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Katibu Mkuu Wizara ya
Mambo ya Ndani, Ally
Gugu (wa pili kulia),
akimsikiliza Kamishna
Jenerali wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji,
John Masunga baada
va kukagua mradi wa
ujenzi wa majengo sita
ya nyumba za askari
wa jeshi hilo, ambayo
yamekamilika, katika
Dodoma jana, ambapo
familia 60 zitanufaika
na mradi huo. PICHA:
WMNN

Samia aidhinisha ajira mpya 46,000

Na Vitus Audax, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali kuja na
mpango mkakati wa kutoa ajira za kutosha
katika kada za elimu na afya ili kukabiliana
na uhaba wa watumishi nchini hali itakay-
oendana na utekelezaji wa miundombinu
uliofanyika hivi karibuni.

Wakichangia makadirio ya mapato na
matumizi ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa mwa-
ka 2024/25, walisema sekta hizo zinahitaji
ajira za kutosha.

Aidha, baada ya wabunge wanne ku-
changia hoja ya ajira, Waziri wa Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Simbachawene
alilijulisha Bunge kuwa usiku wa kuamkia
jana Rais Samia Suluhu Hassan, alisikia kilio
chao na kutoa kibali cha ajira 46,000 kwa
kada mbalimbali.

Mbunge wa Nkasi Kaskazini (CHADE-
MA), Aida Khenani, alisema uboreshaji na
ujenzi wa miundombinu ya shule pamoja
na sekta ya afya vinatakiwa kuendana na
ongezeko la watumishi kwa serikali kutoa
ajira za kutosha ili majengo husika yaweze
kutumika ipasavyo kwa maslahi ya wa-
nanchi.

Alisema kwa sasa serikali ijikite zaidi ku-
peleka watumishi pamoja na vifaa tiba kati-
ka vituo vinavyojengwa, alitaja katika jimbo
lake wana upungufu wa walimu shule 175,
sekondari upungufu walimu 202, afya wa-
tumishi 175.

“Natambua kwamba kuna ujenzi wa ma-
darasa, vituo vya afya pamoja na zahanati
kote nchini, lakini jambo hili litakuwa na
maana zaidi kama tunaongeza idadi ya ma-
darasa, lazima iendane na idadi ya walimu
kwani shida ya Watanzania sio majengo bali
ni elimu na huduma bora za afya,” alisema
Khenani.

Aidha, alitaja upungufu wa watumishi
wengine wanaotegemewa zaidi katika mae-
neo husika ni pamoja na watumishi saba,
watendaji 15 hali inayorudisha nyuma uku-

Mbunge wa Nanyamba (CCM) Abdallah
Chikota alitaja uhaba wa watumishi katika
jimbo lake kuwa mkubwa hali inayoathiri
utoaji huduma kwa wananchi.

Alipendekeza katika suala hilo wait-
azame zaidi mikoa ya pembeni kama Mt-
wara ambako kuna uhitaji wa watumishi
sekta ya afya 6,088 na waliopo ni 2,153 pe-
kee, aliiomba TAMISEMI kuomba kibali kwa
ajili ya kutoa ajira.

Mbunge wa Urambo (CCM), Margaret
Sitta alisema suala uhaba wa wafanyakazi
kwa sasa ni kubwa katika maeneo mbalim-
bali na kutaja wilayani kwake kuwa wilaya
nzima ina madaktari wanne pekee wakiwa
na uhaba wa madaktari 18.

“Hao ni madaktari tu hatujazungumzia
kuhusu wahudumu wengine wakiwamo
wauguzi, serikali ije na mpango mkakati wa
kuongeza watumishi, ikiwa ni pamoja na
kada ya walimu yenye uhitaji mkubwa pia,”
alisema Sitta.

Mbunge wa Katavi (CCM), Martha Mariki,
alisema fedha zilizotumika katika ubore-
shaji wa miundombinu ya majengo ya shule
na afya mkoani kwake wana uhaba wa wa-
tumishi kwa sekta ya afya kwa zaidi ya asil-
imia 57 hali inayosababisha fedha zilizotu-
mika kutokuonekana kazi yake.

AJIRA 46,000

Waziri Simbachawene alisema nafasi
hizo 12,000 ni kwaajili ya sekta ya elimu
na zaidi ya 10,000 ni kwa upande wa kada
ya afya, fursa hizo zitapunguza kwa kiasi
kikubwa changamoto ya watumishi kama
zilivyotolewa na wabunge.

Akiwasilisha makadirio ya wizara ya
OR-TAMISEMI, Mohammed Mchengerwa
alisema wizara hiyo itawezesha upatikanaji
wa watumishi 400 wa mkataba watakao-
fanya kazi katika vituo vya kutolea huduma
za afya, kulipa mishahara kwa watumishi
400 watakaoajiriwa. Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Ridhiwani Kikwete, alise-
ma kwa mwaka 2023/24 serikali ilitoa nafa-
si za ajira kada ya walimu 10,505 huku kwa
mwaka 2024/25, inatarajia kutoa ajira mpya
kwa walimu 10,590 ili kutatua kwa kiwango
kikubwa kero zilizopo katika eneo hilo.

Naibu Spika, Mussa Zungu, aliitaka seri-
kali wakati wa kutoa fursa hizo za ajira
kutoa ajira kwa walimu wanaojitolea kwa
zaidi ya miaka mitatu hadi minne kwa kuwa
wameonesha moyo wa kuisaidia serikali
kwa muda mrefu.

Tanzania wengi mabonge kisa kutokuzingatia ulaji unaofaa

Na Restuta James

WATANZANIA wengi wana uzito uliopiti-
liza (mabonge) kutokana na kutozingatia
ulaji unaofaa huku takwimu zikionyesha ni
watu saba pekee nchini katika 100 wanaoz-
ingatia mlo kamili.

Takwimu zinaonyesha Mtanzania mmoja
katika watatu, ana uzito uliokithiri na watu
wenye elimu na uhakika wa kipato ndio
waathirika zaidi.

Mkurugenzi Msaidizi wa Magonjwa Yasi-
yoambukiza (NCD) katika Wizara ya Afya,
Dk. Omary Ubuguyu, aliyasema hayo jana
Dar es Salaam wakati wa kongamano la
kwanza la uimara wa afya kwa ajili ya bi-
ashara endelevu, lililoandaliwa na Mtandao
wa Global Compact Tanzania (GCNT) na ku-
kutanisha wadau wa sekta binafsi.

“Katika maeneo machache ambayo tuna-
fanya vizuri ni kwenye mazoezi kwa sababu
kumekuwa kwa mfano marathoni nyingi
hatufanyi vizuri kabisa katika masuala ya
ulaji bado ni watu saba katika 100 ambao
wanazingatia ulaji unaofaa.

“Suala la uzito na unene kupita kiasi pia

hali imezidi kuwa mbaya, zamani ilikuwa ni
katika kila watu wanne, mmoja anauzito ul-
iokithiri, sasa hivi ni mtu mmoja katika kila
watu watatu ana uzito au unene uliokithiri,
kwa hiyo hatufanyi vizuri katika eneo hili,”
alisema.

Dk. Ubuguyu alisema idadi ya watu am-
bao wanatumia pombe nchini imepungua
lakini matumizi yameongezeka.

“Bahati mbaya kuliko zote vijana wa-
naathirika zaidi kuliko rika lingine lolote
na  wanawake  wanaathirika zaidi ku-
liko wanaume  katika haya tunayoya-
zungumza. Watu wenye umri mdogo na
wanawake ndio wako kwenye hatari zaidi,
alisema.

Alisema utafiti unaonyesha kwamba
magonjwa yasiyoambukiza kama saratani,
kisukari, figo na shinikizo la juu la damu,
yanaathiri zaidi watu wenye kipato cha
chini, lakini ni kinyume chake katika baadhi
ya nchi kama Tanzania ambako waathirika
wakubwa ni wasomi na wenye uhakika wa
kipato.

“Katika jamii mfano za wafanyakazi ndio
wanaotumia vyakula vya viwandani zaidi,

pombe zaidi, ndio watu wenye fursa ya
kununua soda na vitu vingine ambavyo vi-
naathiri afya,” alisema.

Dk. Ubuguyu alisema wafanyakazi wa-
naathirika zaidi kutokana na mtindo wa
maisha kwa kuwa hawana nafasi ya kupata
chakula bora kwa kuwa wananunua vyaku-
la wasivyojua namna vilivyoandaliwa na pia
hawapati nafasi ya kufanya mazoezi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa
Global Compact Tanzania (GCNT), Mardha
Macatta-Yambi, alizitaka kampuni binafsi na
wawekezaji kuweka mazingira ya kuhakiki-
sha afya za wafanyakazi ni nzuri, ili kukabili
NCD.

Alisema wadau wote wanapaswa kuun-
ganisha nguvu kwa kuwa ongezeko la ma-
gonjwa hayo linaathiri biashara na uchumi
wa nchi.

“Pamoja na serikali kuweka sera na mi-
kakati ya kukabili magonjwa haya, makam-
puni yana nafasi kubwa kuhakikisha kwam-
ba wafanyakazi wanakuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu afya zao kwa kuwa hawa
ndio nguvu kazi ya kuwatengenezea faida
kwenye kile walichowekeza,” alisema.

]
Nyuki wazua
taharuki,
wajeruhi
wanafunzi 17

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

KUNDI la nyuki limevamia
Shule Shikizi ya Mjiha, Manyoni
mkoani Singida na kujeruhi
wanafunzi 17 ambao walipele-
Heka kwa ajili ya matibabu.

Tukio hilo lilitokea juzi wakati
wanafunzi hao wakiwa darasani
wakiendelea na masomo ndipo
kundi la nyuki lilipovamia shule
hiyo na kuanza kuwashambulia
wanafunzi na walimu ambao
kila mmoja alianza kukimbilia
vichakani kujihami.

Mmoja wa walimu wa shule
hiyo, Hadija Selemani, akizun-
gunza wakati Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Manyoni, Jumanne
Makhanda, alipotembelea
kuwapa pole wanafunzi hao,
alisema uvamizi wa nyuki hao
ulizua taharuki kubwa na kuin-
gilia shughuli za masomo.

“Nyuki walipovamia shule
wanafunzi walianza kukim-
bia ovyo kwenda vichakani
kunusuru maisha yao, lakini
wakati huo wako ambao tayari
walikuwa wamejeruhiwa kwa
kung’atwa na nyuki hao,” alise-
ma.

Selemani alisema baada ya
kupiga yowe na wengine kufika
shuleni hapo kuokoa watoto na
baada ya muda, kundi hilo la
nyuki liliondoka katika mazin-
gira ya shule.

Alisema wanafunzi 17 ambao
walikuwa wamejeruhiwa wali-
chukuliwa haraka na kupelek-
wa katika zahanati ya Heka kwa
ajili ya matibabu.

Mwenyekiti Makhanda ali-
Heka kuwapa pole wanafunzi
hao ambao walikuwa wakien-
delea kutibiwa na kutoa pesa
za kuwanunulia vinywaji na vi-
tafunwa.

“Kwa niaba ya CCM nawapa
pole sana kwa tukio hili na za-
hanati hii pamoja na kwamba
ni ndogo lakini imeweza kuwa-
hudumia wanafunzi hawa
tumeambiwa na wahudumu
dawa zipo watahudumiwa vi-
zuri,” alisema.

Makhanda alisema kama ita-
tokea kuna mwanafunzi hali
yake itakuwa mbaya zaidi, gari
la CCM ambalo lililala katika
kumchukua na kumpeleka ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Man-
yoni kwa matibabu zaidi.

Mwenyekiti huyo pia alisema
wazazi wasilazimishe kuwa-
chukua watoto wao kurudi nao
nyumbani kama wanafunzi
hao watakuwa hawajatibiwa na
madaktari kujiridhisha kuwa
wamepona.
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Kinana aonya viongozi kutoa ahadi ‘hewa’,
Nchimbi awafariji wa maporomoko Mbeya

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrahman
Kinana, ameshauri viongozi wa seri-
kali kuacha kuahidi mambo ambayo
hayajawekewa mipango, au wasiyojua
kuwa utekelezaji wake utafanyika lini
ili kuepusha malalamiko yanayotolewa
na wananchi.

Aidha, Katibu Mkuu wa CCM, Balozi
Dk. Emmanuel Nchimbi, amewataka
Watanzania kujituma na kufanyakazi
kwa bidii huku wakiacha kujihusisha
na vitendo vya kutoa na kupokea rush-
wa.

Balozi Nchimbi pia, aliwatembelea
waathirika 50 wa mmomonyoko wa
ardhi katika Mlima Kawetere, Kata ya
Itezi jijini Mbeya na kuwakabidhi Sh.
milioni 10.

Akizungumza na wananchi wilayani
Bunda, mkoani Mara, Kinana alipokea
malalamiko ya wananchi dhidi ya seri-
kali kuwataka wahame katika maeneo
yao kupisha ujenzi wa mradi wa maen-
deleo, ambao walidai kuwa hawajalip-
wa hadi sasa licha ya kufanyiwa tath-
mini muda mrefu.

Wananchi hao walionesha kukerwa
na kitendo cha maeneo yao kuchuku-
liwa na nyumba zao kubomolewa
pamoja na kupewa masharti ya kuto-
fanya shughuli zozote za kimaendeleo
Nyantwate.

“Viongozi wa serikali kabla ya

kuwahamisha wananchi ni vyema wa-
kaeleza ni lini ahadi hiyo itatekelezwa,
kama ni watu kuhama watahama lini,
na fidia watapewa lini, hakuna sababu
ya kutoa ahadi halafu inakaa miaka na
miaka, kila kiongozi anakuja anaahidi
anaondoka.”

Saasita Mchanga, mmoja wa wanao-
hitaji kulipwa fidia baada ya kupisha
mradi wa maendeleo, alisema wa-
nateswa na ahadi hiyo huku akidai wa-
nashindwa kujenga matundu ya vyoo
kwenye shule iliyoko eneo hilo wak-
isubiri hatima yao ili wahame.

“Shule yetu vyoo vilishadondoka
ukifika pale watoto zaidi ya 400 wa-
natumia labda matundu mawili, wa-
nanchi wa Nyantwali tunaomba kama
bado hatujaondolewa basi turuhusiwe
tufanye maendeleo kuwanusuru wa-
toto wetu kwasababu kuna magonjwa
ya milipuko,” alisema Mchanga.

Kutokana na hali hiyo, Kinana ali-
washauri watendaji wa serikali kabla
ya maamuzi yanayohusu kuhamisha
watu, kufidia au kufanya jambo lolote
linaloigusa jamii, wafanye utafiti wa
kutosha wawe na uhakika, fedha zi-
patikane ndio watoe kauli, badala ya
kutanguliza kauli kabla ya kutangaza
fidia.

Alibainisha kuwa kumekuwa na
tabia kwa viongozi kuwaambia wa-
nanchi wahame au wasilime katika
maeneo yao halafu hakuna kinachoen-
delea.

Aidha, alisema anakumbuka wa-
nanchi hao waliahidiwa na mwaka jana
mawaziri sita walikwenda katika eneo
hilo wakiwa na usafiri wa helikopta na
kuwataka watu wahame.

“Sasa walitoa ahadi bila kujiandaa
na wamedanganya watu, leo wananchi
wanakuja kuniuliza mimi sasa nitawa-
jibu nini? Nataka kuwasihi hapa wa-
tendaji wa serikali kabla kuahidi kitu ni
muhimu mkaanza kwanza kujipanga
kuepusha usumbufu.

“Kamaalivyosema Rais Samia Suluhu
Hassan wakati anawaapisha wakuu wa
mikoa juzi, waende wahakikishe watu
wanapewa haki yao, nitaongea na Wa-
ziri wa Fedha nimuulize vipi kuhusu
malipo yenu aniambie kama imefika
mwisho au bado,” alisema Kinana.

Katika hatua nyingine, Dk. Nchim-
bi aliwataka wananchi kuendelea
kuchapakazi kwa bidii, kufanyakazi
zitakazowaingizia kipato kihalali na
kujiepusha na rushwa kwa kuwa siku
zote ndio adui wa haki.

“Kuchapa kazi ni kuendelea kuunga
mkono juhudi za Rais Samia kuwa-
taka Watanzania wote kufanyakazi na
ndipo tutazidi kulijenga taifa letu na
kuimarika kiuchumi.”

Vile vile, alisema viongozi wa ki-
taifa wa CCM watendelea kuisima-
mia serikali kutimiza wajibu wake na
kutekeleza ilani ya uchaguzi ya mwaka
2020/2025.

*Imeandikwa na Maulid Mmbaga
(MARA) na Khalfan Chusi (Mbeya)

Nipashe

Kutoka Menejimenti ya The Guardian Limited

Wapendwa Wateja wetu

Mbunge ataka kauli ‘magofu’
kutokuendelezwa ujenzi Dar

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kinondoni (CCM), Tarimba Ab-

. bas, ameitaka serikali itoe kauli kuhusu majengo
: ambayo ujenzi wake umesimama kwa muda
- mrefu jijini Dar es Salaam pamoja na kuweka
. sheria ya ukomo wa ujenzi.

Hata hivyo, Wizara ya Ardhi, Nyumba na

. Maendeleo ya Makazi imetoa rai watu ambao ha-
. wajakamilisha ujenzi wa majengo yao katika miji
: mbalimbali watumie utaratibu wa sera ya ubia ili
+ kukamilisha ujenzi wa majengo hayo.

Akijibu swali la Mbunge huyo, Naibu Waziri wa

: Wizara hiyo, Geophrey Pinda alikiri kuwapo na
: baadhi ya majengo ambayo ujenzi umesimama

: gine nchini.

Alisema hali hiyo kwa kiasi kikubwa inasa-

: babishwa na baadhi ya waendelezaji kujenga
. majengo kwa kutumia fedha zao binafsi za ku-

dunduliza hali inayosababisha kuchukua muda

- mrefu. “Katika kuwezesha upatikanaji mikopo ya
- nyumba nchini, Bunge lilitunga Sheria ya Mikopo
: yaNyumba Na. 16 ya mwaka 2008, ili kuwezesha
. benki za biashara kutoa mikopo kwa ajili ya ujen-
. zina ununuzi wa nyumba,” alisema.

Alifafanua kuwa mikopo katika benki hizo im-

- ekuwa na riba kubwa jambo ambalo linawafanya
- Watanzania wengi kushindwa kumudu mikopo
: hiyo pamoja na kusababisha gharama za nyum-
. bazinazojengwa kuwa kubwa.

“Serikali imeendelea kuchukua hatua mbal-

. imbali za kuhakikisha kuwa kunakuwepo maz-
- ingira wezeshi ya ujenzi wa majengo, ikiwa ni
: pamoja na kuhimiza ushindani katika sekta ya
. fedha ili kuwezesha kushuka kwa riba za mikopo
. ya nyumba mathalan kutoka asilimia 21 ya sasa
¢ hadi asilimia 12,” alisema.
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PM aonya watoa misaada wachonganishi

Na Julieth Mkireri, RUFIJI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameonya tabia ya baadhi ya
wadau wanaotoa misaada kwa
waathirika wa mafuriko Rufiji
mkoani Pwani na kuwataka kua-
cha mara moja kupotosha na
kuwachonganisha wananchi na
serikali.

Akizungumza baada ya kutem-
belea waathirika hao juzi katika
kambi ya Chumbi wilayani Ru-
fiji, alisema suala la mafuriko
ni kubwa na halipaswi kufany-
iwa mzaha, hivyo tabia ya ku-
wachanganya na kuwapotosha
wananchi juu ya chanzo chake si
sahihi na serikali haiwezi kufum-
bia macho.

Baadhi ya wadau, alisema
wamekuwa wakifika katika mae-
neo hayo na kutoa matamshi
yanayoudhi kwamba chanzo
cha mafuriko hayo ni ujenzi wa
Bwawa la Kufua Umeme la Julius
Nyerere, jambo ambalo si sahihi

kutokana na ukweli kwamba
eneo hilo limekuwa likikumbwa
na mafuriko kwa

“Tunatambua michango na
misaada inayotolewa na wadau
mbalimbali lakini tunaomba
msije kuwapotosha na ku-
wachanganya wananchi juu ya
chanzo cha mafuriko. Nimetoka
Morogoro mafuriko ni mengi.
Je, pale pana bwawa? Mafuriko
hapa yapo miaka yote na hali
imekuwa hivi kutokana na wa-
nanchi kujenga mabondeni,”
alisema. Pia alisema serikali
kupitia kamati ya maafa kitaifa,
iko kazini kuhakikisha waathiri-
ka wote wa mafuriko nchini wa-
napata huduma mbalimbali ziki-
wamo chakula, maji safi na afya
pamoja na kuwatafutia maeneo
salama kwa ajili ya makazi.

Waziri Mkuu alisema baa-

dhi ya watu wasio waaminifu
wamekuwa wakijichanganya na
waathirika kwa lengo la kujipatia
misaada mbalimba jambo amba-

lo si sahihi. Aliwaagiza watendaji
bua wananchi wao ili kuondoa
mkanganyiko.

mshirikiane na kamati hizi za
maafa kuwatambua watu wal-
ioathirika ili tuache kuhudumia
watu ambao hawajapata maafa
na kuwawezesha wahusika
kuhudumiwa na kunufaika na
misaada hii,” alisema.

Pia aliziagiza serikali za vi-
jiji katika maeneo yote yaliopata
maafa nchini kutafuta maeneo
mazuri yenye miinuko ili kuwa-
hamishia wananchi katika mae-
neo hayo na kwamba maeneo
ya mambondeni yatunike kwa
kilimo na si makazi.

“Niwasihi wananchi mwend-
elee kusikiliza serikali na maele-
kezo tunayotoa mvua bado
zipo na kila siku zinanyesha na
Mamlaka ya Hali ya Hewa imese-
ma mvua zipo mpaka mwezi
Mei, hivyo walioko mabondeni

waendelee kuchukua tahadhari
ikiwamo kuondoka katika mae-
neo hayo,” alisema.

Majaliwa pia aliziagiza kamati
za maafa kuhakikisha misaada
yote inayotolewa na serikali na
wadau mbalimbali inatumika
kwa malengo yaliyokusudiwa
sambamba na Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
na Wakala wa Barabara Viji-
jini (TARURA) kuimarisha miun-
dombinu ya barabara.

Akitoa taarifa ya maendeleo ya
waathirika hao, Mkuu wa Mkoa
wa Pwani, Abubakar Kunenge,
alisema kwa sasa hali ni nzuri na
kwamba wananchi wanaende-
lea kupata huduma mbalimbali
ikiwemo za afya.

“Waathirika tulio nao hapa ni
zaidi ya 2,880 na katika kambi
hii, wako 411. Huduma zinaen-
delea kutolewa kama kawaida
na misaada bado inahitajika.
Naomba wadau waendelee kuji-
toleza,” alisema Kunenge.

Rais Samia
Suluhu Has-
san akisal-
imiana na
wafanyabi-
ashara mbal-
imbali pamoja
na abiria
aliosafiri

nao kwenye
ndege wakati
akielekea
kwa ajili ya
ziara rasmi
nchini Utu-
ruki. PICHA:
IKULU

Wabuge wataka TARURA iongezewe nguvu kukabili ubovu wa miundombinu

Na Vitus Audax, DODOMA

KUTOKANA
Barabara Mijini na
(TARURA) kuwa na majukumu
makubwa, wabunge wameitaka
serikali kuipa nguvu zaidi kwa
kuongeza fedha, rasilimali watu
na kutochelewesha fedha za mi-
radi.

Ombi hilo limetolewa na
wabunge kwa nyakati tofauti
wakati wakichangia makadirio
ya mapato na matumizi ya Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kwa
mwaka 2024/25.

Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota, alisema li-
cha ya TARURA kuwa na miaka
saba pekee tangu kuanzishwa,
imekuwa na matokeo chanya
lakini inakabiliwa uhaba wa fed-
ha, hivyo kuna umuhimu
wa kuiongezea fedha ili
kutekeleza kwa ufanisi majuku-
mu yake.

Pia alisema TARURA ina uhaba
wa rasilimali watu akitoa mfano
katika wilaya yake kuwa Meneja

na Wakala wa

wa Wakala ana halmashauri
tatu ambazo ni Manispaa ya Mt-
wara, Halmashauri ya Wilaya ya
Mtwara na Halmashauri ya Mji
Nanyamba, lakini kuna uhaba wa
watumishi,

Aliliomba bunge kuchukua
hatua za makusudi ili OR-TAMI-
SEMI kupatiwa kibali kwa ajili ya
kuajiri wahandisi ili wapelekwe
katika wilaya na halmashauri ku-
maliza kero ya ubovu wa miun-
dombinu ya barabara.

Mbunge wa Muleba Kusi-
ni (CCM), Oscar Ishengoma,
alishauri serikali kuhakikisha
TARURA inapatiwa vitendea
kazi, yakiwamo magari ili kuwa-
saidia kufika na kukagua mae-
neo yenye uhitaji wa dharura na
yafikiwe kwa kwa ajili ya maten-
genezo na kuwaongezea ufanisi
zaidi kazini.

Mbunge wa Msalala (CCM),
Iddi Khasim, alisema kutokana
na mvua inayoendelea kunyesha
kwa sasa, hali ya miundombinu
imezidi kuwa mbovu, hivyo seri-
kali inatakiwa kuiongezea fedha
za dharura kusaidia kuirejesha

katika hali yake pamoja na ma-
daraja.

Naye Mbunge wa Nkasi Kaska-
zini (CHADEMA), Aida Khenani,
alisema kuna muda fedha zi-
natengwa kwa ajili ya ukarabati
wa miundombinu ya TARURA
lakini nazo pia zinacheleweshwa
hali inayosababisha maeneo
mbalimbali kukosa mawasiliano.
Ni vyema wapewe fedha kwa
wakati ili watekeleze shughuli
zao kwa ufanisi.

“Hili ni tatizo kubwa kwani
kuna maeneo watu wanendelea
kufa maji katika moja ya vivuko
kutokana na kuwa kibovu kwa
muda sasa, hivyo serikali ichuk-
ue hatua za dharura ili kuwahu-
dumia wananchi,” alisema.

Mbunge wa Buhigwe (CCM),
Kavejuru Felix, alisema licha
ya kazi kubwa inayofanywa na
TARURA, bado kuna mabhitaji
makubwa katika maeneo mbal-
imbali likiwamo jimbo lake,
hususani wakati huu wa mvua
iliyosababisha maafa makubwa
katika miundombinu.

Alisema licha ya kuwa wame-

pokea fedha za dharura kwa ajili
ya kurejesha hali ya miundom-
binu iliyoharibika, kuna maeneo
mengine yenye uhitaji mkubwa
ikiwa ni pamoja na eneo la Mto
Mkoza kwenye barabara ya
Mbanga - Lusaba ambako linahi-
tajika daraja la kuunganisha mto
huo.

“Pia tuna Mto Jujilo katika
barabara ya Kibande - Butam-
buka ambako daraja pia lilikatika
na kusombwa na maji kabisa,
hivyo kufanya maeneo hayo ku-
kosa mawasiliano. Naomba
serikali kutoa msaada wa dharu-
ra kurejesha mawasiliano,” alise-
ma.

Juzi, akiwasilisha makadi-
rio ya Ofisi ya Rais- TAMISEMI
lwa mwaka wa fedha 2024/25,
Waziri Mohamed Mchengerwa
alisema TARURA iliidhinishiwa
Sh. bilioni 21 kwa ajili ya kazi za
dharura na kwamba hadi Machi,
mwaka huu, Sh. bilioni 5043
zimepokelewa sawa na asilimia
240.14 kutokana na ongezeko
la dharura lililosababishwa na
mvua nyingi.

Mgaga akwepa
kifungo miaka
2 jela kukutwa
hatia kuomba
rushwa

Na Halima Ikunji,
TABORA

MAHAKAMAya Hakimu
Mfawidhi Wilaya ya Nzega
mkoani Tabora, imemhu-
kumu Mtumishi wa Idara
ya Afya ambaye ni mganga
wa hospitali ya mji mdogo
wa Nzega, Daudi Ashim
Msokwa (29) kutumikia ad-
habu ya kifungo cha miaka
miwili jela baada ya kukiri
kosa la kuomba rushwa
kutoka kwa mgonjwa ali-
yekuwa akitibiwa.

Awali, Mwendesha Mash-
itaka wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Wilaya ya
Nzega, Mazengo Joseph,
akishirikiana na Shabani
Mntambo, wadai mbele ya
Hakimu wa Mahakama ya
Wilaya ya Nzega, Saturin
Mushi, kuwa mshitakiwa
April 16, mwaka huu katika
hospitali ya mji mdogo wa
Nzega aliomba rushwa ya
Sh. 150,000 kwa Christina
Aroiz (39), mkazi wa Nzega
ambaye alikuwa amem-
peleka mgonjwa Gauden-
sia Eugene (25) aliyekuwa
amelazwa na kufanyiwa
upasuaji.

Joseph alidai mtuhu-
miwa aliomba kiasi hicho
cha fedha kutoka kwa ndu-
gu wa mgonjwa ili aweze
kumruhusu kuondoka
hospitalini hapo baada ya
mtuhumiwa  kumfanyia
oparesheni.

Aidha, Mazengo alidai
mahakamani hapo kuwa
mtuhumiwa huyo alitenda
kosa hilo kinyume na ki-
fungu cha 15(1) (a), (2), (3)(a)
cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa sura
ya 329 marejeo ya 2002
inayozuia kutenda makosa
kama hayo.

Mshitakiwa alikiri ku-
tenda kosa hilo. Hata hivyo,
Mwendesha Mashtaka
Joseph alidai upande wa
Jamhuri hawaoni sababu
ya kupeleka mashahidi ma-
hakamani kwa kuwa mshi-
takiwa amekiri mwenyewe.

Baada ya maelezo hayo
Hakimu Mushi alisema:
“Kwa kuwa mshitakiwa
amekiri mwenyewe shitaka
lake mbele ya mahakama
inamtia hatiani mshitaki-
wa na kumpa adhabu ya
miaka miwili jela au kulipa
faini ya Sh. 500,000 ili iwe
fundisho kwa wengine.

Mshitakiwa alilipa kiasi
hicho cha fedha na kuwa
huru.
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Fursa kedekede ziara ya Samia Uturuki

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameanza ziara yake leo, nchini
Uturuki kwa mwaliko wa kiongo-
zi mwenzake, Rais Recep Tayyip
Erdogan.

Miongoni mwa majadiliano
yenye vipaumbele ni kuimarisha
uhusiano, elimu na fursa kibi-
ashara kati ya nchi hizo, ambayo
imekua kutoka dola milioni tisa
za Kimarekani miaka sita iliyo-
pita na kufikia milioni 22, mwaka
jana.

Rais Samia, anatarajiwa kutia
saini makubaliano kwenye mae-
neo sita kati ya 10 yaliyo katika
mkakati, ikiwamo ufadhili wa
masomo elimu ya juu, teknolo-
jia, kuhifadhi nyaraka, sayansi
pamoja na ubunifu.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
January Makamba, akizungumza
na waandishi wa habari, jijini Dar

A

es Salaam, kabla ya ziara hiyo,
alisema imeanza leo hadi Aprili
21 ni ya kipekee ikizingatiwa hai-
jafanyika kwa miaka 14.

Makamba, alisema wakati Rais
Samia akiwa nchini Uturuki, ata-
pata fursa ya kuhudhuria konga-
mano la biashara na uwekezaji
litakalofanyika mjini Istanbul,
kuongeza wigo wa uwekezaji
nchini na soko katika nchi hiyo.

“Kuna maeneo am-
bayo tunawekeana hati za
makubaliano, mpaka hususan
sita, tutaingia mikataba hasa
elimu ya juu, kuhifadhi nyaraka,
sayansi, teknolojia. Urari wa bi-
ashara kati ya nchi zetu, Uturuki
wanauza zaidi kwetu kati ya dola
250,000.

“Miaka sita iliyopita biashara
imepanda, mwaka jana, biashara
ilifikia dola milioni 22 ukilingani-
sha na dola milioni tisa miaka
sita iliyopita,” alisema Makamba.

Alifafanua ukubwa wa uchumi
wa nchi hiyo, ambao ni miongoni

mwa nchi za barani Ulaya, ikiwa
kati ya zilizo tajiri duniani, hivyo
ziara hiyo ni muhimu na yenye
tija kwa taifa.

“Tuna fursa kubwa ya Kite-
knolojia, kutoka kwao. Biashara
kubwa kutoka Tanzania kwenda
Uturuki ni mazao na vito. Tut-
aangalia maeneo mapya ya ush-
irikiano na dhifa, iliyoandaliwa
na mwenyeji wake,” aliongeza
Makamba.

Kadhalika, biashara kubwa
kutoka Tanzania, kwenda nchini
Uturuki ni kahawa, nazi, tum-
baku ghafi, minofu ya samaki,
mchele na maharagwe, ambayo
huuza bidhaa hizo kwa wastani
wa dola milioni 15,99 kwa mwa-
ka.

Pia kwenye uwekezaji wa kam-
puni za Uturuki uapande wa
Tanzania bara, ni takribani dola
milioni 414.23 katika sekta ya
usafirishaji, uzalishaji, na utalii
na ajira zinafikia 6,062.

SUPPORTED BY

NME’

KUTUNUKIWA UDAKTARI

Baraza la Chuo Kikuu cha An-
kara, ambacho ni cha pili kwa
ukubwa nchini Uturuki, lime-
amua kumtunuku Rais Samia
Suluhu Hassan shahada ya hes-
hima ya udaktari katika uchumi.

Uamuzi huo wa baraza ni ku-
tambua uongozi wake wa kip-
ekee, ambao umeleta mageuzi
kijamii, kisiasa na kiuchumi
Tanzania. Mageuzi hayo yame-
boresha ustawi wa Watanzania,
kuimarisha sifa ya Tanzania du-
niani, kukuza uhusiano kibiasha-
ra, kiuchumi, kisiasa kati ya Tan-
zania na nchi zingine, ikiwamo
Uturuki.

Hafla ya kukabidhiwa tuzo
hiyo inafanyika leo katika Chuo
Kikuu cha Ankara, ikiongozwa
na Prof. Necdet Uniivar ambaye
Mkuu wa Chuo hicho. Hafla hiyo
itahiduriwa na wanataaluma
na wanafunzi wa chuo hicho na
mabalozi wa nchi za Afrika, wa-
naowakilisha nchi zao Uturuki.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Monduli, Anael Mbise (kushoto), akipokea moja ya madawati 130 kutoka kwa Meneja wa
Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini, Ladislaus Baraka, yaliyotolewa na Benki ya NMB kwa shule tatu za wilaya hiyo, wakati
wa hafla iliyofanyika katika Shule ya Msingi Sokoine, wilayani humo jana. Wengine ni Mbunge wa Jimbo la Monduli, Fred
Lowassa (wa pili kushoto) na Meneja wa Benki hiyo, Tawi la Monduli, Farida Kalufya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mchungaji kizimbani madai ya kuchunga ‘kondoo’ bila kibali

Na Grace Gurisha

MCHUNGAJI wa Kanisa Joy’s
Testmony of Christ lililoko
Kigamboni, Dar es Salaam, Godg-
iven Mushindikwa (52), raia wa
Congo, amepandishwa kizimba-
ni kwa mashtaka matano likiwa-
mo la kufanya kazi za kichungaji
bila kibali.

Mushindikwa  alipandishwa
kizimbani jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Gwant-
wa Mwankuga, na kusomewa
mashtaka dhidi yake na mawak-
ili wa serikali kutoka Idara ya
Uhamiaji, Raphael Mpuya na

Ezekiel Kibona.

Akisoma hati ya mashtaka,
Kibona alidai kuwa mshtakiwa
anadaiwa makosa hayo Aprili 4,
2024.

Kibona alidai kuwa katika
shtaka la kwanza, Mchungaji
Mushindikwa anadaiwa kuingia
nchini kinyume cha sheria na
Aprili 4, 2024 akiwa katika Ofisi
za Uhamiaji zilizoko Kurasini,
Dar es Salaam, alikutwa amein-
gia nchini bila kibali.

Ilidaiwa kuwa katika tarehe
hiyo na eneo hilo hilo, mshtaki-
wa kinyume cha sheria alikutwa
akiishi nchini bila kibali ndani ya
mkoa wa Dar es Salaam.

Katika shtaka la tatu, Ki-
bona alidai kuwa Aprili 4, 2024
mshtakiwa aliwasilisha nyaraka
za uongo katika ofisi ya uhamiaji
ili apate nyaraka za kusafiria.

Ilidaiwa kuwa Mchungaji
Mushindikwa katika tarehe hiyo
na eneo hilo, aliwasilisha cheti
za kuzaliwa na kitambulisho cha
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) katika ofisi za Uha-
miaji, vyote vikiwa na jina hilo na
alivipata kwa njia ya uongo.

Wakili Kibona alidai kuwa ka-
tika shtaka la nne, mshtakiwa
akiwa katika ofisi za Uhamiaji
akidaiwa kuwadanganya maafisa
wa idara hiyo kwa kuwasilisha

nyaraka za uongo ili kupata hati
ya kusafiria.

Pia alidai mshtakiwa katika
tarehe hiyo akiwa raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo,
alikutwa akifanya kazi kama
mchungaji katika Kanisa la Joy’s
Testmony Of Christ, Kigamboni
bila kibali.

Baada ya kusomewa mashtaka
hayo, alikana tuhuma hizo na ali-
achiwa kwa dhamana baada ya
kutimiza masharti ya kuwa na
wadhamini wawili waliotoka ka-
tika taasisi zinazofahamika.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Mei
9,2024 kwa ajili ya kusikilizwa
hoja za awali.

Shirika
lakarabati
chanzo maji
kilichoathiriwa
na maporomoko

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA WaterAid lime-

: kamilisha ukarabati wami-
¢ undombinu ya chanzo cha
: maji iliyoathiriwa na mapo-
: romoko
: na magogo katika kata ya
: Nangwa, Hanang mkoani
: Manyara, kwa gharama ya
: Sh. milioni 127.4.

ya tope, mawe

Desemba 3, mwaka jana,

¢ katika Wilaya ya Hanang’
: yalitokea
! ya tope yaliyoambatana
! na mawe, magogo na maji
: kwa wingi kutoka mlima
¢ Hanang’
: makazi ya watu.

maporomoko

kuelekea katika

Maafa ambayo hayakuwa

: mafuriko ya maji kama ili-
: vyozoeleka na kusababisha
: madhara mbalimbali, uki-
: wamo uharibifu wa miun-
: dombinu ya maji katika kata
: nne ambazo ni Gendabi,
: Jorodom, Nangwa na Git-
. ting.

Akizungumza katika hafla

: ya makabidhiano ya mradi
: huo jana wilayani Hanang,
¢ Mkurugenzi wa WaterAid
* Tanzania, Dk. Anna Mzinga,
: alisema
: romoko yale walilazimika
¢ kufika kusaidia kurejesha
: huduma ya maji.

baada ya mapo-

Alisema WaterAid ikiwa

: ni moja ya wadau wakuu
: wa masuala ya maji na us-
¢ afi waliitikia kwa ukubwa
: na kukarabati
¢ binu ya chanzo cha maji
. iliyoathirika na kusababisha
: wakazi 26,900 kupata hu-
¢ duma tena.

miundom-

“Kufuatia ~ changamoto

¢ hii iliyoikuta wilaya ya
! Hanang mnamo mwishoni
* wa mwaka 2023, ilitupele-
: kea sisi kuwa hapa siku ya
: leo kwasababu ili maisha
! ya mwanadamu yawe na
' utu na stara, tunaamini ana-
: paswa kuwa na huduma za
¢ maji safi na salama pamoja
: na choo bora.
: ka linalotekeleza miradi ya
 maji na usafi wa mazingira,
¢ tulisikumwa
¢ chanzo hiki cha maji cha
¢ Nangwa ambacho kilihar-
¢ ibiwa vibaya sana na mvua
¢ kubwa,” alisema Mzinga.

“Kama shiri-

kukarabati

Alisema mbali na ukara-

¢ bati wa chanzo cha maji,
¢ WaterAid ilitoa elimu ya
: usafi wa mazingira na vyoo
¢ bora katika ngazi ya kaya
¢ kwa watoa huduma za afya,

©li jamii kuwa na utayari wa
kukabiliana na mabadiliko
: yatabia nchi.
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Serikali inastahili pongezi
kupokea kilio cha kikokotoo

KUNA msemo kwamba ngoma ikivuma sana mwishowe hupasu-
ka. Pia kuna msemo kwamba mzazi mzuri na bora ni yule amsiki-
lizaye mwanawe kukusu matatizo yanayomkabili na hatimaye
kuyapatia ufumbuzi.

Hivyo ndivyo inavyosadifu sasa kuhusu kilio cha miaka kadhaa
kuhusu kikokotoo kipya cha mafao ya wastaafu baada ya Sheria
ya Hifadhi ya Jamii kubadilishwa na kanuni mpya ya ukokotoaji
mafao ilivyoanza kutumika tangu mwaka 2023.

Kanuni hiyo mpya inasema bila kujali wafanyakazi hapo ni wa
umma au sekta binafsi, kikotoo cha mafao kitakuwa asilimia 33.
Baada ya hapo, mnufaika atapata pensheni kidogo kidogo kwa
muda wa miaka 12 na nusu na iwapo atafariki dunia, wategemezi
wake watapewa kiasi hicho kwa miaka mitatu kisha kukoma.

Tangu kuanza kutumika kwa kanuni hiyo, kumekuwa na vilio
vingi kutoka kwa watumishi kwamba kiasi wanacholipwa ni
kidogo na kinakatisha tamaa. Vyama vya wafanyakazi kupitia
shirikisho lao (TUCTA), pia vimekoleza mwangwi wa kilio kuhu-
su kikokotoo kabla ya kuwafikia wabunge ambao walisimama na
kukizungumzia kwa uchungu katika Bunge la Bajeti linaloende-
lea mjini Dodoma.

Jambo kubwa lililowafumbua macho ni kuhusu uhalisia wa
stahiki ya mtu anayestaafu uliotolewa na Mbunge wa Arusha
Mjini (CCM), Mrisho Gambo. Akichangia makadirio ya mapato na
matumizi ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Bunge kwa mwaka
wa fedha 2024/25, Gambo alisema kwa mtumishi aliyekuwa ak-
ipokea mshahara wa Sh. 800,000 kwa kikokotoo iliyokuwa mi-
fuko ya wafanyakazi serikali za mitaa (LAPF) na watumishi wa
umma (PSSF) alikuwa akipata malipo ya mkupuo Sh. 57,466,666
lakini kwa kikokotoo cha sasa anapata Sh. 28,675,862 tofauti ya
Sh. milioni 29,190,804.

Mbali na mafao hayo, kila mwezi kustaafu alikuwa anapata Sh.
401,000 kwa kikokotoo cha zamani na cha sasa atapata 388,137.
Hali hiyo inaonyesha wazi kwamba kuna uonevu mkubwa kwa
wafanyakazi waliotumikia nchi kwa moyo wote kwa zaidi ya mi-
aka 30. Baada ya kuibuka upya kwa mijadala mbalimbali ndani
na nje ya Bunge kuhusu suala la kanuni mpya ya kikokotoo kipya
cha wastaafu, hatimatye serikali imesema imepokea maoni yote
yaliyotolewa na wadau pamoja na wabunge na kuahidi kulifanyia
kazi.

Kauli hiyo ya serikali liyotolewa na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa wakati wa kuhitimisha hoja ya makadirio ya Ofisi ya Waziri
Mkuu na Ofisi ya Bunge kwa mwaka 2024/25 Jumatatu wiki hii,
ni ya kutia faraja na kurejesha matumaini ya wafanyakazi yali-
yokuwa yamepotea. Kwa hatua hiyo, serikali imeonyesha ukoma-
vu wake kuwa ni sikivu .

Bila kuuma maneno, Waziri Mkuu alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuboresha mafao kwa wastaafu na itaendelea ku-
fanya tathimini kwa kuzingatia sheria za kazi. Pia alisema serikali
itaendelea kutoa elimu ya hifadhi ya jamii ikiwamo mafao kwa
watumishi kupitia njia mbalimbali kuhusu elimu ya mafao.

Kama alivyosema Waziri Mkuu Majaliwa, wafanyakazi na wa-
dau wana matumaini makubwa kuwa serikali italifanyia kazi
jambo hilo ambalo limeshasababisha maumivu kwa baadhi ya
watumishi ili wanufaike na jasho walilovijisha kwa zaidi ya miaka
30 ya utumishi wao. Mafao bora kwa mstaafu ni kielelezo cha
shukrani kwa utumishi wake uliotukuka ukiambatana na ua-
minifu kwa muda wote huo.

Kwa mantiki hiyo, serikali ikutane na wadau kupitia vyama vya
wafanyakazi na waajiri ili kuweka sawa suala hilo ambalo halitoi
picha nzuri kwa serikali. Jambo la muhimu ni kutambua kwam-
ba mfanyakazi amekaa miaka 30 kwenye ajira, hivyo anatumaini
kuwa kustaafu kwake kutampa Faraja na si majuto kama ilivyo
kwa kikokotoo kipya.
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Na Christina
Mwakangale

AN

KITUO cha Mabasi cha Magufuli
kilichopo Mbezi, mkoani Dar
es Salaam, kinatoa huduma za
safari ziendazo mikoani na nchi
jirani, huku kikitajwa kuwa na
hadhi ya Kimataifa.

Hiyo inatokana na idadi ya
huduma inazotoa kwa siku kwa
ruti tofauti kwenda maeneo to-
fauti na Mabasi yanayokadiriwa
kufikia 200 kwa siku.

Kwa sasa, unapoingia au
kutoka kwenye kituo hicho
kwa abiria wanaotembea kwa
miguu inawalazimu kupita njia
ya daraja la juu, ili kuwapa us-
alama watumiaji wa kituo hi-
cho hususan abiria.

Uwapo wa giza kwenye dara-
ja hilo hasa kwa watumiaji wa
usiku imekuwa changamoto,
kwa kuwa wanaolitumia iwe ni
watu wenye ulemavu, wazee,
watoto na makundi mengine ni
hatari kwao.

Hata kwa usalama, pia
inakuwa ni mdogo ikizingatiwa
kwamba juu ya daraja kume-
zungukwa na wapiga debe am-
bao wao kazi yao ni kushawishi
abiria watumie usafiri wao, la-
kini nani anajua kwamba wote
kazi yao ni hiyo.

Kwenye msafara wa mamba
na kenge wamo, huo ni msemo
wa waswahili ambao naweza
kuutumia hapa, kwa kuwa
wapiga debe hao mbali na ku-
katazwa na mamlaka husika
kufanya hivyo, kuna usha-
hidi unaotolewa mara kadhaa
kwamba wapo na vibaka.

Giza hilo kwenye daraja hili
isiwe fursa kwa watu wenye
nia ovu na kutaka kuutumia
mwanya huo kwa kuleta
usumbufu kwa watumiaji hasa
abiria.

