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MALIPO KWA WAKALA
YAIBUA TAHARUKI
ZAHANATI, WATENDAJI
WAKE WAKOSA MAJIBU

WAGON]JWA katika Zahanati ya Serikali ya
Tegeta, Kinondoni mkoani Dar es Salaam,
wamelalamikia mfumo mpya wa malipo
ya huduma za afya kupitia wakala kuwa
unachelewesha kupata matibabu na
kukatwa fedha.

Juzi asubuhi, Nipashe ilifika katika ...
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CCM kwafukuta

Na Mwandishi Wetu

NI rasmi Katibu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo amejiuzulu, huku
kitendawili cha anayerithi
kiti chake kikibaki katika giza

nene hadi jana usiku.
Uthibitisho wa ombi Ia
Chongolo  kujiuzulu, ume-

kuwa wazi ukisindikizwa na
Mwenyekiti wake, Rais Samia
Suluhu Hassan kuridhia, hivyo
ameondoka rasmi kwenye Kkiti
hicho.

“Dk. Samia Suluhu Hassan
ameijulisha Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa kupokea barua
ya kujiuzulu kwake, na ameri-
dhia ombi hilo,” alitamka Ka-

tibu wa Itikadi na Uenezi wa
chama hicho, Paul Makonda
jana saa mbili usiku.

Makonda aliwafahamisha
waandishi wa habari, kauli ras-
mi ya kwanza iliyofuta ‘ukweli
na uongo’ wa tetesi zilizozagaa
kuhusu Katibu Mkuu huyo.

Ni taarifa iliyotolewa kukiwa
na minongono iliyotawala
hadi jana usiku, kwamba wa-
teule wa kumrithi Chongolo
walikuwamo makada maaru-
fu, Balozi Dk. Emmanuel
Nchimbi, Mzee John Chiligati
na Abdallah Bulembo.

Makonda alisema  Hal-
mashauri Kuu ya CCM ya Taifa
ilifanya kikao cha kawaida
jana jijini Dar es Salaam chini

ya Mwenyekiti, Rais Samia.

Alisema kuwa pamoja na
mambo mengine, kikao hicho
kilijadili hali ya kisiasa ndani
ya chama na nje ya chama
nchini.

Makonda alisema kikao hi-
cho pia kilifanya uteuzi wa
mwisho wa wagombea wa na-
fasi za uongozi ndani ya chama
kwa ngazi ya mkoa na wilaya ili
kujaza nafasi zilizoachwa wazi
kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kifo na uteuzi wa
nafasi nyingine.

Kwa mujibu wa Makonda,
nafasi ya Mwenyekiti wa Mkoa
wa Arusha, waliojitokeza wa-
nachama 89, lakini walioteuli-
wa ni Dk. Daniel Pallangyo,

Loy Sabaya, Solomon Kivuyo
na Edna Kivuyo.

Mkoa wa Mbeya walio-
jitokeza  48. Walioteuliwa
ni: Felix Iyaniva, Patrick
Mwalunenge na  Fatuma
Kasenga. Mkoa wa Mwanza
waliojitokeza ~ 109.  Wali-
oteuliwa ni Michael Masanya,
Sabana Salinja, Dk. Anjelina
Samike, Elizabeth Nyingi na
David Mulungo.

Makonda alisema kikao
hicho pia kimeipongeza Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa
kuendelea kutekeleza Tlani ya
Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020 - 2025.

Waziri wa
Viwanda na
Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji,
akizungumza
na waandishi
wa habari

es Salaam
jana, kuhusu
kongamano

la wanawake
wafanyabi-
ashara Afrika
linalotarajiwa
kufanyika
kuanzia De-
semba 6 hadi
8 mvvaka huu
katika jiji hilo.
Kushoto ni Ka-
tibu Mkuu wa
Wizara hiyo,
Dk. Hashil Ab-
dallah. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Bibi harusi, mama yake wafa
ajalini siku nne kabla sherehe

Na Waandishi Wetu

WATU watatu wa familia
moja, akiwamo bibi harusi
mtarajiwa, Rehema Chao (35),
mkazi wa Morogoro na Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
SUA, wamefariki dunia katika
ajali ya gari iliyohusisha Toyo-
ta Raum na lori la mizigo aina
ya Scania.

Mkuu wa Wilaya ya Mwan-
ga, mkoani Kilimanjaro, Ab-
dalah Mwaipaya, alilambia
Nipashe jana kwa njia ya simu
kuwa bibi harusi huyo alikuwa
anaendesha gari hilo (Raum)
kutoka Morogoro kwenda ny-
umbani kwao Msae-Marangu
ili kuwahi harusi yake iliyoku-
wa ifungwe Jumamosi jijini
Arusha.

Kwa mujibu wa Mwaipaya,
wengine waliofariki dunia ku-
tokana na ajali hiyo ni mama
mzazi wa bibi harusi huyo, Ag-
ness Chao (75) na mfanyakazi
wa ndani aliyemtaja kwa jina
moja la Irene (19).

“Hiyo ajali imetokea usiku
wa Novemba 29 mwaka huu,
majira ya saa saba usiku katika
Wilaya yetu ya Mwanga, eneo

la Kisangara.

“Bibi harusi huyo ambaye
alikuwa dereva wa gari hilo,
alikuwa anakwepa shimo
lililoko katikati ya barabara
na ghafla alijikuta ameingia
upande wa lori lililokuwa Ii-
nakuja mbele yake na kugon-
gana uso kwa uso,” alisema.

Mkuu wa Wilaya alisema
miili ya watu hao imehifa-
dhiwa katika Kituo cha Afya
Kisangara na majeruhi wawili
wa ajali hiyo wanapatiwa mat-
ibabu Hospitali ya Wilaya ya
Mwanga (Usangi).

TRENI, BASI

Wakati hayo yakijiri wilay-
ani Mwanga, watu 13 wame-
fariki dunia na wengine 32
kujeruhiwa katika ajali iliyo-
husisha basi la kampuni ya
Ally’s Star lenye namba za us-
ajili T178 DVB Golden Dragon,
kwenda Mwanza, kugonga in-
jini ya treni kwenye makutano
ya barabara kuu ya Manyoni -
Singida, eneo la Manyoni mjini
saa 10 alfajiri usiku wa kuam-
kia jana.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Singida, Stella Mutabihirwa,

alisema tukio hilo limetokea
wakati dereva wa basi hilo
akijaribu kukatiza njia ya reli
eneo la Manyoni mjini bila ya
kuchukua tahadhari na ha-
timaye kugonga kichwa cha
treni, mali ya Shirika la Reli
(TRC). Namba za usajili: V951
9006.

Kwa mujibu wa Mutabihir-
wa, basi hilo likiwa katikati ya
njia ya reli ghafla liligongwa
na injini ya kichwa cha treni,
kilichokuwa kinarudi Man-
yoni mjini kikitoka Kituo cha
Stesheni Aghondi na kusaba-
bisha vifo na majeruhi. Wote
ni abiria waliokuwa kwenye
basi la Ally’s Star.

Kamanda Mutabihirwa
alisema basi hilo lilikuwa na
jumla ya abiria 57 na waliofari-
ki dunia ni 13, huku majeruhi
wakiwa 32. Abiria wengine
walionusurika na ajali hiyo,
waliendelea na safari kwa ku-
tumia magari mengine.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Dk. Furaha Mwakaf-
wila, alithibitisha vifo hivyo
13 na kupokea majeruhi 32,
baadhi ya majeruhi walipewa
rufani kwenda Hospitali ya St.

Gaspar Itigi, wilayani Manyoni
na baadhi walitarajiwa ku-
patiwa rufani kwenda Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa, jijini
Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, aliongozana
na Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Mkoa hadi eneo la tukio
ambako aliwataka madereva
kuzingatia sheria za baraba-
rani.

Serukamba alieleza kusikit-
ishwa na ajali hiyo na aliwa-
tembelea na kuwapa pole
majeruhi waliolazwa katika
Hospitali ya Wilaya ya Manyo-
ni na waliopata rufani kwenda
Hospitali ya St. Gaspar Itigi.

Taarifa iliyotolewa jana na
TRC kupitia Mkuu wa Kitengo
cha Habari na Uhusiano, Jami-
la Mbarouk, ilieleza kuwa kati
ya watu 13 waliofariki dunia,
wanawake ni sita.

Miongoni mwa waliotajwa
kufariki dunia kutokana na
ajali hiyo ni mfanyakazi wa
Upendo Media, Ruth Helson.

*Imeandaliwa na Mary
Mosha (MOSHI) na Elisante
John (MANYONI)

Malipo kwa wakala
yaibua taharuki,
zahanati yahojiwa
na kukosa majibu
Na Waandishi Wetu

WAGONJWA katika Zahanati
ya Serikali ya Tegeta, Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam,
wamelalamikia mfumo mpya wa
malipo ya huduma za afya kupi-
tia wakala kuwa unachelewesha
kupata matibabu na kukatwa
fedha.

Juzi asubuhi, Nipashe ilifika
katika zahanati hiyo baada ya
kupokea malalamiko kutoka
kwa baadhi ya wagonjwa kuwa
wamekuwa wakitumia muda
mrefu katika malipo kwa kuwa
wakala wanaotumika ni wa nje.

Mganga Mkuu wa Manispaa vya
Kinondoni, Dk. Samwel Laizer,
alipotafutwa na Nipashe jana
kuzungumzia malalamiko hayo,
alisema huo ni utaratibu wa
kawaida wa wagonjwa kulipia
huduma za matibabu kwa ku-
patiwa namba ya malipo (control
mumber). )

Mgonjwa Mrisho Abdallah aliye-
kutwa akisubiri huduma katika
zahanati hiyo alisema mfumo
huo wakulipia mtandaoni unaleta
shida kwao.

“Kama unavyoona mpaka sasa
mawakala hawajafungua ofisi
zao huko nje. Je, tutakaa na
maumivu yetu mpaka saa nga-
pi? Pia jambo lingine tukifanya
malipo kwa njia ya mtandao
kama wanavyotaka tunakatwa
makato,” alidai.

Betha Fredrick, mkazi wa Teg-
eta, alisema alifika mapema
kituoni hapo lakini wakala wa
malipo alikuwa hajafika na kula-
zimika kumngojea.

“Unafika kituo cha afya unaum-
wa bado unalazimika kukaa kun-
gojea wakala ili ufanye malipo
kwa sababu huwezi kutibiwa bila
kulipia. Pia unalipia matibabu
bado unakatwa fedha za makato.
Tunaomba hili liangaliwe upya,”
alisema.

Jonas Yusufu alisema mfumo
huo kwa wagonjwa au kwa watu
wenye mahitaji maalum ni mgu-
mu na unahatarisha maisha kwa
kuwa mgonjwa anakuwa hapati
huduma kwa wakati.

Katika ufafanuzi wake, Dk. Laiz-
er alisema inawezekana wakati
huo mtandao ulikuwa unasum-
bua kwa kuwa huo ni utaratibu
wa kawaida wa malipo.

“Ni utaratibu wa kawaida,
lazima mwananchi alipe kwa
kutumia namba ya malipo, huo
sio mradi wa mtu binafsi serikali
imeagiza watu walipe kupitia
mfumo huo. )

“Leo (jana) ukienda huwezi
kukuta tatizo. Ni vitu ambavyo
katika uendeshaji wa jambo
vinatokea kwa mfano ukienda
benki kuna muda unaambiwa
mfumo hauko sawa. Mfumo huo
umeanza Oktoba, mwaka huy,
ndiyo maana unaonekana kama
jambo geni. Lengo ni kuhakikisha
fedha za serikali zinakwenda ka-
tika mfumo rasmi,” alifafanua.
Alisema kwa mgonjwa wa
dharura anapofika hospitalini
hapo huwa hawasubiri mpaka
alipe, uhudumiwe kwanza ndipo
utaratibu wa malipo unafanyika.

“Kwa sasa tunaendelea kuji-
panga kuhakikisha tunamaliza
vikwazo vyote tunapohudumia
wananchi, lakini hakukua na ta-
haruki yoyote,” alisisitiza.

-imeandikwa na Tuntule Swebe
na Halfan Chusi
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Malasusa: Askofu Kweka
ameacha alama isiyofutika

Na Beatrice Shayo

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Mashariki na Pwani (DMP), Dk. Alex
Malasusa, amesema Askofu Mstaafu
wa Dayosisi ya Kaskazini, Dk. Erasto
Kweka, ataendelea kuishi katika
mioyo ya Watanzania kutokana na
mchango mkubwa alioutoa kiroho na
kimwili.

Malasusa amesema Askofu Dk.
Kweka katika uhai wake hasa katika
kipindi chake cha uongozi wa dayosisi
hiyo, alifanya mambo makubwa kati-
ka elimu na afya huku akisisitiza watu
kujikomboa kiuchumi na kuwataka
watumishi kuondokana na dhana ya
kuwa ombaomba.

Askofu Dk. Malasusa alisema hayo
iongoza ibada ya kumuaga Askofu
Dk. Kweka aliyefariki Novemba 25,
mwaka huu, katika Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI) alikokuwa ana-
patiwa matibabu. Mwili wa kiongozi
huyo utazikwa Desemba 6, mwaka
huu, katika Usharika wa Uswaa, Hai
mkoani Kilimanaro.

Malasusa ambaye ni Mkuu Mteule
wa KKKT, alisema Askofu Kwema ali-
kuwa ni mtu wa kazi tena aliifanya
kwa bidii.

“Tumeambiwa alifundisha mambo
ya uchumi na kutaka kila mmoja awe
na uchumi hasa wachungaji.

Aliwataka wachungaji kuacha kuwa
ombaomba na alisisitiza kuwa mchun-
gaji si tiketi ya kuwa ombaomba na
anafanya kazi kujiinua kiuchumi.
Hiki ndicho ambacho alikitofautisha
na sisi wa leo. Yeye mwenyewe haku-
penda kuwa ombaomba, alifanya kazi
mwenyewe,” alisema.

“Kwa sasa hivi tabia hii (ya kuwa
ombaomba kwa watumishi wa kani-
sa) inakua sana na kufikiri kwamba
unapokuwa mtumishi wa Mungu basi
una haki ya kunyoosha mkono tu laki-
ni kumbe ukiwa mtumishi wa Mungu,
una haki pia ya kuingiza mkono mfu-
koni na kunyoosha kwa maskini. Baba
Askofu Kweka alikuwa na roho hiyo,”
aliongeza.

Dk. Malasusa alisema watu wana-
tafsiri sadaka wanavyoweza kwa sasa
ili iwe faida kwao hilo lilikuwa tofauti
kwa Askofu Kweka.

“Alitaka kuifanya kazi kwa mikono
yake mwenyewe. Unajua kuna watu
wana fedha kwa sasa hivi tunaweza
kuwalaumu kwa nini hawaji kanisani
kwa sababu labda wanaogopa kuomb-
wa ombwa.

“Askofu Kweka alifanya kazi mwe-
nyewe, akaondoa dhana ya kwamba
mtumishi wa Mungu ni maskini. Yeye
alisimama katika dhana kwamba
Mungu nipe mkate wangu wa kila
siku, ataula yeye na familia,” alisema.

Kutokana na mtazamo huo, Asko-
fu Malasusa alisema angetamani
watu wajifunze dhana ya utumishi
kwa kuwa Paulo (kwa mujibu wa
maandiko matakatifu) alisema asinge-
penda kuwalemea wengine kwa ajili
ya injili. Alisema unayepata wito wa
injili uibebe mwenyewe.

“Siku hizi kuna mafundisho mengi
ya utajirisho lakini Askofu Kweka yeye
alifundisha zaidi uchumi na wapo
wengi ambao wameyaiga kutoka

aendelea kumuenzi.

“Lakini baba huyu pamoja na yote am-
bayo Mungu amempa na vipawa vingi na
kujulikana ndani na nje ya nchi, bado aliishi
kama mnyenyekevu kuliko jina lake lilivyo-
tukuka. Siku hizi watu wanapanda kidogo,
unyenyekevu unakuwa F lakini Baba Asko-
fu aliendelea kuishi katika unyenyekevu.

“Askofu Kweka alijenga jina lake, hakuwa
mtu mwenye mizaha mizaha na wengine
walishindwa kumfahamu kwa sababu mai-
sha ya sasa watu wanaishi kwa mazoea.
Jambo lingine Askofu Kweka alikuwa mtu
mwaminifu. Ni wale wachache ambao
wanajua alipata neema ya kujua wokovu
mapema kuliko watu wanavyofikiri.

“Tunamshukuru Mungu kwa kutuletea
Askofu huyu ndani ya kanisa letu. Licha
ya kuwa kiongozi wa watu, alijinyenyekeza
kwa Mungu. Mara nyingine unapokuwa na
watu wengi wanaokushabikia ni rahisi sana
kumsahau Mungu. Napenda niwashuhudia
siku zote, Askofu Kweka aliifanya nyumba

yake kuwa nyumba ya bwana,” alisema.

Malasusa alisema kupitia Maisha ya Asko-
fu Dk. Kweka, Mungu anatamani wanada-
mu kuishi kwao waache alama kwa tumtu-
mikie Mungu kwa nguvu bila kujali hali zao
na nafasi zao.

“Mungu anataka sisi pia tuishi kama watu
wenye ushuhuda si tu kushangaa. Tujitahidi
kubadilika kwani haitoshi kuumia, kusikiti-
sha au kuwa na historia kubwa. Baba Askofu
Kweka amemaliza, sasa kazi imebaki kwetu
na sisi tuwe tayari kumtumikia Mungu,” ali-
sisitiza.

Msemaji wa familia, Dk. Kumbaeli Salewi,
aliushukuru uongozi wa DMP kwa msaada
mkubwa waliopatiwa wakati wote tangu
Askofu Kweka alipokuwa akitibiwa JKCI
hadi mauti yalipomkuta na hatimaye kum-
safirisha Kwenda Kilimanjaro.

“Familia tumefarijika kwa namna kanisa
lilivyojitoa tangu alivyokuwa anaumwa hadi
sasa. Wametushika mkono tunawashukuru
wote waliotukimbilia,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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TANGAZO

1.

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa
tarehe 01-12-2023 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL
LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA, gari hilo lenye
namba za usajili: T 176 DFN / T 171 DFN.

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi MTWARA kupitia

KILWA ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

LINDI FORESTS LIMITED
The companies Act, 2002 (Section 345)

MEMBER'’'S VOLUNTARY WINDING - UP

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public that
LINDI FORESTS LIMITED a company with registration
number 54989 dully intends to convene a final
meeting on 30th December, 2023 in accordance to
section 345(2) of the Companies Act, 2002. The
purpose of the general meeting is laying before the
accounts and giving any explanation thereof.

All parties concerned and who have claims are hereby
called to attend the meeting at Basil & Alred office,
Ace Building (1st Floor), Haile Selassie Road, Dar es
salaam, Tanzania on 30" December, 2023 at 10am.

GODFREY BASIL MRAMBA
Liquidator
For LINDI FORESTS LIMITED

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz . DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz A8 30.11.2023

TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya ljumaa tarehe 01-12-2023 hadi 03-12-2023
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga,
gari hizo zina namba za usajili: T203 DYJ /T 393 DVS T 204 DYJ /
T394DVST896DSD /T 416 AYQ T163 DFC / T 321 DDH

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 23.00
Upana - mita 4.50
Kimo - mita 5.00

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port, hadi Mzenga kupitia

Mlandizi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
Barua Pepe:@mow.go.tz

%3 Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
E B DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 8 30.11.2023
TAARIFA KWA UMMA

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma

kuwa siku ya ljumaa tarehe 01-12-2023 hadi 03-12-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hizo zina namba za usajili:
T289EDD /T 387DHOQ T 468 DYG / T 310 DDH T 295 EDD / T 390 DHQ

T167DFC /T 777 AQR

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 7.40
Kimo - mita 4.80

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port, hadi Mzenga kupitia Morogoro

Road Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa
11:00 Alfajiri) kutoka Dar-Es-Salaam Port mpaka Mlandizi Kutoka
Mlandizi Kwenda Mzenga gari itasafiri muda wa mchana (Kuanzia
saal2:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

kwake. Kwa hilo sisi watumishi tut- Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Waandishi wanawake wapatiwe
kozi maalum ya uongozi - Waziri

Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera - Bunge na Uratibu,
Jenista Mhagama, amepende-
keza kuwekwa utaratibu wa ku-
wapa kozi za uongozi waandishi
wa habari wanawake ili kuwa-
jengea uwezo wa kuwa viongozi
kwenye vyumba vya habari.

Aliyasema hayo jana alipom-
wakilisha Mgeni Rasmi, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwenye kilele
cha Maadhimisho ya Miaka 36 ya
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (TAMWA) yaliyofanyi-
ka jijini Dar es Salaam.

Waziri huyo alisema Mam-
laka ya Elimu (TEA) na Uongozi
Institute wanaandaa kozi hizo
maalum kwa mpangilio mzuri
wa mafunzo hayo kwa waandishi
wa habari wanawake, hatua am-
bayo itawafanya kuwa viongozi

wazuri zaidi.

Alisema viongozi wengi wa-
nawake ni waaminifu na ni
waoga kufanya uhalifu, hivyo wa-
napaswa kuaminiwa hasa kama
sifa zinazohitajika kwenye nafasi
husika ya uongozi.

“Kuupata uongozi ni jambo
moja, lakini kuulinda ni kazi
kubwa. Kazi yetu ni kuulinda
uongozi ili kusaidia wanawake
wengine kuingia kwenye nafasi
za uamuzi,” alisema.

Aliwataka ~ wanawake  wa-
naopata nafasi ya kuwa kwenye
uamuzi, wahakikishe wanaten-
dea haki nafasi hizo ili kuende-
lea kuiondoa dhana potofu ya
kufikiri wanawake hawawezi
uongozi.

Waziri Jenista alisema kupinga
mfumo dume haimaanishi ku-
vunja heshima ya mwanamume
bali ni kutaka mfumo uliosawa

kwenye mfumo wa maisha ya
maendeleo ikiwamo elimu, uon-
gozi na umiliki wa mali.

“Kuna wanaume wanaposikia
usawa wa kijinsia wanadhani in-
awahusu wanawake tu, wakati
suala la jinsia linahusu jinsi mbili;
ke na me na tunapokwenda ku-
vunja mifumo dume haimaani-
shi kupambana na wanaume.

“Tutumie siku hii  kush-
eherekea miaka 36 ya TAMWA
kwa kulinda na kuthamini haki
za wanawake na watoto, kue-
ndeleza maadili ya Mtanzania
na kupinga ukatili wa kijinsia,”
alisema.

Waziri huyo alisema Rais Sa-
mia anawapongeza TAMWA na
anaamini kati ya taasisi zenye
mchango katika kukuza usawa
wa kijinsia, TAMWA ni miongoni.

Mwenyekiti wa TAMWA, Joyce
Shebe alisema katika kuadhimi-

sha miaka 36 ya TAMWA, kuna
mambo kadhaa yanayojitokeza
ikiwamo mafanikio na changa-
moto katika utekelezaji majuku-
mu yao ikiwamo kutetea usawa
wa kijinsia, kumkomboa mwan-
amke dhidi ya ukatili wa kijinsia.

Alisema tatizo la rushwa ya
ngono kwenye vyombo vya
habari bado ni kubwa, akilitaja
kukwaza jitihada za kupambana
na ukatili huo wa kijinsia, hivyo
inatakiwa kuchukua hatua sta-
hiki.

“Tatizo la rushwa ya ngono
ni kubwa na limekuwa vikwazo
kwa wasichana kufikia ndoto
zao. TAMWA tumejikita kutoa
elimu ili kupambana na rushwa
hii,” alisema.

Jarida maalum la Sauti ya Siti
linaloelezea kuhusu wanawake
waliokumbwa na rushwa ya ngo-
no na uelimishaji wa madhara ya

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu
(Sera, Bunge
na Ura-

tibu), Jenista
Mhagama, aki-
angalia gazeti
la Nipashe
lililoshikwa na
Mhariri Mtend-
aji wa Gazeti
hilo, Beatrice
Bandavve
ahpotembelea
maadhimisho
ya miaka 36
ya Chama cha
Waandishi

wa Habari
Wanawake
Tanzania
Dar es Salaam
jana. Kulia ni
MwenyeKkiti
wa Chama
hicho, Joyce
Shebe. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Muhimbili yafanya upasuaji wa
kuweka nyonga, magoti bandia

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili - Mloganzila kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Global Medi-
care, wamefanya upasuaji wa
kuweka magoti na nyonga ban-
dia kwa wagonjwa 14.

