-
tumia dawa za kulevya, pia 
wanaziuza, katika imani ni 
‘kwenda na wakati’, baada ya 
kushuhudia ama kwenye run-
inga na simu, hata kompyuta.

Wanafanya hayo pasipo ku-
waza madhara yake. Kundi 
kubwa la vijana limeshadhuri-
ka wakiishi hivyo, wameathiri-
wa na matumizi ya dawa za 
kulevya, wakiishia kupoteza 
ama nguvu au uwezo wa ku-
fanya kazi, vilevile hata uwezo 
wa kufikiri.

Dawa za kulevya ni kemikali. 
Zinapoingia mwilini huathiri 
ubongo wa mtumiaji, ukisaba-
bishia matendo, hisia, fikra na 
mwonekano tofauti.

Hizo ni kemikali zinazoto-
kana na mimea na madini 
malighafi muhimu kwa mahi-
taji mengine ya mwanadamu. 
Dawa hizo huingia mwilini kwa 
njia kuu tatu: kunywa, kula na 
kunusa.

Ziko ambazo zimeruhusiwa 
kisheria kwa sababu maal-
um, ikiwamo matibabu. Pia, 
kuna tumbaku na pombe zi-
naruhusiwa, ila ina madhara, 
huku kuna visivyoruhusiwa, 
kama bhangi, mirungi, co-
caine, heroin na mandrax.

Pia, hospitali kunatumika  
valium na pethidine.

Kwa mujibu wa taarifa za 

Uingereza, bhangi duniani ina-
gusa matumizi zaidi ya watu 
milioni 296 mwaka 2021, ikiwa 
ongezeko la asilimia 23 katika 
miaka 10 iliyopita imeeleza 
ripoti hiyo ya Ofisi ya Umoja 
wa Mataifa inayohusika na ku-
pambana na dawa za kulevya 
na uhalifu, UNODC.  

Takwimu mpya zinaweka 
makadirio ya kimataifa ya 
watu wanaojidunga dawa za 
kulevya kwa mwaka 2021 kuwa 
milioni 13.2, asilimia 18 juu ku-
liko ilivyokadiriwa hapo awali. 

Ripoti hiyo inaeleza zaidi 
kwamba, idadi ya watu wa-
naougua matatizo ya matumizi 
ya dawa za kulevya imepanda 
kufikia watu milioni 39.5, sawa 
na ongezeko la asilimia 45 ka-
tika kipindi cha miaka 10. 

Aidha ripoti hiyo ya dunia ya 
dawa za kulevya pia inaanga-
zia jinsi ukosefu wa usawa wa 
kijamii na kiuchumi unavyosu-
kuma na pia unavyosukumwa 
na changamoto za dawa za 
kulevya.

Pia, kuna uuharibifu wa maz-
ingira na ukiukwaji haki za bi-
nadamu, unaosababishwa na 
uchumi haramu wa dawa za 
kulevya na kuongezeka dawa 
za kulevya zinazotengenezwa 
viwandani.

Mahitaji ya kutibu magonjwa 
yanayohusiana na dawa za 
kulevya bado hayajafikiwa, ri-
poti hiyo ikieleza ni mtu mmo-
ja tu kati ya watano wanaou-
gua matatizo yanayohusiana 
na dawa za kulevya waliokuwa 
katika matibabu.

Matumizi ya dawa ya kulevya 
mwaka wa 2021 na tofauti zina-
zoongezeka katika upatikanaji 
wa matibabu katika maeneo 
yote ulimwenguni. 

Vijana ndio wako hatarini 
zaidi kutumia dawa za kulevya, 
pia huathiriwa zaidi na ma-

gonjwa ya matumizi ya dawa 
duniani.

Barani Afrika inatajwa, asil-
imia 70 ya watu wanaopata 
matibabu dhidi ya dawa za 
kulevya wako chini ya umri wa 
miaka 35. 

Hivyo, ripoti inaeshauri 
umma kupewa kinga, ifikie 
huduma za matibabu kwa ki-
paumbele duniani kote, vingi-
nevyo dawa za kulevya zitaba-
ki kuwaumiza wengi zaidi.

Pia kunasisitizwa zaidi, hitaji 
la hatua za utekelezaji sheria, ili 
kuendana na miundo ya kisasa 
ya biashara ya uhalifu na kue-
nea kwa dawa za kulevya za 
bei nafuu zinazotengenezwa 
viwandani na rahisi kufikishwa 
sokoni. 

Akitoa maoni yake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Asasi ya UN-
ODC inayohusika na dawa za 
kulevya nchini Marekani, Gha-
da Waly, akasema idadi wana-
okabiliwa na shida ya kutumia 
dawa za kulevya duniani kote, 
huku matibabu yakishindwa 
kuwafikia wote wanaohitaji. 

Tunahitaji kuongeza hatua 
dhidi ya makundi ya biashara 
ya dawa za kulevya yanay-
otumia mizozo na migogoro 
kimataifa, kupanua kilimo na 
uzalishaji haramu wa dawa za 
kulevya, hasa viwandani, ili 
kuchochea masoko haramu na 
yenye madhara makubwa. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, 
anaisihi jamii kutowatenga 
waathirika wa dawa za kulevya.  

Hivyo, bila shaka mitindo 
mingine ya maisha tunayoiona 
ya kisasa wala aina manu-
faa mfano dawa matumizi ya 
dawa  za kulevya, ujambazi 
na mapenzi ya jinsia moja 
jamii msifanye kitu kwa kuona 
mtandaoni,  ni vyema ku-
chukuliwa hatua.

Na Tuntule 
Swebe
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Waziri: Kuna taasisi za umma 
zinatishia usalama wa nchi

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Mamlaka 
ya  Majisafi 
na Usafi 
wa Mazin-
gira Mkoa 
wa Dodoma 
(DUWASA), 
Mhandisi 
Aron Jo-
seph (wa 
pili kulia), 
akimpa mael-
ezo Naibu 
Waziri  wa 
Maji, Mhandi-
si Mathew 
Kundo (kulia), 
alipotembe-
lea kisima 
cha maji  kili-
chopo Kijiji 
cha Nala jijini 
Dodoma juzi. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Na Kulwa Mzee

WAKALA  wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini nchini (RITA), umeitaka Bodi 
mpya ya Wadhamini wa Msikiti wa 
Ijumaa,  Mwanza, kujiepusha na 
ubadhirifu wa mali za msikiti sam-
bamba na kuimarisha mshikamano 
miongoni mwa waumini. 
Pia bodi hiyo imeagizwa kuacha 

kulipiza visasi kwa bodi ya wad-
hamini ya msikiti huo iliyovunjwa.
 Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 

wakati wa hafla fupi ya makabi-
dhiano ya ofisi kwa bodi mpya ya 
msikiti huo, Kabidhi Wasii Mkuu na 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA, Frank 
Kanyusi, uteuzi wa bodi hiyo mpya 
umetokea baada ya kuwapo kwa 
mgogoro uliodumu kwa zaidi ya 
miaka 30, baada ya kufanyika usa-
jili wa mabadiliko ya katiba mwaka 
1990.
“Sababu zinazotajwa kusababisha 

migogoro hiyo ni kutotambulika ma-
badiliko ya Katiba ya mwaka 1993 
yaliyowasilishwa kwa Msajili Mkuu 
mwaka 1997, kutoelewana wajumbe 
wa bodi ya wadhamini iliyokuwapo, 
matumizi mabaya ya mali, fedha 
na kukosekana kwa uwazi katika 
taasisi,” alisema Kanyusi.
Alisema Februari 2, mwaka huu, 

RITA iliunda kamati ya uchunguzi 
ambayo ilifanya kazi kwa kipindi 
cha mwezi mmoja na kukabidhi ri-
poti iliyoonesha kuna ubadhirifu wa 
takribani Sh. bilioni moja.
“Baada ya tuhuma zilizokuwa zikii-

kabili bodi iliyopita, niliunda kamati 
ya  uchunguzi iliyowasilisha  taarifa 
kwa mamlaka za uchunguzi (Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa - TAKUKURU). Mpaka  sasa kazi 
imeshaanza  kufanyika na baadhi ya 
wajumbe wa bodi iliyopita wame-
shahojiwa. 
Hivi  punde TAKUKURU itakamili-

sha  kazi yake na watakaobainika 
katika ubadhirifu huo taratibu za 
kisheria zitafuatwa ili kila mmoja 
apate  stahiki kwa mujibu wa she-
ria.” Alisema Kanyusi.
 Kanyusi alitoa rai kwa  wa-

jumbe wa bodi mpya ya udhami-
ni kutekeleza majukumu yao kama 
sheria inavyotaka na kusisitiza 
kuwa wao si wamiliki  wa  mali  
bali ni wasimamizi  kwa niaba ya  
wanachama,  hivyo wanapaswa 
kutekeleza majukumu yao kwa mu-
jibu wa sheria.
Makamu Mwenyekiti Bodi Mpya 

ya Wadhamini ya Msikiti wa Ijumaa, 
Sherally Hussein, mbali na kui-
pongeza RITA kwa usimamizi mzuri, 
alisema  wakati umefika wa kuun-
ganisha nguvu kwa Waislamu wote 
wa msikiti huo ili usimamia malengo 
yaliyokusudiwa kuanzishwa kwa 
taasisi hiyo.
“Kwa sasa tuna imani kwani ile 

mivutano iliyotugawa kwa makundi 
tofauti tofauti imekwisha. Ni  wakati 
sahihi sasa makundi yote kuungana 
ili  taasisi yetu itoe mchango stahiki 
kwa waumini  wote na taifa kwa 
ujumla wake,” alisema Hussein.
 Kanyusi aliahidi kuendelea ku-

toa  ushirikiano kwa bodi mpya ya 
wadhamini katika uongozi ili iweze 
kutimiza majukumu yake kikamilifu 
kwa maslahi mapana ya waumini ya 
jumuiya ya Kiislam mkoa wa Mwan-
za.

RITA yamaliza 
mgogoro 
wa msikiti 

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene 
ameanika mambo yanayoka-
bili sekta ya utumishi wa 
umma huku akitoa angalizo 
la kuwapo baadhi ya taasisi 
zinazotishia usalama wa nchi 
kutokana na kutofuata sheria 
na taratibu za utumishi.

Miongoni mwa mambo 
aliyotaja kutishia usalama 
ni moja ya taasisi kuwa na 
vibarua wengi kuliko waajiri-
wa huku zingine zikiwa na 
matumizi mabaya ya ma-
daraka, ukatili wa kijinsia na 
kukataa kupokea waajiriwa 
wapya.

Akifungua kikao kazi cha 
Wakuu wa Idara za Rasili-
maliwatu na Utawala katika 
Utumishi wa Umma kutoka 
kwenye wizara, wakala, mam-
laka, mashirika na taasisi za 
serikali, juzi jijini hapa, Wa-
ziri Simbachawene alisema 
baadhi ya wakuu wa taasisi 
wanafanya majukumu yao ya 
kila siku kinyume cha kanuni 
zilizowekwa.

Alisema baadhi ya wakuu 
wa taasisi za umma wame-
kuwa wanakataa kuwapokea 
watumishi wapya wanaoajiri-
wa na wakati mwingine 
kuwahamisha kwa madai ha-
wajashirikishwa.

“Wale mnaotoka kwenye 
taasisi, chukueni nafasi zenu 
mshauri vizuri wakubwa 
zenu. Zipo taasisi utafikiri 
si taasisi za nchi hii, yaani 
utafikiri za nchi nyingine, 
halafu utakuta mtu yupo pale 
taasisi ina utamaduni wa aja-
bu na tukipeleka maelekezo 
kwa mujibu wa sera na sheria 

hawazingatii na wengine wa-
nabisha, wanasema ‘haiweze-
kani!’

“Zipo taasisi kubwa hapa 
zinatishia usalama wa nchi na 
moja ya taasisi ambazo mimi 
kusema ukweli zinanikera 
kwa masuala ya kiutumishi 
na Katibu wa Tume upo hapa, 
mnapaswa kufanya tathmini 
ya masuala ya kiutumishi 
kwenye taasisi,” aliagiza.

Waziri huyo alimwagiza 
Katibu Mkuu wa ofisi hiyo 
kutafuta fedha ili taasisi hizo 
zifanyiwe tathmini kwa kush-
irikiana na Msajili wa Hazina 
ili kubaini kama wanazinga-
tia masuala ya utumishi wa 
umma.

“Zipo taasisi zimekufa laki-
ni unaona tu watu ni harakati 
tu zinaendelea, lakini hamna 
kitu, hamna mfumo,  hamna 
nini halafu ni taasisi muhimu 
lakini kila anayeingia pale 
anaambiwa ‘sikia utaratibu 
ni huu na utakaa miaka mi-
wili’, atateuliwa mkurugenzi 
mwingine.

“Ameingia rafiki yangu 
mmoja anaitwa Nyamu pale 
TANESCO (Shirika la Umeme 
Tanzania), lile dubwasha 
lile lina vibarua kuliko hata 
walioajiriwa, hawana mfu-
mo mzuri wa kuajiri watu 
kwa mikataba, yaani pale ni 
harakati,” alisema.

Waziri Simbachawene 
alisema alishaongea na huyo 
rafiki yake na anajitahidi ku-
weka mambo licha ya kuone-
sha bado kuna tatizo.

“Zipo na taasisi nyingine 
sizitaji ila ninaitaja hii kwa 
sababu ni ya rafiki yangu na 
anajitahidi, anafanya kazi vi-
zuri sana na ofisa utumishi 
tulimbadili pale tukapeleka 
dada mmoja, ninaona kimya 
siku hizi angalau, taasisi 

zingine sizitaji, kuna watu 
wengine wana nongwa,” 
alisema.

Pamoja na hayo, Sim-
bachawene alikemea tabia 
ya kukaimisha watu wasio 
na sifa kwenye vitengo na 
kwamba hata mwenye sifa 
hawataki kumkaimisha. Sasa 
wawakaimishe kwa kuwa 
serikali ni mali ya wote.

“Unajua mimi niliwahi 
kuwa kondakta wa basi moja. 
Kati ya falsafa nilizojifunza 
kwenye ukondakta wangu 
wa basi, ukitaka tajiri upate 
fedha, hakikisha dereva na 
kondakta wanagombana 
kila siku na kila mmoja akija, 
sema ‘ninakuamini wewe, ni-
letee taarifa zote’. 

“Akitoka kondakta anain-
gia dereva, anasema ‘angalia 
huyu anashika fedha atakuwa 
mwizi’, kwahiyo watakuwa 
wanajichongea wewe, ndo 
unapata! Wakielewana wewe 
hupati kitu. Kwahiyo ukitaka 
kukaa na mtu unayeelewana, 
wakati mwingine watu wasi-
poelewana wanafanya kazi 
vizuri zaidi,” alisema.

Alisema watu wakielewana 
sana wanasababisha kuko-
sekana kwa ufanisi kwenye 
utendaji kazi.

“Ninawaelekeza kupi-
tia kikao hiki kila mmoja 
kushughulikia changamoto 
zilizobainishwa kwenye ku-
kaimisha nafasi pamoja na 
ujazaji nafasi hizo kwa waka-
ti,” aliagiza.

Aliwatahadharisha wasi-
mamizi wa kazi ambao ha-
watekelezi majukumu yao 
ipasavyo. Watachukuliwa 
hatua.

Kuhusu Mfumo wa Tath-
mini ya Mahitaji ya Watumi-
shi (HR Assessment), alisema  
taarifa zimebaini nafasi wazi 

1,231 za wakuu wa idara na 
vitengo kuanzia kwenye wiz-
ara, idara zinazojitegemea, 
wakala wa serikali, sekreta-
rieti za mikoa, mamlaka za 
serikali za mitaa na taasisi za 
umma.

Pia alisema kuwa hadi ku-
fikia Novemba 30 mwaka huu, 
ofisi hiyo ilipokea maombi ya 
kujazwa nafasi wazi za uon-
gozi 1,286 na hadi sasa nafasi 
835 sawa na asilimia 65 za 
uongozi zimeshajazwa.

Aliwaelekeza waajiri wote 
wahakikishe wanajiunga na 
kutumia kikamilifu mifumo 
ya kiutumishi na uwajibikaji 
ambayo imesanifiwa na ofisi 
hiyo na wasafishe taarifa za 
watumishi zilizopo katika 
Mfumo Jumuishi wa Taarifa 
za Kiutumishi na Mishahara 
(e-Watumishi) ili kusaidia 
kutoa uamuzi sahihi wa  
masuala mbalimbali ya kiu-
tumishi.

Waziri huyo alisema kuwa 
kwa mwaka 2024/25, serikali 
imetoa kibali cha kuajiri wa-
tumishi 45,080 wa kada mbal-
imbali, wakiwamo 10,396 wa 
kada za afya na 10,590 wa 
kada za ualimu.

Naibu Waziri, Deus Sangu 
alisema pamoja na kazi inay-
ofanywa na serikali, kume-
kuwapo na malalamiko 
kwa baadhi ya watumishi 
ambayo kwa kiasi kikubwa 
yanafanana na mengi ni ya 
muda mrefu na yapo katika  
dhamana ya waajiri kisheria, 
lakini hayashughulikiwi kwa 
wakati.

Awali, Katibu Mkuu wa 
Ofisi hiyo, Juma Mkomi ali-
bainisha kuwa kikao kazi hiko 
kitajikita zaidi kujadili masu-
ala mbalimbali ukiwamo usi-
mamizi wa rasilimaliwatu na 
matumizi ya Tehama.
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Dereva bodaboda anusurika, 
wenzake waenda jela maisha

Watuhumiwa hujuma SGR wapandishwa kizimbani
Na Mwandishi Wetu

WATUHUMIWA watano, waki-
wamo raia wa kigeni wawili, 
wamefikishwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Wilaya ya 
Kibaha na kusomewa mashtaka 
matano ya uhujumu wa mali za 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) na 
kusababishia serikali hasara ya 
zaidi ya Sh. milion 200.

Hao ni Zhang Feng, Wang Yong, 
Paulo John, Abdul Mohamed na 
Pius Kitulya, wakazi wa Miwaleni 
Mlandizi.

Akisoma hati ya mashtaka, 
Mwendesha Mashtaka wa Serika-
li Joseph Kisaka alidai kuwa kati 
ya Novemba na Desemba mwaka 
huu, washtakiwa hao walikutwa 

na nyaya za reli ya kisasa (SGR) 
zenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 200.

Hata hivyo, washtakiwa hao 
hawakutakiwa kujibu chochote 
kwa kuwa mahakama hiyo haina 
uwezo wa kusikiliza shauri hilo, 
isipokuwa panapokuwa na idhini 
maalumu ya Mahakama Kuu.

Baada ya kusomewa mael-
ezo hayo, washtakiwa hao wa-
lirudishwa rumande na kesi yao 
imepangwa kutajwa Desemba 
30, mwaka huu chini ya Hakimu 
Mkazi Wilaya ya Kibaha, Felista 
Mweru.

KESI YA DODOMA
Mkoani Dodoma kesi namba 

30205 ya mwaka 2024 inayom-
kabili mshtakiwa Said Masoud 

na wenzake wawili ya kudaiwa 
kufanya uharibifu wa miundom-
binu ya SGR na kuisababishia 
serikali hasara ya dola 5,415.8, 
imeahirishwa hadi Desemba 31 
mwaka huu.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Mkoa wa Dodoma, 
Denis Mpelembwa, aliahirisha 
kesi hiyo jana baada ya wakili 
wa upande wa serikali, Zubeda 
Lyami kudai kuwa upelelezi hau-
jakamilika.

Wakili huyo alidai wa kesi hiyo 
ilikuja juzi kwa ajili ya kutajwa 
kwa mara kwanza, lakini kuto-
kana na kutokamilika kwa upele-
lezi, anaomba ipangiwe tarehe 
nyingine.

Kabla ya hakimu hajataja tare-

he nyingine ya kesi hiyo, mshtak-
iwa namba moja Said Masoud, 
alihoji sababu za kupungua kwa 
idadi ya washtakiwa, akidai kuwa 
awali walikamatwa washtakiwa 
wanne, lakini wakati wa kusome-
wa mashtaka, mmoja wao alion-
dolewa.

Hakimu Mpelembwa alimtaka 
Wakili wa Serikali Lyumi kutoa 
ufafanuzi kuhusu hoja hiyo; naye 
akadai jukumu la kufuta kesi 
ya mshukiwa ni la Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, hivyo wao 
hawajui vigezo vilivyochukuliwa 
kufuta mashtaka kwa mmoja wa 
waliowakamata awali.

Baada ya maelezo hayo, 
Hakimu Mpelembwa aliahirisha 
kesi hiyo hadi Desemba 31 mwa-

ka huu itakapoanza kusikilizwa.
Novemba 11 mwaka huu, Ka-

manda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, George Katabazi, akizun-
gumza na waandishi wa habari, 
alidai kuwakamata watu sita kwa 
tuhuma za kuhujumu miundom-
binu ya SGR kwa kukata na kuiba 
nyaya za shaba kutoka katika ma-
daraja matatu ya reli hiyo katika 
wilaya za Mpwapwa na Bahi.

