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TANZANIA imo katika nchi zilizofani-kiwa kutekeleza kwa kishindo Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini unaosi-mamiwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii(Tasaf ), kauli inayothibitishwa na Benki ya Dunia (WB), mdau anayeunga mkono mpango huo.
Wiki hii Benki hiyo imetoa mkopo wa masharti nafuu wa Sh. trilioni 1.035 kwa serikali ya Tanzania kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa kipindi cha pili cha Awa-mu ya Tatu  ya Tasaf.

Mkurugenzi Mkazi wa WB, Bella Bird, anasema benki hiyo ilipitisha wazo la kuwezesha mpango huo wa pili kwa kishindo, baada ya kuona mafanikio makubwa awamu inayomalizika.“Nilipo ‘present paper’ (kuwasilisha andiko) ya mpango huu kwa Benki ya Dunia, ulipitishwa kwa kishindo na hii imetokana na kazi kubwa ambayo im-efanywa na serikali ya Tanzania katika kutekeleza miradi yake,”anasema Bella Bird.
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Kitambulisho 
cha NEC 
hakimo 
uchaguzi 
mitaa
Na Mwandishi Wetu

SIKU mbili baada ya uandikishaji 
wa wapigakura kwenye orodha ya 
daftari la uchaguzi wa serikali za 
mitaa kuanza, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), imesema kitambu-
lisho cha mpigakura hakitatumika 
katika uchaguzi huo.

Awali, katika mwongozo uliotole-
wa na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
ulikitaja kitambulisho hicho kuwa 
miongoni mwa vitambulisho vinane 
vitakavyokubalika na kutumika. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana jijini Dar es Salaam na Mkuru-
genzi wa NEC, Dk. Wilson Mahera, 
uchaguzi huo ambao utafanyika 
Novemba 24, mwaka huu, hauhusi-
ani na tume hiyo.

Alisema ni vyema wananchi 
wakajitokeza kujiandikisha kwenye 
orodha ya wapigakura kwa kuwa 
bila kufanya hivyo hawataruhusiwa 
kupiga kura.

“Ambaye hatajiandikisha ha-
taruhusiwa kupiga kura hata kama 
atakuwa na kitambulisho cha 
mpigakura. Uchaguzi huu hauhusi-
ani na NEC bali Tamisemi kupitia 
halmashauri zake,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
uboreshaji wa daftari la kudumu la 
wapigakura unaofanywa na tume 
kwenye mikoa mbalimbali nchini, 
unahusu uchaguzi mkuu utakao-
fanyika mwakani.

Alisema uboreshaji unaendelea 
kwa sasa uanendelea katika mikoa 
ya  Tabora, Katavi na Halmashauri 
ya Wilaya ya Uvinza mkoani Kigo-
ma ambako uboreshaji utafanyika 
kuanzia Oktoba 14 hadi 20,  mwaka 
huu.

Dk. Mahera alisema uandikishaji 
utaendelea kwenye mikoa ya 
Songwe, Dodoma na Singida kuan-
zia Oktoba 26 hadi Novemba Mosi, 
mwaka huu.

UANDIKISHAJI DAR

Katika maeneo mbalimbali jijini 
uandikishaji unakwenda kwa suasua 
kutokana na mvua zinazoendelea 
kwa wananchi kushindwa kuji-
tokeza. 

Kutokana na hali hiyo, viongozi 
wa vyama wanatumia mitandao 
ya kijamii kusambaza ujumbe wa 
kuwataka wananchi kujitokeza kuji-
andikisha kwenye maeneo yao.

 Diwani wa Kunduchi (CCM) Mi-
chael Urio, ni miongoni mwa 
viongozi ambao wanafanya uhama-
sishaji huo kwa kupita katika mitaa 
wanakoishi wananchi katika kata 
yake.

 Alisema ameamua kufanya hivyo 
baada ya kuona idadi ya wanaoji-
tokeza kujiandikisha ni ya kusuasua

Rugemalira, Seth wajisalimisha kwa DPP
Na Waandishi Wetu

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imeelezwa 
kuwa mfanyabiashara, James 
Rugemalira ameandika barua 
kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), kuomba 
kukiri makosa yao ya uhuju-
mu uchumi.

Pia, mmiliki wa Kampuni 
ya Kufua Umeme ya IPTL, 
Habinder Sethi, imedaiwa 
aliandika barua muda mrefu 
tangu Rais John Magufuli al-
ivyomuelekeza DPP kutoa 
msamaha kwa washtakiwa 
wenye mashtaka ya uhujumu 
uchumi ambao watakiri kosa 
na kurejesha hasara waliyo-

sababisha. 
Wakili wa Rugemalira, Mi-

chael Ngaro, alidai jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Hu-
ruma Shaidi, kuwa   mshtaki-
wa huyo ameandika barua ya 
kukiri na kwamba mpaka sasa 
hawajapata majibu.

Ngaro aliuomba upande wa 
mashtaka kufanya mchakato 
ili wapate majibu ya barua 
hiyo haraka.

Akijibu hoja hiyo, Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo Simoni, alidai ni 
kweli wamepokea barua ya 
mshtakiwa wa pili (Seth) na 
kwamba wanaishughulikia na 
atapatiwa majibu.

Inadaiwa awali, Rugema-

lira aliandika barua ya ku-
taka kuonana na DPP, lakini 
baadaye aliamua kuandika 
barua ya kukiri ili kuingia 
kwenye makubaliano.

Hakimu Shaidi, aliahirisha 
kesi hiyo hadi Oktoba 24, 
mwaka huu kwa ajili ya kuta-
jwa.

Seth na Rugemalira wako 
gerezani kwa mwaka wa tatu, 
wakisubiri upelelezi wa kesi 
yao kukamilika.

Washtakiwa kwa pamoja 
wanakabiliwa na mashi-
taka 12 yakiwamo ya utakat-
ishaji fedha na kusaba-
bisha hasara ya Dola za 
Marekani 22,198,544.60 na 
Sh. 309,461,300,158.27. Kwa 

Serikali yapigilia nyundo ukomo urais 
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imesisitiza kuwa 
muda wa Rais kuwa madara-
kani ni vipindi viwili tu na 
kusisitiza kuwa hakuna mtu 
yeyote anayeweza kubadili uta-
ratibu huo uliopo kwa mujibu 
wa katiba. 

Hata wakati wa uhai wa Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, alisema enzi za utawala 
wake alisisitiza kuwa masuala 
ya ukomo wa urais ni vipindi 
viwili licha ya nchi kuwa ka-
tika mfumo wa chama kimoja 
wakati huo.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi, 
alisema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati akifungua Kon-
gamano la Kumbukizi ya Mwal-
imu Julius Nyerere lililoandal-
iwa na Kigoda cha Mwalimu 
Nyerere katika taaluma za 
umajumui wa Afrika kwa kush-

irikiana na Taasisi ya Uongozi.
“Mwalimu alisisitiza masuala 

ya ukomo wa urais ni vipindi 
viwili tu licha ya nchi kuwa ka-
tika mfumo wa chama kimoja. 
Nasema hakuna wa kulibadili 
hili, tutaendelea kuwa na vi-
pindi viwili vya urais,” alisema 
Prof. Kabudi.

“Tusihusishe kesi iliyoko ma-
hakamani na rais aliyepo. Huyo 
(aliyefungua kesi) ni raia na ana 
haki ya kwenda mahakamani. 
Mwalimu Nyerere alisisitiza 
ukomo wa vipindi viwili vya 
urais na wako waliojaribu 
kutaka kulibadili hilo, lakini 
aliwashukia kama mwewe kwa 
sababu aliamini hili ni moja ya 
misingi ya taifa,” aliongeza.

Naye Mgoda wa Kigoda 
cha Mwalimu Nyerere, Prof. 
Rwekaza Mukandala, alisema 
mchango wa Mwalimu Nyerere 
katika ujenzi wa taifa la Tanza-
nia hautasahaulika.

Alisema mwaka 1993, Mwal-

imu Nyerere alisambaratisha 
juhudi za wabunge waliotaka 
kuuvunja Muungano na ku-
taka muundo wa serikali tatu, 
pamoja na kuondoa ukomo wa 
muda wa rais madarakani.

“Mwalimu Nyerere aliamini 
na kusimamia kwenye fikra 
na misimamo, misingi ya ubi-
naadamu na alisimamia ka-
tika maandiko ambayo hadi leo 
viongozi wengi wa  Bara la Af-
rika wanayafuata,” alisema.

Prof. Mukandala alisema 
Mwalimu Nyerere alilipa kip-
aumbele suala la uongozi kwa 
kuanzisha Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) na mwaka 
1961 alifungua majengo ya chuo 
hicho na wiki moja baadaye ali-
fungua chuo cha Kivukoni, na 
Chuo cha Polisi.

“Mwalimu alisema kiongozi 
lazima awe na sifa kuu tatu. 
Kwanza awe na uwezo wa ku-
fikiri, pili awe na uwezo wa 
kujieleza kwa ufasaha, tatu awe 

mwenye kumudu vizuri kazi 
yake,” alisema Prof. Mukan-
dala. 

“Mwalimu Nyerere alikemea 
mbwembwe, misafara mirefu 
ya magari ya viongozi, alichukia 
mishahara mikubwa, viongozi 
kuwa mabepari. Hakupenda 
vyeti kutundikwa ukutani, 
alikemea majina ya vyeo bali 
alipenda tuitane ndugu.”

Prof. Mukandala alisema 
Mwalimu Nyerere mwaka 
1995 alitoa mchango mkubwa 
wa kupatikana kwa mgombea 
urais kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM).

Naye Makamu Mkuu wa 
UDSM, Prof. William Anang-
isye, alisema Oktoba 25, mwaka 
huu, UDSM itatimiza miaka 58 
tangu ilipoanzishwa.

Alisema kuanzia mwaka 
1970 Mwalimu Julius Nyerere 
ndiye alikuwa Mkuu wa Kwan-
za wa UDSM hadi alipong’atuka 
mwaka 1985.

mara ya kwanza walifikishwa ma-
hakamani hapo Juni 19, 2017. 

Washtakiwa hao wanadaiwa 
kuwa Oktoba 18, 2011 na Machi 
19 , 2014, jijini Dar es Salaam wa-
likula njama katika nchi za Afrika 
Kusini, Kenya na India ili kutenda 
kosa.

Pia, inadaiwa katika mashtaka 
ya kujipatia fedha, kwamba  kati 
ya  Novemba 28 na 29, 2011 na Jan-
uari 23,2014 katika Makao makuu 
ya Benki ya Stanbic, Kinondoni 
na Benki ya Mkombozi, tawi la 
Mtakatifu Joseph,  kwa ulaghai 
washtakiwa hao walijipatia kuto-
ka Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Dola za Marekani  22,198,544.60 

INAENDELEA UK.8

Wakazi wa Mji wa Muheza mkoani Tanga, wakiangalia maji ya mafuriko yaliyozizingira nyumba katika eneo la Mto Amtico, 
juzi, kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. PICHA: STEVEN WILLIAM 

HABARI KITAIFA
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Wagonjwa 28,000 wa 
moyo watibiwa JKCI

Na Joseph Mwendapole

WAGONJWA 28,876 wenye matatizo ya 
moyo wametibiwa kwa kipindi cha miezi 
mitatu ya Julai hadi Septemba mwaka huu 
katika Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
( JKCI). Hayo yalisemwa jana na Kaimu 
Mkurugenzi wa Kurugenzi ya Magonjwa ya 
Moyo, Dk. Peter Kisenge, wakati akieleza 
taarifa ya kazi zilizofanywa na kurugenzi 
yake katika kikao cha menejimenti kilicho-
fanyika jana katika taasisi hiyo.

Dk. Kisenge ambaye ni daktari bingwa 
wa magonjwa ya moyo alisema wagonjwa 
waliotibiwa katika taasisi hiyo, wanaume 
walikuwa 12,566 na wanawake 16,310 am-
bao 6,590 sawa na asilimia 22.8 walikuwa 
wagonjwa wapya.

“Tumeona wagonjwa kutoka mikoa yote 
ya Tanzania Bara na visiwani pamoja na 
nchi za Ethiopia, Malawi, Zimbabwe, Visi-
wa vya Comoro na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo. Wagonjwa waliotibiwa na 
kurudi nyumbani walikuwa 27,882 na 994 
walilazwa kati ya hao  500 ni wanawake 
na 494 ni wanaume idadi ya vifo vikiwa ni 
asilimia sita,” alisema Dk. Kisenge.

Pia alisema watoto waliotibiwa katika 
taasisi hiyo walikuwa 1,516, wa kike ni 800 
na wavulana 716 kati ya hao wagonjwa 374 
walikuwa wapya.

“Wagonjwa wengi tuliowaona walikuwa 
na matatizo ya shinikizo la juu la damu, 
kutanuka kwa moyo, valvu, matundu, mi-
shipa ya damu ya moyo na magonjwa ya 
moyo ya kuambukizwa yanayosababisha 
makovu katika valvu za moyo kutokana na 
kupata mafindofindo kwenye tezi za koo,” 
alisema.

Vile vile, wagonjwa waliofanyiwa upas-
uaji wa bila kufungua kifua na kuzibuliwa 
mishipa ya damu ya moyo pamoja na ku-
wekewa vifaa vinavyousaidia moyo kufan-
ya kazi vizuri walikuwa 352 kati ya hao wa-
toto 87 sawa na asilimia 24.7 na hakukuwa 
na mgonjwa aliyepoteza maisha.

Kaimu Mkurugenzi wa Kurugenzi ya 
Upasuaji Dk. Anjela Muhozya, alisema 
wamefanya  upasuaji kwa wagonjwa 153  
kati ya hao 122 walifanyiwa upasuaji wa 
moyo wa kufungua kifua, 23 walifanyiwa 
upasuaji wa mishipa ya damu na wanane 
walifanyiwa upasuaji wa mapafu.

Changamoto kubwa wanayokutana 
nayo katika matibabu ya wagonjwa wa 
moyo, alisema ni wagonjwa wengi kufika 
katika taasisi hiyo, huku mioyo yao ikiwa 
imechoka.

Naye Cecilia Nthala kutoka Malawi am-
baye mtoto wake anatibiwa katika taasisi 
hiyo, alishukuru kwa huduma ya matibabu 
ya moyo aliyoipata.

Msimamizi wa mirathi ya marehemu Dk. Daudi Balali, mkewe Elizabeth Balali, akiwa 
chini ya ulinzi wa askari polisi baada ya kusikiliza kesi inayomkabili ya kujipatia 
pesa kwa njia ya udanganyifu, katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar 
es Salaam, jana. PICHA:  JUMANNE JUMA

Na Enock Charles

MWANASHERIA Mkuu wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Tundu Lissu, amesema amesitisha mpango 
wake wa kurejea nchini mpaka pale ataka-
pohakikishiwa usalama wake.

 Amedai kuwa hana uhakika na usalama 
wake kwa kuwa waliompiga risasi hawajaju-
likana.

Akizungumza na chombo kimojawapo 
cha habari cha kimataifa alipoulizwa kuhu-
su mpango wake wa kurejea, Lissu alidai 
kuwapo kwa maneno katika mitandao ya 
kijamii yenye vitisho, hivyo kuleta hofu kwa 
usalama wake  endapo atarejea nchini.

“Wale walionipiga risasi kumi na sita 
mchana wa saa saba katikati ya nyumba za 
serikali mjini Dodoma wakati wa kikao cha 

Lissu agoma kurejea,
ahofia usalama wake

TMA yaonya mvua zaidi
Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), 
imesema kuanzia Novemba mwaka huu hadi 
Aprili mwakani kutakuwapo na mvua za juu 
ya wastani hadi wastani.

Imewataka wakulima, wavuvi, wachimbaji 
madini, Wizara ya afya, mamlaka za miji, me-
nejimenti ya hifadhi ya chakula kuchukua ta-
hadhari.

Imesema kutokana na mvua hizo, ma-
gonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza hu-
susani katika maeneo yanye miundombinu 
hafifu ya maji taka, kwenye miji, pamoja na 
kusababisha mafuriko.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Ki-
jazi, aliyasema hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akielezea utabiri wa mvua za msimu 
kuanzia kipindi cha Novemba mwaka huu 
hadi Aprili mwakani.

Dk. Kijazi alitaja mikoa itakayokumbwa 
na mvua hizo ni   Dodoma, Singida, Tabora, 
Mbeya, Songwe, Ruvuma, Njombe, Iringa, 
Kusini mwa Mkoa wa Morogoro, Lindi, Mt-
wara, Kigoma, Katavi na Rukwa.

“Mvua hizi zinatarajiwa kuanza ka-
tika wiki ya nne ya mwezi Oktoba, 2019 
kwa maeneo ya Mkoa wa Kigoma na 
kutawanyika katika mikoa mingine ka-
tika wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 
2019,” alisema  na kuongeza: 

“Vipindi vya Mvua nyingi vinatarajiwa 
katika Novemba 2019 na Januari 2020, 
mvua zinatarajiwa kupungua katika baa-
dhi ya maeneo kwa miezi ya Disemba, 
2019 na Februari 2020, katika wiki ya 
kwanza ya Mei 2020 mvua zinatarajiwa 
kuwa zimeisha katika maeneo mengi ya 
nyanda za juu kusini magharibi na pwani 
ya kusini, kwa maeneo mengi ya kanda ya 
kati na magharibi mvua zinatarajiwa kui-
sha wiki ya nne ya Aprili, 2020,” alisema 
Dk. Kijazi.

Alisema kwa mazao yasiyohitaji maji 
mengi kama vile mahindi, maharage na 
mtama yanaweza kuathiriwa na hali ya 
unyevunyevu wa kupitiliza na maji ku-
tuama mashambani.

bunge bado wanaitwa watu wasiojulika-
na,” Lissu alisema.

Akizungumzia kuhusu maneno  katika 
mitandao ya kijamii yenye viashiria vya 
vitisho kwa usalama wake, Lissu alidai ku-
wapo kwa vitisho vya wazi vya baadhi ya 
watu kuwa atakaporudi nchini, watu hao 
watamshughulikia.

“Kuna maneno yanajitokeza tokeza kwe-
nye hii mitandao ya kijamii kwamba ngoja 
aje mara hii hatutakosea shabaha… kuna 
aliyetangaza kwenye televisheni mtandao-
ni kwamba Lissu akija atapigwa risasi,” al-
iongeza Lissu.