Upasuaji huo umefanyika ka-
tika kambi maalum hospitalini
huko iliyoanza Novemba 27 na
inatarajiwa kumalizika kesho.
Wagonjwa 35 wanatarajiwa ku-
fanyiwa upasuaji.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari hospitalini huko
jana, Mkurugenzi Msaidizi wa
Huduma za Upasuaji wa hos-
pitali hiyo, Dk. Godlove Mfuko,
alisema kufanyika operesheni
hiyo kunadhihirisha namna
Mloganzila ilivyokidhi viwango

vya kimataifa vya kufanya aina
hiyo ya upasuaji.

“Kwa viwango vya kimataifa
mtu aliyefanyiwa aina hii ya
upasuaji kama hakuna dharura
yoyote huwa ni siku tatu hadi
tano anakuwa ameruhusiwa,
na sisi tunakwenda na viwango
hivyo ambapo wagonjwa wali-
fanyiwa Jumatatu leo (jana) wa-
naruhusiwa,” alisema.

Dk. Mfuko alibainisha kuwa
mbali na kupata wagonjwa ku-
toka mikoa yote ya Tanzania,
pia kuna mgonjwa kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), jambo linaloonyesha
kuwa kambi si tu imenufaisha
Watanzania, bali pia raia kutoka
mataifa mbalimbali.

Kiongozi wa kambi hiyo,
Prof. Mamoun Gadir kutoka

Hospitali ya Queen Elizabeth
ya Uingereza, alisema mpan-
gilio na muundo wa Hospitali
ya Mloganzila hauna tofauti
na hospitali za nchi zilizoende-
lea.

Alisema wataalamu wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili - Mlo-
ganzila wanayo maarifa na
ujuzi wa kimataifa, kwamba
wanahitaji kuongezwa maarifa
ya ziada ili wawe wabobezi
wakubwa.

Aliishauri Hospitali ya Mlo-
ganzila kuwa na kituo maalumu
cha kutoa matibabu ya nyonga
na magoti.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Nyonga na Magoti MNH-
Mloganzila, Shilekilwa Makira
alitaja mambo yanayosababi-
sha maradhi ya nyonga na ma-

goti ni pamoja na umri mkub-
wa, maradhi ya selimunduy,
pumu ya mifupa na ajali.

Alisema kambi hiyo mbali na
kutoa huduma, pia imetoa fursa
kwa wataalamu kutoka Hospi-
tali ya Rufani Temeke, Hospitali
ya CCBRT na Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Mbeya (MZRH)
kujifunza.

Alitoa shukrani kwa wataal-
amu wa Taasisi ya Mifupa
Muhimbili (MOI) kwa kushiriki
kuwajengea uwezo.

Dk. Makira alisema: “Baada
ya kambi kuisha utaratibu wa
matibabu kwa watu wenye
matatizo ya nyonga na magoti
utaendelea kama kawaida. Tut-
awaona katika kliniki zetu na
kama wataonesha wanabhitaji
upasuaji tutawafanyia.”

vitendo hivyo limezinduliwa.

Alisema TAMWA imekuwa
mstari wa mbele kutoa matamko
ya kupinga ukatili wa kijinsia
na serikali kuchukua hatua ku-
dhibiti vitendo vya ukatili kama
vile mauaji ya albino na wazee
vikongwe.”

Shebe alisema TAMWA im-
efanikiwa kutetea haki za wa-
nawake, watoto na wenye ma-
hitaji maalum, hatua iliyowatia
moyo kwa kuwa ni moja ya ma-
fanikio kwa kazi walizokusudia
kuzifanya.

Maadhimisho hayo yamehud-
huriwa na Naibu Katibu Mkuu,
Celestine Kakere na Mkurugenzi
wa Idara ya Habari Maelezo, Mse-
maji Mkuu wa Serikali Mobhare
Matinyi, wabunge wanawake
kutoka Kenya na wawakilishi wa
mashirika mbalimbali ya maen-
deleo na asasi za kiraia.

Polisi watiwa
mbaroni
madai kuua
Kwa risasi

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam
l[inawashikilia askari polisi
wawili kwa tuhuma za kum-
piga risasi raia na kumsaba-
bishia kifo eneo la Sinza
Mapambano, Wilaya ya
Kinondoni.

Kaimu Kamanda wa Kanda
hiyo, Gabriel Puppa, katika
taarifa yake jana kwa vy-
ombo vya habari, alibaini-
sha kuwa jeshi hilo jana
lilipokea taarifa hiyo ya
kuwapo tukio hilo
Alisema vvatuhumwva
hao wanadaiwa kumjeruhi
kwa kumpiga risasi Razaki
Azan (29) ambaye ni mlinzi
binafsi wa baa ya Board
Room iliyoko Sinza, ambaye
baadaye alipoteza maisha.

“Jeshi la Polisi tayari lime-
wakamata askari hao na
mambo ya kisheria yanaka-
milishwa na watachukuliwa
hatua za kisheria haraka
kadri iwezekanavyo kwa
kufuata mifumo vya kisheria
ikiwa ni pamoja na kuwafik-
isha mahakamani,” alisema.

Kaimu Kamanda huyo
alisema mwili wa marehemu
umehifadhiwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa
Mwananyamala.

Alisema watuhu-
miwa hao wanadaiwa
kumjeruhi kwa kum-
piga risasi Razaki
Azan (29) ambaye ni
mlinzi binafsi wa baa
ya Board Room ili-
yoko Sinza, ambaye
baadaye alipoteza
maisha.
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Ndalichako aona
tija kuadhimisha
Siku ya Watu

Wenye Ulemavu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
maadhimisho ya Siku ya Watu Wenye
Ulemavu Duniani yatakayofanyika Ki-
taifa kwa mwaka huu mkoani Dodoma
Desemba 2, mwaka huu.

Prof. Joyce Ndalochako, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu),
alibainisha hayo jana alipozungumza
na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam.

“Tunaendelea kuhamasisha watu we-
nye ulemavu wawezeshwe kwa kuwa
wamekuwa wanafanya vizuri, kikubwa
ni kuwaandalia mazingira na kuondoa
vikwazo,” alisema.

Waziri huyo alisema maadhimisho
hayo yanatumika kama daraja kwa
watu wenye ulamavu nchini kujadili
changamoto zinazowakabili, kuleta
ustawi wa jamii, kupata tathmini na
kutoa huduma.

Alisema maadhimisho hayo pia yana-
tumika kuhamasisha jamii kutambua
haki za walemavu na jinsi ya kutatua
changamoto zinawakabili.

Alisema wakati wa maadhimisho
hayo, huduma mbalimbali zitatolewa
ikiwamo uchunguzi wa afya utakao-
fanywa na madaktari bingwa.

Kwa mujibu wa Prof. Ndalichako,
maadhimisho hayo yatakuwa na mao-
nyesho yva bidhaa zinazotengenezwa
na watu wenye ulemavu ambao ni
wajasiriamali na kilele chake kitatan-
guliwa na maandamano.

Alisema maofisa ustawi wa jamii na
maofisa elimu maalum watajumuishwa
katika maadhimisho hayo na kuwataka
kuwawezesha watu wenye ulemavu
kwenye mikoa yao kushiriki.

Pia alizitaka familia kuambatana na
ndugu zao wenye ulemavu katika
maadhimisho hayo na kuachana na
mila potofu ambazo zimekuwa zinasa-
babisha watengwe.

Katibu wa Jumuiya ya Watu Wenye
Ulemavu Wanawake na Watoto Tan-
zania, Mzawa Jagama, aliishukuru
serikali kwa kuwatambua, kuwajali
watu wenye ulemavu, kuwapa faraja
na amani.

Awali Prof. Ndalichako aliwafariji wa-
fanyakazi waliopata ulemavu wakiwa
kazi wanaopatiwa mafao na Mfuko wa
Fidia wa Wafanyakazi (WCF) katika

 Mwanafunzi ahitimu
udaktari na miaka 21

Na Joseph Mwendapole

MWANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha
Kumbukumbu cha Hurbert Kairuki
(HKMU), Ahlam Azam Mohamed,
ameweka rekodi ya kuwa mwanafun-
zi mdogo kuliko wote kuwahi kutokea
nchini kuhitimu shahada ya udaktari
wa binadamu akiwa na umri wa mia-
ka 21.

Mwanafunzi huyo atakuwa mion-
goni mwa wahitimu 138 wa fani ya
udaktari katika mahafali ya chuo hi-
cho yatakayofanyika keshokutwa.

Makamu Mkuu wa HKMU, Prof.
Yohana Mashalla, alisema jana kuwa
wameangalia rekodi mbalimbali
nchini na hawajaona mtu aliyewahi
kuhitimu fani ya udaktari binadamu
kwa umri huo.

“Tumeuliza kwenye vyuo mbalim-
bali vya tiba kuona kama kuna mtu
aliyewahi kuhitimu shahada ya udak-
tari kwa umri wa miaka 21 kikiwamo
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
za Tiba Muhimbili (MUHAS) lakini
wamesema haijapata kutokea. Kwa
hiyo tunampongeza Ahlam kwa ku-
weka rekodi,” alisema.

Prof. Mashalla pia alisema HKMU
imemaliza tathmini ya utekelezaji wa

mpango mkakati wa chuo wa miaka
mitano wa 2018-2023 na mwezi huu
kilizindua mpango mkakati wa miaka
mitano ijayo.

Alisema mpango huo umejikita ka-
tika maeneo ya kimkakati sitaambayo
ni uimarishaji wa utoaji wa elimu na
utawala ikiwa ni pamoja na kimazin-
gira ya kufundishia na kuongeza uda-
hili, kuboresha mtandao na kuongeza
matumizi ya teknolojia katika utoaji
wa elimu kwa wanafunzi, wanataalu-
ma na wafanyakazi.

Prof. Mashalla pia alisema kwenye
mpango mkakati huo, chuo kime-

panga kuongeza utafiti, machapisho,
ubunifu na kuimarisha mifumo ya
mipango na fedha.

Alisema katika kutekeleza mpango
huo mwaka huu wa masomo chuo
kimedahili wanafunzi wapya 465 ka-
tika fani mbalimbali.

“Ongezeko hili la wanafunzi katika
mwaka wa kwanza litafanya chuo
kuwa na jumla ya wanafunzi 1,628
kulinganisha na wanafunzi 1,452 ka-
tika mwaka wa masomo uliopita,”
alisema.

Katika mahafali ya mwaka huu,
wahitimu watakuwa 296 na kati yao
wanawake ni 166 na wanaume ni 130
wakati kwenye shahada ya udaktari
wa binadamu wanawake ni 65 na wa-
naume ni 73.

Profesa Mashalla alisema kabla
ya mahafali hayo, kutakuwa na ku-
sanyiko la kitaaluma ambalo litajadili
fursa za kibiashara na mgeni rasmi
atakuwa aliyewahi kuwa Naibu Waziri
wa Fedha, Janeth Mbene.

“Tumeona badala ya kujadili masu-
ala ya afya peke yake tuite wataalamu
wabobezi kwenye masuala ya biasha-
ra na uchumi ili nao watoe mchango
katika utoaji wa wataalamu kwenye
sekta ya afya,” alisema.
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Mbunge wa

* Jimbo la Arusha
Mjini, Mrisho
Gambo (kusho-
to), akionyesha
kwa waandishi
wa habari,
baadhi ya vifaa
vya matibabu
ikiwamo X-ray
ya kidijitali,
gari la kubebea
wagonjwa na
mashine mpya
ya CT-Scan, vili-
vyotolewa na
serikali katika
Hospitali ya
Rufani Mt. Meru
jana. Kulia ni
Mganga Mfawi-
dhi wa hospitali
hiyo, DK. Alex
Ernest. PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Kanisa lashukuru kusafishwa kuhusu tuhuma za jinsia moja

Na Romana Mallya

ASKOFU wa Jumuiya ya Ki-
dini ya Spirit Word Ministry
(SWM), iliyoko Stakishari, Dar
es Salaam, Dk. Ceasar Masisi,
ameishukuru serikali baada ya
kukamilisha uchunguzi dhidi ya
tuhuma zilizokuwa zikilikabili
kanisa lao.

Uchunguzi uliokuwa ukifany-
wa ulihusisha madai ya kanisa
kutoa mahubiri na mafundisho
yenye mwelekeo wa kuhamasi-
sha vitendo vya mapenzi ya jinsia
moja.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi jijini humo, Askofu
Masisi alisema baada ya uchun-

guzi uliofanywa na serikali,
wamepokea taarifa ya uamuzi
unaowaondolea katika shutuma
na hatia hiyo.

“Serikali yetu, chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Has-
san, imetenda haki dhidi yetu.
Uchunguzi umeonyesha kwam-
ba hatuna hatia. Ni mitandao ya
kijamii ilipotosha ukweli kwani
ilionyesha tu sehemu ndogo ya
video kutoka video kuu ilikatwa
na kusambazwa ili kuhalalisha
tuhuma ambazo sasa zimedhi-
hirishwa hazikuwa za kweli,”
alisema.

Mei 29, mwaka huu, Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yussuf Masauni, akisoma

Makadirio ya Mapato na Matumi-
7i ya Wizara yake kwa mwaka
wa fedha 2023/24 bungeni jijini
Dodoma, alisema wamesitisha
usajili wa jumuiya hiyo baada
ya kubaini kutoa mahubiri na
mafundisho yenye mwelekeo wa
kuhamasisha vitendo vya map-
enzi ya jinsia moja.

Alisema katika kudhibiti na ku-
pambana na vitendo hivyo vya
mmomonyoko wa maadili Ofisi
ya Msajili wa Jumuiya imesitisha
shughuli ya kidini ya jumuiya
hiyo.

Juzi, Askofu Masisi alisema
serikali ni kama baba katika fa-
milia, wakati wote yupo tayari
kuinusuru familia yake kwe-

nye hatari yoyote anayoona ipo
mbele ya familia yake.

Alisema serikali katika kipindi
cha uchunguzi ilichukua hatua
kadhaa kama baba, ikiwa pamo-
ja na msajili kusimamisha hudu-
ma za kanisa lao, kufunga ukum-
bi wa kukutania na baadaye
kufuta usajili wa kanisa.

“Mambo hayo yote yalitokea
kwa kipindi cha muda mfupi
sana, na baada ya miezi sita,
Jeshi la Polisi lilitoa majibu ya
uchunguzi wao kwamba hatuna
hatia dhidi ya tuhuma zile,” alise-
ma.

Pamoja na majibu waliyopewa,
pia alisema walipokea barua iki-
wataka jengo lao lifunguliwe na

kutumika kwa shughuli nyingin-
ezo za kijamii na sio huduma za
kanisa, kwa vile msajili alishafuta
huduma zilizokuwa zikitolewa
hapo mwanzo.

“Hii ni changamoto kubwa
kwetu pamoja na waumini wote
wa SWM. Kilio chetu mbele ya
serikali yetu sikivu na makini ni
juu ya kutupa ruhusa tena kuen-
delea kumwabudu Mungu wetu
pasipo hofu wala wasiwasi.

“Tunaishukuru serikali yetu
kwa kusimamia haki, na kwa
dhati, tunatoa tamko la kuwa ha-
tuna uhusiano wowote na wale
wanaotetea mapenzi ya jinsia
moja,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

Mfumo huu malipo
mtandao matibabu
usitese wagonjwa

KATIKA kuhakikisha mianya ya upotevu wa mapato katika nyan-
ja mbalimbali serikalini unadhibitiwa, ulianzishwa utaratibu wa
malipo kwa njia ya kielektroniki na kupitia mitandao ya simu au
benki.

Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kuonekana kuwa wajanja
wachache wakiwamo watumishi wa serikali katika serikali kuu
na mamlaka za serikali za mitaa pamoja na mawakala waliopewa
zabuni za kukusanya mapato, kutumia mwanya wa kukusanya fed-
ha nyingi na kuwasilisha kidogo katika sehemu husika. Jambo hilo
lilisababisha malengo ya serikali katika ukusanyaji mapato kuwa
kidogo, hivyo kufanya miradi mingi ya maendeleo kutokutekele-
ZWa ipasavyo.

Katika mapato ya kodi yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), fedha zilizokuwa zikipatikana zilikuwa ndogo kul-
inganisha na uhalisia wa eneo husika. Hiyo ni kutokana na baadhi
ya watumishi wa mamlaka hiyo wasio waaminifu kutumia mwan-
ya kuiba fedha za umma.

Kwenye vivuko kama vile eneo la Feri, jijini Dar es Salaam, kuli-
kuwa na kituko cha taarifa kilichotolewa kuwa kwa siku zinaku-
sanywa si chini ya Sh. milioni mbili! Hata katika masoko makubwa
kama vile Kariakoo na stendi ya mabasi yaendayo mikoani, maaru-
fu kama Stendi ya Magufuli, Mbezi mkoani Dar es Salaam zinaku-
sanywa kwa njia ya kielektroniki.

Hali hiyo ya kuvuja kwa mapato, ya kikodi na yasiyo ya kodi,
ilisababisha serikali kuanzisha mifumo mbalimbali ya malipo
ikiwamo ya kutumia mashine za kielektroniki (EFD), benki
na mawakala. Kwa kiasi kikubwa, hatua hiyo ilisaidia mapato
kuongezeka katika maeneo mbalimbali.

Malipo kwa mtandao na kupitia benki pia yameanzishwa katika
vituo vya serikali vya afya yamesaidia kudhibiti wajanja kuchomoa
fedha za serikali na wakati huo huo kuongeza ukusanyaji wa fedha
kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Pamoja na hatua hiyo kuwa nzuri, katika baadhi ya maeneo ya
vituo vya kutolea huduma za afya, kumekuwa na kero ambazo
iwapo hazitafanyiwa kazi, zinaweza kuweka rehani maisha ya
wagonjwa. Mfano wa kero hiyo ni Zahanati ya Tegeta, Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, ambako wagonjwa wamelalamikia mfumo
wa malipo ya huduma za afya kupitia wakala kuwa unachelewesha
kupata matibabu.

Baadhi ya wagonjwa walitoa madukuduku yao kuwa wakifika ka-
tika zahanati hiyo kwa ajili ya matibabu, wamekuwa wakichukua
muda mrefu kupata huduma. Sababu kubwa ni kwamba mawaka-
la wa huduma za kifedha kwa njia ya mtandao wakati mwingine
wamekuwa wakichelewa kufungua.

Huo ni mfano tu lakini inawezekana kuna maeneo mengi wa-
nanchi wamekuwa wakikumbana na kero hiyo lakini hawajafikiwa
na kupaza sauti zao na hatimaye hatua kuchukuliwa na huduma
kuboreshwa. Swali 1a kujiuliza ni kwa nini asiwapo wakala wa hu-
duma za fedha mtandao pamoja na benki? Hiyo ifahamike kwam-
ba mgonjwa hawezi kupatiwa huduma kabla ya malipo kusika ku-
fanyika, hali ambayo inahatarisha maisha yake.

Ni vyema huduma hiyo ikapatikana ndani ya eneo la huduma ya
afya kama inavyofanyika katika hospitali za mikoa kama Amana,
Mwananyamala na Temeke ambako mgonjwa hata akifikishwa
usiku wa manane hakumbani na adha kama hiyo.

Kutokana na kero hiyo, uongozi wa afya Manispaa ya Kinondoni
umejaribu kujitetea kwamba kulikuwa na hitilafu ya kimtandao la-
kini ukweli ni kwamba mawakala wanaotoa huduma katika eneo
hilo wanachelewa kufungua hatua ambayo inasababisha kero na
mateso kwa wagonjwa na ndugu wanaowauguza.

Ni vyema viongozi wanaohusika wakaacha kutoa hoja za utetezi
na badala yake wajaribu kutatua kero wanazopewa ili kuboresha
huduma.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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VITENDO vya ukatili dhidi ya watoto,
ni mojawapo ya matukio ambayo ya-
naendelea kujitokeza nchini kila kuki-
cha na kusababisha maisha yao kuwa
hatarini, iwapo hatua ya kuvidhibiti
hazitachukuliwa haraka.

Chanzo cha kuwapo kwa vitendo
hivyo, kimekuwa kikitajwa na baadhi
ya watu kuwa ni mmomonyoko wa
maadili, lakini kuwapo matukio hayo,
huku wengine wakisema ni tatizo la
afya ya akili.

Inawezekana majibu yote yakawa sa-
hihi, lakini jambo la muhimu ni kurudi
kwenye mstari kwa kuchukua hatua
madhubuti ya kudhibiti vitendo hivyo
ndani ya jamii, ili watoto waweze kui-
shi salama.

Serikali inakiri kwamba vitendo vya
ukatili kwa watoto ni janga kwa taifa
na inaahidi kuvivalia njuga na kupam-
bana navyo ili kuvikomesha visiend-
elee kutishia maisha ya watoto.

Wakati serikali inaahidi kupambana
na vitendo hivyo, ninadhani lisiwe ju-
kumu la serikali tu katika vita hii, bali
jamii nayo inahusika kwa kiasi kubwa
ikiwamo kukomea na kutoa taarifa za
vitendo hivyo.

Inasikitisha kusikia au kushuhudia,
mtoto akichomwa kwa maji ya moto
na mzazi wake, eti kisa kikiwa ni
tuhuma za kuiba mboga. Maana yake
ni kwamba mboga ni bora kuliko uhai
wa mtoto!

Hilo ni tukio ambalo limetangazwa
kwenye vyombo vya habari jana, lil-
ilotokea Tarime mkoani Mara na kum-
sababishia mtoto maumivu makali
kwenye mikono yake iliochomwa.

Wakati tukio hilo linatokea, takwimu
zilizotolewa na Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum zinao-
nyesha kuwa kwa mwaka jana watoto
12,163 walifanyiwa ukatili.

Naibu Katibu Mkuu anafafanua kuwa
6, 365 kati ya hao, walibakwa, huku na
kwamba kuna haja ya kufanya utafiti
ambao utakuja na suluhisho la vitendo

Serikali
inakKiri
Kwamba
vitendo
vya uka-
tili kwa
watoto
ni janga
kwa
taifana
inaahidi
kuvivalia
njuga na
kupam-
bana
navyo ili
kuviko-
mesha
visien-
delee
kutishia
maisha
ya wa-
toto.

M Muungwana Lazima Nilonge

Tujitafakari tunavyowakatili
watoto, kuwakeketa,
sasa jipya la maji moto!

hivyo vinavyotishia usalama na mai-
sha ya watoto.

Pamoja na mbinu hizo za serikali,
ninaamini kwamba suluhisho la viten-
do vya ukatili kwa watoto ni wazazi na
walezi kuzingatia malezi bora na jamii
kushirikiana kuendelea kutoa elimu
kuhusu madhara ya vitendo hivyo.

Vilevile wataalamu wa saikolojia,
madaktari na wanasheria, wanapaswa
kuwajibika au kupewa nafasi ya kush-
iriki kikamilifu kwenye vita hii dhidi
ya vitendo vya ukatili, kwa kuwajen-
gea watu uelewa juu ya vitendo hivyo
na madhara yake.

Ninadhani ukatili huo, achilia wa
kubakwa, wa mzazi kutoona tatizo
kumchoma moto mtoto wake, kwa
kosa ndogo la kuiba shilingi 100, kuiba
mboga au wizi wowote, anayefanya vi-
tendo hivyo anaweza kuwa na tatizo la
afya ya akili kama ambavyo baadhi ya
wataalamu wa saikolojia wanasema.

Kwa sasa, Tanzania imeungana na
nchi nyingine duniani katika Kampeni
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijin-
sia kwa Wanawake na Watoto, kilele
chake kitakuwa ni Desemba 10 mwaka
huu.

Ingawa Tanzania inashiriki kampeni
hizo kila mwaka, bado vitendo vya
ukatili dhidi ya makundi hayo vinaen-
delea kuripotiwa, hivyo ni wazi kwam-
ba kuna haja ya kuongeza kasi ya vita,
hasa kwa kila mmoja kwa nafasi yake
kushiriki.

Wizara yenye dhamana na watoto, il-
iandaa Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya
Mwaka 2008 inayoainisha haki tano
za msingi za mtoto ikiwamo ya kuishi,
kulindwa, kuendelezwa, kushiriki na
ya kutobaguliwa.

