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Na Waandishi Wetu,       
ARUSHA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) umewalipa wana-
chama 750 waliokumbwa na 
sakata la vyeti feki baada ya ku-
wasilisha madai yao na nyaraka 
stahiki.

Akizungumza wakati wa ki-
kao kazi na wanachama wapa-
tao 60 wa klabu ya waandishi 
wa habari Jiji la Arusha kwenye 
Ukumbi wa Mikutano wa Ki-
mataifa wa Arusha (AICC) jana, 
Meneja Uhusiano na Elimu 
kwa Wanachama PSSSF, James 
Mlowe alisema ulipaji wa sta-
hiki hizo kwa kundi hilo ulianza 
Novemba Mosi mwaka huu na 
ni endelevu.

“Zoezi linaendelea vizuri, 
wanachama waliopo katika 
orodha ya serikali na PSSSF ni 
9,771 ambao wanadai malipo 
ya takribani Sh. bilioni 22.22,” 
alifafanua. 

Vilevile, alisema wanapitia 
madai ya wanachama wengine 
2,800 waliokuwa wakiidai seri-
kali Sh. bilioni 9.3 baada ya kua-
chishwa kazi kutokana na vyeti 
feki. “Ukijumlisha madai yote 
itakuwa jumla ya Sh. bilioni 
31.56 kwa watu 12,666, hivyo 
tutatekeleza hivyo kama Rais 
Samia Suluhu Hassan alivyo-
agiza walipwe kwa kuwa wana 
mchango wao kwenye taifa 
hili,” alisema.

Akizungumzia madhumuni 
ya kikao hicho na wanachama 
wa klabu hiyo ya waandishi 
wa habari jijini Arusha, Mlowe 
alisema ni kutoa ufafanuzi 
kuhusu utekelezaji wa maju-

kumu ya mfuko pamoja na kue-
ndeleza uhusiano mzuri uliopo 
kati ya mfuko na waandishi wa 
habari.

Mambo mengine aliyozun-
gumzia Mlowe ni pamoja na 
malipo ya mafao na pensheni, 
uwekezaji, thamani ya mfuko 
pamoja na mafanikio ambayo 
PSSSF imeyapata tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 2018 
baada ya kuunganishwa kwa 
mifuko ya hifadhi ya jamii ya 
PSPF, PPF, LAPF na GEPF.

“Kila mwezi PSSSF inaingiza 
kwenye mzunguko zaidi ya Sh. 
bilioni 180 zikijumuisha malipo 
ya pensheni ya mwezi zaidi ya 
Sh. bilioni 60 zinazolipwa kwa 
wastaafu 158,000 pamoja na 
mafao mengine zaidi ya Sh. bil-
ioni 120,” alibainisha.

Mlowe alisema kuwa tangu 
kuunganishwa kwa mifungo 
hiyo mwaka 2018, wamepungu-
za gharama za uendeshaji kwa 
kiwango kikubwa.

“Kabla ya mifuko kuungan-
ishwa matumizi yalikuwa ni 
Sh. bilioni 128 lakini baada ya 
kuunganishwa matumizi yame-
pungua hadi kufikia Sh. bilioni 
67, hivyo tumeokoa Sh. bilioni 
61,” alifafanua.

Alisema thamani ya mfuko 
huo imepanda hadi kufikia Sh. 
trilioni 8.21 huku thamani ya 
uwekezaji katika miradi mbal-
imbali ya maendeleo ikifikia Sh. 
trilioni 7.52. Alisema thamani ya 
uwekezaji katika majengo ime-
fikia asilimia 15 na uwekezaji wa 
amana za serikali kwenye benki 
ya kibiashara ni Sh. bilioni 400.

“Miezi mitatu tangu Rais 
Samia alipoingia madarakani 
alitoa hati fungani ya kulipa 

malimbikizo ya madeni kwa 
waliokuwa wanadai na sasa 
hivi hakuna tena malimbikizo,” 
alisema.

Akizungumza kwa niaba ya 
wanachama wenzake, Katibu 
wa Klabu hiyo, Seif Mangwan-
gi alishukuru kwa fursa hiyo 
iliyowawezesha kufahamu kwa 
undani utekelezaji wa majuku-
mu ya PSSSF na sasa wanaweza 
kutoa taarifa sahihi na muhimu 
kwa wadau wa mfuko huo.

USULI
Okotoba 26 mwaka huu, seri-

kali kupitia kwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, ilitangaza kureje-
sha michango ya watumishi 
14,516 walioondolewa kwenye 
orodha ya utumishi wa umma 
baada ya kubainika kuwa na 
vyeti vya kughushi, ikitenga Sh. 
bilioni 46.8 kwa ajili ya kundi 
hilo.

Aprili 28 , 2016, Rais wa 
wakati huo, Dk. John Magufuli 
(Hayati) alikabidhiwa taarifa ya 
uhakiki wa vyeti vya watumi-
shi wa umma mjini Dodoma 
na kuitaka Wizara ya Fedha na 
Mipango kuwaondoa kwenye 
orodha ya utumishi wa umma 
na kusimamisha mishahara ya 
waliobainika kuwa na vyeti vya 
kughushi.

Idadi yao iliyotajwa kipindi 
hicho ni 15,538 (walioondolewa 
kazini kwa kughushi vyeti au 
kutoa taarifa za uongo katika 
kumbukumbu zao rasmi za kiu-
tumishi kuwa wana elimu ya 
kidato cha nne) pamoja na wa-
tumishi hewa 19,708, uamuzi 
uliotajwa kuiwezesha serikali 
kuokoa Sh. bilioni 19 kila mwezi.

Wenye vyeti feki walipwa stahiki zao

Na Grace Gurisha 

WATU 11 wakiwamo raia 
wawili wa Burundi katika kesi 
ya mauaji ya mwanaharakati 
mpinga ujangili dhidi ya tembo, 
Wayne Lotter (52), raia wa Af-
rika Kusini, wamehukumiwa 
kunyongwa hadi kufa baada 
ya kupatikana na hatia ya kuua 
kwa kukusudia.

Washitakiwa hao ni Rahma 
Mwinyi, Godfrey Salamba, 
Chambie Ally, Allan Mafue, Is-
mail Mohamed, Leonard Makoi, 
Ayoub Kiholi,  Michael Kwavava 
na raia wa Burundi, Haboni-
mana Nyandwi na Nduimana 
Ogiste.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Jaji Leila Mgonya wa Ma-
hakama Kuu, Kanda ya Dar es 
Salaam baada ya upande wa 
Jamhuri kuthibitisha mashtaka 
bila kuacha shaka yoyote kwam-
ba washtakiwa walimuua Lotter 
kwa kukusudia na kwa maslahi 
yao jambo ambalo ni kinyume 
cha sheria.

Akitoa hukumu hiyo, Jaji Mg-
onya alisema upande wa Jam-
huri ulithibitisha kesi hiyo kwa 
kuleta mashahidi 32 na vielelezo 
43, ambavyo vimethibitisha bila 
shaka kuwa washtakiwa wali-
tenda kosa hilo.

Jaji Mgonya alisema Katiba ya 
nchi inaelezea kuishi ni haki ya 
kila mmoja na ndiyo haki mama 
na hakuna yeyote anayeruhusi-
wa kutoa uhai wa mtu mwing-
ine kwa ajili ya maslahi yake.

Pia alisema uhai wa mtu ni 
kitu kitakatifu ambapo katika 
kesi hii inajumuisha watu wal-
ioutoa uhai wa mtu ambae hana 
hatia na aliyekuwa anatetea ra-
silimali za Tanzania.

Jaji alisema kutokana na kosa 
walilolitenda washtakiwa hao 
kumuua mtu asiye na hatia Ma-
hakama inawatia hatiani pamo-
ja na kuhukumiwa kunyongwa 
hadi kufa na rufani iko wazi en-
dapo hawajaridhika na hukumu 
hiyo.

Kabla ya jaji kusoma hukumu 
hiyo, Wakili wa Serikali Mkuu, 
Yamiko Mlekano, aliiomba 
mahakama kutoa kibali cha 
kuteketezwa baadhi ya vielelezo 
kwa kuwa ni hatari kuvihifadhi 
huku akiomba kutaifishwa baa-
dhi ya vielelezo ambavyo vime-
tumika katika ushahidi.

Alidai vielelezo hivyo ni 
bomu la kurushwa kwa mkono, 
bunduki mbili, maganda ya 
risasi na risasi ambavyo vina-
hitaji kuteketezwa huku magari 
mawili aina ya Toyota IST na 
Toyota Sienta moja ambavyo 
yanatakiwa  kutaifishwa kuwa 
mali ya Serikali.

Hata hivyo, wakili wa utetezi, 
Mluge Kaloli, alidai hana kip-

ingamizi juu ya uteketezwaji 
wa silaha hizo lakini akaomba 
magari aina ya IST pamoja na 
kadi  yarudishwe kwa wenyewe 
kwa sababu waliachiwa huru na 
mahakama kuwa hawana kesi 
ya kujibu.

Mlekano alipinga hoja hiyo 
kuwa hakuna shaka mshitakiwa 
aliachiwa lakini gari lake lilitu-
mika kutenda uhalifu, hivyo Jaji 
akakubaliana na hoja hiyo na 
kutoa amri kuwa magari hayo 
yataifishwe na vielelezo hivyo 
kuteketezwa.

Washtakiwa wote 11 wana-
daiwa walifanya kikao na kuku-
baliana kununua silaha kutoka 
Burundi kwa ajili ya kumuua 
Lotter na ilisafirishwa isivyo ha-
lali na kuingia nchini.

Ilidaiwa kuwa kati ya Julai 
Mosi na Agosti 16, 2017, washtak-
iwa wakiwa maeneo ya Dar es 
Salaam na Arusha walikula nja-
ma ya kutenda kosa la mauaji 
dhidi ya Lotter.

Ili kutekeleza huo mpango, 
walidaiwa kufanya kikao na 
kukubaliana kununua   silaha 
kutoka nje ya Tanzania na Fa-
hame Karama ambaye hajapa-
tikana hadi sasa  alichukua Sh. 
milioni tatu na kumpatia Makoi 
ambaye alimtumia Nduimana 
kwa njia ya  Western Union kwa 
ajili ya kununua silaha nchini 
Burundi.

Nduimana anadaiwa alinunua 
silaha hiyo aina ya UZI na risasi 
200 kisha aliisafirisha isivyo ha-
lali kuingia Tanzania akawaka-
bidhi Karama na Mwinyi. Lotter 
alikuwa Mkurugenzi na Mwan-
zilishi-Mwenza wa Shirika lisilo 
la kiserikali la PALMS Founda-
tion.

Awali, kesi hiyo ilikuwa na 
washitakiwa 22 na hadi kumal-
izika, washitakiwa waliobaki na 
kuhukumiwa kunyongwa hadi 
kufa ni 11, wanne waliondolewa 
na Jamhuri na saba waliachiwa 
baada ya kuonekana hawana 
kesi ya kujibu.

Hukumu hiyo ilisomwa kuan-
zia saa 4:54 asubuhi na kumal-
izika saa 7:48 mchana na am-
bapo baada ya hukumu hiyo, 
Rahma ambaye ni mwanamke 
peke yake kwenye kesi hiyo, 
alikuwa akilia huku baadhi ya 
ndugu na jamaa na wao wakilia 
kwa kutokuamini kilichotokea.

Katika kesi ya msingi, 
washtakiwa kwa pamoja wana-
daiwa kati ya Julai Mosi na Ago-
sti 16, 2017 walikula njama ya 
kufanya mauaji dhidi ya Lotter.

Katika shtaka la pili, washtak-
iwa wanadaiwa Agosti 16, 2017 
katika makutano ya barabara za 
Chole na Haile Selassie, wilayani 
walimuua  Lotter ambaye   ali-
kuwa mwanaharakati wa ku-
pambana na mauaji ya Tembo.

Wahukumiwa kunyongwa 
hadi kufa kumuua 
mwanaharakati wa tembo

Wanafunzi 
wa Shule 
ya Msingi 
Mivumoni, 
Manispaa ya 
Kinondoni, 
mkoani Dar 
es Salaam, 
wakiwa 
wameshika 
mabango 
yenye  
ujumbe 
tofauti 
kuhusiana na 
ukatiliwa ki-
jinsia, baada 
ya kupatiwa  
elimu hiyo 
na Shirika la  
Wanawake 
katika 
jitihada za 
kimaendeleo 
(WAJIKI), 
shuleni hapo 
juzi. PI-
CHA: PILLY 
KIGOME



Jumamosi  Desemba 3, 2022   3

HABARI KITAIFA

Wanawake wabakwa 
njiani wakifuata maji 
Na Shaban Njia, SHINYANGA

BAADHI ya wanawake na wasichana 
wenye umri wa balehe katika Kata ya 
Lyamidati, Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga wanadaiwa kukumbana na 
vitendo vya unajisi na ubakaji wakati 
wakitafuta maji.

Vitendo hivyo vya kikatili vinadaiwa 
kufanywa na baadhi ya wanaume waka-
ti wanawake hao wakitembea umbali 
wa zaidi ya kilometa 15 kusaka maji ka-
tika kata ya jirani ya Lyabukande.

Kata hiyo yenye jumla ya vijiji sita, 
inebainishwa kuwa viwili vya Katodo 
na Kizungu vina maji ya kutosha wakati 
vijiji vilivyobaki vya Mwabasi, Lyamida-
ti, Ihugi na Bukiligulu hutumia maji ya 
visima vifupi ambavyo wakati wa kian-
gazi hukauka na wanakijiji kulazimika 
kutembea umbali huo kuyatafuta. 

Nipashe ilipewa taarifa hizo jana 
wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Sauti 
za Kaya na Vyombo vya Habari katika 
kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto unaotekelezwa na Klabu ya 
Waandishi wa Habari mkoani Shinyan-
ga (SPC) kupitia Mfuko wa Wanawake 
Tanzania (WFT). 

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Tang-
anyika Senta, Ramadhani Juma alisema 
wanawake wengi wamekuwa waki-
kumbwa na vitendo vya ubakaji wakiwa 
njiani kutafuta maji katika kata ya jirani.

Alisema licha ya ukatili huo kufanyika 
dhidi yao, wengi wao hushindwa kutoa 
taarifa kutokana na kutishiwa kurogwa 
baada ya kufanyiwa ukatili huo.

Alisema watuhumiwa hao wameku-
wa wakitumia nafasi ya kufanya vitendo 
hivyo pindi baiskeli ambazo wanawake 
hutumia kusafirisha madumu yenye 
maji, zinapoharibika njiani, huwavamia 
na kufanyiwa ukatili huo.

“Mradi wa bomba la Ziwa Victoria 
umepita wenye kata yetu na kuelekea 
mkoani Tabora, wao wanakunywa maji 
wakati sisi tunayakosa, wake na watoto 
wetu wanaendelea kubakwa wakisaka 
maji, tunawaomba viongozi watusaidie 
angalau watueletee maji safi ili kuon-
dokana na ukatili huu kwa wanawake,” 
alisema.

Sofia Boniphace alilitaja tukio lil-
ilotokea mwaka jana la mtoto wa kike 
ambaye alinajisiwa lakini wazazi wake 
walishindwa kutoa taarifa ofisi ya kata 
badala yake familia za pande mbili zi-
likutana na kumalizana kwa kupeana 
fedha.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Irene 
Mchuma alikiri kuwapo kwa matukio 
ya hayo lakini wananchi hushindwa ku-
wapa taarifa kutokana na vitisho.

Alisema katika kutokomeza vitendo 
hivyo wamekuwa wakipita ndani ya 
jamii na kutoa elimu ya ukatili wa kijin-
sia.

Alitoa mfano wa mama ambaye ali-
bakwa na kutoa taarifa katika ofisi hiyo 
lakini wakati ufuatiliaji ukiendelea, 
mwanamke huyo alirudi ofisini hapo 
kuomba mtuhumiwa asichukuliwe 
hatua na walipogoma, alihama na haiju-
likani aliko.

Sera ya Maji inayotekelezwa kwa sasa 
nchini, pamoja na mambo mengine, 
inataka serikali kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma ya maji safi na sala-
ma ndani ya mita 400 kutoka kwenye 
makazi yao. 

Wadau wafunguka utaratibu 
mpya wa matokeo NECTA
Na Romana Mallya

WADAU wa sekta ya elimu 
wameunga mkono mfumo 
mpya wa utangazaji wa ma-
tokeo ya mtihani bila kutaja 
shule bora na wanafunzi 
bora, wakisema utaratibu huo 
ulikuwa unachangia kuwapo 
vitendo vya udanganyifu.

Ni kauli waliyoitoa jana 
muda mfupi baada ya Baraza 
la Mitihani (NECTA) kutan-
gaza matokeo ya mtihani wa 
kuhitimu elimu ya msingi  
(PSLE) kwa mwaka 2022 bila 
kuwapo shule bora kitaifa na 
wanafunzi bora kitaifa wala 
shule zilizofanya vibaya kama 
ilivyozoeleka awali.

Mkuu wa Miradi wa Taasisi 
ya HakiElimu, Godfrey Bo-
naventure alisema wanaun-
gana na NECTA katika hilo, 
akisisitiza hakuna haja kutan-
gaza nani amekuwa wa kwan-
za au wa mwisho.

“Huo ni mchakato wa nda-
ni, kutangaza shule hii imeku-
wa ya mwisho, umekuwa ni 
changamoto na kusababisha 

shule kupambana kwa nam-
na yoyote ili isiwe ya mwisho, 
na ‘ndo’ (utaratibu) ulikuwa 
unasababisha udanganyifu 
unakwenda huko.

“Badala ya kujikita kufundi-
sha watoto, unakuta Mkuu 
wa Wilaya anatoa matamko 
‘sitaki kuona wilaya yangu 
imekuwa ya mwisho’ na kush-
ushana vyeo.

“Kusema shule ya kwanza 
au ya pili, tunamaanisha 
kwamba shule ni biashara 
na shule zimekuwa zikitumia 
nafasi hiyo kujikita zinafanya 
namna yoyote zishike namba 
za juu  ili kuvutia wateja. Im-
efika mahali ukipita bara-
barani unaona basi la shule 
limeandikwa namba moja 
kimkoa, hii inamaanisha 
nini?” alihoji.

Alisema sekta nyeti ya 
elimu lazima ijikite kwenye 
mukhtadha wa kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia ili watoto wa-
pate elimu bora, akiwasilisha 
hoja “kwanini katika taasisi za 
elimu ya juu huwa hawatan-

gazi chuo cha bora na kisicho 
bora?”

“Tutambue shule kwa ku-
weza kufaulisha kwa wastani 
A au B kuliko kujikita kwenye 
namba moja au namba mbili, 
tunataka kuwapo ufaulu wa 
pamoja,” alisema.

Mdau wa mwingine wa 
elimu, Mark Masangya alise-
ma wamefurahishwa kwa 
kuwa kilichofanywa na NEC-
TA ndicho kinachopaswa 
kufanyika kwa miaka mingi 
iliyopita kwa kuwa matokeo 
yanatakiwa yaheshimike na 
yasifanywe biashara.

“Mpaka kufikia hapo 
changamoto tulizopitia kama 
wadau ni watu kushindana 
kwa kutumia mbinu ambazo 
siyo nzuri na ndiyo maana 
unakuta wengine wamefuti-
wa matokeo yao, huu ndiyo 
mtazamo mzuri na unapaswa 
kuendelezwa,” alipongeza ua-
muzi wa NECTA.

Mwenyekiti wa Taifa wa 
Shirikisho la Wamiliki wa 
Shule na Vyuo Binafsi Tanza-
nia (TAMONGSCO), Leonard 

Mao, alisema: “Kama NECTA 
imeamua kuondoa mfumo 
huo, ni sawa kwa kuwa ule 
ushindani katika ya shule za 
serikali na binafsi nao utaku-
wa umeondoka.”

WAZAZI WAFUNGUKA
Mkazi wa Temeke mkoani 

Dar es Salaam, Suleiman Ally 
pia aliipongeza NECTA kwa 
kubadilisha mfumo wa utan-
gazaji wa matokeo, akisisitiza 
kuwa uliokuwapo ulikuwa 
unatumika kuzitangaza shule 
fulani na kusababisha baadhi 
kutumia kigezo hicho ku-
pandisha ada.

Mkazi wa Mwenge mkoani 
Dar es Salaam, John Mwai-
popo alisema mfumo huo 
mpya utaleta usawa na kuon-
doa hofu kwa watoto katika 
ushindani.

Anna Stanslaus, mkazi wa 
Mwananyamala wilayani 
Kinondoni, alisema mfumo 
huo mpya hauna afya katika 
sekta ya elimu kwa sababu 
hata katika michezo ushinda-
ni ni lazima.

Majeruhi ajali iliyokatisha uhai wanafamilia watatu afariki dunia
Na Romana Mallya

KIJANA Albert Mrema al-
iyelazwa kwa siku saba kwe-
nye Chumba cha Uangalizi 
Maalum (ICU) katika Hospi-
tali ya Mlongazila mkoani 
Dar es Salaam baada ya ajali 
iliyosababisha familia ya 
watu watatu kupoteza mai-
sha, amefariki dunia usiku wa 
kuamkia jana.

Ajali hiyo ilitokea Juma-
mosi iliyopita eneo la Ki-

bamba Hospitali mkoani 
Dar es Salaam wakati familia 
hiyo ikitoka Kibaha mkoani 
Pwani kwenye mahafali ya 
kidato cha nne katika Shule 
ya Sekondari Gili. Waliofariki 
dunia dunia kutokakana na 
ajali hiyo na kuzikwa juzi 
ni Immaculata Byemerwa 
(mama) na wanawe, Janeth 
Byemerwa aliyekuwa mwa-
nafunzi wa mwaka wa tatu 
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) akisomea 

Uhandisi Ujenzi (Bsc.Civil En-
gineering) na Jollister Byem-
erwa aliyehitimu kidato cha 
nne mwaka huu, wakimwa-
cha Albert akiwa majeruhi.

Katika ajali hiyo, Albert 
ndiye alikuwa dereva wa gari 
lenye namba za usajili T 597 
BWU aina ya Toyota Prado 
ambalo wakati likitoka Kiba-
ha kuelekea Tabata nyum-
bani kwao na baada ya kufika 
hapo liliacha njia na kuingia 
bondeni.

Kaka wa marehemu Im-
maculata, Patrick Mpochol-
wa aliithibitishia Nipashe 
jana kuwa Albert ambaye 
alikuwa akipigania uhai wake 
hospitalini Mloganzila, naye 
alifariki dunia usiku wa kua-
mkia jana majira ya saa nane.

“Albert ambaye alikuwa 
amelazwa ICU Mlongazila 
amefariki dunia usiku wa 
kuamkia leo ( jana) majira ya 
saa nane, tunaomba mwend-
elee kutuombea,” alisema.

Daladala lenye namba za usajili T 944 DHB, linalofanya safari zake kati ya Mloganzila na Makumbusho, likiwa 
limepata ajali baada ya kumshinda dereva wake na kutumbukia kwenye mfereji wa maji ya mvua katika Bara-
bara ya Bagamoyo, eneo la kituo cha basi cha ITV Mwenge, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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Makali mgawo wa 
umeme yapungua
Na Maulid Mmbaga

JITIHADA za Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) za kupunguza mgawo 
wa  umeme zimeendelea kuzaa matun-
da baada ya kukamilika kwa matengene-
zo ya mitambo ya kuzalisha nishati hiyo.

Matengenezo hayo yamesaidia 
kuongezeka kwa kiwango cha umeme 
kutoka upungufu wa megawati 300 wiki 
iliyopita hadi 210. 

Akitoa taarifa ya hali ya umeme jana 
Dar es Salaam,  Mkurugenzi Mtendaji wa  
TANESCO, Maharage Chande, alisema 
uzalishaji wa umeme umeongezeka 
baada ya kukamilika kwa matengenezo 
katika mtambo wa Ubungo III ambao 
umeingiza megawati 35 kwenye gridi ya 
taifa.

Chande alisema jitahada hizo zime-
fanikisha pia kukamilika kwa mtambo 
wa Kinyerezi II ambao unazalisha mega-
wati 215 na Kidatu ambao unatoa mega-
wati 50 na kwamba zote zimeshaingia 
kwenye mfumo.

Hata hivyo, alisema kuna baadhi ya 
maeneo bado uzalishaji wa nishati hiyo 
haujapanda kutokana na kina cha maji 
kuwa kidogo.

“Tumeona mvua zimeanza kunyesha 
lakini zinazotusaidia sisi ni zinazonye-
sha katika mikoa ya Morogoro, Iringa, 
Njombe na Dodoma ambazo zinasaidia 
kujaza maji kwenye mabwawa ya kuzali-
sha umeme ya Mtera, Kihansi na Kidatu. 
Katika  maeneo hayo bado hatujaona 
mtiririko wa maji ya kutosha kuongeza 
uzalishaji.

“Kutokana na hali hiyo, tumeelekeza 
nguvu kubwa kwenye uzalishaji wa 
umeme kwa kutumia gesi na jua. Lazima  
tuwe na vyanzo mbalimbali vya kuzali-
sha nishati, hatuwezi kutegemea chanzo 
kimoja. Vyanzo  tofauti vinatumika ili 
kuwe na uhakika wa umeme na hii ita-
saidia muda wa saa za umeme kukatika 
kupungua,” alisema Chande.     

Aidha, Chande alisema wanaendelea 
na majaribio ya mitambo miwili katika 
kituo cha upanuzi cha Kinyerezi I am-
bayo inaingiza megawati 65 katika gridi 
ya taifa huku akibainisha kuwa wanata-
rajia hadi kufikia mwishoni mwa mwezi 
huu, mitambo hiyo itakuwa inazalisha 
megawati 90.

Pia alisema bado wanaendelea na 
kazi ya matengenezo ya mitambo miwili 
ya Ubungo III ambayo inatarajiwa itaka-
milika mwishoni mwa mwezi huu na ku-
zalisha megawati 40.

Sambamba na hayo, alisema wana-
tarajia mitambo mingine miwili kuanza 
kufanya kazi katika kituo cha upanuzi 
cha Kinyerezi I kuanzia Februari, mwa-
kani ili kuingiza megawati 90 kwenye 
gridi ya taifa.

“Iwapo mvua zitaendelea kunye-
sha katika mabwawa yote ya kuzalisha 
umeme na matengenezo yaliyobakia 
kukamilika kama ilivyopagwa, tunat-
egemea hali ya umeme itaendelea kui-
marika na tunatarajia upungufu wa 
umeme kwa siku kuendelea kupungua,” 
alisema.

“Wakati kazi zote hizi zikiendelea ku-
fanyika, shirika litaendelea kutoa taarifa 
na ratiba ya upungufu wa umeme kadri 
inavyozidi kuimarika,” aliongeza.

