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ZUCHU

MWANAMUZIKI na mjasiriamali, Shilole, ameweka 
rekodi ya aina yake kwa kuwaacha wapenzi wake 
Uchebe na Nuh Mziwanda, baada ya wote wawili 
kuachwa katika mtindo unaofanana.Hivi karibuni, Shilole, alitangaza kumbwaga chini mume 

wake Uchebe, akitoa sababu za kuchoshwa na tabia yake 
ya ubabe pamoja na kupewa kipigo.Hata hivyo, Shilole aliamua kucheza vizuri karata zake 
kwa kuwapa Watanzania mioyo ya huruma dhidi yake 
baada ya kusambaza picha zake tofauti zikimuonyesha 
akiwa na majeraha kutokana na kipigo.Mtego huo umewafanya Watanzania na mashabiki wake, 
kuacha kufikiria jinsi msanii huyo aliyejaa vituko, huwa 
anawaacha vipi wapenzi wake.Shilole huwa na tabia ya kuwaacha wapenzi wake na 
sio yeye kuachwa, kama alivyofanya kwa Nuh Mziwanda, 
aliyemuacha kwa visingizio kibao, ndivyo yalivyomkuta 
Uchebe, ambaye licha ya kunogeshwa asali tamu ya map-

enzi, hatimaye alitupwa nje huku akimwagiwa 
shutuma kibao zinazompa taswira ya mwanamume 
mkatili.

Wote  wawili, Nuh Mziwanda na Uchebe, wameachwa ghafla kiasi ambacho walijikuta wak-
ichanganyikiwa na wote wanashindwa kueleza nini 
kimewatokea.Licha ya kutunga wimbo wa ‘Jike Shupa’ kama kuondoa 

shinikizo la mapenzi, Nuh Mziwanda, amejikuta akitoa kauli 
za kumsihi Shilole, kufikiria mara mbili namna tabia yake 
ya kuishi na wanaume.“Shilole kashakuwa mtu mzima aangalie cha kufanya 
maana kubadili wanaume ni kujitia aibu kila mtu ana upun-
gufu, akae chini na mumewe wayaongee yaishe,” amesema 
Nuh kwenye mahojiano yake ya hivi karibuni.Hata hivyo, Uchebe yupo kimya akitafakari kwa kina 
kinachoendelea kati yake na Shilole, huku akionekana 
kutoamini kinachoendelea kwa sasa.

SHILOLE NOMA!

Kuwaacha wanaume 
si shida, Nuh na 
Uchebe yaleyale

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6 Tshishimbi amwaga mboga rasmi Yanga Uk.24
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akijadiliana jambo na Waziri wa Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa ambaye pia ni Mgombea Urais wa Zanzibar Mteule wa CCM, Dk. Hussein Ali Mwinyi, baada ya Baraza la Eid El 
Hajj katika ukumbi wa Bumbwini, Kaskazini B, mkoa wa Kaskazini Unguja jana. Dk. Shein, alitumia baraza hilo, kuaga rasmi wa-
nanchi wa Zanzibar. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Ziara za Magufuli 
zilivyoacha maumivu

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (wa tatu kushoto), akishiriki katika Swala ya Eid El Hajj, iliyofanyika kitaifa kwenye vi-
wanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam, jana. Wa pili kushoto ni Sheikh Mkuu wa Tanzania Mufti Abubakar Zubeir 
Bin Ally na wa nne kushoto ni Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Salum. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mary Geofrey

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amewataka viongozi wa dini nchini 
kujiepusha na matamko binafsi yenye 
lengo la kusababisha vurugu kwenye 
dini na taifa.

Vilevile, amesema serikali imeun-
da tume iliyohusisa wakuu wa mikoa 
kwa ajili ya kuchunguza chanzo cha 
shule za kiislam nchini kuungua 
moto.

Majaliwa aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam katika Baraza la Eid El-
adh’haa liliyofanyika kwenye Viwanja 
vya Mnazi Mmoja.

Alisema matamko ya watu binafsi 
yenye dhana ya kubeba maoni bin-
afsi, kuyachanganya na msimamo wa 
jumuiya au dini ni jambo linaloweza 
kusababisha machafuko nchini.

“Wewe peke yako umewaza, 
kwa utashi wako, ukaenda mbele 
ukaaminisha kuwa hili tamko ni la 
wote. Muhimu sana tuwe na tahad-
hari hiyo,” alionya Majaliwa.

Alisisitiza viongozi wa dini kuende-
leza mshikamano na taasisi za dini na 
nyingine za kiraia, ili kuendelea ku-
jenga umoja wa taifa.

“Mheshimiwa Mufti kama kiongozi 
wetu mkuu, unafanya kazi nzuri sana, 
umetuunganisha, umetunasihi, usisa-
hau pia kutukemea panapotakiwa 
kuturekebisha, turekebishe,” alisema.

Majaliwa alisema wapo viogozi 
ambao wanaaminika na jamii na wa-
napotoa matamko binafsi yanayotaka 
kuaminisha ni msimamo wa dini ya 
kiislam na yanaleta taharuki.

Majaliwa alionya kuwa serikali 
haitawafumbia macho viongozi kama 
hao ambao wanazungumza mambo 
ambayo hayapo na yenye mlengo wa 
kuharibu amani ya nchi.

Kuhusu matukio hayo ya moto, Ma-
jaliwa alisema ameshamwagiza Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakar 
Kunenge, kuunda tume ya kufanya 
uchunguzi katika shule zote ambazo 
ziliungua ili kufahamu chanzo chake.

“Tume inakamilisha ripoti ya 

matukio haya na tutatoa taarifa 
na serikali haitawafumbia macho 
watakaobainika walihusika katika 
matukio hayo ama kwa njama. Na 
kama ni makosa yalifanyika, tuta-
waeleza,” alisema Majaliwa.

Alisema shule za dini zina maslahi 
na taifa, hivyo hakuna sababu ya kuli-
fumbia macho suala hilo.

Awali, Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Sheikh Abubakar Zuberi, alimwomba 
Majaliwa kusimamia uchunguzi uli-
ofanyika kuhusu kuungua mfululizo 
kwa shule za dini ya kiislam nchini.

Alisema wanapata shaka kuto-
kana na mazingira ya shule hizo ku-
ungua kwa mfululizo na kwamba 
wameshindwa kulifumbia macho 
suala hilo.

“Shule zimeungua saba, hatujui 
chanzo chake, tumeshtushwa na 
idadi na mfululizo. Tunapata wasi-
wasi kwa nini zimeungua kwa wakati 
mmoja na kwa nini shule hizo tu. Tu-
naomba tujue tume inayochunguza 
itupe matokeo ya sababu za kuungua 
kwa shule hizo,” alisema Sheikh Zu-
ber.

UCHAGUZI HURU
Katika baraza hilo, Majaliwa pia 

alisema Rais John Magufuli amesha-
wahakikishia Watanzania kuwa uch-
aguzi mkuu uliopangwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, utakuwa wa 
huru na haki na hivyo Watanzania 
wanatakiwa kuamini hivyo badala ya 
kuendelea kujengeana hofu.

“Uchaguzi wa mwaka huu utakuwa 
wa huru na wa haki. Kwa hiyo, twende 
na hilo, tusianze kujengeana shaka, 
uchaguzi kuwa huru na haki inaweze-
kana na ninawaambia inawezekana,” 
alisema Majaliwa.

Alisema viongozi wa dini wana 
wajibu wa kuendelea kuliombea taifa 
ili uchaguzi huo umalizike salama na 
wajiepushe na lugha za uchochezi.

Aliwasihi wanasiasa kuzungumza 
hoja za watakachofanya endapo wa-
tachaguliwa badala ya kuzungumza 
matusi na maneno ya kashfa.

Majaliwa alisema katika uchaguzi 
wa mwaka huu, watu mbalimbali 
wamejitokeza kuwania nafasi za uon-
gozi bila kuangalia itikadi za kidini.

HAKUNA CORONA
Majaliwa pia aliwashukuru viongo-

zi wa dini kwa kuliombea taifa wakati 
wa ugonjwa wa corona, akiamini 
maombi yamewezesha kutoweka 
kwake na kwamba hadi jana hakuku-
wa na mgonjwa katika hospitali zote 
nchini.

Alisema Rais Magufuli ndiye ali-
watoa hofu Watanzania na viongozi 
wa dini ambao walishirikiana naye 
kuondoa hofu iliyokuwa imelikumba 
taifa.

“Bado kuna mataifa yanaendelea 
kutikisika, sisi tumepata mgonjwa wa 
kwanza Machi mwaka huu, tulitikisi-
ka kweli kweli na tukaingia kwenye 
tafrani kwa sababu tu wale wakubwa 
(nchi zilizoendelea), waliingia kwe-
nye tafrani,” alisema Majaliwa.

Alisema Watanzania walijenga 
hofu nzito kwa sababu ya kujilingani-
sha na mataifa mengine kiuchumi 
ambayo yameidizi Tanzania, lakini 
walizidiwa na ugonjwa huo.

“Viongozi wa dini hatusiti kush-
ukuru na Mwenyezi Mungu alimwon-
goza Rais Magufuli, kumpa maono na 
kumwambia atoke hadharani, sema 
hili, wape faraja Watanzania.

“Alipokuja kutusihi tuwe watulivu, 
tupunguze hofu na kwamba ugonjwa 
huu ni wa kawaida. Aliposema tu 
ni wa kawaida wapo walioelewa na 
wapo ambao hawakuelewa na nyie 
viongozi wa dini mlitoka mkamsaidia 
Rais kuhimiza watu kuondoa hofu,” 
alisifu.

Aliwataka Watanzania kupuuza 
habari za uzushi kuwa Tanzania 
kuna corona kwa sababu zina lengo 
la uchonganishi na mataifa mengine.

Majaliwa pia alisema kwa maombi 
ya viongozi wa dini, Mungu aliliepu-
sha taifa na majanga ya nzige ambao 
kama wangeingia nchini, wangesaba-
bisha madhara makubwa.

Majaliwa aonya matamko binafsi

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametengua uteuzi wa Mkuu wa 
Wilaya ya Rufiji mkoani Pwani, Juma Njwayo, ikiwa ni muda 
mfupi baada ya msafara wake kusimama wilayani humo na 
kubaini dosari katika utendaji wa wateule wake.

Juzi, Rais Magufuli alibaini dosari hizo alipokuwa njiani 
kwenda Dar es Salaam akitokea Lupaso, Masasi mkoani Mt-
wara alikokwenda kuongoza maziko ya Rais wa awamu ya 
tatu, Benjamin Mkapa.

Baada ya msafara wake kusimama wilayani huko, alish-
tushwa na taarifa za mkuu huyo wa wilaya kutokuwa na 
gari, pia gari la kaimu mkurugenzi mtendaji wa halmashau-
ri lina matatizo na magari ya kubebea wagonjwa wilayani 
huko ni mabovu, hivyo kuagiza uchunguzi ufanyike.

Baada ya maelezo hayo, Rais Magufuli aliahidi kuyafany-
ia kazi na kuwatuma mawaziri wa sekta husika kwenda 
kuyashughulikia.

Muda mfupi baadaye, Mkurugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Gerson Msigwa, alitoa taarifa ikijulisha kwam-
ba, Rais Magufuli amemteua Luteni Kanali, Patrick Sawala, 
kuwa Mkuu wa Wilaya hiyo na ametengua uteuzi wa Nj-
wayo.

Matukio yanayofanana na hilo ni pamoja na lile la Mku-
rugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Wilson Kabwe (marehemu) 
ambaye alisimamishwa kazi miaka minne iliyopita wakati 
Rais Magufuli akizindua daraja Kigamboni jijini.

Kabwe alisimamishwa kazi baada ya Mkuu wa Mkoa 
wa wakati huo, Paul Makonda, kulalamika mbele ya Rais 
kwamba baadhi ya mikataba iliyotiwa saini na Halmashauri 
ya Jiji hilo kuwa ina matatizo.

Makonda alilalamika uendeshaji wa Kituo cha Mabasi 
cha Ubungo kwamba una mazingira ya rushwa, jambo am-
balo linaiingiza serikali katika hasara kubwa.

Septemba 22, mwaka jana, katika hafla ya kuwaapisha 
viongozi wapya aliowateua siku mbili nyuma akiwamo 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Loata Sanare, ambaye ali-
chukua nafasi, Dk. Stephen Kebwe, baada ya uteuzi wake 
kutenguliwa, Rais Magufuli alisema kazi ya kuteua na 
kutengua viongozi ni kazi yenye machungu.

“Kiukweli kazi ya kuteua na kutengua ni ngumu sana. 
Kama kuna kazi inayonipa shida sana ni kumteua mtu ki-
sha baadaye unamtengua.

“Ni kazi ambayo ina machungu, lakini saa nyingine ina-
bidi ufanye. Ninamshukuru Dk. Kebwe yupo hapa, lakini 
ukweli bila unafiki kama kuna mkoa uliotusumbua katika 
kuongoza ni Morogoro,” alisema.

Novemba 10, mwaka 2018, sakata la korosho liliwaondoa 
kwenye nafasi zao aliyekuwa Waziri wa Kilimo, Charles Ti-
zeba, na aliyekuwa Waziri wa Biashara, Charles Mwijage, 
baada ya Oktoba 28, mwaka huo Rais Magufuli kufanya 
mkutano na wanunuzi wakuu wa korosho na kubaini ku-
wapo kwa dosari ambazo zilipaswa kushughulikiwa na 
wateule wake. Januari 23, mwaka huu, Rais Magufuli alith-
ibitisha kukubali barua ya kujiuzulu kwa aliyekuwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, wakati akiwa 
kwenye hafla ya kukabidhi nyumba za askari magereza 
Ukonga jijini Dar es Salaam. Rais Magufuli alisema licha ya 
kuwa rafiki mkubwa wa Lugola, hafai kusalia katika ofisi 
yake kutokana na makosa aliyoyafanya. “Tuna changamoto 
nyingi na hasa hii ya mambo ya ndani, kama kuna wizara 
inanitesa ni Wizara ya Mambo ya Ndani, ninataka muelewe 
hivyo Watanzania, inatesa sana.

“Katika kipindi cha miaka minne, kuna tume nyingi tu 
zimeundwa kwa ajili ya kuchunguza Wizara ya Mambo ya 
Ndani kwa miradi ya ovyo iliyokuwa ikifanyika, na mimi ni-
litegemea watu watakuwa wanajifunza.

“Ninajua leo waziri wa mambo ya ndani haonekani hapa 
ameshaleta barua ya kujiuzulu na nimeshamkubalia na 
nimempongeza kwa hilo,” alisema.

Siku hiyo hiyo, Rais Magufuli alitengua uteuzi wa Kam-
ishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Thobias 
Andengenye, kutokana na mkataba uliotiwa saini na jeshi 
hilo ambao baadaye kiongozi huyo wa nchi aliagiza uiingie 
katika uchunguzi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Hata hivyo, miezi sita baadaye, Adengenye aliteuliwa na 
Rais Magufuli kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, ikiwekwa 
wazi kuwa tayari kiongozi huyo alikuwa ameomba radhi na 
kujutia makosa yake.
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Akemea vurugu 
uchaguzi mkuu 
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHEIKH Balilusa Khamis wa mjini Shin-
yanga, amewataka viongozi wa vyama vya ki-
siasa nchini na wanachama wao, kutanguliza 
mbele maslahi ya taifa na kutofanya vurugu 
wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Alitoa rai hiyo jana baada ya kuongoza 
ibada ya sikukuu ya Eid Al Hajj iliyofanyika 
kwenye Uwanja wa Uhuru mjini hapa, ak-
ibainisha kuwa, matarajio ya viongozi wa 
dini ni kuona uchaguzi huo unakuwa huru 
na utulivu unakuwapo.

Sheikh Khamis ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Amani Mkoa wa Shinyanga, 
alisema viongozi wa siasa na wanachama 
wao, wanapaswa kutanguliza maslahi ya 
taifa mbele na siyo maslahi yao binafsi katika 
kipindi chote cha uchaguzi huo.

“Sisi kama viongozi wa dini, tunawaomba 
sana viongozi wa kisiasa hapa nchini pamoja 
na wanachama wao, katika kipindi hiki cha 
kuelekea kwenye uchaguzi mkuu, watan-
gulize maslahi ya taifa na siyo maslahi yao 
binafsi, ili kulinda amani ya nchi yetu na 
kutofanya vurugu zozote kwenye uchaguzi,” 
alisema.

Shekh Khamis pia aliwataka wakuu wote 
wa shule binafsi kutowanyima wanafunzi 
muda wa kwenda kusali, kwa madai ya kufid-
ia muda uliopotea wakati wa likizo ya lazima 
kupisha corona.

Mjumbe wa Baraza la Masheikh mjini Shin-
yanga, Sheikh Khalfan Ally, akitoa mawaidha, 
aliwataka waumini wa dini ya Kiislam hasa 
vijana, kuzingatia miiko na sheria ya dini 
hiyo, ili kutoporomoka kimaadili na kuacha 
kuzaa watoto kabla ya kufunga ndoa.

Alisema baadhi ya vijana wa dini hiyo ha-
wana maadili kabisa, ambapo wamekuwa 
wakifanya uzinzi na kuzaa watoto nje ya 
ndoa, kutovaa mavazi ya heshima, kunyoa 
mitindo ya ovyo ya nywele na kupenda mai-
sha rahisi kwa kuoa wanawake wenye pesa.

Sababu za kuzama boti 
Ziwa Tanganyika zatajwa
Na Pendo Thomas, 
KIGOMA

SABABU za watu 10 kufa 
maji na wengine 100 kunu-
surika baada  ya boti walioku-
wa wakisafiria kuzama katika 
Ziwa Tanganyika  ni dhoruba 
kali, imeelezwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kigoma, kamishna Msaid-
izi (ACP) James Manyama, 
alisema chanzo cha kuzama 
na kusababisha ajali ya boti 
hiyo ni dhoruba iliyotokea 
wakati chombo hicho kikiwa 
safarini.

Manyama alisema ajali 

hiyo ilitokea juzi katika eneo 
la Sibwesa  wilayani Uvinza 
wakati boti ya abiria iliyoku-
wa imebeba zaidi ya watu 
100  ikitoka eneo la Sibwesa 
kwenda Mpanda mkoani Kat-
avi kupasuka na kuzama.

Alisema baada ya taarifa za 
kutokea kwa tukio hilo, takrib-
an watu 100 waliokolewa 
wakiwa hai katika ajali hiyo na 
miili ya watu 10 kupatikana. 
Miongoni mwa miili hiyo, wa-
likuwamo watoto wadogo sita, 
wanawake watatu na mwana-
mume mmoja.

Kutokana na tukio huilo, 
Manyama aliwataka wamiliki 

wa vyombo vya usafiri majini 
kuchukua tahadhari zaidi iki-
wamo kuahirisha safari pindi 
wanapoona hali ya hewa zi-
wani  imechafuka. Pia aliwa-
taka kuhakikisha wanabeba 
abiria kadri ya uwezo wa 
chombo na maboya ya kuto-
sha. ‘’Wamiliki wa vyombo wa-
napaswa kuchukua tahadhari 
zaidi kwa kujua kuwa ziwa 
Tanganyika lina mawimbi 
makubwa,” alisema.

Pia aliwataka wananchi 
kukubali kuahirisha safari 
pindi wanapoona chombo 
kimejaa ili kunusuru maisha 
yao kutokana na eneo hilo ku-

tumia usafiri wa maji pekee.
Naye Mganga Mkuu wa 

Wilaya ya Uvinza, Dk. Reuben 
Mwakilima, alisema wame-
pokea miili ya watu 10 ka-
tika Kituo cha Afya cha Kalya 
na    majeruhi wa tukio hilo 
ambao hawakuwa na hali 
mbaya za kiafya. Alisema baa-
dhi yao walipatiwa matibabu 
madogo na kuruhusiwa.

Ajali hiyo inakuwa ya pili 
baada ya kipindi cha mwezi 
mmoja kupita kwani mwis-
honi mwa Juni, mwaka huu, 
watu tisa walikufa maji kuto-
kana na chombo walichoku-
wa wakisafiria kuzama.

‘Mkapa alifanikisha Msikiti wa Gaddafi’
Na Paul Mabeja, DODOMA

SHEIKH wa Mkoa wa Dodoma, 
Mustapha Rajabu, amesema atam-
kumbuka kwa mambo mengi ma-
zuri Rais Benjamin Mkapa, ikiwa 
ni pamoja na namna alivyofani-
kisha ujenzi wa Msikiti wa Gaddafi 
jijini Dodoma.

Akizungumza jana jijini Do-
doma wakati wa ibada ya Eid El 
Hajj iliyofanyika katika msikiti 
huo, Sheikh Rajabu alisema Mka-
pa aliyezikwa Jumatano wilayani 
Masasi mkoani Kilimanaro, aliku-
wa kiongozi mwadilifu na msikivu 
kwa mkubwa na mdogo.

Sheikh Rajabu alisema alio-
nana na Rais Mkapa Libya na ku-
fanikisha ujenzi wa msikiti huo 
wa kisasa na atamkumbuka kion-
gozi huyo wa nchi kwa jambo hilo 
muhimu kwa waumini wa dini ya 
Kiislamu.

“Taifa limepata msiba mkubwa 
wa aliyekuwa Rais wa awamu ya 
tatu, Benjamini Mkapa. Pamoja na 
imani yake, amefanya mengi am-
bayo ni ya kukumbukwa, alikuwa 
muungwana sana,” alisema.

Sheikh Rajabu alisema kuwa 

alikutana na Mkapa nchini humo 
miaka kadhaa iliyopita wakati 
huo yeye alikuwa akisoma na Rais 
Mkapa alifika kwa ajili ya kuiomba 
Serikali ya Libya kuwajengea Tan-
zania msikiti wa kisasa.

Alisema Mkapa alifika Libya aki-
wa na maombi ya aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma wakati huo, 
Mussa Nkangaa, kwa Serikali ya 
Libya wajengewe msikiti wenye 
hadhi.

“Tulikuwa vijana kadhaa am-
bao tulikuwa tukisoma kule Libya, 
tulienda mpaka katika hoteli am-
bayo alifikia, na tulikutana naye. 
Alishangaa kutukuta kule huku 
akisema yeye haelewi kitu kwani 
kila kitu kimeandikwa kiarabu.

“Alipoitwa kwamba tumefika, 
alishangaa kusikia kuna watan-
zania kule, lakini alishuka na tuli-
zungumza naye kwa kirefu, hakika 
alikuwa ni muungwana, alipeleka 
ule ujumbe na Libya wakakubali 
kujenga msikiti huu ambao ndiyo 
tunaswali hapa,” alisema.

