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Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo na Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbas, akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu mambo mbalimbali ikiwa pamoja na sababu zilizoifanya Tanzania
kutangazwa na Benki ya Dunia kuwa imeingia katika orodha ya nchi zenye uchumi wa kati. PICHA: PAUL MABEJA

Faida, hasara Tanzania
kumgla uchumi wa katl

Na Waandishi Wetu

WAKATI  serikali ikitaja
mambo 10 yaliyochangia Tan-
zania kuingia katika kipato
cha kati kwa kundi la chini
mwaka 2020, wataalamu
wa uchumi wameeleza faida
na hasara za kuingia kwenye
orodha hiyo.

Juzi, Benki ya Dunia ili-
itangaza  Tanzania  kuwa
miongoni mwa nchi zilizofikia
uchumi wa kati kwa kundi hilo
ikiwa ni miaka mitano kabla
ya lengo la Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025 iliyoandaliwa
mwaka 1999.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dodoma jana,
Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk.
Hassan Abbasi, alisema Tanza-
nia ilipaswa kufikia hatua hiyo
miaka mitano ijayo.

Alifafanua kuwa katika Ben-
ki hiyo kuna mgawanyo wa
makundi matatu kulingana na
viwango vyao vya uchumi na
Tanzania ni miongoni mwa
nchi tatu pekee za Afrika zilizo-
ingia kwenye kundi la kipato
cha kati juzi na imekuwa nchi
ya pili kwa Afrika Mashariki.

“Hatua hii imeakisi azma ya
Rais John Magufuli ya kuwa sisi
si nchi maskini, uchumi wa kati
unamaanisha nchi imetoka ka-
tika umaskini na kuwa matajiri,
lakini siyo sana,” alisema.

Dk. Abbasi aliyataja mambo
10 yaliyoibeba Tanzania kuwa
ni pamoja na kuwekeza kwe-
nye miradi ya kimkakati na ku-
fanya uamuzi mgumu.

Mengine ni Amani na utu-
livu, mipango thabiti ya maen-

deleo, utekelezaji usioyumba,
azma ya kujitegemea, nidhamu
katika matumizi, kuimarisha
miiko ya viongozi, kuwekeza
katika maendeleo ya watu na
sekta binafsi yenye tija.

Alibainisha kuwa dira inaka-
zia kuwa, ili kufikia uchumi wa
kati, ni lazima kuwa na uchumi
imara na uchumi wa kipato cha
kati uwe umewekezwa kwenye
viwanda jambo ambalo lime-
fanyika na kwa kipindi cha mi-
aka mitano, vipo zaidi ya 8,000
vilivyoanzishwa, kujengwa na
vingine vinamaliziwa.

Dk. Abbasi alisema viongozi
wa serikali za awamu zote wa-
mechangia kufikia hatua hiyo,
akisisitiza kuwa uwekezaji
katika miradi ya kimkakati iki-
wamo ujenzi wa reli ya kisasa,
imechangia kwa kiwango ki-
kubwa.

“Kama kuna kitu kimechagi-
za sana ni uamuzi wa serikali
wa kuwekeza kwenye miradi
ya kimkakati, leo Tanzania
inatekeleza miradi ambayo
wengine wananuna, viwanda
vimejengwa,” alisema.

Alisema kuna wakati serikali
zote zimefanya uamuzi mgu-
mu hadi kusababisha kutungi-
wa majina ikiwamo udikteta.

FAIDA NA HASARA

Wakati serikali ikiyasema
hayo, watalaamu wa uchumi
wamebainisha faida na hasara
kwa Tanzania kuingia katika
uchumi huo.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe jana, mchumi Junior
Ndesanjo alisema dhana ya
nchi kuingia katika uchumi wa

kati ina maana kwamba pato la
mwananchi limekua na tham-
ani ya bidhaa kwenye masoko
imeongezeka.

“Uchumi wa kati juu (kipato
cha mwananchi) ni Dola za
Marekani 4,000 na uchumi
wa kati chini ambayo Tanzania
tumeingia humo ni kuanzia
Dola 1,036 (Sh. milioni mbili)
kwa mwaka, siyo kila Mtanza-
nia anapato hilo, bali ni pato la
wastani,” alifafanua.

Ndesanjo alisema uchumi
wa kati wa chini unalitambuli-
sha taifa kimataifa, hivyo kuwa
na uwezekano mkubwa wa ku-
pata wawekezaji wengi.

“Wawekezaji wengi wanaen-
da Kenya ambayo ilipanda tan-
gu mwaka 2015 kuliko Tanza-
nia, tutarajie wawekezaji wengi
zaidi,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Kuondoa Umaskini
(Repoa), Dk. Donald Mmari,
alisema tafsiri ya hatua hiyo ni
kuongezeka kwa uzalishaji ka-
tika sekta mbalimbali.

Alisema inaonyesha Pato
la Taifa limeongezeka kiasi
kwamba likigawanywa kwa
vigezo vinavyotumika, linaion-
doa Tanzania katika orodha ya
nchi maskini.

“Eneo la ardhi linalolimwa
limeongezeka, na uzalishaji
wa mazao umeongezeka sana,
sekta ya uchukuzi unaona
kuna ubebabaji wa mizigo
umeongezeka, sekta ya ujenzi
nyumba zinajengwa na ma-
jengo mengi sana,” alibainisha.

Dk. Mmari alisema sekta ya
utalii pia imeongezeka kwa
idadi ya watalii kufikia zaidi ya

milioni 1.5 tofauti na miaka 20
iliyopita walipokuwa 50,000
kwa mwaka.

Alisema kaya zilizoungan-
ishwa na umeme na maji
zimeongezeka na wananchi
wanaomiliki mali  mfano
pikipiki ambazo kwa sasa vija-
na wengi wanamudu kununua.
Pia kaya zinamiliki redio, lun-
inga na dhana za kisasa za
kilimo.

Mtaalamu huyo pia alisema
nyumba za bati zimeongezeka
kwa sasa, tofauti na miaka 20
iliyopita ambapo nyumba ny-
ingi ziliezekwa kwa nyasi.

“Kuna uwezekano wa
mikopo nafuu kupungua kwa
kuwa unapofikia pato la kati
la chini, kuna misaada ulikuwa
unapewa kama mikopo am-
bayo mingi iliangalia hatua za
uchumi, utaiokosa.

“Kenya riba yao ni kubwa ki-
dogo. Nchi maskini zinaonewa
huruma kwa sababu ya pato
lao. Kama mkopo riba ni asil-
imia 15, nchi maskini inapewa
asilimia 10, kwa hatua hii tut-
aingia kwenye riba kubwa,”
alisema.

Alisema pia fedha za mis-
aada ambayo Tanzania ili-
paswa kuzipata bure, itazikosa
kwa sababu imekua kiuchumi.

Alisema kuwa, pamoja na
mafanikio yaliyofikiwa, kuna-
hitajika jitihada za zaida kue-
ndana na ongezeko la watu,
kinyume chake uchumi utas-
uasua.

*Imeandikwa na Augusta
Njoji (DODOMA) na Salome
Kitomari (DAR)

ZEC yafyeka
majimbo ya
uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEQ),
imefanya mapitio ya idadi, majina
na mipaka ya majimbo ya uchaguzi
Zanzibar na kuyapunguza kutoka 54
hadi 50.

Imesema mapitio hayo yamefanyi-
ka kwa kuzingatia kifungu cha 120(4)
cha Katiba ya Zanzibar ya Mwaka
1984.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa
habari jana, Mwenyekiti wa ZEC,

Jaji Hamid Mahmoud, alisema tume
imeamua kuyafuta majimbo manne
ya uchaguzi, hivyo katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu kutakuwa na 50
badala ya 54 yaliotumika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015.

Jaji Mahmoud alisema kuwa katika
uchaguzi uliopita, majimbo ya uch-
aguzi yalikuwa 54, lakini kuliibuka
malalamiko ya wadau kuhusu ma-
badiliko yaliyofanyika kupata idadi
hiyo ya majimbo kutokana na ku-
sababisha usumbufu kwa wapigakura
kwa baadhi ya majimbo.

Kiongozi huyo alisema wadau wa
uchaguzi waliibua matatizo ya uwapo
wa tofauti kubwa ya wapigakura kati
ya jimbo moja na lingine.

Alisema kuwa kuelekea Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu, ZEC ilijadili
kwa kina suala hilo na iliamua kwa
mamlaka iliyonayo kufanya uchun-
guzi wa kina juu ya madai ya dosari
ziliripotiwa na wadau kwa lengo la
kujiridhisha kama kweli kuna shida.

“Katika kazi hiyo, tume ilianga-
lia kigezo cha idadi ya watu katika
majimbo na uwakilishi unaofaa katika
miji mikubwa na miji ya mashamba
yvenye idadi ndogo ya watu,” alisema.

Alibainisha kuwa tume imeanga-
lia kigezo cha ongezeko la idadi ya
watu katika maeneo mbalimbali
kwa kutumia takwimu za hesabu ya
Sensa va Taifa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2012.

Mwenyekiti huyo alisema uchun-
guzi huo unaonyesha idadi ya watu
wanaohamia katika miji ya masham-
ba kutokana na sababu mbalimbali za
kiuchumi na kijamii, inaongezeka kwa
kasi sana katika maeneo ya Wilaya
za Magharib A na B Unguja, Wete na
Mkoani, Chakechake kisiwani Pemba.

Alisema tume pia iliangalia kig-
ezo cha njia kuu za usafiri katika
majimbo na mipaka ya utawala ili
kuondoa usumbufu wa kuwachang-
anya wananchi katika maeneo yao ya
uchaguzi.

Aliyataja majimbo yaliyofutwa
kuwa ni Jimbo la Kiwengwa, Mtope-
po, Kijitoupele na Chukwani ambapo
Wilaya ya Magharibi B kutakuwa na
majimbo matano badala ya saba na
Kaskazini B kutakuwa na majimbo
matatu badala ya manne na Magharib
A kutakuwa na majimbo matano
badala ya sita.

Alisema kwa upande wa Pemba,
Jimbo la Mgogoni limefutwa na
limeundwa Jimbo la Pandani, hivyo
Unguja sasa kutakuwa na majimbo 32
na Pemba 18.
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Watuhumiwa kumuua mdogo
wao wakigombania nyumba

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, Kippi Warioba, akinawa mikono

ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa vizimba sita vya maji ya kunawa, vilivyotolewa na :
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mkatika soko la Mbuyuni, Manispaa
ya Moshi, jana. PICHA: JAMES LANKA

Na Romana Mallya

NDUGU wawili wa familia
moja wanadaiwa kumuua
mdogo wao, Mandela Mali-
sa, kwa madai ya kumkuta
amelala chumba cha baba

: yao mzazi ambaye kwa sasa

ni marehemu, chanzo kikid-
aiwa kugombania nyumba

ya urithi.

Tukio hilo lilitokea juzi
Kata ya Sinoni, mkoani Aru-
sha baada ya ndugu hao am-

* bao ni dada wa marehemu

kumshambulia ndugu yao na
kitu cha ncha kali na kufariki
dunia alipofikishwa hospi-

tali. Kamanda wa Polisi wa

Mkoa huo, Salum Hamduni,
alipoulizwa kuhusu tukio
hilo, alisema bado halijam-
fikia ofisini kwake.

Baba mkubwa wa mare-
hemu, Emrod Malisa, alidai
kabla ya tukio hilo, kijana
aliyeuawa alimweleza kuwa
amekosana na dada zake.

“Nilimwambia  (marehe-
mu) apumzike ili jioni (siku
moja kabla ya mauaji hayo)
niwaite dada zake, saa nane

dada zake wakaja wenyewe
kabla ya kuwaita, walikuja
kushtaki kuwa wamekosana
na ndugu yao.” “Niliwaambia
siwezi kusikiliza mashtaka
ya upande mmoja nitawaku-
tanisha siku ya Jumapili asu-
buhi (kesho kutwa) ili tuong-
elee hayo mambo tukaagana
wakaondoka.”

Malisa alisema jana asu-
buhi alijulishwa kuhusu msi-
ba huo na alipouliza chanzo
akaambiwa kulitokea ugom-
vi baada ya Mandela kuhama
kutoka chumba alichokuwa
anakaa na kuhamia cha baba
yake mzazi.

“Hawa dada zake wanase-
ma hicho chumba kisiin-
giliwe na mtu, hii ni nyumba
ya familia, hapa baba aliku-
wa na mke wa kwanza ana
watoto wakubwa na akaoa

mwingine, akazaa watoto
wengine.”
“Baba yao alisema nyumba

ni ya familia na kwa sababu
aliacha mtoto mdogo hawa
wakubwa wa kike wakae
wapumzike mpaka wataka-
poolewa.”

Naye, Balozi wa Mtaa wa

Onjavutiani, Kata ya Sinoni,
Arusha, Praygod Mhando,
alisema alipigiwa simu na
kuelezwa Mandela ame-
shambuliwa na ndugu zake
wawili nyumbani na baadaye
alipelekwa hospitali kwa
matibabu na kufariki dunia.

“Tulikwenda polisi na
majirani wawili kutoa taarifa
na polisi walikwenda eneo la
tukio, walioshuhudia tukio
hilo walisema kwamba wali-
kuwa na ugomvi wa kifamilia
kwa sababu ya nyumba ya
baba yao walikuwa waki-
igombania,” alisema.

Alisema msiba wa mwisho
ambao ulifanyika hapo ny-
umbani ulikuwa ni wa mama
yao na kwamba waliumaliza
vizuri bila tatizo na kama
mtaa hawakujua kama kuli-
kuwa na matatizo mengine
kwenye familia hiyo.

“Mandela alikuwa amelala
chumbani ndugu zake wa
kike wakaja wakamwam-
bia kwanini unalala kwenye
chumba cha baba wakati
hujaruhusiwa kulala humo,
ndipo ugomvi ulipoanza,”
alisema.

Taasisi za Wizara ya Mambo
va Nje zatakiwa kujitegemea

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imezitaka Taasisi zote zilizo-
po chini ya Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki kufanya
kazi kwa ubunifu na kufanya uwekezaji
wenye tija.

Imesema lengo ni kuhakikisha zi-
najiendesha zenyewe na kuipunguzia
Serikali kuu mzigo.

Maelekezo hayo yalitolewa jana na
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Balozi
Brigedia Jenerali, Wilbert Ibuge, alipo-
fanya ziara katika maeneo mbalimbali
ya uwekezaji yanayomilikiwa na Kituo

cha Kimataifa cha Mikutano cha Aru-
sha (AICC) na kuwataka watendaji wake
kuwa wabunifu.  Alizitaka taasisi hizo
kuhakikisha zinajiendesha kwa ubunifu
na kuondokana na dhana kuwa Serikali
itazisaidia kujiendesha kwa kisingizio
cha uwapo wa janga la corona.

Naye Mkurugenzi Mwendeshaji wa
kituo hicho, Elishilia Kaaya, alisema
taasisi hiyo imeyapokea maagizo hayo ya
serikali na kwamba changamoto kubwa
iliyopo mbele yao licha ya kuathirika na
janga la corona ni kuhakikisha kwamba
inajiendesha bila ya kutegemea ruzuku
kutoka serikalini.

Ajali magari manne yaua, yafunga barabara Dar-Moro

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MTU mmoja amefariki dunia na wen-
gine watatu kujeruhiwa katika ajali iliyo-
tokea usiku wa kuamkia jana katika eneo
la Mkaramo, Mlandizi wilayani Kibaha,
Pwani.

Ajali hiyo ambayo ilisababisha usum-
bufu kwa watumiaji wa barabara ya Dar
es Salaam-Morogoro kwa kuwa na foleni
kwa zaidi ya saa sita, ilihusisha magari
manne.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, alisema jana kuwa tukio
hilo lilitokea Julai Mosi majira ya saa tano
usiku huko Mlandizi baada ya gari lenye
namba za usajili T 597 CBC aina ya Fuso
likiwa na shehena ya viazi mviringo, ku-
gongana na gari namba T 376 BTH/ T 822
BQA aina ya Howo, mali ya kampuni ya
usafirishaji ya Safari Cargo likiwa na she-
hena ya mafuta dizeli likitokea Dar es Sa-
laam kwenda Rwanda.

Alisema kuwa baada ya ajali hiyo,

magari mengine mawili yaliyokuwa
yanafuata nyuma ya gari la mafuta, yali-
gongana.

Kamanda Wankyo alisema magari
hayo ni T 386 DRQ / T.387 DRQ aina ya
Scania lililokuwa limebeba shehena ya
saruji likitokea Dar es Salaam kwenda
Dodoma na T.225 DCV/ T 839 ABK aina
ya Howo likisafirisha dizeli kutoka Dar es
Salaam kwenda Morogoro, mali ya Kam-
puni ya Continenta.

Alisema kuwa kufuatia ajali hiyo,
magari yaliyokuwa yakisafirisha mafuta
yaliungua moto, huku kukitokea uhar-
ibifu wa barabara kwenye eneo la ajali.

Kamanda Wankyo alimtaja aliyefariki
katika ajali hiyo kuwa ni Rahim Kulwa,
aliyekuwa dereva wa gari namba T 225
DCV/T839 ABK na majeruhi Omary Rayi,
Mfaume Damson na Habibu Omary.

Alisema mwili wa Kulwa umehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Tumbi na ma-
jeruhi walikuwa wanaendelea na mat-
ibabu.

’IN LOVING MEMORY

OF LATE CRISPIN S.E. MWANYIKA

Matthew 11:28-30

“Come to me, all you who are weary and burdened, and | will give you rest. Take
my yoke upon you and learn from me, for I am gentie and humble in heart, and
you will find rest for your souls. For my yoke is easy and my burden is light.”

On 2nd JULY 1999, YOU WERE CALLED TO GO AND BE WITH OUR LORD.
IT ISNOW 21 YEARS WE HAVE LIVED WITHOUT YOUR LOVING CARE.

YOU ARE FOREVER MISSED BY YOUR WIFE JANE, YOUR CHILDREN NANCY,
ENG.GEOFFREY, DR. MARY, DAVID, GRAND CHILDREN, YOUR IN-LAWS,
BROTHERS & SISTERS, RELATIVES & FRIENDS.

THERE WILL BE A REQUIEM MASS AT ST MARTHA ROMAN CATHOLIC
: CHURCH, MIKOCHENI B ON SUNDAY 5.07.2020 AT 9.00AM.

OUR PRAYER IS ALWAYS FOR YOUR SOUL TO REST IN
ETERNAL PEACE TILL WE MEET AGAIN z

AMEN.
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I
Meneja
Bandari
mbaroni
tuhuma
kupokea
rushwa

Na Fatma Mtutuma,
UbOM

TAASISI ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU),
imemkatama aliyeku-
wa Meneja wa Bandari
va Kipumbwi, Ste-
ven Mbakweni, kwa
tuhuma za kuomba na
kupokea rushwa.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana, Kaimu Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa Tan-
ga, Anthony Gang'olo,
alisema Mbakweni
aliomba rushwa ya Sh.
900,000 kwa mteja
wake kwa ajili ya
kumruhusu asafirishe
mzigo kutoka Pangani
kwenda Zanzibar.

“Uchunguzi wa
TAKUKURU ulibaini
kwamba Mbakweni
aliomba na alishawishi
hongo baada ya mteja
wake kumpatia nyara-
ka zote zilizotolewa na
ofisi ya Bandari baada
ya kufanya malipo
ili kusafirisha mzigo
wake katika bandari
hiyo,” alifafanua
Gang'olo.

Aliongeza kuwa:
“Nyaraka hizo zi-
likataliwa na Mbak-
weni kwa madai
kwamba hazitambui
akiwa na lengo la
kushawishi apewe
hongo ya Sh. 900,000
kwa ajili ya kusafirisha
mzigo huo.”

Gang'olo alisema
mtuhumiwa huyo
alikamatwa baada ya
kupokea rushwa ya Sh.
270,000 kama mtego
baada ya mteja huyo
kuomba apunguziwe.

“Mtuhumiwa
alikamatwa katika
bandari ya Kipumbwi
majira ya saa 9:00
alasiri akiwa ame-
pokea rushwa ya Sh.
270,000 baada ya
mteja kubembeleza
apunguziwe,"alisema
Gang'olo.

Mkuu huyo alitoa
onyo kwa watumi-
shi wa umma wenye
tabia hizi hususani
katika kipindi hiki cha
uchaguzi kuwa kitendo
hiko ni kosa chini ya
kifungu cha 15 cha
kupambna na kuzuia
rushwa.

Fatma Mtutuma na Mary
Mshami, UDOM

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imefuta saa mbili za
nyongeza za masomo zilizokuwa
zinafundishwa kila siku kwa shule
za msingi na sekondari.

Saa hizo ziliongezwa kufidia
muda uliopotea kutokana na wa-
nafunzi kuwa nyumbani tangu
Machi 18, mwaka huu, kutokana na
janga la corona. Shule zilifunguliwa

Jumatatu wiki hii.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari na
Kamishina wa Elimu, Lyabwene
Mtahabwa, kwa sasa wanafunzi
watarejea kwenye utaratibu wa ku-
soma vipindi nane kwa siku.

Alisema tathmini iliyofanyika
ya utekelezaji wa malekezo ya
awali ya Wizara, imeridhika kuwa
kuongezeka kwa saa mbili kila siku
ni vigumu kutekeleza.

“Hii ni kutokana na kuwepo kwa

shule ambazo kwa sababu mbalim-
bali zimepewa vibali vya kuende-
sha masomo kwa mfumo wa ‘dou-
ble shift’,”alifafanua Mtahabwa.

Aliongeza: “Na kutokana na tati-
zo la usafiri kwa wanafunzi wanaoi-
shi mbali na shule wanazosoma,
Wizara inaelekeza shule zirejee
kwenye ratiba zao za kawaida za
vipindi nane kwa siku.”

Aidha, alisema iwapo uongozi
wa shule utaona kuna sababu za
msingi za kuongeza muda wa taal-

Serikali yafuta vipindi vya nyongeza

uma basi zitumike muda uliopang-
wa kwenye ratiba ya shule kwa ajili
ya kutekeleza mtaala wa ziada au
shughuli za nje ya darasa.

Juni 17, mwaka huu, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Pro-
fesa Joyce Ndalichako, alitangaza
mabadiliko ya ratiba za masomo
katika shule za msingi na sekond-
ari kwa kuongeza saa mbili kila
siku kwa ajili ya kufidia muda uli-
opotea kutokana na mapumziko
ya corona.

hapo jana. Wengine ni Ofisa Mifugo wa Jiji la Dodoma, Dk. Gratian Mwesiga (wa pili kushoto) na Mkuu wa Idara Maendeleo ya Jamii wa Jiji
hilo, Sharifa Nabalang'anya. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TCRA yafafanua umiliki laini moja

Faudhia Sultan na Magdalena

Haule, UDOM

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), imetoa ufafanuzi
wa urasimishaji umiliki laini za
simu zaidi ya moja katika mtandao
mmoja.

