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HABARI KITAIFA

RIPOTI YA CAG

Ulaji bado upo

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi
wa Hesabu za Serikali, imeonesha
kuwa ununuzi na usimamizi wa
mikataba katika mamlaka 35 za
serikali za mitaa wa jumla ya Sh.
bilioni 4.22 ulifanyika bila kuitisha
nukuu za ushindanishi wa bei.

Aidha, mamlaka 16 za serikali za
mitaa, zenye ununuzi wa jumla ya
Sh. bilioni 4.87 ziliamua kutumia
njia ya mzabuni mmoja au wach-
ache badala ya njia ya ushindani-
shi bila sababu za kuridhisha.

Hayo yamo kwenye ripoti kuu
ya mwaka wa ukaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa mwaka wa fedha
2022/23, ambayo pia ilibaini
mamlaka 13 za serikali za mitaa
zilinunua bidhaa zenye thamani
ya Sh. bilioni 145 ambazo hazi-
kupokewa licha ya malipo ku-
fanyika.

HASARA KITUO CHA MA-
BASI

“Kuhusu usimamizi wa mikata-
ba, ilibainika kuwa mkandarasi na
mkandarasi mshauri waliohusika
na usimamizi wa ujenzi wa Kituo
Kikuu cha Mabasi cha Halmashau-
ri ya Jiji Dar es Salaam kilichopo
Mbezi Luis, walikuwa hawajalipwa
ankara zao za jumla ya Sh. bilioni
8.92, hivyo kusababisha madai ya
riba ya Sh. bilioni 2.23,” alisema.

MFUMO WA TAUSI

CAG alibaini pamoja na kuan-
zishwa kwa Mfumo wa Ukusan-
yaji Mapato Serikalini (TAUSI) na

maelekezo mahususi kwa mam-
laka za serikali za mitaa kusajili
mashine za kukusanyia mapato
(POS), kufanya usuluhishi kwa wa-
daiwa kwenye mfumo wa awali wa
LGRCIS, na kutumia moduli zote
ndani ya TAUSI kwa ukamilifu,
bado kuna Sh. bilioni 45 ambazo ni
madai ya mapato yasiyokusanywa
kwenye mfumo.

UKUSANYAJI MAPATO

Aidha, alibaini jumla ya Sh. bilio-
ni 61 hazikukusanywa na mamlaka
130 za serikali za mitaa, kutoka vy-
anzo mbalimbali kama vile kodi ya
maduka, vibanda vya soko, kodi ya
nyumba, mauzo ya viwanja, uku-
sanyaji wa taka, leseni za biashara,
leseni za vileo, maeneo ya wazi
yaliyokodishwa, ada za maegesho,
na vyanzo vingine vya mapato,
ikiashiria kukosa ufanisi katika
ukusanyaji wa mapato.

“Katika kupitia taarifa za mifu-
mo ya LGRCIS na TAUSI, nilibaini
kuwa jumla ya Sh. bilioni 6.2 am-
bazo ni mapato yaliyokusanywa
kupitia mashine za POS katika
mamlaka za serikali za mitaa 96,
hazikuwa zimewasilishwa benki
za mamlaka za serikali za mitaa
husika.”

“Usimamizi wa matumizi tath-
mini yangu ya usimamizi wa
akaunti ya amana unaofanywa
na mamlaka za serikali za mitaa
iliibua kasoro kadhaa zenye jumla
ya Sh. bilioni 10.71 katika akaunti
za amana zinazomilikiwa na mam-
laka za serikali za mitaa,” ilibaini-
sha ripoti hiyo.

Naibu Waziri wa Fedha, Hamadi Hassan Chande akiweka mezani ripoti
ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu ukaguzi
wa taarifa za fedha za serikali kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni

30, 2023, Bungeni jijini Dodoma jana.

MADAI WAZABUNI

Ripoti hiyo ilibainisha kuwa ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa
37 kuongezeka kwa madai ya wa-
zabuni na wafanyakazi kutoka Sh.
bilioni 64.87 kwa mwaka wa fedha
2021/22 hadi Sh. bilioni 87.32 kwa
mwaka wa fedha 2022/23, ikia-
shiria ongezeko kubwa la Sh. bil-
ioni 22.45, sawa na asilimia 35.

Kuhusu usimamizi wa rasilimali
watu katika mamlaka 54 za seri-
kali za mitaa, alibaini madai ya wa-
tumishi yenye jumla ya Sh. bilioni
3647 ambayo hayajalipwa kwa
zaidi ya miezi 12.

Madai hayo yanajumuisha mal-
imbikizo ya mishahara ya wafan-
yakazi, stahiki za wastaafu, na
stahiki zingine kama vile posho za
kisheria kwa wakuu wa idara na
vitengo.

Ulinganifu wa taarifa za misha-
hara kutoka kwenye Mfumo wa
Taarifa za Usimamizi wa Rasili-
mali Watu (HCMIS) na kanzidata
ya Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), ulibaini utofauti
mkubwa.

“Mathalani, utofauti wa tarehe
za kuzaliwa ulibainika kwa wa-
tumishi 77,286 katika takwimu za
kanzidata zote mbili, na kusaba-
bisha mkanganyiko kuhusiana na
tarehe sahihi za kuzaliwa kwa wa-
tumishi wa umma. Nilibaini kuwa
hapakuwa na takwimu zozote za
watumishi 86 katika kanzidata ya
NIDA,” alisema.

Aidha, alisema tathmini yake
ya mifumo ya uhasibu wa Mfumo
wa Ulipaji Serikalini (MUSE) am-

bao umechangia katika dosari zi-
lizobainika wakati wa ukaguzi wa
miamala iliyofanyika katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpimbwe na
kubaini malipo ya jumla ya Sh. bil-
ioni 1.23, yalifanywa kupitia akaunti
ya mishahara kwa shughuli ambazo
hazikufanyika.

MIRADI YA MAENDELEO

Mamlaka za serikali za mitaa 20
zenye miradi yenye thamani ya Sh.
bilioni 8.04 ambayo imekamilika, la-
kini haitumiki, na kutofikiwa malen-
go yaliyokusudiwa.

Vilevile, CAG alibaini dosari mbal-
imbali katika miradi yenye thamani
ya Sh. bilioni 13.81 iliyotekelezwa na
mamlaka 14 za serikali za mitaa.

ELIMU BILA MALIPO

Ufanisi wa uendeshaji sekta
ya elimu katika mwaka wa fedha
2022/23, ulikuwa na upungufu wa
ruzuku ya elimu bila malipo iliyo-
tolewa kwa mamlaka za serikali za
mitaa 15 kwa ajili ya shule za msingi
na sekondari, ikiwa jumla ya Sh.
bilioni 1.25 kati ya Sh. bilioni 11.83 zi-
lizokuwa zimepangwa katika bajeti
ya kipindi hicho.

CAG alisema TAMISEMI ilitoa
jumla ya Sh. bilioni 10.6 kwa Taasisi
ya Elimu Tanzania kwa ajili ya un-
unuzi wa vitabu vya shule za msingi,
ambayo iliingia mkataba na kampu-
ni nne za uchapaji na usambazaji wa
vitabu milioni 2.51, lakini hakukuwa
na ushahidi wa kuthibitisha usam-
bazaji wa vitabu hivyo.

MIRADI BILA EIA

Mbali na hayo, CAG amebaini mi-
radi yenye thamani ya Sh. bilioni

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

635.12 ilianza bila kuwa na cheti cha
tathmini ya athari kwa mazingira
(EIA) na kijamii, wakati ununuzi we-
nye thamani ya Sh. bilioni 7.12 kwa
taasisi 15 ulifanyika bila kuidhinish-
wa na bodi za zabuni.

Pia amebaini upungufu kwenye
michakato ya utoaji zabuni, ambapo
taasisi 16 zilifanya ununuzi wenye
thamani ya Sh. bilioni 149.56 bila ku-
tumia mfumo wa kielektroniki.

Kadhalika, taasisi sita zilifanya un-
unuzi wenye thamani ya Sh. bilioni
7767 bila kutumia njia za ushindani
wa bei. Ununuzi wa bidhaa zenye
thamani ya Sh. bilioni 2.16 ulifanyika
bila kutumia mikataba na mikataba
yenye thamani ya Sh. bilioni 4.78
haikupekuliwa na wanasheria.

Amebaini  upungufu  katika
kutimiza majukumu ya kimkataba
ambapo taasisi 11 zilichelewa kulipa
madai ya Sh. bilioni 38.73 na kutoli-
pa madai ya Sh. bilioni 19.37 ndani
ya muda uliokubaliwa.

Wizara ya Ujenzi haijalipa riba ya
Sh. bilioni 1748 iliyotokana na ua-
muzi wa usuluhishi uliofikiwa tangu
mwaka 2014 pamoja na riba ya Sh.
bilioni 34.82 iliyotozwa kwa Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROADS)
kwa kuchelewa kulipa makandarasi.

Pia mikataba 46 ya ujenzi ilikosa
dhamana za utendaji kazi zenye
thamani ya Sh. bilioni 383.76.

CAG pia amebaini Tume ya Ma-
dini na Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA) hazi-
kudai dhamana ya utendaji kazi na
malipo ya awali yenye thamani ya
jumla Sh. milioni 675.90 kwenye mi-
kataba iliyositishwa.
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Masauni aonya
wanaotumia vibaya
mitandao Kijamii

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yusuf Masauni, ame-
onya watu wanaotumia vibaya
mitandao ya kijamii kutukana vion-
gozi wakuu wa serikali na kwamba
hakuna mtu atakayefanya uhalifu
asichukuliwe hatua kwa mujibu wa
sheria.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya miaka
60 ya Muungano, Masauni alisema
serikali haitamfumbia macho mtu
yeyote atakayebainika kuvunja she-
ria za nchi bila kujali cheo chake.

“Hakuna mtu yeyote ambaye ata-
vunja sheria halafu serikali imuache
tu bila kumchukulia sheria kwani
hakuna aliye juu ya sheria bila kujali
nafasi yake,” alisema.

Aliwataka Watanzania kuendelea

kutii sheria na kuacha kujihusisha na

mambo yanayovunja sheria za nchi
kwenye mitandao ya kijamii.

Masauni alisema serikali imeridhia
kuanzishwa kwa kibali cha hadhi
maalum kwa raia wa nchi nyingine
wenye asili ya Tanzania na kwa
sasa ldara ya Uhamiaji inakamilisha
mchakato wa marekebisho ya Sheria
ya Uhamiaji sura ya 54 ili kuwez-
esha hadhi hiyo kisheria.

Alisema kutolewa kwa hadhi hiyo
kutasaidia kuimarisha mahusiano
baina ya serikali na kundi hilo kwa
kuwa kwa muda mrefu wamekuwa
wakiomba fursa hiyo tofauti na wa-
geni wengine ambao hawana nasaba
au mafungamano na nchi.

Pia, alisema katika kipindi cha
miaka 60 ya Muungano Sekretarieti
va Kuzuia na Kupambana na Usa-
firishaji haramu wa binadamu, im-
esadia waathirika 1,338 waliokuwa
wakitumikishwa ndani na nje ya

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
Jenista Mhagama, bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM

Mpango aiagiza Wizara Ardhi kulinda bustani za kijani

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk.
Phillip Mpango, ameiagiza
Wizara ya Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi na
Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuchukua hatua za kulinda
maeneo Yyote yaliyotengwa
kwa ajili ya bustani za kijani ili
yasiharibiwe au kubadilishwa
matumizi.

Dk. Mpango alisema hayo
jana jijini hapa, alipokuwa

Endelevu, kuhamasisha
uwekezaji katika bustani za
kijani kwa maendeleo endel-
evu.

Alisema, Wizara ya Ardhi
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi pamoja na Mamlaka
za Serikali za Mitaa, zinapas-
wa kuchukua hatua za kulin-
da maeneo yote yaliyotengwa
nchini kwa ajili ya bustani za
kijani.

Alisema, kutokana na
changamoto zilizopo maeneo

na majiji nchini yameharibi-
wa na mengine kubadilishwa
matumizi kinyume na mipa-
ngo miji.

“Pia mamlaka za serikali
za mitaa zihakikishe kuwa zi-
natunga sheria ndogondogo
ambazo zitatumika kulinda
maeneo haya ili yasiharibiwe
wala kubadilishwa matumizi
yake,” alisema.

Aliitaka Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kwa kushiriki-

kuanzisha tuzo maalum ya
kushindanisha bustani bora
za miji na majiji.

Kadhalika, aliuagiza mkoa
wa Dodoma kabla ya mwisho
wa mwaka huu kuwa na
bustani tatu za kijani.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira, Selem-
ani Jafo, alisema takwimu
zinaonyesha kuwa asilimia
56 ya Watanzania wanaishi
mjini na kama hatua hazita-

nchi na kati yao 1211 waliokolewa
hapa nchini na waathirika 127 wal-

iokolewa kutoka nchi za nje.

akifungua
la Jukwaa

Kongamano
la Maendeleo

mengi yaliyotengwa kwa ajili
ya bustani za kijani katika miji

ana na Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira

chukuliwa hali itazidi kuwa
ngumu.

Mamilioni Mfuko wa Wanawake hayajarejeshwa kwa miaka 20

Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
amebaini Sh. milioni 664.50
hazijarejeshwa kwa muda wa mi-
aka saba hadi 20 kwenye Mfuko
wa Maendeleo ya Wanawake.

Pia amebaini kampuni ya ulin-
zi ya Suma JKT na Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji hawajakusanya
jumla ya Sh. bilioni 1.86 walizo-
paswa kukusanya.

Vilevile, vituo vinne vya uk-
aguzi wa afya katika mipaka,
bandari na viwanja vya ndege
vilishindwa kukusanya tozo za
ukaguzi Sh. milioni 879.11 baada
ya ukaguzi huku Bodi ya Ushau-
ri wa Hospitali Binafsi (PHAB)
ikishindwa  kukusanya  Sh.
milioni 768 kutoka kwenye vi-
tuo vya afya 2,640 vilivyosajiliwa
upya.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mwaka 2022/23 iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa jana,
CAG Charles Kichere anabaini-

sha kuwa Mfuko wa Wanawake
ulitoa mikopo ya Sh. bilioni 1.13
kwa vikundi vya wanawake na
watu binafsi bila kuikatia bima
na kati yake, mikopo yenye
thamani ya Sh. milioni 664.5 hai-
jarejeshwa.

BIL 32/- ARDHI

CAG anasema Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi pia imeshindwa kukusanya
Sh. bilioni 32.43 zilizotolewa kwa
halmashauri ili kutekeleza mipa-
ngo ya upimaji na umilikishwaji
hati miliki za ardhi baada ya ku-
malizika kwa muda wa urejesh-
waji fedha hizo Juni 30, 2022.

Katika hospitali za rufani, CAG
amebaini kuwa hospitali nne zil-
ishindwa kukusanya Sh. milioni
452 kwa kushindwa kufuatilia
fedha za matibabu ya wagonjwa
wanaotumia bima za mifuko
mingine, wakati Sh. milioni 111.76
hazikukusanywa baada ya hos-
pitali tatu za rufani kutoa misa-
maha ya gharama za matibabu

kwa wagonjwa wasio na sifa za
kupata misamaha ya matibabu.

Pia amebaini Sh. bilioni 61.09
hazikukusanywa na taasisi 29
licha ya kutoa huduma. Fedha
hizo zimeripotiwa kama madai
huku Sh. bilioni 4.058 katika
akaunti za taasisi tano za serikali
zikikaa muda mrefu bila kutumi-
wa na Sh. bilioni 7.73 zilikusany-
wa na taasisi tatu nje ya mifumo
ya ukusanyaji.

MKATABA TATA

Vilevile, CAG amebaini Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege (TAA)
iliingia makubaliano ya upang-
ishaji eneo la ardhi lenye mita za
mraba 11,000 katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere (JNIA), jijini Dar es Salaam
kwa shughuli za kibiashara kwa
masharti nafuu yanayopelekea
ukusanywaji mdogo wa mapato
ya serikali, malipo ya pango
kwa mita mraba yalikuwa Dola
za Marekani 4.36 tangu mwaka
1995 hadi mwaka 2018, ambayo

yalipunguzwa hadi dola za Mare-
kani 4.09 kwa mita mraba.

UKIUKWAJI KANUNI

CAG pia amebaini taasisi saba
zimekiuka kanuni za fedha kwa
kuwa na bakaa ya Sh. bilioni 2.45
katika akaunti zao za matumizi
za masurufu huku 13 zikifanya
malipo ya Sh. bilioni 2.87 bila ku-
dai stakabadhi za kielekitroniki
kutoka kwa wauzaji bidhaa na
watoa huduma.

Pia ukarabati wa jengo la ofisi
ya Balozi Kampala, Uganda hau-
jaanza licha ya kuwa na bakaa
ya Sh. bilioni 1.78 tangu mwaka
2018 na kumekuwa na gharama
kubwa za kodi ya pango ya Sh.
bilioni 18.46 kwa majengo ya ofi-
si na makazi katika balozi 39 za
Tanzania nje ya nchi kwa mwaka
wa fedha 2022/23.

DOSARI MSD

CAG pia amebaini Bohari ya
Dawa (MSD) ilinunua mashine 10
za kuondoa maumivu, ukakama-

vu na mkazo wa misuli kwa bei
ya Sh. milioni 136.7 na kuacha
kununua vifaa hivyo kwa mz-
abuni aliyebainika kuwa na
bei ndogo wakati wa ushinda-
ni ya Sh. milioni 103.2, hivyo
kusababisha gharama za ziada
ambazo zingeepukika za Sh. mil-
ioni 33.5.

Mdhibiti amebaini ununuzi wa
vifaatiba kwa wazabuni 32 wali-
opewa zabuni zenye thamani ya
Sh. bilioni 4.14 bila kufanyiwa
uchambuzi wa awali na kuidhin-
ishwa na bodi ya zabuni.

Pia amebaini vifaatiba vyenye
thamani ya Sh. bilioni 13.37 am-
bavyo ununuzi wake haukuwa
umeanza. Amebaini uchelewaji
ununuzi na usambazaji vifaatiba
katika vituo vya afya kwa siku
zinazoanzia 23 hadi 1,458 tangu
fedha zilipopokewa na bohari
hadi vifaatiba vilipofika kwenye
vituo vya afya, vituo 21 vya afya
vilipokea vifaa vyenye thamani
ya Sh. bilioni 1.68 ambavyo vili-
kuwa havijaanza kutumika.
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TBS yatoa angalizo wanywaji
pombe kuzingatia vipimo

Restusta James na
Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) limetoa angalizo kwa
wanywaji pombe nchini kuz-
ingatia vipimo vinavyotakiwa,
ili kuepuka madhara ikiwamo
magonjwa ya figo.

Limesema limekuwa likifan-
ya udhibiti wa vilevi visivyo na
ubora vinavyotoka nje ya nchi
na zinazotengenezwa nchini,
lakini tatizo ni wanywaji kuto-
fuata maelekezo ya matumizi
ya vinywaji hivyo.

Mkurugenzi wa Usimamizi
wa Ubora wa TBS, Lazaro
Msasalaga aliyasema hayo
wa mkutano na waandlshl wa
habari kuhusu utendaji wa
taasisi hiyo.

Kwa mujibu wa Shirika la
Health Direct, kinywaji aina ya
wine chenye kilevi cha asilimia
13 mtu anapaswa kunywa mil-
ilita 100 (sawa glasi moja), bia
yenye kilevi cha asilimia 4.9
(mililita 285, sawa na chupa
tatu), pombe kali yenye kilevi
cha asilimia 40 (mililita 30, gla-
si toti moja), pombe zitokanazo

na matunda zenye kilevi cha
asilimia 4.9 (mililita 285).

Msasalaga alisema kwa sasa
kuna matumizi mabaya ya
kinywaji cha ‘enegy drink’ na
pombe kali, watumiaji wengi
wanatumia bila kufuata maele-
kezo.

“Utakuta mtu anakunywa
wakati hajala, mwingine anaku-
nywa kuzidi kiwango kina-
chotakiwa, mwisho wa siku
anaumwa figo halafu anasema
ni pombe feki,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Dk. Athuman Ngenya,
alisema TBS katika utekelezaji
wa majukumu, imepata ma-
faniko mbalimbali ikiwamo ku-
jenga maabara katika mikoa ya
kimkakati ambayo ni Dodoma
inahudumia mikoa ya Tabora
na Singida.

“Shirika linatarajia kuanza
ujenzi wa maabara ya kisasa
katika Kanda ya Ziwa (Mwan-
za) na Kanda ya Kaskazini
(Arusha). Maabara ya Kanda ya
Ziwa inatarajiwa kuhudumia
mikoa ya Mwanza, Kagera,
Mara, Geita, Shinyanga na
Simiyu. Maabara ya Kanda ya
Kaskazini inatarajiwa kuhu-

dumia mikoa ya Arusha, Kili-
manjaro, Tanga na Manyara,”
alisema DKk. Ngenya.

Alitaja mafanikio mengine ni
ununuzi wa mashine za kisasa
za maabara kwa kutumia fedha
za ndani pamoja na misaada
kutoka kwa wadau wa maen-
deleo.

Kuhusu mazingira wezeshi
kwa wafanyabiashara, Dk. Ng-
enya alisema katika kipindi cha
miaka mitatu, viwango 1,721
vya kitaifa viliandaliwa Pamoja
na kushiriki katika uandaaji wa
viwango vya kibiashara Afrika
Mashariki na Afrika.

Alisema serikali kwa kupitia
TBS imekuwa ikitenga zaidi
ya Sh. milioni 250 kwa ajili ya
kuwahudumia  wajasiriamali
wadogo bila malipo.

“Kwa kipindi cha miaka mi-
tatu, leseni za ubora wa bidhaa
2,106 zilitolewa kwa wazal-
ishaji mbalimbali wa bidhaa
hapa nchini. Kati ya leseni hizo,
1,051 zilitolewa bure na kwa
wajasiriamali wadogo.

Dk. Ngenya alisema kwa
kipindi cha miaka mitatu,
wadau 5,789 kutoka mikoani
walipewa mafunzo ya ujasiri-

amali.

Alisema TBS imeendelea
kutoa mafunzo kwa wajasiri-
amali wadogo na wazalishaji
ili kawawezesha kuzalisha bid-
haa zinazokidhi matakwa ya
viwango vya ubora na usalama
na hatimaye kukidhi ushindani
wa masoko ya ndani, kikanda
na kimataifa.

Vilevile, alisema kwa kipindi
cha miaka mitatu, leseni za ub-
ora wa bidhaa 2,106 zilitolewa
kwa wazalishaji mbalimbali wa
bidhaa.

Kuhusu ukaguzi wa bidhaa
kutoka nje, Dk. Ngenya alisema
kwa kipindi cha miaka mitatu
shehena 100,851 zilikaguliwa
kabla hazijaingizwa nchini,
bidhaa 151,570 kutoka nje ya
nchi zilikaguliwa baada ya ku-
fika nchini.

Kuhusu usajili wa bidhaa za
vyakula na vipodozi, Dk. Ng-
enya alisema kwa kipindi cha
miaka mitatu shehena 100,851
zilikaguliwa kabla hazijaingi-
zwa nchini.

Pia, alisema bidhaa 151,570
kutoka nje ya nchi zilikaguliwa
baada ya kufika nchini.

Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la
Viwango Tanzania
(TBS), Athumani
Ngenya (kulia),
akizungumza na
waandishi wa
habari wakati aki-
wasilisha taarifa
ya utekelezaji

wa majukumu ya
shirika hilo katika
Kipindi cha miaka
mitatu ya serikali
ya awamu vya sita,
laam jana. PICHA:
CARLOS BANDA

Mbunge ataka Tume Huru Uchaguzi Zanzibar

Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Konde
(ACT-Wazalendo), Moham-
med Said Issa, ameitaka serika-
li kuifanyia mabadiliko Tume
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
kama ilivyofanyika kwa Tume
ya Uchaguzi Tanzania ili kuon-
doa udanganyifu unaofanyika
visiwani humo wakati wa uch-
aguzi.

Mbunge huyo alisema licha
ya serikali kufanyia mareke-
bisho Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) na kuibadili kuwa
Tume Huru ya Uchaguzi bado
kwa upande wa Zanzibar ina-
tambulika kama Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar na kudai kuwa

hakuna kilichobadilika kwa
upande huo.
Alisema ili uchaguzi wa

serikali za mitaa pamoja na

uchaguzi mkuu ufanyike kwa
uhuru na haki, ipo haja ya seri-
kali kubadili Tume hiyo ili nayo
iwe huru na kufanya kazi chini
ya sheria mpya iliyopitishwa
na Bunge na kusainiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan.