Alisema wakati msikiti unaka-
ribia kukamilika, Mkapa alifika 
na kukagua na hakuridhishwa na 
sehemu ya kunawia kwa kuwa ili-

kuwa juu, hivyo aliagiza ivunjwe.
“Hakuridhishwa na ile sehemu, 

akaagiza kuvunjwa, alisema mtu 
mfupi kama yeye atachukuaje 
udhu katika sehemu ambayo ipo 
juu vile, hivyo tulijenga kwa chini 
kidogo na sehemu za kukaa kwa 
kila mtu wakati akinawa,” alisema.

“Mkapa alikuwa na mambo 
mengi sana, leo tunayaona na 
kusema sababu ameishafariki du-
nia. Mimi ninasema akiwa hai Rais 
wetu Magufuli ametupigania sana 
sisi Waislamu na ndiyo maana 
sasa unajengwa ule msikiti mkub-
wa jijini Dar es Salaam, anachapa 
kazi iliyotukuka.”

CHUO KIKUU MOROGORO 
Alisema jambo la pili ambalo 

analikumbuka kwa Mkapa ni 
kutoa jengo la umma la Shirika la 
Umeme (TANESCO) mkoani Mo-
rogoro na kuwapa waislamu ili 
kiwe Chuo Kikuu cha Kiislamu.

Alisema jambo hilo limeende-
lea kubaki katika kumbukumbu 
yake kwa kuwa Mkapa alikutana 
na wakati mgumu wakati watu 
walipohoji sababu ya kutoa mali 
ya umma kwa Waislamu.
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Meneja TANROADS 
Lindi atumbuliwa
Na Romana Mallya

BAADA ya Rais John Magufuli 
kueleza kukerwa na ubovu wa 
barabara Mtwara-Lindi, Waziri wa 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Isack Kamwelwe, ametengua uteu-
zi wa Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Lindi, Isack Mwanawima.

Uteuzi wa Mwanawima aliten-
guliwa juzi ikiwa ni saa chache 
baada ya msafara wa Rais Magufuli 
kusimama eneo la Somanga, Kilwa 
mkoani Pwani, na kuwaeleza wa-
nanchi kuwa amepata uchungu 
kutokana na ubovu wa barabara 
hiyo.

Rais Magufuli alikuwa njiani 
kwenda Dar es Salaam akitokea 
Lupaso, Masasi mkoani Mtwara 
alikokwenda kuongoza maziko ya 
Rais wa awamu ya tatu, Benjamin 
Mkapa.

Alipofika Somanga Rais Magu-
fuli alisema amepata uchungu wa 
kumzika Mzee Mkapa na mengine 
kutokana na ubovu wa barabara 
hiyo.

“Nimepata machungu mengine 
humu barabarani kwa kukuta bara-
bara haijatengenezwa hata visehe-
mu vidogo vidogo wameshindwa 
kukarabati, hili mniachie nitalishu-
ghulikia,” alisema.

Baada ya muda mfupi, Waziri 
Kamwelwe kupitia taarifa yake, 
alisema Rais Magufuli ameshuhu-
dia ubovu mkubwa wa barabara ki-
pande cha Nangurukuru-Mbwem-
kuru chenye urefu wa kilometa 90.

Waziri huyo alitangaza kuten-
gua uteuzi wa meneja huyo kwa 
kuwa alishawahi kutoa maelekezo 
kwa mameneja wa mikoa wa TAN-
ROADS kuhakikisha barabara wa-
nazozisimamia zinakuwa na hali 
nzuri na zinapitika vizuri wakati 
wote. “Ninamwagiza Mtendaji 
Mkuu wa TANROADS apelike 
mhandisi mwingine haraka kwa 
ajili ya kuimarisha usimamizi na 
kufanyia matengenezo barabara 
hiyo haraka,” aliagiza.

Waziri ampa kibano mkurugenzi malipo ya korosho
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA 

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, am-
etoa siku 14 kwa Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CBP), 
Dk. Anslem Moshi, kukamilisha malipo ya 
wakulima wote waliouza korosho msimu 
wa mwaka 2018/19.

Hasunga alitoa agizo hilo jana alipotem-
belea na kukagua shughuli za utendaji kazi 
zinazofanywa na bodi hiyo jijini hapa.

Alisema bodi hiyo ilipewa dhamana ya 
kununua korosho mwaka 2018 kwa niaba 
ya serikali na tayari serikali imeshatoa 
fedha zote kwa ajili ya wakulima lakini   
haijakamilisha malipo, hivyo ni lazima 
itekeleze agizo hilo ndani ya siku hizo.

“Ndani ya siku 14 sitaki kusikia malala-
miko ya wakulima. Lazima  wakulima wote 
wawe wamelipwa fedha zao haraka iweze-
kanavyo,” alisisitiza. Hasunga alimwagiza 
mkurugenzi huyo kuwasilisha haraka 
mpango kazi wa namna viwanda vitakavyo-
fanya kazi kwa ajili ya kutengeneza bidhaa 
zitakazohitajika na wateja na kukidhi mata-

rajio ya serikali ikiwa ni pamoja na kuaini-
sha idadi ya watumishi wanaohitajika. 
Hasunga aliiagiza kampuni ya Monaban 
ambayo ilikuwa imekodi kiwanda cha na-
faka kutekeleza maagizo ya serikali yaliyo-
tolewa mwaka jana ya kuhamisha mali zao 
zote zilizoko katika eneo hilo la serikali kwa 
kuwa kesi mahakamani na notisi ilishaisha.

Akiwa kiwandani hapo, Waziri Hasunga 
alibaini uchakavu wa mitambo iliyopo 
pamoja na uchache wa watumishi wanao-
fanya kazi, hivyo kuagiza kufanyika ukara-
bati wa majengo kuanzia mwezi huu badala 
ya Oktoba, mwaka huu, kama kampuni 
hiyo ilivyopanga.

“Tukisubiri mpaka mwezi wa kumi 
tutakuwa tumechelewa kwa kuwa mvua 
zitaanza kunyesha jambo ambalo litasaba-
bisha kushindikana kufanyika ukarabati,” 
alisema.

Hasunga alisema lengo la serikali ni kufu-
fua viwanda kwa ajili ya kuongeza thamani 
ya mazao ya nafaka nchini ili kuzalisha bid-
haa mbalimbali kama unga na kuuza katika 
masoko ya ushindani ndani na nje ya nchi.

CHADEMA yatamba kuibuka na ushindi Kyela
Na Mwandishi Wetu, KYELA

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimetamba kuibuka na ushindi 
katika Jimbo la Kyela mkoani Mbeya katika 
uchaguzi mkuu unaotarajia kufanyika Ok-
toba, mwaka huu.

Mshindi wa kura za maoni ndani wa 
CHADEMA katika jimbo hilo, John Mwal-
wande, akizungumza katika mahojiano na 
gazeti hili jana, alisema chama hicho kime-
jipanga na kuibuka na ushindi katika majim-
bo kadhaa likiwamo jimbo la Kyela. 

“Kyela ni moja ya majimbo ya mkoa wa 
Mbeya ambayo tuna uhakika wa kunyakua 

kiulaini katika uchaguzi mkuu mwaka huu,” 
alisema Mwalwande.

Alitaja sababu zinazowapa uhakika wa 
kushinda katika uchaguzi huo ni pamoja 
na changamoto za barabara, maji, elimu 
na mahitaji mengine ya kijamii ambayo 
alidai kuwa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kimeshindwa kuzitatua.

Alisema kinachowapa uhakika wa ushindi 
katika uchaguzi huu ni mfumo mzima ndani 
ya CCM katika kupata watia nia ambapo 
baadhi walitumia rushwa ili kujihakikishia 
ushindi. “Mfano wagombea walioshika nafa-
si ya juu katika kura za maoni ndani ya CCM 
walikuwa viongozi ndani ya wilaya. Mmoja 

Baadhi ya 
waumini wa 
kanisa la Christ 
Embassy Church 
Mbezi Makonde, 
wakijitolea 
kuchangia damu 
kuadhimisha 
Siku ya ku-
changia Damu 
Duniani, iliyo-
fanyika kanisani 
hapo, jijini Dar 
es Salaam juzi. 
Anayewahu-
dumia ni mtaal-
amu kutoka 
Damu Salama, 
Dk. Peter Chami. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA

ni Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya Kyela na 
mwingine Mwenyekiti wa Halmashuari. Wote 
hao wameshinda kutatua kero za wananchi, 
hivyo hii inatupa nafasi ya kushinda,’ alisema.

Pia alisema viongozi hao wanatuhimiwa 
kushiriki kupora mashamba ya mpunga ya 
wananchi kwa matumizi binafsi jambo ambalo 
limewaudhi wananchi.

Kuhusu tuhuma za rushwa wakati wa kura 
za maoni ndani ya CCM, mgombea huyo wa 
CHADEMA alisema zimeibua wagombea dhaifu 
kupambana na chama hicho.

“Kutoa rushwa kwa wajumbe wa chama chao 
haiwezi kuwapa tathimini nzuri ya kupendwa 
na wananchi bali ni kujidanganya na hii ni tu-
rufu nzuri kwa Chadema, “ alisema.

Mwalwande alisema uchaguzi mwaka huu 
wananchi wa jimbo la Kyela wategemee mab-
adiliko ya uwajibikaji kwa chama tawala kukaa 
pembeni na Chadema kutawala na kuleta fikra 
mpya za maendeleo.

Naye mwanachama wa CCM kata ya Mak-
wale, Sisita Malundi, alisema matamshi holela 
ya watia nia wa CCM kwamba hakuna maen-
deleo yaliyofanyika, yamewaweka wanaCCM 
kwenye hali mbaya ya kujibu mashambulizi 
ya upinzani. “Haiwezekani wewe ni kiongozi 
ndani ya chama ukasema hakuna maendeleo 
yaliyofanyika ili kujenga hoja uchaguliwe kwe-
nye kura za maoni. Sasa tunajiuliza hao wali-
ochaguliwa watawajibu nini wananchi kwenye 
uchaguzi,” alisema.

Mwanachama mwingine kutoka Kata ya Ip-
inda, Benjamini Mwakalebela, alisema matam-
shi yetu wenyewe wana CCM yamegeuka kuwa 
mtaji kwa wapinzani.
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Tanzania yapiga hatua kilimo cha mboga
Na Renatha Msungu,        
ARUSHA 

TANZANIA imepiga hatua ka-
tika kilimo cha mboga baada ya 
kufanikiwa kuongeza aina 19 za 
mbegu za mbogamboga na viun-
go, watafiti wamebaini.

Wataalamu hao pia wamesema 
Tanzania iko mbioni kuikamata 
Kenya katika uzalishaji wa bidhaa 
hiyo, wakibainisha kuwa takwimu 
za sasa zinaonyesha Tanzania ina-
pata Sh. milioni 800 kwa mwaka 
wakati Kenya wanakusanya Sh. 
bilion moja kutokana na kilimo 
hicho.

 Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini hapa, Mku-
rugenzi        wa Kanda ya Afrika 
Mashariki na     Kusini mwa Afrika 
wa Kituo cha Utafiti wa Mbegu za       
Mboga, Dk. Gabriel Rugalema, 
alisema          mbegu hizo zimeo-
nyesha kuwa na soko kubwa du-
niani.

 Alisema aina hizo za mbegu 
zinaoteshwa katika vitalu kwenye 
bustani yao na zinauuzwa kwa 
wakulima mbalimbali nchini na 
nje ya nchi.

Dk. Rugalema pia alisema 
wamekuwa wakitoa mafunzo 
kwa wakulima wanaopata mbe-

gu, akibainisha kuwa wateja 
wao hao wamegawanyika katika 
makundi matatu, likiwamo la wa-
nafunzi kutoka vyuo mbalimbali 
nchini.

Alibainisha kuwa wakulima 
hao ni kutoka mikoa ya Mtwara, 
Manyara, Kilimanjaro, Moshi, 
Arusha na Zanzibar.

Dk. Rugalema alisema kituo 
cha uzalishaji mboga cha jijini 
Arusha kina fursa ya kufundi-
sha vikundi namna ya utunzaji 
mbegu ili kuwapa manufaa katika 
kilimo wanachofanya.

“Tumekuwa tukifundisha watu 
ili kuhakikisha kila kitu kinaenda 

sawa, tunafanya jitihada za kuin-
ua kilimo cha mbogamboga na 
viungo,” alisema Dk. Rugalema. 

Aliishukuru serikali kwa ku-
waongeza mkataba wa kuendelea 
kuwa nao, akiahidi kupanua zaidi 
huduma zao.

Mkulima Gilbert Mushi alisema 
kituo hicho kimekuwa msaada 
mkubwa kwao kutokana na ku-
wapa elimu kuhusiana na kilimo 
cha mbogamboga. 

“Tunakishukuru kituo hiki 
kwa kututoa kwenye kilimo cha 
hasara na kutuingiza kilimo cha 
faida, tunaona matunda yake, “ 
alipongeza mkulima huyo.

Mratibu wa utafiti wa zao la viazi mviringo kitaifa ambaye pia ni Mtafiti Mkuu wa Kilimo Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), Kituo cha Uyole, Dk. 
Juma Kayeke, akiwaonyesha waandishi wa habari, kituoni hapo, jijini Mbeya jana, mbegu za viazi ambazo zitatumika katika maonesho ya Nane 
Nane, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, ambayo yatafanyika kwenye Viwanja vya John Mwakangale Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

TARI 
kugawa 
bure 
mbegu 
Nanenane
Na  Grace Mwakalinga, 
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa 
Kilimo (TARI) Kituo cha 
Uyole, inakusudia kutoa 
bure mbegu za mazao 
ya aina mbalimbali kwa 
wakulima watakaotem-
belea banda lake kwenye 
viwanja vya maonye-
sho ya kilimo maarufu 
Nanenane, jijini Mbeya, 
ili kuwajengea wananchi 
utamaduni wa kutumia 
mbegu za kisasa.

Ofisa Ughani wa taasisi 
hiyo Kituo cha Uyole, 
Nyimila Kalindile, ali-
tangaza neema hiyo kwa 
wakulima alipozungumza 
na waandishi wa habari 
kuhusu maandalizi ya 
mwisho ya banda la 
maonyesho la taasisi 
hiyo.

Alisema wameamua 
kufanya kwa lengo la 
kuhamasisha wakulima 
kutembelea taasisi hiyo 
na kujifunza teknolojia 
na elimu ya kilimo bora.

“Mwaka huu katika 
maonyesho ya Nanenane 
tunatoa ofa kwa wakuli-
ma ambao watatembelea 
banda letu la TARI Uyole 
kupewa mbegu za maha-
rage ili kwenda kufanya 
majaribio na kuona 
ubora wake,” alisema 
Kalindile.

Mkurugenzi wa 
TARI Kituo cha Uyole, 
Dk. Tulole Bucheyeki, 
alisema taasisi hiyo 
imeongeza idadi za 
mbegu mpya za mazao 
ya aina mbalimbali 
ambazo zitaonyeshwa 
kwa wananchi kwa mara 
ya kwanza wakati wa 
maonyesho ya kilimo 
ya mwaka huu ambayo 
yanaanza leo kwenye 
Viwanja vya John Mwa-
kangale jijini. 

Alisema  mbegu hizo 
ambazo zimebuniwa 
na kituo hicho, zina 
ubora na zitaongeza 
uzalishaji kwa mkulima, 
hivyo akawahamasisha 
kujitokeza kwa wingi 
kujifunza maarifa na 
teknolojia mpya.

Baadhi ya watafiti wal-
isema mbali na uwepo 
wa mbegu mpya za 
mazao, pia wameandaa 
teknolojia mpya na za 
kisasa ambazo kumwez-
esha mkulima mdogo 
kuachana na kilimo 
cha mazoea na kuanza 
kulima kisasa.

PASS kuwezesha mikopo  
1,260,000 wajasiriamali
Na Mwandishi Wetu 

UONGOZI wa Asasi ya PASS, 
umesema unajivunia kusaidia 
ukuaji wa sekta ya kilimobi-
ashara nchini tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 2000, ikiwezesha 
upatikanaji wa mikopo ya mabil-
ioni ya shilingi kwa wajasiriamali 
katika sekta hiyo.

Vilevile, asasi hiyo iliyoanza 
kazi zake rasmi nchini mwaka 
2007 kwa lengo la kuwezesha 
maendeleo ya wajasiriamali 
katika sekta ya kilimobiashara, 
imepanga kuwezesha mikopo 
1,267,800 kwa wajasiriamali ka-
tika sekta hiyo kufikia mwaka 
2022.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa PASS, Nicomed Bo-
hay, asasi hiyo katika kutekeleza 

majukumu yake, imekuwa ik-
ishirikiana benki 13 zikiwamo 
CRDB, Akiba, BoA, Amana, NBC, 
Equity, Mkombozi, Access, Aza-
nia, TPB, na TADB.

Bohay alibainisha jana kuwa 
katika robo ya kwanza ya mwaka 
huu ( Januari hadi Machi 2020), 
mikopo yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 71.5 ilikuwa imetolewa kwa 
wajasiriamali kwa udhamini wa 
PASS.

Alisema kuwa, katika kipindi 
cha kuanzia mwaka 2000 hadi 
Machi 31 mwaka huu, jumla ya  
miradi 36,007 yenye thamani ya 
Sh. bilioni 916.4 ilikuwa imeidhin-
ishiwa mikopo kwa udhamini wa 
PASS, ikihusisha wajasiriamali 
1,196,891 walionufaika.

“Inafurahisha zaidi kwamba 
kati yao, asilimia 45 ni wanawake. 
Wajasirimali hawa ni wakulima, 

Vyama vya Kuweka Akiba na 
Kukopa (SACCOS), mashirika na 
vyama vya wakulima, kampuni 
na mjasiriamali mmoja mmoja 
anayejihusisha na kilimobiasha-
ra,” alisema.

Bohay alibainisha kuwa, licha 
ya mlipuko wa corona uliokuwa 
tishio zaidi Januari na Machi 
mwaka huu, PASS imewezesha 
kuanzishwa kwa miradi 4,404 
yenye mikopo kwa wanufaika 
41,030 (asilimia 65 wakiwa ni wa-
naume). 

Takwimu za Benki Kuu (BoT) 
mwaka huu zinaonyesha PASS 
imetoa mchango mkubwa ka-
tika sekta ya kilimo nchini. Kwa 
mujibu wa BoT, kati ya mikopo 
8,285,831 iliyotolewa na benki 
kwa sekta ya kilimo nchini kati ya 
mwaka 2013 na Novemba 2019, 
mikopo 956,298 ilidhaminiwa na 

PASS. 
Bohay alisema kuwa, katika 

kuunga mkono jitihada za seri-
kali katika kukuza uchumi wa 
nchi, PASS katika mikakati yake 
ya mwaka 2018-2022, imepan-
ga inawezesha mikopo walau 
1,267,800 kwa wajasiriamali ka-
tika sekta ya kilimobiashara na 
kupunguza tatizo la ajira nchini.

“Pia tumepanga kuongeza 
kiwango cha mikopo tunayoid-
hamini kutoka Sh. bilioni 126 kwa 
mwaka (2018) hadi kufikia Sh. 
bilioni 184 mwaka 2022 na kutoa 
mikopo zaidi kwa wajasiriamali 
wanawake,” alisema.

Alisema malengo mahu-
susi kwa mwaka huu (2020) 
ni kuyafikia makundi muhimu 
hasa kuwawezesha vijana na wa-
nawake kujikwamua kiuchumi 
kupitia kilimobiashara. 
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RASMI dirisha kubwa la usajili kwa klabu za Tanzania Bara kuele-
kea msimu ujao limefunguliwa leo Agosti Mosi na litadumu hadi 
mwishoni mwa mwezi huu, kabla ya msimu mpya kuanza kati-
kati ya mwezi ujao.

Kufunguliwa kwa dirisha hilo ni nafasi pekee kwa klabu husu-
san za Ligi Kuu, Daraja la Kwanza na la Pili kuboresha vikosi vyao 
ama kuvisuka upya kabla ya msimu mpya kuanza.

Tayari baadhi ya klabu zimeshaanza kuhusishwa na wachezaji 
kadhaa kutoka ndani na nje huku wengine wakifunguliwa milan-
go ya kutokea kwa klabu zao kutangaza hazitahitaji huduma zao 
msimu ujao.

Hata hivyo, tunatambua katika dirisha hili kama yalivyo men-
gine, wapo wachezaji wataachwa kutokana na mikataba yao ku-
malizika ama watatemwa kwa sababu ya viwango vyao kushuka, 
ili kutoa nafasi kwa nyota wapya ambao klabu husika zinaamini 
wanaweza kuzisaidia kutimiza malengo yao ya msimu ujao. 

Lakini kutemwa kwao hakuwezi kuwa safari ya mwisho kwao 
kisoka kwani upo msemo wa wahenga usemao “ukisema wa 
nini, mwenzako anajiuliza atampata lini” na unaweza kuonekana 
hufai hapa ila kwingineko ukawa lulu.

Katika hilo, tunaushahidi wa kutosha kwa baadhi ya wachezaji 
ambao wamewahi kuonekana hawafai na kutemwa, lakini baada 
ya kwenda kwingineko wakang’ara na baadaye kusajiwa tena na 
klabu zilizowatema awali, hivyo kutufanya kuendelea kuamini 
“kumpiga chura teke ni kumuongezea mwendo”. 

Kwa mantiki hiyo, wachezaji watakaotemwa hawana budi ku-
tambua hayo ndiyo maisha ya soka na kinachotakiwa ni kupam-
bana zaidi kwa klabu mpya zitakaowasajili ili kuthibitisha ubora 
wao. 

Aidha, tunafahamu wazi zipo klabu ambazo zimetega mitego 
yao zikisubiri wachezaji watakaotemwa hususan kutoka kwa 
klabu kubwa ili ziwasajili jambo ambalo Nipashe tungependa 
kuona klabu zote zikitangulia kwanza kutangaza wachezaji zi-
naowatema kabla ya kuanza kusajili wapya ili kuwapa fursa ya 
kujiweka sokoni mapema.

Hatutarajii kuona wachezaji wakutemwa katika dirisha hili 
wakiwa wa mwisho kutangazwa baada ya klabu husika kufanya 
usajili kwa kuwa kufanya hivyo ni kutowatendea haki.

Lakini pia kufunguliwa kwa dirisha hili kubwa ni wakati mua-
faka kwa wachezaji ambao walikuwa hawapati nafasi katika 
vikosi vya kwanza kuomba kuondoka ili kuokoa viwango vyao 
na vipaji kwa ujumla. 

Tunatambua wapo wachezaji ambao walishawishika kusajili-
wa na baadhi ya klabu kutokana tu na kuahidiwa dau kubwa ama 
kufuata mapenzi yao kwa klabu, na baadaye kujikuta wakisugua 
benchi katika kila mechi ama kuishia kupata nafasi chache dim-
bani wakitokea benchi. 

