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ALHAMISI SEPTEMBA 17, 2020

HABARI MBAYA

afya
Na Christina Mwakangale

S ELIMUNDU ni ugonjwa wa kurithi unaosababisha seli nyekundu za damu kuwa na umbo la nusu mwezi (mwezi mchanga) badala ya duara au mviringo.
Ni matokeo ya mabadiliko yasi-yo ya kawaida yanayotokea katika chembe nyekundu za damu na kuzikwamisha kupita kwenye mi-shipa midogo midogo ya damu.Kawaida chembe nyekundu zina umbo la mviringo linaloziwezesha kupita kwenye mishipa midogo ya damu na kusafirisha hewa ya ok-sijeni sehemu mbali mbali mwili, anaeleza Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi zinazojishughulisha na ugonjwa wa selimundu (TANSC-DA), Dk. Deogratius Soka.Anasema ugonjwa huo ni  mwin-gi nchini na unachangia vifo vya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano kwa asilimia 6.7.Ikimaanisha kuwa kati ya wato-to 10 sita mpaka saba wanaozaliwa na ugonjwa huo hufariki dunia.Mtaalamu huyo anafafanua zai-di kuwa mwenye selimundu seli nyekundu za damu zinakuwa na umbo la mwezi mchanga na huishi kwa muda mfupi kati ya siku 10 hadi 20, ikilinganishwa na zile za asiye na maradhi zinazoishi siku 90 hadi 120.

Anasema seli zinapoishi muda mfupi, husababisha upungufu wa kudumu wa damu mwilini ambalo kitabibu huitwa chronic anaemia (anemia sugu).
“Kutokana na umbo la nusu du-ara chembe nyekundu za ‘sickle cell’ hukwama katika mishipa mi-dogo ya damu na kuziba mzungu-ko wa wake pamoja na wa oksijeni mwilini,” anasema Dk. Soka.DALILI ZA UGONJWAAnazitaja Dk Soka kuwa ni pamoja na maumivu makali, ki-harusi, maambukizi ya magonjwa na hata kuharibika kwa ogani mbalimbali mwilini.

SABABU ZA UGONJWADokta Soka anaeleza kuwa 

300,000 hadi 500,000 wenye siko seli huzaliwa kila mwaka duniani, kati yao asilimia 70 wapo Kusini ya Sahara.
“Tanzania ni mojawapo kati ya nchi zenye wagonjwa wengi wa selimundu duniani inakadiriwa kuwa kati ya watoto 8,000 hadi 11,000 huzaliwa na ugonjwa huu kila mwaka.

Inakadiriwa kuwa asilimia 15 hadi 20 ya watu wote nchini wana vinasaba vya ugonjwa wa selimun-du ‘sickle cell traits’.Anabainisha kuwa Tanzania ni kati ya nchi zilizoathiriwa na ugonjwa huo duniani, ikiwamo Nigeria, India na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) na kwamba kila watoto wanane kati ya 1,000 wanazaliwa na ugonjwa huu.

ATHARI KIAFYAHuleta maumivu makali mwilini kutokana na chembe nyekundu za selimundu kushindwa kupita kwa urahisi katika mishipa midogo ya damu.
Pia watoto hupata maambukizi ya vimelea vya magonjwa mbalim-bali kama vichomi (pneumonia), homa ya uti wa mgongo na ya ini.Kadhalika, Dk. Soka anasema wenye ugonjwa wa selimundu wana upungufu wa damu, kuto-kana na chembe nyekundu kuishi muda mfupi.

Anaeleza kuwa hali hiyo hu-sababisha mgonjwa wa selimundu kuwa katika hatari ya kupata up-ungufu mkubwa wa damu wakati wote.

“Kuvimba kwa mikono na miguu, mara nyingi kunakoam-batana na homa, hali hii husaba-bishwa na chembe nyekundu za selimundu kukwama na kuziba mzunguko wa damu kwenda kwe-nye mikono na miguu,” anaeleza Dk. Soka.
Anasema wagonjwa wa seli-mundu hubanwa na kifua kuto-kana na kukwama na kuziba kwa mzunguko wa damu inayokwenda mapafuni.

“Mara nyingi ugonjwa husaba-bisha matatizo ya kupumua, dalili zake ni maumivu ya kifua, kuko-hoa, homa na kupumua kwa shi-da.”
Pia, anasema watu wazima hu-pata kiharusi kutokana na kukwa-ma na kuziba mzunguko wa damu kwenda kichwani na kusababi-sha kiharusi ambacho humletea mgonjwa ulemavu na matatizo ya uelewa na kumbukumbu.

TIBA
Dk. Soka anasema matibabu ya selimundu ni kupunguza madhara ama dalili zitokanazo na ugojwa huo, kama vile kutibu na kuzuia maumivu, kuzuia vimelea vya ma-gonjwa, upungufu wa damu na ki-harusi.

“Hakuna tiba mahususi kwa wagonjwa wa selimundu, hivyo matibabu hutofautiana kutokana na dalili mfano kuongezwa damu au maji mwilini na dawa za maumi-vu.
Hadi leo tiba pekee ya ugonjwa 
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ugonjwa wa selimundu ni wa kurithi, kwa njia zile ambazo mtu hurithi rangi ya ngozi au macho na kimo hivyo kwa njia hizo huzaliwa na ugonjwa huo.
“Vinasaba vya selimundu hurithiwa kutoka kwa wazazi wote wawili baba na mama na mtoto hawezi kupata selimundu kwa kuambukizwa kama vile kuishi na kushirikiana kwa ukaribu wenye 

ugonjwa huu.”
Kwa mfano, anasema huwezi ku-upata kwa kula, kucheza au kulala na mtu mwenye siko seli.

TANZANIA YA TANO DUNIANIMtaalamu huyo anasema se-limundu huathiri mamilioni ya watu duniani kote hususan wa-naoishi Afrika Kusini ya Sahara.Anasema takribani watoto 

•Selimundu inatisha,Tanzania ya tano wingi    
  wagonjwa duniani•Milioni 10 wana nasaba, wengi Kanda ya Ziwa 
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Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM, Dk. Hussein Mwinyi, akihutubia mkutano wa ufunguzi wa kampeni za uchaguzi 
mkuu katika uwanja wa Gombani ya Kale, Chakechake, Pemba jana. PICHA: IKULU

Kabudi aponda ripoti ya Umoja 
wa Mataifa uchaguzi Tanzania 
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Mchuano wa sera
wagombea urais
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Magufuli aahidi kutatua kero sugu 12

Kabudi aponda Ripoti ya UN
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba 
Kabudi, ametoa kauli kuhusu 
ripoti ya Umoja wa Mataifa 
dhidi ya Tanzania inayoonye-
sha wasiwasi wa hali ya kisia-
sa, akisisitiza haina uhalisia.

Tume ya Haki za Binadamu 
ya Umoja wa Mataifa ilitoa 
taarifa kuhusu haki za binad-
amu, kwenye maeneo mbal-
imbali duniani na kuonyesha 
wasiwasi wake kwa Tanzania.

Akijibu kuhusu ripoti hiyo 
jana katika mahojiano maal-
um na Shirika la Habari la 
BBC, Prof. Kabudi, alisema, 
wamepokea ripoti hiyo kwa 
mshangao mkubwa na wa-
naamini Kamishna wa Umoja 
wa Mataifa na Haki za Bin-
adamu angekuwa Tanzania, 
asingeandika au kutoa tath-
mini hiyo.

“Kwanza, tumechukua hat-
ua ya kuhakikisha kwamba 
leo ( jana), Balozi wa Tanza-
nia Umoja wa Mataifa ofisi ya 
Geneva, anawasilisha majibu 
yetu rasmi kuhusu taarifa hii.

“Hali halisi ya Tanzania hail-
ingani na hicho kilichotolewa, 
tunao wagombea wa urais 17 
na wote wanafanya mikutano 
yao nchi nzima kwa mujibu 
wa ratiba iliyotolewa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
mikutano hii inahudhuriwa na 
watu wengi.”

Alisema, endapo hali ya ki-
siasa ingekuwa imeminywa 
isingekuwa jinsi ilivyo sasa, 
kampeni zimekuwa za amani 
na uchaguzi huo umetulia.

“Mgombea anasema ana-
chotaka kusema na anayetu-
kana, anatukana anavyoona 
na hakuna anayechukuliwa 
hatua kwa maana kwamba ni 
kipindi cha watu kusikia wag-
ombea wakitoa hoja na hati-
maye Oktoba 28, wachague 
marais, wabunge na madiwani 
Tanzania Bara na visiwani 
Zanzibar,” alisema.

Hata hivyo, alisema siyo 
tabia wala ada ya Watanzania 
kupuuza kauli ya mtu yeyote, 
ni hulka yao kupokea mabaya 
na mazuri, ya kweli, uzushi, 
uongo, kashfa na sifa kwa 
sababu ya historia iliyopo.

“Ukisoma ripoti nzima un-
aona kuna aina ya taswira 
ambayo inataka kuonyeshwa 
kwa dunia kwamba, serikali 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) chini ya uongozi wa 
Rais John Magufuli, imefanya 
maendeleo makubwa katika 
maeneo ambayo, mwaka 2015 
yalikuwa yanapigiwa kelele,” 
alisema.

Atoa mfano wa rushwa, 
ubadhirifu wa fedha za umma 
ambao ndani ya miaka mitano 
hakuna anayemnyooshea 
kidole, Rais Magufuli.

Prof. Kabudi alisema, Tan-
zania ilikuwa kitovu cha usa-
firishaji wa dawa za kulevya, 
uzembe katika utumishi wa 

umma, lakini kwa sasa hakuna 
anayemnyooshea kidole Rais.

Alisema, uchaguzi wa mwa-
ka 2015 hayo ndiyo yalikuwa 
ajenda ya mataifa ya nje na 
vyama vya upinzani na ndani 
ya miaka minne yametatuliwa 
yote.

“Niwe mkweli, mara nyingi 
kiongozi wa Afrika akifaniki-
wa, wakishindwa kumkamata 
kwenye rushwa, ubadhirifu 
na kwenye mambo mengine 
lazima waanze kumwonyesha 
kwenye demokrasia na haki za 
binadamu,” alisema.

Profesa Kabudi, alisema tas-
wira hiyo hujengwa na mataifa 
mbalimbali siyo Umoja wa 
Mataifa.

“Ilani ya CCM sura ya sita 
inazungumzia haki za bin-
adamu na maendeleo, nchi za 
Ulaya haki za kisiasa zinapewa 
umuhimu wa juu na nchi za 
Afrika zinapewa umuhimu ule 
ule, ambao pia zinapewa haki 
za kiuchumi na kijamii.

“Hakuna nchi duniani in-
ayonyoosha kidole, ambayo 
bado haina changamoto za 
haki za binadamu, changa-
moto hizi zipo nchi zote hawa 
wanaonyoosha vidole na sisi 
tunaonyooshewa vidole,” ali-
fafanua.

Alisisitiza kuwa Tanzania 
imechukua hatua zote kila 
siku kuzidi kuimarisha haki za 
binadamu.

Alitoa mfano kuwa, ndiyo 
nchi pekee ukanda wa Af-
rika Mashariki na Kati, am-
bayo katika serikali za mitaa 
wameajiri mtu anayeshughu-
lika kutoa msaada wa kisheria 
kwa watu wote  wasiojiweza 
kwa makosa yote ya jinai na 
kesi za daawa.

“Hii ni hatua kubwa ya 
kulinda haki za binadamu, 
lakini yamkini kila mtu ana-
fahamu kila nchi lazima iend-
elee kila siku kuhakikisha haki 
za binadamu katika nchi yake 
zinalindwa,” alisema.

Kuhusu uhuru wa vyombo 
vya habari na kushikiliwa kwa 
wana harakati, Prof. Kabudi 
alisema kuwa, waandishi wa 
habari wengi nchini hawana 
mikataba ya ajira wala hifadhi 
ya jamii.

“Ukiangalia sheria ya vy-
ombo vya habari imeangalia 
uhuru wa vyombo vya habari 
na maslahi ya waandishi wa 
habari, ili wapate ajira ya 
uhakika, mikataba, hifadhi ya 
jamii. Tumechukuwa hatua 
zote kuhakikisha vyombo vya 
habari vinafanya kazi.”

Alisema, hakuna asasi au 
taasisi iliyofutwa au kufungwa, 
bali zinaangaliwa kwa lengo la 
kuhakikisha hazitumiki au ku-
tumiwa vibaya.

Alifafanua kuwa waliozuil-
iwa fedha zao, ipo sheria ya 
uwazi na uwajibikaji na kwa 
sababu wanaishi katika kip-
indi kigumu cha ugaidi na 
utakatishaji fedha haramu, 
lazima serikali ijue zinatoka 
wapi na kwa ajili ya nini.

Na Gwamaka Alipipi, BUKOBA 

MGOMBEA urais kwa tiketi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. John Magufuli, amewaahidi 
wananchi wa Mkoa wa Kagera 
kutatua kero sugu 12, zilizokuwa 
zinawasumbua kwa muda mrefu, 
mojawapo ni kukatika kwa umeme 
kila wakati.

Akiwa katika viwanja vya Gym-
khana mkoani Kagera jana, Dk. 
Magufuli aliwahidi kuwatatulia 
kero hizo ambazo zimewatesa kwa 
muda mrefu, ndani ya miaka mita-
no ijayo, zingine hivi karibuni.

UJENZI WA STENDI
Akiwa katika viwanja hivyo, Dk. 

Magufuli aliwahakikishia wananchi 
na wa Manispaa ya Bukoba kuwa-
jengea stendi ya kisasa, ambayo 
ujenzi wake umekwama tangu 
mwaka 2014 kutokana na mvutano 
wa wanasiasa.

“Ndugu zangu nileteeni mbunge 
Steven Byabato, kwenye kura za 
maoni alishika nafasi ya nne, lakini 
tulimchukua kwa sababu tulitaka 
kuvunja makundi Bukoba. Bukoba 
tumejichelewesha wenyewe, sasa 
nileteeni huyo ili stendi hiyo tuika-
milishe,” alisema Dk. Magufuli.

SOKO KUBWA
Dk. Magufuli alisema kumekuwa 

na tatizo la baadhi ya madiwani 
kulaumiwa kuuza vizimba vya ku-
fanyia biashara, pamoja na wafan-
yabiashara wadogo kuuziwa  kwa 
gharama kubwa.

Alitoa agizo kwa mamlaka husi-
ka kushughulikiwa kwa kero hiyo 
ndani ya muda mfupi kuanzia sasa.

MGOGORO WA ARDHI
Alisema kumekuwa na mgogoro 

wa ardhi eneo la Kiebitembe kwa 
muda mrefu kutokana na viongozi 
wa      Manispaa         ya     Bukoba 
kuuza kiwanja kimoja kwa watu 
wengi.

“Namuagiza mkuu wa wilaya, 
maofisa ardhi waanze kushughu-

likia kero hii sasa hivi, hili zege hali-
wezi kulala”.

MTO KANONI
Alisema kuwa Mto Kanoni ume-

kuwa ukileta mafuriko ya mara 
kwa mara kwa wananchi mvua 
zinaponyesha.  Aliagiza mamlaka 
husika kumaliza tatizo hilo ndani 
ya muda mfupi.

MGOGORO WAFUGAJI, 
WAKULIMA

Aliwahakikishia wananchi wa 
Wilaya ya Kyerwa kumaliza tatizo 
la mgogoro wa ardhi kati ya wakuli-
ma na wafugaji, ambao umedumu 
kwa muda mrefu.

UJENZI BARABARA
Vilevile, aliwaahidi wakazi wa 

Kagera kuwajengea barabara ku-
toka Umuru-Shaka-Karagwe hadi 
mpakani mwa Tanzania na Uganda 
(kilometa 90).

“Hili naomba mniachie mimi na 
mbunge wa Kyerwa tutalimaliza. 
Ni barabara inayounganisha Tan-
zania na Uganda.”

UJENZI WA MAHAKAMA, HOS-
PITALI

Kadhalika, aliwaahidi wakazi wa 
Misenyi kuwajengea mahakama 
kutokana na wakazi wa eneo hilo 
kwenda umbali mrefu kupata hu-
duma hiyo. Pia aliwaahidi kuwa-
jengea hospitali ya wilaya.

KUBORESHA MAWASILIANO
Dk. Magufuli alisema katika eneo 

la Kanyigo, Mabare na sehemu 
zingine za makao makuu ya wilaya, 
wananchi wanakabiliwa na tatizo 
la mtandao wa mawasiliano ya 
simu.

Aliwahakikishia kumaliza kero 
hiyo ndani ya muda mfupi.

MALIPO YA KAHAWA
Alisema serikali itakwenda 

kulivalia njuga na kumaliza tatizo 
la ucheleweshaji wa malipo ya ka-
hawa kwa wakulima.

“Haiwezekani wakulima wetu 
walipwe bei ya chini wakati nchi 
za jirani bei iko juu, ikiwezekana 
masoko ya nchi za jirani tutayaam-
ishia hapa. Ninawahakikishia tut-
alipa madeni yote. Serikali ya CCM 
haiwezi kuwa ya kudhulumu, kama 
tulivyofanya kwenye pamba na ko-
rosho, ndivyo tutafanya kwenye 
kahawa.”

KERO YA MAJI
Alisema katika kipindi cha mia-

ka ijayo, serikali itamaliza tatizo la 
upatikanaji wa maji.

Katika kuhakikisha hilo, alise-
ma serikali kwa sasa imeanza 
kutekeleza baadhi ya miradi ya 
maji na ifikapo Novemba, mwaka 
huu baadhi ya maeneo yatakuwa 
yameanza kupata maji.

“Tunataka maeneo ya mjini 
upatikanaji wa maji ufikie asilimia 
87.6. kwa miaka mitano tumesha-
tekeleza miradi mingi yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 50.17.”

KUKATIKA KWA UMEME
Alisema mkoa wa Kagera unaka-

biliwa na tatizo la kukatika kwa 
umeme kila wakati, pamoja na 
kutegemea kutoka nchi za jirani, 
hivyo serikali imeweka mikakati 
ya kuhakikisha tatizo hilo linapa-
tiwa ufumbuzi, mojawapo ni  ku-
pata umeme kutoka katika mapo-
romoko ya Mto Lusumo, Kakono 
yatakayokuwa na uwezo wa kuzali-
sha megawati 87.

Pia mradi wa bwawa la Julius 
Nyerere litakalokuwa na uwezo wa 
kuzalisha umeme zaidi ya mega-
wati 2,115 litasaidia kupatikana kwa 
umeme wa uhakika nchini.

Mbali na kutoa ahadi ya kutatua 
kero hizo, Dk. Magufuli alisema ka-
tika kipindi cha miaka mitano ijayo 
itahakikisha inavifufua viwanda 
vilivyokufa kwa kushirikiana na 
sekta binafsi.

Alisema viwanda vya kilimo, 
nyama na maziwa, uvuvi, mazao 
mbalimbali vitapewa kipaumbelea 
katika kuviendeleza. 

Wananchi na wafuasi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakimkaribisha mgombea urais wa chama 
hicho, Dk. John Magufuli, alipowasili mjini Bukoba, mkoani Kagera juzi, tayari kwa mikutano yake ya 
kampeni za uchaguzi mkuu mkoani humo iliyoanza jana. PICHA: IKULU
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Lema alia 
na kodi 
za utalii 

Na Allan Isack, ARUSHA

MGOMBEA ubunge Aru-
sha Mjini kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Godbless Lema, 
amesema chama hicho kikip-
ewa ridhaa ya kuongoza 
nchi, kitafuta utitiri wa kodi, 
ambao ni tatizo katika sekta 
ya utalii.

Akizungumza jana katika 
mkutano wake wa nane wa 
kampeni katika viwanja 
vya Soko la Kilombero jijini 
hapa, Lema alisema katika 
sekta ya utalii kuna zaidi ya 
kodi 36, ambazo ni kikwazo 
kikubwa kwa watalii, hivyo 
chama hicho kikishika dola 
kitafuta baadhi ya kodi 
zisizostahili kuwapo.

Akizungumza juzi ka-
tika moja ya mikutano ya 
kampeni jijini hapa, Lema 
alisema Tanzania ni moja ya 
nchi duniani zenye vivutio 
vingi vya utalii, lakini pato 
lake haliendani na vivutio 
vilivyopo.

“Tanzania ina vivutio 
vingi vya utalii, lakini pato 
la utalii na idadi ya watalii, 
haviendani na vivutio vilivy-
opo,” alisema Lema huku ak-
ibainisha kuwa kwa mwaka 
Tanzania inapokea watalii 
milioni moja tu na idadi hiyo 
inachagizwa na wingi wa 
kodi kwenye sekta hiyo.

“Utalii Tanzania ni ghali 
kuliko nchi nyingine za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
tunazopakana nazo, kwa 
mfano Kenya na Uganda na 
baadhi ya kodi zimekuwa 
moja ya sababu zinazofanya 
watalii kutokuja kutalii 
kwa wingi hapa kwetu,” 
aliongeza. CHADEMA kama 
itashika dola, alisema 
watapeleka muswada bun-
geni wa kubadilisha baadhi 
ya sheria ambazo zimekuwa 
chanzo cha watalii kutokuja 
kwa wingi nchini na kupun-
guza mapato kwenye sekta 
ya utalii.

“Kazi ya Bunge ni kureke-
bisha sheria na sera, ili utalii 
uongezeke kutoka milioni 
moja hadi kufikia milioni 10 
mpaka milioni 20 na kwa 
idadi ya vivutio tulivyo 
navyo inawezekana kabisa 
hakuna kitakachoshindikana 
kabisa,” alisema Lema.

Akitoa mfano wa Malaysia, 
Lema alisema nchi hiyo ina 
vivutio vichache kulingani-
sha na Tanzania, lakini kwa 
mwaka inapokea watalii 
milioni 20 mpaka 30.

“Watalii wanaokuja kutalii 
kwenye nchi yetu ni wale 
wadogo ukilinganisha wale 
wanaokwenda kutalii kwe-
nye mataifa mengine ndani 
na nje ya Bara la Afrika,” 
alisema. 

Hussein Mwinyi ‘aiteka’ Pemba
Na Rahma Suleiman, PEMBA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
jana kilizindua rasmi kampeni 
zake kisiwani Pemba baada ya 
Septemba 12 kuzindua Unguja, 
mgombea wake wa urais, Dk. 
Hussein Mwinyi, akitamba kufan-
ya kampeni wilaya kwa wilaya.

Akiwahutubia maelfu ya wa-
nanchi na wanachama wa CCM 
katika viwanja vya Gombani kisi-
wani hapa jana, Rais wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed Shein, alisema 
mgombea wao huyo ni chaguo la 
CCM na chama hakikubahatisha 
kumsimamisha.

Dk. Shein alisema anaamini 
CCM Zanzibar itashinda kwa 
kishindo katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu na wananchi ha-
watofanya makosa wakikichagua 
tena chama hicho.

“Wembe ni uleule, wakitaka 
watanyolewa, wasipotaka watan-
yolewa,” Dk. Shein alitamba.

Alisema mgombea wao, Dk. 
Mwinyi ana uwezo mkubwa wa 
kuiongoza Zanzibar, hivyo aka-
omba wananchi kumpigia kura 
katika uchaguzi huo.

Dk. Shein alisema kiongozi 
huyo ana uwezo mkubwa na 
ni mtu mwenye maadili na 
mchapakazi mahiri na anayeji-
tuma katika majukumu anayope-
wa kuyafanya. “Sisemi haya kwa 
kumtengenezea sifa, ninasema 
haya ndio aliyonayo mgombea 
wetu, ni mtu mwenye maadili, 
nidhamu na heshima yake haina 
shaka,” alisema Dk. Shein.

Aliongeza kuwa Dk. Mwinyi 
ana sifa ambazo wagombea wen-
gine wa vyama vya siasa hawana, 
akidai kuwa siyo mtu jeuri, hana 
kiburi wala hana tabia ya kuropo-
ka ovyo. Akizungumza kwa niaba 
ya wagombea ubunge, uwakilishi 
na udiwani kisiwani Pemba, Pro-
fesa Makame Mbarawa Mnyaa, 
alisema Wazanzibari hasa Pem-

ba, wanataka maendeleo na uch-
aguzi wa mwaka huu utakuwa 
wa kihistoria kwa CCM.

“Dalili ya mvua ni mawingu, 
Pemba mwaka huu tutaandika 
historia,” alisema Mnyaa ambaye 
anawania ubunge mkoani kisi-
wani hapa.

Akinadi sera zake, Dk. Mwinyi 
alisema endapo akipata ridhaa 
za wananchi kuiongoza Zanzi-
bar, atahakikisha maisha ya wa-
nanchi yanakuwa mazuri.

Alisema ataendeleza yote ma-
zuri yaliyofanywa na serikali ya 
awamu ya saba ikiwamo elimu 
bure, afya bure na huduma 
nyingine muhimu kwa ajili ya 
maendeleo ya Zanzibar.

Alisema amedhamiria ku-
fanya kazi kubwa ya maendeleo 
ya uchumi wa kisasa, akiahidi 
kuyafanya maisha ya wananchi 
kuwa bora kupitia uvuvi, utalii 
na viwanda.

Alisema kuwa Pemba kuna 

fursa nyingi na vivutio vingi, la-
kini idadi ya watalii wanaofika ni 
ndogo, hivyo atakuza sekta hiyo.

