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Rais Samia
Suluhu Has-
san, akipokea
Ujumbe
Maalumu
kutoka kwa
Rais Evar-
iste Nday-
ishimiye wa
Burundi ul-
jowasilishwa
na Mjumbe
maalumu
ambaye pia
ni Waziri

wa Masu-
ala ya Afrika
Mashariki,
Vijana,
Michezo na
Utamaduni,
Balozi Eze-
chiel Nibi-
gira, baada
ya kuwasili
Ikulu Cham-
wino, mkoani
Dodoma
jana. PICHA:
IKULU

Ukame waua mifugo 62,000

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

UKOSEFU wa maji na malisho
kulikosababishwa na ukame
Simanjiro mkoani Manyara
kumesababisha vifo vya mifugo

Mifugo iliyokufa kutokana na
ukame huo ni ngombe 35,746,
kondoo 15,136, mbuzi 10,033 na
punda 1,670.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Simanjiro,
Sendeu Laizer, alisema hayo jana
wakati akiwasilisha taarifa kwe-
nye kikao cha Baraza la Madiwani
la Halmashauri hiyo.

Laizer alisema kwa sasa hali ya
mifugo katika maeneo mengi ya

Simanjiro si ya kuridhisha kuto-
kana na mifugo mingi kufa kwa
sababu ya uhaba wa maji na mal-
isho. Alisema hali hiyo imesaba-
bishwa na ukame.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
halmashauri inaendelea kuku-
sanya taarifa za vifo vya mifugo
vilivyotokana na athari za ukame.

“Kuwapo kwa hali ya ukame
kumesababisha baadhi ya mifugo
kufa na wafugaji wengi kuhama
na kurundikana katika maeneo
machache yenye maji na mal-
isho, wakijaribu kuokoa mifugo
yao,” alisema. Akizungumza na
Nipashe kuhusu hali hiyo, Laizer
alisema: “Tangu Novemba, mwa-
ka jana hadi sasa, mvua hazija-
nyesha. Hali si nzuri kabisa. Tan-

gu mvua za masika ziliponyesha,
hadi sasa hakuna mvua”.

11 vimekumbwa na ukame na
kwamba mifugo mingi imekufa
na mizoga kutapakaa mitaani.

Laizer alisema kutokana na
hali hiyo, Halmashauri imesha-
wasiliana na Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki na Naibu
Waziri, Abdallah Ulega, ambao
wameahidi kuwa watafanya ziara
ya haraka wilayani hapa leo.

Pia alisema  halmashauri
imeshawasiliana na Mkuu wa
Wilaya ya Simanjiro, Dk. Sulei-
man Serera, ili kuratibu shughuli
ya maombezi maalumu ya mvua
itakayoongozwa na viongozi wa
mila na dini.

Kutokana na hali ya ukame,
Mbunge wa Simanjiro, Christo-
pher Ole Sendeka, alisema jamii
nyingi zimeingia kwenye umas-
kini kutokana na mifugo yao kufa.
Alisema kwa sababu ya ukame
uliopo nchini, baadhi ya wafugaji
wamehamisha mifugo yao nje ya
nchi ili ipate malisho.

Naye Diwani wa Naisinyai,
Taiko Kurian, aliomba serikali ku-
ruhusu mifugo kuingia ndani ya
ukuta wa madini ya tanzanite ili
kupata malisho.

“Mifugo ni benki ya jamii za kif-
ugaji. Sasa inapokufa kwa ukame
inakuwa tatizo. Tunaiomba seri-
kali iruhusu mifugo kuingia ndani
ya ukuta wa madini ya Tanzanite
kwani haitaathiri,” alisema.

Misri vaipa
Tanzania
vifaa tiba
mamilioni

Na Mary Geofrey

WIZARA ya Afya, imepokea
msaada wa dawa na vifaa tiba
vyenye thamani ya Sh. mil-
joni 864 kutoka serikali ya Misri
kwa ajili ya mapambano dhidi ya
magonjwa mbalimbali.

Msaada huo ulipokewa jana
ja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Afya, Prof. Abel
Makubi, kutoka kwa Balozi wa
Misri nchini, Mohamed Gaber
Abouelwafa.

Prof. Makubi alisema msaada
huo umeletwa baada ya ziara
va kikazi ya Rais Samia Suluhu
Hassan, nchini Misri Novemba,
mwaka jana.

“Tunamshukuru sana Rais Samia
pamoja na Serikali ya Misri kwa
kushirikiana na Tanzania hasa
katika kuboresha sekta ya afya
kwa kusaidia mahitaji mbalimbali
ikiwamo upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba,” alisema Prof. Makubi.

Pia alisema msaada huo utawa-
saidia wananchi wenye uhitaji ka-
tika vituo mbalimbali vya kutolea
huduma za afya nchini.

Naye Balozi wa Misri nchini
Tanzania, Mohamed Gaber
Abouelwafa, alisema kujitoa kwa
serikali ya Misri kusaidia sekta
va afya ni kutokana na jitihada
za Rais Samia katika kuwaletea
maendeleo wananchi, ikiwamo
kuboresha sekta ya afya.

“Serikali ya Misri itaendelea
kushirikiana na Tanzania katika
kusaidia maendeleo ya Watanza-
nia hasa katika kuboresha sekta
ya afya. Hii inatokana na nia
njema ya Rais Samia katika kuleta
maendeleo kwa wananchi, husu-
sani katika kuboresha sekta ya
afya,” alisema Balozi Abouelwafa.

Mashahidi 10 kumtetea Ole Sabaya, ana kesi ya kujibu

Na Allan Isack, ARUSHA

UPANDE wa utetezi katika kesi
inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
unatarajiwa kupeleka zaidi ya
mashahidi 10 na vielelezo kadhaa
kujaribu  kumnusuru  kufungwa
tena.

Mashahidic hao wa utetezi wata-
panda kizimbani baada ya Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha, kumkuta Sabaya na wenzake
sita kuwa wana kesi ya kujibu.

Sabaya na wenzake wanakabiliwa
na mashtaka matano ya uhujumu

uchumi yakiwamo kuongoza genge
la uhalifu, kujihusisha na vitendo
vya rushwa, matumizi mabaya ya
madaraka na utakatishaji wa fed-
ha.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyegu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan
Msuya(31).

Wakili upande wa utetezi, Mosses
Mahuna, aliieleza mahakama hiyo
kwamba watakuwa na mashahidi
wasiopungua 10 pamoja na viele-
lezo vya ushahidi na washtakiwa

watajitetea kwa njia ya kula kiapo.

“Kwa kuwa siku hii ndiyo tume-
pata uamuzi huo mdogo, tunaomba
muda wa kujiandaa na kuwaandaa
mashahidi wetu. Pia tunaomba ma-
hakama kutupa nafasi na kuahiri-
sha kesi hii na kutupangia tarehe
nyingine kwa washtakiwa kuanza
kujitetea,” alidai Wakili Mahuna.

Naye Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Janeth Sekule, alidai kwam-
ba hawana pingamizi na ombi la
utetezi.

KESI YA KUJIBU
Hakimu Mkazi Patricia Kisinda,

anayesikiliza kesi hiyo, alisema
baada ya mahakama kupitia viele-
lezo vya ushahidi na kuwasikiliza
mashahidi 13 wa upande wa mash-
taka, kuna kesi imejengeka, hivyo
washtakiwa hao wana kesi ya ku-
jibu.

Hakimu Kisinda alisema kuto-
kana na kujengeka kwa kesi, baada
ya kupitia ushahidi na vielelezo,
washtakiwa hao watatakiwa ku-
jitetea kwa mujibu wa sheria.

“Mahakamaimepitia vielelezo vya
ushahidi vilivyotolewa mahakam-
ani na mashahidi kuthibitisha ma-
kosa yanayowakabili washtakiwa na

wana kesi ya kujibu, hivyo watataki-
wa kujitetea kwa mujibu wa sheria,”
alisema Hakimu Kisinda.

Baada ya kuzikiliza hoja za pande
zote mbili, Hakimu Kisinda, alia-
hirisha shauri hilo hadi Januari 17,
mwaka huu washtakiwa hao wa-
takapoanza kujitetea mahakamani
huko.

Upande wa Jamhuri katika kesi
hiyo uliwakilishwa na Janeth Sekule,
Tersila Gervas, Neema Mbwana na
Richard Jakopio wakati upande wa
utetezi uliwakilishwa na mawakili
Mosses Mahuna, Edmund Ngemela
na Fridolin Bwemelo.
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Wakili adai namba
ya mshitakiwa
kesi ya Mbowe
imeuzwa kwa mtu

Na Kulwa Mzee

WAKILI wa utetezi katika kesi ya ugaidi
inayomkabili Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
John Mallya, ameibua jambo mahakam-
ani baada ya kudai kuwa laini ya simu ya
mshtakiwa wa kwanza, Halfan Bwire, im-
euzwa kwa mtu mwingine.

Mallya aliibua madai hayo jana katika
Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi wakati
akimhoji Mwanasheria wa Airtel, Gladys
Fimbari, huku akidai kuwa namba hiyo ali-
yochunguza miamala, imeuzwa kwa mteja
mwingine, Godson Munuo kwa Sh. 500.

Mallya alimbana maswali shahidi huyo
mbele ya Jaji Joackim Tiganga wakati ak-
itoa ushahidi kuhusu Luteni Dennis Urio
mwenye namba 0787 555200 aliyetumiwa
Sh 500,000 na Mbowe kwamba alitoa Sh.
300,000.

Alihoji kumbukumbu yoyote aliyotoa
mahakamani kuonyesha Sh. 80,000 zili-
zotumwa kwa namba inayodaiwa ya Bwire
zilikwenda wapi.

Akihojiwa shahidi alidai laini za Airtel
wanauza kwa Sh. 500 na alipotakiwa kue-
leza kama anajua namba ya Bwire 0782
237913 kwa sasa imeuzwa kwa Godson
Munuo kwa Sh 500, alidai hakujua kama
imeuzwa.

Kuhusu fedha zilizokuwa katika namba
hiyo ya simu, alidai zinawekwa katika
akaunti ya kukusanya fedha.

Pia shahidi huyo alihojiwa na Wakili Pe-
ter Kibatala, anayeongoza jopo la kumtetea
Mbowe na wenzake na kuulizwa kama
anafahamu kuwa Mbowe ni Mwenyekiti
wa CHADEMA na kwamba anashtakiwa
kwa ugaidi.

Shahidi huyo alidai kuwa wanatakiwa
kulinda haki za mteja na kwamba mteja
kwao ni mtu muhimu, hivyo wanaangalia
sana taarifa zake lakini pale panapohitaji-
ka kisheria wanafuata sheria kutoa taarifa
hizo.

“Hakuna sheria inayokataza kuhoji
amri ya kuwataka kutoa taarifa za mteja
chombo kilichoomba taarifa za wateja ki-
naruhusiwa kisheria kupewa.

“Wakati natafuta taarifa za miamala
kwa namba ya Mbowe, nilijua namba yake
kwa sababu niliona aliyesaini (aliyetia
saini) barua ya kuomba taarifa za namba
za simu simjui. Barua ilikuwa na namba
ya simu lakini sikuipiga isipokuwa baada
ya wiki moja nilikwenda kutoa maelezo
Polisi,”alidai shahidi.

Alidai kuwa barua iliyokwenda Air-
tel ilielekezwa kwa mwanasheria lakini
hakuieleza mahakama barua hizo zina-
hifadhiwa wapi na wala hakusema polisi
ilifikaje.

Fimbari alidai barua ya kuomba taarifa
za miamala ilimfikia Julai 2, mwaka jana, na
siku hiyo hiyo aliifanyia kazi na kujibu la-
kini hakusema kwa nini aliifanya kazi hiyo
kwa haraka.

Alidai kuwa Airtel walikuwa hawafaha-
mu kama Mbowe anashtakiwa kwa ugaidi
kwa kuwa barua ilieleza taarifa hizo zinahi-
tajika kwa ajili ya makosa ya jinai.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kituo cha
Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC),
Anna Henga,
akizungumza na
waandishi wa
habari jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu
kuutambulisha
mradi wa majaribio
unaolenga kuzuia
na kukabiliana na
udhalilishaji na
unyanyasaji wa
kingono. Kulia ni
Mkaguzi Msaidizi
wa Polisi Chritopher
Newton. PICHA:
MIRAJI MSALA

Vigogo zaidi CCM wapigana vikumbo kuwania uspika wa Bunge la Tz

Na Waandishi Wetu

NI mwendo wa vikumbo. Ndi-
vyo unavyoweza kusema kwa
lugha nyepesi baada ya vigogo
kutoka Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kupishana kwenda ku-
chukua fomu za kuomba kuteuli-
wa kugombea nafasi ya Spika wa
Bunge la Tanzania.

Hadi jana jioni, idadi kamili ya
makada wa CCM waliojitokeza
kuchukua fomu hizo walikuwa
66, huku aliyekuwa Katibu wa
Bunge, Dk. Thomas Kashilillah
tangu mwaka 2009 hadi 2017, ak-
iwa miongoni mwa wanachama
waliojitokeza.

Jana pekee, ni wanachama 17
waliojitokeza kuchukua fomu
hizo akiwamo aliyekuwa Waziri
wa Mifugo na Uvivi katika serikali
iliyopita, Luhaga Mpina.

Katibu Msaidizi Mkuu, Idara ya
Oganazesheni wa CCM, Solomon
Itunda, akizungumza na waandi-
shi wa habari jana katika ofisi za

makao makuu ya chama hicho,
ziri wengine wa serikali iliyopita
waliochukua fomu ni aliyekuwa
Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Stella Manyanya na
aliyekuwa Mbunge wa Ulanga,
Goodluck Mlinga.

Alisema hadi juzi, wanachama
waliochukua fomu walikuwa 49
na jana wakaongezeka 17, hivyo
kufikia 66.

“Leo hii tumepokea wanacha-
ma 17 ambao wamejitokeza ka-
tika vituo vyetu vya Dodoma, Dar
es Salaam na Ofisi Kuu ya Zanzi-
bar kuchukua fomu za kuomba
kuteuliwa kugombea nafasi hii ya
Uspika iliyoachwa wazi,” alisema
Itunda.

Pia alisema katika kituo cha
Dodoma, wanachama watatu
walijitokeza kuchukua fomu na
ofisi ndogo ya Lumumba wali-
jitokeza 12 na Ofisi Kuu ya Kisi-
wandui, Zanzibar, wanachama
wawili.

Itunda aliwataja waliochukua

fomu Ofisi Kuu Dodoma kuwa ni
Habibu Mgeja, Dk. Linda Salekwa
Ole Saitabau, Norman Sigalla na
Faraji Rushagama.

Alisema Ofisi Ndogo ya Lu-
mumba, waliochukua fomu
ni Emmanuel Sendama, Dk.
Kashilillah, Goodluck Mlinga,
Bibie Mssumi, Hilal Hanin Seif,
Athumani Mfutakamba, Mwenda
Burton Mwenda, Henry Kessy, Jo-
sephat Malima, Adamu Mnyava-
nu, Stella Manyanya na Andrew
Kevela.

Itunda alisema pia wali-
ochukua fomu katika Afisi Kuu
ya Zanzibar ni Luhaga Mpina na
Hussein Migoda Mataka.

Aliwataka ~ wanachama wa
chama hicho kuitumia siku ya
mwisho kujitokeza kuchukua
fomu hizo, ili wapate haki yao ya
kikatiba ya kugombea katika kin-
yanganyiro hicho.

Wakati huo huo, Mtaalamu
mbobezi wa masuala ya kodi,
Hamidu Chamani jana alirudisha
fomu ya kugombea nafasi hiyo

kwenye ofisi ndogo za chama
Lumumba Jijini Dar es Salaam na
kusema, anaamini anao uwezo
wa kuongoza bunge na kukisaidia
chama chake katika kuleta maen-
deleo ya nchi.

Chamani aliyewahi kuwania
ubunge wa Kyerwa mkoani Kag-
era mwaka 2020 alisema idadi
kubwa ya waliowania nafasi hiyo
haimpi tabu kwa kuwa yeye ni
bora zaidi yao.

Naye Ofisa Ardhi Mteule wa
Halmashauri ya Wilaya ya Karatu
mkoani Arusha, Wakili Faraji
Rushagama, akichukua fomu
alisema anatamani Spika ajaye
asiwe mbunge ili Watanzania wa-
pate ladha tofauti.

“Nimeamua kujitosa kumrithi
aliyekuwa Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kwa sababu kiti hicho
kiko wazi na katiba, inanipa fursa
hiyo, kwa mujibu wa ibara ya 82.
Spika si lazima awe mbunge, bali
anaweza kuwa mwanachama wa
chama chochote cha siasa,” alise-
ma Rushagama.
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Unaamriwa na Mahakama ya Mwanzo Mjini Mwanza kuflka tarehe
18/01/2022 saa 2,00 asubuhi bila kukosa Il kujibu madal yallyofungullwa
hapa Mahakamani. Endapo hutafika Mahakamani shauri litasikilizwa upande
mmaja na kutolewa uamuzi bila wewe kuwepo.
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Unaamrwa na Mahakama ya Mwanzo Mijini Mwanza kufika tarehe
16/02/2022 saa 2,00 asubuhi bila kukosa il kujibu madal yallyofunguliwa
hapa Mahakamanl. Endapo hutafika Mahakamani shauri litasikilizwa upande
mmoja na kutolewa uamuzl bila wewe kuwepo.
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Msimamizi fedha, biashara ataja sababu kujitosa uspika

Na Gwamaka Alipipi Dk. Maimu alifika ofisi ndogo za

MSIMAMIZI wa masuala ya fedha,
biashara na uwekezaji, Dk. Godwin
Maimu, amejitosa kuwania uteuzi wa
nafasi ya Spika wa Bunge la Tanzania,
kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM),
akisema anataka kwenda kuleta mab-
adiliko ya uongozi bungeni.

majira ya saa 4:30 asubuhi na ku-
chukua fomu hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kukabidhiwa fomu,
Dk. Maimu alisema yeye ni kada wa
muda mrefu wa CCM.

“Nampongeza Rais Samia Suluhu

Hassan kwa kutaka kuwapo kwa
mchakato wa kuwania nafasi hii.
Mimi kama kijana nimejikagua ni-
kaona ninatosha na ninafaa kuwania
nafasi hiyo na ndiyo maana nimefika
hapa leo,” alisema Dk. Maimu.

Dk. Maimu alisema uchukuaji wa
fomu ni hatua ya kwanza na kwamba
Kamati Kuu ya CCM ikimpendekeza

— A PRODUCT 0F ——
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BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.
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kuwania nafasi hiyo, ataitumikia
kwa moyo wote na kwa maslahi
mapana ya Taifa kwa sababu uw-
€70 na nia anayo.

Alisema hatua ya kuchukua
fomu siyo kwamba anakwenda
kujaribu wala kutangaza jina
lake, bali amekuwa na nia thabiti
ya kushindana kupata nafasi
hiyo na kwamba amekuwa aki-
wania nafasi mbalimbali ndani
ya chama.