Meneja wa Fedha wa Benki ya KCB, Goodluck Alphonce (wa pili kulia), akipokea tuzo kutoka kwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais (Mipango na Fedha) Ikulu Zanzibar, CPA Jamal Kassim Ali, kwa ushindi wa nafasi ya pili ka-
tika umahiri wa uandaaji wa mahesabu kwa mwaka 2021, zilizotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wak-
aguzi wa Hesabu (NBAA), mkoani Dar es Salaam mapema wiki hii. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya NBAA, 
CPA Silvia Temu na (kulia) ni Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani wa KCB, Magreth George. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Mwanafunzi adaiwa 
kuuawa kwa kubakwa
Na Hamisi Nasri, MASASI

MWANAFUNZI wa Chuo cha Maende-
leo ya Wananchi (FDC) Masasi mkoani 
Mtwara, Gloria Luoga (22) amekutwa 
ameuawa kinyama baada ya kudaiwa 
kubakwa na kundi la watu ambao ha-
wajafahamika na mwili wake kutupwa 
kwenye kichaka.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa 
Rest Camp, Kata ya Mkomaindo, Zainab 
Nachungu, akizungumza jana eneo la 
tukio, alisema tukio hilo lilitokea usiku 
wa kuamkia juzi na kwamba taarifa za 
kuonekana kwa mwili wa mwanafunzi 
huyo,   zilianza kuzagaa majira ya saa 
12:00 juzi asubuhi baada ya wapita njia 
kuuona ukiwa kichakani.

Alisema wahusika wa mauaji hayo 
baada ya kufanya hivyo, waliutupa mwi-
li wa binti huyo katika kichaka kilichoko 
karibu na Shule ya Msingi Mkomaindo 
ukiwa umeachwa utupu.

Nachungu alisema uongozi wa serika-
li ya Mtaa kwa kushirikiana na uongozi 
wa kata, ulifika  sehemu ya tukio mwili 
wa mwanafunzi ulipokuwa umetupwa.

Alisema wasamaria wema ambao wa-
likuwa wameuona mwili huo, walitoa 
taarifa kwenye uongozi wa serikali ya 
mtaa na baada ya hapo uongozi ulibaini 
kuwa mwili huo ni wa mwanafunzi na 
hatimaye kutoa taarifa kituo cha polisi 
Masasi. 

Baada ya kupokea taarifa, alisema 
polisi walifika sehemu ya tukio na kuu-
chukua mwili huo na kwenda kuuhifa-

dhi katika chumba cha kuhifadhia maiti 
katika Hospitali ya Mji wa Masasi Mko-
maindo.

“Uongozi wa serikali ya mtaa kwa 
kushirikiana na uongozi wa kata ya Mko-
maindo,  tumeshawafahamu wazazi wa 
binti huyo na taratibu za kuwakabidhi 
mwili zinaendelea kufanyika. Lakini 
kipekee tunasikitishwa na matukio ya 
mauaji ya wasichana yanayofanyika 
wilayani Masasi. Tunaiomba serikali 
iendelee kuchukua hatua ili kukomesha 
matukio haya,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Mkomaindo, Dk. Catherine Paschal, 
alikiri kupokea mwili wa mwanafunzi 
huyo juzi majira ya saa 4:00 asubuhi na 
baadaye waliufanyia uchunguzi wa kita-
bibu na matokeo ya uchunguzi yalionye-
sha aliingiliwa na wanaume au kubakwa 
na kundi la watu.

Alisema uchunguzi huo pia ulibaini 
kuwa binti huyo kabla ya kuingiliwa, 
alikosa hewa na huenda hicho pia ni 
chanzo kingine cha kumfanya kupoteza 
maisha na kwamba mdomoni alikuwa 
akitokwa na mapovu.

Baba mzazi wa mwanafunzi huyo ali-
yejitambulisha kwa jina moja la Luoga, 
alisema amepokea kwa masikitiko 
taarifa za mwanawe kuuawa kinyama 
na kwamba amepoteza mtoto ambaye 
alikuwa ana matarajio naye.

Alisema alipigiwa simu ya kupewa 
taarifa ya mtoto wake kuokotwa akiwa 
ameuawa huku akidaiwa kubakwa ak-
iwa kijijini ambako alikwenda kufanya 

kazi zake za ujenzi na baada ya taarifa 
hizo alilazimika kurudi nyumbani kwa 
ajili ya taratibu zingine za kifamilia.

“Kwa kweli nimeumizwa sana juu ya 
kifo cha mwanangu kwa kuuawa kiny-
ama. Siku  zote nilikuwa ninamsihi juu 
ya usalama wake kwani matukio kama 
haya kwa sasa Masasi yamekuwa ya 
mara kwa mara. Tunaiomba serikali 
idhibiti matukio haya,” alisema.

Mkuu wa FDC, Sophia Mkopi, alipo-
hojiwa na Nipashe ofisini kwake, alikiri 
kuwa binti huyo ni mwanafunzi wa 
chuo hicho na kwamba takribani wiki 
moja  alikuwa hajafika chuoni.

Alisema mwanafunzi huyo alikuwa 
akisoma kwenye chuo hicho fani ya ush-
onaji na alikuwa akisoma kwa ufadhili 
wa serikali kupitia programu maalumu 
ya miezi sita ambayo inasimamiwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu na alitarajia kuhitimu 
mwezi huu.

Mkopi alisema uongozi wa chuo ume-
pokea kwa masikitiko makubwa taarifa 
za kuuawa kwa mwanafunzi huyo na 
kwamba utashirikiana bega kwa bega 
na familia ya marehemu katika kuhakik-
isha shughuli za kuuhifadhi mwili huo 
zinakwenda vizuri.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mtwara, 
Lucas Katembo, alithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo na kwamba uchunguzi 
wa kipolisi juu ya tukio hilo unaendelea 
ili kuhakikisha wahusika wanakamatwa 
na kufikishwa kwenye vyombo vya she-
ria.
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Vijana wanolewa kukabili mabadiliko ya tabianchiMakamu Rais ahimiza ulinzi 
wa bahari, kitaifa na kikanda
Na Jenifer Gilla

MAKAMU  wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla amesema ili 
kupata matokeo mazuri 
kwenye ulinzi wa bahari, 
kunahitajika  ushirikiano 
wa kitaifa na kikanda kwa 
kuwa hakuna nchi inay-
oweza kufanya jambo hilo 
peke yake.

Aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati 
wa mkutano uliokuwa 
ukijadili hali ya usalama 
wa bahari ulioandaliwa na 
Kituo cha Sera za Kimataifa 
Afrika (CIP) ambao  taasisi 
za kitaifa na kimataifa zina-
zohusika na uchumi wa ba-
hari zilihudhuria.

Abdulla alisema ukanda 
huo una kikwazo cha ku-
tokuwa na sera za muda 
mrefu za usalama wa ba-
hari, hali iliyosababisha 
kesi zinazohusu bahari 
kushughulikiwa kwa njia za 
kawaida na kuchochea ku-
wapo vitendo vya uhalifu.

Alisema Tanzania bado 
ina kazi kubwa ya kufanya 
kuhakikisha bahari pamoja 
na wanufaika wake wa-
nakuwa salama ikiwamo 
upatikanaji wa vifaa sala-
ma, elimu na utaalamu.

“Tukishirikiana kwa 
pamoja tunaweza kufika 
pale ambapo tumekusu-
dia, maana ukanda huu ni 
mkubwa, kuna nchi nyingi 
zinahusika,” alisema.

Abdulla alisema mku-
tano huo ni muhimu kwa 
kuwa bahari inapitia vitisho 
vingi vikiwamo vitendo vya 
ujambazi, ugaidi, ulanguzi 
wa uharamia wa mihadara-
ti, bidhaa zisizofaa, kuenea 
kwa silaha, uvuvi haramu, 
uhalifu wa kimazingira, 
ajali na majanga.

“Katika miaka ya hivi ka-
ribuni kumekuwa na ugun-
duzi mkubwa wa mafuta na 
gesi katika ukanda wa ba-
hari ya Afrika na Mashariki, 
ugunduzi huu hutoa uhaki-
ka wa usalama wa nishati 
kwa jamii na eneo pana,” 

alisema.
Aliahidi kuwa maazimio 

ya mkutano huo yatafany-
iwa kazi na serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
wengine wa bahari ambao 
wameonyesha nia kubwa 
ya ushirikiano katika ku-
hakikisha kunakuwa na 
salama ili kukuza uchumi 
wa bluu.

Rais wa CIP, Omega Mjen-
ga alisema kituo hicho ki-
naendelea kushirikiana na 
serikali katika kuhakikisha 
kunakuwa na usalama wa 
bahari.

Aliwataka wadau wen-
gine waendelee kujitokeza 
kushirikiana nao katika 
maeneo sita wanayoyafany-
ia kazi ambayo ni ulinzi na 
usalama na sera za kigeni 
na ufanyaji uamuzi.

Mengine aliyotaja ni 
demokrasia na utawala wa 
kimataifa, wanawake, jinsia 
na makundi yaliyotengewa 
nishati, mazingira na us-
alama wa chakula na sera 
za uchumi za kimataifa.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

JUKWAA la Mabadiliko ya Tabia 
ya Nchi (FORUMCC), limeanza kutoa 
mafunzo kwa vijana na asasi za 
kiraia katika wilaya nne ikiwamo ya  
Singida ya jinsi ya kutekeleza mradi 
wa ushirikiano wa kimkakati (SPAII) 
unaolenga  kujenga uhimilivu dhidi 
ya athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.Ofisa Programu wa FORUMCC, 
Msololo Onditi, akizungumza jana 
katika mafunzo hayo ambayo ya-
meanza kwa vijana 25  wa wilaya 
ya Singida, alisema mradi huo 
unatekelezwa kwa kushirikiana na 
Shirika la Action Aid Tanzania kwa 
ufadhili wa Action Aid Denmark.
Alisema mradi huo ambao ni wa 

kimkakati, umeanza kutekelezwa 
mwaka huu katika wilaya za Kusulu 
na Kibondo mkoani Kigoma, Singida 
na Tanga huku walengwa wakuu 
wakiwa  vijana hususani wasichana.
Onditi alisema mradi huo unalenga 

kupunguza athari za kimazingira 
kwa vijana hususani katika mae-
neo yanayopokea wakimbizi na 
kuhakikisha vijana wananufaika na 
uwajibikaji wa viongozi wa umma 
katika mipango na maandalizi ya 
bajeti kwa mlengo wa kijinsia na 
haki za kidemokrasia.
Katika mafunzo hayo, mada zina-

zojadiliwa ni maana ya mabadiliko 
ya tabia ya nchi na vyanzo vyake, 
kuhimili na kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia ya nchi.
Mada nyingine ni upotevu na 

uharibifu unaosababishwa na mab-
adiliko ya tabia ya nchi na mfumo 
wa kitaasisi kuhusu upatikanaji wa 
fedha za mabadiliko tabia ya nchi 
kidunia.  Pia lengo kuu la mafunzo 
ni kuwajengea vijana na asasi za 
kiraia uwezo wa kuchagiza ubunifu 
wa vyanzo vya fedha ili kuwezesha 
jitihada za kuhimili athari za mab-
adiliko ya tabia nchi.
Alisema mradi huo unatekele-

zwa  kutokana na ukweli kwamba 
utegemezi mkubwa kwa fedha 
za wafadhili unaathiri jitihada za 
ndani na wakati athari za mabadi-
liko tabia nchi zinaendelea kukua 
mwaka hadi mwaka.
Nao washiriki wa mafunzo hayo 

walisema  mkoa wa Singida uko 
hatarini kuendelea kukumbwa na 
mabadiliko ya tabianchi, hivyo zi-
nahitajika jitihada za makusudi  ili 
kuinusuru jamii na vizazi vijavyo. 
Walisema kuwa tozo mbalimbali 

za mazao ya kilimo na miamala 
ya simu zinaweza kuwa vyanzo 
vya mapato ya fedha za kukabili 
changamoto za mabadiliko ya tabia 
nchi. 
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SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), limetangaza kufungua dirisha dogo la 
usajili wa wachezaji litakaloanza ifikapo Desemba 16, mwaka huu na lita-
malizika ifikapo Januari 15, 2023.

Usajili huo utazihusu tu timu ambazo hazikuwa zimekamilisha idadi ka-
mili ya wachezaji 30 ambao iliwanasa katika dirisha kubwa la usajili lililo-
pita, hivyo wanalazimika kuongeza nguvu ili kujiweka katika nafasi nzuri 
zaidi.

Pia itazingatia idadi ya wachezaji wa kigeni ambao wanahitajika kwa mu-
jibu wa kanuni, inafahamika msimu huu wa 2022/2023, timu zimeruhusi-
wa kusajili wachezaji kutoka mataifa mengine wasiozidi 12.

Dirisha dogo linawahusu wamiliki wa timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Ligi ya Championship zamani Ligi Daraja la Kwanza na First 
League (Ligi Daraja la Pili), ligi hizi zote zinakaribia kukamilisha mzunguko 
wake wa kwanza hivi karibuni.

Lakini inaweza pia kuwa faraja kwa timu zinazoshiriki Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania kukamilisha mapungufu ambayo imeyabaini baada ya 
kucheza michezo mbalimbali ya kirafiki kwa ajili ya kujiandaa na msimu 
mpya wa ligi hiyo unaotarajiwa kufanyika kuanzia Desemba 6, mwaka huu.

Mchakato huu utaonekana bora au wenye tija kwa timu zote endapo 
viongozi wa timu husika watashirikiana vizuri na makocha ili kukamilisha 
usajili huo na hatimaye malengo yaliyowekwa na klabu husika yakafikiwa.

Tunawakumbusha mapendekezo kutoka kwa makocha ndiyo yanataki-
wa kufanyikwa kazi na endapo timu itasajili wachezaji wapya kwa kukuru-
puka, basi usajili huo hautawasaidia na matokeo yake watashindwa kufikia 
malengo ya kutwaa ubingwa kwa walioko kwenye mbio hizo au wale wan-
aohitaji kujinusuru na janga la kushuka daraja wanaweza kubakia mkiani.

Ni mapema kuzungumzia timu inayoweza kutwaa ubingwa katika ligi 
zote zinazoendelea kwa sasa nchini, lakini dalili njema ya timu kupata ma-
tokeo chanya huanzia kwa kila kiongozi kutekeleza majukumu yake.

Timu ambayo itaamua kufanya usajili wa dirisha dogo bila kufuata map-
endekezo ya kiufundi, ni sawa na timu itakayochagua kujichimbia mkiani 
kwenye ligi badala ya kusajili wachezaji watakaoongeza nguvu na kutoka 
pale walipo, na kwenda kwenye daraja la juu.

Ukiondoa suala la timu kusajili nyota wapya, huu ni wakati mwingine 
wa wachezaji ambao wamekosa namba kwenye klabu walizopo kuomba 
ruhusa ya kwenda kusaka changamoto nyingine, na hii si tu itasaidia kum-
jenga mchezaji husika, lakini huenda ikafungua milango ya mafanikio am-
bayo ilisimama.

Mchezaji anatakiwa kutoweka maslahi ya fedha mbele, kuna wakati kul-
ingana na umri, anatakiwa kuhakikisha analinda kipaji chake kwa kukubali 
kusajiliwa na timu itakayompa nafasi ya kucheza na si kubakia kuonekana 
mazoezini au kwenye mechi za kirafiki.

Ni kweli inahitaji kufanya uamuzi mgumu wa kutoangalia fedha, lakini 
ikumbukwe kucheza mpira ndio kazi yako, na kama fursa hiyo haipatikani, 
basi ni vizuri kuchekecha ubongo na kuchagua jambo litakalokuwa na afya 
kwenye taaluma hiyo ambayo ameichagua.

Ili yote haya yafanyike, Idara ya Ufundi ya TFF iliyoko chini ya Mkuru-
genzi, Oscar Mirambo, inatakiwa kukaa karibu na wachezaji ambao inawa-
fahamu wako kwenye timu ambayo ni wazi kupata namba katika kikosi cha 
kwanza ni vigumu, wakapata ruhusa ya kwenda kuboresha viwango vyao 
kwingine na kukawekwa makubaliano rasmi ya kurejea endapo wataima-
rika.

Kufanya hivi si tu kutasaidia kuwajenga wachezaji ambao baadhi yao 
makazi yao ya kudumu ni benchi, lakini itakuwa ni kuwapa fursa nyota 
hao kujiimarisha na baadaye kuitwa katika timu za taifa, kwa sababu idadi 
kubwa ya wanaokaa benchi ni wachezaji wazawa.

Ifike wakati hata mchezaji husika akawa huru kuomba baraka za timu 
yake kwenda kujiunga katika timu nyingine ili kujiimarisha na kuacha 
kuangalia maslahi ya fedha peke yake huku kipaji chake kikiendelea ku-
zama.

Yanga ilijipa yenyewe presha ya ‘Unbeaten’

 Muungwana Lazima Nilonge

Usajili wa dirisha dogo
ufanyike kwa malengo
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HAKUNA shabiki yeyote wa soka nchi-
ni aliyetegemea Yanga ingeshindwa 
kuendeleza mechi zake mfululizo za 
kucheza bila kupoteza pale ilipokutana 
na  Ihefu SC.

Inawezekana wapo waliotarajia Yan-
ga inaweza kupoteza mechi msimu huu 
tofauti na msimu uliopita, lakini siyo na 
timu hiyo yenye makazi yake Mbarali, 
mkoani Mbeya.

Wengi walitarajia kama ni kupoteza, 
basi inaweza kupoteza dhidi ya timu 
mbili kubwa ambazo ni Simba au Azam 
FC, kwenye mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Msimu uliopita Yanga ilicheza mechi 
zote za msimu bila kupoteza. Ilicheza 
mechi 30, ikishinda 22, sare nane, ika-
vuna pointi 74, lakini msimu huu im-
echeza mechi 12. Kati ya mechi hizo 
ikashinda 10 na sare mbili, kabla ya ku-
poteza kwenye mechi ya 13.

Mara ya mwisho Yanga kupoteza kab-
la haijapoteza dhidi ya Ihefu ilikuwa ni 
Aprili 25, 2021 kwenye mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu 2020/21 na baada ya 
hapo ikacheza mechi 49 bila kupoteza.

Tayari klabu hiyo imetangaza ku-
fanya sherehe ya kucheza idadi hiyo 
ya mechi bila kupoteza itakayofanyika 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kesho wakati timu hiyo itakapowakari-
bisha Prisons.

Itapambwa na burudani kutoka kwa  
wasanii mbalimbali wa hapa nchini.

Baada ya kupoteza bila kutegemea, 
kumekuwa na sababu mbalimbali am-
bazo zimetolewa nba benchi la ufundi 
pamoja na baadhi ya viongozi zilizo-
sababisha timu hiyo ipoteze, tena na 
timu ambayo mpaka inacheza nayo 
mechi hiyo ilikuwa inaburuza mkia.

Uchovu wa wachezaji ulikuwa ni 
namba moja, yaani wachezaji wa timu 
hiyo wamecheza mechi nyingi sana 
mfululizo, za ligi pamoja na za ki-
mataifa.

Pili baadhi ya wachezaji pia walikuwa 
wakicheza wakiwa majeruhi. Kocha 
Msaidizi, Cedric Kaze, alisema kwenye 
mechi hiyo ilifika wakati wachezaji wal-
ionekana wazito kukimbia.

Tunakubali kwa sababu zote hizo ni 
za kiufundi. Binafsi nikiangalia ni Yanga 
ilionekana kabisa inakwenda kumaliza 
‘Unbeaten’ zake kadri siku zilivyozidi  
kusonga mbele.

Ingeweza kupoteza ‘Unbeaten’ hiyo 
tangu kwenye mechi dhidi ya Kagera 

Sugar iliyofanyika Novemba 13, mwaka 
huu lakini ikashinda bao 1-0. Ni mechi 
ambayo Kagera Sugar ilicheza vyema 
zaidi kuliko Yanga, ikikosa penalti na 
nafasi nyingi za kufunga.

Dodoma Jiji nayo ingekuwa makini 
kutumia nafasi ingeweza kuifunga Yan-
ga, mechi iliyochezwa Novemba 22, 
mwaka huu. Ni mechi ambayo Dodoma 
Jiji ilikosa mabao mengi zaidi ya wazi 
na mwisho wake ilichapwa magoli 2-0.

Hizi ni mechi ambazo Yanga ilipotea 
chupuchupu kupoteza ‘unbeaten’ yake, 
lakini ilisalimika kwa kutokuwa makini 
kwa timu ilizocheza nazo.

Ni wazi wachezaji wa Yanga ha-
wakuonekana kucheza kwenye ki-
wango chao cha kawaida, niseme tu 
Yanga ingeweza kucheza mechi hata 
60 za Ligi Kuu, lakini haikufanikiwa 
kwa sababu pamoja na matatizo yali-
yoanishwa lakini ilianza kujitia presha 
yenyewe.

Msimu uliopita ilipocheza mechi 30 
bila kupoteza hakukuwa na kelele ny-
ingi pamoja kusimama dakika kadhaa 
kupiga makofi au wachezaji kuoneka-
na wanacheza kwa ajili ya ‘Unbeaten’. 
Walikuwa wakicheza kwa kuusaka ub-
ingwa ambao walikuwa wameukosa 
kwa misimu minne mfululizo, na kweli 
wakaupata. Msimu huu walionekana 
kucheza ili kulinda ‘Unbeaten’ kitu am-
bacho kiliwafanya wakati mwingine 
kucheza kwa wasiwasi.

Baadhi ya viongozi wao kuifanya ni 
ajenda, kutangazwa sana kenye vyom-
bo vya habari na kuwahimiza mashabi-
ki kusimama kila inapofika dakika ya 
namba ya ‘Unbeaten’ ilizidi kufanya 
wachezaji watumie nguvu zaidi kuilin-
da badala ya ufundi, kiasi cha kuone-
kana kuchezeshwa wachezaji tegemeo 
ambao ni majeruhi, badala ya kuwa-
panga wachezaji wengine wazima. Ina 
maana ilikuwa inajipa yenyewe presha 
ya ‘Unbeaten.’

Nadhani imefika wakati Yanga 
kuachana na hilo. Na kwa sababu 
tayari imeshavunjwa, wanatakiwa ku-
wapumzisha baadhi ya wachezaji am-
bao wameonekana wanafatiki. Mbali 
na Ligi Kuu, Yanga ikumbuke imeshat-
inga hatua ya makundi ya mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika, huko kuna ushindani wake, 
ukichanganya na Kombe la FA msimu 
huu itacheza mechi nyingi sana, hivyo 
iwe na tahadhari na afya za wachezaji.

Na Adam 
Fungamwango
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Shaka: CCM ndiyo yenye uwezo
wa kuleta maendeleo Tanzania 
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimewataka wananchi 
katika Jimbo la Amani kumch-
agua mgombea iliyemsimami-
sha kwa kuwa ndiye mwenye 
uwezo wa kuendeleza kazi 
nzuri ya utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi.

CCM imesema Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
amefanya kazi kubwa na nzuri, 
hivyo anastahili kupewa vion-
gozi watokanao na CCM ili kue-
ndeleza kazi hiyo.

Hayo yalisemwa juzi na 
Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya CCM, Iti-
kadi na Uenezi, Shaka Hamdu 
Shaka, wakati wa uzinduzi wa 

kampeni ya uchaguzi mdogo 
wa Jimbo la Amani, Zanzibar 
na kumnadi mgombea wa 
CCM, Abdul Yussuf Maalim.

Alisema kazi ya kuleta 
maendeleo hususan katika 
jimbo hilo, haiwezi kuletwa na 
kila mtu, hivyo kuna umuhimu 
mkubwa wa kumchagua 
mgombea aliyesimamishwa na 
CCM.

“Kazi ya kuleta maendeleo 
ya nchi hii hapewi kila mtu. 
Kazi ya kuleta maendeleo 
Jimbo la Amani si kila mmoja 
anaweza. Wapo wenye uwezo 
wa kuleta propaganda kwenye 
jimbo la Amani, lakini wapo 
wenye uwezo wa kuleta maen-
deleo wana Amani mkasema 
kweli haya ni maendeleo 
ambayo tunayahitaji, ndiyo 

maana tukasema Abdul songa 
mbele nenda ukapeperushe 
bendera ya Chama Cha Map-
induzi.

“Ushindi wa CCM katika 
jimbo la Amani ni kama kufa 
na kupona. 

Tutashinda kwa haki, tut-
ashinda kwa amani lakini tut-
ashinda     tukiwa wamoja na 
tumeshikamana,” alisema.

Shaka alisema kazi nzuri ili-
yofanywa na Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi,  kipindi 
cha  miaka miwili ni kubwa, 
hivyo anastahili kupongezwa 
na kuungwa mkono ikiwamo 
kumchagulia wagombea wato-
kanao na CCM.

“Ndani ya kipindi cha takrib-
an miaka miwili ya uongozi 
wa Dk. Mwinyi mtu apende 

asipende, afurahi asifurahi, 
Dk. Mwinyi ameupiga mwingi 
(amefanya vizuri kuleta maen-
deleo). Mabadiliko tunay-
oyashuhudia Zanzibar lazima 
tukubali matarajio ya Wazanzi-
bari kwa Dk. Mwinyi ni makub-
wa zaidi,” alisema.

Akizungumza katika 
kampeni hizo, Abdul alisema 
iwapo atachaguliwa kuwa 
mbunge wa jimbo hilo, ame-
jipanga kuendeleza kasi ya 
maendeleo kwa kushirikiana 
na Rais Dk. Mwinyi na viongozi 
wengine wa chama, serikali na 
wananchi kwa ujumla.

Uchaguzi huo unatarajiwa 
kufanyika Desemba 17, mwaka 
huu, kutokana na kifo cha 
aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo, Maalim Mussa.

 

Na Thobias Mwanakatwe,      
SINGIDA

WATOTO 443,230 wenye umri 
chini ya miaka mitano mkoani 
Singida wanatarajia kupatiwa chanjo 
dhidi ya ugonjwa wa kupooza (polio).

Mratibu wa Huduma za Chanjo 
Mkoa wa Singida, Habibu Mwinory, 
akizungumza jana wakati wa uzin-
duzi alisema kampeni hiyo  ni ya 
awamu ya nne iliyoanza Disemba 
Mosi na itahitimishwa kesho. Uzin-
duzi huo ulifanyika katika Hospitali 
ya Sokoine iliyoko Manispaa ya 
Singida.

Mwinory alisema katika kuhakiki-
sha chanjo hiyo inafanikiwa dozi 
478,000 zimesambazwa katika 
halmashauri zote saba za mkoa wa 
Singida kuanzia Oktoba 31, mwaka 
huu.