Vilevile, Kamanda Katabazi 
siku hiyo alitangaza alichokiita 
“vita vya kuusaka na kuuteketeza 
mtandao mzima wa uharibifu wa 
miundombinu hiyo”.

*Imeandaliwa na Julieth 
Mkireri (KIBAHA) na Paul Ma-
beja (DODOMA)

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA
VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA 
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA 
KUUZA KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA 
IFUATAVYO;

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo 
itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana 
na idhini itayotoka kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;
• Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% 

iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).  Kwa kushindwa kufanya 
hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena  na pesa zilizolipwa 
kutokurudishwa.

• Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili  umiliki ni juu ya mnunuzi.
• Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

NA.
JINA LA 
MDAIWA DHAMANA

NYARAKA YA 
UMILIKI NA 
SEHEMU 

DALALI TAREHE

1 NELOYT(T) 
LIMITED

GARI T950 DTG – MAN’ 
TGX 24440

GSP AUCTION 
MART

30/12/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

ANGEL ADAM KITOMARI 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya Pikipiki yenye namba za usajili  
MC 874 CUM. Chassis Namba  
MD2B15BX5LWJ88121,Engine 

Namba JVXWLJ15716. Kwa 
yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha Polisi 
kilichopo karibu. 

Taarifa ya Polisi  namba 
:PHQ/ARU/ARU/48488/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GODFREY MARTIN SHAURI 
Anatangaza kupotea kwa kadi 
ya Gari aina ya SUZUKI  SCUDO 

yenye Usajili T 705 ATR, Kwa 
yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi kilichopo karibu nae. 

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/TAN/LUSH/13753/2024 

Na Kulwa Mzee

DEREVA bodaboda William 
Daraja amenusurika kwenda 
jela, huku abiria aliyembeba 
na mwenzake wakihukumiwa 
kutumikia kifungo cha maisha 
gerezani baada ya kupatikana 
na hatia ya kusafirisha gramu 
983.5 za dawa za kulevya aina ya 
Heroine.

Bodaboda huyo aliyekaa ma-
habusu gerezani kwa miaka 
mitano, alinusurika kifungo cha 
maisha jela jana katika Mahaka-
ma Kuu Divisheni ya Makosa ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi 
mbele ya Jaji Sedikia Kisanya 
aliyesoma hukumu iliyowatia 
hatiani washtakiwa wawili kati 

ya watatu.
Washtakiwa waliotiwa hatiani 

na kupewa adhabu ya kifungo 
cha maisha jela ni Hassan Mo-
hamedi na Hassan Hassan ali-
yekuwa abiria wa mshtakiwa wa 
tatu William.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji 
Kisanya alisema washtakiwa 
kwa pamoja Septemba 4 mwa-
ka 2019, Tegeta Pwani eneo la 
Nyaishozi, wilayani Kinondoni, 
walikutwa wakijihusisha na bi-
ashara ya kusafirisha dawa za 
kulevya, Heroine gramu 983.5.

Alisema Jamhuri katika shauri 
hilo iliwakilishwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi Tully Hele-
la, akisaidiana na Wakili Eric Ka-
mala. Waliita mashahidi sita na 

vielelezo 10.
Jaji Kisanya alisema upande 

wa utetezi ulikuwa na mashahidi 
wanne, wakiwamo washtakiwa 
watatu.

Alisema ushahidi wa upande 
wa mashtaka ulidaiwa Septem-
ba 4, 2019, ASP Hassan Msangi, 
akiongoza askari wengine, wali-
fanya ukaguzi katika maeneo ya-
nayodhaniwa kufanya biashara 
ya dawa za kulevya. Wakiwa 
Madale walipata taarifa kutoka 
kwa msiri kwamba maeneo ya 
Tegeta Nyaishozi kulikuwa na 
watuhumiwa.

Ilidaiwa walielekezwa eneo la 
tukio, wakaenda na walipofika, 
muda mfupi mshtakiwa Hassan 
Aziz Mohamed alifika eneo hilo 
akifuatwa na mshtakiwa wa pili 
Hassan Hassan ambaye alifika na 
bodaboda iliyokuwa inaendesh-
wa na William Daraja.

Ilidaiwa katika ushahidi kwam-
ba washtakiwa wote watatu 
waliwekwa chini ya ulinzi, wali-
tafutwa mashahidi wa kushuhu-

dia upekuzi, walipofika upekuzi 
ulifanyika, likapatikana begi la 
rangi ya kijani ndani kulikuwa na 
mfuko wa mweusi wa plastiki ul-
iobandikwa nembo inayosome-
ka ‘Farmer Cashew Kernels’ nda-
ni yake ukiwa na unga.

Katika upekuzi, mshtakiwa wa 
kwanza alikutwa na pochi nyeu-
si, fedha taslimu Sh. 150,000, 
Dola za Marekani 77, fedha za Af-
rika Kusini Randi 900, leseni ya 
gari na simu ya mkononi.

Baada ya upekuzi ilidaiwa 
waliandaa hati ya kukamata 
mali. Septemba 6, 2019 walifun-
ga kielelezo kwa ajili ya kupeleka 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali kwa ajili ya uchunguzi, unga 
ulipimwa ikabainika ni gramu 
983.5 na sampuli ilipofanyiwa 
uchunguzi ilibainika ni Heroine.

Washtakiwa ilidaiwa wali-
jitetea kwa kukana kujihusisha 
na biashara ya dawa za kulevya, 
mshtakiwa wa kwanza alidai 
alikamatwa eneo la DAWASCO 
Tegeta, mshtakiwa wa pili alipofi-

ka kujua sababu naye alikamatwa na 
mshtakiwa wa tatu alipofuata malipo 
kwa abiria wake, mshtakiwa wa pili 
alikamatwa pia.

Mshtakiwa wa pili alidai alilazi-
mishwa kutia saini maelezo ya onyo 
na mshtakiwa wa tatu William alidai ni 
dereva bodaboda, alikodiwa maeneo 
ya Tegeta Nyuki na mshtakiwa wa pili 
ampeleke DAWASCO na alifanya hivyo.

Alidai alipomfikisha alikuta askari, 
alipofuata malipo yake kwa mshtak-
iwa wa pili naye akakamatwa akaun-
ganishwa na mshtakiwa wa kwanza 
na wa pili katika tuhuma za kusafirisha 
dawa za kulevya.

Jaji Kisanya alisema mahakama 
baada ya kupitia ushahidi iliona 
hakuna ubishi kwamba washtakiwa 
wote watatu walikamatwa na shahidi 
wa tatu wa upande wa mashtaka ak-
ishirikiana na askari wengine.

Alisema ni wazi kwamba washtaki-
wa wote si wakazi wa Tegeta, maeneo 
la DAWASCO na Nyaishozi yako Mtaa 
wa Tegeta Pwani iliko Ofisi ya Serikali 
ya Mtaa.

“Ni wazi kwamba hayo maeneo 
mawili yako karibu, ushahidi ulio-
tolewa dhidi ya mshtakiwa wa tatu ni 
kwamba hakuna ubishi kuwa William 
ni dereva wa bodaboda alimwendesha 
mshtakiwa wa pili Hassan.

“Upande wa Jamhuri umeshindwa 
kuleta ushahidi wa kuthibitisha kwam-
ba bodaboda haikuwa imesajiliwa ku-
fanya kazi hiyo na madai ya mshtakiwa 
wa tatu kwamba mshtakiwa wa pili 
alikuwa abiria wake.

“Upande wa mashtaka ulitakiwa ku-
leta ushahidi wa kuonesha bodaboda 
huyo alikuwa anajua kuhusu dawa za 
kulevya alizobeba abiria wake kwenye 
begi la kijani, ushahidi huo hauku-
letwa,” alisema Jaji Kisanya.

Alisema kutokana na ushahidi, 
mshtakiwa wa kwanza na mshtakiwa 
wa pili wanahusika na biashara ya 
dawa za kulevya na kwamba washtak-
iwa walilalamika katika ushahidi wao 
lakini hawakuhoji maswali mashahidi 
wa upande wa mashtaka wakati waki-
toa ushahidi wao mahakamani.

“Mahakama imezingatia ushahidi 
wa pande zote mbili, upande wa mash-
taka umethibitisha kosa bila kuacha 
shaka,  inawatia hatiani mshtakiwa 
Hassan Mohamedi na Hassan Has-
san kwa kosa la kusafirisha dawa za 
kulevya.

Ni baada ya kukaa mahabusu miaka mitano
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HABARI KASKAZINI

Wataalamu ugavi wahimizwa kuzingatia maadili

Na Mwandishi Wetu, TANGA

SERIKALI mkoani hapa, im-
ewataka wadau na wapenda 
maendeleo kuelekeza nguvu zao 
kupambana na tatizo la ukosefu 
wa ajira kwa vijana katika Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga.
Rai hiyo imetolewa na Mkuu 

wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Batilida Burian, wakati akizin-
dua Jukwaa la Vijana Wilaya ya 
Tanga katika viwanja vya shule 
ya kimataifa ya Tanga wiki ili-
yopita.
 Balozi Batilida alisema ametoa 

rai hiyo ili kukabiliana na tati-
zo la ajira kwa vijana kuwa 
bado ni changamoto inayoikabili 
halmashauri hiyo na nyingine 
mkoani humo.
Alisema hawana budi kupam-

bana nayo kwa nguvu zote na 
changamoto hiyo kwa kuihusi-
sha serikali ya mkoa huo.
Kwa mujibu wa Ba-

tilda, sensa iliyofany-
wa na Taasisi ya Takwimu ya 
Taifa (NBS), imeonesha bado 
changamoto ya ajira kwa vijana 
ni kubwa, hivyo kila mmoja ana-
takiwa kuchukua hatua, waki-
wamo vijana wenyewe kukabili-
ana nayo.
Kwa mujibu wa sensa hiyo, 

kati ya vijana147,000 we-
nye umri wa miaka 15-30 katika 
jiji hilo, 109,000 wameajiriwa 
sekta rasmi na sizizo rasmi huku 
wengine takriban 5,000 wakien-
delea kutafuta kazi.
Alisema serikali ina-

tambua changamo-
to hiyo ya ajira kwa vija-
na na kuchukua hatua kuweka 
mazingira wezeshi kwa wadau 
wa ndani na nje nchi kuende-
leza kundi hilo.
Alisema serikali pia imefanya 

mapitio ya sera ya vijana 
na kutengeneza sera nyingine 
kusaidia kuchangisha upati-
kanaji wa ajira kwa vijana kwa 
kuajiriwa na kujiajiri.
Mkuu huyo wa mkoa, 

alisema jiji hilo limeku-
wa mstari wa mbele kuhakiki-
sha vijana wanatumia fursa 
zilizopo katika maeneo yao 
kupata ajira.
Aliyataja mambo yanayopaswa 

kufanyika kukabiliana na tatizo 
hilo kuwa ni kuweka mazin-
gira mazuri ya wadau kufan-
ya kazi katika jiji hilo.
Balozi Batilda ali-

upongeza  Mradi wa Tanga Yetu 
kwa kushirikiana na halmashau-
ri hiyo na baadhi ya viongozi 
wa serikali kupambana na tatizo 
la ajira kwa vijana wa jiji hilo 
kwa kuzalisha miradi katika sek-
ta za uzalishaji mali na kunufai-
sha kundi hilo kwa kuajiriwa na 
kujiajiri.
Vilevile, aliwahimiza vijana 

katika jiji hilo wasiokuwa na 
ajira kuchangamkia fursa zi-
nazotolewa na Tanga Yetu na 
kuondokana na umaskini badala 
ya kutumia muda mwingi kukaa 
vijiweni kupiga porojo.

Serikali 
yawaangukia 
wadau ajira 
kwa vijana Na Godfrey Mushi, MOSHI

B
ODI ya Kahawa Nchini 
(TCB) na Chama cha 
Kahawa Bora Afrika 
(AFCA) wamepeleka 

mashindano ya ubora wa kaha-
wa ya nchini ngazi ya kimataifa 
ili kuwawezesha wakulima 
nchini kushindana na wazal-
ishaji wa zao hilo  wa nchi ny-
ingine.

Jana Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa TCB, Kajiru Kisenge, 
ambaye ni Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Kahawa, alisema 
kuwa African Fine Coffees As-
sociation (AFCA), imejitosa 
kuongeza kuitangaza kahawa 
ya Tanzania ili kuwapa fursa 
wakulima wadogo walioun-
ganishwa kwenye vikundi, Vy-
ama vya Ushirika wa Kilimo na 

Masoko (AMCOS) kushindana 
kimataifa na wazalishaji 
wakubwa duniani.

Mashindano hayo yanaon-
gozwa na Jaji, Grace Mukay-
isenga kutoka nchini Rwanda, 
yanawashirikisha majaji wen-
gine, Herman Kusaga (Kilika-
fee, D and J Distributors Co. 
Ltd), Eliaringa Macha (Burka 
Cofee Estates Ltd) na Frank 
Mlay (Tanzania Coffee Board) 
na Philipina Saritha (African  
Plantations Kilimanjaro Lim-
ited).

“Kwa hiyo Bodi ya Kahawa, 
tunafanya kila mwaka na 
mwaka huu mashindano haya 
yanafanyika makubwa zaidi 
kwa sababu ya ushirikiano 
na Chama cha Kahawa Bora 
Afrika (AFCA),” alisema na 
kuongeza kuwa: “Tumeamua 

kuipeleka kahawa yetu ngazi 
ya kimataifa ili kahawa yetu 
iweze kushindana na kahawa  
za wazalishaji wa nchi  ny-
ingine.

Alisema madhumuni ya 
mashindano haya ni kuhama-
sisha wakulima wa kahawa 
kuzalisha yenye ubora na  kuz-
ingatia kanuni bora za kilimo 
hicho.

“Ubora wa kahawa ndio kila 
kitu kuwawezesha wakulima 
kupata bei nzuri na kujenga 
brand ya kahawa yake (chapa),” 
alisema.

Ofisa Masoko Mwandamizi 
wa TCB na Kaimu Mkurugenzi 
wa Masoko na Ubora, Naishoki 
Lukumay, alisema mashindano 
hayo yanahusisha sampuli 77, 
kati ya hizo, wakulima wakub-
wa  wamewasilisha 18, vyama 

vya msingi na vikuu 58. 
Lukumay, alisema mashinda-

no hayo ya tano, yanafanyika 
makao makuu ya TCB mjini 
Moshi Mkoa wa Kilimanjaro 
kuanzia Desemba 16 hadi 20 
mwaka huu.

Alisema mashindano hayo 
yana tija kwa sababu kuna sam-
puli nyingi kutoka sehemu to-
fauti zinazolima kahawa nchini.

Abertus Paschal, mkulima 
kutoka Chama Kikuu cha Ush-
irika cha Kagera (KDCU), alise-
ma wamewasilisha sampuli 
za kahawa yao ili kuona ubora 
kuanzia mnyororo wa thamani, 
hasa kwenye uzalishaji, uvuna-
ji, kuiandaa na kukoboa. 

“Matokeo yakitoka ni chachu 
kwa sisi wakulima kutambua 
tumekosea pahala fulani, tu-
weze kusahihisha,” alisema.

TCB yapeleka mashindano 
ya kahawa kimataifa

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko (wa pili kushoto), Naibu Waziri wa Fedha, Ham-
ad Hassan Chande (wa tatu kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda (kushoto), wakitembelea 
mabanda mbalimbali ya maonesho katika ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano (AICC), kabla ya kufungua 
Kongamano la 15 la Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi jijini Arusha jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

 NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
amewataka wataalamu wa 
ununuzi na ugavi nchini kiz-
ingatia maadili ili kuiwezesha 
serikali kuleta maendeleo kwa 
wananchi.

Dk. Biteko alisema hayo jana 
jijini Arusha wakati akifungua 
kongamano la 15 la wataalamu 
hao jijini hapo.

Alisema wataalamu hao ni 
muhimu kuchagiza maendeleo 
na serikali inawategemea ku-

fanikisha mipango yake.
“Wataalamu wa manunuzi na 

ugavi mna mchango mkubwa 
zaidi ya asilimia 70 ya bajeti 
nzima kwa manunuzi, kuweni 
waadilifu, chukueni rushwa na 
kushauri namna bora ya kufan-
ikisha mipango ya maendeleo.

“Kutokana na ukubwa wa 
majukumu yenu, kuna uweze-
kano rushwa kubwa ikapita 
mikononi mwenu, majadiliano 
haya yawawezeshe kuzuia na 
kukabiliana na vitendo hivi,” 
alisema.

Biteko, alisema ni wajibu wa 
wataalamu hao kulinda taalu-

ma yao ili isiingiliwe na watu 
wasiokuwa na sifa zinazohita-
jika.

Alizitaka mamlaka husika ku-
watambua na kuwapa motisha 
wataalamu wenye sifa kwa mu-
jibu wa sheria.

Vilevile, aliwataka washiriki 
wa kongamano hilo kujifanyia 
tathmini utendaji wao wa kazi 
ili kuondokana na changamoto 
zinazoweza kuichafua taaluma 
ya ununuzi na ugavi.

Naibu Waziri wa Fedha, Ham-
ad Chande aliwataka washiriki 
hao kufanya kazi zao kwa kush-
irikiana na kuahidi wizara yake 

inaendelea kutafuta suluhisho 
la changamoto zinazowakabili.

Chande, alitaja miongoni 
mwa mambo yanayosababisha 
serikali kukwama katika mipa-
ngo yake kuwa ni wivu, choyo 
na fitna baina ya watumishi.

Alishauri watumishi hao 
kuachana na vitendo hivyo kwa 
sababu vinakwamisha maen-
deleo nchini.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi (PSPTB), Benezeth Ruta, 
aliishukuru serikali kwa kuten-
ga fedha kuwezesha taaluma 
hiyo kusonga mbele. 
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Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MITI ya kivuli katika 
baadhi ya maeneo mkoani 
hapa iko hatarini kukauka 
kutokana na ukame ulio-
sababishwa na mabadiliko 
ya tabia nchi. 
 Uchunguzi umebaini 

kuwa miti hiyo ni ile ili-
yopandwa katika kampeni 
mbalimbali ili kutunza na 
kukabiliana na uharibifu 
wa mazingira kutokana 
na ukataji miti ovyo kwa 
shughuli za binadamu.
Taasisi za umma ikiwamo 

Chuo cha Sayansi za Afya 
Kolandoto, ni miongoni 
mwa maeneo ambayo miti 
yake imeanza kukauka 
kutokana na hali hiyo.
Katika chuo hicho, 

inadaiwa kuwa licha ya 
athari hizo kusababisha 
uharibifu wa mazingira 
pia kunasababisha uko-
sefu wa kivuli kwa ajili ya 
wanachuo na watu mbal-
imbali kupumzika na kuji-
somea.
Makamu Mkuu wa Chuo 

hicho, Mipango, Fedha na 
Utawala, Michael Hen-
eriko, aliliambia Nipashe 
juzi wameanza mkakati 
wa kurejesha miti hiyo 
katika hali ya awali ya 
ustawi.
“Kuna baadhi ya maeneo 

yameathiriwa hasa se-
hemu ya mbele ya jengo 
la utawala na sasa tupo 
kwenye harakati za kuwe-
ka kifusi ili kusawazisha 
na kutengeneza bustani,” 
alisema.
Msimamizi wa Mazingira 

chuoni hapo, Josephine 
Charles, alisema wame-
kwisha anzisha kampeni 
ya kuhifadhi mazingira 
katika maeneo hayo.
Josephine, alisema kuan-

zia Aprili hadi Desemba 
10, mwaka huu wamepan-
da miti zaidi ya 700 na 
kuandaa vitalu vya miche.
Mwanafunzi wa chuo 

hicho, Magreth Milimo, 
alisema kukithiri kwa 
ukame kunaathiri wa-
nafunzi kwa kusoma kati-
ka mazingira ambayo siyo 
rafiki, ikiwamo kukosa 
vivuli na joto kali.
Akizindua kampeni 

ya kupanda miti, Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Julius 
Mtatiro, aliagiza kila kaya 
kupanda miti kwenye 
maeneo yao ili kutunza 
mazingira.
Kwa upande wa taasisi 

za serikali hususan, shule 
alimtaka kila mwaka 
mwanafunzi kupanda mti 
na kuutunza.
Ofisa Misitu Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anjela Erasnus, 
alisema katika kampeni 
hiyo, halmashauri ya 
manispaa na wilaya ya 
Shinyanga hadi kufikia 
Mei mwakani kila moja 
inatakiwa kupanda miti 
milioni 1.5.