“Bunge hili limepitisha na
Rais tayari ametia saini na ni
sheria tayari licha ya kuwa she-
ria hii inatumika kama ya Tan-
zania ila huku Zanzibar bado
wakala anayetumika ni yuley-
ule inatakiwa naye afanyiwe
marekebisho ili yasijitokeze
tena yale ya uchaguzi uliopita,”
alisisitiza.

Kuhusu  uwajibikaji ~ wa
Tume hiyo, aliitaka kuwa-
jibika ipasavyo ili kuondoa
udanganyifu alioutaja kutokea
katika uchaguzi wa marudio
wa madiwani katika maeneo
mbalimbali nchini akiutaja ku-

tokuwa huru.

SERIKALI KUNUNUA MA-
HINDI

Wakati huo huo, serikali im-
ewataka wakulima wote nchini
pamoja na wafanyabiashara
kuacha kuuza mazao kwa bei
ya hasara ndani na nje ya nchi
na kuwa ipo tayari kununua
mazao hayo kwa bei elekezi ili
kuacha kuwaumiza wakulima.

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, wakati akichangia
bajeti ya Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa mwaka 2024/25 na kue-
leza kuwa kwa sasa serikali
imeruhusu kuuza mazao kwa
nchi jirani, lakini sio kwa bei
inayomuumiza mkulima,

Aidha, aliwataka wakulima
wa mahindi ambao tayari
wameaanza  kuvuna  ku-

tokukimbilia kuuza mahindi
yao kwa bei rahisi kwa kuwa
serikali inakaribia kuanza ku-
nunua na wafanyabiashara
wote wana maelekezo namna
ya kuuza mahindi katika nchi
zenye uhitaji mkubwa.

“Tunawaruhusu wauze kwa
nchi jirani zenye matatizo ya
chakula,lakini hatutawaruhu-
su kuuza mahindi kwa bei ya
kutupwa kwani atakayepata
hasara ni mkulima kwahiyo
tumewaelekeza haya na tayari
tumeanza kuwapa vibali vya
usafirishaji nje. Tumekubali-
ana na Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP) na
tuwauzia unga badala ya ma-
hindi na tumeanza kusaga
jumla ya tani 30,000 hivyo
tuwaondoe hofu juu ya ma-
vuno makubwa mtakayokuwa
nayo,” alisema.

. MAPOROMOKQ MLIMA
. RC apiga marufuku
- ugawaji viwanja

- bila idhini

: NaNebart Msokwa, VMBEYA

SIKU moja baada ya kutokea mapor-

: omoko vya tope lililofunika nyumba 20
¢ na shule moja katika Kata ya lItezi ji-
 jini Mbeya, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
¢ Juma Homera, amepiga marufuku

: maofisa ardhi 'kupima viwanja Katika
: eneo lolote kabla Kamati ya Mipango
: Miji haijaidhinisha.

Aidha, amepiga marufuku upimaji wa

: viwanja kwenye maeneo yote hata-

: rishi yakiwamo ya pembezoni mwa

: mito ambayo inaweza kufurika na

¢ kusababisha madhara kwa binadamu.

Homera alitangaza marufuku hiyo

: alipotembelea eneo lililoathirika na

* maporomoko hayo ambayo yali-

: sababishwa na kumeguka kwa Mlima
: Kawetere kutokana na mvua ya masi-

Alisema nyumba zilizoathiriwa na

: tope hilo zina hatimiliki zilitolewa na
¢ jiji hilo na kwamba endapo kamati ya
: mipangomiji ingekagua eneo hilo kab-
: la ya kuanza kumilikisha watu kuna
: Uwezekano ingezuia madhara hayo.

“Maeneo yote hatarishi ni maru-

¢ fuku kupima viwanja kuanzia sasa, ni
: lazima kamati ya mipango miji ijiri-

: dhishe kwanza kuhusu usalama wa

: eneo husika ndipo upimaji uendelee,”
¢ alisema Homera.

Hata hivyo, viongozi wa mila wamei-

: omba serikali kuwasikiliza wanapotoa
: maoni yao kuhusu maeneo yanay-

: opimwa kwa ajili ya makazi wakidai

: kuwa baadhi ya maeneo yana historia
: ambazo sio za kawaida.

Katibu wa machifu wa Jiji la Mbeya,

i Michael llanga, alisema eneo hilo

: maporomoko yalianzia miaka ya

: nyuma paliwahi kuwapo ziwa dogo
: ambalo baadaye lilipotea na miaka

: ya karibuni limerejea tena likiwa na
: umbo dogo.

Alisema pia kuna mambo ya kimila

¢ yalikuwa yanafanywa na moja ya fa-
: milia kutokana na ndugu yao kupote-
¢ lea kwenye ziwa hilo miaka ya nyuma
¢ kwa kuzama.

Hata hivyo, alisema chanzo cha

: mlima huo kumeguka ni kukatwa

: kwa miti iliyokuwa imepandwa na

: kuruhusu shughuli mbalimbali za ki-
: binadamu, ikiwamo kilimo na ujenzi
: wa makazi kwenye maeneo hayo ya
: miinuko.

“Hapa zamani palikuwa na miti am-

: bayo ilipandwa na jiji, lakini walikata
: miti hiyo na wakapima viwanja, sasa
: tumekuwa tukitoa maoni vetu, lakini
i yanapuuzwa, hata pale Mwansekwa
* viwanja vimepimwa milimani,”
: ma Chifu llanga na kuongeza.

alise-

“Hili eneo pia kuna nyoka na wany-

! ama wengine wadogo, nawaomba

¢ wananchi mkimuona huyo nyoka wala
: kinyonga msiwapige acheni wataon-

: doka wenyewe, tunajua sisi namna

: tutakavyowaondoa,” aliongeza chifu.

Baadhi ya viongozi wa dini wal-

¢ ishauri kwenye maeneo ya miinuko

: kusifanyike shughuli zozote za kibin-
: adamu, ikiwamo kilimo na ujenzi wa
] makazi ili kuepuka majanga.

Mwenyekiti wa Kamati ya Amani ya

¢ Mkoa wa Mbeya, Sheikh Ayas Njala-
: baha, alisema kwenye vitabu vitakat-
: ifu milima imetajwa kuwa nguzo va

¢ kuzuia udongo kuporomoka na hivyo
¢ kitendo cha wananchi kuharibu maz-
: ingira kwenye maeneo hayo ndiyo

: chanzo cha mapotomoko.
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Nchimbi kukipeleka kikokotoo kwa Rais

Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Emmanuel
Nchimbi, ameahidi kufikisha kil-
io cha kikokotoo kwa Rais Samia
Suluhu Hassan, huku Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho
Bara, Abdulrahman Kinana aki-
watahadharisha  wananchama
wa chama hicho kuwa, Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa wa mwaka
huu na Uchaguzi Mkuu mwakani
utakuwa wa ushindani na kuwa-
taka wasibweteke.

Viongozi hao walitoa kauli hizo
jana kwa nyakati tofauti wakiwa
katika mwendelezo wa ziara zao
mkoani Rukwa na Mara.

Akiwa mkoani Rukwa, Dk.
Nchimbi aliwaahidi wastaafu na
watumishi waliopo kazini kwam-
ba atawasilisha kero ya kikoko-
too kwa Rais Samia kwa ajili ya
utatuzi, akisisitiza imekuwa kero
kubwa kwa wastaafu.

Dk. Nchimbi alisema: “Tatizo la
kikokotoo linalalamikiwa sana na
watumishi, imekuwa kero kub-
wa, kuna muda lazima tuangalie
wananchi wetu, wanachama
wetu, tuangalie tutafika wapi, la-
kini kwa kadri inavyowezekana
tunapaswa kutatua kero za wa-
nanchi.”

Aliongeza: “Nitalifikisha suala
hilo katika uongozi wa juu kuona
namna ya kulitafutia ufumbuzi
kwakuwa lengo la CCM ni kutat-
ua kero za wananchi.”

Pamoja na mambo mengine,
Dk. Nchimbi aliwataka waliope-
wa zabuni ya kujenga Uwanja
wa Ndege wa Rukwa kuongeza
kasi ili kuendana na matakwa ya
mkataba.

Aliwataka viongozi wa Waka-
la wa Barabara Nchini (TAN-
ROADS), mradi huo unajengwa
kwa ubora, akiwahimiza kutan-
guliza uzalendo kwa maslahi ya
taifa.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba uwanja huo unapaswa ku-
kamilika ndani ya miezi 18, lakini
mpaka sasa ni asilimia nane pe-
kee zimekamilika.

Pia, aliahidi kuwasiliana na Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ku-
tatua tatizo la uhaba wa madak-
tari bingwa mkoani Rukwa.

Kadhalika, aliwataka wana-
chama wa CCM kuchagua vion-
gozi wenye sifa, huku akisistiza
katika uchaguzi kuna kushinda
na kushindwa.

Akijibu hoja ya mmoja wa wa-
nanchama wa CCM aliyetaka ma-
balozi wa shina wa chama hicho
walipwe mshahara, Dk. Nchimbi
alisema suala hilo haliwezekani
kwa sababu wao ndiyo wenye
chama.

Hata hivyo, alisema mazingira
yatakaporuhusu watapewa ki-
futa jasho na wasipopata wajue
hali ya chama sio nzuri.

Naye Katibu wa Itikadi, Uenezi
na Mafunzo CCM, Amos Makalla,
alipokea kero 57 na kuagiza uon-
gozi wa mkoa kuzipitia na kum-
rejeshea majibu.

Katibu wa NEC Oganaizesheni
CCM, Issa Gavu, aliwataka vion-
gozi walioko ndani ya chama
kujituma kwa kuwatumikia wa-
nanchi sambamba na kujenga
utamaduni wa kusikiliza kero
Zao.

Pia, aliwataka wajumbe wa
mashina ya CCM kujenga utama-
duni wa kukaa vikao vya kila
mwisho wa mwezi na kwamba
hilo litaleta chachu ngazi ya tawi
kutimiza majukumu yao.

UCHAGUZI

Makamu Mwenyekiti wa CCM
Bara, Abdulrahman Kinana
akiwa mkoani Mara aliwaonya
wanachama wa chama hicho ku-
tobweteka, kwamba Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa utakaofanyika
mwaka huu na Uchaguzi Mkuu
wa mwakani utakuwa mgumu.

Akizungumza jana katika ki-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

T204DYJ /T 877EAU
T 478 ECF /T 568 EAZ

Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu -
Upana -
Kimo -

mita5.10
mita 5.60

2. Njia itakayotumika:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya Jumatano tarehe 17-04-2024 hadi
tarehe 20-04-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili:

mita 24.00

Dar-Es-Salaam,
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
16.04.2024

hadi Kilombero kupitia

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kao cha wajumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Wilaya ya Rorya, mkoa-
ni Mara, alilisisitiza kufuatwa kwa
maadili ya uchaguzi.

“Zile sheria za uchaguzi zilizo-
tungwa bungeni zinatoa nafasi ya
ushindani, kwa hiyo msibweteke,
badala yake tujipange vizuri. Tu-
natakiwa tujipange wanachama ili
tupate ushindi wa kishindo mwaka
huu pamoja na Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025,” alisema Kinana.

Alisema kuelekea Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa ni vema wana CCM

wakashikamana na endapo kuna
mtu mchana yuko upande wa CCM
na usiku upinzani anapaswa kuwek-
wa kando haraka.

Kuhusu viongozi walioko ma-
darakani wakiwamo madiwani na
wabunge, Kinana alisema waachwe
wafanye kazi akieleza kuwa hakuna
sababu ya kuwavuruga kwa sababu
kipindi cha uchaguzi bado hakijafika.

Pia, alikemea tabia ya ukabila
akisema ni mambo ya kizamani na
yanawagawa.

Kinana alisema nchi kuwa na mak-

abila ni jambo la kawaida ila ukabila
ni jambo baya.

Alisema Baba wa Taifa Hayati Ju-
lius Nyerere alitoka Mkoa wa Mara
moja ya kabila dogo na ameongoza
nchi kwa miaka 24, alipendwa, ali-
heshimiwa, alithaminiwa na alituku-
zwa sio kwa sababu ya ukabila bali
ni kazi aliyokuwa anafanya, utendaji
na uadilifu wake uliomfanya aheshi-
mike Tanzania, Afrika na duniani.

*Imeandaliwa na Halfani Chusi
(Rukwa) na Maulid Mmbaga (Ro-

rya)

About FCS

Foundation for Civil Society (FCS) is a leading Tanzanian not-for-profit development organization that provides grants and
capacity building support to local civil society organizations (CSOs). Established in September 2002, FCS has become one
of the largest sources of funding for small and medium-sized Tanzanian CSOs and one of the most prominent and credible
civil society institutions in Africa. Our mission is to contribute to sustainable and inclusive development in Tanzania through
strengthening capabilities and sharing resources. We achieve this through strategic partnerships with CSOs, community
groups, and other development actors. Over the years, FCS has supported more than 5,500 CSOs in all 31 regions of Tanzania,
both in Mainland and Zanzibar. Through these efforts, we have reached millions of people and significantly contributed to

good governance processes.

The FCS Graduate Interns Program is a unique opportunity
for recent graduates to gain valuable work experience, make
a tangible impact in the development sector, and kick-start
their careers with a respected organization. This program
is designed to attract talented individuals who possess the
skills and the passion to contribute meaningfully to FCS’
mission. We are looking for graduates (graduated in 2022 or
later) with diverse skills ready to immerse themselves in the
work of a thriving non-profit.

Individuals can apply in the following Internship Areas
Creative Production

Skilled in video production, photography, graphic design, etc.
Ability to translate concepts into compelling visual content.

General Communications

Strong writing skills, social media savvy, ability to plan and
execute events, passion for engaging with diverse audiences.

Data and Research

Proficient in data analysis tools, statistical packages, and
research methods, ability to gather and interpret data to
inform strategic decisions.

Programs

Passion for development issues, ability to write activity
concepts and reports, strong organizational skills, excellent
cross-functional communication. Knowledge and interest
in climate change and gender issues will be an added
advantage.

Finance and Admin

Interest in financial management, administrative support, and
logistics. Attention to detail, problem-solving attitude, and
desire to support organizational efficiency.

Qualifications:

« Bachelor's degree in a relevant field, aligned with the
desired traineeship area, completed in 2022 or later.
Applicants with demonstrated academic excellence
(such as high GPA scores and/or academic awards) are
encouraged to apply.

JOB VACANCY

GRADUATE RECRUITMENT ANNOUNCEMENT

We Value:

What we offer:

Mode of Application

Demonstrable skills and experience through coursework,
projects, internships, or volunteer work.

Strong interest in civil society development, social
impact, and contributing to positive change in Tanzania.

Exceptional written and verbal communication skills in
both English and Swahili.

Ability to work both independently and collaboratively in
a dynamic team environment.

Enthusiasm and a proactive approach to learning on the
job.

Creativity, innovation, and a willingness to explore new
ideas.

Potential for growth and a desire to make a lasting
contribution to FCS.

12-month internship with the potential for conversion to a
permanent or consulting position based on performance.

On-the-job training and mentorship from experienced
FCS staff.

Opportunities to work on real-world projects and
contribute to FCS deliverables.

A monthly stipend to facilitate transport and meals.

Apply via Foundation for Civil Society (FCS) Linkedin
page through the link

https://www.linkedin.com/jobs/
view/3895068601/?refld=TJV3JAzZ31IfxZErFF%
2FkFw%3D%3D

The deadline for submission is 26 April 2024 at
16.00hrs.

Apply now




6 NipaShe Jumanne Aprili 16, 2024

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wananchi hatari hii
mnayoikimbilia mpaka lini?

KUMEKUWA na kawaida kila inapotokea jambo la hatari wananchi
kuwa na kawaida kulimbilia badala ya kujiepusha nalo.

Hili limetokea mara kadhaa, licha ya elimu kutolewa mara kwa
mara, lakini bado wananchi wanaonekana kuziba masiko au kuji-
fanya hawaoni.

Askari wa Usalama Barabarani kila mara wanatoa elimu watu kua-
cha kukimbilia ajali ili kuepusha majanga zaidi yasitokee, lakini wa-
nanchi wanaamua kujitoa mhanga.

Miaka kadhaa iliyopita kulitokea ajali ya lori la mafuta na wananchi
walikimbilia kuchota mafuta bila kujali hatari inayoweza kuwapata
na ajali hiyo ilishuhudiwa watu wengi wakipoteza maisha. Haikupita
miaka mingi, ajali nyingine ya lori la mafuta ikatokea mkoani Moro-
goro na kwa staili ile ile, wananchi wakaikimbilia ili kwenda kuchota
mafuta.

Kilichotokea kwenye ajali hiyo kila mtu atakuwa anakumbuka.
Watu wengi walipoteza maisha na wengi wakabaki na ulemavu wa
maisha.

Serikali imejitahidi kutoa elimu mara kwa mara kuwaonya watu
kuacha kukimbilia ajali zinazotokana na malori ya mafuta kwa saba-
bu hatari yake ni kubwa wakati wowote yanaweza kulipuka.

Wakati machungu ya kumbukumbu ya ajali hizo hayajapotea, juzi
eneo la Miyomboni, Kata ya Misugusugu, wilayani Kibaha, mkoani
Pwani, ilitokea ajali ya lori la mafuta kuacha njia na kupinduka.

Kitendo cha lori hilo kupinduka, kiliwaamsha baadhi ya wananchi
wanaoishi eneo hilo na wale wa karibu kwenda kuchota mafuta na
kuondoka nayo bila kujali kuwa kuna binadamu wenzao waliokuwa
ndani ya lori hilo ambao walikuwa wakihitaji msaada wa kuokolewa.

Kila mmoja alikuwa anakimbilia achote mafuta ili aende kuyauza,
hakufikiria kuwa kitendo hicho ni hatari kingeweza kuhatarisha
maisha yao.

Cha kumshukuru Mungu ni kwamba ajali hiyo haikuleta madhara
kama zilivyotokea ajali nyingine zilizohusisha malori ya mafuta.

Wananchi bado wanahitaji elimu na kukumbushwa kila wakati
athari ya kukimbilia ajali kwa sababu wanachoangalia ni namna
watakavyopata pesa kutokana na kile wanachokwenda kukichukua.

Gharama inayotokana na ajali kama hizo ni kubwa kuliko hata hiyo
pesa wanayokwenda kupata baada ya kuuza mafuta hayo.

Ugumu wa maisha upo, lakini kutoa rehani maisha yako kwa saba-
bu ya shibe ya siku moja ni jambo linalosikitisha.

Ubinadamu umepotea kabisa, inapotokea ajali wananchi wana-
chojali ni kukimbilia kuiba mali zilizomo ndani ya magari, hata wan-
apoona binadamu mwenzao akiomba msaada wa kuokolewa wana-
muacha apoteze maisha, wanachothamini ni kile watakachokipata
kwenye magari hayo.

Kwa ajali iliyotokea juzi huko Pwani, wananchi walionekana
kukimbilia kuchota mafuta wakiwa wamerundikana kila mmoja
akiwa amebeba dumu analoona linafaa kubeba mafuta hayo bila
kujihurumia.

Kinachosikitisha zaidi inapotokea ajali kama hizo watoto nao
hukimbilia na wengine wazazi wao kuwahamasisha kwenda nao ili
waweze kupata mafuta mengi zaidi.

Kwa ajali hiyo ya Mkoa wa Pwani, imeelezwa kuwa watu sita wame-
shakamatwa kwa kuhusika kuchota mafuta na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo, amethibitisha kuwa hakuna madhara
ya kibinadamu yaliyotokea.

Kwa hilo la kutotokea madhara kwa binadamu ni la kumshukuru
Mungu, vinginevyo tungekuwa kwenye msiba mwingine wa ku-
poteza watu kwa kuungua na mafuta.

Wananchi jiepusheni na kukimbilia majanga, nguvu kazi kubwa
inapotea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Wanafunzi wasiozingatia kuvaa sare
sahihi, lazima sheria ichukue nafasi

HIVI karibuni nilifika katika
shule moja ya sekondari ya
serikali ndani ya Dar es Sa-
laam, kuonana na mkuu wa
shule hiyo kwa masuala bin-
afsi.

Nikiwa ofisini mwake, nikao-
na ‘vipande’ vingi vya suruali.
‘Vipande’ hivyo vilikuwa chini
kwenye kona ndani ya ofisi
hiyo. Baada ya kumaliza kue-
lezea kile kilichonipeleka shu-
leni hapo, nilijaribu kumuuli-
za kuhusu vipande hivyo ni
vya nini.

Mkuu huyo wa shule akase-
ma, vimekatwa kutoka kwe-
nye suruali za baadhi ya wa-
nafunzi, ambao wanashona
sare kwa kukiuka maelekezo
ya shule kwa kuzibana chini
kama ‘vimodo'.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa shule, kila mwanafunzi
anayevaa sare hasa suruali
ambayo imepunguzwa vipi-
mo kwa chini na kuwa ‘modo’,
inakatwa kuanzia magotini na
kipande kubaki ofisini.

Inapokatwa, upande mmoja
wa suruali unaishia magotini
na mwingine hadi chini, hivyo
inakuwa si rahisi mwanafunzi
kwenda nayo shule, analazi-
mika ashone nyingine upya
kwa kuzingatia maelekezo ya
shule.

Nikirejea kwenye hoja yangu
ni kwamba, suala la kuzinga-
tia na kuheshimu utaratibu
wa shule ni muhimu, badala
ya kila mwanafunzi kujifanyia
anavyotaka kwa kushona sare
kinyume.

Suala la sare linasisitizwa
shuleni na linafuatiliwa kwa
makini kuanzia mwonekano
wa mwili hadi tabia, kwa saba-
bu ni yote hayo ni ya muhimu
kwa maendeleo ya mwa-
nafunzi kitaaluma.

Wanafunzi wa kike wanatak-

iwa kusuka nywele mistari sita
na siyo zaidi ya hiyo na ikiwa
hawezi kusuka mistari hiyo,
anatakiwa kunyoa nywele
ziwe ndogo za kufaa kuchana
kwa kitana kidogo.

Kwa wanafunzi wa kiume,
wanatakiwa kunyoa nywele
kwa mfumo unaofanana kwa
maana ya unyoaji wa nywele
zinazofaa kuchana kwa kitana
kidogo na si vinginevyo.

Lakini cha kushangaza, baa-
dhi ya wanafunzi wamekuwa
wanaenda kinyume na utarat-
ibu huo, ingawa wanajua wazi
kuwa ni makosa kutofuata
maelekezo ya shule.

Nitoe mfano tu, ni ngumu
hata kukuta hasa katika shule
za serikali, wanafunzi wame-
chomekea mashati yao, na
baadhi wamezikata inakuwa
vigumu kuchomeka.

Nadhani kuna haja ya ku-
wapo kwa uhusiano mzuri
kati ya wazazi na walimu kwe-
nye suala la malezi, ili kudhibi-
ti vitendo ambavyo vinafany-
wa na wanafunzi wachache
wasiojali umuhimu wa elimu

Wazazi wafuatilie watoto
wao kwa karibu, kwani ina-
shangaza kama wamewasho-
nea sare, halafu watoto
wanakwenda kwa mafundi
kupunguza upana ili ziendane
na wanavyotaka wao na si ma-
takwa ya shule.

Katika  kufanikisha hilo,
wazazi, waache mtindo wa
kuwafuata walimu na kuwa-
fokea pale watoto wao wa-
napofanya makosa na kua-
dhibiwa, kwani mtindo huo
unavuruga uhusiano kati ya
makundi hayo mawili.

Ikumbukwe kuwa, wanavyo-
vaa kinyume na utaratibu wa
shule, ndivyo wanavyoonye-
sha walivyo kwamba wao ni
wa aina gani, hivyo ushiriki-

ano ungesaidia kuwanusuru
kutoka katika mazingira hayo.

Imekuwa kawaida kukuta
baadhi ya wanafunzi wakiwa
vijiweni katika vituo vya da-
ladala wamevaa sare hasa
suruali ‘mlegezo’ na tena
zimebana kwa chini, huku
wamening’niza vitamba kwe-
nye mifuko ya nyuma. Wen-
gine huenda mbali. Viatu vyao
ni jamii ya kandambili, jambo
ambalo ni kosa kubwa.

Nadhani si sahihi mwa-
nafunzi ambaye anatarajia
kuwa mtaalam, kiongozi na
msomi wa baadaye kuwa wa
aina hiyo. Ni vyema wakasaid-
iwa wajitambue na kufuata
kile Kkilichowapeleka shule
na wanapokuwa wagumu, la-
zima utaratibu kama wa yule
mkuu wa shule uchukue na-
fasi.

Inaelezwa na baadhi ya wa-
nafunzi kuwa, wapo wengine
katika shule hiyo niliotem-
belea, ambao katika suruali
zao chini wameweka zipu, ili
wawapo shule ziwe zinaone-
kana jinsi taratibu zilivyo.

