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Rais Dk. John Magufuli akimwapisha Prof. Shukrani Manya kuwa Naibu Waziri wa Madini, katika viwanja vya Ikulu ya Cham-
wino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

JPM ampa kibarua Naibu Waziri Madini

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ameagiza waliokuwa wa-
tumishi wa Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania 
(TMAA) na kuhamishiwa Tume ya Madini Tanzania, 
kupunguziwa mishahara yao.

Amemwagiza Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John 
Kijazi kushirikiana na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Dk. Laurean Ndumbaro, kuhakikisha wanasimamia 
utekelezaji huo mara moja.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo, jana, Ikulu ya 
Chamwino, Dodoma wakati wa hafla ya kumwapi-
sha Prof. Shukrani Manya kuwa Naibu Waziri wa 
Madini.

Akizungumza baada ya kumwapisha, Rais Magu-
fuli alisema ameamua kuweka wazi uamuzi huo, ili 
wahusika hao wafahamu kwamba mishahara yao 
inapunguzwa na kwamba asiyekubaliana na uamuzi 
huo aache kazi.

Rais Magufuli aliwataka watumishi hao katika 
utekelezaji wa kupunguza mishahara yao wasitafute 
mchawi, ndiyo sababu ameamua kuliweka wazi 
suala hilo.

Alisema watumishi hao walipokuwa awali (TMAA) 
walikuwa na mishahara mizuri, lakini serikali ilifuta 
wakala huo kwa sababu walishindwa kufanya kazi.

 “Mlihamishwa TMAA mkaja huku (Tume ya Ma-
dini) na mishahara yenu. Katibu Mkuu Kiongozi hiyo 
mishahara ipunguzwe kwa sababu walitakiwa wa-
punguzwe kazi. Kazi waliyoifanya TMAA ilikuwa ya 
ovyo ila hatukutaka kuhukumu jumla,” alisema.

 “Kwa hiyo haiwezekani upelekwe Tume ya Madi-
ni, ulitoka na mshahara wa Sh. milioni 10 unamzidi 
hata mkurugenzi wako, unamzidi hata Mwenyekiti 
Mtendaji, bosi wako anapokea mshahara wa Sh. mil-
ioni tano wewe Sh. milioni 10,” aliongeza.

Rais Magufuli alisema watumishi hao hawawezi 
kuwa na mishahara mikubwa inayowazidi mabosi 
hao, kwamba anayetakiwa kuzidiwa mshahara ni 
yeye (Rais) ambaye anapokea Sh. milioni tisa, huku 
Kamishna wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
akipokea Sh. milioni 15.

“Tume ya Madini lazima tupitie kanuni, mtu aki-
fanya vizuri anapandishwa kidogo, hawa waliokuja 
ambao hawakufanya kazi vizuri wanateremshwa, ila 
kama wapo ambao hawataki kuteremshwa waache 
kazi, watafute kazi nyingine,” alisema Rais Magufuli.

“Huu ndio ujumbe wangu, Katibu Mkuu Kion-
gozi ulitakiwa hili uwe umelifanya mapema kwa 
hiyo ukashirikiane na kumpa maagizo Katibu Mkuu 
Utumishi. lazima watu hao waanze kushushwa 
mishahara,” alisisitiza. 

Rais Magufuli alisema suala la kushusha mishaha-
ra watumishi wa serikali halijaanzia hapo, kwamba 
walikuwapo wakurugenzi ambao walikuwa waki-
jilipa mishahara hadi Sh. milioni 25.

“Nilitegemea wataacha, lakini wote wameendelea 
kufanya kazi. Ninataka tutende haki ili tusitengeneze 
makundi ya watu wanaofanya kazi vizuri halafu wal-
ioboronga mahali fulani wanakuja na kuendelea na 
mishahara hiyo,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli aliagiza endapo kuna sheria 
au kanuni ya aina hiyo ni lazima ibadilishwe.

“Watu wote wanahitaji mishahara mizuri, ninajua 
mmenielewa, waziri mshirikiane nao, ninapenda 
wanaofanya kazi vizuri wapate mishahara mizuri, 
lakini wanaofanya vibaya ninataka wakose kabisa au 
wapate kidogo sana ili liwe fundisho kwao kujifunza 
kufanya kazi,” alisema na kuongeza:

“TMAA walipata fedha mno, ninajua huu ujumbe 
umeeleweka na ninajua wengine mpo hapa mliku-
wa TMAA, mjue mishahara inakwenda kupungua, 
ila kama unashindwa acha kazi, ili ukafanye kazi 
nyingine.”

Aagiza waliokuwa TMAA 
wafyekwe mishahara

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli jana, 
alimwapisha Prof. Shukrani 
Manya kuwa Naibu Waziri wa 
Wizara ya Madini, huku akim-
pa maagizo mazito ambayo 
anapaswa kwenda kuyashu-
ghulikia.

Prof. Manya aliapishwa 
baada ya aliyepaswa kushika 
nafasi hiyo, Francis Ndulane, 
kushindwa kuapa mbele ya 
Rais Magufuli juzi.

Akizungumza baada ya 
kumwapisha Ikulu ya Cham-
wino, Rais Magufuli alimtaka 
Prof. Manya kuhakikisha ana-
tumia taaluma yake kuinua 
sekta ya madini, ili ichagize 
zaidi kwenye pato la taifa. 

Prof. Manya ni mtaalamu wa 
masuala ya madini na kabla ya 
hapo alikuwa Mtendaji Mkuu 
Tume ya Madini Tanzania.   

“Akiba haukuwa wewe tu, 
bado tuna wengine, wachezaji 
mliochaguliwa pamoja na 
wewe mkachape kazi, maa-
gizo mmeshapewa hapa na 
mengine ya kwenye ilani,” ali-
sisitiza.

SABABU KUMTEUA
Rais Magufuli alieleza kuwa 

alimchagua Prof. Manya kwa 
sababu ndani ya wizara hiyo 
hususani nafasi za juu inao-
nyesha kuyumba kiutendaji 
kwa sababu haina watu wenye 
taaluma hiyo.

“Waziri wa Madini hajui ma-
dini taaluma yake ni mwalimu, 

Katibu Mkuu amesomea masu-
ala ya kompyuta hayana uhusi-
ano na Copper (shaba), urani-
um, tumeona tukuweke wewe 
ukawe kiunganishi, wewe ni 
Profesa haina maana mapro-
fesa waliowahi kukaa Wizara 
ya Madini walifanya vizuri,” 
alisema na kuongeza:

“Uende na mtazamo huo. 
Tumewahi kuwa na Waziri wa 
Madini profesa, Katibu Mkuu 
profesa tena wa madini, lakini 
mambo hayakwenda vizuri. 
Ninataka nikuhoji kwenye 
mtego huo ambao maprofesa 
wenzako waliufanya walipoku-
wa Wizara ya Madini,” alisema 
na kuongeza kuwa amelazi-
mika kumweleza ukweli kwa 
sababu hataki kumficha.

“Ninajua umefurahi, ume-
shangilia na watu wako wa 
Tume ya Madini wameshang-
ilia ninajua walikuwa wanak-
wamishwa na baadhi ya mam-
bo, nenda ukayatatue.”

“Pili, sekta ya madini ni 
muhimu, mkijipanga vizuri, 
mkahusishe wataalamu, mk-
ienda na ushirikiano mzuri 
ambao tumeanza kuona ishara 
nzuri za mapato katika wizara 
hii, kwa sababu wakati wa-
naingia kina Biteko (Waziri wa 
Madini) makusanyo yalikuwa 
Sh. bilioni 168, makusanyo ya 
mwaka huu ni Sh. bilioni 527,” 
aliongeza.

 Rais Magufuli aliwataka 
wataalamu katika sekta hiyo 
kujiuliza ni kwa nini Tanzania 
ina kila aina ya madini yaki-

wamo ya chuma, lakini hay-
achimbwi na kuyeyushwa na 
kutengenezewa chuma, badala 
yake yanatumika mataruma 
ya reli yanayoibiwa. “Haya 
ndiyo maswali magumu am-
bayo mnatakiwa kuyafanya, 
yale mliyosoma kwa nadharia 
mkayatekeleze kwa vitendo, 
pameshindikana kitu gani, we-
nye viwanda wanaotengeneza 
nondo na chuma,” alisema.

“Mkawafundishe, waanze 
kuyeyusha vyuma. Inaweze-
kana yasiwe na viwango vyote, 
lakini wakafanye hata kama ni 
kumpa bure na faida ni nyingi 
zipo ikiwamo ajira kwa vijana, 
madereva na mapato kwa seri-
kali yatapatikana,” alisisitiza.

Aidha, Rais Magufuli alihoji 
kwa nini madini ya graphite 
yanayopatikana nchini haya-
jaanza kuchimbwa hadi sasa, 
kwamba yanamsubiri nani 
wakati wataalamu wa madini 
wapo. Vilevile, Rais Magu-
fuli alihoji kwa nini madini ya 
makaa ya mawe (coal) yasitu-
mike kama nishati mbadala na 
kuagiza uongozi wa Wizara ya 
Madini kujipanga na kufanya 
kazi usiku na mchana kuhakik-
isha makaa ya mawe yaliyopo 
nchini yanaanza kutumika.

“Viwanda vya saruji vinalala-
mika havipati coal (makaa ya 
mawe) ya kutosha. Tumesikia 
kiwanda cha Mtwara cha Dan-
gote, akienda kule anapimiwa, 
nimeambiwa kuna mtu ame-
hodhi sifahamu kama ame-
shaondoka ama bado yupo,” 

alisema Rais Magufuli na 
kuongeza:

“Kwa nini hii Coal ya Tan-
zania isitumike kama nishati 
mbadala wakati wataalamu 
wapo, kwa nini isitumike 
kutengeneza nishati, ni ju-
kumu la Wizara ya Madini ku-
jipanga vizuri mkafanya kazi 
usiku na mchana ili ukombozi 
na zawadi tuliyopewa na Mun-
gu yaanze kutumika.”

Kadhalika, Rais Magufuli 
alihoji kwa nini nchi kama 
Uganda wameanza kutengen-
eza kwa kutumia Uranium yao 
lakini Tanzania bado. “Lazima 
tufike mahali tuchangamkie 
zawadi tulizopewa na Mungu 
katika kujenga uchumi wa 
nchi, ninakupongeza na kuku-
pa pole kwa sababu wapo 
maprofesa wenzako waliofeli,” 
alisema  na kuongeza:

“Na wewe nitakuwa na-
kuangalia kwa jicho, nilijiuliza 
nichukue tena profesa ambaye 
aliwahi kuzungumza yaliyopo 
kwenye mchanga ni asilimia 
0.002 na walipofanya ucham-
buzi wakakuta kuna asilimia 
nyingi.”  Rais Magufuli alisema 
anaamini Naibu Waziri huyo 
(Prof. Manya) atatumia taalu-
ma yake katika kulinda ukweli.

“Nimekusikiliza wakati un-
aapa umesema unamshukuru 
Mungu amekuchagua tena 
siku ya mwisho, ambapo sa-
bato inaanza kesho (leo), kai-
tumie sabato vizuri kwa ajili ya 
kufanya kazi ya Mungu, watu 
watakukumbuka,” alisema.
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Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ardhi, Prof. Evaristo Liwa (wa pili kushoto), akitoa zawadi kwa mwanafunzi bora wa jumla 

Taaluma, Prof. Gabriel Kassenga. PICHA: MIRAJI MSALA 

Salma atumia 
historia ya 
uchumba
na Kikwete 
kuwafunda 
wasichana 

-
wa katika hifadhi mbalimbali za 
taifa kwa kipindi cha miaka minne 
kuanzia 2015/16 hadi 2018/19, huku 
silaha zilizohusika katika matukio 
hayo, zikiwamo za kivita, ziki-
kamatwa pia.

wa mfumo wa kijeshi katika shu-
ghuli za uhifadhi jijini Dododma 
jana, wakati wa mkutano wa wa-
hariri na waandishi wa habari 
waandamizi wa habari za uhifadhi 
na utalii katika hifadhi za taifa, 
Kamishna Msaidizi Uhifadhi na 
Utekelezaji Sheria, John Nyam-
hanga, alisema silaha na majangili 
hao walikamatwa katika operesh-
eni zilizofanywa na Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA).

ya silaha za kijeshi na teknolojia ya 
kisasa kunakofanywa na majangili, 
lilianzishwa jeshi la uhifadhi chini 
ya kaulimbiu ya ‘Ujasiri na Uzalen-
do; ambalo limefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa kukabiliana na ujangili.

2016/17 majangili walikuwa 115 
walishuka hadi 54 na mwaka huu 
walikamatwa 10 na kwamba idadi 
hiyo ni ndogo, lakini madhara ni 
makubwa kutokana na ujangili un-

Pia alisema kuanzishwa kwa 
Jeshi la Uhifadhi kumesaidia kui-
marisha uhifadhi, lakini kuna 
changamoto za ujangili wa wany-

amapori, misitu, uwapo wa silaha 
za kivita, kiraia zilinazotumika 
kwenye uhalifu kwenye ujangili na 
kasi ya uingizwaji wa mifugo hifa-

Aliitaja changamoto nyingine 
kuwa ni kuongezeka migogoro kati 
ya binadamu na wanyamapori kia-
si cha wanyama kukosa mwelekeo 
na mabadiliko ya tabia nchi am-
bayo huleta ukame na magonjwa 

Nyamhanga alisema tatizo kub-
wa ni wahalifu kutumia maeneo 
ya hifadhi kama maficho kuhatari-
sha usalama wa nchi huku akitolea 
maeneo ya Udzungwa, Hifadhi ya 
Mto Ngara ambako kuna kikundi 
cha kijamii kiitwacho Sanjo amba-
cho kilikuwa kinafanya mazoezi 
hifadhini na silaha za kivita na 
wanapambana na askari ikiwamo 

Alisema kukundi hicho kilitaka 
kujitengenezea himaya yake kwa 
kutumia maeneo yaliyohifadhiwa, 
na kutokana na faida ya jeshi la 
uhifadhi alikisambaratisha.

-
tarini kama Serengeti, Katavi, Aru-
sha, Tarangire, Manyara, Mkoman-
zi, Kilimanjaro, Udzungwa, 
Saadani, huku hifadhi tano zikiwa 
salama ambazo ni Gombe, Mahale, 
Rubondo, Kitulo, Ibanda, Burigi 
Chato, Rumanyika na Saanane,” 
alibainisha.

MIMEA TISHIO

Uhifadhi na Ushirikishwaji Jamii, 
Kamishna Msaidizi Godwell 
Meing’ataki, alisema kuna tishio 
kubwa la mimea vamizi kwenye 
hifadhi za taifa ambayo kwa sasa ni 
zipo aina 69 na kwamba isiposhu-
ghulikiwa inaua mimea ya asili, 
chakula kinachotegemewa na wan-
yama na wakati mwingine husam-
bazwa kwa kinyesi cha wanyama 
na kusambaa kwenda hifadhi na 
maeneo yaliyohifadhiwa.

kutumia njia ya kung’oa ila mizizi 
hubaki na kuota tena, huku njia 
ya kuchoma ikohofia kusambaza 
mbegu zaidi, na kwamba Hifadhi 
ya Taifa ya Arusha kuna miiba mi-
kubwa imeota kwa mingi ni tishio 
kwa uoto wa asili.

barabara inayopita hifadhini 
umechangia mimea vamizi kwa 
kuwa watu wanatupa machungwa, 
mtikiti, matunda mengine yenye 
mbegu mbegu ambayo huota.

UJIRANI MWEMA
Meing’ataki alisema TANAPA in-

achangia asilimia 70 ya huduma za 
kijamii na jamii asilimia 30 ya ngu-
vu kazi, ila kumekuwa na changa-
moto kwa jamii kutoa fedha na 
ndipo waliongeza mchango ulifika 
asilimia 90 na jamii asilimia 10 kwa 

Alisema hadi mwaka huu miradi 
451 yenye thamani ya Sh. bilioni 
16.5 ya shule, nyumba za walimu, 
samani na zahanati.

Majangili 12,000, silaha 
kivita zanaswa hifadhini

Na Romana Mallya

MKE wa Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Jakaya Kikwete, Mama Salma Kikwete, am-
etumia historia ya maisha yake na mumewe 
kuwafunda wasichana kutambua thamani 
yao ndani ya jamii.

Akizungumza katika kongamano la wasi-
chana, jijini Dar es Salaam, Mama Salma ali-
funguka kuwa neno la kwanza alilotamkiwa 
na Kikwete siku ya kwanza walipokutana, 
akimwambia anataka amuoe lakini ilichukua 
muda kutoa majibu.

Mama Salma aliwaeleza vijana kuwa msi-
chana ni chombo chenye thamani.

“Nilisoma Nachingwea wakati huo nikiwa 
chuo, mume wangu Dk. Jakaya Kikwete 
aliniona, nikifika hatua hii naguswa sana, 
nimesoma chuo cha ualimu Nachingwea 
miaka miwili.

“Sikuijua nyumba aliyokuwa akiishi Katibu 
wa CCM (Chama Cha Mapinduzi) Wilaya 
(Kikwete) kwa sababu nilijua thamani yangu. 
Nilimaliza masomo nikaenda JKT Ruvu (Jeshi 
la Kujenga Taifa) kwa mujibu wa sheria. 
Kabla ya kwenda Ruvu siku hiyo nilikuwa 
nakwenda Posta, tulikuwa na sheria kali 
ukitoka chuo hakuna nyumba yoyote un-
aruhusiwa kuingia,” alisema. 

Mama Salma alisema siku moja Kikwete 
alimwita ofisi kwake na baada ya salamu 
alimuuliza kama amepata ujumbe wake.

“Nikamwambia nimeupata. Hii sijawahi 
kumwambia mtu yoyote, neno la kwanza 
aliponitamkia tulipokutana ana kwa ana, 
aliniambia angependa anioe. Baada ya kauli 
hiyo nilitoka nje, nilikuwa na rafiki yangu 
tukaenda kununua embe kisha tukaenda 
chuoni,” alisema.

Mama Salma alisema baada ya kutoka 
kwenye ofisi ile, alipata wasiwasi kwa saba-
bu wanachuo hawatakiwi kuingia nyumba 
yoyote.

“Ila haukuwa wasiwasi sana kwa sababu 
alikuwa amekuja chuoni kwetu. Mpaka  
ninamaliza chuo alikuwa anafuatilia kwa 
dada aliyekuwa anamtuma kwangu ambaye 
sikumpa jibu la ndiyo au hapana. Majibu ya 
ndiyo au siyo ilikuwa mpaka nimemaliza JKT 
Ruvu.

“Ndiyo maana katika video ya mume 
wangu akitimiza miaka 50, waandishi wal-
imuuliza huyu mama ulimpata vipi, akajibu 
kuwa nilimsumbua,” alisema.

Mama Salma aliwaeleza wasichana kuwa 
si kweli wanaume wanapowaambia hawalali 
wanawawaza kuwa ni kweli.

“Tena anasema usingizi sipati, hivi kama 
haupati anakuotaje. Wasichana ni lazima 
tujitambue, tujithmini, tujue utu wetu na 
thamani yetu. Siyo yule anayekwambia leo 
ninakupenda atakuwa mwenza wa maisha 
yako, anakupotezea muda na kukuondolea 
thamani yako,” alisema.

Aliwaeleza kuwa msichana ni lulu hivyo 
wajitunze kwa sababu ikiondolewa haiji 
tena.

kuna uweze-
kano wa 
kutumia njia 
ya kung’oa 
ila mizizi 
hubaki na 
kuota tena, 
huku njia 
ya kuchoma 
ikohofia 
kusambaza 
mbegu zaidi, 
na kwamba 
Hifadhi 
ya Taifa 
ya Arusha 
kuna miiba 
mikubwa 
imeota kwa 
mingi ni 
tishio kwa 
uoto wa 
asili.



4

HABARI KITAIFA

Jumamosi Desemba 12, 2020

Na Joctan Ngelly Geita

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Geita imeende-
lea kusikiliza kesi ya mauaji ya 
mgombea ubunge Jimbo la Bu-
sanda, Alphonce Mawazo kupi-
tia Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) inay-
owakabili washtakiwa      wa-
tano wanaosadikiwa kuwa 
wafuasi wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Washtakiwa hao ni Alfan 
Apolinari (41), Epafra Zacharia 
(39), Hashim Sharif (45), Habi-
bu Feruzi (34)    na Kululinda 
Bwire (31) wote kwa pamoja 
ni wakazi wa Katoro mkoani 
Geita.

Washtakiwa hao wote kwa 
pamoja, jana walifikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Geita majira ya 
saa 2 asubuhi na kupandishwa 
kizimbani    majira ya saa 3 
asubuhi mbele ya Naibu Msajili 
Mahakama Kuu Tanzania Kan-
da ya Mwanza, Frank Mahim-
bali.

Mahimbali ambaye ni 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, al-
ipewa mamlaka (Extended Ju-
risdiction) kusikiliza kesi hiyo.

Upande wa Jamhuri unaon-
gozwa na Javelin Rugaihuruza 
ambaye ni Wakili wa Serikali 
Mkuu, Hezron Mwasimba am-
baye ni Wakili wa Serikali 
Mwandamizi na James Pal-
langyo, Wakili wa Serikali.

Upande wa utetezi unaongo-
zwa na mawakili wa kujitenge-
mea watano ambao kila mmoja 
anamtetea mshtakiwa mmoja. 
Mawakili hao ni Yisambi Si-
wale, Flora Enosy, Laurent Bu-

goti, Abel Sizya na Paul Hombo.
Mahimbali alikubaliana na 

ombi hilo na kuanza kusiki-
lizwa kwa kesi hiyo ambapo 
mashahidi wanne wa upande 
wa Jamhuri walitoa ushahidi 
wao. Shahidi wa tisa upande 
wa Jamhuri, Said Omary (25) 
mkazi wa Katoro, akiongozwa 
na Wakili  Pallangyo, alidai 
kuwa alimpata mteja ambaye 
alikuwa anakwenda Nyumba 
ya Kulala Wageni ya Mbalu na 
nauli ilikuwa Sh. 1,000 kutoka 
Panama kwenda huko.

