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Rais mteule, Dk. John Magufuli, akionyesha cheti alichokabidhiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) muda mfupi baada ya kukabidhiwa na Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji Semistocles 
Kaijage (kushoto). Hafla hiyo ilifanyika jana, jijini Dodoma. Wengine ni Mgombea Mwenza, Samia Suluhu Hassan na Mkurugenzi wa NEC, Dk. Charles Mahera. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

isikupite

WAYNE Rooney ndiye 
mchezaji ambaye anaon-
goza kwa kuifunga Arsenal 
mara nyingi zaidi akiwa 
ameiifunga mabao 12 peke 
yake, kwa sasa anafuati-
wa na Jamie Vardy wa 
Leicester City aliyefanya 
hivyo mara 11, katika 
michezo 12 aliyocheza 
dhidi ya ‘Washikabunduki’ 
hao. 

NIPASHE JUMATATU NOVEMBA 2, 2020

LONDON, England

D
IRISHA la usajili limeshafungwa, 
lakini uvumi unaendelea kuhusu 
wachezaji katika usajili wa kipindi cha 
majira ya joto cha mwakani.

Kuna wachezaji ambao wanamaliza mika-
taba yao na watakuwa huru kuzungumza na 
klabu zinazowataka kuanzia Januari Mosi mwa-
kani.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-
bao mikataba yao inamalizika mwishoni mwa 
msimu huu, hawa hapa...

#.5 Memphis Depay
Baada ya kushindwa kukamilisha usajili wake 

wa kutua katika klabu ya ndoto yake ya Barcelo-
na kipindi cha majira ya joto kilichopita, Depay 
anaonekana kwamba yupo tayari kuondoka 
pale Lyon ama Januari au kipindi cha majira 

ya joto kinachokuja. Ameripotiwa kwamba 
ameshafikia makubaliano binafsi na miamba 
hao wa Catalunya na kwamba ana uwezekano 
mkubwa wa kutua kule.

Kocha wa sasa wa Barcelona, Ronald Koe-
man, ameshafanya kazi na Depay wakati akiwa 
anainoa timu ya Taifa ya Uholanzi na ameonye-
sha wazi kwamba anataka kumchukua nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 26 akacheze pale 
Camp Nou. 

Zaidi ni kwamba kushindwa kwa Lyon kufu-
zu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu, 
halitakuwa jambo la kushangaza kuona Depay 
akitua kule Barcelona Januari.

#4. Mesut Ozil
Kwa sasa hayupo katika kikosi cha kocha, 

Mikel Arteta na mkataba wake unamalizika kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja. Na ni wazi 
kwama Ozil ni mmoja wa wachezaji ambao 

wataondoka kwa ‘Washikabunduki’ hao mara 
mkataba wake utakapomalizika. Mchezo wake 
wa mwisho kuichezea timu hiyo ulikuwa Machi 
7, mwaka huu.

Mshahara wake wa pauni 350,000 kwa wiki 
umekuwa mzigo mkubwa kwa Arsenal.

#3. David Alaba
Nyota huyu mwenye umri wa miaka 28 raia 

wa Austria, ni mmoja wa wachezaji bora kabisa 
duniani kwa sasa. Ana ofa nyingi kutoka klabu 
za Ulaya na yupo kwenye kiwango cha kuvutia 
zaidi.

Mahusiano kati ya Bayern na Alaba si ma-
zuri kwa wakati huu baada ya rais wa zamani 
wa Bayern, Uli-Hoeness kumshutumu wakala 
wa Alaba, Pini Zahavi kwamba anapenda sana 
fedha. Alaba anatajwa kuwaniwa na Barcelona 
na Real Madrid.

#2. Sergio Aguero
Raia huyu wa Argentina ame-

tumia zaidi ya muongo mmoja pale 
Manchester City na ndiye mfungaji 
bora wa wakati wote wa klabu hiyo 
hadi sasa. Katika umri wake wa 
miaka 32, ni wazi kwamba itakuwa 
ngumu kuongezewa mkataba na 
ana nafasi kubwa ya kuondoka 
katika kipindi cha majira ya joto 
kinachokuja.

Aguero anatajwa kwamba 
ataondoka mara tu mkataba wake 
utakapomalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

#1. Lionel Messi
Ishu ya Messi ndio ilikuwa 

habari ya mjini kipindi cha majira 
ya joto kilichopita na inaonekana 
wazi kwamba mambo hayajaisha 
bado. Ilikuwa wazi kwamba alitaka 
kuondoka Barcelona, klabu am-
bayo ameitumikia kwa zaidi ya 
miongo miwili sasa na mkataba 
wake unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

Anahusishwa sana na kwenda 
kule Manchester City kuungana 
na kocha wake wa zamani wa Bar-
celona, Pep Guardiola. Ingawa pia 
klabu za Inter Milan na PSG zime-
kuwa zikihusishwa naye, lakini ni 
wazi kwamba kuna uwezekano 
mkubwa kwamba hatakuwapo 
kwa miamba hao wa Catalunya 
kipindi kinachokuja cha majira ya 
joto.

Makocha 8 walioshinda Mataji Mengi ligi ya Mabingwa Ulaya Uk. 12&13

nyota wa5 wanaoMaliza 
Mikataba Mwaka 2021
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…Maandalizi 
ya kuapishwa 
yakamilika 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAANDALIZI ya kuapishwa 
kwa Rais mteule Dk. John 
Magufuli, Novemba 5, mwaka 
huu, yamekamilika na vion-
gozi mbalimbali mashuhuri wa 
kitaifa na kimataifa wanatarajia 
kuhudhuria.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Dk. Hassan Abbas, 
alisema sherehe za kuapishwa 
zitafanyika katika uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma na maan-
dalizi yake yamefikia asilimia 
95.

“Tutaendelea kutoa taarifa 
juu ya viongozi wa kimataifa 
watakaoishiriki na mpaka sasa 
tumeshapokea pongezi mbal-
imbali kutoka nchi 20 kwa njia 
ya mtandao na salamu rasmi za 
kidiplomasia kutoka nchi nne 
ikiwamo China,” alisema.

Aliwaomba wananchi kuji-
tokeza kushiriki kwenye shere-
he hizo na kuanza kuingia saa 
moja asubuhi uwanjani hapo.

“Burudani mbalimbali zitaku-
wapo za wasanii na za asili, 
tunaomba wananchi wa Dodoma 
wajitokeze kwa wingi,” alisema.

Pia alisema Novemba 2, 
kutakuwa na sherehe za kua-
pishwa kwa Rais mteule wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
zitakazofanyika visiwani Zan-
zibar.

Oktoba 30, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa NEC, Jaji mstaafu 
Semistocles Kaijage, akitangaza 
matokeo ya Uchaguzi Mkuu nga-
zi ya Rais, alisema Rais Magufuli 
ameshinda kwa kupata kura 
12,516,252 kati ya kura halali 14, 
830,195 zilizopigwa.

Alisema katika kinyang’anyiro 
hicho nafasi ya pili ilishikwa 
na Tundu Lissu wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), ambaye alipata 
kura 1,933,271.

Wagombea wengine ambao 
idadi ya kura zao zipo kwenye 
mabano ni pamoja na Leopold 
Mahona wa NRA (80,787), 
John Shibuda wa ADA-TADEA 
(33,086), Muttamwega Mgay-
wa wa SAU (14,922), Cecilia 
Mwanga wa Demokrasia Makini 
(14,556), Yeremia Maganja wa 
NCCR-Mageuzi (19,966), Ibra-
him Lipumba wa CUF (72,885), 
Philipo Fumbo wa DP (8,283), 
Bernard Membe wa ACT-Wazal-
endo (81,129) na Queen Sendiga 
wa ADC (7,627).

Wengine ni Twalib Kandege 
wa UPDP (6,194), Hashim 
Rungwe wa CHAUMMA (32,878), 
Khalfan Mazrui wa UMD (3,721) 
na Seif Seif wa AAFP (4,635).

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS mteule Dk. John Magufuli, amese-
ma ushindi mkubwa alioupata ni deni kub-
wa kwake na atahakikisha anatimiza imani 
ya Watanzania kwa kufanya kazi usiku na 
mchana.

Akizungumza jana baada ya kukabidhi-
wa cheti cha ushindi na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), Rais Magufuli, alishukuru 
Watanzania kwa kumwamini na kumcha-
gua kwa kura nyingi kuwa Rais kwa awamu 
nyingine ambayo ni muhula wa mwisho 
kwake.

“Nawashukuru kwa kukipa ushindi 
mkubwa chama changu (CCM) katika urais, 
ubunge na udiwani, uwakilishi Zanzibar 
kwa hakika mmetuapa ushindi mkubwa 
sana ambao umetuachia deni kubwa sana.”

Aliongeza: “Kwangu mimi nina deni kub-
wa kwa Watanzania, namwomba Mungu 
anisaidie pamoja na viongozi wenzangu 
katika awamu hii ya pili ya uongozi wetu, ili 
tutimize haja ya Watanzania waliotuamini 
kwa sababu kwangu mimi na wenzangu 
hili ni deni kubwa.”

Rais Magufuli alisema: “Kupata ushindi 
wa asilimia 84.4 ni imani kubwa sana kwa 
Watanzania na nasema kwa dhati nina 
deni kubwa kwa Watanzania imani yao ni-
taitimiza kwa kufanya kazi sana usiku na 
mchana.”

Alisema ushindi huo ni wa Watanzania 
wote na si wa kwake peke yake wala chama 
chake.

“Aliyenipigia kura na hata ambaye haja-
nipigia kura natumia fursa hii kuwaahidi 
Watanzania wote kwamba nitawatumikia 
bila kujali mahali wanapotoka ama tofauti 
zetu za dini, kabila, rangi au itikadi zetu za 
chama, mimi nitakuwa mtumishi wa Wa-

tanzania wote,” alisema.
Aliwashukuru wagombea wote na 

kwamba wametekeleza haki yao ya kikati-
ba na demokrasia.

“Tunawashukuru kwa kutupa ushindani 
wa kutosha mmetusaidia kujua Watan-
zania wanataka nini, kukubali matokeo 
na kuja kushiriki hafla hii kwa kuwa ni 
ishara ya kukomaa kisiasa, maana siasa si 
vita wala ugomvi naahidi nitashirikiana 
nanyi kuhakikisha tunasukuma mbele gu-
rudumu la maendeleo kwa kuwa hayana 
chama,” alisema.

Alisema Watanzania wameipatia CCM 
ushindi mkubwa, kamwe haiwezi kuwa 
sababu ya kudharau maoni na ushauri wao.

“Tutaheshimu na kuzingatia maoni, 
ushauri na mapendekezo yenu hasa 
yenye malengo ya kuletea maendeleo nchi 
yetu, Tanzania kwanza, mambo mengine 
baadaye,” alisema.

Aliwashukuru viongozi wa dini ambao 
waliombea taifa na likawa salama wakati 
wote wa uchaguzi.

“Navishukuru vyombo vya ulinzi na us-
alama kwa kuhakikisha amani na usalama 
vinatawala kipindi cha uchaguzi na nina 
imani usalama utaendelea hata baada ya 
uchaguzi, nashukuru kwa viongozi wa nchi 
mbalimbali ambao baada ya matokeo wa-
menitumia salamu za pongezi na kututakia 
mafanikio mema,” alisema.

Aliwapongeza Watanzania kwa kuonye-
sha ukomavu wa siasa na utulivu mkubwa 
wakati wa uchaguzi.

“Uchaguzi huu umedhihirisha ulimwen-
gu kuwa sisi Watanzania sio tu tunapenda 
amani, lakini tumekomaa kidemokrasia 
sasa uchaguzi umekwisha kilichobaki ni 
kuchapa kazi,” alisema.

Aliahidi kuhakikisha anatekeleza ilani 

kwa kufanya kazi kwa nguvu zote.
“Nashukuru vyama vingine vya siasa 

vilivyonipigia kura na kuacha ushabiki wa 
vyama vyao na wamefanya hayo kwa map-
enzi makubwa kwa Watanzania, niwaombe 
bila kujali vyama tutangulize utanzania 
na kushikamana katika kujenga nchi kwa 
kuwa nina uhakika tunaweza na tutafaulu 
sana,” alisema.

Aliipongeza NEC chini ya Jaji Kaijage kwa 
usimamizi mzuri wa uchaguzi ambao ume-
fanyika kwa ufanisi wa hali ya juu.

“Hakuna shaka kwa mtu aliyeshiriki ana-
jua umefanyika vizuri tena kwa kiwango 
cha juu, vifaa vilifika kwa wakati, mwaka 
huu kwa mara ya kwanza kulikuwa na 
karatasi za kupigia kwa watu wenye ulema-
vu, vituo vya kupigia kura vilikuwa vingi na 
vya kutosha na kufanya kusiwe na misuru-
ru mirefu wakati wa kupiga kura,” alisema.

Vilevile, alisema matokeo yametolewa 
kwa haraka hivyo kupunguza taharuki kwa 
wananchi na imetokana na matumizi ma-
zuri ya TEHAMA.

Katika hatua nyingine, Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Bashiru Ali, alisema siri ya ushin-
di wa CCM ni umoja na kuwaomba wana-
chama kupokea ushindi huo kama mzigo 
na deni kwa Watanzania.

“Watanzania tushikamane kipindi hiki 
kazi tuliyoifanya ni kubwa tusikubali ku-
chonganishwa, kutenganishwa wala ku-
gombanishwa,” alisema.

Alisema CCM wasisherehekee kwamba 
uchaguzi umeisha, bali watambue mwisho 
wa uchaguzi ni mwanzo wa uchaguzi 
mwingine.

Kadhalika, alisema waliochaguliwa wote 
wanapaswa kuwajibika na kuzingatia nid-
hamu ya chama na kuwatumikia Watanza-
nia.

JPM: Nina deni 
kwa Watanzania

Mkuu wa Shirika la World Vision Tanzania Kanda ya Kaskazini, Mkama Nangu (kushoto), akikabidhi vifaa tiba ikiwa pamoja 
na vitanda vya kujifungulia, mikasi ya upasuaji na vifaa vya kumpa joto mtoto mchanga baada ya kuzaliwa, vyenye thamani 
zaidi ya Sh. milioni 80 kwa Mganga Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Dk. Lucas Juma, katika hafla iliyofanyika Hospitali ya Endabash 
wilayani Karatu juzi. PICHA: DANIEL SABUNI
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Polisi yaonya maandamano
Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini limeonya 
kuhusu maandamano yanayodaiwa 
kupangwa kufanyika kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi mkuu wa Juma-
tano.

Mkoani Pwani,  limewaonyawafua-
si wa vyama vya siasa kuacha ku-
hamasisha maandamano, ambayo 
hayana kibali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa huo, 
Wankyo Nyigesa, ndiye aliyetoa onyo 
hilo, wakati akizungumzia kauli za 
baadhi ya viongozi wakuu wa vyama 
vya siasa vya upinzani siku moja 
baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kukamilisha kutangaza ma-
tokeo ya uchaguzi uliofanyika Ok-
toba 28.

Wankyo alisema viongozi wa vy-
ama vya siasa vya upinzani ambao 
hawakuridhika na matokeo kufuata 
sheria na si kuhamasisha maanda-
mano.

Alisema yeyote atakayeingia bara-
barani kuandamana hatua za kishe-
ria zitachukuliwa kwa maelezo kuwa 
maandamano hayo yakifanyika yat-
achangia uvunjifu wa amani.

SHINYANGA
Mkoani Shinyanga, limewaonya 

viongozi wa vyama vya siasa pamoja 
na wafuasi wao, wasijaribu kufanya 
maandamano ya kupinga matokeo 
ya uchaguzi mkuu uliofanyika Ok-
toba 28, mwaka huu, badala yake 
waende mahakamani kupinga ma-
tokeo hayo.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, Debora Magiligimba, alitoa 
onyo hilo jana kutokana na matamko 
yanayotolewa na viongozi wa kisiasa 
kutaka kufanya maandamano nchi 
nzima yasiyo na kikomo kuanzia leo 
ya kupinga matokeo ya uchaguzi 
mkuu.

Alisema maandamano hayo ni 
batili na kwamba viongozi hao wali-
paswa kufuata sheria ya kupinga ma-
tokeo hayo mahakamani badala ya 
kufanya maandamano ambayo yana 
viashiria vya uvunjifu wa amani.

“Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga 
halitasita kamwe kuchukua hatua 
kali za kisheria, kwa kikundi cho-
chote kile cha kisiasa chenye nia ya 
kuvuruga amani ya nchi,” alisema 
Magiligimba.

“Kama wagombea hawajaridhi-
ka na matokeo ya uchaguzi mkuu 

wafuate sheria, kanuni na 
taratibu za nchi na kupeleka 
malalamiko yao mahakama-
ni na siyo kufanya maanda-
mano ya bila kikomo yenye 
viashiria ya uvunjifu wa 
amani,” aliongeza.

Pia, aliwataka wananchi 
wa Mkoa wa Shinyanga 
kutojiingiza kwenye maan-
damano hayo, bali waend-
elee na shughuli zao za kila 
siku za kujiingizia kipato na 
wasiwe na hofu ikiwa ulinzi 
utaimarishwa kila kona.

MWANZA

Mkoani Mwanza Jeshi hilo 
limewataka wananchi kue-
ndelea na shughuli zao za 
kiuchumi na kijamii, licha 
ya kuwapo taarifa za baa-
dhi ya vyama vya  upinzani 
kutangaza kufanya maanda-
mano nchi nzima.

Kamanda wa Polisi mkoa-
ni humo, Muliro Jumanne 
Muliro, akizungumzia na 
waandishi wa habari, alise-
ma kazi ya uchaguzi imeisha 
na sasa wananchi waend-

elee na shughuli zao.
Alisema jeshi hilo lime-

jiandaa kuimarisha ulinzi 
kukabiliana na wanaotaka 
kuleta vurugu kwa namna 
yoyote.

 Muliro alisema, mtu yey-
ote atakayethubutu kuanda-
mana atakabiliana na polisi 
bila kujali cheo chake.

Kamanda Muliro alisema, 
wananchi wema hawatakiwi 
kupata hofu yoyote  badala 
yake waendelee na kazi zao.

Aliongeza kuwa  Jeshi la 
Polisi halitamvumilia mtu 
ama kikundi cha watu kina-
chotaka kuleta fujo mkoani 
kwake, kwa kuwa kufanya 
hivyo ni kukiuka sheria za 
nchi.

Viongozi wa juu wa vy-
ama vya siasa vilivyoshiriki 
uchaguzi mkuu vikitangaza 
kufanya maandamano yasi-
yokuwa na kikomo kwa nchi 
nzima.

Viongozi hao waliohama-
sisha na kutangaza maanda-
mano wanatoka vyama vya 
ACT-Wazalendo na Chama 
cha Demokrasia na Maende-

leo (CHADEMA).

RC TANGA
MKUU wa Mkoa wa Tan-

ga, Martin Shigela, amepiga 
marufuku maandamano 
ya vyama vya siasa mkoani 
kwake, akisema kitendo hi-
cho kinaweza kusababisha 
uvunjifu wa amani.

 “Tunachohitaji ni amani, 
uchaguzi umeisha na kili-
chobaki ni kuangalia shu-
ghuli nyingine za maendeleo 
zinavyokwenda, sasa tuwe 
watulivu,” alisisitiza Shigela.

Shigela alisema hataki 
kuona mikusanyiko yoyote 
mkoani humo, kwa sababu 
tayari uchaguzi umemal-
izika na walioshinda wame-
shatangazwa, huku akiwa-
taka walioshindwa katika 
uchaguzi mkuu uliofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, 
kukubali matokeo.

Imeandikwa na Marco 
Maduhu, Shinyanga, Juli-
eth Mkireri, Pwani, Rich-
ard Makore Mwanza na 
Luli George, Tanga.

Vyama 
vyalilia 
kupatiwa 
ruzuku

Na Augusta Njoji, DODOMA

VYAMA visivyo na uwakilishi 
bungeni vimemwangukia Rais 
Mteule, Dk. John Magufuli, kuvi-
wezesha ruzuku ili kusaidia shu-
ghuli za kiutendaji ndani ya chama.

Akizungumza kwa niaba ya 
wagombea 10 wa urais ambao 
walishiriki uchaguzi mkuu mwaka 
huu, kwenye hafla ya kukabidhiwa 
cheti cha ushindi Rais Magufuli, 
mgombea wa ADC, Queen Sendiga, 
alisema vyama hivyo vinaomba 
uwezeshaji ruzuku japo kwa asil-
imia kidogo, ili kusaidia kufanya 
shughuli za kiutendaji ndani ya 
chama.

