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Polisi waliofukuzwa

Walimu watano — A

kortini tuhuma e kazi wadaiwa

kuvujisha > kuuawa tukio la

mitihani ujambazi haswa zangu

UKURASA 4 /' UKURAA 20

Maalum CHADEMA

e NEC yasema ilipokea majina toka kwa Katibu Mkuu,
UKURASA v Kamati Kuu yajichimbia kuwajadili kina Mdee, wenyewe
BILIONEA MADINI Wakacha kuhojlwa Endelea ‘ukurasa 2

AMTAJA MAGUFULI
MCHIMBAJI mdogo wa madini
kutoka jamii ya wafugaji wa
Kimasai, Gabriel Laiser...

UKURASA WA 7
NDUGAI ATAJA
MWAROBAINI TATIZO

LA AJIRA KWA VIJANA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema njia kubwa ya kum-
aliza tatizo la ajira miongoni...

Serikali
VEET
walimu

13,000

Wanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wakiwa wamekusanyika na mabango, nje ya ofisi za
UKURASA 3 makao makuu ya chama hicho, Mtaa wa Ufipa, Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana, wakiishinikiza Kamati Kuu ya chama hi-

cho, kuwafukuza wabunge wa viti maalum 19 walioapishwa bungeni hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

TAKUKURU yazitaja UDSM,__
- UDOM vinara rushwa ngono

m YANGA YATAMBA KUENDELEZA DOZI UK 24
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Kizungumkuti Viti
Maalum CHADEMA

Na Romana Mallya

SUALA la ubunge wa Viti Maalum wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) ni
kizungumkuti baada ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kutoa ushahidi wa barua ya orodha
ya wanachama waliopendekezwa na chama hicho
kwenye nafasi hizo.

Wakati hayo vakijiri kamati Kuu ya CHADEMA
kuwajadili wabunge hao 19, huku wao wakikacha
kutokea kwa ajili ya kuhojiwa kama walivyokuwa
wametakiwa kufanya hivyo.

Wabunge hao ni Halima Mdee, Grace Tendega,
Esther Matiko, Cecilia Peresso, Esther Bulaya,
Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga, Tunza Malapo,
Naghenjwa Kaboyoka, Sophia Mwakagenda, Kunti
Majala, Anatropia Theonest, Salome Makamba na
Conchesta Rwamlaza.

Wengine ambao ni wabunge wapya ni Angesta
Kaiza, Nusrat Hanje, Asia Mohamed, Felister Njau
na Stela Fiyao ambao kwa pamoja hakuna aliyeji-
tokeza mbele ya kamati hiyo ili kuhojiwa.

NEC kupitia taarifa yake jana iliyotiwa saini
na Mkurugenzi wa Uchaguzi, Dk. Wilson Charles,
ilibainisha kupokea barua kutoka kwa Katibu Mkuu
wa CHADEMA, John Mnyika, ikiwa na orodha
ya majina ya wanachama wa chama hicho wali-
opendekezwa kuwa wabunge wa viti maalum.

Hivi karibuni, baada ya Mdee na wenzake
kula kiapo mbele ya Spika mapema wiki hii jijini
Dodoma, Mnyika aliibuka na kusema hawatambui
wabunge hao kwa kuwa hawana baraka za chama
na kwamba huo ni usaliti.

Taarifa hiyo ya tume ilikiri kupokea barua ya
Katibu Mkuu wa CHADEMA yenye kumbukumbu
namna C/HQ/ADM/20/Tu/05//141 ya Novemba 19,
ambayo iliwasilisha majina ya wanachama wali-
opendekezwa kuteuliwa kuwa wabunge wa Viti
Maalum. “Tume ilitumia orodha iliyowasilishwa na
CHADEMA kuteua wabunge wa viti maalum hivyo.
Wabunge wa Viti Maalum wa CHADEMA wali-
teuliwa kwa kuzingatia taratibu zote za kikatiba na
kisheria,” ilisema taarifa hiyo.

Dk. Charles alisema kuna taarifa zinasambaa
kwenye mitandao kuwa tume imeteua wabunge wa
CHADEMA ambao majina yao hayakuwasilishwa
kwa kuzingatia taratibu.

“Mapendekezo ya wabunge wa Viti Maalum
kwa CHADEMA yaliwasilishwa tume kwa barua,
Novemba 20 tume katika kikao chake iliteua
wabunge na madiwani wanawake wa viti maalum
kwa kuzingatia matakwa ya katiba na sheria,”
alisema. Dk. Charles alisema kuanzia Septemba 26,
tume ilikuwa ikipokea barua kwa vyama mbal-
imbali, barua zenye mapendekezo ya wabunge
hao na Septemba 26, ilipokea barua ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na ya CHADEMA ilipokewa
Novemba 19.

KUHOJIWA KAMATI KUU

Jana, CHADEMA iliitisha kikao cha Kamati Kuu
kwa ajili ya kuwahoji wabunge hao lakini katika
hali isiyotarajiwa hakuna hata mmoja aliyeji-
tokeza.

Kikao hicho cha Kamati Kuu ambacho kiliongo-
zwa na Mwenyekiti wa Taifa CHADEMA, Freeman
Mbowe, kilianza asubuhi huku Mdee na wenzake
18 wakigoma kwenda kama walivyotakiwa kupitia
barua za wito ambazo chama Kkilidai iliwapelekea.

Katika kikao hicho wajumbe wawili ambao ni
Tundu Lissu na Ezekiel Wenje wakishiriki kwa
njia ya mtandao. Awali, kikao hicho kilipangwa
kufanyika Makao Makuu ya chama hicho na
wabunge hao walitakiwa kufika asubuhi lakini hadi
uamuzi wa kubadili eneo kwenda hotelini kufanyi-
ka hakuna mbunge wa Viti Maalum aliyejitokeza.

Katika ofisi za chama mmoja wa wanachama
alionekana akiwa amebeba bango linalosomeka,
‘Kamati Kuu Fukuzeni Hao Covid 19'.

Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa
(TAKUKURU) Brige-
dia Jenerali John
Mbungo, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari, jijini
Arusha jana, baada
va kuokoa zaidi

ya Sh. milioni 294
marejesho ya mad-
eni ya vyama vya
ushirika na madai
binafsi yaliyoto-
kana na dhuluma
na utapeli. PICHA:
GETRUDE MPEZYA

UDSM na UDOM zatajwa
vinara rushwa va ngono

Na Beatrice Shayo

UTAFITI uliofanywa kwenye baadhi
yavyuo vikuu nchini, umebaini kush-
amiri kwa rushwa ya ngoni huku Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, ambacho ni
kikongwe nchini kuliko vyote na Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM) vikitajwa
kuwa vinara wa vitendo

Aidha, utafiti huo umeanika shuhu-
da za waathiriwa wa vitendo hivyo
huku ikibainika kuwa baadhi ya
watuhumiwa hawajachukuliwa hatua
zilizoshauriwa kuchukuliwa  utafiti
huo ulifanywa na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
kwa kushirikiana na Mfuko wa Wa-
nawake Tanzania (WFT).

Si0i o Dar
es Salaam, Mwendesha Mashtaka wa
TAKUKURU, Denis Lekayo, alisema
utafiti huo uliofanywa kwa kipindi cha
Januari na Februari, mwaka huu.

“Vyuo hivi vilihusishwa katika utafiti
huu kutokana na historia ya vyuo hivi,
umiliki wake (vyuo vya umma) na win-
gi wa udahili wa wanafunzi. Hivi ndi-
vyo vyuo vikuu vikubwa viwili vinavyo-
milikiwa na serikali na vinavyoongoza
kwa kudahili wanafunzi wengi zaidi
nchini,” alisema Lekayo.

Alisema kutokana na ukubwa wake
na idadi kubwa ya wanafunzi nchini,
utafiti uliona kuwa ni sehemu sahihi ya
kuweza kuchunguza na kujenga msingi
wa kisayansi kuhusu rushwa ya ngono
nchini.

Lekayo alisema walihojiwa watu 589
Kati ya hao UDSM 352 na UDOM 237.
Utafiti huu umetumia mbinu ya uchun-
guzi lifani (case study) kwa lengo la
kupata taarifa za kina rushwa ya ngono
inavyotendeka katika taasisi za elimu
ya juu.

Alisema matokeo ya utafiti yanao-
nyesha wanafunzi waliohojiwa asilimia
81.6 na Watumishi 914 walikuwa na
uelewa wa dhana ya rushwa ya ngono.

Kwa mujibu wa Llekayo, matokeo
yanaonyesha zaidi ya asilimia 50 ya
waliohojiwa walieleza uwapo wa
rushwa ya ngono katika vyuo vikuu vil-
ivyofanyiwa utafiti. Matokeo hayo yan-
amaanisha kwamba rushwa ya ngono
ni tatizo katika vyuo vikuu hivyo.

Aidha, alisema utafiti huo ulitaka ku-
jua sababu zinazochochea rushwa ya
ngono katika vyuo vikuu kwa kuwataja

wahojiwa kueleza chanzo cha kuwapo
vitendo vya rushwa ya ngono.

“ Matokeo katika vyuo vyote viwili
vilivyotafitiwa yanaonyesha kuwapo
kwa sababu tano ambazo ni ukosefu
wa maadili, ushawishi wa mtu mwenye
mamlaka, mfumo wa utoaji taarifa ku-
tokuwa rafiki, mifumo dhaifu ya kushu-
ghulisha rushwa ya ngono na mamlaka
ya kutoa alama za mitihani kuachwa
chini ya waliku pekee,” alisema

Alisema katika utafiti huo wame-
baini matumizi mabaya ya madaraka
ili kujinufaisha kingono isivyo ha-
lali, vadilifu mdogo katika uongozi na
kamati za maadili.

“Watu wa kamati ya maadili wao
wenyewe wanafanya vitu ambavyo
vinawafanya watu wasiwaamini na
kuna mhadhiri ana ushawishi mkubwa
katika kutenda vitendo vya rushwa ya
ngono. Mara nyingi malalamiko yanay-
opelekwa hayashughulikiwi,” alieleza
aliyehojiwa.

Alisema ukosefu wa maadili kwa
baadhi ya viongozi na wajumbe wa
kamati za maadili kunatajwa kusababi-
sha kukosekana kwa uwajibikaji jambo
linalosababisha watumishi na wa-
nafunzi kupoteza imani kwa uongozi
wa kamati hizo.

Pia alisema wanataaluma waha-
dhiri wapya wanatambua kuwapo kwa
mwongozo na kanuni za maadili licha
ya kudai kutoziona kutokana na upati-
kanaji wake kutokuwa rahisi.

“Hali hii ilidhihirika wakati wa utafiti
ambao ulikuwa vigumu kupata nyara-
ka hizi zinazosimamia sera, mifumo na
muongozo. Wakati wa utafiti ilibainika
nyaraka hizi hupatikana wakati mtumi-
shi au mhadhiri anapopata matatizo ya
kimaadili,” alisema Lekayo.

Lekayo alisema kitendo cha kuvuja
kwa taarifa, kumesababisha waathirika
wengi kuwa waoga kutoa taarifa pale
wanapobainika au wanapoombwa
rushwa ya ngono.

Alisema vitendo vya rushwa ya
ngono vinakiuka kifungu cha 25 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa namba 11 ya mwaka 2007 kina-
chokataza rushwa ya ngono.

Alisema mtumishi yeyote wa chuo
kikuu mwenye mamlaka au madaraka
anayetumia nafasi yake kumwekea kig-
ezo cha kupewa ngono na mwanafunzi
au mtumishi mwenzake anayetaka

huduma anakuwa ametenda kosa kwa
mujibu wa sheria hiyo.

Lekayo alisema alisema utafiti ulilen-
ga kubaini njia na mbinu zilizotumiwa
kufanya ushawishi wa rushwa ya ngo-
no katika tasisi za elimu ya juu.

Alisema matokeo yanaonyesha
kuwa mbinu ya utoaji wa alama za
chini kwenye mitihani iliongoza kwa
kutajwa na wahojiwa ikifuatiwa na viti-
sho vya kutofaulu kwa wanafunzi.

“Taarifa za kitaaluma zinaonyesha
kuwapo kwa vitisho vya baadhi ya wa-
hadhiri vya kutoa alama za chini kwa
wanafunzi kama mbinu ya kuomba
rushwa ya ngono. Wahadhiri wanajua
kwamba mwanafunzi anakuja chuoni
na lengo kuu kupata tuzo za kitaala-
mu,” alisema

Lekayo alisema wahadhiri hutumia
mwanya huo kwa kuwapa alama ndo-
go za masomo, kubadilisha alama
za ufaulu, kuwafelisha au kuzuia ma-
tokeo yao ili kuandaa mazingira ya ku-
washawishi kingono.

“Kwa ujumla utafiti umebaini tatizo
la rushwa ya ngono kwenye vyuo vili-
vyoshiriki lipo na kwamba tatizo hilo ni
kubwa na si la kupuuzwa. Shuhuda za
waathiriwa wa rushwa ya ngono pamo-
ja na shuhuda za uwepo wa watuhu-
miwa ambao hawajachukuliwa hatua
zilizotolewa,” alisema.

Alisema utafiti umebaini kuwepo
kwa sera, miongozo na sheria ndog-
ondogo zinazoharamisha rushwa ya
ngono kwenye  taasisi zote za umma
ikiwa ni pamoja na vyuo vikuu mfa-
no kumtaka mwajiriwa kufanya naye
ngono kama kigezo cha kupendelewa
kazini.

Lekayo alisema vyuo vyote viwili
vina kanuni za maadili za watumishi
ambazo zinabatilisha na kutoa katazo
la kutumia rushwa ya ngono kutoa
ufaulu, kufanya vitendo vinavyoashiria

ngono au  kufanya mawasiliano ya-
nayoashiria  uhitaji wa rushwa ya
ngono.

Aidha, alisema utafiti umebaini mi-
anya mingine inayosababisha kuende-
lezwa rushwa ya ngono ikiwa ni pamo-
ja na ukosefu wa huduma za msingi
kwa wanafunzi kama vile nyumba za
kulala, mikopo pamoja na mifumo ya
ajira za wakufunzi isiyozingatia weledi
na maadili ya kazi kwenye taasisi za
elimu.



Jumamosi Novemba 28, 2020 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Walimu
kortini
tuhuma
kuvujisha
mitihani

Na Mary Mosha, MOSH|

WALIMU  watano wa shule za
msingi mkoani Kilimanjaro, wame-
fikishwa mahakamani kwa tuhuma
za kuvujisha mtihani wa darasa
la saba na kusababisha matokeo
ya wanafunzi wa Shule ya Msingi
Siashimbwe kufutwa.

Walimu hao waliofikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Moshi ni
Philip Karenga, Fredrick Lyaruu,
Florah Maambo, Elionora Shirima
na Eutika Tesha.

Kesi hiyo ya jinai namba 473
ilifikishwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Naomi Mwer-
inde, huku Jamhuri ikiwakilishwa
na mwanasheria wake, Nitike Em-
manuel. Emmanuel alidai mbele
ya Hakimu Mwerinde kuwa walimu
hao wanashtakiwa kwa mambo
manne, la kwanza likiwa kushind-
wa kutunza karatasi za mtihani wa
darasa la saba.

Alidai kuwa shtaka hilo linawa-
husu watuhumiwa wote watano
ambalo ni kinyume cha kifungu cha
sheria namba 20 kifungu kidogo
cha kwanza na sheria namba 24 ki-
fungu kidogo cha kwanza cha She-
ria ya Baraza la Mitihani Sura nam-
ba 107 marejeo ya mwaka 2009.

Alidai kuwa Oktoba 7, mwaka
huu, katika Shule  ya Msingi
Siashimbwe wilayani Moshi, kwa
pamoja walitoa mtihani wa darasa
la saba wa somo la Hisabati katika
chumba cha mtihani wakijua kabisa
kufanya hivyo ni kosa.

Shtaka la pili, kwa mujibu wa Em-
manuel, pia linawahusu watuhu-
miwa wote la kushindwa kutunza
nyaraka za mtihani wa darasa la
saba kinyume na kifungu cha she-
ria namba 20 kifungu kidogo cha
kwanza na sheria namba 24 kifungu
kidogo cha kwanza cha Sheria ya
Baraza la Mitihani sura namba 107
marejeo ya mwaka 20009.

Katika shtaka hilo, alidai kwamba
Oktoba 7, mwaka huu, katika mae-
neo ya Shule ya Msingi Siashimbwe
iliyoko Uru Shimbwe wilayani
Moshi, washtakiwa walitoa mti-
hani wa darasa la saba wa somo la
Kiswahili katika chumba cha mti-
hani, kitendo ambacho ni kinyume
na sheria.

Shtaka la tatu, alidai kuwa lin-
amhusu mshtakiwa wa kwanza,
Philip Karengi, la kumiliki nyaraka
ambayo ilikuwa imezuiliwa kisheria
kinyume cha Sheria ya Baraza la
Taifa la Mitihani.

Mshtakiwa huyo alidaiwa kuwa
Oktoba 7, katika maeneo ya Shule
ya Msingi Siashimbwe, alikutwa aki-
miliki karatasi ya majibu ya mtihani
wa darasa la saba somo la Kiswa-
hili, huku akitambua kuwa ni kosa
kisheria.

Serikali yamwaga ajira
13,000 za walimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeajiri walimu wapya
13,000 wa shule za msingi na
sekondari, wakiwamo walimu wa
Sanaa, sayansi, mafundi sanifu wa
maabara za shule.

Walimu hao wametakiwa kuri-
poti kwenye vituo vyao vya kazi
ndani ya siku 14, huku wakitakiwa
kujaza mikataba ya kutohama
kwenye halmashauri walizopang-
wa hadi watakapotimiza miaka
mitatu ya utumishi.

Hatua ya kuajiri walimu hao,
imetokana na kibali alichokitoa
Rais John Magufuli Septemba 7,
mwaka huu.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Mhandisi Joseph
Nyamhanga (pichani), alisema
jana kuwa walimu hao walioki-
dhi vigezo wamepangiwa kwe-
nye vituo vyao vya kazi. Alisema
walimu hao, wa shule za msingi
ni asilimia 60 ya idadi hiyo huku
wa sekondari wakiwa asilimia 40.

Mhandisi Nyamhanga ali-
wataka waliopata walimu hao
kuripoti na kufanya kazi kwe-
nye vituo walivyopangiwa
na siyo kukaa katika makao
makuu ya halmashauri.

“Mwalimu au Fun-

di Sanifu wa
Maabara
atakayechu-
kua posho

"
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ya kujikimu na baadaye asiripoti
katika kituo chake cha kazi ali-
chopangiwa atachukuliwa hatua
stahiki kwa mujibu wa sheria,
atashitakiwa kwa kosa la kuji-
patia fedha au mali kwa njia ya
udanganyifu,” alisema.
Nyamhanga alisisitiza kuwa
waajiriwa hao wapya hawatab-
adilishiwa vituo vya kazi walivyo-
pangiwa kwa kipindi cha miaka
mitatu na wanatakiwa kujaza mi-
kataba ya kutohama halmashauri.
Aidha, aliwataka walimu hao
kuripoti kwenye ofisi za waku-
rugenzi wa halmshauri, zinazo-
simamia shule walizopangiwa
na kwenye shule husika kuanzia
Desemba Mosi hadi 14, wakiwa na
vyeti halisi vinavyotakiwa.
Vilevile, aliwaagiza wakurugen-
zi wa halmashauri zilizopangiwa
walimu hao kuwapokea na ku-
wawezesha kwa kuzingatia she-
ria, kanuni, taratibu na miongozo
ya utumishi wa umma.
“Wakurugenzi wa mamlaka za
serikali za mitaa wakamilishe
taratibu za ajira haraka
ili walimu wapya wain-
gizwe kwenye mfumo
wa malipo. Wale am-
bao hawataripoti kwa
muda uliopangwa na-
fasi zao zitajazwa na
wengine ambao wapo
s kwenye kanzi data

wanasubiri,”alisema  Mhandisi
Nyamhanga.

Aidha, alisema walimu 1,100
wenye shahada ya masomo ya sa-
naa walioajiriwa kwenye shule za
msingi mishahara yao watalipwa
kama walimu wa sekondari.

Alibainisha katika ajira hizo,
walimu kwa gjili ya shule zenye
mabhitaji maalum 481 na walimu
wenye ulemavu 176, mafundi
sanifu na wahandisi 150 wamea-
jiriwa.

Alisema serikali imeweka kipa-
umbele kuajiri walimu wa shule
za sekondari zenye michepuo
ya Sayansi na Hisabati, Ufundi,
Kilimo na Biashara, Maarifa ya
Nyumbani, lugha ya Kichina, Kiin-
gereza na Kifaransa.

“Walimu wa masomo mengine
wamepangwa katika vituo kulin-
gana na upungufu uliopo, kwam-
ba kipaumbele ni shule ambazo
hazina kabisa walimu husika,”
alisema Mhandisi Nyamhanga.

Kadhalika, alisema kwa shule
za msingi upangaji wa walimu
umefanyika kwa lengo la ku-
boresha uwiano wa walimu, kwa
wanafunzi na TAMISEMI imewa-
panga zaidi walimu hao katika
kwenye upungufu mkubwa zaidi
wa walimu.

Alifafanua kuwa walimu walio-
ajiriwa kwa shule za msingi ni ka-
tika ngazi ya darasa la IIIA wenye
Astashahada ya ualimu, daraja

IIIB wenye Stashahada ya ualimu
ya somo la Kiingereza na aliyeso-
mea elimu ya awali.

