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CCM yafuta uchaguzi madai ya rushwa |

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUHUMA za rushwa katika
uchaguzi wa ndani wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ngazi
mbalimbali, = umesababisha
kufutwa kwa mchakato huo
na sehemu zingine kusimam-
ishwa katika baadhi ya mikoa.

Madai hayo yameelezwa
kuwa ni chanzo kikuu cha
baadhi ya wagombea kusaka
kuchaguliwa kwa kutumia
fedha kama kishawishi kwa
wajumbe.

Katibu Mkuu wa CCM, Dan-
iel Chongolo, alibainisha hayo
jana jijini hapo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu uamuzi wa cha-
ma hicho kufuta na kusimami-
sha uchaguzi katika baadhi ya
mikoa.

Alisema CCM imefuta uch-
aguzi wa Umoja wa Vijana
(UVCCM) mkoa wa Simiyu ku-

tokana na sababu mbalimbali
ikiwamo baadhi ya wagombea
kujihusisha na vitendo vya
rushwa.

“Tumeshatuma timu yetu ya
kufanya uchunguzi na baada
ya kukamilisha italeta ripoti
na hatua zitachukuliwa kwa
watakaobainika  kujihusisha
na rushwa ikiwamo kuwaon-
doa kabisa katika uchaguzi na
kuwakabidhi katika vyombo
vinayohusika na masuala ya
rushwa kama vile TAKUKURU
(Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa,” alisema.

Pia alisema CCM im-
esimamisha uchaguzi
kwa Mjumbe wa Halmashauri
Kuu Taifa (NEC) katika mikoa
ya Mbeya na Arusha kuto-
kana na kuwapo kwa tuhuma
za wagombea kujihusisha na
rushwa.

“Aidha katika  uchaguzi
uliofanyika jana (juzi) katika

mkoa wa kichama wa Maghar-
ibi Zanzibar kumekuwapo na
malalamiko ya baadhi ya watu
kuondoka na boksi la kura
kwa madai kuwa walikuwa
wanapeleka katika chumba
kilichokuwa  kimeandaliwa
kwa ajili ya kuhesabu kura,”
alisema.

Chongolo alifafanua chama
kinaendelea na uchunguzi
kuhusu malalamiko hayo na
endapo itabainika kuwa wali-
ochukua sanduku la kura wa-
likuwa katika utaratibu sahihi,
matokeo ya uchaguzi yatabaki
kama yalivyo sasa lakini kama
itakuwa vinginevyo, uchaguzi
huo utafutwa mara moja.

“Kama tunavyofahamu
mwaka huu ni mwaka wa
uchaguzi mkuu wa ndani wa
Chama Cha Mapinduzi na
mimi ndiye mkurugenzi mkuu
wa uchaguzi. Tumeendelea
kufanya uchunguzi tangu ul-

ivyoanza ngazi ya shina, tawi,
kata, jimbo, wilaya na sasa
ngazi ya mkoa.

“Tumekuwa tukisema mara
kwa mara popote tutaka-
poona kuna changamoto tu-
tachukua hatua na tumekuwa
tukifanya hivyo kwa ngazi
zote. Sasa tumeshatuma timu
leo (jana) hii ni siku ya tatu
ikimaliza kufanya uchunguzi
wake, watatuletea taarifa na
sisi tutafanya maamuzi (uamu-
zi),” alisema Chongolo.

Pia alisema chama kimetu-
ma maofisa na viongozi kuwa
wasimamizi wa uchaguzi kila
mkoa kwa kuwa hawakutaka
uchaguzi ufanyike bila macho
ya maofisa na viongozi.

Kadhalika, alisema CCM
kimekuwa kikifanya vikao na
yale yote yanayohusisha mam-
laka ya kikatiba yanachuku-
liwa hatua kwa taratibu ilizo-
jiwekea.

Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Mary
Masanja (katikati), ak-
ipokea mtungi wa gesi
kutoka kwa Meneja
Masoko wa Kampuni
ya 0Oryx, Peter Ndomba
(wa nne kushoto) jana
ili kuhamasisha wa-
nawake kutumia nishati
safi ya kupikia, hafla
iliyofanyika wilayani
Serengeti mkoani Mara
katika maadhimisho

ya Siku ya Mtoto

Njiti yaliyoratibiwa na
Taasisi ya Doris Mollel
Foundation. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mwanga waonekana marekeblsho va
sheria kandamizi vvombo vya habari

Na Mwandishi Wetu

WAZIRT wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, amewa-
hakikishia wadau wa habari
kuwa atakamilisha mchakato
wa mabadiliko ya Sheria ya
Huduma za Habari Namba 12
ya Mwaka 2016.

Nape aliyasema hayo wakati
wa kikao cha pamoja baina
ya wadau wa Haki ya Kupata
Habari (CoRI), jana jijini Dar es
Salaam.

Wadau hao ni Taasisi ya
Vyombo vya Habari Kusini
mwa Afrika, Tawi la Tanzania
(MISA TAN), Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), Umoja
wa Wamiliki wa Vyombo vya
Habari (MOAT), Umoja wa Vil-
abu vya Waandishi wa Habari
Tanzania (UTPC), Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
na Chama wa Waandishi wa
Habari Tanzania (JOWUTA).

Pia alisema serikali ime-
pokea maoni kuhusu mareke-

bisho ya Sheria ya Huduma za
Habari Na. 12 ya mwaka 2016.

“Niwahakikishie kuwa Seri-
kali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, inayo nia ya dhati
katika jambo hili. Nimekuja
mwenyewe kuwasilikiliza na
imani yangu ni kuona sekta
inaendelea kukua,” alisema.

Kikao hicho cha pili cha
CoRI na serikali cha kupitia
mapendekezo ya mabadiliko
ya sheria ya habari kiliongo-
zwa na Nape.

“..Tupo kwa ajili ya kufanya
mapitio ya mwisho ya map-
endekezo ya marekebisho ya
Sheria ya Huduma za Habari
ya 2016,” alisisitiza Nape.

Nje ya kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa TEF, Deodatus
Balile, alisema: “Kikao Kkili-
kuwa kizuri, serikali imeen-
delea kuonesha dhamira yake
ambayo ilikuwa nayo tangu
mwanzo. Tumemaliza na seri-
kali inaendelea na hatua zake
kabla ya kupelekwa bungeni.”

Naye, Mkurugenzi Mtendaji

wa MISA Tanzania, Elizabeth
Riziki, alisema “ Naishukuru
serikali kwa kutusikiliza wa-
dau ni mwanzo mzuri kwa
ustawi wa sekta ya habari
nchini, naamini maboresho
yatakayofanyika  yataiweka
sekta ya habari mahali pazuri
sana, pia kutakuwa na ustawi
wa watu wake na taifa kwa
ujumla.” Miongoni mwa map-
endekezo ya CoRI kwa seri-
kali ni pamoja na mamlaka
ya Mkurugenzi wa Idara ya
Habari (MAELEZO) yafutwe
na kiundwe chombo amba-
cho pamoja na mambo men-
gine, kitashughulikia masuala
ya usuluhishi yanapotolewa
malalamiko dhidi ya chombo
cha habari, badala ya kazi hiyo
kufanywa na mtu mmoja.

Wadau wanataka marekebi-
sho dhidi ya kifungu cha 6 (e)
kinachoelekeza magazeti ku-
patiwa leseni badala ya usajili
wa moja kwa moja.

Pia wadau hao wanapende-
keza magazeti yasiendeshwe
kwa kupewa leseni, badala

yake yapewe usajili wa ku-
dumu au wa muda mrefu, ili
kudhibiti changamoto ya ufut-
waji holela wa leseni na kuvu-
tia wawekezaji.

Mapendekezo mengine
kuhusu sheria hiyo, ni mareke-
bisho dhidi ya kifungu chake
cha 7 2) (b)1V), kinachoele-
keza vyombo vya habari ku-
tangaza au kuchapisha habari
na masuala yenye umuhimu
kwa taifa, kadiri itakavy-
oelekezwa na serikali, wadai
wakieleza kipengele hiki ki-
naingilia uhuru wa uhariri.

Sheria zingine zinazolala-
mikiwa ni Sheria ya Ma-
wasiliano ya Kielektroniki na
Huduma za Posta (EPOCA,
2010), Sheria ya Makosa
Mtandaoni (2015), Sheria ya
Haki ya Kupata Habari (2016)
na Kanuni za Maudhui
Mtandao (2018) kama zilivyor-
ekebishwa mara kadhaa.

Sheria hizi zinalalamikiwa
kuwa zina vifungu vinavyofi-
fisha uhuru wa habari nchini
hivyo zinahitaji kubadilishwa.

- Jela miaka
minne
kuua bila
kukusudia

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu imemhukumu
kifungo cha miaka minne
gerezani Ayoub Jokolo baada
va kutiwa hatiani kwa kosa la
kumuua bila kukusudia rafiki
yake Said Kombo.

Adhabu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu, Rich-
ard Kabate, ambaye alisema
amezingatia hoja zilizotolewa
pande zote mbili na kumkum-
busha mshtakiwa asisahau
kuwa rafiki yake aliyemuua
alikuwa na familia inay-
omtegemea.

Pia alisema familia hiyo in-
gependa wawe naye hadi leo
na kwamba anapaswa apewe
adhabu inayostahili kwa kuwa
mshtakiwa alikuwa na njia
nyingi za kuepuka kadhia
hiyo ikiwamo kukimbia baada
ya kuona wanagombana.

Alisema, sheria inatoa adha-
bu ya klfungo cha maisha kwa
kosa la mauaji na mauaji bila
kukusudia kifungo cha miaka
Isiyopungua 11.

“Nimezingatia muda wa
miaka sita na nusu ume-
kaa gerezani, mahakama
inakuhukimu k|fungo cha
miaka minne jela,” alisema
Hakimu.

Kabla ya hukumu, Wakili wa
Serikali, Grace Rwila, aliiomba
mahakama itoe adhabu kali
ili iwe fundisho na hasa ikiz-
ingatiwa silaha ya kisu aliyo-
tumia na sehemu aliyomcho-
ma marehemu.

Rwila alidai mshtakiwa huyo
Juni 3, mwaka 2016, marehe-
mu alikuwa nyumbani kwake
Yombo Vituka, Temeke na il-
ipofika saa 3:30 usiku alitoka
nje na kukutana na mshtakiwa

uyo.

Ilidaiwa kwamba, wakiwa
hapo waligombana na
mshtakiwa alitoa kisu na
kumchoma nacho Kombo
(marehemu) na kisha kukim-
bia kusikojulikana.

Wakili huyo aliendelea kudai
kwamba, Kombo alidondoka
chini na kuomba msaada
na watu waliokuwa eneo
la karibu walimchukua na
kumpeleka kituo cha polisi
Makangarawe kwa ajili ya
kupatiwa fomu namba 3 ya
matibabu kabla ya kupelekwa
Hospitali ya Temeke.

Ilidaiwa kwamba Kombo
alifariki wakati akipatiwa
matibabu.

Juni 9, mwaka 2016,
mshtakiwa alikamatwa na al-
ipohojiwa alikiri kutenda kosa
hilo na kufunguliwa kesi hiyo.

Uchunguzi wa kitabibu
ulibaini kwamba, chanzo cha
umauti ilikiwa ni kuvuja kwa
damu nyingi kutokana na
jeraha kubwa lililokuwa chini
ya tumbo.
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Wagonjwa wa nje walalamikia
malipo ya awali Muhimbili

Na Mwandishi Wetu

WAGONJWA  wanaokwenda
kupatiwa huduma katika Hospi-
tali ya Taifa ya Muhimbili (MNH),
wamelalamikia utaratibbu = wa
kulipia fedha kabla ya matibabu
kuwa unasababisha kutopata
huduma kwa wakati na kukuza
ugonjwa.

Mmoja wa wagonjwa waliopitia
kadhia hiyo, Hassan Msuba, ali-
iambia Nipashe kuwa alilazimika
kuishi na maumivu ya tumbo ny-
umbani kwa wiki mbili baada ya
kukosa fedha ya kufanya vipimo
vya ‘ultrasound’.

Hassan alisema kuwa alik-
wenda hospitalini hapo mapema
mwezi huu akiwa na maumivu ya
tumbo na baadaye akahitajika ku-
fanyiwa vipimo vya ‘ultrasound’
vinavyogharimu Sh. 216,000
fedha ambazo hakuwa nazo kwa
wakati huo.

“Niliomba kama kuna uweze-
kano nifanyiwe vipimo kwanza ili
nipate matibabu nipunguze haya
maumivu kisha nitafute pesa la-
kini ikashindikana, ikabidi nikae
nyumbani wiki mbili na maumi-

vu yangu. Ndugu walijichanga
taratibu na wiki iliyopita ndipo
nikafanikiwa kupima na kupata
dawa,” alisimulia.

Hassan alisema wiki mbili al-
izokaa nyumbani kumesababi-
sha ugonjwa kuwa mkubwa na
kwamba alikuwa akihisi maumi-
vu yakiongezeka huku nyakati
za usiku akikosa usingizi.

Mgonjwa mwingine, Hadija
Ramadhani, alisema Septemba,
mwaka huu, alilazimika kuomba
wagonjwa wenzie wamchangie
Sh. 4,000 aliyokuwa anadaiwa
na hospitali hiyo ili kulipa deni
aendelee na huduma, iliyozuiwa
kutokana na deni hilo.

“Kuna deni la nyuma la Sh.
4,000 nililokuwa nadaiwa baada
ya kulazwa lakini sikufanikiwa
kupata. Siku niliyokwenda ku-
chukua vidonge ambavyo vina-
tolewa bure, waligoma kunipa
mpaka nilipe hilo deni,” alisema.

Mmoja wa mashuhuda ambaye
hakutaka jina lake liandikwe,
alisema alilazimika kurudi na
mgonjwa wake nyumbani baada
ya kupungukiwa fedha kwa ajili
ya vipimo vya ‘ultrasound’.

“Nilienda na mgonjwa ana
maumivu makali ya kifua, tuka-
takiwa vipimo vya ‘ultrasound’.
Sikuwa na fedha kwa wakati
huo, nikaomba tuendelee na
matibabu wakati ndugu wa-
najichanga ikashindikana. Tkabidi
turudi nyumbani mpaka baada
ya siku mbili ndipo tukapata pesa
na kufanya vipimo,” alisema.

Nipashe ilifanikiwa kuuona
waraka wa ndani uliotolewa na
Mkurugenzi wa Fedha na Mipa-
ngo wa hospitali hiyo, Ashraph
Abdukarim, Oktoba 31, mwaka
huu, ukiwasisitiza wafanyakazi
wa hospitali hiyo juu ya utara-
tibu huo.

Waraka huo ulieleza kuwa
mgonjwa wa msamaha atakayek-
wenda kulazwa katika hospitali
hiyo, atatakiwa kulipia malipo ya
awali ya Sh. 50,000 kabla ya ku-
pata huduma.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa pia
wagonjwa hao watakaokwenda
kulazwa wodi ya wazazi, watatak-
iwa kilipia kiasi hicho, huku wali-
olazwa kwa ajili ya kunyonyesha
watatakiwa kutoa malipo ya awali
ya Sh.100,000.

KAULI YA MUHIMBILI

Akizungumzia madai hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH,
Prof. Mohammed Janabi, alise-
ma utaratibu wa kulipia kabla
kwa wagonjwa wa kuchangia na
wanaolipia si mpya na unafanyi-
kaili kuwasaidia wagonjwa hao
kupata matibabu kwa haraka.

“Ni kweli kabisa watu wanajili-
pia na wanaochangia tunaomba
walipe siku mbili kabla. Kwanza
ni faida kwao, badala ya nataka
kutoa damu nenda kalipie, nata-
ka kulipia dawa nenda kalipie, ni
kwa manufaa ya wagonjwa na si
vingine,” alisema Prof. Janabi.

Pia alisema huduma hiyo hai-
wahusu wagonjwa wa msamaha
kwa sababu kundi hilo linatakiwa
kupata huduma bure na kuwa
hospitali hiyo haijafuta huduma
ya msamaha.

“Sisi tuna makundi manne ya
wagonjwa. Kuna wagonjwa wa
msamaha ambao hawalipi cho-
chote, hata mwezi uliopita tu-
metoa msamaha wa Sh. bilioni 1.6
kwa wagonjwa. Pia tuna watu wa-
naochangia, tuna watu wa bima
na wale wanaolipia hapo hapo,”
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alifafanua.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, si kweli kuwa wagonjwa
wanaohitaji huduma ya haraka
wanalazimishwa kulipia kabla ya
kupata huduma na kuwa na ut-
aratibu uliopo mgonjwa ataji-
andikisha kwa barua kisha kue-
ndelea na huduma wakati ndugu
zake wanafanya utaratibu wa
kulipia.

Vilevile aliwashauri Watanza-
nia kujiunga na mfuko wa bima
ya afya ili kuepuka ufumbufu
wa aina hiyo, ili hospitali hiyo
ijiendeshe na kutoa huduma bora
inahitaji fedha.

i1zenye &
daniwa
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Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi

a Ndani wa Benki ya NCBA, Peter

-
. —

Kimweri (kushoto), akiwazawadia washindi wa Kampeni ya Mpawa

iliyopewa jina la
aliyeshinda pikipiki

‘Chuzi Limekubali” Martin Simbeye ( wa pili kushoto),
na Zebedayo Mwasongole ( wa tatu kushoto),

aliyekuwa mshindi mkuu wa Sh. milioni 5, Dar es Salaam mwishoni mwa

wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kocha Simba kortini tuhuma za
kukamatwa na dawa za kulevya

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA kocha wa makipa wa
Klabu ya Soka ya Simba, Mwalami Sultan
na mmiliki wa Kituo cha Soka cha Kambi-
asso Sports Academy, Kambi Seif, wame-
pandishwa kizimbani katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu kwa tuhuma za
kusafirisha dawa za kulevya.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni
Maulid Mzungu, Said Matwiko, John John
na Saraha Eliud, ambao walifikishwa
mbele ya Hakimu Mkuu, Mary Mrio na
kusomewa mashtaka yao na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Grace Mwanga.

Ilidaiwa kuwa Oktoba 27, 2022 katika
eneo la Kivule, ndani ya Wilaya ya Ilala,

kutwa wakisafirisha kilo 2710 za dawa za
kulevya aina ya herione.

Katika shtaka la pili ilidaiwa Novem-
ba 4, 2022 huko Kamegele, Wilaya ya
Mkuranga, mkoani Pwani washtakiwa
walikutwa wakisafirisha kilo 7.79 za dawa
za kulevya aina ya heroine.

Hata hivyo, washtakiwa hawakuruhusi-
wa kujibu kitu chochote mahakamani
hapo kwa kuwa Mahakama ya Kisutu
haina mamlaka ya kusikiliza kesi za uhu-
jumu uchumi.

Kwa mujibu wa upande wa mashtaka
upelelezi katika kesi hiyo bado haujaka-
milika na kesi imeahirishwa hadi Desem-
ba 5, mwaka huu, kwa kutajwa.

UBALOZI WA NETHERLAND, DENMARK, GATSBY
AFRICA NA WATAALAM MBALIMBALI, DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Netherland,Denmark, GATSBY
Africa na wataalam mbali mbali watauza kwa mnada wa hadhara Funicha za nyumbani na Ofisi na
Magari tarehe 26 November, 2022 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden
Resort Sinza, Lion Street. Fenicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Sofa cam
bed, Chest drawer, Meza za chakula, Meza za mkutano,Viti, Book case, School Study table, Makabati
ya jikoni, Fridge double door, Majiko ya gas na umeme, Washer, TV set, Printer, Karaoke Music system,
Photocopy m/c, A/c split unit, Brad baking oven, Simtank 1,000Its.& 2,000 Lts. na vingine vingi.

Magari yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana

Idadi Aina Model Mwaka Ushuru
2 | Toyota Hilux Double Cabin 2KD Diesel Engine 2015/2017 | Umelipwa
1 | Toyota RAV4 Station Wagon 2AZ Petrol Engine 2006 Umelipwa
1 | Toyota Land Cruiser Prado TX 1KD Diesel Engine 2014 Umelipwa
1 | Toyota Land Cruiser Station Wagon 1HZ Diesel Engine 2002 Umelipwa
1 | Toyota HARRIER Station Wagon SXU10 Petrol Engine 2000 Umelipwa
1 | Nissan Murano Station Wagon 7250 Petrol Engine 2006 Haujalipwa
1 Ford Escosport Station Wagon FY5 Petrol Engine 2015 Haujalipwa
1 | Lathe Machine Colchester EX. UK 10 Hose power x 2mts - Umelipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 23 mpaka 25 November, 2022,
kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na mnunuzi wa Gari atatakiwa kulipa
25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 1December, 2022 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Maliyote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi

. Kilamtu lazima awe na bid namba itakayopatikana getini.

DD o1

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

Insta: universalauctioncentre

DARES SALAAM
E-mail: universalauction@hotmail.com

217157702
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Mbaroni kwa madai kumwingizia
chupa sehemu za siri mwanamke

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WATU wawili wanashikiliwa
na Jeshi la Polisi mkoani Man-
yara kwa tuhuma za kumwingi-
zia chupa ya bia kwenye njia ya
haja kubwa mhudumu wa baa
katika mji wa Mirerani, baada ya
kumbaka na kumwingilia kiny-
ume cha maumbile.

Watuhumiwa hao wanadaiwa
kumfanyia ukatili mhudumu
huyo (jina limehifadhiwa), wali-
pomaliza kunywa naye bia na
pombe kali katika eneo la Son-
gambele katikati ya Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mirerani, wal-

imchukua na kwenda kutimiza
dhamira yao katika eneo la Ka-
Zamoyo.

Jana, Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Manyara, Kamishna
Msaidizi (ACP) George Katabazi,
aliwataja wanaoshikiliwa kwa
mahojiano kuhusiana na uka-
tili huo ni Frank Batezi na Nico
Ngowo, wote wakazi wa Mir-
erani.

“Hawa watuhumiwa wawili
walishirikiana na wenzao wen-
gine wawili kufanya ukatili huo
na baada ya kumaliza wali-
choamua kufanya walikimbia.
Lakini kwa sababu serikali ina

mkono mrefu, watuhumiwa hao
wawili walitafutwa na kukamat-
wa,” alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda Ka-
tabazi, uchunguzi wa tukio hilo
utakapokamilika, watuhumiwa
hao watafikishwa mahakamani
kujibu tuhuma zinazowakabili.

Akizungumzia tukio hilo,
mmoja kati ya shuhuda wa tukio
hilo, Hassan Juma, alisema Bate-
zi na Ngowo, walikuwa wanaku-
nywa pombe na msichana huyo
eneo la Songambele na baadaye
walikwenda kulala naye eneo la
Kazamoyo nje kidogo ya Son-
gambele.

Shuhuda huyo alidai kuwa
watuhumiwa hao walishirikiana
na watu wengine kumfanyia
mhudumu huyo unyama huo
kwa kumbaka, kumlawiti na
kisha kumwingizia chupa ya
bia kwenye sehemu ya haja
kubwa.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya Mirerani, Dk. Deogra-
tius Mazengo, alipoulizwa na
Nipashe kuhusu majeruhi huyo,
alithibitisha kutibiwa kituoni
hapo baada ya kupelekwa na
polisi akiwa na fomu namba tatu
ya polisi (PF3) inayomruhusu
kutibiwa.

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye (kushoto), akikabidhi
tuzo ya mlipakodi wa viwango
vya juu katika sekta ya ma-
dini kwa mwaka wa fedha
2021/2022 Kampuni ya Geita
Gold Mining (GGML) na kutam-
bulika kwa kuzingatia kiwango
bora cha thamani ya bidhaa
zilizosafirishwa nje ya nchi kwa
Meneja Mwandamizi wa Fedha
GGML, Ikingo Gombo (kulia) na
MeneJa Utatuzi wa Migogoro va
Kodi GGML, Godvictor Lyimo
(katikati), mwishoni mwa wiki.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

DK. Bashiru azidi kumwagiwa upupu

Na Waandishi Wetu

MAKADA wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), wamezidi kum-
mwagia ‘upupu’ Mbunge wa Ku-
teuliwa, Dk. Bashiru Ally, kuwa
kauli yake inaweza kuleta taharuki
kwa Watanzania wanaotegemea
kilimo kuendesha maisha yao ya
kila siku.

Aidha, wametaka ajifunze tara-
tibu za chama na kuwa kwenye
upande wa kukijenga kwa kum-
saidia aliyemteua badala ya kum-
piga ‘mawe’.

Mwishoni mwa wiki, Dk. Bashi-
ru alikuwa mgeni rasmi kwenye
mkutano wa Mtandao wa Vikundi
vya Wakulima Tanzania (MVIWA-
TA), aliwataka kushikamana ku-
paza sauti ili ziwatishe wanyonyaji
pamoja na mawakala wanaowa-
danganya wanaupiga mwingi.

Kauli ya ‘kuupiga mwingi’ im-
ekuwa ikitumiwa na watu mbal-
imbali kumsifu Rais Samia Su-
luhu Hassan, kutokana na kazi za
maendeleo anazozifanya tangu
aingie madarakani Machi 19, mwa-
ka 2021, baada ya kifo cha Rais wa
Awamu ya Tano, Hayati Dk. John
Magufuli.

Wakati wa serikali ya Hayati
Dk. Magufuli, Dk. Bashiru alikuwa
ni Katibu Mkuu wa CCM Taifa na
Februari 26, mwaka 2021 aliteuli-
wa kuwa Katibu Mkuu Kiongozi
hadi Machi 31, mwaka huo aliteuli-
wa kuwa Mbunge na nafasi yake

kuchukuliwa na Balozi Hussein
Kattanga.
Mbunge wa.

Nzega Vi-

amesema kaull Dk. Bashiru ni ya
kichochezi, na kwamba inaweza
kuleta tafarani ikiachwa bila kuke-
mewa.

Pia alisema kabla Dk. Bashiru
hajaongea alipaswa kuwa na
taarifa sahihi, na kwamba bajeti
ya kilimo kwa miaka ya nyuma
haikuwahi kuzidi Sh. bilioni 250,
lakini iliyopitisha mwezi Juni
mwaka huu imepanda hadi Sh.
bilioni 950.

“Hili ni ongezeko kubwa na
uwekezaji mkubwa ambao una-
fanywa na Rais Samia kwenye
sekta ya kilimo, inapotokea mtu
ambaye angepaswa kuwa na taari-
fa sahihi na kuwatia moya wawak-
ilishi wa wakulima wadogo, an-
gepaswa kuwaeleza kwamba rais
anawekeza kwa kiasi kukubwa
kukuza sekta ya kilimo nchini,”
alisema Kigwangala.

Aidha, alieleza kuwa kinacho-
fanyika ni upotoshaji wa makusu-
di, licha ya kwamba serikali inaji-
tahidi kuongeza bajeti katika sekta
zinazowagua wananchi moja kwa
moja.

“Kwa zaidi ya miaka mitano
iliyopita hatujawahi kupata fedha
nyingi, kama tulizozipata kipindi
cha mwaka mmoja wa Rais Samia,
kama Dk. Bashiru anataarifa to-
fauti na hizi nilizozisema ajitokeze

atoe majibu,” alisema Kigwangala.

Naye Mbunge wa Mvumi (CCM),
Livingstone Lusinde, alisema Dk.
Bashiru anatakiwa kuachia na-
fasi yake kwasababu ameshindwa
kumtetea aliyemteua na badala
yake aanahamasisha watu kump-
inga.

Alisema  “Nimepokea  kwa
masikitiko kauli ya Katibu Mkuu
mstaafu, Katibu Mkuu Kiongozi
mstaafu na Mbunge wa kuteuliwa
na Rais kutoka jimbo la Ikulu, ma-
neno aliyosema Dk. Bashiru kama
yangesemwa na mwanachama
wa kawaida wa CCM nisingem-
jibu, mtu mwenye viapo vingi ana
mambo mengi ya nchi hii anaya-
jua anapozungumza maneno yale
kwa wakulima sio yanayoweza ku-
nyamazwa kimya.”

“Bashiru anataka Rais asiponge-
zwe anakerwa na neno la Rais
anaupiga mwingi, akawataka
wakulima waungane kwa kuwa
watawala hawawezi kuwa na
amani, na wanashiba kutokana na
nguvu ya wakulima,” alisema.

Alisema wakati akiwa Katibu
Mkuu wa CCM, Chama cha Ush-
irika Kagera, kahawa ilikuwa inau-
zwa Sh.600 hadi 700 kwa kilo na
mshauri Mkuu wa Chama alikuwa
Bashiru, na sasa bei ni Sh. 2,000.

“Hapo Bashiru hataki kusema
mama ameupiga mwingi kutoka
Sh.600 hadi 2,000, amesahau
akiwa Katibu Mkuu korosho zili-
nunuliwa na serikali, na ikashind-

wa kuziuza lakini pamba hali ili-
kuwa taabani, juzi alikuwa China
Rais amepata soko kubwa la kuu-
za parachichi, katika misimu yote
ambayo amekuwa kiongozi wa
chama bajeti ya kilimo imekuwa
Sh. bilioni 250, lakini sasa tangu
ameingia madarakani Samia na
kuweka vijana wapigakazi, imefi-
ka Sh. bilioni 950, alisema.

Aliongeza “Yeye hapaswi ku-
chukia uchawa alitakiwa kuwa
chawa mkuu kwa kuwa ubunge
wake unatoka Ikulu, tulimtege-
mea yeye aongoze mapambio
kama ilivyokuwa mwanzo.”

Naye Mbunge wa Geita Vijijini,
Joseph Kasheku ‘Msukuma’ alim-
taka Dk. Bashiru kujiudhulu nafasi
yake kwa kuwa anataka rais asisi-
fiwe akifanya vizuri.

“Kama yeye alichomoa fyuzi na
sisi tunachomoa, inauma kusikia
Rais wako anatukanwa, wakati
akiwa Katibu Mkuu tulimsifu Rais
Magufuli na hakuna aliyepinga na
Dk. Bashiru alikuwa mbele kumsi-
fia ndani ya CCM na majukwaa.”

Mwakilishi wa wakulima mkoa
wa Mtwara, Karimu Chipola, alika-
ririwa akimtaka Dk. Bashiru ku-
waacha wakulima wajisemee we-
nyewe mambo yao huku akieleza
serikali ya Samia imetoa pem-
bejeo za korosho zenye thamani
kubwa bure kwa wakulima.

Imeandikwa na  Mauld
Mmbaga (DAR), Augusta Njoji
(DODOMA)

Mapya vaibuka
kesi ya Sabaya

Na Mary Mosha, MOSHI

MAWAKILI wanaomtetea
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya va
Hai, mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, katika kesi ya
uhujumu uchumi, utakatishaji
fedha na rushwa, wameibua
hoja mpya mahakamani waki-
taka hakimu anayesikililiza
shauri hilo, abadilishwe.

Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mwandamizi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Moshi, Salome
Mshasha.

Wakili wa utetezi, Helena Ma-
huna, aliwasilisha ombi hilo la
upande wa utetezi jana, mbele
va Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa Mahakama hiyo, Jenifer
Edward, aliyesikiliza shauri
hilo baada ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi Mwandamizi Msha-
sha, kuwa kwenye shughuli
nyingine za kimahakama jana.

Katika wasilisho lake, Mahu-
na, alidai kuwa ombi lao linato-
kana na kuchelewa kusikilizwa
kwa kesi hiyo na kuendelea
kumfanya mteja wao kuteseka
magereza bila kujua hatima
yake.

Upande wa utetezi katika
kesi hiyo, unaongozwa na
Wakili Mahuna, akisaidiwa na
Wakili Fauzia Akon na Ema-
nuel Anthony, wakati upande
wa mashtaka unaongozwa na
Wakili Mwandamizi, Suzan
Kimaro akisaidiwa na Wakili
Kassim Nassir.

“Leo (jana) ni mara va pili
vibali vinashindwa kuwasil-
ishwa mahakamani hapa ku-
tokana na kutokuwapo kwa
hakimu anayesikiliza shauri
hili. Tunaomba mheshimiwa,
mliangalie hili, kwa kuwa mteja
wetu anaendelea kuteseka
magereza,” alidai Mahuna.

Wakili Mahuna alipomaliza
kuwasilisha hoja yake, Wakili
Kimaro alidai kuwa nyaraka
zote zimekamilika na upande
wa mashtaka wako tayari kuvi-
wasilisha, lakini wametaarifiwa
kuwa hakimu anayesikiliza
shauri hilo hayupo na kuomba
tarehe nyingine kwa ajili ya
kutajwa kesi hiyo.