“Tunaomba utufikirie na kama 
inawezekana ili tupate chochote ili 
kufikia malengo ya kuwafikia Wa-
tanzania kipindi hiki,” alisema.

Aidha, alimpongeza Rais Magufuli 
kwa kuchaguliwa kwa kishindo na 
kwamba vyama hivyo vimeridhika 
na mchakato wa uchaguzi na kua-
hidi kumuunga mkono.

“Sisi tunaahidi kukupa ushiriki-
ano wa hali na mali na pale utaka-
poona inafaa tuijenge Tanzania 
kwa pamoja kwa kuwa Watan-
zania wanahitaji maendeleo na 
maisha mazuri na haya yanapati-
kana kwa kutunza amani ya nchi 
iliyopo,”alisema.

Aliwaasa Watanzania kutambua 
kuwa uchaguzi umeisha, hivyo 
wajikite katika kujenga nchi.

Naye, mgombea wa NRA, Le-
opold Mahona, alitumia nafasi hiyo 
kuwashukuru Watanzania kwa 
kufanya uchaguzi kwa amani na 
kufanya maamuzi.

“Nampongeza Magufuli kwa 
ushindi wa kishindo namwombea 
aendelee kuchapa kazi, na muunga 
mkono kwamba nipo tayari kufan-
ya naye kazi,” alisema.

 Awali, akizungumza katika hafla 
hiyo, Mkurugenzi wa NEC, Dk. 
Wilson Charles Mahera, alisema 
katika uchaguzi huo uliofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, kata nne 
kati ya 3,956 hazikufanya uchaguzi 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo wagombea wa kata tatu 
kufariki na kata moja ilikumbwa na 
tatizo la karatasi za kupigia kura.

Alisema mfumo unaotumika kwa 
uendeshaji wa uchaguzi ni mgom-
bea anayepata kura nyingi ndio 
anatangazwa kuwa mshindi kwa 
mujibu wa Katiba ya Tanzania na 
Sheria ya Uchaguzi.

“Pia mfumo mwingine utatumika 
uwiano wa kura ambapo hutumika 
kupata wabunge na madiwani wa 
viti maalum,”alisema.

Alibainisha kuwa kwenye uch-
aguzi huo kulikuwa na waangalizi 
wa uchaguzi na asasi za kiraia, 
ambapo Tume ilitoa vibali 97 kwa 
asasi za ndani ya nchi na taasisi 20 
za kimataifa zilizokidhi vigezo.
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Wengi waugua magonjwa
ya akili bila kujitambua
Na Mwandishi Wetu

MTAALAMU wa magonjwa ya 
akili, amesema watu wengi wa-
naugua ugonjwa wa akili, lakini 
hawajui na hata wanapohisi dalili 
hawaendi hospitalini kutibiwa.

Miongoni mwa mambo ya-
nayochangia magonjwa hayo ni 
ugumu wa maisha, kukata tamaa, 
wasiwasi na hisia mbaya dhidi ya 
wengine.

Dk. Isaak Lema wa Chuo Ki-
kuu Kishiriki cha Sayansi ya Afya 
Muhimbili (MUHAS), ametaja 
moja ya tatizo la afya ya akili am-
balo linawakumba wengi ni so-
nona.

Alisema hayo jijini Dar es Sa-
laam wakati akitoa mafunzo 
maalumu kwa watu wanaou-
gua magonjwa yasiyoambukiza 
(NCD).

“Ukiwa na sonona dalili zi-
nazoweza kujitokeza ni kukosa 
hamu ya kula, tendo la ndoa, hali 
ya kutotaka kujumuika na wen-
gine, kuwa na mawazo ya kutaka 
kujiua, kuhisi uchovu, kukosa us-
ingizi na kushindwa kutekeleza 
majukumu ya kawaida ya kila 
siku,” alisema.

Dk. Lema alitaja dalili nyingine 
kuwa ni huzuni endelevu, kusa-
hau matendo ya muda mfupi, 
kushindwa kufanya uamuzi, ku-
kosa umakini, kujihisi kuwa na 
hatia kwa mambo yasiyokuhusu 
na maumivu ya mwili yasiyoweza 
kubainika kwa vipimo hospitalini.

Dk. Lema alisema watu wengi 
hujikuta na matatizo hayo, lakini 
hawaendi hospitalini kutibiwa na 
matokeo yake huathirika zaidi 
kiafya na kuwasababishia hasira, 
ukichaa na hata kujaribu kujiua.

Mwenyekiti wa Shirikisho la 
Vyama vya Magonjwa Yasioam-
bukiza (TANCDA), Prof. Andrew 
Swai, alisema moja ya njia za kue-
puka sonona ni kuzungumza na 
watu wa karibu  juu ya matatizo 
yanayokukabili.

Alisema wakati mwingine so-
nona inasababishwa na mambo 
ya kuletwa na watu wengine, 
hivyo akashauri kukabili hali hiyo 
kwa kuwadharau kwa sababu 
mwishowe watachoka na wala 
maneno yao hayawezi kudhuru 
mwili.

“Kumbuka ule wimbo unaose-
ma ‘Waache waseme, mwisho wa-
tachoka,” alionya Prof. Swai.

Hatua nyingi alisema ni mtu 
kukubali matatizo ya dunia na 
kuyakabili kwa njia mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na kuomba 
ushauri.

Alionya kuhusu kuwa na tamaa 
ya mambo ambayo yapo nje ya ki-
pato na hasa kwa kutaka kuwa na 
mali kwa vile mwenzako anayo.

Alionya kuwa sonona ni mion-
goni mwa magonjwa yanayowa-
sumbua wengi na yanaweza kuwa 
chanzo au kuhatarisha zaidi hali 
ya kiafya kwa wanaougua NCD.

Alitaja miongoni mwa NCD 
kuwa ni kisukari, shinikizo la 
damu, saratani, siko seli, pumu 
na magonjwa sugu ya mfumo wa 
hewa. 

Washiriki wa mafunzo hayo 
wengi walielezea kukabiliwa na 
sonona mara kwa mara, hivyo 
kuiomba serikali kuweka utara-
tibu wa kuwatuma wataalamu wa 
afya ya akili kwenye kliniki zao, ili 
waelimishwe na kupatiwa tiba.

“Tukiwapata wataalamu hawa 
itatusaidia tusiathirike zaidi na 
magonjwa haya,” alisema Mwal-
imu Getruda Mgindo, ambaye 
anaugua shinikizo la damu pamo-
ja na figo kwa zaidi ya miaka 20.

Watalii 531 kutoka Urusi wakishuka katika ndege ya Shirika 
la Azur juzi, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume.  PICHA: RAHMA SULEIMAN



Jumatatu Novemba 2, 2020 5

habari kitaifa

Na Elizabeth Zaya

MBUNGE mteule pekee wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Shamsia Mtamba (picha-
ni), Jimbo la Mtwara Vijijini, amesema  cha-
ma chake hakijatoa msimamo wowote wa 
kumzuia kuingia bungeni.

Mtamba alitoa kauli hiyo wakati akizun-
gumza na Nipashe kwa njia ya simu.

“Mimi na chama changu hatuna kauli 
wala tamko lolote la kukataa kuingia bun-
geni, ninachofahamu nimechaguliwa na 

Mbunge mteule asema CUF
haijamzuia kuingia bungeni

NCCR-Mageuzi kutoa 
msimamo matokeo 
ya uchaguzi mkuu

Mwandishi Wetu, MOSHI

CHAMA cha NCCR-Mageuzi, kimesema 
kinafanya tathmini kuhusu uchaguzi mkuu 
tangu ulivyoanza hadi kutangazwa kwa 
matokeo, kabla ya kutoa msimamo wake 
kuhusu matokeo yaliyotangazwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), wiki iliyopita.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi, Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi 
ya chama hicho, Anthony Komu (pichani), 
alisema:

“Tumepata malalamiko mengi nchi nzi-
ma kutoka kwa wanachama wetu kuhusi-
ana na mchakato mzima wa uchaguzi wa 
mwaka huu kuanzia kipindi cha kampeni, 
uchaguzi ulivyofanyika mpaka wakati wa 
kutangazwa kwa matokeo,” alisema. 

“Tunafanya uchunguzi kuhusu uchaguzi 
ulivyoendeshwa, maana tuna malalamiko 
mpaka ya maandishi; makamishna wa 
Tume huko juu walionyesha kila dalili ya 
kuwa uchaguzi utakuwa ni wa huru na 
haki ila katika utekelezaji wake.”

Alisema kuna kasoro nyingi zilizoji-
tokeza na kwamba wanaodai kushinda 
wana wajibu kukaa na wale wanaodaiwa 
kushindwa ili kudumisha umoja walio na 
Watanzania.

Komu ambaye alikuwa ni mgombea wa 
ubunge Jimbo la Moshi Vijijini, alisema 
pamoja na mgombea urais wa chama hi-
cho, Yeremia Maganja, kukubali matokeo 
na kuweka saini kuthibitisha hilo, hiyo 
haizuii NCCR-Mageuzi kutoa taarifa yenye 
msimamo wake kuhusiana na uchaguzi 

mkuu huo.
“Suala la Maganja kukubali matokeo na 

kutia saini, hakuhalalishi wala kuharamisha 
matokeo, wala uamuzi wake huko haubatil-
ishi madai ya haki ya kitaifa ikiwamo ile ya 
kutaka Tume huru ya uchaguzi,” alisema.

Akijibu swali kuhusu chama hicho 
kuyakubali au kuyakataa matokeo yaliyo-
tangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), na kama watashiriki maandamano 
ya kupinga matokeo hayo, Komu alisema 
kuwa kwa nafasi yake, hana mamlaka ya 
kutoa msimamo wa chama. 

wananchi wangu na kinachofuata ni kwen-
da kuwawakilisha kama walivyoniamini,” 
alisema Mtamba.

“Kama kuna baadhi ya vyama wanasema 
hawataenda bungeni, mimi chama changu 
hakijatoa kauli yoyote.”

Alisema siri kubwa ya yeye kuchaguliwa 
katika nafasi hiyo ni kuongea vizuri na wapi-
gakura pamoja na namna alivyoelezea sera 
za chama chake kwa wananchi hao.

Alisema atajitahidi kupaza sauti yake 
kadri anavyoweza ili isikike kwa kutetea 
Watanzania.

“Nitajitahidi kupaza sauti yangu kadri ni-
navyoweza na ninaamini kwamba itasikika. 
Nilikuwa mbunge wa viti maalum kupitia 
chama hiki cha CUF, lakini mwaka huu ni-
kaona niingie kwenye jimbo na nashukuru 
nimepata,” alisema Mtamba.

Katika uchaguzi mkuu uliofanyika Ok-
toba 28, ni Mtamba (CUF) na Aida Kenani 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), waliofanikiwa kushinda kati 
ya viti 264 vya majimbo yote nchi nzima.

Chama Cha Mapinduzi (CCM), ndicho kili-
chofanikiwa kushinda majimbo 262.

Akihojiwa na chombo kimoja cha habari, 
mbunge huyo mteule alisema, “Sijajisikia 
vizuri sana kuwa mpinzani peke yangu 
maana najua kuna mambo hayatakwenda 
vizuri. Nitajitahidi kupaza sauti yangu ku-
wasemea wananchi.”
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LIGI Kuu Bara imeingia raundi ya tisa kwa mechi nne kupigwa 
jana, Kagera Sugar ikiikaribisha Mtibwa Sugar katika Uwanja wa 
Kaitaba mjini Bukoba, wakati Ruvu Shooting ikiwa mwenyeji wa 
Coastal Union kwenye dimba la Mabatini mkoani Pwani.

Ni Simba na Yanga pekee ndizo zimecheza mechi nane baada 
ya mchezo wao wa watani wa jadi kuahirishwa awali kutokana 
na kupisha Kalenda ya Fifa mwezi uliopita, wakati huu Azam FC 
ikiwa kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo kwa tofauti nzuri ya ma-
bao ya kufunga na kufungwa. Azam yenye pointi 22 sawa na Yan-
ga, tofauti yake ya mabao ya kufunga na kufungwa ni 11 dhidi ya 
tisa ya ‘Wanajangwani’ hao waliopo nafasi ya pili, lakini wakiwa 
mchezo mmoja nyuma ya vinara hao.

Wakati ligi msimu huu inaanza hadi kufikia raundi ya tano, 
malalamiko kwa waamuzi yalionekana kupungua tofauti na 
msimu uliopita, jambo ambalo wadau na mashabiki wa soka 
walianza kurejesha imani kwa kujitokeza kwa wingi kuhudhuria 
viwanjani baada ya msimu uliopita mahudhurio kudorora.

Hata hivyo, wakati huu timu zikijiandaa kuelekea raundi ya 
10, tayari tumeshuhudia Bodi ya Ligi nchini (TPLB), ikiwafungia 
baadhi ya waamuzi na kutoa adhabu kwa baadhi ya wachezaji 
kwa kushindwa kutekeleza sheria 17 za soka wakiwa katika ma-
jukumu yao uwanjani. Kwa ujumla tunaipongeza TPLB kwa ku-
chukua hatua hiyo mapema jambo ambalo litaendelea kujenga 
imani kwa mashabiki na wadau wa soka ambao walianza kureje-
sha hamasa kwa timu zao kwa kuhudhuria kwa wingi viwanjani 
kuzisapoti tofauti na msimu uliopita ambao wengi walisusa moja 
ya sababu ikiwa ni kutofurahishwa na maamuzi ya waamuzi.

Tunatambua Ligi Kuu Bara msimu huu imekuwa ngumu kuto-
kana na kila timu kupania kupata matokeo mazuri mapema ka-
tika mzunguko huu wa kwanza, ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri ama ya kutwaa ubingwa au kujinusuru na janga la kushuka 
daraja. Na kama ilivyo desturi kwa baadhi ya waamuzi wa soka 
nchini, ponapojitokeza ushindani kama huo hutumia mwanya 
huo kuzifinyanga kwa makusudi sheria 17 za soka wakiwa na 
lengo la kuzibeba baadhi ya timu ama kwa mapenzi yao au ku-
rubuniwa fedha ili kufanya hivyo. Hivyo, tunawataka waamuzi 
kutokupepesa macho katika kutenda haki na umakini wawapo 
uwanjani kwa kufuata sheria 17 si tu ili kuhamasisha mashabiki 
kuendelea kuhudhuria viwanjani kwa wingi, bali pia kuliwezesha 
taifa kupata bingwa halali atakayekwenda kuiwakilisha vema 
nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Lakini tunawakumbusha waamuzi kumulika macho matumizi 
makubwa ya nguvu yanayotumiwa na baadhi ya wachezaji uwan-
jani ambayo husababisha wachezaji wa timu pinzani kupata ma-
jeraha na kushindwa kuzitumikia timu zao.

Ikumbukwe mashabiki na wapenzi wa soka wanapohudhuria 
viwanjani, hufuata burudani na kutaka kuona mpira ukichezwa 
na si rafu zisizo za msingi zinazotokana na matumizi makubwa 
ya nguvu, yanayochangiwa na waamuzi kufumbia macho baadhi 
ya matukio yanayostahili kutolewa kwa adhabu ya kadi ama ya 
njano au nyekundu. Tunaamini waamuzi wakiongeza umakini 
kwa kutofumbia macho baadhi ya matukio uwanjani ambayo 
yanastahili kutolewa adhabu, wachezaji watatekeleza vema ma-
jukumu yao uwanjani kwa kufuata sheria 17 za soka na mashabiki 
kufurahia burudani na kuzidi kuhamasika kwenda viwanjani 
hivyo klabu kunufaika kwa kupata mapato makubwa.

Tunatambua kuna baadhi ya makosa ya kibinadamu na hayo 
hayana budi kuvumiliwa na TPLB, klabu pamoja na mashabiki, la-
kini Nipashe tunatamani kuona dakika 90 zinapomalizika katika 
kila mechi, kila timu na wapenzi wa soka wakitoka uwanjani bila 
malalamiko kwa waamuzi. Aidha, waamuzi hawana budi kutam-
bua kuwa mashabiki kwa sasa wana ufahamu mkubwa wa sheria 
17 za soka kutokana na kufuatilia mechi za kimataifa katika lun-
inga, hivyo ni wakati kwao kubadilika kwa kuchezesha kwa haki 
ili kutowapoteza tena viwanjani, lakini kuliwezesha taifa kupata 
wawakilishi bora wa michuano ya kimataifa.

NILIKUWA nasikiliza adhabu za 
Bodi ya Ligi nchini (TPLB) kwa 
wachezaji waliofanya makosa 
mbalimbali kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara. Pamoja na mam-
bo mengine, mchezaji Salum Ki-
menya amefungiwa mechi tatu 
na faini ya Sh. 500,000 kwa kosa 
la kumpiga ngumi mchezaji wa 
Simba, Bernard Morrison.

Mwingine ni mchezaji Shaaban 
Msala, ambaye naye amepewa 
adhabu kama hiyo kwa kosa la 
kumpiga teke Morrison. Mchezaji 
mwingine aliyepewa adhabu 
kama hiyo ni Juma Nyosso am-
baye yeye kosa lake lilikuwa ni 
kumkanyaga Morrison mguuni 
kwa makusudi.

Halafu Morrison wenyewe 
naye amepewa adhabu kama 
hiyo kwa kosa la kumpiga ngumi 
Juma Nyosso. Ukiviangalia viten-
do hivi vilivyofanyika, unaweza 
kuviona vya kawaida. Siyo kama 
havipo kwenye soka, lakini uki-
angalia kwa jicho la tatu kuna 
maswali kadhaa ya kujiuliza.

Watu wa intelijensia wakiku-
tana na vitu kama hivi, basi wao 
wanakuwa wamepata kazi ya ku-
fanyia uchunguzi. Vitendo vyote 
hivi ukiviangalia japo ni matukio 
tofauti, lakini vinahusiana na 
mchezaji mmoja tu, Morrison.

Kimenya kampiga ngumu 
Morrison. Msala kampiga teke 
Morrison. Nyosso kamkanyaga 
Morrison. Na mwishoni sasa 
Morrison mwenyewe kampiga 
ngumi Nyosso. Hapa kuna tatizo.

Ni kwamba Morrison ame-
kuwa ni hatari sana kiasi cha 
baadhi ya wachezaji wa timu pin-
zani wameamua kumkabili kwa 
kumpiga ngumi na mateke? Je, ni 
kwa sababu ya uwezo mkubwa 
wa kisoka na ubunifu pamoja na 
chenga za maudhi alizonazo?

Kama ni hivyo, mbona kuna 
wachezaji kama Clatous Chama, 
Luis Miquissone wa Simba na 
Haruna Niyonzima wa Yanga 

wana uwezo kama wa Morrison 
kwani wao hawawindwi na ngu-
mi na mateke? Haya ndiyo mam-
bo ambayo watu wa intelijensia 
wangejiuliza.

Nadhani wangekuja na majibu 
kuwa Morrison amekuwa ak-
iwindwa kwa sababu gani. Hapo 
ndipo ingebidi kufanya uchun-
guzi zaidi.

Inavyoonekana ni kwamba, 
huenda Morrison asingempiga 
Nyosso ngumi adhabu hizi zis-
ingetolewa. Nakumbuka hata 
kwenye mechi ya Simba dhidi ya 
JKT Tanzania iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri Dodoma, 
mchezaji mmoja wa maafande 
hao alimkanyaga Morrison kwa 
makusudi mkononi.

Ilikuwa baada ya kukwatuliwa 
na mchezaji mmoja. Baada ya 
kuanguka chini, mwingine aliku-
ja na kumkanyanga kwa makusu-
di mkononi. Ilikuwa bado kidogo 
amvunje. Cha ajabu vitendo hivi 
vikaendelea bila kuchukuliwa 
hatua, lakini baada ya Morrison 
kuonekana kama vile amechoka 
kuonewa, ingawa hii nayo si sawa 
alichokifanya, ndipo adhabu zi-
kaanza kutolewa.

Inawezekana kabisa lengo li-
likuwa ni kumfungia Morrison. 
Lakini kila matukio ya nyuma 
yakiangaliwa yanaonekana kuwa 
yeye mwenyewe ameshafanyiwa 
mambo kama hayo mara kadhaa.