Alisema siku ya kwanza ya 
kampeni hiyo, watoto 126,875 wali-
patiwa chanjo sawa na asilimia 114  
kiwango ambacho ni zaidi ya lengo 
la mkoa la kutoa chanjo kwa watoto 
110,807.5  kwa siku.

“Nawaomba wananchi wajitokeze 
kuwaleta watoto na kutoa ushiriki-
ano wa kutosha kwa watoa huduma 
za afya wakati wa kampeni na 
hatimaye mkoa wa Singida tuweze 
kuchanja watoto wote na kufikia 
lengo la mkoa,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter 
Serukamba, akizungumza katika 
uzinduzi huo, aliwataka wakuu wa 
wilaya kupitia kamati za afya za 
msingi za halmashauri (PHC) kusi-
mamia utoaji wa huduma za chanjo 
kwenye vituo ili kuhakikisha lengo 
la kutoa chanjo kwa asilimia 100 
linafikiwa.

Aidha, alisema wakurugenzi wa 
halmashauri zote na watumishi 
waweke mpango mkakati wa ku-
hakikisha watoto waliokosa chanjo 
mbalimbali wanapatiwa ili kuepuka 
kutokea kwa mlipuko wa magonjwa 
yote yanayozuilika kwa chanjo uki-
wamo wa polio 

“Wananchi mjitokeze kushiriki 
kampeni hii mkumbuke kwamba 
mtoto asiyepata chanjo ni hatari kwa 
maisha yake na kwa jamii inay-
omzunguka kwani anaweza kuam-
bukizwa au kuwaambukiza wengine 
ugonjwa kwa kutokuwa na kinga,” 
alisema.

Serukamba alisema chanjo itakayo-
tolewa ni ile ile ambayo hutolewa 
katika vituo vya kutolea huduma za 
afya na ni salama na inatolewa bila 
malipo na wataalam.

Aliongeza kuwa pamoja na 
kutekeleza kampeni ya polio awamu 
ya nne, kutakuwa na tendo la 
umezaji dawa za minyoo na kicho-
cho kwa watoto wenye umri wa 
kwenda shule kuanzia miaka minne 
hadi 14.

Mkuu huyo wa mkoa alisema 
suala hilo pia litawahusu watoto 
wenye umri  huo wasio shuleni 
kwenye shule zote za msingi na 
mkoa umeweka lengo la kumezesha 

Watoto 
443,000 
kuchanjwa 
polio

Mfumo kuwezesha biashara za wanawake na vijana waundwa 
Na Frank Monyo

MFUKO wa Kuendeleza Sek-
ta ya Fedha Tanzania (FSDT) 
umeziwezesha taasisi za fed-
ha nchini kuunda muungano 
utakaowezesha upatikanaji 
wa Huduma Jumuishi za Fed-
ha kwa Biashara Ndogo na za 
Kati (MSME) zinazosimamiwa 
na wanawake na vijana.

Akizungumzia muungano 
huo jana, Mkurugenzi Mkuu 
wa FSDT, Pamela Shao alise-
ma uamuzi wa kuunda muun-
gano huo ulijitokeza baada 
ya kongamano la MSME zina-
zomilikiwa na kusimamiwa 
na wanawake na vijana lililo-
fanyika hivi karibuni jijini Dar 

es Salaam.
“Kupitia muungano huu, 

taasisi wanachama zitawez-
eshwa kifedha na kiufundi ili 
kuziwezesha kuimarisha uw-
ezo wao katika utoaji wa hu-
duma za kifedha kwa biashara 
ndogo na za kati.

“Taasisi wanachama pia 
zitapata fursa ya matangazo 
kupitia njia za vyombo vya 
habari ili kuzifikia biashara 
ndogo na za kati nyingi zaidi 
ambazo hazijafikiwa na ben-
ki,” alisema.

Shao alisema kupitia hatua 
zinazofaa, sekta ya fedha in-
aweza kuchukua nafasi kub-
wa katika kujenga mazingira 
wezeshi ya ukuaji wa biashara 
ndogo na za kati.

Miongoni mwa washiriki 
waliokubali kuundwa kwa 
muungano huo, aliwataja 
kuwa ni wakurugenzi wakuu, 
wakuu wa idara za kuhu-
dumia wafanyabiashara ndo-
go na za kati na mameneja wa 
benki za biashara ndogo na za 
kati.

Wengine aliwataka kuwa ni 
taasisi za huduma ndogo za 
kifedha kutoka Akiba Com-
mercial Bank, Bank of Africa, 
ASA Microfinance Tanzania, 
DCB Commercial Bank, FIN-
CA Microfinance Bank, Let-
shego Bank, Mwanga Hakika 
Commercial Bank, People’s 
Bank of Zanzibar, United Bank 
for Africa, Access Bank, NCBA 
Tanzania, TCB Bank, Maende-

leo Bank, Vision Fund Tanza-
nia na BRAC International.

Washiriki wengine aliwataja 
ni wakurugenzi kutoka Credit-
info Tanzania, DOT Tanzania 
na maprofesa kutoka Shule ya 
Biashara ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mwanga Hakika Bank, Jag-
jit Singh alisema muungano 
huo utawawezesha kupata 
huduma za fedha zinazofaa 
ili kuwahudumia vyema wa-
nawake na vijana wenye bi-
ashara ndogo na za kati.

Alisema kundi hilo kwa 
sasa linaonekana kuwa ni ha-
tarishi kwa watoa huduma za 
kifedha kutokana na biashara 
zao kutokuwa rasmi.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka (kushoto), akimnadi mgombea ubunge wa 
Jimbo la Amani Zanzibar kwa tiketi ya CCM, Abdul Yussuf Maalim, katika mkutano wa uzinduzi wa kampeni za CCM, jimboni humo 
juzi. PICHA: FAHAD SIRAJ WA CCM
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Wachungaji waonywa tamaa ya vyeo 

Na Christina Haule,               
MOROGORO

SHIRIKA la Kikristo la Kuhu-
dumia Wakimbizi (TCRS), lina-
tarajia kutenga bajeti kwa ajili 
ya kutoa elimu kwa vijana na 
watoto ili kuwahamasisha kuto-
jiingiza kwenye tabia za ngono 
na uhusiano kabla ya ndoa.

Hatua hiyo pia itasaidia ku-
jikinga na maambukizi mapya 
ya       ugonjwa wa Ukimwi ya-
nayoonekana     kuongezeka 
hasa kwa   watoto wa chini ya 
umri wa miaka 15 na vijana kati 
ya miaka 15 na 24 wilayani Mo-
rogoro. 

Ofisa Mwezeshaji wa TCRS, 
Gasper Lyimo, alisema hayo 
juzi  kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Ukimwi Duniani yaliyo-
fanyika kiwilaya katika uwanja 
wa Soweto, Kiroka tarafa ya 
Mkuyuni yenye kaulimbiu ise-
mayo ‘Imarisha Usawa’.

  Lyimo alisema TCRS hutoa 
elimu kupitia vikundi vya uha-
masishaji wilayani hapa  kuan-
zia mwaka 2006 kwa kutumia 

ngoma na nyimbo ambazo zi-
najaribu kuelimisha, kuonya na 
kutoa makaripio kwa masuala 
mbalimbali yanayohusu jamii.

 Alisema licha ya kutoa elimu 
ya kujikinga na maambukizi 
kwa jamii nzima, bajeti wata-
kayoitenga itasaidia kulenga 
zaidi vijana na watoto, makundi 
ambayo yameonekana kuwa 
na maambukizi, hivyo kutishia 
nguvu kazi ya taifa.

  Kwa mujibu wa Lyimo, 
elimu watakayoitoa itawafanya 
wajitambue kama ni vijana 
wanaopaswa kusimama na ku-
tenda mambo mema na kue-
pukana na maambukizi mapya 
ya Ukimwi kwa sababu katika 
umri huo, vijana hujiingiza kwe-
nye uhusiano bila kujua wana-
chokifanya.

  “Tunata elimu ya kujengea 
uwezo kwa jamii hasa kwa watu 
wa hali duni kimaisha ili ku-
wabadilisha kutoka hali ya chini 
kwenye umaskini, kuwaimari-
sha kufikia ngazi nyingine ya 
kupata mahitaji ya msingi ya 
kila siku,” alisema. 

Alisema TCRS hufanya kazi 
za kuelimisha katika kata nne 
zilizoko wilayani Morogoro am-
bazo ni Mikese, Tomondo, Ki-
roka na Tawa kwa kuwajengea 
uwezo katika mambo mbalim-
bali yakiwamo maendeleo huku 
msisitizo ukiwa hakuna maen-
deleo kama kuna Ukimwi, hivyo 
wahamasike kubadilisha tabia 
na mienendo inayoweza ku-
sababisha kuongezeka maam-
bukizi yanayoleta athari kubwa 
za umaskini.

  Lyimo alizitaja sababu kub-
wa zinazochangia ongezeko 
la maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi (VVU) ni maendeleo 
ya kidunia (utandawazi) am-
bayo huwafanya watoto au vi-
jana kujihusisha na uhusiano 
wa kimapenzi na kushuka kwa 
maadili katika jamii. Pia  alise-
ma wako watu wazima wanao-
washawishi watoto katika umri 
mdogo kuwa na uhusiano hivyo 
kusababisha kupata maambuki-
zi ya VVU.

  Meneja wa TCRS Mkoa 
wa Morogoro, Rehema Sam-

wel, alisema awali mwaka 2021 
walitenga na kutumia Dola 500 
za Marekani ambazo ni sawa na 
Sh. milioni 1.1 katika kuwajen-
gea uwezo wanaoishi na VVU, 
kusaidia watoto yatima katika 
masuala ya elimu ikiwamo ku-
wapa sare za shule na madaf-
tari na kuwajengea uwezo vi-
jana kupitia michezo pamoja na 
matamasha ya upimaji wa VVU 
kwa hiari.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya 
Morogoro, Albert Msando, alise-
ma ni vyema elimu ikazidi ku-
tolewa kuanzia shule za msingi 
juu ya Ukimwi ili kupunguza 
maambukizi kwa watoto chini 
ya miaka 15 na vijana.

  Msando alisema maam-
bukizi mapya kwa vijana wa 
umri wa miaka 15 na kuendelea 
kundi ambalo linakwenda kwe-
nye ukuaji ni hatari kwa sababu 
huongezeka maambukizi kwe-
nye makundi mengine, hivyo 
kurudisha nyuma nguvu za 
kuondoa au kupunguza maam-
bukizi mapya ya ugonjwa huo 
kwenye wilaya hiyo.

TCRS kutenga fedha elimu ya Ukimwi

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI 96 wa Chuo Kikuu 
Ardhi (ARU),   wametunukiwa 
tuzo mbalimbali kutokana na 
kufanya vizuri kitaaluma kwa 
mwaka wa masomo 2021/22.

Wanafunzi hao walikabidhiwa 
tuzo hizo jana chuoni hapo na 
Makamu Mkuu wa Chuo hicho, 
Prof. Evaristo Liwa, kwenye 
hafla fupi ya kuwapongeza huku 
wanafunzi wa kike, Happiness 
Sanga, akiibuka mshindi wa 
jumla. 

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo, Taaluma, Utafiti na Ushau-
ri, Prof. John Lupala, alisema 
sherehe za kuwazawadia wa-
nafunzi hao kila mwaka zime-
kuwa zikiwezeshwa na wadau 
mbalimbali.

Aliwataja baadhi ya wadau 
waliotoa tuzo hizo kuwa ni 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), 
Bodi ya Wathamini Tanzania 
(VRB), Bodi ya Usajili wa Wabuni-
fu na Ukadiriaji Ujenzi (AQRB), 
African Property Limited, Taasisi 
ya Wabunifu na Wakadiriaji 
Ujenzi (TIQS), Mekon na Webb 
Uronu and Partners.

Aliwapongeza wadau hao na 
kuwaomba waendelee kuunga 
mkono jitihada za wanafunzi hao 
kwani zawadi mbalimbali zinazo-
tolewa na wadau hao zimekuwa 
zikisaidia kuongeza ari ya utend-
aji kazi kwa wanafunzi.

Prof. Lupala alisema tuzo 
hizo zimekuwa zikisaidia sana 
kuongeza tija kwenye maisha 
ya wanafunzi ya kielimu na 
kiuchumi huko wanakokwenda 
kufanya kazi.

“Kwenye sherehe za mwaka 
huu tuna wanafunzi 96, kati yao 
wasichana ni 50 na wavulana 
ni 46 ambao wamefuzu kupata 
tuzo na zawadi mbalimbali kwa 
vipengele mbalimbali vya kitaal-
uma,” alisema Prof. Lupala.

Aliwapongeza wanafunzi wote 
waliopokea tuzo hizo na kuwa-
taka waendelee kuweka jitihada 
kwenye masomo yao ili waje 
kuwa mfano wa kuigwa kwa 
wanafunzi wenzao na jamii kwa 
ujumla.

Prof. Liwa alisema sherehe za 
utoaji tuzo chuoni hapo zitafuati-
wa na shughuli ya mahafali 
siku yatakayofanyika desemba 
6, mwaka huu. Wahitimu  930 
watatunukiwa shahada na 
stashahada zao na aliwapongeza 
kwa kufikia hatua hiyo muhimu 
kwenye maisha yao.

“Nawapongeza sana wahit-
imu na baadhi yao wamekuwa 
wakipokea tuzo mbalimbali 
kwa miaka kadhaa mfululizo hii 
inamaanisha kwamba kwenye 
juhudi ya kweli mafanikio hu-
patikana ni matumaini ya chuo 
kuwa juhudi hizo mtaziendeleza 
kwenye shughuli za ujenzi wa 
taifa,” alisema

Watunukiwa 
tuzo umahiri 
kitaaluma

Na Kulwa Mzee

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
la Assemblies of God Gospel 
Church International (AG-
GCI), Dk. Asumwisye Mwaisa-
bila  amewaasa wachungaji 
kutenda kazi ya Mungu kwa 
weledi na kutaka asiwapo mtu 
wa kutamani vyeo. 

Askofu Mwaisabila alitoa an-
galizo hilo jana alipozungumza 

na wachungaji wa kanisa hilo 
kuhusu kusudio la kuitisha 
harambee Jumapili kwa ajili 
ya kukusanya Sh. milioni 120 
za ujenzi wa Makao Makuu ya 
Kanisa jijini Dodoma.

Aliwataka wachungaji wa 
kanisa hilo kuwaelimisha wa-
shirika wao kuhusu harambee 
hiyo ambayo aliitaja kuwa ni 
njia kuu ya ufadhili wa kanisa.

“Wachungaji tufanye  kazi 

ya Mungu kwa weledi kama 
wito wetu ulivyo, asiwapo mtu 
mwingine wa kuinuka tofauti 
na wenzake kwa kutamani 
vyeo, ninataka kuliona kanisa 
hili linasimama vizuri,” alisema.

Kiongozi huyo aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kuisi-
mamia amani ya nchi na kutoa 
uhuru wa kuabudu kwa watan-
zania.

Alisema wanaendelea kum-

womba Mungu mvua iendelee 
kunyesha na kuondokana na 
hali ya ukame iliyokuwa inat-
ishia usalama wa nchi.

“Ninawahasa waumini wa 
madhehebu tofauti kuendelea 
kukemea pepo la ajali nchini, 
ninawakumbusha madereva 
wachukue tahadhari wan-
apokuwa barabarani na wazin-
gatie alama za barabara,” Asko-
fu Mwaisabila alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maluum, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akizungumza katika maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto Duniani, yaliyoandaliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto (UNICEF), yaliyofanyika mkoani Dar es Salaam 
mapema wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA
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Manyara na Simiyu 
kufunguliwa kiuchumi 
Na Jaliwason Jasson,  
BABATI 

S
ERIKALI imepanga kui-
fungua kiuchumi mikoa 
ya Manyara na Simiyu 
baada ya kuridhia 

kuanza kwa mradi mkubwa 
wa ujenzi wa barabara ya lami 
yenye urefu wa kilomita 63 ku-
toka Karatu kupitia Mbulu/Hy-
dom hadi Maswa.

Mradi huo utakaoanza 
kutekelezwa katika mwaka huu 
wa fedha, ulitangazwa jana na 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS) Mkoa wa Manyara 
(TANROADS), Bashir Rwesingi-
sa wakati wa kikao cha Bodi ya 

Barabara.
“Katika mwaka wa fedha 

2022/23, serikali inakusudia 
kutekeleza miradi minane ya 
ujenzi wa barabara kwa kush-
irikiana na wabia wa maende-
leo. Tayari Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi imetangaza miradi 
yote hiyo itafanywa kwa ku-
tumia mfumo mpya wa EPC 
Plus Finance na Mkoa wa Man-
yara.

“Mradi wa kwanza wa kim-
kakati ni ule unaohusisha 
kuifungua mikoa ya Manyara 
na Simiyu. Lakini pia uko 
mradi utakaojengwa kuanzia 
Handeni/Kiberashi mpaka kwa 
Mtolo mkoani Singida ukihu-

sisha barabara yenye urefu wa 
kilometa 460.

“Kwa Mkoa wa Manyara, ita-
jengwa barabra ya kilometa 120 
kuanzia Karatu/Mbulu Hydom 
mpaka Maswa yenye urefu wa 
kilometa 63. Kwa ujumla Mkoa 
wa Manyara utajenga kilome-
ta 505 kati ya kilometa 1,302 
ambazo zinatakiwa kujengwa  
kwenye miradi hiyo,” alibaini-
sha.

Rwesingisa aliitaja miradi 
mingine itakayotekelezwa 
ni pamoja na Arusha/Kibaya 
(Wilaya ya Kiteto hadi Kongwa 
Mkoa wa Dodoma) ambapo 
Mkoa wa Manyara peke yake zi-
tajengwa kilometa 322 za bara-

bara ya lami.
Hivi karibuni, Waziri wa Ujen-

zi na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, akiwa mkoani hapa, 
alisema  kuanzia sasa serikali 
inaanza kutumia mfumo mpya 
wa kisasa wa ‘EPC  Plus  Fi-
nance’ ambao katika nchi 
niyingine duniani umekuwa 
ukirahisisha ujenzi wa barabara 
za kiwango cha lami kutekele-
zwa kwa muda mfupi. 

Waziri Mbarawa alinukuliwa 
akisema mfumo huo utaanza 
kutekelezwa nchini kupitia mi-
radi mitatu ya ujenzi wa kiwan-
go cha lami kwa barabara za 
Mkoa wa Manyara zenye urefu 
wa kilometa 1,320.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Zanzibar Fedha na Mipango, Jamal Kassim Ali (wa tatu kushoto), akikabidhi tuzo ya 
mshindi wa jumla katika uandaaji na uwasilishaji bora wa taarifa za hesabu za mwaka 2021, iliyotolewa na Bodi 
ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA) kwa Mkuu wa Fedha wa kampuni ya Tanga Cement Plc, Isaac 
Lupokela, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Tanga Cement pia iliibuka mshindi wa kwanza kwenye kipengele cha 
wazalishaji kwa mwaka wa sita mfululizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Allan lsack, ARUMERU

UJENZI wa miundombinu ya 
afya katika kata tatu za Hal-
mashauri ya Arusha wilayani 
Arumeru umekamilika baada 
ya serikali kutoa fedha za 
utekelezaji wake.
Katika mwaka wa fedha wa 

2021/22, serikali ilitoa Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba nne za watumishi kwe-
nye kata nne za halmashauri 
hiyo.
Lengo la kutolewa kwa fedha 

hizo ni kuboresha miundombinu 
kwenye vituo hivyo na kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma za 
afya kwa wananchi wa maeneo 
hayo kwa muda wote.
Akizungumza jana na waandi-

shi wa habari mjini hapa, Mku-
rugenzi Mtendaji Halmashauri 
ya Arusha, Seleman Msumi 
alisema kiasi hicho cha fedha 
kimetumika kujenga nyumba 
nne za watumishi wa afya kwa 
gharama ya Sh. milioni 50 kwa 
kila nyumba.
“Fedha hizo zimejenga ny-

umba za watumishi kwenye 
maeneo ambayo watumishi 
hawakuwa na mahali pa kuishi 
kwa kuwa walilazimika kuishi 
mbali na vituo vyao vya kazi, 
nyumba hizi zimejengwa kwe-
nye zahanati za LoovLukuny 
na Ilkerini, Kata ya Kisongo, 
Zahanati ya  Ilkirevi Kata ya 
Oltoroto na Kituo cha Afya 
Nduruma,” alisema Mkurugenzi 
Msumi.
Mkuu wa Idara ya Mipango 

katika Halmashauri hiyo, Anna 
Urio alisema fedha hizo ni 
utekelezaji wa malengo ya ba-
jeti ya halmashauri ya mwaka 
wa fedha 2021/22  ulioishia 
Juni mwaka 2022 kwa kubore-
sha mazingira ya watumishi ili 
kuongeza tija na ufanisi katika 
kazi.
Mganga Mfawidhi wa Zahanati 

ya Ilkirevi, Kata ya Olturoto,  
Atu Sanga alisema kuwapo 
nyumba ya mtumishi wa afya 
kutaongeza tija na ufanisi wa 
kazi, ikiwamo kutoa huduma za 
afya kwa saa 24.
“Mtumishi akiishi eneo la 

kazi inampunguzia gharama 
za kulipa kodi ya nyumba, pia 
inatuwezesha kutoa huduma za 
dharura hasa nyakati za usiku, 
wagonjwa wanakuwa na uhaki-
ka wa kupata matibabu,” alise-
ma  Mganga huyo Mfawaidhi.
Diwani wa Olturoto, Baraka 

Mollel aliipongeza seikali  kwa 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM)  katika 
sekta zote hususani sekta ya 
afya, kwa kuwa sekta hiyo ni 
muhimu kwa afya za wananchi.
“Ninaipongeza serikali kwa 

niaba ya wananchi wa Olturoto, 
ujenzi wa nyumba ya mtumishi 
ni wazi utaongeza tija katika 
utendaji wa kazi, pia uwanda 
mpana wa upatikanaji na utoaji 
wa huduma za afya kwa wa-
nanchi sambamba na kupun-
guza vifo vya wanawake na 
watoto,” Mollel alifafanua.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arusha, 
Said Mtanda amekabidhi kadi 
100 za huduma ya bima ya 
afya kwa kaya 20 zenye watu 
wanaoishi na maambukizi ya 
Virusi vya UKIMWI (WAVIU), 
huku akiwaonya baadhi ya watu 
wanaoendelea kuwanyanyapaa 
watu hao, akisisitiza kufanya 
hivyo ni sawa na kutenda ma-
kosa ya ukatili.

Mbali na onyo hilo, Mtanda 
pia amewataka WAVIU kuzin-
gatia ushauri wanaopewa na 
wataalamu wa afya na kue-
puka ulevi wa kupindukia na 
matumizi ya dawa za kulevya 
ili afya zao ziendelee kuimarika 
kwa muda wote.

Mtanda alikabidhi kadi hizo 
juzi wakati wa maadhimisho ya 

Siku ya UKIMWI Duniani yali-
yofanyika jijini hapa, akisema 
serikali imejipanga kikamilifu 
kuendelea kutoa huduma za 
ushauri nasaa na upatikanaji wa 
dawa za kupunguza makali ya 
ugonjwa huo bila malipo.

“Wananchi wanaoishi na 
watu wenye maambukizi ya vi-
rusi vya UKIMWI ni marufuku 
kuwanyanyapaa kwa namna 
yoyote, kwa sababu hawa ni Wa-
tanzania wenzetu na wana haki 
sawa. Tabia ya kuwanyanyapaa 
wagonjwa wa aina hii imepitwa 
na wakati. Kufanya hivyo ni 
ushamba. Ukijiona uko salama, 
usidhani kuwa wewe ni mka-
milifu,” alisema.

Katika hatua nyingine Mtan-
da  alisema bado jitihada zina-
hitajika za kukabiliana ugonjwa 
huo kutokana na maambukizi 
ya VVU kwa Wilaya ya Arusha 

kuongezeka kutoka asilimia 2.8 
mwaka 2020 hadi asilimia 3.1 
kwa mwaka 2021.

“Bado tuna jukumu la ku-
kabiliana na maambukizi ya 
VVU wakati serikali ikiendelea 
na jitihada za utoaji wa dawa 
za kupunguza makali ya virusi 
pamoja kuimarisha mfumo wa 
utoaji huduma kwa watu wenye 
maambukizi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, 
Hargeney Chitukulo alisema 
halmashauri hiyo itaende-
lea kutenga bajeti kwa ajili ya 
kutoa bima za afya kwa watu 
wenye maambukizi ya VVU ili  
wapate huduma za afya muda 
wote.

“Leo siyo mwisho wa kutoa 
kadi za bima ya afya kwa we-
nye VVU na kaya maskini. Hal-
mashauri tutaendelea kutenga 

fedha kwenye bajeti zetu ili 
tuendelee kutoa kwa watu wen-
gi zaidi,” alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi 
cha Konga cha WAVIU katika 
Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
Caroline Chami aliviomba vy-
ombo vya watunga sera kuwain-
giza watu wenye maambukizi ya 
VVU kwenye mfumo wa serikali 
wa kupatiwa mkopo wa asilimia 
19 kama yalivyo makundi men-
gine ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.

“Tunaishukuru serikali tu-
napata ushirikiano wa kutosha 
licha ya kukabiliwa na tatizo la 
kunyanyapaliwa na baadhi ya 
watu. Tunaomba wadau mbal-
imbali kutoka sekta binafsi na 
watu wenye mapenzi mema 
kuendelea kuwasaidia watu 
wenye maambukizi ya VVU,” 
alisema. 

DC akabidhi kadi za bima kwa familia zenye WAVIU

Milioni 200/- 
zatumika 
miradi ya  
afya Arusha
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Tanga yatajwa tishio kwa
watoto wanaotelekezwa
Na Oscar Assenga, TANGA

M
KOA wa Tanga 
unatajwa kuwa 
na asilimia 40 ya 
watoto waliotele-

kezwa na wazazi wao vijijini 
na kukimbilia mijini kutafuta 
riziki, huku wadau wa haki 
za binadamu wakionya kuwa 
kadhia hiyo inachochea kasi 
ya ongezeko la matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

Jana, Ofisa Uhamasishaji 
wa Jamii kupitia Mradi wa 
Vijana Balehe dhidi ya Visa 
vya Ukatili, Suleiman Msey 
alisema jijini hapa kuwa 
utelekezaji huo wa watoto 
unaathiri familia nyingi za 
mkoa huo kwa sasa.

“Maeneo ya vijijini kuna 
visa vingi vya ukatili am-
bavyo vinachochewa na baa-
dhi ya babu na bibi ambao 
wameachiwa kulea watoto, 
kutotambua sheria.