Hivyo, wachezaji kama hawa, hawana budi kuomba kuondoka 
ama kutolewa kwa mkopo badala ya kuendelea kusugua benchi 
ama kusubiri kucheza wakitokea benchi katika kila mechi jambo 
ambalo linashusha viwango vyao.

Hivyo, hatutarajii kuona kunakuwa na klabu zitakazowabania 
wachezaji ambao hawapati nafasi wakitaka kuondoka ama ku-
watoa kwa mkopo kama wanamalengo nao kwa baadaye.

Tunayasema hayo kutokana na kutambua kuwa soka kwa sasa 
ni biashara na ajira kubwa na kwa wachezaji hiyo ni sehemu ya 
maisha na ndiyo kila kitu kwao katika kuendesha maisha yao ya 
kila siku.

Lakini pia, matarajio yetu ni kuona usajili wa dirisha hili ka-
nuni na sheria zikifuatwa hasa wachezaji kuepuka kujisajili mara 
mbili, lakini kwa klabu zikitanguliza mbele maslahi yao kwa ku-
wasikiliza maoni yao hususan wale wasiopata nafasi katika kikosi 
cha kwanza.

Na Barnabas 
Maro

‘TEMATO’ ni tema vizuri. Maana 
yake ukiamua kuchanja kuni 
zichanje vizuri. Methali hii yatu-
funza kuwa tuamuapo kufanya 
jambo lazima tufanye vizuri 
na kwa njia iliyo bora zaidi. 
Matumizi ya kiisho‘to’ hupati-
kana katika lugha ya kishairi.

Kadhalika, twakumbushwa 
na wahenga kuwa “Kilemba 
hakimfanyi mstaarabu mtu.” 
Maana yake mtu hawezi kuwa 
mstaarabu kwa kuwa kavaa 
kilemba. Heshima au taadhima 
ya mtu pamoja na thamani yake 
haitokani na sura zake za nje 
au anavyoongea mbele za watu 
bali na tabia zake.

Kocha Mbelgiji Luc Eymael 
alipokewa kwa shangwe na 
viongozi, pamwe wana Yanga 
alipotua klabuni. Viongozi, 
wanachama na mashabiki 
walitegemea kumwona aki-
ibadili kabisa timu yao na kui-
wezesha kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu msimu uliomalizika 
hivi karibuni lakini alishindwa. 
Simba ndio iliyotwaa Kombe 
hilo kwa mara ya tatu mfululizo.  
Sikuona mafanikio yoyote kwe-
nye timu ya Yanga iliyokuwa 
chini ya mwalimu Luc Eymael 
anayesemekana kuwa na uba-
guzi wa rangi na wachezaji, hata 
kuwatukana! 

Matokeo yake ikawa haele-
wani na wasaidizi wake alio-
wakuta hata kusababisha timu 
kucheza chini ya kiwango, 
hivyo kila ilipocheza, ilipata 
ushindi kiduchu (-enye kuwa 
na kiwango cha chini) tena wa 
kubahatisha! Wanachama na 
mashabiki wengi wa Yanga wa-
likata tamaa kwenda kuishang-
ilia kila ilipocheza. 

Aidha, ilidhaniwa kuwa us-
ajili wa Mghana Bernard Mor-
rison ungeisaidia sana Yanga 
katika eneo la ushambuliaji, 
lakini baada ya kusifiwa sana 
kwa namna alivyolichezea 
gozi la ng’ombe, alifura kichwa 
akidhani yeye ni bora zaidi, si 

kwa wachezaji wenziwe tu bali 
hata kwa makocha na viongozi! 
Akawa hajali maonyo aliyope-
wa. Yasemekana kuwa hata Af-
rika Kusini haimtaki Morrison 
kutokana na tabia zake mbaya. 
Yanga inasubiri nini kumfukuza 
ili aende anakotaka? 

Ndio maana wahenga wal-
isema: “Kijumba cha ufisadi 
mbele kina sumbuko.” Maana 
yake mahali panapofanyiwa 
maovu huwa hapana mwisho 
mwema. Methali hii hutumiwa 
kutufunza kuwa tabia mbaya au 
isiyoelekea huwa haina mwisho 
mzuri. Mtu mwenye matendo 
yasiyofungamana na matakwa 
ya jamii hana mwisho mwema. 

Hii ni methali ya kuwazindua 
watu. Methali hii inawahusu 
viongozi wa Yanga.

Huyo Morrison atambue 
kuwa wahenga walikuwa na 
hekima walipotuachia methali 
isemayo: “Umejigeuza chachan-
du (aina ya samaki) kujipalia 
makaa.” Maana yake umejifan-
ya chachandu kuishia kujivutia 
makaa na kujichoma. Msemo 
huu hutumiwa kumpigia mfano 
mtu anayejitosa taabani kuto-
kana na matendo yake mwe-
nyewe. 

Hakika kila nilipoiona Yanga 
ikicheza, iliniwia vigumu kuse-
ma ndio timu iliyotwaa Kombe 
la Ligi Kuu ya Tanzania Bara 
mara 27 ikifuatiwa na Simba 
iliyotwaa ubingwa huo mara 
21. Simba, wakati ule ikiitwa 
Sunderland, ilikuwa ya kwanza 
kutwaa kombe hilo Ligi ilipoan-
zishwa mwaka 1965 ikitwaa 
kombe mara mbili mfululizo, 
yaani msimu wa mwaka 1965 na 
1966 ikifuatiwa na timu iliyoku-
wa machachari, Cosmopolitan 
pia ya Dar es Salaam mwaka 
1967. Baada ya hapo Yanga il-
izinduka na kutwaa kombe hilo 
mara tano mfululizo, mwaka 
1968, 1969, 1970, 1971 na 1972. 

Timu ya Mseto kutoka Mo-
rogoro ilitwaa ubingwa mwaka 

1975 kisha Simba ikaijibu Yanga 
kwa kutwaa kombe hilo mara 
tano mfululizo, yaani mwaka 
1976, 1977, 1978, 1979 na 1980. 
Kunako mwaka 1981 Yanga 
ikatwaa kombe hilo, lakini ku-
tokana na mgogoro uliozuka 
klabuni ikapokonywa na Pan 
Africans mwaka 1982 baada ya 
mfarakano, lakini Yanga ikaji-
bu mapigo kwa kulitwaa tena 
mwaka 1983. Simba ikaipokon-
ya Yanga kombe mwaka 1984 
na Yanga kulitwaa mwaka 1985.

Mwaka 1986 Tukuyu Stars 
ya Mbeya ikatwaa kombe hilo 
kisha Yanga ikalitwaa tena 
mwaka 1987. Coastal Union ya 
Tanga ikalitwaa kwa mara ya 
kwanza na ya mwisho mwaka 
1988 kisha Yanga ikalitwaa tena 
mwaka 1989. Hata hivyo, Simba 
ikaipokonya Yanga mwaka 1990 
lakini Yanga ikalitwaa tena 
Kombe kwa miaka mitatu mfu-
lulizo  1991, 1992 na 1993.

Simba ilitwaa tena kombe 
hilo kwa misimu miwili, yaani 
mwaka 1994 na 1995 kisha 
kupokonywa na Yanga kwa mi-
aka mitatu 1996, 1997 na 1998. 
Timu ya Mtibwa Sugar ilitwaa 
kombe hilo misimu miwili ya 
mwaka 1999 na 2000 na kut-
waliwa tena na Simba mwaka 
2001 kisha Yanga mwaka 2002 
na Simba kuipokonya Yanga 
mwaka 2003 na 2004.

Mwaka 2005 na 2006 ikawa 
zamu ya Yanga kulitwaa na 
kupokonywa na Simba mwa-
ka 2007, lakini mwaka 2008 
na 2009 Yanga ikatwaa tena 
kombe hilo. Kuanzia hapo ikawa 
ni kupokezana kwani Simba ilil-
itwaa mwaka 2010 kisha Yanga 
mwaka 2011, Simba mwaka 
2012, Yanga mwaka 2013. Azam 
nayo ikatwaa kombe hilo mwa-
ka 2014 kisha Yanga ikalitwaa 
mara tatu mfululizo mwaka 
2015, 2016 na 2017 kisha Simba 
nayo imelitwaa Kombe hilo 
mfululizo tangu mwaka 2018 
mpaka sasa 2020.

Kitema kuni temato
 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu zitangulize maslahi
ya wachezaji dirisha hili
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SHEREHE ZA EID EL HAJJ KATIKA PICHA

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, baada ya kumalizika kwa Baraza la Eid El Hajj 
katika ukumbi wa mitihani wa Shule ya Sekondari Bumbwini, wilaya ya Kaskazini (B), mkoa wa 
Kaskazini Unguja jana. PICHA: OMR

Imamu wa Msikiti wa Nughe, Omari Salumu, akitoa hotuba baada ya Swala ya Eid El Haji, 
katika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waumini wa dini ya Kiislam wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakisalimiana 
kabla ya kuingia swala ya Eid El Hajj, katika msikiti mkuu wa Ijumaa, jana.  
Kushoto ni Katibu wa CCM wa wilaya hiyo, Muheza Mohamed Moyo. PICHA: 
STEVEN WILLIAM 

 Mfanyabiashara wa kuku wa kienyeji (katikati), akipatana bei na mteja wake katika eneo 
la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. Kuku mmoja aliuzwa kwa bei ya 20,000/-. PICHA:  
JUMANNE JUMA

 Waumini wa dini ya Kiislam, wakiwa kwenye swala ya Eid El Hajj, katika uwanja wa Uhuru mjini Shinyanga, 
jana. PICHA: MARCO MADUHU

Waumini wa dini ya Kiislamu wakichinja wanyama  ikiwa ni mmoja ya masharti ya kutekeleza 
kwenye  sikukuu ya Eid El Hajj, jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI KITAIFA

Silaha yatelekezwa ofisi ya serikali ya mtaaViwanda 
30 vya 
dawa 
kujengwa 
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA), inata-
rajia kuwa na viwanda 30 
vya kutengeneza dawa 
na vifaa tiba nchini katika 
kutekeleza sera ya kuku-
za uchumi wa viwanda.

Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA), Adam Fimbo, 
alibainisha hayo juzi 
wakati wa kikao kazi na 
waandishi wa habari wa 
mikoa ya Dar es Salaam 
na Morogoro kilichohusu 
usimamizi wa sheria ya 
dawa na vifaa tiba sura 
ya 19.

Alisema katika kipindi 
cha miaka mitano, kume-
kuwa na ongezeko la 
wawekezaji wanaoomba 
kuanzisha viwanda vya 
dawa na vifaa tiba nchini.

“Takwimu za nyuma 
zinaonyesha Tanzania 
inaingiza zaidi dawa 
na vifaa tiba kuliko zile 
zinazozalishwa nchini. 
Inaonekana asilimia 10 
tu ya dawa na vifaa tiba 
ndiyo inazalishwa nchini, 
asilimia 90 tunaagiza, la-
kini hii ni kwa mujibu wa 
utafiti uliofanyika mwaka 
2016,” alisema Fimbo.

Alisema uwekezaji ka-
tika sekta ya afya ume-
kua na kwamba utafiti 
utakaofanyika tena, hali 
itakuwa tofauti kwa saba-
bu hadi sasa nchini kuna 
viwanda 14 na viwanda 
16 vipo katika hatua za 
mwisho kukamilika ujenzi 
ili kuanza uzalishaji.

Awali, akiwasilisha 
mada ya mchango wa 
TMDA katika kutekeleza 
sera ya viwanda, Kaimu 
Mkurugenzi wa Dawa na 
Vifaa Tiba, Akida Khea,  
alisema wawekezaji 
wa ndani wamepata 
mwamko mkubwa katika 
uagizaji dawa.

“Kati ya wawekezaji 
16 waliokuja kuomba ku-
jenga viwanda vya dawa 
na vifaa tiba, ambaye 
si Mtanzania ni mmoja. 
Maana yake wawekezaji 
15 ni Watanzania. Hii 
itatusaidia kukuza kipato 
cha nchi na kuongeza 
ajira,” alisema Khea.

Alisema wamehakiki-
sha wawekezaji wa-
nafuata taratibu zote za 
uanzishaji viwanda vya 
namna hiyo na wanawa-
tembelea mara kwa mara 
ili kuhakikisha hawakiuki 
sheria.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KATIKA hali isiyokuwa ya 
kawaida, silaha aina ya bastola 
imeokotwa ikiwa imeteleke-
zwa na watu wasiojulikana nje 
ya Ofisi za Serikali ya Mtaa wa 
Maendeleo katika Kata ya Iyela, 
jijini Mbeya.

Jeshi la Polisi pia linamshikilia 
mzee mmoja Amani Mpendule 
(68), mkazi wa Kata ya Lualaje, 
wilayani Chunya kwa tuhuma za 
kukutwa na bunduki aina ya gob-
ore iliyotengenezwa kienyeji bila 
kuwa na kibali. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofsini kwake jana, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 

wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich 
Matei, alisema katika tukio la 
kwanza maofisa wa jeshi hilo 
waliiokota bastola hiyo aina ya 
Taurus ambayo imetengenezwa 
nchini Brazil.

Alisema bastola hiyo ina nam-
ba za usajili TGT.10582/PT 809 
ambayo mmliliki wake hajafa-
hamika na kwamba jeshi hilo 
linaendelea kufanya uchunguzi 
ili kubaini mmiliki wa silaha hiyo.

“Bastola hii iliokotwa Julai 25, 
mwaka huu, sasa unapokuta 
silaha kama hii katika mji huu 
ujuwe hata wahalifu wapo, hivyo 
tunaomba mtu yeyote ambaye 
anamfahamu mmiliki wa silaha 

hii atoe taarifa ili tuwakomeshe 
wahalifu hawa,” alisema Kaman-
da Matei.

Katika tukio la pili, Kaman-
da Matei alisema Mpendule 
alikamatwa na gobore hilo am-
balo analimiliki bila kuwa na 
kibali akiwa anaendelea kulitu-
mia kwenye uwindaji haramu 
katika Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Alisema mzee huyo alikamat-
wa wakati wa msako wa pamoja 
kati ya maofisa wa Jeshi la Polisi 
na maofisa wa Mamlaka ya Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA) kwenye 
maeneo mbalimbali ya Wilaya ya 
Chunya.

Alisema mbali na mtuhu-
miwa huyo kukamatwa na bun-

duki hiyo pia alikutwa akiwa na 
vipande vya nondo na baruti am-
bavyo alikuwa anavitumia kuua 
wanyama kwenye hifadhi hiyo.

“Tunaendelea kumhoji 
mtuhumiwa na ushahidi utaka-
pokamilika tutamfikisha ma-
hakamani kwa ajili ya hatua zaidi 
za kisheria, hivyo natoa tahad-
hari kwa watu wote wanaomiliki 
silaha bila kuwa na vibali kuzis-
alimisha haraka katika Jeshi la 
Polisi,” alisema Kamanda Matei.

Alisisitiza kuwa jeshi hilo lita-
fanya msako wa nyumba kwa ny-
umba ili kuhakikisha watu wote 
wanaomiliki silaha bila kuwa na 
vibali wanakamatwa na kushu-
ghulikiwa kwa mujibu wa sheria.

Wafugaji wanufaika kiwanda cha maziwa 
Na Renatha Msungu, ARU-
SHA

WAFUGAJI mkoani Arusha, 
wamenufaika na kujengwa kwa 
kiwanda cha maziwa cha Kili-
manjaro Fresh baada ya kuwa 
na uhakika wa kuwa na eneo la 
kupeleka bidhaa zao za maziwa, 
ambazo awali zilikuwa zinahari-
bika. 

Wamesema mikataba walio-
ingia na kiwanda hicho imewa-

saidia kwa kiasi kikubwa kukuza 
kipato chao.

Teddy Sulle, mmoja wa wafu-
gaji mkoani hapa, alisema Kili-
manjaro Fresh imewasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuinuka kiuchumi 
kwa kuwa sasa maziwa yao haya-
haribiki tena kwa kukosa soko.

 Alisema wanakishukuru ki-
wanda hiko na serikali kwa kuwa 
karibu na wenye viwanda ambao 
nao wanakuwa karibu na wafu-
gaji.

Mkurugenzi wa Kilimanjaro 
Fresh, Irfhan Virjee, alisema 
kiwanda hiko kina mpango wa 
kuanza kupeleka maziwa Kenya 
ili kupanua soko la bidhaa zake.

Alisema lengo lao ni kuanza 
kuzalisha lita 30,000 kwa siku 
tofauti na sasa wanazalisha lita 
10,000 kwa siku kutokana na 
ufinyu wa soko, akiongeza kuwa 
mkakati huo unalenga kuinua 
kipato cha wafugaji wa Mkoa wa 
Arusha na mikoa jirani. 

“Tanzania ni wa pili kwa ufu-
gaji wa ng’ombe barani Afrika. 
Kwa hiyo, tunapaswa kuwa juu 
hata katika uzalishaji wa mazi-
wa,” alisema Virjee.

Daktari wa Mifugo, Banson 
Ng’aida, alisema siri kubwa ya 
ng’ombe kutoa maziwa ni lishe 
bora na usafi kwa mifugo inay-
ofugwa katika mazizi na wafugaji 
wengi wanakwama kupata mazi-
wa mengi kutokana na kufeli ka-
tika eneo hilo.

Wasukuma mkokoteni wakipita kwa tabu kwenye maji machafu yaliyotuama kwa muda mrefu katika Mtaa wa Kinazi, eneo la Kinondoni, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JULIANA OMARY-TUDARCO 
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila,        
CHAMWINO

JUMUIYA ya Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(UWT) Wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma, imefura-
hishwa na uamuzi wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kubadilisha majina ya 
majimbo ya Chilonwa na 
Mtera, ikisema inauunga 
mkono.

Majimbo hayo yaliyokuwa 
yanahudumiwa na jumuiya 
hiyo, yamebadilishwa 
majina, Chilonwa liki-
itwa Chamwino na Mterea 
likibadilishwa kuwa Mvumi.

Julai 23, mwaka huu, 
Rais John Magufuli wakati 
akizindua jengo la Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
wilayani Chamwino, alitoa 
ushauri jina la Jimbo la 
Chilonwa libadilishwe.

Siku chache baada ya 
Rais kutoa ushauri huo, NEC 
kupitia kwa Mwenyekiti 
wake, Jaji mstaafu Semi-
stocles Kaijage, ilikubali 
ushauri huo na kutangaza 
majina mapya ya majimbo 
matatu nchini, yakiwamo 
hayo mawili.

Katibu wa UWT Wilaya ya 
Chamwino, Victoria Komba, 
alisema wamefurahishwa 
na uamuzi huo wa kubadil-
ishwa majina ya majimbo 
hayo kwa kuwa hata wao 
yalikuwa yakiwachanganya.

Alisema kubadilishwa kwa 
majina hayo kutasaidia hata 
katika utendaji wao wa kazi 
kwa kuwa walikuwa waki-
kutana na wakati mgumu.

Katibu huyo pia alisema 
watiania 12 wa nafasi ya 
udiwani wa viti maalum 
katika majimbo ya Mvumi 
na Chamwino wamepitishwa 
kuomba ridhaa ya kugom-
bea nafasi hiyo.

Alisema jumla ya wagom-
bea 55 walijitokeza kuomba 
ridhaa ya kuteuliwa na CCM 
ambapo 12, walipitishwa na 
mkutano mkuu wa Jimbo 
wa Jumuiya ya Wanawake 
Wilaya ya Chamwino.  

“Jumla ya wote walioji-
tokeza kuchukua fomu ni 
57, ila mmoja hakurudisha 
na mmoja alijitoa, hivyo ku-
fanya idadi ya waliochukua 
fomu kuwa 55,” alifafanua.

Aliwataka walioongoza 
katika mchakato huo ku-
towadharau walioshindwa, 
akisisitiza kuwa hatua 
zingine bado zinaendelea 
ikiwamo kuwachuja wag-
ombea, hivyo ni vyema 
wakashirikiana.

Pia, aliwataka kuondoa 
tofauti zao na kuhakiki-
sha CCM inapata ushindi 
mkubwa kama ilivyoagizwa 
na Mwenyekiti wa Chama 
hicho Taifa, Rais Magufuli.

UWT wachekelea
uamuzi wa NEC 

Na Paul Mabeja, CHEMBA

M
KUU wa Wilaya ya 
Chemba mkoani 
Dodoma, Simon 
Odunga, amewataka 

wawezeshaji watakaotumika ka-
tika halmashauri hiyo kufanya 
uhakiki wa kaya maskini zi-
lizokuwamo kwenye kipindi cha 
kwanza cha mradi wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
kuzingatia viapo vyao na kuacha 
kujihusisha na vitendo vya udan-
ganyifu.

Odunga alitoa agizo hilo juzi al-
ipofungua kikao kazi cha wakuu 
wa idara na mafunzo ya wawez-
eshaji wa halmashauri kuhusu 
utekelezaji wa kipindi cha pili 
cha mradi huo wa tatu wa TASAF 
pamoja na uhakiki wa kaya mas-
kini.

Alisema wawezeshaji wataka-
ohusika katika uhakiki wa kaya 

maskini, wanatakiwa kuzingatia 
viapo vyao ambavyo wataapa 
kabla ya kwenda katika maeneo 
ya utekelezaji.

Odunga alisema utaratibu wa 
kuwalisha viapo wawezeshaji hao 
utasaidia kuondoa udanganyifu 
kwa kuwa kwa atakayekwenda 
kinyume cha kanuni za utumishi 
wa umma, ataishia jela.

“Ndugu zangu wawezeshaji, 
tusifanye kazi hii kwa mazaoea. 
Hivi viapo mtakavyoapa hapa, 
siyo kitu kidogo. Kwa yeyote am-
baye atakwenda kinyume, basi 
itakuwa kazi rahisi kushitakiwa 
kwa mujibu wa viapo na sheria 
zilizopo,” alionya.

Odunga pia aliwataka waweze-
shaji hao kwenda kusimamia haki 
na kuacha kufanya udanganyifu 
katika uhakiki wa kaya maskini, 
akionya kuwa si sahihi kaya zisizo 
na vigezo kunufaika na mfuko 
huo kutokana na kupika taarifa 

za uongo.
“Sisi kama serikali hatuzivu-

milia kabisa kaya hizi hewa au 
zile zisizokuwa na sifa kuendelea 
kuwapo kwenye mpango huu wa 
kunusuru kaya maskini, hivyo 
basi mnapokwenda mhakikishe 
kuwa mnahakiki taarifa kwa 
umakini zaidi na sisi pia hata kwa 
gharama zetu tutahakikisha kuwa 
tunapita kujiridhisha,” aliagiza.