Baada ya hoja hizo kuwasil-
ishwa kwake, Hakimu Jeniffer,
alisema amepokea maoni hayo
na anaahirisha kesi hiyo hadi
Desemba 5, mwaka huu, itaka-
potajwa tena mahakamani.

Makosa yanayomkabili Ole
Sabaya ni kuongoza genge la
uhalifu katika Wilaya ya Hai,
Februari 2, mwaka jana na
kuomba rushwa ya Sh. milioni
30 kutoka kwa Godbless Swai
katika eneo la Bomang'ombe,
Wilaya ya Hai, Februari 22,
mwaka Jana.

Aidha, Ole Sabaya anadaiwa
kujipatia rushwa ya Sh. milioni
30 kutoka kwa Elibariki Swai,
kwa nia ya kuzuia taarifa za
uchunguzi zilizohusiana na
ukwepaji wa kodi. Pia anaka-
biliwa na kosa la ukiukwaji wa
maadili ya utumishi wa umma
katika Wilaya ya Hai na shtaka
la utakatishaji wa fedha.
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EU yaipa Tanzania bil. 34/- :

kupeleka umeme vijijini

Na Beatrice Shayo

WAKALA wa Nishati Viji-
jini (REA) umesaini mkataba
na Umoja wa Ulaya (EU) wa
Sh. bilioni 34 kwa ajili ya
mradi wa kupeleka umeme
na visima vya maji, ili ku-
punguza maambukizi ya
magonjwa ya milipuko iki-
wamo UVIKO-19.

Mradi huo utanufaisha
hospitali sita, vituo vya afya
57 na miradi ya maji 363
ambayo itaunganishwa ku-
pata huduma ya nishati ya
umeme katika mikoa 25 ya
nchini.

Akizungumza na waandi-
es Salaam baada ya kusaini
mkataba huo, Mkurugenzi
Mkuu wa REA, Mhandisi
Hassan Saidy, alisema kazi
hiyo itafanywa na ma-
kandarasi wazawa watatu
kusambaza umeme katika
vituo vya afya na vituo vya
maji.

Alisema mradi huo ni
mpango maalumu ambao
ulilenga kusaidia jitihada za
serikali kuzuia magonjwa
ya maambukizi ikiwamo

UVIKO-19 na mengine.

Aidha, Saidy alisema
utekelezaji wa mradi huo
ni miezi tisa hapatakuwa na
ongezeko la muda wafanye
kazi ndani ya muda au wa-
malize kabla ya muda uli-
opangwa.

Alisema kwa upande wa
REA watatimiza wajibu
wao ikiwamo kuwalipa kwa
wakati, ili kazi hiyo imalizike
kwa wakati na wananchi wa-
pate huduma kwa wakati.

Naye Kamishna wa
Umeme wa Wizara ya Ni-
shati, Mhandisi Stydem
Rwebangira, alisema ka-
tika ugonjwa wa Uviko-19
kampeni kubwa ni kunawa
na maji tiririka wakabaini
kumekuwa na changamoto
ya baadhi ya maeneo mengi
ambayo yana shida ya vy-
anzo vya maji katika miradi
ya maji.

Alisema hata katika uhi-
fadhi wa chanjo zilikuwa
na changamoto licha ya
kuwapo kwa miradi ya
umewaongezea fedha hizo
kuhakikisha maji tiririka
yanapatikana na kuhifadhi
chanjo za UVIKO-19.

Mtuhumiwa mauaji azva kizaazaa, ataka kumpiga mwandishi kortini

: NaGrace Gurisha

MSHTAKIWA Amani Filipo, anay-

¢ etuhumiwa kumuua Askari wa Kikosi
: Cha Usalama Barabarani, Sajenti Men-
¢ sah kwa kumpiga risasi akiwa kazini
: eneo la mataa ya Sayansi, Kijitonyama
Julai 22, mwaka huu, amezua kizaa zaa
: mahakamani baada ya kutaka kumpiga
* mwandishi wa habari aliyempiga picha.

Filipo alitoka katika chumba cha wazi

¢ cha Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
¢ Dar es Salaam huku akisindikizwa na
: askari Magereza kurudishwa katika ma-
: habusu ya mahakama hiyo jana.

Hata hivyo, wakati akisindikizwa

¢ ghafla aliinama chini na kuokota kokoto
: na kutaka kumpiga mpigapicha huku
¢ akizungumza kwa hasira akihoji kwani-
: ni anapigwa picha. Licha ya askari ku-
¢ jitahiidi kumzuia, mshtakiwa huyo ali-
¢ kuwa akitaka kumkimbiza mpigapicha
* huyo kitendo hicho kilichozua vurugu
: na kusababisha askari wengine watatu
kuongezeka ili kumdhibiti kutokana na
¢ nguvu alizonazo na kufanikiwa kum-
: sukuma hadi kwenye ukuta wa kuingia
: mahabusu.

Pamoja na kudhibitiwa na askari hao,

alitaka pia kupigana nao walipokuwa
: wakimzuia
: huyo, hali iliyosababisha mkusanyiko
: wa watu katika eneo hilo. Awali, wakati
¢ kesi yake ikilisikilizwa mbele ya Hakimu
: Mkazi Mkuu, Romuli Mbuya, askari us-
: alama barabarani, Ashirafu alidai kuwa

hakufanikiwa kumpa televisheni San-

asimfuate  mpigapicha

jenti Mensah kama alivyomwahidi kwa
sababu walivamiwa na majambazi na
kumuua.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Yas-
inta Lyimo, Ashirafu alidai Julai 22, 2016
aliingia kazini saa 11:30 alfajiri hadi saa
moja usiku katika eneo la mataa ya Say-
ansi, Kijitonyama na alikuwa akiongoza
magari.

Alidai kuwa katika pointi hiyo waliku-
wa watatu akiwamo kiongozi wake Sa-
jenti Mensah na ilipofika saa moja usiku
alitoka katikati ya barabara na kwenda
katika kibanda kupumzika akiwa na
marehemu na Joshua ambaye ni dereva
wa marehemu.

Alidai kuwa yeye na afande wake wa-
likuwa wamekaa kwenye viti ndani ya
kibanda hicho na Joshua alikuwa amesi-
mama nje huku wakiendelea na mazun-
gumzo yao ya kawaida.

Shahidi huyo alidai kuwa, alimweleza
marehemu kwamba anataka kumpatia
TV, kwa sababu yeye anaishi kwenye
chumba kimoja na anazo mbili, kwa
hiyo anataka kumpatia moja.

Alidai kuwa Sajenti Mensah alikubali
kupokea licha ya kwamba nyumbani
kwake ana TV pia, lakini kwa sababu
amepewa anaipokea, wakakubaliana
kwa sababu yeye hakai mbali, kijana
wake Joshua aende akaichukue kwa
sababu yeye alikuwa na gari.

Alidai wakati anageuka ili atoke katika
kibanda hicho na kwenda kupanda gari,
alisikia sauti ikisema ‘hapo hapo mlipo
toeni kila kitu mlichokuwa nacho’,

alisema kauli hiyo ilishtua kwa sababu
hakuna mwananchi aliyewahi kuwaam-
bia hivyo.

Alidai ilibidi ageuke ili amtazame huyo
mtu aliyotoa maneno hayo na alipo-
geuka na afande wake naye alisimama,
wote wakawa wanamwangalia usoni,
kabla hawajasema chochote mshtakiwa
alichomoa bastola na kupiga risasi moja
hewani.

“Kwenye akili yangu nikasema hii ishu
ipo serious kwa sababu asingefyatua
risasi wangemuhoji kuhusiana na kauli
yake, lakini kwa kuhofia maisha yangu
niligeuka nyuma ili kuangalia wapi
naweza kukimbilia ili kuokoa maisha,”
alidai.

“Kabla ya mimi kutoka, akaja mtu
mwingine ambaye alikuwa anakuja
uelekeo wake, niliingiwa na hofu, lakini
nilipata ujasiri wa kumsukuma akadon-
doka kwenye kibanda na mimi kwa
sababu ya kiwewe nilidondokea kwenye
boneti ya gari,” alidai Ashirafu.

Alidai kuwa gari hilo lililokuwa lime-
paki karibu na kibanda hicho lilikuwa
ni kwa ajili ya kumchukua Afande Men-
sah na kumrudisha nyumbani ambaye
dereva wake ni Joshua, baada ya hapo
aliamka na kukimbia.

Alidai wakati anakimbia alisikia tena
mlio wa risasi, hofu ilizidi kuongezeka
akaongeza tena mbio na kufanikiwa
kupata sehemu yenye giza na kujificha
huku akiangalia barabarani na pia alivua
nguo zake za trafiki na kubaki na bukta
na vesti ili kuondoa mng’ao wa nguo.

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT COMPANY LIMITED na JADA INVESTMENT LIMITED Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA
BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama zilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada
utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

Na.KND/MBR/MWZ28/1

NA JINA LA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNI/DALALI
MDAIWA MNADA HUSIKA
1 GAIMO GAUDENCE VICENT | NYUMBA YENYE HATI YA OLOIRIEN, MANISPAA YA 08-12-2022 SAA 4:00 | HARVESTER
CONSTRUCTIO | LYIMO AND MONICA | MAKAZI Na. 21393, PLOT ARUSHA, ARUSHA ASUBUHI NA CAPITAL
N COMPANY GAUDENCE LYIMO No.407, BLOCK ‘JJ’ KUENDELEA INVESTMENT
LIMITED COMPANY LIMITED
2 KITWANA KITWANA TWALIBU ENEO LENYE HATI MILIKI MABWEPANDE MANISPAA | 9-12-2022 SAA 4:00 JADA INVESTMENT
TWALIB JONGO | JONGO Na. 140995, PLOT No.49, YA KINONDONI, DAR ES ASUBUHI NA LIMITED
BLOCK 10’ SALAAM KUENDELEA
3 PIUS AGUSTINO | PIUS AGUSTINO NYUMBA YENYE LESENI YA | MWONGOZO, MAKUBURI, 10-12-2022 SAA 5:00 | JADA INVESTMENT
MTALO MTALO MAKAZ| Na.KND014243, MANISPAA KINONDONI, ASUBUHI NA LIMITED
ARDHI DAR ES SALAAM KUENDELEA

4 MICHAEL SIMBA

MICHAEL SIMBA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI
Na. 49866, PLOT No.91,
BLOCK ‘H’

MBEZI BEACH, MANISPAA
YA KINONDONI, DAR ES
SALAAM

25-12-2022 SAA 5:00

ASUBUHI NA
KUENDELEA

JADA INVESTMENT
LIMITED

MASHARTI YA MNADA

tarehe ya mnada.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka

LIMITED
P. O. Box 11898
ARUSHA

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT COMPANY

Tel: 0784200283/0768247735
Email: harvestercapital558 @gmail.com

JADA INVESTMENT LIMITED
P. O. Box 69098

Dar es Salaam

Tel: : 0788493699

Email: jadainvestmentlimited @gmail.com

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

217158902
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Mazingira yatunzwe
kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi

HALI ya ukosefu wa mvua na baadhi ya maeneo kuonekana ku-
kumbwa na ukame ni moja ya sababu ya uharibifu wa mazingira
hasa wa ukataji miti ovyo.

Ukiwa unasafiri kwa njia ya barabara unaweza kushuhudia
jinsi baadhi ya maeneo yalivyoathirika kwa kukosa mvua baada
ya mazao kukauka na wanyama kuhangaika kutafuta malisho na
maji ya kunywa.

Hii inatokana na uharibifu mkubwa wa mazingira wa kukata miti
ambayo inasaidia kuleta mvua.

Miti inakatwa kwa wingi kwasababu ya biashara ya mkaa na ime-
shamiri kwa kiasi kikubwa kutokana na malori na pikipiki zilizos-
heheni magunia hayo yanavyotoka msituni kuyabeba.

Katika kudhibiti hali hiyo, serikali imechukua juhudi mbalimbali
kwa kufanya kampeni ya kupanda miti ili kuweza kurudisha uoto
wa asili na kuhifadhi mazingira.

Kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa Mpango Kabambe
wa Kitaifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022-2032)
kwa lengo la kutoa mwongozo wa hatua za kuchukua ili kutatua
changamoto za mazingira nchini kwa kuzingatia upekee wa
changamoto katika sehemu husika na hatua mahsusi zinazopaswa
kuchukuliwa.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Khamis Hamza Khamis, wakati wa mjadala ulioandaliwa na
Benki ya Dunia kuhusu jitihada za Tanzania katika kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni sehemu ya mijadala katika Mku-
tano wa 27 wa Nchi Wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi unaoendelea Sharm El-Sheikh, Misri,
anaeleza mpango kambambe huo unaonesha changamoto za
mazingira zinazoikabili Tanzania ikiwa ni pamoja na uharibifu wa
ardhi; uharibifu wa vyanzo vya maji; athari za mabadiliko ya tabi-
anchi; uchafuzi wa mazingira; ukataji ovyo wa miti na uharibifu wa
misitu; upotevu wa makazi ya wanyamapori na bioanuai.

“Uharibifu wa mfumo-ikolojia ya pwani na baharini; uharibifu
wa ardhi oevu; usimamizi hafifu wa taka; kuenea kwa viumbe
vamizi; na changamoto za mazingira katika miji zimeainishwa ka-
tika mpango huo,” alisisitiza Naibu Waziri Khamis.

Mpango huo kabambe unatoa hatua za kimkakati na mahsusi
kwa kuzingatia jiografia na mifumo ikolojia ya maeneo husika.
Hatua hizo zinazingatia utofauti wa mtawanyiko wa changamoto
za mazingira na hatua muafaka zinazopaswa kuchukuliwa na
kutoa mwongozo kuhusu usimamizi wa mazingira.

Kupitia ufadhili wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mfuko wa
Uendelezaji Mitaji (LoCAL), serikali imeanza kutekeleza miradi ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika halmashauri tatu za
Kondoa, Chamwino na Mpwapwa pamoja na kujenga uwezo wa
kitaasisi wa kuhuisha masuala ya mabadiliko ya tabianchi.

Wito unatolewa kwa jamii kuhakikisha zinaendelea kutunza na
kuhifadhi mazingira kwa kuwa Mabadiliko ya Tabianchi ni halisi
na kusisitiza utekelezaji wa sera na mikakati kwa pamoja kwa ke-
sho iliyo bora kwa kizazi cha sasa na kijacho.

Serikali inaishukuru Benki ya Dunia (WB) kwa kuunga mkono
jitihada zake katika kupambana na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi nchini.

Itakumbukwa Mpango Kabambe wa Hifadhi ya Mazingira ulizin-
duliwa Juni 5, 2022 na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa kwa niaba
ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk.
Philip Mpango.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Na Mwandishi

Hapana, kimya TRC

kinatupa hofu zaidi

SISl ni Watanzania ambao
mbali na kuwa na uchungu
sana na hali yetu ya kimaisha
tunapata wasiwasi kuhusu
baadhi ya mienendo inayo-
tutia shaka tukihisi kuwa
pengine  tunadanganywa
kwa manufaa ya watu wach-
ache, wanaodhani kuwa
hatuwezi kufuatilia.

Ni hofu tunayokuwa nayo
kuhusu ahadi ya kazi tuli-
yopewa na Shirika la Reli
(TRC) miezi minne iliyopita
na sasa ni ukimya usio na wa
kumuuliza licha ya sisi ku-
saini mikataba.

Tulianza kuwasiliana kwa
waraka huu uliokuwa na
ujumbe mahsusi: Tangazo la
kuitwa kazini (kazi ya muda
mfupi).

Shirika la Reli Tanzania lin-
apenda kuwaarifu wafuatao
hapo chini (majina tunayo)
kuwa maombi yao ya kazi za
muda mfupi yamekubaliwa
na hivyo wanaarifiwa kuri-
poti ofisi ya Mkurugenzi wa
Rasilimaliwatu na Utawala
Dar es Salaam, siku ya tarehe
12-15 /8/2022 kwa ajili ya ku-
saini mikataba ya kazi.

Kwa mawasiliano yote
yapitie kwa Mkurugenzi
Mkuu wa ‘Locomotives
Maintenance Manager TRC-
Morogoro’, kwa kuamini kila
kilichoelezwa  tulikwenda
kusaini mikataba.

Kwa upande wetu ilikuwa
tarehe 16, Agosti 2022, ma-
mia ya mafundi tuliitwa ka-
tika Ofisi za Shirika la Reli
(TRC) kwa ajili ya kusain-
ishwa mikataba mbalimbali
ya kazi za kiufundi.

Hatua hiyo inakuja baada

ya TRC kutoa nafasi za kazi
za mafundi wa aina mbal-
imbali kuanzia wa gereji,
karakana za mabehewa, ser-
emala, uwashi, fundi chuma,
mabomba na mengine men-
gi.
Baada ya kusoma tanga-
zo tulipopeleka barua za
maombi tuliambiwa kuwa
tutaitwa. Na kweli ilipotimia
siku hiyo ya Agosti 16, tuli-
itwa na kwenda kusaini mi-
kataba ya kila mmoja tukiwa
zaidi ya mafundi 200.

Tulifika kwenye ofisi ya
TRC Dar es Salaam, tukakabi-
dhiwa mikataba na kuisoma
na katika maelezo tulielezwa
tutafanya kazi gani ni kwam-
ba tutafanya kwa muda gani
na mkataba ukitufahamisha
kuwa tutatumia miezi mitatu
ya majaribio, na baada ya
hapo tutapewa ajira kamili.

Tulisaini mikataba hiyo la-
kini cha ajabu hatukupewa
nakala wala chochote tuli-
chosaini kama kopi yetu bi-
nafsi wala kufahamu sababu
hasa za kukusanya karatasi
hizo bila sisi kupewa karatasi
ambazo tunadhani ni haki
yetu.

Chakushangaza zaidi hadi
leo hatujapata taarifa yoy-
ote ya kuitwa kazini wala
kupigiwa simu licha ya aha-
di tuliyopewa waliyosema
kwamba tutapigiwa simu ku-
julishwa muda wa kufika na
kuelekea kazini.

Huu ni mwezi wa nne bila
jibu wala mawasiliano ndiyo
maana tunaiomba serikali
itusaidie kuufahamu uk-
weli kuliangalia suala hili
kwa maana lina maswali

mengi kuliko majibu tena
hofu kuwa huenda kuna
nia mbaya, inawezekana ya
kutumia sisi mafundi ku-
jinufaisha jambo linaloweza
kufanywa na watu wajanja
wachache.

Tuseme kweli tuna wasi-
wasi kuwa inawezekana
kuna watu wachache wa-
naonufaika na mishahara
yetu ambayo tungelipewa,
lakini wajanja wanajibandi-
ka kazi na mikataba tuliyo-
saini kama mafundi na ku-
jineemesha.

Hatulaumu mtu lakini kazi
tuliyojulishwa ya kufanya ni
kukarabati viti kwenye ma-
behewa ya treni lakini tu-
napenda kufahamu hivi kazi
hiyo ipo? Ilikuwa hewa au ni
nini hasa?

Ni jambo ambalo TRC ili-
kusudia kulifanya au ni ujan-
ja wa kuhalalisha mipango
ambayo inatumia majina
yetu kwa baadhi ya wadan-
ganyifu ambao huenda hata
TRC haiwajui?

Tulioitiwa kazi hii ni
mafundi zaidi ya 271 tukip-
ewa majukumu mbalim-
bali kama mafundi wa filter
(filter mechanics) umeme,
‘black smiths’, kazi za vyuma,
mafundi mchundo wa ma-
behewa, maseremala, ‘gas
plant’, rangi na ‘trimmers’
lakini wote hatujapewa
kazi wala hatufahamu lengo
la kutusainisha mikataba
hiyo.

Tunaomba  kuwasilisha
ili tuujue ukweli maana
hatukuwa na mwongozo
wala njia ya kuwasiliana na
mwajiri huyu.
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Serikali yaahidi
kumaliza machungu
vifurushi vya intaneti
mwezi ujao

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, amese-
ma bado mwezi nmoja kumaliza machungu
ya gharama za vifurushi vya intaneti.

Amesema Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), inaendelea na tathmini ya
kupitia gharama halisi za utoaji wa huduma
za vifurushi vya intaneti na wanatarajia
kukamilisha kazi hiyo mwezi ujao.

Nape aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam, wakati akizungumza na waandishi wa
habari, kuhusu kazi inayofanywa na TCRA
va kupitia gharama zinazotozwa na watoa
huduma zinakidhi viwango vilivyowekwa
kisheria.

“Kwa muda mrefu watumiaji wa huduma
za vifurushi vya intaneti wamekuwa na
malalamiko ya kutoridhishwa na huduma
zinazotolewa na kampuni za simu. Tathmini
inaendelea na itakamilika mwezi Desemba
na Januari ripoti itatolewa rasmi,” alisema
Nape.

“Serikali inafanya mambo mawili makub-
wa kupitia TCRA, ikiwamo kufanya tathmini
va kawaida inayofanyika kila baada ya
miaka mitano.

Baada ya tathmini hiyo, tutatoa bei ele-
kezi ingawa watoa huduma wote kwa sasa
wako katika viwango vya bei elekezi ili-
yowekwa na serikali ambayo ni kati ya Sh.
2.03 hadi Sh. 9.35," aliongeza.

Alisema baada ya kukamilika kwa mapitio
hayo anaamini kutakuwa na mabadiliko ya
kushuka kwa gharama za intaneti.

“Nasisitiza wakati tukisubiri matokeo ya
tathmini hiyo hakutakuwa na mabadiliko
yoyote ya gharama za intaneti hadi kuka-
milika kwa kazi inayoendelea,” alisema.

Nape pia alitangaza kufungua dirisha la
maombi ya wajumbe wa bodi ya Baraza
la Ushauri la Watumiaji Huduma za Ma-
wasiliano ambalo tangu limeanzishwa hali-
julikani kwa sababu ya kukosa bodi.

“Tulitangaza watu waombe lakini mwi-
tikio ulikuwa mdogo nikashindwa kuteua
wajumbe, hivyo tumeongeza siku saba za
watu kufanya maombi ili tupate watu wa-
takaoingia katika baraza hili.

“Tukishaliunda kazi yao ya kwanza ni
kukusanya maoni ya watumiaji wa huduma
za mawasiliano nchini na wakikamilisha

Wengine ni Meneja Miradi wa EU, Francis Songela. PICHA: MAULID MMBAGA

Polisi yakamata silaha za Kivita

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga,
limekamata bunduki mbili aina ya
Ak47 ambazo zilikuwa zikitumika ka-
tika matukio mbalimbali ya uhalifu.

Jeshi hilo pia limepokea silaha
30 ambazo zimesalimishwa na wa-
nanchi, kutokana na agizo lililotolewa
na Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, In-
spekta Jenerali (IGP) Camilius Wam-
bura. Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Janeth Magomi, alisema
hayo jana wakati akitoa taarifa kwa
vyombo vya habari.

Alisema jeshi hilo kuanzia Sep-
temba hadi mwezi huu, katika mi-

sako mbalimbali ambayo limefanya,
limekamata vitu mbalimbali vya wizi,
dawa za kulevya, mitambo ya kuten-
geneza pombe haramu ya gongo, mi-
tungi ya gesi na silaha mbili za kivita
aina ya Ak47, huku bunduki 30 zikis-
alimishwa.

“Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
tumekamata silaha mbili za kivita aina
ya AK47 ambazo zilikuwa zikitumika
kwenye matukio mbalimbali ya uhali-
fu, huku, silaha 30 zikisalimishwa ku-
fuatia agizo la IGP,” alisema Magomi.

“Tumekamata pia pikipiki 12, bais-
keli moja zote za wizi, dawa za kulevya
aina ya heroine kidonge kimoja, kete
10, bangi kilogramu 55, mirungi kilo-

gramu 10, mitungi ya gesi mitano, Tv
tatu, mitambo miwili ya kutengen-
ezea pombe haramu aina ya gongo,”
aliongeza.

Magomi alitaja vitu vingine wal-
ivyokamata kuwa ni majiko manne
ya gesi, kompyuta tatu, sabwoofer
sita, monitor tatu, darubini tatu za
maabara, kingamuzi kimoja, mago-
doro matatu na bidhaa mbalimbali za
dukani zikiwamo juice.

Kamanda huyo alitoa wito kwa
wananchi mkoani hapo kufika katika
jeshi hilo wakiwa na nyaraka muhimu,
ili kutambua vitu vyao ambavyo vili-
ibiwa, huku akiwataka pia kuendelea
kutoa taarifa za uhalifu.

NOTISI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SKYMAX ELEVATORS LIMITED (mkopaji).

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAZOUZWA

MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED, kwa idhini tuliyopewa na Benki ya INTERNATIONAL COMMERCIAL BANK (T) LTD, tutauza kwa mnada wa hadhara nyumba
dhamana ifuatayo baada ya siku 14(kumi na nne) kuanzia tarehe/siku ya tangazo hili.Dhamana hii imewekwa rehani kudhamini mkopo uliyotolewa na benki ya ICBTL kwa

Pia, Tangazo hili la Mnada wa hadhara, ni notisi ya siku 14 (kumi na nne) kwa Mkopaji /Mdhamini wa mkopo kuhusu mauzo ya dhamana husika kwa mnada wa hadhara.

NO JINA LA MKOPAJI/MDHAMINI

TAARIFA ZA DHAMANA

TAREHE YA MNADA

1. | i. SKYMAX ELEVATORS LIMITED (MKOPAJI)

Jengo la biashara na makazi yenye hati

P.0. Box 14760 Dar Es salaam.

ii. ARM STRONG NICO JERRY (Mortgagor)

nambari: 80902, Plot na.1364, Block ‘A’,
Kinyerezl, Manispaa ya Ilala, Dar es Salaam.
Eneo: Mita za mraba 2243

08/12/2022 kuanzia saa 03:00 asubuhi
Mahala: Mnada utafanyika mahala iliko
dhamana tajwa.

217159102

na masharti yafuatayo:

Wanunuzi wote wenye nia na uwezo,mnakaibishwa kuja kukagua mali kwa vigezo 3. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

4. Gharama za kuhamisha umiliki na kumtoa mdaiwa/mpangaji “Eviction" na nyinginezo,
zitakuwa juu ya Mnunuzi.
. Mali/Dhamana itauzwa Kama ilivyo. 5. Ukaguzi wa dhamana unaweza kufanywa na wanunuzi, siku yoyote kuanzia siku ya
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada tangazo hili wakati wowote baada ya saa tatu asubuhi.
kumalizika. na 76% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14 kutokea siku ya mnada. 6. Kwa taarifa zaidi,wasiliana nasi kwa namba: 0755 506 970/0653005019

watayaleta serikalini ili tupitie marekebi- : )
sho ya baadhi ya kanuni kwa lengo la mtoa V:GEZONA"ASHART'YA"NADA’
huduma ajue haki yake na mtumiaji pia :
afahamu,” alisema Nape.
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Serikali yaeleza nguvu
mpango wa taifa

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema ili
kutekeleza Mpango wa Tatu wa
Maendeleo ya Taifa, nguvu kub-
wa imeelekezwa kwenye maen-
deleo ya jamii kwa kuweka afua
za kuondoa njaa nchini.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Angella Kairuki, wakati
wa maadhimisho ya miaka 50 ya
Shirika la BRAC nchini Bangla-
desh na miaka 15 Tanzania.

Alisema nchi inatekeleza
mpango wa tatu wa maende-
leo ya taifa ya miaka mitano
kwa mwaka 2021 hadi 2026 ili
kuhakikisha inajenga uchumi
shindani na kuongeza uwezo wa
nchi katika sekta ya uzalishaji.

“Ili nchi iweze kufikia malengo
hayo, nguvu kubwa inaelekezwa
katika maendeleo ya jamii ku-

weka afua za kuondoa njaa kwa
lengo la kuboresha kilimo na
kutafuta masoko kwa wakulima
na wafanyabiashara,” alisema
Kairuki.

Aidha, alisema imani yake kwa
BRAC itaendelea kugusa maisha
mengi ya Watanzania hususani
wanawake na wajane ambao wa-
nahitaji huduma zao.

Alisema shirika hilo limefani-
kiwa kuleta mabadiliko chanya
katika jamii hasa masuala ya
uwezeshaji wa kiuchumi miaka 15
iliyopita na limeendelea kukua na
kugusa maisha ya wananchi ka-
tika elimu, kilimo na kifedha.

“Waendelea kutekeleza mwon-
gozo wa malezi na makuzi ambao
umeandaliwa na taifa kupitia
Wizara ya Maendeleo ya Jamii
kwa mwaka 2021 hadi 2026,
alisema.

Kairuki alisema serikali haiwezi
kutekeleza majukumu peke yake
bali kupitia ushirikiano huo am-

bao wamekubalina baina ya sekta
ya umma na binafsi na kupata
mafanikio katika maeneo mengi
yanchi.

Pia alisema shirika hilo limetoa
mkopo usiohitaji dhamana ku-
tokana na kwamba wanawake
wengi hawajamaliza kuweka dha-
mana, na kwamba wamewafikia

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
alisema shirika hilo limekuwa
likitekeleza miradi mbalimbali
nchini ambayo inagusa masu-
ala ya kiuchumi, ili kukabiliana na
umaskini.

Gwajima alisema anatambua
mchango mkubwa wanaoutoa
katika eneo la malezi na makuzi
ya watoto na kwamba wamejenga
vituo 30 vya kijamii na malezi ya
awali.

Alisema vituo 25 vimekamilika
na vimeashaanza kutoa huduma

na vitano vilivyobaki vipo katika :
hatua tofauti tofauti ya ujenzi na nchi nyingine za Jumuiya ya
vimegharimu jumla ya Sh. milioni Maendelea Kusini mwa. Afrika
: (SADQ), kuboresha huduma za
: mawasiliano ikiwamo kupun-

: guza gharama za mawasiliano
: (roaming costs) miongoni mwa
: nchi wanachama.

wa makubaliano, ili kuchangia :
katika utekelezaji wa mipango a V N0 |
ya wizara wana imani Wa[afanya k Pili WaKamaU ya Udhibiti wa
¢ Uchumi (ERC) ya Chama cha
 Uin] Tve AP (CRASA

. . . : Kusini mwa Afrika

leo Tanzania, Suzan Bipa, ahsem% : Ulioratibiwa na Mamlaka ya
lilianzishwa nchini : \1qwasiliano Tanzania (TCRA),

: Waziri wa Wizara ya Ujenzi,

: Mawasiliano na Uchukuzi wa

: Zanzibar, Dk. Khalid Mohamed,
: alisisitiza kuwa serikali itatath-
: mini pendekezo la CRASA

: kupunguza gharama za ma-

: wasiliano kwenye ukanda wa

ya kazi katika nchi 16 na wame- SADC.

fanikiwa kupata tuzo mbalimbali : kama ulivyolizungumzia Mwak-

. ilishi wa Katibu Mtendaji wa
: CRASA, sisi pamoja na wenzetu

400 na manufaa yake yameanza
kuonekana.

Dk. Gwajima alisema Septem-
ba, mwaka huu, kwa kushirikiana
na BRAC wametia saini mkataba

kazi vizuri.
Mkurugenzi wa BRAC Maende-

shirika hilo
Bangladesh mwaka 1972 na Fazle
Hasan Abed, likiwa na lengo kuu
la kuhudumia wakimbizi zaidi ya
milioni 10 ambao walikuwa wa-
narudi nyumbani baada ya vita
nchini humo.

Alisema mpaka sasa wanafan-

kama asasi bora duniani kwa mi-
aka mitano.

tCM: W

ingi w

¥ iy
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Katibu
wa Hal-
mashauri
Kuu va
Taifa
(NEC)

yva CCM,
[tikadi na
Uen-

ezi, Shaka
Hamdu
Shaka,
aki-

piga kura
wakati
wa uch-
aguzi wa
chama hi-
cho Mkoa
wa Mjini
Magharibi
juzi. Pl-
CHA: CCM

a wanachama kuwania

uongozi ishara ya kukubalika kwake

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimesema mwitikio
mkubwa wa wanachama kuji-
tokeza kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi kuanzia ngazi ya
shina hadi taifa katika uchaguzi
wa mwaka huu, ni salamu za
kukubalika kwa Mwenyekiti wa
Chama, Rais Samia Suluhu Has-
san.

Pia kimesema wingi huo wa
wanachama ni salamu za histo-
ria mpya katika kufanya vizuri
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka 2024 na uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 kwa
kuwa viongozi watakaopatikana
mwaka huu ndio watakaokion-

goza chama katika mchakato
huo.

Katibu wa Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
alisema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na wajumbe wa
mkutano mkuu wa Mkoa wa
Magharibi katika ukumbi wa
Banquet, mjini Unguja.