“Utafiti wetu unaonyesha 
wazazi na walezi kushindwa 
kutimiza wajibu wao wa 
malezi na kukimbia maju-
kumu hayo ndicho kiini cha 
ongezeko la ukatili.

“Huko vijijini kuna watu 
tumebaini kwamba watoto 
wanapokwenda kuchunga 
mbuzi, wanajaribu na wan-
apoona tamu, kesho anajari-
bu kwa mwenzie. Jambo am-
balo ni hatari kwao,” alionya.

Kutokana na ongezeko 
hilo, Msey alimshauri Mkuu 

wa Mkoa wa Tanga, Omari 
Mgumba na Mkuu wa Wilaya, 
Hashim Mgandilwa, kuanzi-
sha operesheni maalum za 
kuwatafuta watu wanaofanya 
vitendo vya ovyo ikiwamo 
ushoga.

Wakati wa ufunguzi wa 
mdahalo huo, Mkurugenzi 
wa Asasi ya  Tanga Youth 
Talent Association (TAYOTA), 
George Bwire alisema hali ya 
ukatili wa kijinsia kwa Jiji la 
Tanga ni mbaya kwa kuwa 
kuna idadi kubwa ya watoto 
wanaofanyiwa vitendo vya 
ulawiti wakiwa na umri mdo-
go.

Alisema mdahalo 
huo  unakwenda sambam-
ba na kuwajengea uwezo 

waandishi wa habari kushiri-
ki katika kutokomeza ukatili 
nchini.

Alisema kabla ya kuanza 
kutekeleza mradi huo, wali-
fanya utafiti na kupata taarifa 
za awali kuhusu hali ya ukatili 
mkoani Tanga. 

Alisema shirika limedai 
kuwa hali hairidhishi kutoka-
na na kwamba bado watoto 
wafanyiwa ukatili wa hali ya 
juu.

Alisema watoto ambao 
wamekuwa wakikumbana 
na mikasa hiyo, wengi wao 
ni wenye umri wa kuanzia 
miaka minane mpaka 10 na 
wengine wanafanyiwa na 
ndugu zao wakiwamo baba 
wa kambo.

Mkuu wa 
Shule ya 
Sekondari 
ya kata 
ya Magila, 
wilayani 
Muheza, 
mkoani 
Tanga, She-
he Semtawa 
(kushoto), 
akizun-
gumza 
katika 
mahafali 
ya kidato 
cha nne 
ya shule 
hiyo, jana. 
Wanafunzi 
111 wame-
hitimu 
kidato cha 
nne. PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM

Na Godfrey Mushi, SIHA

TAASISI ya kimkakati ya Siha Sports 
Agency imemtaka Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Dk. Seleman Jafo kuja na 
mwongozo mahususi wa kuzisukuma 
Halmashauri za Wilaya hiyo kuanzi-
sha mpango kabambe wa kuilinda miti 
yote inayooteshwa kwa kutumia kifaa 
maalum cha kukokotoa mawasiliano ya 
kijiografia (GPS).
Kifaa hicho kina uwezo wa kulinda 

uharibifu wa miti hiyo kwa kuchukua 
matukio yote yanayoendelea na ku-
yarusha kupitia mfumo wa satelaiti na 
teknolojia hiyo ya Global Positioning 
System.
Akizungumza jana wakati wa uzinduzi 

wa kampeni ya upandaji miti katika 
Hospitali ya Taifa ya Magonjwa Ambuki-
zi ya Kibong’oto iliyoko Wilaya ya Siha 
mkoani Kilimanjaro, Mwenyekiti wa Siha 
Sports Agency, Selina Mkonyi alisema ili 
kukabiliana na uharibifu wa mazingira 
na mabadiliko ya tabianchi yanayoen-
delea kwa sasa, ni vyema miti yote ili-
yooteshwa na inayoteshwa na wananchi 
au taasisi mbalimbali ifuatiliwe kwa 
kutumia kifaa hicho.
“Tumekuja kuzindua kampeni hii ya 

upandaji miti Kibong’oto kwa sababu 
Kibong’oto ni Hospitali ya Taifa inay-
oshughulika na Magonjwa Ambukizi 
hasa TB (kifua kikuu) UVIKO-19, Ebola na 
wagonjwa yote yanayoambukiza.
“Tunalenga kuwafanya wananchi wa 

taifa letu kuwa na afya, kwa kuwa miti 
ni uhai. alisema tunafanya uzinduzi wa 
Siha afya Marathon kupitia uoteshaji wa 
miti pia kwenda na lengo la taifa la ku-
tokomeza ukame na kuleta uoto wa asili.
“Tunajiunga na harakati za kitaifa, tu-

najua kwamba wizara inayoshughulika 
na mazingira inalo jukumu la kuotesha 
miti na kuhamasisha uoteshaji miti. 
“Hivi sasa taasisi nyingi zimeanza kui-

fuatilia kidijitali miti inayopandwa kwa 
kutumia GPS, sisi tunafikiri tuungane 
nao na watutafute na sisi tuwatafute, 
kwa sababu tunajenga nyumba moja,” 
alisema.
Kuhusu uhusiano uliopo kati ya afya 

marathon, kifua kikuu na kifua kikuu 
sugu, Mkonyi alisema kifua kikuu ni 
ugonjwa wa mapafu na mapafu ni kiun-
go kikubwa cha hewa, hivyo Watanzania 
wakiwa na miti inayotoa hewa ya Oksi-
jeni kwa wingi ni lazima watapata afya.
Februari 2 mwaka huu, Makamu wa 

Rais, Dk. Philip Mpango alizindua Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
ambayo pamoja na mambo mengine, 
inaelekeza kuwa kazi ya kuhifadhi 
mazingira, ikiwamo kulinda vyanzo vya 
maji, misitu, upandaji miti, kupendez-
esha miji, ni lazima kuanzia sasa kuwa 
kazi za kudumu.
Akizindua kampeni hiyo, Mkuu wa 

Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu 
aliagiza Halmashauri ya Wilaya hiyo 
kushirikiana na wadau wa mazingira, 
wakiwamo Siha Sports Agency, kupanda 
miti katika maeneo yenye ukame ili 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
yanayotesa binadamu na mifugo kwa 
sasa.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

hiyo, Dancan Urassa alisema wilaya 
hiyo inatishiwa na tatizo katika baadhi 
ya maeneo kukosa miti, hasa ukanda wa 
tambarare kuanzia West Kilimanjaro, 
Kata za Ormelili, Donyomurwa, Orkolili, 
Makiwaru na Karansi ambazo zinakaliwa 
na idadi kubwa ya jamii za kifugaji na 
wakulima.

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

SERIKALI  imeanza kufanya 
mapitio ya Sera ya Taifa ya  
Huduma na Maendeleo ya 
Watu Wenye Ulemavu ya Mwa-
ka 2004 ili kujibu mahitaji ya 
sasa ya wanawake  wenye ul-
emavu.

Mapitio hayo yanafanywa 
na Ofisi ya Waziri Mkuu baada 
ya kuona huduma za afya na 
ushirikishwaji wa wanawake ni 
muhimu katika kuleta maende-
leo endelevu nchini.

Uamuzi huo ulitangazwa 
jana jijini Arusha na Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu, Patrobas Katambi alipozin-
dua kongamano la wanawake 
wenye ulemavu lililoandaliwa 
kwa lengo la kujadili masuala 

ya ujumuishwaji katika hudu-
ma za afya.

Alisema serikali imeendelea 
kujipambanua katika kuweka 
mazingira rafiki, jumuishi  na 
wezeshi  kwa makundi yote, 
wakiwamo wanawake  wenye 
ulemavu.

“Miongoni mwa kazi zina-
zofanywa na serikali mbali 
na kufanya mapitio hayo ni 
pamoja na kuboresha huduma 
za afya kwa wanawake, pia ku-
tokomeza vitendo vya ukatili 
dhidi yao,” alisema.

Naibu Waziri Katambi alise-
ma tayari serikali imeanza 
kuelekeza majengo yake na 
vituo vipya vya afya na men-
gineyo yanayotoa huduma kwa 
umma, kuzingatia mahitaji 
maalum ya wanawake  wenye 
ulemavu, wakiwamo wajawa-
zito wenye ulemavu.

“Pili, utekelezaji wa mpango 
kazi wa kitaifa wa kutokomeza 
ukatili wa wanawake na wa-
toto wa mwaka 2017/18 hadi 
2021/22 umefikia mwisho na 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu 
kwa kushirikiana na Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
UN Women na wanawake we-
nye ulemavu tulikutana nao 
Singida kutoa maoni ya awamu 
ya pili ya mpango huo ili utaka-
pokamilika na kuzinduliwa 
uwe na sura maalum yenye 
vipaumbele vya wanawake 
na watoto wenye ulemavu,” 
alisema.

Baada ya kauli hiyo ya seri-
kali, Mratibu wa Mradi wa 
Wanawake, Uongozi na  Haki 
za Kiuchumi, Erasmina Mas-
sawe aliipongeza serikali kwa 

kuweka kipaumbele katika ma-
hitaji ya watu wenye ulemavu, 
akisema dhamira kubwa in-
ayoonyeshwa inatoa taswira 
kwamba haki za  wenye ul-
emavu zinalindwa, sauti zao 
zinasikika na wanaishi maisha 
ya heshima, utu na yenye fursa 
sawa.

“Takwimu zinaonyesha 
kuwa zaidi ya watu bilioni moja 
duniani wanakabiliwa na aina 
fulani ya ulemavu, ambapo 
wastani wa asilimia 19.2 ni wa-
nawake wenye umri wa miaka 
18 kulinganisha na wanaume 
asilimia 12 ambao wanakabili-
wa na ulemavu,” alisema.

Kwa Tanzania alisema 
idadi ya watu wenye ulemavu 
inakadiriwa kuwa ni zaidi ya  
milioni 2.225 na kati yao asilim-
ia  57.3 ni wanawake na asilimia 
42.7 ni wanaume.

Sera Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu yapitiwa

Taasisi yatoa somo 
ulinzi wa mazingira 

      Wataka operesheni ndoa jinsia moja
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Usimamizi mzuri Ushirika 
wapunguza malalamiko
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

U
SIMAMIZI mzuri wa 
Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania 
umepunguza malala-

miko ya wakulima wanaouza 
mazao yao kwa mfumo wa stak-
abadhi ghalani.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Dk. 
Laurean Ndumbaro aliyasema 
hayo jana alipozindua Baraza 
la Wafanyakazi wa Tume hiyo 
jijini hapa.

Alisema usimamizi huo ume-
saidia wakulima kupokea fedha 
za malipo yao kwa wakati na 
kuondoa malalamiko yaliyoku-
wa yakijitokeza.

“Ninapongeza Menejimenti 
ya Tume hii kwa ufanyaji kazi 
wao wa kufuata kanuni na 
miongozo ya kiutumishi, Mra-
jis na Mtendaji Mkuu wa Tume 
pamoja na menejimenti yake 
wamekuwa wakifanya kazi 
nzuri ya kuwahudumia wa-
nanchi walio katika Ushirika 
kupata haki na stahiki zao kwa 
wakati.

“Mnafanya mambo ma-
zuri, malalamiko yamepun-
gua kwa wakulima wanaouza 
mazao yao kwa stakabadhi za  
ghalani maana wanapokea 
fedha za malipo yao kwa  
wakati, huu ndiyo utumishi un-
aohitajika katika serikali yetu,” 
alisema.

Aliwakumbusha watumishi 
wa tume kuzingatia uadilifu, 

uwajibikaji, bidii na ubunifu 
pamoja na haki kwa kuwa ndi-
yo nguzo kubwa kwenye utumi-
shi wa umma.

Dk. Ndumbaro pia aliitaka 
tume hiyo kuhakikisha wakuli-
ma wanaacha kuuza mazao yao 
yakiwa shambani.

“Mpango wa kuanzisha Sac-
cos ndani ya Amcos utamlinda 
mkulima na kumsaidia kupata 
fedha pale wanapokuwa na 
uhitaji, hivi mnafikiri wakulima 
wetu wanapenda kuuza mazao 
yao kwa bei rahisi kabla ya 
kuyatoa shambani? Hapana! Ni 
shida ndiyo zinawafikisha hapo 
walipo, sasa wasaidieni waache 
tabia za kuuza maua au mazao 
kabla ya kuvuna,” alisema.

Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika na Mtendaji Mkuu wa 

tume hiyo, Dk. Benson Ndiege 
alimwomba Katibu Mkuu kuipa 
kipaumbele na kuitazama tume 
kwa jicho la kipekee kama taasi-
si ya kimkatati ili kufanikisha 
ufumbuzi wa matatizo yanay-
owakabili.

Dk. Ndiege alisema vyama 
vimechangia ongezeko la pato 
la taifa na kwa mwaka 2019/20 
hadi 2021/ 22, tani milioni 9.8 
za mazao ya kimkakati ziliuzwa 
kupitia vyama na Sh. trilioni 
2.9 zililipwa kwa wakulima na 
serikali imepata tozo za kodi  
mbalimbali kupitia mamlaka 
zake.

Pia alisema kuna ongezeko la 
viwanda vidogo, kati na vikub-
wa 279 vilivyoanzishwa chini 
ya mfumo wa uendeshaji wa 
vyama vya ushirika.

Wafanyabiashara wakiendelea shughuli zao, katika soko jipya la kisasa la Machinga, jijini Dodoma, jana. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKURUGENZI wa Mipango 
wa Wizara ya Fedha na Mip-
ango,  Moses Dulle amesema 
serikali imetengeza mazin-
gira yake kwa ajili ya wahit-
imu wa vyuo ili wajiajiri.
Dulle alitoa kauli hiyo jana 

alipozungumza na wanachuo 
wa Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini Dodoma 
kwa ajili ya kuwakutanisha 
na wanataaluma ili kubadil-
ishana uzoefu.
Alisema tayari serikali ime-

shaandaa mazingira yake 
ya kuhakikisha wanachuo 
wanaohitimu waungane 
kwa pamoja na kuandika 
maandiko ya kuomba fedha 
ili kujiajiri.
“Sisi kama serikali 

tunawaomba wanaohitimu 
kwenye chuo cha mipango 
wajikusanye kwa pamoja 
ili waandike andiko litaka-
lowawezesha kutengeneza 
mazingira ya wao wenyewe 
kujiajiri,” alisema.
Mkurugenzi huyo alisema 

serikali itaendelea kuimari-
sha vyuo vyake vya mipa-
ngo ikiwamo miundombinu 
yake ili wanafunzi wapate 
elimu iliyoboreshwa na ku-
wawezesha kupata ajira.
Alisema vyuo vya mipango 

vipo kwa ajili ya wanafunzi 
kupata maarifa na ujuzi 
utakaowawezesha kumudu 
maisha yao ya kila siku.
“Ni imani yangu wanaoso-

ma kwenye vyuo vya mipa-
ngo walio wengi wanapata 
ujuzi na maarifa namna ya 
kujiinua kiuchaumi wao we-
nyewe na jamii kwenye mai-
sha ya kila siku,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji imewataka maofi-
sa biashara nchini kusimamia 
taaluma zao ili kufikia lengo la 
kuwa mfano bora wa uwezeshaji 
wa biashara kwenye mamlaka za 
serikali za mitaa.

Jijini hapa jana, Mkurugenzi wa 
Idara ya Maendeleo ya Biashara 
katika wizara hiyo, Christopher 
Mramba alitoa kauli hiyo alipo-
zungumza kwa niaba ya Waziri, 
Dk. Ashatu Kijaji kwenye uzin-
duzi wa Chama cha Maofisa Bi-

ashara Wanawake (TAWTO).
Mramba alisema katika 

utekelezaji wa majukumu yao, 
maofisa biashara wanapaswa  
kuhakikisha wanakuwa 
wawekezaji wa biashara na si 
wakwamishaji.

Aliwataka kutoa elimu na ku-
wasaidia wafanyabiashara ku-
tambua wanachopaswa kufanya 
ili kukuza na kuboresha biashara 
zao.

Alisema katika kutekeleza len-
go kuu la kuwezesha biashara, 
wanawatumia maofisa biashara 
wanawake kutoka taasisi kwa 

kushirikiana na maofisa biashara 
waliopo chini ya Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kwenye hal-
mashauri zote nchini ili kuten-
geneza mazingira wezeshi kwa 
wafanyabiashara wadogo na 
wakubwa.

Awali akiwasilisha taarifa 
ya chama hicho, Mwenyekiti 
wake, Elizabeth Swagi alisema 
licha ya kuwapo juhudi kad-
haa kwa upande wa serikali na 
sekta binafsi katika kuwasaidia 
wanawake wafanyabiashara, 
bado wanakumbana na vikwazo  

mbalimbali hasa katika sekta 
isiyo rasmi.

Alitaja vikwazo hivyo ni pamo-
ja na kiwango kidogo cha elimu 
kuhusu biashara, taratibu ndefu 
au urasimu katika kuanzisha bi-
ashara kutokuwa na mtaji wa ku-
tosha, kukosekana kwa mikopo 
yenye riba nafuu, kunyimwa haki 
ya kumiliki mali, hivyo kukosa 
dhamana ya mikopo.

“Suala lingine ni sheria na 
kanuni kulenga zaidi kampuni 
kubwa na kusahau wafanya-
biashara wadogo na wa kati 
na unyanyasaji wa kijinsia, iki-

wamo ukatili wa kingono un-
aofanywa na baadhi ya maofisa  
kwenye sekta ya biashara,” alise-
ma.

Aliomba wizara kuwaruhusu 
na kuwawezesha wanachama 
wao kushiriki mikutano mbalim-
bali inayoandaliwa na chama na 
kuchangia gharama za uende-
shaji wa mikutano hiyo.

Katibu wa chama hicho, Ber-
tha George alisema wameamua 
kuwa na chama hicho kwa waka-
ti huu kutokana na utandawazi ili 
kuendana na mapinduzi ya say-
ansi na teknolojia.

‘Maofisa biashara simameni katika taaluma kufikia lengo’

Wahitimu 
waandaliwa 
mazingira 
ya kujiajiri 

Alisema vyuo vya mi-
pango vipo kwa ajili ya 
wanafunzi kupata maari-
fa na ujuzi utakaowawez-
esha kumudu maisha yao 
ya kila siku.
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Taasisi ya kusimamia 
uwajibikaji yazinduliwa 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk 
Hussein Ali Mwinyi, 
amezindua taasisi 
mpya ya Ofisi ya Rais 

ya Utekelezaji na Usimamizi 
wa Shughuli za Serikali (PDB)  
ambayo itakuwa na lengo la 
kuongeza kasi ya utekelezaji 
na usimamizi wa ahadi zake 
kwa wananchi.

Akizungumza katika hafla 
hiyo iliyofanyika jana katika 
viwanja vya Ikulu, Zanzibar, 
Dk Mwinyi alisema taasisi 
hiyo itaanza na sekta nne am-
bazo ni miundombinu, utalii, 
uchumi wa bluu na huduma 
za kijamii ili kuwa na mfumo 
utakaoruhusu kuzingatia 
rasilimali na umakini katika 
usimamizi na kupata matokeo 
ya haraka.

Alisema kupata mafanikio 
kunahitaji kuwapo vipaum-

bele na shabaha zinazoweza 
kupimika na mipango makini 
pamoja na ufuatiliaji wa mara 
kwa mara ili kutatua matatizo 
yanayojitokeza.

Dk. Mwinyi alisema tayari 
kuna wafanyakazi wa awali 
wa taasisi hiyo kuanza kazi 
ya kusimamia utekelezaji wa 
shughuli za serikali kwa mao-
no watakayoelekezwa.

“Jukumu kubwa la msingi 
wa taasisi hii ni kuhakikisha 
utekelezaji wa vipaumbele 
nilivyovitaja kwa wakati unao-
faa” alisema Dk Mwinyi.

Aidha alisema lengo la taasi-
si hiyo ni kusaidia kusukuma 
utekelezaji na si kubadilisha 
majukumu ya wizara bali 
kumsaidia kusukuma mambo 
yaende kwa haraka zaidi.

Taasisi hiyo, alisema itasaid-
ia kuondoa vikwazo, kubaini 
uhaba wa rasilimali na masua-
la mengine ambayo yanaweza 
kuchelewesha maendeleo ya 

nchi.
“Katika kufikia lengo la ku-

jenga Zanzibar ya ndoto zetu, 
ni dhahiri kuwa hatuwezi 
kuendelea kutumia utaratibu 
wa zamani katika ulimwengu 
mpya. Lazima  tubadilishe na 
kuharakisha njia zetu za ku-
fanya kazi. Tunapaswa kua-
cha kufuata njia za kawaida 
na kufanya kazi mambo kwa 
mazoea. Lazima tuwe makini 
na tuonyeshe utekelezaji,” 
alisema.

Dk Mwinyi alisema lazima 
utumishi wa umma uboresh-
we ili kutoa huduma bora 
kwa wananchi na kuwa na 
miundombinu imara, utalii 
endelevu, uchumi wa bluu na 
maendeleo ya kijamii yaliyo 
shirikishi na endelevu.

Rais alisema kipimo cha 
mafanikio ni kuongeza ajira, 
kutoa huduma bora katika 
elimu, afya, maji na sekta 
zingine za kijamii ili kupun-

guza umaskini na kuboresha 
maisha ya wananchi kama 
walivyoahidiwa.

Alisema ni dhamira ya 
serikali yake anayoiongoza 
kuyafikia matarajio hayo ya 
wananchi na kutoa wito kwa 
wananchi kushirikiana kwa 
vitendo na taasisi hiyo iliyoz-
induliwa ili kutoa matokeo 
madhubuti.

Mwakilishi wa Shirika 
la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Christine 
Musisi, aliipongeza serikali 
ya Zanzibar kwa kuanzisha 
taasisi hiyo ambayo itasaidia  
katika kufikia lengo la kutoa 
huduma kwa wananchi kwa 
mwendo kasi na ufanisi wa 
hali ya juu.

Alisema UNDP inaamini 
kwamba PDB itakuwa daraja 
kubwa linalounganisha fursa 
mbalimbali na mahitaji ya 
serikali, sekta binafsi na wa-
nanchi kwa ujumla.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akisaini kitabu cha maombolezo kufuatia kifo cha Rais mstaafu wa Jamhuri 
ya Watu wa China, Jiang Zemin, katika ubalozi wa Mdogo wa China, Mazizini, jijini Zanzibar jana. Kushoto ni Balozi 
Mdogo wa China, Zhang Zhisheng. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma imejipanga kupambana na 
ugonjwa wa Ukimwi ikiwamo 
maambukizi mapya dhidi ya vi-
jana na kuepukana na matukio 
ya kuwanyanyapaa wagonjwa.

Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud Othman, alise-
ma hayo juzi  katika maadhim-
isho ya kilele cha Siku ya Ukimwi 
Duniani yaliyofanyika katika 

Uwanja wa Jadida, Pemba.
Othman alisema utafiti uli-

ofanywa umebaini kuwapo kwa 
kasi ya maambukizi ya ugonjwa 
huo kwa kundi la vijana huku 
yakiwamo matukio ya maam-
bukizi ya makusudi.

Alisema serikali inaendelea na 
mikakati yake kuhakikisha watu 
wote walioambukizwa  virusi 
vya Ukimwi (VVU) wanajitambua 
ili kuacha tabia ya kuambukiza 
wengine kwa makusudi.

Pia alisema baada ya kundi 
hilo kufahamika wanatakiwa 
kuhakikisha wanatumia dawa 
kwa ajili ya kupunguza maumivu 
yanayotokana na maradhi ny-
emelezi. Alisema lengo ni kuona 
kwamba vitendo vya udhalil-
ishaji vya kuwanyanyapaa watu 
wanaoishi na VVU vinaondoka 
moja kwa moja ili kuwawezesha 
kuishi kwa furaha.

‘’Hiyo ndiyo mikakati ya Serika-
li ya Mapinduzi ya Zanzibar kati-

ka kukabiliana na kupambana na 
ugonjwa wa Ukimwi. Tunataka 
kuona matukio ya udhalilishaji 
na kuwanyanyapaa wenye VVU 
yanaondoka moja kwa moja,” 
alisema. Aidha, aliitaka Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi, kufanya tath-
mini ya kina kuhusu maendeleo 
ya ugonjwa huo ili kuhakikisha 
ifikapo mwaka 2030 maambukizi  
yanapungua kwa kiasi kikubwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi 

Said Suleiman, alisema Tume 
ya Kudhibiti Ukimwi itaende-
lea na majukumu yake ya kutoa 
elimu kwa jamii juu ya athari za 
ugonjwa huo kwa taifa hasa kwa 
vijana ambao ndio nguvu kazi ya 
taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Salama Mbarouk Khatib, 
aliwataka wananchi kupima afya 
zao mara kwa mara zaidi wale 
ambao hufanya safari za nje yaki-
wamo makundi ya wavuvi.

Zanzibar yaweka mikakati kupambana na Ukimwi 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Divisheni ya Takwimu 
za Utoaji wa Huduma, Bakari 
Khamis Kondo, amesema Oktoba, 
mwaka huu,  urari wa biashara 
umeongezeka na Sh. bilioni 61.1 
zimepatikana.
Akizungumza jana na waandishi 

wa habari mjini Zanzibar, alisema 
uwiano wa usafirishaji na uagizaji 
umeongezeka kutoka asilimia 24.8 
kwa  Septemba, mwaka huu, hadi  
asilimia 28.7 kwa Oktoba.
Bakari alisema bidhaa zilizosa-

firishwa Oktoba  zilikuwa na tham-
ani ya shilingi bilioni 24 .6 ambalo 
ni ongezeko la asilimia 33.7 ikilin-
ganishwa na Oktoba, mwaka jana.
Mkuu huyo alisema kundi la 

vyakula na nyama linaongezeka 
kwa kuchangia asilimia 96.8 ya 
thamani yote ya usafirishaji wa 
bidhaa Zanzibar.
Alisema usafirishaji wa bidhaa 

kwa nchi tano zilizoongoza kwa 
Oktoba, mwaka huu, umefikia asil-
imia 96.1 ya thamani ya bidhaa 
zote zilizosafirishwa  huku Indo-
nesia ikiwa imeongoza kwa bid-
haa zenye thamani ya Sh. milioni 
19,537.8 sawa na asilimia 79.3 iki-
fuatiwa na Singapore, China, Kenya 
na Vietnam.
Pia alisema bidhaa zilizoagizwa 

Oktoba, zina thamani ya Sh. bilioni 
85.7 huku thamani ya bidhaa zi-
lizoagizwa imeongezeka kwa asil-
imia 0.6.
Mkuu huyo alisema thamani ya 

bidhaa za walaji imepungua kwa 
asilimia 10.7 ikilinganishwa na Ok-
toba, mwaka jana na kwa asilimia 
7.8 ikilinganishwa na Septemba, 
mwaka huu. 
Mtaalamu wa masuala ya uchumi 

kutoka Benki Kuu ya Tanzania, Dk. 
Ulrick Mumburi, alisema benki hiyo 
imejipanga kuhakikisha fedha za 
kigeni zinapatikana wakati wote 
ili wanunuzi na wanaoagiza bid-
haa wapate mahitaji ya fedha za 
kigeni.
Alisema kwa vile Zanzibar ime-

onekana iko vizuri katika kununua 
na kuuza bidhaa  katika mataifa 
mbalimbali, wajibu wao kwa sasa 
ni kuendelea kutoa usharikiano ili 
uchumi kukua zaidi .