Pamoja na hayo yote, 
naipongeza TPLB kwa kutoa ad-
habu hizo zote ili iwe fundisho 
kwa wachezaji wengine ambao 
wanataka kuufanya mchezo wa 
soka uonekane kama mchezo wa 
kihuni. Naipongeza Bodi ya Ligi 
pia kwa kuwafungia waamuzi, 
hususan Shomari Lawi, ambaye 
amekuwa na tabia ya kuvurunda 
kwenye mechi zake mbalimbali. 
Hata hivyo, si Lawi tu, waamuzi 
wengi wa Tanzania wamekuwa 
na tabia ya kuogopa kuchukua 
hatua stahiki pale baadhi ya 

wachezaji wanapoufanya mch-
ezo wa soka kuwa kama mchezo 
wa ‘rugby’ ambao una matumizi 
makubwa mno ya nguvu.

Unaweza kuona mchezaji 
akamkanyaga mwenzake au 
kumchezea rafu mbaya, lakini 
mwamuzi eti anakwenda ku-
suluhisha na si kutoa kadi japo 
ya njano. Kuna wakati waamuzi 
wanaochezesha mechi wanazi-
fanya ziwe ngumu wenyewe na 
baadaye zinawashinda.

Mchezaji anayecheza rafu 
mbaya, hawapewi hata kadi, 
upande wa pili wanaamua na 
wao kurudisha, mwamuzi sasa 
anashindwa afanye nini kwa 
sababu awali aliachia upande 
mmoja, hivyo anakuwa na kazi 
ya kuamua vurugu zaidi kuliko 
kuchezesha soka.

Kama waamuzi wa Kibongo 
wangekuwa wanatoa kadi za 
njano mapema kwa rafu za kipu-
uzi, wachezaji wangeogopa na 
kucheza soka kwa kufuata sheria 
17 za soka. Ukiangalia waamuzi 
wa Ulaya huwa hawalei mchezaji. 
Waamuzi wa huko wao hawapigi 
filimbi kwenye matumizi ya ngu-
vu za mwili kwa mwili tu. Lakini 
wako makini sana kwenye rafu 
za mguu wa mchezaji mmoja 
kumgusa mwingine wakati akiwa 
na mpira au hana mpira.

Hata rafu moja mbaya tu, 
inaweza kukupeleka nje na si 
lazima ianze ya njano. Hii ni to-
fauti na waamuzi wa Tanzania 
ambao rafu anaweza akaacha, na 
matumizi ya nguvu ya mwili kwa 
mwili akapiga filimbi.

Ni wajibu sasa kwa waamu-
zi wa Tanzania kuwalinda 
wachezaji kwa kuangalia pia afya 
zao na si kuchezesha tu. Mpira 
ndiyo kazi za wachezaji hao zina-
zowafanya waishi na familia zao, 
hivyo kuacha watu kufanya fujo, 
ngumi, mateke na rafu za kuvun-
jana ni kutoutendea haki mpira 
wa miguu.

Kwa Morrison wamefanikiwa, 
waamuzi lindeni wachezaji 
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Tembo wavamia kijiji, waua mwalimu
Asraji  Mvungi, MWANGA 

KUNDI   la tembo ambalo idadi yake 
haijajulikana, limevamia makazi ya watu 
katika  Kijiji cha Kwako kilichoko Tarafa ya 
Jipendea wilayani Mwanga  mkoani  Kili-
manjaro na kuua mtu mmoja  na  kusaba-
bisha  taharuki kubwa  kwa wananchi.

 Nipashe  ilifika eneo la tukio na kush-
uhudia tukio hilo na kuzungumza  na baa-
dhi  ya  wananchi  wakiwamo  waliokuwa 
na   mwenzao   aliyeuawa   waliyemtaja   
kwa  jina  la Rodgers Willson, ambaye  ni  
mkazi  wa  mkoa  wa  Mbeya.   

 Wanakijiji  walisema kijana  huyo  ni 
mwalimu wa Shule  ya Sekondari ya  Kwan-
gu iliyoko kwenye  kijiji  hicho, na kwamba 
alikutana  na tembo  hao alipokuwa anare-
jea  nyumbani  kwake majira ya kati  ya 
saa mbili  na  saa  tatu usiku. 

Mmoja wa wananchi hao, Nassoro Lucas, 
alisema waliachana   na mwalimu huyo   
majira ya saa mbili   usiku   na alimuaga 
kuwa   anakwenda   nyumbani,   lakini   
anapitia   kibandani   kuchukua  mahitaji 
yake.

  “Mwalimu tulikuwa tunaangalia mpira 
pamoja na baadaye tuliagana vizuri, nasiki-
tika kuambiwa kuwa  ameuawa  na tem-
bo,” alisema Nassoro. 

Diwani   Mteule wa Kata   ya Kwakoa, 
Kiende   Athumani Mvungi, alisema wa-
nanchi wa eneo la karibu  na yalikotokea 
mauaji hayo walisema walisikia   kelele 
zinazoashiria   kuwapo   kwa tembo hao,   
lakini  hawakuweza  kuchukua  hatua  zo-
zote kwani limekuwa ni jambo la kawaida 
kwa   wanyama hao   kuvamia   maeneo 
yao.

 Alisema hata hivyo, asubuhi alilazimika 
kuendelea kufuatilia na ndipo akapewa   
taarifa   kuwa   kuna   mtu amekutwa   
ameuawa katika eneo hilo na walipofika 
wakamkuta ni mwalimu huyo.

  Alisema walikuta mwili wake una ma-
jeraha mengi ya kuburuzwa na kukanyag-
wa na tembo  hao na pia pembeni walikuta 
viatu vyake, chakula aina ya chipsi na soda 
ya pepsi. 

Mtendaji wa kata hiyo, Dadi Khamisi, 
alisema tatizo la tembo katika  eneo hilo 
limekuwa  la muda mrefu na walishatoa 
taarifa kwenye vyombo vinavyohusika na 
hatua za kuwakabili zimeshachukuliwa, la-
kini tatizo  bado ni kubwa. 

“Kikosi cha watendaji wanaohusika na 
wanyamapori walikuja hapa na kujaribu 
kukabiliana na tembo hawa, lakini inavy-
oonekana wanazidiwa nguvu kwani kwa 
sasa mbinu wanazotumia wameshazizoea 

na hawaogopi tena hata baruti ama mavu-
vuzela  yanayotumika  kuwafukuza tembo  
hao, na kwamba jitihada za ziada zinahi-
tajika. 

Mkuu wa  Shule ya Kwangu, Augustino 
Manento, alisema mwalimu huyo  ambaye  
ni wa kujitolea, alikuwa  anafundisha somo 
la Hisabati katika  shule hiyo kwa  mwaka  
mmoja sasa na ni miongoni mwa walimu 
waliotegemewa sana katika  shule hiyo.

 Aidha, mwalimu Manento alisema licha 
ya tembo hao  kuzurura  kwenye  maeneo 
ya    shule  wakati  wa  usiku, pia  wakati  
mwingine   wamekuwa   wakifika shuleni 
hapo  mchana na wamekuwa  wakilazimi-
ka   kuwazuia wanafunzi kurudi   majum-
bani kwao  kama hatua ya kuwaepusha na 
tembo hao.

 Mwenyekiti wa Kijiji cha Kwakoa, Abda-
la Hasani, ameziomba idara zinazohusika 
kufanya operesheni ya kuwarudisha tembo 
hao kwenye  maeneo  yao kwani kwa  sasa 
wanasababisha wananchi  kujifungia nda-
ni  na kushindwa  kufanya shughuli  zao  
za  kila siku. 

Baadhi ya wanawake wamesema wa-
nakabiliwa  na hatari  kubwa  zaidi kwani 
uwezo   wao kukimbia wanapokutana na 
makundi hayo ni mdogo, na  wameziomba 
idara zinazohusika   kutatua   tatizo   hilo 
kwani   hali   ni   mbaya,   na   kwamba   
wako tayari  kuhamia  maeneo  mengine  
kama wakiwezeshwa  ili  kuepukana  na 
majanga  hayo. 

Kwa mujibu  wa viongozi wa kijiji hicho, 
tembo hao ambao kila mwaka wameku-
wa  wakiingia katika eneo hilo nyakati za 
kiangazi na kisha kurejea katika  maeneo  
yao  katika  kipindi  hiki cha miaka  miwi-
li, wamedumu  katika  eneo  hilo  na  zipo 
taarifa  kuwa wameshakuwa  na watoto.

 Akizungumzia  tukio  hilo  kwa  njia  
ya  simu Mkurugenzi  Mkuu wa Idara  ya  
Wanyamapori nchini, Dk. Maurusi  Msuha,  
alisema hatua  za  kuwakabili tembo hao  
zinaendelea na  watahakikisha  kuwa  wa-
naondoka  katika  eneo  hilo.

 Kwa  sasa  wananchi  wa  eneo  hilo  
wanalazimika   kujifungia   majumbani 
mwao kuanzia  saa  12  jioni na kutokana  
na tembo   hao   kuzagaa   katika   mae-
neo  mengi,  na  baadhi yao  wamesema  
wamekuwa  wakiwafuata   hata   majum-
bani  mwao.

Kwa  mujibu  wa  viongozi  wa  eneo  
hilo, katika kipindi  cha mwaka  huu  watu 
watatu  wameshauawa  na  wengine  zaidi 
ya  watano  wamenusurika na  wamepata 
ulemavu  ukiwamo  wa  kuvunjwa  miguu  
na  maeneo  mbalimbali  ya miili  yao.

Gari la maliasili na utalii likiwa linachukua mwili wa Rodgers Willson ambaye ali-
uawa na tembo. PICHA: ASIRAJI MVUNGI
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Viongozi wa dini 
watoa neno kwa 
vyama vya siasa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIONGOZI wa madhehebu 
ya dini Mkoa wa Dodoma 
wamewataka viongozi 
wakuu wa vyama vya siasa 
walioshindwa na kugomea 
matokeo ya uchaguzi mkuu 
wa urais, waende kwenye 
vyombo vya sheria na siyo 
kutaka kuandamana na kutoa 
kauli za uchochezi zinazoa-
shiria uvunjifu wa amani.

Aidha, viongozi hao wa dini 
wameviomba pia vyombo 
vya dola kuhakikisha vina-
dhibiti wanasiasa na wafuasi 
ambao wanaochochea vurugu 
na kuharibu amani ya nchi 
kwa kutaka kuandamana 
kutokana na kutoridhishwa na 
matokeo ya uchaguzi mkuu 
wa  Oktoba 28, mwaka huu.

Kauli hizo zilitolewa na 
viongozi hao walipokuwa 
wakizungumza na waandishi 
wa habari.

Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Philadelphia Gospel Assembly 
Tanzania na nchi za Ulaya na 
Bara la Afrika, Dk. Yohana 
Masinga, alisema viongozi 
wa vyama wa siasa ambao 
hawajaridhishwa wanatakiwa 
kutafuta haki yao kwa ku-
tumia vyombo vya sheria.

Alisema haki yoyote ina-
patikana kwa kutumia njia za 
kisheria ikiwamo mahakama 
na siyo kwa kuvuruga amani 
na utulivu uliopo.

Naye Shekhe wa Mkoa wa 
Dodoma Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA), 
Mustaph Rajabu, alisema 
kuwa haki yoyote inapatikana 
kwa kutumia vyombo vya 
mahakama, na siyo kwa kusu-
sia na kuleta chokochoko in-
ayoashiria uvunjivu wa amani 
na kuhamasisha maandamano 
ya mitaani.

Shekhe huyo alisema vy-
ombo vya kisheria vipo na 
vimeweka ili kutafuta haki, 
hivyo malalamiko yao wana-
paswa kupeleka huko.

Aidha, kwa upande wa Wa-
tanzania kujiepusha na kauli 
hizo ambazo zilizotolewa 
na viongozi hao kwa kuwa 
zinaweza kuwahatarisha 
maisha yao.

Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Pentekost Maombezi Tanza-
nia, Living Mwambapa, alise-
ma kuandamana siyo dawa, 
kinachotakiwa kudai madai 
yao kwa kupitia vyombo vya 
kisheria.

Askofu mstaafu wa Kanisa 
la EAGT Ipagala, Evance 
Chande, alisema kuwa Watan-
zania wanachohitaji kuwa-
pata viongozi waliowachagua 
kwa maslahi ya maendeleo, 
hivyo kwa wale walioshindwa 
wanatakiwa kutoa ushirikiano 
kwa walioshinda ili kuijenga 
nchi.

Mkuu wa KKKT ataka nchi  zingine ziombewe corona
Na Allan lsack, ARUSHA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, ame-
wataka Watanzania kuziombea 
nchi nyingine zinazokabiliwa na 
ugonjwa wa homa kali ya mafua 
(Covid 19), kama walivyofanya 
kwa Tanzania.

“Tunamshukuru   Mwenyezi 
Mungu kwa kusikia maombi 
yetu, lakini Tanzania pekee 
kuwa salama haitoshi, sisi ni se-
hemu ya dunia, hivyo nawasihi 
tuungane pamoja kuendelea ku-
waombea wenzetu wanaokabili-
wa na gonjwa hili, hasa majirani 
zetu, ili nasi tuwe salama zaidi,” 
alisisitiza. 

Askofu Dk. Shoo aliyasema 
hayo wakati akigawa dawa na 
vifaa tiba kwa hospitali na vituo 
vya afya vya kanisa hilo juzi jijini 
Arusha.

  Dawa na vifaa tiba hivyo 
vilitolewa na wafadhili mbalim-
bali, likiwamo Shirika la Misaada 
la Norway (NORAD), vikiwa na 
thamani ya Sh. milioni 300, vi-
megawanywa kwa hospitali 24 
na vituo vya afya 6 vinavyomi-
likiwa na kanisa hilo nchini.

Akizungumza wakati wa 
ugawaji wa vifaa hivyo na dawa, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Afya katika kanisa hilo, Dk. Paul 
Mmbando, alisema vifaa hivyo 
vimetolewa na marafiki wa 
kanisa hilo, ikiwa ni sehemu ya 

kusaidia athari zilizosababishwa 
na mlipuko wa corona mapema 
mwaka huu. 

Aliwashukuru marafiki hao 
kwa msaada huo, akisema hos-
pitali nyingi za kanisa hilo zilila-
zimika kuingia madeni, ili kuka-
biliana na mlipuko huo na athari 
zake.

  “Kutokana na mlipuko wa 
corona, vifaa tiba na dawa vili-
panda bei ghafla kutokana na 
ongezeko kubwa la mahitaji, 
huku mapato ya hospitali nyingi 
yakapungua sana, hivyo msaada 
huu umekuja wakati mwafaka,” 
alisema Dk. Mmbando. 

Dk. Mmbando alitoa wito kwa 
marafiki wengine na wasamaria 
wema kuendelea kuzisaidia hos-

pitali na vituo vya afya ambavyo 
vinalazimika kuwasaidia watoto 
yatima, wajane  na wananchi 
wengine wenye mahitaji maal-
um ambao wanahitaji huduma 
za afya.

 Vifaa tiba na dawa  vilivyo-
gawanywa ni vifaa tiba kwa ajili 
ya madaktari na wahudumu wa 
afya (PPE) pamoja na mavazi 
maalum ya kufanyia upasuaji, 
mabuti ya maabara, dawa za 
kutuliza maumivu na dawa kwa 
ajili ya kuongeza kinga ya mwili.

Kanisa hilo linamiliki mtandao 
mkubwa wa utoaji wa huduma 
za afya nchini likiwa na hospitali 
24 ikiwamo ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC iliyopo Moshi na vituo 
vya afya na zahanati 148.

Salome Makamba aachiwa kwa dhamana 
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, limemwachia kwa dha-
mana aliyekuwa mgombea 
ubunge wa Jimbo la Shinyanga 
Mjini kupitia (CHADEMA), Sa-
lome Makamba.

Aidha, linawashikilia watu 
wengine tisa, kwa tuhuma za 
kutaka               kuchoma   moto 
nyumba ya Mbunge Mteule wa 

jimbo hilo (CCM), Patrobasi 
Katambi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani Shinyanga, Debora Ma-
giligimba, alitoa taarifa hiyo jana, 
kuwa Makamba alijisalimisha 
polisi jana, / juzi majira ya saa 
mbili usiku, baada ya kusikia 
kwenye vyombo vya habari aki-
tafutwa na jeshi hilo.

Alisema baada ya kujisalimi-
sha alidhaminiwa, huku jeshi 
hilo likiendelea kuwa shikilia 

watu tisa, ambao wanadaiwa 
kuwa ni wafuasi wa Makamba, 
waliokwenda nyumbani kwa 
Katambi kutaka kumchoma 
moto. “Oktoba 30 majira ya saa 7 
usiku tuliwakamata watu wanne, 
kwa tuhuma za kutaka kumcho-
ma moto Mbunge Mteule wa Jim-
bo la Shinyanga Mjini, Patrobas 
Katambi, na sasa tumeongeza 
wengine watano na kufika tisa,” 
alisema Magiligimba.

Alisema jeshi hilo, linaende-

lea na uchunguzi wa tukio hilo, 
na upelelezi ukikamilika watu 
hao, akiwamo Makamba watafik-
ishwa mahakamani.

Oktoba 30, mwaka huu Katam-
bi, akiwa amelala nyumbani 
kwao eneo la Ushirika, ilidaiwa 
alinusurika kifo, baada ya vijana 
wawili kutaka kuichoma moto 
nyumba hiyo, na kuishia ku-
kichoma moto choo cha nje na 
kisha kukimbia baada ya kuku-
rupushwa.

Baadhi ya watoto wakiokota mabaki ya vyakula kwenye sehemu ya kuhifadhi taka eneo la Uhindini jijini Dodoma, jana, kuachwa 
kwa taka hizo bila kuondolewa mapema na mamlaka zinazohusika inahatarisha makundi hayo, kwa sababu kuna wengine wanatu-
pa taka zenye sumu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Mwandishi Wetu

WATOTO wamepatiwa elimu 
ya utamaduni chanya wa 
kuweka akiba na nidhamu ya 
fedha.

Watoto hao wamepata 
elimu hiyo, walipokutanishwa 
na Benki ya NMB wakati wa 
kuhitimisha mwezi wa huduma 
kwa wateja.

Akizungumza wakati wa 
utoaji elimu huo, ulioambatana 
na ufunguaji wa akaunti mbal-
imbali zilizo chini ya mwamvuli 
wa WAJIBU, Meneja wa benki 
hiyo, Tawi la Oyster Plaza, 
Hildegard Mung’ong’o, alisema 
elimu waliyopewa watoto wali-
ohudhuria zaidi ya 25 ililenga 
kuwajengea utamaduni ende-
levu wa kuweka akiba tangu 
wakiwa watoto.

Mung’ong’o alibainisha kuwa 
tawi lake pamoja na matawi 
226 yalio sambaa Tanzania 
yanajiskia fahari kukutanisha 
watoto na kuwafunza juu ya 
nidhamu ya fedha na uwekaji 
akiba kupitia huduma ya 
WAJIBU inayojumuisha akaunti 
tatu za Mtoto Akaunti, Chipukizi 
Akaunti na Mwanachuo Akaunti.

Alisema, benki hiyo kote 
nchini kama mwendelezo 
wa  kihuduma kwa wateja 
wake, ilijikita katika mabore-
sho mbalimbali kwa kipindi 
cha mwezi mzima wa huduma 
kwa wateja na kwa kutambua 
umuhimu wa kuweka misingi ya 
kuongeza wateja wa baadaye, 
wakaamua kuufunga mwezi wa 
kuwakutanisha watoto hao.

“Kwanini tumeufunga mwezi 
wa Huduma kwa Wateja kwa 
kuwakutanisha watoto hawa. 
Tumefanya hivi kwa sababu 
tumelenga kufikisha elimu kwa 
watoto ambao sio tu watakuwa 
mabalozi wa benki, bali pia 
wateja wakubwa watarajiwa 
wa siku za usoni,” alisema 
Mung’ong’o.

Aliwataka wazazi na walezi 
kujitokeza matawini kufungua 
akaunti za watoto ambazo licha 
ya kadi ya benki kuwa nayo 
mtoto, mzazi atabaki kuwa 
msimamizi mkuu wa akaunti 
kwa kutambua miamala inay-
ofanyika.