Katika kikao hicho, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TASAF, ofisa kutoka 
makao makuu ya mfuko huo, Deo 
Shakiula, alisema mafunzo hayo 
ni ya siku tano.

Shakiula alisema siku mbili za 
kwanza watafanya mafunzo kwa 
nadharia na katika siku tatu za 
mwisho, watafanya kwa vitendo 
uhakiki katika kaya zilizoko kwe-
nye mpango katika eneo husika.

“Mheshimiwa mkuu wa wilaya, 
mfumo huu ambao watautumia 

kufanya uhakiki wawezeshaji 
wetu, hauruhusu kabisa mtu 
kufanya udangajifu kwani watat-
umia vishikwambi ambavyo vi-
takuwa na uwezo wa kutoa taar-
ifa ya eneo alipo na muda gani 
umetumika,” alifafanua

Alisema lengo la kufanya uhaki-
ki wa kaya maskini ni kutekeleza 
agizo la Rais John Magufuli, al-
ilolitoa wakati akizindua kipindi 
cha pili cha TAFAF Awamu ya 
Tatu, kiongozi huyo wa nchi aki-
agiza kufanyika uhakiki wa kaya 
maskini hewa zilizoko kwenye 
mpango.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya 
Chemba, Simon Butondo, alise-
ma jumla ya kaya 4,892 zilizoku-
wapo kwenye mpango huo katika 
kipindi cha kwanza na uhakiki 
utafanywa katika vijiji 42 ziliko 
kaya hizo kabla ya kuanza kwa 
utoaji wa ruzuku katika kipindi 
cha pili.

DC aonya udanganyifu wanufaika wa TASAF 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SHIRIKISHO la Wamiliki wa 
Kampuni za Ulinzi Binafsi (TSIA) 
Kanda ya Kati, limewataka wa-
nachama wake kuhakikisha wa-
nawapeleka kwenye mafunzo 
askari wao yanayotarajiwa kuan-
za mwezi huu.

Rai hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa shirikisho hilo, Kanda 
ya Kati, Lukanus Kayombo, alipo-
zungumza na wandishi wa habari 
ofisini kwake jijini Dodoma jana.

Aliwataka wenye kampuni bi-
nafsi ya ulinzi Kanda ya Kati, ku-
hakikisha wanawapeleka askari 
wao kwenye mafunzo hasa wale 
ambao hawakupata mafunzo 
mwaka jana. “Ninawakumbusha 
wamiliki wenzangu wa kampuni 

za ulinzi nchini kuhakikisha 
tunawapeleka askari wetu kwe-
nye mafunzo ambao hawajapata 
mafunzo na wanatakiwa kufanya 
hivyo Agosti mwaka huu. Kabla 
ya Desemba 30 tunatakiwa ku-
fanya mafunzo hayo ili kutii ag-
izo la Jeshi la Polisi ambao ndiyo 
wasimamizi wa kampuni zetu,” 
aliagiza.

Alisema Kanda ya Kati wanat-
egemea kuanza mafunzo ya ku-
wajengea uwezo askari mwezi 
huu ili kuhakikisha wanakamili-
sha kabla ya muda wa mwisho 
Desemba 30 mwaka huu ulio-
wekwa na Jeshi la Polisi.

Kayombo, alisema  kutokana 
na agizo la jeshi hilo, baada ya 
muda  huo kupita askari ambaye 
hakushiriki mafunzo hayo ya 

miezi mitatu, hatakiwi kufanya 
kazi kwenye sekta ya kampuni ya 
ulinzi.  Alibainisha kuwa, Kanda 
ya Kati yenye mikoa ya Dodoma, 
Manyara, Singida na Tabora, 
askari 550 walishiriki na kufuzu 
mafunzo hayo ya miezi mitatu 
yaliyoendeshwa na wakufunzi 
kutoka Jeshi la Polisi.

Aliitaja mikoa na idadi ya aska-
ri waliohitimu mafunzo hayo 
kuwa ni Manyara (100), Singida 
(100) na Dodoma (350) na hivyo 
kukamilisha idadi ya askari 550 
waliopata mafunzo hayo kwa 
kanda nzima.

Kiongozi huyo pia aliwakum-
busha wamiliki wa kampuni hizo 
kuhakikisha wafanyakazi wao 
wanakamilisha usajili kwa njia 
ya kieletroniki ili kuwatambua na 

kutekeleza agizo la Jeshi la Polisi 
linalowataka kukamilisha kabla 
ya Desema 30 mwaka huu.

Kayombo alisema kuweka 
majina hayo kwenye kanzidata 
kunasaidia kupata taarifa na 
mwenendo wa mfanyakazi husi-
ka kabla ya kumwajiri kwenye 
kampuni mpya.

“Kuna baadhi ya wafanyakazi 
wasio waaminifu, wamekuwa 
wakijihusisha na uhalifu mikoa 
mingine. Kama hakusajiliwa kwe-
nye mfumo huo, anaweza kuajiri-
wa kumbe ni mwizi,” alisema.

Aliongeza kuwa, faida ya mfu-
mo huo wa kieletroniki ni kum-
wezesha kila mfanyakazi kuwa 
na taarifa zake ambazo zitamfan-
ya afahamike kila eneo atakapok-
wenda kutafuta ajira.

Askari kampuni binafsi kupelekwa mafunzoni 

Wafanyabiashara wadogo wakiendelea na shughuli zao, katika barabara ya CDA, jijini Dodoma jana. Halmashauri ya jiji hilo, imetenga eneo hilo 
kwa ajili ya wafanyabiashara hao ili kukabiliana na changamoto ya upungufu wa maeneo ya biashara. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI zanzibar

 Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) imese-
ma mchakato  wa kufan-
ya tathmini na kuhakiki 
taasisi na wajasiriamali 
ambao wameathirika na 
ugonjwa wa corona  na 
kusababisha shughuli zao 
za kiuchumi kuyumba, 
unaendelea na upo katika 
hatua nzuri.

Waziri wa Fedha na 
Mipango, Balozi Mo-
hamed Ramia Abdiwawa, 
alisema hayo wakati 
akitoa ufafanuzi kuhusu 
mchakato wa kufanya 
tathmini kuhusu athari za 
ugonjwa wa corona aliou-
tangaza katika bajeti ya 
SMZ ya mwaka 2020/21.

Alisema ugonjwa wa co-
rona umesababisha athari 
nyingi za kiuchumi kwa 
wajasiriamali na vijana 
ambao wengi wamerudi 
nyuma katika shughuli 
zao za maendeleo.

Ramia alisema licha ya 
serikali kufungua milango 
na kuruhusu kwa watalii 
kuingia nchini, bado hali 
haijawa nzuri kutokana 
na ukweli kwamba Ul-
aya bado ugonjwa huo  
unaendelea kuwa tishio.

Alisema serikali kwa 
kushirikiana na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) 
inaendelea na mchakato 
huo wa kufanya tathmini 
halisi za kiuchumi kwa 
makundi na wajasiriamali 
walioathirika na corona.

‘’Napenda kuwajulisha 
wananchi na makundi ya 
asasi za kiraia pamoja na 
wajasiriamali walioathiri-
ka na ugonjwa wa corona 
kutokana na miradi yao 
kuyumba kwamba Seri-
kali inafanya tathmini 
kuhusu athari hizo na njia 
za kuwasaidia.

Baadhi ya wajasiri-
amali wamefurahishwa 
na juhudi hizo ambazo 
lengo lake kubwa  kuwa-
saidia vijana na makundi 
mengine yaliyoathirika 
kiuchumi katika kipindi 
cha ugonjwa wa corona.

Zeyana Salum, mja-
siriamali wa kijiji cha 
Bambi, alisema juhudi 
za makusudi zinahitajika 
kuchukuliwa ili kuyasaid-
ia makundi mbalimbali, 
wakiwamo vijana na wa-
nawake, yaliyoathirika 
kiuchumi kutokana na 
corona.

SMZ sasa 
yafanya
tathmini 
ya corona

 Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar Dk. Ali 
Mohamed Shein, amevi-
taka vyama vya siasa 
kupitia wagombea wao 

kujinadi kwa wapigakura kwa 
kutangaza ilani na sera za vyama 
vyao na kuhubiri amani, umoja na 
mshikamano.

Akilihutubia jana Baraza la Iddi 
el-Hajj huko Bumbwini Wilaya 
Kaskazini B Unguja, alisema ni mat-
arajio yake makubwa kuwa uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka 
huu, utakuwa huru na haki kutoka-
na na kukamilika kwa maandalizi 
mengi mapema sana.

Hata hivyo, alisema uchaguzi 
huru na haki utatokana na wana-
siasa wenyewe kujiepusha na kauli 
zenye lengo la kupandikiza chuki 
na uhasama.

“Huu ni mwaka wa uchaguzi ifi-
kapo Octoba 28. Matarajio yangu 
makubwa ni kwamba vyama vya 
siasa kupitia wagombea wao vi-
tajinadi kwa wapigakura kwa ku-
tangaza ilani na sera huku msisitizo 
mkubwa ni kuhubiri amani na utu-
livu,” alisema. 

Dk. Shein aliwataka viongozi wa 
vyama vya siasa kutekeleza ma-
jukumu yao ya kufanya kampeni 
katika kipindi chote kwa kuzinga-
tia sheria na kanuni za uchaguzi  
kupitia Tume ya uchaguzi ya Zan-
zibar (ZEC) na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC).

“Uchaguzi unaongozwa na 
sheria na kanuni ambazo vion-
gozi wa vyama vya siasa vyote 
mnazijua kwa sababu mmefikia 
makubaliano na kusaini (kutia 
saini) matamko hayo… nataka 
myazingatie kwa makini sana,” 
alisema.

Pia alisema kipindi cha harakati 
za kampeni za uchaguzi mkuu ki-
tumiwe kama  kipimo cha kutafuta 
viongozi, kisiwe cha kusababisha 
mifarakano na kupandikiza chuki 
za kisiasa. Dk.Shein alitumia nafasi 
hiyo kuwakumbusha Waislamu 
na waumini wengine kwa ujumla 
kwamba katika Kurani, Mwenyezi 
Mungu amewataka waja wake na 
kuwaambia    washikamane na si 
kufarakana.

Kwa Dk. Shein, hiyo ilikuwa ho-
tuba yake ya mwisho katika Baraza 
la Iddi kutokana na kumaliza muda 
wake wa kuwapo madarakani 

miaka 10 baada ya kumalizika kwa 
uchaguzi mkuu.

Alisema sherehe hizo zimekuwa 
zikifanyika katika sehemu mbal-
imbali Unguja na Pemba ambazo 
zimekuwa zikitoa nafasi na fursa 
kwa Waislamu kujumuika na vion-
gozi wao katika kufanya ibada.

‘’Sherehe hizi za baraza la Idd-
el-Hajj ndizo za mwisho kwangu 
kufuatia (kutokana na) kumaliza 
muda wangu wa kuwapo madara-
kani. Ni utaratibu mzuri ambao 
umetuwezesha sisi Waislamu ku-
jumuika pamoja na kubadilisha 
mawazo kwa ajili ya kukabiliana na 
changamoto mbalimbali zinazotu-
kabili,” alisema.

Hata hivyo aliwapa pole Waisla-
mu nchini ambao walikuwa katika 
matayarisho ya kuhuduria ibada 
ya Hijja huko Makka na kushindwa 
kutekeleza dhamira zao kutokana 
na janga la corona linazozikabili 
nchi mbalimbali duniani.

Alizitaka taasisi zinazoshughu-
likia safari ya ibada ya Hijja ku-
fanya maandalizi ya mapema kwa 
mahujaji walioshindwa kufanya 
safari hiyo ili kutekeleza ibada hiyo 
kipindi kingine.

Dk. Shein alisema Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar imefaniki-
wa kwa kiasi kikubwa kupambana 
na ugonjwa wa corona ambao kwa 
sasa umetokomezwa huku ikiwa 
hakuna hata mgonjwa mmoja ka-
tika vituo vilivyotengwa kulaza 
wagonjwa hao.

Aliwataka wananchi kuchuku-
wa tahadhari zaidi kwa sababu 
ugonjwa huo upo katika baadhi ya 
nchi jirani huku baadhi ya shughuli 
muhimu zikilazimika kusitishwa 
kutokana na tishio lake.

Kadhalika, Aliwataka Waislamu 
hao kuwa na subra na uvumilivu 
kwani hiyo ndiyo mitihani ya Mwe-
nyezi Mungu ambayo waja wake 
lazima kukabiliana nayo.

Naye Mufti wa Zanzibar, Sheikh 
Saleh Kabi, alimpongeza  Dk Shein 
kwa uongozi wake bora katika kip-
indi cha miaka kumi ikiwa ni kig-
ezo cha mfano wa kuiga.

Sherehe hizo zilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali akiwamo 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano, Samia Suluhu Hassan, 
mgombea wa nafasi ya urais wa 
Zanzibar kwa tiketi ya CCM, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, na mawaziri 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar na Muungano.  

Shein ataka vyama kunadi sera kwa amani

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR 

CHUO cha Uandishi wa Habari 
na Mawasiliano ya Umma cha Zan-
zibar (ZJMMC) kimekua sehemu 
ya Chuo kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA) kutokana na  mabadi-
liko ya sheria nambari 11 ya mwaka 
yaliyopitishwa na Baraza la Wawak-
ilishi.

Akikabidhi Chuo hicho kwa Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Waziri wa Habari Utalii na Mambo 
ya Kale,  Mahmoud Thabit Kombo, 

alisema ni matarajio yake makub-
wa chuo hicho kitapata mafanikio 
kutokana na   kuunganishwa na 
SUZA

Kombo alisema lengo la chuo 
hicho kupelekwa ni kuleta mab-
adiliko makubwa ya taaluma ya 
habari na kuleta ufanisi wa sayansi 
na teknolojia.

‘’Chuo cha uandishi wa habari 
cha Zanzibar sasa rasmi tunakika-
bidhi Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali ambacho kitakuwa sehe-
mu ya Chuo Kikuu cha taifa. Mata-
rajio yangu ni kuwapo kwa mafani-

kio makubwa ya utendaji wake na 
kutoa wahitimu watakaokidhi vig-
ezo,” alisema.

Naye Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Riziki Pembe Juma, 
aliwatoa hofu watendaji wote wal-
iokuwa katika chuo hicho amba-
cho awali kilikuwa chini ya Wizara 
ya Habari, Utalii na Mambo ya kale 
kwamba haki zao zipo na zitaende-
lea kulindwa.

SUZA hivi sasa itakuwa na kam-
pasi saba zikiwamo za Vuga, Benja-
min Mkapa ilioko Pemba, Chuo cha 
Utalii kilichoko Chwaka,  Chuo cha 

Kilimo cha Kizimbani na Chuo cha 
Ualimu cha Nkrumah.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Dk. Idriss Mus-
lim Hijja, alisema maandalizi yote 
ya chuo hicho kupelekwa SUZA 
yamekamilika ikiwamo maslahi ya 
watumishi wapya.

“Tulikuwa tukikamilisha baa-
dhi ya mambo muhimu ikiwamo 
maslahi ya wafanyakazi wa chuo 
cha uandishi wa habari pamoja na 
mishahara na marupurupu yao 
na kuona hakuna malalamiko,” 
alisema.

Chuo cha habari sasa sehemu ya SUZA

110 samweli

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisalimaina na Mama Fatma Karume, baada ya kumalizika kwa Baraza la Eid El Hajj, Wilayani Kaska-
zini (B), Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA: OMR
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ZUCHU

M
WANAMUZIKI na mjasiriamali, Shilole, ameweka 
rekodi ya aina yake kwa kuwaacha wapenzi wake 
Uchebe na Nuh Mziwanda, baada ya wote wawili 
kuachwa katika mtindo unaofanana.

Hivi karibuni, Shilole, alitangaza kumbwaga chini mume 
wake Uchebe, akitoa sababu za kuchoshwa na tabia yake 
ya ubabe pamoja na kupewa kipigo.

Hata hivyo, Shilole aliamua kucheza vizuri karata zake 
kwa kuwapa Watanzania mioyo ya huruma dhidi yake 
baada ya kusambaza picha zake tofauti zikimuonyesha 
akiwa na majeraha kutokana na kipigo.

Mtego huo umewafanya Watanzania na mashabiki wake, 
kuacha kufikiria jinsi msanii huyo aliyejaa vituko, huwa 
anawaacha vipi wapenzi wake.

Shilole huwa na tabia ya kuwaacha wapenzi wake na 
sio yeye kuachwa, kama alivyofanya kwa Nuh Mziwanda, 
aliyemuacha kwa visingizio kibao, ndivyo yalivyomkuta 
Uchebe, ambaye licha ya kunogeshwa asali tamu ya map-

enzi, hatimaye alitupwa nje huku akimwagiwa 
shutuma kibao zinazompa taswira ya mwanamume 
mkatili.

Wote  wawili, Nuh Mziwanda na Uchebe, 
wameachwa ghafla kiasi ambacho walijikuta wak-
ichanganyikiwa na wote wanashindwa kueleza nini 
kimewatokea.

Licha ya kutunga wimbo wa ‘Jike Shupa’ kama kuondoa 
shinikizo la mapenzi, Nuh Mziwanda, amejikuta akitoa kauli 
za kumsihi Shilole, kufikiria mara mbili namna tabia yake 
ya kuishi na wanaume.

“Shilole kashakuwa mtu mzima aangalie cha kufanya 
maana kubadili wanaume ni kujitia aibu kila mtu ana upun-
gufu, akae chini na mumewe wayaongee yaishe,” amesema 
Nuh kwenye mahojiano yake ya hivi karibuni.

Hata hivyo, Uchebe yupo kimya akitafakari kwa kina 
kinachoendelea kati yake na Shilole, huku akionekana 
kutoamini kinachoendelea kwa sasa.

SHILOLE NOMA!

Kuwaacha wanaume 

si shida, Nuh na 

Uchebe yaleyale



MWANAMITINDO, Rashida Wanjara, amekumbuka ma-
dhira aliyopitia kwa miaka mingi baada ya baadhi ya watu 
kumsema kuwa ni tasa kwa kukosa mtoto.

Rashida ambaye alikuwa Miss Mara, amefurahi kupata 
mtoto wake wa kwanza na kueleza uamuzi wa ujana ndiyo 
ulimchelewesha kupata mtoto.

“Wakati wa Mungu ni wakati sahihi, binafsi ujana na ua-
muzi ndiyo vilinichelewesha kupata mtoto, wapo watu wali-
jua kuchelewa kwangu kuzaa kwamba nina matatizo maana 
nimeitwa Tasa nimeitwa Mgumba, kila mtu alikuwa ananijaji 
anavyojua yeye, ila mwisho wa siku ukweli nilikuwa naujua 
mimi mwenyewe” amesema wanjara.

MWIMBAJI nyota wa muziki wa dansi, Ally Choki, anata-
rajia kushiriki uzinduzi wa albamu ya ‘Kikao cha Wahenga’ 
ya bendi ya Waluguru Original yenye maskani yake  Moro-
goro.

Uzinduzi huo utafanyika mjini Morogoro, siku ya Ijumaa 
ijayo, huku ikipambwa na bendi ya The Bambazi, inayoon-
gozwa na mwanamuziki wa zamani wa bendi ya FM Aca-
demia, Mulemule FBI.

Mkurugenzi wa bendi ya Waluguru Original, Killer Man, 
amesema amewaalika wanamuziki hao kwa kuwa ni mion-
goni mwa marafiki wa bendi yake hiyo.

Killer Man amezitaja nyimbo za albamu ya ‘Kikao cha Wa-
henga’ kuwa ni ‘Morogoro Yetu, Mwanzo wa Mapenzi, Cha 
Kupewa, Ngalile Mwanangu Ndole, Supu na Nataka Nilewe’.

“Siku hiyo pia tutampigia Choki ataimba nyimbo zake, ila 
kwa upande wa  Mulemule, atazimdua rasmi bendi yake 
yenye maskani jijini Dar es Salaam, lakini ameamua kuizin-
dulia Morogoro,” amesema Killer Man

13
Burudani

tele

12
Burudani

tele

JUMAMOSI AGOSTI 1, 2020 JUMAMOSI AGOSTI 1, 2020

Na Adam Fungamwango

MWANAMUZIKI wa zamani George Mukabi 
aliimba wimbo wa ‘Mtoto Si nguo’, lakini 
Dk. Remmy Ongalla, naye akatunga wimbo 
akauita ‘Nalilia Mtoto’. Wote walikuwa na 
maudhui yanayofanana kuwa binadamu 
anapokosa mtoto, inakuwa shida. Mtu 
anasononeka na hata kuvunjiwa heshima na 
jamii kwa kuitwa majina mabaya kama tasa 
na mgumba. 

Wakati mwingine inasababisha kufanya 
jambo ambalo ni kinyume cha sheria ya 
kibinadamu. Mfano mzuri fuatilia filamu hii 
inayoitwa ‘Mtoto wa Kununua’. Imechezwa 
na wasanii Mackie, Daim, Najma, Mastara, 

Savery, Suzy, Nyundo na wengineo.
Inaanzia mjini Tabora, mzee Nyundo anam-

pokea mwanadada mmoja akitokea mkoani 
Arusha akiwa na kijana wake mwenye miaka 
inayozidi 18 anaiyeitwa Daim, waliokuwa 
wametoka huko akihangaika pa kuishi.

Siku ya kwanza Daim anakutana na kijana 
njiani anapewa pesa ambayo anadai analipa 
deni. Alichukua, lakini akashangaa. Siku ya 
pili Daim anapewa begi lenye mzigo ambao 
haujui anaambia tutakutana kijiweni. Anau-
chukua, lakini anashangaa pia.

Siku nyingine, Daim anakutana na wa-
sichana watatu wanamsimamisha. Mmoja 
anawatambulisha kwa wenzake kuwa yule 
ni mpenzi wake. Daim anakataa kuwa yeye 

hana mpenzi.  Msichana amuuliza yeye si 
Mackie?. Anajibu yeye ni Daim.

Upande wa pili wa shilingi kuna kijana 
anaitwa Mackie. Ni mmoja kati ya vijana wa 
kihuni mitaani.

Yeye ndiye aliyekuwa akiwadai pesa rafiki 
zake na mzigo. Anaanza kuwadai masela 
wenzake. Wao wanasema walishamlipa. 
Anashangaa. Mackie anakwenda kwa demu 
wake Leila. Kufika huko anafukuzwa kama 
mbwa na kuambiwa kuwa hawezi kuwa na 
mpenzi ambaye anamkana mbele ya rafiki 
zake. Mackie anashangaa tena.