Lakini, wakishatoka shule tu
kila mmoja anavuta zipu, su-
ruali inabana tena chini kama
kawaida. Hivyo ingekuwa ni
vyema kama hao nao watafua-
tiliwa ili kuwabaini na kuwa-
chukulia hatua.

Ninajua kuna suala la
utandawazi na ugumu wa
maisha ambao unafanya wa-
zazi wawe na muda mdogo
kufuatilia tabia za watoto
wao, lakini kwa hali ya sasa,
ipo haja ya kuwafuatilia kwa
karibu.

Vilevile, jamii nzima isisahau
mila, utamaduni na maadili ili
kunusuru kizazi hiki ambacho
sasa kila mmoja anaonekana
ana maamuzi yake bila kujali
kwamba ni kinyume.
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Wakurugenzi wa halmashauri kusimamia taulo za kike shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewaagiza Wakuru-
genzi wa halmashauri kusimamia
fedha zinazotengwa kwa upati-
kanaji wa taulo za kike shuleni ku-
wafikia walengwa.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Zainab Katimba, alitoa agizo hilo
jana bungeni alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Viti maalum (CCM), Ritta Kabati.

Kabati katika swali la nyongeza
aliuliza pamoja na serikali kutenga
fedha, kuna malalamiko kwenye
shule na kuhoji utaratibu unao-
tumika fedha zinazotengwa ku-
nunulia taulo za kike zinawafikia
wahusika.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Katimba alisema fedha hizo
zinasimamiwa na Wakurugenzi
a m b a o
wanapaswa kutekeleza agizo hilo.

Awali, katika swali la Mbunge wa

Viti maalum (CCM), Nora Mzeru,
alihoji nini mpango wa serikali
kutenga bajeti kwa ajili ya taulo za
kike shuleni.

Naibu Waziri Katimba alijibu
kuwa serikali imeendelea kuratibu
upatikanaji wa taulo za kike kupi-
tia fedha zinazotokana na ruzuku
ya uendeshaji, wadau pamoja na
mapato ya ndani ya halmashau-
ri na katika mwaka wa fedha
2022/23, Sh. bilioni 3.16 zilitumika
kugharamia taulo hizo.

Alisema kati ya fedha hizo Sh.
bilioni 1.97 zilitoka katika ruzuku
ya uendeshaji, Sh. milioni 539
zilitoka katika mapato ya ndani
ya halmashauri na Sh. milioni
655 zilitoka kwa wadau mbalim-
bali.

Mwaka 2023/24, serikali ilitenga
Sh. bilioni 2.64 kwa ajili ya kughar-
amia taulo za kike, kati ya fedha
hizo Sh. bilioni 1.06 ni za ruzuku
ya uendeshaji na Sh. bilioni 1.58
ni kutoka mapato ya ndani ya hal-

mashauri.

“Hadi Machi, 2024 Sh. bilioni
2.2 zimetumika. Pia, wadau mbal-
imbali walichangia Sh. bilioni 1.5
na miradi ya shule ya elimu ya
kujitegemea ilichangia Sh. milioni
119.5.

“Serikali inaendelea kuzisisitiza
halmashauri zote nchini kuhakiki-
sha zinatenga bajeti kwa ajili ya
upatikanaji wa taulo za kike shu-
leni,” alisema.

Ufanisi TPA wawezesha

kupata hati s

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA vya Usi-
mamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imesema
imeongeza ufanisi ka-
tika uandaaji na utoaji
wa taarifa za hesabu za
Mamlaka na kufanikiwa
kupata hati safi kwa
miaka miwili mfululizo.

Mafanikio hayo yame-
kuja baada ya Mamlaka
hiyo kukamilisha mradi
wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TE-
HAMA), ambao hutumika
katika kuandaa na kuhi-
fadhi taarifa za kifedha.

Katika taarifa yake jana,
Mamlaka hiyo ilisema
kaguzi zilizofanywa na
Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Serikali (CAG)
kwa miaka mfululizo
miwili iliyopita, kumeipa
mamlaka hiyo hati safi.

[lisema TPA chini ya
uongozi wa Mkurugenzi
Mkuu wake, Plasduce
Mbossa, imefanikiwa
kutekeleza kwa mafani-
kio makubwa maagizo ya
Rais Samia Suluhu Has-
san ya kuhakikisha kuwa
na mifumo Madhubuti va
TEHAMA inatumika.

Ilisema katika mwaka
wa fedha 2022/2023
miongoni mwa mafanikio
yaliyopatikana ni pamoja
na utekelezaji wa maa-
gizo ya Rais ya kukamili-
sha mradi wa TEHAMA
ambao hutumika katika
kuandaa na kuhifadhi
taarifa za kifedha.

[lisema mfumo huo pia
huunganisha shughuli za
|dara mbalimbali katika
kutekeleza majukumu
va kila siku na kwamba
unaunganisha idara zote
muhimu ikiwamo va
Fedha, Rasilimali Watu,
ununuzi na nyingine.

“Matokeo ya kukami-
lika kwa mfumo huu, ni
sanjari na ufanisi katika
vandaaji na utoaji wa
taarifa za hesabu za
TPA, ambapo mfumo huo
umeiwezesha TPA ku-
pata hati safi kwa miaka
miwili mfululizo kwa
kaguzi zinazofanywa na
(CAG),” ilisema.

Aidha, taarifa hiyo
ilisema kutokana na

afi miaka 2

matumizi ya mfumo huo,
TPA imepata tuzo ya
uandaaji bora wa taarifa
za hesabu kutoka kwa

JOB VACANCY

Bodi ya Taifa ya Waha- JOBDESCRIPTION

sibu na Wakaguzi wa POSITION: Livelihoods Program Lead
H €sa b U (NBAA). REPORTS TO: Head of Programs
U\gfo\éggvz ?{H?EJQH(% SUPERVISION: None

udhibiti wa mianya va WORKING RELATIONSHIPS: Receives support from
upotevu wa fedha, uan- Programs Support Officer (shared resource)

daaji wa taarifa mbalim- BROAD FUNCTION

bali kwa wakati, utunzaji
wa nyaraka na taarifa za
kifedha na rasilimali za
taasisi.

Kutokana na kuimarika
mifumo ya ukusanyaji
imesababisha mapato
ya TPA kuongezeka kwa
asilimia 27 kwa mwaka
wa fedha 2022/2023
ikilinganishwa na mwaka
wa fedha 2021/2022.

Ilisema kwa upande
wa kuhudumia shehena
kumekuwa na ongezeko
kubwa kwa upande
wa meli na shehena,
kwa mwaka wa fedha
2022/2023 idadi ya
meli zilizohudumiwa
na Bandari za TPA zil-
iongezeka na kufikia
4,762 kutoka 4,160
ambazo ni wastani wa
ongezeko la asilimia 13.9
kwa mwaka.

[lisema kiwango cha
shehena kilichohu-
dumiwa ni tani milioni
27.8 sawa na wastani wa
ongezeko la asilimia 21.7
ya shehena iliyohudumi-
wa katika mwaka husika
ikilinganishwa na miaka
ya nyuma.

Aidha, Mamlaka im-
efanya uboreshaji
mkubwa wa miundom-
binu ikiwamo uundwaji
wa mifumo ya TEHAMA,
Utekelezaji wa Mradi wa
Kimkakati wa Uboreshaji
wa Bandari ya Dar es
Salaam (DMGP), Ubore-
shaji wa Bandari Tanga,
Upanuzi wa Bandari
va Mtwara, Uboreshaji
wa Bandari za Maziwa
Makuu.

Ilisema uwekezaji huo
mkubwa na ununuzi
wa mitambo pamoja na
ujuzi kwa wafanyakazi
umeongeza ufanisi wa
utendaji kazi kwa Mam-
laka ya Bandari kwenye
bandari zake zote nchini.

The Livelihoods Program Lead is a visionary strategist, championing
civil society engagement in consumer protection, inclusive and
sustainable trade practices, and integrating gender expertise into
FCS’ programming. This role combines expertise in trade systems
with a deep commitment to social equity, leading specific project
outputs while also guiding FCS’ overall climate change and gender
approach.

The job holder is expected to manage the inclusive trade

and climate action projects, demonstrating strong leadership
and comprehensive project management skills, including
conceptualization of initiatives, budgeting, implementation,
monitoring, learning, adaptation and reporting. The role requires
a proactive approach, exceptional problem-solving skills, and the
ability to adapt to changing circumstances, ensuring projects
are delivered successfully and contribute to the organization’s
objectives.

DUTIES AND RESPONSIBILITIES
Inclusive Trade

Conduct research and mapping exercises to identify
opportunities and challenges for inclusive trade

practices, focusing on women, youth, and PWDs.

Develop and deliver targeted training programs on sustainable
trading, cross-border trade, and business literacy, tailored to
the specific needs of marginalized groups, especially women,
youth and people with disabilities.

Design and implement grant programs to support high-
potential inclusive trade ventures, emphasizing climate-smart
approaches.

Promote the adoption of tools and technologies, including
digital platforms, to enhance access to markets for

women, youth, and PWDs.

Consumer Protection

Lead advocacy initiatives to strengthen regulatory frameworks
for consumer protection, engaging with policymakers and key
stakeholders.

Design and implement capacity-building programs for National
Consumer Advocacy Council (NCAC), Consumer Consultative
Councils (CCCs), and other relevant committees

Collaborate with regional organizations to promote harmonized
consumer protection measures across East Africa.

Additional Responsibilities

Serve as the in-house gender expert enabling the
organization’s staff and partners to carry out gender-inclusive
project design, implementation, and evaluation.

Serve as the in-house climate change expert, guiding FCS’
strategic engagement in climate-related initiatives.

Provide training and capacity-building programs for FCS staff
and CSO partners on climate-smart practices and advocacy.
Forge strategic partnerships with key stakeholders in the
climate action space, including government agencies, research
institutions, and environmental NGOs.

¢ Collaborate with the monitoring, learning, and communication
unit to document lessons learned and articulate the relevance
of FCS’ programming to its overall inclusive trade and climate
action agenda.

* Support the development of compelling proposals and concept
notes addressing the intersection of climate change, and social
inclusion, with an emphasis on gender-responsive approaches.

* Perform other duties assigned by the Head of Programs, in
consultation and with approval from the Executive
Director, contributing to the strategic development of FCS’
programming.

PERSON SPECIFICATIONS
Qualifications & Experience

* Master’s degree in international trade, climate change,
economics, development studies, or a related field.

* Atleast 7 years of experience in project management, with a
proven track record in trade-related programs or climate action
initiatives.

* Experience in conducting research, policy analysis, and
advocacy campaigns pertaining to trade and climate change.

* Demonstrated focus on inclusive development strategies and
empowerment of women, youth, and PWDs.

¢ Successful track record in proposal writing and donor
engagement.

Skills & Values

¢ Strong analytical skills, with the ability to interpret complex
trade and climate related information.

* Exceptional project management skills, ensuring accountability
and efficient execution of project plans.

* Adept at navigating complex governmental systems and
procedures.

* Excellent written and verbal communication skills, particularly
communicating technical information effectively to various
audiences.

* Passionate about environmental sustainability and social
justice.

* Adaptable and resilient, thriving in a dynamic and evolving
programmatic landscape.

* Ability to use contemporary tools and techniques to enhance
efficiency and effectiveness in managing programs and
relationships.

Mode of Application

* If you meet the criteria above, apply via Foundation for Civil
Society (FCS) Linkedin page through the link https:/www.
linkedin.com/jobs/view/3888474556/?alternateChannel=
search&refld=3a182d4f-766e-452d-8a8e-a92c9cae4348
&trackingld=AEUgX3IMRI6DoQ6ZIKbrjw%3D%3D

¢ The deadline for submission is 26 April 2024 at 16.00hrs.

Foundation for Civil Society

7 Madai Crescent, Ada Estate, Plot No152
P.O.Box 7192

Dar es Salaam.

The Foundation has zero tolerance for bribery and corruption. We
are committed to Gender Equality and Diversity.

The Foundation is also an equal opportunity employer, and
therefore, all applicants will receive consideration for employment
without regard to race, colour, religion, gender, gender identity or
expression, sexual orientation, genetics, disability and age.
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Bashungwa aiagiza TANROAD kurudisha
mawasiliano barabara zilizoharibiwa

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa amemwagiza Me-
neja wa Wakala wa Barabara
(TANROADS), Mkoa wa Dar es
Salaam, John Mkumbo kufanya
tathmini ya maeneo yote yali-
yoharibiwa na mvua ya EI-Nino,
kuhakikisha mawasiliano ya
barabara yanakuwapo wakati
wote.

Alitoa agizo hilo jana bungeni
swali la Mbunge wa Kigamboni,
Faustine Ndugulile aliyehoji
kuhusu mkakati wa muda mfu-
pi wa serikali katika kukarabati
Barabara ya Gomvu- Kimbiji -
Pembamnazi.

Akijibu swali hilo, Bashun-

gwa alimwagiza meneja huyo
wa TANROADS Mkoa wa Dar
es Salaam kufika katika bara-
bara hiyo na kufanya
tathmini ya maeneo
yote yaliyoribika,
ili mawasiliano ya
barabara yaendelee
kuwapo wakati
wote.

Bashungwa alise-
ma Barabara ya
Gomvu - Kimbiji
- Pembamnazi ni
sehemu ya Bara-
bara ya Mjim-
wema - Kimbiji - Pembamnazi
(km 49) ambayo inajengwa kwa
kiwango cha lami kulingana na

upatikanaji wa fedha.

“Kwa sehemu ya Cheka - Avic
(km 2) tayari ujenzi umeka-
milika, kwa sehemu ya Avic

- Kimbiji (km 10) taratibu

za manunuzi ya kumpata
mkandarasi kwa ajili ya
kuanza ujenzi zinaende-

lea,” alisema Bashungwa.
Aidha, alisema ujenzi

kwa sehemu iliyobaki

ya Kimbiji hadi
Pembamnazi

itajengwa  kul-

inganana upati-

kanaji wa fedha.

Kuhusu

utekelezaji wa Barabara ya
Kibada - Mwasonga (km 41),
Waziri Bashungwa alimwagiza

mkandarasi kuanza kufanya
maandalizi ya ujenzi katika
eneo la mradi wakati akiandal-
iwa taratibu za malipo ya awali.

Kadhalika, alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kue-
ndelea kuipatia Wizara ya Ujen-
zi fedha za dharura, ili kusaidia
kufanyika ukarabati katika
maeneo ambayo mawasiliano
ya barabara yamekatika kuto-
kana na mvua inayoendelea
kunyesha nchini.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitatu, Rais Samia
ameipa kipaumbele Wizara ya
Ujenzi kwa kutoa fedha nyingi
zilizoelekezwa katika ujenzi wa
barabara kwa kiwango cha lami
pamoja na ukarabati

Mkurugenzi wa Uratibu na Uendeshaji Utafiti wa Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Dk. Bug-
wesa Katale (kushoto), akizungumza wakati wa mkutano wa kamati ya pamoja ya Ushauri wa Kitaalamu wa
Utafiti wa Maendeleo ya tume hiyo, Dar es Salaam jana. Katikati ni Mkurugenzi wa Hospitali Maalumu ya Taifa
ya Magonjwa ambukizi Kibong'oto, Dk. Leonard Subi na Mkurugenzi wa Tehama na Uhaulishaji wa Teknolojia, Dk.
Masoud Masoud. PICHA: IMANI NATHANIEL

DC Ngara ataka makandarasi kukamilisha miradi

Na Judith Julius, NCARA

MKUU wa Wilaya ya Ngara,
Mathias Julius, amewataka
makandarasi na wasimam-
izi wa miradi ya kimkakati
inayotekelezwa kwa ufa-
dhili wa NELSAP kuikamili-
sha na kukabidhiwa kwa
wakati ili iwanufaishe wa-
nanchi.

Alitoa maagizo hayo wakati
akifanya ziara ya kukagua mi-
radi hiyo pamoja na ujenzi wa
soko la Kahaza litakalotumi-
wa na wananchi wa Wilaya ya
Ngara na nchi za jirani za Bu-
rundi na Rwanda.

Miradi mingine ni ujenzi wa

bweni, bwalo la chakula, na
jengo la utawala katika Shule
ya Sekondari ya Ngara, na jen-
go la utawala wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ngara.

Julius, vilevile, alisikiliza
kero za wananchi wanaoishi
mji wa Rusumo, walioathiriwa
na milipuko iliyotokea wakati
wa utekelezaji wa mradi wa
umeme unaotengenezwa kwa
maji katika mji huo.

Mmoja wa waathiriwa wa
milipuko, Christina Gilbert,
alisema alipewa fedha za
kwenda kupanga ili kupisha
ujenzi wa nyumba yake, lakini
anadai muda aliolipiwa katika
nyumba ya kupanga umeisha

na sasa hana pesa nyingine ya
kuendelea kumlipa mwenye
nyumba. Aliongeza kuwa hadi
sasa hajui nini cha kufanya.

Elisha Mtagwa, ambaye pia
ni miongoni mwa waathiriwa,
alisema alitaarifiwa kuwa
ujenzi wa nyumba atakayoishi
utakamilika baada ya miezi
sita, lakini cha kushangaza
haoni dalili yoyote ya kumal-
izika kwa ujenzi huo na kodi
aliyopewa kumlipa anayemi-
liki nyumba aliyopanga imei-
sha.

Awali, akitoa taarifa ya
utekelezaji wa miradi hiyo,
Kaimu Mratibbu wa mradi
ya LADP, Mhandisi Antony

Lameck, alisema gharama zili-
zotumika ni Sh. bilioni 74.

Mhandisi Leonidas Ntibi-
tanga, alisema atawasilisha
taarifa za wananchi hao kwe-
nye menejimenti ya shirika
ili kuona namna ambayo
wananchi watapatiwa fedha
za kuendelea kulipa kodi za
nyumba walizopanga wakati
wa ujenzi na ukarabati ukien-
delea.

Julius aliwataka wakandar-
asi na wasimamizi wa miradi
ya kimkakati inayotekelezwa
kwa ufadhili wa NELSAP ku-
hakikisha inakamilika na
kukabidhiwa kwa wakati ili
iwanufaishe wananchi.

-
. Wabunge wataka
dharura kurejesha
miundombinu

Na Vitus Audax, DODOMA

KUTOKANA na maafa yanay-
oendelea kusababishwa na
mvua inayoendelea kunyesha
katika maeneo mbalimbali
nchini, Wabunge wameiomba
serikali kuweka mpango wa
dharura kurejesha miundombinu
iliyoharibiwa ambayo kwa sasa
imekwamisha shughuli mbalim-
bali za kiuchumi katika maeneo
husika.

Mbunge wa Mlimba, Godwin
Kunambi akichangia jana bajeti
va Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
mwaka 2024/25 alisema ni zaidi
ya mwezi mmoja tangu miun-
dombinu ya barabara na reli ya
Mbinga-Mbeya ikatike hakuna
hatua yoyote iliyochukuliwa
kurejesha usafiri huo.

Alisema hali hiyo inakwa-
misha shughuli za kiuchumi za
wananchi na wakati mwingine
kuwalazimu kutumia gharama
kubwa kusafirisha bidhaa zao.

Aliishauri serikali kuongeza
nguvu kurejesha miundombinu
hiyo kupitia Mfuko wa Dharura
ikiwa ni pamoja na kulitumia
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
léulfanyia kazi kwa haraka suala

ilo.

Mbunge wa Mafinga Mjini,
Cosato Chumi, alisema asilimia
kubwa ya wananchi ni wakulima
na wanatumia sehemu hiyo
kama kujiajiri, lakini katika eneo
[ake makaravati yameharibiwa
hali inayowalazimu wananchi
wanaosafirisha mazao kuzungu-
ka na kutumia gharama kubwa
kuyasafirisha.

“Mfano pale Mafinga barabara
ndogo ya kutoka Uguta kwenda
Kikombo karavati limechukuliwa
na mvua hizi zinazoendelea
kunyesha hivyo wananchi wa-
naharibikiwa na mali zao huku
wanaolazimika kuchukua bidhaa
hizo wanatumia gharama kubwa
na kupata hasara,” alisema
Chumi.

Aidha, aliishauri serikali ku-
tumia sheria ya Uwekezaji wa
Umma (Public Private Partner-
ships Act), kuzishirikisha sekta
binafsi zisaidie kwenye ureje-
shaji wa miundombinu ili kui-
punguzia mzigo srikali.

Mbunge wa Igalula, Venant
Protas, alisema kutokana na
madhara yaliyosababishwa na
mvua katika jimbo lake ume-
tokea uharibifu mkubwa wa
barabara hususani Goweko-
lgalula na hali ya usafiri na usa-
f|r|shaJ| imekuwa ngumu zaidi.

“Katika barabara hii mwa-
nanchi alikuwa akisafiri kwa
Sh. 3,500 hadi 4,000 na kusafiri
kwa muda wa saa mbili, lakini
kwa sasa wanatumia zaidi ya
Sh. 20,000 na muda wa zaidi ya
saa kumi hali inayosababisha
upotevu wa muda pamoja na
fedha kwa v\/ananchl na wafan-
yabiashara,” alisema.

Aliishauri serikali kuzitazama
barabara zote zinazounganisha
uchumi ambazo zimeharibiwa
na mvua zifanyiwe kazi mape-
ma ili kurahisisha shughuli za
kiuchumi.
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Wafanyabiashara
watakiwa
kuwalinda walaji

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

Bomba la mafuta lashusha
neema ya maji jijini Tanga

Na Oscar Assenga,TANGA

BARAZA la Ushindani (FCT) lime-
wataka wafanyabiashara kuzin-
gatia misingi halali na kumlinda :
mnunuzi wa mwisho ili kupunguza :
malalamiko na migogoro baina :
yao.

FCT mwishoni mwa wiki iliyopita
iliendesha mafunzo kwa wadau
wake, wakiwemo wafanyabishara
ili kupata uelewa utakaowasaidia
kujua haki na wajibu wao ikiwemo :
kumlinda mlaji katika soko. :

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa
Arusha, Frank Mmbando, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia
kuongeza ufanisi kwenye uzal-
ishaji ikiwa ni pamoja na usam-
bazaji na utoaji wa huduma kwa
jamii.

“Baraza limefanya jambo la
muhimu sana elimu watakay-
oipata ni muhimu sana kwani
itasaidia kutambua haki na wa-
jibu, kustawisha ushindani, na
kuongeza kasi ya uwajibikaji
katika soko na kusaidia kutatua
migogoro ya kiushindani baina ya
wadau,” alisema Mmbando

Aliwataka washiriki hao kutumia
Vizuri baraza hilo kutatua changa-
moto za biashara zinazoweza
kujitokeza kwani ni chombo kina-
chosimamia haki kwa watu wote.

Ofisa Sheria Mkuu wa FCT, Hasfa
Said, alisema kati ya kazi zinazo- :
fanywa na baraza hilo ni kupokea, :
kusikiliza na kuamua rufaa zina-
zotokana na maamuzi ya mamlaka :
za usimamizi na udhibiti pamoja
na tume hiyo ya ushindani.

Alisema baraza hilo linatekeleza
sheria ya ushindani ya Bunge na
kanuni zake za mwaka 2012.

Aliwataka wafanyabiashara ku-
tumia baraza hilo kwa ajili ya
kuwalinda walaji na kuhakikisha
wanapata ufanisi katika soko na
kukuza uchumi wa nchi.

Mkuu wa Idara ya Uchumi wa
FCT, Kulwa Msogoti, alisema
baraza hilo linahamasisha wa-
fanyabiashara, wawekezaji, wa-
toa huduma na walaji kupeleka
malalamikom kama hawajaridhika
na maamuzi yanayotolewa na
Tume ya Ushindani na vyombo
vya udhibiti.

Alisema baraza hilo linawaha-
masisha wadau wote wanapodai
haki wanatakiwa kutumiza wajibu
wao na kufuata sheria za nchi hu-
susani katika biasha na udhibiti
wa soko.

Mwenyekiti wa Daladala wa
Jiji la Arusha, Maulid Abdallah,
alisema kuna mambo mazuri ya-
meelezwa na baraza hilo ikiwemo
haki kumlinda mlaji utaratibu wa
kuendesha uchumi wa nchi kwa
sekta mbalimbali.

Ofisa Mdhibiti Ubora wa Mam- :
laka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini :
(LATRA), Dismoso Chimbunde, :
alisema lengo la kuhudhuria :
mafunzo hayo ni kufahamu namna :
gani ya kukuza na kuwaendeleza :
wafanyabiashara nchini.