“Pia Walimu wa daraja la ITIC
wenye Shahada ya Ualimu kwa
masomo ya Kiingereza, Uraia,
Historia, Jiografia na Kiswahili
ambao wapo 1,100 wameajiriwa
na walimu wenye Daraja IIIB
na ITIC waliohitimu Stashahada
ya ualimu maalum kwa ma-
somo ya lugha, Sanaa, sayansi
na hisabati,”alisema Mhandisi
Nyamhanga.

Hata hivyo, kwa upande wa
ualimu shule za sekondari, Katibu
Mkuu huyo alisema wameajiriwa
katika makundi saba ambayo
ni ualimu daraja la IIIB wenye
Stashahada ya masomo ya Fizikia,
Hisabati, Bailojia, Kemia, Uchumi
na Sayansi ya Kilimo.

Pia alisema walimu wa daraja
IMC wenye shahada ya ualimu
waliosomea masomo ya Sayansi
ya Kilimo, Lugha ya Kiingereza,
Lugha Sanifu ya Kiingereza, Ki-
china, Kifaransa, Utunzaji wa
Hesabu, Biashara, Uhasibu na
Uchumi.

“Wengine ni walimu wa Daraja
la II1B waliohitimu Stashahada ya
ufundi, Daraja IIIC waliohitimu
Shahada ya Uhandisi katika fani
ya ujenzi, umeme na Mitambo
na Mafundi Sanifu wa Maabara
wahitimu wa Stashahada ya
Ufundi Sanifu Maabara na Stasha-
hada ya Sayansi na Teknolojia ya

Mapingamizi yoyote

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZ| WA MIRATHI
MIRATHI Na. 84 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUZA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
MELKIZEDECK PETER MSANGI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
DK. MICHAEL NATHAN NDAMO MSANGI
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)
Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
Waombaji/Mwombaiji hapo juu.

yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10th
Mwezi wa Decemba, 2020.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 10th

Mwezi wa Novemba, 2020. &=

haya katika jalada

kuhusu haya yawe

e drepistn

“MATRU MSATILE

na kuangalia
Mapingamizi

yoyote

wa Novemba, 2020.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 506 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUZA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
IVO MPINA MAYEKA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
NORGAITTY MAYEKA
TAARIFA YA KAWAIDA

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
mashauri
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
Waombaji/Mwombaiji hapo juu.

yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10th
Mwezi wa Decemba, 2020.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 9th Mwezi

p—

haya katika jalada

kuhusu haya vyawe

“MATRU MSATILE
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Bilionea madini
amtaja Magufuli

Na Woinde Shizza, ARUSHA

MCHIMBAJI mdogo wa ma-
dini kutoka jamii ya wafugaji
wa Kimasai, Gabriel Laiser,
ambaye aliibuka bilionea
baada ya kupata madini ya
ruby yenye thamani ya zaidi
ya Sh.bilioni 1.7, amemshuk-
uru Rais John Magufuli kwa
mafanikio aliyoyapata.

Laizer alipata madini hayo
kupitia mgodi wake ulioko
eneo la Mundarara, Longido
mkoani Arusha mwishoni
mwa Wiki.

Akizungumza na waandishi :
wa habari, Laizer alimshukuru :
Rais Magufuli kwa kuwapa ]
kipaumbele wawekezaji wa
madini wazawa, kusema kuwa :
bila yeye (Rais Magufuli) :
kusingekuwapo na Mtanzania :
ambaye angetajirika kutokana :
na madini. :

Alisema mabilionea wa
kizawa wamepatikana baada
va Rais magufuli kuingia
madarakani, kuwapa kipaum-
bele wachimbaji wazawa hali
iliyosababisha kupatikana
kwa mabilionea, tofauti na
miaka iliyopita.

“Nimshukuru Rais Magufuli = :
maana Kipindi cha nyuma Wa- :
tanzania walikuwa hawapewi :
kipaumbele kuwekeza katika
migodi, Ila yeye ameweza
kuzuia wawekezaji kutoka
nje ya nchi na sasa tangu
wazawa waingie tumeweza
kuona faida,” alisema Laizer
na kuongeza:

“Kwa sasa tunapata
matajiri wapya wa madini,
pia tunaona namna wazawa
tulivyowazalendo kwa nchi
yetu kwani hatutoroshi ma-
dini badala yake tukiyapata
tunaitaarifu serikali ili waje
waangalie, wapate mapato,”
alisema Laizer.

Alifafanua kuwa katika

kipindi cha nyuma wachimbaji

wazawa walikuwa wakinyan-
yaswa na baadhi ya matajiri,
lakini tangu uongozi wa Rais
Magufuli uingie madarakani
wamekuwa wakiishi kwa
amani.

Aidha, aliwataka wachim-
baji madini ambao wanatoro-
sha madini kuacha tabia hiyo
na kufuata njia ya haki na
salama ya kulipa serikali.

Alieleza kuwa alipata tani

tano za madini yenye thamani :

va Sh. bilioni 1.7, lakini bado
ana ndoto za kufanya kazi

kwa vifaa vya kisasa ili aweze :

kupata madini mengi zaidi.
Alifafanua kuwa katika
mgodi wake ameajiri vijana
zaidi ya 80 na kubainisha
kuwa mgodi huo anaumiliki
kwa asilimia mia.
Aidha, aliwasihi wachimbaji

wenzake kuendelea kuchimba

kisasa na kumuamini Mungu,
ili wapate madini mengi.

Polisi waliofukuzwa kazi wadaiwa
kuuawa Katika tukio la ujambazi

Na Romana Mallya

ASKARI polisi wawili waliofuku-
zwa kazi kutokana na utovu wa
nidhamu, wameuawa na Jeshi la
Polisi Mkoa wa Kinondoni, baada
ya kudaiwa kujihusisha na vitendo
vya uhalifu wa kutumia silaha.

Akizungumza na waandishi wa
Kamanda wa Polisi wa Mkoa huo,
Kamishna msaidizi (ACP) Ramada-
ni Kingai, alisema watuhumiwa hao
wa ujambazi waliuawa juzi eneo la
Mbezi Luguruni baada ya kupata
taarifa zao wakitaka kufanya uhali-
fu maeneo hayo.

Kingai aliwataja waliouawa am-
bao waliwahi kulitumikia jeshi la

polisi kuwa ni XF 407 Koplo Bunda-
la Said, maarufu Kimenya, ambaye
alifukuzwa Ofisi ya Mkuu wa Upele-
lezi (RCO) wa Mkoa wa Kinondoni
kwa matendo ya kihalifu. Mwing-
ine ni XF 1205 Koplo Muhidini Sadi-
ki, maarufu Mhina, ambaye alifuku-
zwa kazi akiwa Kituo cha Polisi cha
Kimara kwa matendo ya uhalifu.
Akisimulia tukio hilo, Kamanda
Kingai alisema Jeshi la Polisi Mkoa
wa Kinondoni lilipata taarifa zao
kuwa wamepanga kufanya uhalifu
wa kutumia silaha eneo la Kiluvya.
“Kikosi maalum cha kupamba-
na na majambazi kiliweka mtego
eneo la Luguruni katika kituo cha
mafuta kiitwacho Hapa Kazi Tu kili-
choko karibu na Ofisi ya Mkuu wa

Wilaya ya Ubungo. Watuhumiwa
hawa walikuwa wakitokea eneo
la Kimara kuelekea (kwenda) Kili-
vya,” alisema.

Baada ya watuhumiwa hao ku-
fika Luguluni, alisema, wakiwa na
gari lenye namba za usajili T 889
DKG aina ya Toyota Brevis lenye
rangi ya Silver waliposimamishwa
na polisi waligoma na kugeuza na
kurudi walikotoka.

Alisema wakati askari waki-
wafuatilia watuhumiwa hao ujam-
bazi walianza kuwafyatulia polisi
risasi na walipofika eneo la Mbezi
Luis karibu na Shule ya St. Anne
Maria, gari hilo lilipigwa risasi na
kupoteza mwelekeo na kuingia
mtaroni. “Katika tukio hili mtuhu-

miwa wa ujambazi mmoja aliuawa
papo hapo na watatu walikimbia
huku mmoja wao akiwa na jeraha
mguuni,” alisema.

Kamanda Kingai alisema baada
ya muda kupita, Jeshi la Polisi lili-
pata taarifa kuwa miongoni mwa
watuhumiwa hao ameonekana
eneo la Ubungo Kibo katika kituo
cha daladala akitaka kupanda
gari.

“Askari walifika eneo hilo na al-
ipowaona alijaribu kukimbia huku
akirusha risasi lakini polisi walim-
kamata.

Tunaendelea kuwasaka wenzao
wawili waliokuwa pamoja. Katika
eneo la tukio kulikutwa maganda
manne ya risasi,” alisema.

Kiboko, mkewe wana kesi ya kujibu

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Uhujumu Uchumi na Rushwa,
maarufu kama Mahakama ya
Mafisadi, imesema washtakiwa
Ayubu Kiboko na mke wake, Pili Ki-
boko, wana kesi ya kujibu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
mahakama hiyo iliyoketi chini ya
Jaji Lilian Mashaka, baada ya kusiki-
liza mashahidi sita wa Jamhuri.

Jaji Mashaka alisema kutokana

na ushahidi uliotolewa na masha-
hidi hao wa Jamhuri, bila kuacha
shaka, mahakama yake imeona
kwamba wana kesi ya kujibu.
“Mahakama bila kuacha shaka,
imeona washtakiwa wote wawili
mna kesi ya kujibu. Mtapanda ki-
zimbani kujitetea Novemba 30,
mwaka huu,” alisema Jaji Mashaka.
Awali, upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Mawakili wa Seri-
kali, Omary Msemo, Constantine
Kakula na Kanditi Nasua, ulidai

kuwa unafunga kesi yao baada
ya kuita mashahidi sita na vielel-
ez0 16 kuthibitisha makosa dhidi ya
washtakiwa.

Washtakiwa kwa nyakati tofauti
walidai mahakamani kwamba
watajitetea wenyewe hawatakuwa
na shahidi chini ya kiapo.

Msemo alidai upande wa Jam-
huri unaomba magari matatu kati
ya waliyoyakamata yawe chini
ya Tume ya Kudhibiti Dawa za
Kulevya (DCEA).

Jaji Mashaka alikubali ombi la
Jamhuri na alikabidhi vielelezo
hivyo vilivyopewa namba 13, 14 na
15 (magari) kwa Inspekta Hassan
Msangi kwa ajili ya kuhifadhi na
kwamba ayawasilishe mahakamani
Jumatatu ijayo.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa Mei 23, 2018 katika eneo la
Tegeta Nyuki Wilaya ya Kinondoni,
washtakiwa walikuwa wakisafiri-
sha dawa za kulevya aina ya hero-
ine gramu 251.25.
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Mvua vaacha simanzi
jijini Mwanza

Na Richard Makore, MWANZA

MVUA kubwa iliyonyesha usiku wa
kuamkia jana katika maeneo mengi jijini
Mwanza, imeacha vilio katika badhi ya
maeneo baada ya nyumba kujaa maji na
wananchi kupoteza mali zao.

Mafuriko hayo yalitokea baada ya mvua
kubwa yenye upepo kunyesha mfululizo
kwa takribani saa mbili, hivyo kuleta mad-
hara kwa baadhi ya maeneo.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Nyamanoro A,
Fredy Maregesi, alisema baadhi ya ny-
umba kuta zake zimeanguka na kwamba
samani za ndani nyingi zimeharibika.

Kutokana na maafa hayo, mwenyekiti
huyo aliomba serikali kurekebisha miun-
dombinu ya barabara na mitaro ili ku-
wanusuru wananchi.

Aliongeza kuwa miundombinu mingi
ni mibovu na midogo na kwamba mtaa
wake una kaya 550 na kati ya hizo, 80
zimekumbwa na mafuriko.

Naye Diwani Mteule wa Nyamanoro,
George Maganiko, alisema makalavati
yako tofauti na mitaro hatua ambayo ina-
sababisha kuwapo na mafuriko.

Alisema maeneo mengine kwa sasa
yameziba na kuahidi kwamba akishakula
kiapo cha udiwani, atafuatilia ili ku-
hakikisha miundombinu inakuwa sawa ili
kuondoa mafuriko hayo ambayo hutokea
mara kwa mara.

Alisema wakazi wengi wanajenga bila
kufuata utaratibu na kwamba baadhi yao
wanatupa takataka ambazo huziba mita-
ro na hivyo kusababisha mafuriko.

Rosemary Ngonyani, mkazi wa mtaa

wa Nyamanoro A, aliomba serikali ku-
waangalia ikiwamo kuwajengea miun-
dombinu imara inayoweza kubeba maji
wakati wa mvua.

Alisema miaka ya nyuma hali haikuwa
kama ilivyo sasa ya kutokea mafuriko
na kwamba mvua iliyoanza kunyesha saa
nane usiku wa kuamkia jana, imewasa-
babishia hasara ikiwamo kuharibika vitu
vya ndani.

Akizungumzia sakata hilo, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mwanza, Muliro
Jumanne, alisema mpaka jana mchana
alikuwa hajapata taarifa za vifo vya watu.

Kamanda Muliro alisema  maeneo
mbalimbali ya jiji yalikumbwa na mvua
kubwa usiku wa kuamkia jana, lakini ha-
japokea matukio ya watu kupoteza mai-
sha.

Mbunge wa Viti Maalum kupitia Jumuiya ya Wazazi ya CCM, Bahati Keneth (kulia), akikabidhi msaada wa vitu
mbalimbali kwa watoto wanaolelewa katika kituo cha watoto yatima cha Buloma, wilayani Kibaha, mkoani

Pwani juzi. PICA: JUMANNE JUMA

Mpango aahidi ufumbuzi soko la tangawizi

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Philip Mpango, amea-
hidi kulipatia ufumbuzi tatizo
la soko la Tangawizi linalozal-
ishwa kwa wingi katika Kata
ya Munzeze, Buhigwe mkoani
hapa.

Mpango ametoa ahadi hiyo
juzi, akiwa kwenye ziara ya
kikazi mkoani hapa akiahidi
kwamba atatafuta masoko
ndani na nje ya nchi ili wa-
nanchi wafaidike na kilimo cha
zao hilo la biashara ambalo ni
chanzo kikubwa cha kipato.

“Nikiwa kwenye kampeni
wakati wa uchaguzi mkuu,
nilishuhudia wafanyabiashara
kutoka nchini Burundi waki-
nunua tangawizi mbichi kwa

bei ya chini na kuipeleka nchini
mwao na kuichakata kisha ku-
tuletea hapa nchini na kutuuz-
ia kwa bei ya juu. Hili halikuba-
liki, sisi tunatakiwa kuongeza
thamani ya tangawizi na kuiu-
za nchini mwao” alisema.

Sambamba na hilo, Dk.
Mpango aliwaahidi wananchi
hao kukamilisha ujenzi wa
vyumba vya madarasa vya
Shule ya Sekondari Kigogwe
inayojengwa kwa nguvu za
wananchi ili kuboresha elimu
katika kata hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe,
Kanali Michael Ngayalina, alise-
ma wilaya yake inakabiliwa na
umasikini kwa wananchi wake
na kumwomba Waziri Mpango
ambaye pia ni Mbunge wa
Buhigwe, kuwasaidia kuondo-
kana na hali hiyo kwa kuimari-

sha sekta ya kilimo.

Alisema bei ya tangawizi in-
amsononesha kwa kuwa wa-
nanchi, hususan wa Kata ya
Munzeze ambao ni wakulima
wazuri wa zao hilo, wanauza
kilo moja ya zao hilo kwa kati
ya Sh. 400 na 700, bei ambayo
alisema ni ndogo na haiwanu-

faishi wakulima.
“Nimeingia kwenye
mitandao kutafuta mashine

za kuongeza thamani ya
tangawizi. Nimeona kuna
mashine za kuosha Tangawizi,
kuchambua, kuchakata na
kufungasha zao hilo na zana
hizi zikipatikana, wananchi wa
Munzeze wataondokana na
kuuza kwa kwa bei ya hasara,”
alisema Kanali Ngayalina.

Naye Diwani wa Munzeze,
Wilson Vyabhoze, alimwomba

Waziri wa Fedha na Mipango,
kuona namna ya kuanzisha
taasisi ambazo zitakuwa zin-
auza mbegu za mazao mbal-
imbali ikiwamo tangawizi ili
kuwarahisishia wananchi upa-
tikanaji wake kwa kuwa ardhi
yao ina rutuba ya kutosha.
Katika ziara hiyo, Dk. Mpan-
go ametembelea pia Kata ya
Janda, ambako wananchi wa
eneo hilo waliomba atatue
tatizo la zahanati na kuahidi

kushughulikia kwa haraka
jambo hilo.
Pia alitembelea Kata ya

Bukuba na aliahidi kumalizia
ujenzi wa zahanati mbili amba-
70 zimejengwa kwa nguvu ya
wananchi hadi hatua ya renta

vya Bukuba na Kibuye.

Serikali
vaokoa
trilioni
33/- gesi

Na Anthony Gervas, MWANZA

SERIKALI imeokoa Sh. trilioni 33
kutokana na matumizi ya gesi asilia,
badala yake imezielekeza katika
matumizi mengine katika kukuza
uchumi. )

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), Dk. James Mataragio, alise-
ma hayo jana katika mkutano mkuu
wa mwaka wa Jumuiya ya Wajiolo-
Jjia_Tanzania, uliofanyika jijini hapa.

Tumeokoa Sh. trilioni 33 kutokana
na matumizi ya gesi asilia na kuz-
ielekeza kwenye matumizi mengine.
Lakini pia tumelipa takribani Sh. bil-
ioni 600 kodi mbalimbali kutokana
Nna mauzo va gesi asilia,” alisema.

DKk. Mataragio alisema TPDC im-
erejea katika biashara ya mafuta na
bidhaa zake kupitia kampuni tanzu
ya TANOIL ambayo iliundwa na
TPDC kwa mujibu wa sheria, lengo
likiwa kuendesha biashara hiyo.

Pia alisema sasa TPDC imetwaa
maeneo kadhaa nchini ikiwamo
katika mikoa ya Tanga, Dodoma na
Dar es Salaam kwa ajili ya kujenga
maghala ya kuhifadhia mafuta ya
kimkakati.

__Alisema ndani ya miaka mitano
ijayo, serikali inatarajia kujenga vi-
tuo vya mafuta 100 nchi nzima kwa
kushirikiana na halmashauri mbal-
imbali na sekta binafsi.

Mkurugenzi mtendaji huyo alisema
mafanikio hayo yote yataifanya
Tanzania kuwa kituo kikuu cha
kuhudumia nchi za Afrika Mashariki
na Kati na kukuza uchumi wa vi-
wanda vya ndani, kuongeza fursa za
ajira na kuchangia pato la taifa.

Alisema hivi sasa wamepokea
maombi kadhaa kutoka nchi jirani za
Zambia, Kenya na Uganda kutokana
ﬂa'll.JhItaJI wa malighafi hiyo ya gesi
asilia.

Kwa mujibu wa Dk. Mataragio,
TPDC imejitangaza na kujipambanua
vizuri kwa wadau wake, hivyo
inatambua katika kufikia malengo
iliyojiwekea kwenye utafutaji wa
mlafuta na gesi ikishirikiana na waji-
olojia.

“Tumeokoa Sh. tril-
ioni 33 kutokana na
matumizi ya gesi asilia
na kuzielekeza kwe-
nye matumizi men-
gine. Lakini pia tumeli-
pa takribani Sh. bilioni
600 kodi mbalimbali
kutokana na mauzo ya
gesi asilia,” alisema.
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Kila la kheri Simba SC,
Namungo michuano CAF

MASHINDANO ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho ambayo yanaandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF),yanatarajiwa kufanyika katika viwanja mbalim-
bali kuanzia leo barani hapa.

Michuano hiyo inashirikisha mabingwa wa Ligi Kuu za nchi wa-
nachama pamoja na klabu nyingine zilizofanya vyema kwenye ligi
hizo na mabingwa wa Kombe la FA.

Kwa upande wa Tanzania Bara katika mashindano hayo kwa
ambayo itashiriki Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na Namungo
ya Lindi itakayopeperusha bendera ya nchi kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba yenyewe itaanza kuwania taji hilo la ubingwa wa Afrika
ugenini Nigeria dhidi ya Plateau United, mechi itakayofanyika ke-
sho Jumapili kuanzia saa 12:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki
wakati Namungo FC yenyewe itawakaribisha Al Rabita FC kutoka
Salaam.

Wawakilishi wengine wa nchi katika michuano hiyo kutoka Zan-
zibar ni Mlandege watakaowakaribisha CX Safien ya Tunisia ka-
tika mechi ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa itakayochezwa leo
wakati KVZ yenyewe ikiwa ugenini Sudan kuvaana na wenyeji wao
El Amal kwenye mashindano ya Kombe la Shirikisho.

Simba na Namungo zinakwenda katika mashindano hayo zikiwa
zimefanya maandalizi yake kupitia mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo hadi wanaingia kwenye michuano hiyo, wamecheza
michezo 10.

Nipashe inaamini makocha wa timu zote, watakuwa wamereke-
bisha makosa waliyoyabaini kwenye mechi za ligi ili yasijirudie
watakapokuwa wanapeperusha bendera ya nchi katika michuano
hiyo ya kimataifa.