Kuhusu hali yake ya kiafya, Lissu alieleza 
kuwa ameshapona kabisa baada ya kuka-
milisha safari yake ndefu ya kimatibabu

INAENDELEA UK.8
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Leseni madini hadi Baraza la Mawaziri

Askari 6 wafukuzwa kazi, kufikishwa
mahakamani kwa tuhuma za rushwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amewaagiza watendaji katika 
ngazi zote kuhakikisha vijana wa-
nawezeshwa kushiriki katika shu-
ghuli za maendeleo.

Alitoa agizo hilo jana wakati ak-
izindua maadhimisho ya Wiki ya 
Vijana kitaifa mwaka 2019 kwenye 
viwanja vya Mpilipili, nje kidogo 
ya mji wa Lindi.

“Vijana tushirikiane na serikali 
na kufanya kazi kwa bidii ili kuun-
ga mkono jitihada za serikali yetu 
ya awamu ya tano inayoongozwa 
na John Magufuli, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania katika 
kuwaletea wananchi maendeleo. 
Hatua hii itatuwezesha kama taifa 

tuvuke na tufikie uchumi wa kati 
ifikapo mwaka 2025,” alisema.

Alisema wakati anatembelea 
mabanda ya maonyesho, ameona 
ubunifu wa kijana ambaye ame-
unda mashine ya kumsaidia mtoto 
njiti apate joto na pia amemuona 
kijana mwingine ambaye ame-
buni mtambo wa kupukuchua 
magunia 100 ya mahindi kwa saa.

Pia alitembelea banda la kikun-
di cha vijana kutoka China, Korea 
Kusini, Argentina, Arzebhaijan na 
Tanzania ambao waliishi kwenye 
mazingira magumu na wakabadi-
lika na wameamua kushiriki mao-
nyesho hayo ili kuwabadilisha 
mtazamo vijana wenzao.

“Nimefurahi kuwaona hawa vi-
jana, ninaamini watashirikiana na 

wenzao wa hapa kuwabadilisha 
vijana wa Tanzania ili wawe na 
fikra endelevu.”

Akizungumzia mikakati ya ku-
wawezesha vijana kiuchumi, Wa-
ziri Mkuu alisema Ofisi ya Waziri 
Mkuu kupitia Programu ya Kuku-
za Ujuzi nchini, imeanza kutoa 
mafunzo ya kilimo cha kisasa kwa 
kutumia teknolojia ya kitalu ny-
umba (greenhouse) katika mikoa 
yote na halmashauri zote nchini.

Alisema teknolojia hiyo itawa-
saidia wakulima kupata mazao 
mengi katika eneo dogo na kupata 
mazao bora yanayokidhi viwango 
katika soko la ndani na nje ya 
nchi. “Kwa kutumia teknolojia hii, 
vijana wengi watapata ajira katika 
sekta ya kilimo,” alisema.

Waziri Mkuu alisema mkakati 
huo ni utekelezaji wa agizo la 
Chama cha Mapinduzi ambacho 
kinatambua kuwa sekta ya kilimo 
ndiyo kimbilio la wananchi wengi 
na kupitia ilani yake ya mwaka 
2015 Ibara ya 6 (a) imeielekeza 
serikali “kuwawezesha wakulima 
kupata mafunzo ya kilimo cha 
kisasa, pembejeo, zana za kisasa 
na wataalamu wa ugani pamoja 
na mbinu za kuyafikia masoko ya 
uhakika ya mazao yao.”

Wakati huohuo, Waziri Mkuu 
amesema serikali imeziagiza hal-
mashauri zote nchini kutenga 
maeneo maalum kwa ajili ya shu-
ghuli za vijana ikiwa ni pamoja na 
maeneo kwa ajili ya ujenzi wa vi-
wanda vinavyomilikiwa na vijana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), Godfrey Simbeye, 
akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ushiriki wa 
makandarasi wazawa kwenye miradi ya maendeleo. Kushoto ni Mwenyekiti wa Taasisi 
hiyo, Salum Shamte. PICHA: JOHN BADI

Na Halima Ikunji, TABORA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa 
Tabora, inatarajia kuwafikisha ma-
hakamani askari sita wa Kituo cha 
Polisi Igunga, Mtendaji wa Kijiji cha 
Isakamaliwa na Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Zahanati Kijiji, kwa tuhuma za 
kuomba na kupokea hongo ya Sh. mil-
ioni 8.4 toka kwa wananchi akiwamo 
mzee wa miaka 95.

Kaimu Kamanda wa Takukuru 
Mkoa wa Tabora, Mussa Chaulo, ak-
itoa taarifa kwa waandishi wa habari 
mkoani hapa, aliwataja askari wa-
naotuhumiwa kuwa ni Frank Matiko, 
Raphael Maliji, Paulo Mbingwa, Lucas  
Nyoni,  Charles  Masanja na Lome 
Laizer, wote wa kituo cha Polisi Ig-
unga. Aliwataja watuhumiwa wengine 
walioshirikiana na askari hao kuwa ni 
Mtendaji wa Kijiji cha Isakamaliwa, 
Edward Kitenya na Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Zahanati Kijiji cha Isaka-
maliwa, Juma Mwangala ambao kwa 
pamoja walishirikiana kuomba na 
kupokea rushwa ya Sh. 8,450,000.

Alidai mtu aliyedaiwa rushwa hiyo 
ni mzee mwenye umri wa miaka 95, 
Ngaka Mataaluma, mkazi wa Kata ya 

Isakamaliwa na mwananchi mwing-
ine, ili wasifikishwe kwenye sheria  
wakidaiwa kujihusisha na uchawi, 
uganga wa kienyeji, kumiliki silaha ya 
moto bila kibali na kukutwa na bangi.

Kamanda huyo wa Takukuru al-
imtaja mtu mwingine kuwa ni Ngaka 
Mataluma (81), mkazi wa kijiji hicho 
ambaye ni mfugaji wa ng’ombe. Al-
idai siku ya tukio Juni 12, mwaka huu 
baada ya askari hao kutoka kwa Mata-
luma, walifika nyumbani kwake na 
kumpekua wakimwambia anajihusi-
sha na upigaji ramli chonganishi.

Alidai baada ya kukataa walim-
beba hadi ofisi ya mtendaji wa kijiji 
na kumwamuru atoe Sh. milioni nne 
ili wamwachie, hata hivyo aligoma na 
kudondoka kwenye kiti alichokuwa 
amekalia.

Kamanda huyo alidai kuwa baada 
ya kuona ameanguka askari hao wal-
imwambia atoe Sh. 500,000 na ndipo 
mwanawe mmoja aliamua kutoa Sh. 
450,000, kisha wakaondoka.

Juni 12, mwaka huu, askari hao sita 
na viongozi wawili wa kijiji walituhu-
miwa kuomba na kupokea rushwa ya 
Sh. milioni nane.

Askari hao walirudisha fedha hizo 
kwa wahusika Agosti 7, mwaka huu. 

Na Gwmaaka Alipipi

SERIKALI imebadili mfumo wa 
utoaji leseni za madini na sasa 
zitatolewa na Baraza la Mawaziri 
badala ya waziri mwenye dhama-
na ya sekta hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Profesa Palamagamba Kabudi, 
alisema jana kuwa lengo la mab-
adiliko hayo ni kuhakikisha nchi 
inakuwa salama katika masuala 
ya madini.

“Kampuni yoyote itakayohitaji 
leseni ya uchimbaji, Waziri wa 
Madini hataweza kutoa leseni bali 
Baraza la Mawaziri ndilo lenye 

mamlaka.  “Leseni za migodi hazi-
tolewi na waziri, hadi ijadiliwe 
katika Baraza la Mawaziri ndipo 
itatolewa, mawaziri wengi wame-
kuwa wakiumia si kwa matakwa 
yao bali kwa wasaidizi wao walio 
chini,” alisema Prof. Kabudi al-
ipokuwa akifungua Kongamano 
la Kumbukizi ya Walimu Julius Ny-
erere jijini Dar es Salaam. 

Alisema Wizara ya Madini im-
ekuwa ndiyo wizara yenye shida 
ambapo mawaziri wake wengi 
wamekuwa wakiingia kwenye 
matatizo. Kuhusu maendeleo ya 
sekta hiyo, alisema mapato yato-
kanayo na madini yameongezeka 
kutoka Sh. bilioni 191 mwaka 

2016/17 hadi Sh. bilioni 335.18 kwa 
sasa. “Tangu serikali ya awamu ya 
tano ilipoingia madarakani, uku-
sanyaji wa mapato yatokanato ya 
madini umeongezeka. Hivi sasa 
Sh. bilioni 335.81 zinakusanywa 
kutoka Sh. bilioni 191 zilizokuwa 
zinakusanywa mwaka 2016/17,” 
alisema Prof. Kabudi.

Aidha, Prof. Kabudi alisema 
serikali itaendelea kusimamia 
misingi iliyoachwa na Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, ikiwamo 
kutofungamana na upande wow-
ote, kuimarisha Jumuiya ya Nchi 
Kusini mwa Afrika (SADC) na Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Prof. Kabudi alisema kizazi 

kinachomjua na kumfahamu 
Mwalimu Julius Nyerere kinazidi 
kupungua, hivyo kuna haja ya 
kuendelea kusimulia mara kwa 
mara ili wale ambao hawakum-
wona waendelee kumjua.

“Lengo la kongamano hili ni 
kuadhimisha miaka 20 baada ya 
Mwalimu. Ingawa Mwalimu ame-
fariki dunia na hatumwoni, fikra 
zake bado zinaishi. Misingi aliyoi-
weka na kuiacha Mwalimu Nyere-
re bado inaendelezwa na serikali 
ya awamu ya tano,” alisema.

Pia alisema Mwalimu Nyerere 
alijenga demokrasia, baada ya 
uhuru alifanya kazi kubwa ya kuli-
jenga taifa.

PM aagiza watendaji kuwezesha vijana
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Waziri apiga 
marufuku 
maonyesho 
holela 
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa, 
amezipiga marufuku taasisi zilizo 
chini ya wizara hiyo  kila moja 
kuandaa maonyesho yake na kwa 
wakati wake, amezitaka ziungane 
na kuandaa kwa pamoja.

Akifunga juzi maonyesho ya 
wajasiriamali yaliyofanyika 
Manispaa ya Singida, Bashungwa 
alisema mjasiriamali anapok-
wenda kwenye maonyesho hajui 
mipaka ya taasisi hizo.

Pamoja na ushauri huo, alionye-
sha masikitiko yake kwa baadhi 
ya taasisi za wizara kutoshiriki 
kwenye maenyesho hayo.

“Lakini jambo ya kusikitisha 
sikutegemea katika maonyesho 
haya nisikute ushiriki wa CAR-
MATEC, TIRDO, TEMDO, TANTRA-
DE na BRELA,” alisema.

Bashungwa alisema wajasiri-
amali hao wanaozalisha viwanda 
vidogo sana, vidogo na vya kati 
wanapokwenda kutafuta huduma 
serikalini hawajui SIDO inaishia 
wapi, TIRDO inaishia wapi.

“Lakini  kwa sababu ya mazoea, 
nasisitiza taasisi zilizopo chini ya 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
zijenge utamaduni wa kushiriki 
katika maonyesho hayo muhimu.

“Watumie salamu zangu nataka 
kila mkurugenzi wa taasisi hizi 
aeleze ni kwa nini hajashiriki 
katika maonyesho haya. Tutoke 
kwenye tabia za zamani ya 
kufuatwa na wananchi ofisini. 
Hizo  zama zimepitwa na wakati,” 
alisisitiza.

Bashungwa aliweka bayana 
kwamba katika maonyesho hayo, 
wajasiriamali na wanaviwanda 
wapatao 567 kutoka mikoa 25 ya 
Tanzania Bara na nchi mbili za ji-
rani, walijihusisha na utengenezaji 
wa bidhaa za uhandisi na teknolo-
jia, usindikaji wa vyakula, mboga 
na matunda, uzalishaji wa bidhaa 
za ngozi, sabuni na dawa za usafi, 
nguo na mavazi.   

Akimkaribisha Waziri kufunga 
maonyesho hayo, Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Rehema  Nchimbi, 
alisema mkoa huo ulivuka lengo la 
kutekeleza agizo la serikali la ku-
jenga viwnda 100 kwa mwaka na 
baadaa ya kujenga viwanda 220.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Shirika la Viwanda Vidogo (SIDO), 
Prof. Elifas  Bisanda, alimhakik-
ishia waziri kwamba shirika 
litaendelea kuwawezesha wanavi-
wanda kupata mashine mbalimba-
li na kutoa mafunzo kwa kulenga 
uhitaji wa soko.

Prof. Bisanda alibainisha pia 
kuwa vituo vya uendeahaji 
teknolojia vinaendelea kuzalisha 
mashine ili kusisimua uanzishaji 
wa viwanda mijini na vijijini kwa 
kutumia malighafi zinazopatikana 
katika maeneo husika na pia ku-
tumia fursa ya uwapo wa umeme 
katika maeneo mengi ya vijijini. 

Kanyasu aonya wafugaji
kushambulia wahifadhi 

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
kampuni ya 
Bima ya Bri-
tam, Raymond 
Komanga 
(kulia), akiwak-
abidhi taulo za 
kike, wanafun-
zi wa Shule 
ya Sekondari 
Chanzige, ili-
yopo wilayani 
Kisarawe, 
mkoani Pwani 
jana, baada ya 
wafanyakazi 
wa kampuni 
hiyo, kukabi-
dhi msaada wa 
taulo hizo kwa 
uongozi wa 
wilaya. PICHA: 

JUMANNE 

JUMA

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu,  amelaani vikali tabia ya  
wafugaji kuwajeruhi, kuwashambulia na 
kuwaua wahifadhi wanapotekeleza maju-
kumu katika maeneo yao ya kazi.

Kanyasu alikemea hayo jana wilayani 
Kaliua mkoani Tabora alipokuwa akizun-
gumza na Watumishi wa  Hifadhi ya Jamii 
ya Wanyamapori ya Isawima  kutokana na 
kifo cha Oisa Wanyamapori, Pasaka Orwa, 
kilichotokea hivi karibuni.

Oisa huyo aliuawa hivi karibuni  al-
ipokuwa katika Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Wilaya wakati wa operesheni ya 
kuondoa wafugaji   waliokuwa wameva-
mia katika jumuiya hiyo.

Inadaiwa kuwa oisa huyo alipoteza 
maisha baada ya   kushambuliwa kwa 
kupigwa na imbo sehemu za usoni na 
kichwani na   baadaye kupelekwa katika 
kituo cha afya    cha Kaliua na badaye 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tabora ya 
Kitete ambako  baada ya siku moja alifariki 
dunia.

Akizungumzia mauaji hayo, Kanyasu ali-
tuma ujumbe mzito kwa   wafugaji kuwa   
waache tabia ya kuingiza mifugo   ndani 
ya hifadhi na kuwa   kifo hicho kiwe cha 
mwisho kutokea.

Alisema serikali haitakubali kuona 
maoisa wake wanauawa katika maeneo 
yao ya kazi huku wafugaji wakiendelea 
kutamba kwa kuingiza   kuingiza mifugo 
ndani ya hifadhi.

“Kwa yeyote atakayethubutu kufanya 
tena kitendo hiki, tutakuwa wakali mara 
10  zaidi,” alisisitiza.

“Hatuwezi kulima kila sehemu, hatuwe-
zi kulisha mifugo kila sehemu na hatuwezi 
kujenga kila sehemu. Hii itakuwa si nchi 
lazima maeneo ya hifadhi yaheshimiwe.”

Kanyasu pia alitumia fursa hiyo 
kulipongeza Jeshi la Polisi kwa kumkama-
ta mmoja wa   watuhumiwa aliyedaiwa 
kushiriki katika tukio hilo.

Hata hivyo, aliwataka polisi wasiishie 
kumkamata mfugaji huyo tu badala yake 
wakamatwe wale wote walioshiriki kum-
shambulia oisa wanyamapori huyo na 
pia sheria ifuate mkondo wake ili iwe 
fundisho kwa wafugaji wote walioshiriki 
katika ukatili huo

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Abel 
Busalama, alimweleza Naibu Waziri kuwa 
mtuhumiwa huyo alikamatwa alipokwenda 

kupatiwa matibabu katika hospitali baada 
ya kuonekana ana jeraha ya risasi katika 
paja.
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MAONI & UCHAMBUZI

UANDIKISHAJI wa wapigakura kwa ajili ya Uchaguzi wa Serika-
li za Mitaa ulianza Jumatatu na unatarajia kumalizika Oktoba 
14.

Baada ya uandikishaji kumalizika, hatua iyakayofuata ni 
kampeni ambazo zitafanywa na vyama vya siasa ambavyo vi-
tasimamisha wagombea kwa ajili ya uchaguzi huo ambao uta-
fanyika Novemba 24, mwaka huu.

Hii ni fursa adhimu kwa kila mtu mwenye sifa ya kushiriki 
kwa maana ya kupigakura kwa ajili ya kuwachagua viongozi 
wanaowataka kuongoza mitaa, vijiji na vitongozi kwa miaka 
mitano ijayo.

Hata hivyo, kwa siku za kwanza za uandikishaji, imeonekana 
kuwa katika maeneo kadhaa nchini wananchi hawajajitokeza.

Katika Jiji la Dar es Salaam kwa siku mbili mfululizo,  wa-
nanchi wameendelea kusuasua kujiandikisha.

Sababu zilizoelezwa na baadhi ya viongozi katika mitaa 
mbalimbali ya jiji hilo ni mvua zinazoendelea kunyesha zime-
sababisha watu wengi kushindwa kujitokeza.

Katika maeneo mengi vituo vilionekana kuwa wazi, huku 
wananchi wakijitokeza mmoja mmoja. Kwa mfano Mkoa wa 
Morogoro unatarajia kuandikisha  wapigakura 1,423,111, watu 
203,553 walikuwa wameandikishwa siku ya uandikishaji ul-
ipoanza juzi.

Pamoja na taarifa za  kujitokeza kwa watu wachache kuji-
andikisha katika siku za mwanzo baada ya uandikishaji kuan-
za, tunaamini kuwa siku nne zilizobaki watu wengi wenye sifa 
za kupiga kura watajitokeza na kujiandikisha ili kutimiza haki 
yao ya kikatiba ya kuwachagua viongozi wanaowataka.

Kuwapo kwa mvua ni changamoto kwa baadhi ya watu 
kwenda kujiandikisha, lakini hilo lisiwe kikwazo cha kutoji-
andikisha. Tunasema hivyo kwa kuwa bila mtu kujiandikisha 
mhusika atakuwa amekosa fursa ya kuwachagua viongozi 
anaowataka. Ikumbukwe kuwa mtu asipopiga kura, atakuwa 
amechangia pengine kupatikana kwa viongozi wasiofaa kwa 
kuwa kama angepiga kura, kura yake ingebadilisha matokeo, 
hivyo wenye sifa wapige kura.