“Mwaka 2020 wakati wa uch-
aguzi mkuu niliwania nafasi ya
ubunge Siha mkoani Kilimanjaro
lakini kura hazikutosha. Nika-
shiriki katika mchakato wa kuin-
adi ilani ya chama na tukaibuka
washindi,” alisema Dk. Maimu na
kuongeza;

Novemba, 2020 nilichukua
fomu ya uteuzi wa nafasi ya Spika
wa Bunge la Tanzania lakini jina
langu halikufanikiwa kuteuliwa,
Hivyo leo (juzi) nimekuja ku-
wania kwa mara ya pili. Nataka
kuleta maendeleo chanya ndani

ya CCM na Taifa,” alisema.

Tangu  kutangazwa  kwa
mchakato huo siku ya kwanza,
wanachama tisa walijitokeza ku-
chukua fomu, siku ya pili waliji-
tokeza wanachama nane na siku
ya tatu wanachama 13.

Kwa mujibu wa CCM, Januari
17 mwaka huu, Sekretarieti ya
Halmashauri Kuu ya Taifa itaku-
tana kwa ajili ya kujadili wagom-
bea na kuishauri Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa juu ya
wagombea ambao wamejitokeza
kuomba kiti hicho cha uspika.

Januari 18 hadi 19 mwaka
huu, pia kutakuwa na kazi ya
kuchuja na kufanya uteuzi wa
mwisho ambapo Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ndiyo itafanya
kazi hiyo.

Kadhalika, Januari 21 hadi 30
Kamati ya Wabunge wa CCM
itapiga kura ya kumpata mgom-
bea ambaye atakwenda bungeni
kuomba kuchaguliwa kuwa Spi-
ka wa Bunge.

(CM yatishia kuzifuta shule za Wazazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimetishia kuzifuta shule za ju-
muiya za chama ambazo zime-
kuwa mzigo kwa kufanya vibaya
kwenye matokeo ya mitihani ya
mwisho.

Wakati tishio hilo likitolewa,
kwa wakuu wa shule hizo wame-
pewa mwaka kuhakikisha wanab-
adilika.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, alibainisha hayo jana
kwenye mkutano wa wakuu wa
shule na wahasibu wa shule za
jumuiya hizo, kujadili kuhusu
usimamizii wa shule, uendeshaji
wake na usimamizi wa rasilimali
na fedha.

Aliwataka wakuu wa shule
hizo kujipima na kujitathmini ili
kurudisha heshima ya shule hizo
katika taaluma kwa lengo la kuon-
dokana na matokeo mabovu.

“Nazifahamu vizuri shule za
jumuiya ya wazazi licha ya kuwa
na uwezo mzuri wa kufanya kazi
kuna tatizo la kufanya vibaya.
Sasa kuanzia mwakani, atakaye-
fanya chini ya kiwango anaten-
geneza ziro au daraja la nne
tutamnyanganya apewe mwing-
ine.

“Lazima tuvute soksi tukae
sawa kwenye kila eneo maana
hakuna miujuza ya kubadili ‘per-
fomance’. Wekeni mipango yenye
tija maana shule hizo hazifanyi vi-
zuri kwa kila kitu na hata fedha in-
ayopatika inafanyiwa ubadhirifu,”
alisema.

Chongolo alisema kwa sasa
kuna mpango wa kuchukua shule
ya Tabata ili kuiendeleza badala
ya kuingia ubia na mtu mwingine

kuonyesha mfano kama chama
kwa kuhakikisha inakuwa na
masomo ya kidato cha tano na
chasita.

“Tunaichukua kama chama ili
tukikosea jumuiya ituulize hapa
kimetokea nini na Mei 5, mwaka
huu, tutaizindua na kuitangaza
kama shule ya kidato cha tano na
sita na tuweke wanafunzi ili nikija
hapa niwe na nguvu ya kusema
kuwa hapa mnatuangusha.

“Wakuu wa shule za jumuiya
ya chama tuhakikishe tunaiga
mfano wa shule zinazofanya vi-
zuri nchini ili tujue ni kwa nini sisi
hatufanyi vizuri na wapi panahi-
taji marekebisho, alisema.

Kuhusu ubadhirifu unaofany-
wa kwenye fedha zinazotokana
na shule hizo, Chongolo alisema
fedha zinazopatikana si za mtu bi-
nafsi, hivyo lazima zitumike kwa
utaratibu.

Chongolo alizitaka bodi za
shule zifuatilie fedha hizo na uk-
aguzi kwa shule zisizowasilisha
fedha ufanyike maana hakuna
taarifa za shule zinazotuma fedha.

“Kuna kaugonjwa kakubwa
tulipata wakati tunafanya ukaguzi
maana hakuna taarifa za fedha
maana hakuna shule zilizotuma
taarifa za fedha, simamieni hilo
maana na wewe(Mwenyekiti wa
Jumuiya) unasimamiwa usikubali
watu wakuangushe,” alisema.

“Tumeni taarifasahihi za fedha
makao makuu ni lazima kuwepo
mawasiliano ya moja kwa moja,
wekeni utaratibu wa muda wa ku-
wasilisha kadri mtakavyokubali-
ana maana siko tayari kuona hilo
linafanyika na tutafanya tathmini
na tunatoa mwaka mmoja kwa
shule mzigo kwenye chama kuji-
tathimini,” aliongeza.
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Ajeruhiwa vibaya kwa kugonga nyati

—

Na Idda Mushi, MOROGORO

THOBIAS Mbilinyi (47), mkazi
wa Makambako mkoani Njombe
amejeruhiwa vibaya baada ya
gari alilokuwa akisafiria kugonga
wanyamapori wawili aina ya nyati
waliofariki dunia papo hapo kati-
ka eneo la tukio, ndani ya Hifadhi
ya Taifa ya Mikumi, barabara kuu
ya Morogoro-Iringa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Fotunatus
Musilim, alithibitisha juzi kutokea
kwa ajali hiyo ambapo Mbilinyi
alijeruhiwa vibaya huku nyati
wawili dume wakifariki dunia
katika ajali iliyotokea Januari 10,
majiraya saa1:00 asubuhi.

Alisema ajali hiyo imehusi-
sha gari dogo aina ya Toyota
Crown lenye namba za usajili T
995 DLF lililokuwa likiendeshwa
na Mbilinyi, likitokea Dar es Sa-
laam kwenda Makambako na
chanzo ni mwendo kasi wa dere-
va.
“Ndani ya hifadhi uendeshaji
ni kilometa 70 kwa saa mchana
na usiku ni kilometa 50 kwa saa,
lakini dereva hakufuata taratibu
na kusababisha ajali hii” alisema
SACP Musilim.

I

Kamanda wa Paolisi Mkoa wa Moro-
goro, Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Fotunatus Musilim.

Akabainisha kuwa majeruhi wa aja-
li hiyo alipelekwa kituo cha Afya Mi-
kumi, baadaye Hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Morogoro alikopewa rufaa
kwenda Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili kutokana na majeraha makubwa
aliyopata hasa sehemu za kichwa na
shingoni.

Kamanda huyo wa Polisi alisema
mtuhumiwa huyo akiruhusiwa ku-
toka hospitali anatarajiwa kufikishwa
mahakamani kujibu mashtaka yanay-

omkabili.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Morogoro, Dk. Daniel
Nkungu, alithibitisha kumpokea maje-
ruhi huyo majira ya saa 5:00 asubuhi
akitokea Mikumi na alikuwa ameumia
sana maeneo ya usoni na shingoni.
Alisema baada ya huduma ya kwanza
ya dharura iliyochukua karibu muda
wa saa moja, alisafirishwa kwenda
Muhimbili.

Naye Kaimu Mhifadhi wa Hifadhi
ya Taifa ya Mikumi, Herman Mtei,
alisema nyati hao wawili waliogong-
wa, kila mmoja ana thamani ya Dola za
Kimarekani 1,900 na kwamba mtuhu-
miwa atapewa adhabu mbalimbali
kulingana na tukio hilo.

“Adhabu ambazo mtuhumiwa atala-
zimika kulipa ni pamoja na faini ya
uchafuzi wa mazingira katika hifadhi
ya Sh. 50,000, faini ya mwendokasi Sh.
50,000, faini ya kusababisha ajali hifa-
dhini Sh. 200,000 na faini ya kugonga
nyati kila mmoja atalazimika kulipa
Dola za Kimarekani 1900, alisema
Mtei.

Hifadhi ya Mikumi inakatizwa na
barabara kuu ya Morogoro-Iringa, jam-
bo linalosababisha vifo kwa wanyama,
uchafuzi wa mazingira na wapita njia
kubadilisha tabia za wanyama kwa
kuwalisha wanyama vyakula vinavyo-
tumiwa kibinadamu na utalii wa bure

kwa wapita njia.

Hata hivyo Serikali kwa kuliona
hilo ilianza mchakato wa ujenzi wa
kiwango cha lami kwa barabara ya
Turiani-Magole-Dumila-Rudewa-

Kilosa hadi Mikumi ili pamoja
na mambo mengine, iondoe ula-
zima uliopo sasa wa watumiaji wa
magari kukatiza bure ndani ya hi-
fadhi hiyo.

TANGAZO LA NOTISI - WADAIWA SUGU

Wadiwa Sugu ni:

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE LIMITED, Inatangaza notisi ya
siku Sitini (60) Kuanzia tarehe ya Tangazo hili. Hatua zaidi za Kisheria
zitachukuliwa kwa wadaiwa watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya
muda ulioainishwa( siku sitini).lkiwa ni pamoja na kuwaruhusu madalali
kuuza mali zao ambazo zimewekwa dhamana za mikopo yao.

Sarafina Rafael Msengi- Rada chuo- Majohe (DSM)
Faisal Said Muhamed - Rada chuo- Majohe (DSM)
Ally Mohamedi Matika — Nzasa ‘A’ Kilungure (DSM)

VoOoNOO,WON=

Mariam Emilian John-Pugu bombani (DSM)
Fadhili Abdurahman Mpinga —Majimatitu ‘A’
Salma Mohamed - Kwembe,Ubungo (DSM)
Rehema Makau — Bonyokwa Kisiwani (DSM)
Flora Nyamhanga-Mwanadilatu (Mkuranga)
Faustine Mabagala Thumuni- Nyamanoro
Mashariki (Mwanza)

. Regina Albert Vakolavene- Msingwa (DSM)
. Bahati Kapili Lwama- Luchelele (Mwanza)

. Prisca Revocatus Mgeta —Lwanhima( Kishiri) Mwanza

. Waven Esrom Mrikalia(Mdhamini)-Ndope Kishiri/Marco Esrom

Mrikalia(Mkopaji) — Mabatini Mwanza

Mawasiliano piga:

Mbagala (DSM)

+255 222774742-3/0718068335/0718730242

Au Email: tuji

engetanzania@tu

e.or.tz

NOTISI/TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION
MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED,
MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MARTMASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD,
WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTDKOTI BROTHERS LTDMBUZAX AUCTION MART kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao
ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
ALIESVKV(!)PA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
TANDALE ZAITUNI OMARY JUMA NYUMBA ZAITUNI OMARY JUMA KIVULE 31/01/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE GILASIO DANIEL SOKA NYUMBA ASNATI ATHUMAN RAJABU MSAKUZI 31/01/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO BENJAMIN PATRICK MABINZA NYUMBA BENJAMIN PATRICK MABINZA MBEZI MSAKUZI 2/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE ATHUMANI HASSANI HEMEDI NYUMBA ATHUMANI HASSANI HEMEDI ULONGONI 'B' 16/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) KIVAULA MLIMKA LUHANGA MBEYA MJINI NA TUNDUMA 10/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY MATHIAS EUSEBIO MBONDE NYUMBA MATHIAS EUSEBIO MBONDE KIMARA STOP OVER 9/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA TIMOTHY LUCAS MANYAMA NYUMBA TIMOTHY LUCAS MANYAMA MIEMBE SABA KONGOWE 3/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KINONDONI ALEX NAHUMU PALANGYO NYUMBA JOSEPH BENJAMIN MBEZI MTONI 4/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA GREEN RIVER LIMITED NYUMBA LAFAEL ISMAIL HUZILWA BUNJU B' 8/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI ‘ RICHARD DANIEL MOSHI NYUMBA VIVIAN HENRY MSACKY KIKARARA 9/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI ‘ DANIEL ELISAMIA KIMARO NYUMBA DANIEL ELISAMIA KIMARO BONITE 31/01/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI ‘ KISAMO BROTHERS NYUMBA JAPHET ALLEN MERO MAJENGO 3/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI ‘ NEEMA SOLOMON MWANGA NYUMBA NEEMA SOLOMONI MWANGA BOMA 4/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI ALEX SABAS SILAYO NYUMBA ALEX SABAS SILAYO CHEKERENI 8/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA JAMES PATRICK MUSHI NYUMBA JAMES PATRICK MUSHI OLERIEN MUSHONO 29/01/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA SIRILI PANTALEO MATERU NYUMBA SIRILI PANTALEO MATERU NJIRO-ARUSHA 2/02/2022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA GALVAS NDALUKA MAZURI ﬁﬁ'ﬁél %)Z'éémBA MC215CAW GALVAS NDALUKA MAZURI MWANZA MJINI 31/01/2022 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYUMBA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYAKATO 29/01/2022 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba au Kiwanja ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.
3| Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715363537/0714939933/0715467455/0621800779/0710885084
4| lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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MWANGA WA JAMII

Dirisha dogo la usajili liwe
la kujenga si kukomoana

USAJILI wa dirisha dogo kwa ajili ya wachezaji wanaoshiriki Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara, Ligi ya Championship (zamani Ligi Daraja la Kwanza),
First League (Ligi Daraja la Pili) na Ligi Kuu ya Wanawake nchini linata-
rajiwa kufungwa leo saa 5:59 usiku.

Lengo la dirisha hili dogo la usajili ni klabu kupata nafasi ya kureke-
bisha na kuimarisha vikosi vyake kutokana na mapungufu waliyoyabaini
katika mechi ambazo wameshacheza katika ligi husika wanazoshiriki,
mashindano ya kimataifa na michuano ya Kombe la FA.

Klabu itakayotumia vyema dirisha hili dogo la usajili, hakika matunda
yake yataonekana ndani ya muda mfupi na si vinginevyo.

Timu zitakazowaachia makocha wao kufanya mchakato wa safu ipi ina-
hitaji kuboresha, hakika itakuwa kwenye nafasi nzuri ya kupata matokeo
chanya baada ya kusajili wachezaji wapya katika dirisha hili lililofunguli-
wa tangu Desemba 15, mwaka jana.

Kama ambavyo timu husika inafahamu mabhitaji yake halisi, na ikayaten-
dea haki, ni ukweli usiofichika timu hiyo itarejea katika hatua ya mwisho
ya lala salama ya msimu ikiwa imara na ikielekea kwenye kutimiza ndoto
na malengo yake iliyojiwekea katika msimu huu wa mwaka 2021/22.

Timu inaweza ikakumbana na changamoto ya fedha katika kuka-
milisha usajili wake, lakini bado inatakiwa kuwa na suluhisho au mach-
aguo yanayozidi mawili ili kufanikisha lile ambalo inalihitaji kwa ajili ya
kuboresha kikosi chake ambacho kiko kwenye mbio za ubingwa au kuji-
nusuru na kushuka daraja. Lakini katika hali isiyo ya kawaida, kuna klabu
zinaendelea na mchakato huu bila kuhusisha makocha wake ambao kwa
taaluma yao wanajua mahitaji halisi ya timu yao na wanachohitaji ili ku-
fikia malengo ya kucheza soka la ushindani wakati wote.

Itashangaza kuona katika dunia ya sasa bado viongozi wa timu za hapa
nchini wanasajili wachezaji wapya kwa shinikizo kutoka upande fulani au
kumkomoa mpinzani wako. Ieleweke kufanya hivyo si tu kuiumiza timu
yao, lakini pia ni kukiweka mashakani kipaji cha mchezaji husika.

Kusajili mchezaji ambaye hayuko katika mipango ya kocha ni jambo
ambalo linarudisha nyuma maendeleo ya timu au ligi kwa ujumla, lakini
pia inapoteza nafasi ya mchezaji kuendeleza kipaji chake. Ili kuachana na
‘mauzauza’ haya, umefika wakati makocha wakapewa nguvu na viongozi
wakabakia na nafasi yao ya kukamilisha taratibu za kiutawala.

Mpaka sasa kwenye ligi zote zinazochezwa hapa nchini hakuna timu
ambayo iko salama katika mbio za ubingwa au kwa wale wanaoburuza
mkia kusema ni lazima watashuka daraja. Muda wa kufanya marekebi-
sho kwa weledi bado upo na saa chache zilizobakia zinaweza kubadilisha
mwelekeo wa timu husika.

Kikubwa ili kufikia malengo, viongozi wanatakiwa kuwapa makocha
nafasi ya kukamilisha mchakato huu kikamilifu na hapo baadaye timu
itakapofanya vibaya, watawajibika kutoa maelezo huku hatua nyingine
zinaweza kuchukuliwa kulingana na makubaliano wakati wanakabidhi-
wa mikoba ya kufundisha timu hizo.

Tunawakumbusha ligi zote bado ni changa na mpaka sasa hakuna kla-
bu ambayo iko salama kwenye kufikisha malengo yake ndani ya msimu
huu. Lolote linaweza kutokea na kubadilisha msimamo uliopo sasa na
kuwashangaza wote ambao waliamini msimu huu kwao unaweza kuwa
wa furaha. Ni jambo la kushangaza baadhi ya timu zinaanza kurudi kule
ambako tulishakusahau kwa kugombea mchezaji ambaye kwa ‘macho’ ya
nje tayari alishafanya mazungumzo na timu nyingine, hili linaweza kuwa
na faida endapo nyota huyo atafanya vyema, lakini itaonekana ‘mkosi’ en-
dapo mchezaji huyo husika atashindwa kuonyesha kiwango bora baada
ya kusajiliwa.

Jambo la msingi na la kuzingatiwa kwa maendeleo ya soka hapa nchini
kwenda kwa wahusika wote ni kufahamu dirisha dogo la usajili linatakiwa
kutumiwa kwa maana halisi iliyowekwa na kamwe isiwe kwa ‘kukomoa-
na’ kwa sababu kwa kufanya hivyo, klabu husika haitafaidika lakini pia na-
fasi ya kuendeleza timu au maslahi ya mchezaji huenda yakawa shakani.

Kwa maendeleo ya timu, ni vyema kutumia saa chache zilizobakia kab-
la ya dirisha la usajili halijafungwa, kukamilisha michakato itakayojenga
na si vinginevyo maana hakuna mechi rahisi msimu huu.
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Na Adam
Fungamwango

KWA siku za karibuni kume-
onekana kuna aina fulani ya
uchezaji wa kihuni katika soka
la Tanzania ambao unaone-
kana kama unaanza kuhalal-
ishwa na baadhi ya waamuzi.

Soka hili baadhi yetu tuliku-
wa tukiliona miaka ya nyuma
kwenye miaka ya 1980, ma-
beki walipokuwa wakicheza
kikatili, makipa wakiruka na
miguu, lakini pia kulikuwa na
uhuni mwingine kwenye mch-
ezo wa soka ambao ulisababi-
sha hata baadhi ya wazazi ku-
wakataza watoto wao kuingia
katika mchezo huo.