Kila timu hizo zinaposhuka uwanjani, zitanakiwa kukumbuka
hawawakilishi wanachama au mashabiki wao tu, bali wanawakili-
sha jina la Tanzania ambayo inaongozwa na Rais Dk. John Pombe
Magufuli, hivyo watatakiwa kupambana kwa dakika zote 90 wa-
takazokuwa uwanjani.

Katika mpira hakuna miujiza, timu ambayo itakuwa imesajili
vizuri, imejiandaa vyema na itakayotumia kwa umakini nafasi za
kufunga ilizotengeneza, itakuwa imejiweka kwenye nafasi nzuri
ya kusonga mbele. Tanzania haikuwa na matokeo mazuri katika
mashindano hayo ya CAF msimu uliopita, baada ya timu zake, nne
kutoka Bara na mbili za Zanzibar zilizokuwa zinapeperusha bend-
era kushindwa kufika kwenye hatua ya makundi, na kuipoteza na-
fasi ya kutoa klabu nne katika michuano hiyo msimu huu.

Matokeo mazuri yanatokana na maandalizi sahihi, Nipashe in-
aamini Simba, Namungo, KVZ na Mlandege zilitumia muda wa
maandalizi kwa ya Ligi Kuu wanazoshiriki, ssmbamba na kujiweka
tayari kupambana kwenye mashindano hayo ya kimataifa.

Inafahamika wazi, timu itakayocheza soka la kiwango cha juu,
ndio itavuna matokeo chanya kwa sababu huwezi kushinda mechi
yoyote ya mpira wa miguu au mchezo wowote dunaini kama huku-
fanya maandalizi mazuri.

Pia tunawakumbusha wadau wa michezo nchini kuwapa ush-
irikiano wawakilishi wetu, hasa pale watakapokuwa wanacheza
mechi za nyumbani kwa kuwashangilia na kawaombea dua njema
kwenye mapambano yao.

Ni wazi timu zote hazikupata muda wa kutosha wa maandalizi
kabla ya msimu ‘pre-season’, lakini hili lisiwe kigezo cha wao kwen-
da kufanya vibaya katika mashindano hayo ya kimataifa, wachezaji
nendeni mkapambane kwa ajili ya timu zenu, taifa lenu, lakini vile
vile kutangaza vipaji vyenu kwa mawakala wa kimataifa.

Mungu ibariki Simba SC, Namungo FC, Mlandege FC na KVZ
FC, Mungu ibariki Tanzania.
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Watani wa jadi hawakomoani

TOLEO lililopita la gazeti hili
niliandika makala inayozihusu
timu za Simba na Yanga yenye
kichwa: “Umbea wa Simba,
Yanga.”

Msomaji aliyesoma makala
yangu alinitumia ujumbe wa
simu akiniambia: “Uliyoandika
ni maoni yako ila Simba na
Yanga ni ‘watani wa jadi’ na si
‘wapinzani wa jadi’ kama ulivy-
oandika.”

Kama alivyosema kuwa
‘wapinzani wa jadi ni maoni
yangu,” nakubaliana naye kwa
asilimia 100. Nami namwambia
‘watani wa jadi ni maoni yake.’
Naomba sasa nimzindue kwa
kumwelewesha tofauti ya ‘wa-
tani’ na ‘wapinzani.’

Kwa mujibu wa Kamusi
Kamili la Kiswahili, ‘utani’ ni
taratibu au desturi za kimila
ambazo zinawafanya watu wa-
naojuana kuambiana au kuten-
deana jambo lolote bila kuleta
chuki au kero; maneno ya kuta-
nia; dhihaka, masihara.

Kwa hiyo ‘upinzani’ ni hali
au tendo la kupinga; ukinzani.
Kundi au upande unaopinga
uongozi au chama kinachota-
wala.

‘Utani’ ni taratibu za kimila
zinazowafanya watu kuam-
biana au kutendeana jambo
lolote bila chuki. Maneno ya
kutania; dhihaka, masihara,
kwa mujibu wa Kamusi ya
Kiswahili Sanifu.

Kamusi ya Karne ya 21
yaeleza maana ya ‘utani’ kuwa
ni taratibu au desturi za kimila
zinazowafanya watu wanao-
juana waweze kuambiana au
kutendeana jambo lolote la
mzaha bila chuki au kero; ma-
neno ya masihara/maskhara;
dhihaka.

‘Upinzani’ ni hali au tendo
la kupinga; ukinzani. Kundi au
upande unaopinga uongozi au

chama kinachotawala.Utani’
ni maneno au vitendo vya dhi-
haka; mzaha. Tabia ya watu ku-
fanyiana masihara/maskhara
kwa lengo la kuambiana kweli
na kuimarisha uhusiano wao
kwa mujibu wa Kamusi la
Kiswahili Fasaha.

Kamusi ya Visawe (maneno
ambayo maana yake hufanana
na kukaribiana kimaana na
maneno mengine; sinonimu)
yaeleza maana ya ‘utani’ kuwa
ni dhihaka, masikhara/masi-
hara, mzaha, mchezo, stihizai,
saguo, shere, kejeli, tashtiti,
chuni, goya, mayaza, utiriri,
ufyosi, chati, kichekesho, ma-
neno ya kutaniana. ‘Upinzani’
umeelezwa kuwa ni ukinzani,
ubishi, ushindani, mvutano,
mghalaba. Kutokana na visa
vifanywavyo na timu za Yanga
na Simba ambazo mwaka 1935
zilikuwa moja kabla ya kufara-
kana mwaka 1936, nashindwa
kukubaliana na kile kisemwa-
cho eti timu hizo ni ‘watani wa
jadi.” Badala yake nimekuwa ni-
kiziita ‘wapinzani wa jadi’.

Maana ya jadi ni asili ya
mtu kama vile uzawa, ukoo au
nasaba; mwenendo wa mtu;
mambo ya asili ambayo watu
wa kabila fulani hurithi kutoka
kwa mababu zao;

Hizo ndizo sababu zinazoni-
fanya kuzipa Yanga na Simba
jinala ‘wapinzani wa jadi’ bada-
la ya ‘watani wa jadi. Sababu
hizo nimeziorodhesha huko
juu kwa kueleza tafauti/tofauti
7a ‘wapinzani’ na ‘watani.’

Namwuliza aliyenitumia
ujumbe kukanusha kuwa Yan-
ga na Simba si ‘wapinzani wa
jadi’ bali ni ‘watani wa jadi. Je,
watu wanaotengana huitwaje
‘watani’ ilhali hawana uhusi-
ano waliokuwa nao kabla?

‘Watani wa jadi’ huchekana
upande mmoja unaposham-

buliwa na adui? Kwa nini timu
yoyote kati ya hizo ziitwazo
‘watani wa jadi’ hushangilia
sana wakati ingine ikifungwa
na timu ngeni inayotoka nje ya
Tanzania?

Mbona timu hizo hudhuri-
ana na kuchukuliana wachezaji
kwa hila na kutambiana? Huo
ni utani au uadui? Nijuavyo
ni kwamba watani hawagom-
bani wala kufanyiana uhasama
upande mmoja unapopatwa
na matatizo, bali hutaniana tu
huku wakisaidiana kwa dhati.

Ukitaka kuthibitisha, nenda
msibani uone jinsi familia
iliyofiwa inavyosaidiwa na
watani wao wa jadi. Sehemu
kubwa ya kazi zifanywazo ny-
umbani hufanywa na Watani
wa jadi. Kwa wafiwa, watani wa
jadi hupita na sahani kuomba
mchango wa fedha kwa waom-
bolezaji waliofika kilioni. Wen-
gine hujaribu hata kuigiza sauti
na mwendo wa marehemu!

Wanaofuatilia kabumbu la
Ligi Kuu msimu huu watao-
na timu zinazoshiriki zina
wachezaji hodari na shupavu
kiasi cha kushangaza hata kuji-
uliza: “Kwa nini Simba na Yan-
ga hutumia mamilioni ya fedha
kusajili wachezaji wa kigeni
ilhali Tanzania ina wachezaji
wengi wazuri na shupavu zaidi
yao?”b “Chako ni chako, cha
mwenzako si chako.” Maana
yake kitu chako ni kizuri na
huweza kukufaa na una uhuru
nacho kuliko cha mtu mwing-
ine. Methali hii yatufunza tu-
vitegemee vitu vyetu wala sio
vya watu wengine.

‘Taamuli’ ni uwezo wa kuzin-
gatia jambo; tafakuri. Kitendo
cha kutia jambo akilini; zinga-
tia.

Kazi kwenu wasomaji.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Mbunge wa Handeni Mjini, mkoani Tanga, Kwagilwa Reuben, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, akiishauri serikali kuhusu
njia bora ya kudhibiti mfumko wa bei ya saruji nchini, ikiwa ni pamoja na viwanda kuongeza uzalishaji kulingana na mikataba yao ya uwekezaji.
Kushoto ni Mwananchi, Hussein Sheng'wamkai. PICHA: JOHN BADI

Ndugai ataja mwarobaini tatizo la ajira

Na Christina Mwakangale

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema njia kubwa ya kumaliza
tatizo la ajira miongoni mwa vi-
jana ni kujiajiri kupitia elimu wa-
nayoipata katika taasisi za elimu
yajuu.

Amesema itaondoa dhana ili-
yopo katika jamii kuwa uwekezaji
kwenye elimu unaofanywa na
serikali na wadau wake si kitu.
laam jana katika mahafali ya 46
ya Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM), Ndugai alisema lazima iwe-

po tofauti kati ya mtu alihitimu
elimu ya msingi na chuo.

“Mjadala mkubwa bungeni ni
kumsomesha mtoto hadi elimu
ya juu, kuanzia shule ya msingi,
sekondari hadi chuo. Mzazi ana-
hoji uwekezaji wote huu wa nini?,”
alisema Ndugai na kuongeza:

“Wazazi wanaulizana kwa saba-
bu wasomi wetu mmejazwa na
kujijaza ujuzi, hamjiajiri mnasu-
biri kuajiriwa. Sekta elimu inazun-
gumzwa ijadiliwe upya ili kufaha-
mu kilicho bora,” alisema Ndugai.

Alisema ndani ya jamii walio
na elimu ya darasa la saba ndiyo
huwaajiri wenye shahada, huku

walio na utajiri wakiwa na elimu
ya kawaida.

“Kuna usimamizi wa fedha
unahitajika katika ufugaji, kilimo.
Badala ya mhitimu unakaa nyum-
bani kuangalia televisheni kutwa
au kushinda mtandaoni,” alisema
Ndugai.

Kadhalika, alisema vijana wana-
paswa kujiamini Katika kuanzisha
biashara huku akiwakumbusha
wahitimu hao kuanza kulipa fed-
ha ya mkopo wa elimu ya juu, ili
kunufaisha wahitaji wengine.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Tha-
deus Satta, alisema wahitimu wa
mwaka huu, 3,962 wametunukiwa

laam na kwamba kuna ongezeko
la udahili wa wanafunzi tangu
chuo kuanzishwa mwaka 1972.

Alisema chuo kilipoanzishwa
wanafunzi 72 walidahiliwa, huku
mahitaji yakiongezeka hivi sasa,
kwamba tangu mwaka 1972 hadi
mwaka wa masomo 2019/20 wali-
ohitimu ni 12,565 na idadi ya kozi
zinazofundishwa ni 34.

Prof. Satta alisema zipo kero
mbalimbali zinazowakabili mo-
jawapo ni idadi ndogo ya waku-
funzi na uwiano wa wahadhiri
kufundisha.

Wanawake watonywa fursa za kidigitali

Na Romana Mallya

WAFANYABIASHARA wa-
nawake wametakiwa kuchangam-
kia fursa za kidigitali kwa ajili ya
kuboresha biashara zao, pamoja
na kuwa wabunifu.

Rai hiyo ilitolewa jana katika
mkutano uliowakutanisha wadau
wa digitali, ulioandaliwa na Cha-
ma cha Waajiri Tanzania (ATE),
Shirikisho la Wafanyabiashara wa
Norway (NHO), kupitia Umoja wa
Wahitimu wa Programu ya Wa-
nawake Kiongozi (FFAT)

Mkurugenzi Mkazi wa Trade-
Mark East Africa Tawi la Tanza-
nia, John Ulanga, alisema wa-
nawake wana nafasi ya kufikia
mafanikio  waliojiwekea  kwa

kutumia fursa ya kidigitali, kwa
sababu huko ndiko dunia iliko
kwa sasa.

Mshauri wa Mawasiliano ya
Kidigitali na Mkurugenzi wa kam-
puni ya KEM Solutions, Kai Mollel,
alisema mitandao ya kijamii ina
fursa kubwa ambazo bado hazija-
tumiwa kikamilifu.

“Siku hizi wanawake wengi
hutumia muda mwingi kwenye
mitandao bila kufanya chochote
cha kuwaingizia kipato, wana-
tumia muda mwingi kwenye simu
kutafuta vitu mitandaoni ambavyo
havina matokeo chanja kwao.

Baadhi yao hawajui umuhimu
wa uchumi wa mitandaoni,” alise-
ma Mollel.

Mollel alisisitiza umuhimu wa

programu za kuwajengea uwezo
wa kutambua fursa za utajiri zina-
zopatikana mitandaoni.

Aliwahimiza wanawake ku-
tumia fursa za kidigitali katika
sekta mbalimbali kwa masuala
ya usawa wa Kkijinsia, ili kuongeza
uvumbuzi na kuleta faida za ku-
chumi kwao na kwa nchi.

Mshauri wa Kimataifa kuhusu
masuala ya Teknolojia Habari na
Mawasiliano, mageuzi ya viwanda
na uchumi kimtandao, Mhandi-
si Peter Ulanga, ambaye pia ni
mstaafu wa Taasisi ya Kimataifa ya
mawasiliano, alisema wanawake
katika kufanikiwa kidigitali wana-
takiwa kutengeneza mawazo yao
yenye mtazamo mzuri.

“Tunapotumia fursa za kidigitali

tunatakiwa kukumbuka kulinda
taarifa na faragha, hili ni eneo
lingine ambalo linahitaji kuchuku-
liwa hatua zaidi kusaidia wafanya-
biashara wanawake ili kuwaweze-
sha kubaki salama na kufaidika na
uchumi wa kimtandao,” alisema
Ulanga.

Mratibu wa masuala yanayo-
husu wanawake kutoka ATE,
Anabahati Mlay, alisema kauli
mbiu isemayo, ‘Kuwaleta pamoja
wanawake wenye vipaji kwenye
uchumi wa kidigitali’ imewaleta
pamoja wanawake kutoka taasisi
binafsi na za umma kujadiliana
na kupeana uzoefu ili kusaidia
kutimiza ndoto zao kwa kutumia
teknolojia.

]
RC awapa
Somo
mabalozi
utalii

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKUU wa Mkoa Kagera,

Brigedia Jenerali Marco
Gaguti, amewataka mabalozi
13 wa utalii kutoka mikoa
Kagera, Geita na Kigoma ku-
tangaza sekta hiyo kimataifa.

Kauli hiyo aliitoa jana

wakati akizungumza na
Mamisi Utalii Kanda ya
Magharibi kwa mwaka 2020,
waliofika ofisini kwa lengo la
kujitambulisha.

“Nyie msiishie hapa kuweni

mabalozi wa utalii ndani na
nje ya nchi na popote mtaka-
pofika kulitangaza nchi yetu
watu wafike kwa wingi,”
alisema Gaguti

Mkurugenzi wa Grace

Entertainment, Grace Shija,
alisema uwepo wa mashinda-
no hayo ni kutaka Kanda

va Magharibi iwe na utalii
sawa Na maeneo mengine.

Airlink kuanza
Safari Afrika
Kusini Desemba

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Ndege la
Airlink linatarajia kuzindua
safari za ndege kutoka Tan-
zania kwenda Afrika Kusini,
Desemba Mosi, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Shirika hilo, Rodger Foster,
alisema: “Airlink inaen-
delea kuboresha huduma
zake, njia mpya ya ndege
kutoka Jiji la Dar es Salaam
hadi Johannesburg Afrika
Kusini itaongeza undugu
katika uchumi, kisiasa
na kibiashara. Kwa sasa
tunaandaa kutafuta wakala
wa mauzo atakayetuwakili-
sha Tanzania.”

Alisema kuanza kwa
safari hiyo pia kumefungua
safari zingine katika miji ya
Port Elizabeth, East London,
Bloemfontein na kwamba
Airlink inaendelea kujitanua
katika nchi zingine za SADC.

Pia alisema katika daraja
la uchumi wa kati abiria
ataingia na mzigo wa kilo
20 bure na ndani ya ndege
kunatolewa huduma za
viburudisho na chakula.

Airlink ni shirika linalotoa
huduma za usafiri wa ndege
kimataifa.
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Tanzania
yapania
kuongoza
vzalishaji
wa mpunga
Afrika

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKATI Tanzania ikiwa nchi ya
pili kwa uzalishaji wa mpunga Afrika,
imeanza kujipanga kwa kuweka
mikakati mbalimbali ili ishike nafasi
ya kwanza, ambayo inashikiliwa na
Madagascar.

Ili kufanikisha lengo hilo, Shirika
la Umoja wa Mataifa linalishughulikia
Chakula (FAO) kwa kushirikiana na
Serikali ya Tanzania, limeanza kuwa-
jengea uwezo watafiti na wataalamu
wa Kilimo cha mpunga nchini kwa
lengo la kuongeza mbinu za uzalishaji
na kuhifadhi mpunga unaopotea
baada ya mavuno.

Akifungua mafunzo ya awamu
va pili ya mradi wa uzalishaji wa
mpunga Na kuongeza thamani ya zao
hilo, Katibu Tawala wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Mhandisi Emmanuel Kolobelo,
alisema mradi huo wa kuwajengea
uwezo watafiti na wataalamu wa
mpunga utafanyika katika wilaya za
Kilombero na Mvomero.

Mhandisi Kolobelo alisema ku-
wapo kwa mradi huo kumetokana
na awamu ya Kwanza ulioanza 2016
ambao ulilenga kuongeza uzalishaji
wa mpunga na kuleta matokeo chan-
ya kwa mkoa wa Morogoro kwenye
uzalishaji wa mpunga.

Alizitaja mafanikio hayo ni
kuongezeka kwa uzalishaji kutoka
tani 2.5 kwa hekta na kufikia tani 5
kwa hekta, na kwa mkoa kutoka tani
500,000 hadi 800,000 za mpunga
kwa mwaka baada ya kuwapo kwa
mradi huo.

Alisema baada ya mradi huo
kumalizika na kuleta mafanikio
kupitia wahisani wa nchi za Ven-
ezuela na Korea Kaskazini wali-
omba kuongezewa kwa awamu
nyingine ya pili na washirika waliona
matokeo mazuri, hivyo walikubaliana
na Serikali ya Tanzania.

Alisema kupitia mradi huo mpya,
FAO na Serikali wamekuja na mradi
huo mpya wa kuongeza uzalishaji
na kuangalia namna ya kupunguza
upotevu wa mazao kabla ya kuvunwa
ili wananchi wazalishe kwa wingi
na kushika nafasi ya kwanza kwa
mpunga Afrika.

Mwakilishi Msaidizi wa FAO Tan-
zania anayeshughulikia miradi huo,
Charles Tulahi, alisema mradi huo
utahusisha nchi tatu zikiwamo Tan-
zania, lvory Coast na Ufilipino kwa
kuwajengea uwezo watafiti waweze
kuwasaidia wakulima kuongeza uzal-
ishaji wa mpunga.

Alisema mradi huo unatarajia
kugharimu kiasi cha Sh. bilioni 2.3
kwa nchi hizo tatu na kwa Tanzania
utafanyika katika Kituo vya Utafiti
wa Kilimo Mpunga cha Dakawa
kilichopo Mvomero na Kituo cha
Utafiti wa Kilimo cha Ifakala wilayani
Kilombero vyote mkoani Morogoro.

Wahamiaji haramu 52 wanaswa Mwanza

Na Richard Makore,
MWANZA

IDARA ya Uhamiaji mkoani
Mwanza inawashikilia watu 52
raia wa Ethiopia waliokamatwa
katika nyumba moja eneo la
Buhuku, wilayani Nyamagana
kwa tuhuma za kuishi nchini bila
kibali. Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake juzi,
Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Mwan-
za, Bahati Mwaifuge, alisema

wahamiaji hao walikutwa wame-
hifadhiwa katika nyumba hiyo
ambayo haikaliwi na wenyeji.

Mwauifuge alisema baada ya
mahojiano, wahamiaji hao wa-
likiri kuingia nchini bila kufuata
utaratibu na kwamba lengo lao
lilikuwa kwenda Afrika Kusini
kutafuta maisha.

Alisema kati ya wahamiaji hao
haramu, wanne walikamatiwa
nyumba ya kulala wageni iliyoko
eneo la Mabatini jijini Mwan-

za na wengine 48 walikutwa
Buhongwa.

Ofisa huyo alisema kumekuwa
na wimbi kubwa la wahamiaji
haramu kuingia nchini na kwam-
ba kwa mwezi huu pekee, idadi
hiyo inafikia 59 kwa kuwa saba
walishakamatwa na kesi zao ziko
mahakamani.

Mwaifuge alisema kazi hiyo
waliifanya kwa kushirikiana na
jeshila polisi na kwamba baada
ya taratibu kukamilika wata-

wafikisha mahakamani.