“Uchumi lazima uendane na 
uboreshaji wa huduma za jamii 
ikiwamo elimu, afya na huduma 
za majisafi na salama,” aliahidi 
mgombea huyo.

Hata hivyo, Dk. Mwinyi alise-
ma maendeleo hayatapatikana 
bila ya amani na utulivu, hivyo 
ni muhimu wananchi kuendelea 
kudumisha amani na utulivu uli-
opo nchini. 

“Tusitoe nafasi suala la uba-
guzi, lazima kupiga vita na kuwa 
wamoja,” alisema na kusisitiza 
kuwa huwezi kuwa na uchumi 
wa kisasa kama hakutakuwa na 
utawala bora na kupinga vita 
rushwa, ubadhirifu wa mali, ud-
halilishaji na dawa za kulevya.

Uzinduzi huo ulipambwa kwa 
burudani ya muziki iliyotolewa 
na wasanii kutoka Zanzibar na 
Tanzania Bara.

Mgombea 
urais kwa 
tiketi ya 
Chama cha 
Demokrasia 
na Maende-
leo (CHADE-
MA), Tundu 
Lissu, aki-
wahutubia 
wananchi ka-
tika kampeni 
za uch-
aguzi mkuu 
Mamlaka ya 
Mji Mdogo 
wa Mbalizi 
mkoani 
Mbeya jana. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Lissu kuruhusu mazao kuuzwa popote duniani 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA urais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
tiketi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
amesema endapo atapata rid-
haa ya wananchi kuongoza 
nchi, ataunda serikali, ambayo 
itaruhusu wakulima kuuza 
mazao yao mahali popote du-
niani. Aliyasema hayo jana, al-
ipokuwa anahutubia maelfu ya 
wakazi wa Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Mbalizi, mkoani Mbeya 
wakati wa uzinduzi wa kampeni 
za mgombea ubunge wa Jimbo 
la Mbeya Vijijini, kwa tiketi ya 
chama hicho, Joseph Mwasote 
‘China wa China’.

Lissu alisema, serikali yake 
itaweka utaratibu wa kuwawez-
esha wananchi kwenda kuuza 
mazao yao mahali popote wa-
takapobaini kuwa kuna soko la 
uhakika la mazao yao, yakiwamo 
mataifa jirani.

Alisema atahakikisha anaifan-
ya mikoa yote ya mipakani, iki-

wamo ya Nyanda za Juu Kusini 
kuwa kanda maalumu za kiuchu-
mi kwa kuruhusu mwingiliano 
wa kibiashara na mataifa jirani.

“Mtu akiwa na mahindi yake 
mengi ama mazao mengine ana-
taka kwenda kuuza Zimbabwe, 
DRC ( Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo) na nchi nyingine yoy-
ote, atawezeshwa na serikali, 
ili akauze apate hela aje afanye 
maendeleo,” alisema Lissu.

Vile vile, alisema atahakikisha 
serikali yake inawafutia ushuru 
na tozo wafanyabiashara wa-
dogo wakiwamo mamalishe na 
madereva bodaboda na bajaji, 
ili wafanye shughuli zao kwa 
uhuru, bila kubughudhiwa na 
maofisa wa serikali.

Alisema, akiingia madarakani 
atapeleka muswada wa she-
ria ndani ya siku 100, ambao 
utawezesha kufumuliwa kwa 
mfumo wa kodi uliopo na kuun-
da mpya, ambao utakuwa rafiki 
kwa wafanyabiashara na makun-
di yote yanayolipa kodi.

Alisisitiza kuwa, kila mlipa 

kodi atatakiwa kulipa kodi 
anayoimudu, badala ya mfumo 
wa sasa, ambao mfanyabiashara 
anakadiriwa na TRA na baadhi 
hukadiriwa kodi kubwa kuliko 
mapato yao halisi.

“Tutabadili katiba yetu iliyopo 
na kutengeneza mpya na tut-
aunda serikali, ambayo itakuwa 
rafiki kwa wananchi kwa ku-
warejeshea madaraka, ili waam-
ue aina ya maendeleo wanayoya-
taka,” alisema na kuongeza.

“Sitakuwa dikteta kwa wa-
nanchi wangu, naombeni 
mniamini na muwaamini wag-
ombea ubunge na udiwani wa 
CHADEMA, ili Oktoba 28 tuion-
goze nchi hii,” alisema Lissu.

Mgombea ubunge wa Jimbo 
la Mbeya Vijijini, Mwasote, alise-
ma awali alienguliwa kushiriki 
kwenye kinyang’anyiro hicho 
na amerejeshwa hivi karibuni, 
baada ya Tume ya Uchaguzi 
(NEC), kuikubali rufani yake ya 
kupinga kuenguliwa.

Alisema, Jimbo la Mbeya Vi-
jijini ni miongoni mwa majimbo 

ambayo yanakabiliwa na mata-
tizo mengi, ikiwamo ubovu wa 
miundombinu ya barabara na 
hivyo akipata ridhaa ya wa-
nanchi, atahakikisha anapigania 
miundombinu hiyo iboreshwe.

Alisema wananchi wa wilaya 
hiyo ni wazalishaji wazuri wa 
mazao ya chakula na biashara, 
lakini barabara ni mbovu na 
zinawafanya washindwe kusa-
firisha mazao yao kwa urahisi, 
kwenda sokoni pamoja na kusa-
firisha pembejeo.

“Nawaombeni wananchi wa 
Mbeya Vijijini mnitume nika-
watetee, ili miundombinu hii 
iboreshwe, kuna barabara hii ya 
Iwindi ni muhimu sana kwa kili-
mo na biashara, lakini ni mbovu 
na serikali ya CCM haitaki kui-
jenga,” alisema Mwasote.

Tundu Lissu, anaendelea 
na harakati za kuomba kura 
kwa wananchi katika mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
kwa kuanzia mikoa ya Iringa na 
Njombe na baadaye Mbeya na 
Songwe.
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Uhamiaji 
kupitia 
mapingamizi 
uraia
Na Pendo Thomas, KIGOMA

IDARA ya Uhamiaji imeahidi 
baada ya uchaguzi mkuu ku-
fanyika itaharakisha mchakato 
wa kupitia mapingamizi ya 
shaka ya uraia wa baadhi ya 
wananchi mkoani hapa, ili 
wanaostahili wapate vitambul-
isho vya taifa.

Hayo yamebainishwa na 
Kamishna Jenerali wa Uha-
miaji, Dk. Anna Makakala, 
alipokuwa kwenye ziara yake 
ya kikazi mkoani hapa kuwa 
amebaini mkoa huo kuwa 
na changamoto kubwa ya 
mchakato wa Vitambulisho 
vya Taifa na kuwa kero kwa 
wananchi.

Alisema walijipanga kuha-
rakisha mchakato huo, lakini 
mlipuko wa ugonjwa wa virusi 
vya corona nchini ulisababisha 
kusimama hivyo wananchi 
waendelee kuwa na matu-
maini.

Makakala alisema kwa sasa 
wanawaacha wananchi waend-
elee na mchakato wa uchaguzi, 
ili wapate fursa za kusiki-
liza sera mbalimbali kutoka 
kwa vyama vya siasa kwa 
kuwa ni haki yao na baadaye 
ndipo mchakato wa kupitia 
mapingamizi na uhakiki wao 
utafanyika kwa haraka.

“Nimebaini Mkoa wa Kigoma 
una changamoto kubwa ya 
upatikanaji wa Vitambulisho 
vya Taifa, wananchi waend-
elee kuwa wavumilivu, baada 
ya uchaguzi jambo hili lita-
fanyiwa kazi kwa haraka,” 
alisema.

Mwananchi mkoani hapa, 
Godbert Ichila, alisema kuko-
sekana kwa namba za utam-
bulisho wa taifa ni kikwazo 
kwao katika utendaji kazi wa 
kila siku kwa kuwa baadhi yao 
bado hawana mawasiliano ya 
simu kutokana na laini zao 
kufungiwa huku pia akieleza 
kupata changamoto katika 
masuala ya upokeaji fedha 
kwa njia ya mitandao ya simu.

“Kwa dunia ya leo kukosa 
simu ni kama kuwa gizani 
tunawaomba wahusika watam-
bue kero hii kuwa ni kubwa na 
wachukue hatua,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, Kamishna wa Polisi, 
Thobias Andengenye, alisema 
changamoto hivyo ni kubwa 
na ya muda mrefu, lakini bado 
umakini mkubwa unahitajika 
kufanikisha jambo hilo.

Alisema wamekuwa waki-
wasihi wananchi kuwa wavu-
milivu kwa kuwa mkoa huo 
umepakana na nchi jirani ya 
Burundi ambayo kuna mwin-
giliano mkubwa hivyo serikali 
isipokuwa makini raia wa nchi 
jirani wanaweza kujipenyeza 
katika mchakato huo.

JPM aagiza mkuu wa shule iliyoungua aachiwe

Kamanda Shana afariki dunia 
Na Enock  Charles

ALIYEKUWA Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Arusha, Jona-
than  Shana, amefariki dunia 
usiku katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), alikokuwa 
anapatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano hospitalini 
huko, Aminiel Aligaesha, Shana 
alifariki dunia usiku wa kuam-
kia jana.

Aligaesha alisema kuwa kabla 
ya kupatwa na umauti, Shana 
alikaa hospitalini huko kwa siku 
21 na kati ya hizo alikaa katika 
chumba cha uangalizi maalum 
(ICU) kwa siku tatu.

“Jonathan Shana, RPC (Ka-
manda wa Polisi Mkoa) Mkoa 
wa Arusha amefariki usiku wa 
kuamkia leo Septemba 16, 2020, 
amelazwa hapa Muhimbili kwa 
siku 21, na kati ya siku hizo ICU 
amekaa siku 3”, alisema Aligae-
sha.

Ikumbukwe kuwa Juni 24, 
mwaka huu, Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini (IGP), Simon 
Sirro, alimhamisha Shana ku-
toka kuwa Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Arusha kwenda kuwa 
Ofisa Mnadhimu Shule ya Polisi 
Moshi.

Akizungumzia msiba huo, ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho Gambo, alisema: 
“Nimepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa ya kifo cha 
Kamanda Shana. Wiki iliyopita, 

nilikwenda kumwona Muhim-
bili ambako alilazwa karibuni 
wiki tatu na nilipta matumaini 
makubwa. Jamani Kamanda 
Shana!      Bwana ametoa na 
ametwaa... Jina la Bwana li-
barikiwe!”

Gambo kwa sasa anawania 
ubunge wa Arusha Mjini kwa 
tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), akichuana na Godb-
less Lema (CHADEMA) ambaye 
amejitosa tena kutetea kiti 
chake.

Na Gwamaka Alipipi,     
KAGERA

RAIS John Magufuli ame-
liagiza Jeshi la Polisi nchini 
kumwachia Mkuu wa Shule 
ya Msingi Byamungu Islamic, 
anayeshikiliwa baada ya ku-
tokea kwa ajali ya moto na kuua 
wanafunzi 10, wengine sita ku-
jeruhiwa.

Kadhalika, ameitaka Wizara 
ya Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
kukagua na kuhakikisha shule 
zote na zinazoanzishwa zinaz-
ingatia masuala ya kisheria, len-
go likiwa ni kuzuia matukio ya 
kuungua kwa shule kujirudia.

Alitoa agizo hilo jana mkoani 
Kagera wakati akizungumza na 
wananchi na wanachama wa 
CCM, waliojitokeza katika vi-
wanja vya Gymkhana kumsiki-
liza.

“Wakati uchunguzi unaende-
lea juu ya tukio hilo la kuungua 
kwa shule, ninaomba mkuu 
wa shule aachiliwe, nikuombe 
RPC (Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa) umuachie…alianzisha 
shule kwa ajili ya watoto wetu 
kusoma na siyo kuwaunguza. 
Tukiendelea kumuweka ndani 
tunamwongezea mateso zai-
di,” alisema Rais Magufuli na 

kuongeza:
“Kama kuna uzembe ulifanyi-

ka basi hata akiwa nje upelelezi 
unaweza kufanyika na ataweza 
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la 
Polisi. Nina imani huyu mkuu 
wa shule hana roho mbaya ya 
kuamua kuwachoma wanafun-
zi,” alisema Rais Magufuli.

Shule ya Msingi Byamungu 
iliyoko kata ya Itera, wilayani 
Kyerwa iliteketea kwa moto 
juzi na kusababisha vifo vya wa-
nafunzi hao.

Kadhalika, Magufuli ambaye 
anagombea urais kwa awamu 
ya pili, alielezea mafanikio 
yaliyopatikana katika Mkoa wa 
Kagera kwa kipindi cha miaka 
mitano.

Alisema Mkoa wa Kagera uli-
kuwa unakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo matukio 
ya ujambazi.

Alisema baadhi ya mae-
neo wananchi walikuwa wa-
nashindwa kusafiri nyakati 
za usiku, ikiwamo msitu wa 
Kisindaga kwenda Karagwe, 
malori yalikuwa yanatekwa na 
majambazi.

“Leo hii matukio hayo yamei-
sha na baadhi ya maeneo yame-
pungua, nivipongeze vyombo 
vya ulinzi na usalama kwa ku-
hakikisha Kagera na Tanzania 
kwa ujumla inakuwa salama,” 

alisema Rais Magufuli.
Aliongeza kuwa katika ku-

hakikisha Tanzania inakuwa 
salama, serikali iliamua kuya-
geuza        baadhi ya mapori 
kuwa hifadhi za akiba, kama 
vile pori la Rumanyika, Burigi-
Chato.

Kuhusu utalii, Rais Magufuli 
alisema serikali ina mkakati wa 
kuhakikisha ukanda wa Mkoa 
wa Kagera unakuwa wa utalii 
kama ulivyo wa Kaskazini.

Alisema: “Sekta ya utalii ndi-
yo inatengeneza ajira nyingi 
zaidi. Kwa kipindi cha miaka 
mitano imetengeneza ajira mil-
ioni nne. Mwaka 2019 ilichangia 
Sh. bilioni 2.6 ikishika nafasi ya 
pili baada ya sekta ya madini 
kuongoza kwa kuingiza Dola za 
Marekani bilioni 2.7.”

Kuhusu elimu, alisema seri-
kali katika kipindi cha miaka 
mitano imejenga shule za msin-
gi 27 mkoani Kagera, shule za 
sekondari 28, pamoja na kutoa 
Sh. bilioni 57.23 kufanikisha 
elimu bure.

Alisema pia walimu 1,658 
wameajiriwa mkoani humo 
kwa kipindi cha miaka mitano, 
ujenzi wa madarasa 1,119 pamo-
ja na ujenzi wa nyumba za wal-
imu 286.

Aliahidi atakapostaafu ata-
hamishia makazi yake mkoani 

Kagera.

KAULI YA MUFTI
Akizungumzia tukio hilo jana 

jijini Dar es Salaam, Mufti Mkuu 
wa Tanzania, Sheikh Abubakar 
Zuberi, aliagiza wamiliki wa 
shule nchini waimarishe ulinzi 
ndani ya shule zao na kuchukua 
tahadhari za kina na kuhakiki-
sha mifumo ya umeme, uzio na 
vifaa vya kuzima moto vinaku-
wapo.

Alisema Baraza Kuu la Wais-
lam linaendelea kusubiri taarifa 
rasmi ya vyombo vya ulinzi na 
usalama.

“Baada ya taarifa hii ya moto 
nilituma ujumbe wa viongozi 
wa Bakwata Mkoa wa Kagera 
ukiongozwa na Katibu Mkoa na 
wenzake ambao walituthibit-
ishia ajali hii ya moto.

“Ninatoa pole kwa mkuu wa 
shule na wazazi waliopoteza 
watoto na waliojeruhiwa katika 
ajali hii, pole kwa Rais Magufuli, 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera na Sheikh wa Mkoa huo 
na mmiliki wa shule,” alisema.

lImeandaliwa na Romana 
Mallya, Frank Maxmillian 
(DAR), Gwamaka Alipipi na 
Lilian    Lugakingira (BUKO-
BA)

Mufti wa 
Tanzania 
Sheikh 
Abubakar 
Zuberi, aki-
zumgumza 
na waandi-
shi wa 
habari, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kuhusu 
tukio la ajali 
ya moto 
katika Shule 
ya Msingi 
Byamungu 
Islamic, 
mkoani Kag-
era. PICHA: 
MIRAJI 
MSALA 
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Chikota ataja 
vipaumbele 
5 Nanyamba

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

 MGOMBEA ubunge wa Jimbo la  
Nanyamba mkoani Mtwara kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Abdal-
lah Chikota,  amezindua kampeni zake 
huku akitaja mambo muhimu matano 
atakayoyafanya endapo atachaguliwa. 

 Akizungumza jana kwenye uzin-
duzi wa kampeni za CCM, uliofanyika 
kwenye Kata ya Mtiniko, Chikota alitaja 
mambo hayo kuwa ni kuboresha sekta 
ya afya kwa kuongeza vituo vya afya, 
zahanati kwenye maeneo ambayo hay-
ana na kukamilisha ujenzi wa majengo 
yaliyobaki kwenye ujenzi wa hospitali 
ya wilaya.

 Kuhusu sekta ya maji, mgombea 
huyo alisema atahakikisha anasimamia 
ukamilishaji wa mradi wa maji ulioanza 
Nanyamba na Chawi.

 “Nitahakikisha nafuatilia serikalini 
kuhusu uanzishaji wa mradi wa maji 
mkubwa, ili kusaidia kata tano ambazo 
zina shida kubwa ya maji zikiwamo 
Mnima, Nyundo, Timbwilimbwi, Njeng-
wa na Nitekela,” alisema. 

Akizungumzia sekta ya elimu, aliahidi 
kuendelea kuboresha sekta ya elimu 
kwa kuboresha miundombinu ya shule 
kwa kujenga madarasa, nyumba za 
walimu na matundu ya vyoo. 

Kadhalika, alisema atahakikisha 
anasimamia serikali kukamilisha vijiji 
52 ambavyo vimebaki bado havijapata 
umeme.

 “Naomba mnichague tena kwa 
kipindi kingine cha miaka mitano, pia 
mchague Rais John Magufuli na wagom-
bea wote wa CCM na madiwani wa kata 
zote 17 ili kuharakisha maendeleo ya 
Nanyamba.

“Katika miaka mitano iliyopita, 
mmeshuhudia mafanikio mengi kwenye 
sekta mbalimbali, miaka mitano ijayo 
pia nitasimamia serikali kuongeza fedha 
zinazotengwa kwa ajili ya TARURA 
kukamilisha miradi ya barabara vijijini 
na  kuweka lami kwenye vilima korofi,” 
alisema.

 Katika mkutano huo, mgombea huyo 
alitaja mafanikio mbalimbali yaliyopa-
tikana kwa kipindi cha miaka mitano 
iliyopita kuwa ni ujenzi wa hospitali  ya 
wilaya iliyogharimu zaidi ya Sh. bilioni 
moja, ujenzi wa vituo vya afya vitatu 
vya Majengo, Dinyecha na Kilomba 
vilivyogharimu Sh. bilioni 1.4. 

“Kuna ujenzi wa zahanati 11 unaende-
lea, lakini halmashauri imepata magari 
matatu ikiwamo gari moja la mganga 
mkuu na mengine ya wagojwa (ambu-
lance),” alisema.

 Pia alisema wananchi  wamenufaika 
na ujenzi wa barabara ya Mtwara-Mni-
vata kwa kiwango cha lami unaoende-
lea na barabara za mzunguko za ndani 
katika halmashauri ambapo kila mwaka 
zinajengwa kilometa mbili kwa kiwango 
cha lami hivyo kufikia kilometa 11 .8 
huku Shirika la Mawasiliano ya Simu 
Tanzania  (TTCL) likijenga minara 11 ya 
simu. 

“Kwa hiyo ndugu zangu mnaona dha-
hiri mafanikio na faida inayofanywa na 
CCM tusifanye makosa mara mbili, tu-
fanye maamuzi sahihi tuchague Chama 
Cha Mapinduzi ili tuzidi kunufaika na 
maendeleo katika halmashauri yetu na 
mkoa kwa ujumla,” alisema Chikota.

Watano wafa ajali ya basi, 6 wajeruhiwa

Matiko awaomba Tarime wamrejeshe bungeni
Na Timothy Itembe, 
TARIME

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Tarime Mjini mkoani Mara, 
kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADE-
MA),   Esther Matiko, ame-
omba wananchi wa jimbo, 
kumwamini na kumchagua 
kwa kura nyingi  zitakazompa 
ridhaa ya kwenda bungeni, ili 
kuwawakilisha kwa mara ny-
ingine.

Matiko alibainisha hayo 
jana, kwenye mkutano wa 
kampeni uliofanyika viwanja 

vya Mtaa wa Sabasaba mjini 
hapo, ambapo alisema kuwa 
wananchi wa Tarime hana 
wasiwasi nao kwa kuwa 
watamchagua  kuwa mwak-
ilishi wao kwa mara nyingine, 
kwa sababu ameshirikiana 
nao vizuri kipindi kilichopita 
akiwa mbunge.

“Wananchi wangu nawap-
enda, najua hamtaniangu-
sha mtanipa kura za kutosha 
kwa sababu nimeshirikiana 
nanyi vyema katika shughuli 
za maendeleo kama  kuchim-
ba  visima vinne, mradi wa 
maji wa shilingi bilioni moja, 

ambao ukianza mitaa yote 
81 ya Tarime Mjini itanufaika 
ikiwamo miradi ya elimu na 
afya,” alisema Matiko. Matiko 
aliongeza kuwa mafanikio 
hayo hayakuja bure, bali wal-
ishirikiana     na Halmashauri 
ya Mji wa Tarime, kupitia 
madiwani wakiongozwa na 
mwenyekiti wake, Hamis 
Nyanswi.

Mgombea huyo, alitumia 
nafasi hiyo kulaani baadhi ya 
watu wanaotoa kauli za ud-
halilishaji wa wanawake, kwa 
kudai kuwa  Halmashauri ya 
Tarime Mjini haiwezi kuongo-

zwa na mwanamke, licha ya 
kuwa hata Rais John Magufuli 
alishawahi    kusema kuwa wa-
nawake wakipewa nafasi wa-
naweza.

Matiko aliwataka wananchi 
wa Mtaa wa Sabasaba kuwa 
watulivu wakati Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) ikiendelea 
kusikiliza rufani ya wagombea 
wao ambao, waliwekewa map-
ingamizi akiwamo, Pamba 
Chacha, mgombea udiwani 
kupitia CHADEMA na Bashiri 
Selemani na kuwa wasiwe na 
wasiwasi rufani yao itarudi na 
watakuwa wagombea.

Na Hamisi Nasri, MASASI

 WATU watano wamefariki 
dunia na wengine sita kuje-
ruhiwa baada ya basi la abiria 
aina ya TATA kuacha njia na 
kuligonga gari aina ya Isuzu.

  Ajali hiyo ilitokea jana 
majirà ya mchana katika Kijiji         
cha        Msanga       Kata ya 
Mitesa mpakani mwa wilaya 
za Masasi na Newala, mkoani 
Mtwara. 

Majeruhi hao sita na miili ya 
watu waliofariki walipelekwa 

katika Hospitali ya Wilaya ya 
Newala. 

  Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mtwara, Mark Njera, alith-
ibitisha kutokea kwa ajali 
hiyo na kuwatakà madereva 
wa vyombo vya moto kuwa 
waangalifu barabarani kwa 
kuzingatia sheria za usalama 
barabarani. 

 Kamanda Njera alisema 
basi hilo la abiria lilikuwa 
likitokea wilayani Masasi kue-
lekea wilayani Newala hadi 
Tandahimba. 

  Alisema lilipofika maeneo 
ya Kijiji cha Msanga Kata ya       
Msanga ndipo lilipokutana 
na Isuzu             yenye namba 
za usajili T-311   AER, ambalo 
lilikuwa likitokea     wilayani 
Newala kuelekea Kijiji cha 
Mchauru kata ya Mchauru 
wilayani Masasi mkoani Mt-
wara.

 Kamanda Njera alisema 
magari hayo yaligongana uso 
kwa uso, hivyo kusababisha 
vifo hivyo na majeruhi.

 Alisema majeruhi walikim-

bizwa katika Hospitali ya 
Wilaya Newala.

“Tunaendelea kuwasihi 
madereva wa vyombo vya 
moto kuzingatia sheria zote 
za usalama barabarani, ili ku-
nusuru maisha ya watu wasio 
na hatia kama        kila dereva 
akifuata sheria     kikamilifu 
ajali zitapungua,’’ alisema Ka-
manda Njera.

Alisema wananchi wana-
takiwa kwenda Hospitali ya 
Wilaya ya Newala kwa ajili ya 
kutambua miili ya waliokufa.

Askari wa kikosi cha usalama barabarani akikagua basi aina ya Tata la kampuni ya White Star Express, lililokuwa likitokea 
wilayani Masasi kwenda Newala-Tandahimba kugongana uso kwa uso na basi aina ya Isuzu Journey lenye namba za usajili T 331 
AER katika kijiji cha Msanga, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, mkoani Pwani jana .PICHA: HAMISI NASRI



Alhamisi Septemba 17, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

BAADHI ya kero zinazotokea katika maeneo ambayo nchi yetu ina-
pakana na mataifa jirani, zinaweza kutatuliwa kama mamlaka za 
serikali zitawajibika ipasavyo kwa kuzifuatilia kwa karibu na ku-
chukua hatua.