Urari wa 
biashara 
wapanda  
bil. 61.1/-
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Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita tulimtazama 
mwanamuziki Freddie Ndala 
Kasheba akiwa na bendi yake 
ya Orchestra Fauvette wakiwa 
wamerejea nchini Zaire (sasa 
Congo DR) na kubadilisha jina 
la bendi kutoka jina la zamani 
na kujiita Safari Nkoy ikiwa na 
maana ya ‘Chui Msafiri’, wakare-
jea tena nchini na kurekodi vibao 
kama ‘Fula Matamba’, ‘Zinzele’, 
‘Luka Yayo’, ‘Sina Ndugu’ na Mi-
jumbe ya Kasongo’.

Nyimbo mbili za ‘Sina Ndugu’ 
na “Mijumbe ya Kasongo’ zili-
tungwa na King Kiki ambazo 
alikuja tena kuzirudia akiwa 
na Maquis du Zaire katikati ya 
miaka ya 1970, akaziita ‘Nasema 
Sina Ndugu’ na ‘Kasongo Rudi 
Kijijini’.

Kwa mara nyingine tena, bendi 
hiyo ilirejea nchini Zaire mara tu 
baada ya kutoka kurekodi ny-
imbo zao nchini Kenya.

Arejeshwa nchini na King Kiki
Nilichogundua ni kwamba hu-

wezi kuelezea historia ya Kashe-
ba bila ya kumtaja King Kiki. 
Kwani baada ya kuwa wote kwe-
nye bendi ya Fauvette iliyobadil-
ishwa jina baadaye ikaitwa 
Safari Nkoy, wakaja kuwa pamoja 
mwanzoni mwishoni mwa miaka 
ya 1970 na mwanzoni mwa 1980 
wakiwa na bendi ya Orchestra 
Safari Sound (OSS) ikiyokuwa 
ikitumia mtindo wa ‘Masantula 
Ngoma ya Mpwita’. 

Wengi hawajui hili. Wanacho-
fahamu ni kwamba mwanamuziki 
huyo alikuwa kiongozi wa OSS 
wakati wa mtindo wa ‘Dukuduku’.

Ukweli ni kwamba Kiki na 
Kasheba walikuwa wote kwenye 
OSS ya Masantula ya mwanzo ka-
bisa, kama walivyokuwa kwenye 
Fauvette.

Hata hivyo, aliondoka baadaye 
na kwenda kufanya shughuli za 
muziki nchini Burundi. 

Ilikuwaje? Baada ya Safari 
Nkoy kurudi Zaire, Kiki aliku-
tana na wanamuziki wa bendi 
ya Maquis du Zaire Lubumbashi, 
akawadithia juu ya biashara ya 
muziki nchini Tanzania inavyoli-
pa, na akawashawishi kuja.

Hii ndiyo sababu ya Maquis 
kuja nchini katikati ya miaka 

FREDDIE NDALA KASHEBA-3

Mchawi wa gita ‘kombora’,
akalivunja na kuzikwa nalo

YUKO WAPI ?

ya 1970, na miaka michache tu 
baadaye Kiki naye alirejea nchini 
na kujiunga na bendi hiyo.

Mwishoni mwa miaka hiyo, 
1979, alichukuliwa na mfanya-
biashara Hugho Kisima kwenda 
kuongeza nguvu kwenye bendi 
ambayo haikuwa maarufu, OSS 
iliyotumia mtindo wa ‘Nyekese 
Paradise’, na alipotimba tu, akai-
buka na mtindo wa ‘Masantula 
Ngoma ya Mpwita’ uliojipatia 
umaarufu mkubwa.

Lakini  alimwita rafiki yake 
Kasheba kutoka Zaire wakawa 
wote kwenye bendi hiyo.

Hata hivyo kabla hawajarekodi 
wimbo wowote, Kasheba akaon-
doka kwenda nchini Burundi. 

OSS ilivuma kama moto nyikani 
kutokana na vibao vyake vikali 
kama ‘Ni kweli’, ‘Mtoto wa Mjini’, 
‘Haruna Kaka’, Mwaka wa Wa-
toto’ na vingine vingi. 

Miaka michache baadaye 
mkataba wa Kiki na bendi hiyo 
ulimalizika kwa namna ya kush-
angaza hakuongezwa, badala 
yake akarudishwa nchini Kashe-
ba na kukabidhiwa bendi hiyo. 

Kiki akarejea tena kwenye 
bendi yake ya zamani ya Maquiz, 
huku Kasheba akiuondoa mtindo 
wa Masantula na kuutambulisha 
wa kwanza aliouita ‘Dukuduku’.

		  Itaendelea 
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Insta-Twitter

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

udaku tu

@shamsaford
Kuna muda mwingine 
Mungu anakuepusha 
na mabalaa kwa 
kukukosesha vitu 
unavyopigania kuwa 
navyo karibu.

@Elizabethmichaelofficial
Bwana Elon mwisho utu-
uwe kwa slesi, haya tuan-
zage kufanya mazoezi..! na 
bei za fotoshuti  zitapanda. 
TUMEPATIKANA 

@richmitindo
Usije kuacha duka wazi 
ukakimbiza mwizi, Ni sawa 
ulichokiona kwa mchepuko 
kuna mtu kakiona kwa 
mkeo, kama uelewa wako 
mdogo usirudie kusoma.

@roma_zimbabwe
Vandame aliwapiga watu wen-
gi saaana, wengine miamba 
haswaaa, na hakuwahi kupigwa 
kwa muda mrefu.
Siku moja alikutana na bwana 
mdogo tu, tulizoea kumuita 
#BrandonLee
DAME ALIPIGWA KAMA 
NGOMA!!

Majigambo ya Ray Kigosi,
yamliwaze Steven Kanumba

M
KONGWE wa filamu za Bongo Muvi, Ray Kigosi maarufu kama Ray, 
wiki hii ameibuka na kutangaza kurejea ulingoni baada ya ukimya 
wa muda mrefu.

Ray ametamba kurudi na ari mpya iliyojaa mabadiliko ya filamu 
na kuonyesha umwamba wake wa siku nyingi.

Jina la Ray na marehemu Steve Kanumba, yalikuwa yakitamba katika tas-
nia ya filamu kiasi ambacho kiliwafanya mashabiki kushindwa kugawanyika 
linapokuja suala la nani mkali kati yao.

Hata hivyo, wakati akizungumza na wanahabari mwigizaji huyo amese-
ma anarudi akiwa mkamilifu kutokana kwamba anajiamini kuwa yeye 
pekee anaweza kuja na mabadiliko ambayo wengi wanayahitaji.

Ametaja mambo yanayokwamisha tasnia ya filamu isisonge 
mbele kuwa ni ufinyu wa bajeti, wasanii kutumia muda mfupi na 
uchache wa vipaji vipya.

“Mimi ni mkubwa katika nchi hii, huwezi kuitaja filamu bila 
kunitaja mimi, nimerudi tena nikiwa na nguvu mpya ya kuleta 
mabadiliko na hatimaye kurudisha uhai wa filamu nchini,” 
Daudi Chiwane, amesema ukubwa wa Ray utakuja pale tu 
atakapofanikiwa kuinua tena sanaa ya filamu ambayo kim-
singi imenza kufufuka kwa kusuasua.

Amesema kujigamba kwamba yeye ni mtambo wa kuten-
geneza wasanii, hakutoshi kama hakutaonekana jitihada 
binafsi ambazo zitaleta vipaji vipya na kuongeza thamani 
ya kazi kama ilivyokuwa zamani.

“Watu wamezoea kusikia majigambo, majivuno na sim-
ulizi mbalimbali za kuinua tasnia ya filamu, lakini hakuna 
kilichopatika, tunataka kumuona Ray akiyafuata haya na 
kuonyesha anaweza,” amesema.

Aidha, amesema kuwateta nchini wasanii kutoka 
Ghana, Nigeria na hata Marekani ni jambo zuri, lakini 
isipoangaliwa kwa umakini inaweza kuleta athari kwa 
waigizaji wa hapa nchini.

“Mwenyewe amekiri kwamba hakuna vipaji vipya 
kwa sasa baada ya Wolper, Uwoya na Wema, naamini 
kama hakutaangaliwa vya kutosha kuwachukua 
waigizaji wa nje kutadumaza vipaji vya hapa nchini,” 
ameongeza kusema.

Amemshauri msanii huyo kufanya utafiti wa kuto-
sha wakati anapoingia rasmi katika fani ili lengo lake 
la kuurudisha umaarufu wa filamu za Bongo ufanikiwe, 
pengine anaweza kumliwaza mshindani wake Kanumba 
ambaye kifo chake kimechangia kuporomosha sanaa hiyo.
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STAA wa filamu iliyo-
pendwa zaidi duniani, 
‘Squid Game’, O Yeong-su 
amefunguliwa mashtaka ya 
unyanyasaji wa kingono.

Mwendesha mashtaka 
wa Korea Kusini amesema 
kuwa, O Yeong-su mwe-
nye umri wa miaka 78, 
anatuhumiwa kwa kum-
gusa isivyofaa mwanamke 
mmoja mwaka 2017.

O Yeong-su mwezi 
Januari alitangazwa kama 
Mkorea Kusini wa kwanza 
kutwaa tuzo ya Golden 
Globe.

Kutoka nchini Austral-
ia, mwimbaji maarufu 
wa gospo Furaha Sophie, 
amewataka mashabiki 
wa muziki huo kukaa 
tayari kwa ujio wa 
ngoma yake mpya, kwa 
imani. 

Akizungumza na BT, 
Furaha amesema huo ni 
mwendelezo wake wa 
kujisogeza kwa mashabi-
ki wa Afrika Mashariki 
ndio maana amekuwa 
akiachia nyimbo mbal-
imbali ndani ya mwaka 
2022.

 “Mwaka huu nimefanikiwa kuachia nyimbo kubwa kad-
haa ambazo zimefanya vizuri, nafunga mwaka na audio na 
video mpya ya wimbo Kwa Imani, naamini utapokewa vi-
zuri na mashabiki zangu hapo Afrika Mashariki,” amesema 
Furaha.

Na Adam Fungamwango

MSONDO Ngoma Music Band  iliwahi 
kutunga wimbo waliouita ‘Penzi Kizun-
gumkuti.’ Kwenye wimbo huo wana-
lielezea penzi kuwa ni jambo ambalo 
halieleweki vema. Ni kizungumkuti 
kitupu. “Wala usishangae kuona mtaani 
kwenu kuna sherehe, wawili wap-
endanao wanafunga ndoa, pale mtaa 
wa pili kuna kijana amejinyonga kwa 
sababu ya mapenzi, ama mapenzi ni 
kizungumkuti, yanaweza kuua wakati 
wowote.” Ni baadhi ya mashairi yali-
yomo kwenye wimbo huo.

Ni wimbo unaoelezea ukweli kuhusu 
mapenzi. Ni kama umeme. Ukitumiwa 

majumbani unakuwa rafiki kwani uta-
washa taa, utaangalia televisheni na 
kila kitu ambacho kinahusika. Lakini 
ukipata shoti unaweza kupata hasara 
ya kuunguza vitu wakati mwingine 
hata nyumba.

Tuliangalie penzi kwenye filamu 
ya ‘Montana ambayo imetungwa na 
Ibrahim Kitimbu, ikachezwa na Kudra 
Mshengeli, Shizoh Manizoh, Zainabu 
Omari aliyecheza kama Montana na 
Salma Ally.

Montana ni msichana mrembo mno, 
akiishi kwenye eneo fulani mtaa 
fulani. Aliwavutia wanaume wengi. 
Mshengeli na Shizoh walikuwa ni moja 
ya wanaume waliotokea kumtamkia 

kuwa wanampenda.
Awali mwenyewe hakujua nani 

amkubali na nani amkatae. Ghafla tu 
penzi likaangukia kwa Mshengeli. Lak-
ini hakumwambia Shizoh ambaye naye 
aliambiwa asubiri atajibiwa. Shizoh 
akawa na matumaini kibao.

Katika hali isiyotarajiwa kumbe 
Shizoh na Mshengeli ni marafiki 
wakubwa. Montana akawa amewagon-
ganisha wanaume wawili bila kujua. 
Marafiki hao wakikutana kila mmoja 
anamsimulia mwenzake juu ya kumiliki 
msichana mrembo. Kila mmoja alikuwa 
akitoa sifa ya msichana wake, bila 
kujua ndiyo huyo huyo mmoja.

Hata hivyo moyo wa Montana ul-

iangukia kwa Mshengeli. Sasa Shizon 
akaanza kudanganywa tu, akipewa 
matumaini ambayo hayapo.

Siku isiyo na jina, Shizoh alikutana 
laivu na Mshengeli akiwa na Montana. 
Msichana huyo na Shizoh walipatwa na 
mshituko, huku Mshengeli akiwa hajui 
nini kinaendelea. Hakujua kuwa Mon-
tana na Shizoh wanafahamiana.

Mshengeli akamfahamisha rafiki 
yake kuwa aliyenaye ndiye mpenzi 
wake ambaye kila siku huwa anamhad-
ithia habari zake.

Shizoh hakusema lolote, na wala 
hakuonekana kama amefadhaika. 
Alipomaliza kusalimiana na kutambu-
lishwa na rafiki yake, hakuonekana 

kufanya jambo lolote ambalo lingem-
fanya Mshengeli ajue lolote kuhusu 
mpenzi aliye naye.

Hata hivyo aliondoka na lake moy-

oni. Alitaka kujiua 
kama si kaka yake 
kumuwahi. Kama 
mtu alimtafuta 
Montana na kum-
wambia juu ya 
yote yaliyoji-
tokeza. Akamkanya 
kutocheza na hisia 
za watu.

Wakati Shizoh 
akitoka hospi-
tali, Montana 
akaambiwa ahame 
eneo lile aende 
mbali na mpenzi 
wake kwa sababu 
iwapo Shizoh siku 

akimuona, au akiona wapo pamoja na 
mpenzi wake Mshengeli anaweza kufa 
kwa presha.

BASI SAWA

Furaha Sophie 
afunga mwaka  

Staa wa ‘Squid 
Game’ kortini

MWIMBAJI wa nyimbo za Injili, Obby 
Alpha amesema mwaka 2022 kwake 
umekuwa mzuri baada ya kupata ma-
fanikio katika kazi zake.

Obby Alpha amesema kwake ume-
kuwa mwanzo mzuri baada ya kuandaa 
kazi zaidi ya 10 ambazo wakati wowote 

ataanza kuziachia moja moja.
 “Mwaka 2022 umekuwa wa mafani-

kio kutokana na kufanya kazi katika 
mazingira rafiki zaidi, kuwa na video 
10 tena zimeongozwa na waongozaji 
wakubwa hapa Tanzania sio kazi rahisi,” 
amesema Obby Alpha.

   

MWIGIZAJI mkongwe wa Bongo 
Muvi, Jacqline Wolper, amesema 
harusi yao wametumia kiasi  
kisichopungua milioni 200, lakini 
hawajaishiwa kifedha.

Amesema katika harusi yao na 
mume wake Rich Mitindo, ambayo 

ilifana sana imemfundisha mambo 
mengi ikiwamo kuwapata marafiki 
wapya na kuwajua vizuri wale wa 
zamani.

“Kuna mambo mengi nime-
jifunza kwenye harusi yangu, 
lakini yote namuachia Mungu kwa 

sababu nimepata marafiki wapya 
na kuwajua vyema wale wa 
zamani. Nashukuru tumemaliza 
salama na kizuri hatujaachwa bila 
fedha kutokana na wengi wamen-
ichangia,” amesema.

Obby ataja 
mafanikio 2022

Na Adam Fungamwango

TUKO kwenye mwezi wa mwisho wa mwaka 2022, am-
bapo kila mtu anaangalia kile alichokipanda na kukivuna 
kwa mwaka mzima.

Wasanii, waigizaji na wanamuziki wanaangalia ni nini 
walichokifanya kwa mashabiki wao, kuwatolea filamu bora 
na ngoma za uhakika, huku wao wenyewe wakijiangalia 
kimewaingizia nini.

Tunaangalia mwezi Novemba ambao kuna wasanii walia-
mua iwe iwavyo hauwezi kupita bila kutoa ngoma.

Nazileta kwenu ngoma zote kali zilizobamba kibabe 
mwezi Novemba.

Jux ft Zuchu-Nidhibiti
Tarehe kamili ya kutoka kwa ngoma hii haijajulikana. 

Lakini inaonekana ilianza kusikika kwenye mitandao ya 
kijamii kuanzia Novemba 20 hivi. Na mpaka sasa bado 
ngoma hiyo ‘Nidhibiti’ ipo kwenye audio, bado haijafany-
iwa video, lakini imeanza kuteka mashabiki wa muziki wa 
bongo fleva. Ni msanii Jux akimshirikisha Zuchu.

“Kama mapenzi kitabu, ungekuwa ukurasa wa katikati, 
ukichanwa wewe stori haiendelei.” Ni baadhi ya maneno 
yaliyo kwenye ngoma hiyo.

Aslay vs Harmonize-Follow Me
Msanii Aslay amerejea. Mwezi Novemba umemrudisha 

msanii huyu mwenye sauti nyororo. Katoa ngoma yake 
aliyoiita ‘Follow Me.’ Ngoma hiyo iliyo kwenye video 
imetolewa Novemba 29, akimshirikisha mmoja wa wasanii 
wakubwa nchini Harmonize. “Unakula nyama hadi mifupa, 
unataka nini nitakupa.” Anaimba Aslay kwenye wimbo huo 
wa mapenzi.

Barnaba ft Nandy-Tamu
Mwezi Novemba mambo ni moto. Hapa Jux na Zu-

chu,  halafu huku kuna Barnaba na Nandy. Hawa walianza 
kutoa ngoma Novemba 12 waliyoiita ‘Tamu’ Ngoma ni ya 
Barnaba ambaye anaeleweka kwa umahiri wa utunzi wa 
mashairi, halafu akaona amshirikishe Nandy. Barnaba 
anasema penzi lake ni la udi, kumpenda hana budi. Hata 
video yake ni kali, Nandy anamletea Barnaba maua.

Ali Kiba-Asali
Mkongwe Ali Kiba naye hakuwa nyuma mwezi huo. 

Tarehe 29 naye alifyatua ngoma yake akaiita ‘Asali’, nayo 
imeshaanza kuteka mashabiki kwenye mtandao wake wa 
instagram.

Ameimba kisawasawa kama kawaida yake. Si unajua 
Kiba huwa hana ‘mbambamba?’

Marioo-My Life
Sijui niseme nini, hii ni Novemba tu, Desemba itaku-

waje? Watu watamalizaje mwaka? Si watauana? Tarehe 
29 Marioo naye aliona isiwe tabu akatoa ngoma yake ‘My 
Life’ Hapa ukiangalia, ngoma zote nne zimetoka siku moja.

Hii inaonyesha kuwa watu hawana mchezo, sasa tusubiri 
ngoma za kumalizia mwaka 2022.

Novemba imemalizwa 
Kibabe

Montana: Penzi kizungumkuti

Wolper asimulia 
magumu ya harusi

FILAMU

========================

=================

===============
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S
IRI iliyomfanya mwanamuziki 
maarufu wa Bongo Fleva, Barn-
aba kubadili dini imeelezwa ni 
mapenzi yaliyopitiliza kwa mke 
wake mtarajiwa Raya Sykes.

Mwimbaji huyo mashuhuri, amebadili 
dini na sasa anaitwa Mohamed badala 
ya lile la awali la Barnaba.

Akizungumza katika sherehe ya ku-
vishana pete, mama Kimbo ambaye 
ni mama mkwe wa Barnaba, amesema 
suala la kubadili dini hakulazimishwa 
kama moja ya masharti ya kumchumbia 
binti yao, bali yeye mwenyewe binafsi 
aliamua.

“Hatukumlazimisha kubadili dini, 
ila yeye mwenyewe aliamua na sasa 
anaitwa Mohamed Elias, hata mwanangu 
angeamua hilo tusingempinga tungemua-
cha huru kwa sababu dini zote zinaamini 
Mungu mmoja,” amesema Mama Kimbo.

Amesema hata jina hilo kachagua 
mwenyewe kwa utashi wake, hivyo 
anaamini wamechukua maamuzi hayo 
kutokana na kupendana kwa dhati.

Barnaba alimvisha pete ya uchumba 
mpenzi  wake huyo wa muda mrefu siku 
ya Jumatatu katika hafla ndogo.

Katika picha ambazo walichapisha 
kwenye kurasa zao, wachumba hao 
wawili walivalia  nguo nyeupe wakati 
wa tukio hilo muhimu katika mahusiano 
yao.

Raya amesema kuwa Barnaba humfan-
ya ajisikie ameheshimika kwa kumchum-
bia na ameahidi kumpenda maisha yote. 

Aidha, alidokeza kuwa huenda ndoa 
yao ikafungwa siku si nyingi kuanzia 
sasa.

“Umejua kuniheshimisha mume wan-
gu mtarajiwa! Naahidi kukupenda leo 
mpaka mwisho wa maisha yangu Barna-
ba,” amesema Raya.

BONGO FLEVA

FM  Academia ‘Wana Ngwasuma’
Kila siku ya Jumamosi kama leo kundi zima la 

wana Ngwasuma chini ya Patcho Mwamba, hufanya 
vitu vyao katika ukumbi wa  Mawasiliano Park 
Ubungo, uliopo kando ya Barabara ya Sam Nujoma, 
jijini Dar es Salaam.

Tukuyu Sound Band
Kila Jumapili vijana wa bendi hii huwa wanamali-

zia wikiendi yao katika ukumbi wao wa nyumbani 
wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo kando ya 
Barabara ya Sam Nujoma

Orchestra Sikinde Original
Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu vy-

ake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Becah, kesho 
Jumapili kama kawaida itakuwa katika ukumbi wa 
Nefaland Manzese Argentina.

Waluguru Original
Kama kawaida, bendi hii ya mjini Morogoro, kila 

Jumamosi hufanya vitu vyake katika ukumbi wa 
Terminal Pub Msamvu na Jumapili itakuwa ndani 
ya ukumbi wa ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Town Classic Band
Jana walikuwa ndani ya ukumbi wa Andrews 

(zamani T-Garden)  Sinza,  Leo waatakinukisha 
katika ukumbi wa Buga Lounge Kimara Korogwe, 
Jumapili wapo ukumbi ya Kibozone Malamba 
Mawili Mbezi.

Kimokimo Band
Wakiwa chini ya mwimbaji wa siku nyingi ali-

yepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila 
Ijumaa huwa ndani ya ukumbi wa Mariot uliopo 
eneo  Extertanal jijini Dar es Salaam.

Mjengoni Classic Band
Bendi hii ya jijini Arusha, leo Jumamosi ifanya 

makamuzi yake katika ukumbi wa Kokoriko Annex, 
kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika ukumbi 
wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Orasiti jijini 
humo.

Maina Band
Bendi hii inayoongozwa na mwimbaji mkongwe, 

Liston Maina, leo Jumamosi itafanya makamuzi ya 
nguvu katika ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.

Twanga Pepeta
Kila Ijumaa huwa wanatoa burudani ndani 

ya  ukumbi wa Mawasiliano Park Ubungo, kesho 
Jummpili watamalizia wikiendi katika wa Gwam-
bina Lounge, zamani TCC Club C hang’ombe.

BATA LA WIKI Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368

NI MAPENZI TU
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W
ASANII wa Tanzania wanajisi-
fia kwa kuwa na maisha ya 
kifahari, kuendesha magari na 
majumba ya kisasa.

Kila kukicha wanatupiana maneno ya 
kukejeliana na kusababisha mitafaruku 
isiyo na maana kwa wafuasi wao na kua-
cha nyuma jukumu lao la kisanii.

Lakini kwa Wanigeria wao ni tofauti, kwa 
sasa wapo katika vita kushindana nani 
anaweza kuvunja rekodi ya kujaza kumbi 
maarufu duniani kama walivyofanya wasa-
nii wa kimataifa.

Wakati wasanii wetu wa Bongo wao wa-
najigamba kwa kujaza watu katika kumbi 

FAIDA 
KUZAA 
KITAJIRI

MWANAMITINDO Kim Kar-
dashian, anatarajia kuvuna 
mamilioni ya pesa kila mwezi 
kama gharama ya kuwatunza 
watoto aliowapata na rapa 
Kanye West.

Kiasi hicho cha pesa 
kinaweza kumyumbisha Kanye, 

kutokana na hali ya kipato 
chake kudorora baada ya kam-
puni kadhaa alizokuwa akifan-
ya nazo kazi kujiondoa.

Hata hivyo, mahakama moja 
nchini Marekani imeagiza Kim 
kupewa Dola 200,000 ambazo 
ni zaidi ya Shilingi milioni 400 
kila mwezi kwa ajili ya huduma 
za watoto wanne.

Agizo hilo limetolewa baada 
ya mahakama hiyo kumaliza 
suala la talaka kwa wawili hao.

Kardashian aliomba talaka 
mwaka 2021, baada ya miaka 
minane ya ndoa na msanii 
huyo, ambaye amebadilisha 
jina lake kihalali na kuwa Ye.

Kuhusu mgawanyo wa mali 

na malezi ya watoto wao yali-
tatuliwa na hati za mahakama 
zilizowasilishwa hivi karibuni.

Pande hizo mbili zinapaswa 
kushauriana juu ya maamuzi 
kuhusu ustawi wa watoto wao, 
kulingana na hati hiyo ilivy-
osema.

Ilielezwa kwamba gharama 
za usalama wa watoto, shule 
na chuo watashirikiana kwa 
mujibu wa hati hizo. 

Wanandoa hao wana watoto 
wanne: North, 9, Saint, 6, Chi-
cago, 4, na Zaburi, 3.

Katika taarifa kadhaa zilizo-
wasilishwa hapo awali, Kar-
dashian (42) alisema anataka 
ndoa hiyo ivunjwe, akiongeza 

kwamba itamsaidia Kanye 
kuamini kwamba uhusiano huo 
umefikia mwisho.