Aliongeza kuwa kosa la kuin-
gia nchini kwa njia haramu, ad-
habu yake ni kifungo cha miaka
20 jela na faini ya Sh. milioni 20.

Aliwataka wakazi wa Mwanza
kukataa kupokea na kuwahifa-
dhi wahamiaji kutoka nchi yoy-
ote kwa kuwa kufanya hivyo ni
kosa kisheria, badala yake waki-
waona watu wa namna hiyo, wa-
toe taarifa kwenye vyombo vya
ulinzi na usalama.

Mafundi wakipiga plasta moja ya majengo ya Kituo cha Afya cha Kata ya Bugwema Wilaya ya Musoma mkoani Mara juzi, ambacho kina-
jengwa kwa nguvu za wananchi kwa kushirikiana na serikali na wadau wengine. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Chanzo cha utapiamlo, upungufu
damu kwa wajawazito chatajwa

Na Shaban Njia, KISHAPU

UKOSEFU wa elimu ya uan-
daaji wa chakula chenye lishe
ya Mondo, Kishapu mkoani Shin-
yanga, umesababisha kuwapo
kwa watoto wenye utapiamlo na
upungufu wa damu kwa wajawa-
Zito.

Aidha, imeelezwa kuwa mila
na desturi potofu kwa baadhi ya
jamii zimekuwa zikimkandamiza
mwanamke mjamzito kwa kum-
nyima vyakula vyenye lishe.

Kauli hiyo ilitolewa jana ka-
tibu wa Lishe mkoani Shinyanga,
Denis Madeleke, wakati wa ufua-
tiliaji wa mradi wa uboreshaji hu-
duma za lishe.

Alisema mradi wa ufuatiliaji
wa lishe unatekelezwa katika
halmashauri tano za mikoa ya
Shinyanga na Singida chini ya
shirika la World Vision Tanza-
nia kwa ufadhili wa serikali ya
Canada.

Wishiteleja kina watoto 190 we-

nye umri kuanzia miezi sita hadi
miaka miwili na kati ya hao 71
walifanyiwa tathmini na kubaini
watoto 22 wakiwa na utapiamlo.

Madeleke alisema ukuaji wa
mtoto unaanzia wakati mimba
inapotungwa hadi siku 1,000
na kwamba akikosa lishe bora
atakuwa na udumavu maisha
yake yote.

Alisema kabla ya utekelezaji
wa mradi huo hali ya utapiamlo
mkoani Shinyanga ulikuwa na
asilimia 59 kwa kipindi cha
mwaka 2015/2016 lakini kwa

sasa umepungua hadi asilimia
30.4 kwa mwaka 2018, udumavu
asilimia 30.2 na ukondefu asil-
imia nne.

Mratibu wa mradi huo, Frank
Mtimbwa, alisema walianza ku-
utekeleza tangu mwaka 2016 ka-
tika halmashauri tano za mikoa
ya Shinyanga na Singida na un-
atarajia kukamilika machi 2021.

Alisema lengo la utekelezaji
wa mradi huo ni kupunguza vifo
vya wanawake wajawazito na
watoto wadogo chini ya miaka
mitano.
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Mke wa Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, Tunu Pinda, akifungua kongamano la kitaifa la wanawake wajasiriamali kutoka makanisa mbalimbali
kuhusu mafunzo ya ujasiriamali jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Halmashauri 45 zaweKwa kikaangoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

ALMASHAURI za wilaya

45 zimepewa siku tano

kujieleza sababu ya kut-

ounda kamati za watu we-
nye ulemavu.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
anayeshughulikia Afya, Dk. Dorothy
Gwajima, alitoa maelekezo hayo
jana alipokuwa akifungua mkutano
wa wadau wa Chama cha Wazazi wa
Watoto wenye Vichwa Vikubwa na
Mgongo Wazi.

Alisema hadi sasa halmashauri
140 zimeunda kamati hizo lakini
zingine bado hazijafanya hivyo,
jambo ambalo linarudisha nyuma

mikakati ya serikali ya kuwasaidia
watu wenye ulemavu.

Dk. Gwajima alisema kamati hizo
ni muhimu kuundwa kwa kuwa
zinarahisisha mawasiliano kati ya
jamii ya watu wenye ulemavu na
serikali na kuweka mikakati bora ya
jinsi ya kutatua kero zinazowakabili
jamii kwa haraka.

“Kwa Halmashauri ambazo hazi-
jaunda kamati hizo natoa siku tano
kutoa maelezo wanataka nini ili
waunde kamati hizo. Waliambiwa
mwaka gani na sababu za kutoku-
unda kamati ni nini na wana mi-
kakati gani ya kuanzisha kamati
hizo?”alihoji.

Dk. Gwajima alisema kutokuund-
wa kwa kamati hizo kumesababisha

kukata mawasiliano kati ya jamii
ya watu wenye ulemavu na serikali
katika utoaji wa huduma za afya
kwa jamii. Kadhalika, aliwataka wa-
dau mbalimbali nchini kuhakikisha
wanatoa elimu kwa jamii kuhusu
umuhimu wa lishe bora kabla ya
ujauzito ili kupunguza tatizo la wa-
toto wenye mgongo wazi na vichwa
vikubwa nchini.

“Kuna umuhimu wa kuweka
mikakati  itakayosaidia  kutoa
elimu kuanzia ngazi ya chini ili ku-
jenga uelewa wa pamoja kuhusu
umuhimu wa lishe bora kwa jamii,
itasaidia kumaliza au kupunguza ka-
bisa tatizo la kupata watoto wenye
vichwa vikubwa na migongo wazi,”
alisema.

Alisema serikali imeendelea ku-
weka mikakati ya kuboresha hudu-
ma kwa kujenga na kukarabati vituo
vya afya nchini na kupeleka vifaa
tiba ili kutoa huduma bora za afya
kwa wananchi.

Katika hatua nyingine, Dk. Gwaji-
ma aliitaka jamii kuacha mila potofu
za kuamini kuwa mtoto anapo-
zaliwa na tatizo la mgongo wazi na
kichwa kikubwa kuwa wamelogwa
hivyo baadhi ya wazazi kuwaficha
watoto wao jambo ambalo lin-
awachelewesha kwenye matibabu.

Pia aliagiza wadau wote kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa kamati
za vituo vya afya nchini ili kujua
takwimu sahihi ya watoto wenye
vichwa vikubwa.

Waandishi waonywa lugha za matusi, kashfa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAANDISHI wa habari wam-
etakiwa kuepuka kutumia lugha ya
kashfa, uongo na uchochezi katika
kuandika za habari za Bunge.

Vile vile, wametakiwa kutoandika
habari kishabiki bila ya kusikiliza na
upande wa pili.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo,
Dk. Hassan Abbasi aliyasema hayo
mada katika semina ya waandishi
wa habari wanaoandika habari za
Bunge, iliyofadhiliwa na Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP) kuhusu mambo muhimu ya
kuzingatia kwenye uandishi wao.

Alisema baadhi ya waandishi
wamekuwa wakikashfu au kutumia
lugha ya kuudhi wabunge au bunge
jambo ambalo ni kosa kwa mujibu
wa vifungu vya 35, 50 na 52 vya She-
ria ya Huduma za Habari ya Mwaka
2016. “Hata kama humkubali mtu
kuna namna yake ya kusema si

kuanza  kumkashifu, kumtolea
lugha ya kashfa. Hilo ni kosa mna-
paswa kuepukana nalo.

“Kuweni makini na matumizi ya
lugha, kupotosha lugha au kuwaita
wabunge majina ambayo yanawad-
halilisha kwa jinsia zao, dini zao,
kabila lao. Linaweza kuwa kosa
la dharau kwa Bunge,” alisisitiza.
Dk.Abbasi ambaye pia ni Msemaji
Mkuu wa Serikali, alisema mara

kadhaa waandishi wamekuwa
wakikosea kwa kuandika hoja ya
mbunge mmoja kabla ya majibu ya
waziri, serikali au mbunge mwing-
ine. “Kwenye hili mwandishi pia
usitumie hoja ya mbunge kuwa
ndiyo ya bunge, unapaswa kusema
hayo ni maoni ya mbunge na siyo
kusema maoni ya bunge,” alisema.
Aliwasisitiza waandishi kuwapa
fursa wabunge wote kwa kuzingatia
vyanzo vya habari kama wabunge
wanawake wanapotoa hoja zao,
wabunge wanaowakilisha makundi
mengine ya kijamii mfano walema-
vu na wafanyakazi.

Awali, akifungua semina hiyo ya
uzingatiaji wa masuala ya jinsia ka-
tika habari za bunge kwa niaba ya

Katibu wa Bunge, Mkurugenzi wa
Mawasiliano na Uhusiano wa Ki-
mataifa wa Bunge, Daniel Eliufoo,
alisema semina hiyo imeandaliwa
ili kawajengea uwezo waandishi wa
habari wa ripoti taarifa za kibunge
kwa usahihi.

Naye Mratibu wa Mradi wa kuli-
jengea uwezo Bunge unaofadhiliwa
na UNDP, Angelus Turuka, alisema
lengo la mradi huo ni kuliwezesha
bunge kutekeleza majukumu yake
vizuri. Alibainisha kuwa pia una
lengo la kuwapa elimu waandishi
wa habari namna bora ya kuripoti
taarifa za bunge na kuwa na uelewa
mpana wa wanachokiandika ili
kuondokana na dhana ya upoto-
shaji.

I
Aagiza
halmashauri
kuwafunda
madiwani

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU MKUU wa
Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za
Mitaa(TAMISEMI), Mhandi-
si Joseph Nyamhanga,
ameziagiza Mamlaka za
Serikali za Mitaa kutafuta
fedha kwa ajili ya kutoa
mafunzo elekezi kwa
madiwani wote nchini ili
kuwepo na ufanisi kwe-
nye Halmashauri zao.

Mhandisi Nyamhanga
aliyasema hayo jana
kwenye Mahafali ya 12 ya
Chuo cha Serikali za Mitaa

Alisema ili kuwapo na
ufanisi wa usimamizi
wa mamlaka hizo, chuo
hicho kina wajibu wa
kutoa mafunzo licha ya
kwamba kuna mafunzo
ambayo yameandaliwa
kutolewa kwa kutumia
mfumo wa ujifunzaji wa
kielektroniki (MUKI) lakini
yanategemea upatikanaji
wa mtandao.

Katibu Mkuu huyo
alisema ni vyema mamla-
ka hizo zikafanikisha upa-
tikanaji wa fedha ili kutoa
mafunzo hayo elekezi.

Pamoja na hayo,
Mhandisi Nyamhanga
alizitaka halmashauri
kuangalia namna ya
kuwapa kipaumbele
wanafunzi wanaohitimu
fani mbalimbali kupitia
chuo hicho kwenye nafasi
za ajira kwa kuwa ni wa-
bobezi kwenye taaluma
va serikali za mitaa.

Alipongeza uon-
gozi wa chuo hicho kwa
kupata mafanikio iki-
Wwamo upanuzi wa chuo ,
kuongeza udahili, ufaulu
wa wanafunzi, kuongeza
watumishi na mpango wa
kuongeza wigo na ubora
wa mafunzo.

Hata hivyo, alisema
mafunzo ya shahada ya
kwanza yatakidhi mahitaji
ya sasa va kuboresha
utoaji wa huduma na
kutatua kero mbalim-
bali zinazokabili Mamlaka
hizo.

Awali, Mkuu wa Chuo
hicho, Dk. Mpamila
Madale, alisema kwa
mwaka wa fedha 2019/20
chuo kilidahili wanafunzi
7,666 ikiwa ni ongezeko
kubwa kulinganisha na
mwaka 2007/8 chuo
kilipoanza kutoa mafunzo
kikiwa na wanafunzi 86.
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HABARI ZANZIBAR

Asema uvuvi
Zanzibar
utakuja ajira,
uchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Abdallah Hussein
Kombo, amesema endapo
Zanzibar itajikita zaidi kwenye
za uvuvi, kutakuwa na ukuzaji
wa ajira na ukuaji wa uchumi
wa nchi.

Waziri huyo jana alianza
kutekeleza maagizo aliyoyatoa
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, kuhusu kukutana na
wadau wa uvuvi wakiwemo
kampuni ya uvuvi ya Salmini,
wavuvi na benki ya Equity.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa uvuvi na mikopo kwa
wavuvi uliondaliwa na benki
hiyo ya Equity, Waziri huyo
alisema serikali imeamua ku-
jikita kwenye uchumi wa bluu
na tayari imeonyesha ishara
nzuri mpaka sasa.

“Kampuni ya uvuvi ya Salmi-
ni imepata soko la samaki
aina ya jodari Finland, Uturuki
na China na kwamba kila
mwezi zinatakiwa tani 5,000
hivyo kampuni hiyo imepanga
kununua samaki kwa wavuvi
wadogo,” alisema.

Waziri huyo alisema licha ya
kuwapo kwa fursa hiyo, pia
benki ya Equity imeonyesha
utayari wake wa kutoa mikopo
kwa wavuvi kwa ajili ya zana
za Kisasa za uvuVvi.

“Mimi ninaomba kampuni
za uvuVi ikiwemo Salmini,
wavuVvi na benki ya Equity
kushirikiana kupitia kamati
ili kutimiza azma ya seri-
kali kupitia uchumi wa buluu,”
alisema.

Alisema serikali ya awamu
ya nane imeamua kujikita
kwenye uchumi wa buluu
kupitia sekta ya uvuvi ili
kukuza ajira na uchumi wa
Zanzibar.

“Zanzibar ina zaidi ya
wavuvi 50,000 hivyo kuna
haja wadau wa sekta ya uvuvi
kukutana na kamati za uvuvi
ili kuona namna ya kunufaika
na uchumi wa buluu ambao
unajumlisha pia suala la ufu-
gaji wa samaki na si uvuvi tu
pekee yake,” alisema.

Waziri huyo alisema kuna
haja ya kuona wadau hao
wanakutana mara kwa mara ili
kuharakisha suala la upati-
kanaji wa fedha katika miradi
mbalimbali ya sekta ya uvuvi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Equity, Robert Kiboti, alisema
wamejipanga katika kuwawez-
esha wavuvi wadogo kunufai-
ka kupitia uchumi wa buluu.

Alisema benki hiyo iko
tayari kuunga mkono kipaum-
bele cha serikali ya Zanzibar
ya uchumi wa bluu kwa kuwa-
patia mikopo wavuvi ikiwamo
ya zana za Kisasa za uvuvi.

Akemea kufanya kazi Kkwa mazoea

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKUU wa taasisi za

umma wametakiwa

kutekeleza  dhima

ya  kuwasimamia

watendaji wao ikiwamo miradi

ya maendeleo na kuacha kufanya

kazi kwa mazoea ili kwenda sam-
bamba na kasi ya serikali.

Makamu wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-

dulla, aliyasema hayo jana wakati

akiwasilisha salamu za shukrani za

Rais wa Zanzibar za kuwapongeza

viongozi na wananchi Kisiwani

Pemba kwa kukamilisha uchaguzi

mkuu katika misingi ya amani al-

ipokuwa akizungumza na wakuu
wa taasisi za serikali.

Alisema nidhamu ya kazi lazima
irejee sehemu za kazi kwa kuzin-
gatia utaratibu unaompa fursa
kila mtumishi kuangalia upungufu
unaomzunguuka katika eneo
lake la kazi na kuchukua hatua za
uamuzi katika kutafuta suluhisho.

Hemed alisema watendaji la-
zima wabadilike vinginevyo uta-
ratibu wa serikali utawabadilisha
ingawa dharura za kibinadamu
zinakubalika, alisema hakutakuwa
na kisingizio cha mtumishi kuepu-
ka wajibu aliopangiwa.

Makamu wa Pili huyo alisisitiza
umuhimu wa kudumisha umoja
na ushirikiano ambao ndio nguzo

ya kufanikisha changamoto zina-
zojitokeza ndani ya jamii na hata
taasisi za umma.

Alisema kuna  uwezekano
mkubwa wa changamoto zina-
zowakabili watendaji wa taasisi
za umma na wananchi akatolea
mfano wa huduma za maji, afya
na miundombinu  midogo inay-
oweza kutatuliwa kwa nguvu za
viongozi katika ngazi za wilaya na
mikoa.

Hemed alisema changamoto
kubwa za wananchi zinapaswa ku-
wasilishwa katika ngazi za juu za
serikali kwa hatua ya kutafutiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Omar Khamis Oth-

man, kwa niaba ya wakuu wa
taasisi zote kisiwani humo, ali-
wapongeza Rais John Magufuli na
Rais wa Zanzibari, Dk. Hussein
Mwinyi kwa ushindi mkubwa wal-
ioupata kwenye uchaguzi mkuu
uliomalizika hivi karibuni.

Alisema ushindi huo umedhi-
hirisha wananchi wengi bara na
Visiwani walivyo na kiu ya kue-
ndelea kuwa na imani na matu-
maini na Chama Cha Mapinduzi
kuendelea kuongoza dola nchini
Tanzania.

Omar alisema wako tayari
wakati wowote kupokea maagizo,
mawazo na maelekezo ya viongozi
wao katika kuchapa kazi kuanzia
sasa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman (katikati), akizungumza na watendaji mbalimbali
wa Mahakama Kuu ya Zanzibar, katika Ofisi ya Jaji Mkuu wa Zanzibar Vuga jana. Kushoto ni Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman Makungu.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri ataka ushirikiano na uzalendo

Na Rahma Suleiman
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala bora, Haroun Ali Suleiman,
amewataka viongozi na watendaji
wa wizara hiyo kuendelea kufanya
kazi kwa ushirikiano na uzalendo
ili kutekeleza vyema majukumu
yao.

Waziri Haroun aliyasema hayo
jana ofisini kwake Mazizini katika
hafla ya makabidhiano kati yake
na aliyekuwa waziri wa wizara
hiyo, Issa Haji Gavu, yaliyohusisha
pia taasisi za Baraza la Mapinduzi
na Ofisi ya Usalama wa Serikali
(GSO).

Alisema maagizo yaliyotolewa
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein

Mwinyi, kwa mawaziri wakati wa
kuapishwa yana lengo la kuwa-
taka watendaji wote wa serikali
kutekeleza vyema majukumu ili
kuleta tija katika utoaji wa huduma
kwa wananchi.

Haroun aliwataka kila mmoja
kuwajibika kwa nafasi yake, huku
akionya  kutofadhaika  katika
utekelezaji wa majukumu yao
kutokana na mchakato wa uteuzi
wa watendaji wa serikali unaoen-
delea.

Alisema ni jambo la faraja kwa
hatua ya Rais Mwinyi kuzipeleka
taasisi hizo katika wizara hiyo .

Naye Gavu aliwashukuru vion-
gozi na watendaji wote wa iliyoku-
wa wizara hiyo kwa kufanya kazi
kwa ushirikiano na upendo na
kutaka kuhamishia juhudi hizo ka-

tika wizara hiyo mpya.

Alisema ana imani kubwa kuwa
yale yote mazuri waliyomfanyia
na kufanikisha utekelezaji mzuri
wa majukumu yake, watayaende-
leza chini ya uongozi wa Waziri
Haroun.

Pia  alimtakia  Haroun
utekelezaji mwema wa majukumu
yake na kubainisha imani aliyo
nayo katika kuendeleza na kuka-
milisha mchakato wa sheria ya
GSO aliyoiasisi.

Katika hafla hiyo, Gavu alim-
kabidhi Waziri Haroun nyaraka
mbili kutoka taasisi za Baraza la
Mapinduzi na Ofisi ya Usalama wa
Serikali (GSO) ambamo ndani yake
kumebainishwa bajeti, changamo-
to na mafanikio ya ofisi hizo.

Wakati huo huo, Gavu alika-

bidhi taasisi mbalimbali kutoka
iliyokuwa wizara hiyo kwa Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais  Uchumi,
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan
Soraga.

Taasisi hizo ni pamoja na Ofisi
ya Faragha, Habari na Mawasiliano
Ikulu, Idara ya Mipango; Sera na
Utafiti , Diaspora na Ofisi Kuu
Pemba.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Waziri Soraga aliahidi kushiriki-
ana na kufanya kazi kwa karibu
na watendaji wote wa wizara hiyo,
huku  akisisitiza umuhimu wa
wafanyakazi hao kufanyakazi kwa
pamoja.

Alisema suala la mawasiliano ili
kufikia uamuzi sahihi kiutendaji ni
muhimu katika mustakbali mwe-
ma wa nchi.
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TU akiteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, tam-
bua ana majukumu
mazito kiasi cha kufananisha
na nafasi ya uwaziri.
Kutokana na hadhi ya na-
fasi hiyo, tasnia ya sanaa vya
muziki imejikuta ikiwatumia
viongozi hao kwa namna
mbalimbali ili kuiinua na
kuiendeleza.
Hata lebo kubwa za muziki
za Wasafi na Konde Gang,

20 CENT

e

; .,
LUEBO KUBWA

---

zinaendelea na ushindani wao
kwa kuwakamata viongozi hao
kuwaingiza katika himaya zao.

Mfano lebo ya WCB ilimshi-
ka vilivyo aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, ambaye ilimtangaza
kama mlezi wao.

Baada ya kuondoka, ki-
sha nafasi yake kujazwa na
Abubakar Kunenge, ‘Konde
Gang’, haikuzubaa kwani mara
moja ilimfanya kuwa mlezi.