“Viongozi hao wa chama wa
mikoa ndio watakaotoa mwele-
keo wa ushindi wa CCM mwaka
2024 katika uchaguzi wa serikali
za mitaa Tanzania Bara na mwa-
ka 2025 uchaguzi mkuu kwa
Zanzibar na Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,” alisema.

Shaka alisema CCM bado
chaguo la umma kwa kuwa ni
madhubuti, ina muundo bora,

mtandao mpana, viongozi
imara, sera nzuri na kubeba
matumaini na matarajio ya wa-
nanchi.

Alisisitiza kwamba mwitikio
wa wanachama wa CCM kuji-
tokeza kuomba uongozi umeku-
wa mkubwa kuliko wakati wow-
ote katika historia ya chama.

Kwa mujibu wa Shaka, mwi-
tikio huo ni kielelezo cha kuku-
balika, demokrasia pana na
utendaji haki ndani ya chama
pamoja na imani kubwa waliyo
nayo wanachama na wananchi
kwa uongozi wa Rais Samia am-
baye ni mwenyekiti wa taifa wa
chama hicho.

Sambamba na hilo, alisisitiza
kuwa kuelekea mwaka 2025,
chama kwa mujibu wa utara-

tibu na utamaduni wake, hakina
mpango wa kupata wagombea

wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya
2020-2025 ili itekelezwe kwa vi-
wango kama ilivyoahidiwa kwa
wananchi.

kwa sifa na uwezo wa kuongoza
kwa maslahi ya chama na nchi
yetu,” alisema.

: Tanzania na SADC

- kupunguza gharama
: Za mawasiliano nje
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

TANZANIA itashirikiana na

Akizungumza jana wakati
wa ufunguzi wa Mkutano wa

“Kuhusu suala la ‘roaming’

: tutaangalia namna tutaweza

¢ kulitekeleza suala hilo ili ku-

¢ wezesha wananchi wetu kupata
: gharama nafuu za mawasiliano
: wanapokuwa kwenye nchi wa-
: nachama wa SADC,"” alisisitiza.

Mkutano huo wa siku tano

: utatanguliwa na warsha in-

: ayolenga mbali na mambo

: mengine kuwajengea washiriki

: uwezo katika ukusanyaji,

: uchambuzi na utoaji taarifa za

¢ viashiria vya ukuaji wa sekta ya
: Mawasiliano, chini ya uweze-

: shaji wa Shirika la Mawasiliano
: Duniani (ITU).

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa

: TCRA, Dk. Jabiri Bakari, alisema
: wajumbe wa CRASA wata-

: pata fursa ya kuelewa masuala
: muhimu ya ukuzaji sekta ya

: mawasiliano na kwamba TCRA
: kama mwanachama hai, itapata
: uelewa wa masuala muhimu

: yatakayosaidia usimamizi mad-
: hubuti wa gharama za ma-

: wasiliano.

“Huu ni mkutano muhimu

i sana na tunatarajia washiriki

: wote tukiwamo TCRA kurejea

i nyumbani tukiwa tumeshi-

: bishwa elimu katika maeneo

¢ bayana. Ikumbukwe kwamba

: kwenye mkutano huu,washiriki
: watajengewa uwezo kuhusu
: upangiliaji gharama za vifurushi

urais wengine kwa upande wa @ Vya mawasiliano ili kuongeza

Zanzibar na Jamhuri ya Muun- : Uelewa wa nchi wanachama ha-
gano wa Tanzania, badala yake : [IMaye kukuza ufanisi wa utoaji
kazi kubwa iliyoko mbele yao : huﬁ-uma ed mawas-'l-'?]no k?(t'ka
ni kuendeleza umoja, mshika- : nchi za SADC na Sl slos wety

X 10Ja, ». : tutanufaika sana,” alisema.
mano na kusimamia utekelezaji : i

Naye Kaimu Katibu Mtendaji

: Mkuu wa CRASA, Shukya Kiroga,
: ambaye ni Mkuu wa Kitengo

: cha Mawasiliano ya Kielektron-
¢ iki wa CRASA, alisema hatua

“Tabia na utamaduni huu wa : Zilizofikiwa na wanachama ni

kuahidi na kutekeleza umeen- : Hﬂtgfeitlie&azik{gayaal?m%w\ggagn?ialirl?a_
delea kuifanya CCM kutokuwa : na kinachotakiwa ni nchi wana-
na mpinzani katika siasa za : oo o"19n7g utekelezaji
ushindani. Wanachamawa CCM : ’

fanyeni uchaguzi wa viongozi | kwamba utekelezaji unahitaji

: makubaliano ya nchi wanacha-
: ma ili kufanyika bila mkwamo.

Aidha, alitoa angalizo
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Miradi 5 ya
maendeleo
vakamilishwa
Matuli

Na Christina Haule, MOROGORO

MRADI wa kuhifadhi misitu kwa ku-
wezesha biashara endelevu ya mazao
ya misitu Tanzania (CoForEST) ume-
fanikiwa kutekeleza asilimia 90 ya
ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Map-
Kata ya Matuli kwa kukamilisha miradi
mitano ya maendeleo baada ya kuku-
sanya zaidi ya Sh. milioni 250 kutoka
kwenye shughuli za usimamizi shiriki-
shi wa misitu kwa jamii (USMJ).

Katibu Kata Matuli (CCM), Maalim
Semindu, alisema hayo jana wakati
viongozi wa Shirika la Kuhifadhi Misitu
ya Asili Tanzania (TFCG) kwa kush-
irikiana na Mtandao wa Jamii wa Usi-
mamizi wa Misitu Tanzania (MJUMITA)
wanaotekeleza mradi huo kwa ufadhili
wa Shirika la Maendeleo na Ushiriki-
ano la Uswisi (SDC) walipotembelea vi-
jiji vyenye miradi kuangalia mafanikio
ya tangu ianzishwe mwaka 2016 na
kuanza kutoa matokeo mwaka 2017.

Semindu alisema mwaka 2015
kwenye uchaguzi wakati akimnadi
mgombea udiwani wa kata hiyo, Lucas
Lemomo aliahidi kutekeleza ilani ya
uchaguzi ikiwa ni pamoja na kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili wa-
nanchi ikiwamo ujenzi.

Alitaja miradi aliyoahidi wananchi
kuboresha miundombinu ya barabara
ambayo ilikuwa inapitika kwa shida,
ujenzi wa shule ya sekondari ya kata
kwa kuongeza madarasa mawili ili
itumike, uwapo wa vikundi vya hisa
(Vicoba), kuweka huduma za afya kwa
wa nyumba za walimu.

Naye Diwani wa Kata ya Matuli, Lu-
Lulongwe ilikuwa ngumu Kimapato
kabla ya mradi, lakini baada ya mradi
na kuepukana na adha ya mvua kwa
kukaa chini ya miti.

Lemomo alisema matumizi bora ya
ardhi yanazingatiwa na wakazi wa
na zamani kabla ya mkaa endelevu
kulikuwa na biashara kubwa ya mkaa
uliovunwa kiholela wa baiskeli na
pikipiki.

Alisema anaushukuru mradi huo kwa
vilivyoko kwenye kata hiyo kwenye
mradi wa mkaa endelevu na kupata

Aidha, Matuli wamepata zaidi Sh.
milioni 104 kujenga mindombinu ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa vyoo
vya wanafunzi na kupanua madarasa,
zahanati na kukarabati madarasa.

Mradi wa CoForEST unatekelezwa
wilaya za Morogoro, Kilosa na Mvome-
ro mkoani Morogoro, Liwale, Ruangwa
na Nachingwea mkoani Lindi na Kilolo
mkoani Iringa.

C aagiza watumishi wa

|

- wanaokiuka maadili waadhibiwe

Na Thobias Mwanakatwe, MANYONI

KUU wa Wilaya ya Manyoni,

Rahabu Mwagisa, amewaa-

giza viongozi wa Hospitali ya

Wilaya ya Manyoni, mkoani
Singida kuwachukulia hatua watumishi
wa afya wanaokiuka maadili yao ya utumi-
shi.

Alitoa agizo hilo jana wakati akizun-
gumza na watumishi wa Hospitali ya
Wilaya ya Manyoni katika kikao kilicho-
lenga kutatua changamoto katika hospitali
hiyo ili kuboresha huduma.

“Ninazo taarifa wapo walinzi wetu am-
bao wamegeuza geti kuwa sehemu ya bi-
ashara kwa kuuzia wajawazito vifaa vya
kujifungulia kwa gharama kubwa, kuanzia
sasa naagiza tabia hii ikomeshwe mara
moja,” alisema.

Mwagisa aliongozana na Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya wilaya, alisema serikali
inapokea malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi wanaofika kupata huduma za
matibabu katika hospitali hiyo.

Alisema wananchi wanahitaji kupokewa

vizuri wanapofika kupata huduma za mat-
ibabu na inapotokea hawahudumiwi vi-
zuri malalamiko lazima yawapo, serikali
haitasita kuchukua hatua kwa wasiozinga-
tia maadili ya kazi.

“Kuna baadhi ya watumishi wanaingia
kazini kwa muda wanaotaka wao na wen-
gine kukataa kuingia kwa madai kuwa wa-
nadai fedha za uhamisho, kama taratibu
za malipo zinaendelea watumishi mna-
paswa kuingia kazini na kutoa huduma
kama kawaida,” alisema.

Alisema madaktari na wahudumu wa
afya katika Hospitali ya Wilaya ya Manyoni
wanapaswa kuwaelimisha wajawazito
wanapokwenda kliniki ya mwisho kabla
ya kujifungua kuandaa vifaa ambavyo wa-
napaswa kwenda navyo siku ya kujifungua
ili waviandae mapema kuepuka kununua
kwa gharama kubwa.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Manyoni, Fadhili Chimsala,
alisema watumishi wanaokiuka maadili ya
utumishi watakaobainika watachukuliwa
hatua kwa mujibu wa taratibu na sheria.

“Niweke wazi wanaokiuka maadili kama

watumishi hatua stahiki zitachukuliwa na
hili siwezi kulifumbia macho maana nia
yetu ni kuhudumia wananchi kwa maslahi
mapana ya nchi na sio vinginevyo hivyo
kama utashindwa tutakutaka uwapishe
wanaoweza kuwatumikia wananchi kwa
kufuata taratibu na kanuni za utumishi,”
alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Manyoni, Jumanne
Makhanda, alisema watumishi wa idara
ya afya wanapaswa kutambua kuwa hos-
pitali ni kama gereji na wanapaswa ku-
wahudumia wananchi vizuri ili kusiwe na
malalamiko.

Mganga Mkuu Wilaya ya Manyoni, Dk.
Furaha Mwakafwila, alisema kuna baadhi
ya wananchi wanatoa rushwa halafu ha-
wasemi kwa uongozi, lakini kwa wale wa-
naosema hatua zimekuwa zikichukuliwa
papo kwa papo.

Dk. Mwakafwila alisema uongozi wa
hospitali unaendelea kuelimisha jamii
inayotuzunguka ili wajue Sera ya Afya
inasemaje ikiwapo wanaostahili kupata
msamaha wa matibabu.

Mkurugenzi Mtendaji
| wa Kampuni ya Knauf
| Gypsum, llse Boshoff

(kulia) na Meneja
Masoko wa kampuni
hiyo, Lilian Mangaru
| (kushoto), wakimka-
. bidhi Mkurugenzi wa
Kampuni ya Super
Terrazzo Ltd, Nish
Hiran, tuzo baada
ya kuibuka mshindi
wa usambazaji wa
bidhaa za kampuni
hiyo katika hafla

es Salaam mwishoni
mwa wiki. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

TANESCO: Mgawo wa umeme kuwa historia 2025

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme Nchini (TANESCO),
limejipanga kuhakikisha mgawo wa
umeme unakuwa historia nchini ifikapo
mwaka 2025 na limeanza kwa kuboresha
maslahi ya wafanyakazi wake.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
wa Shirika hilo, Maharage Chande, wakati
akizungumza na wanachama wa Jukwaa la
Wahariri (TEF).

Chande ambaye alikuwa akizungumzia
mwaka wake mmoja ndani ya shirika hilo,
alisema mgawo huo utatoweka kutokana
na mipango mbalimbali wanayojiwekea
ikiwamo kuongeza vyanzo vingi vya ku-
zalisha umeme.

Alisema miezi mitatu ya mwanzo Shiri-
ka hilo lilikuwa katika hali ya kujipanga
kujua matatizo, changamoto na kubaini
fursa na kuweka mipango ya kuchukua
fursa kuzitumia kutatua matatizo yaliyoko.

“Kwa kipindi kile cha miezi mitatu ya
mwanzo tulimaliza kujipanga kwa maana
ya kubaini sehemu zenye matatizo na
fursa ziliko na kutengeneza mikakati ku-
zichukua fursa kutatua changamoto na
tuliainisha maeneo saba ambayo tutayaz-
ingatia,” alisema.

Alitaja maeneo ya kuzingatiwa kuwa ni

maslahi bora ya wafanyakazi wa shirika
hilo, wateja, miradi ya kimkakati, ufanisi,
kutafuta fedha, kuondoa vihatarishi vya
kuendesha shirika hilo na kuimarisha ma-
wasiliano baina yao na wateja.

Alisema baada ya kukamilika awamu
ya kujipanga walikuja na awamu ya pili ya
utekelezaji wa mambo yote waliyobaini
ikiwamo kuongeza idadi ya wateja na
kutafuta vyanzo mbalimbali vya kuzalisha
umeme.

“Kwenye sekta hii ya umeme kuna kitu
kinaitwa enegy mix iimaanisha uwe na
vyanzo mbalimbali vya kuzalisha umeme
badala ya kutegemea chanzo kimoja sasa
kwa mwaka huu tunategemea mradi wa
Megawati 185 wa Kinyerezi | umeme wake
utaingia kwenye gridi ya taifa,” alisema.

Kuhusu uzalishaji umeme Mkoa wa
Kigoma, alisema shirika lilikuwa linatumia
Shilingi bilioni sita kila mwezi wastani wa
Sh. milioni 36 kwa siku kwa ajili ya kue-
ndesha majenereta, lakini baada ya kuya-
zima na kuwaingiza kwenye gridi ya taifa
limepata ahueni.

Kuhusu malalamiko ya umeme mdogo
mkoani humo, Chande alisema shirika
hilo lilizima majenereta hayo ili kuwain-
giza kwenye gridi ya taifa lakini bado yapo
ili umeme wa gridi utakaposumbua waya-
washe na wananchi wa mkoa huo waende-

lea kupata huduma.

“Gridi ya taifa ikisumbua tutayawasha
si yako palepale Kigoma, gridi ikiwa sawa
tunaendelea kuokoa gharama kubwa zi-
lizokuwa zinatumika kwa mwezi, lakini
kwa sasa changamoto walizonazo zime-
shughulikiwa,” alisema Chande.

Alisema matumizi ya gesi katika uzal-
ishaji wa umeme yamekuwa yakiongeze-
ka kuanzia mwaka 2010 na lengo kuu ni
kuhakikisha nishati hiyo inatumika kwa
wingi kuzalisha umeme kwa kuwa ni ya
kuaminika kulinganisha na kutegemea
maji.

Kuhusu mradi wa uzalishaji umeme
Rusumo, alisema unatarajiwa kuanza ku-
zalisha na kuingiza kwenye gridi ya taifa
kuanzia mwezi Desemba, mwaka huu au
Januari mwakani na mwaka huu wa fedha
wanatarajia kufikia uzalishaji wa Megawati
1,900.

“Mwaka 2023/2024 tutakuwa na mradi
wa jua Kishapu Shinyanga ambao sasa
hivi tunafanya tathmini ya zabuni, tuna
mradi mwingine Manyoni Singida, Zuzu
Dodoma, Mafia na katika kuyafanya haya
msingi mkubwa ni wafanyakazi wetu na
tumeongeza maslahi yao kwa kiwango
kikubwa kwasababu tunaamini tukiwa-
jali hawa mambo yetu yatakuwa mazuri,”
alisema Chande.
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Serikali kutopandisha nauli

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI imewahakik-
ishia wananchi wa
mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, Tanga,
Kilimanjaro na Arusha kuwa
hakutakuwa na ongezeko la
nauli ya treni inayopita katika
mikoa hiyo ili kuwawezesha
kufanya safari zao kwa urahi-
si hasa katika kipindi hiki cha
mwisho wa mwaka.
Akizungumza jijini Arusha,
baada ya kutembelea stesheni
ya reli ya kati, Naibu Waziri
Atupele Mwakibete amesema
kuwa uwepo wa treni hiyo

umerahisisha shughuli za us-
afirishaji wa abiria na mizigo
baina ya Dar es Salaam na
mikoa hiyo na serikali inata-
rajia kuongeza idadi ya mabe-
hewa ili kuwawezesha abiria
wengi zaidi kutumia usafiri
huo.

“Toka kuanzishwa kwa sa-
fari za treni kwa mikoa hii
mwaka 2020 kumekuwa na
ongezeko kubwa la abiria na
mizigo na kazi ya serikali ni
kutoa huduma, hivyo niwa-
hakikishie wananchi kuwa
serikali itaendelea na nauli
zile zile pamoja na ongezeko
la abiria ili kuwawezesha

kwenda kusalimia ndugu zao
mwisho wa mwaka,” alisema.

Kadhalika, alisema safari za
treni zinatarajiwa kuongeze-
ka kutoka safari tatu kwa wiki
mpaka nne kwa wiki mabe-
hewa mapya yatakapowasili
mwishoni mwa mwezi No-
vemba, mwaka huu.

Vile vile, alisema serikali
kupitia Shirika la Reli Nchini
(TRC), inaendelea na ukara-
bati wa mabehewa 600 lengo
likiwa ni kuhakikisha kuna
mabehewa ya kutosha ya
kusafirisha abiria na mizigo.

Kaimu Mkurugenzi wa
Uendeshaji wa TRC, Focus Sa-

hani, alisema kwa sasa kupitia

ya tani 11,600 za mizigo safari
moja ni zaidi ya 300.

Alisema kuanza kwa treni :
: watoto kuandika fasihi kutokana na
: kuwasaidia kuelewa kwa haraka na
: kuimarike mapema.

hiyo kumeleta mafanikio kwa
kuwa wananchi wamepata
ahueni ya kupungua kwa bei
ikiwamo saruji kushuka ku-
toka Sh. 20,000 kwa mfuko
mmoja mpaka Sh.15,000.

Naibu Waziri Mwakibete
yuko mkoani Arusha kwa
ziara ya siku mbili kukagua
miradi
kuangalia utendaji wa taasisi
zilizo chini ya Sekta ya
Uchukuzi.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango (kulia), akikabidhi cheti cha udhamini wa Tuzo za 16 za Rais za Wazalishaji Bora wa Vi-
wandani (PMAYA) kwa Meneja Uhusiano na Mawasiliano ya Nje wa Kampuni ya Tanga Cement, Mtanga Noor (wa pili kushoto).
Tanga Cement iliibuka kidedea kwa mshindi wa jumla na mzalishaji bora wa kampuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania, Canada kushirikiana Kujengea ujuzi vijana

Na Steven William,
MUHEZA

WIZARA ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Vyuo nchini
Canada (CICan), wamepanga
kutekeleza mradi wa kujen-
gea ujuzi vijana (ESP).

Mradi huo unafadhiliwa
na Serikali ya Canada kupitia
Global Affairs Canada ambao
unatarajiwa kutekelezwa kwa
kipindi cha miaka saba hadi
mwaka 2028.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana wakati wa
utambulisho wa mradi huo,
Mkuu wa Chuo cha Maen-

deleo ya Wananchi (FDC)
Kiwanda wilayani Muheza,
Geofrey Mwiga, alisema mra-
di huo unatekelezwa na Chuo
cha FDC Kiwanda kwa kush-
irikiana na Kituo cha Msaada
wa Kisheria (ZICOSAD).
Mwiga alisema kuwa mradi
huo unalenga kuongeza ush-
iriki wa vijana wakiwamo
wasichana waliokosa elimu
kupitia mfumo rasmi wa ku-
pata elimu, ujuzi na ufundi ili
kukabiliana na changamoto
mbalimbali za kiuchumi na ki-
jamii. Alisema mradi huo un-
alenga kuwezesha msichana
pamoja na jamii kupata ujuzi
utakaomwezesha  kutumia

fursa mbalimbali kibiashara
na elimu ya masuala ya kijin-
sia. Mwiga alisema kuwa FDC
Kiwanda ni miongoni mwa
vyuo 12 vitakavyotekeleza
mradi huo na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
iliendesha mafunzo maalum
Novemba 2021.

Alisema kuwa mafunzo
hayo yaliwashirikisha waku-
rugenzi wa halmashauri am-
bao ni wenyeviti wa bodi za
vyuo, wakuu wa vyuo, maofi-
sa maendeleo ya jamii, wal-
imu na mkufunzi mmoja wa
kike kwa kuzingatia usawa wa
kijinsia ili kufahamu mradi
huo na manufaa yake katika

halmashauri husika.

Alisema, mpango wa uwez-
eshaji ujuzi ESP kupitia uha-
masishaji wa jamii kuhusu
usawa wa kijinsia na haki za
binadamu unalenga kusaidia
familia, jamii na serikali ku-
wawezesha wasichana wal-
iobalehe kuwa na maarifa na
ujuzi kwa ajili ya maisha bora
ya kesho.

Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Muheza, Edward Mgaya,
alisema wanaukaribisha mra-
di huo kwa mikono miwili
kwa kuwa utakuwa na faida
kubwa kwa vijana wa Muheza
kupata ujuzi.

. Walimu waelezwa

ya treni Kanda ya Kaskazini umunimowa

treni hiyo wanasafirisha zaidi
: Na Julieth Mkireri, KISARAWE

umuhimu wa

WALIMU wametakiwa kuwafundisha

Hayo yameelezwa na Kaimu MKkuru-

1 genzi wa Maendeleo ya Kiswahili Baraza
: la Kiswahili Tanzania (BAKITA), Vida
Mutasa, alipokuwa akizungumza kwenye
: Tamasha la Fasihi lililofanyika mwishoni
: mwa wiki mjini Kisarawe.

ya maendeleo na ‘:
: wanaowafundisha wanafunzi uandishi

: wa fasihi, wawafundishe pia kuandika

: kupitia hadithi mbalimbali ambazo

¢ zitawafanya kuwa na vitabu watakavyo-
¢ viuza na kujipatia kipato.

Mutasa alisema ni vyema walimu

Aidha, alisema ili uhamasishaji huo na

1 umuhimu wa kuandika fasihi uonekane
¢ waandaaji wa tamasha hilo ambao ni

: Mfuko wa Fasihi Tanzania (TAFF), wana-
¢ takiwa kufika katika maeneo mbalimbali
: nchini badala ya kuishia Kisarawe pe-

¢ kee.

Mkurugenzi wa TAFF, Hussein Wamay-

¢ wa, alisema wamefanya tamasha hilo

: kwa lengo la kuwatambua waasisi wa

¢ fasihi, kutoa tunzo kwa washindi na

: kuwaunganisha wadau wa fasihi pamoja
¢ kujadili mambo yatakayoenda sambam-
¢ ba na kuhamasisha uvandishi wa vitabu.

Mratibu wa tamasha la pili la fasihi ya

: Kiswahili Tanzania Mwamwingila Goima,
: alisema kitabu kila mahali, kusoma

¢ siachi ng'o ni kampeni mahsusi iliyoan-

¢ zishwa ili kuibua na kukuza uandishi

: wa kazi za fasihi kwa ngazi mbalimbali

: tokea kwa watoto, vijana mpaka watu

1 wazima.

Alisema lengo ni kuhamasisha jamii

¢ kuhusu utunzaji fasihi kwa njia ya

: machapisho, utambaji wa hadithi na

¢ shughuli mbalimbali zinazoakisi fasihi
¢ ya kitanzania.

“Kampeni hii imeanzia Wilaya ya

: Kisarawe Mkoa wa Pwani, mwaka 2018
i na 2022, hii inatuonesha kuhusu nafasi

¢ ya kitabu katika jamii zetu kadhalika

¢ ahadi ya mwanajamii katika kukikumba-
¢ tia kitabu bila hofu.”

Kitabu humjengea mtu maarifa pamoja

! na uelewa wa mambo mbalimbali ya-

* nayoizunguka dunia, pamoja na kuibua

: fursa za kimaendeleo zilizojificha am-
bazo ni nadra kwa mtu yeyote kuzifuma
: na kuziona katika macho ya kawaida,”

: alisema.

Wensesilaus Kidakule, mwanafunzi

wa Shule ya Sekondari Kimani Kisarawe
: aliibuka mshindi wa kwanza kwa shule
. za sekondari kwenye uandishi wa fasihi.

Aliwashauri wanafunzi wa shule ny-

: ingine kuanzia za msingi kujenga tabia

¢ va kuandika fasihi, kusoma vitabu bila

: kujali mkondo wa masomo wanayosoma
¢ kwa kuwa kwa njia hiyo itakuza Kiswa-
¢ hili katika maeneo mbalimbali nchini.

Shadya Muhidini, mwanafunzi wa

¢ darasa la sita Shule ya Msingi Masaki,

¢ aliibuka mshindi upande wa shule za

: msingi kutokana na hadithi yake ili-

i yomhusu kijana aliyemaliza masomo ya
¢ mtandao na kutumia vibaya elimu yake,
+ aliomba walimu kuhamasisha uandishi

: wa fasihi shuleni kukuza Kiswahili.
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Ofisa apewa
tuzo kwa
mchango
wa kusaidia
wachimbaji
wadogo

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

CHAMA cha Wachimbaji Ma-
dini wa Mkoa wa Manyara
(MAREMA), kimempatia tuzo ya
utumishi uliotukuka, Ofisa Ma-
dini Mkazi wa Mirerani, Fabian
Mshai, kutokana na mchango
wake katika sekta ya madini
kutoacha shaka kwa wadau
anaowahudumia. )

Akizungumza jana wakati wa
kukabidhi tuzo hiyo, Katibu wa
MAREMA, Tawi la Mirerani, Ra-
chel Njau, alisema wameamua
kumkabidhi tuzo yao Mshai
kwa kutambua mchango wake
kwa muda wa miaka miwili
aliyowatumikia wachimbaji wa
madini ya tanzanite yanayo-
patikana Simanjiro, mkoani
Manyara.

“Mshai amekuwa na mafanikio
makubwa kwenye utumishi
wake, hivyo tumeona tumpe
tuzo hiyo ya heshima iliyo-
tukuka ili apate faraja huko
anakokwenda. Kutambua _
mchango wa mtu mwingine ni
jambo zuri katika maisha na
Inajenga heshima na imani kwa
jamii na serikali kwa ujumla
wake, kwamba ni mtu ana-
yeam|mka alisema.

Mshai ambaye ni Ofisa Ma-
dini wa Mkoa wa Kimadini wa
Simanjiro, anakwenda kusomea
shahada ya pili ya fani hiyo
katika Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM). ) )

Katika hafla hiyo ya makabi-
dhiano, Mwenyekiti wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mirerani,
Adam Kobelo, alimwelezea
Mshai kwamba mara zote ali-
kuwa anawatetea wachimbaji
wadogo ili kuhakikisha uchumi
Wwao unakuwa mzuri. _

Mmoja wa wamiliki wa mgodi
wa madini ya tanzanite, Fatu-
ma Kikuyu, alimkabidhi Mshai
Biblia na taji la maua ili kuo-
nyesha kwamba anakokwenda
kila mahali anapaswa kuthami-
ni mchango wa wachimbaji.

Akizungumza baada ya
kupokea tuzo hiyo, Mshai
alilshukuru MAREMA Tawi la
Mirerani, kwa kumpatia tuzo
hiyo, kwa kuwa imempa imani
kubwa na kumbukumbu isiyo-
futika kwenye maisha yake.
~“Kama unafanya kazi kwenye
jamii na wao wakaona una-
fanya jambo kubwa na kukupa-
tia tuzo unapaswa kushukuru
tangu mwaka 2017 nilipokuja
Mirerani, miaka mitatu nikiwa
afisa wa kawaida na miaka mi-
wili nikiongoza ofisi,” alisema.

Mbali na tuzo hiyo, pia MARE-
MA imewakabidhi vyeti vya
kutambua michango yao kwe-
nye sekta ya madini, baadhi
ya kampuni ikiwamo Bilionea
Saniniu Laizer, Bilionea Anselm
Kavishe, Franone Ltd, Chusa
Mining na God Chanty

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Edward Mgaya (kushoto), jana akiwaka-
ribisha wageni kutoka Taasisi za Vyuo nchini Canada (CICan), ambao wamejipanga kutekeleza mradi wa kujengea
ujuzi vijana (ESP) kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, mradi huo unafadhiliwa na serikali ya
Canada kupitia Global Affairs Canada unaotarajiwa kutekelezwa kwa miaka saba. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kampuni kuchunguzwa
mkataba hewa TANESCO

Novatus Makunga,
ARUSHA

ITENGO Maalum cha

Polisi kinachoshughu-

likia Diplomasia na

Utalii, kimepewa kazi
ya kuchunguza mwenendo
wa Kampuni ya Kimataifa ya
Cosortium Energo Invert ya
Bosnia, iliyoshinda zabuni ya
mradi wa ujenzi wa kituo cha
kupozea umeme wa msongo
mkubwa, unaotoka Singida/
Namanga hadi Lemuguru,
Wilaya ya Arumeru, mkoani
Arusha.

Uamuzi wa kuichunguza
kampuni hiyo ni kutoka-
na na tuhuma za kukiuka
makubaliano ya mkataba, kati
yake na Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), ulitangazwa
jana na Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela.

Kwa mujibu wa Mongela,
kampuni hiyo imeingia mka-
taba wa siri wa utekelezaji wa
mradi huo na kampuni ny-

ingine ya SPK Power ya India
bila kuihusisha serikali ya Tan-
zania.

“Huo mkataba TANESCO ina-
dai haiutambui na inashangaa
kazi kubwa ikifanywa na Kam-
puni ya Sky Outdoor ya Tan-
zania. Hakuna kinachoendelea
chenye tija zaidi ya mradi huo
wa kitaifa kusuasua kwa kuwa
ulipaswa uwe umekamilika
mwaka 2020.

“Mradi huo wa msongo
mkubwa wa umeme unaanzia
Singida hadi mpakani mwa
Tanzama na Kenya, ambako
hicho 1<1tal<ap0kam1hka ki-
takuwa na uwezo wa kupoza
umeme wa kilowati 220 pamo-
ja na kilowati 400,” alisema.

Kutokana na tuhuma hizo,
Mongela alisema: “Naagiza
maofisa wa Jeshi la Polisi,
wapelekeni hawa makandarasi
katika Kitengo maalumu cha
Polisi cha Masuala ya Utalii na
Diplomasia, mkawahoji.

“Polisi chukueni huyo Me-

neja wa Fedha na Biashara wa
Kampuni hiyo, Erol Merdzanic,
na Meneja Msimamizi wa Kazi,
Nedm Politak. Na ninyi maofisa
wa Kampuni ya Cosortium
Energo, tusaidieni meneja wa
mradi huu, Irfan Djogic, am-
baye inadaiwa ametoweka na
hajulikani yuko wapi ajisalim-
ishe.”

Baada ya kuwekwa chini ya
ulinzi, Merdzanic alipoulizwa
bosi wake yuko wapi, alisema
hajui aliko kama alivyotakiwa
kumsalimisha.

Kabla ya Mongella kutoa
maelekezo ya kukamatwa
na kuhojiwa maofisa hao,
aliwalaumu maofisa wa TA-
NESCO wanaosimamia mradi
huo, akiwamo Mhandisi Blan-
dina Joachim, kwa kushindwa
kusimamia mradi huo.

“Mkurugenzi Mkuu (Mtend-
aji) wa TANESCO, lazima mlete
mtu ambaye atawamudu watu
hao na si huyu Blandina. Huyo
ni vyema mkampangie kazi ny-
ingine kwa kuwa haiwezekani

yupo hapa anashindwa kufa-
hamu meneja wa mradi yuko
wapi,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa Kanda
ya Kaskazini wa TANESCO,
Fedgrace Shuma, alimweleza
Mongela kwamba walibaini
udanganyifu wa mkataba huo
baada ya muda kwamba kam-
puni hiyo iliingia mkataba wa
siri na kampuni hiyo ya India,
pasipo kushirikisha shirika
hilo.

Alisema kutokana na uham-
ishaji wa mkataba huo kiny-
emela, hivi sasa kumekuwa na
migogoro ya wafanyakazi ku-
tolipwa mishahara kwa kuwa
kuna mkanganyiko wa ubia na
Kampuni ya Sky Outdoor, am-
bayo umiliki wake kwa asilimia
100 ni wa Tanzania.