Meneja Miradi wa Masuala 
ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR), 
Lilian Kisamba, alisema WAJIBU 
ni mwamvuli chanya katika 
ukuaji wa mtoto kielimu na 
kinidhamu ya fedha, ulioanza 
tangu mwaka 2016.

“Tangu hapo, WAJIBU kupi-
tia akaunti za Mtoto, Chipukizi 
na Mwanachuo, umeweza 
kuwafikia zaidi ya watoto 
90,000 kote nchini, ambako 
NMB tumewajengea utamaduni 
chanya huku akaunti zao zikiwa 
chini ya usimamizi wa wazazi,” 
alisema Kisamba.

Watoto wapewa
elimu kuweka akiba, 
nidhamu ya fedha

Kamati ya amani yavishukia vyama kuandamana

Na Julieth Mkireri

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Selemani Jafo, am-
emwagiza Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Joseph Nyamhanga, 
kutoa maelekezo kwa waganga 
wakuu wa mikoa, ili wanafunzi 
wa taaluma ya udaktari wa-
naoenda kupata mafunzo kwa 
vitendo wapewe ushirikiano na 
kusimamiwa inavyotakiwa.

Jafo alitoa agizo hilo, juzi, 

wakati akiweka jiwe la msingi 
katika Chuo cha Afya na Sayansi 
Shirikishi City tawi la Chanika, 
jijini Dar es Salaam.

Alitoa agizo hilo baada ya 
kupokea maelezo ya vikwazo 
vinavyowakabili wanafunzi wa 
Chuo cha City wanapokuwa kati-
ka mafunzo kwa vitendo kutoka 
kwa uongozi wa chuo hicho.

Waziri Jafo alimtaka Ny-
amhanga kuhakikisha anatoa 
maelekezo hayo mapema, ili 
wanafunzi wanaenda kufanya 
mafunzo kwa vitendo kwenye 
hospitali na vituo vya afya.

“Hawa wanafunzi wanatakiwa 
kupewa ushirikiano kwenye 
maeneo wanayoenda, ili hata 
wanapopata ajira wawe wame-
kamilika kwa nadharia na viten-
do,” alisema. 

Aidha, alisema, atafanyia kazi 
suala gharama wanazotozwa 
wanafunzi wanapoenda kufanya 
mafunzo kwa vitendo kwenye 
hospitali na vituo vya afya.

“Nitafuatilia kuanzia sasa 
zisipofutwa basi zisiwe mzigo ili 
kila mwanafunzi amudu kulipia 
na kupata mafunzo kwa vitendo 
kwa wakati katika hili pia maele-

kezo yatafika kwenye hospitali,” 
alisema. Mkuu wa chuo hicho, 
Fei Diwani, alisema tawi hili 
lilianzishwa Septemba mwaka 
huu, ikiwa ni moja ya mikakati 
ya chuo hicho kuongeza udahili 
wa wanafunzi  na kuwapa fursa 
Watanzania wengi.

Alitaja vikwazo wanavyoka-
biliana navyo ni baadhi ya vituo 
vya afya kutowaruhusu watumi-
shi wake kufundisha wanafunzi 
wawapo katika vituo vyao waka-
ti wa mafunzo kwa vitendo licha 
ya kuwa na mkataba na kufanya 
malipo.

Waziri aagiza wanafunzi wa
udaktari kupewa ushirikiano

Na Renatus Masuguliko, 
GEITA

  KAMATI ya Amani Mkoa 
chini ya Sheikh  wa Mkoa wa 
Geita, Alhaji Yusuf Kabaju,  im-
ekemea 

matamko ya baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya siasa ya  kuit-
isha   maandamano  na badala 

yake wafuate taratibu zili-

zoopo, ili kuepusha vitendo vya 
uvunjifu wa amani.

Alhaji Kabaju amewaasa  wa-
naodhani hawakutendewa 
haki kufuata taratibu   zilizopo  
badala ya   kuandamana   na 
pia kuwaasa vijana   kutokubali 
kutumiwa na kama wanaona ni 
vema wao viongozi wa kisiasa 
ndio watangulie na familia zao 
kuandamana.

Wadau wa amani wakiwamo 
viongozi wa dini kutoka madhe-
hebu tofauti yanayounda kamati 
hiyo, wanasema kukemea hatua 
hiyo inalenga  kutoa fursa  kwa 
viongozi waliochaguliwa 

kisheria na kutangazwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi   
(NEC) kuanza kuwatumikia wa-
piga kura wao,   ili kutekeleza   
ahadi   walizokuwa wanazitoa   

wakati wa kampeni.
Katika uchaguzi mkuu uli-

ofanyika Oktoba 28, NEC kupitia 
wasimamizi   wa uchaguzi wa 
majimbo     na kata iliwatangaza 
wagombea wa   Chama Cha 
Mapinduzi   (CCM)          mkoa  
wa Geita   kilishinda   ubunge 
majimbo   yote   saba   na udi-
wani  kata zote 122 za mkoa wa 
Geita.

Watoto wakipata maelezo Benki ya NMB tawi la Oyster Plaza jijini Dar es Salaam, ikiwa ni sehemu ya kufunga mwezi wa huduma kwa 
wateja. Mtoto huyu pamoja na wengine 25 walipewa elimu ya fedha na benki hiyo, iliyolenga kuwajengea utamaduni endelevu wa kuweka 
akiba tangu wakiwa watoto. PICHA:  MPIGAPICHA WETU
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KAMPUNI ya YARA Tanzania, 
inayotengeneza na kusam-
baza mbolea nchini, imezindua 
mbolea mpya inayojulikana 
kama MiCROP ambayo ni mahu-
susi kwa wakulima wa mahindi 
na mpunga.

Mbolea hiyo mpya ilizin-
duliwa jijini Dar es Salaam jana, 
wakati wa Mkutano wa Mwaka 
wa Wasambazaji wa Bidhaa za 
YARA.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kampuni ya YARA Tanzania, 
Winstone Odhiambo, alisema Mi-
CROP ni mbolea yenye mchang-
anyiko wa virutubisho vya Zinc 
na Sulphur vinavyohitajika 
kwenye mazao.

“Tunajivunia kuzindua bidhaa 
hii mpya ya mbolea ambayo 
itawasaidia wakulima wadogo 
wa mpunga na mahindi kupata 
mazao zaidi na kuongeza kipato 
zaidi na chakula cha kutosha,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Odhiambo, 
mbolea hiyo itazalishwa jijini 
Dar es Salaam katika Kiwanda 
cha YARA kilichoko Kurasini. 

“Hii ni katika kuiunga seri-
kali mkono katika uchumi wa 
viwanda kwani safari hii mbolea 
tunazalisha hapa hapa nchini,” 
alisema. 

Alitoa wito kwa wakulima 
kuchangamkia mbolea hiyo kwa 
kilimo bora zaidi na kuongeza 
kuwa mbolea hiyo itasambazwa 
nchi nzima. 

Katika hatua nyingine kampuni 
ya YARA imefanya mkutano wa 
mwaka na wasambazaji wake 
nchi nzima, ambapo pamoja 
na mambo mengine, ulilenga 
kufanya tathmini ya mwaka na 
kuweka mipango madhubuti kwa 
ajili ya mwaka ujao.

Wakati wa hafla hiyo, wasam-
bazaji waliovuka malengo yao, 
walitambuliwa na kutunukiwa 
zawadi na kampuni hiyo. 

Aina mpya 
ya mbolea 
yazinduliwa

Wanafunzi UDSM washinda tuzo shindano TEHAMA Huawei

Na Beatrice Moses 

M
KURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Man-
ispaa ya Ubungo, 
Beatrice Domini, 

amewapongeza wanawake wal-
iojitokeza kugombea majimbo 
yaliyopo kwenye halmashauri 
hiyo. 

Alitoa pongezi hizo juzi, waka-
ti akizungumza na wagombea 
ubunge katika Jimbo la Ubungo 
na Kibamba kabla ya matokeo 

ya kinyang’anyiro hicho cha uch-
aguzi mkuu uliofanyika Oktoba 
28, mwaka huu, kutangazwa. 

“Nipende kuchukua fursa hii 
kuwapongeza wagombea wote 
mliojitokeza, lakini kipekee 
niwapongeze wanawake kwa 
uthubutu wao katika kugombea 
nafasi za uongozi,” alisema. 

Alibainisha kuwa  ni hatua 
nzuri   kwa wanawake hao, am-
bao jumla walikuwa ni 11 kati ya 
wagombea 31 waliojitokeza ku-
gombea nafasi hiyo. 

Dominic  pia alitumia nafasi 
hii kuwahakikisha kuwa hal-
mashauri haina kinyongo na 
mgombea yoyote wala vyama 
vya siasa, wakati ambapo kuli-
zuka hali ya kupishana kauli 
kwenye mchakato wa kampeni, 
kwa kuwa wao walijikita katika 
kuzingatia matakwa na kanuni 
na sheria za uchaguzi. 

Zuweza  Abdallah, aliyekuwa 
mgombea wa Jimbo la Kibamba 
alimshukuru mkurugenzi huyo 
ambaye ndiye alikuwa msimam-

izi mkuu wa uchaguzi kwenye 
majimbo hayo, jinsi alivyowapa 
ushirikiano mzuri uliowaze-
wesha kufanya kampeni kwa 
amani. 

“Mvua au wakati wa jua haku-
jali mkurugenzi alikuwa pamoja 
nasi, ukimhitaji alikuwa anapa-
tikana kwa wakati anasikiliza na 
kutoa ushauri, tumefanikisha 
kampeni na uchaguzi kwa amani 
ambayo ndiyo msingi, sasa mai-
sha yaendelee vizuri hata baada 
ya matokeo,” alisema.

Mkurugenzi afagilia wanawake waliogombea

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI sita wa kitanzania 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), wamefuzu kushiriki 
shindano la Huawei la TEHAMA 
duniani, baada ya kufanya vizuri 
katika fainali za mashindano ya 
TEHAMA ya Kusini mwa Jangwa la 
Sahara ya Huawei.

Utoaji tuzo kwa washindi uli-
fanyika mtandaoni Oktoba 29, 
2020. Shindano hilo linalenga 
kutoa jukwaa kwa vijana wenye 
vipaji kwenye TEHAMA kuonye-
sha uwezo wao, kushindana na 
kuwasiliana, kuhimiza utafiti wa 
TEHAMA, na kusaidia ukuaji wa 
mfumo thabiti wa Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano. 
Timu 13 zilizoshinda ni timu 

kutoka Tanzania, Uganda, Ni-
geria, Afrika Kusini, Kenya, Le-
sotho, Mauritius, Zambia. Timu 
hizo zitashindana na timu kutoka 
mabara mengine ikiwamo Mare-
kani katika mashindano ya dunia 
mwezi huu. Miongoni mwa timu 
zilizopewa tuzo kwenye hafla hiyo 
ni timu 10 zilizoshiriki upande 
wa  Network Track    zikiwamo 
timu kutoka Tanzania, Uganda, 
Nigeria, Afrika Kusini, Kenya na Le-
sotho. Timu hizo zitaenda kushiriki 
mashindano ya dunia baada ya ku-
chuana vikali kupata wawakilishi 
kwa Kanda ya Kusini mwa Jangwa 
la Sahara. Timu za Nigeria, Mauri-

tius na Zambia zenyewe zilishinda 
upande wa Cloud Track.

Timu ya Tanzania ilikuwa na wa-
nafunzi 9 ambao waligawanyishwa 
katika timu tatu. Timu mbili kati ya 
hizo zimefanikiwa kufika kwenye 
fainali za dunia, timu ilifanikiwa 
kushika nafasi ya kwanza kati ya 
zaidi ya timu 40 zilizoshiriki, na 
timu nyingine ilishika nafasi ya 4 
na hivyo kupata nafasi ya kushiriki 
fainali za dunia.

Timu hizo zimeundwa na wa-
nafunzi wa Chuo cha Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (COICT) 
katika Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM). Washindi wa nafasi 
ya kwanza ni Mpoki Abel Mwaisela, 
Hongo Kelvin na Henry Kihanga na 

washindi wa pili ni Aghatus Biro, 
John Lazaro na Elisante Akaro.

Hafla ya utoaji tuzo imeashiria 
miaka mitano mfululizo ya kush-
iriki kikamilifu shindano la TEHA-
MA la Huawei kwa nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, shindano 
hilo limekuwa likivutia zaidi ya wa-
nafunzi 50,000 kutoka nchi 14 za 
Afrika.

Hafla ya utoaji tuzo ilihudhuriwa 
na maofisa wa ngazi za juu seri-
kalini, viongozi wa tasnia, na wa-
nafunzi, Makamu wa Rais wa Hua-
wei Afrika Mashariki na Kati, Hou 
Tao.

Akizungumza kama mwakilishi 
wa walimu wa Chuo Kikuu, Prof. 
Funso Falade, Rais wa Jumuiya ya 

Elimu ya Uhandisi Afrika (AEEA), 
aligusia changamoto kadhaa dhidi 
ya mafunzo ya wahandisi barani 
Afrika kama ufadhili, kuchoka 
kwa akili, na ushirikiano dhaifu wa 
vyuo vikuu/tasnia.

Pia alisifu  jitihada zinazofany-
wa na  Huawei katika kukabiliana 
na changamoto hizi. 

“Fursa za kukuza ujuzi zinazo-
tolewa na Kampuni ya Huawei zi-
naambatana na lengo na matarajio 
ya AEEA kwa wanafunzi wetu na 
eneo muhimu, ambapo sasa tunah-
itaji utaalamu mwingi barani Afrika 
kuliko wakati wowote kabla, hasa 
ukizingatia changamoto zilizolet-
wa na janga  la COVID-19 kwenye 
mfumo wetu wa elimu,” aliongeza.

Askofu wa Kanisa la Pentecoste, Sommy Severua, akizungumza kwenye mahafali ya tisa ya Shule ya New Light iliyopo Mji Mdogo wa 
Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY



isikupite

WAYNE Rooney ndiye 
mchezaji ambaye anaon-
goza kwa kuifunga Arsenal 
mara nyingi zaidi akiwa 
ameiifunga mabao 12 peke 
yake, kwa sasa anafuati-
wa na Jamie Vardy wa 
Leicester City aliyefanya 
hivyo mara 11, katika 
michezo 12 aliyocheza 
dhidi ya ‘Washikabunduki’ 
hao. 

NIPASHE JUMATATU NOVEMBA 2, 2020

LONDON, England

D
IRISHA la usajili limeshafungwa, 
lakini uvumi unaendelea kuhusu 
wachezaji katika usajili wa kipindi cha 
majira ya joto cha mwakani.

Kuna wachezaji ambao wanamaliza mika-
taba yao na watakuwa huru kuzungumza na 
klabu zinazowataka kuanzia Januari Mosi mwa-
kani.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-
bao mikataba yao inamalizika mwishoni mwa 
msimu huu, hawa hapa...

#.5 Memphis Depay
Baada ya kushindwa kukamilisha usajili wake 

wa kutua katika klabu ya ndoto yake ya Barcelo-
na kipindi cha majira ya joto kilichopita, Depay 
anaonekana kwamba yupo tayari kuondoka 
pale Lyon ama Januari au kipindi cha majira 

ya joto kinachokuja. Ameripotiwa kwamba 
ameshafikia makubaliano binafsi na miamba 
hao wa Catalunya na kwamba ana uwezekano 
mkubwa wa kutua kule.

Kocha wa sasa wa Barcelona, Ronald Koe-
man, ameshafanya kazi na Depay wakati akiwa 
anainoa timu ya Taifa ya Uholanzi na ameonye-
sha wazi kwamba anataka kumchukua nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 26 akacheze pale 
Camp Nou. 

Zaidi ni kwamba kushindwa kwa Lyon kufu-
zu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu, 
halitakuwa jambo la kushangaza kuona Depay 
akitua kule Barcelona Januari.

#4. Mesut Ozil
Kwa sasa hayupo katika kikosi cha kocha, 

Mikel Arteta na mkataba wake unamalizika kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja. Na ni wazi 
kwama Ozil ni mmoja wa wachezaji ambao 

wataondoka kwa ‘Washikabunduki’ hao mara 
mkataba wake utakapomalizika. Mchezo wake 
wa mwisho kuichezea timu hiyo ulikuwa Machi 
7, mwaka huu.

Mshahara wake wa pauni 350,000 kwa wiki 
umekuwa mzigo mkubwa kwa Arsenal.

#3. David Alaba
Nyota huyu mwenye umri wa miaka 28 raia 

wa Austria, ni mmoja wa wachezaji bora kabisa 
duniani kwa sasa. Ana ofa nyingi kutoka klabu 
za Ulaya na yupo kwenye kiwango cha kuvutia 
zaidi.

Mahusiano kati ya Bayern na Alaba si ma-
zuri kwa wakati huu baada ya rais wa zamani 
wa Bayern, Uli-Hoeness kumshutumu wakala 
wa Alaba, Pini Zahavi kwamba anapenda sana 
fedha. Alaba anatajwa kuwaniwa na Barcelona 
na Real Madrid.

#2. Sergio Aguero
Raia huyu wa Argentina ame-

tumia zaidi ya muongo mmoja pale 
Manchester City na ndiye mfungaji 
bora wa wakati wote wa klabu hiyo 
hadi sasa. Katika umri wake wa 
miaka 32, ni wazi kwamba itakuwa 
ngumu kuongezewa mkataba na 
ana nafasi kubwa ya kuondoka 
katika kipindi cha majira ya joto 
kinachokuja.

Aguero anatajwa kwamba 
ataondoka mara tu mkataba wake 
utakapomalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

#1. Lionel Messi
Ishu ya Messi ndio ilikuwa 

habari ya mjini kipindi cha majira 
ya joto kilichopita na inaonekana 
wazi kwamba mambo hayajaisha 
bado. Ilikuwa wazi kwamba alitaka 
kuondoka Barcelona, klabu am-
bayo ameitumikia kwa zaidi ya 
miongo miwili sasa na mkataba 
wake unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

Anahusishwa sana na kwenda 
kule Manchester City kuungana 
na kocha wake wa zamani wa Bar-
celona, Pep Guardiola. Ingawa pia 
klabu za Inter Milan na PSG zime-
kuwa zikihusishwa naye, lakini ni 
wazi kwamba kuna uwezekano 
mkubwa kwamba hatakuwapo 
kwa miamba hao wa Catalunya 
kipindi kinachokuja cha majira ya 
joto.

Makocha 8 walioshinda Mataji Mengi ligi ya Mabingwa Ulaya Uk. 12&13

nyota wa5 wanaoMaliza 
Mikataba Mwaka 2021
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Extra Time

“Nimewanoa mabingwa wakati ni-
kiwa kocha, kutoka (Oliver) Bierhoff 
hadi (George) Weah na Adriano, 
lakini najutia sikuwahi kumnoa [Zla-
tan] Ibrahimovic, yeye ni mchezaji 
wa daraja la juu kabisa, na sielewi 
kwa nini hajawahi kushinda tuzo ya 
Ballon d’Or. Nchini Italia, ameweka 
uwiano zaidi kuliko [Cristiano] Ron-
aldo. Ni jambo la wazi tangu ujio 
wake, wachezaji vijana wameha-
masika naye zaidi kuliko Ronaldo,” 
Kocha wa zamani wa AC Milan na 
Juventus, Alberto Zaccheroni

“Ni wazi kwamba, sasa safari yake 
[Kylian Mbappe] ni Liverpool, anao-
nyesha hana nia ya kwenda Real 
Madrid,” gazeti la Le Parisien likim-
nukuu mtu wa karibu na Mbappe.

“Nadhani huu ni wakati wa kutumia 
mabeki wanne. Nimekuwa nikisema 
hili tangu mwanzo wa msimu, nata-
rajia atabadilika kwenye mchezo 
ujao, kwa sababu hilo hata yeye 
atakuwa ameliona, walinzi watatu 
nyuma ni mfumo mbaya ukikutana 
na timu inayoshambulia zaidi kama 
ilivyotokea kwa Manchester City,” 
Nahodha wa zamani wa Arsenal, 
Tony Adams, akimtaka Mikel Arteta 
kutumia mfumo wa mabeki wa tatu.

Nukuu“

LONDON, England  

L
IGI ya Mabingwa Ulaya ndio mashindano makubwa 
zaidi kwa ngazi ya klabu barani Ulaya. Zamani mi-
chuano hii ilikuwa ikiitwa Klabu Bingwa Ulaya, na 
ikabadilishwa muundo wake msimu wa 1992-93 na 

kuitwa Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Makocha wengi magwiji wameziongoza timu nyingi kwe-

nye mashindano haya. Makocha watano tofauti wameweza 
kuongoza timu katika mechi zaidi ya 100 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, huku mmoja tu akishinda taji hilo kati yao.