Kama ambavyo inafahamika
kwamba matumizi ya kituo hi-
cho ni saa 24, kwa kuwa wapo
wasafiri  wanaotoka kanda
mbalimbali ikiwamo ya Ziwa

Kwenye
msafara
wa mamba
na kenge
wamo, huo
ni msemo
wa waswa-
hili ambao
naweza
kuutumia
hapa, kwa
kuwa
wapiga
debe hao
mbali na
kukatazwa
na mam-
laka husika
kufanya
hivyo, kuna
ushahidi
unaotolewa
mara
kadhaa
kwamba
wapo na
vibaka.

Giza hili kuelekea stendi ya Magufuli
linatukwaza abiria kwa usalama wetu

ambao huwasili kituoni zaidi
ya saa sita usiku.

Mazingira rafiki ya kituo
hiki yatakifanya kituo hicho
kuwa salama kwa mtu yey-
ote hasa wageni na majira
yeyote, mchana au usiku kwa
kuwa, ni wakati wa mam-
laka husika kuzingatia uwepo
wa taa eneo hili.

Wakati mazingira ya wa-
tumiaji wa kituo hicho ku-
walazimu abiria kupita juu ya
daraja ni vyema eneo liwe na
uhakika wa kulitumia daraja
hilo, kwa kuweka taa nawatu
ambao hugeuza eneo hilo kiji-
we wapigwe marufuku.

Kwa ilivyo sasa matumizi
ya taa sio ya gharama, kwa
kuwa kuna taa zilizoundwa
kwa kutegemea chanzo cha
jua mchana kutwa, kisha
usiku taa zikawashwa bila
gharama ya umeme uto-
kanano na gharama za Tane-
Sco.

Pia, daraja hilo lifanyiwe
usafi kwa kuwa mara kad-
haa usafi huwa duni, hujaa
mchanga, taka za plastiki na
makaratasi, uchafu ambao
unashusha hadhi ya kituo hi-
cho ambacho ni taswira ya
mkoa na nchi kutokana na
kupokea wageni wanaotoka
nchi jirani kila uchao.

Kituo hicho kilizinduliwa
Februari mwaka 2021 na Hay-
ati John Magufuli, huku kikia
na na uwezo wa kuhudumia
mabasi 3,456 kwa siku, abiria
224,000 kwa siku na kuege-
sha magari madogo zaidi ya
280 na kuegeshwa mabasi
1000 wakati wa usiku.

Kadhalika, ofisi za mabenki,
huduma za simu, hoteli, Ofisi
za Uhamiaji, maduka pamoja
na eneo la kupumzikia abiria
na maliwato ni kati ya hudu-
ma muhimu zinazopatikana
kituo hicho.




Alhamisi Aprili 18,2024

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Malecela
awapigia
chapuo
vijana
kuajiriwa
kwa wingi

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

WAZIRI Mkuu mstaafu, John
Malecela amesema Tanzania hivi
sasa inahitajika kutoa nafasi ny-
ingi za uongozi kwa vijana ukin-
zingatia kuwa karibu asilimia 60
walio wengi ni kati ya wenye umri
wa miaka 18 hadi 40

Alisema kuwa, kutokana na
wingi huo wa vijana wanatakiwa
kupatiwa nafasi za uongozi ili ku-
leta mabadiliko zaidi ya maende-
leo ndani ya nchi.

Malecela alisema hayo alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari waliomtembelea kwe-
nye shamba lake lililopo katika

Alisema hivi sasa kwa zaidi ya
asilimia 60 ya Watanzania wengi
wao ni vijana kati ya umri wa
miaka 18 hadi 49, nchi inahitaji
kuongozwa na wao na wakipewa
wataongoza vizuri.

“Tusiwe na mashaka nao hawa
vijana wetu naamini wakipewa
nafasi hizo wataongoza na kusi-
mamia vema, kinachotakiwa ni
kuwaamini na wanaweza kuon-
goza vizuri kama viongozi wen-
gine waliopewa dhamana ya
kuongoza na kusimamia ambao
tunao kwenye nyanja mbalimbali
za uongozi,” alisema.

Aliwataka vijana kuchangamkia
fursa ya kujiajiri kwenye sekta ya
kilimo, badala ya kubaki kwenye
manun’guniko ya kukosa ajira
wakati ardhi ya kutosha kwenye
halmashauri ipo.

Aidha, wasikate tamaa kwa
ajili ya kukosa ajira serikalini
kwa kuwa suala hilo lipo karibu
ulimwenguni kote, badala ya
kunung'unika wanatakiwa kuwa
na mawazo ya kuibua miradi kwe-
nye sekta ya kilimo.

Alisema bado serikali inaende-
lea kuwakumbuka na kuwajali
kuwapatia ajira sekta mbalimbali,
kinachohitajika kwa upande wao
pia kubuni miradi itakayowa-
fanya kuondokana na kufikiria
kuajiriwa.

“Niwasihi vijana wangu kuwa
ajira kubwa hapa nchini ipo kwe-
nye sekta ya kilimo, niwaombe na
kuwashauri wachangamkie fursa
hiyo muhimu, badala ya kukaa na
kunung’unika na kusubiri ajira za
serikalini,” alisisitiza.

Aidha, waendelea kumuunga
mkono Rais Samia Suluhu Has-
san kutokana na utendaji wake,
ambao umeonyesha ndani ya
uongozi wake umeleta mabadi-
liko makubwa na kuipaisha nchi
kwenye nyanja mbalimbali ya mi-
undombinu.

Musukuma: Makali kikokotoo yanazalisha watumishi wezi

Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Geita
(CCM), Joseph Kasheku (Mu-
sukuma), ameitaka serikali
kuchukua hatua za dharura
kuhusu kanuni mpya ya kikoko-
too cha mafao ya wastaafu ili
kuepusha kuongezeka kwa wa-
tumishi wezi katika taasisi mbal-
imbali wanaotaka kujikwamua
baada ya kustaafu.

Msukuma alitoa kauli hiyo
jana bungeni wakati akichangia
makadirio ya bajeti ya Wizara ya
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
kwa mwaka 2024/25.

Alisema ni wakati wa serikali
kuliona suala hilo kama sehemu
ya dharura kwa kuwa kila mku-
tano wa viongozi wakiwamo wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
limekuwa likiibuka na kushauri
kurejesha kanuni ya awali ya
asilimia 50.

“Kwa uelewa wangu mimi
kama daktari wa akili, ninaona

ni kama tunaenda kutengen-
eza taifa la watumishi wezi
kwa sababu wanalalamika sana
kuhusu suala la kikokotoo,
kwa hali hii mstaafu anapewa
kiasi  kidogo cha fedha amba-
cho hakimtoshi hata kuanza
maisha kwa hali hiyo lazima
aibe kwasababu anajua hela
zake hatopewa,” alisema Musu-
kuma.

“Juzi nilimsikia Katibu Mkuu
wa CCM, Emamnuel Nchimbi
akisema suala hilo haliwezi
kuwa kilio cha kila siku na seri-
kali inaendelea kuweka pamba
masikioni (haisikii),” alinukuu.

Aidha, aliwataka mawaziri
husika na serikali kukaa pamoja
na kuona namna ya kurejesha
kanuni ile ya awali ya asilimia
50 ili kuondoa vilio vya watumi-
shi ambavyo alivitaja kudumu
kwa muda mrefu.

“Kama kuna tatizo tuambieni
maana hawa watumishi ni wetu,
vinginevyo hakuna mtumishi
atakuwa mwaminifu kwani una-

kuta amebakiza miaka mitatu
ana watoto wamemaliza chuo
kikuu na anatakiwa astaafu aka-
jitegemee.”

“Mtumishi huyo hana ny-
umba yupo nyumba ya serikali
na anategemea kuondoka na
asilimia 33 huyo lazima abebe
mzigo aondoke nao,” alisisitiza
Msukuma.

Mbunge wa Jimbo la Chemba
(CCM), Mohamed Monni, al-
iliomba Bunge kushughulikia
suala hilo kama ilivyo dhamira
ya Rais Samia Suluhu Hassan ili
hali iwe salama.

“Kule nje inaonekana ni jam-
bo ambalo hatuliongelei kabisa
hivyo kwanini tuendelee kuishi
na watu wenye manunguniko
makubwa wakati wanatusaidia
kazi zetu,” alisema.

Mbunge wa Iltilima (CCM),
Njalu Silanga, alishauri Bunge
lirudi mezani na kufanya utafiti
wa kutosha kuhusu suala hilo ili
kuona njia bora ya kuwasaidia
wastaafu na kuendana na mata-

rajio yao tofauti na sasa.

“Wazo la kuhamisha kikoko-
too cha asilimia 50 kwa 50
kupeleka asilimia 67 kwa 33
lilikuwa ni jema, lakini hatuku-
fanya utafiti vizuri ili kuendana
na matarajio ya  wastaafu
kwani wamejiwekea  kuwa
wakistaafu atapata asilimia
50 ya Sh. milioni 100, lakini ma-
tokeo yake anaambiwa atapata
asilimia 33 tayari hiyo ni shida,”
alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyopita
Katibu Mkuu wa CCM, Balozi
Dk. Nchimbi akiwa mkoani Ruk-
wa katika ziara yake ya mikoa
sita aliahidi kufikisha hoja ya
kikokotoo kwa Rais Samia
kwaajili ya utatuzi, akisisitiza
kuwa imekuwa kero kubwa kwa
wastaafu.

Jana, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa aliliambia Bunge kuwa
serikali imepokea maoni ya
wabunge na wadau mbalimbali
kuhusu kikokotoo na kwamba
litaendelea kufanyiwa kazi.

KABWELA

SIKU NIKISIKIA UNA
MCHEPUKO ZAIDI YA MIMI
NAKUKIMBIA.

Na Fadhili Mohammed

NI WEWE TUU,MIMIL
'SITAKAGI' WATU AMBAO NI
WEPESTI KUPIGWA JUJU.
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Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Alhaj Abubakar Kunenge (wa pili kushoto), akipokea msaada wa tani 20 za chakula na mitungi ya gesi na
majiko yake 300 kutoka kwa Meneja Mkuu wa Kampuni ya Lake Energies, Nassoro Abubakari, wilayani Rufiji juzi, kwa ajili ya wa-
nanchi waliokumbwa na mafuriko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ATCL yaingia mkataba mashirika
makubwa ndege kusafirisha watalii

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa Shiri-
ka la Ndege Tanzania (ATCL),
limeingia mikataba ya ushiriki-
ano wa kibiashara na mashirika
makubwa ya ndege ya kimataifa
kwa ajili ya kusafirisha watalii
kwenye maeneo ambayo mashiri-
ka hayo hayafiki.

Mashirika hayo ni pamoja na
Qatar, Emirates, KLM, Air India,

Ethiopia na Oman Air, ambayo
huleta watalii Kiwanja cha
Ndege cha Kimataifa cha Julius
Nyerere (JNIA) na Kiwanja cha
Ndege cha Kimataifa cha Kiliman-
jaro (KIA).

Naibu Waziri wa Uchukuzi,
David Kihenzile, alisema hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Shaurimoyo
(CCM), Ali Juma Mohamed.

Mbunge huyo alitaka kujua

sababu gani zinafanya ATCL isi-
tumie fursa ya kubeba watalii wa-
naotoka nchi mbalimbali duniani
kuja nchini.

Akijibu swali hilo, alisema ATCL
inatumia fursa iliyopo ya kusafiri-
sha abiria wakiwamo watalii kwa
kuanzisha vituo vilivyo karibu na
vituo vya utalii nchini kama vile
kituo cha Kilimanjaro na Arusha
kwa watalii wanaotembelea Hi-
fadhi ya Ngorongoro, Hifadhi ya

Ziwa Manyara, Hifadhi ya Taran-
gire na Mlima Kilimanjaro.

Kituo cha Mwanza kuna hifadhi
ya Serengeti, kituo cha Zanzibar
kuna fukwe za bahari, hifadhi ya
ghuba ya Johazi, msitu wa Pogwe
pamoja na maeneo ya kihistoria.

Kituo cha Kigoma kuna hifa-
dhi ya Gombe, kituo cha Mpanda
kuna hifadhi ya Katavi na kituo
cha Iringa kuna hifadhi za Miku-
mi, Ruaha na Kitulo

]
Bil. 22/-
zatengwa
ujenzi
bandari
Bagamoyo

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kwa mwa-
ka 2024/25, kupitia Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA) imetenga Sh. bilioni 22 kwa
ajili ya ujenzi wa bandari ya Baga-
moyo.

Aidha, TPA imekamilisha ulipaji
fidia kwa wananchi wanaopisha
eneo la mradi lenye ukubwa wa
hekta 887.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Da-
vid Kihenzile, alisema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Subira Mgalu.

Mbunge huyo alihoji mpango
wa ujenzi wa bandari ya Baga-
moyo katika eneo la viwanda
Bagamoyo umefikia hatua gani ya
utekelezaji.

Akijibu swali hilo, Kihenzile
alisema kwa sasa mradi huo uko
katika hatua za mwisho za uka-
milishaji wa uhuishaji wa taarifa
ya upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina uliofanyika mwaka 2010.

“Kazi hii inatarajia kukamilika
ndani ya mwaka huu wa fedha
2023/24 ili kuanza hatua za kupa-
tikana kwa mkandarasi atakaye-
jenga bandari hiyo. Aidha, katika
mwaka wa fedha 2024/25, serikali
kupitia

TPA imetenga Sh. bilioni 22.00
kwa ajili ya kutekeleza mradi
huo,”alisema.

Alibainisha kuwa ujenzi wa
mradi huo utafanyika kwa awamu
kulingana na matarajio ya ukuaji
wa shehena na ongezeko la meli.
Awamu ya kwanza itahusisha
ujenzi wa magati matatu yenye
urefu wa mita 1,000 na kina cha
zaidi ya mita 15.5.

Pia alisema ujenzi wa bandari
hiyo ni wa kimkakati kwa kuwa
utachochea shughuli za viwanda
na biashara katika eneo la ukanda
maalum wa kiuchumi wa Baga-
moyo.

Mfanyakazi benki aliyempiga jirani nyundo akutwa na kesi ya kujibu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kinondoni, Dar es Salaam imem-
kuta na kesi ya kujibu mfanyakazi
wa benki, Ibrahim Masahi, anay-
etuhumiwa kumjeruhi na nyundo
jirani yake Deogratus Minja kwa
madai kuwa alikwenda kumshitaki
serikali za mitaa kwamba anatiriri-
sha maji machafu mbele ya nyum-
ba yake.

Mahakama hiyo ilifikia ua-
muzi huo juzi, baada ya kusikiliza
mashahidi wanne wa upande wa

mashitaka katika kesi hiyo ya ku-
jeruhi na kusababisha madhara
katika mwili wa mlalamikaji inay-
omkabili Masahi.

Akitoa uamuzi huo, Hakimu
Mkazi, Amos Rweikiza alisema
baada ya kupitia ushahidi wote im-
eridhika kwamba mshitakiwa ana
kesi ya kujibu kwa hiyo atatakiwa
kujitetea.

“Mshitakiwa una haki zako hapa
kuleta mashahidi, vielelezo na pia
unaweza kutoa ushahidi wako
chini ya kiapo au kukaa kimya,”
alisema Hakimu Rweikiza.

Wakili wa mshitakiwa alidai
kuwa mteja wake atajitetea chini
ya kiapo na pia hatokuwa na sha-
hidi wala kielelezo chochote, kwa
hiyo atajitetea mwenyewe. Kesi
hiyo imeahirishwa hadi Aprili 24,
mwaka huu, kwa ajili ya mshitaki-
wa kujitetea.

Masahi anatuhumiwa Januari 11,
mwaka 2023 akiwa eneo la Mbezi
Msakuzi, Wilaya ya Ubungo mkoa-
ni Dar es Salaam alimpiga Minja
kwa nyundo na kumsababishia ku-
pata madhara makubwa.

Katika ushahidi wake, Minja

alidai kuwa tarehe hiyo saa 2.30
usiku alikuwa akipita nje ya geti la
jirani yake Masahi, alimkuta kijana
wa jirani huyo, baada ya kumuona
alizungumza kwa kilugha kwa sau-
ti kubwa ambaye yeye hakuielewa.

“Ghafla kijana alikuja mbele
yangu akanizuia nisipite, mara
geti likafunguliwa akatoka Masahi
akanihoji kwamba mimi ni kama
nani na kwenda kumshitaki seri-
kali za mitaa, sikumjibu chochote
kijana wake akanipiga ngumi.”
“Nilimgeukia jirani yangu ili amu-
onye kijana wake, lakini na yeye

aliinua shati lake akatoa nyundo
akanipiga nayo kichwani baada ya
kupata maumivu makali nilianza
kukimbia huku nikipiga kelele za
kuomba msaada,” alidai Minja.

Alidai kuwa alianguka chini
ndipo Masahi akaanza tena kum-
shambulia na nyundo mgongoni,
maumivu yalipomzidi aligeuka,
akampiga na nyundo kwenye mko-
no wa kulia na kwenye bega. Jirani
mmoja alifungua geti na kumsaidia
kwa sababu alikuwa ana vuja damu
nyingi na walimpeleka Hospitali ya
Bochi kwa matibabu.
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Mradi wa Kuongeza ufaulu kwa wasichana waleta mafanikio

Na Godfrey Mushi, MOSH|

RADI wa Back 2

School,  unaolenga

kuinua tija ya ufau-

lu kwa wasichana
wa shule za sekondari zilizoko
pembezoni umepata matokeo
chanya wilayani Moshi, mkoani
Kilimanjaro.

Mradi huo unawalenga wa-
nafunzi wanaotembea umbali
mrefu wa zaidi ya kilomita tano
hadi 10 kwa siku kufuata maso-
mo.

Akizungumza juzi katika hafla
ya ugawaji wa baiskeli 60 kwa
wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Mpirani iliyoko Kata ya Ma-
bogini, Mkurugenzi wa Shirika
la ABC IMPACT, Ayana Kimaro,
alisema miongoni mwa changa-
moto wanayoipitia kwa sasa ni
watoto wadogo kunyanganywa
baiskeli barabarani.

“Mradi wetu wa Back to School
(Baiskeli kwenda Shule), asilimia
90 ya wanufaika ni wasichana.
Mradi huu unatekelezwa katika
mikoa minne ambayo ni Shin-
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yanga, Dodoma, Arusha na Kili-
manjaro.

“Kwa mwaka huu, tunagawa
baiskeli 300 kwa awamu hii ya
kwanza katika Mkoa wa Kiliman-
jaro, ikiwamo Kata ya Mabogini
iliyoko Wilaya ya Moshi. Tuna-
fahamu kwamba wasichana wa-
napitia changamoto ya umbali
mrefu kufika shuleni na kutoka-
na na changamoto hii wanaku-
tana na matatizo kwa mfano na
masuala ya unyanyasaji wa kijin-
sia, mimba za utotoni na ndoa za
utotoni zinazokatisha lengo lao
la elimu.

..Hivyo, tunaamini kwamba
baiskeli hii tunayotoa itakwenda
kumsaidia msichana huyu pamo-
ja na kijana ili kutimiza ndoto
yao ya elimu ili baadae waweze
kusaidia familia zao pamoja na
jamii kwa ujumla. Kwa mwaka
jana pekee (2023) tuligawa bais-
keli zaidi ya 1,000 na mwaka huu
tunaamini tunakwenda kupam-
bana ili tuweze kugawa baiskeli
zaidi ya 1,000.”

Kwa Wilaya ya Moshi, shule
za sekondari zenye changamoto

ya wanafunzi wa kike kukatisha
ndoto zao kutokana na kutem-
bea umbali mrefu na kutishiwa
na mimba za utotoni, ni Mpirani,
Oria, Mabogini, na TPC kwa Kili-
manjaro.

Makamu Mkuu wa Shule Mpi-
rani, Remmy Kaganga, akizun-
gumzia mpango huo, alisema
shule hiyo ina wanafunzi wa kike
zaidi ya 300 wanaotokea umbali
wa zaidi ya kilomita tano asu-
buhi na kurudi kilomita tano.

“Tunawashukuru  ABC IM-
PACT kwa mradi wao wa Back
to School, ambao umeleta tija
kubwa sana katika shule yetu.
Ukiangalia ni shule yenye wa-
nafunzi 970 ikiwa na wavulana
500 na wasichana 470. Mradi
huu wa baiskeli katika shule yetu
umekuwapo kwa miaka minne
na umewasaidia wanafunzi 416
mpaka kufikia leo.

“Ukichanganya na baiskeli 60
ambazo tunapata leo, tutakuwa
na baiskeli 476. Kuna tija kubwa
imeongezeka katika shule yetu
hasa wasichana, ukiangalia tuna
wanafunzi zaidi ya 300 wana-

tokea umbali wa zaidi ya kilomita

tano asubuhi na wanatembea
kwa miguu kwenda na
kurudi.

Zaidi aliongeza: “Baiskeli hizi
zitasawasaidia kuja shuleni kwa
wakati na kurudi nyumbani kwa
wakati. Tumeona mjongeo chan-
ya katika matokeo, hasa kwa wa-
sichana kwa kidato cha nne na
kidato cha pili. Kwa sababu uki-
angalia matokeo yanayotoka sasa
hivi tunafanya tathimini kwa wa-
nafunzi waliopata baiskeli wote
wanafaulu hakuna wanaofeli.”

Wakati huohuo, Mkuu wa
Wilaya ya Moshi, Zephania Su-
maye, ameonya kuhusu hujuma
zinazofanywa na baadhi ya wal-
imu, kufanya ulaghai kwa ku-
tumia majina ya wanafunzi kuji-
patia baiskeli hizo isivyo halali na
kwenda kufungua maduka yao
na kuziuza kwa gharama kubwa.

Katika Mkoa wa Arusha, shiri-
ka hilo limejikita kuwasaidia wa-
nafunzi wa kike wanaotembea
umbali mrefu katika shule za
Olorieni Sekondari, Olmot Se-
kondari, Olasiti Sekondari.

MKkuu wa
Wilaya va
Simanjiro,
mkoani Man-
yara, Fakii
Lulandala (wa
pili kushoto)
akipokea
zawadi va
saa ya uku-
tani yenye
picha yake
iliyotolewa
na Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Wilaya
hiyo, wakati
wa hafla ya
kumkaribisha
baada ya
kuripoti rasmi
kikazi, juzi.
PICHA: GIFT
THADEY
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Makonda kufanya kikao na mabalozi ili kuvutia watalii

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, amesema ana-
tarajia kufanya kikao kwa njia ya
mtandao na mabalozi wa Tanza-
nia waliopo nje ya nchi, ili kuan-
galia namna ya kutangaza fursa
za utalii imkoani hapa, kuwavu-
tia watalii wengi zaidi.

Alitoa kauli hiyo alipokutana
na Balozi wa Tanzania nchini
Ujerumani, Hassan Mwameta na
Balozi wa Tanzania nchini Ubel-
giji, Jestas Nyamanga, waliofika
ofisini kwake kuzungumza naye
kuhusu fursa zilizopo Kkatika

utalii.

“Mabalozi hawa ambao wa-
natuwakilisha katika taifa hili wa-
nauzoefu, uelewa mpana kuhusi-
ana na utalii wanaijua saiklojia ya
mgeni atakapokuja katika nchi
yetu na wanapata mrejesho wa
mambo gani watalii wanayoya-
taka wanapokuja katika utalii,”
alisema.

Alisema atakapopata nafasi ya
kufanya kikao na mabalozi hao
watamweleza ni mambo gani ya
kuwekewa mkazo ili kuhakikisha
kuwa Tanzania inakuwa chachu
ya chanzo ya kuwaleta watalii

wengi.

Alisema mabalozi wamemuo-
nyesha fursa zilizopo wao kama
mkoa watachukua hatua kwa
kuzikimbilia ili kuongeza watalii
wengi mkoani Arusha.