Ulionekana kama vile ni
mchezo wa watu wenye ngu-
vu kama vile raga, lakini rafu
zilikithiri na sheria hazikuwa
ngumu sana kwa wachezaji
kiasi kwamba ili kucheza soka
ni lazima uwe mbabe hivi.

Baada ya soka kugeuka sasa
kuwa biashara, makampuni
yakawekeza fedha  nyingi,
Shirikisho la Soka Duniani
(FTFA) lilibadilisha sheria ny-
ingi na kuuweka mchezo huo
kuwa na burudani zaidi bada-
la ya ubabe na uhuni.

Zamani beki alikuwa na
uwezo wa kukurukia miguu
miwili sehemu yoyote ya
mwili, na labda ikatoka kadi
ya njano tu, kipa aliruka na
silaha ambayo ni mguu ku-
weka mbele, kwa sababu tu
yeye mwenyewe hakuwa ana-
lindwa, kwani hata akiguswa
na kusukumwa kwa kutumia
mwili wa mchezaji mwingine
haikuhesabika ni faulo.

Ndiyo maana kwenye kona,
kuna mchezaji kazi yake ili-
kuwa ni kumsukuma kipa na
mmoja kupiga kichwa.

Lakini huyo atakayekwenda

kumsukuma kipa ni lazima
awe mbabe kweli kweli kwa
sababu makipa wenyewe wa
zamani walikuwa ni wababe,
na watukutu na si rahisi sana
kufanya hivyo.

Mabeki waliwachezea
mastraika rafu za hovyo,
ndiyo maana kwanza kabisa
ikawekwa sheria kuwa akiwa
mtu wa mwisho akicheza
rafu ni kadi nyekundu, na
mchezaji yoyote atakayemk-
watua mwenzake kwa nyuma,
wakati tayari ameshapitwa
ni kadi nyekundu pia. FIFA
walitengeneza sheria kuwa
rafu zitakazoachwa ni zile za
kimpira, lakini yoyote ile inay-
oonekana kuhatarisha maisha
ya mchezaji mwenzake, au ‘ka-
ria’ yake ya kucheza soka moja
kwa moja ni kadi nyekundu.

Kwenye Ligi mbalimbali za
Ulaya na hata baadhi ya nchi
za Afrika, ikiwamo hata katika
Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho, waamuzi
wamejitahidi sana kuzingatia
hilo.

Cha ajabu hapa nchini,
waamuzi wamekuwa bado wa-
nachezesha soka la miaka ya
1970 hadi 1980. Katika Ligi Kuu
Tanzania Bara na hata Kombe
la Mapinduzi tumeona baadhi
ya rafu mbaya, za kihuni am-
bazo waamuzi wameonekana
kuogopa kutolea uamuzi.

Ifike wakati waamuzi wa
Tanzania waache wachezaji
wanaotaka kucheza soka, kuo-
nyesha ufundi na burudani
kwa mashabiki wapewe uh-
uru wa kufanya hivyo na am-
bao wanaona soka ni mchezo
wa kihuni, kazi yao ni kutaka
kuumiza wengine wapewe ad-
habu ya kutolewa nje.

Sikatai kuwa soka lina-
hitaji nguvu na kupambana,
hiyo inaeleweka, lakini yoy-
ote anayependa soka na ali-
yecheza anajua jinsi gani ya
kutumia nguvu kwenye soka
na kucheza rafu ya kuha-
tarisha maisha ya mchezaji
mwenzako. Waamuzi wa Ulaya
hawa huwa hawakopeshi, rafu
moja tu ya kutaka kumuumiza
mwenzako ni kadi nyekundu

moja kwa moja.
Hapa nchini waamuzi
wamewafanya wachezaji

kama ngombe, na kuacha
wachezewe rafu za kikatili na
kutisha, huku wakitoa kadi
chache za njano kwa sababu
ya kinachoonekana woga tu.

Mchezaji mwenye uwezo
anatakiwa  kunyanga’anywa
mpira na mchezaji mwenye
uwezo pia. Kwa sababu yeye
ni mchezaji, anatakiwa pia
atumie uwezo wake na nguvu
zinazoruhusiwa kwenye soka
na si rafu za kupigana miguu
ya tumbo, Kkichwani, mba-
vuni kama wacheza karate na
kung’fu, huku kukiwa hakuna
uamuzi wa maana ya kuwaa-
dhibu unaofanyika.

Kama waamuzi wataende-
lea kulea aina hii ya uchezaji
wa kihuni wa baadhi ya
wachezaji ulioanza kuzoele-
ka, kuna uwezekano ipo siku
tutapoteza wachezaji kwa
kupata vilema vya maisha au
kupoteza maisha kwa sababu
tu ya udhaifu wa waamuzi ku-
chukua hatua. Mwamuzi an-
apochukua hatua, wachezaji
huogopa kufanya hivyo kwa
kuhofia kupewa kadi nyekun-
du, lakini anapoachia, basi
anawapa uhuru kufanya wa-
navyotaka.
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Na Neema Hussein, MPANDA

S
Wanafunzi

afya waonywa
udanganyifu wa
mitihani

cha mitihani kwa kuwa fani wana-

binadamu.

kwa ufadhili wa Christian Social Ser-

WANAFUNZI wa Chuo cha Afya
Mpanda mkoani Katavi, wametakiwa
kuwa waaminifu na kuepuka udan-
ganyifu katika masomo hasa kipindi

zosomea ni nyeti kwa maisha ya

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwan-
amvua Mrindoko, alisema hayo jana
wakati akizungumza na wanafunzi na
watumishi wa chuo hicho baada ya
kukabidhiwa madarasa yaliyojengwa

vices Commission (CSSQ).
Mrindoko aliipongeza Wizara va

Msako mKali waliochepusha maji

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI wilayani Morogoro
imeziagiza Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Moro-
goro (MOROWASA) na Bonde la
Wami/Ruvu kufanya operesh-
eni maalumu kuwasaka watu
waliochepusha maji katika mito
inayoingiza maji katika Bwawa
la Mindu.

Watu wamechepusha maji
katika vyanzo vya mito hiyo kwa
ajili ya shughuli za kibinadamu,
hivyo kusababisha upungufu
wa maji katika bwawa hilo. Mito
hiyo ni Mzinga, Ngerengere, Mg-
eta na Mlali.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Albert Msando, alitoa ag-
izo hilo jana baada ya kufanya
ziara ya siku mbili katika mito

na vyanzo vya maji na kush-
uhudia baadhi ya watu wakiwa
wamechepusha maji kwenye
mito hiyo kwa ajili ya shughuli
za kilimo.

“Agizo la serikali nendeni
mkafanye operesheni ya kuon-
doa watu waliochepusha maji
kwenye mito yote ambayo ni
chanzo cha maji katika Bwawa
la Mindu.

Asije kutokea mtu anasema
eti kumwagilia shamba au nyan-
ya ni bora, kafanyeni shughuli
kuokoa wana Morogoro. She-
ria ipo kamateni, pelekeni Ma-
hakamani mara moja,” alisema
Msando.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
wakazi wa Manispaa ya Moro-
goro wanalitegemea Bwawa la
Mindu kwa asilimia 70 kwa ajili
ya kupata maji, hivyo uharibifu

unaofanyika wa kuchepusha
maji endapo utachwa, kuna ha-
tari siku zijazo wananchi hao
wakakosa maji.

Msando alisema pamoja na
kuwapo kwa ukame katika kip-
indi hiki, mvua zinapoanza ku-
nyesha ni lazima sasa kila nyum-
ba ipande miti miwili pamoja na
wananchi ~ kwa kushirikiana
na taasisi mbalimbali kupanda
miti katika maeneo ya vyanzo
vya maji.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Morowasa, Mhandisi
Tamimu Katakweba, alisema
uharibifu wa mazingira, kuin-
giza mifugo na uchepushaji wa
maji katika vyanzo vya maji ni
moja ya sababu za kukauka kwa
mito ambayo ndiyo tegemeo la
kuingiza maji katika Bwawa la
Mindu.

Alisema kwa sasa MOROWA-
SA inatekeleza miradi mikubwa
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 13 pamoja na kujenga
miundombinu mbalimbali ya
kusambaza maji katika Manis-
paa ya Morogoro.

Katakweba alisema endapo
uharibifu wa mito hiyo utaen-
delea, miradi hiyo itakuwa hai-
na maana yoyote na wakazi hao
wataendelea kukosa huduma
ya maji.

Mhandisi wa Rasilimali za
Maji kutoka Bonde la Wami/
Ruvu, John Kassambili, alisema
wataanza mara moja operesh-
eni hiyo kuwakamata wale
wote waliochepusha maji katika
mito yote katika mkoa wa Mo-
rogoro na kuwataka wananchi
kuwapa taarifa kwa watu wa-
naofanya hivyo.

Afya kwa kuhakikisha chuo hicho
kinafanya kazi kwa mara nyingine
ikiwa ni baada ya kufungwa kwa
miaka mingi.

“Nichukue nafasi hii kuwaomba
Wizara ya Afya kuendelea kukisi-
mamia chuo hiki tukishirikiana na
sisi watumishi wa mkoa kuhakikisha
watumishi wanapatikana kwa idadi
inayotakiwa ili masomo yatolewe
vizuri,” alisema Mrindoko.

Mkuu wa Chuo hicho, Lightness
Michael, alisema chuo kinakabiliwa
na upungufu wa walimu, vitabu vya
kufundishia, madarasa na ofisi za
walimu. Alisema kwa sasa chuo kina
walimu 10 na wanafunzi 119 huku
walimu hao wakiwa saba wa kudumu
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na watatu wa muda.
“Chuo hiki kilianza mwaka 1974 =
kikasimama mwaka 1996. Baada ya e
hapo kwa juhudi ya Wizara ya Afya . - |
na ofisi yako, kikaanza tena mwaka o YUSUPH _ br Order :
mwaka 2020 kwa kuanza na wa- ’! * s : K Tt sred

nafunzi 50,” alisema.

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la
Mpanda, Eusebius Nzigirwa, aliyei-
wakilisha CSSC, alisema wanatoa
huduma za kijamii ambazo ni wito
uliotoka kwa Mungu wa kumhudumia
mwanadamu kiroho, kimwili na
kiakili. '

S'S'.tumekUJa kgwaklllsha wenzetu Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni moja kwa
kukabidhi darasa jipya na maabara Mkazi wa Gongo la Mboto, Yusuph Nehemia baada ya kuibuka mmoja wa washindi 10 wa Sh. milioni moja kila mmoja katika pro-

iliyokarabatiwa kwa marafiki na wa- mosheni ya mwisho wa mwaka 2021 va “Lipa kwa Simu Uwini”, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
dau wa CSSC. Sisi tunafanya huduma

zetu na tunahitaji msaada wa kiseri-

(T

kali na muda wote tumekuwa tuki- i o o o o o e o
e oo \Watalll wazidi kumiminika Kazimzumbwi
wa serikali,” alisema.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya
Magharibi, Sospeter Magesse, alisema Na Joseph Mwendapole Waziri Jafo alikuwa kwenye kutokana na jitthada mbalim- alisema walipanda miti 38,520

wamekabidhi meza 100 na viti 100 bali za uhifadhi kwa kushirikiana na wadau

vyenye thamani ya Sh. milioni 10
ambavyo vitatumiwa na wanafunzi
kwenye darasa lililojengwa.

“Benki yetu imeendelea kuyafanya
haya na si mara ya kwanza. Benki
yetu imekuwa ikitenga asilimia moja
kila mwaka kuipeleka kwenye sekta
za afya na elimu kwa sababu tunajua
tukiwa na taifa lenye afya, tutafanya
maendeleo na tukiwa na watu wenye
elimu, tutafanya maendeleo. Kwa
hiyo afya na elimu ni sekta za kip-
aumbele,” alisema Magesse.

IDADI ya watalii wanaotem-
belea Hifadhi ya Msitu wa Ka-
zimzumbwi Pugu Mkoa wa
Pwani imeongezeka na kufikia
10,206 mwaka huu.

Hayo yalibainishwa na Ka-
manda wa Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS), Kan-
da ya Mashariki,  Caoroline
Malundo, wakati wa ziara ya
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Seleman Jafo hivi karibuni.

ziara ya siku moja kwa ajili ya
kuangalia utunzaji wa mazingi-
ra akiambatana na viongozi wa
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC).

Alisema mwaka 2016/17 ku-
likuwa na watalii 533, mwaka
uliofuata watalii 805, mwaka
mwingine watalii 1,735, mwaka
2020/2021 watalii 8,732 wakati
mwaka 2021/22 watalii walifikia
NI 10,206.

Malundo alisema hali ya hifa-
dhi kwa sasa inazidi kuimarika

zinazofany-
wa na TFS kwa kushirikiana
na Halmashauri ya Wilaya ya
Kisarawe, jamii zinazopakana
na hifadhi na wadau mbalimbali
wa uhifadhi. Alisema kutokana
na kuimarika kwa uhifadhi, hu-
duma mbalimbali za kijamii na
za kiikolojia zikiwemo hewa safi,
vyanzo vya maji, miti ya dawa za
asili, ufugaji nyuki, matambiko
na utafiti wa kisayansi vinapati-
kana kupitia hifadhi hiyo.
mwaka wa fedha wa 2020/21,

mbalimbali wa mazingira waki-
wamo WWF, Mpingo Founda-
tion, DAWASA, Kimani na Shule

ya Sekondari Minaki.
Kamishna  huyo  alitaja
changamoto zinazowakabili

kuwa ni uchimbaji wa udongo
ndani ya hifadhi maeneo ya
Pugu Mnadani, ukataji wa miti
kwa ajili ya kujenga nguzo na
uvamizi kwa ajili ya makazi na
kilimo hasa safu ya Kazimzumb-
Wi.
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Maofisa, askari TFS wapata
mafunzo ya usalama baharini

Na Julieth MKireri, BAGAMOYO

MAOFISA na Askari 40 kutoka
Jeshi la Uhifadhi la Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS),
wamepatiwa mafunzo ya usalama
baharini katika chuo cha Wakala
wa Elimu na Uvuvi, Mbegani, Baga-
moyo mkoani Pwani.

Akifungua mafunzo hayo jana,
Kamanda wa Kanda ya Mashari-
ki, Kamishna Msaidizi Caroline
Malundo, alisema mafunzo hayo
yanalenga kutoa elimu ya usalama
binafsi wakati wa utekelezaji wa
shughuli za mikoko, uokoaji wa
binadamu inapotokea dharura

wakati wa doria za baharini.

Hotuba ya Kamishna wa Uhifa-
dhi wa TFS, Prof. Dos Santos Silayo
ambayo iliwasilishwa na Kamishna
Msaidizi Malundo, ilisema mafun-
7o hayo yatakuwa msaada katika
kutekeleza shughuli za uhifadhi
upande wa mwambao wa bahari
hususani kuzuia uhalifu na uhar-
ibifu wa rasilimali za mikoko

Alisema mafunzo hayo yana-
fanyika ikiwa ni utekelezaji wa
mpango mkakati wa TFS wa mwa-
ka 2020- 2025 wa kuwajengea uw-
ezo watumishi wa TFS wanaofanya
kazi katika mazingira ya pwani ya
bahari.

Maofisa watano na askari 16 wa-
naelezwa kunufaika na mafunzo
hayo kwa mwaka 2020/2021 am-
bapo mwaka 2021/2022 maofisa
13 na askari 27 wanapatiwa mafun-
70 hayo.

Malundo alisema taasisi hiyo
itaendelea kutoa mafunzo kwa wa-
tumishi kadri inavyowezekana na
kuhakikisha rasilimali za mikoko
zinalindwa.

Awali, Malundo alisema watumi-
shi wa taasisi hiyo walikuwa na
upungufu wa uelewa wa mbinu za
kuchukua wanapokuwa baharini
wakitekeleza majukumu yao.

“Baada ya kuingia jeshi tumeona

IS a a AL

tuna umuhimu kwa watumishi
wanaoshughulika na mikoko ku-
patiwa mafunzo haya ili wawe ima-
ra na kutekeleza majukumu yao
wakiwa hawana wasiwasi mafunzo
haya yatakuwa endelevu,” alisema.
Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi wa Wakala wa Elimu
na Mafunzo ya Uvuvi (FETA), Maka-
mu Mkuu wa Chuo, Eileen Nkon-
dola, aliihakikishia TFS kwamba
malengo ya askarina maofisa hao
kupatiwa mafunzo, yatatimia kwa
kuwa wamejipanga kwa kazi hiyo.
Washiriki wa mafunzo hayo ni
kutoka mikoa ya Dar es Salam,
Pwani, Lindi, Mtwara na Tanga.

A

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (kushoto), akikabidhi msaada wa pikipiki aina ya SanLG yenye namba za usajili MC 110 DCP
yenye thamani ya Sh. milioni 2.4 kwa Darlen Athanasi mkazi wa Segese Msalala, wilayani Kahama, jana, kwa ajili ya kufanya shughuli za boda-
boda ili kumuingizia kipato. Kushoto ni Kamanda wa Polisi wa mkoa huo, George Kyando. PICHA: MARCO MADUHU

RC amkabidhi mwanamke zawadi bodaboda

Na Marco Maduhu, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, amemkabidhi
msaada wa pikipiki Darlen Atha-
nasi (27), mkazi wa Segese wilayani
Kahama, kwa ajili ya kufanya shu-
ghuli za bodaboda ili kumwingizia
kipato.

Mjema alimkabidhi jana mwa-
namke huyo pikipiki hiyo yenye
thamani ya Sh. milioni 24 ikiwa
ni ahadi yake ambayo aliombwa

kwenye mkutano wa hadhara, uli-
ofanyika Segese mwaka jana.

Alisema alifarijika kwa ujasiri
aliouonyesha mwanamke huyo wa
kuamua kufanya shughuli za boda-
boda, kwa ajili ya kujipatia kipato
na kuendesha maisha yake kwa
kutumia pikipiki ya kukodi, ndipo
akaona ni vyema ampatie pikipiki
yake mwenyewe.

“Namkabidhi pikipiki mwan-
amke huyu ambayo ataitumia ka-
tika shughuli zake za bodaboda na

kuendesha maisha yake. Ni mwa-
namke jasiri sana ambaye habagui
kazi na nimetimiza ahadi yangu
ambayo aliniomba kwenye mku-
tano wa  hadhara,” alisema
Mjema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, George Kyando, alim-
taka mwanamke huyo akapitie
mafunzo ya udereva na kumwahidi
kumkatia leseni bure ili ajue sheria
za usalama barabarani na kujiepu-
sha na ajali.

Pia alimtaka akawe balozi mzuri
wa kupinga matukio ya uhalifu
pamoja na kutoa taarifa za wa-
halifu, akibainisha kuwa bodaboda
huwa wanakutana na watu wengi,
jambo ambalo litasaidia kukome-
sha uhalifu mkoani hapa.

Darlen alimshukuru mkuu huyo
wa mkoa kwa kumpatia pikipiki
hiyo akisema itamsaidia kuende-
sha familia yake kwa kuwa anaishi
na watoto wake wawili na mama
yake mzazi.

Wahandisi
wanawake
watakiwa
kusajiliwa
ERB ili
kutambulika

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara
va Ujenzi na Uchukuzi
(Sekta ya Ujenzi), imewa-
taka wanafunzi wote wa
kike kutoka vyuo mbal-
imbali wanaosomea fani
za ujenzi kujisajili katika
Bodi ya Usajili wa Wa-
handisi (ERB) ili kuingia
katika mfumo maalumu
wa kihandisi.