Alipoulizwa kuhusu tuhuma
hizo, mwakilishi wa SKY Out-
door, Albert Joseph, alisema
walilazimika kukatisha kazi
ya ujenzi wa mradi huo Julai,
mwaka huu, kutokana na ku-
tolipwa gharama yao ya ujenzi.
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TAKUKURU yachunguza miradi vjenzi
madarasa Kkwa tuhuma za ubadhirifu

Na Jaliwason Jasson,
KITETO

IRADI ya ujenzi
wa vyumba vya
madarasa, vyoo
na nyumba za
walimu, iliyokuwa ikitekele-
zwa katika Wilaya ya Kiteto
mkoani Manyara, inachungu-
zwa kutokana na tuhuma za
ubadhirifu.

Miradi hiyo inatekelezwa
kwa fedha zilizotolewa na
Rais Samia Suluhu Hassan,
chini ya Mpango wa Maende-
leo kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano dhidi ya UVI-
CO-19.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa

(TAKUKURU) Mkoa wa Man-
yara (TAKUKURU), Suzana
Raymond, alisema jana kuwa
mbali na miradi hiyo, katika
wilaya zote za mkoa huo, wa-
nachunguza miradi mingine
inayohusisha sekta za madini,
afya na maji.

Suzana alidokeza hayo jana
kuhusu kuanza kwa uchun-
guzi wa miradi hiyo, wakati
akitoa taarifa ya utendaji
kazi wa TAKUKURU, kuanzia
Julai hadi Septemba mwaka
huu.

“Kwa miezi mitatu iliyopita,
TAKUKURU imefuatilia miradi
10 ya maendeleo katika Mkoa
wa Manyara, yenye thamani
ya zaidi ya shilingi bilioni 7.34.
Sasa katika ufuatiliaji wetu,

tumebaini mradi mmoja huko
wilayani humo una viashiria
vyote vya ubadhirifu wa fed-
ha.

“Tayari tumeanzisha uchun-
guzi wa awali kuhusu miradi
inayotiliwa shaka. Siwezi ku-
utaja lakini miradi tunay-
ochunguza ni ile inayohusu
sekta za madini, afya, maji na
miradi inayotekelezwa kupi-
tia Mpango wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na Ma-
pambano dhidi ya UVICO-19,”
alisema.

Pia Mkuu huyo wa TAKUK-
URU alisema walifanya ufua-
tiliaji wa michango inayoku-
sanywa kutoka kwa wananchi,
kwa ajili ya shughuli za maen-

vyoko katika Halmashauri ya
Wilaya ya Babati.

Katika ufuatiliaji huo, uli-
wanaokusanya michango hiyo
kutoka kwa wananchi waliku-
wa hawazingatii sheria, kanu-
ni na taratibu za fedha wakati
wa ukusanyaji na utumiaji wa
fedha hizo.”

Alisisitiza kuwa, jambo hilo
linasababisha kuwapo kwa
matumizi ya fedha mbichi
pasipo kupelekwa benki, ku-
kosekana kwa kumbukumbu
sahihi za ukusanyaji wa ma-
pato na matumizi pamoja na
makusanyo ya fedha kutoka
kwa wananchi kutokupele-
kwa benki kwa wakati.
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Bil. 45/- kutekeleza uwezeshaji ujuzi

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

SHIRIKISHO la Vyuo na
Taasisi za Ufundi za nchini
Canada (CICan), limetenga
zaidi ya Sh. bilioni 45, kwa ajili
ya kutekeleza Mradi wa Uwez-
eshaji kupitia Ujuzi (ESP),
unalenga kuwanufaisha zaidi
watoto wa kike na wanawake
7,000 nchini.

Mradi huo wa miaka saba
(2021 -2028) unatekelezwa na
CICan kwa ubia na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia kupitia Idara ya Elimu ya
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
Stadi (DTVET).

Akizungumza jana jijini
Arusha kuhusu mwelekeo wa
ubia, Mshauri wa Mradi wa
ESP, Dk. Alice Mumbi, alisema
mradi huo unalenga kuima-
risha njia mbadala za elimu,
ajira, kujiajiri na kufungua
fursa za ujasiriamali kwa wa-

nawake na wasichana.

“Mradi huu utafanya kazi na
Vyuo vya Maendeleo ya Wa-
nanchi (FDC) na Asasi za Ki-
jamii (CBO) katika jamii nchini
Tanzania. Kimsingi, unalenga
kuongeza viwango vya ush-
iriki, kati ya wanawake na wa-
sichana kupitia programu za
mafunzo ya ujuzi na kubore-
sha upatikanaji wa mafunzo
ya biashara, ujuzi, jinsia na
haki za binadamu katika jamii
7ao.

“Vilevile, mradi huu uta-
panua fursa katika sekta
rasmi na zisizo rasmi kupitia
usaidizi, baada ya mafunzo ili
kuingia kwenye ajira au kuji-
ajiri. Mradi huo utafanya kazi
na Vyuo vya Maendeleo ya
Wananchi 12 vilivyochaguliwa
pamoja na Asasi za Kijamii 12
zilizochanguliwa,” alisema.

“Hawa wote wataanzisha
mtandao wa timu za jinsia na
washauri wa kike, kushirikisha

jamii katika shughuli za kuku-
za uelewa wa kijinsia, juu ya
faida za elimu kwa wanawake
na uwezeshaji wa kiuchumi.
Tunawajibika kutoa mafunzo
endelevu kwa washirika hao
ya kujenga uwezo katika us-
awa wa kijinsia, haki za bin-
adamu, mbinu za ufundishaji
na mafunzo ya watu wazima,”
aliongeza.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Francis Michael, akizun-
gumza katika kikao hicho,
alisema wizara hiyonimuhimu
katika utekelezaji wa Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake na
Watoto (MTAKUWWA) hasa
kwa kuwawezesha wanawake
kufuata fursa za kiuchumi na
kijamii, kuendeleza mazingira
wezeshi kwa mahusiano ya
usawa wa kijinsia na kwa ku-
saidia nafasi salama kwa wa-
nawake katika jumuiya zao.

Naye Mkuu wa Uendeshaji
na Mshauri na Masuala ya
Kimataifa wa Canada, Bron-
wyn Cruden, alisema serikali
ya Canada inajivunia kuunga
mkono ukuaji wa mpango
mpya wa mwitikio wa kijin-
sia nchini Tanzania kupitia
mpango wa uwezeshaji kupi-
tia ujuzi.

Kwa mujibu wa Cruden,
ESP inatoa fursa kwa Canada
kuendeleza uwekezaji wake
mwingine katika maeneo ya
utekelezaji ya elimu, usawa
wa kijinsia, haki za binadamu
na ukuaji wa uchumi, ambao
unafanya kazi kwa kila mtu.

Makamu wa Rais wa CICan,
Alain Roy, alisema vyuo na
taasisi za Canada, vinajivu-
nia kupewa fursa na Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia na Masuala ya Kimataifa
ya Canada, kufanya progra-
mu hiyo kwa washirika wa
FDC na AZAKIL

Wapinga vamuzi
. wa kufutwa kazi

Na Cynthia Mwilolezi, BABATI

WAJUMBE wa Bodi ya Wadhami-

i ni ya Jumuiya ya Hifadhi ya Jamii
¢ ya Wanyamapori ya Burunge,

: waliofutwa kazi baada ya kutuhu-
: miwa kuligomea Baraza la Uongozi
¢ (AA), kuvunja mkataba na Kampuni
© ya Uwindaji wa Kitalii ya EBN Ili

¢ kupisha uwekezaji wa kampuni
 nyingine, wamepinga uamuzi huo.

Mbali na wajumbe hao, pia

¢ Baraza la Uongozi linadaiwa

¢ kumsimamisha kazi, Katibu wa

: Jumuiya hiyo, Benson Mwaise,

¢ ili kupisha uchunguzi wa tuhuma

: inayomkabili ya kukubali kutia

: sahihi mkataba na Kampuni va

: EBN, ambayo inafanya utalii wa

: picha katika kitalu hicho, ambacho
: kinapakana na Hifadhi ya Taifa ya
: Tarangire.

Uamuzi wa kupinga azimio hilo la

¢ AA, lilitangazwa jana na mmoja wa
¢ waathirika hao, Lembrice Makao,

© wakati akizungumza na Nipashe

¢ kuhusu hatua ya Baraza hilo ku-

¢ wafuta kazi Wajumbe wa Bodi na

¢ kumsimamisha kazi Katibu wao.

“Kilichofanyika ni vurugu za

¢ viongozi wachache wa baraza,

: ambao wanashinikiza kuvun-

: jwa mkataba na Kampuni ya EBN,
: huku wakitaka iingie makubaliano
: na Kampuni nyingine ya Uwindaji
: wa Kitalii.

Baraza hilo, halina mamlaka ya

: kisheria kuondoa Bodi ya Wad-
¢ hamini, kwa kuwa Bodi imesajiliwa
¢ Kisheria.

“Kwanza hawajui sheria, siku

¢ Bodi ya Wadhamini ikiondoka,

* Baraza nalo linavunjika kisheria.

: Tunasubiri watuandikie barua zao
¢ ili tuwafunde nao kwa kuwapa

¢ kwanza elimu na maelekezo,”

¢ alisema.

Aidha, Makao, alisema mkataba

: na EBN, ulisainiwa baada ya Wiz-

: ara ya Maliasili na Utalii, kutoa

: baraka baada ya kufanya tathimini
: nailishirikisha Kamati ya Ushauri

va Maliasili ya Wilaya, Maofisa

¢ kutoka Taasisi za Uhifadhi ikiwepo
i Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
: amapori nchini (TAWA).

“Tunashangaa kwa nini wanala-

¢ zimisha, wakati Wizara iliunda

¢ kamati |k|ongozwa na Mwanashe-
¢ ria wa Wizara, ikaja kufanya

* tathimini, walikaa siku nne huku

¢ Burunge na baadae walitoa barua
¢ kuridhishwa na mwekezaji na

¢ tuendelee na kutia sahihi mkataba.
: Inashangaza leo hiyo hiyo wizara

: inageuka na kuja kudai hatukufata
: taratibu,”alieleza.

MeneJa Uhusiano wa EBN, Charles

: Sylvester, akizungumzia mgogoro
: huo, alisema vurugu kuhusu Kitalu
: hicho, inachochewa na watu wach-
: ache kwa maslahi yao, ikiwepo

: kutaka kuwinda jirani na Hifadhi

¢ ya Taifa ya Tarangire.

Alisema EBN ni Kampuni ya

¢ Kimataifa ya Utalii inayomiliki-

* wa wawekezaji wakubwa wa utalii
: kutoka nchini Ufaransa, ambayo

¢ tangu mwaka 2013 imewekeza

¢ zaidi ya Sh. bilioni 20, hoteli na

¢ kufanya utalii wa picha na kuajiri
¢ wafanyakazi 240.

“Tunaomba serikali ifanye

: uchunguzi kuhusu mgogoro huu,
: kwa sababu EBN ilifuata taratibu
: zote, kabla ya kutiwa sahihi mka-
: taba huo, lakini kinachofanyika

: sasa ni hujuma kwa maslahi ya

: wachache,"alisema.
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ELIMU

NA BEATRICE SHAYO,
ALIYEKUWA MPWAPWA

ljue shule wanafunzi wanaotembea
K’'mita 7, wamo wa darasa kwanza

« Wanafika hoi, wengi wageuka watoro
« Walianza 199 vvamehlt|mu 13 saba 60

ANAFUNZI kutembea
umbali wa kilometa
saba wanapoenda
shule kila siku, imeta-
jwamoja ya changamoto ya utoro
katika Shule ya Msingi ya Sazima,
iliyoko Kata ya Mima, wilayani
Mpwapwa, mkoani Dodoma.

Inaelezwa kuwa wanafunzi
hao wakisharudi nyumbani, siku
inayofuata, baadhi yao hushindwa
kwenda shule kutokana na
kutembea umbali marefu, hasa
wanaotoka kitongoji cha Mseche,
Chehanga na Mgogo. Ni shule ili-
yoanzishwa mwaka 1970, iko kilo-
mita 46 kutoka mjini Mpwapwa.

Mbali na kuchelewa kufika
shuleni, wanafunzi hukosa somo
la Hisabati wengi wao ni wanao-
wakifeli somo hilo.

Mwaka huu inaelezwa
wanafunzi waliohitimu darasa la
saba walikuwa 60, kati yao wavu-
lana ni 32 na wasichana 28 ambao
darasa la kwanza walipoanza
walikuwa 199 wavulana 100 na
wasichana 99.

Mwanafunzi Mola Malugo (15)
wa darasa la sita katika shule hiyo,
anayeishi kitongoji cha Mseche,
anasimulia ugumu anaokutana
nao anapoenda shule, akitembea
umbali mrefu.

Anasema, hutoka nyumbani
majira ya saa 12 alfajiri na kufika
shuleni kati ya saa mbili hadi saa
mbili na robo asubuhi, jambo
linalomfanya akose kipindi cha
kwanza cha masomo.

“Kuna wanafunzi wenzangu,
huwa wanachoka na kuacha
kwenda shule siku inayofuata.
Mimi huwa ninajitahidi nisikose
shule,”anasimulia Malugo, anay-

eeleza huwa anatoka shule saa
9:30 alasiri na kufika nyumbani
saa 12 jioni, akikutana na maju-
kumu mengine nyumbani.

Anasema ni hali inayomny-
ima muda wa kujisomea, kwani
anapofika, anahamia jukumu
la kwenda kuchota maji katika
visima vya kienyeji na endapo
akikuta foleni humlazimu kusub-
iri ili arudi nyumbani na maji.

“Unafika nyumbani ume-
choka, naambiwa nikachote maji
ukirudi unakuta vyombo vinanis-
ubiri nivioshe tunachoka hatuna
namna,”anasema Malugo, aki-
dokeza ni hali inayomyima muda
wa kujisomea.

WAZAZI NA WALEZI

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Chihanga, Henry Sudani, anasema
wanakabiliwa na tatizo la ukosefu
wa shule katika vitongoji hivyo,
hata inawalazimu wanafunzi wao
kutembea zaidi ya saa mbili hadi
tatu, hata wanakosa kipindi cha
kwanza kila siku, hali inayowatesa
wazazi
Ernest Makali, anasema
kitendo hicho kimewasaba-
bishia wanafunzi kupata uvivu
wakashindwa kufika shuleni,
hivyo rai yao ni serikali iwasai-
die kuwawezesha upatikanaji wa
vituo shinikizi vya shule.

DIWANI AFUNGUKA
Diwani wa Kata ya Mima,
Bezarery Mnyambwa, anasema

Hali halisi ya darasa la shule hiyo, isiyo na samani. PICHA:
BEATREACE SHAYO

wanafunzi kutembea umbali kil-
ometa saba, hata kuwa changa-
moto inayohitaji uangalizi wa
serikali, ibebe jukumu hilo, hata
kusaidia kuwapunguzia utoro.
Kwa mujibu wa Diwani Mny-

-

.t "

ambwa, changamoto iliowafanya
waamue kufyatua matofali 10,000
kwa ajili ya ujenzi wa shule ya
awali katika kitongoji cha Mgogo,
kuwanusuru wanafuzi kutembea
umbali mrefu.

Mnyambwa anasema, kitongoji
cha Makawira wamejenga madar-
asa manne, Igoji madarasa sita,
tatizo lililoko ni namna ya kupata
usajili,

Anasema mwaka jana, Mdhibiti
Ubora wa Elimu, alipita mahali
hapo kuikagua na baada ya hapo
hawajapatiwa taarifa zaidi.

Anasema wakati wanajipanga
kufanya uboreshaji wa majengo
hayo, choo kilianguka na kuwala-
zimu kuweka nguvu kubwa ya
ujenzi wa choo, ili kuwasaidia
wanafunzi hao.

“Shule yenyewe hata useme
unafanya uboreshaji ni kama
tunajisumbua. Kwa ubovu uliopo,
kinachotakiwa ni kujengwa upya
shule ya tangu 1970, uchakavu
wake ni mkubwa,” anasema.

Anaeleza mshangao wake
kwamba wilayani humo, hawa-
jawahi kutembelewa na mamlaka
za wilaya au juu zaidi, kukagua
kile wanachokilalamikia licha
ya taarifa zao kufikishwa mahali
husika.

“Viongozi wapo, hawajawahi
kuja hapa shuleni kujionea
hali halisi ya hii shule na hata
nyumba za walimu zipo katika
hali mbaya,”anasema Mnyambwa.

MWALIMU MKUU

Nipashe iliongea na Mwalimu
Mkuu, Dotto Chawala, anayekiri
changamoto mojawapo kwao
ni wanafunzi kutembea umbali
mrefu, hali inayochangia utoro
kuwa juu zaidi.

“Leo mwanafunzi akija, kesho
haji. Anakuwa amechoka na uki-
angalia hawa ni watoto wadogo,

INAENDELEA UK.18
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ELIMU
NA JULIETH

MKIRERI, KIBAHA
DIWANI ANAPOKEMEA

Kusifia, kuwatunza wanaonengua
majukwaam shulem ni kuharibu

Diwani wa Vigwaza, Mussa Gama, akiwa na wahitimu wa Shule ya Msingi Milo alipokemea ukiukwaji wa maadili kwenye buruda-
ni shuleni. PICHA: JULIETH MKIRERI

ASWAHILI husema
mtoto umleavyo
ndivyo akuavyo na
kwa namna hiyo
usemi huu pia unaendana na sa-
maki mkunje angali mbichi, ni
nahau na methali zinazowapa
wazazi, walezi na walimu juku-
mu muhimu kwenye makuzi na
malezi.

Misemo hiyo hutumiwa shuleni
na walimu, wazazi na walezi nyum-
bani na jamii, ikiwa ni kwenye
kuwakanya na kuwaongoza
watoto kwenye malezi mazuri
hasa kwenye hatua za mwanzo
wakiwa wadogo.

Katika misemo hiyo ujumbe au
ukweli unaonekana baadaye hasa
inapobainika kuwa mtoto hakule-
lewa kimaadili akiwa mdogo na
ukweli unapodhihiri kuwa usitege-
mee maadili mema wakati wa utu
uzima kama mwanzoni mafunzo
yalisahaulika.

Mazoea ya kufanya mambo
yasiyo na maadili kama kucheza
muziki, kunengua mbele za watu
bila maadili huku jamii ikiwatunza
fedha na kuwashangilia watoto
shuleni ni mambo yanayoelezwa
kuwa yanapeleka maadili kombo.

Nipashe inakutana na Diwani
wa Vigwaza Halmashauri ya Chal-
inze, Mussa Gama anayekemea
muziki usio na maadili kwa watoto
shuleni, ambao anasema ukiende-
lea kuruhusiwa kizazi cha baadaye
hakitakuwa na maadili, heshima
na hata utu na kujithamini.

Tofauti na ilivyo kwa wageni
rasmi kwenye maeneo mengine
shuleni kwenye burudani hasa
wakati wa kucheza kuimba na
kushangilia, mambo yanayofura-

Hili hali-
fai na tabia
hii sitaivu-
milia mtoto
kasimama
hapa mbele
anakatika
ananengua
mbele yetu
halafu tuna-
toka wazazi
kwa walezi
kuwatunza
kuonyesha
wanafura-
hishwa hili
SIYO NzUri
kabisa.

hisha ikiwamo miondoko mbal-
imbali ya muziki na dansi kama
singeli, bongo fleva au mchiriki
ambayo imeenea sana mijini,
Gama anakasirishwa.

Anakemea wanafunzi kucheza
mbele ya wazazi, walezi, walimu
na hadhira inayokuwa mbele yao
kwa mwenendo wa kukosa maadili
na kuonyesha upotovu mkubwa.

Akiwa katika Shule ya Msingi
Ruvu, alipoalikwa kama mgeni
rasmi kwenye moja ya shughuli
shuleni hapo, anakemea kitendo
cha wazazi kufurahia miondoko ya
muziki ambayo ilikuwa haiendani
na maadili na kuwatunza kwa
fedha.

Gama anawaeleza walimu,
wazazi na wazazi kuwa na mab-
adiliko na kuacha kufurahia
wanafunzi kucheza miondoko
hiyo kama ‘singeli’ bongo fleva
ambayo isipokemewa baadaye
itawafanya wapotoke kimaadili.

“Tumeona watoto wetu
wamecheza na sisi wazazi tuna-
shangilia na kuwatunza hii siyo
tabia nzuri tena siyo malezi kwa
watoto wadogo kama hawa kuka-
tika, kuzungusha nyonga mbele
zetu namna hii, nawaomba tuwasi-
mamie kwenye maadili mema tusi-
unge mkono haya yanayofanyika
hapa”.

“Tukiwashangilia sana tutam-
bue baadaye wataharibikiwa
tuwasimamie katika maadili
yanayotakiwa na kwenye masomo
wapende elimu ili watumie
vyumba vya madarasa vinavyo-
jengwa na fursa ya serikali kughar-
amia elimu tusipokuwa makini
hawatasoma watajikita kwenye
muziki zaidi tena uliojaa maneno

machafu, matusi na kunengua
kusikowajenga,” anasema Gama.

Akiwa katika Shule ya Msingi
Vigwaza, Gama anaendelea
kusisitiza kauli yake ya wanafunzi
kuachwa ovyo wakacheza muziki
wenye miondoko ambayo haina
heshima.

Anatoa maelekezo kwa
Mwalimu Mkuu pamoja na Mtend-
aji wa Kata Vigwaza kuhakiki-
sha kwenye mahafali mengine
hali hiyo haijirudii badala yake
wanafunzi wafundishwe nyimbo
zenye heshima, michezo bora na
yenye kushirikiana na Watanzania
wengine kama wimbo wa Taifa, wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki zina-
zoendana na maadili na uhalisia
wa kile wanachokiendea.

“Hili halifai na tabia hii sitaivu-
milia mtoto kasimama hapa mbele
anakatika ananengua mbele yetu
halafu tunatoka wazazi kwa walezi
kuwatunza kuonyesha wanafura-
hishwa hili siyo nzuri kabisa,” ana-
sisitiza Diwani Gama.

Anatumia muda huo kuwa-
kumbusha wazazi, walezi na
walimu kusimamia suala la elimu
na kuachana na hali ya kujikiti
kuwapongeza namna ya kucheza
muziki kwa mienendo ya kunen-
gua tena isiyofaa.

NGOMA, MILA MBOVU

“Twendeni tukawasimamie
watoto wetu kwenye suala la
elimu tusiwaachie walimu pekee,
tukumbuke kwa kufanya hivi
tunawaandalia maisha ya baadaye
ili wakidhi vigezo vya kuajiriwa,
kujiajiri, kuwa viongozi na hata
kuongoza familia zao,” anasema
Gama.

Gama anawasisitiza wazazi
na walezi kuungana na walimu
ili kukuza ufaulu na kuwa na
wanafunzi wenye uelewa kwenye
masomo na wenye maadili mema.

“Mtoto asipofaulu mtawa-
laumu walimu katika ufundishaji
kumbe wote mnatakiwa kush-
irikiana wanaporudi nyumbani
kuwasimamia, kazi za shule,
kuangalia madaftari na kazi,
kufuatilia mahudhurio na kuwa-
kumbusha waliyosoma na kufua-
tilia mienendo yao wakiwa dar-
asani na mitaani”. Anasema.

Akizungumzia suala la mila
za ngoma kwa watoto wa kike,
anasema wazazi na walezi
waachane nazo kwani wana-
takiwa kubadilika na kuanza
kuwacheza watoto wao wakiwa
wamehitimu kidato cha nne.

“Tunapowacheza wakiwa shule
za msingi bado wanakuwa na
mambo mawili wanayoyaweka
kichwani na katika kuyafanyia
kazi ndiyo unakuta wananiin-
giza kwenye mahusiano wakiwa
wadogo. Tunaanza tena shida
ya mimba za utotoni na mabinti
kutosoma”.

ANAUNGWA MKONO

Mmoja wa wazazi mwenye
wanafunzi shule hapo mkazi wa
Vigwaza, Mwanahamisi Juma
anasema tabia ya wanafunzi
kucheza kwa miondoko isiyo na
maadili imezoeleka na wazazi
pamoja na wamekuwa wakijisifu
watoto wao wanavyofanya.

Anasema wanatakiwa kuun-
gana na kufuata maelekezo ya
diwani huyo ili kuwaweka salama
watoto wao hususani wa kike
ambao wengi wanaingia kwenye
vishawishi wakiwa wadogo.

“Tusipowarekebisha mapema
tukiwasifia kunengua baadaye
tutashindwa kuwapangia njia
sahihi ya kufuata na tayari dunia
itakuwa imeshawaonyesha njia
nyingine mbovu inayowaumiza
ninawaomba wazazi tubadilike”
anasema Mwanahamisi.

Abdallah Bakari mlezi na mzazi
makazi wa Vigwaza anasema kuna
wakati wanashindwa kuwaeleza
walimu kwa namna wanavy-
owaandaa wanafunzi kwenye
sherehe za maafali hasa kwenye
burudani licha ya kwamba hata
wao hawafurahishwi.

Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi
Vigwaza Paul Mwanilezi, anasema
wako tayari kutekeleza maagizo
yaliyotolewa na diwani huyo na
kukaribisha maoni na ushauri
mwingine unalinda makuzi na
malezi bora ya watoto.

Anasema Diwani Gama amea-
giza mabadiliko ya uchezaji
muziki kwa wanafunzi na mavazi
yao, yote akisema walimu watay-
atekeleza kwa wakati ujao.
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ELIMU

NA GAUDENSIA

MNGUMI

AJALI YA BUKOBA

Injinia: Tuanze sasa kufundisha abiria
kujiokoa kwenye mwendokasi, mabasi

« VVideo, maelezo ya Kiswahili yaandaliwe, kufunza wasafiri

WEZI Novemba ulian-
za na ajali ya ndege,
lakini mioyo ya watu
inaendelea kutafakari
ajali hiyo ya ndege ya Precision
Air iliyotokea Bukoba na kuua 19
wakiwamo marubani wawili.

Tafakari ya ajali ina mambo
mengi lakini, kubwa ni kuangalia
wapi Watanzania walipoangukia
au kukosea ili kubadilisha kasoro
zilizosababisha watu kupoteza
maisha ili zirekebishwe ajali zina-
potokea madhara yapungue.

Ya Bukoba yanasubiri uchun-
guzi wa kitaalamu hivyo kuanzia
sasa pengine ni kujielekeza
kwenye hatua ziwe ni za kuokoa
watu kwenye vyombo vya usafiri
vinavyobeba abiria wengi.

Jijini Dar es Salaam kuna mabasi
ya mwendokasi ambayo iwapo
kukitokea hitilafu kwenye injini,
au basi likishika moto na milango
ikanasa ni lazima abiria wafahamu
namna ya kujikokoa.

Ndani ya mabasi hayo kuna
maelekezo yanayoeleza cha
kufanya lakini watu wanafahamu?

Ni swali linalojibiwa na mbobezi
wa uhandisi na teknolojia na
mhadhiri mstaafu Dk. Kamugisha
Byabato, anayesema kuna haja ya
kuwaeleza tena, mara nyingi na
mara kadhaa la kufanya iwapo ajali
ikitokea.

“Kwenye basi karibu yote kila
dirisha kuna maandishi yanay-
osomeka ‘emergency door’ mlango
wa dharura, wakati mwingine
kwenye kioo cha nyuma. Maandi-
shi yanaambatana na namna ya
kujiokoa tatizo likitokea.”

Ndilo eneo la kuanzia maandi-
shi hayo na maelezo yanayoam-
batana nayo yawe kuanzia sasa
yaandaliwe kwa Kiswahili kama
kuna tatizo iwe rahisi kusoma na
kuchukua hatua, anasema.

Anakumbusha kuwa kwa mabasi
hayo pia juu kuna ‘vimilingo’ ni
kwa ajili ya kupitisha hewa, lakini
ni sehemu ya kujiokolea.

Anasema iwapo kuna ajali
watu wanaifungua kwa nguvu
na kutoka kama basi limeanguka
upande, yote hayo ni mambo ya
kuwaelezea ili wayafahamu.

Kwenye mabasi yakiwamo
ya mwendokasi na ya mijini, ya
masafa au mikoani kuwaelimisha
abiria jinsi ya kuchukua tahadhari
ni suala muhimu lisilokwepeka
sasa, anashauri Dk. Byabato.

Anawashauri wanaoohusika
na usafiri kuanzia makondakta,
madereva, mamlaka ya usa-
firishaji ardhini (LATRA), kikosi
cha usalama barabarani, vyama
vya kuwatetea abiria kutoa elimu
ya kujiakoa kwenye vyombo vya
usafiri angalau mara tatu.

“Tuanze na kutafsiri maelezo na
alama zilizoweka, tuonyeshe pia
sehemu za kujiokoa na namna ya
kujiokoa. Baada ya kuweka taarifa
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Abiria wakiwa ndani ya basi la mwendokasi. Ndani ya basi la mw
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endokasi ndiyo sehemu ya

kuanza kutoa maelezo ya namna va kujiokoa na kubadilisha maelekezo ya Kiingereza kuwa
Kiswahili. PICHA: BLOG YA BUNGE

Kadhalika
ndege nayo
Ina mifumo
mingi ya
kufungua
milango,
tena kuna
milango vya
dharura, ya
kuingilia kwa
utaratibu wa
kawaida na
wataalamu
wameweka
mbadala ili
kuleta ufani-
SI.

kwa Kiswahili, kuwe na matan-
gazo ya mambo ya kufanya ajali
ikitokea. Ndani ya mabasi kuna
redio na video uandaliwe ujumbe
uliorekodiwa na kurushwa
mara kwa mara watu wasikie na
kuelewa” anasema Dk. Byabato.

Anakumbusha kuwa abiria
wanatakiwa kufahamu kuwa
kioo cha basi kikivunjwa ajali
inapotokea hakiwi vipande vina-
vyoweza kukata na kuumiza
bali vinasagika sagika na kuacha
uwazi ambao watu watatoka kwa
usalama.

Mhandisi huyo anaongeza kuwa
masomo ya kujiokoa yanaweza pia
kutolewa kwenye vipindi kwenye
redio, televisheni, na mitandaoni.

Kwa mfano vipindi vya kipima-
joto, meza huru na kumepamba-
zuka, ili watu wajifunze na kuu-
fahamu na virudiwe mara kwa
mara.

Anasema ukweli ni kwamba kila
wakati kuna abiria wapya kwenye
chombo cha usafiri kuanzia meli,
mwendo kasi hivyo elimu inahi-
tajika.

Anataka badala ya kuendeleza
mijadala ya ajali ya ndege ya Preci-
sion ni bora kurekebisha makosa
yanayoweza kusababisha watu
wengi kupoteza maisha kwenye
vyombo vya usafiri.

Anasema taifa linapofikiria
maafa ya ajali ya ndege lina
mambo mengi ya kuangalia,

kurekebisha kasoro kuanzia
ufahamu na utayari wa watu kuka-
biliana na maafa yanapotokea.
Kwenye masuala ya zimamoto
ni vyema pia watu wakafahamu
kuhusu viashiria vinavyotambu-
lisha kuwepo moto na pia jinsi ya
kuuzima unapotokea kwa kutumia
vifaa vilivyopo kwenye vyombo
vya usafari na kwenye makazi yao

pia.

MLANGO WA NDEGE

Mtaalamu wa masuala ya ndege
anayezungumza kwa kuhifadhi
jina lake anasema ajali ya Bukoba
imeibua maswali mengi likiwamo
la ni nani hasa aliyefungua mlango.

Akijibu swali iwapo ni
mhudumu au Jackson Majaliwa,
aliyeokoa abiria kadhaa anasema:

“Katika eneo la teknolojia na
sayansi kwa ujumla kuna kitu
tunakiita ‘redundant system” ni
utaratibu unaowezesha chochote
kinachoundwa kuwa na njia na
nyenzo mbalimbali za kufanyakazi
ya aina moja.”

Nitoe mfano hata katika uumbaji
binadamu ana viungo viwili viwili
angalia macho mawili, figo mbili
na mapafu pia. Vyote vinafan-
yakazi moja. Si kwamba ukiumia
jicho unashindwa kuona kabisa la
pili lipo unaona tena kwa zaidi ya
asilimia 60.

“Kadhalika figo moja inatosha
lakini ziko mbili yote hayo ni kuwa
na mfumo zaidi ya mmoja unao-

fanyakazi moja ili unaposhindwa,
mwingine ufanye kazi kusiwe na
kushindwa au kukwama.

”Kadhalika ndege nayo ina
mifumo mingi ya kufungua
milango, tena kuna milango ya
dharura, ya kuingilia kwa uta-
ratibu wa kawaida na wataalamu
wameweka mbadala ili kuleta
ufanisi.