Ufafanuzi huo umetolewa baada
ya kuanza rasmi utekelezaji wa ka-
nuni za umiliki wa laini ulioanza
Julai mosi, mwaka huu.

Kwa mujibu wa tangazo lililo-
tolewa kwenye gazeti hili na Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, mtu bin-

afsi anatakiwa kumiliki laini moja
kwa ajili ya kupiga simu za sauti,
kutuma ujumbe mfupi pamoja na
matumizi ya data.

Vile vile, idadi ya laini zisizo-
dhidi nne kwa kila mtoa huduma
za mawasiliano kwa matumizi ya
mawasiliano kati ya mashine na
mashine.

Tangazo hilo lilibainisha kuwa
kwa kampuni au taasisi idadi ya
laini zisizozidi 30 kwa kila mtoa
huduma za mawasiliano kwa ajili
ya kupiga simu za sauti, kutuma
ujumbe mfupi pamoja na matumizi
yake.

Pia, idadi ya laini isiyozidi 50 kwa
kila mtoa huduma za mawasiliano
kwa matumizi ya mawasiliano kati
ya mashine na mashine.

Laini zilizosajiliwa kwa matumi-
zi yaliyoainisha kwenye kanuni,
hazipaswi kutumiwa kwa kubadil-
ishana, na kwamba wanaweza ku-
ruhusiwa kusajili na kumiliki laini
zaidi zilizoainishwa kwa kuomba
na kupata idhini kutoka TRCA.

Mamlaka hiyo ilifafanua kuwa,
yeyote atakayekiuka masharti ya
kanuni hizo atakuwa ametenda
kosa la jinai.

“Utaratibu wa kuomba idhini

ya umiliki wa laini za simu zaidi
ya moja katika mtandao mmoja
unaendelea,” alisema.

Kadhalika Julai 31, mwaka huu,
utakuwa mwisho kwa wanaomiliki
laini zaidi ya moja katika mtandao
mmoja.

“Utaratibu wa kuomba idhini ya
kumiliki laini mpya za ziada katika
mtandao mmoja unaendelea na
mteja anaweza kupata huduma
kupitia wakala au kwenye ofisi za
watoa huduma, kwa njia za kielek-
troniki, mtoa huduma atawasilisha
maombi ya mteja wake,” ilifafan-
uliwa.
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Mkia

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (wa tatu kushoto), akishiriki uzinduzi wa huduma ya CRDB Malkia. Wengine ni Katibu Mtendaji
wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng'l Issa (kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa CRDB, Abdulmajid Nsekela
(wa pili kushoto), Ofisa Mkuu wa Biashara Dk. Joseph Witts, Makamu Mwenyekiti wa Bodi, Prof. Neema Mori na Ofisa Mkuu wa Fedha,
Fredrick Nshekanabo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Naibu Spika aipongeza CRDB
riba nafuu mikopo wanawake

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson ameipongeza Benki ya
CRDB kwa kupunguza riba kwa
mikopo ya wanawake wajasiri-
amali.

Mikopo hiyo inapatikana kupitia
huduma ya “CRDB Malkia” hadi
kufikia asilimia 14 kwa mwaka.

Akizungumza katika uzinduzi
wa CRDB Malkia, Dk. Tulia alisema
hatua ya benki hiyo kupunguza
riba kwa asilimia 10 kutoka asilim-
ia 24 iliyokuwa ikitozwa mwanzo,
itasaidia wanawake wengi zaidi
kuchangamkia fursa ya mikopo
hiyo. “Kupungua kwa riba ina
maana inapunguza mzigo mkub-
wa wa marejesho kwa wanawake
na kuwafanya kuwa na fedha ny-
ingi kwa ajili ya uwekezaji katika

biashara zao, hivyo kupelekea ku-
fanikisha zaidi,” alisema Dk. Tulia.

Aisema pamoja na utafiti kuo-
nyesha wanawake wamekuwa na
ushiriki mkubwa katika shughuli
za uchumi nchini, kwa asilimia
54, ni asilimia 60 tu ya wanawake
ndio wenye kufikiwa na huduma
rasmi za kifedha.

“Niwapongeze pia kwa kubore-
sha masharti ya dhamana ili kutoa
fursa kwa wanawake wengi zaidi
kuweka mikopo,” aliongezea DKk.
Tulia, huku akiwataka wanawake
pia wajitokeze kwa wingi kufun-
gua akaunti ya Malkia itakayosa-
idia kufanikisha malengo yao kwa
kujiwekea akiba kidogokidogo,
jambo litakalosaidia kujenga ima-
ni kwa taasisi za fedha.

“Mimi ni mmoja wa wanawake
waliofungua akaunti ya Malkia

wakati ikianzishwa mwaka 2009,
nimefurahi kuona leo hii Benki
yetu ya CRDB ikifanya maboresho
yatakayoweza kumkomboa mwa-
namke.”

Dk. Tulia alisema jitihada hizi zi-
nazofanywa na Benki ya CRDB ka-
tika uwezeshaji wa makundi mbal-
imbali ya wananchi zimekuwa na
msaada mkubwa katika kuisaidia
Tanzania kufikia lengo la kuwa
nchi yenye uchumi wa kati.

“Nimefurahi kuona leo hii tuki-
wa tunajivunia kuwa nchi ya uchu-
mi wa kati, Benki yetu ya CRDB
inaendelea kutubeba wanawake
na kuwezesha kufikia malengo
yetu ya nchi na dunia katika kuwa
na usawa katika ushiriki katika
shughuli za maendeleo kama ili-
vyoainishwa katika mpango wa
Maendeleo Endelevu 2030 wa

Umoja wa Mataifa,” alisema Dk.
Tulia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema huduma ya CRDB Mal-
kia imelenga katika kumtambua,
kumpa nafasi na kumwezesha
mwanamke wa Kitanzania kufikia
malengo yake kupitia mikopo
ya biashara na ujasiriamali, kuji-
wekea akiba kwa akaunti ya Mal-
kia na mafunzo ya uendeshaji bi-
ashara.

“Mpaka kufikia mwishoni mwa
Machi mwaka huu, benki yetu
tayari ilikuwa imeshatoa mikopo
yenye thamani ya shilingi bil-
ioni 600 kwa wanawake zaidi ya
55,000, alisema Nsekela huku ak-
ibainisha kuwa zaidi ya wanawake
30,000 wameshajiunga na akaun-
ti ya Malkia.

Makasisi
kortini
kwa
tuhuma
Za

kuishi
bila
vibali

Na Hellen Mwango

WACHUNGAJI wawili
Raia wa Congo, Patient
Sunga (53) na Michou
Sunga(50) wa kanisa la
Mlima wa Moto Buza,
Salaam, wamefikishwa
katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam, waki-
kabiliwa na shtaka
la kuishi nchini bila
kibali.

Makasisi hao wali-
somewa mashtaka yao
jana katika mahakama
hiyo mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Richard
Kabati.

Mwendesha Mash-
taka wa ldara ya
Uhamiaji, Godfrey
Ngwijo, alidai kuwa
Dar es Salaam, wakiwa
raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo,
wamekuwa wakiishi
nchini bila kibali.

[lidaiwa kuwa
washtakiwa hao
ambao ni mume na
mke, wamekuwa
wakiendesha shughuli
zao katika Kanisa la
Mlimawamoto, Buza
Wilaya ya Temeke.

Washtakiwa hao
walikiri mashtaka yao
baada ya kusomewa.

TNBC kufanyia kazi soko mazao ya kilimo

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Biashara
(TNBC) kupitia kikosi kazi chake
cha kilimo kimekutana kujadili
namna bora ya kukuza soko la
ndani na nje la mazao ya kilimo,
uvuvi na ufugaji kwa kumnufai-
sha mkulima na kutoa mchango
stahiki katika kukuza uchumi wa
taifa.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kikao cha kikosi
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Gerald Kusaya, alisema wa-
jumbe walijadili pia umuhimu

wa kuyaongezea thamani mazao
ili kupata soko la uhakika la ndani
na nje ya nchini.

“Katika kutekeleza azma ya
serikali yaawamuyatatuya ujen-
zi wa uchumi wa kati na viwanda
ifikapo 2025, kama wasimamiaji
wa sekta ya kilimo ni lazima ku-
hakikisha tunakutana na wadau
wa sekta binafsi na kuweka mazin-
gira mazuri yatakayoleta mageuzi
katika sekta hii,” alisema Kusanya.

Aidha, alisema serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi itaen-
delea kuweka mazingira rafiki
na wezeshi yatakayowahamasi-
sha wakulima kuongeza uzalishaji
pamoja na kuvutia uwekezaji zaidi

katika sekta ya kilimo.

“Kumekuwapo na changamoto
za uhifadhi wa mazao baada ya
kuvuna, kukosekana kwa mbegu
bora na viwatilifu. Kikosi kazi cha
kilimo kimeazimia kuondokana
na changamoto hizo ili kuongeza
thamani ya mazao na kuleta tija
zaidi kwa wakulima,” alieleza.

Aliongeza kuwa serikali im-
eweka mazingira kwa wananchi
kukopa fedha zinazopelekwa kwe-
nye halmashauri kwa vikundi vya
kinamama na vijana ili kuchangia
ukuaji wa sekta ya kilimo hapa
nchini.

“Serikali imekuwa ikipeleka
fedha katika halmashauri zote

nchini ambazo wananchi wa-
naweza kukopa kupitia vikundi
vya kijamii na kuwekeza katika
shughuli za maendeleo ikiwamo
sekta ya kilimo, uvuvi na ufugaji.
Tunaamini kwa hatua hizo zinazo-
chukuliwa na serikali, itachochea
hamasa kwa wananchi kutumia
mikopo hiyo kujinufaisha kiuchu-
mi,” alieleza. Katibu Mtendaji wa
TNBC, Dk. Godwill Wanga, alisema
baraza litaendelea kuunganisha
wadau wa sekta binafsi na serikali
ili kujenga uchumi jumuishi na
wezeshi hali ambayo italeta maen-
deleo kwa haraka nchini.

“Serikali imechukua hatua kad-
haa ikiwamo kujenga miundombi-

nu ambayo itahisishaji usafirishaji
wa pembejeo  kufika maeneo
husika, lakini itasaidia usafirishaji
wa mazao katika masoko ya ndani
na nje,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Soko la Bidhaa Tanzania (TMX),
Godfrey Malekano, alisema TMX
itaendelea kuhakikisha bidhaa za
kilimo zinapata

masoko ya uhakika ili kuende-
lea kuwanufaisha wakulima hapa
nchini. “TMX tutaendelea kuweka
mazingira mazuri na uwazi katika
mchakato wa ununuzi wa mazao
kwa lengo la kuhakikisha wakuli-
ma wanapata thamani halisi ya
uwekezaji wao,” alisema.
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Ulinzi wa uhakika
maeneo ya madini
nchini muhimu

TUKIO la ujambazi lililotokea mapema wiki hii katika kiwanda cha
uchenjuaji wa madini ya dhahabu wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga na kuuawa watu wanne, kimetuachia funzo kuwa maeneo ya
madini yanahitaji ulinzi wa uhakika.

Katika tukio hilo, wafanyakazi wanne wa kiwanda hicho cha
cha Wisolele, wilayani Kahama, waliuawa kwa kucharangwa na ma-
panga na watu wasiojulikana kisha kutokomea.

Kwa mujinu wa uongozi wa mgodi huo, tukio hilo lilitokea majira
ya saa tisa usiku, ambapo wafanyakazi watano wa kiwanda hicho,
walivamiwa na kucharangwa mapanga na watu wasiojulikana na
kuibiwa kaboni, huku wanne kati ya hao wakipoteza maisha papo
hapo na mmoja, akijeruhiwa.

Tukio hilo limeelezwa kuwa ni mwendelezo wa matukio ya uhali-
fu kwani mwanzo wa mwezi uliopita pia kulitokea uvamizi kwenye
kiwanda cha uchenjauji wa madini na kuiba kaboni, lakini hakuna
mtu aliyejeruhiwa.

Matukio ya uhalifu hususan ujambazi yanaweza kutokea mahali
popote, lakini tunaona kuwa kutokana na kujirudia katika maeneo
yenye madini ni tishio kwa usalama wa madini na wamiliki wa mi-
godi au viwanda vya kuyachenjua.

Tunasema hivyo kutokana na thamani ya madini na kuthamini
mchango wake katika uchumi wa nchi yetu.

Ikumbukwe kuwa kwa sasa sekta ya madini ni miongoni mwa
sekta zinazokuwa kwa kasi, ikiwamo kuliingizia taifa fedha nyingi za
kigeni.

Kwa mfano, mwaka 2019, uchumbaji wa madini na mawe ulishika
nafasi ya kwanza katika ukuaji wa kasi kwa asilimia asilimia 17.7.

Kasi ya ukuaji huo imetokana na jitihada zilizofanywa na zina-
zoendelea kufanywa na Rais John Magufuli, baada ya kubaini kuwa
sekta ya madini ikisimamiwa inaweza kuiwezesha Tanzania isonge
mbele kiuchumi.

Katika kusimamia rasilimali hiyo na kuhakikisha inawanufaisha
Watanzania na kuondokana na umaskini, ni lazima kuwapo kwa
ulinzi wa kutoka kwa ajili ya usalama wa madini na, wachimbaji,
wawekezaji na wafanyakazi katika migodi na viwanda vya uchen-
juaji.

Kuwapo kwa usalama kunasaidia kuepusha wizi na utoroshaji wa
rasilimali hiyo, ambao katika miaka ya nyuma ulikuwa imeshamiri
na kuifanya nchi yetu kuwa shamba la bibi.

Hata hivyo, hatua zilizochukuliwa na Rais John Magufuli ya ku-
fuatilia madini kwa karibu kuanzia uchimbaji migodini hadi mauzo
pamoja na usalama ikiwamo ujenzi wa ukuta huko Mirerani Wilaya
ya Simanjiro mkoani Manyara katika machimbo ya tanzanite, zime-
leta mabadiliko na kuinufaisha nchi.

Pamoja na ukuaji wa kasi na mchango wa sekta ya madini kwa
uchumi wa nchi yetu, tunaona kuwa kuna umuhimu wa serikali ku-
chukua hatua za dhati kuhakikisha kuwa maeneo ya migodi na vi-
wanda vya uchenjuaji wa madini yanakuwa na usalama wa uhakika
ili kuepusha matukio ua uhalifu unaoweza kutishia maisha ya watu
na madini.

Kwa kuwa wahalifu hususan majambazi wanajua kuwa madini
yana thamani kubwa, ndio maana wanatumia nguvu kubwa kuva-
mia migodi kwa lengo la kuyaiba.

Ulinzi wa uhakika hauhitajiki kwenye migodi mikubwa pekee, bali
hata katika machimbo ya wachimbaji wadogo.

Tunaamini kuwa Jeshi la Polisi litaweka utaratibu wa kuilinda
migodi yote, ili shughuli za uchimbaju zifanyike katika mazingira
salama.
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THE GUARDIAN LIMITED
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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B Muungwana Lazima Nilonge

RC Malima na staili yake
- kuinua uchumi eneo lake

Na Sabato
Kasika

MARA unatajwa kuwa mion-
goni mwa mikoa yenye fursa
nyingi za kiuchumi, kutokana
na rasilimali mbalimbali ziliz-
opo, lakini wakazi wake bado
hawajanufaika na uwepo wa
fursa hizo.

Miongoni mwa fursa hizo za
kiuchumi ni Ziwa Victoria ma-
liasili nyingi zikiwamo madini,
vivutio vya utalii, ardhi nzuri
ya kilimo na maeneo ya uvuvi,
ambazo zinahitaji uwekezaji.

Hiyo ni kwa mujibu wa
Mkuu wa Mkoa huo, Adam
Malima, ambaye sasa anawa-
taka wakurugenzi watendaji
wa halmashauri za Tarime,
Serengeti, Bunda na Musoma
kutenga maeneo kwa ajili ya
wawekezaji.

Uwekezaji anaouzungumzia
ni wa ndani, hasa kwa kujenga
hoteli za kitalii za gharama
nafuu, lakini zenye viwango na
hadhi ya kitalii, kwamba hatua
hiyo itasaidia kukuza uchumi
wa maeneo.

Alitoa wito huo alipozindua
kituo cha biashara cha kidijitali
cha mkoa na kusema, hoteli za
ndani ya hifadhi ni za gharama
kubwa, hali inayosababisha
watalii wa kipato cha kati na
chini kushindwa kumudu
gharama hizo.

“Hivyo, kujengwa hoteli ze-
nye hadhi ya kitalii lakini zenye
gharama nafuu nje ya hifadhi
hiyo kutasaidia kuongezeka
kwa watalii ndani ya hifadhi
hiyo huku wakazi wa mkoa
wakinufaika zaidi kiuchumi,”
anasema Malima.

Aidha, anawataka wafan-
yabiashara mkoani humo ku-
hakikisha wanautangaza mkoa

wao pamoja na fursa zilizopo,
ili zitambuliwe ndani na nje ya
nchi, kwa manufaa ya wakazi
wa Mara na taifa kwa ujumla.

Nikirejea hoja ni kwamba,
hilo ndilo lengo kuu la serikali
imekuwa ikihimiza kila wakati,
kuhusu uwekezaji wenye lengo
la kunufaisha wananchi wa-
naoishi kwenye eneo jirani, pia
katika sura pana ya kitaifa.

Mkuu wa Mkoa, anahimiza
uwekezaji katika mkoa wake.
Hivyo waliopewa jukumu la
kuandaa maeneo kwa ajili ya
kazi hiyo, hawana budi kuz-
ingatia hilo, kwa manufaa ya
wana- mkoa kwa ujumla.

Vilevile, = wafanyabiashara
waliopewa jukumu la kuu-
tangaza mkoa huo na fursa
zake, nao wanapaswa kuu-
fanya kuwa sehemu yao, ili
lengo la kuwainua wananchi
hao mkoani kiuchumi kwa ku-
tumia rasilimali za mkoa wao,
litimie.

Ni kwa kufanya hivyo kila
mahali, Tanzania itaendelea
kuongoza katika uwekezaji ka-
tika ukanda wa Afrika Mashari-
ki, kama ilivyo sasa, kwa kuvu-
tia uwekezaji wenye thamani
ya Dola za Marekani bilioni 1.18.

Hiyo inatokana na hatua
mbalimbali zilizochukuliwa na
serikali kuvutia wawekezaji,
hata kukapigwa hatua kukilin-
ganishwa na nchi nyinginezo
za Afrika Mashariki.

Wakati Tanzania inaongoza,
Uganda inatajwa kufuatia iki-
wa na uwekezaji wenye thama-
ni ya Dola za Marekani milioni
700, huku Kenya ikiwa na Dola
za Marekani milioni 670.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, katika moja ya taarifa
zake za Mapitio na Mwelekeo
wa Kazi za Serikali na Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya
Fedha za ofisi yake, anasema:

“Taarifa ya Uwekezaji ya Du-
nia (World Investment Report)
ya mwaka 2018 inayotolewa na
Shirika la Umoja wa Mataifa
la Biashara na Maendeleo
(UNCTAD) imebainisha kiasi
hicho kikubwa cha uwekezaji.
“Taarifa nyingine ya “The Af-
rica Investment Index (All)
20187

Hapo inaonyesha kuwa Tan-
zania imeshika nafasi ya 13
kati ya nchi 54 za Afrika katika
kutoa fursa za masoko na vivu-
tio vya uwekezaji.

Anasema, uhamasishaji wa
miradi ya kisekta ndani na nje
ya nchi, umefanikisha kuvutia
uwekezaji kwenye sekta mbal-
imbali za kimkakati na unata-
rajia kuwekeza mitaji ya jumla
ya Dola za Marekani bilioni 1.84
na kuzalisha ajira mpya 15,491.

Kwamba hadi kufikia Feb-
ruari, 2019 miradi mipya
145 ilisgjiliwa na Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), na
104 ambayo ni sawa na asilimia
72 inamilikiwa na wawekezaji
wa ndani.

Pia, kuna miradi 38 sawa
na asilimia 26 inamilikiwa na
wawekezaji kutoka nje na mi-
radi mitatu sawa na asilimia
2.01 ni ya ubia.

Hii inaonyesha ni jinsi gani
uwekezaji ulivyo na umuhimu
kwa maendeleo ya watu wa
maeneo ambayo uwekezaji un-
awekwa, lakini ukilenga kunu-
faisha pande zote ikiwamo wa-
nanchi, mwekezaji na serikali.
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Tangulia Kibiriti, nyuma yako mbele yetu

Na Anaeli Mbise

ALFAJIRI ya Julai Mosi, mwaka huu,
nilipokea kwa mshtuko taarifa za kifo
cha Raphael Kibiriti, mmoja wa waha-
riri wa siasa wa Gazeti la Nipashe.

Mhariri huyo mzoefu alifariki dunia
Juni 30 mwaka huu baada ya kuugua
kwa muda.

Nilikutana kwa mara ya kwanza na
Kibiriti mwaka 2011 katika Shule Kuu
ya Uandishi wa Habari na Mawasiliano
kwa Umma (SJMC) ya Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), alikokuwa
anajiendeleza kitaaluma na baadaye
tukafanya kazi pamoja na katika Kam-
puni ya The Guardian Limited hadi
umauti ulipomfika.

Kibiriti, alikuwa mcheshi kazini na
hata nje ya kazi. Alikuwa mwenye utu
na anayejichanganya na watu wa kila
rika na mwenye moyo wa kusaidia
kwa hali na mali pale alipohitajika ku-
saidia.

Alikuwa mtu mwenye huruma

‘qliyopitiliza® na katika miaka yote
niliyokuwa naye UDSM na hata katika
Kampuni ya The Guardian, sikuwahi
kuona wala kusikia amegombana na
mtu.

Tuliosoma naye UDSM tunamkum-
buka kwa namna alivyokuwa na moyo
wa kusaidia wenzake. Licha ya umri
wake mkubwa, alichangamana na vi-
jana na kuwasaidia kimasomo.

Kwa tuliobahatika kufanya kazi
katika Gazeti la The Hill Observer lin-
alochapishwa na SJMC, tunaendelea
kukumbuka mchango wake katika
kuboresha maudhui ya gazeti hilo enzi
hizo.

Nitamkumbuka Kibiriti kwa
kuchapa kazi. Ninakumbuka namna
alivyokuwa anatekeleza majukumu
yake ya kiuandishi wa habari kwa
weledi, akiitumikia Kampuni ya The
Guardian huku akiendelea na maso-
mo pale SJMC.

Kibiriti alikuwa mpole, asiye na maji-
vuno, kiongozi mzuri kwa anaowaon-

goza na mwepesi wa kusamehe pale
alipokwazwa.