Rapa huyo alizua shutuma 
nyingi mapema mwaka huu 
baada ya kuhudhuria Wiki ya 
Mitindo ya Paris akiwa ame-
valia fulana  yenye kauli mbiu 
ya “White Lives Matter” msemo 
unaopingana na upingaji uba-
guzi wa watu weusi.

Mapema wiki hii, Ye alitan-
gaza nia yake ya kugombea 
urais wa Marekani mwaka 
2024. 

Awali aligombea mnamo 
2020, lakini alipata kura 
70,000 pekee.
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MWIGIZAJI wa Nollywood Rita 
Dominic, amesimulia jinsi gauni 
lake la harusi lilivyotaka kuhar-
ibu sherehe baada ya kuzuiwa 
kukosa viza ya kuingia Falme za 
Kiarabu (UAE) siku chache kabla 
ya harusi.

Rita alifunga ndoa na Fidelis 
Anosike wiki iliyopita mjini 
Yorkshire, nchini Uingereza.

Kupitia chapisho lake kupitia 
Instagram, amemwagia shukrani 
zake, mbunifu wake, Michael 
Nardi, ambaye alihakikisha 
gauni hilo linamfikia na harusi 
hiyo inafanyika kama ilivyo-
pangwa.

MKALI wa muziki kutoka 
Nigeria, Davido hatimaye 
ameamua kumvisha pete ya 
uchumba mpenzi wake Chioma, 
siku chache baada ya kum-
poteza mtoto wa kiume.

Wawili hao wameonekana 
kuzidi kuimarisha penzi lao 
kwa kiwango cha juu kwa kua-
mua kuvishana pete kwa siri.

Walionekana kwa mara ya 
kwanza tangu kifo cha mtoto 
wao kwenye sherehe ya 
kuapishwa kwa Ademola wiki 
iliyopita, huku kila mmoja 
akiwa amevaa pete mkononi na 
kuonyesha kuwa tayari wame-
chumbiana.

Davido, Chioma 
wavishana pete

MSANII wa filamu za Hol-
lywood na mwanamuziki, Will 
Smith, ameonyesha wasi-
wasi kuhusu ujio wa  kazi yake 
mpya ‘Emancipation’, akisema 
bado ana kumbukumbu mbaya 
ya usiku wa Oscar.

Akihojiwa katika kipindi cha 
Trevor Noah cha “The Daily 
Show”, mwigizaji huyo maarufu 
amesema ana matumaini 
kwamba ugomvi kati yake na 
Chris Rock hautaathiri mapoke-
zi ya filamu hiyo mpya.

“Natumaini kazi itaheshimiwa 
na haitachafuliwa kulingana 
na uamuzi wa kutisha kwa 
upande wangu. Watu wa timu 
hii wamefanya kazi nzuri zaidi 
katika maisha yao yote. na 
matumaini yangu makubwa ni 
kwamba matendo yangu hayai-
adhibu timu yangu,” amesema 
Smith.

Will Smith anakumbuka 
ya Oscar

Rita kweli una 
mambo wewe!

MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Temilade Openiyi, anayejulikana 
zaidi kama Tems, ametoa onyo 
kali kwa mtu yeyote anaye-
jaribu kulazimisha imani zake za 
kidini kuathiri muziki, uvaaji na 
utendaji kazi wake.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
mwimbaji huyo kutokea katika 
jarida maarufu la Dazed ku-
kosolewa kuhusu mavazi yake 
yanayoelezewa hayakufuata 
maadili.

Kupitia ukurasa wake wa 
Twitter, msanii huyo alijibu 
maoni hayo kwa kusema kuwa 
yeye sio mwokozi wa mtu yey-
ote, na kuongeza kuwa anakataa 
kuingia katika muundo wowote 
wa kidini au maadili ili kumfura-
hisha mtu yeyote.

Onyo la Tems 
linawahusu

MDOGO wake rapa wa Marekani, 
Takeoff, ambaye alifariki hivi karibuni 
kwa kupigwa risasi, amesema kifo cha 
kaka yake kimemwacha katika mazingira 
magumu.

YRN Lingo, ameandika barua ya wazi 
kupitia mitandao ya kijamii, akisema 
mambo mengi hayatasalia sawa baada 
ya kaka yake kuuawa nje ya uchochoro 
wa mji wa Houston mnamo Novemba 1, 
2022.

“Sikuzote ulihakikisha kuwa familia iko 
sawa, hata wakati sikuhitaji chochote 
ulinipa kitu kila wakati. Nachukia kuen-
delea na maisha yangu bila wewe kim-
wili hapa, natamani nisimamishe muda 
na kusubiri, lakini najua hilo haliwezi 
kutokea.,” ameandika.

YRN atamani 
Takeoff angerudi
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Vifaranga vya nje vinavyoua 
soko la wawekezaji wa ndani
Na Mwandishi Wetu

K
ATI ya sekta ambazo 
zinaweza kuiingizia seri-
kali mapato ya uhakika 
ni pamoja na sekta ya 

mifugo, kutokana na kwamba ni ki-
towewo kinacholiwa na watu wengi 
kuanzia vijijini hadi mjini.

Mapato hayo yanaweza kuwa 
kwa njia ya uwekezaji kwenye 
uzalishaji wa vifaranga nchini, na 
kwamba  wawekezaji wa ndani ya 
nchi wanaweza kuzalisha vifaranga 
na kuuza kwa wafugaji wa kuku 
ambao nao wanakuwa na jukumu 
la kukuza vifaranga na vikikuwa 
vinauzwa kama kuku kwa ajili ya 
chakula.

Licha ya uhalisia huo sekta hiyo 
inakabiliwa na wakati mgumu kuto-
kana na soko kufurika vifaranga ku-
toka nje ya nchi, hali inayowafanya 
wazalishaji wa ndani kushindwa 
kushindana kwa sababu ya bei na 
gharama za uwekezaji walizonazo.

Katika kulinda soko la ndani wa-
zalishaji, wafugaji na wauzaji wa vi-
faranga wa kuku wa nyama wamei-
omba serikali kusitisha uingizaji wa 
vifaranga hivyo kutoka nje ya nchi.

HALI IKOJE

Ufuatiliaji wa gazeti hili umebaini 
kuwa kuna tatizo katika udhibiti wa 
magendo ya uingizwaji wa vifaran-
ga nchini ambapo vifaranga kutoka 
nchi za Uganda na Malawi vimeku-
wa vikiingia kimagendo.

Vifaranga kutoka nje ya nchi vi-
kiingizwa hapa nchini vinauzwa 
kwa bei ya chini zaidi na hivyo kwa 
wazalishaji na wauzaji wa ndani 
wanajikuta wakikosa soko la kuuza 
vifaranga vyao, hatua inayopelekea 
wengine kuishia kubakia navyo 
ndani.

Kabla ya kukithiri kwa uingizwaji 
wa vifaranga kwa njia za magendo 
mfanyabiashara wa kati wa vifar-
anga anayenunua kwa wazalishaji 
wa ndani alikuwa anauza boksi 50 
zenye vifaranga 5,000 vya kuku, la-
kini kwa sasa hatua hiyo imekuwa 
ngumu kufikiwa na kujikuta akiuza 
boksi tano kwa mwezi hatua inay-
omrudisha nyuma kimaisha.

Mfanyabiashara ya kuku wa 
Kimara, Haruna Hamza anaililia 
serikali kuanza kuchukua hatua 
dhidi ya uingizwaji wa vifaranga 
kimagendo huku akiitaka kuweka 
msisitizo katika kauli aliyotoa ya 
kusitisha vibali vya kuingiza vifar-
anga nchini.

Anasema licha ya uingizwaji wa 
vifaranga kwa njia za magendo la-
kini bado wizara ya mifugo imetoa 
vibali kwa kampuni kadhaa kuingi-
za vifaranga ambapo waingizaji hao 
wanachangia kuua soko la ndani.

“Rais Samia Suluhu Hassan anayo 
nia ya dhati ya kulinda soko la ndani 
ya uzalishaji wa vifaranga ambapo 

na siye tunanunua kwa wazal-
ishaji kisha kuuza kwa wafugaji 
mitaani, sasa kama wakiende-
lea kuwepo wanaoingiza kuto-
ka nje ya nchi na kuuza kwa bei 
ndogo kwa wafugaji hao hao, 
ni wazi kuwa siyo tunaonunua 
kwa wazalishaji wa ndani wote 
siye na wazalishaji wenyewe bi-
ashara zinaenda kufa,”anasema 
na kuongeza:

“Nilikuwa nafuga na kuuza 
kuku 3,600 kwa mwezi, ila 
kwa sasa hata 1,000 hawafiki 
na mtaji unaendelea kukata 
kwa hapa naona kunahitajika 
mjadala wa kina kwa kweli kati 
ya wazalishaji wa ndani na seri-
kali.”

Salima Msangi mkazi wa 
Gongo la Mboto anasema “Juzi 
nimeuza kuku mmoja kwa 
Sh.4,000 ni hasara sana, wak-
iendelea kukaa ni hasara ni bora 
niuze kwa hasara, soko limejaa 
vifaranga na kuku wengi sana, 
hii haina afya kwa uchumi wetu 
ni lazima serikali iliangalie kwa 
jicho la pekee.”

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wafugaji wa Kuku wa 
Nyama Tanzania (TABROFA), 
Aloyce Makoye anasema kama 
hakutakuwa na hatua za hara-
ka za kusaidia wawekezaji wa 
ndani dhidi ya vifaranga kutoka 
nje ya nchi, biashara ya ndani 
inaenda kufa.

“Mbali na kuingizwa kwa vifa-
ranga kutoka nje kuathiri soko 
la ndani lakini bado kuna wingi 
wa kuku wa nyama wanaoin-
gizwa sokoni kutoka nje sasa 
matokeo yake wazalishaji wa 
vifaranga wa ndani wanapata 

shida huku hata kwenye soko wau-
zaji wa kuku nao wakikumbana na 
changamoto,” anasema Makoye.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
huyo, hali hii tete haijawahi ku-
tokea katika biashara ya kuku wa 
nyama kwa kampuni zote kulala-
mika biashara ni nguvu.

“Ukienda Interchick, Kibo, Or-
gania, Alvin na wengine wanal-
alamika biashara ni ngumu, hivyo 
nashauri mipaka iangaliwe, kwani 
tunapoenda ni pabaya na vibali 
vya kuingiza vifaranga kutoka 
nje visitolewe, ili hizi kampuni za 
ndani ziwe na uhakika wa soko na 

hivyo zizalishe kwa wingi hat-
ua itakayowanufaisha wauzaji 
vifaranga wadogo wa ndani.”

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Kuzalisha Vifaranga ya Orga-
nia, Albert Momdjian anasema 
kampuni hiyo ikiwa kama kati 
ya wazalishaji wa ndani pamo-
ja na mawakala wao wanauuza 
vifaranga vyao wameathiriwa 
kwa kiasi kikubwa na uingi-
zwaji wa vifaranga kutoka nje.

Anasema kwa sasa kam-
puni hiyo inaingia hasara ka-
tika undeshwaji wa shughuli 
zake hapa nchini kwa kuwa 

wanunuzi wamepungua kutoka-
na na wengi wao kununua vifar-
anga vikiwemo vinavyoingizwa 
kimagendo kutoka nje ya nchi.

“Wadau wa uwekezaj wa bi-
ashara ya vifaranga hasa tunao-
zalisha hapa nchini tuliambiwa 
kuwa hakuna vibali vipya vina-
vyotolewa kwa kampuni za kuin-
giza vifaranga na kuwa kampuni 
zilizopewa vibali vyao vinataki-
wa hadi sasa view vimeshaisha 
muda wake wa kazi,” anasema 
Momdjian. 

KAULI YA SERIKALI

Mkurugenzi wa Huduma za 
Mifugo ambaye pia ni Mtoa Viba-
li vya kuingiza mifugo ikiwemo 
vifaranga, Prof. Hezron Nonga 
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
anasema serikali haijatoa vibali 
vipya vya uingizaji vifaranga 
nchini na kuwataka wanaojua 
njia za panya waijulishe serikali.

Anasema hadi sasa kampuni 
zinazoingiza vifaranga ni mbili 
ambazo ni Wolowolo Animal 
Care Center na The One Agro 
Enterprise ambazo zilipata vibali 
kuanzia mwaka jana na kwamba 
vifaranga vinavyoingizwa ni ka-
tika kumalizia maombi yao ya 
zamani.

“Hizi kampuni ziliomba vibali 
katika kipindi ambacho nchi ili-
kuwa na changamoto ya uhaba 
wa vifaranga ambapo The One 
Agro Enterprise imeruhusiwa 
kuingiza vifaranga 494,000 ku-
toka Uganda na Wolowolo vifar-
anga 150,000 kutoka Malawi na 
mwisho wakuingiza ni Januari 
15,2023,” alisema.
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Matumizi ya dawa yanapohatarisha 
mwanaume kufurahia tendo la ndoa
Na Mwandishi Wetu

T
ATIZO la kupungukiwa kwa 
nguvu za kiume linazidi 
kuongezeka na kuwaathiri 
wanaume wengi hasa vi-

jana ambao wanategemewa katika 
suala zima la uzazi.

Kutokana na tatizo hili kuwa 
kubwa kumekuwepo na matumizi 
ya kasi ya dawa za kuongeza nguvu 
za kiume  kwa  vijana wa miaka 20 
hadi 35, jambo ambalo linatia hofu.

Hivi karibuni Rais Samia Suluhu 
Hassan, alitaka kufanyika kwa 
utafiti kujua kwa nini vijana wengi 
wanakabiliwa na tatizo la nguvu za 
kiume na kujikuta wakikimbilia ku-
tumia tiba mbadala ambazo zingine 
zina hatari kwa maisha yao.

Wapo wanaosema tatizo hilo 
linatokana na mitindo ya maisha 
hasa kula vyakula visivyofaa kiafya. 
Lakini wengine wanaeleza watoto 
wengi wa kiume wanaanza mape-
ma tendo la ndoa na kusababisha 
nguvu za kiume kupungua.

Lakini maoni ya Rais Samia yana 
nguvu kisayansi, kwani bila ku-
fanyika utafiti wa kina kujua mzizi 
wa tatizo hilo si rahisi kugundua 
chanzo, na badala yake watu wa-
taendelea kulia tu, huku tatizo 
likizidi kukua kwa kasi.

Hata hivyo, kulingana na tafiti 
mbalimbali zilizofanyika na kuri-
potiwa na Shirika la Habari la 
Uingereza (BBC),  zimegundua 
matumizi ya baadhi dawa ambazo 
zimekuwa kawaida katika familia 
zina athari katika nguvu za kiume.

Dawa hizo ambazo hutumiwa 
mara kwa mara zinapaswa kue-
pukwa ili vijana wasipoteze nguvu 
za kiume na kushindwa kushiriki 
kikamilifu tendo la ndoa. 

Maisha yenye kukidhi mata-
manio ya kimwili ni moja ya ma-
hitaji muhimu kwa binadamu, in-
apokosekana huwa changamoto 
kubwa.

Kwa mujibu wa Shirika la habari 
la ANI, kuna aina sita ya dawa am-
bazo kimsingi zinapotumiwa mara 
kwa mara husababisha kupunguza 
nguvu za kiume.

Dawa za maumivu

Katika familia nyingi matumizi 
ya dawa za kutuliza maumivi lime-
kuwa jambo la kawaida.Watu wengi 
hawasiti kutumia dawa hizo pale 
wanapohisi mwili una maumivu 
hata kama sio ya ugonjwa.

Lakini, una ufahamu kwamba 
dawa hizo zinaathiri uanaume 
wako na kuufanya usiwe na ma-
tokeo mazuri?

Kulingana na utafiti umebaini 
kuwa dawa za kutuliza maumivu 
huzuia kuundwa kwa seli za uzazi 
na huvuruga homoni nyingi am-
bazo ni muhimu katika kufanya 
tendo la ndoa kati ya wanaume na 
wanawake.

Wapo wa-
naosema 
tatizo hilo li-
natokana na 
mitindo ya 
maisha hasa 
kula vyakula 
visivyofaa 
kiafya. La-
kini wengine 
wanaeleza 
watoto wen-
gi wa kiume 
wanaanza 
mapema ten-
do la ndoa na 
kusababisha 
nguvu za ki-
ume kupun-
gua.

Kimsingi matumizi yali-
yokithiri ya dawa za kupunguza 
maumivu huleta matokeo hasi 
baada ya kuwepo kwa mparag-
anyiko huo wa seli na homoni.

Dawa za anti-anxiety
Watu wengi wanaolalamika 

kuwa na matatizo ya akili na 
kuwa na wasiwasi hutumia 
dawa ya aina hii ili kukabiliana 
na hofu.

Hata hivyo, dawa kama hizo 
zikitumika kwa wingi hupun-
guza hamu ya tendo la ndoa.

Dawa hizi zinaweza kusaba-
bisha mtu kupoteza hamu ya 
kufanya mapenzi.

Wakati mwingine hata hu-

sababisha wanaume kupoteza 
hisia zao kabisa.

Dawa ya kuganda damu
Dawa zinazotumika kutibu 

kolesto, ambayo husababisha 
mgando wa damu, pia zina 
mchango mkubwa katika ku-
punguza nguvu za kiume.

Wataalamu wa matibabu 
wanasema kuwa dawa hizi hu-
ingilia utendaji kazi wa seli za 
uzazi.

Utafiti huo umebaini ilipoten-
genezwa ilikuwa itibu tatizo la 
moyo, lakini kwa bahati mbaya 
ikageuka na kuathiri nguvu za 
kiume. 

Katika utafiti huo unaonyesha 

kuwa dawa zinazotumi-
ka kutibu kuganda damu 
wakati mwingine hu-
sababisha matatizo kwa 
wanaume wanapotaka 
kufanya tendo la ndoa na 
wenza wao.

Dawa za Sonona

Dawa hizi, zinazo-
julikana kama benzo-
diazepines, mara ny-
ingi hutumiwa kutibu 
magonjwa ya wasiwasi, 
kama vile wakati mtu 
anaogopa vitu ambavyo 
havipo na yuko peke 
yake.

Magonjwa mengine 
ambayo hutumia dawa 
hizi ni pamoja na kukosa 
usingizi na maumivu ya 
misuli.

Lakini, upande wa 
madhara ni kwamba 
huathiri utendaji kazi 
wa seli za uzazi kwa wa-
naume na kupunguza 
hisia.

Dawa za moyo

Wagonjwa wanao-
tumia dawa za shinikizo 
la damu wanaweza pia 
kukumbana na changa-
moto nyingine ambayo 
ni kupungua kwa nguvu 
za kiume.

Dawa hizi zinaingili-
ana moja kwa moja na 
mishipa ya damu na pia 
hufanya kazi na mfumo 
wa neva.

Wataalamu wengine 
wameongeza kuwa yapo 
hata matatizo ambayo 
wanawake pia wana-
kumbana nayo zinahusi-
ana na njia za uzazi.

Dawa za Kifua

Dawa zinazopatikana 
dukani kama vile dawa 
za kupuliza katika pua zi-
lizoziba na dawa za kwai-
da za kupunguza kuziba 
kwa pua zina athari pia 
klwa wanaume.

Kulingana na tafiti 
imeonyesha zinaweza 
kusababisha matatizo 
katika tendo la ndoa kwa 
wanaume na wanawake.

Zungumza na daktari
Zungumza na dak-

tari kama ukiona dawa 
unayotumia ina athari 
mbaya kwenye utendaji 
wako wa tendo la ndoa. 
Unasisitiziwa usiache 
kutumia dawa yoyote 
bila kuonana na daktari 
na kumweleza unachok-
iona wakati unatumia.
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Rais Ramaphosa anapokabiliwa 
mtihani wa kujinasua kujiuzulu
Na Mwandishi Wetu

U
CHUNGUZI wa kutoka 
kwa jopo la wataalamu 
wa sheria uliofanywa 
dhidi ya Rais wa Afrika 

Kusini, Cyril Ramaphosa, umefi-
chua shilingi bilioni 9.3 zilifichwa 
katika shamba lake.

Ripoti hiyo ilibaini uwepo wa 
fedha hizo taslimu zilizokuwa 
aina ya dola za Marekani milioni 
4 ambazo zilihifadhiwa, kabla ya 
kuibiwa na wafanyakazi wake.

Hata hivyo kitita hicho cha 
pesa kulihifadhiwa katika sham-
ba lake miaka miwili iliyopita 
umezua maswali mengi kuhusu 
uadilifu wa kiongozi huyo.

Jopo hilo linaloongozwa na ali-
yekuwa mwanasheria mkuu wa 
serikali, liliezea baadhi ya mael-
ezo yaliyotolewa awali kuwa hay-
akuwa na ukweli.

Ripoti inayotokana na uchun-
guzi huo imesababisha wakosoaji 
wake kumtaka Rais Ramaphosa 
kujiuzulu na kisha kukabiliana 
na kesi mbele ya bunge na kwa 
raia wa nchi hiyo.

Kwa kuzingatia misimamo 
mikali ya vyama vya upinzani 
ambavyo baadhi yao vinamtaka 
aachie ngazi mara moja, kashfa 
hii ina uwezo wa kumgharimu 
nafasi yake katika taifa hilo lenye 
uchumi wa juu barani Afrika.

Katika wasilisho la ripoti hiyo 
yenye kurasa 138, ilimfanya Rais 
Ramaphosa kujitokeza na ku-
kanusha kuwa hakukuwa na 
jambo baya kuhusu pesa hizo 
zilizofichwa kwenye shamba 
lake la kibinafsi liloko Kaskazini 
mashariki mwa nchi hiyo.

Ameeleza pesa hizo zilitokana 
na mapato ya nyati waliouzwa 
kwa dola 580,000 taslimu kwa 
raia wa Sudan, Mustafa Moham-
ed Ibrahim Hazim, mwishoni 
mwa 2019.

Hata hivyo,Hazim hajajitokeza 
hadharani na kwamba mtu huyo 
hana taarifa zozote zinazomtam-
bulisha.

Kulingana na ripoto hiyo, 
ilihoji kwa nini stakhabadhi iliyo-
wasilishwa haikuwa na maelezo 
yoyote ambayo yangemfanya 
mtu huyo atambulike. 

Kulikuwa na jina lake pekee, 
hakuna anwani ya biashara wala 
nambari ya kitambulisho chake.

Hata hivyo, Rais Ramaphosa 
anasema mashtaka yote aliyo-
takiwa kuyajibu hayana msingi 
wowote na kwamba madai men-
gi yalikuwa uvumi.

Utetezi wake huo haujamu-
ondolea  shinikizo la kutakiwa 
kujiuzulu au ashtakiwe bungeni.

Ripoti hiyo imemchafulia sifa 
yake, kiongozi huyo ambaye tas-
wira yake ya kisiasa na kupanda 
madarakani hadi kuwa rais kuli-
jengwa kutokana na vita vyake 

dhidi ya ufisadi ndani ya cha-
ma tawala cha African National 
Congress (ANC).

Uchaguzi wa mapema
Nini kitafanyika endapo 

Ramaphosa atathibitika na 
Bunge kuwa ni kweli anahusika 
na kashfa hiyo ambayo imebati-
zwa jina la “Farmgate”.

Chama chake cha ANC 
tayari kinajadili kwa ukali na 
wanaeleza anapaswa kushu-
ghulikia ripoti hiyo, kulingana 
na vyanzo ndani ya chama 
vimeiambia BBC.

Wakati wengine wanamtaka 
kusubiri, wengine kutoka kun-
di pinzani ndani ya  ANC, wa-
namtaka aondoke madarakani 
ili kuzuia uharibifu zaidi kwa 
chama.

Ofisi ya rais imesema itaishu-
ghulikia ripoti hiyo mara tu 
atakapomaliza kuisoma.

Rais Ramaphosa alifurahia 
kutokana na mapokezi ma-
zuri kutoka ndani ya serikali, 
umma, wafanyabiashara na 
baadhi ya vyombo vya habari.

Alitoa ahadi kubwa za ma-
pambazuko mapya kwa Afrika 
Kusini chini ya uongozi wake 
na kuwasihi wananchi waami-
ni kwamba anaweza kubadili-
sha mambo, na kwamba siku 
za kashfa za ufisadi zingekuwa 
historia. 

Upinzani mkuu nchini humo 
unasema kulingana na ripoti 

hiyo, rais ameonekana kuwa na 
kesi ya kujibu.

Chama cha Democratic Al-
liance kilitangaza kitatumia 
kikao cha bunge wiki ijayo ku-
wasilisha hoja ya kutaka uch-
aguzi wa mapema.

Kinasema shutma dhidi 
ya Ramaphosa zinaonyesha 
kwamba ANC lazima ion-
dolewe mamlakani.

“Ripoti iko wazi na haina 
utata. Rais Ramaphosa kuna 
uwezekano mkubwa alikiuka 
vifungu kadhaa vya Katiba na 
ana kesi ya kujibu.Taratibu za 
kumfungulia mashtaka ni la-
zima ziendelee, na atalazimika 
kutoa maelezo ya kina kuliko 
alivyojielezea kwa sasa,” chama 
kilisema katika taarifa yake.

MASWALI MAGUMU
Ripoti hiyo iliyoundwa na 

hadidu rejea tatu, inazua mas-
wali kuhusu uwasilishaji wa 
maandishi wa Ramaphosa 
wakati wa uchunguzi.

Baadhi ya hoja zilizotakiwa 
kupatiwa majibu ni kwa nini 
rais alihifadhi dola 580,000 
ndani ya sofa? Kwa nini wizi 
wa fedha hizo haukuripotiwa 
polisi miaka miwili iliyopita? Na 
kwa nini nyati anaosema waliu-
zwa wanaonekana bado wako 
shambani kwake?

Katika maelezo ya Rais 
Ramaphosa, meneja wa ny-
umba ya kulala wageni katika 

shamba hilo kwanza alihifadhi 
pesa hizo kwenye sefu, lakini 
baadaye akazihamishia kwe-
nye sofa katika chumba cha 
kulala cha ziada 

“Ndani ya makazi yangu 
ya kibinafsi, kwa sababu alid-
hani kuwa ni mahali salama 
zaidi, kwani aliamini hakuna 
mtu angevunja na kuingia ka-
tika nyumba ya rais.” Alieleza 
Ramaphosa wakati akijibu 
maswali hayo.

Hata hivyo, jopo hilo linaami-
ni maelezo hayo yanahitaji ku-
chunguzwa zaidi.

Hata hivyo, upeo wa majaji 
ulikuwa mdogo wa kupende-
keza na hivyo bunge linatakiwa 
kuchukua hatua.

Iwapo wabunge wataamua 
kwamba kamati ya kumuon-
doa rais   ichunguze zaidi na 
kumpata na hatia ya utovu 
wa nidhamu, hilo linaanzisha 
mchakato wa kura ya kumuon-
doa madarakani.