Alidai kuwa mbele aliona 
magari mawili aina ya Toyota 
Landcruiser yakiwa yamewa-
sha taa na yakiwa na mwendo 
wa kasi kuonyesha kama kuna 
hatari.

“Mimi nilimuuliza abiria 
wangu Mawazo mbona yanaku-
ja kwa kasi, Mawazo akaniam-
bia hakuna wewe ongeza spidi. 
Badaye akasema ongeza spidi 
watakuwa wananifuatilia, ndi-
po mimi nikaongeza spidi hadi 
hapo anapokwenda.

“Nilipofika Mbalu Gesti gari 
moja lilinipita na kusimama 
mbele ya yangu likani- ‘block’ 
(likanizuia) na  lingine nyuma 
yangu, mimi nikawa katikati. 
Baada ya kuniziba mbele na ny-
uma watu walishuka na kum-
vuta Mawazo ambaye alikuwa 
abiria wangu ambaye alikuwa 
amekaa kwenye pikipiki yangu 
na mimi nikakimbia na kuacha 
pale pikipiki yangu, alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa 
watu ambao walikuwa wakim-
piga Mawazo, aliwatambua 
na wengine walikuwapo jana, 
mahakamani hapo na baadhi 
hawakuwapo.

Aidha, aliwataja washtakiwa 
ambao walikuwa wakimsham-
bulia Mawazo kuwa ni Alfan 
Apolinary ambaye alikuwa 
anampiga Mawazo kwa fimbo 
miguuni, shingoni na mgongo-
ni na alikuwa amevaa nguo 
za kawaida, Epafra Zacharia, 
alikuwa na silaha ya aina ya 
moko inayotumika kuchimbia 
dhahabu na alikuwa anampiga 
Mawazo kichwani na kisogoni.

Omary aliwataja wengine 
kuwa ni Hashim Sharif ali-
yekuwa na fimbo alikuwa an-
ampiga Mawazo kichwani 
na kwenye mabega, Habibu 
Feruzi aliyekuwa akimpiga 
mateke miguuni na Kululinda 
Bwire alikuwa na rungu akawa 
anampiga Mawazo miguuni na 
kichwani.

Baada ya Wakili Pallangyo 
kumaliza kumwongoza sha-
hidi wa upande wa Jamhuri, 
upande wa utetezi ukiongozwa 
na mawakili wake, walimuuliza 
maswali shahidi huyo kama 
ifuatavyo;-

Wakili: Wewe ndiye uli-
yetoa taarifa kukamatwa kwa 
mshtakiwa Kululinda Bwire?

Shahidi: Ndiyo.
Wakili: Wakati gani unaon-

gea ukweli na wakati gani un-
aongea uongo?

Shahidi: Wakati huu ndiyo 
naongea ukweli.

Wakili: Washtakiwa wali-
kuwa wanampiga Mawazo kwa 
zamu?

Shahidi: Walikuwa wanam-
shambulia wote kwa pamoja.

Baada ya mawakili wa ku-
jitegemea kumaliza kuuliza 
maswali shahidi, upande 
wa Jamhuri ukiongozwa na 

Rugaihuruza uliendelea ku-
muuliza maswali shahidi kama 
ifuatavyo.

Wakili: Taarifa ya kwanza 
kabisa kutoa kituo cha polisi 
maelezo yako ni tarehe ngapi?

Shahidi: Siku ya kwanza 
kabisa ni Novemba 16, mwaka 
huu ndiyo, nilienda kutoa 
maelezo yangu polisi.

Wakili: Wakati unaanza 
kuendesha pikipiki ulikuwa na 
miaka mingapi?

Shahidi: Nilikuwa na miaka 
18.

Katika kesi hiyo ya mauaji 
tangu ianze kusikilizwa masha-
hidi tisa wameshatoa usha-
hidi wao na vielelezo sita kwa 
upande wa Jamhuri. Upande 
wa Jamhuri unatarajia kupele-
ka zaidi ya mashahidi 20 ma-
hakamani na vielelezo vinane. 

Baada ya hapo, Mahimbali 
aliahirisha kesi hiyo hadi kesho 
kwa ajili ya kuendelea kusiki-
liza mashahidi wengine wal-
iobakia. Washtakiwa wote kwa 
pamoja walipelekwa mahabu-
su kwa sababu kesi inayo waka-
bili ya mauaji haina dhamana.

Akisoma hati ya mashtaka 
jana, Msaidizi wa Kumbukum-
bu Mahakama Kuu Tanzania 
Kanda ya Mwanza, Martina 
Nelei, alidai kuwa Novemba 14, 
2015 katika Kijiji cha Rudete 
Mkoa wa Geita washtakiwa 
wote kwa pamoja walimuua 
Alphonce Mawazo kitendo 
ambacho ni kinyume cha ki-
fungu 196 na 197 cha Sheria ya 
Kanuni  ya Adhabu sura ya 16 
kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2002.

Shahidi aeleza Mawazo alivyokamatwa
na watuhumiwa na kuteswa hadi kufa

Wachuuzi wa ndizi wakisubiri wateja katika soko la kuu la Mabibo, jijini Dar es Salaam jana. Mkungu mmoja wa ndizi unauzwa kwa 
bei ya 25,000/- hadi 27,000/- kulingana na aina ya ndizi. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yajipanga 
udhibiti wa madini
Na Thobias Mwanakatwe

KUTOKANA na wimbi la utoroshaji madini, 
serikali wilayani Chunya mkoani Mbeya, ime-
tangaza mikakati mipya ya kukabiliana na tatizo 
hilo kwa kujenga kituo cha polisi katika kata ya 
Kambikatoto. Hatua hiyo inatokana na kata hiyo 
kutumiwa na wahalifu kama uchochoro wa ku-
fanikisha uhalifu wao.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon Mayeka, 
akizungumza na gazeti hili jana kwa njia ya simu, 
alisema ujenzi wa kituo hicho katika kata hiyo 
ambayo ni ya mwisho kabla ya kuingia mikoa ya 
Tabora na Singida, utaanza rasmi Januari, mwa-
kani na kitasaidia pia kuthibiti utoroshaji mazao 
ya misitu. Mayeka alisema wameamua kujenga 
kituo cha polisi katika kata hiyo baada ya kubaini 
kuwa wahalifu wengi wamekuwa wakitumia kata 
ya Kambikatoto kutorosha madini, hivyo kusaba-
bisha serikali kukosa mapato yake.

“Tulikuwa na kituo cha polisi kimoja tu eneo la 
Lupa Tingatinga ambacho ukishakipita hicho un-
aingia mkoa mwingine. Wahalifu wanapitia kata 
ya Kambikatoto ambako ukitoka makao makuu 
ya wilaya ni kama kilometa 250 na kutoka kituo 
cha polisi cha mwisho ni zaidi ya kilometa 150. 
Kwa hiyo unaweza kuona hili eneo lilichangia 
udhaifu fulani,” alisema. Mayeka alisema mkakati 
mwingine walioweka wa kukabiliana na uto-
roshaji wa madini ni  kuongeza vizuizi na kufan-
ya mabadiliko ya mara kwa mara kwa watu wa-
naokuwa katika vizuizi hivyo kwa kuwa wahalifu 
wamekuwa wakicheza na udhaifu wa baadhi ya 
watu wanaokuwapo kwenye maeneo hayo.

Mayeka alisema wilayani ina kikosi kazi kwa 
ajili ya kushughulia masuala hayo lakini ni bahati 
mbaya baadhi wamekuwa si waaminifu kwa ku-
vujisha siri na kuwafikia wahalifu na wao kubadil-
isha mbinu. Desemba 9, mwaka huu, wakati aki-
waapisha mawaziri na naibu mawaziri, Rais John 
Magufuli alisema bado vitendo vya utoroshaji wa 
madini katika Wilaya ya Chunya  vinaendelea na 
kumwagiza Waziri wa Madini, Doto Biteko, kush-
ughulia suala hilo.

Kutokana na agizo hilo, Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP), juzi iliidhinisha wafunguliwe 
mashtaka sita askari polisi wawili ambao walipe-
wa rushwa ya Sh.  milioni 150 na wafanyabiashara 
wa madini ili kufanikisha utoroshaji wa dhahabu 
wilayani Chunya. Wengine watakaokumbana na 
mashtaka hayo ni wafanyabiashara watatu am-
bao wanadaiwa kuwa wamiliki wa madini hayo 
ambayo thamani yake haijatajwa yaliyokuwa 
yakitoroshwa. Mkurugenzi wa Mashtaka, Biswalo 
Mganga, katika taarifa yake, aliwataja watuhumi-
wa ambao wameshafunguliwa mashtaka kuwa ni 
Koplo Hassan Njujilo na Konstebo Daniel Mrema.

Wafanyabiashara watakaoungana na askari 
hao ni Sabra Habib Ally, Malof Salum Nassor na 
Hamdun Stamily Mtafuni.

Mganga alisema mashtaka watakayokumbana 
nayo ni utakatishaji wa fedha haramu kinyume 
na sheria ya kuzuia utakasishaji fedha haramu 
sura 423 marejeo 2019, kujihusisha na uhalifu wa 
kupangwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia Makosa 
ya Uhujumu sura  200 marejeo 2019 na kupokea 
rushwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa sura 329 marejeo 2019.

Mashtaka mengine yatakayowakabili ni kutoa 
rushwa kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa, matumizi mabaya ya nafasi 
kinyume cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa sura 329 ikisomwa pamoja na Sheria ya 
Kuzuia Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu 
wa Kupanga na Usafirishaji Madini bila kibali 
kinyume kwa karibu na mchimbaji mdogo wa 
madini Hamdun Stamily Mtafuni.



Jumamosi Desemba 12 , 2020 5

HABARI KITAIFA

Wahitimu wa Chuo Kikuu cha St. Joseph cha Kibamba, jijini Dar es Salaam, wakila kiapo cha utii wakati wa 
mahafali ya 13 ya chuo hicho jana, ambapo mgeni rasmi alikuwa Askofu Mkuu Jimbo Kuu la Katoliki Dar es Sa-

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

DC aibua 
usiri
vipigo 
wanaume
Na Shaban Njia, KAHAMA

-
amringi Macha, amesema baadhi ya 
wanaume wamekuwa wakifanyiwa 
vitendo vya ukatili na wake zao, 
lakini wamekuwa hawatoi taarifa. 

Akizungumza katika maadhimisho 
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia mjini hapa, Macha alisema 
kumekuwa na vitendo vya unyan-
yasaji dhidi ya wanaume, lakini 
vimekuwa haviripotiwi katika vy-
ombo vya sheria. 

Sababu kubwa ya kutotoa taarifa, 
kwa mujibu wa Macha, ni kuogopwa 
kuchekwa na jamii.

Wakati Macha akitoa siri hiyo,  
wanaume pia wamekumbushwa 
kulea watoto aliowazaa nje ya ndoa, 
ili kupunguza tatizo la kuishi mtaani 
pamoja na kukomesha ajira ambazo 
haziendani na umri wao.

-

Abrahamani Nuru, alisema  wa-
zazi kushindwa kuwalea watoto wa 
ndani na nje ya ndoa kumesababi-
sha kuwapo ongezeko la watoto wa 
mitaani ambao hufanya kazi ambazo 
haziendani na umri wao.

Alisema kwa kipindi cha Janu-
ari hadi Septemba, mwaka huu, 
wamepokea mashauri ya ukatili wa 
kijinsia 1,627 na kati ya hayo ya-

wazima wakiwamo wanawake ni 
906 na asilimia kubwa ya watoto 

wanafunzi.
Kamanda wa Polisi mkoani Shin-

katika kupambana na ukatili wa 
kijinsia kwa watoto wadogo na 
kinamama, wanaendelea kutoa elimu 
ya ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari 
zilizoko mkoani Shinyanga.

Alisema kwa kipindi cha Juni hadi 
Agosti, mwaka huu, wamepokea 
mashauri 231 kulinganisha na mwa-
ka jana, ambapo walipokea mashauri 
151, sawa na ongezeko la mashauri 
80 ambayo ni asilimia 53.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la 
Kiserikali la HUHESO Foundation, 
Juma Mwesigwa, alisema wamezi-
jengea uwezo kamati za vijiji, kata 
na wilaya ili kusaidia kupambana na 
ukatili wa kijinsia.

Na Joseph Mwendapole

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Katoliki Jim-
bo Kuu la Dar es Salaam, Jude Thaddaeus 

Jangwa la Sahara zina chaguo moja tu la 
kuwezesha wananchi wake kupata elimu 
bora kama zinataka kuendelea na kuon-

Aliyasema hayo jana wakati wa ma-
hafali ya 13 ya Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
Joseph Tanzania, Kibamba jijini Dar es 
Salaam.

Ruwa’ichi alisema amefurahi kusikia 
kuwa chuo hicho kinatekeleza mpango 
wa kuwaandaa wanafunzi kuibua miradi 
na hatimaye kuisajili kama kampuni na 
kutoa ajira kwa vijana wenzao pamoja na 
kuzalisha bidhaa mbalimbali kibiashara 

badala ya kuhangaika kutafuta ajira.
“Mpango huu ni muhimu sana na 

unaendana na mahitaji ya wakati huu 
ambapo serikali ya awamu ya tano chini 
ya Rais John Magufuli, inahimiza vijana 
kujiajiri. Wito wangu kwa menejimenti ya 
chuo ni kwamba uwekezaji katika mpan-
go huu uongezwe ili wanafunzi wengi 
zaidi kutoka fani mbalimbali wanufaike 
nao,” alisema.

Pia alivitaka vyuo vingine vya elimu ya 
juu kujifunza kuhusu mpango huo mzuri 
ambao alisema utaaongeza idadi ya wahit-
imu wenye uwezo wa kuanzisha kampuni, 
hivyo kutengeneza ajira kwa vijana wengi 
zaidi.

Askofu Mkuu Ruwa’ichi aliwataka wa-
hitimu kutambua kwamba elimu waliyoi-
pata  chuoni hapa wanaitumia kwa man-

ufaa ya jamii kwa weledi mkubwa, kwa 
utendaji bora na ufanisi katika fani zao. 

Kadhalika, alisema madaktari wanat-
egemewa sana wakatoe huduma bora 
kwa wananchi katika kupigana na adui 
maradhi.

“Ninawaasa wahandisi mkawe wabuni-
fu na kuutumia ujuzi mlioupata kufaniki-
sha lengo la serikali la kuifanya Tanzania 
iwe na uchumi unaotokana na maendeleo 
katika viwanda kwa kufanya kazi katika 
sekta rasmi au katika sekta isiyo rasmi,” 
alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania kutumia 
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Joseph kwa 
kuwa ni chuo pekee kinachotoa elimu ya 
juu sambamba na kusisitiza nidhamu ya 
hali ya juu kwa wanafunzi wake pamoja 
na jumuiya yake yote.

Askofu Ruwa’ichi ataja 
mwarobaini elimu Afrika 

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Mhandisi 
Marwa Rubirya, amewataka madiwani wa 
Halmashauri ya Mji wa Makambako kusi-
mamia kikamilifu shughuli za maendeleo 

vya maji haviharibiwi.
Mhandisi Rubirya alisema hayo juzi 

kwenye kikao cha kwanza cha Baraza la 
Madiwani sambamba na kuapishwa kwa 
madiwani hao. 

Alisema ni lazima kwenda kusimamia 
uhifadhi wa vyanzo vya maji kwa kuzuia 
kulima mabondeni ili kuhakikisha uwapo 
wa maji kwa kipindi kirefu.

‘’Katika vyanzo kule kuna uchafuzi 
mkubwa unaoendelea wa mazingira. Uki-
achilia mbali, ukataji miti ni kulima katika 
vyanzo vya maji ni changamoto kubwa 
sana,” alisema.

“Tujiulize ni kwa nini wananchi wa-
nakimbilia kulima kwenye vyanzo vya 
maji? Ni  kwa sababu kule mabondeni 
ndiko kwenye unyevunyevu, kwa hiyo 
eneo moja ambalo kwangu litakuwa ni 
ajenda ya kwanza ni hili.  Maofisa kilimo 
naomba tulisimamie kwa karibu ni lazima 

-
lika,’’ alisema.

Aliongeza kuwa: ’’Mkoa wa Njombe kuna 
asili ya miinuko na miteremko na kwamba 
wanapaswa kulima kwa matuta au mak-
inga maji. Ni dhahiri kwamba mvua zina-
ponyesha udongo wote wenye rutuba una-
zolewa kwenda mabondeni, unyevunyevu 
unakwenda mabondeni na ndiyo sababu 
kile kilimo cha kwenda kule mabondeni. 
Niombe Baraza la Madiwani kuhakikisha 
hili tunalizingatia kwa sababu ni maelek-
ezo ya serikali.’’ 

Naye Ofisa kutoa Ofisi ya Rais Sekretari-

eti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Enock Mwaite-
bele, aliwasisitiza madiwani hao kuzingatia 
yale yote waliyoyaapa.

‘’Ukishaapa maana yake utayaishi hayo 
ambayo umeyaapa na si tu kuyatamka tu 
mdomoni. Myaishi na kuyatendea kazi. 
Kumbukeni wananchi wamewaamini kwa 
kuwapa kura nyingi kwa hiyo hakikisheni 
mnawatendea haki wananchi wenu,” alise-
ma Mwaitebele.

Diwani wa Viti Maalumu (CCM), Stella 
Mhemba, aliahidi kuwa wanakwenda 
kutekeleza kwa vitendo ilani ya uchaguzi 
na kwamba watashirikiana na wananchi 
kikamilifu. Mbunge wa Makambako, Deo 
Sanga, alimhakikishia Mkuu wa Mkoa 
kuwa wanakwenda kufanya mabadiliko 
makubwa ya kimaendeleo katika jimbo 
pamoja na kueleza umuhimu wa kutunza 
vyanzo vya maji kwa wananchi.

RC awawashia moto madiwani 
uharibifu wa vyanzo vya maji 

Halmashauri ya Mji wa 

alisema  wazazi kushindwa 
kuwalea watoto wa ndani na 
nje ya ndoa kumesababisha 
kuwapo ongezeko la watoto 
wa mitaani ambao hufanya 
kazi ambazo haziendani na 
umri wao.
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WAKATI mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaele-
kea ukingoni, Shirikisho la Soka Nchini (TFF), linatarajia kufungua 
mchakato wa dirisha dogo la usajili wa wachezaji kwa msimu wa 
mwaka 2020/21. Tayari TFF imeshatangaza usajili wa dirisha dogo 
utaanza rasmi Desemba 15, mwaka huu na utamalizika ifikapo Janu-
ari 15, mwakani.

Usajili huo utahusisha timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Ligi Daraja la Kwanza na Ligi Daraja la Pili, ambazo hazikuka-
milisha idadi ya wachezaji 30 ambayo inatakiwa kwa mujibu wa ka-
nuni na taratibu. Msingi wa kuwapo kwa dirisha dogo ni kutoa nafasi 
kwa klabu kuimarisha vikosi vyake na hatimaye kupata matokeo ma-
zuri ambayo yatawapa mafanikio na yatatimiza malengo yao.

Ili mchakato huu ufanyike kwa mafanikio, ni vyema makocha wa-
naofundisha timu hizo kupewa uhuru wa kusajili wachezaji wapya 
ambao watawasaidia kulingana na mapungufu waliyoyabaini kwe-
nye mechi zilizopita. Makocha ndio watu pekee ambao wanafahamu 
vyema idara zilizo imara na ambazo zina matatizo kwenye vikosi 
vyao na zitahitaji kuimarishwa ili kufikia malengo. Timu itakay-
otumia vyema dirisha dogo la usajili, hakika itakuwa imejiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kufikia malengo yake, ingawa ni wazi tayari 
baadhi ya timu zimeshajitoa kwenye mbio za kuwania ubingwa.

Huu si wakati wa viongozi kushinikiza usajili wa wachezaji kwa 
matakwa binafsi, bali ni wakati wa kuwaachia makocha kurekebisha 
pale walipokosea au kuimarisha idara ambazo hazina makali.

Makocha wanapopewa nguvu ya kukamilisha usajili, inakuwa ra-
hisi kwao katika kutekeleza majukumu na hata pale watakapofanya 
vibaya, inakuwa rahisi kuwatimua kwa sababu walipewa uhuru wa 
kusajili wachezaji watakaowapa matokeo chanya.

Si timu zote zinajipanga kufanya usajili kwa sababu hazikusajili 
vikosi imara, zipo baadhi ya timu wachezaji wao tegemeo wamepata 
majeraha ambayo yamewaweka au yatawaweka nje ya kikosi kwa 
muda mrefu na hivyo kushindwa kutoa mchango kwa timu yake.

Pia zipo klabu ambazo hazikufanya usajili unaoendana na 
ushindani uliopo kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na hivyo kuambu-
lia matokeo mabaya ambapo kama hawatajiimarisha, lolote linaweza 
kutokea kwa maana ya kubakia au kushuka daraja.

Nipashe inavikumbusha vilabu vyote kutumia muda wa dirisha 
dogo vizuri kwa sababu bado muda wa kurejesha kwenye mapam-
bano upo na kamwe klabu haitakiwi kukata tamaa mpaka pale wa-
takaposikia filimbi ya mwisho ya kumaliza msimu itakapoulizwa.