“Kwa hiyo kama ilivyo milango
hata magurudumu nayo yana
‘mechanism’ ya kufunguka na
mmoja ukikwama mwingine na
mwingine unatumika pia, hivyo
si lazima kufikiria kuwa ni lazima
mlango ufunguliwe na nguvu ya
injini.”

Anaeleza kuwa kuna mfumo
unaofungua milango ya ndege
kwa utaratibu wa mkandam-
izo mkubwa wa presha au hewa
ambao unaibana.

Anafafanua kuwa unaitwa
‘pneumatic system’, tofauti na
mfumo wa kufungua milango
ya magari kama ya mwendokasi
unaotumia ‘hydraulic fluid’.

Anasema kwenye ndege mafuta
hayo ya ‘hydraulic fluid au vilaini-
shi hivyo, havitumiki kwa sababu
ya uzito hivyo mifumo ya uundaji
imezingatia utaalamu wa kupun-
guza uzito angani.

Anafafanua kuwa hakuna
haja ya kulumbana sana kuhusu
kufungua mlango wa ndege kwa
sababu taarifa za kisanduku cheusi
itatoa maelezo na watu wataufa-
hamu ukweli. Anasema baadhi
ya mambo yanayoibuka kwenye
ndege hiyo ni maswali yanay-
ohoji kwanini ilianguka kama
jiwe badala ya kuserereka kama
ambavyo ndege zinafanya.

“Wanaofahamu masuala ya
usafiri huu wanashangaa pia kuwa
ndege ni kubwa na ina miundom-
binu na vifaa ambavyo vinaeleza
na kutambua mambo mengi kwa
mfano iwapo rubani anakaribia
ardhi au maji inafahamishwa
kulingana na mifumo na utam-
buzi ulioko ndani ya ndege ndiyo
maana kuna maswali kuwa imeku-
waje ikakikimbilia majini?

Anafafanua kuwa ndege zinatua
kwenye theluji na ukungu mzito
na kwamba zina ‘mechanism’ au
mifumo mingi ya kudhibiti ajali
hivyo ni bora kuvuta pumzi kusub-
iri taarifa ya kisanduku cheusi.

Lakini, anaishauri serikali kuun-
galia upya uwanja wa Bukoba
kwa sababu una mambo mawili
ambayo ni vitendawili, mfano
rubaini akikaribia uwanjani ana-
kutana na milima.

Ajali ya ndege ya Precision Air
ilitokea mwaka huu Novemba 6,
na kuua watu 19 wakiwamo maru-
bani wawili na abiria, tatizo likiele-
zwa kuwa ni mvua iliyosababisha
uwanja kutoonekana.
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ELIMU
NA PILLY
KIGOME

Mara mapoleshewa m505| shuleni

WANADAMU  kama

ilivyo mimea ana-

hitaji mbolea ambayo

ni lishe bora ili kukua
na kustawi badala ya kusinyaa,
kudhoofika na kudumaa kuanzia
utotoni hadi hatua za mwisho za
kukua.

Mwili na akili ya mwanadamu
vinatakiwa kustawi kikamilifu
ili kufanyakazi lakini akili nazo
kuwaza na kuleta ufanisi katika
kufikiri ipasavyo na kuchaji kila
mara ili kukabiliana na changa-
moto za kimaisha.

Wanafunzi kukosa mlo shuleni
ni changamoto inayowakwami-
sha kielimu kwa vile njaa huuta-
tiza mwili na uwezo wa kufikiria
ambayo ndiyo akili, utatuzi wake
uko kwenye kuwapa wanafunzi
vyakula shuleni.

Ni mpango wa kutoa vyakula
shuleni ili kuinua viwango vya
elimu na afya ya uwezo wa akili
kwa watoto kwenye mkoa wa
Mara.

Kupata chakula pamoja na
kufurahia masomo na kuhud-
huria madarasani kwa juma lote
ndilo lengo kwa kuwa wamekuwa
na uhakika wa kurutubisha akili
na miili yao na wakiwa shuleni.

Kwa kushirikiana na Ubalozi wa
Marekani, wadau, wabunge wa
mkoa wa Mara kwa pamoja wako
katika mikakati ya kushirikiana
kukuza taaluma kupitia mpango
wa kutoa chakula shuleni, mradi
unaojulikana kwa jina la “Pamoja
Tuwalishe”.

Mradi huo unatarajiwa kuwanu-
faisha watu zaidi ya 355,000 wak-
iwamo wanafunzi, wanafamilia,
walimu, wakulima na wanajamii
wengine kwenye eneo la kubore-
sha taaluma shuleni.

Akizungumza katika uzin-
duzi wa mradi huo kwa niaba
ya wabunge wa mkoa wa Mara,
Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani na Mbunge wa Butiama,
Jumanne Sagini, anasema mradi
huo ni muhimu shuleni kwani
unaleta tija na ufanisi mkubwa
kwa wanafunzi.

Anaeleza kuwa wako katika
juhudi za kurudisha mradi huu
kwenye shule kwa kuwa unakuwa
ni kivutio kikubwa kwa vile
unaleta matokeo bora ya taaluma
kwa kuupandisha ufaulu juu
ukilinganisha na kukikosekana
chakula shuleni.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani, anasema kama hakuna
chakula shuleni taaluma
inashuka akikumbusha kuwa
awali kulipokuwa na mlo kwa
wanafunzi katika shule za mkoa
wa Mara, walishuhudia taaluma
na ufaulu ukipanda hadi kufikia
asilimia 98 lakini mradi huo ulivy-
osimama taaluma ilishuka hadi
kufikia asilimia 78.

Anafafanua kuwa mradi huo
uliendeshwa kwa kipindi cha
miaka 10 ukiibua mafanikio
mengi katika shule za mkoa huo
ambayo ni pamoja na wanafunzi
kujua kusoma na kuandika kwa

Pia na hu-
duma hiyo
ulituwez-
esha kulima
bustani za
mboga za
aina mbalim-
bali, matun-
da na hata
viazi lishe
ambapo wa-
nafunzi wali-
kuwa wakiji-
patia chakula
kwa wakati
wote.

kiwango cha juu ukitofautisha na
mambo yalivyokuwa wakati ule
ambao hakukuwa na mlo shuleni.

Naibu Waziri anaiomba Seri-
kali ya Marekani wadhamini
wakuu wa mradi huo kwa niaba
ya wabunge wote wa mkoa wa
Mara, waendelee kuwasaidia
watoto wao ili kuweza kukuza
elimu mkoani humo na pia afya,
kwani uandikishaji wa watoto
kuanza elimu ya msingi ume-
shuka wakati awali kulivyokuwa
na mradi huo uandikishaji ulipaa
na kufikia asilimia 98 na iliweza
kuleta tija na ufanisi.

Anaendelea kuishukuru Wizara

ya Elimu, ya Kilimo na Fedha kwa
kukubali kurudisha huduma hiyo
shuleni na kuipanua kwa vile
mradi huo umeongeza mkoa wa
Dodoma na baadaye unatarajiwa

kuenea nchi nzima.
Naibu Waziri wa Kilimo wa
Marekani, Jewel Bronaugh,

anasema programu hiyo inatara-
jiwa kuinua ufaulu wa wanafunzi
watakaoshiriki na kufungua fursa
zaidi katika siku za usoni.
Anasema Wizara ya Kilimo ya
Marekani kuanzia mwaka 2010
imetoa zaidi ya Dola za Kimare-
kani milioni 67 kwa ajili ya shule
za mkoani Mara ili kuboresha

lishe kwa wanafunzi ikiwa na
lengo la kuinua taaluma, usafi wa
maziringa na kuongeza mahudhu-
rio madarasani.

Mradi huo uliwanufaisha zaidi
ya wanafunzi 200,000 kutoka
shule 231 kupitia shughuli mbal-
imbali zinazolenga kuongeza
uwezo wa wanafunzi ili kuimari-
sha ufaulu na kuboresha afya na
lishe zao.

Mkurugenzi wa Mradi wa
Pamoja Tuwalishe maarufu
Global Communities, Amina
Mgeni, anasema mradi huo
utakuja na mkakati wa kukome-
sha njaa za muda mfupi na mrefu
shuleni.

Aidha, akifurahia kuwapo tena
kwa huduma ya chakula shuleni,
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Suguti iliyoko wilayani
anasema ni mmOJa wa walimu
wanufaika wa mradi huo aliye-
shuhudia mafanikio mengi.

Analiambia gazeti hili kuwa
wamenufaika kwa kiwango cha
juu na chenye tija kutokana na
mradi huo wa chakula lishe
shuleni kwa kuwa wanafunzi wali-
kuwa wanapenda kufika shuleni
kwa wakati na kiwango cha ufaulu
kiliongezeka kwa kuwa chakula
kilikuwa kinapatikana shuleni na
kuwafanya wasome bila njaa.

Yasinta anaongeza kuwa,
walianza kufaidika na mradi huo
kuanzia mwaka 2017 hadi 2021
lakini pia Global Communities
iliwajengea vyumba sita kwa ajili
ya kupata hedhi salama kwa wasi-
chana na hiyo ilileta tija shuleni
hapo kwa kuwa wanafunzi wa
kike walijihudumia shuleni kwa
miezi yote ambapo awali kabla
ya mpango huo wanapofikia hali
hiyo walikuwa hawafiki shuleni.

“Pia na huduma hiyo ulituwez-
esha kulima bustani za mboga za
aina mbalimbali, matunda na hata
viazi lishe ambapo wanafunzi
walikuwa wakijipatia chakula kwa
wakati wote”.

Shule nyingine inayofaidika
ni Shule ya Msingi Mgeta Wilayani
Bunda, Mwalimu Mkuu, Anesta
Ringo, anasema yeye ni mnufaika
pia wa mradi huo shuleni kwake
kwa kuwa wanafunzi walikuwa
wanafurahia masomo na kuli-
kuwa na ongezeko la ufaulu.

Anasema mradi huo ulitekele-
zwa kuanzia mwaka 2012 hadi
2020 na faida walizozipata ni
nyingi ikiwamo na ongezeko la
mahudhurio na kuliondoa tatizo
la utoro madarasani.

Mwanafunzi Neema Masungwa,
wa darasa la tano kutoka Shule ya
Suguti anaiambia Nipashe kuwa
wamefurahishwa na taarifa za
mradi huu kurudi tena shuleni
kwani unahamasisha kupenda
shule na kukuza ufaulu pamoja
na kuondoa utoro shuleni.

“Tumefurahi kwa kuwa kuna
wenzetu wengine waliosuasua
kufika shuleni kwa kusitishwa
kwa mradi huo huenda sasa
watarudi masomoni,” anasema.
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Inawezekana mifumo va kid

haifai k aigi

ILIMO kinapoanza
wakulima  wanahitaji
mbolea ya ruzuku am-
bayo wanatakiwa kusa-
jiliwa, kupewa namba za siri na
taarifa zao kuwekwa kwenye
kanzi data. Ni suala la teknolojia

Karibuni viongozi wa mikoa
ya Geita na Kigoma kwa upande
mmoja, na Wizara ya Kilimo
kwa upande mwingine, wame-
kuwa wakitafuta njia za kuondoa
uhaba wa pembejeo hasa
mbolea zinazouzwa kwa bei ya
ruzuku.

Unapofuatilia kinachotokea
inakuwa kana kwamba hakuna
sababu ya uhaba wa pembejeo
kwani kiasi kinachotakiwa kina-
julikana ili mkwamo upo kwenye
teknolojia ya usajili na utambuzi.

Taratibu zinazotumika zina-
leta usumbufu kutokana na
teknolojia iliyokuwa inatumiwa
kusambaza haijawa na mafani-
kio kama ilivyokuwa ikitarajiwa.

Wengi kati ya wakulima wali-
ofika ofisi za wilaya kununua
pembejeo waliambiwa hawaja-
pata namba ya siri au ya utam-
bulisho wa kuandikishwa kuwa
wanastahili kununua mbolea
kazi inayofanywa kwa kutumia
mifumo ya kompyuta.

Maelezo ya maofisa wa
kilimo kwa upande fulani yana-
lenga kusema kuwa baadhi ya
wakulima wanaulizia pembejeo
wakati hawajaandikisha majina
yao kama wabhitaji, na kutambu-
liwa hivyo na serikali za mitaa,
vyama vya ushirika na ofisi za
usajilii wa wanunuzi wa mbolea.

Inavyoelekea ni kuwa wal-
iokuwa wanahangaikia suala
hilo walishafuata maelekezo
hayo na walitazamia kuwa
wakifika huko itakuwa ni suala
la kupatiwa viwango vyao kwa
kununua mbolea wanayohitaji.

Kwa upande wa pili, maofisa
au mawakala wa kampuni ya
usambazaji na ununuzi wa
pembejeo za ruzuku ya pem-
bejeo walielekea kuamini kuwa
wakulima waliokuwa wakihan-
gaika hawakuwa wamefuata uta-
ratibu wa kuandikisha.

Ni katika taarifa za vyombo vya
habari ikiwamo ITV, zinazobaini-
sha hayo. Wakulima wanaeleza
kuwa mkulima anaweza kuji-
andikisha hadi mwezi ujao iwe ni
mwanzo au hata kuelekea mwis-
honi na kununua pembejeo.

Wakati wakulima walikuwa
wanajua tarehe ya kuanza
kulima ni kuelekea mwisho
wa Oktoba, au mwanzo wa
Novemba, hivyo suala la
kutokuandikisha lilikuwa halipo.

Ina maana kuwa endapo yupo
mkulima ameambiwa kuwa jina
lake halipo katika orodha ya
wahitaji, hivyo ni budi aandik-
ishe upya, ni wazi atakuwa ame-
ondolewa katika orodha, ili mtu
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Mbolea yva ruzuku ndani ya maghala, lakini inamfikiaje mkulima

kidijitali. PICHA: MAKTABA

Kosa lilianzia
hapo, kuwa
kilichotan-
gulizwa

Nni Mfumo
utakaotu-
mika kuwa
una sura va
uhakikisho,
wakati kina-
chostahili
kutangulia
Nni kununua
pembejeo na
wakulima.
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wa ziada apate usajili na kiasi
anachohitaji cha mbolea ya
ruzuku.

Endapo watu kadhaa wana-
jikusanya na kuchukua namba
za watu wengine wengi, wak-
abadili kiwango wanachohitaji,
watakuwa na uwezo kujizolea
tani elfu nyingi wakauze.

Hali hiyo ilionekana wiki
chache zilizopita wakati kundi
la wananchi katika njia ya vicho-
choroni wilayani Ileje inayoenda
Malawi walisimamisha malori
matatu yaliyoshukiwa kuwa na
magendo, kwani njia hiyo hai-
tumiwi na magari katika hali ya
kawaida.

Wananchi waliweka vizuizi
wakauarifu uongozi wa wilaya,
ambako Kamati ya Ulinzi na
Usalama ilijikusanya, huku
polisi pia wakiwa wamearifiwa.
Upekuzi ulifanyika na tani 40 za
mbolea ziligunduliwa.

Ukiangalia kilichotokea una-
gundua kuwa licha ya kuwepo
mfumo wa kidijitali wa kuandik-
isha wanunuzi wanaotarajiwa
wa mbolea, wajanja hawakosi
mbinu za kupitisha mahitaji yao,
na inaelekea siyo kwa kutunga
majina bandia pekee ila hata
kutwaa majina halisi. Vingi-
nevyo kusingekuwa na haja ya
kuondoa majina katika orodha
na kusema kuwa hawajaandik-
ishwa.
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ni swali linalotegemea utaalamu ukiwamo wa teknolojia ya

Hao walioandikishwa ili
kupeleka tani elfu kadhaa za
mbola nchi jirani na kupata
faida kubwa hawakuzuiliwa
na uwepo wa mfumo wa kidiji-
tali, ambao baadhi ya viongozi
wanaupigia mbiu wakisema ni
kama mwarobaini wa matatizo
mengi wakisahau usemi kuwa
ni kuvuna ulichopanda.

Kinachoonekana hapo ni
kuwa dhamira inatawala, siyo
suala la u-dijitali kumaliza
matatizo, lengo ni kujinufaisha
kupitia mbolea ya ruzuku na
hilo ndilo lililoonekana.

Isitoshe, mfumo huo unaweza
ukawa ni kosa kutumiwa katika
eneo kama hilo, ambalo halina
mitiririko halisi wa bidhaa ambao
hata mwenye mali si rahisi kuuk-
wepa na kutumia magendo.

Ni kama kujaza mafuta katika
kituo cha kuuza petroli au dizeli,
kuwa mifumo ya kujaza mafuta
inaunganishwa moja kwa moja
na chombo cha kufuatilia
mtiririko wa bidhaa hiyo, kidi-
jitali.

Kwa suala la kuuza mbolea
ya ruzuku kwa njia hiyo, inase-
mekana kila mfuko utakuwa na
‘stika,” yaani alama ya kutambu-
lisha ni ‘mzigo’ wa ngapi katika
kundi lipi, kama ilivyo tiketi ya
basi.

Mifuko mingi iliuzwa inaseme-
kana haina ‘stika hizo ‘ kama ili-
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vyotazamiwa, ambayo ina maana
ni mifuko isiyoorodheshwa. Uki-
angalia udhaifu huo wa kutumia
stika kwa mauzo hayo ya pem-
bejeo unapata swali la kuuliza,
nini hasa kilicholengwa katika
mfumo huo, na hao walioubuni
walikuwa na ushahidi gani kuwa
hakuna mianya ya kuhujumu
utumiaji wake?

Kosa lilianzia hapo, kuwa
kilichotangulizwa ni mfumo
utakaotumika kuwa una sura ya
uhakikisho, wakati kinachosta-
hili kutangulia ni kununua pem-
bejeo na wakulima.

Sera ikawa ni kurahisisha bei
ya pembejeo na kutoa motisha
kwa wajanja kujipenyeza na
kuiuza kwa faida kubwa nchi
za jirani, badala ya kutoa nzuri
kwa mahindi, na kutoa kinga
kwa wakopeshaji kama SACCOS
wakubali kutoa mikopo kwa
wakulima itumike kununua
pembejeo kwa mfano kwa
kuilipa kampuni husika pale
mkulima akileta stakabadhi ya
ununuzi huo.

Mawazo yanaweza kuwa
mengi ila wajanja wameiin-
giza serikali mjini kuwa kush-
abikia udijitali kindakindaki
bila kuangalia mianya iliyoko
ya kuhujumu, wabebe mbolea
ya chee wanaendelea kufaidika
wakulima wakisota.



1 8 I ESA Jumanne Novemba 22, 2022

ljue shule wanafunzi wanaotembea
K'mita 7, wamo wa darasa Kwanza

INATOKA UK.13

wanakata tamaa. Fikiria mtoto wa
darasa la kwanza atembee kilo-
meta saba wakati wa kuja shule,
bado kurudi,” anasema Mwalimu
Mkuu.

Anashauri kungekuwapo vituo
shikizi vya shule hiyo, ingewa-
saidia wasome darasa la kwanza
hadi la tatu, kuwa karibu na
vitongoji vyao na baada ya hapo
watakuwa wakubwa kumudu
kufika shuleni Sazima, katika
umbali uliopo.

Chawala anasema, mwanafunzi
anafika shule kati ya saa mbili na
dakika 40 hadi saa tatu na ndio
maana wanafeli katika somo la
hesabu, kwa wanaotoka vitongoji
vya mbali, wakiwakuta wenzao
wameshasoma somo hilo.

MAJENGO KUCHAKAA

Mwalimu Mkuu anasema, pia
shule hiyo inakabiliwa na changa-
moto ya uchakavu wa majengo na
haijawahi kufanyiwa maboresho
tangu ilivyojengwa mwaka 1970,
jambo linalohatarisha usalama
wa wanafunzi.

Anasema, mazingira ya ubovu
wa shule hata ukarabati wake
bado ni tatizo na kunahitajika
kujengwa upya. Anaendelea:
“Kuna darasa ukiingia utaona
mbao zinaning’inia ni hatari kwa
wanafunzi.

“Hata choo hakuna! Awali kil-
ianguka kutokana na mvua zilizo-
nyesha, tukaamua kutumia choo
mbadala ambacho kina matundu
saba na chenyewe kimeshajaa.”

Pia ana ufafanuzi kwamba kuk-
abili changamoto hiyo, wananchi
wameanzisha ujenzi wa choo
chenye matundu 12, ambacho
hakijakamilika.

WANAKAA SAKAFUNI

Mwalimu huyo akiongea
kwa masikitiko, anasema wapo
wanafunzi wanakaa chini kwenye
udongo, kwa kuwa sakafu imesha-
choka, hivyo wanahitaji jumla ya
madawati mpaya 120.

“Kama ulivyoona darasa la nne
wanaanza mitihani (mwezi uli-
opita), tumeenda kuazima mad-
awati katika Shule ya Sekondari
ya Mima. Kila mwanafunzi anatak-
iwa kukaa dawati lake, madarasa
manne hayana madawati ikatu-

=T 0

Y
el

Wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Sazima, Mpwapwa, mkoani
Dodoma, wakiwa katika safari ya kilomita saba kuelekea
nyumbani. PICHA: BEATREACE SHAYO

bidi kwenda kuomba,” anaeleza.

Anataja ambayo wanafunzi
wake hukaa chini, ni wa madarasa
ya tatu, nne la tano kutokana na
ukosefu wa madawati.

“Darasa la kwanza wapo
wanafunzi 106, dawati moja
wanakaa hadi wanafunzi wanne
na darasa la nne wapo 156,
wengine wanakaa chini. Hii ndio
hali halisi katika shule,” anaeleza.

Chawala anasema, pia kuna
upungufu wa nyumba za walimu,
hata zilizokuwapo ni chakavu na
zinahitaji kufanyiwa uboreshaji
mkubwa.

“Katika nyumba tano zenye

unafuu, ni mbili ambazo wanai-
shi walimu watano, mimi ninaishi
nyumba hazitoshi, Hivyo, ilinilaz-
imu awali kuishi huko,” anasema.

WALIMU WACHACHE

Chawala anasema idadi ya
walimu ikilinganishwa na ya
wanafunzi haijitoshelezi, kwani
walitakiwa wawe na walimu 20
na sasa waliopo ni sita na kujikuta
wakifanya kazi katika mazingira
magumu.

“Serikali imekuwa na changa-
moto ya kuhamisha walimu bila
mpangilio wamewahamisha watu

wakatuletea mmoja ambaye ame-
chukua nafasi ya mmoja, ambaye
alistaafu badala ya kuongeza
idadi ya waliotoka wanatupatia
pungufu,” anasema.

Anasema, mwalimu mmoja
anafundisha zaidi ya vipindi
sita na yeye anafundisha, hivyo
majukumu mengine ya kiutawala
inakuwa ni shida kutokana na
majukumu kuwa mengi.

JANGA LA BODABODA

Anasema, tatizo jingine ni shule
hiyo ambayo ipo karibu na bara-
bara bodaboda zinapita kwa kasi,
wanafunzi wana ugonjwa.

“Kama unavyoiona hii shule
uwanja upo upande wa pili
wa shule wanavuka barabara,
inakuwa ni hatari kwa usalama
wao bodaboda zinapita kwa
‘spidi’. Hii inaleta changamoto
kwa wanafunzi,”anasema.

Pia eneo la shule halina maji
licha ya kuwepo kwa tangi la maji
karibu, inakuwa changamoto ya
kuwataka wanafunzi kutoka eneo
la shule kwenda kutafuta maji.

Anasema mwaka 2020 kipindi
cha likizo ya wanafunzi iliyo-
tangazwa na serikali wakati wa
ugonjwa wa Uviko-19 ulipoingia
nchini wanafunzi watano wali-

pata ujauzito.
“Hatujawahi kupata Kkesi
nyingine ya  wanafunzi

kupata ujauzito ni kwa vile
walikaa nyumbani muda
mrefu na wazazi huenda
hawakuwafuatilia,”anasema.

MWENYEKITI KIJIJI
Sazima, Joram Mkala, analalamika
wamekuwa wakituma taarifa kwa
viongozi wa Wilaya ya Mpwapwa,
kuhusu changamoto zilizoko
shuleni, matokeo yake hakuna
kinachofanyika.

Anasema, wanaiomba serikali
iwasaidie na kuona shule hiyo ipo
ndani ya Tanzania na kuwapatia
mabhitaji muhimu kama ilivyo
katika shule nyingine.

“Wanajua kuna tatizo la
walimu, lakini wanawaondoa bila
kuwaongeza hii ni shida mwalimu
mmoja anaweza kuwahudumia
wanafunzi 45. Hapa darasa moja
unakuta wapo 156,” anasema.

Anasema wanapoanzisha

mradi, serikali ijitahidi kuwaunga
mkono kama walivyoamua
kujichangisha kwa ajili ya ujenzi
wa vyoo wasaidiwe katika kuka-
milisha, ili wanafunzi hao wasi-
pate shida.

“Huu ujenzi wa vyoo kila
mwananchi amechangishwa Sh.
10,000 bahati mbaya kuna ambao
hawajaweza kuchangia na awamu
ya pili tulipanga wachangie Sh.
5,000 kama unavyoona hali
zao wengine wameshindwa,”
anasema.

Anakiri hoja kwamba, vyoo
hivyo vinahitajika kukamilika kwa
haraka kwani vinavyotumika hav-
iwatoshelezi wanafunzi na tayari
vimejaa.

OFISA ELIMU

Ofisa Elimu wa Shule ya Msingi
Wilaya ya Mpwapwa, Jackson
Mpankule, alikiri shule hiyo ina
upungufu wa walimu na tatizo
hilo lipo na hata kwa shule
nyingine.

“Kiukweli tunapokea walimu
ambao wameomba kuhamia
katika halmashauri yetu na
kuwapeleka kule ambapo kuna
mapungufu. Serikali imetuletea
walimu 70 mwaka huu inajua hilo
tatizo,”anasema.

Akijibu kuhusu ujenzi wa vyoo,
anasema utaratibu wananchi
wanapojenga majengo kwa
maana ya maboma serikali inak-
wenda kukamilisha. Mpankule
anasema, kwa sasa kuna mpango
wa kujenga vyoo katika shule zote
za wilaya kutoka katika mradi wa
Benki ya Dunia (WB), ambavyo
vitakuwa vya kisasa.

“Kwa kuwa wananchi wame-
shaanza kujenga tutakwenda
kukamilisha huo ujenzi na tayari
shule hiyo imetengewa Sh. milioni
8.6.”

Kuhusu suala la usajili kwa shule
shikizi, anasema utoshelezaji
wa miundombinu ndio kigezo
mojawapo cha usajili wa shule
ambao hufanya na udhibiti ubora.

“Shule ikisajiliwa maana yake
imekidhi vigezo ukiona haijasa-
jiliwa maana yake haijakidhi
vigezo,” anasema.

Akijibu swali ya uchakavu wa
majengo anasema shule hiyo
imetengewa Sh. milioni 40 kwa
ajili ya uboreshaji wa majengo.

WANENAVYO MALENGA

WABANGAIZAJI

Wapo wabangaizaji, kwetu kwao wengi sana,
Kujituma ni mtaji, wasiadhirike sana,

Na wala siyo kipaji, ni shida zinawabana,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Jinsi unabangaiza, hata Mungu akuona,
Njia yako aangaza, nawe uweze muona,
Hawezi kutelekeza, kesho yako taiona,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Mifa_no iko lukuki, twasoma na tunaona,
Walisema hawatoki, sasa wanang'aa sana,
Vile hawakudiriki, nao kukubaliana,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Neno la Mungu lasema na hayo tunayaona,
Kwenye kazi zote njema, mwishowe kuna

kuvuna,

Hivyo acha kulalama, ujishughulishe sana,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Mwenye nacho utaona, kama vile ajivuna,
Kumbe unavyomuona, alishapigika sana,

Sasa mwezi kauona, kivuli amekiona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Huyu Ruto twamuona, jinsi alibezwa sana,
Wengi walivyomuona, ya kwamba hafai sana,

Lakini aling'ang'ana, alipo tunamuona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Bangaiza bangaiza, kesho yako taiona,
Uzidi kujilemaza, utapata tabu sana,
Hilo linajieleza, na mambo tunayaona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Nami ninabangaiza, mwanga nipate kuona,
Mbele nikijisogeza, niweze kutulizana,
Kivuli cha kupendeza, nami niweze kiona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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HABARI KITAIFA

UTT yajivunia ongezeko kiuwekezaj

Na Frank Monyo

TAASISI ya Uwekezaji ya UTT
AMIS, imesema kuwa thamani ya
Mfuko wa Umoja imeongezeka
kutoka Sh. bilioni 612.8 kwa Juni
30, 2021 hadi Sh. bilioni 996.5
kwa Juni 30, mwaka huu, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 12.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini
Dar es Salaam wakati wa Mku-
tano Mkuu wa Mwaka wa Mifuko
ya Uwekezaji ya taasisi hiyo, am-
bayo ni Mfuko wa Umoja, Mfuko
wa Watoto, Hatifungani, Jikimu,
Wekeza Maisha na Mfuko wa Jik-
imu.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT
AMIS, Simon Migangala, alisema
ongezeko la Sh. bilioni 383.7 ni
sawa na asilimia 62.6 ikilingan-
ishwa na ongezeko la Sh. bilioni
206.8 sawa na asilimia 50.0 kwa
mwaka uliotangulia.

Mikakati

kupunguza vifo
Vya wajawazito |
vyapamba moto

Na Mwandishi Wetu

“Haya ni mafanikio katika
changamoto mbalimbali ambazo
dunia inakabiliana nazo, huku
uchumi wa Tanzania ukiende-
lea kufanya vizuri na kuhimili
mtikisiko hasa uliosababishwa na
matatizo ya vita nchini Ukraine,”
alisema.

Alisema ni kwa mara ya kwan-
za tangu kuanzishwa kwa UTT
AMIS na mifuko yake kushuhudia
ongezeko kubwa kama hilo ndani
ya kipindi cha mwaka mmoja.

“Ongezeko la ukubwa wa mifu-
ko hiyo umeenda sambamba na
ongezeko la idadi ya wawekezaji
29,832 sawa na asilimia 170
waliojiunga katika mifuko kwa
mwaka wa fedha ulioishia Juni
30, mwaka huu, ikilinganishwa
na wawekezaji 12,798 sawa na
asilimia 8.0 waliojiunga katika
mwaka wa fedha uliotangulia,”
alisema.

ZAIDI ya wajawazito 300,000
wataondolewa katika hatari ya
kupoteza maisha na watoto wao

“Kama nilivyosema hapo awali,
mifuko yote imetoa faida nzuri
kwa wawekezaji wake. Faida kwa
Mfuko wa Umoja ilikuwa asilimia
12.6 ikilinganishwa na asilimia 8.7
va Kigezo Linganifu,” alisema.

“Kipindi cha mwaka wa fedha
ulioishia Juni 2022, thamani ya
mfuko iliongezeka kutoka Sh.
bilioni 258.0 iliyofikiwa tarehe
30 Juni 2021 hadi Sh. bilioni
289.030 Juni 2022. Ongezeko hili
la thamani ya Mfuko linatokana
na imani ya wawekezaji pamoja
na kueleweka kwa elimu inayo-
tolewa kuhusu faida za mifuko ya
uwekezaji wa pamoja,” alisema
Migangala.

Aidha, alisema machapisho ya
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Pato la
Taifa (Gross Domestic Product)
lilikua kwa asilimia 5.4 katika kip-
indi cha robo mwaka kilichoishia
tarehe 31, Machi 2022 na asilimia

4.8 kwa robo mwaka iliyoishia
tarehe 30 Juni 2022, ikilingan-
ishwa na asilimia 4.9 na asilimia
4.3 za robo ya tatu na ya nne za
mwaka wa fedha 2020/21.

“Kwa mujibu wa Ripoti ya Ben-
ki Kuu ya robo mwaka iliyoishia
30 Juni 2022, mfumuko wa bei
ulikuwa asilimia 4.1 ikilingan-
ishwa na wastani wa asilimia 9.4
katika nchi za Afrika Mashariki na
wastani wa asilimia 10.1 kwa nchi
za ukanda wa SADC ukiondoa
nchi ya Zimbabwe,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya UTT
AMIS, Casmir Kyuki, alisema
matarajio ya mwaka 2022/23 ya
utekelezaji wa mpango mkakati
wa UTT AMIS utakaoishia Juni
30, 2024, umekuwa na mafanikio
makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa.

Kuhusu Mfuko wa Wekeza Mai-
sha, Kyuki alisema mfuko huo
kwa mwaka wa fedha ulioishia

Juni 30, 2022 unaendelea kufan-
ya vizuri na faida kwa wawekezaji
ilikuwa kubwa ikilinganishwa na
kigezo linganifu (performance
Benchmark).