Aidha, kwa kufanya hivyo, ni kuondokama na baadaye ku-
lalamika na kujutia kuwa kama angepiga kura viongozi wasi-
ofaa wasingechaguliwa.

Tunawakumbusha viongozi wa madhehebu ya dini na mam-
laka nyingine husika kutimiza wajibu wao wa kuwaelimisha na 
kuwahamasisha wananchi kujitokeza kwa wingi kwenda kuji-
andikisha katika vituo vilivyopangwa kwa ajili hiyo.

Jambo moja ambalo kila mmoja anapaswa kulielewa ni 
kuwa uchaguzi wa serikali za mitaa una umuhimu mkubwa, 
kwa sababu viongozi wanaopatikana ndio wenye dhamana 
na wajibu wa kuwahudumia wananchi moja kwa moja katika 
maeneo yao. Pamoja na mambo mengine viongozi hao ambao 
ni wenyeviti wa mitaa, vitongoji na vijiji pamoja na wajumbe 
wao, wanahusika kusimamia sheria, maendeleo na kusikiliza 
kero pamoja na kuzipatia ufumbuzi kwenye maeneo yao.

Ili kuwapata viongozi wenye sifa za kusimamia maendeleo 
na kutatua kero mbalimbali, wananchi wanatakiwa kujiandiki-
sha na kupiga kura baada ya kusikiliza mikutano ya kampeni 
zao.

Bila shaka wananchi watajitokeza kuwasikiliza katika 
kampeni kuhusu mipango na mikakati yao ya kuleta maende-
leo, na hatimaye siku ya uchaguzi kuchagua wanaofaa. Lingine 
la msingi ni kuwa watakaochaguliwa wawe ni watu waadilifu, 
wazalendo na wenye kutenda haki kwa watu wote bila kujali 
itikadi zao za kisiasa, dini na mambo mengine ya kubaguana.

Tunaamini kuwa Wizara ya Tamisemi itausimamia uch-
aguzi huo kwa haki hatika hatua zote kuanzia kujiandikisha, 
kampeni, upigaji kura na kutangaza matokeo.

Na  Yasmine 

Protace UKATILI wa kijinsia umekuwa ukip-
ingwa katika maeneo mbalimbali 
nchini, kutokana na kukiuka haki za 
mtu anayefanyiwa ukatili huo.

Katika kupambana na matukio 
hayo, serikali imeweka madawati 
katika vituo vya afya, pale anapo-
fanyiwa mtu matendo hayo, ana-
paswa kupatiwa huduma muhimu 
za kimatibabu.

Ni jambo ambalo kero yake sasa 
inahusu sehemu kubwa ya umma. 
Kuna asasi mbalimbali zimekuwa 
zikilaani matukio hayo na kuamua 
kutoa elimu kwab jamii jinsi ya kujik-
inga nayo.

Pamoja na jitihada hizo za seri-
kali, bado kuna baadhi ya jamii nao 
watoto wanaofanyiwa matukio hayo 
na wamekuwa wakishindwa kutoa 
ushirikiano kwa polisi wakikumba-
tia dhana ya ‘kumalizana wenyewe’ 
huku wakijua wanamuumiza aliye-
tendewa kitu hicho.

Diwani wa Kata ya Kivule jijini Dar 
es Salaam, Willson Mollel, anakiri 
kupata taarifa chafu katika kata yake 
na kwamba wanachukua hatua ya 
kutoa elimu mbalimbali na akisema 
kuna hatua.

Mollel anasema katika moja ya 
shule zilizoko katika kata yake, mwa-
nafunzi wa sekondari alituhumiwa 
dhidi ya vitendo hivyo kwa mtoto wa 
shule ya msingi wa kata nyingine.

Cha kushangaza, inadaiwa mwa-
nafunzi wa shule ya msingi aliye-
tendewa amehamishiwa mkoa to-
fauti na anaendelea na masomo na 
aliyeathiriwa, kwa sasa hafiki shule, 
jitihada za kumtafuta zikiendelea.

Inadaiwa kijana anayetuhumiwa 
kutenda kosa haishi na wazazi wake 
wawili na simu ya mzazi wake inaele-
zwa haipatikani kwa sasa.

Malalamiko ni kwamba, mtoto 

Uchafu tabia za watoto 
tunaendaje nayo Kivule?

 Muungwana Lazima Nilonge

Wakati wa kujiandikisha 
uchaguzi S/Mitaa ni sasa
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huyo kuhamishwa na kutoweka ni 
kitendo cha makisa, kwa sababu ni 
kumpotezea haki yake.

Kwa nini hivyo? Malalamiko yako 
ikiwamo kutoka kwa Diwani Miolle, 
akilalamikia tabia mbaya kwa vijana 
wadogo, ikiwamo uvutaji bangi.

Diwano Mollel anasema kuna 
wakati uongozi wa polisi kituo cha 
Stakishari Ukonga, uliwaita madi-
wani wote wa kata zinazozunguka 
eneo hilo, pamoja na wenyeviti wa 
serikali za mitaa, kujadili jinsi ya ku-
tokomeza uvutaji bangi katika ma-
neo yao.

Mwalimu wa shule ya sekondari 
iliyopo katika Kata ya Kivule, anase-
ma ‘vijiwe’ vya bangi ni vingi na vin-
achangia kuwaharibu wanafunzi.

Anasema, pia kuna baadhi ya 
majengo ambayo hayajakamilika, 
kwamba ni tatizo linalokaribisha 
uvunjaji sheria kwa watoto.

Mwalimu anakiri kulijua tukio 
chafu lililowakuta wanafunzi wao, 
ikiwa matunda ya kazi ya klabu 
za wanafunzi inayoratibiwa na ju-
muiya anayoitaja kwa kifupi, GDSS, 
kwamba ilitoa taarifa ya mwanafunzi 
kulawitiwa na mwanafunzi mwen-
zake. Smulizi yake ni kwamba, baada 
taarifa hiyo, walimhoji mwanafunzi 
huyo na    akakubali kuwa aliwavuti-
sha bangi watoto watano wa shule ya 
msingi na ndipo alipowalawiti kwa 
zamu.

Anasema pamoja na mwanafunzi 
huyo kukiri, alipotea shule na mpaka 
sasa hajaonekana.

Kwa mujibu wa mwanaharakati 
Selemani Bishagazi, matukio ya ula-
witi mengi yanatokana na mfumo wa 
maisha uliopo.

Anataja mojawapo ni wavulana 
kulala chumba kimoja na wengine 
kulala na ndugu zao wa jinsia moja.

Pamoja na 
jitihada 
hizo za 
serikali, 
bado kuna 
baadhi ya 
jamii nao 
watoto wa-
naofanyiwa 
matukio 
hayo na 
wamekuwa 
wakishind-
wa kutoa 
ushirikiano 
kwa polisi 
wakikum-
batia 
dhana ya 
‘kumalizana 
wenyewe’ 
huku waki-
jua wa-
namuumiza 
aliyetend-
ewa kitu 
hicho.
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Sheria ya Ajira yalalamikiwa
Na Beatrice Shayo 

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE), Dk. Aggrey Mlimuka, 
amesema wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali katika 
Sheria ya Ajira ya Mwaka 2004 
zinazohitaji kufanyiwa mabadi-
liko ili kuleta tija kwa waajiri.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika maadhimisho 

ya Wiki ya Huduma kwa Wate-
ja, Dk. Mlimuka, alisema sheria 
hiyo imewabana waajiri katika 
saa za kufanya kazi.

Alisema kwa sasa sheria in-
amtaka mwajiriwa kufanya kazi 
kwa saa 45 kwa wiki jambo am-
balo linawanyima waajiri muda 
zaidi wa kuzalisha.

Katika sheria hiyo, alisema in-
awataka waajiri kuwalipa fedha 
za muda wa ziada kwa wafan-

yakazi waliozidisha muda wa 
kazi badala ya kuwapa muda 
wa kupumzika.

Pia katika sheria hiyo inaam-
uru kutoa fidia kubwa kwa wa-
fanyakazi walioachishwa kazi 
kutokana na sababu mbalim-
bali. Vile vile, alisema kulingana 
na uchumi wa sasa kufunguliwa 
na kufungwa kwa biashara ni 
kitu cha kawaida ingawa sheria 
inalazimisha ukiwa na biashara 

ama la, kubaki na wafanyakazi 
na kuwalipa jambo ambalo lin-
awaumiza. Alisema Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja, watapokea 
mrejesho kutoka kwa wana-
chama wao namna wanavyotoa 
huduma zao.

Watapokea pia mapendek-
ezo ya namna bora ya kubore-
sha huduma zinazotolewa na 
chama hicho kwa wanachama 
wake.

Asilimia 70 
ya miji 
haijapangwa 
nchini
Na Salome Kitomari

 ASILIMIA 70 ya miji nchini haija-
pangwa, huku serikali ikiandaa pro-
gramu ya taifa kurasimisha na kuzuia 
ukuaji wa makazi holela 2013-2023.

 Hayo yalibainishwa juzi jijini Dar 
es Salaam na Naibu Waziri wa Ardhi,  
Nyumba na Maendelea ya Makazi, 
Angela Mabula, wakati wa kongama-
no la siku ya miji endelevu lililoan-
daliwa na Ubalozi wa Ufaransa kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa 
Kuondoa Umaskini (Repoa).

 Alisema kiwango hicho kimeanza 
kupungua kufikia asilimia 53 hadi 
58 kutokana na juhudi za serikali 
za kushirikisha sekta binafsi katika 
upangaji na upimaji majiji.

 “Programu hiyo inalenga kuzuia 
ongezeko la makazi holela mijini, ku-
wekeza kwenye huduma za kiuchumi 
na kijamii ili kuboresha maisha ya 
wakazi wa maeneo hayo na kuongeza 
usalama wa milki za ardhi,” alisema.

 Waziri huyo alisema hadi Julai 
vipande vya ardhi 699,791 vilikuwa 
vimerasimishwa katika mamlaka 
mbalimbali za upangaji nchini, huku 
mipango ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji 2,195 imeandaliwa.

 “Katika kuwezesha usalama wa 
milki jumla ya vipande vya ardhi 
320,277 vimehakikiwa na kupimwa 
kwa ajili ya kutoa hakimiliki za 
kimila. Jumla ya hati 146,084 zime-
andaliwa na kugawiwa wamiliki,” 
alisema.

 Kwa mujibu wa Mabula, miji ya 
Tanzania inakuwa kwa kiwango cha 
asilimia 5, ambao hauendani na upa-
tikanaji wa huduma muhimu za afya, 
elimu, usafiri wa umma pamoja na 
miundombinu ya umeme na barabara.

 Alisema ukuaji wa miji unakabiliwa 
na changamoto za ongezeko kubwa 
la idadi ya watu lisilokwenda sam-
bamba na upatikanaji wa huduma 
muhimu, ongezeko la makazi yasiyo-
pangwa katika maeneo hatarishi na 
yaliyojengwa kwa shughuli za umma. 

Nyingine ni uhaba wa nyumba za 
kuishi zenye bei nafuu, mafuriko 
wakati wa mvua, uchafuzi wa mazin-
gira na hali ya hewa unaosababishwa 
na utupaji ovyo wa taka ngumu na 
utiririshaji wa maji machafu na umas-
kini utokanao na watu kukosa ajira.

 Mabula alisema ili kuongeza kasi 
ya upangaji na upimaji wa miji, seri-
kali imejenga mazingira ya kuwez-
esha sekta binafsi kushiriki katika 
eneo hilo, na jumla ya kampuni za 
upangaji 67 zimesajiliwa na bodi 
ya maofisa miji na kampuni 84 za 
upimaji ardhi zimesajiliwa na bodi ya 
wapima ardhi.

“Serikali imeweka mazingira mazuri 
kwa waendelezaji milki kushiriki 
katika ujenzi wa nyumba za kupangi-
sha na kuuza kwa ajili ya kuongeza 
upatikanaji wa nyumba za kuishi na 
biashara,” alisema.

 

JPM ataka mawaziri wenye moyo wa utume
Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli, amese-
ma wakati wa uongozi wake 
anataka mawaziri wenye moyo 
wa utume wa kutumikia wa-
nanchi na siyo wananchi kwen-
da kwa viongozi.

Alisema wakuu wa mikoa 
nao wamekuwa wakifanya kazi 
bila kuchoka wala kupumzika 
katika kuhakikisha wanashu-
ghulikia kero za wananchi.

Rais Magufuli aliyasema 
hayo jana wakati akizungumza 
na wananchi katika Uwanja 
wa Azimio, wilayani Mpanda 
mkoani Katavi katika mwende-
lezo ziara zake mkoani humo.

Alisema kazi anayofanya ni 
kusimamia na kutekeleza Ilani 
ya  Chama Cha Mpinduzi (CCM) 

na kutokana na kazi nzuri inay-
ofanywa na serikali imemaliza 
tatizo la wanachama wake  
kupigwa mawe walipokuwa 
wakivaa sare za chama hicho.

Alisema ilifika wakati wa-
naovaa sare ya kijani walikuwa 
wakipondwa mawe, lakini sasa 
hawapondwi mawe, “leo ato-
kee wa kuwaponda mawe ee-
eeh!” 

Alimuagiza Mkuu wa mkoa 
huo, Juma Homera, kuhakiki-
sha anashughulikia kero zote 
za wananchi ambazo zinato-
kana na dhuluma.

Rais Magufuli pia aliagiza 
kuanzia Jumatatu wiki ijayo 
Shirika la Ndege (ATCL), lianze 
kupanga safari na kwenda 
mkoani Katavi katika Uwanja 
wa Ndege Panda hata kama ni 

safari moja kwa wiki.

“Waziri naomba uwaambie 
watu wa ATCL kuanzia Juma-
mosi  waanze kupanga safari za 
ndege kuja Mpanda, na mimi 
siondoki Mpanda mpaka ni-
pande ndege,” alisisitiza.

Alisema awali walikuwa na 
changamoto ya uwanja kuwa 
mdogo, lakini kwa sasa ume-
fanyiwa maboresho hivyo 
ndege zinaweza kutua eneo 
hilo la kuchochea utalii katika 
mkoa huo.

Aliwataka kujenga hoteli 
kwa ajili ya kukuza uchumi wa 
wananchi wa mkoa huo na ku-
changamkia fursa za kufanya 
biashara mbalimbali ikiwamo 
ya kuuza dhahabu.

Kadhalika, aliwaagiza Mam-

laka ya Hifadhi za Taifa (Tana-
pa), kupeleka maji katika eneo 
wanakoishi viboko katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Katavi ambao 
kwa sasa hawana maji ya kuto-
sha.

“Tanapa Mchimbe bwawa, 
mjaze maji ili viboko wakae 
humo kwa sababu ukimkamua 
ng’ombe anatakiwa kula maja-
ni na hawa viboko muwawekee 
maji kwa maana wamekaukiwa 
hadi wamepasuka. Kuanzia ke-
sho (leo) muanze kusombelea 
maji mpeleke eneo la Viboko,” 
Rais Magufuli alisema.

Vile vile, alisema hatoacha 
kuelezea mafanikio yanay-
ofanywa na serikali katika mi-
radi mbalimbali ya maendeleo 
kwa sababu ndio kipimo cha 
kujipima katika maendeleo.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akitazama chupa yenye dawa za kulevya, alipotembelea banda la Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya baada ya kufungua  maadhimisho ya  wiki ya Vijana Kitaifa  kwenye Viwanja vya Mpilipili mjini Lindi jana. Kushoto ni 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Ajira, Vijana, Kazi na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama na wa pili kulia ni Kamishna 
wa Kinga na Tiba wa Mamlaka hiyo, Peter Mfisi. PICHA: OWM
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na Sh. 309, 461,300,158.27.  
Vile vile, washtakiwa wote wa-

nadaiwa kuisababishia serikali 
hasara na inadaiwa walitenda ma-
kosa hayo Novemba 29, 2013 katika 
Benki ya Stanbic tawi la kati Kinon-
doni, kwa vitendo        vyao wali-
isababishia serikali hasara ya Dola 
za Marekani 22, 198, 544.60 na Sh 
309,461,300,158.27.

Kati ya Novemba 29, 2013 na Janu-
ari 23, 2014 maeneo tofauti ya Dar 
es Salaam kwa pamoja walidaiwa 
kutenda kosa la kutakatisha fedha 
kwa kuchukua fedha kutoka BoT 
ambazo ni Dola za Marekani milioni 
22.1 na Sh. bilioni 309.4, wakati wak-
ijua fedha hizo ni zao la kujihusisha 
na genge la uhalifu.

WAACHIWA HURU 
Hakimu  Mkazi wa Mahakama ya 

Wilaya ya Arusha, Rose Ngoka, jana 
aliwaachiwa huru washtakiwa wata-
tu waliokuwa wanakabiliwa na kesi 
ya utoroshaji madini ya Sh. milioni 
958, baada ya  kulipa faini Sh. mil-
ioni 100 na idia Sh. milioni 10.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu 
Ngoka alisema kulingana na 
makubaliano ya Mkurugenzi wa 
Mashitaka nchini (DPP), 

mshtakiwa wa tatu, Bakari Kun-
ga,   aliyehukumiwa kulipa Sh. mil-
ioni 110 kwa awamu saba, ameshali-
pa awamu ya kwanza Sh. milioni 
10 ya faini na idia Sh. milioni 10 na 
kubakiza Sh. milioni 90, mahakama 
imemwachia huru.

Ngoka alisema pamoja na kum-
wachia huru, mshitakiwa huyo 
atatakiwa kulipa Sh. milioni 15 kila 
mwezi na kuhakikisha anamaliza 
kulipa fedha hizo  Aprili 10, mwa-
kani.

“Pamoja na kuachiwa huru, ma-
hakama imeamuru hati ya nyumba 
yake namba 125  yenye hati namba 
11394 iliyoko  Kitalu E eneo la Njiro

Jijini Arusha itaendelea kushikil-
iwa na DPP hadi  atakapokamilisha 
kulipa fedha hizo,” alisema.

Hakimu Ngoka alisema endapo 
mshtakiwa huyo atashindwa kulipa 
fedha hizo, DPP atachukua  uamuzi 
kwa sababu anao uwezo kisheria wa 
kufanya hivyo.

Kwa upande wa washtakiwa Lat-

ifa Mwarengwa na Josephat Shayo, 
alisema wamelipa Sh. milioni 45 
kila mmoja, hivyo mahakama ku-
waachia huru.