Wachezaji pia huu ni wakati wenu wa kuongeza juhudi, ili kujiten-
genezea nafasi ya kubakia kwenye kikosi chako au kupata ofa mpya 
ya kusajiliwa na klabu nyingine kwa ajili ya msimu ujao.

Mbali na kununuliwa na timu nyingine, huu ni wakati wa nyota 
wanaocheza ligi za ndani kutangaza vipaji vyao na kumshawishi Ko-
cha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Etienne Ndayiragije kuwaita 
kwa ajili ya kwenda kupeperusha bendera ya nchi kwenye fainali za 
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), zitakazofanyika Januari, mwakani nchini Cameroon.

Wadau wote wanaohusika katika kufanikisha mchakato wa usajili, 
wakumbuke ubora wa ligi zetu za hapa nchini, ndio hutoa mwangaza 
wa mafanikio ya timu za Taifa ambazo zinashiriki mashindano 
mbalimbali, hivyo kila litakaloamuliwa na viongozi, liwe linazinga-
tia uzalendo. Tunatarajia pia kuona klabu zenye wachezaji wazuri, 
lakini hawapati namba kukubali kuwatoa kwa mkopo na kwenda 
kuendeleza vipaji vyao katika timu nyingine zinazohitaji huduma 
zao na kwa kufanya hivyo zitakuwa zimewapa nafasi ya kuimarika 
na baadaye kurejea kuwatumikia. Klabu kuwaruhusu wachezaji isio-
watumia zitakuwa zimezingatia kulinda vipaji vya wachezaji hao, 
ambao si kwamba wameshuka viwango, lakini wameshindwa kupata 
namba kwa sababu ya ubora wa nyota waliokutana nao.

Na 
Barnabas 
Maro

“KUCHUKIANA huondokesha 
fitina, bali kupendana husi-
tiri makosa yote. Watu wenye 
akili huweka akiba ya maarifa, 
bali kichwa cha mpumbavu ni 
uangamivu ulio karibu. Yeye 
afichae chuki ana midomo ya 
uongo, na yeye asingiziaye ni 
mpumbavu.” (Mithali 10: 12, 14, 
18).

“Katika wingi wa maneno 
hapakosi kuwa na maovu, bali 
yeye azuiaye midomo yake hu-
fanya akili. Midomo ya mwenye 
haki hulisha watu wengi, bali 
wapumbavu hufa kwa kuwa 
hawana ufahamu. Kwa mpum-
bavu kutenda maovu ni kama 
mchezo, bali mtu mwenye ufa-
hamu ana hekima.” (Mithali 10: 
19, 21, 23).

‘Chuki’ ni hali ya kutokuwapo 
upendo, hali ya kuwa na roho 
mbaya, kuwa na kinyongo. 
‘Chukia’ ni poteza mapenzi, ka-
sirika; nuna. ‘Chukio’ ni hisia ya 
kuchukia; tendo la kuchukia. 
‘Chukizo’ ni jambo linalochuki-
za; jambo linaloudhi, kukiri-
hisha. ‘Chukiza’ ni kitendo cha 
kufanya jambo la kuudhi. Kiten-
do cha kiumbe kufika kiwango 
cha kutopendeza kwa wengine 
kutokana na matendo yake. 

Ndivyo zilivyo Yanga na Sim-
ba zilizotengana kwa takribani 
miaka 84 sasa. Je, watu wali-
otengana kwa miaka yote hiyo 
waweza kuaminiana na kufanyi-
ana wema wa aina yoyote? 

“Chuki humchoma anayeihi-
fadhi.” Kwa kawaida chuki hum-
sumbua anayeiweka. Twafun-
zwa umuhimu wa kutoiweka 
chuki kwa kuwa tunajidhuru 
wenyewe.

Bendera’ ni kitambaa ma-
hususi chenye rangi au nembo 
maalumu kinachotambulisha 
nchi, shirika, chama au jumuiya 
fulani; beramu. Wengi wetu ha-

tutambui hilo. Ndio maana baa-
dhi yetu hupeperusha bendera 
za nchi nyingine.

‘Limbukeni’ ni mtu aliyepata 
kitu au jambo asilokuwa na 
mazoea nalo au kupata kwa 
mara ya kwanza. Ndivyo baa-
dhi yetu tulivyo. Matokeo yake 
tunashindwa kujua, si matumizi 
tu ya bendera yetu, bali hata 
thamani, umuhimu wake na 
namna ya kuipeperusha itaki-
wavyo! 

Bendera yetu ya Taifa ina 
rangi nne: Bluu, Njano, Nyeusi, 
na Kijani. Rangi inayopaswa 
kuwa chini ni Bluu, ikimaanisha 
Bahari. Hata hivyo mara kadhaa 
baadhi ya watu huweka rangi ya 
Bluu juu tofauti ya maudhui na 
mpangilio wake!

Turudi kwenye mada (undani 
au kiini cha jambo linalozun-
gumzwa au kujadiliwa, kuso-
meshwa au kuandikwa) yetu. 
Yanga na Simba ni watoto wa 
baba na mama mmoja ambao 
kwa ujumla wa wazazi wao, wal-
izaliwa katika jiji moja liitwalo 
Bandari ya Salama. Pamoja na 
ukweli huo, timu hizo zachuki-
ana mithili ya m-mbwa na paka 
ilhali ni wana wa wazazi wanao-
ishi nyumba moja!

Wageni huonyeshwa viti vyao 
kwani baadhi ya wenyeji huwa 
na viti vyao. Pia wageni huo-
nyeshwa maliwatoni, bafuni n.k. 
hata kama watalala ugenini kwa 
siku moja tu.      

‘Kirumbizi’ ni ngoma inay-
ochezwa na wachezaji inayohu-
sisha kupigana kwa fimbo. Pia ni 
ndege mkubwa anayefanana na 
kipwe, wa rangi ya njano mwe-
nye midomo ya rangi ya chun-
gwa mithili ya mnana ila mnana 
hana midomo ya rangi ya njano.

Ni ndege anayeaminiwa ku-
leta mkosi anapolia karibu na 
nyumba na ambaye ana rangi 

kichwani na nyeupe kifuani, 
anayelia kwa sauti mbalimbali. 
Pia ni sauti itokanayo na msu-
guano wa kidole gumba na 
kidole cha kati inayotolewa mtu 
anapoimba, anapotoa ishara 
fulani ya kumwita m-mbwa au 
kumtuliza mtoto au kuashiria 
kitu ama jambo; kifoli.

Ndivyo zilivyo Yanga na 
Simba. Hakuna moja inayotaka 
ingine ishinde kwa kile kisem-
wacho “bora tukose wote kwani 
wakipata wale hatutalala usin-
gizi wala kutembea mitaani...!”

Hapa ndipo timu za nje hunu-
faika kwa ujinga na chuki zetu! 
Tangu Yanga na Simba zifara-
kane hakuna moja inayotaka 
maendeleo ya mwenzake in-
gawa zote zipo eneo moja liit-
walo Kariakoo. 

‘Usalama’ wao uwapi kama 
zahasimiane kila uchao na 
kuzinufaisha nchi za ughaibu-
ni? Matokeo yake twafanywa 
mbumbumbu yaani tusiojua 
kitu, tusiotumia akili; wenye 
ufahamu mdogo wa mambo!

Ujinga wa kushirikiana na 
timu za ughaibuni zinazokuja 
kupambana na Simba au Yanga 
ulianza zamani wakati Yanga 
ilipopambana na Asante Kotoko 
ya Ghana kwenye michuano ya 
Klabu Bingwa ya Afrika. Wakati 
ule Yanga ilitoka mazoezini 
nchini Romania ikapitia Ghana 
moja kwa moja ili kupambana 
na Asante Kotoko na matokeo 
yalikuwa sare ya 1-1.

Mchezo wa marudiano hapa 
nchini, Asante Kotoko wal-
itonywa (dokeza mtu jambo la 
siri kama taarifa tu au kumwe-
pusha na hatari fulani) kwamba 
waruke ukuta kuingia uwanjani 
upande wa kushoto wa lango 
kuu na kweli walifanya hivyo. 
Sijui ni timu ipi ya kandanda Af-
rika isiyofanya mazingara!

Chuki humchoma anayeihifadhi

 Muungwana Lazima Nilonge

Makocha Bara waachiwe
uhuru usajili dirisha dogo
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Na Stevie Chindiye,      
TUNDURU

BODI ya Korosho Tanzania 
imebaini kuwapo kwa tabia 
ya baadhi ya wakulima kupe-
nyeza na kuuza korosho zilizo 
baki kwenye misimu iliyopita 
kwenye baadhi ya maghala na 
kuchafua soko la wakulima kwa 
wanunuzi wa zao hilo.

Mkurugenzi wa Bodi hiyo, 
Francis Alfred, alisema hayo 
wakati akiongea na wakulima 
wa Chama cha Msingi Ligunga 
(Amcos), wakati wa mnada wa 
nane wa kuuza korosho uli-
ofanyika katika Kijiji cha ligun-
ga, wilayani Tunduru, mkoani 
Ruvuma na kwamba utaratibu 
huo uliobainika kwenye ma-
ghala ya ukanda wa Mtama, 
Tunduru, 

Masasi na maeneo mengine 
ambayo hakutaka kuyabaini-

sha, unachafua soko hilo na 
kuwafanya wanunuzi kutotoa 
bei zenye wastani mzuri kwa 
wakulima.

Akifafanua taarifa hiyo, Al-
fred alisema kuwa, takribani 
tani 30,000 za korosho ndizo 
zilizo banguliwa katika kipindi 
cha msimu wa mwaka 2019 
ikiwa ni kati ya tani 232,600 zi-
lizozalishwa katika kipindi cha 
msimu huo na endapo mtindo 
huo utaendelea, upo uwezeka-
no wa kuendelea kukosa soko 
la uhakika kutoka nje ya nchi.

“Hali hiyo inaonyesha ku-
wapo kwa utegemezi mkubwa 
wa soko kutoka nje ya nchi 
yetu, hivyo ili tuendelee ku-
washawishi wateja wa mazao 
yetu, viongozi wa vyama vikuu 
kwa kushirikiana na wa vy-
ama vya msingi, wanapaswa 
kuongeza utoaji wa elimu ya 
usimamizi wa ubora wa mazao 

yao wakati wanapoyakusanya 
na kuyapeleka sokoni,” alisisiti-
za na kuongeza kuwa katika 
msimu huu wakulima wa Mkoa 
wa Pwani walikosa wanunuzi 
kwa wiki tatu mfululizo.

Alisema utaratibu wa ku-
fanya usimamizi na ukaguzi 
wa korosho za wakulima kabla 
ya kupimwa, utasaidia kupati-
kana korosho zitakazo ingizwa 
sokoni kwa ubora utakao wa-
vutia wanunuzi kutoka nje ya 
nchi kuja kununua malighafi 
kutoka Tanzania na kuwafanya 
wakulima kunufaika na nguvu 
kazi inayotokana na jasho lao 
kwa kupata faida na kujiletea 
maendeleo yao.

Akitoa taarifa katika mnada 
huo, Ofisa Ushirika, Wilaya 
ya Tunduru, George Bisani, 
alisema jumla ya kilo 2,143,846 
ziliingizwa kwenye mnada huo 
ambao ulikuwa na wanunuzi 

12 waliojitokeza na kuomba 
kununua korosho hizo ambao 
walioshinda kwa bei ya juu ya 
Sh. 2,226 na bei ya chini ilikuwa 
Sh. 2,175 kwa kilo moja.

Atoa taarifa ya mwendelezo 
wa malipo ya fedha za wakuli-
ma kwa niaba ya Meneja Mkuu 
wa Chama Kikuu cha Ushirika 
cha Wakulima wa Wilaya ya 
Tunduru Imani Kalembo, Yasi-
ni Masiano, alisema kuwa tayari 
chama hicho kimekwisha ingi-
za fedha za wakulima waliouza 
korosho kwenye mnada wa sita.

Akifunga mkutano wa mna-
da huo, Mwenyekiti wa Chama 
Kikuu cha Ushirika Wilaya ya 
Tunduru (TAMCU), Hashimu 
Mbalabala, aliwaomba wanunu-
zi kuangalia uwezekano wa 
kuongeza bei katika minada 
ijao ili kuwawezesha wakulima 
kumudu kufanya maandalizi ya 
mazao yao katika msimu ujao.

Bodi Korosho yabaini udanganyifu sokoni

Bil. 1.1/- kujenga miundombinu ya maji vijiji 4
Na Sabato Kasika  

SHILINGI bilioni 1.1 zinata-
rajiwa kutumika katika ujenzi 
wa miundombinu ya kusam-
baza maji, kutoka Ziwa Victoria 
kwenda vijiji vinne vya Kata ya 
Nyakatende, wilayani Musoma 
mkoani Mara.

Ujenzi huo unasimamiwa na 
Mamlaka ya Maji Vijijini (RUWA-
SA) na vijiji vitakavyonuifaka ni 
Kigera, Kakisheri, Kamguruki na 
Nyakatende. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Musoma, John Kay-
ombo, alisema hayo alipokuwa 
akizungumza na gazeti hili na 
kufafanua kuwa mitambo ya 
kusafisha na kuvuta maji ina-
jengwa kwenye kijiji cha Kigera.

“Shilingi bilioni 1.1 zinata-
rajiwa kutumika kwenye mradi 
huu, na pia Kijiji cha Kigera na 
kingine cha Kakisheri, ndivyo 
vitakuwa vya kwanza kupata 
huduma    ya       maji kutoka 
kwenye mradi huo,” alisema 
Kayombo.

Kayombo alifafanua kuwa 
hatua hiyo inatokana na vijiji 
hivyo kuwa kwenye mwambao 
wa Ziwa Victoria, ambako 
mradi huo unaanzia na kisha 
vijiji vingine vya Kamguruki na 
Nyakatende vikifuatia.  

“Baadhi ya maeneo ya Kijiji 
cha Kurukerege, kata ya jirani 
ya Nyegina, yatapata maji ya 
mradi huu na mengine yatapata 
kutoka Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Musoma 

(MUWASA),” alisema.
Mkurugenzi huyo alizitaja 

kata nyingine zitakazofaidika 
na maji ya MUWASA kupitia 
mitambo ya mamlaka hiyo ili-
opo Bukanga kuwa ni Etaro na 
Ifulifu. 

Alifafanua kuwa wilaya hiyo 
ina vijiji 68 na miradi mbalimba-
li ya maji inaendelea kujengwa, 
ili kuhakikisha wananchi wote 
wanapata huduma hiyo.

Meneja wa mradi huo kutoka 
RUWASA, Mohamed Yamlinga, 
alisema miundombinu inay-
ojengwa kwa sasa ni tangi la 
maji la ujazo wa lita 300,000 na 
ofisi ya maji. 

“Miundombinu mingine ni vi-
oski vya kuuzia maji na uchim-
baji wa mitaro na utandazaji wa 

mabomba ya maji, na matarajio 
yetu ni kukamilisha mradi huu 
Januari mwaka ujao wa 2021,” 
alisema Yamlinga. 

Mwenyekiti wa Kigera, Maga-
fu Katura, aliishukuru serikali 
kwa niaba ya wananchi, kwa 
kutimiza ahadi ya kusambaza 
majisafi na salama katika ki-
jiji hicho na vingine vya Kata ya 
Nyakatende.

“Mradi huu unaanzia kijijini 
kwetu ambako imejengwa mi-
tambo ya kusafisha na kuvuta 
maji kutoka Ziwa Victoria, hivyo 
kwa niaba ya wananchi wa kijiji 
cha Kigera, ninaishukuru serika-
li kwa jinsi anavyofanya kila njia 
kuhudumia watu wake katika 
maeneo mbalimbali nchini,” 
alisema Katura.

Mafundi wa Mamlaka ya Maji Vijijini (RUWASA), Wilaya ya Musoma, mkoani Mara, wakijenga msingi wa tangi la maji litakalokuwa na 
uwezo wa kubeba lita 300,000 zitakazosambazwa katika vijiji vinne vya Kata ya Nyakatende wilayani humo, juzi. PICHA: MPIGA PICHA 
WETU

Wanafunzi 87 
ARU watwaa 
tuzo za taaluma
Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Ardhi (ARU), kime-
watunuku tuzo mbalimbali wanafunzi 
87 waliofanya vizuri zaidi kwenye 
masomo yao.

Hafla ya utoaji wa tuzo hizo ilifanyi-
ka jana, chuoni hapo na mgeni rasmi 
alikuwa Makamu Mkuu wa chuo hicho, 
Profesa Evaristo Liwa.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, 
Naibu Makamu wa Mkuu wa Chuo Taal-
uma, Profesa Gabriel Kassenga, alisema 
tuzo hizo zinalenga kutoa hamasa kwa 
wanafunzi wengine waendelee kuweka 
juhudi kwenye masomo yao wapate 
ufaulu wa juu.

Alisema sherehe hizo zimewezeshwa 
na wadau mbalimbali kwa miaka kad-
haa kwa kujitolea ufadhili wa hali na 
mali kwa wanafunzi waliofuzu kupata 
tuzo hizo.

Aliwashukuru wafadhili hao na 
kuwaomba waendelee kuunga mkono 
jitihada za wanafunzi hao kwa kuwa 
zawadi hizo zinawasaidia kuongeza 
mitaji ya utendaji kazi kwa wanafunzi 
wa chuo hicho wanapomaliza chuo.

Alisema miongoni mwa zawadi 
zinazotolewa na wafadhili hao zime-
kuwa zikiongeza tija kwenye maisha 
ya wanafunzi kielimu na kiuchumi na 
kwamba kati ya 87, wasichana ni 43.

Alisema yuko mwanafunzi aliyeibuka 
mshindi wa jumla ambaye ni msichana 
kwa mwaka mwingine tena mfululizo 
ikizingatiwa kuwa wasichana ni asil-
imia 39 pekee ya wanafunzi waliopo 
chuoni hapo.

“Kwa niaba ya uongozi wa chuo, 
napenda kuwapongeza wote waliopewa 
tuzo na nawasihi waendelee kuweka 
juhudi kwenye masomo yao, ili waje 
kuwa mfano wa kuigwa kwa wanafunzi 
wenzao na jamii kwa ujumla, hongereni 
sana na nawatakia kila la kheri kwenye 
masomo yenu,” alisema.

Profesa Kassenga, alisema leo 
kutakuwa na wahitimu 930 wa chuo 
hicho wa shahada mbalimbali na ali-
wapongeza wanafunzi kwa kufanya 
vizuri kitaaluma.

Alisema wanafunzi hao wamekuwa 
wakifanya vizuri kitaaluma na ni ishara 
kwamba kwenye juhudi mafanikio 
hupatikana na matumaini ya chuo ni 
kuendeleza jitihada hizo kwenye ujenzi 
wa taifa.

Baadhi ya washindi ni Mbonaga Siraji 
aliyeshinda zawadi saba, Mfuru Benson 
zawadi mbili, Hyera Maria tuzo mbili, 
Ngenge Clara, tuzo tatu.

Mhitimu bora upande wa wasichana, 
Cynthia Charles alisema, kujituma na 
kujali ratiba za masomo ndiyo siri 
kubwa ya mafanikio yake.

“Kusoma kwa bidii kuachana kabisa 
na starehe, nidhamu na usikivu ndiyo 
siri pekee ya mafanikio ya kitaaluma, 
nawaasa wanafunzi wenzangu kwamba 
wakizingatia haya watafika mbali ki-
taaluma,” alisema Cynthia.
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Wanafunzi 
68 ujauzito 
miezi 11
Na Happy Severine, MASWA

WANAFUNZI 68 wa shule 
za msingi na sekondari kati-
ka Wilaya ya Maswa mkoani 
Simiyu wamepata ujauzito 
katika kipindi cha Januari 
hadi Novemba, mwaka huu, 
na kusababisa kukatisha 
masomo yao.

Taarifa ya Jeshi la Polisi 
wilayani hapa kupitia da-
wati la jinsia, imeeleza kuwa 
wanafunzi wa shule za 
msingi waliopata tatizo hilo 
ni watatu huku sekondari 
wakiwa 65. Idadi hiyo ilita-
jwa juzi na mkuu wa dawati 
hilo, Anande Masai, wakati 
wa kilele cha maadhimisho 
ya Siku 16 za Kupiga vita 
Ukatili wa Kijinsia wilayani 
hapo yaliyofanyika kijiji 
cha Shishiyu na kuratibiwa 
na Shirika la World Vision 
Tanzania.  Masai alisema 
kesi 27 zilizohusu mimba za 
wanafunzi hao, zilifikishwa 
mahakamani, na nane kati 
ya hizo zimetolewa hukumu, 
10 zinaendelea kusikilizwa 
na sita zimeondolewa ma-
hakamani.

Alisema jamii bado im-
eendelea kuficha taarifa za 
matukio hayo ya mimba kwa 
wanafunzi kwa kumalizana 
kienyeji, ikiwa ni pamoja na 
kushindwa kutoa ushahidi 
mahakamani kwa baadhi 
ya kesi ambazo ziko katika 
chombo hicho cha haki.

Ofisa huyo alisema wame-
pokea matukio 148 ya ukatili 
wa kijinsia kwa watoto na 
matukio 195 kwa watu wa-
zima wakiwamo wanaume 
20 kwenye wilaya hiyo.

Akizungumza kwenye 
maadhimisho hayo, Mratibu 
wa World Vision Tanzania,  
Yohana Masanja, aliwataka 
wadau wote kuungana katika 
kuhakikisha vitendo hivyo 
vinakomeshwa kwenye 
jamii.