Kaimu Ofisa Huduma kwa Wa-
teja na Utawala wa Mamlaka
va Udhibiti wa Huduma za Nishati :
na Maji (EWURA), Sharifa Lengima, :
alisema wamekuwa wakijitahidi :
kutetea haki za watumiaji wa hu-
duma za nishati na maji.

AIDI ya wakazi 26,071
wa kata za Chon-
goleani, Mzizima na
Mabokweni za Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga wata-

pata maji kwa saa 24 kila siku
baada ya kukamilika mradi
unaotekelezwa na Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira
Tanga (Tanga UWASA).

Akitoa taarifa kwa kion-
gozi wa mbio za mwenge kwa

mwaka huu, Godfrey Mnzava
wakati wa kuzindua mradi
huo, Mhandisi wa Miradi ya
Maji Tanga UWASA, Violet
Kazumba, alisema ulianza ku-
jengwa Novemba mwaka 2022

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2024, Godfrey Mnzava (katikati), akifungua koki
ya maji baada ya kuzindua mradi wa maji katika Kata ya Chongoleani, jijini Tanga juzi, unao-
fanywa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga (TANGA UWASA). Kulia ni Mbunge
wa Jimbo la Tanga na Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu na (kushoto) ni Mhandisi wa Miradi wa
Tanga Uwasa, Violeth Kazumba. PICHA: OSCAR ASSENGA

Salaam.

Kazumba alisema mradi
huo umefadhiliwa na Taasisi
ya ulazaji wa bomba la mafu-
ta ghafi kutoka Hoima nchini

Uganda hadi Chongoleani
Tanzania.
Alisema  usanifu = wake

unakadiriwa kugharimu kiasi
cha Sh. 2,352,201,500 na hadi
sasa mkandarasi amelipwa
Sh.1,823,766,540 sawa na asil-
imia 7946.

Alisema mradi huo ulika-
milika Machi mwaka huu
kwa asilimia 100 na hadi sasa
unatoa huduma kwa jamii na
mamlaka hiyo inaendelea ku-
unganisha maji kwenye mata-
wina watu binafsi.

Akizungumzia faida za
mradi huo, Kazumba, alisema
utawezesha wakazi wa kata
hizo kupata huduma ya maji
safi kwa saa 24 kila siku.

Awali kiongozi wa mbio
hizo za Mwenge, alisema
ameridhishwa na utekelezaji
mradi huo.

Mnzava alisema wameku-
wa wakitekeleza maelekezo
ya Serikali ya kutangaza mi-
radi yote na zabuni kwenye
Mfumo wa Kidigitali wa Zabu-

ni (NEST).
Alisema wanaendelea
kusisitiza  utekelezaji wa

miradi ya maendeleo kwa
fedha kutoka serikali kuu,
wahisaniwadau wa maende-
leo na mchango wa wananchi.

Awali kiongozi wa

mbio hizo za Mwenge,
alisema ameridhishwa na
utekelezaji mradi huo.

Adadi awafunda viongozi CCM, Serikali

Na Steven William,
MUHEZA

MWENYEKITI wa Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi nchini,
Balozi Adadi Rajabu amewaom-
ba viongozi wa Chama cha Map-
induzi (CCM) na serikali wilaya-
ni hapa kushirikiana na kujenga
umoja ili kuwaletea maendeleo
wananchi.

Adadi alisema kipindi hiki siyo
cha kufanya kampeni bali wana-
chotakiwa ni kujenga umoja wa
kuleta maendeleo ya Muheza na
wananchi wake.

Akizungumza na  baadhi
ya wananchi na viongozi ny-
umbani kwake Michungwani
Muheza kushiriki chakula cha
pamoja alichowaandalia alise-
ma:

“Wananchi wana matarajio na
imani kubwa sana kwa Serikali
yao katika kuwaletea maende-
leo kiuchumi na huduma bora

za jamii, hivyo ni lazima sisi
viongozi wa juu tushikamane
kwa kuzungumza lugha moja,
kutumia muda mwingi kutafuta
njia bora za kutatua kero zao
badala ya kila kiongozi kuzun-
gumza lugha yake tofauti na
mwenzake.”

Adadi aliwataka viongozi hao
na wananchi kumpa ushiriki-
ano mkuu mpya wa wilaya yao,
Zainabu Abdallah kuwaletea
wananchi maendeleo badala ya
kuendekeza malumbano na ma-
jungu yasiyo kuwa na tija.

Alisema wanambkaribisha
kwa mikono miwili mkuu huyo
wilayani hapa na kumtahadhari-
sha kuwapo makini na baadhi ya
watu aliwaowaita ‘wana mane-
no mengi’ ambayo watampele-
kea, hivyo wa kuyachuja ni yeye
mwenyewe.

“Sisi sote tunajenga nyumba
moja, hatuna sababu ya kugom-
bania fito, tukumbuke lengo letu

ni moja tu la kutekeleza Ilani
ya Chama cha Mapinduzi na
kuwaletea maendelo wananchi
kwa kuhakikisha tunatimiza
matarajio yao,” alisistiza Balozi
Adadi.

Alifafanua kuwa msingi wa
maendeleo ya Taifa lolote una-
jengwa katika dhana ya umoja,
mshikamano, ushirikiano na
mahusiano mazuri baina ya
viongozi ambao ni watekelezaji
wa sera na wananchi wenyewe
ambao ni wanufaika wa fursa za
maendeleo zinazoletwa na seri-
kali kupitia miradi.

Alisema wanachohitaji kwa
sasa ni kuwaletea maendeleo
wananchi wa Muheza katika
miradi ya maji, barabara, shule,
afya na huduma za umeme am-
bazo wakati wa ubunge wake
alianza nayo.

Alisema amewaita viongozi
hao na wananchi na wazee ny-
umbani kwake kushiriki chakula

hicho na kwamba watu wasije
wakafikiria ni kampeni za uch-
aguzi kwani hiyo ni kawaida
yake tangu hajaingia katika ul-
ingo wa siasa.

Adadi alisema uchaguzi wa
ribia na kuwaomba wananchi
wajitokeze kugombea hususani
vijana na wanawake ili kupata
viongozi bora.

Mkuu huyo wa wilaya alim-
shukuru Adadi kwa wosia aliom-
pa na kuahidi kuwa atahakikisha
anajenga umoja na mshikamano
kwa wananchi wa Muheza ili ku-
leta maendeleo kama Pangani
alikoshikilia wadhifa huo kabla
ya kuhamishiwa Muheza.

Viongozi wengine wailioshiri-
ki chakula hicho ni Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Muheza, Mo-
hamed Mfaki na Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo, Dk.
Juma Mhina.
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Kigogo abanwa mwananchi
kuuziwa bwawa

e Aamriwa kumrejeshea fedha

Na Shaban Njia,
KAHAMA

AIMU Mwe-

nyekiti wa Mtaa

wa Shunu Kata

ya  Nyahanga
Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga,
Julius Sabuni ameam-
riwa kumrejeshea mwa-
nanchi Sh.550,000
baada ya kuuziwa eneo
la bwawa la maji la
Mtakuja kinyume na
sheria.

Amri hiyo imetolewa
na Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Mboni Mhi-
ta  baada ya kupokea
malalamiko kutoka kwa
wananchi  wakimtuhu-

mu kigogo huyo kuuza
eneo hilo bila ya kufuata
taratibu .

Marco Masanja, mkazi
wa eneo hilo, alisema
aliuziwa sehemu ya
bwawa hilo ili kujenga
makazi ya kudumu, la-
kini amezuiliwa kuende-
leza ujenzi na wananchi
kwa madai ni mali ya
umma.

Alisema kabla ya ku-
nunua eneo hilo alifika
katika Ofisi ya Mtaa wa
Shunu na kukutana na
Kaimu Mwenyekiti, Ju-
lius Sabuni kutaka kujua
uhalali wa eneo hilo na
kujibiwa kuwa halina
tatizo na kununua kwa
kiasi hicho.

“Mpaka sasa nime-
shawekeza  Sh.milioni
1.2 ikiwemo kununua
vifaa vya ujenzi, kusawa-
zisha eneo, gharama za
ununuzi. naomba nipe-
wa fidia ya eneo lingine
au kurejeshewa ghara-
ma zangu nilizotumia
ili kuondoa malalamiko
hayo kwani sio kosa
langu na niliaminishwa
na serikali kabla ya ku-

nunua,” alilalamika
Masanja.

Akijibu  malalamiko
hao, Sabuni alisema

eneo hilo liliuzwa na
mama mmoja ambaye
kwa sasa yuko visiwani
Zanzibar.

Alisema awali eneo

hilo lilidaiwa kuwa ni
mali ya umma, lakini
mahakama ilitamka
kuwa ni mali ya familia
hiyo, hivyo hakuwa
na shaka ya kushiriki
kwenye mauziano
hayo.

Alisema yukotayari
kurejesha fedha zilizo-
tumika kununua eneo
hilo na si Sh.milioni 1.2
kama inavyodaiwa na
Masanja.

Sabuni alisema ka-
tika kikao walichokaa
cha halmashauri ya
maendeleo, walijadili
na kumaliza mgogoro
huo.

Akizungumzia
mgogoro huo, Mboni
alimtaka kaimu mwe-
nyekiti huyo kureje-
sha kiasi kilichotumika
kununua eneo hilo
kinyume na sheria
na kuwasihi viongozi

kutokuwa sehemu
ya migogoro ya ardhi
na badala yake wawe
kwenye usuluhishi kwa
kuwaeleza wananchi
maeneo sahihi na ya
umma.

Alisema kwa mujibu
wa sheria za serikali
Za mitaa, wenyeviti
hawaruhusiwi kusima-
mia mauziano ya ardhi
na badala yake wana-
takiwa kumtambulisha
mnunuzi kwa mmiliki
halali wa eneo.

Mkuu huyo wa wilaya
alionya kuwa hatasita
kuwachukulia hatua za
kinidhamu wenyekiti
wa serikali za mitaa wa-
takaobainika kuhusika
kwenye uuzaji wa mae-
neo ya umma na ya
wazi kwani wamekuwa
chanzo cha migogoro
ya ardhi na kuichafua
serikali.

Ofisa Maliasili na Uhifadhi wa Mazingira Manispaa ya Shinyanga, Ezra Manjerenga (kulia), akitoa elimu ya upandaji miti kwa
vitendo kwa wafanyakazi na wanafunzi wa Chuo cha Sayansi za Afya Kolandoto juzi, ambapo miti 150 ilipandwa chuoni hapo, ili
kutunza mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. PICHA:MARCO MADIIHII

. Wanawake

- wahamasishwa
kugombea
uongozi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

UMOJA wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Shinyanga
Mjini, umewataka wanawake
wilayani humo kujitokeza kwa
wingi kuchukua fomu za kugom-
bea uongozi katika uchaguzi
wa serikali za mitaa na mkuu
mwakani.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mwenyekiti wa UWT wa Wilaya
hiyo, Rehema Nhamanilo kwe-
nye kongamano la kumpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kufik-
isha miaka mitatu madarakani.

Rehema alisema wanawake
wenye sifa wajitokeze kwa win-
gi kugombea nafasi za uongozi
kwenye chaguzi zijazo ukiwamo
wa serikali za mitaa ambao un-
atarajiwa kufanyika mwaka huu
ukifuatiwa na Uchaguzi Mkuu
mwakani.

“Kama wewe Mwanamke
anajifahamu una sifa ya kuwa
kiongozi jitokeze uchukue fomu
ya kugombea nafasi ya uongozi
kwenye uchaguzi wa Serikali za
Mitaa ambao utafanyika mwaka
huu, pamoja na Uchaguzi Mkuu
mwakani, ili tufikie 50 kwa 50
na wanaume kwenye nafasi za
uongozi,” alisema.

Mgeni rasmi kwenye konga-
mano hilo, Katibu wa Jumuiya
ya Wazazi CCM Mkoa wa Shin-
yanga Regina Ndulu aliwataka
wanawake kuwaunga mkono,
kuwapigia kura za ushindi na
si kuwatolea lugha chafu za
kuwakatisha tamaa wenzao wa-
takaojitokeza kugombea nafasi
mbalimbali.

Diwani wa Viti Maalum Tarafa
ya Ibadakuli, Zuhura Waziri
ambaye ndiye aliyeandaa kon-
gamano hilo, alisema Rais Samia
amefanya mambo makubwa
kwenye uongozi wake ndani ya
miaka mitatu na kila mtu ame-
shuhudia maendeleo makubwa
nchini.

Aliwataka wanawake waende-
lee kupendana na kusameheana
wanapokwaruzana.

Wito huo ulitolewa juzi na Mwe-
nyekiti wa UWT wa Wilaya hiyo,
Rehema Nhamanilo kwenye kon-
gamano la kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kufikisha miaka
mitatu madarakani.

Kamati kuchunguza mavuaji Hifadhi ya Serengeti

Na Neema Emmanuel,
SERENGETI

SERIKALI imeunda kamati ya
kuchunguza mauaji ya watu kati-
ka maeneo ya hifadhi ya wanyama
ya Serengeti mkoani Mara.

Hayo yalisemwa juzi na Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara
Abdulrahman Kinana katika kikao
cha wanachama wa chama hicho
wilayani hapa baada ya kupokea

malalamiko yakiwemo ya mauaji
hayo.

Kinana alisema ni wakati wa
viongozi kuwaelimisha wananchi
kuheshimu mipaka iliyopo na
kukemea mauaji ya watu yanayo-
daiwa kutokea mara kwa mara
kwenye hifadhi hiyo.

Alisema hakuna mwenye haki
ya kuondoa uhai wa mtu hata
kwenye Katiba haki ya kwanza ni
kuishi.

Kinana alisema serikali hairuhu-

su kukatishwa kwa maisha ya
mwananchi yeyote, vyombo vya
ulinzi na usalama wajibu wake ni
kufuata sheria na kutafuta ufum-
buzi wa tatizo hilo.

Akizungumzia kero ya mpaka
kati ya Wilaya ya Serengeti na
Bunda, Kinana, alisema ame-
zungumza na Kamati ya Siasa ya
Wilaya na kuelezwa limekuwepo
kwa zaidi ya miaka 50.

“Nikajiuliza kwa nini liwe-
po wakati watu wa Bunda na

Serengeti ni ndugu na kwa kuwa
wazee wapo watatuongoza katika
hili nitashauriana na viongozi wa
Mkoa wa Mara na wa kitaifa kwa
mtazamo wangu,” alisema na
kuongeza kuwa:

“Hili jambo ni la kijamii si la ki-
serikali kabla ya kutenganishwa
Wilaya ya Bunda na Serengeti
ilikuwa moja na inawezekana ku-
gawa watu, lakini huwezi kugawa
undugu.”

Akizungumzia ubovu wa bara-

bara inayounganisha Sanzati,
Nata hadi Arusha yenye urefu wa
kilometa 40, Kinana, alisema ame-
pokea kero hiyo na kuzungumza
na Waziri wa Ujenzi, Inocent Bas-
hungwa kuhusu ujenzi wake.

Diwani wa Kata ya Machoch-
we, Joseph Magete alisema kuwa
kumekuwepo na matukio ya ku-
tatanisha pembezoni mwa hifadhi
hiyo ya watu kupotea na kuiomba
serikali kufuatilia ili kubaini kina-
choendelea
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ulaji ukwaju

maradhi

Ufunguo anaotumia Rais Samia
kusuka elimu kwa mahitaji va leo

UMANNE iliyopita mada

gazetini ilijadili nafasi ya

mwalimu na mwanafunzi

kuwa ndio nguzo ya kwan-
za katika taaluma wakati wa ku-
fanikisha elimu, mafanikio yake
yakiungwa na msamiti ‘ukiona
vinaelea vimeundwa.’

Mafanikio ya moja kwa moja
upande wa mwalimu darasani,
huwa nyuma yake kuna mchango
wa serikali ikimtetea. Vivyo hivyo,
mwanafunzi akisimamiwa katika
maeneo ya kila siku na wazazi au
walezi.

Serikali inapowekeza katika
kuelimisha na ajira ya wataalamu
wanaoingia darasani kufundisha,
ujenzi wa madarasa na mahitaji
ya kitaalamu yanajibu kuboreka
elimu ya anayefunzwa darasani,
pia mfundishaji akitanuka kifikra.

Mwalimu ni mfanyakazi, ana-
paswa kuthaminiwa kwa mabhitaji
yote muhimu ya kimaslahi kama
mshahara, posho na huduma;
makazi na tiba. Anatulia kifikra
na tija yake darasani inakuwa juu.

Wazazi na walezi, hao wanaan-
gukia katika wawezeshaji wakuu
‘namba moja’ nje ya darasa. Mah-
itaji yote ya kisheria, kisera na
kimila kwa mwanafunzi kama vile
muda wa mwanafunzi kusoma,
mahudhurio yake shule, pia
kuhudumia mahitaji kama sare
na madaftari.

Hiyo huenda mbali katika
mahitaji mahsusi na maelekezo
ya kishule, kisheria na kiseri-
kali kama vile njia maalum za
kumlinda mwanafunzi wa kike,
ni jukumu lake mzazi kuanzia
nyumbani na anaikabidhi shule,

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na wanafunzi wasichana, alipokuwa ziarani mkoani Lindi. PICHA: MTANDAO

pale mwanafunzi anaingia ndani
ya geti lake.

Wakati wote huo, nyuma ya
pazia mamlaka ya kiserikali
inaangalia kuhakikisha shule na
wazazi hawatoki nje ya msimamo.

DARASA LA SAMIA

Hivi karibuni nchini ilifua-
tiliwa kwa kina, Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan amekuwa aki-
fanya uwekezaji mkubwa kiseri-
kali katika elimu nchini na ame-
fanya hilo, kulingana na mahitaji
ya sasa kielimu, mwendelezo wa
kile ambacho watangulizi wake
wamemtangulia.

Daima huwa kuna mambo
makuu matatu kutoka seri-

kali: Kuandaa sera na mitaala;
kuwekeza kwenye miradi ya
kielimu; pia inasimamia kuhakiki-
sha inafanikiwa.

Hivi sasa kunashuhudiwa mab-
adiliko katika mfumo wa elimu
shuleni.

Mitaala, inafanyiwa mabadiliko
makubwa, mfano kuanzishwa
kwa tahasusi (combination)
mpya katika kidato cha tano
shuleni, ili kuendana na mahitaji
ya sasa na ndio maana masomo
ya lugha mpya kama za Kiarabu
na Kichina zikiwamo, pia dhana
ya kompyuta.

Pia, katika maboresho hayo,
utawala wa nchi katika Awamu
ya Sita umebadili mtaala kwenye

mabadiliko makubwa yakione-
kana hasa kwa madarasa ya
kwanza na pili, huku elimu ya
msingi kuishia darasa la sita.

Hapo ikiangaliwa kisera, mab-
adiliko hayo yanachukua sura
sasa anayeanza darasa la kwanza,
anaendelea nayo hadi kidato cha
nne, tofauti na zamani kuliku-
wapo ‘kufaulu na kufeli.’

Kimsingi hilo sio geni, ikizin-
gatiwa nchini Tanzania Bara iko
katika awamu sita zote za chama
kilekile, zinadumisha dhana ya
‘itikadi moja na kupokezana kijiti’,
tofauti inayojitokeza ni mabore-
sho kulingana na mabhitaji ya
wakati.

Hata dhana ya kisera ya

kupanua wigo wa elimu ya
sekondari kupitia uwekezaji wa
kata, serikali ilianza nayo katika
uongozi wa Serikali ya Awamu
ya Pili, chini ya Rais Ali Hassan
Mwinyi mnamo Julai mwaka 1988,
ilipoanzishwa Shule ya Sekondari
Kisarawe, ambayo sehemu kubwa
iliwekezwa na wananchi wa Man-
eromango iliko shule.

Lakini wazo hilo likaboreshwa
na Rais Benjamin Mkapa katika
Awamu ya Tatu, akibuni Mpango
wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi
(MMEM) na Mpango wa Maen-
deleo ya Elimu ya Sekondari
(MMES).

INAENDELEA UK.14
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NA ROMANA
MALLYA

KWAKE MWALIMU KITILA MKUMBO...

Ubadilishaji uzio, samani, matundu
vyoo inavyobadilisha elimu Ubungo

ATIKA kipindi cha miaka

mitatu Jimbo la Ubungo

limepokea jumla ya

Sh. milioni 236.9, kwa
mujibu wa Mbunge wa Ubungo,
Prof. Kitila Mkumbo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na
Uwekezaji, ikimletea mabadiliko
makubwa katika mfumo wale wa
elimu

Mbunge Kitila, mzizi wa
taaluma yake amesomea ualimu
na talauma yake ikadumu dar-
asani, kabla kubadili mwelekeo
wa ajira alipoteuliwa kuwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji.

Baadaye akajiunga na siasa,
tayari akiwa wa wasifu wa profesa,
anayewasuka walimu watarajiwa,
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM).

Sifa ya matokeo yake sasa, ime-
komboa shule ambazo zilikuwa
hazina uzio na geti na kuchangia
kuwapo kwa mwingiliano wa
watu, pindi watoto wakiwa dar-
asani.

Fedha nyingine zinatajwa kuta-
wanywa katika miradi mbalimbali
iliyoko katika kila kata jimboni
humo katika sekta ya uchumi,
miundombinu na masuala ya
kijamii.

Pia, inatajwa fedha kutumika
kukamilisha ujenzi na ukarabati
wa baadhi ya vituo vya polisi.
Kielimu, fedha za Mfuko wa Jimbo
zimetumika kujenga uzio katika
baadhi ya shule za msingi jimboni
humo zikiwamo Makuburi, Kili-
mani, Uzuri, Mpakani, Mabibo na
Mugabe, huku Shule ya Amani iki-
karabatiwa na Kawawa kujengewa
matundu ya vyoo.

SAUTI YA SHULENI

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Makuburi Hussein Dadi,
anabainisha kuwa, uzio pamoja
na geti lililowekwa limewasaidia
kuondokana na mwingiliano
baina ya wanajamii na shule.

“Wakati kukiwa hakuna uzio
watu walikuwa wakikatiza
maeneo ya shuleni muda ambao
watoto wanaendelea na masomo,
hivyo kuchangia kutokuwapo kwa
wanafunzi.

“Kuna wananchi walikuwa wan-
apita muda wote. Mafundi magari
walikuwa wanaleta magari mpaka
kwenye eneo la shule na kusaba-
bisha kelele na kuondoa utulivu
kwa wanafunzi na wakati mwing-
ine usalama wa watoto ulikuwa
mdogo,” anasema Mwalimu Dadi.

Wanafunzi shuleni hapo,
Anna Lutamboka na Hassan

Mbunge Kitila Mkumbo, akiwa na wanafunzi. Chini, mazingira ya Shule ya Sekondari Urafiki, am-
bayo ni mnufaika wa mradi husika jimboni Ubungo. PICHA ZOTE: MTANDAO

Nilifanya
hivyo kwa
maana,
kamati hii
Inahusisha
madiwani na
wataalamu
wa kada
mbalim-

bali kutoka
katika Hal-
mashauri ya
Manispaa vya
Ubungo.

Juma, wanasema changamoto
ya mwingiliano wa watu shuleni
hapo ulikuwa ukiwaathiri katika
masomo yao.

Katika ufafanuzi wao wana-
tamka, kuwapo kwa uzio na
geti, kumechangia pia kupun-
guza utoro wa wanafunzi wakati
wa masomo kwa kuwa kwa sasa
ili watoke ni lazima wapiti getini.

Ni kauli inayoungwa mkono na
naungwa mkono, pia wanafunzi
wa Shule ya Msingi Mugabe
iliyopo jimboni humo, wanafunzi
Amini Jackson, Anita Richard na
Jacklin John, wanaeleza kabla
ya ujenzi wa uzio, walikuwa na
changamoto kuibwa mabegi yao
na watu wa nje, sasa wapo salama.

Mafanikio mengine anayataja
katika sekta hiyo jimboni humo,
ni pamoja na ununuzi wa samani
za walimu zilizohusisha shule
za msingi ambazo ni.

Hapo kunatajwa: Manzese (viti
18), Ukombozi (viti 18), Mianzini
(viti 14) na Shule za Sekondari
Mburahati (viti 16) na ya Kimara

(viti na meza moja).

Shule nyingine za msingi zili-
zonufaika na samani ni : Golani,
Golani B, Kilungule, Kimara
Baruti, Millenia ya Tatu na
Msewe (viti 26). Huk kuimen-
unuliwa vifaa; Laptop, zulia ofisi
ya mwalimu mkuu, kifa acha cha
kuhufadhi nyaraka, kabati na
mapazia.

Wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Urafiki, nao wanaatajwa kunu-
faika kwa kupatiwa madawati 120
yaliyoondoa changamoto yao,
huku Shule ya Sekondari Mbura-
hati, ikipatiwa madawati 93 na
meza 93 za wanafunzi.