Lengo la kumkimbilia Mkuu

Nipashe

wa Mkoa, halafu kum-
patia kofia ya ulezi ni
katika hatua va kujita-
nua kwa kupata ushauri,
kazi na ulinzi.

Kuteuliwa kwa
Kunenge kuwa mlezi
wa Konde Gang, ni
wazi atakuwa mwepesi
kuwapa ushauri pale anapoona
wanakwenda vibaya pamoja
na kuwaunga mkono katika
kazi mbalimbali.

Kwa maana halisi, Harmo-
nize, atakuwa amelamba dume
muda mfupi tu tangu amean-
zisha lebo hiyo ndani ya
mwaka huu.

Konde Gang ina wasanii sita
ambao ni Harmonize, Ibraah
Tz, Young Skales, Country Boy,
Cheed na Killy.
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BASI SAWA

20 Cent miaka ilee
wangekuelewa

MKONGWE wa muziki wa BongoFleva, ameamua kujibu
maswali ya watu waliokuwa wakijiuliza gari jipya analolimi-

liki limetokana na kazi gani anayofanya.

Akizungumza na EATV, msanii huyo ambaye alipata
umaarufu miaka ya nyuma, amesema gari hilo aina ya Har-
rier, amepewa na ndugu yake limsaidie kwa usafiri.

“Mimi natumia tu hilo gari, sijui hata gharama zake, nipo
nayo wiki ya pili sasa natembelea nayo, kuna wengine
wanazo kama 10 au 15 ndani kwao wanakupa tu utembelee
nayo, mimi sio Kiben-ten ni mchapakazi lakini natokea kwe-
nye familia zenye vafadhali kuna wakati siimbi lakini kwetu

sikosi pesa ya mafuta,” amesema

Magumu anayopitia

S2Kizzy

PRODYUZA maarufu S2Kizzy, amesimulia magumu
anayopitia baada ya stuio yake kuvamiwa na kuharibiwa

vifaa.

Amesema katika kipindi chote amekuwa na kazi ya

kutafuta kazi za watu
ambazo zimepotea
pamoja na kununua Vvi-
faa kwa ajili ya kuanza
kazi yake rasmi.
“Nimejifunza kuwa
watu wajipange, ma-
producer wawe na vifaa
vya kutunzia kazi, ulinzi
pia ni muhimu katika
kila ofisi kwani nyimbo
nyingi zimepotea tunaji-
tahidi kutumia njia moja
au nyingine vitu vyote
vikae kwenye mstari”.
Amesema S2Kizzy.

Mitego.

——

Amesema yeye na Kiba ni
si kwamba yeye hana sauti va
alionao ambao umekuwa kama

ndugu.
“Kumuandikia mtu haimaani-

Adui ndani ya... Mabaya, mema hulipwa hapa duniani

Na Adam Fungamwango

SIKU zote mabaya yote ambayo utam-
fanyia binadamu mwenzako, kabla hata
kulipwa mbinguni, utaanza kulipwa hapa
hapa ulimwenguni.

Jamii mbalimbali duniani, imethibitisha
hilo, kwani watu wengi ambao wamewahi
kuwafanyia wenzao mbaya duniani, yame-
wakuta makubwa hapa hapa na wakabaki
wanaadhirika.

Umeshawahi kuitazama filamu ya ‘Adui
Ndani Ya..?" Mtunzi alitaka ujumbe wake

uwaendee walimwengu, ili wajue jinsi gani
va kuishi na watu duniani.

Dunia ni uwanja wa kupita tu. Haifai
watu kutendeana ubaya. Ni filamu iliyoche-
Zwa na baadhi ya wasanii maarufu mama
Hashim Kambi, Nisha, Flora Mvugi, Fadhili
Maogola, Rashid Jabu, Makiragi Makiragi,
Mzee Ulaiti, Justice Musiba, Latifa Issa,
Robert Mlambala na wengine.

Inaanza kwa kumuonyesha msichana
mdogo wa darasa la tatu hivi akiingia
ndani kwao kutoka shule. Lakini ana-

kuta baba yake amenyong'wa sebuleni.
Anaingia chumbani anakuta mama yake
na dada yake wamewekwa chini ya ulinzi
na mzee Kambi, pamoja na mkewe. Kama
vile haitoshi, msichana akiwa na sare
zake za shule anashuhudia mama yake
pia anauawa kwa bastola. Kilichotokea ni
kwamba na yeye anachukuliwa mzobem-
zobe pamoja na miili ya wazazi wake na
kwenda kutupwa porini. Walijua na yeye
pia anaweza kuliwa na wanyama wakali.
Haikuwa hivyo. Msichana huyo Linda, ana-

marafiki na kumpatia wimbo huo

kuimba, ila inatokana na ukaribu

Mkali Wenu hata Kiba
unamfanyia usanii?

MCHEKESHAJI Mkali Wenu,
amemfanyia usanii mwana-
muziki Ali KIba, baada ya kudai
wimbo wake mpya ‘Mediocre’
ameuandika yeye na ilikuwa
chupuchupu kumpa Nay wa

shi kama hauna sauti ila Alikiba
yeye ana sauti nzuri, mimi

nina sauti ila sio nzuri kwenye
kuimba, nyimbo ya mediocre
imekaa vizuri kwake nilishawahi
kumpa Nay wa Mitego akasema
haiwezi kuiimba”.

anajitolea kumtunza, licha ya kupata upin-
zani mkali kutoka kwa mkewe na mabinti
zake wawili. Mkewe inafikia wakati anahisi
kuwa huenda ni mtoto wa nyumba ndogo
kwa jinsi alivyompenda.

Miaka 10 baadaye, mzee kambi anam-
pokea kijana wake Tonny aliyetoka Ulaya
kwa masomo. Siku chache baadaye anapata
ajali ya gari. Gari lake inaungua. Mzee Kam-
bi na mkewe wanadhani amefariki. Lakini
kumbe Tonny alijikokota porini na kwenda

Anapokewa na mzee Ulaiti ambaye
anampa chaguo la kuchagua msichana
na kurejea naye mjini, pale atakapopona

*Jinl Babalh?
lulcamillilea

MWANAMUZIKI anayekuja juu kwa
kasi, Joshen Adam, maarufu kama
Giny, amesema hivi karibuni video
ya wimbo wake ‘Jini Babah' itakami-
lika.

Akizungumza na BT, Giny, amesema
kila kitu kuhusu video hiyo inakwen-
da vizuri na kuanzia mwezi unaokuja

kabisa. Anamchagua Linda kati ya ma-
binti watatu. Hata hivyo Linda wakati huo
ameshakuwa Kiziwi na bubu kutokana

na kadhia aliyoipitia, akishuhudia wazazi
wake wakiuawa.

Hata hivyo haikuwa shida kwa Tonny.
Alipopona akamchukua hadi mjini. Linda
akakumbuka Kila Kkitu, kuwa ameletwa kwe-
nye familia ambayo iliwaua wazazi wake.

Ikawa shehere kubwa, mzee Kambi
kumuona tena kijana wake aliyedhani kuwa
amekufa kwa ajali.

Dunia haina siri na siri si ya watu wawili.
Mzee Kambi na mkewe anakuja kugundua
kuwa msichana aliyeletwa na kijana wao
ndiyo yule ambaye zaidi ya miaka 10 iliyo-

itakuwa tayari.

“Nipo katika harakati kubwa ya
kukamilisha video ya wimbo wangu,
UONgOZi Wangu unasimamia Vvizuri
kuhakikisha kila kitu kinakwenda
Vizuri na nina imani mwezi unaokuja
tutaitambulisha rasmi,” amesema
Giny.

pita waliwaua wazazi wake.

Juhudi za kutaka kumuua zilishindikana
kutokana na Tonny na dada yake Liveness
kusimama imara kumlinda Linda. Wauaji
wa kukodishwa wanashindwa na Mzee
Kambi na mkewe anauawa.

Kisa ni kwamba mzee Kambi na mkewe
wanaua watu kutokana na kumuabudu
shetani.

Tonny anampenda Linda, anampeleka
hospitali na anapata kusikia na kuongea.

Linda anamkumbuka mzee Ulaiti, anare-
pia kumwonyesha mchumba wake mpya,
ambao wote ni wale waliowapokea na
kuwasaidia walipokuwa na shida.
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WALIOFANYA KAMA
KOFFI NA DIAMOND

Na Adam Fungamwango

MWANAMUZIKI maarufu Afrika na duniani kwa ujumla, Koffi
Olomide, wiki iliyopita alikuwa yupo nchini Tanzania kwa ajili ya
kutoa wimbo wa pamoja ‘collabo’ na msanii maarufu nchini na
Afrika, Diamond Platinumz.

Ngoma hiyo ambayo imeanza kusumbua inaitwa ‘Waah.’

Ukiusikiliza wimbo huo, yoyote atakayesema kuwa ni ‘remix’ ya
‘Papa Mobimba’, hatakuwa amekosea.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa Koffi pia ana ngoma nyingine am-
bayo ameshirikiana na msanii wa kike ‘Nandy’, nayo ipo kwenye
hatua ya kuchukuliwa picha za video.

Ujio ya Koffi ambaye ni mwanamuziki kutoka Jamhuri ya
Kidemkokrasi ya Kongo kufanya muziki na wasanii wa Watanza-
nia si wa kwanza kwenye historia ya muziki nchini Tanzania.

Wanamuziki kadhaa kutoka Kongo wameshawahi kuja nchini na
kufanya muziki na wanamuziki wa Tanzania, wengine walirekodi
na wengine hawakubahatika. Tofauti ni kwamba walifanya muziki
na wanamuziki wa dansi, badala ya bongo fleva ambayo wakati
huo haukuwapo.

Sam Mwangwana na Maquiz du Zaire

Mwanamuziki maarufu nchini Kongo, Sam Mangwana, aliyepigia
bendi zote kubwa nchini humo, TP Ok Jazz ya Franco, na Afrisa
International ya Tabu Ley, alishawahi kuja nchini mwishoni mwa
miaka ya 1980 na kujiunga na bendi ya Maquiz du Zaire. Alifanya
kazi nayo sana na kusafiri karibuni mikoa yote na hata nje va
nchi. Kwa bahati mbaya hakurekodi nao.

Sam Mangwana na Vijana Orchestra

Mangwana huyo huyo ambaye aliishi sana nchini Tanzania mae-
neo ya Manzese na hata akapataja kwenye wimbo yake ya ‘Kabi-
bi" akisema ‘Kamanga wangu Manzese’, akimtaja Kamanga ambaye
alikuwa mfadhili wake, alirejea nchini na kujiunga na bendi ya
Vijana Jazz. Hili kuwa halisemwi sana, lakini mwanamuziki huyo
ndiye aliyeibadilisha Vijana Jazz aina yake ya mapigo na uimbaji
na alishiriki kutengeneza vibao kama ‘Bujumbura’, ‘Mary Maria’,
‘Tambiko La Pambamoto’, ambazo ziliibadilisha sana bendi hiyo
na kuanza kuwa tishio nchini.

Mayaula Mayoni na MK Beats

Huyu anakumbukwa mwishoni wa miaka ya ‘60 alikuwa
mchezaji wa Yanga. Baadaye baba yake aliyekuwa akifanya uba-
lozi wa Kongo alipoondoka aliondoka na kijana wake. Miaka ya
‘70 akaibuka kuwa mwanamuziki maarufu sana akihudumu kwa
Franco Ndiyo mtunzi wa wimbo wa ‘Mbongue’ uliopata umaarufu
sana miaka ya 1990. Alirejea nchini katikati ya miaka ya 1990 na
kujiunga na MK Beats. Sikiliza wimbo wa ‘Tucheze Sote Tukuny-
ema’ akitajwa. Alifariki mwaka 2010 nchini Ubelgiji.

Bozi Boziana na Twanga Pepeta

Ni mmoja wa wanamuziki waliopata umaarufu sana nchini kwa
wimbo wake ya ‘Tembe na Tembe' uliopendwa sana.

Mkongomani huyu alifanya ziara nchini na kutengeneza wimbo
aliouita ‘Dar es Salaam' ambao aliimba kiswahili akimtaja Asha
Baraka ambaye alimleta. Pia aliwahi kutoa albamu na African
Stars ‘Twanga Pepeta’ mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Madilu System na Borabora Sound

Mwishoni mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa 2000, mwa-
namuziki mwingine Mkongomani, Madilu System alikuja mchini na
kutoa wimbo mmoja uliosumbua wakati huo ukiitwa ‘Eloa’, aki-
upiga akiwa na bendi ya Tanzania, Borabora Sound.




Linda wewe
mrembo wa Afrika

MWIGIZAJI mkali kutoka Nollywood,
Linda Osifo, amesema akiwa shuleni
alidhalilishwa kutokana na kuwa na
alama alizopewa kama mila ya kabila
lake.

Akitumia ukurasa wake wa Istagram,
mrembo huyo wa filamu za Kinigeria,
amesema utani aliopewa na wanafunzi
wenzake ulimnyima raha hadi akafikiria
kufanyiwa upasuaji ili kuziondoa.

“Alama za kikabila zilinipa shida
kwangu, wakati nikiwa shule ya msingi
huko Canada, nakumbuka nilichekwa
kutokana na alama zangu za kikabila
na kuulizwa ikiwa nilivamiwa na simba
huko Afrika. Utani ulizidi kuwa mbaya
hata nikajaribu kuziondoa,” amesema.

i\
gice usirudie
kuchepuka

MWANAMUZIKI mkali wa Nige-
ria, Alexander Adegbola Akande
maarufu kama 9ice, amejitokeza
na kumuomba radhi mkewe,
Sunkami.

Katika video ya karibu dakika
mbili, msanii huyo alimtaka
mkewe amsamehe kwa jambo
baya alilofanya la kujihusisha
kimapenzi na mwanamke mwing-
ine.

“Nimefanya kitu cha aibu sana,
cha kutisha sana, na ikinigharimu
mimi na familia yangu. Jambo
muhimu zaidi ni familia yangu
hasa wewe mke wangu,” amese-
ma.

Meghani asimulia
alivyoanguka
sakafuni

MWIGIZAJI na mke wa mwan-
amfalme wa Uingereza, Meghan
Markle, ametoboa siri kwamba
hivi karibuni alianguka na kut-
ishia uhai wa mtoto wake wa pili.

Meghan amesema miezi mich-
ache iliyopitia alikuwa katika
wakati mgumu kufuatia tukio
hilo, lakini mume wake Prince
Harry, alikuwa karibu naye akim-
fariji.

Kwa mujibu wa Meghan,
alikuwa akimtayarisha mtoto
wake wa kwanza Archie Kkatika
nyumba yao iliyopo Los Angeles,
lakini kwa bahati mbaya aliteleza
na kuanguka chini.

“Nilihisi tumbo limeshuka
sakafuni nikiwa na mtoto mikon-
oni mwangu, nilipiga kelele ili ku-
watuliza wote wawili,” amesema
Meghan.

Duncan kwa nini
unawadunda
Wwenzio?

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Duncan Mighty, yupo matatani
baada ya kutuhumiwa kum-
shambulia naodha wa meli huko
Port Harcourt.

Katika chapisho kupitia Face-
book, Ndubueze Obodow amedai
mwanamuziki huyo kumsham-
bulia nahodha hiyo, Okabam
John.

“Kulingana na dereva wa
gari moja la maji safi, alikuwa
Duncan ambaye alimpiga kichwa
naohodha huyo huu akilindwa
na walinzi wake,” alisema.

Charles umefanya
uungwana

MSANII mkongwe wa muziki
kutoka Nigeria, Charles Oputa,
ameamua kuchukua jukumu la
kuomba radhi baada ya binti
yake kuchafua hali ya hewa kwa
kuanika picha zake za ngono.

Katika posti yake kwenye uku-
rasa wa istagram, mwanamuziki
huyo alimuombea radhi mtoto
wake huyo kwa kufanya tukio
hilo la kufedhehesha.

“Mpendwa Dewy, najua siku
chache zilizopita ulikuwa na
wakati mgumu , kwa wazazi
namuombea radhi kama posti
yake ilikuwa mbaya , naomba
samahani sana, nisameheni,”
ameandika.
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IKI hii Waziri Mkuu
wa Ethiopia Abiy
Ahmed, ametangaza
kuanza kwa awamu
ya mwisho katika operesheni ya
kijeshi ya kuungoa utawala wa
chama cha Tigray People’s Libera-
tion Front (TPLF), kinachoongoza
jimbo la Tigray.

Katika kukamilisha mpango huo,
mji mkuu wa jimbo hilo Mekelle
unalengwa na vikosi vya jeshi la
“serikali ya Shirikisho, ili kukamili-
sha uasi wa chama hicho kikongwe
nchini humo. Katika tangazo lake,
Abiy Ahmed, amesema wanajeshi
watajaribu kushambulia mji huo
kwa tahadhari ili wasiwajeruhi raia
na ametoa wito kwa watu kubaki
ndani ya nyumba zao.

Hatua hilo inajiri baada ya muda
wa mwisho uliyotolewa kwa wa-
piganaji wa Tigray kujisalimisha
kumalizika siku ya Jumatano. Hata
hivyo, chama cha TPLF, ambacho
kinadhibiti mji wa Mekelle, kimea-
pa kuendelea na mapigano.

Taarifa kutoka ndani ya jimbo
hilo ambalo limeachwa bila ya ma-
wasiliano ya Intaneti kwa muda
mrefu, inasema mamia ya watu
wameripotiwa kuuawa na wengine
maelfu kukimbilia nchi jirani ya
Sudan. Kabla ya kutangaza kuush-
ambulia mji huo wenye wakazi
zaidi ya 500,000, wanajeshi wa
muungano vya Ethiopia wameteka
miji kadhaa ya jimbo hilo ambayo
ilikuwa mikononi mwa wapiganaji
wa TPLF.

ITAKUWA RAHISI KUUTEKA?

Kwa mujibu wa wachambuzi wa
masuala ya migogoro, wanasema
itakuwa vigumu kwa wanajeshi
wa serikali kuuteka mji wa Mekelle
kwa urahisi kutokana na wapiga-
naji wa chama hicho kujizatiti nda-
ni ya mji huyo.

Wanasema tofauti na dhana in-
ayotolewa, mapigano katika kuu-
miliki mji huo utahitaji mbinu za
ziada kutokana na jiografia yake
kuwa ngumu na yenye kutia hofu.

“Mekelle ni mji unaozungukwa
na milima mingi, wanajeshi wa
serikali wanahitaji kuwa na mbinu
ya hali ya juu kuingia na kuwa-
dhibiti wapiganaji wa TPLF, ambao
ni wazuri kwa vita ya milimani,”
anasema Federick Kauzula.

Anasema kutokana na ugumu
wa mawasiliano ndani ya jimbo
hilo, itakuwa vigumu kuthibitisha
kuwa vikosi vya serikali viko kari-
bu au vinajiandaa na mapigano ya
mbali kwa kutumia vifaru, ndege
vita na makombora.

“Kwa kutumia mbinu ya kush-
ambulia kwa mbali, athari kwa
raia itakuwa kubwa hasa kwa
kuzingatia watu wengi watakuwa
wameshindwa kuondoka na kuba-
ki ndani ya nyumba zao,” anaende-
lea kusema.

WATIGRAY WAJILINDA

Wakati tangazo hilo likitolewa,
viongozi wa Tigray wamewaagiza
wananchi kujikusanya na kujilinda
dhidi ya vikosi vya serikali kuu.
Kwa ujumla, hofu ya vita imetanda
ndani ya mji huo na kuwafanya wa-
nanchi kujiandaa kwa kuchimba
mahandaki kwa ajili ya kujilinda.

Hata hivyo, Waziri Mkuu Abiy

BHofu yatanda kote

Mji Mikelle ukiwa tupu baada ya raia kukimbilia nchi jirani ya Sudan.

KINACHOJIRI TIGRAY

BAmri kushambuliwa mji kuu yatolewa rasmi
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Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed.

Ahmed, amekataa maombi ya-
nayotolewa na mataifa mbalimbali
kufanyika kwa mazungumzo ya ku-
maliza mgogoro huo.

Anasema hakuna nchi itakay-
oweza kuwapangia kitu gani cha
kufanya wakati wanataka kuilinda
nchi yao dhidi ya mgawanyiko wa
kikabila.

TPLF ilitangaza hali ya hatari
tangu mwanzo ikidai inatetea us-
alama wa watu wake. Serikali kuu
inasisitiza kuwa vita vyao ni dhidi
ya serikali ya eneo hilo na wala sio
watu wa Tigray.

UMOJA WA MATAIFA YAONYA

Umoja wa Mataifa imeonya
kwamba huenda hali itakuwa
mbaya kama mji huo utashambu-
liwa kutokana na msaada wa kibi-
nadamu uliopo kwa sasa unafikia
ukingoni. Katika taarifa yake inase-
ma maelfu ya watu kaskazini mwa
Ethiopia, wako katika hatari ya kufa
kwa njaa kutokana na mapigano ya-
nayoendelea.

“Kunasemekana kuna ukosefu
wa bidhaa muhimu kama vile unga
na mafuta,” Mkurugenzi UN nchini
humo, Catherine Sozi, ameiambia
BBC.

MGOGORO ULIANZAJE?