Mkuu wa Huduma ya Rejareja wa Benki ya Exim, Andrew Lyimo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi,  wakati 
akitangaza  maboresho zaidi ya kampeni ya benki hiyo ya ‘Chanja Kijanja na Exim Mastercard’ inayolenga kuhamasisha wateja wa benki hiyo, 
kutumia kadi katika manunuzi ya mtandaoni au kufanya malipo kupitia mashine za malipo (POS). Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Masoko na Ma-
wasiliano wa benki hiyo, Stanley Kafu na Mkuu wa Idara ya Kidigitali na Huduma Mbadala, Silas Matoi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge ataka ubunifu vyanzo vya mapato
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MBUNGE wa Bagamoyo, Muhara-
mi Mkenge, amewataka wataalamu 
wa halmashauri kubuni vyanzo vi-
pya vya mapato vitavyoisaidia hal-
mashauri hiyo kutekeleza mipango 
yake ya maendeleo iliyojiwekea.

Mkenge aliyasema hayo jana 

muda mfupi baada ya shughuli ya 
kuapisha madiwani wa Baraza la 
Halmashauri hiyo kukamilika.

Alisema uwapo wa vyanzo hivyo 
vitasaidia kuongeza makusanyo 
ya mapato na kufanikisha miradi 
mingi ya maendeleo kufanyika kwa 
wakati.

Mbunge huyo alisema iko baadhi 

ya miradi inakwama kwa kuchele-
wa kwa fedha za serikali endapo 
halmashauri hiyo itabuni vyanzo 
vipya vya mapato hakutakuwa na 
kikwazo cha maendeleo.

Katika baraza hilo, Diwani wa Viti 
Maalum, Ummy Matata, alitoa an-
galizo kwa halmashauri uwapo wa 
wakazi wapya wakitumia kigezo cha 

uwekezaji ambao wanapopatiwa ar-
dhi kubwa hawaitumii kwa malengo 
husika, hivyo kukwamisha maende-
leo.

Naye Apsa Kilingo alisema maen-
deleo katika halmashauri hiyo 
yanakwama   kutokana na   mae-
neo mengi kuhodhiwa na watu 
wachache wanaitumia kigezo cha 

uwekezaji, hali inayochangia mae-
neo mengi kuwa mapori.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Mohamed Usinga, aliwautaka uon-
gozi wa afya kuboresha huduma, 
ambapo katika maeneo ambayo 
bado yana vikwazo katika utoaji wa 
huduma.

Maofisa uvuvi waonywa fedha za faini
Na Waandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Mwanza, imeonya maofisa 
uvuvi wanaotoza wavuvi faini na 
kushindwa kuziwasilisha serikalini 
badala yake kuziweka mifukoni 
mwao.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Mwanza, Emmanuel Stenga, alise-
ma hayo jana  katika maadhimisho 
ya maadili na haki za binadamu 
yaliyofanyika jijini hapa.

Alisema tatizo la maofisa hao ku-
chukua fedha kutoka kwa wavuvi 
na kuziweka mifukoni mwao ili 
kujinufaisha, linazidi kuwa kubwa.

“Rushwa katika sekta ya uvuvi 
imekuwa tatizo kubwa, inamnyi-
ma haki mvuvi ambaye amekuwa 
akinunua nyavu halali, lakini ana-

vyozidi kuzitumia matundu yana-
panuka, mengine yanabaki kuwa 
madogo, hivyo maofisa uvuvi wa-
napomkamata wanapima kisha 
wanamtoza faini jambo ambalo ni 
uonevu,” alisema.

Stenga alishauri serikali kukome-
sha tabia za watumishi hao ambao 
wamejiundia himaya za kudhu-
lumu wavuvi kwa kisingizio cha 
kutekeleza sheria.

“Vita vya uvuvi haramu ijikite 
kwenye uagizaji na uuzaji wa zana 
haramu  kuliko matumizi ya zana 
hizo. 

Mtumishi wa umma anao wajibu 
wa kuzingatia sheria bila kushurut-
ishwa,” alisema Stenga.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongella, akizungumza katika kon-
gamano hilo, alisema watumishi 
katika sekta ya uvuvi kutumia uw-
ezo na ushawishi walionao kujenga 

uadilifu katika jamii.
“Maofisa uvuvi sijui kwa nini 

wameshindwa kuwa waadilifu ili 
kukemea vitendo vya rushwa, tabia 
na mwenendo ambao utawafanya 
wananchi kuwaamini na kuwa-
heshimu, jambo ambalo limekuwa 
gumu kupatikana kutokana na 
watu kulewa madaraka,” alisema 
Mongella.

Wakati huo huo, wananchi 
wametakiwa kufichua watumishi 
wa umma wanaopokea rushwa ili 
kutoa huduma badala ya jukumu 
hilo kuiachia TAKUKURU.

Kamanda wa TAKUKURU 
wa  Wilaya ya Maswa mkoani 
Simiyu, Petro Horombe, alitoa 
kauli hiyo wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu katika viwanja vya stendi ya 
zamani mjini Maswa.

Alisema njia sahihi ya kuleta 

maendeleo nchini ni ushiriki wa 
kila mwananchi kuwafichua wala 
rushwa na kutoshiriki vitendo 
hivyo, huku akiwataka kutoa taari-
fa za vitendo vya rushwa katika ofi-
si za TAKUKURU kwa njia ya simu 
au kufika ofisini.

Aidha,   aliwaomba watumishi 
wa  umma kufanya kazi zao za ku-
wahudumia wananchi kwa uadilifu  
kwa kufuata viapo vyao vya kazi na 
wale ambao watakiuka na kujihusi-
sha na vitendo hivyo watashughu-
likiwa kwa mujibu wa sheria.

Horombe aliwapongeza walimu, 
walezi na wanafunzi wa shule za 
msingi   Binza, St Bakhita na Nya-
likungu zilizoko mjini Maswa zenye 
klabu za wapinga rushwa.

l	 Imeandaliwa na Rose 
Jacob, MWANZA  na Happy Sev-
erine, BARIADI. 



Ijumaa Desemba 12, 2020 9

HABARI Kitaifa

Pinda awaonya watumishi wa umma
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, amesema serikali 
itaendelea kuwachukulia hatua 
watumishi wa umma wazembe 
na wasio waadilifu kuwatu-
mikia wananchi.

Alisema licha ya jitihada zi-
nazofanywa, serikali inatambua 
kuwa wapo watumishi wach-
ache wamejawa ubinafsi na ku-
jihusisha na vitendo ambavyo ni 
kinyume na maadili ya kazi zao.

Aliyasema hayo juzi jijini 
hapa, wakati akifungua konga-
mano la maadhimisho ya siku 
ya maadili na haki za binadamu 
kwa watumishi wa umma.

“Kila mmoja ameshamsikia 

Rais John Magufuli akizun-
gumza kwa ukali na uchungu 
habari ya watumishi wa umma 
wazembe na wasio waadilifu 
kwamba hawana nafasi katika 
serikali anayoiongoza.

“Niwaase watumishi wa 
umma na wale walioko katika 
sekta binafsi kwamba wananchi 
ndiyo waajiri wenu hivyo kila 
mmoja katika nafasi yake awa-
hudumie ipasavyo kwa weledi 
na nidhamu ya hali ya juu sana 
ili kwenda sawa na kasi ya Rais 
Magufuli,” alisema.

Alisema serikali imefanya 
jitihada nyingi katika kuhakiki-
sha kuwa utumishi wa umma 
unajengeka na kuwa wa kutege-
mewa na umma.

Alisema jitihada zilizofanyika 
ni pamoja na kutungwa kwa 
sheria za usimamizi na utend-
aji wa watumishi kama vile 
sheria ya viongozi wa maadili 
ya umma. “Ni matarajio yangu 
kuwa kongamano hili litahitim-
ishwa kwa maazimio yenye len-
go la kuboresha maeneo yote 
ambayo mtakubaliana kuwa 
yana upungufu katika uzinga-
tiaji wa maadili mapambano 
dhidi ya rushwa, uwajibikaji na 
uzingatiaji wa haki za binada-
mu,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Mkuchika, alisema mwaka huu 
maadhimisho ya siku ya maadili 

na haki za binadamu yanafany-
wa kwa kongamano maalumu 
linalojumuisha wadau kutoka 
sekta binafsi na Asasi za kiraia, 
wabia wa maendeleo na taasisi 
za kidini.

Alisema lengo la maadhim-
isho hayo ni kuchambua masu-
ala ya utawala bora, maadili, 
udhibiti wa rushwa na usimami-
zi wa haki za binadamu.

“Maadhimisho ya Siku ya 
Maadili na Haki za Binadamu 
hufanyika kila mwaka hapa 
nchini na hii imetokana na siku 
ya kimataifa ya kupambana na 
rushwa na siku ya haki za bin-
adamu ambapo kwa mara ya 
kwanza ilianza kufanyika mwa-
ka 2016,” alisema Mkuchika.

Waziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akizungumza wakati akifungua Baraza la Wafanyakazi wa wizara hiyo, 
jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

W
AZIRI wa Mam-
bo ya Ndani ya 
Nchi, George 
Simbachawene, 

amewataka wafanyakazi wa 
wizara hiyo, kutokubali kutu-
mika, wawe wavumilivu na wa-
zalendo kwa nchi yao, ili kukuza 
amani na usalama.

Waziri Simbachawene alise-
ma Jeshi la Polisi, Uhamiaji ni 
kiungo cha usalama wa nchi, 
kama hawajatekeleza wajibu 
wao vizuri yote yaliyofanyika 
yanaweza kuharibika. Aliyase-
ma hayo jana jijini hapa wakati 
akifungua kikao cha Baraza la 

Wafanyakazi wa wizara hiyo cha 
kujadili taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu hadi kufikia robo ya 
pili ya mwaka 2020/2021.

Simbachawene alisema kila 
moja anatakiwa kuwa mzalen-
do kwa kulinda amani na us-
alama wa nchi na wasikubali 
kutumika, wavae uzalendo kwa 
ajili ya nchi yao.

“Naomba msikubali kutumi-
ka mnatakiwa kuwa wazalendo 
kwa nchi yenu,” alisema Sim-
bachawene.

Alisema Baraza la Wafan-
yakazi si kwa ajili ya kudai 
haki pekee, bali ni pamoja na 
kutimiza wajibu wanaotakiwa 
kufanya.

“Daini maslahi huku mkijua 

mnalo jukumu la kutoa mchan-
go wenu katika maendeleo ya 
taifa,” alisema.

Alisema serikali tangu mwa-
ka wa fedha 2020/2021 uanze 
kumekuwa na mtiririko mzuri 
wa fedha kutoka Hazina hali il-
iyosaidia watumishi kuanza ku-
pata stahiki zao hususan malipo 
ya likizo na utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali za wizara.

Pia, alisema vyombo vya 
ulinzi na usalama vilisimamia 
uchaguzi mkuu uliopita kwa 
weledi na kudhihirisha idadi ya 
Watanzania walivyokomaa ka-
tika demokrasia za vyama vingi 
na wameudhihirishia ulimwen-
gu kwa vitendo.

Hata hivyo, alisema Rais 

Magufuli amekuwa akifanya 
kazi kubwa ikiwamo ujenzi wa 
miundombinu ya umeme kati-
ka Bonde la Mto Rufiji, ununuzi 
wa ndege na mengine.

“Haya maendeleo yanay-
ofanyika yanahitaji mtu kuwa 
na roho ngumu kama Rais Dk. 
Magufuli ili nchi iweze kusonga 
mbele,” alisema Simbachawe.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani, Khamisi Hamza Khami-
si, kabla ya kumkaribisha mgeni 
rasmi alitaka Baraza hilo kumpa 
ushirikiano ili aweze kutekeleza 
majukumu yake kikamilifu.

“Mimi ni mgeni kwenye hii 
wizara naomba ushirikiano 
wenu ili tutekeleze majukumu 
ipasavyo,” alisema Hamza.

Simbachawene aasa watendaji kutokubali kutumika 
Wakulima 
wanawake 
watoa ushauri 
uboreshaji 
kilimo 
Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAWAKE ambao ni wakulima 
wadogo wameishauri serikali kufanya 
maboresho ya sera za kilimo, taratibu 
na mifumo ili kuwasaidia wanaojishu-
ghulisha na sekta hiyo vijijini.

Imeelezwa kuwa pamoja na kuwa na 
mchango mkubwa katika uchumi wa 
taifa, wanawake wakulima vijijini wa-
nasumbuka na upatikanaji wa mitaji na 
soko lenye uhakika wa mazao yao.

Pia, kutokana na kukosa maarifa 
mapya wanatumia pembejeo mbal-
imbali bila utaratibu unaotakiwa na 
kusababisha hasara kubwa.

Hayo yalielezwa katika mkutano 
maalumu wa wakulima wadogo kutoka 
mikoa mbalimbali waliokuwa waki-
jadiliana changamoto zinazowakabili 
wakulima wadogo wanawake nchini na 
namna ya kukabiliana nazo.

Mkutano huo umeandaliwa na Juk-
waa la Wakulima Wanawake Vijijini 
(RWFF).

Mkutano huo ambao ulifadhiliwa na 
Action Aid Tanzania, ulihudhuriwa pia 
na wawakilishi kutoka Wizara ya Kili-
mo na vyama mbalimbali vya kiraia.

Lengo kuu la mkutano huo kwa 
mujibu wa Rais wa Jukwaa hilo, Amina 
Senge ni kutafuta maoni ambayo yat-
aingizwa katika mpango wa maende-
leo wa sekta ya kilimo  wa 2021 hadi 
2026.

Alisema, wanawake wengi wa-
nakabiliwa na matatizo lukuki katika 
kuendesha kilimo chao hasa upataji wa 
mitaji ya kuimarisha kilimo chao.

Alisema wakati umefika kwa wiz-
ara hiyo kufanyakazi karibu zaidi na 
wakulima wadogo wanawake kuanzia 
ngazi za chini ili kuimarisha tija na 
kuleta kipato kwa taifa.

Naye Rais wa Jukwaa la Wakulima 
Wanawake la Afrika, Eva Mageni, ali-
wataka wanawake wakulima wadogo 
wa Tanzania kutumia jukwaa lao vy-
ema kufikisha mahitaji yao serikalini.

Magreth Thomas, mmoja wa wakuli-
ma wadogo kutoka Mkoa wa Morogoro 
aliitaka serikali kuhakikisha kwamba 
inapeleka maofisa ugani vijijini ku-
saidia kuwapa maarifa wanayohitaji ili 
kukuza kilimo chao.

Alisema kwa sasa maofisa hao ni 
wachache na kusababisha wakulima 
kutopata huduma.

Mratibu wa Asasi zisizo za kiserikali 
wilayani Chamwino, Elizabeth Msuya, 
amesema ipo haja ya wadau wa kilimo 
kuwaangalia wakulima wenye ulemavu 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Jukwaa hilo lenye wanachama 
28,343 kwenye vijijini 820 ndani ya 
wilaya 28 nchini lilianzishwa mwaka 
2017 kwa lengo la kuwapa uwezo 
wakulima wadogo wanawake kufa-
hamu haki zao na kushiriki katika 
maamuzi makubwa ya kitaifa yanay-
owahusu.
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Mhadhiri ataka sheria moja kudhibiti vitendo vya ukatili 
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR 

MHADHIRI wa Sheria kutoka 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar, 
Sikujua Omar Hamdani, amese-
ma wakati umefika kuwapo kwa 
sheria moja kwa ajili ya kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia.

  Alisema hayo juzi katika 
maadhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili na Udhalilishaji am-
bayo yamewakutanisha wadau 
mbalimbali katika ukumbi wa 
watu wenye ulemavu Kikwa-
juni Mjini Unguja. Maadhimisho 
hayo yaliandaliwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) Ofisi ya Zan-
zibar.   Sikujua alisema kuwapo 
kwa sheria ya pamoja ya kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia 

ni muhimu kwa kuwa itakusanya 
makosa yote yanayohusiana na 
vitendo vya udhalilishaji wa kijin-
sia.  Alisema sheria zilizopo sasa 
za makosa ya jinai zinakabiliwa 
na upungufu ambao kwa kiasi 
kikubwa hutoa mwanya kwa wa-
husika wa matukio hayo kuachi-
wa na kusababisha kuongezeka 
kwa wimbi la udhalilishaji wa ki-
jinsia, ikiwamo ubakaji. 

“Kuna mapungufu (upungufu) 
katika sheria zetu za kupambana 
na vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia. Tunahitaji kuwa na she-
ria moja ambayo itajikita moja 
kwa moja na matukio ya aina 
hiyo pamoja na adhabu zake,” 
alisema.    Sikujua alisema kuna 
umuhimu wa kuweka mkazo 
zaidi katika kufanya uchunguzi 
wa kesi za udhalilishaji wa kijin-

sia na ubakaji ikiwa pamoja na 
kuwekwa kwa muda maalumu 
ili kukamilisha uchunguzi na kesi 
kutajwa mbele ya vyombo vya 
sheria.

  “Kesi za ubakaji zinachukua 
kuanzia mwaka mmoja hadi 
miwili kufanya uchunguzi kiasi 
cha wahusika kukata tamaa na 
kuona kwamba kesi yao tayari 
imetupwa,” alisema.    Baadhi ya 
washiriki wa mkutano huo, wali-
itaka jamii kubadilika na kuacha 
kufanya suluhu kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia pamoja na kutoa 
ushahidi mbele ya vyombo vya 
sheria. 

“Tunakabiliwa na tatizo moja 
kubwa la jamii wakati mwingine 
kufanya suluhu katika kesi za 
udhalilishaji wa kijinsia...wakati 
mwingine jamii haipo tayari 

kutoa ushahidi, hivyo kusaba-
bisha kesi kufutwa kwa sababu 
hakuna hatia bila ya ushahidi,” 
alisema Khamis Mussa, Ofisa 
Upelelezi Makao Makuu ya 
Polisi Zanzibar.   Naye Fatuma 
Juma kutoka Tume ya Kureke-
bisha Sheria, alisema wako katika 
mchakato wa kuhakikisha baadhi 
ya sheria zinapitiwa na kufanyiwa 
marekebisho baada ya kuone-
kana kutokidhi katika masuala ya 
kupambana na udhalilishaji wa 
kijinsia.

  “Sitaki kusema sheria zipi 
zitafanyiwa marekebisho, lakini 
Tume ya Kurekebisha Sheria ipo 
katika mchakato wa kufanya 
mapitio ya sheria mbalimbali 
kwa lengo la kuona tunapamba-
na na vitendo vya udhalilishaji,” 
alisema.

Mkurugenzi 
Mwendeshaji 
na Utumishi 
katika Wizara 
ya Fedha 
na Mipango 
Zanzibar, Ali 
Bakari Is’haka 
(kushoto), 
akiteta jambo 
na Mkurugen-
zi Mtendaji 
wa Mfuko 
wa Hifadhi 
ya Jamii 
Zanzibar 
(ZSSF), Sabra 
Issa Machano, 
kwenye hafla 
ya ufunguzi 
wa tamasha 
la tatu la Zan-
zibar Kari-
akoo Festival 
jana. PICHA: 
MARTIN 
KABEMBA

Shein, Maalim Seif wapeana mkono tangu 2015
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

KWA mara ya kwanza, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Maalim 
Seif Sharif Hamad, na Rais mstaa-
fu wa Zanzibar, Dk. Ali Muhamed 
Shein, wamesalimiana na ku-
peana mikono hadharani tangu 
kumalizika kwa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015 ambao matokeo 
yake yalifutwa.

 Viongozi hao, juzi walisalimi-
ana na kupeana mikono wakiwa 
na bashasha katika dua maalum 
ya kuiombea nchi amani baada 
ya kumaliza uchaguzi mkuu na 
kuendelezwa kwa Serikali ya 
Umoja wa Kitaifa (SUK). Sherehe 
hiyo iliandaliwa na Ofisi ya Mufti 
Zanzibar na kufanyika Msikiti wa 
Muwashawarra, Mwembe Shauri 
mjini Unguja.

    Maalim Seif na Shein wali-
kuwa hawapeani mikono baada 

ya kususia uchaguzi wa marudio 
wa mwaka 2016, kutokana na ku-
futwa kwa matokeo ya uchaguzi 
wa mwaka 2015.

Walipokutana katika msiba 
wa aliyekuwa Rais wa Zanzibar, 
Aboud Jumbe, Dk. Shein alim-
salimia Maalim Seif kwa kumpa 
mkono, lakini alikataa na picha 
hiyo ilisambaa katika mitandao 
mbalimbali ya kijamii.

  Akizungumza katika dua 
hiyo iliyohudhuriwa na viongozi 
mbalimbali, Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi, alisema viongozi 
wa kisiasa wana dhima kubwa 
mbele ya  Mwenyezi Mungu na 
kusema maridhiano ya kisiasa 
yaliofanyika yameonyesha njia 
sahihi katika kudumisha umoja 
na mshikamano. 

Alisema kuna umuhimu kwa 
wananchi kumshukuru Mwenye-
zi Mungu kwa kuwaongezea nee-
ma ya maridhiano yaliofanikisha 

uundaji wa Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa, baada ya uchaguzi mkuu 
kumalizika. 

Dk. Mwinyi alisema viongozi 
wana dhima kubwa ya kuhakiki-
sha wanadumisha amani na 
mshikamano, hivyo akatumia 
fursa hiyo kumpongeza Maalim 
Seif na chama chake cha ACT-Wa-
zalendo kwa kukubali kushiriki 
katika SUK.

Alisema binafsi anaamini Wa-
zanzibari wote ni kitu kimoja 
wakiwa na dhamira ya kuijenga 
Zanzibar, hivyo akawataka vion-
gozi wa dini kuendelea kuwaom-
bea dua viongozi ili waendelee 
kuiongoza nchi kwa ufanisi. 