Kwa kuwa sera hiyo imeweka wazi
haki za mtoto, ingekuwa ni vyema
kama zingeheshimiwa ili kuondoa
vitendo vya ukatili ambavyo wana-
kumbana navyo, huku wengine waki-
poteza maisha au kuwa na ulemavu
wa kudumu.
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HABARI PICHA

IBADA YA KUMUAGA ASKOFU MSTAAFU
MAREHEMU DK. ERASTO KWEKA KATIKA
KKANISA LA KKKT AZANIA FRONT

IVa: = %
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Mkuu Mteule wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) na Askofu Wachungaji na maaskofu wastaafu wakiimba nyimbo za maombolezo
wa Dayosisi ya Mashariki na Pwani, Dk. Alex Malasusa, akiongoza ibada katika ibada hiyo.

va kuaga mwili wa Askofu mstaafu wa kanisa hilo, Dayosisi ya Kaskazini,

Dk. Erasto Kweka, katika Kanisa Kuu la Azania Front, Dar es Salaam jana.

PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

Familia ya Askofu Dk. Kweka wakiwa katika ibada ya kumuaga mpendwa
wao. Wa pili kushoto mbele ni mke wa marehemu, Shichanaisaria Kweka.

Askofu Dk. Malasusa na mke wa Marehemu, Shichanaisaria Kweka, Askofu Dk. Malasusa akiwa amemshika mkono Mama Shichanaisaria
wakitoa heshima za mwisho mbele ya jeneza lenye mwili wa Askofu Dk. Kweka baada ya ibada kumalizika.

Kweka.
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Operesheni kuondoa kwa nguvu
wadaiwa sugu wa TBA yaanza

Na Halfani Chusi

OPERESHENI ya kuhamisha
wadaiwa sugu kwenye nyum-
ba za serikali kwa Mkoa wa Dar
es Salaam ilianza jana, Nipashe
ikishuhudia wadaiwa sugu
watatu waliokuwa wanaishi
katika nyumba za Mbezi Chini
wakihamishwa kwa usimamizi
wa dalali wa mahakama kwa
kushirikiana na Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA).

Operesheni hiyo imeanza
ikiwa ni siku chache baada ya
serikali kupitia TBA kutangaza
kuanza kuwaondosha kwa
nguvu wadaiwa sugu kwa ku-
tumia dalali wa mahakama
kwa Mkoa wa Dar es Saalam.

Watumishi hao wanadaiwa
jumla ya Sh. bilioni 1.1.

Kaimu Meneja wa TBA Mkoa
wa Dar es Salaam, Bernard
Mayemba, alisema operesheni
hiyo ni endelevu. Watazifikia
nyumba zingine za serikali na
hakuna mdaiwa sugu ataka-
yeachwa kwenye nyumba hizo.

Alisisitiza mpangaji atakaye-
hamishwa, atatakiwa kulipa
deni analodaiwa. Akishindwa,
atachukuliwa hatua za kishe-
ria ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani.

“Mkoa wa Dar es Salaam una
nyumba zaidi ya 1,200, lakini
kumekuwa na tabia ya baadhi
ya watumishi wa umma kutoli-
pa kodi ya pango kwa wakati.

“Hatua hii kwa sasa
haitaangalia sura wala wadhifa
wa kiongozi, tunataka waachie
nyumba ili watumishi wengine
wapate fursa ya kuishi katika
makazi bora,” alifafanua.

Mayemba alisema mtu
anayeweza kusamehewa ku-
hamishwa ni yule atakayelipa
mapema kabla ya dalali wa ma-
hakama kufika eneo la tukio.
Atakayelipa wakati dalali wa
mahakama anafanya kazi.

“Baada ya zoezi hili ku-
fanyika, taratibu za kisheria
zitachukuliwa kwa mtumishi
aliyetumia mali ya umma bila
kulipia. Zoezi hili linatarajia
kuchukua zaidi ya wiki tatu.

“Tukitoka hapa tunakwenda

Masaki, Chole, Mikocheni, Oys-
terbay, Ilala, Temeke na mae-
neo mengine yenye nyumba za
serikali,” alisema Mayemba.

Pia aliwakaribisha watu bi-
nafsi kuchangamkia fursa ya
kupanga katika nyumba hizo.
Akibainisha kuwa lipo eneo
lingine Masaki ambako kuna-
jengwa kwa ajili ya kutoa fursa
kwa watumishi binafsi.

Alipoulizwa kuhusu ghara-
ma ya pango katika nyumba
hizo, kiongozi huyo alisema
nyumba zao zinatofautiana
kutokana na eneo lakini kiwan-
go cha kodi kilichowekwa ni
rafiki kwa kukuwezesha mwa-
nanchi wa kawaida kumudu
gharama.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako (wa
pili kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma, wakibadilishana

kuhamasisha uungwaji mkono kwa ajili ya utu, haki na ustawi wa watu wenye ulemavu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

FCC yaandaa
mafunzo kwa
wafanyabiashara,
wakulima

Na Faustine Feliciane

KATIKA kuadhimisha Siku ya
Ushindani Dunia Desemba 5
mwaka huu, Tume ya Ushindani
(FCC) imepanga kuendesha
mafunzo kwa makundi mbalim-
bali kufahamu uelewa wa shu-
ghuli za tume hiyo.
laam jana wakati wa uzinduzi
rasmi wa Wiki ya Ushindani Du-
niani, Mkurugenzi Mkuu wa FCC,
Dk. William Erio, alisema kuwa
kuelekea kilele cha siku hiyo
duniani, watatoa mafunzo kwa
makundi mbalimbali kuhusu
ah.ughuli zinazofanywa na tume

ii.

Aliyataja makundi hayo
wataanza nayo ni ya wachim-
baji madini mikoani Shinyanga
na baadaye kufuatiwa na
mafunzo yva sekta ya wazal-
ishaji na wauzaji wa mbegu za
maua kwa mikoa ya kaskazini;
mafunzo yatafanyika mkoani

Arusha.

“Pia tumelilenga kundi la waka-
muaji zabibu na alizeti. Semina
alisema DKk. Erio.

Alisema wataendelea na
mafunzo hayo kwa kundi la wa-

fanyabiashara na watu wa vi-

wanda mkoani Mbeya kabla ya
kumaliza mafunzo na wakulima
wa korosho mkoani Mtwara.
“Tunataka watu hawa ambao
kwa namna moja au nyingine
wanazalisha bidhaa na kufanya
biashara kufahamu shughuli
za FCC na kuwa na ushirikiano
zaidi wa kazi,” alisema mkuru-
genzi huyo.
Poa alisema kwa mwaka huu
kauli mbiu ya maadhimisho
hayo ambayo Kilele chake kita-

fanyika Dar es Salaam ni ‘njama

baina ya washindani na mad-
hara yake kwa walaji’.

Alisema wanataka kuona kila
mfanyabiashara anafuatana na
kuzingatia kanuni za biashara.
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi siku ya Kilele
cha maadhimisho hayo.

‘Mifumo ya elimu iakisi

\Wananchi 9,000 Vijiji sita
kunufaika mradi wa majli

mapinduzi ya viwanda’

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa elimu kutoka mataifa
11 wamesema kuna haja kuboresha
mifumo ya elimu ili iakisi mapin-
duzi ya nne ya viwanda kwa kutoa
wahitimu wenye uwezo mkubwa wa
kufanya kazi.

Katika mkutano na waandishi wa
habari wakati wa mkutano wa ki-
mataifa wa kujadili ubora wa elimu,
Mratibu wa Kitaifa wa Mtandao wa
Elimu Tanzania (TEN/MET), Ochola
Wayoga, alisema jana kuwa wadau
hao wanataka nchi za Afrika zisibaki
nyuma kuwekeza zaidi kwenye mfu-
mo wa elimu unaoakisi mapinduzi
hayo ya viwanda.

Alisema wadau hao wanataka
mfumo wa elimu ulenge zaidi kum-
wandaa mwanafunzi kuwa na ujuzi
mkubwa wa kufanya kazi na kujiajiri.

“Mkutano huu una malengo
makuu matatu; kufikiria na kujadili
mchango wa sekta ya elimu katika
mapinduzi ya viwanda na wanaona
kwamba teknolojia inabadilika,
hivyo hakuna haja ya kuendelea
kuwa na mfumo wa elimu au ku-
fundisha mifumo ileile isiyoakisi
mapinduzi hayo ya viwanda.

“Na kama tutaendelea na mifumo
hii, tutakuwa tunarudi nyuma. Kwa-
hiyo, mwaka huu tutabainisha mae-
neo ya kuboresha kwa Tanzania, pia
kwa nchi hizi zinazoshiriki mkutano
huu.

“Na tunatoa rai serikali zetu za
Afrika zinapotengeneza sera, kuan-
daa bajeti au kusimamia mifumo ya
elimu. Kama nchi tusiachwe nyuma,
vinginevyo tutatoa watu ambao ha-
wawezi kufanya kazi au hawawezi
kujiajiri.”

Na Steven William,
MUHEZA

WAKAZI 9,361 kutoka
Muheza mkoani Tanga,
watanufaika na mradi
wa majisafi na salama
ambao unatekelezwa
na Wakala wa Maji na
Usafi wa Mazingira Viji-

jini (RUWASA) wilayani

humu.

Kamati ya Ulinzi na Us-
alama Wilaya ya Muheza
Tanga ikiongozwa na Ka-
tibu Tawala wilaya hiyo,
Mohamed Mfaki, jana
ilifika kukagua mabomba
ya maji na mitaro katika
Makole.

Meneja wa RUWASA
Wilaya ya Muheza,
Juma Seleman alisema
kwa Kipindi cha mwaka

wa fedha 2022/23 na
2023 /24, mamlaka ime-
tekeleza ujenzi wa mradi
wa maji wa Mizembwe
awamu ya DI|I unaohu-

Bwembwera, Msowelo,
Miyanga, Makole, Mam-
boleo na Kimbo vyenye
jumla ya wakazi 9,361.
Selemani alisema mradi
huo unatekelezwa na
mkandarasi M/D Dask
Investment Company
LTD kwa jumla ya ghara-

ma va Sh. 2,529,858,826.

Ulianza kutekelezwa
Aprili mwaka huu na
unatarajiwa kukamilika
Aprili mwakani. Chanzo
cha mradi huo ni Mto
Malale.

Alisema mradi huo
utakapokamilika uta-
saidia jamii katika upati-

kanaji maji safi na sala-
ma, hivyo kupunguza
magonjwa yatokanayo
na ukosefu wa maji safi
na kuchochea ukuaji wa
Katibu Tawala Wilaya
va Muheza Tanga, Mo-
hamed Mfaki alimwagiza
mkandarasi huyo kuka-
milisha mradi huo kwa
wakati ili wananchi wan-
ufaike na fedha nyingi
zinazotolewa na serikali.
Msimamizi wa mradi
huo kutoka kampuni ya
M/S Dask Investment
Company LTD, Rorgers
Mahale alisema kazi
waliyoifanya imefikia
hatua nzuri huku akia-
hidi kukamilisha ujenzi
kwa wakati na maelek-
ezo0 aliyopewa na seri-
kali ameyapokea, ataya-
fanyia kazi.
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Canada,
mashlrlka 35
kuteta kukuza
usawa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SERIKALI ya Canada kupi-
tia ubalozi wake nchini,
itakutana na mashirika 35
va Kiraia ya mikoa ya Kili-
manjaro na Arusha ilikoku-
wa inatekeleza mradi wa
kukuza usawa na elimu ya
haki za binadamu (AEHRE).

Mradi huo wa miaka
mitano unaohitimishwa
rasmi siku hiyo, ulikuwa
unatekelezwa na Shirika
la TUSONGE CDO kwa
ushirikiano na mashirika
wenza chini ya ufadhili wa
Kituo cha Kimataifa cha
Elimu ya Haki za Binadamu
(EQUITAS).

Jana Mkurugenzi wa
Shirika la TUSONGE CDO,
Agnatha Rutazaa, akizun-
gumza katika warsha ya
tathmini ya utekelezaji
wa mradi huo, alisema
watakaa kwa pamoja siku
hiyo ili kutafakari nini
kifanyike na kuona uendel-
evu wa kazi hiyo.

“Tunategemea kuwa na
mashirika 35 yaliyoshiriki
kwenye mradi huu, kutoka
Arusha yako 17 na Kiliman-
jaro 18. Pia tunategemea
kuwa na wanajamii wali-
oshiriki kwenye kazi za
jamii ambao ni watu 120.

“Katika tukio hili, tut-
azama kwa kina kuona nini
tulichokifanya. Tutakaa
pamoja siku hiyo na kuta-
fakari nini kifanyike na
hasa kuona uendelevu wa
hii kazi unafanyikaje.

“Tutakubaliana kwamba
tunakwenda kufanya nini
kwa tulichokifanya kwa
miaka mitano kibaki Tanza-
nia, kifaidishe Watanzania
wengi na mwisho wa siku
tuweze kuona ukatili wa
kingono unaisha kabisa,”
alisema.

Mshirika mwenza wa mra-
di huo, Gamaliel Mbalase,
alisema moja ya mafanikio
waliyoanza kuyaona kuan-
zia ngazi ya mitaa, kata na
vitongoji katika Kata ya
Bomambuzi, Manispaa ya
Moshi, baada va kuwajen-
gea uwezo watoa uamuzi
viongozi wa mila na dini,
kumekuwa na ongezeko la
uelewa katika masuala ya
haki za binadamu.

“Pia tunaanza kuona wale
viongozi wa dini wame-
badilika kidogo na wana-
shiriki, lakini tuna viongozi
wa kimila na wenyewe
wameahidi baadhi ya vile
visa asili kama mila zilizo-
pitwa na muda watazifany-
1a kazi,” alisema.

TUJanaeI Msuya am-
baye ni msh|r|k| mwenza
alieleza zaidi: “Tumeona
wanawake wengi wa-
nashiriki lakini si kush-
iriki kikamilifu na asitoe
mawazo yake, wala maoni
yake. Kwa hiyo, tulikuwa
tunawajengea uwezo
pamoja na watoto ili kush-
iriki kikamilifu ikiwezekana
kuanzia ngazi ya familia,
mitaa mpaka ngazi va kata
ili kuleta usawa katika
ngazi ya maamuzi.”

.\ | % 1Y [

'RC aagiza kutungwa sheria ndogo
‘wanaopitisha mifugo barabarani

. Na Jaliwason Jasson,

MANYARA

KUU wa Mkoa wa
Manyara, Queen
Sendiga, amezi-
agiza halmashauri

: za mkoa huo kuboresha sheria
¢ ndogo ili kuwabana wafugaji
¢ wanaopitisha mifugo yao katika
: barabara na kuigharimu serikali
¢ kutumia fedha nyingi kufanya
! matengenezo.

Queen alitoa agizo hilo jana

: wakati wa kikao cha Bodi ya
¢ Barabara alipozungumza na wa-
¢ jumbe wa Bodi ya Barabara ya
: Mkoa wa Manyara.

“Halmashauri nendeni

¢ mboreshe sheria ndogo na kue-
: ndelea kutoa elimu ya matumizi

ya barabara ili tuokoe barabara
zetu maana tunatumia fedha
nyingi kuzifanyia matengenezo,”
alisema Sendiga.

Alisema  wakurugenzi na
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) na Wakala wa
(TARURA) wakianza kusimamia
sheria ndogo na viongozi wa ki-
siasa wanyamaze wasiwatetee
wafugaji.

“Wanasiasa tuache Kkupiga
simu kwa mabosi wangu, niam-
bieni mimi wakati mwingine
mnanipa hofu,” alisema.

Kuhusu ahadi za viongozi,
Mkuu wa Mkoa aliagiza sekta
zote zipeleke mpango kazi ofisi-
ni kwake kuonesha namna ya
kwenda kutekeleza ahadi hizo.

“Ni lazima ahadi za viongozi
zitekelezwe na madaraja ma-
kongwe ni vizuri kuyaangalia
namna ya kuyatengeneza,”
alielekeza.

Awali Kaimu Meneja wa TAN-
ROADS mkoani Manyara, Dutu
Masele, akiwasilisha taarifa yake,
alisema wameishafanya uthami-
ni kwa wananchi wanaotakiwa
kulipwa fidia itakapopita bara-
bara ya mchepuko ambapo Sh.
bilioni tisa zitatolewa kuwalipa.

“Tumeishawasilisha wizarani
ombi la kulipa fidia barabara
ya mchepuko ya kilometa 25,”
alisema Masele.

Meneja huyo alitaja vikwazo
ambavyo wanakabiliana navyo
kuwa ni pamoja na mfumo wa
ununuzi kuchelewa, mifugo

kutembezwa barabarani, ufinyu
wa bajeti na kutupa taka kwenye
mitaro.

Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alisema
kama hawatawapa kazi ma-
kandarasi wazawa hawatainuka
kiuchumi badala yake ma-
kandarasi wa kigeni ndio wa-
taendelea kunufaika.

Queen aliitaka TANROADS ku-
washirikisha wabunge kwenye
kazi wanazofanya kabla hawa-
jaanza.

Kaimu Meneja wa TARURA
Mkoa wa Manyara, Edwin Ma-
giri, akitoa taarifa yake alisema
utekelezaji miradi ya maendeleo
umefikia asilimia 65 na mika-
taba 74 ya ujenzi wa barabara
imeishatiwa saini.

maziko juzi. PICHA: MARY MOSHA.

Pinda apata mwarobaini uharibifu mazao sokoni

Na Godfrey Mushi,
ARUMERU

MWENYEKITI wa Baraza la
Taifa la kumshauri Rais Samia
Suluhu Hassan kuhusu masuala
ya kilimo na lishe, Mizengo Pin-
da, amesema serikali na wabia
wa maendeleo, wanapaswa ku-
fikiri kuhusu uwekezaji vyumba
vya baridi kwa ajili ya utunzaji
mazao kwenye masoko ili ku-
punguza uharibifu wa mazao
yanayopelekwa katika masoko
na wakulima.

Amesema licha ya juhudi za
serikali na wadau katika kuha-
masisha masuala ya lishe, kuna
tatizo kubwa la lishe nchini am-
balo linasababisha madhara iki-
wamo utapiamlo.

Kutokana na tatizo hilo,
alisema ni wakati wa serikali za
mitaa kulibeba suala hilo kama
ajenda maalum kwa kuangalia
namna ya kutoa elimu kwenye
jamii katika ngazi mbalimbali
ikiwamo kuwatumia maofisa

maendeleo ya jamii.

Pinda, Waziri Mkuu mstaaft,
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na wadau wa kilimo kati-
ka maadhimisho ya miaka 50 ya
Kituo cha Utafiti wa Mboga na
Matunda cha Kimataifa (World
Vegetable Center).

Alisema maofisa maendeleo
ya jamii hawajatumika ipasavyo
katika kubebeshwa mzigo huo
wa kutoa elimu ya lishe na
kuwa endapo watatumika vizuri
watatoa elimu kwa jamii iki-
wamo athari za magonjwa yasi-
yoambukiza yanayotokana na
masuala ya mifumo ya chakula.

“Bado tuna tatizo kubwa
nchini la lishe sasa, mimi si
mtaalamu, lakini madhara yake
tumeyaona.

“Nilikuwa nimeuliza kabla si-
jaja hapa kwani mikoa inayoon-
goza ni ipi? Wakaniambia Iringa,
Njombe, Rukwa, ninakotoka.

“Wanasema hali ya utapiamlo
ni kubwa na ninasema haya ili
mwone umuhimu wa taasisi hii

katika kujenga taifa lenye afya
ambalo ndilo tunalolihitaji.
“Maofisa hawa wanaotoka
kwenye vyuo vyetu tukiamua
kuwasaidia ~ watusaidie  ku-
changisha mawazo haya wana
uwezo mkubwa sana.
“Watumieni kusaidia kueleza
hili jambo kwa wananchi, mbo-
na zamani walikuwa wanatu-
fundisha tuchimbe vyoo, wakati
mwingine tulikuwa tunajiuliza
tuchimbe vyoo vya nini, lakini
baadaye tukaelewa,” alisema.
Mkurugenzi wa Kanda ya
Afrika Mashariki na Kusini wa
kituo hicho, Dk. Gabriel Ru-
galema, alisema taasisi imeweza
kuwekeza fedha nyingi kwa ajili
ya kujenga benki bora ya vina-
saba vya mbegu katika ukanda
huo ambayo inajengwa kituoni
huko. “Lengo ni kuhakikisha
uzalishaji na utunzaji mbegu
za asili za mboga za Kiafrika
unaendelea pamoja na kufanya
utafiti wa afya ya mimea ambao
umesaidia katika kulinda mazao

ya mboga dhidi ya wadudu na
milipuko ya magonjwa, kupun-
guza upotevu wa mazao kuto-
kana na wadudu na magonjwa
kwa kutumia mbinu rafiki kwa
mazingira,” alisema.

“Tafiti hizi zimekuwa zina-
saidia utimilifu wa uwezo katika
sekta ya kilimo cha bustani, na
kuongeza chakula, usalama wa
lishe kwa mamilioni ya wakuli-
ma wadogo na watumiaji wa
mboga,” alisema Dk. Rugalema.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru,
Emanuela Kaganda, alisema ku-
wapo taasisi hiyo katika Mkoa
wa Arusha, umewajengea uw-
ezo wakulima wadogo zaidi ya
1,000 na kuwezesha shule za
msingi na sekondari zaidi ya 50,
hivyo kufikia wanafunzi zaidi ya
5,000.

“Wakulima pamoja na wa-
nafunzi wameweza kujifunza
namna nzuri ya kushiriki kilimo
cha mboga, hivyo kuboresha
lishe wanayokula shuleni na ka-
tika kaya zao,” alisema.
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Wafanyabiashara
walia na TRA vishoka

Na Thomas Slyvanus,
SAUT

AADHI ya wafan-
yabiashara mkoani
Mwanza wameiomba
Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) mkoani hapa
kuingilia kati suala la watu
wanaojifanya maofisa wa TRA
maarufu kama ‘Vishoka’ am-
bao wamekuwa wakiwatapeli
kwa njia ya simu na wengine
kufika madukani wakihitaji
kuwasaidia huduma mbalim-
bali ikiwamo kulipa kodi.
Wametoa ombi hilo kwa
nyakati tofauti wakizungumza
na Nipashe kufuatia kukithiri
kwa watu hao ambao wakati
mwingine wamekuwa waki-
fanikisha utolewaji wa hudu-
ma husika lakini kwa gharama
tofauti na zinazotambulika

kisheria.

“Tunaomba kwanza itolewe
elimu kwetu juu ya namna
ya kuwatambua ili kuepuka
kutapeliwa kwani wamekuwa
wakiturudisha nyuma katika
biashara zetu.”

“Kuna muda wanakuja
kama watoa huduma kawaida
na kusaidia katika upatikanaji
leseni lakini kwa gharama
zaidi na muda mwingine uki-
wapa hela hawarudi tena,”
alisema Rahim Ramadhani
mfanyabiashara ya nguo ku-
toka Igoma.

Mfanyabiashara mwing-
ine kutoka Buzuruga, Sada
John alisema vishoka wame-
wahi kufika katika kazi zake
na kukagu wamweleza kuwa
ana muda wa mwaka mmoja
hajalipa kodi hivyo alitakiwa
kulipia kodi pamoja na faini

yake na kumtaka atoe fedha
hiyo.

“Walichukua fedha yote nili-
yokuwa nayo wakinitishia pia
kunifungulia mashtaka hali
hiyo ilinifanya nifirisike kwa
muda kutokana na kuishiwa
mtaji niliokuwa nao,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Habari
na Mawasiliano wa TRA Mkoa
wa Mwanza, Moreri Mtui, ali-
iambia Nipashe kuwa tatizo
hilo wameanza kulifanyia kazi
katika maeneo mbalimbali
mkoani hapa ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu ya mlipakodi
na utambuzi wa maofisa TRA
kwa wafanyabiashara.

“Jambo hili ni endelevu
mkoani hapa na tayari tume-
fanya katika maeneo mbal-
imbali kama vile Kwimba,
Buchosa na Usagara. Semina
zilizotolewa ni kuhusu elimu

ya kulipa kodi kwa wakati
na matumizi ya mashine za
kielektroniki pia kuwatambua
maofisa wa TRA kwa kuwaom-
ba kodi au kupiga simu ofisini
kupata taarifa za maofisa hao,”
alisema Mtui

Pia  aliwataka
biashara

wafanya-
kujiridhisha ~ kwa
kuwaomba vitambulisho
maofisa  wanaowatembelea
pia waache kulipa kodi kwa
njia ya simu na badala yake
watumie mawakala wa TRA
walio karibu yao au kufika ka-
tika ofisi za TRA.

