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Wahofiwa kufa
kusombwa maji

Na Mary Mosha, HAI

WATU watatu wanahofiwa kufa
maji katika Kata ya Masama Mashari-
ki, Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, baada ya kudaiwa kusombwa na
mafuriko ya maji ya Mto Namwi juzi
baada ya kunyesha mvua kubwa.

Jana, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, alithibitisha watu
hao mpaka sasa hawajulikani waliko
na wanahofiwa kufa maji kutokana
na gari lao walilokuwa wamepanda
kusombwa na maji na kuharibiwa
vibaya.

“Hivi sasa kuna jitihada zinafanyika
kuwatafuta watu hao, ambapo kikosi
maalum kinachohusisha waokoaji
na jeshi la akiba na wananchi wana-
watafuta usiku na mchana.

“Kuna madaraja zaidi ya sita
yamengolewa na maji hayo, hivyo
tunaenda kukaa kuona namna ya
kuyarudisha kwa udharura wake,”
alisema.

Ole Sabaya alisema walipata taarifa
za tukio hilo majira ya saa tisa usiku
na walianza kuwasaka watu hao saa 11
alfajiri na walifanikiwa kuona mabaki
ya lori hilo.

“Tuko kwenye msako tangu saa 11
alfajiri. Tulipata taarifa majira ya saa
tisa usiku. Kikosi maalum kinachohu-
sisha askari wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, Jeshi la Polisi na Jeshi la Wa-
nanchi (JWTZ) kinaendelea kuwatafu-
ta,” alisema. Kiongozi huyo wa wilaya
alisema eneo hilo lilikuwa halijapata
mvua kubwa kwa kiwango hicho ka-
tika miaka 50 iliyopita, akibainisha
kuwa tayari ameshawasiliana na ngazi
za juu kufanya tathmini ya madhara
ya mvua hiyo.

Mbunge wa Hai (CCM), Saashisha
Mafuwe, ametuma salamu za pole ku-
tokana na maafa hayo, akieleza kwam-
ba tayari amekwiwasiliana na Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kitengo cha Maafa kwa
ajili ya kuwasaidia wananchi hao na
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, kwa
ajili ya hatua zaidi.

Wanaohofiwa kufa maji ni dereva
Godson Ngowi na wasaidizi wake
wawili, Elia Lema na Godfrey Uroki.

Inadaiwa kuwa watu hao walik-
lakini ilipofika saa tano usiku, mmi-
liki wa gari hilo, Cuthbert Uroki ali-
watafuta kwa simu ili kupata taarifa,
lakini hawakupatikana.

“Niliendelea na jitihada hizo hadi
alifajiri na nilipoamka kwenda Soko la
Mulla, nilipofika daraja la Mto Namwi
nilipata taarifa ya gari langu kusomb-
wa na maji, “alisema

Diwani wa Machame Mashariki,
Martin Munisi, alisema maji hayo
yameharibu mali za watu pamoja
na gari lililokuwa limebeba ndizi ku-
toka kwa wakulima kwenda katika
Soko la Mulla.

Pia, inadaiwa kuwa kata zaidi ya
nne zimeathirika na mafuriko hayo
ikiwamo Machame Mashariki, Weru-
werl, Masama Mashariki na Masama
Uroki.

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), Dk. Stergomena Lawrence
Tax, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma jana. Habari Uk. wa 4. PICHA: IKULU

Bagonza aichambua hotuba ya Samia

Na Beatrice Moses

ASKOFU wa Kanisa la Kiin-
jili la Kirutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Karagwe, Dk. Benson
Bangoza, ameichambua hotuba
ya Rais, Samia Suluhu Hassan,
aliyoiwasilisha bungeni juzi, akim-
pongeza kiongozi huyo wa nchi
kwa kugusa haki za binadamu.

Mbali na haki za binadamu,
Askofu Bagonza amempongeza
Rais Samia kwa kuweka wazi nia
yake ya kuimarisha demokrasia
na ustawi wa vyama vya siasa.

Katika andiko lake kuhusu ho-
tuba hiyo, lililosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii jana, Askofu
Bangoza alibainisha kuwa hotuba

ya Rais Samia ni nzuri.

“Yaliyo mengi tumeyashika
tangu utoto. Yalienda likizo awa-
mu ya tano, kawa jasiri kugusa
demokrasia na haki za binadamu.
Vigelegele vilipungua. Sababu ipo.
Awamu iliyopita haikuwa rafiki wa
demokrasia na haki za binadamu...
Ninampongeza hata kwa kusema,
kutenda tunasubiri,” alisema.

Katika andiko lake hilo, Askofu
Bagonza pia aligusia suala la she-
ria, akitahadharisha kuwa huenda
kukawa na mgongano kwa kuwa
Rais Samia kwenye hotuba yake
anavitaka vyombo vya haki vitoe
haki kwa mujibu wa sheria, lakini
baadhi ya sheria zilizopitishwa
hivi karibuni ni mbaya.

“Haki ipi mbele ya sheria
mbaya? Sheria mbaya huzaa haki
mbaya. Kaahidi kukutana na vy-
ama vya siasa, bila shaka alimaani-
sha vya upinzani kwa sababu cha
kwake si cha siasa ni cha dola.
Ahadi inasubiriwa. ahadi imekosa
vigelegele, walipita bila kupingwa
na demokrasia ikafa bila kuping-
wa,” alisema.

“Mwisho wa mwezi, Mama (Sa-
mia) anakalia kiti cha chama dola
chetu, baada ya hapo akutane na
vyama vya siasa, akiwa nao atasa-
hau kuwa yeye ni Mwenyekiti wa
chama dola?” alihoji.

Askofu Bangoza pia alim-
pongeza Rais Samia kwa kuruhu-
su serikali yake kukosolewa, ak-

isema “tumuombee”.

Alisema hotuba imegusa vitu
vingi na anamshukuru Rais Samia,
huku akibainisha kuwapo vitu al-
ivyotamani vizungumzwe na Rais
Samia katika hotuba hiyo, lakini
havikujumuishwa.

Kutokana na hali hiyo, Askofu
Bagonza alisema atatafuta nafasi
ya kuzungumza na Rais Samia.

“Nilitamani Katiba Mpya ali-
yoiongoza, maridhiano na wa-
hanga wa awamu iliyopita,
matamko yaliyokiuka katiba na
yanaendelea kutekelezwa, nina
mengine, nitamtafuta mama.
Ninamwombea mama, ameshikil-
ia mustakabali wetu, kazi iend-
elee,” alisema.

Tahadhari yatolewa kimbunga Jobo

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
(TMA), imeendelea kuwataka
wananchi katika mikoa ya Lindi,
Mtwara na Dar es Salaam pamoja
na visiwa vya Mafia na Zanzibar
kuchukua tahadhari kutokana na
uwapo wa kimbunga Jobo kina-
chotarajiwa kufika mwambao wa
pwani ya Tanzania kesho.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, Dk. Agnes Kijazi, alisema
kuwa mpaka kufikia leo mchana,
kimbunga hicho kinatarajiwa
kuwa umbali wa Km 125 mashari-
ki mwa Kisiwa cha Mafia na kesho
usiku kinatarajiwa kufika pwani
ya Dar es Salaam.

“Ingawa kimbunga hiki kinazidi
kupungua nguvu kadri kinavyoku-
ja, bado tahadhari lazima zichuku-
liwe kwa sababu tunataraji mpaka
kufika Dar es Salaam, kitakuwa
na nguvu ya spidi ya Km 60 kwa
saa. Kwa nguvu hii bado kinaweza
kuleta madhara, hivyo lazima ta-
hadhari zichukuliwe,” alisema Dk.
Kijazi.

Alisema kutakuwa na upepo
mkali unaokadiriwa kuwa na spidi
hiyo ya Km 50 mpaka 60 kwa saa.

“Wananchi wanatakiwa kue-
ndelea kufuatilia taarifa zinazo-
tolewa na mamlaka na pia ku-
fuata maelekezo na miongozo
inayotolewa na wataalamu wa
sekta husika ili kupunguza athari
zinazoweza kutokea,” alisema.

Akizungumzia historia ya kim-
bunga hicho kilichoanzia kaska-
zini mwa Kisiwa cha Madagascar,
Dk. Kijazi alisema si kawaida ku-
tokea kwa vimbunga nchini.

“Nchi yetu ipo karibu sana na
Ikweta, mara nyingi vimbunga
hivi vinatokea kusini zaidi ya Ik-
weta, hiki kinachotarajiwa kufika
hapa kwetu, kwa mara ya mwisho
kilitokea Dar es Salaam mwaka
1872.

“Pia kiliwahi kutokea Lindi
mwaka 1952, hivyo ukiangalia ni
nadra sana kutokea kimbunga
hapa kwetu,” alisema Dk. Kijazi,
akibainisha kuwa kimbunga Jobo
kikifika Dar es Salaam, hakita-
chukua muda mrefu kupotea
baada ya kufika nchi kavu.

“Vimbunga vingi vinatokea ba-
harini lakini vikija nchi kavu havi-
chukui muda mrefu vinapotea,
pamoja na kuwa tunakitegemea
kimbunga Jobo kufika huku kwe-
tu, hali inaweza kubadilika na
kubadili mwelekeo kama ilivyoku-
wa kwa kimbunga Kenedy amba-
cho kiliishia pwani ya kusini mwa
Afrika huko Msumbiji ingawa
kilionekana kuja huku kwetu,” ali-
fafanua.

Alisema athari zinazotarajiwa,
zitatokea maeneo ya Kanda ya
Ziwa kutokana na mkandamizo
wa hewa ambapo unatarajiwa ku-
vuta unyevunyevu kufika misitu
ya Congo na kusababisha mvua
kwa baadhi ya maeneo ya Tanza-
nia.
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Gwajima alia na sheria za uhujumu, utakatishaji

]
MCT yaanzisha

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

MBUNGE wa Kawe, Josephat
Gwajima (CCM), ameliomba
Bunge na Ofisi ya Rais, Utumishi
na Utawala Bora, kuziangalia upya
sheria tatu alizoziita kandamizi,
zilizojaa uonevu na kusababisha
Watanzania wengi kuswekwa ma-
habusu.

Alizitaja sheria hizo kuwa; She-
ria ya Utakatishaji Fedha, Sheria
ya Uhujumu Uchumi na Sheria ya
Ugaidi.

Akichangia mjadala wa makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala
Bora, bungeni jana, Gwajima
alisema kuna Watanzania wengi
wako mahabusu kwa sababu

ya kubambikwa makosa ya
utakatishaji fedha na watu wasio
waaminifu.

“Bunge hili wakati linapiti-
sha sheria hizi na kufikia mahali
kwamba hakuna dhamana kabisa.
Nia ya Bunge ilikuwa ni nzuri la-
kini utekelezaji wake umeingia
dosari kubwa.

“Kuna watu wengi wapo maha-
busu kwa sababu ya kubambikizi-
wa kosa la utakatishaji fedha na
watu wasio waaminifu. Kwa nchi
makini, hili suala haliwezi kuacwa
hivi hivi, unakuta mtu anakwenda
kwa mfanyanyabiashara kudai
mapato au malimbikizo ya ma-
pato, anakwenda na hati ya mash-
taka kwamba asipopewa kiasi
fulani cha fedha anampa kesi ya
uhujumu uchumi au utakatishaji

fedha,” alisema.

Gwajima alisema kwa takwimu
alizopata hadi sasa, kuna watu
1,701 waliopo mahabusu kwa
sababu ya ama utakatishaji fedha
au uhujumu uchumi.

“Kwa kuwa kazi mojawapo ya
Bunge ni kutunga sheria na ku-
futa sheria, haileti maana wale
masheikh wa uamsho 23 wa Zan-
zibar wapo mahabusu hadi leo.
Leo ni miaka tisa.

“Ninajaribu kuwaza ningekuwa
mimi au baba yangu yupo maha-
busu kwa miaka tisa pasipo kuhu-
kumiwa halafu baada ya miaka
20 mkagundua hana hatia, mta-
walipa nini?

“Lakini haitoshi, kuna masheikh
64 huko mkoani Arusha ambao
wako mahabusu kwa sababu ya

Sheria ya Ugaidi ambayo haina
dhamana. Mimi sielewi kwanini
masheikh tu ndiyo magaidi?
Kwani hakuna watu wengine am-
bao ni magaidi?

“Waziri husika tafuta namna ya
kushughulia sheria hizi, siyo haki
masheikh hawa kuwa mahabusu
kwa miaka tisa, sisemi kama wana
hatia au hawana, hoja yangu ni
kuwa mahabusu kwa kipindi hi-
cho pasipo kuhukumiwa, ni vy-
ema wakahukumiwa ili wajue
wamebakiza miaka mingapi,”
alishauri.

Katika kuweka mkazo wa hoja
yake, Gwajima alisema kuna rafiki
yake alifuatwa na watu wakam-
wambia ama atoe Sh. milioni 100
au wampe kesi ya utakatishaji
fedha.

Askari Polisi wa Kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU) Mkoa wa Iringa, wakiimarisha ulinzi, wakati madereva Bajaji walipoandamana wakishinikiza
mwenzao kuachiwa baada ya kukamatwa katika mgomo walioufanya, mjini Iringa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

kanzidata
masahibu ya
wanahabari

Na Christina Haule, MOROGORO

BARAZA la Habari Tanzania
(MCT), limeanzisha kanzidata ya
madhira yanayowapata wanahabari
yatakayosaidia kuongeza nguvu ya
ushahidi wakati wa kesi mbalimbali
za kuzuia Uhuru wa wanahabari.

Katibu Mtendaji wa MCT, Ka-
jubi Mukajanga, alisema hayo jana
wakati akifungua mafunzo ya uhuru
wa habari na haki ya kupata taarifa
kwa waandishi wa habari kutoka
mikoa mbalimbali yaliyoandaliwa
na baraza hilo yanayofanyika mjini
hapa.

Alisema kuna wanahabari wame-
kuwa wakipigwa na kunyimwa uhu-
ru wao wa kupata taarifa na pengine
kuvunjiwa vifaa vyao vya kazi jambo
ambalo si sahihi kwa mujibu wa She-
ria ya Huduma za Habari ya mwaka
2016.

Ukusanyaji kanzidata hiyo, alise-
ma utasaidia kuongeza ushawishi
na utetezi kwa wanahabari wanapo-
kumbwa na madhira na kwamba
ikiwa itasema sheria ina upungufu
mbalimbali, inabidi kuwe na usha-
hidi.

Mukajanga alisema kupatikana
kwa data zinazohusiana na upati-
kanaji wa taarifa kutaleta njia rahisi
ya haki ya kupata taarifa kwa wana-
habari wakati wanapofanya ushawi-
shi na uzengezi.

Naye Mratibu kutoka MCT, Saumu
Mwalimu, aliitaka jamii kutambua
kuwa kila mtu anahaki ya kupata
taarifa na kwamba wapo wananchi
wengi bado hawajajua hilo.

Nape Nnauye ataka tume kero za walimu

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Mtama, Nape
Nnauye (CCM), ameitaka serikali
kuunda tume maalum ya kuchun-
guza matatizo ya walimu, akisisitiza
wameathiriwa na mifumo, kuny-
imwa stahiki zao ikiwamo kuto-
pandishwa madaraja, mishahara,
kupunjwa mafao pamoja na stahiki
zinginezo zinazowahusu.

Amesema walimu nchini wame-
kuwa wakinyimwa haki na stahiki
zao na kutothaminiwa, kunakosaba-
bishwa na wizara na Hazina kutoa
nyaraka na taratibu ambazo zime-
kuwa haziwatendei haki.

Nape aliyasema hayo bungeni
jana alipochangia majadala wa
makadirio na matumizi ya Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora kwa mwaka

ujao wa fedha.

Alisema Ofisi ya Rais, Menejimen-
ti ya Utumishi wa Umma, Hazina
pamoja na baadhi ya wizara wame-
kuwa wakitoa nyaraka na taratibu
ambazo zimekuwa haziwatendi
haki walimu.

Mbunge huyo aliyewahi kuwa
Waziri wa Habari, Utamaduni, San-
aana Michezo, alisema nyaraka hizo
na taratibu zimezaa makundi mbal-
imbali kwa walimu.

Nape alilitaja kundi la kwanza
la walimu waliokumbana na baa
hilo kuwa ni la waliopewa barua
za kupandishwa madaraja, lakini
stahiki zao hazikubadilika hadi wali-
postaafu, na kusababisha mafao yao
kuathirika kwa kiwango kikubwa.

Alitaja kundi la pili ni walimu
waliopandishwa madaraja kwa ba-
rua, lakini hakukuwa na mabadiliko

katika stahiki zao kwa muda mrefu,
hadi wakakutwa na barua zingine
za kupandishwa madaraja wakati
zile za kwanza hazikufanyiwa kazi,
akisisitiza kundi hilo wako wengi.

Nape alitaja kundi la tatu lilio-
athiriwa ni walimu ambao wali-
pandishwa madaraja au vyeo kwa
karatasi, lakini mpaka leo wame-
baki na maandishi ya pesa kwenye
karatasi bila mabadiliko kwenye
stahiki zao.

Alitaja kundi la nne ni wal-
imu waliopandishwa madaraja
kwa barua tangu mwaka 2013,
wakakaa na barua hizo bila ya ma-
badiliko ya stahiki zao na baada
ya muda, ukaandikwa waraka ku-
futa upandishaji wao wa madaraka
pasipo sababu za msingi.

Kutokana na hali hiyo, Nape alise-
ma: “Serikali iunde tume maalum

ikachunguze suala hilo ili wale am-
bao tayari wameshaathiriwa na huu
mfumo, tuwarekebishie mambo
yao hata ikiwezekana tuwalipe tara-
tibu, lakini haki yao isipotee.”

Alisema Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ni chama cha wakulima na
wafanyakazi, hivyo serikali ya CCM
ni muhimu ikashughulika na wafan-
yakazi kama mtaji.

Alisema asilimia 70 ya watumishi
wa umma nchini ni walimu na ndi-
yo kundi lililokabidhiwa watoto ili
liwalee na kuwafundisha kutengen-
eza taifa la leo na la baadaye.

“Mimi ninadhani serikali walifuta
waraka wa walimu waliopandishwa
madaraja kwa sababu walitaka kuk-
wepa malimbikizo ya madeni, ndiyo
maana wakaandika waraka wa
kufuta. “Haya madaraja na stahiki
7ao siyo hisani, ni haki zao. Hivi li-

navyoendeshwa, inaonekana kama
ni hisani wakati siyo kweli, ni haki
yao,” Nape alionya.

Alisema hatua ya serikali ku-
weka mkakati wa kuwapandisha
madaraja walimu 90,000 ni mzuri,
lakini isiwasahau wa zamani. Nape
alisema nyaraka zinazoandikwa ku-
toka Ofisi ya Rais, Utumishi na Uta-
wala Bora pamoja na Hazina zisiwe
kichaka cha kupora haki za walimu.

Akijibu hoja hiyo wakati wa kuhit-
imisha majadala huo, Waziri wenye
dhamana ya Utumishi, Mohamed
Mchengerwa, alisema watapitia
nyaraka zote zilizotolewa kwa wal-
imu. Waziri huyo alisema endapo
kutabainika kuwapo zilizotolewa
pasipo kufuata sheria, zitafutwa.
Hata hivyo, alisisitiza kuwa tangu
aingie ofisini, hajakutana na waraka
uliokiuka utaratibu.
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Sheria ya uwekezaji
kufanyiwa mabadiliko

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri  Mkuu (Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe, amesema serikali
imechukua hatua kubadilisha sera
na sheria mbalimbali ambazo zi-
nasimamia uwekezaji na biashara
ili kuhakikisha wawekezaji mazin-
gira mazuri ya biashara.

Waziri Mwambe aliyasema hayo
jana wakati wa kikao cha pamoja
kilichoandaliwa na Shirikisho la
Wenye Viwanda (CTI) na Barazala
Taifa la Biashara (TNBC) na kuwa-
kutanisha wafanyabiashara.

Alisema iko Sheria ya Biashara
ya mwaka 2003 ambayo ni ya siku
nyingi inayofanyiwa mabadiliko
hivi sasa.

“Mapitio yanafanyika kupitia
Wizara ya Viwanda na Biashara. Pia
ipo Sheria ya Uwekezaji ya mwaka
1997, imeshafanyika mchakato wa
kwanza kupitia sera yake tangu
mwaka 2013. Mpaka mwaka 2016
mchakato wa kuanzisha sheria
mpya ulikuwa umeshaanza. Kwa
sasa ipo kwenye hatua za mapitio
ya mwisho, kabla ya kupekekwa
kwenye kamati ya wataalam na
baadaye kwenye baraza la mawa-
ziri na baadaye bungeni,” alisema.

Waziri Mwambe alisema wiki
fjayo watafanya kikao cha kupi-
tia sheria ya uwekezaji mpya kwa
hiyo kutakuwa na mawazo mengi
mapya yameingizwa na mtazamo
wa sekta binafsi na wa Rais Samia
Suluhu Hassan namna ya kubore-
sha utendaji na kuipa nguvu Kituo
cha Uwekezaji (TIC).

“Tumejipanga kuboresha maz-
ingira ya uwekezaji na biashara
na CTI ni mfano watumie fursa
zilizopo kufanya biashara zao,
ili kufanya hivyo nimewaambia
wawajibike, moja, wengi wame-
kuwa wakidanganya serikali hasa
kwenye ulipaji wa kodi.

“Wanatumia mbinu tunaiita
wanabana faida isionekane kwa
kuweka gharama nyingi kwa mi-
zania ya faida na hasara ambayo
ni mapato na matumizi,” alisema
akisisitiza kuwa linafanyika na una-
kuta kampuni ni ya muda mrefu la-
kini inaonyesha haijapata faida.