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Mianzini, Elizabeth Kambi,
anasema kabla ya kukabi-
dhiwa samani hizo iliwalazimu
wanafunzi kuchangia viti, jambo
lililowasababishia usumbufu.

“Mwalimu ukiacha kiti unakuta
mwanafunzi kakibeba kaenda
kukalia. Hii ilikuwa changamoto
kubwa ambayo iliondoa umakini
katika kazi na kutupunguzia

ufanisi. Kwa sasa viti vya walimu
haviingiliani na vya wanafunzi,”
anaibainisha Mkuu wa Shule
Elizabeth.

ANAVYONENA MBUNGE

Mbunge wa Ubungo, Prof. Kitila
Mkumbo ambaye pia, ni Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango
na Uwekezaji, anasema aliamua
kuunda Kamati Maalum kwa ajili
ya kuratibu na kusimamia fedha
za Mfuko wa Jimbo pamoja na
miradi yote inayotekelezwa kwa
fedha za mfuko huo.

Prof. Kitila anasema aliamua
kuliacha jukumu la kuratibu fedha
za mfuko wa Jimbo kwa kamati
maalum ya mfuko wa jimbo ili
kuweka usimamizi mzuri na
mgawanyo wa fedha hizo katika
kutekeleza miradi.

“Nilifanya hivyo kwa maana,
kamati hii inahusisha madiwani
na wataalamu wa kada mbalim-
bali kutoka katika Halmashauri
ya Manispaa ya Ubungo.

“Nilipoingia madarakani nil-
iamua kuunda Kamati ya Mfuko
wa Jimbo ili kuwapa majukumu
ya usimamizi wa fedha na miradi
inayotokana na mfuko huu.

“Fedha za mfuko wa Jimbo
zinatolewa kwa ajili ya kucho-
chea maendeleo pale ambapo
wananchi wanakuwa wamean-
zisha jambo lao tumekuwa tuki-
washika mkono kwa kumalizia,”
akabainisha Prof. Mkumbo.

Anasema mambo mengine ya
kijamii yaliyofanyika kwa lengo
la kugusa maisha ya wananchi
aliyataja ni pamoja na ujenzi wa
vizimba vya mama lishe katika
Soko la Mawasiliano, kuchochea
shughuli za kiuchumi kwa vijana
wa Kata ya Makuburi na shughuli
za kiuchumi kwa wanawake wa
Makurumla.

Jimbo la Ubungo ni miongoni
mwa majimbo 10 yaliyoko mkoani
Dar es Salaam likiwa katika wilaya
ya Ubungo yenye majimbo mawili
ya Ubungo na Kibamba.

ULINZI NA USALAMA

Kuna mazao yanayovunwa zaidi
ya lengo kuu la kuboresha elimu.
Hapo Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa Mavurunza, Taji Kanuti,
anasema kuanza kufanya kazi
kwa Kituo cha Polisi Mavurunza
kumesaidia kuongeza utulivu na
ulinzi katika Kata ya Kimara na
maeneo jirani kutokana na kituo
hicho kuwa kikubwa.

INAENDELEA UK.13
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LIKUWA mwaka 2021, nje ya

pwani ya Kusini-Mashariki

mwa Alaska, timu ya wana-

sayansi sita ilicheza rekodi ya
sauti ya salamu kupitia spika iliyo
chini ya maji.

Walipigwa na butwaa walipo-
gundua nyangumi mmoja waliy-
emwita Twain, alipojibu sauti
hiyo. “Ni ajabu,” anasema Josie
Hubbard, mtaalamu wa tabia za
wanyama katika Chuo Kikuu cha
California, Davis ambaye nae ali-
kuwa kwenye chombo hicho.

“Lazima uzime chombo um-
bali wa mita kadhaa walipo
nyangumi. Katika tukio hili,
Twain mwenye umri wa miaka
38 alikwenda kwenye chombo,
na kukizunguka kwa dakika 20,”
anasema Hubbard.

Twain alipoondoka, Hubbard
akaenda chini ya chombo na ndi-
po wakagundua nyangumi huyo
alikuwa akijibu sauti ya spika
kwa dakika zote 20. Sauti ndefu
inayokuja na kupotea, ikiwa na
mapigo na milunzi.

Wanasayansi waliweka vifaa
vya kurikodi baharini ili kuku-
sanya sauti za nyangumi, ambaye
akaonyesha orodha ndefu ya
tabia zinazofanana na za wan-
adamu.

Wanashirikiana wenyewe na
viumbe wengine, huku waki-
fundishana stadi za maisha, kama
kutunza watoto na kucheza.

Tofauti na wanadamu, inaele-
zwa wanatumia zaidi sauti kuliko
macho kwenye mambo yao men-
gi. Sauti zao zinaweza kusafiri
mbali na kwa kasi ndani ya maji
kuliko inavyosafiri hewani.

Nyagumi aina ya Cetaceans
kwa mfano, wanaelezwa
hutegemea kelele kuwasiliana
wenyewe, kusafiri, kutafuta
wenza na chakula, kulinda mae-
neo na rasilimali zao na kuepuka
wanyama wanaokula wenzao.

Watoto wao wanatajwa nao
hulia kama watoto wachanga
wa binaadamu, wengine wa-
naaminika kuwa na majina na
makundi yao kutoka sehemu to-
fauti za bahari huwasiliana lugha
7a eneo.

Wagundua nyangumi
wanavyozungumza

Nyangumi akiwa na mtoto wake. PICHA ZOTE: MTANDAO

Wanasayansi waliweka vifaa vya kurekodi baharini ili kuku-

sanya sauti za nyangumi.

Nyangumi husikika wakiiga
lahaja za vikundi vya kigeni- na
wengine wanadhaniwa kuiga
hata sauti ya kibinadamu.

REKODI ZAO
Rekodi ya kwanza ya nyimbo

zanyangumi ilipatoka anarekodi-

wa mwaka 1952 na Mhandisi wa
Jeshi la Wanamaji la Marekani,
Frank Watlington.

Takriban miaka 20 baadaye,
mwanabaiolojia wa baharini
Roger Payne akagundua sauti
hizo zilipangwa kwa kujirudi-
arudia. Hilo hubadilisha uelewa
wa sauti za nyangumi na kuzua
shauku iliyowapeleka miongo
kadhaa ya utafiti.

KINACHOFUATA

Watafiti wanatumai kucham-
bua sauti za nyangumi kunaweza
kusaidia kuelewa sauti zao.
Watafiti wanadhani kuwa sauti
7a nyangumi zina ujumbe wenye
maana.

Hata hivyo, wanasema uelewa
wetu wa mawasiliano ya nyan-
gumi bado uko katika hatua ya
awali sana.

Ni katika kipindi chote cha
kubadilishana sauti, Twain kila
mara akaitoa sauti kama iliyo-
toma katika spika na kila baada
ya sekunde 10, naye akatoa sauti
hiyo. Hiyo ilifanywa mara 36 kwa
dakika 20.

“Changamoto kubwa kwetu
ni kuelewa sauti hizo na kua-
mua maana yao, ili tuweze kujua
maana. Nadhani Al itatusaidia
kufanya hivyo,” anassema Bren-
da McCowan, Mtafiti katika timu
hiyo.

Umbali wa zaidi ya kilomi-
ta8,000), kundi la wataalamu wa
akili bandia, lugha asilia, waandi-
shi, wataalamu wa lugha, wana-
biolojia wa baharini, wataalamu
wa roboti - wanatarajia kutumia
Al - kufafanua sauti za nyangumi.

Timu hii nyingine ilizinduliwa
mwaka 2020, Ceti (Cetacean
Translation Initiative), ikiongo-
zwa na mwanabiolojia wa ba-
harini David Gruber, imekuwa
ikirekodi kundi la nyangumi ka-
tika pwani ya Dominica, kisiwa
cha Karibea, kwa kutumia maik-
rofoni kwenye maboya, samaki
wa roboti na vifaa vilivyowekwa
kwenye migongo ya nyangumi.

“Ni vigumu kwetu kuelewa
ulimwengu wao, zaidi ya main-
giliano haya mafupi sana ya sau-
ti. Huyu ni kiumbe wa kipekee,
mpole, na kuna mengi tu yanay-
oendelea katika maisha yake,”
anasema Gruber.

“Kila wakati tunapotafiti, tuna-
pata utata na namna mpya zaidi
katika mawasiliano yao.”

Anaamini baadaye kutafikiwa
hatua ya maendeleo ya Kite-
knolojia, kuwezesha mawasi-
liano naa nyangumi.

Hadi sasa, taarifa zilizokusany-
wa zinafanyiwa uchambuzi kwa
kutumia mashine, kugundua
maana ya sauti hizo, na matokeo
yanatarajiwa kutolewa mwaka
2024. Samantha Blakeman, Me-
neja wa Data za Baharini wa
Kituo cha Kitaifa cha Oceanog-
raphy, ana ufafanuzi: “Al inaweza
kuturuhusu kuelewa mifumo ya
mawasiliano ya viumbe vingine
vingi.

“Nadhani litakuwa jambo zuri
kwa ulimwengu - ikiwa tunajali
kuhusu kile ambacho nyangumi
wanasema.”

* Kwa mujibu wa habari za
mtandaoni kimataifa.

Ubadilishaji uzio, samani, matundu vyoo inavyobadilisha elimu Ubungo
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“Kilichukua muda mrefu
kujengwa, lakini kwa
awamu yake kwa kutumia
fedha za mfuko wa jimbo,
fedha zake binafsi pamoja
na wadau wengine kimeka-
milika,” anasema Kanuti.

Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa huo, Sophia Fitina,
anasema kuwapo wa Kituo
cha Polisi Kibo, ni msaada
mkubwa kwa wakazi wa
eneo hilo na Utasaidia
kupunguza vitendo vya

uhalifu kwa kuwa, awali
walikuwa wakifuata hu-
duma za polisi katika Kituo
cha Polisi Kimara Mwisho,
ambako ni mbali na mtaa
wao.

Diwani wa Kata ya
Kimara, Ismail Mvungi,
amepongeza kazi kubwa
iliyofanyika na kutaka
wananchi kulinda miundom-
binu iliyotengenezwa kwa
kuifanyia ukarabati pale
inapoharibika.

“Hii miradi imeshakabi-
dhiwa kwetu hatuna budi

kuitunza na kuifanyia
matengenezo ya mara kwa
mara ili idumu na kuendelea
kutusaidia,” anasema.

Diwani wa Kata ya
Makuburi, Olver Shirima,
anasema katika eneo lake
kumejengwa vivuko viwili
cha Mikongeni na Ulugu-
runi ambavyo vimesaidia
wananchi kuondokana na
adha waliyokuwa wakiipata
awali.

Anna Esau, Amina Hamis
na Mjuni Mjunwa ni wakazi
wa Kata Makuburi ambao

wanaeleza kuwa, kivuko cha
Mikongeni na kile cha Ulu-
guruni vimeondoa changa-
moto kwao, kwani wakati
wa mvua walishindwa ku-
toka sehemu moja kwenda
nyingine kutokana na kuta-
tika kwa mawasiliano.
Diwani wa Kata Sinza,
Raphael Awino, anaeleza
kuwa Mtaa wa Nungunungu
Sinza E, umejengewa mtaro
na kivuko cha waenda kwa
MIiguUU pamoja na ujenzi wa
barabara ya Sinza E na B
ukiwa katika hatua za awali.

‘Sekta nyingine ambazo
zimeguswa ni ukarabati
zikiwamo Ofisi za Mitaa ya
Uzuri na Kilimani Kata ya
Manzese, Ofisi ya Mtaa wa
Jutegemee, Kata ya Mabibo,
Ofisi ya Mtaa wa Kimamba,
Kata ya Makurumla na Ofisi
va Mtaa wa Kisiwani, Kata
va Mburahati. .

Pia, kumefanyika ujenzi
wa Vvivuko katika mae-
neo mbalimbali hasa yale
ambayo yaliyokuwa na
changamoto ya mawasiliano
Kipindi cha mvua.
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Ingia darasani, ulaji ukwaju
kunavyokuondolea maradhi

KWAJU unajulikana zai-

di kwa matumizi yake

katika vyakula hasa

katika maeneo ya bara
Asia, Amerika Kusini, visiwa vya
Caribbean na Afrika. Hata nchini
Tanzania, si haba ukwaju una
nafasi yake, wengi katika jamii
wamekulia na wanaendeleza
mlio wake.

Lakini huenda wengi wamed-
umu katika utamu wa uchachu
wake, iwe moja kwa moja au
ikiungwa juisi au uji na wasijue
zaidi ya hapo, mbali na dhana
‘hayo ni matunda’

Ukweli ni kwamba vilevile
ukwaju huo, ni maarufu katika
uponyaji maradhi mbalimbali.
Mtu akipatwa na maumivu,
ukwaju unatumika kupunguza
maumivu, kutuliza usumbufu
wa tumbo na kutuliza homa.

Watafiti wa zama hizi
wamegundua kuwa ukwaju
unaweza kutoa faida zaidi za
kiafya kuliko ilivyokuwa inaju-
likana hapo awali.

Katika dawa za jadi, ukwaju
umetumika kutibu matatizo
yanayohusiana na ini. Ulaji wa
ukwaju pia hutumika kutuliza
kichefuchefu.

» Ukwaju huo, pia unatuliza
kinga ya mwili kwa kuzalisha
virutubisho vinavyoitwa ‘pro-
cyanidins; wataalamu wakiami-
ni vinalinda ini na kukabiliana
na magonjwa ya ini.

Kama ilivyo kwa matunda
mengi ya rangi nyeusi, ukwaju
nao una virutubisho vingi viit-

Tunda ukwaju katika mandhari tofauti. PICHA: MTANDAO

wavyo kitaalamu ‘polyphenols’
na vingine ‘flavonoids. Hivyo
hurekebisha viwango vya mafu-
ta mwilini

Mtu anapotumia ukwaju,
kuna uwezekanio wa kusaidiwa
katika kuvunjika na kupunguza
mafuta katika damu. Hiyo ina-
sawazisha viwango vya mafuta
kunaweza kusaidia afya ya
moyo na mishipa kwa ujumla.

« Eneo lingine ni pale uk-
waju unapambana na maradhi
ya saratani; Virutubisho vya
ukwaju vinatajwa kuzuia uhar-
ibifu wa seli hizo. Vinakabiliana
na athari za molekyuli mwilini,
ambazo zinahusishwa na mab-

adiliko ya seli hata kusababisha
mtu kuugua saratani.

Ukwaju hutoa kinga nyingi
kwa mwili. Katika utafiti kwa

wanyama, watafiti waligundua
virutubisho vya ukwaju vina-
punguza uharibifu unaosaba-
bishwa na saratani ya seli za
figo.

e Kupambana na maambuki-
zi; Ukwaju hutumika kuondoa
maambukizi, ikitumiwa kama
dawa ya kutuliza maumivu ya
majeraha, ukwaju unaweza ku-
punguza uvimbe na maumivu
kwenye jeraha.

Watafiti wamegundua un-
aweza kupunguza uvimbe wa
ndani, huku ukipambana na
maambukizi mpya.

e Kupambana na kisukari;
Ukwaju una virutubisho vina-
vyoboresha udhibiti wa sukari
ya damu kwa wale walio na
ugonjwa wa kisukari.

Ukwaju unatumika kama
msaada wa lishe na kuungan-
ishwa na dawa za ugonjwa wa
kisukari na hurekebisha tishu
zilizoharibika.

« Kinga na tiba Ngozi;
matumizi ya ukwaju yanaweza
kuwa na faida kwa matatizo ya
ngozi, majipu, na shida zingine
Za Ngozi.

Virutubisho vilivyopo katika
ukwaju hutoa kinga kwa mwili
na huonyesha ulinzi dhidi ya
uharibifu wa ngozi kutokana na
mionzi ya jua.

Kama chakula, ukwaju ni fa-
milia ya kunde na hivyo una
uwezo wa kusababisha athari
ya mzio kwa baadhi ya watu.

Ukwaju unaweza kupunguza
viwango vya sukari ya damu
na kwa hivyo unapaswa ku-
tumiwa kwa tahadhari ikiwa
una ugonjwa wa kisukari. Un-
aweza pia kusababisha kuhari-
sha ikiwa utatumiwa kwa kiasi
kikubwa.

* Kwa mujibu wa taarifa
kimataifa

Ufunguo anaotumia Rais Samia kusuka elimu kwa mahitaji ya leo
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Ni mkakati wa MMES
uliosambza mno shule za
sekondari kama ubunifu wa
Maneromango, mwaka 1988,
huku anayefuatia, Jakaya
Kikwete katika Awamu ya
Sita, akafanya maboresho
makubwa ya alichoanzisha
Mkapa.

Hapo nchini kukaneemesh-
wa ajira kwa walimu wengi
kupunguza pengo la awali,
kukitanuliwa ajira ya walimu
iliyopunguza pengo la awali,
walilotumia kutanua us-
aili wao katika vyuo vikuu
nchini, hata kupata wahitimu
wengi. Hiyo haikushangaza,
pale mwanamama Dk. Sa-
mia akapokea kijiti akiona
pengo mojawapo akifanyia
uwekezaji mkubwa.

Hilo ni la mabinti kuwa-

tunulia wigo wa nafasi ya
kuendelea kielimu, sasa
nchini kuna mradi wa mabil-
ioni kuwa na sekondari za
mabweni mahsusi kwa wasi-
chana, huku akiwakinga kis-
era hata wanaopata mimba,
kuendelea na masomo.

Mzazi mara zote anaende-
lea kuwa sehemu ya nyenzo
za mabadiliko tajwa, kwa
kuwa ndio mfanikishaji
mkubwa.

NAFASI YA WADAU

Wadau katika elimu
ni wengi kimsingi, kwa
kuwa kila mtu ana mahi-
taji ya elimu, iwe rasmi au
isiyo rasmi na ‘elimu haina
mwisho.’

Elimu na wataalamu wa
elimu huzalishwa na ndio
maana haishangazi katika
VYUO Vikuu vyote duniani

havikosi vitivo au shule za
elimu.

Hao ndio wanakuwa ka-
tika sura moja wanaiangalia
elimu nchini inavyoenda,
wakishauri, kushirikiana
nao, kuisifu na hata kuiko-
soa serikali inavyoendesha
elimu, lengo ni kusonga
kuelekea kwenye ubora.

Huko nyuma, hata ka-
tika historia ya maboresho
ya kuwa na sekondari ya
kata nchini, inaanzia kwa
walimu na Waziri mstaafu,
akaishauri serikali akiwa
nje ya Baraza la Mawaziri,
ikapokewa kwa mafanikio
ya MMES, ambayo leo shule
hizo ndio nguzo za taifa.

Pia, wadau hao katika
VYUO ngazi zote, ndio wa-
naonoa wataalamu hata
kufanikisha mazao bora za
kuzalisha wanafunzi bora

shuleni. Mfano, Mzee Jack-
son Makweta, ni Waziri wa
Elimu, pia Mkuu wa Shule
nje va Baraza la Mawa-
Ziri, ndiye aliibua wazo la
kutanua sekondari za kata
katika awamu ya tatu.

ELIMU NI MTAJI

Hata inaporejewa historia
va nchi, hatua ya kwanza
Iliyofanywa na Mwalimu
Nyerere katika miaka mitatu
va uhuru kukiwa hakuna
sera ya muda mrefu, mwaka
1961 baada ya uhuru
akatangaza elimu kwa wote
shuleni, akiondoa mfumo wa
Kitabaka.

Pili, elimu nchini ikaten-
genezewa mwelekeo Kisera,
ikichukua sura tatu kuu;
Elimu ya Shule Msingi, Elimu
ya Vyuo na Elimu ya Watu
Wazima.

Hata mwaka 1964, Mwal-
imu Nyerere katika Mpango
wa wa miaka Mitano ya
Uhuru 1964 - 1969, ukiwa
ndio wa kwanza, uwekezaji
mkubwa ulikuwa katika
elimu ya msingi, lengo kuta-
nua wigo kufikia wanafunzi
wengi.

Ni dhamana hiyo ikafika
mwaka 1976, serikali ikafika
hatua tena serikali ikabeba
dhamana yake kuandaa
mtaala mpya wa elimu,
ambao ukadumu muda
mrefu, ukiendana na sera
ilivyo, masomo kama elimu
ya siasa.

Ndio sasa, maboresho
yanayoshuhudiwa kutanua
Wigo wa madarasa mahsusi
kwa mabinti sekondari, huku
mitaala ikiandaliwa mageuzi
yaliyoanza kutumika Januari
mwaka huu.
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Kisukari, presha bado tishio

Na Paul Mabeja, DODOMA

KURUGENZI Msaidizi

Elimu ya Afya kwa

Umma wa Wizara ya

Afya, Dk. Tumaini

Haonga amesema katika kipindi

cha miaka 10 Tanzania imekuwa

na ongezeko kubwa la wagonjwa

wa magonjwa yasiyo ya kuam-

bukiza kutokana na mtindo wa

maisha na watu kutofanya ma-
ZOeZi.

Dk. Haonga alibainisha hayo

Wajawazito
wahimizwa
kujifungua
vituo vya afya

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MKALAMA

JUMUIYA ya Wazazi ya :
Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Singida
imewataka wajawa-

zito kwenda kujifungua
kwenye vituo vya afya

ili kupunguza vifo vya
mama na mtoto.

Mwenyekiti wake,

Bertha Nakomolwa al-
itoa rai hiyo wilayani :

Mkalama katika ziara ya :
Kamati ya Utekelezaji
ya Jumuiya hiyo na
kukagua Kituo cha Afya
cha Kata ya Gumanga
baada ya kuanza kutoa
huduma za afya kwa
wananchi.

Bertha, alisema serikali :
imejenga hospitali, vituo :
vya afya na zahanati 3
nyingi karibu kila kata,
hivyo hakuna sababu ;
kwa wajawazito kujifun- :
gulia nyumbani wakati
vituo cha afya vipo,

vifaa na wahudumu
wazuri. - _

Alisema kujifungulia
nyumbani ni hatari
kwa mama na mtoto
hasa pale itakapotokea
changamoto, hali in-
ayoweza kusababishia
vifo.

Mwenyekiti huyo
aliishukuru Serikali kwa :
kujenga Kituo hicho kwa :
kuwa kimesaidia kuon-
doa changamoto ya wa- :
nanchi kutembea umbali :
mrefu kufuata hudumu
za matibabu. ,

Wajumbe wa kamati
hiyo waliishukuru
serikali kwa kusogeza
huduma za karibu na
wananchi kwa kujenga
kituo hicho.

Kamati hiyo imeen-
delea na ziara yake ya
kutembelea na kukagua
miradi inayotekelezwa
kupitia llani ya CCM na
kufanya mikutano ya
hadhara na wananchi
katika wilaya zote
mkoani Singida

juzi jijini hapa baada ya matem-
bezi ya hisani ikiwa ni sehemu
ya Maadhimisho ya Wiki ya Afya
Duniani yaliyojumuisha wafan-
yakazi wa wizara hiyo na Shirika
la Afya Duniani (WHO).

Alisema miaka ya hivi karibuni
kumekuwepo na ongezeko kub-
wa la wagonjwa wa magonjwa
hayo nchini yanayosababishwa
na mtindo wa maisha.

“Katika miaka takribani 10 sasa
Tanzania imekuwa na ongezeko
kubwa la wagonjwa wa magonjwa

yasiyo ya kuambukiza kutokana
tabia bwete za kutofanya mazoezi
na ulaji wa vyakula usiyozingatia
lishe bora” alisema Dk.Haonga
Alimtaka kila mwananchi ku-
chukua hatua ya kukabiliana na
magonjwa hayo kuacha tabia
bwete na kufanya mazoezi.
“Wananchi wenzangu muhimu
kila mmoja wetu kuchukua hatua
kukabiliana na magonjwa haya
ambayo yalikuwa siyo tishio sasa
ni Tishomingo zamani malaria ili-
kuwa inasumbua lakini hivi sasa

ni magonjwa yasiyo ya kuambuki-
za, “ alisema.

Dk. Haonga, alisema pamoja
na uwekezaji mkubwa uliofany-
wa serikali katika sekta ya afya
ikiwemo ujenzi wa vituo vya afya,
hopitali bado gharama kubwa za
matibabu kwa wanachi ni kik-
Wwazo.

“Ndiyo maana leo hii serikali
yetu imesaini sheria ya huduma
ya bima ya afya kwa wote ili ku-
wezehsa wanachi wake kupata
huduma za afya zenye ubora na

nchini
za uhakika kila wanapohitaji,
“alisema

Mmoja wa washiriki wa matem-
bezi hayo, Magdalena Hoya, alise-
ma wanalishukuru WHO Ckwa
kuratibu matembezi hayo ikiwa
ni sehemu ya Maadhimisho ya
Wiki ya Afya Duniani.

