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isikupite
BAO alilofunga Lionel Messi wakati Barcelona iki-shinda 3-1 dhidi ya Napoli kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi, linamfanya sasa 

kufikisha timu 35 tofauti alizozifunga kwenye mich-uano hiyo, ikiwa ni timu mbili zaidi ya mchezaji yeyote. Cristiano Ronaldo yeye amefunga dhidi ya timu 33.

NIPASHE jumAtAtu AgoStI 10, 2020

Nafasi ya aubameyaNg itazibika kwa ‘mazilioNi’
LONDON, England 

A NAWEZA kugharimu “mazilioni 
ya pauni kuziba nafasi yake” na 
kocha Mikel Arteta anataka “kuki-
jenga kikosi akiwa naye”, lakini 

nahodha wa Arsenal, Pierre-Emerick Au-
bameyang atabakia Arsenal? Straika huyo alifunga mabao mengine, 

mawili wakati wa ushindi wa kukumbuk-
wa wa Arsenal dhidi ya Chelsea katika 
fainali ya FA na kupata nafasi ya kufuzu 
kucheza Ligi ya Europa msimu ujao.

Amekuwa mchezaji wa nne kufunga 
mabao mengi kwenye dimba la Wembley 
zaidi ya mara moja, akiungana na straika 
wa zamani wa Arsenal, Ian Wright, Bryan 
Robson, Ian Rush na Eric Cantona.Mashabiki wanampenda, kocha an-

ampenda... lakini huku akiwa amebakiwa 
na mwaka mmoja kwenye mkataba wake, 
mchezaji huyu wa kimataifa wa Gabon 
mwenye umri wa miaka 31, amewachezea 
mechi ya mwisho ‘Washikabunduki’ hao 
wa London?

YEYE NI NGUZO YETUWakati alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu majaliwa ya mshambuliaji 
huyo, Arteta alisema anafikiri Aubamey-

ang atabaki.
“Anajua nini ninachofikiria kuhusu yeye. 

Nataka kujenga kikosi nikiwa naye. Nafikiri 
anataka kubaki na karibu atasaini mkataba 
mpya,” Arteta aliiambia BBC One.“Nafikiri nyakati hizi zinamsaidia yeye 

kukubali na kuamini kwamba tupo katika 
njia sahihi na yeye ni sehemu yake. Anap-
endwa na kila mtu klabu hapa. Matumaini 
yangu ataendelea na sisi.” Lakini Au-
bameyang alikuwa na aibu. Alisema haku-
wa na “chochote” cha kusema kabla ya 
kukimbia na kwenda kunyanyua kombe.

Wakati huo huo, wachezaji wenzake, 
Rob Holding na Emiliano Martinez wali-
kuwa wakimsifia nahodha wao.“Aubameyang anaonekana kufanya 

mambo mazuri katika kila mchezo. Yeye 
ndiye shujaa wetu na amefanya hayo kwa 
msimu wote,” alisema Holding. “Nilimwambia yeye (Aubameyang) kabla 

ya mchezo, wewe unakwenda kutufanya sisi 
tushinde mchezo,” aliongeza Martinez, am-
baye alikuwa akilia kwa furaha muda wote.KAZI YA UBUNIFU Katika fainali ya Kombe la FA, Aubamey-

ang alipata penalti na kuifungia Arsenal 
bao la kusawazisha dakika ya 28, akifuta 
lile la Christian Pulisic aliloifungia Chelsea.

Lakini lilikuwa ni bao lililokamata jicho 
la mchezaji wa zamani wa England, Danny 
Murphy, akiwa mtangazaji mwenza wa 
BBC, kwa kumuita Aubameyang “mchezaji 
wa daraja la juu”.“Umaliziaji ule wa Pierre-Emerick Au-

bameyang hakika ulikuwa wa kiwango cha 
juu na kuvutia sana,” alisema Murphy. “Leo 
tumeona namna gani ni muhimu kwa Arse-
nal kumbakiza. Amemalizia vizuri sana.”

Mshindi wa Kombe la Ligi Kuu ya Eng-
land, Chris Sutton aliongeza kwenye BBC 
Radio 5 Live: “Aubameyang atagharimu 
‘mazillioni’ kuziba nafasi yake. Kwa hakika 
kabisa ni mazillioni. Unaweza kuona kwa 
nini Arsenal wanataka kumbakisha.

“Kwa uhakika ni jinamizi. Aliubetua 
mpira mbele ya Kurt Zouma na kumfun-
ga kiurahisi Willy Caballero. Ni moja ya 
mabao matamu sana kwa hakika ni kazi 
ya ubunifu. Ni huzuni kwamba Wembley 
haina shabiki yeyote ndani yake.”Na nahodha wa zamani wa Newcas-

tle, Alan Shearer alisema Aubameyang ni 
“moto”.

LINI ATAJENGEWA SANAMU 
YAKE?

Mashabiki walikuwa na maoni tofauti 
kwenye mitandano ya kijamii kuhusu Au-

bameyang.
Chris Lord: Aubameyang ameionyesha 

dunia kwa nini yeye si golikipa na mmali-
ziaji wa daraja la juu duniani. Mpeni mka-
taba mpya Auba! Mabingwa tena!Bentemisonn: Lini watamjengea Au-

bameyang sanamu yake? Litakuwa jambo 
zuri kwa Arsenal.BigGoonerLad: Siwezi kufikiria maisha 

bila yeye tafafhali, tafadhali, Aubameyang 
saini mkataba mpya. Aubameyang amefunga mabao 13 

kwa Arsenal kwa mwaka 2020. Mchezaji 
mwingine pekee ambaye ameifungia 
klabu yake ya Uingereza angalau mabao 
13 mwaka huu ni Said Benrahma, ambaye 
amefunga 14 kwa klabu yake ya Brentford 
ya Dajara la Kwanza.Yeye ni mchezaji wa pili wa Arsenal ku-

funga mara mawili kwenye fainali ya FA, 
baada ya Reg Lewis mwaka 1950.Straika wa kwanza katika fainali 15 ziliz-

opita za 15 kufunga penalti, baada ya Eden 
Hazard kwa Chelsea mwaka 2018.Katika umri wake wa miaka 31, Au-

bameyang ni mchezaji wa pili mwenye 
umri mkubwa kuifungia Arsenal kwenye 
fainali ya FA, baada ya Robert John mwaka 
1932 (akiwa na umri wa miaka 33 na siku 
80).

wachezaji 10-bora wa ePl msimu wa 2019-20 uk. 12&13

Pierre-
Emerick 
Aubameyang akisherehek-ea ubingwa wa FA na wachezaji wenzake baada ya ku-utwaa Agosti Mosi, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

• Majina yote orodha awamu ya kwanza 
yaanikwa… Endelea ukurasa 2

• Kura za wajumbe CCM  
kuamuliwa hatima yake…Uk.2

ukurasa  4

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo ya huduma zitolewazo na Benki ya CRDB 
kutoka kwa Meneja Mwandamizi wa Kilimo Biashara, Shabani Maregesi (kushoto), wakati wa 
kilele cha maonyesho ya Nanenane kitaifa mkoani Simiyu. Wanaoshuhudia ni Waziri wa Kilimo, 
Japheth Hasunga (wa pili kushoto) na kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Abdulmajid 
Nsekela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rungwe apitishwa kuwania urais 
     CHAUMA, amwaga ahadi kibao

Muhimbili 
yapokea 

vifaa
vya mil. 

300/-  
kutoka 
Korea

Ukurasa 3

Wanawake wengi 
wachomoza uteuzi 
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Wanawake 
wachomoza
uteuzi 
ubunge 
CHADEMA
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), jana kilitoa orodha ya awamu ya 
kwanza ya majina ya wagombea ubunge 163 
wa Tanzania Bara, huku wanawake ‘wak-
ichomoza’ kwa wingi katika awamu hiyo ya 
kwanza tofauti na miaka mingine iliyopita.

Katika orodha hiyo ya awamu ya kwanza 
wanawake wako zaidi ya 40 waliopitishwa 
kugombea ubunge majimboni.

Katika orodha hiyo ya awamu ya kwanza, 
vigogo na wabunge waliomaliza muda wao 
katika bunge la 11 nao ‘wamechomoza’ kwa 
wingi tena kupeperusha bendera ya chama 
hicho kwenye majimbo katika uchaguzi wa 
Oktoba 28, mwaka huu.

Orodha hiyo ilitolewa na Naibu Katibu Mkuu 
wa chama hicho Bara, Benson Kigaila, katika 
mkutano wake na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam.

 
WANAWAKE WALIONG`ARA
Baadhi ya wanawake waliong`ara katika 

orodha hiyo ya awamu ya kwanza ni Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake wa Chama 
hicho (BAWACHA), Halima Mdee (Kawe), 
Katibu Mkuu wa BAWACHA, Grace Ndendega 
(Kalenga), Cessilia Pareso (Karatu) na Grace 
Kiwelu (Vunjo).

Wengine ni Upendo Peneza (Geita Mjini), 
Ester Bulaya (Bunda Mjini), Ester Matiko (Ta-
rime Mjini), Catherine Ruge (Serengeti), Hawa 
Mwaifunga (Tabora Mjini) na Rhoda Kunchela 
(Mpanda Mjini), 

Katika orodha hiyo pia yumo pia Sophia 
Mwakagenda (Rungwe), Devotha Minja (Mo-
rogoro Mjini), Suzan Kiwanga (Mlimba), Jesca 
Kishoa (Iramba Magharibi) na Kunti Yusuph 
(Chemba).

 
VIGOGO WALIONG`ARA
Baadhi ya vigogo wa chama hicho 

waliong`ara ambao pia walikuwapo katika 
bunge lililopita ni pamoja na Mwenyekiti wa 
chama hicho, Freeman Mbowe (Hai), Godb-
less Lema (Arusha Mjini), John Heche (Tarime 
Vijijini), Paschal Haonga (Mbozi), Peter Msigwa 
(Iringa Mjini) na  Joseph Haule (Mikumi).

Pia yupo aliyewahi kuwa Mbunge wa Ny-
amagana katika serikali ya awamu ya nne, 
Ezekiel Wenye ambaye naye jina lake limerudi 
kwa mara nyingine na kipindi hiki akijikita 
katika Jimbo la Ryorya, mkoani Mara.

 
SURA MPYA
Katika orodha hiyo ya awamu ya kwanza, 

sura mpya zilizojitokeza ni pamoja na aliyeku-
wa Meya wa Ubungo, Boniface Jacob (Ubun-
go), aliyewahi kuwa Mwenyekiti wa BAVICHA 
Taifa, Patrick Sosopi (Ismani) na aliyewahi 
kuwa Katibu Mkuu wa BAVICHA Taifa, Julius 
Mwita (Musoma Mjini).

 
MKOSAMALI APENYA
Pia aliyewahi kuwa Mbunge wa Muhambwe, 

ambaye alihamia CHADEMA hivi karibuni 
akitokea katika chama chake cha zamani cha 
NCCR-Mageuzi, Felix Mkosamali, naye jina lake 
limerudi akigombea katika jimbo hilo hilo. 

Ni wiki ya pilikapilika 
Na Salome Kitomari

WIKI hii ni ya pilikapilika 
kwa vyama vya siasa nchini 
kukiwa na mchakato wa ku-
pata majina ya wagombea 
wa majimbo, udiwani huku 
wagombea urais wa vyama 
tofauti wakichukua fomu 
za kugombea nafasi hiyo 
na kuanza safari ya kusaka 
wadhamini 200 kila mkoa.

Kila mgombea urais kupi-
tia chama chake cha siasa 
aliyechukua fomu Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
anatakiwa kuwa na wad-
hamini 200 kila mkoa ka-
tika mikoa 10 ya Tanzania 
Bara na Visiwani.

Mchakato huo ulianza 
kwa vyama kuwa na vikao 
vya ndani vya mchujo wa 
majina ya wagombea urais 
wa Zanzibar na Muungano, 
kwa mabaraza na kamati 
za vyama kupitisha majina 
ya wanaofaa kugombea 
ambao walipata baraka za 
mkutano mkuu.

Chama cha kwanza 
kuanza mchakato wa ku-
pata wagombea urais ni 
CCM, ambacho kilifanya 
vikao vyake jijini Dodoma 
na kuwapitisha Mwenyekiti 
wa Taifa wa chama hicho, 
Rais Dk. John Magufuli na 
Makamu wake, Samia Has-
san Suluhu, huku Zanzibar 
aliyepitishwa ni Dk. Hussein 
Mwinyi.

Dk. Magufuli na mgom-
bea mwenza walichukua 
fomu za ugombea ofisi za 
NEC, Agosti 6, mwaka huu, 
na kuanza kutafuta wad-
hamini mkoani Dodoma na 
kuendelea mikoa mingine.

NEC ilifungua pazia kwa 
kutoa ratiba ya kuchukua 
fomu na kurejesha kwa 
ngazi za udiwani, ubunge 
na urais, ambayo ilionyesha 
kuwa Agosti 5 hadi 25, mwa-

ka huu ni nafasi ya urais na 
uteuzi utafanyika baada ya 
kumalizika kwa mchakato 
huo.

Kwenye nafasi za ubunge 
na udiwani, fomu zitaanza 
kutolewa Agosti 12 hadi 25, 
mwaka huu, katika ofisi za 
wasimamizi wa uchaguzi 
kwenye makao makuu ya 
halmashauri na kata husika.

Mgombea urais kupi-
tia Chama cha Wakulima 
(AAFP), Seif Maalim Seif, ali-
kuwa wa kwanza kuchukua 
fomu akiwa ameambat-
ana na mgombea mwenza 
wake, Rashid Ligania.

Mwingine ni mgombea 
wa Chama cha Democratic 
Party (DP), Philipo Fumbo, 
akiwa na mgombea mwen-
za, Zainab Juma Hamisi.

Chama cha NRA, mgom-
bea wake ni Leopord Ma-
hona aliyeambatana na 
mgombea mwenza, Hamis 
Ali Hassan.

Agosti 7, mwaka huu, 
mgombea wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Bernard 
Membe, alichukua fomu 
akiwa ameambatana na 
mgombea mwenza, Prof. 
Omary Fakiy Hamad na 
kuanza safari ya kusaka 
wadhamini.

Wagombea wengine wali-
ochukua fomu ni wa Chama 
cha UPDP, Twalib Kadege, 
na mgombea wa Chama 
cha ADC, Queen Sendiga, 
alichukua fomu na wote 
walianza safari ya kutafuta 
wadhamini.

Pia, mgombea wa Chama 
cha SAU, Mtamwega Mgay-
wa, alichukua fomu akiwa 
ameambatana na mgombea 
mwenza, Satia Bebwa.

Agosti 8, mwaka huu, 
mgombea wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, 
akiwa ameambatana na 

mgombea mwenza, Salum 
Mwalimu, walianza kusaka 
wadhamini mkoani Sin-
gida,  nyumbani alikozaliwa 
Lissu.

Aliyefuata siku hiyo ni 
mgombea urais wa Cha-
ma cha Demokrasia Ma-
kini, Cesilia Mmanga, akiwa 
ameambatana na mgombea 
mwenza, Tabu Mussa Juma.

Wiki hii vyama vingine vi-
taendelea kuchukua fomu 
kikiwamo Chama cha Wa-
nanchi (CUF), kilichotoa 
ratiba ya mgombea wao, 
Prof. Ibrahim Lipumba, ku-
chukua fomu leo majira ya 
saa tano na kuanza safari ya 
kusaka wadhamini kesho 
mkoani Morogoro.

Chama kingine ni NCCR-
Mageuzi, ambacho wiki ili-
yopita kiliwapitisha wagom-
bea wake, Kulwa Maghanja 
na mgombea mwenza.

Jana mgombea urais wa 
Zanzibar, Maalim Seif Sha-
rif Hamad, alitambulishwa 
na kupokelewa visiwani 
Zanzibar, ikiwa ni hatua ya 
kuendelea uchukuaji fomu 
za kugombea urais katika 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC).

Mgombea urais wa CCM 
Visiwani humo, Dk. Mwinyi, 
alishatambulishwa na 
kupokelewa. 

KURA ZA WAJUMBE 
Wa CCM KUAMULIWA
Ndani ya chama hicho 

mchakato wa kura za mao-
ni kwa ngazi ya ubunge 
na udiwani zimekamilika 
na vinasubiriwa vikao vya 
maamuzi kuchambua maji-
na ya watakaopeperusha 
bendera ya chama hicho.

CCM, baada ya kura za 
maoni za wajumbe wa 
majimbo na kata mbalim-
bali nchini, vikao vya wilaya 
na mkoa vinaendelea kupi-

tia na kuchuja majina ya 
wagombea.

Mabaraza ya Wazazi 
wilaya, mikoa, kamati za 
siasa, vikao vya Halmashau-
ri Kuu vimemaliza vikao 
mbalimbali vya mjadili na 
kupitisha majina.

Mchakato huo umeen-
delea kwa Baraza Kuu la 
Umoja wa Vijana wa CCM 
(UVCCM), lilipitisha na ku-
jadili majina ya wagombea 
wa ubunge na uwakilishi 
viti maalum (kundi la Vija-
na), Jumamosi iliyopita.

Baraza Kuu la Wazazi 
lilikutana jana kwa ajili 
ya kupiga kura za maoni 
kwa wagombea ubunge 
na Uwakilishi Viti Maalum 
(kundi la Wazazi).

Kwa upande wa wajumbe 
wa Baraza Kuu la Umoja 
wa Wanawake Tanzania 
(UWT), kesho watapiga 
kura za maoni kwa wagom-
bea wa ubunge na Uwak-
ilishi Viti Maalum kuandaa 
majina yatakayowakilishwa 
CCM Taifa.

Baada ya ngazi hizo 
kufanikisha hatua itakay-
ofuata ni ya Kamati Kuu ya 
CCM Taifa kupitia majina 
ya wagombea ubunge, am-
bayo inatarajiwa kukutana 
mwishoni mwa wiki.

Katika vikao hivyo baadhi 
ya mambo yataangaliwa ka-
tika mchujo huo ambayo ni 
kama wagombea walianza 
kampeni kabla ya wakati, 
alifanya mbwembwe na 
kwenda na misafara ya 
watu wakishangiliwa na 
rushwa kutumika kushawi-
shi wajumbe.

Kwa mujibu wa ratiba ili-
yotolewa na NEC, kampeni 
za uchaguzi zitaanza Agosti 
26, hadi Oktoba 27, mwaka 
huu, na Uchaguzi Mkuu uta-
fanyika Oktoba 28, mwaka 
huu.

Mgombea urais kupitia CHADEMA, Tundu Lissu, akiwasalimia wananchi waliofika ofisi za chama hicho, Kanda ya 
Kati zilizopo eneo la Area ‘C’ jijini Dodoma,  baada ya kuchukua fomu ya kuomba kuwania urais Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza kwenye banda la  benki ya NMB, katika maonyesho ya Nanenane mkoani 
Simiyu alipotembelea banda hilo. Katikati ni Ofisa Mkuu wa wateja wadogo na wa kati wa benki hiyo, Filbert Mponzi, 
na Meneja wa  Kanda ya Magharibi, Sospeter Magesse wakisikiliza. PICHA: MPIGAPICHA WET

Agizo MV Victoria 
kusafirisha abiria 
kuanzia wiki hii

Magufuli  ateua DC mpya Ilala
Na Mwandishi Wetu

RAIS  John Magufuli amem-
teua, Ng’wilabuzu Ludigija, 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Ila-
la, mkoani Dar es Salaam.

Kabla ya uteuzi huo, Lu-
digija alikuwa Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kigamboni, na 
anachukua nafasi ya Mussa 
Chogelo, ambaye amepangi-
wa kazi maalum katika Ofisi 

ya Rais.
Taarifa iliyotolewa jana na 

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais, Ikulu ya Chamwino, 
Gerson Msigwa, ilisema ku-
fuatia uteuzi huo, Rais Magu-
fuli amemhamisha kituo cha 
kazi Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpimbwe, mkoani Katavi, 
Erasto Kiwale ambaye anak-
wenda kuwa Mkurugenzi 

wa Manispaa ya Kigamboni, 
mkoani Dar es Salaam.

Kiwale anachukua nafasi ya 
Ludigija ambaye ameteuliwa 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala.

Wakati huo huo, Rais Magu-
fuli amemteua Catherine  
Mashalla kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpimbwe, mkoani 
Katavi.

Kabla ya uteuzi huo, 
Mashalla alikuwa Ofisa Elimu 
wa           Manispaa ya Kigam-
boni, mkoani Dar es Salaam, 
na anachukua         nafasi ya 
Kiwale ambaye ameham-
ishwa kituo cha kazi na kuwa 
Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Kigamboni.

Taarifa hiyo ilisema uteuzi 
na uhamisho wa viongozi hao 
umeanza jana.

Muhimbili yapokea vifaa
vya mil. 300/- kutoka Korea

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH)- Mloganzila im-
epokea msaada wa vifaa tiba 
wenye thamani ya Sh. milioni 
335 kutoka kwa taasisi inayoji-
husisha na masuala ya afya ya 
Korea Kusini (KOFIH).

Mkurugenzi Mkuu wa MNH, 
Prof. Lawrence Museru, ak-
ipokea msaada huo mwishoni 
mwa wiki, alisema hospitali 
hiyo imekuwa na ushirikiano 
na taasisi hiyo tangu mwaka 
2017. “Ushirikiano uliopo kwa 
sasa kati ya taasisi hizi mbili ni 
kujenga uwezo kwa Hospitali 

ya Mloganzila katika mae-
neo makuu mawili ambayo 
ni mafunzo na vifaa tiba. Leo 
hii tumekabidhiwa vifaa ikiju-
muisha vya kufanyia upasuaji 
vilivyogharimu Sh. milioni 
96 na vya ufundi kwa ajili ya 
matengenezo ya vifaa tiba vy-
enye gharama ya Sh. milioni 
235,” alisema Prof. Museru.

Alisema vifaa hivyo vita-
saidia kuongeza nguvu katika 
upasuaji wa masikio, pua na 
koo katika hospitali hiyo.

Alitaja aina ya vifaa hivyo 
kuwa ni vya kufanyia upasuaji 
wa mafindofindo na nyama za 
pua (Tonsillectomy and Ad-

enoidectomy) seti sita, vifaa 
vya uchunguzi wa masikio, pia 
na koo (Basic ENT) seti mbili, 
vifaa vya kufanyia upasuaji wa 
masikio na upandikizaji wa vi-
faa vya usikivu masikio (Mas-
toideoctomy), seti nne.

Vingine ni vifaa vya upas-
uaji wa koo kwenye njia ya 
hewa (Tracheostomy), seti 
tatu na vifaa vingine.

Prof. Museru, alisema pia 
wanashirikiana kuwapatia 
mafunzo wataalamu wa afya 
katika idara mbalimbali. 

“Taasisi hii pia imetu-
saidia kutoa mafunzo kwa 
wataalamu wa afya tumepata 

madaktari bingwa kutoka ka-
tika vyuo mbalimbali vya Ko-
rea Kusini na hata sasa tunao 
madaktari wao wanaowajen-
gea uwezo madaktari wetu,” 
alisema Prof. Museru.

Kwa upande wake, Naibu 
Mwakilishi Mkazi wa KOFIH 
Kim Jungyoon, alisema taasisi 
hiyo itaendelea kushirikiana 
na hospitali hiyo ili kuboresha 
huduma za afya nchini.

“Ni heshima kuwa na nafasi 
hii na ushirikiano mzuri kati 
ya KOFIH na Hospitali ya Mlo-
ganzila tutaendelea kushiriki-
ana katika mafunzo na vifaa 
tiba,” alisema Kim.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
kagua ukarabati mkubwa wa meli ya MV 
New Victoria Hapa Kazi tu na kuagiza 
mamlaka inayosimamia ihakikishe kuwa 
kuanzia wiki ijayo meli hiyo inaanza 
kazi ya kusafirisha abiria na mizigo.

Amesema ianze kazi hiyo kwa kuwa 
ukarabati umekamilika na sasa inaende-
lea kukaa tu, hali ambayo ni hasara kwa 
serikali.

 Pia, Waziri Mkuu ametoa siku mbili 
kwa mamlaka inayohusika na utoaji wa 
kibali cha kuanza kazi kwa meli hiyo 
ihakikishe inatoa kibali hicho haraka 
na  ratiba ya safari itangazwe kwa 
sababu  Watanzania wanahamu  ya 
kuanza kuhudumiwa na meli hiyo.  

Waziri Mkuu ametoa maagizo hayo 
jana baada ya kukagua meli hiyo am-
bayo tayari imeshafanya safari ya ma-
jaribio kwa  kusafirisha  abiria kutoka 
Mwanza hadi Bukoba mkoani Kagera 
ambako ilirudi na abiria na mizigo. 

Maeneo aliyokagua kwenye meli hiyo 
ni vyumba vya abiria vikiwamo vyumba 
maalumu kwa ajili ya huduma za mama 
na mtoto, chumba cha kuongozea meli, 
vyumba vya migahawa na chumba cha 
injini. 

“Nimeona ukarabati mkubwa uli-
ofanywa, nimeona injini mpya, meli 
imekamilika na ilishafanyiwa majaribio 
ya aina zote kubeba abiria na kubeba 
mizigo na wataalamu wamejiridhisha 
kuwa inauwezo wa kubeba abiria na 
mizigo.”

Waziri Mkuu aliongeza: “Haya yote 
ni mawazo na mipango ya Rais John 
Magufuli pamoja na utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 
ya 2015-2020. Tumetekeleza na tunaen-
delea kutekeleza.”

Baada ya kukagua meli hiyo Wa-
ziri Mkuu alikagua ujenzi wa chelezo 
pamoja na meli mpya na alieleza kuwa 
ameridhishwa na kazi inayoendelea 
kufanyika na amewataka Watanzania 
waendelee kuwa na imani na serikali 
yao.

 Awali, Meneja Miradi ya Kimkakati 
inayotekelezwa na Kampuni ya Huduma 
za Meli (MSCL), Luteni Kanali Vitus 
Mapunda, alisema miradi hiyo minne ya 
ukarabati mkubwa wa meli ya Mv Vic-
toria Hapa Kazi Tu, MV Butiama Hapa 
Kazi Tu, ujenzi wa chelezo na ujenzi 
wa meli mpya inayojulikana kama MV 
Mwanza Hapa Kazi Tu itagharimu Sh. 
152,916,249,842.

 Alisema ukarabati wa meli ya MV 
New Victoria Hapa Kazi Tu yenye uwezo 
wa kubeba abiria 1,200 na mizigo tano 
400 umegharimu Sh. 22,712,098,200. 
Meli hiyo itatoa huduma ya usafirishaji 
wa abiria na mizigo kati ya Bandari ya 
Mwanza Kaskazini, Kemendo na Bu-
koba. 