“Ukipigiwa simu na mtu
kwamba utume kodi kwa njia
ya simu tafadhali usifanye
hivyo. Mteja analipa kodi kwa
kujitengenezea ‘control num-
ber’ na kwenda kwa wakala
au benki iliyo karibu yake,”
alisema Mtui.
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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, ACP Janeth Magomi, akionyesha kv\/a waandishi wa habari pikipiki 11 zi-
lizokamatwa zikiwa zinamilikiwa na watu bila ya kuwa na nyaraka halali na kuhofiwa kutumika katika vitendo vya
uhalifu, baada ya kutoa taarifa ya utendaji ya jeshi hilo kwa mwezi uliopita mkoani humo jana. PICHA: SHABAN NJIA
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Gramu 2,000 dawa kulevya zakamatwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani
Shinyanga, limekamata vitu
mbalimbali zikiwamo dawa za
kulevya aina ya bangi gramu
2,205 na kete 61, mifuko 24 ya
saruji, ndoo nne na makopo
manne ya rangi inayotumika
katika ujenzi wa nyuma za
walioathriwa na tope la mgodi
wa Mwadui.

Pia limekamata pikipiki 11
na ‘gypsum powder’ pamoja

na vifaa mbalimbali vya ramli
chonganishi  vinavyotumiwa
na waganga wa jadi wasio
waadilifu vilivyopatikana ku-
tokana na msako uliofanyika
katika maeneo mbalimbali
mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Kamishna
Msaidizi (ACP) Janeth Magomi,
alisema hayo jana wakati al-
itoa taarifa ya kukamatwa kwa
vitu hivyo kwa vyombo vya
habari.

Alisema jeshi hilo limekuwa
likifanya doria za kuimarisha
ulinzi na usalama na kush-
irikisha vikundi vya ulinzi
shirikishi na hadi sasa vikundi
hai 209 wanashirikiana na-
Vyo.

Kamanda Magomi alisema
katika msako huo, watuhu-
miwa 29 walikamatwa huku
baadhi yao wakifikishwa ma-
hakamani na wengine kupewa
dhamana wakisubiri upele-
lezi wa kesi kukamilika, hivyo

kuwataka wananchi kuacha
tabia ya kujichukulia sheria
mkononi kwa kuwa ni sehemu
ya uvunjifu wa amani kwenye
jamii.

Magomi pia alisema katika
kipindi hicho, walikamatwa
madereva 6,499 na kufikishwa
mahakamani kwa makosa
mbalimbali ya usalama bara-
barani, kati yao, watatu wali-
fungiwa leseni zao na wengine
kutozwa faini.

- Idadi kubwa

- wanafunzi

- sekondari

- usikivu hafifu
hawajui
kuandika

Na Halima Ikunji,TABORA

UTAFITI uliofanywa na Chuo
Kikuu Kishiriki cha Askofu Mkuu
Mohayo (AMUCTA) mkoani Tabo-
ra kwa wanafunzi wa sekondari
wenye usikivu hafifu, umebaini
asilimia 59 ya wanafunzi hao
hawajui kuandika na kusoma
lugha za alama.

Kwa mujibu wa utafiti huo, hali
hiyo inatokana na kutokuwa na
msingi mzuri katika shule za
msingi.

Ofisa Elimu Taaluma Mkoa wa
Tabora, Aaron Vedasto, alisema
hayo juzi katika warsha ya wa-
dau wa sekta ya elimu kwamba
katika utafiti huo, walibaini
wanafunzi 404 kiwa na tatizo
hilo huku kati yao 96 wakiwa
hawawezi kabisa kuandika na
86 wana uwezo wa chini wa
kuandika na kuongea lugha ya
alama.

Alisema hali hiyo inaibua
changamoto kwenye mikakati
ya serikali katika sekta ya elimu
Jjumuishi unaolenga kuwaweka
pamoja wananfunzi wenye ma-
hitaji maalum ili kuleta usawa
na kuondoa unyanyapaa wengi
wao waliachwa nyuma.

“Nakiri bado tatizo ni kubwa
kwenye elimu jumuishi lakini
serikali itaendelea kupokea
maoni na kuyafanyia kazi na
kuona namna gani itaweza ku-
fanya maboresho katika sekta
hii muhimu hapa nchini,” alise-
ma Vedasto.

Akisoma taarifa ya utafiti
katika kikao cha kitaaluma, Pa-
dri Dk. Apolinary Ndasi kutoka
AMUCTA alisema wajibu wao ni
kufundisha, kufanya utafiti na
kutoa huduma kwa jamii.

Dk. Ndasi alisema chuo hicho
kiliweka mikakati baada ya kuo-
na mianya inayojitokeza kwenye
elimu ya wanafunzi wasiosikia
wengine kuacha shule na uzoefu
wa walimu katika ufundisha
kuwa ni tatizo kubwa.

“Tulipoona tatizo tulitoa maar-
ifa na kuwaweka walimu wenye
ujuzi ambao wataweza wafundi-
sha wanafunzi hao kupunguza
ama kumaliza kabisa tatizo hilo
kwa watoto wetu,” alisema Padri
DK. Ndasi.

Pia alisema chuo hicho Kili-
lenga kuwaendeleza walimu
wakuu na waratibu elimu kata
kuwaongezea Ujuzi na usimamizi
wa uwendeshaji katika shule za
wanafunzi wenye usikivu hafifu.

Ofisa Elimu Kata ya Mwinyi
mkoani hapa, Mwalimu Masum-
buko Abeli, aliwashauri maofisa
elimu wote kufanya upembuzi
yakinifu kwa walimu wa ku-
fundisha wanafunzi wenye uhi-
taji maalum kama wana ustadi
katika ufundishaji.

Mthibiti Ubora Mkuu wa Shule
za Manispaa ya Tabora, Floren-
cia Vincent, aliishukuru serikali
kwa kuwaletea walimu vifaa
mbalimbali na kuomba iendelee
kuongeza walimu wenye ujuzi
wa elimu na taaluma kwa kuwa
kwa sasa hawatoshi kutokana na
idadi ya wanafunzi iliyopo.
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VITAVYA MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA...

Kazi ya Rais tangu kuzindua bungeni,
hadi mwendelezo anaodumisha sasa

Na Mwandishi Wetu

LIKUWA mapema mwaka

2021, Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan, akatangaza kuanza

kazi kwa serikali yake ya awa-
mu ya sita, ikiweka nguvu kuen-
deleza kazi ya tiba ikiwamo kwa
magonjwa yasiyoambukiza ku-
sababisha vifo vingi, pia zikiigha-
rimu serikali fedha nyingi.

Hiyo ilikuwa mnamo Aprili,
kwenye kikao cha Bunge jijini
Dodoma, katika hotuba yake ya
kwanza akiwa rais.

Mara moja, Shirikisho la Vyama
vya Magonjwa Yasiyoambukiza
(TANCDA), likaguswa na kum-
tumia pongezi Rais Dk. Samia,
serikali yake kuweka vipaumbele
vya serikali yake vita dhidi ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza au ‘NCD’.

Hapo TANCDA wakafafanua
kilichowagusa, mkuu wa nchi ku-
tambua madhila yanayowapata
wagonjwa wengi na kuahidi kui-
marisha mifuko ya bima ya afya
ziwafikie Watanzania wote, jambo
ambalo limekuwa ni kilio cha
shirikisho hilo kwa muda mrefu.

Ufafanuzi huo wa rais, una
azma ya serikali kuimarisha hu-
duma za matibabu ya kibingwa
na kuzipeleka kwenye hospitali
za rufani kwa mikoa yote nchini.

Ahadi ya Rais Dk. Samia kwa
umma, ikawa serikali ingeimari-
sha utoaji huduma za matibabu
kwa wazee na kuweka mipango
maalum kuhudumia makundi
yenye magonjwa adimu.

4

Mganga Mkuu wa Serikali,
MTANDAO

Hapo ndipo akatambulisha
namna serikali yake ingeimarisha
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya,
ili kufikia lengo la ‘Bima ya Afya
kwa Wote” akitoa takwimu kwa
wakati huo ni watu 8,224,271 sawa
na asilimia 14 tu ya Watanzania,
ndio waliotumia bima ya afya.

“TANCDA imefarijika sana na
mkakati huu wa serikali Awamu
ya Sita, kwa kuzingatia kwamba

Prof. Tumaini

Nagu. PICHA:

magonjwa haya yasiyoambukiza
yanaongezeka kwa kasi na hata
kuwaathiri watu wenye umri
mdogo, wakiwamo watoto.

“Tafiti za kisayansi zinaonyesha
kuwa mwaka 2016, watu milioni
42, sawa na asilimia 71 ya vifo vy-
ote duniani walipoteza maisha
kutokana na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Pia, asilimia 75 ya vifo vyote vi-

navyohusu watu wenye umri kati
ya miaka 30 hadi 70,” inatamka
taarifa ya wadau.

Nchini Tanzania kunakadiriwa
magonjwa haya yanasababisha
asilimia 27 ya vifo vyote na utafiti
wa mwaka 2012, unaonyesha kwa
kila watu 100 wenye mri kuanzia
miaka 25 na zaidi, tisa wanaugua
kisukari; 26 wana shinikizo la
damu; 25 mafuta yaliyozidi kwe-
nye damu; na 34 uzito ulizidi.

“Tunatambua wazi kuwa juhudi
hizi za Mama Samia, amekuwa ak-
izitekeleza tangu akiwa Makamu
wa Rais katika Serikali ya Awamu
ya Tano. Mwaka 2016, alihamasi-
sha wananchi kufanya mazoezi ya
mara kwa mara ili kukabiliana na
magonjwa haya yasiyoambukiza.

“Kwa kutambua kwamba ma-
gonjwa haya yasiyoambukiza ni
janga linaloandama jamii, ali-
tangaza kila Jumamosi ya pili ya
mwezi iwe siku ya kitaifa ya ma-
Z0ezi.

“Mara kadhaa kwa nyakati to-
fauti alikuwa akionyesha kwa vi-
tendo ufanyaji mazoezi,” akatam-
ka aliyekuwa Katibu wa TANCDA,
Prof. Kaushik Ramaiya, akiambat-
anisha na ahadi ya ushirikiano
wao kupatikana.

UTEKELEZAJI SERIKALINI

Ndani ya kipindi hicho baada ya
tangazo la Rais Dk. Samia, Wizara
ya Afya yenye dhamana husika,
ikataja hatua kuanza na ikaorod-
hesha magonjwa yasiyoambukiza
kama saratani, kisukari na shini-

kizo la damu yanachangia kwa
kiasi kikubwa vifo vya watu hos-
pitalini.

Kupitia taarifa yake, Prof. Abel
N. Makubi, aliyekuwa Katibu
Mkuu wa wizara hiyo, ni kwamba
magonjwa hayo yasiyoambukiza
yanachangia wastani wa asilimia
40 hadi 45 za vifo wakati huo, ikil-
inganishwa na asilimia 33 miaka
mitano kabla, yaani mwaka 2018.

Taarifa ikakumbusha hatua za
kuchukuliwa kujihami, ikiwamo
shuleni na kwenye familia kutoa
fursa ya kujikinga mapema kwa
kutumia vigezo kama “kufanya
mazoezi, kupunguza vyakula vya
mafuta, pombe, chumvi nyingi,
kuepuka unene na kuacha kuvuta
sigara.”

Ni zama ambazo maradhi ya
Ukimwi na malaria, yakitajwa ku-
pungua kwa zaidi ya asilimia 60,
kati ya mwaka 2015 na 2020. Wiz-
ara ya Afya, hapo ikasisitiza haja
yya kujihami kwamba:

“Tahadhari iliyotolewa hivi ka-
ribuni (April, 2021) na Rais wetu
Samia Suluhu Hassan, kuwa Wa-
tanzania waendelee kuchukua
tahadhari za kujikinga dhidi ya
ugonjwa wa Covid -19...”

WIZARA AFYA 2023

Miaka miwili baadaye, mnamo
Julai 2023, Wizara ya Afya, ikaf-
afanua kwamba magonjwa yasi-
yoambukiza yanachangia takrib-
ani 33 ya vifo vyote nchini, huku

Inaendelea Uk. 12
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AFYA

VITA VYA MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA...
Kisukari namna va kukimudu ni mtihani

Na Romana Mallya

HIRIKA la Afya Duniani

(WHO), linasema ugonjwa

wa kisukari ndio chanzo

kikuu cha wupofu, figo
kushindwa kufanya kazi, mshtuko
wa moyo, kiharusi na watu kukat-
wa viungo vya chini vya miguu.

Mwaka 2016 kumekadiriwa vifo
milioni 1.6 vilivyotokana na Kkisu-
kari, huku Shirikisho la Kimataifa
la Kisukari linakadiria asilimia 80
ya watu wazima wanaoishi na hali
hiyo wako katika nchi za kipato
cha kati na chini, tabia yao ya ulaji
ikibadilika kwa kasi.

Wataalamu wa Afya Tanzania,
wanaeleza shaka yao kuwa watu
wengi kutumbukia katika hatari ya
changamoto tajwa, endapo hawa-
tabadili mwenendo wa maisha yao.

Ni undani unaoibuliwa l<wer1ye
es Salaam, ulioandaliwa na Chama
cha Magonjwa Yasiyoambukiza
Tanzania (TANCDA), kuhusu kisu-
kari na changamoto zake, ukiku-
tanisha wataalamu wa afya na wag-
onjwa wa kisukari.

Daktari kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Joachim
Kilemile, anasema kisukari kina
athari katika pazia la kuona (reti-
na), ilibaki tatizo kubwa hasa Kusini
mwa Jangwa la Sahara.

“Inatarajiwa wagonjwa wataku-
wa mara mbili zaidi ifikapo 2035,
kutoka milioni 21.5 hadi milioni
41.5, anatamka na kuongeza: “Up-
otezaji uono kutokana na kisukari
unatarajiwa kuongezeka. Hadi sasa
kiwango cha kuathirika kwa pazia
kwa wagonjwa wenye kisukari ni
asilimia 27.9.”

Dk. Kilemile anataja vitu vinavy-
oweza kurekebishwa ni udhibiti wa
sukari, shinikizo la damu (BP), ki-
wango cha mafuta mwilini, kubadili
mtindo wa maisha na kuongeza ki-
wango cha mazoezi.

Pia anafafanua kisukari na ma-
gonjwa yanayotokana na kisukari
yanaongezeka duniani kote, nchi za
dunia ya tatu zikiathirika zaidi, sasa
iko katika orodha ya magonjwa 10
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yanayochangia vifo zaidi duniani
na magonjwa mengine yasiyoam-
bukiza.

Anasema, madhara yake ya-
meongezeka maradufu, waathirika
wakubwa ni kundi la wenye umri
miaka 20 mpaka 65.

CHAMA CHA KISUKARI

Makamu Mwenyekiti wa Umoja
wa Vijana Wanaoishi na Kisukari
Aina ya Kwanza Tanzania (YDYA),
Dk. Aniceth Muchunguzi, anasim-
ulia ameishi na kisukari aina ya
kwanza tangu mwaka 2013.

Anasema, kipindi alipogundulika
kuwa na tatizo hilo, ilikuwapo tati-
zo kubwa la jamii kutofahamu ama
vijana au mtoto anaweza kupata
kisukari aina ya kwanza, hali iliyo-
sababisha watoto na vijana wenye
kisukari hicho kupoteza maisha
kabla ya kugundulika.

Dk. Muchunguzi, anaisisitiza
jamii, pale kasoro inapogundu-
lika mapema, inamwezesha mtu
kutimiza ndoto zake, akirejea mfa-
no binafsi sasa ni daktari wa tiba.

Anafafanua kitaalamu, kisukari

aina ya kwanza hutokea kinga ya
mwili inaposhambulia kongosho
na kushindwa kufanya kazi, aki-
nena: “Inashindwa kutengeneza
kichocheo kinachoitwa ‘insulin’
ambayo ndiyo hudhibiti kiwango
cha sukari na kusababisha mtu ku-
pata kisukari cha aina ya kwanza.

“Matibabu yake ni kutumia insu-
lini bandia kila siku kudhibiti. En-
dapo mtu anamwona mtoto wake
anapungua uzito haraka ndani ya
muda mfupi, anakunywa maji sana
na kuwa na kiu kilichopitiliza, licha
ya kunywa maji, lakini hatosheki...

“Anakwenda haja ndogo mara
kwa mara na usiku anaamka hadi
mara nne, kuchoka, haoni vizuri au
kichefuchefu ni vyema ampeleke
hospitalini kuangalia kama ana
tatizo hilo.”

AINA YA KISUKARI

Daktari huyo, anataja takwimu
za dunia, zaidi ya watu milioni 500
mpaka 600 wana kisukari na kati
yao, takribani milioni 10 wana kisu-
kari aina ya kwanza.

Anasema, watoto wamekuwa
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hawagunduliki mapema, hivyo

chama chao kimejikita kutoa elimu
kwa jamii ibadilike na kwa shida
hiyo ya kisukari, wanachohitaji zai-
di ni kusaidiwa vifaa tiba, kwa kuwa
insulini wanayoitumia kila siku ni
ya gharama kubwa.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
mtu anaweza kutumia gharama
mpaka shilingi milioni tatu kwa
mwaka, kufikia matibabu sahihi ya
kisukari cha kwanza.

Dk. Muchunguzi anaiomba seri-
kali, iingilie kati suala hilo, kwa
kuhakikisha matibabu yanapati-
kana kwa gharama nafuu au bure,
ili kuhakikisha afya za wagonjwa
waliopo.

Mtaalamu wa ugonjwa kisukari
wa Hospitali ya Rufani Temeke, Dk.
Boniface Mphumubhila, anasema
mgonjwa wa sukari hadi kufikia
kupata kidonda na kukatwa mguu,
hutokana na kushindwa kudhibiti
hali yake.

Dk. Mphumuhila anafafanua,
sukari inapokuwa juu kwa muda
mrefu, inaathiri mishipa ya fahamu
na damu kutofanya kazi vizuri.

Anasema takwimu za Tanzania,
zinaonyesha kila wagonjwa 100 wa
sukari, kuna uwezekano wagonjwa
watano mpaka 10 wanapoteza
miguu kwa mwaka.

“Hivyo, wanawashauri watu wa-
vae viatu vinavyoweza kuwafaa kwa
afya na wenye shughuli zinazohusi-
ana na moto kujiepusha na ajali za
moto,” anaeleza.

KISUKARI NA FIGO

Daktari Bingwa wa Magongwa ya
Figo Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Onesmo Kisanga, pia Rais
wa Chama cha Wataalamu wa Figo
Tanzania, anasema ugonjwa kisuka-
ri unaoongoza duniani kuchangia
shida ya figo.

Anasema, utafiti nchini unaonye-
sha asilimia 44 ya kisukari kinasa-
babisha shida ya figo na kuna wag-
onjwa waliosaidiwa kupandikizwa
na kufanyiwa kusafisha damu.

“Muhimu ni kuzuia, kwa kuwa
ugonjwa huu una hatua tano. Hatua
ya kwanza na ya pili ni mapema,
tunaweza kudhibiti magonjwa ya
figo. Mtu akifika hatua ya nne na
tano, tunafika kwenye kusafisha
damu au upandikizaji wa figo, am-
bao ni ghali.

“Tunaposema mtindo wa maisha
ndio lengo kuu, kupima mara kwa
mara afya na vipimo vyenyewe si
ghali. Ni kupima kisukari chenyewe,
uzito na mkojo.

“Tunatoa elimu watu wapime
angalau mara moja kwa mwaka na
wasitumie dawa ovyo za kutuliza
maumivu mfano...chakula kula kuz-
idi nayo inaleta tatizo,” anasema.

Dk. Kisanga anasema wanaosafi-
sha damu katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili, wapo vijana, ikimaani-
sha kwa umri wao hawakuweza ku-
zuia tatizo mapema.

“Kila siku wagonjwa wanaosafish-
wa damu Hospitali ya Muhimbili ni
200, wanaofika kila siku kwa ajili
ya kuingia chumba cha upasuaji ni
kati ya 40 na 50, wanaolazwa kwa
magonjwa sugu ya figo ni zaidi ya
20 na wagonjwa mpaka 10 kwa ma-
gonjwa ya ghafla na ICU ni wengi,”
anasema.

KAZ| YA RAIS TANGU KUZINDUA BUNGENI, HADI MWENDELEZO ANAODUMISHA SASA

Inatoka Uk. 11

takwimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) kwa mwaka 2020, zinao-
nyesha magonjwa hayo yalichang-
ia zaidi ya vifo milioni 41 sawa na
asilimia 71 ya vifo vyote duniani,
ikilinganishwa na vifo milioni 57
duniani mwaka 2016.

Waziri wa Afya wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ), Nassor
Mazrui, ana ufafanuzi wake aliou-
toa kwenye uzinduzi wa Utafiti wa
Kitaifa wa Viashiria vya Magonjwa

Yasiyoambukiza (steps survey
2023) uliofanyika jijini Dodoma.

Waziri Mazrui anaeleza, tak-
wimu zinaonyesha magonjwa
hayo yameongezeka mara tisa
zaidi, akirejea miaka ya 80 ilikuwa
asilimia moja tu ya Watanzania
waliugua kisukari na asilimia tano,
walikuwa na shinikizo la juu la
damu.

Anasema kwa sasa, tatizo la kisu-
kari limefikia asilimia tisa na shini-
kizo la juu la damu limeongezeka
kufikia asilimia 25. Nako ana

ufafanuzi:

“Takwimu hizo zote kutoka ka-
tika vituo vyetu vya kutolea hu-
duma za afya nchini, zinaonyesha
ongezeko kubwa sana la magonjwa
hayo, katika kipindi cha Julai 2022
hadi Machi 2023.”

Waziri huyo anaianisha ma-
gonjwa yaliyosababisha wagonjwa
wengi kuhudhuria vituo vya hu-
duma za afya, sasa, ni pamoja na
shinikizo la juu la damu, 1,456,881
sawa na asilimia 49, ikilinganishwa
na asilimia 34 kipindi kama hicho

kwa mwaka 2021/2022.

Pia anataja kisukari kuchangia
wagonjwa 713,057 sawa na asilimia
24, magonjwa ya mfumo wa hewa
386,018 sawa na asilimia 13, ikilin-
ganishwa na asilimia 10 kwa kipin-
di kama hicho mwaka 2021/2022.

Anasema katika kukabiliana
na ongezeko la magonjwa hayo,
hatua za kiserikali katika uongozi
wa Rais Dk. Samia, zinajumuisha
mkakati wa kitaifa kukabiliana na
magonjwa hayo, wakiielimisha
jamii namna bora ya kujikinga.

Mengine anayataja ni kuimari-
sha mifumo ya utoaji huduma za
afya nchini, ikianzia uchunguzi wa
awali na matibabu kuanzia ngazi
ya afya ya msingi.

Ni hoja inayosisitizwa na Rais
Dk. Samia alipokuwa ziarani mkoa
wa Mtwara, Septemba mwaka huu
akiorodhesha majukumu ya msin-
gi ya watumishi wa afya ni kuokoa
maisha ya walengwa, wakijituma
kwenye miundombinu, vifaa na
dawa ambazo serikali imewekeza.
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Hatari kansa kwa wanafunzi kula

vyakula, vifungashio vya plastiki

' Aisikirimu’, karanga, mihogo... wadai ina ladha
« Madaktari bingwa na angalizo |la balaa la afya

Na Jenifer Gilla

WA sasa ni jambo la

kawaida kukuta wafanya-

biashara wamepanga bid-

haa pembeni mwa shule
za msingi na sekondari, wakiwau-
zia wanafunzi vitu vidogo vya kula
kupooza njaa zao.

Baadhi ya vyakula vinavyopend-
wa na wanafunzi ni ‘aisikirimu’, ka-
ranga, ubuyu na tambi zinazouzwa
zimefungwa kwenye mifuko laini ya
plastiki wanauziwa watoto hao.

Vipo vyakula hupikwa hapo
hapo na mwanafunzi anapoenda
kununua, hufungiwa katika mifuko
hiyo akitafuta nafasi jirani kujisitiri
kwa mlo huo.

Uchunguzi wa Nipashe katika
shule za serikali katika wilaya za
Kinondoni, Ilala na Temeke mkoani
Dar es Salaam, umegundua asilimia
kubwa ya wanafunzi wanunuzi wa
milo katika mifuko hiyo, wamekuwa
wakitafuna mifuko na vyakula, hali
inayohatarisha afya zao.