Kuhusu marejesho ya kodi
ambayo hubakiwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Waziri
Mwambe alisema wengi wameku-
wa wakidanganya na baadhi wal-
ipeleka namna au risiti za uongo
na matokeo yanaonyesha wana-
dai serikali fedha nyingi kuliko
uhalisia. “Baada ya ukaguzi tangu
mwaka 2016 ilionekana kuna baa-
dhi wanaodai siyo wakweli, hivyo
serikali iliamua kuwakagua wote
tena kwa kutumia uwakiki kwa
husisha aliyetoa hiyo huduma kwa
anayedai,” alisema.

Alisema serikali imeshafanya
uhakiki na madeni yamedhibitika
ni sahihi yanalipwa kupitia fedha
zinazotengwa kila mwezi.

JOSEPH MWENDAPOLE

Mbunge adai kutishiwa maisha ha DC

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

MBUNGE wa Songwe (CCM),
Philipo Mulugo, amemtuhumu
Mkuu wa Wilaya ya Songwe, Sam-
uel Jeremiah, kwamba ametishia
kumuua.

Amedai kuwa chanzo cha kut-
ishiwa na mkuu huyo wa wilaya ni
kutokana na kumfuatilia kuhusu
matumizi ya fedha za michango
ya wawekezaji na anadai kwamba
anamkwamisha kufanya maende-
leo wilayani hapa.

Mulugo alimweleza hayo Ju-
matano wiki hii, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Brigedia jenerali
Nicodemus Mwangela, mbele ya
kikao cha wadau wa zao la ufuta
kilichojumuisha watendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songwe,
madiwani, wanunuzi wa zao hilo,
viongozi wa Chama Cha Mapin-

duzi (CCM) na wakulima.

Hili ni tishio la pili la kutishia
kuuawa kwa kiongozi baada lile
la Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya Mbozi, Hanji Godigodi
ambaye alidai kutishiwa kuuawa
na Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Songwe, Henerico Mkola, na taar-
ifa za tukio hilo kuripotiwa kituo
cha polisi Vwawa na namba (RB)
MBZ/IR/200/2021.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Mulugo alisema vitisho dhidi
yake kutoka kwa mkuu huyo
wa wilaya, vimekuja baada ya
kuwa mstari wa mbele kuwatetea
wakulima wa zao hilo ambao ha-
wako tayari kwa sasa kupeleka
mazao  yao kuuza kwa mfumo
wa stakabadhi ghalani uliokuwa
umetangazwa na serikali ya
wilaya.

Mbunge huyo alisema mkuu
huyo wa wilaya pia haelewani

na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya, jambo amba-
lo amesema si jema kwenye uon-
gozi na linakwamisha maendeleo.

Naye Katibu wa CCM wa Wilaya
ya Songwe, Gerald Mwadalu,
alipopewa dakika mbili kuzun-
gumza, alimwambia mkuu wa
mkoa kuwa kiongozi huyo wa
wilaya hana uhusiano mzuri pia
na madiwani na viongozi wa cha-
ma.

Mwadalu licha ya kukatishwa
mara kwa mara na Mkuu wa Mkoa
wakati akizungumza, alidai kuwa
chama kimejitahidi mara kadhaa
kumwita kwenye vikao ili wajadili-
ane lakini mara zote amekuwa
akikaidi.

Katibu huyo alimkabidhi
Mkuu wa Mkoa nyaraka kuhusu
mwenendo wa mkuu huyo wa
wilaya.

Wakati katibu huyo akiendelea

kuzungumza huku akirekodiwa na
waandishi wa habari, ghafla mkuu
wa mkoa aliingilia kati na kuam-
uru waandishi wa habari kuacha
kurekodi mambo anayoyasema.

Pia Mwengela aliagiza polisi
kuzishikilia kamera za waandishi
hao kabla ya kutoka katika ukum-
bi wa halmashauri hiyo ambako
mkutano huo ulikuwa ukifanyika.

Akijibu tuhuma hizo, Jeremiah
alisema kwa kifupi kuwa kama
mbunge huyo anao ushahidi wa
jambo hilo la kutishiwa maisha,
anapaswa kwenda kutoa taarifa
polisi.

Naye Mwengela aliingilia kati
na baadaye akasema mbali na ku-
wapatanisha viongozi hao huko
nyuma na kudhani yameisha,
amejionea hali halisi ilivyo na
kwamba kwa hekima alizojaliwa
atazidi kuketi nao kwa ajili ya ku-
leta mshikamano.

Samia, mtendaji mkuu SADC

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana
alikutana na kuzungumza na Kati-
bu Mtendaji wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
Dk. Stergomena Tax, ambaye al-
impa taarifa juu ya masuala mbal-
imbali yahusuyo jumuiya hiyo.

Katika mazungumzo hayo
yaliyofanyika Ikulu, Chamwimo
mkoani Dodoma, yalihudhuriwa
pia na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Balozi Liberata Mulamula.

Taarifa iliyotolewa na Kuru-

genzi ya Mawasiliano ya Rais Tkulu
jana, ilisema katika mazungumzo
hayo, Dk. Tax alimpongeza Rais
Samia kwa kushika madaraka ya
urais na kuwa Rais wa Kwanza
mwanamke Tanzania.

Pia taarifa hiyo ilisema Dk. Tax
alimpongeza Rais Samia kwa ho-
tuba nzuri aliyoitoa Bungeni juzi
ambayo imetoa mwelekeo wa seri-
kali ya awamu ya sita.

Dk. Tax ambaye anamaliza
muda wake wa miaka minane Ago-
sti, mwaka huu, aliishukuru Tan-
zania kwa ushirikiano alioupata
wakati wote akiwa Katibu Mtend-
aji wa SADC na kuipongeza wakati

wa uenyekiti wake wa SADC,
kuandaa na kukamilisha mkakati
wa maendeleo wa jumuiya licha
ya kuwapo kwa changamoto za
jangala corona duniani.

Pia alisema katika nafasi hiyo,
Tanzania imekifanya Kiswahili
kuwa lugha rasmi ya SADC, kuan-
za mradi wa uwekaji sanamu ya
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere katika Umoja wa
Afrika (AU) na uendelezaji wa gesi.

Dk. Tax pia alisema katika kip-
indi hicho, SADC imeendelea
kuwa na utulivu wa kisiasa ambao
umetoa fursa nyingi za maendeleo
ya kiuchumi, hivyo kutoa wito kwa

wateta

Tanzania kutilia mkazo katika ui-
marishaji wa sekta za uzalishaji
kama vile viwanda, kilimo, biasha-
ra, kusimamia ubora na kuende-
leza miundombinu.

Kwa upande wake, Rais Samia
alimpongeza Dk. Tax kwa kuiwak-
ilisha vizuri Tanzania katika utum-
ishi wake akiwa Katibu Mtendaji
wa SADC na ameahidi kufanyia
kazi ushauri na fursa mbalimbali
ambazo SADC inazitoa kwa Tan-
zania.

Rais Samia pia alimkaribisha
nyumbani Dk. Tax baada ya ku-
maliza muda wake ili aungane na
Watanzania katika ujenzi wa taifa.
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Waheshimiwa Wabunge,

Salaam za dhati ziwafikie, hongereni kwa kuendelea na kazi ya kuijenga Taifa la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kuwakilishi wenu bungeni kwa niaba ya wananchi katika Bunge la 12.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kinaandika barua hii wazi kwa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa kutambua mamlaka yake ya kikatiba ya kufanya maamuzi ya msingi kwa
maslahi mapana ya Taifa. Kwa mwaka 2020, LHRC ilifanya utafiti kuhusu hali ya haki za binadamu ikiwa na
dhima iitwayo, tisho la virusi vya korona dhidi ya uimarishaji na ulindaji wa haki za binadamu, katika mikoa
yote ya Tanzania na kutoa mapendekezo ya kisera ili kuboresha mazingira ya utekelezaji wa haki hizo kwa
mwaka 2021.

Haki ya Kuishi

Waheshimiwa Wabunge,

Haki ya kuishi ni haki iliyo kwenye kundi la haki za kiraia na kisiasa, andiko hili limeangazia haki ya kuishi
kwa kuangalia hali ya mwaka 2019 na 2020 nchini kama ilivyoelezwa katika Ripoti ya Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu, 2020, kwa kuangalia sababu nane (8) zilizohatarisha ustawi wa haki hii; matukio ya
kujichukulia sheria mikononi; mauaji yanayofanywa na vyombo vya dola; matukio ya ukatili dhidi ya vyombo
vya dola; matukio ya mauaji yanayotokana na imani za kishirikina; adhabu ya kifo; matukio ya ajali za
barabarani na mauaji yanayotokana na wivu wa kimapenzi.

Ni muhimu kwanza kufahamu mikataba ya kimataifa na sheria zinazotambua na kulinda haki hii, kuna
mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966; Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki
za Watu Wenye Ulemavu, 2006; Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto, 1989; Mkataba wa Afrika

wa Haki na Ustawi wa Mtoto, 1990; Mkataba wa Maputo unaolinda haki za wanawake, 2003; Mkataba wa
Jumuiya ya nchi za Kusini mwa Afrika unahusu Jinsia na Maendeleo, 2008. Pia, Tamko la Umoja wa Mataifa !
i kupungua kwa asilimia 38% ya vifo vilivyosababishwa na ajali za barabarani.

la Haki za Binadamu la mwaka 1948.

Kwa Tanzania, haki ya kuishi inatambulika katika ibara ya 14 ya Katiba ya Jamhri ya Muungano wa
Tanzania,1977.

Sababu zinazopelekea kuvunjwa kwa haki ya kuishi
i. Matukio ya kujichukulia sheria mkononi

Katika kipindi cha miaka mitano (2015-2019) matukio ya vitendo vya watu kujichukulia sheria mikononi

ambapo matukio zaidi ya 3200 yaliripotiwa kutoka katika takwimu za Jeshi la Polisi nchini. Hii ni sawa na |
wastani wa mauaji 640 kwa kila mwaka au matukio 53 kila mwezi, ambapo matukio hayo yalitokea maeneo |

tathimini inaonesha matukio yamepungua kwa idadi ya matukio 254 ikilinganishwa na mwaka 2019.

ii.  Mauaji yanayofanywa na vyombo vya dola, matukio ya ukatili dhidi ya vyombo vya dola

Ni ukweli kwamba, vyombo vya dola vinajukumu la kulinda usalama kama ilivyoanishwa katika Kanuni za
Maadili ya Maafisa wa Utekelezaji wa Sheria iliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa
azimio namba 34/169 ya tarehe 17 mwezi wa 12 mwaka 1979.

Katika kipindi cha mwaka 2020 LHRC ilirekodi jumla ya matukio manne (4) ya mauaji yaliyofanywa na :
vyombo vya dola yaliyotokea mkoa wa Tabora, katika wilaya ya Kaliua ambapo tukio hili lilifanywa na askari
mgambo dhidi Juma Rajabu (40) kwa kushindwa kulipa shilingi 1,000 kwa ajili ya ujenzi wa choo cha shule |

ya Msingi Ushokola. Tukio lingine liliripotiwa kutoka mkoa wa Mbeya ambapo maafisa wa TANAPA
mifugo yao katika mbuga ya Ruaha. Katika mkoa wa Dar es salaam matukio mawili (2) yaliripotiwa; mnamo
tarehe 21/02/2020 Bwana Walker Muhame alipigwa hadi kufa akiwa chini ya uangalizi wa polisi; tarehe
21/01/2020 tukio la nne katika mkoa wa Dar es salaam litokea katika kata ya Manzese, wilaya ya Ubungo
kwa Bwana Salum Sefu (30) kupigwa askari mgambo kwa amri ya Mwenyekiti wa mtaa na kusababisha kifo
chake.

Mwaka 2019 LHRC ilirekodi matukio matatu (3) ikilinganisha na mwaka 2020 kuwa na matukio manne (1).
Hali hii inaonesha kuongeza kwa tukio moja zaidi la mauaji yalifanywa na vyombo vya dola.

iii. Matukio ya mauaji yanayotokana na imani za kishirikina

Takwimu zinaonesha kupungua kwa matukio ya mauaji kwa imani za kishirikina kutoka matukio 189 mwaka
2019 hadi matukio 112 mwaka 2020 yaliyorekodiwa na Jeshi la Polisi. Matukio hayo hufanywa na wanajamii
kwa imani potofu za kishirikina, Tanzania ni miongoni mwa nchi yenye kasi kubwa ya matukio haya. Kwa
kipindi cha miaka mitano kutoka mwaka 2015 hadi 2019 zaidi ya matukio 1,380 sawa na wastani wa
matukio 276 kwa mwaka au matukio 23 kila mwezi.

LHRC ilikusanya matukio 13 ya mauaji yaliyoripotiwa kutoka mkoa wa Geita, Rukwa, Katavi, Tanga, Mbeya,
Njombe na Kigoma.

Waheshimiwa wabunge, andiko hili linaleta takwimu hizi kwenu, ili kuchukua hatua na jithada madhubuti !
kwa ajili ya kuishauri Serikali ili kuweka mipango ya kumaliza kabisa matukio hayo. Matukio haya !
yanaashiria kwamba, bado kuna uelewa mdogo wa wananchi kuhusu namna za kitaalamu za kutatua !

matatizo.

Barua ya Wazi kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu Haki ya
Kuishi kama ilivyobainishwa kweny Ripoti ya Haki za Binadamu (LHRC), 2021

. iv. Adhabu ya kifo

Mnamo mwezi Mei 2016, Umoja wa Mataifa ulitoa mapendekezo kwa Tanzania ya kufuta adhabu ya kifo
katika mchakato wa mapitio hali ya haki za binadamu (Universal Periodic Review), msingi wa mapendekezo
ya Umoja wa Mataifa ulizingatia ukweli wa kwamba, adhabu ya kifo inapingana na haki ya kuishi.

Kwa mwaka 2020 ripoti ya LHRC ya haki za binadamu ili rekodi jumla ya kesi 30 za hukumu ya adhabu ya
kifo katika kipindi mwezi Januari hadi Desemba. Kituo kilifarijika sana na nia ya aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Joseph Magufuli kwa kutoa adhabu mbadala kwa wafungwa 256
waliyohukumiwa kunyongwa, kwa kuwabadilishia na kuwapa adhabu ya kifungo cha maisha.

i Mara ya mwisho Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutekeleza adhabu ya kifo ilikuwa mwaka 1994 chini
ya uongozi wa Rais wa awamu ya pili, Mh. Ali Hassani Mwinyi. Pamoja na kutokutekelezwa kwa adhabu
i hiyo toka mwaka 1994, bado Mahakama za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zinatoa adhabu ya kifo kwa

mtu atakayetiwa hatiani kwa kosa la mauaji. Mahakama kuwa na uwezo wa kutoa adhabu hiyo, utekelezaji
wake unategemea saini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano ambaye ataridhia utekelezaji wa adhabu hiyo
kwa mtu kunyongwa.

v. Ajali za barabarani

Waheshimwa wabunge, LHRC imechambua Takwimu za matukio ya ajali za barabarani zilizotolewa na
Jeshi la Polisi, katika eneo hili serikali imefanya jitihada kubwa za kupunguza matukio ya ajali za barabarani
mwaka 2016 yaliripotiwa matukio 10,297; mwaka 2019 yaliropotiwa matukio 2,924 sawa na kusema
kwamba matukio ya ajali za barabarani yalipungua kwa asilimia 56%. Kwa upande mwingine, mwaka 2016
iliripotiwa vifo 3,381 vilivyo sababishwa na ajali za barabarani hadi kufikia mwaka 2019 vifo 1,536 sawa na

Katika kipindi cha kuanzia mwezi wa Januari hadi Julai 2020 jumla ya vifo 229 viliripotiwa na Jeshi la Polisi
kutokana na ajali za barabarani ikilinganishwa na vifo 247 kwa kipindi cha mwezi Januari hadi Juni 2019.

Pia, vifo vitokanavyo na ajali za pikipiki viliripotiwa kupungua kutoka 157 katika kipindi cha mwezi Januari
hadi Juni 2019 kufikia vifo 124 kutoka mwezi Januari hadi Juni 2020. Kwa wastani jumla ya watu 2,621
waliripoti kufa kwa ajali za barabarani katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2019.

Waheshimwa wabunge, pamoja na jitihada kubwa zilizofanywa na serikali kuzibiti ajali za barabarani bado
juhudi zaidi inahitajika ili kupunguza zaidi na hatimae kumaliza ajali za mara kwa mara ili kulinda haki ya
kuishi ya watu wasiyo na hatia.

vi. Wivu wa kimapenzi

Eneo hili bado linachangamoto inayohitaji ufumbuzi wa haraka, wanawake wamekuwa wahanga wa kubwa
na vipigo na vitendo vya ukatili vilivyosababisha kupotea uhai. LHRC kwa mwaka 2019 ilirekodi jumla ya
vifo 12 vya wanawake waliyouawa na wenza wao. Kwa mwaka 2020, jumla ya vifo 32 vya wanawake
rekodiwa na LHRC, hii ni kiashiria kwamba kuna tatizo kubwa katika jamii linalohitaji msaada wa haraka wa
kimifumo na rasilimali ili kudhibiti kabisa ukatili huu.

Mapendekezo yetu

1. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuendeleza juhudi za kusimamia mipango ya serikali
dhidi ya matukio ya kujichukulia sheria mkononi hususani kwa kuweka kipaumbele kwenye bajeti
ili kuongeza elimu kwa jamii kuhusu madhara ya kujichukulia sheria mikononi.

2. Wabunge kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kwamba hakuna chombo cha dola au mtu
yeyote atakayejichukulia sheria mkononi.

3.  Wabunge kufanya kazi kwa ukaribu na viongozi wa dini ili kuelimisha na kukemea vitendo
vitokanavyo na imani za kishirikina.

4. Kuishauri serikali kutotekeleza na kuifuta adhabu ya kifo, kwa kuwa inatweza utu wa haki za
binadamu. Pia,ni wakati muafaka kwa Tanzania kuungana na Jumuiya ya Kimataifa, pamoja na
nchi wanachama wa Umoja wa Afrika (mathalani nchi ya Rwanda, Msumbiji, Burundi, Togo,
Congo, Gabon, Benin, Guinea, Bukinafaso na Madagascar) kufuta adhabu hii kwenye vitabu vya
sheria.

5. Serikali kuendeleza juhudi za kuboresha mifumo ya kuripoti matukio ya vitendo hatarishi
barabarani pamoja na usimamizi madhubuti wa mifumo hiyo. Pia, kufanya marekebisho ya
maeneo hatarishi yanayoweza kusababisha ajali za barabarani.

6. Bunge kufanya tathmini ya Mpango wa Kupinga Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto
(NPA-VAWC) unaoisha mwaka huu 2021, na kutunga mpango mpya utakao wekewa bajeti ili
kutokomeza vitendo vya kikatili vinavyosababisha vifo vya wanawake katika jamii.

Hitimisho
LHRC inaimani kubwa kwamba, waheshimiwa wabunge mnanguvu na mamlaka ya kufanya marekebisho,

kusimamia na kupitisha sera, sheria pamoja na mipango madhubuti ya kulinda haki ya kuishi nchini. Haki
ya kuishi ndiyo msingi mkuu wa haki zote, hivyo inapaswa kulindwa.
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MWANGA WA JAMII

Makocha Yanga lengo liwe
kujenga timu na si ubingwa

HATIMAYE uongozi wa Klabu ya Yanga umetangaza benchi ji-
pya la ufundi litakaloongozwa na Kocha Mkuu, Mtunisia Nasred-
dine Nabi, ambaye ametua na wasaidizi wake wawili, akichukua
rasmi mikoba ya Mrundi Cedric Kaze aliyetimuliwa Machi 7, mwa-
ka huu, kutokana na mwenedo mbaya wa matokeo ya timu hiyo.

Nabi anakuwa kocha wa tatu kwa Yanga msimu huu kwani
awali mabingwa hao wa kihistoria wa Ligi Kuu Bara, walianza
msimu na Mserbia Zlatko Krmpotic, ambaye naye alitimuliwa na
kurithiwa na Cedric.

Kwa ujumla kutimuliwa kwa makocha hao wawili, Zlatko na
Kaze kulitokana na uongozi kupata msukumo [‘presha’] mkubwa
kutoka kwa mashabiki ambao wamekuwa wakitoa sababu kadha
wa kadha ama hawaridhiki na kiwango cha timu hiyo au matokeo,
lengo kubwa likiwa ni ubingwa msimu huu.

Kitu ambacho wamekuwa wakikitaka mashabiki na wanacha-
ma wa Yanga na kutoa presha kubwa kwa uongozi wa klabu hiyo,
ni kuona timu yao kwanza ikicheza soka la kuvutia lakini pia iki-
pata matokeo yatakayoiwezesha mwisho wa msimu kutwaa ub-
ingwa.

Hakuna ubishi kwamba katika timu ya mpira wa miguu popote
duniani, pamoja na mambo mengine yote ikiwamo kutengeneza
faida, lakini lengo kubwa na furaha ya mashabiki ni kuona timu
yao ikibeba mataji, malengo mengine husalia kwa viongozi.

Lakini katika hilo kwa Yanga, mashabiki, wanachama na hata
viongozi hawana budi kutambua kwamba huu ni msimu wa pili
mfululizo, timu hiyo inafanya usajili mkubwa kuanzia dirisha kub-
wa hadi dogo kwa kubadilisha idadi kubwa ya wachezaji jambo
ambalo huwa linahitaji muda ili timu kupata muunganiko mzuri.

Na kama hiyo haitoshi, mabadiliko hayo yamekuwa yakienda
sambamba na kubadilishwa kwa benchi nzima la ufundi, jambo
ambalo linahitaji muda wa kutosha kwa makocha kuwasoma vi-
zuri wachezaji ili kujua nafasi zao sahihi, lakini pia na wao wakihi-
taji kuzoeana uwanjani.