Ikumbukwe kwamba Tanzania ina eneo kubwa, na ni miongoni 
mwa nchi kubwa kwa eneo barani Afrika, hivyo kupakana na nchi 
za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia 
(DRC), Malawi, Zambia na Msumbiji.

Kutokana na hali hiyo, ni dhahiri kuwa matatizo na kero havi-
wezi kuepukika katika maeneo yote ya mipaka kati ya Tanzania 
na nchi hizo.

Maeneo ambayo yamekuwa yakikabiliwa na changamoto zi-
nazotokana na masuala ya uraia ni katika mikoa inayopakana na 
nchi zenye matatizo kadhaa hasa migogoro ya kisiasa.

Kutokana na hali hiyo, nchi yetu imekuwa ikijikuta inaathirika 
kutokana na ujio wa wakimbizi na raia wengine wa nchi jirani 
ambao si wakimbizi rasmi kwa mujibu wa sheria na taratibu za 
Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Wakimbizi (UN-
HCR), bali kuja kuishi katika mazingira yenye uhakika wa usalama.

Kutokana na mazingira ya amani na utulivu ulioko nchini 
tangu wakati wa Uhuru mwaka 1961, raia wa nchi jirani wame-
kuwa wakimiminika nchini na kunusuru maisha yao kutokana na 
machafuko kwenye nchi zao.

Jambo la kupongeza ni kuwa nchi yetu na raia wake wamekuwa 
wakarimu na wavumilivu kutokana na kutochoka kuwapokea 
wageni na kuwapa hifadhi, huku wakizivumilia changamoto am-
bazo zimekuwa zikisababishwa na ujio wao yakiwamo matukio ya 
uhalifu na uharibifu wa mazingira.

Pamoja na hali hiyo, kuna baadhi ya matatizo yanaendelea kuji-
tokeza hususan wahamiaji haramu wanaoingia nchini katika mae-
neo ya mipakani na kuajiriwa kufanyakazi.

Akiwa mkoani Kigoma mapema wiki hii, Kamishna Jenerali wa 
Uhamiaji, Dk. Anna Makakala, aliwaonya baadhi ya wananchi wa 
Mkoa huo wanaohifadhi raia kutoka Burundi na kuwatumikisha 
mashambani pasipo kufuata taratibu za kisheria.

Makakala alitoa onyo hilo wakati wa ziara yake ya kikazi mkoa-
ni humo ya kukagua maeneo yanayopakana na Burundi katika 
wilaya za Kibondo na Kakonko kwenye  mipaka ya Muhange na 
Mkalazi. Alisema wananchi wanatakiwa kuhakikisha suala la ul-
inzi na usalama linahimarika katika mikoa hii iliyoko mipakani, na 
kuwa dara ya Uhamiaji itaendelea kusimamia.

Dk. Makakala alisema endapo taratibu rasmi zitatumika ku-
waingiza raia hao nchini, itasaidia kuwafuatilia kama wamerejea 
nchini kwao baada ya msimu wa kilimo kupita na kama sivyo hat-
ua za kuwafuatilia walikoelekea kufanyika.

Mkuu wa Wilaya ya Kakonko, Kanali Hosea Ndagala, alisema 
wilaya hiyo ina mipaka mikubwa ya wazi yenye zaidi ya kilomita 
40, hivyo kuiomba Uhamiaji kuongeza nguvu kazi zaidi katika 
wilaya hiyo itakayowezesha kusimamia vyema.

Pia alisema wilaya hiyo   ni mapito ya raia wa Burundi wan-
apokuwa wanakwenda katika maeneo mengine nchini, hivyo, kazi 
ya kuwabaini inakuwa ngumu.

Mmoja wa raia wa Burundi, alisema wanalazimika kutembea 
umbali mrefu kutoka mpaka wa Muhange hadi Kakonko kufuata 
vibali vya kuingia nchini kutokana na  eneo la mpaka huo  kuto-
kutoa huduma hiyo, hivyo kuomba usogezwaji wa huduma karibu.

Changamoto zilizobainishwa kwa Kamishna Jenerali Makalala 
ni sehemu ya zinazotokea katika maeneo mengine ya mipakani, 
hivyo tuna uhakika amezisikia na kilichobaki sasa ni kwa Idara ya 
Uhamiaji kuzitafutia ufumbuzi ili zisijirudie.

Ushauri wetu ni kwamba Uhamiaji iangalie uwezekano wa ku-
panua wigo katika ufuatiliaji wa vibali vya raia wanaotoka nje hu-
susan wa Burundi ili kuwawezesha kuingia nchini wakiwa na viba-
li halali. Tumeitaja Burundi kwa kuwa ndiyo nchi jirani ambayo 
imekuwa ikikumbwa na mizozo mara kwa mara, na kuwalazimi-
sha raia wake kukimbilia nchini kana wakimbizi halali na wengine 
kuingia kutafuta maisha.

Na Gauden-
sia Mngumi  

UMOJA wa Mataifa (UN) unaeleza 
kuwa, upotevu wa biyoanuai (vi-
umbe hai wanyama na mimea) 
umefikia rekodi ya viwango vya 
juu na vya kutisha.

Inataja mfano kuwa hekta bil-
ioni mbili za ardhi zimepoteza ru-
tuba, lakini aina zaidi ya 1,000,000 
za wanyama na mimea inayopati-
kana sehemu mbalimbali duniani 
ziko katika hatari ya kutoweka.

Watu wanazidi kuwa hatarini 
zaidi kwa vitisho vipya vya ma-
gonjwa kama janga la virusi vya 
COVID -19 na maradhi yanayoam-
bukizwa virusi.

Hayo ni kwa mujibu wa ripoti 
kuhusu bayoanuai ya dunia, iliyo-
tolewa Jumanne wiki hii na UN

Ripoti hiyo inayotathmini ma-
fanikio ya utekelezaji wa Mpango 
Mkakati ya Ulinzi wa Bayoanuwai 
katika mwaka 2011 hadi 2020, 
ikiwa imeandaliwa na wataalamu 
kutoka kongamano la utofauti wa 
bayoanuai.

Wanaeleza kuwa kati ya malen-
go 20 yaliyowekwa, ni sita tu kati 
ya hayo ambayo yamefikiwa. La-
kini hata hivyo imeonekana kuwa 
si matokeo mabaya, wakionyesha 
kuwa juhudi za pamoja kulinda 
bayoanuai zinasaidia kuokoa vi-
umbe vyote.

“Kwa hivyo, katika miongo mi-
tatu iliyopita, takribani aina 50 za 
ndege na wanyama ambao waliku-
wa hatarini kupotea. Wameokole-
wa au kuhifadhiwa na 25 miongoni 
mwazo, katika muongo mmoja wa 
mwisho.”

Wataalamu wanaeleza pia ka-
ribu theluthi ya mashamba yote 
duniani sawa na mashamba milio-
ni 163 yanatumia njia endelevu za 
kilimo. Kiwango cha ukataji misitu 
kimepungua kwa asilimia 33. Hek-
ta 22 za ardhi hivi sasa ziko katika 
kurejeshwa katika hali yake.

 Juhudi zahitajika kuilinda biyoanuai

 Muungwana Lazima Nilonge

Uhamiaji izitatue kero hizi mipakani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Wataalamu wanasisitiza kuwa 
takwimu zote hizo zinaonyesha 
kuwa hali ni ya kutia matumaini 
na jumuiya ya kimataifa inatakiwa 
kuongeza juhudi maradufu ili kuhi-
fadhi na kuilinda bioanwai. Wataal-
amu hao wanaainisha maeneo 
manane ya vipaumbele kwa ajili ya 
kuchukua hatua zaidi katika eneo 
hili la utunzaji biyoanuai.

Kulinda, ardhi na misitu ni jambo 
la kwanza na nia ni kudhibiti mmo-
monyoko wa udongo na kurejesha 
mfumo wa asili wa misitu.

Pili wataalamu wanasema ma-
badiliko katika njia za kilimo kwa 
kutumia njia bora zinazofuata mi-
fumo ya asili ili kuboresha tija na 
kupunguza athari mbaya kwenye 
bayoanuai.

Tatu wanapendekeza kufanya 
mabadiliko ya ulaji ikiwamo kuha-
masisha maisha ya kula kunakozin-
gatia afya na umuhimu wa kutumia 
vyakula vya mimea zaidi kuliko 
wanyama. 

Eneo la nne ni kurejesha mzungu-
ko wa ikolojia halisi ya baharini na 
kuendeleza ufugaji wa samaki. 

Jambo la tano ni kuhakikisha 
matumizi ya njia endelevu katika 
ujenzi wa miji na utengenezaji wa 
miundombinu rafiki kwa mazingira.

Jambo jingine ni kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, ikiwamo 
kutokomeza nishati yatokanayo na 
mabaki ya wanyama. Aidha , kuan-
zishwa kwa kanuni ya mwingiliano 
wa usawa wa mifumo yote ya ikolo-
jia zinazodhibiti uharibifu wa mai-
sha ya bayoanuai.

Watalaam hao wanasisitiza 
umuhimu wa kutenga bajeti za ku-
tosha kwa ajili ya shughuli za utun-
zaji wa bayoanuai na kwamba dola 
bilioni 100 zinatengwa kila mwaka 
kwa ajili ya suala hili, ingawa mabil-
ioni ya dola nyingine yanahitajika, 
inaeleza ripoti hiyo.

Wataalamu 
wanaeleza pia 
karibu theluthi 
ya mashamba 
yote du-
niani sawa na 
mashamba 
milioni 163 
yanatumia 
njia endel-
evu za kilimo. 
Kiwango cha 
ukataji misitu 
kimepungua 
kwa asilimia 
33. Hekta 22 za 
ardhi hivi sasa 
ziko katika 
kurejeshwa 
katika hali 
yake.
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HEKA HEKA ZA KAMPENI ZA UCHAGUZI MKUU

Mgombea ubunge wa Jimbo la Monduli kupitia tiketi ya CCM, Fredrick Lowassa, akisalimiana 
na makada wa chama hicho, kabla ya kuhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu ka-
tika Kata ya Olososokwani, wilayani Monduli, Mkoa wa Arusha jana. PICHA: WOINDE  SHIZZA 

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo  (CHADEMA) wa Wilaya Arusha Mjini, 
Ephata Nanyaro, akiwaombea kura wagombea urais, ubunge na udiwani wa chama hicho, 
katika mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu jijini Arusha juzi.  PICHA: GETRUDE MPEZYA  

Mgombea ubunge wa Jimbo la Arusha Mjini kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mrisho 
Gambo, akiwa amebebwa juu na wanachama na mashabiki wa chama hicho, kabla ya 
kuhutubia mkutano wa ufunguzi wa kampeni za uchaguzi mkuu jijini Arusha juzi. PICHA: 
GETRUDE MPEZYA 

Mgombea mwenza wa kiti cha urais kupitia Chama cha Sauti ya Umma (SAU), Satia Mussa 
Bebwa, akijinadi kwenye mkutano wa kampeni za chama hicho, eneo la Segerea, jijiji Dar es 
Salaam, juzi, huku mgombea urais, Muttamwega Mgaywa akiwa juu ya gari. PICHA: SABATO 
KASIKA

Wanachama 
wa Chama 
Cha Mapin-
duzi (CCM) na 
wananchi wa 
Jimbo la Per-
amiho  wakim-
sikiliza mgom-
bea mwenza 
wa urais wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania kwa 
tiketi ya CCM, 
Makamu wa 
Rais Samia 
Suluhu Hassan, 
alipokuwa aki-
wahutubia kwe-
nye mkutano 
wa kampeni za 
uchaguzi mkuu 
katika uwanja 
wa Tamasha 
Peramiho (A) 
Wilaya ya 
Songea Vijijini, 
mkoani Ruvuma 
jana. PICHA: 
OMR 

Mgombea udiwani Kata ya Ngokolo, Manispaa ya Shinyanga kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), Emmanuel Ntobi, akinadi sera zake kwa wananchi katika 
mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu, uliofanyika katika kata hiyo, juzi. PICHA: MARCO 
MADUHU
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NEMC yajivunia 
miaka mitano ya JPM
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limesema limepata mafanikio 
katika kutekeleza majukumu yake, 
katika kipindi cha miaka mitano ya 
uongozi wa Rais Dk. John Magufuli.

Hayo, yalibainishwa jana jijini 
Dar es Salaam na Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, na 
kufafanua kuwa katika  miaka mi-
tano iliyopita NEMC imeweza ku-
jipambanua kama taasisi muhimu, 
katika kufanikisha azma ya serikali 
ya ujenzi wa viwanda na kuimari-
sha msingi wa  uchumi wa kati.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano serikali ya Dk. John Pombe 
Magufuli NEMC, imekewa mazin-
gira rafiki na kuondoa baadhi ya 
vikwazo, ambavyo vilifanya NEMC 
kushindwa kusimamia utekelezaji 
wa majukumu yake,’’ alisema Dk. 
Gwamaka na kutaja sehemu ya 
mafanikio hayo ni kuzuia matumizi 
ya mifuko ya plastiki.  NEMC pia 
huratibu na kutoa ushauri juu ya 
kulinda maeneo makubwa kama 
hifadhi za taifa na namna nzuri ya 
kupambana na athari za mabadi-
liko ya tabia ya nchi.

Dk. Gwamaka alisema,  NEMC im-
ejenga utaratibu wa  kukutana na 
wawekezaji na wafanyabiashara na 
kwamba, kwa pamoja wamekubali-
ana juu ya umuhimu na faida ya 
kutunza  mazingira, kwa manufaa 
ya  ustawi wa jamii ya Watanzania 
na dunia kwa ujumla.

“Katika kipindi cha miaka mitano 
tumekutana na  wawekezaji pamo-
ja na  wafanyabiashara, ili kujadili-
ana mambo muhimu ya mazingira, 
ambayo yalionekana kuwa ni 
changamoto kubwa na kuyapatia 
ufumbuzi na pia, waliweza kutam-
bua NEMC kama chombo wezeshi 
na kinachosimamia watu wafuate 
sheria na taratibu za mazingira,’’ 
alisema na kuongeza kuwa,   NEMC 
imepunguza siku za utoaji vibali 
vya Athari ya Tathmini kwa Mazin-
gira (TAM).

Alisema katika kipindi hicho 
NEMC imeweza kushirikiana na 
vyombo vingine, kuhakikisha 
malengo ya serikali yanatimia kwa 
kuondoa vikwazo visivyo na la-
zima na kuongeza kwamba,  NEMC 
imewahimiza wawekezaji na wa-
fanyabiashara kutunza na kulinda 
mazingira kwa manufaa  ya vizazi 
vya leo na vijavyo.

“Mbali ya kutoa elimu kwa 
wawekezaji na wafanyabiashara, 
baraza limeondoa vikwazo kadhaa 
ambavyo vilikuwa vinachelew-
esha mchakato wa kupata vibali, 
hali ambayo ilikuwa inawakati-
sha tamaa wawekezaji kuwekeza 
hapa nchini,’’ alisema na kuongeza 
kuwa Baraza litaendelea kusima-
mia kanuni, sheria na taratibu za 
mazingira.

Dk. Gwamaka amesema kuwa, 
elimu kwa wananchi pamoja na 
mafunzo kwa maofisa mazingira 
yataendelea kutolewa, ili kufikia 
malengo ambayo serikali yao im-
ejiwekea. 

Watoa huduma malazi watolewa
hofu usajili wa wageni kidijitali
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Maliasili na Utalii, imewatoa 
hofu wamiliki wa huduma za 
malazi katika mikoa ya Aru-
sha, Kilimanjaro na Manyara 
kuhusu usajili wa wageni kwe-
nye mfumo wa MNRT Portal. 

Mfumo huo utakaoanza 
kutumika nchini kote Oktoba 
Mosi, kwa mujibu wa serikali 
umelenga kupata takwimu 
sahihi za wageni zitakazosa-
idia kuboresha sekta ya utalii 
nchini na si vinginevyo.

Pia mfumo huo utalinda 
siri za wageni na   zitatumika 
kwa ajili ya matumizi ya seri-
kali pekee. Kaimu Mkurugenzi 
wa Utalii, Philip Chitaunga, 
alisema hayo jana jijini Aru-
sha alipokuwa akihitimisha 
mafunzo yaliyofanyika kwa 

siku mbili kwa ajili ya usajili   
wa wageni kwenye mfumo wa  
MNRT Portal   kwa zaidi ya 
watoa huduma za malazi 250 
wa mikoa hiyo. Alisema usajili 
wa wageni katika mfumo huo 
utahusisha wageni wa ndani 
na wa nje ya nchi na lengo kuu 
ni kupata takwimu zitakazosa-
idia kuboresha sera, mikakati 
na mbinu za kukuza utalii 
nchini.

Chitaunga alisema usajili 
huo, mbali ya kusaidia ku-
jua idadi ya watalii wa ndani, 
utawasaidia hata wamiliki wa 
malazi hayo kuweka rekodi za  
wageni waliolala katika malazi 
yao kwa kipindi chote amba-
cho wanafanya biashara hiyo 
ya malazi.

Katika sekta ya utalii, alise-
ma mfumo huo umekuwa 
ukitumika sehemu nyingi 

duniani kama vile Uingereza, 
Marekani na Canada, hivyo 
si kitu kipya kilichoanzishwa 
nchini.

Pia alisema mfumo huo uta-
saidia kurahisisha kazi kwa 
wamiliki wa malazi, ambapo 
badala ya kubeba karatasi na 
kwenda katika ofisi za Wizara 
ya Maliasili na Utalii kwa ajili 
ya kulipia leseni, watatumia 
kompyuta tena wakiwa ofisini 
kwao  kufanya usajili huo.

Mkurugenzi huyo alisema 
mfumo huo utakaoanza ku-
tumiwa na watoa huduma 
za malazi nchini kote Oktoba 
Mosi, mwaka huu, utahusisha 
hoteli kubwa, za kati (lodge), 
nyumba za wageni na mahe-
ma ya watalii.

Alitaja vitambulisho vi-
takavyotumika katika usajili 
huo kuwa ni kitambulisho 

cha Taifa kwa wageni am-
bao ni Watanzania na pasi ya 
kusafiria kwa wageni wa ku-
toka nchi za nje. Chitaunga pia 
alisema kuanza kutumika kwa 
mfumo huo ni utekelezaji wa 
takwa la kisheria linalomtaka 
kila mmiliki wa malazi kuanza 
kusajili wageni kwenye mfu-
mo wa MNRT Portal.

Pia alisema matumizi ya 
mfumo huo utaifanya sekta ya 
utalii kwenda katika  uchumi 
wa bluu utakaoiweka Tanza-
nia katika mazingira bora ya 
kibiashara.

Naye Anne Sostheness,  
mmoja wa wamiliki wa mala-
zi katika mkoa wa Arusha 
aliyeshiriki mafunzo hayo, 
alisema mafunzo ni mazuri na 
ni salama kwa mteja na mtoa 
huduma kwa sababu mteja 
anatakiwa kuonyesha kitam-

TMDA yazima ndoto wakaguzi feki 
Na Anthony Gervas,  
MWANZA

MAMLAKA ya Dawa na  Vi-
faa Tiba (TMDA), imezindua 
vitambulisho vipya vya uk-
aguzi   wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi ili kuwadhibiti 
matapeli waliokuwa  waki-
ghushi vitambulisho vya awali 
wakijifanya maofisa wakaguzi 
wa taasisi hiyo.

Uzinduzi  huo ulifanyika 
jana jijini Mwanza katika ofisi 
za mamlaka hiyo, ambao uli-
hudhuliwa na wajumbe wa 
bodi ya ushauri, wakaguzi 
toka halmashauri mbalim-
bali, wafamasia na wakagu-
zi    wa mamlaka hiyo. Ak-
izindua vitambulisho hivyo, 
Katibu Mkuu Wizara ya  Afya, 

Maendeleo ya   Jamii, Jinsia, 
Wazee na   Watoto, Prof. Ma-
bula                Mchembe, aliwa-
taka watumishi   wa mamlaka 
nchini kuvitumia vizuri kama 
ilivyokusudiwa  katika kazi 
zake.

“Tunavitaka vyombo vya 
ulinzi na usalama nchini liki-
wamo Jeshi la Polisi, kushiriki-
ana na halmashauri kufuatilia 
na kuwabaini watu watakaovi-
ghushi vitambulisho vipya  ili 
kujipatia fedha  kwa njia ya 
udanganyifu,” alisema.

Prof. Mchembe alisema 
sera ya afya iliyoandaliwa na 
wizara, imeweka kipaumbele 
kuhakikisha dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi  vitakavyo-
tumika nchini ni vile vilivy-
othibitishwa ubora, usalama 

na ufanisi wake ili kumlinda 
mtumiaji.

Alisema mamlaka za udhibi-
ti, kama ilivyo TMDA duniani 
kote, zina wajibu wa kulinda 
afya ya jamii na uhakika wa 
kupata bidhaa bora na salama 
kwa matumizi ya binadamu na 
zinazotibu.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TMDA, Adam Fimbo, alibaini-
sha kuwa vitambulisho 524 
vimeandaliwa, kati  ya hivyo, 
387 ni kwa ajili ya wakaguzi 
wa halmashauri, 137 kwa ajili 
ya wakaguzi walioko TMDA, 
ambavyo vimelenga kuzifikia 
halmashauri 143.

Fimbo alisema mamlaka 
imeweka mifumo mbalim-
bali ikiwamo usajili wa bidhaa 
husika, usajili wa maeneo ya 

biashara ya bidhaa na uchun-
guzi wa kimaabara wa bidhaa 
husika ili kuhakikisha ubora 
na usalama wake, ukaguzi wa 
maeneo yote yanayohusika na 
utengenezaji, usambazaji na 
uuzaji wa bidhaa hizo.

Mifumo mingine ni pamoja 
na udhibti wa mipaka na uin-
gizaji  nchini au utoaji nje ya 
nchi wa bidhaa, ufuatiliaji wa 
usalama wa dawa kwenye 
soko, uchukuaji sampuli na 
upimaji wa ubora wa bidhaa, 
uondoaji kwenye soko na 
uteketezaji  wa bidhaa zisizo-
faa kwa matumizi ya binada-
mu pamoja na utoaji wa elimu 
kwa umma, ili kuelimisha 
jamii juu ya matumizi sahihi 
ya dawa, vifaa tiba na vitend-
anishi

Aliyekuwa Mbunge wa Chumbuni, Ussi Salum Pondeza (wa pili kulia) akitumia simu yake kuingia kwenye mfumo wa Benki ya CRDB 
wa kupokea maoni kwa njia ya Kidigitali QR Code, katika hafla ya uzinduzi wa mfumo huo, katika  tawi la Benki hiyo, Kisiwandui, mjini 
Unguja juzi. Wangine (kutoka kushoto) ni Maneja Huduma kwa wateja, Queen Odunga, Meneja wa Kanda wa Benki ya CRDB, Badru Idd 
na Meneja wa Tawi hilo, Mbwana Ahmed. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Yasmine Protace

MGOMBEA urais kupitia 
Chama cha SAU, Muttamwega 
Mgaywa, amesema kuwa akifani-
kiwa kushinda urais atahakikisha 
anaondoa kodi ya ardhi, ambazo 
zimekuwa ni kero kwa wananchi.

Pia serikali yake itawaondolea 
kero wananchi  ambao, wana-
tumia kivuko cha kwenda Kigam-
boni, jijini Dar es Salaam, watasa-
firi bure.

Alisema serikali yake itahakiki-
sha huduma za maji zinawafikia 
wananchi   wote, na kuwa aliye-
fungiwa bomba atapata huduma 
hiyo bure na wale ambao watali-
pia huduma hiyo ni wale ambao, 
wanakuwa wanafanya biashara 
ya kuuza maji. Mgombea huyo 
aliyasema hayo, katika mikutano 
yake iliyofanyika katika maeneo 
ya Kigamboni na Tabata De-
grees, jijini Dar es Salaam.

“Serikali yetu ina mipango 

mizuri, kupitia ilani yetu  tuta-
hakikisha   tunayasimamia yote 
tuliyoyasema katika kuomba kura 
kwa wananchi,” alisema Mgaywa.

Alisema, akiingia madarakani 
ataondoa magereza ya wilaya na 
kubakiza ya mkoa.

Alisema katika kuwainua kiu-
chumi   wajasiriamali, atahakiki-
sha wanapatiwa mikopo isiyo na 
riba na kuwa  watapatiwa fedha.

Alisema benki ya wajasiriamali 
itaanzishwa, ili kutoa fursa  ya 

kuwainua kiuchumi. “Tanzania 
watu wake wana akili sana, lakini  
changamoto waliyonayo pamoja   
na kuwa  na akili, hawana mitaji,” 
alisema Mgaywa.

Alisema katika  kuhakikisha 
mitaji wanapatiwa, ndio maana 
wanataka kuanzishwa kwa benki 
ya wajasiriamali ambayo haitaku-
wa na riba.

Alisema, ili kuyatimiza hayo, 
wananchi wanatakiwa   kumpa 
kura.

Mgaywa wa SAU kuondoa kodi ya ardhi

Na Boniface Gideon,       
TABORA

M
GOMBEA  urais kwa 
tiketi ya Chama cha 
Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim Lipum-

ba, amesema iwapo atapata rid-
haa ya kuongoza nchi, atahakiki-
sha anasimamia na kuwatafutia   
masoko ya kimataifa wakulima 
wa tumbaku.