“MV Butiama itakayobeba abiria 200 
na mizigo tani 100 ukarabati wake 
umegharimu Sh. 4,897,640,000. Meli 
hiyo itatoa huduma ya usafirishaji wa 
abiria na mizigo kati ya Bandari ya 
Mwanza Kaskazini na Nansio Ukerewe. 
Ukarabati wa chelezo umegharimu Sh. 
36,152,511,642 na ujenzi wa meli mpya 
utagharimu Sh. 89,154,000,000.”
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Wagombea  urais wa Tanzania Bara na Visiwani wa Chama cha ACT-Wazalendo wakipokelewa jana walipowasili Zanzi-
bar, baada ya kuteuliwa na Mkutano Mkuu wa chama hicho hivi karibuni, jijini Dar es Salaam. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wagombea urais 
ACT - Wazalendo 
wapata mapokezi 
makubwa Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAGOMBEA wa urais kwa upande wa 
Tanzania Visiwani na Bara wa Chama 
cha ACT-Wazalendo wamepokelewa 
kwa kishindo ajana, mjini hapa, huku 
mgombea wa Bara Bernad Membe 
akiahidi kushughulikia kesi ya viongozi 
wa Jumuiya ya Mihadhara ya Kiislamu 
(UAMSHO).

Membe alitoa ahadi hiyo alipokuwa 
akizungumza katika hafla ya mapokezi 
na wanachama wa chama hicho baada 
ya matembezi ya mapokezi yaliyoanzia 
Bandari ya Malindi, kupitia barabara ya 
Darajani, Michezani, Mnazimmoja na ku-
malizikia ofisi za ACT-Wazalendo, Vuga.

Wagombea hao wakiwa wameam-
batana na mgombea mwenza, Professa 
Omar Fakih Hamad, walikuwa katika 
gari ya wazi lililopambwa kwa rangi 
za chama hicho ya zambarau na fulana 
nyeupe zilizoandikwa maandishi ya ‘Shi-
kamoo Maalim Seif’ huku vyombo vya 
ulinzi na usalama vikiwa vimeimarisha 
ulinzi kila kona. 

Akizungumza na wafuasi wa chama 
hicho, Membe alisema Zanzibar ni nchi 
yenye vyombo vyake vya sheria na 
haikuwa muafaka viongozi wa UAMSHO 
kukamatwa Zanzibar na baadaye kesi 
hiyo kuhamishiwa Tanzania Bara.

“Wananchi wakinipa ridhaa ya kuwa 
Rais wa Tanzania siku ya kwanza baada 
ya kuapishwa Uwanja wa Taifa na 
baadaye kusaini hati ya kiapo kwa wino 
mwekundu, siku inayofuata nitamwagiza 
Mwanasheria Mkuu wa Tanzania ku-
hakikisha viongozi wa UAMSHO wa-
narejeshwa Zanzibar ili haki yao iweze 
kutendeka kisheria,” alisema.

Alisema akipata ridhaa ya kuchaguli-
wa kuwa Rais atahakikisha Zanzibar 
inakuwa na mamlaka kamili ya kujia-
mulia mambo yake, bila ya kuingiliwa 
na mamlaka yoyote chini ya mfumo wa 
Muungano wa Tanzania.

Akigusia chimbuko la kuhamia upin-
zani katika mkutano na waandishi wa 
habari hapo Vuga, Membe alisema yeye 
alifukuzwa CCM, tofauti na viongozi 
waliomtangulia ambao waliwahi kuji-
unga na upinzani na baadaye kurudi 
kwenye chama hicho.

Alisema amejiunga Chama cha ACT-
Wazalendo kwa matarajio ya kudumisha 
demokrasia ya vyama vingi na kamwe 
hajatumwa na Chama Cha Mapinduzi 
kwenda kuvuruga vyama vya upinzani.

Kwa upande wa mgombea urais wa 
Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, 
alisema kuna kasoro katika matayarisho 
ya uchaguzi mkuu, mwaka huu hasa 
katika mfumo wa kuwapo kwa kura ya 
mapema inayoruhusu vyombo vya ulinzi 
na usalama kupiga kura siku moja kabla 
ya uchaguzi mkuu.

Alisema ni jambo la kushangaza 
utaratibu huo unatumika upande mmoja 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
wakati askari wa vyombo vya ulinzi 
na usalama wapo wengi Tanzania bara 
kuliko Zanzibar, lakini hakuna utaratibu 
huo. Kiongozi Mkuu wa chama hicho 
Zitto Kabwe, alisema ukomo wa rais 
kuongoza vipindi viwili kwa muda wa 
miaka kumi unapaswa kuheshimiwa 
katika misingi ya utawala bora kwa kuz-
ingatia Katiba ya nchi.

Uhakiki wa Wastaafu na Wategemezi

PSSSFTZ0800 110 040Leo. Kesho. Pamoja. www.psssf.go.tz

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma unawatangazia 
kuanza  zoezi la uhakiki wa Wastaafu na Wategemezi, ambao ulisitishwa 
18 Machi 2020 kutokana na mlipuko wa ugongwa wa homa ya mapafu 
na mafua makali (Covid-19). 

Wastaafu na Wategemezi hao wamegawanyika katika makundi matatu:
1. Wastaafu na Wategemezi waliosimamishiwa pensheni zao kabla ya 
mwezi Machi 2020 na hawajahakikiwa hadi leo.

2. Wastaafu waliotakiwa kujihakiki kuanzia mwezi Machi 2020, lakini 
walishindwa kujihakiki na wamekuwa wakiendelea kulipwa pensheni 
zao kila  mwezi,  kundi    hili   litalazimika   kukamilisha  uhakiki kabla ya  
tarehe 31 Agosti 2020.

3. Wastaafu waliohakikiwa kwa njia ya simu na walikuwa wanalipwa 
pensheni mwezi mmoja mmoja bila malimbikizo, kundi hili litalazimika 
kukamilisha uhakiki kabla ya tarehe 31 Agosti 2020.

Zoezi hili linafanyika katika o�si zote za Mfuko na unatakiwa ku�ka na:
• Picha moja ya Passport Size ya hivi karibuni
• Kitambulisho cha Taifa
• Taarifa za akaunti ya benki inayopokea pensheni.

Kwa maelezo zaidi piga simu bure : - 0800 110 040

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma

Rungwe apitishwa kuwania urais 
CHAUMA, amwaga ahadi kibao

Na Thobias Mwanakatwe

CHAMA cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), kimempitisha Mwenyekiti 
wa Taifa wa chama hicho, Hashim Rungwe, 
kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika Uchaguzi Mkuu unaotarajia 
kufanyika Oktoba 28, mwaka huu.

Rungwe ambaye alikuwa mgombea pe-
kee, alipitishwa kwa kura za ndio 197 kati ya 
200 zilizopigwa na wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa      chama          hicho uliofanyika 
jana jijini Dar es Salaam, kura tatu zilihar-
ibika.

Aidha, wajumbe wa mkutano huo wal-
impitisha Ali Omar Juma kuwania urais kwa 

upande wa Zanzibar kwa kura 195.
Rungwe awali akiomba kura kwa 

wajumbe wa mkutano huo, alise-
ma iwapo wananchi wa Tanzania 
watampa      ridhaa ya kuongoza 
nchi atahakikisha  anaifikisha Ba-
hari ya Hindi katika Mkoa wa Do-
doma.

Akifafanua jinsi atakavyoifiki-
sha bahari Dodoma, alisema ku-
tachimbwa mrefeji mkubwa kuan-
zia Dar es Salaam hadi Dodoma 
kama ilivyo nchi Cairo ambako kuli-
jengwa mfereji mkubwa wa Suez 
Canal ambao ulijengwa kwa miaka 
10 nchini Misri.

Alisema jambo jingine atakalolif-
anya ni kuwamwagia wananchi 
maji kwa kutumia helikopta, ku-
dhibiti mrundikano wa wafungwa 
gerezani ambapo watakuwa ha-
wapelekwi gerezani ovyo.

“Wafungwa wataingia gerezani 
kwa sababu maalum tu, biashara ya 
kuuza maiti itafutwa, vijana wata-
pata ajira na mikopo nchi nzima,” 
alisema, huku akishangiliwa na 
wajumbe wa mkutano huo kutoka 
mikoa mbalimbali nchini. 

Rungwe aliongeza kuwa 
ameamua kuwania urais ili kuwa-
komboa wananchi ambao alidai 
asilimia kubwa wanakabiliwa na 
hali ngumu za maisha.

MGOMBEA ZANZIBAR ANENA
Kwa upande wake mgombea 

urais Zanzibar, Juma alisema iwapo 
wananchi watampa ridhaa ata-
hakikisha anaimarisha uchumi ka-
tika visiwa hivyo.

“Zanzibar tunakabiliwa na 
changamoto ya uchumi, uchumi 
wa visiwa vingi duniani umepiga 
hatua kubwa, ukiangalia Uingereza, 
visiwa vya Caribbean, Shelisheli 
vimepiga hatua kiuchumi lakini 
kisiwa cha Zanzibar   kimekuwa 
duni kiuchumi,” alisema.

Kuhusu vyama vya siasa kuzuil-
iwa kufanya mikutano, Juma alise-
ma kwa kuwa yeye ni mwanasheria 
watashirikiana na wananchi ku-
peleka hoja mahakamani kupinga 
suala hili kwa sababu linakwenda 
kinyume na sheria za nchi.

Mambo mengine atakayofanya ni 
kuhakikisha kunakuwa na muun-
gano wa shirikisho na kupunguza 
idadi ya majeshi Zanzibar.
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Bashungwa afunguka 
bil. 27/- za TADB 
kununua kahawa 
Na Mwandishi Wetu, BARIADI

SHILINGI bilioni   27 ambazo zimetolewa   na Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwa   vy-
ama vinne   vya ushirika katika Kanda ya Ziwa Victoria 
zimemfanya Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent 
Bashungwa, kuishukuru benki hiyo na kuipongeza kwa 
kuwajali wakulima. TADB imetenga Sh. bilioni 39.6 kwa 
ajili ya ununuzi wa kahawa katika Kanda ya Ziwa msimu 
wa 2019/20.   Akizungumza katika banda la benki hiyo 
kwenye viwanja vya Nyakabindi kwenye Maonyesho ya 
Wakulima na Wafugaji ya Nanenane jana, Bashungwa 
alisema amefurahishwa na utendaji wa benki hiyo na 
namna inavyojitoa kuwahudumia wakulima.

 “Nimetaarifiwa na Meneja wa Kanda ya Ziwa wa TADB, 
Mike Granta, ambaye amemwakilisha Mkurugenzi Mtend-
aji Japhet Justine, kwamba mpaka sasa jumla ya bilioni 27 
zimetolewa kwa ajili ya kuwezesha ununuzi wa kahawa ya 
wakulima   hasa mkoani Kagera.   Hatua hii ni muhimu 
kwa mustakabali wa maendeleo ya wananchi wa Mkoa wa 
Kagera,” alisema Waziri Bashungwa.

Alisema serikali itaendelea kuweka mipango endel-
evu kwenye mazao yote ya kimkakati ili kupata malighafi 
muhimu kwa ukuaji wa sekta ya viwanda hapa nchini.

Granta alimhakikishia waziri kuwa watahakikisha kila 
mkulima analipwa pesa zake kwa mujibu wa taratibu zi-
lizopo ili kuondoa malalamiko ambayo yataharibu kabisa 
dhamira njema ya benki hiyo.

“Tutaufanyia kazi ushauri wa waziri wa kuhakikisha kila 
mkulima analipwa kulingana na utaratibu tuliojiwekea ili 
kuondoa malalamiko.   Malalamiko yatawafanya wakuli-
ma kutokuwa na imani na benki yetu,” alielezaa Granta.

Zimamoto waongeza magari
12 kuboresha utendaji

Mkurugenzi 
Mkuu am-
baye ni Ofisa 
Mtendaji Mkuu 
wa NCBA Bank 
Tanzania Lim-
ited, Margaret 
Karume, aki-
zungumza na 
wafanyakazi 
wa benki hiyo 
mpya (hawapo 
pichani) kwe-
nye hafla ya 
kutambulisha-
na wafanyaka-
zi na viongozi 
jijini Dar es 
Salaam jana, ili 
kuhamasisha 
ufanisi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Renatha Msungu, 
SIMIYU

JESHI la Zimamoto 
na Uokoaji, limeongeza 
magari 12 yaliyotengen-
ezwa na kiwanda cha Ny-
umbu ili kuboresha utend-
aji kazi wake hasa kwenye 
majanga ya moto. 

Kamishna wa Utawala 
na Fedha wa Zimamoto, 
Mbaraka Semwanza, 
alibainisha hayo wakati 
maonyesho ya Nanenane 
kwenye viwanja vya Nyak-
abindi mkoani hapa. 

Semwanza alisema 
magari hayo yatawasaidia 
katika kazi zao za kila siku 
za uokoaji katika majanga 

ya moto yanayotokea se-
hemu mbalimbali.

“Tunaendelea kufanya 
jitihada za kuongeza vi-
faa, lengo ni kufanya kazi 
kiufasaha pale askari na 
watendaji wetu wanapohi-
tajika waweze kufika kwa 
haraka,” alisema Kamish-
na Semwanza.

Semwanza alisema 
magari hayo yako katika 
Kiwanda cha Nanyumbu 
jijini Dodoma yakitengen-
ezwa kwa ajili ya kuongeza 
ufanisi katika jeshi hilo.

Kamishna huyo pia 
alizungumzia kifaa cha 
kusaidia kuvuta hewa 
safi pale askari wao wa-
napokuwa katika kazi za 

uokoaji hususani katika 
majanga ya moto, akise-
ma kimebuniwa ili kutoa 
huduma iliyobora katika 
kuwasaidia wananchi na 
kuokoa mali zao.

Alisema mbali na uhaba 
wa vifaa vya uokoaji, kuna 
tatizo la ujenzi holela 
wa makazi katika mae-
neo mbalimbali nchini, 
akibaininisha kuwa lin-
achangia kuzorotesha 
utendaji kazi pale gari 
la Zimamoto linapotaka 
kwenda eneo la tukio.

“Watu wengi wanaon-
gea kuwa   magari ya 
Jeshi la          Zimamoto 
yanachelewa eneo la 
tukio, lakini hawajui na 

sisi changamoto gani tu-
nakutana nazo ambazo ni 
nyingi,” alisema.

Alisema jeshi hilo li-
natumia maonyesho 
hayo kutoa elimu kwa 
wananchi jinsi ya kujik-
inga na majanga ya moto 
pamoja kutoa elimu ya ku-
tumia vifaa vya Zimamoto 
kwenye sekta ya kilimo.

“Zimamoto pia imeku-
wa ikitoa huduma kwa 
wakulima kwani kuna 
wakati mashamba na  
ya maghala ya chakula 
yanaungua, hivyo elimu 
tunayoitoa hapa itawa-
saidia wakulima kujikinga 
na majanga ya moto,” 
alisema.

Na Idda Mushi, MVOMERO

MKUU wa Wilaya ya Mvomero, Albinus Mgonya, ame-
wataka wajawazito na wenye watoto chini ya miaka mi-
tano kutumia fursa ya vituo vya afya, zahanati na ma-
jengo maalumu ya kutolea huduma za kliniki kwa mama 
na mtoto ili kupata huduma za bure za ushauri, afya ya 
mwili na uzazi kwa ustawi wao na watoto wao.

Alisema hayo kwenye Shule ya Msingi Dakawa, wilaya-
ni Mvomero, wakati akizungumza na wananchi wa wilaya 
hiyo na kuwakumbusha waajiri kuwaruhusu kinamama  
watumishi wa umma kupata fursa ya kwenda kuwanyo-
nyesha watoto muda unapofika ili kuepuka kukaa muda 
mrefu kazini.

Alisema serikali imeendelea kuweka utaratibu wa ku-
hakikisha wahudumu wa afya wa vijiji wanatembelea wa-
nawake hasa wanaonyonyesha na kukabiliwa na ukatili 
wa kijinsia, kuwapatia ushauri nasaha ili kuondokana na 
changamoto hiyo inayosababisha mawazo na kushindwa 
kutoa maziwa ya kutosha.

Akizungumza wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Un-
yonyeshaji na Siku ya Lishe ya Serikali za Mitaa nchini, 
mkoani Morogoro na kuadhimishwa kiwilaya wilayani 
Mvomero, Mtaalamu wa Lishe na Chakula wa wilaya 
hiyo, Niyonzima Bwenge, alikiri ukatili wa kijinsia kwa 
wanawake wanaonyonyesha unasababisha watoto wa 
umri wa chini ya miaka miwili kukosa haki ya msingi ya 
kunyonya na kuwa na afya dhoofu.

Aliwahimiza kinamama kupata huduma mbalimbali za 
kiafya kwa ajili ya afya ya watoto wao ikiwamo chanjo, 
huduma ya uzazi na ushauri nasaha juu ya ukatili kwa 
kinamama kwa kuwa humfanya mama kukosa muda wa 
kunyonyesha mtoto ama kushindwa kutoa maziwa.

Baadhi ya wazazi wenye watoto wachanga, Rachel 
Kikiwa na Rose Hoza, wakakiri elimu wanayoipata kwe-
nye vituo vya kutolea huduma ni  msaada kwa malezi na 
makuzi ya watoto wao, na kushauri kinamama wengine 
kuzingatia lishe bora ikiwamo maziwa ya mama na kuzin-
gatia makundi yote ya chakula kwa watoto wao ili kuwa-
jenga kimwili na kiakili.

DC awataka wajawazito 
kutumia vituo vya afya

Vyuo visivyolipa Bima ya Afya vyapewa siku 7 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ametoa siku 
saba kwa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ku-
kutana na wakuu wa vyuo 
vikuu ili kubaini vyuo am-
bavyo havijawalipia Bima 
ya Afya wanafunzi licha ya 
kulipa ada.

Hatua hiyo imetokana 
na malalamiko yaliyo-
tolewa na Jumuiya ya Wa-
nafunzi Taasisi ya Elimu ya 
Juu Tanzania (TAHLISO), 
ya kuwapo kwa uchelewe-
shaji wa vitambulisho vya 
Bima unaotokana na vyuo 
kuchelewa kufikisha fedha 
Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF).

Akifungua mkutano 
mkuu wa kwanza wa ju-
muiya hiyo jijini hapa, 
Majaliwa alimwagiza Ka-
tibu Mkuu wa wizara hiyo, 
kukutana na wakuu hao ili 
kubaini waliochelewesha 
fedha hizo na ni kwa wa-
nafunzi wangapi na hatua 
zipi zimechukuliwa kwa 

wahusika.
“Katibu Mkuu Wizara ya 

Elimu kashughulikie hili 
kujua wangapi wamelipa 
ada, wangapi wamepata 
vitambulisho vya bima 
na wangapi hawajapata, 
tatizo ni nini na nani ame-
sababisha, mshughuliki-
ane huko huko, wiki moja 
inakutosha Katibu Mkuu, 
hadi Agosti 16, mwaka huu 
nitakuwa Dodoma nipate 
taarifa na sababu ya aliye-
sababisha hilo na hatua 
zilizochukuliwa,” alisema.

Aliwataka wakuu hao 
kueleza mfumo wanao-
tumia, kigezo, wangapi 
wamelipa ada na sababu 
ya wengine kutopata vi-
tambulisho. “Kwasasa 
hakuna migogoro kwenye 
mikopo na Bodi imet-
engemaa, hakuna mahali 
panapochelewa sasa mna-
taka kuchokoza tena kwe-
nye Bima, nataka nipate 
taarifa hizi kabla sijaingia 
kwenye kampeni zangu 
Ruangwa, na kwa kuwa 
nitakuwa hapa Dodoma, 
Mwenyekiti wa TAHLISO 

kupitia Waziri wa Afya wa 
vyuo mkaandae taarifa ya 
malalamiko yote ya wali-
olipa fedha, lakini hawa-
japata vitambulisho vya 
bima ili serikali kuwashu-
ghulikia huko vyuo vikuu,” 
alisema.

“Kuna wakati tunaka-
sirisha makundi haya kwa 
sababu ya mtu mmoja, 
hatuwezi kukubaliana 
na hili,” alisema. Alisema 
hadi sasa Sh. trilioni 4.3 
za mikopo ya elimu ya 
juu zimetolewa tangu 
kuanzishwa kwa Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB), 
na kuwataka waliokopa 
kurejesha kwa wakati ili 
kuwanufaisha wengi zaidi.

Alisema fedha hizo zi-
menufaisha wanafunzi 
527,000, hivyo wanufaika 
hao wahakikishe wa-
narejesha mikopo hiyo 
ili kunufaisha wanafunzi 
wengi zaidi.

Awali, Mwenyekiti wa 
TAHLISO, Peter Niboye, 
alisema wanajivunia ku-
fanya kazi kwa karibu na 

Bodi ya Mikopo na Mfuko 
wa Bima ya Afya na im-
echangia kutokuwapo na 
migomo ya wanafunzi.

Aliomba kuwapo na 
uwakilishi wa Jumuiya 
hiyo kwenye taasisi 
muhimu za masuala ya 
wanafunzi ili kurahisisha 
kero zao kupatiwa ufum-
buzi wa haraka.

“Pia, kumekuwa na 
ucheleweshaji wa Bima za 
Afya tunakuomba Waziri 
Mkuu fedha hizi wanafun-
zi walipe moja kwa moja 
NHIF, kwa kuwa vyuo 
vimekuwa vikichelewa 
kuwasilisha fedha hizo na 
hivyo wanafunzi kuchele-
wa kupata bima,” alisema.

Kuhusu uchaguzi mkuu, 
alisema jumuiya hiyo ina-
muunga mkono mlezi wao 
ambaye ni mgombea wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Rais John Magufuli, 
katika uchaguzi huo na 
watahakikisha anashinda 
kwa kishindo ili kufikia 
malengo ya kuifanya Tan-
zania kuwa na uchumi wa 
viwanda.
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Na Adam 
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Msimu mpya klabu zijiandae 
uwanjani na kiuchumi pia

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF sisitizeni mchakato 
uboreshaji viwanja sasa
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TAYARI Shirikisho la Soka nchini (TFF) kupitia Bodi ya Ligi 
(TPLB), imepuliza kipenga cha kuanza kwa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ikiwa ni siku chache tu tangu kumalizika msimu wa 
2019/20 kwa Klabu ya Simba kushuhudiwa ikiutwaa ubingwa 
huo kwa mara ya tatu mfululizo.

Hakika ulikuwa msimu mgumu uliotokana na ligi hiyo kama 
zilivyo zingine duniani, kusimama kwa takribani miezi mitatu 
kutokana na mlipuko wa virusi vya corona vinavyosababisha 
ugonjwa wa COVID-19.

Mbali na changamoto hiyo, pia tumeshuhudia ligi ngumu 
zaidi msimu uliomalizika wa 2019/20, kwa timu tano kutoka 
Ligi Kuu zikishuka daraja na mbili za Ligi Daraja la Kwanza ziki-
panda kwa mara ya kwanza. Singida United, Lipuli FC, Ndanda, 
Alliance FC na Mbao FC ni timu za Ligi Kuu zilizoshuka huku 
Gwambina FC ya Mwanza, Ihefu FC ya Mbrali, Mbeya zikipanda 
Ligi Kuu, hivyo kufanya timu zitakazoshiriki ligi hiyo msimu 
ujao kuwa 18 kutoka 20 za msimu uliomalizika.

Pamoja na ugumu huo wa ligi ya msimu uliopita, lakini pia tu-
lishuhudia changamoto kubwa ya ubovu wa viwanja huku TPLB 
kwa nyakati tofauti ikilazimika kuvifungia baadhi hadi ilipojiri-
dhisha usalama wake kwa afya ya wachezaji na mashabiki.

Wote tunatambuka tatizo kubwa linaloviandama viwanja vya 
soka nchini ni ubovu wa eneo la kuchezea ‘pitch’, hivyo wakati 
huu ligi hiyo ikitarajiwa kuanza Septemba 6, mwaka huu, hatu-
na budi kuikumbusha TFF na TPLB kuendelea kutoa msisitizo 
kwa klabu ama wamiliki kuviandaa vema viwanja vyao kabla ya 
ligi kuanza. Ni ukweli usiopingika kwamba, msimu ulioisha zipo 
timu ambazo zilishindwa kupata matokeo chanya katika baa-
dhi ya mechi kutokana na ubovu wa viwanja, hivyo kuchangia 
kushika nafasi zilizopo ama zingine hadi kushuka daraja.

Lakini pia, zipo klabu ambazo ziliwakosa baadhi ya wachezaji 
wao muhimu wa kikosi cha kwanza kutokana na kupata ma-
jeraha yaliyosababishwa na ubovu wa viwanja, hivyo kuchangia 
kumaliza katika nafasi ambazo hazikutarajia.

Si hayo tu, bali tunatambua pia wapo mashabiki ambao hawa-
vutiwi kwenda uwanjani kwa sababu tu ya ubovu wa miondom-
binu ya viwanja, hivyo kulazimika kufuatilia ligi hiyo kupitia tel-
evisheni na kuzikosesha klabu mapato.

Kadhalika, mashabiki wamekuwa wakikosa burudani taraji-
wa kutokana na wachezaji kushindwa kuonyesha soka la ku-
vutia, chanzo kikiwa ni ubovu wa viwanja, huku wengine wak-
ishindwa kuzishuhudia timu zao zikicheza nyumbani kutokana 
na TPLB kuhamishiwa mechi zao katika viwanja vilivyokidhi vi-
gezo. Tunaamini ili kuweza kushuhudia soka bora, la ushindani 
na lakuvutia na hata kumpa bingwa halali, lazima kuwapo na 
miundombinu bora kuanzia eneo la kuchezea hadi majukwaani 
kwa mashabiki ili kuwavutia kuhudhuria viwanjani, jambo li-
takaloongeza mapato kwa klabu.

Hilo, likifanyika kwa ubora wa hali ya juu, ni wazi mashabi-
ki wengi nje na ndani ya nchi watavutiwa kuifuatilia ligi yetu 
kwa kuhudhuria uwajani ama hata kwa luninga jambo ambalo 
litaongeza matangazo mengi na klabu kuzidi kunufaika kima-
pato.  Tunatambua hakuna njia mbadala kama kweli tunataka 
kupiga hatua kwenye soka, ni lazima TFF, serikali na hata wadau 
kuwa kitu kimoja katika kuhakikisha viwanja vinaboreshwa na 
kuzifanya timu kupata matokeo bila kutupia lawama ubovu vi-
wanja. Lakini pia tunatambua zaidi ya asilimia 90 ya viwanja vya 
soka nchini vinamilikiwa na chama tawala, CCM, hivyo serikali 
ni lazima kuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha uboreswaji 
huo unafanyika kwa wakati kwani kwa kufanya hivyo pia vi-
taongeza mapato serikalini.