Kwa mantiki hiyo, pamoja na kwamba uongozi wa Yanga ul-
ieleza kwamba benchi jipya la ufundi chini Nabi, litapokea rasmi
kijiti baada ya msimu kumalizika na sasa timu itaendelea kuwa
chini ya Kaimu Kocha Mkuu, Juma Mwambusi, kama ikiwa hivyo
kweli, ni jambo la kupongezwa, ingawa tunaona ni vigumu hilo
kutokea.

Hata hivyo, bila kujali kwamba Nabi na wasaidizi wake
watapokea kijiti hicho kwa sasa ama baada ya msimu kumalizi-
ka, Nipashe tunatanguliza tahadhari kwa Yanga, tukitaka kuona
benchi hilo jipya la ufundi halipewi presha kubwa ya kutwaa ub-
ingwa kwa sasa.

Tunatambua Nabi na wasaidizi wake wameikuta Yanga ikiwa
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu baada ya kushuka dimbani
mara 26 na kujikusanyia pointi 57, mbili mbele ya mahasimu zao,
Simba iliyopo nafasi ya pili lakini ikiwa na michezo mitatu mkon-
oni.

Na nafasi hiyo, Yanga inaweza kuipoteza leo endapo Simba itai-
buka na ushindi dhidi ya Gwambina FC katika mechi itakayopig-
wa Uwanja wa Gwambina, Misungwi nje kidogo ya Jiji la Mwanza.

Hivyo, matarajio yetu makubwa ni kuona mashabiki, wanacha-
ma na viongozi wa Yanga wakipunguza msukumo wa timu yao
kutwaa ubingwa msimu huu, na kuwaeleza makocha hao kuwa
lengo lao kubwa ni kutaka kuona wakijenga timu ya ushindani
kwa ajili ya msimu ujao.

Kwa kufanya hivyo, kutasaidia makocha hao kudumu kwa
muda mrefu na hilo likitokea, Wanayanga watashuhudia wakiwa
na timu nzuri ya kutoa ushindani wa ubingwa wa ndani na ki-
mataifa kama ilivyo kwa watani zao, Simba msimu huu.
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"M o Muungwana Lazima Nilonge

Na Barnabas
Maro

Angurumapo simba mcheza ni nani?

NI mnyama gani anayeweza
kucheza angurumapo simba,
mfalme wa nyika? Methali hii hu-
weza kutumiwa kuwapigia mfano
watu wanaomdharau kiongozi au
mkubwa lakini hujikunyata mara
atokeapo.

Hata hivyo “Ana nchi yake sim-
ba, ana mji wake mamba,” yaani
simba huwa mfalme nchi kavu
kama mamba alivyo mfalme maji-
ni. Methali hii hutumiwa kueleza
mtu hawezi kuwa mzuri au kion-
gozi kila mahali. Kuna kwingine
ambako wengine wanamzidi kwa
ujuzi na uwezo.

Pamoja na yote, pia Wahenga
walisema: “Anayejitahidi hufaidi”
wakiwa na maana kuwa yeyote
anayetia bidii hufaidi kutokana na
juhudi zake. Methali hii inawasihi
watu wawe na bidii katika shughuli
yoyote waifatanyo.

Hapa sielezi mambo ya simba
mnyama bali naeleza mambo ya
Klabu ya Simba ambayo hata Rais
wa Kwanza wa Zanzibar, Sheikh
Amani Abeid Karume (Mungu
amrehemu) alipofungua jengo la
Klabu ya Simba pale Msimbazi
na kuambiwa klabu hiyo itaitwa
“Simba” badala ya ‘ Manchester’
alishituka na kuguna” “ He! Simba?
Haya.”

Simba Sport Club iliyoundwa
upya mwaka 1936 baada ya kuten-
gana na Yanga mwaka 1935, ndio
ninayoizungumzia. Hapana shaka
ndio itakayokuwa klabu ya kwanza
Ukanda wa Afrika ya Mashariki
kutwaa Kombe la Mabingwa wa
Afrika msimu huu, Inshallah (ap-
endapo Mwenyezi Mungu.)

Naomba wanachama wenzangu
wa Yanga wasidhani nimehamia
Msimbazi, hasha, (sivyokabisa!)
Nilijiunga na Yanga tangu tarehe
2/12/1966 kwa kadi yenye namba
447 na picha ya mwenge wa uhuru
wa Tanganyika na kupewa jina la
utani kuwa “Mkono wa Kilambo”
aliyekuwa beki mahiri wakati ule
na baadaye kuwa kocha aliyeiwez-

Hapana
shaka
ndio ita-
kayokuwa
klabu ya
kwanza
Ukanda
wa
Afrikaya
Mashariki
kutwaa
Kombe la
Mabingwa
wa Afrika
msimu
huu,
Inshallah
(apen-
dapo
Mwenyezi
Mungu.)

esha Yanga kuifunga Simba mabao
5-0.

Sasa Simba si ile ya zamani kwa
jinsi ilivyoimarishwa na Mohamed
“Mo” Dewji. “Bahati ina miujiza,
lakini haina ahadi.” Maana yake
kwa kawaida bahati huweza kuleta
mambo ya ajabu lakini haitabiriki! Ni
vigumu kuitabiri bahati. Methali hii
inatumiwa tujitahidi bila kutegemea
miujiza.

Yafaa tujikumbushe kuwa “Hasa-
ma ndimi za moto.” Hasama ni uadui.
Maana ya methali hii ni uaudui au ad-
awa ni kama ndimi za moto ambazo
huchoma. Methali hii inatuhimiza
tujiepushe na uadui ambao unaweza
kutuletea maangamizo makubwa.

Leo naandika kimethali zaidi. “Wa
kuume haukati wa kushoto.” Maana
yake mkono wa kuume haukati wa
kushoto. Hii ni methali ya kutumiwa
kutukumbusha kuwa watu wanao-
husiana kama ndugu au jamaa ha-
wawezi kudhuriana kwa urahisi.

Kwa bahati mbaya sana Yanga na
Simba hudhuriana mojawapo in-
apocheza na timu ngeni inayotoka
ughaibuni! Pukachaka! (Neno lenye
kuashiria kutema mate linalomaani-
sha kukidharau kitu kilichotajwa.)

Methali zifuatazo zazihusu Simba
na Yanga: “Ukijidhani umesimama
uangalie usianguke” Maana yake
udhaniapo umesimama unapaswa
kuangalia usianguke. Methali hii hu-
weza kutumiwa kwa mtu anayejitapa
kutokana na hali nzuri aliyonayo,
mathalani ya kiuchumi. Anapaswa
kutambua kwamba hali hiyo yaweza
kumwondokea na akabaki kama
mwanzoni.

Kwa upande mwingine huwaam-
bia: “Ukikosa shukuru, kupata kuna
Mungu.” Ukosapo kitu mshukuru
Mungu tu kwani ndiye mwenye uw-
ezo wa kutoa. Methali hii hutumiwa
kuwanasihi watu wasiwe na tabia ya
kulalamikalalamika. Mungu ndiye
mwenye uwezo wa kila kitu.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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HABARI BUNGENI
Wanachama NSSF walipwa mafao bil, 378/-

(= WL o i a2 o8 P

Habari zote na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA kipindi cha Julai, 2020  hadi
Machi, mwaka huu, wanachama 93,861 wa
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
wamelipwa mafao mbalimbali yenye thama-
ni ya Sh. bilioni 377.8.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Vijana,
Kazi na Ajira, Patrobas Katambi, alisema
hayo jana alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Amina Hassan.

kwa wakati pasipo kuchelewa.

Alisema mwanachama
maombi ya kutaka kulipwa mafao na nyara-
ka husika zikikamilika, atalipwa mafao yake
ndani ya siku 30.

“Malipo ya pensheni ya kila mwezi kwa
wastaafu hulipwa tarehe 25 ya kila mwezi
moja kwa moja kwenye akaunti za wastaafu
na hadi sasa hakuna malimbikizo yoyote ya
mafao  ya pensheni kwa wastaafu,” alise-
ma.

akiliwasilisha

nguruwe.
Pia mkakati mwingine ni kuhimiza wafu-

“Kazi hii tunaendelea kuifanya kwa kuzin-
gatia uhalisia katika kila eneo kwa wafugaji

SAl

NTANA INVESTMENT LIMITED

Off Shekilango road, Sinza Kwaremi Muungano street, Plot B No. 335
P.O. Box 19944 DSM, E-mail: santanainvestment@yahoo.com Tel; +255787715057 +255713320653

Court Broker, Process server, Debt Collector, Tax Matters, Levies and Auction Mart
Reg Na. 114856 TIN Na. 126-205-929

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA BENKI YA NBC, SISI KAMPUNI YA
MADALALI WA MAHAKAMA YA SANTANA INVESTMENT LTD, TUTAUZA
MALI/DHAMANA KWA NJIA YA MNADA KAMA IFUATAVYO:-

Kwa mawasiliano mengine tafadhali piga namba zifuatazo:

0713-320653 / 0715-655950 / 0767-531622 / 0782-375475
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Katika swali lake, mbunge huyo alitaka Alitoa wito kwa waajiri kuwasilisha
kujua  ni lini serikali itaondoa tatizo la  michango ya watumishi wao kila mwezikwa | JINA LA OHAMANA AELEZO Y.
. . . 1,2 3 ! MDAIWA DHAMANA
ucheleweshaji wa malipo ya mafao kwa  wakati na wastaafu kuhakikisha wanawasili-
wastaafu wanachama wa NSSF. sha nyaraka zote zinazotakiwa kwa mwa- | CT NO.114412, PLOT 12/05/2021
. . . . . e . ' Nashoni NO.1047 BLOCK E TEGETA - SAA 08:00
Akijibu swali hilo, Katambi alisema seri- nachama ili kuwezeshwa kulipwa mafao 1 | M.Nyamhanga | NYUMBA | TEGETA AREA DAR DSM MCHANA NA
1 .. P 1. .. . 1 I.N.O JAMES POLISI. KUENDELEA
kali imekuwa ikihakikisha wastaafu wotewa- na kuondoa ucheleweshaji unaoweza kuji- |
. . . . ' 18/ /2021
nalipwa mafao yao ya pensheni kwa mujibu  tokeza katika kuandaa mafao ya wastaafu. ' Kinson plot no 267 block "Q4" SAA 04200
wa Sheria za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii pindi Hata hivyo, Naibu Spika wa Bunge, 2 | enterprises c | NYUMBA Kibamba area. KIBAMBA AsUBLHI
. . . . 1
wanapostaaft. DkTulia Ackson, alishauri kuangaliwa upya K:jg;‘f;‘;‘?
“Ili mstaafu aweze kulipwa mafao ya kanuni ambazo zimekuwa kikwazo kwa | sos ; SAA 04:00
A - S . o I 3 peter N NYUMBA Plot no 144 uyaoni KIBAHA ASUBUHI
pensheni ni lazima awe amekidhi vigezo  wastaafu kwa kuwadai nyaraka ambazo zili- Msuya area, kibaha township NA
ambavyo ni kutimiza umri wa kustaafu kwa  wasilishwa awali kabla ya kustaafu. ' S — KUENDELEA
mujibu wa sheria ambao ni miaka 55 hadi 59 Akitoa ufafanuzi kuhusu hilo, Waziri wa L.O. NO.185601, 25/05/2021
. . . . . o e . . : Zedeck PLOT NO.134, BLOCK MAKAMBAKO SAA 04:00
kwa hiari na miaka 60 kwa lazima na awe  Ofisi ya Waziri Mkuu, Jenista Mhagama, alise- | a Todeek NYUMBA F MAKAMBAKO KAMSA ASUBUHI
amechangia kwenye mfuko kwa kipindi kisi- ~ ma ofisi yake imekuwa ikifanya uhakiki wa AREA MOOMBE KUENDELEA
chopungua miezi 180 au miaka 15,”alisema. ~ waastaafu na moja ya matatizo ni wastaafu | DISTRIoT N0
Katambia alisema NSSF wastaafu wote wa- ~ wanasumbuliwa kupeleka nyaraka na waka- JABYLR LONO. 25/05/2021
naokidhi vigezo na kuwasilisha taarifa zote  ti mwingine kutakiwa kufanya hivyo wakati | s | Fogiowide | nvumea 164,BLOCK 'K’ RS Gl - AN
. ey e . . i MAKAMBAKO URBAN KUENDELEA
zinazohitajika hulipwa mafao ya pensheni ~wameshastaafu. ! AREA 1.N.O EGIRD
H GWIDO SANGA
1 TITLE DEED OVER
: CT NO 11979 MBYLR 26/05/2021
[ ] [ ] [ ] L] [ ] i " PLOT NO 135 BLOCK SAA 04:00
| e | Remanga | nvumea | maramBarce Lo | MAKRESY | Asyeunl
: NAME OF JUSTINE KUENDELEA
1 KAPANGA
' CT NO. 0330547154, 01/06/2021
SERIKALI imesema itaendelea kuhakiki- ~kwenye nchi za Rwanda, Kenya, Burundi, . . HASSAN NYUMBA NG, 160, BLOGK ‘AA" MABATIN SR Sa00
sha upatikanaji wa soko la mazao ya nyuki Umoja wa Jumuiya ya Ulaya na Umoja wa ! LUKANKA N A CINA MNANZA | mMwANZA CITY ST
kupitia mradi mpya wa kusaidia mnyororo  Nchi za Kiarabu,”alisema. | ASSANJOSERR e e
wa thamani wa ufugaji nyuki utakaotekele- Aidha, alisema serikali imeweka mfumo MUSSA 122073 PLOT NO 4 NGOKOLO SAA 04:00
. TPET] . . N 8 MAIGE NYUMBA BLOCK EE NGOKOLO SHINYANGA ASUBUHI
zwa kuanzia mwaka wa fedha 2021/22. wa ufuatiliaji wa mazao ya nyuki katika | NYODA SHINYANGA LN .O
. .. . e . . . '
Naibu Waziri Maliasili na Utalii, Mary mnyororo mzima wa thamani wa mazao RADRASL DAL 2o KUENDELEA
Masanja, alisema jana bungeni alipokuwa hayo kwa lengo la kudhibiti viwango vya ! NDEID.65 BLOGK 0 o 04/06/2021
. e . ! z .
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum ubora wa mazao ya nyuki, kufufua na kue- ° Siamu M NYUMBA | MUNICIPALITY I.N.O DEMBEZL | e Q890
. . . . P GERASE BALIMUJURA
(CCM), Jackline Kainja. ndelea kuhamasisha uanzishwaji wa vyama | RUKUMBERWA. KUENDELEA
Kainja, katika swali hilo, aliihoji serikalini ~ vya ushirika wa wafugaji nyuki ili kuungani- SOUALE M LIS 7
lini italiangalia zao la asali na kulitafutiasoko  sha nguvu ya uzalishaji na kupata soko la N onias PLoT 95/06/2021
i i i i i i Charles M. NO.609 BLOCK 'HH' NDALA AREA- :
la uh;.i.l.qka ndam nanje ya nchi. N . uhakika. . . o ' 10 harles v NYUMBA PO\ PO ASUBUHI
Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Masanja Hata hivyo, alisema serikali inaendeleana | NDOLA AREA IN O KUENDELEA
alisemna kwa sasa uzalishaji wa asalinchinini  ukarabati pamoja na ujenzi wa viwanda vya SQUARE METRES 442
wastani wa tani 30,400 na sehemu kubwaya  kuchakata mazao ya nyuki katika mikoa ya ! MWANZA o NG
asali }}i'yo'huuzwa katika soko la nchini. ‘ Taborg, Katavi, Kigoma na Geita ambayyo vi- _ PR AN b ARG - 9s106/2021
“Asilimia tano huuzwa kwenye soko la nje  tatumika kama soko la mazao ya nyuki. ' 11| Hamis Kombo | NYUMBA | INDUSTRY.KITANGIRI SHINYANGA | MCHANA NA
' MUNICIPALITY KUENDELEA
[ I.N.OMAHONA.
Mikakati kudhibiti homa ya nguruwe yawekwa bayana
:
' 07/06/2021
1 CT.NO.25874 LR
. Y SAA 04:00
) L L E 12 S,\;It;?u‘é‘;';'g NYUMBA %%BN§M3A77{BE:5?ACDT SIMA-BARIADI ASUBUHI
WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imeainisha  kwenye mabanda na kuweka dawa ya ku- 1 URBAN AREA KUEMIEC EA
mikakati minane iliyofanyika kudhibiti mli- chovya kwenye milango ya mabanda, kuwe-
puko wa ugonjwa wa homa ya nguruwe ul-  ka katazo la kusafirisha nguruwe na mazao CT NO.36554-LR
iojitokeza hivi karibuni katika mikoa kadhaa  yake kutoka sehemu zenye ugonjwa. ' NO.223800, PLOT 11/06/2021
. s “ PR . NO.50 BLOCK 'B' SAA 04:00
na kusababisha hasara kwa wafugaji. Kuhimiza ~ wafugaji ~ kutokuruhusu 13| gMashaka | NYUMBA | MWAKIPUGILA AREA | MWAKIPUGILA | (SUBUHI
Naibu Waziri Abdallah Ulega, aliyasema wachinjaji au wafanyabiashara kuingia ka- ' M ASHAKA SEnao © KUENDELEA
hayo jana alipokuwa akijibu swalila Mbunge  tika mabanda na kuchagua nguruwe wa ku- ! Y DD S ARE
. s . '
wa Ndanda (CCM), Cecil Mwambe. nunua, wafugaji kuepuke kulisha nguruwe e o—E5555
Mwambe alihoji mkakati wa serikali ku- mabaki ya vyakula kutoka kwenye hotelini . 156545 PLOT NG 320
3 I} . . . . . ! BLOCK 'V'I.N.O 14/06/2021
hakikisha kuwa mlipuko wa magonjwa ya namigahawa, alisema. ' ial s e |vmBa | JUVENALL SHABANI NZEGA- SAA 6a:00
. . . . . . . TABORA
Nguruwe haujitokezi mara kwa mara nchini. Nyingine ni kuacha kuchanganya nguru- | PESSVER AN © KUENDELEA
Ulega akijibu swali hilo, alisema ugonjwa  we wageni na wenyeji kwenye banda moja ! sQORRE METRES
huo unaosababishwa na virusi, hauna chan-  na wafugaji kutoa taarifa za ugonjwa au vifo | oo e
. . .. . . .. 1 N - .
jo wala tiba na kwamba njia pekee za ku-  vya nguruwe pindi inapojitokeza kwa Mtaal- e Twanir 11ie L AS AREA, Lukoz | ZHReEeE3
dhibiti ni kuzingatia kanuni bora za ufugaji amu wa Mifugo aliye karibu. : Semund AR S S LA o, Tanes | KSEGSEER
. . . . . 1 SQUARE METRES
wa nguruwe. Hata hivyo, alisema mkakati wa serikali 22.200
Alibainisha kuwa serikali na wadau wen-  kupitia Wizara ni kuendelea kutoa elimuya | MASHARTI YA MNADA
gine inafanya J]tlhada 7a kudhlbltl ugOana udhlbltl l(Wa Wadau wote l(atika Innyororo ' 1. Mnunu_zi anatakiwa_kulipa 25% ya bei !Iiyqfiki_wa siku ya mn_ada na kia§i kilichobaki cha 75% k_i\ipwe ndani ya siku 14 toka tarehe ya
. N . . N N ' kufanyika mnada, kinyume cha hapo kiasi kilicholipwa awali hakitarudishwa na mnada kufanyika upya.
hLlO ambazo ni pamoja na kuhlmlza Wafll- wa thamanl, Waklwamo Wafanyablashara na ' 2. Ukaguzi wa dhamana (nyumba au gari) utafanyika toka siku ya tangazo hili na gharama za ukaguzi na kuona dhamana hiyo ni za mteja
.. . . . .. . 1 mwenyewe.
gaji kuacha kufuga nguruwe kwa njia huria, ~ wasafirishaji wa nguruwe pamoja na watoa 3. Gharama za kubadill umilii transfer) ni za mteja mwenyewe.
i i i 3 i ' 4. Mnada utafanyika mahala dhamana zilipo.
kuzuul Wagem kumgla kwenye mabanda ya hUduma Za afya ya mlngO' ' 5. Kwa maelezo zaidi wasiliana na Mkurugenzi Mkuu wa Santana Investment Ltd.
:
:
:
:
:

gaji wapulizie dawa za kuua virusi na kupe

wakubwa na wadogo,” alisisitiza.
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HABARI KITAIFA

Kaduma mwenyekiti
seKkretarieti ya ajira

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, am-
emteua Katibu Mkuu Mstaafu wa
Wizara ya Kilimo, Sophia Kaduma,
kuwa Mwenyekiti wa Sekretarieti
ya Ajira katika Utumishi wa Umma.

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais Tkulu,
Gerson Msigwa, ilisema uteuzi wa
Kaduma ulianza jana.

Uteuzi huo ni mwendelezo unao-
fanywa na Rais Samia katika kujaza
nafasi mbalimbali za uongozi tangu
aliposhika wadhifa huo machi 19,
mwaka huu, baada ya kifo cha ali-
yekuwa Rais, Hayati Dk. John Magu-
fuli. Mbali na Kaduma, Rais Samia
pia amemteua Dk. Hedwiga Swai
kuwa Mwenyekiti wa Kamisheni ya
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanza-
nia. Dk. Swai anashika wadhifa huo

kwa kipindi cha pili baada ya kip-
indi cha kwanza kumalizika.

Juzi, Rais Samia aliwateua watu
mbalimbali kushika nyadhifa kad-
haa. Miongoni mwa walioteuliwa
ni Prof. Henry Fatael Mahoo kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi ya
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji.

Pia alimteua Jaji wa Mahakama
ya Rufani, Dk. Gerald Ndika, kuwa
Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi
la Chuo cha Uongozi wa Mahaka-
ma (IJA) Lushoto kwa mara ya pili
baada ya kipindi cha kwanza ku-
malizika.