 Siku moja mama Daim na kijana wake 
wanapita njiani wanakutana na mtu akaanza 
kukimbia, mama anaanza kupatwa na 

wasiwasi na kijana wake. Kwa nini akimbie? 
Akadani kuwa kijana wake amejiunga na 
makundi ya wahuni.

Mzee nyundo anamuona kijana wake 
anacheza pool, anaamua kwenda kumkataza, 
lakini akaambulia kipigo kwa vijana wale 
akiwemo kijana aliyedhania kuwa ni Daim.  

Aliporudi nyumbani anasimulia yote kwa 
mama yake. Daim anaulizwa  anashangaa na 
kukataa

Siku ya siku Mackie kalizua, kaiba mtaani. 
Wananchi wanamfukuza, lakini wakampoteza 
Mackie wanakutana na Daim njiani. Wakad-
hani ni yeye wakamkong’ota nusu ya kufa.

Masela wenzake wanamuokota na 
kumpeleka kwa mama yake. Bila kujua kuwa 
wamempeleka Daim kwa mama yake Mackie. 
Wakati anatibiwa majeraha, Mackie mwe-
nyewe anaingia. Mshangao mkuu unawapata 
wote. Mama anaulizwa na kijana wake huyu 
ni nani na mbona kama wanafanana sana? 
Mama anaonekana kupigwa na butwaa bila 
majibu. Daim anaondoka.

Muda, Daim anarejea nyumbani kwa 
mama Mackie akiwa na mama yake. Kumbe 
wote wanajuana. Wanaitana majina. Najma 

ni mama yake Daim na Suzy mama yake 
Mackie. Ndipo kisa kizima kiliposimuliwa na 
fumbo kufumbuka

Kumbe miaka mingi iliyopita Najma 
alijifungua watoto mapacha.  Aliyemsaidia 
kujifungua ndiye aliyemuibia mtoto, Najma 
akifahamu kuwa amejifungua mtoto mmoja 
tu,  hivyo akaamua kuhama kutoka Arusha 
kwenda Tabora. 

Alisema hakuna na uwezo wa kupata 
mtoto, hivyo alikashifiwa na wanaume na 
wanawake wenzake, hakuwa na amani ndiyo 
maana akafanya hivyo. Akamwambia wote 
wale ni watoto wake Najma, Daim akiwa ni 
Kurwa na Mackie ni Dotto.

Najma anamsamehe Suzy na kumkum-
batia. Wakakumbatiana pia na watoto wao 
mapacha.

BASI SAWA

Choki kupamba ‘Kikao cha 
Wahenga’ Morogoro

Rashida hukujua 
waswahili walivyo?

WAKATI Taifa likiwa kwenye majonzi 
ya kuondokewa na aliyekuwa Rais wa 
awamu ya tatu Benjamin Mkapa, wasanii 
Ferooz na Roma Mkatoliki, wameom-
boleza kwa kutoa kibao cha kumuenzi.

Ngoma hiyo inaitwa Nalia, imetoka 
siku moja baada ya kiongozi hiyo kuzik-

wa kijini kwao Lupaso, mkoani Mtwara.
Ferooz ambaye alipewa zawadi ya 

gari na Mkapa baada ya kutoa ngoma 
yake inayoelimisha ugonjwa wa ukimwi, 
amesema atazidi kumkumbuka kutokana 
na kumpa moyo katika kazi yake ya 
usanii.

   

WALE wanaotamani kumualika 
mwanamziki anayeng’ara katika 
muziki wa Bongo Fleva, Zuchu, 
sasa wanatakiwa kuvunja benki.

Meneja wa mwanamuziki huyo, 

Sallam_Sk, amesema kutokana na 
uwekezaji mkubwa walioufanya 
kwa msanii wao mpya, ni lazima 
mtu akusanye Sh. milioni 20 
ndipo atampata.

“Gharama kubwa tumewekeza 
kwa Zuchu, ni lazima mtu atakaye 
mtaka alipe kiasi hicho cha pesa, 
vinginevyo hatuwezi kumruhusu,” 
amesema Sallam.

Ukimtaka Zuchu, 
fikiria mara mbili

Ferooz, Roma nao
 wamlilia Mkapa

Na Adam Fungamwango
JUMATANO iliyopita, Taifa la Tanzania lilimpumzisha kaburini Rais 

wa awamu ya tatu, Benjamin William Mkapa, aliyefariki dunia usiku wa 
kuamkia Julai 24 jijini Dar es Salaam.

  “Kwa masikitiko makubwa tumepata msiba mkubwa. Mzee wetu, 
Rais wa Awamu ya Tatu Benjamin Mkapa amefariki akiwa hospital-
ini mjini Dar es Salaam ambako alikuwa amelazwa,”  Ilikuwa ni sauti 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
akitangaza msiba huo.”Tuendelee kumuombea Mzee Mkapa ambaye 
ametangulia mbele ya haki,”  

Baada ya hapo, nchi iliingia kwenye kipindi cha siku saba za maom-
bolezo. Kama kawaida nyimbo za maombolezo ndizo zilianza kushika 
chati kwenye vyombo mbalimbali vya habari, kama vile redio na 
televisheni.

Bendi mbalimbali za dansi, vikundi vya kwaya na wasanii mbalim-
bali, walianza kuingia studio, kufyatua nyimbo za maombolezo ambazo 
zilianza kupigwa kwa ajili ya maombolezo ya mzee Mkapa, aliyezikwa 
kwenye kijiji alichozaliwa cha Lupaso, Masasi mkoani Mtwara.

Hizi ni baadhi ya nyimbo zilizotolewa maalum kwa ajili ya msiba wa 
Mkapa na kutoa watu machozi.

Pumzika Shujaa Mkapa-TOT Plus band
Hili ni kundi la muziki linalomilikiwa na Chama Cha Mapinduzi, Tan-

zania One Thetre.
Kama kawaida yao tangu enzi la marahemu, Kapteni John Komba, 

muda mfupi tu walitoa kibao walichokiita’ Pumzika Shujaa Mkapa’.  
‘Nenda Mkapa, umetimiza ile ahadi ulioahidi kwa Mola wako kuwa 
siku moja utarejea kwake, mbele yake nyuma yetu, nenda na ukalale 
salama.” Ni baadhi ya maneno yaliyo kwenye wimbo huo.

Kwa heri Mkapa-AIC Dar es Salaam Choir
Kundi la kwaya ya Kanisa la Pentekoste Magomeni Mikumi jijini Dar 

es Salaam, maarufu kama AIC Dar es Salaam Choir, nao hawakuwa 
nyuma, kwani walikwenda studio haraka na kutoa kibao cha ‘Kwa heri 
Mkapa’ na kuwa mchango wao kuomboleza kifo cha kiongozi huyo na 
mwanadiplomasia mkubwa Afrika.

Tutaonana Baadaye-Amos na Josh
Wasanii hawa vijana wamebamba sana kwenye kipindi hiki cha 

maombolezo kwa ngoma yao ambayo inawaliza wengi. Wenyewe wa-
naiita ‘Tutaonana Baadaye”, na kuiimba kwa majonzi makubwa.

Tundaman-RIP Mkapa
Msanii Tundaman naye hakuwa nyumba, naye ameingia studio kutoa 

wimbo wa maombolezo, akiwa na baadhi ya wasanii wenzake, wak-
isema kuwa Mkapa ametutoka akiwa bado anahitajika.

Asante Mkapa-Barnabasclassic 
Msanii wa siku nyingi, Barnaba, yeye kwa masikitiko makubwa 

alingoa studio na kurekodi kibao cha maombolezo ambacho jina lake ni 
‘Asante Mkapa.’

Pumzika Salama-Beka Flavour
Ngoma nyingine ya kumuomboleza Rais wa Awamu ya Tatu im-

etolewa na Beka Favour ambaye naye akaamua kutoa mchango wake 
kwenye nyanja ya sanaa kumuenzi kiongozi huyo kwa kutoa ngoma 
aliyoiita ‘Pumzika Salama’.

Pumzika Mkapa-Nasra Ft Pailot
Kuna wimbo mmoja ambao huwatoa watu wengi machozi unaitwa 

‘Pumzika Mkapa’. Umetungwa na kuimbwa na wasanii wanaokuja juu, 
Nasra na Pailot.

Wasanii walivyomlilia

Mtoto wa Kununua: Mtoto si Mwanasesere

Mkapa
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MWIGIZAJI kutoka Nigeria, 
Tonto Dikeh, ametoa kauli nzito 
ya kumsamehe aliyekuwa mume 
wake, Churchill Olakunle.

Tonto amesema kuna umuhimu 
wa kusamehe kwa watu walio-
waumiza wenzao, hivyo naye 
ameamua kuweka wazi kwamba 
hana kinyongo na mumewe huyo 
walioachana.

“Kila siku naheshimu upendo, 
tuzungumze kuhusu kusamehe 
na nimekuja kueleza kwamba 
kusamehe si jambo la mtu 
mwingine bali linatoka kwangu,” 
amesema Tonto.

RAPA mkongwe wa Marekani, 
Dr Dre, amejibu maombi ya 
talaka kutoka kwa mkewe Nicole 
Young, ikiwa dalili ya mwisho ya 
ndoa yao.

Kulingana na mtandao wa 
TMZ, mwanamuziki huyo maaru-
fu duniani, amekubali kuweka 
saini makubaliano ya kuvunja 
ndoa pamoja na mgawanyo wa 
mali walizochuma.

Dre anaelezewa kuwa na 
utajiri wa dola milioni 800, na 
endapo mahakama ikisimamia 
mgawanyo huo, Nicole atajizolea 
mamilioni ya dola kama sehemu 
yake ya mali.

Dr Dre, Nicole 
kugawana mali

MWIMBAJI kutoka Nigeria, 
Joel Amadi, maarufu kama 
Joeel, amesema baba yake 
ameuawa kwa kupigwa risasi na 
mtu asiyefahamika katika mji 
wa Kaduna.

Staa huyo aliweka ujumbe 
katika ukurasa wake wa Twit-
ter, kwamba mtu mwenye silaha 
alimlenga baba yake na kumpiga 
risasi na kufa papo hapo.

“Ninajaribu kuwataarifu 
kwamba baba yangu mpendwa 
amefariki dunia kwa ku-
pigwa risasi na mtu asiyeju-
likana. Mama na dada zangu 
wameshindwa kunijulisha kwa 
kunipigia simu kutokana na 
simanzi,”ametwiti

Joel pole 
kuondokewa 
na baba

Tonto ukisikia 
ushujaa ndo huo

STAA wa muziki wa Ghana am-
baye ana makazi yake Uingereza, 
Fuse ODG, ameibua mjadala mkali 
katika mitandao ya kijamii baada 
ya kuichoma moto picha ya Yesu.

Picha zenye uso wa mtu am-
baye anaaminika kuwa ni Yesu 
kristo, imekuwa alama kuu kwa 
waumini wa dini hiyo na kitendo 
cha kuichoma moto inatafsiriwa 
kama uasi.

Kulingana na   HYPERLINK 
“https://www.pulse.com.gh/en-
tertainment/music/fan-injured-
as-stage-collapses-at-fuse-odgs-
kente-party/8k8m75j” \t “_blank” 
Fuse ODG, mchoro wa Yesu 
unaomuonyesha ana asili ya 
kizungu ni ubaguzi na ni sawa 
na kufananisha na dikteta  au 
utawala wa kibaguzi uliokuwa 
Afrika Kusini.

Duh! Fuse 
umechoma 
picha ya Yesu?

MWANAMUZIKI maarufu 
wa marekani , Kanye West na 
mkewe, Kim Kardashian, hati-
maye wameonekana pamoja kwa 
mara ya kwanza tangu kuibuka 
kwa taarifa ya wawili hao nusura 
watalakiane.

Kulingana na mtandao wa 
TMZ   rapa huyo na mwanamitin-
do ambao ni mabilionea, walitoa 
picha ambazo wanaonekana 
wakiwa pamoja katika mahaba 
mazito.

Hivi karibuni, Kanye aliandika 
katika ukurasa wake wa twitter 
kwamba alifikiria kumpa talaka 
mke wake baada ya kumkuta 
akiwa na mwanamuziki mwen-
zake Meeck Mill.

JUMAMOSI AGOSTI 1, 2020

Kanye West 
ulitingisha 
kibiriti
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Na Happy Severine, Bariadi

K
ABLA ya kuanza 
utekelezaji wa  mpango 
mkakati wa kuwawez-
esha wanafunzi wa 

shule za msingi na sekondari ku-
soma katika kipindi  cha likizo ya 
dharura ya tahadhari ya ugonjwa 
wa Homa ya Mapafu 

(COVID 19).
“Nilipata wakati mgumu wa 

kufikiria ni namna gani nitaweza 
kuwasaidia wanafunzi wangu wa 
madarasa ya mtihani,” ndivyo ana-
vyoanza simulizi, Robert Mathias, 
Mkuu wa Shule ya Msingi Kidinda, 
katika Halmashauri ya Mji wa Bari-
adi, mkoani Simiyu.

Anasema baada ya kutangazwa 
likizo hiyo, alishikwa na mshituko 
wa ghafla uliomfanya ashindwe 
kufikiria cha kufanya kuwasaidia 
wanafunzi wake, aliyohitaji muda 
zaidi kuwanoa kitaaluma, kuwapa 
majaribio na maarifa ya namna ya 
kujibu vyema mitihani yao.

UAMUZI GHAFLA
Mathias anasema, kabla haja-

jua cha kufanya, alipokea taarifa 
zilizomtaka atekeleze mpango 
mkakati wa mkoa, wa kuwasaidia 
wanafunzi ndani ya likizo ya co-
rona.

Ni agizo lililowangukia waliopo 
katika shule za msingi na sekond-
ari, kwa kupatiwa majaribio na 
mitihani ya kuwapa maarifa katika 
masomo yao

Anasema, mara baada ya 
kupokea mkakati, ndipo alipoanza 
kuona mwanga na nuru ya mafani-
kio yake  shuleni.

“Nilifurahi sana kupokea 
mkakati huo maana hapo nyuma 
kabla ya mlipuko wa ugonjwa 
wa corona shule yake ilijipanga  
kushika nafasi ya kwanza kimkoa, 

katika mitihani ya kitaifa. Hivyo,  
naamini kwa sasa mipango yetu 
itatimia,” anasema.

Pia, anaeleza kuwa wameu-
tekeleza mkakati walivyoeleke-
zwa, hata umeweza kuonyesha 
mafanikio makubwa, kutokana 
na wanafunzi kudumisha kumbu-
kumbu za kutosha katika walivyo-
jifunza. 

Mathias anaueleza mkakati huo 
umewasaidia wanafunzi wake na 
shule nyingine ndani ya wilaya 
Bariadi, kupata masomo (vidok-

Mwongozo mkoa wa ‘Mwanga
Elimu’ ulivyolinda wanafunzi

n Waliofikishwa wakiri ‘tuko sawa’

Mwalimu Mkuu wa Shule ya  Msingi Mahaha, Charles William, akiwa ofisini kwake akieleza jambo kuhusu     
wanafunzi wake.

YALIYOJIRI LIKIZO CORONA…

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Mahaha, Charles William, akionye-
sha jarida lenye maelezo  namna wanafunzi wanavyopaswa kujikinga na 
homa ya corona. PICHA ZOTE: HAPPY SEVERINE. 

ezo na majaribio)wakiwa nyum-
bani.

Ni kazi inayofanywa na walimu 
wao kupitia mkakati uliokuwa na 
malengo makuu manne yanayota-
rajiwa kuifanya Simiyu iendelee 
kufanya vizuri katika mitihani ya 
Taifa.

“Malengo makuu ya mkakati 
huo yalikuwa ni kumwezesha 
mwanafunzi kuendelea kujifunza, 
walimu kuwa na mawasiliano ya 
kitaaluma na wanafunzi wao,” 
anaeleza Mathias na anaongeza:

“Wazazi kufanya kufuatilia 
taaluma za watoto wao pamoja na 
watoto (wanafunzi) kutulia nyum-
bani wakijisomea kipindi hicho 
cha likizo, huku tahadhari zote za 
maambukizi ya virusi vya corona 
zikizingatiwa.” 

Geodfrey Kamugisha, ni mwal-
imu wa taaluma shuleni hapo, 
anasema malengo yote manne 
yalifikiwa kwa mafanikio, hali in-
ayowapa matumaini kuwa na uta-
yari wa wanafunzi kufanya vizuri 
katika mitihani kitaifa wakiwa na 
ufaulu wa juu.

Anasema katika shule ya Kidin-
da, mpango umesaidia kuwafikia 
wazazi wa wanafunzi, wakiwapa-
tia majaribio katika kipindi chote 
kilichopita cha tahadhari ya co-
rona,        wakiwa  na mrejesho 
sahihi.

 “Wakiwa nyumbani wanafunzi 
walikuwa wakijisomea na kufan-
ya majaribio mengi zaidi. Wazazi 
walijitokeza kwa wingi kuja shu-

leni kuwachukulia majaribio na 
masahihisho yao.

“Pia, kwa mkakati huo imewa-
saidia sana wanafunzi kubaki na 
kumbukumbu ya masomo wali-
yofundishwa,” anasema. 

Anautaka kuwa ni mpango ul-
iowezesha kuwasaidia wanafunzi 
wao wa madarasa ya mtihani, 
waendelee kujifunza na kusoma 
wakiwa majumbani.

Ni mazingira yaliyotumika ku-
chunguza kilichotumika kufanya 
mkakati na walibaini wanafunzi 
wengi kuwa na uelewa, pia kum-
bukumbu zinazopaswa kimaso-
mo.

Kamugisha anasema, wanafun-
zi wote walio katika madarasa 
ya mitihani, walifanya majaribio 
mengi zaidi wakiwa majumbani 
na wote walirejesha majaribio 
hayo, ili wasahihishiwe na kupati-
wa tena.

“Kwa wanafunzi wa darasa la 
nne, walifanya jumla ya maswali 
2010, huku darasa la saba maswali 
3500, ambayo yamewasaidia sana 
kutunza kumbukumbu na uelewa 
wao wakati wakiwa nyumbani,” 
anasema Kamugisha.

Adalbert Chambia, Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Gamondo, anaupongeza kwamba 
ni mkakati uliosaidia kudumisha 
njia sahihi ya kufanya vizuri kati-
ka mitihani kitaifa, chini ya kivuli 
cha mkakati wao mkuu kushika 
nafasi tatu za juu kitaifa.

“Bila ya kuwapo mkakati huo, 

sidhani kama wanafunzi wengi 
wangeendelea kuwa na kumbu-
kumbuku kama walizorudi nazo 
katika masomo yao,” anasema.

YALIVYOFAYIKA
Mwalimu Mkuu huyo anasifu, 

majaribio yalikuwa yanatolewa 
kupitia shule, makanisa, misikitini 
na masoko makubwa, hali iliyowa-
pa urahisi wazazi kufuatilia majar-
ibio hayo.

Charles William, Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Mahaha, 
anakiri mafanikio ya kitaalamu 
kwenye likizo ya corona, asilimia 
kubwa ya wanafunzi waliyafanya 
kwa wakati na kupewa mrejesho.

Pia, anataja ushiriki wa wazazi 
kuwa wenye mafanikio makubwa, 
kwani wazazi walijitokeza kufua-
tilia mazoezi, jambo analoamini 
ni ishara sahihi kuelewa umuhimu 
wa ushiriki wao katika elimu ya 
watoto wao.

WANAFUNZI WAELEZA
Wanafunzi wa Shule za msingi 

Gamondo A, Kidinda na Mahaha, 
wanasema mpango mkakati wa 
kujifunza wakati wa likizo ume-
waongezea uelewa na ujuzi kujibu 
maswali, kutokana na kufanya ma-
zoezi mengi kwa wakati.

“Tunawashukuru sana walimu 
na wazazi wetu…wamekuwa waki-
jitoa kwa kadri wawezavyo ili ku-
hakikisha wanatusaidia, tuweze 
kusoma wakati wa likizo.

 “Wazazi wetu walikuwa wakitu-
fuatia maswali shuleni,” anatamka 
Maria Sayi, mwanafunzi darasa 
saba, shuleni Gamondo A.

Mwanafunzi Yohana Masunga, 
aliyeko darasa la nne, anakiri 
mpango kumsaidia kujifunza ny-
umbani na sasa anamudu majar-
ibio mengi peke yake, kwa mbinu 
mbalimbali.

 “Binafsi, mpango umenisaidia, 
wazazi walikuwa wakinifuatia 
maswali shuleni na nilifanya mas-
wali yote na kupatiwa majibu na 
walimu.

“Kwa sasa sina shaka katika 
kujibu mtihani wa kitaifa, maana 
mbinu nyingi za kujibu maswali 
nimezipata  vyema,” Masunga

Wasi Boniphace, anayesoma 
mjini Bariadi, anadokeza hisia 
zake kwamba pasipo kutolewa 
mkakati wa kusoma likizoni, wa-
nafunzi wa madarasa ya mitihani 
wangepoteza kumbukumbu ya 
walichokisoma kwa kiasi kikubwa.

Anaeleza nafsi yake wakati huo 
keamba hakupata shida aina yoy-
ote kujisomea, kwani alisaidiwa 
mwongozo na mkakati uliowekwa 
na mkoa.
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Na Joseph Mwendapole

R
AIS mstaafu wa awamu 
ya tatu, Hayati Benjamin 
Mkapa, ambaye alifariki 
Julai 23, mwaka huu ali-

kuwa mtu aliyeijenga sekta binafsi 
ambayo aliamini kuwa ndiyo injini 
ya ukuaji wa uchumi. 

Katika makala hii Mwandishi 
anaeleza namna Mkapa alivyo-
penda na kuwa karibu na mfanya-
biashara mashuhuri ambaye sifa 
zake zilienea kitaifa na kimataifa 
tangu miaka ya 60 kutokana uma-
hiri wake kwenye uendeshaji wa   
biashara zake na uongozi, Andy 
Chande.

Hayati Mkapa ambaye alizikwa 
kijijini kwake Lupaso Jumatano ya 
Julai 29 wiki hii, alipenda kuwa ka-
ribu na wafanyabiashara wakub-
wa, kuwapa moyo na kuwawekea 
mazingira bora ya kustawisha 
biashara zao akiamini kwamba 
sekta hiyo ni muhimili pacha kwa 
maendeleo ya uchumi.

Mmoja wa wafanyabiashara 
ambao Mkapa aliwapenda na ku-
waona kwamba ni injini ya ukuaji 
wa uchumi alikuwa mtu kutoka 
Bukene mkoani Tabora, Sir Andy 
Chande mwenye asili ya Asia.

Chande ambaye kwa sasa naye 
ni marehemu  amekuwa mfanya-
biashara maarufu na mtumishi 
wa umma na alikuwa mfanyakazi 
asiyechoka katika vikundi vina-
vyotoa msaada hapa nchini  na 
mataifa mbalimbali ulimwenguni.