Katika Shule ya Msingi Tabata
JICA, mwandishi wa gazeti hili
akakikuta kikundi cha wanafunzi
wanne waliokuwa wakila mihogo
pamoja na mifuko hiyo, badala ya
kuchukua kwa mkono na kutum-
bukiza mdomoni.

Anapoulizwa sababu ya kufanya
hivyo, mwanafunzi mvulana anaye-
jitambulisha kwa jina (tunalo)
akasema anapokula kwa kutafuna
mfuko, ladha inakuwa nzuri zaidi
tofauti na kuchukua kwa mkono.

“Sio kwamba nameza mfu-
ko, hapa ninapokuwa natafuna
ninameza mihogo, mfuko unabaki
mwisho kisha ninautema na ku-
tupa, ingawa na wenyewe unakuwa
umelainika sana,” akanena.

Katika kituo cha mabasi cha Mtaa
wa Uhuru, Kariakoo, mwandishi
akashuhudia wanafunzi wawili
wakinunua karanga, mmoja aka-
tumbukiza mfuko wenye karanga
mdomoni na kuanza kukitafuna.

Nipashe inapopotaka kufahamu
sababu ya wanafunzi kufanya hivyo,
mfanyabiashara wa bidhaa, Jami-
la Kassim, akamjibu “wanafunzi
wamekuwa wakifanya hivyo kupata
ladha nzuri mdomoni.”

Muuzaji huyo akawatetea kwam-
ba wanafunzi wanapokula mifuko
hiyo inasaidia kuhifadhi mazingira,
kwa sababu wanapokula karanga
peke yake, wanatupa mifuko hiyo
ovyo na kusababisha wao kusumbu-

Wanafunzi wakila vyakula vyenye vifungashio vya plastiki. PICHA: JENIFER GILLA

liwa kufanya usafi.

“Mimi naona sawa tu, kwa sababu
hawa watoto hawana ustaarabu na
mazingira. Utakuta eneo zima lime-
jaa vifuko vya karanga, huku sisi
wauzaji tunaambiwa tuokote. Bora
waitafune wakaiteme mbele huko,
ikiwa imeshasagika,” anasema.

Mwandishi alipomhoji muuzaji
‘askirimu’ kama haoni madhara
kiafya kwa watoto kula mifuko ya
plastiki, eneo la Mwenge, Dar es
Salaam, akajibu mifuko hiyo haina
madhara, kwa kuwa watu wameku-
wa wakiila tangu zamani na hakuna
aliyethibitika kupata tatizo kiafya.

Anaeleza uzoefu wake amekuwa
akiuza bidhaa hiyo anakoishi muda
mrefu, anawashuhudia watoto wa
mtaani kwake wakila mifuko hiyo
na hakuna madhara yoyote kiafya
wanayopata.

“Ni suala la imani tu, mimi mwe-
nyewe wakati nakuwa nimekula
sana hii mifuko na ile yenye karan-
ga na ubuyu na hakuna madhara
niliyopata. Kwa sababu unaitafuna

danasema.

MADAKTARI WAZUNGUMZA

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Saratani kutoka Taasisi ya Saratani
Ocean Road, Dk. Emmanuel Lugina,
anasema mtoto hata mtu mzima
anayetafuna mifuko ya plastiki
anajiweka katika hatari ya kupata
ugonjwa wa saratani.

Anasema mtu huyo anapotafuna
mifuko hiyo na akaisaga na meno
kufikia chembe ndogo za plas-
tiki zisizozidi kipenyo cha milimita
tano, kisha akameza anaweza ku-
pata ugonjwa huo kwa kuwa zi-
naaminika kuwa na kemikali za
zebaki na Bisphenol A (BPA) kwa
wingi, zinazosababisha mtu kupata
saratani.

Dk. Lugina anasema, kemikali
zebaki huleta madhara kama vile
mtu kuzaa watoto wenye utindio
wa ubongo, midomo ya sungura,
kudhoofika mwili, kutetemeka na
kupoteza kumbukumbu. Inatajwa

kuvuruga mfumo wa ubongo na
kusababisha kudumaa viungo vya
mwili na ubongo.

Kuhusu kemikali ya BPA,
anaeleza zinatajwa kuhusika na
mabadiliko ya ‘tishumwilini kuhar-
ibiwa kwa vina saba, mimba kuhar-
ibika, matatizo wakati wa uzazi na
mabadiliko ya homoni.

“Haijulikani kama  chembe
chembe hizi peke yake au pamoja
na uwapo kemikali kama zebaki na
BPA katika hizi chembe chembe,
ndio kisababishi cha ongezeko la
saratani,” anafafanua Dk.Lugina.

Pia anasema mtu anapomeza
vipande vikubwa vya plastiki,
anaweza kupata madhara kukwaru-
za au kutoboa utumbo na kupata
maumivu ya tumbo iwapo kipande
alichomeza kina ncha kali.

Anataja vipande vikubwa vinasa-
babisha utumbo kufungamana na
mtoto kushindwa kupata choo, ana-
tapika, kuumwa tumbo na ikitokea
imechafuliwa na kemikali zenye
sumu kama vile zebaki, klorini na

BPA, zina madhara pia kiafya.

“Ulaji wa plastiki kubwa ni jam-
bo la nadra sana, basi hata kupata
sumu hizo kwa kiwango kikubwa
kupitia ulaji wa plastiki ni mdogo
sana,” anafafanua.

Daktari Bingwa wa Tiba ya Fa-
milia kutoka Hospitali ya Agakhan,
Willbroad Kyejo, anasema ulaji
mifuko ya plastiki inaweza kusaba-
bisha magonjwa ya kuharisha na
kutapika, hata kipindupindu ikiwa
utayarishaji wa bidhaa hiyo hauku-
zingatia usafi.

Anatahadharisha uandaaji bid-
haa uzipozingatia usafi, unaweza
kusababisha maambukizi ya bak-
teria, mtoto anapotumbukiza
mdomoni na ikatokea kinga yake ya
mwili ipo chini, anaweza pata ma-
gonjwa ya mlipuko.

Dk. Kyejo anashauri elimu ya
madhara ya ulaji plastiki izidi ku-
tolewe kwa wazazi na shuleni, ili
hatua zichukuliwe na wadau hao
wawili kuhakikisha watoto hawali
bidhaa hizo.

Aidha, anashauri wafanyabi-
ashara wa bidhaa za watoto zinazo-
fungwa katika mifuko, kubadilisha
vifungashio kuwapo zisizo na mad-
hara kwa watoto na kuepusha ulaji
mifuko ya plastiki.

Ni ushauri unaoedana na kuhimi-
zwa matumizi mifuko plastikio
kutafutiwa mbadala, kama inavyo-
tumika kwenye ‘aisikiri
‘koni’.

Mnamo Aprili 9 mwaka 2019,
serikali ilitangaza kupiga mafuruku
kutengeneza, kuingiza, kuuza na ku-
tumia mifuko ya plastiki kwa ajili ya
kubebea bidhaa na matumizi yake
yake ifikapo Mei 31, 2019, ikitaja vi-
pimo maalum sheria inayokataza.

Pia Aprili 2021, Kurugenzi ya
Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais,
ikatamka mafanikio ya marufuku ya
utumiaji mifuko ya plastiki, yamek-
wazwa na changamoto ya matumizi
ya vifungashio vya plastiki ambazo
havikidhi viwango.

Aprili mwaka huu, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Dk. Se-
lemani Jafo, akatoa siku 30 kwa
mameneja wa kanda zote za Baraza
la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) kuendesha
kampeni za kuondosha mifuko ya
plastiki batili kisheria, inayochangia
ongezeko la uchafuzi wa mazingira,
hususan mijini.
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Safari kudhibiti ukeketaji inaneemeka,
wanaoipinga wakibaki ‘mfupa mgumuvu’
«\Wabuni mbinu mpya kuvizia vichanga

Na Zanura Mollel

ADI sasa kunatajwa

bado kuna ukatili dhidi

yamaisha ya watoto, ki-

namama na vichanga,
huku upande wa pili kitaifa kuna
vita kukabili mila ukeketaji, ten-
do linalohusu kuondoa kiungo
cha ‘faragha’ kwa binadamu wa
kike.

Ni hali inayochukua nafasi,
njama na matendo dhidi ya hat-
ua za kiserikali nazo zinaendelea
kwa ukeketaji kudumishwa kwa
siri kubwa katika baadhi ya jamii
nchini.

Kimsingi, ukeketaji umega-
wanyika katika staili nne, huku
kukitendeka kwa namna ya
kushona sehemu hizo katika
mfumo wenye madhara maradu-
fu kwa mhusika ikiambatana na
matumizi ya kemikali kama jiki
ukeni.

NGARIBA MSTAAFU

Kwa mujibu wa Ngariba Mstaa-
fu (jina tunalo) wa jamii ya Ki-
masai, hofu iliyoko ni wakeketaji
wanakwepa mikono ya serikali,
sasa wanabadili mbinu waki-
wakeketa watoto wachanga.

“Kabla sijaacha kazi ya ungar-
iba, niliwahi kumkeketa mtoto
mchanga kwa kutumia kucha.
Mtoto yule alitokwa na damu
nyingi sana akafariki, kwa sasa
sifanyi shughuli hiyo, ila kuna
wenzangu bado wanaendelea
na kazi ya kukeketa,” anatamka
ngariba huyo.

WADAU WA MASHIRIKA

Mkurugenzi Mtendaji Shirika
la Health Intergrated Multisecto-
ral Development (HIMD), Mack-
rine Rumanyika, anafafanua
kuwa utafiti uliotolewa unao-
nyesha kupungua vitendo vya
ukeketaji, lakini wanapoenda
shuleni kuelimisha, wanagundua
mengine ya siri.

Anasema, hilo hujitokeza wa-
napofunza aina za ukeketaji kwa
kutumia picha za midoli, wana-
baini watoto wengi wamefanyi-
wa kitendo hicho.

“Tunawapatia karatasi na ku-
waambia kila mmoja aandike
yeye ni namba ngapi kati ya mi-
doli minne tuliyowaonyesha na
tunawaambia wasiandike majina
yao. Kupitia hili, tumebaini kweli
watoto wanakeketwa wadogo,”
anasema Rumanyika.

Anatamka ni hali inayochang-
ia kukosekana takwimu sahihi,
huku hofu nyingine iliyopo kwa
njia mbadala ya ukaguzi kliniki
kwa ‘vichanga’ nayo inahatarisha
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Kinamama waliokusanyika kupata elimu ya madhara ya ukeketaji. PICHA ZOTE: MTANDAO

idadi ya mahudhurio, ikizidishia
shida jamii ya watoto kukosa hu-
duma stahiki za afya.

HALI KITAIFA

Mikoa ya Mara, Kagera na Do-
doma, hadi sasa inatajwa kuwa
kinara wa matukio ya ukatili, iki-
wamo vipigo, mauaji na ubakaji.

Ni taarifa katika uzinduzi wa
Kampeni ya Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia, Shirika la Wa-
nawake Katika Sheria na Maen-
deleo Afrika (WIiLDAF), pamoja
na Mtandao wa Kupambana na
Ukatili wa Kijinsia (MKUKI), uli-
ofanyika mkoani Dar es Salaam,
wiki iliyopita.

Mwenyekiti wa WIiLDAF, Dk.
Monica Mhoja, anasema asilimia
40 ya vitendo vya ukatili, inafany-
wa kwenye mikoa hiyo, sababu
kuu ni kukumbatia mila na utama-
duni kandamizi.

“Tumefanya utafiti (mkoa)Mara,
ndoa za utotoni bado zipo nyingi,
mtoto miaka 14 analazimishwa ku-
olewa kwa baba mtu mzima,” ana-
tamka Mwenyekiti Monica.

Anaendelea: “Watoto wana-
pigwa mpaka kupasuliwa vichwa,
wanazalishwa wakiwa na umri
mdogo, wengi hupoteza maisha.”

Mbali na kasoro hizo, Tanzania
inatajwa kuwa miongoni mwa nchi
zilizopiga hatua katika kupunguza
ukeketaji kwa asilimia 75 na kwa
mujibu wa viwango vya kimataifa
vilivyowekwa, nchini sasa ni asil-
imia 15.

Mwezi uliopita, Kamishna wa
Afya, Haki za Binadamu na Maen-
deleo ya Jamii (HHS) wa Umoja wa
Afrika, Balozi Minate Samate, ka-
tika Mkutano wa Kimataifa wa ku-
tokomeza ukeketaji chini ya nchi
wanachama wa Umoja wa Afrika

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum,
Dorothy Gwajima, akizungumza
jambo na hadhira (haipo pichani)
kuhusu athari za ukeketaji.

(AU), akitamka “Kenya ina kiwan-
go cha wastani ikiwa na asilimia
27, wakati Uganda ina kiwango cha
chini ikiwa na asilimia moja.”

Mataifa ya Somalia, Guinea, Dji-
bouti na Ethiopia, yanatajwa kuwa
na kiwango kikubwa cha ukeketaji
zikiwa na asilimia 98, kwa mujibu
wa takwimu za Umoja wa Mataifa
za mwaka 2022.

Inaelezwa kwamba, wasichana
wenye umri wa miaka 15 hadi
49 wamekeketwa na asilimia 35
wamekeketwa wakiwa hawajafika
umri wa mwaka mmoja.

Takwimu hizo zinaeleza
wastani, katika wanawake 10 basi
mmoja amekeketwa, huku akizita-
hadharisha nchi zenye viwango
vya chini kuwa, utafiti unaonyesha
jamii zinavuka mipaka kwenda
nchi jirani kufanya ukeketaji, hivyo

kushirikiana

serikali zinapaswa
kukomesha vitendo hivyo.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
anasema kati ya watu milioni 200
waliokeketwa duniani, nusu wana-
toka nchi za Afrika na asilimia 20
wamekeketwa na wahudumu wa
afya.

“Lazima tuseme imetosha ili
kulinda wanawake milioni 68
walio katika hatari ya kukeketwa,”
anatamka Wazii Gwajima.

MDAU NDOA UTOTONI

Mkurugenzi wa Shirika la
Mimute Women Organization
(MWO), Rose Njilo, anasema ndoa
za utotoni na za lazima bado ki-
nara kwenye jamii za kifugaji na
shirika limefanikiwa kuokoa wa-
toto 17 kutoka wilaya za Longido,
Monduli na Ngorongoro.

“Mabinti hawa tumewaokoa
ambao tayari walikuwa wame-
shapelekwa kwa waume baada
ya kutolewa shule na wengine tu-
liwawahi kabla hajapelekwa kwa
mume. Hali ni tete bado kwa jamii
ya Kimasai,” anatamka.

Anasema, wamefanikiwa
kushinda kesi mbili ambazo zilihu-
sisha ‘vitendo vichafu’ vikihusisha
watoto wenye umri miaka saba na
mitano na watuhumiwa wamehu-
kumiwa vifungo vikubwa, wilayani
Ngorongoro.

MTAFITI HAKI ZA BINADAMU
Mtafiti wa Haki za Binadamu,
Asasi ya Center for Human Rights
University of Pretoria, Halima Son-
da, anataja chanzo mojawapo ni
uhamaji usio rasmi na usafirishaji
haramu wa binadamu; wanawake
na watoto, wamekuwa wakipokea

matukio ya kikatili.

Halima anasema kundi hilo lime-
kuwa likipitia madhila ya ubakaji,
ulawiti na vipigo kupitia mtandao
wa wasafirishaji, ukatili na watoto
wakitumikishwa kazi na biashara
ya ngono.

“Tanzania kumekuwapo na usa-
firishaji wa ndani ambao watoto
hususani mabinti, hutolewa viji-
jini na kuletwa miji mikubwa kama
Dar es Salaam, Arusha na Zanzibar
wakidanganywa kuja kufanya kazi.

“Ila wanapofika, hutumikishwa
katika biashara ya ngono, wengine
wanapitia vipigo na kunyimwa
chakula,” anaeleza Halima.

RIPOTI UN-WOMEN

Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya UN Women, chombo cha
Umoja wa Mataifa kinachoshughu-
likia Usawa wa Kijinsia na Uwez-
eshaji Wanawake, Sarah Hendriks
anasema takwimu zinaonyesha
dunia inashindwa kusonga mbele,
kufikia usawa wa kijinsia, hata ku-
geuka kuwa lengo la mbali.

Ni lengo linaloangaza kukome-
sha ubaguzi, kuondoa ukatili dhidi
ya wanawake, ndoa za kulazimish-
wa na ukeketaji, kugawana kazi
za nyumbani, kuhakikisha upati-
kanaji wa afya ya ngono au hata
kuhakikisha ushiriki mzuri katika
maisha ya kisiasa na kiuchumi.

Kila mwaka, takwimu zinataja
kuwapo watu milioni 245 wenye
umri zaidi ya miaka 15, wanafany-
iwa ukatili wa kimwili na wenza
wao.

Vilevile inaelezwa, katika kundi
hilo kuna ambao wameolewa
kabla ya umri wa miaka 18, wa-
naofanya kazi za nyumbani bila ya
malipo.

HALIILIVYO LONGIDO

Kupitia Jeshi la Polisi, Kitengo
cha Dawati la Jinsia, kumekuwapo
jumla ya kesi 239 za ukatili zilizo-
wasiliwa kwa mwaka huu, tofauti
na mwaka jana, kumekuwapo kesi
312.

Mchanganuo wa kesi za mwaka
huu ni na idadi yake kwenye ma-
bano: Mimba shuleni (48), ubakaji
(9), shambulio (161), shambulio la
aibu (2), ukatili dhidi ya mtoto (2),
kutelekeza familia (1), kumzoro-
tesha mwanafunzi masomo (13),
kumwozesha mtoto chini ya umri
(1), na kushindwa kutunza mtoto
ina kesi moja.

“Kesi 32 watuhumiwa wame-
fungwa na wengine kulipa faini,
kesi moja ipo mahakamani, jumla
ya wanafunzi 8,915 wamepata
mafunzo ya ukatili wa kijinsia.
Wapo wengine waliokolewa kwe-
nye matukio ya ndoa za lazima
wamehifadhiwa nyumba salama”
anafafanua Ofisa Jinsia Polisi, Kplo
Francisca.
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UNFPA yataka :
vijana wapate
huduma rafiki
afya ya uzazi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MSAIDIZI wa Mwakilishi
Mkazi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa la Idadi ya Watu
(UNFPA), amewataka vijana
kupata taarifa na huduma
rafiki za afya ya uzazi, ngo-
no salama, maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU) na
kuzuia ukatili wa kijinsia ili
wajilinde na kuwalinda wen-
gine.

Dk. Majaliwa Marwa alitoa
rai hiyo jana alipofungua
kongamano la Young and
Alive Summit 2023 linalo-
fanyika juzi jijini.

Alisema kwa maslahi na
ustawi wa taifa, vijana wa-
natakiwa kuhakikisha wana-

pata taarifa na huduma rafiki

za afya ya uzazi na ngono
salama ikiwa ni pamoja na
kuzuia ukatili wa kijinsia na
maambukizi ya VVU.

Dk. Marwa alisema vijana ni :

nguzo va taifa lolote, vion-
gozi wa baadaye, wajasiri-
amali, waajiri, wanamichezo,

wanaochochea maendeleo na

nafasi ya vijana hawawezi
kuipuuza. -
Alisema kuwa kwa mujibu

wa Sensa ya Watu na Makazi :

va Mwaka 2022, Tanzania
ina watu milioni 61, lakini
karibu nusu ya Watanzania
wote wako chini ya miaka
18, pia vijana wenye miaka
15 hadi 35 ni theluthi ya
watu wote nchini.

Alisema ripoti ya hivi kar-
ibuni inaonesha wasichana
waliobalehe wenye umri wa

miaka 15 na 19 wanakadiriwa :
asilimia 3.4 wana maambuki- :
zi ya VVU ikiwa na mara tatu :

va kiwango cha maambukizi
kwa vijana wa kiume wenye
umri kama huo.

Mkurugenzi Mkuu wa
shirika lisilokuwa la kiseri-
kali la Young & Alive, Sesilia
Shirima alisema Iengo [ao ni

kuleta mabadiliko chanya ka-

tika sekta ya afya hususani
afya ya uzazi kwa makundi
ya vijana balehe na vijana
kwa ujumla. )
“Maoni ya shirika ni kuona
Tanzania yenye vijana we-
nye afya wanaotambua
kutumia haki zao za afya ya
Uzazi na ngono salama wa-
naweza kujikinga na mimba
zisizotarajiwa, maambukizi

ya magonjvva ya ngono ikiwa

ni pamoja na VVU na ku-
pigania usawa wa kijinsia,”
alisema

Aliongeza kuwa tangu mwa-

ka 2017, wamekuwa wana-

fanya kazi ya kukuza afya ya

uzazi na ngono salama kwa
vijana nchini.

Alisema kongamano hilo
[inahudhuriwa na vijana 300
kutoka Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar wenye
motisha na shauku ya kui-
marisha afya ya jamii zao
kutoka sehemu mbalimbali
za Tanzania.

Ofisa Miradi Kitengo cha
Afya ya Uzazi, Mama na
Mtoto kutoka Wizara ya

Afya, Edith Senga alisema vi-

jana wamekuwa wanakutana
na changamoto mbalimbali.
Serikali imekuwa inashiriki-
ana na wadau mbalimbali

kutoa elimu il kukabiliana na :

kero zinazowakabili.

RAS akosoa utaratibu wa wizara
kuwafuta shule wanafunzi watoro

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ATIBU Tawala Mkoa wa

Singida ameshauri Wiz-

ara ya Elimu, Sayansi

a Teknolojia kuanga-

lia upya sera inayotoa siku 90
mwanafunzi asipohudhuria
masomo, anafukuzwa shule kwa
kuwa inatumika vibaya na inaz-
alisha watoto wengi wa mitaani.

Dk. Fatuma Mganga, alitoa
angalizo hilo juzi wakati wa uz-
induzi wa Mpango wa Elimu
kwa Vijana Walio Nje ya Mfumo
Rasmi (IPASO) awamu ya pili.

Mpango huo utatekelezwa ka-
tika mikoa sita ya Singida, Shin-
yanga, Simiyu, Tanga, Pwani na
Manyara kwa ufadhili wa Seri-
kali ya Korea kupitia Shirika la
KOICA, ikitoa Dola za Marekani
milioni sita.

Alisema sera hiyo imekuwa
inatumika vibaya kutokana na
baadhi ya wazazi ambao wanao-
na suala la elimu ni kero kwao
kwa kuzuia watoto wao ambao

ni wanafunzi wasiende shuleni
kusubiri siku 90 zifike ili wafut-
we katika shule wanazosoma,
hali inayosababisha kuzalisha
watoto wengi wa mitaani.

“Hii sera inayosema mtoto
akikaa nje ya shule anakuwa
amejifuta na anatakiwa kufutwa
katika shule anayosema inatu-
mika vibaya. Ni wakati mwafaka
kwa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kuiangalia upya
ili mabadiliko ya sheria yaweze
kufanyika,” alishauri.

Alisema programu ya IPASO
ambayo inasaidia kupunguza
vijana wa mitaani na kuwafanya
kupata ujuzi na hivyo kuwa-
saidia kujenga uchumi wao na
wa taifa kwa ujumla, kwa Mkoa
wa Singida vijana zaidi ya 15,000
wanaguswa.

Mwakilishi wa Kamishna wa
Elimu, Oscar Msalila, alisema
programu ya IPOSA inatekele-
zwa katika mikoa 10 Tanzania
Bara ambayo ni Dodoma, Kigo-
ma, Iringa, Tabora, Mbeya, Dar
es Salaam, Njombe, Songwe,

Shinyanga na Rukwa.

Alisema kupitia programu
hiyo, vijana wenye umri kuan-
zia miaka 14 wapatao 42,183
wameweza kujengewa stadi za
kusoma, kuandika na kuhesabu
(KKK), stadi za maisha, stadi za
ujasiriamali na ufundi stadi ili
wajikomboe kiuchumi na ku-
changia uchumi wa taifa katika
programu ya muda mrefu na
mfupi.

Mwakilishi wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF), Pantalee Kapi-
chi, alisema kuwa mwaka 2015,
shirika hilo kama mdau muhimu
wa maendeleo lilifadhili utafiti
unaohusu hali halisi ya vijana na
watoto walio nje na shule na ku-
wabaini wako zaidi ya 3,500,000
nchini.