Pia aliwateua Prof. Aurelia Ka-
muzora kuwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Kahawa Tanzania na Prof. Id-
ris S. Kikula kuwa Mwenyekiti wa
Tume ya Madini Tanzania na Prof.
Abdulkarim Mruma na Janeth Le-
kashingo kuwa wajumbe wa Tume
ya Madini Tanzania.

Ubelgiji yaipa Tanzania bil 33/-

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania imepokea
nyongeza ya Euro milioni nne kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi wa maji
mkoani Kigoma kutoka Ubelgiji.

Hafla fupi ya utiaji saini wa mka-
taba wa marekebisho ya nyongeza
ma kati ya Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba, kwa upande wa serikali na
Balozi wa Ubelgiji nchini, Peter Van
Acker.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Tutuba alisema mradi huo ambao
ulianzishwa kwa ajili ya wilaya zote

sita za Mkoa wa Kigoma, mwanzoni
ulitarajiwa kugharimu Euro milioni
nane.

“Sasa hizi Euro milioni nne zitak-
wenda kuongezea na kufanya jumla
ya Euro milioni 12 sawa na takribani
Sh. bilioni 33 za Kitanzania ambazo
zitatumika kwa ajili ya kuongeza
upatikanaji wa maji maeneo ya
alisema.

Tutuba alisema katika Mkoa wa
Kigoma, Serikali ya Ubelgiji pia im-
efadhili mradi mwingine wa kilimo
ambao unaendelea na umegha-
rimu Euro milioni nane (Sh. bilioni
22).

)~
I'SAGCOT

SOUTERN AGRICULTURAL GROWTH
CORRIDOR OF TAZENIA

KUPOTEA KWA CHETI CHA USAJILI

Taasisi ya Mfuko wa SAGCOT (SCTF) yenye Makao yake
Makuu mijini Dar es salaam, inatangaza kupotelewa kwa
cheti chake chenye usajili Namba 4174 maeneo ya Dar es
salaam kilichotolewa na Wakala wa Usajili Ufilisi na
Udhamini (RITA) Mwaka 2011.

SCTF inaomba yeyote atakaekiona akiwasilishe kwenye
ofisi zetu zilizopo katika Jengo la Mpingo barabara ya
Nyeyere Dar es salaam au kituo chochote cha polisi
kilichopo karibu nawe kumbukumbu namba
DAR/KIL/RB/206768/2021.

Pia waweza kuwasiliana nasi kwa simu
namba 0754 288 278 au barua pepe:
jkyaruzi.emobile@gmail.com

SAGCOT Catalytic Trust Fund
Jengo la Mpingo- Barabara ya Nyerere

P.O Box 10977
DAR ES SALAAM

L OIN

B

va kutembelea Mbuga ya Serengeti pamoja na mwenza wake ikiwa imelipiwa kila kitu. Wengine ni Meneja
Mwandamizi Biashara ya Kadi wa benki hiyo, Manfred Kayala (kulia) na Meneja wa NMB Kanda ya Dar es
Salaam, Donatus Richard (katikati). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makandarasi wazalendo waiangukia
serikali kupatiwa miradi ya ujenzi

Na Joseph Mwendapole,
MBEYA
MAKANDARASI wazalendo

wameiangukia serikali wakiomba
wapewe zabuni nyingi za ujenzi
ili kukuza mitaji na kushindana na
kampuni za kigeni.
wakati wa mkutano wa siku mbili
ulioandaliwa na Bodi ya Usajili wa
Makandarasi (CRB) kwa makandar-
asi wa Nyanda za Juu Kusini.
Mkutano huo unaowashirikisha
zaidi ya makandarasi wazalendo
300, ulifunguliwa jana na Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Dk. Leonard
Chamuriho
Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Mabondi Electrical Con-
tractors, Anania Mwakibete, alise-
ma utaratibu wa serikali kufanya
miradi ya ujenzi yenyewe kwa ku-
tumia mfumo wa ‘force account’
umedidimiza uchumi wa kampuni
za makandarasi wazalendo
Alisema miaka ya hivi karibuni,
kulijengeka utaratibu wa miradi
mingi ya serikali kufanywa na
taasisi zake kama SUMA JKT kwa
maelezo kuwa makandarasi binafsi
wamekuwa wakichelewesha kuka-
milisha kazi au kutoza fedha nyingi.
Mwakibete alisema hata taasisi
za umma zinazopewa zabuni na

serikali nazo zimekuwa zikitekeleza
miradi kwa fedha zinazolingana au
kukaribiana na zile za makandarasi
binafsi kutokana na gharama za un-
unuzi wa malighafi  za ujenzi.

“Tunaomba serikali hii ifikirie
kuturudishia kazi zetu, isiue ujuzi
wetu ukiangalia makandarasi wen-
gi tuna hali mbaya kiuchumi, sisi na
familia zetu na wengine wamekopa
benki wameshindwa kurejesha
kutokana na uhaba wa kazi,”
alisema

Mkurugenzi wa Videfca Con-
struction ya Iringa, Vitus Mushi,
alisema makandarasi hawakatai
baadhi ya miradi kutekelezwa kwa
mfumo wa ‘force account’ lakini
isichukuliwe kuwa makandarasi
wazawa hawawezi.

Alisema mara kadhaaa ma-
kandarasi wazalendo wamekuwa
wakilalamikiwa  kwamba  wa-
nachelewesha miradi hata wakati
mwajiri ameshindwa kulipa fedha
kwa wakati lawama zinawaangukia
wao.

“Sisi tunakaguliwa mara kwa
mara na kutoa vyeti vya kazi mahali
tulipofikia kitu ambacho hatudhani
kwamba kinafanyika kwenye utara-
tibu wa ‘force account’, halafu wao
wanaletewa malighafi zote eneo
la kazi kama nondo, mchanga,
kokoto, sarufi wakati sisi tunatafuta

wenyewe wakati mwingine mbali
na malipo yanachelewa wakati
mwingine,” alisema

Alisema makandarasi wengi
walikuwa wakilaumiwa kuchelew-
esha miradi ya maji lakini ukweli ni
kwamba watoa kazi wengi ndio wa-
likuwa wakichelewa kutoa fedha za
utekelezaji wa miradi husika.

“Unakuta kiongozi anakuja ana-
hoji mbona mradi haujakamilika
na bila kujali sababu zilizochelew-
esha mradi. Anaamuru utaratibu
wa ‘force account’ utumike, mradi
unaweza kufanywa haraka lakini
usiwe na kiwango. Ukiichunguza
miradi mingi ya ‘force account’
inajengwa haraka haraka. Tujiulize
ina ubora kama miradi yetu?” ali-
hoji.

Edna Kajiba ambaye ni Mkuru-
geni Mtendaji wa Kampuni ya Sha-
hazuru alisema ni matarajio yake
kuwa serikali mpya itasikiliza kilio
cha makandarasi wazalendo ili ku-
wapa kazi nyingi zitakazosaidia kui-
marisha mitaji yao.

“Sisi makandarasi wazalendo
tunaamini kwamba Rais wetu ata-
sikiliza kilio chetu ili tupewe kazi
na tuwe tunalipwa kwa wakati ili
tukamilishe miradi husika kwa
wakati kwasababu usipolipwa
kwa wakati huwezi kukamilisha
kazi kwa wakati,” alisema
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Waagizwa
kufanya
uchaguzi
haraka

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BARAZA la Taifa la Mashirika
Yasiyo va Kiserikali (NACONGO),
limeagizwa kufanya uchaguzi wa
viongozi kwa mujibu wa sheria il
kutimiza majukumu yake Kisheria.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Dk. Richard Sambaiga,
alitoa maelekezo hayo jana
katika Kikao cha 46 cha Bodi ya

Alisema NACoONGO imekuwa
ikiomba kuongezewa muda mara
kwa mara jambo ambalo limefika
mwisho na kutaka kuhakikisha
inakamilisha uchaguzi wa vion-
gozi wake kabla ya Juni Mosi,
mwaka huu, ikiwa ni sehemu
va utekelezaji wa matakwa ya
kisheria.

Dk. Sambaiga alisema bodi
hiyo ipo kwa mujibu wa sheria,
ina mamlaka ya kuhakikisha
utekelezaji wa Sera ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Kanuni na
utendaji kazi wa NACoNGO ikiwa
pamoja na kufanyika kwa uch-
aguzi wa viongozi wa baraza hilo.

“Tulishatoa agizo la kwanza
Machi 31, 2020 kufanya uchaguzi
kuchagua viongozi wenu ndani ya
kipindi cha miezi minane lakini
hamkutekeleza hilo, ... mmekuwa
mkiomba kuongezewa muda
na hadi sasa mnaomba kupewa
muda zaidi,” alisisitiza.

Alifafanua kuwa Machi 3, 2021
Bodi iliongeza muda wa siku 14
kutekeleza maagizo hayo lakini
bado agizo hili halikutekelezeka.

Awali, akitoa maelezo kuhusu
utekelezaji wa maelekezo ya
bodi, Kaimu Katibu Mkuu wa
NACONGO, Focus Magwesela,
alisema baraza hilo linashindwa
kukidhi matakwa ya sheria
kutokana na uhaba wa rasilimali
fedha.

Aliomba kuongezewa miezi
mingine mitano ili kutekeleza
maelekezo hayo.

“Tulishatoa agizo la
kwanza Machi 31, 2020
kufanya uchaguzi
kuchagua viongozi
wenu ndani ya Kipindi
cha miezi minane lakini
hamkutekeleza hilo,

.. mmekuwa mkiomba
kuongezewa muda na
hadi sasa mnaomba
kupewa muda zaidi,”
alisisitiza.

Sababu ongezeko VYV

Na Augusta Njoji, DODOMA

MEELEZWA kuwa mion-

goni mwa mambo yanay-

ochangia maambukizi ya

Virusi vya UKIMWI (VVU)
katika Wilaya ya Misungwi
mkoani Mwanza ni pamoja na
ndoa za utotoni, kurithi wajane
na kuchanja chale kwa ku-
changia wembe.

Mambo hayo yaliibuliwa
mwaka jana katika tathmini
ya kitaifa juu ya mwitikio wa
udhibiti wa VVU iliyofanywa
na Tume ya Kudhibiti UKIMWI
Tanzania (TACAIDS) kwa kush-
irikiana na Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughu-
likia Wanawake (UN-Women)
na Shirika la Umoja wa Mataifa
linalojishughulisha na UKIMWI
(UNAIDS).

Akizungumza jana jijini hapa
katika mafunzo yaliyotolewa
na serikali kupitia TACAIDS
kwa ufadhili wa mfuko wa
Global kwa uwezeshaji kutoka

UN-Women, Mratibu wa Pro-
gramu za UKIMWI na Jinsia
kutoka UN-Women, Jacob Kay-
ombo, alisema tathmini hiyo
ilizingatia vipaumbele vya jin-
sia. Alisema jamii ya Misungwi
ilieleza mila potofu ambazo
zimekuwa zikichangia maam-
bukizi hayo.

Alisema kwa sasa wako ka-
tika hatua za maandalizi ya
kupanga kazi lakini kuangalia
mikoa gani ambayo wataifikia
kutokana na vipaumbele am-
bavyo viliainishwa katika tath-
mini hiyo ikiwamo kutoa elimu
kwa jamii kuondokana na mila
potofu.

“Kwa mfano tunaposema
ndoa za utotoni zinakuwa si za
hiari bali ni za lazima. Kwa hiyo
anayelazimishwa haki zake
kama binadamu zinakiukwa
na mbali na kukiukwa, huyu
anayelazimishwa anawekwa
kwenye hatari ambayo mwisho
wa siku inaweza kuwa na mad-
hara,” alisema.

U Misungwi zatajwa

Alisema mikakati iliyopo
ni kutoa elimu kwa viongozi
wa mila na desturi ambao
wao ndio wenye kauli katika
kutekeleza mila hizo.

“Tunawaelimisha wajue
uzuri na ubaya wake lakini
tunawafanya waone kuwa

wana wajibu katika makundi
wanayoongoza ili kubadilika,”
alisema huku akiitaka jamii iz-
ingatie kuna mila zinakinzana
na hali halisi ya masuala ya
afya ya jamii.

Hata hivyo, aliitaka jamii
itambue kuwa bado kuna she-
ria ya kuwalinda wanawake
na wasichana kama ilivyo kwa
makundi mengine katika jamii.

Naye Mratibu wa Masuala
ya Jinsia kutoka TACAIDS, Ju-
dith Luande, alisema mafunzo
hayo wezeshi yametolewa kwa
wataalam ambao wataenda
katika ngazi ya halmashauri
kufundisha wengine kwenye
jamii ili kuondoa mila hatarishi
zinazosababisha maambukizi

hayo.

“Kuna wakati tulifanya tath-
mini ya masuala ya UKIMWI
na mtazamo wa Kkijinsia na
utekelezaji wake Misungwi ni
mojawapo ya halmashauri tu-
liyoifanyia na masuala ya mila
hatarishi yanafanyika kwa kiasi
kikubwa,” alisema.

Mratibu wa Kudhibiti UKIM-
WI Misungwi, Dk. Marcelina
Kiemi, alisema tatizo kubwa
linalolikumba eneo hilo ni
ndoa za utotoni ambapo ma-
binti wanaozeshwa wakiwa na
umri mdogo kwa watu wenye
umri mkubwa.

“Kingine kilichopo katika
wilaya yangu ni mila na desturi
ya kurithi wajane unakuta pen-
gine hajapima virusi hajajua
hali yake anakuta anampele-
kea yule mwanamke,” alisema.

Pia alitaja matibabu ya ki-
jadi ambayo yamekuwa wak-
ichangia vifaa vyenye ncha kali
kuchanja chale yanachochea
maambukizo.

Meneja wa
Shamba la
Silverlands la
[funda mkoani
Iringa, Wayne
Travis (kulia),
akitoa mael-
ezo kuhusu
umwagiliaji wa
kitaalam kwa
wanafunzi wa
Chuo cha Kilimo
cha Mt. Maria
Goretti, ambao
ni wanufaika
wa programu
ya ufadhili wa
masomo wa
kampuni ya SBL,
unaojulikana
kama “Kilimo
Viwanda”,
walipotembe-
lea shamba hilo
mapema wiki
hii. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mbunge alilia nyongeza bajeti TARURA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa
kuangalia bajeti ya Wakala
(TARURA) Wilaya ya Kishapu
kwa jicho la pekee ili itekeleze
majukumu yake ipasavyo.

Hali hiyo inatokana na
iwa na ubovu wa barabara na
hivyo kusababisha wakulima
kushindwa kusafirisha mazao
yao.

Akizungumzia hali hiyo jana,
Mbunge wa Kishapu (CCM),
Boniphace Butondo, alisema
kiwango ambacho TARURA in-

atengewa kwa ajili ya barabara

ni kidogo.
“Eneo la Kishapu tuna
kilomita 1030 zinahitajika

kutengenezwa kuna maeneo
yapo kwenye mbuga vile ni
wala kwa vyovyote vile hudu-
ma ya barabara ni muhimu ili
kurahisisha wananchi kuzifikia
huduma,” alisema.

Butondo alisema kuna waka-
ti wanafunzi wanashindwa
kwenda shuleni kutokana na
barabara kujaa maji.

“Pia ni tatizo kwenye usa-
firishaji wa mazao, Mkoa wa
Shinyanga unalima sana pam-

ba lakini Wilaya ya Kishapu
ndiyo inayoongoza kwa kuli-
ma pamba. Pamoja na hayo
wanaongoza kwa kukabiliwa
na tatizo la barabara. nashauri
serikali kuongeza fedha na
kutengeneza barabara Wilaya
ya Kishapu.”

“Ikinyesha tu mvua safari
ya kwenda Kata za Itilima, Kil-
olei, Mwamalasa hizi ni kata
hazipitiki kabisa tusipoangalia
tutakatisha tamaa wananchi,
hili jambo tunaweza kulianga-
lia ili kuwafungulia njia
wananchi kwa kuweka tozo
kwenye simu au barabara,”
alisema.

Kuhusu upungufu wa wal-
imu, alisema kuna upungufu
wa walimu 1,611 na kwamba
kuna tatizo kubwa.

“Kuja haja ya serikali kusaid-
ia nguvu ya wananchi kwenye
ujenzi wa shule za msingi na
sekondari katika umaliziaji wa
maboma,” alisema.

Akizungumzia maslahi
ya madiwani, Mbunge huyo
alisema madiwani wanaka-
biliwa na shida kubwa kwenye
suala la maslahi licha ya wao
kuwa ni wasimamizi wa karibu
wa miradi ya maendeleo na
kushauri kuongezewa posho za
madaraka.
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I Askari waliom

Kamati yawapa
ujumbe watumishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya
Kilimo, Biashara na Utalii ya Baraza
la Wawakilishi, Ali Suleiman Ameir,
amesema wakati utekelezaji wa mradi
wa Vviungo ukiendelea, kuna haja
watendaji kuhakikisha wanafanya kazi
kwa moyo wa uzalendo ili ulete tija
zaidi kwa wananchi na serikali kwa
ujumla.

Aliyasema hayo jana wakati
wa Kikao maalumu katika ofisi za
utekelezaji huo, Mwanakwerekwe,
mjini Unguja, katika kikao kilichokuwa
na lengo la majadiliano ya kufanya
ushawishi wa kisera kuhusu sekta ya
kilimo.

Alisema wakati mradi huo un-
atekelezwa watendaji wanapaswa
kutambua kuwa wana wajibu wa Ku-
hakikisha wanapata matokeo chanya
ya mradi huo kinyume na miradi
mingine ambayo imeshindwa kufanya
Vizuri.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,
kuna haja ya kuhakikisha wanufaika
wa mradi huo ni walengwa husika na
si watu wengine.

“Lazima tutambue kuwa serikali ina
matumaini makubwa na mradi huu
kwa maslahi ya wananchi wake, hivyo
lazima mfanye kazi kwa umakini
sana,” alisema.

Naye mtalamu wa masuala ya
kilimo, Salum Rehani, alisema kuna
haja kwa serikali kuweka utaratibu
maalum wa utafiti ambao utasaidia
kwa Kkiasi kikubwa kutambua mbegu
bora za kilimo zinazopaswa kupandwa
kulingana na mazingira husika.

Alisema serikali imekuwa ikitumia
fedha nyingi kununua mbegu pamoja
na mbolea lakini faida inayopatikana
haiendani na uhalisia kutokana na
hasara mbalimbali wanazokutana nazo
wakulima.

“Ninaamini kuwa iwapo utafiti uta-
fanyika tutakuwa na uhakika tunalima
bidhaa gani, wapi na kwa muda gani
na si watu kukurupuka tu. Kwa mfano
unaona zao la nyanya linavyoshuka
bei kwa kuwa watu wote wanalima
wakati mmoja,” alisema.

Meneja wa utekelezaji mradi huo
Kanda ya Unguja, Khadija Juma,
alisema Zanzibar ni sehemu iliyojaliwa
fursa kubwa katika sekta ya kilimo
na kwamba anaamini utekelezaji huo
utaleta faida chini ya ushirikiano wa
pamoja.

Aliwaomba wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kuendelea kuishawishi
serikali kutambua umuhimu wa ku-
wekeza zaidi katika kilimo kwa kuwa

Alisema serikali im-
ekuwa ikitumia fedha
nyingi kununua mbegu
pamoja na mbolea lak-
ini faida inayopatikana
haiendani na uhalisia
kutokana na hasara
mbalimbali wanazoku-
tana nazo wakulima.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar, imeahidi kuwa-
chukulia hatua askari wanne
wa Kikosi cha Valantia (KVZ)
waliodaiwa kumshambu-
lia mwandishi wa babari wa
gazeti la Mwananchi, Jesse
Mikofu.

Mwandishi huyo alishambu-
liwa na askari hao katika eneo
la Darajani Aprili 21, mwaka
huu, akiwa katika utekelezaji
wa majukumu yake.

Mawaziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni Sanaa na Michezo,
Tabia Maulid Mwita, na Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ, Masoud
Ali  Mohammed, walisema
hayo jana kutokana na tukio
la kupigwa kwa mwanahabari
huyo. Akitoa kauli ya serikali,
Waziri Masoud alisema serikali
inayosimamia misingi ya haki

na uadilifu kwa mujibu wa
katiba ya Zanzibar ya mwaka
1984 na sheria zingine, haijari-
dhishwa na wala haikubaliani
na tukio hilo na itahakikisha
inachukua hatua kwa mujibu
wa sheria kwa watu waliohusi-
ka na tukio hilo.

Masoud alisema serikali
inalaani tukio hilo kwa kauli
moja na si agizo walilopewa
na serikali wala utamaduni wa
chombo chochote cha ulinzi
bali ni tukio lililofanywa na
mtu asiye na maadili ya kazi
na kutotambua mipaka ya shu-
ghuli zake.

Alisema tayari ameshatoa
agizo kwa Kamanda Mkuu wa
KVZ kuhakikisha anatoa orod-
ha ya watendaji waliokuwapo
katika eneo la Darajani siku
hiyo ili kuwa rahisi kubaini
askari waliofanya udhalilishaji
huo.

“Wao walikuwa katika ma-
jukumu yao ya kazi hivyo
hawakuwa na haki ya kuzuia

wengine kutekeleza maju-
kumu yao na waandishi wa-
likuwa na haki ya kutekeleza
wajibu wao kama walivyoku-
wa wao,” alisema.

Alisema sheria inayoongoza
KVZ kama chombo ikiwamo
mahakama ya kijeshi itahakik-
isha inachukua mkondo wake
ili kuona inatenda haki kwa
pande zote.

Waziri Masoud alikiri ka-
tika vikosi hivyo si mara ya
kwanza kufanya matukio hayo
na jambo kubwa ni kutokuwa
na nidhamu kwa baadhi ya
watendaji na matukio men-
gine yanayokandamiza haki
za watu kwa kutumia mabavu
kwa vyombo vilivyopewa dha-
mana ya kulinda raia na mali
Zao.