Tunatambua mwaka huu utagubikwa na matukio mengi ka-
tika viwanja vya soka, ikiwamo mikutano ya siasa ya uchaguzi 
mkuu, hivyo wamiliki hawana budi kuwa makini kwa kulinda 
maeneo ya kuchezea na miondombinu kwa manufaa na afya 
kwa soka letu.

HAKUNA muda wa kupoteza, 
kwani Septemba 6, mwaka 
huu tu Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu mpya wa 2020/21 
unatarajiwa kuanza, timu 18 
zikitarajia kuumana kutafuta 
bingwa mpya kwa mara ny-
ingine.

Msimu huu timu zina-
zotarajia kuumana ni Simba, 
Yanga, Azam, Mtibwa Sugar, 
Kagera Sugar, Coastal Union, 
Polisi Tanzania, JKT Tanzania, 
Tanzania Prisons, Gwambina, 
Dodoma Mji, Mbeya City, Ihe-
fu FC, Biashara United, Mwa-
dui, Namungo, KMC, na Ruvu 
Shooting.

Ikumbukwe kuwa ligi du-
niani kote ilisimama Machi 
kutokana na ugonjwa wa 
COVID-19, unaosababishwa 
na virusi vya corona, hivyo ki-
asi cha miezi mitatu kulikuwa 
na mapumziko ya lazima na 
wachezaji kutulia majumbani.

Hili ndilo limesababisha 
kutokuwapo kwa muda 
mrefu wa mapumziko, ndiyo 
maana msimu mpya unaan-
za mapema. Na hata hivyo, 
umechelewa, kwani mara 
nyingi huanza Agosti, lakini 
mwezi huu ligi ndiyo ilikuwa 
inamazilia mechi zake. Baadhi 
ya klabu zimetangaza kuanza 
tena msimu mpya Agosti 10, 
zikianza kukusanya wachezaji 
wao kwa ajili ya maandalizi. 
Kwa sasa kuna pilikapilika za 
usajili zinazoendelea, klabu 
zikiendelea kusaka wachezaji 
ambao wanaona wanaweza 
kuwapatia mafanikio kwenye 
msimu ujao wa ligi.

Wakati wakiangalia 
wachezaji, lakini viongozi wa 
klabu, hasa zile zinazoitwa 
au kujiita za mikoani zinatak-
iwa kujiandaa si kwa kusajili 

wachezaji wazuri tu na wenye 
vipaji, lakini pia kiuchumi. 
Mara nyingi uchumi mbovu 
ndiyo unaosababisha timu 
nyingi zisifanye vizuri kwenye 
ligi, au kutotoa ushindani wa 
kweli.

Wachezaji hawapati posho 
za kutosha, wanakaa muda 
mrefu bila mishahara, hapo 
hawawezi kukupa walichona-
cho kwa asilimia 100.

Unaweza kuwa na 
wachezaji wazuri, lakini kama 
watakuwa hawatimiziwi ma-
hitaji yao, watacheza kwa 
kinyongo, hivyo hawatokuwa 
kwenye kiwango chao cha 
kawaida. Msimu huu tumeona 
timu kama Ihefu, Gwambia FC 
zikipanda Ligi Kuu, mashabiki 
wengi wamefurahia kwa saba-
bu ya kitu kimoja tu.

Ni kwamba timu hizo zi-
naonekana ziko vizuri kiuchu-
mi, hivyo wanaona pamoja na 
kusajili wachezaji wazuri, la-
kini zitaleta ushindani mkub-
wa kutokana na kuonekana 
‘hazina njaa’.

Sijajua sana Dodoma Mji, 
timu ambayo iko chini ya Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma 
kama imejipanga sawasawa 
kiuchumi, au itakuwa in-
asubiria hisani na michango 
kutoka kwa wabunge, lakini 
nayo inatakiwa ijipange kisa-
wasawa kwani ligi ya msimu 
ujao inaonekana haitokuwa 
lelemama. Inaonekana kabisa 
kuwa timu ambayo itakuwa 
haiko vizuri kiuchumi, basi 
ina asilimia kubwa kushuka. 
Hatutegemei Ligi Kuu msimu 
ujao baada ya mechi kadhaa, 
viongozi waanze kuomba 
wadhamini, wafadhili au wa-
nanchi wawasaidie. Kama ni 
kufadhiliwa, kusaidia au kud-

haminiwa kuwe sasa na si ku-
subiri hadi hali iwe mbaya.

Klabu yoyote haijakata-
zwa kuwa na miradi yake, ya 
kuuza jezi, vifaa vya michezo 
na hata biashara yoyote ile 
ambayo wataona inaweza ku-
wapatia kipato, ikiwezekana 
hata mashamba wanaweza 
kuwa nayo.

Nakumbuka miaka ya nyu-
ma, bendi ya muziki wa dansi 
ya Maquiz Du Zaire, pamoja 
na kupiga muziki na kuingiza 
pesa nyingi kwa kazi hiyo, 
lakini ilikuwa na mashamba 
makubwa maeneo ya Kimara 
na Sinza, huku mazao yao wa-
kiyauza sokoni Kariakoo am-
bako pia walikuwa na meza 
yao ya biashara. Hawa wali-
jiongeza na wakaona watafute 
njia nyingine ya kujiongezea 
kipato.

Klabu pia zinaweza kuin-
gia mkataba hata na hoteli, 
masoko ya kuuza vyakula, 
mabasi, na makampuni mbal-
imbali ili wapate bidhaa zao 
na wao kuweka nembo za bi-
ashara zao kwenye jezi.

Ni wakati sasa wa kufanya 
soka letu liwe la kulipwa moja 
kwa moja, hivyo viongozi wa 
klabu endapo hawawezi kuzi-
jenga klabu zao kiuchumi basi 
inabidi wajitafakari wenyewe 
kama wanatosha kwenye na-
fasi zao kwa sababu hakuna 
timu yoyote ile inayoweza 
kufanikiwa kwenye soka kwa 
pesa za kuungaunga.

Kwa sasa hakuna tena ule 
mpira wa kuchangisha wa-
nanchi pesa wala kuunda 
Kamati za Kusaidia Ushindi, 
badala yake kwa sasa klabu 
yenyewe inatakiwa iwe na 
bajeti yake ili iweze kufanya 
vizuri.



Jumatatu  Agosti 10, 2020 7

habari kitaifa

Na Mwandishi Wetu 

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii (NSSF), limesema 
kuwa limefanya maboresho 
ya uandikishaji na uchangiaji 
kwa wanachama wake, am-
bao kuanzia sasa utafanyika 
kwa wanachama wenye 
vitambulisho vya taifa.

 Aidha, uandikishaji wa 
wanachama kwa muundo huo 
utasaidia kurahisisha huduma 
na kuokoa muda.

 Meneja wa Sekta isiyo 
rasmi wa NSSF, John Mwal-
isu, alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye Maonye-
sho ya Wakulima Nanenane 
yanayoendelea katika 
viwanja vya Nyakabindi 
mkoani Simiyu. 

Alisema kupitia kitam-
bulisho cha Taifa, shirika 
linapata taarifa zote muhimu 
za mwanachama na kurahisi-
sha usajili. 

Kwa mujibu wa Mwal-
isu, NSSF imewarahisishia 
mwanachama kwa kuwa sasa 
wanachangia kupitia simu 
ya mkononi popote walipo 
baada ya kupewa namba ya 
kumbukumbu kupitia Mfumo 
wa Kielektroniki wa malipo 
Serikalini (GePG).

 Alisema uchangiaji kupitia 
simu ya mkononi umeongeza 
ufanisi na viwango vya 
kuchangia vimeongezeka, 
na kuondoa usumbufu wa 
mwanachama waliolazimika 
kwenda ofisi za NSSF. 

Meneja huo alibainisha 
kuwa kiwango kinachotakiwa 
kuchangiwa na mwanachama 
wa sekta isiyo rasmi kwa 
mwezi ni kuanzia Sh. 20,000.

 Kwa mujibu wa Mwalisu, 
mwanachama anaweza kuona 
michango yake kupitia simu 
ya mkononi ama kwa ku-
pakua “Application ya NSSF 
Taarifa inayopatikana kwe-
nye Google Play Store.” 

Mmoja wa wajasiriamali 
walioshiriki maonyesho hayo, 
Joash Omeme, alisema baada 
ya kupewa elimu na maofisa 
wa NSSF aliamua kujiunga na 
kupatiwa kadi ya uanachama 
papo hapo. 

Aliwashauri wajasiriamali 
wenzake kujiunga na NSSF ili 
waweze kufaidika na mafao 
mbalimbali yakiwamo  ya 
uzeeni, uzazi pamoja na 
mikopo ya kuinua biashara 
zao.

 Naye, Peter Chacha, mkazi 
wa Mwanza, aliwashauri wa-
jasiriamali wadogo kujiunga 
na NSSF kwa kuwa ni sehemu 
salama kwao, wakulima na 
wavuvi.

NSSF 
yaboresha 
huduma 
kiganjani

Ongezeko la tembo latishia wakazi Rufiji
Na Beatrice Shayo, RUFIJI

KUTOKANA na kuongezeka 
kwa tembo, wakazi wa kijiji cha 
Mloka Wilaya ya Rufiji mkoani 
Pwani, wamelalamikia mazao 
yao kuliwa na kuhofia huenda 
wakapatwa na njaa.

Wananchi hao wamesema 
baada ya serikali kudhibiti 
ujangali kijijini hapo, tembo 
wameanza kuonekana kwa wingi 
ikilinganishwa na awali, na kuan-
za kuharibu mazao yao na wen-
gine kuvunja mashine za kusaga 
unga.

Akizungumza kwa niaba ya 
wananchi hao, Mwenyekiti wa 
Kitongaji cha Mkange, Ally Di-
dunda, alisema anakabiliwa na 
changamoto ya tembo hao kuva-
mia shamba lake alilolima mahi-
ndi.

“Nilikuwa nimelima mahindi 
heka tatu wamenisafisha, nime-
vuna ekari moja na wakwe zan-

gu ekari mbili akaambuli ekari 
moja,” alisema.

Alisema kwa mwaka huu 
alitegemea kupata Sh. milioni 1.5 
ambazo angezitumia kwa ajili ya 
kulipa ada ya mtoto wake am-
baye anasoma chuo kikuu.

Aliiomba serikali kuwawekea 
ulinzi mkubwa hasa wakulima 
ili mazao yao yasiendelea kuhar-
ibiwa na wanyamapori.

Naye Mussa Hassan, alisema 
hasara kubwa ni tembo kufanya 
uharibu kwenye mashine yake 
ya kusaga kwa kuwa wanaivunja, 
hivyo kumlazimu kutengeneza 
upya.

Alisema ameshavamiwa na 
tembo kwa zaidi ya mara 12, hali 
ambayo inamuumiza kuendelea 
na biashara hiyo kwa kuwa ame-
jikuta akipata hasara kila wakati 
bila kupatiwa fidia.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Mloka, Ali Mbiteheni, alisema 
wamepakana na Pori la Akiba la 

Selous, hivyo wanyama wengi 
hufika kwenye makazi yao hasa 
tembo mara kwa mara na kufan-
ya uharibifu kwenye mashamba 
na mashine za kusaga unga.

Alisema katika kipindi cha 
mwezi mmoja kuanzia Aprili hadi 
Mei, jumla ya wakazi 50 wa kijiji 
hicho wamevamiwa mashamba 
yao na mazao kuliwa na tembo.

“Kila siku lazima tuwaone tem-
bo wanaingia hadi nyumba za 
mashine ambazo zipo katikati ya 
kijiji na kula pumba.

Alisema taarifa hizo wana-
zipeleka ngazi ya wilaya na Shiri-
ka la Hifadhi (TANAPA) wanawa-
shirikisha kuhusiana na uharibifu  
wa tembo.

Alisema changamoto iliyopo 
kuna wakati wanatoa taarifa za 
kuvamiwa na tembo, lakini  wa-
nawajulisha wapo kwenye maju-
kumu mengine, hivyo wananchi 
kuendelea kuathirika kutokana 
na wahusika kuchelewa kufika.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mloka, 
Chake Mkali, alisema kwa kiasi 
kikubwa ujangili umemalizika 
kwani awali walikuwa wakisifika 
kwa vitendo hivyo.

Alisema elimu imetolewa ya 
kutosha kupambana na ujan-
gili na wale ambao wanafanya bi-
ashara hiyo ya ujangili waliuawa 
na wengine kukimbia kijijini 
hapo.

“Hapa Mloka kwa sasa watu wa-
naogopa ujangili, zamani ni vigu-
mu kuona tembo katika makazi 
yetu ama kuharibu mazao kwa 
sasa tunaweza kusema tembo 
wameongezeka kila siku, lazima 
tuwaone na tunapokea malala-
miko ya kuharibu mazao ya wa-
nanchi,” alisema.

Alisema waliokuwa wanafanya 
uvuvi haramu wameajiriwa kwe-
nye mradi wa ujenzi wa umeme 
zaidi ya 300 kuanzia mwaka jana, 
ili waweze kuendesha maisha 
yao.

SUA yabuni umwagiliaji kwa njia ya simu
Na Frank Kaundula,   MORO-
GORO

CHUO Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA), kimebuni 
mfumo mpya wa umwagiliaji wa 
bustani na mashamba unaotumia 
teknolojia ya simu ya mkononi 
maarufu kwa jina la ‘Umwagiliaji 
Kiganjani’ ili kukuza sekta ya kil-
imo nchini.

Mhandisi wa Idara ya Sayansi 
za Uhandisi na Teknolojia, Ol-
gen Denis, alisema hayo katika 
Maonyesho ya Nanenane Kanda 
ya Mashariki, mkoani hapa na 
kwamba SUA imedhamiria kuleta 
mageuzi katika sekta ya kilimo 
nchini.

“Chuo hiki ni cha kilimo kwa 
hiyo tumeamua kuleta mageuzi 
kwenye sekta hii ili kuongeza tija 
katika suala zima za uzalishaji wa 

mazao shambani, mfumo huu 
utakuwa ni chachu ya uzalishaji 
kwa maslahi ya taifa zima,” alise-
ma Denis.

Mhandisi Denis alisema mfu-
mo huo utamwezesha mkulima 
kupata taarifa mbalimbali za 
shamba au bustani yake kwa njia 
ya simu ya mkononi.

Alisema mkulima atatumia 
simu ya mkononi ya aina yoy-
ote kuwasiliana na mfumo huo 
utakaokuwa na kifaa maalumu 
kitachokuwa kikisimamia umwa-
giliaji na mkulima atawasiliana na 
kifaa kwa njia ya ujumbe.

Mhandisi Denis alisema mfu-
mo huo utamwezesha mkulima 
kuwasiliana na kifaa hicho pop-
ote atakapokuwa ndani ya nchi 
na atapotokea taarifa sahihi za 
umwagiliaji inayoendelea na kuz-
ifanyia kazi ipasavyo.

“Mfumo huu mbali na kumpa 
taarifa mkulima kwa kuwasiliana 
kwa njia ya ujumbe mfupi pia uta-
saidia kuokoa muda na gharama 
za wakulima kwenda shambani 
kila          wakati kwani utakuju-
lisha kinachoendelea,” alisema 
Denis.

Alisema mfumo huo hauhitaji 
gharama kubwa ya uendeshaji, 
yeyote anaweza kuutumia na 
bado akaendelea kufanya mam-
bo mengine nje ya kilimo husu-
sani watumishi wa umma kwa 
kuwa kila kitu atakipata kupitia 
simu yake.

Aliwataka wananchi kutumia 
fursa ya mfamo huo kuwekeza 
kwenye kilimo kwa kuwa ni ra-
hisi na unatoa nafasi kwa mtu 
kufanya mambo mengine nje ya 
shamba kwa kuwa atapata kigan-
jani mwake.

Nao wananchi waliopata fursa 
ya kuona mfumo huo wame-
upongeza uongozi wa chuo hi-
cho na kuomba hamasa zaidi 
itolewe kwa wananchi ili waweze 
kuongeza tija ya uzalishaji 
wa mazao badala ya kusubiri 
Nanenane pekee.

John Lowoga alisema SUA 
wanastahili kupongezwa, la-
kini alishauri teknolojia zote zi-
sisubiri wakati wa maonyesho ya 
Nanenane kwa kuwa baadhi ya 
watu huwa hawafiki kwenye ma-
banda ya maonyesho.

Alisema maonyesho ya 
Nanenane mwaka huu yamem-
saidia kujua mfumo mpya wa 
umwagiliaji wa kutumia simu ya 
mkononi na kwamba ili mfumo 
huo uweze kuleta tija kwa taifa, 
chuo kinatakiwa kuutangaza ili 
wananchi wengi wauelewe.

Gavana wa 
Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), 
Prof. Florens 
Luoga (kulia), 
akipata maelezo 
kutoka kwa Me-
neja wa Sekta 
isiyo rasmi wa 
Shirika la Taifa 
la Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), 
John Mwal-
isu (kushoto), 
kuhusu shughuli 
za shirika hilo, 
alipotembelea 
banda la NSSF 
katika maonye-
sho ya wakuli-
ma Nanenane, 
mkoani Simiyu. 
Kulia ni Kaimu 
Meneja wa NSSF 
mkoani Simiyu, 
Nuhu Mmbaga. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Mtaalamu wa upishi wa  kiwanda cha Bia Tanzania (TBL) tawi la Mwanza, Mark Masolwa (kushoto), akimkabidhi fulana mkazi wa 
Lamadi, Guke Hamis, baada ya kujibu maswali yaliyohusu unywaji wa kistaarabu, kwenye maonyesho ya Nanenane  katika viwanja 
vya Nyakabindi mkoani Simiyu mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miche 
milioni 
tano 
mkonge 
kuzalishwa

Mpango aitaka PPRA kujikita kuelimisha zaidi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, amesema 
anatambua kazi nzuri inayofany-
wa na Mamlaka ya Kudhibiti Un-
unuzi wa Umma (PPRA), na amei-
taka kuongeza wigo wa kutoa 
elimu ya ununuzi wa umma 
kupitia vyombo vya habari. 

Waziri huyo alitoa maelekezo 
baada ya kutembelea banda la 
PPRA kwenye Maonyesho ya 
Wakulima maarufu Nanenane, 
yanayofanyika kitaifa mkoani 
Simiyu.

Aidha, Dk. Mpango amesema 

kuwa anasoma ripoti za ukaguzi 
unaofanywa na PPRA, na amei-
taka kuwa sehemu ya utatuzi wa 
matatizo wanayoyaibua.

“Mnafanya kazi nzuri sana, 
ripoti zenu nimezisoma vizuri 
sana na mnaniandikia vizuri. 
Lakini, msiishie kwenye kuibua 
matatizo tu, muwe pia sehemu 
ya kuyatatua,” alisema Waziri 
Mpango, juzi.

Akizungumzia maagizo ya Wa-
ziri Mpango, Kaimu Mkurugenzi 
wa Idara ya Sheria na Mahusiano 
kwa Umma, Winifrida Samba, 
alimshukuru  Waziri kwa pongezi 
alizozitoa kwa mamlaka hiyo, na 

kuahidi kufanyia kazi maagizo 
yake. 

Naye Gavana wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), Prof. Florens 
Luoga, alitembelea banda hilo, 
na kueleza kuwa anatambua kazi 
nzuri inayofanywa na mamlaka 
hiyo. Aliitaka kuendelea kufanya 
kazi nzuri na wasipunguze kasi 
kutokana na kusifiwa. 

“Kweli kazi yenu tunaiona, 
mnafanya kazi nzuri. Zamani 
kidogo kulikuwa na changa-
moto, lakini kwa sasa kazi 
yenu tunaiona na tunaitambua 
kwa hilo ‘we commend you’ 
(tunawapongeza),” alisema Prof. 

Luoga. 
Viongozi wengine waliotem-

belea banda la PPRA na ku-
wapongeza ni pamoja na Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu, Anthony 
Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Mara, 
Adam Malima, Mkuu wa Wilaya 
ya Meatu, Dk. Joseph Chilongani 
na aliyekuwa Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Simiyu, Jumanne Sagin. 

Wadau na wananchi mbalim-
bali walipewa elimu na kuha-
masishwa kuwa sehemu ya usi-
mamizi wa ununuzi wa umma, 
kwa kutoa       taarifa         PPRA 
wataona kuna dalili za uvunjifu 
wa sheria.

Waziri: TAKUKURU haitamvumilia 
mtumishi mla rushwa, ubadhirifu
Na James Mwanamyoto,  
mpwapwa

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
imesema haiko tayari kuchafuli-
wa na mtumishi wake yeyote 
anayejihusisha na vitendo vya 
rushwa na ubadhirifu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Kapteni 
(mstaafu) George Mkuchika, 
alisema hayo wakati akimka-
ribisha Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan, 
alipokuwa akizindua jengo la 
ofisi ya TAKUKURU, Wilaya ya 
Mpwapwa.

Alisema taasisi hiyo imejenga 
taswira nzuri ya kupambana na 
vitendo vya rushwa na ubadhiri-
fu wa rasilimali za umma katika 
kipindi cha miaka mitano ya uta-
wala wa Serikali ya Awamu ya 
Tano inayoongozwa na Dk. John 
Magufuli ambaye amejipam-
banua kwa vitendo kuichukia 
rushwa. Alimhakikishia Makamu 
wa Rais kuwa, TAKUKURU haita-
mvumilia mtumishi yeyote ata-
kayeshiriki vitendo vya rushwa 
na ubadhirifu ambavyo vinak-
wamisha huduma kwa wananchi 
na miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Pia, alisema amefarijika kuona 
TAKUKURU imeshawachukulia 
hatua watumishi wote wa taasisi 

hiyo waliohusika na ubadhirifu 
wa fedha za umma wakati wa 
ujenzi wa baadhi ya ofisi zake 
ikiwamo ya Chamwino iliyozin-
duliwa na Rais Magufuli,  Julai, 22 
na kubaini ubadhirifu huo baada 
ya kukagua jengo hilo na kutori-
dhishwa na thamani ya fedha ili-
yotumika.

“Watumishi wote waliohusika 
na kubainika kujihusisha na uba-
dhirifu wamechukuliwa hatua 
stahiki za kinidhamu na kishe-
ria na watafikishwa mahakam-
ani hivi karibuni,” Mkuchika 
alimthibitishia Makamu wa Rais.

Awali, akitoa maelezo kuhusu 
jengo la ofisi ya TAKUKURU 
Wilaya ya Mpwapwa, Mkurugen-
zi Mkuu, Brig Jen. John Mbungo, 

alisema aliunda tume huru 
ya uchunguzi iliyobaini uba-
dhirifu kwenye ujenzi wa ofisi 
za TAKUKURU wilaya za Cham-
wino na Mpwapwa na kwenye 
ofisi ya Intelijensia Dodoma na 
tayari taasisi hiyo imeshawa-
chukulia hatua za kinidhamu 
na kisheria kwa waliobainika na 
watafikishwa mahakamani hivi 
karibuni.

Kufuatia hatua hiyo, Brig. Jen. 
Mbungo amemwomba Makamu 
wa Rais kumfikishia taarifa hiyo 
Rais Magufuli ikiwa ni sehemu 
ya mrejesho wa utekelezaji wa 
maelekezo aliyoyatoa alipobaini 
ubadhirifu huo wakati akizindua 
jengo la TAKUKURU Wilaya ya 
Chamwino.

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) kupitia kituo 
chake cha Mlingano kilichopo 
Mkoa wa Tanga, kimeanza 
uzalishaji wa miche milioni 
tano ya zao la mkonge ili 
kugawa kwa wakulima, lengo 
likiwa kuongeza uzalishaji wa 
zao hilo  nchini na kuliingizia 
Taifa fedha za kigeni.

Akizungumza katika mao-
nyesho ya kilimo kitaifa 
mkoani Simiyu, Mkurugenzi 
Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey 
Mkamilo, alisema uzalishaji 
wa miche hiyo umeshaanza 
katika kituo cha Mlingano uki-
wa ni utekelezaji wa agizo la 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alipotembelea kituo hicho.

Alisema mkonge ambalo ni 
zao la kimkakati, miche yake 
inayozalishwa ni mbegu bora 
ya chotola inayoitwa 11648 
ambayo inatija na ukinzani 
wa magonjwa yanayosham-
bulia zao hilo ambayo ime-
fanyiwa utafiti na wataalamu 
kutoka TARI.

Alisema maamuzi ya kuzali-
sha miche hiyo ni kutaka kuli-
inua zao hilo kutoka uzalishaji 
wa sasa ambao unafikia tani 
36,000 kufika zaidi ya tani 
300,000 kwa mwaka ambazo 
zilikuwa zikizalishwa katika 
kipindi cha miaka ya 60 na 
kuuzwa kwenye soko la dunia.

Mkurugenzi huyo alise-
ma  uzalishaji  wa miche 
ya mkonge kwa hatua za 
mwanzo umelenga kuzalisha 
tani  120,000  katika maeneo 
yanayofaa kwa kwa kilimo hi-
cho ikiwamo Morogoro, Pwani 
na Manyara.

Alisema mahitaji 
ya  mkonge katika soko la 
dunia ni tani 500,000, na 
kuwa tani 36,000 zinazo-
zalishwa hivi sasa bado ni 
kidogo, hivyo serikali ime-
amua kuwekeza hasa kwenye 
uzalishaji wa mbegu bora na 
kuzisambaza kwa wakulima 
waweze kuzalisha mkonge.

Bibi Shamba wa Muun-
gano wa vyama vinavy-
olima mkonge mkoani Tanga 
(AMCOS), Monica Mizambwa, 
alisema katika kipindi cha 
msimu wa mwaka 2019/2020 
wamefanikiwa kuzalisha tani 
6,590 na kuingiza shilingi 
bilioni 20.

Hata hivyo, alisema kuwa 
bado kuna changamoto ya 
upatikanaji wa ardhi kwa ajili 
ya kilimo hicho kwa kuwa wa-
nataka kukiendeleza kutokana 
na serikali kutoa mwamko wa 
zao hilo pamoja na uzalishaji 
wa mbegu bora.
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Na Christina Haule,         
MOROGORO

JUMLA ya mikopo isiyoku-
wa na riba yenye thamani ya 
Sh. bilioni 3.8 imetolewa hadi 
kufikia Julai mwaka 2020 
kwa watu wenye ulemavu 
wa aina mbalimbali nchini.

Imeelezwa kuwa lengo  la 
Serikali ni kuwainua kiu-
chumi ili kuwaondoa kwenye 
adha ya kuombaomba na 
kubaki kuwa na shughuli za 
kufanya kuwaingizia kipato.

Fedha hizo zilitokana 
ni mikopo ya asilimia 2 
iliyokuwa ikitolewa na kila 
halmashauri nchini ambapo 
vikundi 370 vya watu wenye 
ulemavu  vimekopeshwa.