Amesema, kipaumbele ki-
takuwa soko la  China kwa kuwa  
taifa hilo linaongoza   duniani   
kwa kuwa  na watumiaji  wengi  
wa   tumbaku, ambao ni zaidi ya 
milioni 400.

Akizungumza katika mkutano 
wa kampeni katika viwanja   vya  
Igalula Station Kata ya Igalula, 
wilayani Uyuwi mkoani Tabora,   
Prof. Lipumba   alisema mkoa 
huo unasifika kwa kulima zao la 
tumbaku, lakini  wakulima   hao   
wamewasahaulika kupewa kip-

aumbele, hali iliyowafanya  kuen-
delea kuwa maskini  kutokana na 
serikali kushindwa kuwatafutia 
masoko makubwa ya kimataifa,   
ambayo yanaushindani mkubwa 
wa bei.

Prof. Lipumba alisema, wakuli-
ma  wanahitaji  kupata  serikali 
itakayosimamia maendeleo ya 
uchumi na itakayowekeza kwe-
nye sekta ya kilimo kwa kujenga 
mazingira mazuri ya biashara, ili 
viwanda vya tumbaku viendelee 
kuwapo pamoja na kukuza soko 
lake. ‘’Ndugu zangu, tumbaku ina 
madhara yake, lakini wavutaji 
bado wapo wengi zaidi ya Wachi-
na milioni 400 wanavuta sigara, 
Tanzania yote watu wote tupo 
kama milioni 58, lakini wavuta 
sigara China ni mara saba ya wa-
nanchi wote waliopo,” alisema na 
kuongeza:

“Tanzania pana soko la tumba-
ku, lazima tuwe na serikali itakay-
ochangamkia soko hilo, wakulima 

wapate bei inayopatikana kwenye 
soko la tumbaku.”

‘’Wakulima wa tumbaku wame-
haribiwa soko lao la tumbaku, 
sasa hivi   hakuna   kabisa mfa-
no,   mwaka jana kuna wakulima  
wengi  walihifadhi  tumbaku zao 
kwenye mabanda kwa sababu 
soko la tumbaku limeharibiwa 
na serikali ya CCM,” alidai Prof. 
Lipumba.

Aliongeza kuwa, kampuni 
iliyokuwa na tumbaku imetozwa 
kodi na ushuru mpaka ikashind-
wa kuendeleza  na  kujiendesha, 
hivyo wakafunga viwanda.

“Nimefika Morogoro juzi watu 
wanalalamika hawana ajira, vi-
wanda vilivyokuwa  vikichambua 
na kusindika tumbaku vimefung-
wa,” aliongeza.

Aliongeza kuwa,  makampuni 
yaliyokuwa yakinunua tumbaku 
hivi sasa hayana soko kwa kuwa 
walikuwa wakipeleka kwenye 
makampuni yaliyokuwa na vi-

wanda vya tumbaku, ambavyo 
hivi sasa vimefungwa, hali iliyo-
sababisha makampuni   hayo 
kushindwa   kununua tumbaku.

‘’Wakulima wapo hoi pamoja 
na shuruba ya kilimo cha tum-
baku, lakini sasa haina soko, bi-
ashara yake haitoki …unaweza 
kuwa Igalula hapa, lakini njaa 
tupu mzunguko wa pesa hakuna, 
vijana hawana hela wanaweza 
kuona vitumbua vinauzwa 
mate yakawatoka, wanaishia tu 
kuangalia pesa hawana,” alisema 
Prof. Lipumba.

Aidha,   Prof.Lipumba   ali-
washauri  wakulima  na serikali  
kuacha  kuendeleza  zao la tum-
baku pekee  bali  wapate mazao 
mbadala kama korosho, ambayo   
inaonekana kukubali kwenye ar-
dhi ya Tabora, hivyo akipatiwa 
ridhaa atahakikisha anaweka   
utaratibu wa kuwa na kilimo cha 
korosho, kwa kuwa  soko lake lin-
auhakika zaidi.

Lipumba kuwapa soko
wakulima wa tumbaku

Ofisa Biashara Mwandamizi wa Benki ya ACB, David Korosso (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu 
benki hiyo kuanza kutoa huduma za malipo ya serikali na makusanyo ya kodi zote zinazolipwa kwa Mamlaka ya Mapato nchini, (TRA) kupitia 
mfumo wa kielektroniki. Wengine ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa benki hiyo, Dola Saria (kushoto) na Meneja wa benki hiyo, anayes-
hughulikia taasisi za serikali, Fatuma Kigembe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mabula kutatua
kero wajawazito 

Neema Emanuel, MWANZA

MGOMBEA ubunge kupitia 
Chama Cha Mapinduzi CCM, 
Jimbo la Ilemela, Angelina 
Mabula, ameahidi kutatua 
kero ya wanawake wanao-
jifungua na kukosa sehemu 
ya kupumzikia katika hos-
pitali mbalimbali  baada ya 
kujifungua.

Alitoa ahadi hiyo, kwenye  
kampeni zake katika Kata 
ya Kahama, kwenye mku-
tano wa hadhara na kueleza 
kuwa, atafanikisha ujenzi 
wa jengo la kupumzikia 
mama na mtoto  baada ya 
kuzaliwa, huku akimtaka

mgombea udiwani wa 
kata hiyo kwa tiketi ya 
CCM, Samuel Mita,  kuli-
chukulia kipaumbele suala 
hilo, atakapoingia kwenye 
halmashauri.

Mabula alisema, ujenzi wa 
jengo hilo utasaidia mama 
na mtoto kupata huduma  
hiyo bila shida, huku aki-
wapongeza wakazi wa Kata 
ya Kahama hasa mtaa wa 
Lukobe, kwa kufanya kazi 
kubwa ya kujenga zahanati 
kwa nguvu zao na kusaidi-
ana na wadau na washirika 
wa maendeleo  kutoka 
Canada.

“Nimepokea kimemo, 
wanasema wanahitaji jengo 
lingine liongezwe pale, niku-
hakikishie Mita ukifika huko 
anza kulidai hilo, ili zahanati 
hiyo iweze kujengewa jengo 
la kinamama kupumzikia 
wanapoenda kliniki na 
kipaumbele kiwe ni kuweka 
jengo la mama na mtoto, 
ili waweze kupata huduma 
hiyo bila shida,” alisema 
Mabula na kuongeza:

“Lakini nyie pia ni masha-
hidi, kama mnakumbuka 
wakati tunaingia madara-
kani hakukuwa na hospitali 
ya wilaya, lakini sasa hivi 
tunayo.”

Aliongeza kuwa, akipatiwa 
ridhaa atajikita kufanya 
mambo mbalimbali yaki-
wamo kutatua migogoro ya 
ardhi katika sekta ya ardhi, 
upimaji wa viwanja, sekta 
ya barabara, umeme, maji, 
elimu, mikopo sambamba na 
miradi ya kimkakati.

Mabula ambaye ni Naibu 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, pia 
aliwaomba wavuvi kutumia 
fursa hiyo, ili kukuza uchumi 
wao. Kwa upande wake, 
naye Mita anaeleza kuwa 
ujenzi wa jengo la mama na 
mtoto atalipa kipaumbele.

“Nikiingia madarakani 
wananchi wangu watarajie 
mambo makubwa sana, 
sitowaangusha…nitahakiki-
sha miradi inayokuja Kaha-
ma, nitaisimamia kikamilifu,” 
anaeleza Mita.
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Na Shaban Njia,

WANANCHI wa kata za Kilango na 
Iyenye Halmashauri ya Mji wa Kahama 
mkoani Shinyanga, wamelipongeza Shiri-
ka lisilo la kiserikali la World Vision Tan-
zania kwa kuanzisha makambi ya usomaji 
ambayo yameongeza uelewa kwa wazazi 
katika ufuatiliaji wa wanafunzi wanao-
soma katika shule za msingi.

 Makambi hayo yalianzishwa tangu 
mwaka jana na shirika hilo katika kata 
za Kilago na Iyenze lengo likiwa ni 
kuwaongezea uwezo wazazi namna ya 
ufuatiliaji wa masomo kwa watoto wao 
wa shule za msingi sambamba na ku-
waandaa watoto wenye umri wa kwenda 
shule kujua kusoma na kuandika. 

Waliyabainisha hayo jana walipotem-
belewa na mwezeshaji wa mradi wa 
elimu Kilago Iyenye kutoka World Vision 
Tanzania, Lwitiko Philipo, wakati wa uk-
aguzi wa makambi hayo ambayo yame-
jengwa kwa nguvu za wananchi. 

Betha Phabiani, mkazi wa Kata ya 
Kilago, alisema kabla ya kuanzishwa kwa 
makambi hayo, wanafunzi wengi wali-
kuwa wakimaliza elimu ya msingi wakiwa 
hawajui kusoma na kuandika na wengi 
wao walikuwa wanafunzi wa kike ambao 
walitumia muda mwingi kwenye kazi za 
nyumbani. 

 Nae William Madata, Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Ngudu Kata ya Kilago, 
alisema,katika ujenzi wa makambi hayo 
waliuza mazao ya kijiji maguni 25 ya 
mpunga  kwa kiasi cha shilingi milioni 
1.5 na kujenga kambi ambayo imewapati 
fursa wanafunzi kujua kusoma na kundi-
ka kabla ya kuanza darasa la kwanza. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Iyenze, Neema Chiloloma, alisema kwa 
sasa inawarahishia kazi ya kufundisha 
baada ya uwepo wa makambi hayo.

World Vision yapewa 
tano kambi za usomaji

Mgombea CHADEMA aahidi gari la zimamoto

Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI imetumia 
zaidi ya Sh. bilioni 
6.318 kwa ajili ya ujen-
zi wa miradi kwenye 

vijiji mbalimbali vya wilaya 
ya Mkalama, mkoani Singida 
ili kuwaondolea adha ya ma-
jisafi wananchi wake.

  Hayo yalisemwa juzi na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na        Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, wakati 
akizungumza na wananchi 
waliohudhuria mkutano wa 
kuwanadi wagombea ubunge 
na udiwani wa CCM uliofanyi-
ka kwenye viwanja vya stendi 
ya mabasi Gumanga, wilayani 
Mkalama.  

Mheshimiwa Majaliwa am-

baye alikuwa mkoani Singida 
kumuombea kura mgombea 
urais kwa tiketi ya CCM, Dk. 
John Magufuli, alisema seri-
kali ya awamu ya tano im-
ejenga miradi ya kimkakati 
zaidi ya 1,490 kwenye sekta 
ya maji nchi nzima.

 Akifafanua baadhi ya mi-
radi iliyofanyika katika kip-
indi cha mwaka 2015/2016 
na 2019/2020, Mheshimiwa 
Majaliwa alisema kati ya 
fedha hizo, Sh. bilioni 1.37 
zimetumika kwa ajii ya mradi 
wa maji vijiji vya Mughano, 
Ngimu, Mgori, Malolo, Kijota, 
Ghaluyangu na Mangida. 

“Miradi mingine ni mradi 
wa maji kijiji cha Mwankoko 
‘B’ ambao umetumia Sh.  
milioni 656, na mradi wa 
maji kijiji cha Kisaki ambao 
umetumia Sh. milioni 551. 

Pia shilingi milioni 428 zime-
tumika kwa ajili ya mradi wa 
usambazaji wa maji kijiji cha 
Gumanga na shilingi milioni 
910 zimetumika kwa ajili ya 
mradi wa usambazaji wa maji 
kijiji cha Nyahaa,” alisema. 

Akifafanua zaidi,  Majaliwa 
alisema Sh. milioni 341 zime-
tumika kwa ajili ya mradi wa 
uchimbaji wa visima virefu 
saba katika maeneo ya Ndu-
guti, Kisuluiga, Matongo, Ipu-
li, Mkiko, Mwanga, Wangeza, 
Kinampundu, Kinyangiri, 
Msingi, Senene, Milade, Mbi-
gigi, Nduguti (visima viwili), 
Tumuli (kisima kimoja) na 
Ibaga (kisima kimoja).

Alisema Sh. milioni 158 
zimetumika kwa ajili ya mra-
di wa uboreshaji maji katika 
kijiji cha Nduguti na Sh. mil-
ioni 70 zimetumika kwa ajili 

ya uboreshaji maji katika kijiji 
cha Kinyangiri. 

Mbali ya juhudi zote hizo, 
Majaliwa alisema Sh. bil-
ioni 1.37 zimetumika kwenye 
mradi wa maji kwa vijiji 10 
vya Ibaga, Lyelembo, Mpam-
bala, Ikolo, Kinyambuli, Ipuli, 
Makuro, Donimic, Ishinsi 
Nkalalala na Lukomo.

 Wakati huohuo, Majaliwa 
alisema Sh. milioni 235.98 
zimetumika kwa ajili ya 
uchimbaji wa visima virefu 
na vifupi 20 ikiwa ni pamoja 
na ufungaji wa pampu za 
mkono.   Alisema kiasi king-
ine cha Sh. milioni 144 kime-
tumika kwa ajili ya upanuzi 
wa mradi wa maji kijiji cha 
Mntamba na sh. milioni 85 
nyingine zimetumika kwa 
ajili ya ukarabati wa mradi wa 
maji kijiji cha Ipuri.

Bil. 6/- zatumika miradi ya maji Mkalama

Na Thobias                  
Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Kyela kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Alinanuswe 
Mwalwage, amesema kama 
wananchi watampa ridhaa 
atahakikisha Wilaya ya Kyela 
inapata gari la zimamoto.

Akizungumza na wa-
nanchi kwenye mkutano 
wa kampeni uliofanyika juzi 
kata ya Mbugani, alisema ni 
jambo la kushangaza tangu 
wilaya hii ianzishwe mwaka 
1972 haijawahi kupata gari la 
zimamoto.

Alisema kutokana na 
kukosekana kwa gari la zi-
mamoto, matukio ya moto 
yanapotokea imekuwa 
changamoto kubwa kuweza 
kudhibiti moto, ambapo 
wananchi wanalazimika 
kujitolea kuzima wenyewe 
pengine bila mafanikio.

Mwalwage alitoa mfano 
wa tukio la kuungua moto 
wodi ya wazazi katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Kyela lililo-
tokea Septemba 11, mwaka 
huu, ambapo wananchi 
walilazimika kujitolea kuu-
zima moto huo japo baadhi 
ya vitu viliteketea. “Kwanza 
tunawashukru sana wa-

nanchi wa Kyela mjini kwa 
jinsi walivyojitolea kwanza 
kuokoa maisha ya wagonjwa 
waliokuwa wamelazwa ka-
tika wodi ile na pia kwa ku-
fanikiwa kuudhibiti moto 
usiweze kuleta madhala zai-
di katika majengo mengine,” 
alisema. Alisema ni jambo la 
kushangaza makao makuu 
ya wilaya kukosa gari la zi-
mamoto wakati kuna taasisi 
kubwa kama benki na ny-
inginezo ambapo kukitokea 
tatizo la moto hadi gari lian-
gizwe kutoka Mbaya Mjini 
ambapo linaweza kutumia 
zaidi ya saa tatu hadi kufika 
Kyela Mjini.

Mwalwage pia aliwaeleza 
wananchi kuwa wakimcha-
gua atadhibiti tatizo lililoan-
za kujitokeza katika wilaya 
hiyo la wafanyabiashara ku-
tozwa faini kubwa na Mam-
laka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na hivyo kusababisha 
wengine kushindwa kuende-
sha biashara zao.

Kuhusu vitambulisho vya 
wajasiriamali, alisema uta-
ratibu uliowekwa siyo mzuri 
kwani wapo wajasiriamali 
ambao kupata shilingi elfu 
20 kwa mwezi ni kazi sasa 
wanapoambiwa watowe 
kwa ajili ya vitambulisho ni 
kuwaonea.

Dk. Mashaka Massod wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Morogoro, akimfanyia uchunguzi mkazi wa Malinyi, Hamza Hassan, 
kabla ya kufanyiwa upasuaji wa mtoto jicho, katika kambi maalum ya utoaji huduma hiyo, bure chini ya udhamini wa 
Taasisi ya HAK, Humanitarian Aid Association ya nchini Uturuki, iliyofanyika hospitalini hapo, wikiendi. Wagonjwa 200, 
wamefanyiwa upasuaji katika kambi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Umeme kuipaisha 
wilayaTanganyika
Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Wilaya ya Tanganyika mkoani 
Katavi, Saleh Mhando, amesema  mpango 
wa Serikali kupeleka huduma ya umeme 
katika kila kijiji wilayani humo  utasaidia 
kuboresha hali  ya maisha kwa wananchi  
na kuchochea kukua kwa uchumi wa 
wilaya hiyo.

Mhando alisema hayo kwa nyakati 
tofauti, wakati wa ziara yake katika vijiji 
vya Mwese, Lugonesia na Lwege kuka-
gua na kuhimiza shughuli mbalimbali za 
maendeleo zinazofanywa na serikali kwa 
kushirikiana na wananchi.

Alisisitiza kuwa, Serikali imekusudia 
kupeleka huduma ya umeme kwa kila  
mwananchi pamoja na taasisi za umma 
kama shule, zahanati, masoko, nyumba za 
ibada, vituo vya polisi na ofisi nyingine za 
serikali ili kurahisisha na kuchochea utoaji 
huduma bora kwa wananchi.

Aidha aliwaeleza wananchi kwamba 
mradi wa  umeme vijijini (REA) hauna 
fedha za kulipa fidia kwa mazao yata-
kayokatwa  kupisha mradi huo na ku-
wataka wananchi kufanya mandalizi ya 
kupokea umeme  huo.
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HABARI MBAYA
afya
Na Christina Mwakangale

S
ELIMUNDU ni ugonjwa wa 
kurithi unaosababisha seli 
nyekundu za damu kuwa 
na umbo la nusu mwezi 

(mwezi mchanga) badala ya duara 
au mviringo.

Ni matokeo ya mabadiliko yasi-
yo ya kawaida yanayotokea katika 
chembe nyekundu za damu na 
kuzikwamisha kupita kwenye mi-
shipa midogo midogo ya damu.

Kawaida chembe nyekundu zina 
umbo la mviringo linaloziwezesha 
kupita kwenye mishipa midogo ya 
damu na kusafirisha hewa ya ok-
sijeni sehemu mbali mbali mwili, 
anaeleza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Asasi zinazojishughulisha na 
ugonjwa wa selimundu (TANSC-
DA), Dk. Deogratius Soka.

Anasema ugonjwa huo ni  mwin-
gi nchini na unachangia vifo vya 
watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano kwa asilimia 6.7.

Ikimaanisha kuwa kati ya wato-
to 10 sita mpaka saba wanaozaliwa 
na ugonjwa huo hufariki dunia.

Mtaalamu huyo anafafanua zai-
di kuwa mwenye selimundu seli 
nyekundu za damu zinakuwa na 
umbo la mwezi mchanga na huishi 
kwa muda mfupi kati ya siku 10 
hadi 20, ikilinganishwa na zile za 
asiye na maradhi zinazoishi siku 
90 hadi 120.

Anasema seli zinapoishi muda 
mfupi, husababisha upungufu wa 
kudumu wa damu mwilini ambalo 
kitabibu huitwa chronic anaemia 
(anemia sugu).

“Kutokana na umbo la nusu du-
ara chembe nyekundu za ‘sickle 
cell’ hukwama katika mishipa mi-
dogo ya damu na kuziba mzungu-
ko wa wake pamoja na wa oksijeni 
mwilini,” anasema Dk. Soka.

DALILI ZA UGONJWA
Anazitaja Dk Soka kuwa ni 

pamoja na maumivu makali, ki-
harusi, maambukizi ya magonjwa 
na hata kuharibika kwa ogani 
mbalimbali mwilini.

SABABU ZA UGONJWA
Dokta Soka anaeleza kuwa 

300,000 hadi 500,000 wenye siko 
seli huzaliwa kila mwaka duniani, 
kati yao asilimia 70 wapo Kusini ya 
Sahara.

“Tanzania ni mojawapo kati ya 
nchi zenye wagonjwa wengi wa 
selimundu duniani inakadiriwa 
kuwa kati ya watoto 8,000 hadi 
11,000 huzaliwa na ugonjwa huu 
kila mwaka.

Inakadiriwa kuwa asilimia 15 
hadi 20 ya watu wote nchini wana 
vinasaba vya ugonjwa wa selimun-
du ‘sickle cell traits’.

Anabainisha kuwa Tanzania 
ni kati ya nchi zilizoathiriwa na 
ugonjwa huo duniani, ikiwamo 
Nigeria, India na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na 
kwamba kila watoto wanane kati 
ya 1,000 wanazaliwa na ugonjwa 
huu.

ATHARI KIAFYA
Huleta maumivu makali mwilini 

kutokana na chembe nyekundu za 
selimundu kushindwa kupita kwa 
urahisi katika mishipa midogo ya 
damu.

Pia watoto hupata maambukizi 
ya vimelea vya magonjwa mbalim-
bali kama vichomi (pneumonia), 
homa ya uti wa mgongo na ya ini.

Kadhalika, Dk. Soka anasema 
wenye ugonjwa wa selimundu 
wana upungufu wa damu, kuto-
kana na chembe nyekundu kuishi 
muda mfupi.

Anaeleza kuwa hali hiyo hu-
sababisha mgonjwa wa selimundu 
kuwa katika hatari ya kupata up-
ungufu mkubwa wa damu wakati 
wote.

“Kuvimba kwa mikono na 
miguu, mara nyingi kunakoam-
batana na homa, hali hii husaba-
bishwa na chembe nyekundu za 
selimundu kukwama na kuziba 
mzunguko wa damu kwenda kwe-
nye mikono na miguu,” anaeleza 
Dk. Soka.

Anasema wagonjwa wa seli-
mundu hubanwa na kifua kuto-
kana na kukwama na kuziba kwa 
mzunguko wa damu inayokwenda 
mapafuni.

“Mara nyingi ugonjwa husaba-
bisha matatizo ya kupumua, dalili 
zake ni maumivu ya kifua, kuko-
hoa, homa na kupumua kwa shi-
da.”

Pia, anasema watu wazima hu-
pata kiharusi kutokana na kukwa-
ma na kuziba mzunguko wa damu 
kwenda kichwani na kusababi-
sha kiharusi ambacho humletea 
mgonjwa ulemavu na matatizo ya 
uelewa na kumbukumbu.

TIBA
Dk. Soka anasema matibabu ya 

selimundu ni kupunguza madhara 
ama dalili zitokanazo na ugojwa 
huo, kama vile kutibu na kuzuia 
maumivu, kuzuia vimelea vya ma-
gonjwa, upungufu wa damu na ki-
harusi.

“Hakuna tiba mahususi kwa 
wagonjwa wa selimundu, hivyo 
matibabu hutofautiana kutokana 
na dalili mfano kuongezwa damu 
au maji mwilini na dawa za maumi-
vu.

Hadi leo tiba pekee ya ugonjwa 

Mazoea ya kubana 
haja ndogo
hayajamwacha 
salama anayeizuia Vijiji Handeni vyachangamkia

hifadhi za misitu kwa kasi

Ukurasa 14

Yanayoikwamisha 
Kigoma kutumia 

nyota ya kijani
Ukurasa 13

Ukurasa 12

ugonjwa wa selimundu ni wa 
kurithi, kwa njia zile ambazo mtu 
hurithi rangi ya ngozi au macho na 
kimo hivyo kwa njia hizo huzaliwa 
na ugonjwa huo.

“Vinasaba vya selimundu 
hurithiwa kutoka kwa wazazi wote 
wawili baba na mama na mtoto 
hawezi kupata selimundu kwa 
kuambukizwa kama vile kuishi na 
kushirikiana kwa ukaribu wenye 

ugonjwa huu.”
Kwa mfano, anasema huwezi ku-

upata kwa kula, kucheza au kulala 
na mtu mwenye siko seli.

TANZANIA YA TANO DUNIANI
Mtaalamu huyo anasema se-

limundu huathiri mamilioni ya 
watu duniani kote hususan wa-
naoishi Afrika Kusini ya Sahara.

Anasema takribani watoto 

•Selimundu inatisha,Tanzania ya tano wingi 			
  wagonjwa duniani
•Milioni 10 wana nasaba, wengi Kanda ya Ziwa 

Endelea Uk. 12
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Mazoea ya kubana haja ndogo
hayajamwacha salama anayeizuia 

AFYA 

Na Sabato Kasika 

I
MEKUWA ni kawaida kwa 
baadhi ya watu kuvumilia 
kuwa kwa saa kadhaa haja 
ndogo. Akiwa safarini au 

sehemu anayoona kuwa hawezi 
kujisaidia kwa amani anakaa kwa 
muda mrefu na kuupuuza haja 
hiyo.

Tatizo hilo wakati mwingine 
husababishwa na mambo mengi 
kama kukosa eneo la kujisitiri, 
gharama ya choo ambayo ni Sh. 
500 kwa Dar es Salaam, uchafu wa 
vyoo, kukosekana maji au tishu na 
wakati mwingine kupuuza.

Lakini kwa mujibu wa wata-
laamu afya, kila mtu anatakiwa 
kujisaidia haja ndogo kila baada 
ya saa nne hadi sita na iwapo ata-
vumilia, kwa muda mrefu  ataji-
weka katika hatari ya kukumbwa 
na matatizo mbalimbali ya kiafya.

Wataalam wa afya wanataja 
baadhi ya madhara ambayo yana-
tokana na kuzuia mkojo kuwa ni 
pamoja na kujisaidia katika nguo 
baada ya kuzidiwa.