Alikuwa mtulivu katika kufanya ua-
muzi na mtimilifu katika uwajibikaji
kwenye ngazi zote. Wakati mwingi
alijipa kazi za kutoa ushauri pale tu-
lipokuwa tumekwama kifikra, kutu-
patanisha tulipokuwa tumetofautiana,
kututia moyo pale tulipokuwa tume-
kata tamaa na kutunyanyua na kutafu-
ta uvumbuzi tulipokuwa tumeanguka.

Nitamkumbuka Kibiriti kwa mawa-
zo yake mazuri katika uwekezaji
kiuchumi, akiwa mfano mzuri wa wa-
tumishi wa umma waliowekeza pia
kwenye kilimo cha pamba na mpunga
Kanda ya Ziwa.

Kibiriti, aliyekuwa shabiki kindak-

es Salaam, alipenda kujifunza kutoka
kwa watu wengine waliokuwa karibu
naye hata kama jambo lenyewe ali-
kuwa analijua.

Tangulia Kibiriti, nyuma yako mbele
yetu!

CHADEMA yakosa imani
uchunguzi wa TAKUKURU

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimese-
ma hakina imani na uchunguzi un-
aofanywa na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), dhidi yao kuhusu michan-
g0 wanayokatwa wabunge
wake.

Katibu Mkuu wa chama hicho,
John Mnyika, aliyasema hayo jana
gumza na waandishi wa habari
kuhusu uchunguzi huo, huku
wakieleza kuwa kauli za viongozi
wa taasisi hiyo zinawapa shaka.

“Siku sita baada ya kupokea
barua ya TAKUKURU ya Mei 21,
tulipata mshangao baada ya ku-
wapo kwa taarifa za uongo na
upotoshaji kwenye vyombo vya
habari, zilizomnukuu Mkurugenzi
Mkuu wa taasisi hiyo, Brigedia Jen-
erali John Mbung'o akisema kuwa
taasisi hiyo imewaita na kuwahoji
viongozi wa CHADEMA na ime-
pokea nyaraka kutoka kwetu,”
alisema.

Mnyika alidai kuwa kauli ile ya
Brigedia Jenerali Mbungo haiku-
wa ya kweli na kwamba walipata
wakati mgumu kuelewa nia yake
kwa sababu alipoitoa chama kili-
kuwa bado hakijawasilisha nyara-
ka yoyote.

“Kinyume na taratibu za kishe-
ria, huku ikitambua kuwa hai-
jawahi kututaarifu rasmi iwapo in-
atuchunguza wala haijajibu barua
ya CHADEMA iliyohoji maud-

hui ya barua ya Takukuru ya Mei
21, mwaka huu, taasisi hiyo kupitia
kwa Msemaji wake, Doreen Kap-
wani, ilitoa kauli nyingine.

“Kapwani alinukuliwa na vy-
ombo vya habari kuwa taasisi
hiyo imewaita kwa ajili ya ku-
wahoji wabunge (na waliokuwa
wabunge) wa CHADEMA kwa kile
alichosema ni uchunguzi ambao
Takukuru Makao Makuu walikuwa
wanaufanya dhidi ya CHADEMA
kuhusu alichodai ~ ni matumizi
mabaya ya fedha za michango ya
wabunge.”

Mnyika alitaja nyingine ni ya
Juni 17, wakati Bunge likivunjwa
ambapo alidai Brigedia Jenerali
Mbungo alitoa kauli ya kushabikia
chama cha siasa na alikwenda
mbali na kuwahamasisha wapiga
kura kuwa wanapopiga kura mwa-
ka huu basi wakumbuke miradi
mikubwa ambayo imefanywa na
Serikali.

Alisema kitendo hicho kime-
waongezea shaka kuwa sasa
taasisi hiyo nayo imeingia kwenye
kutekeleza kauli iliyotolewa na
Katibu Mkuu wa CCM kuwa watat-
umia vyombo vya dola kuendelea
kubakia madarakani.

Mnyika aliendelea kueleza kuwa
hata hicho TAKUKURU wanachok-
iita ni uchunguzi wanaona ni kauli
zilizotolewa kisiasa, kwa malengo
ya kisiasa na waliokuwa wabunge
wa Chadema, ambao baada ya ku-
fukuzwa au kujiondoa wenyewe
na kujiunga na mahasimu wao wa
kisiasa.

“Kuanzia hapo TAKUKURU ika-
zidandia na kuita kuwa ni malala-
miko,” alisema.

Aidha, alisema licha ya Juni
27, TAKUKURU kutangaza kuwa
wamekamilisha uchunguzi lakini
wameletewa barua tatu mfululizo
na miongoni mwa vitu wanavyovi-
taka ni pamoja na nyaraka mbal-
imbali za chama za kuanzia mwa-
ka 2014 hadi mwaka 2020.

Mei 21, Takukuru iliitaka
CHADEMA ifikapo Mei 28, iwasil-
ishe nyaraka na taarifa za hesabu
za serikali zilizokaguliwa za miaka
ya fedha 2015/16, 2016/17, 2017/18
na 2018/219.

“Walitutaka tuwasilishe mwon-
gozo na kanuni za chama inayotoa
idhini ya kuwakata wabunge fedha
hizo kwa mwezi, nyaraka za stak-
abadhi cha chama kukiri kupokea
makato ya fedha za wabunge na
muhtasari ya chama inayoonye-
sha makubaliano ya chama ya
kuwakata wabunge hao,” alisema
Mnyika na kuongeza:

“Tuwasilishe Katiba na kanuni
za chama zilizotumika kati ya
mwaka 2015 hadi sasa, muhtasari
ya chama zinazoonyesha kutumi-
ka kwa fedha hizo walizokatwa na
nyaraka za mapato na matumizi
ya fedha hizo.”

Alisema kulingana na muhtad-
ha wa barua hiyo, Mei 26, CHADE-
MA ilijjibu TAKUKURU kuwa
hakuna mahali popote inaeleza
taasisi hiyo inachunguza kosa au
makosa au nyaraka wanazohitaji
ni kwa ajili ya kusaidia uchunguzi

wa kosa gani.

“Tuliwaandikia TAKUKURU
kuwa ikiwa kuna kosa au makosa
au kesi ambayo ofisi hiyo inafanya
uchunguzi wanaweza kuwasilisha
hati nyingine inayokidhi vigezo na
matakwa ya kisheria ndipo chade-
ma itawasilisha kulingana na ma-
takwa ya uhitaji.

“Pamoja na kuweka zuio hilo
CHADEMA ilitoa ushirikiano wote
uliohitajika ikiwamo kuwasilisha
nyaraka zote hitajika pamoja na
kwamba ziliombwa kinyume cha
utaratibu.”

Mnyika alisema baada ya
kupokea barua hiyo ya Takukuru,
chama kiliamua kukaa kimya kiki-
amini kuwa uchunguzi unaofanyi-
ka utakuwa wa kitaalam na huru
lakini wameanza kuona viashiria
vya malengo ‘fulani’ ya Kkisiasa
hasa kwa muktadha wa Uchaguzi
Mkuu wa Oktoba, mwaka huu.

Alisema mpaka sasa ni zaidi ya
mwezi mmoja na katika kipindi
chote walikuwa na mawasiliano
ya kikazi kuhusu kile walichokiita
uchunguzi.

“Hadi tunapozungumza, taasisi
hiyo imehoji zaidi ya watu 60
wakiwamo wanachama wa CCM
katika suala walilotuandikia waki-
taka ushirikiano wetu,” alisema.

KAULI YA TAKUKURU

Nipashe ilipomtafuta Kapwani
kuzungumzia malalamiko hayo ya
TAKUKURU, alisema hawawezi ku-
jibu mpaka watakapoona taarifa
iliyotolewa na CHADEMA.

N
Naibu Waziri
apongeza
wafanyakazi
wa CCBRT

Na Mary Mshami, UDOM

SERIKALI imewapongeza
wafanyakazi wa Hospitali
va CCBRT iliyoko Msasani,
kazi nzuri wanayoifanya ya
kuhudumia jamii.

Pongezi hizo zilitolewa
jana na Naibu Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Godwin Mollel.

Naibu Waziri huyo lifanya
ziara ya kushtukiza katika
hospitali hiyo na kueleza
kuridhishwa na utendaji
wao.

“Nawapongeza kwa kazi
nzuri, kama serikali tuna-
tambua mchango wenu,”
alisema Naibu Waziri huyo
na kuendelea:

“Leo nimefika kusal-
imia kidogo, nitakuja wakati
mwingine tujadili kwa kina.”

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji Mkuu wa CCBRT, Brenda
Msangi, alimshukuru Naibu
Waziri Mollel kwa kuitem-
belea taasisi yao pamoja
na ushirikiano wanaopata
kutoka Wizara ya Afya.
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Mkuu wa ldara ya
Uhusiano na Ma-
wasiliano wa Benki
va NMB, Eunice
Chiume, akizun-
gumza na waandishi
wa habari katika
Banda la NMB lililopo
kwenye Maonyesho
va 44 ya Biashara
va Kimataifa ya Dar
es Salaam katika
Uwanja wa Mwalimu
Nyerere, Barabara
va Kilwa jana. Benki
hiyo, imewasogezea
huduma zote za
kifedha wananchi
wote wanaohudhuria
maonyesho hayo.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Waziri aonya fidia ndogo ardhi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amewataka wakurugenzi
wa halmashauri nchini kuacha
tabia ya kupora maeneo ya wa-
nanchi pasipo fidia au kutoa fidia
kidogo kwa kisingizio cha ujenzi
wa miradi ya maendeleo.

Lukuvi alitoa rai hiyo jana aki-
wa mkoani Kigoma wakati wa uz-
induzi wa ofisi za ardhi za mkoa
huo, akiwataka wakurugenzi

pindi wanapopanga mipango ya
maendeleo, wahakikishe wana-
jumuisha na fedha za kulipa wa-
nanchi fidia ili kuondoa migogoro
mingi ya ardhi.

“Marufuku kwa wakurugenzi
wa halmashauri au Kkiongozi
yeyote wa taasisi za umma
kuchukua maeneo ya wananchi,
mkipanga mipango ya maende-
leo ya kujenga hospitali au shule,
hakikisheni mna fedha za fidia,”
aliagiza.

mashauri kutoa fidia kidogo kwa
wananchi pindi wanaponunua
maeneo yao kisha kuyauza kwa
bei kubwa inayowanufaisha
wao zaidi tofauti na uhalisia wa
fidia waliyopewa, akitolea mfano
fidia ya Sh. 1,000 kwa kila mita
za mraba kisha wahusika kuuza
tena kwa Sh. 10,000 kwa mita za
mraba.

Akizungumzia makusanyo ya
kodi ya ardhi kwa Mkoa wa Kigo-
ma, Kamishna wa Ardhi Msaidizi

alisema bado hayaridhishi kwa
kuwa kwa sasa wako asilimia
59.66. Alisema moja ya vikwazo
vilivyoko katika ukusanyaji ma-
pato ni uhaba wa watumishi na
uwapo wa taasisi za umma zina-
zomiliki maeneo makubwa, lakini
hazilipi kodi.

Chediel aliiomba wizara kuona
namna ya kusaidia jambo hilo ili
mapato ya kodi ya ardhi katika
maeneo yanayomilikiwa na taasi-
si za serikali, ili kuzuia uchelew-

Lukuvi alikemea tabia ya hal-

mkoani humo, Chediel Mrutu,

eshwaji au kutokulipa kodi.

below.

professionalism.

customers

Qualifications:

Deadline:

TUKUYU SPRINGS WATER LTD

JOB OPPORTUNITY

TUKUYU SPRINGS WATER COMPANY LTD, a newly established
bottling Company located about five kilometers from Tukuyu Town,
Rungwe District is seeking to recruit Sales and Marketing Officers.

Suitable candidates for the positions are requested to submit their detailed
resumes (CVs) and relevant certificates to the email address provide

The shortlisted candidates will be invited for interviews during which they
will be able to provide more information on their experiences and

Successful candidates will be responsible for meeting the sales and
marketing targets of the bottled water products. They will also be
responsible for promoting the products through events, visits, exhibitions,
advertising so as to increase the visibility of the Company and its products
and make them known to the public, targeted clients or potential

* Holder of at least a first degree in Marketing or Business
Administration with a strong marketing bias

* At least 2 years’ experience in sales and marketing, one of which should
preferably be in beverage or food industry

Send to Email address: tukuyuspring@yahoo.com.

|5 July, 2020 )

Wizara yabainisha vikwazo
uwekezaji mbolea

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald
Kusaya, amesema changamoto zinazowakabidili
wawekezaji wa mbolea nchini, zinaweza kupati-
wa ufumbuzi kwa kuimarisha Sheria ya Mbolea
namba 9 ya mwaka 2009 inayohusu uwekezaji na
usimamizi wa mbolea nchini.

Alisema sheria hiyo itaboreshwa kwa kuund-
wa jopo la wizara ili kuimarisha uhusiano na Ofisi
ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi).
laam, wakati akifungua kikao cha wadau wa chai
kwa ajili ya kujadili mbolea ya Minjingu  chai
zinazozalishwa nchini.

Alisema mpango huo utasaidia kutatua
changamoto kubwa zinazowatesa wawekezaji wa
mbolea ambazo ni gharama za uwekezaji zinazo-
fanya mbolea zinazozalishwa nchini kuwa na bei
kubwa kuliko zinazoingia nchini.

Kusaya alisema pia kuwapo na mifumo ya
kisheria yenye utata ambayo inamlazimisha
mwekezaji kushughulikia masuala mengine ya-
nayoweza kufanywa na taasisi nyingine.

Kusaya alisema kwa sasa Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Mbolea Tanzania (TFRA), ina jukumu la
kuboresha mazingira ya uwekezaji katika viwan-
da na kuboresha sheria ya mbolea na miongozo
inayohamasisha wawekezaji waliopo kuzalisha
kulingana nauwezo wa kiwanda.

Alieleza kuwa, TFRA inaendelea kusimamia na
kuhakikisha kwamba viwanda vyote vya mbolea
na visaidizi vyake vinasajiliwa na kuwa na leseni
hai muda wote.

Katibu Mkuu huyo alisema pia TFRA ina-
shirikiana na Taasisi za utafiti na wadau wengine
wa maendeleo katika kuelimisha umma juu ya
umuhimu wa matumizi sahihi ya mbolea.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa
TFRA, Dk. Stephen Ngailo, alisema jumla ya upa-
tikanaji wa mbolea nchini ni tani 544,162 sawa na
asilimia 93 kwa mwaka  2019/20 wakati mahi-
taji ya nchi yalikuwa ni tani 586,604.

]
2,880
zathibitisha
Kushiriki
Sabasaba

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI 2,880 zime-
thibitisha kushiriki Mao-
nyesho ya Kimataifa ya
Biashara ambayo yalianza
Julai Mosi katika viwanja
vya Mwalimu Julius Ny-

Waziri wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashun-
gwa, wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuhusu maonyesho hayo.

Alisema kwenye mao-
nyesho hayo yanayota-
rajiwa kufunguliwa rasmi
leo na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, kampuni 2,835
ni za Watanzania na 43 ni
kutoka nje.

“Kama Watanzania
mnavyofahamu tulikuwa
na ugonjwa wa corona na
baadhi ya nchi zilijifungia,
lakini hata hivyo Tanzania
tumefanikiwa kumtanguli-
za Mungu na tumeshinda
na watu wamejitokeza kwa
wingi kwenye maonyesho
haya,” alisema Waziri.

Bashungwa alisema Rais
John Magufuli aliwaon-
goza vyema Watanzania
kwenye kupambana na
ugonjwa huo na ndiyo
sababu hata ushiriki wa
washiriki kwenye mao-
nyesho hayo umeendelea
kuwa mkubwa.

Alisema ingawa baa-
dhi ya washiriki kutoka
nje wameshindwa kuja
wametumia teknolojia ya
elektroniki kwa washiriki
hao kushiriki mikutano
itakayofanyika kwenye
maonyesho hayo bila kula-
zimika kuja nchini.

Alisema Tanzania im-
ekuwa nchi ya kipato cha
kati kabla ya mwaka 2025
uliotarajiwa kutokana na
kazi kubwa iliyofanywa
na Rais Magufuli katika
utekelezaji wa llani ya
CCM waliyoinadi kwenye
Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015.

Alisema Watanzania
wanapaswa Kujipanga
kwenda kwenye ujenzi wa
viwanda na uchumi endel-
evu kwani licha ya janga la
corona msingi uliowekwa
wa ujenzi wa viwanda
umesababisha uchumi
kutotikisika.

Alisema baada ya kuin-
gia kwenye uchumi wa kati
Watanzania wanapaswa
kuchapa kazi na kuzalisha
bidhaa i zenye ubora wa
hali ya juu.
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Wachina wasota rumande
kesi ya uhujumu uchumi

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

AIA wanne wa China
wameendelea  kusota
rumande kutokana na
upande wa Jamhuri ku-
tokamilisha upelelezi wa makosa
matatu ya uhujumu uchumi ya-
nayowakabili.
Akisoma shauri hilo namba 38
la mwaka 2020 mbele ya Hakimu
wa Mahakama ya Hakimu Mfawi-

dhi Wilaya ya Morogoro, Es-
ter Ushacky, Wakili wa Serikali,
Tumaini Mafuru, alisema upele-
lezi wa shauri hilo unaendelea,
hivyo alimwomba hakimu lipangi-
we siku nyingine hadi upelelezi
utakapokamilika.

Kutokana na kutokamilika kwa
upelelezi Hakimu Ushacky, ali-
kubali ombi hilo na kuamua kuwa
litasomwa tena Julai 13, mwaka
huu.

Juni 16 mwaka huu washtaki-

wa hao, Wang Zhen, Li-yu, Chen
Maoan na Bangshum Zhing, wali-
fikishwa kwenye mahakama hiyo,
ambapo wakili mafuru aliieleza
mahakama kuwa wanakabiliwa
na makosa matatu.

Alidai kosa la kwanza ni la
kuongoza genge la uhalifu kwa nia
ya kujipatia fedha kinyume cha
sheria ya uhujumu uchumi sura
ya 200 marekebisho ya mwaka
2002.

Shtaka la pili ni kuhifadhi fedha

kinyume cha sheria ya uhujumu
uchumi sura ya 200 marekebisho
ya mwaka 2002.

Mafuru alitaja shtaka la tatu ni
kuondoa sarafu kwenye mzungu-
ko wa fedha kinyume cha sheria
ya kanuni ya adhabu sura ya 16
marekebisho ya mwaka 2019.

llidaiwa kuwa watuhumiwa
walitenda makosa hayo kwa
pamoja Mei 9 mwaka huu eneo la
Mwere Manispaa ya Morogoro.

Meneja wa Kiwanda cha Tanzania Breweries Malting Plant cha Mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro, Joseph Mwaikasu (kulia), akitoa maelezo ya
uendeshaji wa shughuli za kiwanda kwa Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (katikati), alipokitembelea, jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa
Mauzo wa TBL, Kanda ya Kaskazini na Ziwa, James Bokella. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kanyasu atoa neno hoteli kufunguliwa

Na Hemed Lusungu

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu,
amepongeza uamuzi wa Hoteli
ya Serena kufunguliwa tangu il-
ipofungwa kwa ajiliya kukabili-
ana na mlipuko wa ugonjwa wa
Virusi Vvya corona. Alitoa pongezi
akishiriki hafla ya kufungua ho-
teli ya Serena ambayo imekuwa
ni muhimu katika kuwahudumia
watalii wengi wanaotoka na ku-
ingia kutoka nchi za nje kabla na
baada ya kutembelea vivutio vya
utalii vilivyopo nchini.

Alisema uamuzi wa kufungua
hoteli hiyo unatoa ujumbe mzito
duniani  kuwa Tanzania ipo
salama na ipo tayari kwa ajili ya
kuwapokea watalii.

Alisema kurudi kwa biasha-

ra hiyo kunarudisha uhakika
wa maisha ya watu takribani
450,000 ambao wameajiriwa
moja kwa moja katika sekta ya
utalii.Alisema ugonjwa wa co-
rona uliiathiri jamii katika nyanja
za kiuchumi na kijamii baada
ya watu wengi kupoteza ajira na
wengine kuachishwa kazi.
Alisema uamuzi wa kuifungua
Hoteli ya Serena unaleta mwanga
wa matumaini kwa Watanzania
wanaoitegemea sekta ya utalii ka-
tika kuendesha maisha yao.
“Ninawashukuru Hoteli ya Ser-
ena kwa kupeleka ujumbe kwa
wawekezaji wetu wote ambao
wanaogopa na kufunga biashara
zao kwa ajili ya ugonjwa huo.
Kanyasu alitoa wito kwa jamii
kuendelea kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa wa corona na
kuwa ugonjwa huo bado upo, la-

kini hauwezi kukimbiwa, hivyo ni
lazima kujifunza kuishi nao.

“Tunamshukuru sana Rais
John  Magufuli kwa kufanya
maamuzi ya  kufungua anga,
ambapo tunaamini biashara ya
utalii na biashara ya anga zinat-
egemeana kwa kiasi kikubwa,”
alisema.

Alisema uamuzi huo umeifan-
ya biashara ya utalii kurejea kwa
kuwa tayari ndege za mashirika
ya ndege ya Ethiopia, Emirates,
KLM na Quatar zimeanza kuja
nchini.

Naye, Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Goldwin Mollel, al-
iwataka wadau wa sekta ya utalii
kuchukua tahadhari kwa kufuata
maelekezo yaliyotolewa na wiz-
ara yake ili kuhakikisha usalama
wa wageni na wenyeji wanaowa-

hudumia watalii.

Akizungumzia uamuzi wa
kuifungua hoteli hiyo, alisema
inatuma ujumbe kwa wawekezaji
wengine kuwa Tanzania ipo sala-
ma na Watanzania wapo tayari
kwenda nchi za nje kwa ajili ya
kutafuta shughuli za biashara.

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii
Tanzania, Jaji mstaafu, Thomas
Mihayo, alisema tangu anga
lilipofunguliwa  kumeonyesha
dalili njema ya ujio wa idadi kub-
wa ya watalii.

“Kuna matumaini makubwa
ya kupata watalii wengi zaidi
kwa mfano siku ya jana ndege ya
Shirikala KLMilitua Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro ( KIA) ikiwa na abiria 200
kati ya hao 45 ni watalii waliokuja
nchini kwa ajili ya kutalii,” alise-
ma Jaji mstaafu Mihayo.

- Segerea walalamikia
. mrundikano wa taka

Na Faudhia Sultan, UDOM

WAKAZI wa Mtaa wa Man-
Dar es Salaam, vvamelalam|kia
uongozi wa serikali za mitaa
juu ya ucheleweshaji wa gari
la takataka na kusababisha
uchafu na harufu katika baa-
dhi ya maeneo.