Kaimu Mkurugenzi kitengo 
cha wenye ulemavu Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Philbert Kawe-
mama, alisema hayo jana 
wakati akifunga mafunzo ya 
wawezeshaji wa huduma za 
afya ngazi ya jamii yaliyo-
fanyika mjini hapa, chini ya 
mradi wa Ulaya unaofadhili-
wa na World Vision Tanzania.

Kawemama alisema 
serikali imedhamiria kuwa-
saidia watu wenye ulemavu 
kwa kuwawezesha kiuchumi 
kupitia halmashauri zao kwa 
mikopo ya asilimia mbili 
ambayo haina riba.

Alisema ni jukumu la 
maofisa ustawi wa jamii 
kwa sasa kuhakikisha wenye 
ulemavu wanapata mikopo 
hiyo isiyokuwa na riba in-
ayotolewa kila mwaka.

“Maofisa ustawi ni jukumu 
lenu muwaambie wenye ul-
emavu mikopo ipo, waitumie, 
wakope na kufanya biashara, 
waache kukaa na kuom-
baomba.”  

Aidha, alisema serikali 
imeguswa zaidi na suala la 
kusaidia wenye ulemavu vit-
imwendo (baiskeli za wenye 
ulemavu) ambapo itahakiki-
sha mradi huo unakuwa 
endelevu hata ufadhili utaka-
pokwisha.

Naye Mratibu wa Mradi 
wa Ulaya, Chilala Elisei, 
alisema vijana 32 wame-
shapewa mafunzo ya kuwa 
wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii watakaoshirikiana 
na watendaji wa kata, mitaa 
na vijiji katika kuwapata 
wahitaji na kuwagawia vit-
imwendo 40 vyenye thamani 
ya shilingi milioni 26 vili-
vyotolewa kwenye kata za 
Magole na Ulaya wilayani 
Kilosa mkoani hapa.  

Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo, Sharifa 
Mjewa, Mkazi wa Magole, 
aliishukuru World Vision Kwa 
mafunzo waliyowapa sam-
bamba na vifaa vya wenye 
ulemavu, ambapo aliahidi 
kwenda kutekeleza aliyo-
fundishwa bila upendeleo.

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewaagiza mawaziri wanao-
husika na sekta za kilimo na fedha 
nchini kuhakikisha huduma za 
kifedha ambazo ni mahususi kwa 
ajili ya wakulima zinazotolewa 
na taasisi mbalimbali nchini iki-
wamo huduma ya ‘NBC Shambani’ 
zinawafikia wadau wa kilimo na 
kuwaletea tija kulingana na maku-
sudio ya kuanzishwa kwake.

Majaliwa alitoa wito huo mwis-
honi mwa wiki alipotembelea 
banda la Benki ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) kwenye maonyesho ya 
kilimo Nanenane yanayofanyika 
kitaifa kwenye Uwanja wa Nyaka-
bindi, Bariadi mkoani Simiyu.

Akiwa ameongazana na vion-
gozi mbalimbali wakiwamo mawa-
ziri wanaohusika na kilimo, uvuvi 
na fedha, Majaliwa alisema kwa 
kiasi kikubwa amevutiwa na hu-
duma mbalimbali za kibenki am-
bazo ni mahususi kwa ajili ya wa-
dau wa kilimo ikiwamo huduma 
mpya ya NBC Shambani ambazo 
zikisimamiwa vizuri na wadau 

wote ikiwamo serikali zitaleta tija 
kubwa kwa walengwa sambamba 
na kuongeza uzalishaji na ukuaji 
wa uchumi. “Ufanisi wa huduma 
hizi mahususi kwa ajili ya wakuli-
ma utaleta muamko mkubwa 
kwao katika kufungua akaunti za 
kibenki, tofauti na huko nyuma 
ambapo walikuwa wanashindwa 
kufanya hivyo kwa kuwa huduma 
hizo zilikuwa haziwagusi moja 
kwa moja,” alisema na kuongeza: 
Hivyo, pamoja na kuwapongeza 
benki ya NBC nawaomba mawaziri 
msimamie ili kuhakikisha kweli 
huduma kama hii NBC Shambani 
na nyingine huko zinawafikia 
wakulima kulingana na malengo 
ya kuanzishwa kwake.”

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe alimuhakikishia Waziri 
Mkuu kuwa tayari wizara hiyo ipo 
kwenye makubaliano na taasisi 
zote kubwa za kifedha nchini iki-
wamo benki hiyo kuhakikisha 
wakulima wote wanakuwa na 
akaunti kwenye taasisi hizo am-
bazo hazitakuwa na makato kwa 
wakulima, hivyo huduma hiyo 
ya NBC Shambani ni sehemu 

ya utekelezaji wa mkakati huo 
muhimu. 

“Lakini tulikubaliana AMCOS 
zote wanapopokea zile ‘AMCOS 
Fees’ waruhusiwe kutoa asilimia 
50 ya hizo ada kwa ajili ya matumi-
zi yao ila asilimia 50 ibaki kwenye 
akaunti zao  kwa ajili ya kuendelea 
kuzalisha faida,’’ alifafanua.

Awali akimkaribisha Waziri 
Mkuu, Mkurugenzi  Mtendaji wa 
Benki ya NBC,  Theobald  Sabi, 
alisema mbali na huduma hiyo ya 
NBC Shambani, pia benki hiyo kwa 
kushrikiana na wadau wengine 
wakiwamo wa Jumuiya wa Wafan-
yabiashara Wanawake na Vijana 
(TABWA) pamoja na Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE) iliendesha mafunzo 
maalumu ya kilimo na biashara 
yaliyofanyika kwa muda wa siku 
tatu katika maonyesho hayo.

“Ni jitihada kama hizi kwenye 
kilimo pamoja na kuwasaidia wa-
jasiriamali kupitia vilabu vyetu vya 
kibenki ndio vimetuwezesha Ben-
ki ya NBC kuteuliwa ili   kuwania 
tuzo za ubora za Afrika katika ku-
wahudumia wajasiriamali ambazo 

zinaakisi ufanisi wa huduma  za 
kibenki na kifedha katika bara la 
Afrika,” alisema.

Akifafanua kuhusu huduma ya 
NBC Shambani. Mkuu wa kitengo 
cha wateja wadogo na wakati, wa 
benki hiyo, Raymond Urassa, alise-
ma inalenga kuwasaidia wadau wa 
kilimo kutimiza malengo yao ya 
biashara ya kilimo ambapo inatoa 
fursa kwao kuwa na akaunti ya   
vikundi vya wakulima kama vile 
AMCOS na vikundi vingine pamoja 
na akaunti ya mkulima mmoja 
mmoja.

Alisema akaunti hiyo inawawez-
esha wakulima, wafugaji na wavu-
vi kufurahia huduma za benki hiyo 
bila kukatwa gharama zozote za 
uendeshaji kwani haina makato na 
zaidi mkulima atakapokuwa na ak-
iba  kiasi kinachozidi Sh. 100,000 
kwenye akaunti yake atapatiwa 
faida kupitia riba.

Alisema akaunti hiyo inalenga 
wadau wote wanaojihusisha na 
biashara ya kilimo wakiwamo 
wasambazaji wa pembejeo za kili-
mo, wakulima na wasafirishaji wa 
mazao ya kilimo.

Wenye 
ulemavu 
wakopeshwa 
bil. 3.8/-

Waziri Mkuu aiagiza NBC kuwafikia wakulima wengi

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa  (wa tatu kushoto), akitazama moja ya bidhaa zinazozalishwa wa wajasiriamali wa kampuni ya uzalishaji wa 
mafuta ya alizeti ya  Gilitu Enterprise ambao ni wateja wa Benki ya NBC, alipotembelea banda la benki hiyo kwenye viwanja vya maonye-
sho ya Nanenane  Nyakabindi, Bariadi mkoani  Simiyu. Wanaoshuhudia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC,  Theobald Sabi (wa pili 
kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack na Meneja Bidhaa na Huduma za Kibenki wa NBC, Jonathan Bitababaje (katikati). 
PICHA:MPIGAPICHA WETU

Na Gwamaka Alipipi

K
ATIBU Mkuu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulema-
vu, Andrew Massawe, 

amezitaka Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali Pa Kazi (OSHA), 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA), kushirikiana kuhakikisha 
maeneo ya kazi kunakuwapo na 
usalama wa afya sambamba na 
kupunguza migogoro.

Alitoa wito huo mwishoni mwa 
wiki wakati akifungua kikao kazi 
kati ya OSHA na CMA kilichokuwa 
na lengo la kupunguza migogoro 
isiyo ya lazima sehemu za kazi.

Massawe alisema OSHA na 

CMA zina mahusiano yanayotege-
meana, kwamba ili eneo la kazi 
liweze kuwa na usalama na afya 
nzuri kwa wafanyakazi, kunatak-
iwa haki, sheria, kanuni itendeke 
na miongozo iweze kufanyiwa 
kazi vizuri. 

Massawe alisema sehemu 
ya kazi zinapokuwa hazina 
migogoro wafanyakazi wanafan-
ya kazi kwa amani na hivyo uzal-
ishaji unaongezeka.

Aliongeza kuwa katika kipindi 
cha mwaka 2019/2020, CMA ilisu-
luhisha migogoro zaidi ya 10,000 
ambayo ni sawa na asimilia 81, 
huku migogoro zaidi ya 6,000 
sawa na asilimia 77 ikitolewa ua-
muzi.

“Nitoe wito kwa CMA kuen-
delea kutoa elimu zaidi kwenye 
maeneo ya kazi, ili wafanyakazi 
wapate uelewa zaidi namna wa-
navyofanya kazi, kwa sababu 
OSHA ipo maeneo mengi ya kazi, 
hivyo wanapokuwa huko basi 
CMA nanyi mkatoe elimu zaidi 
ili wafanyakazi waweze kujua 
namna mnavyofanya,” alisema 
Massawe. 

Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
OSHA, Khadija Mwenda, alisema 
migogoro sehemu za kazi inapo-
tolea inapelekwa CMA.

Alisema kikao kazi hicho ki-
likuwa na lengo la kuhakikisha 
kuwa migogoro sehemu za kazi 
zinapungua kwa sababu inarudi-

sha nyuma lengo la serikali katika 
kufikia uchumi wa viwanda.

Mwenda aliongeza kuwa muda 
mwingi unatumika katika kutatua 
migogoro na kulipa fidia, pan-
apokuwa na uelewa wa pamoja 
azma ya kufikia kujenga uchumi 
wa viwanda inafikiwa.

Alisema watu wengi wameajiri-
wa kwenye sekta za uzalishaji am-
bako sheria zisipoangaliwa vizuri 
zitarudisha nyuma juhudi  za seri-
kali kufikia malengo.

Ofisa Mfawidhi wa CMA, 
Usekelege Mpulla, alisema 
mafunzo waliyoyapata yatakuwa 
msaada katika kazi zao, hivyo ni 
muhimu kwa waajiri na wafan-
yakazi kufahamu sheria ya OSHA.

OSHA, CMA zakumbushwa usalama, afya maeneo ya kazi



10 Jumatatu Agosti 10, 2020

HABARI KITAIFA

Ummy 
apongeza 
wakulima 
kusaidiwa
Na Mwandishi Wetu, 
MOROGORO

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, 
ameipongeza Benki ya NMB 
kwa kuendelea kuwasaidia 
wakulima kwa changamoto 
mbalimbali wanazokabiliana 
nazo.

Waziri Ummy alitoa pongezi 
hizo alipotembelea banda la 
Benki ya NMB katika mao-
nyesho ya Nanenane Kanda 
ya Mashariki yanayofanyika 
Mkoa wa Morogoro. 

Awali akimkaribisha Waziri 
Ummy kwenye banda la NMB, 
Kaimu Meneja wa Benki ya 
NMB Kanda ya Mashariki, Har-
old Haule Lambileki, alisema 
benki hiyo ipo bega kwa bega 
na serikali katika kusaidia 
sekta ya kilimo kwa ujumla.

Alisema tangu mwaka 2016 
hadi sasa NMB imetoa kwa 
wakulima zaidi ya shilingi 
bilioni 800 nchi nzima ili 
kuwasaidia wakulima kwenye 
mnyororo mzima wa kuongeza 
thamani dhidi ya mazao yao 
katika maeneo mbalimbali. 

Alibainisha kuwa kiwango 
hicho cha fedha kimejikita 
kuanzia mkulima anapoandaa 
mashamba, pembejeo, uvunaji 
na uhifadhi na baadaye usa-
firishaji wa mazao ili kupun-
guza baadhi ya changamoto za 
awali kwenye sekta hiyo.

“Maana yake ni kwamba kila 
mkoa na kila wilaya wakulima 
wamefaidika na fedha tu-
lizozitoa hata hapa Morogoro 
Kanda ya Mashariki wapo 
waliofaidika na fedha hizi, 
mfano wakulima wa miwa, 
wakulima wa katani Tanga, 
wakulima wa samaki Mafia, 
wafugaji kuku mikoa ya Pwani 
nao wamefaidika na wengine 
wengi wamenufaika na sapoti 
yetu,” alisema Lambileki.

Aidha, alimweleza Waziri 
Ummy kuwa kwa mwaka huu 
pia NMB imetenga zaidi ya Sh. 
bilioni 1.9 kwa ajili ya ujenzi 
wa maghala ya kuhifadhia 
mazao nchi nzima kwa vyama 
vya wakulima AMCOS na pia 
kwa mkulima mmoja mmoja 
wote watafaidika kwa uta-
ratibu ambao umewekwa na 
benki.

Aliwaomba washiriki na 
wananchi wanaofika kutembe-
lea maonyesho ya Nanenane 
Kanda ya Mashariki kupita 
katika banda la benki hiyo 
kwani imeandaa wataalamu 
wanaotoa huduma vizuri 
kuhakikisha wanawasaidia wa-
shiriki kulingana na mahitaji.

Benki hiyo inashiriki katika 
maonyesho hayo kwa kutoa 
huduma zote kuanzia ku-
fungua akaunti za wateja, 
kuhifadhi na kutoa fedha kwa 
wateja na pia kutoa elimu 
juu ya programu mbalimbali 
zinazowasaidia kuinua kilimo 
na sekta zake.

Mfumo uhakiki mbegu, pembejeo waanza

Na Lilian Lugakingira, 
MISSENYI

BAADHI ya wakazi wa Ki-
jiji cha Nyankere Kata ya Mabale 
wilayani Missenyi mkoani Kag-
era, wanalazimika kutumia tiba 
za asili wanapougua na baadhi 
ya wajawazito kujifungulia kwa 
wakunga wa jadi, kutokana na 
vituo vya kutolea huduma za afya 
kuwa mbali.

Wakizungumza na Nipashe 
wakati wa kupokea zahanati iliyo-
jengwa na Shirika la World Vision 
katika kijiji hicho, mmoja wao,  
Editha Godfrey, alisema hawana 
uwezo wa kukodisha pikipiki au 
magari kufuata huduma za afya 
zilipo ikiwamo Kituo cha Afya Bu-
nazi hasa wanapougua usiku, hali 
inayosababisha wakati mwing-

ine watumie tiba za asili. Editha 
alisema zahanati yao pekee wali-
yoitegemea iliteketea kwa moto 
Aprili mwaka jana na kulishuk-
uru shirika hilo kuwarejeshea 
huduma karibu ambayo itawa-
punguzia adha ya kutembea kati 
ya saa mbili mpaka tatu kufuata 
huduma. “Tunaomba serikali itu-
saidie kuleta vifaa vyote muhimu 
vinavyohitajika hasa kwa wajawa-
zito wakati wa kujifungua, pia 
nyumba ya mganga wa zahanati 
yetu ikarabatiwe ili iwe na maz-
ingira yatakayomtia moyo wa ku-
tuhudumia,” alisema.

Aliyekuwa Diwani wa Kata ya 
Mabale, Ibrahimu Kaisilanga, 
alisema ujenzi wa zahanati hiyo 
ni ukombozi kwa wananchi hasa 
kutokana na kata nzima kutoku-
wa na zahanati nyingine au kituo 

cha afya.
“Zahanati hii sisi tunaiona 

kama kituo cha afya maana in-
ategemewa na wakazi zaidi ya 
7,000 wa kata Mabale, tunaomba 
likipatikana fungu la kuboresha 
huduma za afya tujengewe kituo 
cha afya ili wananchi wapate 
huduma bora karibu na makazi 
yao,” alisema. Mwakilishi wa Me-
neja wa World Vision Kanda ya 
Kagera, Atugonza Kyaruzi, alise-
ma ujenzi huo umegharimu Sh. 
milioni 149.5 inayojumuisha ngu-
vu za wananchi Sh. milioni 2.5.

“Lengo la mradi huu ni wa-
nanchi kupata huduma za afya 
karibu na kupunguza vifo vya ki-
namama na watoto, lakini na wa-
nanchi wengine,” alisema.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Missenyi, Dk. Hamis Abdallah, ali-

wataka wajawazito kuacha tabia 
ya kujifungulia kwa wakunga wa 
jadi na badala yake watumie vi-
tuo vya kutolea huduma za afya, 
ili kuepuka vifo visivyo vya lazima 
vya wanawake na watoto vinavy-
otokea wakati wa kujifungua.

“Nimatumaini yangu sasa 
baada ya ujenzi wa zahanati hii, 
kutakuwa na mwitikio mkubwa 
wa wananchi kwenda kupata hu-
duma kwenye zahanati hii, lengo 
kinamama na watoto wawe sala-
ma,” alisema.

Dk. Abdalah alisema katika 
mwaka wa fedha 2019/2020 
kumekuwa na tukio la kifo cha 
mama mmoja aliyepoteza maisha 
akiwa kwa mkunga wa jadi katika 
kata hiyo alipokwenda kwa ajili 
ya kujifungua, na kuwa walifanya 
ufuatiliaji na kuthibitisha hilo.

Watumia tiba asili kisa umbali mrefu

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa pili kushoto), Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, Waziri Kindamba (kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI), Patrick Ngwediagi (kushoto) wakipiga makofi baada ya uzinduzi wa huduma maalum ya 
kuhakiki pembejeo inayofahamika kwa jina la ‘T-hakiki’. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, 
BARIADI

W
AZIRI wa Kilimo, 
Japhet Hasunga, 
amezindua rasmi 
huduma maalum 

ya kuhakiki pembejeo inayofaha-
mika kwa jina la ‘T-hakiki’. 

T-Hakiki ni mfumo wa njia ya 
simu ambapo unabofya *148*52# 
na kuingiza namba za zilizo kwe-
nye sehemu yenye kivuli kwenye 
vifungashio vya mbegu au kwe-
nye chupa za viuatilifu ili kuthibit-
isha uhalisia wa pembejeo. Uzin-
duzi wa huduma hiyo inayolenga 
kuwakomboa wakulima katika 
mapambano dhidi ya mbegu na 

viuatilifu feki, ulifanyika mwis-
honi mwa wiki ndani ya Banda la 
Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL), kwenye Maonyesho ya 
Nanenane kitaifa yanayofanyika 
viwanja vya Nyakabindi mkoania 
Simiyu.

Akizungumza katika uzinduzi 
huo, Hasunga alisema uuzaji wa 
pembejeo feki za kilimo ume-
sababisha athari kubwa kijamii 
na kiuchumi.

“Matokeo yake yamesababisha 
changamoto nyingi kwa sekta 
ya kilimo ambayo ndiyo sekta 
muhimu inayochangia kuongeza 
tija kwenye uchumi wa Taifa, kwa 
maana hiyo huduma hii ni mkom-
bozi halisi kwa wakulima wetu,” 

alisema.
Alisema huduma hiyo im-

etokana na ubunifu wa Shirika 
la Mawasiliano Tanzania (TTCL), 
kwa kushirikiana na Kampuni ya 
Quincewood Group Limited na 
wadau wa sekta ya kilimo kama 
vile Taasisi ya Kudhibiti Ubora 
wa Mbegu Tanzania (TOSCI) na 
Taasisi ya Utafiti  na Udhibiti wa 
Viuatilifu (TPRI), ambao sasa 
wamekuja na suluhisho la kitek-
lonojia kukomesha matumizi ya 
pembejeo feki.  

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu 
Ukanda wa Tropiki (TPRI), Dk. 
Margaret Mollel, alisema ubunifu 
huo umeenda sambamba na 

malengo ya Rais John Magufuli 
katika kuleta mapinduzi kwenye 
sekta ya kilimo.

Wakati Mkurugenzi Mkuu 
wa TOSCI, Patrick Ngwediagi, 
alisema: Huduma hii itamsaidia 
mkulima kufahamu matumizi 
sahihi ya pembejeo hizo kupitia 
simu ya mkononi, hakika haya ni 
mapinduzi bora ambayo yatazidi 
kumkomboa mkulima, lakini 
kuisaidia Serikali kukabiliana na 
wafanyabiashara wa pembejeo 
wasio waadilifu.”

“T-Hakiki itaboresha sekta 
ya kilimo na italinda maisha ya 
wakulima wengi katika kuende-
sha shughuli za kilimo na kulinda 
thamani ya fedha zao,” alisema.



isikupite
BAO alilofunga Lionel 
Messi wakati Barcelona iki-
shinda 3-1 dhidi ya Napoli 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya juzi, linamfanya sasa 
kufikisha timu 35 tofauti 
alizozifunga kwenye mich-
uano hiyo, ikiwa ni timu 
mbili zaidi ya mchezaji 
yeyote. Cristiano Ronaldo 
yeye amefunga dhidi ya 
timu 33.
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Nafasi ya 
Aubameyang 
itazibika kwa 
‘mazilioni’

LONDON, England 

A
NAWEZA kugharimu “mazilioni 
ya pauni kuziba nafasi yake” na 
kocha Mikel Arteta anataka “kuki-
jenga kikosi akiwa naye”, lakini 

nahodha wa Arsenal, Pierre-Emerick Au-
bameyang atabakia Arsenal? 

Straika huyo alifunga mabao mengine, 
mawili wakati wa ushindi wa kukumbuk-
wa wa Arsenal dhidi ya Chelsea katika 
fainali ya FA na kupata nafasi ya kufuzu 
kucheza Ligi ya Europa msimu ujao.

Amekuwa mchezaji wa nne kufunga 
mabao mengi kwenye dimba la Wembley 
zaidi ya mara moja, akiungana na straika 
wa zamani wa Arsenal, Ian Wright, Bryan 
Robson, Ian Rush na Eric Cantona.

Mashabiki wanampenda, kocha an-
ampenda... lakini huku akiwa amebakiwa 
na mwaka mmoja kwenye mkataba wake, 
mchezaji huyu wa kimataifa wa Gabon 
mwenye umri wa miaka 31, amewachezea 
mechi ya mwisho ‘Washikabunduki’ hao 
wa London?

YEYE NI NGUZO YETU
Wakati alipozungumza na waandishi wa 

habari kuhusu majaliwa ya mshambuliaji 
huyo, Arteta alisema anafikiri Aubamey-

ang atabaki.
“Anajua nini ninachofikiria kuhusu yeye. 

Nataka kujenga kikosi nikiwa naye. Nafikiri 
anataka kubaki na karibu atasaini mkataba 
mpya,” Arteta aliiambia BBC One.

“Nafikiri nyakati hizi zinamsaidia yeye 
kukubali na kuamini kwamba tupo katika 
njia sahihi na yeye ni sehemu yake. Anap-
endwa na kila mtu klabu hapa. Matumaini 
yangu ataendelea na sisi.” Lakini Au-
bameyang alikuwa na aibu. Alisema haku-
wa na “chochote” cha kusema kabla ya 
kukimbia na kwenda kunyanyua kombe.

Wakati huo huo, wachezaji wenzake, 
Rob Holding na Emiliano Martinez wali-
kuwa wakimsifia nahodha wao.

“Aubameyang anaonekana kufanya 
mambo mazuri katika kila mchezo. Yeye 
ndiye shujaa wetu na amefanya hayo kwa 
msimu wote,” alisema Holding. 

“Nilimwambia yeye (Aubameyang) kabla 
ya mchezo, wewe unakwenda kutufanya sisi 
tushinde mchezo,” aliongeza Martinez, am-
baye alikuwa akilia kwa furaha muda wote.

KAZI YA UBUNIFU 
Katika fainali ya Kombe la FA, Aubamey-

ang alipata penalti na kuifungia Arsenal 
bao la kusawazisha dakika ya 28, akifuta 
lile la Christian Pulisic aliloifungia Chelsea.

Lakini lilikuwa ni bao lililokamata jicho 
la mchezaji wa zamani wa England, Danny 
Murphy, akiwa mtangazaji mwenza wa 
BBC, kwa kumuita Aubameyang “mchezaji 
wa daraja la juu”.

“Umaliziaji ule wa Pierre-Emerick Au-
bameyang hakika ulikuwa wa kiwango cha 
juu na kuvutia sana,” alisema Murphy. “Leo 
tumeona namna gani ni muhimu kwa Arse-
nal kumbakiza. Amemalizia vizuri sana.”

Mshindi wa Kombe la Ligi Kuu ya Eng-
land, Chris Sutton aliongeza kwenye BBC 
Radio 5 Live: “Aubameyang atagharimu 
‘mazillioni’ kuziba nafasi yake. Kwa hakika 
kabisa ni mazillioni. Unaweza kuona kwa 
nini Arsenal wanataka kumbakisha.

“Kwa uhakika ni jinamizi. Aliubetua 
mpira mbele ya Kurt Zouma na kumfun-
ga kiurahisi Willy Caballero. Ni moja ya 
mabao matamu sana kwa hakika ni kazi 
ya ubunifu. Ni huzuni kwamba Wembley 
haina shabiki yeyote ndani yake.”

Na nahodha wa zamani wa Newcas-
tle, Alan Shearer alisema Aubameyang ni 
“moto”.

LINI ATAJENGEWA SANAMU 
YAKE?

Mashabiki walikuwa na maoni tofauti 
kwenye mitandano ya kijamii kuhusu Au-

bameyang.
Chris Lord: Aubameyang ameionyesha 

dunia kwa nini yeye si golikipa na mmali-
ziaji wa daraja la juu duniani. Mpeni mka-
taba mpya Auba! Mabingwa tena!

Bentemisonn: Lini watamjengea Au-
bameyang sanamu yake? Litakuwa jambo 
zuri kwa Arsenal.

BigGoonerLad: Siwezi kufikiria maisha 
bila yeye tafafhali, tafadhali, Aubameyang 
saini mkataba mpya. 

Aubameyang amefunga mabao 13 
kwa Arsenal kwa mwaka 2020. Mchezaji 
mwingine pekee ambaye ameifungia 
klabu yake ya Uingereza angalau mabao 
13 mwaka huu ni Said Benrahma, ambaye 
amefunga 14 kwa klabu yake ya Brentford 
ya Dajara la Kwanza.

Yeye ni mchezaji wa pili wa Arsenal ku-
funga mara mawili kwenye fainali ya FA, 
baada ya Reg Lewis mwaka 1950.