Daktari bingwa wa magonjwa 
ya ndani ya mwili wa binadamu 
(internal medicine) , Lucas Nzo-
bendo, wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, anataja tatizo lingine 
kuwa ni kutanuka kibofu kuliko 
ukubwa wake.

Inaeleza :”Mtu anapokaa 
na haja ndogo kwenye kibofu 
kwa muda mrefu, unapatwa na 
maumivu makali, lakini maumivu 
hayo hutokomea mara tu unapok-
wenda haja ndogo. Maumivu hayo 
yanaweza yakawa ni mfumo wako 
wa maisha kama hutachukua ta-
hadhari mapema.”

Vilevile,  Dk. Nzobendo, anaon-
ya kuwa hatimaye, ni kupata 
mawe kwenye kibofu na figo, hali 
ambayo si salama na kwamba ku-
bana haja ndogo kwa muda mrefu 
kunahatarisha afya ya kibofu.

“Pamoja na ushauri huo wa ki-
taalam, ninadhani kuja haja pia ya 
kuhakikisha kila sehemu kunaku-
wa na vyoo ya umma, watu wavi-
tumie inavyotakiwa ili waepuke 
mtindo wa kubana haja ndogo.” 
Anaeleza.

Anasema kuwa si kwamba 
hakuna vyoo vya umma, bali ni 
vilivyopo ni vichache, katika mae-
neo mbalimbali ya mijini na hata 
kandokando ya barabara kuu 
kwa ajili ya wasafiri wanaohitaji 

‘kuchimba dawa’.

HALI HALISI 
Nipashe imegundua kuwa kwa 

mafano yapo baadhi ya masoko 

ambayo hayana vyoo na wakati 
mwingine hata stendi za daladala 
hazina, hali ambayo inawezekana 
inachangia kuwafanya watu ku-
bana haja ndogo kwa muda mrefu.

Kwa mfano ukosefu wa vyoo 
kandokando ya barabara kuu kwa 
ajili ya wasafiri wanaokwenda 
maeneo mbalimbali inasababi-
sha wengi kushindwa ‘kuchimba 

dawa’ hasa kinamama na wasi-
chana ambao inakuwa vigumu 
kuingia vichakani ama sehemu ya 
wazi barabarani.

Baadhi ya abiria wanaliam-
bia gazeti hili kuwa changamoto 
inakuwa kubwa zaidi kwa wa-
nawake ambao wanakwama ku-
tokana na ukosefu wa huduma za 
vyoo safi wakiwa safarini.

“Haja ndogo au kubwa inahitaji 
faragha, hivyo wapo baadhi ya 
watu, ambao hawawezi kujihu-
dumia hadharani, badala yake 
wanajibana hadi wafike sehemu 
yenye faragha.” Anasema abiria 
wa basi la Tilisho, Wema Marriott.

Wema anasema wengi wa-
naumizwa na mazingira, hivyo ni 
vyema kukawapo vyoo vya kuto-
sha, visafi, vyenye maji na tishu ili 
waweze kujistiri kuliko watu kusa-
firi umbali wa kilometa nyingi 
bila kuwapo choo kandokando ya 
barabara.

Watalaama wa afya wanasema, 
kutokana na vyakula na vinywaji 
ambavyo watu hula, kibofu cha 
mkojo kinaweza kujaa haja ndogo 
mapema na unapofikia karibu 
mililita 50 hadi 500 mtu huanza 
kuhisi kwenda haja.

Wanasema, hiyo ni kutokana 
na kwamba, kibofu cha mkojo 
kimezungukwa na vigunduzi asili 
(receptors) vinavyopeleka taarifa 
katika ubongo kuonyesha kuwa 
kibofu kimekaribia kujaa au kime-
jaa.

Aidha, baada ya taarifa hizi ku-
fika katika ubongo nao unatoa 
taarifa katika kibofu ili kiweze 
kishikilie mkojo huo kwa kuikaza 
misuli maalumu (sphincters) hadi 
hapo muda wa kwenda kujisaidia 
utakapofika.

Mtandao ya afya inaeleza kuwa 
wakati mwingine uwezo wa vi-
gunduzi asili (receptors) vilivyoko 
katika kibofu cha mkojo vinaweza 
kupoteza uwezo wake tena wa ku-
fanya kazi hizo iwapo mtu ataen-
delea kubana haja ndogo.

Vilevile wale wanaozembea 
ama kupuuzia kwenda kujisaidia 
haja ndogo, wanakumbushwa na 
wataalam wa afya kuwa hali hiyo 
pia husababisha ubongo kupata 
usumbufu wa taarifa za kujaa kwa 
kibofu cha mkojo.

Ni vyema wale ambao huzem-
bea wakajifunza ili waachane na 
mtindo huo, kwani wakiendelea 
kuubana kwa uzembe ama kukosa 
sehemu ya kujisaidia watambue 
hawako salama.

Hivyo, suala la kuwapo vyoo vya 
umma vya kutosha ni muhimu 
kwa ajili ya kupunguza idadi ya 
watu wanaobana haja ndogo, 
kutokana na kukosa sehemu ya 
kujistiri, lakini si kwa wale wa-
naozembea.

huu ni kuwekewa uboho (bone 
marrow)  au kupandikizwa kiini 
kwenye shina la mfupa kunakozal-
ishwa damu. anasema Dk. Soka.

Anaeleza kuwa tiba hiyo hufany-
wa kwa kuchukua urojo wa mifupa 
kutoka kwa mtu asiye na selimundu 
na kupandikiza kwenye mifupa ya 
mgonjwa.

Anafafanua kwamba, tiba hiyo 
husaidia mifupa ya mwenye seli-
mundu kuzalisha chembechembe 
za damu zilizo nzima na si zilizo 

nusu yaani zenye umbu la mwezi.
“Tanzania iko kwenye mchakato 

wa kuhakikisha huduma hizi za 
upandikizaji wa uboho zinapatika-
na nchini,” anasema.

UNYANYAPAA
Akizungumzia unyanyapaa 

anasema kuna  dhana potofu kwe-
nye jamii ambazo zinasababisha 
wagonjwa wa selimundu kunyan-

yapaliwa.
“Dhana iliyopo ni kwamba watu 

wanaoishi na ugonjwa huu ha-
wawezi kuishi zaidi ya umri wa 
miaka 18.

Ukweli ni kwamba hakuna uko-
mo wa kuishi kwa watu wanaoishi 
na selimundu, wanaweza kuishi 
zaidi ya miaka 18.

Kuna watu wengi sana waishio 
na selimundu wenye umri zaidi ya 

miaka 18,” Anabainisha Dk. Soka na 
kueleza kuwa wanaougua selimun-
du wanaweza kufurahia mapenzi 
pasipo tatizo na vile vile wanaoa na 
kuolewa na kupata watoto.

NI TISHIO NCHINI
Kaimu Mkurugenzi wa Tiba Wiz-

ara ya Afya, Dk. Sarah Maongezi, 
anasema watoto 100 walio chini ya 
umri wa miaka mitano, hufariki kila 
mwaka nchini kwa ugonjwa huo.

Dk. Maongezi anasema hayo hivi 
karibuni jijini Dodoma, akifungua 
semina kwa wanahabari kuhusu 
ugonjwa wa selimundu na kwam-

ba, Tanzania ni ya tano duniani na 
ya nne Afrika kuwa na wagonjwa 
wengi wa selimundu .

Anasema idadi hiyo kubwa na 
wagonjwa wengi hutokea mikoa ya 
Kanda ya Ziwa na kwamba sababu 
hazijafahamika.

Mratibu Mratibu wa Selimundu 
wa  wizara hiyo, Dk. Asteria Mpoto, 
anasema serikali inafanya uhama-
sishaji wa kufahamika tatizo hilo 
na kwamba kila mwaka, Septemba 
Mosi hadi 30 ni mwezi wa kuelimi-
sha jamii kuhusu ugonjwa wa seli-
mundu.
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Vyoo vichafu mijini vinaweza kuwa sababu ya watu wengi kulazimika kubana haja ndogo kwa muda 
mrefu. PICHA: MTANDAO
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MAZINGRA

Vijiji Handeni vyachangamkia
hifadhi za misitu kwa kasi
Na Beatrice Philemon

B
AADA ya kuona kuwa 
misitu ya hifadhi ya vijiji 
huongeza mapato yanay-
otokana na miti, mkaa, 

mbao na magogo kwa ajili ya shu-
ghuli za uhifadhi, hivi sasa wanavi-
jiji wa Madebe na Kang’aka mkoani 
Tanga wameanza kutenga maeneo 
ya uhifadhi wa msitu

Hayo yanabainika wakati wa ziara 
ya wanahabari waliotembelea vijiji 
hivyo kufuatilia manufaa yaliyopa-
tika kwenye mafunzo yaliyotolewa 
na Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu Tanzania (MJUMITA) kwa 
lengo la kuanzisha misitu ya hifadhi 
ya kijiji.

Wanavijiji wanapewa mafunzo ya 
kuhifadhi misitu kwa lengo la kuan-
zisha misitu ya hifadhi za vijiji kwa 
kutumia Usimamizi Shirikishi wa 
Misitu kwa Jamii (USMJ) na uvunaji 
endelevu yanayosimamiwa na MJU-
MITA).

Hivi sasa kila kijiji chenye msitu 
wa asili ambao haujarasimishwa 
kinashauriwa kiutenge kuwa msitu 
wa hifadhi wa kijiji na kuusimamia 
kikamilifu kwa ajili ya maendeleo 
yao na ya wanakijiji kwa lengo la 
kupunguza uharibifu wa maliasili 
hiyo .

Lengo la USMJ ni kusaidia wa-
nanchi kuhifadhi misitu na kunufai-
ka na rasilimali zilizopo katika ardhi 
ya vijiji .

Uzoefu wa wadau wa Usimamizi 
Shirikishi wa Misitu kwa Jamii un-
aonyesha kuwa misitu ya vijiji yenye 
kutumia utaratibu wa uvunaji en-
delevu hutoa motisha kwa serikali 
za vijiji na jamii kusimamia misitu 
kikamilifu na wakati huo kuchangia 
maendeleo ya wananchi.

Akizungumza na Nipashe, wakati 
wa ziara hiyo Mwenyekiti wa Ki-
jiji cha Madebe, kilichoko kata ya 
Kang’aka, Kasim Bakari, anasema 
kijiji kimetenga hekta 2,564 za msi-
tu katika pori la Mkuzi kwa ajili ya 
kuufanya msitu wa hifadhi wa kijiji 
na usimamizi shirikishi wa misitu 
kwa jamii.

Mbali na hilo pia wanataka kuten-
ga eneo katika mlima wa Kwa Lug-
ulu na Mbuzini kwa ajili ya kulinda 
vyanzo vya maji ambavyo hivi sasa 
vimeanza kukauka kutokana na 
uvunaji holela wa miti, mbao pamo-
ja na mkaa.

“Tayari tumeishakaa kikao cha 
awali na watalaamu na kuamua 
wapi tuweze kuhifadhi na kupanga 
sehemu ya malisho. Ila mkutano 
wa wananchi bado haujafanyika, 
Jumanne tutakaa vikao na wanavi-
jiji ili kujadili suala hili,” anasema 
Bakari.

Anaeleza kuwa ingawa wamet-
enga eneo la uhifadhii, bado kuna 
uharibifu katika eneo la mbuzini .

“Wananchi waliozuiliwa katika 
eneo la Mbuzini na Kijiji cha Msaje 
na kwa Magome kwa ajili ya maka-
zi wanaongoza kuharibu misitu 
yetu ya asili kwa kukata miti ovyo,” 
anawaonya.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Madebe, Hassan Mbwego anasema 
kijijini hapo kuna maliasili nyingi za 
misitu ya asili ikiwamo milima am-
bayo inaweza kutumika kwa shu-
ghuli za  utalii lakini hazipo kwenye 
mpango wa kuhifadhiwa kisheria.

“Kama misitu yetu ingehifadhiwa 
kisheria tungepata mapato kupitia 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo,” anasema Mbwego

Anaeleza kuwa wananchi wa-
naomba halimashauri iwasaidie 
ili wahifadhi msitu na kijiji kianze 
kunufaika.

Mbali na hilo hivi sasa wafanya-
biashara wa mbao kutoka maeneo 
mbalimbali wameanza kuingia 
usiku kwenye msitu na kukuta miti 
kwa ajili ya mbao.

Wafanyabiashara hawa 
wameamua kutumia nafasi hiyo 
kwa sababu msitu wao bado 
haujahifadhiwa kisheria na hilo 
linachangia kwa kiasi kikubwa 
kushindwa kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua watuhumiwa.

“Sisi wanakijiji tunaomba Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni 
itusaidie ili tuweze kuuhifadhi 
na kuumiliki kisheria msitu wetu 
kwa sababu unaweza kumkamata 
mtuhumiwa lakini huwezi kumfan-
ya lolote,” anasema.

Mbali na hilo, anasema eneo la 
msitu lililotengwa kwa ajili ya shu-
ghuli za uhifadhi lina changamoto 
ya wafugaji, wakulima na wachoma 
mkaa wanaoendelea kuharibu msi-
tu huo.

 “Tunaomba serikali itusaidie 
watu hawa waondoke ili tuweze 
kuhifadhi msitu wetu kwa ajili ya 
maendeleo ya kijiji chetu na kwa 
manufaa ya sasa na ya kizazi kija-
cho,” anasema Mbwego.

Anaeleza kuwa ingawa kijiji chao 
kimebarikiwa kuwa na rasilimali 
misitu, bado hakipati ushuru kuto-
kana na rasilimali hizo.

Anaeleza kuwa Kijiji cha Madebe 
kimeanza mwaka 1976 na kina 
wakazi 6,000.

Akizungumzia mafanikio ya 
mafunzo juu ya uhifadhi misitu 
Mjumbe wa Halmashauri ya Ki-
jiji cha Madebe, Philipo Abdallah, 
anasema mafanzo yamefungua ma-
cho kwenye kuhifadhi misitu kwa 
ajili ya maendeleo yao.

“Hapo awali tulikuwa hatujui 
faida za misitu, sasa tumezijua 
kuwa ni mali ya kijiji ndiyo maana 
tumekubali kutenga eneo kwa ajili 
ya uhifadhi ambao utatuwezesha 
kupata fedha za miradi ya maende-
leo hapa kijijini,” anasema mjumbe 
huyo.

Anaeleza kuwa kupitia utunzaji 
wa misitu watakuwa na maende-
leo na kama wakishirikiana na hal-
mashauri na wadau wengine kama 
MJUMITA, Shirika la Kuhifadhi Mis-
itu ya Asili (TFCG) WWF- Tanzania 
watapata mafanikio makubwa.

Mjumbe wa Kijiji cha Madebe, 
Hawa Aziz anasema kutokana na 
uharibifu wa vyanzo vya maji uli-
osabishwa na kukata miti milima ya 

Kwa Lugulu na Mbuzini wananchi 
wanatumia maji ya visima yasiyo 
salama.

“Chanzo cha maji cha 
Kilembelo,Kijela, Lujorozi na Ma-
turi ni baadhi ya vyanzo vinavy-
oanza kukauka baada ya uharibifu 
wa misitu ya asili kwa ajili ya mbao,” 
anasema Hawa.

Ofisa Misitu Msaidizi, Hal-
mashauri ya Handeni, Athuman 
Kambi, anawaambia wanakijiji :“Ni 
jukumu letu wanakijiji kujua wapi 
tutenge eneo la msitu wa hifadhi 
ya kijiji, tupahifadhi na kwanini 
tufanye hivyo, hii ni fursa ambayo 
hatuwezi kuipoteza.”

Anaeleza kuwa wanakijiji cha 
Gole wataanza kupokea Sh. milioni 
260 kwa ajili ya uvunaji endelevu.

“Tuamue kuhifadhi maeneo yetu 
bado hatujachelewa.Haya maeneo 
machache tukiyahifadhi vizuri 
hayawezi kuingiliwa kirahisi kwa 
ajili ya shughuli za uvunaji na sisi 
halmashauri tumekuja katika kijiji 
chenu ili tujue tufanyeje ili kuanza 
kuhifadhi misitu yenu,” anasema

Revocatus Njau ni Ofisa Ma-
wasiliano na Uraghabishi wa 
Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili 
Tanzania, TFCG, anayesema kijiji 
cha Madebe ni moja kati ya hekta 
milioni 17.6 za misitu ambazo hazi-
jahifadhiwa kisheria.

Anasema ni karibu asilimia 80 ya 
hekta milioni 22 za misitu iliyo ka-
tika ardhi ya vijiji.

“TFCG kwa kushirikiana na wa-

Mwenyekiti wa Kijiji cha Madebe, Kassimu Bakari, akionyesha  eneo lililotengwa kuwa hifadhi ya misitu ya asili ili kulinda vyanzo vya 
maji vinavyokauka kutokana na uharibifu wa misitu kwenye mlima wa Kwa Lugulu. PICHA: BEATRICE PHILLEMON.

dau, halmashauri ya wilaya tuna-
fanya kampeni ya misitu ya hifadhi 
kwa kila kijiji ili kuboresha rasilimali 
hizi, kuhifadhi na kupata mapato 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya 
kijiji,” anasema.

Anasema TFCG inajikita katika 
kampeni hiyo kuhimiza usimamizi 
endelevu wa misitu nchini kuzi-
wezesha serikali za vijiji kunusuru 
takribani hekta milioi 17.6 za misitu 
ambazo hazijahifadhiwa kisheria 
katika ardhi zake.

 “Tumetembelea Madebe na 
Kang’ata tumefurahi kuona wa-
nanchi wana mwamko na mikakati 
ya kuhifadhi misitu yao, tayari 
wameishatenga maeneo ya uhi-
fadhi na usimamizi shirikishi wa 
misitu,”anasema Njau.

Madebe imetenga hekta 2,564 
kuanzisha msitu wa hifadhi ya ki-
jiji katika pori la Mkuzi ambalo hali-
japimwa.

Anapongeza hatua ya halmashau-
ri kuanzisha shamba la miti kwa ajili 
ya mbao na kusema ni kuonyesha 
mfano kwa wenngine na TFCG in-
awapatia miche 6,000 ya miti ku-
unga mkono juhudi hizo.

Aidha, Kijiji cha Kitumbi kimehi-
fadhi msitu wake kisheria na tayari 
kimeandaa mpango shirikishi wa 
hifadhi ya misitu wakati kijiji cha 
Kang’ata wameandika barua kwa 
Mkurugenzi Mtendaji Wilaya ya 
Handeni (DED) wakitaka kuhifadhi 
msitu wao.
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Yanayoikwamisha Kigoma
kutumia nyota ya kijani

AFYA

Watoto wakizaliwa bila kupishana wanaweza kukabiliwa na magonjwa, lisheduni, utapia mlo na 
udumavu. PICHA: MTANDAO.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

U
ZAZI wa mpango au ku-
fuata nyota ya kijani ni 
mbinu mbalimbali zina-
tumiwa kuwezesha ku-

pata mtoto kwa muda uliopangwa 
au kupishanisha watoto kwa utara-
tibu wazazi wanaojiwekea.

Kupanga uzazi kuna njia kuu 
mbili za asili na za kisasa japo 
za asili ni ngumu kutokana na 
kuhitaji umakini mkubwa kwa 
vile uwezekano wa kufanikiwa ni 
chini ya asilimia 50, hivyo watu 
wengi wanaotegemea mbinu hizo 
wanaelezwa kuwa wanashindwa 
kufikia malengo ya kupishanisha 
watoto kama walivyopanga.

Ikumbukwe uzazi wa karibu ka-
ribu unadhoofisha afya ya mtoto 
kwa vile hatanyonya kwa miaka 
miwili kama inavyoshauriwa na 
wataalamu wa afya.

Aidha, anashindwa kumaliza 
miezi sita ya kunyonya ambayo 
inashauriwa asipewe chakula king-
ine tofauti na maziwa ya mama.

Lakini, njia za kisasa kama 
sindano, vipandikizi, kitanzi na 
vidonge zinatajwa kuwa na uweze-
kano kubwa wa kufanikisha mpan-
gilio wa watoto kwa zaidi ya asil-
imiaya 95.

Mratibu wa afya ya uzazi na 
mtoto mkoa wa Kigoma Ernest 
Teyumwete, anasema mkoa huo 
uko chini katika matumizi ya njia 
za kisasa za kupanga uzazi ukil-
inganisha na malengo ya taifa ya 
kila mkoa kufikia asilimia 60 za 
matumizi ya njia hizo wakati kwa 
mwaka 2019 mkoa huo ukiwa na 
takribani asilimia 40 huku wilaya 
ya Uvinza ikiwa na asilimia 31 na 
manispaa ya Kigoma Ujiji asilimia 
29.

Anasema uwiano wa serikali 
wa vizazi ni wastani wa 5.6 yaani 
watoto watano hadi sita tofauti na 
hali ilivyo kwa Mkoa wa Kigoma 
kwani uwiano huo kwa sasa ni 6.7.

Inamaanisha kuwa watoto sita 
hadi saba jambo linalosababi-
sha wazazi wengi hasa wa vijijini 
kushindwa kumudu gharama za 
kuwahudumia watoto wao kiafya, 
elimu na chakula hivyo wengine 
kupata magonjwa yanayosaba-
bishwa na lishe duni kama udu-
mavu na utapia mlo.

‘’Tumekutana na kina mama we-
nye vizazi 10 hadi 15 tena wakiwa 
wamepishanisha watoto wao kwa 
muda mfupi. Hii ni hatari kwa afya 
ya mama na mtoto, ’’anasema Tey-
umwete.

FIKRA POTOFU
Anaeleza kuwa kiwango hi-

cho kinasababishwa na nadha-
ria mbalimbali katika jamii kuhusu 
matumizi ya njia hizo ambapo 
wanaume wanatajwa kuwa kinara  
wa kukwamisha mafanikio.

Wanaelezwa kuwa wanawazuia 
wenza wao hupata huduma ya ku-
panga uzazi kama kuwapatia viti-
sho vya kuwaacha endapo watat-
umia na kuacha kuzaa.

Suala hilo pia linahusishwa 
na kikwazo cha mitazamo ya ki-
dini na utamaduni wengi wanaki-
chukulia kama kumpangia Mungu 
nini cha kufanya.

Na wanafananisha jambo hilo 
na uasi au uvunjaji wa maadili

Mratibu wa afya ya uzazi na 
mtoto Mkoa wa Kigoma , anasema 
mwanamke anapojifungua bila 
kupumzika inasababisha kizazi 
kuchoka na inaweza hatarisha us-
alama wa maisha yake pamoja na 
mtoto aliye tumboni.

Mkoa umeendelea kufanya jiti-
hada za kuelimisha jamii kukuza 
uelewa chanya wa matumizi wa 
njia za kisasa za uzazi wa mpango 
ili kuwezesha watoto wanaozaliwa 
kupata haki ya kunyonya maziwa 
ya mama kwa miezi sita bila ku-
changanya na chakula kingine 
pamoja na kunyonya kwa kipindi 
cha miaka miwili.

Wanatumia klinikI za baba 
mama na mtoto kutoa elimu hiyo 
kwa wenza wanaofika kupata hu-
duma za afya ya uzazi ambapo 
maelezo muhimu na majibu ya 
maswali yanayo watatanisha 
yanapatiwa majibu kama sehemu 
ya kuondoa wasiwasi kwao huku 
wakati wengine wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii wakihusishwa 
kutoa elimu hiyo kwenye maeneo 
yao, anasema.

Kutumia mfumo wa mkoba au 
wahuduma kwenda kuwafuata 
wahusika hasa vijijini ambao mi-
undombinu ya kufika katika mae-
neo ya kutolea huduma hizo.

Anasema jamii inauelewa hasi 
juu ya matumizi hayo kwani baa-
dhi yao wanahusisha huduma 
hiyo na uwezekano wa mwan-
amke kupata kansa ya shingo ya  
kizazi na ya kizazi, matiti na ku-
poteza uwezo wa kuzaa wakati.

Anasema endapo matumizi 
hayo yakifuatwa kama watalamu 
wanavyoelekeza ni muhimu kwa 
mwanamke kuondoa uwezekano 
wa kupata kansa.

Aidha jamii inapaswa kutam-
bua lengo la matumizi ya njia 
za uzazi wa mpango si kumzuia 
mwanamke kuzaa bali kuwezesha 
kuwa na muda wa kupumzika na 
kupishanisha watoto wake an-
galau miaka miwili hadi mitatu.

Kufanya hivyo ni kuimarisha 
afya yake na kuepusha matatizo 
mengi wakati anapopata ujauzito 
mwingine kama mimba kutoka au 
mfuko wa uzazi kulegea.

Kutokana na ukinzani huo 
wapo wanawake wanaolazimika 
kutumia njia hizo kwa siri bila 
kushirikisha familia zao mbapo 
na wanachagua njia rafiki ambazo 
wenza wao hawawezi kuwabaini.

WANAUME MIIBA
Leonida Lenard, muuguzi katika 

kituo cha afya cha Ujiji, akizun-
gumzia hali hiyo anaeleza kuwa 
waliwahi kupokea kesi kadhaa za 
wanaume waliofika katika kituo 
hicho wakilalamikia watoa hu-
duma kuwapatia wenza wao njia 
hizo pasipo kuwashirikisha.

 ‘’Vipo visa vingi vya wanaume 
kuwaadhibu wenza wao baada ya 
kubaini kuwa wanatumia njia hizo 
mfano yupo baba mmoja aliongo-
zana na mkewe kuja hapa baada 
ya kubaini anatumia njiti kupanga 
uzazi,’’anasema.