Na Shaban Njia, KAHAMA

J
ESHI la Polisi Mkoa 
wa Shinyanga linam-
saka Mkazi wa Kata ya 
Mwendakulima Hal-

mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama kwa tuhuma za kumkata 
mkewe, Happyness Khalfan (30) 
mkono wa kushoto kwa kina-
chodaiwa wivu kwa kuchelewa 
kurudi nyumbani.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo, 
Janeth Magomi, amethitibisha 
kutokea kwa tukio hilo Desemba 
15, mwaka huu na kusema jeshi 
hilo bado linaendelea kufanya 
uchunguzi ili kubaini chanzo 
chake.

Kamanda Magomi, alisema 

tukio hilo liliripotiwa na baa-
dhi ya jirani wa wanandoa hao 
 baada ya majeruhi huyo kufanya 
siri.

“Baada ya mtuhumiwa kum-
kata mkono mkewe alikimbilia 
kusikojulikana, tunamsaka, aki-
kamatwa atafikishwa mahakam-
ani kujibu mashtaka,” alisema 
Magomi.

Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, 
Vicent Ndesekio, alilaani kitendo 
hicho huku akiiasa jamii kuacha 
kujichukulia sheria mkononi na 
kufuata taratibu za utatuzi wa 
migogoro inapojitokeza katika 
maeneo yao.

Ofisa Kliniki Mwandamizi wa 
Kituo cha Afya cha Mwendakuli-
ma, Leonard Mabula, alith-

ibitisha kumpokea majeruhi  
huyo na kuanza kumpatia mat-
ibabu.

Mabula, alisema Happyness, 
amejeruhiwa kwa kukatwa na 
kitu chenye ncha kali mkono 
wake wa kushoto na kwamba al-
ipofikishwa kituoni alikuwa aki-
vuja damu nyingi. 

Alisema hali yake inaendelea 
vizuri, endapo itabadilika na 
kuwa mbaya, atapatiwa rufani 
kwenda Hospitali ya Wilaya Ka-
hama kisha Hospitali ya Kanda 
ya Bugando jijini Mwanza kwa 
matibabu zaidi.

Akizungumzia tukio hilo, Hap-
pyness,  alisema lilitokea baada 
ya kuchelewa kurudi nyumbani 
na kumkuta mumewe akiwa na 

hasira.
Alisema kitendo hicho kili-

sababisha kuzuka ugomvi baina 
yao na kujeruhiwa kwa kukatwa 
mkono huo na kitu chenye ncha 
kali.

Alisema mumewe huyo alia-
muru mkewe huyo asipelekwe 
hospitali kwa kuhofia kukamat-
wa na polisi na kutaka tukio hilo 
iwe siri ili  aweze kutibiwa kwa 
dawa za asili.

Alisema kutokana na maumivu 
makali, jirani walimsikia alivy-
okuwa akilalamika na kutoa taar-
ifa kwenye vyombo vya sheria 
katika maeneo yao.

Alisema baadaye alichukuliwa 
na kupelekwa katika kituo hicho 
cha afya kwa matibabu.

Mume amkata mkewe mkono, kisa wivu Shy wajihami 
kwa ukame

Tabora mpya sasa 
kuwa ya kisasa

Umati 
wa watu 
wakitoka na 
wengine ku-
ingia katika 
kituo cha 
daladala za 
kuelekea 
Segerea 
kilichopo 
Mbezi 
Mwisho 
Dar es Sa-
laam jana. 
Kituo hicho 
kwa sasa 
kimezidiwa 
na wingi wa 
daladala, 
bajaj, 
bodaboda 
na wafan-
yabiashara. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA  

Na Halima Ikunji, TABORA

ZAIDI ya Sh.bilioni 19 zime-
tolewa na Benki ya Duniani 
(WB) kwa ajili ya kubadili man-
dhari ya maeneo ya Manispaa 
ya Tabora kuwa ya kisasa ya 
soko kuu, stendi na barabara 
kuweka lami.

Akizungumza na Nipashe 
Meya wa Manispaa hiyo, Ram-
adhan Shabani Kapela, alise-
ma maandalizi ya ujenzi wa 
miradi hiyo na kuwa ya kisasa 
chini ya Mradi wa TACTIC ya-
mekamilika.

Kapela, alisema makandara-
si wamepatikana na ujenzi un-
atarajiwa kuanza mwezi ujao.

Alisema barabara za lami 
zenye urefu wa kilomita 0.7 
zimeanza kujengwa katika 
baadhi ya mitaa ya manispaa 
hiyo.

Kwa upande wa ujenzi wa 
soko hilo kutoka la zamani 
na kuwa la kisasa, alisema 
kinachosubiriwa ni baadhi ya 
wafanyabiashara kuhama na 
kumpisha mkandarasi kuanza 

kazi.
“Wafanyabiashara wote wa 

soko kuu walishirikishwa ka-
tika hatua zote kwenye maan-
dalizi ya utekelezwaji mradi 
huo na walipewa muda wa ku-
tosha kujiandaa kuhama kupi-
sha utekelezwaji mradi huo,” 
alisema Kapela.

Aliwataka wafanyabiashara 
kuondoka kabla ya Janu-
ari 1, mwakani ili kumpisha 
mkandarasi kuanza kazi ya 
ujenzi wa mradi huo.

Alisema wafanyabiashara 
hao wanatakiwa kuondoka 
kwenye soko hilo na kwenda 
kwenye maeneo ambayo 
wametengewa kuendesha 
shughuli zao kwa muda.

Mwenyekiti wa Wafanyabi-
ashara wa Manispaa hiyo, Sha-
ban Malunda, alisema wako 
tayari kumpisha mkandarasi 
kuanze kazi yake na kuahidi 
kutoa ushirikiano wa kutosha.

Malunda, aliomba ujenzi wa 
mradi huo utakapokamilika, 
kila mfanyabiashara apate na-
fasi pasipo usumbufu wowote.

Jela maisha kwa  
kulawiti mdogo wake 
Na Vitus Audax, KWIMBA 

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Wilaya ya Kwimba imemuhu-
kumu kifungo cha maisha jela, 
Ng’oga Mashauri (20), Mkazi wa 
Kitongoji cha Mwankuba Kijiji 
cha Nyambiti baada ya kukutwa 
na hatia ya kumlawiti mdogo 
wake mwenye umri wa miaka 
minne.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
na Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama hiyo, John Jagadi 
baada ya ushahidi uliotolewa na 
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha bila kuacha shaka kuwa 
mshtakiwa huyo alimlawiti mto-
to huyo wa baba yake mdogo.

Awali Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Juma Kiparo, alidai 
kuwa Oktoba 27, mwaka huu ka-
tika kijiji hicho, mshtakiwa huyo 
alitenda kosa hilo.

Alidai mshtakiwa huyo alifik-
ishwa mahakamani hapo No-
vemba   11, mwaka huu na ku-
somewa shtaka hilo.

Alidai mashahidi wakiwamo 
wawili, mtoto huyo na mzazi 

wake na wengine wa mash-
taka walitoa ushahidi dhidi ya 
mshtakiwa huyo na kutiwa ha-
tiani.

Baada ya mahakama hiyo 
kusikiliza mashahidi hao, 
Hakimu Jagadi, alisema ushahidi 
wao umethibitisha bila kuacha 
shaka kuwa mshtakiwa huyo ali-
tenda kosa hilo.

Hakimu Jagadi alimpa nafasi 
ya kujitetea mshtakiwa huyo, 
ambapo aliiomba mahakama 
hiyo kumwachia huru kwa ma-
dai kuwa ni mkosaji wa mara ya 
kwanza.

 Mwendesha Mashtaka huyo 
alipinga utetezi huo na kuiom-
ba mahakama hiyo kutoa ad-
habu kali dhidi yake kwa madai  
kuwa kitendo alichomfanyia 
mdogo wake huyo ni ukatili uli-
opitiliza.

Hakimu huyo alikubaliana 
ombi hilo huku akinukuu vi-
fungo vilivyotolewa vya sheria 
vilisomwa mahakamani hapo na 
mwendesha mashtaka huyo na 
kumhukumu kifungo cha mai-
sha jela.



Na Mwandishi Wetu

M
OJA ya wasifu ambao 
Rais Dk. Samia Rais 
amekuwa akijinadi 
nao kiutawala, kisiasa 

na wanajamii, ni katika nafasi yake 
kijinsia kama mama na anawajibika 
katika wasifu huo.

Kadri akifuatiliwa matendo yake 
kiutawala, huangukia katika wajihi 
huo kuanzia nasaha zake, matendo 
hadi utekelezaji.

Ikiangaliwa kwa kina nyendo 
hizo, kuna nafasi ya uzazi, mahu-
susi kiafya. Mwaka huu ukihitimu 
kuna hoja na vielelezo vingi katika 
ngazi ya utekelezaji kiafya, mbali na 
ujenzi wa majengo ya vituo vya afya 
na hospitali, vifaa na kuelimisha 
wataalamu.

Ni utendaji unaopata urafiki 
kutoka kwa mtangulizi wake, Dk. 
Jakaya Kikwete, Rais wa Awamu ya 
Nne na mstaafu pekee aliye hai ka-
tika nchi na watano waliomtangulia 
Dk.Samia.

Dk. Kikwete katika afya, ana 
wasifu na rekodi kuwa mwasisi wa 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo ya 
Afya ya Msingi (MMAM) uliobuniwa 
mwaka 2007 na kuanza kufanya 
kazi 2008.

Kwa sasa, mstaafu Dk. Kikwete ni 
Mjumbe wa Bodi ya Menejimenti 
nchini ya tawi la shirika la kiafya 
kimataifa, Nutrition International 
(NI), akiwa na mchango wa kuwez-
esha nyendo hizo, ikifaidisha uta-
wala  wa Rais Dk. Samia.

Mnamo Machi mwaka huu, ikai-
patia  Wizara Afya vidonge vya 
matone ya Vitamini A milioni 22, 
kwa ajili ya kuwapatie watoto walio 

na umri chini ya miaka mitano, zi-
wafikie jumla yao milioni 11 kwa ajili 
ya kuwaongezea kinga ya mwili na 
kuimarisha afya yao ya macho.

Naibu Waziri wa Afya Godwin 
Mollel, ambaye kitaaluma ni tabibu 
wa binadamu, akahimiza: “Wazazi 
zingatieni lishe bora kwa watoto 
tangu wa utangaji wa mimba na 
kuwa na desturi ya kula mlo bora 
kwa mama wajawazito.

“Hii itamsaidia mtoto hata baada 
ya kuzaliwa na wakati yuko shule 
ubongo na akili yake kufanya kazi 
kikamilifu, pia itamkinga na ma-
gonjwa ya mara kwa mara,” anase-
ma Dk. Mollel. 

Pia, Dk. Mollel anafafanua kuwa, 
pia Rais Dk. Samia ameelekeza fed-
ha shilingi. bilioni 99 za kuajiri na 

posho za wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii, ambao wamekuwa msaada 
mkubwa wa kufikisha elimu ya lishe 
na afya bora.

ATIBU NA KUSOMESHA 
Hilo linatokea, huku Rais Dk. Sa-

mia katika uzazi wake huo, mnamo 
Februari, mwezi mmoja kabla ya 
kupokea dawa hizo za msaada, alia-
hidi kumsomesha mtoto Alhaji Ab-
dallah (10) na wadogo zake watano.

Ni uamuzi wake, baada ya kutaar-
ifiwa mtoto kuacha shule akiwa 
darasa la tatu, kutokana na ugumu 
wa maisha na kulazimika kuuza 
ndizi, ili kuisaidia familia yake ya 
watu sita. 

Hapo akaahidi kumpatia kiwanja 
na kumjengea nyumba mama yao, 

Ester Hussein, aliyekuwa mgonjwa.
Ni tukio la mkoani Kigoma, pale 

mtoto Alhaji aliomba kipaza sauti 
katika mkutano wa aliyekuwa Ka-
tibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Paul Makonda, kuwasilisha kero 
yake, akiomba awezeshwe kupata 
elimu kwa kuwa mama yake hana 
uwezo akiumwa maradhi ya ku-
vimba tumbo.

Makonda baada ya kumsikiliza, 
alimwahidi CCM ingemsomesha na 
akaanzisha mchango wa papo kwa 
hapo kumsaidia, ikapatikana shilin-
gi milioni 2.22.

Siku iliyofuata, Makonda akaen-
da kuitembelea familia hiyo na 
kumpatia ujumbe wa Rais Dk. Sa-
mia kuwasaidia familia hiyo watoto 

wote watano na kulipia vifaa vyote 
vya shule na sare.

"Rais Samia ameguswa na maisha 
ya Alhaji, ameona upendo aliona 
namna alivyokuwa anapigania mai-
sha ya mama yake na wadogo zake 
na kipaji chake ya biashara, kwa 
sababu alikuwa anatunza fedha 
kutoka Sh. 4,000 hadi kufikia Sh. 
20,000,” akasema.

Akafafanua, Rais Dk.Samia am-
emtuma kumfahamisha Alhaji, 
kwamba watajengewa nyumba ya 
kifamilia na ingekamilika ndani ya 
mwaka huu.

Kwa mujibu wa Makonda, ni jozi 
inayokamilika kwa kuwekwa vi-
faa kama viti, meza na vitanda na 
mama huyo kupata mtaji wa biasha-
ra shilingi milioni tano na kughara-
mia matibabu, akihakikishiwa ku-
fanyiwa uchunguzi sahihi.

OFA TIBA 100 KWA MPIGO
Iikiwa kama nyendo zake za 

kawaida mnamo Aprili mwaka huu, 
mara nyingine akatoa ofa kudhami-
ni tiba ya wagonjwa 100 wanaosum-
buliwa na tatizo la mgongo wazi.

Kwa mujibu wa aliyekuwa Waziri 
wa Afya, Ummy Mwalimu, mgongo 
wazi na kichwa kikubwa, ni tatizo 
linalowapata watoto, chanzo kikiwa 
ukosefu wa madini ya foliki asidi.

Akitoa ufafanuzi mjini Dar es 
Salaam, Waziri Ummy akatamka: 
“Rais Samia amenielekeza nilete 
pesa kwa ajili ya watoto 100, ambao 
wangefanyiwa   upasuaji wa kichwa 
kikubwa na mgongo wazi bure kwa 
gharama zake.

“Kwa hiyo, Profesa (Abel) Makubi 
(Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa, Dodoma). 
Wasiliana na Chama cha Wazazi na 
Walezi wa Watoto Wenye Vichwa 
Vikubwa na Mgongo Wazi Tanza-
nia, kujua watoto hawa ndani ya 
wiki moja, mbili Wizara italeta hizo 
fedha.” Ni katika picha hiyo ya kile 
kinachojiri mwaka huu, suala la ua-
muzi kuhusu bima ya afya kwa wa-
toto, ni mwendelezo wa mengi ya 
uzazi na ulezi kutoka kwa Rais Dk. 
Samia, ikiwa ni zaidi ya majukumu 
yake ya kawaida.
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Ukurasa 13

Shuleni Kawe ‘A’ 
kunavyokabiliana
 na joto kali, 
kuwahudumia 
maji wanafunzi

Waziri wa Afya, Jenister Mhagama, akiwa katika tukio la kurejeshwa Bima ya Afya nchini, katika 
utaratibu mpya aliyoutangaza wiki hii. PICHA: MTANDAO

•Atoa mfukoni mwake: Tiba, kusomesha, ajenga nyumba, mitaji…

WAJIKI, Polisi wanavyokoleza moto 
kampeni maalum vita ukatili kijinsia 

Ukurasa  12

Bima Toto Afya inavyomkamilishia
Samia mkanda kuwajibika jamii kiuzazi 
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WAJIKI, Polisi wanavyokoleza moto 
kampeni maalum vita ukatili kijinsia 

NA SABATO KASIKA 

V
ITENDO vya ukatili wa ki-
jinsia ni moja ya changa-
moto inayoendelea 
kutesa ndani ya jamii. Ka-

tikati ya vitendo hivyo, wapo wadau 
wanaoendelea kupambana navyo 
kupitia kampeni maalum.

Baadhi ya wadau ni Shirika la 
Wanawake Katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), linaloende-
sha kampeni ya 'Safari Salama Bila 
Rushwa ya Ngono Inawezekana'.

Wakati WAJIKI wakiendesha 
kampeni hiyo, Jeshi la Polisi nalo 
limekuja na kampeni iitwayo 
'Tumwambie Kabla Hajaharibiwa'. 
Kampeni hizo zote zinalenga kuko-
mesha vitendo vya ukatili ndani ya 
jamii.

Hivi karibuni kwenye maadhim-
isho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili 
wa Kijinsia, wadau hao waliungana 
kufanya maandamano wakiwa na 
mabango ya kuelezea madhara ya 
vitendo hivyo.

Siku ya kwanza, WAJIKI waliun-
gana na Polisi Mkoa wa Kipolisi wa 
Ilala, kisha siku ya pili wakaungana 
na Polisi Mkoa wa Kinondoni Dar 
es Salaam, kuendelea na maadhim-
isho hayo, huku wakuu wa polisi 
wa mikoa wakitoa taarifa kuhusu 
vita hiyo, mafanikio na changamoto 
zake.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Ilala, ACP Yuston Mgonja, anasema 
kuanzia Januari hadi Desemba 
mwaka huu, watu 25 wamehukumi-
wa kwa makosa mbalimbali, mengi 

yakiwa ni ya ubakaji.
ACP Mgonja anafafanua kuwa, 

makosa ya ukatili katika kipindi 
cha mwaka 2024 yamepungua 
ikilinganishwa na mwaka jana na 
kwamba makosa ya ubakaji yako 
juu kuliko mengine.

"Mwaka jana makosa ya ubakaji 
yalikuwa 198, mwaka huu ni 77 
ingawa bado yako juu kuliko men-
gine.  Makosa ya ulawiti yalikuwa 
87 lakini mwaka huu ni 51, makosa 
kipigo yalikuwa 79, mwaka huu ni 
30, makosa ya kutelekeza familia 
yalikuwa 57, lakini mwaka huu ni 
23," anasema.

Kamanda huyo anaongeza kuwa 
watu 25 wamehukumiwa vifungo 
vya miaka 30 na wengine. Maisha 
baada ya kukutwa na makosa mbal-
imbali, ina mengi ni ya ubakaji na 
ulawiti.

Wakati Ilala wakifungwa watu 
25, Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Kipolisi Kinondoni, SACP Mtat-
iro Kitinkwi, anasema katika mkoa 
wake kuna watu 25 wametumikia 
kifungo aina hiyo.

"Taarifa hii ni kuanzia Januari 
hadi Septemba mwaka huu. Viten-
do vya ukatili wa kijinsia vipo, ndio 
maana tumepata idadi hiyo, hivyo 
tuendelee kushirikiana katika vita 
hii," anasema SACP Kitinkwi.

CHANGAMOTO ZILIVYO 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 

Ilala, ACP Mgonja, anasema pamoja 
na mafanikio ambayo jeshi hilo 
limepata kupitia kampeni ya ‘Tum-
wambie Kabla Hajaharibiwa', bado 

kuna changamoto zinazotakiwa 
kutatuliwa.

"Jeshi la Polisi limekuwa likiende-
sha kampeni kwa kutoa elimu ndani 
ya jamii kwa kushirikiana na vion-
gozi wa maeneo husika, shuleni.

“Katika vijiwe vya bodaboda na 

kwingine, lakini bado kuna watu 
hawatoi ushirikiano wanapoitwa 
mahakamani kutoa ushahidi," 
anasema.

ACP Mgonja anataja kikwazo 
kingine kuwa ni watu kutofika kwa 
wakati katika vituo vya polisi kutoa 

taarifa wanapofanyiwa ukatili na 
kusababisha ushahidi kuvurugika.

"Changamoto nyingine, ni baa-
dhi ya wazazi na walezi kumalizana 
na wahalifu vinapotokea vitendo 
vya ukatili, lakini wanapopishana 
kiswahili ndipo wanapokuja kutoa 
taarifa wakati muda umeshapita na 
kusababisha ukusanyaji wa taarifa 
kuwa mgumu," anasema.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth 
Mawinza, anaunga mkono kauli ya 
kamanda huyo kwa kusema kuwa 
hata shirika lake katika vita hiyo 
limekumbana na vikwazo vya ku-
kosa ushirikiano toka kwa jamii.

"Watu wanalalamika watoto wao 
kufanyiwa ukatili, lakini taarifa 
za matukio hayo zinapokusanya 
na kufikishwa polisi na kisha ma-
hakamani, hawafiki  kutoa usha-
hidi," anasema Janeth.

         
SAFARI SALAMA
Mkurugenzi huyo anasema kwa 

muda mrefu, WAJIKI imekuwa ik-
iendesha kampeni ya 'Safari Salama 
Bila Rushwa ya Ngono Inawezeka-
na' katika wilaya za Kinondoni, Ilala 
na Temeke.

Anasema, kampeni hiyo ina-
shirikisha madereva wa bodaboda, 
bajaji, daladala, viongozi wa serikali 
za mitaa, manispaa, TAKUKURU, 
walimu, wanafunzi na jamii, ikilen-
ga kukomesha rushwa ya ngono 
kwa wanafunzi na wanawake.