Straika wa kwanza katika fainali 15 ziliz-
opita za 15 kufunga penalti, baada ya Eden 
Hazard kwa Chelsea mwaka 2018.

Katika umri wake wa miaka 31, Au-
bameyang ni mchezaji wa pili mwenye 
umri mkubwa kuifungia Arsenal kwenye 
fainali ya FA, baada ya Robert John mwaka 
1932 (akiwa na umri wa miaka 33 na siku 
80).

Wachezaji 10-bora wa EPL msimu wa 2019-20 uk. 12&13

Pierre-
Emerick 
Aubameyang 
akisherehek-
ea ubingwa 
wa FA na 
wachezaji 
wenzake 
baada ya ku-
utwaa Agosti 
Mosi, mwaka 
huu. PICHA: 
MTANDAO
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LONDON, England 

L
IGI ya Mabingwa Ulaya ndiyo michuano 
mikubwa zaidi ya soka kwa ngazi ya 
klabu Ulaya na imeendelea kukua tangu 
ilipoboreshwa mwaka 1992. Awali ili-

kuwa ikijulikana kama Kombe la Ulaya na klabu 
zimekuwa zikipambana kutengeneza historia 
katika mashindano hayo.

Tangu kuboreshwa kwa
 mashindano hayo, wachezaji 

kadhaa wakubwa wamelitwaa
 taji hilo mikononi mwao, huku

 baadhi ya majina makubwa
 yakishindwa kulibeba kombe

 hilo.

Katika zama za Ligi ya Mabingwa, klabu kama 
Real Madrid, Liverpool, Manchester United na 
Bayern Munich zote zimekuwa zikishiriki mara 
kwa mara.

Ni wachezaji 12 tu ndio walioshinda Kombe la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya wakiwa na klabu nyingi 
tofauti, huku pia kuna mchezaji mmoja tu am-
baye ameshinda taji hilo na klabu tatu tofauti. 

Makala haya yanakuchambulia wachezaji 12 
ambao wameshinda taji hilo na klabu tofauti 
tangu mwaka 1992...

#12. Marcel Desailly | Marseille 
1993, AC Milan 1994

Marcel Desailly ni mmoja wa walinzi bora 
zaidi katika kizazi chake na alifurahia mafani-
kio akiichezea klabu na nchi yake. Akiwa ame-
zichezea timu kama Marseille, AC Milan, Nantes 
na Chelsea, mlinzi huyu wa kati ameshinda 
mataji mengi likiwamo la Dunia na Ulaya akiwa 
na Ufaransa.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Mfaransa 
huyo alikuwa mchezaji wa kwanza kwenye his-
toria ya mashindano hayo kushinda taji hili mi-
simu miwili mfululizo akianza na Marseille na 
baadaye AC Milan.

Desailly alistaafu soka mwaka 2006 akibakia 
kuwa mmoja wa walinzi bora zaidi ambao Ufar-
ansa imewahi kuwashuhudia.

#11. Paulo Sousa | Juventus 1996, 
Borussia Dortmund 1997

Paulo Sousa alikuwa na wakati mzuri mwis-
honi mwa miaka ya 1990, alijijengea jina yeye 
mwenyewe kama kiungo bora zaidi wakati aki-
ichezea timu ya Juventus. Raia huyu wa Ureno 
alikuwa mmoja wa wachezaji wa ‘Bianconeri’ 
ambaye alikuwa hapewi nafasi kubwa, wakati 
wakiifunga Ajax mwaka 1996 na kushinda 
Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Katika kipindi hichohicho cha majira ya joto, 
Sousa alihamia Borussia Dortmund, ambako 
alitengeneza historia kwa kulibeba akiwa na 
miamba hao wa Bundesliga. Akaingia kwenye 
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historia ya kuwa mmoja kati ya wachezaji 

wanne kushinda taji hilo misimu miwili mfu-
lulizo.

#10. Didier Deschamps | 1993 Mar-
seille, 1996 Juventus

Mchezaji mwenzake na Marcel Desailly 

mwaka 1993 akiwa na Marseille na Paulo Sousa 

mwaka 1996 kule Juventus, Didier Deschamps 

alishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na timu 

mbili tofauti.
Akiwa amezichezea klabu kadhaa zikiwamo 

Valencia na Chelsea, Mfaransa huyo alikuwa 

nguzo ya kiungo wa kati wakati akiwa Juven-
tus.

Kwa sasa ni kocha wa timu ya Taifa ya Ufar-
ansa na alishinda Kombe la Dunia mwaka 2018, 

akishinda pia akiwa mchezaji mwaka 1998.
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Extra Time

“Si mimi tu ninayesema hivyo. 
Messi [Lionel] anasema yeye mwe-
nyewe, kwamba anataka kumaliza 
kipindi chake cha kucheza soka 
hapa Barcelona na ndio klabu pekee 
kwake, yupo wazi kabisa, amekuwa 
hapa tangu akiwa mtoto, anajua 
rangi yake na yeye ni sehemu ya 
historia ya klabu hii,” Rais wa Klabu 
ya Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu.

“Nafikiri...Jurgen Klopp (ndio kocha 
wangu bora) na baada ya hapo ni 
Pep Guardiola kwa asilimia 100. 
Klopp ana sura mbili. Unaweza 
kuona ni kama baba, lakini sehemu 
ya pili ni kama kocha. Anaweza 
kukuambia kila kitu – na sizun-
gumzii kuhusu vitu vizuri   kuhusu 
vitu vibaya, pia kwa (wachezaji), 
ni mtu mwenye hamasa kubwa. 
Anafanya vizuri kwa sababu anajua 
wapi pakuwasukuma wachezaji na 
wapi pa kulegeza kidogo,” msham-
buliaji wa Bayern Munich, Robert 
Lewandowski

“Kama ungeniuliza mimi swali hilo 
miaka miwili iliyopita, ningejibu 
(Ndio Madrid inaweza kupindua ma-
tokeo). Madrid wangekuwa na nafasi 
kubwa ya kushinda kama wengeku-
wa na Cristiano. Nyuma walikuwa na 
Cristiano, ambaye ni mashine ya ku-
funga mabao, anaweza kutengeneza 
tofauti dakika yoyote katika mchezo 
na ana uwezo kuipa timu mabao 50 
kwa msimu mmoja,” mshambuliaji 
wa zamani wa Arsenal, Emmanuel 
Adebayor akiliambia AS kabla ya 
Real Madrid kutolewa na Manches-
ter City Ligi Mabingwa Ulaya.

Nukuu“#6. Samuel Eto’o | Barcelona 2006 & 
2009, Inter Milan 2010

Samuel Eto’o anachukuliwa kama mmoja wa 
wachezaji bora wa wakati wote wa Afrika na Cam-
eroon. Alikuwa sehemu ya kikosi kilichoshinda 
mara mbili taji hilo katika Klabu ya Barcelona chini 
ya Pep Guardiola na Frank Rijkaard.

Pia akashinda msimu wa 2009-10 akiwa na Inter 
Milan chini ya kocha Jose Mourinho.

Eto’o ni mchezaji pekee katika historia ya mch-
ezo wa soka kushinda mara mbili mfululizo mataji 
matatu kwa msimu katika nchini mbili tofauti, 
akiwa ameshinda na Barcelona na baadaye Inter 
Milan.

#5. Gerard Pique | Manchester Unit-
ed 2008, Barcelona 2009, 2011 & 2015

Gerard Pique alikuwa sehemu ya kikosi cha 
Manchester United kilichoshinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mwaka 2008 kabla ya kurudi Barce-
lona.

Chini ya kocha, Pep Guardiola, Pique alikuwa 
mmoja wa walinzi bora duniani akicheza kwa 
upatina na Carles Puyol na akabeba mara tatu taji 
hilo kule Barcelona.

#4. Xabi Alonso | Liverpool 2005, 
Real Madrid 2014

Xabi Alonso ni mmoja wa viungo wanaoheshi-
mika sana katika kizazi chake. Alijiunga na Liver-
pool kipindi cha majira ya joto mwaka na 2004 na 
haraka akawa mchezaji muhimu kwa kikosi cha 
kocha, Rafa Benitez chini ya nahodha, Steven Ger-
rard.

Alishinda mwaka 2005 katika fainali inayoitwa 
“miujiza ya Istanbul” dhidi ya AC Milan 2005 na 
baadaye akashinda kwa mara ya pili akiwa na Real 
Madrid.

#3. Daniel Sturridge | Chelsea 2012, 
Liverpool 2019

Daniel Sturridge aliweka historia kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2019, wakati alipokuwa 
mchezaji wa kwanza kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na timu mbili tofauti za Ligi 
Kuu ya England. Alishinda mwaka 2012 akiwa na 
Chelsea na mwaka 2019 akiwa na Liverpool.

#2. Toni Kroos | Bayern Munich 2013, 
Real Madrid 2016, 2017 & 2018

Toni Kroos ni mmoja wa viungo bora kabisa ka-
tika kizazi chake. Mjerumani huyu alifanya yake 
kule Bayern Munich.

Wakati Bayern Munich wanalibeba taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka 2013 katika fainali dhidi 
ya Borussia Dortmund, yeye alikuwa mmoja wa 
wachezaji waliotoa mchango mkubwa.

Baadaye akajiunga na Real Madrid akaenda ku-
litwaa taji hilo mara tatu huku pia akiwa katika 
kikosi cha Ujerumani kilichobeba Kombe la Dunia 
mwaka 2014.

#1. Cristiano Ronaldo | Manchester 
United 2008, Real Madrid 2014, 2016, 
2017 & 2018

Katika zama za Ligi ya Mabingwa Ulaya, hakuna 
mchezaji yeyote alishinda taji hilo mara nyingi 
zaidi ya Cristiano Ronaldo. Raia huyu wa Ureno 
ameweka historia ya ufungaji mabao kwenye mi-
chuano hiyo, akiwa ametikisa nyavu mara 128, aki-
anzia Manchester United, Real Madrid na Juventus.

Wakati Ronaldo akitengeneza jina lake na 
‘Mashetani Wekundu’ na kushinda taji hilo chini 
ya Sir Alex Ferguson, Real Madrid ndiko alikopata 
mafanikio makubwa zaidi.

‘Los Blancos’ hao waliweka rekodi ya kum-
sajili Ronaldo mwaka 2009 na akawa mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi duniani kutokea pale 
kwenye dimba la Santiago Bernabeu ambako ame-
libeba taji hilo mara nne.

Kipindi cha majira ya joto mwaka 2018, Ronaldo 
alitangaza uamuzi wake wa kwenda kujiunga na 
Juventus.

#9. Edwin van der Sar | Ajax 1995, 
Manchester United 2008

Anatajwa kama mmoja wa magolikipa bora 
zaidi katika kizazi chake, Edwin van der Sar 
alisubiri miaka 13 kushinda taji lake la pili la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kushinda la 

kwanza.
Van der Sar alikuwa shujaa wakati akiichezea 

Manchester United kwenye fainali dhidi ya Chel-

sea mwaka 2008 kwa kuokoa penalti ya Nicolas 

Anelka pale mjini Moscow.

Nyota 12 
waliobeba
UEFA na 
klabu nyingi

#8. Clarence Seedorf | Ajax 1995, 
Real Madrid 1998, AC Milan 2003 & 
2007

Clarence Seedorf ni mmoja wa viungo bora 
zaidi katika kizazi chake wakati akicheza kwa 
zaidi ya miongo miwili.

Kiungo huyo ndiye mchezaji pekee kwenye 
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, kushinda 
taji hilo akiwa na timu tatu tofauti. Hadi anastaa-
fu kucheza soka, Mholanzi huyo amebeba taji 
hilo mara nne.

#7. Deco | FC Porto 2004, Barce-
lona 2006

Huyu ni mzaliwa wa Brazil, lakini kiungo wa 
zamani wa Ureno ambaye alishinda kwa mara 
ya kwanza akiwa na kocha Jose Mourinho mwa-
ka 2004 na FC Porto.

Akiwa na Ronaldinho katika kikosi cha ko-
cha, Frank Rijkaard, Deco pia alikuwa mchezaji 
muhimu kwa Barcelona wakati wakilitwaa taji 
hilo mwaka 2006 kwa kuifunga Arsenal kwenye 
fainali.

Cristiano Ronaldo 



CLARENCE Seedorf ni mchezaji 
pekee kwenye historia ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, kushinda 
taji hilo akiwa na timu tatu to-
fauti. Hadi anastaafu kucheza 
soka, Mholanzi huyo amebeba 
taji hilo mara nne, alilibeba 
akiwa na Ajax  mwaka 1995, 
Real Madrid 1998, AC Milan 
2003 na 2007.JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi Kuu msimu 
wa 2019/20, ikiwa im-
ekamilika huku Juma-
mosi iliyopita kulikuwa 

na utoaji tuzo za wachezaji, makocha 
na waamuzi waliofanya vema msimu 
huu, kiungo wa Simba Clatous Cha-
ma akishinda tuzo mbili ya kiungo 
bora na mchezaji wa mwaka, jumla 
ya mabao 756 yamefungwa kwenye 
ligi msimu huu na kuweka rekodi ya 
kuwa na mabao mengi zaidi.

Hata hivyo, kati ya mabao
 hayo 753 yameingia nya-
vuni, huku matatu yakiwa 

ya bure ambayo yalitokana
 na mechi kati ya Ruvu 

Shooting dhidi ya Prisons
 iliyochezwa kwenye 

Uwanja wa Mabatini Feb-
ruari 12, mwaka huu.

Ni kwamba Prisons ilipata pointi 
tatu na mabao matatu kwa kanuni, 
kutokana na wenyeji Ruvu Shooting 
kushindwa kuleta gari la wagonjwa 
uwanjani. Msimu uliopita yalifungwa 
jumla ya mabao 738 kwenye Ligi Kuu, 
hivyo 18 yamezidi msimu huu.

Kwenye tuzo za Jumamosi, Chama 
wa Simba alishinda tuzo ya kiungo 
bora na mchezaji bora wa msimu, 
kipa wa Simba akishinda kipa bora 
wa msimu, huku Nicolaus Wadada 

Mabao 756 Ligi Kuu 
Bara yatia fora 
tuzo zikitolewa 

huu. Jumla ya ‘hat-trick’ nane zime-
fungwa Ligi Kuu 2019/20, ikiwa ni 
ongezeko la ‘hat-trick’ mbili kwani, 
msimu uliopita 2018/19 zilikuwa 
sita.

Obrey Chirwa wa Azam FC, ame-
pata ‘hat-trick’ mbili kwa msimu 
mmoja kama alivyofanya Emma-
nuel Okwi wa Simba msimu ulio-
pita. Mbali na Chirwa kupata mbili, 
wengine waliofunga ‘hat-trick’ ni 
Ditram Nchimbi wakati huo akiwa 
Polisi Tanzania kabla ya kuhamia 
Yanga kipindi cha dirisha dogo, 
Saliboko wa Lipuli, Kelvin Sabato 
wa Kagera Sugar, David Richard wa 
Alliance, Kagere wa Simba, na Atu-
pele Green wa Biashara.

Msimu uliopita, Okwi alifunga 
‘hat-trick’ mbili, huku wengine 
wakiwa ni Alex Kitenge wa Stand 
United, Salum Aiyee wa Mwadui, 
Fully Maganga, na Kagere ambaye 
ameweka rekodi ya kufunga ‘hat-
trick’ misimu miwili mfululizo, la-
kini akiwa mfungaji bora misimu 
miwili mfululizo pia.

Wachezaji 18 wajifunga 
wenyewe

Jumla ya wachezaji 18 wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, wameingia 
kwenye orodha ya wachezaji wal-
iojifunga wenyewe kwa bahati 
mbaya, wakiwa kwenye harakati za 
kuokoa mipira langoni mwao, huku 
mchezaji David Nartey wa Singida 
United akiweka rekodi ya aina yake 
ya kujifunga mara mbili kwenye 
mechi mbili tofauti.

Alijifunga kwenye mechi dhidi 
ya Azam, timu yake ikibugizwa 
mabao 7-0, pia katika mechi dhidi 
ya Biashara, timu yake ikilala kwa 
mabao 2-0.

Wachezaji wengine waliojifun-
ga ni Ibrahim Said wa Mbao FC, 
George Chota wa Mbeya City, Yas-
sin Mustapha wa Polisi Tanzania, 
Dickson Daud wa Mtibwa Sugar, 
Mtenje Juma wa Coastal Union, 
Paul Bukaba wa Namungo, Geofrey 
Lucheke wa Alliance, Juma Nyosso 
wa Kagera Sugar, na Michael Ismail 
wa Prisons.

Wengine ni Ally Sonso na Lamine 
Moro wote wa Yanga, Augustino 
Samson wa Mwadui, Issai Kauju 
wa Lipuli, Henry Joseph wa Mtibwa 
Sugar, Idd Mobby wa Polisi na Ju-
manne El Fadhili wa Prisons.

wa Azam FC, akishinda tuzo ya beki 
bora wa mwaka.

Tuzo ya mchezaji bora chipukizi 
ilikwenda kwa mchezaji wa Biashara 
Novetus Dismas, Patson Shigala wa 
Mbeya City yeye akiwa ameshinda 
goli bora la msimu.

Ukiacha kwa wachezaji, Kocha 
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck alishinda tuzo ya ko-
cha bora wa msimu uliomalizika, 
huku mwamuzi bora msimu huu ni 
Ramadhan Kayoko wa Dar es Salaam.

Wakati wachezaji, makocha 
na waamuzi wakipata tuzo zao, 
mwandishi wa makala haya anakule-
tea takwimu mbalimbali za Ligi Kuu 
iliyomalizika kwa mujibu wa rekodi 
zetu.

Mabao 756 yatinga
Kama ilivyotanguliwa hapo juu, 

Ligi Kuu msimu huu kumezaliwa 
jumla ya mabao 756 ambayo ni mengi 
zaidi tangu mfumo mpya wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara uanzishwe msimu wa 
2007/08. Hata hivyo, yanazidi 18 tu ya 
misimu miwili iliopita, 2018/19 yaki-
fungwa 738, na msimu wa 2017/18 
yakifungwa 600.

Wachezaji 289 walivyo-
tupia nyavuni

Jumla ya wachezaji 289 ndiyo wali-
opachika idadi ya mabao 753 nyavu-
ni, ambayo ukichanganya na matatu 

ya kupewa Prisons kama tulivyoeleza 
awali unapata idadi ya mabao 256. 
Idadi hii ya wachezaji pia ni kubwa 
kuliko ile ya msimu uliopita 2018/19 
ambao ni wachezaji 243 ndiyo wali-
funga mabao 738. Hii inaonyesha 
kuwa msimu huu kuna ongezeko la 
wachezaji 46.

Penalti kiduchu msimu 
huu

Ni msimu ambao penalti hazikuwa 
nyingi kama uliopita. Ni jumla ya 
penalti 38 tu. Msimu uliopita jumla ya 
penalti 52 zilipatikana. Ni pungufu ya 
penalti 14. Katika penalti 38 zilizopa-
tikana msimu huu, 31 ziliwekwa kwe-
nye kamba na saba ziliota mbawa.

Meddie Kagere ambaye ndiye 
mfungaji bora msimu huu kwa ma-
bao 22, vile vile ndiye kinara wa 
kupachika mabao ya penalti, akiwa 
amefunga mabao sita, huku Peter 
Mapunda wa Mbeya City akifuatiwa 
akiwa amefunga mabao matano ya 
mikwaju ya penalti.

Wengine waliofunga penalti zaidi 
ya moja ni Awesu Awesu wa Kagera 
Sugar, Daruweshi Saliboko wa Lipuli 
na Wallace Kiango wa Mwadui, kila 
mmoja akifunga penalti mbili kati ya 
31 zilizofungwa msimu huu.

Penalti saba zilizoota mbawa 
msimu huu zilikoswa na Said Hamisi 
na Waziri Junior wote wa Mbao FC, 
Sixtus Sabilo wa Polisi Tanzania, Be-
nard Morrison wa Yanga, Kagere wa 
Simba, Issa Rashid wa Mtibwa Sugar 
na Paul Materazi wa Lipuli. Kati ya 
penalti 52 za msimu uliopita, 44 zil-
itinga kwenye kamba na nane ziliko-
swa.

Hat-trick nane zavunja 
rekodi

Kumekuwa na ongezeko la 
wachezaji kufunga mabao matatu 
kwenye mechi moja ‘hat-trick’ msimu 

Mgeni rasmi, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani 
Jafo (kulia), akim-
kabidhi kiungo 
wa Simba, Clatous 
Chama tuzo ya 
Mchezaji Bora wa 
Ligi Kuu, Ijumaa 
iliyopita.   NA MPI-
GAPICHA WETU
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HABARI DODOMA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS), Kanda ya Kati limesema 
halitasita kuwachukulia hatua za 
kisheria wauzaji wote wa bidhaa 
kwenye maduka mbalimbali ambao 
hawajasajili majengo yao.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Kaimu 
Mkuu wa Kanda ya Kati Dodoma wa 
Shirika hilo, Salome Emanuel, katika 
maonyesho ya Nanenane katika vi-
wanja vya Nzuguni jijini Dodoma.

Alibainisha kuwa shirika hilo lina 
jukumu kusajili majengo hayo na 
bidhaa zinazotoka nje ya nchini, 
ambalo limekasimiwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Fedha Namba 8 ya 
Mwaka 2019.

“Shirika linafanya ukaguzi na 
usajili wa majengo hayo kupitia 
mifumo rahisi, ambapo mwombaji 
anatakiwa kufanya maombi ya ku-
pata usajili huo kupitia mifumo yetu 
na anapatiwa namba kwa ajili ya 
kufanya malipo na baadaye tathmini 
inafanyika na jengo linasajiliwa,” 
alisema.

 Alisema ni muhimu wafanyabi-
ashara hao wakasajili majengo yao 
kwa kuwa kinyume na hapo sheria 
zitachukuliwa.

“Pia wanaoingiza bidhaa tuna-
washauri wafanye usajili wa bidhaa 
zao ili kuepuka kukutana na faini 
mbalimbali kwa kutokufuata na kuz-
ingatia sheria,” alisema.

Alifafanua kuwa shirika hilo 
limepewa majukumu yake kwa 
mujibu wa sheria namba 2 ya vi-
wango ya mwaka 2019 na linafanya 
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ikiwamo utengenezaji wa 
viwango.

“Pia utekelezaji katika mifumo 
mbalimbali ambayo imewekwa 
scheme ya uthibiti ubora pamoja na 
uthibitishaji wa ubora wa bidhaa, 
pia inafanya utekelezaji wa upimaji 
wa sampuli mbalimbali na uhakiki 
wa ubora wa vipimo vinavyotu-
mika,” alisema.

Wauzaji wa bidhaa 
wasiosajili majengo
watangaziwa kiama

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwal-

imu, ametaka fedha zinazotumika 
kununua vidonge vya asidi ya foliki 
(Folic acid) kwa wanafunzi na wa-
sichana balehe kuanzisha bustani 
shuleni ili kuzalisha vyakula vina-
vyotoa madini hayo.

Waziri Ummy akizindua Siku ya 
Lishe na Maadhimisho ya Lishe 
Kitaifa jijini hapa, mwishoni mwa 
wiki, alishauri vidonge hivyo vien-
delee kutolewa kwa wajawazito na 
wanawake walio katika umri wa 
kuzaa. “Fedha ambazo zinatolewa 
na wadau wa maendeleo kwa ajili 
ya kununua vidonge vya folic acid 
zitumike kuanzisha bustani shu-

leni kwa ajili ya kuzalisha maboga 
na matunda mengine ambayo 
yanazalisha asidi hiyo badala ya 
kutoa vidonge,” alisema.

“Kuanzisha bustani vijana 
watapata ajira na wataongeza ki-
pato ya vijana, lakini pia watakuwa 
wamezalisha vyakula vyenye asidi 
ya foliki ili kusaidia wanafunzi 
badala ya vidonge,” alisema.

Akizungumzia kuhusu unywaji 
wa maziwa shuleni, Waziri Ummy 
alisema atamwandikia barua Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce   Ndalichako, ya 
kutoa pendekezo kuanzia Septem-
ba mosi mwaka huu kila shule iwe 
na kibanda cha maziwa.

Alisema hajapiga marufuku uu-
zaji wa vyakula vingine shuleni, la-
kini ataomba katika kila shule hasa 
za bweni lazima ziwe na kibanda 

kimoja cha maziwa na kutumia 
fedha wanazopewa na wazazi ku-
nunua maziwa shuleni na kupata 
lishe bora. Ummy alisema, kuan-
zisha vibanda vya maziwa shuleni 
hasa shule za kutwa, kutasaidia 
wanafunzi kuboresha afya yao, 
lakini kwa tasnia na maziwa kuta-
saidia kupanua soko la bidhaa yao 
na kuongeza kipato.

Alisema utafiti wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO) unaonyesha 
kwamba kila mtu anatakiwa ku-
nywa nusu lita ya maziwa sawa 
na lita 180 kwa mwaka, lakini kwa 
sasa kila mtu anakunywa lita 40 
kwa mwaka sawa na vijiko 10 vya 
chai kwa siku.

Aliitaka Taasisi ya Chakula na 
Lishe (TFNC) kuharakisha mwon-
gozo sahihi wa uandaaji vyakula 
vya nyongeza kwa watoto vyenye 

virutubisho, ambao unaandaliwa 
na taasisi hiyo kwa ushirikiano 
na Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MU-
HAS) kupitia ufadhili wa Shirika 
la Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP).

Kuhusu udumavu wa watoto 
wa chini ya miaka mitano, waziri 
huyo alisema umepungua kutoka 
asilimia 34.4 mwaka 2014 hadi asil-
imia 31.8 mwaka juzi, lakini kasi 
bado haitoshi inatakiwa kufanyika 
zaidi.

Aidha, aliomba kuongeza kasi 
ya kupunguza tatizo la wanawake 
kuongezeka uzito na viribatumbo 
kwa walio katika umri wa kuanza 
kuzaa, ambapo takwimu zinao-
nyesha kwa mwaka 2014 kulikuwa 
na asilimia 29.7 ya wanawake hao 
na imeongezeka na kufikia asilim-

ia 31.7 mwaka 2018.
Kwa upande wake, Naibu Ka-

tibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Dorothy Gwajima, 
alisema kwa mwaka 2017/18 seri-
kali ilianza kutenga fedha kwa ajili 
ya lishe. Alisema kwa mwaka huo 
zilipatikana Sh. bilioni tisa na zika-
tumika asilimia 30 tu, 2018/19 zi-
litengwa Sh. bilioni 15 zikatumika 
asilimia 45.