Makocha 18 tofauti wameshinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa kipindi cha miongo mitatu, huku nane tu wakifani-
kiwa kushinda zaidi ya mara moja.

Makala haya inawachambua makocha nane ambao wana 
mafanikio zaidi kwenye mashindano haya na wameshinda 
mara nyingi zaidi taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, wafahamu 
sasa...

# 8. Ottmar Hitzfeld – Mara 2 
Ottmar Hitzfeld alikuwa kocha wa kwanza kushinda mara 

mbili taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na klabu mbili to-
fauti akifanya hivyo kwa Bayern Munich mwaka 2001, miaka 
minne baada ya kuipa Borussia Dortmund taji hilo.

Kwa kipindi chake cha ukocha, Hitzfeld mwenye umri wa 
miaka 71, alikuwa mmoja wa makocha mwenye mafanikio 
makubwa zaidi katika soka la Ujerumani.

Mwaka mmoja baada ya kupoteza kwenye fainali ya Ligi 
ya Mabingwa kwa Juventus mwaka 1996, vijana wa Hitzfeld 
walipindua meza na kuwafunga ya ‘Bianconeri’ hao wakati 
Borussia Dortmund walipolitwaa taji hilo mwaka uliofuata. 

Miaka miwili baadaye Hitzfeld wakati huo akiwa na Bay-
ern Munich, alitinga fainali, lakini akafungwa na Manchester 
United wakifungwa mabao mawili dakika za majeruhi katika 
fainali iliyofanyika jijini Barcelona. Hata hivyo, mwaka 2001 
Bayern na Hitzfeld wakalibeba taji hilo.

Changamoto ya mikwaju ya penalti dhidi ya Valencia 
ikawawezesha ‘Bavaria’ hao kulibeba taji hilo kwa mara ya 
kwanza tangu mwaka 1975/76 na likiwa na pili kwa kocha 
huyo.

#7. Jose Mourinho – Mara 2 
Ilikuwa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya ambako Jose Mour-

inho kwa mara ya kwanza alitangaza jina lake barani Ulaya. 
Wakati huo akiwa na umri wa miaka 41 raia huyo wa Ureno 
aliiwezesha Porto kuiangusha Manchester United na kubeba 
taji hilo mwaka 2004 na ndio ukawa mwanzo wa safari ndefu 
ya mafanikio kwa Mourinho. 

Mourinho, ambaye kwa sasa ni kocha wa Tottenham Hot-
spur, hayupo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa msimu huu 
2020-21 kwa sababu Spurs hawakufuzu. Hata hivyo, amezion-
goza timu sita tofauti katika mechi 150 katika misimu tofauti 17 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Akiwa na Inter Milan mwaka 2010, Mourinho alishinda taji 
hilo kwa mara ya pili na kuingiza kwenye orodha ya makocha 
wenye mafanikio makubwa na mashindano hayo. Hata hivyo, 
tangu hapo hajawahi kutinga fainali ya mashindano hayo.

#6. Sir Alex Ferguson – Mara 2 
Mmoja wa makocha wanaoheshimika kwenye mchezo wa 

soka duniani, Sir Alex Ferguson ambaye ameshinda mara 
mbili taji hilo kwa kipindi cha karibia miongo minne ya kuwa 
kocha.

Miaka tisa baada ya kushinda taji hilo na Manchester 
United mwaka 1999, raia huyo wa Scotland alishinda taji hilo 
kwa mara ya pili kwa kuifunga Chelsea kwenye fainali jijini 
Moscow. Ferguson wakati akishinda taji hilo kwa mara ya pili 
aliweka rekodi ya kuwa kocha mwenye umri mkubwa zaidi 
kubeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, kabla ya rekodi hiyo 
kuvunjwa miaka mitano baadaye. 

Ferguson kwa misimu 19, ameiongoza timu hiyo katika 
mechi 194 za Ligi ya Mabingwa Ulaya zikiwa ni nyingi zaidi ku-
liko kocha mwingine yeyote.

   
#5. Vicente Del Bosque – Mara 2 
Vicente Del Bosque ni mmoja wa makocha wenye historia 

nzuri kwenye mchezo wa soka. Kocha huyo mwenye umri 
wa miaka 69 raia wa Hispania ndiye kocha pekee kushinda 
Kombe la Dunia, Kombe la Mataifa ya Ulaya (Euro) na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Kabla ya kuwa na mafanikio kwenye soka la kimataifa, Del 
Bosque alijenga jina lake kwa miamba wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, Real Madrid ambako alishinda mara mbili taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Fainali ya msimu wa 1999-2000, ambapo ilikuwa mara ya 
kwanza kuzikutanisha timu za nchi moja kwenye fainaliya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, Real Madrid ilifunga mara tatu dhidi ya 
Valencia na kushinda taji lao la pili la mashindano hayo ndani 
ya miaka mitatu na la nane kwao.

Na ndio lilikuwa taji lake la kwanza la mashindano hayo 
kwa kocha, Del Bosque. Miaka miwili baadaye, Zinedine Zi-
dane alifunga bao zuri dhidi ya Bayer Leverkusen mjini Glas-
gow kuipa taji la tisa la mashindano hayo, Real Madrid huku 
Del Bosque akilibeba kwa mara ya pili.

#4. Pep Guardiola – Mara 2 
Pep Guardiola ni mmoja wa makocha bora zaidi kwa kizazi 

cha sasa. Alitengeneza jina lake akiwa na Barcelona ambako 
alikuwa na mafanikio makubwa zaidi.

Wakati wa kipindi chake pale, Guardiola akiwa na wakali 
kama Lionel Messi, Andres Iniesta na Xavi Hernandez, alishin-
da mara mbili taji hilo kwa kipindi cha miaka mitatu. Kwa 
mara ya kwanza alishinda mwaka 2009.

Akashinda kwa mara ya pili mwaka 2011 kabla ya kuondoka 
Barcelona kwenda Bayern Munich na baadaye Manchester 
City.

Februari mwaka huu, Guardiola aliweka rekodi ya kushinda 
mechi nyingi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
mtoano wakati Man City walipoitoa Real Madrid hatua ya 
mtoano ya timu 16.

#3. Jupp Heynckes – Mara 2 
Jupp Heynckes alitengeneza jina lake kule Real Madrid 

wakati alipoibebesha taji la Ligi ya Mabingwa mwaka 1998, 
ikiwa ni kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka 32 wali-
poshinda kwa mara ya mwisho taji hilo ikiwa ni kwa mara ya 
sita.

Muongo mmoja na nusu baadaye, raia huyo wa Ujerumani 
akawa kocha mwenye umri mkubwa zaidi kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa na Bayern Munich.

Makocha 8 
walioshinda 
Mataji Mengi ligi 
ya Mabingwa Ulaya

Ronaldo

Katika kipindi chake pale Bayern Munich, Heynckes alikuwa kocha 
wa kwanza kushinda mechi 11 mfululizo katika mashindano hayo.

#2. Carlo Ancelotti – Mara 3
Baada ya kushinda mara mbili taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 

na miamba wa soka la Italia, AC Milan, Carlo Ancelotti alielekea Real 
Madrid ambako aliwapa taji hilo mwaka 2014.

Tangu waliposhinda taji lao la tisa katika mashindano hayo mwaka 
2002, Real Madrid haikuweza kutinga fainali kwa kipindi cha miaka 
12 kabla ya kufanya hivyo mwaka 2014 kwa kukutana na wapinzani 
wao wa jiji moja, Atletico Madrid.

Baada ya Sergio Ramos kufunga katika muda wa ziada, Cristiano 

Ronaldo akawa mchezaji wa kwanza kufunga kwenye fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa timu mbili tofauti wakati Los Blancos waki-
libeba taji hilo kwa mara ya kumi.

Na hiyo ikamfanya kocha huyo wa Italia ambaye ameziongoza 
timu katika mechi 165 za mashindano hayo katika misimu 18 tofauti, 
kushinda taji hilo kwa mara ya tatu akiwa kocha.

Licha ya AC Milan na Real Madrid, Ancelotti pia amezinoa timu 
kama Parma, Juventus, Chelsea, Paris St. Germain, Bayern Munich, 
na hivi karibuni Napoli kwenye mashindano hayo. 

#1. Zinedine Zidane – Mara 3
Baada ya kipindi cha uchezaji wa mafanikio, Zinedine Zidane ma-

fanikio yake yakahamia pia kwenye ukocha.
Mfaransa huyo alishinda taji lake la kwanza la Ligi ya Mabingwa 

Ulaya akiwa kocha mwaka 2016, ambapo ilimfanya kuwa mtu wa 
kwanza baada ya Pep Guardiola kushinda taji hilo akiwa mchezaji na 
baadaye kocha.

Zinedine akalitwaa taji hilo kwa mara ya pili mwaka 2017 kabla ya 
kulibeba tena mwaka 2018 na kuweka historia ya kushinda taji hilo 
mara ya tatu mfululizo na kufikia idadi sawa na Ancelotti, ambapo 
hadi sasa ndio makocha pekee walioshinda taji hilo mara tatu katika 
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Zinedine Zidane 



SAMUEL Eto’o ndiye mchezaji aliyeshinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mara mbili 
mfululizo akiwa na timu mbili tofauti. Pia ni 
mchezaji pekee kushinda Kombe la Klabu 
Bingwa ya Dunia mara mbili mfululizo 
akiwa na klabu mbili tofauti Barcelona 
msimu wa 2008-09 na Inter Milan msimu 
uliofuata.
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Na Adam Fungamwango

I
MEZOELEKA kwa timu kubwa 
za Simba, Yanga na hata Azam 
kubebwa zaidi na wachezaji 
kutoka nje ya nchi. Jumamosi 

iliyopita bao pekee la ushindi la 
Yanga lilifungwa na Mghana Mi-
chael Sarpong dhidi ya Biashara 
United, linaifanya timu hiyo kuen-
delea kubebwa zaidi na wachezaji 
kutoka nje ya nchi kwani katika 
mabao yao tisa iliyofunga, manane 
yamefungwa na wachezaji wa ki-
geni. 

Ni bao moja tu la Yanga lililo-
fungwa na mchezaji wa Kitanzania 
ambaye ni Waziri Junior kwenye 
mechi dhidi ya KMC, Yanga ik-
ishinda 2-1.

Ukiondoa Sarpong, wengine 
walioifungia mabao Yanga ni 
Carlos Carlinhos raia wa Ango-
la, Tonombe Mukoko na Tuisila 
Kisinda wote raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo, Lamine 
Moro raia wa Ghana, Sogne Yacou-
ba raia wa Burkina Faso na Mnyar-
wanda Haruna Niyonzima.

Kwa upande wa Azam, wa-
naoibeba zaidi ni wachezaji Prince 
Dube kutoka Zimbabwe, Mzambia 
Obrey Chirwa, wakisaidiwa na 
Richard Djodi kutoka Ivory Coast.

Kikosi cha Simba chenyewe ki-
nabebwa zaidi na Mnyarwanda 
Meddie Kagere, Mkongomani 
Chris Mugalu, Clatous Chama raia 
wa Zambia, Luis Miquissone raia 
wa Msumbiji ambao ndio wafun-
gaji wao mengi.

Kwenye mechi ya Jumamosi kati 
ya Simba dhidi ya Mwadui mambo 
yalibadilika. Shoo ya kibabe ya 
wachezaji wa Kitanzania iliwamal-
iza kabisa Mwadui FC na kusababi-
sha kupokea kipigo cha mabao 5-0.

Kwa muda mrefu haijawahi 
kutokea kwenye timu ya Simba 
kufunga idadi ya kuanzia mabao 
matatu asiwapo mchezaji yeyote 
wa kigeni. Hii ni tangu enzi za kina 
Emmanuel Okwi, Felix Sunzu na 
hayati Patrick Mafisango.

Kilichotokea Jumamosi ni rekodi 
ya aina yake, kwani mabao yote 
matano yamefungwa na wachezaji 
wa Kitanzania watupu.

Na hii ni baada ya Simba kupokea 
vipigo viwili vya bao 1-0 dhidi ya 
Tanzania Prisons na kipigo kama 
hicho kutoka kwa Ruvu Shooting.

Simba ilirudi kwa hasira na 
kushinda mabao 5-0, huku 
wachezaji wa Kibongo wakitamba 
kwenye mechi hiyo...

John Bocco 
Nahodha wa Simba, Bocco ali-

funga bao la kwanza dakika ya 25. 

Simba ilivyoiua mwadui 
kwa Shoo ya wabongo 

Mbongo huyo alifunga bao hilo 
ingawa msaada mkubwa ulikuwa 
kwa wachezaji wawili wa kigeni, 
Chama aliyeondoka na mpira na 
kumpasia Miquissone ambaye al-
imrudishia Chama, aliyempasia 
mfungaji akaukwamisha wavuni 
kirahisi.

Bocco alifunga bao la pili daki-
ka ya 64 na hili lilitengenezwa na 
Watanzania watupu, kwani Has-
san Dilunga, mchezaji aliyeingia 
kipindi cha pili kuchukua nafasi 
ya Larry Bwalya, aliambaa na 
mpira kwenye winga ya kulia na 
kupiga krosi ya chini iliyomkuta 
mfungaji akaukwamisha wavuni.

Hassan Dilunga na Ibrahimu Ajibu wakishangilia kwa furaha baada ya kuifungia timu hiyo, huku Hamisi Ndemla 
(kushoto), akiwakimbilia kuungana nao wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 5-0 katika mechi ya Ligi Kuu dhidi ya 
Mwadui FC iliyopigwa Uwanja wa Uhuru juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

NIPASHE jumAtAtu NOVEmBA 2, 2020

Ibrahim Ajibu
Aliingia kipindi cha pili ku-

chukua nafasi ya Bocco. Ilikuwa 
ni dakika ya 81, alipofunga bao la 
tatu, likiwa ni la kwanza kwake 
msimu huu.

Ajibu akiwa nje kidogo ya eneo 
la hatari, alipokea pasi ya kichwa 
kutoka kwa Mbongo mwenzake, 
Dilunga. Alichokifanya ni ku-
nyoosha mguu na kuachia shuti 
kali lililokwenda moja kwa moja 
wavuni na kumuacha kipa wa 
Mwadui Mussa Mbisa akichupa 
bila mafanikio.

Hassan Dilunga
Ilikuwa ni shoo la Ndemla 

na Dilunga. Katikati ya uwanja, 
Ndemla aliupata mpira ulioone-
kana kuwa hauna madhara. In-
awezekana Mwadui walikariri 
kuwa Simba inapiga pasi fupi 
fupi. Ndemla alinyanyua macho 
na kupiga pasi ndefu ya juu, 
iliyomkuta Dilunga ambaye ali-
fukuzana na Gerald Mgeveke, 

aliyemzidi mbio na nguvu kabla 
ya kuujaza wavuni dakika ya 86 na 
kuwa bao la nne kwenye mchezo 
huo. Lilikuwa ni bao lake la kwan-
za msimu huu, huku tayari akiwa 
na pasi mbili zilizozaa mabao kwe-
nye mechi hiyo.

Hamisi Ndemla
Ilikuwa ni ndani ya dakika tisa 

tu, Simba ikifunga mabao matatu, 
kwani dakika ya 90 bao la tano lili-
patikana.

Baada ya kutoa pasi ya bao la 
nne, Ndemla naye alitafuta la 
kwake. Alichukua mpira kati-
kati ya uwanja na kuanza kupiga 
chenga za hapa na pale taratibu na 
ilionekana kwa mabeki wa Mwa-
dui kama vile anataka kutoa pasi, 
lakini alikuwa akisonga mbele. 
Alipofika kiasi cha mita 30 ali-
achia fataki la chini chini na mpira 
ukajaa wavuni kuandika bao tano 
kwa Simba, huku likiwa la kwanza 
kwake kwa msimu huu.
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa kuto-
kana na serikali kuhamia 
Dodoma kumekuwapo na 
ongezeko kubwa la shughuli 
za kiuchumi na kijamii, 
hivyo kuchangia uhitaji wa 
usafiri wa anga.

Aidha, watumishi 17,080 
tayari wamehamia na 
serikali inafanya kazi zake 
Dodoma. 

Katibu wa Kikosi Kazi cha 
Taifa cha Kuratibu Serikali 
kuhamia Dodoma, Meshack 
Bandawe, aliyasema hayo 
juzi baada ya kuwasili kwa 
ndege ya Airbus ya Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) 
kwa mara ya kwanza jijini 
hapa.

Alisema kutokana na 
ongezeko la shughuli 
hizo, serikali imeendelea 
na jitihada za kuboresha 
miundombinu mbalimbali 
ikiwamo barabara na usafiri 
wa anga.

“Zipo barabara nyingi 
zimejengwa, kwa sasa Tan-
roards wana mpango wa ku-
panua barabara ya Dodoma 
hadi Chamwino itakayoenda 
sambamba na ukarabati wa 
barabara ya Morogoro hadi 
Dodoma, kuna ujenzi wa 
barabara za mizunguko ya 
nje kilometa 110, barabara 
ya mizunguko ya ndani 
kilometa 39.5,” alisema.

Bandawe alisema Shirika 
la Ndege limeona kuwapo 
kwa fursa ya ongezeko la 
shughuli hizo hatua inayo-
saidia utekelezaji wa azma 
ya serikali kuhamia Do-
doma.

“Walianza safari za ndege 
kwa kuja mara tatu kwa 
wiki, lakini wakabadili 
sasa zinakuja kila siku kwa 
kutumia Bombadier, hivyo 
pamoja na bombardier kuja 
kila siku sasa na Airbus hii 
itaanza kuja Dodoma, ni 
jambo la kupongeza sana,” 
alisema.

Kadhalika, alisema ujenzi 
wa miji wa serikali unaen-
delea kutekelezwa kwa kasi 
ambapo ujenzi kwa awamu 
ya kwanza majengo 23 ya 
wizara yamekamilika.

“Muda si mrefu tunaanza 
ujenzi wa majengo mengine 
lengo ni kuboresha ma-
jengo ya ofisi, pia ujenzi wa 
ofisi za taasisi unaendelea,” 
alisema.

Katibu huyo alisema 
katika uboreshaji wa usafiri 
wa anga, uwanja wa Dodo-
ma umepanuliwa, takribani 
Sh. bilioni 11 zimetumika 
kulipa fidia kwa wananchi 
ili kupisha eneo hilo.

Sababu shughuli
uchumi kupaa 
jijini Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
KUU wa Wilaya ya 
Mpwapwa, Jabir 
Shekimweri, amea-
giza kuanzishwa 

kwa mashamba darasa kwenye 
vituo vya kutolea huduma ya 
afya, sokoni na ofisi za kijiji, ili 
wananchi wapate ujuzi kuandaa 
bustani kwa ajili ya vyakula vy-
enye virutubishi muhimu.

Shekimweri aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wilayani 
humo kwenye kikao cha idara 
mtambuka zinazohusika moja 

kwa moja na masuala ya lishe 
kwenye halmashauri ya wilaya 
hiyo.

Alisema kuwa kuanzishwa 
kwa mashamba darasa kutasaid-
ia        kupata ujuzi wa namna ya 
kuandaa       bustani au masham-
ba ya        vyakula vyenye viru-
tubishi muhimu kwa afya na 
ukuaji wa binadamu hususan 
watoto.

Aidha, aliutaka uongozi wa 
shule za msingi na sekondari 
wilayani humo, suala la utun-
zaji wa bustani za mboga na 
upandaji miti isiwe adhabu kwa 

wanafunzi.
“Suala la upandaji wa miti 

au utunzaji wa bustani kwa 
wanafunzi liwe ni shughuli ya 
kawaida kwao na si adhabu 
ili watoto baada ya kumaliza 
masomo wawe na maarifa ya 
kutekeleza wakiwa nyumbani,” 
alisema.

Alisema lishe bora ni msingi 
wa afya bora na humjenga bin-
adamu kimwili na kiakili.

Awali, Ofisa Lishe wa Wilaya 
hiyo, Asiatu Mmbwambo, alise-
ma kwa sasa shughuli za lishe 
kwenye wilaya hiyo zimepanda 

kutoka asilimia 27 hadi 55.
“Zimepanda kutokana na awa-

li halmashauri ilikuwa haitoi fed-
ha zilizotengwa kwenye bajeti 
kwa ajili ya shughuli za lishe hivi 
sasa utekelezaji ni mzuri kwa 
kuwa halmashauri inatoa fedha 
kwa ajili hiyo,” alisema.