Akizungumza na wananchi
juzi, Mwenyekiti wa Mtaa
huo, Mohamedi Kawambwa,
alisema alipokea malalamiko
ya uchafu na harufu inayowa-
kumba baadhi ya wakazi wa
eneo hilo.

“Malalamiko mengi yametu-
fikia katika ofisi yetu na tupo
katika taratibu za kufuatilia
suala hili. Gari la takataka
uchelewaji wake unatokana
na Nnguvu yetu wananchi
wenyewe katika ulipaji, hivyo
endapo gari halikuja mwezi
mzima ni sisi wenyewe na sio
gari hilo,” alisema Kawamb-
wa.

Aliongeza: “Nawaomba
wakazi wa Mangumi kuwa na
ushirikikiano wa kutoa pesa
kwa wakati ili gari la taka-
taka liweze kuja na kusafisha
mazingira yetu kwa muda
mwafaka.”

Mmoja wa wakazi wa mtaa
huo, Mwanahamisi Mussa,
alieleza jinsi harufu ya taka-
taka hizo ilivyodumu muda
mrefu, hivyo kuwakera na
kuhatarisha maisha hasa kwa
watoto. Kadhalika Mwe-
nyekiti wa mtaa huo alisema
ataweka utaratibu juu ya
ukusanyaji wa takataka hizo
ndani ya siku mbili ili kuepu-
sha uchafuzi na urundikaji wa
takataka katika mtaa huo.

Vyuo vyahimizwa
diplomasia ya uchumi

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Diplomasia na

¢ Uhusiano wa Kimataifa (CFR)

¢ kimependekeza vyuo vishiriki-
: ane ili Tanzania inufaike na

: diplomasia ya uchumi am-

: bayo ndiyo chagizo la dunia

: katika kipindi hiki.
: gumza kwenye hafla iliyojadili
: mwelekeo wa dunia kiuchumi

: jijini Dar es Salaam, Kaimu

: Mkurugenzi wa chuo hicho, Dk.
: Jeremia Ponera, alisema chuo
: chao kinatoa mafunzo ya ngazi
: mbalimbali katika masuala ya
: uchumi, biashara na uhusiano

: wa kimataifa, na amewataka

* Watanzania kutumia fursa ya
: kuwapo mafunzo hayo.

Akizun-

“Wakati huu ambao dunia

! nzima inazungumzia diploma-
: sia ya uchumi, itakuwa haina

: maana sana ikiwa Watanza-

: nia hatutaitafsiri dhana hiyo

: kwa vitendo. Nawaomba Wa-

* tanzania wajiunge na kozi fupi
: na za muda mrefu ili kujiten-

: genezea uwezo kiushindani na
: mataifa mengine, alisema DkK.
: Ponera.
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HABARI KITAIFA

Atiwa
mbaroni
Kwa

madai ya
kushawishi
na Kupokea
rushwa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-

na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa

wa Pwani, imemburuza mahakam-

ani Joseph Mwenda kwa tuhuma

za kushawishi na kupokea rushwa

zaidi ya shilingi milioni 15.

Kosa hilo ni kinyume cha kifungu

cha Sheria ya Kupambana na

Rushwa namba 11 ya mwaka 2007.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Pwani, Suzana Raymond, ali-
bainisha hayo jana mjini Kibaha
alipokuwa akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari.

Suzana alisema, mtuhumiwa
huyo alipokea fedha hizo kutoka

kwa mwananchi kwa madai kuwa
ziliombwa na ofisa wa TAKUKURU

ili aweze kumsaidia mtuhumiwa
huyo kwenye kesi yake.

Mkuu wa TAKUKURU alisema,
taasisi hiyo ilipata taarifa kutoka

kwa msamaria mwema kuhusiana

na anachokifanya Mwenda ndipo

walipojipanga na kufanikiwa kum-

kamata.

Suzana alisema, uchunguzi dhidi

ya mtuhumiwa huyo unaendelea
ili kubaini malengo yake na watu
ambao tayari amewatapeli.
Alitumia nafasi hiyo kuwaasa
wananchi kutoa taarifa mara

wanapopigiwa simu na mtu yeyote
atakayejitambulisha kuwa ni ofisa

wa TAKUKURU na kudai fedha au
kutaka kuonana eneo ambalo sio
ofisi ya taasisi hiyo.

Lukuvi awashukia viongozi uporaji ardhi

Na Munir Shemweta,
KATAVI

AZIRI wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

William  Lukuvi,
amekerwa na tabia ya baadhi
ya viongozi kuhusika kupora ar-
dhi ya wananchi, akionya kuwa
dawa yao iko jikoni.

Amesema tabia hiyo iko mbi-
oni kukomeshwa kutokana na
watendaji wa sekta ya ardhi ku-
hamishiwa wizarani sambamba
na kuanzishwa ofisi za ardhi kati-
ka mikoa. Waziri Lukuvi alisema
hayo juzi wakati wa kuzindua

ofisi ya ardhi Mkoa wa Katavi
wilayani Mpanda, ikiwa ni mfu-
lulizo wa uzinduzi wa ofisi za
ardhi kwenye mikoa mbalimbali
nchini. Alisema wapo baadhi ya
viongozi wa wilaya na mkoa am-
bao ni sehemu ya migogoro ya
ardhi na wamekuwa wakitumia
madaraka yao vibaya kwa kupo-
ra na kuuza ardhi ya wananchi.

Lukuvi aliweka wazi kuwa
tabia hiyo inamkera Rais John
Magufuli na katika kushughu-
likia tatizo hilo, wameona kuna
haja ya kuchukua hatua kwa
kuanzisha ofisi kila mkoa.

Kwa mujibu wa Lukuvi, uan-
zishwaji ofisi za ardhi za mikoa

pamoja na uhamishaji watendaji
wa sekta ya ardhi kutoka Tami-
semi kwenda Wizara ya Ardhi,
kunatoa nguvu kwa watumishi
wa sekta ya ardhi kutumia na
kusimamia sheria.

“Kuna viongozi wa kuchaguli-
wa na wa kuteuliwa wanaotumia
madaraka yao vibaya kwa ku-
pora ardhi ya wananchi. Safari
hii hakuna fursa hiyo maana wa-
tendaji wote wa sekta ya ardhi
wako chini ya Wizara ya Ardhi,
madiwani hawawezi tena kuazi-
mia kuwafukuza,” alisema. Ak-
izungumzia upimaji ardhi katika
Mkoa wa Katavi, Lukuvi aliagiza
hadi kufikia mwisho wa mwaka

liki 15,000 waliokwama l<upewa
hati kutokana na urasimu, ku-
patiwa hati zao.

Alisema kuwa kwa sasa, haku-
na visingizio vya kuchelewa
kutoa hati hizo kwa kuwa vifaa
kwa ajili ya upimaji vipo.

Lukuvi aliuagiza mkoa huo
kupima ardhi na kutoa hati
baada ya Kamishna Msaidizi wa
Ardhi Mkoa wa Katavi, Siyabumi
Mwaipopo kusema kuwa kati ya

BUDDY BASKETH
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dia ni mwakilishi kutoka Chuo Kikuu cha Mtakatn‘u Augustino Tanzania (SAUT), Dk. Costantino Bushungwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kigwangalla azindua mpango mpya kukuza utalii wa ndani

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamisi Kigwangalla, amezindua
mpango mpya wa kukuza utalii wa
ndani unaojulikana kama Domes-
tic Tourism Promotion Initiative
(DTPI), huku akitoa wito kwa Wa-
tanzania hususani vijana kushiriki
zaidi kwenye sekta hiyo.

Mkakati huo wenye kaulimbiu
‘Utalii Mpya, Fursa Mpya’ unarati-
biwa kwa pamoja baina ya Chuo
Kikuu cha Mtakatifu Augustino
Tanzania (SAUT), 1<ampuni ya Real
BRAJEC, pamoja na kampuni ya
Peak Performance
Dar es Salaam ulihusisha na vion-
gozi wengine waandamizi kutoka
serikalini na pamoja na wadau

wa utalii nchini wakiwamo Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB), Chama
cha Mawakala wa Utalii Tanzania
(TATO), Chama cha watoa huduma
za utalii wa ndani (TLTO) na Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA).

Wengine ni Wakala wa Huduma
ya Misitu Tanzania (TFS), Mamlaka
ya Hifadhi Ngorongoro (NCAA),
Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF),
viongozi waandamizi kutoka Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (ATCL) na
Shirika la Ndege la Precision Air
pamoja na wadau wengine.

Dk. Kigwangalla alisema mpan-
go huo umekuja wakati mwafaka
wakati ambapo serikali imejizatiti
kuhakikisha sekta hiyo inamiliki-
wa kwa kiasi kikubwa na wadau
kutoka ndani ya nchi wakiwamo
wawekezaji wadogo ili kutoa fursa
za ajira na kutoa nafasi kwa wadau
hao kushiriki kukuza sekta hiyo.

“Katika kufanikisha ushiriki wa
wawekezaji wazawa hususani wale
wadogo wadogo kwenye sekta ya
utalii, serikali iliamua kushusha
tozo mbalimbali na masharti am-
bayo yalikuwa kikwazo kwa wadau
hao kushiriki kwenye sekta hii
muhimu.”

Alisema uamuzi huo wa serikali
umewezesha ongezeko kubwa la
wadau hao kushiriki kwenye sek-
ta ya utalii, kwa wa mwaka 2019
idadi ya wawekezaji kwenye sekta
hiyo iliongezeka kutoka 1,100 hadi
takribani 2,000 ambapo 600 kati
ya hao ni wawekezaji wapya wa-
zawa.

Mshauri Mkuu wa Mpango huo,
Dk. Fenella Mukangara, alisema
mpango huo unaohusisha juhudi
mahsusi katika kusaidianana seri-
kali kukuza utalii wa ndani na ku-
punguza athari za janga la corona

kwenye sekta hiyo muhimu.

Alitaja baadhi ya mambo
muhimu kwenye kampeni hiyo
ambayo yatatekelezwa kwa awa-
mu kuwa ni mafunzo kwa vijana
kote nchini ili waweze kunufaika
na mnyororo wa thamani katika
sekta ya utalii ikiwamo kuongoza
watalii, mafunzo ya huduma kwa
wateja katika hoteli na migahawa,
vyombo vya usafiri na ujuzi wa ku-
fungua kampuni za utalii.

“Tunatarajia mafunzo haya yata-
wanufaisha vijana zaidi ya 100,000
hususani wale wasio na ajira ili
waweze kutambua fursa zilizopo
kwenye sekta ya utalii na wazitu-
mie vizuri.”

Aidha, Dk. Mukangara alitaja
mikoa itakayoanza kunufaika na
mpango huo ni Kanda ya Ziwa
ikiwamo Mwanza, Geita, Kagera,
Simiyu, Mara na Shinyanga.

Alisema  katika  kuupamba
mkakati huo kutakuwa na uhu-
sishwaji wa matukio mbalimbali
ya michezo na burudani ili kuvutia
walengwa zaidi wa mpango huo.
Matukio hayo ni pamoja na mbio
za Capital Mountain Run zitakazo-
fanyika katika mikoa mbalimbali
hapa nchini.

Pia mdahalo wa masuala ya
utalii na uwekezaji Kanda ya Ziwa
(Lake Zone Tourism and Invest-
ment Symposium) utakaofanyika

Mwaklllshl kutoka Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Augustino Tanzania
(SAUT) Dk. Costantino Bushun-
gwa, alisema chuo kimejipanga ku-
hakikisha kinawaandaa kitaalamu
wadau wa utalii ili waweze kutam-
bua fursa zitokanazo na sekta hiyo
muhimu  na waweze pia kunu-
faika.
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kuiona hatua Uchumi wa Kati

Na Mwandishi Wetu

JUZI Tanzania ilitangazwa rasmi kuwa
katika Uchumi wa Kati. Ni miezi mitano
kabla ya kumaliza awamu yake ya kwan-
za ya uongozi, Rais DK. John Magufuli
(pichani) na siku moja baada ya kureje-
sha fomu ya chama chake kuomba apit-
ishwe kuwania tena, azma aliyotangaza
kuinuia, imetimia.

Hiyo ni kupigania Tanzania kuingia
katika orodha ya uchumi wa kati, mwe-
nyewe akitabasamu kupokea hadhi hiyo
kutoka ya Benki ya Dunia, kwamba ni
ushindi wa Watanzania wote.

Utaratibu wa Benki ya Dunia, hu-
tangaza mabadiliko ya hadhi hiyo kila Ju-
lai Mosi wa Mwaka na tovuti yake inataja
nchi zingine zilizopanda ya hadhi kutoka
kundi la nchi masikini na kuingia uchumi
wa kati ni Nepal na Benin.

Kimsingi, Benki ya Dunia hutambua
hadhi ya nchi kiuchumi kwa kuzigawa
katika makundi: Ngazi ya juu; ngazi ya
kati iliyoko katika kundi la chini na juu;
na nchi zenye uchumi wa chini, maarufu
kama nchi masikini.

Namna inavyopatikana kiwango cha
uchumi wa nchi, ni kupitia hisabati ya
kugawanya pato la taifa kwa idadi ya wa-
nanchi wa waliopo na kupata wastani wa
pato la mtu mmoja mmoija kitaifa.

Wastani uliotengwa kwa mataifa ya
uchumi wa kati kwa kiwango cha chini
ambako Tanzania imo, ni yenye wastani
wa pato la taifa kwa mtu mmoja mmo-
ja, kati ya Dola za Marekani 1006 (Sh.
2,330,902) na 3,955 (Sh. 9,163,735).

Pia, pato la taifa la kati katika ngazi
ya juu, ni kwa kwenye wastani za Dola
za Marekani 3,956 (Sh. 9,166,052) na
12,235(Sh. 28,248,495); na nchi zenye
chini ya Dola za Marekani 1006, inaan-
gukia katika kundi la nchi za uchumi wa
chini.

Benki ya Dunia imeitaja Tanzania ku-
fika hatua hiyo ya mafanikio, baada ya
kuwa na pato la taifa la wastani wa mtu
mmoja Dola za Marekani 1080, sawa na

JEDWALI LA BENKI YA DUNIA

Pato kwa mtu (Dola Pato kwa mtu (Dola za

Uchunmi Kundi jipya I;:::::‘lnl:' za Marekani) Julai 1, Marekani) Julai Julai
2020 1,2019

Benin  UchumiKati o i chini 1,250 870
(chini)

Indonesia Uehumi Kati  Uchumi Kati 4,050 3,840
(juu) (chini)

Mauritius Uchumi wa Juu 81‘;2;““’ Kati 12,740 12,050

Nauru  Uchumi wa Juu ggf}‘;‘m Kati 14,230 11,240

Nepal ~ UchumiKati (;p i chini 1,090 960
(chini)

Romania Uchumi wa Juu ggf:;‘m‘ Kati 12,630 11,290

Tanzania Uchml Kati Uchumi chini 1,080 1,020
(chini)

Sh. 2,502,543.60

VIGEZO VINGINE

Katika maelezo yake,
Benki ya Dunia, imeor-
odhesha vigezo vingine
vinavyotiwa  maanani
kama vile mfumuko wa
bei, kiwango cha mab-
adilishano ya fedha za
kigeni, pato la taifa na
kasi ya ukuaji uchumi,
kukiwepo mapitio ya
kina kuhusu nyendo za
nchi.

“Mapitio ya ki-nchi

yamesaidia sana katika
kufanya mapitio kwa
mataifa ya Benin, Nauru

na Tanzania,” inaeleza
taarifa hiyo.
MCHAMBUZI

Mchambuzi wa masu-
ala ya kiuchumi, Deus
Kibamba  aliyehojiwa
na shirika la habari la
BBC, anafafanua benki
hiyo hutathmini pato
la taifa, mathalan jumla
ya utajiri wa rasilimali
na ule wa kifedha na
kugawanya na idadi ya
watu wa nchi.

Kibamba  anasema
hiyo ina tafsiri kwamba,
taifa husika linaelekea
kuimarika kiuchumi na
ishara kwamba siasa za
nchi zinaenda sambam-
ba na ukuaji kasi ya uku-
aji uchumi, sifa inayosa-
idia kuvutia uwekezaji
mitajio ya kigeni nchini,
hali inayochangia kui-
marika uchumi.

Hata hivyo, Kibamba
anakumbusha mafani-
kio hayo yana maana
kwa Watanzania
kwamba, ili wanufaike
na hatua hiyo wana-
hitaji kuingeza juhudi
za kuifanya kazi kwa
mtu mmoja mmoja,
ili kuboresha uchumi
zaidi.

Benki ya Dunia ina-
fafanua kuwa mataifa
yenye kipato cha kati
ndio yenye asilimia 75
ya idadi ya watu duni-
ani, hali kadhalika asil-
imia 62.
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Na Mwandishi Wetu

ARADHI corona
ambayo si jambo
geni kwa umma
na kimataifa sasa,
kijamii inaguswa kwa kiwango
kikubwa na namna yake kati ya
sehemu moja na nyingine.

Inapozungumziwa kada ya wa-
tumishi katika sehemu mbalim-
bali za kazi, kuna nafasi ya pekee
viwandani, ambako kimataifa
nako hawajaachwa salama.

Hadi sasa kuna mamia ya wa-
fanyakazi wamepatikana na virusi
vya corona katika kampuni za
kutengeneza nyama na maeneo
ya machinjioni hasa katika nchi za
Ulaya na Bara Marekani, kwa uch-
ache kutaja Ujerumani, Ufaransa,
Hispania na Uingereza.

Ni maeneo ambako kuna mili-
puko mikubwa, kunatolewa tak-
wimu za jumla ya wafanyakazi
150 wameshaambukizwa virusi
vya corona.

VIWANDA NYAMA

Bev Clarkson, kutoka Chama
cha Wafanyakazi nchini Uin-
gereza, ana ufafanuzi wake
akitamka:"Chama hiki kimekuwa
kikitahadharisha kila  wakati
kwamba kuna uwezekano mkub-
wa wa kutokea mlipuko wa virusi
vya corona Uingereza, hasa katika
kampuni za kutengeneza nyama”.

Pengine katika msingi wa hoja
hiyo, inaweza kuibua swali lake,
ni kwa nini wafanyakazi wa kam-
puni za nyama ndiyo wanapata
virusi vya corona?

Majibu  yanayotolewa  ni
kwamba wahusika katika eneo
hilo wanapata virusi kutokana
na matone ya mate yanayoruka
mdomoni, yanayoweza kusababi-
sha kukohoa, kucheua au hata ali-
yeambukizwa akasambaza virusi
hivyo kirahisi.

Inabashiriwa kwamba, maam-
bukizi hayo huenda yakatokea
baada ya kukaribiana na aliyeam-
bukizwa au kugusa sehemu iliyo-
pata maambukizi. Profesa Law-
rence Young, kutoka Chuo Kikuu
cha Warwick anafafanua zaidi:

“Viwandani, maeneo ya ndani
ambayo huwa ni baridi sana na
yenye unyevunyevu, yana maz-
ingira yanayopendwa na virusi
vya corona na kuchangia virusi
hivyo kukaa kwa muda mrefu na
kusambaa.”

Anaendelea kwa kutahadhari-
sha kwamba: “Virusi vinavyosa-
mbazwa kwa matone yanayoruka
kutoka kwa watu walioambuki-
zwa, huenda vikaendelea kusam-
baa kwa muda mrefu.”

Lingine lialochukuliwa kama

® Sauti kubwa, kuongea, kelele, mate..zimo
—

J

Kazi zikiendelea ndani ya viwanda tofauti vya kuandaa nyama, mazingira yanayolalamikiwa na wataalamu kuwa na uhusiano wa
karibu na corona. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Viwandani,
maeneo ya
ndani ambayo
huwa ni baridi
sana na yenye
unyevunyevu,
yana mazingira
yanayopendwa
na virusi vya
corona na ku-
changia virusi
hivyo kukaa
kwa muda mre-
fu na kusambaa

angalizo katika maeneo ya kazi
yenye majokofu, ni kwamba
mashine zinazonguruma kwa sauti
ya juu, huendana na kuwafanya
wafanyakazi nao walazimike ku-
zungumza kwa sauti ya juu.

Profesa Young, anaongeza kuwa
hiyo ina mchango mkubwa katika
kuongeza usambazaji matone ya
mate kirahisi kutoka kwa waliopat-
wa na maambukizi.

MAZINGIRA YA KAZI

Kuna misisitizo mwingine kuwa
ni muhimu sana, wafanyakazi
wakawa katika umbali wa mita
mbili kati ya mmoja na mwing-
ine, wakati wanapofanya kazi zao
katika viwanda vyenye shughuli
nyingi.

Pia , kunatajwa kuwa suala la
jumla la ukosefu wa jua kunaweza
kusaidia virusi kuendelea kuwa
hai kwa muda mrefu zaidi.

“Wakati watu wanakaribiana
wakiwa wanafanya kazi, sababu
bila shaka hii ni kazi ngumu huku
wakiwa wanahema kwa nguvu,
kuna uwezekano mkubwa wa
kusambaa virusi kutoka kwa mtu
mmoja aliyeambukizwa hadi kwa
wengi walio karibu nae,” amesema
Tara Smith, Profesa wa masuala
ya kuambukizwa chuo kikuu cha
Kent, Ohio.

Hata hivyo hakuna ushahidi
unaoonesha kwamba bidhaa za

nyama zinaweza kuwa chanzo cha
maambukizi ya virusi vya ugonjwa
wa covid-19 viwandani.

Shirika la Kudumisha Viwango
vya Chakula, linaunga mkono

kuwepo uwezekano mdogo wa
kupata virusi vya corona kutoka
kwenye vyakula, kwa sababu

ugonjwa huo hausambazwi kwa
njia hiyo.
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Sio tu hali ilivyo ndani ya viwanda
diyo vinaweza kuongeza hatari ya ku-
ata maambukizi ya virusi vya corona,
lichael Head, Mtafiti Mwandamizi wa
fya katika Chuo Kikuu cha Uingereza
Southampton, Uiongereza, anafafan-
a:

“Baadhi ya viwanda hivi vina makazi
aribu na wakati mwingine chumba
imoja ni makazi kwa wafanyakazi
adhaa. Pia, inawezekana wafanyakazi
ranasafirishwa kwa basi hadi maeneo
a kufanya kazi na watakuwa pamoja
wa siku nzima.”

Chama cha Wafanyakazi kinase-
1a, ingawa kinawakilisha wengi ka-
ka kampuni ya kutengeneza nyama,
1ara nyingi wafanyakazi wa viwanda
ivyo ni raia wa kigeni ambao huenda
awana likizo na mtu anapokuwa
1gonjwa, kuna uwezekano akakosa
esa zinazomuwezesha kujikimu
yakati anajitenga nyumbani baada ya
uugua.