“Bajeti ya 2019/20 zilitengwa 
Sh. bilioni 16.7 na zikatumika asil-
imia 70, kitendo kinachoonyesha 
utekelezaji wa afua za lishe ulizidi 
kuongezeka, lakini 2020/21 fedha 
zilizotengwa zimepungua hadi Sh. 
bilioni 12, hata hivyo uwekezaji wa 
ndani kuhusu lishe umeongezeka 
kutoka Sh. bilioni 9 hadi 11,” alise-
ma.

Waziri ataka vyakula vya madini ya folic acid  kwa wasichana

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imetakiwa kuhakikisha 
inasimamia sheria kwenye 
mchakato wa uchaguzi un-
aoendelea nchini na kuwa-
chukulia hatua wanaokiuka 
taratibu zilizowekwa.

Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Mhandisi Stella 
Manyanya, alisema hayo jana 
alipotembelea banda la Tume 
hiyo kwenye maonyesho ya 
wakulima yanayofanyika ka-
tika viwanja vya Nane nane 
Nzuguni jijini hapa.

Alisema kuna baadhi 
ya wagombea wamekuwa 
wakikiuka taratibu zilizowek-
wa.

“Kazi kubwa inafanyika 
lakini kazi iliyo mbele ni 
ngumu kwani kuna watu 
wanagombea kwa kufuata 
taratibu, lakini wengine sivyo, 

kuna maneno ya ovyo ovyo, 
kuchafuana   hata kabla ya 
kuchukua fomu za uteuzi 
mambo mengi yanaonekana, 
mkiona faulo za wazi wazi 
mchukue hatua hata vyombo 
vya sheria vichukue hatua 
ili uchaguzi uwe wa haki,” 
alisema.

Kadhalika, alisema kuna 
haja ya kuhakikisha elimu 
wanazotoa zinawafikia wa-
nanchi waliopo vijijini na 
makundi mbalimbali iki-
wamo wajasiriamali na watu 
wenye ulemavu.

Alisema Taifa linakwenda 
kufanya maamuzi magumu 
kwa kuchagua kiongozi 
anayefaa kuliongoza taifa.

“Taifa linakwenda kufanya 
maamuzi magumu ya nchi 
yetu sio maamuzi ya mtu ni 
maamuzi ya hatima ya taifa, 
tukachague kiongozi mwenye 
mapenzi mema na nchi yetu 

atakayelifanya taifa lizidi ku-
songa mbele,” alisema.

Alisema kila mmoja ana-
takiwa kuzingatia kanuni na 
taratibu na wananchi wasi-
kubali kutumika na kikundi 
chochote kwa kufanya mam-
bo yanayohatarisha amani.

Alivitaka vyama vya siasa 
kuheshimu sheria za nchi ili 
uchaguzi ufanyike kwa haki 
na amani.

Kwa upande wake, Ofisa 
Elimu Idara ya Habari na 
Elimu kwa Mpigakura, Johari 
Mutani, alisema Tume im-
ejipanga     katika maandalizi 
ya uchaguzi      mkuu mwaka 
huu.

“Tulifanya uboreshaji wa 
daftari awamu ya kwanza, ki-
sha awamu ya pili, uchakataji 
wa taarifa za daftari ukawa 
unaendelea sasa tume itaanza 
kutoa fomu kwa wagombea 
wa ubunge na udiwani Agosti 

12, mwaka huu,” alisema.
Alisema wanaendelea ku-

wafikia wananchi kutoa elimu 
kwa njia mbalimbali, ikiwamo 
matangazo, vipindi vya redio 
na kukutana moja kwa moja 
na wapigakura.

Kwa Mujibu wa Ratiba iliyo-
tolewa na NEC, uchaguzi wa 
Rais wabunge na madiwani 
utafanyika Oktoba 28, mwaka 
huu.

Fomu za uteuzi kwa wag-
ombea wa kiti ya Rais na 
Makamu wa Rais zimeanza 
kutolewa na mwisho ni Ago-
sti, 25 mwaka huu, huku za 
wagombea ubunge, uwak-
ilishi na udiwani zitaanza ku-
tolewa Agosti 12 hadi Agosti 
25 mwaka huu katika ofisi za 
halmashauri husika na ofisi 
za kata.

Kampeni za uchaguzi zi-
taanza Agosti 26 na hadi Ok-
toba 27, mwaka huu.

NEC yashauriwa kusimamia sheria

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene (kulia mwenye suti nyeusi), akimsikiliza Meneja wa Kampuni ya Pre-
mium Active Tanzania (LTD) inayotengeneza nishati mbadala ya mkaa mweupe kwa kutumia bidhaa ya nyasi, Aristotle Nikitas, 
alipotembelea  banda  lao katika maonyesho ya Nanenane viwanja vya Nzuguni, Dodoma juzi.  PICHA: PETER MKWAVILA 



Jumatatu Agosti 10, 202016

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

BAADHI ya wakuu 
wa Mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, 
wameahidi kuhakiki-
sha Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba 28, mwaka huu 
unafanyika kwa amani 
na utulivu na kwamba 
yeyote atakayefanya 
vurugu atachukuliwa 
hatua kali za kisheria.

Walitoa ahadi hiyo 
walipokuwa wanatoa 
salamu za mikoa yao 
kwenye kilele cha 
Manoyesho ya Wakuli-
ma (Nanenane) ambayo 
kikanda yalifanyika 
katika viwanja vya 
John Mwakangale jijini 
Mbeya na kufungwa na 
Naibu Spika, Dk. Tulia 
Ackson, kwa niaba ya 
Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa. Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe, 
Brigedia Jenerali 
Mstaafu Nocodemas 
Mwangela, alisema 
atahakikisha uchaguzi 
huo unafanyika bila 
vurugu za aina yoyote, 
huku akisisitiza kuwa 
uchaguzi huo utakuwa 
tofauti na uliofanyika 
mwaka 2015. Aliwa-
taka wanasiasa kuji-
andaa kufanya siasa 
za kistaarabu ambazo 
zitajikita katika sera 
badala ya kuvuruga 
amani akisisitiza kuwa 
yeyote atakayefanya 
tofauti na matakwa ya 
sheria atashughulikiwa.

“Tunataka uch-
aguzi ambao utakuwa 
wa haki na amani 
ili washindi wa na-
fasi zote wapatikane 
kwa haki, hatutataka 
mwanasiasa yeyote 
kufanya siasa za 
matusi na lugha chafu 
dhidi ya wengine na 
atakayejaribu tutam-
fundisha,” alisema Brig. 
Mwangela. Mkuu wa 
Mkoa wa Iringa, Ally 
Hapi, alisema ameji-
panga na Kamati yake 
ya Ulinzi na Usalama 
kuhakikisha uchaguzi 
huo unafanyika bila 
kuwapo kwa fujo za 
aina yoyote.

Alisema katika mkoa 
wake atahakikisha 
watu wote wana-
oshiriki kwenye siasa 
anashiriki kwa uhuru 
bila kuzuiliwa na mtu 
mwingine na kwamba 
atakayezuiliwa ni yule 
atakayefanya mambo 
yasiyokidhi matakwa 
ya kisheria.

Serikali yaahidi 
amani uchaguzi 
mkuu Oktoba

Kijana anayedaiwa kuuawa na askari TANAPA azikwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKUU wa mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini, wamea-
gizwa kufanya utafiti 

ili kubaini chanzo cha kuwa na ki-
wango kikubwa cha udumavu wa 
watoto licha ya mikoa hiyo kuon-
goza nchini kwenye uzalishaji wa 
chakula.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alitoa agizo hilo juzi kupitia hotuba 
yake ambayo ilisomwa kwa niaba 
yake na Naibu Spika, Dk. Tulia 
Akson, wakati wa kilele cha  Mao-
nyesho ya Wakulima (Nanenane) 
ambayo kwa mikoa ya ukanda huo 
yalifanyika katika viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya.

Akisoma hotuba hiyo, Dk. Tulia 
alisema kiwango cha udumavu 
wa watoto kwenye mikoa hiyo ni 
asilimia 42.9 wakati kiwango cha 
kitaifa ni asilimia 31.8, na kwamba 

sababu za kiwango hicho kuwa ki-
kubwa hazieleweki mpaka sasa.

Alisema kiwango cha uzalishaji 
wa mazao mbalimbali katika mikoa 
hiyo kwa msimu wa kilimo uliopita 
kilikuwa tani milioni 11.4 na ziada 
ya chakula mpaka sasa ni asilimia 
201 na hivyo akadai kuwa hakuna 
sababu ya watoto kukabiliwa na 
udumavu. “Sasa nawaagiza wakuu 
wa mikoa yote ya ukanda huu kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali, 
muanze mikakati ya kukabiliana na 
tatizo hili kwa kufanya utafiti wa 
kina na mkijua chanzo itakuwa ra-
hisi kukabiliana nalo na haraka hat-
ua zichukuliwe maana hii ni aibu,” 
alisema Dk. Tulia. Alisema wakati 
alipokuwa anakagua mabanda ya 
maonyesho alibaini kuwa mikoa 
hiyo inazalisha mazao ya aina 
mbalimbali yakiwamo yenye viru-
tubisho ambavyo vinasaidia kuka-
biliana na udumavu kwa watoto.

Aliwataka viongozi wote ku-

hakikisha teknolojia za kilimo, 
ufugaji na uvuvi zilizokuwa zi-
naonyeshwa kwenye maonyesho 
hayo kusambaa kwa wananchi ili 
waongeze uzalishaji wa mazao 
mbalimbali kwa ajili ya chakula na 
malighafi kwa ajili ya viwanda.

Katika hatua nyingine, Dk. Tulia 
alisema serikali inaendelea kubore-
sha miundombinu ya barabara, 
reli, viwanja vya ndege na miun-
dombinu ya usafiri wa majini ili 
kurahisisha usafirishaji wa mazao 
ya wakulima na bidhaa zitokanazo 
na mazao hayo kwenda sokoni.

“Lakini serikali inaendelea na 
ujenzi wa maghala ya kuhifadhia 
mazao mbalimbali, pia kwa mikoa 
hii tutajenga vyumba vya baridi 
kwa ajili ya kuhifadhi matunda na 
mboga kabla ya kusafirisha nje ya 
nchi kwenda kuuzwa,” alisema 
Dk. Tulia. Vilevile, alisema serikali 
inaendelea kuweka mkazo kwenye 
uboreshaji wa mazao ya kimkakati 

ikiwamo chai, kahawa, pamba, 
korosho, maparachichi na mazao 
mengine ili kuhakikisha wakulima 
wanazalisha kwa tija zaidi.

Akizungumza kwa niaba ya 
wakuu wa mikoa saba ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema watahakikisha 
wanatekeleza maelekezo yote ya 
serikali ili kufikia malengo yali-
yowekwa. Alisema serikali imetoa 
fedha nyingi kwa ajili ya uboreshaji 
wa miundombinu mbalimbali iki-
wamo Sh. bilioni 18 kwa ajili ya 
uwekaji wa taa na miundombinu 
mingine katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Songwe (SIA).

Mikoa ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini inaongoza kwa uzalishaji 
wa chakula nchini, hali ambayo ili-
ifanya ibatizwe jina la Ghala la Taifa 
la Chakula, lakini bado mikoa hiyo 
inakabiliwa na tatizo la udumavu 
wa watoto.

Wakuu wa mikoa kutafiti udumavu Nyanda za Juu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MFUGAJI Ulandi Dotto (28), mka-
zi wa Kijiji cha Mwanavala wilayani 
Mbarali, anayedaiwa kuuawa kwa 
kupigwa risasi na askari wa Mam-
laka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) 
wakati akipitisha mifugo kwenye 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, amezik-
wa, huku wafugaji wakishauriwa 
kutolipa kisasi.

Aidha, wafugaji hao wameaswa 
kutoichukia TANAPA kwa maelezo 
kuwa askari waliofanya mauaji hao 
ni wahalifu kama wahalifu wengine, 
hivyo wafugaji wanatakiwa wawe 
watulivu wakati vyombo vya dola 
vikishughulikia jambo hilo.

Akizungumza wakati wa mazishi 
ya kijana huyo yaliyofanyika mwis-
honi mwa wiki kijijini kwao Mwa-
navala katika Kata ya Imalilo-Song-
we wilayani Mbarali, Mwenyekiti 
wa Chama cha wafugaji Taifa, John 
Wambura, alisema chama hicho ki-

tahakikisha haki inatendeka.
Alisema yeye kama kiongozi 

mkuu wa chama hicho hatakuwa 
tayari kushuhudia wafugaji wak-
ilipa kisasi dhidi ya maaskari wali-
otekeleza tukio hilo la mauaji na 
badala yake kila mmoja atatakiwa 
kuzingatia sheria.

“Mmesema hapa kwamba tukio 
hili ni la tano kutokea katika wilaya 
hii, tunajua hakuna fidia ya uhai 
wa mwanadamu lakini angalau 
serikali itowe kifuta machozi, niwa-
hakikishie kwamba hawa maaskari 
lazima mtawaona mahakamani,” 
alisema Wambura.

Alisema viongozi wa juu wa 
chama cha wafugaji nchini wata-
hakikisha wanashirikiana na familia 
ya marehemu ili kuhakikisha haki 
inatendeka na familia hiyo inapata 
haki yake.

Baba mzazi wa kijana huyo, Mzee 
Dotto Shigela, aliwaomba wadau 
kumsaidia ili familia yake ipate 

haki kwa maelezo kuwa marehemu 
ameacha mke na watoto wawili, am-
bao watahitaji kupata malezi bora.

Alisema marehemu ndiye ali-
kuwa mtoto wake wa kwanza na 
alikuwa msaada mkubwa kwenye 
familia, hivyo akadai kuwa maisha 
ya wanafamilia hao watayumba ku-
tokana na kutokuwapo kwa kijana 
huyo. “Nililalamika kwa RPC maana 
walianza kupindisha wakati tu-
naandikisha, walianza kudai kuwa 
risasi iliingilia kifuani wakati ukweli 
ni kwamba risasi iliingilia mgongoni 
na ikatokea kifuani, hivyo naomba 
sana haki itendeke kwenye tukio 
hili,” alisema Shigela.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 
ambaye ni ofisa mifugo wa wilaya 
hiyo, Augustino Lawi, alisema seri-
kali inawathamini na inahitaji sekta 
ya mifugo iendelee kustawi kuto-
kana na kuwa miongoni mwa sekta 
zinazoiingizia mapato mengi.

Lawi alisema sekta ya mifugo ni 
ya pili kwa kuiingizia mapato hal-
mashauri hiyo baada ya sekta ya 
kilimo ambayo ndiyo inayoongoza 
kwa kuingiza mapato.

“Tatizo ni kwamba ufugaji wetu 
utategemea sana malisho ya asili 
kama wanyama wengine hali 
ambayo imekuwa ikisababisha 
migogoro, sasa hivi tuna dhamira ya 
kubadili ufugaji kwa kuanza kuzali-
sha malisho ili tuondoe huu uhaba 
wa malisho,” alisema Lawi.

Mwanasheria wa Chama cha 
wafugaji nchini, Glorious Luoga, ali-
wataka wafugaji kuhakikisha kuwa 
wakati wanadai haki pia wazingatie 
sheria za nchi ili kuepuka migogoro 
isiyokuwa na ulazima.

Alisema moja kati ya taratibu wa-
nazostahili kuzingatia ni kuepuka 
kuingiza mifugo kwenye hifadhi na 
kwamba ni wajibu wa wafugaji kuz-
ingatia utaratibu huo na kwamba 
hakuna haki bila wajibu.

Mmoja wa askari polisi wa Mkoa wa Mbeya Kitengo cha Usalama Barabarani (kushoto), akitoa elimu ya usalama barabarani kwa wananchi wakati 
wa maonyesho ya Nanenane Kanda ya Nyanda za Juu Kusini yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJASIRIAMALI mbalimbali wana-
oshiriki maonyesho ya Siku ya Wakuli-
ma Nanenane huko Kizimbani Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja, wameiomba 
serikali kuongeza maonyesho mengine 
zaidi ili kutoa nafasi ya kuonyesha bid-
haa wanazozalisha na kupata soko kwa 
ajili ya kuongeza kipato.

Akizungumza na Nipashe, mjasiri-
amali Wache Makame Simai wa kijiji cha 
Banda maji, Chaani Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, anayetengeneza sabuni 
kwa kutumia malighafi  asilia, alisema 
wamefurahishwa kuwapo kwa mao-
nyesho hayo ambayo yametoa fursa 
kwa wajasiriamali kuonyesha bidhaa 
mbalimbali wanazozizalisha.

Alisema anatengeneza sabuni zinazo-
tokana na malighafi ya mti wa mkara-
tusi na karafuu ambayo hutoa tiba ya 
magonjwa ya ngozi. 

Alisema ni mara yake ya kwanza 
kushiriki maonyesho hayo ambayo 
yamempa fursa kubwa ya kuonyesha 
bidhaa zake na kuzitangaza katika soko.

“Hii ni mara yangu ya kwanza kuhud-
huria maonyesho kama haya, nimet-
engeneza bidhaa mbalimbali ikiwamo 
sabuni zinazotokana na malighafi ya 
karafuu pamoja na makonyo ambayo 
ni sehemu ya tiba kwa binadamu,” 
alisema.

Naye mjasiriamali Time Kombo, 
alisema ameanza kutengeneza unga wa 
mronge kwa matumizi ya chakula ukiwa 
ni lishe nzuri pamoja na tiba kwa mara-
dhi mbalimbali na husaidia kuondoa 
gesi mwilini na usafishaji wa figo.

“Nimeanza kutengeneza unga wa 
mronge ambao unatokana na majani hii 
ni mjarabu kwa kutibu maradhi mbalim-
bali ikiwamo kuondoa gesi na kusafi-
sha figo na kushusha sukari mwilini,” 
alisema.

Ofisa Uwezeshaji wa Kiuchumi wa 
Chama cha Wanahabari Wanawake 
(TAMWA), Nairat Abdalla Ali, alisema 
wajasiriamali 1,609 wamewezeshwa 
kiuchumi kupitia mradi wa WEZA 
namba tatu ambao lengo lake kubwa 
ni kuwapatia mafunzo wajasiriamali 
kufikia malengo ya kujitegemea.

Alisema mradi huo ambao unafa-
dhiliwa na Milele Foundation, umepata 
mafanikio makubwa kwa wajasiriamali 
kutengeneza na kuzalisha bidhaa za 
mikono ikiwamo kusuka mikoba ya 
ukili, pamoja na kutengeneza sabuni za 
maji na kuingia katika soko kwa mafani-
kio makubwa.

Mratibu wa Milele Foundation, Alice 
Mushi, alisema wataendelea na mikakati 
yao ya kuwaunga mkono wajasiriamali 
kuzalisha bidhaa na kuingiza kipato.

Maonyesho hayo yameshirikisha 
taasisi 120 ikiwamo wajasiriamali ku-
toka Unguja na Pemba. 

Wajasiriamali 
waomba 
kuongezwa
maonyesho 
zaidi ya 
bidhaa

Na Rahma Suleiman,          
zanzibar

MAKATIBU Tawala wasaidizi 
wametakiwa kusimamia vy-
ema dhana ya ugatuzi na mfu-
mo wa serikali za mitaaa kwa 
kuondoa matatizo yanayowak-
abili wananchi katika maeneo 
yao na kusimamia maendeleo 
ya mikoa.

Mkuu wa Mkoa Kusini 
Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, alisema hayo 
wakati akifungua mkutano wa 
makatibu tawala wasaidizi wa 
mikoa mitatu ya Unguja uli-
ofanyika katika ofisi yake Tun-

guu, Mkoa wa Kusini Unguja 
Alisema kuwa Serikali Kuu 

imeanzisha ugatuzi na kushu-
sha madaraka katika serikali za 
mitaa kwa lengo la kuandaa na 
kupanga miradi ya maendeleo 
na kupunguza changamoto zi-
nazowakabili kwa wepesi zaidi.

Kadhalika, alisema endapo 
watafuta mifumo iliyowekwa 
na Serikali Kuu kuhusu azma 
ya kuanzishwa mfumo wa 
ugatuzi katika mikoa na ku-
washauri viongozi serikali za 
mitaa na mkoa changamoto 
zinazo wakabili wananchi.

Mkuu wa mkoa aliwataka 
makatibu tawala wasaidizi  

kujua wajibu wao na kutimiza 
majukumu yao ya kazi bila  ku-
vunja sheria na utaratibu za 
utendaji na kubuni mipango ya 
kuletea maendeleo ya mkoa.

“Lazima mfanye kazi kwa 
vitendo kwa maslahi ya taifa 
ili nchi iweze kupata maen-
deleo,” alisema. Mwenyekiti 
wa kikao hicho, Fakih Kombo 
Fakih, alisema mpango huo wa 
pamoja wa kushirikisha maka-
tibu tawala wasaidizi wote wa 
Unguja unalengo la kubadilis-
hana uzoefu mbinu na kuibua 
mikakati bora ya utekelezaji 
wa majukumu yao ya kila siku. 
Makatibu Tawala Wasaidizi 

walisema hatua hiyo waliyoi-
anzisha ya kukutana kila baada 
ya miezi mitatu itasaidia kwa 
kiasi kikubwa kutaleta mabadi-
liko katika utendaji wa kazi zao 
licha ya kukumbwa na uhaba 
wa vitenda kazi ikiwamo usa-
firi wa uhakika.

Waliishauri serikali kuona 
umuhimu wa kuendelea 
kutoa elimu kwa masheha 
kuanzishwa kwa mfumo huo, 
ambao kwa sasa inaonekana 
hakuna uelewa wa kutosha 
kwa jamii ili waweze kutoa ush-
irikiano katika masuala mbal-
imbali ikiwamo ya vitendo vya 
udhalilishaji.

Makatibu Tawala watakiwa kusimamia ugatuzi

Khatib 
Suleiman 
akiangalia 
bidhaa za 
wajasiria-
mali katika 
maonye-
sho ya 
Nanenane 
yaliyo-
fanyika 
Dole 
Wilaya ya 
Magharibi 
A Unguja 
jana. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, 
amesema Wizara 
ya Kazi, Uwezeshaji, 

Wazee, Wanawake na Watoto 
ina jukumu la kukaa pamoja 
na uongozi wa kituo cha 
wanawake kinachotengen-
eza vifaa vya umeme wa jua 
(Barefoot College), ili kuan-
daa mwelekeo wa kituo hicho 
baada ya kukamilika kipindi 
cha miaka mitano tangu kifun-
guliwe.

Dk. Shein alisema hayo jana 
Kinyasini, Mkoa wa Kaska-
zini Unguja katika sherehe za 
kutimiza miaka mitano tangu 
kuanzishwa kwa kituo hicho 
pamoja na ufunguzi wa jengo 
jipya la dakhalia kwa ajili ya 
wanafunzi. 

Alisema kwa kuzingatia 
sera na maelekezo ya serikali, 
wizara hiyo inapaswa kukaa 
pamoja na uongozi wa kituo 
hicho na kuanza kufikiria 
mahitaji ya baadaye ya kituo, 

ikiwamo eneo la ardhi litaka-
lotumika kwa ajili kuongeza 
majengo na baadhi ya nyenzo 
muhimu zitakazohitajika.

Alisema kuwapo kwa 
changamoto mbalimbali, iki-
wamo uhaba wa madarasa na 
maabara ya kufundishia, kwa 
ajili ya washiriki wengi wa 
mafunzo pamoja na ukosefu 
wa lami katika eneo dogo la 
barabara inayoingia kituoni 
hapo ni mambo yanayohitaji 
kutafutiwa ufumbuzi na wiz-
ara hiyo.

“Nauagiza uongozi wa wiz-
ara uchukue hatua ya kuzi-
tatua changamoto hizo, zile 
zilizomo ndani ya uwezo wao 
moja kwa moja na zile zinazo-
hitaji ushirikiano na taasisi ny-
ingine wazishughulikie,” alise-
ma. Alisema kuna umuhimu 
wa kukiendeleza kituo hicho 
kwa kuzingatia hali halisi ya 
mazingira ya Zanzibar na ma-
badiliko ya dunia.

Dk. Shein aliuagiza uongozi 
wa kituo hicho kuunda jumui-
ya ya wanafunzi wanaomaliza 
mafunzo kituoni hapo na 

kutoa mialiko ya kufika kituo-
ni ili kueleza walivyofaidika na 
mafunzo, jinsi wanavyoitumia 
taaluma waliyoipata na ma-
fanikio yao.

Alisema kuwa kuna mafani-
kio makubwa yaliyopatikana 
na kituo hicho ndani ya kip-
indi cha miaka mitano na ku-
washukuru wote waliochangia 
kufanikisha uendeshaji mzuri 
wa kituo hicho.

Alisisitiza umuhimu wa 
viongozi wa kituo hicho kuwa 
na utaratibu mzuri wa kutun-
za na kuweka kumbukumbu 
za historia ya kituo hicho. 
Alisema ni jambo la kujivunia 
kuona kituo hicho kinapokea 
wanafunzi kutoka Tanza-
nia Bara na nchi za jirani, na 
kubainisha kuwa hilo ndio len-
go la serikali tangu kituo hicho 
kilipoanzishwa.

Naye Waziri wa Kazi, Uwez-
eshaji, Wazee, Wanawake na 
Watoto, Moudline Castico, 
alisema wizara hiyo itaendelea 
na juhudi za kukiendeleza kit-
uo hicho ili kufanikisha dhami-
ra ya kuanzishwa kwake.

Naye, Balozi mdogo wa In-
dia nchini, Bhagwant Singh, 
alisema Serikali ya India itaen-
delea kuunga mkono juhudi 
za kukiimarisha kituo hicho ili 
kupata mafanikio makubwa.

Alisema ana matumaini 
makubwa kuwa ushirikiano 
uliopo kati ya India na Tan-
zania kwa ujumla utaendelea 
kuimarika kwa maslahi ya 
watu wa nchi mbili hizo.

Katibu Mkuu Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wazee, Wanawake 
na Watoto, Fatma Gharib Bila-
li, alisema jumla ya kinamama 
45 wamenufaika kutokana na 
mafunzo ya utengenezaji wa 
vifaa vya umeme wa jua, iki-
wamo 13 waliopata mafunzo 
hayo nchini India na sasa ni 
wakufunzi wa kituo hicho.

Mkuu wa kituo cha Barefoot 
College, Pendo alisema pamo-
ja na mafanikio makubwa yali-
opatikana katika uendeshaji 
wa kituo hicho, kuchelewa ku-
patikana vifaa vya umeme wa 
jua ni miongoni mwa changa-
moto zinazokikabili kituo hi-
cho.

Rais Shein aitaka wizara kuandaa 
mwelekeo wa kituo umeme jua 
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habari kitaifa

NMB yatakiwa kuwekeza kwenye 
elimu kuleta tija sekta ya kilimo Wadau 

wataka 
kamati 
mitaani 
kuzuia 
ukatili
Na Elizabeth Zaya

WANAWAKE  na wadau wa-
naoshughulikia masuala ya 
watoto, wameomba kuundwa 
kwa kamati za kuzuia ukatili 
katika mitaa na vijiji ili kuima-
risha juhudi za kupambana na 
vitendo hivyo nchini.