Anasema mwanamume huyo 
kabla ya kufika kwa watoa hudu-
ma alikuwa anataka kukitoa kijiti 
hicho mkononi kwa kutumia kisu 
jambo ambalo linge hatarisha mai-
sha ya mkewe.

 Mage Nzalia mwanamama kuto-
ka Wilaya ya Uvinza anasema ana 
watoto watano ambao waliozali-
wa kwa tofauti ya mwaka mmoja 
na alipata ujauzito mtoto akiwa 
na miezi mitatu alipata ujauzito 
mwingine.

Anasema aliwahi kutumia njia 
za kisasa za uzazi wa mpango zi-
lizo muwezesha kufanikiwa kwa 
muda lakini alishindwa kuendelea 
kuitumia kutokana na maudhi yal-
iyosababisha na njia hizo.

 ‘’Baada ya kutumia nikawa 
nasikia vibaya pamoja na kuhisi 
maumivu wakati wa tendo la 
ndoa na nilipokwenda kuwaona 
watalamu wakanielekeza kubadili-
sha njia hiyo, hata hivyo niliogopa 
na kuamua kutumia mbinu za 
asili ambazo ukweli hazifanyi 
kazi,’’anasema Mage.

WANAUME WANASEMAJE?
Mussa Mohamed mkazi wa 

Manispaa ya Kigoma Ujiji anasema 
hawezi ruhusu mke wake kujihu-
sisha na njia za kisasa za kupanga 
uzazi na endapo akibaini anafanya 
jambo hilo kwa siri yuko tayari 
kumpatia talaka .

Anasema japo wataalam wa 
afya wanasema kuzaa karibu ka-
ribu kunasababisha watoto kuu-
gua au kudumaa kutokana na ku-
tonyonya lakini kwake si sababu 
ya kufanya aogope kwani atatumia 
dawa za asili kuwapa watoto wake.

Kutokana na athari za kiafya 
wanazoweza kuyapata wanawake 
kwa kuzaa karibu karibu taasisi na 
mamlaka zinazojishughulisha na 
afya ya uzazi zinapaswa kubadili 
mbinu za kukabiliana na changa-
moto hiyo kwa mikoa inayoshind-
wa kufikia wastani unaoelekezwa 
na serikali .

Kuliko kuwekeza nguvu zaidi 
kwa wanawake sasa elimu hiyo 
inawashirikishe wanaume kuliko 
wanawake kwani suala la kuzaa 
linajumuisha makubaliano ya pan-
de mbili.

Licha ya kwamba wanawake 
ndiyo wanaozaa hutegemea zaidi 
mawazo ya wenza wao katika kua-
mua mambo ya watoto ndani ya 
ndoa.

Aidha, midahalo na semina 
mbalimbali kwa kundi hilo zita-
saidia utatuzi wa changamoto 
tofauti na njia zingine kwani wa-
husika watapata nafasi ya kueleza 
wasiwasi wao kwa uhuru na ku-
patiwa majibu sahihi na wataala-
mu.

‘Tumekutana 
na kina mama 
wenye vizazi 
10 hadi 15 
tena wakiwa 
wamepis-
hanisha wa-
toto wao kwa 
muda mfupi. 
Hii ni hatari 
kwa afya 
ya mama 
na mtoto, 
’’anasema 
Teyumwete.
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA 

S
ERIKALI imewataka Wa-
tanzania kuepuka kuingiza 
nchini kemikali na vifaa vi-
navyotumia kemikali zina-

zosababisha uharibifu wa tabaka 
la ozoni yakiwamo majokofu na 
viyoyozi vya mtumba. 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene, ali-
yasema hayo jana jijini hapa katika 
maadhimisho ya miaka 35 ya kuhi-
fadhi tabaka la ozoni kwa manufaa 
ya afya ya binadamu na mazin-
gira. Aliyasema hayo kwa niaba ya 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan. 

Simbachawene alisema Tanza-
nia imepunguza tani 216 sawa na 
asilimia 86 ya matumizi ya kemi-
kali hizo na lengo ni kuondosha ka-
bisa matumizi hayo ifikapo mwaka 
2030. Aidha, alisema kumomonyo-

ka kwa tabaka hilo kunachangiwa 
na matumizi ya baadhi ya kemikali 
katika majokofu, viyoyozi, vifaa vya 
kuzimia moto, usafishaji chuma, 
utengenezaji magodoro na viatilifu 
vinavyotumika kuhifadhi nafaka 
katika maghala.   “Kumomonyoka 
kwa tabaka la ozoni husababisha 
madhara mbalimbali kwa afya ya 
binadamu na mazingira, kama vile 
saratani ya ngozi, uharibifu wa ma-
cho, athari za ukuaji wa mimea na 
viumbe vingine, hivyo ni muhimu 
kulinda tabaka ili kunusuru dunia 
dhidi ya athari hizi,” alisema. 

Simbachawene alisema ili 
kulinda tabaka hilo, Watanzania 
waingize vipoozi mbadala na rafiki 
kwa tabaka hilo na kununua bid-
haa zilizowekwa nembo ya ‘ozone 
friendly’ ambayo inaashiria hai-
kutengenezwa na kemikali zinazo-
haribu tabaka.

 “Epukeni kutupa ovyo majoko-

fu ya zamani ama vifaa vya kuzima 
moto vyenye kemikali. Pia epuka 
matumizi ya kemikali za kufukiza 
udongo zinazoharibu tabaka, 
badala yake zitumike mbinu tunga-
manishi za udhibiti wa wadudu 
waharibifu,” alisema. 

Awali, alisema miaka 35 iliyopita 
jumuiya ya kimataifa iliamua ku-
chukua hatua mahsusi ya kunusu-
ru tabaka hilo kupitia mkataba wa 
Vienna, ili kulinda afya ya binada-
mu na mazingira yanayotokana na 
kumomonyoka kwa tabaka hilo.

 Aidha, Simbachawene alisema 
baadhi ya kemikali mbadala zilizo-
pendekezwa katika itifaki zime-
bainika kuchangia ongezeko la joto 
duniani na kusababisha mabadi-
liko ya tabianchi. 

“Itifaki ya Montreal imefanyiwa 
marekebisho mara tano hadi sasa 
kutokana na ongezeko la orodha 
ya kemikali ambazo zina athari 

kwa tabaka la ozoni au ni rafiki 
wa ozone, lakini zinachangia ma-
badiliko ya tabia nchi, mabadiliko 
ya hivi karibuni yalifanyika Kigali, 
Rwanda ambayo yalilenga kuon-
doa uzalishaji wa kemikali ambazo 
zilikuwa mbadala,” alisema. 

Simbachawene alisema kupit-
ishwa kwa marekebisho hayo ku-
tachangia jitihada za kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabia 
nchi ambapo kwasasa Tanzania 
inafanya mapitio ya kanuni za usi-
mamizi wa kemikali zinazo mo-
monyoa tabaka la ozoni za mwaka 
2007. 

Waziri huyo alisema hadi sasa 
jitihada za utekelezaji wa mika-
taba ya kulinda tabaka la ozoni, 
kumechangia kupungua kwa kiasi 
cha asilimia 98, takribani tani mil-
ioni 1.8 ya uzalishaji na matumizi 
ya kemikali zinazomomonyoa 
tabaka hilo.

Watanzania watakiwa kuepuka 
uagizaji vifaa vyenye kemikali

Waandaa 
tamasha 
kumpongeza 
JPM
Na Paul Mabeja, DODOMA 

UMOJA wa Vijana Wa-
zalendo nchini, umejipanga 
kufanya tamasha la kum-
pongeza Rais John Magufuli 
kwa mafanikio yaliyofikiwa 
kwa kipindi cha miaka mi-
tano ya utawala wake.

 Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma, 
Mratibu wa tamasha hilo, 
Simon Mwapagata, maarufu 
kama Rado, alisema tama-
sha hilo litafanyika kwa 
siku tatu mfululizo kuanzia 
Oktoba 22 hadi 24, mwaka 
huu. 

Mwapagata alisema 
linatarajiwa kuwakutanisha 
watu kutoka makundi mbal-
imbali, ambayo yamepata 
mafanikio kwenye serikali 
ya awamu ya tano. 

“Hili suala si la kisiasa 
bali ni uzalendo wetu sisi 
vijana ambao tumeona 
tumpongeze Rais wetu kwa 
mafanikio makubwa tuli-
yoyapata kwenye uongozi 
wake wa miaka mitano,” 
alisema na kubainisha kuwa 
tamasha hilo limepewa jina 
la karibu Dodoma Festival. 

 “Tanzania haijawahi 
kusimama hata siku moja si 
wakati wa ugonjwa wa co-
rona na hata sasa wakati wa 
kampeni nchi haijasimama 
shughuli zinaendelea kama 
kawaida, hivyo tamasha hili 
lisihusishwe na masuala ya 
kisiasa,” alisema.

 Alitaja watu wataka-
oshiriki kwenye makundi 
ya bodaboda, mama lishe, 
machinga, watu wenye ul-
emavu, wanafunzi wa vyuo, 
wanafunzi wa shule za 
sekondari na msingi, vijana, 
wanawake, wazee, wafung-
wa walio huru na waathirika 
wa dawa za kulevya. 

Katibu wa Jumuiya ya 
wenye Ulemavu Tanzania, 
John Mlabu, alisema watu 
wenye ulemavu watashiriki 
katika tamasha hilo ili 
kumpongeza Rais Magu-
fuli kutokana na serikali ya 
awamu ya tano kutenga 
asilimia mbili ya mapato 
ya halmashauri kwa ajili ya 
mikopo kwa watu hao. 

Alisema watu wengi 
wenye ulemavu wa-
mechangamkia fursa hiyo 
na wamefanikiwa kuende-
sha shughuli zao za kila siku 
na kuachana na kuomba 
omba mitaani.

 Naye Mwakilishi wa 
kundi la wanawake ka-
tika tamasha hilo, Mariam 
Fentu, alisema wanawake 
wamefanya shughuli zao 
bila kubughudhiwa na 
mtu yeyote kutokana na 
kuwapatia vitambulisho vya 
wajasiriamali. 

Meneja wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald akizungumza wakati wa maadhimisho ya miaka 35 ya uhifadhi wa tabaka la ozoni 
yaliyoandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais, jijini Dodoma jana. Kampuni hiyo, imetoa vifaa na kompyuta  zenye thamani ya zaidi ya sh milioni 
13 kwa ajili ya zawadi kwa  washindi wa kitaifa wa shindano la kuandika insha. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Moto wa kampeni za Mavunde washika kasi
Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la 
Dodoma Mjini kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Anthony 
Mavunde, ameendelea kuchanja 
mbuga katika kampeni zake huku 
akiahidi mambo mbalimbali. 

Miongoni mwa mambo aliyoahi-
di ni kukuza kilimo cha zabibu kwa 
kutafuta masoko ya uhakika pindi 
akichaguliwa tena kuwa mbunge 
wa jimbo hilo.

Akizungumza jana katika mkuta-

no wa kampeni kata ya Mpunguzi 
ambayo ni maarufu kwa kilimo cha 
zabibu, Mavunde alisema kama 
atachaguliwa, atatafuta masoko na 
kuwawezesha kinamama na vijana 
kuchakata zabibu na kuuza mchu-
zi wa zabibu. “Ili kuondokana na 
zabibu kuoza mashambani nikich-
aguliwa nitahakikisha nawaweze-
sha vijana na kinamama kuchakata 
na kuuza mchuzi wa zabibu, kama 
mnavyojua zabibu yetu inasifika 
kimataifa kutokana na ubora wake, 
hivyo kuchakata kutaongeza tija 

kwenye kilimo hiki, na itakuwa 
faida kwa wakulima,” alisema.

Aidha, alisema atahakikisha 
anawawezesha wakulima wa nyan-
ya kupata mikopo, ili kuongeza tija 
kwenye uzalishaji na uchakataji wa 
nyanya. Kuhusu ujenzi wa shule, 
Mavunde aliahidi kukamilisha 
ujenzi wa shule ya sekondari mpya 
ya Nkulabi iliyoanza kujengwa na 
yeye akishirikiana na wananchi 
mwaka jana alipokuwa mbunge 
wa jimbo hilo.

“Pia mkinichagua tutaanza ujen-

zi wa shule ya msingi mpya eneo la 
Mlangwa ili kupunguza kero ya wa-
nafunzi kutembea umbali mrefu 
kufuata elimu,” alisema.

Kadhalika, alisema katika sekta 
ya maji na umeme atakamilisha 
miundombinu ya miradi ya maji 
Mpunguzi B na Nkulabi na kusima-
mia usambazaji wa umeme katika 
maeneo machache yaliyosalia.

“Nitaendelea kukuza michezo 
na sanaa kwa kufadhili mashinda-
no mbalimbali kwa lengo la kukuza 
vipaji,” alisema.



Alhamisi Septemba 17, 202016

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MGOMBEA udiwani Kata ya 
Kisiba, wilayani Rungwe kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Ambakisye Mwakanyamale,  amea-
hidi kuwa endapo atapata ridhaa 
ya kuiongoza kata hiyo, atahakiki-
sha anaboresha mazingira ya elimu.

Katika kufanya hivyo amesema 
atahamasisha ujenzi wa shule za 
msingi na sekondari. Pia amesema 
atasimamia ujenzi wa kituo cha 
afya na zahanati ili kusogeza 
karibu huduma za kijamii kwa 
wananchi.

Mwakanyamale aliyasema 
hayo juzi  wakati wa mkutano 
wa kampeni zake uliofanyika kwe-
nye viwanja vya Kisina na kue-
leza  ahadi zote alizozitoa lazima 
azitimize kwa kuwa amejipima na 
ameona anafaa kuwaongoza wana 
Kisiba.

Alisema ili wananchi wapate 
maendeleo ya haraka na uhakika, 
ni lazima wamchague kiongozi 
ambaye atayashughulikia matatizo 
yao  kwa namna yoyote ama kwa 
kuyafikisha kwa viongozi au yeye 
binafsi kutatua.

“Naijua vizuri Kata ya Kisiba 
pamoja na vitongoji vyake juu ya 
matatizo yanayowakabili. Tunahi-
taji kiongozi ambaye atashughulikia 
sekta za afya, elimu na mikopo, 
lakini mazingira wezeshi kwa watu 
wenye ulemavu,” alisema.

Mwakanyamale alisema  baa-
dhi ya vikwazo vinavyowakabili 
wakazi wa Kisiba ni miundombinu 
ya barabara, ukosefu wa maji safi 
na salama, umeme kwa baadhi 
ya vitongoji, ujenzi wa vyumba 
vya madarasa na  fursa za kupitia 
kilimo cha ndizi na parachichi.

Baadhi ya wananchi, akiwamo 
Abraham Mwaipopo, walisema 
imekuwa kawaida kwa baadhi ya 
madiwani pindi wanapopata ridhaa 
ya kuongoza husahau majukumu 
yao kama walivyoahidi na kuk-
wamisha miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Walisema kutokana na mazin-
gira hayo, imesababisha wananchi 
kutokuwa na imani kwa wagombea 
na badala yake hulazimika kusiki-
liza sera na kuhoji endapo wanay-
oyaahidi watayatimiza.

“Kila mgombea wa udiwani 
anatuahidi mambo mazuri kweli 
ya kuyatekeleza na sisi huwa 
tuaamini. Sasa umefika wakati tu-
nashindwa kumtambua yupi 
mkweli na mwongo maana  baadhi 
ya wenzetu wanashindwa kupiga 
kura. Ukiangalia kata yetu haina 
barabara nzuri, maji ni shida baa-
dhi ya vitongoji havina umeme huu 
ni mwaka wa nane sasa,”alisema 
Mwaipopo.

Alisema hitaji lao ni kumpata 
kiongozi ambaye atakubali kubeba 
matatizo ya wananchi ya kwenda 
kuyasemea kwa viongozi kupitia 
vikao mbalimbali vya uamuzi.

Mgombea 
ajinadi 
kuboresha 
elimu 

Na Nebart Msokwa, KYELA

U
TATA umeibuka kuhu-
su chanzo cha moto 
ulioteketeza wodi ya 
wazazi ya Hospitali 

ya Wilaya ya Kyela baada ya 
kubainika kuwa jengo hilo hali-
jawahi kuwekewa miundom-
binu ya umeme na halikuwahi 
kutumika kwa shughuli zozote 
zinazohusiana na moto.

Moto huo uliibuka mwis-
honi mwa wiki iliyopita wakati 
baadhi ya wagonjwa wakiwa 
wamelazwa na kuteketeza baa-
dhi     ya mali zilizokuwamo 
kama vitanda na dawa huku 
wagonjwa wakiokolewa bila 
kudhurika.

Akizungumza juzi baada 

ya kutembelea na kushuhu-
dia athari za moto huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, aliliagiza Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya 
dola, kufanya uchunguzi wa 
kina ili kubaini chanzo halisi. 
Chalamila alisema kutokana na 
jengo hilo kutokuwa na umeme 
wala miundombinu ya umeme, 
ana uhakika taarifa itakayotole-
wa na vyombo hivyo haitahu-
sisha kabisa mambo ya nishati 
hiyo na badala yake watakuja na 
kitu kingine.

“Inawezekana wakachelewa 
kuleta taarifa kwa sababu yapo 
mambo mengi ya kuchunguza. 
Lakini kiufupi ni kwamba jengo 
halijawahi kufanyiwa ‘wiring’ 

(kutandazwa nyaya za umeme),” 
alisema Chalamila.

Alisema katika ajali hiyo haku-
na dawa zilizoungua isipokuwa 
vitanda vilivyokuwamo vilite-
tetea na akaahidi kuwa seri-
kali itavinunua na kuvipeleka 
haraka ili wagonjwa waendelee 
kupata huduma. 

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, 
Cloudia Kitta, alisema mbali na 
athari za uharibifu wa jengo na 
miundombinu mingine iliyoku-
wamo, pia athari zilitokea kwa 
wagonjwa waliokuwa wamela-
zwa kwa kuokolewa na watu 
wasiokuwa na utaalamu.

Alisema baadhi ya wagonjwa 
waliokuwa wamelazwa ndani 
ya jengo hilo walikuwa wame-
tundikiwa dripu za maji, hivyo 

wakati wa kuokolewa walitole-
wa bila kuzingatia taratibu za ki-
taalamu, lakini wagonjwa wote 
wako salama.

“Kwa kuwa lilikuwa ni tukio 
la ghafla, wako vijana ambao 
walijitolea kuja kuokoa na hivyo 
walilazimika kuwatoa wagonjwa 
dripu hizo bila utaalamu wow-
ote na jambo la kumshukuru 
Mungu ni kwamba wagonjwa 
wetu wako salama,” alisema 
Kitta.

Alisema baada ya wagonjwa 
hao ambao walikuwa tisa 
kuokolewa ndani ya wodi hiyo, 
walihamishiwa katika Kituo cha 
Afya cha Ipinda ambako wa-
naendelea na matibabu mpaka 
sasa na afya zao zinaendelea 
kuimarika.

Utata waibuka wodi kuungua moto

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Philip Mangula (katikati), akiwa pamoja na wagombea ubunge wa 
majimbo yote ya Mkoa wa Mbeya juzi, alipokuwa akihitimisha ziara ya siku tisa kwenye majimbo hayo na kukabidhi gari maalumu 
(nyuma yao), itakayotumika kwenye kampeni. PICHA: NEBART MSOKWA

Mangula: CCM ni dereva mzoefu inastahili kuendelea kuongoza nchi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Tanzania Bara, Philip Mangula, 
amewataka wakazi wa Mkoa 
wa Mbeya kuwachagua wagom-
bea wa chama hicho kwenye 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
akidai chama hicho kina uzoefu 
wa kuongoza nchi.

Mangula ambaye ni mlezi wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, aliyasema 
hayo juzi alipokuwa anahitimi-
sha ziara yake ya siku tisa kwe-
nye majimbo yote ya mkoa kwa 
ajili ya kukagua maandalizi ya 
chama kuelekea uchaguzi mkuu 
wa Oktoba 28, mwaka huu.

Mbali na kukagua maandalizi 
ya chama, pia aliukabidhi uon-
gozi wa CCM mkoa gari maalu-
mu ambalo litakuwa linatumika 

kwenye kampeni za wabunge 
kwenye majimbo yote ya mkoa.

Alisema kwachagua wagom-
bea wa vyama vya upinzani ni 
sawa na kumpa dereva anaye-
jifunza aendeshe gari zuri na la 
bei kubwa akitolea mfano gari 
aina ya Land Cruiser V8.

Kwa mujibu wa Mangula, 
kwenye ziara yake aliridhishwa 
na maandalizi kwenye majimbo 
yote, hivyo ana uhakika kuwa 
chama hicho kitapata ushindi 
mkubwa kuliko ilivyokuwa 
mwaka 2015.

“Sisi ni madereva wenye 
leseni ya daraja la kwanza 
na tunaenda kuwaomba wa-
nanchi ‘tu-renew’ (kuhuisha) 
leseni yetu. Sasa huwezi kumpa 
‘leaner’ (dereva anayejifunza) 
aendeshe gari hili zuri ambalo 
ni nchi yetu. Nawaomba Watan-

zania watuamini kwa sababu 
tumefanya makubwa,” alisema 
Mangula. Alisema kwenye uch-
aguzi wa mwaka 2015, wananchi 
wa Mkoa wa Mbeya walimuun-
ga mkono Rais John Magufuli 
kwa asilimia 53 na kwamba kwa 
kazi alizozifanya katika kipindi 
cha miaka mitano, ataungwa 
mkono kwa asilimia zaidi ya 90.

Gari alilokabidhi, alisema 
lilitolewa na baadhi ya watu 
wanaokipenda chama hicho na 
kwamba yeye pamoja na kuwa 
ndiye mlezi wa chama, hana uw-
ezo wa kulinunua kwa maelezo 
kuwa linauzwa kwa bei kubwa.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa, 
Mchungaji Jacob Mwakasole, 
alisema katika uchaguzi wa 
mwaka 2015, chama  kilipoteza 
jimbo moja kati ya saba ya mkoa 
huo.

Alisema jimbo hilo ni la 
Mbeya Mjini, ambalo lilichuku-
liwa na Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ 
ambaye ameliongoza kwa mi-
aka 10 na anawania awamu ya 
tatu.

Mwakasole alisema kwa sasa 
chama kimejipanga kuhakiki-
sha kinanyakua majimbo yote 
likiwamo la Mbeya Mjini kwa 
kumng’oa Sugu.

 Alisema gari ambalo alika-
bidhiwa na Mangula litawa-
saidia kuongeza nguvu kwenye 
kampeni ili wawashinde majim-
bo yote.

“Nikuhakikishie kwamba ny-
enzo hii ni muhimu na itatusaid-
ia sana kuwashughulikia maji-
rani. Naamini kuwa ingekuwa 
mpira wa miguu wangetamani 
kuomba wasiingie uwanjani,” 
alisema Mwakasole.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi imesema itaende-
lea kushirikiana na kusaidia 
wanaharakati na makundi 
mbalimbali ya kijamii katika 
kuhamasisha na kutoa elimu 
kuhusu amani na utulivu 
wakati wa nchi ikielekea kwe-
nye uchaguzi mkuu.   

Mkuu wa Mkoa Mjini Ma-
gharibi, Hassan Khatib Hassan, 
alisema hayo katika konga-
mano maalum la uzinduzi wa 
uhamasishaji amani na utulivu 
katika kipindi cha kuelekea 
uchaguzi mkuu lililoandaliwa 
na taasisi ya wasanii wa 
filamu lililofanyika Forodhani 
Mjini Unguja.

Alisema Zanzibar ni visiwa 
vya amani hivyo ni vyema 
kila mmoja akatimiza wajibu 
wake wa kusimamia na kui-
tunza amani iliyopo hususani 
kipindi hiki taifa likikabiliwa 
na uchaguzi.

“Ule msemo wa mtoto 
akililia wembe mpe mimi 
siupendi. Nasema mtoto 
akililia wembe ufiche maana 
ukimkata wewe uliyemwachia 
ndiye utakayeathirika, hivyo 
amani  si kitu cha kukichezea. 
Ikitoweka wengi tutaathirika,” 
alisema Hassan.

Mkuu huyo wa mkoa ali-
upongeza uongozi wa taasisi 
ya wasanii wa filamu Zanzibar 
kwa kuaandaa mpango huo 
wa kuhamasisha amani na 
kuyataka makundi mengine 
kushirikiana hiyo katika ku-
fanikisha mpango huo.

Naye Naibu Mkurugenzi 
wa Mipango na Uchaguzi 
wa CUF, Mohammed Vuai 
Makame, alisema chama chao 
kitahakikisha kinakuwa mstari 
wa mbele katika kuona amani 
ya nchi inadumu muda wote 
kabla na baada ya uchaguzi 
mkuu.

“Sisi viongozi na wanacha-
ma wa CUF tutahakikisha tu-
nahamasisha amani na utulivu 
muda wote kabla na baada ya 
uchaguzi maana uchaguzi ni 
siku moja lakini miaka mitano 
tunatakiwa tufanye kazi za 
maendeleo ili kujiimarisha kiu-
chumi,” alisema Mohammed.