Magdalena, alisema ipo haja
kwa Watanzania kujenga tabia
ya kufanya mazoezi kwa ajili ya
kulinda afya na kujikinga na ma-
gonjwa hayo ikiwemo kisukari na
shinikizo la damu.

Mbunge wa Kilosa, Prof. Palamagamba Kabudi (kushoto), akifurahia jambo na Mbunge wa Kwimba, Shanif Mansoor walipokutana
katika viwanja vya Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Polisi waja na kampeni ya haina mhalifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodoma
limezindua kampeni ya ‘familia
yangu haina mhalifu 2024 kwa
shule za msingi ili kutokomeza
uhalifu nchini.

Akizungumza katika uzinduzi
huo uliofanyika Shule ya Msingi
Chadulu, Kamanda wa Polisi mkoa-
ni hapa, Theopista Mallya, alisema
wameamua kuanzia shule za msin-
gi kwa kuwa wanaamini watoto

wadogo wakipewa elimu ni rahisi
kufanyia kazi.

“Hatuishii hapa tutakwenda kwe-
nye nyumba za ibada ili kuwapa
watu elimu kuhakikisha kama fa-
milia hazitakuwa na uhalifu basi
mtaani hakutakuwa na uhalifu,”
alisema Kamanda Mallya.

Alisema jeshi hilo limejipanga
kutoa elimu kukabiliana na uhalifu
kwenye familia.

“Kuna baadhi ya familia uhalifu
unatendeka ndani na kama familia

ipo kwenye mtaa basi kutakuwa
hakuna amani wala usalama kwa
sababu hiyo familia itakuwa ina-
sumbua mtaa, kuwatumia watoto
wadogo watatuambia kama kwe-
nye familia yao kuna wezi, wabaka-
ji, walawiti na vipigo,” alisema.
Aliwataka watoto kuhakikisha fa-
milia zao hakuna uhalifu.
“Tutapambana na hao mahara-
mia wanaolawiti na kubaka watoto,
na niwaambie watu wa Dodoma ni-
taendelea kutoa elimu kwa makun-

di yote kinachotakiwa ni ushiriki-
ano na Jeshi la Polisi ili kutokomeza
uhalifu Dodoma,” alisema.

Kamanda huyo, alisema ushiriki-
ano kati ya jamii na jeshi hilo uta-
saidia kutokomeza vitendo hivyo
katika jamii.

“Watoe taarifa za uhalifu tuta-
walinda simu ipo wazi saa 24 piga
mwananchi yeyote tutafanyia kazi
taarifa zako, na usimsingizie mtu
tukikubaini tutakuchukulia hatua,”
alionya.
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Mafuriko yaharibu miundombinu ya maji

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

AADHI ya maeneo ya Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya
yamekumbwa na uhaba
wa maji ya bomba baada
ya miundombinu kuharibiwa na
mafuriko ya mvua zinazoendelea
kunyesha.

Maeneo hayo ni Nzovwe, Iyunga,
Viwandani, Inyala, Ikuti, Iwambi,
Itende, TAZARA, Kalobe na Sistila
ambayo yanategemea maji kutoka
chanzo cha Haji Halewa kilichopo
Kata ya Swaya na Iyela.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-

laka ya Maji Safi na Usafi wa Mazin-
gira Mbeya (Mbeya-WSSA), Gilbert
Kayange, alisema miundombinu
ya vyanzo hivyo imengolewa na
mafuriko hayo na kubomoa baa-
dhi.

Kayange, alisem sababu ny-
ingine ni uharibifu wa mazingira
unaotokana na shughuli za kibin-
adamu kwenye maeneo ya ukanda
wa juu na kupunguza kiwango
cha uzalishaji wa maji kwa asilimia
20.

“Menejimenti nzima ya mamla-
ka inaendelea na jitihada za usiku
na mchana ili kuhakikisha vyanzo

hivi vinarejea katika hali yake ya
kawaida na wananchi wanaanza
kupata huduma, chanzo cha Iyela
tayari tumekamilisha na huduma
imerejea kwa wananchi,” alisema
Kayange.

Alisema wananchi wameharibu
vyanzo vya maji kwa kuendesha
shughuli za kilimo kwenye kingo
7a vyanzo vya maji na kuiongezea
mamlaka gharama za uendeshaji
kutokana na kulazimika kutumia
dawa nyingi kuyatibu maji hayo.

Baadhi ya wananchi walisema
kutokana na tatizo hilo wanalazi-
mika kwenda kutafuta maji umbali

mrefu na baadhi kutumia ya kwe-
nye visima ambayo si salama kwa
afya zao.

Zainab Mboya, Mkazi wa Kata
ya Nzovwe, alisema mvua ikinye-
sha wanakinga maji na kuyatumia,
lasivyo wanatumia muda mwingi
kwenda kutafuta maeneo mengine
yanakopatikana.

“Kama unavyoona hapa tuna
bomba lakini maji hayatoki, hatu-
walaumu mamlaka ya maji kwa
sababu mafuriko hawajasababi-
sha wao ila tunawaomba watumie
mbinu zao kuturejeshea huduma,”
alisema Zainab.

Michael Sumbi, Mkazi wa Kata
ya Iyunga, alisema wanahofu ya
kuibuka magonjwa ya mlipuko
kutokana na maji wanayotumia
baada ya kukatika yanayozalishwa
na mamlaka hiyo.

Alisema baadhi yao wanachota
maji ya kwenye chemchem am-
bazo zinavamiwa na mafuriko na
kuna hatari wakakumbwa na kip-
indupindu.

Mafuriko yanayosababishwa
na mvua inayoendelea kunyesha
mkoani Mbeya pia yamesababisha
kukatika kwa mawasiliano ya bara-
bara kwenye baadhi ya maeneo.

Baadhi ya wakazi wa Mji Mdogo wa Mbalizi, mkoani Mbeya, wakiangalia lori la mizigo lililoshindwa kupanda mlima Iwambi na
kuanguka pembezoni mwa barabara Kuu ya Tanzania na Zambia (TANZAM), mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Vijiji kujengewa barabara ya changarawe

Na Nebart Msokwa,
MOMBA

na Machindo vilivyopo Kata ya
Myunga Halmashauri ya Momba
mkoani Songwe wanatarajia
kuondokana na adha ya kukosa
mawasiliano baada ya serikali
kutenga Sh. Milioni 135 kwa ajili
ya ujenzi wa barabara kwa ki-
wango cha changarawe.

kwa mujibu wa Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022 zaidi
ya 10,000 wamekuwa wakikosa
huduma muhimu ambazo ka-
tika makao makuu ya kata hiyo
ikiwemo afya na kuzorotesha
maendeleo.

Ujenzi wa barabara hiyo ni
sehemu ya utekelezaji wa ahadi
zilizotolewa na Mtendaji Mkuu
wa Wakala wa Barabara za Mijini
na Vijijini (TARURA), Victor Seif
alipofanya ziara wilayani Momba
Septemba mwaka jana.

Akizungumza kwenye miku-

Mbunge wa Momba, Cndester Si-
chalwe alisema katika ziara hiyo
walimuomba mtendaji mkuu
huyo kuwaboreshea miundom-
binu ya barabara ili kuwapungu-
zia wananchi kero.

Sichalwe, alisema fedha zili-
zotengwa ni kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa barabara hiyo na
baadaye wataendeleza kwenye
maeneo mengine yakiwemo ma-
daraja ili kuhakikisha yanapitika
na wananchi wanaendelea na
shughuli zao za maendeleo bila
vikwazo.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu kutokana na kuwa ki-
hivyo na makao makuu ya kata
ambako zinapatikana huduma
muhimu.

“Lakini kama mnakumbuka
vizuri alipokuja mtendaji mkuu
alituachia fedha tukaanza ujenzi
wa daraja imara na la Kkisasa,
lakini niwaambie hivi ninavyo-
zungumza tumepata fedha kwa
ajili ya ujenzi wa barabara yetu
na muda wowote kazi itaanza,”

alisema Condester.

Kaimu Meneja wa TARURA
Wilaya ya Momba, Francis Nga-
tunga, alisema fedha hizo zitatu-
mika kujenga barabara hiyo kwa
kiwango cha changarawe, ma-
daraja madogo na makaravati ili
ipitike muda wote.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea na taratibu za kumpata
mkandarasi atakayejenga bara-
bara hiyo ili aanze kazi mara
moja na kukamilika kabla ya
msimu ujao wa mvua kuanza.

Diwani wa Myunga, Yuda
Mpangwe, alisema Kkujengwa
kutasaidia kuongeza fursa za kiu-
chumi kwa wakulima wa mazao
ya chakula na biashara.

Mpangwe, alisema wakulima
hao walikuwa wanasafirisha
mazao hayo kutoka mashambani
kwenda nyumbani na sokoni
kwa kujitwisha kichwani badala
ya kutumia pikipiki na magari
hali ambayo alidai ilikuwa ina-
punguza ufanisi.

“Tunaishukuru serikali kwa

uamuzi wake wa kutujengea
barabara hii, wananchi wangu :

wamekuwa wakipata shida hasa

kipindi cha masika barabara
huwa inafunga kabisa kutokana :

na mafuriko, hakuna gari wala
pikipiki kupita,” alisema Mpang-
we.

Alisema wanawake wame-

kuwa wakipata shida kutokana :
na ubovu wa barabara hiyo kwa :

kushindwa kuvuka kwenda
kiliniki.
Baadhi ya wananchi wali-

ishukuru serikali kwa kuamua
kuwaboreshea barabara hiyo

kwa kuwa itasaidia kuboresha :

huduma za kijamii.
Sabina Simfukwe, alisema kip-

indi cha mvua wanashindwa :

kusafiri na wakati mwingine wa-
natumia gharama kubwa ikilin-

ganishwa na maeneo mengineya :

wilaya yao.

Alisema baadhi ya wajawazito
walikuwa wanajifungulia njiani
wanapopelekwa kwenye Zahan-

ati ya Myunga pekee kwenye kata

hiyo.

]
‘Wamiliki,
madereva
piKipikKi, bajaji
jisajilini’

CHAMA cha Madereva na
Wamiliki wa pikipiki za magu-
rudumu matatu (Bajaji) jijini
hapa kimewataka madereva
na wamiliki kujisajili katika
chama hicho ili kuwa na taar-
ifa zitakazosaidia kupunguza
matukio ya uhalifu na ajali za
barabarani.

Katibu wa Chama hicho, Issa
Mwanaluhemeja alitoa kauli
hiyo juzi wakati akizungumza
na wandishi wa habari kuhusu
matukio ya uhalifu ambayo
yamekuwa yakihusishwa na
vyombo hivyo jijini hapa.

Mwanaluhemeja alisema
kuwa ajali nyingi zimekuwa
zikitokea zikihusisha bajaji na
vyombo vingine pamoja na
matukio ya uporaji yakiwahu-
sisha madereva hao.

Alisema ili kupunguza mta-
tizo hayo, wameamua kuanza
kuwasajili madereva na wami-
liki ili kuwa na taarifa kamili
za kila mhusika na linapo-
tokea tatizo wafahamu mahali
pa kuanzia.

Alisema mpaka sasa wamesa-
jili wanachama zaidi ya 3,700
na wanaendelea na kwamba
yeyote ambaye hatasajiliwa
atachukuliwa hatua ikiwa ni
pamoja na kuzuiwa kuende-
sha vyombo hivyo.

“Pamoja na kuwasajili, tuna-
hakiki leseni za madereva ili
kuhakikisha kila anayeende-
sha ana sifa za udereva. Ajali
zinapotokea tukifuatilia tuna-
baini dereva hajapata mafun-
Z0 ya udereva na hana leseni
hali ambayo inatuchafua
wote,” alisema Mwanaluheme-

ja.

Mwenyekiti wa Chama cha
Madereva wa Bajaji, Lucas
Mwakyusa, alisema uhakiki
wanaoufanya ni sehemu ya
maboresho ya sekta hiyo hasa
kuhakikisha madereva ni wale
wenye sifa.

Alisema katika uchunguzi
wao wamebaini kuwa baadhi
yva watu walikuwa wanaende-
sha bajaji sio madereva ni
wakabaji na waporaji wa mali
za abiria.
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Wapendekeza -
marekebisho
sheria za
habari Z'bar

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KAMATI ya wataalamu wa
masuala ya habari Zanzibar
(ZAMECO) imetoa mapende-
kezo ya marekebisho ya
sheria za habari ikiwemo ya
Utangazaji namba saba ya
mwaka 1997.

Ni baada ya Sheria hiyo ku-
fanyiwa marekebisho na she-
ria namba moja ya mwaka
2010 kwa lengo la kupata
sheria mpya na rafiki kwa
waandishi wa habari
na vyombo vya habari
nchini.

Akizungumza katika kikao
cha pamoja kati ya kamati
hiyo na Tume ya kureke-
bisha sheria visiwani hapa,
mjumbe wake ambaye pia ni
Mratibu wa Baraza la Habari
Tanzania (MCT) Zanzibar,
Shifaa Said alisema kuwa
hatua hiyo ni kuhakikisha
mchakato wa kupata rasimu
va sheria ya utangazaji na
sheria mpya itayokidhi vig-
ezo Vvya habari.

Mwandishi wa habari
mkongwe, Salim Said, alise-
ma vyombo vya habari havi-
na nia mbaya na serikali bali
ni washirika muhimu kuleta
maendeleo kwa jamii.

Salim alisema Jitihada za
ZAMECO na wengine katika
kuendeleza maboresho ya
Sheria ya Utangazaji ni se-
hemu ya ushirikiano mzuri
kati ya vyombo vya habari
na serikali.

“Vyombo vya habari havina
vadui na serikali, sisi ni wa-
shirika wazuri na wenye
lengo jema kwa jamii na nchi
kwa kuzingatia vyombo vya
habari ni nguzo ya maen-
deleo ya uchumi,” alisema
Salim.

Katibu Tume ya Kurekebisha
Sheria, Mussa Kombo Bakari,
ahvvapongeza ZAMECO kwa
kutafuta maendeleo ya tas-
nia ya habari na kubainisha
kuwa mapendekezo waliyo-
wasilisha yamepokelewa na
kufany|wa kazi.

“Tume imekwishapeleka
mapendekezo hayo katika
mamlaka husika na tunatu-
maini yatachukuliwa kwa
uzito unaostahili hatimaye
rasimu ya msvvaada wa she-
ria hiyo ipatikane,” alisema
Mussa.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania Zanzibar
(TAMWA ZNZ), Dk. Mzuri
Issa alipongeza ushirikiano
kutoka kwa katibu na wafan-
vakazi wa tume hiyo katika
mchakato huo wa kupata
sheria mpya .

Alisisitiza umuhimu wa ush-
irikiano huo katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa sheria
mpya kwa maslahi ya Zanzi-
bar na Wazanzibar.

 Mwinyi kufungua mkutano wa
wakaguzi hesabu za serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein anatarajia ku-

fungua mkutano wa

chi wanachama 16 za

Kusini mwa Jangwa la Sahara

zinazotengeneza kamati za ku-

chunguza hesabu za serikali
kesho.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi visiwani hapa,
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) Zanzibar, Dk. Oth-
man Abbas Ali, alisema kufanyi-
ka kwa mkutano huo kwa mara
ya kwanza Zanzibar ni fursa
nzuri ya kupiga hatua mbele za
maendeleo.

Dk. Ali alisema mkutano huo

wenye kauli mbiu kujenga uw-
ezo wa kamati za kuchunguza
hesabu za serikali, utajumuisha
wabunge kutoka Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
na kamati za Hesabu za Serikali
(PAC) na wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar wa kama-
ti hiyo.

Alisema mkutano huo uta-
jadili udhibiti wa rushwa na
uwajibikaji, uwazi kwenye sekta
za maliasili katika rasilimali zisi-
zorejesha kwa wajumbe wa PAC
na kamati zinazofanana katika
utekelezaji wa kazi hizo.

Alisema maofisa na wasaid-
izi wa PAC wakiwamo masu-
uli watapata fursa ya kuelezea
namna fedha za umma zina-
tumika sahihi bila ya kuwepo

viashiria vya rushwa vitakavy-
opelekea kupotea fedha hizo.

“Tunategemea kupata wa-
shiriki kutoka nchi zote 16 na
wengine waalikwa wakiwemo
wataalamu kutoka vyuo vikuu,
asasi za kiraia na wakaguzi
wakuu wa hesabu za serika-
li wakiwemo wa Tanzania,
Uganda na Afrika Kusini, ” alise-
ma.

Alisema madhumuni ya mku-
tano huo ni kuimarisha uwezo
wa wajumbe wa kuchunguza
hesabu za serikali na kamati
zinazofanana katika kusima-
mia rasilimali za fedha za
umma ili kutekeleza kazi zao
vizuri.

Hata hivyo, alisema matarajio
ya mkutano huo ni kuangalia

kanuni za msingi zinazosimam-
ia kazi za kamati ya kuchunguza
hesabu za serikali na majukumu
ya kamati hizo kutekelezwa kwa
ufanisi mkubwa.

“Unayempa elimu anakwen-
da kufanya kazi akiwa na uwele-
di wa lile analokwenda kusima-
mia na kutekeleza lile ambalo
anafahamu, ” alisema.

Alisema baada ya washiriki
wa mkutano huo kujengewa
uwezo watakuwa na uelewa wa
kukagaua rasilimali za viwanda
ambako serikali inawekeza na
kuishauri namna ya kurejesha
rasilimali zilizoharibika.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Kassim
Majaliwa anatarajiwa kufunga
mkutano huo kesho kutwa.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel John Nchimbi, akimfariji Mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake Tanzania (UWT) wa CCM Mkoa wa Rukwa, Auerelia Kanyengele baada ya kufiwa na mtoto wake, al-
ipomtembelea nyumbani kwake wakati wa ziara yake ya siku mbili mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Jamii idhibiti vifo maradhi yasiyvoambukiza’

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wadhamini wa Maradhi yasi-
yoambukiza (ZNCDs), Dk. Said
Gharib Bilali amesema jamii
inatakiwa kupewa elimu ya
kukabiliana na maradhi ili ku-
dhibiti vifo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi wa awamu ya pili
wa kukinga na kudhibiti mara-
dhi hayo uliofanyika Mpendae
Wilaya ya Mjini Unguja, Dk. Bi-

lali alisema kuwa

ni vema jamii kupatiwa elimu
dhidi ya maradhi hayo, vi-
chocheo na athari zake.

Alisema elimu dhidi ya mara-
dhi hayo itaisaidia jamii kujikin-
ga na kuweka utaratibu wa ku-
chunguza afya mara kwa mara
na kukabiliana na ongezeko la
wagonjwa.

Dk. Bilali alisema ushirikiano
wa wadau na Serikali utaongeza
juhudi ya kupambana na
changamoto ya maradhi hayo.

Meneja wa ZNCDs Zanzibar,
Haji Khamis Fundi, alisema
lengo la mradi huo ni kuhama-
sisha jamii kufuata maelekezo
ya wataalamu ili kupunguza
vifo.

“Jamii ikipewa uelewa wa
kutumia mfumo bora wa ulaji,
kufanya mazoezi, kuacha ku-
tumia vilevi, sigara na tum-
baku, kupima afya kutasaidia
kupunguza ongezeko la vifo, ”
alisema.

Wanachama wa jumuiya hiyo

walitaja changamoto wanazo-
kumbana nazo kuwa ni pamoja
na kukosa huduma katika vi-
tuo vya afya jirani na maeneo
wanayoishi na uhaba wa wahu-
dumu wa magonjwa hayo.

ZNCDs ni mkusanyiko wa
jumuiya za nchi za Afrika
Mashariki ~ ikiwemo Burun-
di, Kenya, Rwanda, Tanzania,
UgandanaZanzibarwenyelengola
kupunguza vifo vitokanavyo
na magonjwa hayo katika nchi
7ao.
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KUPOTEA KWA VYETI

ROBI LUCIA MWITA anatangaza kupotea kwa
vyeti vya taaluma : cheti cha ualimu daraja iii A
chenye namba ya usajili E0605-0036
kilichotolewa na chuo cha NG'WANZA mwaka
2016 na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba E02021003087 kilichotolewa na
NYAROHA GIRLS SECONDARY SCHOOL - KENYA
mwaka 2005. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:PHQ/DAR.ILA/61356/2024

KUPOTEA KWA CHETI

JOFREY ELIAS GYUNDA
Anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S.4288/0047
KILICOTOLEWA NABARAZA LAMITIHANILA
Taifa kupitia ULOWA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017.Kwa yeyote atakaeona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:MAS/RB/325/2024

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

MTUMWA RAMADHANI NGULANGWA
anatangaza kupotelewa na hati yanqu
ya kusafiria namba TAEB55119
iliyotolewa uhamijia makao makuu
.kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA:PHO/DAR/KIN/62293/2024

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

ELIZABETH SARTHO ELIAS
anatangaza kupotelewa kwa hati ya
kusafiria yenye namba TAE380600
ambayo imetolewa uhamiaji makao
makuu. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 9910840797669

KUPOTEA KWA CHETI

MOHAMED TWAIBU TWAIBU ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA
SITA CHENYE INDEX NAMBA $2299-0508
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI LA
TAIFA KUPITIA SHULE YA  KITWIRU
SEKONDARI MWAKA 2020.KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA  KUKIONA  ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISIKILICHOPO KARIBU NAE.

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia kwa Mh. Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi . utaifa wake kwa sasa ni CONGO
shughuli zake kwa sasa ni BIASHARA Anuani ya muajiri/
Biashara S.L.P 8602 yupo hapa nchini tangu mwaka 2007
pamoja na Mkoani Dar es salaam pia amewahi kuishi
mkoani HAKUWAHI KUISHI MKOA MWINGINE.

Kwa yeyote mwenye sababu/ taarifa kwanini muombaji
asipewe uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandashi
kwa kamishna jenerali ya Uhamiaji, makao makuu ya
uhamiaji, 4 Barabara ya Mwangosi, S.L.P 1181 DODOMA

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 07 mwezi 05 mwaka 2024 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 03 mwaka 2024

CYREKA EAST AFRICA DEVELOPMENT CO LTD......RESPONDENT

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention on
17th day of APRIL 2024 at 09:30 A.M Before Hon F.Y. MBELWA, DR in
the High Court of Tanzania at Morogoro.

Your required to appear in person or through your Advocate or
agents dully authorized to appear on your behalf.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on
that day and time the court may proceed with the application for
mention in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 4th day of
APRIL 2024.

——
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI MAHAKAMA YA TANZANIA N THE HIGH COURT OF TANZANIA MAHAKAMA YA TANZANIA WILAYA YA KINONDONI
IDARA YA UHAMIAJI Katika Mahakam ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE "okoi??oi%zg;g'smv Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE MWANANYAMALA
Kituo cha JUMUISHI  Mkoa DAR ES SALAAM Kituocha JUMUISHI  Mkoa DARES SALAAM SHAURI LA MADAI NAMBARI 60 LA 2024,
YAH: MAOMBI YA URAIA WA TANZANIA e o TAXATION CAUSE NO. 1823 OF 2024 ecte °
Usimamizi wa mirathi Na 437/2024 BETWEEN Usimamizi wa mirathi Na 515/2024 RAJABU IDD KIKOTL............ MUOMBAJI.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA NDESHUKURWA ABEL SUMARI.........couneneed APPLICANT
DHIDI YA
MAREHEFVI;"APRADEEP LAXMAN PREMJI VERSUS MA;IE‘;LKP:\US‘:;::::: IA-QETIIJR:JI::J:{AWA ACCESS BANK TANZANIA LIMITED NA WENZAKE
........................ CYREKA EAST AFRICA DEVELOPMENT COLTD......RESPONDENT KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 5. WADAIWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI NOTICE OF MENTION . .
YALIYOLETWA 'SUBSTITUTED SERVICE. YALIYOLETWA NA MARIAM WAHID AWADH WITO KUITWA SHAURINI
NA SURAJ PRADEEEP CHUDASAMA ” TANGAZO WITO KUITWA SHAURINI
[Made under order V rule 16 of the Civil procedure code, cap.33 R:E 2018] R " et -
Hii ni taarifa kwamba ALBERT MUKENDI MAYOMBO TANGAZO (kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi Mahakama za Mwanzo) 1.VENCESLAUS BONIFACE MLEKE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 08 mwezi 05 mwaka 2024 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 04 mwaka 2024

2TIMEMIRACLELTD
3.KOTIBROTHERS COMPANY LTD ........ POPOTE ULIPO.