Makonda alisema moja ya
jambo ambalo linaingiza mapato
kwa mkoa wa Arusha ni utalii,
hivyo kila mmoja atatakiwa ku-
patiwa elimu ya utalii kwa upana
ili kuongeza uchumi.

Alisema wataendelea kubore-
sha miundombinu ili kuhakiki-
sha wageni wanapofika hawapati
shida na suala la ulinzi litakuwa
kipaumbele.

Makonda alisema wanataka
kuwa na ‘code’ yaani mgeni
akifika uwanja wa ndege kama
mwenyeji umeenda kumpokea
unakuwa na code yake ataka-
pocheki inamuonyesha ni mtu
sahihi anatambulika na serikali.

Mabalozi hao  wamemu-
eleza Makonda kuhusu fursa
mbalimbali zinazopatikana

kwenye nchi wanazoiwakilisha
Tanzania na kuahidi kumpatia
ushirikiano mkubwa katika ku-
tangaza na kuvutia watalii ili
wawekezaji kuja kutembelea
mkoani Arusha na maeneo men-
gine yenye vivutio vya utalii.

DK. Jingu
ahamasisha
matumizi ya
teknolojia
ya habari

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Afya, Dk. John Jingu, amesema
hataki kusikia watendaji wa
wizara hiyo wanakuwa kikwa-
70 cha matumizi ya teknolojia
ya habari.

Badala  yake  ameagi-
za teknolojia hiyo iwe ni
kichocheo cha  kufanya
ufuatiliaji na tathmini, ili ku-
pata takwimu sahihi zitaka-
zochangia kufanya maamuzi
sahihi wakati wa kuandaa mi-
pango ya bajeti kwenye sekta
ya afya.

Alitoa agizo hilo jana Jijini
Arusha, wakati akifungua ki-
kao cha siku mbili, kilichowa-
kutanisha wataalam wa TE-
HAMA na wale wa ufuatiliaji
na tathmini zaidi ya 70.

Kikao hicho pamoja na
mambo mengine, kinalenga
kukuza ushirikiano baina ya
wadau hao, uboreshaji wa
programu na maendeleo ya
jumla ya utoaji wa huduma
kwenye kwenye sekta ya afya,
ili kuwa na takwimu sahihi.

Kwa mujibu wa Dk. Jingu,
ukuaji wa teknolojia unak-
wenda sambamba na mabadi-
liko ya mifumo ya TEHAMA,
kwa kuiunganisha ili iweze ku-
somana, hali itakayochangia
kuwa na tija na ufanisi wakati
wa utekelezaji wa majukumu
kwenye sekta afya na kupata
matokeo chanya.

“Chochote  tunachofanya
katika dunia ya leo lazima tu-
tumie TEHAMA, kwetu sekta
ya afya hii ni ajenda muhimu
sana kutokana na unyeti wa
shughuli zetu, kosa moja lin-
aweza kusababisha kukose-
kana kwa huduma, ulemavu
na wakati mwingine kupoteza
uhai wa mtu, hivyo kikao kazi
hiki kitumike kutoka na maa-
zimio yatakayokuwa na tija na
ufanisi,” alisema

Dk. Jingu ameagiza vilevile,
mifumo ya TEHAMA itengen-
ezwe katika wizara hiyo kulin-
gana na mahitaji na kuzingatia
teknolojia mpya na ya kisasa.

Mwakilishi wa Shirika Ila
Afya Duniani (WHO) hapa
nchini, Dk. Charles Moses,
alisema dunia imekuwa na
mabadiliko mengi kwa muda
mfupi, hivyo kila mabadiliko
yanapotokea hususan ni kwe-
nye teknolojia ya habari na
mawasiliano, lazima vilevile
na utendaji uendane na mab-
adiliko hayo.
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Wakazi
Nyahanga
walia kukithiri
vibaka nyakati
Za Usiku

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kata ya Nyahanga, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga wameiomba seri-
kali kuingilia kati na kupambana na
wezi wanaowavamia nyakati za usiku.

Wamesema wezi hao hutekeleza
uhalifu wakati umeme unapokatika na
kuwapora mali zao pamoja na kuwad-
huru wananchi.

Walitoa malalamiko hayo wakati wa
mkutano wa Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Mboni Mhita uliolenga kusiki-
liza na kutatua kero mbalimbali zina-
zowakabili wananchi.

Wakiwa katika kikao hicho walieleza
kuwa wakati wa Sikukuu ya Paska wali-
ibiwa na kuvunjiwa vibanda vyao vya
bishara na hakuna mtu yeyote mpaka
sasa aliyekamatwa kuhusika na matu-
ko hayo.

Shadia Suleimani kutoka Mtaa wa
Shunu alisema wamekuwa wakivami-
wa nyakati za usiku katika makazi yao
na vibanda vya biashara na kuibiwa
mali walizonazo.

Hivyo, aliiomba serikali kuingilia kati
na kutokomeza wizi huo kwani vibaka
wengi wanatoka kwenye familia zina-
zowazunguka.

“Mkuu wetu suala hili tumeshari-
poti katika Ofisi za Serikali za Mitaa,
Mtendaji wa Mtaa, Kata hadi kituo cha
polisi lakini hakuna hatua zozote zilizo-
chukuliwa, bado tunaendelea kuvunjia
nyumba na vibanda vya biashara na
kuibiwa, hivyo tunakuomba nawe utu-
saidie juu ya hili” alisema Suleiman.

Naye Shukuru Abdallah alisema ka-
tika bwawa la maji linalomilikiwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Kahama (KUWASA) lililopo Kata
ya Nyihongo kulipandwa miti na sasa
kumekuwa kichaka cha kujifichia viba-
ka na kubaka watu wanaopita nyakati
za usiku eneo hil.

Mkuu wa Polisi Manispaa ya Kahama,
Mtaju Msiba alikili kawepo kwa vibaka
na wezi katika eneo hilo akisema Kata
ya Nyihongo ndiyo inayoongoza kulin-
ganisha na kata nyingine.

Hivyo, aliwataka wananchi hao ku-
toa taarifa kwa watu wanaowahisi ku-
fanya vitendo hivyo kwani wengi wana-
toka katika familia zinazowazunguka.

Baada ya kupokea hizo, Mboni ali-
chukua hatua ya kuliagiza Jeshi la Polisi
kufanya operesheni maalumu ya ku-
tokomeza vitendo vya wizi na wataka-
ohusika kujihusisha na vitendo hivyo
hawakikishwe wanawachukulia hatua
za kisheria ikiwemo kufikishwa ma-
hakamani.

Pia, aliwataka wananchi kuacha
tabia ya kununua vitu mitaani am-
bavyo hawafahamu vimetoka wapi
akisema vingine vinapatikana kwa
kumwaga damu za watu, Hospitali ya
Manispaa ya Kahama kuna baadhi ya
wagonjwa wanajeruhiwa na kuporwa
simu na vitu vingine walivyonavyo
nyakati za usiku.

Waliopisha ujenzi mradi wa maji wajazwa manoti

Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

ERIKALI kupitia Wiz-
ara ya Maji imetoa
Sh.milioni 444 kwa
ajili ya kuwalipa fidia

wilayani Shinyanga, ambao
walitoa maeneo yao kupisha
mradi wa maji.

Ofisa  Mazingira kutoka

Wizara ya Maji, Moses Mgalla
aliyasema hayo juzi wakati wa
hafla ya wananchi hao 97 ku-
saini majendwali ya uthamini,
ili waweze kulipwa fidia kupi-
tia benki.

Alisema ulipwaji huo wa
fidia umefuata taratibu zote za
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“Wananchi hao ni kutoka ka-
gala, Kolandoto, Thapa, Kituli,
Didia na Mwamakaranga am-
bao wamepisha maeneo yao
kwa ajili ya mradi huu ambao
utatekelezwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Shinyanga (SHUWASA)
na kufadhiliwa na Shirika la
Maendeleo la Ufaransa (AFD)
kwa ushirikiano na serikali”
alisema.

Alisema ulipwaji huo ume-
fikia hatua ya mwisho na
wananchi walishirikishwa
kuanzia hatua ya kwanza kwa
kuainisha maeneo, kufanya
uthamini na uhakiki pamoja

na kutoa elimu, sasa wanak-
wenda kuwalipa pesa zao ili
kupitisha utekelezaji wa mradi
huo.

Alisema kuwa mradi huo
unagharimu Euro milioni 76
sawa na Sh. bilioni 200 na una-
husisha ujenzi wa mtandao wa
majisafi, mitambo minne ya
kuchakata tope kinyesi, ukara-
bati wa mtambo wa kutibu
majisafi pamoja na kuijengea
uwezo SHUWASA.

baadhi ya wananchi ambao
wanalipwa fidia hizo akiwamo
Ihapa, waliishukuru Serikali
kwa kuwalipa fidia zao kwa
wakati.

Aidha, walitoa wito kwa

SHUWASA,  kipindi  cha
utekelezaji wa mradi huo wa-
kumbuke kuwapa ajira vijana
wa maeneo yanayopitiwa na
mradi.

Mwananchi mwingine, Paul
Sitta, alisema wameridhika
na fidia ambayo wanalipwa
na kwamba wanabariki mradi
huo kutekelezwa katika mae-
neo yao na kuahidi kuilinda
miundombinu yake

Alisema: “Naishukuru seri-
kali kwa kuweza kutukamil-
ishia zoezi la kulipwa fidia ya
ardhi walioichukua kwa ajili
ya matumizi ya utekelezaji wa
mradi huu na taratibu zote
wamezifuata na tumeridhika
na fidia ambayo tunalipwa”.

Kaimu Ka-
manda wa
Polisi mkoa
wa Shinyan-
ga, Kenedy
Mgani akio-
nyesha kwa
waandishi
wa habari
mkoani
humo

jana, vitu
mbalimbali
vya Wizi
zikiwemo
simu za
mkononi,
mafuta ya
dizeli lita
320 na ban-
gi kete 33,
walivyovi-
kamata ka-
tika msako
uliofanyika
kwa wiki
tatu kuanzia
Machi 28
hadi Aprili
16 mwaka
huu. PICHA:
MARCO
MADUHU

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa kumuua shangazi

Na Neema Emmanuel,
SHINYANGA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Shinyanga imemuhukumu
kunyongwa hadi kufa, Alex
Masanja mkazi wa Mwigumbi
wilayani Kishapu mkoani hapa
kwa kosa la kumuua shangazi.

Ilielezwa mahakamani hapo
kwamba Februari 16 mwaka
jana mtuhumiwa alimpiga
shangazi yake, Melisiana Mal-
gara  wilayani Kishapu
na kitu kizito kichwani baada
ya kumzuia kutumia baiskeli
yake.

Illielezwa  kuwa  baada
ya kutekeleza mauaji hayo

mtuhumiwa aliiuza na kukim-
bilia kujificha wilayani Sikong-
wa mkoani Tabora kwa mgan-
ga wa kienyeji.

Akisoma hukumu hiyo juzi
lenye Shauri Namba 54 la
Mwaka 2023, Jaji Seif Kulita
alisema February 16 mwaka
jana majira ya usiku Melisiana
(marehemu) akiwa amelala
alivamiwa na kupigwa na
kitu kizito kichwani na mwili
wake ulikutwa na majeraha
kichwani pamoja na kuvuja
damu.

Aidha, upande wa utetezi
wa shauli hilo ukiongozwa
na wakili Emmanuel Ru-
ugamila akizungumza baada
ya hukumu kutolewa alisema

wameipokea hukumu kama
ilivyosomwa.

Alisema hukumu hiyo haim-
zuii mshitakiwa kutokukata ru-
faa, endapo itaonekana kuna
haja ya kufanya hivyo japoku-
wa hukumu ya kunyongwa
hadi kufa ni adhabu kubwa
ambayo uwezi kuomba ufanye
utetezi wa aina nyingine

“Tumepokea jinsi ambavyo
Mahakama ilivyochambua na
kutoa maamuzi, hakuna kesi
ndogo kesi zote ni kubwa, la-
kini inategemea na ushahidi
uliotolewa, mfano kesi hii ush-
ahidi uliotolewa ulikuwa wa
kimazingira lakini kwa sababu
uliungwa mkono na mashahi-
di walioletwa na Jamhuri ndio

maana Mahakama imeweza
kufikia maamuzi haya “ alise-
ma Ruugamila.

Aidha, wakili wa serikali
kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashi-
taka mkoani hapa, Mboneke
Ndimubeya alisema hukumu
hiyo ni mafanikio makubwa
kwao kwa sababu imeonyesha
dhahili upande wa mashitaka
wameweza kuthibitisha kosa
la mauaji pasipo kuacha shaka
yoyote.

Alisema mshitakiwa ame-
pewa hukumu hiyo kutokana
na ushahidi wa kimazingira
ambao umejitosheleza moja
kwa moja na unamgusa yeye
ukiambatanisha na ungamo
alilolifanya kwa hakimu.
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MAZINGIRA

Na Christina Haule, Morogoro

UMUIYA ya Maendeleo ya
nchi za Ulaya (EDF) kwa
kushirikiana na Wizara ya
Fedha nchini, sasa zina-
jipanga kuwanufaika wananchi
zaidi ya 58,000 kwa matumizi en-
delevu ya bidhaa za misitu.

Hiyo inagusa misitu aina ya
otekeleza mradi wa Suluhlsho
Jumuishi la Misitu na Nishati hai
Tanzania (IFBEST) katika wilaya
nne za mkoa wa Tanga.

Meneja wa Mradi wa Miaka Mi-
tatu, wenye thamani ya shilingi
bilioni 54 ujulikanao kitaalamu
‘Integrated Forest and Biomass
Energy Solutions for Tanzania (IF-
BEST)’ kutoka Shirika la Kuhifadhi
Misitu Tanzania (TFCG) Simon
Lugazo, anasema watahakikisha
wanatoa elimu ya usimamizi bora

katika kuimarisha uhifadhi na
kutokomeza shughuli za kibinada-
mu Zinazosababisha uharibifu wa
mkoanl Tanga vitakavyonufaika
na mradi huo; wilayani Handeni,
ni; Gendagenda, Madebe, Kwamsi-
si, Mkalamo na Lusane, Mapanga,
Nghobore, Mswaki, Sagasa/Kwa
Mbogo
w1layan1 Kilindi; wilayani Pangani
l<una Mtango, Mseko na Kwak
Mkinga.

Anasema, mradi huo utashu-

Wasimamizi mkaa wajipanga na
staili ya uvunaji mkaa endelevu
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Shughuli za ukataji kuni za mkaa zikiendelea mkoani Morogoro. PICHA: CHRISTINA HAULE

ghulikia masuala ya kuleta ufum-
buzi endelevu wa uzalishaji wa
mkaa, ambao anaueleza kitak-
wimu mkaa na kuni hutoa asilimia
93 ya nishati ya kupikia nchini.

“Mkaa huzalishwa kwa tani na
kwa mwaka huzalishwa tani mil-
ioni 1.8, takriban asilimia 44.2 na
hizo huwa ni changizo la Bilioni
2.1 katika idara ya misitu nchini,”
anasema Lugazo.

Aidha, Lugazo anasema uvunaji

mkaa endelevu unaweza kufanyi-
ka na kunufaisha serikali na wa-
nanchi, kwakuwa asilimia 90 ya
misitu nchini ni aina ya miombo,
ambayo ina sifa ya kuchipua in-
apovunwa kitaalamu.

Hivyo, anaueleza mradi huo
unakusudia kuandaa mipango ya
ardhi na kuweka mipaka ya eneo
matumizi yaliyopo.

Lugazo anasema, mkakati walio

nao utagawa msitu katika maeneo
na vitalu; kama vile vyanzo vya
maji, ufugaji nyuki, matambiko na
eneo la uchimbaji madini jambo
litakalosaidia kuondoa msonga-
mano wa mambo na kuharibu
utekelezaji.

MAFANIKIO MORO

Pia anautaja mradi huo ni
matokeo ya mafanikio ya TFCG
katika kuhifadhi misitu aina ya

miombo uliofanyika mkoani Mo-
rogoro mwaka 2019/22 ambao
hekta 133,579 zimehifadhiwa ka-

Lugazo anaeleza kwamba,
ukataji ovyo wa misitu umepun-
gua kutoka asilimia 1.31 mwaka
2014 hadi kufikia asilimia 0.73
mwaka 2023.

Anasema, jamii kwa sasa vi-
jiji hivyo 35 mkoani Morogoro
zimenufaika kwa kupatiwa kiasi
cha shilingi bilioni 2.09 kuanzia
mwezi Disemba mwaka 2019
hadi Novemba 2022, zilizotokana
na uvunaji endelevu wa mazao
ya misitu kwenye vitalu vyao.

Inatajwa fedha hizo zimetumi-
ka kutekeleza miradi ya maende
ujenzi wa zahanati na vyumba
vya madarasa, kukata bima za
afya kwa ajili ya matibabu, kufun-
gua biashara mbadala za kukuza
uchumi wao.

WAZITO WA MISITU

Mkurugenzi  Mtendaji wa
TFCG, Charles Meshack anasisiti-
za jamii kuona haja ya kuunga
mkono usimamizi shirikishi wa
misitu, huku akifafanua uzoefu
uliopatikana.

Hapo anazitaja ni utekelezaji
wa usimamizi shirikishi wa misi-
tu ya jamii (CBFM) uliofanywa na
mashirika hayo mawili kwenye
mkoa wa Morogoro, inaonyesha
mbinu hiyo ni dhana au rasilima-
li bora ya kupunguza upotevu wa
miti nchini.

INAENDELEA UK.14
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Benki yawekeza CSR Kanda va Ziwa

ikifuta vifo Vya mama, mtoto wodini

Na Mwandishi Wetu

ITAIFA inaelezwa mafani-

kio yanayoendelea, imo

kupungua vifo vya mama

na mtoto. Ni matokeo ya
kuimarika huduma za afya nchini,
pia uwekezaji kiserikali na mchan-
go wa wadau.

Hapo kuna sekta za umma na
binafsi na Kanda ya Ziwa, sasa ina-
tajwa kuwa sehemu ya mnufaika
mkubwa wa vifaa tiba, inayotolewa
na benki hiyo kuzisaidia hospitali
na vituo vya afya.

Msingi wake azma ya serikali ni
kuboresha ubora na kurahisisha
upatikanaji wa matibabu na hu-
duma nyingine mtambuka.

Kwa mujibu wa Mganga Mfawi-
dhi wa Kituo cha Afya Buzuruga
mkoani Mwanza, Dk. William
Mtinginya, ufadhili umesaidia ku-
punguza kwa kiasi kikubwa vifo
na maradhi, bali pia umesaidia
kuongeza idadi ya akina mama na
watoto wachanga wanaohudumi-
wa.

“Tumeweza kupunguza idadi ya
vifo vinavyoweza kuzuilika vya wa-
zazi na vichanga lakini pia wateja
wa huduma ya uzazi wameongeze-
ka na sasa wazazi wapya 20 wa-
nahudumiwa hapa kwetu kila
mwezi,” Dk. Mtinginya anatamka
wilayani Ilemela.

Takwimu zinaonyesha wastani
theluthi moja ya vifo vyote vya wa-
toto nchini vinatokana na watoto
sababu zinazoweza kuzuilika, pia
magonjwa yanayotibika pamoja
na uhaba wa vifaa vya kuwahu-
dumia.

Wataalamu wa afya wanafafanua
kuwa vifo vingi vya hutokana na
changamoto za afya za kinamama
wanapokuwa wajawazito na maz-
ingira duni ya kujifungulia

Hapo ndio wadau, benki ya NMB
imeangaza shida hiyo na kuamua
kuchangia, kuziba pengo la ma-
pungufi katika afya kusaidia hali
hiyo,

Kwa sasa, ufadhili wake umesaid-
ia sana kulidhibiti kwa kiasi kikub-
wa tatizo hilo la kiafya katika Kan-
da ya Ziwa inayojumuisha mikoa
minne, sasa viongozi, wanufaika
Kanda ya Ziwa wanakiri imechang-
ia kwa kiasi kikubwa kuboresha
huduma za uzazi, mama na mtoto
katika mikoa ya kanda hiyo; Mara,
Kagera, Mwanza na Geita.

KUTOKA NMB

Wawakilishi wa NMB makao
makuu, wanasema vitanda vya
kawaida na vya kujifungulia
wazazi, magodoro na vifaa tiba
vingine wanavyovitoa, vimekuwa
ni uwekezaji wenye tija na afua
muhimu katika kusaidia kuokoa
maisha ya akina mama wajawa-

A |yekuvva l\/lkuu vva W|Iaya ya M|sseny| mkoam Kagera Kanali Wilson Akulo (watatu kulia) akipiga
makofi, baada ya kupokea vitanda vya wagonjwa. PICHA ZOTE: MPIGAPICHAWETU.

Pamoja na
kuboreka
huduma
kwenye
wodi za wa-
zazi ambazo
sasa zinawa-
hudumia
wajawazito
kati ya 750
hadi 900
kila mwezi,
bado kuna
umuhimu
wa kufanya
maboresho
zaidi.
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Mganga Mfawidhi wa Zahanati ya Mwanangwa, wilayani Mis-
ungwi mkoa wa Mwanza, Consolata Simba, akionyesha baadhi ya
vitanda, magodoro na mashuka walivyopokea.

Zito na watoto.

Kwa mujibu wa sheria ya nchi,
taasisi zote zina wajibu kurejesha
faida kwa jamii, kupitia kinachoit-
wa kitaalamu kama ‘corporate so-
cial responsibility.’

Ujumbe wa NMB ulikuwa katika
ziara ya kutathimini shughuli za
uwajibikaji wake kwa jamii katika
mikoa mitatu ya kanda hiyo, uki-
fahamishwa uhalisia wa thamani
hiyo inavyowaafikia wananchi;
kuwaboreshea wana -afya mazin-
gira ya kuwahudumia wazazi na
watoto.

“Sambamba na dhamira yetu
ya kurudisha fadhila kwa jamii,
tunawekeza vya kutosha katika
programu mbalimbali endelevu
za kijamii kwa kila mwaka kuten-
ga asilimia moja ya faida baada
ya kodi katika shughuli za CSR,”
Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa,
Wogofya Mfalamagoha.

“Mwaka jana, bajeti hii ilifikia
zaidi ya shilingi bilioni sita, pia
kukidhi shughuli za uendelevu
ambazo zilijumuisha upandaji

miti kote nchini kwa ajili ya ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi,” anasema Wogofya.

TIMU YA MATABIBU

Mikoa iliyotembelewa ni Geita,
Mara na Mwanza, huku Mganga
Mfawidhi wa Kituo cha Afya Buzu-
ruga mkoani Mwanza, DkWilliam
Mtinginya, akifafanua alivyonufai-
ka na misaada hiyo:

“Tumeweza kupunguza idadi
ya vifo vinavyoweza kuzuilika vya
wazazi na vichanga, pia wateja wa
huduma ya uzazi wameongezeka
na sasa wazazi wapya 20 wanahu-
dumiwa hapa kwetu kila mwezi.”

Dk. Mtinginya anaiambia timu
hiyo iliyomtembelea kituoni hapo
wilayani Ilemela, kwamba: “Kabla
ya ufadhili wa vifaa kutoka NMB
tulikuwa tunawahudumia wajawa-
zito 200 hadi 300 kwa mwezi. La-
kini, sasa hivi wamefika 600, huku
idadi ya wanaojifungulia majum-
bani nayo ikipungua sana.”

Katika Kituo cha Afya Katoro
mkoani Geita, Dk Rhoda Haule

anaomba usaidizi zaidi kutoka
taasisi nyingine za sekta binafsi,
akisisitiza umuhimu na ubhitaji
wake katika kuyanusuru maisha ya
wazazi na watoto wachanga.