Hata hivyo, alisema hatua hiyo 
imesaidia wilaya kutoka kwenye 
alama nyekundu iliyokuwa inaa-
shiria hatari na kupata alama ya 
njano inayoashiria hali nzuri.

Aidha, alisema malengo ya 
wilaya hiyo ni kupata alama ya 
kijani.

Mashamba darasa yaanzishwa Mpwapwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imetaja miradi ya kim-
kakati 14 yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 215 inayotekelezwa 
na inayotarajiwa kutekelezwa 
kupitia mapato ya ndani ili 
kuongeza mapato.

Pia miongoni mwa miradi 
hiyo inalenga kutoa huduma 
kwa wananchi na kupendezesha 
mji.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, Jo-
seph  Mafuru,  aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza na 
gazeti hili juu ya mikakati ya Jiji 
hilo kujiimarisha kimapato.

Alisema kwa sasa Jiji hilo li-
najenga mradi wa ‘Government 
City Complex’ katika Mji wa 
Serikali Mtumba kwenye eneo 
lenye ukubwa wa mita za mraba 
35,152.4.

“Mradi huu una thamani ya 
Sh. bilioni 59.31 ambapo kwa 
sasa ujenzi upo awamu ya kwan-
za kwa gharama ya Sh. bilioni 
18.87 na Sh. bilioni 4.1 zimelip-
wa,” alisema.

Aidha, alisema kuna mradi 
wa ujenzi wa hoteli (Dodoma 
City Hotel) inayojengwa katikati 
ya mji kwenye eneo maarufu la 
‘Paradise cinema hall’ ambao 
una thamani ya Sh. bilioni 9.99 

ambazo zinatokana na mapato 
ya ndani, ambapo hadi sasa Sh. 
bilioni 3.44 imetumika.

Kadhalika, alisema jiji hilo 
lina mpango wa kutekeleza 
miradi mingine      mikubwa ya 
kimkakati ambayo    tayari ime-
shasanifiwa ikiwamo m  radi wa 
Nunge wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 5.74.

Alitaja mingine ni City Com-
plex Apartment yenye thamani 
ya Sh. bilioni 20.85, N.K Complex 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
31.77, City Complex Mall yenye 
thamani ya Sh. bilioni 62.17 na 
Nyerere Square Plaza yenye 
thamani ya Sh. bilioni 27.

“Pia ujenzi wa mradi wa maji 
Njedengwa wenye gharama ya 
Sh. bilioni 1.4, ujenzi wa mradi 
wa maji Hombolo wenye Sh. 
milioni 610, ujenzi wa mradi wa 
maji Chihikwi wenye gharama 
ya Sh. milioni 90.6,” alisema.

Mafuru  alisema pia hal-
mashauri imefanikiwa kuandaa 
miongozo ya uwekezaji kwa ajili 
ya kuongoza utekelezaji wa mi-
radi. “Jiji limetekeleza ujenzi wa 
miradi ya vituo vya afya Makole, 
Mkonze, Hombolo, pia limefani-
kiwa ujenzi wa masoko ya Ki-
kuyu, Chadulu na Bonanza, pia 
kuboresha minada ya Mpunguzi 
na Msalato,” alisema.

H/shauri yataja miradi ya kimkakati ya bil. 215

Wafanyabiashara wa soko la Sabasaba katika Jiji la Dodoma, wakiwa wamelala kwenye meza za kufanyia biashara ambazo zimesusiwa na 
hivi sasa zimegeuzwa kuwa sehemu ya kulala kutokana na kutotumika kwa muda mrefu. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MBUNGE mteule wa Jimbo la 
Mbarali lililoko mkoani Mbeya, 
Francis Mtega, amewaomba wa-
nanchi waote wa jimbo hilo, bila 
kujali itikadi za vyama vya kisiasa 
kushirikiana kwa pamoja katika ku-
leta maendeleo ndani ya jimbo hilo.

Aliyasema hayo juzi wakati akitoa 
shukrani kwa wananchi wa Mbarali 
kumchagua kwa mbunge wa jimbo 
hilo  kwa tiketi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kwa kupata kura 
55,737 akimshinda mpinzani wake 
Liberatus Mwang’ombe wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) aliyepata kura 28,104 
kati ya kura 87,548 zilizopigwa.

Mtega alisema ana imani hata 
vyama vya upinzani vilimpigia kura 
ndio maana kapata ushindi huo, na 
kwamba kazi kubwa sasa ni ku-
hakikisha Wanambarali wanapata 
maendeleo.

“Nitaenda kushughulikia suala 
la migogoro kati ya wafugaji na 
wakulima,  tutahakikisha tunatenga 
maeneo maalum kwa ajili ya josho 
na malisho tutatunga sheria ndogo 
za kudhibiti wafugaji wanaoingiza 
mifugo kwenye mashamba. Lakini 
tutaendelea kutoa elimu ya kuzuia 
wafugaji kutoingiza mifugo kwenye 
hifadhi zetu za Taifa hususani ya 
Ruaha,” alisema Mtega.

Aliwahimiza vijana na wanawake 
kuendelea kujiunga kwenye vikundi 
ili kupata mikopo ya halmashauri 
ambayo hutolewa kwa masharti 
nafuu, na kwamba atahakiki-
sha kupitia mfuko wa jimbo anatoa 
fursa ya mikopo pia.

Katibu Mwenezi wa CCM wilayani 
humo, Kassim Kondo, alisema cha-
ma chao kitasimamia na kutekeleza 
Ilani yake ya uchaguzi ya mwaka 
2020/2025 katika kuwaletea maen-
deleo wananchi.

Alisema ndani ya Ilani hiyo 
Wilaya ya Mbarali yamo, ambapo 
yameelezwa masuala mbalim-
bali ambayo yatatekelezwa katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo 
kuanzia sekta ya kilimo, afya, maji, 
miundombinu ya barabara na elimu 
kwa kuhakikisha yanatengenezwa 
mazingira rafiki kwa maslahi ya 
wananchi.

Alisema moja ya masuala ya 
kufurahisha katika Ilani hiyo ni 
serikali kusimamia kikamilifu suala 
la upatikanaji wa pembejeo za 
kilimo kwa kuhakikisha wakulima 
wa mpunga wanapata mbolea za 
kupandia na kukuzia kwa wakati 
pamoja na kupunguza baadhi ya 
tozo na ushuru wakati wa kusafiri-
sha mazao shambani, lakini kuwa-
dhibiti wafanyabiashara walanguzi.

Aliongeza kuwa pia serikali 
imewahakikishia soko la uhakika 
wakulima wa mpunga ndani na 
nje ya nchi kwa kuanzisha vituo 
maalumu vya kuuzia mchele kwa 
kuanzia sasa kipo Kata ya Igurusi.

Mbunge 
mteule 
Mbarali 
atoa neno

Wakulima tumbaku wataka utabiri  wa hali ya hewa kabla ya msimu

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert 
Chalamila, ame-
waomba  viongozi 

na watumishi wa halmashauri 
na wilaya zote za mkoa huo, 
kutimiza wajibu wao ipasavyo 
katika kuwatumikia wananchi 
ili kuwaletea maendeleo.

Chalamila alitoa kauli hiyo 
jana wakati akizungumza na 
Nipashe juu ya masuala wanay-
opaswa kuzingatia watumishi 
wa umma  baada ya uchaguzi 
kumalizika. Alisema watumishi 
na viongozi wa serikali wako 
kwa ajili ya kuwatumikia wa-

nanchi kwa lengo la kuwaletea 
maendeleo, hivyo wanapaswa 
kuwa wazalendo na wenye 
mienendo inayopendeza  kwa 
jamii.

“Ni wakati sasa wa kuchapa 
kazi tuache maneno  au 
makundi kwa sababu yat-
atupotezea muda, twende tu-
kateleze na kusimamia miradi   
ya maendeleo kwa wananchi…
sitakubali kuona mtumishi 
aliyeaminiwa anakuwa kik-
wazo huyo hatatufaa,” alisema 
Chalamila.

Katika hatua nyingine 
Chalamila alipongeza kasi ya 
ujenzi wa ofisi mpya ya mkoa 
huo kwa maelezo ni ya kuri-
dhisha na kwamba jengo hilo 

ni kubwa na la mfano nchini.
Alisema kiasi cha shilingi 

bilioni mbili kitatumika ku-
kamilisha jengo hilo ambalo 
litakuwa la ghorofa tano, na 
kwamba litakuwa na huduma 
zote muhimu pamoja na mi-
undombinu rafiki kwa watu 
wenye ulemavu.

Alimwomba mkandarasi 
anayesimamia jengo hilo, 
Mhandisi Lupakisyo George, 
kukamilisha mradi huo kwa 
wakati kama walivyokubaliana 
kwenye mkataba.

Mhandisi Lupakisyo alim-
wahidi Mkuu wa Mkoa huo, 
kwamba ndani ya kipindi cha 
miezi 12 utakuwa umekamilika.

Alisema waliamua kuka-

milisha ndani ya kipindi cha 
miezi 12 badala ya 18 kama 
walivyokubaliana kwenye 
mkataba kutokana na kasi wal-
iyonayo ya ujenzi ambapo hu-
fanya    kazi usiku na mchana.

“Mradi huu tulianza Juni 
mwaka huu,     ambapo hadi 
sasa umefikia asilimia 30  kwa 
mwendo huu tunatamani 
mpaka kufika Juni 2021 ujenzi 
utakuwa umekamilika,” alise-
ma Mhandisi Lupakisyo.

Mmoja wa kinamama, Bea-
trice Mwaipyana ambaye ni 
miongoni mwa waliopata ajira 
katika mradi huo,   alisema 
umesaidia kupata fedha za 
kuendesha maisha yao ya kila 
siku.

RC awakumbusha watumishi kutimiza wajibu

Na Grace Mwakalinga, 
CHUNYA

CHAMA Kikuu cha Wakuli-
ma wa Tumbaku (CHUTCU) ka-
tika Halmashuari ya Wilaya ya 
Chunya, kimewaomba watabiri 
wa hali ya hewa kutoa utabiri 
mapema kabla ya msimu wa 
kilimo kuanza, ili kufahamu ni 
wakati gani mzuri kwao kwa 
ajili ya kilimo cha tumbaku.

Ombi hilo limetolewa  na 
Kaimu Meneja wa chama hi-
cho, Juma Nshishi, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari, ambapo alisema mara 

kadhaa wamekuwa wakipata 
mavuno hafifu kutokana na 
kutopata taarifa sahihi za hali 
ya hewa. Alisema wataalamu 
wa hali ya hewa wanapaswa 
sasa kutoa taarifa mapema juu 
ya utabiri kwa miezi mitatu 
au minne ijayo kwa ajili ya ku-
saidia wakulima kufanya maan-
dalizi mapema ya kulima.

“Moja ya maeneo yanayo-
sababisha wakulima kupata 
mavuno kidogo ni kwenye 
masuala ya hali ya hewa, hili 
eneo halijatoa bado elimu 
ya kutosha kwa wakulima… 
ombi letu ni kwamba watusai-

die wakulima kutupa ripoti za 
mara kwa mara itasaidia kufa-
hamu upi ni wakati sahihi wa 
kuanza maandalizi ya kilimo,” 
alisema Nshishi.

Alisema hali ya hewa msimu 
wa kilimo 2018/2019 ulikuwa 
mbaya kutokana na mvua 
kuwa nyingi na kuharibu zao la 
tumbaku mashambani.

  “Msimu uliopita wakulima 
wetu   walipata hasara kubwa   
sana kwa kuwa   walitumia 
gharama kubwa  za pembejeo 
za kilimo kama  mbolea zilizos-
ombwa  na maji  kutokana na  
mvua  nyingi kunyesha,” alise-

ma Nshinshi.
Salome   Kilasi, miongoni 

mwa   wakulima wa tumbaku, 
aliiomba   serikali msimu ujao 
wa kilimo iongeze   nguvu 
kwa   kuhakikisha wakulima 
wanafikiwa   na pembejeo za 
kilimo kwa wakati,   ikiwamo 
kuwabana mawakala wanaou-
za pembejeo feki.

Alisema eneo hilo la pembe-
jeo feki nalo likidhibitiwa basi 
wakulima wataweza kuzalisha 
mazao mengi kwani tayari 
wakapewa taarifa sahihi za hali 
ya hewa pamoja na usalama wa 
pembejeo watakazozitumia.

Wataalamu wa utafiti wa kilimo Tanzania (TARI) Kituo cha Uyole,  wakikagua shamba la maharage ambalo limepandwa kwa ajili ya 
kuzalisha mbegu bora za zao hilo. zitakazosambazwa kwa wakulima. PICHa: GRaCE MWaKaLINGa
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAWAKE 12 waliogombea 
ubunge na uwakilishi katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu, 
wameshinda katika uchaguzi huo 
na kutangazwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) na Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

Wanawake hao 11 ni kutoka 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
mmoja kutoka Chama cha Wa-
nanchi (CUF). Wanawake watano 
ni kutoka majimbo ya Kisiwani 
Pemba na saba kutoka majimbo 
ya Unguja.

Wanawake hao ni Harusi Said 
Suleiman mwakilishi mteule wa 
Jimbo la Wete Pemba kupitia 
CCM.

Mwingine ni Mariyam Thani 
Omar mwakilishi mteule wa 
Jimbo la Gando Kisiwani Pemba 
kupitia CCM na Zawadi Amour 
Nassor mwakilishi mteule kutoka 
Jimbo la Konde CCM kutoka 
Pemba.

Mwakilishi mteule mwingine 
kutoka Kisiwani Pemba ni Ba-
hati Khamis Kombo kutoka CCM 
Jimbo la Chambani na mgom-
bea mteule nafasi ya ubunge 
Mariyam.

Kwa upande wa Kisiwani 
Unguja wanawake wote saba 
walioshinda ni kutoka CCM na 
nafasi ya uwakilishi ni wanne na 
nafasi ya ubunge ni watatu.

Wagombea hao wateule ni 
Asha Abdallah Mussa uwakilishi 
Jimbo la Mahonda, Mtumwa 
Peya, uwakilishi Jimbo la Bub-
wini, Mwanaasha Khamis Juma 
Jimbo la Dimani na Rukia Omar 
Mapuri Uwakilishi Jimbo la 
Amani. Kwa upande wa nafasi ya 
ubunge ni Zubeda Khamis Jimbo 
la Mfenesini aliyepata, Mwan-
takaje Juma na Mwanakhamis 
Kassim Said Jimbo la Magomeni.

Akizungumza na Nipashe 
Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, aliwapongeza wa-
nawake hao walioshinda katika 
kinyang’anyiro hicho.

Alisema ushindi wao huo 
umechangiwa na kuungwa mkono 
na wapigakura wanawake na wa-
naume kwa kuwaamini wagom-
bea hao kuwa viongozi wao.

“Tunawapongeza sana wa-
nawake wote walioshinda katika 
majimbo ya uchaguzi, kwani 
wamethubutu na wameonyesha 
uwezo wao katika kunadi sera 
zao na kukubalika,” alisema.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa 
ni kwa mara ya kwanza tangu 
kuanzishwa kwa mfumo wa vy-
ama vingi, Chama cha CUF kupata 
mbunge mwanamke aliyeshinda 
katika uchaguzi kwa upande wa 
Pemba.

Wanawake 
12 waibuka 
kidedea 
uwakilishi, 
ubunge

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WATALII 531 wamewasili juzi 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Abeid Amani Karume wakitokea 
nchini Russia.

 Ujio huo ni historia kwa Zan-
zibar ya kupata ndege ikiwa na 
idadi kubwa ya watalii kama hiyo 
tangu kuanzishwa kwa viwanja 
vya ndege.

Watalii hao waliwasili kwa 
Shirika la Ndege la Azur Air ku-
toka Urusi ikiwa na watalii wenye 
rika tofauti ambao wengi wao ni 
vijana. Akizungumza baada ya 
kuwasili kwa ndege hiyo, Ka-
tibu Mtendaji wa Kamisheni ya 
Utalii Zanzibar, Dk. Abdallah 

Muhammed Juma, alisema licha 
ya ujio wa wageni hao, lakini Zan-
zibar inatarajia kupokea ndege 
100 za watalii ambazo zipo ka-
tika foleni ya kuja Zanzibar.

“Ndani ya miezi sita ijayo kuan-
zia Desemba mwaka huu ndege 
100 zimeshaweka foleni ya kuja 
Zanzibar, ambazo zinatoka ka-
tika masoko mapya ya Ulaya 
Mashariki,” alisema Dk. Juma.

Alisema baada ya Tanzania ku-
fanikisha kutokomeza ugonjwa 
wa corona, utalii umefunguka na 
hoteli nyingi sasa zitafunguliwa 
kutokana na watalii wengi ku-
wasili Zanzibar.

 “Zanzibar njema atakaye aje…
niwaambie vijana wale ambao 
ajira zao zilisitishwa hotelini ku-

tokana na kufungwa baada ya ku-
kosa wageni kutokana na janga la 
corona, sasa vijana wajiandae ku-
fanya kazi maana idadi kubwa ya 
watalii watamiminika Zanzibar,” 
alisema.

Alisema ujio huo wa wageni 
kwa kiwango kikubwa hoteli ny-
ingi zitafunguliwa na ajira mpya 
zitapatikana, hivyo maisha ya 
wananchi waliokuwa wakitege-
mea utalii sasa watayarishe bid-
haa zao.

Alieleza kuwa licha ya kupokea 
ndege hiyo, pia nyingine nne 
kubwa zilileta wageni mwis-
honi mwa wiki iliyopita  kutoka 
masoko mapya ya utalii ambayo 
ni Russia, Ukraine na Kazathtan.

Alieleza kuwa awali Zanzi-

bar ilikuwa inategemea masoko 
ya   utalii ya zamani ambayo ni 
Italia, Ufaransa, Uingereza, Mare-
kani na Ujerumani.

Alieleza kuwa wakati dunia 
imepumzika kusafirisha wageni 
kwa sababu ya corona, Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar ilikuwa 
ikifanya kazi kubwa ya kui-
tangaza Zanzibar kiutalii, hivyo 
baada ya corona kumalizika, ma-
tunda sasa yameanza kuonekana 
kutokana na ujio wa watalii hao.

Alisema wameshazungumza 
na jumuiya ya wawekezaji kuto-
ka Uturuki, na kuwa wanatarajia 
kuwasili kwa ndege nyingine 
mpya ambayo itakuja Novemba 
5, mwaka huu ikiwa na watalii 
zaidi ya 500 kutoka Russia.

Watalii 530 wawasili kutoka Russia

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya YARA Tanzania, Winstone Odhiambo (kulia), akiwaelekeza jambo wasambazaji wa bidhaa za kam-
puni hiyo, wakati wa uzinduzi wa mbolea ya MiCROP wakati wa mkutano wa mwaka wa wasambazaji jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali 
Mohamed Shein, am-

etangaza kwamba siku ya leo 
itakuwa siku ya mapumziko.

Dk. Shein amefanya uamuzi 
huo ili kutoa fursa kwa wa-
tumishi wa umma na wananchi 
kuhudhuria sherehe za kuap-
ishwa kwa Rais mteule wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
kuwa Rais wa Zanzibar, sherehe 
hizo zitafanyika viwanja vya Am-
ani Mjini Unguja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyoti-

wa saini na Katibu wa Baraza 
la Mapinduzi na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Abadulhamid Yahya, 
tangazo hilo amelitoa kwa uw-
ezo aliopewa chini ya Kifungu 
cha 6(1) (a) cha Sheria ya Mambo 
ya Rais Nambari tatu ya mwaka 
2020.

Dk. mwinyi alitangazwa 
mshindi Oktoba 29, mwaka huu 
na Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
baada ya kumalizika kwa uch-
aguzi wa Oktoba 28 na kupata 
kura     380,402 sawa na asilimia 
76 na kumshinda mpinzani 
wake, Maalim Seif Sharif Hamad 
wa ACT- Wazalendo aliyepata 
kura, 99,103 sawa na asilimia 
19.87.