Kabla ya hukumu hiyo kutolewa, 
Mawakili wa Utetezi   Anold Ojare 
na Said Amour, waliiambia ma-
hakama hiyo kuwa upande wa Ja-
muhuri na utetezi waliushakubali-
ana   kuwa fedha hizo zilipwe kwa 
awamu saba na tayari washtakiwa 
wameshatimiza makubaliano hayo, 
hivyo kuomba  mahakama iwaachie 
huru.

Wastakiwa hao walikuwa waki-
kabiliwa na kesi ya kutorosha ma-
dini   kilo 31.59   yenye thamani ya 
Dola za Kimarekani 416,577.58 sawa 
na Sh. milioni 958

Madini hayo yalikuwa aina     ya 
tanzanite, sapphire, spinel, ruby, 
tourmaline, tsavorite, grossular na

Aquamarine na yalikuwa yakitor-
oshwa kwenda nchini Kenya yakiwa 
kwenye gari namba T.645 DBY aina 
ya Suzuki Swift.

Imeandikwa na Beatrice Sh-
ayo, Dar es Salaam na Cynthia 
Mwilolezi, Arusha
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na hairidhishi na vile walivyota-
rajia.

  Urio alisema katika Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwaka 2002, 
inaonyesha kuwa idadi ya wananchi 
katika kata hiyo ni zaidi ya 100,000 
na kwamba wanategemea kwamba 
idadi ya watakaojiandikisha haita-
pungua sana.

ACT-WAZALENDO 
WASAMBAZA UJUMBE

 
Chama cha ACT-Wazalendo na-

cho kimeamua kutumia mitandao 

ya kijamii kuhamasisha uandikishaji 
huo.

Uhamasishaji katika chama hi-
cho, unaongozwa na Kiongozi 
wake Mkuu, Zitto Kabwe ambaye 
ameamua kutumia mitandao ya In-
stagram na mingineyo kufanya kazi 
hiyo ya uhamasishaji.

  “Je, umejiandikisha kupiga kura 
katika uchaguzi wa serikali za mitaa 
2019? Muda umewadia, tutumize 
yale tunayoyasema, ya kuwa tunata-
ka serikali ya wananchi inayotokana 
na wananchi, ni muhimu kujiandiki-
sha ili uweze kupiga kura,” ilisema 
sauti ya Zitto ambayo amerekodi 
na kuweka kwenye akaunti zake za 

mitandao ya kijamii. 
Katika akaunti hizo za Zitto, pia 

amerekodi sauti ya Naibu Kiongozi 
wa Chama hicho, Juma Duni Haji, 
ambaye naye anafanya uhama-
sishaji huo.

 “Mwananchi nenda kajiandikishe 
ili uwe sehemu ya kushiriki kikamili-
fu katika mabadiliko tunayoyataka 
Watanzania. Mabadiliko hayawezi 
kutokea kama wewe mwananchi hu-
jashiriki katika uchaguzi. Mabadiliko  
hayaanzi mjini au kwenye serikali za 
mtaa, yanaanza kwako. Wewe ndiye 
unayeishi kwenye mtaa, ndiye uta-
kayeleta mabadiliko bora ya serikali 
ya mtaa,” anahamasisha Duni Haji.
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iliyoanza tangu Septemba 9, mwaka juzi jijini 
Dodoma na baadaye jijini Nairobi na nchini Ubel-
giji alikokamilisha matibabu yake, hivyo kueleza 
kuwa sio sababu tena ya kuendelea kumuweka 
nje ya nchi.

Gazeti hili lilimtafuta Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola ili kufahamu mikakati 
ya serikali ya kiusalama kwa Lissu, lakini aliele-
keza atumiwe ujumbe mfupi wa maandishi.

Hata hivyo, alipotumiwa hakujibu mpaka gazeti 
hili linakwenda mtamboni.

Alipoulizwa  Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP) Simon 
Sirro, msaidizi wake alidai kuwa Mkuu huyo yupo 
kwenye kikao, na kutaka atafutwe baadaye, lakini 
alipotafutwa  alidai bado yuko  kwenye kikao, na 
hadi tunakwenda mitamboni hakupatikana.

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai, 
Robert Boaz,  naye alidai yupo kwenye kikao na 
mpaka gazeti linakwenda mitamboni.

 Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe, alipouli-
zwa kuhusu hatua zinazochukuliwa na chama 
hicho kuhusiana na usalama wa Lissu,  alidai yupo 
msibani, hivyo kutaka atafutwe baadaye.

Naibu Katibu Mkuu wa chama hicho Bara, John 
Mnyika, ambaye alielekeza atafutwe Mkuu wa 
Habari na Mawasiliano, Tumaini Makene, ambaye 
aliahidi kutoa taarifa kuhusu suala hilo, lakini 
mpaka tunakwenda mtamboni  taarifa hiyo hai-
kuwa tayari.

Lissu ambaye awali alinukuliwa na vyombo 
mbalimbali vya habari akisema angerejea nchini 
Septemba 9, mwaka huu, aliahirisha uamuzi huo 
kwa madai ya kutoruhusiwa na madaktari wake 
kurejea nchini, na kwamba alitakiwa kumwona 
kwa mara ya mwisho Oktoba Mosi na 8 mwaka 
huu.
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“Magonjwa ya wanyama na uharibifu wa miun-
dombinu ya kilimo vinaweza kujitokeza kutokana na 
mvua zisizotarajiwa, malisho na upatikanaji wa maji 
kwa ajili ya mifugo na wanyama pori vinatarajiwa 
kuwa vya kuridhisha katika maeneo mengi,” alisema.

Alisema utabiri unaonesha kutakuwa na maji ya 
kutosha na ziada katika maziwa na mabwawa hali 
inayotarajia kuchangia kuongezeka kwa chakula cha 
samaki, kuongezeka kwa uzalishaji na upatikanaji wa 
mazao ya uvuvi.

“Wavuvi wanashauriwa kufuatilia pia utabiri wa 
hali ya hewa unaotolewa mahususi kwa matumizi 
katika maziwa makuu na bahari,” alisema Kijazi.

Kijazi alisema ni vema maghala ya kuhifadhia 
chakula yaimarishwe katika ngazi mbalimbali ili 
kuwa na nafasi ya kutosha kuhifadhi ziada ya chaku-
la kitakachozalishwa.

Alisema ni vizuri kuandaa na kusambaza viwatilifu 
vya kutosha kwa wakati ili kukabiliana na ongezeko 
la wadudu waharibifu mashambani na kwenye ma-
ghala ya kuhifadhi chakula.

Alisema wachimbaji wa madini hususani wadogo 
wanashauriwa kuwa makini kwani ongezeko la maji 
katika udongo linaweza kusababisha maporomoko 
ya ardhi na maji kujaa kwenye migodi.

Alisema upatikanaji wa maji kwa ajili ya umwa-
giliaji na matumizi ya nyumbani unatarajiwa kuwa 
mzuri.

Alisema Mamlaka za miji na Jiji zinashauriwa 
kuchukua hatua stahiki kuhakikisha kuwa mifumo 
ya njia za kupitisha maji zinafanya kazi vizuri ili 
kuepusha maji kutuama na kusababisha mafuriko, 
uharibifu wa miundombinu na vifo.

Lissu agoma kurejea,
ahofia usalama wake

TMA yaonya mvua zaidi 

Rugemalira, Seth wajisalimisha kwa DPP

Mchuuzi wa mihogo ya kukaanga akifagia kuondoa maji yaliyotuama katika eneo lake la biashara, Mazense, kutokana 
na mvua zinazoendelea kunyesha jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kitambulisho cha NEC 
hakimo uchaguzi mitaa
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Fursa ya 
elimu hadi 
chuo kikuu

Beatrice Philemon

W
ALIMU wa shule 
za sekondari ji-
jini Dar es Salaam, 
wameiomba seri-

kali iboreshe  mazingira ya ku-
fanyia kazi.

Mambo hayo ni oisi, nyumba 
za walimu, maslahi bora kwa 
walimu vijana na motisha kwa 
walimu ili kuvutia vijana wengi 
kufanya kazi ya ualimu na ku-
saidia walimu kutoa elimu bora 
kwa wanafunzi.

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Katibu Mkuu  wa Chama cha 
Walimu. 

Hayo yalisema na Katibu wa 
Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) Wilaya ya Ilala, Vicky 
Kibona, alipokuwa akichangia 
mada kuhusu chama hicho  kina  
mkakati gani wa kuvutia vijana 
katika taaluma   ya ualimu ka-
tika maadhimisho ya Siku ya 
Walimu Duniani.

Alisema ili kuvutia vijana 
wengi kuingia katika fani ya ual-

imu, serikali ijitahidi kuboresha 
maslahi ya walimu, kutoa misha-
hara kwa wakati, kutoa motisha 
kwa walimu na hii itasaidia kwa 
kiasi kikubwa walimu wengi ku-
jikita zaidi kufundisha watoto, 
kutoa elimu bora na kusaidia 
walimu kukidhi mahitaji yao.

“Uwezi   kumfundisha mwa-
nafunzi kama mfukoni huna 
hela   wala mazingira ya shule 
siyo mazuri kwa sababu  muda 
mwingi unawaza jinsi ya kupata 
fedha ili  kukidhi mahitaji yako,” 
alisema.

Pia walimu waliomba po-
sho  za walimu ziende   kituo-
ni  mapema   kabla mwalimu 
hajaajiriwa   ili akiika kituoni 
akute posho yake   ili kuondoa 
usumbufu wa kusubiri posho.

Pia waliiomba serikali itoe 
mafunzo  kwa walimu ili kue-
ndana na mabadiliko ya sayansi 
na teknologia, wafanye kazi kwa 
ufanisi na kuboresha fani zao.

“Katika suala la mafunzo, 
walimu wanaona wamesaulika 
hawapati mafunzo ya mara kwa 

mara,” alisema.
Alisema utoaji wa mafunzo   

ya mara kwa mara kwa walimu, 
motisha na mshahara kutolewa 
kwa wakati,   utasaidia vijana 
wengi wapende fani hiyo, CWT 
itaendelea kuzungumza    na 
serikali ili iboreshe mazingira ya 
walimu.

Akizungumzia maadili ya 
ualimu, aliomba vyuo vikuu 
vifundishe maadili ya ualimu 
kwa sababu  walimu wengi wa-
nashindwa kuendana na maadi-
li ya ualimu ndiyo maana fani ya 
ualimu haithaminiwi.

Naye   Meneja Mkuu wa Juk-
waa la Shule Direct,  Iku Lazaro,  
aliwaomba walimu wa shule za 
sekondari  nchini kutumia juk-
waa la “Shule Direct’ kufundisha 
wanafunzi   na pia wanafunzi 
kusoma          masomo mbalim-
bali.

Mpaka sasa Jukwaa la Shule 
Direct limeikia zaidi ya walimu 
30,000 wanaolitumia kufundi-
sha masomo mbalimbali   kwa 
kufuata mtaala wa elimu.

“Mwalimu yeyote Tanzania   
anaweza kutengeneza nyenzo 
ya kufundishia na kujifunzia 
na ‘kupublish’ kwenye jukwaa 
letu na   walimu na wanafunzi 
wakaweza kusoma,” alisema.

Alisema  wametoa  mafunzo 
ya Tehama  kwa walimu  katika 
shule mbalimbali walizotem-
belea na kuikia halmashauri 
za wilaya 10 ikiwamo mikoa ya 
Kigoma, Iringa, Unguja na Pem-
ba na zaidi ya walimu 30,000 
wanatumia jukwaa la Shule Di-
rect.

“Jukwa la Shule Direct linatoa 
fursa ya wanafunzi kujifunzia 
tofauti na kutegemea mwalimu   
mmoja na fursa kwa walimu 
kutumia teknolojia ya Tehama 
kufundishia,”alisema.

Vile vile wameweza kuikia 
watu wenye ulemavu wa kusikia 
na kutoa kompyuta katika shule 
tatu za sekondari katika mkoa 
wa Njombe ili waweze kujifunza 
Tehama, lakini kutumia jukwaa 
letu kujifunza masomo mbalim-
bali.

Walimu waomba kuboreshewa mazingira

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma, Bri-
gedia Jenerali (mstaafu) Emmanuel 
Maganga, amewataka wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi kuepuka 
kutoa taarifa za udanganyifu.

Maganga alitoa rai hiyo wakati 
akizungumza kwenye kikao cha 
tathmini ya utekelezaji wa mka-
taba wa lishe kwa mwaka 2018/19 

jana katika ukumbi wa mkoa,  Mna-
rani mjini hapa. 

Alisema wakuu wa wilaya, wa-
ganga wakuu, wadau wa maende-
leo, Shirika la IMA World Health, 
USAID Boresha Afya na wakuru-
genzi wanatakiwa kuacha kutoa 
taarifa za udanganyifu.

Aliwataka wakurugenzi wote 
kuhakikisha  wanatenga Sh. 1,000 
kwa kila mtoto chini ya miaka mi-

tano kila mwaka. “Eneo ambalo 
limetuangusha zaidi ni la kutenga 
Sh. 1,000 kwa kila mtoto. Hilo  ndi-
lo lilituteremsha sana ingawa wa-
nasema fedha si msingi wa maen-
deleo. Bila  fedha mambo mengi 
hayaendi, fedha mnazo wakuru-
genzi za safari sasa mnashindwaje 
kutenga Sh. 1,000 kwa kila mtoto 
chini ya miaka mitano?  Hii mika-
taba tunayoingia ni utamaduni 

mpya kwa Tanzania lakini kwa 
nchi zingine ni jambo la kawaida,” 
alisema. Mkuu wa Mkoa alisema 
kiwango cha udumavu ni asilimia 
42.3 kwa maana kwamba katika 
watoto 100 watoto 42 kwa mkoa 
wa Kigoma wana udumavu.

“Kama hali ni hiyo taifa hilo lin-
akwenda wapi? Tumeambiwa mto-
to asipopata lishe bora katika siku 
za mwanzo 1,000,    huyo hakuna 

kupona atakuwa mjinga tu hata 
ungefanyaje. Sasa sisi tumepewa 
dhamana kwa maana ya wataala-
mu kusaidiana na wananchi wala 
si jambo la ajabu,” alisema. 

Oisa Lishe Mkoa wa Kigoma, 
Naomi Rumenyela, alisema lengo 
kuu la kikao hicho ni kupeana 
mrejesho wa utekelezaji wa mka-
taba wa lishe ili kubaini maeneo ya 
kuwekewa mkakati.

RC akemea taarifa za udanganyifu lishe 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB, Sabasaba Moshingi (wa pili kushoto), akikabidhi sehemu ya mifuko 100 ya saruji pamoja na 
matofali 1000, vyenye thamani ya Sh. milioni 3.5 kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Nduruma, Hilda Zoya, kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa 
bweni la wanafunzi wa kike shuleni hapo, Kata ya Moshono, mkoani Arusha juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wamefunguli-
wa fursa ya elimu kwa watoto 
wao kusoma hadi chuo kikuu, 
baada ya Benki ya DCB kuzin-
dua akaunti maalumu ya akiba 
ya mpango wa elimu.

Akaunti hiyo inajulikana 
kama DCB SKONGA ikilenga 
kumhakikishia mteja kuweka 
akiba na uhakika wa elimu ya 
mtoto wake hadi chuo kikuu.

Akizungumza katika uzinduzi 
wa akaunti hiyo jijini Dar es 
Salaam, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya DCB, Godfrey 
Ndalahwa, alisema: Ni akaunti 
maalum ya akiba inayompa 
mteja fursa ya kuweka akiba 
kila mwezi ili kutimiza malengo 
aliyo jiwekea huku mteja 
akihakikishiwa elimu ya mtoto 
wake hadi chuo kikuu.” 

Alisema wanaamini katika 
kutoa fursa zenye tija kwa 
wateja wao na Watanzania 
kwa ujumla kwa kuja na bidhaa 
nzuri zinazowapa tija na faida 
lukuki. 

Alisema kumekuwapo na 
changamoto kubwa sana katika 
jamii inayowazunguka pindi 
mzazi/mlezi anayetegemewa 
na familia anapoteza maisha 
au kupata ulemavu wa ku-
dumu, kwani watoto wengi 
wanashindwa kuendelea na 
masomo.

 “Hii imetengeneza hofu kwe-
nye familia nyingi. Kutokana na 
changamoto hizi, tumekuja na 
bidhaa hii maalum ya mpango 
wa elimu itakayomwezesha 
mtoto/watoto kusoma hadi ku-
maliza elimu yao ya chuo kikuu 
bila ya shida yoyote,” alisema 
na kuongeza:

Akaunti hii maalum ya akiba 
inamwezesha mteja kuweka 
akiba kidogo kidogo kila 
mwezi kulingana na mpango na 
gharama za masomo ya mtoto 
wake.’’

Naye Mkurugenzi wa Biasha-
ra, James Ngaluko aliongeza: 
‘’Kupitia bidhaa hii ya DCB 
Skonga  mteja anaweza kucha-
gua mpango wa aina mbalimba-
li wa kuweka akiba pamoja na 
muda wa uwekezaji  kulingana 
na umri, gharama na muda wa 
masomo ya mtoto wake.



Ijumaa Oktoba 11, 201910

HABARI KITAIFA

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Paul Makonda, amezin-
dua mfumo wa kuwawezesha 
wananchi  kuwasilisha kero na 
changamoto walizonazo kwa 
kutumia simu ya mkononi au 
kompyuta.

Huduma hiyo itawezesha wa-
tendaji kupata ujumbe na kutoa 
majibu ndani ya muda mfupi 
kwa lengo la kuokoa muda na 
gharama za usafiri kufuatilia 
changamoto.

Makonda alizindua mfumo 
huo jijini humo na kusema kuwa 
ameamua kuanzisha mfumo huo 
baada ya kubaini  wananchi wen-
gi wamekuwa wakifika kwenye 
ofisi za umma na kuzungushwa 
muda mrefu.

 “Nimeamua kuzindua mfumo 
huu kwa sababu nimebaini kuwa 
wananchi wanapewa majibu 
ya kupigwa kalenda mara njoo 
kesho pasipokujua kuwa wame-
poteza muda na nauli zao kufuata 
huduma wanazotaka,” Makonda 
alisema.

 Makonda alisema mfumo huo 
utakuwa ukipokea taarifa za 
malalamiko ya watendaji wasio-
wajibika kuanzia ngazi ya mtaa, 
kata, wilaya hadi mkoa na taarifa 
zitawafikia viongozi wote.

 “Taarifa zitawafikia viongozi 
wote kwa wakati kuanzia mimi 
mwenyewe, Mkuu wa Wilaya 
husika, Mkurugenzi, Katibu 
Tawala na Mkuu wa Idara na 
zitafanyiwa kazi kwa wakati,” 
Makonda alisema.