Kapichi alisema katika ku-
hakikisha kundi hili linafikiwa,
UNICEF ilitoa ufadhili kwa
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ambapo Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima (TEWW)
ilipewa jukumu la kuandaa pro-

gramu ya IPOSA ambayo ilizin-
duliwa kwa mara ya kwanza
2019 mkoani Tabora. Alisema
kuwa baada ya uzinduzi huo,
UNICEF ilifadhili utekelezaji ka-
tika mikoa ya Kigoma, Tabora,
Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa,
Dodoma na Dar es Salaam na
kwamba shirika hilo litaendelea
kufanya kazi na serikali kuhakik-
isha programu inawanufaisha
vijana wengi zaidi.

“UNICEF inajivunia kuona
ndoto yake ya kuona IPOSA in-
atekelezwa nchi nzima inaanza
kutimia kwani hadi sasa mikoa
16 kati ya 26 imefikiwa kuwez-
esha watoto na vijana balehe wa
kitanzania kupata fursa ya elimu
itakayowawezesha kujikwamua
kiuchumi,” alisema.

Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya
Watu Wazima na Elimu Maalum
kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
Ernest Hinju, alisema kuwa kwa
sasa serikali ina mpango wa
kuangalia namna ambavyo vija-
na wa makundi maalum wanan-
ufaika na programu ya IPOSA.

Wafanyabi-
. ashara wak-
iendelea na
shughuli zao
katika Soko la
Dodoma jana,
huku kukiwa
na rundo
la takataka
zilizoteleke-
zwa bila ya
. kuzolewa kwa
takribani wiki
ya tatu sasa
na kuhatari-
sha usalama
wa afya zao
na wateja.
PICHA: PETER
MKWAVILA

‘Zingatieni sheria, miongozo ya
WB katika mradi miliki za ardht’

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imezitaka Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Mkazi na Wizara ya Fedha kuzin-
gatia sheria na taratibu za nchi
na miongozo ya Benki ya Dunia
(WB) wakati wa kutekeleza mra-
di wa uboreshaji usalama wa mi-
liki za ardhi (LTIP).

Maagizo hayo yalitolewa juzi
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Slaa,
aliposoma hotuba kwa niaba ya
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
kwenye mkutano wa kitaifa wa
wadau kujadili utekelezaji mradi
wa uboreshaji usalama miliki za
ardhi.

Alisema kuwa Januari 21, 2022,
serikali kupitia Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi ilitia saini makubaliano
na Benki ya Dunia ya mkopo wa
Sh. bilioni 346 sawa na Dola za
Marekani milioni 150 kwa ajili ya
utekelezaji mradi huo.

“Mradi huu unatekelezwa ka-

tika kipindi cha miaka mitano na
una vipengele vinne ambavyo
ni kuongeza usalama wa milki,
kuimarisha mifumo ya taarifa za
ardhi, kujenga miundombinu ya
ardhi na usimamizi wa mradi,”
alisema.

Alisema mradi huo utatoa fur-
sa mbalimbali katika makundi
yote ya kijamii kwa kuzingatia
makundi maalum na kuleta us-
awa wa kijinsia.

“Na kuwezesha wamiliki wa
ardhi kumiliki ardhi zao kisheria
na hivyo kupunguza migogoro
mbalimbali inayohusiana na
matumizi ya ardhi hasa ya
wakulima na wafugaji pamoja
na maeneo Yyaliyotengwa kwa
shughuli maalum,” alisema.

Waziri huyo alisema vipengele
vya mradi vikisimamiwa vyema,
vitaleta mchango mkubwa ka-
tika maendeleo ya kijamii, kiu-
chumi na mazingira katika mae-
neo mengi.

Pia alisema mradi utaimarisha
haki za umiliki ambao utachang-

ia kukuza uwekezaji na maende-
leo ya kiuchumi, kuongeza uzal-
ishaji na usalama wa chakula,
kupunguza migogoro ya ardhi
na kukuza utunzaji wa mazin-
gira.

“Moja ya vitu vikubwa vi-
takavyofanywa na mradi ni
ujenzi wa majengo 25 ya Ofisi
za Ardhi za Mikoa, ofisi hizi zote
zitawezeshwa kufungwa mfumo
wa kielektroniki wa usimamizi
na utekelezaji kazi za ardhi.

“Niendelee kuwaagiza wakuu
wa mikoa, wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wa halmashauri zi-
nazotekeleza mradi, kutoa ush-
irikiano kwa timu za utekelezaji
wa mradi.

“Taasisi zinazofanya kazi ka-
ribu na mradi zikiwamo NIDA,
NEMC, Tume ya Mipango ya
Matumizi ya Ardhi, vyuo vya ar-
dhi na taasisi zingine zote zitoe
ushirikiano wa kutosha katika
utekelezaji mradi,” aliagiza.

Pia alitoa maelekezo kwa
wakurugenzi wa halmashau-

ri nchini katika kipindi cha
maandalizi ya bajeti ya mwaka
2024/25, watenge fedha kwa
ajili ya sekta ya ardhi ili kuende-
leza utekelezaji wa mradi katika
maeneo yale ambayo mradi hau-
jafika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Antony Sanga, alise-
ma tangu utekelezaji wa mradi
ulipoanza Machi mwaka huu,
umepata mafanikio mbalimbali
mijini na vijijini.

Alisema mafanikio hayo ni
pamoja na kazi za upimaji na
umilikishaji ardhi kwa upande
halmashauri tano za wilaya am-
bazo ni Tanganyika, Mufindi,
Maswa, Mbinga na Songwe.

“Hadi kufikia tarehe 20 mwezi
huu, wamiliki wa vipande vya
ardhi 122,045 Wametambuliwa
kimila 10,568 zimeandaliwa na
kusajiliwa katika mfumo wa usi-
mamizi wa ardhi,” alibainisha.
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HABARI MBEYA

Mfumo mpya takwimu

mazao wazinduliwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

NZANIA kwa kush-
irikiana na nchi ya
Morocco, imezindua
mfumo mpya wa

kukusanya takwimu za mazao
kwa njia ya kidijitali tangu yak-
iwa shambani.

Lengo la mfumo huo ni ku-
jua kiwango cha uzalishaji wa
kila zao nchini, mradi ambao
utalisaidia taifa kujiwekea ak-
iba ya kutosha ya chakula na
ziada kuiuza nje ya nchi.

Mtafiti wa Udongo wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole
ambaye ndiye mratibu wa
mfumo huo, alisema takwimu
za mazao zitakazokuwa zi-
nakusanywa kwa mfumo huo
zitakuwa sahihi.

Alisema hivi karibuni maofi-
sa kilimo wa mikoa 24 nchini
walihudhuria mafunzo maal-
umu ya namna ya kuutumia
mfumo huo kwenye ukusan-
yaji wa takwimu za mazao.

Mlowe alisema takwimu za
mazao kabla ya kuanzishwa

kwa mfumo huo zilikuwa
zikikusanywa kwa kukadiria
jambo ambalo lilikuwa linasa-
babisha zisiwe na usahihi kwa
asilimia 100.

Alisema mradi huo uta-
saidia taifa kujua kiwango
cha wuzalishaji kwa mwaka
husika na kuweka ulinganifu
na mwaka uliopita pamoja na
kuandaa mikakati ya mwaka
unaofuata.

“Mfumo huu ni wa kisasa na
unakusanya taarifa kwa ku-
tumia  satelaiti  unaweza
kukusanya taarifa toka mmea
unapoanza hatua za ukuaji
hadi kuvuna na unauwezo
mkubwa wa kukusanya taarifa
za mashamba yote yaliyolim-
wa na yasiyolimwa,” alisema
Mlowe.

Mtafiti huyo alisema maofi-
sa kilimo hao watapatiwa
simu janja ambazo zitatumika
katika ukusanyaji wa taarifa
hizo na kuzijaza kwenye
mfumu husika utakao tunza
takwimu hizo zitakazo isaidia
serikali kujua kiwango cha
uzalishaji wa mazao kwa
mwaka husika.

Mlowe alisema mafunzo ya-

mejumuisha maofisa kilimo
120 na wasimamizi 24 ambao
wamepata mafunzo hayo
kwa ushirikiano na Morocco
na serikali ya Tanzania, wa-
nawezeshwa vitendea kazi
vya kwenda kuchukua hizo
takwimu.

Meneja Mauzo wa Kampuni
ya Usambazaji wa Mbolea zi-
nazozalishwa Morocco aina
ya OCP, Kefas Sima, alisema
wameamua kufanya ufadhili
wa mradi huo kutokana na
awali kufadhili upimaji wa
afya ya udongo ambao ume-
kuwa na mafanikio chanya
kwa wakulima.

Alisema mfumo huo ume-
kuwa na matokeo mazuri kwa
baadhi ya nchi ambazo zime-
kuwa zikiutumia kutokana na
ukusanyaji wa takwimu sahihi
za mazao hivyo kuisaidia seri-
kali kutambua kiwango cha
uzalishaji kwa mwaka husika.

Sima alisema mradi huo
unafadhili kwa kipindi cha
miezi nane ambapo wakuli-
ma kwa kiasi kikubwa nchini
watakuwa wamekwisha lima
mashamba yao na kuvuna na
kusaidia kuweza kupata tak-

wimu sahihi za mazao.

“Sasa ila hali ya wataalamu
kukadilia mazao yakiwa sham-
bani kwa kuangalia na macho
suluhisho lake ni huu mfumo
ambao wenyewe utafanya
hizo kazi kuanzia ngazi ya
mmea kuota hadi wakati wa
kuvuna,” alisema Sima.

Naye Ofisa Kilimo kutoka
mkoa wa Rukwa, Ocran
Chengula, alisema wamejifun-
zanamna ya kutumia vifaa vya
kukusanya takwimu,ambazo
zitasaidia kuhakikisha tak-
wimu za kilimo zinawekwa
kwenye mifumo ya tovuti.

Alisema mafunzo yata-
saidia kuongeza uhakika wa
takwimu  watakazokusanya
za kilimo kwani awali wali-
kuwa wakikadiria uzalishaji
wa mazao uliopo katika mkoa
wao.

Ofisa Kilimo wa Mkoa wa
Katavi, Paulo Sheyo, alisema
mfumo huo utawasaidia ku-
weza kutambua ukuaji wa
mimea shambani na kutam-
bua kama imeshambuliwa na
wadudu kisha kuwadhibiti
mapema kabla ya kusababisha
madhara.

Katibu Ta-

wala wa Wilaya
ya Muheza,
mkoani Tanga,
Mohamed
Mfaki (wa tatu
kulia), akika-
gua mabomba
ya mradi wa
maji katika
bastola, Kata
ya Makole,
unaotekelezwa
na Wakala wa
Maji na Usafi
wa Mazingira
SA) wilayani
humo jana. Wa
tatu kushoto

ni Kaimu Mene-
ja wa RUWASA
wa wilaya
hiyo, Mhandisi
Juma Selemani.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Njombe vaanzisha kampeni dhidi

Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji Njombe
imezindua kampeni maalumu ya
kutokomeza udumavu sambam-
ba na kuwakumbusha wananchi
kuzingatia lishe bora na siku
1,000 za unyonyeshaji.

Akizungumza na wakazi wa
Njombe mijini, Ofisa Lishe wa
Halmashauri ya Mji Njombe,
Marselina Mtitu, alisema mkoa
una tatizo kubwa la utapiamlo
hususani udumavu.

“Kwa Halmashauri ya Mji
Njombe asilimia za udumavu
zimepanda kidogo kutokana na
utafiti wa mwaka 2022 ambao
unaonyesha kwa halmashauri ni

Vyama ushirika
vyashirikishwa
ugawaji mbolea
Na Renatha Msungu, NYASA

KATIKA kuhakikisha mbolea
za ruzuku zinafika karibu na
wakulima, Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania (TFRA) im-
eendelea kiviwezesha vyama vya
ushirika kushiriki katika kusam-
baza mbolea kwa wakulima.

Kutokana na juhudi hizo, tayari
wakulima wa Wilaya ya Nyasa
walioko umbali wa zaidi ya kilo-
mita 70, wameanza kunufaika na
mpango huo baada ya kuhudumi-
wa na vyama vya ushirika vya
msingi vya Kingerikiti na Tingi
ambavyo vimekamilisha taratibu
zote za kusambaza mbolea na
kuanza utekelezaji kwa kuwafik-
ishia pembejeo hiyo muhimu
wakulima.

Chama cha Ushirika cha King-
erikiti tayari kimesambaza
mbolea kiasi cha mifuko 2,750
kwa wakulima walio wanachama
na wasio wanachama huku
chama cha msingi cha Tingi Kiki-
wa kimesambaza kiasi cha mi-
fuko 600 ya aina mbalimbali za
|mbolea na usambazaji unaende-
ea.

Hayo yamebainishwa na Meneja
wa TFRA Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Michael Sanga, baada
va kutembelea vyama hivyo na
kuvikuta vikitoa huduma kwa
wakulima wanaowazunguka.

Alisema mamlaka ilivipatia
mafunzo na leseni ya kusambaza
mbolea vyama hivyo ambavyo
vimekuwa msaada sana katika
kuhakikisha wakulima wanapata
pembejeo hiyo kwa wakati.

“Habari njema ni kuwa vyama
vya msingi vya Kingerikiti na
Tingi havina changamoto va
mtaji katika kufanya biashara ya
mbolea kama ilivyo kwa vyama
vingine vya ushirika, hivyo tu-
naamini watafikisha bidhaa hiyo
sawasawa na mahitaji ya wakuli-
ma wa maeneo yao,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika cha Kingerikiti, Samwel
Kidunda, alieleza kuwa, chama
chao kinajitosheleza na hakina
changamoto ya mitaji na kubaini-
sha vitafikisha mbolea kulingana
na uhitaji.

Adhma vya serikali ni kuhakiki-
sha mbolea inafikishwa karibu na
wakulima na adhma hiyo inaen-
delea kutekelezwa kwa ushiriki-
ano baina ya Wizara ya Kilimo
kupitia TFRA, Tume ya Maendeleo
ya Ushirika, Sekretarieti za Mikoa
na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

udumavu

asilimia 45 lakini kimkoa ni asil-
imia 50.4,” alisema Mtitu.

Alisema kutokana na kupan-
da kwa takwimu, halmashauri
ilichukua hatua kwa kuanza
kampeni ya kutokomeza udu-
mavu katika mkoa.

“Kampeni inaendana na
kaulimbiu ambayo inasema
‘Lishe Yangu Afya Yangu kwa
maana kwamba tukizingatia
lishe vizuri hata afya zetu zitaku-
wa vizuri zinaimarika watoto
watakuwa na afya bora,” alisema
Mtitu.

Alisema kampeni hiyo inak-
wenda sambamba na kuhamasi-
sha wakinamama kunyonyesha
watoto kwa kuzingatia siku 1,000

Za Mwanzo.
“Tulichokibaini kwenye un-
yonyeshaji ni kuwa kinamama
wengi hawako makini katika kuz-
ingatia ule unyenyeshaji. Walio
wengi tukiwauliza hata kwenye
vituo vya kutolea huduma afya
au kwenye siku za afya na lishe
nasema mimi siwezi kunyonye-
sha hiyo miezi sita bila ya kumpa
chochote kwa sababu mtoto ana-
lia sana,” alisema Mtitu.
Aliongeza kuwa kinamama
wengi wanazingatia sana shu-
ghuli za kiuchumi kuliko malezi.
“Lakini wao wanaacha moja
kwa moja kunyonyesha mwing-
ine anasema anazingatia kazi zai-

di na badala yake wanapelekea
mtoto anapata matatizo mengine
ambayo hakutarajia kuyapata,
pengine angenyonyeshwa vi-
zuri mtoto yule hata magonjwa
mengine yasingempata,” alisema
Mtitu.

Baadhi ya wanawake mjini
Njombe  wanakiri kuipokea
kampeni hiyo, walisema utama-
duni wao wa kufanya kazi ndio
unasababisha kushindwa kuz-
ingatia taratibu za kunyonyesha
pamoja na kusimamia familia
kupata lishe bora.

“Hii kampeni ni nzuri imekuja
wakati sahihi, tutajitahidi kupun-
guza kufanya kazi nyingi lakini
na wababa wabadilike nao wa-

fanye kazi ili na sisi tupate muda
wa kulea watoto kweli tunawany-
ima haki hawa watoto,” alisema
Mary Kyando.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Njombe Mjini, Enos Lupimo, ali-
wataka wananchi kulima mboga
katika maeneo ya makazi yao
na kuzingatia lishe bora yenye
mchanganyiko wa makundi yote
matano ya chakula.

Naye Diwani wa Viti Maalumu
Kata ya Njombe Mjini, Tumaini
Mtewa, aliwaomba wanawake
mkoani Njombe kutotumia muda
mwingi katika kazi na badala
yake wajikite katika malezi ya
watoto kwa kuzingatia maelezo
ya wataalamu wa afya.
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RC apigia
debe fursa
uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa Mjini
Magharibi, Idrisa Kitwana
Mustafa, ame|takajaml|
kuwa mstari wa mbele ka-
tika kuzikimbilia fursa zi-
lizoko katika mkoa wake.

Idrisa alitoa wito huo jana
katika mjadala wa kampeni
ya mkono kwa mkono iliyo-
fanyika Michazani Mall visi-
wani hapa huku akibainisha
kuwa mkoa huo umebariki-
wa kuwa na fursa nyingi za
maendeleo katika jamii na
nchi kwa ujumla.

Alisema miongoni mwa
fursa zilizopo ni utaratibu
wa utoaji wa mafunzo kwa
vijana sambamba na kutoa
mikopo ili kuwafanya vijana
kujiajiri na kujiinua kiu-
chumi.

Alisema fursa ya kutoa
mikopo kwa vijana in-
awafanya kujiepusha na
kujiingiza katika mambo
yasiyoendeleza nchina
kushindwa kujiendeleza ki-
maisha. . .

Pia alisema alisema ujenzi
wa miundombinu unaoende-
lea nchini huzalisha fursa za
ajira za kudumu na za muda
mfupi kwa wananchi wa
mkoa huo, hivyo aliwataka
wananchi kuzitumia fursa
hizo ili kupunguza utege-
mezi.

“Ujenzi wa barabara
za ndani zinazojengwa
zimezalisha ajira nyingi kwa
vijana wa mkoa wa Mjini
Magharibi tuzitumie fursa
hizi ili kulisaidia taifa kuto-
kana na umaskini,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alise-
ma mkoa huo ndio lango
kuu la wawekezaji wanao-
ingia na ndio unaokusanya
fedha nyingi za wafanyabi-
ashara. )

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji Wakala wa Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi (ZEEA),
Juma Burhan, alisema zaidi
ya Sh. bilioni nane zimetole-
wa kwa wanachi wa mkoa
wa Mjini kwa ajili kuwainua
kiuchumi.

Pia aliwataka wananchi
kurudisha fedha za mkopo
kwa wakati kwa manufaa ya
wananchi na taifa ili kuen-
delea kuwapatia wananchi
wengine mikopo hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mamlaka ya Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA),
Vuai Yahya Lada, alisema
zaidi ya miradi 100 im-
ewekezwa katika mkoa huo
kulinganisha na mikoa men-
gine hivyo fursa nyingi zipo
katika Mkoa huu wa Mjini
Magharibi. )

Baadhi ya wananchi
walitoa ushuhuda kwa
kupatiwa mikopo inayo-
tolewa na ZEEA, walisema
wamenufaika kuendeleza
biashara zao na kuajiri wen-
gine pamoja na kurudisha
mikopo kwa wakati.

Mjadala huo huhusisha
wakuu wa mikoa wa Unguja
na Pemba katika kuelekea
miaka 60 ya Mapinduzi ya
Zanzibar kuangazia fursa,
mbinu na changamoto ka-
tika mikoa yao.

'Wataja wkwazo mapambano
dhidi ya matukio udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ADAU wa ku-
pambana na
matukio ya uka-
tili ~ wamesema
kutokuwapo kwa uwajibikaji
katika masuala mbalimbali
ikiwamo udhalilishaji, kunasa-
babisha kukosekana kwa haki
kwa baadhi ya waathirika wa

vitendo hivyo.
Walisema hayo jana
walipokuwa  wakizungumza

katika kongamano la kuadhim-
isha Siku 16 za Kupambana na
Matukio ya Udhalilishaji lililo-
fanyika visiwani hapa.

Kwa mujibu wa wadau hao,
licha ya taasisi mbalimbali kua-
dhimisha Siku 16 za Kupinga
Ukatili kwa Wanawake na Wa-
toto, bado kuna changamoto ya
uwajibikaji katika ufuatiliaji wa
kesi hizo.

Mmoja ya wadau hao, Said
Ali, alisema bado kuna changa-
moto katika kufanikisha ma-
pambano ya vitendo hivyo
licha ya serikali kuanzisha ma-

hakama maalum ya kusikiliza
kesi hizo.

Alisema kwa vile mahakama
hiyo ni lazima jamii kushiriki-
ana na vyombo husika ili ku-
watayari kutoa ushahidi na ku-
wafichua wafanyaji wa vitendo
hivyo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA), Dk.
Salum Suleiman Ali, akiwasili-
sha mada ya utawala wa sheria
alisema katika kufikia malengo
yote ya uwajibikaji na uta-
wala bora ni lazima wananchi
kusikilizwa na kutoa maoni yao
juu ya mambo yanayowahusu.

Alisema kwa wakati huu wa-
nanchi na serikali bado tatizo
la uwajibikaji, hivyo ni vyema
kuandaliwa mifumo ya ushirik-
ishwaji wa masuala mbalimba-
li ambayo itasaidia kuleta mus-
takabali mwema kwa wananchi
na taifa kwa ujumla.

Katika utawala wa sheria,
alisema lazima watu wote
wawe sawa kwa mujibu wa she-
ria bila ya kuwabagua na ku-
wanyima haki watu wengine.

Akiwasilisha mada ya sheria

ndani ya utawala bora, Mhadhi-
ri kutoka Chuo Kikuu cha Zan-
zibar (ZU), Dk. Sikujua Omar
Hamdan, alisema ili sheria iwe
mzuri lazima itoe haki na jamii
kuelewa.

Alisisitiza kuwapo kwa mi-
undombinu imara itakayosa-
idia jamii kuelewa na kuzijua
sheria na bila ya kuzijua sheria
mfumo wa upatikanaji haki
utakuwa mgumu kwa wana-
Jjamii.

Dk. Sikujua alisema kabla
ya kuandika sheria, kuna
umuhimu wa kukaa na jamii
kuieleza ili kuondosha ufinyu
wa fikra kuhusu tatizo hilo.

Pia alisema kumekuwa na
ushirikishwaji mdogo wa watu
katika uandaaji wa sheria hali
ambayo alisema inasababisha
asilimia kubwa  kushindwa
kufahamu na kuelewa sheria
hizo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA-
Zanzibar), Asha Abdi Makame,
alisema ni vyema kupitia siku
16 kuhakikisha haki inapati-

kana na kukomesha vitendo
vya ukatili na unyanyasaji kwa
wanawake na watoto.

Naye Ofisa wa Kusimamia Mi-
radi ya Ukatili na Udhalilishaji
wa Kijinsia TAMWA - Zanzibar,
Zaina Salum Abdallah, alisema
kuna umuhimu mkubwa wa
kupatikana kwa sheria bora ya
kusimamia ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia ili kuimarisha
utawala bora.

Alisema kuna sheria nyingi
zikiwamo za dawa za kulevya,
kuzuia rushwa, uhujumu uchu-
mi na mambo mengine, hivyo
ni vyema kwa matukio hayo
yakawekewa mikakati imara
ikiwamo ambayo itachochea
uwajibikaji na kufikia malengo
hayo.

Naye Hakimu wa Mahakama
ya Mkoa wa Kusini Unguja,
Khamis Rashid Khamis, alise-
ma mifumo iliyopo hairidhishi
katika kumwandaa mtoto juu
ya mmongonyoko wa maadili,
hivyo jamii inahitaji kushiriki-
ana kikamilifu katika kumkuza
kimaadili na kumwandalia
mazingira yake ya baadaye.

D =,

Mwakilishi wa Jimbo_la Mtambwe, Dk. Muhammed Ali, akila kiapo katika Baraza la Wawakilishi Zanzibar jana, baada
ya kushinda uchaguzi uliofanyika Oktoba 28 mwaka huu, kutokana na aliyekuwa mwakilishi wa jimbo hilo, kufariki
dunia. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Asisitiza matumizi roboti maendeleo viwanda

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Taasisi ya Sayansi
na Teknolojia ya Karume, Dk.
Mahmoud Alawi, amesema
mafunzo ya akili bandia ni
muhimu kupatiwa wafan-
yakazi nchini ili kuendeleza
mapinduziyanne yaviwanda.