Hatimaye itafanyika zoezi la 
upigaji kura ya kukosa imani, 
hatua hiyo inahitaji kura ya 
theluthi mbili bungeni ili kupit-
ishwa.

Wakati ANC ina idadi ya ku-
zuia hilo kutokea, chama pia 
kimegawanyika. 

Wanaompinga wanaweza 
kuona hiyo ni fursa ya kumu-
ondoa kwa kupiga kura kutoka 
kwa vyama vya upinzani.

 Bil 9.3 alizozificha shambani zamponza

Sifa mbaya 
Vituo vya redio vya ndani na mitandao 

ya kijamii vimejaa  maoni tofauti kutoka 
kwa raia wa Afrika Kusini.

Baadhi wanaamini analengwa na 
maadui zake wa kisiasa, huku wengine 
wakionyesha kusikitishwa na kutaka 
aondoke.

“Hii ni mbaya sana kwa ANC,” mcham-
buzi wa kisiasa Oscar Van Heerden ali-
iambia Newzroom Afrika.

Mkanganyiko huu unaweka msi-
mamo wa maadili wa Ramphosa katika 
maswali.

Kibaya zaidi inaonyesha matumizi 
mabaya ya madaraka na pengine kukiu-
ka katiba aliyosaidia kuitayarisha mwan-
zoni mwa miaka ya 1990.

Matukio haya yanajiri kabla ya ku-
fanyika  kwa kongamano la ANC mwezi 
huu. Ramaphosa ambaye alionekana 
anaweza kuchaguliwa tena kuwa kion-
gozi wa chama, yamemweka mwana-
siasa huyo mkongwe na mkulima katika 
hali mbaya.	 Chanzo. BBC

Shamba la Rais Ramaphosa linalojulikana kama Phala Phala.PICHA: BLOOMBERG
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Unakumbuka staili ya kuweka 
shati la shule viboksi?

Jumamosi Desemba 3, 2022

Na Adam Fungamwango

W
ADAU leo wamenita-
ka kuweka mada in-
ayohusiana na staili 
za mavazi waliyoku-

wa wanavaa wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari wakati 
huo na vituko vyao.

Wala hatuendi mbali sana, ni 
miaka ya 1980 tu ambapo kwan-
za kabisa wanafunzi walikuwa na 
utoto na vituko vingi.

Nakumbuka ni wakati ambao 
baadhi ya wanafunzi ambao 
wazazi wao walikuwa hawana 
uwezo wa kuwanunulia ufutio 
walijiongeza, wakawa wanakata 
ndala au kandambili vizuri tu 
kwa staili ile ile. Na ilikuwa iki-
futa maandishi yaliyoandikwa na 
kalamu aina ya penseli.

Shuleni kulikuwa na utoto 
mwingine wa kuunguzana na 
tunda za ubuyu. Mwanafunzi ke-
shakula ubuyu wake, tunda zake 
anazisugua sehemu yoyote ngu-
mu hasa kwenye sakafu, halafu 
anamfuata anayetaka kumuun-
guza. Anachofanya ni kugusisha 
tunda hilo na mwili wake, popote 
pale, lakini kwa sababu inakuwa 
ni michezo tu, wengi walipenda 
kuwasusisha mkononi au mgu-
uni tu. Inaunguza ile mbaya. Na 
kama ulikuwa huna habari ume-
kaa tu, utaruka kweli kweli.

Walimu nao walikuwa na tabia 
ya kuwanyoa kwa mkasi wa-
nafunzi ambao nywele zao chafu, 
hawajachana nywele, au wenye 
nywele ndefu sana.

Staili waliyokuwa wanatumia 
kumnyoa denti ilimlazimu aki-
toka hapo na kurudi nyumbani 
ni lazima akamtafute kinyozi am-
malizie.

Unanyolewa kama alama ya 
mara au msalaba. Ina maana se-
hemu ambazo kuna alama hiyo 
hakuna nywele iliyobaki.  Mwa-
nafunzi anakuwa na muonekano 
wa kuchukiza na kuchekesha 
kwa wakati mmoja.

Atataniwa na wenzake lakini 
hana cha kufanya kwa sababu 
aliyefanya hivyo ni mwalimu. 
Anachosubiri ni muda ufike wa 
kuondoka nyumbani akanyoe.

Mbali na hilo kulikuwa na staili 
moja kabambe ya kuweka una-
dhifu kwenye shati la shule. Hii 
ninayoitaja hapa ni mwanzoni 
mwa miaka ya 1980 hadi mwis-
honi.

Ilikuja staili ya viboksi kwenye 
shati la shule ambavyo muoneka-
no wake ni kama tiara au vishada, 
watoto wa miaka ile wanavifaha-
mu.

Mistari hiyo kama inavyoone-
kana kwenye picha ya makala 
hii, inakaa nyuma ya shati na 
hata uwekaji wake ulikuwa ni wa 
ufundi wa hali ya juu, na si kila 

mwenzangu na mimi.
Kwa hali ya kawaida, wanafunzi 

wengi walikuwa wakinunuliwa 
shati jeupe na kaptura au sketi ya 
bluu ambazo vitambaa vyake vili-
kuwa kama vya khaki hivi kasoro 
rangi tu.

Zile sketi na kaptura zenye vi-
tambaa laini za bluu iliyokoza bei 
yake ilikuwa kubwa mno na hata 
vitambaa vyake ukitaka kununua 
kumshoneshea mtoto kwa wakati 
huo ujipange.

Kama kawaida wachangiaji 
wametoa maoni yao kwenye 
ujumbe wa simu mitandao ya ki-
jamii kuhusiana na mada hii.

“Viboksi hivyo tulikuwa tukiv-
itengeneza kwa kuviweka kwenye 
shati kwa pasi ya mkaa, baada ya 
hapo kitu ng’aring’ari,” aliandika 
mdau mmoja.

Mwingine akadai yeye alikuwa 
mtaalamu wa kuweka rangi ya 
bluu kwenye shati pamoja na vi-
boksi.

“Hapo umemaliza, shati li-
likuwa likifuliwa lazime litiwe 
bluu, sijui kama haya mambo 
bado yapo, dah. Mimi ndiyo  
nilikuwa nawapiga wasiojua, 
nilikula sana vipesa vyao kwa 
staili hii, “mchangiaji mwingine 
aliandika.

Yupo aliyetaja mpaka staili ya 
kutembea wakati denti akiwa 
amevaa shati lililowekwa viboksi 
na bluu.

“Unanyunyizia maji kidogo 
wakati wa kupiga vile ukitoka una-
hisi kama kila mtu anakuangalia 
wewe, na ukiona wanakuangalia 
sana unavunja bega.”

Mwingine alidai kuwa staili ile 
ndiyo ilikuwa inaongoza kwa ku-
maliza mashati ya shule.

“Na usisahau ndiyo ilikua staili 
iliyokua inaongoza kwa kumal-
iza mashati ya shule, yaani ya-
nachanika mgongoni, mikononi, 
na kwenye makwapa.”

Kuna huyu aliyesema hayo 
hayo unarembesha na mhuri wa 
shule.

“Sisi tulikuwa tunaita kishada 
staili, mwenyewe umeweka na 
bluu yako, upande wa kushoto 
umerembesha na muhuri wa 
shule, yaani uko smati kabisa.”

Denti mwingine wa zamani 
akasema hali ilivyozidi kuwa 
mbaya walimu wao wakapiga 
marufuku.

Hivi staili tulikuwa tukiita bati, 
ila baada ya hali kuzidi kuwa 
mbaya, ubitozi umezidi kuliko 
masomo, walimu walipiga maru-
fuku.”

Tuma meseji 0716 350514

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

“Hapo umemal-
iza, shati lili-
kuwa likifuliwa 
lazime litiwe 
bluu, sijui kama 
haya mambo 
bado yapo, dah. 
Mimi ndiyo nili-
kuwa nawapiga 
wasiojua, ni-
likula sana vi-
pesa vyao kwa 
staili hii, 

l Unatia na rangi ya bluu ili uonekane nadhifu

mtu aliweza kuweka.
Wanafunzi wengi walisaid-

iwa na kaka zao, au wakub-
wa zao jirani na baadhi ya 
madobi ambao walikuwa  
wanaweza kufanya utundu 
huo.

Mwanafunzi akifanikiwa 
kuweka viboksi hivyo kwe-
nye shati basi anaonekana 
ni nadhifu na wenzake wote 
watakuwa wanamtazama. 

Yeye sasa, atataka kila 
mmoja amuone na mikogo 
mingi. Atajiita ‘bitozi’ mwa-
nafunzi, na mbwembwe 
zikizidi anaweza hata akasi-
mamisha kola la shati.

Baadaye wengine tena 
wakaleta ubunifu mwingine 
wa kuweka rangi ya bluu 
kwenye shati la shule kwa 
ajili ya kuliongezea unadhifu.

Na kweli shati jeupe am-

balo liliwekwa rangi ya bluu 
kwa mbali lilimfanya mwa-
nafunzi aonekane amepen-
deza sana kwa sababu lin-
akuwa si jeupe sana na pia ile 
rangi ya bluu nayo haijitokezi 
kwa asilimia zote.

Ili kuipata rangi hii ilikuwa 
inanunuliwa na kufuliwa 
pamoja na shati husika. Na il-
iwapendeza zaidi wanafunzi 
wa kike kuliko wa kiume.

Halafu wanaovaa mashati 
hayo wawe wamevaa kaptula 
au sketi ya vitambaa laini ya 
bluu iliyokolea sana, wali-
kuwa wanapendeza mno. 
Hakuna ambaye alikuwa 
hapendi kupendeza, lakini 
tatizo wakati huo ilikuwa ni 
uwezo.

Waliokuwa wanavaa hivyo 
ni wanafunzi ambao wazazi 
wao walikuwa na uwezo na si 

l Unarembesha na mhuri wa shule
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MAKALA MAALUM

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, Dk. Dorothy Gwajima akifafanua jambo alipom-
wakilisha Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Kimataifa ya Haki za Watoto jijini Dar es Salaam 
Novemba 29 mwaka huu.

Utekelezaji mikakati ya watoto 
Tanzania ulivyoikuna UNICEF 
Na Mwandishi Wetu

N
OVEMBA 20 kila mwaka 
huwa ni maadhimisho 
ya  Siku ya Kimataifa 
ya Haki za Watoto. Kwa 

Tanzania maadhimisho hayo 
mwaka huu yalifanyika kwenye 
Ukumbi wa Mikutano wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere ( JNICC) 
jijini Dar es Salaam Novemba 29 
mwaka huu. 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
akimwakilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan, alitumia fursa hiyo kui-
omba Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuusambaza waraka 
wa adhabu za viboko shuleni wa 
mwaka 2002 ili walimu na wa-
nafunzi wauelewe.

Dk. Dorothy anasema ukatili 
kwa watoto unaendana na kuud-
huru mwili ikiwa ni pamoja na 
vipigo, ikijumuisha adhabu ya vi-
boko vilivyopitiliza shuleni.

“Hivyo, viboko vilivyopitiliza 
ni ukatili kwa watoto kwa kuwa 
tunao Waraka na 24 wa Mwaka 
2002 unaosimamia adhabu za 
viboko shuleni ambao unasema 
wazi ni nani mwenye mamlaka 
ya kutoa adhabu hiyo na viboko 
vingapi vinaruhusiwa na kwa uta-
ratibu upi. 

“Ninajua changamoto iliyopo 
ni usimamizi wa utekelezaji wa 
waraka huo, baadhi ya walimu 
hawaufuati wanapotoa adhabu, 
hawa walimu ninawataka wab-
adilike, vinginevyo sitamwacha 
mwalimu asishtakiwe kwa Sheria 
ya Mtoto iwapo atatoa adhabu 
hiyo nje ya waraka huo, sitamwa-
cha,” anaonya.

Waziri Dorothy anawahakik-
ishia watoto kwamba timu ya 
serikali, wadau na jamii wataku-
tana kuona namna nzuri ya kul-
ishughulikia hoja ya viboko kwa 
kuzingatia maadili na tamaduni 
katika malezi.

“Inasikitisha kuona baadhi ya 
watoto wanaacha shule kwa saba-
bu ya kukimbia viboko huku wen-
gine wakipata majeraha makub-
wa na ulemavu na hata kupoteza 
maisha eti kwa sababu ya adhabu 
za viboko, hii haikubaliki kwani 
hii adhabu ya viboko haikulenga 
kusababisha mateso kwa watoto 
na ndiyo maana tunao waraka,” 
anafafanua.

Dk. Dorothy anasema serikali 
itaziimarisha Kamati za Ulinzi wa 
Watoto na Wanawake na Mada-
wati ya Ulinzi wa Watoto Shuleni 
ili waufahamu Waraka wa Viboko, 
hivyo kutotendwa kinyume na 
wakibaini kuwa ni kinyume, wa-
paze sauti haraka.

Waziri huyo pia anawaonya 
wanaume wanaolawiti na kuna-
jisi watoto kuwa serikali haiwezi 

 Kupungua maambukizo VVU, uandikishaji 
watoto shuleni waing’arisha nchi kimataifa

kuvumilia vitendo, hivyo sheria 
itaendelea kuchukuliwa dhidi ya 
wote watakaobainika.

Watoto walioshiriki maadhim-
isho hayo wanaeleza baadhi ya 
hoja zao kwa waziri ikiwamo 
kuomba marekebisho ya Sheria 
ya Ndoa, kupata huduma na taar-
ifa sahihi kuhusu afya ya uzazi 
pamoja na kuondolewa kwa ad-
habu zinazodhuru mwili hasa 
viboko.

Viongozi wa dini hawako ny-
uma katika kuadhimisha siku 
hiyo. Katibu wa Baraza Kuu la 
Waislamu (BAKWATA), Shekh 

Nurdin anasema wanashirikiana 
na serikali katika kutoa maoni 
ya kurekebisha Sheria ya Ndoa ili 
kuwalinda watoto wa kike dhidi 
ya ndoa za utotoni.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika 
la Watoto la Umoja wa Mataifa 
(UNICEF), Shalini Bahuguna 
anayatumia maadhimisho hayo 
kuipongeza Serikali ya Tanza-
nia kwa kupunguza vifo vya wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
mitano na kusema Tanzania ni 
moja ya nchi zinazoongoza  
kwa kutekeleza programu za wa-
toto.

Anakumbusha kuwa zaidi ya 
nusu ya Watanzania ni vijana, 
hivyo nchi itapata manufaa zai-
di ikiwekeza kwenye kundi hilo 
na kuhakikisha inaungana na 
Umoja wa Mataifa (UN) kuliinua 
kundi hilo kiuchumi.

“Tunapoadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Haki za Watoto, 
tunakumbusha kwamba idadi 
ya watu Tanzania inaonyesha 
hadi mwaka 2020 nchini iliku-
wa na watoto milioni 28 na idadi 
yao inakadiriwa kuongezeka 
maradufu hadi milioni 59 mwa-
ka 2050. Hii inatukumbusha 
kwanini tunapaswa kuwekeza 
kwa watoto, ni kwa sababu wao 
ndiyo taifa letu lijalo.

“Tanzania bila shaka itatoka 
kuwa nchi ya uchumi wa chini 
kwenda uchumi wa juu, hatuna 
njia nyingine zaidi ya kuwekeza 
kwa watoto na kuwasikiliza wa-
toto wetu wanataka nini.

“Nchi hii inapaswa kushere-
hekea kutokana na mafanikio 
makubwa iliyoyapata katika ku-
pigania maendeleo ya watoto. 
Imepunguza sana vifo vya wato-
to walio chini ya umri wa miaka 
mitano.

“Vilevile, utapiamlo kwa wa-
toto umepungua kwa takriban 
theluthi moja; maambukizi 
mapya ya VVU kwa watoto 
yamepungua kwa takribani 
asilimia 69; utoaji wa vyeti vya 
kuzaliwa kwa watoto walio na 
umri wa chini ya miaka mitano 

umeongeza na kufikia asilimia 65 
mpaka mwezi Desemba mwaka jana 
kutoka asilimia 17 iliyokuwapo mwa-
ka 2017 

“Watoto zaidi wanaandikishwa 
shule za awali na shule ya msingi na 
kuifanya Tanzania kuwa nchi ya tatu 
Afrika kwa kuandikisha watoto zaidi 
shuleni,” anabainisha.

Mwakilishi Mkazi wa UNICEF huyo 
anasema jambo la kufurahia zaidi 
ni kutolewa mwongozo wa elimu 
jumuishi, ukiwalenga watoto wali-
opata ujauzito shuleni na wale wenye 
ulemavu. 

Vilevile, anapongeza mkakati wa 
serikali chini ya Rais Samia wa ku-
hakikisha hakutokei kifo cha uzazi 
kinachozuilika nchini, akihimiza 
nguvu ielekezwe pia kukabiliana na 
ukatili dhidi ya watoto wa kike na 
kiume.

“Watoto wapendwa, wasichana na 
wavulana, muwe na ndoto kubwa, 
mjue kuwa mna sauti na mtimize 
matarajio yenu. Tufanye kazi pamoja 
ili  watoto wetu wa kike na wa kiume 
wafurahie haki zao na kutimiza mat-
arajio yao.

“Hatuna muda wa kwenda pole-
pole, tunahitaji kwenda haraka 
tukiwa na sera bora ili tuhakikishe 
watoto milioni 30 wa leo na watoto 
milioni 60 watakaokuwapo mwaka 
2050, wote wanafurahi haki zao. 

“Tuifanye Tanzania kuwa kinara 
wa haki za watoto katika ukanda 
huu, katika Bara la Afrika na duniani 
kote kwa ujumla,” anahimiza Mwak-
ilishi Mkazi wa UNICEF nchini.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) Shalini Bahuguna akizungumza wakati wa maadhimisho 
hayo, akiipongeza Tanzania kwa kupunguza vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka mitano.
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danganyana. Hakuwa mpenzi wake, ila 
nasikia jamaa baadaye akawa na tamaa, 
akaanza kumtongoza. Kila akimkata-
lia, jamaa analazimisha tu, mwanamke 
akawa anamuelewesha kuwa wewe ni 
rafiki wa mchumba wangu haelewi, 
akaona hali hii siku moja tutakuja ku-
fumwa. Hivi tu kuna baadhi ya watu 
wanatufikiria vibaya, je tukifumwa, 
kwa hasira akamwagia tindikali.”

Ilikuwa ni wakati huo huo msichana 
Ziada alikuwa anapita maeneo hayo na 
kuyasikia yote.

“Ai nyinyi wanaume wazima wam-
bea, yaani mmekaa hapa mnazungum-
zia mambo ya watu. Halafu wote waon-
go. Tuulizeni sisi tunayoyajua ya chini 
ya uvungu.”

“We unajua nini cha ziada?” Mmoja 
akauliza kwa namna ya kumkejeli.

“Wee, nyinyi hapa nimesikia mara 
Enock ndiyo kamwagia tindikali kam-
fumania, mara Mary kamwagia kwa 
sababu  yule mwanaume kamtongoza, 
yaani mnababaisha tu. Kilichotokea sisi 
wa karibu ambacho tunakijua, ni Mary 
mwenyewe kafanya tukio hilo kwa 
sababu ya kuhofia kujulikana kama ana 
uhusiano naye. 

Mchumba wake alipata taarifa kuwa 
anachukuliwa mwanamke na huyo rafi-
ki yake, akaweka mtego, Mary akaona 
ili awe salama nimwagie tu tindikali 
ili ionekane ametongozwa, lakini yeye 
hamtaki na amesumbuliwa mpaka 

amefanya hivyo. Ukweli Mary pale kaua 
soo.” Ziada akamaliza umbea wake aka-
pita na ndoo yake ya maji aliyokuwa 
ameibeba, akatokea kijana mwingine 
anayeitwa Nanje. Alikuwa akisukuma 
mkokoteni wake.

“Kijiji kina mambo hiki.” Akasema 
huku akitikisa kichwa. Sauti yake iliwa-
fanya wale vijana wawili kushtuka na 
kumtazama.

“Nanje nini tena?” Mmoja akauliza. 
Nanje akasimamisha mkokoteni wake. 
Ilionekana kabisa kuwa moyoni mwake 
ana dukuduku ambalo anataka kulise-
ma.

“Haya mambo kwenye kijiji hiki kila 
kukicha kunazuka jambo jipya yataisha 
lini?” Akajifanya kuuliza. Hakukuwa na 
jibu. Akajijibu mwenyewe.

“Kijana wa watu mgeni wamemwagia 
tindikali, sijui kama ataona tena. Yaani 
mapenzi haya! Hivi mtu kama ukikatal-
iwa si ukubali tu.”

“We Nanje unatuzingua bwana, 
unaongea mafumbo mafumbo, nani 
sasa akubali?” mcheza drafti mwing-
ine akauliza.  Nanje akasogea karibu, 
akaangalia huku na huku, halafu akaon-
gea kwa sauti ya chini. “Usonzo.” Wote 
wakashtuka.

Hawakutegemea kama atatajwa mtu 
huyo. Habari iliyopo kijiji ni kwamba 
Adel amemwagiwa tindikali. Wengine 
wanasema ni Enock na wengine ni 
Mary. Na sababu zimetajwa hapo. Sasa 

M
AWENI ni moja kati ya 
vijiji nchini ambavyo 
vipo mbali na makao 
makuu ya mkoa. Ku-

tokana na kuwa vipo kilometa 
nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, 
kitu ambacho kimewapa baa-
dhi ya viongozi wa kijiji kufanya 
wanavyotaka. Wameingia mka-
taba wa kitapeli na kinyonyaji na 
tajiri aliyejifanya mwekezaji na 
kuwanyang’anya mashamba wa-
nakijiji na kumuuzia. Badala yake 
wanakijiji wanalima kwenye ardhi 
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao 
yaliyopatikana anayachukua na 
kuwalipa wanakijiji hao pesa ki-
dogo ambayo haiwatoshi kujikimu 
kwa msimu mzima. Tajiri, watoto 
wake na viongozi wa kijiji pia 
wamekuwa na tabia ya kunyan-
yasa kijinsia watoto wa kike. Mary, 
mmoja wa wasichana warembo 
kijiji hapo ni mmoja ya waliopata 
shida hiyo. Hawana kwa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, 
isipokuwa Mungu tu. Fuatana na 
mtiririko wa kisa hiki.

***************************************
Kijiji kiliamka na habari mpya. Ili-

kuwa ni ya kusikitisha kwa baadhi ya 
wanakijiji na baadhi ilikuwa ni kama 
sherehe.

“Kamwagiwa na Enock au na 
Mary?” Kijana mmoja aliwauliza wen-
zake aliokuwa amekaa nao chini ya 
mti wakicheza drafti.

“Kamwagiwa na Enock, si jamaa 
kajifanya kujipendekeza hadi kawa 
rafiki yake, kumbe anamchukulia 
mchumba wake, Enock akawafuma-
nia. Nasikia kamwagia maji ya betri 
machoni amekimbizwa kwenye hos-
pitali ya mkoa. Akiona tena yule sijui.”

Kijana mwingine akamtazama 
mwenzake, halafu akajibu. “Siyo 
hivyo nilivyosikia mimi. Ukweli ni 
kwamba jamaa kweli kamwagiwa si-
jui maji ya betri, sijui tindikali, lakini 
aliyemwagia ni Mary mwenyewe.” 
Muulizaji na yule aliyeongea mara ya 
kwanza wote wakashtuka.

“Ndiyo, siyo kweli kwamba alikuwa 
mchumba wa Mary. Walikuwa marafi-
ki tu wa kufahamiana na kuzoeana. 
Yule jamaa alimuokoa Mary kwe-
nye ajali ya bodaboda. Haiwezekani 
mwanamke akawa na mpenzi halafu 
akaenda kumkutanisha na mchumba 
wake, wakawa marafiki, si kweli tuna-

“Kijiji kina 
mambo 
hiki.” 
Akasema 
huku 
akitikisa 
kichwa. 
Sauti yake 
iliwafanya 
wale vija-
na wawili 
kush-
tuka na 
kumtaza-
ma.

Mtake Msitake-8
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji 
na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji 
na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji 
hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, 
watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa 
kijinsia watoto wa kike. Mary,  ni mmoja wa wasichana warembo kijijini hapo 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

hii mpya ya mwekezaji Mosha 
Usonzo kuhusika lilikuwa ni 
jambo jipya kabisa.

“Wote wanababaisha tu hapa 
kijijini, hakuna la ukweli hata 
kidogo zaidi ya hili ninalowaam-
bia mimi. Usonzo katuma kikosi 
chake cha kazi kumwagia Adel 
tindikali. Kisa anamtaka msicha-
na Mary muda mrefu tu. Kabla 
hata kijana wa watu hajaja, 
nyinyi wenyewe mnalijua hili. 
Na yule tajiri anaweza kufanya 
jambo lolote. Kijana wa watu 
kaja juzi juzi tu kaopoa mzigo, 
yeye na mipesa yake kaambulia 
mineno ya shombo. We unafikiri 
mkubwa kama yule keshanunua 
kijiji kizima hiki wote tuko chini 
yake atafanya nini?” Kamwagia 
kwa kumkomoa kijana wa watu 
hana baya yule, sijawahi kusikia 
kagombana na mtu tangu kain-
gia kijiji hiki.”

Kulikuwa na habari nyingi to-
fauti, kila mmoja akisema lake. 
Kila mmoja kidai analosimua 
yeye ni sahihi kiasi cha ku-
wachanganya wapokeaji wasijue 
ukweli ni upi.

Kama kawaida ya maneno 
ya kusikia kila anayepokea na 
kwenda kulisimulia kwa mwing-
ine ni lazima kitiwe chumvi lai 
kidogo ili kunomnogesha ana-
yeambiwa.

Vyovyote itakavyokuwa ukwe-
li ukabaki pale pale kuwa Adel 
amemwagiwa kitindikali macho-
ni na amelazwa kwenye hospi-
tali ya mkoa, hali yake ilielezwa 
kuwa ni mbaya sana. Hata hivyo 
hakuna yoyote ambaye ameta-
jwa kufanya tukio hilo, kutaja 
mahali alipomwagiwa. Madak-
tari hawajasema lolote, lakini 
uvumi unasema kuwa huenda 
akawa haoni tena, au akapoteza 
macho yake.

Ingawa alikuwa mgeni lakini 
hali ya taharuki ilionekana ki-
jijini hapo, hasa ikizingatiwa 
wanaodaiwa kufanya hivyo ni 
wanakijiji.

Wa kwanza ni Mary, wa pili 
Enock ambaye ni mchumba wa 
Mary na wa tatu ni Usonzo, tajiri 
mwekezaji ambaye naye ame-
kufa na kuoza kwa binti wa watu 
Mary.