Nao baadhi ya wasanii 
na wanaharakati waliiomba 
serikali ya mkoa kuwasaidia 
katika kuwajengea uwezo 
ili kutumia ushawishi walio 
nao katika jamii kuhamasisha 
suala la amani na utulivu ka-
tika maeneo mbalimbali.

Mratibu wa mpango huo 
wa utoaji wa elimu ya amani 
kutoka taasisi ya wasanii 
wa filamu Zanzibar, Ahmed 
Harith, alisema taasisi hiyo 
imekusudia kupita maeneo 
mbalimbali ya Zanzibar ziki-
wamo shule na vyuo kuelimi-
sha jamii umuhimu wa amani 
kupitia sanaa zao.

Na Rahma Suleiman, PEMBA

WAVUVI na wakulima wa 
mwani wa Tumbe kisiwani Pem-
ba, wamesema wanafanya kazi 
hiyo katika mazingira magumu 
ambayo baadhi yao husababisha 
kufariki dunia.

Waliyaeleza hayo juzi wakati 
walipotembelewa na mgombea 
urais wa Zanzibar kupitia ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif 
Hamad, aliyefika kijiji hapo kwa 
ajili ya kuomba kura.

Masoud Abdallah Mwinyi ni 
miongoni mwa wavuvi wa kijiji 
hicho, alisema wavuvi wengi kiji-
jini hapo wanapoteza maisha kwa 
sababu vyombo wanavyovulia ni 
vidogo.

  “Tunakomba Maalim Seif 
ukiwa rais au kama una mpango 
wowote tufanyie ili tupate boti za 
kisasa za uvuvi na za uokozi am-
bazo zitatufaa sisi na wakulima 
wa mwani,” alisema Mwinyi kwa 
niaba ya wavuvi wenzake.

Naye mkulima wa mwani, zao 
ambalo hulimwa baharini, Halima 
Ali, alisema hata wao baadhi yao 
hufariki dunia baharini kutokana 
kina kikubwa cha maji na hawana 
zana za kisasa za kuendeleza kili-
mo hicho.

Alisema wamekuwa wakip-
oteza nguvu kazi kutokana na 
kulima mwani kwenye maji mengi 
kwa kutumia vyombo vidogo 
vya baharini ambavyo haviwezi 
kuhimili mawimbi makubwa ya 

bahari. “Licha ya kwenda mbali 
na kina kikubwa cha maji, bei hii 
haituridhishi hata kidogo. Nyonga 
zote zimekufa kwa kuinama muda 
mrefu wakati bei ya mwani ni 
ndogo,” alisema mkulima huyo.

Kutokana na kilimo hicho, 
Maalim Seif alisema atakapoingia 
madarakani atahakikisha wavuvi 
wanakopeshwa boti za bei nafuu 
ili kuvua katika maji makubwa na 
kuwa salama.

Alisema atahakikish wavuvi 
wote wanakuwa na mawasiliano 
na wanamaji ili likitokea tatizo 
waweze kufanya mawasiliano ya 
haraka na kuokoa maisha yao.

“Tunakusudia kuyabadilisha 
maisha ya Wazanzibar kwa muda 
mfupi bila kuwabaguwa watu kwa 

sababu ya vyama vya siasa au 
dini,” alieleza Maalim Seif.

  Akizungumzia zao la mwani, 
alisema katika serikali yake 
atahakikisha anaongeza bei ya 
mwani kutoka Sh. 600 hadi Sh. 
1,000 kwa kilo na kuwapatia vifaa 
vyote ambavyo vitarahisisha ka-
tika kazi zao.

Mgombea huyo pia alisema 
endapo wananchi wa Zanzibar 
watamchagua, atahakikisha 
wakulima wa mwani wanapata 
faida kwa kuweka bei nzuri 
ambayo itakidhi machungu ya 
kilimo hicho. Alieleza wanunuzi 
wa mwani   wanawadhulumu   
wakulima kwa kununua zao hilo 
kwa bei ya chini ya Sh. 600 kwa 
kilo moja.

Wakulima, wavuvi walia mazingira magumu

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akishiriki dua iliyosomwa na Mufti Mkuu wa Zanzibar, 
Sheikh Omar Saleh Kabi, baada ya kumaliza kuusalia mwili wa marehemu Salim Hassan Abdallah Turky, iliofanyika katika Masjid Noor Mo-
hammad Kwamchina, jijini Zanzibar juzi. Kulia kwake ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi na (kushoto kwake), mtoto 
wa marehemu Tofiq Salim Turky, Naibu Kadhi Mkuu wa Zanzibar Sheikh Hassan Othman Ngwali na Makamu wa Rais mstaafu, Dk. Mohammed 
Gharib Bilal na mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hussein Mwinyi (kulia). PICHA: IKULU

Serikali kuwaunga
mkono wanaharakati Na Rahma Suleiman,            

ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa 
Zanzibar kupitia Cha-
ma Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. Hussein 

Mwinyi, amewahakikisha wakuli-
ma wa mwani kuwajengea kiwan-
da ili kufaidika na zao hilo iwapo 
atapata ridhaa ya kuwa Rais wa 
Zanzibar.

 Aliyasema hayo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi wa kijiji 
cha Paje Mkoa wa Kusini Unguja 
ikiwa ni sehemu ya kampeni zake 
za kuomba nafasi hiyo.  

Dk. Mwinyi aliwahakikishia 
wakulima wa zao hilo kuwajen-
gea kiwanda kama kilichokuwapo 
kisiwani Pemba, ili kujiendeleza 
kimaisha na kujipatia maendeleo. 

Alisema pia atawawezesha 
wakulima wa zao hilo kupata 
taaluma ya ukulima bora, kilimo 
hicho ambacho wahusika wengi 
ni wanawake.   Pia alisema seri-
kali atakayoiongoza, iwapo atach-
aguliwa, lazima iweke nguvu kub-
wa kwa zao hilo kwa kuwa ndiyo 
sehemu inayoajiri watu wengi. 

Dk. Mwinyi aliipongeza serikali 
ya awamu ya saba kwa kazi nzuri 
iliyofanywa katika utekelezaji wa 

ilani ya kupeleka huduma mbal-
imbali kwa wananchi zikiwamo 
umeme na maji na kuahidi serika-
li ya awamu ya nane chini ya CCM 
itamalizia pale palipobakia. 

“Unapotaka kujenga uchumi 
mpya lazima uwe na miundom-
binu bora ya barabara na majengo 
ya kisasa ambayo (Rais) Dk. (Ali 
Mohamed) Shein ameanza nami 
naahidi nitamalizia,” alissema.

  Aidha, alisema atawasaidia 
watu wanaotaka kujenga viwanda 
vidogo vya kusarifu matunda ili 
kuwawezesha watu kupata ajira 
na soko la bidhaa zao. 

Dk. Mwinyi alisema serikali 

atakayoiongoza itaangalia upya 
mifumo ya kodi na baadhi ya kodi 
ambazo ni kero kwa wananchi 
zitaunganishwa ili wananchi wasi-
pate usumbufu. 

 Kadhalika, alisema pia serikali 
atakayoiongoza itawatambua ras-
mi wafanyabiashara wa bodaboda 
ili kuwawezesha kutambulika 
kisheria.

  Dk. Mwinyi alisema biashara 
ya bodaboda ni ajira ambayo in-
amwezesha mwananchi kupata 
kipato cha kujiendesha kimaisha, 
hivyo hakuna sababu ya kutotam-
bulika na kutokuwa katika mfumo 
rasmi.

Mwinyi aahidi kujenga kiwanda cha mwani
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HABARI KIMATAIFA

LONDON, Uingereza

WATAALAMU wa angani wamegundua vi-
umbe wanaoishi kwa kuelea katika mawingu 
ya sayari ya Venus.

Phosphine ni kitu chenye sumu na che-
nye harufu mbaya walichokigundua katika 
mawingu hayo ya sayari ya Venus na amba-
cho kinaonekana kuwa ishara ya uhai katika 
sayari hiyo.

Duniani, Phosphine inahusishwa na uhai, 
inapatikana katika viumbe vidogo vinavyoi-
shi katika koo za wanyama kama vile pingu 
ama maeneo yenye mazingira duni ya hewa 
kama vile vidimbwi vya maji ardhini. Ni gesi 
inayoweza kuzalishwa katika viwanda.

Hivyo basi tunauliza ni kwa nini gesi hii ipo 
yapata kilomita 50 kutoka ardhini?

Prof. Jane Greaves wa Chuo Kikuu cha Car-
diff na wenzake wanauliza swali kama hilo.

Na wamechapisha taarifa katika jarida 

la asili ya anga zinazoelezea ugunduzi wao 
kuhusu Phosphine katika sayari ya Venus, 
pamoja na uchunguzi waliofanya ili kujaribu 
kuonesha kwamba molekyuli hiyo inaweza 
kuwa na chanzo asilia na kisicho cha kibaiolo-
jia. Lakini kwa sasa wamechanganyikiwa.

Juu ya kila kitu kinachojulikana kuhusu sa-
yari, hakuna aliyefanikiwa kuelezea chanzo 
cha Phosphine kibaiolojia.

Hii ina maana kwamba ni vyema kugundua 
kwamba kuna ishara za uhai katika sayari 
hiyo.

“Tangu nianze kazi yangu nimekuwa na 
hamu kujua iwapo kuna uhai katika mae-
neo mengine ya ulimwengu, hivyo nafurahi 
kwamba hilo linawezekana,” Prof. Greaves 
alisema.

Lakini ni kweli tunawashinikiza watu wen-
gine kutuambia kile ambacho huenda tume-
kikosa. Stakabadhi zetu pamoja na takwimu 
ziko wazi, hivyo ndivyo jinsi sayansi inavyo-

fanya kazi.
Sayari ya Venus haipo katika orodha ya 

uwezekano wa uhai katika maeneo mengine 
ya mfumo wa sayari, ikilinganishwa na dunia 
ni jahanam.

Asilimia 96 ya anga yake ina gesi ya kaboni, 
kiwango cha joto katika sakafu yake ni zaidi 
ya nyuzi 400.

Vifaa vya angani vilivyotua katika sayari 
hiyo vimechukua dakika chache kabla ya ku-
haribika.

Hata hivyo, umbali wa kilomita 50 Kaska-
zini, viwango vya joto siyo vya juu.

Hii ndiyo sababu inaaminika kwamba 
iwapo kuna uhai katika sayari ya Venus basi 
ni katika eneo hili.

Mawingu yake ni mazito na yanamiliki kati 
ya asilimia 75 hadi 95 za tindi kali ya Sulphu-
ric, ambayo ni hatari kwa viumbe vinavyoishi 
duniani.

			   BBC

Wagundua viumbe 
sayari ya Venus

ECOWAS 
yatamani 
utawala wa 
kiraia Mali
ACCRA, Ghana

RAIS wa Ghana, Nana Akufo-Ad-
do, amesema viongozi wa Maghar-
ibi mwa Afrika wana matumaini ya 
kuiona serikali inayoongozwa na 
raia ikiwekwa nchini Mali katika 
kipindi cha siku kadhaa.

Akufo-Addo aliyazungumza 
hayo baada ya mazungumzo 
baina ya viongozi wa kikanda na 
wanamgambo wa Junta ambao 
walichukua mamlaka nchini mali 
mwezi uliopita.

Alisema kuwa jumuiya ya kiu-
chumi ya nchi zilizoko magharibi 
mwa Afrika ECOWAS, wataondoa 
vikwazo mara moja pale raia 
watakapochukua mamlaka nchini 
Mali.

Viongozi wa ECOWAS walikutana 
katika mji mkuu wa Ghana, Accra, 
kwa mazungumzo kuhusu mzozo 
wa kisiasa wa Mali.

Viongozi wa Jeshi la Mali Junta, 
Kanali Assimi Goita, pamoja na 
wawakilishi kutoka Umoja wa 
Mataifa na Umoja wa Afrika pia 
walihudhuria.

Viongozi wa mataifa ya Afrika 
Magharibi wanahofia kwamba hali 
ya usalama nchini Mali inaweza 
kuharibiwa zaidi na kudhoofishwa 
kwa juhudi zilizofanyika kuyashin-
da makundi ya wapiganaji wa 
kiislamu.

Jumamosi, upinzani unaofahami-
ka kama M5-RFP ulipinga pendek-
ezo la jeshi la mchakato wa kipindi 
cha mpito cha miezi 18.

		  BBC

Rais wa Halmashauri Kuu ya Ulaya, Ursula von der Leyen, akihutubia Bunge la Ulaya, na kuhimiza umoja kujenga muungano imara wa 
afya. PICHA: MTANDAO

YAMOUS-
SOUKRO, 
Ivory Coast 

M A H A K A -
MA ya Katiba 
nchini Ivory 
Coast imem-
zuia Rais wa 
zamani wa 
nchi hiyo, 
Laurent Gbagbo na Waziri 
Mkuu wa zamani, Guillaume 
Soro, kugombea urais katika 
uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba.

Tume ya uchaguzi ilikuwa tayari imekwishasema 
kuwa yeyote mwenye rekodi ya uhalifu atazuiwa ku-
gombea ambapo kwa pamoja Gbagbo na Soro walipa-
tikana na hatia.

Awali, maandamano yaliibuka katika miji kadhaa 

TOKYO, Japan

BUNGE la Japan limemchagua, 
Yoshihide Suga, kuwa Waziri 
Mkuu mpya wa nchi hiyo, baada 
ya Shinzo Abe kujiuzulu.

Baada ya kushinda uongozi wa 
chama tawala mapema wiki hii, 
kura zilizopigwa jana zimeidhini-
sha rasmi wadhifa wa mkuu 

huyo zamani wa mawaziri.
Waziri mkuu huyo mpya am-

baye ni mshirika wa karibu wa 
Abe, anatarajiwa kuendeleza 
sera ya mtangulizi wake.

Abe alitangaza kujiuzulu mwe-
zi uliopita kutokana na sababu za 
afya.

Jumatano, Abe alifanya mku-
tano wake wa mwisho wa mawa-

ziri na kuwaambia wanahabari 
kwamba anajivunia utawala 
wake wa karibu miaka minane.

Suga alishinda kirahisi katika 
uchaguzi wa Waziri Mkuu katika 
Bunge la Diet, ambalo ni la chini 
nchini Japan, baada ya kupata 
kura 314 kati ya 462 zilizopigwa

Ushindi wake ulitarajiwa na 
wengi, ikizingatiwa kwamba 

muungano unaoongozwa na 
chama chake cha Liberal Demo-
cratic Party (LDP), una wabunge 
wengi.

Suga pamoja na mawaziri 
wake wapya baadaye watai-
dhinishwa rasmi katika hafla 
itakayoandaliwa katika Imperial 
Palace.

		  BBC

Suga Waziri Mkuu mpya Japan

Watuhumiwa 32 kundi
 la uhalifu kizimbani
KIGALI, Rwanda

WATU 32 wamefikishwa mahakam-
ani nchini Rwanda kwa tuhuma za 
kuwa wapiganaji wa kundi la Rwanda 
National Congress (RNC) linaloende-
sha harakati zake Mashariki mwa 
Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Baadhi yao wanaongozwa na Meja 
mstaafu wa Jeshi la Rwanda, Habib 
Mudathiru na wengine wakiwa askari 
watoro kutoka Jeshi la Rwanda.

Wanashtakiwa kujiunga na wa-
piganaji wa kundi la RNC ambalo 
linaongozwa na Mkuu wa zamani wa 
Majeshi ya Rwanda anayeishi uham-
ishoni nchini Afrika Kusini, Jenerali 
Kayumba Nyamwasa.

Wapo wengine waliojiunga na wap-
iganaji wa vuguvugu la P5 ambalo pia 
linaendesha harakati zake Mashariki 
mwa DRC.

Wote walikamatwa katika mapiga-
no mashariki mwa Congo mwaka jana 
na baadaye kukabidhiwa Rwanda.

Watuhumiwa wengi wanakiri mash-
taka dhidi yao na kusema kwamba 
waliingizwa katika makundi hayo 
kwa nguvu.

			   BBC
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PARIS, Ufaransa

NEYMAR anakabiliwa na kufungiwa mechi nne kwa kumpiga Alvaro Gonzalez, baada ya kum-
tuhumu mlinzi huyo wa Marseille kwa kumtolea maneno ya ubaguzi wa rangi, kwa mujibu wa 
winga wa zamani wa Paris Saint-Germain, Jerome Rothen.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil alikuwa mmoja wa wachezaji watano walitolewa nje kwa 
kadi nyekundu kwenye mchezo wa Jumapili uliomalizika kwa vurugu kubwa wakati Marseille 
ikiibuka na ushindi wa bao 1-0 pale Parc des Princes.

VAR ilionyesha kwamba Neymar akimpiga Alvaro ngumi nyuma ya kichwa, 
huku mshambuliaji huyo akisema sababu ya kufanya hivyo ni kutokana na 
kutolewa maneno ya ubaguzi wa rangi.

PSG na Marseille kila moja imewatetea wachezaji wake na sasa wa-
nasubiri maamuzi ya Bodi ya Ligi Kuu ya Ufaransa, ambayo ilifanyia 
uchunguzi tukio la vurugu hizo kwenye mchezo huo.

Maamuzi yalitarajiwa kutolewa jana Jumatano na Rothen anat-
arajia Neymar kupigwa adhabu ya kufungiwa mechi.

“Kwa Neymar, anaweza kufungiwa mechi nne, nina uhakika 
na hilo,” alisema akiiambia RMC Sport. 

“Niliwahi kupigana baada ya mechi uwanjani na nikaf-
ungiwa mechi nne.”

PSG pia iliwapoteza Leandro Paredes na Layvin Kur-
zawa ambao nao walionyeshwa kadi nyekundu, huku 
Jordan Amavi na Dario Benedetto wa Marseille nao walil-
imwa kadi nyekundu.

PSG ambao ni mabingwa watetezi wa Ligue 1 na walit-
inga fainali ya Ligi ya Mabingwa msimu uliopita, walian-
za msimu huu wa 2020-21 kwa kufungwa mechi mbili 
mfululizo, ikiwamo dhidi ya Lens.

Kikosi hicho cha kocha, Thomas Tuchel jana Juma-
tano kilitarajiwa kucheza na Metz, kabla ya kwenda 
kuwavaa Nice, Reims na Angers ndani ya siku 16 zijazo.

LONDON, England 

JACK Grealish amesaini 
mkataba mpya wa miaka 
mitano na Aston Villa na 
hivyo kumaliza uvumi 
wa kwamba anaondoka 
klabuni hapo na kwenda 
Manchester United.

Villa ilitangaza kum-
sainisha mkataba huo 
mpya Grealish kupitia 
kwenye tovuti yao na sasa 
ataichezea klabu yake 
hiyo ya utotoni hadi mwa-
ka 2025.

Kiungo huyo mwenye 
umri wa miaka 25, am-
baye alianza kwa mara ya 
kwanza kuichezea timu 
ya Taifa ya England dhidi 
ya Denmark mwezi huu, 
kwa mara ya kwanza ali-
tamba kwenye Ligi Kuu msimu wa 2014-15 na 2015-16, 
wakati bado akiwa kijana.

Alibakia na timu hiyo baada ya kushuka daraja, li-
cha ya kupata ofa za klabu kubwa na msimu uliopita 
aliisaidia kubaki kwenye Ligi Kuu.

Msimu uliopita alifunga mabao nane na kutoa pasi 
za mwisho sita kweye Ligi Kuu na kuwa na mchango 
mkubwa kwa kikosi hicho.

Kwa upande wake, Grealish amesema: “Nina furaha 
kubwa kuendelea kubakia hapa Villa. Ni klabu yangu, 
ni nyumbani kwangu na nina furaha kubwa hapa.”

Grealish asaini 
miaka mitano 

%%%%%

%%%%%

%%%%%

***

***

Mwisho.

Neymar
kufungiwa mechi nne Ligue 1

LONDON, England 

RAGETH Bale anaweza kwenda 
Tottenham Hotspur baada ya 
wakala wa nyota huyo wa Real Ma-
drid kubainisha kuwa anataka ku-
rudi katika klabu hiyo.

Bale mchezaji wa kimataifa wa 
Wales amekuwa hana nafasi pale 
Madrid chini ya kocha, Zinedine Zi-
dane, licha ya kuisaidia klabu hiyo 
kutwaa mataji matatu ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 31, alifurahia wakati mzuri al-
ipojiunga na Madrid kutoka Spurs, 
Septemba 2013 kwa ada iliyoweka 
rekodi ya dunia kwa wakati huo ya 
euro milioni 100.

Tottenham imeripotiwa kuwa 
katika mazungumzo ya kutaka 
kumsajili tena Bale, huku ikione-
kana kama anaweza kujiunga kwa 
mkopo lakini mshahara wake wa 
pauni 600,000 kwa wiki unaone-
kana kuwa mgumu kuufikia.

Hata hivyo, wakala wa winga 
huyo, Jonathan Barnett amebaini-
sha kwamba anataka kurudi tena 
kuichezea klabu hiyo ya London 
Kaskazini.

“Gareth bado anaipenda Spurs,” 
alisema akiiambia BBC Sport Wales. 
“Ni sehemu anayotaka kwenda.”

Manchester United mara kwa 
mara imekuwa ikihusishwa na Bale 
kwa kipindi ambacho amekuwa ak-
icheza kule LaLiga.

Bale anataka kurudi 
Spurs, asema wakala
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Na Adam Fungamwango

TOFAUTI na miaka iliyopita am-
bapo wachezaji wa michezo ya kuba-
shiri hofu na mashaka ilikuwa imeta-
wala kuhusu upangaji wa matokeo, 
mambo yamebadilika kabisa katika 
mchezo wa kubashiri matokeo ya 
michezo mbalimbali, maarufu kama 
‘kubeti’. 

Kumekuwa na ongezeko kubwa 
sana la wachezaji wa mchezo wa 
kubeti nchini Tanzania kwa sasa 
ambapo kuna kampuni nyingi zina-
zoendesha biashara hiyo, halali am-
bayo imekuwa chanzo kikubwa cha 
mapato serikalini huku Watanzania 
wa rika mbalimbali vijana kwa wazee 
wakizidi kutajirika kupitia mchezo 
huo. 

Hii inatokana kwanza kabisa na 
mazingira yenyewe ambayo yame-
kuwa yakiboreshwa mara kwa mara. 
Ikumbukwe wakati michezo ya kuba-
shiri matokeo ya inaingia inchini, 
mfumo mmoja tu ndiyo ulikuwa una-
tumika.

Nao ni ule wa kujaza kwenye ma-
karatasi tu. Mpaka leo bado upo na 
watu wanaendelea kubeti, lakini kwa 
sasa umebaki kuwa wa vijana zaidi, 
huku marika mengine yakibashiri 
zaidi kupitia mitandao ya simu na in-
taneti.

Vijana wamekuwa wakijitokeza 
kwenye kumbi za kubeti wakitafuta 
bahati yao na kweli, wengine wao 
wametajirika, na kutoboa kwenye 
maisha yao, wanaume kwa wa-

nawake, hii yote ikitokana na uhakika 
wa kulipwa na kujua mshindi wa 
kweli.

Mfumo wa kutumia simu za mkon-
oni na hata teknolojia ya kubeti kwe-
nye mitandao, hii imefanya watu 
wengi zaidi kwenye nyadhifa mbalim-
bali, na hata wafanyakazi wa maofisi-
ni kubeti kwa wingi ambapo awali 
walikuwa wanashindwa kutokana na 
kutokuwa na muda wa kwenda kwe-
nye kumbi zilizojengwa maalum kwa 
shughuli hiyo.

Kampuni za kubeti nchini, Sport-
Pesa Tanzania, M-Beti, Premier Beti, 
Sokabeti, Parimatch na mengineyo 
kwa sasa zimekuwa zikinufaika mno 
na mfumo huo kwani sasa watu wa-
nabeti kwa njia rahisi ya mtandao po-
pote pale walipo, nyumbani, kwenye 
vyombo vya usafiri, ofisini na kwing-
ineko.

Uhakika
Tukirudi kwenye kubeti kwenyewe 

ni kwamba, hivi sasa hakuna mtu 
yeyote ambaye ana wasiwasi na hilo, 
kwani wengi wamekuwa wakipata 
pesa kila wanaposhinda.

Kampuni za kubetisha michezo 
mbalimbali zimekuwa zikiwalipa  
washindi mara tu mechi zinapomal-
izika na wala hakuna longolongo 
huku serikali ikipata kodi yake papo 
hapo, jambo ambalo linaongeza ima-
ni kwa wachezaji.

Hali hii imewafanya hata wale wal-
iokuwa wakihofia kubahatisha, nao 
kuanza kucheza kila wanapopata na-

fasi hiyo. Michezo ya kubashiri hasa 
mechi mbalimbali za michezo du-
niani imeendelea kujipatia umaarufu 
na kuvutia wengi kwa sababu ni ya 
uwazi zaidi, kuliko michezo mingine 
ambayo hata ukijua vigezo vinavyo-
tumika kumpata mshindi, bado kua-
mini inakuwa ni vigumu.

Kwenye kubeti ni mtu mwenyewe 
anaamua timu fulani itashinda na ny-
ingine itafungwa na inapotokea hivyo, 
wala haihitaji kutagazwa mshindi, 
kwani aliyecheza mwenyewe anatam-
bua kuwa ameshinda. Kizuri zaidi ni 
kupata pesa yake ya ushindi baada ya 
muda mfupi tu.