Aliwahakikishia wanahabari
kuwa tukio hilo haliwezi kuwa
mwendelezo na kutoingiwa
na hofu juu ya kutekeleza ma-
jukumu yao na badala yake
kuendelea kushirikiana na

piga mwandishi kikaangoni

serikali katika kutekeleza ma-
jukumu kwa mujibu wa sheria
na miongozo ya taaluma yao.

Pia aliwaahidi wanahabari
na wananchi kuwa serikali
haitakaa kimya na baadaye
itaeleza hatua zitakazochuku-
liwa juu ya watendaji hao kwa
kuwajibika ipasavyo juu ya
jambo hilo.

Naye Waziri Tabia alisema
Zanzibar inaendeshwa kwa
misingi ya kikatiba, kuheshimu
uhuru wa vyombo vya habari
na uhuru wa harakati za vy-
ombo hivyo.

Alisema wizara inachukua
juhudi mbalimbali kuhakiki-
sha wanahabari wanapata
haki zao na kutatua changa-
moto zao ili kuona wana-
habari wanafanya kazi katika
mazingira mazuri.

Waziri Tabia aliwahakik-
ishia wanahabari kuwa wizara
itaendelea kuwalinda, kulinda
maslahi yao na mazingira yao
ya kufanyia kazi.

Waumini wa

Dini ya Kiislam
wakiitikia dua
iliyosomwa na
Mufti Mkuu wa
Zanzibar, Sheikh
Saleh Omar Kabi
(hayupo pichani),
wakati wa Sala
va ljumaa iliyo-
fanyika katika
Masjid Al-Jalil
Mbuzini Wilaya
ya Magharibi A,
Unguja na kuhud-
huriwa na Rais wa
Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza
la Mapinduzi,
Alhaj Dk. Hussein
Ali Mwinyi. PICHA:
IKULU

Mfumo wawaondolea wafanyakazi msongo wa mawazo mahali pa kazi

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

KUWAPO kwa mfumo mzuri
wa usalama na afya kazini ku-
namjenga mfanyakazi kufanya
kazi zake kwa weledi na kum-
wondosha katika msongo wa
mawazo katika kazi

Hayo yalielezwa jana na
Ofisa Msajili na Mkaguzi wa
Sehemu za Kazi, Ame Faki
Saleh, wakati akitoa mafunzo
kwa wanafunzi na walimu wa
vyuo Mbweni na Chuo Kikuu
cha Sumeti, Chukwani.

Alisema iwapo mfanyakazi
atawekewa mfumo mzuri wa
kazi katika taasisi husika, ata-
fanya kazi kwa uadilifu.

Wafanyakazi wengi hivi
sasa, alisema wamekuwa
wakikumbwa na msongo wa

mawazo kutokana na sehemu
wanazozifanyia kazi kutokuwa
salama licha ya idara ya usala-
ma kazini kuchukua jitihada
kubwa za kuelimisha.

Alisema watu wengi wame-
kuwa wakikumbwa na msongo
wa mawazo kutokana na maz-
ingira yasiyo rafiki kwa wafan-
yakazi. Kutokana na hali hiyo,
alisema idara ya kazi imekuwa
na utaratibu wa kutembelea
sehemu ambazo wafanyakazi
wanafanya kazi serikalini na
kampuni binafsi.

Alisema sheria ya kazi im-
ebainisha kuwa mwajiri aki-
taka kumwajiri mfanyakazi
kwa mwaka, lazima mwajiriwa
achunguzwe afya yake ili kuju-
likana matatizo ya kiafya kabla
hajaanza kazi.

Taasisi hiyo, alisema imeku-

wa na wigo mpana wa kuwaso-
mesha wafanyakazi na waajiri-
wa ili kujua kanuni na sheria
za usalama na afya kazini kwa
sababu kuna baadhi ya taasisi
katika sehemu za kazi haziko
rafiki kwa wafanyakazi.

Alisema katika kipindi hiki
cha kuelekea kilele cha usala-
ma na afya kazini, idara imeji-
panga kuhakikisha wanafunzi
wa vyuo vikuu kuwapa mafun-
7o ya afya kazini ili kujiandaa
katika sehemu zao za kazi.

Naye Mkaguzi wa Usalama
na Afya Kazini, Said Bakari
Khamis, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuelimisha
vijana wa vyuo na wako kari-
bu kupata nafasi za kuajiriwa
na kujua sheria za kazi na us-
alama na afya kazini.

Kwa mujibu wa mkaguzi

huyo, taasisi inayosimamia us-
alama na afya kazini imepewa
uwezo wa kukagua taasisi na
kampuni mbalimbali ili ku-
jiridhisha usalama wa wafan-
yakazi kwa wakati wote wan-
apokuwapo kazini.

Alisema katika kufuatilia
kazi zao, wanafanya kwa mu-
jibu wa sheria bila kupendelea
upande wowote kwa mujibu
wa sheria .Mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Sumeti, Mohammed
Khalfan, alisema katika kufikia
malengo ya sheria za usalama
na afya kazini, lazima kwan-
za kufanyiwa marekebisho
katika sheria ya idara ya kazi.

Alisema  uhalisia kuwa
sheria namba nane ya kazi ili-
yotungwa mwaka 2005 iliku-
wa ina upungufu katika sheria
hiyo.



'MCHEKESHAJI ADA y
' JESUS AAGA DUNIA“

E, umewahi kufikiria siku

moja kumuona rapa mkali

wa kike nchini, Chemical,

amepigilia gauni au dera
kama wanavyovaa wanawake
wengine? Basi kabla hujapata
jibu, yeye mwenyewe kaweka
wazi kwamba suala hilo hali-
tawezekana.

Akizungumza katika kipindi
cha E News kinachorushwa na
EATV, Chemical amesema hap-
endi kuvaa mavazi ya aina hiyo
kwani anahofia kugombana na

wenzake kwa kuwachukulia
wanaume zao.

Amesema kwa sasa amech-
agua aina ya mavazi yanay-
omtofautisha na wengine,
licha ya wengi kumjadili nguo
hizo zipo sawa na wanaume.

“Napenda nguo ambazo
hazipo kama mwanamume,
zipo katikati, nikivaa nakuwa
na utofauti na ndio mashabiki
wangu wanapenda kuniona

Nipashe

nikiwa hivyo,” alisema.

Hata hivyo, amepingana
na madai ya baadhi ya watu
kwamba ana tatizo la kuji-
weka kama mwanamume,
akieleza yeye ni mwanamke
mzuri aliyekamilika na kuum-
bika.

Chemical amesema watu
wasiuchukulie poa mwoneka-
no wake Kkisa anafanya muziki
wa HipHop, kwani akisema
ajipodoe au apendeze kama
wanavyofanya wanawake
wengine basi itakuwa balaa

kwa wanaume.

“Nikiamua kuvaa nita-
chukua mabwana wengi sana,
ndiyo maana sitaki kukaa
huko, mimi ni mzuri sana na
nimeumbika kila Kitu, siku
nikiamua kujipodoa kama
wanavyofanya wengine au
wanavyovaa mtanipiga kwa
sababu nitachukua vitu vyenu
vingi na sipo tayari kugom-
pbana na watu” ameeleza.
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Diamond kawa baba
mwenye busara

NI kauli ya baba mwenye busaral Ndivyo wiki hii msanii
maarufu wa muziki wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz,
alivyofanya baada ya kutoa kauli nzito inayobeba maana
ya baba kwa watoto wake.

Diamond, ameamua kuingilia kati sakata la Harmonize
kuwafikisha polisi baadhi ya wasanii akiwamo Rayvanny
na Baba levo, akisema kinachoendelea sio kama alivyow-

alea ndani ya WBC.

Mwanamuziki huyo amesema hatua waliyofikia ya
kufikishana polisi haimfurahishi kwani angependa kusikia
wanashindana kwenye kazi.

“Sijafurahishwa kusikia wanapelekana Polisi, waige
mifano ya sisi kaka zao mimi na Alikiba, hatukuwahi kue-
pelekana polisi tulikuwa tunashindana kupitia kazi zetu

tu,” amesema Diamond.

Ebitoke
ufupi una
raha vake

MSANII wa vichek-
esho, Ebitoke amesema
hakutaka kuingia katika
shindano la Miss Tan-
zania 2020, baada ya
kujitathmini na kugun-
dua ufupi wake ungeleta
usumbufu jukwaani.
Akizungumza na
eNewz ya East Africa
TV, Ebitoke amesema
Kila mara alikuwa aki-
jiangalia katika kioo na
kugundua yeye ni mfupi
na hawezi kuvaa viatu
vyenye Vvisigino virefu.
“Ulinishinda kwa

sababu nilijiangalia kwenye

kioo mara nyingi nikasema

na ufupi huu nitaenda kuwa

miss gani viatu virefu

kutembelea shida, kiukweli
nina kasura fulani hivi lakini
sio fani yangu” amesema

Ebitoke

Kolabo kali Wabongo,

Na Adam Fungamwango

HABARI ya mjini kwa sasa ni
msanii Harmonize kutoa vipande
vya ngoma yake kali iitwayo
‘Attitude’ ambayo amemshiriki-
sha mwanamuziki maarufu
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Kongo, Awilo Longomba.
Wengi wanamkumbuka Awilo
ambaye alitamba miaka ya
nyuma akipiga ‘drums’ kwenye
bendi za Loleto Group ikiongo-
zwa na hayati Aurlus Mabele,
Zipompapompa iliyokuwa ikion-
gozwa na Luciana Domingongo.

' ; -
Shilol of] kaol
WATANZANIA na
wapenzi wa muziki
wamepokea kwa furaha
taarifa ya mwanamuziki
na mjasiriamali, Zuwena
Mohamed, maarufu

kama ‘Shilole’ kuwa
ameolewa na mpenzi

wake Rajab Issa anaye-
fahamika kama Rommy.

Juzi kupitia ukurasa
wake wa mtandao wa
Instagram, Shilole
aliandika na kuthibitisha
kwamba kafunga ndoa
na Rommy ambaye

Awilo, ingawa si mara ya
kwake ya kwanza kufika nchini,
yupo Dar es Salaam, kukamilisha
‘'singo’ hiyo.

Hii si mara ya kwanza kwa
wanamuziki wa Kongo kushiriki-
ana na wasanii au wanamuziki
wa Tanzania kutoa nyimbo.

Borabora Sound ft Madilu
System-Elowa

Mwaka 2002, mwanamuziki
maarufu nchini Kongo, Madilu
System ambaye alifariki mwaka
2007, alifika nchini Tanzania.
Pamoja na kufanya maonyesho,

amempita umri.
“Alhamdulillah tume-
maliza salama, rasmi ni
mke niliechukuliwa kwa
furaha na upendo wa
juu, kwa sasa unaweza
kuniita Mrs Rajab Issa..
Yarabbi iwe salama”.

Wakongo

alishirikiana na bendi ya Borab-
ora Sound kutoka kibao kimoja
kilichopendwa sana kiitwacho
‘Elowa’.

Ukikisikia huwezi kuamini
kuwa Kilipigwa na wanamuziki
wa Kitanzania. Madilu aliimba
pamoja na mwanamuziki ya
Kikongo anayeishi nchini, aki-
pigia bendi za Zaita Musica na
Kilimanjaro Connection, Delphin
Mununga.

Twanga Pepeta ft Bozi Bozi-
ana-Mapenzi
Wimbo huu unaitwa ‘Mapenzi

Hata hivyo baadhi ya
wafuasi wake wamem-
taka mwanamuziki huyo
kutulia na mume wake,
kwani wamechoshwa na
tabia yake ya kuwaacha

waume zake katika.
mtindo wa aina moja.

E ulkisilda

Hayana Kiapo'. Ulitoka kwenye
albamu ya ‘Dunia Daraja’ mwaka
2014 ya bendi ya African Stars
‘Twanga Pepeta’. Ni wimbo
ambao walimshirikisha mwana-
muziki maarufu ya Kongo, Bozi
Boziana. Ikumbukwe kuwa mzee
Benzi amekuwa na uhusiano na
mzuri na mmiliki wa bendi hiyo
Asha Baraka, na hiyo haikuwa
mara ya kwanza kuja nchini kwa
mwaliko wa Twanga Pepeta.
Bozi ambaye alitamba mwanzo-
ni mwa miaka ya 1980 na wimbo
wake wa ‘Tembe na Tembe’,
aliwahi kufanya ziara nchini

na kutoa wimbo uitwao ‘Dar es
Salaam’ alioimba Kiswahili.

Vvipaji vyao.

Diamond ft Innoss B-Yope
Remix

[likuwa ni bonge la kolabo Kkati
ya msanii wa Kizazi kipya wa
Tanzania, Diamond Platinumz
na msanii wa muziki wa kizazi
Kipya nchini Kongo, Innoss B
mwaka 2019.

Walitoa ngoma moja kali
iitwayo ‘Yope Remix'. Hii awali
ilichezwa na Innoss, lakini
walishirikiana na kutoa kolabo.
Ni ngoma iliyotazamwa na zaidi
ya watu milioni 149 kwenye
mtandao wa kijamii.

Diamond ft Koffi Olomide-
Waah
Mwishoni mwa mwezi Novem-

kuingia katika fani
ambayo imekutupa
mkono, hivyo ni bora
kuwaachia Maua Sama
na Rosa Ree wenye

“Rose Ndauka ana-
penda kuimba sio
kwamba hajui, ana-
muelekeo kidogo na

hulaal

MSANII mkongwe wa
filamu nchini, Shamsa
Ford, amejikuta akitoa
dukuduku lake baada
kumwambia mwigi-
zaji mwenzake, Rose
Ndauka, kuacha kuimba
kwani hana sauti.
Shamsa amesema
hakuna umuhimu wa

muda utaongea zaidi

ila kwangu mimi naona
bado kabisa anisamehe
kwa hili bora tuendelee
kufanya ‘movie’, mpaka
huu mwaka uishe
tutaona mengi muziki
tuwaachie wakina Maua
Sama, Nandy na Rosa
Ree"” amesema.

ba, mwaka jana, msanii Diamond
Platinumz alitoa ngoma yake
aliyoiita ‘Waah', akimshirikisha
mwanamuziki asiyechuja nchini
Kongo, Koffi Olomide.

Ni moja kati ya ‘kolabo’ bora
kabisa iliyotikisa mwaka jana.

Nandy ft Koffi Olomide-Leo
Leo

Koffi alirejea tena Tanzania
kufanya ‘kolabo’. Safari hii siyo
na Diamond tena. Ila na msa-
nii wa kike Nandy. Illikuwa ni
Februari mwaka huu, wakati
aliposhirikishwa kwenye ngoma
ya ‘Leo Leo’ ambayo iliwashika
vilivyo wapenzi wa muziki wa
dansi na hata kizazi kipya.
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Kipofu; Mungu hakupi
kilema, ukakosa mwendo

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine dunia
haiko salama kwa walim-
wengu wake, hasa wale
wema. Kuna binadamu wapo
duniani kwa ajili ya kuifanya
kuwa uwanja wa fujo.

Kuna watu wanaotaka wa-
fanye lolote lile duniani kwa
sababu tu ya kuamini nguvu
walizonazo.

Hebu tuiangalie filamu ya
‘Kipofu'. Ni filamu yenye
mafunzo inayoonyesha jinsi
watu walivyo na roho mbaya
kuliko wanyama.

Msichana mmoja aliyeku-
wa na begi kubwa alikuwa
akifuatiliwa na watu nyuma.
Baada ya kushtuka aliamua
kufanya kila njia kuwaepuka
wale watu aliowaona wana
nia mbaya na kwenda kulifi-
cha porini.

Wakati akiamini kuwa kuko
salama na kwenda kuu-
chukua mzigo wake porini.
Anamaliza kuuchukua tu,
anatokea na jamaa mmoja
anayemuonyesha bastola na
kuutaka mzigo ule.

Wakati msichana akis-
hangaa na kutaka kuumkabi-
dhi mzigo, jambazi huyo an-
apokea Kkipigo kikali kutoka
kwa mtu mwingine.

Mtu huyo anamnusuru msi-
chana huyo kupokwa begi
lake. Hata hivyo anaachiwa
huru bila kudhuriwa.

Msichana anakuja kugun-
dua kuwa mtu aliyemsaidia
ni kipofu na anaitwa Tonny.
Kwa msaada huo anapewa

kiasi cha Sh. Milioni mbili
kama asante.

Tonny alipofika nyumbani
na kumwonyesha kitita hicho
mkewe, hakuamini kama kweli
alipewa kwa kutoa msaada,
bali huenda alihongwa na ha-
wara yake. Ugomvi unaanza,
kiasi cha kuifanya ndoa kuwa
matatani, kitu ambacho Kil-
imfanya kuwa na mpango wa
kutaka kuzirudisha pesa hizo
kwa mwenyewe.

Maharamia katika tafuta
yao, wanagundua nyumbani
kwa Tonny, yule aliyemzuia
mwenzao kuchukua begi lililo-
jaa noti.

Wakati Tonny hayupo,
wakavamia nyumbani na
kumteka mtoto wake, wakam-
piga vibao mkewe na kumpa
sharti la kuleta pesa zilizopo
kwenye begi ili mtoto aachi-
we.

Tonny, kipofu ambaye
pamoja na ulemavu alionao,
amejaaliwa nguvu na Mwe-
nyezi Mungu pamoja na yeye
mwenyewe kujifunza sanaa za
mapigano.

Kutekwa kwa mtoto wake
kunamfanya kuingia rasmi
kazini kukuokoa mtoto wake.
Anafanya kazi kubwa ya
kuliangamiza kundi zima la
maharamia na kumuokoa
mtoto wake, pamoja na msi-
chana yule ambaye naye ali-
kuwa ameshatekwa na kundi
hilo kwa ajili ya kuzitaka tena
zile pesa zilizokuwa kwenye
begi. Tonny, alimwokoa mtoto
wake, msichana na begi lake
la pesa.
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afunga ndoa

IMEFAHAMIKA kwamba rapa
mkali kutoka Marekani, Lil
Wayne, amefunga ndoa.

Kulingana na mashuhuda,
mwanamuziki huyo
amemuoa Kwa siri
mrembo kutoka
Peurto Rico, Den-
ise Bidot.

Kwa muda wa
wiki kadhaa Lil
wayne na mpenzi
wake huyo
walikuwa wakip-
osti video zikiwao-
nyesha wakila raha
katika fukwe ya bahari.

2Face akomalia
Kitengo cha
Magonjwa

MWANAMUZIKI maarufu kutoka
Nigeria, 2Face Idibia, amekitaka
kitengo cha kuzuia magonjwa
na dawa nchini humo kuiacha
tabia ya kuwanyanyasa watu
wanaojaribu kusafiri kwenda
nje.

Staa huyo wa muziki ame-
andika ujumbe kupitia uku-
rasa wake wa Instagram, kuwa
wafanyakazi wa kitengo hicho
wana ujuzi duni na usio na
mipaka.

Amesema watu wanaosafiri
kupitia uwanja wa ndege wa
Lagos, wanapata wakati mgumu
kutokana na utaratibu mbaya
unaofanywa na wafanyakazi
wa kitengo hicho.

Mery awakaba
wanaume bahili

STAA wa uigizaji wa Nigeria,
Mary Remmy\Njoku, amesema
wanaume wa Kiafrika wa-
naamini kutoa pesa za ma-
tunzo kwa ajili ya wake zao ni
kama msaada.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, Mary amesema kwam-
ba ndoa ni kama timu moja, ni
lazima mwanamume awajibike
kwa matumizi ya ndani,

“Wapendwa wanaume wa
Kiafrika, huwezi kumfanyia
chochote mke wako, mama wa
watoto ni lazima kutoa pesa
za matumizi, kufanya hivyo
sio msaada ni wajibu wako,’
amesema.

Regina kweli
umeongeZza
nipsi?

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Regina Daniel, inadaiwa ku-
fanyiwa upasuaji wa kurekebi-
sha viungo.

Mjadala mkali umeibuka ka-
tika mitandao ya kijamii, baada
ya staa huyo kuposti video
fupi katika mtandao wa Snap-
chat, akionekana yupo katika
chumba cha upasuaji,

Video hiyo iliambatana na
ujumbe unaosema ““Hello
wapendwa nakwenda katika
upasuaji, pembeni yangu kuna
mume wangu, tutaonana en-
dapo nitarudi nitakieni uzima,”
amesema.

Mchekeshaji
daga dunia

MSANII wa ucheshi wa Nigeria,
Ada Jesus, amefariki dunia
baada ya kusumbuliwa na
matatizo ya figo.

Mchekeshaji huyo mwenye
miaka 22 amefariki juzi katika
Ada alikuwa amelazwa kwa
muda wa miezi kadhaa akip-
atiwa matibabu ya ugonjwa
huo ambao uligundulika hivi

karibuni.
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Kufikiri na kutumia TEHAMA

kulivy

Na Mwandishi Wetu

KILIHUTUBIA bunge juzi

Suluhu Hassan, anasema,

kwa kiasi kikubwa biasha-
ra na shughuli nyingi za uwekezaji
na maendeleo duniani zinafanywa
kwa njia ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA).

Kwa mujibu wa maelezo yake du-
nia iko kwenye mapinduzi ya nne ya
teknolojia kwa hiyo hakuna mbada-
la wa TEHAMA ni jambo ambalo
halikwepeki ndiyo maana Tanzania
haiwezi kukwepa jukumu la kuen-
deleza miundombinu ya sayansi na
teknolojia.

Wakati Rais anayasema hayo
wako baadhi ya Watanzania wame-
shaona fursa hizo za kiteknolojia.
Noreen Kira (pichani), ni mmoja
wao, anasema fursa za mafanikio ni
nyingi kupitia TEHAMA.

Anaziona kuwa fursa za kiu-
chumi na kiuwekezaji hazihesabiki
na kwamba kinachohitajika ni ku-
tumia njia za kisasa ili kuziona, kuz-
ichangamkia na kunufaika nazo.