Akizungumza juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya kuwajen-
gea uelewa watendaji wa taasi-
si mbalimbali juu ya teknoloji
hiyo, Mbweni mjini Zanzibar,
alisema kwa sasa dunia inaele-
kea kwenye mapinduzi ya nne
ya viwanda na matumizi ya

roboti yatahitajika ili kurahisi-
sha utendaji kazi.

Dk. Mahmoud alisema akili
bandia ina uwezo wa kufanya
kazi nyingi kama binadamu,
hivyo teknolojia hiyo itaisaidia
serikali hasa katika sekta ya vi-
wanda kutekeleza majukumu
yake kwa urahisi zaidi.

Awali, Dk. Mahmoud aliwa-
taka washiriki hao kuwa watu-
livu na kufuatilia  mafunzo
hayo ili kufikia malengo yal-
iokusudiwa.

Naibu Mkuu wa Taasisi ya
Karume (Taaluma), Dk. Khamis
Khalid Said, alisema kukami-
lika kwa mafunzo hayo kuta-

saidia kurahisisha utendaji
katika maeneo mbalimbali yak-
iwamo biashara, afya, nishati
na uchukuzi.

Pia alisema mafunzo hayo
yamefanyika kutokana na ush-
irikiano mzuri uliopo kati ya
Taasisi ya Karume na Chuo Ki-
kuu cha AP cha Ubelgiji kwa
lengo la kupata ubunifu na
kuboresha utendaji kazi.

Mkufunzi kutoka Chuo Ki-
kuu cha AP, Piric Ven Muoek,
alisema katika kuhakiksha
mradi huo unafikia malen-
go, wanafunzi wanne wa chuo
hicho watapata fursa ya kuen-
deleza mafunzo hayo Ubelgiji

ili kuiendeleza programu hiyo
Zanzibar.

Mmoja wa washiriki, am-
baye ni Mkuu wa Programu za
Uwezeshaji Wakala wa Uweze-
shaji Wananchi kiuchumi, Raya
Idrisa Ahmada, alisema mafun-
7o hayo yanaweza kuleta mab-
adiliko ya kiutendaji nchini. Al-
iziomba taasisi zinazohusika
na masuala ya viwanda kutoa
ushirikiano ili  kuuendeleza
mradi huo hadi kufikia malen-
20.

Mafunzo hayo yaliwashiriki-
sha wajasiriamali na watendaji
wa taasisi mbalimbali za nda-
ni na nje ya nchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

&

ADELIVA CREMENCE MASEHE
Anatangaza kupotea Kwa Cheti cha
kidato cha Nne chenye Index namba
$4894/0001/2016  kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
CANAAN SEKONDARI mwaka 2016. Kwa
yeyote atakayeiona atoe Taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho karibu. Taarifa
ya Polisi: PHQ/TAN/MUH/3004/2023

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

SUNDAY STUART DILUNGA anatangaza
kupotelewa kwa hati yangu ya kusafiria yenye
namba TAE523792 iliyotolewa makao makuu
uhamiaji jijini DAR ES SALAAM. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/KIG/47336/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

VERONICA LAWRENCE
NDUNGURU anatangaza
kupotelewa na kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili MC 898
DKY aina TVS STAR. Chassis
namba MD625AF4XNIC21810.
Engine namba DF4CN1273113.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi:
PHO/DAR/ILA/29792/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MURTAZA HUSSEIN BUDHA
anatangaza kupotelewa na
kadiya TRAILER yenye
namba za usajili T 122 COF.
Chassis namba
NISSA714290290MHB. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifaya
Polisi:
PHQ/ARU/ARU/7623/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DOMINICK REMMY NYAMBIGE
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T944DCF
KWAYEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFIA KITUO CHA
KARIBU CHA POLISI
TAARIFA:-
PHO/IRI/MUF/3588/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBIMADOGO NAMBA 63 YA 2023

TATU RAJABU MOHAMED (Suing through Power of
attorney of FATMA SAID KIBWANA)........MLETA MAOMBI

DHIDI YA
JULIUS PETER SHAYO,ABIYA YONA MATHIAS,MUSSA
TINDA............. WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
AMINA RAMADHANI SHADA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 30/11/2023 mbele ya
mwenyekiti M.KHASIM wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo

tarehe 20 MwezjNoyermber, 2023.-@

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA MOROGORO
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......124/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: MARTHA LABANI SIJILA WA MADIZINI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MKEGANI HAMISI KIBWANA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tahehe 04 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia.

Imetolewa leg-tarehe 16 mvlv(%l 11 mwaka 2023

i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
WILAYA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa MirathiNa......26/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: GILLEARD ONAEL MARO WA KIGURUNYEMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA RITA ELIAS LYAMUYA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria Katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 18 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia.
Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 11 mwaka 2023

k)

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BAKARI ALI BANGU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye

namba za usajili
T 672 DKL - TATA. Chassis
namba MAT751006G8R27043.
Engine namba
497TC73NTY842518. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/8244/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JEREMIA SIMON MICHAEL
Anatangaza kupotea Kwa
kadi ya Pikipiki yenye
namba ya Usajili T376 BDV.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe Taarifa kituo
chochote cha polisi kilicho
karibu.
Taarifaya Polisi:
HAN/B.1/19/V0OL9/301

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

SHAURI LA MAOMBI YA UTEKELEZAJI HUKUMU NO.
34/2019

TATA AFRICAN HOLDING TANZANIA
LTD........... MLETA MAOMBI

VERSUS
MSAFIRI DEOGRATIUS NKOUBLI.............. MJIBU OMBI
KWA: MSAFIRI DEOGRATIUS NKOUBI
POPOTE ULIPO.
KUITWA SHAURINI

ZINGATIA shauri tajwa hapo juu limepangwa kwa ajili
ya kutajwa tarehe 01/12/2023 saa 09:30 asubuhi.
Mbele ya Mhe. M.0 NDYEKOBORA - PRM.

Hivyo mnatakiwa kuhudhuria Mahakamani hapa bila
kukosa na kuwasilisha nyaraka zako zote na majibu
ambayo mtaona ni vyema na muhimu katika
kuthibitisha shauri hilo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na kuwekwa mhuri
wa Mahakama hiileo tarehe 15/11/2023.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.

Nipashe

mipomediacom

Usikose Gazetl lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMI

Tupigie

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Kaunda suti
marufuku
bungeni Kenya

NAIROBI, KENYA

BUNGE la Kenya limepiga
marufuku uvaaji wa kaunda
suti, kutumika kama vazi rasmi
ndani ya chombo hicho cha
kutunga sheria.

Vazi lilipewa jina hilo kutoka-
na na kupendelewa kuvaliwa
na aliyekuwa Rais wa Zambia
marehemu Kenneth Kaunda.

Spika wa Bunge la Kenya,
Moses Wetangula, alisema suti
za Kaund pamoja na nguo za
asili za Kiafrika, hazikubaliki
kuvaliwa wakati wa vikao vya
bunge.

Rais wa Kenya, William Ruto,
mara nyingi huvaa kaunda suti
wakati wa hafla rasmi za seri-
kali na kusababisha kupendwa
na wanasiasa.

Suti hiyo, ambayo pia inaju-
likana kama suti ya Mao Ze-
dong, haina ukosi na mara
nyingi huwa ya mikono mifupi.

Wetangula alisema uamuzi
wake wa kupiga marufuku
suti hiyo ulitokana na mitindo
iliyoibuka ambayo ilikiuka
kanuni za mavazi ya bunge.

Alibainisha kuwa kanuni sa-
hihi ya mavazi kwa wanaume
ni kanzu, ukosi, tai, shati ya
mikono mirefu, suruali ndefu,
soksi, viatu, au sare. Kwa wa-
nawake mavazi rasmi ni yale
ya unadhifu.

Alitaja kuwa sketi na nguo
zinapaswa kuwa chini ya urefu
wa goti na zenye heshima
ndizo zinazokubalika.

Suti ya Kaunda ilishawahi
kuruhusiwa bungeni na baa-
dhi ya wabunge wamekuwa
wakijulikana kwa kuvaa mara
nyingi.

Spika Wetangula alikiri
kwamba suti hizo zilivumiliwa
kwa namna fulani, lakini ni
wakati wa kusitisha kutumika.

Suti hiyo ya kaunda imevuma
kwenye mitandao ya Kijamii
nchini Kenya hivi karibuni,
baada ya Rais Ruto kuanza
kuvalia katika hafla rasmi.

Kupigwa marufuku kwa suti
hiyo kumezua hisia tofauti
kwenye mitandao ya Kijamii,
huku wengine wakishangaa ni
kwa nini vazi la Kiafrika lizui-
we kuvaliwa ndani ya Bunge.

Israel na Hamas wazidi kusaka
“amani muda ukienda ukingoni

GAZA, PALESTINA

TAIFA la Israel na kundi la
Hamas wameitumia siku ya
kwanza ya kurefusha mka-
taba wa kusitisha mapigano
kwa kuendelea kubadilishana
mateka na wafungwa.

Matukio hayo yamefanyika
katika siku mbili ya ziada ya
usitishwaji mapigano, huku
hali ya wasiwasi ikiongezeka
juu ya nini kitatokea baada ya
muda huo kumalizika jana.

Katika siku ya kwanza jana
Jumanne, mateka 10 wa Kiis-
raeli waliachiwa huru na kundi
la Hamas. Idadi hiyo inajumui-
sha wanawake 9 na msichana
wa miaka 17.

Mateka walioachiwa huru
wakiwamo raia wawili wa
Thailand. Kundi hilo la mateka
11 lilikabidhiwa kwa Shirika la
Msalaba Mwekundu kabla ya
kupokelewa na mamlaka za
Israel.

Muda mfupi baadaye, Israel
nayo iliwaachia huru wafung-
wa 30 wa Kipalestina walioku-

wa wakishikiliwa kwenye moja
yajela zake.

Tangu kuanza usitishaji ma-
pigano Ijumaa iliyopita kundi
la Hamas kwa jumla lime-
waachia huru mateka 81, wengi
wakiwa raia wa Israel.

Kwa upande mwingine Israel
nayo imewaachia wafungwa
180 wa Kipalestina.

Katika muda huo wa kusi-
tisha mapigano, umewezesha
kuingizwa msaada mkubwa
wa kiutu ndani ya Ukanda wa
Gaza eneo linalokabiliwa na
hali mbaya ya kibinadamu
kutokana na mashambulizi
ya Israel yaliyoingia wiki ya
saba.

Tangu wakati huo, takwimu
za mamlaka za Ukanda wa
Gaza zinasema zaidi ya watu
14,000 wameuawa kutokana
na mashambulizi makali ya
ardhi, angani na majini yanay-
ofanywa na vikosi vya Israel.

Israel ilisema dhamira ya op-
eresheni hiyo ni kulitokomeza
kundi la Hamas linalotawala
Ukanda wa Gaza na ambalo

nchi hiyo pamoja na Marekani,
Umoja wa Ulaya na mataifa
mengine ya magharibi yame-
liorodhesha kuwa la kigaidi.

Waziri Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu, alikwishase-
ma kampeni yake ya kijeshi
itaendelea baada ya muda wa
sasa wa usitishaji mapigano
kumalizika.

Akizungumza na kituo cha
utangazaji cha Ujerumani,
Welt Tv, Netanyahu alisema
nchi yake haina chaguo jingine
isipokuwa kupambana dhidi
ya Hamas na kulitokomeza
kundi hilo.

Licha ya matamshi hayo
ya Netanyahu, juhudi bado
zinafanyika kufanikisha
makubaliano mengine ya kure-
fusha muda wa kusitisha ma-
pigano lakini hakuna juhudi
zozote alau kwa hivi sasa za
kukomesha kabisa operesheni
ya Israel huko Gaza.

Hata hivyo, taarifa zinaeleza
kwamba majadiliano yanaen-
delea nchini Qatar yakiwahu-
sisha viongozi wa mashirika

ya ujasusi ya Israel, Marekani
na maofisa wa Misri kujaribu
kufikia makubaliano mapya ya
kusitisha mapigano.

Wakati huo huo misaada
zaidi imeendelea kupelekwa
Ukanda wa Gaza kuwasaidia
raia wanaopitia hali ngumu ya
maisha kwa kukosa mahitaji
muhimu ikiwamo chakula.

Marekani ilisema imesafiri-
sha kwa ndege zaidi ya tani
50,000 za chakula na vifaa vya
matibabu kwenda Gaza. She-
hena hiyo ni ya kwanza kati ya
awamu tatu za misaada inay-
otarajiwa kupelekwa Gaza.

Uturuki nayo ilisema itaka-
milisha hivi karibuni ujenzi
wa hospitali za muda ndani
ya Ukanda wa Gaza na kuanza
kutoa huduma mara moja.

Waziri wa Afya wa nchi hiyo,
Fahrettic Koca alisema hayo
baada ya ujumbe wa Uturuki
kuingia Gaza kupitia mpaka wa
Rafah kwa ajili ya kutathmini
maeneo yanayofaa kujengwa
hospitali hizo.

DW

Mfungwa wa Kipalestina aliyeachiwa na Israel akikumbatiana na jamaa yake jana alipowasili ukingo wa Magharibi.

PICHA: XINHUA

Msafara wa Katumbi washambuliwa,

mmoja auawa,

KINDU, DRC

KIONGOZI wa chama cha mp-
inzani mkuu nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Moise Katumbi, ameuawa na
wengine kadhaa katika vurumai
iliyoibuka katika mkutano wa
kampeni uliofanyika jana katika
mkoa wa Kindu.

Uchaguzi nchini humo ume-
pangwa kufanyika Desemba 20,
umekuwa na mvutano mkali kati

ya wagombea wawili Rais Felix
Tshesekedi na Katumbi kutoka
Chama cha Ensemble pour la Ré-
publique.

Tukio hilo limekuwa la kwanza
kubwa kutokea katika kipindi cha
kampeni ambacho kimeshuhu-
dia upinzani mkali kwa wafuasi
wa wagombea hao wawili.

Hali ya mvutano iliripotiwa
kabla ya kutua kwa ndege ya
Moise Katumbi, baada ya mam-
laka ya mkoa huo kumzuia ku-

fanya mkutano wa kampeni
katika eneo maarufu lililoko
katika barabara kuu ya mji wa
Kindu.

Mara alipowasili, Katumbi na
washirika wake, akiwamo Waziri
Mkuu wa zamani Matata Ponyo
na Seth Kikuni, walishangiliwa
na kufuatwa na umati wa watu
katika mitaa mbalimbali kabla
ya mkutano huo kuhamishiwa
sehemu nyingine.

Msafara huo ulipokaribia

kukaribia makazi ya mkuu wa
mkoa wa Kindu, wafuasi wa cha-
ma tawala walimshambulia Ka-
tumbi na wanachama wake kwa
kurushiwa mawe.

Katika makabiliano  hayo,
mkuu wa msafara huo, Dido
Kakisingi, ambaye ni kiongozi
wa vijana wa chama cha Ka-
tumbi huko Kindu, alipigwa na
kifaa cha kulipuka na kuanguka
chini.

Kulingana na taarifa za chama

wengi wajeruhiwa

hicho cha upinzani, watu hao
walimpiga akiwa chini na kufa
papo hapo.

Hata hivyo, Meya wa Kindu,
alisema kada huyo wa Chama
cha Katumbi alianguka kutoka
kwenye gari lililokuwa kwenye
msafara wa kiongozi huyo na ku-
kanyagwa na gari lingine.

Alisema polisi waliingilia kati
na kufyatua risasi za moto kutu-
liza ghasia hizo na kusababisha
watu kadhaa kujeruhiwa.
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DIARRA FITI KUIVAA AL AHLY,
BACCA AJIFUNGA YANGA SC

Na Adam Fungamwango

WAKATT kipa chaguo la kwanza wa Yan-
ga, Djigui Diarra, akiwa kamili kuikabili Al
Ahly katika mechi ya hatua ya makundi ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
klabu hiyo imempa mkataba mpya wa
miaka minne beki wao, Ibrahim Hamadi
‘Bacca’, ili kuendelea kuitumikia timu hiyo.

Akizungunza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alisema Di-
arra ambaye alikosa mchezo wa kwanza
wa hatua hiyo dhidi ya CR Belouizdad ya
Algeria na timu hiyo kuchapwa mabao 3-0,
hivi sasa amepona na ikimpendeza kocha
wao atasimama langoni Jumamosi.

Kamwe alisema kurejea kwa Diarra ku-
nakiongezea nguvu kikosi chao ambacho
malengo yake ni kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo ya kimataifa.

“Taarifa nzuri tuliyoipata kutoka kwa
madaktari, Diarra ameimarika na alikuwa
kwenye mazoezi na wachezaji wenzake
kwa siku mbili, kwa hiyo tunaamini kuele-

e

kea katika mchezo dhidi ya Al Ahly, Kocha
Mkuu, Miguel Gamondi, atakuwa na mach-
aguo mengi, ikiwezekana kama itampen-
deza au ataona ameshakuwa na utimamu
wa mwili, basi anaweza kumpanga.

Tunajua uwezo wake na mashabiki wa
Yanga wanatamani kumuona akisimama
langoni, akirejea katika nafasi yake ya kui-
pambania klabu,” alisema Kamwe.

Aliongeza alisema kipa huyo ambaye
aliumia bega na ndiyo sababu pia alikosa
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Coastal
Union, lakini taarifa hiyo waliificha kwa
sababu maalumu.

“Tupo katika Ligi ya Mabingwa Afrika,
kila taarifa huwa ni muhimu, hatukui-
toa kabla kwa sababu ni kama unampa
ahueni mpinzani, anajiandaa kutokana na
mapungufu ulionayo, benchi la ufundi lil-
ishauri taarifa kama hizi tuzihifadhi ili ku-
totoa fursa kwa mpinzani ili kujua taarifa
zako za kiufundi kuelekea katika mchezo
huu,” Kamwe alisema.

Aliongeza maandalizi kuelekea mechi
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dhidi ya Al Ahly yanaendelea vizuri na
wanaamini watapata matokeo mazuri na
majukumu yote wamewaachia wachezaji
wao.

“Timu inaendelea na mazoezi kama
kawaida, tumewapa utulivu wachezaji wa-
jiandae, wajue wana kazi kubwa ya kuifan-
ya siku ya Jumamosi na sisi tunawaambia
wao, hawajawahi kutuangusha tunapohi-
taji jambo letu, naamini tutashinda mechi
hiyo,” Kamwe aliongeza.

Kuhusu mkataba mpya wa Bacca, Kam-
we alisema uongozi umefikia uamuzi huo
baada ya kufahamu mkataba wa awali wa
beki huyo wa kati unaelekea kumalizika.

“Jana (juzi), tumeboresha mkataba wa
beki wetu, Ibrahim Hamad ‘Bacca’, ame-
pewa mkataba mrefu zaidi katika historia
ya mchezo wa mpira wa miguu nchini na
wenye thamani kubwa, hii ina maana hata
kama akiondoka kwa kuuzwa, klabu itapa-
ta kipato kinono zaidi, yupo mpaka 2027,
alisema.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Tanzania Bara ya umri chini ya miaka 18 wakishangilia bao katika mechi ya hatua ya makundi
ya mashindano ya CECAFA U-18 dhidi ya Sudan Kusini iliyochezwa mjini Kakamega, Kenya jana. Sudan Kusini ilishinda mabao

2-1. PICHA: TFF

Sikinde OG yamnasa Mwezingo

Na Sabato Kasika

BENDI mpya ya Sikinde Original im-
eongeza nguvu katika safu yake ya waim-
baji kwa kumchukua, Rashid Mwezingo
ambaye kwa muda mrefu alikuwa akifanya
shughuli za muziki jijini, Mwanza.

Akizungumzia ujio wa Mwezingo, kion-
gozi wa bendi hiyo, Abdallah Hemba, alise-
ma mwimbaji huyo alitambulishwa rasmi
katika onyesho la bendi hiyo lililofanyika

“Ujio wa Mwezingo utaifanya bendi yetu
kuwa na waimbaji sita ambao ni pamoja
na mimi, Benovilla Anthony, Sharapova,
Tabu Mambosasa na Papaa Fanny,” alisema
Hemba.

Aliongeza bado wanaendelea kuisuka
bendi yao na endapo atapatikana mwimba-
ji mwingine mwenye kipaji watamchukua
ili kuendelea kuongeza nguvu.

“Bendi yetu kwa sasa inatamba nyimbo
kadhaa zikiwamo za Moyo, Mchepuko,
Serengeti, Hila za Ndugum, Mukhtasari wa

Kikao na sasa tunajiandaa kufanyia mazoe-
zi wimbo wa Pua ya Nguruwe,” alisema.

Kiongozi huyo aliongeza yeye na baadhi
ya wasanii wenzake waliamua kujiengua
kutoka Mlimani Park na kuanzisha Sikinde
Original kwa lengo la kufanya kazi ya kutoa
burudani ya kiwango cha juu.

Naye Mwezingo alisema alikuwa nje ya
Dar es Salaam kwa muda mrefu lakini sasa
bendi hiyo ili kuwapa burudani mashabiki
wake.

I
JKT TZ
yaishtukia
Singida FG,
yajipanga

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Coastal Union
kuchapwa mabao 2-1, kikosi cha
JKT Tanzania kimeingia kambini
haraka kwa ajili ya kujiwinda na
mechi ya raundi ya 12 ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya Singida Foin-
tain Gate utakaochezwa kesho
kwenye Uwanja wa CCM Liti,
Singida.

Mbali na ushindi, Singida
FG inaonyesha kiwango bora
katika mechi zake za hivi kar-
ibuni, ikishinda mechi zake tatu
mfululizo, mabao 3-1 dhidi ya
Mashujaa FC, mabao 2-1 dhidi ya
Dodoma Jiji kabla ya ushindi wa
mechi ya juzi.

Ofisa Habari wa JKT Tanzania,
Masau Bwire, alisema baada ya
sare ya bao 1-1 dhidi ya lhefu
Jumapili iliyopita, waliwapa ma-
pumziko vijana wao na baadaye
wakaanza mazoezi ya kawaida,
lakini sasa wameingia kambini
kwa sababu wanajua watakutana
na mpinzani mgumu.

Masau alisema JKT Tanzania
itaingia katika mechi hiyo kwa
tahadhari lakini hawaihofii Sin-
gida FG kwa kuangalia matokeo
ya michezo yake iliyopita.

“Benchi la ufundi limeanza
kutazama ni wapi ambapo
tuliteleza katika mechi yetu
iliyopita, sisi hatuna wasiwasi na
wala hatuihofii Singida, ila tuna-
jua ni timu nzuri, ina wachezaji
wazuri lakini timu yetu ina
kikosi chenye wachezaji bora
kabisa na wala haitashangaza
l[jumaa tukawapa kipigo cha
kizalendo huko huko kwao,”
alisema Masau.

Wakati timu hizo zikienda
kucheza mechi hiyo, JKT Tan-
zania inakamata nafasi ya saba
ikiwa na pointi 15 kwa mechi 11
ilizocheza, ikishinda nne, sare
tatu na kupoteza nne, huku
Singida FG ikiwa katika nafasi
ya nne kwenye msimamo wa ligi
hiyo kibindoni ikiwa na pointi
18, ikishinda mechi tano, sare
tatu na kupoteza tatu.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea
tena Jumapili kwa Namungo
kuwakaribisha Dodoma Jiji FC
kwenye Uwanja wa Majaliwa
ulioko Ruangwa mkoani, Lindi.