Alisema faida kwa mwaka iliku-
wa asilimia 14.1 ikilinganishwa na
asilimia 8.7 ya Kigezo Linganifu.

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha ulioishia Juni 2022, tham-
ani ya mfuko iliongezeka kutoka
Sh. bilioni 1.8 iliyofikiwa 30 Juni
2021 hadi Sh. bilioni 4.4 30 Juni
2022.

“Ongezeko hili la thamani ya
mfuko linatokana na imani ya
wawekezaji pamoja na kuelewe-
ka kwa elimu inayotolewa kuhu-
su faida za mifuko ya uwekezaji
wa pamoja. Mwenendo wa uchu-
mi na mazingira katika masoko
ya fedha, pamoja na changamoto
mbalimbali ambazo Dunia inaka-
biliana nazo,” alisema Kyuki.

ifikapo 2024, kutokana na kuingi-
Zwa kwenye programu ya kupewa
vifaa vya kujifungulia, huduma ya
mazoezi na ushauri wa lishe.

Programu hiyo maalum
iliyopewa jina la BUSELA
yvenye kauli mbiyu ya ujauzito
wenye afya, mtoto mwenye afya
inayosimamiwa na Kampuni ya
Hatua.

Akizungumza wakati wa ku-
gawa vifaa vya kujifungulia kwa
wanawake 200 wenye ujauzito
wa miezi sita mpaka tisa katika
Hospitali ya Rangi Tatu, Mbagala,
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
va Hatua, Derick Mgaya alisema
lengo la kuanzisha huduma hiyo
ni kuisaidia serikali kupambana
na vifo vinavyotokana na uzazi.

“Lengo letu ni kuongeza
NgUVU ya kupambana na vifo
vya kwakuwahamasisha wakina
mama kuwahi kliniki mapema, ku-
fanya mazoezi, kupata lishe lengo
pamoja na kugawa vifaa vya
kujifungulia kulingana na idadi ya
vile tutakavyojaaliwa,” alibainisha
Mgaya.

Alisema kupitia programu hiyo
wameshafikia wanawake wa-
jawazito 2,000 ambapo lengo
ni kuwafikia kinamama 300,000
ifikapo mwaka 2024.

Kwa upande wa MKkuu wa
Wilaya ya Temeke, Jokate Mwe-
gelo, alisema kampuni hiyo im-
efanya uamuzi sahihi wa kusaidia
wajawazito, lengo ni kuona kwa
mamna gani wanaisaidia serikali
katika kuwafanyisha mazoezi
ambayo ni changamoto kubwa
inayosababisha wamama baada
va kujifungua kupata matatizo ya
kiafya.

Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Kinamama wakitembeza mboga mitaa ikiwa ni mbinu mojawapo ya kujitafutia riziki kwa njia hiyo, Kigogo Dar es

Mradi wawezesha biashara endelevu mkaa

Na Christina Haule, Morogoro

MRADI wa kuhifadhi misitu
kwa kuwezesha biashara
endelevu ya mazao ya mis-
itu Tanzania (CoForEST)
umetekeleza karibu asil-
imia 90 ya ilani ya uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) mwaka 2015 katika
Matuli wilayani Morogoro.

Katika kutekeleza ilani
hiyo, mradi huo umekamili-
sha miradi mitano ya maen-
deleo baada ya kukusanya
zaidi ya Sh. milioni 250 ku-
toka kwenye usimamizi
shirikishi wa misitu kwa jamii
(USM)).

Katibu wa CCM Kata ya
Matuli, Abdalah Semindu,
alisema hayo jana waka-
ti viongozi wa Shirika la
Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG) kwa kush-
irikiana na Mtandao wa
Jamii wa Usimamizi wa
Misitu Tanzania (MJUMITA)

wanaotekeleza mradi huo
kwa ufadhili wa Shirika la
Maendeleo na ushirikiano la
Uswisi (SDC) walipotembelea
mafanikio tangu ianzishwe
mwaka 2016.

Semindu alisema mwaka
2015 kwenye uchaguzi wakati
akimnadi mgombea udiwani
katika kata hiyo, Lucas Lem-
hidi kutatua kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi iki-
wamo ujenzi na vitu mbalim-
bali ambavyo hakujua namna
ya kuvikamilisha.

Alitaja miradi aliyoahidi
kuwa ni pamoja na kubore-
sha miundombinu ya bara-
bara ambayo ilikuwa inapiti-
ka kwa shida, ujenzi wa shule
ya sekondari ya kata kwa
kuongeza madarasa mawili
ili itumike, uwapo wa vikundi
vya hisa (VIKOBA), kuweka
huduma za afya kwa kujenga

kuwapo na ujenzi wa nyum-

ba za walimu.

“Mimi mkaa endelevu
nauheshimu kweli kweli
kwa sababu umenivika nguo.
Nilipoahidi mwaka 2015
kuwa nitawaletea maende-
leo, maendeleo yamebebwa
na mkaa endelevu, nilisema
mchagueni diwani wangu
atafanya mambo moja, mbili,
tatu, nikiwa sijui nafanyaje.
Lakini baada ya mkaa endel-
evu ahadi zote nimezitimiza.
Nadaiwa madeni madogo
madogo kama maji hivi na
ikifika mwaka 2023 nitamal-
iza madeni yote katika kata
yangu,” alisema.

Naye Diwani wa Matuli,
Lucas Lemomo, alisema hali
ngumu kimapato kabla ya
mradi lakini baada ya mradi
wamejengewa ofisi ya kisasa
adha ya mvua kwa kukaa
chini ya miti sambamba na
kuwa na masijala ya ardhi.

Alisema baada ya ku-

fundishwa, wamefanya
matumizi bora ya ardhi na
wananchi kupatiwa zaidi
ya hati 200 za viwanja na
mashamba. Pia alisema
wametumia asilimia 10 ya ar-
dhi huku wakilinda asilimia
90 na kwamba asilimia 10 ya
ardhi yenye msitu hutumika
kidogo kidogo kwa kipindi
cha miaka 24 ili kukamilisha
USMJ.

Lemomo alisema matumi-
zi bora ya ardhi yanazingati-
kwa asilimia 90 kwa sasa na
kwamba zamani kabla ya
mkaa endelevu kulikuwa na
biashara kubwa ya mkaa ul-
iovunwa holela wa baiskeli
na pikipiki.

Lakini alisema kwa sasa
hakuna sababu ya kuboresha
uvunaji kwa kufuata utara-
tibu kwa mvunaji kuonyesh-
wa eneo husika na kamati ya
misitu jambo lililovutia wate-

na kununua sehemu moja.
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Rais Samia kuzindua mradi
wa maghala ya chakula

Na Jaliwason Jasson, BABATI

RAIS Samia Suluhu Has-
san, anaanza leo ziara ya siku
moja mkoani Manyara, pamoja
na mambo mengine, atazin-
dua Mradi wa Vihenge na
Maghala ya Mazao ya Chakula,
yaliyojengwa Wilaya ya Babati.

Taarifa iliyotolewa jana
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), Milton Lupa,
ilisema mradi utakaozinduliwa
unahusisha vihenge vinane vya
kisasa ambavyo vina uwezo
wa kuhifadhi tani 25,000 za
chakula.

“Mradi huo utakaozinduliwa
na Mheshimiwa Rais (Samia),
umejengwa kwa gharama ya
Sh. bilioni 19.359 mpaka kuka-
milika kwake na utasaidia kuhi-

fadhi tani 40,000 za mazao
ya chakula. Mkandarasi ali-
yetekeleza ujenzi wa mradi hu
ni Kampuni ya UNIA Araj Real-
izacje ya Poland, aliyekuwa ak-
isaidiwa na Mkandarasi Mzawa
ELELAH kutoka jijini Aru-
sha. Msimamizi wa utekelezaji
wa mradi huo ni Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA),”alisema.

Katika mradi huo, serikali
kupitia NFRA pia imejenga ma-
jengo ya utawala, stoo (bohari)
na maabara, ujenzi wa bara-
bara za ndani na kusimika mi-
fumo ya kielektroniki.

Aidha, NFRA imesisitiza
kuwa vihenge hivyo vitatumia
teknolojia ya kisasa, ambapo
mahindi yatakuwa na uwezo
wa kuhifadhiwa kwa miaka mi-
tano bila ya kuharibika.

Vilevile, alisema mkandarasi

kutoka Poland alitoa mafunzo
kwa wafanyakazi nchini Po-
land, kuweka mzani wa kisasa
na kununua trekta ya kusomba
mizigo.

Kampuni hiyo, ilianza ujenzi
huo Desemba 15, 2018 katika
Halmashauri ya Mji wa Babati
mkoani Manyara. Inaelezwa
kuwa mradi huo utahudumia
Kanda ya Arusha (Babati)
pamoja na Dodoma, Makamba-
ko, Mbozi, Shinyanga, Songea,
Sumbawanga na Mpanda.

Kwa sasa, uwezo wa NFRA
kukidhi mabhitaji ya dharura
ya chakula kwa miezi mitatu,
ni zaidi ya tani 500,000 ukil-
inganisha na tani 150,000
iliyokuwa inahitajika miaka ya
1992 wakala ulipoanzishwa.

Teknolojia ya  vihenge
itawezesha wakala kutumia

teknolojia ya kisasa, kupun-
guza gharama za uendeshaji na
itawezesha wakala kuhifadhi
chakula kwa muda mrefu zaidi,
kupunguza upotevu wa zao
la mahindi, baada ya kuvuna
(posthaverst loss), kuongeza
soko la mahindi nchini na kui-
marisha usalama wa nafaka
inayohifadhiwa kwa kudhibiti
sumukuvu (Aflatoxin) kwa ma-
hindi yaliyohifadhiwa.

Baada ya mradi huo ku-
kamilika, NFRA itakuwa im-
eongeza uwezo wa kuhifahi
tani 250,000 zaidi, ambapo
vihenge vya kisasa vitakuwa
vikihifadhi tani 190,000 na
maghala tani 60,000, jambo
ambalo litakuwa chachu na
mafanikio yenye tija katika ku-
unga mkono juhudi za utendaji
wa serikali.
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Baadhi ya mabinti wakijifunza kushona nguo katika Kituo cha Saut| ya Jamii Kipunguni, jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki. Kituo hicho hutoa mafunzo hayo kwa mabinti waliokimbia kutoka nyumbani kwao kuepuka vitendo vya
ukatili wa kijinsia. PICHA: SABATO KASIKA

WASH vataka kuendelea kutolewa fedha Za maji

Na Beatrice Shayo

WADAU wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira nchini (WASH), wamei-
omba serikali kuendelea kutoa
fedha za sekta ya maji na usafi, ili
kila mwananchi apate huduma
bora na kujiepusha kupata ma-
gonjwa ya milipuko.

Katika ujumbe wake kuhusu
maadhimisho ya kimataifa ya
Siku ya Choo Duniani (WTD)
nchini Tanzania, Mkurugenzi
Mkazi Shirika la WaterAid
Tanzania, Anna Mzinga, alise-
ma wanahitajika wabunifu wa

DC ataka
watumishi
kuchukuliwa
hatua

Na Thobias Mwanakatwe, MANYONI

MKUU wa Wilaya ya Manyoni,
Rahabu Mwagisa, amewaagiza
viongozi wa Hospitali ya Wilaya
ya Manyoni mkoani Singida
kuwachukulia hatua watumishi
wa afya wanaokiuka maadili yao
ya utumishi ili iwe funzo kwa
wengine.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na watumishi wa
hospitali hiyo katika kikao amba-
cho kililenga kutatua changamoto
zilizoko katika hospitali hiyo kwa
lengo la kuboresha huduma.

“Ninazo taarifa wapo walinzi
wetu ambao wamegeuza geti
kuwa sehemu ya biashara kwa
kuuzia kinamama wajawazito vi-
faa vya kujifungulia kwa gharama
kubwa kuanzia sasa naagiza
tabia hii ikomeshwe mara moja,”
alisema.. _

Mwagisa ambaye aliongozana
na Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya, alisema serikali imeku-
wa ikipokea malalamiko mengi
kutoka kwa wananchi wanaofika
kupata huduma za matibabu
katika hospitali hiyo. -

Alisema wananchi wanahitaji
kupokelewa vizuri wanapofika
kupata huduma za matibabu
lakini inapotokea hawahudumiwi
vizuri malalamiko lazima yawepo
na hivyo serikali haitasita ku-
chukua hatua kwa wasiozingatia
maadili ya kazi.

Alisema madaktari na wahudu-
mu wa afya katika hospitali hiyo,
wanapaswa kuwaelimisha wa-
jawazito wanapokwenda kliniki
ya mwisho kabla ya kujifungua
kuandaa vifaa ambavyo wa-
napaswa kwenda navyo siku ya
kujifungua ili waviandae mapema
kuepuka garama za kununua kwa
gharama ambazo si za kawaida.

Naye Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Manyoni, Fadhili Chim-
sala, alisema watumishi wanaoki-
uka maadili ya utumishi watakao-
bainika watachukuliwa hatua kwa
mujibu wa taratibu na sheria.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Manyoni, Jumanne Makhanda,
alisema watumishi wa idara ya
afya wanapaswa kitambua kuwa
hospitali ni kama gereji hivyo wa-
napaswa kuwahudumia wananchi
vizuri ili kusiwe na malalamiko.

kiteknolojia ili wananchi wapate
vyoo bora.

Novemba 19 kila mwaka du-
nia huadhimisha siku ya choo,
kwa mwaka huu kauli mbiu ya
‘Usafi na maji yatokayo ardhini,
tufanye yasiyoonekana kuone-
kana.

Mzinga alisema mifumo miz-
uri ya usafi wa mazingira husaid-
ia kuzuia kuenea kwa magonjwa
yanayosambazwa na uchafu wa
mazingira na kuwalinda walio
hatarini zaidi.

Alisema shirika hilo linashiriki
ujenzi wa miundombinu ya ku-

tibu majitaka na kutengeneza
mbolea.

“Hii imesaidia wakazi wa Te-
meke kudhibiti majitaka katika
msongamano wa watu na mifer-
eji michache ambao husafisha
maji machafu kuwa mbolea.”

Aidha, aliiomba serikali na wa-
dau wa maji na usafi wa mazingi-
ra kutimiza wajibu wa kuhakiki-
sha miundombinu inayoweza
kukabili athari za mabadiliko ya
tabia nchi inakuwapo.

“Nitoa wito kwa serikali na
wadau wa WASH kuendelea
kutekeleza ~ majukumu  yao

adhimu katika kusaidia jamii
zilizo hatarini zaidi kupata hu-
duma bora za usafi wa mazingira
ambazo nisalama, zinazotegeme-
wa katika kuhimili mabadiliko ya
hali ya hewa,” alisema.

Alisema mwaka 2021, WaterAid
Tanzania kwa kushirikiana na
Wizara ya Afya walifanya utafiti
kuhusu mazingira ya wafanya us-
afi katika sekta isiyo rasmi katika
mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma
na Arusha, wakabaini kuwa wa-
fanyakazi hao wapo katika hatari
ya kupata magonjwa.

“Kutokana na mazingira ya

kazi yao ya sekta isiyo rasmi, wa-
nafanya kazi chini ya kiwango na
kutoa huduma hafifu. Serikali
na wadau wanapaswa kuongeza
uwekezaji katika seka ya usafi ili
kila mwananchi apate maji safi
na usafi wa mazingira.”

Alisema takwimu zinaonye-
sha asilimia 33.5 ya makazi ya
mijini kwa Tanzania Bara wana
Vyoo bora huku Vvyoo bora kwa
kati ya asilimia 70 hadi 80 ya
wakazi wa mijini wakikosa miun-
dombinu ya usafi vikiwemo vifaa
vya kukusanyia taka.
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IS Taasisi za elimu zatakiwa kuisaidia
serikali katika vandaaji wa mitaala

Watuhumiwa
2,000 wa dawa
za kulevya
watiwa mbaroni

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAMLAKA ya Kudhibiti
Dawa za Kulevya nchini
kwa kushirikiana na vy-
ombo vingine vya dola,
imefanikiwa kukamata zaidi
yva watuhumiwa 2,000 na
kilogramu 11,974 za dawa
za kulevya aina mbalimbali
katika kipindi cha mwaka
2021.

Kamishna Jenerali wa
Mamlaka ya Kudhibiti Dawa
za Kulevya nchini, Gerard
Kusaya, alitoa takwimu hizo
kwenye mkutano maalum
wa kuhamasisha kupunguza
athari za dawa za kulevya
kwa wanaojidunga na ku-
tumia dawa hizo kwa
Mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini.

Kamishna Kusaya alisema
takwimu hizo zinaonye-
sha hali ya uingizwaji
na matumizi ya dawa za
kulevya nchini sio nzuri na
kwamba bado mapambano
zaidi dhidi ya dawa hizo
yanahitajika.

Alisema mafanikio hayo
yalitokana na ushirikiano
baina ya wananchi na seri-
kali lakini bado unahitajika
kwa ili kunusuru taifa na
matumizi ya dawa za
kulevya ambayo amedai
yana athari kubwa kwa Wa-
tanzania hasa vijana.

Akifungua mkutano huo
kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid
Chuachua, alisema tangu
kuanzishwa kwa kliniki ya
kuhudumia watumiaji wa
dawa za kulevya mkoani
humo zaidi ya 473 kati yao
wanaume ni 455 na wa-
nawake 18. )

Hata hivyo, aliliagiza Jeshi
la Polisi kitengo maalum kin-
achoshughulikia mapambano
dhidi ya dawa za kulevya
kuongeza udhibiti wa uingi-
zwaji wa dawa hizo kutoka
nje ya nchi, hususan kwenye
mipaka ya Kasumulu wilaya-
ni Kyela na Tunduma mkoani
Songwe.

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la HJFMRI nchini Tanza-
nia, Sally Chalamila, alisema
shirika hilo limeamua kuji-
husisha na mapambano dhi-
di ya dawa za kulevya kwa
kuhudumia warahibu wa
dawa hizo kutokana na uhu-
siano wake na maambukizi
ya virusi vya UKIMWI.

Alisema taifa haliwezi ku-
tangaza kuwa limetomeza
ugonjwa huo ikiwa watu wa
makundi maalum
wakiwamo warahibu wa
dawa za kulevya o
hawajafikiwa na kusaidiwa
kuachana na matumizi ya
dawa hizo.

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

KUU wa Mkoa

wa Mbeya, Juma

Homera, amezitaka

taasisi za elimu
nchini kuisaidia serikali kuan-
daa mitaala bora ya elimu am-
bayo itawajengea uwezo na
ujuzi wanafunzi katika kufikia
ndoto zao.

Homera alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mahafali ya saba ya Chuo Kikuu
Kishiriki cha Katoliki (CUCoM)
akimwakilisha Waziri wa Elimu,

Adolph Mkenda.

Alisema Wizara ya Elimu im-
eanza mchakato wa kupitia mi-
taala yote ya elimu nchini kwa
ajili ya kuboresha ili kuendana
na mabhitaji ya sasa na katika
kufanikisha upatikanaji wa mi-
taala safi, lazima taasisi za elimu
ziisaidie serikali.

“Wakati tukiendelea kutoa
elimu bora kwa wanafunzi wetu
ni muhimu pia tusaidie uanda-
aji wa mitaala mipya ya elimu
ambayo itaendana na mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia,
ni jambo nyeti kwa maende-
leo yetu Watanzania,” alisema

Homera.

Aidha, aliwaasa wanachuo
hao kuachana na siasa chafu
ambazo zitawaharibia ndoto
za maisha yao na badala yake
wawe waadilifu, wazalendo,
waaminifu, wabunifu na
wawajibikaji katika kulitumikia
taifa.

Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha St. Agustino, jijini
Mwanza (SAUT), Prof. Costarick
Mahalu, alisema mikakati ya
chuo hicho ni kutoa elimu bora
kwa taifa.

Alisema wataendelea kui-
saidia serikali kuboresha sekta

ya elimu ikiwa ni pamoja na ku-
wapatia ujuzi na maarifa vijana
wa kitanzania.

Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu Kishiriki cha Kikatoliki
Mbeya CUCoM, Prof. Romuwald
Haule, alisema wataendelea
kushirikiana na serikali kubore-
sha mazingira ya utoaji elimu
hapa nchini.

Alisema zaidi ya wanafunzi
700 wamehitimu fani mbalim-
bali na kwamba wataongeza
jitthada ili kupata idadi
kubwa ya wanafunzi chuoni
hapo.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi ambaye ni Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Mbeya, jana alishiri-
ki kupiga kura ya kumchagua Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Serikali yaombwa Kuzipa nguvu sheria usawa Kijinsia

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI imeombwa kuzipa
nguvu sheria zote zinazolinda
haki sawa kati ya mwanaume
na mwanamke kwa kuhakiki-
sha  wanapatiwa  huduma
zote muhimu kwa kuzingatia
usawa.

Mkurugenzi wa Shirika la
Freedom House nchini, Dan-
iel Lema, alisema wanaume
wanashindwa kudai haki za
msingi wanapofanyiwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia na haki
nyingine kwa sababu sheria
zilizoko zinampa nafasi zaidi
mwanambke.

Alisema hali hiyo inasaba-
bisha wanaume kukaa na vitu
moyoni kutokana na kukosa
msaada wa kisheria na nasaha

na hatimaye kufanya maamuzi
ambayo yanagharimu maisha
yao na wengine.

“Kwa sasa wanaume wanako-
sa nguvu ya kufanya maamuzi
na kuchukua hatua kutokana
na sheria zilizoko kutowapa
nguvu ya kudai haki zao ikil-
inganishwa na wanawake am-
bao wana majukwaa na taasisi
mbalimbali za kuwasemea na
kuwapatia msaada wa kisheria,
tunabhitaji na sisi tupatiwe mad-
awati na majukwaa ya kusemea
tunayopitia,” alisema Lema.

Alisema faida ya kuwapo
kwa majukwaa yanayotetea na
kulinda haki za wanaume ita-
saidia kupatikana kwa haki na
usawa baina ya mwanaume na
mwanamke na pia itapunguza
vitendo vya ukatili ikiwamo
mauaji, ubakaji ulawiti na vi-

pigo.

Mkurugenzi wa Shirika la Em-
power Youth Prosperity, (EYP),
Ipyana Mwakyusa alisema kon-
gamano la wanaume Mkoa wa
Mbeya ambalo limefanyika juzi
limetoa nafasi ya kujadiliana
masuala mbalimbali yanay-
owakabili kama ya ukatili wa ki-
jinsia na namna ya kujikwamua
kiuchumi.

Alisema zaidi ya wanaume
500 kutoka maeneo mbalim-
bali ya mkoa huo walishiriki
kongamano hilo na kueleza
vikwazo mbalimbali wanavyok-
abiliana navyo.

Alisema, kwa pamoja wame-
jadiliana namna ya kukabiliana
na vitendo vya ukatili wa kijin-
sia kwa kuiomba serikali kufun-
gua majukwaa mbalimbali ili
kuwasaidia wanaume kuwasili-

sha vikwazo vyao.

Alisema kongamano hilo
litakuwa endelevu kwa ajili
ya kuwasaidia wanaume ku-
funguka na kuweka mikakati
ya pamoja katika kujipon-
ya na matatizo mbalimbali
ndani ya ndoa zao kama vile
afya akili.

Sylvester Mwashiuya, Mkuru-
genzi wa Nasaha Hub, alisema
msongo wa mawazo kwa wa-
naume umechangia kwa kiasi
kikubwa kufanya maamuzi am-
bayo yanagharimu maisha yao
na wengine.

Alisema hali hiyo inatokana
na kukosa sehemu ya kutoa
dukuduku zao na kupata tatizo
la afya ya akili ambalo ndilo li-
naongoza kwa wanaume wengi
ambao huchukua uvamuzi wa
kujitoa uhai.
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RC ataja mbinu kuwanusuru
wanawake kiuchumi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KUU wa Mkoa

wa Dodoma,
Rosemary Senyu-
mule, amesema
njia pekee ya  kuwakwa-

mua wanawake kiuchuni na
kuondokana na utegemezi
ni kuchangamkia fursa za
uwekezaji zinazopatikana
mkoani hapa.

Senyumule aliyasema hayo
jana kwa niaba ya Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson, al-
ipokuwa akifungua konga-
mano la wanawake na mabinti
(Mega Ladies Talk Show) lililo-
fanyika jijini Dodoma.

Aliwataka kuchangamkia na
kujitokeza kwenye fursa hizo
pale zinapojitokeza ili kujiinua

kiuchumi kiroho na kijamii
badala ya kuendelea utege-
mezi ambao umekuwa ukiwa-
sababishia wengi umaskini.

“Niwaombe wanawake wen-
zangu msiziogope hizi fursa zi-
nazojitokeza kwenye maeneo
yetu tunayoishi, zilizoko kwe-
nye sekta mbalimbali kama
vile za ujenzi, afya, kilimo,
elimu, biashara na ujasirima-
li,” alisema.

Pia aliwataka wanawake
hao kuhakikisha wanatumia
muda wao pia kumwombea
Rais Samia Suluhu Hassan ili
afanye kazi zake kwa misingi
ya kiroho na weledi utakao-
sababisha Watanzania kuen-
delea kuishi na kufanya kazi
kwa amani. Sambamba na
hilo, alisema wanawake wa-
napaswa kuendelea kuwae-

limisha watoto wao maadili
mema ya kiroho na kijamii ili
kuepukana na vitendo viovu
ambavyo vimekuwa vikileta
picha mbaya katika taifa.
Alisema hivi sasa kuna baa-
dhi ya makundi ya watoto ya-
mejitokeza mitaani kufanya
vitendo ambavyo vinavy-
ochafua taswira ya nchi kama
vile ‘panya road’ na hii inao-
nyesha kuwa wamekosa male-
zi mema ya kiroho na kijamii.
“Jukumu la malezi mema
kwa watoto wetu liko kwa
wazazi pande zote, hivyo ni-
waombe tusiwaache kuwa-
patia elimu ya kiroho ambao
itawasaidia kujiepusha na
vitendo hivyo ambavyo vime-
kuwa vikihatarisha amani,”
alisema.
Mwandaaji wa kongamano

hilo, Mchungaji Josephin Ki-
honza, akitoa taarifa fupi,
alisema lengo la kuwakutani-
sha wanawake na mabinti
ni kuwapatia elimu ambayo
itakawasaidia kujifunza kiu-
chumi, kielimu, kiafya, kiroho
na kijamii.

Alisema wanawake wengi
bado wana mitazamo ya
utegemezi licha ya maeneo
wanayoishi kuwa na fursa ny-
ingi zinazojitokeza lakini ku-
tokana na kukosa elimu hiyo,
wamejikuta wakizifanya wa-
naume peke yao.

Kihonza alisema pamoja
ushiriki huo pia wanawake
hao kupitia kongamano hilo,
watakuwa wamepata elimu
ya uelewa jinsi ya kujitokeza
kwenye fursa mbalimbali hasa
za ujasiriamali.

= o
Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini
Dodoma wakati akitoa taarifa ya kufutwa na kusimamishwa kwa uchaguzi kwenye baadhi ya mikoa kwa madai ya
wagombea kutoa rushwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

- Jiji lamshukuru Rais
. ujenzi wa madarasa

© Na Paul Mabeja, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
imemshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuipatia fedha Sh.
milioni 580 kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa 29 ya shule za sekondari
kwa lengo la kuwawezesha wa-
nafunzi kusoma kwa nafasi na ka-

: tika mazingira bora.

Shukrani hizo zilitolewa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Jiji la
Dodoma, Joseph Mafuru, alipofanya

ziara ya kawaida kutembelea shule

hapo. o
“Kwa mara nyingine tunamshuku-
ru sana Rais Samia kwa hili alilotu-

fanyia Jiji la Dodoma, ametufanyia

mara ya pili mfululizo kwa elimu ya

¢ sekondari.

“Katika Halmashauri ya Jiji la Do-

: doma hatutarajii watoto watakao-
: faulu darasa la saba watapa shida

kujiunga na kidato cha kwanza wa-

¢ takuta madarasa yote yapo kamili.

Kwa hiyo, Januari ni kuingia dar-

¢ asani na kusoma,” alisema.

Mafuru alisema amezunguka baa-

© dhi ya shule kukagua hali ya ujenzi
: wa madarasa unavyoendelea.

“Ndugu wanahabari, mmejionea
katika shule hii ya sekondari Miyuji

wapo kwenye ‘roofing stage’. sisi

Halmashauri ya Jiji la Dodoma, ofisi

§ va Mkuu wa Mkoa ilitupatia muda
Powa mwisho kumaliza ujenzi wa

madarasa haya Desemba 15 kuwa

: tumekamilisha ujenzi wa madarasa
: yote 29.

“Sisi tuliporudi ofisini tukasema
hebu tutengeneze programu yetu ya
ndani ili tuwe na muda wa kutosha
kufanya marekebisho pale yataka-
pohitajika. Nimeongea na Mwalimu
Maige na mafundi hapa tunaka-
bidhiwa madarasa haya ndani ya
mwezi Novemba,” alisema Mafuru.

Akizungumzia kasi ya ujenzi huo
kwa shule nyingine zinazotekeleza

ujenzi wa madarasa hayo alisema
kuwa inaenda vizuri.

Akitoa maelezo ya mradi wa ujenzi

¢ wa madarasa mawili katika Shule

¢ ya Sekondari Miyuji, Mkuu wa

¢ Shule hiyo, Greyson Maige, alisema
: walipokea Sh. milioni 40 kwa ajili

: ya ujenzi wa madarasa mawili na

: ofisi moja.

Aonya matumizi holela dawa chanzo usugu wa magonjwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Dk. Seif Shekalage, amese-
ma usugu wa vimelea dhidi
ya dawa za antibayotiki unali-
weka taifa katika shaka kubwa ya
kupoteza nguvu kazi kutokana
na kuongezeka kwa magonjwa
sugu yasiyotibika kwa kutumia
dawa zilizoko.

Aidha, amesema ripoti ya
Benki ya Dunia ya mwaka 2017
inaonesha kuwa nchi zinazoen-
delea, ikiwamo Tanzania, zi-
naathirika zaidi. Kutokana na
usugu huo, amesema takribani
dola za marekani bilioni tisa
zitatumika kila mwaka kupam-
banana usugu wa vimelea dhidi
ya dawa hizo ifikapo 2030.

Dk. Shekalage alisema hayo
mwishoni mwa wiki jijini Do-

doma alipokuwa akisoma tamko
la Katibu Mkuu Wizara ya Afya
kuhusu wiki ya kampeni ya ku-
zuia usugu wa vimelea dhidi ya
dawa za antibayotiki iliyoanza
jana hadi Novemba 24, mwaka
huu.

“Usugu wa vimelea dhidi ya
dawa hizi utachangia kuongeze-
ka kwa umaskini kutokana na
kuugua kwa muda mrefu na ku-
tumia dawa za bei ghali zai-
di na pia kuongezeka kwa vifo
vya mifugo na uzalishaji hafifu
wa chakula na kuigharimu
nchi mamilioni ya fedha am-
bazo zingeweza kutumika kuli-
letea taifa letu maendeleo.

“Ripoti iliyotolewa na Benki
ya Dunia mwaka 2017 imeone-
sha kuwa ifikapo mwaka 2050
uchumi wa dunia utapungua
kwa asilimia 3.8 na kwamba kiasi

cha dolaza Marekani trilioni 3.4
zitapotea ifikapo mwaka 2030
kutokana na tatizo hilo,” alisema.

Alisema Tanzania kama ilivyo
kwa nchi zingine zinazoende-
lea, inakabiliwa na magonjwa ya
kuambukizwa kwa asilimia 95.

Alisema kutokana na
baadhi ya watumishi ku-
topenda kutumia hudu-
ma za maabara, imesababi-
sha wagonjwa wengi kutibiwa
bila kupata uhakiki wa majibu
kutoka maabara.

“Hali hii imesababi-
sha matumizi yasiyo
rasmi ya antibiotiki am-
bayo husababisha usugu

wa vimelea kuongezeka mwaka
hadi mwaka. Mfano mwaka 1993
matumizi yalikuwa asilimia 39
mwaka 2002 asilimia 42, 2014
asilimia 677 na 2017 hadi 2022

wastani wa

asilimia 65,” alisema.

Pia alisema utafiti uliofanyika
mwaka 2018, ulionyesha kuwa
asilimia 90 ya wafugaji wana-
tumia dawa za antibaiotiki kutibu
wanyama badala ya chanjo.

“Takwimu hizi ni kiashiria to-
sha kwamba ongezeko la AMR
ni kubwa na tunahitaji kufanya
juhudi za makusudi ili kuweza
kujinasua. Umuhimu wa dawa za
antibiotiki katika maisha yetu un-
ajidhihilisha wazi tukirejea histo-
ria ya uvumbuzi wake.