Akizungumza na Nipashe, hivi
karibuni anasema ana miaka 24
na kwamba anamiliki kiwanda cha
kuoka keki, mikate pamoja na duka
la kuuza bidhaa hizo.

Anasema baada ya kuhitimu ka-
tika Taasisi ya Teknolojia ya Dar es
Salaam (DIT) mnamo 2019, alianza
safari ya mabadiliko ya kisasa ya
biashara yao ya familia, akitumia
teknolojia.

“Nilichukua biashara hii kutoka
kwa mama yangu, ambaye alikuwa
na duka karibu na nyumbani kwetu
Kiluvya, nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam, tangu 2013. Hapo mwanzo,
mama alikuwa akiuzia keki na mi-
kate nyumbani na wateja wake wa-
likuwa ni majirani na wapita njia.”
anasema.

Akiwa mhitimu wa uhandisi wa
masuala ya kielektroniki na ma-
wasiliano, alianza kufikiria jinsi ya
kutumia maarifa yake na ustadi
wa kidijitali kupanua biashara ya
familia, ambayo ilikuwa ikifanywa
kwa mazoea na kienyeji kwa miaka
mingi.

Anakumbusha kuwa alipokuwa
mwaka wa pili chuoni hapo, mnamo
2018, alichaguliwa na kampuni ya
simu ya Huawei Tanzania kuhudhu-
ria mpango wao wa Uwajibikaji kwa
Jamii wa kampuni inaoitwa ‘Seeds
for the Future’, uliokuwa unakusu-
dia kusaidia kukuza vipaji vya vi-
jana kupitia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), kuhakiki-
sha kuwa vijana wenye uelewa
na wenye kutaka mabadiliko wana
ujuzi na fikra zinazohitajika kuwa
na ushindani katika maeneo ya kazi
ya siku zijazo.

Anaeleza uwa alibahatika kuwa
miongoni mwa vijana waliotembe-
lea China katika ziara ya siku kad-
haa iliyogharamiwa na kampuni ya
simu ya Huawei.

Anasema alipata kushuhudia
teknolojia ya hali ya juu pamoja na

kupokea mazoezi ya kiufundi
katika makao makuu ya Huawei
huko Shenzhen, China. Safari
hiyo ilimchochea kufikiria kwa
ubunifu na kujikita kwenye ku-
tumia teknolojia.

“Nilipokuwa China, nilijiftunza
somo muhimu kuhusu namna ya
kuendesha biashara kupitia mia-
mala ya simu.

Ni vigumu sana kwa watu
kubeba fedha nchini China.”
Anasema na kuongeza kuwa al-
ivyotoka China, Noreen alianza
kuhamisha shughuli kadhaa za
biashara yake mtandaoni.

Noreen anatumia mitandao
ya kijamii kufikia wateja wake.
Anatunza rekodi za wateja wake
ili kuwarahisishia kuagiza na
kupokea bidhaa kwa haraka
zaidi. Matokeo yake, huona bi-
ashara yake ikibadilika hatua

=
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“Nilichukua biashara
hii kutoka kwa mama
yangu, ambaye
alikuwa na duka
karibu na nyumbani
kwetu Kiluvya, nje
kidogo ya Jiji la Dar

es Salaam, tangu 2013.

Hapo mwanzo, mama
alikuwa akivzia keki
na mikate nyum-
bani na wateja wake
walikuwa ni maji-
rani na wapita njia.”
anasema.

omsuka kiuchumi Noreen

kwa hatua.

“Zamani, tulikuwa na wateja
wachache, lakini kwa sasa, maisha
yamebadilika, ninaweza kupata
wateja wengi kwa njia za mitandao.
Sasa nimeunda mtandao wa wateja,
wengine ninawajua na wengine si-
wajui, ninaweza kuweka picha za
kuvutia za bidhaa zangu. Nimeji-
unga pia na matangazo ya kulipia
na inasaidia sana katika kuongeza
mauzo haswa wakati wa misimu
wa sherehe. Tangu wakati huo bi-
ashara yangu imekua haraka sana.”
anasema.

Noreen hutoa huduma za usam-
bazaji wa keki kwa Dar es Salaam
na Pwani na wakati mwingine, ana-
zisambaza zaidi ya mikoa hiyo mi-
wili. Sasa anaweza kuendesha mai-
sha yake na ya familia yake kupitia
biashara yake.

Kwa kuwa ujasiriamali wa kidiji-

tali unakua nchini, Noreen anaami-
ni kwa kiwango kikubwa huwa, ku-
wapa vijana ujuzi huo ni muhimu
ili kuongeza ushindani wao katika
soko la ajira, kwani ustadi wa dijiti
ni moja ya mahitaji ya muhimu ili
kupata nafasi.

“Ni muhimu kwa vijana kujiweka
sawa katika enzi hii ya kidigitali. Ni
wakati wao kupata ujuzi wa kidigiti
na kuwa na uwezo zaidi katika soko
la ajira au kuweza kuanzisha biasha-
ra zao.” anashauri.

Kwa jinsi biashara ya mtandaoni
inavyoongezeka, Noreen ana mpan-
go wa kufungua maduka mengine
Dar es Salaam.

“Ninafurahi sana kuona biashara
yangu inakua, lakini kinachonifura-
hisha zaidi ni kwamba ninaweza pia
kuajiri vijana wenzangu na kush-
iriki uzoefu wangu nao,” anasema
mhandisi huyo.
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TARI Uyole, yakomboa wakulima wa

Mbeya

Na Eliud Ngondo, Mbeya

ILIMO ni sekta inayoon-

goza kuajiri Watanzania

wengi, kwa historia ndefu,

ikiajiri robo tatu ya umma
nchini kupitia uzalishaji mazao ya
chakula na biashara.

Unapotajwa Mkoa wa Mbeya,
daima unajishughulisha na kilimo
kwa asilimia kubwa, hali inayoifan-
ya kubeba wasifu ‘Ghala la Taifa la
Chakula.’

Maharage yamo katika mazao
yanayozalishwa kwa kiwango kikub-
wa, pia mkoani Songwe, kutokana
na hali ya hewa nzuri inayoambat-
ana na mvua za kutosha, kuiwezesha
kustawi, huku kukielezwa matumizi
yake yanaongezeka maradufu.

Taarifa za soko la maharage ka-
tika mikoa hiyo zinaonyesha yanau-
zwa kwa bei ya kati ya Sh. 28,000
(Sh. 1400 kwa kilo) kwa kilo 20 mpa-
ka Sh. 40,000 (Sh. 2000), kulingana
na hali ya uzalishaji katika maeneo
tofauti.

Hapo ndipo, baadhi ya wakulima
wamekuwa wakichangamkia fursa
ya kuzalisha zao hilo na wapo wa-
naotumia kampuni, vikundi vya
wakulima wadogo hata mkulima
mmoja, kulingana na uwezo kiu-
chumi.

SHIDA INAYOWAKABILI

Kuna baadhi ya matatizo wakuli-
ma wanakabiliwa nayo, ambayo
wataalamu wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzani (TARI) Kituo cha
Uyole, Mbeya wanasema walitafiti
na kubaini wakulima wanapoteza
mazao yao kwa asilimia kati ya 25 na
80, kutoka hatua ya upandaji hadi
matunzo.

Mkurugenzi wa TARI Uyole, Dk.
Tulole Bucheyeki, anasema wakuli-
ma wana nafasi ya kulima vizuri
mazao yao, shida iko katika uvunaji
na uchakataji, unaosababisha up-
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Mkurugenzi wa TARI Kituo cha Uyole jijini Mbeya, Dk. Tulole Bucheyeki (kushoto), akimkabidhi Mwenyekiti wa
Kikundi cha Walima Maharage cha Upendo, Wilaya ya Mbozi, Daud Bukuku, mashine ya kisasa ya kupigapiga

maharage.

otevu mkubwa wa mazo hayo.

Anasema, baadhi ya wakulima
wamekuwa wakipoteza mazao yao
wakati wa kuvuna, kuanika na kuhi-
fadhi na sababu kuu ya upotezaji
inaangukia katika matumizi ya zana
duni za kilimo.

Dk. Bucheyeki anasema, baadhi
ya walima maharage wanapoteza
ubora wa zao wakati wa kuvuna,
kutokana na kupiga kwa kutumia
zana duni zinazopasua maharagwe
na kuna sehemu inasababisha zoezi
kwa kutokauka vizuri.

Anasema wakulima kupoteza
mazao wakati wa mavuno, pia kip-
indi cha masika kinachombatana
na msimu wa mvua muda mrefu,
inachangia mavuno hayo yasikauke
kwa wakati.

“Mazao mengi wanavuna kipindi

s
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cha mvua nyingi na kutokana na
teknolojia ndogo ya ukaushaji, wa-
najikuta sehemu kubwa ya mazao
yanaharibika kwa kuoza, wakiwa
wameyahifadhi ndani ya nyumba
au yakiwa shambani,” anasema.

Dk. Bucheyeki anasema, TARI
kwa kushirikiana na Taasisi ya
Kimataifa ya Mazao ya Kitropiki
(CIAT), wameamua kuwasaidia
wakulima zana za kisasa za kupiga
na kukaushia maharagwe, ili kupun-
guza upotevu.

Mkurugenzi huyo anasema
mashine hizo mbili, pia mitambo
miwili, zina thamani ya Sh. Milioni
11.2, ikilwalenga wakulima waliopo
kwenye vikundi.

MTAFITI ASHAURI
Mtafiti wa Maharagwe kutoka

Mtaalamu wa mitambo ya kisasa ya kukaushia maharagwe kwa kutumia nishati ya jua kutoka katika taasisi
va CIAT, akitoa maelekezo ya kufunga mtambo huo, wakati ikishirikiana na asasi ya TARI Kituo cha Uyole,
kukabidhi kwa vikundi vya wakulima vya Zinduka na Upendo, mkoani Mbeya na Songwe. PICHA ZOTE: ELIUD
NGONDO.

TARI Uyole, Dk. Merry Ndimbo,
anasema wanawasaidia wakulima
kwa elimu na utoaji mbegu bora zi-
lizofanyiwa utafiti na mashine, ikiwa
ni sehemu ya hatua za serikali na
wadau kuwasaidia wakulima kiu-
chumi.

Anasema, amewaungani-
sha wakulima kuzalisha maha-
rage lishe yenye madini chuma na
zinki, huku vikundi pia vinazalisha
aina nyingine ili kuongeza ukubwa
wa masoko.

“Ili mkulima aweze kufikia lengo
lake, anatakiwa kupatiwa huduma
iliyokamilika na hii itafikiwa endapo
wadau tofauti tutaungana pamoja,
kama ilivyofanyika kwenye vikundi
hivi ambavyo vinasaidiwa na wadau
tofauti, lakini kwa pamoja,” anase-
ma Dk.Merry.

VIKUNDI VYA WAKULIMA

Kikundi cha Upendo kilichopo
Mkoa wa Songwe, kimepewa mtam-
bo wa kukaushia mazao na mashine
ya  kupiga piga mazao zaidi ya
nane.

Mwenyekiti wake, Daudi Bukuku,
anasema mashine hiyo na mtambo
wa kukaushia mazao, utawaongezea
ubora wa mazao yao tofauti na awa-
Ii.

Anasema mazao yao kuyakausha
kwa kuanika nchini hali inayosaba-
bisha mazao kuanuliwa yakiwa na
mawe na ndio miongoni mwa kik-
wazo wanapoenda kuuza bidhaa
sokoni.

Bukuku anasema, kwa sasa
wana uhakika wa mazao yaliyo safi
na salama, kutokana na mtambo
huo kufanyakazi ya kukausha na
kuyaweka katika hali nzuri, isiyoku-
wa na mawe.

“Tulikuwa tunalazimika kuajiri
watu wengi na kuwalipa pesa nyingi
lakini pia zitatusaidia kupunguza
upotevu wa mazao yetu,” anasema

kwa mashine ikaushayo mazao

Bukuku.

Kikundi cha wanawake cha Zin-
duk, kutoka Kata ya Mshewe katika
Halmashauri ya Wilaya Mbeya, pia
ni mnufaika wa msaada huo.

Mwenyekiti wake, Witness Sikay-
ange, anasema walikianzisha kikun-
di mwaka 2010 na sasa kina jumla
ya wanachama 21, wote wanawake.
Walianza kulima ekari 10, lakini
mpaka sasa wana ekari 300.

Anasema, walinunua baadhi ya
mashamba kutokana na faida ya
kilimo hicho, kukiwapo ekari 100 na
zingine 200 walizopewa na Mbunge
Njeza.

Anasema, awali walitumia mbi-
nu za asili na mbegu za kienyeji,
iliyowapa tija ndogo, wakivuna kilo
100 kwa ekari, wakati utafiti wa ki-
taalamu unaonyesha katika eneo
hilo mkulima anatakiwa kupata kilo
800 kwa ekari.

Witness anasema, TARI waliwa-
saidia kuwapa elimu kuhusu kilimo
bora na kuwapatia mbegu za kisasa
zilizowapaa matokeo chanya.

“Mpaka sasa tunapanda kilo 30
za mbegu na tunavuna kilo 800
kwa ekari moja na kukiwa na hali ya
hewa mbaya tunavuna sio chini ya
kilo 600,” anasema Sikayange, aki-
fafanua wanalima awamu tatu kwa
mwaka, mbili za masika na moja
kiangazi

Pia, anasema kikundi hicho kili-
saidiwa na taasisi zingine ikiwamo
Kilimo Trust na kampuni ya Rapha-
el Group, zilzojengea ghala la kuhi-
fadhi mazao, kabla ya kuyauza.

Anaitaja Raphael Group ni mteja
mkuu wa maharage wanayo-
zalisha na imewasaidia mizani ya
kidigitali kupima mazao hayo, ili
kuachana na iliyopitwa na wakati
kibiashara, pamoja na kipima un-
yevu.

Mama huyo anasema, ni mafani-
kio ambayo sasa yamezalisha vikun-
di vingine viwili, kinachojumuisha
wazee wa jinsia zote na Jikomboe
cha wanaume pekee.

WAPATTWA MITAMBO

TARI kwa kushirikiana na CIAT,
imewasaidia changamoto ukaushaji
maharage kwa vikundi hivyo, kila
kimoja mtambo mmoja wa kisasa,
pia mashine ya kisasa ya kupiga piga
maharage baada ya kuvuna.

Mtambo wa kukaushia maharag-
we una uwezo wa kukausha mpa-
ka kilo 1,000 kwa siku, ukitumia
kati ya saa sita mpaka nane, ukiwa
mkombozi wa umma.

Uhusiano wa CIAT, Sylvia Ka-
remera anasema ukaushaji kupitia
mitambo hiyo inayotumia jua, una-
punguza unyevu hadi chini ya asil-
imia 15, inaepusha mazao kutoka
hasara ya kunyeshewa na mvua au
kuliwa na mifugo.

Anasema mbali na kuwasaidia
wakulima hao kukausha maharag-
we na kupiga piga, pia itakuwa na
manufaa ya kukausha mazao men-
gine kama choroko, mbaazi, mtama,
ulezi, uwele, na mahindi.
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Madaktari washauri
Navalny Kkusitisha
mgomo wa kula

Moscow, URUSI

MADAKTARI binafsi wa mwa-
nasiasa wa upinzani na mkosoaji
mkubwa wa serikali ya Urusi,
Alexei Navalny, wamemtaka
kiongozi huyo kusitisha mgomo
wa kutokula chakula haraka
iwezekanavyo, ili kunusuru afya
na maisha yake.

Katika ujumbe wake uliojaa
hisia, Navalny alisema juzi
kupitia ukurasa wa Instagram
kwamba anajisikia fahari na
mwenye matumaini.

Siku ya Jumatano maelfu ya
wananchi waliandamana mitaani
kote nchini Urusi, baada ya nchi
za magharibi kuionya Kremlin
jUU va athari zitakazojitokeza
endapo mwanasiasa huyo atafia
mikononi mwao.

Zaidi ya watu 1,900 wa-
likamatwa wakati wa maanda-
mano hayo.

Kuanzia Machi 31, mwaka huu,
mwanasiasa huyo anayetumikia
kifungo alitangaza kuanza mgo-
mo wa kutokula akidai kupatiwa
matibabu sahihi.

Mamlaka za Urusi, zilimuham-
ishia katika hospitali binafsi siku
ya Jumanne kwa matibabu zaidi.

DW

Biden afungua
mkutano
tabianchi

Washington, MAREKANI

RAIS Joe Biden, ameahidi
kupunguza kwa nusu viwango
Vya utoaji wa gesi ya ukaa nchini
Marekani, kufikia mwishoni mwa
muongo huu, akifungua mkutano
wa kilele wa mtandaoni uliohud-
huriwa na viongozi 40 wa dunia
kuhusu mabadiliko ya tabianchi.

Mkutano huo wa siku mbili
unalenga kuyahamasisha mataifa
yenye uchumi mkubwa kuweka
malengo zaidi ya kupunguza
Viwango vya gesi ya kaboni

Inatazamwa kuwa mkutano
muhimu kwa maandalizi kuelekea
mkutano wa mazingira wa Umoja
wa Mataifa (UN), utakaofanyika
mjini Glasgow, Scotland, mwezi
Novemba.

Katika siku za kwanza ofisini,
Biden alitangaza mpango mpya
wa mazingira, wa jinsi Marekani
itakavyoshirikiana na Benki ya
Dunia (WB) na Shirika la Fedha
Duniani (IMF), kuzisaidia nchi
maskini kupunguza utoaji wa
gesi chafu kwa ajili ya kuyalinda
mazingira.

DW

Macron ashirki mazishi Idriss Déby

N’djamena, CHAD

RAIS wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron, amehudhuria
ibada ya mazishi ya aliyekuwa
rais wa Chad, Idriss Déby, ka-
tika mji mkuu wa nchi hiyo
N’Djamena na kuzikwa katika
mkoa wake jana.

Deby aliuawa Jumatatu, wiki
hii katika eneo la mapigano
dhidi ya wapiganaji wa Front
for Change and Concord in
Chad (Fact), kikundi cha wa-
najeshi waasi kilichoundwa
na maafisa wa kijeshi mwaka
2016.

Macron aliwasili  kuele-
kea mjini N’Djamena licha
ya onyo kutoka kwa waasi
kwamba, kiongozi huyo wa ki-
geni hapaswi kuhudhuria kwa
sababu za kiusalama.

Viongozi wengine wali-
ohudhuria ni kutoka mataifa
ya Mali na Guinea.

Baada ya kutolewa kwa
heshima za kijeshi na hotuba
mbaliambali, sala ilifanyi-
ka katika msikiti wa Grand
Mosque uliopo N’'Djamena.

Baadaye mwili wa Déby
ulisafirishwa kwa ndege
kilichopo karibu na mji ana-
kotoka wa Berdoba, uliopo
zaidi ya kilomita 1000 kutoka
mji mkuu, karibu na mpaka
wa Sudan.

Rais Déby alikuwa mtu
muhimu katika mkakati wa
usalama katika kanda ya Sa-
hel.

|
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Maofisa wa ngazi ya juu kutoka jeshi la Chad, wakibeba jeneza la aliyekuwa Rais wan chi hiyo
Idiss Deby kwa ajili ya ibada ya kuaga mwili katika mji wa N'Djamena jana. (PICHA: AFP)

Baraza la kijeshi linaloon-
gozwa na mwanae, Jeneral
Mahamat Idriss lilichukua
madaraka baada ya kifo
chake anaungwa mkono kwa
kiasi kidogo na jeshi, ingawa
anaungwa mkono na mtawala
wa Ufaransa.

Jenerali Déby, 37, alisema
jeshi litafanya uchaguzi wa
kidemokrasia  katika  kip-

indi cha miezi 18 ijayo, vion-
gozi wa upinzani wamelaani
hatua yake ya kuchukua
mamlakanakuitajakamamap-
induzi na jenerali wa kijeshi,
maafisa wengi wanapinga
uongozi wake wa mpito.

Ni mpango ambao pia waasi
waliupinga huku pia wakion-
ya kuwa watasitisha kipindi
kidogo kilichokuwepo cha

usitishaji mpigano.

Mgawanyiko ndani ya
jeshi na upinzani vinamaani-
sha kuwepo kwa ukosefu
mkubwa wa usalama huku
kukiwa piwa nma changamo-
to za kiuchumi, wakati Chad
inaingia katika kipindi cha
mpito.

BBC

Bobi Wine kulipa mamilioni

kukomboa gari lake kifahari

Kampala, UGANDA

MAMLAKA ya Mapato Ugan-
da (URA), imemtaka kiongozi
wa upinzani na mgombea wa
uchaguzi Robert Kyagulanyi,
al maarufu Bobi Wine, kulipa
ushuru ya shillingi za Ugan-
da milioni 337 sawa na dola
166,700, ili arudishiwe gari
lake la land Cruiser.

Taarifa ya uamuzi huo kwa
kiongozi wachama cha Nation-
al Unity Platform (NUP), inaka-
milisha mchakato wa mamlaka
ya forodha nchini humo ku-
tathmini thamani ya gari hilo
linalozuia risasi.

Gari hilo awali lililipiwa ush-
uru mdogo kwa kulinganishwa
na gari lingine la kawaida.

Akijibu juu ya hatua kutha-
manishwa upya kwa gari lake
kupitia ujumbe wake wa twit-
ter, Bobi Wine alilalamikia
hatua hiyo.

“Baada ya majaribio kadhaa-
dhidi ya maisha yangu, baadhi
ya marafiki zangu walinipatia
gali linalozuia risasi. Mara ya
kwanza mambo yote alikuwa
mazuri kwasababu halikwa

kwa jina langu.

“Interpol, Idara ya uchungu-
zi ya polisi na URA wote walili-
chunguza na kuliidhinisha.

“Ushuru unaotozwa na URA
tuliilipa. Mambo yalianza ku-
geuka wakati walipogundua
kuwa ni gari langu” alisema
Wine.