 Kadhalika, Makonda aliwahim-
iza wananchi kutumia mfumo huo 
kueleza kero zote zinazowakabili 
ikiwamo afya, barabara, elimu, 
maji, umeme, miradi inayokwama 
pamoja na kutoa taarifa pindi 
wanapobaini uhalifu kwenye 
mitaa yao.

 Alisema wananchi watatoa 
taarifa zao kwa kutuma ujumbe 
mfupi wa maneno kwa kuandika 
neno DSM kisha eleza changa-
moto zako kisha tuma kwenye 
namba 11000 au ingia kwenye 
Website www.malalamiko.dsm.
go.tz na ujumbe utapokelewa 
mara moja na kupewa mrejesho.

Makonda azindua
mfumo kupokea kero

Marekani yamuenzi Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
Na Mwandishi Wetu

UBALOZI wa Marekani nchini  
umetoa picha za ziara za kihistoria 
za Baba wa Taifa, Hayati  Mwalimu 
Julius Nyerere nchini Marekani 
kwa Makumbusho ya Taifa.

Picha hizo zimekabidhiwa kwa 
Makumbusho ya Taifa jana na Ofisa 
wa Ubalozi anayeshughulikia Mas-
uala ya Umma, Brinille Ellis.

Picha hizi ambazo ni tangu mia-
ka ya 1960 zinaonyesha jinsi Tan-
zania ambavyo imekuwa ikishiriki-

ana na nchi ya Marekani.
Ellis alisema kuwa picha hizo 

zimekabidhiwa kwa Makumbusho 
ya Taifa kama sehemu ya kum-
uenzi Mwalimu Nyerere wakati wa 
kumbukumbu ya kifo chake miaka 
20 iliyopita. Ellis alisema vile vile 
msaada wa picha hizo zilizo ka-
tika ubora wa hali ya juu unalenga 
katika kuimarisha ushirikiano wa 
muda mrefu uliopo kati ya Tanza-
nia na Marekani. “Tunatoa picha 
hizi kwa ajili ya kumuenzi Mwalimu 
Nyerere na kwa ustawi wa ushiriki-
ani wetu na Tanzania,” alisema bibi 

Ellis. Aliongeza kuwa jozi ya picha 
zilizotolewa katika Makumbusho 
ya Taifa Dar es Salaam itatolewa 
pia katika Makumbusho ya Mwal-
imu Nyerere iliyoko katika Kijiji cha 
Mwitongo, Butiama. Moja ya picha 
hizo inawaonyesha Rais wa zamani 
wa Marekani, Kennedy na Waziri 
na Mwalimu Nyerere katika Ikulu 
ya White House jijini Washington 
DC Septemba 17, mwaka 1961.

Picha nyingine inamwonesha 
kiongozi wa harakati za kupiga-
nia haki za raia, Dk. Martin Luther 
King Jr, akizungumza na Mwalimu 

Nyerere katika dhifa iliyoandaliwa 
na Rais Kenndy huko Washington 
DC  Julai 16, 1963. Picha nyingine ya 
miaka ya karibuni ni ile inayomwo-
nyesha Rais mstaafu wa Marekani, 
Jimmy Carter, akimkaribisha Rais 
mstaafu wa Tanzania, Mwalimu 
Nyerere, Atlanta, Georgia, Mareka-
ni Mei 8, 1998 mwaka mmoja kabla 
ya kifo chake.

Akizungumza wakati wa 
kupokea picha hizo jijini Dar es Sa-
laam, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Makumbusho ya Taifa, Dk. Gwakisa 
Kamatula, aliushukuru Ubalozi wa 

Marekani kwa picha hizo ambazo 
zitaongeza ufanisi wa maonyesho 
yanayomhusu Mwalimu Nyerere 
katika Makumbusho hiyo.

“Tunawashukuru wenzetu wa 
Marekani kwa mchango wa picha 
hizi, maana zimekuja katika wakati 
mwafaka tunapokumbuka miaka 
20 tangu kifo cha Mwalimu Nyere-
re,” alisema Dk. Kamatula.

Alisema  msaada huu unao-
nyesha jinsi Mwalimu alivyoweka 
msingi mzuri wa mashirikiano kati 
ya Tanzania na mataifa mbalimbali 
duniani.

NEMC kushushia rungu  
wanaotiririsha majitaka 
Na Enok Charles

B
ARAZA la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), 
limetoa onyo kwa wote 

ambao wamekuwa na tabia ya 
kutapisha vyoo hasa katika kip-
indi hiki cha mvua.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, alisema tabia 
hiyo imekithiri miongoni mwa 
wananchi hali inayochangia 
kuibuka kwa magonjwa ya mili-
puko.

“Baadhi ya wananchi wame-
kuwa na tabia ya kutapisha vyoo 
vyao hususani katika kipindi 

cha mvua za vuli au masika hali 
inayosababisha mlipuko wa ma-
gonjwa kama kipindupindu na 
homa za matumbo, tunawaon-
ya watu hao kuacha tabia hiyo 
mara moja,’’ alisema. Onyo hili 
pia limewagusa wamiliki wa vi-
wanda ambao wamekuwa na 
tabia ya kutiririsha maji machafu 
kwa kuyaelekeza kwenye mito, 
mabonde au makazi ya watu 
ambayo yamekuwa na kemikali 
zenye sumu zinazoweza kuathiri 
watu na viumbe vya majini.

“Ukiondoa utapishaji wa maji-
taka majumbani, lakini viwanda 
navyo vimekuwa vikizalisha maji 
machafu yenye kemikali za sumu 
ambazo zimekuwa na madhara 
zaidi kwa wananchi na viumbe 

vya majini, tunawataka waache 
mara moja au wafaute taratibu 
za Dawasa kwa kuyatibu kwanza 
hayo maji kabla hayajatelekezwa 
kwenye mito,” alisema.

Alizitaja hatua zilizochuku-
liwa mpaka sasa katika kudhibiti 
utapishaji wa maji taka kuwa ni 
kukutana na viongozi wa hal-
mashauri nchini ili kutengen-
eza kanuni na taratibu ambazo 
zitachangia kutokomeza utap-
ishaji na utirirshaji wa taka zenye 
sumu kwenye makazi ya watu, 
mito na mabonde.

“Tumeshachukua hatua kad-
haa katika kudhibiti wenye 
viwanda na watu wanaotiriri-
sha maji taka ambapo kwa Dar 
es Salaam tumeshasambaza 

maofisa wa mazingira 100 na 
pia tumeongea na viongozi wa 
halmashauri kwa lengo la kuten-
geneza kanuni na taratibu za usi-
mamizi.” Aidha, alisema kuwa, 
madhara yanayotokana na tabia 
hiyo ya utiririsha majitaka na 
yale yenye kemikali zenye sumu 
ni pamoja na serikali kutumia 
gharama kubwa kuwahudumia 
waathirika wa kadhia hiyo.

“Madhara ya maji haya sio 
kwamba yanasababisha ma-
gonjwa tu kwa wananchi na vi-
umbe vingine, bali hata serikali 
imekuwa ikitumia gharama kub-
wa katika matibabu ya wagonjwa 
na hata katika kuyatibu maji ya 
mito kwa usalama wananchi na 
mifugo.”

Ofisa wa Ubalozi wa Marekani, Bibi Brinille Ellis (kushoto), akimkabidhi moja ya picha za matukio mbalimbali ya Hayati Baba wa Taifa 
Mwl. Julius Kambarage Nyerere, zilizotolewa na ubalozi huo, kwa Kaimu Mkurugenzi wa Makumbusho ya Taifa, Dk. Gwakisa Kamatula, 
jijini Dar es Salaam jana, kama sehemu ya kumuenzi katika kumbukizi ya miaka 20 ya kifo chake. PICHA: MAKUMBUSHO YA TAIFA
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HABARI ARUSHA

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

TAASISI ya Kupambana na Kuzuia 
Rushwa (Takukuru) mkoani Manyara im-
ewaonya watendaji wa umma kuacha kube-
bana wakati wa kutoa huduma na katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa ili wananchi 
wapate viongozi sahihi.

Hayo yalisemwa jana mjini hapa na Nai-
bu Mkuu wa Takukuru mkoani hapa, Isdory 
Kyando, wakati akitoa taarifa ya utendaji 
ya taasisi hiyo kwa kipindi cha Julai hadi 
Desemba, mwaka huu, kwa waandishi wa 
habari.

“Viongozi wa serikali waache kubebana 
maana kubebana kumepitwa na wakati na 
wale viongozi wanaofumbiana macho wa-
nasababisha huduma kuzorota,” alisema 
Kyando.

Aliwataka viongozi msimu huu wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa wasikubali ku-
nunuliwa ili waweze kupatikana viongozi 
bora watakaosimamia haki za wanyonge.

Kyando alisema kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi wa serikali za mitaa, taasisi hiyo 
imepokea malalamiko 134 kutoka kwa wa-
nanchi na kati ya hayo, 96 yalihusiana na 
makosa ya rushwa na 38 hayakuhusiana na 
tuhuma za rushwa.

Alisema serikali za mitaa, yaani ofisi za 
vijiji na kata ndio zimeongoza kwa kulala-
mikiwa kwa kuwa na malalamiko 40, watu 
binafsi (15), mabaraza ya kata (13), idara ya 
afya (11) idara ya elimu (10), viongozi wa ki-
siasa (8), halmashauri za miji na wilaya (6) 
na NSSF (3).

Alisema taasisi yake inafanya ufuatil-
iaji wa miradi ya maendeleo ambayo ina 
thamani ya Sh. bilioni 30 na miongoni mwa 
miradi hiyo ni wa maji Tumati, Sh. bilioni 1.1, 
ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri ya 
Mbulu  Sh. bilioni 4.7, ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Simanjiro,  Sh. bilioni 1.6 na zaidi 
ya Sh. milioni  400 za ruzuku katika shule 
za msingi.

Pia aliomba wananchi kuwafichua 
matapeli ambao wanaongezeka kwa ku-
wapigia watu simu na kujitambulisha kuwa 
wao ni maofisa wa Takukuru na kuwataka 
wananchi wawaripoti ofisi za taasisi hiyo ili 
kukomesha tabia hiyo.

Takukuru yaonya 
kubebana uchaguzi

Uingereza 
yafadhili 
wanafunzi 
kisima cha 
majisafi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WANAFUNZI zaidi ya 800 wa Shule 
ya Sekondari Mukulati, wilayani 
Arumeru wameondokana na changa-
moto ya kutembea umbali wa kilomita 
nane kutafuta maji baada ya Shirika 
la HakiElimu kuwakabidhi kisima cha 
majisafi walichojenga kwa Sh. milioni 
25 shuleni hapo.

Akikabidhi kisima hicho jana mbele 
ya Balozi wa Uingereza nchini, Sarah 
Cooke, kwa uongozi wa shule hiyo, 
Mkurugenzi wa Shirika la HakiElimu 
Tanzania Dk. John Kalage, alisema 
kisima hicho kimejengwa kwa ufadhili 
wa nchi ya Uingereza kupitia ubalozi 
huo nchini.

Alisema kati ya fedha hizo HakiE-
limu wametoa Sh. milioni 20 na wa-
nanchi Sh. milioni tano na kufanikisha 
uondoaji changamoto ya ukosefu wa 
majisafi shuleni hapo.

Dk. Kalage alisema lengo la kuwa-
fadhili maji hayo ili kuondoa adha 
ya kutafuta maji umbali mrefu hasa 
wanafunzi wa kike ambao walijikuta 
wanafanya vibaya katika masomo 
sababu ya changamoto hiyo.

“Wanafunzi hawa wa kike wapo 84 
ambao wanalala bweni, lakini tangu 
wajengewe kisima hiki wameondo-
kana na adha hii na kujikuta waki-
fanya vizuri katika masomo sababu 
muda waliokuwa wanatumia kufuata 
maji wanatumia kujisomea na kufanya 
vizuri kuliko wavulana,” alisema.

Alisema ubalozi huo umekuwa 
msaada mkubwa nchini kupitia shirika 
hilo kwa kuboresha mazingira ya 
elimu kwenye shule 127 wanazozifa-
dhili nchini na kuleta mwamko mkub-
wa wa elimu hasa jamii za wafugaji 
na pembezoni.

Alisema kwa Mkoa wa Arusha 
wanasaidia shule nane kati ya 127 
zilizopo nchini, sekondari zikiwe nne 
na msingi nne, lengo likiwa kumkom-
boa mtoto wa kike katika elimu na 
kuongeza idadi yao kuanzia shule za 
msingi na sekondari.

“Tunawekeza zaidi katika elimu kwa 
mtoto wa kike ionekane ya thamani 
na kuongeza idadi yao kwa kuwa 
miaka ya nyuma watoto wa kike shule 
za msingi na sekondari walikuwa 
wachache ikilinganishwa na waki-
ume, lakini tangu tuanze miradi hii 
ya HakiElimu tumeongeza ufaulu na 
idadi yao pia,” alisema.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mukulati, Vitalis Nada, alishukuru 
ujio wa balozi huyo ambaye alifika 
kujionea kisima hicho na mazingira ya 
shule ili kuona fedha wanazotoa zina-
vyotatua changamoto katika jamii.

“Kweli sisi tumefurahi sana kwa 
kuwa maji haya yamesaidia wa-
toto wa kike kuongeza ufaulu, lakini 
sasa wanajiamini kutokana na elimu 
wanayopatiwa na HakiElimu kupi-
tia klabu tulizonazo shuleni hapa,” 
alisema.

Taasisi, mashirika binafsi waaswa 
Na Allan Isack, ARUSHA

T
AASISI, mashirika bin-
afsi na asasi za kiraia, 
zimetakiwa  kushiriki-
ana na serikali ili ku-

jenga jamii bora na taifa lenye 
maendeleo.

Wakizungumza katika mku-
tano uliofanyika jana mkoani 
hapa na kuwakutanisha waku-
rugenzi wa taasisi hizo, wal-
isema kuna haja ya kujenga 
ushirikiano na mshikamano ili 
kujenga taifa imara na la kiu-
chumi.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Ujamaa Community Resourc-
es, Marcos Nandei, alisema ma-
shirika hayo, yanapaswa kujen-
ga uhusiano mzuri na serikali 
ili kuwahudumia wananchi.

“Kila taasisi au shirika liki-
fanya mambo yake binafsi bila 
kushirikiana na serikali au wao 
kwa wao ni vigumu kupiga 
hatua za kimaendeleo katika 
harakati ya kuhudumia jamii,” 

alisema Nandei.
Hata hivyo, alisema kuna 

umuhimu kwa mashirika hayo 
na taasisis hizo, kutengeneza 
agenda ambazo zitawafanya 
kuwa na sauti moja wakati wa 
kufanya mazungumza na seri-
kali kwa mstakabali wa taifa la 
Tanzania.

Alieleza katika mkutano 
huo, mashirika na taasisi hizo, 
zitajengewa uwezo wa kiutaal-
amu na kiutendaji wakati wa 
kutoa uhuduma kwenye jamii 
inayowazunguka.

Alisema awali kulikuwapo 
na changamoto kwa baadhi ya 
taasisi hizo, kuwa na matumizi 
mabaya ya rasilimali na ku-
tokuwa na uratibu mzuri wa 
shughuli zinazofanyika kwe-
nye jamii.

Katibu Mtendaji wa Tasisi ya 
Angonet, Peter Bayo, alisema 
awali kulikuwapo na mashirika 
na taasisi ambazo zilikuwa ziki-
omba fedha kwa wadau mbal-
imbali kwa ajili ya kusaidia 

jamii, lakini fedha hizo zilikuwa 
hazifiki kwa walengwa.

“Tumejaribu kuyahimiza 
mashirika na taasisi hizi kama 
wanahudumia jamii basi wa-
fanye hivyo, pia kama hawawe-
zi kutoa huduma kwa umma 
bora wakatafute kazi nyingine 
za kufanya na unapokwenda 
kufanya kazi hiyo ni vizuri kuz-
ingatia kanuni na taratibu za 
nchi,” alisema Bayo.

Alisema matarajio yao baada 
ya kumaliza mkutano huo, wa-
takuja na msimamo wa pamoja 
utakaowawezesha kushiriki-
ana kati ya mashirika, taasisi 
hizo na serikali. Waliiomba 
serikali kuondoa baadhi ya ka-
nuni na sheria mpya ambazo 
zimeonekana kuwa kikwazo 
kwa mashirika na taasisi hizo, 
wakati wa usajili.

Blandina Nkini ambaye 
ni Mratibu wa Mashirika na 
Taasisi Binafsi Mkoa wa Aru-
sha, alisema endapo taasisi na 
mashirika hayo wataunganisha 

nguvu na serikali wataweka 
mpango mkakati wa kutoa hu-
duma kwa kiwango kikubwa 
kwa jamii.

Alisema baadhi ya mashirika 
hayo, yamekuwa yakilalamika 
kuwa serikali imekuwa ikiwa-
minya upande wa utendaji kazi 
wao. “Serikali haiwaminyi hata 
kidogo ninacho fahamu mimi 
wameshindwa kuelewa baadhi 
ya tafsiri na ufafanuzi wa sheria 
hivyo wanapaswa kuzielewa 
na kuzingatia miongozo hiyo,” 
alisema Nkini.

Pia alisema baadhi ya 
mashirika yamekuwa siyo 
waaminifu ndio maana seri-
kali imeyaweka kwenye wizara 
moja ili iweze kuyafuatilia na 
kufanya tathmini ya utendaji 
kazi wao.

“Hapo mwanzo mashirika 
haya yalikuwa yamesajiliwa ka-
tika wizara mbalimbali hivyo, 
walikuwa wakitumia mwanya 
huo kufanya mambo kinyume 
cha sheria,” alisema.

Balozi wa Uingereza nchini Tanzania, Sarah Cooke, akizindua kisima cha Sh. milioni 25, 
kilichojengwa na Shirika la HakiElimu kwa ufadhili wa Serikali ya Uingereza kwenye 
Shule ya Sekondari Mukulati wilayani Arumeru. 
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, SIHA

 KIKOSI Kazi cha Jeshi la Magereza 
kimepelekwa katika mradi wa maji 
wa Munge, Wilaya ya Siha kwa ajili 
ya kuongeza nguvu ya uchimbaji wa 
miundombinu ya maji na ufukiaji wa 
mitaro.

Hatua hiyo imechukuliwa baada ya 
Kampuni ya Mbesso Construction Ltd 
kushindwa kukamilisha mradi huo kwa 
wakati.