Mwaka jana Waziri Mkuu, Abiy
Ahmed, mara alipoingia madara-
kani alivunja muungano uliounda
serikali uliojumuisha vyama vilivy-
oundwa  kwamisingi ya kikabi-
Ia, kisha aliiunganisha katika chama
kimoja  kinachoitwa, = National
Party.

Hata hivyo, viongozi wa TPLF wa-

, raia wajikusanya kujilinda

likataa kujiunga.

Utawala wa Tigray unaona ma-
geuzi yanayofanywa na Abiy ni
kama jaribio la kujenga mfumo wa
serikali moja na kuharibu wa sasa
wa shirikisho.

Pia viongozi hao wamekasirishwa
na urafiki wa Waziri Mkuu huyo na
Rais wa Eritrea, Isaias Afwerki.

Kwa upande wake wa Abiy,
anaamini kuwa maofisa wa TPLF
wanahujumu mamlaka yake.

Amekasirishwa na matendo yao
kiasi ambacho alimuru mashambu-
lio ya kijeshi dhidi ya TPLF baada ya|
kusema kuwa wapiganaji wake wali-
kuwa wamevuka kwa kushambulia
kambi za jeshi.

Baadhi ya raia wa Tigray wakiwa wamepumzika baada ya kuukimbia mji

wa Mikelle.

Baadhi ya wanajeshi wakiangalia namna ya kuanza mashabulizi.
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Masomo chekechea, mzizi unaoumba
Mkoa Kagera kung'ara elimu va taifa

BWazawa waorodhesha vidokezo vinavyowabeba

Na Jaliwason Jasson, BUKOBA

AGERA imo katika mkoa
ambao nao ‘si haba’ kwa
idadi kubwa ya wasomi
chini, ni ngumu kuiacha
mkoa.

Hapo napo kuna lingine, elimu ya
awali inatajwa kichocheo kikubwa
kinachosaidia ufaulu wa mkoa,
kupitia kipaumbele inachopewa
kuwajengea msingi mzuri wanafun-
zi mkoani.

WAZAZI & WALEZI

John Rwehabura, mkazi wa
Hamgembe mjini Bukoba, anasema
elimu ya awali imekuwa ikiuvusha
mkoa, kwani kuna michezo inay-
owavutia wanafunzi na kuwafanya
wapende kuhudhuria masomo.

Rwehabura anataja kingine, ni ku-
watumia walimu wa muda mrefu na
waliobobea kufundisha wanafunzi
wa ngazi hiyo ya chini, wengi kiumri
watu wazima wenye mbinu nyingi
zisozowachosha wanafunzi.

Anasema, wanafunzi wa awa-
li wanapojengewa mazingira rafiki
ya namna hiyo, wanaipenda shule
na masomo yake, wakipaona mahali
salama kwao, hali inayowarahisishia
jukumu la kufunza, kuliko kuege-
mea adhabu

Mkazi wa Kibeta mjini humo,
Jackline Rwezaura, anasema ili
mwanafunzi wa awali afanye vizuri
masomoni, ni lazima kwa wazazi na
walezi wamjengee mazingira rafiki
kuanzia nyumbani.

Hapo anayataja mahitaji, kama
vile vifaa vya kucheza na masomoni,
ili apate shauku ya kwenda shule ku-
kutana na wenzake.

Mzazi huyo anasema kazi kuu
ya kwanza ya mzazi ni kumjengea
nidhamu mtoto akiwa nyumbani,
ambayo baadaye inabeba matokeo
chanya shuleni na inamsaidia aku-
tanapo na wenzake.

Kwa vipi? Mzazi huyo anafafanua
kuwa ni pamoja na kumuongeza
mtoto huyo uelewa na ujuzi wa vitu
kutoka kwa walimu, pia wanafunzi
wenzake.

Ni wazo linalochukua sura pana
kumfikia mkazi wa Bugabo, Muloko-
zi Mwemezi, anayechangia mada
kuwa mbinu pekee iliyowavusha
vijana wakafaulu vizuri masomo, ni
pale serikali ilipotangaza elimu bure
kuanzia msingi hadi kidato cha nne.

Mwemezi anasema imejenga ha-
masa kwa wazazi wanaochangam-
kia fursa hiyo, kuwapeleka watoto
wao kuanza shule za chekechea zi-
nazowapatia sifa kujiunga za darasa
la kwanza.

Mkazi wa Izimbya, Renatha Jo-
seph, anasema ni busara kumuan-
zisha mtoto chekechea, kwa kuwa
anaandaliwa msingi bora wa kiel-
imu kwa ngazi zinazofuata.

Hata hivyo, ana angalizo kuwapo
kuna wazazi wanaowapeleka wa-
toto wao katika elimu ya awali kwa
lengo la kupunguza usumbufu wa
malezi, wabaki huru kufanya kazi

zao, lakini wanajikuta kufaidika na
watoto kunasa msingi mzuri wa
elimu.

Jonathan Kajala, anayeishi Ki-
kukwe, manispaa ya Bukoba, ana-
taja lengo la wazazi wengi kupele-
ka watoto shule hizo, pia ni fursa
ya kuwakuza kimaadili, matunda
ambayo sasa mkoa Kagera unaya-
faidi kwa ufanisi katika elimu ngazi
7a ngazi za juu.

Kajala anasema, historia ya
mkoa nikwamba unaidadi kubwa
ya wasomi, mzizi wake ni hamasa
ya wazazi kuwapeleka watoto
shule tangu umri mdogo

WAKONGWE & WASTAAFU...

Mwalimu Ernest Kato, kutoka
wilayani Muleba, anayejitambu-
lisha kafundisha darasa la awali
kwa miaka 30, anataja hatua hiyo
ndiyo msingi mkuu wa ngazi zote
za elimu.

Anataja kinachoisaidia Kagera
kufanya vizuri ni namna wanavyo-
watumia walimu wenye weledi na
wanaojua stadi za maisha, ambao
wamekuwa wakifundisha madara-
sa ya awali. Mwalimu Kato anataja
kitu pekee kinachomfanya mwa-
nafunzi wa awali aipende shule, ni
upendo wa aina yake ili kila anapo-
kutana na mwalimu, amuone rafiki
wa karibu na daima siyo adui any-
emuogopesha.

Anasema, matumizi ya zana za
kufundisha nio njia pekee za ku-
wasaidia wanafunzi kujua kusoma,
kuandika na kuhesabu, pasipo
mwanafunzi  kutaabika anapo-
fundishwa kinadharia.

Mwalimu Majid Mfinanga, anaji-
tambulisha ni mkufunzi wa vyuo
vya ualimu, anasema mwanafunzi
wa chekechea hapaswi kuchapwa,
hata kuona fimbo, kwani anapoiona
inamjengeaa hofu kisaikolojia, ita-
kayomfanya achukie shule.

Mfinanga anasisitiza matumizi
ya zana za ufundishaji, mwanafunzi
kupata uji masomoni, ni sehemu ya
vichocheo vikubwa kwa mwanafun-
zi wa awali kung’ara katika kivuko
cha kuingia darasa la kwanza, bila
kuujua usumbufu wa mwalimu.

MKOA ULIKOSIMAMA?
Takwimu za kitaifa za mwaka
2018, Kagera ilikuwa na ufaulu
elimu ya awali imevuka malengo
kwa asilimia 122.7, huku ufaulu wa
ngazi hiyo kitaifa ni asilimia 100.
Kwa tathmini kuu, Mkoa wa Kag-
era ulikuwa umeshika nafasi ya tisa
kitaifa na Ofisa Elimu Mkoa, Juma
Mhina, anaiambia Nipashe kuna
mbinu zilizofikisha mafanikio hayo.
Mosi, anataja uhusiano mzuri na
jamii inayoishi karibu na shule za
awali, inawasaidia kujua matatizo
yanayowakabili wanafunzi wao na

Wanafunzi wa chekechea mjini Bukoba wakiwa masomoni.
PICHA ZOTE: MTANDAO.

wanayatatua kwa wakati na kuleta
chachu katika ngazi zote kijamii;
hadi mkoa kuibuka ‘kidedea.’

Mtaalamu huyo wa elimu, ana-
taja mbinu nyingine ni kila shule
kuhakikisha ina madarasa ya
awali na kutosha, pia walimu ndani
ya mazingira rafiki, huishia wa-
nafunzi kufanya vizuri. Mhina ana-
taja zingine ni mahudhurio mazuri
ya wanafunzi, matumizi ya zana za
kufundishia hususani madarasa ya-
nayoongea na kuzingatia mitaala,
ni nyenzo vitu muhimu ambavyo
vimewasaidia kuvuka.

Ofisa huyo wa elimu anazitaja
mbinu zingine ni kutoa motisha kwa
walimu wa awali, akitoa mfano fursa
za kwenda kusimamia mitihani ya
kitaifa na nyinginezo.

Mbinu nyingine anataja ni kuhim-
iza uwajibikaji na ufuatiliaji walimu,
ikiendana na mafunzo kwao ya
elimu ya awali wakishirikiana na
wadau wa karibu. Hapo wanatajwa
wadau kama mashirika yasiyo ya ki-
serikali na wasimamizi wakuu, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), wanaotoa
mafunzo ya kuwaongezea uwezo
kufundisha kwa weledi wanafunzi
wa awali.

Kiongozi huyo wa elimu mkoani
anahimiza upatikanaji uji shuleni
kwa ajili ya kuimarisha lishe na afya
ya wanafunzi wa awali, kunawapa
weledi kunasa wanachofundishwa,
ikionanishwa na miundombinu rafi-
ki katika shule zao.

Takwimu za mwaka 2018 ni
kwamba Kagera, iliandikisha wa-
nafunzi wa awali 85,553; wavulana
42,678 na wasichana mkoa ukivuka
lengo sawa na asilimia 103.3.

WALEZI CHEKECHEA

Mkurugenzi wa Kituo cha Kulelea
Watoto cha Marian Daycare, David
Kato, kilichopo Mjini Bukoba aki-
zungumza na Nipashe, anasema wa-
nafundisha ubunifu wanafunzi wao,
jambo linalochangia wao kufanya
vizuri kwa darasa la awali.

Pia, anataja kuwapo miundom-
binu rafiki kwa masomo ngazi hiyo
na walimu wenye uzoefu, huku aki-
husisha na asili ya mkoa huo
kuwa na  historia ya jamii kukua
na elimu.Mratibu wa Shirika la Ki-
kukwe Community Development
Innitiatives (KCDI), Christine Nyan-
goma, anasema wamekuwa waki-
wasisitiza wazazi kuwatengenezea
‘midori’ watoto wachezee na kuwa
wabunifu.

Nyangoma anasema, shule za
awali zinapokuwa na viwanja vya
kuchezea na wanafunzi wakapewa
muda wa kucheza na kubuni ita-
wasaidia kuongeza uelewa na ndi-
cho wanachokifanya hata Kagera
kunangara kielimu.
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Ujumbe wa
Afrika wakutana
na Abiy

Rais Bashar Al Assad sasa
kuchunguzwa kwa mauaji

ADIS ABABA, Ethiopia BERLIN, Ujerumani kukimbia. nyewe, lakini alikuwa anafahamu
_ ' Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa au alipaswa kujua kuhusu masham-
WAJUMBE kutoka Umoja wa Afrika WAENDESHA mashtaka wa 'Uje- vinavyojitegemea, tgkriban watu bulizi. Kwa sabal?u ya kazi zao kama
(AU) Wallkut{:\na. jana na Waziri rumani Wanachupgu;a ll.Shah.ldl wa  gjwezi I,QOO wz.ihuawa k_at_lka shambulizi mglfa'rna?dg wa jeshi, wanaweza ku-
l\/_lkUU wa Ethiopia, Abiy Ahme_d, _ matumizi ya kemikali katika vita vya kusema hilo, wakiwamo zaidi ya watoto 400.  wajibika,” alifafanua Heinsch.
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mashambulizi katika jimbo la Tig- na kuonekana ushahidi wa matumizi nyewe ili kuanza kufungua mashtaka. Haki ya Jamii, alisema kuwa wana
ray. ya kemikali, Rais wa nchi hiyo Bashar _ Robert Heinsch, Mkurugenzi ushahidi Rais Al-Assad anahusika
Mataifa mbalimbali na mashirikia al-Assad, anaweza kushtakiwa kwa ::?l;ietisha wa Jukwaa la Kalshoven-Gieskes, katika kufanya uamuzi.
zgnuat ﬁé?‘lzé: vazsrllla;%éilﬁlz[? ahdaayn(;U m%l;(i)rsﬁgalghlallgsgz;aljfiwlgaﬁjerumani nlalltzill(:ktll?l:a };?I?;Z(Sil;ﬁ%gmi;a I(Ii]r?latasirflae rl?(atiiz nyesvilvgeztin]glestehli]l])?ti];‘lllvj mlﬁ?o,s lslélgrc;l
huenda yakasababisha maafa kwa (DW) na gazeti la Der Spiegel, yame- taarifa Chuo Kikuu cha Leiden, alisema hakika tuna taarifa zinazoonesha
raia. fanikiwa kuwahoji mashahidi na ku- zinazoone- kwa kuwa uhalifu wa kivita mara  kuhusika kwake katika mashambuli-
Msemaji wa Kikosi kazi cha pata nyaraka muhimu ambazo zina- sha kuhusi- nyingi hufanywa katika mfumo wa  zi ya sumu ya sarin,” alisema Kostas.
serikali ChaT_hall yaRdgaruraHkUhU'SU chungu;wa. L L ka kwake v.ikosi vya kijes}ll(i, sheria za i(imataifa Kostas a}ibainisha .kuwa wameo-
Cliserma walumbe hao wolltaraiws.  yaliokusa ma sumu ya sarin vl KaUKA v ma Kinachotova Tawt 450" ambacho
kukutana na Abiy mchana wa jana. ishambulia mashariki mwa Ghouta na ::;aISh:;‘:J?T:JI; ukiukaji kama huo. kilihusika kupanga na kutekeleza
Wakati huo huo, watu wanaende- kuua idadi kubwa ya watu. va s\a’irin “Watu wanaotoa amri kwa wa- mashambulizi ya silaha ya sumu ya

lea kuukimbia mji mkuu wa Tigray,
Mekele wakihofia mashambulizi
kutoka vikosi vya shirikisho.
Mapigano yameripotiwa kufanyi-
ka nje ya Mekele, mji wenye watu
karibu nusu milioni ambao wameo-
nywa na serikali ya Ethiopia kuwa
hawatahurumiwa kama hawato-
jitenga na viongozi wa Tigray. DW

Ofisa wa Iran
kushtakiwa
Ubelgiji

BRUSSELS, Unelgiji

MJUMBE mmoja wa kidiplomasia
wa Iran, amefikishwa mahakamani
jana nchini Ubelgiji, akishtakiwa
kupanga shambulizi la bomu nchini
Ufaransa.

Assadollah Assadi, alishtakiwa
kupanga shambuzi hilo katika mku-
tano wa upinzani nje ya mji mkuu
wa Paris.

Hata hivyo kesi hiyo imeibua
mvutano wa kidiplomasia kati ya
nchi hizo mbili.

Mwanadiplomasia huyo kama
akipatikana na hatia, atakabiliwa na
kifungo cha maisha jela.

Katika tukio hilo lililotokea Juni
mwaka 2018, maofisa wa Ubelgiji
walidai kuzia jaribio la kuingiza
mabomu nchini Ufaransa kwa njia
ya magendo kwa lengo la kuush-
ambulia mkutano wa wapinzani wa
[ran wanoishi uhamishoni.

Kesi dhidi ya Assadi, inakuja siku
moja baada ya makubaliano ya
kubadilishana wafungwa na Thai-
land, raia watatu wa Iran walion-
dolewa baada ya kufungwa kwa
kuhusika na shambulizi la bomu
nchini Thailand mwaka 2012. DW

Muuguzi mmoja, Eman, aliiambia
DW kwamba watu wengi waliuawa
barabarani, magari yalisimama, watu
walijazana ndani ya magari ambapo
wengine walikufa wakati wakijaribu

najeshi wa kawaida au yeyote anaye-
husika kwa kufanya mashambulizi,
anaweza kushtakiwa kwa sababu
ya vitendo vyake vya kuamuru. Au
hata kama mtu hakuamuru mwe-

sarin.

Alisema wameonyesha orodha
ya makamanda waliohusika katika
kitengo hicho na uhusiano wake na
Ikulu ya Rais. DW
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Raia wa Argentina wakigombea kulishika gari lilobeba mwili wa mwanasoka maarufu Diego Armando Maradona,
wakati likiingia katika makazi ya Rais ya Casa Rosada, eneo la Buenos Aires juzi. Maradona alifariki kwa matatizo ya

moyo akiwa na miaka 60. PICHA: AFP

Trump atoa sharti kuondoka madarakani

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump (picha-
ni), amesema ataondoka Ikulu kama rais
mteule Joe Biden, atathibitishwa rasmi
kuwa mshindi wa uchaguzi.
Hata hivyo, alirudia kusisitiza kwamba
hawezi kukiri kushindwa uchaguzi huo.
Alipoulizwa na waandishi wa habari

kama ataondoka Ikulu ya White House,
iwapo kamati ya wajumbe maalumu
maarufu Electoral College itathibitisha
ushindi wa Biden, Trump alisema ataon-
doka endapo wajumbe hao watamthibiti-
sha.

Alisema wakifanya hivyo watakuwa
wamefanya kosa na yeye itakuwa vigumu
kukubali.

Alirudia madai yake ya kuwapo kwa
udanganyifu kwenye uchaguzi huo, bila
kutoa uthibitisho.

Wakati wa kuadhimisha sherehe za
Kutoa Shukrani inayofahamika kama
Thanks Giving, Trump alifikia hatua ya
kuifananisha miundombinu ya uchaguzi
wa Marekani sawa na ile ya ulimwengu wa
tatu. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA NAFASI ZA MASOMO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL ILIYOPO SALASALA RTD
INATANGAZA NAFASI ZA AWALI NA
MSINGI. KWA MAWASILIANO PIGA
SIMU: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

HIDAYA FARAJA MFINANGE
anatangaza kupotelewa kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index

namba S.0225/0030/2017
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia  shule ya secondary

CAGLIERO GIRLS mwaka
2017,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
DAR/URA/RB/824776/2020

-,

116017502

MABANHA DOTTO GEREMA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
sita yenye index namba S.0609/0513
iliyotolewa na MATAI  SEKONDARI
mwaka 2020 pamoja na Leaving
Certificate. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
URP/RB/6449/2020.

PASSPORT IMEPOTEA

116017602

JUNIOR JULIANUS KIMODOI
anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) yenye namba
TAE 039276 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam Julai 23,
2018. Muda wake wa kuisha
matumizi ni Julai 22, 2028. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi kilicho karibu. Taarifa ya polisi:
DSM/PHQ/RB/823766/2020.

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
Katika Mahakama ya WILAYA - TEMEKE
MIRATHI Na. 116.... 2020

bi ya barua za usil izi wa Mirathi ya
Marehemu FURAHA ELIAS MAIGE
na
VAILETH ANDERSON KINYANGE...............
WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
mirathi ya marehemu iliyotajwa hapo
juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa Mirathi kwa waombaji
hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
maombi haya yawe yameandikishwa mnamo
au kabla ya tarehe 22 mwezi 12, 2020.
Imewasilishwa leo tarehe 27 mwezi 11, 2020.

| e |
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|

THE HIGH COURT OF TANZANIA

SONGEA DISTRICT REGISTRAR
AT SONGEA

RULE 13, Subordinate Court (Civil Produre)
DCPC CIVIL APPEAL NO 8/2020

ANGELINA CHOWO......cooonmrrres APPELANT
VERSUS
BLANDINA MGIMBA......coovvsssns RESPONDENT
TO: BLANDINA MGIMBA
NOTICE OF DATE MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Mention on 23rd day of February, 2021 at 09:00 a.m
Before Hon I. Arufani Judge.

You are required to appear in this Court without fail any
and you must produce on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your case.

Given under my hand and the seal of Court this 24th day of
November, 202Qusmmmg e

116018602

VYETI VIMEPOTEA

AYUBU GARBINDI anatangaza
kupotelewa na vyeticheti cha
KIDATO CHA NNE chenye no S4706-
0004 kilichotolewa na Baraza la
mitihani kupitia FAMGI SEKONDARI
mwaka 2014 na cha KIDATO CHA
SITA chenye No S0766-0548
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupita KIMAMBA SEKONDARI
mwaka 2017. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/822361/202020.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

.

116018302

FATMA MUSSA OMAR anatangaza
kupotelewa kwa result slip ya kidato
cha sita yenye index namba

S 5114/0504 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
SUZA mwaka  2020,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, Polisi taarifa

DAR/MSI/RB/823275/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANCIS SALES MUTUNGI
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 364 BHP
LANDCRUISER. Chassis
namba JTECBO9JX012055.
Engine namba 1HZ0421887.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:

DAR/MAG/RB/825769/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EVARIST JOHN
NDALECHI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 354 AMT
TOYOTA MARK II. Chassis
namba S$X813364503.
Engine namba 1G5874293.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE  TAARIFA  KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.

TAARIFA YA POLISI: DAR/
MAG/RB/824788/2020.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

SHARIFA ABDALLAH MPAYA
anatangaza kupotea kwa Result
Slip ya kidato cha sita yenye

index namba S.1282/0546
iliyotolewa na UBIRI
SEKONDARI mwaka 2020.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
L_DAR/GOG/RB/823597/2020.