Mhandisi Nancy Mduma
kutoka ERB, alisema
hayo jana wakati akifun-
gua semina elekezi kwa
wanafunzi wa kike kutoka
Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia (MUST),
kwenye ushirikishwaji wa
wanawake katika kazi za
barabara.

Mduma alisema kuna
umuhimu mkubwa kwa
wahandisi wanaomaliza
vyuo kujisajili katika bodi
hiyo kwa kuwa kuna kazi
zingine za kihandisi zina-
taka mtu aliyesajiliwa tu.

“Serikali sasa inalenga
kuwawezesha wahandi-
si wanawake kufikia ma-
daraja ya juu ya uhandisi.
Il kufikia madaraja hayo
ni bora kila mhandisi
baada ya kumaliza chuo
ajisajili na kuingia kwe-
nye mfumo wa ERB, ”
alisisitiza Mduma.

Mratibu kutoka CRB,
Mhandisi Victoria Haule
alisema kazi kubwa ni ku-
wahamasisha wanawake
kushiriki katika kazi za
barabara ili kuongeza
wigo mkubwa wa maen-
deleo unaofanywa na
wanawake kutoka sehemu
mbalimbali.

Mada zingine zilizo-
tolewa ni pamoja na
kuangalia mchakato wa
usajili kwa kampuni za
wanawake na kupitia
mwongozo wa kuimarisha
ushiriki wa wanawake
katika kazi za barabara
na masuala mtambuka.

Zaidi ya wanachuo
70 wameshiriki katika
uwasilishwaji wa mada
mbalimbali zinazohusu
kushiriki kazi za bara-
bara.
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Chanzo migogoro
ya wanyama, watu
chawekwa bayana

'Waziri apiga marafuku

‘michango shuleni

Na Renatha Msungu, DODOMA Na Paul Mabeja, DODOMA

ONGEZEKO la idadi ya watu AZIRI wa Nchi Ofisi
nchini na mahitaji ya ukuaji ya Rais Tawala za
imechangia kwa kiasi kikubwa Mikoa na Serikali za

migogoro kati ya binadamu na
wanyamapori kutokana na ku-
gombea maliasili zilizopo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Dk. Cecilia Leweli
kutoka Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori Tanzania (TAWIRI)
migogogoro kati ya binadamu
na wanyamapori imesababisha
hasara kubwa za kijamii, kiu-
chumi na

kibioanuwai pamoja na uhifa-
dhi wa wanyamapori.

Alisema kuingiliwa kwa
makazi ya wanyamapori pamoja
na shoroba kunatishia uhusiano
wa Kiikolojia wa maeneo yaliyo-
hifadhiwa.

“Migogoro kati ya binadamu
na wanyamapori inatishia sana
usalama wa makazi ya wany-
amapori,” alisema Dk Leweri.

Alisema ushahidi wa kiutafiti
unaonyesha kwamba kuna
shoroba za wanyamapori am-
tumika kwa shughuli mbalimbali
zikiwamo za makazi, kilimo na
ufugaji.

“Ni dhahiri kuwa kukithiri
kwa migogoro hii kunachangiwa
kwa kiasi kikubwa na hali ya
umaskini, ukosefu wa teknolojia
na utekelezaji duni wa malengo
va kisekta.

Dk. Leweri alisema mapitio ya
utafiti mbalimbali yanapende-
keza kwamba ili kukabiliana na
migogoro hiyo, kwanza ni la-
zima sera zote zinazohusiana na
matumizi ya ardhi ziunganishwe
kuhusu masuala yote ya matumi-
zi ya ardhi.

Alisema mabadiliko chanya
katika mtazamo wa jamii kuhusu
uhifadhi wa wanyamapori katika
maeneo mengi na kuimarishwa
kwa shuhuli za uhifadhi nchini
vimesababisha wanyamapori
wengi kuwa huru na kuingia
katika makazi ya watu, hivyo
kusababisha uharibifu.

Mtaalamu huyo alisema kuwa
ongezeko la wanyamapori si
kubwa kiasi cha kusababisha
madhara kwa watu na mali zao
ikilinganishwa na miaka ya 1970
hadi 1990 ambapo idadi ya
watu ilikuwa takribani million
30, huku idadi ya wanyamapori
mfano tembo ikiwa 300,000.

Alisema wakati mwaka 2020
idadi ya watu ni milioni 60 idadi
ya tembo ni takribani 60,000 na
kubainisha kwamba ongezeko la
tembo ni dogo ikilinganishwa na
idadi ya watu.

Dk Leweri alisema ongezeko
hilo limechangia kwa kiasi Ki-
kubwa kupanuka kwa miji na
shughuli mbalimbali za kijamii
kwa mfano kilimo na ufugaji
Zinazomwingizia mwanadamu
Kipato.

Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, amesema
ni marufuku mwanafunzi wa
elimu ya awali, darasa la kwanza
au kidato cha kwanza kutozwa
mchango wowote kama sharti la
kuandikishwa.

Bashungwa alisema hayo jana
kalenda ya utekelezaji wa mi-
taala na mafunzo kwa maofisa
elimu wa mikoa na wadhibiti
wakuu wa ubora wa shule kan-

Mkuu wa kitengo cha uchaguzi cha Chama Cha Mapinduzi (CCM), Cuthbet Midala (kulia), akimkabidhi Hatibu Mngeja
fomu ya kuomba kuteuliwa na chama hicho, kugombea nafasi ya Splka wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

Allsema shule za msingi na
sekondari zinatarajiwa kufun-
guliwa Januri 17, mwaka huu, na
kumeanza kujitokeza malala-
miko kutoka kwa wananchi
kuhusu kutozwa michango
mbalimbali bila kufuata utara-
tibu.

Bashungwa alisema changa-
moto hizo zimekuwa zikisaba-
bisha usumbufu kwa wazazi
na wanafunzi na kwa wananchi
kwa ujumla.

“Vikwazo na kero hizi zimefi-
fisha kwa kiasi kikubwa uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa la
kwanza na elimu ya awali.

“Nachukua nafasi hii kuwaele-
keza viongozi wa mikoa, hal-
mashauri na shule kuhakikisha
hakuna mwanafunzi wa elimu
ya awali, darasa la kwanza au
kidato cha kwanza anayetozwa
mchango wowote kama sharti la
kuandikishwa,” alisema.

Pia aliagiza kila shule kuwapo
mwalimu angalau mmoja kwa
ajili ya kuandikisha watoto ka-
tika kipindi hiki ambacho wa-
nafunzi wako likizo.

Alisema viongozi wote wa
TAMISEMI wahakikishe wanasi-
mamia utekelezaji wa Mwon-
gozo wa Utogji wa Elimu Msingi
Bila Malipo.

“Mheshimiwa Rais ameongeza
fedha zinazotolewa kila mwezi
kwa ajili ya kugharimia elimu
bila malipo kutoka Sh. bilioni
23 kwa mwezi hadi bilioni 26”
alisema.

Pia alisema maofisa elimu wa
kata kwa kushirikiana na wa-
wabainishe watoto wote Wanao
takiwa kuandikishwa shule na
wawasisitize wazazi na walezi
kufanya hivyo.

Alisema kila kundi litimize
wajibu wake ili watoto wote
waandikishwe, na kuendelea na
masomo, katika ngazi husika.

R .

RC Mtaka apongeza jiji Kwa ubunifu

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amelipongeza
Jiji la Dodoma kwa kubuni mra-
di mkubwa wa soko la mach-
inga, maarufu kama ‘Machinga
Open Market’ kwa kutumia ma-
pato yake ya ndani huku akiitaka
kampuni iliyopewa zabuni ya
kutekeleza mradi huo kukamili-
sha kwa wakatl

hapa wakati wa ziara ya kuka-
gua eneo hilo na kulipongeza jiji
kwa kubuni na kuanza ujenzi
wa soko hllO katika eneo la Bahl
hiyo, Mtaka ahongozana na Kati-
bu Tawala wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Fatuma Mganga, Mkurugen-
zi wa Jiji Joseph Mafuru, Kamati

ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa na
wataalamu kutoka Jiji na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa.

“Nikushukuru na  kuku-
pongeza Mkurugenzi wa Jiji
kwa kuchukua hilo wazo. Wengi
wanataka kuona makao makuu
yanafananaje. Tunaenda kuwa
na soko ambalo nchi hii nzima
halmashauri 184 watakuja ku-
jifunza ama kwa kupenda hata
kama ni kimoyomoyo kwamba
Jiji la Dodoma limekamilisha
mradi huu mkubwa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mtaka
aliitaka Kampuni ya Moham-
med Builders kuhakikisha inaka-
milisha ujenzi wa mradi huo
ifikapo Machi 17, mwaka huu, ili
kumpa zawadi Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kutimiza mwaka
mmoja tangu awe madarakani.

“Mnajua sababu ya kutaka
Machi 17 muwe mmemaliza
huu mradi ni kwamba siku hiyo
Rais atakuwa anatimiza mwaka
mmoja akiwa madarakani, hivyo
nataka tumzawadie zawadi ya
hili soko. Naamini litakuwa la
kisasa na machinga hawatakuwa
wakipata shida,” alisema.

Mtaka pia alisema atawa-
shirikisha wataalamu wote ku-
hakikisha soko hilo linajengwa
kisasa na linakuwa na mahitaji
yote ambayo binadamu anatak-
iwa kupata.

“Ndio maana wataalamu wote
wapo hapa. Lengo langu tujenge
kitu cha kueleweka hata baada
ya miaka kadhaa lakini kubwa
nataka halmashauri zote 184
zije zijiftunze hapa namna ya ku-
jenga soko bora la wamachinga.

Hapa kutakuwa na kila kitu na
litakuwa soko la saa 24,” alisema.

Alilitaka Jiji la Dodoma baada
ya soko hilo kukamilika kuwaon-
doa machinga wote waliopo ka-
tikati ya mji ili kuliweka jiji katika
hali ya usafi. Katibu Tawala wa
Mkoa wa Dodoma, Dk. Mganga
alilipongeza Jiji la Dodoma kwa
kutenga asilimia 40 ya mapato
ya ndani kujenga eneo hilo la
wajasiriamali kwa gharama ya
zaidi ya Sh. bilioni saba huku
akizitaka halmashauri zingine
za mkoa huo kuiga mfano kwa

Klongozi kutoka Kampuni ya
Mohammed Builders, Moham-
med Halfaj, alimhakikishia
Mkuu wa Mkoa kwamba mradi
huo utakamilika muda ambao
umepangwa.
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HABARI ZANZIBAR

Rais Mwinyi asamehe
wafungwa 29 Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi, ametoa msamaha kwa

wafungwa 29 waliokuwa waki-

tumikia vifungo katika magereza
ya Unguja na Pemba.

Msamaha huo umetolewa ikiwa ni se-
hemu ya maadhimisho ya miaka 58 ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu wa
Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi, Mhandisi Zena Ahmed Said, il-
isema msamaha huo unatokana na uwe-

7o aliopewa Rais chini ya kifungu cha 59
cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984.

Kutokana na msamaha huo, Rais
Mwinyi aliamuru kuwa Kkifungo Kili-
chobaki cha wafungwa walionufaika
na msamaha huo, ambao bado wa-
naendelea kutumikia katika magereza
waachiwe huru kuanzia Januari 11, 2022.
Tayari wafungwa hao wameshaachiwa
huru.

Msamaha huo ambao hutolewa kila
mwaka katika kipindi cha sherehe za
Mapinduzi, huwahusisha wafungwa am-
bao ni wazee sana, wenye maradhi sugu

au wenye makosa madogo.

Wengine ni wale ambao wamebakisha
muda mfupi wa kutumikia vifungo sam-
bamba na kuonyesha nidhamu nzuri
gerezani na kujutia makosa yao.

Wafungwa hao, maarufu kama wa-
nafunzi wa Chuo cha Mafunzo, wenye
makosa kama vile kuua kwa makusudi,
wizi wa kutumia nguvu, wizi wa mali
ya umma, makosa ya kudhalilisha wa-
nawake na watoto, dawa za kulevya
na wenye makosa mengi ya zamani
kwa  kawaida huwa  hawapewi
msamaha.

Kaimu Jaji Mkuu wa Zanzibar, Khamis Ramadhan Abdallah (katikati), akizungumza baada va utiaji saini wa
makubaliano ya ushirikiano kati ya Mahakama Kuu Zanzibar na Taasisi ya watetezi wa haki za binadamu Tan-
zania (THRDCQ), mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waandishi wafunzwa utatuzi migogoro

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wametakiwa
kuwa sehemu ya kutatua migogoro ili
kuifanya jamii kuwa na umoja na mshi-
kamano hatimaye kusaidia kuondoa to-
fauti zilizopo hasa za kisiasa na kuharaki-
sha maendeleo ya nchi.

Hayo yalielezwa jana na Mwenyekiti
wa Chama cha Waandishi wa Habari
Zanzibar, Abdallah Mfaume, wakati aki-
fungua mafunzo ya uandishi wa habari
7a utatuzi wa migogoro na ujenzi wa
amani kwa waandishi wa habari katika
ukumbi wa kitengo cha uzazi shirikishi
Kidongo Chekundu, Zanzibar. Mafunzo
hayo yanasimamiwa na Search for Com-
mon Ground kwa ufadhili wa Umoja wa
Ulaya.

Alisema Zanzibar inakabiliwa na
migogoro mingi ikiwamo ya ardhi, ki-
jamii, kiuchumi, kidini na kisiasa na
kwamba ikiendelea kukaa bila kuripoti-
wa katika vyombo vya habari, itashind-
wa kupatiwa ufumbuzi.

Waandishi wa habari, alisema hujikita
zaidi katika uandishi wa habari za kisiasa
kipindi cha uchaguzi hali inayochangia
uwapo wa migogoro hiyo.

Alisema ikiwa wanahabari watatumia
nafasi yao katika kupunguza migogoro
hiyo, watakuwa wamechangia kwa
kiasi kikubwa katika kuleta maendeleo
nchini.

Lengo la mafunzo hayo, alisema ni
kuhakikisha wanapewa taaluma juu ya
utatuzi wa migogoro na kuisaidia jamii
katika utatuzi huo.

Alisema waandishi wa habari ni watu
muhimu katika jamii na wanaweza
kutoa taarifa zao katika nchi na kupatiwa
ufumbuzi.

“Taaluma ya utatuzi wa migogoro ni
kuhakikisha mnatoa taarifa za migogoro
mbalimbali ikiwamo ya ardhi, kijamii,
kiuchumi na hata migogoro ya kisiasa
na kuhakikisha inapatiwa ufumbuzi,”
alisisitiza.

Aliwataka wanahabari kuacha kuwa
chanzo cha kuchangia migogoro katika
jamii kwa sababu taaluma yao haiwataki
kujihusisha na mambo hayo na badala
yake watumie taaluma yao kutatua
migogoro kwa kutoa taarifa na kufany-
iwa kazi.

Akiwasilisha mada ya dhana ya
migogoro na vyanzo vya migogoro,
Mwezeshaji Ali Haji Mwadini, alisema

Zanzibar imetoka katika migogoro hasa
ya kisiasa lakini kuundwa kwa Serikali
ya Umoja wa Kitaifa (SUK) mwaka 2010
kumesaidia kwa kiasi kikubwa kuwaun-
ganisha Wazanzibari na kuwa kitu ki-
moja.

SUK, alisema ina manufaa makubwa
kwa wananchi wa Zanzibar kuhakikisha
wanaendeleza umoja, mshikamano na
maelewano ili nchi iendelee kupiga hat-
ua kubwa za kimaendeleo.

Aliwataka wanahabari kuendelea kue-
limisha jamii juu ya umuhimu wa serikali
hiyo ambayo imetokana na maridhiano
ya kisiasa.

“Msisubiri kuripoti SUK katika seri-
kali pekee. Ni jukumu lenu pia kwenda
chini kwa wananchi kuwaelimisha na
kupata maoni yao ili kuona serikali yetu
ya umoja wa kitaifa inaendelea kuleta
matunda kwa wananchi wa Zanzibar,”
alisisisitiza.

Nao  washiriki wa mfunzo hayo,
walisema mafunzo waliyopewa yana
umuhimu mkubwa kwao katika kue-
limisha na kuibua changamoto zinazoi-
kabili jamii na kuelimisha umuhimu wa
serikali ya umoja wa kitaifa ambayo ina
manufaa makubwa katika taifa.

- Kamati ya maadili
- mawakili yaundwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAIMU Jaji Mkuu wa Zanzibar, Khamis
Ramadhan Abdallah, amesema ma-
hakama imeunda kamati ya maadili na
nidhamu kwa mawakili na mahakimu
kwa sababu baadhi yao ni tatizo katika
usikilizaji wa mashauri mahakamani.

Jaji Abdallah aliyasema hayo jana
Mahakama Kuu, Vuga mjini Zanzibar,
baada ya hafla fupi ya utiaji saini wa
makubaliano ya kurasmisha ushariki-
ano kati ya mahakama kuu na Mtandao
wa Watetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDOQ).

Makubaliano hayo yana lengo la ku-
hakikisha haki inapatikana, kuondosha
malalamiko katika jamii na kushiriki-
ana kufanya utafiti kuhusu matatizo
yanayokabili mahakama na kuyafanyia
kazi.

Alisema anapokea malalamiko mengi
ya mawakili kupokea ujira wa kazi
lakini kazi hizo hawazifanyi, hawatoi
ripoti vizuri kwa wateja wao na kuwa
chanzo cha kuairisha mashauri ya kesi,
hivyo husababisha haki isipatikane
mahakamani.

Kaimu Jaji Mkuu alisema kama kuna
malalamiko yoyote kutoka kwa ma-
hakimu au mawakili hawakutenda haki,
aliwataka wananchi kupeleka malala-
miko yao mahakamani ili kufanyiwa
kazi.

“Kamati ya maadili kwa mawakili
na mahakimu ipo na imeundwa kishe-
ria, hivyo wananchi wanaweza kuleta
malalamiko yao mahakamani,” alisema.

Alisema safari ya maboresho ya
mahakama inaendelezwa ili wananchi
kuziamini mahakama na huduma kupa-
tikana kwa urahisi.

Mahakama Kuu, alisema imedhamiria
kufanya maboresho kwa sababu im-
ekumbwa na matatizo mengi na
imedhamiria kuyaondosha ili
kupunguza malalamiko kutoka kwa
wananchi.

Pia alisema makubaliano hayo yata-
saidia kujenga uwezo wa kutoa haki
katika jamii, kushirikiana katika mambo
mballimbali ikiwamo kufanya utafiti
ambao utaainisha matatizo ya mahaka-
ma na jinsi ya kuyatatua.

Alisema pia makubaliano hayo
watafaidika kupata mafunzo katika
masuala ya kutenda haki, usimaki-
liza wa mashauri mahakamani kwa
sababu kuna tatizo hilo la usimamizi
wa mashauri na watu wanalalamika
mashauri na hukumu hazitoki kwa
haraka.

Mratibu wa THRDC Ofisi ya Zan-
zibar, Abdallah Ali Abeid, alise-
ma makubaliano hayo yamefikiwa
baada ya kufanya kazi nzuri na ma-
hakama na kuamua kujirasmisha katika
kushirikiana ili haki ipatikane ma-
hakamani.