 Jana, Kaimu Meneja wa Wakala 
wa Maji Vijijini (Ruwasa) Wilaya ya 
Siha, Mhandisi Joyce Bahati, aliieleza 
Nipashe kuwa uamuzi huo ulifikiwa na 
kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya 
hiyo.

“Ni kweli kamati ilipendekeza kwam-
ba Magereza ipewe kazi hiyo ya 
uchimbaji na ufukiaji wa mitaro, 
lakini tunavyoongea hivi sasa tayari 
mkandarasi huyo amejenga tangi 
la maji pamoja na vilula sita. Mradi 
huo ukikamilika tunatarajia uwanu-
faishe zaidi ya wananchi 3,000 wa 
Kijiji cha Munge.”

Kwa mujibu wa mhandisi huyo, 
mradi huo una ukubwa wa umbali wa 
kilometa 18 unaigharimu serikali Sh. 
milioni 750.

Mradi huo ulianza kujengwa Ok-
toba 15, mwaka jana, na ulitakiwa 
kukamilika Septemba 15, mwaka huu 
lakini umesongezwa mbele baada ya 
mkandarasi huyo kusuasua katika 
uchimbaji wa mitaro.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Onesmo 
Buswelu, alisema wamefikia uamuzi 
huo kwa vile wanaamini kwamba 
kukamilika kwa mradi huo kutawapun-
guzia kero hasa wananchi wa jamii ya 
wafugaji ambao husafiri umbali mrefu 
kufuata maji kwa kutumia punda.

Agosti, mwaka huu, Naibu Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso, aliagiza kukamat-
wa na kuwekwa mahabusu Mkurugenzi 
wa Kampuni hiyo kutokana na kutoa 
maelezo ya uongo juu ya mradi wa 
maji unaoteklezwa katika Kijiji cha 
Munge, Kata ya Donyomoruwa.

Magereza yaokoa 
jahazi mradi maji  

Mwanamke auawa kwa kukanyagwa na tembo

Waungana kupambana 
na ukatili wa kijinsia 

Na Godfrey Mushi,  MWANGA

SIKU chache baada ya Taasisi ya Utaiti 
wa Wanyamapori Tanzania (Tawiri), 
kuanza kuwadhibiti tembo wanaova-
mia mara kwa mara makazi ya watu na 
kuharibu mazao  mkoani Kilimanjaro, 
tembo mmoja anadaiwa kusababisha kifo 
cha  mkazi wa Kijiji cha Ngulu, wilayani 
Mwanga.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji hicho, 
Modest Mvungi, alisema jana kuwa aliye-
poteza maisha kutokana na kujeruhiwa 
kwa kukanyagwa na tembo kwenye mae-
neo mbalimbali ya mwili  ni Majabu Lema-
huna.

Lemahuna wakati anavamiwa na tem-
bo na kuuawa, alikuwa akichukua kuni za 

kupikia nje ya nyumba yake.
“Huyo mwanamke aliyeuawa na tembo 

alivunjwa miguu, mikono na kusababisha 
kupoteza fahamu majira ya saa 2:20 asu-
buhi,” alisema.

Baadhi ya majirani waliodai kushuhu-
dia tukio hilo, akiwamo Asia Shana, wal-
isema  kuwa mwanamke huyo wakati 
anatoaka nje na kisha kujeruhiwa hadi ku-
ikwa na mauti, hakujua kuwa tembo hao 
wako karibu na nyumba yake. 

Kutokana na tukio hilo, Mvungi amei-
omba Wizara ya Maliasili na Utalii ku-
waondoa tembo hao ili kunusuru maisha 
ya wananchi wa kijiji cha Ngulu.

Wiki mbili zilizopita,  Mkuu wa Wilaya 
ya Same, Rosemary Senyamule, alisema   
Mkuu wa Wilaya jirani na Mwanga alitoa 

taarifa ya kupokea timu ya wataalamu wa 
Tawiri kutoka Kanda ya Kaskazini iliyoon-
gozwa na Dk. Edward Kohi.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Vu-
mari,  waliieleza timu hiyo kuwa  kuna 
wimbi kubwa la makundi makubwa ya 
wanyama kuingia na kuvamia maeneo ya 
makazi na mashamba ya wananchi kila 
wakati.

  Tembo hao wanadaiwa kuingia kwa 
makundi na kuvamia mashamba, nyumba 
na maghala ya akiba za vyakula vya aina 
mbalimbali hasa nafaka kama mahindi, 
mtama na viazi vitamu.

Mazao mengine yanayovamiwa 
mashambani au bustanini ni miwa, ma-
boga, matikiti maji, matango na bustani 
zilizoko kandokando ya mito.

Wauza mkaa wakiwa wamejipumzisha chini ya mti majira ya mchana katika eneo la Kata ya Tinde, Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga Vijijini jana, wakiwa safarini kupeleka bidhaa 
hiyo, Shinyanga Mjini. PICHA: MARCO MADUHU

Na Godfrey Mushi, MOSHI

K
ATA 28 za Mkoa wa Kilimanjaro 
zinazokabiliwa na changamoto 
kubwa ya matukio ya ukatili wa 
kijinsia, kukosekana kwa usawa 

wa kijinsia, uminywaji wa haki za binad-
amu na uongozi wa kitabaka,  zimeanza 
kutengeneza nguvu ya pamoja ya kutetea 
wanawake kupambana na ukatili huo.

 Akitoa taarifa jana kwa Oisa Maende-
leo ya Jamii Mkoa wa Kilimanjaro, Hilda 
Lauwo, Mratibu wa mradi  wa ujenzi wa 
nguvu ya pamoja kutetea wanawake na 
watoto na kupambana na ukatili wa kijin-
sia mkoani humo, Veronica Ollomi, alise-
ma walengwa watakaoikiwa wako katika 
halmashauri saba. 

Mradi huo  wa majaribio wa mwaka 
mmoja, unatekelezwa na Shirika la kiraia 
la Kwieco, kwa ufadhili wa Women Fund 
Tanzania (WFT). Maeneo yaliyolengwa ni 
Halmashauri za Wilaya ya Moshi na Man-
ispaa ya Moshi, Siha, Rombo, Mwanga, 
Same na Hai.

  “Ujio wa mradi huu ni chachu kwa 
wanawake kwa sababu tunalenga kujen-
ga uelewa na uwezo juu wa masuala ya 

usawa wa kijinsia, haki za binadamu na 
uwezeshaji wa wanawake na wasichana 
kwenye jamii ili kuongeza ujuzi wa ku-
pambana na ukatili wa kijinsia na ukiuk-
waji wa haki za binadamu kwenye jamii.

  “Lakini mradi huu unakwenda kui-
marisha na kusimamia majukwaa na 
mitandao ya wanawake ambayo tayari 
yameshaundwa ndani ya mkoa ili kuen-
delea kupambana na matukio ya ukatili 
wa kijinsia kwa ajili ya kuhamasisha haki 
za binadamu, usawa wa kijinsia, uongozi 
na kujengea uwezo wanawake na wasi-
chana,” alisema Ollomi. 

Alisema shughuli zitakazotekelezwa ni 
kufanya mafunzo kuhusu jinsia, msaada 
wa kisheria, uongozi, demokrasia na 
misingi ya utawala bora kwa wanawake, 
wanaume, viongozi wa serikali, viongozi 
wa vyama vya siasa, viongozi wa dini na 
viongozi wa jadi.

Mratibu huyo alisema meelezo bayana 
kwamba lengo la kuja na nguvu ya pamo-
ja ni kusaidia vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu kwenye jamii kupam-
bana na ubaguzi wa kijinsia na kushiriki 
kwenye uchaguzi ujao wa serikali za mi-
taa, vijiji na vitongoji utakaofanyika No-

vemba 24, mwaka huu.
Akiwasilisha mada kuhusu dhana ya 

uongozi, mwezeshaji wa mradi huo, Pe-
ter Mashingia, alisema yako mabadiliko 
ya muda mfupi yatakayojitokeza kama 
vile  kuongezeka kwa idadi ya wasicha-
na, wanawake na vijana viongozi kama 
mawakala wa mabadiliko katika jamii na 
kuongezeka kwa uelewa wa masuala ya 
jinsia na ukombozi wa wanawake kimap-
induzi kwa jamii.

Pia alisema katika mabadiliko ya muda 
mrefu, wasichana watajengewa uwezo wa 
kuwa na sauti na ujasiri wa kusimama ku-
zungumzia haki zao.

Kata zenye changamoto na ambazo zi-
tanufaika na mradi huo ni Njoro, Shirima-
tunda, Pasua, Bomambuzi na Kiboriloni 
(Manispaa ya Moshi), Kibosho Magharibi, 
Old Moshi Magharibi, Kirua Vunjo Kusini 
na Mwika Kaskazini (Moshi).

Zingine ni Kirua, Sanya Juu, Birirri na 
Gararagua (Siha), Ubetu Kahe, Mraokeryo 
na Nanjara  (Rombo),  Mwanga Mjini, 
Mgagao, Lembeni na Kighare (Mwan-
ga), Kisima, Stesheni, Same na Ruvu 
(Same) na Mnadani, Machame Mashari-
ki,  Bomang’ombe na Kia (Hai).
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Walikoogelea, kuvuka kwa 
mitumbwi miaka 21, daraja 
lawabadilishia maisha

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imo katika nchi zilizofani-
kiwa kutekeleza kwa kishindo Mpango 
wa Kunusuru Kaya Masikini unaosi-
mamiwa na Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii(Tasaf ), kauli inayothibitishwa na 
Benki ya Dunia (WB), mdau anayeunga 
mkono mpango huo.

Wiki hii Benki hiyo imetoa mkopo wa 
masharti nafuu wa Sh. trilioni 1.035 kwa 
serikali ya Tanzania kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa kipindi cha pili cha Awa-
mu ya Tatu  ya Tasaf.

Mkurugenzi Mkazi wa WB, Bella Bird, 
anasema benki hiyo ilipitisha wazo la 
kuwezesha mpango huo wa pili kwa 
kishindo, baada ya kuona mafanikio 
makubwa awamu inayomalizika.

“Nilipo ‘present paper’ (kuwasilisha 
andiko) ya mpango huu kwa Benki ya 
Dunia, ulipitishwa kwa kishindo na hii 
imetokana na kazi kubwa ambayo im-
efanywa na serikali ya Tanzania katika 
kutekeleza miradi yake,”anasema Bella 
Bird.

Habari 
katika 
picha Ukurasa 17Inaendelea Uk.16

UCHUMI

Benki Dunia: Tasaf 
‘imetukosha’ 
tunaipa Sh. trilioni 
1 roho nyeupe 



IJUMAA OKTOBA 11, 2019
14

Walikoogelea, kuvuka kwa mitumbwi 
miaka 21, daraja lawabadilishia maisha

UCHUMI

Watoto wake 
hawakwen-
da shule 
kwa kuhofia 
vivuko ku-
tokuwa sala-
ma na sasa 
ombi lake 
serikali iwa-
jengee za-
hanati, kituo 
cha polisi na 
kuongeza 
shule.

Picha mbili, zinazoonyesha tofauti ya uvushaji kabla ya kuwa na daraja kwa miaka 21 na baada ya kujengwa daraja jipya. PICHA: YASMINE PROTACE

Yasmine Protace, Mkuranga

WENGI wanakikumbuka vyema ki-
jiji ambacho msimu wa mvua kama 
ilivyo sasa ni sharti kuvuka kwa 
kuogelea na kinababa na kinama-
ma wanavua nguo zao.

Kwa bahati mbaya, mfumo wa 
mahitaji kama ya bidhaa hata elimu 
inaegemea nga’mbo ya pili ya kijiji, 
ambako ni Dar es Salaam, wakati 
kijiji hicho kinachoitwa Mlamleni, 
kiko katika Wilaya ya Mkuranga 
Mkoa wa Pwani. 

Kijiji hicho kilisahaulika kwa 
takribani miaka 21, kwa kukosa 
daraja la kuinusuru na kero yenye 
sura ya janga, hata kuwafanya wa-
tumie mitumbwi ya asili kuvuka 
kwenda upande mwingine, pale 
mvua zinaponyesha sasa.

Nayo si huduma ya bure, kuna 
tozo kubwa kwa wakazi hao masi-
kini. Leo hii ni simulizi ya mafanikio 
wakiwa na daraja linaloshika sura 
ya mkombozi kwa wakazi wa kata 
hiyo    

Kutokana na kijiji hicho kutoku-
wa na daraja na kuwafanya watu 
kuvushwa kwa mitumbwi ya asili, 
kipindi ambacho mvua inanyesha 
na baadhi ya wakazi waliogelea 
kutoka kijiji hicho hadi jijini Dar es 
Salaam.

Mitumbwi isiyo salama, ilifiki-
sha hatua wanafunzi wanaosoma 

• Biashara sasa ni bodaboda • Bei viwanja juu, shule zajaa  • Kijiji mpakani Dar, Mkuranga



mvua zinanyesha wamekuwa wak-
ipakia wateja kwa kuwatoza zaidi 
ya Sh. 2000, kwa kuwatoa Mbande 
stendi hadi Tambani katika kivuko.

Anasema, katika msimu wa 
mvua na pasipokuwapo mvua, 
zamani walifanya biashara ya ku-
wavisha abiria, kuwatoa upande 
mmoja hadi mwingine.

Ally anasema, biashara hiyo sasa 
imekuwa ngumu kutokana na wa-
nakijiji kutumia zaidi bodaboda 
bila ya kikwazo.

Hamida Jumanne, mkazi wa 
Tambani, ni mchuuzi wa mboga, 
anasema changamoto ya kutoku-
wapo daraja, kuliwafanya baadhi 
ya wafanyabiashara wasio na uw-
ezo kuogelea kwenda upande wa 
pili. 

Anasema: “Kuvushwa na mitu-
mbwi ya asili unalipa Sh. 500 kwa 
kwenda na kurudi. Sasa mtaji wa 
biashara ni mdogo tunalazimika 
kuogelea.’Anaongeza, daraja lime-
saidia kuwarahisishia hata wasi-
popanda daladala wanapita dara-
jani kwa kipindi cha mvua na hata 
pasipokuwa na mvua.

Aweza Moshi, mkazi wa Tam-
bani, anasema kuwapo daraja 
kumewasaidia watoto kuhudhu-
ria masomo kipindi cha mvua na 
pasipo mvua.

Anasema, watoto wake hawak-
wenda shule kwa kuhoia vivuko 
kutokuwa salama na sasa ombi 
lake serikali iwajengee zahanati, 
kituo cha polisi na kuongeza shule.

Mkazi mwingine, Amina Fodi, 
anasema mvua ziliponyesha, suala 
la kuogelea kuliwafanya  baadhi 
ya wanawake na wanaume kupata 
fangasi kutokana na kuyakanyaga 
maji kila mara walipotoka Tambani 
na kwenda na Dar es Salaam.

James Gayo, ni mwanafunzi wa 
shule ya Msingi Chamazi  anayekiri 
daraja limewasaidia sana kuika 
shule siku zote katika kipindi am-
bacho mvua ikinyesha, kwani awali 
walishindwa kwenda shule kwa 
sababu ya kuhoia mitumbwi ya 
asili haikuwa salama.

MVUSHAJI MTONI

Hamadi Jabir, ni mmoja wa wal-
ioajiriwa kuvusha watu, anasema 
kwa siku walilipwa Sh. 7,000 kwa 
ajili ya uvushaji, katika biasha-
ra iliyoingiza faida wastani wa 
Sh.30,000.

Anataja changamoto walizo-
pata ni kukanyaga maji na kupata 
magonjwa ya fangazi, huku katika 
uchumi wa sasa anasema biashara 
kwao ndio imeisha baada ya ku-
jengwa.

WAZIRI ULEGA

Mbunge wa Mkuranga, Abdallah 
Ulega, ambaye pia ni Naibu Waziri 
wa Mifugo, anasema baada ya ku-
malizika ujenzi kwa daraja, ume-
wafungua wakazi wa Mkuranga na 
Chamazi kulitumia daraja hilo.

Anasema ni utekelezaji wa ahadi 
ya Rais Dk. John Magufuli, aliyehidi 
kutoa fedha kwa ajili ya kuboresha 
daraja hilo.

Ulega anasema, zimetumika 
zaidi ya Sh. milioni 50 na hivyo, 
wakazi wana wajibu wa kulitunza  
daraja lidumu.
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Walikoogelea, kuvuka kwa mitumbwi 
miaka 21, daraja lawabadilishia maisha

Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Biashara wa 
Marekani, Wilbur Ross, 
ameshambulia utendaji wa 
China katika biashara na 
kusifu uhusiano wa kiu-
chumi kati ya Marekani na 
Australia.

Anasema hayo, huku 
kukiwapo vita vya biashara 
vikiendelea kati yake na 
China. 

Ross aliuambia mkutano 
wa biashara mjini Sydney, 
Auzstralia kuwa Rais Donald 
Trump, hakutaka kutumia 
ushuru kuilazimisha China 
kubadili utendaji wake, la-
kini anahisi ilikuwa muhimu. 

Matamshi hayo yanakuja 
wakati maofisa wa Mareka-
ni na China wanajitayarisha 
kurejea katika mazungumzo 
ya biashara mjini Washing-
ton. 

Uamuzi wa Rais Trump 
mwaka jana kuweka ushuru 
dhidi ya bidhaa za China, 
umetikisa masoko ya dunia 
na kuongeza hali ya wasi-
wasi kuhusiana na mwele-
keo wa uchumi wa dunia 
hivi sasa na baadaye .

Pia, katika hatua 
tofauti, kampuni ya simu 
za mkononi ya Apple 
imeondoa katika simu zake 
‘app’ ambayo inasaidia 
wanaharakati wa Hong 
Kong kufahamu walipo 
polisi, kutoka katika mauzo 
yake ya mtandaoni, baada 
ya gazeti la serikali ya 
China kuishutumu kampuni 
hiyo kusaidia tabia zilizo 
kinyume na sheria. 

Kampuni hiyo ya Ap-
ple hivi karibuni imepata 
shinikizo la kuwa upande 
wa serikali ya China dhidi 
ya waandamanaji wanaop-
inga serikali, wakati gazeti 
la chama cha kikomunisti 
la Peoples Daily, kinasema 
jana kuwa app hiyo ina-
saidia vitendo kinyume na 
sheria.

 Gazeti hilo liliuliza iwapo 
kampuni ya Apple inasaidia 
‘wahuni’ wa Hong Kong. Wa-
naharakati wa Hong Kong 
wanalalamika kwamba vion-
gozi wa China na Hong Kong 
wanamomonyoa utawala 
wa mji huo na haki za raia 
zilizoahidiwa na mkoloni wa 
zamani Uingereza. DW

Msuguano kampuni za
simu, China, Marekani

ng’ambo ya Dar es Salaam, kuisiti-
sha safari ya shule.