  Mkapa enzi za uhai wake aki-
wa madarakani na hata baada ya 
kustaafu, amekuwa mtu wa ka-
tibu wa Andy Chande, wamefanya 
mengi, wameshirikishana mengi 
kiasi cha Mkapa kuandika utan-
gulizi kwenye Kitabu chake kina-
choelezea maisha yake kitwacho 
Shujaa katika Afrika Safari kutoka 
Bukene.

  Kwenye utangulizi wa kitabu 
hicho, Mkapa anamwelezea Sir 
Andy Chande kuwa mwanachama 
wa klabu ya Round table na Rotary 
aliyetunukiwa nishani ya ushujaa 
na dola ya kiingereza.

Alisimulia kuwa simulizi yake 
kwa Chande inajaribu kutoa pi-
cha ya maisha ya mtu na vile vile 
vituko vya wakati huo, yote mawili 
kwa ufasaha kabisa.

Kwenye andiko lake la utanguli-
zi kwenye Kitabu hicho, Mkapa 
anasema mwanzo wa karne ya 
ishirini dunia ilishuhudia kuhamia 
Afrika Mashariki kwa wahindi wal-
iokuwa raia wa Uingereza baadhi 
yao kusaidia ujenzi wa reli za Afri-
ka Mashariki na wengine kujenga 
mtandao wa biashara eneo hilo.

Mkapa anasema mmoja wao, 
Keshavji Chande baada ya kujitu-
mbukiza kwenye safari ya hatari 
ya meli kutafuta utajiri, alianzisha 
kitu ambacho wakati ule wa robo 
ya pili ya karne kilionekana chom-
bo kikubwa sana cha biashara, 
kampuni iliyoitwa ‘Chande Indus-
tries Limited’.

Anasema mwanawe Jayanti-
lah Keshvji Chande maarufu kwa 
jina la mkato JK au Chande akiwa 
ndiye nguzo ya kampuni ile ya 
familia, ingawa kwa muda mfupi 
mno kutokana na kunaswa katika 
wimbi la kutaifishwa mali katika 
miaka ya ‘60’.

Mkapa anasema kwenye kitabu 
hicho, bila kukata tamaa aliende-
lea mpaka akawa mtu mashuhuri 

katika uendeshaji wa kampuni za 
viwanda na za biashara ambayo 
haikuwa yake tena bali sehemu ya 
kampuni ya biashara na viwanda 
yaliyomilikiwa na serikali ya Tan-
zania.

“Maelezo tunayoyaona humu 
kuhusu kipindi kile kabla ya Uhuru 
yamesheheni vituko, mivutano 
kati ya watu na matarajio ya ma-
fanikio katika uchumi. Wazazi wa 
JK alikuwa wamebobea katika fani 
ya uhasibu, kukisia miradi inay-
oleta faida, kujitahidi kwa moyo 
wote kujenga uhusiano mwema 
na wakulima waliowauzia mazao 
na kununua mali iliyosindikwa au 
iliyoingizwa kutoka nje ya nchi,” 
alisimulia Mkapa kwenye kitabu 
hicho.

Mkapa alisimulia kwenye utan-
gulizi wa kitabu hicho kuwa in-
gawa hakuzipenda taratibu za 
elimu zilizokuwa na ubaguzi wa 
rangi, Chande aliitumia vema 
nafasi aliyopewa na familia ili-

yompenda sana, akitumia uzoefu 
wake akisaidia kuhakikisha kuwa 
mipango katika kipindi kile cha 
mpito iliwashirikisha watu wote na 
wa rangi zote.

Alisema miaka sita baada ya Uh-
uru wa Tanganyika ilikuja wimbi la 
kutaifishwa kwa shughuli muhimu 
za uchumi, shughuli zote za viwan-
da na biashara za familia ya Chan-
de na za watu wengine zilitaifishwa 
na serikali.

“Ni uvumilivu na uzalendo wa 
mkubwa wa familia ya Chande, 
siyo tu kwamba walikiri hatua 
hiyo iliyochukuliwa na serikali la-
kini vile vile walikubali kwa moyo 
mmoja kusimamia mabadiliko ya 
kumiliki sehemu ya uchumi wa 
nchi. Kwa kuujua vema uwezo wa 
Chande katika biashara Rais Ny-
erere alimkabidhi kwa miaka min-
gi uenyekiti wa bodi za mashirika 
mengi ya umma,” inasema sehemu 
ya andiko la Mpaka kwenye kitabu 
cha Andy Chande.

  Kwenye kitabu hicho, Mkapa 
alisema kuwa Chande alikuwa mtu 
mwenye vipaji vingi, habari ya mai-
sha yake haitakamilika bila kutaja 
mambo aliyoyapenda na kwamba 
mengi ya mambo hayo na madara-
ka aliyokuwa nayo yanashangaza 
kwelikweli.

Mkapa alifafanua kuwa alim-
fahamu Chande kwa mara ya 
kwanza kwa ari yake katika masu-
ala ya elimu alipomweka kwenye 
bodi ya shule ya Shaaban Robert 
na baadaye akagundua kuwa ali-
kuwa mtu mashuhuri kwenye 
shule ya viziwi kwani alikuwa mtu 
asiyepumzika kwenye shughuli za 
kusaidia jamii siyo kwa kuchangia 
tu bali kwa kuwahamasisha kwa 
moyo wake wote.

Alipozungumzia ndoa ya Chan-
de na mke wake Jayli, Mkapa alise-
ma Chande aliipenda sana familia 
yake na miaka 50 ya ndoa yake 
mapenzi yao yalianza kwa hofu 
lakini yakaishia kwenye pingu za 

uhusiano na mapenzi makubwa.
“Ukizungumza na mmoja wao 

utatambua jinsi alivyo na mapenzi 
makubwa mno kwa mwenzake, 
pamoja na mapenzi yao, wote 
wawili kwa watoto wao watatu 
wote wa kiume,” inasema sehe-
mu ya andiko la Mkapa kwenye 
utangulizi wa Kitabu cha Chande 
kilichoandikwa wakati huo wote 
wawili wakiwa hai.

Mkapa alisema Chande alitam-
buliwa na kupewa heshima na 
vyombo vya taifa na vya kimataifa 
heshima ambayo yeye Mkapa 
alisema Hayati Chande alistahili 
na kwamba anafurahi kuhusishwa 
na kutambuliwa kwa sifa na hes-
hima anayopewa Chande kwani ni 
Mtanzania mashuhuri mwenye sifa 
za kimataifa. 

Andy Chande alizaliwa Mom-
basa Kenya mwaka 1928 ingawa 
wazazi wake walikuwa wakiishi 
Bukene Tabora na alifariki dunia 
mwaka 2017 akiwa na miaka 89. 

Mkapa alikuwa rafiki 
mkubwa wa Sir Chande

Rais mstaafu wa awamu ya tatu, Hayati Benjamin Mkapa (Kulia), akiwa na Hayati, Sir Andy Chande (katikati),  kwenye moja ya matukio enzi hizo akiwa 
madarakani.
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habari kimataifa

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Mike Pompeo, ameonya 
nchi yake italazimisha kuongeza 
muda wa vikwazo vya Umoja wa 
Mataifa dhidi ya Iran, ikiwa muda 
wake utamalizika. 

Hata hivyo, Urusi na China am-
bazo zina kura ya turufu kwenye 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa, zinataka Iran iuziwe 
silaha za kawaida baada ya muda 
huo kumalizika mwezi Oktoba. 

Vikwazo hivyo viliwekwa kwa 
mujibu wa azimio la Umoja wa 
Mataifa la mwaka wa 2015. Wa-
ziri Pompeo aliaambia kamati ya 
mambo ya nje ya baraza la seneti 
la Marekani, kwamba nchi hiyo 
itapendekeza azimio hilo kurefu-
sha muda.

Waziri huyo alieleza ikiwa azi-
mio hilo halitapitishwa, Marekani 
itachukua hatua za lazima ku-
hakikisha Iran, inaendelea ku-
wekewa vikwazo.

 Hata hivyo wanachama wen-
gine wa kudumu kwenye Baraza 
la Usalama, Uingereza na Ufaran-
sa walisema suala la kipaumbele 
ni kutafuta suluhisho la kidiplo-
masia ili kukomesha mpango wa 
nyuklia wa Iran.

DW

Marekani 
yaonya 
kuongeza 
muda 
vikwazo 
Iran

NAIROBI, Kenya

KATIKA orodha ya nchi zi-
takazoruhusiwa ndege zake 
kutua Kenya, Tanzania na 
Burundi hazimo. Akizun-
gumza jijini Nairobi, Waziri wa 
Usafirishaji, James Macharia, 
alisema kuwa anga la Kenya 
halitafunguliwa kwa kila nchi 
na nchi 11 pekee ndizo zitaka-
zoruhusiwa raia wake kutua 

nchini humo. Macharia, alise-
ma ni raia wa nchi hizo ambazo 
mbili kutoka Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na zilizobaki 
kutoka mataifa mengine, raia 
wake wataruhusiwa kutua kati-
ka viwanja vyake vinne vya ki-
mataifa vya Nairobi, Mombasa, 
Eldoret na Kisumu.

Nchi zilizo ndani ya EAC 
zilizoruhusiwa ni Rwanda na 
Uganda, nchi zingine ni China, 

Korea Kusini, Japan, Canada, 
Zimbabwe, Ethiopia, Switzer-
land, Namibia na Morocco.

Waziri huyo, alisema nchi 
hizo zimedhibiti janga la Cov-
id- 19 kwa kiasi cha kuridhisha.

Alisema nchi hizo zimepun-
guza maambukizi ya ugonjwa 
huo na raia wake wamekuwa 
wakipata dalili za kawaida za 
ugonjwa wa corona.

‘’Tutaendelea kuboresha 

orodha yetu kwa kutegemea na 
hali ilivyo na mazingira. Hii ni 
orodha yetu kwa leo tutaipitia 
tena kesho na siku zinazokuja.’’ 
Alisema Alisisitiza ‘’Abiria wote 
watakaowasili kwa ndege za 
kimataifa wakiwa na hati zina-
zoonesha kuwa hawana dalili 
za Covid-19 na wale waliopima 
saa 96 kabla ya safari hawa-
takaa karantini,’’ alisema.

BBC

Kenya yataja nchi zitakazoruhusiwa 
kutumia  viwanja vyake vya ndege

BAMAKO, Mali

WAZIRI Mkuu wa Mali, 
Boubou Cissé, amekataa pen-
dekezo la upinzani la kutaka 
ajiuzulu na kusema mzozo wa 
nchi hiyo utapatiwa ufumbuzi 
kupitia mazungumzo.

Akizungumza na Shirika la 
Utangazaji la Ujerumani (DW), 
Cissé alisema vuguvugu la 
maandamano nchini mwake 
linatakiwa kushiriki kwenye 
serikali ya muungano.

Madai ya upinzani ya kuta-
ka kujiuzulu kwa Rais Ibrahim 
Keita na waziri mkuu wake, 

yamegonga mwamba kutoka-
na na msimamo wa kiongozi 
huyo kuwa kujiuzulu kwao sio 
suluhisho la mzozo huo wa 
kisiasa.

‘’Kujiuzulu kwangu hakuko 
kwenye ajenda.Ni Rais pekee 
alie na mamlaka hayo, ya ku-
teuwa waziri mkuu na endapo 
haridhishwi basi anamtaka 
ajiuzulu.Tuna maelewano ma-
zuri na Rais na mtizamo wetu 
wa pamoja wa kuwepo su-
luhisho la mzozo huu’’. Alise-
ma.

Muungano wa kundi 
la  vuguvu la M5-RFP, lin-

aloandaa maandamano 
nchini Mali, umeitisha hatua 
nyingine za kuwataka wa-
nanchi kutotii sheria za nchi.

Kiongozi wa dini nchini 
humo, Ulamaa Mahmoud 
Dicko, mwenye ushawishi 
mkubwa kwenye vuguvugu 
hilo la maandamano, alisema 
kujiuzulu kwa waziri mkuu 
pekee hakuwezi kuutatua mk-
wamo wa kisiasa uliopo, bali 
kunaweza kuwa sehemu ya 
muafaka.

Aidha, alisema kuhusu pen-
dekezo la viongozi wa jumuiya 
ya ECOWAS la kutaka kujiuzu-

lu wabunge wanaolalamikiwa 
na wapinzani, alisisitiza ha-
watafanya hivyo kwa sababu 
ni kinyume na sheria za nchi 
hiyo.

Kwenye mkutano wa kilele 
kwa njia ya video  kilichofanyi-
ka siku ya Jumatatu, viongozi 
wakuu wa nchi 15 za Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Ma-
gharibi ya Afrika (ECOWAS) 
walisema wanamuunga mko-
no Rais Keita lakini wakatoa 
wito wa kuundwa kwa serikali 
ya pamoja.

DW.

Waziri Mkuu Mali akataa kujiuzulu

Ulaya 
yaiwekea 
vikwazo 
China, Urusi 

BERLIN, Ujerumani

UMOJA wa Ulaya umeziwekea Chi-
na, Urusi na Korea Kaskazini vikwa-
zo kwa kuwapiga marufuku maofisa 
wa idara za ujasusi za nchi hizo ku-
ingia katika nchi za Umoja wa Ulaya. 

Hatua hiyo inatokana na ma-
dai ya idara hizo kushiriki ka-
tika shughuli za udukuzi wa 
kimtandao duniani kote. 

Idara hizo za ujasusi zinatuhumiwa 
kujaribu kufanya udukuzi kwenye 
shirika la kudhibiti silaha za nyuklia. 

Waliowekewa vikwazo hiyvo 
ni maofisa sita na taasisi kad-
haa za nchi hizo tatu. 

Katika kujihami dhidi ya hujuma 
za kimtandao, umoja huo ulipitisha 
utaratibu wa kisheria wa kuuwez-
esha kuweka vikwazo kwa mataifa 
adui. Vikwazo hivyo pia vitahusu ku-
zuia mali za watu na taasisi husika.

DW.

Waumini wa dini ya Kiislam, wakitekeleza ibada ya Hija kwa kuzunguka Kaaba, katika msikiti wa Maka huku  akifuata kanuna za 
afya za jikinga na Covid-19 zilizotolewa na utawala wa Saud Arabia. (AFP)
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ulikuwa umemtoka. Alikuwa anataka 
kutoka kitandani na kujiandaa kwen-
da kazini.

Lakini akili yake ilirejea alipokuwa 
na mrembo Shani. Kwa hakika jana 
ndipo alipomfahamu kinagaubaga 
msichana huyo.

Alichogundua ni kwamba Shani ni 
msichana aliyeachiwa utajiri mkub-
wa na baba yake Patiyo, lakini pamo-
ja usomi wake anahitaji msaada 
mkubwa ili aendelee kuushikilia na 
kuuendesha.

Si kwa sababu yeye ni mtoto wa 
kike tu, umri pia bado mdogo, lakini 
vilevile anahitaji watu na wasimamizi 
sahihi wa kumsaidia.

Akumbuka jinsi mtoto wa kike al-
ipomlilia machozi mara mbili. Mara 
ya kwanza ni pale alipokuwa akim-
wambia anamhitaji, lakini mara ya 
pili ni pale walipoachana kila mmoja 
akirejea kwake.

Alimkumbatia na kumwambia 
maneno ambayo bado yamekuwa 
yakijirudiarudia kwenye ubongo wa 
Eddy.

“Hata kama nakosea, lakini uk-
weli lazima niseme tangu nianze 
kukuona wewe kwa mara ya kwanza 
na kuanza mawasiliano na kukutana, 
wewe umekuwa unanipa faraja na 
amani, sikufikiria kama nitakuwa na 
furaha kama hivi sasa tena maishani 
mwangu. Naomba usiniache, sitaki 
kukupoteza Eddy.”

Kama mwanaume yoyote yule 
mwenye jukumu la kumpa faraja 
mwanamke na kumbembeleza, Eddy 
alimpapasa kichwani kwenye nywele 
zake ndefu hadi mgongoni.

“Usijali mama tutakuwa pamoja 
kwa shida na raha. Tutaambatana 
na kubembelezana kama vipepeo 
wawili wapendanao.”

Shani akimtazama Eddy aka-
peleka mdomo wake kwenye shavu 
akambusu. Eddy naye alijibu kwa 
busu matata. Wakaagana. Lakini 
kila mtu alikuwa bado ana hamu na 
mwenzake. Hakuna yoyote aliyetaka 
kufanya haraka.

Wakati Shani akiwa amezama 
kwenye penzi la Eddy, kwa upande 
wake Eddy pamoja na kuzama kwe-
nye mapenzi, bado akili yake ilifanya 
kazi haraka sana. Akili ni ile ile ya 
kipelelezi. Alikuwa kwenye mapenzi, 
lakini hapo hapo alikuwa makini kwa 
kila kitu.

Na ndiyo maana hakwenda kizem-
be. Alifika saa moja kabla ya Shani ku-
fika. Kosa moja alilotaka kufanya ni 
kukataza chakula kisiletwe baada ya 
kuokota kifuko cha sumu kutoka kwa 
mmoja wa wahudumu wa kiume.

Akili yake iliendelea kufanya kazi 
haraka na papo hapo akabadilisha 
maamuzi na kumtaka mhudumu 
yule amletee Shani chakula. Alijua 
Shani pale ni mteja wao, hivyo ha-
kutaka kuweka kitu kama uhasama, 
lakini pia kumshtua mhudumu yule 
na Shani. Wote wangehisi kuna kitu 
ambacho si cha kawaida. Hili Eddy 
hakulipenda, ndiyo maana akab-
adilisha kauli. Lakini pia alikuwa na 
lingine moyoni.

Alipomruhusu mhudumu yule 
amletee Shani chakula, alikwenda 
moja kwa moja kama anaelekea 
msalani na kukutana na mhudumu 

wa kike, akamsimamishwa na ku-
muuliza swali.

“Dada, yule msichana unamfa-
hamu?”

“Ndiyo ni mteja wetu huwa anaku-
ja mara kwa mara  kupata chakula 
cha mchana.”

“Namtaka yule msichana anafaa?”
Swahi hilo lilimfanya mhudumu 

yule kuangua kicheko.
“Si ulikaa naye pale wewe mimi na-

kuona, halafu unaniuliza mimi tena.”
“Basi anafaa, sasa mimi nataka 

‘nimsapraizi’, huwa anapenda chaku-
la gani yule?”

“Anapenda sana biriani yule dada, 
ndiyo huwa anakuja kula kila Juma-
mosi hapa.”

“Basi tuletee mbili mimi na yeye.”
Eddy alikumbuka maneno ali-

yoongea na msichana yule aliyeku-
tana naye wakati akijifanya kuelekea 
msalani, akaongea naye kwa sekunde 
kadhaa, kabla ya kuelekea msalani 
kupoteza lengo, haraka, akarejea 
kumuwahi Shani asile kile chakula 
ambacho alikuwa na wasiwasi na-
cho, baada ya awali kuokota kifuko 
cha sumu, kilichoanguka kutoka kwa 
mhudumu yule wa kiume wa hoteli 
hiyo ya ABC Club.

Akiwa kitandani, Eddy alikum-
buka jinsi alivyotoka tena kuelekea 
msalani, akampa ishara mhudumu 
yule yule wa kike amfuate na kumpa 
maelekezo kadhaa.

“Unakiona kile chakula kilichopo 
pembeni?”

“Ndiyo.”
“Shika hii.” Eddy alimkabidhi mhu-

dumu yule kibunda cha noti mpya 

shilingi laki moja.
Ingawa mhudumu yule hakujua 

idadi kamili ya pesa zile, lakini alijua 
ni pesa za kutoka, lakini alizipokea 
akiwa na mshangao.

“Ananitaka?” Aliwaza. “Lakini huyu 
si ana yule msichana pale?” Mawazo 
yalizidi kumvuruga mhudumu yule.

“Usijali dada mzuri, unaitwa nani?”
“Diana.”
“Okay, Diana, naomba unifanyie 

kazi moja tu, lakini iwe siri yangu 
mimi na wewe, usimwambie mtu.”

Diana alibaki amepigwa na butwaa 
asijue akatae au akubali, bila hata ku-
jua ni kazi gani anayotaka kuambiwa.

“Ni hivi, nataka uje uchukue kile 
chakula kilichopo pembeni yetu, ali-
choleta yule mhudumu mwenzako 
wa kiume. Ukichukue, lakini usiende 
kukimwaga, ukiweke sehemu yoyote 
ile nzuri, ukihifandhi kwa sababu 
mimi nataka kukichukua.” Eddy al-
imwambia Diana.

Bado kwenye uso wa mhudumu 
huyo ulionekana kama kuna maswali 
mengi ya aliyokuwa anajiuliza.

“Diana, tafuta mfuko, kimwage 
chakula hili kwenye mfuko, halafu 
kama unaweza kutoka nacho, leo, 
kesho au kesho kutwa tuwasiliane, 
halafu unikabidhi, nakihitaji.”

Mshangao wa Diana ulikuwa ni 
kwa nini mwanaume yule anakitaka 
kile chakula ambacho hakikuliwa na 
yeye au mpenzi wake. “Je anataka 
kumpeleke mbwa?” Alijiuliza. 

“Lakini kwa nini aseme asijue 
mtu? Kwani kama ni kumpelekea 
mbwa si angemwambia tu akakiku-
chukue, akatafute mfuko akifunge 
na kumpelekea, badala yake anataka 
iwe siri?” Bado Diana alijiuliza.

Lakini kwa sababu tayari alikuwa 
na pesa mkononi. Na pia kwake 
haikuwa kazi kubwa sana. Ni kuki-
chukua tu, kwenda jikoni kutafuta 
mfuko madhubuti na kukitia humo, 
baadaye kutoka nacho, basi alikubali.

Haraka, Walibadilshana namba za 
simu na kazi ikawa imekamilika.

Siku hiyo Eddy alitarajia kutaka 
kumpigia simu Diana ili wakutane se-
hemu akichukue chakula hicho.

Lengo ni kukipeleka kwa mkemia 
mkuu ili kujua kama kina dalili yoy-
ote ya sumu. Na kama sumu ni ya 
aina  gani? Kama haina basi wasiwasi 
wake utakuwa ni wa bure. Lakini 
kama kuna sumu ndani ya chakula. 
Na yeye aliokota kifuko cha sumu 
kilichoangushwa na mhudumu aliy-
emletea Shani chakula, basi tatizo 
litaanzia hapo.

 
Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 

350534)

“Kwa muda mrefu nimekuwa kama 
sina furaha hivi kwenye maisha yangu 
na hasa baada ya mama kufariki nikiwa 
bado mdogo, nimeishi kwenye familia 
ya kitajiri nikipata kila kitu, lakini faraja 
na amani ya moyo nilikuwa sina hadi 
nilipokutana na wewe siku ile.”