Katika kinyang’anyiro hicho 
wagombea 17 walishiriki uch-
aguzi huo, mgombea wa Chama 
cha ADA-TADEA aliyepata kura 
392 sawa na asilimia 0.08, Ham-
adi Rahid Muhammed wa ADC 
alipata kura 996 sawa na asilimia 
0.20, Muhammed Omar Shaame 
wa UMD alipata kura 104 sawa 
na asilimia 0.02 na Hamad Mu-
hammed Ibrahim wa UPDP 
alipata kura 181 sawa na asilimia 
0.04.

Wengine ni Othman Khamis 
wa CCK aliyepata kura 2,235 
sawa na asilimia 0.45, Said Issa 
Muhammed wa CHADEMA ali-
yepata kura 1,702 sawa na asilim-
ia 0.34, Ali Omar Juma wa CHAU-

MA aliyepata kura 249 sawa na 
asilimia 0.05, Mussa Haji Kombo 
wa CUF aliyepata kura 1428 sawa 
na asilimia 0.29.

Wengine ni Shafi Hassan Sulei-
man wa DP aliyepata kura 106 
sawa na asilimia 0.02, Ameri 
Hassan Ameri wa DM aliyepata 
kura 133 sawa na asilimia 0.03, 
Khamis Faki Mgau wa NRA ali-
yepata kura 160 sawa na asilima 
0.03, Mfamau Khamis Hassan 
wa NLD aliyepata kura 122 sawa 
na asilimia 0.02, Issa Muhamed 
Zonga   wa SAU aliyepata kura 
102 sawa na asilimia 0.02, na 
Hussein Juma Salum wa TLP ali-
yepata kura 142 sawa na asilimia 
0.03.

Leo siku ya mapumziko 
Z’bar, Mwinyi kuapishwa
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HAflA yA JPM kukABIdHIwA CHetI 

Rais mteule, Dk. John Magufuli, akiwa amesimama na waliogombea urais kupitia vyama mbalimbali vya upinzani, wakati Wimbo wa Taifa ukipigwa katika hafla fupi ya kukabidhiwa 
cheti cha ushindi. PICHA: IKULU

Rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, akimpongeza 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, baada ya kukabidhiwa cheti cha ushindi kwa kiti 
cha urais katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28, mwaka huu. PICHA: IKULU

Rais mteule, Dk. John Magufuli akisalimiana na kiongozi wa jopo la waangalizi wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki katika uchaguzi mkuu, Rais mstaafu wa Burundi, Silvestre 
Ntibantunganya, baada ya kukabidhiwa cheti cha ushindi wa kiti cha urais, kutoka kwa 
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji mstaafu Semistocles Kaijage, jijini 
Dodoma jana. PICHA: IKULU

Kikundi cha ngoma cha Hombolo jijini Dodoma kikitumbuiza wakati wa hafla ya kuka-
bidhi cheti kwa mshindi wa kiti cha urais zilizofanyika jana, eneo la Njedengwa jijini 
Dodoma.  PICHA IBRAHIM JOSEPH

Baadhi ya waliokuwa wagombea wenza wa urais kwenye uchaguzi mkuu 2020 wakishiriki 
hafla ya kukabidhi cheti kwa Rais mteule, Dk. John Magufuli, jana. PICHA IBRAHIM JOSEPH

MATUKIO YA UPIGAJI KURA ZANZIBAR

                            



Jumatatu Novemba 2, 2020 19

HABARI KImATAIFA

Rais Uhuru Kenyatta 
ampongeza Magufuli

Waziri mkuu 
abadili uamuzi 
wa kujiuzulu
Tripoli, LIBYA

WAZIRI Mkuu wa Libya, Fayez al-Serraj, 
amefutilia mbali uamuzi wa kutaka kujiuzulu.

Fayez al-Serraj, alitangaza kufutilia mbali ua-
muzi wake aliochukuwa hapo awali wa kutaka 
kujiuzulu Oktoba mwishoni.

Msemaji wa ofisi ya Waziri Mkuu, Galib al-
Zaklai, alitoa taarifa kupitia mtandao wa kijamii 
wa Twitter na kusema kwamba Waziri Mkuu, 
Serraj amefutilia mbali uamuzi wa kutaka 
kujiuzulu hadi mazungumzo yanayoendelea 
kati ya pande mbili husika za Libya yataka-
pokamilika.

Uamuzi huo wa Serraj ulichukuliwa kufua-
tia wito kutoka kwa Baraza la Wajumbe wa 
Tripoli, Baraza Kuu la Serikali, Timu ya Umoja 
wa Mataifa ya Usaidizi wa Libya (UNSMIL) na 
baadhi ya nchi rafiki, ambapo alihusiwa aen-
delee kuhudumu kama Waziri Mkuu wa Libya 
hadi mazungumzo yatakapokamilika.

Taarifa zaidi zilibainisha kuwa Serraj 
anatazamia kamati ya mazungumzo itatimiza 
jukumu lake la kihistoria na kuweka masilahi 
ya kitaifa mbele, ili kuleta suluhisho katika 
mgogoro unaoendelea na kuhakikisha amani 
na upatanishi, bila ya kujali malengo ya kibin-
afsi.

Mnamo tarehe Septemba16 mwaka huu, 
Waziri Mkuu, Serraj aliwahi kutangaza kuwa 
atajiuzulu kutoka kwenye nafasi yake serikalini 
ifikapo mwezi Oktoba mwishoni.

    TRT

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta (kushoto) akiwa na Rais John Magufuli, alipofanya ziara binafsi ya siku mbili nchini Tanzania 
mwaka 2019. PICHA: STORM FM GEITA

Nairobi, KENYA

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta, am-
empongeza Rais mwenzake wa Tanzania, 
John Magufuli kwa kushinda uchaguzi 
mkuu.

Rais Kenyatta alisema kuchaguliwa tena 
kwa Magufuli ni ishara ya upendo na im-
ani waliyo nayo Watanzania kwa uongozi 
wake.

“Kwa niaba ya watu, Serikali ya Kenya 
na mimi mwenyewe nampongeza ndugu 
yangu, Dk. John Magufuli kwa ushindi 
wako na wa Chama Cha Mapinduzi, katika 
uchaguzi uliomalizika,” alisema Kenyatta.

‘’Nchi ya Kenya inatarajia kuendelea ku-

fanya kazi na utawala wako kwa faida ya 
watu wa mataifa yetu mawili, kwa ustawi 
wa Afrika Mashariki na kwa amani, outlive 
na ukuaji wa Bara la Afrika.”

Rais Kenyatta pia alimtakia rais mwen-
zake wa Tanzania afya njema na ufanisi 
anapojiandaa kuhudumu kwa muhula wa 
pili madarakani na kumhakikishia ush-
irikiano wa Kenya na kwa utawala wake.

Rais wa Tanzania, John Magufuli am-
etetea nafasi yake baada ya kushinda kwa 
kishindo uchaguzi mkuu uliofanyika Ju-
matano.

Magufuli ameshinda kwa kupata kura 
12,516,252 ambayo ni asilimia 84 ya kura 
zote zilizopigwa.

Tundu Lissu kutoka Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (upinzani) 
alishika nafasi ya pili kwa kupata kura 
1,933,271 ya kura zote zilizopigwa.

Jumla ya watu 15,919,500 waliopiga 
kura hizo wakati waliojiandikisha kupiga 
kura walikuwa 29,754,699 kwa mujibu wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Hata hivyo vyama vikuu vya upinzani 
wamekataa matokeo ya uchaguzi huo 
wakidai uligubikwa na udanganyifu.

Uchaguzi huu ambao Magufuli alikuwa 
akiwania nafasi hiyo ya juu alikuwa na 
washindani wengine 14.

   BBC

Aegean, UTURUKI

TIMU za uokozi zinaendelea kutafuta 
manusura kwenye vifusi vya majengo 
nane yaliyoanguka mwishoni mwa wiki 
wakiwasaka walionusurika katika tete-
meko kubwa la ardhi nchini Uturuki.

Tetemeko hilo kubwa la ardhi ambalo 
limepiga pwani ya Aegean nchini humo 
na kisiwa cha Samos kilichopo Kaskazini 
mwa Ugiriki Ijumaa kimesababisha vifo 
vya takriban watu 27.

Zaidi ya watu 800 wamejeruhiwa ku-
tokana na tetemeko hilo, ambalo lilian-
gusha majengo huko Izmir mji wa tatu 
kwa ukubwa nchini Uturuki, na kucho-

chea dhoruba ndogo ya Tsnumani katika 
Wilaya ya Saferihisar na huko Samos.

Tetemeko ambalo Taasisi ya Kandili 
imesema lilikuwa katika kiwango cha 6.9 
kwa kipimo cha rikta ilipiga jana mchana 
kwa saa za Uturuki, hasa katika maeneo 
ya Aegean Kaskazini Mashariki mwa Sa-
mos. Tetemeko hilo lilifuatia na mitete-
meko kadhaa midogo zaidi ya 400.

Gavana wa Izmir, Yavus Selim Kosger 
amesema sio chini ya watu 70 waliokole-
wa kutoka katika kifusi cha jengo lililo-
bomoka na katika majengo mengine 10 
yalioanguka.

Wakati tetemeko likitokea wakazi 
walionekana wakikimbia mitaani katika 

mkoa wa Izmir wenye wakazi milioni 4, 
wakiwa wamefazaika.

Aidha, tetemeko hilo lililokuwa na uku-
bwa wa kipimo cha Richter 7.0, lilisababi-
sha maji mengi kuingia katika Wilaya ya 
Seferihisar, mkoani Izmir.

Katika nchi jirani ya kisiwa cha Ugiriki 
cha Samos, mvulana na msichana wali-
kutwa wamefariki katika eneo ambalo 
ukuta ulianguka.

Rais Recep Tayyip Erdogan amesema 
kila kinachowezekana kitafanyika am-
bacho ni muhimu kusaidia juhudi za 
uokoaji.

   VOA

Waokoaji waendelea kuwasaka 
waathirika wa tetemeko Uturuki

Berlin, UJERUMANI

KATIBU Mkuu wa Chama tawala cha 
Christian Democratic (CDU), nchini Ujerumani, 
Paul Ziemiak, ametangaza kuwa chama 
hicho kimeamua kufanya mkutano katikati 
ya mwezi Januari mwaka ujao kumchagua 
kiongozi mpya.

Baada ya mazungumzo ya kina, wagombea 
watatu wa nafasi hiyo wameitaka bodi ya 
utendaji ya chama hicho kufanya mkutano 
huo Januari.

Wagombea hao ni mfanyabiashara wa 
zamani na kiongozi wa CDU bungeni Friedrich 
Merz, Waziri Mkuu wa Jimbo la North-Rhine 
Westphalia, Armin Laschet na mtaalamu wa 
masuala ya mambo ya nje katika chama hicho, 
Norbert Roettgen.

Mkutano huo wa wanachama 1,001 ulikuwa 
umepangiwa kufanyika mwezi Desemba 4 ila 
uliahirishwa Jumatatu kwa sababu idadi ya 
maambukizi ya virusi vya corona inaongezeka 
Ujerumani na majimbo ya nchi hiyo yamewe-
ka vikwazo vipya.

Kuahirishwa kwa mkutano huo kulizua 
mgawanyiko baina ya wagombea hao watatu 
huku Friedrich Merz akiwatuhumu baadhi ya 
watu katika uongozi wa chama hicho kump-
inga asiuchukue wadhifa huo.

Lakini Katibu Mkuu Ziemiak ametoa wito 
wa umoja katika chama.

Chama cha CDU ndicho chama kikubwa 
zaidi katika Bunge la Ujerumani, Bundestag, 
na kuwa kiongozi wa chama hicho inaonekana 
kuwa kama mwanzo wa kuchukua mikoba 
ya Kansela Angela Merkel kama kiongozi wa 
serikali ya nchi yenye uchumi mkubwa zaidi 
Ulaya.

Ujerumani ni sharti ifanye uchaguzi wa 
shirikisho kufikia Oktoba 24, mwaka 2021.

    DW

mrithi wa Kansela 
Ujerumani Januari
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COntE 
AlAuMu IntER 
kutOkA sARE

MILAN, Italia 

ANTONIO Conte amelaumu Inter kwa 
kushinda kufunga mabao katika nafasi wal-
izozipata wakati wakitoka sare ya mabao 
2-2 na Parma, Jumamosi.

Licha ya kupiga mashuti 25 kwenye lango 
la wapinzani wao, Inter walilazimika ku-
subiri hadi dakika ya 92 kupata bao la ku-
sawazisha pale katika dimba la San Siro, 
kupitia kwa Ivan Perisic.

Raia huyo wa Croatia aliungana na Mar-
celo Brozovic kwenye orodha ya wafungaji 
wa Inter ambao walicheza bila Romelu Lu-
kaku na Alexis Sanchez.

Na wakati Conte hakutaka kuwalaumu 
moja kwa moja wachezaji wake, lakini alise-
ma hakuwa na furaha baada ya kushindwa 
kufunga katika nafasi walizozipata.

“Si mchezo wa kwanza tuliotawala na 
kushindwa kufunga. Kama huwezi kufunga 
kwenye soka, huwezi kushinda,” alisema 
akiiambia Sky Sport Italia.

“Bado tulikosa nafasi nyingi za kufunga, 
tulifanya makosa mengi, na hilo si jambo 
zuri. 

“Tunahitaji kujitathmini kwani nafasi zi-
likuwa za wazi kabisa na tulitakiwa kuon-
doka na ushindi mzuri tu.”

MADRID, Hispania 

ZINEDINE Zidane ni kama amefunika 
“kombe mwanaharamu apite” baada ya ku-
sisitiza kuwa Eden Hazard hana tatizo licha 
ya mchezaji huyo kutoshangilia wakati alipoi-
fungia Real Madrid bao.

Hazard alifunga kipindi cha kwanza kwe-
nye mchezo dhidi ya Huesca, likiwa bao lake 
la kwanza kwa kipindi cha siku 392, wakati 
Madrid wakiibuka na ushindi wa mabao 4-1, 
Jumamosi.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji alifun-
ga “bao zuri”, lakini hakushangilia na hivyo 
kuibua maneno kwenye mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, kocha Zidane hakuona kama 
hilo ni tatizo kwa sababu Hazard ndio kwan-
za alikuwa anarudi mchezoni kwa mara ya 
kwanza.

“Nina furaha na mchezo,” alisema Zidane. 
“Alicheza kwa dakika 20 katika mechi iliyo-
pita, lakini leo alicheza zaidi.

“Tunajua ubora alio nao; alifunga bao zuri. 
Na tulilihitaji zaidi kwa sababu mchezo uli-
kuwa tofauti sana.

“Yeye kutoshangilia bao hilo si tatizo, kwa 
sababu jambo la msingi ni kwamba amerudi 
uwanjani na anaweza kuisaidia timu kushin-
da.”

AfunIkA kOMBE kwA HAZARd MAdRId

VAn dIjk
AIpElEkA lIVER AjAx kwA sCHuuRs 
LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool inamfuatilia mlinzi wa kati wa Ajax, Perr Schuurs 
ili kumaliza tatizo lao la beki, kwa mujibu wa gazeti la The Mirror.

Liverpool imekuwa kwenye wakati mgumu baada ya kumpoteza mlinzi 
wao, Virgil van Dijk ambaye aliumia goti na kufanyiwa upasuaji.

Schuurs si jina geni kwa Liverpool kwani nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 20, alikuwa akiwaniwa kwa muda mrefu na ‘Wekundu’ hao wa An-
field.

Wakati Van Dijk akionekana atakuwa nje ya dimba kwa kipindi kirefu, 
Liverpool wanaona kwamba wanatakiwa kusajili beki mwingine ili kuziba 
pengo hilo.

Awali, Schuurs alikuwa akiwaniwa pale Anfield, lakini hakuna ofa yoy-
ote iliyotumwa kwake.

Hata hivyo, kwa sasa Liverpool imeonyesha nia ya wazi ya kutaka kum-
sajiili mlinzi huyo.

ZIdAnE

%%%%%

%%%%%

%%%%%
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CAIRO, Misri

SHIRIKISHO la Soka barani Afrika (CAF), 
limelazimika kuahirisha fainali ya Ligi ya 
Mabingwa iliyokuwa ichezwe Novemba 6, 
mwaka huu, kutokana na kucheleweshwa 
kwa mechi ya marudio ya nusu fainali kati 
ya Zamalek ya Misri na Raja Casablanca ya 
Morocco.

Hiyo ni baada ya wachezaji zaidi ya 10 wa 
klabu ya Raja Casablanca kukutwa na virusi 
vya corona.

Nusu fainali hiyo ilikuwa imepangwa 
kuchezwa Oktoba 31, lakini kwa sasa itasu-
biri hadi wachezaji wa Raja wapone.

Fainali hiyo imesogezwa mbele ili kutoa 
fursa kwa mechi za kufuzu AFCON zitakozo-
chezwa mwezi huu.

Timu ya Al-Ahly imetangulia kwenye 
fainali ikisubiri mshindi kati ya Zamalek au 
Raja Casablanca ambapo katika matokeo 
ya mechi ya kwanza Zamalek iliongoza kwa 
bao 1-0 ugenini.

BARCELONA, Hispania 

ANTOINE Griezmann amesema wachezaji 

wa Barcelona waligadhabishwa baada ya sare 

ya bao 1-1 dhidi ya Deportivo Alaves kwenye 

Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Jumamosi.

Barca ilishindwa kuondoka na ushindi licha 

ya kutawala mchezo kwa kipindi kirefu, huku 

wapinzani wao wakiwa na wachezaji pungufu.

Makosa ya golikipa, Neto yalimwezesha Luis 

Rioja kuipa uongozi Alaves kabla ya Jota kuo-

nyeshwa kadi ya pili ya njano iliyozaa nyekundu 

kwa kumchezea vibaya Gerard Pique.

Straika wa kimataifa wa Ufaransa, Griezmann alisawa-

zisha bao hilo, lakini ‘Blaugrana’ hao hawakuweza kupata 

bao jingine.
“Tuna hasira, hasira kwa sababu tulitaka kupata poin-

ti tatu,” alisema Griezmann akiwaambia waandishi wa 

habari.
“Tulishindwa kutumia nafasi ya kufunga. Tulikuwa na 

nafasi nyingi sana, lakini tulifunga mara moja tu.

“Tunatakiwa kuimarika ili kuweza kupata matokeo zai-

di. Hii timu inahitaji mabao na kuimarika zaidi.”

GRIEZMAnn: SARE IMEIkERA BARCElOnA

ROnAldO
ApOnA COROnA

 sasa 

%%%%%

%%%%%

%%%%

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imethibitisha kuwa nyota wao, Cristiano 
Ronaldo, kwa sasa tayari ameshapona baada ya kubainika na 
virusi vya corona mwezi uliopita na kulazimika kukaa karan-
tini kwa muda wa siku 19.

Ronaldo akiwa karantini alikosa mechi nne ndani ya kikosi 
chake ikiwa ni pamoja na dhidi ya Barcelona ya mshindani 
wake, Lionel Messi, kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya waka-
ti wakipoteza kwa kufungwa mabao 2-0.

Staa huyo alibainika kupata maambukizi ya corona 
akiwa kwenye majukumu ya timu ya Taifa ya Ureno 
Oktoba 13, mwaka huu.

“Cristiano Ronaldo amefanyiwa vipimo kwa 
mara nyingine na amebainika kwamba hana 
virusi vya corona, kwa sasa anarejea kwenye 
timu hivyo hatajitenga tena kama ilivyokuwa 
awali,” ilieleza taarifa ya klabu hiyo.

CAF yAAHIRISHA 
FAInAlI yA lIGI 
yA MABInGwA
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habari michezo

  Hata viongozi Barca wanamwogopa, kuna wachezaji 
wanaonekana kama ni nembo ya klabu hivyo...

KWa UFUPi

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi ni “ngumu kumdhibiti” 
pale Camp Nou, kwa mujibu wa ko-
cha wa zamani wa Barcelona, Quique 
Setien.

Setien alifukuzwa baada ya Barca 
kuwa na msimu mbaya wa 2019-20, am-
bapo klabu iliachia taji la Ligi Kuu kwa 
wapinzani wao, Real Madrid na kukum-
bana na kichapo kikali cha mabao 8-2 
dhidi ya Bayern Munich kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya robo fainali.

Kocha huyo wa zamani wa Real Be-

tis, Setien nafasi yake ilichukuliwa na 
Ronald Koeman mwishoni mwa msimu, 
yeye akiwa amechukua nafasi hiyo ku-
toka kwa Ernesto Valverde, Januari.