Yanga ndio vinara ya ligi hiyo
yenye timu 16 wakiwa na pointi
24 wakifuatiwa na Azam FC
iliyojikusanyia pointi 22 huku
Simba ikifuata na pointi 19,
ikiwa na mechi mbili mkononi.
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ARSENAL: RAMSDALE HAONDOKI

KLABU ya Arsenal iko tayari kumwachia kipa wa
England, Aaron Ramsdale, kuondoka mwishoni mwa
msimu huu, lakini hawatamruhusu mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 kuondoka wakati wa diri-
sha dogo la usajili la Januari. (90min)

CHELSEA YAMKATALIA BROJA

CHELSEA haitakubali ombi la Fulham la kutaka
kumnunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Albania,
Armando Broja, mwenye umri wa miaka 22 ifikapo
Januari. (Evening Standard)

BEEK KUONDOKA UNITED

KIUNGO wa Uholanzi, Donny van de Beek mwenye
umri wa miaka 26 amesema ataondoka Manchester
United ifikapo Januari ikiwa hataanza kucheza mechi
nyingi zaidi, akifichua uhamisho wa kuelekea Real So-
ciedad haukufaulu. (Diario AS, kupitia Sky Sports)

UNITED KUSAKA WAPYA

KLABU ya Manchester United inatumaini kuimarika
katika nafasi nne Januari, ikiwa ni pamoja na safu ya
ulinzi huku kukiwa na wasiwasi wa mchakato kuhusu
kiungo wa Morocco, Sofyan Amrabat mwenye umri
wa miaka 27. (Guardian)

VARANE NJIA PANDA

BEKI wa Ufaransa, Raphael Varane mwenye umri
wa miaka 30 na kiungo wa kati wa England, Mason
Mount (24), ni miongoni mwa wachezaji wa Manches-
ter United walio katika hatari ya kubadilishwa. (Gurd-
ian, via Express)

BAYERN YAMTAKA VARANE

KLABU ya Bayern Munich imejadili uwezekano wa
kumsajili, Raphael Varane kutoka Manchester United
lakini hawaoni kama majadiliano hayo yatazaa matun-
da. (Sky Germany)

WHARTON ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na kiun-
go wa kati wa Blackburn Rovers, ambaye ni raia wa
England, Adam Wharton, mwenye umri wa miaka 19.
(90min)

MUDRYK KUMBEBA SUDAKOV

MSHAMBULIAJT wa Ukraine na Chelsea, Mykhailo
Mudryk, mwenye umri wa miaka 22 anataka klabu
hiyo kumsajili mchezaji mwenzake wa zamani wa
Shakhtar Donetsk, Georgiy Sudakov (21), katika dirisha
la uhamisho la Januari huku wawili hao wakionyesha
ushirikiano mkubwa wakati walipokwenda kutumikia
taifa lao. (Gazzetta dello Sport)

COTCHER AJIFUA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya England ya
umri chini ya miaka 17, Mason Cotcher, amekuwa
akifanya mazoezi na kikosi cha kwanza cha Arsenal
baada ya kuondoka Sunderland. (Telegraph)

WERNER: NITAPAMBANA LEIPZIG

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Timo Werner, mwenye umri wa miaka 27 yuko tayari
kubakia RB Leipzig na kupigania nafasi yake katika
kikosi cha kwanza badala ya kuhamia Manchester
United ifikapo Januari. (Metro)

LAZIO KUIKAMUA UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mlinda mlango
wa Lazio, Ivan Provedel, mwenye umri wa miaka 29, la-
kini klabu yake inayoshiriki Serie A itamuuza Mtaliano
huyo kwa pauni milioni 30 pekee. (Il Messaggero, via
Football Italia)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ_ETI YA ULAYA

ANCELOTTI: SIWEZI

KUSEMA LOLOTE SASA

® ® ONi kuhusu hatima yake ya kubakia au kuon-

doka Madrid...

MADRID, Hispania

WAKATI vita kati ya Real Madrid
na Shirikisho la Soka la Brazil (CBF)
kuwania huduma ya Carlo Ance-
lotti ikiendelea kupamba moto,
Mtaliano huyo amekataa kuhusish-
wa kwa jambo lolote.

“Nitakupa nafasi ya kuuliza swali
lingine,” Ancelotti alimwambia
mwandishi wa habari katika mku-
tano wake na wanahabari kabla
ya mechi yao ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Napoli, alipoulizwa
kama atakuwa katika klabu hiyo
kwa msimu mwingine.

“Ninasema tena, sizungumzii juu
ya maisha yangu ya baadaye.”

Huku mkataba wake na uki-
tarajiwa kumalizika mwishoni mwa
msimu huu, Rais wa CBF, Ednaldo

Rodrigues, akitoa kelele za kuji-
amini kuhusu kumnasa Mtaliano
huyo mwenye umri wa miaka 64,
Real Madrid wanahaha kumshikilia
kocha huyo.

Ofisa mmoja wa klabu hiyo alith-
ibitisha kwa Reuters, Rais wa Ma-
drid, Florentino Pérez, anafikiria
kumwongezea mkataba, huku
Mkurugenzi wa CBF aliiambia
Reuters wanatarajia naye kwa ajili
ya mashindano ya Copa América
mwaka ujao huko Marekani.

CBF inatarajia kumnasa rasmi
Ancelotti ifikapo katikati ya Januari,
mwakani na kubatilisha kipengele
cha kumalizia mkataba wake na
Real Madrid kwa mwaka mwingine
na kusema wana “ulinzi wa kishe-
ria” kulinda maslahi yao endapo dili
hilo litasambaratika.

“Rais  (Ednaldo  Rodrigues)
hangemsajili Fernando Diniz kwa
mkataba wa mwaka mmoja katika
nafasi ya uangalizi kama hangeku-
wa na mpango madhubuti,” ofisa
huyo wa CBF aliambia Reuters.

“Hakuna kilichobadilika katika
nafasi ya rais tangu alipozungumza
na vyombo vya habari mara ya
mwisho. Mpango ni Carlo Ancelotti
na tuko vizuri sana na tunajiamini
kwa kujitolea tulionao kufanikisha
hilo.”

Rodrigues alilambia Reuters
Machi, mwaka huu kumsajili An-
celotti kungekuwa “mtu asiye na
akili’, na mwezi Julai, wakati wa
kumtambulisha mlezi Diniz, alien-
delea kujiamini: “Ancelotti atakuwa
hapa, unaweza kuwa na uhakika,”
alisema.
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EODEN:(

MANCHESTER, England

HIL Foden amesema Manchester City

wana mwelekeo wa kurudia ushindi

wa kihistoria wa kutwaa mataji matatu

kama ilivyokuwa katika msimu ulio-
pita.

Mchezaji huyo wa England mwenye umri wa
miaka 23 alifunga bao moja na kutengeneza
mengine mawili wakati City wakiibuka na ush-
indi wa magoli 3-2 dhidi ya RB Leipzig na ku-
jihakikishia nafasi ya kwanza katika Kundi G
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ingawa msimu wa 2022/23 daima utakuwa
na nafasi maalum katika historia ya klabu,
Foden amesisitiza vijana wa Pep Guardiola
wanaweza kurudia mafanikio hayo.

Akizungumza na LiveScore, alisema: “Mwa-
ka jana ulikuwa na mafanikio makubwa kwe-
tu, lakini tumedhamiria kurudia tena.

“Hicho ndicho ninachokipenda kwa hawa
vijana, hatukariri tulichokifanya mwaka jana,
kimepita sasa.

“Tulipofanya hivyo, ilikuwa hisia ya kushan-
gaza. Mara tu tunaposhinda kitu, tunashere-
hekea kama timu na sote tunataka hisia hiyo
tena.”

Foden hakukwepa ukweli mabingwa hao wa
Ulaya walikosa viwango vyao vya kawaida ka-
tika kipindi cha kwanza cha kukatisha tamaa
kwenye Uwanja wa Etihad.

Bao la kujifunga la Lois Openda liliifanya
Leipzig kuwa mbele kwa mabao 2-0 katika kip-
indi hicho, jambo ambalo liliamsha maneno
makali kwenye chumba cha kubadilishia nguo.

“Kwa upande wa mpira, tuliutoa kwa bei na-
fuu na tulisema wakati wa mapumziko kwam-
ba tutalazimika kuuweka vizuri zaidi.

“Tunajua tunahitaji bao moja tu Etihad kwa
sababu rekodi yetu ya nyumbani ni nzuri.

“Tulipopata la kwanza, umati ulikuwa
mkubwa sana. Walikuja nyuma yetu na ilion-
ekana kubadili mdundo mzima wa mchezo.”

—— W

Sare ya PSG yamkera Howe

PARIS, Ufaransa

KOCHA Eddie Howe alisema alilazimika
“kujidhibiti” baada ya matarajio ya New-
castle United kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya kupata shida kubwa wakati Kylian
Mbappé alipofunga penalti yenye utata
dakika ya 98 na kupata sare ya 1-1 kwa Par-
is Saint-Germain huko Parc des Princes.

Mwamuzi, Szymon Marciniak, aliyeche-
zesha Fainali ya Kombe la Dunia 2022, ali-
toa penalti hiyo kufuatia kuingilia kati kwa
VAR baada ya mpira kugonga mkono wa

beki wa Newcastle, Tino Livramento, kwa
krosi iliyopigwa na Ousmane Dembélé.

Hapo awali mpira ulikuwa umegonga
kifua cha Livramento kabla ya kugonga
mkono wake, lakini Marciniak alitoa pen-
alti hiyo baada ya kukagua tukio hilo kwe-
nye VAR.

Howe aliuita “uamuzi mbaya” lakini
akasema Newcastle lazima bado waamini
wanaweza kufuzu kwa hatua ya 16 bora.

“Ndiyo ninakubali,” Howe alisema, ali-
poulizwa kama alihisi ukosefu wa haki ka-
tika uamuzi huo.

“Kwa maoni yangu sio uamuzi sahihi.
Ulikuwa uamuzi mbaya na muda mfupi
sana uliobaki, lakini hakuna tunachoweza
kufanya nao sasa.

“Lazima nijidhibiti, hiyo ni kazi yangu.
Haifai kitu kupoteza udhibiti wa kile
unachofikiri na kusema.”

Newcastle bado wanaweza kufuzu kwa
awamu ya mtoano ikiwa wataifunga AC
Milan katika uwanja wa St James’ Park na
PSG wafungwe ugenini dhidi ya vinara wa
Kundi F Borussia Dortmund.

1
Upasuaji
kumweka
Gavi nje
miezi 10

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa kati wa Barcelona,
Gavi anatarajiwa kuwa nje ya uwan-
ja kwa muda wa miezi nane hadi
10 baada ya kufanyiwa upasuaji wa
goti hapo juzi, kwa mujibu wa ESPN.

Gavi mwenye umri wa miaka 19,
aliumia goti wakati akiichezea His-
pania dhidi ya Georgia wiki iliyopita.

Hatakuwapo msimu uliobaki akiwa
na Barca na pia ataikosa Euro 2024
akiwa na Hispania msimu ujao wa
joto, huku michuano hiyo ikitarajiwa
kuanza Juni 14, mwakani nchini
Ujerumani.

“Gavi amefanyiwa operesheni
iliyofaulu kwenye goti lake la kulia
lililochanika pamoja na mshono,”
taarifa ya Barca ilisema juzi.

“Alisimamiwa na daktari wa
klabu, Joan Carles Monllau wakati
wa upasuaji huo katika Hospitali ya
Barcelona.”

Kocha wa Barca, Xavi Hernandez,
alisema wiki iliyopita Gavi, ambaye
alishinda tuzo ya mchezaji bora
kijana wa Ulaya ‘Golden Boy' mwaka
2022, hawezi kubadilishwa kwa
sababu ya “moyo, shauku na ujasiri.”

Gavi amekuwa mchezaji wa
muhimu wa Barca na Hispania
msimu huu, alikosa mechi mbili pe-
kee, zote kwa klabu yake kutokana
na kusimamishwa.

Wakati wa jeraha lake, ni Marc-
André ter Stegen na llkay GUndogan
pekee waliokuwa wameichezea
Blaugrana dakika nyingi zaidi.

Kwa jumla, ameichezea Barca
mechi 111 na tangu alipoanza
kucheza mechi yake ya kwanza
akiwa na umri wa miaka 17 mnamo
Agosti, 2021, hakuna mchezaji am-
baye ameichezea klabu hiyo mich-
ezo zaidi.

Ukali wa jeraha lake umesikika
kote Hispania, na chanzo kiliiambia
ESPN Rais wa Real Madrid, Floren-
tino Pérez, alikuwa miongoni mwa
watu waliomtumia kiungo huyo
ujumbe wa kumtakia heri.

Barca ilirejea uwanjani bila Gavi
na kutoka sare ya 1-1 na Rayo Valle-
cano Jumamosi na kumenyana huku
juzi iliifunga FC Porto mabao 2-1
katika Ligi ya Mabingwa ya UEFA na
kufuzu hatua ya 16 bora kwa mara
va kwanza tangu 2021.

Xavi ametiwa nguvu na kurejea
kwa viungo Pedri na Frenkie de
Jong katika wiki za hivi karibuni,
huku nahodha, Sergi Roberto pia
akiwa fiti.
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HABARI MICHEZO

YANGA YAPEWA HAULUNG, 'S
SIMBA KUIVAA TEMBO FA

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Kombe la FA,
Yanga wamepangwa kukutana na Hau-
lung ya Njombe katika hatua ya 32 bora ya
michuano hiyo huku mtani wake Simba
akitarajia kuwaalika Tembo FC kutoka
mkoani Tabora.

Katika droo hiyo iliyofanyika Dar es Sa-
laam inaonyesha vigogo hao mechi zao
zitachezwa jijini.

Singida Fountain Gate watawakaribisha
Arusha City kwenye Uwanja wa CCM Liti
ulioko mkoani Singida, Dodoma Jiji FC
yenyewe itacheza dhidi ya Magereza Dar
kwenye Uwanja wa Jamhuri Dodoma na
Thefu FC watakuwa nyumbani kuwaalika
Rospa FC kutoka Mtwara kwenye Uwanja
wa Highland Estates, Mbarali.

Maafande wa JKT Tanzania wataivaa
Mkurugenzi FC ya Simiyu, Namungo FC

itakuwa nyumbani dhidi ya Hollywood,
Coastal Union itawaalika Green Land
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani,
Tanga huku Mashujaa FC wakiwa nyum-
bani Kigoma dhidi ya Mbuga FC kutoka
Mtwara.

Geita Gold FC itakuwa mwenyeji wa
Singida Cluster wakati Mtibwa Sugar wata-
wakaribisha Nyakagwe FC ya Geita, ACA
Eagle itawafuata KMC kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam na Kagera Sugar
itacheza dhidi ya Dar City, Azam FC wata-
waalika Alliance FC ya Mwanza wakati
Tabora United itawavaa Minduli Coffee na
Tanzania Prisons itachuana na TRA Kili-
manjaro. Mkurugenzi wa Mashindano wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Baraka
Kizuguto, alisema hatua hiyo itafanyika
kuanzia Desemba 13 hadi 17, mwaka huu.

“Mechi zinaweza kuchezwa kuanzia
Desemba 13 na kuendelea kulingana na vi-

wanja kwa timu ambazo zinakuwa nyum-
bani, timu zinatakiwa kufanya maandalizi
mazuri kwa sababu bingwa wa Kombe la
FA ataenda kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika,” alisema Kizuguto.

Mwakilishi wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema wanajiamini na kwa sababu ha-
wamfahamu mpinzani wao, watajipanga
kupambana kwa ajili ya kusaka ushindi na
kusonga mbele.

Naye mwakilishi wa Simba, Hamis Kisi-
wa, alisema Simba inathibitisha itaingia
katika michuano hiyo kwa kucheza soka
la ushindani kwa sababu wanataka ku-
libeba kombe hilo.

“Licha ya kupitia mambo magumu, sasa
tumerejea kivingine na tutakuwa tayari
kwa ajili ya kusaka ushindi katika mchezo
huo na kuvuka hatua hii, kusonga hatua
inayofuata,” alisema Kisiwa.

=

-

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Jenista Mhagama, akiwaongoza wanachama wa

Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA), kucheza muziki wakati wa kufunga kongamano la miaka 36

Ruvu Shooting FC hoi Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Ruvu Shooting am-
bayo ilishuka daraja msimu
uliopita kutoka Ligi Kuu iko
katika hali mbaya kutokana na
kuburuza mkia katika msima-
mo wa Ligi ya Championship
ikiwa haijashinda mechi hata
moja.

Lakini pia ndio timu inay-
oongoza kwa kuruhusu ku-

fungwa mabao mengi katika
ligi hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizotolewa jana na Bodi ya Ligi,
Ruvu Shooting imeruhusu
mabao 26 katika mechi 12 il-
izocheza ikiongoza kufungwa
mabao mengi.

Mabingwa wa Tanzania
Bara mwaka 1967, Cosmopoli-
tan inafuatia kwa kuruhusu
mabao mengi, imefungwa ma-

goli 19 wakati Copco yenyewe
ikiruhusu mabao 18, Trasit
Camp mabao 17 na Pan African
imetikiswa nyavu zake mara
16.

Takwimu zinaonyesha
vinara wa Ligi ya Champioship
kwa sasa ni KenGold yenye
pointi 26, ikiwa imefunga ma-
bao 20, ambayo ni mengi ukil-
inganisha na timu nyingine,
Mbeya Kwanza iliyo nafasi ya

pili kwa pointi hizo hizo 26,
inashika nafasi ya pili ikiwa na
mabao 19, sambamba na Mbu-
ni FC yenye idadi hiyo ya ma-
bao lakini ipo kwenye nafasi ya
tano na pointi zake 21.

Timu za Pamba na Biashara
United zote zina mabao 17 ya
kufunga, ingawa Pamba ina-
shika nafasi ya nne na pointi
zake 24 na Biashara United ni
ya sita ikiwa na pointi 21.

Wachezaji
Simba SC
wawekwa

Kitimoto
INATOKA UK. 24

zuri katika michuano yote wanayoshiriki
anasisitiza ushirikiano na kujituma kwa
wachezaji na viongozi ndio kutafanikisha mi-
pango na malengo yaliyopo.

Alisema pia anahitaji wachezaji wanaoji-
toa wakati wote na amejipanga kuwapa mbi-
nu zitakazowasaidia kupandisha viwango
vyao na kupata matokeo chanya katika kila
mechi watakayocheza.

“Ushirikiano ni kitu muhimu kuelekea
safari ya mafanikio, ninataka kuona kila
mchezaji anapambana na anajitoa kwa ajili
ya timu, hii ndio sababu iliyopelekea kuwaita
mmoja, mmoja na kuwapa mipango yangu,”
Benchikha alisema.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
kikosi cha timu hiyo kinatarajia kuondoka
nchini kesho kuelekea Botswana kwa ndege
maalumu ya kukodi.

Ahmed alisema maandalizi ya safari hiyo
yamekamilika na wanafahamu wanaenda
kukutana na Jwaneng Gallaxy ambayo il-
ianza hatua hiyo kwa kuifunga Wydad Casa-
blanca bao 1-0 na hivyo kuongoza kundi lao.

Twiga
Stars
karata
muhimu
WAFCON

INATOKA UK. 24

engeneza timu imara itakayoleta
ushindani mkubwa wa kupambana ili
kupata matokeo mazuri katika mchezo
huo.

Nahodha wa Twiga Stars, Oppa
Clement, alisema wamejiandaa vizuri
na wanaenda kupambana uwanjani
kwa kufanyia kazi maelekezo ya
benchi la ufundi ili kupata ushindi.

“Kila mchezaji anahitaji kucheza hizi
fainali, hali hiyo tunalazimika ku-
pambana, tuna deni kubwa la kuhitaji
kucheza fainali hizo, hakuna presha
yoyote kuelekea mchezo huu kwa
sababu tulishakutana na timu kubwa
na kuziondoa.

Kikubwa Watanzania watuombee
dua, kazi iliyobaki ni kwetu kuhakiki-
sha tunaenda kutafuta ushindi na
kwenda kucheza fainali za WAFCON,”
alisema Oppa.

Mara ya mwisho na ya kwanza Twi-
ga Stars ilicheza fainali za WAFCON
mwaka 2010, ikiwa chini ya Boniface
Mkwasa, fainali hizo zikifanyika Afrika
Kusini.
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Kocha Mkuu wa Simba (katikati), akizungumza na wachezaji wa timu hiyo kwa mara ya kwanza baada ya kujiunga
na kikosi hicho kinachotarajia kuelekea Botswana kesho ili kuwafuata wenyeji wao, Jwaneng Galaxy kwa ajili ya
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA SC

WACHEZAJI SIMBA SC

WAWEKWA KITIMOTO

® ® ONi mkakati wa Benchikha kuweka mambo sawa,
yakodi ndege...

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha anaweka
mambo sawa sawa, Kocha Mkuu
mpya wa Simba, Abdelhak Ben-
chikha, amekutana na wachezaji
wa timu hiyo na kufanya nao
mazungumzo yenye lengo la ku-
wajenga na kuwaweka tayari na
mapambano katika mashindano
mbalimbali wanayoshiriki, im
efahamika.

Simba iliyoko katika nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara inashiriki
hatua ya makundi ya michuano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na mashindano ya Kombe

laFA.

Wekundu wa Msimbazi pia
mapema mwakani inatarajiwa
kuchuana katika mashindano
ya Kombe la Mapinduzi yatakay-
ofanyika Visiwani Zanzibar.

Benchikha aliamua kukutana
na wachezaji kwa kuzungumza
nao mmoja mmoja ili kuwafaha-
mu kwa karibu kabla ya kuanza
kazi rasmi kibarua cha kukinoa
kikosi hicho ambacho kesho
kitasafiri kuelekea Botswana ku-
wafuata Jwaneng Gallaxy kwa
ajili ya mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Benchikha alitumia siku ya
jana kuzungumza na nyota hao

wa Simba na anaamini mazun-
gumo hayo yatamrahisishia ku-
waandaa wachezaji kisaikolojia
na kuwa tayari kupokea mafun-
zo ya kiufundi na kimbinu kwe-
nye uwanja wa mazoezi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Benchikha alisema amekubali
kujiunga na Simba kwa sababu
anaamini ataweza kuirejesha ka-
tika hali yake ya ushindani na ku-
fikia hatua hiyo ni lazima apate
muda wa kuzungumza na kila
mchezaji peke yake.

Kocha huyo alisema anafaha-
mu Simba ni timu kubwa na kwa
ushirikiano wa pamoja watafikia
malengo ya klabu hiyo.

“Nipo tayari kufanya kazi na
yoyote ambaye anajituma na
kipindi hiki nitakuwa naangalia
mchezaji mmoja mmoja katika
kila nafasi ili kwenda sambamba
na maelekezo yangu.

Ninafahamu timu haipo ka-
tika hali nzuri kwa sasa, lakini
naamini kwa pamoja tutaweza
kurejesha heshima ya timu,
mimi ni mpambanaji na siogopi
changamoto, nipo hapa kuifanya
Simba kuwa timu bora na kut-
waa mataji,” alisema Benchikha.

Kocha huyo raia wa Algeria
aliongeza anataka kufanya vi-
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Stars
Karata
muhimu
WAFCON

Na Saada Akida

USHINDI lazima. Hii ni kauli
iliyotolewa na benchi la ufundi
pamoja na wachezaji wa Timu
ya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars), kuelekea mechi ya
kusaka tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
(WAFCON), dhidi ya Togo itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam.

Twiga Stars na Togo zitarudiana
wiki ijayo na mshindi wa jumla
atapata tiketi ya kucheza fainali
Zijazo za WAFCON zitakazofanyi-
ka Ivory Coast mapema mwakani.

Kuelekea mchezo huo, Kocha
Mkuu wa Twiga Stars, Bakari
Shime, alisema matayarisho yote
yameenda vizuri na amekiandaa
kikosi chake kutokana na timu
wanayokutana nayo.

Shime alisema anafahamu
wanakwenda kukutana na timu
ambayo mwaka uliopita walicheza
fainali hizo na iko vizuri lakini
kwa upande wake wako tayari
kusaka ushindi katika uwanja wa
nyumbani.

“Tumetoa maelekezo kwa
wachezaji kuwa makini katika
kujilinda, kutoruhusu bao na ku-
hakikisha tunatumia vizuri nafasi
zitakazopatikana, tumejiandaa
kimbinu na kiufundi.

Wachezaji wataenda kutafsiri
vizuri kulingana na maelekezo tu-
l[iowapa wakati wa mazoezi. Muda
mrefu tumejipanga na kurudi
katika makali yetu na tuko tayari,
kwa maandalizi na wachezaji wa
kizazi kipya lakini matumaini
yangu kufanya vizuri.

Ukiangalia katika timu nane
bora katika michuano ya Olimpiki,
Twiga Stars ni miongoni, hii ina-
dhihirisha soka la Tanzania lime-
kuwa zaidi, tumejipanga kucheza
na kufanya vizuri,” alisema Shime.

Alisisitiza Watanzania wanatak-
iwa kujitokeza uwanjani kuisapoti
timu yao, kwa sababu wamet-
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