Dk. Mwinyi alisema wakati wa 
kampeni za uchaguzi mkuu uli-
opita, alitoa ahadi nyingi kwa wa-
nanchi ikiwamo ile ya kusisitiza 
kuendeleza amani na utulivu   
pamoja na kuwataka wananchi 
kuunga mkono juhudi za serikali 

katika kufanikisha azma hiyo. 
Pia aliwataka Wazanzibari   

kufanya kazi kwa bidii kwa kila 
mmoja kutekeleza wajibu wake 
kikamilifu     mahala alipo ili ku-
leta ustawi wa maisha   ya wa-
nanchi. 

Naye Katibu wa Mufti wa Zan-
zibar, Sheikh Khalid   Mfaume,   
alisema dua hiyo inalenga kum-
shukuru Mwenyezi Mungu 
pamoja na kumwombea Rais 
Mwinyi na wasaidizi wake katika 
kutekeleza vyema majukumu yao 
ya kitaifa.

  Viongozi waliohudhuria dua 
hiyo ni pamoja na Rais mstaafu 
Amani Abeid Karume, Balozi Seif 
Ali Idd, Mke wa Rais wa Zanzibar 
Mama Mariam Mwinyi, Katibu wa 
Baraza la Mapinduzi na Katibu 
Mkuu Kiongozi Dk. Abdulhamid 
Yahya Mzee na Mwanasheria 
Mkuu wa Zanzibar, Dk. Mwinyi 
Talib Haji.

Walimu 
wapewa 
mbinu 
ushauri kwa 
wanafunzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR    

 KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Dk. Idrissa Muslimu Hija, 
amewataka walimu kuwa wapole 
kwa wanafunzi  katika kuwapa 
ushauri utakaowasaidia kuwaon-
goza katika maisha yao. 

Akizungumza wakati akifungua 
mafunzo ya afya ya uzazi, jinsia 
na Ukimwi kwa walimu wa shule 
za msingi na sekondari katika 
ukumbi wa Kituo cha Walimu 
Kiembe Samaki mjini Unguja, 
alisema hatua hiyo itawasaidia 
katika kuwakinga na maradhi 
mbalimbali na vitendo vya udhal-
ilishaji vinavyosababisha kupata 
maambukizi mapya ya virusi vya 
Ukimwi (VVU). 

Alisema lengo la kupatiwa 
walimu mafunzo hayo ni kuto-
kana na wao kuwa karibu zaidi na 
wanafunzi na kwamba hatua hiyo 
itawasaidia kuwapa ushauri kwa 
kutumia mbinu mbadala wataka-
zopatiwa katika mafunzo hayo.

 Dk. Idrissa alisema vijana 
wakati huu wa sasa wanahitaji 
ushauri na ukaribu zaidi kwa wal-
imu na wazazi hasa katika masu-
ala ya uzazi na maambukizi ya 
VVU kwa kuwaelimisha ipasavyo, 
ili wasijiingize katika vitendo 
vilivyo nje na wakati wao. 

Aidha, aliwataka walimu kuto-
jihusisha na vitendo vya udhalil-
ishaji kwa wanafunzi kwa sababu 
zimeshajitokeza kesi hizo, hivyo 
aliwasisitiza kuwalea vizuri na 
kuwaona sawa na watoto wao ili 
wawe na maisha bora baadaye.

 Pia aliwataka walimu kuy-
achukua mafunzo hayo na kuy-
atekeleza katika sehemu zao za 
kazi kwa vitendo na kuwatambua 
vizuri vijana wao kutokana na 
mazingira wanayoishi hivi sasa na 
wakati unavyokwenda ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.

 Mkurugenzi wa Mafunzo ya 
Ualimu, Maimuna Fadhil Abbas, 
aliwataka walimu kuwapa taaluma 
hiyo wanafunzi wao kwa usahihi 
ili kuwasaidia katika masuala yao 
mbalimbali.

Alisema mwanafunzi anatakiwa 
awe huru na salama wakati wote 
akiwa shuleni au nyumbani na 
wahusika wakuu wa kuwasaidia 
watoto kuwa salama ni mwalimu. 
Alisema wazazi wengi ha-
wawaelekezi watoto wao masuala 
ya uzazi salama na kujamiiana 
pamoja na athari za maambukizi 
ya VVU kwa kuona aibu, hali am-
bayo sio sahihi. 

Mafunzo hayo yameandaliwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO) kwa kush-
irikiana na Wizara ya Elimu 
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M
SANII wa filamu za 
tamthilia, Lucy Charles, 
ameamua kupasua ukweli 
kuwa yeye ni tofauti na 

waigizaji wengine, kwani mwili 
wake hautumiki ovyo na wanaume 
na ndiyo maana anakuwa mrembo 
muda wote.

Lucy ambaye alikuwa mshiriki 
wa Miss Tanzania 2010, akitokea 
Mwanza, amesema hawezi kuutoa 
mwili wake kama sadaka ili kupata 
madili ya fedha.

Amesema kuwa jamii inatakiwa 
kuelewa kutumika ovyo si chanzo 
cha kupata maisha mazuri, kwani 
mwanamke anaweza akatumika 
kwa wanaume na bado usifanikiwe 
kupata maendeleo yoyote.

“Mimi sijatumika, lakini siamini 
kama mtu anaweza akafanikiwa 
kwa sababu ya kutumika, pia un-
aweza ukatumika na usifanikiwe 
jamii inatakiwa ielewe kwani hiyo 
ni tabia ya mtu, sio lazima uwe 
staa unaweza ukatumika hata mtu 
wa kawaida na usipate maende-
leo, naamini kwenye kufanya kazi 
na kutokata tama,” ameeleza Miss 
Lucy Charles.

Ameongeza kwamba maisha yake 
yanakuwa halisi na kamwe hatoi 
nafasi kutafuta umaarufu kwa 
kutengeneza skendo kama wana-
vyofanya wengine.

Lucy amesema anapenda urembo 
wake na anaendelea kuthamini 
mwili wake kwa kuutunza vizuri 
kila wakati.

“Mfano katika kazi ya kupamba 
video kuna mambo mengi ya ajabu, 
lakini niliyakabili kutokana na mtu 
ukijua unataka nini na unataka 
kwenda wapi utafanikiwa kukabili-
ana na mazito,” amesisitiza.

‘SIJATUMIKA’
Lucy aelezea siri 
ya urembo wake



MTANGAZAJI wa East Africa Radio, King Smash ameji-
kuta akitoa ufafanuzi kile kinachoendelea katika mitandao 
ya kijamii, akisema hafurahishwi kinachotokea.

Smash ameamua kutoa kauli hiyo baada ya kuwapo kwa 
uvumi kuwa anajihusisha kimapenzi na wanawake wawili 
tofauti ambao ni ripota wa 
shoo ya eNewz ya East 
Africa TV na Dolly Dolly 
mtangazaji wa The Base ya 
ITV.

“Sinamaoni yoyote kuhu-
siana na hilo, mimi huwa si-
zungumzii ujinga, pia siwezi 

kipuuzi na udaku, siwezi 
kukwazika wala kufurahi 
kwa kilichotokea kwani 
watu wanaingiza pesa 
kupitia mitandao ya kijamii 
wanatafuta ‘content’ kwa 
kuwazungumzia watu fulani 

STAA wa muziki wa HipHop nchini, Roma Mkatoliki, 
ameachia ujumbe wenye utata kwenye mtandao wake wa 
Instagram na Twitter, ambao anasema wimbo atakaoutoa 
utakuwa wa mwisho kwake.

Roma ambaye kwa 
sasa anaishi nchini 
Marekani, kupitia 
ujumbe wake huo 

“Wimbo wangu wa 
kwanza niliutoa mwa-
ka 2007, wimbo wangu 
wa mwisho nitautoa 
muda wowote kuanzia 
sasa, na huu ndiyo 
utakuwa wimbo wangu 
wa mwisho, ahsan-
teni kwa kuni-support 
kwa kipindi chote cha 
miaka 13 nilichowahu-
dumia kwenye sanaa 
hii ya muziki”.

Kama atafanya 
hivyo, atakuwa msanii 
wa tatu kuamua kukaa 
mbali na muziki kwa 
mwaka huu, wengine 
ni Vanessa Mdee na  
Jolie.
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Na Adam Fungamwango

UNAWEZA ukazitaja methali kibao za 
kiswahili kama vile ‘malipo hapa hapa 

-
ote vile, lakini lengo ni moja tu kufiki-
sha ujumbe kuwa mtu yoyote anayefan-
ya ubaya, haujawahi kumuacha salama 
hapa hapa ulimwenguni.

Kuna watu duniani huwafanyia ubaya 
wenzao ili wanufaike, au kuona wenzao 
wakiadhirika, au kwa sababu ya ubinafsi 
tu ya kile kitu cha mwenzake kukitaka 
yeye, hata kama si halali kwake.

Ukiitazama filamu ya ‘Kipofu Mrembo’ 

utajifunza vitu vingine vinavyohusiana 
na hulka ya baadhi ya binadamu kuwa-
fanyia wenzao ubaya bila ya hofu ya 
Mungu.

Ni filamu yenye kusikitisha, majonzi, 
lakini ina mafunzo kwenye jamii yetu 
hii ambayo watu wema wamekuwa 
wakipungua duniani kadri muda unavy-
ozidi kusonga mbele.

Imechezwa Pemba, Zanzibar, pamoja 
na Dar es Salaam, ikiwashirikisha baa-
dhi ya nyota kadhaa nchini kama Haji 
Adam, Riyana Ally na Fadhili Msisiri.

Mzee Msisiri ana binti yake mrembo 
aitwaye Rau. Ni binti mwenye sifa 

zote za mwanamke mrembo. 
Lakini ni kipofu. Ulemavu huu 
unafanya wanaume wengi 
waogope kumuoa kutokana na 
kuogopa changamoto wataka-
zozipata.

Salim, mtoto wa mzee 
Mwinyi, anamweleza wazi-
wazi baba yake kuwa hataki 
kumuona binti huyo, baada ya 
mzee wake rafiki wa Msisiri 
kukubaliana waozeshane.

Kijana mmoja kutoka mjini 
anarudi kijijini kwao Pemba 
akiwa anaendesha gari na 

kutaka kumgonga binti 
mmoja njiani. Anagundua 
kuwa ni kipofu. Anampa 
lifti na kumrudisha kwao. 
Lakini anatokea kumpenda. 
Anamuoa na kwenda naye 
kuishi mjini. Katika kumsim-
ulia jinsi alivyopata upofu 
kuwa haukuwa wa kuzal-
iwa, Athumani anaamua 
kumpeleka hospitali na 
madaktari wanamhakik-
ishia kuwa akienda kwenye 
hospitali kubwa za Dar es 
Salaam atapona.

Wanafika Dar na kweli 
-

kini badala ya kuwa furaha, 
ingawa kama majonzi.

Kuna watu sasa wakawa wanamtaka 
mrembo huyo. Kwa kuwa sasa ana ma-
cho. Licha ya gharama alizoingia Athum-
ani ikawa bure. Jamaa mmoja anaitwa 
Ebby alimtaka sana Rau, lakini demu 
alikuwa hataki. Alichofanya ni kum-
fanyia fitina Athumani afukuzwe kazi, 
lakini akaenda kwa mganga ili mwan-
amke amkubali. Athumani anafukuzwa 
kazi na ghafla Rau anaomba talaka kwa 
mumewe na kutimkia kwa Ebby.

Dawa ya moto ni moto, mzee Msisiri 
anaamua naye kwenda kwa mganga ili 
binti yake amtoroke Ebby na kumrudia 
mumewe wa zamani ambaye alimfanya 
kuona. Dawa kwa Ebby zinakufa nguvu. 
Rau anamkimbia Ebby na kumrudia 
mumewe Athumani.

BASI SAWA

Roma kweli 
unatuacha?

Smash sema ukweli kama 
unawachanganya

MJADALA unaondelea kuhusu kwa 
nini idadi kubwa ya wanawake wa-
naamini mwanaume anakuwa wa 
kwanza kufariki, unazidi kushika kasi na 
sasa watu maarufu wamejikuta wakitoa 
maoni yao.

Kupitia kipindi cha PlanetBongo 
kinachorushwa na East Africa Radio, 
ilimnukuu mke wa msanii Beka Fla-
vour, Happiee Reuter, akikiri hata yeye 

aliwahi kumuuliza mumewe endapo 
akitangulia ataiachaje familia yake.

“Wanawake tunapenda kuuliza hilo 
swali kwamba mume akifariki itakuaje 
kwa sababu tunapenda kufikiria future 
zaidi, wao wanafikiria leo tu kwa hiyo 
lazima ujiongeze, niliwahi kumuuli-

siyaelewi,” amesema.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
RnB, Belle 9, ametaja siri ya 
mtoto wa Rais wa Awamu ya 
Nne, Dk. Jakaya Mrisho Kik-
wete, kumpatia nyumba kwa 
ajili ya uzinduzi wa wimbo 
wake mpya.

Amesema, Ridhiwani Kikwete, 
ambaye ni Mbunge wa Chalinze 

alimpatia mjengo huo uliopo 
eneo la fukwe ya Mikocheni, ili 
kufanyia sherehe ya uzinduzi 
wa video ya wimbo wake wa 
‘give it to me’ bila malipo.

“Namshukuru sana Mh Ri-
dhiwani Kikwete kwa sababu 
sijawahi kupata sapoti yoyote 
kutoka kwa mwanasiasa wa 

chama chochote kunifanyia kitu 
kikubwa kama kile, kiukweli 
Mungu ambariki sana, aliweza 
kunipa ‘beach house’ yake ya 
Mikocheni kufanya uzinduzi 
wa video yangu, ilikuwa kama 
zawadi na kitu kikubwa kwangu 
sitaweza kusahau.” ameeleza 
Belle 9.

Belle 9 amshukuru 
Ridhiwani kwa hili…

Duuh! Hata Beka 
uliulizwa swali hili?

Na Adam Fungamwango

SI Wakongomani tu waliosikitishwa na kifo cha mkongwe wa 
muziki wa dansi, Nzaya Nzayadio aliyefariki nchini Uingereza, 
bali hata Wabongo.

Kwenye baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii 
kulizuka maneno ya huzuni na masikitiko baada ya kutangazwa 
kifo chake.

Mwanamuziki huyo alifariki Dssemba 7 kwenye Hospitali ya 
Hull Royal Infirmary mjini Hull City nchini Uingereza, alipokuwa 
amelazwa kiasi cha wiki mbili akiugua ugongwa na COVID-19, una-
osababishwa na virusi vya corona.

Ana historia kubwa kwenye ulimwengu wa muziki, lakini 
umaarufu wake ulianza mwaka 1973 alipojiunga na Orchestra Li-
pua Lipua kwenda kuziba sauti ya Pepe Kalle aliyekuwa amejien-
gua na bendi hiyo kwenda kuunda bendi yake ya Empire Bakuba.

Hadi anafariki mwanamuziki huyo alikuwa akiishi nchini Uin-
gereza, akiendelea na mambo ya muziki, lakini alikuja nchini 
Tanzania miaka michache tu iliyopita akiwa mwenyeji wa mwa-
muziki mwenzake Tshimanga Kalala Assosa ambaye walikuwa 
wote kwenye bendi ya Lipua Lipua, kabla ya kina Assosa kwenda 
kuunda Les Kamale.

Ni mwimbaji mwenye sauti nzito, ambayo ukiisikiliza inashabi-
hiana na ya Pepe Kalle au Madilu. Nchini Tanzania mashabiki wa 
muziki wameonekana kusikitishwa na kifo hicho kutokana na kuz-
ipenda sana nyimbo za Lipua Lipua hasa kuanzia miaka ya 1973 
hadi katikati ya miaka ya 1980.

Hizi ni nyimbo ambazo ziliimbwa na mwanamuziki huyo na ku-
pendwa mno na mashabiki wa muziki wa cavasha nchini Tanzania 
na ndizo zilizowaliza wengi waliposikia kifo cha Mkongomani 
huyo mwenye sautio ya kushiba.

Sekizengi
Hizi ndizo nyimbo za mwanzo kabisa za Nzaya Nzayadio ku-

tunga na kuimba kwenye bendi hiyo na kuwasahauliza mashabiki 
kuondoka kwa Pepe Kalle ndani ya bendi hiyo.

Ukiusikiliza wimbo huo, kwenye tambulisho wake, kabla hata 
hajaanza kuimba yeye na wenzake, anaanza kusema maneno 
yafuatayo ‘Nzaya Nzayadio na Sekizengi’. Ni mmoja wa wimbo 
maarufu sana nchini na ulipendwa na mashabiki wengi.

Kendeke Malembe
Huu nao ni mmoja kati ya nyimbo zilizompatia sifa sana mwa-

namuziki huyo aliyefariki nchini Uingereza aliyefariki akiwa na 
miaka 65.

‘Kendeke Malembe’ ni kati ya nyimbo bora kabisa za Lipua 
Lipua ambazo mwanamuziki huyo aliziimba kwa ufundi wa hali 
ya juu.

Anaimba sauti ya tatu kwa sauti nzito akimbeba mwimbaji wa 
sauti kali ya kwanza, Kilola Tokodiangani ambaye bado yupo hai.

Mfueni
Ukitaka kusikiliza kazi halisi ya marehemu Nzaya, msikilize 

kwenye wimbo na ‘Mfueni’ ni wimbo ambao umepigwa kwenye 
hali ya masikitiko na huzuni. Waimbaji na vyombo vyote vime-
pigwa katika hali ya masikitiko. Nzaya anaghani kwenye ufundi 
wa hali ya juu, kiasi kwamba yoyote aliyeguswa na msiba huu, 
atamfikiria marehemu pamoja na wimbo huu jinsi alivyoimba.

Matoba
Ni wimbo ambao haya yeye mwenyewe aliupenda sana. Hata 

alivyokuwa Uingereza, alijaribu kuuingiza kwenye teknolijia ya 
kisasa kwa kurekodi video yake na kuitoa upya, kiasi cha hata 
vijana wa kisasa nao kutazama ufundi wake.

‘Matoba’ ni moja kati ya nyimbo kali ambazo marehemu aliziim-
ba kwa hisia kali pia.

Nouvelle Generation
Sidhani kama kuna aliyekuwa kijana au mtoto miaka ya 1970 

ambaye haufahamu wimbo huu. Ndiyo mmoja wa nyimbo maaru-
fu zaidi si za bendi ya Lipua Lipua tu, bali zote za mtindo wa 
Cavasha kutoka nchini Zaire wakati huo na sasa Congo.

Hata wachambuzi wa muziki walipokuwa wakitoa habari ya 
msiba wa mwanamuziki huyo, wimbo huu ndiyo ulitumika.

NGOMA 5 ZA NZAYADIO 
ZILIZOWACHENGUA WABONGO

Mrembo Kipofu: Mwisho wa Ubaya Aibu
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MSANII mkali wa muziki nchini 
Nigeria. David Adeleke, maarufu 
kama Davido, ameandika ujumbe 
wa majonzi baada ya mlinzi 
wake wa kibinafsi, Ogbeide Tijani 
Olamilekan, kufariki dunia.

Katika ukurasa wake wa Ista-
gram, Davido, aliweka ujumbe 
huo ambao ulimmwagia msifa 
mlinzi wake huyo aliyefahamika 
kama TeeJay.

“Tafadhali niambie naota ... 
Tj wangu ameenda? Je, mimi 
nitafanya nini bila wewe mjomba 
Tj ehn? Miaka 11 ulinifanyia 
yote, uliniweka mbele yako kila 
wakati,” ulisema sehemu ya 
ujumbe huo.

STAA wa filamu kutoka 
Nollywood, Eniola Badmus, 
amewashauri watu kuacha 
kuuchukia mwili wake ili wasim-
sababishie kifo cha mapema.

Mwigizaji huyo aliandika 
ujumbe kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, kuwa tabia za watu 
kuanza kumsema vibaya mwili 
wake ni sawa na kumtakia kifo 
kutokana na kuwa na mawazo 
mengi.

“Mwili ni ule ule ninao ambao 
mnaouchukia,  ni mwili ule un-
aoweka chakula mezani kwangu 
na unaoleta furaha kwako 
unapoiangalia runinga, acheni 
kunisema ili msiniue mapema,” 
ameandika.

Aniola 
unajichuria 
ujue

ALIYEKUWA mshiriki wa Big 
Brother Naija, Natacha Akide, 
maarufu kama Tacha, ame-
washauri watu kuacha ku-
waona wanawake kama wahitaji 
wakubwa wa ndoa zaidi ya 
wanaume.

Akitumia ukurasa wake wa In-
stagram, Tacha amesema jambo 
hilo halikubaliki kwani wote 
wanahitaji suala hilo kwa usawa.

“Acha kushinikiza kwamba 
wanawake wanahitaji jambo 
hili la ndoa kuliko wanaume. 
Sio jambo kubwa kwetu kama 
mnavyoamini,” ameandika.

Tacha  
unachosema 
kina maana

Kilio cha Davido, 
machozi ya wote

Mwanamuziki Ubi Franklin, 
amesema kupata watoto wanne  
kwa mama tofauti si dhambi na 
kwamba hataonekana mtu mbaya 
katika jamii.

Katika ujumbe wake wa Twit-
ter, msanii huyo ambaye ni 
mjasiriamali, amesema suala hilo 
pia halimfanyi kuwa na uhusiano 
mbaya na wazazi wenzake.

“Nimefikisha miaka 34, huwezi 
kunihumu na kuniita majina ma-
baya kwa sababu tu nina watoto 
wa nje kutoka kwa wanawake 
wazuri. Kutofunga ndoa huwezi 
kuonekana mtu mbaya katika 
jamii,” amesema.

Ubi mbona 
unajishtukia?

STAA wa muziki kutoka Nigeria, Dun-
can Mighty, amemshutumu mke wake, 
Vivien kwa kutokuwa mwaminifu katika 
ndoa baada ya uchunguzi wa vinasaba 
kubaini binti yao, Mitchell sio wake.