      Itaendelea jumamosi

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. 
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Habari michezo

Na Mwandishi Wetu   

KAMPUNI ya michezo ya 
kubahatisha ya Parimatch 
Tanzania imewatangaza ras-
mi washindi wawili wataka-
opata zawadi ya pikipiki kuto-
ka katika promosheni ya kila 
wiki ya ‘Chomoka na Ndinga’ 
inayohusisha wateja wake 
katika michuano ya Kombe 
la Dunia inayoendelea nchini 
Qatar.  

Mkurugenzi wa Parimatch 
Tanzania, Erick Gerald, ali-
wataja washindi hao ni Elikisai 

Samuel wa Dar es Salaam na 
Elgilius Willbroad wa mkoani 
Kagera ambao wamejishin-
dia bodaboda aina ya Hero 
Hunter 125cc yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. milioni 1.5 kila 
moja.  

Mbali na bodaboda hizo, 
kampuni hiyo pia ilitoa zawa-
di  ya simu aina ya Samsung 
Galaxy A03 Core kwa washin-
di 10, washindi wawili hupati-
kana kila siku.  

Naye Ofisa Habari wa Pari-
match Tanzania, Ismael Mo-
hamed, alisema promosheni 

hiyo ni mahususi kwa wateja 
wote wenye akaunti na hata 
wateja wapya watakaojiunga 
katika kipindi hiki cha Kombe 
la Dunia.

  “Katika kipindi cha kuan-
zia 22.11.2022 hadi 26.12.2022, 
mteja wa Parimatch akifanya 
bashiri kwenye mchezo wow-
ote basi ataingia moja kwa 
moja katika droo ya kuwania 
gari mpya aina ya Urban 
Cruiser, bodaboda aina ya 
Hero Hunter 125cc na smart-
phone aina ya Samsung Gal-
axy A03 Core,” alisema Mo-

hamed.   
Aidha Mohamed aliende-

lea kwa kusema kuwa kila 
siku watakuwa wanatoa simu 
mbili (2) na washindi wataku-
wa wanatangazwa kupitia 
kurasa zao za kijamii na zawa-
di ya bodaboda itatolewa kwa 
wiki mara moja, siku ya Iju-
maa, kupitia droo itakayoruka 
kituo cha ITV wiki husika.    

Zawadi ya gari itatolewa 
mwisho wa mashindano haya 
Desemba 27 ambapo droo 
kubwa ya kutafuta mshindi 
wa gari itafanyika siku hiyo.   

Polisi Tanzania yaipania
Azam, yamwajiri Zahera
Hadija Mngwai na Adam 
Fungamwango

B
AADA ya kupata 
kichapo cha mabao 
3-1 kutoka kwa Simba, 
mabosi wa Polisi Tan-

zania wamesema timu yao 
haitarudia makosa na imeji-
panga imara kuhakikisha ina-
pata ushindi katika mechi yao 
dhidi ya Azam FC.

Polisi Tanzania inatarajia 
kuikaribisha Azam FC katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa Jumatatu kwenye 
Uwanja wa Ushirika ulioko 
Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Maafande hao ndio wa-
naburuza mkia kwenye msi-

mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Ofisa Habari wa Polisi 
Tanzania, Frank Lukwaro, 
alisema timu yao iko katika 
nafasi mbaya na wanatakiwa 
kupambana kwenye mechi 
hiyo na kurejesha matumaini 
ya ushindani.

Juma alisema wameji
panga kurekebisha ma

kosa na hatimaye
 kujiondoa katika eneo
 hilo la hatari kwa kuzi

bakisha pointi zote 
tatu watakapoikaribi

sha Azam.

“Tunahitaji ushindi dhidi ya 

Azam FC, iwe jua, iwe mvua, 
ushindi ni muhimu ili tujikwa-
mue kutoka katika nafasi ya 
mkiani. Tutapambana kuzi-
bakisha alama tatu, tunaimani 
kabisa tutazipata kwa sababu 
mahali tulipo hivi sasa ni ha-
tarishi, taa nyekundu imesha-
waka, ni mahali hatari kwetu,” 
alisema Juma.

Aliongeza mechi hiyo in-
atarajiwa kuwa na ushindani 
kwa sababu Azam anahitaji 
ushindi ili kujiimarisha kwe-
nye msimamo na kuendelea 
kuwamo katika mbio za ku-
wania ubingwa.

“Mchezo huu utakuwa wa 
kipekee kabisa, panyeshe 
mvua, pavuje ama kuwe 

na jua pointi tatu muhimu, 
hatuhitaji kupoteza mechi 
hii,” aliongeza.

Wakati huo huo, Polisi Tan-
zania imemtambulisha rasmi 
aliyekuwa Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera, kuwa 
kocha wake mpya.

Lukwaro imesema klabu 
hiyo imemtwaa Mkongomani 
huyo baada ya kukamilisha 
mazungumzo ya muda mrefu 
yaliyokuwa yanaendelea bai-
na ya pande hizo mbili.

Mechi hiyo inatarajiwa 
kukamilisha mzunguko wa 
kwanza na baada ya hapo 
mechi za mashindano ya 
Kombe la FA, hatua ya pili zi-
taendelea.

Chomoka na Ndinga yaendelea

L

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mbeya City, 
Abdallah Mubiru, amewajia juu 
wachezaji wake baada ya mechi 
ya juzi dhidi ya KMC akisema 
walicheza chini ya kiwango 
huku  akiwashangaa kwa ki-
tendo cha kufurahia matokeo 
ya sare.

Mubiru, Kocha wa zamani 
wa Vipers, KCCA zote za 
Uganda, alisema hakufura-
hishwa na namna kiwango 
kilichoonyeshwa na wachezaji 
wake katika mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam, na kumalizika timu 
hizo zikifungana bao 1-1.

“Nawapongeza KMC wa-
mecheza vizuri, walikuwa na 
plani nzuri katika mechi hiyo, 
lakini sikufurahishwa kabisa na 
uchezaji wa wachezaji wangu, 
Nimeshangaa kuona timu ndogo 
wakipata sare ugenini wana-
shangilia. Unashangiliaje sare?” 
alilalamika kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, 
Thierry Hitimana, aliendelea 
kulia na majeruhi ndani ya 
kikosi chake, lakini kwa safari 
hii akaongeza ugumu wa ratiba 
umechangia timu hiyo kupata 
matokeo yasiyofurahisha.

Sare katika mechi hiyo yali-
ifanya Mbeya City kumaliza 
mzunguko wa kwanza na pointi 
20 mkonini wakati KMC FC wao 
wamefikisha pointi 16.

-------------------------------

Sare yamvuruga
kocha Mbeya City 

Mkurugenzi wa Kampuni ya Parimatch Tanzania, Erick Gerald (kulia) akikabidhi kadi ya pikipiki kwa mshindi wa 
wiki wa promosheni ya michuano ya Kombe la Dunia ya ‘Chomoka na Ndinga’, Elikisai Samuel. Kushoto ni Ofisa 
Masoko wa Kampuni ya Hero, Norah Mapunda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Sheria na Hadhi 
za Wachezaji ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), imeiondolea Singida 
Big Stars adhabu ya kutosajili 
nyota wapya katika kipindi cha 
dirisha dogo la usajili linalota-
rajiwa kufunguliwa Desemba 
15, mwaka huu.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa TFF, Clifford Ndimbo, 
alisema badala yake kutumikia 
adhabu hiyo, Singida Big Stars 
sasa watatakiwa kulipa faini ya 
Sh. milioni moja kutokana na 
kosa lililokuwa linawakabili.

Ndimbo alisema uamuzi huo 
umefanywa na kamati hiyo 
baada ya kuipitia hoja za Sin-
gida Big Stars na kuongeza 
endapo itashindwa kulipa faini 
hiyo ndani ya muda, adhabu 
hiyo itabaki pale pale.

Oktoba mwaka huu, kamati 
hiyo ilizifungia klabu za Sin-
gida Big Stars na Prisons kwa 
kubainika kusajili wachezaji 
ambao wana mikataba na timu 
zingine.

Wakati Prisons ikimsajili kipa, 
Mussa Mbisa aliyekuwa na 
mkataba wa Coastal Union, Sin-
gida Big Stars ilimsajili Metacha 
Mnata aliyekuwa bado ana 
mkataba na Polisi Tanzania.

Singida Big Stars
yaruhusiwa 
kusajili wapya



JOAO AWEKWA SOKONI
KLABU ya Atletico Madrid itakuwa tayari kumuuza, 

Joao Felix kwa euro milioni 100 baada ya kumsajili fow-
adi huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno mwenye umri wa 
miaka 23 kwa euro milioni 126 mwaka wa 2019. (AS)

Man nao wamtaka
MANCHESTER United ina nia ya kutaka kumsajili Joao 

Felix, lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Par-
is St-Germain na Bayern Munich katika jitihada za kum-
nunua Januari. (Mail)

MESSI, PSG BADO SANA
KLABU ya PSG pia itampa mshambuliaji na nahodha 

wa Timu ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi, mwenye 
umri wa miaka 35 nyongeza ya mkataba mpya baada ya 
Kombe la Dunia. (Goal)

AL HILAL WAMTAKA RONALDO
AL Hilal wanataka kuwashinda wapinzani wao wa 

Saudi Arabia, Al-Nassr katika kumsajili Cristiano Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 37 baada ya mshambuliaji 
huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno kuondoka Manchester 
United. (Express)

CHELSEA YAMWANIA GVARDIOL
CHELSEA inabakia kwenye mazungumzo na RB Leip-

zig kuhusu kumsajili, Josko Gvardiol, na beki huyo wa 
Timu ya Taifa ya Croatia mwenye umri wa miaka 20, 
amesema “labda siku moja nitakuwepo”. (Atheletic via 
90 min)

SOYUNCU ATAJWA ATLETICO
KLABU ya Atletico Madrid imefanya uchunguzi kuhu-

su kiungo wa kati wa Leicester na Timu ya Taifa ya Utu-
ruki, Caglar Soyuncu, mwenye umri wa miaka 26. (AS)

LIVERPOOL NA BELLINGHAM
MKURUGENZI Mtendaji wa Borussia Dortmund, 

Carsten Cramer, amesema wana “uhusiano mzuri” na 
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, lakini hawatapata 
“upendeleo” wowote kama wanataka kumsajili kiungo 
wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham 
mwenye umri wa miaka 19 kutoka klabu hiyo ya Ujerum-
ani. . (Vietnam News)

RICE KUONDOKA WEST HAM
KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Declan 

Rice mwenye umri wa miaka 23 ameashiria anataka 
kuondoka West Ham, akisema anahitaji kushinda mataji 
na kucheza mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
(Guardian)

SCARPA ABUKIA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imefikia makubaliano 

ya kumsajili kiungo mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya 
Brazil, Gustavo Scarpa mwenye umri wa miaka 28 ku-
toka Palmeiras. (Fabrizio Romano)

SANTOS AGOMBEWA EPL
CHELSEA inashindana na Newcastle United kumsajili 

kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, Andrey San-
tos, mwenye umri wa miaka 18 kutoka Vasco da Gama. 
(90 min)

KESSIE AICHOKA BARCA
MCHEZAJI wa Barcelona aliyesajiliwa majira ya joto, 

Franck Kessie mwenye umri wa miaka 25 ambaye ni raia 
wa Ivory Coast hajisikii vizuri ndani ya klabu hiyo. (AS)

zisikupite
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haba

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

THOMAS Muller amekiri hajui 
kama ameichezea Ujerumani 
mechi yake ya mwisho baada ya 
kuondolewa kwenye Kombe la 
Dunia la 2022 katika hatua ya 
makundi.

Ujerumani ilihitaji Japan ifung-
we na Hispania ili kupata matu-
maini ya kufuzu katika mechi ya 
juzi, lakini ushindi wa kushangaza 
wa magoli 2-1 kwa Samurai wa 
Bluu hao ulifanya ushindi wake 
wa mabao 4-2 dhidi ya Costa Rica 

usiwe na maana yoyote.
Baada ya mchezo huo, Muller 

alitoa kauli ambayo mashabiki 
wengi wanahofia inaweza kuwa ya 
kwaheri.

“Ni janga kabisa,” alisema Muller 
akiwaambia waandishi wa habari. 
“Sijui jinsi ya kusonga mbele.

“Ikiwa huo ulikuwa mchezo 
wangu wa mwisho, basi ningepen-
da kusema maneno machache kwa 
mashabiki wa soka wa Ujerumani. 
Ilikuwa ni furaha kubwa. Asanteni 
sana. Siku zote nilijaribu kuonye-
sha moyo uwanjani. Kitu ambacho 

kilikuwa machozi ya furaha.
“Ninahitaji kufikiria juu ya kila 

kitu sasa.”
Muller yuko katika nafasi ya 

saba kwenye orodha ya wafungaji 
bora wa muda wote wa Ujerumani 
akiwa amepachika wavuni mabao 
44.

Tangu aichezee kwa mara ya 
kwanza Ujerumani mwaka 2010, 
Muller amecheza mechi 120 na 
alikuwa sehemu muhimu ya kikosi 
kilichoshinda taji la Kombe la Du-
nia mwaka 2014, fainali zikifanyika 
nchini Brazil.

    Ni baada ya mshambuliaji huyo kutoa kauli tata 
Ujerumani ikicheza mechi yake...

Jumamosi Desemba 3, 2022
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Muller adokeza 
nia ya kustaafu



DOHA, Qatar

CHRISTIAN Pulisic amesema 
atafanya kila awezalo ili kuwa fiti 
kwa ajili ya mechi ya hatua ya 16 
bora ya Kombe la Dunia itakay-
owakutanisha Wamarekani dhidi 
ya Uholanzi, leo.

Pulisic alipata jeraha la alipofun-
ga bao la ushindi katika ushindi wa 
Marekani dhidi ya Iran, Jumanne.

Fowadi huyo wa Chelsea ali-
tolewa wakati wa mapumziko, la-
kini anatumaini atakuwa fiti kwa 
wakati ili kukabiliana na Uholanzi 

kwenye Uwanja wa Kimataifa wa 
Khalifa wikendi hii.

Pulisic wakati wa mkutano na 
waandishi wa habari Alhamisi 
alisema, “hivyo ndivyo itakavyoku-
wa, lakini nadhani nitakuwa sawa.

Mchezaji huyo wa zamani 
wa Borussia Dortmund amed-
hamiria kutimiza wajibu wake kwa 
Marekani itakapokwenda kutafuta 
nafasi ya kutinga robo fainali.

“Ona tu jinsi ninavyojisikia, ni-
kiichukulia siku baada ya siku hivi 
sasa. Lakini nitafanya kila niweza-
lo kurejea uwanjani Jumamosi.

habari michezo
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Busquets: 
Hatujaikwepa Brazil

Pulisic kuwa fiti kuivaa Uholanzi leo

DOHA, Qatar

S
ERGIO Busquets alikanusha maoni 
kuhusiana na Hispania kuwa ilifarijika 
kwa kukwepa mchezo wa hatua ya 
mtoano wa timu 16 wa Kombe la Dunia 

dhidi ya Brazil baada ya La Roja hao kushika 
nafasi ya pili katika Kundi E.

Hispania walikuwa kwenye mstari wa 
kuongoza kundi wakati Alvaro Morata alip-
owapa uongozi wa mapema dhidi ya Japan 
kwenye Uwanja wa Khalifa Alhamisi, lakini 
Ao Tanaka na Ritsu Doan walifunga mabao 
ndani ya sekunde 142 na kuwafunga Samu-
rai wa Bluu hao na kupanda hadi nafasi ya 
kwanza.

Kipigo cha Hispania kiliwafanya wasonge 
mbele kwa tofauti ya mabao huku Ujerumani 
ikiilaza Costa Rica magoli 4-2 katika mchezo 
mwingine wa kundi hilo.

Hispania sasa itakutana na Morocco ka-
tika hatua ya 16 bora, na endapo Brazil hai-
kupoteza dhidi ya Cameroon jana Ijumaa, 
hawataweza kukutana na timu zinazopigiwa 
upatu kabla ya mechi hiyo hadi fainali.

Hata hivyo, Busquets alikanusha alipouliz-
wa kama hiyo iliwakilisha matokeo chanya, 
akisema: “Haina uhusiano wowote nayo.

“Tulitaka kushinda na kuwa wa kwanza. 
Tunaenda upande wa pili wa mabano, lakini 
hiyo haihakikishi itakuwa rahisi au ngumu 
zaidi.

“Hatukutaka hili litokee, nia yetu ilikuwa 
ni kushinda, ili kuendelea, tuna hatua ya 16 
bora dhidi ya Morocco, mechi ambayo ita-
kuwa ngumu sana.

“Hatukuwa na raha. Walifunga pasi kati ya 
mistari vizuri sana na ilikuwa ngumu sana 
kwetu kuunganisha na kuunda hatari.

------------------
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Na Saada Akida 

TAASISI ya Hakimiliki Tanzania (CO-
SOTA) imetakiwa isiwe kama kisiwa 
kwa kukataa kushirikiana na taasisi ny-
ingine za kiserikali zinazojihusisha na 
teknolojia ili kuimarisha ukusanyaji wa 
taarifa za matumizi ya kazi za sanaa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana,  wakati alipotembelea banda 
la Cosota, Naibu Waziri wa Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia, Kundo 
Mathew, alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kuwasaidia wasanii wapate 
haki zao, fedha na fursa zozote zinazo-
husiana na kazi zao.

Kundo alisema kazi data zinazohusu 
kazi za wasanii inasaidia serikali ku-
pata taarifa sahihi na ukusanyaji wa 
mapato kwa kufahamu sanaa inaingiza 
kiasi gani cha fedha.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, 

Nikison Simon, ‘Nikki wa Pili’ alisema 
kongamano hilo ni muhimu kwa sa-
babu linaangazia kuboresha mazingira 
ya wasanii na wabunifu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Cosota, Do-
reen Sinare, alisema wamewakaribisha 
taasisi ya sheria ya ABC kutoa elimu ya 
kisheria kwa wasanii kufahamu namna 
wanavyoweza kulinda kazi na mika-
taba wanayoingia.

Busquets: 
Hatujaikwepa Brazil

COSOTA yatakiwa kufungua
‘milango’ kwa wadau wote

Pulisic kuwa fiti kuivaa Uholanzi leo

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa (katikati), akikabidhi bendera ya Taifa kwa 
washindi wa shindano la ‘Twenzetu Qatar na Hicence’, kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu 
Julius Nyerere, Dar es Salaam juzi. Kushoto kwa waziri ni Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica Pesha. PICHA : 
MPIGAPICHA WETU

Mgunda awaambia

ozoea uwanjani.
Chipo alisema mechi dhidi ya Dodoma Jiji am-

bayo timu yake ikiwa nyumbani ilifungwa bao 1-0 
ilikuwa na mfumo tofauti na ule ambao anatara-
jia kuucheza leo atakapoikabili Simba.

“Tumejiandaa na mechi dhidi ya Simba, tu-
lipoteza mechi iliyopita, lakini makosa tumey-
arekebisha, tuko tayari kupambana, kila mechi 
ina mifumo yake, ni mechi mbili tofauti, mtaona 
vitu tofauti uwanjani,” alisema Chipo ambaye ali-
chukua mikoba ya Mgunda baada ya kuondoka 
kwa Wagosi wa Kaya.

Alisema tatizo lao kubwa Coastal Union ni se-
hemu ya ulinzi, lakini hana wasiwasi na safu yake 
ya ushambuliaji.

“Tahadhari kubwa itakuwa ni sehemu ya uzui-
aji, wanatakiwa kuwa makini wakati wanapoku-
wa hawana mpira,” Chipo aliongeza.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena kesho kwa 
mabingwa watetezi kuwakaribisha Prisons kwe-
nye Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam.
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heshimu kwa sababu 
tulipoteza mechi iliyo-
pota dhidi ya Ihefu FC kwa 
sababu hatukuwa makini, 
uchovu ulichangia.

Malengo yetu ni kuona 
tunafanya vizuri na kutetea 
mataji yetu, hatuwezi ku-
fikia malengo yetu bila ya 
kujituma na kushinda mechi 
zote za Ligi Kuu pamoja na 
mechi za Kombe la Shirik-
isho la Azam,” kocha huyo 
alisema.

Baada ya mechi ya kesho, 
Yanga itaenda  ugenini 
Lindi kuwafuata Namungo 
FC hapo Desemba 7, mwaka 
huu halafu itarejea kuaanza 

kampeni ya kutetea taji la 
Kombe la FA kwa kuwaka-
ribisha Kurungezi FC siku 
mbili baadaye na itawaalika 
Polisi Tanzania na Coastal 
Union kati ya Desemba 17 
na 20, mwaka huu.

Vinara hao watakutana na 
Azam FC kwenye Uwanja 
wa Azam Complex halafu 
itakwenda Manungu Turiani 
kuwafuata wenyeji Mtibwa 
Sugar.

Katika hatua nyingine 
Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), kupitia mtandao 
rasmi imetaja orodha ya 
timu tano zinazoshikilia 
rekodi ya ‘Unbeaten’ Afrika 
na kusema Yanga iko katika 
nafasi ya nne.

Nabi afungiwa 
INATOKA  UK. 32



Na Adam Fungamwango

MBIO za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara zinatarajia kuendelea tena 
kwa Coastal Union kuikaribisha Simba 
leo kwenye Uwanja wa CCM, Mkwak-
wani huku Kocha Mkuu wa Wekundu wa 
Msimbazi, Juma Mgunda akirejea nyum-
bani Tanga kwa mara ya kwanza tangu 
alipoachana na wenyeji hao.

Simba itashuka katika mchezo huo 
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa ma-
bao 3-1 walioupata dhidi ya Polisi Tanzania 
Jumapili iliyopita kwenye Uwanja wa Ush-
irika ulioko Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
wakati Coastal Union ilipoteza dhidi ya 
Dodoma Jiji.

Simba inahitaji kupata pointi tatu kwa 
udi na uvumba hasa baada ya watani zao 
wa jadi, Yanga kupunguzwa kasi wali-

poruhusu kufungwa mabao 2-1 na Ihefu.
Mnyama anaingia uwanjani leo akiwa 

kwenye nafasi ya tatu na pointi 31 mkono-
ni huku Coastal Union yenye pointi 12 iko 
katika nafasi ya 12.

Zilipokutana msimu uliopita kwenye 
uwanja huo mechi ya mzunguko wa pili, 
Simba ilishinda mabao 2-1 na walipocheza 
mechi ya mwaka kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, timu hizo zilitoka suluhu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgun-
da alisema maandalizi yote ya kuelekea 
katika mechi hiyo dhidi ya timu yake ya 
zamani yamekamilika na anaamini Simba 
itaibuka na ushindi.

“Nataka niseme jambo moja, tunacheza 
dhidi ya Coastal Union, maandalizi tume-
shayafanya, tunaiheshimu Coastal ni 
timu nzuri na mimi nikiwa ni muasisi wa 
timu hiyo. Mimi ni Coastal Union na ni-

meichezea kwa muda mrefu, hata nilipok-
wenda kucheza soka la kulipwa nje ya 
nchi, niliporejea nchini nilibaki Coastal.

Nikamalizia soka langu hapo na hata 
nilipoanza kufundisha mpira nilianza ku-
fundishia hapo hapo. Kwa sasa nipo Simba 
ndio kwenye kazi na ajira yangu, kwenye 
mechi hii nitakuwa natimiza wajibu wan-
gu kama mwalimu wa timu ya Simba,” 
alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema amewasili Tanga 
na kikosi cha wachezaji 22 na anashukuru 
nyota waliokuwa majeruhi akiwamo Mo-
hamed Hussein ‘Zimbwe Jr’ wameshapo-
na na wamerejea kwenye hali  ya  kawaida.

Kocha Mkuu wa Coastal Union, Mkenya 
Yusuph Chipo, alisema katika mechi ya leo 
mashabiki wataona vitu tofauti na walivy-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Afunguka Simba imefuata ushindi Mkwakwani 
ingawa amekiri mechi hiyo...

Jumamosi Desemba 3, 2022

Muller adokeza nia ya kustaafu

Nabi afungiwa 3, 
akifikiria pointi 18
Na Saada Akida 

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, akifungiwa 
mechi tatu na kupigwa faini ya Sh. 
500,000, mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga 
wamesema wanahitaji kuvuna 
pointi 18 kutoka kwenye mechi 
sita watakazocheza Desemba hii.

Nabi amefungiwa na Kamati ya 
Uendeshaji ya Ligi Kuu kutokana 
na kukutwa na hatia ya ku-
washambulia waamuzi baada ya 
kuonyeshwa kadi ya njano wakati 
Yanga ilipokuwa ugenini Mbarali, 
mkoani Mbeya, nyumbani kwa 
Ihefu SC. 

Kampeni hiyo inatarajia kuanza 
kesho watakapoikaribisha Tanza-
nia Prisons kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Nabi aliliambia gazeti hili tayari 
amefanya maboresho katika kiko-
si chake ili kuhakikisha wanarejea 
kwenye kasi yao ya ushindi kwa 
ajili ya kufikia malengo waliyowe-
ka mwezi huu.

Kocha huyo alisema ameen-
delea kuwakumbusha wachezaji 
wake kupambana ili kupata ushin-
di katika kila mechi na hatimaye 
kujiimarisha kwenye msimamo wa 
ligi hiyo inayotoa tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema amezidi kuwapa mbinu 
washambuliaji wake ili waongeze 
umakini  wanapoingia katika eneo 
la hatari la mpinzani na kumalizia 
kazi nzuri iliyotangulia na kuten-
geneza nafasi hiyo ya kufunga.

“Ni makosa ya kibinadamu 
huwa yanajitokeza, kikubwa 
tunakumbushana tu ili kupunguza 
makosa yanayozuilika, tunahitaji 
kutafuta matokeo chanya katika 
hii michezo yetu ya mwezi huu 
kwa kukusanya pointi 13 kabla 
ya kuanza mwaka mwingine,” 
alisema Nabi.

Mtunisia huyo alisema kwa 
sasa anahitaji alama tatu katika 
mechi dhidi ya Tanzania Prisons 
na anaimani mchezo huo utakuwa 
na ushindani kwa sababu wapin-
zani wana timu nzuri na inacheza 
vyema.

“Hatuwadharau Tanzania Pris-
ons, ni timu inayocheza vizuri, 
nimezungumza na  wachezaji 
wangu wawe makini na kuwa-
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Mgunda awaambia
Coastal wajipange

Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Croatia, Luka Modric (wa mbele), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Ubelgiji, Jan 
Vertonghen katika mechi ya Kombe la Dunia ya Kundi F iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ahmad Bin Ali Stadium jijini 
Al Rayyan, Qatar juzi usiku. Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO
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