“Tumemaua kushirikiana na mahaka-
ma ili mfumo wa utoaji wa haki kuima-
rika na usharikiano huu utazaa matun-
da ndani ya miaka mitatu,” alisema.

Naye Mtaribu wa THRDC Tanzania,
Onesmo Olengurumo, aliipongeza
serikali ya Zanzibar katika kusukuma
gurudumu la maendeleo na wananchi
kupata fursa ya kufika mahakamani
kwa wakati na kupata haki wanazosta-
hili.
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SIKUBALI AMAPIANO

AY anapotoa

o
wa wasanii wamejitokeza
u Z I m a kuupiga vita wakitoa hoja

kwamba muziki huo unaweza
kuua Bongo Fleva na kujikuta
JADALA kuhusu muziki
mpya unaofahamika
kama Amapiano, una-
zidi kushika kasi hatua

wakipoteza vipaji vyao.

Wasanii kama Maua Sama
ambayo imewagawa pande
mbili wasanii wa muziki wa

na Ali Kiba, wameweka wazi
kwamba abadan hawatapiga
Kizazi kipya.
Muziki huo wenye asilj

na hawawezi kufikiria siku
moja wataingia katika mkum-
ya Afrika Kusini, umepata
umaarufu nchini na bgadhi va

bo huo.
wanamuziki wakubwa na wale

Mwanamuziki mkongwe
hapa nchini Ambwene

wanaochipukia wamejikuta

wakiupiga na kuusifia.

Yesaya, maarufu kama AY,
Hata hivyo, kuna baadhi

wa Amapiano una biashara
\l;vvg/a vvaf(aml \(/jva Tanzania
napokwenda nchini Afri
KUASinL chini Afrika
mesema tofauti na wenza
wa nchi hiyo, ambao vvanakU?
Ja kwa wingi na kujikusanyia
pesa na kisha kurudi kwao.
Aidha, amewataka wadau
Wa muziki kujifunza biashara
ya muziki kwa kufanya kila
kitu ambacho kinaweza ku-
Walingizia pesa, badala ya sifa
Na umaarufu pekee.
Wakuu, wasanii na Ma Dj
waliokuwa bize kufanya Ama-

iano hapa Tanzania, mpaka
Peo nani Eashaenda Afrika
Kusini kuokota hela zao?
Tujifunze biashara” amean-
dika katika ukurasa wake wa
Twitter. N

“Maana naona wasanii na
Dj's wa South Africa wanavy-.
okuja kuokota hela Bongo,nini

shida”.

ameingia katika mjadala huo
baada va kuhoji kama muziki
huo umeleta tija kwa wasanil

walioimba. o
Ameuliza kama muziki
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Usiniache’ ya ﬁ

Zabron Singers Beh
hatari tupu )
HATIMAYE kundi la muziki ' % ’
wa Injili, Zabron Singers,

limeachia video ya wimbo
wao mpya ‘Usiniache’ambao
unaendelea kufanya vizuri.

Japhet Zabron ambaye < "
ni mwandishi na mtunzi wa -
nyimbo za kundi hilo , ameli-
ambiua BT kuwa wamekuwa
na desturi ya kuandaa kazi
mapema ili kuwapa furaha
mashabiki wao.

“Usiniache ni wimbo unao-
fanya vizuri kwa sasa na tu-
namshukuru Mungu umeen-
delea kushika namba za
juu kwenye chati ya muziki
katika mtandao wa YouTube,”
amesema.

Aliongeza kwa kusema:
“Tunamshukuru Mungu kwa
kutufikisha mwaka mpya
2022 na habari njema ni
kwamba mwaka huu kuna
ujio wa albamu kutoka kwa
baadhi ya waimbaji ndani ya
kundi.

Ibraah ebu kuwa
na huruma

MAMBO yana-

zidi kwenda kasi,
kwani mwan-

amke aliyepata
mtoto na -
msanii ku-
toka Konde
Gang, Ibraah
amezidi kutoa

N, 7i Kumbe BiIInaqs
anapenda wall maharage

hana msaada

kwa mtoto wake.
Kim Mishepu

ambaye amekuwa

na uhusiano na

wazi

Ibraah kabla hajakuwa Kila mtu MWANAMUZIKI wa muziki wa lozi wa nazi ya Azania ‘Azania akapika wali maharage nazi
staa na kumzalia mtoto afa- hamu kwamba Bongo Fleva, Faustina Mfinanga Coconut Cream’amesema hayo bure ha ha ha " alisema Nand
mmoja wa kike aitwaye Ibraah hana msaada maarufu ‘Nandy' amefunguka juzi wakati wa uzinduzi wa Nandy alisifia kiungo hicho
Yasreen, amesema anazidi  wowote kwangu, mimi chakula anachokipendelea zaidi bidhaa hiyo mpya kutoka katika ~ cha nazi kuwa ni bora kuliko
kuelemewa na malezi mwenyewe naumwa lakini mpenzi wake Billnas kuwa ni kampuni ya Azania Group. zingine alizowahi kuzitumia
kutokana na baba yake hajali chochote, wakati wali maharage nazi. “Billnass anapenda sana wali katika mapishi kwa kuwa Kinc
kushindwa kutoa pesa za mwingine napata wakati Mwanamuziki huyo ambaye maharage nazi, lakini sitaki sana  virutubisho vya kutosha.
matunzo. mgumu kwani sina Kitu," amelamba dili nono la kuwa ba- kutoa siri za ndani asije mtu
“Nimeamua kuweka amesema Kim.
o o [ ]
Maisha ya Utata; Kila mtu atakula ulichopanda
r
’ ¢
Na Adam Fungamwango ikiwemo mapenzi. bahati mbaya, saidia, omba mpenzi wake. na baiskeli, alimgonga bibi I
Kwa upande wa wazazi msamaha, unaweza kuwa Mzee Pandu ambaye ni mmoja, akapoteza vyeti vy- i
MAISHA ya Utata’ ni filamu ina wafundisha wasiwe na umefanya jambo ambalo baba wa Zamda, hakujishu- ake wakati anakimbia.
yvenye mafunzo mengi miyo migumu. Ni kweli wewe mwenyewe hujui kuwa ghulisha na chochote kile Hata Zumbe alipokwenda \
kwenye jamii kwa nyanja mara nyingi wanakutana na linaweza kukusaidia. juu ya binti yake. Wakawa kwa shangazi yake naye [
mbalimbali. Mtunzi hakulen- changamoto kubwa ambazo Zamda ambaye ni mwa- ni kama watu waliotengwa. kutaka akae na binti aliy- t
ga jambo moja, bali alitaka zinafanywa na watoto wao, nafunzi, lakini anaingia Lakini kupendana kwao empachika mimba, alikataa <
kuifundisha jamii vitu kadhaa lakini inabidi wawe wepesi kwenye mahusiano na kijana  kukawa faraja. Hata hivyo katakata. f
ambavyo inabidi iwe navyo wa kufanya maamuzi, na Zumbe.Yalikuwa ni ya siri, hawakuwa na kitu chochote Zamda akakimbilia kwa <
makini. hata kusamehe. lakini mimba ikawaumbua. zaidi ya kubangaiza tu. bibi yake ili amuombee
Kwa mabinti wanafunzi, Pia inafundisha jamii kuwa Zamda anatengwa na wa- Rafiki ya Zumbe ana- msamaha kwa baba yake. f
filamu hii inawafundi- na roho nzuri. Roho njema zazi wake. Anatimuliwa na toka mjini kumfuata ili Hilo linafanyika, lakini wakati
sha wafuatilie kwa makini ya kusaidia kama ukimkuta kwenda kuishi kwa Zumbe, akafanye kazi. Hata hivyo Zumbe anakuja kwenye Ki- €
mMasomo yao na si kujiingiza njiani mtu ni mhitaji, au kuna ambaye kwa bahati nzuri inashindikana kwa sababu kao, bibi akamkumbuka kuwa
kwenye masuala mengine, kitu umefanya njiani kwa hakuikataa mimba wala siku chache zilizopita akiwa ndiye kijana aliyemgonga na <
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Fasta wameachia
¥ ngoma 2022

haﬂlwa@

Na Adam Fungamwango

MWAKA mpya wa 2022
umeanza na ‘fasta’ tu na
baadhi ya wasanii wame-
shaanza kwenda nao sam-
bamba kwa kutoa ngoma.

Wapo walioumaliza mwaka
2021 kwa kutambulisha ngo-
ma zao ambazo zinatamba
kama Platform TZ akimshirik-
isha Ruby na ngoma yao va
‘Vitamu' iliyotoka Desemba
17, Zuchu akimshirikisha
Bountle Smith akitoa kitu ki-
naitwa ‘Kitu’, kikitoka Desem-
ba 22 na mwishoni kabisa
mwa mwaka jana Desemba
31, Mr Blue aliufunga kwa
kutoa ngoma akimshirikisha
Aslay, ngoma inaitwa ‘Mpenzi
Adui’.

Lakini kuna wasanii, tena
wakubwa tu, mwaka ulipoan-
za wala hawakusubiri wala
‘kulaza damu’, wakaibuka

Safari hii amekuja kivingine.
Ameshirikishwa na msanii
The Ben kutoka nchini Rwan-
da kwenye singo ya ‘Why’,
ambayo ipo kwenye lebo

ya WCB. Ngoma hii imetoka
Januari 4, siku nne tu baada
va kuingia kwa 2022.

Ni wimbo wa mapenzi
ambao umeimbwa kwa lugha
tatu, va kiingereza, kiswahili
na kinyarwanda.

Killy ft Harmonize

Msanii Killy, naye hakuji-
weka nyuma, ametoa ngoma
yake mpya aliyoiita ‘Ni
wewe'. Ni wimbo wa map-
enzi ambao ameutoa Januari
12, akimshirikisha Tembo’,
Harmonize ambaye anaone-
kana kama vile mwaka 2022
ameamua kufanya mambo
makubwa ya kutoka na ngo-
ma kibao pamoja na ‘kolabo’
za kutosha.

na ngoma zao za kufungulia
2022. Wasanii hao ni hawa
na Ngoma zao ni hizi.

MAMA mtoto wa mwanamuziki

V. wa Bongo Fleva, Rayvanny, ame-
kasirishwa na tuhuma kwamba
ameachwa akisema suala hilo haliwa-
husu wengine.

1 Akitumia ukurasa wake wa
Instagram,Fahyma maarufu kama
Fahyvanny, amewataka watu kuacha

kujadili uhusiano wake na Rayvanny
na kwamba kama kuachwa au ku-
toachwa ni suala lake binafsi.
“Nasema hivi mnikome jamani
Fahyma kaachwa kaachwa, nimecho-
ka na kama sijaachwa je? na wewe
unayeendelea kunichokonoa endelea
kuna jambo unalitaka”. ameandika

Rayvanny-Rara

Msanii Rayvanny ambaye
mwenyewe anajiita Chui,
naye ameingia kwenye
orodha ya wasanii waliouan-
za mwaka 2022 kwa kishindo
baada ya kutoa singo yake
iitwayo ‘Rara’. Ameitoa

Harmonize-Serious Love
Katika hali inayoonyesha
kuwa wasanii wa Kitanza-
nia wameanza kubadilika
taratibu, msanii Harmonize
licha ya kutoa ngoma yake Januari 5. Kama nilivyosema
mapema tu 2022, Januari 2, kuwa wasanii wa Kitanzania
l[akini ameimba kwa lugha ya  wanaangalia soko la ndani
kingereza. na nje, kwani wimbo huu
Inaonyesha kuwa wasanii pia ameimba kwa lugha ya
wa Kitanzania wameanza ku-  kiswahili na kiingereza.
taka kulishika soko la muziki
nje ya nchi na hii ni baada
va kukubalika kwenye nchi
kadhaa duniani. kilevi, hapana, ni wa map-
‘Serious Love', ndiyo enzi. Kuna mtu amelewa kwa
wimbo uliofungua mwaka wa  mapenzi ya mtu. Ni Willy

)asikeli na kushindwa kumpa
nsaada, akamkimbia. Bibi
kabadilika na kusema kama
diyo huyu hata yeye anap-
nga kupata msamaha.

Baada ya kuona mambo
/anazidi Zumbe, akaamua
iwalo na liwe, akamwam-
ia laivu Zamda kuwa sasa
)meamua kwenda mjini

Willy Paul ft Jux-Nimelewa
Usidhani ni wimbo wa

wtafuta maisha, maana kila Harmonize. Paul ambaye amemshirikisha

inalofanya linashindikana. Jux kwenye ngoma ‘Nime-
Zamda akiangalia atakaa The Ben ft Diamond Plat- lewa'. Hii imetoka Januari 5

1a Nani na mimba ile, hajui la numz-Why na kuwa mmoja wa wasanii

Simba, Diamond Platnumz, wa mwanzo kuuanza mwaka
huwezi kumkosa kwenye 2022 vizuri kwa kutoa pini la
shughuli kama hizi. Naye ni ukweli.
lazima aweke rekodi yake.

wfanya kwani wazazi wam-
mtimua. Baada ya aliyempa
nimba kuondoka, binti huyo
kajitia kitanzi, akajiua.




O Yeong-su won
wa Squid Game
kuwania tuzo

MSANII wa filamu ambaye
amefanya vizuri katika tamthil-
ia ya Squid Game, O Yeong-su
won, ametajwa kuwa miongoni
mwa watu watakaowania tuzo
ya juu va Golden Globe.

Su Won ambaye sasa ana
miaka 77, amekuwa msanii wa
kwanza kutoka Korean kuta-
jwa katika tuzo hizo am-
bazo zinawaniwa na waigizaji
maarufu duniani.

Katika filamu ya Squid Game,
O Yeong-su amekuwa mshiriki
mwenye umri mkubwa na
ndiye aliyeonekana kuandaa
mchezo huo ambao kimsingi
huchezwa na watoto, lakini ul-
itengenezewa filamu iliyofani-
kiwa kupendwa duniani kote.

Julia nguo tu
ukarogeka

UMESIKIA alichofanya rapa
Kanye West wakati akibembel-
eza mapenzi kwa Julia Fox?
Basi unaambiwa msanii huyo
bilionea ilimbidi kwenda du-
kani na kumnunulia shehena ya
nguo mrembo huyo kabla ya
kwenda kulala naye hotelini.

Kulingana na Fox wakati
akifanya mahojiano na jarida
moja, mwanamuziki huyo
alifanya hivyo kama kumpa
heshima kwa kumkubalia kuwa
katika uhusiano..

“Inafurahisha kuona ndoto
ya kila mwanamke inapokuwa
kweli, ilikuwa kama kweli
muda wa Cinderella.Sifa-
hamu nini kilifanyika au yote
aliyofanya katika muda ule,”
amesema.

Trey kaanza
vibaya 2022

MWANAMUZIKI wa Marekani,
Trey Songz, ameanza vibaya
mwaka 2022 baada ya kutuhu-
miwa kumbaka mchezaji wa
mpira wa kikapu, Dylan Gon-
zalez.

Mrembo huyo ambaye aliku-
wa akichezea timu ya Nevada,
alitoa tuhuma hizo kupitia
ukurasa wake wa Instagram,
akisema mwimbaji huyo nyota
alimbaka na kumuambukiza
Ugonjwa wa zinaa.

“Alitumia nguvu na kunilazi-
misha kufanya naye mapenzi
na kunisababishia ugonjwa,
alinishika kwa nguvu kwa miko-
no yake wakati tukiwa hoteli ya
Las Vegas,” amesema.

MWIGIZAJI nyota wa
Marekani, Jason Momoa
amempa talaka mke wake
Lisa Bonet, baada ya miaka
17 ya ndoa yao.

Momoa aliandika katika
ukurasa wake wa Insta-
gram kwamba wameamua
kuvunja ndoa yao huku
wakiendelea kushirikiana
katika mambo ya kifamilia.

Momoa na Bonet walian-
za uhusiano wa kimapenzi
mwaka 2005, walifunga
ndoa 2017 na katika mai-
sha yao walipata watoto
wawili.

Doris hongera
kuliimarisha
penzi

MSANII wa filamu kutoka Nol-
lywood, Doris Ogala, ameibuka
na kuweka sawa uhusiano wake
baada ya kusema bado yuko
katika mikono salama ya mume
wake.

Mwigizaji huo ameamua
kuweka wazi suala hilo baada
ya kuwepo na uvumi kuwa
amepewa talaka na mume wake
hivi karibuni.

Katika ujumbe aliouweka
katika ukurasa wake wa Ins-
tagram, Doris amesema ndoa
yake ipo imara na anaendelea
kuishi katika nyumba moja na
mume wake.
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SHUJAA PANYA MAGAWA

eKazi yake imeokoa maelfu ya watu
eDunia yaomboleza kifo chake

Na Mwandishi Wetu

I nadra kusikia kifo cha
mnyama kinaombolezwa
dunia nzima. Pengine
panya kutoka Tanzania
anayeitwa Magawa, ameweka his-
toria kwa kuwa maarufu na kifo
chake kuombolezwa duniani kote.

Panya huyo mkubwa anayet-
ambulika kama shujaa, alitumika
kutafuta na kutegua mabomu ya
ardhini na vilipuzi vingine katika
nchi zilizokumbwa na vita.

Kifo cha Magawa kiliwashtua
watu wengi na katika muda mfupi
baada ya kutolewa tangazo lake,
mitandao ya kijamii ilivamiwa na
watu kwa ajili ya kuomboleza na
kusifia kazi yake iliyotukuka.

Taarifa ya kifo chake ilitolewa
katika ukurasa wa instagran unao-
milikiwa na shirika la Apopo am-
balo linaendesha mradi wa utafiti
wa panya katika Chuo Kikuu cha
Sokoine mkoani Morogoro.

“Magawa alikuwa na afya njema
wiki jana, lakini afya yake ilianza
kudhoofika mwishoni mwa wiki
hii na kuaga dunia akiwa na umri
wa miaka minane,” ilisema taarifa
hiyo.

Katika uhai wake, panya huyo
alisaidia kugunduliwa kwa zaidi
ya mabomu 100 ya kutegwa ar-
dhini nchini Cambodia.

Kutokana na mchango wake
huo na kunusuru maisha ya
maelfu ya watu, Septemba 2020,
alikabidhiwa Medali ya Dhahabu
ya PDSA, ambayo ni tuzo ya juu
zaidi ya ushujaa ambayo mnyama
anaweza kupokea.

Hata hivyo, mwaka jana Magawa
alistaafu  na panya mwingine
anayeitwa Ronin alichukua nafasi
yake.

Pamoja na kuzaliwa na kukulia
Tanzania, panya Magawa alikufa
akiwa nchini Cambodia na mazi-
shi yake yalifanywa hukohuko.

SIRI YA PANYA MAGAWA

Kulingana na watafiti kutoka
Apopo, panya huyo mkubwa ku-
toka Afrika, alikuwa na uwezo
mkubwa wa kubaini mabomu ya
kutegwa ardhini.

Magawa ameweza kunusa ma-
bomu 70 na silaha 38 ambazo
hazijalipuka katika maisha yake.