Katika ujumbe wake mrefu aliouweka 
katika ukurasa wake wa chapisho lingine 
refu lililoshirikiwa kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, mwanamuziki huyo 
alimtaja Frank, kuwa ndiye baba wa 
Mitchell.

“ FRANK ni rafiki mzuri sana  na ni 
baba wa Mitchell kwani DNA imenith-
ibitisha, mke wangu amekosa uaminifu 
na kusababisha majuto katika moyo 
wangu,” amesema.

JUMAMOSI DESEMBA 12, 2020

Duncan wenzio 
wanafanyaga siri
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Tuzo za wanamabadiliko zitaleta ukombozi

Na Joseph Mwendapole

S
IKU 16 za Kupinga Ukatili 
wa Kijinsia zimekuwa ziki-
tumiwa na wanamabadiiko 
kuelezea umuhimu wa ku-

chochea harakati za kupinga uka-
tili wa kijinsia ambao unaelezwa 
kuongezeka hapa nchini.

Asasi mbalimbali zimekuwa zikia-
dhimisha siku hizo 16 nchini kote 
kwa kufanya matukio mbalimbali 
kama kutoa msaada wa sheria kwa 
watu wasio na uwezo na kutoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia.

Shirika la Wanawake katika Sheria 
na Maendeleo Afrika (WiLDAF) kwa 
kushirikiana na Shirika la Kimataifa 
la Mpango wa Chakula (UNFPA) wa-
likwenda mbali zaidi kwa kuamua 
kuanzisha tuzo zinazoitwa za ma-
championi wa mabadiliko.

Watu 16 waliofanya mambo 
makubwa walitunukiwa tuzo hiyo 
ambayo imetolewa mwaka huu 
kwa mara ya kwanza na ambazo zi-
takuwa zikitolewa kila mwaka kama 
sehemu ya kuongeza chachu ya ma-
pambano dhidi ya uovu wanaofany-
iwa wanawake na watoto wa kike.

  Miongoni mwa waliotunukiwa 
tuzo hiyo ni Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga,  Zainab Telack, ambaye 
anaelezwa kuwa mstari wa mbele 
kupambana na ukatili dhidi ya wa-
nawake hasa vikongwe.

Alipopewa nafasi ya kuzungumza 
alitoa siri ya aliyofanya hadi kuone-
kana anafaa kupewa tuzo kwamba 
ni kupambana na wanaoua vikong-
we wenye macho mekundu kwa 
imani za kishirikina.

Anasimulia kuwa alipoteuliwa tu 
mwaka 2016 kuwa Mkuu wa Mkoa 
huo, alianza kupambana na vitendo 
vya mauaji ya wanawake wazee wal-
ioonekana kuwa na macho mekun-
du na alifanikiwa kwa kiasi kikubwa.

“Nilipoteuliwa tu nilisema sitalala 
mpaka nitokomeze mauaji haya ya 
vikongwe na kwa kweli tulijipanga 
mimi na Mkuu wa Jeshi la Polisi 
Mkoa tumefanikiwa hivi sasa Shin-
yanga ni salama kwa uwekezaji 
makazi na huwezi kusikia tena 
mauaji ya wanawake wazee,” alise-
ma.

Kuhusu mimba za wanafunzi 
RC anasimulia kuwa  walifanya 
kampeni kubwa kuwakamata wote 
waliokuwa wakioa au kuozesha wa-
nafunzi na hivi sasa idadi kubwa ya 
wanafunzi wa kike mkoani humo 
wanahitimu masomo yao bila ku-
pata ujauzito.

Anasema yeye na timu yake wali-
fanya kampeni ya kuchunguza kila 
harusi inayofanyika mkoani humo 
na wanapokuta anayeoa au kuolewa 
ni mwanafunzi waliwachukua wote 
waliokuwa wanahusika kwenye 
sherehe hizo na kuwafikisha kwe-
nye vyombo husika kwa hatua zaidi.

“Tulikuwa tunapita shuleni 
kuangalia mahudhurio ya nani hay-
upo, yuko wapi na anafanya nini, 
tuliwafuatilia wote tukahakikisha 
walioacha shule wanarudi na wale 
waliopanga kuolewa tulivuruga 
mipango yao na sasa wengi wako 
shuleni wanaendelea na masomo,” 
anasema.

Mkuu huyo wa Mkoa anasisitiza 
kuwa wazazi lazima wahakikishe 
wanawalea watoto wao kwenye 
maadili mema kwa kufuatilia 
mienendo yao badala ya kuwaacha 
wakizunguka zunguka bila mpango.

Anasema baadhi ya wazazi wame-
waacha watoto wao walelewe na 
jamii kwani hawana muda wa ku-
fuatilia mwenendo wa mtoto wake 
siku nzima.

Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna 
Kulaya, anasema tuzo hizo ambazo 
zimezinduliwa mwaka huu zitaku-
wa zikifanyika kila mwaka kwa ajili 
ya kuwatambua watu waliofanya vi-

zuri zaidi kwenye mapambano dhi-
di ya vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Anasema kuna ukatili mwingi un-
aotokea kwa wanawake ukiwamo 
ubakaji kwa wanawake na wasi-
chana ndiyo maana mwaka huu 
WiLDAF imeamua kuangalia pia 
jitihada zinazofanywa na watu wa 
kawaida kabisa kupambana na uka-
tili wa kijinsia na kupata mafanikio.

“Getrude Mongela ametuzindulia 
hizi tuzo na ametoa mapendek-
ezo kwa Rais wetu kwamba kama 
ana uwezo wa kutoa elimu bure 
na kujenga miradi mikubwa yenye 
manufaa kwa nchi basi anaweza pia 
kusema basi kwa unyanyasaji wa 
wanawake na tunahamu kumsikia 
rais wetu akikemea kwa sauti kubwa 
ukatili wa wanawake,” alisema.

Anasema ingawa ukatili wa ki-
jinsia bado uko nchini, lakini kuna 
umuhimu wa kujenga utamaduni 
wa kuwatambua watu waliofanya 
vizuri zaidi kwenye mapambano ya 
kuwalinda wanawake na wasichana.

Anasema hatua hiyo itasaidia 
sana kutoa changamoto kwa 
watu na makundi mengine kuona 
umuhimu wa kuchukua hatua ku-
pambana na vitendo vya ukatili wa 
kijinsi maeneo yote nchini.

“Hawa waliopata tuzo hizi si 

kwamba walipatikana kirahisi tu 
hapana, walipitia mchujo mkali 
sana kwa sababu walikuwa maelfu 
kwa maelfu hivyo kupatikana kwao 
kumekuja baada ya hawa kuoneka-
na kwamba walikuwa vinara zaidi,” 
anasema.

Anasema baadhi ya watu wali-
opata tuzo wanatoka kwenye mae-
neo ambayo yana mfumo dume 
uliokita mizizi, lakini wamefanikiwa 
kubadili mitazamo ya watu kuhusu 
mwanamke.

“Hawa watu ni alama kwetu 
kwamba inawezekana kabisa kwa 
jamii kubadilika na kubadili mi-
tazamo hasi ndani ya jamii inayo-
sababisha kuendelea kwa vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake na 
kutozingatiwa kwa usawa wa kijin-
sia,” anasema.

Balozi Getrude Mongela am-
baye alikuwa mgeni rasmi kwenye 
uzinduzi na ugawaji wa tuzo hizo 
alisema wanawake wanapaswa kusi-
mama na kuendeleza mapambano 
badala ya kulialia.

Aliwashangaa wanaume ambao 
bado wanaendeleza vitendo vya 
ukatili wa kijinsia akiwataka kuacha-
na na tabia hiyo iliyopitwa na wakati 
na kuwaacha wanawake waishi mai-
sha ya staha.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack (kushoto), ambaye ni miongoni mwa machampioni 16 waliopewa tuzo hizo, akiwa kwenye picha ya pamoja na machampioni wengine wali-
opewa tuzo hiyo na Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF) kwa kushirikiana na Shirika la Kimataifa la Mpango wa Chakula Duniani  (UNFPA). PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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MIAKA 58 YA UHURU

Mjue ‘rafiki ndugu’ wa Nyerere  
kupika, kupakua utoto hadi kifo

 lShamba pamoja, wapinzani wa bao…Na Peter Orwa

U
NAPOKAA chini kumtafa-
kari Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere na 
nyendo zake ana mengi. 

Mfumo wa maisha yake aligawanya 
katika mipaka miwili mikuu, binafsi 
na saa za kazi na daima hazikufa-
nana.

Nipashe wiki hii katika safu yake 
ya toleo la kilele cha Siku ya Uhuru 
wa nchi, ilidokeza namna wal-
ivyokuwa pacha wa kazini na Mzee 
Rashid Kawawa, pia nyumbani nako 
si haba, hawakuwa mbali kabla na 
baada uhuru, hadi kustaafu.

Panapo kujua maisha yake binafsi 
nyumbani, mbali na ya kazini, yuko 
wa karibu yake anayeweza kubeba 
sifa nyingi anayetambulishwa kuwa 
mdogo wake, binamu au rafiki, ndio 
utambulisho unaoonekana kumkaa 
zaidi. 

Huyo ni Mzee Nyang’ombe War-
ioba, aliyedumu kuwa mbia wake 
mkuu kila walipokuwa nje ya ofisi, 
akimjua kwa kina Mwalimu Nyere-
re, tabia, historia yote na hata ku-
muiga sauti yake kwa ufasaha. 

Ni mwanahabari na aliyekuwa 
mkuu wa wilaya, marehemu Muhin-
go Rweyemamu, aliniuzia wazo kwa 
kunidokeza pindi nitakapohabatika 
kufika Butiama, kuna mwenye men-
gi ya kupendeza na yaliyojificha, 
yanayomhusu Mwalimu Nyerere 
katika zama hizo akiwa hai, wastani 
wa miaka 22 sasa.

Ulitimu wakati nikiwa kijijini Bu-
tiama kumtembelea Mama Maria 
Nyerere kwa ziara ya kikazi, katika 
orodha ya azma yangu ilikuwamo 
kumpata Mzee Nyang’ombe War-
ioba.

Siku iliyofuata baada ya kukutana 
na mama huyo, nilianza safari ya 
kutumia baiskeli umbali wa kilo-

mita saba Kaskazini Mashariki ku-
toka kijijini Butiama, kwenda kijijini 
Muryaza.

Ni katika makazi njia kuu iendayo 
katika tawi dogo la Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT), Buhemba nikiwa na 
mwenyeji wangu tuliwasili kwa 
Nyang’ombe, ambaye hakuwa na 
kikwazo cha mazungumzo hayo.

UPENZI WA BAO
Mzee Nyang’ombe ambaye anaji-

tambulisha kuwa karibu na Mwal-
imu Nyerere maisha yote, tangu uto-
toni pasipo kuachana hadi umauti. 
Alisema alikuwa na umri chini ya 
binamu yake huyo kwa tofauti ya 
miaka saba, lakini ‘waliiva’ katika 
sura ya marafiki.

Anasema, moja ya kilichowaun-
ganisha tangu zama hizo utotoni ni 
ushindani wao katika mchezo wa 
bao na hili liliendelea hata Nyerere 
alipoenda mbali masomoni, kila 
alipofika kijijini ushindani wao uli-
kuwa katika bao.

Huku akitambulisha mchezo huo 
kupendwa kupita kiasi na Mwalimu 
Nyerere, Nyang’ombe alisimulia 
mkuu huyo wa nchi alipoingia ma-
darakani, alijenga utaratibu wa ku-
mualika jijini Dar es Salaam.

Alisema, pindi alipokuwa jijini 
Dar es Salaam, Mwalimu Nyerere 
aliishi Msasani na Nyang’ombe mjini 
na pindi Rais alipofika tu nyumbani 
kutoka kazini, aliagiza usafiri wa 
kumpeleka Nyang’ombe haraka.

Mzee huyo kutoka kijijini 
Muryaza alisimulia kila walipoku-
tana walijumuika kwa ‘michapo’ 
hawakuacha  kushindana katika 
mchezo bao, anaokiri walikuwa na 

ushindani mkali.
Alimweleza Nyerere kwamba ali-

kuwa ‘mbishi’ katika ushindani na 
hasa kila alipofungwa alitaka bao 
kuendelea akisaka ushindi kuna 
wakati walifika hata saa sita usiku.

Nyang’ombe aliendeleza sim-
ulizi kwamba ilifika hatua kwamba, 
hata wasaidizi wake waliingilia kati 
kumnong’oneza Nyang’ombe pindi 
Mwalimu alitoka kidogo, wakim-
taka akubali kufungwa, ili mkuu wa 
nchi aridhie kwenda kulala.

 “Aliporudi, nilimwambia ‘eti 
hawa (wasaidizi) wananiambia 
kubali kufungwa ili ukapumzike, 
lakini alikataa na akawaambia 
‘nendeni mkalale, sisi tupo…” ali-
simulia.

Ni tabia aliyoieleza, kudumu 
hata baada ya kustaafu na kuweka 
makazi kijijini Butiama, Mwalimu 
Nyerere alibobea zaidi katika bao, 
kwani wakati huo alikuwa na muda 
wa ziada na ushindani wao mkuu.

Akiwa Butiama, alisema Nyerere 
alikuwa na mbwembwe zaida, 
kwani walikuwa na mazoea ya 
kucheza jioni wakati walikuwa na 
ushindani mkali, basi Mwalimu 
Nyerere alikuwa na mbwembwe ya 
kuwanunulia soda mashabiki wote 
waliowazunguka kuona mchuano 
kijijini.

Kipindi hicho pia, Mwalimu Ny-

erere, alikuwamo katika kamati 
mbalimbali za siasa za kimataifa 
na ilipotokea amesafiri na siku ya 
mwisho alifungwa katika mchuano 
wa bao aliondoka na ‘usongo.’ 

Nyang’ombe alisema, alionyesha 
alikuwa amepania kulipiza kisasi 
cha kufunga, kwani aliporejea tu, 
aliagiza gari hadi kijijini Muryaza 
kumfuata Nyang’ombe, waka-
chuane Butiama na alihamia huko 
hadi Nyerere aliopopata safari ny-
ingine.

“Utamsikia, nimetoka Sweden! 
Wewe unakujua? Njoo hapa niku-
funge,” anasimulia alivyokumbuka 
majigambo yake, akiendelea kwam-
ba:

 “Sikuwa na tabu ya kujua kama 
amerudi. Nikiona gari hilo linakuja, 
najua amerudi na hata kijijini (Mu-
rayaza) wenzangu walipoona gari, 
walinitania, rafiki yako (Nyerere) 
ameshakuja,”

Kwa mujibu wa Nyang’ombe, 
kila Mwalimu Nyerere aliporejea 
Butiama, yeye alihamia huko kwa 
muda wote na walidumu pamoja, 
ikiwamo mashamba yao walilima 
kwa kushirikina kwa kutumia jem-
be la mkono, wakianza na shamba 
la mmoja na kisha wanahamia la 
mwingine.

Nyang’ombe, anamtaja kijana 
msaidizi wa nyumbani Butiama 

naye alikuwa rafiki kipenzi mwing-
ine, waliochangia maisha ya mazun-
gumzo na masihara.

Mwandishi alimdadisi, je, ni 
kila kitu Nyerere ‘alimkubali’? 
Nyang’ombe, alijibu ‘hapana.’ Alitoa 
mfano pindi aligundua ametumia 
pombe na ina namna ya kumwel-
emea, alimwambia kwa ukali wa 
kaka, akimkariri kwa ufasaha sauti 
aliyotamka: “Wewe naona leo hauko 
vizuri, kalale tutaonana kesho!”

Nyang’ombe  anasema, kutokana 
na msimamo huo wa kaka yake, 
naye alijenga tabia ya kumkwepa 
asimkere pindi anapokuwa katumia 
kinywaji, ili asimkere.

Ndugu huyo anaeleza Nyerere, 
maishani alikuwa na upekee wa ku-
tokunywa maji sana, alitumia kidogo 
na hata kuna wakati walitoka sham-
bani, yeye alikunywa maji mengi, la-
kini Mwalimu Nyerere alitumia kiasi 
kidogo sana na kuridhika.

Ni katika maisha yote aliyomfaha-
mu Mwalimu  Nyerere, Nyang’ombe 
alimweleza alikuwa hakuwa na hul-
ka ya kulipiza kisasi na marafiki zake 
walikuwa watu wa chini.

Hata aliporejea kumbukumbu 
wakati alipokuwa katika harakati 
za kusaka uhuru, Nyerere alikuwa 
kila anapotokea kurejea nyumbani, 
hakuwapa maelezo mengi ya wa-
nayoyafanya huko, baada yake aliji-
kuta na urafiki wa likizo.

“Tulimuuliza vipi huko, mtafani-
kiwa? Alitujibu acheni, mnajua ny-
inyi?” Alisimulia Nyang’ombe, am-
baye wakati anaongea na mwandishi 
akiwa na masikitiko  yake ambayo 
yalimwacha katika kitendawili.

Nyang’ombe alisema, muda 
mwingi walikuwa na mdogo wake 
marehemu Kiboko Nyerere, ambao 
mara kadhaa walienda Arusha na 
kisha walirejea Butiama.

Alisema, wakati Mwalimu Nyerere 
anaondoka kwenda Uingereza kuti-
biwa, alimuita na kumnong’oneza 
kwa kauli “nikirudi kuna jambo na-
taka kuongea nawe” safari ambayo 
hakurudi hai, mwaka 1999.

Kwa taarifa ambayo Nipashe il-
iambiwa karibuni kutoka katika fa-
milia, ni kwamba Nyang’ombe naye 
ni marehemu sasa, kama walivyo 
Kiboko na baadhi ya ndugu wa umri 
wake, ambao wana utajiri wa sim-
ulizi za Mwalimu Nyerere ambazo  
mwandishi alifaidika nazo. 

l	 Ni faragha ya mazun-
gumzo ambayo mwandishi ali-
ipata miaka 18 iliyopita, vijijini 
Butiama na Muryaza, Mara. Mun-
gu azilaze roho zao mahali pema. 
Amina.

Mwalimu Julius Nyerere, akishiriki mchezo alioupenda zaidi. PICHA 
ZOTE: MTANDAO

Mzee Nyang’ombe Warioba (kushoto), akiwa na  msomi mtafiti kutoka 
Chuo Kikuu cha Edinburg, cha  Uingereza, Dk.  Thomas Molony (katikati), 
aliyefika kijini Muryaza, kupata habari za kina za Mwalimu Nyerere, 
aliyesoma masomo ya uzamili katika chuo hicho. Ilikuwa mwaka 2010. 
Kulia ni mtoto wa Nyang’ombe.
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HABARI kiMATAIFA

WASHINGTON, Marekani

KUTEKELEZWA kwa hukumu ya 
kifo kwa Brandon Bernard, itaku-
wa taswira mbaya kwa Rais wa 
Marekani, Donald Trump, ambaye 
ana siku chache kabla ya kuondoka 
Ikulu ya nchi hiyo.

Hukumu hiyo ilitekelezwa katika 
Jimbo la Indiana, baada ya ombi la 
dakika za mwisho la kukata rufani 
kukataliwa na Mahakama Kuu ya 
Marekani

Bernard (40), alihukumiwa kwa 
makosa ya mauaji mwaka 1999 
wakati akiwa kijana mdogo, na 

amevunja rekodi kuwa mhalifu 
mdogo kuhukumiwa kifo kwa zaidi 
ya miaka 70.

Kabla ya kuchomwa sindano ya 
sumu, Bernard aliomba msamaha 
kwa familia ya watu aliowaua.

Hata hivyo, hukumu nyingine 
nne za vifo zimepangwa kutekele-
zwa kabla Rais Trump hajaondoka 
madarakani.

Ikiwa watu wote watano watan-
yongwa, basi utawala wa Trump 
utakuwa umeidhinisha vifo katika 
kipindi cha zaidi ya karne moja. 
Tangu mwezi wa Julai watu 13 wa-
menyongwa.

Bernard alitangazwa kuwa ame-
kufa saa 3:27 usiku za Marekani, 
sawa na siku ya Alhamisi, saa 5 asu-
buhi katika Gereza la Terre Haute.

‘’Ninaomba radhi. Haya ni mane-
no pekee ninayoweza kusema kue-
lezea namna ninavyojisikia sasa 
na namna nilivyojisikia siku hiyo,’’ 
alisema, kwa mujibu wa shirika la 
habari la Associated Press.

Utekelezaji wa hukumu ya kifo 
ilicheleweshwa kwa zaidi ya saa 
mbili, baada ya mawakili wa Ber-
nard kuitaka Mahakama Kuu kusi-
tisha, lakini ombi hilo lilikataliwa.

Bernard alipewa adhabu ya kifo 

kwa kuhusika kwake na mauaji ya 
watu wawili, Todd na Stacie Bagley 
mnamo Juni mwaka 1999.

Kabla ya mauaji hayo, yeye na 
wenzake wanne wanaotuhumiwa 
kuwaibia marehemu hao na ku-
walazimisha kukaa nyuma ya gari 
lao.

Kisha walipigwa risasi kwenye 
gari na mwenzao Christopher Vi-
alva (19) kipindi hicho, kabla ya 
Bernard kulichoma moto gari.

Mawakili wa utetezi wanasema 
wote wawili walifariki kabla ya gari 
kuchomwa moto.

BBC

Trump ajiandaa kuondoka Ikulu,
aidhinisha mtu mweusi kunyongwa

Spika wa Bunge DRC aondolewa madarakani
KINSHASA, DRC-Congo

WABUNGE 281 wa Bunge la nchi 
ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, 
wamepiga kura ya kumwondoa ma-
darakani Spika Jeanine Mabunda, 
katika mgogoro wa kuwania ma-
daraka unaoendelea nchini humo.