"Ushirikiano huu na vyombo vya 
dola ni ishara tosha kuwa vita dhidi 
ya ukatili wa kijinsia inazidi kupam-
ba moto. Sisi tunapiga vita rushwa 
ya ngono ambayo kimsingi ni ukatili 
wa kijinsia," anasema Janeth.

Anafafanua kuwa, hivi karibu-
ni walizindua awamu ya sita ya 
kampeni hiyo eneo la Bunju ‘A’ Dar 
es Salaam, ili kuwajengea wanafun-
zi uelewa kuhusu madhara ya rush-
wa ya ngono itakayofikia wanafunzi 
100,000.

"Women Fund Tanzania Trust 
(WFT-T), wametufadhili katika 
kampeni hii kwa kutupa Sh. milioni 
80 ambazo tutazitumia kuokoa afya 
za Watanzania kwa miaka miwili," 
anasema.

Anafafanua kwamba walishamal-
iza kampeni katika Kata ya Bunju 
A na sasa wanaendelea na kata 
nyingine mpya, walizokuwa hawa-
jazifikia za Kitunda wilayani Ilala 
na Mbagala Kibonde Maji, wilaya ya 
Temeke.

Anafafanua kuwa katika kampeni 
yao hiyo inayotarajia kudumu kwa 
miaka miwili, kila kata watafikia wa-
nafunzi 35,000, walimu 100 na ma-
dereva 200 na kuwapa elimu ili wa-
jue umuhimu wa kumlinda mtoto 
wa kike dhidi ya rushwa ya ngono.

Mkurugenzi huyo anaongeza 
kuwa mbali na kutoa elimu ya ku-
pambana na rushwa ya ngono, wa-
nahamasisha wanawake ili wajian-
dae kujitokza kwa wingi kuwania 
uongozi katika uchaguzi wa mwaka 
2025.

WAJIKI wakiwa katika maadhimisho hayo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

•Wataja mzizi wa kikwazo ulikojificha 

ENDS
===========================
•	 •	 •	

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kinondoni, Mtatiro Kitinkwi, 
akiwa katika tukio hilo. 
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MAZINGIRA

Shuleni Kawe ‘A’ kunavyokabiliana na
joto kali, kuwahudumia maji wanafunzi

Na Grace Mwakalinga

M
TU anapofika 
katika Shule ya 
Msingi Kawe ‘A’, 
iliyoko Manispaa 

ya Kinondoni, Dar es Salaam, 
kumejengwa mifumo na mi-
undombinu inayoiwezesha 
kupata zaidi ya lita 6,000 
maji kila siku.

Hiyo ni kwa ajili ya ya wa-
nafunzi, walimu na wafan-
yakazi wengine mahali hapo, 
kukiwa kumejumuishwa 
matangi manne, yote kwa 
pamoja yana ujazo wa lita 
1,000 zinazokidhi mahitaji 
ya wanafunzi zaidi ya 1,200 
shuleni.

 Mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo, Cuthbert Mfwangawo, 
anasema lita hizo 1,000 za 
maji ya kunywa kutoka Mam-
laka ya Majisafi na Majitaka 
Dar es Salaam (DAWASA), 
hujazwa kwenye matangi 
manne, ila hayatoshelezi ma-
hitaji halisi, bali humalizika 
kwa siku moja. 

"Mahitaji ya maji ya-
meongezeka kutokana na 
joto kali. Tunajitahidi ku-
hakikisha watoto wana-
pata maji ya kunywa, lakini 
changamoto za gharama na 
miundombinu zinatufanya 
tushindwe kufikia mahitaji 
yote,” anatamka Mwalimu 
Mfwangawo.

Anafafanua kuwa mahi-
taji ya maji kwa siku shuleni 
ni walau lita 1,500, hivyo 
kuna uhitaji wa matangi ya 
nyongeza kufikia kiwango 
kinachowatosheleza wa-
nafunzi waliopo.

  Kuhusu usafi na usala-
ma wa maji hayo, mwalimu 
huyo anasema “shule yetu 
inatumia dawa aina ya ‘water 
guard’ kutibu maji, kila siku 
jioni.”

WANAFUNZI WANENA
Mmoja wa wanafunzi, 

Yerenus Ponela, ambaye 
ni mwanachama wa Klabu 
ya Mazingira ya Wakulima 
Chipukizi iliyopo shuleni, 
anakiri kukabiliwa na joto 
kali, inayowafanya wanywe 
maji mengi,   ikilinganishwa 
na ilivyokuwa awali.

  Anasema kwa sasa, ana 
uwezo wa kunywa zaidi ya 
lita moja kwa siku akiwa shu-
leni, ikilinganishwa na awali, 
alivyotumia kiwango kidogo.

  Klabu ya Wakulima 
Chipukizi, imeanzishwa 
kupitia mradi wa ‘Pamoja Tu-
dumishe Elimu,’ unaotekele-
zwa shuleni Kawe ‘A’ kupitia 
ushirikiano wake na asasi 
binafsi, Shirika la WeWorld,

Ni mradi wa wanafunzi 
kuhifadhi mazingira, kuwa 

sehemu ya kuwashirikisha 
katika vita dhidi ya mabadi-
liko ya tabianchi.

 Ongezeko la joto ardhini, 
linatajwa kuwa matokeo 
kubadilika tabianchi, ikiwa 
na athari kubwa kwa watoto.  

Aidha, Ripoti ya Shirika 
la Kuhudumia Watoto Ulim-
wenguni (UNICEF) iitwayo 
‘The State of the World’s Chil-
dren 2024’ inataja uhaba wa 
maji una changamoto kwa 
mabadiliko ya tabianchi, 
hata kuwaathari watoto na 
kundi la vijana balehe.

  Ripoti hiyo ya mwaka 
2024, inataja athari nyingine 
ni kuongezeka magonjwa 
ya kuhara, yanayotokana 
na mafuriko, kwa sababu ya 
kujaa mito, mifereji na mab-
wawa, maji yakisambaa kwe-
nye makazi ya watu. 

“Magonjwa haya ni mion-
goni mwa vyanzo vikuu vya 
vifo kwa watoto walio chini 
ya miaka mitano,” inaeleza 
maudhui ya ripoti hiyo.

 
USAFI NA MAZINGIRA

Shule ya Msingi Kawe ‘A’ 
ina kisima cha maji chenye 
ujazo wa lita 5,000 yanay-
otumika vyooni, kupitia 
miundombinu iliyojengwa 
kwa msaada  wa mdau, asasi 
hiyo binafsi. Mfumo wa maji 
vyooni pia hupokea maji ku-
toka kwenye kisima hicho, 
yakiunganishwa na yatokayo 
DAWASA, hata kuwezesha 
watoto kunawa watokapo 

maliwatoni, ikiwa ni hatua 
ya kuwalinda dhidi ya ma-
gonjwa ya kuambukiza.

 Kwa mujibu wa Mwalimu 
Mfwangawo, shule ina ma-
tundu 31 ya vyoo yaliyoun-
ganishwa kwenye mfumo 
wa majitaka. Kati yake, 22 ya 
wasichana na tisa wavulana.

 
MIONGOZO KIMATAIFA

Upatikanaji huduma za 
majisafi na majitaka, imo 
katika yanayotajwa kuwa 
maazimio ya Mkutano wa 
Watoto na Vijana Balehe 150, 
uliofanyika Dar es Salaam, 
Oktoba 2023.

  Ni watoto na vijana wal-
ioungana na wenzao, zaidi ya 
12,000 kutoa maoni kupitia 
mpango ulioitwa ‘U survey’, 
ulioratibiwa na Umoja wa 
Mataifa kupitia Ofisi za Tan-
zania za Shirika la Watoto 
Duniani (UNICEF).

Ni maoni yaliyokusanywa 
kati ya Julai na Oktoba mwa-
ka jana, 2023 kutoka watoto 
na vijana balehe nchini na 
hatimaye kuwezesha kuan-
dikwa ripoti iliyobeba mtaza-
mo wa jumla wa kundi hilo, 
inavyoathiriwa na mabadi-
liko ya tabianchi.

 Ripoti hiyo ya utafiti inay-
oitwa “Children for Climate 
Action Voices from Tanza-
nia” (Hatua za watoto na ma-
badiliko ya tabianchi: Sauti 
kutoka Tanzania), inataja 
masuala ya kundi hilo linaya-
ona kuwa changamoto katika 

makuzi na maendeleo yao.
 
CHANZO CHA UHABA
Ndani ya changamoto 

hizo, kuna uhaba wa maji un-
aosababishwa na ukame ka-
tika maeneo, kuliko kawaida 
na ufyekaji holela wa misitu. 

Wanasema ni hali inayow-
anyima haki zao za msingi, 
ikiwamo ulinzi katika mae-
neo ya vijijini wanakofuata 
huduma husika, wanahatari-

sha maisha yao.
 Katika mapendekezo yao, 

wanasema: “Watoto na vija-
na-balehe wanatoa wito kwa 
serikali na wadau wake wa 
maendeleo kuchukua hatua 
za kuwezesha upatikanaji wa 
maji katika maeneo yanay-
ofikika ili kuwalinda dhidi ya 
vitendo vya uonevu na un-
yanyasaji.”

  Utafiti wa U-Report, un-
asema asilimia 60 ya watoto 
na vijana waliohojiwa hawa-
jifunzi vya kutosha changa-
moto za tabianchi wakiwa 
shuleni, huku asilimia 80 
wanataka mafunzo hayo 
muhimu kwao, kwa sasa na 
siku zijazo.

   “Tunapendekeza mada 
za tabianchi katika mafunzo 
yanayotumia sanaa, kama 
vile nyimbo za kuelimisha 
masuala hayo, ili kuongeza 
ufahamu wa kila siku kuhusu 
uwajibikaji wa kimazingira,” 
inasomeka sehemu ya ripoti 
hiyo.

MIRADI INAYOENDELEA’
  Shuleni Kawe ‘A’, Mwal-

imu Mfwangawo anataja haja 
ya kukabiliana na ongezeko 
la joto kali, wanafuata suluhu 
kwa njia ya ushirikishwaji 
wakianza kuwafundisha wa-
nafunzi namna ya kuhifadhi 
na kutunza mazingira. 

Anasema ushirikishwaji 
huo unafanyika kupitia Mra-
di wa Pamoja Tudumishe 
Elimu unaotekelezwa kwa 
kushirikiana na WeWorld, 
lengo likiwa ni kuwasaidia 
watoto kupata elimu ya vi-

tendo ili waweze kukabiliana 
na changamoto za mazingira 
wanapokuwa shuleni na hata 
wakiwa nyumbani.

 “Watoto wamefundishwa 
kulima mboga kama mchi-
cha, nyanya na maboga. Kil-
imo hicho huchangia siyo tu 
lishe bora, bali pia huimari-
sha afya zao kwa kupunguza 
uwezekano wa kushambu-
liwa na magonjwa yanayo-
sababishwa na mabadiliko ya 
tabianchi kama pumu na 
saratani ya ngozi,” anasema 
Mwalimu.

  Mwanafunzi wa darasa 
la tano, katika shule hiyo, 
Mulhat Majid Issa ambaye 
ni mwanachama wa Klabu 
ya Mazingira ya Wakulima 
Chipukizi, anasema walimu 
wamewafundisha umuhimu 
wa kutunza mazingira ili ku-
kabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

  Mulhat anasema, elimu 
hiyo wanaifanya kwa vitendo 
wakilima bustani za mbo-
ga, matunda na upandaji 
miti  na inawasaidia kutam-
bua umuhimu wake  kwa 
mustakabali wa maisha yao 
ya baadaye.

KLABU YA MAZINGIIRA 
Pendekezo jingine, linalo-

tokana na kuanzishwa kwa 
klabu za mazingira katika 
shule za msingi na sekondari. 

“Serikali inapaswa kuan-
zisha vilabu mbalimbali 
katika shule za msingi na se-
kondari na kwenye jamii ili 
kukuza uhifadhi wa mazin-
gira,” anasema binti, aitwaye 
kwa jina moja Agnes (16) wa 
mkoani Mbeya.

  Katika hilo, mradi wa 
Pamoja Tudumishe Elimu 
unaotekelezwa shuleni Kawe 
‘A’ kupitia ushrikiano na 
Shirika la WeWorld ambako 
wanafunzi wanafanya kazi 
za uhifadhi wa mazingira 
kupitia Klabu ya Wakulima 
Chipukizi.

  Mwalimu Mfwangawo 
anasema, kupitia programu 
ya upandaji miti inayofany-
wa kwa kushirikiana na wa-
nafunzi wanaounda klabu 
hiyo, miti 60  imeshpandwa 
kuzunguka maeneo ya shule, 
ikiwa hatua ya kupunguza 
ukame na kuhifadhi uoto wa 
asili.

  “Lengo la shule yetu ni 
kupanda miti 50 zaidi hasa 
ya matunda, ili kuhakikisha 
wanafunzi wanapata kivuli 
na lishe bora, kupitia juhudi 
hizo, watoto wanajifunza 
umuhimu wa mazingira na 
jinsi ya kuyatunza,” anasema.

 

• Mikakati ya Klabu Mazingira, operesheni miti 

Baadhi ya matangi ya maji  yaliyowekwa katika Shule ya Msingi Kawe A  kwa ajili 
ya wanafunzi kunywa. PICHA ZOTE: GRACE MWAKALINGA



Na Mwandishi Wetu 

N
i simulizi ya aina yake, 
p a n a p o s h u h u d i w a 
utashi na mshangao, 
mwanamama mwenye 

umri wa kati kutoka Marekani, Ta-
mona Mosridze, amehisi wazazi 
wake sio sahihi, pia historia ya 
maisha yake.

Akiwa na mawazo hayo, akado-
dosa dalili za ukweli ulioko, pale 
anawapopiga simu anayemhisi 
ndiye ana aina ya majibu yanay-
omfikia.

Dodosa yake ni kumpata mwa-
namke mama yake halisi. Kwake, 
mawazo hayo yakaonekana kama 
ndoto.

Tamona anasimulia: “Kilichom-
shangaza ni ile hali ya ubaridi 
na hasira ya yule mwanamke wa 
upande wa pili wa simu, anani-
tamkia kwa kelele, hata kufikia 
kulia... ‘sijawahi kupata mtoto na 
sitaki kuzungumza nami...

"Majibu yake yalinishangaza 
zaidi kuliko alivyonikasirisha. Ni-
likuwa tayari kwa lolote, lakini 
majibu yake yalikuwa zaidi ya vile 
ambavyo ningeweza kufikiria."

Tamona, mwenye umri wa mi-
aka 40, sasa analitafsiri hilo tukio 
la Agosti mwaka huu, huenda 
mhusika hapendi kuhusishwa na 
hayo maishani mwake. 

Lakini Tamona hakukata tamaa 
kirahisi, akataka kujua jinsi alivy-
olelewa, baba yake ni nani, siri 
ambayo mama yake ndiye pekee 
anaweza kuifafanua.

Wakati ni hatua hiyo kufikiwa, 
lakini Tamona alianza kumtafuta 
mama huyo mnamo mwaka wa 
2016, pale alipokuwa anasafisha 
nyumba ya mama yake.

Hapo akashangaa kupata cheti 
cha kuzaliwa, jina la Tamona 
likaandikwa kwenye nyaraka 
hiyo, lakini tarehe yake ya kuzali-
wa hakuamini ilikuwa sahihi.

Hiyo ikamfanya ashuku kuwa 
anaweza kuwa ‘mtoto wa kule-
lewa’ na baada ya kufanya 
utafiti, akaanzisha kikundi cha 
mtandao wa ‘facebook’ iki-
someka kwa Kiingereza "I'm 
Looking,"(ninamtafuta) kwa 
matumaini ya kupata wazazi 
wake halisi.

Pia, akafichua ulanguzi wa wa-
toto ulioko huko Georgia, Mare-
kani, akitaja inabadilisha maisha 
ya mamia ya watu. 

Kwa miongo kadhaa wazazi 
walidanganywa, wakidai watoto 
wao wamekufa wakiwa, kumbe 
wanauzwa.

Tamona, ambaye kitaaluma 
ni mwandishi wa habari kupitia 
mtandao huo akaunganisha ma-
mia ya familia kupitia kazi yake, 
lakini binafsi hakufichua siri ya 
maisha yake ya zamani, siri yake 
akiamini, huenda ametekwa 
nyara akiwa mtoto.

"Nilikuwa nashughulikia kesi 
hii kama mwandishi, lakini pia 

ilikuwa kusudio langu binafsi," 
anasema.

Hapo akaaanza msako na 
kupokea ujumbe kupitia uku-
rasa wake wa ‘facebook’, ndio 
pale mmoja anayeishi vijijini vya 
Georgia, akamfahamisha kumjua 
mwanamke aliyemficha ujauzito 
wake na alijifungua huko Tbilisi 
mnamo Septemba, 1984.

Ni tarehe ya kuzaliwa ambayo 
mtu, iliyolingana na  ile ya Ta-
mona aliyoichapisha kwenye 
mitandao ya kijamii; mwanaume 
huyo aliamini kuwa mwanamke 
huyu ndiyo mama yake Tamona, 
huku akimpa Tamona hata jina 
lake halisi.

WALIOMZAA  KAKA NA DADA
Tamona akaanza mara moja 

kumtafuta mtandaoni, la-
kini hakuweza kumpata, hata 
akaamua kutuma ombi kwenye 
mtandao wa ‘Facebook’ kuwauli-
za kuwapo  anayemfahamu.

Mwanamke mmoja akajibu 
haraka kwamba mwanamke ali-
yeficha ujauzito wake ni shangazi 
yake, lakini akamwomba Tamona 
aondoe chapisho hilo na akakuba-
li kupimwa DNA.

Wakiwa wanasubiri majibu 
ya DNA, Tamona aliwasiliana na 
mama yake.

Wiki moja baadaye, matokeo 
ya DNA yakatoka kwa kuthibiti-
sha Tamona na mwanamke huyo 

kwenye Facebook walikuwa ma-
binamu. 

Kwa ushahidi huo, Tamona 
akaamua kumshawishi mama 
yake kukiri ukweli na kufichua 
jina la baba yake, ndipo akapa-
tiwa, lilikuwa Gorgon Khoruwa.

"Miezi miwili ya kwanza iliku-
wa ya kushangaza," anasema na 
kuongeza: "Sikuamini haya yote 
yaliyokuwa yakitokea. Sikuamini 
kuwa nilikuwa nimewapata."

Baada ya kupokea jina hilo la 
baba, Tamona akampata haraka 
kwenye mtandao  wa ‘facebook’ 
akibaini ni mfuasi wake Tamona 
kwenye mtandao huo wa kijamii. 

Leo hii, kazi ya Tamona katika 
kuunganisha familia sasa inaju-
likana sana kote nchini Georgia, 
akiwa kwenye orodha ya marafiki 
zake kwa miaka mitatu; awali Gor-
gon hakujijua kuwa sehemu ya 
hadithi ya Tamona.

Wakapanga kukutana haraka 
huko Zugdidi, Magharibi mwa 
Jimbo la Georgia alikozaliwa, um-
bali wa kilomita 260 kutoka ny-
umbani kwa Tamona huko Tbilisi.

Sasa Tamona, anakumbuka 
siku za nyuma hilo lilimshtusha 
sana, leo hii lina mvuto.

Kimsingi, mama huyo akaanza 
kumsaka na mzee huyo mwenye 
umri wa miaka 72 na alipofika ku-
kutana naye, akisimulia walikum-
batiana kwa furaha, kisha wakasi-
mama kwa muda kutazamana 

kwa tabasamu.
Tamona anasimulia: "Ilikuwa 

ajabu, aliponitazama, alijua mimi 
ni binti yake. Tulikuwa na hisia 
mseto sana."

Lakini bado moyoni, Tamona 
akawa na maswali mengi na 
hakujua pa kuanzia, akidokeza: 
"tuliketi tu, tukatazamana na ku-
jaribu kutafuta pa kuanzia."

AFANANA NA UKOO WOTE
Walipokuwa wakizungumza, 

anasema akagundua kwamba wa-
likuwa na mengi ya kufanana.

Gorgan, wakati mmoja alikuwa 
mcheza dansi maarufu huko 
Georgia, pia alifurahi kwamba Ta-
mona (wajukuu zake) walipenda 
kucheza hivyo.

"Binti zangu wote wawili wa-
napenda kucheza dansi, pia mke 
wangu," anasimulia na kucheka.

Gorgon akaialika familia yake 
yote nyumbani kuonana na Ta-
mona, hata akawatambulisha kwa 
kundi kubwa la jamaa zake; aki-
kutana na kaka na dada zake, wa-
jombae, wanawe na wakwe zake.

Kila mtu katika familia akakuba-
li Tamona anafanana sana na 
baba yake, mwenyewe anayefa-
nanishwa, akiunga mkono kwa 
hoja "kati ya watoto wake wote, 
nilifanana zaidi na baba yangu."