“Shani ni kitu gani ambacho wewe 
unadhani mimi ninacho kilichokufanya 
sasa uwe na furaha na amani?” Eddy al-
izidi kumchimba mwenzake.

“Sijui, basi tu. Tangu siku ile maka-
burini tulipokutana, ulipoondoka na 
mimi kuondoka, niliona kabisa kama 
moyo wangu umekuwa unahitaji kuku-
fahamu zaidi na hata ulipoanza kuwa 
unanisalimia na kuwasiliana na mimi, 
kusema kweli moyo wangu ulionyesha 
unakuhitaji sana.”

Eddy alitazama Shani kwa makini na 
kugundua kuwa anachokisema kilitoka 
rohoni na si mdomoni.

“Leo nitapenda kukwambia kitu ki-
moja tu.  Shani nakupenda sana zaidi ya 
neno lenyewe na naahidi nitaendelea 
kukupenda na kukujali siku zote. Na hii 
siyo kwa sababu wewe unasema ume-
kuwa na faraja na amani ya moyo kuwa 
na mimi, ila nilipokuona kwa mara 
ya kwanza tu kule makaburini moyo 
yangu ulikuwa tayari umeshawaka juu 
yako, naahidi nitakupenda na sitokuan-
gusha au kukukwaza.”

Taratibu machozi yalianza kumtoka 
Shani. Alijisogeza karibu na Eddy akam-
kumbatia. Akajilaza kifuani.

“Usinione hivi Eddy, mimi nimekuwa 
na matatizo makubwa. Na hadi leo bado 
nina matatizo makubwa. Na sikuwa na 
mtu yoyote wa kushea naye matatizo 
yangu. Wewe ni rafiki yangu, naomba 
tuwe pamoja kwenye furaha na mata-
tizo yangu.” alilia Shani.

“Najua. Najua Shani. Tutakuwa wote. 
Sitokuacha peke yako. Ila kuna siku 
ningependa uniambie matatizo yote 
yaliyokupata huko nyuma, yaliyokuwe-
po na ambayo unaona kama yatakuwa 
kikwazo kwako.”

“Nitakwambia, lakini siyo hapa. Ni-
takwambia sehemu maalum. Tukiwa 
wawili tu.

***************************************

Ilikuwa ni kama sinema au tamthilia 
tamu iliyopita jana. Akiwa kitandani 
alikuwa akirudia kukumbuka yale yote 
aliyoyotokea jana kwenye hoteli ya ABC 
Club.  Ilikuwa ni saa 12 asubuhi alipoam-
shwa na kengele ya saa. Tayari usingizi 

Mauaji Harusini-23

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.
Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 

inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.
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MAKALA MAALUM

Na Enock Charles

UNAPOTAJA Kariakoo kwa 
Kiswahili cha mitaani ‘ni jina kub-
wa mjini’. Hicho ni kitovu cha Jiji 
la Dar es Salaam ambacho kim-
eteka biashara siyo tu kitaifa, bali 
Afrika Mashariki na Kati.

Hapo unataja wateja wa bid-
haa zaidi ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), kwa uchache 
unawataja watu kutoka Malawi, 
Zimbambwe, Zambia na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Umaarufu wa Kariakoo kibi-
ashara si wa jana wala juzi, bali 
unaenda sambamba au hata zai-
di ya uhuru wa nchi uliopatikana 
miaka zaidi ya 50 iliyopita.

Hilo ndilo chimbuko la ali-
yekuwa Rais wakati huyo, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere 
kuchukua hatua za makusudi 
katikati ya Kariakoo yenyewe, 
akaipa kandarasi Kampuni ya 
Ujenzi ya Mwananchi (MECCO) 
kujenga soko la kisasa ambalo 
kwa wakati huo halikuwa na mp-
inzani.

Jengo la aina yake ambalo hali-
na kingo za kawaida zilizozoeleka 
katika majengo yaliyotapakaa 
kila mahali, chini yake kukiwa na 
eneo lililobuniwa, maarufu kwa 
jina la ‘shimoni’ ambako ndiko 
kulikuwa soko kuu la jumla.

Mfumo mzima wa soko hilo 
linalopambwa na masoko ma-
dogo nje yake, Desemba 8, 1974 
baada ya kukamilika, serikali ilili-
undia taasisi inayodumu hadi leo 
inayoitwa Shirika la Masoko Kari-
akoo (SMK).

Meneja Mkuu wa Shirika hilo, 
anasema limeendelea kujidhatiti 
kwa kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo ikiwa ni moja 
ya jitihada zake za kuwekeza zai-
di kibiashara. 

Hetson Msalale anasema kati-
ka uongozi huu wa serikali, shiri-
ka limefanya mageuzi makubwa 
ambayo mbali na kuongeza wigo 
wa mapato, pia limeboresha hu-
duma kwa wananchi.

Anabainisha kuwa shirika 
limekuwa katika mpango mkaka-
ti wa kutekeleza miradi mikubwa 
ikiwamo kuboresha jengo la 
soko dogo kwa kujenga jengo la 
kibiashara kubwa na la kisasa. 
Anasema mradi huo unakadiriwa 
kugharimu Sh. bilioni 23.

“Haya ni mafanikio makubwa 
kwetu, kwani tumepanua hudu-
ma zetu ili wateja wetu wafanye 
biashara zao katika mazingira 
bora zaidi,” anasema. 

Msalale anasema shirika pia 
liko katika hatua ya kutekeleza 
miradi mingine mikubwa uki-
wamo wa ujenzi wa soko lingine 
katika viwanja vyake vilivyoko 
eneo la Mbezi Beach Makonde 
katika Manispaa ya Kinondoni.

Msalale anasema kuwa mradi 
huu pia unakadiriwa kuwa na 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
500 hadi kukamilika kwake huku 
wakijipanga kuwekeza katika mi-
radi mingine ya aina hiyo kwenye 

Bilioni 23/- zinavyoisuka upya Kariakoo
Uongozi mpya waipa mamilioni TRA
Kariakoo nyingine kujengwa Tabata 

viwanja vyao vilivyoko Tabata 
Bima katika Manispaa ya Ilala.

Judith Magoto, mkazi wa Jiji 
la Dar es Salaam, analishauri 
Shirika la Masoko Kariakoo kue-
ndelea kuboresha huduma zake, 
akisema: “Waboreshe usafi katika 
soko, hayo ndiyo mambo tunay-
oyataka wateja wa soko hili.”

Mzee Ali Shija, mfanyabi-
ashara wa Kariakoo kwa muda 
mrefu, anaungana na Magoto 
kulipongeza soko hilo kwa 
kuboresha mazingira .

“Kwa sasa hali ya usafi na usala-
ma imeimarika sana na tunaweza 
kufanya kazi zetu kwa usalama 
zaidi,” anasifu na kuushauri uon-
gozi wa shirika kuwekeza katika 
maeneo mengine kandokando 
ya jiji, ili kusogeza huduma zake 
karibu na wananchi.

MAFANIKIO
Msalale anabainisha kuwa ka-

tika kipindi cha miaka mitano ya 
uongozi wa sasa wa serikali, shiri-
ka hilo limefanikiwa kuongeza 
mapato yake kutoka Sh. bilioni 
2.115 mwaka 2015/16 hadi kufikia  
Sh. bilioni 3.351 mwaka 2019/20, 
sawa na ongezeko la asilimia 63.1.

Anasema kupaa huko kwa ma-
pato kumetokana na kuongeza 
kwa ufanisi katika usimamizi 
matumizi ya mfumo ya kielek-
troniki wa kukusanya mapato ya 
serikali (LGRCIS na udhibiti wa 
mianya ya upotevu wa mapato ya 
shirika.

Msalale anabainisha mafanikio 
mengine kuwa ni kuimarika kwa 
usafi wa soko hususani katika 
uondoshaji taka na mazingira 
kwa ujumla, hivyo kudhibiti ma-
gonjwa ya mlipuko na kuepusha 
athari nyingine zinazotokana na 
uchafu.

 Anasema mifumo ya hewa kati-
ka eneo la shimoni imeboreshwa 

na kufanyiwa ukarabati wa mara 
kwa mara, hivyo kuweka mazin-
gira rafiki kwa wafanyabiashara 
kwenye eneo hilo.

“Shirika limegharamia na 
kufunga mfumo wa kamera za 
CCTV kwa lengo la kuimarisha 
ulinzi na usalama wa soko, ili wa-
fanyabiashara na mali zao pamo-
ja na wateja wanaotembelea soko 
wawe salama,” anasema. 

Anayataja mafanikio mengine 
kuwa ni uboreshaji wa maeneo 
ya kufanyia biashara kwa lengo la 
kuongeza mapato ya shirika kwa 
kujenga miundombinu mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na maduka 
94 kuzunguka jengo la Soko Kuu, 
ujenzi wa paa katika eneo la soko 
la wazi na ujenzi wa maduka 19 
katika Mtaa wa Tandamti.

Anasema kuwa idadi ya madu-
ka imeongezeka katika kipindi 
hicho cha miaka mitano, kukiwa 
na maduka 113 yaliyowezesha 
kuongezeka kwa mapato kwa 
wastani wa Sh. miloni 56. 5 kwa 
mwezi, sawa na Sh. milioni 678 
kwa mwaka.

Mafanikio mengine ni kughara-
mia maandalizi kuelekea biasha-
ra ya saa 24 katika eneo la Karia-
koo, ambapo maeneo mbalimbali 
kuzunguka soko yamefungwa taa 
na kamera 24 za CCTV kwa lengo 
la kuimarisha ulinzi na usalama.

“Shirika limefanikiwa kubore-
sha mazingira ya watumishi ku-
fanya kazi kwa kuongeza viten-
dea kazi kama vile kompyuta na 
samani za maofisini pamoja na 
kununua gari jipya la shirika.

“Pia, tumefanikiwa kulipa 
mchango kwa serikali kuu am-
bapo katika mwaka wa fedha 
2018/2019, shirika limelipa Sh. 
milioni 50. Shirika limefanikiwa 
pia kuandaa rasimu ya mareke-
bisho ya sheria ya shirika, ili 
kuendana na wakati uliopo am-

bapo wanahisa wote wawili (Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
na Msajili wa Hazina) wamek-
wisha toa maoni yao. 

“Hatua inayofuata ni ya kuku-
sanya maoni ya wadau wengine 
ili kukamilisha rasimu na kui-
wasilisha Ofisi ya Rais –Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI),” anabainisha.

Meneja Mkuu huyo pia anase-
ma wamefanikiwa kuhuisha 
mipaka ya maeneo yanayomi-
likiwa na shirika kupitia Idara ya 
Upimaji na Ramani ya Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, ili kuhakikisha maeneo 
hayo yanalindwa kwa maslahi ya 
shirika na kuepuka uvamizi.

 Anasema wamefanikiwa 
kurejesha kwenye umiliki wa 
shirika jengo la ghorofa lililoko 
eneo la Tabata Bima ambalo lili-
kuwa limeuzwa kwa njia ya mna-
da wa mahakama. 

Vilevile, anasema shirika lime-
fanikiwa pia kurejesha eneo lake 
lililovamiwa la Mbezi Beach Ma-
konde lenye ukubwa wa mita za 
mraba 6,119.

Anasema katika kipindi hicho 
cha miaka mitano, shirika lime-
fanikiwa kutoa ajira kwa watumi-
shi na wataalamu wapya 45. Kati 
yao, 29 ni waajiriwa wa kudumu 
na 16 ni watumishi wa mkataba.

Msalale anabainisha kuwa ni 
katika uongozi wa sasa wa seri-
kali, shirika limepata uongozi 
kamili kwa mujibu wa Sheria ya 
Bunge Namba 36 ya mwaka 1974 
iliyolianzisha.

Anafafanua kuwa Rais Magu-
fuli, kwa mamlaka aliyonayo ki-
katiba, amewezesha kuundwa 
kwa Bodi ya Wakurugenzi kwa 
kumteua Mwenyekiti wa Bodi na 
pia kumteua Mtendaji Mkuu wa 
Shirika ambaye ni Meneja Mkuu. 

“Ni muhimu kufahamu kwam-

ba, Shirika la Masoko ya Kariakoo 
kuanzia mwaka 1999 hadi Desem-
ba 2015, lilikuwa halina uongozi 
na utawala unaoelekezwa katika 
sheria yake iliyoanzisha shirika. 

“Kwa hiyo, kutokana na hali 
hiyo, shirika lilikosa uongozi kwa 
mujibu wa sheria. Matokeo yake, 
hali hiyo ilikuwa na madhara kwa 
shirika ikiwa ni pamoja na kuy-
umba kiutendaji na kukwama 
kwa miradi mbalimbali ya ki-
maendeleo,” anasema.

Anabainisha kuwa, katika kip-
indi hicho cha miaka 16 ya kukose-
kana  kwa uongozi sahihi, shirika 
liliingia katika madeni makubwa 
yakiwamo ya PAYEE, SDL na Kodi 
ya Ardhi kwa serikali, yaliyokuwa 
yanafikia Sh. bilioni 1.3.

Msalale anasema kuwa, shirika 
katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita, limefanikiwa kuongeza 
bajeti kwa asilimia 32.4 kutoka Sh. 
bilioni 2.5 kwa mwaka (mwaka 
wa 2015/2016) hadi kufikia bilioni 
3.7 mwaka 2019/20. 

“Kama ilivyotangulia kudoke-
zwa katika sehemu ya kwanza ya 
mafanikio kwamba shirika lime-
pata uongozi wenye kutambuliwa 
kisheria, tumefanikiwa kupun-
guza deni la Sh. bilioni 1.3 lililoku-
wapo,” anasema.

Anafafanua kuwa, katika kip-
indi cha kuanzia mwaka 2016/17 
hadi  2019/20, shirika limefani-
kiwa kulipa madeni mbalimbali 
kwa serikali yenye jumla ya Sh. 
milioni 800 kati ya Sh. bilioni 1.3 
ambazo lilikuwa linadaiwa. 

Sambamba na kulipa kiasi hi-
cho cha deni la nyuma, Msalale 
anasema shirika sasa linawasili-
sha makato yote stahiki ya kishe-
ria kila mwezi katika mamlaka 
husika ikiwamo PAYEE katika 
mamlaka ya Mapato (TRA).

 “Haya ni mafanikio makubwa 
ndani ya shirika chini ya uongozi 
wa Rais John Pombe Joseph Magu-
fuli tangu alipoingia madarakani 
na kuamua kuweka uongozi mad-
hubuti katika shirika kama sheria 
ya shirika inavyobainisha katika 
muundo wake,” anasema.

Shirika la Masoko ya Kariakoo 
lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge 
Na. 36 ya Mwaka 1974 ili kusimam-
ia eneo hilo la kibiashara ambalo 
limesheneni aina mbalimbali ya 
bidhaa ambazo pia husafirishwa 
na kuingizwa sokoni kutoka mae-
neo mbalimbali ya nchi na hata 
nchi jirani kama vile Zambia na 
Malawi ambako baadhi ya mazao 
yanayozalishwa katika nchi hizo 
huingizwa katika soko hilo.

Msalale anasema shirika lime-
pita katika vipindi mbalimbali 
vya kimaendeleo ambavyo pia 
vilikumbana na vikwazo kadhaa 
katika miaka hiyo miaka 45 tangu 
kuanzishwa kwake.
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Xhaka
amshukuru Arteta 

LONDON, England 

KIUNGO wa Arsenal, Granit Xhaka, amebainisha 
“alikaribia sana” kuondoka klabuni hapo Januari na 
amemshukuru Kocha Mkuu, Mikel Arteta, kwa kumpa 
nafasi ya pili.

Xhaka alionekana kama amefunguliwa mlango wa 
kuondoka wakati alipopokonywa unahodha Novemba 
kwa kuwaonyesha hasira mashabiki waliokuwa wakim-
zomea baada ya kutolewa nje kwenye sare ya 2-2 dhidi 
ya Crystal Palace.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, pia alitem-
wa kwenye kikosi katika mechi tano, lakini baadaye ali-
rudi kwenye nafasi yake, akianza mara kwa mara.

Arteta wiki iliyopita alimsifia Xhaka kwa kurudisha 
imani kwa mashabiki kwa kiwango chake cha kuvutia, 
lakini nyota huyo wa zamani wa Borussia Monchengla-
dbach emebainisha kwamba alikuwa tayari kuondoka.

“Kila mmoja anajua nini kilichotokea kwa upande 
wangu na mashabiki – au mashabiki na mimi. Haukuwa 
muda mzuri kwangu,” alisema akiiambia BT Sport.

“Lakini pengine ndio ilikuwa sababu ya mimi kuwa 
imara, hivyo nilijifunza mengi kutokana na hali ile. Na-
tumaini hata mashabiki wameelewa.

“Mara zote nilikuwa najiambia mwenyewe, lakini kwa 
mashabiki pia, mimi ni mtu nitakayecheza kwa asilimia 
100 ya mechi zote.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi amemshuku-

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Karl-Heinz Rum-
menigge amethibitisha kwamba, Thiago Alcantara 
anayewaniwa na Liverpool ataondoka kwa ma-
bingwa hao wa Bundesliga.

Thiago mkataba wake unamalizika mwakani 
hapo Bayern na mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29, raia wa Hispania ameripotiwa kwamba 
yupo tayari kuondoka kwa ‘Bavaria’ hao baada ya 
kukataa kuongeza mkataba mpya.

Jurgen Klopp inaaminika kwamba anamuwania 
Thiago atu pale Anfield, ambapo Liverpool wal-
ishinda taji lao la kwanza la Ligi Kuu tangu 1990 
msimu huu.

Wakati uvumi ukitawala kuhusu majaliwa ya 
Thiago, Rummenigge amesema kiungo huyo wa 
zamani wa Barcelona yupo tayari kwa changamoto 
mpya.

“Kwa uhakika majalidiliano na (mkurugenzi wa 
michezo), Hasan (Salihamidzic) aliyofanya naye ya-
likuwa na mafanikio makubwa. 

“Thiago alimthibitishia Hasan kwamba ange-
penda kufanya kitu fulani kipya, na hivyo ndivyo 
ilivyo,” alisema Rummenigge akiiambia Sky Sport 
Germany.

“Tunatakiwa kukubali hilo. Tuna mkataba 
ambao upo wazi kwa mwaka mmoja na kama 
atakubaliana na klabu yoyote italipa ada ya kum-
chukua.”

Rummenigge 
athibitisha 
Thiago 
kuondoka 
Bayern

Dortmund 
wataka 
kumbakisha 
Sancho
DORTMUND, Ujerumani

MKURUGENZI wa soka wa Borussia Dortmund, 
Michael Zorc, amesema klabu hiyo ya Bundesliga 
ingekuwa na furaha kwa Jadon Sancho kubakia kwa 
msimu wa 2020-21, wakati Manchester United ikiri-
potiwa kujaribu kufanya mazungumzo na nyota huyo.

Sancho amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kuondoka Dortmund kwenda United na miamba hao 
wa Ligi Kuu ya England wanakaribia kumnasa nyota 
huyo wa England baada ya kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Hata hivyo, Dortmund hawako tayari kushusha bei 
ya Sancho, kwani wanataka pauni milioni 109 ili ku-
muachia aende pale United.

Zorc amezungumzia uvumi huo kuhusu Sancho ak-
isema: “Jadon ni mchezaji wa daraja la juu na katika 
umri wake ana kipaji cha uhakika kabisa.

“Nitakuwa na furaha kama ataendelea kuwa na sisi 
msimu unaokuja. Na hilo ndilo ambalo kila mmoja 
analifikiria hapa.”

Sancho mwenye umri wa miaka 20, aliondoka 
Manchester City kwenda Dortmund mwaka 2017 na 
haraka akajiimarisha yeye mwenyewe kwenye kikosi 
cha kwanza cha Bundesliga.

Amefunga mabao 17 kwenye Bundesliga na kutoa 
pasi za mwisho 16 katika msimu uliomalizika wa 2019-
20.
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Mbappe
nje dhidi ya Atalanta - Tuchel
PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe anahitaji 
“miujiza” kuwa na nafasi ya 
kuichezea Paris Saint-Germain 
kwenye robo fainali ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya dhidi ya Atal-
anta, kwa mujibu wa kocha wake, 
Thomas Tuchel.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa, aliumia kifundo cha 
mguu wiki iliyopita kwenye fain-
ali ya Kombe la Coupe de France 

waliyoshinda dhidi ya Saint-
Etienne na ameripotiwa kwamba 
atakuwa nje ya dimba kwa takrib-
ani wiki tatu.

PSG itacheza na Atalanta 
kwenye mchezo mmoja wa 
mashindano hayo mjini Lisbon 

ROME, Italia 

MKURUGENzi wa soka wa Lazio, 

Igli Tare hajaondoa uwezekano wa 

kumsajili David Silva kwa uhamisho 

huru.
Silva ataondoka Manchester 

City baada ya Ligi ya Mabingwa 

Ulaya, akiwa amecheza pale 

kwa mafanikio kwa kipindi 

cha miaka 10 katika dimba 

la Etihad.
Kumekuwa na uvumi 

kwamba, mchezaji huyo 
mwenye umri wa 

miaka 34, anaweza 
kujiunga na kikosi 

cha Lazio 

kinachonolewa na kocha, Si-

mone Inzaghi, ambacho kime-

fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa 

Ulaya kwa mara ya kwanza tangu 

mwaka 2007-08.
Tare amedai kwamba ni rafiki wa 

karibu wa kiungo huyo na hivyo ha-

jaondoa uwezekano wa kumchukua.

“Ni mchezaji mkubwa, chochote 

kinaweza kutokea,” alisema Tare akiiam-

bia Sky Sport Italia.
“Nimesikia kutoka kwa marafiki zake 

kwamba angependa kupata uzoefu mwingine 

nje ya England, lakini kama nilivyosema mara 

kwa mara, kuna tofauti kubwa kati ya kusema 

vitu na kufanya.”

Agosti 12 na Tuchel anaona ni 
nafasi ndogo sana kwa Mbappe 
kuwapo kwenye mchezo huo.

“Bado tuna matumaini na kila 
mmoja anaona kama miujiza 
kwake kuwapo kwenye mchezo 
huu,” alisema Tuchel akiwaam-
bia waandishi wa habari kabla 
ya fainali ya Kombe la Coupe de 
la Ligue ambapo PSG ilikuwa in-
acheza na Lyon, jana Ijumaa.

“Uwezekano wa kuwapo kwe-
nye kikosi chetu ni mdogo sana, 
maana inaonekana wazi kabisa 
kwamba nafasi hiyo ni ngumu 
kwake.