Jumla ya wabunge 484 walihud-
huria kikao kilichoketi juzi, amba-
cho kilikuwa maalumu kumwondoa 
Spika ambaye ni mfuasi wa aliyeku-
wa Rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila. 

Wabunge wengine 200 walipinga 
uamuzi huo.

Hatua ya kuondolewa madara-
kani spika huyo, inampa nguvu 
Rais Felix Tshisekedi, kuwa na sauti 
katika kuongoza serikali baada ya 
mtafaruku unaondelea kuwania 
madaraka kati yake na wafuasi wa 
Kabila.   Wabunge wa Kongo wa-
mechukua uamuzi huo baada ya 
kumshutumu Spika, Mabunda kwa 
kuegemea zaidi itikadi za kiasiasa 
katika uongozi wake na kutokuwa 

muwazi katika usimamizi wa fedha 
za chombo hicho.

Hata hivyo, spika huyo alikana 
shutuma zilizotolewa dhidi yake na 
aliomba radhi kutokana na hali ya 
kutoelewana iliyojitokeza. Awali, ali-
wasihi wabunge kulikataa pendeke-
zo lililowekwa dhidi yake na wafuasi 
wa Tshisekedi kwa sababu za kisiasa.

Ushindi huu wa wapinzani wa 
Kabila, ni ishara ya kuimarika nguvu 
kwa washirika wa Rais Tshisekedi, 
ambao kwa sasa wanaweza kuwa 

na wingi wa kutosha ikilinganishwa 
na Baraza la Mawaziri ambalo wengi 
wanatoka upande wa Kabila.

Kura hiyo imepigwa baada ya siku 
kadhaa za ghasia ndani ya bunge 
hilo, hatua iliyosababisha polisi kuin-
gilia kati ili kuituliza hali ya mambo.

Wafuasi wa Kabila wa muungano 
wa kisiasa wa FCC walimshukutu 
Tshisekedi kwa kukiuka katiba.

Chama hicho kilisema Tshisekedi 
anapanga njama za kuanzisha uta-
wala wa kidikteta. 

‘’Kila kitu ambacho tumefanya 
hapa kimekuwa na msingi wa kitape-
li. Kwa kweli tulilazimika kulikataa 
hili na hatukupaswa hata kupiga 
kura,’’ alisema Paulin Kashomba am-
baye ni mfuasi wa Kabila.

Mfuasi wa Rais Tshisekedi, Jose 
Ngulamulumbe, alisema sasa wa-
nafuraha kwa sababu Mabunda 
ameondolewa kuongoza bunge na 
kwamba siasa za Kabila sasa hati-
maye zinaondoka.

DW

Aliyekuwa Spika wa Bunge la DRC, Jeanine Mabunda, akizungumza baada ya kupigiwa kura ya kuvuliwa nafasi hiyo juzi. (PICHA: AFP)

Morocco 
kurejesha 
uhusiano 
na Israel 
RABAT, Morocco

KUMEKUWAPO na maoni 
mchanganyiko tangu Mo-
rocco na Israel kutangaza 
makubaliano ya kurejesha 
mahusiano ya kidiploma-
sia.

Hatua hiyo imekuja 
baada ya juzi Marekani ku-
tangaza kuitambua Sahara 
Magharibi kuwa ni sehemu 
ya Morocco.

Rais wa Misri, Abdul 
Fattah al Sisi, aliipongeza 
hatua hiyo, huku Chama 
cha Hamas kinachoongoza 
Ukingo wa Gaza, kuuita 
ni usaliti kwa dhamira ya 
Wapalestina.

Chama cha Polisario 
kinachopigania uhuru wa 
Sahara Magharibi, kime-
laani vikali hatua hiyo ya 
Marekani kwa kuizawadia 
ardhi yao kwa Morocco, na 
kuiita kuwa haki isiyokuwa 
yake. 

Morocco linakuwa taifa 
la nne la Kiarabu kuwa 
na uhusiano wa Kidiplo-
masia na Israel, ndani ya 
kipindi cha miezi minne, 
na  kuachana na msimamo 
mkali wa miongo kadhaa 
wa kuitenga.

Kampeni ya kuyashawi-
shi mataifa ya Kiarabu 
kukubaliana na Israel 
inaongozwa na Marekani, 
ikiwa kama njia ya kuunda 
muungano wa kukabiliana 
na hasimu wao mkubwa 
Iran.

DW



18

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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VIWANJA/MASHAMBA Nafasi za kazi NAFASI ZA SHULE

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, 

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

N I PA S H E  N I  J I B U  L A K O
NJOO UTANGAZE NASI  

KWA  BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  au piga simu: 

0782253676

PATA MKOPO WA HARAKA KWA 
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na mahitaji 
mengine kama vile:
•	 Kuboresha biashara
•	 Kulipa kodi ya nyumba
•	 Kumalizia tenda
•	 Kulipa matibabu n.k.

Mawasiliano yetu:
Dar es salaam – 0768 928 516.
Arusha – 0677 226 960.

Nafasi za kazi ya ualimu Diploma 

- Kiswahili 

-Science sst

- Kiingereza 

Mawasiliano: 

0783 334653

Keland Nursery and 
Primary School iliyopo 
Salasala Rtd inatangaza 
Nafasi Za Awali Na 
Msingi. Mawasiliano : 
0713327613.

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni 

Industial Area, 

Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 

Mob:

 +255 - 0782253676

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari 
ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;
• Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).  

Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena  na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.
• Taratibu na gharama za kubadili hati miliki kadi ya gari ni juu ya mnunuzi.

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA
VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA KWA 
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA 
HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

NA JINA LA MDAIWA DHAMANA AINA YA DHAMANA DALALI TAREHE 
1 GODFREY E. KILENGA GARI TOYOTA MARK II T 960 DQL J&J RECOVERIES 19-12-2020 
2 ERICK MUKANDARA GARI VOLKSWAGEN TOURAGE T.598 BHX J&J RECOVERIES 19-12-2020 

Uza, 
Chenye Thamani  Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676
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hadithi

waliokamatwa. Tayari wameshateswa 
na kutaja kuwa walitumwa na Jim.

Lakini kuna taarifa kuwa hawa ndi-
yo pia walitumiwa kumuua shangazi 
wake Grace na mumewe Patiyo.

Hili ndilo sasa lilikuwa kichwani 
mwake. Akipata ushahidi wa huu 
mchezo utakuwa umekwisha.

“Unasikia. Nguvu zitakuishia halafu 
utakufa bure. Mimi nina taarifa zako 
zote. Wewe ndiye uliyemuua Patiyo 
na mkewe Grace. Kwa mkono wako. 
Nina ushahidi na hilo. Ninachotaka 
wewe ukiri na useme tu ulikuwa na 
nani na ni nani aliwatuma,” alisema 
Eddy na kumtazama kwa hasira 
Tamim.

“Kumbuka kitendo chochote cha 
kukana mzigo wote utakuelemea 
wewe.” Alimtisha.

Eddy alikuwa na taarifa, lakini ali-
kuwa hana ushahidi. Alichokuwa 
akikitaka hapo ni ushahidi tu ili hata 
kama wanakwenda mahakamani 
awe na ushahidi wa kutosha kumtia 
Tamim hatiani. Vinginevyo ni kazi 
bure.

Kwa mara ya kwanza uzalendo 
ukamshinda Tamim. Sasa alijua atak-
ufa peke yake. Wale wote walioshiriki-
ana nao watabaki salama.

Tamim alijua hapo ana kesi mbili. 
Ya kwanza ni ya kujaribu kumuua 
Shani. Hiyo yupo pamoja na wen-
zake kina Michael Sabuni, Tofiki Seif, 
Fadhili Kidaga na hata Jim na ndugu 
zake watatu.

Lakini kesi ya mauaji wenzake wa-
takuwa hawapo, badala yake atabeba 
msalaba peke yake. Alijua kabisa kesi 

ya mauaji hukumu yake kama ume-
hurumiwa sana ni kifungo cha mai-
sha, vinginevyo ni kunyongwa hadi 
kufa.

Wakati huo alikuwa anamfikiria 
Abesh Abdallah. Huyu ndiye chanzo 
cha yote hayo. Huyu ndiye aliyewa-
tuma kwenda kumuua Patiyo na 
mkewe. Na sababu kubwa ni mapen-
zi. Alikuwa anampenda mno Grace. 
Aliishi naye kwa muda mrefu, lakini 
hawakuweza kuoana kwa sababu 
mbalimbali. Kwanza kabisa ni tofauti 
za umani. Lakini pia Abesh alikuwa 
mwingi wa habari. Kumbe rafiki yake 
na tajiri mwenzake Patiyo alichukua 
fursa hiyo ya kutengena kumchukua 
na alipohakikisha kuwa hawapo 
pamoja, alimuona kabisa.

Hiyo ilimkera Abesh na kuamua ku-
kodisha kikosi cha kina Tamim kwen-
da kumuua, muda mfupi tu baada 
ya kutoka kanisani. Hakutaka waishi 
hata kwa siku moja ndani ya ndoa.

Akinyongwa, Abesh ataishi kama 
mfalme. Hatokuwa tena na mtu wa 
kumuuliza wakati yeye ndiye chanzo 
cha yote.

Hilo lilimfanya Tamim aamue 
kuainisha ukweli wote ili kila mmoja 
abebe mzigo wake.

“Sikia, ukisema ukweli, kila mmoja 
atahukumiwa kutokana na kosa alilo-
fanya tu. Hilo linaweza kusababisha 
ukapata hukumu ya kawaida tu, lakini 
ukijifanya kuficha, utaubeba msalaba 
wote wa mwenzako, utanyongwa tu.” 
Eddy alizidi kumtisha.

“Basi nifungulie nitasema yote.” 
Alisema kwa sauti ya kugugumia.

Na Adam Fungamwango

“
Wamewaambia ni nani 
yupo nyuma ya huu mpan-
go?”

“Jim ndiye aliyewatuma. 
Na bosi tulivyofuatilia, tumegun-
dua kuwa Jim ni ndugu wa George 
na Paul ambao tuliwakamata hivi 
karibuni kwa kosa la kula njama 
ya kumuua Fikiri kwa sumu.”

“Basi kazi nzuri. Ila kuna 
nyongeza ya kazi hapa. Kwanza 
kabisa fanyeni kila njia, ili huyo 
jamaa Jim na ndugu yake Ben 
wakamatwe sawa?”

Amour aliitikia na kuagana na 
bosi wake. Eddy alirusha ngumi 
ya ushindi hewani. “Kazi inakar-
ibia kwisha,” alijisemea moyoni.

Kitendawili tayari kinaonekana 
kuwa kimeshaanza kuteguka. Ali-
jua kuwa Jim na Ben ndiyo wal-
iowatuma hawa jamaa kumuua 
Shani. Na hii ni baada ya ndugu 
zao kukamatwa. Na hata wao we-
nyewe wamejificha. Hawajulikani 
walipo kwani hata kwao hawaishi 
hapo kwa sasa.

Kingine, kwa namna ambayo 
hakutarajia tayari ameshapata 
mtu ambaye anahusika na mpan-
go wa kumuua baba yake Shani, 
Patiyo mkewe Grace ambao wa-
likuwa wametoka kufunga ndoa 
saa kadhaa tu zilizopita.

Kwa jinsi sakata zima alivyolif-
uatilia, aligundua kuwa inaweze-
kana Jim akawa amewakodi watu 
walewale ambao walimuua mdo-
go wake Patiyo bila yeye kujua ili 
wamuue Shani.

Anachojua kuwa Jim na ndugu 
zake wanataka kumuua Shani 
kwa sababu ya uchu wa mali, lak-
ini kitu ambacho kimekuwa bado 
kinamuumiza kichwa je, Patiyo 
na shangazi yake Grace waliuawa 
kwa sababu gani?

Akainua simu ya mkononi. 
“Amour, nimesahau kitu. Namhi-
taji Tamim Hussein kwenye eneo 
la tukio sawa?” Akakata simu 
baada ya kujibiwa.

Alijua kwa sababu Tamim ana-
tajwa kuhusika na tukio hilo, basi 
ni yeye ndiye atakayekuwa ana-
jua ni nani aliyewatuma kumuua 
Patiyo na mkewe na kwa sababu 
gani.

******************************
Alikuwa mgumu kama jiwe. 

Hakutaka kuzungumza chochote. 
Licha ya kuwekwa kwenye kiti 
ambacho kinapitisha umeme, 
lakini Tamim Hussein alikuwa 
mgumu kuongea.

Eddy hakutaka kumtesa mtu 
mwingine yoyote kati ya wale 

Tayari kitu 
kilichopo 
mkononi 
mwake 
ni kuwa 
wauaji wa 
Patiyo na 
Grace na 
waliotaka 
kumuua 
Shani ni hao 
hao. Ila Jim, 
George, 
Ben na Paul 
siyo wao 
waliotaka 
kumuua 
ndugu yao 
kwa ajili ya 
mali.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili 
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na 
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

HADITHI
Mauaji Harusini-42

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Sema kwanza kama ni kweli au 
si kweli, halafu mengine tutajua 
baadaye.”

“Ni kweli, mimi na wenzangu hawa 
hawa tuliotaka kumuua Shani ndiyo 
tuliomuua Patiyo na mkewe.”

Hasira ilimjaa Eddy. Lakini aliizuia 
kwa sababu ya kazi yake, hakutakiwa 
kufanya hivyo.

“Nani aliyefyatua risasi kuwapiga?”
Tamim aliinamisha kichwa kama 

mtu anayefikiria.
“Hutaki kusema ee, tuwashe kitufe 

cha umeme tena?”
“Hapana ni mimi?”
“Kwa nini wewe?”
“Mimi ndiye mlenga shabaha, kila 

mtu alipewa jukumu lake.”
“Kwa nini mlimuua Patiyo na 

mkewe?”
“Tulitumwa na kupewa pesa nzuri 

tu.”
“Ni nani aliwatuma.”
“Abesh Abdallah.” Alijibu Tamim na 

kujiona ametua mzigo mzito uliokuwa 
unamwelemea.

Eddy aliduwaa. Hakutegemea kama 
Tamim atalitaja jina hilo.

Ni jina la mtu mzito. Mfanyabiasha-
ra mkubwa nchini anayefahamika 
hata na watoto wadogo.

Ni mfanyabiashara ambaye umaaru-
fu wake mkubwa ni mabasi ya kusafiri 
mikoani.

Hii ilimfanya kwa mbali Eddy atete-
meke.

Sababu iliyotajwa ya kimapenzi, 
ilimfanya Eddy kujua kuwa kumbe 
shangazi yake kabla ya kufunga ndoa 
ya Patiyo alikuwa ni mpenzi wa Abesh.

Kumbe ilikuwa ni kesi ya matajiri 
wawili waliochukuliana wapenzi.

Wakati Tamim alieleza, Eddy aliku-
wa akirekodi kwenye simu yake maal-
um ya mkononi kwa ajili ya ushahidi.

Tayari kitu kilichopo mkononi 
mwake ni kuwa wauaji wa Patiyo na 
Grace na waliotaka kumuua Shani ni 
hao hao. Ila Jim, George, Ben na Paul 
siyo wao waliotaka kumuua ndugu 
yao kwa ajili ya mali.

Grace na Patiyo waliuawa kwa 
ugomvi wa kimapenzi, lakini wao 
walitaka kumuua Shani kwa sababu 
ya kutaka kurithi mali ya kaka yao 
kwa sababu tu alikuwa na binti huyo 
tu pekee.

Mlango ulifunguka. Amour aliin-
gia na wenzake watatu, walikuwa 
wameongozana na watu wengine 
wawili ambao Eddy hakuwafahamu.

“Bosi hawa wawili ni Jim na Ben 
ambao walikuwa wametoroka. Tume-
wakamata leo. Hawa wanatakiwa ku-
unganishwa kwenye kesi ya George na 
Paul ya kutaka kumuua Shani.” Amour 
alimhabarisha.

Itaendelea Jumamosi



habari michezo
20 Jumamosi Desemba 12, 2020

TURIN, Italia 

CRISTIANO Ronaldo amefunguka na 
kusema yeye si mpinzani wa Lionel 
Messi, lakini ni rafiki yake na wame-
kuwa na uhusiano mzuri, huku akiwe-
ka wazi kuwa anaona timu hiyo siku 
za hivi karibuni haifanyi vizuri.

Desemba 8, mwaka huu Ronaldo 
alikutana na Messi kwa mara nyingine 
kwenye Uwanja wa Camp Nou katika 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya Barcelona na Juventus.

Wenyeji Juventus waliibuka na 
ushindi wa mabao 3-0, huku mabao 
mawili yakifungwa na Ronaldo kwa 
njia ya penalti.

Ronaldo alirudi Hispania kwa mara 
ya kwanza hivi karibuni kucheza 
tangu aondoke Real Madrid, lakini 
amewahi kucheza dhidi ya Valencia 
na Atletico Madrid akiwa mchezaji 
wa Juventus.

 “Tumekuwa na uhusiano mzuri 
kwa kipindi chote na Messi. Sioni 
kama ni mpinzani wangu. Kila 
mmoja wetu amekuwa katika 
ubora wake hasa akiwa na timu 
yake jambo ambalo ni zuri.

 “Nimefurahia kurudi tena 
Hispania hasa hapa Katalunya. 

Imekuwa ngumu kucheza ndani 
ya Camp Nou tena dhidi ya timu 

bora ambayo imekuwa si rahisi ku-
pambana nayo.

“Lakini tumecheza kama timu kwa 
hiyo sisi ni washindi na mabingwa wa 
familia moja kwani jinsi tulivyocheza 
hakuna cha kutukwamisha zaidi 
kuongeza bidii na kufika mbali.

“Kama unafunga mabao matatu 
hapa Camp Nou basi ni wazi unastahili 
kumaliza nafasi ya kwanza. Ingawa 
naona Barcelona kwa sasa haifanyi 
vizuri,” amesema Ronaldo.

Ronaldo 
aisikitikia 
Barcelona

BUENOS AIRES, Argentina

NORMA Durango ambaye ni 
seneta wa Bunge la Argentina 
amewasilisha muswada bun-
geni akipendekeza picha ya gw-
iji wa soka duniani, Diego Mara-
dona, aliyefariki Novemba 25, 
2020 kuwekwa kwenye fedha.

Mbunge huyo amependekeza 
sura ya Maradona iwekwe kwe-
nye noti ya peso 1,000 ambayo 
ni sawa na Sh. 27,600 za Tanza-
nia.

Durango amesema lengo ni 
kumwenzi nyota huyo kwa hes-
hima aliyolipa taifa hilo mwaka 
1986 baada ya kuiwezesha Ar-

gentina kutwaa Kombe la Dunia 
na kuiandika historia ya nchi 
hiyo katika ramani ya soka 
duniani.

Noti hiyo itaonyesha sura 
ya Maradona huku upande 
mwingine ikionyesha goli 
maarufu alilofunga kwenye 
mchezo wa robo fainali dhidi 
ya England mwaka 1986.

Maradona ambaye amewahi 
kuchezea klabu kadhaa duni-
ani ikiwamo Napoli ya Italia na 
FC Barcelona kabla ya kustaa-
fu soka kufuatia kuathiriwa na 
matumizi ya dawa za kulevya, 
alifariki kwa mshtuko wa 
moyo.

MANCHESTER, England

M
ARCUS Rashford amesema 
anahitaji kumaliza maisha 
yake ya soka la ushindani 
akiwa ndani ya Manches-

ter United kwa sababu anaipenda.
Mshambuliaji huyo mwenye miaka 

23 alikuwa anatajwa kuingia kwenye 
rada za Manchester City pamoja na 
Chelsea ambao walikuwa wanatajwa 
wanahitaji saini yake.

Rashford amekuwa ni mchezaji 
muhimu kwenye kikosi cha kwanza 
baada ya kupandishwa kutoka kwenye 
Akademi ya timu hiyo inayoshiriki Ligi 
Kuu England, ambapo kesho itakuwa 
na mchezo dhidi ya Manchester City 
kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Ikiwa ipo nafasi ya sita na pointi 
zake 19 inakutana na City iliyo nafasi 
ya saba na pointi zake 18 jambo lin-
alomaanisha kwamba mchezo huo 
utakuwa na ushindani mkubwa.

Rashford amesema:”Sijawahi ku-
fikiria kuwa nje ya Old Trafford kwa 
kuwa nilikuwa ninafurahia maisha ya 
hapa tangu zama zile nikiwa mtoto, 
ninapenda maisha ya hapa nilipo.

“Kwenye akili zangu sijawahi ku-
fikiria kuhusu siku moja kutoa uzi 
ambao ninao kwa sasa na kuvaa uzi 
mwingine, sijafikiria timu nyingine ya 
kwenda zaidi ya Manchester United.

“Nina matumaini ya kufanya vizuri 
zaidi hapa nilipo kwa sasa na hilo lin-
awezekana kwa kuwa uwezo na nia 
ipo.”

Sura ya Maradona 
kuwekwa kwenye fedha

Rashford: 
Nitastaafu 
soka nikiwa 
man United
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MILAN, Italia 

KOCHA Mkuu wa AC Milan, Stefano Pioli amemsifia Jens Petter 
Hauge baada ya kuonyesha kiwango kizuri wakati wa mchezo 
wao wa ushindi dhidi ya Sparta Prague kwenye Ligi ya Europa, 
juzi Alhamisi.

Bao la Hauge la kipindi cha kwanza, lilishuhudia Milan ikiibu-
ka na ushindi wa 1-0 dhidi ya Sparta 1-0 na kuwafanya Rossoneri 
hao kukaa kileleni mwa kundi H.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21 alicheza vizuri na To-
mas Wiesner kabla ya kutupia bao hilo nyavuni na golikipa, Mi-
lan Heca kushindwa kudaka.