KUPOTELEWA KWA VYETI

ARIZINA MUSSA anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo. Cha kidato cha nne chenye
index namba P0222/0025 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2005 katika
shule ya Sekondari Zanaki. Cheti cha kidato
cha nne chenye index namba P1072-0013
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
mwaka 2014 katika shule ya Sekondari
Kamene. Yeyote atakeyeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/TAB/RB/226397/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WILSON SAMWELI
RUHINDA anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya §

gari aina ya TOYOTA 5

WISH yenye namba za
usajili T 272 CKQ chasisi
namba ZNE100008404,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/823699/2020

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ERNEST SIMON GHULILA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 330
DHV aina ya TOYOTA IST.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu. Taarifa ya
polisi
MBE/MBE/RB/825366/2020.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
ATDODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.64 OF 2020

In the matter of the Estate of the late SAIMON MHALU LUGANO
of Kawaka Ward, Chamwino District within Dodoma Region.

AND

In the matter of an Application for letters of Administration
by SARAH SAIMON LUGANO.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before 16 Day of
December 2020.

Dated at Dodoma this 16TH day of November 2020

e
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116018102

RE;THE LAND ACT NO 4 OF 1999

LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF
REF NO;MMC/LD/11346

REGISTERED OWNER; ROSEMARY JOSEPH

LAND; PLOT NO. 170 BLOCK ‘A’ KILIMANJARO
MOROGORO MUNICIPALITY

APLICANT; ROSEMARY JOSEPH KIPETA

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF OFFER to the
land described above is said to be lost and that | intend to
issue 3 REPLACEMENT OF THE ORIGINAL LETTER OF
OFFER in lieu thereof unless cause to the contrary is
shown within thirty days(30) from the date of this
pubication.

THE ORIGINAL LETTER OF OFFER is found,should be
delivered to the office of the ;Municipal Director,Morogoro
Municipal Council,P.o box 166 Morogoro.

-~ o~
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Mayugwa T.0 g
For:- MUNICIPAL DIRECTOR
MOROGORO .. il o
bl
eor b

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyvochapishwa katika gazeti hili.
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Mauajl Harusini-40

Na Adam Fungamwango

UMUUA msichana kama

yule ilionekana ni jambo

dogo tu, japo ugumu uli-

uwepo kwa sababu haku-

wa peke yake. Lakini haikudhaniwa
kuwa ingekuwa ngumu kiasi hicho.

Kutambaa kwa tumbo, kulim-
fikisha karibu na barabara. Karibu
na eneo lile ambalo gari lake lim-
eteketezwa na risasi.

Ni mita chache tu kutoka kwa
watu sita, wanne kutoka kwenye
gari na wawili kutoka kwenye boda-
boda wakihangaika kutafuta wal-
iokuwa wakiwatafuta.

“Kuweni na tahadhari. Na sasa
natoa amri, wote wawili wakione-
kana wauawe.” Eddy aliisikia amri
hiyo.

Mmoja wa watu waliokuwa na
bunduki aliruka mfereji wa maji
uliokuwa kando ya barabara hiyo
na kuelekea kwenye mti mmoja ul-
iokuwa kando. Akiwa na tahadhari,
lakini akijiamini kupita kiasi aliu-
fuata mti huo kwa makini.

Eddy hakuna na bunduki. Ali-
itaka kwa udi na uvumba. Kwa akili
yake kikomandoo. Alichukua kijiwe
na kukirusha upande wa kushoto
huku yeye akiwa kulia.

Kishindo hafifu cha kijiwe hi-
cho kilishtua jamaa mwenye bun-
duki. Akaangalia kushoto na kulia.
Kwa akili yake alivyofundishwa ni
kwamba jiwe likitupwa kushoto,
basi mtupaji atakuwa yupo kulia.

Sivyo alivyofikiri. Eddy alishaha-
ma siku nyingi. Alivyorusha na yeye
akaelekea upande huo huo kwa ku-
tambaa.

Jamaa alipogeuka na kuelekea
alipodhani ndipo kijiwe kilipotup-
wa, Eddy alimfuata taratibu akiwa
anatambaa kama mamba anavyow-
inda.

Ghafla alisimama. Wakati jamaa
akihisi kama kuna kitu nyuma,
tayari alikuwa amepigwa karate ya
kichwa ilivyomfanya kutokwa na
fahamu papo hapo. Hakutaka aan-
guke kama mzigo ili kutowashtua
wenzake. Alimkamata na kumpele-
ka chini taratibu, akamlaza chini ya
miti.

Akaichukua bunduki iliyokuwa
mikononi mwa adui. “Sasa kazi
imekuwa rahisi kuliko urahisi we-
nyewe.” Alijisemea.

Tayari alikuwa ameshapunguza
mtu mmoja, walibaki watano bada-
la ya sita.

“Tawanyikeni.” Amri ilitoka kwa
mkubwa wao.

Hilo ndilo alilokuwa akilisubiri.
Mmoja wao alipita karibu na al-
ipokuwa Eddy. Akiwa hajui hili
wala lile, ghafla Eddy alijitokeza
mbele yake. Nia kwanza ilikuwa ni
kutia hofu. Mara nyingi hofu hum-
fanya mtu kutokuwa au kuishiwa
na nguvu.

Kabla ya kupiga kelele, lilifuata
teke lamdomo ili ashindwe kusema

@MSAMBA
0656122770

Hilo ndilo
alilokuwa
akilisubiri.
Mmoja

wao alipita
karibu na
alipokuwa
Eddy.
AKiwa

hajui hili
wala lile,
ghafla Eddy
alijitokeza
mbele yake.
Nia kwanza
ilikuwa ni
kutia hofu.
Mara nyingi
hofu hum-
fanya mtu
kutokuwa
au kuishiwa
na Nguvu.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

chochote au kupiga kelele kuwasiliana
na wenzake. Sekunde chache baadaye
teke hilo hilo lilitua kwenye mbavu na
kuanguka chini kama mzigo.

Wakati wote huo, Eddy alijua watu
hao hawakufa, ila watazinduka baada
ya nusu saa au dakika arobaini na tano.
Sasa walibaki wanne.

Walikuwa wametwanyika ambavyo
Eddy asingeweza kuwapata kiurahisi.
Alijibana kwenye mti mmoja mkubwa
na kuwa sehemu ya giza lenyewe. Al-
imuona mtu mwingine mwenye silaha
alinyatia eneo alilokuwa.

Jinsi alibyonyata, Eddy alijua jamaa
hajui kama pale kuna mtu. Alikuwa
na silaha. Kwa uzoefu wake tu alijua
hiyo ndiyo itakuwa silaha ya mwisho
kubwa kwa watu wale. Alikuwa na
uhakika kama akiipata, basi atakuwa
ameshawanyong’onyesha kabisa.

Kama kawaida yake, aliokota kipande
cha mti uliokuwa umekauka. Akam-
rushia, ukampiga usoni.

Jamaa alishtuka na akaanza kufyatua
risasi hivyo. Wakati huo Eddy alikuwa
ameshalala chini, kabla ya kutambaa
kwa kasi hadi alipo jamaa ambaye al-
iendelea kupiga. Hakumuona Eddy
aliyekuwa alitambaa kama nyoka. Akak-
wanguliwa mtama na kuruka juu, kabla
ya kuanguka mtaroni kama gunia.

Bastola ilianguka pembeni. Eddy ali-
jua hawakuwa tena na bastola. Si kawai-
da kikundi cha wahalifu kama wale
wakawa na bunduki zaidi ya mbili. Mara
nyingi ni moja au mbili tu. Alitoka hara-
ka alipoifuta na kuichukua. Ilikuwa ni
kwa uangalifu zaidi akiwa amekamata
bastola aliyoichukua kwa yule ya kwan-
za, akiwa tayari kuitumia kwa chochote
kitakachotokea.

Tayari alikuwa ameshamzimisha mtu
wa tatu. Walibaki watatu. Hawakuwa na

silaha. Walianza kuona walivyodhani
sivyo.

Mmoja alionekana kuanza kukimbia.
Ni baada ya kuona wale wenye silaha
hawaonekani. Mmoja kapotea ghafla
na mwingine ni kama amerushwa kama
gunia la mchanga kwenye mtaro na ku-
fikia kiuno.

Eddy alimuona, kabla hajavuka bara-
bara, aliachia risasi moja, iliyompata
mguuni. Ya pili ilimpata kwenye mguu
mwingine akakaa chini na kushindwa
hata kusota.

“Jitokezeni wote mliobaki kwa usala-
ma wenu.” Aliunguruma.

Mmoja alijitokeza. Alionekana muoga
mno. Alipokaribia alimwambia akae
chini. Akakaa. Mwingine alijitokeza. Ali-
piga hatua kadhaa. Mikono yake ilikuwa
juu. Lakini akili yake ilifanya kazi vizuri
sana. Nadhani alikuwa hamfahamu vi-
zuri Eddy. Mara nyingi ni hatari zaidi
kucheza na adui usiyemjua.

Alidhani alibahatisha tu kuchukua
bastola. Alipofika karibu alirusha teke
ambalo liliipiga bastola aliyokuwa
ameishika Eddy na kuanguka chini.

Eddy alitegemea hilo. Alikuwa na
uwezo wa kuikwepesha. Lakini aliku-
wa anataka kumuona ni mtu wa gani.
Kuwanyongonyesha watu wanne kati
ya sita, tayari aliona ni ushindi. Wale
wawili waliobaki hawasingeweza kum-
babaisha.

Ngumi ilirushwa ambayo ilikusudiwa
kutua kwenye taya. Hii aliikwepa. Tayari
adui alitambua kuwa mpinzani wake
ameangusha bastola, hivyo asingeweza
kumfanya lolote. Alikosema. Eddy aliik-
wepa kwa ustadi iliyomshangaza mtu
huyo. Wakati akishangaa, Eddy alirusha
mateke mawili yalilokwenda sawia kwe-
nye kwenye kifua cha jamaa yule.

Hapo ndipo alipogundua kuwa

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

hakuwa mbele ya mtu wa kawaida. Ni
mjuzi hasa. Akaamua kubadilisha mi-
pigo. Aliachia teke la kuzunguka, ambalo
limpata Eddy kwenye mbavu. Alijifanya
ameumia sana.

Hakujua kuwa alidanganywa. Eddy
ni mpelelezi maarufu nchini Tanzania
ambaye amefundishwa vitu vingi vya
kikomandoo, hivyo teke lile lisingemtoa
kwenye reli.

Alienda mzima mzima kwa lengo
la kutaka kummaliza, baada ya kuona
amemlegeza. Alikiona cha moto. Eddy
alipeleka mapigo matatu ya karate mbili
za kifua na moja ya tumbo, ikamrusha
hatua kadhaa nyuma na kuanza kutapi-
ka damu.

Tukio lile lilimuogopesha sana mwen-
zake na kumfanya atetemeke mwili mzi-
ma. “Hallo hallo Makao Makuu. Naomba
mje na kikosi hapa, kuna kikundi cha
wahalifu hapa kilituvamia. Sijajua nia
yao, lakini hayo mengine tutayajua ofisi-
ni, naomba askari na gari la wagonjwa,
pamoja na la kukokota magari mabovu”
alipiga simu ofisini kwake.

Saa yake ilimuonyesha imetimua saa
tatu usiku. Magari yaliwasili na kuwa-
chukua wote. Yeye hakuondoka.

Alirejea kwenye makaburi alipozikwa
Patiyo na Grace. Alimkuta Shani akiwa
amelala kifudifudi kama alivyoambiwa.
Lakini akiwa anatetemeka kwa hofu.

“Yameisha mpenzi. Tumepona, sasa
tunaweza kwenda nyumbani.”

“Nimesikia milio ya risasi nikajua
wameshakuua mpenzi wangu, niliogopa
sana.”

“Wasingeweza kumuua mlinzi wa
Shani.”

“Kwani walitaka kumuua nani?”

“Wote sisi wawili.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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DORTMUND, Ujerumani

ORUSSIA Dortmund inapanga
kubakia na nyota Erling Haa-
land kwa muda mrefu wakati
Mkurugenzi wa Michezo, Mi-

chael Zorc akikanusha uvumi kuhusu

usajili wake.

Haaland  amefurahia = wakati
mzuri zaidi wa kucheza soka tangu
alipoondoka Salzburg na kujiunga
Dortmund Januari, mwaka huu
huku akihusishwa na Real Madrid,
Manchester United na Juventus.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20 ametwaa tuzo ya Golden
Boy mwaka huu kwa kuweka rekodi
ya mchezaji aliyefunga mabao 15
kwa haraka zaidi kwenye historia
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, wakati
alipofunga bao la uongozi wakati
timu yake ikiibuka na ushindi wa
3-0 dhidi ya Club Brugge, Jumanne
iliyopita.

Haaland alimaliza mchezo huo
kwa kufunga mabao mawili na ku-
fikisha jumla ya mabao 16 katika
mechi 12 za Ligi ya Mabingwa Ula- |
ya, na kuipiku rekodi ya Ruud van '

Mchezaji huyo raia wa Norway,
ana mabao 10 kwenye Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, msimu huu na
17 kwenye mashindano yote kwa
msimu wa 2020-21.

Wakati Haaland akiendelea ku-
waniwa na timu kubwa za Ulaya,
Zorc ameelezea majaliwa ya mchezaji
huyo ambaye ana kipengele cha kuuz-
wa kwa euro milioni 75.

“Nina furaha kwamba Erling Haaland
ari yake ipo juu, kwa sababu anacheza
vizuri kwa timu yetu na tumeshafanya
kazi nzuri,” alisema Zorc akiwaambia
waandishi wa habari kuelekea mchezo
wa leo Jumamosi wa Bundesliga dhidi
ya Cologne.
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Nistelrooy na Roberto Soldado. |
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Mourinho
ampa neno
Vinicius

LONDON, England

JOSE Mourinho amedai Carlos Vinicius
lazima ajifunze kuonyesha thamani
yake kwa Tottenham kwenye Ligi Kuu
England baada ya kuwa na kiwango
cha kuvutia kwenye Ligi ya Europa.

Vinicius alifunga mabao mawili
wakati Tottenham ikiibuka na ushindi
wa 4-0 dhidi ya Ludogorets kwenye
Ligi ya Europa katika mechi ya Kundi
J iliyochezwa juzi Alhamisi na kuwa-
fanya Spurs wakibakia na pointi moja
ili kufuzu hatua ya mtoano.

Mabao hayo mawili yalikuwa ya
kwanza kwa Vinicius kuifungia Totten-
ham tangu alipojiunga na klabu hiyo
va jiji la London kwa mkopo wa muda
mrefu akitokea kwa miamba wa Ureno,
Benfica Oktoba, mwaka jana.

Vinicius amachangia katika mabao
matano (mabao mawili na pasi za
mwisho tatu) katika mechi nne za Ligi
va Europa kwa Spurs hao msimu huu.

Akizungumza mara baada ya mchezo
huo, Mourinho alisema amemwambia
Vinicius lazima ajifunze kuzoea Ligi
Kuu England ili apate mafanikio.

“Hachezi sana, hasa kwenye Ligi
‘ Kuu, lakini alitusaidia sisi kushinda

mchezo pale kwa West Bromwich
Albion na kwenye Ligi ya Europa ana-
fanya vizuri,” alisema Mourinho.

“Lilikuwa jambo zuri kwamba alifun-
ga mabao muhimu. Halafu kipindi cha
pili akatoa pasi ya mwisho kwa bao Ia

Lucas Moura.”

Arteta: Pepe amemaliza hasira

MOLDE, Norway

MIKEL Arteta alifurahishwa kwa
kiwango cha Nicolas Pepe wakati
Arsenal ikiibuka na ushindi wa 3-0
dhidi ya Molde kwenye Ligi ya Eu-
ropa.

Arteta aliachwa ameghaza-
bishwa na Pepe ambaye alisajiliwa
kwa ada iliyoweka rekodi pale Ar-
senal, wakati alipoonyeshwa kadi
nyekundu kwa kumpiga na mpira
kichwani Ezgjan Alioski, walipoto-

ka sare ya bila kufungana na Leeds
United, Jumapili kwenye mchezo
wa Ligi Kuu England.

Fowadi huyo wa kimataifa wa
Ivory Coast alipewa nafasi Al-
hamisi kwenye Ligi ya Europa
na akafunga bao la ufunguzi pale
Norway, wakati washikabunduki
hao walipofuzu raundi ya 32.

Reiss Nelson alifunga bao la pili
na Folarin Balogun akafunga goli
lake la kwanza kwa Arsenal na la
tatu kwenye mchezo huo kukamil-

isha ushindi.

“Kwa  uhakika nimevutiwa
na kiwango chake,” alisema Ar-
teta akimzungumzia Pepe. “Kwa
kawaida baada ya kuwa na wakati
mbaya, unatakiwa kuona vitu
chanya kwa haraka sana.

“Niliweza kumwona tangu
dakika ya kwanza, kutoka kwenye
lugha ya mwili wake, kwamba ali-
kuwa tayari kufanya lolote. Nafikiri
alikuwa na kiwango cha kuvutia
sana.”
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Digne wa
Everton
kupasuliwa
enka

LONDON, England

KLABU ya Everton imethibitisha kwam-
ba, Lucas Digne atafanyiwa upasuaji
wa kifundo cha mguu baada ya kuumia
kwenye mazoezi wiki hii.

Mlinzi huyo wa kushoto, Digne ame-
Kuwa na mwanzo mzuri msimu huu,
kwa kumlisha mipira James Rodriguez
ambaye mara nyingi amekuwa ak-
icheza winga ya kulia na kutengeneza
mashambulizi kutokea kushoto.

Katika mechi nane za Ligi Kuu Eng-
land, msimu huu, Digne ametengeneza
nafasi 16, akishika nafasi ya pili nyuma
ya James (18) kwa wachezaji wa Ever-
ton.

Nyota huyo wa zamani wa Barcelona
ametoa pasi za mwisho nne, zikiwamo
mbili katika ushindi wa 3-2 dhidi
yva Fulham katika mchezo wake wa
mwisho.

Digne ameanza katika kila mchezo
wa ligi na amekuwa kwenye kiwango
bora zaidi msimu huu.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufaran-
sa mwenye umri wa miaka 27 aliukosa
mchezo wa kichapo wa Newcastle
United baada ya kuonyeshwa kadi
nyekundu wakati wakifungwa mabao
%—O na Southampton Oktoba 25, mwaka

Uu.

Taarifa ya Everton imesema kwamba,
Digne atafanyiwa upasuaji Jumatatu,
kabla ya kuanza kujiuguza na haujatwa
muda ambao atakuwa nje ya dimba.

Watoto wa nyota wa zamani wa Argentina, Die-
go Maradona, Dalma ambaye ana umri wa miaka
g 33 (kushoto) na Giannina (31), wakiwa kwenye

BUENOS AIRES, Argentina

IEGO Maradona amefanyiwa
mazishi ya kibinafsi katika miji
wa Buenos Aires nchini Argen-
tina siku moja baada ya kufariki
dunia.
Jamaa na marafiki wa karibu tu ndio
waliohudhuria mazishi yake.
Lakini awali, kundi kubwa la watu lili-
jitokeza kutoa heshima zao za mwisho,
wengi wakiwa wanabubujikwa machozi

majonzi wakati wa mazishi ya baba yao yaliyo-

'\ fanyika kwenye makaburi ya Bella Vista kwenye

 mji wa Buenos Aires juzi. PICHA: MTANDAO

na kuonyesha upendo kwa gwiji huyo.

Maradona alifariki dunia kwa sababu
ya mshtuko wa moyo akiwa na umri wa
miaka 60.

Kifo chake kimesababisha watu
kuombeleza kote duniani, lakini hakuna
walioomboleza kama raia wa nchi yake
waliomchukulia kama shujaa wa taifa.

Jeneza la Maradona lilifunikwa ben-
dera ya taifa na fulana ya jezi yenye nam-
ba 10, nafasi aliyocheza uwanjani pia jezi
hiyo ilikuwa inaonyeshwa kwa umma

Pogba ajikatia tamaa kikosini

MANCHESTER, England

KIUNGO wa kimataifa wa Ufar-
ansa na Manchester United, Paul
Pogba, yupo katika wakati mgu-
mu wa maisha yake ya soka.

Pogba anaweka bayana haj-
apata kuwa katika hali mbaya
kama sasa tangu ajiunge na Man-
chester United.

Mambo yanayomsumbua ni
pamoja na kukosa muda wa ku-
tosha wa kucheza chini ya ko-
cha, Ole Gunnar Solskjaer.

Amekuwa akiachwa benchi
katika mechi kadhaa, ambapo
hata akipewa nafasi ya kucheza
ufanisi wake umekuwa chini kia-
si cha kuwatia simanzi mashabi-
ki wa Mashetani Wekundu hao.

Pamoja na kuwa chini kwa ki-
wango, Kocha wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa - Les Bleus, Didier
Deschamps alimwita kikosini na
kumpa muda wa kucheza.

Hivyo, walau anasema Pogba
ni pumzi mpya inayompa msu-
kumo wa kuanza tena kukipiga

kwa nguvu akiwa na United.

Nafasi yake kwa sasa pale
United imechukuliwa na Scott
McTominay na Fred wanaoche-
za na Bruno Fernandes.