Lakini kinachofura
hisha zaidi ni uwapo

 wa vipengele vingi vya 
kucheza, kwani 

unaweza kuchagua
 nani anafunga, mabao 

mangapi, kona ngapi,
 faulo ngapi, matokeo 
ya jumla hadi kadi za 

njano na nyekundu,
 hivyo mwisho wa 

mchezo unajua wazi
 umeshinda ama la.

Hii imewasaidia watu wengi 
kutajirika kwa kubeti. Wengine 
wamekuwa wakipata pesa ambazo 
zimekuwa zikiwaongezea kipato 
chao, licha ya kazi na biashara wana-
zofanya.

Mkurugenzi wa Utawala na Uende-
shaji wa SportPesa Tanzania, Tarimba 
Abbas, hapa anakumbusha washindi 
walioibuka na utajiri mkubwa kwa 
kushinda dau kubwa katika Jackpot 
ya SportPesa.  

“Agosti 2019 tulipata washindi 
wawili waliopata kila mmoja zaidi ya 
Sh. milioni 414, kisha mwezi mmoja 
baadaye tukapata mshindi wa kwan-
za wa Jackpot mwanamke aliyeshin-
da zaidi ya Sh. milioni 260, Scolas-
tica Ngwalueson, pia Februari 2020, 
mshindi mwingine alishinda zaidi ya 

Sh. milioni 437, huku Julai mwaka huu 
akipatikana mshindi wa Sh. milioni 
288.9 kwenye Jackpot,” alifafanua 
Tarimba namna Watanzania wanavy-
onufaika wanaume kwa wanawake.

Kwa uhakika mchezo wa kubeti un-
atengeneza mabilionea wengi nchini 
kwa sasa, huku masharti na vigezo 
vyote vikifuata na waendeshaji wa 
michezo hiyo nchini.

Lakini pia sote tunakuwa masha-
hidi kwa namna ambavyo kambuni 
hizo zimekuwa zikijitokeza kuinua 
sekta ya michezo nchini na kuinua 
uchumi wa jamii, mfano mzuri ni 
mabilioni ya shilingi ambayo Sport-
Pesa Tanzania imetumia kuzidhamini 
klabu za Simba, Yanga, Namungo na 
awali Singida United.

Si hilo tu, ubora wa Uwanja wa 
Mkapa, kina mtu anaushuhudia kwa 
sasa baada ya SportPesa Tanzania 
kutumia kiasi kikubwa cha fedha 
kukarabati eneo la kuchezea ‘pitch’ 
huku pia Watanzania wakinufaika 
kwa kuziona klabu kubwa barani 
Ulaya ikiwamo Everton, Sevilla zi-
kicheza katika ardhi ya Tanzania.

Kwa upande wa jamii tumeona 
namna vijana wengi walivyowez-
eshwa kujiajiri wenyewe kupitia Bajaj 
imara za TVS Kings Delux baada ya 
kubashiri kupitia kampuni hiyo.

Lakini pia kujitoa kwa SportPesa 
kumehamasisha kampuni nyingine 
kujitokeza kusaidia sekta ya michezo 
ambapo mwaka huu tumeshuhudia 
Kampuni ya Kubashiri Matokeo ya 
Parimatch ikiingia mkataba wa mwa-
ka mmoja wa kuidhamini Klabu ya 
Mbeya City wenye thamani ya Shilin-
gi milioni 270.

Hata hivyo, kampuni ya kubeti 
inasisitiza jinsi ya kucheza michezo 
hiyo kwa kufuata sheria na taratibu 
za nchi, huku wanaotakiwa kucheza 
wakiwa ni wale wenye umri kuanzia 
miaka 18.

Inawezekana pia kuna watu wanao-
taka kuanza kubeti, lakini hawaelewi 
waanze vipi kutokana na kutojua 
sana mambo ya michezo, elimu hiyo 
pia imekuwa ikitolewa kwa weledi ka-
bisa na kampuni hizo.

Mchezo wa uhakika 
unaotajirisha wengi haraka  

Kubeti
Mshindi wa kwanza mwanamke aliyetajirika kwa kubeti kupitia Jackpot ya SportPesa, Scolastika Ngwalueson, akikabidhiwa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 260.3 Oktoba mwaka 
jana na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa, Tarimba Abbas nyumbani kwao Chamanzi jijini Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA
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  Kusaini mkataba mpya na klabu hii kamwe haikuwa 
shaka kwangu, tuna kitu fulani cha kuvutia hapa na...

KWA UFUPI

LONDON, England 

PIERRE-Emerick Aubameyang am-
emaliza uvumi juu ya majaliwa yake 
baada ya kusaini mkataba mpya wa 
miaka mitatu na Arsenal, huku aki-
aeleza kilichomsukuma kufanya hivyo 
niimani yake ya kufanya makubwa na 
klabu hiyo.

Nahodha wa ‘Washikabunduki’ hao 
mkataba wake wa mwanzo ulikuwa 
unamalizika Juni mwakani, lakini 
amekubali kusaini mpya na klabu hiyo 
ya Ligi Kuu ya England.

Straika Aubameyang amefunga ma-
bao 72 katika mechi 111 tangu ajiunge 
na Arsenal kutoka Borussia Dortmund 
kwa ada ya pauni milioni 56 Januari 

mwaka 2018.
“Kusaini mkataba mpya na klabu 

hii kamwe haikuwa shaka kwangu,” 
alisema Aubameyang akiiambia tovuti 
ya Arsenal.

“Nawashukuru mashabiki wetu, 
wachezaji wenzangu, familia yangu na 
kila mmoja klabuni hapa kwani najio-
na ni sehemu ya klabu hii.

“Naiamini Arsenal. Tunaweza ku-
fanikiwa kwa mambo makubwa 
pamoja. Tuna kitu fulani cha kuvutia 
hapa na naamini mambo mazuri zaidi 
yanakuja kwa Arsenal.”

Katika msimu wake wa kwanza 
hapo Arsenal wa 2018-19, Aubamey-
ang alifunga mabao 22 na kutwaa Ki-
atu cha Dhababu.

Msimu uliopita nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 31, alifurahia mafani-
kio mengi akifunga mabao 29 katika 
mechi 44 alizocheza katika mashinda-
no yote.

Alifunga kwenye nusu fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Manchester City 
na Chelsea na pia alifunga penalti ya 
ushindi pale kwenye dimba la Wem-
bley katika mchezo wa Ngao ya Jamii 
dhidi ya Liverpool.

Arsenal ilianza msimu mpya wa 
Ligi Kuu kwa ushindi wa 3-0 dhidi ya 
Fulham pale kwenye dimba la Craven 
Cottage, ambako Aubameyang ali-
funga bao la tatu wakiwa wanacheza 
ugenini nyumbani kwa West Ham, Ju-
mamosi iliyopita.

Dele Alli chambo ya Bale
KLABU ya Tottenham Hotspur huenda wakam-

tumia kiungo wa kati wa England, Dele Alli mwe-
nye umri wa miaka 24, kama chambo wakati waki-
jaribu kumrejesha Gareth Bale mwenye miaka 31 
kutoka Real Madrid. (Mail)

Everton kuwauza Walcott, Iwobi
EVERTON inaweza kukubali ofa za kuwanuza 

wachezaji wake, Theo Walcott mwenye umri wa 
miaka 31, winga wa Nigeria, Alex Iwobi mwenye 
miaka 24 na mshambuliaji, Moise Kean ambaye 
ana miaka 20, wakati wakitarajia kukiongezea 
nguvu kikosi cha Carlo Ancelotti. (Mirror)

Arsenal kuongeza wachezaji
ARSENAL bado wanapanga kuwaongeza 

wachezaji zaidi kwenye kikosi chao, huku waki-
walenga kiungo wa kati wa Atletico Madrid, Thom-
as Partey mwenye umri wa miaka 27 na kiungo 
mchezeshaji wa Lyon, Mfaransa Houssem Aouar 
mwenye miaka 22. (Mirror)

Bayern wamrudia Hudson-Odoi
BAYERN Munich wako tayari kurudisha shauku 

yao kwa winga Callum Hudson-Odoi mwenye umri 
wa miaka 19, huku wababe hao wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya wakiwa na matumaini kuwa Chelsea 
itapokea ofa yao. (Mail)

Barcelona wamtaka Gracia 
KLABU ya Barcelona itajaribu kumsajili mlinzi 

wa Manchester City, Eric Garcia mwenye umri wa 
miaka 19, kama wataweza kuwauza Samuel Umtiti 
mwenye miaka 26 na Jean-Clair Todibo, 20. (Mail)

Arsenal wakomaa na Partey
KIUNGO wa kati wa Atletico Madrid, Thomas 

Partey ni miongoni mwa wachezaji wanaotolewa 
macho na Arsenal wakitaka kumsajili. (Mail)

Juve hatihati kumkosa Suarez
KLABU ya Juventus wanakumbana na wakati 

mgumu kuhusu kumsajili mshambuliaji wa Bar-
celona, Luis Suarez, ambaye anapata changamoto 
kupata pasi ya Italia kwa haraka.(Goal)

Chelsea yakaribia kwa Mendy
CHELSEA inakaribia kukamilisha taratibu za 

kumsajili nyota wa kimataifa wa Senegal, Edouard 
Mendy mwenye umri wa miaka 28. (Star)

Inter inashawishi Palmeiri
INTER Milan bado wanamshawishi kumpa mka-

taba wa kudumu beki wa Chelsea, Emerson Palm-
ieri mwenye umri wa miaka 26, lakini West Ham 
pia inamtolea macho wakitaka akachezee kikosi 
hicho kwa mkopo. (Independent)

Roma kuachana na Smalling
KUSHINDWA AS Roma kukubaliana na Man-

chester United kuhusu ada ili kumpata beki wa 
kati, Chris Smalling kutaifanya klabu hiyo ya Italia 
kufikiria kuhusu mbadala. (Mail)

Arsenal yaigomea Sheffield
ARSENAL imekataa ombi la Sheffield kumn-

yakua mshambuliaji, Folarin Balogun. Klabu 
hiyo inaaminika kutoa ofa ya pauni milioni 3 na 
marupurupu mengine, lakini ‘Washikabunduki’ 
hao wanataka dili ya karibu pauni milioni 15 kwa 
ajili ya mchezaji huyo mwenye miaka 19, ambaye 
amechezea vikosi vya vijana vya Marekani na Eng-
land. (Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Aubameyang atoa 
sababu kusaini mi3
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STRAIKA wa zamani wa Pamba ya Mwan-
za na Yanga, Fumo Felician, amewatabiria 
wachezaji, John Bocco wa Simba, Mghana 
Michael Sarpong wa Yanga pamoja na Obrey 
Chirwa wa Azam FC, kufunga magoli matatu 
kwenye mechi moja ‘hat-trick’ kama wataku-
wa kwenye viwango vyao, walivyovionyesha 
katika mechi za awali.

Fumo, aliyesifika enzi zake kwa mashuti 
makali, alisema anapenda Ligi Kuu msimu 
huu ilivyoanza, kwani inaonekana timu zote 

zimejidhatiti, lakini anaona ni ya muda tu, 
kwani mbele ya safari timu zitajigawa kama 
kawaida na zile zenye wachezaji wazuri na 
vikosi vipana, ndizo zitakazofanya vizuri.

“Na niseme tu inaonekana kama vile 
mabao hayapatikani sana, lakini kwangu 
naona huko mbele yatafungwa mengi sana 
na wachezaji kama Bocco, Sarpong na Chir-
wa, jinsi nilivyowaona kwenye mechi hizi, 
watafunga sana, tena kuna mechi watafunga 
hat-trick,” alisema mchezaji huyo wa zama-
ni.

Alisema pamoja na ushindani mkubwa 

unaoonekana, lakini kuna timu ambazo haz-
ina vikosi kwenye wachezaji wengi wazuri, 
hivyo baadaye ligi itagawanyika kwa timu 
zinazosaka ubingwa, kubaki Ligi Kuu na ku-
pigania kushuka daraja.

Kumekuwa na maoni mbalimbali ya wa-
dau wa Ligi Kuu baada ya raundi mbili za 
awali, baadhi wakionekana kufurahishwa na 
upinzani mkali ulioonyeshwa na timu zote 
18, zile zilizoshinda zikionekana kushinda 
kwa mbinde, na hata zilizofungwa zikione-
kana kupambana na kupoteza mechi kwa 
mbinde.

Hat-trick zatabiriwa kwa 
Bocco, Sarpong 2020/21

KCB yaimwagia 
Ligi Kuu mil. 500/-
Na Saada Akida 

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limeingia mkataba wa mwaka mmoja 
wenye thamani ya Sh. milioni 500 za 
Kitanzania na Benki ya KCB, kwa ajili 
ya kuongeza nguvu katika msimu wa 
2020/21 wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini jana, Makamu wa Pili wa 
Rais TFF, ambaye ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Ligi nchini (TPLB), Steven Mgu-
to, alisema wameingia mkataba kwa 
awamu ya nne kwa kiasi hicho cha fed-
ha, ambacho wanakiongeza katika ma-
pungufu na sehemu nyingine kukiele-
keza katika matumizi ya ligi msimu huu.

Alisema huu ni mwaka wa nne 
wanaingia mkataba na fedha hizo, 
wataongezea katika sehemu ambayo 
kutakuwa na mapungufu.

“TFF na Bodi ya Ligi tunafurahi kuo-
na wadau wanajitokeza kusapoti soka 
la Tanzania, wana imani na sisi na ud-
hamini huo, utaendelea kuleta hamasa 
na ushindani mkubwa katika ligi yetu,” 
alisema.

Naye Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa KCM, Barry Chale, alisema wa-
naendelea kuwa miongoni mwa wad-
hamini wa ligi baada ya kuthamini sekta 
ya michezo, ambayo sasa imekuwa ajira 
kubwa nchini.

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara, imereke-
bisha baadhi ya kanuni msimu huu na sasa 
mshindi wa pili wa ligi atacheza michuano 
ya Shirikisho barani Afrika (CAF), kama 
bingwa wa Ligi Kuu ndiye atakayetwaa pia 
Kombe la FA.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo, Almas 
Kasongo, alisema jijini Dar es Salaam jana 
kuwa, pamoja na kanuni nyingine zilizoreke-
bishwa, kanuni hiyo imepitishwa, ili kuipa 
thamani Ligi Kuu, lakini kuleta ushindani 
kwenye michuano ya Kombe la FA.

“Tulitoa nafasi kwa wadau wote wa mich-
ezo kuleta mapendekezo ya mabadiliko 

ya kanuni, na moja ya mabadiliko hayo ni 
kurekebisha hii ya mshindi wa pili wa Ligi 
Kuu, kucheza Kombe la Shirikisho Afrika, 
kama ikitokea bingwa wa Ligi Kuu aka-
chukua tena Kombe la FA,” alisema Kasongo.

Alisema kanuni hii imerekebishwa, ili ku-
leta ushindani kwenye Ligi Kuu na Kombe la 
FA pia.

Alisema baada ya kutafakari na kuangalia 
yaliyotokea, hasa kwenye mechi ya fainali 
ya Kombe la FA, Simba ikicheza dhidi ya Na-
mungo, wakati tayari zote zikiwa zimeshaka-
ta tiketi ya kushiriki michuano ya kimataifa, 
kanuni hiyo ilionekana inahitajika.

Kutokana na mabadiliko hayo, timu yoy-
ote sasa itakayofika fainali ya Kombe la FA 

na ikafungwa na timu ambayo pia imetwaa 
ubingwa, haitoshiriki michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika, kama ilivyokuwa kwa 
Namungo mwaka huu dhidi ya Simba, bada-
la yake timu itakayoshika nafasi ya pili kwe-
nye ligi tu ndiyo itakayoshiriki michuano 
hiyo.

Hata hivyo, bingwa wa Kombe la FA bado 
ataendelea kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika. 

 Ikumbukuwe kuwa, bingwa wa Tanzania 
anaiwakilisha nchi kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, hivyo hata ikitwaa 
tena Kombe la FA haiwezi kushiriki michua-
no hiyo. 

Mshindi wa pili Ligi Kuu 
sasa kucheza CAF

Kipa Muargentina Emiliano Martinez, akionyesha jezi ya Aston Villa aliyokabidhiwa baada ya kusaini mkataba wa miaka minne kwa dau 
la pauni milioni 16 akitokea Arsenal alikodumu kwa miaka 10. Klabu hiyo ndiyo anayoichezea nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta. 
PICHA: MTANDAO

Mwadui yatamba
kuisimamisha KMC
Na Adam Nyangasa, TUDARCo

LICHA ya kuanza vibaya kwa kupoteza 
michezo miwili ya mwanzo ya Ligi Kuu 
Bara, Kocha Mkuu wa Mwadui FC, Khalid 
Adam, amesema hana shaka ya kufanya 
vizuri katika mechi yao ijayo dhidi ya 
vinara wa ligi hiyo, KMC FC ya jijini Dar es 
Salaam.

Mwadui FC, ambayo Jumatatu ijayo 
itaikaribisha KMC FC katika Uwanja wa 
CCM Kambarage mjini Shinyanga, im-
eanza msimu huu kwa kupoteza bao kwa 
1-0, dhidi ya Dodoma Jiji, ugenini kabla ya 
kupokea tena kipigo kama hicho nyum-
bani kwa Biashara United ya Musoma.

Lakini akizungumza na gazeti hili jana, 
Adam alisema kikosi chao kipo ‘fiti’ na ki-
naendelea na mazoezi na hana majeruhi 
ya kutisha kikosini yanayoweza kumtia 
hofu ya kufanya vizuri katika mchezo 
huo, ambao utakuwa wa kwanza kwao 
kucheza nyumbani msimu huu.

“Ninaiheshimu KMC FC
 ni timu ngumu, pia im

eanza ligi vizuri msimu
 huu, lakini hatutakuwa

 waoga kwa matokeo
 ya wapinzani wetu, sisi 

pia tuna mipango yetu 
na tumejipanga kwa ajili
 ya kuchukua pointi tatu 

muhimu kwenye mchezo 
huo.

“Uwanja wetu tumeuzoea na tuna-
fanya mazoezi kila siku, kwa kuzingatia 
hilo, wachezaji wangu itakuwa ni rahisi 
na ukizingatia mechi ni saa nane mchana 
na hali ya hewa ya Shinyanga tumeizoea, 
nyumbani ni nyumbani na kuna kila saba-
bu ya sisi kufanya vizuri,” alisema kocha 
huyo.

KWA SAMATTA...
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Na Adam Fungamwango

KIPA wa zamani wa Simba, Ste-
ven Nemes, ameonya kuwa timu 
hiyo ikiendelea kutumia straika 
mmoja, itapata tabu sana kupata 
ushindi kwenye mechi zake za 
Ligi Kuu Tanzania Bara, badala 
yake inatakiwa itumie mastraika 
wawili.

Nemes ambaye kabla ya ku-
hamia Simba alikuwa akiichezea 
Yanga, alisema kuwa Kocha Mkuu 
wa Simba, Sven Vandenbroeck 
anafanya makosa kumchezesha 
straika mmoja mbele jambo 
ambalo anaifanya timu yake ku-
pata tabu sana ya kushinda, kwa 
sababu tayari baadhi ya mako-
cha wameshagundua mbinu yake.

“Kwanza kabisa kuchezesha 
straika mmoja ni lazima awe 
na uwezo mkubwa wa kumiliki 
mpira na kukaa nao kwa sekunde 
kadhaa, mwenye nguvu ya 
kuweza kukabiliana na mabeki 
wawili au watatu wa timu pin-
zani, na pia asiwe anatoka sana 
kwenye eneo la goli kwenda 
kutafuta mpira sehemu ny-
ingine,” alisema Nemes.

Aliongeza kuwa Bocco, pamoja 
na kuwa na sifa ya kukaa na 
mpira na nguvu, lakini ana tabia 
ya kutoka kwenda nyuma, kati 
na pembeni, hivyo eneo la kati 
linakuwa halina mtu, hivyo safu 
hiyo ya ushambuliaji inapwaya.

“Kama Bocco akiwa na Kagere, 
basi mmoja anatoka kwenda 
pembeni au kati, lakini mmoja 
anabaki eneo la hatari na hii 
huwa inawasaidia sana Simba 
kupata ushindi tena wa ma-
bao mengi, lakini hii ya straika 
mmoja inakuwa na matatizo 
kwa sababu, hata viungo am-
bao wamewekwa ili wamsaidie 
kumlisha straika mmoja, nao 
bado hawafanyi kazi yao vizuri, 
hilo ni tatizo,” alisema.

Nemes pia alisema kwenye 
mechi za mikoani ambako vi-
wanja si vizuri sana ndiyo tatizo 
linakuwa kubwa zaidi, hivyo 
angalau awe hivyo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, la-
kini viwanja vya mikoani straika 
mmoja ni tatizo zaidi kutokana 
na staili ya ucheza wa Simba, 
hivyo kumtaka kocha huyo 
abadilike kama anataka kutetea 
ubingwa wao.

Simba 
yaonywa 
straika 
mmoja
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Na Saada Akida 

LICHA ya kiungo Carlos Carlinhos, 
kuchangia ushindi ndani ya dakika 29 
alizoichezea Yanga dhidi ya Mbeya 
City Jumapili iliyopita katika Uwanja 
wa Mkapa jijini Dar es Salaam, huo 
ukiwa ni mchezo wake wa kwanza 
wa Ligi Kuu tangu ajiunge na klabu 
hiyo msimu huu, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Zlatko Krmpotic amesema bado 
benchi linamhusu Muangola huyo.

Katika mchezo huo ambao Yanga 
ilishinda bao 1-0, Carlinhos aliingia 
akitokea benchi dakika ya 61 ku-
chukua nafasi ya Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, ambapo mbali na mashuti yake 
mawili kushindwa kujaa nyavuni, kona 
yake ya dakika ya 86 kutoka wingi 
wa kushoto, iliunganishwa kimyani 
kwa kichwa na beki wa kati, Mghana 
Lamine Moro.

Kiwango hicho kimewafanya 
mashabiki kupitia vyombo mbalimbali 
vya habari na mitandao ya kijamii 
kupaza sauti zao wakimtaka Zlatko 
kuanza kumwanzisha katika kikosi 
cha kwanza ili kuisaidia timu kupata 
ushindi.

Lakini Zlatko amesema wachezaji 

Carlinhos na mshambuliaji Yacouba 
Sogne, na baadhi yao ataendelea 
kuwapa dakika chache za katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara hadi hapo 
watakapokuwa fiti kama anavyohitaji.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Zlatko alisema nyota hao wal-
ionyesha mabadiliko makubwa na 
kucheza vizuri, lakini ataendelea 
kuwapa dakika chache iwe za mwanzo 
au mwisho za kucheza hadi wataka-
pokuwa fiti.

Alisema kutocheza kwa miezi minne 
hadi mitano katika nchi walizotoka 
kutokana na janga la corona lililoikum-
ba dunia, analazimika kuwapa dakika 
chache za kucheza ili miili yao iwe 
tayari kuhimili kucheza kwa dakika 
nyingi.

“Miezi minne hadi mitano kwa 
mchezaji bila kucheza ni mingi sana, 
Carlinhos na Yocouba ni wachezaji 
wazuri na wana uwezo mkubwa wa 
kusaidia timu kupata matokeo, lakini 
bado hawajawa fiti zaidi ili kunishawi-
shi kuwapa muda mrefu wa kucheza,” 
alisema Zlakto ambaye ni raia wa 
Serbia.

Alisema mashabiki wanatakiwa 
kuvumilia pamoja na kuwaamini 

Zlatko: Carlinhos bado 
ni wa benchi Yanga sc

  Amjumuisha pia Yacouba, asema anaendelea 
kutafuta ubora wao hadi hapo...

wachezaji wao kwa sababu anaende-
lea kusuka kikosi cha timu hiyo ku-
weza kupata matokeo mazuri katika 
mechi zake.

Kocha huyo alisema ataendelea ku-
wapa nafasi ya kucheza kila mchezaji 
kwa ajili ya kuwaweka fiti zaidi ya 
walivyocheza katika mechi iliyopita 
dhidi ya Mbeya City.

“Kuna wachezaji ambao wameonye-
sha muunganiko mzuri kwa sababu 
walianza kufanya mazoezi mapema, 
waliochelewa naendelea kuwapa 
dakika chache za kucheza,” alisema 
Zlatko ambaye amerithi mikoba ya 
Luc Eymael aliyetimuliwa mwishoni 
mwa msimu uliomalizika.

Alisema maandalizi yao dhidi ya 
Kagera Sugar yanaendelea vizuri, na 
lengo lao ni kuhakikisha wanapata 
matokeo mazuri katika mchezo huo 
utakaopigwa Uwanja wa Kaitaba 
mjini Bukoba Jumamosi.

Kikosi cha Yanga kinatarajiwa 
kuondoka jijini Dar es Salaam leo 
kuelekea Kagera tayari kwa mchezo 
huo wa raundi ya tatu.

Kiungo 
Carlos 
Carlinhos 
(kushoto) 
na Tuisila 
Kisinda 
wakiwa 
mazoezini 
pamoja na 
wachezaji 
wenzao 
wa Yanga. 
Timu hiyo 
itasa-
firi leo 
kuelekea 
Bukoba 
tayari kwa 
mechi yao 
ya raundi 
ya tatu ya 
Ligi Kuu 
Bara dhidi 
ya Kagera 
Sugar, ita-
kayopigwa 
Jumamosi 
katika 
Uwanja wa 
Kaitaba  
mjini  humo.     
MPIGAPI-
CHA WETU
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