Hapo wakatumia jioni hiyo, ku-
kumbuka mambo yaliyopita, kula 
chakula chao kimila, wakaimba 

nyimbo za kikwao - Georgia na 
kucheza huku  wakipiga kinanda 
maalum.

SWALI  TATA LILILOBAKI
Swali moja bado lilibaki akilini 

mwake Tamona, kama je, alitek-
wa nyara kutoka kwa mama yake 
wakati wa kuzaliwa, au aliuzwa? 

Kwa kuwa baba na mama yake 
walezi wamekufa, akashindwa ku-
pata majibu na hatimaye, mwezi 
Oktoba uliyopita, Tamona akapa-
ta fursa ya kumuuliza uhalisia wa 
mama yake ni nani.

 Kituo cha televisheni cha Po-
land kilikuwa kikitengeneza fila-
mu kuhusu Tamona na kumpele-
ka kukutana na mama yake. 
Mama yake akakubali kuongea 
naye faragha.

MZIZI WA KUZALIWA KWAKE
Tofauti na watu wengi ambao 

Tamona akawasaidia kuungana 
na familia zao, akagundua kwam-
ba hakuwa ametekwa nyara aki-
wa mtoto. 

Ni kwamba mama yake alikuwa 
amemwacha na kuficha siri hiyo 
kwa miaka 40 na wazazi wake 
hawakuwa na uhusiano, bali wali-
kuwa pamoja kwa muda mfupi tu. 

Mama yake akaona aibu sana 
wakati huo na kuamua kuficha 
ujauzito wake mnamo Septemba 
1984, aliposafiri kwenda eneo la 
Tibilisi, kwa kisingizio cha upas-
uaji.

Ukweli ni kwamba, binti yake 
alibaki huko hadi mchakato wa 
kuasili wa Tamona ulipokamilika.

"Nilipogundua kuwa nime-
chukuliwa na mtu mwingine na 
nilikuwa nimekaa kwa siku kumi 
tu na mama yangu, nilihisi uchun-
gu sana," Tamona anasema kwa 
huzuni, akinena "ninajaribu kuji-
zuia kufikiria hilo."

Sasa, anaamini si haki kwa ki-
namama na baba, kuwa na ny-
endo kama hizo za watoto wao 
kupotoshwa.

Sasa anafafanua, uhalisia penye 
udanganyifu wa aina hiyo, ni ngu-
mu kuwapo atakayeamini uhalisia 
wa upotoshaji wa kinamama kwa 
aina hiyo.

Baadaye, mama yake akam-
womba aondoke nyumbani na 
hawakuzungumza tena baada ya 
hapo.

Leo hii anasema: "Je, niko tayari 
kupitia hatua hizi zote tena? Kwa 
kweli, ndivyo nilivyofanya, niliji-
funza mengi kuhusu familia yan-
gu mpya."

•	 Kwa mujibu wa BBC 

Alhamisi Desemba 19, 202414

ABAINI AKIWA NA UMRI MIAKA 40...

AFYA

Mwanamke aliyehisi hana wazazi halisi, 
awasaka kimtandao, awapata ‘uso kwa uso’

Cap 
•	 •	

• Hisia zamfunguka ‘wazazi’ alio nao wameshafariki
• Mama halisi alipohisiwa akakwepa, bado ikashindikana 
• Akagundua nyuma ya pazia, ni mtoto wa shangazi yake  

Tamona Mosridze, akiwa na baba yake halisi  baaada ya kumpata. PICHA: MTANDAO
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MAKALA MAALUM

Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA 

W
AZIRI wa Mifugo na  
Uvuvi, Dk. Ashatu 
Kijaji ameagiza 
Kampuni ya Ranchi 

za Taifa (NARCO) kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu bora za  mifu-
go,  malisho na upatikanaji wa 
nyama nchini ili kukuza uchumi 
wa sekta ya mifugo.

Kijaji, alitoa maagizo hayo juzi 
baada ya kutembelea  Ranchi ya 
Kongwa iliyopo Wilaya ya Kong-
wa, mkoani Dodoma na kuahidi 
kurudi Januari 5, mwakani  ku-
fuatilia utekelezaji wa maagizo 
hayo.

“NARCO mnajukumu 
la kuzalisha mbegu bora 
za aina mbalimbali, 
Watanzania wanahitaji 
mifugo inayouzika kwa 
urahisi  ndani ya nchi na  
kimataifa, tunataka kila 
mfugaji akiuza ng’ombe 
apate  Sh. milioni nane,  
nawataka mzalishe 
mbegu bora kwa ajili ya 
wafugaji wetu,” alisema.

Kuhusu uzalishaji wa 
mbegu za malisho, Ki-
jaji alimuagiza Mkuru-
genzi wa Uzalishaji na 
Maendeleo ya  Masoko, 
Stephen Michael  kush-
irikiana na NARCO ku-

kamilisha malipo ya 
mkandarasi wa mradi 
wa visima sita wenye 
thamani ya Sh. mil-
ioni 700 ili vianze ku-
zalishia malisho.

“ Tumetembe-
lea mradi wa visima 
hapa NARCO ni 
mkubwa serikali im-
etoa Sh.milioni 700, 
lakini umekwama 
kwa sababu ya madai 
ya mkandarasi, sasa 
nataka nitakaporudi 
hapa Januari 5, 2025 
visima na mabirika 
haya ya kunyweshea 
ng’ombe   nikute ya-

meanza  kutumika,” alisema.
Mwenyekiti wa Bodi ya NAR-

CO, Aziz Mrima,   alisema bodi 
hiyo inajukumu la kuifanya 
kampuni hiyo izalishe   mbegu 
bora za mifugo zitakazoweza 
kushindana na wafugaji wen-
gine barani Afrika na kuahidi 
kutekeleza   maagizo ya Wa-
ziriKijaji.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na 
Maendeleo ya Masoko, Stephen 
Michael, alisema  idara yake 
itaendelea kufuatilia mradi huo 
ili kuhakikisha unakamilka kwa 
wakati.

Michael, alisema hadi sasa Sh. 
Bilioni 3.2 zimepatikana kwa ajili 
ya malipo ya mradi huo.

HABAHABARI DODOMA

Kijaji, alitoa 
maagizo 
hayo juzi 
baada ya 
kutembelea  
Ranchi ya 
Kongwa ili-
yopo Wilaya 
ya Kongwa, 
mkoani 
Dodoma na 
kuahidi ku-
rudi Januari 
5, mwakani  
kufuatilia 
utekelezaji 
wa maagizo 
hayo.

Waziri aitwisha zigo NARCO

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk. Ashatu Kijaji (mwenye fimbo), akikagua ng’ombe bora wanaopatikana kwenye Ranchi ya 
Taifa (NARCO LTD) iliyopo Wilaya ya Kongwa, mkoani Dodoma  baada ya kuitembelea jana. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Ridhiwani Kikwete ame-
pinga ubaguzi dhidi ya 
watu wenye ulemavu se-
hemu za kazi ili kuwe na 
usawa kwa watu wote.
Ridhiwani alitoa kauli 

hiyo  jana jijini Dodoma 
wakati akifunga mafunzo 
ya usalama, afya, haki na 
wajibu kwa watu wenye 
ulemavu yaliyoandaliwa 
na Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA) kwa kushirikiana 
na Mahakama Kuu-Div-
isheni ya Kazi.
 “Mkataba namba 159 wa 

Shirika la Kazi Duniani 
(ILO) unahimiza usawa 
katika masuala ya kazi 
kwa watu wote bila kujali 
wana ulemavu au la kwa 
kuwa takwimu zinaonesha 
asilimia 15 ya watu wote 
duniani ni wenye ulemavu 
na moja ya changamoto za 
kundi hili ni kufanyishwa 
kazi zisisokuwa na staha 
na kubaguliwa,” alisema.
Alisema kutokana na Tan-

zania kuwa mwanachama 
wa ILO, itaendelea kuhimi-
za utendaji wa kazi zenye 
staha na kupinga vikali 
ubaguzi dhidi ya watu we-
nye ulemavu.
Alisema mafunzo ya-

nayotolewa na OSHA ni 
utekelezaji wa wajibu wa 
serikali wa kulinda ngu-
vukazi yake kupitia usi-
mamizi wa Sheria namba 
tano  ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi ya mwaka 
2003 na kuitaka OSHA 
kuendelea kutekeleza 
wajibu huo ipasavyo kwa 
makundi mbalimbali katika 
jamii.
 Mtendaji Mkuu wa OSHA, 

Khadija Mwenda, alieleza 
sababu za wakala huo 
kushirikiana na Mahakama 
kuwa ni utekelezaji wa 
maagizo ya Serikali ya mi-
fumo yake  kusomana.
Awali, Jaji Kiongozi wa 

Mahakama Kuu Tanza-
nia, Dk. Mustapher Siyani 
aliipongeza OSHA na Ma-
hakama Kuu-Divisheni ya 
Kazi kwakuandaa mafunzo  
hayo kwa watumishi wa 
serikali.
Jaji Mfawidhi wa Mahaka-

ma Kuu-Divisheni ya Kazi, 
Dk. Yose Mlyambina, alise-
ma lengo la mafunzo hayo 
ni kuwawezesha walengwa 
kushiriki katika mapam-
bano dhidi ya magonjwa, 
ajali, vifo na madhira 
mengine yanayotokea ma-
hali pa kazi na kutambua 
haki na wajibu wao katika 
utekelezaji wa majukumu 
yao ya kila siku.

Ridhiwani 
apinga wenye  
ulemavu 
kubaguliwa

Profesa akerwa wanafunzi kubebeshwa mafaili ofisini
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAHITIMU wa Chuo cha Usi-
mamizi wa Fedha (IFM) wam-
etakiwa kuhakikisha wanafunzi 
wa mafunzo kwa vitendo kwe-
nye ofisi zao wanapata  uzoefu 
badala ya kuwatuma kukoroga 
chai na kubeba mafaili.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu 
wa IFM, Profesa Josephat Lotto 
wakati wa hafla ya chakula cha 
usiku ya wanafunzi waliosoma 
zamani katika chuo hicho iliyo-
fanyika  jijini hapa.

Profesa Lotto, alisema wa-
nafunzi wa vyuo mbalimbali 
nchini wanapokwenda katika 
ofisi  kwa mafunzo kwa viten-
do, wengi wanaishia kutumwa 
kubeba mafaili na kukoroga 
chai, hivyo kushindwa kupata 
kile walichokusudiwa na kurudi 
chuoni wakiwa hawana kitu 
kichwani.

“Hili linasikitisha sana kwa 

sababu wanafunzi wanarudi 
chuoni wakiwa hawajapata 
kitu,naomba nyie kama ALUMNI 
(wanafunzi wa zamani wa IFM) 
mliopo katika ofisi mbalimbali 
kuwasaidia wanafunzi hao ili 
wakihitimu waweze kuajirika au 
kujiajiri wao wenyewe,”alisema.

Alisema kama 
wadau,wakiamua kuwasima-
mia wanafunzi hao ipasavyo, 
watapata uzoefu wa kutosha na 
kufanya vizuri kwa vitendo wa-
takapoajiriwa na kujiajiri.

Alitoa rai kwa ALUMNI kuwa 
sehemu ya mkakati wa chuo 
hicho wa kuanzisha sehemu 
ambayo itahusisha waajiriwa 
waliomaliza IFM kutoka taasisi 
tofauti pamoja na wanafunzi ili 
kuwasaidia kufanya majaribio 
na kupata kile walichokusudia.

“Wanafunzi waliofikia muda 
wakwenda kufanya mafunzo 
kwa vitendo wataingia kwe-
nye platform hiyo pamoja na 
waajiri,hii itakuwa imesaidia 

kufanya majaribio kwa vitendo 
kupitia platform,”alisema Pro-
fesa Lotto.

Alisema katika kuisadia seri-
kali kuzidi kuinua kiwango 
cha elimu nchini, alisema  IFM 
kimebuni mkakati wa kupele-
ka madaftari yenye nembo ya  
chuo hicho katika shule mbal-
imbali nchini kukitambulisha 
kwao baada ya kuhitimu maso-
mo yao.

Profesa Lotto, alisema lengo 
ni kuwashawishi wanafunzi 
kupenda hisabati ambalo  
katika kozi nyingi zinazotolewa 
chuoni  hapo ni  somo hilo ni la 
lazima.

Alisema  wameanza na shule 
184 katika wilaya 40 za mikoa 
sita na kwamba  wanahitaji 
Sh. milion 52.8 ili kufanikisha 
mkakati huo. 

Mgeni rasmi katika hafla hiyo,  
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB, ambaye ni miongoni 
mwa ALUMNI,  Abdulmajid 

Nsekela alimpongeza mkuu 
huyo wa wa chuo hicho na timu 
yake kwa kubuni mikakati ya 
kuboresha elimu nchini.

Nsekela, alisema mkakati wa 
kushawishi wanafunzi kupenda 
hisabati na kukitangaza chuo 
hicho kwa wanafunzi ni mzurik-
wa kuwa utaongeza wigo wa 
wanafunzi kujiunga na kusoma 
kozi mbalimbali.

Alisema wao kama ALUMNI, 
watashirikiana na IFM kuhakiki-
sha inazidi kutanua wigo wa ku-
toa elimu ndani na nje ya nchi ili 
kuzalisha wataalamu wengi wa 
fedha.

Kuhusu Sh milioni 52.8 zina-
zohitajika kwa mkakati wa ku-
peleka madaftari hayo  shuleni 
kushawishi wanafunzi kupenda 
kusoma hisabati na kuifahamu 
IFM,Nsekela aliendesha haram-
bee katika hafla hiyo.

Katika harambee hiyo, ahadi 
ilikuwa ni sh milioni 36 na fedha 
tasilimu sh milioni nane..
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Wafanyabiashara waamriwa kurejea sokoni

Na Faustine Feliciane

UJENZI wa jengo la ku-
tolea huduma ya
mama na mtoto uli-

ofanywa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) katika Kituo cha 
Afya cha Makole jijini 
Dodoma umeondoa adha 
ya kupata chanjo kwenye 
turubai.
Kabla ya ujenzi wa jengo 

hilo, wakazi wa Kata ya 
Makole na maeneo ya 
jirani ya Swaswa na Ipa-
gala walikuwa wakipatiwa 
huduma ikiwamo chanjo 
kwenye mazingira yasiyo 
rafiki.
Akizungumza kuhusu 

ujenzi wa jengo hilo 
uliofanywa na TASAF , 
Mtendaji wa Kata hiyo, 
Suzan Yohana, alisema 
wakazi hao walikuwa 
wanapata adha kwa ku-
nyeshewa mvua wakati 
wa masika na vumbi kian-
gazi na kukosa hewa safi 
kwa kuwa eneo lilikuwa 
limefungwa turubai kwa 
ufinyu.
“Imekuwa faida kwetu 

na tunawashukuru TASAF 
kwa kujenga jengo hili 
ambalo sasa limesaidia 
huduma kutolewa katika 
mazingira bora zaidi, 
TASAF wamekuwa wa-
dau wazuri sana katika 
kuboresha huduma hizi za 
mama na mtoto,” alisema 
Yohana.
Kaimu Muuguzi Mfawi-

dhi wa Kituo hicho, Joyce 
Kimario, alisema idadi ya 
watu waliokuwa wakifika 
kupata huduma katika 
kituo hicho ilikuwa ndogo 
ikilinganishwa na sasa 
baada ya mfuko huo ku-
wajengea jengo hilo. 
Mwanakamati anayes-

hughulikia mpango wa 
walengwa wa TASAF 
ngazi ya mtaa, Neema 
Tandi alisema: “Wakati 
kukiwa na turubai kuna 
muda huduma zilikuwa 
zinasimama kutokana na 
upepo na mvua kusababi-
sha kuanguka.

Na Elizabeth John, LUDEWA

W
ATAALAMU wa 
Mamlaka ya Hali ya 
Hewa nchini (TMA) 
kwa kushirikiana 

na wa miamba wanatarajia ku-
fanya tafiti na kudhibiti radi 
kuendelea kusababisha vifo vya 
watu na wanyama wilayani hapa 
Mkoa wa Njombe.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Ludewa, Olivanus 
Thomas, katika Kijiji cha Kiwe 
Kata ya Mawengi wakati wa 
maziko ya watu watatu waliok-
ufa kwa kupigwa na radi Sixbeth 

Haule (58), Emilian Mlelwa (55) 
na Lufina Ngailo (52).

Watu hao, walikumbwa na 
mkasa huo Desemba 15, mwaka 
huu majira ya saa 11 jioni katika 
Kijiji cha Kiwe, wakati watu hao 
wakiwa wamesimama nyumba-
ni kwa Ngailo.

Thomas, alisema wiki mbili 
zilizopita watu wengine wanne 
walikufa kwa kupigwa radi,  wa-
tatu wakiwa wa familia moja.

“Serikali tumeanza kufanya 
mawasiliano na Mamlaka ya Hali 
ya Hewa pamoja na wataalamu 
wa miamba ili waweze kuja ku-
fanya tafiti na tujue namna gani 

tunaweza kudhibiti radi hii,” 
alisema.

Alisema radi ni suala la hali ya 
hewa na kwa upande wa ardhi 
inafuata maeneo yenye miamba.

“Mtaalamu mmoja alinieleza 
watu wengi wanasema mvua ili-
kuwa kidogo ndio radi ikatokea, 
kwanini inapofika mwezi wa pili 
au watatu mvua zinakuwa nyingi 
hakuna radi. Radi wakati wote 
ni umeme ambao unatokana na 
mawingu,” alisema.

  Aliwataka wakazi wa wilaya 
hiyo kuachana na imani potofu 
kwa kuhusisha vifo vinavyoto-
kana na radi na mambo men-

gine badala yake wanapaswa  
kutambua kuwa ni mipango ya 
Mungu.

Akitoa taarifa kuhusu vifo vya 
watu hao, pamoja na mambo 
mengine, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Njombe, Mahamoud 
Banga, alitoa tahadhari kwa wa-
nanchi kuacha kukaa kwenye 
maeneo ambayo yana mvutano 
na radi ili kuepuka vifo vya aina 
hiyo.

Banga, alisema wataendelea 
kutoa elimu kupitia wakaguzi wa 
kata kuhimiza wananchi kuweka 
vikinga radi kwenye nyumba 
zao.

Wataalamu TMA, miamba sasa 
kuchunguza radi Ludewa

TASAF 
yaondoa 
chanjo 
kwenye 
turubai

Katibu wa Sekreterieti ya Kamati Kuu ya Chadema Julias Mwita akimkabidhi fomu Dorcas Francis kwa ajili ya kuwania nafasi ya ujumbe 
wa kamati kuu, katika ofisi za makao makuu ya chama hicho, Mikocheni Dra es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wa Halmashauri ya Mji wa 
Njombe wametakiwa kuondoka 
kwa hiyari kwenye maeneo yasi-
yo rasmi ili kukwepa mkono wa 
sheria. 

Amri hiyo ilitolewa juzi na 
Mtendaji wa Kata ya Njombe 
Mjini, Enocy Lupimo kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Njombe Kuruthum Sadick 
wakati wa kampeni ya kufanya 
usafi katika Mtaa wa Buguruni.

Lupimo, alisema halmashauri 
hiyo imeagiza wafanyabiashara 
waliotoa bidhaa sokoni na ku-
peleka barabarani kuondoa kab-
la hatua za kisheria kuchukuliwa 
dhidi yao.

“Lazima tujizatiti katika suala 
la usafi na ninapeleka salamu 
stendi ya zamani, mkurugenzi 
ametoa vizimba soko kuu watu 
wanatoka wanaenda kupan-
ga bidhaa stendi, kama una 
shangazi anauza pale vitumbua 
waambieni watoke kwa hiyari,” 
alisema.

Akizungumzia kuhusu usafi, 
alisema kampeni hiyo ni mwen-
delezo ili kutunza mazingira ka-
tika mitaa yote tisa ya kata hiyo 
na kudhibiti kuibuka kwa ma-
gonjwa ya milipuko.

Mratibu wa Chanjo Hal-
mashauri hiyo, kwa niaba ya Ofi-
sa Afya, Simon Ngassa, aliwataka 
wananchi kuchukua tahadhari 
kwa kufanya usafi ili kujikinga 
na maradhi yanayotokana na 
uchafu.

“Tuchukue tahadhari zote za 
usafi lakini pia watoto wapate 

chakula cha moto na wale wa-
fanyabiashara yaani mama lishe 
wanaotuhudumia hakikisheni 
kwenye mgahawa mna maji safi 
ya kunawa na sabuni ya maji sio 
kipande, pia muwaeleze wale 
wanaofanya biashara barabarani 
warudi sokoni,” alisema Ngassa.

Polisi Kata wa Njombe Mjini, 
Frolida Kietta aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari 
kuelekea sikukuu za mwisho wa 
mwaka kwa kuongeza ulinzi kwa 
watoto ili kuepuka ukatili wa ki-
jinsia.