“Sikupata kujua wala kuwa na
uzoefu wa kipindi kigumu kama
hiki tangu nianze soka ya kulip-
wa. Timu ya Taifa ya Ufaransa ni
liwazo kwangu na pumzi mpya
nzuri. Kundi hili si la kawaida, ni
la aina yake hasa,” alisema Pogba
mwenye umri wa miaka 27 aki-
iambia RTL.

katika makao ya rais.

Kufikia mchana, foleni ya waliokuwa
wamekuja kutoa heshima zao za mwisho
ilifika umbali wa zaidi ya kilomita moja
na polisi ikakabiliana na waombolezaji
walipokuwa wanajaribu kufunga kwa sa-
babu ya muda.

Aidha, kulikuwa na taarifa za waom-
bolezaji kurushiwa mabomu ya kutoa
machozi na risasi za mpira.

Maradona alizikwa katika makaburi ya
Bella Vista pembeni ya wazazi wake.
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI

MADRID, Hispania

AIS wa LalLiga, Javier Tebas,
amesema anataka nyota

wa Barcelona, Lionel Messi
kubakia Hispania, kama am-

bavyo anataka Cristiano Ronaldo,
Jose Mourinho, Pep Guardiola na Ju-
rgen Klopp kuwapo kwenye ligi hiyo.
Majaliwa ya Messi bado ya-
mebakia mjadala muhimu
kwa miamba wa LaLiga
Barcelona, baada ya nyota
huyo kuomba kuondoka
baada ya kuwa na msimu
mbaya wa 2019-20.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
dOr alikuwa anatajwa kujiunga na
matajiri wa Ligi Kuu England, Man-
chester City kabla ya kuamua kuba-
kia nchini Hispania, ingawa amekuwa

=Men

YA ULAYA

LALIGA

® ® ® Rais wa ligi hiyo afunguka pia mpango wa
kuwarejesha Mourinho, Guardiola, Ronaldo...

akihusishwa na miamba wa Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1, Paris Saint-Ger-
main na InterMilan.

Tebas aliulizwa kuhusu majaliwa
ya Messi na alipuuzia athari ya uweze-
kano wa nahodha huyo wa Argentina
kuondoka. “Namtaka Messi kwenye
LaLiga, kama ambavyo nataka (Ko-
cha Mkuu wa Tottenham) Mourinho,
(Kocha wa City) Guardiola, (Kocha wa
Liverpool) Klopp, (Nyota wa Juven-
tus) Cristiano...,” Tebas alisema kwe-
nye kongamano la soka la Dunia.

“Watatusaidia kukua.

“Sio  muhimu sana. Wao sio
muhimu sana kama watu wanavyose-
ma. Neymar aliondoka. Ni muhimu
kuwa na mikakati, mchezaji anaweza
kukusaidia, lakini sio muhimu.

“Tuna dili kubwa kwa misimu
minne ijayo. Inaweza kuathiri ud-
hamini kwa kiasi fulani, lakini tume-

faya kazi kubwa katika kuitangaza ligi
yetu na umuhimu wake.

“Natumaini kwamba, Messi, am-
baye ni mchezaji bora zaidi, atamali-
zia soka lake hapa.”

Messi ametumia kipindi chake ka-
ribia chote cha kucheza soka pale
Camp Nou, tangu alipotokea timu ya
vijana ya Barca mwaka 2004.

Tangu kuanza kucheza hapo, Messi
amekuwa mfungaji wa wakati wote
na ameshinda mataji 34 yakiwamo
10 ya LaLiga na manne ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Msimu wa 2020-21, Messi amefun-
ga mabao matatu kwenye mehi nane
za LaLiga na Barca ipo nafasi ya 13
kwenye msimamo, wakiwa amepitwa
pointi 12 na Real Sociedad.

Messi amefunga mabao sita katika
mashindano yote aliyocheza chini ya
kocha Ronald Koeman msimu huu.

MANE ATAJWA BARCELONA

BARCELONA huenda ikamnyatia mshambuliaji wa
Liverpool raia wa Senegal, Sadio Mane,28, au kiungo
wa kati wa Uholanzi, Gini Wijnaldum mwenye miaka
30, baada ya kipengele katika makubaliano yaliyowez-
esha Philippe Coutinho kwenda Nou Camp kumalizika.
(Star)

NEYMAR KUREJESHWA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Emili Rousaud
amesema kama atachaguliwa atasajili “wachezaji wawili
wazuri, mmoja wao akiwa Neymar” 28, ambaye aliweka
rekodi ya dunia ya uhamisho kutoka Barca hadi Paris St
Germain mwaka 2017. (Marca)

LYON YAMTEMA AOUAR

LYON imemtema kikosini, Houssem Aouar anaye-
waniwa na Arsenal kwenye mchezo wa leo Jumamosi
dhidi ya Reims baada ya kiungo huyo wa kimataifa wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 22, kukataa kufanya
mazoezi baada ya kuwekwa benchi na kutotumika kwe-
nye mchezo dhidi ya Angers. (Equipe via Mirror)

UNITED YAMWOTA DEMBELE

MANCHESTER United haijakata tamaa ya kumsajili
nyota wa Barcelona, Ousmane Dembele, lakini
watajaribu kukubali kwanza kumchukua kwa mkopo
raia huyo wa Ufaransa mwenye miaka 23. (Sport)

JUVE YAMWINDA DE BEEK

JUVENTUS inafuatilia kwa karibu hali ya nyota wa
kimataifa wa Uholanzi, Donny van de Beek pale Man-
chester United, baada ya kiungo huyo mwenye umri
wa miaka 23 kushindwa kupata nafasi ya kuanza mara
kwa mara tangu atue hapo kipindi cha majira ya joto.
(Calciomercato)

GIMENEZ ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inaangalia uwezekano wa kumsajili mlinzi
wa kati wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya Uruguay,
Jose Gimenez, mwenye umri wa miaka 25. (Sumn)

SPURS YAMFUATA GRAY

KLABU ya Tottenham Hotspur inajipanga kumsajilili
winga wa Leicester, Demarai Gray, 24, kwa uhamisho
huru Januari. (Express)

SHAQIRI, ORIGI SOKONI

LIVERPOOL inaweza kupata pauni milioni 30 kipindi
cha dirisha dogo la usajili la Januari kwa kumuuza
kiungo wa kimataifa wa Uswisi, Xherdan Shagqiri, 29, na
straika wa Ubelgiji, Divock Origi, 25. (Express)

DONNARUMMA KIMEELEWEKA

GOLIKIPA wa Italia, Gianluigi Donnarumma, 21, ana-
karibia kusaini mkataba na AC Milan. (Calciomercato)

FOSU-MENSAH SAFI

MANCHESTER United imetoa ofa ya mkataba mpya
kwa mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi Timothy Fosu-
Mensah, 22, ambaye mkataba wake unamalizika kipindi
cha majira ya joto. (Manchester Evening News)
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Masau aendelea
‘kuibeza’ Simba

Na Adam Fungamwango

OFISA Habari wa Ruvu Shooting, Masau
Bwire, ameonyesha kufurahishwa na
ushindi wa bao 1-0 walioupata dhidi ya
Tanzania Prisons na kutamba kikosi chake
kimewafunga ‘wababe’ wa Simba.

Masau alisema matokeo hayo yanadhi-
hirisha wao ni wazuri zaidi kwa sababu
baada ya kuifunga Simba, pia imeifunga
Tanzania Prisons ambayo iliwachapa pia
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara.

“Nikiitaja Simba watu wananishangaa,
lakini lazima nifananishe vitu vingi
na Simba kwa sababu wao ndiyo
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu. Wao
ndiyo wanaiwakilisha nchi kwenye
michuano ya kimataifa, lakini wao ndiyo
wanaosadikiwa kuwa na kikosi kizuri
zaidi hapa nchini, ndiyo maana unaona
nafananisha vitu vingi na timu hiyo.”
Alisema Masau.

Alisema Simba ndiyo timu inayoogope-
ka kwa sasa kwenye Ligi Kuu, lakini wao
Ruvu Shooting walipata ushindi dhidi ya
vigogo hao, hivyo wanaendelea kujivunia.

Ruvu Shooting kesho itakuwa nyumbani
kwenye Uwanja wa Mabatini, Mlandizi
mkoani Pwani kuwakaribisha Kagera
Sugar na endapo itashinda mchezo huo,
itafikisha pointi 25 na kuiacha Simba
ikiwa na pointi 23.

Simba haitocheza mechi yoyote ya ligi
wiki hii kutokana na kuiwakilisha nchi
kwenye mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, ambapo inaanzia
ugenini Nigeria dhidi ya Plateau United.

Mlandege, Sfaxien
majaribuni Afrika

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzibar,
Mlandege FC wanatarajia kuwakaribisha
Waarabu wa Tunisia CS Sfaxien katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Amaan.

Akizungumzia na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Mlandege, Abdulmutik Haji
alisema wamejiandaa vyema kusaka
ushindi katika mechi hiyo ili wajitengene-
zee nafasi nzuri ya kusonga mbele katika
michuano hiyo.

Haji alisema wamejipanga kucheza kwa
tahadhari ili wasipoteze mchezo huo wa
hapa nyumbani ili wawe kwenye mazin-
gira ya kwenda kumalizika vizuri wataka-
pokwenda katika mchezo wa marudiano.

Nahodha wa Mlandege, Sabri Ramad-
hani ‘China’ alisema wamejiandaa kuanza
vyema kampeni hiyo ya kimataifa na
kisaikolojia wachezaji wote wamejipanga
kupata matokeo chanya ndani ya dakika
90 za kwanza.

Naye Kocha Mkuu wa CS Sfaxien, Anis
Boujelbene alisema malengo yake kupata
ushindi katika mechi hiyo ya kwanza
na anaifahamu Mlandege ni timu kubwa
hapa Zanzibar.

“Timu yetu ni bingwa wa Tunisia na
Mlandege ni mabingwa wa Zanzibar,
naamini hii ni timu nzuri na timu kali
kulingana na tulivyoifuatilia kupitia video
zao mbalimbali ambazo tumebahatika
kuziona,” alisema kocha huyo.

NAMUNGO
VYEMA CAF

Na Saada Akida

SHINDI ndio neno lililoko
kwenye mdomo wa Kocha
Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco, kuelekea katika
mechi ya kimataifa ya mashindano
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya Al Rabita kutoka Sudan Kusini
itakayochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi jijini, Dar es Salaam.
AKizungumza na gazeti hili
jijini jana, Morocco alisema
anahitaji kumaliza mechi hiyo
mapema kwa kupata ushindi
ambao utawaweka kwenye
nafasi nzuri.

Morocco alisema atahakikisha anain-
gia na mbinu mpya ili kuwamaliza wap-

inzani wao Al Rabita FC hapa nyumbani
kwa sababu ya ‘kujisafishia njia’ ya ku-
songa mbele kwenye michuano hiyo.

“Natakiwa kumaliza mechi mape-
ma, nipate ushindi mkubwa, Kkizuri
zaidi tunaanzia nyumbani, saikolojia
ya wachezaji wangu ipo vizuri, bado
ninaendelea kufanyia kazi upungufu
mdogo mdogo ya safu ya ushambuliaji,”
alisema Morocco.

Aliongeza amebaini kuwapo na ma-
badiliko katika safu ya ushambuliaji na
ana imani watafikia malengo kwa saba-
bu anahitaji kuvuka katika hatua hiyo ya
kwanza ya michuano hiyo.

Naye Katibu wa Namungo, Ally Sulei-
man, alisema wenyeji wao tayari wame-
shawasili nchini tangu Jumatano na leo
wanatarajiwa kufanya mazoezi kwenye
Uwanja wa Azam Complex ambao utatu-

mika katika michuano hiyo.

“Wenyeji wao wamewasili ni kikosi
cha watu 26, suala la mashabiki kuingia
uwanjani tunasubiri taarifa kutoka ka-
tika Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
ambao ndio watatupa mwongozo wa
CAF,” alisema Ally.

Namungo itashuka uwanjani ikiwa na
kumbukumbu ya kutoka sare ya bao 1-1
dhidi ya vinara wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga na mchezo wa leo utakuwa
ni wa pili kwa Morocco ambaye alirithi
mikoba ya Hitimana Thiery.

Klabu hiyo ya Lindi ilipata tiketi ya
kushiriki mashindano hayo ya kimataifa
ikiwa ni mara yake ya kwanza baada ya
kucheza fainali ya Kombe la FA dhidi
ya Simba, ambayo ilishinda kombe hilo
pamoja na taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara.
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Wachezaji wa Simba wakiwa katika mazoezi jijini Abuja, Nigeria ili kujiandaa na mechi ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Plateau United itakayochezwa kesho kwenye Mji wa Jos nchini

humo. PICHA: MTANDAO

Kocha Julio ajipanga kufuzu Afcon

Na Saada Akida

BAADA ya kutinga hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya vijana ya umri chini
ya miaka 20 ya Afrika Mashariki na Kati
(Cecafa U-20), Kocha Mkuu wa timu ya
Tanzania, (Ngorongoro Heroes), Jamhuri
Kihwelo Julio’ amesema malengo yake
makubwa ni kukata tiketi ya kushiriki
fainali zijazo za Afrika (Afcon).
Ngorongoro Heroes imetinga hatua
hiyo baada ya kuifunga Somalia mabao
8-1 na hivyo kuongoza katika Kundi A
kwenye michuano hiyo inayoendelea

Akizungumza na gazeti hili, Julio,
alisema wamejiandaa kupambana ka-
tika mechi inayofuata ili kuhakikisha
wanapata tiketi ya kushiriki fainali hizo
za Afcon.

Julio alisema mechi zote za mashinda-
no hayo ni ngumu na zina ushindani
huku akiwataka wadau waachane na
mawazo kwamba walipangwa kundi
jepesi.

“Tumetumia nguvu kubwa kufika hat-
ua hii, hakuna mechi nyepesi, tuachane
na mawazo ya kufikiria Somalia, au Dji-

bouti ni timu nyepesi, wamebadilika, sio
kama ilivyokuwa zamani, sisi tutaende-
lea kujipanga ili kutimiza malengo yetu
ya kwenda Afcon,” alisema Julio.

Mashindano hayo yanatarajiwa kue-
ndelea tena keshokutwa Jumatatu kwa
mechi mbili za hatua ya nusu fainali
wakati fainali ya michuano hiyo itafanyi-
ka Desemba 2, mwaka huu.

Ngorongoro Heroes ndio mabingwa
watetezi wa michuano hiyo ambayo
mwaka jana ilifanyika kwenye Uwanja
wa Njeri, ulioko katika Mji wa Jinja nchini
Uganda.
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Nipashe

Rais wa Argentina, Alberto Fernandez (kushoto), akiwa na rafiki yake wa kike, Fabiola Yanez, wakitoa heshima ya
mwisho katika jeneza la nyota wa zamani wa nchi hiyo, Diego Maradona, ambaye alizikwa kwenye makaburi ya
Bella Vista mjini Buenos Aires juzi. PICHA: MTANDAO

YANGA YATAMBA
KUENDELEZA DOZI

® ® ® Ni kuelekea mechi yao dhidi ya JKT
Tanzania, Maafande wafunguka ‘siku hazifanani’

Na Somoe Ng'itu

AKUNA kulala! Hayo ni maneno

ya Kocha Mkuu wa Yanga, Mrun-

di, Cedriz Kaze, kuelekea mche-

70 wao wa Ligi Kuu Bara dhidi ya
‘Maafande’ wa JKT Tanzania unaotarajiwa
1<uchezwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru
Aklzungumza na gazeti hili
jana, Kaze alisema mechi zote
za Ligi Kuu Tanzania Bara zina
ushindani lakini amekiandaa
kikosi chake kupata pointi tatu

ili wafikie malengo ya kutwaa

taji la ligi hiyo kwa msimu huu
wa 2020/21.

Kaze alisema wachezaji wake wameen-
delea kuimarika tofauti na alivyowakuta
ingawa kuna baadhi ya nyota wake bado
hawajafikia viwango anavyovihitaji katika
kuhakikisha wanafanya vizuri zaidi kwenye
ligi hiyo.

Kocha huyo alisema amekuwa akiwa-
kumbusha washambuliaji wake kuongeza
umakini kila wanapokuwa na mpira na vile
vile kutulia wanapokaribia lango la wap-

inzani wao, kwa sababu wakifanya hivyo
watajiweka kwenye mazingira mazuri ya
kuondoka na ushindi.

“Wachezaji wamefanya mazoezi vizuri,
wanajua malengo yetu ya pamoja, timu
inahitaji ushindi, ili upate ushindi na poin-
ti tatu ni lazima tuendelee kupambana,
tucheze kwa kasi, hatutakiwi kujisahau, hii
ligi hakuna kulala,” alisema Kaze.

Aliongeza benchi lake la ufundi bado lin-
aendelea kuwapa mbinu mbadala washam-
buliaji wao kwa sababu wanahitaji kuona
wanapata idadi nzuri ya mabao na pia ku-
pata ushindi wa mapema ili kujiondoa kwe-
nye hofu ya kuharibu mchezo.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli alisema kikosi cha timu yao kiko
kamili na tayari kuendelea na mbio za ku-
wania ubingwa wa ligi msimu huu.

Bumbuli alisema kila mechi kwao ni sawa
na fainali na kamwe hawataidharau timu
yoyote watakayokutana nao kwa sababu
wanataka kukamilisha malengo yao.

“Sisi tunafukuzia ubingwa, wengine
wafukuze makocha, kesho (leo), tena Wa-
nanchi tuna jambo letu,” alisema Bumbuli.

Kocha wa JKT Tanzania, Abdallah Mo-
hammed ‘Bares’ aliliambia gazeti hili Yanga

wanatakiwa kujipanga na wasitegemee
mteremko katika mechi hiyo kwa sababu
siku hazifanani.

“Tumeshafika mjini, tumekuja hapa kwa
kazi moja ya kutafuta ushindi, ingawa tuna-
jua pia wapinzani wetu wanautaka ushindi
huo, tutarajie kuona mechi ngumu na yenye
ushindani kwa kila upande, “ alisema kocha
huyo.

Kocha huyo aliongeza amewaambia
wachezaji wake wacheze kwa tahadhari
na umakini kutokana na wapinzani wao
kutoonyesha kukata tamaa hadi dakika ya
mwisho ya mchezo.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Mbeya City dhidi ya
Mtibwa Sugar wakati Dodoma Jiji FC itawa-
karibisha Ihefu FC kwenye Uwanja wa Jam-
huri, Dodoma wakati kesho Ruvu Shooting
itavaana na Mwadui FC huku Coastal Union
itawafuata Polisi Tanzania kwenye Uwanja

Wakati huo huo, kikosi cha Azam FC
kinatarajia kuanza safari ya kuelekea Mu-
soma leo kwa ajili ya mchezo wao dhidi ya
Biashara United utakaochezwa keshokut-
wa Jumatatu kwenye Uwanja wa Karume
mkoani Mara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba
kumaliza
Kibarua
ugenini

WAKATI kikosi cha wawakilishi wa
Tanzania Bara katika mashindano
yva kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Simba kinaondoka Abuja leo
kuelekea katika Mji wa Jos, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Suleiman Ma-
tola amesema kikosi chao kiko imara
na kinataka kumaliza kazi ugenini.

Simba inatarajia kukutana na we-
nyeji, Plateau United katika mechi
ya kwanza ya hatua ya awali ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika itakayochezwa kwenye
Uwanja wa Kimataifa wa Jos
kuanzia saa 12:00 jioni kwa saa za
Tanzania.

Akizungumza na Nipashe jana,
Matola alisema wachezaji wote wa
Simba wako katika hali nzuri na Kila
mmoja ameahidi kucheza vyema ili
kuipa timu hiyo matokeo chanya
kwenye mchezo huo wa kwanza kwa
ajili ya kuifanya mechi ya marudi-
ano kuwa nyepesi.

Matola alisema hali ya hewa ya
Abuja haijawasumbua wachezaji
wao na wamefanya mazoezi kwa ku-
fuata programu zote zilizoandaliwa
na benchi la ufundi ambalo liko chini
yva Mbelgiji Sven Vandenbroeck.

“Tuko vizuri kila idara, tunatarajia
kuondoka hapa (Abuja), saa 9:00
mchana (sawa na saa 11:00 jioni Tan-
zania), kuelekea katika mji wa Jos,
tumeambiwa huko kuna baridi kama
Arusha, halitatupa shida, tunaenda
huko kupambana Vvijana wamea-
hidi kumaliza kazi huku, kikubwa
tuombeeni dua tutekeleze tulichoki-
panga,” alisema Matola.

Aliongeza tayari wameshaanza
‘kuwasoma’ wapinzani wao kwa
kuanza baadhi ya mechi walizocheza
ili kufahamu ubora na udhaifu wao
na wataendelea kufanya hivyo leo
kwa ajili ya kujiimarisha kabla ya
kuteremka uwanjani.

“Hawa hawajacheza mechi muda
mrefu, lakini kuna mechi yao wali-
cheza na Enyimba tumeifuatilia,
imetusaidia kuwafahamu, tunaamini
tutakuwa na mchezo mzuri na we-
nye matokeo bora kwetu,” Matola,
nahodha na kiungo wa zamani wa
Simba alisema.

Baada ya mechi hiyo, Simba
itarejea nyumbani tayari kuwasubiri
Wanigeria hao katika mchezo wa
marudiano utakaochezwa kati ya
Desemba 4 na 6, mwaka huu kwe-
nye vaanja wa BenJamin Mkapa
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