BBC

Urusi yaondoa
wanajeshi
mpaka wa
Ukraine

Moscow, URUSI

Urusi imeanza kuwaondoa
wanajeshi wake ambao
wamekuwa wakifanya
mazoezi ya Kivita karibu na
mipaka jirani yake Ukraine.
Taarifa iliyotolewa na
wizara ya Ulinzi ya nchi
hiyo, ilisema misafara ya
wanajeshi wa nchi hiyo
tayari inaelekea kwenye vi-
tuo vya treni, viwanja vya
ndege pamoja na bandari
kwa matayarisho ya kuon-
doka kuanzia jana.

Waziri wa Ulinzi Sergei

Shoigu, alisema mazoezi ya
kijeshi yaliyokuwa yaki-
fanyika yamemalizika na
wanajeshi wote watakuwa
wamerejea kambini ifikapo
mwanzoni mwa mwezi Mei.
Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky, aliikaribisha
hatua hiyo, lakini alili-
sisitiza kuwa jeshi la nchi
vake litasalia imara baada
ya mvutano wa wiki za hivi
karibuni kufuatia hatua ya
Urusi ya kuongeza idadi ya
wanajeshi wake karibu na
mipaka ya nchi hiyo

DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KAHAMA IMPORT AND
EXPORT
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC. 938 AYK.
yenye Chassis no.
LTZPCJLN4F6200614,
Engine no. 156FMIF0003344.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi.
KAH/TR/RB/165/2021.

IN DISTRICT COURT OF GEITA
AT GEITA
CASE NO 3 OF 2021
GEITA DISTRICT COUNCIL PLANTIFF
VERSES
SILVESTER MALALE IKANGALA
DEFENDANT

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION
TAKE NOTICE THAT, the above case fixed
for mention on the 27th day of April 2021 at
8.30am in the afternoon.
YOU ARE required to appear in this court
without fail and you must produce on that day
all the documents which intend to rely in
support of your case.
GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the
Court this 22nd day of APRIL
b4 o
il 2
By; SENIOR RESDENT MAGISTRATE
GEITA
TO BE SERVED UPON:
SILVESTER MALALLE IKANGALA OF
BUSANDA
0624269874

e

Nipa

JAMHURI YA MUUNGNO WA TANZANIA
KATIKA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
LA MWANZA
MAOMBI NAMBA 464 / 2020

BALTAZARI KALANGIL................... MWOMBAJI

DHIDI YA
. NZULAMATHIAS |
. MAFURU B. MAFURU
. BURABO JOSEPH
. HUSSEIN JOSEPH
. KASISI JOSEPH
SHABAN JOSEPH
ABUBAKALI JOSEPH
TABU JOSEPH
DOAS CHARLES

P vesvesssessseene WAJIBU MAOMBI

CONOINRBN S

TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI
POPOTE MLIPO WAJIBU MAOMBI HAPO JUU

BALTAZARI KALANGI, amefungua Shauri la maombi mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba la wilaya ya Mwanza ambalo
limepangwa kutajwa mnamo tarehe 29/04/2021. Hivyo basi
mnatakiwa kuleta utetezi wenu mnamo au kabla ya tarehe ya
kutajwa. Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika masijala ya
wazi ya Baraza hilo.

Endapo
maamuzi kutolewa.

hayo, shauri li

upande mmoja na

Imetolewa na kutiliwa saini / muhuri wa Baraza leo tarehe 26 mwezi
02 mwaka 2021.

o,
MWENYEKITI »
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MWANZA

i p
R

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
TUNDU A.M. LISSU
anatangaza kupotele-
wa kwa kadi ya gari
yenye namba za
usajili T 639 BSW
LAND ROVER DIS-
COVERY. Yeyote
atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJ

TWININGEGE ATUPELE
MLUNGU ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA BAJAJ AINAYATVS
KING YENYE NAMBA ZA
USAJIL MC 758 BWX
RANGI YA KIJA-
NIL.YEYOTE ATAKAYEIO-
NA ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA
POLISI MBE/MBE/R-
B/210843/2021

WMB/RB/241/2021.

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MWANZA
SHAURI LA MAOMBI NA. 141 YA 2020
(Asiria shauri la Madai Na 80 / 2019)
AUDAX FAIDAKIBALA........ MWOMBAJI
DHIDI YA
YUNNUS YAMA ADAM............MJIBU
MAOMBI
KWA: MDAIWA
POPOTE ULIPO
Mahakama hii inawafahamisha kwamba mdai ameleta
maombi yake dhidi yenu.
Nakala yake inapatikana katika Mahakama hii.
Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
11/05/2021 saa 2:30 asubuhi na unatakiwa kuwepo,
au kuwakilishwa kisheria pamoja na kuleta utetezi
wako dhidi ya maombi hayo ya kukaza Hukumu.
Zingatia kwamba kutofika kwako tarehe hiyo, shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kutaarifiwa tena, na
maamuzi kutolewa.
Imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 21/04/20:

HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI MFAWIDHI
MWANZA

NOTISI YA KULIPA DENI NOTISI YA KULIPA DENI

TUJIJENGE TANZANIA
LIMITED, inatoa notisi ya siku
sitini (60) kwa Ndugu
EMMANUEL JOHN  NDULU
(Mdaiwa Sugu) unakumbushwa
kulipa deni lako la mkopo

unaodaiwa bila kukosa tangu siku
ya tangazo la notisi hii.
Kushindwa kulipa taratibu zingine
za urejeshwaji wa deni lako la
mkopo zitafuatwa.

Kwa mawasiliano na malipo
fika ofisi zilizopo Kijitonyama-
Makumbusho- Makao Makuu
Au piga namba +255 (022)
2774742/3

Kampuni ya CHAMPION AUCTION MART
kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD tunatoa notisi ya madai ya
muda wa siku kumi na nne(14) kwa wadaiwa
waliopo kwenye tangazo hili, wawe wamelipa
madeni yao wanayodaiwa na taasisi ya
Tujijenge Tanzania Ltd tangu siku ya tangazo
hili gazetini.

1. ALOYCE JOHN MNYARI-MTAA WA
MPIJI MAGOE, KATA YA MBEZI

2. BERNARD DAUD NKEYEMBA — MTAA
WA KINZUDI, KATA YA GOBA

MASHARTI

Kushindwa kulipa kwa wakati tutalazimika
kuchukua hatua zaidi za kisheria ikiwa ni
pamoja na kutangaza uuzwaji wa dhamana
za mkopo kwa njia ya mnada.

Mawasiliano piga: 065300503/0629464764

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RAMADHANI SHABANI
SEIF anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye namba
za usajili T 618 DDS - TATA.

Chassis namba
MAT382042F7R01280.
Engine namba
497TC93AUY803179. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/206598/2021.

Uusikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMIIT

Tupigie

O ESWIASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango

‘ ‘ Enhee bora nimekuona. We
Bishada kwa nini umenitia
aibu mimi na ndugu zangu,
umekataa mimi nisikuoe?”

“Uliniambia kama wewe un-
aleta barua kwetu?” Bishada ali-
jibu.

“Siyo lazima, mimi nilikuona
siku moja ukiwa na shoga zako,
nikatokea kukupenda, nikauliza
jina na unakoishi wakaelekezwa
ndiyo nikaleta barua kwenu.”

“Utaletaje barua kwetu kabla
ya kuiona mimi kwanza, halafu
ndiyo nikakwambia lete au usi-
lete?”

“Kwa hiyo hilo ndiyo kosa lan-

gu?”

“Ndiyo, labda mimi nina
mchumba mwingine je?”

“Kwa hiyo nianze upya? Mimi
nimekupenda nilete  barua
kwenu?”

“Si umeleta umekataliwa. We
hujui kukataliwa?”

“Sasa Bishada, mimi mwenza-
ko nimekufa kwako, nakupenda
sana wewe.”

“Sikatai kwamba unanipenda
na siyo wewe tu. Wengi wana-
nipenda na wameleta barua
nyumbani, lakini mimi sitaki. Si-
jaamua kuolewa.” Bishada alim-
katisha tamaa Duma.

Hakuwa na la kuongea. Al-
ionekana kuwa na mawazo, ha-
sira, vyote vikichanganyikana na
aibu.

“Haya, poa tu, lakini ipo siku
tu.”

“Lo, umechelewa babu.” Bisha-
da alijibu kwa nyodo.

Ukweli ni kwamba Bishada
hakuwa na mchumba yoyote.
Hakuwa na mpenzi yoyote. Bado
aliamini kuwa ana nafasi ya ku-
tulia kuliko kufanya papara ya
kuolewa.

Njiani alikutana na kijana
mwingine anaitwa Mtoka. Yeye
pia alikuwa ni mmoja wa wali-
oleta barua hivi karibuni na ku-
pigwa chini.

“Kumbe Bishada umenitakalia
mimi, halafu unamkubali Duma.

“Hivi wewe una akili kweli?”
Alimuuliza kwa hasira.

“Akili ya nini wakati mimi
nimekuona laivu pale kisimani
mkiongea?”

“We ulisikia tulikuwa tunaon-
geanini?”

“Alete barua kwenu.”

“Haya ndiyo nimekwambia
alete barua kwenu anioe, wewe

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata.
hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada
ambaye anaondokea kuwa tishio kwenye Kijiji cha Mtakuja kwa urembo wake.

Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-

mwenyewe maisha yake yanakuwa hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Aolewe au afe-3

U

@MSAMBA
0656122770

unasemaje?” Bishada aliamua kuse-
ma hivyo.

“Yaani mimi ndiyo umenikataa
umembkubali Duma kweli?”

“Ndiyo?”

“Nitahakikisha hakuoi.”

“Kwani wewe ndiyo nani? Baba
yangu, mama au mjomba?”

Mtoka hakujibu kitu. Bishada ak-
iwa na ndoo yake kichwani alimua-
cha amesimama, akaanza kupiga
hatua za madaha moja baada ya ny-
ingine kuwahi nyumbani.

Tlimshangaza kuona yeye kukataa
kuolewa imekuwa kama deni. Kila
mtu anamlaumu. Wazazi wanalau-
mu. Waposaji wanalaumu na kulala-
mika. “Mimi mwenyewe sitaki. Kwani
si mpaka mimi nikubali. Kuolewa
bila mimi kutaka unahusu?” Alijikuta
akiongea mwenyewe wakati akitua
ndoo yake maji baada ya kufika ny-
umbani.

“Nilikuwa nakutafuta siku zote hizi
we mwanakharamu. Kwa nini ume-
taka mchumba. Kwani kwenu haku-
na wanawake?”
chenu kuja kuchumbia?”

Zilikuwa ni sauti za wanaume
wawili. Mtoka na Duma. Mtoka ni
ndicho kina msichana Bishada. Msi-
chana anayesumbua wanaume wa
bo kumtongoza, wengine kutaka ku-
muoa kabisa. Lakini ngoma bado ni
ngumu. Mwenye hakubali.

Sasa imesababisha watu kuanza

: kugombana wenyewe kwa wenyewe.
i “Nyinyi ndiyo mtaotuzibia riziki.
1 Kwa nini huko kwenu wasichana
+ hakuna, au wote si warembo?” Mto-
' ka alimuuliza Duma kwa namna ya

kejeli.

“Huku nako kuna wanaume wa
kuoa. Wanaume wenyewe wote wa-
levi nyinyi, mnaweza kummiliki mto-
to kama Bishada?” Duma naye alijibu
kwa nyodo.

chenu cha Tlembo hukai, kiguu na
njia huku, Bishada si alishakukataa
wewe?”

“Nani  kakataa?
mumewe mtarajiwa.”

Maneno hayo yalimuumiza sana
Mtoka. Kwa sababu alikuwa ame-
shapeleka posa yake na kukataliwa,
alijua fika huenda ni kweli Duma
amekubaliwa kweli.

“Yaani mimi ndiyo umenikataa
umembkubali Duma kweli?”

“Ndiyo?”

“Nitahakikisha hakuoi.”

“Kwani wewe ndiyo nani? Baba
yangu, mama au mjomba?”

Aliyakumbuka maneno aliyokuwa
akiongea na Bishada siku tatu zilizo-
pita njiani wakati akitoka kisimani.

Hasira zikampanda Mtoka.

“We Boya tu, huwezi kumuoa Bia-
shada.” Duma alizidi kumuumiza
roho mwenzake. Naye alijua kabisa
kuwa barua yake ya posa ilidunda.
i Lakini bado hakukata tamaa ya kum-
» fukuzia kimwana huyo.

+ Wakati akijua labda Mtoka atajibu
 kwa maneno, alijibu kwa vitendo.
: Teke moja la mbavu lilimpata na
+ kumsababishia maumivu makali. Ali-

Mimi ndiyo

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Nilikuwa
nakutafuta
siku zote
hizi we
mwa-
nakharamu.
Kwa nini
umetoka
huko kuja
huku kuta-
ka mchum-
ba. Kwani
kwenu
hakuna wa-
nawake?

pepesuka, lakini hakukubali. Alipiga
hatua tatu mbele na kumrukia.

Mtoka alijua hilo. Alikua tayari ku-
kabiliana na chochote kile. Wanaume
hao wakawa wameshikana kama
wacheza mieleka na kusukumana,
kila mmoja akitaka kumuangusha
mwenzake chini.

Walipepesuka na kuanguka wote.
Walianza  kubimbirishana.  Kila
mmoja alijitahidi kutaka kumshinda
mwenzake.

Wakati wakiendelea na ngumi zao
zilizokuwa na staili yoyote na za ku-
tumia zaidi nguvu kuliko akili, waliji-
kuta wakicharazwa bakora zilizowa-
pata mwilini kisawasawa.

Baada ya kuona ngumi hizo, baadhi
ya watu hasa wenye umri mkubwa
waliamua kuwaachanisha kwa staili
hiyo ya kukata fimbo na kuwacha-
raza. Huo ndiyo ukawa mwisho wa
ngumi hizo zilizotokana na wivu.

“Mwanangu hadi naogopa mama
yako.”

“Unaogopa nini mama?”

“Nimesikia jana yule kijana wa
mzee Mitimingi, anaitwa Mtoka, ka-
cha Ilembo kwa ajili yako.”

“Kwa ajili yangu?” Biashada aliuliza.

“Ndiyo. Nimekuja kupewa taarifa
leo asubuhi hapa, kuwa jana kulikuwa
na timbwili njia ya kwenda mauzoni.
Watu wamepigana, kisa binti yako
Biashada. Mimi nikawauliza kafan-
yaje? Wakaniambia wanamgombea?
Ukweli hata mimi sikuelewa, wanapi-
gania nini wakati wote walileta barua
na zimekataliwa?”

Bishada ambaye alikuwa anamsaid-
ia mama yake kuchambua mchicha,
alitabasamu. Ni tabasamu ambalo li-
likuwa dhahiri machoni mwa mama
yake Bi.Fatuma.

“Kumbe unaujua huo ugomvi?”

“Niujue wapi. Tla nilihisi kama uta-
tokea hivi.”

“Kwa nini?”

“Kuna siku nilikuwa kisimani,
akafika kijana mmoja anaitwa Duma.
Yule ambaye alikuwa wa kwanza
kuleta barua hapa. Akaniuliza kwa
nini umeikataa barua yangu. Nikam-
wambia siyo lazima na mwanaume
siyo wewe peke yako. Kwani wewe
ndiyo una sifa za kuoa tu wengine
hawana? Halafu nikamwambia siku
nyingine akitaka kuoa kwanza ni vi-
zuri awe anawasiliana na kuolewaji,
vinginevyo atakuwa anakosa wa-
chumba kila siku. Wachumba wa sasa
siyo kama wa zamani ambao barua
zinakuja tu, lakini hawamjui ni nani.”

“We mtoto wewe. Una maneno siku
hizi.”

ITANEDELEA JUMAMOSI



20 NipaShe Jumamosi Aprili 24,2021

HABARI MICHEZO

KOEMAN
AELEZA

MKAKATI
UBINGWA!

BARCELONA, Hispania

OALD Koeman amesema

kikosi chake kitapambana

hadi mechi ya mwisho kwe-

ye Ligi Kuu Hispania, La-
Liga.

Barca Alhamisi usiku waliwa-
fumua Getafe mabao 52 kwenye
mchezo wa LaLiga uliopigwa katika
dimba la Camp Nou.

Barcelona sasa wapo katika nafasi
ya tatu, pointi moja juu ya Sevilla na
pointi mbili nyuma ya Real Madrid,
na tano nyuma ya Atletico Madrid.

Barcelona wakiwa na mchezo
mmoja mkononi, wanawinda kwa
hali na mali kila pointi inayoweza ku-
patikana, kwa ajili ya kujihakikishia
wanabeba taji hilo la Ligi Kuu.

Baada ya ushindi huo, Koeman
amesisitiza kuwa anaamini kuwa
wamepata matokeo mazuri, kwa
sababu walijikita kwenye kuta-
futa na kutumia nafasi vizuri.

Kwa mujibu wa Koeman,
Barcelona si timu bora zaidi
ukilinganisha na zingine
tatu (Real Madrid,
Atletico Madrid na
Sevilla) kwa sa-
babu nazo zin-
afanya vizuri.
Lakini wana-
taraji kupam-
bana vilivyo
hadi mechi
ya mwisho.

WA

MADRIDR, Hispania

RAIS wa Klabu ya Real Madrid,
Florentino Perez, ambaye pia
alitajwa kuwa Mwenyekiti wa
Ligi mpya ya Ulaya (Europe-
an Super League), amesema
madai ya ligi hiyo itaua ligi za
ndani ya nchi si ya kweli.

Perez amesema kuwa ligi
hiyo haijafutwa bali imesi-
mama kwa muda kutokana na
timu sita ambazo zinashiriki
Ligi Kuu England (EPL) ku-
jitoa, ingawa awali zilikubali
kushiriki ambazo ni Chelsea,
Liverpool, Arsenal, Manches-
ter United, Tottenham Hot-
spurs na Manchester City.

Ligi hiyo ambayo ilitanga-
zwa itaanza hivi karibuni, im-

Perez bado akomaa
na Super League

ekuwa ikipingiwa na wadau
mbalimbali wa soka pamo-
ja na mashabiki, ambapo
wameweka wazi ya kuwa ita-
vuruga utamu wa EPL pamoja
na mashindano mengine.

Lakini Perez anaamini
kwamba, inawezekana wame-
kosea katika kuuelezea mradi
huu.

“Nasikitishwa na hiki kina-
choendelea, tumekuwa tukiu-
fanyia kazi mradi huu kwa
miaka mitatu sasa,” alisema
Perez akinukuliwa na Marca.

Akiongezea: “Katika timu 12
anzilishi msimu uliopita, tu-
lipata hasara ya euro milioni
650. Ila msimu huu inaweza
kuwa mara mbili au tatu ya
hiyo.”

Lingard

na mKkasa

Wa corona
kumstaafisha
soka

LONDON, England

NYOTA wa Manchester United
anayecheza West Ham United kwa
mkopo, Jesse Lingard, ameelezea
namna ambavyo mlipuko wa Virusi
vya corona ulivyokuwa mgumu
kwake mwanzoni mwa msimu huu,
kiasi cha kutamani kuacha kucheza
soka.

Akizungumza na kipindi maalum
cha Youtube, Lingard alielezea jinsi
miezi kadhaa iliyopita ilivyokuwa
migumu kwake kwenye mchezo huo.

Lingard ambaye hakuwa na namba
kule United na hivyo kupelekwa kwa
mkopo West Ham, kwa sasa anaone-
kana kuwa kvvenye kiwango cha
kuvutia dimbani.

Baada ya kujiunga na West Ham
kwa mkopo katika dirisha dogo la
usajili la Januari, Linagrd amekuwa
katika kiwango bora zaidi.

Amecheza mechi 10 na kufunga
mabao tisa huku akitoa pasi za
mabao manne, na sasa akitajwa
kuhitajika na klabu kadhaa England
na Ulaya. _

“Kipindi kile nilijihisi kwamba
mimi sio Jesse Lingard.. hata nikiwa
uwanjani nilitamani nitoke tu... siku-
taka kuwapo pale,” alieleza Lingard.

“Nilienda uwanjani na nilifurahi
kukaa benchi, na wala sikuwa mimi...
Ningeweza kuacha soka kwa ura-
hisi sana Kipindi cha ‘Lockdown’,
lakini nilipata msaada wa madaktari
ambao walinishauri klsa|koIOJ|a na
kunirudisha mchezoni.”
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Zlatan:
Nitabakia
AC Milan
maisha yote

MILAN, Italia

STRAIKA wa AC Milan, Zlatan Ibrahi-
movic, amesherekea kusaini mkataba
mpya kwa kusema kuwa kwa namna
anavyojihisi kuwa klabuni hapo,
anaweza kubakia hapo maisha yake
yote.

Nyota huyu mwenye umri wa mia-
ka 39, amesaini mkataba wa mwaka
mmoja zaidi ambao unamfanya
aendelee kuwapo klabuni hapo hadi
anapofikisha umri wa miaka 40.

Mara baada ya kusaini mkataba
huo, Ibrahimovich amesema Milan
kwake ni kama nyumbani, na
atafurahia kuendelea kuwapo

klabuni hapo kwa muda /

mrefu zaidi.
“Ninafuraha sana, nili-
isubiri siku hii na sasa
nina mwaka mmoja
zaidi, kitu ambacho
ni muhimu zaidi
kwangu,” alisema aki-
waambia waandishi
wa habari.

“Kama nilivyosema
wakati wote, kuichezea
Milan kwangu ni kama
kuwapo nyumbani, nahisi
furaha sana, ninaipenda klabu
kwa jinsi mavyomfanya nihisi,
watu wote wanaofanya kazi
hapa, wachezaji wenzangu, kocha
na mashabiki wananifanya niwe na
furaha wakati wote.”