Wakizungumza  waka-
ti  wa  mkutano na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam, 
wadau hao pia walisisitiza 
umuhimu wa kuongeza ushiriki 
wa wanaume katika mapam-
bano dhidi ya vitendo hivyo 
katika jamii.

“Ni wakati mwafaka wa 
kuunda kamati za kupambana 
na vitendo vya ukatili am-
bavyo vinaripotiwa kukithiri 
kila siku katika jamii,  vijiji na 
mitaa, na kuna umuhimu wa 
kuwashirikisha viongozi wa 
mitaa kusukuma mbele juhudi 
za kupambana na vitendo hivi,” 
alisema Malcela Lungu, Mkuru-
genzi wa Shirika la Mabadiliko 
na Kujenga Ushirikiano  kwa 
Wote (TIBA).

Alisema  ushiriki wa wa-
naume katika mapambano dhidi 
ya vitendo hivyo  haujaone-
kana, na kwamba kuanzishwa 
kwa kamati hizo kutasaidia 
kuongeza zaidi elimu ya ufa-
hamu juu ya vitendo hivyo vya 
ukatili.

 “Kama wadau, tunalazimika 
kukaa chini na kujiuliza ni 
jinsi gani tutafanya kazi kwa 
pamoja, tuimarishe juhudi za 
kuhakikisha kuwa tunapambana 
na vitendo hivi kwa nguvu 
zote vinavyoendelea kufanyika 
katika jamii. 

Lungu alisema kuwa hadi 
sasa TIBA imefanya mipango 
ya uhamasishaji katika kata na 
mitaa mbalimbali ya Wilaya ya 
Kinondoni jijini Dar es Sa-
laam  na kwamba wamepanga 
kuendelea kutoa elimu katika 
maeneo mengine ikiwamo 
katika  vikundi mbalimbali na 
katika makundi ya watu wanao-
jikusanya kwenye vibanda vya 
kahawa.

Michael Sungusia, mtaalamu 
wa mambo ya jinsia, alisema 
kunahitajika mipango mad-
hubuti zaidi ya uhamasishaji 
katika kushughulikia suala hilo.

“Tunapaswa kufanya kazi 
kwa pamoja mpaka ifike wakati 
tuone juhudi na matokeo ma-
zuri kwa jamii yetu tunayoihu-
dumia na tunaokoa maisha ya 
wanawake, watoto na wasi-
chana ambao ndio waathirika 
wakubwa,” alisema Sungusia.

Na Thobias Mwanakatwe

WILAYA ya Songwe imepata mafanikio 
makubwa ya kuwafanyia tohara wanaume 
zaidi ya 700 kwa kipindi kifupi kutokana 
na wanawake wilayani humo kuwafichua 
wenza wao ambao hawajatahiriwa.

Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya ya Song-
we, Eggyfed Mwingiliela, akizungumza na 
gazeti hili juzi, alisema zoezi hilo ambalo li-
naendeshwa na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, limeonye-
sha mafanikio makubwa kutokana na ush-
irikiano mkubwa unaotolewa na wanawake 
kwa kuwafichua wenza wao.

Alisema katika kipindi cha wiki mbili tan-
gu zoezi hilo limeanza zaidi ya wanaume 
700 wamejitokeza na kufanyiwa tohara 
katika wilaya hiyo ambayo sehemu kubwa 
ya wakazi wake ni watu wanaojishughuli-

sha na kazi za ufugaji, uchimbaji madini na 
uvuvi.

Mwingiliela alisema wizara iliamua kue-
ndesha operesheni maalum katika wilaya 
hiyo kuwafanyia tohara wanaume kwa len-
go la kupambana na maambukizi ya virusi 
vya Ukimwi na saratani ya shingo ya kizazi.

“Wanawake wana uelewa mkubwa juu 
ya madhara yanayoweza kujitokeza en-
dapo waume au wenza wao wasipofanyiwa 
tohara, hivyo wamekuwa mstari wa mbele 
kutoa taarifa za siri za wenza wao,” alisema.

Alisema mila na desturi za wakazi wa 
Wilaya ya Songwe umechangia kwa kiasi 
kikubwa wanaume wengi kuchelewa ku-
fanyiwa tohara jambo ambalo limechangia 
ongezeko la maambukizi ya Ukimwi.

Alisema zoezi hilo linaendeshwa katika 
vituo vya afya vitatu vya Mbala, Saza na 
Hospitali ya Mwambani, iliyopo mjini Mk-

wajuni.
Tohara ni njia ya kitaalamu ya kuondoa 

ngozi ya juu ya uume ambayo mwanaume 
huzaliwa nayo na madhara ambayo mtu 
hajatahiriwa huyapata ni pamoja na kupata 
magonjwa ya zinaa na Ukimwi.

Utafiti uliofanywa na wataalamu unao-
nyesha kuwa kutahiriwa kunazuia kupata 
Ukimwi kwa zaidi ya asilimia 80.

Madhara mengine ni kupata kansa ya ki-
zazi, mwanaume ambaye analala na mwan-
amke ambaye hajatahiriwa anakua kwenye 
hatari kubwa ya kumsababishia kansa ya 
mlango wa uzazi mwanamke husika.

Pia husababisha magonjwa ya njia ya 
mkojo; magonjwa ya njia ya mkojo (UTI) 
husababishwa na uchafua ambao hujificha 
ndani ya uume na kupita katikati ya tundu 
la uume hadi kwenye kibofu cha mkojo na 
kusababisha madhara makubwa.

Wanawake wafanikisha tohara 
700, wafichua waume zao

Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Briedia Jenerali Wilbert Ibuge, 
akizungumza na waandishi wa habari jana, jijini Dar es Salaam, kuhusu Mkutano wa 40 wa Wakuu wa Nchi na Seri-
kali wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), unaotarajiwa kufanyika Agosti 17, mwaka huu kwa njia 
ya mtandao Ikulu Chamwino jijini Dodoma. PICHA: WIZARA ya MAMBO ya NJE

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameitaka 
Benki ya NMB kuendelea kuongeza nguvu 
zaidi kwa wafugaji, wakulima, wavuvi ku-
wapa elimu ya jinsi gani wanaweza kupata 
tija kwenye shughuli zao.

Majaliwa ameipongeza benki hiyo kwa 
kuendelea kutoa elimu ya kifedha kwa wa-
nanchi walioko kwenye sekta ya kilimo, am-
bapo ameishauri kutoa elimu ya jinsi gani 
wanaweza kuongeza tija.

Alitoa wito huo baada ya kutembelea 
banda la benki hiyo, wakati wa kilele cha 
maonyesho ya Nanenane kwenye viwanja 
vya Nyakabindi mkoani Simiyu.

Alisema mkulima afundishwe jinsi gani 
anaweza kuzalisha kwa tija kulingana na 
eneo alilonalo kama ni mkulima, lakini 
kama ni mfugaji naye afundishwe kulingana 
na mifugo aliyonayo.

“Kama ni mfugaji mpigieni mahesabu kul-

ingana na mifugo yake na kama ni mkulima 
hata akiwa na hekari moja mpigieni ma-
hesabu yote tangu analima, parizi, dawa, 
mbegu,” alisema Majaliwa.

“Akipigiwa hizo hesabu zote ambazo 
ataweza kuzitumia kwenye shughuli zake, 
yeye ataona faida atapata kiasi gani na 
anaweza kukopa kiasi gani kwenye benki, 
mkifanya hivyo mtawavutia wengi zaidi na 
wataona kumbe inawezekana,” aliongeza 
Majaliwa.

Alisema kuwa elimu hiyo itolewe kulin-
gana na mhusika anavyotaka kulingana na 
raslimali alizonazo na anaweza kuzitumia 
vipi kupata faida ikiwa ataamua kuzalisha 
kwa tija.

“Kadri mfugaji wa ng’ombe alionao kama 
ni watano, mpigieni hesabu ili aweze kufuga 
kwa tija na akikopa anaweza kupata faida 
na kulipa huo mkono, anzieni mahesabu ya 
chini, msiwapeleke kwenye hesabu kubwa,” 
alisema Majaliwa.

Akitoa maelezo kwa kiongonzi huyo Ofisa 
Mkuu wateja binafsi na biashara, Filbert 
Mponzi, alimshukuru Waziri Mkuu kwa 
ushauri huo, ambapo alisema benki ya NMB 
imeupokea na itatekeleza.

Alisema kuwa benki hiyo imetumia mao-
nyesho ya Nanenane yanayoendelea kwen-
da kanda mbalimbali nchi nzima kutoa 
elimu juu ya masuala ya kifedha kwa wakuli-
ma mbalimbali. Alisema lengo la elimu 
hiyo ni kuhakikisha wanapata mafunzo ya-
takayowawezesha kutunza fedha zao vizuri, 
kukuza mitaji ya kilimo, kulinda mazao yao 
kupitia bima zinazopatikana kwenye benki 
hiyo pamoja na fursa za mikopo ya kilimo.

“NMB inatambua kwamba ili mtu aweze 
kuimarika kifedha ni lazima ajenge mtazamo 
unaofaa kuhusu matumizi ya fedha, katika 
maonyesho haya tumeweza kutoa mafunzo 
kwa viongozi wa AMCOS 52,700 ambao nao 
wamewafikia wakulima 141,060,” alisema 
Mponzi.



Vyombo vya 
habari vyagoma 
kulaani 
shambulizi

Walioambukizwa corona 
Afrika wafikia milioni moja
AFRIKA

TAKWIMU zilizotolewa na Shirika la 
Habari la Reuters zimeonyesha kuwa 
bara la Afrika limerekodi visa milioni 
moja vya maambukizi ya virusi vya co-
rona.

Pia imeonyesha idadi ya watu wali-
ofariki kutokana na ugonjwa huo ni 
21,983, waliopona wakifikia 676,395.

Vilevile, imeonyesha kuwa mfumo 
wa afya wa Afrika Kusini unaelekea 
kuzidiwa kutokana na idadi kubwa ya 
visa vya ugonjwa wa corona, uhaba wa 
vitanda vya wagonjwa pamoja na wahu-
dumu wa afya.

Afrika Kusini ambayo ni nchi ya tano 
katika mataifa yalioathirika zaidi na vi-
rusi vya corona kote duniani, imerekodi 
zaidi ya nusu ya maambukizi yote ba-
rani Afrika.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya Afri-
ka Kusini, tangu kuripoti kisa chake cha 
kwanza Machi 5, mwaka huu nchi hiyo 
imerekodi visa 538,184 vya ugonjwa wa 
corona hadi kufikia juzi.

Hata hivyo, wataalamu wanasema 
huenda idadi ya maambukizi barani 
humo ni kubwa zaidi ikilinganisha na 
idadi inayoripotiwa. 

Wanasema hii ni kutokana na mataifa 

mengi barani Afrika isipokuwa Af-
rika Kusini kukosa vifaa vya kutosha 
kufanya vipimo vya virusi vya co-
rona na kueleza kuwa huenda bado 
kuna visa vingi ambavyo havijagun-
duliwa barani humo.

Mataifa mengi barani Afrika awali 
yaliweka mikakati kadhaa ya ku-
zuia kusambaa kwa maambukizi ya 
ugonjwa wa corona, ikiwamo kuwa-
taka raia wake kusalia majumbani, 
kufunga mipaka yao pamoja na ku-
fanya upimaji wa virusi hivyo.

Hata hivyo, athari kwa uchumi 
na hofu ya kutokea kwa baa la njaa 
vimesababisha nchi hizo kuanza 
kulegeza baadhi ya vikwazo hivyo 
kama zuio la kutotoka ndani. 

Wataalamu wanasema janga 
la ugonjwa wa corona limeanza 
kusambaa kwa haraka barani 
humo.

Afrika Kusini, nchi yenye huduma 
bora zaidi za afya barani Afrika, awa-
li ilionekana kufanikiwa katika kuka-
biliana na virusi vya corona.

Shirika la Habari la Reuters linari-
poti kuwa kwa sasa mfumo wa afya 
wa nchi hiyo unaelekea kuzidiwa 
hasa kutokana na idadi kubwa ya 
visa vya corona, uhaba wa vitanda 

vya wagonjwa pamoja na wahu-
dumu wa afya kukosa vifaa vya ku-
tosha kujikinga dhidi ya virusi hivyo 
hatari.

Nako nchini India takribani wa-
hudumu wa afya 900,000 Ijumaa 
walianza kushiriki mgomo wa siku 
mbili, wakilalamikia kile wanachose-
ma ni kukosa vifaa vya kujikinga dhi-
di ya ugonjwa wa corona, ilhali wa-
nafanya kazi katika mazingira hatari 
ya kuambukizwa.

Kwa mujibu wa mwandaalizi wa 
mgomo huo AR Sindhu wahudumu 
hao pia wanataka kuongezewa 
malipo.

Hayo yakijiri, idadi ya maambukizi 
nchini humo imepita milioni mbili, 
huku watu 41,000 wakifariki dunia 
kutokana na ugonjwa wa corona.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya 
nchini humo, katika muda wa saa 
24 ziliopita, nchi hiyo imeripoti visa 
62,538 vya maambukizi ya virusi vya 
corona na kufanya idadi ya watu 
walioambukizwa kufikia milioni 
mbili.

Kulingana na wizara hiyo pia, 
watu 886 wamekufa kutokana na 
ugonjwa wa corona na kufanya idadi 
ya vifo kupindukia 41,585. DW

Afrika 
Kusini 
ambayo 
ni nchi ya 
tano kati-
ka mataifa 
yalioathiri-
ka zaidi 
na virusi 
vya corona 
kote duni-
ani, imere-
kodi zaidi 
ya nusu 
ya maam-
bukizi yote 
barani 
Afrika.

Rais Museveni kuwachukulia hatua wanajeshi

Mmoja wa wakazi wa mji wa Nagasaki nchini Japan akiwa katika moja ya kaburi akiadhimisha kumbukumbu ya 
miaka 75 tangu mji huo uliposhambuliwa kwa bomu la nyuklia na Marekani. PICHA: REUTERS
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BISSAU, Guinea

VITUO vya radio nchini Guinea-
Bissau vilisitisha matangazo kwa saa 
24 Alhamisi kuonyesha mshikamano 
baada ya kituo kimoja cha Radio 
Capital FM kushambuliwa.

Naibu Mkurugenzi, Sabino San-
tos, alieleza kuwa Alfajiri Julai 26, 
kikundi cha watu waliokuwa wame-
vaa nguo za polisi na wakiwa wana 
silaha za kivita waliingia katika ofisi 
za Capital FM katika Mji Mkuu, Bis-
sau.

Alisema vifaa vya kituo hicho iki-
wamo kifaa cha kurushia matangazo, 
kuchanganya sauti na kompyuta 
viliharibiwa.

Tangu wakati huo kituo hicho 
kimekuwa kikitangaza habari na 
maudhui nyingine kupitia mtandao 
wa Facebook. 

Vituo kadhaa binafsi vya radio 
katika mji huo mkuu na vituo 23 vya 
radio za kijamii kote katika nchi hiyo 
iliyoko Afrika Magharibi vilisitisha 
matangazo ya habari na programu 
nyingine.

“Tunataka tuonyeshe kwamba 
sekta ya habari ni muhimu kwa 
maendeleo ya nchi,” alisema Dia-
mantino Domingos Lopes, Katibu 
Mkuu wa Jumuiya ya Wafanyakazi 
na uongozi.

“Tumetaka tusitangaze siku moja 
kuonyesha kukerwa kwetu na kile 
kinachoendelea katika sekta hii,” 
alisema Lopes.

Lopes alieleza shambulizi hilo 
dhidi ya Capital FM kuwa ni ukiukaji 
uliopindukia wa uhuru wa kujielezea.

Jumuiya hiyo ilikuwa imetaka 
mamlaka husika nchini Guinea-
Bissau ifikapo Jumatano wawe 
wamejibu madai yao kwa wahusika 
kuwajibishwa na kufikishwa 
mahakamani.

Polisi wamewaambia waandishi 
kuwa wanaendelea na uchunguzi, 
ingawaje hakuna tamko rasmi lililo-
tolewa hadi sasa na walioshambulia 
kituo hicho hawajaweza kutambu-
liwa. 

Shambulizi katika kituo cha Capital 
FM lililaaniwa na maofisa wa serikali 
ya Guinea-Bissau ikiwamo kauli ya 
Waziri katika ofisi ya Rais, Mamadu 
Serifo Djaquite. 

Pia washirika watano wa kimataifa 
wa nchi hiyo wamelaani shambulizi 
hilo ikiwamo: Jumuiya ya Kiuchumi 
ya Afrika Magharibi (ECOWAS), 
Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya 
nchi zinazoongea Kireno, Umoja wa 
Ulaya na Umoja wa Mataifa. VOA

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni 
ametoa amri kwamba wanajeshi 
wa Rwanda wanaodaiwa kuingia 
nchini mwake na kuwateka nyara 
raia wachukuliwe hatua.

Rais wa Uganda, Museveni na 
mwenzake wa Rwanda, Paul Kag-
ame wamekuwa katika mvutano 

wa kisiasa kwa muda mrefu, huku 
kila mmoja akimtuhumu mwen-
zake kutaka kumwangusha kiuta-
wala.

Mvutano baina ya marais hao 
wawili uliwahi kusababisha kufun-
giana mipaka, huku kila mmoja 
akimnyooshea kidole mwenzake 
na kumtuhumu kuwa ndiyo chan-
zo cha kutofautiana.

Agizo la kuchukuliwa hatua 
kwa wanajeshi wa Rwanda 
lilielekezwa kwa wakuu wa wilaya 
zinazopakana na Rwanda kufuatia 
visa kadhaa vya raia wa Uganda 
kukamatwa na majeshi ya Rwanda 
wakiwa ndani ya mipaka ya 
Uganda.

Aidha, Rais Museveni aliwataka 
raia wa Uganda kutothubutu ku-

vuka mpaka kwenda Rwanda, ak-
isema wanaweza kushukiwa kush-
iriki biashara za magendo.

Kulingana na taarifa za ofisi ya 
Rais Uganda, utawala wa Rwanda 
umeamrisha watu wanaopatikana 
wakishiriki biashara ya magendo 
kwenye mipaka na Uganda wap-
igwe risasi.

Hivi majuzi, maiti ya raia wa 

Uganda aliyedaiwa kutekwa nyara 
ilikabidhiwa kwa viongozi wa 
wilaya na wakuu wa serikali ya 
Rwanda.

Maagizo mapya ya Rais Musev-
eni yanazusha mashaka kuhusu 
ufanisi wa juhudi za upatanishi 
kati ya Rwanda na Uganda, un-
aozihusisha Angola na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo. DW



TURIN, Italia 

JUVENTUS imemteua, Andrea Pirlo 
kama kocha wao mkuu mpya kwa mka-
taba wa miaka miwili.

Kiungo huyo wa zamia wa timu ya 
Taifa ya Italia, alichukua mikoba ya 
kuwa kocha wa timu ya Juve chini ya 
umri wa miaka 23 siku tisa tu na sasa 
amechaguliwa kumrithi, Maurizio Sarri.

Sarri alifukuzwa Jumamosi baada ya 
Juve kutolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya hatua ya 16-bora kwa faida 
ya bao la ugenini baada ya ushindi wa 
uwiano wa mabao 2-2  dhidi ya Lyon.

Awali mchezaji wa zamani wa Juve 
na sasa kocha wa Real Madrid, Zinedine 
Zidane pamoja na kocha wa zamani wa 
Tottenham, Mauricio Pochettino na wa 
Lazio, Simone Inzaghi, walikuwa waki-
tajwa kupewa nafasi hiyo.

Pia kulikuwa na uvumi kwamba, ko-
cha wa zamani wa timu ya Taifa ya Ita-
lia, Roberto Mancini angeweza kupewa 
nafasi hiyo, lakini klabu hiyo imeamua 
kumpandisha Pirlo.

“Kuanzia leo atakuwa kocha wa 
Juventus, ni sehemu ya maamuzi ya 
klabu na kwamba tunamuamini baada 
ya kuwa kiongozi katika kikosi chetu 
cha kwanza, na baada ya kumchagua 
kuwa kocha wa Juventus chini ya umri 
wa miaka 23,” ilisomeka taarifa ya 
klabu hiyo.

“Maamuzi ya leo yameegemea zaidi 
kutokana na imani yetu kwa Pirlo kwa 
kile alichokionyesha wakati akianza 
kuwa kwenye benchi letu la ukocha, 
na tumeshawishika awe kocha wetu 
mpya.”

Pirlo aliondoka Juve mwaka 2015 
baada ya ‘Bianconeri’ hao waliokuwa 
wanawania kutwaa mataji matatu, 
kufungwa 3-1 kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Barcelona.

Alitumia miaka miwili kucheza kwe-
nye Ligi Kuu ya Marekani (MLS), akiwa 
na klabu ya New York City, kabla ya 
kustaafu kucheza soka.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
mwaka 2006 na Italia, ni bingwa mara 
sita wa Serie A, akiwa ameshinda mara 
mbili na Milan na mara nne na Juve. 
Alishinda taji la Ligi ya Mabingwa mara 
mbili akiwa mchezaji wa Milan mwaka 
2003 na 2007.

Pirlo kocha 
mpya Juve
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MADRID, Hispania 

G
ARETH Bale “ana poteza muda 
wake” pale Bernabeu na mchezaji 
huyo na klabu lazima “wamalize hali 
hiyo” kipindi hiki cha majira ya joto, 

amesema Rais wa zamani wa Real Madrid, Ra-
mon Calderon.

Mshambuliaji huyo wa Wales, Bale mwenye 
umri wa miaka 31, hakuwa sehemu ya kikosi 
cha Real Madrid kilichoondolewa kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Manchester City, 
Ijumaa, huku kocha Zinedine Zidane akisema 
mchezaji mwenyewe “hakutaka kucheza”.

“Inahuzunisha. Kuona mchezaji kama yeye 
akiwa jukwaani,” alisema Calderon kuhusu 
hali ngumu aliyokuwa nayo Bale msimu huu. 
“Nafikiri ujuzi na kipaji chake havijaisha, bado 
ni mchezaji mzuri ambaye anaweza kucheza 
kwa kiwango cha juu katika timu yoyote kub-
wa duniani.

“Kwa hiyo, nafikiri wanatakiwa kutafuta 
suluhisho la kumaliza jambo hili kwa faida ya 
pande zote mbili. “Kama hataki kupunguza 
mshahara wake, kitu ambaco kinaeleweka, 
watatakiwa kutafuta njia nyingine ya kumal-
iza hali hii.”

Bale amebakiza miaka miwili katika mka-
taba wake na Real, ambao unamfanya alipwe 
mshahara wa pauni 600,000 kwa wiki.

Ameanza katika mechi 14 kwenye 
mashindano yote msimu wa 2019-20, na 
amecheza mara mbili tu baada ya kurudi tena 
kwa msimu wa Ligi ya Hispania, Juni baada ya 
kusimama kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

BARCELONA, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Quique Setien, anafikiri walitawala vizuri 
kwenye mchezo wao wa pili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya timu 
16-bora dhidi ya Napoli – ingawa alikuwa na woga kwenye benchi lake.

Mabao kutoka kwa Clement Lenglet, Lionel Messi na Luis Suarez 
yakawawezesha kushinda 3-1 pale katika dimba la Camp Nou, Jumamosi 
na hivyo kusonga mbele kwa ushindi wa uwiano wa mabao 4-2.

Barca walikuwa wanaongoza kwa mabao 3-0 na bao jingine la Messi 
lilikataliwa kwa madai ya kuunawa mpira kipindi cha kwanza, na ingawa 
Lorenzo Insigne alifunga kwa mkwaju wa penalti, lakini hakuweza kui-
saidia Napoli kupata ushindi.

Barca ilimaliza ndoto mbaya za kutolewa na Liverpool na AS Roma 
kwenye mchezo wa pili wa hatua ya mtoano misimu miwili iliyopita, 
hivyo Setien aliridhishwa na kiwango cha timu yake ilichoonyesha dhidi 
ya Napoli, ingawa hofu ilimtawala.

“Ilikuwa ni kile tulichokuwa tunakitaka, kuchukua ushindi mwanzo 
na kujiweka kwenye nafazi nzuri ya kucheza bila presha kubwa kipindi 
chote cha mchezo kilichobaki,” alisema akiiambia Movistar.

“Tulikuwa kwenye kiwango kizuri na tulistahili ushindi. “Ni kweli 
walianza kwa presha kubwa dakika za mwanzo. Kwa uhakika Napoli ni 
timu nzuri si rahisi kufanya kile tulichofanya. Ni moja ya timu bora Italia.  

“Tulitawala mchezo vizuri, tulikuwa na kipindi kizuri cha kwanza, na 
cha pili waliongeza nguvu, lakini hawakuleta hatari nyingi kwetu.

“Bao la pili lingewapa morali kubwa na kutuweka kwenye hatari. Ni 
kawaida kuwa na hofu, bila shaka yoyote nilikuwa muoga nilipokuwa 
kwenye benchi langu.”

Setien achambua 
ushindi Barcelona

‘Bale 
anapoteza 
muda 
wake tu’
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MADRID, Hispania  

ZINEDINE Zidane ameibuka na kupuuza uvumi kuhu-
su majaliwa yake, akisisitiza kwamba ataendelea kuwa 
kocha wa Real Madrid msimu ujao.

Hatimaye msimu wa Madrid wa 2019-20 ulifikia 
mwisho katika Uwanja wa Etihad baada ya kuchezea 
kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa Manchester City 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na hivyo kuondolewa 
kwa uwiano wa 4-2.

Klabu ina Kombe la Ligi ambalo ililitwaa msimu huu 
ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 2017.

Alipoulizwa kama mipango yake ni kuendelea kuwa 
kocha hapo kwenye dimba la Santiago Bernabeu kwa 
msimu ujao wa 2020-21, Zidane alijibu kwa ghadhabu.

“Nido, mimi si nipo hapa, mimi ni kocha wa Madrid 
hadi kitu kingine kitokee ambacho kipo nje ya uwezo 
wangu. Mimi nipo hapa bila shaka yoyote,” alisema.

“Hutakiwa kufikiria kilichotokea. Mimi ni kocha wa 
Madrid, ndio hivyo. 

“Hakuna maswali zaidi ya kuuliza kuhusu hili. Sasa 
tunakwenda kupumzika na tutatudi kwa ajili ya msimu 
mpya.”

MUNICH, Ujerumani

F
RANK Lampard ameahidi 
Chelsea watapata uzoefu 
kutokana na kipigo kikubwa 
walichokipata kwenye Ligi ya 

Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora ku-
toka kwa Bayern Munich na watarudi 
wakiwa imara zaidi msimu ujao.