“Kati ya wagonjwa 100, waliou-
gua nimonia (homa ya mapafu)
au maambukizi ya vidonda wag-
onjwa 90 waliokuwa wakifariki
dunia. Uvumbuzi wa antibio-
tiki ya kwanza aina ya penicillin
ulibadili hali na kupunguza vifo
hadi kufikia vifo 10 kati ya wag-

onjwa 100,” alisema.

Alisema matumizi mabaya ya
dawa jamii ya penicillin yame-
shasababisha dawa hiyo kujenga
usugu kiasi kikubwa.

Dk. Shekalage alisema njia
nzuri na rahisi kuzuia na

kutokomeza usugu
wa vimelea dhidi ya dawa
ni kwa jamii na wataalamu
wa sekta ya afya ya binad-
amu, wanyama na mazingi-
ra kutimiza wajibu wao ka-
tika kuhakikisha kuwa dawa
sahihi inatolewa na kutumi-
ka tu pale inapohitajika.

Mfamasia Mkuu wa Serikali,
Daudi Msasi, alisema mbinu sa-
hihi ya kukabiliana na tatizo la
matumizi holela ya dawa za an-
tibiotiki ni jamii kupatia elimu ya
kutosha kuhusu madhara yanay-
oweza kujitokeza.
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Mwinyi ataja :
manufaa
ubalozi
mdogo UAE

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, amesema
hatua ya Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE) kufungua
Ubalozi mdogo Zanzibar,
itaendeleza kasi katika
kukuza uhusiano na ush-
irikiano wa muda mrefu uli-
opo Kkati ya nchi hizo mbili.
Dk. Mwinyi aliyasema
hayo jana Ikulu Zanzibar,
alipozungumza na Konseli
Mkuu wa Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE), Saleh
Ahmeid _Alhemgir, aliyefika
kwa ajili ya kujitambulisha.
Hatua ya nchi hiyo kufun-
gua Ubalozi mdogo Zan-
zibar, alisema itatoa msu-
kumo Kkatika utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya

maendeleo iliyoanzishwa na :
ile inayolengwa kuanzishwa :

siku za usoni. _

Alisema ni matarajio yake
kuwa kupitia Konseli Mkuu
Alhemeir, miradi mbalim-
bali inayotekelezwa na
nchi hiyo kupitia taasisi na
mashirika ya fedha ya nchi
hiyo itafanikishwa.

Naye Alhemeir alisema
hatua ya UEA kufungua
ubalozi mdogo Zanzibar
itaaongeza kasi ya ush-
irikiano, hivyo akaahidi

kufuatilia miradi mbalimbali

ambayo nchi hiyo imelenga
kuisaidia Zanzibar.

Pia alisema atahakiki-
sha anasimamia kikamilifu
ujenzi wa Ofisi za Ubalozi
mdogo wa nchi hiyo visi-
wani humo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo :

jana Ikulu Zanzibar, alipo-
zungumza na Konseli Mkuu
wa Umoja wa Falme za Ki-
arabu (UAE), Saleh Ahmeid
Alhemeir, aliyefika kwa
ajili ya kujitambulisha.

- Masauni awaonya watendaji Uhamiaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Mambo
ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yussuf Ma-
sauni, amewaonya
watendaji wa Idara ya Uhamiaji
kuhusu tabia ya kuchezea mi-
fumo ya kielektroniki ambayo
huchelewesha ufanisi wa kazi na
kusababisha urasimu ikiwamo
katika masuala ya uwekezaji.
Akizungumza jana visiwani
hapo wakati akifungua mkuta-
no wa idara za uhamiaji, masau-
ni alisema serikali imewekeza
fedha nyingi katika kuweka mi-
fumo ya kielektroniki kwa lengo
ni kuharakisha utendaji wa kazi
na kuleta ufanisi katika kushu-
ghulikia na kutoa huduma kwa
wakati.
Masauni alisema baadhi ya
watendaji wamekuwa waki-
fanya vitendo vya hujuma vy-

enye mwelekeo wa kukwamisha
juhudi hizo huku vikiwamo via-

shirikia vya rushwa.
“Kitendo cha watumishi wa
uhamiaji kuchezea mifumo

ya mawasiliano hakivumiliki.
Acheni kuchezea mifumo am-
bayo serikali imetumia fedha
nyingi kuiweka,” alisema.

Pia aliitaka idara hiyo
kuongeza utendaji katika ku-
fuatilia na kudhibiti matukio ya
usafirishaji haramu wa binada-
mu pamoja na watu wanaoingia
nchini kinyume cha sheria na

kufanya uhalifu.
Alisema wakati serikali zote
mbili  zimejipambanua ka-

tika sekta ya uwekezaji katika
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali mikubwa masuala ya ku-
dhibiti uhalifu ni muhimu.

Naye Kamishna Jenerali wa
Uhamiaji, Dk. Anna Makakala,
alisema lengo la mkutano huo
ni kuwakutanisha wadau mbal-

imbali wanaofanya kazi kwa
pamoja na Idara ya Uhamiaji
ili kuzipatia ufumbuzi changa-
moto zinazowakabili na kuleta
ufanisi.

Alisema Idara ya Uhamiaji ka-
tika utekelezaji wa majukumu
yake, hufanya kazi na wadau
mbalimbali maalumu ili kuha-
rakisha utendaji na majukumu
yao kwa pamoja na kuleta ufani-
si.

Dk. Makakala aliwataja baadhi
ya wadau wanaofanya kazi nao
kuwa ni taasisi za kamisheni ya
kazi ambazo hujishughulisha na
utoaji wa vibali kwa wageni. Tli
kufanikisha wawekezaji wanao-
taka kuja kuwekeza ushirikiano

wa pamoja unahitajika.
“Huu ni mkutano muhimu
ambao huwakutanisha wa-

dau wetu muhimu tunaofanya
kazi kwa pamoja katika sekta
mbalimbali ikiwamo masuala
ya utoaji wa vibali vya kazi na

el

uwekezaji,” alisema.

Kamishna wa Kazi Zanzibar,
Rashid Khamid Othman, alise-
ma mkutano huo ni muhimu
kwa kuwa utasaidia na kuzipa-
tia ufumbuzi changamoto zina-
zowakabili ikiwamo vibali kwa
wageni pamoja na wawekezaji
wa miradi mikubwa ya kim-
kakati.

“Ziko changamoto katika
masuala ya utoaji wa vibali kwa
watendaji wa Kamisheni ya Kazi
pamoja na Idara ya Uhamiaji na
wawekezaji ambazo tunahitaji
kuzifanyia kazi,” alisema.

Naye Kamishna wa Uhami-
aji Zanzibar, Hassan Ali Has-
san, alisema watautumia mku-
tano huo pamoja na kupokea
changamoto mbalimbali am-
bazo zitakuwa mwongozo ka-
tika utekeleza wa majukumu
yao na kuongeza ufanisi katika
kutekeleza mikakati ya serikali
ya huduma bora.

UNESCO vatia mkono mapambano mlmba utotoni, ukat|I| wa Kkijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO) kwa kushirikiana na
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali, limezindua programu ya
stadi za maisha kwa walimu wa
shule za msingi na sekondari ili
elimu hiyo kuitoa kwa wanafunzi
shuleni.

Mathias Luhanya, mtaalamu
na mratibu wa programu za
elimu ya afya na ustawi wa UN-
ESCO, aliyasema hayo juzi visi-
wani Zanzibar, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
baada ya uzinduzi wa mwon-

gozo wa kuwafundisha walimu
stadi za maisha zikiwamo afya,
Ukimwi, uzazi na kukabiliana na
udhalilishaji wa kijinsia.

Katika kuhakikisha hilo li-
nafanikiwa, alisema wanazi-
fanyia kazi changamoto ambazo
zinawafanya watoto washindwe
kufikia malengo yao ndiyo maana
wamezindua programu hizo.

Alisema  miongoni  mwa
changamoto hizo ni mimba za
utotoni na utoro shuleni, vina-
vyosababishwa na uhusiano na
wanafunzi kushindwa kuendelea
na masomo huku akibainisha
kuwa lengo la programu hizo ni
kuwajengea walimu maarifa na
mitazamo chanya ya kuwaelimi-

sha wanafunzi ambao wanakum-
bana na vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, walimu pia ni wazazi,
hivyo ni muhimu kuwa na uw-
ezo wa kuelewa pale mtoto
anapokumbana na vitendo vya
udhalilishaji.

Alisema elimu ya afya ya uzazi
kwa watoto ni muhimu ili kue-
pukana na mimba za utotoni na
kwamba watoto wengi wanakati-
sha masomo kutokana na mimba
hizo.

“Ni bora kuwakinga wasipate
mimba na wakipata tupambane
kuwarejesha shuleni, hivyo ni
vyema kujiepusha na kujamiiana

wakiwa shuleni,” alisema.

Alisema mimba za utotoni ni
changamoto na Tanzania Bara
wastani wa watoto 600 kila
mwaka wanaacha shule licha ya
tamko na nia nzuri ya Rais Samia
Suluhu Hassan watoto waliopa-
ta mimba warudi shule bado wa-
naipoteza fursa hiyo.

Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari ya Mtopepo, Sabiha Hassan
Chum, alisema mwongozo huo ni
muhimu kwa kuwa unakwenda
na wakati wa matukio yaliyopo
sasa ya kuongezeka kwa matukio
ya ukatili wa kijinsia kwa watoto
wa kike na wengine kulazimika
kuacha shule.

“Mwongozo huu sasa utatu-

wezesha sisi walimu kusomesha
masomo ya stadi za maisha kwa
kufuata sheria zinazokwenda na
wakati wa matukio,” alisema.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Ali Abdulgu-
lam Hussein, alisema kuwapo
kwa mwongozo wa ufundishaji
wa masomo ya stadi za maisha
ni muhimu kwa kuwa utawawez-
esha wanafunzi kujiepusha na
majanga yakiwamo vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia na mim-
ba za utotoni.

Alisema wanafunzi wanakabil-
iwa na changamoto mbalimbali
ambazo ni kikwazo katika kupiga
hatua kubwa ya maendeleo iki-
wamo sekta ya elimu.
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HABARI KANDA YA ZIWA

DN

RAS awa mbogo hati chafu AMCOS

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ATIBU Tawala wa

Mkoa wa Shinyanga,

Siza Tumbo, amevi-

taka Vyama vya

Msingi vya Ushirika (AMCOS),

kuongeza ufanisi katika utend-

aji wao wa kazi na kuondo-

kana na hati chafu zinazosaba-

bishwa na kukosekana kwa

utunzaji wa taarifa sahihi za
wakulima na risiti za malipo.

Tumbo alisema hayo mwis-

honi mwa wiki, wakati akifun-

gua mafunzo ya uandishi wa

vitabu kwa vitendo kwa maka-

tibu wa vyama vya msingi vya
ushirika (AMCOS) mkoa wa
Shinyanga ili kuwajengea uw-
ezo kwenye utendaji wao wa
kazi. Alisema katika ukaguzi
uliopita kati ya vyama vya
msingi 237 vilivyokaguliwa, vy-
ama saba pekee ndiyo vilipata
hati safi, 57 hati ya mashaka na
176 hati chafu sababu zikiwa
kutotunza taarifa vizuri na ku-
taka hilo lisijirudie bali wawe
makini katika utendaji kazi
wao kazi.

“Vyama vya msingi vya
ushirika uwekaji taarifa zenu
haupo sawa. Uwekaji risiti
haujakaa sawa, uwekaji taarifa

za wakulima bado haupo vi-
zuri pia, hivyo tumieni mafun-
zo haya kupata ujuzi ili mk-
abadilishe namna ya utunzaji
taarifa. Mnapewa hati chafu
siyo kwamba mmekula pesa
lakini kumbe taarifa tu hazipo
sawa,” alisema Tumbo.

Naye Mwenyekiti wa Chama
Kikuu cha Ushirika Mkoa wa
Shinyanga (SHIRECU), Kwi-
yolecha Nkilijiwa, aliwataka
watendaji wa AMCOS kufanya
kazi zao kwa ufanisi na ku-
hakikisha taarifa zao zinakuwa
sahihi, kama ilivyo SHIRECU
kwa sasa ambako hakuna tena
mambo ya ajabu wala wizi wa

mali za ushirika.

Mrajis Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika Mkoa wa Shin-
yanga, Hilda Boniphace, alise-
ma wameamua kutoa mafun-
zo hayo kwa watendaji wa
vyama vya msingi vya ushirika
ili kuwajengea uwezo namna
ya utunzaji wa taarifa zao.

Alisema matarajio ya Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tan-
zania (TCDC) baada ya mafun-
zo hayo ni kuona kunakuwa
na uandishi mzuri wa vitabu
na utunzaji wa taarifa vizuri
kwenye AMCOS na kusiwapo
tena na hati chafu wala zenye
mashaka.

Kamanda
wa Jeshi

la Polisi
mkoani
Shinyanga,
Janeth
Magomi,
akionesha
silaha mbal-
imbali ziki-
wamo mbili
za Kivita Ak
47 wal-
izozikamata
katika
matukio

ya uhalifu
na zingine
30 ambazo
zimesalim-
ishwa na
wananchi
kufuatia ag-
izo la Mkuu
wa Jeshi

la Polisi
nchini, (IGP)
Camilius
Wambura.
PICHA:
MARCO
MADUHU

Aacha shule, akimbilia Kilimo cha tikiti

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMANI Tkumbi mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari Nyikob-
oko iliyoko Kata ya Shilela Hal-
mashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga, amedaiwa kuacha
masomo yake na kwenda ku-
jihusisha katika kilimo cha
matikiti maji ili kujiongezea
kipato kwa madai kile anacho-
fundishwa darasani hakielewi.

Taarifa hiyo ilitolewa janana
Shimizi Ngeleja, wakati wa-
nafunzi 75 wa kiume wa se-
kondari ya Nyikoboko na Shule
ya Msingi Shilela wakipewa
elimu ya ukatili wa kijinsia na
njia zake na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) yaliyofanyika
katika shule hiyo.

Alisema mwanafunzi huyo
alihitimu elimu ya msingi mwa-
ka 2019 katika Shule ya Msingi
Shilela na kufaulu vyema akaji-

unga na kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari ya
Nyikoboko mwaka 2020 lakini
baadaye aliacha shule kwa ma-
dai anachofundishwa darasani
hakielewi na kutaka kilimo pe-
kee.

Ngeleja alisema taarifa hizo
baada ya kuzipata kupitia
kwa walimu wake na wazazi
walilazimika kukaa naye na
kumshauri ili aendelee na
masomo lakini ilishindikana
na kumpeleka kituo cha poli-
si kwa hatua zaidi ili kujua
pia kama atakuwa anatumia
dawa za kulevya hususani
bangi.

Aliendelea kusimulia kuwa
licha ya kumfikisha kituo cha
polisi, bado aliendelea na msi-
mamo wake wa kuacha shule
na kujihusisha na kilimo na
alidai akitolewa katika kituo
hicho na wakiendelea kumla-
zimisha, atajinyonga hali am-

bayo ilifanya wakamuacha na
sasa ni mkulima.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nafunzi kuacha kuiga tabia
hiyo na badala yake waendelee
na masomo yao na kujiten-
geneza maisha yao mazuri ya
baadaye kwa kuwa hata waki-
hitimu elimu wana uwezo wa
kujihusisha katika kilimo che-
nye tija na kujiingizia kipato.

Naye Mwalimu wa taalumu
katika shule hiyo ya sekondari,
John Banda, alielezea tukio
la mwanafunzi huyo kuacha
masomo na kujihusisha na kil-
imo cha matikiti maji na waliji-
tahidi kuhakikisha anaendelea
na masomo kwa kushirikiana
na serikali ya kata lakini il-
ishindikana.

Alisema kwa sasa wamewe-
ka utaratibu wa kukutana na
wanafunzi wao kila mwezi na
kuzungumza nao ili kusikiliza
changamoto  wanazokutana

nazo na kuzitatua likiwamo su-
ala la kuwasisitiza kuendelea
na masomo na wasiinge tabia
ya mwanafunzi huyo ambayo
inavunja ndoto za wanafunzi.

Mmoja wa wanafunzi wa se-
kondari ya Nyikoboko, Joseph
Masanja, alisema kamwe hawe-
zi kufuata tabia ya mwanafunzi
huyo aliyeacha masomo na
badala yake atahakikisha ana-
hitimu masomo yake na kama
suala la kilimo atakifanya
kwa kushirikiana na wazazi
wake baada ya kuhitimu se-
kondari.

Mwanafunzi mwingine,
Mathayo Kinya, alisema wa-
nafunzi wa kike wamekuwa
wakiendelea kukosa masomo
kwa kupata ujauzito na huku
wakiwa na uwezo mkubwa
darasani na kuiomba serikali
kutoa adhabu kali kwa watu
wanaokuwa sababu ya kukati-
sha ndoto zao.

Wananchi

wafundishwa
matumizi
sahihi fedha

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANANCHI wahimizwa kush-
iriki maadhimisho ya Wiki ya
Huduma za Fedha ili kupata
elimu ya matumizi sahihi ya
huduma za kifedha kuepukana
na udanganyifu na utapeli ul-
joibuka kwa kasi. o

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamishna wa Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha
kutoka Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Dk. Charles Mwamwaja,
alisema wanasisitiza elimu ya
fedha kwa sababu ni raslimali
muhimu na yeyote anapohi-
taji kufanya uamuzi kuhusu
matumizi ya fedha, kukopa,
kuweka akiba, ni vizuri awe
amepata elimu na uelewa wa
kutosha.

Alisema maadhimisho hayo
ya pili kufanyika nchini
yalianza jana na yatafikia
kilele Novemba 25, mwaka
huu kwa lengo la kutoa elimu
kwa umma kuhusu masuala
mbalimbali ya fedha.

“Kwa kweli tungependa wa-
nanchi wengi zaidi wajitokeze.
Haya ni moja ya mambo am-
bayo tumeweka kama malengo
katika mpango mkuu wa
maendeleo ya sekta ya fedha
ambao tumeuandaa kwa muda
wa miaka 10 na tumekusudia
kuhakikisha kwamba Watanza-
nia wengi zaidi wanafikiwa na
elimu ya fedha,” alisema Dk.
Mwamwaja. ) o

Aliongeza kuwa ndani ya wiki
moja watatoa elimu pamoja
na kuwafahamisha wananchi
kuhusu wajibu na haki zao
pia wao wanakusudia kupata
maoni Nna mawazo mbalimbali
ya maboresho kutoka kwa wa-
nanchi. }

“Hii ni fursa nzuri ya kupata
maoni na mawazo yao kuhusu
maeneo mbalimbali ya kubore-
sha pamoja na kutoa elimu.
Tunataka kutumia nafasi hii
ya kuwa pamoja na wananchi
Ili kupata maoni na mawazo
yao kwamba ni maeneo gani
ambayo wanaweza kuyabore-
sha, hivyo tunayakaribisha
mawazo na michango yao,”
alisema.

Alisisitiza kuwa kiingilio ka-
tika maonyesho hayo ni bure
pia hata baada ya siku hizo
kukamilika bado wataendelea
kutoa elimu kwa njia mbalim-
bali pamoja na kutoa elimu pia
baadhi ya huduma za kifedha
zitatolewa katika eneo hilo.

Dk. Mwamwaja aliwaomba
wananchi walioko katika Mkoa
wa Mwanza na jirani kuji-
tokeza kwa wingi kwa kuwa
hiyo ni fursa adhimu ya sekta
zote za fedha kupatikana ka-
tika eneo moja, hivyo kuokoa
muda wao pamoja na kupata
nafasi ya kutoa kero na maoni
katika maeneo mbalimbali am-
bayo wanahitaji ufafanuzi.
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HABARI KIMATAIFA

NS Korti Afrika Kusini

G7 vaipa
neno UN

kuhusu Korea

Kaskazini

MAWAZIRI wa mambo ya nje
wa kundi la mataifa saba yali-
yoendelea zaidi kiviwanda (G7)
wamesema Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa (UN) linahitaji
kuchukua hatua muhimu ka-
tika kukabiliana na urushaji wa
makombora ya masafa marefu
unaoendelea kufanywa na Korea
Kaskazini.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa jana na VOA, ka-
tika mkutano wa UN uliofanyika
jana Marekani iliomba Korea
ijadiliwe kutokana na mfululizo
wa makombora yaliyofyatuliwa
siku za karibuni.

Pia inaelezwa kuwa mawaziri
wa Marekani, Japan, Canada,
Ujerumani, Uingereza, Ufaransa
na Italia, walisema hatua za Ko-
rea Kaskazini zinahitaji mshika-
mano wa pamoja na thabiti wa
jumuiya ya kimataifa.

[litajwa kuwa Pyongyang ili-
fanya majaribio siku ya ljumaa
ya kombora la masafa marefu
lenye uwezo wa kufika Mare-
kani bara, muda mfupi baada ya
kuonya kuhusu majibu makali
va kijeshi kwa Washington
kuimarisha usalama wake katika
eneo hilo.

Taarifa ya G7, ilisema jaribio
la lililofanyika mwishoni mwa
wiki lilikuwa kitendo cha ku-
tojali na ukiukaji mwingine wa
wazi wa maazimio ya Umoja wa
Mataifa.

“Msururu ambao haujawahi
kushuhudiwa wa kurusha
kombora la balestiki kinyume
cha sheria uliofanywa na Korea
Kaskazini mwaka 2022 ni tishio
kubwa kwa amani na usalama
wa kikanda na kimataifa,” il-
isema G7. VOA

yaamuru

Zuma kurejea gerezani

CAPE TOWN, Afrika Kusini

MAHAKAMA ya Juu ya Rufani ya Afrika
Kusini imeamuru Rais wa zamani Jacob
Zuma kurejea gerezani baada ya kuku-
baliana na uamuzi wa awali kwamba
ruhusa ya matibabu ilikuwa kinyume
cha sheria, huku ikielezwa kuwa hai-
jabainika iwapo atarudi au laa.

Zuma ambaye ana umri wa miaka
80 alihukumiwa kifungo cha miezi 15
mwaka jana kwa kuidharau mahakama
kutokana na kukataa kutoa ushahidi
wake wakati wa uchunguzi wa ufisadi.

Pia inaelezwa kuwa kufungwa kwake
kulisababisha maandamano ya ghasia
katika jimbo la Kwa Zulu Natal na mae-
neo mengine ya Afrika Kusini na ku-

Zuma
aliachiliwa
baada ya
kukaa mie-
Zi miwili
jela, baada
ya mawak-
ili wake
kubaini-
sha kuwa
alikuwa na
ugonjwa
usiojulika-
na.

sababisha vifo vya
zaidi ya watu 300.

Zuma aliachiliwa
baada ya kukaa
miezi miwili jela,
baada ya mawakili
wake kubainisha
kuwa alikuwa na
ugonjwa  usioju-
likana.

Katika uamuzi wa majaji uli-
otelewa jana, walisema kwamba
mamlaka ya magereza inapaswa
kuamua ikiwa muda ambao rais
huyo wa zamani ametumia kiny-
ume cha sheria nje ya jela unapas-
wa kuhesabiwa kuelekea kifungo
chake au la.

Mawakili wa rais
huyo wa zamani
walikuwa wamedai
kuwa Zuma alihi-
taji matibabu am-
bayo yasingeweza
kutolewa gerezani
na sasa anaweza
kupeleka suala hilo
katika Mahakama ya Katiba.

“Ni suala la kisheria lakini am-
balo limekuwa na athari za kisiasa
huko nyuma,” walisema.

Aidha, ilielezwa kuwa kuna
wasiwasi kwamba kurejea kwake
gerezani kunaweza kusababisha
kurudiwa kwa machafuko yali-
yoonekana Julai. BBC

Rais wa Guinea ya Ikweta, Teodoro Obiang, akihutubia katika moja ya mikutano yake ya hadhara. PICHA DW

Teodoro Obiang atarajiwa kuiongoza tena Guinea

CONAKRY, Guinea

RAIS wa Guinea, Teodoro Obi-
ang, anatarajiwa kuendelea kui-
tawala nchi hiyo ya Ikweta baada
ya uchaguzi wa wiki iliyopita,
huku wapinzani wakilalamika
kuwa ulitokea udanganyifu na
ukiukaji wa sheria kwenye uch-
aguzi huo.

Rais huyo wa Guinea ya Ikweta
Obiang (80) ambaye amekaa ma-
darakani kwa miaka 43 muda
unaotajwa kuwa mrefu kuliko
kiongozi mwengine yoyote ba-
rani Afrika, amewania muhula
mwingine.

Obiang aliingia madarakani
mwaka 1979 baada ya kuuangu-
sha utawala wa rais wa kwanza
aliyeingia madarakani tangu
nchi hiyo ilipopata uhuru wake
kutoka kwa wakoloni wa Uhispa-
nia mwaka 1968.

Katika uchaguzi uliofanyika
mwishoni mwa juma lililopita,

Obiang anatarajiwa kupata zaidi
ya asilimia 95 ya kura na hivyo
kuendelea na muhula wa sita.
Msimamizi wa vituo vya uch-
aguzi Maria Amparo Se Obama,
alieleza kuwa zoezi la upigaji
kura lilikwenda salama.

Inaelezwa kuwa mchakato wa
kuhesabu kura unaendelea na
matokeo rasmi ya uchaguzi wa
rais, wabunge na madiwani yana-
tarajiwa kutangazwa siku chache
Zijazo.

Pia ilibainishwa kuwa wap-
inzani hawana matumiani ya
kuambulia chochote katika uch-
aguzi huo na tayari wameeleza
juu ya kutokea ubabaifu na miz-
engwe katika zoezi la kupiga
kura.

Andres Esono mmoja wa wag-
ombea wawili wa pekee wali-
ochuana na Rais Obiang katika
kinyang’anyiro cha urais, alisema
anachokifanya kiongozi huyo ni
ulaghai mkubwa na mbaya zaidi

kuliko wa hapo awali.

Esono aliwaambia waandishi
wa habari kuwa chama chake
kimepokea malalamiko kutoka
sehemu mbalimbali kwenye taifa
hilo kwamba wapigakura walila-
zimishwa kupiga kura zao had-
harani badala ya kupiga kwa siri.

Mgombea mwingine ni Bue-
naventura Monsuy Asumu wa
Chama cha Social Democrat
Coalition, ambaye hapo awali ali-
kuwa mshirika wa serikali.

Vyama 14 vya upinzani nchini
humo vilijiunga kwenye muun-
gano na chama tawala, amba-
cho mashirika ya kutetea haki
za binadamu yanakilaumu kwa
ukiukwaji wa haki za binadamu,
vitisho, kuwawinda wapinzani,
utesaji, kupotezwa kwa watu na
ufisadi.

Serikali ya Obiang pia ililaumi-
wa kwa kuwaandama wanao-
daiwa kupanga mapinduzi wal-
iokimbilia katika nchi nyingine

na kuwarudisha kwa nguvu
nchini Guinea, ambapo walihu-
kumiwa kifo.

Rais Obiang, alisema ana
matumaini ya chama chake cha
(PDGE) kushinda tena Kkatika
uchaguzi huo baada ya kupiga
kura pamoja na mkewe, Constan-
cia Mangue de Obiang.

Katika chaguzi zilizopita, Obi-
ang hakuwahi kupata chini ya
asilimia 90 ya kura ambapo
mgombea  Esono  alisisitiza
kwamba chama tawala kime-
fanya tena udanganyifu katika
uchaguzi wa Jumapili ya wiki ili-
yopita.

Licha ya utajiri wake wa mafu-
ta na gesi, taifa la Guinea ya Tkwe-
ta limo katika hali ya kushangaza
ambapo pengo ni kubwa kati ya
tabaka la watawala na idadi kub-
wa ya watu wanaoishi hasa kwa
kutegemea kilimo cha kujikimu.

Inaelezwa kuwa familia ya
Rais Obiang kwa muda mrefu in-

atuhumiwa kuishi katika utajiri
mkubwa na kutumia fedha kuto-
ka kwenye hazina ya serikali ku-
fadhili mtindo wake wa maisha.

Mtoto wa Rais Obiang, anayeit-
wa Teodoro Nguema Obiang
Mangue, maarufu Teodorin,
anatuhumiwa kwa ubadhirifu
wa mali za serikali, huku baba
yake akimpandisha cheo na
kumtangaza kuwa makamu wa
rais, huku wadadisi wakitabiri
kwamba anaandaliwa kwa ajili
ya kumrithi baba yake.

Mahakama ya Ufaransa mwa-
ka jana ilimuhukumu Teodorin
kwa makosa ya ufujaji wa pesa
na ubadhirifu wa mamilioni ya
fedha za umma. Na kwamba ali-
hukumiwa kifungo cha nje cha
miaka mitatu na faini ya Euro
milioni 30.

Vilevile mahakama hiyo il-
iagiza kukamatwa mali zake za
nchini Ufaransa zenye thamani
ya mamilioni ya Euro. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

YOSEFA MKUWA anatangaza
kupootea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba P0217-0003
kilichotolewa na PERAMIHO GIRLS
SECONDARY SCHOOL mwaka 1995.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: SO/RB/167/2022

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

IRENE ZUBERI MOHAMED anatangaza
kupotea kwa RESULT SLIP yenye index
namba S.1136/0508 iliyotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia KASANGEZI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2022. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIL/RB/426679/2022

KUPOTEA KWA VYETI

s i (s

et o
HELENA MICHAEL MHANDO, Anatangaza
kupotelewa kwa Vyeti vya kidato cha nne ,cheti
cha kidato cha nne Kkilichotolewa Baraza la
mtihani kupitia shule ya Forest hill secondary
mwaka 2004 chenye namba (S0310/0037), Cheti
cha kurudia mtihani kilichotolewa na baraza la
mtihani kupitia shule ya kigurunyembe secondary
mwaka 2005 chenye namba (P0359/0076). Kwa
yeyote atakaeona atoe taarifa kituo cha polisi
chochote. DSM/PHQ/RB/449816/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
Wilaya ya Morogoro

Mkoa Wa Morogoro
MAOMBI MADOGO NAMBA 28 YA 2021
LINDA GODLIVING MEENA.........ccccoererrnernrensensd MLETA MAOMBI
JULIUS MTETWA.
RAJAB ALLY MOHAMI
ABDALLAH MOHAMED. MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA
JULIUS MTETWA
RAJABU ALLY MOHAMED
ABDALLAH MOHAMED

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi na Nyumba
la Wilaya ya Morogoro tarehe 25/11/2022 mbele ya mwenyekiti
R.W Mmbando wewe mwenyewe binafsi au utume muwakilishi
wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilzwa upande mmoja
dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo tarehe
18 Mwezi November 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa D,SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na..2212/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU YAHAYA NASSORO A MWICHANDE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA NASSORO YAHYA MWICHANDE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa mirathi
mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 15 Mwezi 12 mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 15 mwezi 11 mwaka 2022

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
STELLA SAMWELI KAGO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.652
DDH. YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBA/RB/366955/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JASTINE MANYAKA MAGESA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 667 CCB - TOYOTA

CARINA. Chassis namba
AT2120062817. Engine namba
SAH3574T0. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/451141/2022.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

FAIR-DEAL AUTO PUT LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC.562
BKU CHASSIS NAMBA
MD2H21BZ7GWD93676.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU. TAARIFA YA
POLISIMB/RB/300/2016

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ROZINA ARISTARK MBOYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 918 AJU - SUZUKI

ESCUDO. Chassis namba
TDO1W210587. Engine namba
G16A390171. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:

DAR/PQH/RB/451452/2022.

—
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Tupigie

0782253676

Uzaq,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

Harmonize
kamalizana
na Kina
Cheed

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Sanaa la Taifa (BASATA),
l[imesema kwamba, limesuluhisha
mambo mbalimbali ya wasanii wali-
otoka kwenye lebo mbalimbali hapa
nchini.

Akizungumzia hilo, Katibu Mtend-
aji wa BASATA, Kedmon Mapana,
amesema Harmonize amemalizana na
waliokuwa wasanii wa lebo yake ya
Konde Music, Cheed na Killy na sasa
kila mmoja anaendelea na maisha
yake.

Aidha, Mapana amesema suala la
Anjella na Lebo ya Konde Music bado
halijafikishwa mezani kwao na mara
tu litakapofikishwa watalishughulikia.

“Suala na Harmonize na wasanii
wake wale wawili (Cheed na Killy),
[imemalizika vizuri na kila mmoja
anaendelea na maisha yake kama
kawaida.

“Lakini suala la Anjellah bado
halijafika mezani kwetu, tunawaahidi
tutalishughulikia haraka iwezekana-
vyo,” alisema Mapana.