RAJABU IDD KIKOTI amefungua shauri mbele ya Baraza la
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananya-
mala). Shauri husika limepangwa kutajwa tarehe
16/04/2024 saa 3:00 Asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS.
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya baraza hili bila
kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili hii leo
tarehe 16 mwezi 04, 2024.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ACT- Wazalendo yalia na serikali tatu

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema katika kuelekea shere-
he za miaka 10 tangu kuanzishwa
kwake, kinataka muundo wa seri-
kali tatu ili serikali ya Mapinduzi
Zanzibar iwe na mamlaka kamili.
Kauli hiyo ilitolewa jana Dar
es Salaam na Naibu Katibu wa
Habari, Uenezi na Mahusiano ya
Umma wa chama hicho, Shang-
we Ayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari.
“Tunatambua kwamba kilio
cha Wazanzibar ni kuwa na
mamlaka kamili. Na sisi ACT-Wa-
zalendo tutakuwa sehemu ya ku-
hakikisha Wazanzibar wanapata
mamlaka hayo kamili,” alisema

Shangwe.

“Kinachohitajika ili kukamili-
sha yote haya Katiba mpya ina-
hitajika na tumepiga kelele kui-
hitaji..na tunaihitaji tangu jana
na si leo tu..hii ndio itatupatia
muundo wa serikali tatu, seri-
kali ya Tanganyika na serikali ka-
mili ya Zanzibar halafu kwenye
Muungano ndio tutafute serikali
ya kutuunganisha.”

Alisema kaulimbiu ya maa-
dhimisho hayo itajulikana kama
miaka 10 ya kupigania maslahi ya
wote na Zanzibar yenye mamla-
ka kamili ambayo inaakisi ahadi
yao kwa Watanzania ya taifa la
wote, maslahi ya wote.

“Na ahadi yetu kwa Wazanzi-
bari ni Zanzibar Mpya, Zanzibar

Moja, Mamlaka Kamili,” alisema
Shangwe.

Kadhalika, alisema kilele cha
maadhimisho ya kuanzishwa
kwa chama hicho itakuwa Mei 5,
mwaka huu na kwamba kabla ya
hapo watafanya shughuli mbal-
imbali ikiwamo za kijamii na ku-
toa misaada ya kibinadamu kwa
wagonjwa na walioathirika na
mafuriko.

Alisema mambo mengine am-
bayo wanatarajia kufanya katika
kuadhimisha miaka 10 ni kon-
gamano la vijana ambalo linata-
rajiwa kufanyika Zanzibar April
21, mwaka huu likilenga kujadili
dhima na wajibu wa kundi hilo
katika kupigania Zanzibar yenye
mamlaka kamili.

Pia wanatarajia kufanya mku-
tano wa kidemokrasia Moshi
mkoani Kilimanjaro Aprili 27
mwaka huu na kuzindua nembo
na bendera mpya.

“Pamoja na ushiriki huu wa
mikutano na makongamano,
wanachana watashiriki shughuli
mbalimbali za kijamii kama vile
kuchangia damu, kufanya usafi
kwenye hospitali na kuwafariji
wagonjwa,”alisema Shangwe.

“Mkesha wa ACT-Wazalendo
utakuwa Mei 4, mwaka huu
Makao Makuu Dar es Salaam na
Ofisi Kuu ya chama Zanzibar,
mkesha huu utashuhudia ku-
pandishwa kwa bendera mpya
za chama na Mei 5 itakuwa ni
kilele na sherehe za maadhim-

Abaini kasoro
huduma afya
va akili

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi
wa Hesabu za Serikali (CAG),
imebaini maeneo yenye kuhitaji
maboresho zaidi katika utoaji
wa huduma bora za afya ya akili
nchini na udhibiti wa vifaatiba
katika vituo vya afya vya umma.

Ukaguzi ulibaini kutokuwapo
kwa utambuzi wa watu wenye
matatizo ya akili katika ngazi
ya jamii na badala yake ulilenga
watumiaji wa dawa za kulevya,
wazee, watu wenye ulemavu,
watoto walio katika mazingira
magumu na waliopata mimba za
utotoni.

Aidha, alisema kuna ukosefu
wa huduma za kisaikolojia katika
ngazi ya jamii na kubaini kutoku-
wapo kwa huduma za kisaikolojia
ngazi ya jamii, huduma za ma-
tunzo ya kisaikolojia na usaidizi
kutokuingizwa kikamilifu katika
mipango, bajeti, sera, programu,
afua, na mikakati kwa ngazi zote
Za Vituo vya kutolea huduma za
afya.

Amebaini rasilimali zisizoto-
sheleza (wataalamu, miundombi-

nu, vifaatiba, na dawa) na kutopa- :

tikana kwa huduma za utengamo
katika vituo vya kutolea huduma
hizo ambako kulichangiwa na
Wizara ya Afya kutokuwa na
mpango wa kuajiri wataalam

wa afya ya akili na kutokuwapo
muundo wa utumishi unaowaju-
muisha wahitimu wa taaluma ya
huduma za afya ya akili.

Pia, alibaini kulikuwa na ukose-
fu wa huduma za utengamo kwa
ajili ya kuendeleza ujuzi, ushiriki-
ano wa jamii, na misaada inay-
ozingatia urejeshaji, na kwamba
kati ya mikoa 28, ni mitano ndiyo
ilikuwa na vituo vya utengamo
kwa ajili ya huduma za afya va
akili.

isho haya na zitafanyika mkoani
Kigoma na Mwenyekiti wa cha-
ma, Othman Masoud Othman,
atahutubia taifa.”

Chamahicho kimetoa rai kwa
wanachama wake wote na vion-
gozi nchi nzima, mikoa yote Tan-
zania kushiriki maadhimisho
hayo ya miaka 10 ya kuzaliwa
kwa chama hicho chetu kwa ku-
fanya shughuli za kijamii na ku-
pandisha bendera kwenye ofisi
zetu zote.

“Tunatoa shime kwa wana-
chama, wapenzi na mashabiki
wa chama kushiriki nasi kush-
erehekea miaka 10 ya mafani-
kio makubwa katika ujenzi wa
demokrasia ya vyama vingi hapa
Tanzania.”

Naibu Spika na
Mbunge wa llala,
Mussa Azzan
‘Zungu’ (wa pili
kushoto), akim-
sikiliza Mwe-
nyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa wa
Ohio, Hilal Ally
(katikati), aliyeku-
wa akilalamikia
kufungwa kwa
njia ya kuingia
kwenye makazi
yao na maegesho
ya magari, wakati
wa ziara ya
kusikiliza kero za
wananchi wa jim-
es Salaam juzi.
Wa (pili kulia) ni
Diwani wa Kata
ya Kivukoni,
Sharik Choughule.
PICHA: MIRAJI
MSALA

CAG abaini ‘madudvu’ ofisi za balozi Tanzania

Na Augusta Njoji, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) ya mwaka 2022/23, im-
ebaini ‘madudu’ katika ofisi za
Balozi za Tanzania kwenye nchi
mbalimbali ikiwamo gharama
kubwa za kodi ya pango ya
Sh. bilioni 18.46 kwa majengo
ya ofisi na makazi kwenye ba-
lozi 39 za Tanzania nje ya nchi.

Katika ripoti hiyo inaonesha
ukarabati wa jengo la ofisi ya
Balozi Kampala, Uganda hau-

jaanza licha ya kuwa na bakaa

ya fedha Sh. bilioni 1.78 tangu
mwaka 2018.

Pia, inaonesha gharama za
ukarabati wa jengo la zamani
la ubalozi wa Tanzania, lililoko
Washington ulikuwa na dosari
ambapo gharama ya mkataba
iliyonukuliwa ilizidi gharama
iliyokadiriwa na mshauri ele-
kezi kwa asilimia 94, ukarabati
haukujumuishwa katika mpan-
£0 wa ununuzi wa mwaka.

Aidha, alisema kiwango cha
kodi ya ongezeko la thamani

cha asilimia 20 kilichotajwa ka-
tika mchanganuo wa gharama
za kazi na ambacho Kkililipwa
katika malipo ya awali hakiku-
wa na uhalisia kwa kuzingatia
kiwango cha kodi ya ongezeko
la thamani ya Washington am-
bayo ni asilimia sita.

CAG alibaini kulikuwa na
hatari ya kulipa riba kwa
mkandarasi  kutokana na
kucheleweshwa kwa malipo
ya hati za madai (IPCs) Na. 1
na 2 ambazo zilitolewa tarehe
15 Machi 2023 na 05 Mei 2023,
mtawalia, na hazijalipwa mpa-
ka sasa. Mkandarasi alikuwa
anawasiliana moja kwa moja
na Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki pasipo kumtumia Meneja
Mradi.

MADUDU UNUNUZI

Alisema taasisi 25 zilibainika
hazikutekeleza mipango yake
ya ununuzi yenye thamani ya
Sh. bilioni 565.49, mamlaka
nne za maji zilifanya ununuzi
wa jumla ya Sh. milioni 537.93

bila kuwa na mipango ya un-
unuzi ya mwaka; na taasisi
sita zilifanya ununuzi wenye
thamani ya Sh. bilioni 1.82 bila
kujumuishwa katika mipango
yao ya ununuzi ya mwaka.

CAG alibaini miradi yenye
thamani ya Sh. bilioni 635.12
ilianza bila kuwa na cheti cha
tathmini ya athari kwa mazin-
gira na kijamii, wakati ununuzi
wenye thamani ya Sh. bilioni
712 kwa taasisi 15 ulifanyika
bila kuidhinishwa na bodi za
zabuni.

Pia alibaini upungufu kwe-
nye michakato ya utoaji wa
zabuni, ambapo taasisi 16 zili-
fanya ununuzi wenye thamani
ya Sh. bilioni 149.56 bila ku-
tumia mfumo wa kielekitron-
iki.

Kadhalika, alisema taasisi
sita zilifanya ununuzi wenye
thamani ya Sh. bilioni 77.67 bila
kutumia njia za ushindani wa
bei. Ununuzi wa bidhaa zenye
thamani ya Sh. bilioni 2.16 uli-
fanyika bila kutumia mikataba
na mikataba yenye thamani ya

Sh. bilioni 4.78 haikupekuliwa
na Wanasheria.

Alibaini upungufu katika
kutimiza majukumu ya kimka-
taba ambapo taasisi 11 zilichele-
wa kulipa madai ya Sh. bilioni
38.73 na kutolipa madai ya Sh.
bilioni 19.37 ndani ya muda ul-
iokubaliwa.

Wizara ya ujenzi haijalipa
riba ya Sh. bilioni 1748 iliyoto-
kana na uamuzi wa usuluhishi
uliofikiwa tangu mwaka 2014,
pamoja na riba ya Sh. bilioni
34.82 iliyotozwa kwa Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) kwa kuchelewa kulipa
wakandarasi.

Pia, mikataba 46 ya ujenzi
ilikosa dhamana za utendaji
kazi zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 383.76.

Hata hivyo, alibaini Tume
ya Madini na Wakala wa Maji
(RUWASA) hazikudai dhamana
ya utendaji kazi na malipo ya
awali yenye thamani ya jumla
Sh. milioni 675.90 kwenye mi-
kataba iliyositishwa.
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AZAM

Na Adam Fungamwango

SHINDI wa mabao 2-0

ilioupata juzi usiku

dhidi ya Namungo

FC, kwenye Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa mkoani
Lindi, umeifanya Azam FC
kung’ang’ania nafasi ya pili, iki-
fikisha pointi 50 na kuiweka
njia panda Simba kwenye ush-
iriki wa Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu ujao.

Azam imenufaika na sare
ya bao 1-1 ambayo Simba ili-
ipata Jumamosi iliyopita dhidi
ya Thefu, ambapo sasa imekaa
kwenye nafasi ya pili kwa to-
fauti ya pointi nne, ingawa ipo
mbele michezo miwili zaidi ya
Wekundu wa Msimbazi hao wa-

naosuasua, ambao wana mechi
ngumu dhidi ya watani zao wa

jadi, Yanga, Jumamosi wiki hii.
Mabao yote ya Azam
yalifungwa na Kipre
Junior dakika ya 62 na
84, na kuifanya timu
yake si tu kwamba im-
eongeza pointi tatu, la-
Kini pia imelipa Kisasi
cha kufungwa mabao
3-1 katika mechi ya
mzunguko wa kwanza
iliyvochezwa, Oktoba
27, mwaka jana.

Kocha wa Azam FC, Yous-
soph Dabo, amefurahishwa
na ushindi huo, akisema kama
wakiendelea hivi, basi msimu

PABAYA
MICHUANO

huu wanaweza kutwaa ubing-
wa, au kushika nafasi ya pili na
kukata tiketi ya kucheza Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu ujao.
“Tumeshinda dhidi ya mpin-
zani mgumu, tulijitahidi kuwa-
dhibiti tangu kipindi cha kwan-
7a, taratibu tukaanza kuushika
mchezo, mwanzo wapinzani
walikuwa na nguvu kubwa kwa
sababu walikuwa wancheza
nyumbani kwao, na kwa saba-
bu walitufunga mzunguko wa
kwanza, walitaka kutufunga
tena, niliwaambia wachezaji
wangu kuwa huu ndiyo wakati,
msimu huu tuna nafasi kubwa
ya kupata tiketi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa kwa msimu
ujao, nina furaha sana mimi
nawapongeza wachezaji wangu

kwa ushindi huu wa ugenini,”
alisema kocha huyo.

Iwapo Azam itafanya vema
katika mechi zake zinazobaki
na Simba ambayo ipo kwenye
nafasi ya tatu itaendelea ku-
suasua, basi inaweza kukata
tiketi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa msimu ujao, na kuiacha
Simba ikienda kucheza Kombe
la Shirikisho barani Afrika.

Wakati Azam ikiwa imecheza
mechi 22 na kujikusanyia pointi
50, Simba imecheza mechi 20,
na kuvuna pointi 46, ambapo
kwa mwenendo wa ligi una-
vyokwenda timu hizi mbili zi-
naonekana kuwania zaidi nafasi
ya pili ambayo inatoa tiketi ya
kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika msimu ujao.

Balozi wa
Parimatch,
Haji
Manara
(kati-

kati) akiwa
kwenye
picha ya
pamoja

na Mkuru-
genzi wa
kampuni
hiyo, Erick
Gerald
(kulia) na
Meneja wa
Masoko,
Levis Paul
katika
hafla ya
kumtam-
bulisha ili-
yofanyika
es Salaam
jana. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Manara sasa balozi mpya Parimatch

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Kuba-
shiri ya Parimatch Tanzania
imemtambulisha rasmi Haji
Sunday Manara ‘El Bugati’ kuwa
balozi wao mpya.

Ujio wa Manara umeelezewa
kuwa mzuri kwa kampuni hiyo
yenye ofa za kijanja na tovuti
ambayo inamuonekano mzuri
na kasi kubwa ya intaneti.

Akizungumza katika hafla
hiyo jijini Dar es Salaam jana,
Mkuu Masoko wa Parimatch,
Levis Paul, alisema Manara
atawasaidia sana kuitangaza
na wateja wao kuweza kushea
mikeka yao kwa marafiki ili nao
waweze kupata burudani ya
kampuni hiyo.

“Tumechukua hatua ya

uthubutu na kumchagua Haji
Sunday Manara kama balozi
wetu kwa ajili ya kuzidi kupata
burudani. Yeye ni mtu ambaye
amepambana na ameweza kwa
upande wake kulizungumzia
vema soka la Tanzania bila
ya kusahau kuwapa thamani
wachezaji wetu wa ndani na wa
kimataifa pindi wanapocheza
katika ardhi yetu”, alisema Paul.

“Kupitia balozi wetu tuna
hakika ataipeperusha vema
Chapa ya Parimatch kila eneo
pamoja na kusaidia kutoa uele-
wa kwa wachezaji maana halisi
ya kubeti ili wote tuweze ku-
furahi na kucheza kistaarabu.”

Kwa upande wa Manara,
alisema: “Kiukweli nilipigiwa
simu na kampuni nyingi, la-
kini katika uchunguzi wangu

nikabaini kuwa Parimatch ndio
kampuni bora kwangu kufanya
nayo kazi kwa sababu inaamini-
ka duniani kote na katika hili
nyinyi mtakuwa mashahidi wa
hili.

“Msimu uliopita walikuwa
wameidhamini Klabu ya Mbeya
City iliyokuwa inashiriki ligi
yetu pendwa ya Tanzania na
kwa msimu huu klabu mbili zi-
nadhaminiwa na kampuni hii.

“Ukiachilia mbali masu-
ala ya soka, hawa Parimatch
pia wanathamini sana vipaji
vya muziki na vichekesho vya
vijana wetu na ndio sababu
mnawaona hapa hawa vijana
wenzangu tupo pamoja hapa.
Mbali na hilo hii ndio kampuni
kinara kwa michezo ya kubashi-
ri mtandaoni na inapatikana ka-

tika zaidi ya nchi 15 duniani na
ikiwa na wateja zaidi ya milioni.

“Napenda kuchukua fursa
hii kuwakaribisha nanyi ndugu
zangu wapenda michezo ya
soka kuja kujiunga na familia
kubwa ya Parimatch kwani uki-
wa huku utafurahi kwa malipo
ya papo hapo, ‘Odds’ kubwa
na masoko ya kila aina, yaani
ushindwe wewe tu.”

“Kwa kumalizia niwakum-
bushe Watanzania pamoja na
wadau wote wa kubeti kuwa
Kampuni ya Parimatch ndio ki-
nara wa michezo ya kubashiri
mtandaoni na imekuwa ikitoa
ofa kubwa ya bonasi ya Uka-
ribisho ya 125% hadi kufikia TZs
1,000,000 kwa wateja wapya
wanaojiunga nao!” aliongeza
kusema.

Kuogelea Taifa
rasmi J'mosi

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Taifa ya
Klabu ya mchezo wa Kuogelea
vanatarajiwa kuanza Aprili
20-21, mwaka huu, katika
bwawa la kuogelea la Shule ya
Kimataifa Tanganyika iliyopo
Masaki, Dar es Salaam, im-
ethibitishwa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Ufundi
wa Chama cha mchezo wa
Kuogelea Tanzania (TSA),
Amina Mfaume, alisema lengo
la mashindano hayo ni kupata
waogeleaji watakaounda Timu
va Taifa itakayokwenda kush-
iriki mashindano ya Kanda
va Tatu yatakayofanyika
baadaye mwaka huu nchini
Burundi.

Alisema mpaka sasa tayari
Klabu 11 zimethibitisha kush-
iriki ambapo 10 ni kutoka
mikoa ya Tanzania na moja

“Maandalizi yanaende-
lea vizuri kuelekea kwenye
mashindano hayo tunaomba
taasisi na kampuni mbalimbali
zijitokeze kutuunga mkono ili
tuweze kufanikisha mipango
yetu,” alisema Mfaume.

Singida FG
yvalia na mabeki
Kipigo Yanga

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya
Singida Fountain Gate, limelia
na safu yake ya ushambuliaji
baada ya kupokea kichapo
cha mabao 3-0 dhidi ya Yanga
juzi.

Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Ngawina Ngawina,
aliliambia Nipashe jana kuwa
wamepoteza mchezo huo ku-
tokana na makosa yaliyofany-
wa na mchezaji mmoja mmoja,
pamoja na uwanja kujaa maji.

Alisema licha ya matokeo
hayo wachezaji wake walio-
nyesha uwezo mzuri katika
mchezo wao huo na kuweka
wazi kuanza kuyafanyia kazi
makosa valiyojitokeza ili ku-
pata matokeo mazuri kwenye
michezo ijayo.

“Hatukutegemea kupata
matokeo hayo, tumefungwa
kwa uwezo wa mchezaji
mmoja mmoja Vile vile uwanja
ulikuwa umejaa maji yaliyo-
sababisha wachezaji wetu
washindwe kucheza vema
mpira,” alisema Ngawina.

Alisema kwa sasa anaele-
keza nguvu zake kwenye mch-
ez0 wao ujao dhidi ya Mashu-
jaa FC utakaopigwa Aprili 21,
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ZIDANE ATAJWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imewasiliana na Zinedine
Zidane, ambaye bado hajarejea kwenye uongozi wa
timu tangu aondoke Real Madrid miaka mitatu iliyo-
pita, ili kupima nia yake ya kurithi mikoba ya Thomas
Tuchel mwishoni mwa msimu huu. (Marca)

KOVAC AIBUKIA LIVERPOOL

KOCHA wa zamani wa Bayern Munich, Monaco na

Wolfsburg, Niko Kovac, ameibuka kama kocha anayeta-

rajiwa kumrithi Jurgen Klopp katika Klabu ya Liver-
pool. (Mail)

GIBBS-WHITE ALENGWA

KLABU ya Newcastle United imemfanya kiungo
mshambuliaji wa Nottingham Forest, Morgan Gibbs-
White mwenye umri wa miaka 24, kuwa mmoja wa
wachezaji inaowalenga msimu ujao. (Mirror)

EDWARDS AWANIWA LIVER

LIVERPOOL inaweza kumsajili winga, Marcus
Edwards mwenye umri wa miaka 25, kutoka Sporting
Lisbon kwa pauni milioni 30 msimu huu. (Football
Insider)

RASHFORD KUBAKI UNITED

MCHEZAJI Marcus Rashford anatazamiwa kubakia
Manchester United huku Paris St-Germain ikiweka
wazi kuwa haina nia ya kumsajili mshambuliaji huyo
wa England mwenye umri wa miaka 26. (Sun)

KOOPMEINERS ATAJWA

CHELSEA inatayarisha ofa ya kimnunua kiungo wa
kati wa Uholanzi, Teun Koopmeiners mwenye umri
wa miaka 26, baada ya kutuma maskauti kumwangalia
wakati wa ushindi wa Atalanta wa Ligi ya Europa dhidi
ya Liverpool. (Sportmediaset - Via italia)

DEWSBURY-HALL AFUATILIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia kiungo
wa kati wa Leicester City, Kiernan Dewsbury-Hall na
wanaweza kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 kwa kati ya pauni milioni 30 na pauni milioni
40 msimu huu. (Football Insider)

CALAFIORI AMULIKWA SPRURS

KLABU ya Tottenham pia ina nia ya kumsajili beki
wa Italia, Riccardo Calafiori mwenye umri wa miaka
21, kutoka Bologna msimu wa majira ya joto. (Tuttos-
port)

GIL KURUHUSIWA KUONDOKA

WINGA wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri wa mi-
aka 23, anaweza kutaka kuondoka Tottenham Hotspur
msimu ujao na tayari anaweza kuruhusiwa kuchapa
mwendo kwa uhamisho wa kudumu. (Give Me Sport)

DENDONCKER LULU EVERTON

EVERTON inataka kumsajili kiungo wa kati wa
Ubelgiji, Leander Dendoncker mwenye umri wa miaka
28, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Napoli, kutoka
Aston Villa msimu huu. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA:

LONDON, England

IKEL Arteta amewataka

wachezaji wake wa Ar-

senal kusimama na ku-

hakikisha matokeo ya
mchezo mmoja yasiharibu msimu
wao baada ya kupokea kichapo cha
mabao 2-0 kutoka kwa Aston Villa
Jumapili kwenye Uwanja wa Emir-
ates.

Mabao ya Leon Bailey
na Ollie Watkins yaliwa-
fanya ‘Washikabunduki’
hao kupoteza kwa mara

ya kwanza kwenye Ligi
England tangu mkesha wa
Mwaka Mpya na inamaan-
isha Manchester City in-
aweza kutwaa ubingwa wa

Ligi Kuu kwa mara ya

tano katika misimu sita
ikiwa itashinda mechi
zake sita za mwisho.

SIMAMENI
ARSENAL

® ® ® Hatuna suluhu nyingine,
ukitaka ubingwa lazima ushindi,
sasa ni mtihani mkubwa...

Arsenal sasa wanakabiliwa na
mchezo wa pili wa robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Bayern Munich Jumatano, ambapo
mechi yao ya kwanza walitoka sare
ya mabao 2-2, kabla ya safari dhidi
ya Wolverhampton Wanderers, am-
bao waliwafunga Man City na Tot-
tenham Hotspur nyumbani mape-
ma msimu huu.

Alipoulizwa kama msimu wao
tayari umeyumba, Arteta alijibu:
“Tkiwa matokeo ya mchezo mmoja
yatafanya hivyo, basi hatuna nguvu
za kutosha. Hiyo ni rahisi sana. Tuli-
kuwa na moja ya matokeo bora am-
bayo tumekuwa nayo msimu wote
dhidi ya timu nzuri sana.

“Tlipaswa tuwe mbele kwa mabao
matatu, manne au zaidi, haikutokea,
na kipindi cha pili kasi ilibadilika,
hatukuweza kudhibiti na kuzalisha
kile tulichofanya kipindi cha kwan-
za. Tuliruhusu mabao mawili ma-
baya sana na tukapoteza mchezo.