Nyota huyo wa kimataifa wa Swe-
den, anaamini kuwa Stefano Pioli
ni kocha sahihi, mwenye uwezo wa
kufanya makubwa katika kikosi cha
Milan, na anatarajia atapiga hatua
kubwa klabuni hapo.

¥

Erik Lamela
kurudi AS Roma

LONDON, England

WINGA wa Tottenham Hot-
spur, Erik Lamela, anataraji-
wa kuondoka katika timu hiyo
punde mkataba wake wa sasa
utakapofikia mwisho, kwa
mujibu AreaNapoli.it.

Kwa mujibu wa ripoti,
Lamela anaweza kurejea
nchini Italia, katika klabu
yake ya zamani ya AS Roma
ambapo aliichezea kabla ya
kuhamia Tottenham.

“Lamela yuko tayari kuon-
doka Tottenham, na uham-
isho wa Serie A ukionekana

kama hatua inayowezekana,”
iliripoti AreaNapoli.it.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29, alijiunga
na Spurs kutoka Roma mwa-
ka 2013, lakini hakuwahi kui-
shi sawa kama mbadala wa
Gareth Bale.

Lamela hadi sasa ameshind-
wa kucheza michezo 20 ya ligi
tangu msimu wa 2015-16.

Awali, Lalema aliripotiwa
kwamba anawaniwa na Napo-
li, lakini klabu hiyo imeachana
na mpango wa kumsajili raia
huyo wa Argentina, hivyo ana
nafasi ya kwenda kule Roma.

MADRID
BAYERN KWA

MUNICH, Ujerumani

AYERN Munich imeungana na

Real Madrid katika mbio za

kuwania saini ya mchezaji wa

Rennes, Eduardo Camavinga,
katika jitihada za kuboresha eneo la
kiungo la timu hiyo.

Camavinga anayecheza nafasi ya ki-
ungo ya timu ya Rennes ana umri wa
miaka 18, lakini ukomavu wake kwe-
nye soka umemfanya kuwekwa kwe-
nye rada za mabingwa LaLiga, Madrid
na sasa mabingwa wa Ujerumani, Bay-
ern wanahitaji huduma yake.

Bayern wanatafuta mrithi wa Josh-
ua Kimmich na Leon Goretzka ambao
wanatajwa kwamba wanataka kuon-
doka klabuni hapo mwishoni mwa
msimu huu.

Awali, walihitaji kumchukua Flori-
an Neuhaus wa Borussia Monchengla-
dbach, lakini dau la pauni milioni 39
waliloweka Gladbach limewakatisha
tamaa. Benchi la ufundi la Bayern
limeahidi kumpa Camavinga muda
wa kutosha kuchezea timu hiyo kwani
wanatambua ubora wake.

Camavinga atakuwa ni mchezaji wa
tisa wa Ufaransa kuichezea Bayern
Munich kama uhamisho wake utaka-
milika. Bayern kwa sasa bado hai-
jatangaza mrithi wa kocha wao, Hans
Flick, ambaye ametangaza kwamba,
anaondoka klabuni hapo mwishoni
mwa msimu huu.

Hata hivyo, taarifa zinadai kwamba,
Flick anakwenda kuchukua mikoba
ya timu ya Taifa ya Ujerumani kutoka
kwa Joachim Low ambaye anamaliza
muda wake baada ya michuano ya
euro 2020 inayofanyika Juni mwaka
huu.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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@ @ @ Sasa aungana na Ronaldo kuwa wachezaji
pekee katika ligi tano kubwa Ulaya ambao wameweza...

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi amefikisha ma-

bao 25 katika Ligi Kuu His-

pania, LaLiga, msimu huu

wakati Barcelona ikishinda
5-2 dhidi ya Getafe pale Camp Nou,
Alhamisi usiku.

Nahodha huyo wa ‘Blaugrana’
hao alifunga mabao mawili na ku-
fikisha idadi hiyo na hiyo ilimaani-
sha yeye na Cristiano Ronaldo, ndio
wachezaji pekee kutoka ligi tano
kubwa za Ulaya kufikisha mabao 25

au zaidi katika misimu 12 mfululizo.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, yupo
tofauti kidogo na Ronal-
do kwani yeye ameweza
kufikisha rekodi hiyo
kwa misimu 12 mfululizo
kuanzia msimu wa 2009-
2010 katika klabu moja.
Wakati Ronaldo amefikisha idadi

ya mabao 25 akiwa katika klabu
tofauti, ya Manchester United, Real

Madrid na klabu yake ya sasa Ju-
ventus, ambako tayari amefunga
mabao 25.

Mabao hayo mawili pia yalimaliza
ukame kwa Messi kwenye michezo
ya ligi ya nyumbani dhidi ya Getafe.

Messi hapo awali hakuwa amewa-
hi kufunga katika mechi zake tatu
za hivi karibuni dhidi ya timu hiyo
kwenye Uwanja wa Camp Nou.

Na hiyo ilikuwa ni rekodi yake
ndefu zaidi ya kutofunga nyumbani
dhidi ya Getafe kwenye mashinda-
no ya nyumbani.

UNITED BADO KWA SANCHO

MATUMAINI ya Manchester United kumsajili msham-
buliaji wa England, Jadon Sancho, 21, kutoka Borussia
Dortmund, huenda yamepata nguvu mpya kutokana na
taarifa kwamba Makamu Mwenyekiti Mtendaji wao, Ed
Woodward anatarajiwa kuondoka klabuni hapo. (Star)

CAKIR AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL huenda ikamkosa Ugurcan Cakir, 25,
ambaye wamekuwa wakimnyatia kwa muda mrefu.
(Fotospor; via Team Talk)

JUVE KUMTOA RABIOT

JUVENTUS itakuwa tayari kumtoa kiungo wa kati wa
Ufaransa, Adrien Rabiot, 26, kwa Manchester United
kama sehemu ya mpango wa kumpata mlinzi wa Brazil,
Alex Telles, 28. (Calciomercato)

CAVANI KUONDOKA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Edinson Cavani, 34, ame-
kutana na maofisa wa Manchester United na kusisitiza
azma yake ya kutaka kuondoka klabuni hapo na kurejea
Amerika Kusini kuwa karibu na familia yake. Katika miezi
ya hivi karibuni Cavani amehusishwa na uhamisho wa
kwenda Boca Juniors. (Depo)

SMITH HAMTAKI BARKLEY

KOCHA Dean Smith, amesema Aston Villa haina
mpango wa kumsajili kiungo wa kati wa Chelsea na Eng-
land, Ross Barkley, 27, kwa mkataba wa kudumu wakati
ule wa mkopo utakapokamilika mwishoni mwa msimu
huu. (Mirror)

ROMA WAMTAKA VESTERGAARD

AS Roma wanajiandaa kukutana na wawakilishi wa
Jannik Vestergaard, 28, wanaposhughulikia mpango wa
kumsajili mlinzi huyo wa Southampton ambaye pia ana-
sakwa na Tottenham na Juventus.(Tuttomercatoweb)

LAMELA KUACHANA NA SPURS

WINGA wa Tottenham Hotspur, Erik Lamela, 29, yuko
tayari kuondoka klabuni hapo na kurejea Italia. (Area
Napoli, via Team Talk)

AARONS AWANIWA ULAYA

WEST Ham imeungana na Barcelona, Bayern Mu-
nich na Tottenham Hotspur katika kinyang’anyiro cha
kumsaka beki wa Norwich City na England, Max Aarons,
20, huku klabu hiyo ya Ligi Kuu England ikitaja dau lake
kuwa ni pauni milioni 30. (Independent)

BURNLEY WAMTAKA BENTALEB

KLABU ya Burnley inataka kumsajili kiungo wa kati
wa Algeria, Nabil Bentaleb, 26, kutoka Schalke msimu
huu wa kipindi cha majira ya joto, wakati mkataba wake
utakapofikia mwishoni. (Sun)

RASPADORI LULU INETR, JUVE

KLABU ya Sassuolo wametangaza kumuuza kwa pauni
milioni 13, mshambuliaji wa Italia, Giacomo Raspadori,
21, ambaye amehusishwa na uamisho wa kwenda Inter
Milan na Juventus. (Calciomercato)
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Straika Simba
Queens, Alliance
vita vya kiatu

Na Mwandishi Wetu

WAKALI wawili wanaokimbizana ka-
tika mbio za kuwania Kiatu cha Dha-
habu Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
Bara, mshambuliaji wa Simba, Oppah
Clement na straika wa Alliance Girls,
Aisha Juma, watakuwa na nafasi ya
kuongeza wigo wa mabao endapo ma-
kocha wao watawapanga wakati timu
zao zitakaposhuka dimbani leo.

Alliance itakuwa mwenyeji wa
Simba Queens leo katika Uwanja wa
timu hizo zikirejea dimbani kwa mara
yva kwanza baada vya ligi hiyo kusima-
ma kwa muda kupisha maombolezo ya
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. John Magufuli.

Hadi sasa Oppah wa Simba Queens
ndiye anayeongoza orodha ya wafun-
gaji bora katika ligi hiyo akiwa na
mabao 23 akifuatiwa na Aisha wa Alli-
ance Girls ambaye amecheka na nyavu
mara 21.

Straika anayewafukuzia kwa karibu,
Fatuma Mustafa wa JKT Queens yeye
alikuwa na mabao 20 kabla ya mechi
vao va jana dhidi ya Kigoma Sisterz.

Yanga, Tambwe
wamalizana deni

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imemalizana na ali-
yekuwa straika wake, Amissi Tambwe,
kwa kumlipa deni lake kiasi cha Sh.
milioni 52 ambazo zilikuwa ni misha-
hara ya miezi miwili pamoja na baadhi
va pesa zake za usajili.

jana, Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema tayari wameshamlipa
pesa zake zote zikiwamo gharama za
mawakili, hivyo sasa wapo huru.

“Tumeshamalizana na Tambwe na
sasa tunaangalia mengine tena. Unajua
si rahisi kudhibiti hali hii kwa sababu
kuna madeni mengi ya zamani kabla
ya uongozi huu kuingia, hata deni hili
lilikuwa la uongozi uliopita,” alisema
Bumbuili.

Alisema pesa iliyolipwa ni Sh. mil-
joni 52 kwa jumla, huku kati ya hizo,
Sh. milioni 48 zikiwa ni zile ambazo
Tambwe anadai na Sh. milioni 3.7
zikiwa ni gharama za mawakili.

KAGERE,

WAKABANA

UFUNGAJI

Na Mwandishi Wetu

AKATI mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Bara, Simba,
wakikimbizana na wa-
tani zao, Yanga, kwenye
kinyanganyiro cha kuwania taji hilo,
upande wa pili wa shilingi kuna mbio
kali za kuwania Kiatu cha Dhahabu
cha mfungaji bora wa ligi hiyo kati ya
Meddie Kagere na Prince Dube.
Simba ambayo inashika
nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na
pointi 55 baada ya kushuka
dimbani mara 23, inafuku-
zia kuishusha Yanga kileleni
ambayo inaizidi kwa pointi
mbili, lakini ikiwa mbele
michezo mitatu.
Kwenye orodha ya wafungaji, strai-
ka wa Simba, Mnyarwanda Kagere
anachuana vikali na mshambuliaji wa

Azam FC, Mzibabwe Prince Dube kila
mmoja akiwa na mabao 11 wakifuku-
ziwa kwa karibu na Mtanzania John
Bocco aliyecheka na nyavu mara 10
hadi sasa.

Watanzania wengine waliopo katika
nafasi nzuri ya kutoa upinzani katika
mbio hizo ni Danny Lyanga wa JKT
Tanzania, Fully Maganga (Ruvu Shoot-
ing) na Meshack Abraham wa Gwam-
biana FC, kila mmoja akiwa na mabao
nane mkononi mwake.

Hata hivyo, Kagere na Bocco pamo-
jana Abraham leo watakuwa na nafasi
ya kuongeza idadi ya mabao endapo
makocha wao watawapanga wakati
Simba na Gwambina FC zitakaposhu-
ka Uwanja wa Gwambina, Misungwi
nje kidogo ya Jiji la Mwanza kwenye
mwendelezo wa ligi hiyo.

Dube ambaye alikuwa na mabao
10 sawa na Bocco, juzi alirejea kwa
kishindo na kumfikia Kagere, baada
ya kucheka na nyavu wakati Azam

BARA

ikilazimisha sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Dodoma Jiji FC, katika mechi
iliyopigwa Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma.

Hata hivyo, kasi ya mabao kwa
Kagere ambaye msimu uliopita al-
itwaa Kiatu hicho kwa mara ya pili
mfululizo, inaonekana kupungua
msimu huu kutokana na kucheza
kwa kupokezana na Bocco pamoja na
Mkongomani Chris Mugalu mwenye
mabao sita Simba.

Msimu uliopita, Kagere alimaliza
akiwa na mabao 22 na endapo atat-
waa Kiatu hicho atakuwa straika wa
kwanza katika historia ya Ligi Kuu
Bara kushinda tuzo hiyo mara tatu
mfululizo.

Simba imebakiza mechi 11 kabla
ya msimu kumalizika, wakati timu
zingine zikiwa zimebakiza mechi
nane, hivyo bado washambuliaji wake,
Kagere na Bocco na hata Mugalu wana
nafasi zaidi ya kubeba Kiatu hicho.

Kocha

wa zamani wa viungo wa Raja Casablanca ya Morocco, Mmorocco Jawad Sabri (katikati

|

), akiwa n

viongozi wa Yanga baada ya kutambulishwa kujiunga na klabu hiyo jana, ambapo sasa atasaidiana na Watu-
nisia, Kocha Mkuu, Nasreddine Nabi na Msaidizi wake, Sghir Hammadi. PICHA: YANGA

Namungo yageuzia hesabu Ligi Kuu

Na Saada Akida

BAADA ya kushindwa kufanya vizuri
Kombe la Shirikisho barani Afrika,
Kocha Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco, amesema akili na nguvu zao
sasa wanazielekeza kutafuta matokeo
mazuri kwenye michezo yao iliyobaki
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Namungo FC, ambayo imetoka ku-
poteza mechi ya tano mfululizo kwe-
nye michuano ya CAF huku ikiburuza
mkia katika Kundi lake la D, inashuka
dimbani leo (Jumamosi) kuwakaribi-
sha Mbeya City, kwenye Uwanja wa
Majaaliwa mkoani Lindi.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar

es Salaam jana, Morocco alisema wal-
ishindwa kufanya vizuri katika michua-
no hiyo, sasa wanalazimika kutuliza
akili na nguvu zao kutafuta matokeo
chanya kwenye Ligi Kuu ili kupata na-
fasi nyingine ya kushiriki michuano ya
kimataifa msimu ujao.

Alisema kuna vitu wamejifunza
katika michuano ya kimataifa licha
ya kuendelea kupata matokeo
mabaya katika michuano hiyo ila sasa
wanarejea kwenye ligi ya nyumbani
na hawana muda wa kupoteza katika
kupambana kutafuta pointi kila
mechi.

“Baada ya kumalizana na Raja Club
Athletic ya Morocco na kukubali

kichapo cha mabao 3-0, kwa matokeo
hayo hayatufanyi kuwa wanyonge, sasa
tunahitaji kuweka mikakati yetu imara
kwenye ligi ya nyumbani ili tupate na-
fasi ya kushiriki kwa mara nyingine mi-
chuano ya kimataifa kwa msimu ujao,”
alisema Morocco.

Alisema ligi imekuwa na ushindani
mkubwa hali inayowafanya kuhakiki-
sha wanapambana kutafuta matokeo
chanya ambayo yatawasaidia kuende-
lea kucheza Ligi Kuu na michuano ya
kimataifa msimu ujao.

Namungo FC iko kwenye nafasi ya 11
ikiwa na pointi 31 zilizotokana na mich-
ezo 21 waliyocheza, wakati huu wakiwa
na viporo vitano.
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Mshambuliaji wa_Barcelona, I:'ionel Messi, akiambaa na mpira kulichunguliaango la Getafe wakati alipoifun-
gia timu yake mabao mawili kwenye ushindi wa 5-2, huku beki Djene Dakonam, akimfukuzia kwenye mechi

hiyo ya LalLiga iliyopigwa Uwanja wa Camp Nou juzi. PICHA: MTANDAO

Moshi mweupe Simba na FCC

® ® ® Ni uwekezaji wa Bilionea Mo Dewji, sasa
kimeeleweka baada ya waziri kusema...

Na Mwandishi Wetu

OSHI sasa mweupe! Ndivyo
unavyoweza kusema kuhusu
uwekezaji wa mfanyabiashara
maarufu, Bilionea Mohamed
“Mo” Dewiji, katika Klabu ya Simba, baada
ya kutatuliwa kwa vikwazo vilivyoji-
tokeza.
Wiki iliyopita, Bunge liliitaka
serikali kuhakikisha inamaliza
vikwazo vilivyojitokeza katika
uwekezaji wa mfanyabiashara
huyo, Spika wa Bunge, Job
Ndugai, akinyooshea kidole
vikwazo vinavyowakabili
wawekezaji nchini.

Katika mkutano wake na wanachama
wa Shirikisho la Wenye Viwanda (CTI)

Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekeza]l) Geofrey

Mwambe, alisema mazungumzo baina ya
pande husika yamefanyika vizuri.

“Suala la uwekezaji ndani ya Klabu
ya Simba, tulilipeleka FCC (Tume ya
Ushindani). FCC wakalichukua kama
suala la kisheria, ni kwa sababu Simba
ilianzisha kampuni nyingi pale katikati.
Kilichofanyika wakaziunganisha, ndipo
FCC walipoona kama sheria imekiukwa
kwenye uunganishaji wa hizo kampuni.

“Lakini huu ni uwekezaji, na sisi serika-
li tunahamasisha uwekezaji. Sasa tukaen-
da kuwaambia kwamba hili suala lisipele-
kwe kisheria, ni suala la kuzungumza.

“Kweli walianza kuzungumza na ma-
zungumzo yamekwenda vizuri, kila kitu
kitamalizika kwa mazungumzo, yataisha.

Kwasi achafua hewa,
TFF, Simba wamkana

Na Saada Akida

UKURASA 22

TANZA.

yangu.”

Serikali imejipanga kwenye uwekezaji.
Mwekezaji ukiwa na jambo linakutatiza,
njoo tuzungumze,” alisema.

ljumaa ya wiki iliyopita, serikali ilil-
iarifu Bunge kuwa vikwazo vilivyoibuka
katika uwekezaji wa Mo Dewiji katika
Klabu ya Simba vilitarajiwa kumalizika
Jumatatu ya wiki hii, siku ambayo ilipang-
wa kuwa ya tatu na ya mwisho kwa FCC
kukutana na pande zinazohusika.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Innocent Bashungwa, ndiye
aliyetoa kauli hiyo bungeni siku hiyo
baada ya kutokea mjadala mkali kuhusu
suala hilo.

Mjadala huo uliibuliwa na Mbunge
wa Mlalo jijini Tanga, Rashid Shangazi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UONGOZI wa Klabu ya Simba umeweka wazi

kwamba hakuna taarifa rasmi waliopokea ku-
toka Shirikisho la Soka duniani (Fifa), kuhusu

. kufungiwa kusajili wachezaji wa kigeni

¥/ msimu ujao kwa kipindi cha mwaka mmoja

» kutokana na madai ya kutomlipa aliyekuwa
beki wa timu hiyo, Mghana Asante Kwasi.

Kwa mujibu wa barua ambayo inaele-
zwa waliandikiwa Simba kutoka Chama cha
Soka cha Ghana (PFG), Februari 26, mwaka
huu wakati huo ikiwa chini ya Ofisa Mtendaji
Mkuu, Senzo Mbatha, kiliwaeleza kuwa wa-
napaswa kumlipa mchezaji huyo stahiki zake
kiasi cha Dola za Marekani 4,000, baada ya
kushinda rufaa yake, lakini hilo halikutekele-
zwa kwa wakati.

Hata hivyo, akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Murtaza
Mangungu, alisema hawana taarifa hizo na
klabu hiyo haina muda wa kujibu kila jambo
linalotoka kwenye mitandao.

Alisema chama cha kutetea wachezaji Ghana
hakina mamlaka ya kuishtaki Simba kwa
sababu mchezaji yeyote awe mzawa au wa
kigeni wanakuwa wanachama wa nchi ambayo
wanachezea ambapo kwa Tanzania ni SPU-

“Hizo taarifa hazina ukweli, hicho chama
kinatakiwa kupeleka malalamiko ya mchezaji
huyo shirikisho la nchi husika hapa kwetu
(TFF) au SPUTANZA ambao ndio wenye mam-
laka ya kutoa amri hiyo,” alisema Mangungu.

Alipotafutwa Ofisa Habari wa TFF, Clifford
Ndimbo, kujua endapo shirikisho hilo lina taar-
ifa za Simba kufungiwa kusajili ama kutakiwa
kumlipa Kwasi, alisema: “Hakuna taarifa yoy-
ote au barua iliyofikia katika idara yangu.

“Suala lolote la Fifa au CAF ikitaka kua-
dhibu klabu ya nchini husika lazima taarifa
zifike TFF, kwani ndio wenye kumiliki klabu
za hapa nchini, kuhusu suala hilo la Simba
hakuna taarifa au barua iliyofika kwenye idara

(CCM), aliyeshika shilingi ya Ofisi ya
Waziri Mkuu, akiitaka serikali kumaliza
ukiritimba kwenye uwekezaji nchini,
akiutolea mfano uwekezaji wa Mo Dewji
katika klabu hiyo kongwe nchini.

Spika Ndugai, aliyekuwa anaongoza ki-
kao cha Bunge siku hiyo, alisema wanata-
ka suala hilo limalizwe haraka, akisisitiza:
“Haiwezekani klabu kubwa inayojiandaa
kwa hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kukwamishwa kwa jambo
dogo ambalo limechukua miaka mingi.
Tunataka limalizwe haraka na wenzetu
wa upande wa pili (Yanga) wajifunze.”
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