Chama hicho kinasema watu hao
1ara nyingi huwa hawazungumszi
jingereza kama lugha yao rasmi na
jana wasiwasi kupoteza ajira zao,
imbo linalowafanya kunyamaza hata
7anapokuwa wagonjwa.

MWONGOZO0 SERIKALINI
Serikali imetoa mwongozo wa

uwa na mazingira salama ya kufanya
azi katika kampuni za kutengeneza
yakula, ikiwamo kutokaribiana kwa
ngalau umbali wa mita mbili.

Pia, kuna miongozo viwanda wa

kufanyika usafi wa kila mara, kutenga wa-
fanyakazi wanaoonyesha dalili na kuwapo
muda wa kuanza, pia kupumzika.

Lingine lionatajwa kuwa ni mapendek-
ez0 ya mavazi yanayomkinga mtu na virusi
uwezekano wa kupata virusi, huku wafan-
yakazi wa kampuni ya kuuza nyama wana-
paswa kuvaa nguo stahiki na barakoa, hali
ambayo kuna mwonekano wa kuendelea
kupuuza kanuni hizo.

Dk. Yvonne Doyle, Mkurugenzi katika
Wizara ya Afya, nchini Uingereza, anathibit-
isha kuarifiwa milipuko ya corona katika
viwanda kadhaa vingine, vikiwamo vya
kutengeneza nyama.

“Milipuko inapotokea, tunafanya kazi
kwa karibu na Wizara ya Afya kupima na
kufuatilia waliopata maambukizi pamoja
na kuhakikisha tunapata waliokaribiana
nao, ndani na nje ya kampuni.”

Nchini Ujerumani, serikali imeshapiga
marufuku wafanyakazi kutoka nje,- badala
yake wanaoruhusiwa ni wafanyakazi walio-
ajiriwa na kampuni pekee.

Aidha, ripoti kutoka Kituo cha Kudhibiti
Magonjwa Marekani, imependekeza ku-
punguza kiwango cha uzalishaji na kuweka
vizuizi vya kutenganisha watu.

Hapo inabeba maana kwamba, kuna ku-
vaa mkinga uso na kuhakikisha hakuna ata-
kayekosa kulipwa, kwa sababu ya kujitenga.

Nchini Tanzania, bado ni ndani au kip-
indi cha wastani wiki moja tangu serikali
kulegeza masharti ya kukabiliana na coro-
na, hapo masomo yameanza kuendelezwa
na baadhi ya shughuli za kijamii.

Hata hivyo umma unakumbushwa kuwa
makini katika kutetea usalama wake na
mazingira ya karibu kuendesha magari
salama.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Utamadun! wa Mtanzania
leo

PALE
MTANZANIA
YUPI?

'MSAMBA

Na Joseph Kulangwa

WATANZANIA wanap-
enda sana utamaduni wao,
hata kama ni kinadharia.
Huridhika sana wanapota-
jwa duniani, kwamba wana
utamaduni wao. Nao hujitapa
sana kuwa wanadumisha
utamaduni wao.

Hupenda sana kujitokeza
hadharani na kujinasibu,
kuwa na utamaduni wao na
kuulinda. Hujinasibu ka-
tika nyimbo, ngoma na hata
michezo. Hufikia hata ku-
jigamba kuwa wana mavazi
yao ya kitamaduni.

Hakuna taifa duniani lisilo
na utamaduni wake, kwani
utamaduni ni kielelezo cha
uhai na utashi wa jamii. La-
zima udumishwe.

Hivi ukimchukua Mtanza-
nia, ukambwaga Nigeria bila
kumtambulisha, kuna mtu
atamtofautisha na Mnigeria
kwa kumtazama tu? Hapana!
Ni vigumu. Mpaka atambu-
lishwe. Vinginevyo ataone-
kana ni Mnigeria tu.

Kuna vijana wawili wa Tan-
zania napenda tu kuwatumia
kama mfano. Naseeb Abdul
‘Diamond Platnumz’ na Rajab
Abdul ‘Harmonize'. Hawa ni
wasanii wa muziki wa kizazi
Kipya. Muziki wenye tabia ya
kutungwa haraka haraka na
kuimbwa au kupigwa huku
ukigubikwa na maudhui ya
kimapenzi zaidi.

Harmonize na Diamond
ni ‘pacha’ katika muziki huu
wa kizazi kipya. Diamond ni
Kurwa na Harmonize ni Doto.
Diamond akitangulia kutoka
na Harmonize akifuatia, wak-
ifanana karibu kwa kila kitu
katika muziki huo. Si ‘mistari’
kama waitavyo wao tungo
zao, mirindimo au cheza yao.

Wachukue pacha hao ku-
toka Tanzania na washushe
ghafla Marekani na vivazi
au mwonekano wao, hakuna
atakayewatofautisha na
Wamarekani weusi. Wachuk-
ue Wamasai wawili waliovaa
lubega na kusokota nywele

il uko wapi?

MH! KWELI
NI VIGUMU

KUMTAMBUA!

NA JOSEPH KULANGWA

zao mtindo wa rasta, washushe
hapo hapo, hakuna atakayeji-
uliza kuwa si Watanzania au
Wakenya.

Utawala wa Awamu ya Tatu
Tanzania, ulipata kuwa na Wa-
ziri Mkuu Frederick Sumavye,
ambaye inakumbukwa, ali-
pata kutoa msimamo kwamba
ifanyikapo mikutano nchini
ikihudhuriwa na Watanzania
Waswahili wengi na Wazungu
wachache, kitumike Kiswahili
na hao wachache wafasiriwe.
Alikuwa anakienzi Kiswahili.

Kama kawaida ikachukuliwa
kinadharia. Mambo hay-
akubadilika. Awamu ya Tano
va Rais Dk John Magufuli, ika-
sisitiza kuwa sasa ni Kiswahili
tu, ili kukienzi na kuheshimu
utamaduni wa Mtanzania, la-
kini pia kukitangaza kimataifa.
Imewezekana. o

Si nadharia tena ni vitendo.
Ubishi umebaki kwenye Kiswa-
hili kuwa lugha ya kufundishia
VYUO VYa juu. Tusubiri.

Miezi michache hivi kar-
ibuni, Harmonize alizindua
albamu yake yenye nyimbo
18. Uzinduzi huo ukaitwa
AfroEast2020. Ukumbi ukaf-
urika wageni, wakiongozwana
Rais wa Awamu ya Nne, Ja-
kaya Kikwete.

Alikuwapo Waziri mwenye
dhamana ya Utamaduni, Dk.
Harrison Mwakyembe na
Naibu Spika Dk. Tulia Ackson
na wengineo wanaohusika na
utamaduni na vijana. Ukumbi
ulijaa pomoni. o

Nilihudhuria kupitia ma-

tangazo ya televisheni.
Hakika ilivutia kuangalia.
Nilifuatilia kila kilichotokea,
kuanzia kwa washereheshaji
na utaratibu wa utambulisho
wa nyimbo.

Waliotambulisha nyimbo
niliwasikia baadhi wakitaja;
‘Konde Boy For Every Body/,
‘Mama',” ‘Never Give Up),
‘Die’, ‘Wife’, ‘Malaika,’ na
zingine nyingi tu. Baadhi ak-
ishirikisha waimbaji nguli wa
kimataifa kama vile Morgan
Heritage, Khali Graph, The
World na wengineo waki-
wamo wa ndani kama Lady
Jay Dee na Mr. Blue.

Nyimbo hizo karibu zote
ziliimbwa kwa Kiingereza.
Baadhi ya waliozungumza
walimsifia Harmonize,
kwamba anafanya vizuri
katika muziki wake na anai-
tangaza Tanzania. Lakini,
kina The World, Morgan na
Graph wangeimba Kiswa-
hili wakaenda kukitangaza
kwao, ningeelewa dhana
na dhima ya Harmonize
kuitangaza Tanzania nje ya
mipaka.

Harmonize kwa muktadha
wa Kibiashara anatafuta
pesa, lakini kama ni kwa
kuitangaza Tanzania kiutam-
aduni, sichelei kumlaumu.
Anachokifanya yeye ndicho
anachokifanya Kurwa. Mni-
geria si Mnigeria, Mwafrika
Kusini si Mwafrika Kusini, ili
mradi muziki si wa kitanza-
nia.

Nani alisema muziki
wa kizazi kipya hauwezi
kutangaza utamaduni wa
Mtanzania? Nani alisema
kuiga muziki wa kigeni wa
Afrika Kusini, Nigeria au
Marekani ndiko kuitangaza
Tanzania nje ya mipaka?
Tujinasibu kupiga muziki
kutafuta ukwasi, lakini si
‘kujimwambafai’ eti tunai-
tangaza Tanzania nje ya
mipaka. AlamsiKki.

. Simu: +255
713 410008 na barua
pepe:jkulangwa@yahoo.com
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Nvenzo va maendeleo Uhamiaji
vatua Magu na makucha vake

Na Anthony Gervas, Mwanza.

IDARA ya Uhamiaji na maju-
kumu yake, ni kiungo nyeti kufani-
kisha nyenzo za maendeleo kitaifa.
Inaelezwa tija yake ina uhusiano
wa moja kwa moja na maendeleo
kitaifa.

Ni moja ya sababu ambazo seri-
kali iliyoko madarakani, inafanya
huduma zake zifike kila mahali
waliko wananchi na wakanufaika,
kuanzia na usalama, huduma na
mahitaji mengineyo ya kimaende-
leo.

Hivi karibuni wilaya ya Magu
mkoani Mwanza, ilinufaika kufun-
guliwa ofisi na Nipashe na ikaamua
kuifanyia kazi, kwa kuongea na
uongozu wa Uhamiaji mkoa ku-
pata ufafanuzi wa majukumu na
walivyojipanga, kusukuma mbele
maendeleo hayo, kupitia majuku-
mu walio nayo.

Kamishna Msaidizi wa Uhamiaji,
Bahati Mwaifuge, ambaye ni Ofisa
Uhamiaji wa Mkoa wa Mwanza,
anaeleza idara wanavyofanya kazi
wilayani Magu, kuhakikisha us-
alama wake, ikiwamo udhibiti wa
wahamiaji haramu.

Mkuu huyo wa Uhamiaji Mkoa,
anasema wameongeza kasi ya
kuboresha huduma katika wilaya
za Mwanza, ikiwamo huduma
mpya ya Magu. Ifuatayo ni ma-
zunngumzo ya ‘Ana kwa Ana’ na
Nipashe:

SWALIL: Ofisi ya Uhamiaji
wilayani Magu, imeanzishwa
lini?

JIBU: Ofisi imeanzishwa Juni
mwaka jana. Kabla ya hapo,
maofisa wetu walikuwa wakienda
kufanya kazi kutoka hapa mkoani,
lakini tukaona tuanzishe ofisi zetu
za Uhamiaji.

SWALI: Madhumuni ya kuan-
zisha ofisi hizo ni nini hasa?

JIBU: Lengo ni kuongeza hu-
duma karibu na wananchi za Uha-
miaji, kuongeza udhibiti wa waha-
miaji haramu, kuongeza ulinzi na
ushirikiano na vyombo vingine vya
dola, kama vile Polisi, Magereza na
jeshi la akiba(Washauri wa Mgam-
bo), Takukuru pamoja na vyombo
vingine vya ulinzi na usalama.

SWALIL: Uhamiaji wilayani
humo inafanya kazi katika mae-
neo gani?

JIBU: Idara yetu inafanya kazi
katika maeneo yote ya mjini na vi-
kuhakikisha inapata taarifa kutoka
kwa wananchi au raia wema za ku-
wepo wahamiaji haramu, pamoja
na taarifa kutoka kwa viongozi wa
ngazi hizo.

SWALL: Je, Wahamiaji Haramu
wengi wanapatikana katika
maeneo yapi?

JIBU: Maeneo yote ya mjini na

Ofisa Uhamiaji wa Mkoa wa Mwanza, Kamishna Msaidizi Bahati Mwaifuge, akiwa ofisini kwake.
PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.
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:Tulianza kutoa

. elimu kwa

- viongozi wa vijiji
:na kata ambao

- wamekuwa
:wakitoa taarifa
:katika ofisi yetu

‘na wanawafichua :

' wahamiaj
:haramu kwenye
:maeneo yao.
.Idara imekuwa
-ikichukua hatua
:za kuwakamata
:na kisha

. kuwafikisha

tukifanya misako na maofisa wetu
na kuwakamata, kisha tunawa-
chukulia hatua, ikiwamo wengine
kuwafikisha mahakamani.

SWALI: Tangu muanzishe ofisi
hiyo Magu, mumefanikiwa ku-
wakamata wahamiaji haramu

wangapi?

JIBU: Tangu Juni mwaka 2019
tulipoanzisha ofisi yetu hadi Juni
mwaka huu 2020, tumefanikiwa
kuwakamata wahamiaji haramu
18. Kati yao, wawili wanatumikia
kifungo, watu tisa tuliwarudisha
kwao na watatu tuliwapa muda wa
kurekebisha hadhi zao za kiuhami-
aji.

Wengi wao tuliowakamata wa-
natokea nchi mbalimbali, ikiwemo
raia watatu wa Kenya, Uganda
mmoja, Burundi raia kumi, Zambia
mmoja, Ethiopia wawili pamoja na
India moja.

Lakini, tunapowahoji kwa nini
wameingia nchini kinyemela, wa-
nadai wamekuja kutafuta maisha
na asilimia kubwa ni wale wenye
umri kuanzia miaka 15 hadi 40.

SWALIL: Sheria inasemaje
kuhusu raia wa kigeni kuingia
nchini hapa?

JIBU: Anapokuja nchini, anataki-
wa kuwa na pasipoti ya kusafiria na
akiingia, lazima apewe kibali cha
kuishi, vinginevyo kama hana vitu
hivyo, huyo atakuwa ni mhamiaji

haramu.

SWALL: Hivi tafsiri ya mhami-
aji haramu ni ipi?

JIBU: Ni yule ambaye sio raia wa
nchi hiyo, asiyepita kwenye njia ras-
mi. Pili, ni yule anayeingia kihalali
nchini kwa kufuata sheria za uha-
miaji, lakini kibali chake kikiisha na
akaendelea kuishi, huyo tena ana-
geuka kuwa mhamiaji haramu.

Jambo lingine ni kwamba, muda
wake ukiisha anatakiwa kuondoka
nchini, la sivyo anatakiwa kwenda
mapema katika Idara ya Uhami-
aji kutoa taarifa kama anataka
kuendelea kuishi nchini, ili aweze
kuongezewa muda lakini iwe kabla
ya muda wake kwisha kabisa,

Pia, haitoshi kama mwenendo
wake wa kuishi nchini humo
haukuwa mzuri wa kuridhisha.

SWALI: Je, wananchi wa Magu
wamepata elimu ya kujua kuwa-
fichua wahamiaji haramu.?

JIBU: Tulianza kutoa elimu kwa
wamekuwa wakitoa taarifa katika
ofisi yetu na wanawafichua waha-

Ofisa Uhamiaji Wilaya ya Magu, Mrakibu Salma Katongo.

miaji haramu kwenye maeneo yao.

Idara imekuwa ikichukua hatua
za kuwakamata na kisha kuwafiki-
sha mahakamaniwengine ku-
warudisha kwao, lakini wengi tuki-
wahoji wamekuwa wakidai amani
hakuna kwenye nchi zao.

Vita, vurugu za kisiasa na maisha
magumu ni moja ya chanzo cha
kukimbia raia nchini mwao, lakini
baadhi yao wanaona nchini Tanza-
nia na kuna fursa nyingi za kujipa-
tia kipato pamoja na amani tele,

SWALI: Mikakati yenu ni ipi
katika wilaya.?

JIBU: Kwanza ni kutoa elimu kwa
wananchi wote, ili kujua maana ya
Uhamiaji haramu. Pili, kutoa elimu
katika taasisi mbalimbali na ma-
shirika ya umma, madhehebu ya
dini na katika viwanda.

Tatu, kutoa elimu kwenye kam-
puni mbalimbali, ‘NGO’ (mashirika
yasiyo ya kiserikali), shuleni na
maeneo mengi ya kijamii, ili kila
mmoja imfikie elimu hiyo. Lakini,
sisi tunafanya doria, ukaguzi na mi-

humo

SWALI: Faida ni zipi kuhusu
elimu hiyo?

JIBU: Ni pamoja na wananchi
hivi sasa wameanza kuelewa na
kuanza kutoa taarifa kwenye ofisi
zetu za idara wanapoona mgeni
akitapatapa mitaani.

Lakini, faida nyingine ni wageni
hivi sasa wanakwenda moja kwa
moja kupata huduma za Uhami-
aji katika ofisi ya wilaya, badala ya
kulazimika kwenda hadi mkoani
Mwanza.

Aidha, serikali nayo inaingiza
kipato kutokana na faini wanazo-
tozwa wahamiaji hao mahakama-
ni, kulingana na makosa na wen-
gine kutaifishwa mali wanazokuwa
nazo,

Faida nyingine ni elimu ya uha-
miaji inayotolewa kwa wananchi,
itasaidia kupata uelewa wa masu-
ala ya uhamiaji, ili nao wasiwe wa-
hanga wa uhamiaji haramu katika
mataifa mengine.

SWALI: Madhara ya mhamiaji
haramu ni yepi kwa jamii?

JIBU: Akikaa miaka mingi nchini
kwenye jamii, anaweza kupewa
hata uongozi, kufanya matukio ya
ujambazi, kuwanyonya huduma
halali wananchi, mfano huduma
za elimu, afya, maji na nyinginezo
kutokana na kukosa uzalendo kwa
vile sio nchi yake.

Aidha, kuingiza wahamiaji har-
amu wengine nchini bila kibali na
kusababisha madhara au hasara
kubwa kwa jamii na taifa kwa
ujumla, kutokana na wao kutumia
rasilimali za nchi zisizowahusu.

WITO WAKE

Kamishna Msaidizi Mwaifuge,
anatoa wito kwa wananchi waen-
delee kushirikiana na Idara ya
Uhamiaji wilayani humo kuwa-
fichukua wahamiaji haramu, pia
kampuni, taasisi na mashirika ya
umma yenye watumishi wageni,
wawafikishe katika ofisi yao kupata
huduma stahiki.

. Kwa mawasiliano:
Simu +255 682 869244 na baru-
apepe: anthonygervas@yahoo.
com:
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Mgonjwa wa 2 apandikizwa
figo Hospitali Benjamin Mkapa

Na Augusta Njoji, DODOMA

OSPITALI ya Benja-
min Mkapa imefanya
upandikizaji wa figo
kwa mara ya pili kwa
kutumia madaktari wazawa bila
kutegemea wa nje ya nchi.

Hatua hiyo imesaidia kuokoa
gharama kubwa za matibabu nje
ya nchi, ambapo mgonjwa mmoja
hupandikizwa kwa Sh. milioni
100, ikiwa ni sawa na upandikizaji
figo wa wagonjwa wanne hapa
nchini.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali hiyo, Dk. Alphonce
Chandika, alisema mwaka 2018
hospitali hiyo ilianza kutoa hudu-
ma hiyo kwa kutegemea wataala-
mu kutoka Tokushukay Medical
Corporation nchini Japan, wak-
ishirikiana na wa hospitali hiyo na
wengine kutoka Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM).

“Mafanikio ya utoaji huduma za
kibingwa, katika serikali ya awa-
mu ya tano tunashuhudia ndoto
zikitimizwa kwa vitendo, mwaka
2018 tunapanga kuanza ku-
pandikiza figo na ilipofika machi
2018 tulifanikisha kupandikiza
mgonjwa wa kwanza ikiwa ni nje
ya Dar es Salaam, lakini Machi
2020 ikiwa ni miaka miwili
baadaye, tulifanya kwa mara ya
kwanza kwa kutumia madaktari
wazawa,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema len-
go lao lilikuwa ni kujifunza kutoka
kwa wataalamu wa Japan ili kutoa
huduma hiyo kama Watanzania.

“Leo nafuraha tena kuwajulisha
kwa mara nyingine tumefanikisha
kwa ufasaha mkubwa kupandiki-
za kwa mara ya pili mgonjwa kwa
kutumia madaktari wazawa kuto-
ka Hospitali ya Benjamin Mkapa
na Chuo Kikuu cha Dodoma,”
alisema.

“Kweli

kumbe Watanzania

tunaweza, ilikuwa ni ndoto leo
hii tumeweza, tunamshukuru
Rais John Magufuli kwa kutujenga
mtazamo wa kwamba kufanya
mambo makubwa yanaweze-
kana.”

“Pia bado tunaendelea kutoa
huduma nyingine za usafishaji
damu na hadi sasa kuna wag-
onjwa 75 wamepata huduma
hapa hospitali na kuna mashine
ya uvunjaji mawe kwenye figo,
wagonjwa 15 wamepata huduma,”
alisema.Aliwataka ~ Watanzania
kuwa na tabia ya kuchunguza afya
ili kuziweka figo kuwa salama.

“Nitumie fursa hii kuwaasa Wa-
tanzania kuchunguza afya zao
ili figo ziwe salama, na kuokoa
fedha ambazo zingetumika kwa
gjili ya matibabu zitumike kwa
mambo mengine ya uwekezaji
hapa nchini, tunashukuru serikali
kwa kusikiliza mahitaji yetu na
kutusaidia kwa kuwa imechangia
kupata vifaa tiba vya hali ya juu na

vya kisasa ambavyo vimewezesha
kufikia hatua hii,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kitengo cha Magonjwa ya Figo na
Daktari Bingwa, Dk. Kessy Shija,
alimshukuru Rais Magufuli kwa
kuwasaidia Watanzania kuwa na
uthubutu ambao umechangia ku-
fikia hatua hiyo.

“Huduma ya upandikizaji wa
figo ni ya kawaida, hivyo watu
wenye shida mbalimbali za
upandikizaji waje katika hospitali
hii kwa kuwa ni huduma inayo-
tolewa wakati wowote,” alisema.

Alisema hadi sasa wagonjwa
13 wamepandikizwa figo na kati
yao wawili na madaktari wazawa
wanatoka maeneo mbalimbali ya
nchi.

Naye, Mwakilishi wa Makamu
Mkuu wa UDOM, Prof. Ipyana
Mwampagatwa, alipongeza timu
ya wataalamu kwa kazi kubwa
wanayoifanya na kuendelea kui-
marisha huduma hiyo nchini.

Mwalimu Francis Mbisso kutoka Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA), akizungumza na viongozi wa vyama vya siasa na watu wenye
ulemavu kuhusu changamoto wanazokabiliana nazo katika masuala ya uchaguzi, wakati wa warsha ya uboreshaji wa mazingira shirikishi

Wenye ualbino: Msituue viungo vyetu haviwapi ushindi uchaguzi

Renatha Msungu, DODOMA

KUELEKEA uchaguzi mkuu,
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
mwaka huu, watu wenye ualbi-
no, wamekemea mauaji ya watu
hao na kudai kuwa viungo vyao
haviwezi kuwafanya wanasiasa
kushinda katika nafasi za uongozi.