Shirika la matibabu ya wany-
ama la Uingereza lisilokuwa la ki-
serikali (PDSA) lilimtuza medali ya
dhahabu kutokana na kujitolea
kwake kuokoa maisha kupitia kazi
yake ya kubaini mabomu hatari
yaliyotegwa ardhini nchini Cam-
bodia.

Ndani ya nchi hiyo, inadhaniwa
kuna mabomu zaidi ya milioni sita
yaliyotegwa ardhini.

Panya huyo ambaye ana umri
wa miaka nane mpaka anapoteza
uhai wake, alipewa mafunzo na
shirika lisilo la kiserikali la Apopo
kutoka Ubelgiji, makao makuu
yake yapo Tanzania. Shirika hilo
limekuwa likiwalea wanyama wa-
naofahamika kama Panya buku
ambao wana uwezo wa kugundua
uwepo wa mabomu ya kutegwa
ardhini.

ameweza ku-
nusa mabomu
70 na silaha 38
ambazo hazi-
jalipuka katika
maisha yake.

Wanyama hao wanafuzu baada
ya kuwapa mafundisho.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa Ap-
opo, Christophe Cox, amesema
kifo cha Panya Magawa kimewa-
pa nguvu ya kuwafundisha wen-
gine, mpaka sasa wana panya 20
ambao wameanza kufundishwa
na wanaonyesha matokeo ma-
Zuri.

Kulingana na Apopo, Magawa
alizaliwa na kulelewa Tanzania
akiwa na uzani wa kilo 1.2 na ure-
fu wa senti mita 70.

Japo ni mkubwa kuliko spi-
shi zingine za panya, Magawa ni
mdogo na mwepesi kiasi kwam-
ba hawezi kulipua mabomu ak-
itembea juu.

Panya hao wanafundishwa
kubaini kemikali iliyotumiwa ka-
tika vilipuzi, wanaweza kunusa

na kugundua mabomu kwa hara-
ka zaidi.

Magawa peke yake alikuwa na
uwezo wa kusaka mabomu katika
eneo lenye ukubwa wa uwanja
wa mpira wa tenesi kwa muda wa
dakika 20 pekee, jambo ambalo
Cox anasema lingemchukua mtu
mwenye kifaa cha kubaini vifaa
vya chuma kati ya siku moja hadi
nne.

1li aweze kufuzu mafunzo, pan-
ya inawachukua takriban mwaka
mmoja kabla ya kuwa na uwezo
wa kugundua mabomu yaliyoteg-
wa ardhini.

Panya huyo alikuwa na uwezo
kutumia saa moja na nusu kwa
siku nyakati za asubuhi kufanya
kazi.

Mkurugenzi Mkuu wa PDSA,
Jan McLoughlin anasema kazi
yake katika shirika la Apopo iliku-
wa ya kipekee na ya kuridhisha.

“Kazi ya Magawa imeokoa na
kubadilisha maisha ya binadamu
ambao wanaathiriwa na mabomu
hayo ya kutegwa ardhini. Kila
uvumbuzi alioufanya umepun-
guza hatari ya kujeruhiwa au ku-
fariki kwa watu.” anasema

Kwa mujibu wa shirika lisiloku-
wa la kiserikali la kuondoa ma-
bomu nchini Cambodia ( HALO
Trust), zaidi ya watu 64,000
walijeruhiwa na wengine 25,000
kukatwa viungo vya mwili kuto-
kana na milipuko ya mabomu ya
kutegwa kuanzia mwaka 1979.
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Watanzania asilimia 60

Kupatiwa chanjo corona

eElimu yaondoa hofu, mashaka Kwa jamii

Ofisa Afya Manispaa va Itigi, mkoani Singida akitoa chanjo katika Kampeni ya Mpango Shirikishi na Harakishi Awamu ya Pili,
iliyotekelezwa katika mikoa mbalimbali nchini mwishoni mwa mwezi Desemba mwaka jana. Kampeni ililenga kuwafikia wa-
nanchi katika maeneo yao ya kazi, biashara na nyumbani. PICHA: Mary Geofrey)

Na Mary Geofrey

KWIMU  zinaonyesha
kuwa, hadi kufikia Desem-
ba 18, mwaka jana, jumla
ya watu 1,275,795 wame-

pata chanjo ya UVIKO-19 sawa na
asilimia 2.21 ya Watanzania wote.

Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichwale, anaeleza tak-
wimu hizo zilitolewa Desemba
21, mwaka jana, wakati wa sem-
ina ya Uhamasishaji na Utoaji
wa Chanjo kwa Wataalamu wa-
naotekeleza Mpango Harakishi
na Shirikishi Awamu ya Pili, un-
aotekelezwa na Wizara ya Afya,
Kitengo cha Elimu kwa Umma.

Dk. Sichwale anasema hadi
mwezi Desemba mwaka jana,
kupitia ushirikiano na mashirika
mbalimbali (COVAX Facility) na
wadau wa maendeleo ambapo
nchi ilipata chanjo kwa asilimia
20 ya wananchi na mpaka sasa
jumla ya dozi 4,421,540 zimeingia
nchini.

“Juhudi mbalimbali zinaende-
lea ili kuweza kupata kiasi cha
chanjo kitakachowezesha ku-
chanja asilimia 60 ya wananchi
ambacho kitawezesha kufikia ki-
wango cha kinga kinachohitajika

4,000

Anasema kila mkoa
utatakiwa kuchanja
watu 4,000 hadi 5,000
kwa siku ili kufikia len-
go la kuchanja asilimia
60 ya Watanzania.

kulinda jamii yote,”anasema.

Naye Katibu Mkuu, Wizara ya
Afya, Prof. Abel Makubi, anasema
mpango huo, Harakishi na Shirik-
ishi Awamu ya Pili wa Kampeni
ya Uhamasishaji na Utoaji Chanjo
ya UVIKO-19, unalenga kuchanja
watu 80,000 hadi 100,000 kwa
siku.

Anasema kila mkoa utatakiwa
kuchanja watu 4,000 hadi 5,000
kwa siku ili kufikia lengo la ku-
chanja asilimia 60 ya Watanzania.

Anasema awamu ya kwanza
ya mpango huo, walikuwa wak-
ichanja watu 20,000 hadi 40,000
na ndio sababu ya kuanzisha
mpango huo harakishi na shiriki-
shi.

“Mpango huu utahusisha mi-
taa na nyumba kwa nyumba na

pamoja na kuhamasisha chanjo,
wataalamu wa afya, watatoa hu-
duma za kupima na matibabu
kwa wagonjwa waliopatikana na
magonjwa,” anasema.

Aidha, anasema tafiti zinaonye-
sha kuwa, asilimia 70 ya Watanza-
nia wapo tayari kuchanja chanjo
ya UVIKO-19.

Anasema pia kwa upande wa
Afrika, utafiti unaonyesha asilimia
70 hadi 80 wapo tayari kupata
chanjo ya UVIKO-19.

Anasema wameanza kufanya
Utafiti wa Chanjo wa UVIKO-19 na
magonjwa mengine nchini.

Prof. Makubi anasema Wizara
ya Afya, pia inaendelea kutoa
elimu kwa jamii ili ielimike na
kuanza kuelimishana wenyewe
katika kudhibiti maambukizi ya
ugonjwa huo.

Anaeleza serikali imetumia
mfumo wa afya na serikali za mi-
taa kuhakikisha elimu inawafikia
moja kwa moja wananchi na ku-
pata chanjo.

“Kupitia elimu inayotolewa
watu wanaelimika bila kufunga
mipaka ya nchini na shughuli za
uchumi zinaendelea,” anasema
Prof. Makubi.

Anasema awamu ya kwanza ya
mpango huo, ilifanikisha watu ku-

60%

Aidha, Prof. Makubi,
anasisitiza serikali ina
nia njema ya kuwata-
kia afya njema Watan-
zania kwa kuhakiki-
sha wanachanja kwa
asilimia 60.

jitokeza kwa wingi kupata chanjo
na kusababisha chanjo za John-
son & Johnson kumalizika kwa
wakati.

Anasema kwa sasa kuna aina
mbili za chanjo na wananchi
waendelee kuchanja ambazo ni
Pfizer na Morderna.

“Hatua hii inaonyesha kuwa
Rais Samia anawapenda Wa-
tanzania na kuwaona wananchi
wanakuwa na afya njema, tume-
fanya kuwa harakishi kwa sababu
ugonjwa wenyewe ni haraka na
unaua watu kwa haraka,” anase-
ma Prof. Makubi.

Anawahimiza pia kuwapa
moyo wananchi na kuwaonye-
sha umuhimu wao katika kupata
chanjo na faida zake.

HAKUNA LENGO BAYA

Aidha, Prof. Makubi, anasisitiza
serikali ina nia njema ya kuwata-
kia afya njema Watanzania kwa
kuhakikisha wanachanja kwa asil-
imia 60.

“Hakuna chanjo iliyofanikiwa
kwa kulazimisha bali kwa kuelim-
ishana na wananchi na kuelewa
sayansi, hivyo baadae mtu kua-
mua kuchanja Kwa hiari yake,”
anasema Prof. Makubi.

Anasema kampeni hiyo itaenda
kuwatumia viongozi wa mitaa we-
nyewe na kwamba kampeni ya
mtaa kwa mtaa, haileti ulazima
bali ni kupeana elimu ngazi ya
mtaa na wananchi kwa hiari yao
kwenda kuchanja .

Prof. Makubi anaongeza kwam-
ba licha ya chanjo bado wananchi
wanatakiwa kuendelea kuchukua
tahadhari kwa kunawa mikono
mara kwa mara kwa maji tiririka
na sabuni, kuepuka misongama-

no na kuvaa barakoa.
“Jambo jingine niwakumbushe
wananchi  kufanya  mazoezi

pamoja na kula lishe bora, kwani
mazoezi ni muhimu na inasaidia
mifumo ya hewa kuwa mizuri,”
anasisitiza Prof. Makubi.

Naye, aliyekuwa Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Prof. Riziki Shemdoe, anasema ni
muhimu kushirikishana na vion-
gozi wa dini, mitaa na kimila ili
kuwa na namna bora ya kuwafikia
wananchi ili kuwalinda wazee
waliopo majumbani.

Kadhalika aliwataka viongozi
hao kuendelea kuwaelimisha
wananchi kuhusu umuhimu wa
chanjo ya UVIKO-19 nakuendelea
kuchukua tahadhari za kujikinga
na ugonjwa huo.

Hali ya ugonjwa nchini

Aliyekuwa Waziri wa Afya,
Dk. Dorothy Gwajima, anase-
ma maambukizi ya UVIKO-19
yanaongezeka nchini, hivyo wa-
nanchi wanatakiwa kuendelea
kuchukua tahadhari.

Ametolea mfano idadi ya sam-
puli zinazopokelewa Maabara
Kuu ya Taifa ni 47 kwa siku, to-
fauti na siku za nyuma zikiwa zi-
napokelewa sampuli 14 kwa siku,
hali inayoonyesha idadi ya maam-
bukizi inaongezeka.

Dk. Gwajima anasema, wa-
nanchi wamekuwa hawachukulii
suala hilo kwa uzito unaotakiwa
na ndio sababu hawaendelei ku-
chukua tahadhari.

“Kasi ya kujikinga na maam-
bukizi bado ni ndogo licha ya
kuwa wananchi wanaendelea
kuchanja bado wanahitaji msu-
kumo,” anasema Dk. Gwajima.

Akizungumzia hali ya wag-
onjwa wa UVIKO-19, anasema kati
ya wagonjwa 10 wanaofariki du-
nia, saba kati yao ni wale ambao
hawajachanja na wengine watatu
ni wale waliochanja lakini wali-
ozidiwa na magonjwa mengine
kama shinikizo la damu, kisukari
na wazee.

“Tunataka tusikilizane kila mtu
achukue tahadhari na serikali
haitaki kutumia nguvu kuwasihi
wananchi na kutoa makatazo ya
kusherekea Sikukuu, bali jamii
inatakiwa kuchukua tahadhari
zote,” anasema.
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Mji wa kale
uliozama baharini
watafutwa

MOMBALI, INDIA

MJI wa kale wa India ulioitwa Dwarka,
unaosemekana kuzama chini ya Bahari
va Arabia, umeanza kutafutwa na wana
akiolojia wa chini ya maji.

Kazi inayotazamiwa ni utafutaji wa
misingi ya kuta zake za jiji hilo ili
kuthibitisha uwepo wake.

Mji huo ulikuwa moja ya vituo saba
vya hija takatifu nchini humo, pia
Dwarka sio tu kwa umuhimu wa Kidini,
bali pia kwa akiolojia.

Taarifa za zamani za mji huo, unaoju-
l[ikana katika Epic Mahabharata kama
ufalme wa kale wa Krishna, ilienea ka-
ribu kilomita 84 kama jiji lenye ngome
ambapo Mto Gomti na Bahari ya Arabia
hukutana.

Kulingana na maandishi hayo, mji huo
wa zamani ulizama chini ya Bahari ya
Arabia baada ya kifo cha Krishna.

Katika nusu ya pili ya karne iliyopita,
wanaakiolojia walifanya majaribio
ya kupata uthibitisho wa kimwili wa
mji huo uliozama karibu na pwani ya
Dwarka ya sasa ili waweze kuthibitisha
kuwepo kwake bila shaka.

Matokeo yake, vitu vingi vya kale
vimegunduliwa chini ya maji kama vile
mawe na nguzo, hata hivyo, umri kamili
wa matokeo yake bado unajadiliwa.

Wana akiolojia wanapanga kuchimba
chini ya maji ili kutafuta misingi ya
kuta za mji huo wa kale. Iwapo wata-
pata eneo kamili la makazi hayo, utaku-
wa na umuhimu mkubwa wa kihistoria
yva India.

Al Shaabab
vaitishia Kenya

NAIROBI, KENYA

BBC

KUNDI la Al-Shabaab limetishia kufanya
mashabulizi zaidi nchini Kenya ili kulip-
iza kisasi kutokana na uwepo wa wa-
najeshi wake ndani ya Somalia.

Kitengo cha habari cha Al-Shabaab,
kilisema hilo katika video fupi mpya
iliyotolewa jana na kusambaa katika
mitandao ya kijamii ya Rocket Chat na
Telegram.

“Tunatuma salamu kwa Kenya, tume-

funga safari ambayo haina kurudi nyuma,

hizi ni nyakati za mwisho.” Ilisema taar-
ifa hiyo.

Chombo cha habari kinachohusishwa na
kundi hilo kimedai hivi majuzi kwamba
wanamgambo hao walizidisha masham-
bulizi yao nchini Kenya katika wiki za
hivi karibuni kuelekea mwaka mpya.

Tangu Januari 3 mwaka huu, takriban
watu 13 wameuawa katika mashambulizi
yanayoshukiwa kufanywa na Al-Shabaab
katika mikoa ya pwani ya Kenya iliyo
jirani na Somalia.

Al-Shabaab imekuwa ikifanya masham-
bulizi nchini Kenya tangu mwaka 2011,
wakati wanajeshi wa nchi hiyo walipovu-
ka mpaka na kuingia Somalia kupambana
na kundi hilo la kigaidi. DW

'Raia waliokimbia chanjo
‘warudishwa Rwanda

KIVU, DRC

RAIA 100 wa Rwanda ambao walikim-
bilia kisiwa kilichopo ziwa Kivu katika
nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, kuepuka kupata chanjo ya
Corona wamerudishwa nchini kwao.
Hata hivyo, watu wawili wanadaiwa
kutoonekana katika kundi hilo huku
operesheni ya kuwasaka ikiendelea.
Ofisa wa Kisiwa hicho cha Idjwi, Rog-
er Ntambuka, aliiambia BBC kwamba

mamlaka iliweza kufanya mazungumzo
na Wanyarwanda hao ili kuwarejesha
nyumbani kwao.

“Hakukuwa na sababu ya Wanyar-
wanda hawa kubaki hapa. Tuliweza ku-
washawishi,” alisema.

Alisema raia hao ni wanawake, wa-
naume na watoto, walio ondoka kuele-
kea nyumbani kwa boti.

Gavana wa jimbo la magharibi mwa
Rwanda, alisema hakuwa na habari
kuhusu watu hao waliokimbia na hai-

jabainika kama mamlaka ilihusika ka-
tika kuwarejesha nchini kwao.

Wiki iliyopita mamlaka ya Burundi
iliwafukuza zaidi ya Wanyarwanda 10,
waliokuwa wameingia nchini humo
kukwepa chanjo ya lazima ya corona na
kuwarudisha nyumbani.

Raia wa Rwanda lazima wapewe
chanjo ili kuruhusiwa kutumia usafiri
wa umma, kwenda kwenye maeneo ya
starehe na migahawa au kuhudhuria
hafla za umma. BBC

Waumini wa Kihindu wakiwa katika hali mbaya ya kubanana wakati walipowasili kwa ajili ya hija ya kidini
katika mto Ganges katika Kisiwa cha Sagar, jimbo la Bengal magharibi nchini India jana. (PICHA: REUTERS)

Polisi yawakamata watu wanne
wakidaiwa kula nyama za watu

ABUJA, NIGERIA

POLISI katika jimbo la Zamfara kaska-
zini-magharibi mwa Nigeria, wame
wakamata watu wanne wanaodaiwa
kuhusika na ulaji nyama za watu na
kuuza sehemu za binadamu.

Kamishna wa Polisi katika jimbo hilo,
Ayuba Elkanah aliwaambia waandishi
wa habari kwamba washukiwa hao wa-
likamatwa baada ya maofisa wa upele-
lezi kupata maiti katika jengo ambalo
halijakamilika, huku baadhi ya sehemu
za mwili zikiwa zimetolewa.

Ugunduzi huo ulitokana na harakati
za kufanya uchunguzi wa kupotea kwa
mvulana wa miaka tisa.

Washukiwa hao wakiwemo wa-

naume watu wazima wawili na wavu-
lana wawili, walikamatwa wiki iliyopita
na washukiwa wengine wa genge hilo
bado wanasakwa.

Mkuu huyo wa polisi alisema hadi
sasa uchunguzi umebaini kuwa mara
mbili kiongozi wa genge hilo aliwalipa
washukiwa wengine watatu kiasi cha
Naira laki tano kwa ajili ya kupata se-
hemu za binadamu.

Kuhusika na uuzaji wa sehemu za
binadamu na ulaji nyama si jambo la
kawaida katika jimbo la Zamfara. La-
kini ni moja wapo ya maeneo ya Nigeria
yaliyokumbwa na wimbi la mauaji na
utekaji nyara kwa ajili ya fidia na ma-
genge yenye silaha.

Hata hivyo, serikali inakabiliwa na

ukosoaji kwa kushindwa kukabiliana
na ghasia hizo.

Hata hivyo, wakati wa mkutano huo
Kamanda Elkanah, alisema vikosi vya
usalama pia vimewaokoa watu kumi na
saba waliotekwa nyara hapo awali ku-
toka jimbo jirani la Niger na kupelekwa
Zamfara.

Alisema vikosi vya usalama vilivyoku-
wa kwenye doria pia vimefanikiwa ku-
pata baadhi ya silaha ikiwa ni pamoja
na vifaa vya kurusha roketi kutoka kwa
genge moja baada ya makabiliano ya
risasi karibu na msitu.