Kabla ya ujenzi wa 
jengo hilo, wakazi wa 
Kata ya Makole na 
maeneo ya jirani ya 
Swaswa na Ipagala 
walikuwa wakipatiwa 
huduma ikiwamo 
chanjo kwenye mazin-
gira yasiyo rafiki.

Ni kutokana na kuua watu na mifugo mara kwa mara
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema ukaguzi wa 
rasilimali za umma un-

aofanywa na Ofisi ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kila 
mwaka, umechochea kuimari-
sha utoaji huduma za jamii visi-
wani hapa.

 Dk, Mwinyi aliyasema hayo 
jana katika kilele cha Maadhim-
isho ya Wiki ya Ukaguzi yaliyo-
fanyika mjini hapa yenye kauli 
mbiu isemayo“Kuimarika kwa 
ukaguzi wa rasilimali za umma 
kunaongeza ufanisi na kuleta 

tija nchini.”.
Alisema ukaguzi huo wa ra-

silimali fedha na nyingine ume-
saidia utekelezaji wa miradi 
ya ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, bandari, viwanja vya 
ndege, viwanja vya michezo na 
masoko.

Alisema mafanikio hayo 
yamekuja baada ya Serikali 
kupokea na kuzifanyia kazi hoja, 
ushauri na mapendekezo yanay-
otolewa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kupitia ripoti zake za kila 
mwaka.

“Napenda kuchukua fursa 
hii kupongeza jitihada zinazo-
chukuliwa na Mdhibiti na Mk-

aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali kuimarisha utawala bora 
nchini,” alisema.

Alisema kuimarisha utawala 
bora ni jambo la msingi kuleta 
maendeleo nchini, hivyo ni lazi-
ma kila mmoja kuongeza juhudi, 
uzalendo na uadilifu kuitumikia 
nchi. 

Mwinyi, alisema Serikali  itaen-
delea kuijengea mazingira ma-
zuri Ofisi ya CAG ili kutekeleza 
kazi kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni, na taratibu kitaifa na ki-
mataifa na kwenda sambamba 
na mabadiliko ya mara kwa 
mara ya ukaguzi duniani.

“Wajibu wa kuimarisha Uta-
wala Bora katika matumizi ya 

rasilimali za umma si wa Serikali 
na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali pe-
kee bali ni letu sote,” alisema.

CAG Zanzibar, Dk. Othman 
Abbasi Ali, alisema katika maa-
dhimisho hayo, wataalamu wao 
wamebadilishana uzoefu na 
kujifunza mbinu za kukabiliana 
na rushwa na uhujumu uchumi, 
kuongeza uwazi na uwajibikaji. 

Ali, alisema utaratibu wa 
kusomwa kwa taarifa ya CAG 
hadharani na kujadiliwa kwa 
kina na uwazi kwenye Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar umeleta 
mafanikio makubwa kujenga 
uelewa kwa wananchi   juu ya 
matumizi ya fedha za umma.

Mwinyi asifia ukaguzi wa CAG 
kuimarisha huduma za jamii

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo, Tabia Maulid Mwita, akibadilishana mawazo na Mkuu wa Kikosi cha KVZ, 
Meja Said Ali Shamuhuna katika hafla ya kuwapongeza KVZ Queens iliyofanyika Mtoni Wilaya ya Magharibi A, Zanzibar jana, 
baada ya kupata ushindi katika Kombe la Muungano lililofanyika jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

IDADI ya wageni waliyo-
ingia visiwani hapa mwe-
zi uliopita imeongezeka 
hadi kufikia 67,049 kwa 
mwaka huu.
Takwimu hizo zilitolewa 

jana na Ofisa Tafiti na 
Takwimu wa Kamisheni 
ya Utalii, Hassan Ameir 
Vuai wakati akizungumza 
na waandishi wa habari 
visiwani hapa.
Vuai, alisema idadi hiyo 

ni kubwa wageni hao 
walioingia visiwani hapa 
Novemba mwaka huu ni 
kubwa  ikilinganishwa na 
57,296 walioingia mwezi 
huo mwaka jana.
Alisema idadi hiyo in-

aonesha ongezeko la asil-
imia 17.0 ikilinganishwa 
na asilimia 4.0 ya mwaka 
jana.
Vuai, alisema kati ya wa-

geni hao, 48,919 waliingia 
Zanzibar kutoka Bara la 
Ulaya sawa na asilimia 
73.0 ikifuatiwa na Afrika 
9,750 sawa na  asilimia 
14.5 .
Alisema Asia  4,096 

sawa na asilimia 6.1 
na Iceania lilikuwa la 
mwisho kwa kuwa na 504 
sawa na asilimia 0.8.
Vuai, alisem nchi ya ita-

lia iliongoza kwa kuleta 
wageni 7,519, ikifuatiwa 
na 6,299 na Polishi 5,558.
Alisema Ujerumani ili-

shika nafasi ya nne kwa 
kuingiza wageni 5,385, 
Uingereza 3,206 
Mkurugenzi wa Ra-

silimali Watu, Mipango 
na Utawala Kamisheni ya  
Utalii, Aviw Issa Makame, 
alisema kuongezeka kwa 
idadi ya watalii Zanzibar 
kunatokana na juhudi za 
serikali kutangaza sekta 
hiyo kwenye mikutano na 
makongamano.

Watalii wazidi 
kumiminika 
Unguja, Pemba

Alisema idadi hiyo 
inaonesha ongezeko la 
asilimia 17.0 ikilingan-
ishwa na asilimia 4.0  
ya mwaka jana.

Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya  Zanzibar imese-
ma itaendelea kushirikiana na 
wadau kuendeleza zao la nazi 
ili kuongeza kipato kwa jamii na 
manufaa ya vizazi vya sasa na vi-
javyo. 

Waziri wa Kilimo Umwagil-
iaji Maliasili na Mifugo, Shamata 
Shaame Khamis aliyasema hayo 
wakati akifunga mafunzo ya kue-

ndeleza, kudhibiti maradhi ya 
wadudu waharibifu katika zao 
hilo yaliyotolewa na wataalamu 
kutoka nchini China.

Shamte, alisema hali ya usta-
wi wa zao hilo inatisha hivyo 
kuna haja ya kuweka kipaum-
bele cha kuimarisha na kuende-
leza kwa kuwa ni muhimu kwa  
biashara na kuongeza pato la 
Zanzibar.

Alisema zao hilo lina umuhimu 
mkubwa katika kupendezesha 

mandhari ya nchi na kufanya ki-
ungo muhimu katika miundom-
binu ya utalii ambao upo hatarini 
kutoweka. 

Alisema   mbali na changa-
moto hizo,  zao hilo linasham-
buliwa na maradhi  na wadudu  
na kuwa changamoto kwa usta-
wi.

Alisema mafunzo hayo yana-
fanyika kwa lengo la kuende-
leza program ya Minazi nchini  
kwa Wizara ya Kilimo kuweka  

malengo ya kuotesha miche 
300,000 kwa mwaka 2024/2025 
na kuisambaza bure kwa wa-
nanch.

Mwakilishi wa Balozi wa Chi-
na  nchini.  Wang Yu, alisema 
Serikali yao ni rafiki wa kudumu 
na Serikali ya Zanzibar na ndiyo 
maana wakaona ipo haja ya 
kushirikiana kuandaa  mafunzo 
hayo kwa wataalamu wa kilimo 
ili wawe mabalozi wazuri  kwa 
wakulima.

Alisema kuwa China imepitia 
hatua kubwa katika sekta ya kil-
imo hivyo matumaini yake baada 
ya mafunzo hayo wataalamu hao 
watayafanyia kazi ili Zanzibar 
kuendelea kupiga hatua katika 
sekta ya kilimo.

Mratibu wa Mafunzo hayo ku-
toka Wizara ya Kilimo Zanzibar, 
Masoud Salum Abdi alisema 
mafunzo hayo ni mara ya pili ku-
fanyika visiwani hapa kwa lengo 
changamoto zinazolikabili 

Zanzibar, China kuendeleza zao la nazi
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Baadhi ya wakazi wa eneo la Mikese, mkoani Morogoro, wakiangalia lori lililogongana na basi dogo la abiria aina ya 
Toyota Coaster katika barabara kuu ya Morogoro- Dar es Salaam na kusababisha watu 15 kupoteza maisha, saba kuje-
ruhiwa na kulazwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro jana.. PICHA: IDDA MUSHI

Na Francis Godwin, IRINGA 

MJUMBE wa Kamati ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Iringa, 
Dickson Mwipopo, ametaka Umoja wa 
Vijana wa CCM (UVCCM) Wilaya ya Iringa 
Mjini kufanya kazi kwa bidii, ikiwamo 
kujikita kwenye kilimo, ili kukuza uchumi 
wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla.

Akizungumza jana katika kongamano la 
kuwashukuru vijana wa CCM wa wilaya 
hiyo kwa kushiriki kikamilifu katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,  Mwi-
popo aliwataka vijana kuacha kutegemea 
misaada, badala yake wajitegemee kwa 
kufanya kazi kwa juhudi. 

Mwipopo alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan amewekeza zaidi ya Sh.  bilioni 56 
katika ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ili 
kuboresha sekta ya kilimo na kuwaweze-
sha vijana kujikita katika kilimo biashara.

 Alisema mradi huo unapaswa kutumi-
wa na wakazi wa Iringa badala ya ku-
subiri watu kutoka mikoa mingine kama 
Mbeya au Morogoro kutumia fursa hizo.

“Vijana tuache kusubiri kupewa. Rais 
Samia ametuletea skimu ya kilimo. 
Twendeni  tukafanye kazi kwa bidii. Ir-
inga tuna sifa ya kufanya kazi, tusikubali 
kurudi nyuma,” alisema.

Aidha, aliwataka vijana kuchangamkia 
mafunzo ya ujuzi mbalimbali ili waweze 
kujiajiri na kuwa na maisha endelevu 
badala ya kulalamikia ukosefu wa ajira.

Mwenyekiti wa CCM (UVCCM) Wilya ya 
Iringa Mjini, Isack Kikoti, alisema vi-
jana walijitokeza kwa wingi na kushiriki 
kikamilifu katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa.

Alisema CCM ilishinda mitaa yote 192 
ya Iringa Mjini na kuonyesha nguvu ya 
ushirikiano wa vijana.

“Tumemaliza salama uchaguzi wa 
serikali za mitaa lakini hii ni ishara ya 
maandalizi yetu kwa uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025. Tutahakikisha tunazalisha 
ushindi mkubwa kwa Rais, wabunge na 
madiwani,” alisema.

Kikoti pia alitoa wito kwa vijana kuanza 
maandalizi ya uchaguzi kwa kuwahama-
sisha wananchi kujitokeza kuhakiki na 
kujiandikisha katika daftari la kudumu la 
wapigakura.

Kikoti alikiri kuwa Umoja wa Vijana wa 
CCM (UVCCM) bado haujawa na miradi ya 
kiuchumi inayomilikiwa na vijana. Alise-
ma  kuwa hali hiyo imewafanya vijana 
kuwa ombaomba, jambo ambalo alisema 
linahitaji kutatuliwa.

Hata hivyo aliomba msaada wa ku-
kamilishwa kwa ujenzi wa nyumba ya 
katibu wa UVCCM ambayo ilisimama 
kutokana na changamoto za kiuchumi.

Naye Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya 
CCM Mkoa wa Iringa, Tumaini Msowoya, 
aliwahimiza vijana waliomaliza vyuo 
vikuu kujiajiri badala ya kutegemea ajira. 
Alisisitiza kuwa nidhamu ni msingi wa 
mafanikio katika maisha, kazi na biashara.

“Vijana wenzangu, nidhamu ndio msingi 
wa mafanikio. Bila nidhamu, huwezi 
kufanya kazi au biashara kwa ufanisi. 
Hakikisha unajenga tabia ya nidhamu ka-
tika kila hatua ya maisha yako,” alisema.

Alitaka vijana kushiriki kikamilifu katika 
maendeleo ya taifa kwa kufanya kazi kwa 
bidii, kujiajiri na kudumisha nidhamu na 
mshikamano kuelekea uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025.

Vijana wafundwa 
kufanya kazi kwa bidii 

Na Idda Mushi, MOROGORO

WATU 15 wamefariki dunia na 
wengine saba kujeruhiwa katika 
ajali iliyohusisha basi dogo la abiria 
aina ya coaster kugongana na lori 
katika eneo la Mikese, mkoani Mo-
rogoro.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kua-
mkia jana, Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mo-
rogoro, Dk. Daniel Nkungu akith-
ibitisha kupokea majeruhi na miili 
ya watu waliofariki dunia.

Alisema majeruhi saba wamela-
zwa hospitalini wakiendelea ku-
patiwa matibabu.

“Majeruhi mmoja alipoteza mai-
sha tulikuwa tukimpeleka Theatre 
( jengo la upasuaji). Alipata tatizo 
la mguu pamoja na tumbo, tukiwa 
tunampeleka theatre, moyo uli-
acha kufanya kazi na tulijitahidi 
kadri ya uwezo wetu kumwokoa 
lakini ikashindikana,” alisema Dk. 
Nkungu.

Alisema kuwa awali walipokea 
majeruhi wanane na miili 14 na kati 
ya majeruhi hao, wawili hali zao zi-
likuwa haziridhishi.

Kamishna wa Operesheni na 
Mafunzo wa Jeshi la Polisi, CP Awa-
dhi Juma Haji alitaja chanzo cha 
ajali hiyo ni dereva wa lori lenye 
namba za usajili T 715 DZX lililoku-
wa linatoka Dar es Salaam kwenda 
Morogoro kutaka kuyapita magari 
yaliyokuwa mbele yake bila ku-
chukua tahadhari.

Hivyo, aliwataka madereva kuzin-
gatia sheria na taratibu za usalama 
barabarani ili kuepusha ajali zina-
zosababisha upotevu wa rasilimali 
watu na mali.

Mmoja wa majeruhi, Ally Hengo, 
ambaye ni Mwenyekiti wa Klabu 
ya Waandishi wa Habari Mkoa wa 
Pwani na mwandishi wa zamani 
wa ITV na Radio One, alisema ajali 
hiyo imetokea wakati wanatokea 
Morogoro kwenda Dar es Salaam.

“Mbele yetu kulikuwa na foleni 
ya malori yakitokea Dar es Salaam. 
Sasa lori moja likatanua (likahama 
njia) na kukutana na sisi uso kwa 
uso. Mimi nilikuwa nimekaa siti ya 
mbele pembeni ya dereva, kama 
Mungu tu, ajali ilivyotokea nikatup-
wa nyuma, lile lori likatupiga uso 
kwa uso, sijui kama yule dereva 

atakuwa hai,” alisema Hengo.
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 

Adam Malima alifika katika eneo 
la tukio. Alitoa wito kwa wananchi 
kufika hospitalini Morogoro kutam-
bua miili ya watu waliofariki dunia 
katika ajali hiyo.

Alisema: “Japo miili mingine ni 
ngumu kutambuliwa kirahisi kwa 
sababu imesagika sana, na hii ajali 
imechangiwa na uzembe wa ma-
dereva. Ni muhimu sana madereva 
wakachukua tahadhari wawapo 
barabarani kuepuka ajali zina-
zoweza kuzuilika,” alisema.

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA) pia ilitoa salamu za 
pole kwa Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, waathirika wa ajali, ndugu, 
jamaa na marafiki kufuatia ajali 
hiyo.

Taarifa kwa umma iliyotolewa na 
mamlaka hiyo ilieleza kuwa Bodi ya 
Wakurugenzi, Menejimenti na Wa-
fanyakazi imepokea kwa masikitiko 
taarifa ya ajali hiyo na kuwaombea 
majeruhi uponyaji wa haraka na 
kuahidi itaendelea kuchukua hatua 
za kiudhibiti ili kuepusha ajali.

Na Halfani Chusi

MWILI wa aliyekuwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa Mstaafu, John 
Tendwa, unatarajiwa kuzikwa kes-
ho katika makaburi ya Ununio kwa 
Kondo, Dar es Salaam.

Tendwa alifariki dunia usiku 
wa kuamkia juzi wakati akipatiwa 
matibabu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

Kwa mujibu wa ratiba ya msiba 
huo iliyotolewa na familia jana, leo 
mwili wa Tendwa utaagwa katika 
viwanja vya Karimjee jijini Dar es 
Salaam kuanzia saa 3:00 asubuhi 
mpaka saa 8:00 mchana.

Ratiba hiyo ilifafanua zaidi 
kwamba baada ya tukio hilo, mwili 

utarejeshwa nyumbani kwake, Ki-
bamba, Dar es Salaam kwa ajili ya 
taratibu za maziko.

Tendwa alitumikia nafasi hiyo 
kwa miaka 13 kuanzia mwaka 
2001 hadi 2013 akipokea kijiti ku-
toka kwa George Liundi kisha kum-
wachia Jaji Francis Mutungi am-
baye anaongoza mpaka sasa ofisi 
hiyo.

Mbali na kuwa mpenda haki, 
Tendwa pia atakumbukwa kwa 
kauli yake aliyowahi kuitoa enzi 
za uhai wake kwamba vyama vya 
siasa vitakavyobainika kusababi-
sha mauaji, vitafutiwa usajili kuto-
kana na kukiuka sheria, kanuni na 
taratibu za uendeshaji shughuli za 
siasa nchini.

MUTUNGI AMLILIA
Akizungumza kwa njia ya simu, 

jana Jaji Mutungi alisema ame-
upokea msiba huo kwa majonzi 
makubwa na kwamba (Tendwa) ali-
kuwa mshauri wake mkuu anapok-
wama.

Jaji Mutungi alisema: “Tendwa ni 
kaka yangu, kwa kuwa ndiye ame-
niachia kijiti cha kazi ninayoifanya 
kwa sasa. Siwezi kuzungumza men-
gi sana lakini alikuwa mtu muhimu 
kwangu.

“Bahati mbaya, nilikaa naye kwa 
muda mfupi kwa sababu wakati 
ninaingia yeye alikuwa amestaa-
fu. Hata hivyo, alikuwa msaada 
mkubwa pale nilipokuwa anahitaji 
ushauri wake.”

Ajali ilivyokatisha uhai 
watu 15, kujeruhi saba

Tendwa kuzikwa kesho Dar 
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Papa Francis asimulia alivyonusurika kuuawa Iraq

Russia yamkamata jasusi
wa Ukraine kwa mauaji

VATICAN, Roma

NJAMA za kumuua kiongozi wa kanisa 
la Katoliki duniani, Papa Francis, wakati 
alipofanya ziara nchini Iraq 2021, zilizuil-
iwa na majasusi wa Uingereza.

Katika kitabu cha Papa Francis, amba-
cho kipo katika hatua ya mwisho kuchap-
ishwa, kiongozi huo alikiri kwamba 
washambualiaji wawili wa kujitoa mu-
hanga walihusika kutaka kumuua.

Alisema kabla ya safari hiyo wasaidizi 

wake walimtahadharisha kuhusu njama 
hizo, lakini aliendelea kusisitiza ziara hiyo 
isiahirishwe.

Hata hivyo, washambuliaji wote wawili 
walikamatwa na kuuawa, alisema katika 
sehemu ya kitabu hicho zilizochapishwa 
na gazeti la Italia Corriere della Sera. Ziara 
hiyo, ambayo ilifanyika kwa muda wa siku 
tatu wakati wa janga la corona, ilikuwa ya 
kwanza kufanywa na papa Francis nchini 
Iraq.

Miaka iliyopita Iraq ilishuhudia 

kuongezeka kwa ghasia za kimadhehebu 
ya dini kati ya Waislamu wa Shia na Sunni.

Katika sehemu za wasifu wake, Papa 
Francis alisema karibu kila mtu alimshau-
ri dhidi ya hatari katika ziara hiyo lakini 
yeye alihisi anapaswa kwenda.

Alisema njama hiyo ilifichuliwa na 
idara ya ujasusi ya  Uingereza, ambayo 
walionya polisi wa Iraq, kwa upande 
wake alielezwa maelezo ya usalama mara 
tu alipowasili.

“Mwanamke aliyejaa vilipuzi, kijana 

mlipuaji wa kujitoa mhanga, alikuwa 
akielekea Mosul kujilipua wakati wa ziara 
ya papa,“ alisema. 

Papa aliongeza kuwa alimuuliza afisa 
wa usalama siku iliyofuata kuwa nini kili-
wapata washambuliaji hao, alijibiwa kuwa 
wote waliuawa baada ya kukamatwa. 
Kitabu hicho kinachoitwa Hope, kinata-
rajiwa kuchapishwa Januari 14, mwakani.

Hata hivyo, Vatican haijatoa majibu 
kuhusu maelezo hayo.