Wameiomba serikali kuweka
mkazo katika tiba ya saratani ya
ngozi pamoja na kuwateua katika
nafasi za uamuzi watu wenye ul-
hapa na Mwenyekiti wa Taasisi ya
Foundation for Disabilities Hope,
Michael Salali, wakati akitoa tam-
ko la watu wenye ulemavu kuhusu
kumpongeza Rais John Magufuli,
kwa kutekeleza miradi mingi ya
kimaendeleo.

Alisema wakati wa chaguzi mia-

ka ya nyuma kulikuwa kuna wimbi
la watu wenye ualbino kukatwa
viungo vyao na baadhi ya wanao-
daiwa kuwa ni wanasiasa.

Alisema serikali imetokomeza
jambo hilo kwa kuwakamata wa-
husika wote.

“Kwa sasa tunashukuru vi-
tendo vimepungua ila tuendelee
kuiomba jamii kuepuka vitendo
hivi na tunaiomba serikali ijayo
iliangalie jambo hili kwa kuwa
hiyo ni imani potofu,” alisema. Pia,
alisema wanaofikiri viungo hivyo
vitawasaidia kushinda katika uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 2020, wa-
natakiwa kunadi sera zao na sio
kukimbilia kwamba viungo vyao
vitawasaidia kushinda. Alisema
serikali ijayo iangalie mambo
kadhaa kwa watu wenye ulemavu
nchini ikiwamo kuweka mkazo ka-

tika tiba ya saratani ya ngozi. “Tu-
najua kwamba serikali ya awamu
ya tano imefanya mambo mazuri
katika sekta ya afya kwa kujenga
vituo vya afya kila mahali, lakini
tunaomba serikali ijayo ituangalie
sisi hasa kwenye saratani ya ngozi
kwani tumekuwa tukipata shida
ya mionzi,” alisema.

Vile vile alisema, wanaomba
serikali ijayo iwakumbuke katika
uteuzi wa nafasi za uamuzi kama
ilivyofanya katika awamu ya tano
kwa kumteua Balozi wa Ujeruma-
ni, Dk. Abdallah Possi na wengine.

Aliiomba serikali ijayo kusima-
mia mikopo ya asilimia mbili, in-
ayotolewa na halmashauri nchini
ili iwafikie watu wenye ulemavu.

Katika hatua nyingine,
watu wenye ulemavu nchini
wameipongeza serikali ya awamu

ya tano kwa kutekeleza miradi
mingi ya kimaendeleo ikiwamo
ulinzi kwa watu wenye ulemavu
wa ngozi. “Ulinzi wa watu wenye
ulemavu hasa wenye ualbino
umeongezeka na katika awamu hii
ya tano, tumeshuhudia kupungua
kwa vitendo vya ukatili ikiwamo
kukatwa na kuchukuliwa viungo,”
alisema.

Salali, alisema wanampongeza
Rais kwa kuchukua fomu ya ku-
gombea urais kupitia CCM, ki-
tendo hicho ni kiashiria cha imani
ya wananchi juu ya utendaji wake
uliotukuka. “Tunampongeza kwa
kutoa fursa kwa wafanyabiashara
wadogo katika stendi mpya ya
mabasi ya Dodoma hii ni fursa
adhimu kwetu kwa watu wenye
ulemavu pamoja na watu wenye
kipato cha hali ya chini,” alisema.

R
Sekta
umwagiliaji
kufikisha
hekta mil. 1

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME vya Taifa ya Umwagiliaji
(NIRC), imeweka mikakati mbal-
imbali itakayowezesha kufikia
azma va taifa ya kuendeleza
sekta ya umwagiliaji ili kufikia
hekta milioni moja ifikapo
mwaka 2025.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Tume hiyo,
Daudi Kaali, alisema wame-
panga kutekeleza mikakati hiyo
ili kufikia azma hiyo ifikapo
mwaka 2025.

Alisema, moja ya mkakati ni
kuanzisha Mfuko wa Maende-
leo ya Umwagiliaji, Sheria ya
Taifa ya Umwagiliaji Na. 4, ya
mwaka 2013, kifungu cha 52
(1) inaeleza kuanzishwa kwa
mfuko huo ili kuwa na maende-
leo endelevu katika sekta hiyo.

“Utekelezaji wa sheria ya
mfuko wa maendeleo ya
umwagiliaji utaiwezesha
Tume kuongeza ufanisi, katika
utekelezaji majukumu yake ya
kila siku ikiwa ni pamoja na
utunzaji wa mitambo, ujenzi
na ukarabati wa miundombinu
ya umwagiliaji na jumla ya
Sh. bilioni 300.4 zimekadiriwa
kukusanywa katika kipindi cha
miaka mitano,” alisema Kaali.

Pia, alisema mkakati mwing-
ine ni kuanzisha kampuni ya
ushauri na ujenzi wa miun-
dombinu ya umwagiliaji, na
mpaka sasa Tume, imekamilisha
taratibu za kusajili kampuni ya
ushauri wa mivondombinu ya
umwagiliaji. Alisema, Tume ipo
katika mchakato wa kuanzisha
kampuni tanzu ya ujenzi wa
miundombinu ya umwagiliaji,
hatua ambayo itasaidia ku-
punguza gharama za ujenzi na
kuimarisha ubora wa miundom-
binu ya umwagiliaji.

Kadhalika, alisema mikakati
mingine ni kutekeleza miradi
va kimkakati ya umwagiliaji
ikiwamo kuendeleza Bonde
la Mto Ruvuma hekta 26,066,
Mto Ruhuhu hekta 3,700, Mto
Songwe hekta 3,005, Mto Rufiji
hekta 64,896 na Mto Luiche
hekta 3,000.

“Pia kutekeleza mpango wa
ujenzi wa mabwawa maeneo
kame nchini kwa ajili ya kilimo
ya umwagiliaji, hii ni moja ya
vipaumbele vya Tume ya Taifa
yva Umwagiliaji, kutokana na
changamoto za mabadiliko ya
tabianchi kutokana na miradi
mingi kukabiliwa na changa-
moto ya uhaba wa maji na vy-
anzo vingi vya mito kukauka,”
alisema Kaali.

Alisema ili kutatua changamo-
to hiyo Tume kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali, imepanga
kujenga mabwawa yatakayotu-
mika kwenye kilimo cha umwa-
giliaji na matumizi mengine.
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HABARI MBEYA

Kyela
waanza
ujenzi
wa shule
mbili za
kata

Na Grace Mwakalinga, KYELA

WAKAZ| wa Kata ya Bu-
sale Halmashauri ya Wilaya
va Kyela mkoani Mbeya
wameamua kuanzisha ujenzi
wa shule mbili mpya za se-
kondari.

Lengo la mpango huo ni
kuondokana na tatizo la
mrundikano wa wananchi
katika Shule ya Sekondari ya
kata hiyo vya Kiwira Coal Mine
KCM.

Wakizungumza jana na
Nipashe wakazi hao, wal-
isema walikubaliana kuchanga
kiasi cha fedha kuanzia shilingi
10,000 kwa kila kaya pamoja
na nguvu kazi ili kukamilisha
ujenzi huo.

Kata hiyo yenye jumla
Zi zaidi ya 6,000 kwa mujibu
wa sensa ya mwaka 2012
waliamua kuanza ujenzi wa
shule mbili za sekondari, ili
Kupunguza mrundikano na
kuwasaidia wanafunzi kusoma
kwa utulivu.

Miongoni mwa wakazi hao
akiwamo Japhet Mwakitubwa
alisema licha ya kuwapo na
mrundikano wa wanafunzi
katika darasa moja, lakini
kumekuwapo na ongezeko la
idadi ya wanafunzi wanaofaulu
kujiunga kidato cha kwanza na
kupelekwa Sekondari ya KCM.

Kutokana na sababu hizo
kwa pamoja walikubaliana
kuanza ujenzi wa shule ny-
ingine ya sekondari ambayo
itasaidia kupunguza idadi ya
wanafunzi kwa shule moja.

Joachim Mwandemele
cha Ikomelo alisema licha ya
kuanza ujenzi wa shule mbili
mpya za sekondari ambayo
umefikia hatua ya mtambaa
wa panya, lakini walikubaliana
kumejenga madarasa manne
kwa ajili ya kuanzisha kidato
tano na cha sita katika Shule
ya Sekondari KCM.

Akizungumzia hatua hiyo,
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela, Eze-
kiel Magehema, aliwapongeza
wananchi kwa uamuzi huo
na kutambua vikwazo vina-
vyowakabili wanafunzi na kua-
mua kujenga shule zingine.

Alisema serikali inaendelea
na utaratibu wa kuongeza
nguvu kwa kuwashirikisha
wadau wengine ili kwa pamoja
waweze kukamilisha ujenzi wa
shule hizo ambao utawasaidia
watoto kusoma kwa utulivu.

Mwalimu adaiwa kumwibia
mwenzake mamilioni benkKi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi Mkoa wa
Mbeya linamshikilia
mwalimu wa Shule ya
Msingi Mwakaleli iliyoko
Halmashauri ya Busokelo mkoani
Mbeya, Joseph Shila (29) kwa
tuhuma za wizi wa fedha.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kuiba kiasi cha shilingi milioni
34 ambazo  niza mwal-
imu mstaafu, Gideon Mwalujobo
(60), mkazi wa Mwakaleli.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kamanda wa Jeshi
la Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, mtuhumiwa alikamatwa
Juni 30, mwaka huu majira ya

baada ya kupata taarifa za siri ku-
toka kwa wasamaria wema.

Taarifa hizo kutoka kwa wasa-
maria wema zilieleza kuwa
mtuhumiwa alifanikiwa kuiba
fedha hizo kiasi cha shilingi milio-
ni 34 mali ya mwalimu mstaafu
Mwalujobo.

Matei alisema mtuhumiwa
alifanikiwa kuiba kupitia akaunti
namba 6140201871 kwa ku-
tumia “NMB Mobile” katika Tawi
laNMB Mbalizi Road, baada ya ku-
pata namba ya siri ya mwathirika
ambaye walikuwa ni walimu wa
shule moja na marafiki wa siku
nyingi.

Aidha, Matei alisema kuwa
mtuhumiwa pia anajihusisha na

uwakala wa kusajili laini za simu
kwa kutumia mfumo wa kisasa
wa alama za vidole.

Kamanda Matei alieleza zaidi
kuwa mtuhumiwa huyo aliten-
geneza laini ya simu kwa jina la
Mhanga na kutokana na kuamini-
ana na muathirika, pia alikuwa
ana mpa kadi yake ya benki kwa
ajili ya kumtolea fedha.

Kwa mujibu wa Matei, ka-
tika upekuzi uliofanywa ny-
umbani kwa mtuhumiwa, ali-
kutwa na fedha taslimu shilingi
20,780,000, kadi ya benki ya
NMB, simu tatu na laini mbili za
simu.

Mara baada ya mtuhumiwa
kutiwa nguvuni Jeshi la Polisi lin-
aendelea na upelelezi wa shauri

hilo baadayakukamilika atafik-
ishwa mahakamani.
“Natoa wito kwa wananchi

kuwa makini na kadi zenu za
benki ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha ~ unatunza namba
ya siri ili  kujiepusha na

matukio ya wizi,” alisema na
kuongeza:

“Lakini vilevile mwendelee
kuhakiki usajili wa laini kwa
kubonyeza *106# chagua 2, ki-
sha ingiza nambari ya kitam-
bulisho chako cha NIDA utapata
kujua kitambulisho chako kime-
tumika kusajili laini ngapi.

“Na endapo kuna dosari zozote
ni vyema kutoa taarifa mapema
katika mamlaka husika kwa hat-
ua zaidi.”

i

wa Jeshi lenye weledi katil
salama wa watu na mali zag

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei, akionyesha fedha taslimu Sh. milioni 20, kwa waandishi wa habari, jijini Mbeya jana,
zilizookolewa na jeshi hilo kati ya milioni 34 za Mwalimu mstaafu, Gideon Mwakalujobo zonazodaiwa kuibwa na a Joseph Shila (hayupo
pichani) wa Shule ya Msingi Mwakaleli. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Bil. 20/- kupanua uwanja wa ndege

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI imetenga kiasi cha
zaidi ya shilingi bilioni 20 kwa ajili
ya kuanza upanuzi na ufungaji
wa taa kuzunguka eneo la Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Song-
we (SIA), ili kuruhusu ndege kub-
wa za mizigo na za masafa marefu
kutua uwanja muda wowote.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, wakati alipozun-
gumza na wakazi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbeya kwa lengo

la kuwaeleza masuala mbalimbali
yaliyofanywa na serikali katika
kuwahudumia.

Alisema Uwanja wa Ndege wa
Songwe pamoja na kwamba ume-
kamilika, lakini bado una mapun-
gufu kadhaa ikiwa ni pamoja na
ukosefu wa taa za kuongezea
ndege nyakati za usiku, hali inay-
osababisha baadhi ya watu husu-
sani wafanyabiashara kushindwa
kusafiri kufuata bidhaa zao.

“Moja ya mikakati wa serikali
kwa sasa ni kuuboresha uwan-
ja  huo, ambapo shilingi bilioni
20 zilitolewa ili kuanza ujenzi

wa upanuzi na ufungaji wa taa
kuzunguka eneo la uwanja, ili
kuruhusu ndege kubwa za miz-
igo kutua pamoja na kutoa fursa
wakulima na wafanyabiashara
kusafirisha mazao yao kwenda
nje ya nchi,” alisema Chalamila.

Mmoja wa wakulima wa Wilaya
ya Mbeya, Lupakisyo Mwakitalu,
alisema kupanuliwa kwa uwanja
huo kutakuwa ni mwarobaini wa
soko la pareto, maharage na ma-
hindi.

Alisema kutokana na jitihada
zilizofanywa na serikali za ununu-
zi wa ndege kwa sasa gharama

za usafiri zimekuwa nafuu ukil-
inganisha na ilivyokuwa awali,
lakini ni usafiri ambao hutumia
muda mfupi, hivyo unafaa kwa
ajili ya shughuli za kujiingizia ki-
pato.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
maarufu ikiwamo Mbeya, inasi-
fika kuwa na hali ya hewa nzuri
na ardhi yenye rutuba inay-
ostawisha kwingi mazao aina ya
matunda, mboga na maua, hivyo
uwapo wa uwanja huo wa ndege
ni msaada kwao kwani wanau-
tumia kusafirisha mazao hayo
kuyauza.
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Mwenvyekiti
wa Tume va
Uchaguzi
Zanzibar,
Jaji mstaafu
Hamid
Mahmoud
(kulia),
akitoa
taarifa kwa
waandishi
wa habari
jana, kuhusu
ugawaji wa
majimbo
Zanzibar.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Balozi Iddi ataja
sifa mgombea CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMBE wa Kamati Kuu

ya CCM, Balozi Seif Ali

Iddi (pichani), amesema

mgombea atakayeteuliwa
kupeperusha bendera ya CCM katika
uchaguzi mkuu wa Oktoba, atapaswa
kuungwa mkono kwa asilimia kubwa
na wanachama wote ili apate nguvu
ya kushinda na hatimaye kushika dola
Tanzania na Zanzibar.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na wajumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa na
wajumbe wa Mabaraza ya Jumuiya za
CCM wa Mkoa Kaskazini Pemba katika
ukumbi wa Chama, Micheweni.

Alisema watangaza nia ya urais wa
Zanzibar kupitia CCM ni wengi, lakini
anayetakiwa ni mmoja na akishapati-
kana kupitia mchakato wa upembuzi,
lazima aungwe mkono na makundi yote
yaliyosimama kuomba nafasi hiyo kwa
upande wa Zanzibar.

Katika kumpata mwana CCM ma-
hiri na mzalendo anayeuzika kwa wa-
nanchi, alisema viongozi watakaohusi-
ka katika uteuzi huo waelewe kwamba
wanabeba dhima kuhakikisha watakay-
emteua ana sifa hasa kwa upande wa
Zanzibar.

“Mgombea atakayefanikiwa kupata
ridhaa ya wananchi walio wengi ataku-
wa na kazi ya kubeba dhima ya kusima-
mia maendeleo ya Taifa na kustawisha

<
}J;{

SR ¢

Maisha ya Umma,” alisema.

Kuhusu ubunge, uwakilishi na udi-
wani, Balozi Iddi alisema viongozi
na wananchi wa majimbo, ndio wa-
naowaelewa kwa kina watu wenye
sifa za kujitolea katika kuwatumikia
wananchi.

Balozi Iddi alisema wanachama
wanaopewa jukumu la kuwatumikia
wananchi na baadaye kuhamia kimai-
sha katika maeneo mengine hawafai
na wapigakura lazima wajihadhari na
watu wenye tabia hiyo.

Alisema viongozi wanaokabidhiwa
dhamana ya kuwatumia wananchi
lazima wajielewe kwamba ni watumi-
shi wa wananchi na si watawala kama
baadhi yao wanavyofikiria katika akili
zao kwa vile walitumia rushwa katika

kupata nafasi hizo.

“Kiongozi hatakiwi kwa fedha zake
bali apewe dhamana kwa mujibu wa
uzalendo wake unaompa nguvu za
kuwatumikia wananchi katika eneo
lake la utumishi,” alisema.

Katika hatua nyingine, Balozi Iddi
ambaye ni Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, aliwapongeza viongozi
na wananchi Kisiwani Pemba kwa
umahiri wao uliowezesha kisiwa hi-
cho kuwa salama na wimbi la maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Alisema kitendo cha viongozi
na wananchi kufuata miongozo ya
wataalamu wa afya, ndicho kilichowa-
punguzia hofu na kujikuta wakiende-
lea na harakati zao za kimaisha bila
wasiwasi wowote.

Atangaza nia kuboresha afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Chama cha
Demokrasia Makini, Ameir Hassani
Ameir, ametangaza nia ya kugom-
bea urais wa Zanzibar, huku akijinadi
kuboresha afya endapo atachaguliwa.

Akizungumza baada ya kutangaza
nia, Ameir alisema hivyo ndivyo
vipaumbele vyake iwapo atapata
ridhaa hiyo kupitia chama chake na
kushinda uchaguzi.

“Vipaumbele vyangu ni vingi sana,
lakini endapo nitachaguliwa kuwa Rais
wa Zanzibar, naahidi kuboresha elimu
hasa sayansi na teknolojia pamoja
na afya bure kwa Wazanzibari wote,”
alisema. Pia alisema ataboresha hudu-
ma zote muhimu kwa wananchi kama
vile majisafi na salama na kusema hu-
duma zote zitakuwa ni bure.

Aidha, alisema atahakikisha anakuza
utalii wa Zanzibar wenye tija kwa wa-
nanchi wote na kuzalisha ajira nyingi
kwa vijana na kukuza pato la taifa na

pato la mtu mmoja mmaoja kupitia sek-
ta hiyo. “Endapo nitachaguliwa kuwa :
Rais wa Zanzibar, huduma muhimu :
kama vile majisafi na salama itakuwa :
bure. Lakini nitahakikisha utalii katika :
visiwa hivi unawanufaisha Wazanzibari :

kwa kuzalisha ajira nyingi,” alisisitiza.
Katibu Mkuu huyo alisema

kwa vijana.

ata- :
hakikisha Zanzibar inajengeka kimi-
undombinu na kujengwa kwa viwan- :
da vikubwa na vidogo kwa lengo la :
kuongeza uzalishaji na kuzalisha ajira :

1]
Serikali yaahidi
wakulima neema

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema itaendelea
kuwapatia wakulima pembejeo kwa wakati ku-
hakikisha kilimo cha mpunga kinaleta tija kwa
manufaa ya taifa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Maliasili, Mifugo na
Uvuvi, Dk. Makame Ali Ussi, aliyasema hayo
jana alipofanya ziara ya kuangalia uvunaji wa
mpunga Upenja Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema malengo makuu va serikali ni ku-
wasaidia wakulima kuwapatia pembejeo zote
za kilimo ili kuzalisha mazao kwa wingi. Dk.
Makame alisema serikali inatazama kwa ma-
kini suala la kilimo na kushajihisha wakulima
ili kuona tija inapatikana kwao na serikali kwa
ujumla.

Kutokana na uvunaji huo, aliwapongeza
wakulima kwa mavuno mazuri licha ya kwam-
ba wakulima wengi walikata tamaa katika
kipindi cha mvua kutokana na mashamba yao
kujaa maji.

Aliwaomba wakulima kutokata tamaa yana-
potokea mabadiliko ya tabia nchi na badala
yake kulima kwa wakati kama walivyozoea
kwa kuwa kilimo kinalipa.

“Kilimo kinalipa. Ni muhimu wakulima kuli-
ma, kupanda, kupalilia na kupanda mbegu bora
na kuvuna kwa wakati. Wasichukue mbegu
ambazo hazina mapato makubwa kwani mbegu
bora ndizo zitakazowasaidia,” alisema.

Dk. Makame pia aliwashauri wakulima kulima
kwa kutumia utaalamu kwa ajili ya kuendeleza
kazi yao na kutopinga maelekezo wanayo-
patiwa kwa kuwa ni faida yao na badala yake
kushirikiana na wizara ili kuendeleza kilimo
chao.

“Tukishirikana pamoja katika kilimo basi
Zanzibar itajitocheleza kwa chakula cha aina
yoyote ikiwamo mpunga,” alisema.

Aliwataka mabibi shamba na mabwana
shamba kushirikiana na wakulima kwa kukaa
nao karibu ili waweze kulima kwa mfumo am-
bao utawaletea tija.

Nao wakulima hao walisema pamoja na hali
yva hewa kuwa ngumu, baadhi yao walilima na
kupata mavuno mazuri. Mmoja wa wakulima
hao, Amour Saleh Furaha, aliiomba serikali
kuendelea kuwapatia pembejeo kwa muda ili
kuendana na hali ya hewa na kilimo chao.

Alisema iwapo serikali itawarahishia mi-
undombinu na kuwapatia pembejeo mapema
basi itawasaidia kupata mazao ya kutosha na
kuongeza kipato.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANCANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NATAFUTA KAZI
SALES, MIMI IRENE J. BWIRE MWENYE
UMRI WA MIAKA 28 NATAFUTA KAZI YA
UDEREVA NA SALES. UZOEFU WANGU
NI MIAKA 8 SASA. KWA MAWASILIANO
NIPIGIE KWA SIMU NAMBA 0689 617313.