Wiki iliyopita, takriban watu 200 wa-
liripotiwa kuuawa wakati wa msururu

humo. BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISFZASMATANGAZOIMIKOEHIEN|
INDUSITHIAIEFAREAT POIBOX 31042,
DARSES SAIEAAMS MO B:+25 SE-N07:82253 617.6

KUPOTEAKWA | KUPOTEA KWA
T KADI YA GARI KADI YA GARI

MUSSA JUMA MUSSA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$1172-0028
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya NIANJEMA
mwaka 2017,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa PWA/BAG/RB/18795/2022

MLINGA

RAHMA  OTHMAN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0622-0062 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia KUNDUCHI GIRLS
ISLAMIC HIGH SCHOOL mwaka 2014,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa DAR/URA/RB/20614/2022

EDNA LUCAS TARIMO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

HILUX yenye namba za
usajili T 483 CFC chasis
nambaYN850005943,engine
namba 2Y0516998,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
KIL/MOS/RB/18067/2022

BERIT MARIE SKAARE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

X TRAIL yenye namba za
usajili T 507 CSE,chasis
namba

TNT31001204,engine

namba

QR25471813A yeyote

atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
IRI/IRI/RB/17000/2022

TAARIFA YA KU
KAMPUNI
MWASHA JOJ

UNGA

LTD

Tunapenda kuutarifu umma
kuwa katika kikao cha bodi
cha wakurugenzi
kilichofanyika tarehe
20/12/2021 kiliazimia
kufunga kampuni ya
MWASHA JOJE LTD yenye
namba za usajili NO.123485
kuanzia tarehe
20/12/2021,kwa maelezo au
madai wasiliana na
0784470615 au 0715470615

Nipa:

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

he
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PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

‘ ‘Karibu kijana.”
“Ahsante Mjomba.”
“Kama ulivyosikia, Diana
ametekwa.” Ilikuwa ni sauti ya
upole ya mjomba wake Diana.

“Ndiyo mjomba, ndiyo maana
nimekuja tujue nini tutafanya.”

“Jana usiku wa manane, wakati
sijui ni nani amemteka au kwa
sababu gani. Kuna meseji imein-
gia kuwa hawa watekaji wanahitaji
kiasi cha shilingi milioni hamsini ili
wamuachie.

Jan alishtuka. “Milioni hamsini?”

“Ndiyo na wamesema nisilipeleke
suala hili polisi na wao wana
mtandao mpana sana, nikienda tu
kuwaambia polisi watamuua mara
moja. Kwa hiyo hapa sijui nifanye
nini. Bora umekuja mjomba tushau-
riane.”

Wakati akishauriana simu ikaita
kwenye namba ambazo zilionekana
kama siyo za nchi hii.

Mikono ya mjomba ikatetemeka,
lakini haikumzuia kubonyeza kitufe
ambacho kitafanya sauti isikike
kwa wote.

“Hallo we mzee, binti yako tu-
naye hapa, tumekwambia utupa-
tie shilingi milioni hamisini na
tunakupa siku tatu kutoka leo.
Binti yako ni mzima, hana tatizo
lolote, lakini baada ya siku tatu
kama hukutekeleza tutamchinja
na maiti yake tutaitupa kule Ma-
bwepande, tena tukiwa tumeikata
vipande vipande kama mishikaki.
Hebu kwanza ongea na mwanao
hapa.” Jan na Mjomba wake Diana
waliisikia sauti hiyo nzito iliyoone-
kana haikuwa na mzaha. Pamoja na
hayo, ilionekana kabisa mtu huyo
aliongea akiwa kama ameweka kitu
mdomoni kama pipi, au bazoka. Na
hii inaonekana ni kuficha uhalisia
wa sauti yenyewe ili isitambulike.

“Mjomba, mjomba, naumia mimi,
nateseka, najua huna hizo pesa,
lakini hebu fanya kila njia ili un-
iokoe, wamenitesa sana...” Ilikuwa
ni sauti ya Diana. Kila mmoja ali-
ifahamu licha ya kwamba iliongea
kwa shida, ikionekana kabisa ni
kama ameteswa au kutopewa
chakula kwa muda. Pili ni kwamba
inaonekana alikuwa anataka kue-
ndelea kuzungumza, lakini sauti
ikakatwa. Nadhani kilichokuwa ki-
natakiwa kusikika ni sauti ya Diana
ikisisitiza mjomba wake atoe hizo
pesa, pia udhoofu wa sauti ili kum-

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

Nni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana
ni nani anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati. Aliyempenda

yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe,
yenye kusisimua na mafunzo kwa jamii.

Operesheni Namba Moja-

“Kabla ya
kukutana
na wewe,
tayari nina
uhusiano na
wanaume
wengine
wawili.”
Alikumbuka
maneno
aliyowahi
kuambiwa
na Diana.

@MSAMBA
0656122770

fanya Mjomba aharakishe kufanya
alivyoamriwa, kwani ilionekana ka-
bisa kuwa mpwaye yupo kwenye hali
mbaya.

“Tufanyeje?” mjomba aliuliza ka-
tika hali ya kuchanganyikiwa.

“Itabidi tufanye kitu.” Jan alijibu.

“Mimi pamoja na kwamba siko
vibaya sana kimaisha, lakini shilingi
milioni hamsini ni pesa nyingi sana.
Yaani uwezo wangu wote hapa wa
kutoa ni shilingi milioni 10 tu. Hapo
ndiyo nimetoa na itachukua muda
mrefu hadi hali yangu ya kimaisha
irudi vizuri.”

“Ni kweli mjomba, hebu na mimi
niachie kwanza, niondoke hapa ni-
kahangaike ili tuangalia nini tuna-
fanya, maana siku tatu ni chache
sana kwa pesa hizi wanazodai.”

Ilibidi mjomba, ambaye jina
lake halisi ni Ken amtazame kwa
mshangao Jan. Alionekana ni kijana
wa kawaida tu wa mitaani. Na an-
amfahamu kuwa aliletwa na Diana
baada ya kumsaidia kwenye sakata
la kuporwa mkoba wake. Hakudhani
anaweza kuwa na msaada wowote
kwenye jambo lile, hasa wa kipesa
nyingi kama zile.

“Ina maana...”

“Mjomba wewe tulia, hili suala ni
letu wote, siwezi kukuachia peke
yako, hata kama sina pesa, ngoja
niondoke, tutawasiliana baadaye.”

“Kinachotakiwa hapa ni wewe
kutoa shilingi milioni hamsini kama
kweli unampenda Diana.”

“Sawa ni kweli nampenda, lakini
hizo ni nyingi sana ndugu yangu.”

“Humpendi, haiwezekani mwan-
amke unayempenda, tena mrembo
kama Diana, pesa hiyo iwe nyingi
sana kwako na unaonekana una
pesa nyingi kuliko hizo.” alikuwa ni
Jan akibishana na Chala.

Hao wawili walifahamiana baada
ya kutambulishwa na Diana. Ana-
kumbuka kuwa aliambiwa kuwa
asiwe na wivu, kwa sababu hao wen-
gine yuko nao kwa sababu maalumu
na si kwamba ana mapenzi ya dhati
kwao.

“Kabla ya kukutana na wewe,
tayari nina uhusiano na wanaume
wengine wawili.” Alikumbuka ma-
neno aliyowahi kuambiwa na Diana.

“Utanisamehe sana kwa sababu
siyo kosa langu. Usikasirike, mimi
nimekwambia hivyo nina maana
yangu. Sikutaka kukuficha chochote
kile. Nilikuwa na uwezo wa kusema
sina mtu yoyote na ningeweza kuku-
ficha kwa kipindi ambacho mimi
nahitaji nikufiche.” Maneno hayo ya-
likuwa yanajirudia kwenye ubongo
wa Jan, huku akimtazama Chala.

“Ni hivi mpenzi. Siyo kosa langu ni
Mungu amepanga hivi, sina uwezo
wa kutengua. Ningeanza kukutana
na wewe, hawa wawili nisingekuwa
nao. Lakini nilikutana na mwanaume
mmoja mfanyabiashara anaitwa Cha-

- hapa, jamaa hawataki
i kwenye akauti kwa kuhofu wataju-
i likana na kukamatwa.”

i la katika mazingira ambayo mimi
i sikuwa na mpenzi yoyote, achana
i na hawa wanaonifuatafuata. Halafu
i huyu mwingine ni askari anaitwa
i Marco, nilimpata nilipopata ajali ya
i bodaboda. Kwa bahati mbaya wewe
i nimekupata mwishoni. Na wewe
i ndiye nakupenda zaidi yao.”

Ingawa ni maneno ambayo am-

bayo yalimtia simanzi sana Jan, la-
i kini kwa mbali alianza kuona faida
i yake

“Jan, usiwe mnyonge, jione ni

t mshindi kwa sababu umewashinda
i wote. Sikuwa na sababu tena ya
i kuwa na mwanaume mwingine, la-
i kini nimekukubali wewe. Umewapi-
i ku wao, usiwe na wasiwasi. Ila nina-
i chokuomba ikitokea siku yoyote ile
i ukiona nipo na mmoja wapo. Basi
! wewe nitakutambulisha au ujitam-
{ bulishe kuwa ni mjomba wangu.
! Yaani ni mdogo wa mjomba wangu
{ kuanzia leo, hadi hapo malengo
! yangu yatakapokamilika.”

Maneno hayo yote sasa aliyakum-

buka na yalianza kuonekana yana-
i leta maana ya kile ambacho kiliku-
! wa kinazungumzwa.

Jan aliona ni kweli kama Diana an-

i gemficha na bila kusema lolote lile,
i ikiwemo kumtambulisha kwa Chala
i kama mjomba wake, na siku hiyo
i Jan ilibidi awe mpole, asingeweza
! kumpata leo hii.

Wakati Chala alijua kuwa yupo na

i mjomba wa mpenzi wake aliyem-
i fuata ofisini mwake, Jan alitambua
{ kuwa anayezungumza ni mume
i mwenzake. Lakini hapo alikuwa
! anajifanya mjomba Diana alivyowa-
- hi kumtambulisha kwake.

“Hapana, hizo pesa zinaweza ku-

! filisi kampuni yangu, kwa sababu
! inaingia shoti na itachukua muda
- kulilipa mjomba.”

“Kwa hiyo wewe una shilingi nga-

- pi ili tukamkomboe Diana.”

“Nitatoa shilingi milioni kumi na

! tano tu.”

“Poa lete tu hizo hizo, lakini

! mpenzi wako akijua kama umetoa
i kiasi hicho cha pesa, sijui kama
i mtaelewana tena.”

“Unasikia mjomba, mimi nimetoa

! kiasi hicho, Diana naye ana ndugu
! zake ambao ndiyo nyinyi, wote ina-
! bidi tushirikiane kwa michango ili
tufanikishe suala hili.” Chala alijibu.

“Haya, zinatakiwa pesa keshi

kuwekea

“Sawa mjomba.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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SIMBA

Na Adam Fungamwango

ICHA ya kuongoza kwenye Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania na
kuonekana haina mpinzani, Simba
Queens imeongeza nguvu kwa
kusajili wachezaji wapya wawili, Tagoe
Amorkor kutoka Ghana na Amina Ramad-
hani, ikiwa ni saa chache kabla ya dirisha
dogo la usajili kufungwa.
Simba imetangaza rasmi ku-
watambulisha wachezaji hao
kwa ajili ya kuhakikisha msimu
huu wanatetea tena ubingwa
wa ligi hiyo wanaoushikilia.

Hata hivyo, Amina ambaye ni kiungo
mshambuliaji na nahodha wa Timu
ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars), ni mchezaji anayerejea tena kwe-
nye klabu hiyo baada ya kuwapo mwaka

YASHUSHA
WAPYA

2019, na alipachika bao kwenye mechi ya
‘dabi” Simba Queens ikiigaragaza Yanga
Princess mabao 7-0, mechi iliyochezwa
Januari 2019.

Amina pia alikuwa kwenye kikosi cha
Yanga Princess kilichochapwa mabao 4-1
katika mechi ya mzunguko wa kwanza
msimu huu ambayo ilichezwa Januari 8,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Lakini kiungo huyo aliondoka na sasa
anarejea tena, huku Mghana huyo am-
baye ni straika taarifa zinasema amelet-
wa kwa ajili ya kumsaidia, Opah Clement
katika safu hiyo ya ushambuliaji.

Katika Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
msimu huu inayoendelea, Simba Queens
iko kileleni tangu kuanza kwa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 12, kutoka mikoa
mbalimbali hapa nchini.

Simba Queens yenye pointi 15 imeshin-

da mechi zake zote tano ilizocheza na ku-
pachika mabao 33 huku ikiruhusu nyavu
zake kutikiswa mara mbili.

Nafasi ya pili katika msimamo wa ligi
hiyo inashikiliwa na Fountain Gate Prin-
cess yenye pointi 10 sawa na JKT Queens
huku nafasi ya nne ikikamatwa na Bao-
bab Queens yenye pointi tisa, Alliance
Girls yenye pointi nane inafuatia.

The Tigers Queens ya Arusha iko kati-
ka nafasi ya sita ikiwa na pointi saba sawa
na Yanga Princess inayonolewa na Edna
Lema.

Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania ina-
tarajiwa kuendelea tena kesho kwa TSC
Queens kuwakaribisha Simba Queens
wakati Baobab Queens itacheza dhidi
ya Oysterbay Girls huku keshokutwa
Mlandizi Queens itaikaribisha Yanga
Princess na Tigers itawafuata Ilala
Queens.

Azam FC
kuhamishia

R
hasira Bara
Na Saada Akida, ZANZIBAR
BAADA ya kupoteza mechi dhidi
ya Simba katika michuano ya
Kombe la Mapinduzi, Kocha Mkuu
wa Azam FC, Abdihamid Moallin
(pichani) amesema sasa nguvu \ »
zao wanazielekeza katika mechi n g :'-4(%
yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara EEEPTITY 9} ’:lii
dhidi ya Mbeya Kwanza. LA *.‘.‘h—“ U
Mbeya Kwanza itaikaribisha p A .’4?;‘,‘ 5":7‘: <Az
Azam FC kutoka Dar es Salaam | ; %% w‘;g.ﬁ D
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania | % /e e & P S
Bara itakayochezwa Januari 18, | o (7% ™
mwaka huu kwenye Uwanja wa | % 2% %
Sokoine ji- | #% "
jini Mbeya.
Akizun-
gumza na
A gazeti hili
]ifina,l'Moal- 4 "4
J in alisema <% b4
e fainali dhi- &8 o :".«
' di ya Sim- 4 9;2“-"5“

ba ilikuwa
na ushindani mkubwa na imempa
mwanga mzuri wa kuona mapun-
gufu ya kikosi chake na sasa ataya-
fanyia kazi kabla ya kukutana na
Mbeya Kwanza.

Moallin alisema anaamini mi-
chuano ya Mapinduzi imemsaidia
pia kukiimarisha kikosi chake na
sasa watarejea kwenye ligi wakiwa
na ‘moto’.

“Tumepokea matokeo na sasa
tumerejea nyumbani kuhakiki-
sha tunaendelea kufanyia kazi
mapungufu yetu, lengo letu ni ku-
hakikisha tunapata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo unaokuja
wa ligi,” alisema Moallin.

Alisema kiwango kilichoonyesh-
wa na wachezaji wake kilikuwa ki-

= =

zuri na ana matarajio makali hayo
watayahamishia kwenye ligi ili ku-
pata matokeo chanya.

Wachezaji wa timu ya kikapu ya Benki ya NMB wakichuana na Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi katika mechi maalumu kwa ajili ya maadhimisho ya miaka 58 ya Mapindu-
zi ya Zanzibar iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau Ndanda
walia na Yanga

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MCHEZO wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kati ya wenyeji Ndanda

FC ya Mtwara dhidi ya Yanga
uliochezwa Mei 14, mwaka 2016
es Salaam (sasa Benjamin Mkapa),
umeibua mjadala katika kikao
cha wadau wa soka waliokuwa
wanajadili mwenendo wa kusuas-
ua kwa timu yao inayoshiriki Ligi
ya Championship.

Hata hivyo, kiasi cha Sh. milioni
22.5 kinatarajiwa kukusanywa
kwa ajili ya kuisaidia timu hiyo
itimize malengo yake ya kurejea
katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mbali na mchezo huo uliopaswa
kuchezwa Mtwara na baadaye ku-
hamishiwa Dar es Salaam baada
va Yanga kuomba kuwagharamia
Ndanda katika mchezo huo, pia
suala la jina la Ndanda limeele-
zwa kutoendana na ushiriki wa
wakazi wote wa mkoa huo.

Wakichangia sababu za kusuas-
ua kwa timu hiyo, wadau walioku-
tana chini ya Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara, Brigedia Jenerali Marco
Gaguti, wameeleza kitendo hicho
kiliwamaliza wakati kiliwapa
Yanga nafasi ya kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Bara mwaka huo.

Hoja hiyo iliibuliwa na Katibu
Tawala wa Wilaya ya Nanyumbu,
Salum Mpalango, na kusema tangu
wakati huo wadau wengi wa soka
mkoani hapa walijiweka pembeni
kuisaidia timu hiyo.

“Mkuu wa mkoa nikuambie
ukweli Mtwara tumeathiriwa na
U-simba na U-Yanga kiasi amba-
cho hatuipi thamani timu inay-
otutambulisha kisoka katika ngazi
va kitaifa, na hili tusipobadilika
tutakuwa hatutoki hapa tulipo,”
alisema Mpalango.

Mbunge wa Nanyamba, Abdal-
lah Chikota, alisema kitendo cha
timu hiyo kukubali kuacha uwanja
wake wa nyumbani wakati
huo ulikuwa ni ukatili dhidi ya
mashabiki na wapenda soka wa
Mtwara kushuhudia bingwa wa
wakati huo akimalizia mchezo
wake nyumbani badala ya ugenini
kama ratiba ilivyoonyesha.

Aliongeza hata jina la Ndanda
‘halibebi” uhusika wa mkoa wa
Mtwara hali inayowafanya wadau
wengine wasiotoka Ndanda
kuona timu hiyo haiwahusu.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka
Mkoa wa Mtwara (MTWAREFA),
Athumani Kambi, alisema kuko-
sekana kwa wakurugenzi ndani
ya timu hiyo ni sababu nyingine
inayopelekea ugumu wa kuiende-
sha timu.