MWENYEKITI KIJIJI

Mwenyekiti wa Kijiji hicho kili-
choanzishwa mwaka 1977, Amir 
Mbambar, anasema ni hali iliyo-
sababisha wananchi kuingiwa 
woga, pale walipovushwa. 

Anakumbuka mvua za elnino zi-
lizonyesha mwaka 1998, zilisababi-
sha kuharibika daraja lililokuwa ki-
ungo cha Tambani na Mbande, jijini 
Dar es Salaam. Tangu hapo mvua 
ilisababisha usumbufu mkubwa, 
hasa katika kipindi cha mvua.

“Baada ya mvua kubwa za ‘elni-
no’ kunyesha kulisomba daraja, hali 
hiyo inaleta shida kwa wanakijiji 
pale mvua zinaponyesha palipoku-
wa na daraja kujaa maji na kusaba-
bisha wanakijiji kutumia mitumbwi 
ya asili kuvushwa au kuogelea kwa 
watu wasio na uwezo,” anasema.

Anaongeza watu walivushwa na 
mtumbwi kwa nauli ya Sh. 500 na 
wanafunzi Sh.200 na wale wasio na 
fedha walilazimika kuogelea hadi 
upande wa pili.

Mwenyekiti huyo anasema, mba-
li na kutumia usairi wa mitumbwi 
ya asili au kuogelea, wapo baadhi 
walitumia usairi wa bodaboda ku-
toka tambani hadi Chamazi kwa 
kulipa nauli ya Sh.7000, kupitia njia 
ya Msongola.

Azungumzia daraja, akisema 
ujenzi umekamilika baada ya kuan-
za kazi mwaka jana, akitamba sasa 
kuna neema ya kuwapo magari ku-
toka kijijini Tambani hadi Kariakoo, 
nauli yake ni Sh. 700.

Mbambar, anasema ongezeko la 
watu linazidi kuongezeka. Wakati 
awali idadi ya kaya ilikuwa 3000 
sasa imeika 4000, kukiwapo jumla 
ya wakazi zaidi ya 10,000.

Mwenyekiti Mbambar, anasema 
awali bei ya viwanja kijijini ilikuwa 
Sh. milioni 1.5, sasa imepanda hadi 
Sh. milioni 2.5.

Sambamba na hilo, anazungum-
zia umeme kwamba sasa upo ka-
tika vitongoji viwili kati ya vitano 
vilivyopo.

CHANGAMOTO

Anasema kuna haja ya kuangal-
iwa miundombinu inayotakiwa 
kuboreshwa kutoka Mbande  hadi 
Tambani na kijiji hakina zahanati 
bado inajegwa, hali inayowafanya 
wakazi kufuata huduma hizo jirani, 
jijini Dar es Salaam.

Anataja mradi wa shule ya msingi 
kwamba wamefanikiwa kujenga 
vyumba vya madara saba, lakini 
shule hiyo darasa moja linatumiwa 
na watoto zaidi ya 200 kutokana na 
idadi kubwa ya wanafunzi walioko.

WANAKIJIJI 

Jamila Juma,  mkazi wa Tam-
bani anasema kukamilika daraja 
hilo kumezaa matunda wakisahau 
maisha ya kuogelea kwenda mna 
kurudi kazini,

“Hili daraja lilichukuliwa na maji, 
halikutengenezwa. Mvua ziliponye-
sha tunalazimika kupanda mitu-
mbwi ya asili alafu unalipa kiasi cha 
500,”anasema.

Shaban Ally, ni dereva wa boda-
boda anayesema kipindi ambacho 

• Biashara sasa ni bodaboda • Bei viwanja juu, shule zajaa  • Kijiji mpakani Dar, Mkuranga

Marais, Xi Jinping wa China na Donald Trump wa Marekani. 
PICHA: MTANDAO.

Simu aina ya Apple. PICHA: MTANDAO.
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• Bosi: Wageni foleni kwetu kujifunza  • Januari mapya ikiwamo mtaji wake

Biashara katika picha

Dhumuni la 
mpango ka-
tika kipindi 
cha pili ni 
kuwezesha 
kaya masi-
kini kutumia 
fursa ya ku-
jiongezea ki-
pato kupitia 
miradi mbal-
imbali inay-
oendeshwa 
na Tasaf.

Mkurugenzi Mtendaj wa Tasaf, Ladislaus Mwamanga,(aliyevalia suti jeusi)akiwa na wajumbe wa Kamati ya Utendaji wa Tasaf, wakiangalia nyaraka na Dk, Dorothy Gwajima…. ka-
tika ziara zao za kutembelea kaya masikini. PICHA ZOTE: ELIZABETH ZAYA

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Dotto James na Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia, Bella Bird, wakitia saini 
mkopo kwa Tanzania wiki hii kwa ajili ya Awamu ya Tatu ya Tasaf.  PICHA: MTANDAO.

Meneja Mkuu wa Masoko wa kampuni ya Azania Group, Joel Laiser, akizungumza na wageni waalikwa 
na waandishi wa habari wakati wa uzinduzi wa bidhaa zao mpya za sabuni za unga za King Limau na 
Marhaba, jijini Dar es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

Meneja Uendeshaji wa Benki ya NBC Tawi la Morogoro, Joceline Msuya (wa tatu kulia), akishikana 
mikono na Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro, Dk. Francis Sem-
wene, wakati akimkabidhi msaada wa Madawa yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 9, mjini Moro-
goro juzi, kwaajili ya kusaidia hospitali hiyo na  nyingine zenye uhitaji vilivyotolewa na benki hiyo. 
NA  MPIGAPICHA WETU

Mfanyakazi wa benki ya NBC, Singida, Rachel John, akizungumza na mkulima na mtengenezaji wa 
mvinyo wa zabibu, Wendece Hombolo alipotembelea banda la benki hiyo, katika maonesho ya Shirika 
la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), yaliyofanyika mkoani humo mapema wiki hii. PICHA: HAPPY 

SEVERINE

Anasema, katika kutathmini 
utekelezaji mpango wa kwanza 
wa Tasaf unaomalizika, walitumia 
mkaguzi ambaye hafungamani na 
upande wowote kufanya kazi hiyo.

BOSI TASAF 

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, 
Ladslaus Mwamanga, anasema 
mafanikio hayo yamevutia wageni 
kutoka nchi mbalimbali wanaoika 
kujifunza kwao, akitaja baadhi 
ni kutoka Zambia, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na 
Nigeria.

Mwamanga anataja siri za Tasaf 
kufanikiwa ni pamoja mifumo 
mizuri iliyopo ya utekelezaji, iki-
wamo ushirikishwaji wa jamii.

Siri nyingine anataja ni kufanya 
malipo kwa walengwa kwa wakati, 
kufanyika tathmini ya kila mara na 
ufuatiliaji wa karibu maeneo kuna-
potekelezwa mpango anaongeza: “ 
Serikali nayo imechangia kufani-
kiwa kwake.”

Mwamanga ansema, katika kip-
indi cha kwanza cha mpango ki-
takamilika mwishoni mwa mwaka 
huu na kuanza kwa kipindi kingine 

afya, zahanati ikiwamo barabara 
za kijamii miradi ya maji hususani 
kuchimba mabwawa ya maji. 

“Kwa hiyo baada ya kufanya kazi 
hizo watakuwa wanapewa ujira. 
Tumepata uzoefu kwa wenzetu 
wa Ethiopia wanafanya hivyo na 
wamefanikiwa sana,”

Pia, anasema ni kuziwezesha 
kaya kuongeza rasilimali za lishe, 
kujihusisha zaidi na kazi za uzal-
ishaji, kukuza uchumi wa eneo un-
apofanyika utekelezaji na kuende-
leza watoto kwa kuwekeza katika 
lishe na shuleni.

Mwenyekiti wa  Kamati ya 
Utendaji ya Tasaf, Dk. Moses Kusi-
luka, amempongeza Rais John 
Magufuli kwa jitihada  za kupam-
bana kuwakomboa wanyonge  na 
kukubali mkopo huo kwa ajili ya 
kusaidia kutokomeza umasikini 
nchini.

Akizungumza baada ya ku-
saini mkataba huo, Katibu Mkuu 
Wiraza ya Fedha na Mipango, Doto 
James,   alisema katika awamu ya 
pili mpango huo umelenga zaidi 
katika kuimarisha miundombinu 
ya shule, afya na maji.

Alisema dhumuni la mpango ka-
tika kipindi cha pili ni kuwezesha 
kaya masikini kutumia fursa ya 
kujiongezea kipato kupitia miradi 
mbalimbali inayoendeshwa na 
Tasaf.

Alisema awamu hiyo ya pili 
ya mpango italenga zaidi katika   
utekelezaji wa miradi ya miun-
dombinu ya kutoa ajira za muda 
kwa kaya masikini ikiwamo ujenzi 
wa shule, zahanati, barabara za ki-
jamii na uchimbaji wa mabwawa 
ya maji.

Fedha hizi pamoja na kwamba 
zitaenda kuzisaidia kaya masikini 
ambao ni wazee wasiojiweza ku-
fanya kazi na wengine wanaofa-
nana na hao, lakini pia kundi 
jingine litakalonufaika ni kaya 
masikini ambazo hazina uwezo, 
zenye watu wenye uwezo wa ku-
fanya kazi,”alisema na kuongeza:

“Hawa watashiriki katika shu-
ghuli za kijamii hususani ujenzi 
wa madarasa, shule za msingi na 
sekondari, ujenzi wa vituo vya 
afya, Zahanati ikiwamo barabara 
za kijamii miradi ya maji husu-
sani kuchimba mabwawa ya maji, 
kwa hiyo baada ya kufanya kazi 
hizo watakuwa wanapewa ujira. 
Tumepata uzoefu kwa wenzetu 
wa Ethiopia wanafanya hivyo na 
wamefanikiwa sana,”alisema.

Alisema serikali ya awamu ya 
tano imekubali kuendelea na 
mpango huo ili kupata matokeo 
mazuri zaidi ya kupunguza umasi-
kini nchini kwa kuongeza uchumi 
wa kaya kupitia uzalishaji wa ki-
pato.

Pia alisema ni kuziwezesha kaya 
hizo kuongeza rasilimali za lishe, 
kujihusisha zaidi na kazi za uzal-
ishaji, kukuza uchumi wa eneo un-
apofanyika utekelezaji na kuende-
leza watoto kwa kuwekeza katika 
lishe na shuleni.

Alisema mpango huo unata-
rajiwa kuika mwaka 2023, na 
kwamba umeongeza nguvu ka-
tika juhudi za serikali za kupun-
guza umasikini wa kipato kwa wa-
nanchi wake.

cha pili cha utekelezaji wa mpango 
huo hadi mwaka 2023.

Kwa mujibu wa Mwamanga, 
taratibu zote za kuanza kipindi 
cha pili zimeshakamilika, ikiwamo 
kuandaa miongozo iliyozinduliwa 
baada ya wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji wa Tasaf kuteuliwa na 
Rais Dk. John Magufuli.

Ni kamati itakayosimamia mi-
pango yote kwa kutoa maelekezo, 
kusimamiwa kwa karibu yote yali-
yoagizwa na serikali.

Mwamanga anasema kwa saba-
bu azma ya serikali ni kusaidia 
wananchi wake, katika kipindi hi-
cho cha pili cha mpango, mbali na 
mkopo kutoka WB, imetenga fed-
ha kutoka vyanzo vyake vya ndani. 

Anasema madhumuni ya mpan-
go wa pili, ni kuwezesha kaya masi-
kini kutumia fursa za kuongeza 
kipato na huduma za kijamii na 
kiuchumi, kuwekeza katika kuen-
deleza watoto wao.

“Utekelezaji wa mpango utahu-
sisha miradi ya kutoa ajira ya muda 
kwa kaya za walengwa wenye uhi-
taji, ili kujikimu na kuanzisha mi-
radi ya kuongeza kipato na kujikita 
katika uzalishaji,” anasema.

Mwamanga anasema, kuweka 
akiba na kuanzisha miradi ya 
ujasiliamali vitapewa kipaumbele 
katika kipindi hicho kuhakikisha 
kaya zinazoishi katika hali hiyo, 
zinapata stadi za elimu ya utunzaji 
fedha na hatimaye kupata fursa 
ya kukopa katika taasisi za fedha, 
kukuza uchumi wa kaya zao.

Anaeleza imani yake kwamba 
itasaidia kuboresha maisha ya 
watoto wanaohudhuria kliniki na 
walioko shuleni na wanaoishi ka-
tika mazingira magumu.

“Mpango sasa uko tayari kuanza 
utekelezaji wake, utatanguliwa na 
elimu kwa jamii kuhusu taratibu 
za mpango na baadae utambuzi 
wa kaya zinazostahili kuikiwa ka-
tika vijiji, mitaa nchini,” anasema 
na kuongeza: “Utatekelezwa katika 
halmashauri zote 187 nchini, Bara 
na Zanzibar.”

UTEKELEZAJI  ULIVYO

Katibu Mkuu, Oisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais Zanzibar, Shaaban 
Seif Mohamed, anasema mpango 
huo umesaidia sana kwa upande 
wa Zanzibar na miradi mbalim-
bali iliyoibuliwa na wananchi im-
etekelezwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha na Mipango, Dotto James, 
anasema awamu hiyo ya pili ital-
enga utekelezaji wa miradi ya mi-
undombinu ya kutoa ajira za muda 
kwa kaya masikini, ikiwamo ujenzi 
wa shule, zahanati, barabara za 
kijamii na uchimbaji mabwawa ya 
maji.

“Fedha hizi pamoja na kwamba 
zitaenda kuzisaidia kaya masikini 
ambao ni wazee wasiojiweza ku-
fanya kazi na wengine wanaofa-
nana na hao, pia kundi jingine 
litakalonufaika ni kaya masikini 
ambazo hazina uwezo, zenye watu 
wenye uwezo wa kufanya kazi,” 
anasema na kuongeza:

“Hawa watashiriki katika shu-
ghuli za kijamii hususani ujenzi 
wa madarasa, shule za msingi na 
sekondari, ujenzi wa vituo vya 

Inatoka Uk.13
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Naishauri 
serikali 
isambaze 
maji katika 
mashamba 
ya mahi-
ndi kwa ku-
tumia skimu 
ya umwagil-
iaji, kama 
ilivyofanya 
kwenye 
mashamba 
ya mpunga 
kwa kuwa 
maji yapo 
ya kutosha 
kwenye Mto 
Ruvu.

Hivi ndivyo hali ya mahindi ilivyokuwa Juni mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Tabianchi Korogwe imegeuza kilimo 
mahindi janga kwa washika jembe 
• Asilimia tisa tu ndio walioambulia • Bei yapaa debe Sh. 5000 
hadi 9000 • DED: Mlime mihogo; miaka 4 vilevile
Na Jenifer Julius, KOROGWE 

WAKATI jua linaanza kuchomoza 
kuelekea Magharibi, Gerephasi 
Kaojo (45) tayari yupo Lujela, 
eneo maalum kwa ajili ya kilimo 
cha mahindi.  Ilimchukua dakika 
45 ‘kukata’ mwendo wa takribani 
kilometa moja na nusu alifika eneo 
hilo. 

Ikiwa ni siku yake ya mwisho ya 
kuvuna, hakuamini anachokipata 
kutoka katika ekari tatu za shamba 
alizolima. Anasogea hatua tatu ny-
uma ili aone vizuri na kujiridhisha 
kabisa kuwa ni ‘guta’ moja tu sawa 
na gunia mbili za mahindi kweli? 

Hapo kijasho chembamba ki-
namtoka na macho yaliyobadilika 
rangi kuwa ya njano, analazimika 
kugeuka huku na kule akitafuta 
ushahidi katika mashamba ya jira-
ni zake na mara moja anapata jibu, 
hakuna tofauti.

Ikiwa ni mwaka wa nne sasa 
tangu aachane na kilimo cha ma-
hindi cha biashara na kujikita kuli-
ma kwa ajili ya chakula, Gerephasi 
anazidi kukatishwa tamaa na 
mdororo wa mavuno unaoongeze-
ka mwaka hadi mwaka.

Wakati akiendelea na shu-
ghuli ya mavuno ya mahindi 
katika shamba lake, Gerepasi an-
amweleza mwandishi wa makala 
hii aliyekwenda kutembelea 
mashamba hayo, kwamba kuko-
sekana kwa mvua za kutosha, ndio 
chanzo cha msiba alionao.

Mara ya mwisho kupata ma-
vuno mazuri ilikuwa mwaka 2014, 
alipolima ekari tatu na kupata ma-
gunia  20, huku hali ikiwa mbaya 
kadiri miaka inavyosogea. Mwaka 
huu katika ekari tatu alizolima 
ameambulia gunia mbili tu. 

Gerephasi sio peke yake anaye-
lia na kadhia ya mavuno kidogo 
katika kijiji cha Kilole, kilichopo 
katika Kata ya Kwangumi, ndani 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Ko-
rogwe, mkoani Tanga. 

Mkulima mwingine ni Devota 
Marach, mama wa watoto watatu, 
anayesema amekataa kuendelea 
na kilimo cha mahindi, baada ya 
kuingia hasara kwa kurudia kuli-
ma na kuambulia patupu.

“Tulipanda mwezi wa Pili (Feb-
ruari) kama kawaida ya kilimo cha 
mahindi, mvua zikanyesha kidogo 
mbegu zikaoza, tukalazimika ku-
rudia tena kupanda mwezi wa 
Tano (Mei) mvua ikanyesha kubwa 
kupitiliza, matokeo yake haya sija-
pata kitu. Sasa siwezi kurudia tena 
hii hasara, bora nifanye kitu king-
ine,” analalmika Devotha.

Tofauti na waliorudia  kupanda 
mara mbili, wapo waliokata tamaa 
ya kurudia kupanda mbegu zilivy-
ooza mara ya kwanza, kutokana 
na kukosa pesa za kununua mbe-
gu na kuandaa mashamba kama 

anavyoelezea Modesta Semkiwa.
 “Nilikata tamaa kwa sababu 

sikuwa na pesa za kurudia ku-
panda. Kwa sababu hapo ni kama 
unaanza upya, ulipie kukatua, un-
unue mbegu, uwezo huo sina kwa 
kweli, huu mwaka ni wa njaa kwa 
upande wangu.”

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Kwangumi, Mathew Msanga, 
anathibitisha kuwa katika asilimia 
85 ya wanakijiji waliolima zao la 
mahindi mwaka huu, waliovuna 
japo kidogo ni asilimia tisa tu. Hiyo 
ina maana asilimia 91 wameambu-
lia patupu. 