Chelsea walichapwa mabao 4-1 na 
Bayern kwenye mchezo wa pili juzi 
Jumamosi katika dimba la Allianz 
Arena, hivyo kutolewa kwa uwiano 
wa mabao 7-1.

Robert Lewandowski alifunga 
mara mbili, na kutoa pasi za mwisho 
mbili kwa mabao ya Ivan Perisic na 
Corentin Tolisso, huku Tammy Abra-
ham akifunga la kufutia machozi.

Baada ya matokeo hayo, Lampard 
alisema watatumia kipigo hicho ku-
toka kwa Bayern kama sehemu ya 
kujifunza yeye pamoja na wachezaji 
wake.

“Ulikuwa uzoefu mzuri kwa 
upande wetu dhidi ya Bayern na 
uzoefu wao kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, kwani wachezaji wetu 
wengi walikuwa ndio msimu wao wa 
kwanza,” alisema akiiambia BT Sport.

“Naweza kuona wapi ambapo tu-
nataka sisi kwenda na najua tutarudi 
tena kwenye mashindano haya.

“Walicheza kwa kiwango cha ku-
vutia zaidi. Ni ngumu kuzungumza 
baada ya kichapo cha 4-1, na sina fu-
raha, lakini kama tungefunga mabao 
mawili pengine tungekuwa na kitu 
fulani.”

BARCELONA, Hispania 

BAYERN Munich wana nafasi kubwa 
kwenye taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
lakini Luis Suarez amesema mchezo wa 
robo fainali dhidi ya Barcelona utakuwa 
50-50.

Barca waliibuka na ushindi wa 3-1 
dhidi ya Napoli 3-1 pale kwenye dimba 
la Camp Nou Jumamosi na kupata 
ushindi wa uwiano wa mabao 4-2, na 
sasa wataikabili Bayern Ijumaa kwenye 
Uwanja wa Estadio da Luz, ambao wal-
iifunga Chelsea 4-1 na kusonga mbele 
kwa ushindi wa uwiano wa 7-1.

Na Suarez sasa anaona kwamba mch-
ezo huo hautakuwa rahisi na kwamba 
wanatakiwa kupambana na kuimarisha 
kiwango chao.

“Kila mmoja ana nafasi kwenye 
mchezo huu mmoja, ni 50-50,” alisema 
Suarez akiiambia Movistar.

“Bayern ni wapinzani wakubwa, wao 
wana nafasi kubwa kweye mbio za 
kuliwania taji hili, kama ilivyo timu zote 
nane mjini Lisobon, lakini 11 dhidi ya 11 
kwa dakika 90.

“Unatakiwa kucheza mchezo ambao 
unaona kabisa unacheza kwa kiwango 
cha kuvutia ili kufuzu nusu fainali.”

Katika mchezo dhidi ya Napoli: 
“Tulifanya kile tulichotakiwa kufanya. 
Kwa wiki mbili tangu kumalizika kwa 
LaLiga tumekuwa tukijiandaa kwa ajili 
ya mchezo huu, huku tukijua kwamba 
utakuwa mgumu,” alisema katika maho-
jiano hayo.

“Ni jambo muhimu kwamba tumefuzu 
kucheza robo fainali na sasa tunafikiria 
kuhusu mpinzani wetu anayefuata.”

Suarez: 
Mchezo 
dhidi ya 
Bayern 
utakuwa 
50-50

Kichapo cha 
Bayern 

funzo kwetu 
- Lampard

Zidane apuuza 
uvumi kutimuliwa 
Real Madrid



Arsenal kumuuza Lacazette

ARSENAL itamuuza mshambuliaji wa Ufaransa, Alex-
andre Lacazette mwenye umri wa miaka 29, kwa Atletico 
Madrid kwa pauni milioni 30 haraka tu baada ya Pierre-
Emerick Aubameyang mwenye umri wa miaka 31 raia wa 
Gabon atakaposaini mkataba mpya. (Star Sunday)

Chelsea yaonywa kwa Kai

MKURUGENZI wa soka wa Bayer Leverkusen, Rudi 
Voller ameionya Chelsea kwamba klabu yake haitakubali 
kiasi chochote zaidi ya pauni milioni 90 wanazozitaka 
kwa ajili ya kumuuza kiungo wa Ujerumani, Kai Havertz 
mwenye umri wa miaka 21. (La Gazzetta dello Sport)

yamchelewesha Coutinho

KIUNGO wa Barcelona na Brazil, Philippe Coutinho 
mwenye umri wa miaka 28, ambaye kwa sasa anacheza 
kwa mkopo kule Bayern Munich, hatafanya maamuzi 
yoyote kuhusu majaliwa yake hadi baada ya kumalizika 
kwa michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Sport)

Brighton wamzuia Ben

KLABU ya Brighton imekataa ofa ya pauni milioni 
22 kutoka kwa Leeds waliopanda Ligi Kuu kwa ajili ya 
mlinzi wao wa kati, Ben White mwenye umri wa miaka 
22, ambaye alitumia msimu mmoja akicheza kwa mkopo 
kule kwenye dimba la Elland Road. (Sky Sports)

Chelsea yamtaka Stones

CHELSEA inamwangalia mlinzi wa Manchester City, 
John Stones na wana matumaini ya kumsajili nyota huyo 
wa timu ya Taifa ya England mwenye umri wa miaka 26 
kwa pauni milioni 20. (Sunday Mirror)

Arsenal kwa Sanson

ARSENAL imeingia kwenye mbio moja za kuwania 
kumsajili kiungo wa Marseille, Morgan Sanson, huku 
Tottenham na West Ham pia zikionyesha nia ya kumtaka 
raia huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 25. (Le10 
Sport, via Sunday Express)

Walker-Peters kusepa Spurs

MLINZI wa Uingereza, Kyle Walker-Peters mwenye 
umri wa miaka 23, yupo kwenye hatua ya mwisho kuon-
doka Tottenham kwa pauni milioni 12 baada ya kufikia 
makubaliano binafsi na Southampton, ambako alitumia 
kipindi cha pili cha msimu uliopita akicheza kwa mkopo. 
(Sunday Mirror)

Kipa mpya asakwa Arsenal

ARSENAL imeripotiwa kwamba inatafuta golikipa 
mpya kwa ajili ya kumsaidia Emiliano Martinez, wakati 
wakiwa hawana uhakika kipa wao chaguo la kwanza, 
Bernd Leno atakaa nje kwa muda gani baada ya kuumia 
goti. (Sun on Sunday)

Kostas agombewa EPL

LEICESTER na Liverpool zinawania kumsajili mlinzi 
wa kushoto wa Olympiakos na Ugiriki, Kostas Tsimikas 
mwenye umri wa miaka 24, ambaye gharama yake in-
aweza kuwa pauni milioni 12. (Mail on Sunday)

Dortmund kuMFUNGA Sancho

BORUSSIA Dortmund itatoa ofa kwa winga wa Eng-
land, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20, ili asaini 
mkataba mpya, kama Manchester United hawataweza 
kufikia bei ya pauni milioni 100 wanazotaka ili kum-
wachia, ikiwa mwisho wake ni leo. (Bild - in German)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

R
OBERT Lewandowski 
amesema hafikirii tuzo 
binafsi kwa rekodi ya mabao, 
kwani yeye akili yake ni 

kuhakikisha anaisaidia Bayern 
Munich kuifunga Barcelona kwenye 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, kama alivyofunga mawili dhidi 
ya Chelsea, Jumamosi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Poland amejiimarisha zaidi msimu 
huu kwa kufikisha mabao 53 katika 
mashindano yote wakati akifunga 
mara mbili na kutoa pasi za mwisho 
mbili, kwenye ushindi wa 4-1 pale 
kwenye dimba la Allianz Arena na 
kushuhudia Bayern ikifuzu robo fain-
ali kwa ushindi wa uwiano wa mabao 
7-1.

Lewandowski sasa amefikisha 
mabao 13 katika mechi saba za Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu huu, ak-
ipitwa manne na Cristiano Ronaldo 

wakati alipoweka rekodi ya kufunga 
mabao mengi kwa msimu mmoja wa 
2013-14.

Lakini straika huyo mwe-
nye umri wa miaka 31,

 alisisitiza hafikirii kuhusu
 rekodi binafsi, kwani nia 

yake ni kuisaidia timu
 kushinda kwenye robo 

fainali Ijumaa ijayo mjini
 Lisbon, ambapo Barca ina-
wasubiri baada ya ushindi 
wao wa uwiano wa mabao 

4-2 dhidi ya Napoli.

“Sifikiri hilo,” alisema Lewan-
dowski akiiambia Sky Sport Germany 
wakati alipoulizwa kuhusu rekodi ya 
Ronaldo.  “Tuna mchezo mwingine 
wa mtoano na tunatakiwa kucheza 
vizuri kama timu.

“Kitu cha muhimu ni kucheza vi-
zuri na kutinga hatua inayofuata. 
Tunatakiwa kuonyesha kama timu 

kwamba sisi ni bora (kuliko Barce-
lona) ili kufuzu nusu fainali.

“Barcelona mara zote ni hatari na 
wacheza soka la kuvutia. Tunatakiwa 
kuwa kwenye kiwango chetu kuanzia 
dakika ya kwanza na kuonyesha ub-
ora wetu. Timu bora itacheza hatua 
inayofuata.”

Lewandowski alihusika katika kila 
bao kwa Bayern katika ushindi huo 
wa uwiano wa mabao 7-1 dhidi ya 
Chelsea, akiwa pia alifunga mabao na 
kutengeneza moja kwa Serge Gnabry 
katika mchezo wa kwanza wa hatua 
ya mtoano wa timu 16-bora pale 
Stamford Bridge.

Kocha Mkuu, Hansi Flick alikisifia 
kikosi chake chote si tu Lewandows-
ki, ambaye amefunga mabao mengi 
zaidi kwa msimu wa 2019-20 kuliko 
mchezaji yeyote kwenye ligi tano 
kubwa za Ulaya.

“Alifunga mara mbili, hivyo naweza 
kusema kila mchezo lazima afunge,” 
alisema bosi huyo wa Bayern. 

    Tuna mchezo mwingine wa mtoano na 
tunatakiwa kucheza vizuri kama...

habari michezo
Jumatatu Agosti 10, 2020

Lewandowski apuuzia 
rekodi, aifikiria Barca
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Na Mwandishi Wetu, RORYA

MICHUANO ya Kombe la Umoja 
(Umoja Cup) imefikia patamu 
ambapo kesho Maji FC itashuka 
dimbani kumenyana na Town 
Stars katika mechi ya nusu fainali 
ya kwanza itakayopigwa kwenye 
Uwanja wa Maji Sota, Shirati wilay-
ani Rorya.

Hata hivyo, mchuano mkali zai-
di unatarajiwa kuwa keshokutwa, 
Jumatano, wakati Rifa FC iliyomtoa 

bingwa mtetezi wa michuano hiyo, 
Kirengo FC kwa kuichapa mabao 
4-0 kwenye mechi ya robo fainali, 
itakaposhuka dimbani kuvaana na 
Bumbombi katika uwanja huo. 

Akizungumza na mwandishi 
wetu jijini Dar es Salaam jana, 
mwandaaji wa michuano hiyo, Pe-
ter Owino, alisema michuano ya 
msimu huu imekuwa na ushinda-
ni mkubwa pamoja na msisimko 
kutoka kwa mashabiki.

“Huu ni mwaka wa nane 

ninaandaa mashindano haya na 
yamekuwa yakifanyika kila mwa-
ka, lakini mwaka huu yamekuwa 
na ushindani mkubwa huku yak-
izidi kuwavutia mashabiki wengi 
kuhudhuria uwanjani kushuhu-
dia.

“Tangu michuano ya mwaka 
huu imeanza Julai Mosi, ikichezwa 
kwa mtindo wa ligi na kushiriki-
sha timu 20 zikiwa katika makun-
di manne hadi inafikia hatua ya 
nusu fainali, ushindani umekuwa 

mkubwa sana, tofauti na miaka 
mingine,” alisema Owino.

Alisema mbali na mashindano 
hayo kuwa burudani kwa wakazi 
wa Rorya, lakini lengo kubwa ni 
kuibua vipaji na kuikutanisha 
jamii pamoja ili kujenga amani na 
ushirikiano katika masuala mbal-
imbali.

“Lakini mashindano haya ndiyo 
yanayotoa wachezaji kwenda ku-
unda timu ya Maji inayoshiriki Ligi 
ya Mkoa,” alisema.

Owino alisema fainali ya mi-
chuano hiyo itapigwa Jumapili 
wiki katika Uwanja wa Maji Sota 
huku mgeni rasmi akitarajiwa 
kuwa Ofisa Michezo wa Wilaya ya 
Rorya.

Kuhusu zawadi kwa mshindi, 
Owino alisema mbali na kombe 
bingwa wa michuano hiyo ataibu-
ka na fedha taslimu kiasi cha Sh. 
300,000 huku mshindi wa pili aki-
jinyakulia Sh. 200,000 na watatu 
Sh. 100,000.

Umoja Cup sasa yafikia nusu fainali Rorya

Na Mwandishi Wetu

H
UKU ikipongezwa kwa jitihada 
zao za kuendeleza soka nchini, 
Kampuni ya Kidigitali na 
Teknolojia ya Mawasiliano ya 

simu inayoongoza Tanzania na Mdhami-
ni Mkuu wa Ligi Kuu, Vodacom imeahidi 
kuendelea kuwa mdhamini wa ligi hiyo. 

Akizungumza jijini Dar es
 Salaam Ijumaa iliyopita ka-

tika hafla ya utoaji tuzo kwa
 washindi wa Ligi Kuu ya 

Tanzania Bara kwa msimu wa
 2019/20, Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Rais, Tawala za Mikoa na
 Serikali za Mitaa (TAMISEMI),

 Selemani Jafo, aliipongeza
 Kampuni ya Vodacom kwa

 jitihada zao za kusaidia
 maendeleo ya mpira wa

 miguu Tanzania kwa miaka
 mingi. 

“Udhamini wa Ligi Kuu ya Taifa un-
aotekelezwa na Kampuni ya Vodacom 
Tanzania umeweza kukuza vipaji na 
medani ya mpira nchini, wito wangu 
kwa wadhamini wa mpira ni kuwekeza 
katika ngazi za kati na chini ili kuinua 
mpira kuanzia ngazi za chini,” alisema 
Jafo.

 Naye Mkurugenzi wa Kitengo cha 
Masuala ya Biashara wa Vodacom Tanza-
nia, Linda Riwa, aliwapongeza washindi 

wote kutoka katika makundi mbalimbali 
na kuwahakikishia kwamba kampuni 
hiyo itaendelea kusaidia kukuza kiwan-
go cha mpira wa miguu Tanzania. 

“Kama mnavyofahamu kwamba 
kampuni ya Vodacom Tanzania imein-
gia mkataba na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), ambapo TFF 
watapokea kiasi cha Sh. bilioni tisa ka-
tika kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2019 – 2020. 

“Tutaendelea kusaidia maendeleo ya 
mpira wa miguu Tanzania kwa kulea 
vipaji na kukuza sekta nzima ya mpira 
wa miguu jambo ambalo litanufaisha 
klabu za mpira wa miguu, wachezaji, 
marefa, washika vibendera, makocha, 
wasambazaji, makandarasi na kutoa 
ajira. 

“Ninawahakikishia tena utayari wa 
Kampuni ya Vodacom Tanzania katika 
kusaidia maendeleo ya mpira wa miguu 
na sekta nzima inayozungukia mpira 
wa miguu Tanzania kwa kudhamini 
Ligi Kuu. Pia tunatazamia kushuhudia 
msimu bora zaidi wa Ligi Kuu katika siku 
zijazo,” alihitimisha Linda. 

Rais wa TFF, Wallace Karia alisema: 
“Kiwango cha mpira wa miguu nchini 
kimekua kufikia kiwango kinacho-
shuhudiwa sasa ambapo wachezaji 
wengi wa timu ya taifa wanacheza katika 
klabu mbalimbali za kimataifa, jambo 
hili linadhihirisha juhudi za wapenzi 
wa mpira na wadau wa mpira wa miguu 
kama vile Kampuni ya Vodacom Tanza-

nia ambao wamefanikisha.”   
Mchezaji Bora na Kiungo Bora wa 

mwaka, Clatous Chama kutoka Klabu 
ya Simba, yeye alieleza kufurahia kuch-
aguliwa kuwa miongoni mwa wachezaji 
bora wa mpira wa miguu nchini na kutoa 
wito kwa mashirika mengine kusaidia 
katika kukuza soka nchini. 

“Nimefurahi kuchaguliwa miongoni 
mwa wachezaji bora wa msimu huu. 
Ninawashukuru wadau wote wa mpira 
wa miguu ikiwamo Vodacom Tanzania 
ambao wanasaidia mpira wa miguu Tan-
zania na kuchangia katika kukuza viwan-
go na vipaji vya wachezaji chipukizi.”

Tuzo ya timu bora ilinyakuliwa na Sim-
ba, kocha bora wa msimu ilikwenda kwa 
Sven Vandenbroeck wa Simba, beki bora 
ilikwenda kwa Nico Wadada (Azam FC). 
Patson Shikala wa Mbeya City alishinda 
goli bora, tuzo ya mchezaji bora chipuki-
zi ilikwenda kwa Novatus Dismas wa 
Biashara United FC na tuzo ya kipa bora 
ilinyakuliwa na Aishi Manula wa Simba.

Tuzo ya timu yenye nidhamu ilichuku-
liwa na Kagera Sugar FC wakati tuzo ya 
mwamuzi bora ilichukuliwa na Rama-
dhan Kayoko wa Dar es Salaam na tuzo 
ya mwamuzi bora msaidizi ilichukuliwa 
na Frank Komba wa Dar es Salaam na 
mwisho Tuzo ya Mafanikio kwenye Mai-
sha (Lifetime Achievement) ilikwenda 
kwa mchezaji wa zamani wa Klabu ya 
Pan African, Yanga na timu ya Taifa, Sun-
day Manara. Jumla ya thamani za tuzo 
hizo ni zaidi ya Sh. milioni 263.

Vodacom yaahidi neema 
kuendeleza Ligi Kuu Bara

Kikosi cha Rifa FC, kilichowatupa nje mabingwa watetezi Kirengo FC kwa kuwachapa mabao 4-0 kwenye 
mechi ya robo fainali ya Umoja Cup iliyopigwa mwishoni mwa wiki kwenye Uwanja wa Maji Sota, Rorya. NA 
MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya mchezo wa Kriketi ya Simba 
Kings, imeanza vema ligi ya mchezo 
huo (APL) baada ya kuishinda Buffalo 
Blasters kwa wiketi tatu katika mechi 
iliyopigwa jijini Dar es Salaam Juma-
mosi iliyopita.

Ligi hiyo, ambayo hufanyika kila 
mwaka, inaandaliwa na Chama cha 
Mchezo wa Kriketi nchini (TCA) ikiwa 
na lengo la kuuendeleza mchezo huo. 
Buffalo Blasters ilipata fursa ya kuanza 
kupiga mpira na kufunga mikimbio 121 
huku ikipoteza wiketi sita.

Salum Jumbe alipata mikimbio 37 
na hivyo alikuwa mpigaji aliyepata 
mikimbio mingi zaidi katika timu hiyo, 
akifuatiwa na Ankit Baghel aliyepata 
mikimbio 27. Yakesh Patel alipata 
mikimbio 15, Goodluck Andrew alipata 
mikimbio 14 wakati Mohamed Omary 
alimaliza na mikimbio 10.

Mohammad Ali wa Simba Kings 
alimaliza na wiketi mbili wakati wa 
fursa ya timu yake kurusha mpira, huku 
wachezaji wengine, nahodha Zafar 
Khan, Benson Mwita na Jatin Prajapati, 
wakipata wiketi moja kila mmoja.

Simba Kings walifanikiwa ku-
pata idadi ya mikimbio iliyotakiwa 
ili waweze kushinda, ambayo ni 122, 
wakati wa zamu yao ya kupiga mpira, 
huku wakipoteza wiketi saba, na 
kuibuka na ushindi.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF) 
limekabidhi Kombe la Ubingwa wa Ligi 
Kuu na mfano wa hundi ya Sh. milioni 
10 kwa bingwa wa ligi hiyo msimu wa 
2019/20, timu ya Mlandege FC.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo iliyo-
fanyika juzi katika Uwanja wa Mau, 
baada ya kumalizika mchezo maalum 
kati ya mabingwa hao dhidi ya timu 
ya Taifa ya Vijana ya Zanzibar chini 
ya umri wa miaka 20 na Malandege 
kushinda bao 1-0, alikuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub Moham-
ed Mahmoud.

ZFF pia ilitoa zawadi katika vipengele 
sita ambavyo ni Mchezaji Bora wa 
msimu kutoka Mafunzo FC,  Ahmed 
Maulid Omar aliyezawadiwa viatu 
vya kuchezea mpira pamoja na pesa 
taslimu, na mchezaji bora chipukizi 
kutoka Mlandege, Masoud Rashid Juma 
aliyezawadiwa pesa taslimu pamoja na 
viatu vya soka.

Simba Kings yaanza 
vema Ligi ya Kriketi

Mlandege yapewa 
kombe lao Zanzibar
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Senzo Mbatha Mazingisa, ambaye jana alitangaza kujiuzulu nafasi yake ya Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya 
Simba. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

HUKU ikiwa imeshatangaza kuacha-
na rasmi na mabeki wake wawili, 
beki wa kati, Kelvin Yondani na wa 
pembeni Juma Abdul, Yanga imezidi 
kuimarisha ukuta wake kuelekea 
msimu ujao wa Ligi Kuu Bara baada 
ya jana kumsajili beki Kibwana Ally 
Shomari kutoka Mtibwa Sugar ya 
Morogoro.

Tayari Yanga ilishawasajili mabeki 
watatu; beki wa kati, Abdallah Haji 
Shaibu ‘Ninja’, ambaye alisaini mka-
taba wa miaka miwili kuitumikia, 
klabu hiyo ikiwa ni mara yake ya 
pili kurejea kuichezea klabu hiyo.

Mabeki wengine waliosajiliwa 
msimu huu ni beki wa kati, Bakari 
Mwamnyeto akitokea Coastal Union 
na Yasin Mustapha kutoka Polisi 
Tanzania ambao watasaidiana na 
Lamine Moro na Said Makapu walio-
bakishwa kutoka kikosi cha msimu 
uliopita.   

Mbali na mabeki hao, wachezaji 
wengine waliosajili na Yanga dirisha 
hili linalotarajiwa kufungwa mwis-
honi mwa mwezi huu ni pamoja na 
kiungo Zawadi Mauya kutoka Kag-
era Sugar na mshambuliaji Wazir 
Junior kutoka Mbao FC.

Ally Shomari alisaini mkataba wa 
miaka miwili jana tayari kuanza kui-
tumikia timu hiyo ya mtaa wa Twiga 
na Jangwani jijini Dar es Salaam.

Yanga yazidi 
kuimarisha 
ukuta wake

Mo afunguka Senzo kujiuzulu 
    Asema Simba ni kubwa kuliko mtu binafsi, 

Morrison, Yanga watajwa kuwa...
Na Mwandishi Wetu

W
AKATI akiwa ameanza kwa ma-
fanikio huku akiipeleka Klabu 
ya Simba kuendeshwa kisasa 
zaidi, Mtendaji Mkuu wa klabu 

hiyo, Senzo Mbatha Mazingisa ametangaza 
kujiuzulu nafasi yake hiyo kuanzia jana.

Katika taarifa yake fupi ali-
yoiposti jana kupitia akaunti

 yake ya instagramu, Senzo
 ameishukuru klabu hiyo kwa

 mafanikio yaliyopatikana
 kwenye kipindi kifupi akiion-

goza klabu hiyo kama Ofisa
 Mtendaji Mkuu.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Simba, Mohammed “Mo” Dewji, 
jana aliwatuliza mashabiki na wanachama 
wa klabu hiyo akiwataka kutulia kila kitu ki-
takwenda vizuri.

Jumatatu Agosti 10, 2020
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Pamoja na Senzo kutokuweka wazi saba-
bu za kujiuzulu, lakini taarifa zingine zilidai 
kuwa alisaini mkataba wa mwaka mmoja 
ambao kimsingi unamalizika mwezi ujao, 
hivyo ameamua kutoendelea ili kumulika 
kwingineko, huku baadhi wakimhusisha na 
kuhamia upande wa pili, Yanga.

Pamoja na mambo mengi mazuri na ya 
kimkakati wa mafanikio aliyofanya, lakini 
usajili wake makini wa kiungo Luis Miquis-
sone, ni moja ya alama muhimu ya kujivunia 
kwa mashabiki wa klabu hiyo aliyowaachia.

“Tumetoka mbali na bado safari inaende-
lea; tumepita mengi Wanasimba wenzangu. 
Nawaomba Wanasimba wote mtulie, Simba 
SC ni kubwa kuliko mtu mmoja. Sisi viongo-
zi tunawatumikia usiku na mchana bila ku-
jali maslahi ya mtu binafsi bali Simba. Kazi 
inaendelea, tuko imara,” alieleza Mo.

Katika msimu wa 2019/20 uliomalizika, 
akiwa mtendaji mkuu Senzo ameiongoza 
Simba kutwaa mataji matatu ambayo ni 
pamoja na Ngao ya Jamii, Ligi Kuu Bara na 
Kombe la Shirikisho, FA Cup huku akiwa 
mstari wa mbele kuhakikisha nidhamu ina-
zingatiwa na kila mchezaji klabuni.

Hata hivyo, taarifa kutoka vyanzo mbal-
imbali jana zilidai kudai kuwa kujiuzulu 
kwa Senzo kumetokana na kutokuwa na 
maelewano mazuri ndani ya Simba kwenye 

masuala ya uongozi kwa kuingiliwa majuku-
mu yake ikiwamo usajili wa kiungo msham-
buliaji, Mghana Bernard Morrison.

“Unajua Senzo, hataki uswahili, yeye 
anataka kila kitu kiendeshwe kwa kufuata 
taratibu na kila mmoja kuhusika vema ka-
tika nafasi yake bila kuingiliwa, baadhi ya 
mambo bado viongozi wa Simba wame-
kuwa wakimwingilia ama kufanya bila kum-
shirikisha wakati ndiye mtendaji mkuu,” 
kilieleza chanzo kimoja jijini Dar es Salaam 
jana na kuongeza.

“Suala la usajili wa Morrison nalo linaele-
zwa ni moja ya mambo  ambayo yamem-
kera kwani hakufahamu kinachoendelea 
kuhusu mchezaji huyo hadi alipotangazwa, 
kitu ambacho anaona si sahihi akiwa kama 
mtendaji mkuu wa klabu.”

Lewandowski apuuzia rekodi

NIMEACHIA NGAZI...
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