“Lakini kama kuna miujiza 
basi inawezekana tukawa naye 
katika kikosi chetu kwa ajili ya 
mchezo huu wa robo fainali.”

Silva anukia kutua Lazio

ANSU Fati 
kuongeza 
mkataba 
Barca
BARCELONA, Hispania

BARCELONA inapanga 
kumpa mkataba mpya 
Ansu Fati utakaomu-
weka hadi mwaka 2024, 
huku Real Madrid wakim-
kodolea macho nyota 
huyo anayetajwa kama 
“Raphael Varane mpya”.

Fati mwenye umri wa 
miaka 17, amekuwa aki-
husishwa na mpango wa 
kuwaniwa Manchester 
United baada ya kuonye-
sha kiwango cha kuvutia 
pale Barca.

Lakini mshambuliaji 
huyo kinda anaonekana 
haendi kokote.

Barcelona wanataka ku-
muongeza mkataba huo 
Fati baada ya kuonyesha 
kiwango cha kuvutia kwa 
kikosi hicho.

Fati ambaye mkataba 
wake wa sasa unamalizika 
mwaka 2022, amefunga 
mabao nane katika mechi 
32 msimu huu, akihu-
sishwa zaidi na kuwaniwa 
na Manchester United.

Gazeti la Sport pia 
limeripoti kwamba, Barce-
lona wapo tayari kusikiliza 
ofa ya mshambuliaji wake, 
Ousmane Dembele.
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  Ni wakati zikikutana katika fainali ya Kombe la FA, 
rekodi hizi kuamua?...

KWA UFUPI

LONDON, England 

FAINALI ya Kombe la FA inapigwa 
leo kwenye dimba la Wembley ikizi-
kutanisha Arsenal na Chelsea. 

Klabu hizo pinzani kutoka jiji moja 
la London, zilikuwa na tofauti kubwa 
kwenye Ligi Kuu ya England iliyofikia 
tamati wiki iliyopita.

Kikosi cha kocha, Frank Lampard, 
Chelsea, kilimaliza nafasi ya nne 
kweye msimamo wa Ligi Kuu na ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao, huku ‘Washikabunduki’ 
wakipitwa pointi 10 wakiwa nafasi ya 
nane. 

Kikosi cha Arsenal cha kocha, Mikel 
Arteta kinaweza kulitwaa kombe hilo 
na kufuzu nafasi ya kucheza Ligi ya 
Europa msimu ujao. 

Lakini takwimu hizi hapa chini 
zinaweza kufifisha matumaini ya Ar-

senal mbele ya Blues. 

USICHOKIJUA
Katika mashindano yote, Chelsea 

imepoteza mechi mbili tu kati ya 10 
dhidi ya Arsenal, ikishinda mara tatu 
na kutoka sare mara tano. 

Kwenye Ligi Kuu ya England msimu 
huu, Blues waliwafunga Washikabun-
duki hao mabao 2-1 kwenye Uwanja 
wa Emirates kabla ya kutoka sare ya 
2-2 pale Stamford Bridge. 

Chelsea inacheza fainali yake ya 
14 kwenye FA na hii ni mara ya saba 
kuchezea kwenye Uwanja wa Wemb-
ley tangu ulipofunguliwa upya mwa-
ka 2007. 

Chelsea imeshinda mara saba kati 
ya fainali tisa za FA, na zote mbili il-
izopoteza ilikuwa dhidi ya Arsenal.

Hii ni mara ya tatu kwa klabu za 
jiji moja la London kukutana kwenye 

fainali ya FA, huku Washikabundi hao 
fainali zilizopita wakishinda mwaka 
2002 na 2017 dhidi ya Chelsea. 

Arteta alishinda Kombe la FA waka-
ti akiwa anaichezea Arsenal mwaka 
2014 na Lampard amecheza fainali 
tano na Blues hao akishinda mara 
nne.

Hii ni mara ya tatu kwa misimu 
minne iliyopita Arsenal kumaliza 
msimu kwa kucheza dhidi ya Chelsea, 
ikishinda fainali ya FA ya mwaka 2017 
na ikifungwa kwenye fainali ya Ligi 
ya Europa na Blues hao mjini Baku 
msimu uliopita.

Straika wa Arsenal, Pierre-Emerick 
Aubameyang amefunga mabao mata-
tu katika mechi mbili tu za FA. 

Raia huyo wa Gabon mabao yote 
hayo alifunga msimu huu kwenye 
nusu fainali dhidi ya Manchester City.

Sancho akaribia United
USAJILI unaokisiwa wa Jadon Sancho kwenda 

Manchester United uko karibuni kufikiwa, wakati 
Borussia Dortmund wakiwa tayari kukubali ada 
ya awali ya pauni milioni 60 kwa ajili ya winga 
huyo mwenye umri wa miaka, 20. (Independent)

Chelsea wamtaka Stegen
CHELSEA imeweka mezani ofa kwa ajili ya 

mlinda mlango wa Barcelona, Marc-Andre ter Ste-
gen mwenye umri wa miaka 28. (Cadena Ser, via 
Mail)

Bale haondoki Madrid
GARETH Bale mwenye umri wa miaka 31, am-

emwambia kocha wa Wales, Ryan Giggs kuwa ana 
dhamira ya kusalia Real Madrid msimu ujuo, hata 
kama kukosa michezo kutaathiri kipato chake. 
(Mirror)

Alaba lulu Chelsea, City
CHELSEA na Manchester City ni miongoni mwa 

klabu zinazoongoza kufuatilia kama mchezaji 
David Alaba mwenye umri wa miaka 28, atasaini 
mkataba mpya na Bayern Munich. (Telegraph)

Liverpool kumsajili Kelly
LIVERPOOL wanajiandaa kumsajili mchezaji 

wa Bournemouth, Lloyd Kelly mwenye miaka 21, 
baada ya kupoteza fursa hiyo miezi 12 iliyopita 
alipokuwa akiichezea timu ya Bristol City. (Ex-
press)

Jimenez huyo Man utd
MSHAMBULIAJI wa Mexico, Raul Jimenez mwe-

nye umri wa miaka 29, yuko njiani kuelekea Man-
chester United baada ya Wolves kukubali ada ya 
pauni milioni 27 kumsajili mshambuliaji wa Bra-
ga, Mreno Paulinho. (RTP,Express)

Inter yamkomalia Sanchez
KLABU ya Inter Milan inatarajiwa kukubali dili 

kumsajili mshambuliaji, Alexis Sanchez mwenye 
umri wa miaka 31 kutoka Manchester United kwa 
mkataba wa kudumu msimu huu. (Manchester 
Evening News)

Pierre-Emile akaribia Spurs
KLABU ya Southampton bado wanaisubiri Tot-

tenham kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati, 
Pierre-Emile Hojbjerg mwenye miaka 24. (Daily 
Echo)

Klopp amuwania Brewster
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp pia atafan-

ya maamuzi kuhusu mshambuliaji wa Kiingereza 
Rhian Brewster mwenye umri wa miaka 20, baada 
ya mchakato wa kucheza kwa mkopo Swansea ku-
fanikiwa. (Liverpool Echo)

Leeds yamuwania Fabian
KLABU ya Leeds wanapanga kusajili wachezaji 

wawili- Kiungo wa Everton, Fabian Delph mwenye 
umri wa miaka 30, na beki Danny Rose mwenye 
miaka 30, wakati huu ambao kocha Marcelo Biel-
sa akitafuta wachezaji wenye uzoefu na Ligi Kuu 
England. (Star)

Romero anukiwa Trafford 
GOLIKIPA, Sergio Romero mwenye umri wa 

miaka 33, anataka kufanya mazungumzo na Man-
chester United kuhusu mustakabali wake- huku 
Dean Hanserson mwenye miaka 23, akirejea Old 
Trafford baada ya kukipiga kwa mkopo Sheffield 
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Arsenal, Chelsea ni 
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habari michezo

Na Adam Fungamwango

TIMU za Mbao FC na Mbeya City, leo zi-
natarajia kujua hatma yao ya kubaki kwe-
nye Ligi Kuu au kushuka daraja, zitaka-
pocheza mechi za marejeano za mchujo 
kwenye viwanja vyao vya nyumbani.

Mbao FC itakuwa kwenye uwanja wao 
wa nyumbani, CCM Kirumba mjini Mwan-
za kuikaribisha Ihefu FC katika mechi 
ambayo itakuwa inaangaliwa zaidi na 
mashabiki wengi wa soka nchini.

Kwenye Uwanja wa Sokoine mjini 
Mbeya, Mbeya City itakuwa mwenyeji wa 
Geita Gold kutoka mkoani Mwanza.

Jumatano iliyopita kwenye mechi za 
awali, Mbao FC ilikiona cha moto, il-
ipochapwa mabao 2-0 dhidi ya Ihefu FC 
kwenye Uwanja wa Highland Estate, Mbal-

izi, Mbarali mkoani Mbeya.
Kwa matokeo hayo, Mbao ina kazi kub-

wa ya kufanya, kupata ushindi wa kuanzia 
mabao 3-0 ili kuwa na uhakika wa kuen-
delea kubaki Ligi Kuu, vinginevyo msimu 
ujao itacheza Ligi Daraja la Kwanza Tanza-
nia Bara.

“Wao walishinda kwao na sisi tunawaka-
ribisha kwetu Mwanza, haitokuwa mechi 
rahisi kwao, tutawapa wakati mgumu 
sana,” alisema Waziri Junior, kinara wa 
mabao wa timu hiyo akiwa amemaliza Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa kucheka na nyavu 
mara 13.

Kocha Mkuu wa Ihefu, Maka Malwisi 
alisema amejiandaa kikamilifu na mechi 
ya marudiano na anajua itakuwa ngumu, 
lakini amewaandaa vijana wake kukabili-
ana na kila hali.

“Nimeshawandaa vijana wangu kucheza 
mechi zote mbili, kwa hiyo najua ni jinsi 
gani na mfumo gani tutacheza,” alisema 
kocha huyo.   

Timu ya Mbeya City yenyewe italazimika 
kupata ushindi wa aina yoyote ile ili kuba-
ki Ligi Kuu kwani katika mechi ya mwanzo 
Jumatano iliyopita, ililazimishwa sare ya 
bao 1-1 ikiwa ugenini kwenye Uwanja wa 
Sekondari ya Nyankungu mjini Geita.

Ihefu FC ilishika nafasi ya pili kwenye 
Kundi A, huku Geita nayo ikimaliza katika 
nafasi kama hiyo kwa upande wa Kundi 
B, wakati Mbeya City, ikishika nafasi ya 15 
na Mbao FC ya 16 kwenye Ligi Kuu Bara, 
hivyo timu zitakazopata matokeo ya jumla 
zitaungana na zingine 16 kushiriki Ligi Kuu 
msimu ujao.

Hatma Mbao, Mbeya 
City Ligi Kuu Bara leo

Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ (kulia), akimtambulisha kiungo Awesu Awesu juzi, baada ya kumsajili kama 
mchezaji huru kutokana na kumaliza mkataba na Kagera Sugar. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Coastal yazifunda 
timu Ligi Kuu Bara
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imezish-
tua timu za Ligi Kuu kutoka kwe-
nye usingizi mzito kwa kuziambia 
kuwa ziache kushindana mwisho na 
badala yake zianze kupambana tan-
gu mwanzo ili kutokuwa na wakati 
mgumu ligi ikielekea ukingoni.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Juma 
Mgunda, alisema hayo akieleza 
tathmini ya timu yake ya Coastal 
Union, timu zingine pamoja na Ligi 
Kuu msimu huu iliyomalizika hivi 
majuzi.

Alisema ukiondoa tatizo la kidu-
nia la ugonjwa wa COVID-19 una-
osababishwa na virusi vya corona, 
kuna mengi ya kujifunza msimu 
huu wa ligi.

“Tumejifunza kuwa tukianza 
kushindana basi anza mwanzo, 
usisubiri mwisho, unaona sisi tu-
lianza kupambana mwanzo hatuku-
pata matatizo mwishoni mwa ligi, 
lakini angalia timu zilizokuwa 
zikiona kama ligi bado, zilivyopata 
shida mwishoni,” alisema Mgunda.

Alisema kwa sasa timu zote zi-
natakiwa kupambana mwanzo hadi 
mwisho na si kusubiri mwisho wa 
ligi, kwani matokeo yake timu ny-
ingi zinafanana pointi, lakini hapo 
hapo zingine zinabaki na zingine 
zinashuka.

Kuhusu timu yake alisema kuwa 
msimu huu ulikuwa mzuri kwake na 
timu yake kwa ujumla, kwani vijana 
wake walionekana wamekomaa 
tofauti na msimu uliopita.

Azam FC, Abalora waachana, 
Awesu alamba miaka miwili
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC umesema 
wameachana rasmi na kipa wao namba 
moja, Razak Abalora na sasa wapo katika 
mazungumzo na mlinda mlango kutoka 
ndani ya nchini.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema wameacha-
na na kipa huyo baada ya mkataba wake 
kufika tamati.

Alisema Abarola hawatamuongezea mka-
taba na wapo katika mchakato wa kuzun-
gumza na kipa kutoka ndani ya nchi atayeo-
ngeza nguvu katika kikosi cha timu hiyo.

“Tumeanza usajili kwa kumnasa kiungo 
kutoka Kagera Sugar, Awesu Awesu kwa 

mkataba wa miaka miwili kuanzia sasa ni 
mchezaji halali, tumemsajili kwa kufuata 
mapendekezo ya kocha wetu, Aristica Cio-
aba.

Awesu ni miongoni mwa majina 12 am-
bayo yaliingia katika mchujo hadi kufikia 
matano na hatimaye kuvutiwa na kiwango 
cha nyota huyo,” alisema Popat.

Alisema mbali na huyo pia muda wowote 
kuanzia sasa wataendelea kusainisha mika-
taba wachezaji wao wapya walioafikiana, 
baada ya kocha kuhitaji kujenga kikosi kip-
ana.

“Kocha anahitaji kuwa na kikosi kipana, 
hivyo ametaka tusajili winga wa kulia na 
kushoto, mabeki wote wawili na mshambu-
liaji mzuri, msimu huu safu ya ushambuliaji 
haikuwa bora,” alisema Popat.

Wakati huo huo, kiungo mpya wa Azam, 
Awesu ameahidi kufanya makubwa na 
yenye mafanikio kushirikiana na wachezaji 
wenzake ndani ya timu hiyo kwa msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema aliwahi kucheza Azam katika 
kikosi cha vijana kabla ya kuondoka na sasa 
amefurahi kurejea katika timu yake hiyo kui-
fanyia makubwa.

“Hakuna mchezaji ambaye hapendi kuja 
kucheza ndani ya Azam, ni klabu kubwa, 
nimerejea kufanya kazi ambayo niliianza, 
nina imani nitazidi kupambana ili kuwa bora 
zaidi,” alisema Awesu.

Kiungo huyo juzi amesaini mkataba wa 
miaka miwili kuitumikia Azam FC akiwa ni 
mchezaji huru baada ya dili lake na Kagera 
Sugar kufika tamati.

Simba Queens na 
siri ya mafanikio
Na Saada Akida 

MRATIBU wa Simba Queens, 
Seleman Erassy, amesema nidha-
mu na umoja kwa wachezaji wao 
ni sababu kubwa inayowafanya 
msimu huu kufanya vizuri na 
kukaa kileleni mwa msimamo Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Erassy alisema baada ya 
kutofanya vizuri misimu mi-
wili iliyopita, waliona  upungufu 
wao na kuufanyia kazi mapema 
ikiwamo nidhamu na umoja wa 
wachezaji uwanjani.

“Ni kweli kwa wachezaji wa 
kike bila kuwa mkali lazima 
wakusumbue, lakini kikubwa 
tumeliweza kwa sababu moja 
kubwa yale yote tuliyokubaliana 
katika mkataba, yote yanatimizwa 
kwa wakati, kwa hiyo na wao ni 
lazima wafuate misingi na kanuni 
za klabu ya Simba, kwa kuhakiki-
sha wanapambana kufika malengo 
yetu ya kutwaa ubigwa,” alisema 
Erassy.

Alisema wakati wanaanza 
msimu lengo la kwanza ilikuwa 
kuhakikisha msimu huu wa-
nakuwa mabingwa wa ligi hiyo 
ya wanawake ambapo kwa sasa 
wanaongoza.

“Lengo letu tulipanga tusipoteze 
mchezo wowote, lakini unavyo-
jua soka hakuna mechi nyepesi, 
tumepoteza mechi moja dhidi ya 
JKT Queens, ila sasa hatuhitaji 
kupoteza tena mechi nyingine,” 
alisema mratibu huyo.



Na Mwandishi Wetu

SAKATA la usajili wa Kiungo Papy Tsh-
ishimbi limezidi kuchukua sura mpya baada 
ya mchezaji na nahodha huyo wa Yanga 
kuibuka na kudai kuwa hajaua mtu kwao, 
hivyo kama klabu hiyo haimtaki yupo tayari 
kurejea nyumbani ama kutafuta timu ny-
ingine.

Aidha, Tshishimbi ‘amemponda’ Kaimu 
Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Wakili Patrick 
Simon, kwamba licha ya kuwa mwanasheria 
hajui mambo ya soka kutokana na kwenda 
kuuzungumzia mkataba wake kupitia redio 
moja jijini Dar es Salaam.

Awali katika sakata hilo, kiungo huyo 
alisema bado hajasaini mkataba mpya wa 
kuendelea kuitumikia timu hiyo, na alipouli-
zwa Simon juzi, alikiri ni kweli na kwamba 
wamempa siku 14 Mkongomani huyo kufan-

ya uamuzi kuhusu hatima yake ya kusaini 
ama la.

Simon alisema: “Alifanya mazungumzo 
na makubaliano yalifikiwa, bado tu kusaini 
mkataba mpya, baada ya mazungumzo 
hayo, Hersi Said (GSM) alitueleza viongozi, 
lakini uongozi wa klabu nao ulitoa map-
endekezo yake juu ya kiasi anachokitaka 
Tshishimbi na tulisema tukipunguze na 
tumempa siku 14 ambazo zitamalizika Ju-
matano wiki ijayo,” alisema kiongozi huyo.

Lakini baada ya taarifa hiyo, Tshishimbi 
ameibuka na kumponda kiongozi huyo kwa 
hatua ya kuuzungumzia mkataba wake re-
dioni huku akishangaa kuambiwa amepewa 
siku 14 kitu ambacho hajaelezwa.

“Hajui mambo ya mpira (Naibu Katibu 
Mkuu, Simon Patrick) ingawa ni mwanashe-
ria hawezi kwenda kuzungumzia mkataba 
wangu redioni, hata hivyo kwetu sijaua 

mtu, kama hawanitaki naweza kurudi ama 
kutafuta timu nyingine,” alisema Tshishim-
bi.

Alisema Yanga kama wanataka wao 
wachukue maana uamuzi ni wao na yeye 
atatafuta timu nyingine ama kuamua kure-
jea kwao kabisa.

Kwa mujibu wa Simon, Yanga haina muda 
wa kuendelea kuvutana na mchezaji mmoja 
na imemtaka kutoa uamuzi wa kusaini mka-
taba huo ama, vinginevyo ipo tayari kutaza-
ma kwingineko katika kuziba pengo hilo 
kwa kuwa inaamini wapo wachezaji wengi 
wazuri wa nafasi hiyo.

 “Jukumu lipo kwake ikiwa ataridhika na 
mkataba tuliompa, atasaini,” alisema Wakili 
Simon huku akieleza Yanga ni taasisi kubwa 
na hakuna mchezaji au kiongozi ambaye 
yuko juu ya klabu hiyo, hivyo kazi zote zina-
fanywa kwa kufuata taratibu.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Somoe Ng’itu, RUKWA

TUKO tayari! Hayo ni maneno 
kutoka katika benchi la ufundi 
la Simba ya jijini Dar es Salaam 
kuelekea mechi ya fainali ya Kombe 
la FA dhidi ya Namungo FC ya 
Lindi itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Nelson Mandela Mjini 
Sumbawanga.

Simba ilitinga fainali ya 
mashindano hayo baada ya ku-
wafunga Azam FC katika mechi ya 
hatua ya robo fainali na baadaye 
kuwaondoa Yanga kwenye hatua 
iliyofuata kwa kuwapa kichapo cha 
mabao 4-1.

Wekundu wa Msimbazi watain-
gia uwanjani leo huku wakiwa na 
kumbukumbu ya kushinda Ngao ya 
Jamii na kuchukua ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa mara ya 
tatu mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani 
Matola, alisema wanahitaji kumaliza  
fainali hiyo ‘mapema’ ili kukamilisha 
malengo yao ya kutwaa kikombe 
cha tatu msimu huu na cha pili chini 
ya Mbelgiji Sven Vandenbroeck.

Matola alisema wachezaji na 
benchi la ufundi wako tayari na 
mchezo huo ambao hautakuwa na 
presha kubwa kwa sababu tayari 
timu zote mbili (Simba na Namun-
go), zimeshakata tiketi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa msimu 
ujao.

“Tulifika Sumbawanga tangu jana 
(juzi) jioni, na leo (jana) jioni tuta-
fanya mazoezi mepesi ya mwisho, 
kila mchezaji anajua tunahitaji kuru-
di na ushindi, ingawa tumewaambia 
Namungo ni timu nzuri na yenye 
wachezaji wenye kasi, tunahitaji 
kuthibitisha ubora wetu wa msimu 
mzima,” alisema Matola.

Naye Kocha Mkuu wa Namungo, 
Thierry Hitimana, alisema kikosi 
chake kimejiandaa kukutana na 
ushindani kwa sababu watacheza 
dhidi ya timu bora na yenye 
wachezaji wenye uzoefu wa mechi 
za michuano mbalimbali.

“Ni mechi kubwa, lakini fainali 
huwa haina mwenyewe, ukitumia 
vema nafasi na kujaribu kupun-
guza makosa, una nafasi nzuri ya 
kupata ushindi, tunamuomba pia 
Mungu awe upande wetu, tunahitaji 
kushinda na kupata kikombe hiki 
cha kwanza msimu huu,” alisema 
Hitimana.

Simba, 
Namungo 
zafunguka 
fainali FA
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  Ashangaa kupewa siku 14 kupitia redioni, amponda 
Kaimu Katibu Mkuu, asema hajaua kwao hivyo yupo tayari...

Meddie Kagere akisalimiana na umati mkubwa wa mashabiki waliojitokeza kuilaki timu ya Simba, baada ya kuwasili mjini Sumbawanga 
mkoani Rukwa, juzi, tayari kwa mechi ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya Namungo FC itakayopigwa katika Uwanja wa Nelson Mandela 
kesho. PICHA: SIMBA

amwaga mboga 
rasmi Yanga SC

Tshishimbi

tukutane kesho...
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