BBC

Netanyahu 
asisitiza 
jeshi 
kukalia 
mlima 
Hermon

TEL AVIV, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu, amesema 
wanajeshi wake wataende-
lea kubaki katika eneo la 
kimkakati la Mlima Hermon 
kwenye mpaka wa Syria hadi 
mpango mwingine utaka-
pofikiwa kuhakikisha usalama 
wa Israel.
Netanyahu alilitembelea 

eneo hilo na kufanya ma-
zungumzo na maofisa wa us-
alama pamoja na makamanda 
wa jeshi.
„Niko hapa kwenye kilele 

cha Mlima Hermon pamoja 
na Waziri wa Ulinzi, Mkuu wa 
Majeshi, Kanali wa Kamandi 
ya Kaskazini, Mkuu wa Shin 
Bet, na makamanda wakuu. 
Tuko hapa katika wakati 
muhimu kuamua juu ya uta-
yari wa Israel mahali hapa 
muhimu hadi pale mpango 
mwingine utakapofikiwa un-
aohakikisha usalama wa Is-
rael,“ alisema Netanyahu.
Israel ilichukua udhibiti 

wa eneo hilo la kusini mwa 
Syria kwenye mpaka na eneo 
la mlima Golan siku chache 
baada ya Rais Bashar Al-As-
sad kuondolewa madarakani 
na waasi.
Maofisa walieleza hatua hiyo 

ni ya muda ili kuhakikisha 
usalama wa mipaka ya Israel, 
lakini hawajatoa muda kamili 
wa kubaki wanajeshi hao ka-
tika eneo hilo.
Wiki iliyopita, waziri wa 

ulinzi Israel Katz aliagiza 
wanajeshi kujiandaa kubaki 
kwenye eneo la mlima Her-
mon katika msimu wa baridi.

DW

MOSCOW, Russia

IDARA ya usalama ya Russia, imemkama-
ta mwanamume mwenye umri wa miaka 29 
kutoka Uzbekistan, akihusishwa na mauaji 
jenerali wa kijeshi, Igor Kirillov, na msaidizi 
wake.

Luteni Jenerali, Igor Kirillov, ambaye ni 
mkuu wa Kikosi cha Ulinzi wa Nyuklia, Bi-
olojia, Kemikali, alilipuliwa na bomu lilofich-
wa kwenye pikipiki ya umeme iliyowekwa 
nje ya nyumba yake.

Mlipuaji ambaye alikuwa mbali, alili-
ruhusu bomu hilo kulipuka wakati Jenerali 
Kirillov na msaidizi wake wakitoka nje ya 
makazi yake. Idara ya usalama ya Russia  il-
isema mshukiwa huyo alisajiliwa na idara ya 
ujasusi wa Ukraine.

Chanzo cha habari cha Ukraine kiliiambia 
BBC kuwa mauaji hayo yalipangwa na idara 
ya usalama ya Ukraine.

Chanzo cha usalama cha Ukraine kilisema 
Kirillov,ambaye alikuwa mkuu wa silaha za 

kemikali wa Russia alilengwa kimakusudi 
kwa sababu alitekeleza uhalifu wa kivita.

Jumatatu, siku moja kabla ya mauaji hayo, 
Ukraine ilimshtaki Kirillov, 54, bila kuwepo 
mahakamani, ikisema „alihusika na matumi-
zi makubwa ya silaha za kemikali zilizopigwa 
marufuku“.

Kitengo cha mahusiano ya umma cha 
Shirika la Ujasusi la Urusi kilisema Jumatano 
kwamba kijana huyo anashukiwa kufanya 
shambulio hilo la kigaidi.

Taarifa ilisema wakati wa“mahojiano 
kijana huyo alieleza kwamba aliajiriwa na 
kitengo maalum cha Ukraine.

Hata hivyo, mauaji ya Luteni Jenerali Igor 
Kirillov, imeelezwa inaongeza hofu ya usala-
ma dhidi ya raia wa Russia.

“Ni jambo moja kufahamu juu ya hili ka-
tika vyombo vya habari, utahisi liko mbali, 
lakini linapotokea karibu na wewe, hilo ni 
suala tofauti kabisa na la kutisha,“ alisema 
Liza aliponukuliwa na BBC. 

Liza anaishi katika jengo moja ambalo lil-

itokea mlipuko huo.
Aliongeza “wasiwasi wangu umeongezeka 

kupita kiasi. Kila sauti unayosikia inakush-
tua, unajiuliza kama ni ndege isiyo na rubani 
au kitu kimetokea kwenye eneo la ujenzi,“ 

Mtazamo  wa vita vya Russia na Ukraine 
kama kitu kilicho mbali zaidi, umeanza 
kubadilika kwa idadi kubwa ya watu.

Kuna dalili kidogo sana kwamba Russia  
itabadili mwelekeo wake wa vita, badala 
yake kuna uwezekano kazi ya mapigano 
yakazidi mara dufu.

Rais wa zamani wa Urusi Dmitry Medve-
dev, alisema wachunguzi lazima wawapate 
wauaji waliotekeleza ndani ya Russia.

Rais Vladimir Putin, bado hajazungumzia 
hadharani mauaji hayo ya jenerali na msaid-
izi wake.

Hata hivyo, msemaji wa Ikulu ya Kremlin, 
mara kwa mara amesema endapo Russia 
itakabiliwa na vitisho vya usalama, wakati 
wowote ule itajibu vikali.

BBC

Kiongozi wa kundi la HTS linaloongoza Syria, Abu Muhammad al-Joulani (kulia) akizungumza na mjumbe maalum wa Umoja wa 
Mataifa nchini Syria, Geir Pederson, jana. PICHA: ALLIANCE
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BAO LA DIAO LAMFURAHISHA
TAOUSSI, AWAZA TIKETI CAF

JKT Queens kileleni TWPL

Tabora 
United FC
yalia na 
Mwambusi

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupata ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Yanga Princess, straika wa 
JKT Queens, Fatuma Makusanya, amese-
ma siri ya mafanikio ya kikosi chao ni 
kufuata vyema maelekezo ya benchi la 
ufundi.

JKT Queens sasa imefikisha pointi 17 
ikifuatiwa na mabingwa watetezi, Simba 
Queens yenye pointi 16, lakini imecheza 
mechi moja pungufu.

Akizungumza na gazeti hili baada ya 
mechi hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex juzi, Makusanya alise-
ma utulivu na kufuata maelekezo wa-
nayopewa mazoezini ndio yamewasaidia 
kupata ushindi.

“Kikubwa ni kufanya kile ambacho tu-
nakifanya mazoezini, nilipoingia uwan-
jani nilikuwa nawaza kufanya kile nilich-
oelekezwa na kocha, na ndio kimesaidia 
kufunga bao,“ alisema Makusanya.

Aliongeza licha ya ushindi waliopata, 

bado amekiri ligi ya msimu huu ni ngumu 
na ina ushindani.

“Nitasema msimu ni mzuri pale ligi 
itakapomalizika, siwezi kusema kwa sasa 
kwa sababu bado hatujamaliza msimu, ila 
ligi ni ngumu na ina ushindani katika kila 
mechi,“ nyota huyo wa zamani wa Twiga 
Stars alisema.

Ligi hiyo itaendelea tena keshokutwa 
kwa Mashujaa Queens kuwakaribisha 
Simba Queens kwenye Uwanja wa Isam-
uhyo.

Na Adam Fungamwango

MAKOCHA, Anicet Makiadi wa 
Tabora United na Juma Mwambusi 
wa Coastal Union, kila mmoja am-
empongeza mwenzake kwa kutumia 
mbinu za kuzuia vyema na kupele-
kea mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani 
Tabora juzi kumalizika kwa sare ya 
bao 1-1.
Jeremiah Ntambwe aliifungia Coast-
al Union bao dakika za nyongeza 
za kipindi cha kwanza, huku Banele 
Sikhondze akisawazisha dakika ya 
56 ya mchezo.
Mwambusi alisema pamoja na 
uchovu wa safari, walitawala mechi 
hiyo kipindi cha kwanza na nia yao 
ilikuwa ni kuimaliza mechi kipindi 
cha pili lakini tatizo kubwa ilikuwa 
ni kocha mwenzake, Makiadi kush-
tukia mtego na kuutegua.
“Niwapongeze wachezaji wangu kwa 
sare hii kwa sababu walikuwa na 
uchovu wa safari, lakini walijitahidi 
kupambana na timu ngumu ya Tabo-
ra United ikiwa nyumbani kwao.
Tuliukamata mchezo kipindi cha 
kwanza, lakini wachezaji wangu 
hawakutumia nafasi licha ya nili-
waambia tumalize mchezo mapema. 
Tunawapongeza wapinzani wetu na 
kocha wao kwa sababu wametuzuia 
kwenye mbinu zetu tulizoziweka,“ 
alisema Mwambusi.
Naye Makiadi, raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, alisema 
pamoja na kucheza nyumbani kwao, 
mchezo huo haukuwa rahisi kwa 
sababu  walisumbuliwa na wapin-
zani wao kipindi cha kwanza.
Makiadi alisema hata kipindi cha 
pili walipoamka na kutawala mechi, 
wapinzani wao walishtukia mbinu 
hiyo na kubadilisha mfumo, kitu 
ambacho kiliwasaidia Coastal kupata 
sare.
“Haikuwa rahisi, mwanzo wa mchezo 
Coastal walitusumbua sana wakapa-
ta bao la kwanza, ila nawapongeza 
wachezaji wangu kwa kupambana na 
kuweza kusawazisha kipindi cha pili.
Tungeweza kabisa kushinda, lakini 
kocha wao alishtukia mtego na 
kubadili mfumo, nampongeza sana 
kwa hilo, vinginevyo tungeibuka na 
ushindi,“ alisema Mwambusi.
Sare hiyo imeifanya Tabora United 
kufikisha pointi 25 huku Costal Un-
ion imefikisha pointi 17 na kusogea 
nafasi ya 10 ya msimamo wa ligi 
hiyo, timu zote hizo zikiwa zime-
maliza mechi zake 15 za mzunguko 
wa kwanza.

Kipa wa JKT Queens, Najiath Abbas (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mshambuliaji wa Yanga Princess, Arieth Udong, 
katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. 
JKT Queens ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

HABARI MICHEZO HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Rachid 
Taoussi, amesema mbali na furaha ya 
timu yake kupata ushindi, aanika ame-
furahi zaidi kwa straika wake, Allasane 
Diao, kufunga bao katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Fountain 
Gate iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam juzi jioni.

Katika mchezo huo, Azam ilipata 
ushindi wa mabao 2-0, Diao akifunga bao 
la pili muda mfupi kabla ya mchezo ku-
malizika, huku goli la kwanza likiwekwa 
kimiani na winga machachari, Gilbril Sil-
lah.

Kocha huyo alisema alimwandaa nyo-
ta huyo kuingia kipindi cha pili na alimta-
biria atafunga bao.

Alisema aliamua kumwingiza mcheza-
ji huyo ambaye hajaonekana uwanjani 
kwa siku nyingi kutokana na majeraha, 
ili aanze kuzoea mikiki mikiki ya ligi.

„Nina furaha sana kwa sababu ni-

meshinda, nimepata pointi tatu, tumeen-
delea kukwea juu kuelekea katika mbio 
za ubingwa au kucheza mechi za ki-
mataifa msimu ujao, lakini nilichofurahi 
zaidi ni Diao kufunga bao, nilimwambia 
nitakupanga katika mchezo huu, utain-
gia kipindi cha pili na utafunga bao, 
kweli ikawa hivyo, hata alivyopachika 
bao mliona alikuja kwangu kushangilia,“ 
alisema Taoussi.

Straika huyo raia wa Senegal, alisa-
jiliwa na Azam FC mwaka jana, akitokea 
klabu ya US Goree ya nchini kwao, na 
kabla ya kuumia amekuwa akilaumiwa 
kwa kushindwa kufanya kile ambacho 
timu na mashabiki wa timu hiyo waliki-
tarajia kutoka kwake.

Taoussi raia wa Morocco, alisema 
ushindi huo haukupatikana kirahisi bali 
ulitokana na wachezaji wake kupam-
bana na kuongeza kwa sasa wamesham-
welewa na kufahamu mifumo yake ya 
uchezaji. Naye Kocha Mkuu wa Fountain 
Gate, Mohamed Muya, alisema kilicho-

amua matokeo katika mchezo huo ni ub-
ora na viwango vya wachezaji wa Azam 
na si vinginevyo.

“Nilijiandaa kwenda kuchukua pointi 
tatu dhidi ya timu ngumu, niliwapa 
wachezaji wangu kila mbinu ambayo 
tulitakiwa kuitumia katika mchezo huu 
na tulitengeneza nafasi, bahati mbaya 
hatukuzitumia nafasi zote. Ila yote kwa 
yote, niwapongeze wachezaji wangu 
wamejitahidi, ukiangalia gharama ya 
kikosi chetu na cha wenzetu ni tofauti, 
wakati mwingine viwango vya wachezaji 
vinaamua mechi, tunapambana katika 
mechi nyingine zinazofuata,“ alisema 
Muya.

Ushindi huo umeifanya Azam kuende-
lea kung‘ang‘ania kileleni katika msima-
mo ikifikisha pointi 33, lakini tayari ikiwa 
imemaliza michezo yake 15 ya mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu huku Fountain 
Gate ikisalia na pointi 20, ikiwa imecheza 
michezo 14 na kwenye msimamo iko na-
fasi ya sita.

----------------------------------------
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Mbrazil huyo amekuwa na msimu mzuri huku 
mabao yake...

VINICIUS JR MCHEZAJI 
BORA WA FIFA 2024

AGARNACHO KUTUA ATLETICO
KLABU ya Atletico Madrid inafikiria kumnunua winga 

wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Argentina, 
Alejandro Garnacho, katika dirisha dogo la usajili la Janu-
ari, (Fichajes)

DIALLO MAMBO SAFI
MANCHESTER United ipo katika mazungumzo ya hali 

ya juu ili kuongeza mkataba wa winga wa Ivory Coast, 
Amad Diallo, mwenye umri wa miaka 22, ambaye mka-
taba wake wa sasa unamalizika msimu ujao. (ESPN)

DYBALA KUONDOKA ROMA
KOCHA wa AS Roma, Claudio Ranieri amesema fowadi 

wa Argentina, Paulo Dybala, mwenye umri wa miaka 31 
anaweza kuondoka katika klabu hiyo ikiwa hana furaha, 
baada ya wakala wake kukutana na Galatasaray. (Corri-
ere dello Sport)

MUANI ATAKIWA UNITED
KLABU ya Manchester United inaweza kupambana na 

RB Leipzig inayoshiriki Ligi Kuu Ujerumani (Bundesliga), 
kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain na Ufaran-
sa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka 26 kwa 
mkopo mwezi Januari. (Football Insider)

TZIMAS AGOMBEWA ULAYA
CHELSEA, Aston Villa, Stuttgart na Newcastle United 

zinavutiwa na mshambuliaji wa kimataifa wa PAOK na 
Ugiriki, Stefanos Tzimas, mwenye umri wa miaka 18 am-
baye amecheza kwa mkopo Nurnberg. (ESPN)

ROHL, SHEFFIELD KUTETA
MAZUNGUMZO bado yanaendelea kati ya South-

ampton na Kocha wa Sheffield Wednesday, Danny Rohl, 
kuhusu nafasi ya ukocha katika klabu ya St. Mary‘s. (Sky 
Germany)

ATUBOLU ANUKIA WEST HAM
KLABU ya West Ham imekuwa ikimsaka golikipa wa 

Freiburg mwenye umri wa miaka 22, Noah Atubolu. 
(Fabrizio Romano)

BURNEL YAMTAKA SONNE
KLABU ya Burnley ipo kwenye mazungumzo ya juu 

zaidi ya kumsajili beki wa kulia wa Peru, Oliver Sonne, 
mwenye umri wa miaka 24 kutoka Silkeborg kwa mka-
taba wa thamani ya pauni milioni 2.5. (Football Insider)

ROWETT KUTUA OXFORD
KOCHA wa zamani wa Birmingham City na Millwall, 

Gary Rowett yuko kwenye mazungumzo ya kina na Ox-
ford United kuhusu nafasi yao ya ukocha. ( John Percy/
Telegraph)

ARAUJO, DE JONG WAONYWA
BARCELONA imewaonya, Ronald Araujo,  mwenye 

umri wa miaka 25, na kiungo wa kati, Frenkie de Jong 
(27), kuhusu kusaini mikataba mipya katika klabu hiyo 
la sivyo wakabiliwe na uwezekano wa kutakiwa kuhama. 
(Sport)

IGAMANE ANUKIA EVERTON
EVERTON inamfuatilia mshambuliaji wa Rangers na 

Morocco, Hamzane Igamane, mwenye umri wa miaka 
22, huku mustakabali wa mshambuliaji wa England, 
Dominic Calvert-Lewin (27), na mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Ureno, Beto (26), katika klabu hiyo hauelewe-
ki. (TBR Football)

-----------------------

ZISIKUPITE

PARIS, Ufaransa

VINICIUS Junior ameshinda tuzo 
ya Mchezaji Bora wa mwaka wa FIFA 
2024 baada ya kuwa na msimu wenye 
mafanikio bora akiwa na Real Madrid.

Mbrazil huyo alikosa tuzo ya Bal-
lon d‘Or Oktoba, mwaka huu, lakini 
hajapuuzwa katika usiku wa kuamkia 
jana katika tuzo hizo za FIFA, ambao 
wamemtaja mchezaji bora zaidi ku-
fuatia uchezaji wake wa kuvutia kwa 
klabu na nchi.

Vinicius alishinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na taji la Ligi Kuu Hispania (La-
Liga), katika kipindi cha msimu uli-
opita na kufunga jumla ya mabao 24 

katika mashindano yote. 
Msimu huu pia ameanza pale al-

ipoishia, akiongeza mabao 13 zaidi 
kwa Real Madrid kufikia sasa.

Kilele cha mwaka mzuri kilikuwa 
katika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya iliyochezwa Juni, Vinicius ali-
funga bao la pili wakati wa ushindi wa 
2-0 dhidi ya Borussia Dortmund huku 
Los Blancos wakitwaa taji lao la 15.

Hii ni mara ya kwanza kwa Vinicius 
kushinda tuzo hiyo, iliyoanza ku-
tolewa mwaka 2016, na ndiye Mbrazil 
pekee aliyeshinda tuzo hiyo hadi sasa. 
Hapo awali Neymar alikaribia zaidi, 
lakini alimaliza nafasi ya tatu mwaka 
2017.

Cristiano Ronaldo na Luka Modric 
ndio wachezaji wengine pekee wa 
Real Madrid walionyakua tuzo hiyo ya 
FIFA, huku Lionel Messi ndiye mshin-
di wa hivi karibuni zaidi mwaka 2023.

Katika tuzo za Ballon d‘Or ya 2024 
Vinicius alishindwa na nyota wa Man-
chester City, Rodri.

Real Madrid ilitoa wachezaji wa-
tano waliowania tuzo hiyo, akiwamo, 
Toni Kroos ambaye sasa amestaafu, 
huku Jude Bellingham, Kylian Mbap-
pe, Dani Carvajal na Federico Val-
verde pia wakiwa kwenye orodha 
hiyo.
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MANCHESTER, England 

KIUNGO wa kati wa 
Manchester City, 
Phil Foden, alifichua 
ndani ya chumba cha 
kubadilishia nguo cha 
mabingwa hao wa Ligi 
Kuu England kilikuwa 
“cha huzuni sana” 
baada ya kufungwa 
na Manchester United 
Jumapili iliyopita.
Foden alirejea katika 
kikosi cha kwanza 
cha City baada ya 
kupona jeraha, lakini 
alijitahidi kufanya 
mashambulizi kwenye 
pambano ambalo lili-
kuwa limekwama. 
Vijana wa Pep Guar-
diola licha ya kuanza 
kufunga bao kupitia 
kwa Josko Gvardiol 
akiunganisha na krosi 
ya Kevin De Bruyne, 
lakini wakaangukia 
pua.
Akitafakari mara 
baada ya mechi 

hiyo, Foden alisema: 
“Siwezi kuweka kidole 
kwenye kile kina-
choendelea. Nilid-
hani uchezaji ulikuwa 
mzuri zaidi ya ku-
pata matokeo, lakini 
tulitoka bila pointi, na 
inaonekana haikuwa 
sawa kabisa.
“Chumba cha kubadil-
ishia nguo ni dhahiri 
kitakuwa chini na cha 
kusikitisha,” aliongeza 
Foden.
“Ni juu ya kuweka 
mawazo yetu kuwa 
na nguvu kwa muda 
wote wa dakika 90 na 
hatufanyi hivyo kwa 
sasa. Inabidi twende 
tena na kuonesha 
tabia ili kurejea 
kutoka kwenye sura 
hii. Sio wakati wa 
kulalamika - ni juu ya 
kushikamana, kubaki 
na nguvu na kwenda 
tena nina uhakika 
tutarudi.”