Mganga huyo anataja moja ya
faida za vitanda vipya ni kuon-
dokana na changamoto ya kina
mama kulala watatu hadi watano
kwenye kitanda kimoja, wakisubiri
kujifungua.

Anasema, pamoja na kuboreka
huduma kwenye wodi za wazazi
ambazo sasa zinawahudumia wa-
jawazito kati ya 750 hadi 900 kila
mwezi, bado kuna umuhimu wa
kufanya maboresho zaidi.

“Jumla tuna vitanda 102, kwahi-
yo huduma zetu zitaimarika zaidi
endapo tutapata wafadhili wen-
gine,” anaeleza

Benki hiyo, pia inapongezwa
kwa msaada wa vitanda, mashuka
na magodoro iliyopata zahanati ya
Mwanangwa inayohudumia waka-
zi 20,000 wa Kata ya Mabuki na
Mwanza.

Dk. Consolata Simba, anasema
huduma ya afya ya Mama nA
Mtoto, ni suala mtambuka katika
kuokoa maisha, kuimarisha ustawi
wa jamii na kuchochea maendeleo
ya taifa kwa ujumla.

Mganga huyo anasema, baadhi
ya vifo vya mama na mtoto huto-
kana na umbali wa kufikia huduma
stahiki, pamoja na kinamama kuji-
fungua kienyeji majumbani.

Pia, anataja upungufu wa wa-
hudumu wa afya wenye ujuzi wa
kutosha, ukosefu wa vifaa tiba vya
msingi, kutokuwepo kwa mfumo
unaojitosheleza wa rufaa pamoja
na huduma duni za dharura za
uzazi na watoto wachanga.

Wataalamu wa afya za watoto
wanasema vingi vya vifo hivi
Hutokana na changamoto za afya
za akina mama wanapokuwa wa-
jawazito na mazingira duni ya ku-
jifungulia na kuvilea vichango hali
inayoonyesha unyeti wa mchango
wa Benki ya NMB katika maende-
leo ya sekta ya afya nchini.

Wilayani  Serengeti, Mganga
Mfawidhi Dk. Juma Rajabu Ali,
anasema kujengwa wodi ya kisasa,
ambayo ikikamilika mwezi ujao,
itawezesha wajawazito wanne ku-
jifungua kwa wakati mmoja, ikil-
inganishwa na wawili au watatu
wanaojifungua kwa siku sasa.

Aidha, Dk. Juma anataja kuna
manufaa ya kupunguzwa vifo vya
watoto wachanga kwa sasa ni asil-
imia 12 hadil5, anafafanua: “Ku-
patikana ufadhili huu kwa wakati
kusaidia  kuukamilisha  mradi
huu wa ujenzi kumewagusa vion-
gozi na wananchi kwa sababu ya
umuhimu wake katika maisha ya
wananchi wa hapa,”
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MAZINGIRA

EWURA walia kupotea maji, zao la

mamliaka kutengua mwongozo wao

Na Augusta Njoji, DODOMA

AJI ni uhai. Hilo lina-
julikana tangu histo-
ria ya uhuru wa nchi.
Hadi sasa, msimamizi
mkuu, Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA), inaongozwa ya mwaka 2019.

Kitaifa na kimataifa, kuna
malengo ya maendeleo endelevu
kufika mwaka 2030, Dira ya Maen-
deleo ya Taifa 2025.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Dk. James Andilile, anasema uwe-
zo wa miundombinu na uzalishaji
maji umeimarika kwa asilimia
16.9, kutoka mita za ujazo milioni
744 hadi mita za ujazo milioni 870.

Andilile anasema, inaendana na
kuongezeka uzalishaji maji kwa
asilimia 1.8, kutoka mita za ujazo
milioni 393 hadi mita milioni 400,
huku wateja wa maji nao wak-
iongezeka kwa asilimia 11 kutoka,
1,385,485 hadi 1,532,362.

Hata hivyo, anataja baadhi ya vi-
ashiria vya utendaji wa mamlaka
za maji vimezorota, kama vile ku-
potea maji, ufanisi wa ukusanyaji
mapato na kuzingatia ubora wa
majitaka.

MIONGOZO YA EWURA

Andilile, anafafanua kuwa
mamlaka za maji zimeshafanyiwa
tathmini kwa kuzingatia Mwon-
gozo wa Vigezo vya Utendaji wa
EWURA kwa Mamlaka za Majisafi
na Usafi wa Mazingira wa Mwaka
2022.

Anafafanua kuwa, kilichofanyi-
ka ni kuangalia utendaji wa jumla
katika kutoaji huduma za majisafi
na usafi wa mazingira wa mam-
laka za maji; vilevile utendaji un-
aozingatia kutekeleza malengo ya
katika mipango yao.

Pia, anasema Mwongozo wa
EWURA wa Kupunguza Upotevu
wa Maji wa Mwaka 2021, umetu-
mika kupima utendaji huo, ambao
mamlaka za maji zinatakiwa ku-
hakikisha upotevu wa maji hauz-
idi asilimia 20 ya maji yanayozal-
ishwa.

Kwa mujibu wa Mwongozo wa
Kuchagua, Kufunga, Kupima na
Kufanyia Matengenezo Dira za
Maji kwa Mamlaka za Maji wa
Mwaka 2021, mamlaka za maji
zinatakiwa kuwa na sera, dira za
maji na kanzidata, zitakazowa-
saidia kudhibiti upotevu wa maji.

MAJI YANAYOPOTEA

Ripoti hiyo, inaonyesha upotevu
wa maji dhidi ya kiwango cha maji
kinachozalishwa umeongeze-
ka kutoka asilimia 35.5 mwaka
2021/2,2 hadi kufikia asilimia 37.2
mwaka 2022/23.

Kiwango cha kupotea maji
kinatajwa na ripoti kwamba, in-

achangiwa na utekelezaji dhaifu
wa mikakati ya kupunguza ku-
potea maji.

Hapo mahsusi zinatajwa mam-
laka maji 10 zenye kasoro kiasi
ambazo ni: Kishapu, Maganzo,
Busega, Nzega, Kashwasa, Mwan-
huzi, Kasulu, Rujewa, Igunga na
Kahama zilikuwa na upotevu wa
maji chini ya asilimia 20.

Vilevile kuna zilizokuwapo ka-
tika hali mbaya na upungufu wa
maji zaidi ya asilimia 50, ni mam-
laka za maji 13, ambazo ni; Ma-
henge, Arusha, Mpanda, Vwawa-
Mlowo, Makonde, Mpwapwa,
Itumba-Isongole, Ifakara, Kiom-
boi, Rombo, HTM, Ushirombo na
Mugango, pia Kiabakari.

Katika mwaka wa fedha
2022/23, mamlaka za maji 17 kati
ya 85, ambazo ni DAWASA, Kaha-
ma, Moshi, Musoma, Shinyanga,
Tanga, Bukoba, Bariadi, Makonde,
Maswa, Biharamulo, Bunda, Igun-
ga, Ngara, Nzega, Utete na Busega
zilikuwa na mkakati wa kupun-
guza upotevu wa maji.

MATOKEO YA UDHIBITI

Mkurugenzi - Andilile anasema
matokeo yaliyopatikana kwenye
sekta ya maji kutokana na udhibiti
unaofanywa na EWURA kwa mam-
laka za maji, ni pamoja na kupitia
mipango iliyoandaliwa kwa kufua-
ta mwongozo wa msimamizi huyo.

Hadi sasa, anazitaja mamlaka za
maji zilizopunguza utegemezi seri-
kalini, zikigharamia uendeshaji
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kwa kutumia mapato ya ndani na
mikopo, kutekeleza miradi mikub-
wa, hata kufanikisha kuongezeka
upatikanaji majisafi, pia kuhu-
dumia majitaka.

“Mikataba hii umeimarisha
utoaji wa huduma za maji na usafi
wa mazingira,” anasema

Pia, anasema mfumo imara wa
kutatua migogoro kati ya watoa
huduma na wateja na uwapo wa
miongozo na kanuni zinazofanya
mamlaka za maji zifanye kazi kwa
uwazi, zinaongeza uwajibikaji kwa
mteja.

“Kuwapo utaratibbu bora na
wenye gharama ndogo za maun-
ganisho mapya, kwa wateja na ku-
punguza muda wa mteja kusubiri
maunganisho, baada ya maombi
yake na kufanya malipo,” anasema
Andilile.

Mkurugenzi huyo anasema, ni
matokeo yanayotokana na ufua-
tiliaji wao, pia kuzijengea uwezo
mamlaka za maji, ili kuhakikisha
zinaandaa na kutekeleza mpango
mkakati wa kupunguza maji ya-
nayopotea nchini.

Hiyo inagusa katika maeneo ya
sera za usimamizi wa dira za maji,
mpango wa kufuatilia ubora wa
majisafi na majitaka, pia mifumo
ya utoaji taarifa za dharura kwa
wadau na wananchi.

KATIBU MKUU

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,
Mhandisi Mwajuma Waziri, anase-
ma atazichukulia hatua mamlaka
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Kuwapo uta-
ratibu bora
na wenye
gharama
ndogo za
maungan-
isho mapya,
kwa wateja
na Kupungu-
Za muda wa
mteja Kusub-
iri maungan-
isho, baada
ya maombi
yake na
kufanya
malipo.
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ambazo utendaji wake hauridhi-
shi, kwa kuwa na kiwango kikub-
wa cha upotevu huo na kusuasua
kwenye ukusanyaji wa mapato.

Anasema: “Hii haikubaliki hata
kidogo. Sote tunajua kiwango cha
upotevu wa maji kinachokuba-
lika ni chini ya asilimia 20. Ni la-
zima mamlaka za maji ziweke na
kutekeleza mikakati ya kuhakiki-
sha zinapunguza kiwango cha up-
otevu wa maji.”

Anazitaka za maji nchini kuz-
ingatia miongozo walinayo ya ku-
dhibiti upotevu wa maji, kama vile
‘Mwongozo wa Kupunguza Upote-
vu wa Maji wa Mwaka 2021’ unaoz-
itaka mamlaka za maji kuandaa
mizani ya kupima viwango vya
upotevu wa maji, kama zinavyoe-
lekezwa na Mwongozo wa Jumui-
ya ya Kimataifa ya Wataalamu wa
Maji (IWA).

Kuhusu ukusanyaji mapato,
Mhandisi Mwajuma, anasema
ripoti inaonyesha kushuka kwa
jumla ya mapato yaliyokusanywa
kutokana na huduma ya majisafi
na majitaka na shughuli nyingine
za Mamlaka kwa takribani asil-
imia mbili, kutoka shilingi bilioni
401.48 mwaka 2021/22 hadi shilin-
gi bilioni 393.34, mwaka 2022/23.

“Inatarajiwa kuwa uzalishaji
unapoongezeka basi  na mapato
yaongezeke. Mamlaka za maji am-
bazo zinajua zimezorota katika
ukusanyaji wa mapato zijitafakari,
sitakuwa tayari kufumbia macho
watendaji wazembe,”anasema.
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Bima va Afya kwenye simu, mgeni
anayerahisisha huduma kidijitali

Na Mwandishi Wetu

AR ES SALAAM Mwamko

mdogo wa Watanzania

kuhusu bima unaifanya

Tanzania kukabiliwa na
changamoto katika mpango wake
wa kutoa huduma bora za afya kwa
wote kutokana na kuwa na idadi
ndogo ya Watanzania wenye bima
ya afya.

Kwa mujibu wa takwimu za Wiz-
ara ya Afya (2022), ni takribani asil-
imia 15 tu ya Watanzania sawa na
milioni 9.1 walikuwa na kadi za bima
ya afya mwishoni mwa mwaka 2021.

Hiyo inaonyesha kupungua kwa
kiasi kikubwa, ikilinganishwa na asil-
imia 32 iliyoripotiwa mwaka 2018,
ambayo asilimia nane walikuwa na
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), huku asilimia 21 ni wa chini
ya Mfuko wa Afya wa Jamii ulioima-
rishwa (iCHF), asilimia tatu wakiwa
kwenye mipango binafsi.

Katika kukuza ajenda ya maende-
leo ya serikali, taasisi ya Vodacom
Tanzania PLC, sasa imeungana na
asasi ya Assemble Insurance, kura-
hisisha upatikanaji bima ya afya kwa
njia ya dijitali kupitia bidhaa yake ya
ubunifu ikiitwa AfyaPass.

Kinachofanyika, asasi Vodacom
Tanzania inaendelea  kutumia
uzoefu wake kiteknolojia, pamoja
na kuongezeka umiliki wa simu za
mkononi, kuwawezesha watumi-
aji wake kupata bima ya afya kwa
njia ya dijitali, bila kupitia taratibu
ngumu za kujaza fomu lukuki, hata
gharama.

Kwa mujibu wa wataalamu, kume-
kuwapo sababu zinazorudisha ny-
uma matumizi ya bima, hadi sasa,

zikijumuisha umaskini mkubwa,
uelewa mdogo kuhusu bima
hizo, pia teknolojia duni.

Nyiginezo wataalmu wanazi-
taja ni kuwapo gharama kubwa
zinazotolewa na ndani ya kam-
puni za bima na nyingi zimejaa
mijini.

Akizungumza hivi karibuni
jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi
wa M-Pesa kutoka Vodacom
Tanzania, Epimack Mbeteni
anasema, “Bidhaa yetu ya bima
ya afya ‘AfyaPass’ inatoa hudu-
ma kwa wagonjwa wa kulazwa
na ambao hawalazwi katika hos-
pitali za serikali na binafsi nchini
kote.

“AfyaPass inapatikana kupitia
simu yako ya mkononi kupitia
‘M-Pesa’, na inalenga kurahisi-

sha upatikanaji na kuongeza
usawa katika matumizi ya bima
kwa kila mtu.

“Ni bidhaa yenye gharama
nafuu sana, inayopatikana kwa
gharama ya shilingi 70,000 za
Kitanzania kwa mtu mmoja
kama ada ya mwaka,” anasema.

Inaelezwa, kampuni chache
zilizopo na kujielekeza katika
biashara hizo zimejikita mijini,
huku takwimu za Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) ya mwaka 2022, inaonye-
sha Tanzania ilikuwa na kam-
puni 36 ya bima zinazohudumia
watu milioni 62.

“Vodacom imerahisisha
mchakato wa kukata bima. Un-
aweza kujiunga na VodaBima
kwa kutumia simu yako ya

mkononi ukiwa sehemu yoyote

makampuni mengi ya bima
yanapatikana katika maeneo ya

mijini,” anasema Juma Kweba,
mkazi wa Singida.
Amani Nathaniel, ambaye

ni mnufaika wa huduma ya
bima AfyaPass, anasema ufa-
hamu wake ulianza na tangazo
aliloliona kwenye simu, kisha
anasimulia hatua iliyofuata, aki-
jitanguliza na sura ya tabasamu
anatamka:

“Nilihamasika kujifunza zaidi
kuhusu AfyaPass kwa sababu
sisi kama vijana, wengi wetu tu-
naamini hatuhitaji bima ya afya
kwa sababu hatupati maradhi
mara kwa mara, kitu ambacho si
kweli kabisa.”

Huduma hiyo inatajwa kutoa
vifurushi mbalimbali vya bei
nafuu, kuanzia ada ya kila mwa-
ka, inayotoa faida za tiba kwa
wagonjwa wasiolazwa na wa-
naolazwa katika hospitali.

“Bima hii pia inatoa vifurushi
vya familia au vikundi kuanzia
watu wawili hadi sita. Mfano,
watu wawili ni shilingi 105,000 na
watu sita ni shilingi 385,000, iki-
ambatana na faida lukuki kutoka-
na na aina ya kifurushi,” anaeleza.

Pia, anafafanua ni ulingo un-
aompa uhuru wa kuchagua
vifurushi zaidi, kama vile vina-
vyojumuisha uzazi, utambuzi wa
maambukizi kwa picha (radiol-
ogy), pia tiba maungo (physi-
otherapy).

Kanuni zake, ni pale mwana-
chama baada ya usajili, kitambu-
lisho cha kidijitali cha bima hu-
tolewa, ambacho ndio nambari
yake ya uanachama itakayotumi-
ka kupata huduma za afya kwa
watoa huduma walioorodheshwa
nchini.

“Nilikuwa natumia gharama
kubwa nilipokuwa sina bima ya
afya, lakini AfyaPass imekuwa
mkombozi wangu. Sasa naweza
kupata huduma za afya wakati
wowote na mahali popote nilipo,”
anasema Gift Kivuyo, mnufaika
wa AfyaPass kutoka Dar es Sa-
laam.

Kiujumla, bima ya afya in-
achangia asilimia 12 ya matumizi
ya jumla ya afya nchini Tanzania,
wakati malipo kwa fedha taslimu
inayo asmilia 34; ufadhili wa seri-
kali (24%); michango ya wafadhili
(32%).

Wasimamizi mkaa wajipanga na staili ya uvunaji mkaa endelevu

INATOKA UK.11

“Kuendeleza misitu kwe-
CBFM huongeza ustahimilivu
wa mabadiliko ya hali ya
hewa na hivyo maeneo
husika kuwa matokeo sahihi
ya vipindi vya mvua na ku-
kabiliana na mabadiliko ya
tabianchi” Meshack anasema.

Hata hivyo, anasisitiza
serikali kupitia wizara
inayohusika inaendelea
kusimamia marekebisho ya
sheria na kanuni za misitu,
ili kufanya USMJ kuendelea
kutekelezeka na kuleta ma-
tokeo chanya.

Meshack anawasa wa-
nanchi kuwa wadau muhimu
katika usimamizi na ulinzi
wa maliasili zilizopo ambao
hawana budi kuelimishwa
namna ya kuzitumia kwa
maendeleo endelevu.

Anasema, Shirika la Kuhi-
fadhi Misitu Tanzania kwa
ushirikiano wa Mtandao wa
Jamii wa Kuhifadhi Misitu
Tanzania (MJUMITA), wa-
natekeleza mradi huo kwa
sasa wamejipanga kuweka
dira ya kuhitadhi na kufua-
tilia usimamizi shirikishi ya
misitu ya jamii ili kukomesha
upoteza wa misitu ambao
unaongezeka mwaka hadi
mwaka.

“Kuendeleza misitu kwe-
USMJ huongeza ustahimilivu
wa mabadiliko ya hali ya
hewa, na hayo yatafanikiwa
iwapo tu, marekebisho ya
seravya misitu kwa mujibu
wa sheria na kanuni zitaen-
delea kuboreshwa “ anasema
Meshack.

Kwa mujibu wa Taarifa
ya Tatu ya Mazingira nchini
va Mwaka 2019, takribani

hekta 469,420 za misitu kwa
mwaka hupotea kutokana

na utegemezi mkubwa wa
nishati ya kuni na mkaa kwa
ajili ya kupikia.

Taarifa hiyo inasema ka-
tika kurejesha misitu hiyo in-
ayokatwa kila mwaka nchini,
wananchi wanalazimika
kupanda na kutunza ukubwa
wa hekta 185,000 ambayo
ni sawa na miti 2,280,000
kwa mwaka kwa muda wa
miaka 17 mfululizo.

Katika hotuba iliyosomwa
mwaka 2022 katika Mku-
tano wa Wadau wa Misitu na
doma, Mkurugenzi wa Misitu
na Nyuki katika Wizara ya
Maliasili na Utalii, Deusdedit
Bwoyo anasema serikali
ina mpango wa kusimamia
halmashauri zote kutenga
fedha za kuangalia misitu.

Anasema itakuwa katika

bajeti za kila mwaka kwa ajli
ya kuangalia misitu, sam-
bamba na kutum|ka kwenye
shughuli za usimamizi na
uhifadhi wa misitu.

Bwoyo anafafanua kuwa
kutengwa fedha kuna-
paswa kwenda sambamba
na uwezo wa halmashauri,
kwa sababu bado kuna
wasiofahamu umuhimu wa
misitu katika mazingira va
kawaida, wakiingia kukata
kuni na wakifanya shughuli
za uharibifu wa misitu zina-
zokatazwa. o

Anasema Tanzania ina
jumla ya misitu hekta mil
48.1, yakiwamo maeneo
yanayoangukia katika ardhi
yake ni chache zilizokidhi
kuingia katika mpango wa
usimamizi shirikishi.

Anasema, serikali kupi-
tia wizara hiyo ipo katika

mkakati wa kuhakikisha
misitu mingi inahifadhiwa,
kwa sababu ||5|poh|fadh|vva
kisheria, inakuwa hatarini
kuharibiwa.

Hivyo, anasema tayari
wameshatekeleza mkakati
wa Sera ya Taifa ya Misitu,
ambayo ndio dira ya kuen-
deleza misitu katika kipindi
cha miaka 10 ijayo kuanzia
mwaka 2021 hadi 203,1
ikiwa ni pamoja na kuten-
geneza mpango kazi wa usi-
mamizi shirikishi wa misitu

Kisheria.

Anasema uhifadhi wa mis-
itu ni wa pamoja tika Sera
ya Misitu, sio wa Wizara ya
Maliasili na Utalii pekee, pia
wadau wa maendeleo kama,
TFCG na MJUMITA kwa ajili
ya kuendeleza misitu nchini.
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Bashe atishia kumtumbua Mrajisi Vyama vya Ushirika

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Kilimo,
Hussein Bashe, am-
emuagiza  Mrajisi
wa Vyama vya Ush-
irika nchini, Dk. Benson Ndiege
kumaliza suala la ubadhirifu
kwenye vyama vinginevyo nafasi
yake itakuwa matatani

hapa alipokuwa akifungua mku-
tano mkuu wa 14 wa wadau wa
kahawa nchini.

Bashe alisema suala la wizi ka-
tika vyama vya ushirika nchini
linapaswa kukomeshwa mara
moja kwani limekuwa moja ya
sababu ya kuwanyonya wakuli-

ma.

“Kuna vyama vya ushirika
viongozi wake wamechukua
Sh.milioni 200 za wanunuzi

wa kahawa lakini wamegoma
kurejesha fedha hizo wala kutoa
kahawa na deni hilo lote linabeb-
wa na wakulima.

“Nakuagiza wizi huu na ujam-
bazi unaofanywa katika vyama
hivi unakwisha mara moja na
mimi Ma DG wengi wa wizara hii
ambao nimewaondoa kwenye
nafasi zao ni kwasababu nilikua
nawaambia kama hivi lakini ha-
wachukui hatua”alisema Bashe

Alisema, viongozi wote ambao
wamehusika kwenye wizi ndani
ya vyama vya ushirika wanapswa
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kufikishwa mahakamani kwa
kosa la wizi na siyo madai kama
ilivyo sasa.

Aidha, alisema vyama vingi vya
ushirika licha ya viongozi wake
kuwa wezi lakini vimekuwa ni
sehemu ya kunyonya wakulima
kwa kuweka tozo nyingi.

Kadhalika, Bashe aliwata vion-
gozi wa vyama vya ushirika kuan-
daa mahitaji ya wakulima na
kuyawasilisha Bodi ya Kahawa ili
yafanyiwe kazi. Mwenyekiti wa
Bodi ya Kahawa, Prof. Aurelia Ka-
muzora, alisema malengo ni ku-
zalisha tani 300,000 za kahawa
ifikapo mwaka 2025 kutoka tani
80 za hivi sasa.

Pia, aliwataka wakulima wa
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kahawa nchini kutumia mfumo
rasmi wa uuzaji zao hilo na ku-

jiepusha na walanguzi ambao
wamekuwa

wakiwadanganya

kuuza kwa bei ya hasara.
Makamu Mwenyekiti wa

Kamati ya Kudumu ya Bunge

Viwanda, Biashara, Kilimo na

Mifugo, Mariam Ditopile, alisema

wataendelea kuisimamia serikali

kutenga bajeti ya kutosha katika
sekta ya kilimo.