YA UDEREVA NA

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA KADI

Colin Sambwe anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba T678 ARB

aina ya ISUZU iliyotolewa

na Mamlaka ya Mapato
Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2 Katika mahakama ya
mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;173/2020

Ombi la SELINA TAUSI PEREKA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
APPOLINARIA ELIKANA Watu wote wanaodai
kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 16/07/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

SHEILA ALLY JUMANNE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 728 DJG TOYOTA
NOAH.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

WILBAD SEREYA
WILBAD anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 940
CED TOYOTA HILUX.
Chassis namba
RZN1470021034.
Engine namba IRZ2392565.

Yeyote atakayeiona atoe

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
SONGEA DISTRICT REGISTRY

Rule 13, Subordinate Court (Civil Procedure)

CIVIL CASE NO. 06 OF 2019
NMB BANK PLC...

..PLAINTIFF

VERSUS

THE REGISTERED TRUSTEES OF MVIWAMBI FARMERS
GROUP 1ST DEFENDANT

MEINRAND JOHN NCHIMBI ...
PHILEMON INNOCENT MA..
KASIAN ALOYCE MAPUND,
BUNUS HYERA...
AGATON JOSEPH
IMMACULATE JOHN NDUNGUR...
KASSIAN MAPUNDA ...
CLEMENCE LEMBERE..

....2ND DEFENDANT

9TH DEFENDANT

TAKE NOTICE THAT: the plaintiff has instituted a suit you with
particulars of claims set out in the amended plaint filed in this court.
Service of the summons to you has been ordered by means of
publication. You are hereby summoned to appear in this court in
person or by an advocate or by an agent duly authorized on 9th 2020
at 9:00 a.m when this suit will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that should you default enter appearance

KWA... ELIKANA CHARLES SHIRIKALE

hakamani kukaguli h g P . in court o the day and fime menfione above the sui wil procee
% (I’;’lzaloa7/;r(';'\23onl ‘waweza ukaguliwa tarene ) o E taal"lfa |(ItUO Cha POIISI « nay bggwe(: mdyglur agstence tioned abx the it will pi d
P I. . T 'f Ed Ta,arlfa. ya Pol isi: T f P I ) % Given under my hand and the seal olfme court this 2nd day of June 2020
olisi laarifa: o aarifa ya Polisi: Fentd 3
: 2 DAR/URA/RB/495384/2020 s g i g
DAR/MAG/RB/498795/2020 5 KIL/HAI/RB/565242/2019. T 2
KUPOTEA KWA e s KUPOTEA KWA JKUPOTELEWA NA Ry
KADI Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI AT SONGEA
wilaya ya DODOMA KADI YA GARI KADI YA GARI Rule 13, Subordinate Court (Civil Procedure)
F iL iov M Kk MADAI NAMBARI 39/2020 VB BANK PLC Il CASEN. 06 OF 2019 PLANTIFF
arayi Lovejoy Masuka SCOLASTICADAUD MLILA DIPESH CHANDRAKANT HILARY JOACKIM KINJO Vensus
anatangaza kupotea kwa kadi KANSARA anatangaza anatangaza kupotelewa G180 BEATUS LEMBEL OTH DEFENDANT

ya gari yenye namba T562
AEY aina ya SUREF iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

157968

Polisi Taarifa:
DAR/MAG/RB/498795/2020

Kwa Kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
ANADAI TALAKA

Hivyo unahitajika /mnahitajika  kuhudhurua binafsi katika
Mahakama hii siku jumanne tarehe 14/7/2020 saa 02:30 asubuhi
kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo
ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu. Mahakama
itathibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 01/7/2020

157984

kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 635 BYG TOYOTA RANGI
YA MAROON. Chassis
namba SXM100138498.
Engine namba 352738498.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
TAN/RB/498641/2020.

na kadi ya gari yenye
namba za usajili

T. 844 AGH aina ya

Toyota RAVA 4 rangi
Nyeupe.Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu.Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/484745/2020.

SAMWEL NDUNGUR!
REMIGIUS KAPINGA.....
AROIS KASSIAN MAPUND.
AMOS BLASTUS MAPUND.
DESTERIUS MAPUNDA.
ISACK KINUNDA
TEOFORD KAPIN!

8TH DEFENDANT

TAKE NOTICE THAT: the plaintiff has instituted a suit you with
particulars of claims set out in the amended plaint filed in this court.
Service of the summons to you has been ordered by means of
publication. You are hereby summoned to appear in this court in
person or by an advocate or by an agent duly authorized on 9th
July,2020 at 9:00 a.m when this suit will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE :that should you default enter appearance
in court on the day and time mentioned above the suit will proceed
may be given in your absence.

Given under my hand and the seal of the court this 2nd day of June
2020
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115798302

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA
MIRATHI

(S-M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;169/2020

Ombi la VICTORIA MICHAEL BENGESI
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
KISHALULI JOSEPH KISHALULI Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 06/07/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 01/07/2020.

157971

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA
MIRATHI (S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2 Katika mahakama
ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;172/2020

Ombi la CATHERINE BERNARD MINJA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ELEUTERI SIMON NGOWI Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
16/07/2020 kabla ya muombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 01/07/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MOROGORO.
SHAURI LA MADAI NA.22 YA 2018

MARGARETH SARAMAKI STEPHEN. ...ccc. MSHINDI TUZO.
DHIDI YA
BENROSE TANZANIA LIMITED..cccooouss MSHINDWA TUZO

NOTISI YA KUSIKILIZWA

KWA: BENROSE TANZANIA LIMITED

NOTISI hii ni ya kesi tajwa hapo juu,ambayo imepangwa kusikilizwa
utekelezaii tarehe 23 mwezi wa 7 mwaka 2020 Saa 2:30 asubuhi
mbele ya mahakama ya hakimu mkazi Morogoro.

Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi au wakili au mtu yeyote
aliyeidhinishwa kusimama kwa niaba yako na pia unatakiwa kutoa
siku hiyo nakala zote za ushahidiutakazotumia katika utekelezaji
Wake

Zingatia kwamba,Kutoudhuria siku ya kesi na wakati uliotajwa hapo
juu,Mahakama itaendelea na kuikiza shauri hili na kutoa maamuzi
bila ya uwepo wako

Imetolewa chini ya muhuri wa mahakama leo tarehe
Siku ya tarehe 30 mwezi 06 mwaka 2020.
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157965

OFISI ZA MATANGAZO

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MATANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
\ % ISO 9001:2015 CERTIFIED

TAARIFA KWA UMMA

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imetoa adhabu kwa makampuni ya simu
yafuatayo: Airtel Tanzania Plc, MIC Tanzania Plc, Smile Communications Tanzania Ltd,
Tanzania Telecommunications Cooperation, Viettel Tanzania Plc, Vodacom Tanzania
Plc, na Zanzibar Telecoms Plc kwa kutakiwa kulipa faini mbalimbali kutokana na makosa
ya kutoweka vigezo na masharti sahihi, kwenye vifurushi, na bidhaa au huduma watoazo.

Hatua hii imefikiwa na TCRA baada ya kubaini kuwa makampuni tajwa ya Simu wamekuwa
walikiuka Kanuni Na. 4 & 7(3) za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ulinzi kwa Mlaji),
2018 na Kanuni Na. 12(4) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ushuru/tozo), 2018
pamoja na kutozingatia maelekezo mbalimbali yaliyotolewa na TCRA.

Baada ya kubainika kwa ukiukwaji wa Kanuni hizo na kwa mujibu wa Kifungu cha 48 cha
Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Sura ya 172 marejeo ya 2017 ya Sheria za
Tanzania, makampuni hayo; Airtel Tanzania Plc, Zanzibar Telecoms Plc, Viettel
Tanzania Plc, MIC Tanzania Plc walitakiwa kufika mbele ya TCRA tarehe 11 Juni 2020
ilhali Vodacom Tanzania Plc, Tanzania Telecommunications Cooperation na Smile
Communications Tanzania Ltd walifika tarehe 12 Juni, 2020, ili kujieleza kwa nini
wasichukuliwe hatua za kisheria na kikanuni kwa ukiukaji huo wa Kanuni. Makampuni hayo
yalifika mbele ya TCRA kama yalivyoamriwa.

Baada ya TCRA kuzingatia utetezi uliotolewa na makampuni yote tajwa hapo juu na
kujiridhisha kuwa ni bayana yamekiuka Kanuni, na kwa mujibu wa Kifungu cha 48 (2)&(3)
cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172 marejeo ya 2017 ya Sheria za
Tanzania, TCRA imetoa adhabu kwa makampuni hayo kama ifuatavyo: -

A. Airtel Tanzania Plc
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 350,000,000/= (Milioni Mia
Tatu na Hamsini), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

B. MIC Tanzania Plc
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 300,000,000/= (Milioni
Mia Tatu), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

C. Smile Communications Tanzania Ltd
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 15,000,000/= (Milioni Kumi
na Tano), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

D. Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL)
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 30,000,000/= (Milioni
Thelathini), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

E. Viettel Tanzania Plc
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 130,000,000/= (Milioni Mia
Moja Thelathini), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

F. Vodacom Tanzania Plc
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 400,000,000/= (Milioni
Mia Nne), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

G. Zanzibar Telecoms Plc (ZANTEL)
1) Kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) faini ya Shilingi 25,000,000/=
(Milioni Ishirini na Tano), tu.
2) Kutakiwa kurekebisha makosa yaliyobainika na kutoa taarifa kwa TCRA namna
walivyo ya shughulikia kabla ya tarehe 30 Julai, 2020;

Iwapo Makampuni hayo yatashindwa kutekeleza maagizo haya, TCRA itachukua hatua
zaidi za kiudhibiti na kisheria pasipo kutoa taarifa zaidi na kwa gharama zao wenyewe.

IMETOLEWA NA

MKURUGENZI MKUU
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
2 Julai, 2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
ISO 9001:2015 CERTIFIED
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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

UAMUZI WA SHAURI LA UKIUKAJI WA KANUNI ZA
UTANGAZAJI DHIDI YA VITUO VYA CLOUDS ENTERTAINMENT

FM RADIO, EAST AFRICA RADIO, DUMA TV, GLOBAL T
SIBUKA TV NA STAR TELEVISION

1.0 Utangulizi
Kamati ya Maudhui ya Mamlaka ya Mawasiliano leo imetoa uamuzi dhidi ya vituo vya utangazaji vya CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO, DUMA TV, EAST AFRICA RADIO, GLOBAL TV, SIBUKA TV NA STAR
TELEVISION kwa kukiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018 na
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

2.0 Vamuzi

2.1 Clouds Entertainment FM Radio
Kituo cha Clouds Entertainment FM Radio cha Dar es Salaam kimepatikana na hatia ya kukiuka Sheria, Kanuni
na Maadili ya Utangazaji kwa kurusha maudhui yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono na utumiaji
wa supu ya pweza katika kuimarisha tendo la ndoa katika muda ambao wasikilizaji wanaweza kuwa watoto.
Kituo kimekiuka Kanuni Na. 11 (c); 12(1) (a), (d), na 14 (a), (b) na (c) za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018

Kamati ya maudhui imetoa Uamuzi wake dhidi ya Clouds Entertainment kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo Kali pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria zinaweza kuchukuliwa
dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia makosa kama hayo;
b) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu itakayolipwa kwa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA);

2.2 DumaTV

Kituo cha Duma TV cha Dar es Salaam kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram,
kimepatikana na hatia ya kukiuka Kanuni kwa kuchapisha na kutangaza maudhui yenye lugha isiyo na staha na
yenye udhalilishaji wa kijinsia kwa wanaume na wanawake . Aidha, kupitia mtandao wao wa Instagram Duma
TV waliongea maneno yasiyo na staha kwamba Waislamu wengi wanapenda wanawake wenye mashepu
(maumbile) na kuwafananisha wanaume wenye udhaifu katika matamanio kwamba ni sawa na maiti. Hii ni
kinyume na Kanuni Na. 7(1) (a) na (b) na 12 (k) (i) (ii) za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018.

Kamati ya Maudhui imetoa Uamuzi wake dhidi ya Duma TV kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo Kali,
b) Wamefungiwa kuchapisha maudhui kwa muda wa mwezi mmoija ili wajipange na kuzifahamu vizuri Kanuni
na kuzingatia weledi na maadili ya utangazaji.
c) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Saba (TZS. 7,000,000.00) tu, itakayolipwa kwa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA

2.3 East Africa Radio
Kituo cha East Africa Radio kimepatikana na hatia ya kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya utangazaji kwa
kurusha maudhui yenye kukashifu utendaji wa Serikali katika uteuzi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali, vilevile kutumia lugha ya kashifa dhidi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwamba hana meno
katika utendaji wake wa kazi Kinyume na Kanuni Na. 17 (1); 24 (a), (b), (c), na 29 (b) za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018;

Uamuzi dhidi ya Kituo cha East Africa Radio ni kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo Kali;
b) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,00,000.00) tu
Mawasiliano Tanzania (TCRA);

itakayolipwa kwa Mamlaka ya

2.4 Global TV
Kituo cha Global Online TV cha Dar es Salaam kupitia chaneli yake ya Youtube kimepatikana na hatia ya
kuchapisha picha za mnato na kutangaza maudhui yasiyo na lugha ya staha na yenye kushabikia vitendo vya
mahusiano ya kimapenzi ya jinsia moja. Vile vile Maudhui yanayoweza kuwaumiza na kuwakwaza waumini wa
dhehebu la Anglikana na jamii ya Kitanzania kwa ujumla, jambo ambalo ni kinyume na Sheria,Kanuni na Maadili
ya Utangazaji. Global Online TV wamekiuka Kanuni Na. 5(1) (a) na (b), 7(1) (a) na (b) na 12 (b) za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

Kamati ya Maudhui imetoa Uamuzi wake dhidi ya Global Online TV kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo Kali;
b) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Saba (TZS. 7,000,000.00) tu
Mawasiliano Tanzania (TCRA);

itakayolipwa kwa Mamlaka ya

2.5 Sibuka Television

Kituo cha Sibuka Television cha Dar es Salaam kimepatikana na hatia ya kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kwa kurusha maudhui yasiyo na staha na yenye kushabikia vitendo vya mauaji ya kutisha katika
muda ambao watoto wanaweza kuwa sehemu kubwa ya watazamaji na hivyo maudhui hayo yanaweza
kusababisha adhali za akili kutokana na hofu na woga wanaoweza kupata kwa kutazama maudhui hayo ya
kutisha. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 5 (f) (g); 11(2) (c) ; 12(1) (a), (b), (d); 13(a) (b) (i) (i) (iii) (iv) (ix) ;14 (a (b)
na 38 (1)(2) (3) (c) (d) ; 38 (4) (a) (b) za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018.

Kamati ya Maudhui imetoa Uamuzi wake dhidi ya Sibuka Television kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo,
b) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00) tu itakayolipwa kwa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA );

2.6 Star Televiion
Kituo cha Star Television cha Mwanza kimepatikana na hatia ya kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa
kurusha maudhui ya kukashifu viongozi wa Wilaya ya Kisarawe na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Mhe. Selemani Jafo (MB) kinyume na Kanuni Na. 11 (1)(f), 15(2)(b), 15(2)(c) na
16 za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

Kamati ya Maudhui imetoa Uamuzi wake dhidi ya Star Television kama ifuatavyo:-
a) Wanapewa Onyo Kali;
b) Wanatakiwa kuomba radhi kwa siku tatu (3) mfululizo kwa wasikilizaji wao ambao waliathirika na maudhui
yao, kupitia kipindi kilichotumika kutendea makosa.
¢c) Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu itakayolipwa
Mawasiliano Tanzania (TCRA);

kwa Mamlaka ya

Taarifa hii imetolewa na:
Mwenyekiti
Kamati ya Maudhui
01/Julai/2020
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SAKA AONGEZA
MKATABA ARSENAL

LONDON, England

~ NYOTA wa Arsenal, Bukayo Saka amesema kuwa anafurahi
kuongeza mkataba ndani ya klabu hiyo kwa kuwa ni nyumbani na
anapenda kuendelea kubaki hapo.

Ripoti zinaeleza kuwa Arsenal wamempa dili refu nyota huyo
huku miaka aliyoongeza ikiwekwa kibindoni ili abakie ndani ya
kikosi hicho.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 18 yupo tayari kuendelea
kukipiga ndani ya kikosi hicho kilicho chini ya Kocha Mkuu, Mikel
Arteta.

Kabla ya kuongeza dili jipya nyota huyo alikuwa anawindwa na
Liverpool, Manchester United pamoja na Bayern Munich.

Arteta amesema kila siku nyota huyo amekuwa bora kila wakati
ndani ya uwanja na hivyo asingependa kuona anaondoka.

Mchezaji huyo amekuwa na wakati mzuri zaidi kila anapopewa
nafasi ya kucheza kwenye kikosi hicho msimu huu.

DI MARIA AITAJA
BARCELONA

PARIS, Ufaransa

KIUNGO wa PSG, Angel Di Maria amesema kuwa Barcelona wali-
taka kumsajili mwaka 2017, lakini alikataa.

Ubora wa kiungo huyo raia wa Argentina umezivutia timu nyingi
ambazo zinahaha kupata saini yake ikiwa ni pamoja na Barcelona.

Di Maria amesema kuwa Barcelona walimfuata mwaka 2017 ila ali
goma kusaini dili lao kwa sababu PSG ilikataa kumruhusu.

“Barca walijaribu kunisajili lakini mwisho wa siku klabu zote zi
jadili na PSG ikagoma kuniruhusu kuondoka,” amesema Di Mari
akinukuliwa na gazeti la AS. ‘

Amesema yeye hakuwa na kipingamizi cha kwenda kucheza
miamba hao wa pale Katalunya, lakini waajiri wake walionyesha ni
ya kuendelea kumbhitaji na hivyo akalazimika kubakia na timu hiyo.

Nyota huyo ambaye amewahi kukipiga Manchester United
kushindwa kutamba, amekuwa na msimu mzuri zaidi na mabing
hao wa Ligi Kuu Ufaransa, msimu huu.

AAHIDI KUTETEA TAJI EPL

LIVERPOOL, England

jogoo hao wa Anfield kutwaa
ubingwa wa England (Ligi
Daraja La Kwanza kwa wakati
huo) ilikuwa mwaka 1990.
Klopp, aliyejiunga na Liv-

ingwa kuhakikisha tunaupata,
tena kwa kishindo kikubwa,”
alisema Klopp.
“Nimejifunza kitu kwenye
ligi hii unapojiona umeshinda

KOCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp, amesema msimu
ujao watatumia mbinu za kib-
abe, ili kutetea ubingwa huo | erpool mwaka 2015 akitokea | basi ndiyo mwanzo wa kushu-
kwa kishindo. Borrusia Dortmund, amesema } ka kwani kila timu iko vizuri.”

Mabingwa hao wapya wa | lengo kuu la klabu hiyo ni ku- [ Alisema meneja huyo kutoka
Ligi Kuu England walifanikiwa ¥ hakikisha taji la EPL linasalia | Ujerumani.
kutwaa taji hilo wiki iliyopita, ¥ Anfield, na ana uhakika kazi Liverpool wanaongoza msi-
wakisaliwa na michezo saba % hiyo itafanikiwa kutokana na ' mamo wa Ligi Kuu England
mkononi, huku wakifanya } kikosi imara atakachokiten- kwa tofauti ya alama 23 dhidi
hivyo kwa mara ya kwanza | genezabaadayamsimuhuu. € ya timu inayoshika nafasi ya
baada ya miaka 30 kupita. == “Hatutatetea taji msimu  pili, Manchester City.
Mara ya mwisho kwa Ma- | ujao, bali tutaushambulia ub-

-
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CITY HATARINI KUPOTEZA NYOTA WAKE

MANCHESTER, England “ Habari za ndani ya klabu hiyo zinadai kuwa Guar-

, diola hana mpango wa kuendelea kuwapo Etihad

KLABU ya Manchester City inaweza kupoteza
wachezaji wake nyota ambao wameripotiwa kutaka
kuondoka. mes— - s o o ———

Winga Leroy Sane amekamilisha usajili wa kwenda
kukipiga Bayern Munich ya Ujerumani huku kiungo,

hiyo dhidi ya marufuku ya kutoshiriki Ligi ya Mabing-
wa Ulaya itatoka na uamuzi gani.
Pia kocha mkuu wa klabu hiyo, Pep Guardiola naye

ataongeza mkataba au ataondoka. ~eeee—— ~
Kocha huyo aliyeiwezesha kubeba mataji kadhaa
yakiwamo ya Ligi Kuu England, Carabao na FA, mka-

zungumzo mapya mpaka sasa.

Kevin De Bryune naye akisubiri kuona rufani ya klabu

[N

baada ya msimu ujao kukiwa na sintofahamu kuhusu
ushiriki wake kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. =
“Nafurahia kuwa sehemu ya mafanikio ndani ya kla-
bu, tumepoteza msimu huu, lakini tunajipanga vyema
kuwakabili Liverpool msimu ujao,” alisema Guardiola
alipoulizwa kuhusu mikakati yake ya baadaye. -
“Nitafanya kwa uwezo wangu ili kuwa na mafanikio.
Lakini, sitaki kufikiria mipango ya mbali zaidi. Kwa
sasa nawaza tuna mechi ngumu mbele yetu.” e

hajaweka wazi hatima yake ndani ya klabu hiyo kama %» City inajiandaa kuingia kwa kishindo kwenye soko

kutokana na kauli ya De Bruyne, huku Sergio Aguero
mwenye umri wa miaka 32, akiwa majeruhi na Ra-
heem Sterling akiwa bado hajasaini mkataba mpya

taba wake umebaki mwaka mmoja tu na hakuna ma- = huku Barcelona na Real Madrid zikitajwa kumwania.

HAVERTZ ATOA
MASHARTI

UNITED, CHELSEA

MUNICH, Ujerumani

NYOTA wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz
ameripotiwa atazipiga chini ofa za kutoka Man-
chester United na Chelsea kama hazitafuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Havertz, anataka kucheza kwenye michuano
ya Ulaya msimu ujao, hivyo jambo hilo ni mtego
kwa timu za Chelsea na United zinazomsaka,
kuhakikisha zinafanya kweli na kukamata tiketi
hiyo.

Kwa sasa, timu hizo zipo kwenye nafasi ya nne
na tano, Chelsea wakiwa juu kwa tofauti ya pointi
tano, huku zikiwa zimebaki mechi saba Ligi Kuu
England kufika tamati.

Kama timu zote zitafuzu kucheza michuano
hiyo ya Ulaya msimu ujao, basi itakuwa kazi ya
Havertz kuchagua kwenda Old Trafford au Stam-
ford Bridge.

Havertz amekuwa kwenye kiwango bora msimu
huu, akifunga mabao 16 na pasi za mwisho tisa
katika mechi 41 za michuano yote alizoitumikia
Leverkusen.

Klabu kadhaa zimevutiwa na huduma yake
zikiwamo Real Madrid na Bayern Munich pia na
zimeonyesha dhamira ya kuhitaji kumsajili waka-
ti dirisha la majira ya kiangazi litakapofunguliwa.