Foden: 
Mambo 
magumu 
City

LONDON, England

MCHEZAJI wa Chel-
sea ambaye ni raia 
wa Ukraine, Mykhailo 
Mudryk, mwenye umri 
wa miaka 23 amesi-
mamishwa kwa muda 
kucheza baada ya 
vipimo vilivyofanywa 
na Chama cha Soka 
England (FA) kuonyesha 
anajihusisha na utumiaji 
wa dawa za kusisimua 
misuli zilizokatazwa 
michezoni.
Klabu ya Chelsea im-
ethibitisha taarifa hizo 
na kusema FA imesha-
wasiliana na mchezaji 
huyo kuhusu ‘majibu 
yasiyofaa’ katika vipimo 
vya mkojo vilivyofanyi-
ka hivi karibuni vilivyo-
husisha wachezaji wote 
wa klabu hiyo.
Mudryk ameithibitishia 
klabu yake hajawahi 
kutumia dawa hizo za 
kusisimua misuli akiwa 
anajua au kutumia kitu 
chochote kile kilicho-
pigwa marufuku katika 

mchezo wa mpira wa 
miguu.
Mchezaji huyo pamoja 
na klabu yake kwa 
pamoja wanashughu-
likia kujua sababu za 
kupatikana kwa majibu 
yaliyoonyesha mchezaji 
huyo anatumia dawa 
zilizopigwa marufuku.
Paul Pogba, mchezaji 
wa zamani wa Juventus 
na Manchester United, 
alifungiwa kwa miaka 
mitatu kujihusishwa na 
soka kwa kosa kama 
hilo, lakini adhabu yake 
ilipunguzwa hadi kuba-
kia miezi 18.

FA yamsimamisha 
Mudryk, akanusha

HABARI MICHEZO

***

***

***

MANCHESTER, England 

MARCUS Rashford amedokeza kuhusu kuondoka 
Manchester United kwa kusema “niko tayari kwa 
changamoto mpya” baada ya kukiri “nilikatishwa 
tamaa” baada ya kuondolewa katika kikosi cha 
Kocha, Ruben Amorim, kilichoshinda dabi dhidi ya 
Manchester City.
Rashford mwenye umri wa miaka 27 na winga, Ale-
jandro Garnacho, hawakujumuishwa katika kikosi 
kilichoshinda mabao 2-1 mechi iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Etihad Jumapili iliyopita. 
Amorim alieleza uamuzi wake kwa kusema “uchezaji 
katika mazoezi, utendaji katika mchezo, jinsi una-
vyovaa, jinsi unavyokula, jinsi unavyoshirikiana na 

wachezaji wenzako” yote yalikuwa mambo muhimu.
Kiwango cha Rashford msimu huu kimemfanya fowadi 

huyo kupoteza nafasi yake ya kuanzia katika kikosi cha 
kwanza. 

Pia amekuwa na masuala ya nje ya uwanja katika miezi 
ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kuachwa na makocha 

wa zamani Erik ten Hag kwa kukosa mikutano ya timu na 
vipindi vya mazoezi. 

Pia aliondolewa katika safari ya mechi ya Kombe la FA 
mjini Newport msimu uliopita baada ya mapumziko ya 

usiku mjini Belfast.
Amorim, ambaye alichukua nafasi ya Ten Hag kama 

kocha mwezi uliopita, aliweka wazi wachezaji 
wote wawili wataanza wiki hii wakiwa na mch-
ezo safi. 
Hata hivyo, Rashford sasa amezungumza kwa 
mara ya kwanza tangu kuondolewa dhidi 
ya City na ametoa dalili wazi yuko tayari 
kuondoka Old Trafford, karibu miaka tisa 
baada ya kucheza mechi yake ya kwanza 
akiwa na umri wa miaka 18.
“Kwangu mimi binafsi, nadhani niko 
tayari kwa changamoto mpya na hatua 
zinazofuata,” alisema Rashford akim-
wambia mwandishi, Henry Winter 
wakati wa hafla katika shule moja 
huko Manchester. 
“Ninapoondoka itakuwa ‘hakuna hisia 
ngumu.’ Hutakuwa na maoni yoyote 
mabaya kutoka kwangu kuhusu Man-

chester United. Huyo ni mimi kama mtu.
“Ikiwa najua kuwa hali tayari ni mbaya, 
sitafanya kuwa mbaya zaidi. Nimeona 
jinsi wachezaji wengine walivyoondoka 
siku za nyuma na sitaki kuwa mtu huyo.
“Nikiondoka nitatoa taarifa na itakuwa 
kutoka kwangu, inakatisha tamaa 
kuachwa kwenye dabi, lakini imetokea, 
tukashinda mchezo kwa hiyo tuendelee.
“Inasikitisha, lakini pia mimi ni mtu kwa 
vile nimekuwa mkubwa naweza kuka-
biliana na vikwazo.”
Rashford alitia saini mkataba wa 
nyongeza uliomfanya alipwe pauni 
325,000 kwa wiki wa miaka minne na 
nusu pale United Julai, mwaka jana 
na angeamuru ada kubwa ya uham-
isho ikiwa klabu itasikiliza ofa za 
mchezaji huyo katika dirisha la 
uhamisho la Januari.
Vyanzo vimeiambia ESPN nia 

iliyotoka kwa klabu yoyote 
ya Ulaya kwa  Rashford na 
mahali panapowezekana zaidi 
katika siku zijazo itakuwa Ligi 
ya Saudi Arabia.
Rashford mzaliwa wa Man-
chester amekuwa akikosole-
wa na mashabiki wa klabu 
hiyo.
“Ninahisi kutoeleweka, 
lakini siko sawa,” alisema. 
“Mimi ni mtu rahisi sana. 
Ninapenda soka. Hayo 
yamekuwa maisha yangu 
tangu mwanzo. 

RASHFORD: RASHFORD: 
NIKO TAYARI NIKO TAYARI 

KUONDOKA KUONDOKA 
MAN UNITEDMAN UNITED
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SIMBA, YANGA, TP MAZEMBE
‘KUIBOMOA’ FOUNTAIN GATE Polisi Tanzania FC 

kutoa zawadi Jpili

Azam FC yawaalika
KVZ kuwapa nguvu

Na Adam Fungamwango

KLABU za Simba, Yanga na TP Mazem-
be zimetajwa kupeleka ofa katika klabu 
ya Fountain Gate kwa ajili ya kuhitaji 
nyota wa timu hiyo katika dirisha dogo 
la usajili lililofunguliwa hivi karibuni, im-
efahamika.

Habari kutoka Fointain Gate zinasema 
Simba imepiga hodi ikitaka huduma 
ya straika, Edgar William wakati Yanga 
wanamhitaji beki wa kushoto, Laurian 
Makame na TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, imeweka nia ya 
kumsajili, Selemani Mwalimu.

Chanzo hicho kimesema klabu hizo 
zimewasilisha ofa zao na tayari zimean-
za kufanyiwa kazi.

“Hapa kuna ofa tatu, sasa kama tut-
azikubali zote ili na sisi tufanye usajili 
kipindi hiki, au tutoe mchezaji mmoja 
wengine tuwaache au wawili. Na pia tu-
nataka kuangalia ni sehemu gani amba-
zo tukitoa wachezaji hatutoathirika zai-

di, ni vitu vingine tu tutaangalia kabla ya 
kufanya uamuzi,“ kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza TP Mazembe inamhitaji 
Mwalimu ambaye tayari ameshafunga 
mabao matano mpaka sasa katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara, akishika nafasi ya 
pili nyuma ya Elvis Rupia wa Singida 
Black Stars mwenye mabao saba.

“Mazembe wamebaini wanahitaji 
kujiimarisha, wameona wanaudhaifu 
kwenye eneo la ushambuliaji ambalo lin-
awagharimu kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, hatua ya makundi,“ 
kiliongeza chanzo hicho.

Edgar, ambaye pia ana mabao ma-
tano anahitajiwa na Simba ili kwenda 
kutoa ushindani kwa mastraika wengine 
akiwamo, Steven Mukwala na Leonel At-
eba, huku Makame akitakiwa na Yanga 
ili kwenda kuimarisha eneo la beki wa 
pembeni.

Akizungumzia hilo, Kocha Mkuu wa 
Fountain Gate, Mohamed Muya, alisema 
binafsi hajapata taarifa yoyote kutoka 

kwa viongozi kama wamepokea ofa ya 
kutakiwa wachezaji hao.

Muya alisema hana hofu yoyote kama 
wachezaji hao wataondoka, na badala 
yake watatengeneza nyota wapya na 
hiyo ndiyo ‚biashara‘ ya soka inavyok-
wenda.

“Kazi yetu walimu ni kutengen-
eza wachezaji, ukiangalia tulisalia na 
wachezaji sita tu wakati tunaitwa Singi-
da Big Stars, baada ya wengi kupelekewa 
Ihefu FC ambayo ilibadilishwa ikawa Sin-
gida Black Stars, lakini tulipata wengine 
tukawatengeneza na watu wameanza 
kuwatolea macho.

Hata sisi tunawaombea vijana tu-
naowatengeneza wasonge mbele, 
waende mbali wapate mafanikio, sija-
pata taarifa rasmi kutoka kwa viongozi, 
lakini kama ni hivyo tunawaombea 
baraka, Mungu awajalie wanakokwenda, 
tutapata wengine nao watakuwa kama 
hawa,“ alisema kocha huyo.

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya vijana 
ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti 
Boys), imetinga hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA U-17), baada ya kuifunga Kenya 
bao 1-0 katika mechi iliyochezwa kwe-
nye  Uwanja wa Nakivubo jijini, Kampala 
nchini Uganda jana.

Ushindi huo unaifanya Serengeti Boys 
kufikisha pointi nne na kuwa kinara ka-
tika Kundi A.

Mechi nyingine ya Kundi A itawaku-
tanisha wenyeji Uganda na Kenya.

Serengeti Boys inashiriki mashindano 
hayo kwa ajili ya kusaka tiketi ya kushiri-
ki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON U-17).

Katika mechi ya kwanza ya Kundi A, 

Serengeti Boys ilitoka sare ya bao 1-1 na 
wenyeji Uganda.

Sudan Kusini watashuka dimbani 
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa 
mabao 3-0 waliopata katika mechi ya 
kwanza ya Kundi B dhidi ya Somalia.

Fainali ya mashindano hayo yanay-
oshirikisha timu sita kutoka Ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), 
itachezwa Desemba 27, mwaka huu.

Serengeti Boys yatinga nusu fainali

Kiungo wa Serengeti Boys, Razak Mbegelengi (kushoto), akijipanga kumdhibiti mchezaji wa Kenya katika mechi 
ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON U-17), iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Nakivubo jijini, Kampala Uganda jana. Serengeti Boys ilishinda bao 1-0. PICHA: TFF

Na Restuta James

TIMU ya Polisi Tanzania, imeahidi ku-
pata ushindi mnono ambao utakuwa 
zawadi ya sikukuu za mwisho wa 
mwaka kwa mashabiki wa klabu hiyo 
kwa kuifunga Songea United katika 
mechi ya Ligi ya Championship ita-
kayochezwa Jumapili kwenye Uwanja 
wa Chuo cha Ushirika Moshi mkoani, 
Kilimanjaro.
Ofisa Habari wa Polisi Tanzania FC, 
Inspekta, Frank Lukwaro, alisema 
kikosi chao kipo imara na kinaendelea 
vyema na maandalizi ili kuhakiksha 
wanapata alama tatu muhimu katika 
mchezo huo wa nyumbani.
“Mkoa wa Kilimanjaro una utama-
duni wa kupokea wageni na wenyeji 
wengi kila mwisho wa mwaka, hivyo 
tunawaomba waje kwa wingi ili 
waweze kupokea zawadi ya ushindi 
kwa sababu tunajua shabiki ni 
mchezaji wa 12 uwanjani na tumeji-
panga kufanya vizuri katika mchezo 
huu,” alisema Lukwaro.
Alisema benchi la ufundi pamoja na 
wachezaji wote wameweka mikakati 
ya kuondoka na alama hizo tatu ili ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya kufikia 
malengo ya kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.
Kwa sasa Polisi Tanzania iko katika 
nafasi ya 10 ikiwa na pointi 13 kibin-
doni baada ya kucheza michezo 12.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIKA kuhakikisha kikosi chake ki-
naendelea kujiweka imara, Azam FC 
inatarajia kukutana na KVZ kutoka 
Zanzibar katika mechi ya kirafiki 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.
Tayari kikosi cha KVZ kimeshawasili 
jijini kwa ajili ya mchezo huo.
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Habari wa KVZ, Abduljalili 
Mohamed, alisema lengo la kucheza 
mchezo huo wa kirafiki ni kujiandaa 
na mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Zanzibar pamoja na mashindano ya 
Kombe la FA.
Mohamed alisema katika kuelekea 
mzunguko wa pili benchi la ufundi 
la timu yao lilihitaji kucheza mich-
ezo mingi ya kirafiki na timu za 
ligi tofauti ili kuwaongezea uzoefu 
wachezaji wao.
“Tumeanza na Azam FC kwa sababu 
tunajua ni miongoni mwa timu 
ambazo zinafanya viuzri katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara, kuwapo na 
wachezaji wazuri wa ndani na nje ya 
Tanzania itatusaidia kutupa mwanga, 
tutakuwa pia tayari kuanza vyema 
mzunguko wa lala salama,“ alisema 
ofisa huyo.
KVZ FC ni moja ya timu zilizoko 
katika mbio za kusaka ubingwa wa 
Ligi Kuu Zanzibar msimu huu.



Mshambuliaji wa Simba, Leonel Ateba (jezi nyekundu), akifunga bao la pili 
huku amekabwa na wachezaji wa KenGold FC katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam 
jana. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
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Vinicius Jr Mchezaji Bora wa FIFA 2024

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutoka katika mashindano ya 
kimataifa, mabingwa watetezi, Yanga wana-
tarajia kuwakaribisha Mashujaa FC kutoka 
Kigoma katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam huku mako-
cha wakitamba utakuwa mchezo wa ufundi 
zaidi.
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, 
amesema ameiangalia vizuri Mashujaa na 
kubaini ni timu nzuri, hivyo inakwenda 
kuwakabili kwa tahadhari na watatumia 
mifumo tofauti katika mechi hiyo.
Ramovic alisema anaweza kubadilisha 
mfumo kutokana na mchezo utakavyokuwa 
unaendelea kwa lengo la kuhakikisha wana-
pata matokeo chanya.
“Najua tunatakiwa tuonyeshe sisi ni nani, 
kila timu tunaiheshimu na kila mechi tunak-
wenda kucheza kwa plani tofauti, tunahitaji 
kushinda na kukaa sehemu salama, kwa 
sababu mechi zimekuwa nyingi sasa za ligi 
kuu na timu zilizo juu zimekuwa zikipata 
ushindi.
Kama hatuweka mkazo, kupambana kwe-
nye mchezo huwezi kushinda, kama huwezi 
kukimbia uwanjani kama una mpira na 
kumkimbiza mpinzani wakati hauna mpira, 
basi huwezi kufanya kitu, tumemuangalia 
mpinzani wetu na tunajua jinsi gani tunak-
wenda kupamba naye kimbinu na kifundi,“ 
alisema Ramovic.
Kocha huyo pia amewaomba wanachama 
na mashabiki wa Yanga kuwa wavumilivu 
kwa sababu bado ana muda mchache sana 
tangu alipojiunga na katika kikosi hicho.
“Kama nilivyosema nimekuja hapa nina 
wiki tatu tu, sina ‚pre season‘,nimekuta timu 
imepoteza wachezaji muhimu wanne kwa 
majeraha, haiwezi kuwa rahisi, lakini haku-
na hata mmoja anayetaka kujua kuhusu 
hilo,wanachohitaji ni matokeo moja kwa 
moja, ukweli ni presha kubwa lakini kwangu 
ndicho kitu ambacho nimezoea kuishi, tupo 
hapa kufanya kazi ili tushinde mechi za 
Ligi Kuu, kuhusu Ligi ya Mabingwa si muda 
wake hivi sasa,“ alisema kocha huyo.
Naye Kocha Mkuu wa Mashujaa, Abdallah 
Mohamed ‘Bares‘, alisema timu yake inazi-
hitaji zaidi pointi tatu kwa ‚udi na uvumba‘.
Sina shaka utakuwa ni mchezo wa kimbinu 
zaidi na kiufundi, tunajua Yanga ni timu 
inayochezea sana mpira ina viungo wazuri, 
ila sisi ni timu ambayo tunabadilika kuto-
kana na timu tunayocheza nayo kwa hiyo 
tunatakikisha tunawadhibiti katika mae-
neo hayo, mbinu nyingine si vyema sana 
kuisema hapa,“alisema Bares.

Yanga, Mashujaa 
mechi ya ufundi

    Straika wake Ateba moto chini, afikisha 
mabao matano... 
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SIMBA YAENDELEZA
DOZI LIGI KUU BARA

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili yaliyofungwa na 
straika Mcameroon, Leonel Ateba, 
yaliiwezesha Simba kuondoka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Ken-
Gold katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es Salaam 
jana.

Matokeo hayo yanaifanya Simba 
kukaa katika nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya kutimiza pointi 31.

Mabao hayo ya jana pia yanam-
fanya straika huyo kufikisha magoli 
matano katika ligi hiyo, ikiwa ni mara 
yake ya kwanza kucheza nchini 
baada ya kusajiliwa mwanzoni mwa 
msimu huu, akitokea USM Alger ya 
Algeria.

Ateba alifunga bao la kwanza daki-
ka ya 35 kwa penalti, iliyotolewa na 
mwamuzi,  Esther Adalbert, kutoka 
mkoani, Singida baada ya beki wa ku-
shoto, Bilal Amin, kumkwatua, Awesu 
Awesu, ndani ya eneo la hatari.

Dakika moja kabla ya kwenda ma-
pumziko,  straika huyo alifunga bao 
la pili kwa kichwa baada ya kuungan-
isha vyema mpira wa kona iliyopigwa 
na Valentino Nouma na kuwanyany-
ua tena mashabiki wa Simba ambao 
Jumapili iliyopita walipata ushindi 
mwingine katika mechi ya mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Ateba aliruka juu kuliko wachezaji 
wote na kuukwamishwa wavuni, liki-
wa ni bao la pili na la mwisho katika 
mchezo huo.

Ushindi wa jana ni wa 10 kwa 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fadlu 
Davids, tangu apewe majukumu ya 
kukiongoza kikosi hicho kwenye 
michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

Simba ilianza mchezo kwa kul-
ishambulia mfululizo lango la Ken-
Gold, wakisaidiwa na mfumo wa 
wapinzani wao wa kukaa nyuma ya 
mpira na kuacha wao kutawala, huku 
wakiziba mianya.

Sekunde ya 39 tu, Kibu Denis akiwa 
kiasi cha mita takriban 30 hivi alipiga 
shuti lililotoka nje kidogo la lango, ak-
iwa amepata pasi kutoka kwa Ateba.

Ni kama alikuwa amepata maele-
kezo kutoka Fadlu, kwa sababu ali-

fanya tena majaribio hayo dakika ya pili na 
tano ya kupiga mashuti ya mbali kutokana 
na KenGold kurundikana langoni, lakini la 
kwanza lilipaa juu kidogo ya lango na jin-
gine lilidakwa na kipa, Castor Mhagama.

Nouma, naye alimuiga Kibu, alipojaribu 
shuti la mbali dakika ya sita, lakini Mhaga-
ma alikuwa macho na kulidaka kwa ustadi 
mkubwa.

Baada ya kushindwa kupata mabao ya 
mapema, wachezaji wa Simba walione-
kana kupunguza kasi na kuanza kupigiana 
pasi fupi fupi huku wakijaribu kuifungua 
safu ya ulinzi ya wageni wao bila mafanikio.

Hatimaye, KenGold ilifanya shambulio 
la kwanza katika lango la Simba, dakika 
ya 26, Helbert Lukindo alipopata nafasi ya 
kubaki na kipa, Moussa Camara kutokana 
na makosa ya mabeki, lakini kipa huyo raia 
wa Guinea alikuwa makini na kuunyaka  
mikononi mpira huo.

‚Tik-tak‘ ya Chamou Karaboue, nusura 

iipatia Simba bao dakika ya 30, akiungani-
sha krosi ya Ateba, lakini Mhagama alifanya 
kazi ya ziada, akaudaka mpira huku Abdal-
lah Masoud ‚Cabaye‘, alikaribia kuifungia 
KenGold bao sekunde chache kabla ya 
mapumziko, lakini Camara alikaa imara na 
kudaka shuti hilo.

Kipindi cha pili kilikuwa ni cha KenGold 
kwa sababu waliamua kufunguka na ku-
wapa wakati mgumu Simba.

Ateba angeweza kupata ‚hat-trick‘ ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu kama shuti lake la mguu wa 
kushoto, akiunganisha krosi ya Ahoua, lis-
ingetoka sentimeta chache, langoni mwa 
KenGold sekunde chache kabla ya mechi 
kumalizika, likiwa ndiyo shambulizi kubwa 
kwa timu hiyo kipindi chote cha pili.

KenGold imemaliza mechi zake 15 za 
mzunguko wa kwanza, ikiwa na pointi sita 
tu, ikiendelea kuburuza mkia kwenye ligi.