Katibu wa Ndanda, Selemani
Kachenje, alisema kwa sasa
wameweka rehani gari inayomi-
likiwa na timu hiyo kwa ajili ya
kuihudumia timu kufika katika
baadhi ya vituo walivyopangiwa
kucheza.
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DE BEEK APATA RUHUSA

MANCHESTER United imempa ofa kiungo Mholanzi
Donny van de Beek, 24, kwenda Newcastle United au
Borussia Dortmund. (Manchester Evening News)

RUIZ ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United ipo katika nafasi nzuri
ya kumsajili kiungo wa kati wa Napoli na Timu ya Taifa
ya Hispania, Fabian Ruiz, 25. (La Republica)

RASHFORD KUPEWA MKATABA

MANCHESTER United wanajipanga kumpa mshambu-
liaji wake, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 24
mkataba mpya msimu huu wakati wa kipindi cha majira
ya joto. (ESPN)

BOWEN AITAKA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa West Ham, Jarrod Bowen, 25, ana-
taka kuhamia Liverpool, ambayo bado ina nia ya kutaka
kumnunua Mwingereza huyo mwenye umri wa miaka
25. (Football Insider)

CANTWELL ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imeongeza nia ya kutaka
kumsajili kiungo wa kati wa Norwich, Todd Cantwell,
raia wa England, 23 . (Rudy Galetti - Calciomercato)

ARSENAL KUSAJILI SABA

ARSENAL wana orodha ya wachezaji saba wanao-
lengwa mojawapo akiwa ni Youri Tielemans wa Leicester
mwenye umri wa miaka 24, Georginio Wijnaldum (31),
wa Paris St-Germain na Bruno Guimaraes anayeichezea
Lyon ambaye ana umri wa miaka 24. (Mirror)

RICO ATAKIWA VILLA

ASTON Villa imeonyesha nia ya kutaka kumsajili go-
likipa wa Paris St-Germain raia wa Hispania, Sergio Rico,
28. (Express)

TANNER AGEUKA LULU

KLABU za Watford, Southampton na Norwich zinam-
fuatilia kwa karibu winga wa Lewes, Ollie Tanner, 19.
(Sun)

LOOKMAN KUBAKI LEICESTER

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers anatu-
maini kufanya uhamisho wa mkopo kwa winga wa
England, Ademola Lookman kutoka RB Leipzig kuwa na
mkataba wa kudumu. (Leicester Mercury)

PEDERSEN AGOMBEWA ENGLAND

KLABU ya Burnley inapambana na Nottingham
Forest na Coventry kwa ajili ya kumsajili mlinzi wa Bir-
mingham na Denmark, Kristian Pedersen, 27. (Football
Insider)

FRANCA AKARIBIA CITY

KLABU ya Manchester City inavutiwa na kiungo wa
kati chipukizi wa Flamengo ambaye ni raia wa Brazil,
Matheus Franca, 17. (BolaVip)

LONDON, England

LABU ya Chelsea inajipan-

ga kumwandalia mkataba

mpya beki wake mahiri,

ntonio Rudiger ambaye

mkataba wake unamalizika ifikapo
mwishoni mwa msimu huu.

Nyota huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani tayari Januari hii yupo huru
kufanya mazungumzo ya awali na
klabu yoyote kabla ya kusaini mwis-
honi mwa msimu huu.

® ® ® Lengo ni kuhakikisha Chelsea inafanikiwa
kumbakiza beki huyo ambaye pia...

Chelsea bado haijakata tamaa
ya kujaribu kumbakisha mlin-
zi huyo ambaye anawindwa
na klabu kadhaa kubwa Ulaya
kama Real Madrid, Paris
Saint-Germain na Juventus
ambao wamepanga kumpa
mkataba mnono.

Chelsea wanajiandaa kuboresha
mkataba mpya kabla hajasaini mka-
taba wa awali na timu yoyote.

Rudiger amekataa ofa ya mshaha-
ra wa pauni 140,000 kwa wiki kwa

sababu anajua kuna klabu kubwa
zimeandaa donge nono kwa ajili
yake. Nyota huyo ameripotiwa ana-
taka mshahara wa kuanzia pauni
250,000 kwa wiki ili aweze kubakia
katika klabu hiyo.

Kiwango cha hivi karibuni kutoka
kwa Mjerumani huyo kimemvutia
kocha mkuu wa Chelsea, Thomas
Tuchel na kuonekana muhimu
kwenye mipango yake ya baadaye
ambapo anajaribu kila liwezekano
kumbakisha.
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'COUTINHO:
NIMEKUJA VILLA
KURUDISHA
MAKALI YANGU

LONDON, England

IUNGO wa Barcelona, Phillipe Coutinho
aliyehamia Aston Villa kwa mkopo wa
miezi sita amesema kocha wa timu hiyo,

teven Gerrard ndiye aliyemshawishi ku-
hamia huko ili aweze kurejesha makali yake.
Coutinho ambaye ameshindwa kupata na-
fasi katika kikosi cha Barcelona, amekamilisha
uhamisho wake wa kuichezea Aston Villa mpaka
mwisho wa msimu siku ya Jumanne huku kukiwa
na kipengele cha kumnunua moja kwa moja kwa
kiasi cha pauni milioni 33 kipindi cha majira
ya joto.
Akielezea uamuzi wake wa kuhamia

Aston Villa, Coutinho aliiambia BBC

Sport: “Steven Gerrard aliniambia =

kuhusu klabu, shauku na mipango

ya yake kwenye klabu. ‘ P

“Nilipozungumza naye baada
ya kikao ilikuwa wazi anataka —_
nije hapa, nadhani imekuwa (! ——

3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
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0764115588, 0677115588
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haraka na nafurahi kuwa 3 =

hapa.

Coutinho alikuwa anahi-

taji kurudi katika Ligi Kuu
England na kucheza mara
kwa mara na aliona Aston
Villa kama klabu sahihi
ambayo inaweza kuten-
geneza kitu kizuri hapo
baadaye.

Arteta akataa kumuuza Nketm

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta amekanusha uweze-
kano wa Eddie Nketiah
kuihama klabu hiyo katika
dirisha la usajili la Januari.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22 yupo ka-

tika miezi sita ya mwisho ya
' | mkataba wake hapo kwe-
nye Uwanja wa Emirates na
anaaminika kuwa kwenye
mazungumzo ya kuhamia
Crystal Palace.

Mara baada ya mechi
ya kwanza ya nusu fain-
ali ya Kombe la EFL dhidi
ya Liverpool juzi ambayo
ilimalizika kwa sare ya bila
kufungana, Arteta alisisitiza
nyota huyo raia wa England
hataelekea kwingine wakati
wa majira haya ya baridi.

“Hali ni kwamba Eddie ni
mchezaji wetu na atabakia
hapa kwetu. Ni mchezaji
wetu na yuko chini ya mka-
taba, kwa hivyo atakuwa
nasi,” alisema Arteta aki-

waambia waandisl
habari

Nketiah amefung:
tano kwenye mechi
Kombe la EFL msil
2021-22, lakini am
dakika 38 pekee I
Ligi Kuu England
huu.

Kinda huyu wa Uir
anajivunia jumla y
bao 18 na asisti moja
mechi 72 akiwa na /
akitokea katika al
yao.
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DODOMA

GOLD LIGI

Na Dennis Fusi

IGI Kuu ya NBC Tanzania
Bara inatarajiwa kuendelea
tena leo kwa Dodoma Jiji FC
kuwakaribisha Geita Gold
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma.
Kocha Mkuu wa Dodoma
Jiji, Mbwana Makata, alil-
iambia gazeti hili kikosi
chake kiko tayari kwa ajili
ya mchezo huo na wameji-
panga kuzibakisha pointi
tatu nyumbani.

Makata alisema wanafahamu

watakutana na timu ngumu am-
bayo imejiimarisha katika dirisha
dogo, lakini hawana hofu yoyote
kuhusiana na mechi hiyo.

“Tuko tayari kwa mechi hii dhidi
ya Geita Gold, tunajua tunaanza
safari ya kuelekea lala salama, kila
mechi itakuwa ngumu na yenye
ushindani, tucheze nyumbani au
ugenini, tumejiandaa kupambana,”
alisema Makata.

Mechi nyingine ya ligi hiyo ita-
kayochezwa leo itakuwa ni kati ya
wenyeji Biashara United dhidi ya
Kagera Sugar.

Tayari kikosi cha Kagera Sugar
kinachonolewa na Mkenya Fran-

cis Baraza kimeshawasili Musoma
kwa ajili ya mchezo huo utakaoche-
zwa kwenye Uwanja wa Karume
mkoani Mara.

“Sisi  kila mechi kwetu ni
muhimu, tunawaheshimu Biashara
United kwa sababu ina wachezaji
wazuri na wanaojituma, wame-
cheza mashindano ya kimataifa na
kupata uzoefu zaidi, tunajua haita-
kuwa mechi rahisi kwa timu zote
mbili,” Baraza alisema.

Simba ndio mabingwa watetezi
wa ligi hiyo wakati Yanga yenye
pointi 29 wako kileleni katika msi-
mamo wa ligi hiyo inayoshirikisha
timu 16 kutoka mikoa mbalimbali.

Washiriki wa Semina ya Maendeleo ya Ligi inayoendeshwa na mpango wa UEFA Assist wakimsikiliza
mkufunzi wao (hayupo pichani), akitoa maelekezo kwenye hoteli ya Golden Tulip jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: TFF

Mtibwa Sugar yaikera Simba SC

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba wakiibuka mabing-
wa wapya wa mashindano ya
Kombe la Mapinduzi mwaka huu,
Mtibwa Sugar imeweka video fupi
katika mtandao rasmi wa klabu
hiyo ikionyesha mechi ya fainali
iliyowakutanisha na vigogo hao wa
soka nchini dhidi ya ‘Wakata Miwa’
hao mwaka 2020 ambapo walishin-
dabao 1-0.

Tlikuwa ni Januari 13, 2020 mfun-
gaji wa bao pekee katika fainali hiyo
alikuwa ni Awadh Salum, akifunga

goli hilo dakika ya 38, lakini video
hiyo ikasababisha ‘povu’ kutoka
kwa baadhi ya mashabiki wa Simba
wakisema ilikuwa ni kijembe kwao.

“Tarehe kama ya leo 2020,
Awadh Juma alitufungia bao dhidi
ya Simba, Visiwani kwenye fainali
ya Mapinduzi Cup na kupekelea
kuwa mabingwa wa michuano
hiyo. Unakumbuka nini katika
mchezo huu?” iliandika klabu hiyo.

Mashabiki wa Simba walijibu ku-
onyesha hisia zao, wakidai Mtibwa
Sugar ilikuwa ikiwapiga madogo,
lakini baadhi wakitaka mwakani

timu hiyo kupewa nafasi ya kush-
iriki michuano hiyo kwa sababu ina
mashabiki wengi Zanzibar.

Baadhi walisema wanachokum-
buka ni kujiuzulu kwa aliyekuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Simba,
Mohamed Dewji kwenye wadhifa
wake huo, akionekana kukerwa na
matokeo hayo, ingawa baadaye ali-
badili uamuzi.

Simba imeshinda taji hilo lili-
loachwa na Yanga baada ya kuifun-
ga Azam FC bao 1-0, shukrani Med-
die Kagere aliyepachika goli hilo
katika mchezo huo kwa penalti.

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Mallorca vs Espanyol

TAREHE MUDA

01.15/01/22
02.15/01/22
03.15/01/22
04.15/01/22
05.15/01/22
06.15/01/22
07.15/01/22
08.15/01/22
09.15/01/22
10.15/01/22
1.16/01/22
12.16/01/22
13.16/01/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

OH Leuven vs Mechelen

Boavista vs Gil Vicente

Monchengladbach vs Bayer Leverkusen

Sporting Gijon vs Cadiz CF

Girona vs Rayo Vallecano

NEC Nijmegen vs Heracles Almelo

Nancy vs Bastia

US Quevilly Rouen vs Amiens

Betis vs Sevilla FC

Cambuur vs Sparta Rotterdam

Lorient vs Angers

Eupen vs Cercle Brugge

Kariobangi Sharks vs AFC Leopards

Manchester City vs Chelsea

Luton Town vs Bournemouth
Cardiff vs Blackburn

Sivasspor vs Trabzonspor

Sampdoria vs Torino

FC Koln vs Bayern Munchen
VfL Wolfsburg vs Hertha BSC

Union Berlin vs Hoffenheim

Mainz vs VfL Bochum

Stuttgart vs RB Leipzig

Huddersfield vs Swansea

Millwall vs Nottingham

Middlesbrough vs Reading
QPR vs West Bromwich

Mallorca vs Espanyol

Peterborough vs Coventry

Newcastle vs Watford

Wolverhampton vs Southampton
Derby vs Sheffield Utd
Fulham vs Bristol City

Preston vs Birmingham

Burnley vs Leicester

Dunfermline vs Hamilton

Lamia vs lonikos Nikea FC

OH Leuven vs Mechelen

Asteras Tripolis vs Volos

Boavista vs Gil Vicente

Nigeria vs Sudan

Antalyaspor vs Fenerbahce

St Etienne vs Lens

Salernitana vs Lazio

Apollon Smyrnis vs Aris Salonica

Girona vs Rayo Vallecano

Monchengladbach vs Bayer Leverkusen
PAOK vs OFI Crete
Sporting Gijon vs Cadiz CF

Aston Villa vs Manchester Utd

RFC Seraing vs Union Saint Gilloise|

NEC Nijmegen vs Heracles Almelo

Benfica vs Moreirense

Twente vs Heerenveen

Guinea Bissau vs Egypt

Feyenoord vs Vitesse Arnhem

Brugge vs St Truiden

Juventus vs Udinese

Paris St Germain vs Brest
GO Ahead Eagles vs Waalwick
Betis vs Sevilla FC
GD Estoril vs FC Arouca

(@) CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mashabiki wa Simba waliojitokeza kuipokea timu yao baada ya kushinda ubingwa wa mashindano
va Kombe la Mapinduzi 2022 wakigombania kulishika kombe walilotwaa katika mechi ya fainali
dhidi ya Azam FC iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar juzi. Simba ilishinda bao 1-0.
PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga Sc, Coastal
Union zatishana

Na Adam Fungamwango

IKIWA imebaki siku
moja tu kabla ya mechi
ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa
kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani jijini Tanga
kati ya wenyeji Coastal
Union dhidi ya Yanga
kutoka Dar es Salaam,
kila upande umetamba
kuibuka na ushindi ka-
tika mchezo huo.

Yanga itaingia kwenye
uwanja huo ikiwa hai-
jashinda mechi yoyote
va Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Wagosi
wa Kaya hayo kwa mis-
imu saba.

Ofisa Habari wa
Yanga, Hassan Bum-
buli aliliambia gazeti hili
kwa sasa wao hawai-
shi kwa historia wala
rekodi, na siku zote ‘kuti
la mazoea’ ndilo hum-
wangusha mgema.

Bumbuli alisema
Coastal Union kwa sasa
wamekuwa wakiishi

maisha ya kukariri na
historia, kitu ambacho
wao hawakiamini, hivyo
watashuka kwenye
uwanja huo kusaka
matokeo ya ushindi
bila kufikiria matokeo
mabaya wanayoyapata
kwenye uwanja huo.

Katibu Mkuu wa
Coastal Union, Rashid
Mgwemo alisema ana
uhakika wa kuibuka na
ushindi kutokana na his-
toria yao nzuri wanapo-
cheza dhidi ya Yanga
nyumbani kwao.

“Mechi itakuwa nzuri
na ngumu. Sio siri kuwa
Yanga msimu huu ni
Nnzuri na ina wachezaji
wazuri, lakini ikum-
bukwe msimu uliopita
tuliwafunga Mkwak-
wani, tukiwa hatuna
timu nzuri kama msimu
huu. Kwa hiyo na sisi
msimu huu tuna timu
nzuri kuliko hata ya
msimu uliopita, waje
vizuri tu,” Mngweno
alionya.

CHAMA: NIMERUDI NYUMBANI

Na Saada Akida, ZANZIBAR

AKATI Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco aki-

uamuzi wa...

® ® ® Kiungo huyo afunguka siri iliyosababisha kufanya

wapongeza wachezaji wake

kwa kufuta historia ya ku-
poteza mechi ya fainali ya mashindano
ya Kombe la Mapinduzi Zanzibar, ki-
ungo Mzambia Clatous Chama amesema
amerejea nyumbani.

Simba ilimtangaza rasmi Chama amere-
jea kwa mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara jana akitokea RS
Berkane ya Morocco ambayo ilimnunua
kiungo huyo mwaka jana.

Chama, nyota anayekipiga pia katika
Timu ya Taifa ya Zambia (Chipolopolo),
alisema anaamini ujio wake utaisaidia
Simba kufikia malengo kwa sababu kwa
sasa uwezo na uzoefu wake umeongezeka.

“Mwenda kwao si mtoro,” alisema
kwa kifupi Chama baada ya kutangazwa
amerejea Msimbazi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Simba, Salim Abdallah, aliliambia gazeti
hili wamejipanga kuendelea kuiimarisha
timu hiyo ili ifanye vizuri zaidi kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara, michuano ya Kombe

la FA na mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika wanayoshiriki.
Salim alisema wamefanya usajili huo
kwa kuzingatia mahitaji halisi na ripoti
iliyowasilishwa na benchi la ufundi la timu
hiyo pekee nchini iliyobakia kwenye mi-
chuano ya kimataifa.
“Mashabiki wanatakiwa kuwa
watulivu kwa sababu ndaniya
hizi siku mbili tutaweka waz
i usajili tuliofanya katika diri
sha dogo, lakini pia tumeweka
mipango yetu sawa kuhakiki
sha tunafanya vizuri katika
kila michuano iliyopo mbele
yetu,” alisema kiongozi huyo.

Alisema timu yao imekuwa na mabadi-
liko makubwa na wachezaji wanacheza
mpira ‘biriani’ ambao walikuwa wakicheza
msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pablo
alisema anawapongeza wachezaji wake
kwa kupambana katika muda wote wa

mechi hiyo ya fainali na hatimaye kutimiza
malengo yao ya kulichukua kombe hilo
mwaka huu.

Pablo alisema mchezo ulikuwa mgumu
na wenye ushindani mkubwa, lakini pia
anawapongeza wachezaji wa Azam FC kwa
kucheza mpira mzuri ambao lengo lake ili-
kuwa ni kupata matokeo chanya ambayo
kwao yalikosekana.

“Sasa tumemaliza Mapinduzi na tunare-
jea katika Ligi Kuu, tutahakikisha tuna-
fanya vizuri katika michezo yetu ijayo kwa
kucheza soka safi kama ilivyokuwa kwenye
michuano ya Mapinduzi,” alisema Pablo.

Mshambuliaji wa Simba, Meddie
Kagere ambaye aliibuka Mfungaji Bora wa
mashindano hayo alisema anafurahi ku-
pata tuzo hiyo na kuongeza si uwezo wake
binafsi bali ni ushirikiano mzuri alioupata
kutoka kwa wachezaji wenzake wa timu
hiyo.

Kagere alisema kazi yake kubwa ni ku-
funga na ataendelea kufanya hivyo kila
atakapopata nafasi ili kufikia malengo yao
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ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na michuano mingine inayowakabili.

“Tumemaliza Mapinduzi, sasa akili na
nguvu zetu zote zinaelekezwa katika Ligi
Kuu, tunaenda kupambana ili kupata ma-
tokeo mazuri katika kila mechi tutakay-
ocheza,” alisema Kagere.

Tayari mabingwa hao wa Kombe la Map-
induzi wamesharejea Dar es Salaam tangu
jana na wanajipanga na leo wanaanza mi-
kakati ya kuelekea Mbeya kwa ajili ya kuku-
tana na Mbeya City hapo keshokutwa kwe-

Mbali na kutwaa ubingwa wa Kombe la
Mapinduzi, tuzo nyingine zilizochukuwa
na nyota wa Simba ni ya Mchezaji Bora wa
michuano hiyo ni Pape Sakho, Golikipa
Bora ni Aishi Manula na Mchezaji Bora wa
mechi ya fainali ni Henock Ibanga.
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