SANCHO ATABIRIWA
MAKUBWA UNITED

LONDON, England

GWII wa zamani wa Arsenal, Ian Wright
anaamini kwamba, Manchester United imeanza
kurejea kwenye kiwango chake cha zamani.

Amesema viwango vya juu vinavyoonyeshwa
na mastaa wake Bruno Fernandes, Paul Pogba,
Anthony Martial na Marcus Rashford vimewafan-
ya wababe hao kuwa bora zaidi uwanjani.

Hata hivyo, Wright ambaye amecheza kwa ma-
fanikio makubwa wakati huo Arsenal ikiwa chini
ya Arsene Wenger, alisema kuna mtu mmoja am-
baye United wanapaswa kumnasa ili kuwa wata-
mu zaidi na kuwania mataji mbele ya Liverpool
na Manchester City.

“Kwa sasa kila mtu anakunwa na ubora wa Fer-
nandes, Pogba na Rashford uwanjani. Nadhani
Manchester United wanarudi kwenye ule ubora
wao kama wakati wa Ferguson (Sir Alex) na
kushinda mataji. Lakini, wataongeza ushindani
zaidi kama watamnasa Sancho (Jadon),” alisema
Wright akinukuliwa na Sky Sport.

Alisema amekuwa akiifuatilia Man United
namna inavyocheza na kubaini kuwapo na tofau-
ti kubwa na sasa iko tayari kwa ushindani dhidi
ya Liverpool na Manchester City kama itaongeza
wachezaji wachache kwenye maeneo muhimu.

“Inashtua kwa kweli, angalia Fernandes na
Pogba wanavyocheza pamoja ama Martial na
Rashford na aina ya mabao wanayofunga uwan-
jani.”

United ilishinda mchezo huo kwa mabao 2-1
ndani ya dakika 120 baada ya dakika 90 kumal-
izika kwa sare ya 1-1.

|
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG AZIDI
KUIFIKIRISHA ARSENAL

® ® ®XKocha wake Arteta anaamini mshambuliaji huyo
atabaki Emirates na anafuraha...

LONDON, England

KOCHA Mikel Arteta, anaamini na-
hodha, Pierre-Emerick Aubameyang
atafunga tena mabao mengine 100
kwa Arsenal baada ya kufikisha mago-
li 50 kwenye Ligi Kuu England kwenye
mechi iliyomalizika kwa ushindi dhidi
ya Norwich.

The Gunners walikuwa katika ki-
wango bora katika mechi hiyo ambapo
Aubameyang alifunga mabao mawili
pamoja na Granit Xhaka aliyekuwa ak-
icheza mechi yake ya kwanza msimu
huu na baadaye Cedric Soares akaka-
milisha ushindi wa magoli 4-0.

Aubameyang alifunga goli la kwan-
za baada ya kuwahi mpira ulioan-
zishwa na golikipa wa Norwich, Tim
Krul, ambalo lilimfanya afikishe ma-

bao 50 kwenye Ligi Kuu England, ak-
iwa amecheza mechi 79 na kumfanya
kuwa mchezaji wa Arsenal aliyefunga
idadi hiyo mapema.

Akizungumza baada ya ushindi wa
mechi hiyo, Kocha wa Gunners, Ar-
teta, alimpongeza Aubameyang na
kumtaka aendelee kupambana ku-
hakikisha anafunga mabao zaidi kwe-
nye michezo inayofuata.

“Mchezaji ambaye anaweza ku-
funga mabao mengi zaidi kila anapo-
pata nafasi na akiwa ndani ya muda
mfupo ameonyesha anajua na kuhusu
umuhimu wake kwetu,” Arteta alim-
welezea mshambuliaji huyo.

“Wachezaji wanaweza kuonyesha
tofauti wakati wowote wa mchezo
ndani ya siku tatu kwenye mashinda-
no mbalimbali. Huu ni mpango wa

kiwango cha juu na amefanya hivyo
akiwa na klabu tofauti.

“(Ninaamini ataendelea kufunga)
anaweza kufikia mabao 100 lakini hu-
wezi kujua. Mimi sio mtu wa miujiza.

“ Kile ambacho amefikia leo kuwa
mchezaji aliyefunga mabao 50 mape-
ma zaidi ni historia kwenye klabu na
inaonyesha wazi uwezo aliokuwa nao
katika kufanya kazi yake kila siku.”

Aubameyang amebakiza muda wa
mwaka mmoja katika mkataba wake
wa kubaki hapo Uwanja wa Emirates
lakini, huku Arteta akisisitiza ma-
zungumzo ambayo hakujumuishwa,
anaamini nyota huyo raia wa Gabon
atabaki klabuni hapo.

“Yuko tayari kubaki na sisi,” al-
iongeza Arteta. “Anaonekana ana fura-
ha ya kweli akiwa na sisi.

KWA UFUPI

GRIEZMANN KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Timu ya
Taifa ya Ufaransa, Antoine Griezmann (29), ana-
pambana kuhakikisha klabu hiyo inampa ruhusa
ya kujiunga na Arsenal au Inter Milan. (Express)

GUARDIOLA AMTAKA ALABA

BEKI wa Versatile Bayern Munich na Timu ya
Taifa ya Austria, David Alaba (28), anatajwa ku-
windwa na Kocha wa Manchester City, Pep Guar-
diola ambaye anataka kukijenga kikosi chake.
(Guardian)

CITY YAACHANA NA SANCHO

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
amesitisha mpango wa kumrejesha kikosini
kwake winga wa Borussia Dortmund na Timu
ya Taifa ya England, Jadon Sancho, ambaye ana
umri wa miaka 20. (Sun)

ARSENAL YAMWOTA SILVA

ARSENAL inaamini beki wake wa kati, David
Luiz (33), atajaribu kumshawishi Mbrazil mwen-
zake, Thiago Silva (35), kujiunga na klabu hiyo
baada ya kuondoka Paris St-Germain katika
majira ya joto. (LelO Sport, via Mail)

PARTEY KUTUA ARSENAL

MABOSI wa Arsenal wamesema wanaongeza
nguvu katika mchakato wa kuwania saini ya ki-
ungo wa Atletico Madrid, Thomas Partey, lakini
hawako tayari kulipa dau la pauni milioni 45,
ambazo zimetajwa katika kipengele cha mkataba
wake. (Athletic, via Mirror)

AURIER AKARIBIA SPURS

BEKI wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Ivory
Coast, Serge Aurier (27), anatajwa kuwindwa na
klabu inayoshiriki Ligue 1, Monaco, ambayo in-
aamini itamsajili mchezaji huyo ifikapo majira ya
joto. (Sky Sports)

CHRISTENSEN ANOGEWA CHELSEA

BEKI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Denmark,
Andreas Christensen, ambaye ana umri wa mia-
ka 24, amesema hana nia ya kuondoka klabuni
hapo na amefungua milango ya mazungumzo
ya kusaini mkataba mpya wa kubaki Stamford
Bridge. (Goal.com)

MKHITARYAN KIMEELEWEKA

KIUNGO wa Arsenal na Armenia, Henrikh Mkh-
itaryan (31), huenda akajiunga moja kwa moja
na Roma baada ya mkataba wake wa mkopo na
klabu hiyo ya Serie A kuongezwa. Hata hivyo ina-
tajwa kuwa winga Mholanzi, Justin Kluivert (21),
anakaribia kujiunga na Arsenal. (Mail)

MOURINHO AMJENGA NDOMBELE

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho, amese-
ma mchezaji aliyeweka rekodi ya kusajiliwa kwa
gharama za juu katika klabu hiyo, Tanguy Ndom-
bele (23), anaweza kuwa kwenye kiwango bora
hapo Spurs, licha ya kiungo huyo Mfaransa kupa-
ta wakati mgumu katika msimu wake wa kwanza.
(Guardian)

SPURS KUMTOA KYLE

SPURS inatarajia kumtumia beki wake wa
kulia, Kyle Walker-Peters (23), ambaye yuko kwa
mkopo Southampton, kama sehemu ya mchaka-
to wa usajili wa kiungo wa Saints, Pierre-Emile
Hojbjerg, ambaye ana umri wa miaka 24. (Foot-
ball London)

SALAH KUZEEKEA LIVERPOOL

WINGA wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Mis-
ri, Mohamed Salah (28), amesema anataka kuba-
kia klabuni hapo kwa muda mrefu zaidi. (Bein
Sports, via Express)

MESSI ATAKIWA ARGENTINA

MAKAMU wa Rais wa Newell’s Old Boys, Cris-
tian D’Amico, anaamini mshambuliaji wa Barce-
lona na Timu ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi
(33), atarejea katika klabu yake ya utotoni, baada
ya kujiunga na vigogo hao wa Hispania akiwa na
umri wa miaka 13. (TNT Sports, vial Goal)
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DOMAYO: SIKUDHAMIRIA
KUMUUMIZA KAPOMBE

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa mabingwa watetezi wa
Kombe la FA, Azam FC, Frank Domayo,
amwomba msamaha beki wa pembeni wa
Simba, Shomari Kapombe na kuongeza
hakudhamiria kumuumiza nyota huyo.

Domayo alimkanyaga Kapombe sekunde
chache kabla ya mechi ya hatua ya robo
fainali ya Kombe la FA kati ya Simba na
Azam kumalizika, rafu iliyopelekea beki
huyo kuondolewa uwanjani kwa machela.

Kitendo hicho cha Domayo cha kum-
kanyaga Kapombe wakati wakiwania mpira
uliokuwa ukimilikiwa na Kapombe kiliam-

sha hasira kwa beki huyo aliyeonekana ku-
chukizwa pamoja na wachezaji wengine wa
timu hiyo pamoja na kocha wa viungo, Adel
Zrane.

Akizungumza gazeti hili jana, Domayo,
alisema hakufanya kitendo hicho kwa
makusudi kama ambavyo baadhi ya
mashabiki walivyotafsiri isipokuwa tukio
hilo lilitokea katika hali ya kawaida ya ku-
wania mpira.

“Namwomba radhi rafiki yangu Ka-
pombe, sikuwa na dhamira ya kumuumiza,
najua ameumia, lakini naomba nieleweke
ni kitendo cha bahati mbaya,” alisema
Domayo.
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Kiungo huyo wa zamani wa Yanga alise-
ma ilikuwa ni ‘presha’ ya mchezo na tukio
hilo lilikuwa la kugombania mpira ambao
walikuwa wanaukimbiza wote.

“Nimeumia sana baada ya kuona Ka-
pombe ameumia na namna tukio lenyewe
lilivyochukuliwa na mashabiki pamoja na
wadau wa mpira, sikufanya kwa makusu-
di,” aliongeza Domayo.

Katika mchezo huo, Simba iliwavua ub-
ingwa wa michuano hiyo, Azam baada ya
kupata ushindi wa mabao 2-0 na kusonga
mbele katika michuano hiyo inayotarajiwa
kuendelea tena kati ya Julai 11 na 12, mwaka
huu.

Wachezaji wa Sahare All Stars wakishangilia baada ya kuiondoa Ndanda FC kwa penalti 4-3 katika mechi ya hatua ya robo fainali ya
mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga juzi. PICHA : OSCAR KASIMIRI

Mlandege yatinga

Kileleni Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MLANDEGE imefanikiwa kutinga kilele-
ni katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
baada ya kupata ushindi bao 1-0 dhidi ya Zi-
mamoto katika mechi ya ligi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Mau B visiwani
hapa juzi.

Kwa matokeo hayo, Mlandege ilifikisha
pointi 47 huku nafasi ya pili katika msi-
mamo wa ligi hiyo ikishikiliwa na KMKM
yenye alama 46 wakati JKU wenye pointi 43
wako katika nafasi ya tatu.

Mechi nyingine ya ligi hiyo iliyochezwa
jana kwenye Uwanja wa Gombani, ilikuwa
ni kati ya Selem View iliyolazimishwa sare
ya bila kufungana na Mafunzo wakati we-
nyeji Jamhuri walichapwa mabao 2-O na
Polisi.

Katika Uwanja wa Mau A Maafande wa
Kipanga na JKU walishindwa kutambiana
baada ya kutoka suluhu.

Mwenyekiti wa Mlandege, Mbaraka Him-
id, alisema ushindi walioupata umetokana
na jitihada binafsi za wachezaji kwa sababu
timu yao haikufanya mazoezi kama klabu

nyingine zilivyojiandaa kuendelea na ligi
hiyo.

Himid alisema wachezaji walicheza
kwa hamasa kubwa licha ya kutokuwa na
mashabiki lakini walijitahidi kuonyesha
kandanda safi katika dakika zote za mch-
ezo na kuufanya mchezo huo kuwa mgumu
kwa wapinzani wao kuliko ilivyotegemewa.

Aliongeza lengo lao la kunyakuwa ubing-
wa wa ligi hiyo halijafutika na watahakiki-
sha michezo iliyobaki wanafanya vizuri ili
kuwapa furaha mashabiki wao ambao wa-
nausubiri ubingwa huo kwa hamu kubwa.

Sahare yatamba
itacheza fainali

Na Adam Fungamwango

BAADA vya kutinga hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Kombe la
FA kwa kuichapa Ndanda FC kwa
penalti 4-3, Sahare All Stars imet-
amba itacheza fainali ya michuano
hiyo itakayofanyika kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mkoani Sum-
bawanga.

Sahare All Stars, ilifika hatua ya
matuta baada ya kumaliza dakika
90 wakiwa na sare ya bao 1-1 ka-
tika mechi iliyochezwa juzi kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini,
Tanga.

Ofisa Habari wa Sahare All Stars,
Shali Stambuli, alisema ushindi wao ni
kazi nzuri ya viongozi, mashabiki na
wachezaji wa timu hiyo ambao wa-
[iungana na kuamua timu yao ifanye
vizuri kwenye michuano.

Sahare All Stars inaweka rekodi ya
kuwa timu ya kwanza ya Daraja la
Kwanza Tanzania Bara kufika hatua
hiyo ya nusu fainali kwenye michua-
no hiyo.

Wakati Sahare ilishangilia ushindi,
majonzi makubwa yamekwenda kwa
Ndanda ambayo ilitolewa kwenye
hatua hiyo, huku viongozi wakisema
wachezaji wao waliidharau mechi.

“Timu ilikuwa chini kimorali,
hatukucheza kwenye hali ya kawaida,
[akini nadhani tuliwadharau,” alisema
Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Selemani
Kachele.

Alisema wanakubali kushindwa na
sasa wanaelekeza nguvu zao Katika
mechi za Ligi Kuu Bara zilizobaki.

Dereva Shusha
Mizigo yakamilika

Na Sabato Kasika

RAPA wa siku nyingi wa muziki wa
dansi, Greyson Semsekwa, ameibuka
na rapu mpya iitwayo ‘Dereva Shusha
Mizigo’ ambayo itakuwa kwenye
albamu mpya inayoandaliwa na bendi
va Waluguru Original ya mkoani Mo-
rogoro, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Semsekwa alisema, rapu hiyo ni utam-
bulisho wa ujio wake mpya baada ya
kuwa kimya kwa muda mrefu tangu
alipoachana na bendi kongwe ya
African Stars ‘Twanga Pepeta’.

“Kwa sasa maskani yangu yako
mjini Morogoro nikiwa na bendi ya
Waluguru Original na nimeshusha
rapu ya ‘Dereva Shusha Mizigo’, am-
bayo itakuwa kwenye albamu mpya
tunayoendelea kuiandaa,” alisema
Semsekwa.

Aliongeza bendi hiyo kwa sasa
imekamilisha nyimbo sita ambazo ni
‘Morogoro Yetu, Mwanzo wa Map-
enzi, Cha Kupewa, Ngalile Mwanangu
Ndole, Supu na Nataka Nilewe, am-
bazo zinapamhwa na rapu yake.

Alifafanua kuwa muziki wa dansi
kwa sasa una mashabiki karibu kila
kona ya nchi, hivyo haoni kwa sababu
wakati kuna fursa ambayo ameipata
MOorogoro.

Semsekwa aliibuliwa na bendi ya
Extra Bongo mwanzoni mwa mwaka
2000 na kujizolea umaarufu katika
muziki wa dansi kwa rapu zake mbal-
imbali ikiwamo ya ‘Kichaa Kapewa
Rungu, Usijaribu Kupita Mbele Yake'.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya SportPesa Tanzania, Pavel Slavkov (kulia), akimkabidhi zawadi ya hundi ya Sh. milioni 100, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mbatha kama bonasi baada ya kufanikiwa kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara msimu wa 2019/20.
Kushoto ni Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba Abbas. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIMBA YAFURAHI

KUIFUATA YANGA

@ @ @sven afunguka bao la Morrison linamnyima usingizi licha
kutetea ubingwa Ligi Kuu...

Na Faustine Feliciane

TUTAONA! Baada ya kufani-
kiwa kutinga hatua ya nusu fain-
ali ya mashindano ya Kombe la
FA, Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck amesema ame-
furahi kupata nafasi nyingine ya
kukutana na watani zao, Yanga
ndani ya msimu huu.

Simba ambao tayari ni ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, imesonga mbele katika
michuano hiyo kwa kuwafunga
Azam FC mabao 2-0 na kuwavua
ubingwa wa michuano hiyo wal-
iokuwa wanaushikilia.

Mechi za nusu fainali ya
mashindano hayo zitachezwa
Julai 12, mwaka huu kwa Sahare
All Stars kuikabili Namungo FC,
huku Simba ikivaana na Yanga
siku hiyo hiyo kuanzia saa 11: 00
jioni kwenye Uwanja wa Taifa ji-
jini, Dar es Salaam.

Sven aliliambia gazeti hili ki-
tendo cha kupoteza mchezo wao
wa marudiano wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Yanga ndio
kimechangia ‘atamani’ kukutana
na timu hiyo hivi karibuni.

“Kufungwa kwenye ligi kulitu-
umiza sana, nashukuru matokeo
haya dhidi ya Azam, sasa yanatu-
pa nafasi ya kulipiza kisasi kwa
Yanga kwenye hatua muhimu ya
nusu fainali ya FA,” alisema Sven
na kuongeza;

“Utakuwa mchezo mzuri sana,
nimefurahi tumesonga mbele la-
kini nimefurahi zaidi kwa kuwa
tutakutana na Yanga na kupata
nafasi ya kulipiza kisasi,” alisema
kocha huyo.

Mbelgiji huyo alisema licha ya
kubakiwa na michezo mingine
ya Ligi Kuu, lakini wanaanza mi-
kakati ya kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mchezo huo dhidi
ya Yanga.

Kocha huyo alichukizwa na
rafu iliyofanywa na kiungo wa
Azam, Frank Domayo dhidi ya
beki wake, Shomary Kapombe
na kusema si cha kufumbiwa
macho.

“Ninakitafsiri kama kitendo
cha makusudi cha kumuumiza
beki huyo ambaye ametoka ma-
jeruhi hivi karibuni. Kwangu
mimi mwamuzi alistahili kum-
wonyesha kadi, lakini pengine
hakuona, halikuwa tukio zuri na
naona ni rafu ya makusudi,” Sven
alisema.

Meneja wa Simba, Patrick Rw-
eyemamu, alisema wanasubiri
majibu ya vipimo vya Kapombe
pamoja na Kennedy Juma, am-
baye naye aliumia katika mchezo
huo.

“Kwa sasa siwezi kusema
lolote kwa sababu asubuhi hii
(jana), Kapombe na Kennedy
wamepelekwa hospitali, baada

ya kurejea na vipimo vyao ndio
tunaweza kusema lolote,” alise-
ma Rweyemamu.

Shukrani mabao yaliyofungwa
na mshambuliaji na nahodha,
John Bocco na kiungo Mzambia,
Clatous Chama.

Wakati huo huo, hatima ya
sakata la kiungo mshambuliaji
wa Yanga, Bernard Morrison dhi-
di ya klabu yake ambalo limetin-
ga katika Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), inatarajia kujulikana
leo, imefahamika.

TFF ilimwita Mghana huyo juzi
kwa mahojiano maalumu baada
ya kuwapo kwa sintofahamu na
klabu yake kuhusiana na mka-
taba mpya wa miaka miwili al-
iousaini mapema Machi, mwaka
huu

Habari nyingine zilizopatikana
jijini zinaeleza pia kiungo huyo
alicheza mechi mbili za awali bila
ya kuwa na mkataba na Yanga.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

-
AZAM YAWAOTA

MKUDE, CHAMA

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivi-
er Bahati, amewataja viungo watatu
wa Simba ambao ni pamoja na Jonas
Mkude, Clatous Chama na Gerson Fra-
ga ndio ‘walivurunga’ mipango yao
ya ushindi katika mechi ya hatua ya
robo fainali ya michuano ya Kombe
la FA, iliyochezwa kwenye Uwanja

Simba ilishinda mabao 2-0 na
kuwavua Azam FC ubingwa wa
mashindano hayo ambayo bingwa
wake atapata tiketi ya kushiriki
michuano ya kimataifa ya Kombe |a
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini

jana, Bahati, alisema Simba walikuwa

bora katika safu ya kiungo na nyota
hao walikuwa kikwazo kikubwa kwa
timu yao.

Bahati alisema Simba walicheza
katika kiwango cha juu katika mch-
ezo huo na kwa kiasi kikubwa safu
ya ulinzi ya Azam ilishindwa kuhimili
ushindani.

“Simba walikuwa bora katikati,
ndio sehemu imecheza mpira mwingi
sana, hadi kuharibu mipango yetu
na kushindwa kufanya vizuri katika
mchezo huo wa robo fainali,” alisema
Bahati.

Alisema walijiandaa na mechi vi-
zuri, huku wakiwaonyesha wachezaji
wao ubora na mapungufu ya Simba ili
kuweza kuyatumia na kupata ma-

tokeo mazuri katika mchezo wao huo

robo fainali.

“Tuliandaa mipango vizuri lakini
ubora wa viungo wa Simba, wali-
haribu mipango yetu, yale ambayo

tuliyapanga hatukuyaona kabisa pale

uwanjani kwa wachezaji wetu, walis-

tahili ushindi,” Bahati alisema.

Aliongeza baada ya kuondolewa
kwenye michuano hiyo, sasa wa-
najipanga kuhakikisha wanalinda
heshima kwa kumaliza katika nafasi
va pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu

Tanzania Bara.

Wakati huo huo, Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano wa Simba,
Haji Manara, amesema kiungo wa

Azam FC, Frank Domayo amem-

womba radhi beki wa Simba, Shomari
Kapombe kutokana na kitendo cha
kumchezea rafu katika mechi hiyo ya

juzi.

Manara alisema pia Domayo
amempigia simu nahodha wa Simba,
John Bocco, ili amwombee radhi kwa
wachzeaji wote wa Wekundu wa
Msimbazi kutokana na tukio hilo na
kuongeza hakuwa na dhamira mbaya.
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