Hauge ni mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kwenye Ligi 
Kuu Italia, Serie A, akiwa na mabao manne kwenye mashindano 
yote msimu huu.

Amefunga mabao manne kwenye mashindano yote kwa 
msimu huu wa 2020-21 amefunga mabao manne tangu kuwasili 
kutoka klabu ya Norway ya Bodo/Glimt mwanzoni mwa msimu 
huu na Pioli alimsifia.

“Ni mchezaji aliyekamilika, na anaweza kubadilisha matokeo 
wakati wowote,” alisema Pioli akiiambia Sky Sport Italia.

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland ameripotiwa kwamba 
atakuwa tayari kuuzwa kwa euro mil-
ioni 75 mwakani, kwa mujibu wa ESPN.

Haaland amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuondoka pale Borussia 
Dortmund baada ya kuwa na kiwango 
cha kuvutia na miamba hao wa Ligi 
Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20 anaweza kuwa sokoni 
mwakani na bei yake haitaweza 
kushuka.

Na Dortmund wameweka wazi 
kwamba, hawataweza kumwachia 
Haaland chini ya kiasi cha euro 
milioni 75.

Real Madrid imekuwa ikihusishwa 
zaidi na mpango wa kutaka kum-
sajili fowadi huyo, huku pia Man-
chester United na Liverpool zikio-
nyesha nia ya kuhitaji saini yake.

Haaland, ambaye kwa sasa ni 
majeruhi, amefunga mabao 33 ka-
tika mechi 32 za mashindano yote 
tangu atue hapo kutoka Dortmund 
akitokea Salzburg, Januari, mwaka 
huu.

Kocha amsifia Hauge

Haaland 
kuuzwa 
kwa euro 
milioni 75

MAn United 
yamjibu 

wakala wa 
Pogba

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
imemjibu wakala wa Paul 
Pogba na wamebainisha wa-
naweza kumuuza nyota huyo 

wakati wa dirisha dogo la Januari.
Mino Raiola alinukuliwa wiki iliyo-

pita akisema Pogba hana furaha na 
maisha ya Old Trafford na kuwa muda 
wake umefika mwisho.

Wakala huyo alienda mbali zaidi kwa 
kusema Pogba mwenyewe yupo tayari 
kuondoka wakati wowote na hivyo 
kwa sasa ni suala la muda tu.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, 
limemnukuu mmoja wa vigogo wa 
Manchester United akisema kwamba, 
wao hawana mpango wa kuendelea 
kubakia na Pogba.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kigogo 
huyo amesema tayari mipango in-
aendelea kuhakikisha wanamuuza 
haraka inavyowezekana.

Pogba amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kurejea katika klabu yake 
ya zamani ya Juventus.

Lakini pia, Real Madrid inayonolewa 
na Mfaransa mwenzake, Zinedine Zi-
dane imekuwa ikimnyatia nyota huyo.

Mkataba wa sasa wa Pogba unatara-
jiwa kumalizika mwaka 2022.
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UNITED YAMTAKA WHITE

MANCHESTER United imemwongeza mlinzi wa 
Brighton, Ben White kwenye orodha ya wachezaji inao-
wataka. Anajumuishwa na wachezaji wengine ambao ni 
Dayot Upamecano mwenye umri wa miaka 22 kutoka RB 
Leipzig na Raphael Verane wa Real Madrid (27). (MEN)

ALLI AKARIBIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain wanajiandaa kufanya 
uhamisho wa mkopo ifikapo Januari, mwakani kwa 
kiungo wa kati wa Tottenham, Dele Alli na inaamini Spurs 
wamejiandaa kumwachia mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24. (Mail)

ALABA KUIKAMUA CHELSEA

CHELSEA itahitaji kumfanya David Alaba kuwa 
mchezaji wao anayelipwa kitita kikubwa zaidi kama wata-
takiwa kumchukua ili atue Stamford Bridge kutoka kule 
Bayern Munich.(Mirror)

ARTETA AMTAKA GRACIA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana mpango wa 
kumsajili mlinzi wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri 
wa miaka 19 kutoka klabu yake ya zamani ya Manchester 
City. (Sun)

ROJO ANUKIA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United wanafikiria kumnyakua 
mlinzi wa Manchester United, Marcos Rojo, 30. (Mail)

ERIKSEN MAMBO MAGUMU

MSHAHARA wa kiungo wa kati wa Denmark, Christian 
Eriksen kule Inter Milan huenda ukamfanya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28 kupunguzwa katika 
kikosi hicho ili arudi kwenye Ligi Kuu England. (Tel-
egraph - subscription required)

SZOBOSZLAI NJIA NYEUPE

KUSHINDWA kusonga mbele kwa Red Bull Salzburg 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, kumeongeza matumaini 
ya Arsenal kumsajili kiungo wake wa kati, Dominik Szobo-
szlai ifikapo Januari. (Football London)

FOLARIN KUBAKI ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana matumaini ya 
kuendelea kumbakisha, Folarin Balogun katika klabu 
hiyo. Mkataba wa mshambuliaji huyo utamalizika msimu 
ujao. (Metro)

BILIC AKALIA KUTI KAVU

KLABU ya West Brom imeanza kubainisha mbadala wa 
kocha, Slaven Bilic, ambaye huenda akapoteza ajira yake 
ikiwa kikosi chake kitapigwa na Newcastle leo Jumamosi. 
(Mail)

BAYERN YAMKATAA HAALAND 

MKURUGENZI Mtendaji wa Bayern Munich, Karl-Heinz 
Rummenigge amesema mabingwa hao wa Ujerumani 
hawahitaji kumsajili mshambuliaji wa Norway, Erling 
Braut Halaand (20), kwa sababu wana mshambuliaji wa 
Poland, Robert Lewandowski ambaye ana umri wa miaka 
32. (Tuttosport)

Naweza kumbakiza
Messi Barca – Font

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

M
GOMBEA wa urais wa 
Barcelona, Victor Font, 
anaamini anaweza kum-
shawishi nyota, Lionel 

Messi kubakia pale Camp Nou baada 
ya msimu huu.

Majaliwa ya Messi yame-
kuwa mjadala muhimu kwa

 miamba hao wa Ligi Kuu
 Hispania, LaLiga, baada

 ya nyota huyo kuwasilisha
 maombi ya kutaka kuon-

doka baada ya kuwa na 
msimu mbaya wa 2019-20.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon 
d’Or alikuwa akihusishwa na mpango 
wa kujiunga na miamba wa Ligi Kuu 

England, Manchester City kabla ya 
kuamua kubakia nchini Hispania, 
ingawa pia amekuwa akihusishwa 
na mabingwa wa Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, Paris Saint-Germain na Inter 
Milan.

Font, ambaye anawania nafasi ya 
urais katika uchaguzi utakaofanyika 
Januari 24, mwakani baada ya ku-
jiuzulu kwa Josep Maria Bartomeu 
Oktoba, mwaka huu, amezungumzia 
umuhimu wa kumbakisha Messi.

“Nashawishika kwamba yeye 
ni mshindani na anataka timu ya 
ushindi na kwa uhakika kabisa nitam-
bakisha Messi ili aweze kustaafu soka 
hapa,” alisema Font akinukuliwa na 
ESPN.

“Messi ni mchezaji bora kwenye 
historia ya mchezo namba moja du-

niani wa soka. Fikiria hilo linamaani-
sha nini.

“Kwa sababu hiyo, uwezo wa Messi 
hapa Barca ni jambo muhimu zaidi 
kwa kikosi chetu na nitafanya kila 
niwezalo kuhakikisha anabakia hapa 
baada ya msimu huu.

“Kumbakisha yeye wakati wa di-
risha kubwa la usajili wa kipindi cha 
majira ya joto ndio jambo muhimu 
zaidi kwa sasa.

“Messi anatakiwa kuendelea kuwa 
kwenye klabu hii kwa namna yoyote 
ile, hivyo nina imani ninao uwezo wa 
kufanya hivyo.”

Messi amefunga mabao manne 
kwenye mechi 10 za LaLiga msimu 
huu, huku mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33 amefunga mabao 
saba katika mashindano yote.

    Mgombea urais ajinadi anaweza kumbaki-
sha nyota huyo ambaye anawindwa na klabu...



JKT Tanzania yaiita Yanga SC

Mshindi wa bonasi ya Jackpot wa wiki iliyopita, Juma Chilowe (23), akiwa na hundi yake ya mfano ya Sh. mil-
ioni 21.9 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. Jackpot ya wiki 
hii ni Sh. milioni 331.2. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya JKT Tanzania 
inayoshiriki Ligi Kuu Bara, umesema 
milango iko wazi kwa klabu yoyote inay-
ohitaji huduma ya mshambuliaji wake, 
Adam Adam, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa JKT Tanzania, Abdul Ny-
umba, alisema klabu yake haijapokea 
barua rasmi ya kutakiwa kwa mshambu-
liaji huyo ambaye bado ana mkataba na 
maafande hao.

Nyumba alisema itakuwa tayari kufan-

ya mazungumzo na klabu itakayofuata 
taratibu na sheria za usajili kwa ajili ya 
kumnunua mshambuliaji huyo ambaye 
mapema mwaka huu alisaini mkataba 
wa mwaka mmoja na nusu.

“Soka ni ajira kubwa, kama Yanga 
itakapokuja na kufuata utaratibu wa 
soka na masharti ya mkataba wetu 
hatutakuwa na hiyana ya kumzuia 
mchezaji huyo kwenda katika timu hiyo 
inayomuhitaji.”

“Masharti yaliyoko katika mkataba 
wetu yana vipengele vitatu, maridhi-
ano kati ya mchezaji na klabu (maslahi 

ya kifedha), pande zote tatu, klabu ina-
takiwa kununua sehemu ya mkataba 
uliobakia na mwisho kutakiwa kulipa 
fedha kama kutakuwa na ada ya usajili,” 
alisema Nyumba.

Adam ni miongoni mwa wachezaji 
ambao wanatajwa kuwindwa na Yanga 
katika usajili wa dirisha dogo litakalofun-
guliwa ifikapo Desemba 15, mwaka huu.

Nyota huyo yuko katika nafasi ya pili 
kwenye orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu 
Bara akiwa na mabao sita wakati kinara 
ni nahodha wa mabingwa watetezi, Sim-
ba, John Bocco.

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanza-
nia (SWPL), Simba Queens 
wanatarajia kuwakaribisha 

watani zao Yanga Princess katika mechi 
ya mzunguko wa kwanza itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Mo Arena, Bunju 
jijini, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, alisema

 kikosi chake kiko imara na
 kimejiandaa kupata matokeo

 mazuri katika mchezo huo.

Lema alisema wachezaji wake wote 
wako fiti na anaamini watafanikiwa 

kuondoka na ushindi ili kuendelea kukaa 
kileleni katika msimamo wa ligi hiyo.

Naye Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Mussa Hassan ‘Mgosi’, aliliambia gazeti 
hili mechi hiyo haitakuwa rahisi kwa 
sababu Yanga Princess wamejipanga vi-
zuri msimu huu na pia wanataka kulipiza 
kisasi cha kufungwa kila wanapokutana.

“Watakachofanya sana ni kupun-
guza idadi ya magoli ambayo huwa 
tunawafunga, tunajua Yanga Princess 
wanaongoza ligi, lakini tuliangalia na ku-
fanya tathmini tukaona timu ambazo wa-
mecheza nazo ni zile ambazo hazijiwezi 
sana na sisi tumecheza na timu ngumu, 
kwa hiyo tunataka tupate ushindi kwao 
ili tusonge huko juu,” alisema Mgosi.

Alisema wataingia kuikabili Yanga 

Princess kwa tahadhari kubwa, lengo ni 
kukwea kileleni kwenye msimamo wa 
ligi na anatambua dhamira ya wapinzani 
wao.

Tangu Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia ilipoanzishwa, Simba Queens imeku-
wa ikiibugiza mabao Yanga Princess.

Desemba mwaka jana, Yanga ilichap-
wa mabao 3-1 kwenye mechi ya misimu 
miwili iliyopita na Januari, mwaka huu 
ilikubali kichapo kingine cha magoli 
7-0, kabla ya kuchapwa mabao 5-1 Juni, 
mwaka huu.

Yanga Princess inaongoza ligi ikiwa 
na pointi tisa, ikishinda mechi zote tatu 
sawa na  Alliance Girls, wakati Simba 
Queens yenye pointi saba iko kwenye 
nafasi ya tatu.

Yanga Princess yatamba
kuichapa Simba Queens

Na Shufaa Lyimo

WAKALA na Meneja wa mshambuliaji 
wa Simba, Meddie Kagere, Patrick 
Gakumba amezitolea nje timu ambazo 
zinahitaji kumsajili mchezaji huyo 
katika kipindi cha  dirisha dogo ambalo 
litafunguliwa kuanzia  Desemba 15, 
mwaka huu.

Akizungumza jana na gazeti hili jana, 
Gakumba alisema amepokea maombi 
kutoka katika timu mbalimbali zinazos-
hiriki Ligi Kuu Bara na nje ya Tanzania 
zikionyesha nia ya kupata huduma ya 
Kagere.

Gakumba alisema amekataa kutoa 
baraka za kumsajili Mnyarwanda huyo 
kwa sababu bado ni mchezaji halali wa 
Simba.

“Nimepokea maombi mengi kutoka 
kwenye  klabu mbalimbali ambazo 
siwezi kuzitaja zikiomba kumsajili 
Kagere katika usajili wa dirisha dogo, 
zikidai sasa hivi hapangwi mara kwa 
mara, lakini nimewakatalia kwa saba-
bu najua bado ni mchezaji halali wa 
Simba,” alisema Gakumba.

Wakala huyo alisema Kagere ni 
mchezaji mzuri ambaye anategemewa 
ndani ya kikosi cha Simba ambacho 
kinahitaji kutaka kuwa na mchezaji 
mwenye uwezo mzuri.

Aliongeza amekuwa akiiombea Simba 
mafanikio katika mechi zake za ki-
mataifa pamoja na Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Na Sabato Kasika 

NYOTA wa muziki  wa kizazi kipya, 
mwanadada Pamela Daffa (Pam D), 
ambaye sasa anatamba na wimbo mpya 
wa ‘Mambeza’, amesema anajiandaa 
kutambulisha video wiki ijayo.

Akizungumza na gazeti hili, msanii 
huyo anasema alipanga kutambulisha 
video hiyo mwezi uliopita, lakini 
akashas (kizazi kipya) na Chiristian 
Bella anayetamba katika muziki wa 
dansi.

“Ninafanya hivyo ili mashabiki waone 
kuna utofauti wa vionjo katika nyimbo, 
sio kwamba ninataka kubebwa...huo 
ni ubunifu wangu nilioamua kuufanya 
ili kutoa burudani ya ladha tofauti,” 
amesema.

Pam D, ametaja wimbo ambao 
amemshirikisha Bella kuwa ni ‘Ngoma 
Droo’ na kufafanua kuwa hadi sasa 
unaendelea kutamba licha ya kuwapo 
wimbo mpya wa  ‘Mambeza’ aliofyatua 
hivi karibuni

“Baadhi ya maneno yaliyomo katika 
wimbo wa ‘Mambeza ni Umbea ulianza 
zamani tangu ningali mdogo, sasa 
nimekuwa nami nawasema wambeya’, 
video yake ilishakamilika,” amesema.

Nyota huyo wakati anaanza muziki, 
amewahi kutamba na nyimbo za 
‘Nimempata’, ‘Popo Lipopo’ na ‘Nipe 
Nono’, ambazo  zilitayarishwa na Mesen 
Selekta, na kumwezesha kuwa miongoni 
mwa wasanii maarufu.

Wakala ambakisha
Kagere Msimbazi

Mkwasa afunguka
kilichombeba Bara
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Na Saada Akida

P
OINTI tatu ndio neno pekee linalo-
tajwa na Kocha Mkuu wa Yanga, 
Cedric Kaze, kuelekea mchezo wao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 

ya Mwadui FC utakaochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Kambarage 
mkoani Shinyanga.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kaze alisema wachezaji
 wake wote walioko kwenye 

safari ya Shinyanga wapo fiti
 na wana ari ya kutafuta ma-
tokeo chanya katika mchezo

 huo.
Kaze alisema anatarajia mchezo huo 

utakuwa na ushindani kwa sababu timu zote 
zimejiandaa kutafuta ushindi licha ya kuwa 
na rekodi tofauti, wenyeji wakidhamiria 
‘kuzinduka’.

Kocha huyo alisema ana imani na 
wachezaji wake wataongeza umakini na 
kucheza kwa juhudi kama walivyoshuka 

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara (kushoto), akiwa na mkewe, Naheeda 
Abdallah, baada ya kufunga ndoa katika msikiti wa Al Maamur ulioko Upanga jijini, Dar es Salaam juzi. 
Sherehe rasmi ya wanandoa hao itafanyika leo usiku. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba kilitua salama Mbeya 
tayari kuwavaa wenyeji Mbeya City katika 
mchezo wa ligi hiyo utakaochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine 
jijini humo.

Simba itashuka katika mchezo leo ikiwa 
na kumbukumbu ya ushindi wa mabao 2-0 
walioupata dhidi ya Polisi Tanzania wakati 
wenyeji wao wamekuwa na matokeo ya 
kusuasua tangu kuanza kwa msimu huu wa 
2020/21.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck 
aliliambia gazeti hili kikosi chake kinahitaji 
ushindi tu ili kiendelee kujiweka katika maz-
ingira bora ya kutetea taji la ligi hiyo wanali-
loshikilia.

Sve alisema wamejipanga kuwaheshimu 
wapinzani wao na watawakabili bila ya 
kuangalia matokeo ya mechi walizofanya 
vibaya.

“Tunataka pointi tatu kwenye kila mechi, 
tukifanikiwa kushindwa mechi zote tutawa-
karibia wapinzani, bado safari ni ngumu na 
kila mmoja hataki kukaa nje ya mstari,” Sven 
alisema.

Mbeya City yenye pointi 12, imecheza 
mechi 14 na kati ya hizo imeshinda michezo 
miwili, huku imetoka sare mara sita sawa na 
idadi iliyopoteza, ikiwa kwenye nafasi ya 15 
wakati Yanga yenye pointi 34, ndio vinara 
wakifuatiwa na Azam FC yenye alama 27.

Msimu uliopita mchezo wa mzunguko wa 
pili uliochezwa Uwanja wa Sokoine, Simba 
ilishinda mabao 2-0.

Baada ya mechi hiyo, Simba itarejea ji-
jini Dar es Salaam tayari kwa mchezo wake 
mwingine wa kiporo dhidi ya KMC FC utaka-
ochezwa Desemba 16, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Simba yahamishia
‘mafuriko’ Sokoine

UKurasa  20Sura ya Maradona kuwekwa kwenye fedha

    Hata hivyo wenyeji wawataka vinara hao 
kukumbuka kilichowakuta watani zao...

Yanga: Mwadui hawachomoki
dimbani kwenye michezo iliyopita.

“Malengo yetu ni kuingia uwanjani 
kutafuta pointi tatu muhimu katika kila 
mechi, Mwadui FC sio ya kuibeza, haiku-
wa na matokeo mazuri katika michezo ya 
nyuma, na kwa kuzingatia hilo, mechi ya 
kesho (leo), itakuwa na ushindani mkubwa, 
tumejiandaa kukabiliana na hali hiyo, hata 
hivyo dhamira yetu ni kushinda na si jambo 
lingine,” alisema Kaze.

Alieleza Ligi Kuu Tanzania Bara ni ngumu 
na hasa wanapocheza na timu za nje ya Dar 
es Salaam kwa sababu zimejipanga kutumia 
vyema viwanja vyao vya nyumbani.

Naye Kocha Mkuu wa Mwadui FC, Adam 
Khalid, alisema msimu huu hawakuanza 
vizuri, lakini tayari wameshakaa na kubaini 
walipokosea.

Khalid alisema kwa sasa vijana wake 
wako imara na kamili kuwakabili Yanga 

huku wakijiandaa ‘kuvunja mwiko’ wa 
Yanga ambayo haijapoteza mechi hata moja 
msimu huu.

“Wachezaji wangu wote wako fiti, tunawa-
heshimu Yanga, tutacheza kwa tahadhari 
kubwa kwa sababu tunahitaji kuvunja 
mwiko wa Yanga, sisi tuwe timu ya kwanza 
kuwafunga kama ilivyokuwa kwa msimu 
uliopita tulipokutana na Simba.”

“Turudi msimu uliopita Simba ilikuja 
kucheza na sisi ikiwa haijapoteza mechi ila  
kwetu walishindwa kufurukuta, sasa Yanga 
wanahitaji kuja kwa tahadhari kwa sababu 
msimu huu ‘dozi’ imedondokea kwao,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza hana mchezaji ambaye ni ma-
jeruhi, hivyo ana uhuru wa kupanga ‘kikosi 
kazi’ kitakachopambana kusaka matokeo 
mazuri.

“Sisi tunazihitaji zaidi pointi kuliko Yanga, 

tulianza vibaya msimu, lakini tumejiuliza na 
kupata jibu tulipokosea, tutarejea kwenye 
ushindani kuanzia mechi hii dhidi ya Yanga, 
inawezekana kama tutatekeleza mipango 
tuliyoiandaa,” aliongeza kocha huyo.

Yanga itashuka tena dimbani bila ya hu-
duma ya kiungo wake wa kimataifa kutoka 
Angola, Carlos Carlinhos ambaye anasum-
buliwa na maumivu ya nyonga.

Katika msimamo wa ligi, Yanga yenye 
pointi 34 ndio vinara wa ligi hiyo wakati 
Mwadui FC wakiwa katika nafasi ya 17 wana 
pointi pointi 10, timu zote zimecheza mich-
ezo 14.
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