Jux amkana
Paula

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa Bongo Fleva, Juma
Jux, amejibu tuhuma za kuwa na mahu-
siano na mrembo Paula Kajala baada ya
stori hizo kusambaa katika mitandao ya
kijamii kuwa wawili hao ni wapenzi.

Jux kupitia kituo kimoja cha redio ame-
funguka kuwa hana mahusiano kabisa
ya kimapenzi na Paula na anamchukulia
kama mdogo wake.

“Hapana naweza kusema ni mdogo
wangu tu na hata hajawahi kufika nyum-
bani kwangu, hiyo video sijawahi kuiona
kabisa wala sikumbuki ni lini.

“Paula nimeonana naye, mimi huwa
nashangaa ni kwa nini wananihusisha
mimi ndiye ‘nadate’ naye mimi nina ma-
husiano yangu mengine kabisa.”

Na Mwandishi Wetu

SANII mkongwe wa

muziki wa Bongo Fleva,

Prince Dully Sykes, ame-

sema staa wa muziki ku-
toka Nigeria, Burna Boy alimtuma
mtu amwambie kuwa anahitaji
kufanya naye ‘kolabo’, lakini mtu
ambaye alipewa ‘mdundo’ hakuu-
fikisha.

“Na hauwezi amini Burna Boy
mwenyewe ndiye aliyetuma mtu
aniambie anataka kufanya kolabo
na mimi, lakini tatizo ilikuwa ni ali-
yepewa ‘beat’ azifikishe kwa Burna
Boy ili achague hakuzifikisha, kwa
hiyo sikuona lazima ya kulazimisha
vitu,” alisema Dully.

Mbali na hayo Dully amefungu-
ka kuhusu Burna kutumia kionjo
cha wimbo wake wa Handsome
kwenye wimbo wa Harmonize Ft
Burna Boy na Diamond Platnumz
(kainama) na kusema kuwa aliwa-
ruhusu kutumia vionjo vyake kwa
upendo kabisa.
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BONDIA

Na Saada Akida

ONDIA Hemed Rashid ame-
poteza pambano kwa TKO dhidi
ya Iman Bariki ‘Man Chuga’ ku-
tokana na kushindwa kuendelea
kupigana baada ya hali yake kubadilika
na kukimbizwa hospitali kwa gari maal-
um ya wagongwa.
Katika pambano hilo la Dar
Boxing Derby lililofanyika
Uwanja wa Kinesi, Dar es
Salaam, bondia huyo alikim-
bizwa Hospitali ya Mkoa wa
Temeke kwa ajili ya kupatiwa
matibabu zaidi.

Hemed alipoteza pambano Kkatika
raundi ya nane baada ya kupigwa ngumi
mfululizo akiwa ameonekana kuchoka
kabla ya mwamuzi kumaliza pambano,

HOSPITALINI
DAR BOXING

hali iliyosababisha kupelekwa kwenye
kona yake kwa msaada kabla ya kuanza
kutapika, hivyo daktari wa pambano,
Khadija Hamisi, kuchua uamuzi wa kum-
kimbiza hospitali kupitia gari maalum
ya wagonjwa iliokuwapo uwanjani hapo
kwa huduma ya kwanza.

Kwa mujibu wa taarifa ya daktari huyo,
alisema kwa sasa bondia huyo anaende-
lea vizuri baada ya kumkimbiza kupata
huduma katika Hospitali ya Temeke li-
cha ya awali hali yake kuwa mbaya kuto-
kana na kupoteza fahamu.

“Tunashukuru anaendelea vizuri kwa
sababu amepatiwa matibabu na hadi
sasa bado anaendelea na matibabu,
amefanikiwa kuamka na anaongea, ali-
chokuwa analalamika sana ni maumivu
ya kichwa licha ya kutapika sana.

“Lakini amepewa rufani ya kwenda
Hospitali ya Mwananyamala ambapo

tutampeleka kwa ajili ya kufanya vipimo
vya CT Scan kwa kuangalia hali ya kich-
wa ipoje, na vipimo ambavyo alifanyiwa
usiku baada ya kufika Temeke anaone-
kana yupo sawa hivyo kinachotakiwa ni
hiyo CT Scan ambayo itafanyika kesho
(leo),” alisema Dk. Hadija.

Mabondia wengine waliofanikiwa
kushinda katika pambano hilo la Dar
Boxing Derby ni Joseph Maigwisa aliy-
emchapa Ibrahim Tamba, Roja Mjeshi
ambaye alimtandika Said Macho, Said
Faraji akimchapa Ramadhan Bunju
wakati Omary Mpemba akipoteza dhidi
ya Hashim Killaga wa Mbeya.

Wengine walioshinda ni Hamad
Furahisha, Mariam Macho, Swahibu
Ramadhani, Suma Boyka, Dick Zombi,
Haruna Ndaro, Grace Mwakamele,
huku Peter Tosh akitoka sare na Jack-
son Malinyingi.

SAFARI IMEIVA... -0

FIFAWOR
Qat_ay,

Ofisa Mkuu wa tiGO Pesa, Angelica Pesha (kushoto), akikabidhi tiketi ya kwenda Qatar kushuhudia Fainali za

Kombe la Dunia kwa muuza kokoto, Simon Meena, baada ya kuibuka mshindi wa Promosheni ya tiGO ya Wak-

nchini humo kushuhudia fainali hizo zilizoanza juzi kwa wenyeji Qatar kuangukia kipigo cha mabao 2-0 dhidi
va Ecuador. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Mayele’ mwingine asaka Kiatu Champioship

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Fabrice Ngoyi wa Kitayosce,
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go, amefikisha mabao matano kwenye
Ligi ya Chamioship akiwa mmoja wa
wachezaji wawili wanaoongoza katika
orodha ya wafungaji bora mpaka sasa.

Bao alilofunga Jumamosi dhidi ya
Pamba, likiiwezesha timu yake kupata
ushindi wa mabao 3-0, limemfanya ku-
fikisha idadi hiyo ya mabao akiwa sawa
na Deogratius Kulwa wa Pamba.

Wakati Ngoyi na Kulwa wakiwa na
mabao matano, Mkongomani mwingine
wa Kitayosce, Evariste Kayembe anafua-
tia kwa kupachika mabao manne, huku

wengine wenye idadi hiyo ni Said Chota
wa Gwambina, Jamil Fadhili (Fountain
Gate), Edward Songo (JKT Tanzania) na
Shaaban Zuberi wa Biashara United.

Emmanuel Mpuka wa KenGold,
anawaongoza wenzake wenye mabao
matatu, Martin Kigi wa JKT Tanzania na
Juma Uledi wa Ndanda FC.

Ligi hiyo iliendelea Jumamosi ikiwa
kwenye raundi ya 10 kwa Kitayosce kui-
fumua Pamba mabao 3-0, Fountain Gate
ikikubali kipigo cha mabao 2-1 kutoka
kwa African Sports, mechi ikichezwa
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.

Vinara wa ligi hiyo, Maafande wa JKT
Tanzania wakazidi kujichimbia kileleni
baada ya kuichapa Mbuni FC bao 1-0

sha na kufikisha jumla ya pointi 25, Tran-
sit Camp ikaondoka kwenye Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Biashara United.

Kadhalika, Copco ililazimishwa sare
ya bao 1-1 dhidi ya Pan African kwenye
Uwanja wa Nyamagana jijini Mwanza,
Green Warriors ikafungwa bao 1-0 dhidi
ya Mbeya Kwanza katika Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, Mbweni, Dar es Sa-
laam, na Ndanda ikalazimishwa suluhu
kwenye uwanja wake wa nyumbani,
Nangwanda Sijaona dhidi ya KenGold.
Mechi nyingine ni juzi Jumapili ambapo
Gwambina ikiwa nyumbani iliichapa
Mashujaa mabao 2-1.

]
Polisi Z'bar yazidi
kutepeta Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UPEPO wa matokeo mabaya
umeendelea kuiandama timu ya
Maafande wa Polisi baada va juzi
kuchapwa mabao 3-0 dhidi ya
Malindi SC katika mwendelezo
wa Ligi Kuu Zanzibar mzunguko
wa 13 mechi ikichezwa usiku ka-
tika Uwanja wa Amaan visiwani
hapa.

Kwa matokeo hayo, yanaifanya
timu hiyo ya Polisi kupoteza
jumla ya mechi saba na kutoka
sare nne huku ikishinda michezo
miwili kati 13 iliyocheza hadi
sasa msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Ali Mtuli, alisema licha ya kufan-
va vibaya katika mzunguko huu
bado wanayo nafasi ya kureke-
bisha makosa yao katika mzun-
guko wa pili baada ya usajili wa
dirisha dogo.

Alisema matokeo hayo hay-
amaanishi alikosea kufanya
usajili, bali kufanya vibaya katika
soka ni jambo la kawaida pale
upepo wa matokeo mazuri un-
apokuwa hauvumi upande wako.

Alisema wachezaji wa kikosi
hicho wanacheza vizuri na wa-
najituma kwa kufuata maelekezo
yote ya mwalimu, lakini kina-
chotokea ni kuzidiwa mbinu kwa
baadhi ya michezo.

“Tunacheza vizuri sana,
wachezaji wanajituma ila tu
bahati kwa mzunguko huu naona
haipo upande wetu, tunajitahidi
kuyafanyia kazi karibu mapun-
gufu yote tunayoyaona kwa kila
mchezo, ila bado ninamatumaini
ya timu yetu kufanya vizuri,”
alisema.

Karate kupigwa
Desemba Dar

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Taifa ya
mchezo wa Karate yanatarajiwa
kutimua vumbi Desemba 10 -11,
mwaka huu katika Uwanja wa
Ndani wa Taifa, Dar es Salaam,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, mchezaji wa
Timu ya Taifa ya Tanzania ya
mchezo huo ambaye ni Msemaji
wa Chama cha Karate cha Wa-
nawake Tanzania (Tawoska), Salha
Abdallah, alisema mashindano
hayo yatashirikisha timu za Tan-
zania Bara pamoja na Visiwani
Zanzibar.

“Maandalizi yetu yanaen-
delea vizuri kuelekea kwenye
mashindano hayo ambayo yata-
saidia kupata wachezaji wa-
takaounda timu yetu ya Taifa
ya Karate, hivyo mtu ambaye
anataka kujiunga na mchezo huu
anaruhisiwa nafasi bado zipo.

“Mchezo huu unasaidia kumfan-
ya mwanamke awe mwepesi vile
vile anapunguza mafuta mwilini,
hivyo wote wanakaribishwa,”
alisema.
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GORDON ATAKIWA EVERTON

KLABU ya Tottenham inamfuatilia winga wa
Everton na England, Anthony Gordon, mwenye umri
wa miaka 21, kabla ya dirisha la usajili 1a Januari.
(Football London)

DONDOO 7~ “OKA
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MACGAZETI §
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CHAMBERLAIN KUONDOKA LIVER

KIUNGO wa kati wa zamani wa England, Alex
Oxlade-Chamberlain, mwenye umri wa miaka 29,
anatarajiwa kuondoka Liverpool kama mchezaji
huru msimu wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

JONG AFUNGUKA BARCA

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Fren-
kie de Jong, mwenye umri wa miaka 25, amesema
klabu hiyo ya LaLiga ilihusika kufichua maelezo ya
mkataba wake kwa vyombo vya habari. (De Tel-
egraaf, via Mirror)

GUERREIRO AZUIWA

KLABU ya Borussia Dortmund haitamuuza
mchezaji anayesakwa na West Ham na Leeds Unit-
ed, Raphael Guerreiro, mwenye umri wa miaka 28,
kabla ya mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ureno kukamilika mwishoni mwa msimu huu.
(Bild)

LUKAKU KUSHUKA THAMANI

CHELSEA ina wasiwasi kuwa Romelu Lukaku ku-
tocheza kwenye Kombe la Dunia kunaweza kuathiri
thamani ya mshambuliaji huyo wa Ubelgiji mwenye
miaka 29, watakapojaribu kumuuza baada ya ku-
maliza mkopo wake wa msimu mzima katika klabu
ya Inter Milan. Lukaku ameondolewa kwenye mechi
mbili za kwanza za nchi yake. (Evening Standard)

GARNACHO MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester United inakaribia kumpa
mshambuliaji kinda wa Argentina, Alejandro Garna-
cho mwenye umri wa miaka 18, mkataba mpya
wenye thamani ya pauni 50,000 kwa wiki. (Daily
Star)

VAN GAAL NA KUMTAKA MANE

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Lous
van Gaal, ambaye sasa ni kocha wa Uholanzi,
amesema alitaka kumsajili mshambuliaji wa pem-
beni wa Senegal na Liverpool, Sadio Mane, 30, wakati
alipokuwa Old Trafford. (Metro)

SUAREZ AIANIKA GREMIO

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Liverpool na Barce-
lona, Luis Suarez mwenye umri wa miaka 35, alikataa
ofa kutoka kwa Gremio kwa sababu raia huyo wa
Uruguay atajiunga na klabu ya MLS. (Bild)

ARNAUTOVIC KAIKATAA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Austria, Marko Arnautovic
mwenye umri wa miaka 33, amekataa mara kwa
mara kujiunga na Manchester United msimu wa
majira ya joto - ingawa familia yake ilimtaka aondoke
Bologna. (Laolal)

ZIYECH KUVUTWA MILAN

AC Milan inafikiria kimchukua kwa mkopo winga
wa Chelsea Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka 29
katika dirisha la Januari mwakani. (Corriere Dello
Sport)

RONALDO:

DOHA, Qatar

RISTIANO Ronaldo ana-
tumaini kuwa anaweza
kuwa mtu wa “kumwan-
galia” Lionel Messi Qatar,
lakini haamini kwamba ushindi wa
Kombe la Dunia kwa Ureno utamal-
iza mjadala wa soka wa nani zaidi
kati yao.
Ronaldo na Messi ndio
magwiji wawili wa kisasa
wa mchezo huo, huku
wafuasi wa Kila mchezaji
wakidai kuwa wao ndio
bora zaidi wa wakati
wote.
Hata hivyo, licha ya mafanikio ya
ubingwa wa Ulaya kwa Ureno na
ushindi wa mwaka jana wa Argen-
tina kwenye Copa America, hakuna
kati yao aliyeshinda Kombe la Du-
nia.
Ronaldo amevumilia msimu
mgumu katika Klabu ya Manches-

WANGU

HAUTAKAA

® @ ® Hata kama ningeshinda
Kombe la Dunia, ungekuwapo...

ter United, lakini amewasili Qatar
akiwa na hali ya kujiamini, hata
kama haamini kwamba analolote la
kuthibitisha.

“Hata kama ningeshinda Kombe
la Dunia, kungekuwa na mjadala
huu,” alisema.

“Mimi ni mchezaji mwenye
tamaa; ningependa  kushinda
shindano hili, lakini ikiwa sitashin-
da, bado ninafurahi kwa kila kitu
ambacho nimefanya hadi sasa.

“Kama wangeniambia kuwa
sitashinda taji tena, ningejivunia
nilichofanya. “Kushinda Kombe la
Dunia ilikuwa ndoto kwangu; in-
awezekana, lakini tutaona. Natumai
nguvu zote ziko upande wetu.”

Ronaldo na Messi ni wapinzani
wa muda mrefu, lakini walipiga pi-
cha pamoja kwa ajili ya mchezo wa

chess katika kampeni ya matangazo
ya Louis Vuitton kabla ya fainali
hizo.

Kama Ureno na Argentina kila
moja itashinda makundi yao, wawili
hao hawatakutana uwanjani hadi
fainali ya Desemba 18, mwaka huu.

“Ilikuwa ni kampeni ambayo ni-
mekuwa nikifanya, ambayo nime-
kuwa nikiitaka kwa miaka mingi,”
alisema Ronaldo.

“Nimetimiza ndoto ya kuweza
kuifanya; kila mtu anajua ukuu wa
chapa.

“Itakuwa Kombe langu la tano la
Dunia. Nina umakini na nina matu-
maini makubwa kwamba mambo
yatakwenda vizuri.”

Ronaldo na Messi wamekutana
mara mbili pekee katika mechi za
kimataifa.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

DOHA, Qatar

DUARDO Camavinga ameuunga
I ‘ mkono Kylian Mbappe kukabili-

ana na shinikizo lililoongezwa

baada ya Karim Benzema kuon-
dolewa kwenye Kombe la Dunia kwa
Ufaransa.

Kikosi cha kocha Didier Deschamps
kinaanza kutetea taji lao nchini Qatar
dhidi ya Australia katika mpambano wa
leo Jumanne wa Kundi D, lakini ‘Les Ble-
us’ watafanya hivyo bila washambuliaji
wawili muhimu.

Christopher Nkunku aliumia goti lake
baada ya Jumanne kugongana na Cama-
vinga mazoezini, kabla ya tatizo la paja
kwa Benzema kumfanya mchezaji huyo
kutoshiriki michuano hiyo.

Ufaransa, ambao tayari hawakuwa
na Paul Pogba na N'Golo Kante, bado
wana safu nyingi za ushambuliaji huku
Mbappe, Antoine Griezmann, Olivier Gi-
roud na Ousmane Dembele wakitarajiwa
kuanza. Kiungo wa kati wa Real Madrid,
Camavinga anaamini Mbappe ataongeza
kasi iwapo Benzema hayupo, ikizingati-
wa kwamba mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, tayari amezoea kuk-
abiliana na shinikizo la Ufaransa na Paris
Saint-Germain.

“Kylian anaweza kufanya hivyo.
Amezoea kuwa na kila kitu mgongoni.
Amezoea kupokea shinikizo hili,” Cama-
vinga alisema.

KIPA wa Chelsea, Ed-
ouard Mendy, ana wakati
mgumu hususan nafasi
yake katika kikosi cha
kwanza chini ya kocha
Graham Potter kwa mu-
jibu wa ripoti.

Mendy alikuwa na ma-
fanikio mazuri Stamford
Bridge tangu aliposajiliwa
akitokea Rennes mwaka
2020 kwa kitita cha Pau-
ni milioni 22, lakini sasa

Mendy htihati kuondoka

LONDON, England

mambo yamemwendea
kombo.

Nafasi ya Mendy kikosi
cha kwanza cha Chelsea
imekuwa finyu kwa sasa
tangu Thomas Tuchel al-
ipofungashiwa virago na-
fasi yake ikichukuliwa na
Graham Potter.

Kipa namba mbili wa
‘The Blues’, Kepa Arriza-
balaga ndiye amekuwa
chaguo namba moja la
Potter badala ya Mendy
baada ya kuumia mguu.

Baada ya  kurejea
kikosini, Mendy alikosa
baadhi ya mechi za hivi
karibuni na Kepa akisi-
mama langoni huku hofu
ikitanda huenda huo ndio
mwisho wa nafasi yake
kikosi cha kwanza.

Wakati huohuo taarifa
zimeripoti Potter amean-
za kumnyemelea kipa wa
Brighton, Robert Sanchez,
aliyemfundisha  wakati
alipokuwa huko kabla ya
kujiunga na Chelsea.

e
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AZAM

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuichapa Namungo
FC bao 1-0 juzi kwenye Uwanja
wa Majaliwa, Kaimu Kocha
Mkuu wa Azam FC, Kaliman-
gonga Ongala, huo ukiwa ni mchezo
wake wa sita mfululizo kushinda kwe-
nye ligi hiyo, amesema sasa anataka
kukitengeneza kikosi chake ili kiwe ki-
natawala mechi, kucheza soka safi na
kumiliki mpira muda mwingi.
AKizungumza baada ya mechi
hiyo, Kally alisema wamepata
ushindi na pointi tatu muhimu,
lakini walikuwa kwenye pre-
sha kubwa hasa kipindi cha
pili wakati wapinzani wao
wakisaka bao la kusawazisha.
“Kwenye mechi hii tulibadilsha mfu-
mo kuendana na Namungo walivyo,
na nadhani tumeweza kufanikiwa,

Mshambuliaji wa Ecuador, Enner Valencia, akiifungi

‘PIRA BIRIANI’

tumepata pointi tatu muhimu ni hilo,
lakini mimi binafsi huwa napenda
kuitawala mechi, inatakiwa sasa tuwe
tunamiliki mpira kwa kiasi kikubwa,
Azam ni timu kubwa haitakiwi kushin-
da kwa presha, ishinde huku inami-
liki na kutawala mpira, najua kazi ni
kubwa ya kuifanya, hivyo na safari
ni ndefu, lakini naamini hapo mbele
tutafanikiwa kwa hilo,” alisema straika
huyo wa zamani wa Abajalo, Yanga na
timu hiyo anayoifundisha.

Kuhusu rekodi aliyoiweka ya kushin-
da mechi sita mfululizo, alisema yeye
kama kocha haangalii hilo, badala
yake anachokitilia maanani ni timu
yake kupata ushindi tu.

“Siangalii rekodi, hizi zinakuja na
kuondoka, naangalia timu yangu
kushinda na kupata pointi tatu tu
basi,” alisema.

Akiizungumzia mechi hiyo, alisema

i

a timu yake bao la pili kwa kichwa kwenye mechi ya

baada ya kupata bao alijua kipindi cha
pili wapinzani wao watawashambulia
kama nyuki kwa sababu hawana jinsi
na wapo nyumbani, lakini kwa bahati
nzuri waliweza kuhimili na kuondoka
na ushindi.

Hii ni mechi ya sita mfululizo kwa
Azam kushinda tangu Kally alipopewa
jukumu la kukaimu nafasi hiyo kutoka
kwa kocha aliyeondoka, Mfaransa
Denis Lavagne.

Mara ya mwisho Azam kupoteza
mechi ilikuwa ni Oktoba 21, mwaka
huu dhidi ya KMC ikichapwa mabao
2-1, na baada ya hapo, Kally alibebesh-
wa jukumu na kupata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Simba, Ruvu Shooting,
Namungo na Thefu, ikaichapa Mtibwa
Sugar mabao 4-3, na Dodoma Jiji 2-1,
hivyo sasa kufikisha pointi 29 kwenye
mechi 13 ambazo imecheza mpaka
sasa.

ufunguzi va Fainali za Kombe la Dunia 2022 dhidi ya wenyeji Qatar, iliyopigwa juzi nchini humo. Straika huyo
anayeichezea Klabu ya Fenerbahce ya Uturuki alifunga mabao yote mawili wakishinda 2-0. PICHA: MTANDAO

Simba yapanga kurudi

“Kuhusu makocha

Yanga yapania
kuishusha

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.22/1/22
02.22/1/22
03.22/11/22
04.22/11/22
05.22/11/22
06.22/11/22
07.22/1/22
08.23/11/22
09.23/11/22
10.23/11/22
1.23/1/22
12.25/11/22
13.25/1/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 22/11/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

MUDA

Mexico vs Poland

Forest Green vs Cheltenham

Grimsby vs Accrington
Salford City vs Bradford City

Crawley Town vs Gillingham

Linfield Belfast vs Larne
AFC Wimbledon vs Sutton United

Deportivo Pasto vs America De Cali

Farco FC vs Ismaily SC

Port Vale vs Barnsley

Colchester vs Bristol Rovers

Wales vs Iran

Qatar vs Senegal

GAMEID

Argentina vs Saudi Arabia

Alashkert Martuni vs Pyunik Yerevan

Shijiazhuang vs Dalian Aerbing
CS Maritimo U23 vs FC Vizela U23

Shenzhen vs Guangzhou Evergrande

Henan Jianye vs Wuhan Zall
Hangzhou NG vs Shanghai SIPG

Ural Yekaterinburg vs CSKA Moscow

Bkma Yerevan vs Ararat Armenia

Gasogi United vs Sunrise

Mekelakeya vs Sidama Bunna SC

Denmark vs Tunisia

Urartu vs Ararat Yerevan

FK Khimki vs Nizhny Novgorod

CD Marino vs CD Mensajero

Dodoma FC vs Young Africans

Mexico vs Poland

Torpedo Moscow vs Sochi

Burton vs Tranmere

Stevenage vs Arsenal U21

Wolverhampton U21 vs Manchester United U21

Forest Green vs Cheltenham

Plymouth vs Charlton

France vs Australia

Lincoln vs Morecambe

MK Dons vs Newport
Salford City vs Bradford City

Peterborough vs Chelsea U21

Grimsby vs Accrington
AFC Fylde vs Boston Utd

Coalville Town vs Mickleover Sports

Curzon vs Blyth Spartans

Telford vs Kidderminster

Halifax vs Dorking Wanderers

Poole Town vs Truro City
Oxford City vs Dartford
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tumekuja na mikakati
mingine tofauti na msimu
uliopita, tumedhamiria
kuonyesha ukubwa na
ubora wetu wa awali,”
alisema Ahmed.

Alisema wataendelea
kuwakosa Jimmyson
Mwanuke, Israel Mwenda,
Peter Banda ambao wako
katika matibabu pamoja
na Sadio Kanoute ambaye
amepewa muda wa ku-
pumzika na kutokana na
kuumia mchezo uliopita.

wawili wapya, Kocha wa
Viungo, Kelvin Mandla
na wa makipa, Chlouha
Zakaria, wataanza kukaa
benchi kwenye mchezo
wetu dhidi ya Mbeya City
baada ya kukamilika kwa
vibali vyao vya kazi.

“Suala la kocha mkuu
mchakato unaendelea na
hivi karibuni tutamtam-
bulisha kwa sababu
tunahitaji mwalimu huyo
kufika haraka kwa kuwa
tayari Selemani Matola
ameshaenda kuongeza
ujuzi,” alisema.
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“Wapinzani wetu wasitarajie kukutana na
mechi nyepesi, tunajua Yanga inacheza vizuri
ikicheza nyumbani au ugenini, lakini tumeangalia
na kujua ubora wao na mapungufu yao ambayo
tutayatumia,” alisema Liogope.

Alisema wanataka kuwa na mwendelezo wa
ushindi, kwani wametoka kucheza mechi tatu za
ugenini na kufanikiwa kupata pointi nne, ikiwamo
ya mwisho ambayo waliichapa KMC mabao 2-1.

“Tunatakiwa kujituma, naamini tutapata ma-
tokeo mazuri, kikubwa mashabiki wetu waje tu
kutupa sapoti kwa sababu tupo nyumbani,” alise-
ma.

Dodoma Jiji ipo nafasi ya 15 ya msimamo wa Ligi
Kuu, ikiwa na pointi tisa tu.

Nuneaton vs Basford United

South Shields vs Bamber Bridge

Rushall Olympic vs Tamworth

Plymouth Parkway vs Dorchester Town

Farsley Celtic vs Chester

Hyde United FC vs Lancaster City

Bolton vs Barrow

AFC Wimbledon vs Sutton United

Stratford Town vs Redditch United

Ipswich vs Portsmouth

Crawley Town vs Gillingham

Stourbridge vs Hednesford Town

Linfield Belfast vs Larne

FC Vizela vs GD Chaves

(@) CHEZA KWAWAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Winga wa England, Bukayo Saka (kulia), akishangilia sambamba na Declan Rice baada ya
kuifungia timu yake bao la tatu na la pili kwake dhidi ya Iran kwenye mechi ya Kombe la
Dunia nchini Qatar jana. Katika mechi hiyo iliyomalizika kwa England kushinda 6-2, mabao
mengine yalifungwa na Jude Bellingham, Raheem Sterling, Marcus Rashford na Jack Greal-

ish. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

Simba yapanga
kurudi na 12 Dar

KATIKA kuhakikisha wa-
naendelea kufanya vizuri
na kukusanya alama 11
za michezo ya ugenini,
Klabu ya Simba imesema
wamekwenda Mbeya
wakiwa na mkakati mpya
wa kuvuna pointi tatu
muhimu dhidi ya Mbeya
City.

‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao tayari wame-
wasili Mbeya na kesho
watakuwa na kibarua
kigumu katika Uwanja
hiyo ikiwa ni mechi yao
ya sita kucheza ugenini
tangu kuanza kwa msimu
huu.

Katika mechi tano
ilizocheza ugenini, Simba
imevuna pointi nane
baada ya kushinda mich-
ezo miwili, sare mbili na
kupoteza moja.

Mbali na mchezo huo,
Simba wana michezo
mingine mitatu ugenini
dhidi ya Polisi Tanzania,
Coastal Union na Kagera
Sugar, ambayo wamese-
ma wamejipanga kushin-
da yote na kukusanya
alama 12 kabla ya kurejea
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

UKURASA 29

Akizungumza na gazeti
hili jana, Meneja wa Idara
ya Habari na Mawasiliano
va Simba, Ahmed Ally,
alisema msimu uliopita
walipoteza pointi mbele
va Mbeya City, safari
hii wameingia Mbeya
na mkakati maalum wa
kuhakikisha wanapata
alama tatu katika mchezo
huo.

Alisema msimu huu
wanahitaji kupambana
kuhakikisha wanapata
pointi 12 katika michezo
yote minne, wakianzia
na dhidi ya Mbeya City
ambao msimu uliopita
ulikuwa mfupa mgumu
kwao.

“Kikosi cha wachezaji
25 kimeondoka leo (jana)
saa 5:00 usiku, tunaenda
kusaka alama 12 ugenini,
Hii ‘misheni’ inaitwa “12
away’, mashabiki wa Sim-
ba katika maeneo husika
jiandaeni kikamilifu kuipa
sapoti timu iweze kuvuna
alama tatu kwenye kila
mchezo.

“Tunaanza dhidi ya
Mbeya City kubeba alama
tatu msimu huu, mchezo
wetu katika Jiji la Mbeya
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Yanga yapania kuishusha Azam

Na Adam Fungamwango

ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga, leo wa-
takuwa ugenini kwenye Uwanja

wa Liti mkoani Singida kucheza

® ® ® Kuwakosa nyota watano leo, Dodoma
Jiji yawaonya ikiwaeleza wasitarajie...

dhidi ya wenyeji Dodoma Jiji FC, huku
wakiwakosa nyota wao watano ambao
ni Heritier Makambo, Bernard Morrison,
Farid Mussa, Stephane Aziz Ki na Djuma
Shaaban.

Itakuwa ni mechi ya 11 kwa
Yanga na ya 12 kwa Dodoma
Jiji, huku ikitaka kuendeleza

rekodi yake ya kutopoteza
mechi ya 48.

Iwapo Yanga, yenye pointi 26 itashinda
mechi ya leo, itarejea tena kileleni kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
kufikisha pointi 29 sawa na Azam FC, la-
kini itakuwa juu kwa mabao ya kufunga,
huku pia ikiwa na mechi mbili mkononi.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Nasreddine

Nabi, amesema kikosi chake kilichosa-
firi hadi mkoani Singida kipo imara kwa
mechi hiyo, huku akiusifia Uwanja wa Liti
kuwa uko vizuri tofauti na baadhi ya vi-
wanja vingi vya mikoani.

“Tumeangalia afya za wachezaji kuwa-
toa uchovu ili wakabiliane na mechi hii,
lakini tuliiangalia Dodoma Jiji ikicheza na
KMC, Dar es Salaam kwa ajili ya mambo
ya kiufundi, naamini wachezaji wataka-
opata nafasi watakwenda kufanya tutaka-
chowaelekeza.

Tutawakosa Makambo, amepata mata-
tizo kwenye mguu atakuwa nje kwa mwe-
zi mzima, mwingine ni Stephano Aziz Ki,
anamalizia adhabu yake ya mechi tatu,
Bernard Morrison ambaye na yeye ame-
pata matatizo kidogo ingawa tunaamini

kuwa si kubwa, Farid na Djuma, hawa
hawatokuwapo kwenye mechi,” alisema
Nabi.

Kuhusu uwanja, aliwapongeza wamiliki
na watunza uwanja huo kwani ameuka-
gua na kukuta uko kwenye hali nzuri.

“Uwanja ni mzuri, tunatoa pongezi, si
mzuri sana, lakini ni afadhali kuliko baa-
dhi ya viwanja vingine vya mikoani, waka-
ti mwingine tusiwe watu wa kulaumu tu,
inapotokea watu wanafanya vizuri basi
napo tusifie,” alisema kocha huyo.

Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji, Kassim
Liogope, amesema wamejipanga vizuri
kucheza na timu kubwa kama Yanga aki-
amini mechi itakuwa ni ngumu kwani in-
acheza na mabingwa watetezi.

“Sisi kama timu, tumejipanga vizuri

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwenye mechi dhidi ya Yanga, ni timu
kubwa, nzuri na mabingwa watetezi,
maandalizi yetu ni mazuri, najua tunaku-
tana na mechi ngumu, sisi pointi tatu ni
muhimu kwa sababu hatuko vizuri kwe-
nye msimamo wa ligi, tunacheza nyum-
bani, najua Yanga ina mashabiki wengi na
sisi pia tunao.
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