“Unaposhinda na kushinda na
kushinda kwa miezi minne ni rahisi
sana kufanya hivyo. Wakati wa ku-
fanya hivyo ni sasa.

“Hatuna suluhu nyingine. Ukitaka
kutwaa ubingwa, ukitaka kuwapo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, uki-
wa na wakati huu lazima usimame.
Ikiwa sivyo, hiyo ina maana kwamba
huna ubora ambao ni muhimu sana.
Sasa ni mtihani mkubwa kwetu.”
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MCHEZRY

AANGU AN

ROME, talia

LINZI wa AS Roma, Evan Ndic-

ka, alianguka uwanjani katika

kipindi cha pili cha mechi yao

ya Ligi Kuu Italia, Serie A, dhidi
ya Udinese Jumapili na kulazimika ku-
tolewa nje kwa machela, huku mechi iki-
ahirishwa.

Matokeo yalikuwa 1-1 pale mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Ivory Coast ali-
poanguka uwanjani dakika 18 kabla ya
mchezo kumalizika.

Ndicka alikuwa na fahamu, lakini
alionekana wazi kuwa na maumivu, aki-
papasa kifua chake kwa mkono wake wa
kulia huku timu ya madaktari ikimkim-
bilia.

Kisha alibebwa, akitoa ishara ya dole
gumba.

“Kufuatia dharura ya matibabu ya
uwanjani iliyomhusisha Evan Ndicka, me-
chi kati ya Udinese na Roma imesimam-
ishwa,” ilisema taarifa ya Roma kupitia
mtandao wa Kijamii wa X.

“Mchezaji huyo ana fahamu na ame-
pelekwa hospitali kwa uchunguzi zaidi.”

Baada ya kuchelewa kwa muda mrefu,
mechi ilisimamishwa, na wachezaji waka-
ondoka uwanjani.

Vyombo vya habari vya Italia viliripoti
kuwa vipimo vilivyofanywa kwa Ndicka
katika hospitali hiyo vimesema haukuwa
mshtuko wa moyo. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 alibaki hospitalini
kwa uchunguzi.

“Kikosi kilienda kumtembelea Ndicka
hospitalini. Evan anajihisi vizuri na yuko
katika hali nzuri,” klabu hiyo ilisema kwe-
nye X.

“Atabakia hospitalini kwa uchunguzi
zaidi”

MCHE~

RISHWA

Klopp haelewi
kwa nini Liver
inayumba

© LIVERPOOL, England

MSIMU wa Liverpool umeanza
kuyumba, na kocha Jurgen Klopp
amesema anashindwa kueleza ni
kwa nini.

Kipigo cha bao 1-0 cha nyum-
bani kutoka kwa Crystal Pal-
ace kiliharibu nafasi ya kutoa
changamoto ya kuwania taji la
Ligi Kuu England Jumapili, siku

tatu baada ya kucharazwa mabao

3-0 na Atalanta katika Uwanja
wa Anfield kwenye mchezo wa
mkondo wa kwanza wa robo

fainali ya Ligi ya Europa.

Kupoteza huko mfululizo ny-
umbani kumekuja baada ya sare

ya Jumapili iliyopita na Manches-
¢ ter United katika Uwanja wa Old
i Trafford na kuwaacha vijana wa

Klopp wakiwatazama viongozi
Manchester City wakiwa juu.

“Inawezekana,” Klopp alisema,
alipoulizwa ikiwa kupoteza kwa
Palace kulitokana na kuchoka
kwa Kipigo kutoka kwa Atalanta.

“Ukiangalia timu yangu kwa
miaka mingi, nadhani unaweza
kusema kwamba shinikizo letu
kwa kawaida ni zuri. Kipindi cha
kwanza (dhidi ya Palace), tuli-
kuwa na nafasi nyingi - lakini
imewezaje kutokea?

“Ni siku chache tu zilizopita
ambapo tulicheza mchezo mbaya,
kwa hiyo inaweza kuwa na kitu
cha kufanya na hilo. Kwa kweli
ulikuwa mchezo mzuri sana.
Lakini si rahisi hivyo kwa bahati
mbaya.”

Eberechi Eze alifunga bao
akiunganisha pasi ya Tyrick
Mitchell dakika ya 14 na kuifanya
Liverpool kupoteza kwa mara

© va kwanza kwenvye ligi katika

uwanja wa Anfield katika mechi
28 -- kuanzia Oktoba 2022.

Alonso, Leverkusen wabeba kombe baada ya miaka 120

LEVERKUSEN, Ujerumani

KOCHA wa Bayer Leverku-
sen, Xabi Alonso, alisifu
ushindi wao kwenye Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, kama “kitu cha ajabu”
baada ya kutwaa kombe lao

la kwanza katika historia ya

miaka 120 ya klabu hiyo

Jumapili jioni.

Leverkusen walikuwa

na uongozi wa pointi 13

kuelekea mechi dhidi

ya Werder Bremen,

wakijua ushindi un-

geihakikishia kutwaa

ubingwa wa Bundes-

liga huku zikiwa zimesalia me-
chi tano.

Wenyeji walifanya kazi rahisi

kwa Bremen waliposhinda ma-
bao 5-0 shukrani kwa mkwaju

wa penalti kutoka kwa Victor
Boniface, mkwaju mzuri wa
Granit Xhaka na hat-trick ya
Florian Wirtz.

Ushindi  huo  uliashiria
mwisho wa mbio za Bayern Mu-
nich za kutwaa taji hilo mara
11 mfululizo, na mafanikio kwa
Leverkusen baada ya kukaribia
sana kulitwaa taji hilo mwaka
2000 na 2002.

“Huu ni wakati maalum kwa
klabu,” alisema Alonso baada
ya mechi.

“Baada ya miaka 120, tunash-
inda Bundesliga kwa mara ya
kwanza ni jambo la ajabu. Wa-
chezaji walifanya vizuri, waliku-
wa timu ya juu pamoja. Ninaji-
vunia wote. Kwangu ni heshima
kufanya kazi hapa.

“Mwisho tunaweza kusema
Bayer Leverkusen ni bingwa wa

Ujerumani. Ni heshima kubwa
kwetu sote. Umepatikana kwa
sababu ya timu na mashabiki.
Kila mtu, idara zote, walikuwa
wakifanya kazi na kupigania
taji hili.

“Kwa hiyo sisi ni matokeo ya
kazi hiyo ngumu kwa miaka
mingi. Huu ni wakati wa kufu-
rahia mafanikio makubwa kwa
klabu hii kila wakati ni maalum
kwa kila mtu.

Alipoulizwa ni lini alifikiri
taji hilo lingeweza kufikiwa,
alibainisha ushindi wao dhidi
ya Bayern Munich mnamo Feb-
ruari 10, ambao uliipa Bayer
uongozi wa pointi tano kileleni
mwa Bundesliga.

Hadi siku ya mechi ya 29
inakaribia, Bayer Leverkusen
walikuwa pointi 16 mbele ya
Bayern.

Leverkusen walipofunga ka-
tika historia, mashabiki wali-
vamia uwanja mara mbili ka-
tika dakika 10 za mwisho.

Uvamizi wa kwanza mdogo
ulikuja baada ya Wirtz kufunga
la pili, na la nne la Leverkusen,
dakika ya 83.

Wirtz walipofunga bao la
tatu na la tano dakika ya 89,
uvamizi ulikuwa mkubwa zaidi.
Mwamugzi alisubiri dakika ya 90
huku mashabiki wakiwa bado
uwanjani, akapuliza filimbi
kumaliza mchezo.

“Mashabiki walikuwa juu,”
Alonso alisema. “Walijipanga
njia nzima hadi uwanjani. Tuli-
weza kuona kwamba walitaka
hili na tulilizungumza kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo,
kwamba tulitaka kubadilisha
nguvu zao uwanjani.”
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BN NBC,

Serikali kuunga
mkono juhudi
soka la vijana

Na Saada Akida

ZA

§ Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Utam-
: wamezindua kadi za kimataifa
¢ za uanachama wa klabu hiyo

aduni Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa, amesema kuwa serikali
kwa kushirikiana na Shirikisho la
Soka nchini (TFF), haitakubali kuo-
na juhudi zinazoletwa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Ulimwen-
guni (FIFA), katika maendeleo ya

¢ inayofahamika

ENKI ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC), kwa
kushirikiana na Klabu
ya Soka ya Yanga

kama ‘NBC

. Yanga Membership Card’.

soka la vijana nchini kuanzia ngazi :

ya chini zikitoweka.

Kauli hiyo aliitoa jana katika
uzinduzi wa program ya mpira wa
miguu kwa ajili ya watoto kwenye
shuleni iliyoandaliwa na TFF kwa
kushirikiana na FIFA na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), kwa ajili
va mafunzo kwa walimu 46 wa
shuleni za msingi kutoka wilaya
16 nchini. Msigwa alisema walimu

fursa ambayo imepata nchini kwa
kutoa elimu shuleni ili ujuzi huo
waupate watoto.

Alisema program hiyo imekuja
kimkakati kwa sababu nchini im-
ewekeza katika michezo na kuan-
zia chini hana budi kuipongeza
TFF kuwa karibu na uhusiano
mzuri na Fifa na CAF.

“Kwa sasa hatutalala na kukubali :

kuona juhudu hizi zinapotea, kwa
sababu TFF wanafanya kazi nzuri
na ushirikiano mkubwa wa FIFA

na CAF, walimu waliopata program

hizi wahakikishe wanawatengen-
eza vijana vizuri.Program hii ya

mpira shuleni ni kitu muhimu sana :

kwa sabahu kuna vipaji vingi, lak-
ini hawapati nafasi ila hii inaweza
kusaidi kwa taifa letu kwa siku za
mbele,” alisema Msigwa.

Aliongeza kuwa nchini itakuwa
wenyeji wa AFCON 2027, hivyo
kunatakiwa kuwa na maandalizi
makubwa ikiwamo kuandaa timu
za taifa na inaanzia shuleni, Kitu
ambacho walimu wanatakiwa ku-
tumia vizuri mifumo hiyo maalum
kuwapika vijana wa kesho.

Naye Meneja wa program hiyo
wa Fifa, Antonio Sanchez, alisema
program hiyo ni maalum kwa

Hatua hiyo inatajwa
kuwa pamoja na faida
nyingine inalenga
kurahisisha malipo
ya uanachama kwa
wanachama wa klabu
hiyo, hivyo kusaidia
kuongeza mapato ya
klabu.

Uzinduzi wa kadi hizo uli-

: fanyika jana jijini Dar es Sa-
: laam wakati wa hafla fupi iliyo-
¢ husisha viongozi waandamizi
waliopata mafunzo hayo wanatak- :
iwa kuzingatia kwa sababu hiyo ni :
. na mashabiki mashuhuri wa
¢ Klabu ya Yanga. Mwenyekiti
¢ wa Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
: (TPLB), Steven Mnguto, akim-
: wakilisha rais wa Shirikisho
¢ la Mpira wa Miguu Tanzania
: (TFF), Wallace Karia.

wa pande zote mbili, wafan-
yakazi benki hiyo, wanachama

Katika kusaini makubaliano

ya utekelezaji wa mpango huo,

ilishuhudiwa Rais wa Klabu ya

WAZINDUA KADI
ZA

Yanga, Mhandisi Hersi Saidi,
akiongoza zoezi hilo kwa nia-
ba ya klabu hiyo huku upande
wa Benki ya NBC, ukiongozwa
na Mkurugenzi wa Biashara
wa benki hiyo, Elvis Ndungu-
ru, aliemwakilisha Mkurugen-
zi Mtendaji wa NBC, Theobald
Sabi.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Ndunguru alisema kama
mdhamini mkuu wa Ligi ya
soka Tanzania (NBC Premier
League), Ligi Daraja la Kwanza
(NBC Championship) na Ligi
ya Vijana (NBC Youth League),
benki hiyo imedhamiria kuo-
nyesha kwa vitendo nia yake
ya kuleta mapinduzi halisi
kwenye mchezo wa soka nchi-
ni kwa kuwekeza zaidi katika
huduma mbalimbali zinazo-
lenga kuboresha uendeshwaji
ikiwamo suala zima la usajili
wa wanachama.

“Kadi hii tunayoizindua
leo, imeambatana na faida
nyingi ambazo wanachama
wa Yanga watanufaika nazo
ikiwamo urahisi wa kununua
tiketi za mechi za timu yao za
NBC Premier League, FA na
CAF Champions League kwa
mfumo wa N-Card. Wanayan-
ga sasa hawatahitaji tena ku-

nunua N-Card kwa kuwa kadi
hizi tayari zimeunganishwa
na mfumo wa N-Card. Kadi hii
pia inaweza kutumika kufan-
ya malipo katika vituo vyote
vya TAMESA nchini ikiwamo
malipo ya huduma ya Ferry
-Kigamboni.”

“Zaidi pia kupitia kadi hii
wanachama wa Yanga wata-
pata urahisi wa kutoa fedha
kupitia mashine za fedha
(ATMs) popote duniani, ku-
fanya malipo bure kupitia
mashine za malipo (POS) pop-
ote duniani, urahisi wa kufan-
ya malipo ya mtandaoni yaani
(online paymeunt) na urahisi
wa kufanya malipo ya kidijitali
kupitia mifumo ya NBC Kigan-
jani na Internet Banking,” ali-
fafanua.

Kwa mujibu wa Ndunguru,
kadi hizo ambazo zina viwan-
go vya kimataifa vya ulinzi na
usalama, zitapatikana maeneo
mbalimbali ikiwamo matawi
yote 67 ya Benki ya NBC na
mawakala wa benki hiyo zaidi
ya 60,000 waliopo nchi nzi-
ma.

“Mbali na kuwapa wanacha-
ma wa Yanga uwezo wa kufikia
fedha zao saa 24 ndani na nje
ya nchi kwa kupitia mtandao
mpana wa Benki ya NBC,

kadi hii pia ina faida kadhaa
ikiwamo uwezo wa kufanya
malipo mbalimbali iksms Net-
flix, DSTV, AZAMTV na men-
gineyo, punguzo la bei ndani
na nje ya nchi kupitia wadau
wa biashara wa Benki ya NBC,
malipo ya kidigitali yaani (tap
and pay) ambayo ni huduma
mpya nchini, usalama uliob-
oreshwa kupitia teknolojia ya
3D na kubwa kuliko yote kadi
hii pia itatumika kama kadi ya
uanachama wa Klabu ya Yan-
ga (Wananchi).” aliongeza.

Awali akizungumza kwenye
hafla hiyo, rais wa Yanga, Hersi
alisema klabu hiyo inajivunia
kuingia makubaliano hayo na
Benki bora ya NBC Tanzania
na kwamba hatua hiyo itaisa-
dia sana katika kuwahudumia
wanachama wake hususan
kwenye usajili na kutoa kadi
za Uanachama.

“Ukijiunga kuwa Mwana-
chama wa Yanga, kupitia
Benki ya NBC utapata kadi ya
Uanachama na hapo hapo uta-
pata huduma za kibenki. La-
kini kubwa zaidi kadi ya NBC
imeunganishwa na huduma za
N-CARD hivyo Mwanachama
wetu atapata huduma ya ku-
ingia Uwanjani pamoja na hu-
duma za usafiri,” alibainisha.

Rais wa Klabu ya Yanga, Mhandisi Hersi Saidi (aliyeshika bango kulia), Mkurugenzi wa Biashara wa benki ya NBC ,

Elvis Ndunguru (aliyeshika bango kushoto) na Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), Steven Mnguto (kati-

vijana hao na inafaida mbali na ! : / . . ! : : . : . :
! : kati yao) wakifurahia pamoja na wanachama wa klabu hiyo wakati wa hafla fupi ya uzinduzi wa kadi za kimataifa za

soka mtoto pia atapata elimu ya
kujifunza vitu vingine zaidi.

es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

Mo afanya kikao kizito mechi Yanga
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mtoa habari wetu.

Naye Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba,
Ahmed Ally, alisema kazi kub-
wa waliyonayo sasa ni kusaka
pointi tatu kwenye mechi dhidi
ya Yanga.

“Tunatambua kwamba tuna
mechi ngumu, hivyo tupo tayari
kwa ajili ya mechi hii tuna-

choomba ni kwamba mashabiki
wetu waendelee kutuunga mko-
no,” alisema.

Simba imecheza mechi nne
mfululizo bila kupata ushindi
ambapo ilichezwa mbili ya
nyumbani na ugenini dhidi ya
Al Ahly ya Misri, ikiwa ni robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, ikifungwa bao 1-0
nyumbani, na mabao 2-0
ugenini, na ikatolewa kwenye

michuano ya FA kwa mikwaju
ya penalti 6-5 dhidi ya Mashujaa
FC baada ya sare ya bao I-1
dakika 90 za mchezo, kabla ya
kulazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Thefu, mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Jumamosi
iliyopita.

Inashika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa ligi ikiwa na
pointi 46 kwa michezo 20 am-
bayo imecheza mpaka sasa.

Yanga SC yaonya mashabiki
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uwanjani.

Kwa munibu wa rais
wa Yanga, Mhandisi
Hersi Said, alisema
Yanga inajivunia kuingia
makubaliano na Benki
bora ya NBC kwenda
kuwahudumia wanachama
wao kwenye usajili na ku-

toa kadi za uanachama.

Alisema ukijiunga kuwa
mwanachama wa Yanga,
hapo hapo utapata hu-
duma za kibenki, lakini
kubwa zaidi kadi ya NBC
imeungajishwa na huduma
za N-CARD, hivyo mwana-
chama wa Yanga atapata
huduma ya kuingia uwan-
jani pamoja na huduma za
usafiri
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Nipashe

KIKAO CHA DHARURA...

‘Ubingwa Arsenal bado upo’

Mwekezaji na Rais wa Heshima wa Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji, na wajumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi wakiwa kwenye kikao kujadili mwenendo timu hiyo. PICHA: MTANDAO

Mo afanya kikao
kizito mechi Yanga

® ® ® Wachezaji Simba nao
wawekwa kitimoto, lengo ni

Adam Fungamwango na

Saada Akida

WEKEZAJI na Rais wa
Heshima wa Klabu
ya Simba, Mohamed
‘Mo’ Dewji, amefanya

kikao kizito na Bodi ya Wakuru-
genzi kutokana na mwenendo
mbovu wa timu hiyo, huku Ko-
cha Mkuu wa Simba, Abdelhak
Benchikha, akiwaweka kitimoto
wachezaji wake kujua tatizo lipo
wapi ili kuweka mambo sawa
kuelekea katika mechi ya Ju-
mamosi wiki hii dhidi ya watani
wao wa jadi, Yanga.
Taarifa za uhakika zi-
lizoifikia Nipashe jana,
kutoka ndani ya Bodi
ya Wakurugenzi Simba,
imeeleza kuwa baada
yva kuondolewa kwenye
Kombe la FA, na kulazi-
mishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Ihefu FC, vion-
gozi, benchi la ufundi la
wachezaji walikuwa na
kikao cha pamoja wak-
iongozwa na Mo mwe-
nyewe, ambacho lengo
lake ni kujua tatizo ni
nini na linaanzia wapi
na namna ya kulireke-
bisha.
Mtoa habari anasema kuli-
kuwa na ajenda mbili, kwanza

kuhakikisha...

ni kwa nini timu inashindwa
kupata matokeo katika mechi
zake kadhaa za hivi karibuni,
lakini pia mipango ya kuelekea
mchezo wa Jumamosi dhidi ya
Yanga.

Mo, mwenyewe ameposti
picha kwenye akaunti yake ya
instagram, ambayo inaonyesha
yupo kwenye kikao na baadhi
ya wajumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya klabu hiyo na kukiri
kufanya hivyo, akiwataka wana-
chama na mashabiki wa Simba
wasife moyo.

“Nimefanya kikao na viongo-
zi wa Simba kujua changamoto
zipo wapi na namna ya kuzi-
tatua. Kikao kimeenda vizuri,
Wanasimba tusife moyo, tuen-
dele kushirikiana,” aliandika
rais huyo.

Habari zinasema kuwa mara
baada ya kikao hicho, Ben-
chikha naye akawa na kikao
chake na wachezaji bila kuwa-
husisha viongozi.

“Ni kweli baada ya kikao cha
bodi kikiongozwa na Mo mwe-
nyewe, kocha alifanya kikao
kingine na wachezaji wake tu
bila ya kuwapo kwa kiongozi
yeyote na kuzungumza nao na

kuweka mipango yao kuelekea
mechi dhidi ya Yanga.

Kocha hataki kupoteza mechi
dhidi ya Yanga mara mbili, na
amewataka wachezaji kuwa
makini ikiwamo safu ya ush-
ambuliaji na ulinzi kutowapa
nafasi ya wapinzani kufika ka-
tika eneo, lakini pia amerejesha
morali ya wachezaji,” kilisema
chanzo hicho.

Ikumbukwe katika mechi ya
mzunguko wa kwanza iliyoche-
zwa Novemba 5, mwaka jana,
Simba ilipata kipigo cha fed-
heha cha mabao 5-1, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, hivyo kume-
kuwa na hofu kubwa ya kupata
kichapo kingine kikubwa ku-
tokana na mwenendo usiori-
dhisha wa timu hiyo, huku wa-
nachama na mashabiki wake
wakiwa wamekata tamaa.

Pia kilisema kuna uwezekano
mkubwa timu kwenda kuweka
kambi nje ya Dar es Salaam kwa
ajili ya mechi hiyo.

“Timu inaweza kutoka Dar
es Salaam, itakwenda kuweka
kambi nje kama mipango itakaa
sawa, kokote kule hata Zanzibar
kama tulivyofanya wakati wa
kujiandaa na Al Ahly,” alisema
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Yanga yaonya mashabiki
‘dabi’ Simba Jumamosi

Na Saada Akida

MSEMAUJI wa Yanga, Ali
Kamwe, amesema licha ya
Simba kupitia kipindi kigu-
mu cha kutopata matokeo
mazuri, lakini wanaitazama
timu hiyo katika mambo
matatu muhimu kuelekea
mchezo wa Derby utakao-
pigwa Jumamosi wiki hii.

Kikosi cha Yanga Kilirejea
kv\/enye mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Singida Foun-
tain Gate ambayo kilishinda
mabao 3-0, na leo kinaingia
kambini kwa ajili ya maan-
dalizi ya mchezo huo wa
Kariakoo ‘Derby’, ambao
utapigwa vaanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam
saa 11:00 jioni.
~ Akizungumza na Nipashe
jana, Kamwe alisema ane-
wataka mashabiki kuachana
na fikra ya kuwa mpinzani
wao amechoka na hajapata
matokeo mazuri bali wana-
takiwa kufikiria namna ya
kuzipata pointi tatu mbele
ya Simba. Alisema mechi
ya Simba na Yanga ina
umuhimu wake, na kwamba
haitakiwi kwenda uwan-
jani na mawazo ya pointi
tatu kwa kufikiri mpinza-
nia wao amechoka, jambo
ambalo wanatakiwa kulion-
doa kichwani na kutambua
wanaenda kukutana na
timu tishio.

“Hatuitazamani Simba
kama wanavyotazama
mashabiki, bali kwetu ni
timu tishio na tuko nao ka-

Msemaji wa Yanga, Ally
Kamwe.

tika vita, kwa sababu wana
vvachezan wazoefu kwenye
kucheza Derby kubwa na
tofauti pia viongozi ma-
kini na wenye mipango

na ubora wa hizi mechi,”
alisema Kamwe.

Aliwataka mashabiki wa
Yanga, kuwa kujitokeza
uwanjani na kuifanya
Kariakoo Derby kuwa kama
Kilele cha Siku ya Wananchi
kwa kujaza uwanja na ku-
towapa nafasi ya wapinzani
wao kuwa wengi.

“Asitokee Mwanayanga
akabaki nyumbani na baada
va matokeo akajisifia,
tunahitaji siku hizo kuwa
ni Kilele cha Siku ya Wa-
nanchi na tusiwape nafasi
mashabiki wa upande wa
pili kuwa wengi,” alisema
Kamwe.

Kuhusu majeruhi, alise-
ma baadhi ya wachezaji
wamerejea akiwamo Ken-
nedy Musonda na Pacome
Zouzoua yuko katika hatua
nzuri ya kurejea katika hali
yake ya kwaida. o

“Hatuwezi kuwalazimisha
wachezaji kucheza kwa
sababu Yang ina kikosi
kipana na tunaenda siku.
hiyo kwa roho ya kikatili,”
alisema Kamwe.

Katika hatua nyingine
Yanga kwa kushirikiana na
Benki ya NBC, wamezin-
dua kadi ya wanachama
wa klabu hiyo ambayo
itawasaidia katika mambo
mbalimbali ikiwamo kuingia
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