Ditopile alisema ipo haja ya
kuwekeza katika soko la ndani ili
kuwa na uhakika kwa wakulima
tofauti na ilivyo sasa ambapo kia-
si kinachouzwa nje kinaongezwa
thamani na kurudi nchini kwa
bei ya juu.

Baadhi ya
Wabunge
wakiwasili
katika
viwanja
vya Bunge,
doma jana,
kwa ajili ya
kuendelea
na vikao vya
bajeti vina-
vyoendelea.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Walimu, wanafunzi wapewa zawadi kwa ufaulu

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

WALIMU na wanafunzi wa
shule za msingi wilayani hapa
mkoani  Singida wamepewa
zawadi na Sh.milioni 14.5 kwa
kufanya vizuri kwenye mitihani
ya taifa ya darasa la nne na saba
mwaka jana.

Motisha hiyo imetolewa na
Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Sulei-
man Mwenda, kwa walimu na
wanafunzi 10 waliofaulu kwa ki-
wango cha juu kwenye mitihani
hiyo.

Katika hafla hiyo, walimu wali-
ofaulisha vizuri katika masomo
yao, shule zilizoongeza ufaulu na
zilizoongoza kwa kata zilipewa
zawadi ya kompyuta.

Zawadi  nyingine  zilitole-
wa kwa shule bora sita zilizoon-
goza kiwilaya kwa ufaulu, kata,
shule binafsi na shule iliyovunja
rekodi kwa ufaulu.

Akizungumza na walimu hao,
Mwenda, alisema kazi ya ualimu
ni wito ambao unatakiwa kuitika
kwa kufanya vizuri ili kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi wa shule
yako.

“Najua uwezo wenu ndiyo
maana pale ambapo panahitajika
kuongeza nguvu tunachukua hat-
ua na mimi kama kiongozi wenu
naridhika na mabadiliko ambayo
mnayaonyesha katika maendeleo
ya elimu na kuongeza ufaulu,”
alisema.

Alisema alipoteuliwa kuwa
Mkuu wa Wilaya Iramba aliku-
ta kiwango cha ufaulu asilimia
58, lakini jitihada kubwa zime-
fanyika ndani ya miaka mitatu ki-
wango kimeongezeka na kufikia
asilimia 71.9.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya hiyo, Michael
Matomora, alisema haki ya mwal-
imu inatakiwa itolewe kwake
lakini naye anapaswa kutekeleza
wajibu wake.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Innocent Msengi, aliwata-
ka maofisa elimu wa kata kuvua
vyeo vyao na kushirikiana na wal-
imu kuhakikisha Iramba inashika
nafasi ya kwanza kimkoa.

Mwenyekiti wa Huduma za
Jamii, Wilfred Kizanga, aliwataka
walimu kishirikiana na kuondo-
ka katika nafasi za mwisho kwani
Iramba siyo mrithi wa nafasi

Anwani

Za makazi
milioni 12.3
Zimesajiliwa,
kuhifadhiwa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara
ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Moham-
ed Khamis Abdulla amesema
zaidi ya anwani za makazi mil-
ioni 12.3 nchini zimesajiliwa
na taarifa zake zimehifadhiwa
kwenye Mfumo wa Anwani za
Makazi (NaPA).
hapa kwenye hafla ya kukabi-
dhi vifaa na kuzindua majar-
ibio ya kutoa huduma ya ba-
rua ya utambulisho wa mkazi
kupitia mfumo wa kidijitali wa
anwani za makazi.

Alisema Wizara kwa kush-
irikiana na TAMISEMI (Tanza-
nia Bara) na TAMISEMIM na
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi (Zanzibar), im-
ejipanga kuhakikisha uhakiki
wa taarifa katika mikoa yote
nchini unakamilika ifikapo
Juni, 2025.

“Tumeendelea  kusafisha
na kuhuisha taarifa zilizoku-
sanywa wakati wa operesh-
eni ya anwani ya makazi kwa
ajili ya kuwa na taarifa sahihi
kila wakati ili kuleta tija, hadi
sasa tumeshahuisha zaidi ya
taarifa za anwani milioni 2.3
na kukusanywa taarifa mpya
zaidi ya 500,000 kwenye hal-
mashauri 28,” alisema.

Alisema Wizara itahakiki-
sha kuwa vishikwambi vinavy-
otolewa vinakuwa na intaneti,
hivyo watendaji hawataingia
gharama za ununuzi wa ban-
do kwa muda wote wa kipindi
cha majaribio ili kumhudumia
mwanananchi bila kikwazo
chochote cha kimfumo.

Alisema majaribio hayo ya-
takuwa ya muda wa miezi mi-
tatu na baada ya hapo Wizara
itafanya tathmini na kubore-
sha kulingana na matokeo ya
tathmini husika.

Dk. Biteko aishukia TGDC kushindwa kuchoronga visima

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko
ameinyooshea kidole Kampuni
ya Uendelezaji Jotoardhi Tanza-
nia (TGDC) kutokana kusuasua
kuanza kuchoronga visima vya
jotoardhi katika eneo la Ngozi
mkoani Mbeya.

Akifungua Maonesho ya Wiki
ya Nishati bungeni juzi, Dk. Bite-

ko alisema TGDC ni miongoni
mwa kampuni tanzu za Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) am-
bapo Aprili Mosi, 2024 ilitoa ahadi
ya kuanza kazi hiyo lakini hadi
sasa hawajaanza.

“TGDC nimewawashia taa ya
tahadhari, nilipokwenda Mbeya
waliniambia wanaanza kuchoron-
ga Aprili mosi mwaka huu kwa aji-
li ya kupata geothermal ili kupata
umeme, naomba Katibu Mkuu tu-

pia jicho kasi iongezeke, alisema.

Alisema kwa sasa kuna umeme
wa kutosha, lakini tatizo la kuka-
tika linatokana na uchakavu wa
miundombinu na kwamba
serikali imejipanga kuifanya TA-
NESCO kuwa na jina zuri kwa
jamii ili iondokane na mtazamo
hasi kwamba kila umeme giza liki-
tokea au umeme ukikatika tatizo
ni wao.

Kadhalika, alipongeza utendaji

wa TANESCO kwamba wanafanya
kazi nzuri usiku na mchana ku-
hakikisha wananchi wanapata
huduma ya umeme.

Dk. Biteko alisema kutokana na
kuwapo na umeme wa kutosha
hata kituo cha umeme cha Kiny-
erezi megawati 150 hakijawashwa
na kueleza kuwa hali hiyo im-
etokana na kuendelea kuwasha
mashine za mradi wa umeme wa
Bwawa la Mwalimu Nyerere.

Alisema mkakati mwingine wa
Serikali ni kuhakikisha kwamba
Tanzania inaunganishwa na nchi
jirani ikiwamo Zambia, Uganda
na Kenya.

Naibu Spika wa Bunge, Mussa
Zungu alipongeza juhudi za seri-
kali za kutatua tatizo la umeme
na kwamba kwasasa makundi ya
mitandao ya kijamii ya kukatika
kwa umeme kwasasa hayazun-
gumyzii tatizo hilo.
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Prof. Mkenda awatwisha mzigo makatibu
tawala upatikanaji wa chakula shuleni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKATIBU tawala

nchini  wameagizwa

kushirikiana na waku-

rugenzi,  madiwani,
wazazi na wadau wengine wa
elimu kuhakikisha wanafunzi
wote wa shule za awali, msingi
na sekondari wanapata chakula
cha mchana shuleni kwa lengo la
kuongeza ufaulu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Mafunzo ya Ufundi, Prof. Adolf
Mkenda alitoa agizo hilo juzi
kupitia hotuba yake ya ufunguzi
wa mkutano mkuu wa mwaka
wa Chama cha Maofisa Elimu wa
Mikoa na Halmashauri nchini
(REDEOA) ambao unaendelea
mkoani hapa.

Hotuba hiyo ilisomwa na
Mdhibiti Ubora wa Elimu wa
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Edo Masonda ambapo alisema
agizo hilo ni utekelezaji wa sera
ya elimu na kwamba kila kiongozi

anatakiwa kusimamia kwenye
eneo lake na kwamba tathimini
itakuwa inafanyika.

Aidha, aliagiza maofisa elimu
kushirikiana na wadau wengine
kuhakikisha wanafunzi wote wa
darasa la kwanza na la pili wa-
namudu stadi za kusoma, kuan-
dika na kuhesabu (KKK) ifikapo
mwisho wa mwaka.

Vilevile aliagiza maofisa elimu
wa mikoa na halmashauri kusi-
mamia na kuhakikisha miradi
yote ya elimu inakamilika kwa
wakati na kwa viwango vilivy-
oainishwa.

“Lakini pia kila ofisa elimu wa
mkoa na halmashauri ahakikishe
wanafunzi wa darasa la tatu na
kidato cha kwanza wanamudu
stadi za Lugha ya Kiingereza ifika-
po mwisho wa mwaka,” alisema
Mkenda.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
wote wa elimu kuwahudumia
walimu kwa kufuata misingi ili-
yowekwa na kuwasaidia kutatua

kero zinazowakabili ili wafanye
kazi kwa uhuru.

Mwenyekiti wa REDEOA, Juma
Kaponda alisema wasimamizi
wa elimu nchini wana kazi ya ku-
hakikisha malengo mbalimbali
ya serikali yanatimia, ikiwemo
kuboresha sekta ya elimu ambayo
ni miongoni mwa mikakati wa-
nayojadiliana kwenye mkutano
huo.

Alisema mwaka 2024 ni mwaka
muhimu kwa viongozi hao na
kwamba kwenye mkutano huo
wanajadili namna ya kutekeleza
Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 ambayo utekelezaji
wake unaanza mwaka huu.

Alisema serikali imekuwa iki-
andaa mipango mbalimbali na
watekelezaji wake unasimamiwa
moja kwa moja na maofisa elimu
pamoja na walimu kwa ngazi
mbalimbali.

“Mwaka huu ni mwaka wa
historia kwetu kwa sababu
ndiyo mwaka ambao tunaanza

utekelezaji wa Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014, kwa
hiyo sisi maofisa elimu tuna kazi
kubwa ya kufanya kuhakikisha
utekelezaji unaendana na malen-
go ya serikali,” alisema Kaponda.

Katibu wa REDEOA, Sostenes
Mbwilo aliiomba serikali kuha-
rakisha uboreshaji wa muundo
wa wadhibiti ubora wa elimu ka-
tika halmashauri ili kurahisisha
uendeshaji wa shughuli za sekta
hiyo.

Vilevile, aliomba  serikali
kuboresha mfumo wa ukusan-
yaji wa maduhuri kwenye vyuo
ili kurahisisha utoaji wa huduma
kwa wanafunzi kwenye taasisi
hizo.

Makamu Mwenyekiti wa RE-
DEOA, Charles Mwakalila ali-
iomba serikali kuweka utaratibu
wa matumizi ya magari ya idara
ya elimu kwenye halmashauri
kwa maelezo  kuwa baadhi ya
viongozi wamekuwa wakibadili
matumizi.

Wakazi wa
Kata ya
[tamboleo,
Halmashauri
ya Wilaya
va Mbarali,
mkoani
Mbevya,
wakivua
samaki kwa
kutumia
ndoano kwe-
nye mfereji
wa skimu ya
umwagiliaji
iliyopo kati-
ka kata hiyo,
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Silaa: Watumlshl leara ya Ardhi kuweni na hofu ya Mungu

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa
amewataka watumishi wa ardhi
nchini kuwa waadilifu na hofu ya
Mungu kwa kutenda haki wakati
wanaposuluhisha migogoro.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua kliniki ya ardhi Mkoa
wa Mbeya.

Pamoja na mambo mengine
aliwakumbusha watumishi wa

ardhi kutenda haki kwa wa-
nanchi kwani kwa kushindwa
kutatua jambo ambalo lipo ndani
ya uwezo wao ni kumkosea Mun-
gu.

Aidha, Silaa alisisitiza kufanya
kazi kwa kumsaidia Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan lakini pia ku-
fanya kazi kwa ajili ya wananchi
katika upande wa ardhi ili kupun-
guza kero na migogoro isiyokuwa
na ulazima katika jamii.

Pia, aliwaelekeza watumishi wa

ardhi kuhakikisha maeneo yote
nchini yanapangwa na kupimwa.

“Nimeelekeza juzi na Sep-
temba mwaka jana nilielekeza na
nimemuomba Waziri wa TAMI-
SEMI atawaletea barua kwam-
ba watumishi wa ardhi wakae
ofisini,siku ya Jumatatu na [jumaa
tu,” alisema Silaa.

Aliongeza kuwa: “Siku zingine
zote waende site (eneo la kazi)
wakapange kila mtu akafanye
kazi kwenye eneo lake, wa mi-

pango miji wakapange, wakupi-
ma wakapime, maofisa ardhi
wakamilikishe, wathaminishaji
wakatengeneze rate (thamani) za
ardhi,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alimpongeza Silaa
kwa kuitumikia vyema sekta
ya ardhi kwa kutatua migogoro
mbalimbali nchini ikiwa ni
moja ya jitthada za kumsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
vitendo.

Baba mbaroni tuhuma kumbaka mtoto wake

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani Njombe
linamshikilia mkazi wa Mtaa
wa Kitisi Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe,
Barnabas Ndelwa (32) kwa tuhu-

ma za kumbaka mtoto wake (13).
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Mahamoud Banga ali-
iambia Nipashe kuwa tukio hilo
lilipotiwa Aprili 14 katika wilaya
ya kipolisi Makambako.
Banga alisema taarifa hizo wal-

izipata kutoka kwa mtoto alipofi-
ka na baba yake kituoni hapo kwa
ajili ya huduma nyingine.

“Tukio hili limekuwa likitend-
wa na baba mzazi tangu mwaka
2022 na binti alipofika kituo cha
polisi kwa ajili ya kupata huduma

ya PF3 ndipo alipowaeleza maofi-
sa wa dawati la polisi kwamba
licha ya tukio ambalo ameletwa
na mzazi wake kwa masuala ya
kijinsia lakini bado na baba yake
mzazi alikuwa anamuingilia,”
alisema Kamanda Banga.

Maria
Nyerere
apewa tuzo
ya heshima

Na Mary Geofrey

SHULE ya Sekond-
ari ya Wavulana Pugu,
imemtunukia tuzo ya
heshima, mjane wa Hay-
ati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, Mama
Maria Nyerere.

Dhumuni la tuzo hiyo
ni kuendelea kutambua
mchango wa Mwalimu
Nyerere katika ukom-
bozi wa Tanzania, Afrika
na sekta ya elimu nchini.

Mwalimu Mkuu wa
shule hiyo, Boniface
Orenda, alikabidhi tuzo
hiyo mwishoni mwa wiki
nyumbani kwa mjane
huyo Msasani mkoani
Dar es Salaam.

Alisema Hayati Mwal-
imu Nyerere ambaye
alifundisha shule hiyo,
hakuwa tu na mchango
mkubwa kwa Tanzania
pekee bali dunia kwa
ujumla, ndiyo sababu ya
kuona umuhimu wa kue-
ndelea kutoa tuzo ya ku-
tambua mchango wake.

“Kwa kutambua
mchango huu wa Hay-
ati Mwalimu Nyerere,
tumeona kuna umuhimu
wa kuja kumuona mama
yetu, kumjulia hali lakini
na kutoa tuzo na zawadi
mbalimbali kwa ku-
tambua mchango wake
kama Bibi wa Taifa letu,”
alisema Orenda.

Alisema shule hiyo
imekuwa na mafanikio
makubwa kutokana na
historia yake ya kuwahi
kuwa na mwalimu am-
baye alikuwa mkombozi
wa Afrika.

Alisema: “Tunam-
womba Mungu akujalie
umri mrefu na afya
njema mama yetu Ma-
ria Nyerere ili tuendelee
kuvuna baraka kutoka
kwako na mawazo yenye
kujenga taaluma yetu”.

Shule ya Sekondari
Pugu zamani ilijulikana
kama St. Francis ambayo
ipo eneo la Pugu, Gongo
la Mboto, jijini Dar es
Salaam. Alisema: “Una-
jua shule hii ni kongwe
sana na ilianza mwaka
1948 na sasa ina miaka
75, hivyo lazima tufanye
kazi kwa bidii sana ka-
tika kuhakikisha histo-
ria ya kutoa viongozi
wakubwa kwenye shule
yetu inaendelea na huu
ndiyo mkakati wetu tu-
naomba Mungu atusai-
die”.



Polisi
yawashikilia
watu 21
wakituhumiwa
kwa uhalifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi mkoani Mjini
Magharibi Unguja limefanikiwa
kuwakamata watuhumiwa 21
wanaojihusisha na matukio ya
Wwizi, uporaji na unyanganyi wa
kutumia nguvu na silaha za jadi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
huo, Richard Tadei Mchovu
aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na vyombo vya
habari, ofisini kwake Mwembe
Madema mjini Unguja.

Alisema watuhumiwa hao
wamekamatwa wakati wa op-
eresheni maalumu ambayo im-
ewafikia wahalifu na sehemu
zao wanazoficha mali na vitu
wanavyoiba katika maeneo
mbali mbali.

Aliwataja watuhumiwa hao
ni Bilali Makame Faki, (20), Ma-
soud Juma Kombo, Daudi Mussa
Mlekwa (20), Said Juma Feruzi
(20).

Wengine ni Salum Abrahman
Ali (21), Abdilah Rashid Ali (18),
Yussuf Hamad Ali (17) Masoud
Ahmed Khatib (17) Ali Hamad
Ali, (25) na Omar Salum Bakari
(18) Ali Mkadam Khamis (28).

Wengine ni Faki Juma Omar
(19), Hussein Mohammed Said
(21) Ali Omar Ali (38), Abdul
aziz Juma Khamis (18),Ibrahim
Salum Khamis (27) na Moham-
med Ali Omar (32).

Aidha alisema katika op-
eresheni hiyo Jeshi la Polisi
limefanikiwa kukamata vielele-
zo mbalimbali ikiwemo pikipiki
moja, mapanga nane, visu na
simu tatu.

Kamanda Mchovu aliwataka
wananchi kutoa ushirikiano
kwa jeshi hilo ili kuhakikisha
vitendo vya udhalilishaji na
matukio mengine ya kihalifu
vinakoma.

Alisema yoyote atakaejaribu
kujihusisha na vitendo vya
uvunjifu wa amani, vitendo vio-
vu pamoja na kujipatia kipato
kwa njia isiyo halali atachuku-
liwa hatua.

HABARI ZANZIBAR ﬁ
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Dk. Mwinyi: Mapambano ya rushwa yanachochea maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, DK.

Hussein  Ali  Mwinyi

amesema, mapambano

dhidi ya rushwa, kuwe-
po kwa uwazi katika matumizi ya
rasilimali za umma na kuhimiza
uwajibikaji katika utekelezaji wa
mipango ya maendeleo, ni mam-
bo ya msingi na yenye mchango
muhimu katika kuchochea kasi
ya maendeleo.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana
visiwani Zanzibar wakati akifun-
gua kongamano la kamati za usi-
mamizi wa fedha za umma kwa
nchi wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADCOPAC) lililofanyika visi-
wani hapa.

Alisema ni dhahiri kuwa nchi
zitaweza kupiga hatua kubwa za
maendeleo kwa haraka kwa kuz-
ingatia kuwepo kwa rasilimali
nyingi ambazo ni vyanzo vikuu
vya kukuza uchumi, ikiwa vita-
simamiwa vyema na kutumika
kwa misingi ya kisheria, uwazi
na uwajibikaji.

“Bila shaka taasisi zetu za
utawala bora zikiwemo Ofisi

ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali, Mamlaka za kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi
na mabunge yetu yana mchango
mkubwa katika kuyafikia mata-
rajio hayo ya mataifa yetu,” alise-
ma Dk. Mwinyi.

Alisema kuwa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar zinafanya jitihada ka-
tika kukabiliana na vitendo vya
rushwana  kuhimiza uwazi na
uwajibikaji ili kuongeza ufanisi
katika utoaji wa huduma kwa
umma.

Aidha, alisema mbali ya kuzi-
jengea uwezo taasisi hizo kwa
mafunzo ili kuzipatia weledi, pia
inazipatia vifaa vya kufanyia kazi
pamoja na kuzijengea miundom-
binu bora ili ziweze kufanya kazi
kwa ufanisi zaidi.

Aliongeza kuwa hatua ny-
ingine ni kujadiliwa kwa uwazi
kwa ripoti ya CAG katika Baraza
la Wawakilishi, uimarishaji wa
Mamlaka ya Kupambana na
Rushwa na Uhujumu wa Uchumi
(ZAECA) na Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashitaka (DPP) kulikosaidia
kufikiwa kwa malengo ya uima-
rishaji utawala bora nchini.
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Aidha, alipongeza uamuzi wa
jumuiya hiyo kufanya konga-
mano hilo Zanzibar na kueleza
kuwa mapambano dhidi ya vi-
tendo vya rushwa, kuwepo kwa
uwazi katika matumizi ya rasili-
mali za umma na kuhimiza uwa-
jibikaji katika utekelezaji wa mi-
pango yetu ya maendeleo katika
kukuza uchumi wa nchi zetu.

Hata hivyo, alipongeza uamuzi
wa jumuiya hiyo kufanya kon-
gamano hilo Zanzibar ambalo
litawawezesha wajumbe kutoka
nchi wanachama kupiga hatua
za maendeleo kwa haraka kwa
kuzingatia uwepo wa rasilimali
nyingi zinazoweza kuwa vyanzo
vikuu vya kukuza uchumi.

Pia, alitoa wito kwa nchi wa-
nachama wa SADC kuziimarisha
taasisi za ukaguzi na ufuatiliaji
rasilimali za umma kwa kuzi-
patia wataalamu wa fani mbali
mbali ili ziwe na upeo mkubwa
wa kufanya uchunguzi kwa mu-
jibu wa majukumu yao.

Waziri wa Utali na Mambo ya
Kale, Mudrik Ramadhan Soraga
alisema kuwa mkutano huo ni
hatua muhimu kwa Zanzibar na
Tanzania kuonesha namna ili-
vyopiga hatua katika kustawisha
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utawala bora na kusimamia
matumizi ya fedha na rasilimali
Za umma.

Alisema kuwa Zanzibar ipo
tayari kupokea wageni na kutoa
wito kwa wajumbe wa konga-
mano hilo kutembelea vivutio
vya utalii na uwekezaji viliopo
nchini, ili kukuza ushirikiano na
uchumi wa Zanzibar na nchi zao.

Mwenyekiti wa SADCOPAC
ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Kamati ya PAC katika Bunge la
Zambia, Warren Cisha Wam-
basi, alipongeza ushirikiano
walioupata katika maandalizi ya
kongamano hilo linalojumuisha
kamati  za usimamizi za fedha
za umma katika mabunge ya
SADC.

Alisema kuwa kamati hizo zina
wajibu wa kuhakikisha sheria za
matumizi ya fedha na rasilimali
za umma zinatekelezwa na kusi-
mamia ipasavyo.

Naye Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) Zanzibar, Dk. Othman
Abbas Ali, alieleza kuwa kon-
gamano hilo litatanua wigo wa
Ushirikiano baina ya ofisi yake
na taasisi za ukaguzi katika eneo
la nchi wanachama.

i
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akihutubia wakati akifungua mkutano wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wajumbe na
wataalamu wa kamati za usimamizi wa fedha za umma kwa nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika (SAD-

Serikali kutoa huduma ya kifua kikuu magerezani

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya Zanzibar kupi-
tia programu shirikishi UKIMWI,
homa ya ini, kifua kikuu na uko-
ma imesema wataendelea kutoa
huduma za maradhi ya kifua ki-
kuu katika magereza yote hapa
nchini.