Setien alimsifia Messi, lakini alielezea 
ugumu alioupata kwa mshindi huyo 
mara sita wa Ballon d’Or pale Barcelona.

“Nafikiri Messi ni mchezaji bora wa 
wakati wote,” alisema Setien akiiambia 
El Pais. 

“Kumekuwa na wachezaji ambao 
wako vizuri, lakini yeye ni kijana am-
baye amekuwa vizuri zaidi.

“Leo ni ngumu mno kumdhibiti. Mimi 

ni nani hadi nimbadilishe! Wao wame-
kubali kwa miaka mingi na hakuna am-
baye anaweza kumbadilisha.

“Kuna wachezaji ambao wanaone-
kana kama ni nembo ya klabu, hivyo ni 
vigumu mno kumfanya lolote.

“Mifano ipo mingi, angalia wakati wa 
Michael Jordan, mambo yalikuwa hivyo 
hivyo katika timu yake ya kikapu kule 
Marekani.

“Ndivyo ilivyo kwa Messi, huwezi 
kuamua lolote kwake, kwa sababu hata 
viongozi wa klabu wanamwogopa.”

inter KUmUUza eriKsen
INTER Milan ipo tayari kumuuza kiungo 

wake, Christian Eriksen, huku AC Milan, Roma 
na Lazio zikionyesha nia ya kumtaka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28. (Calciomer-
cato)

neymar ataKa KUbaKi PsG
NYOTA wa Brazil, Neymar, ameiambia Paris 

St-Germain anataka kubaki klabuni hapo na 
mazungumzo ya mkataba mpya yameanza kwa 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, ambaye 
mkataba wake unamalizika mwaka 2022. (Foot 
Mercato)

Jones KUtoleWa KWa mKoPo
MLINZI Phil Jones mwenye umri wa miaka 28, 

atatolewa kwa mkopo na Manchester United 
kwenda Burnley Januari. (Daily Star Sunday)

isco ahUsishWa everton
MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Isco, mwe-

nye umri wa miaka 28, anahusishwa na kwenda 
kujiunga na bosi wake wa zamia, Carlo Ance-
lotti, na mchezaji mwenzake wa zamani, James 
Rodriguez pale Everton. (Sunday Mirror)

ahmedhodzic aWaniWa chelsea
MLINZI wa Malmo, Anel Ahmedhodzic, mwe-

nye umri wa miaka 21, anawaniwa na Chelsea. 
(Expressen)

Pires amPeleKa mbaPPe real
KIUNGO wa zamani wa Ufaransa na Arse-

nal, Robert Pires, anaamini nyota wa Paris St-
Germain, Kylian Mbappe mwenye umri wa mi-
aka 21, atanufaika kama akienda Real Madrid. 
(Goal)

liverPool yamFUatilia schUUrs
LIVERPOOL inamfuatilia mlinzi wa Ajax, Perr 

Schuurs, mwenye umri wa miaka 20, baada ya 
Mholanzi huyo kuwa na kiwango cha kuvutia 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Sunday Mir-
ror)

GattUso KUFUnGWa naPoli
KOCHA Gennaro Gattuso anakaribia kusaini 

mkataba mpya na Napoli, wakati huu ule wa 
sasa ukitarajiwa kumalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Sky Italia)

atletico KUmsaJili KondoGbia
KLABU ya Atletico Madrid imekubali kum-

sajili kiungo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Geof-
frey Kondogbia mwenye umri wa miaka 27, ku-
toka Valencia baada ya LaLiga kuwapa ruhusu 
ya kusajili mrithi wa Thomas Partey, ambaye 
amejiunga na Arsenal. (Cadena Sar, via Met-
ro)

zaPata ataKiWa madrid
STRAIKA wa Atalanta, Duvan Zapata, 

anawaniwa na Atletico Madrid, huku kocha, 
Diego Simeone akitafuta patina wa Luis Suarez. 
(Calciomercato)

ndobele, moUrinho Wamalizana
KIUNGO wa Tottenham na Ufaransa, Tanguy 

Ndombele, mwenye umri wa miaka 23, amese-
ma yeye na kocha Jose Mourinho wameweka 
pembeni matatizo yao ya msimu uliopita (Mail 
on Sunday)

liver bado KWa Johannesson
LIVERPOOL bado inamfuatilia kiungo wa 

Iceland, Isak Bergmann Johannesson mwe-
nye umri wa miaka 17, ambaye anaichezea IFK 
Norrkoping ya nchini Sweden. (Expressen)

martinez atUliza aKili inter
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lautaro Mar-

tinez, mwenye umri wa miaka 23, hajui nini 
kitatokea kuhusu mustakabali wake, lakini kwa 
sasa amesema ana furaha kucheza pale Inter 
Milan. (AS)

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Kumbadili messi
ni ngumu - setien
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hAbAri Michezo

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Biashara United, 
Francis Baraza, amesema kipigo cha bao 
1-0 dhidi ya Yanga kilisababishwa na 
wachezaji wake wengi kutojiamini, huku 
baadhi wakicheza nafasi si zao.

Akizungumza baada ya mechi hiyo, 
Baraza alisema amepoteza mechi hiyo 
kihalali, lakini tatizo kubwa lilikuwa ni 
wachezaji wake kucheza kwa kutojiamini 
kutokana na kukabiliana na timu kubwa 
kama Yanga.

“Vile vile kuna baadhi ya wachezaji wal-
icheza kwenye nafasi ambazo si zao na 
hili kuwapa ugumu kwenye mechi hiyo. 
Nilifanya hivyo kwa sababu ya kutoku-
wapo kwa baadhi ya wachezaji,” alisema.

Baraza alisema awali alianzisha 
washambuliaji wawili, Gerald Mdamu na 
Omary Nassor kwa sababu si vizuri kuan-
za na mmoja wakati wanachezea uwanja 
wa nyumbani, lakini baadaye alibadilisha 
mfumo kutokana na Yanga kuanza ku-
waelemea.

“Tulichezesha straika wawili kwa saba-
bu nacheza nyumbani, si vizuri kuzuia 
wakati uko nyumbani, lakini baadaye 
Yanga walituelemea, nikaamua kumtoa 
straika mmoja na kumwingiza Ramadhani 
Chombo kwa ajili ya kuzuia mashambulizi 
yao na kutafuta ubunifu zaidi,” alisema.

Ni mechi iliyomaliza rekodi nzuri ya 
Biashara kucheza bila kupoteza kwenye 
uwanja wake wa nyumbani. Biashara 
United imeweka rekodi hiyo kwa kushin-

da mechi nne nyumbani kabla ya mchezo 
wa tano kukubali kipigo hicho cha bao 1-0 
kutoka kwa Yanga.

Pia ni mara ya kwanza kwa Yanga 
kushinda kwenye Uwanja wa Karume 
Musoma tangu Biashara United ilipoanza 
kucheza Ligi Kuu kwa mara ya kwanza 
msimu wa 2018/19, ikiifunga bao 1-0 
msimu wa 2018/19 na sare ya bila kufun-
gana msimu wa 2019/20.

Kwa matokeo hayo, Biashara imeshuka 
hadi nafasi ya nne kwa pointi 16, ikicheza 
mechi tisa na kuipisha Simba kwenye na-
fasi ya tatu ambayo iliifunga Mwadui ma-
bao 5-0 na kupanda nafasi moja juu, ikiwa 
na pointi 16 pia, lakini ikiwa na mabao 
mengi zaidi.

Kocha Biashara aKiri 
Yanga maji mazito

Namungo yaanza 
kujipanga kimataifa
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, 
Hitimana Thierry, amesema baada 
ya kupata muunganiko katika kikosi 
chake, sasa amegeukiwa safu ya 
ushambuliaji kwa kuiandalia pro-
gramu maalum ili kuhakikisha ina-
tumia vizuri nafasi za mwisho wana-
zotengeneza.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Hitimana alisema bado kuna 
mapungufu katika safu yake ya ush-
ambuliaji, hivyo ameanza kuifanyia 
kazi mapema kabla ya kuanza kwa 
ratiba ya michuano ya Kombe la 
Shirikisho, CAF.

Alisema kutokana na kuwapo 
kwa muda mfupi wa kupata mechi 
za kirafiki za kimataifa, anatumia 
mechi za ligi kuwaandaa washam-
buliaji wake ili kuhakikisha wanaku-
wa makini katika nafasi za mwisho.

“Katika mechi zetu tunapata nafa-
si nyingi za wazi, ila bado umaliziaji 
ni tatizo hivyo kabla ya kwenda ku-
pata aibu huko mbele, ipo kazi na-
hitaji kuifanya sasa hivi kuhakikisha 
wanaimarika,” alisema Hitimana.

Alisema kwenye mechi tisa amba-
zo tayari walishacheza kuna baadhi 
ya michezo wamekuwa wakipata na-
fasi nyingi za wazi, lakini walishind-
wa kuzitumia hali ambayo inampa 
kazi kubwa ya kuifanya sasa.

“Malengo yetu ni kufanya vizuri 
katika ligi, licha ya kwamba CAF 
hawajatoa ratiba ya timu tutazoku-
tana nazo, lakini tayari tumeweka 
mipango yetu kwenye michuano 
ya kimataifa ni kupambana na ku-
topoteza mechi yetu ya kwanza,” 
alisema Kocha huyo.

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kulazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya JKT Tanzania na kujikuta sasa 
ikiwa na alama sawa na Yanga kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Bara, Azam FC, 
imesema bado ipo vizuri katika mbio za 
kuwania ubingwa msimu huu wa 2020/21 
na haitakubali kupoa.

Huku ikiwa mbele kwa mchezo mmoja, 
Azam ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi 
Kuu kutokana na tofauti nzuri ya mabao 
ya kufunga na kufungwa ikiwa nayo 11 
dhidi ya tisa ya Yanga yenye pointi 22 
sawa na vinara hao kwenye ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 18 msimu huu.

Tayari Azam imepoteza mechi moja na 
kutoka sare moja, huku Yanga ambayo 
imekuwa ikishinda kwa idadi ndogo ya 
mabao, ikiwa timu pekee haijapoteza 
mchezo wowote katika ligi hiyo msimu 
huu.

Kiungo wa timu hiyo, Salum Abuba-
kar ‘Sure Boy’, kama ilivyo kwa Ofisa 
Habari wao, Zakaria Thabit ‘Zaka Zakazi’, 
amesema ana imani kikosi hicho kitafikia 
malengo yao ya kutwaa ubingwa huo ku-
tokana na kasi ambayo wameanza nayo 
na watakayoiendeleza.

“Kila mchezaji anatambua ushindani  
mkubwa uliopo, bado ninaimani kikosi 
kinaweza kutimiza malengo ambayo 

kimejiwekea ya kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu msimu huu,” alisema Sure Boy.

Lakini Ofisa Habari wa klabu hiyo, Zaka 
Zakazi, yeye amesema bado wanajambo 
lao kwa msimu huu na wanaamini lita-
timia kwa kuwa safari ya ligi bado inaen-
delea.

“Safari ya ligi inaendelea na sisi tuna 
kazi ya kufanya, tunaamini kwamba tuta-
fanya vizuri kwa kusaka matokeo ndani 
ya uwanja kwenye mechi zetu zijazo.

“Tunaomba mashabiki waendelee ku-
tupa sapoti tutafanya vizuri, kila kitu 
kinawezekana kwa kuwa wachezaji wapo 
vizuri na benchi la ufundi linaifanya kazi 
yake vizuri,” alisema.

Azam malengo ubingwa hayapoi 

Kiungo wa Simba, Rally Bwalya, akidhibitiwa na ‘msitu’ wa wachezaji wa Mwadui FC, wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 5-0 kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tenisi kurindima 
Gymkhana Nov. 28
Na Saada Akida

CHAMA cha mchezo wa Tenisi Tan-
zania, kimeandaa mashindano ya 
siku mbili ya wazi yajulikanayo kama 
BQ Open, yanayotarajiwa kuanza No-
vemba 28 hadi 29, mwaka huu, huku 
yakishirikisha timu za watoto chini 
ya miaka 18 pamoja watu wenye ul-
emavu.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, mratibu wa mashindano am-
baye ni kocha wa timu ya Taifa ya 
Tenisi kwa wenye Ulemavu, Riziki 
Salum alisema mikoa mitano, Arusha, 
Moshi, Morogoro, Simiyu pamoja na 
wenyeji Dar es Salaam wamethibiti-
sha kushiriki mashindano hayo ya-
takayofanyika viwanja wa Gymkhana, 
jijini Dar es Salaam.

“Mashindano haya huwa tu-
nayaandaa Novemba ya kila mwaka, 
tukiyaalika pia mataifa mawili, Rwan-
da na Kenya. Mwaka huu kama mam-
bo yataenda vizuri na kama mipaka 
itafunguliwa (kwa nchi hizo) basi tu-
natarajia wageni wetu hao kuja kush-
iriki michuano hiyo,” alisema Riziki.  

Alisema malengo ya mashindano 
hayo ni kuchagua wachezaji ambao 
wataunda timu ya taifa kwa upande 
wa watoto na wenye ulemavu am-
bao kwa upande wao wataiwakilisha 
nchini katika michuano ya kimataifa 
inayotarajiwa kufanyia mapema Janu-
ari mwakani.

MSitu...
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Na Mwandishi Wetu

HUKU akiendelea kuvuna 
pointi tatu Kanda ya Ziwa, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric 
Kaze, amezidi kupiga hesabu 
kali za kupanua wigo wa kikosi 
chake kutokana na ratiba ngumu 
ya Ligi Kuu Bara kwa sasa, 
ameeleza.

Tayari Yanga imevuna alama 
sita ikiwa Kanda ya Ziwa baada 
ya kuichapa KMC kwa mabao 2-1 
katika Uwanja wa CCM Kirumba 
kabla ya juzi, Jumamosi kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Biashara United kwenye Uwanja 
wa Kumbukumbu ya Sokoine 
mjini Musoma.

Na wakati Jumatano ikita-
rajia kushuka katika Uwanja 
wa Gwambina, Misungwi jijini 
Mwanza kuwavaa wenyeji wao, 
Gwambina FC, Kaze amesema 
wana mechi ngumu zinazowaka-
bili mbele, na hana mchezaji 
anayeweza kucheza mechi nne 
mfululizo ndani ndani ya siku 
12. 

“Nina mechi nyingi na ngumu, 
lazima wachezaji wapambane 
na wafanye kazi ngumu ya 
kusaka ushindi, lakini hakuna 
anayeweza kucheza mechi zote 
nne mfululizo ndani ya kikosi 
kwa wakati huu wa kusaka 
ushindi.

“Ninachokifanya ni kuona kila 
mchezaji anacheza na ninawa-
fanyia mabadiliko wachezaji 
wangu ili kuona kwamba wa-
naweza kuwa fiti kwa ajili ya 
mechi zijazo.

“kikubwa ninachofurahi 
ni kwamba kila mmoja 

anaonyesha uwezo 
wake ndani ya uwanja 

na anafanya vile 
ambavyo ninaelekeza,” 

alisema kocha huyo 
ambaye tangu atue 

ameshinda mechi 
zote tatu alizoiongoza 

Yanga.
Yanga ambayo ipo mchezo 

mmoja nyuma dhidi ya Azam 
FC iliyopo kileleni kutokana 
na tofauti kubwa ya mabao ya 
kufunga na kufungwa, ina pointi 
22 sawa na vinara hao.

Kaze na hesabu 
Kali KiKosi Yanga
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Na Saada Akida

SAFU ya ushambuliaji ya Simba 
imepata ‘balaa’ kuelekea michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu 
Bara inayoendelea, baada ya straika 
wao, Mkongomani Chris Mugalu sasa 
kutarajiwa kukaa nje ya uwanja kwa 
kipindi cha takriban miezi sita akiugu-
za majeraha, imeelezwa.

Hali hiyo pamoja na sababu zingine 
za kiufundi, imemfanya Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck kuanza kuwazoesha wachezaji 
wa kikosi hicho kucheza kwa mfumo 
tofauti wa kutumia viungo pekee ka-
tika safu ya ushambuliaji, kwa kumfan-
ya kiungo anayecheza katikati kama 
‘false nine’ namba tisa wa kuibia.

Akizungumza na Nipashe baada ya 
timu yake kuibuka na ushindi wa ma-
bao 5-0 dhidi ya Mwadui FC kwenye 
mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam juzi, 
Sven alisema kuna habari mbaya kwa 
Mugalu kutokana na kutarajiwa kuwa 
nje kwa muda mrefu.

Hata hivyo, Sven alisema bado 
hajawa na chaguo la kwanza katika 
safu yake ya ushambuliaji kutokana na 
wote kufanya kazi nzuri, ikiwamo Boc-
co ambaye amerejea akitoka majeruhi 
na kucheza dakika 60, huku Kagere na 

Mugalu ambao wote ni majeruhi  waki-
fanya vizuri kila anapowapa nafasi.

“Kwa sasa wengi watahisi nalazimika 
kumtumia Bocco [John] kwa sababu 
ya Kagere [Meddie] ni majeruhi ya 
muda mrefu kidogo, lakini kuna habari 
mbaya kwa Mugalu, kwa mujibu wa 
daktari nyota huyo atakaa nje miezi 
sita akiuguza majeraha aliyonayo,” 
alisema Sven.

Kuhusu kutumia mshambuliaji mmo-
ja, alisema ni kwa sababu viungo wake 
wanauwezo wa kufunga wanapopata 
nafasi kama ambavyo walifanya dhidi 
ya Mwadui FC juzi.

Sven alisema baada ya kuona uwezo 
wa mchezaji mmoja mmoja ikiwamo 
viungo wake, imekuwa ikimlazimu 
kutumia mshambuliaji mmoja kwa 
sababu kukiwezesha kikosi chake 
kucheza kwa kushambulia zaidi.

“Ninapotumia washambuliaji wawili 
na kupunguza viungo, timu inacheza 
chini, pia washambuliaji hao wa-
nakamiwa, lakini unapotumia mmoja 
mara kadhaa anapobanwa na mabeki, 
viungo hutumia nafasi wanazozipata 
kufunga mabao.

“Kama ilivyo kwa mechi yetu ya 
leo (juzi), ukimtoa Bocco ambaye ni 
mshambuliaji aliyefunga mabao mawi-
li, mengine yamefungwa na viungo 
Ibrahim Ajibu, Said Ndemla na Hassan 

Dilunga,” alisema Sven.
Alisema kutumia washambuliaji 

wawili kutategemea na mpinzani 
ambaye anakutana naye, kama atala-
zimika kubadili mfumo, na kwamba 
kutokana na uwezo wa viungo wake 
kufunga, kwenda na mshambuliaji 
mmoja ndio mfumo wake wa kwanza.

Akizungumzia matokeo ya mechi 
zilizopita dhidi ya Tanzania Prisons 
na Ruvu Shooting ambazo walifanya 
vibaya kwa kupoteza pointi sita, Sven 
alisema kikosi chake sasa kimerejea 
kuhakikisha wanafanya vizuri waki-
anzia mchezo dhidi ya Mwadui ambao 
walicheza vizuri.

“Sasa tunahitaji kurudi katika nafasi 
yetu, baada ya mechi hii tunaanza 
mipango ya kujiandaa na mechi zetu 
mbili zijazo tukihitaji pointi sita, 
ikiwamo dhidi ya Kagera na baada ya 
hapo tunahitaji pointi muhimu katika 
pambano letu la Novemba 7, (dhidi ya 
Yanga),” alisema kocha huyo ambaye 
kikosi chake kipo nafasi ya tatu kikiwa 
pointi sita nyuma ya Azam na Yanga 
zilizopo kileleni na alama 22.

Simba pia itaanza kuipeperusha ben-
dera ya nchi kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika baada ya ratiba 
ya michuano hiyo kutoka baadaye 
mwezi huu.

Mugalu Miezi sita nje, 
sven abadili MfuMo 

  Awatoa hofu mashabiki akitaja mechi ya Novemba 7 
dhidi ya Yanga kuwa...

Diogo Jota akiifungia Liverpool bao la usiku ‘dakika za mwisho’ likiwa ni la ushindi kwenye mechi ya Ligi Kuu England wakati waki-
ichapa West Ham mabao 2-0 katika mchezo huo, uliopigwa Uwanja wa Anfield juzi. PICHA: MTANDAO

KAPOTEA HUYO...
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