Akizungumza juzi katika mku-
tano uliowakutanisha maofisa

wa vyuo vya mafunzo, Kaimu
Meneja wa Programu hiyo, Va-
leria Rashid, alisema katika kui-
marisha huduma za kifua kikuu
watahakikisha huduma hizo
zinawafikia magereza yote kwa
lengo la kuwaibua wagonjwa na
kuwapatia matibabu ya haraka.
Alisema awali huduma hizo
zilikuwa zinatolewa kwa ger-
eza moja ambapo kwa sasa

wataweza kutanua huduma hizo
kwa magereza yote ya Unguja na
Pemba.

Aidha, aliongeza kuwa katika
kufanikisha kazi hizo watahakiki-
sha wanajipanga vizuri  kwa
kukusanya sampuli za makohozi
kwa wafungwa wote kwa kuzin-
gatia vigezo kupitia waratibu wa
wilaya.

Alisema kufanyika kwa mku-

tano huo kwa maofisa wa mafun-
7o utawezesha kutekeleza kazi
hizo kwa vitendo kwa lengo la
kupambana na maradhi ya kifua
kikuu.

Mratibu wa ugonjwa wa kifua
kikuu na ukoma Kanda ya Un-
guja, Dk. Julius Obed Mshana,
alisema watu wanaoishi katika
mazingira ya mikusanyiko ikiwa
ni pamoja na vyuo vya mafunzo

wapo katika hatari kubwa ya
kuambukizwa na vimelea vya ki-
fua kikuu ukilinganisha na jamii
nyingine.

Alisema katika utafiti  uli-
ofanyika mwaka 2018 wafungwa
426 waliokuwa katika magereza
Zanzibar matokeo yalibaini kuwa
wafungwa saba kati ya idadi hiyo
walikuwa na ugonjwa wa kifua
kikuu.
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KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LEOCARDIA DOMINICK
MAKONDO anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye usajili
namba MCT116 EAL. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/SHI/KAH/1409/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ABDALLAH HAMISI NDWATA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye jina
MOHAMMED ENTERPRISES (T)
LTD namba za usajili
MC689CHV aina ya BAJAJ
BOXER, CHASSIS NO.
MD2A21BY3KWB89408,
ENGINE NO. PFZWKB33481.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/12648/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ANTONY ALOYCE
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye jina
FAIR AUTO PVT LIMITED

namba za usajili MC 848 BVN
ainaya BOXER, Chassis No.
MD2A21BY9HWHI1156,
Engine No. PFZWHH82501.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0OD/11789/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

IVONA AGUSTINO KALENZI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye majina BEATUS
ALKADO MALEMA namba za

usajili T 914 DPT ainaya

LANDCRUISER, Chassis No.
JTECB09J603018712, Engine

No. THZ0459745. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

TAARIFA YA POLISI:

PHQ/DOD/DOD/13333/2024

ROMATIN GENERAL SUPPLIES COMPANY LIMITED
(In LIQUIDATION)
(P.0. BOX 11214 MWANZA-NYAMAGANA)
COMPANY NUMBER 125992
NOTICE OF THE GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public and
toall the Members of ROMATIN GENERAL SUPPLIES
COMPANY LIMITED the general meeting of the
company will be held at Golden Parck, Plot No. 45,
Butimba Road, P.0 BOX 11214 mwanza on 28th da of
April 2024 at 11:00 am onwards.

AGENDA

1. To lay before the Members the Members of the
accounts of the company showing how he
winding up of the company has been conducted
and the property of the company has been
disposed of; and

2. To discuss any other business that may arise
durina the meetina.

Miartin Buyanjz Chorigs
{Liquidator)

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 6439 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MBAZI MOSSES MSEMO. ..MAREHEMU
HAPPNESS KHATIBU MSEMO.. MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona

inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 5 Mwezi
Mei, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 17 Mwezi Aprili Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 6014 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

FRANK MUZE SARONGE.........cccceoosuunennc MAREHEMU
ROSEANA YOENIMSEMO.........cccocesrrernnnad MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 22 mwezi
APRILI, Mwaka 2024

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 15 mwezi APRILI
Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 6085 YA MWAKA 2024

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
NEATNESS YOENI MUZE. MAREHEMU

ROSEANA YOENI MSEMO.... MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 22 mwezi
APRILI, Mwaka 2024

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 15 mwezi APRILI
Mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N. 6068/ 2024

In the matter of the Estate of the late MARY
SYLVESTOR MPONELA of Nduka dodoma
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
EMMY SYLVESTOR MPONELA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 18 Day of 4, 2024

Date at Dodoma this 20 Day of MARCH, 2024.
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mafuriko Dubai yaathiri safari za ndege

Dubai, UAE

MVUA kubwa imenyesha ka-
tika baadhi ya mataifa ya Ghu-

ba na kusababisha mafuriko w::\ug:r;;’;%l;rlban
katika eneo hilo. wamehamishwa

Mtu mmoja amekufa baada
ya gari lake kusombwa na
maji huko Ras Al Khaima, ku-
fuatia mafuriko.

Safari za ndege kuelekea Kati.

Katika maeneo

nchini Kazakh-
stan, kutokana na
mafuriko katika
taifa hilo la Asiaya

uwanja wa ndege wa Kki-
mataifa wenye shughuli
nyingi zaidi, zilielekezwa
kwingine, ingawa zimean-
za tena.

Mamlaka nchini
Oman, imesema watu 18
wamefariki kutokana na
mafuriko.

Mataifa kadhaa yalipata
mvua ya takribani mwaka

mmoja kwa siku moja.

Video ambayo hai-
jathibitishwa kutoka
Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Dubai, il-
ionyesha ndege zikiacha
mawimbi wakati zikishuka
kwenye njia za ndege zi-
lizofurika.

Katika maeneo men-
gine takriban watu 117,000

wamehamishwa nchini
Kazakhstan, kutokana na
mafuriko katika taifa hilo
la Asia ya Kati.

Mafuriko hayo yaliyo-
sababishwa na kuongezeka
kwa ujazo wa mto Tobol
karibu na mji wa Kurgan
kusini mwa Russia, yame-
fikia viwango vya juu vya
tahadhari.
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Zelensky
ataka NATO

ilijadili nchi
vake

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, amesema mjini Kyiv, kwamba
anapanga kuitisha mkutano wa
Baraza la Jumuiya ya Kujihami
NATO na Ukraine.

Anasema lengo ni kutoa wito wa
kuimarishwa ulinzi wa anga ya nchi
vake.

Akilinganisha hali ya Ukraine na
ile ya Israel, baada ya shambulizi
kubwa la Iran la makombora na
droni kuzuiwa mwishoni mwa wiki;

Zelensky alisema Ukraine itaom-
ba kupewa mifumo ya ulinzi wa
mashambulizi ya angani na makom-
bora.

Alisema Waukraine wana haki ya
kulindwa dhidi ya ugaidi.

Rais huyo wa Ukraine, alim-
pongeza Kansela wa Ujerumani Olaf
Scholz, kwa kutafuta suluhisho la
mz0zo huo.

Akizungumza na Rais wa China Xi
Jinping, mjini Beijing jana, Scholz
alisisitiza umuhimu wa China kwe-
nye jukwaa la kimataifa.

Kama mshirika muhimu wa Russia,
Xi anaonekana kuwa na ushawishi
kwa Rais wa Russia, Vladmir Putin.

Zelensky alisema China inaweza
kusaidia kurejesha amani nchini
Ukraine na utulivu katika uhusiano
wa kimataifa.

Uswisi itakuwa mwenyeji wa
mkutano wa kilele wa amani katikati
ya mwezi Juni, ambao China ime-
alikwa.DW

il
lﬁk@?
al

Maafa hayo yamesaba-
bishwa na kuyeyuka hara-
ka kwa theluji huku kukiwa
na mvua kubwa, jambo lin-
alosababisha kuongezeka
kwa ujazo wa mito mikub-
wa zaidi barani Ulaya.

Nchini Russia, karibu
watu 200,000 wameham-
ishwa pia kutokana na
mafuriko hayo. BBC/DW

Iran; Hatushiriki mzozo, tuna haki kujilinda

DAR ES SALAAM, Tanzania

JAMHURI ya Kiislamu ya
Iran, imetoa msimamo wa
kutumia haki ya kujilinda
kiasili chini ya Sheria ya Ki-
mataifa.

Imesema kwamba haifanyi
kazi ya kuongeza au kusam-
baza mgogoro, ikionya kuhu-
su machafuko zaidi ya kijeshi
yanayoweza kusababishwa
na utawala wa Israel.

Hayo yamebainishwa kati-
ka taarifa ilitolewa jana, kwa
vyombo vya habari na Seri-
kali ya Iran, kupitia Mtaalamu
wa Ushauri wa Kitamaduni
wa Ubalozi wa Iran nchini
Tanzania, Maulid Sengi.

“Tunatoa msimamo wa
Jamhuri ya Kiislamu ya Iran
kuhusu kutumia haki yake
ya kujilinda kiasili chini ya
Sheria ya Kimataifa kujibu
mashambulizi ya Kijeshi ya
Utawala wa Israel, dhidi ya
majengo ya kidiplomasia ya

Iran huko Syria.
“Jamhuri ya  Kiislamu
ya Iran, inarudia msima-

mo wake thabiti kwamba
haifanyi kazi ya kuongeza

au kusambaza mgogoro ka-
tika eneo, inaonya kuhusu
machafuko zaidi ya kijeshi
yanayoweza kusababishwa
na utawala wa Israel.

“Iran  inathibitisha tena
azma yake isiyo na shaka ya
kulinda watu wake, usalama
wa kitaifa na maslahi, uhuru
na utegemezi wa eneo dhidi
ya tishio lolote au vitendo
vya uvamizi na kujibu vitisho
au uvamizi huo kwa nguvu
na kulingana na sheria ya ki-
mataifa,” alisema.

Alisema, Iran haina nia ya
kushiriki katika mzozo na
Marekani katika eneo hilo,
ikiwa Marekani itaanzisha
operesheni za kijeshi dhidi
ya Iran, raia wake au maslahi
yake, itaendelea kutunza
haki yake ya asili ya kujibu
kwa kipimo.

Taarifa hiyo ilisema kwam-
ba katika mazungumzo ya
simu na Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa, Aprili 2,
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Iran, Hussein Amirabdollahi-
an alijadili hali hiyo na kuta-
ka hatua sahihi zichukuliwe
na kulaani kwa nguvu ku-

toka kwa jamii ya kimataifa
na Baraza la Usalama, kwa
uhalifu huo wa kutisha.

“Katika barua zetu zilizo-
tumwa kwa Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa
na Katibu Mkuu (S/2024/281-
5/2024/305),  tumesisitiza
kuwa shambulio la kigaidi la
Israeli dhidi ya majengo ya
kidiplomasia ya Iran huko
Damascus;

‘Lilikuwa ukiukaji dha-
hiri wa Sheria ya Kimataifa
ya Mkataba wa Umoja wa
Mataifa, hasa Ibara ya 2 (4) ya
Mkataba na uhuru, uhuru na
utegemezi wa kieneo wa Jam-
huri ya Arabuni ya Syria.

“Hatua hiyo isiyo ha-
lali inawakilisha uvunjaji
mbaya wa kanuni msingi na
iliyokubaliwa ulimwenguni
ya kutotaka kuvunjika kwa
wawakilishi na majengo ya
kidiplomasia na konsulari,
ambayo ni msingi wa uhusi-
ano wa kimataifa,” alisema.

Alisema Jamhuri ya Kiisla-
mu ya Iran, ililitaka Baraza la
Usalama, kukemea vikali ki-
tendo cha jinai na kuchukua
hatua thabiti na sahihi za

kuwafikisha watekelezaji
kwenye sheria haraka na ku-
zuia kurudiwa kwa uhalifu
kama huo, dhidi ya majengo
ya kidiplomasia ya mwana-
chama yeyote.

“Kama mwanachama
anayehusika wa Umoja wa
Mataifa, Jamhuri ya Kiis-
lamu ya Iran, inajitolea kwa
madhumuni na kanuni zili-
zoorodheshwa katika Mka-
taba wa Umoja wa Mataifa na
inathibitisha kujitolea kwake
kwa kudumisha amani na us-
alama wa kimataifa.

Alisema April 13, mwaka
huu, vikosi vya kijeshi vya
Jamhuri ya Kiislamu ya Iran,
vilifanya mashambulizi ya
kijeshi dhidi ya malengo ya
kijeshi ya Israel, kwa kutumia
makombora na ndege zisizo
na rubani.

Jamhuri ya Kiislamu ya
Iran, imewajulisha Baraza
la Usalama la Umoja wa
Mataifa, juu ya vitendo vya
Israel pamoja na haki ya asili
ya Iran, chini ya sheria ya ki-
mataifa ya kujibu masham-
bulizi ya kigaidi kama hayo
(A/78/838-5/2024/281).
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WACHEZAJI,
REKODI

Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI wa timu
za Yanga na Azam
wametawala katika
rekodi za Ligi Kuu
Tanzania Bara kila kona, waki-
waacha mbali wachezaji wa
timu zingine, ikiwamo Simba
ambayo haina mchezaji yeyote
aliyechomoza kuongoza.
Kwa mujibu wa tak-
wimu mpya zilizo-
tolewa jana na Bodi
ya Ligi, na za Dawati
la Michezo la Nipashe,
wachezaji wa timu
hiyo wameonekana
kufunika kila kona,
kuongoza kwa ufun-
gaji, kutoa pasi za
mwisho na jumla ya
mabao waliochangia
kwenye timu zao.

Katika eneo la orodha ya
wafungaji mabao, Stephane Aziz
Ki wa Yanga anaongoza akiwa
amepachika mabao 14, huku
Kipre Junior wa Azam, akiwa
kinara kwenye pasi za mwisho
zilizozaa mabao. ‘asisti’ akiwa
nazo nane mpaka sasa.

Beki wa kulia wa Yanga, Yao
Kouassi, anaongoza kwa ‘asisti’
upande wa mabeki, akiwa nazo
saba mpaka sasa na akishika na-
fasi ya pili, nyuma ya Muivory
Coast mwenzake, Kipre.

Wakati Mburkina Faso, Aziz
Ki akiongoza kwenye orodha
ya wafungaji, anafuatiwa na
mchezaji wa Azam FC, Feisal
Salum ‘Fei Toto’, ambaye ana
mabao 13, waziri Junior wa KMC
akiwa na mabao 11, Maxi Nzenge-
li, pia wa Yanga akiwa na tisa.

Jumla ya wachezaji watano
wamefunga mabao manane kila
mmoja, ambao ni Mudathir Ya-
haya wa Yanga, Kipre wa Azam,

, AZAM

Samson Mbangula wa Prisons,
Marouf Tchakei wa Thefu na Jean
Baleke wa Simba.

Upande wa ‘asisti’ za jumla
ambako Kipre wa Azam anaogo-
za, anafuatiwa na Kouassi na
Aziz Ki wote wa Yanga ambao
kila mmoja ana ‘asisti’ saba,
huku Fei Toto wa Azam aki-
wa nazo sita. Kwa upande wa
uchangiaji mabao, Aziz Ki bado
amefunika akiwa amechangia
mabao 21 katika timu yake,
yaani mabao yake 14 ya kufunga
jumlisha na ‘asisti’ zake saba, na
anafuatiwa kwa mara nyingine
tena na mchezaji wa Azam, Fei
Toto ambaye ameichangia timu
yake mabao 19, ikiwa ni mabao
yake 13 aliyofunga na ‘asisti’ zake
sita alizotoa kwa wenzake.

Hata hivyo, wachezaji wa
Azam FC, wanaweza kubadili
takwimu hizi na kujiongezea re-
kodi za mabao na ‘asisti’, kwani
jana usiku ilitarajia kucheza dhi-

di ya Mashujaa FC, Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es
Salaam.

Sehemu  pekee  ambayo
wachezaji wa Yanga na Azam
wamepigwa bao ni kwenye
‘clean sheets’ za makipa, am-
bapo Ley Matampi wa Coastal
Union, bado ameendelea ku-
komaa kileleni akiwa nazo 10
mpaka sasa.

Hata hivyo, anakaribiwa na
kipa wa Yanga, Djigui Diarra am-
baye amekaa mechi tisa langoni
bila kuruhusu bao.

Wengine ni John Noble wa
Tabora United na Costantine
Malimi wenye ‘clean sheets’ saba
kila mmoja, Jonathan Nahimana
wa Namungo, yeye ananzo sita
pamoja na Yona Amosi wa Pris-
ons, Ayoub Lakred wa Simba,
Ramadhani Chalamanda wa
Kagera Sugar na Wilbol Maseke
wa KMC wana ‘clean sheets’ tano
kila mmoja.

Tembo Warriors
yakerwa michuano
Afrika kusogezwa

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Kombe la Afrika ya
mpira wa miguu kwa watu wenye ulema-
vu yaliyokuwa yafanyike jijini Cairo, Misri
kuanzia kesho, sasa yamesogezwa mbele
mpaka Mei 19, mwaka huu, huku Timu ya
Taifa ya Tanzania, Tembo Warriors ikishu-
ka dimbani Mei 20 kuvaana na Rwanda.

Katika mashindano hayo ambayo ni ya
kuwania kufuzu michuano ya Kombe la
Dunia kwa wenye ulemavu itakayofanyika
mwaka 2026 jijini Paris, Ufaransa, Tanza-
nia imepangwa Kundi D na ya Sierra Leo-
ne, Angola pamoja na Rwanda.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja
wa Tembo Warriors, Zaharani Mwenemti,
alisema mashindano hayo yamesogezwa
mbele kutokana na baadhi ya nchi kutoka-
milisha visa zao.

“Mashindano yamesogezwa mbele
mpaka mwezi ujao kutokana na baadhi
ya nchi kushindwa kukamilisha visa, pia
ninchi 10 pekee ndio zilithibitisha kush-
iriki, hivyo ikalazimika yasogezwe mbele,”
alisema Mwenemti.

Alisema kwa upande wao taarifa hiyo
imewaathiri wachezaji kwani walikuwa
wamefanya maandalizi ya kutosha kuele-
kea kwenye mashindano hayo, ambapo
walipata nafasi ya kucheza michezo mingi
ya kirafiki walipokuwa kambini Karatu,
Arusha.

Meneja huyo alisema mara baada ya
kupata taarifa hiyo, serikali imelazimika
kuvunja kambi waliyokuwa wameiweka
Karatu mkoani Arusha na kuihamishia
kwenye shule ya Filbert Bayi mkoani Kiba-
ha.

Naye nahodha wa timu hiyo, Juma Kide-
vu, alisema taarifa hiyo imewaathiri kwa
kuwa tayari walikuwa wamejiandaa na
mchezo wao huo.

PASUA NJIA... &=
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Mchezaji wa timu ya Bulls, Ben Mango, akijaribu kumtoka mchezaji wa timu
ya Champion Football Club ya Kawe, walipokutana kwenye mchezo wa Kirafiki
katika Uwanja wa Soccer Point, Mikocheni, Dar as Salaam juzi. PICHA: MIRAJI

MSALA

KMKM, KVZ FC
zapania fainali
FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI zikishuka dimbani leo
kwenye hatua ya 16-bora ya
michuano ya Kombe la Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF),
maarufu FA Cup, timu ya
KMKM SC na KVZ FC, zimewe-
ka malengo va kuhakikisha zi-
natinga fainali, huku kila moja
ikieleza nia yake ya kutwaa
kombe hilo.

Timu hizo za Ligi Kuu
Zanzibar leo zitashuka katika
viwanja viwili tofauti kuvaana
na wapinzani ambapo katika
Uwanja wa Mau A timu ya
KVZ FC itawaalika Raskazone
FC wakati Uwanja wa Mau B,
KMKM itawaalika Paje Star FC,
michezo yote ikichezwa saa
kumi alasiri.

Kuelekea michezo hiyo
makocha wa timu kutoka Ligi
Kuu, KMKM na KVZ FC, kila
mmoja ameweka wazi kuwa
malengo yao makubwa ni
kuhakikisha anatwaa taji la
mashindano hayo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha wa KMKM, Ame
Msimu, alisema matarajio
vake kwanza ni kuhakikisha
wanafika hatua ya fainali
ya michuano hiyo na kisha
kubeba kombe hilo.

Alisema timu yake imekuwa
haifanyi vizuri katika michua-
no ya kombe hilo kwa kuishia
hatua za awali ya 32, lakini
msimu huu wamedhamiria
kuhakikisha wanavuka hatua
zote.

“Tunataka ubingwa wa
michuano hii ya ZFF, tunataka
msimu huu tufanikiwe lengo
la kutwaa kombe hili kama tu-
livyofanikiwa kufika hatua hii
va 16, nina imani pia tutafani-
kiwa kufika fainali,” alisema.

Naye Kocha wa KVZ FC, Ali
Mohmmed Ameir, alisema
mchezo wao dhidi ya Raska-
zone si rahisi kama unavyota-
jwa na wengi.

Alisema anauchukulia kwa
makini mchezo huo ili ku-
fanikisha malengo ya kusonga
mbele katika michuano hiyo
migumu.

“Ugumu wa mashindano
haya hayana nafasi ya pili
maana ukifungwa ndio ume-
toka, ndio maana kila hatua
tunayoingia bila kuangalia
timu ya kukutana nayo tunau-
chukulia kwa uzito mchezo
huo,” alisema.

Hata hivyo, alisema anaami-
mi maandalizi waliyofanya
wachezaji wake yatasaidia
kufanya vizuri katika michua-
no hii na hata kufikia hatua ya
fainali.
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WILLIAMS AFUATILIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia msham-
buliaji wa Athletic Bilbao, Nico Williams, 21, ambaye
ana kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni
milioni 42.8 katika mkataba wake. (Telegraph)

JOELINTON MKATABA MPYA

MAZUNGUMZO ya Newcastle United na kiungo wa
kati wa Brazil, Joelinton, 27, yanaendelea vema na
mchezaji huyo anakaribia kusaini mkataba mpya na
klabu hiyo ya Tyneside. (Telegraph)

VARANE SASA KUUZWA

MLINZI Raphael Varane, 30 na kiungo wa kati wa
Brazil Casemiro (32), wanatarajiwa kuongoza orodha ya
wachezaji ambao Manchester United itawauza msimu
wa majira ya joto.(Talksport)

PAGUETA MAMBO BADO

KLABU ya Manchester City iaweza kutumia vema nia
ya Lucas Paqueta ya kuondoka West Ham msimu ujao
- lakini iwapo tu uchunguzi wa FA kuhusu madai ya
ukiukaji wa kanuni za kamari uliofanywa kwa kiungo |
huyo wa kati wa Brazil mwenye umri wa miaka 26, \
utatupiliwa mbali. (Guardian)

MUSIALA ATAKIWA CITY

MANCHESTER City ipo tayari kutumia pauni milioni
120 kumsajili mshambuliaji wa Ujerumani, Jamal
Musiala mwenye umri wa miaka 21, kutoka Bayern
Munich. (TeamTalk)

EDWARDS AWANIWA LIVER

LIVERPOOL inatayarisha uhamisho wa msimu wa
majira ya joto kwa ajili ya mshambuliaji wa Sporting
Lisbon, Marcus Edwards, 25, na mlinzi wa Ureno, Gon-
calo Inacio, 22. (Football Insider)

ALMIRON, WILSON KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Paraguay, Miguel Almiron, 30
na mshambuliaji wa England, Callum Wilson, 32, ni
miongoni mwa wachezaji ambao wanaweza kuondoka
Newcastle United huku klabu hiyo ikijiandaa kwa
ujenzi wa majira ya joto. (Telegraph)

ADARABIOYO MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester United na Tottenham Hotspur
zimewasiliana na beki wa kati wa Fulham, Tosin Adara-
bioyo, 26, katika kujaribu kufikia makubaliano ya awali
ya mkataba mpya na mchezaji huyo. (TeamTalk)

WAN-BISSAKA AWANIWA

AARON Wan-Bissaka, 26, wa United analengwa kwa
pauni milioni 13 na Inter Milan huku beki huyo wa Eng-
land, akimaliza mkataba wake mwishoni mwa msimu
wa 2025. (Gazetta dello Sport)

GALLAGHER HUYOOO SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inatumaini kukamili-
sha mkataba wa haraka kwa ajili ya kumnunua kiungo
wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher, 24, dirisha la
uhamisho litakapofunguliwa. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA U'_

MBAPPE: NAUTAKA
UBINGWA WAIUEFA

® @ ® Nina ndoto ya kushinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya nikiwa

BARCELONA, Hispania

SHAMBULIAJI wa Paris

Saint-Germain, Kylian

Mbappe, amesema kui-

saidia klabu yake ya ny-
umbani kushinda taji lao la kwanza
la Ligi ya Mabingwa Ulaya ni jambo
la kujivunia kwake, kauli hiyo akiitoa
baada ya kufunga mabao mawili na
kuiwezesha timu yake kuibuka na
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Bar-
celona na kutinga nusu fainali juzi,
Jumanne.

Mbappe, ambaye anatazamiwa
kuondoka PSG katika majira ya joto
kujiunga Real Madrid, aliwaambia
waandishi wa habari kwamba mus-
takabali wake haupo akilini mwake
na kwamba analenga kabisa kuleta
utukufu katika mji mkuu wa Ufaransa.

“Nina ndoto ya kushinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya nikiwa hapa Par-
is,” alisema Mbappe, akiwaambia

hapa Paris...

waandishi wa habari katika uwanja
wa Olimpiki wa Barcelona Jumanne.
“Ninajivunia kuwa PSG
tangu siku ya kwanza. Si
kwa sababu kuna nyakati
nzuri na mbaya ambazo
fahari yangu inapata

pigo. Fahari ya kuichezea
klabu hii na kuwakilisha
klabu ya mji mkuu wa

nchi yangu ni kitu maal-
um kwa ajili yangu.
“Kujionea jioni kama hii kama
mchezaji wa Paris ni vema. Tuna
hatua moja zaidi ya kufanya kabla
ya kufika fainali huko Wembley, kwa

hiyo tunahitaji kuwa watulivu.”

Baada ya kufungwa mabao 3-2
katika mechi ya kwanza mjini Paris,
PSG walitoka nyuma kwa bao 1-0
wakiwa Barcelona baada Ronald
Araujo kutolewa kwa kadi nyekun-
du kwa kumchezea vibaya Bradley
Barcola.

Mshambuliaji wa zamani wa Bar-
celona, Ousmane Dembele aliwa-
sawazishia wageni kabla ya kipindi
cha mapumziko huku Vitinha na
Mbappe wakimaliza kazi kipindi
cha pili, ambapo sasa PSG itavaana
na Borussia Dortmund katika nusu
fainali baada ya timu hiyo ya Bun-
desliga kuishinda Atletico Madrid.
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S{BARCA

% BARCELONA, Hispania

A LKAY  Gundo-
\ gan  alilaumu
makosa binafsi
wakati  Barce-
#A lona ikitolewa
wY kwenye Ligi ya
. Mabingwa Ulaya
juzi,  Jumanne,
M akisema
&% mabingwa hao
wa Hispania
waliwapa
) Paris  Saint-
Germain
mchezo ra-
hisi.
Barca walion-

LA mivates

Bellingham alia ubaguzi wa rangi

MADRID, Hispania wa 1-0 wa LaLiga Jumamosi mkutano na waandishi wa wa kumsajili
dhidi ya Real Mallorca, huku  habari Jumanne. mshambuliaji
JUDE Bellingham amesema wenyeji wakisema wanafan- “Katika mechi tunapoen- huyo mwe-

goza kwa mabao
3-2 kutoka mchezo
wa mkondo wa kwanza
kule Paris na kutoa faida

[GUNDOGAN ALAU

KUTOL

ya mabao wakati Raphinha
alipowapatia uongozi wa
dakika ya 12 kwenye Uwan-
ja wa Olympic.

Hata hivyo, mchezo uli-
yumba baada ya nusu saa
ambapo Ronald Araujo
alitolewa nje kwa kadi
nyekundu kwa kumchezea
rafu Bradley Barcola, huku
PSG wakiibuka na ushindi
wa mabao 4-1 usiku huo,
na kusonga mbele kwa
jumla ya mabao 6-4, hivyo
kutinga nusu fainali dhidi
Borussia Dortmund.

“Nimesikitishwa  sana
kwa sababu tulikuwa kati-
ka nafasi nzuri, si tu baada
ya mechi ya kwanza, lakini
kufungua bao la kwanza
pia,” alisema Gundogan
akiiambia CBS.

MU
WA

“Kila  kitu  mikononi
mwetu na tulitoa kwa njia
rahisi zaidi. Tuliitoa PSG na
ndiyo sehemu ya kukatisha
tamaa zaidi.

“Usipoipata, na sijui
kama aliipata, ukae pem-
beni. Napendelea golini
pale au kumwacha mchez-
aji mmoja, ingawa alicheza
mbele kabisa, kwa hiyo si-
jui kama angeufikia mpira,
lakini acha kipa apate nafa-
si ya kutuokoa au hata goli.

“Kupata kadi nyekun-
du, kumshusha mchezaji
mapema, inaua mchezo.”

“Vitendo vya maamuzi,
hali muhimu, vitakutuza

au kukuadhibu,” Gundo-
gan alisema. “Kwa bahati
mbaya kwa usiku wa leo
walituadhibu.”

Martial kuondoka Man Utd

Manchester, ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Manchester
United, Anthony Martial, huen-
da akapata nafasi ya kufufua
makali yake, endapo atafani-
kiwa kuondoka Old Trafford.

Martial amekuwa na wakati

mgumu wa kutumika kwenye
kikosi cha kwanza cha Man-
chester United, majeraha ya
mara kwa mara, hali ambayo

inamnyima nafasi ya

kurejea katika kiwango
chake kama alichokua
nacho klabuni hapo
mwaka 2015.
Mabingwa wa zam-
ani wa ltalia Juventus
wanatajwa kuwa
kwenye mpango

Vinicius Junior na wachezaji ~ ya kazi na polisi kubainimtu da ugenini kwenye LalLiga, nye umri
wengine weusi wanahitaji  aliyehusika. unakaribia kuzoea kiasi wa miaka
kuungwa mkono zaidi ka- Vinicius amekuwa aki- kwamba hata sikujua tukio 28,

tika kushughulikia “tatizo lengwa kwa dhuluma za ub-  hilo. Hilo ni tatizo kubwa. mwis-
kubwa” la ubaguzi wa rangi  aguzi wa rangi na mashabiki “Mengi zaidi yanapaswa honi

katika soka la Hispania, waupinzani maranyingi,iki- kufanywa, iwe ni adhabu mwa
akielezea unyanyasaji am- wa ni pamoja na wakati wa  au jinsi unavyoitikia, au jinsi msimu

bao baadhi ya wachezaji hu-  mchezo wa ligi ugenini dhidi  unavyosonga kwa kasi. Ni huu, na
pokea kama “chukizo.” ya Valencia msimu uliopita njia mbaya kwa mchezaji in@aaminiwa

Picha za runinga zilion-
esha shabiki akitoa ishara
za kibaguzi kuelekea kwa
mchezaji mwenzake, Aure-
lien Tchouameni baada ya
kufunga bao katika ushindi

ambao ulizua malalamiko ya
kimataifa kuhusu suala hilo.
“Hatasikujua kuhusu tukio
la Tchouameni,”alisema
Bellingham alipoulizwa
kuhusu tatizo hilo wakati wa

kujiandaa kwa mchezo, aki-
jualabda atanyanyaswa. Ina-
chukiza, haipaswi kutokea
watu walio madarakani wa-
nahitaji kufanya zaidi, hasa
kwa Vini.

endapo dili hilo
[itakamilishwa
basi Martial
atapata nafasi

va kucheza

-
%
-

mara kwa mara.

Mkataba wa sasa wa Martial
utafikia tamati mwishoni mwa
msimu huu wa 2023/24, na dili
lake la kuondoka Old Trafford
litainufaisha Juventus, kwani
itampata kama mchezaji huru.

Mtandao wa Tuttosport
umeeleza kuwa mabosi wa Ju-
ventus wameshawishiwa kum-
sajili mshambuliaji huyo, huku
Benchi la Ufundi la Juventus

l[ikiamini ataweza kuwa-

saidia katika harakati zao
za kurejesha ufalme wa
soka nchini Italia kuanzia
mMSimu Ujao.
Martial pia anatajwa
pia kuwaniwa na Klabu
ya Tottenham inay-
onolewa na Kocha
= Mkuu kutoka nchini

Australia, Ange
L Postecoglou.

Hata hivyo,
klabu hiyo
yenye maskani
yake makuu

Kaskazini mwa

Jiji la London,
huenda ika-
zidiwa ujanja
na Juventus,
inayopewa
nafasi kubwa
kumsajili
mshambuliaji
huyo.
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Yanga kuivaa
Tabora United

robo fainali FA

: Na Hawa Abdallah, ZANZI-

Na Saada Akida

DROO ya robo fainali ya Kombe
la Shirikisho la Benki ya CRBD
(CRDB Federation Cup), imefanyi-
ka jana ambapo bingwa mtetezi
wa michuano hiyo Yanga, atam-
karibisha Tabora United katika
mchezo utakaochezwa Uwanja
wa Azam Complex uliopo Chama-
zi Dar-es-Salaam.

Michezo mingine ni Azam FC
wakiwa nyumbani wataikaribi-
sha Namungo FC katika dimba
hilo la Azam, Coastal Union dhidi
ya Geita Gold FC Uwanja wa
FC watakuwa nyumbani dhidi
yva Mashujaa FC, Uwanja wa Liti
mkoani Singida.

Michezo hiyo ya robo fainali
inatarajiwa kuchezwa kati Mei 2
hadi 4, huku nusu fainali ikitara-
jiwa kuchezwa Mei 18 hadi 19 na
fainali itapigwa Juni 2, mwaka
huu.

Nusu fainali ya kwanza itache-
zwa kati ya mshindi wa mchezo
kati ya Azam FC dhidi ya Namun-
g0 FC atacheza na mshindi kati
ya Coastal Union dhidi ya Geita
Gold FC.

Kwa upande wa nusu fainali
va pili itakuwa kati ya mshindi
wa lhefu FC dhidi ya Mashujaa
FC kati ya mshindi wa mechi ya
Yanga na Tabora United.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Mashindano ya Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF),
Baraka Kizunguto, nusu fainali ya
kwanza ya itachezwa Uwanja wa
wakisubiri taratibu zingine juu
va uwanja utakaochezwa nusu
fainali ya pili

“Fainali itachezwa Manyara
katika Uwanja wa Tanzanite
Kwaraa, timu zote zinazocheza
robo fainali zinatakiwa kuji-
andaa,” alisema Kizunguto.

© BAR

'UHAMIAJI
NA KASI

IMU ya Uhamiaji FC
imesema  matarajio
na mipango yao ya
kumaliza nafasi nne

¢ za juu katika msimamo wa
- Ligi
¢ huu, yanategemea zaidi ku-
¢ fanya vizuri michezo 10 ya
: ligi hiyo ambayo inatarajiwa
¢ kuendelea Aprili 27, mwaka
¢ huu, baada ya kusimama kwa
: muda.

Kuu Zanzibar msimu

Uhamiaji FC ni miongoni

! mwa timu ambazo zimevuna
¢ alama moja moja mara nyingi
: kutokana na kupata sare 10
¢ katika mzunguko wa kwanza
: wa ligi hiyo.

Akizungumza na
gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo,
Abdisaleh Abdallah,
alisema baada ya ku-
topata matokeo ya
kuridhisha karibia
nusu ya michezo wali-
yocheza msimu huu,
michezo iliyobakia
wamejipanga ku-
hakikisha wanashinda
ili kuiweka timu yao
katika nafasi za juu
kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

Alisema katika kuhakikisha
wanatimiza ndoto yao hiyo,
kwa sasa baada ya kumaliza
mfungo wa Ramadhani ame-
andaa programu maalum ya

Pacome fiti 1 OOA kuitumikia Yanga
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mchezo wa hatua ya 16-bora
ya Kombe la Shirikisho, FA Cup
dhidi ya Dodoma Jiji wakishinda
mabao 2-0 na kutinga hatua ya
robo fainali.

Pia, ilicheza mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate na kuibuka
na ushindi wa mabao 3-0, mch-
ezo uliochezwa Uwanja wa CCM
Kirumba jijini Mwanza.

Katika hatua nyingine, uon-
gozi wa Klabu ya Azam FC, ume-
thibitisha kupeleka ofa Klabu ya
Yanga ukionyesha nia ya kum-
taka mshambuliaji wao, Clement
Mzize.

Akithibitisha taarifa hiyo jana,
Msemaji wa timu ya Azam FC,
Thabit Zakaria “Zaka za Kazi,
alisema wamelazimika kupeleka
ofa hiyo baada ya kuridhishwa na
kiwango cha mshambuliaji huyo,
huku wakieleza kwa sasa hawana
mshambuliaji asilia katika timu
yao.

“Ni kweli tumepeleka ofa Yan-
ga ya kumbhitaji Mzize isipokuwa
mpaka sasa bado hatujajibiwa
endapo kama tutakubaliwa tut-
akaa meza moja na kufanya bi-
ashara kwa kuwa Yanga tulifanya
nao biashara muda mrefu wakati
tunambhitaji Mrisho Ngassa na ili-
wezekana,” alisema Zaka za Kazi.

Alisema wameamua kumtafuta

huduma ya Mzize kwa ajili ya ku-
panga mikakati kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
ambapo usajili utaanza mapema
mwezi Juni mwaka huu.

Aidha, alisema hawamlazimi-
shi aliyekuwa mshambuliaji wao,
Prince Dube, kuichezea timu hiyo
na badala yake anapaswa kufuata
taratibu za mkataba ili wamruhu-
su aendelee na maisha yake.

“Kuna ofa ambazo zilitumwa
na Klabu ya Simba pamoja na Al
Hilal ya Sudan, zikionyesha nia ya
kumbhitaji baada ya muda mfupi
tutatoa taarifa ya hizo ofa ili Wa-
tanzania pamoja na mashabiki
wetu wafahamu kinachoende-
lea,” alisema.

kuwajenga kimwili wachezaji
wake ‘fitness’ kutokana na ma-
pumziko ya muda mrefu wali-

yoyapata.
Alisema mpango huo un-
alenga kuwarejesha mch-

ezoni wachezaji pamoja na
kuyanfanyia kazi mapungufu
waliyoyaona katika michezo
iliyopita.

Alisema eneo kubwa am-
balo watalifanyia kazi ni nafasi
ya ushambuliaji pamoja na
mabeki wa kulia kwa kuwa
idara hizo mara kwa mara
zimekuwa zikifanya makosa
yanayojirudia.

“Tunarudi na kasi kubwa,
kasi ambayo tunataka kufani-
kisha lengo letu la kunyakuwa
alama tatu katika kila mchezo
ambao tunashuka uwanjani,”

TUTARUDI

alisema.

Aidha, alisema katika mch-
ezo wao wa kirafiki dhidi ya
Klabu ya Simba, waliweza
kupata mbinu mpya ambazo
watazitumia vizuri hasa kwa
upande wa washambuliaji na
walinzi.

Alisema anaamini kupitia
mchezo huo wa kirafiki na
michezo kadhaa waliyocheza
itawasaidia katika kufanikisha
lengo lao la kupata matokeo
ya ushindi katika mechi 10 zi-
lizobaki.

Timu ya Uhamiani FC
ipo nafasi ya saba ikiwa na
alama 28, katika michezo 20
iliyocheza hadi sasa katika ligi
hiyo ikiwa imeshinda mechi
sita, sare 10 na kufungwa mara
nne.

W2 KAZI INAENDELEA...
O\ :

¢ Wachezaji wa Simba wakiendelea na mazoezi visiwani Zanzibar walipoweka kambi kujianda na mechi ya ‘Derby’ va
¢ Kariakoo dhidi ya Yanga itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa keshokutwa, Jumamosi. PICHA: SIMBA
|

Simba yaipania Yanga
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kubwa analoliona ni
umaliziaji tu hakuna king-
ine, akaenda mbali zaidi
akisema ni tatizo la nchi
nzima, kwani ameangalia
hata baadhi ya mechi za
ligi na kugundua udhaifu
wa washambuliaji wengi
wanaocheza soka nchini.

“Tunafanya kila kitu,
lakini hatuweki mpira
wavuni, hii ni shida,
nimeamua kubadilisha
kidogo mbinu na mfumo
ili kuwarahishia kazi

va kufunga, siku hizi
chache ambazo tupo hapa
nawafua wachezaji wangu
ili wawe makini wan-
apokuwa mbele ya lango,”
alisema Benchikha raia
wa Algeria.

Timu hizo zinakwenda
kucheza mechi ya ‘dabi’,
Yanga ikiwa inaongoza
ligi kwa pointi 55 ambayo
itakuwa mwenyeji wa
mchezo huo, huku Simba,
inayoshika nafasi va
tatu kwa pointi 46, ikiwa
megeni kwenye mechi hiyo
itakayopigwa Jumamosi
kuanzia saa 11:00 jioni.



Alhamisi Aprili 18, 2024

Mshambuha i wa Par|s Saint-Germain, Kyl|an Mbappe aklshang|l|a baada ya kun‘ungla t|mu

yake moja kat| ya mabao mawili ahyofunga wakati wakishinda 4-1 dhidi ya Barcelona kwenye
mechi ya robo fainali mkondo wa pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na kutinga nusu fainali. Mechi
hiyo ilipigwa Uwanja wa Olimpiki wa Barcelona juzi, Jumanne. Habari Uk.21. PICHA: MTANDAO

Pacome fiti 100%
kuitumikia Yanga

® ® ® Gamondi kuamua
Jumamosi, Azam FC nayo
sasa yamtaka Mzize...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

IKIWA siku mbili kabla ya
: Z mechi ya ‘Derby’ ya Kari-

akoo, Kiungo Mshambu-
liaji wa Yanga, Pacome
Zouzoua, ameanza mazoezi ya
ushindani na wachezaji wen-
zake baada ya kukaa nje ya
uwanja kwa siku 29 akiuguza
jerahala nyama za paja.
Yanga itaikaribisha
Simba kwenye Derby
ya Kariakoo, kesho-
kutwa, Jumamosi katika
Uwanja wa Benjamin
MkKapa, ikiwa ni mechi
ya raundi ya pili ya Ligi
Kuu Tanzania Bara.
Nyota huyo raia wa Ivory
Coast, aliumia katika mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Azam FC, uliochezwa Mei 17,
mwaka huu, katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa Dar es Salaam,
Yanga wakikubali kichapo cha
mabao 2-1.
Akizungumza na Nipashe
jana, Daktari wa Yanga, Moses

Etutu, alisema Pacome amerejea
kwenye uwanja wa mazoezi na
anaendelea vizuri katika mazoe-
zi ya ushindani na wenzake.

Alisema awali nyota huyo ali-
kuwa na program maalum ya
mazoezi yake binafsi kwa siku
alizopewa lakini kwa sasa amere-
jea uwanjani na kuendelea na
majukumu yake ndani ya timu
hiyo kama kawaida.

“Pacome tayari ameanza ma-
zoezi na wenzake, kuhusu kum-
tumia katika mchezo ijao hiyo ni
kazi ya benchi la ufundi, kumpa
nafasi au kuendelea kumsubiri
na kumpa dakika chache za
kucheza kwa gjili ya kuwa fiti
zaidi,” alisema Daktari huyo.

Ofisa habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema nyota huyo
ameanza kufanya mazoezi lakini
hakuna ulazima wa kocha wa

timu hiyo Miguel Gamondi, kula-
zimika kumtumia kwa mechi ya

Derby ya Kariakoo.
“Wachezaji wetu ambao wa-
likuwa majeruhi wameanza

kupona na kurudi uwanjani, aki-
wamo Pacome, lakini hatuwezi
kulazimisha mchezaji aliyetoka
kwenye majeraha kumpanga
kucheza katika mechi kubwa na
ngumu kama hii dhidi ya Simba,”
alisema Kamwe.

Kiungo huyo baada ya kuumia,
Yanga imecheza michezo minne,
miwili ya Ligi ya Mabingwa waki-
tolewa na Mamelodi Sundowns
ya Afrika Kusini kwa penalti 3-2
baada ya kusuluhu katika mich-
ezo yote miwili ya nyumbani na
ugenini.

Baada ya hapo Yanga ilicheza
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I
Simba yaipania
Yanga Jumamosi

Na Adam Fungamwango

WAKATI mechi ya watani
wa jadi inakaribia, kikosi
cha Simba kinaendelea ku-
jifua mjini Zanzibar, huku
silaha ya viongozi wa timu
hiyo kwa sasa ikiwa ni
kuwa kimya, lakini wakiwa
kwenye mikakati mikali
kuhakikisha inashinda.

Hayo yakiendelea, Ko-
cha Mkuu, Abdelhak Ben-
chikha, amesema kazi yake
va siku hizi mbili tatu ni
kuwaweka vizuri wachezaji
wake kisaikolojia na ku-
wapa mbinu mbalimbali
za kumalizia mipira kwa
kuiweka ndani ya nyavu ili
kuibuka kidedea Jumamaosi
ijayo kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Habari kutoka ndani
ya klabu hiyo, zinasema
viongozi wa klabu wa-
naelewa kila kitu kinach-
oendelea kuwa waandishi
wa habari, wachambuzi na
hata mashabiki wa soka
wanaipa nafasi kubwa
Yanga, huku wakiibeza
timu yao, na hilo limewapa
nafasi ya kukaa kimya bila
kuongea neno lolote, lakini
wakiwa kwenye mikakati
mbalimbali kuhakikisha
wanashinda mechi hiyo na
kunongezea pointi tatu.

“Mikakati inayofanywa ni
kuzuia hila na mbinu zozo-
te chafu ambazo zinaweza
kutumika ili kupoteza

......

Wachezaji Simba wakiwa
mazoezini Zanzibar

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mechi, kwa sababu wa-
naamini hata mechi iliyo-
pita hawakufungwa mabao
5-1 kwa kuzidiwa sana na
watani zao, ila kuna mbinu
ambazo walizigundua mara
tu baada ya mechi,” alise-
ma mtoa habari.

Alisema moja ya mikakati
hiyo ni kuiondoa timu Dar
es Salaam na kuipeleka
Zanzibar, hivyo kubainisha
kuwa mechi ya Juma-
mosi haitokuwa rahisi kwa
Yanga kama wengi wana-
vyodhani.

“Mechi ile kuna baadhi
ya wachezaji walion-
doka kambini, hawakulala
kambini kuelekea siku ya
mechi, wakarejea asubuhi,
lakini cha kustaajabi-
sha, pamoja na baadhi
ya wadau wa karibu ku-
taka wasichezeshwe kwa
sababu wamekiuka miiko
va kambi, lakini walicheza
na kile ndicho kilichotokea,
safari hii kitu cha kwanza
ni kuwaondoa mjini kwan-
Za, mengine wanaendelea
kuyafanyia kazi, kwa hiyo
nakuhakikishia viongozi na
wadau wengine walioletwa
kuongeza nguvu wapo
mzigoni, mechi haitokuwa
va kitoto kama watu wana-
vyodhani, tahadhari zote
zimechukuliwa, kilisema
chanzo hicho.

Kwa upande wa Ben-
chikha, amesema tatizo
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