Kutokana na hali hiyo, walilazi-
mika kuandika ripoti ya hali iliyo-
tokea na maofisa kilimo wa wilaya 
waliwatembelea kujionea hali ili-

vyo.

MABADILIKO TABI-

ANCHI 

Ofisa Kilimo wa Kata ya Kwam-
gumi, Hamisi Mndeme, anaelezea 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
kuwa chanzo kikuu cha kutopata 
mavuno, akitoa sababu za mvua 
kutotabirika.

“Kawaida mvua za kupandia zi-
nanyesha katikati ya mwezi wa Pili 
(Februari) hadi wa Tatu (Machi), la-
kini mwaka huu zimenyesha kido-
go sana ambazo hazikutosheleza 
kukuza mahindi,” anafafanua.

Hata hivyo, anawashauri wa-
nakijiji wasikate tamaa kwa kilimo, 
kwani kama ilivyo shughuli yoyote 
ina faida na hasara zake. 

Anasema, mtu anapokosa mwa-
ka huu anaweza kupata mwakani 
kwa kuwa inajulikana kwamba 
hali ya hewa ni kitu ambacho hak-
iwezi kuzuilika.

CHAKULA BEI JUU

Ingawa, inaelezwa kwamba ku-
kosekana mavuno ya mahindi ya 
kutosha hakujaathiri hali ya upa-
tikanaji wa chakula, bei ya mazao 
hasa mahindi imepanda katika 
kijiji hicho hadi kufikia Sh. 12000 
kwa debe moja bei ya jumla, ku-
toka Sh. 5,000 waliozoea zamani.  

Mkurugenzi Mtendaji Hal-
mashauri ya Mji Korogwe, Ju-
manne Shauri, anasema ametuma 
timu ya wataalamu wa kilimo 
katika kijiji hicho kuelimisha wa-
nanchi kulima mazao yanayohi-
mili ukame, kama vile mihogo ili 
kuepuka baa la njaa.

“Chakula kipo cha kutosha, in-
gawa kimepanda bei, wakati tuna-
tafuta njia mbadala ya kupambana 
na adha hii ya mavuno,” anasema 
Shauri. 

NINI KIFANYIKE? 

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
huo, anashauri kutumiwe teknolo-
jia ya skimu ya umwagiliaji katika 
mashamba ya mahindi ili wanakij-
iji waondokane na kilimo cha zam-
ani cha kutegemea mvua ambacho 
kinaoneakana kufeli.

“Naishauri serikali isambaze 
maji katika mashamba ya mahindi 
kwa kutumia skimu ya umwagiliaji, 
kama ilivyofanya kwenye masham-
ba ya mpunga kwa kuwa maji yapo 
ya kutosha kwenye Mto Ruvu.”.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Majar-
ibio ya Mwaka ya Kilimo na Mifugo 
kwa mwaka 2016/2017,  Mkoa wa 
Tanga unashika nafasi ya pili kwa 
eneo kubwa la ulimaji zao la mahi-
ndi kitaifa ukiwa na  hekta  494,683 
sawa na asilimia 8.2, ikiongozwa na 
Tabora yenye hekta 690,340 sawa 
na asilimia 11.4 ya hekta za  mikoa 
yote.

Mwezi Agosti mwaka huu, jopo 
la Watafiti wa Kisayansi wa Athari 
za mabadiliko ya Tabianchi (IPCC), 
ilitoa ripoti yake ya tatu kuhusu 
mwenendo wa athari za mabadi-
liko ya tabianchi, ijulikanayo kama: 

“Ripoti maalum juu ya mabadi-
liko ya hali ya hewa, jangwa, uhar-
ibifu wa ardhi, usimamizi endelevu 
wa ardhi, usalama wa chakula, na 
mtiririko wa gesi chafu katika maz-
ingira ya duniani.” 

Ripoti hiyo ilifafanua kuwa 
duniani kote, wakulima wadogo 
wameathirika na mabadiliko ya 
hali ya hewa ikiwamo  kuongezeka 
kwa joto, kutotabirika mvua, hali 
inayoathiri utunzaji mazao yao na 
uzalishaji wa wanyama, hivyo kut-
ishia  usalama wa familia zao, ma-
pato na ustawi wa taifa lao.
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Shamba la mwalimu likihudumiwa na wasaidizi wake. Picha ndogo; mwalimu Othiniel Mnkande, akionyesha tikitimaji shambani kwake. 
PICHA: SABATAO KASIKA

Kabla ya 
kufika huko, 
nilihitimu 
kidato cha 
nne mwaka 
1998 katika 
Sekondari 
ya Chalao 
iliyopo Same 
mkoani 
Kilimanjaro, 
kisha nikaji-
unga na Iki-
zu Sekond-
ari mkoani 
Mara na 
kuhitimu 
mwaka 

Na Sabato Kasika

UJASIRIAMALI ni shughuli maaru-
fu inayoshikilia mihangaiko ya 
watu wengi nchini, wakiwamo wa-
fanyakazi wa taasisi za umma na 
binafsi kwa kutambua ni vigumu 
kutegemea mshahara tu kuende-
sha maisha.

Mbali na kipato, wafanyakazi 
wanafanya ujasiriamali ili kujizoe-
sha kumiliki fedha na kufanya 
biashara kuwawezesha kumudu 
maisha baada ya kustaafu.

Othiniel Mnkande, yumo katika 
orodha. Ni mwajiriwa aliyeamua 
kujiingiza katika ujasiriamali, 
huku akisema kwamba lengo lake 
ni kujiandaa kwa ajili ya maisha ya 
baadaye.

Akizungumza na Nipashe wiki 
hii, Mnkande anasema yeye ni 
Mwalimu na Meneja wa Shule ya 
Sekondari Efforts, iliyopo mjini 
Bagamoyo mkoani Pwani, pia ka-
tika sura ya pili ni mjasiriamali.

“Mfanyakazi anatakiwa kuwa 
mjasiriamali.Vinginevyo akipewa 
kiinua mgongo anaweza kujikuta 
kikaisha, maisha yakawa magu-
mu kutokana na ukweli kwamba, 
hakuwa na uzoefu na ujasiriama-
li,” anasema Mnkande. 

Anasema, ni lazima mwajiriwa 
afanye kazi kwa bidii bila ya mko-
no wa wizi kwa muda wa mwajiri 
wake, huku akiendelea na ujasiri-
amali kama kawaida, akiisistiza: 
“Vinginevyo asipokuwa makini, 
anaweza kuharibu kazi.” Endelea 
kufuatilia mzungumzo ya Mwal-
imu Mnkande na Nipashe:

SWALI: Ulianza ujasiriamali 
lini?

JIBU: Nilianza tangu mwaka 
jana nikiwa na mtaji wa Sh. milioni 
10 kwa kununua vyakula mikoani 
na kuuzia shule nne kwa kutumia 
vijana wangu wanne ninaosaidi-
ana nao.

Kadri siku zinavyokwenda, ndi-
vyo ninavyojiongeza na sasa nina 
shamba la ekaro tatu ambazo 
nimepanda matikiti maji na nime-
kuwa nikivuna matikiti 2,000 ka-
tika kila ekari na kuuzia shule na 
watu wengine. 

Kilimo cha matikiti nilikianza 
mwanzoni mwa mwaka huu na 
sasa ninajiandaa kuvuna kwa 
mara ya tatu, kwani kilimo cha 
matunda haya huwa kinachukua 
miezi mitatu tu yanakuwa tayari 
kuvunwa. 

Kimsingi, biashara inakwenda 
vizuri, ingawa sioni umuhimu wa 
kutaja kiasi cha fedha ambacho 
nimeshaingiza tangu nijiingize 
kwenye ujasiriamali. 

Lakini, jambo la msingi ambalo 
kila mwajiriwa anayeingia kwenye 
ujasiriamali ni lazima alizingatie, 
ni kutoiba muda wa mwajiri wake. 

Ni muhimu kufanya shughuli 
zako bila kuingilia muda wa 
mwajiri. Ukifanya hivyo, maana 
yake ni kuharibu kazi na mwisho 
wake ni kufukuzwa.

SWALI: Unawezaje kufanya 

ujasiriamali bila ya kuiba 
muda wa mwajiri wako?

JIBU: Mbona ni rahisi tu! Kwan-
za kama nilivyokuambia, nina 
vijana wangu ninaosaidiana nao 
katika shughuli zangu za ujasiri-
amali, pia mimi huwa ninaungana 
nao siku za mwisho wa wiki. 

Ninafanya hivyo, kwa sababu 
sitaki kuingilia muda wa mwajiri 
wangu na sehemu zote mbili, kazi 
zinakwenda kama kawaida. Hivyo, 
hakuna haja ya mfanyakazi au 
mtumishi kuogopa kufanya ujasiri-
amali wa kibiashara akiwa katika 
ajira. 

Mfanyakazi anaweza kuwa 
mwekezaji huku akiendelea ku-
vuna gawio pasipo kuiacha ajira, 
maisha yakaendelea bila tatizo, 
ili mradi asiibe muda wa mwajiri 
wake tu.

SWALI: Hebu fafanua kidogo, 
ujasiriamali ni nini?

JIBU: Inawezekana jibu langu 
lisiwe sahihi moja kwa moja, lakini 
wataalam wa masuala ya uchumi 
wanasema ujasiriamali ni uwezo 
wa akili na ubunifu wa mtu kutam-
bua fursa, kuendelea, kuipangia 
mkakati na hatimaye kuthubutu 
na kuiweka katika uhalisia. 

Vilevile, ujasiriamali waweza 
kuwa ni kuzalisha bidhaa na 
mwisho wa siku kuitafutia soko na 
kuifanya itambulike kwa watumi-
aji, hivyo ndivyo ilivyo hata katika 
kilimo na biashara nyingine. 

Mimi nilitambua hilo na kuli-
fanyia kazi na sasa ninafanya bi-
ashara ya kuuza mazao ya chakula, 
pia kufanya kilimo cha tikitimaji 
kwenye shamba langu la ekari tatu 
lililopo Bagamoyo. 

Pia, nina mpango wa kuanzisha 
kilimo cha mpunga, mahindi na 
ufugaji wa kuku kwenye shamba 
langu la ekari saba lililopo Kibaha. 

Hatua hii itanifanya niache ku-
nunua chakula mikoani kwa ajili 
ya shule, badala yake nitakuwa 
ninachokuwa hicho nitakacholi-
ma na kuuzia shule. Ninapofikiria 
biashara huwa ninaangalia ile, 
ambayo itanifanya niwe mfanyabi-
ashara wa kweli au mwekezaji na 
kuniunganisha na kuwa mtu aliye-
jiajiri baada ya kustaafu kazi hapo 
baadaye. 

SWALI: Mbali na ualimu na 
ujasiriamali, wewe ni nani ka-
tika jamii?

JIBU: Mimi ni mwanasheria, 
ambaye nilihitimu digirii ya sheria 
katika Chuo Kikuu cha Bagamoyo 
mwaka 2016 na nilifanya hivyo ili 
kupata ujuzi zaidi wa mambo ya 
sheria. 

Kabla ya kufika huko, nilihitimu 
kidato cha nne mwaka 1998 katika 
Sekondari ya Chalao iliyopo Same 
mkoani Kilimanjaro, kisha nikaji-
unga na Ikizu Sekondari mkoani 
Mara na kuhitimu mwaka 2001. 

Baadaye  mwaka 2004 hadi 
2006 nilisoma Chuo cha Ualimu 
cha Eckernforde kilichopo Tanga 
na kupata Diploma ya Ualimu, ki-
sha mwaka 2009 alijiunga na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam tawi la Ir-
inga (MUCE) na kuchukua Digirii 
ya Ualimu. 

Baada ya hapo, mwaka 2013 
niliajiriwa na Shule ya Sekondari, 
White Lake iliyopo Changanyikeni, 
jijini Dar es Salaam na nimepita 
shule mbalimbali na sasa nipo Ef-
forts, nikiwa mwalimu na meneja 

wa shule. 
Hivyo, hapa nilipo, mimi ni 

mwalimu, mwanasheria na mjasiri-
amali na ninaamini kwamba kwa 
umri nilio nao, Mungu akinijalia, 
nitaendelea kujipanga zaidi kwa 
ajili ya maisha yangu ya baadaye, 
kwani kawaida ya mjasiriamali 
anafikiria namna ya kubuni biasha-
ra mpya, bidhaa mpya.

Kwa hiyo na mimi kama mjasiri-
amali, sina budi kufanya hivyo kwa 
ajili ya kupiga hatua zaidi kwenda 
mbele.

SWALI: Unazionaje shughuli 
za ujasiriamali nchini?

JIBU: Katika mazingira ya sasa, 
ni muhimu watu kuwa wajasiri-
amali, kwa sababu kumekuwapo 
mabadiliko makubwa ya kiuchumi, 
ambayo yametoa nafasi kwa watu 
kuweza kuingia kwenye ujasiri-
amali na kufanikiwa.

Ukosefu wa ajira, pia changamo-
to zinazowapata watu na kusababi-
sha wengine kujiingiza katika uja-
siriamali, kwani katika ulimwengu 
wa sasa, ambao ajira zimekuwa 
ngumu na shida kupatikana, uja-
siriamali na biashara vimekuwa 
ndio kimbilio la wengi kama njia 
kuu ya kujipatia kipato ingawa in-
awezekana wapo ambao bado ha-
wajafanikiwa. 

Sababu kubwa zinazoelezwa na 
wataalam wa mambo ya uchumi, 
ni kwamba biashara nyingi zinak-
ufa kutokana na ukosefu wa elimu 
inayohusu ujasiriamali. Lakini, 
ninaamini kwamba elimu imeku-
wa ikitolewa kwa wingi, kinacho-
takiwa ni sisi wajasiriamali kuizin-
gatia ili iweze kutunufaisha huko 
tunakoelekea.

• Amelikamata jembe, uwakala, sheria 
• Awaachia neno waajiriwa wanaosusua

Mwalimu aliyeushika ujasiriamali 
bila ya kutelekeza chaki darasani
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Biashara mahindi ya kuchoma, 
vipi msimu mvua, mawingu tu?

Wateja 
hupenda 
kutafuna 
mahindi ya 
kuchem-
sha yali-
yokuwa ya 
moto, huku 
akitamba 
ni biashara 
inayomletea 
mara mbili 
ya msingi 
aliyonunulia 
bidhaa soko-
ni.

Biashara ya mahindi ikiendelea. PICHA ZOTE: MTANDAO. 

Na Tatu Tambile

UNAPOFIKA msimu ni jambo 
la kawaida katika kila mji ku-
nashuhudiwa kushamiri biashara 
ya uuzaji mahindi mabichi yaliyo-
chomwa, huku kukiwapo wateja 
wanaomiminika kununua.

Pia, inashamiri katika msimu wa 
mvua mawingu, baridi  kama ilivyo 
sasa katika maeneo mengi nchini. 
Ni kawaida kuona mahindi yaki-
uzwa pembezoni mwa barabara na 
hasa katika vituo vya mabasi au pe-
nye mikusanyuko ya watu. 

Aidha, kuna kinamama ambao 
wanauza bidhaaa hiyo kwa njia ya 
kuzitembeza mtaani. Hapo mara 
nyingi ni mahindi ya kuchemsha. 

Biashara hii imekuwa ikishamiri 
katika mikoa mbalimbali, ikiwamo 
jijini Dar es Salaam, wafanyabi-
ashara wa mahindi ya kuchoma ni 
wengi.

Kuhusu wateja wao inaelezwa 
wanaume ni wengi wanaochangam-
kia biashara hiyo ya mlo na wauzaji 
mahindi ya kuchoma wengi ni wa-
naume.

Japokuwa kuna kinamama wach-
ache wanaojitokeza kununua, bado 
wengi huziandalia nyumbani na 
hata ya kuchemsha, Wanapouza 
hutumia staili ya ama kutega pemb-
ezoni mwa barabara au kutembeza 
mitaani, huku wakiyapigia debe 
kuita wateja.

Pia, limekuwa suala la kawaida 
kuwaona watu wakiwa wamesima-
ma na kufunga miamvuli mikubwa 
ya kuzuia mvua na kutenga majiko 
yao yaliyokolezwa moto wa mkaa 

umwagiliaji unatumika zaidi.

KWA NINI MASIKA TU?

Swali ni kwamba ni kwanini ma-
hindi ya kuchoma na ya kuchemsha 
huuzwa msimu wa mvua tu? Mosi 
wadau wake wanaeleza kwamba, 
inaopoika kipindi cha mvua, wa-
fanyabiashara hufumuka kwa wingi 
na kuanza kuichangamkia fursa 
ya kuuza mahindi ya kuchoma na 
baadhi ya kinamama mahindi ya 
kuchemsha.

Elisha Hassan, mfanyabiasha ya 
mahindi ya kuchoma na kuchem-
sha eneo la Kigamboni, anasema 
wateja wake wengi ni wanaume 
na wanapenda sana mahindi ya 
moto ya kuchoma na sababu kuu 
ni kwamba husaidia kutia nguvu na 
joto mwilini wao, kuwachangamsha 
hasa katika kipindi cha mvua, bari-
di na mawingu.

 “Pia, nimegundua mtu akila hin-
di zima la Sh. 600 husaidia kuzima 
njaa, hivyo akinywa na maji hupiga 
pasi ndefu” anasema Hassan.

Nipashe iliamua kudadisi tafsiri 
ya ‘pasi ndefu’ ndipo ikafafanuliwa 
kwamba, mtu asipokula mchana’ 
hivyo akila hindi zima moja, ak-
inywa na maji anashiba na kujikuta 
anasubiri mlo wa jioni.

Muuza mahindi huyo anasimulia 
kwamba, mtu akiwa ambaye ame-
shakula chakula kikamilifu, ni na-
dra kumkuta anatafuna mahindi ya 
kuchoma zaidi ya vipande viwili au 
hindi zima.

Mwanamama Hadija Juma, ni 
muuzaji mahindi ya kuchemsha 
anayesema katika msimu wa mvua 
huwa anaenda sokoni kununua ma-
hindi, anayachemsha na kuyauza.

Anasema, wateja hupenda 
kutafuna mahindi ya kuchemsha 
yaliyokuwa ya moto, huku akitam-
ba ni biashara inayomletea mara 
mbili ya msingi aliyonunulia bidhaa 
sokoni.

Hapi ndipo Nipashe ikahamisha 
udadisi kwa mnunuzi, ambaye ali-
nunua hindi na kuanza kulitafuna 
mara moja, ambaye alitoa ufafanuzi 
wa kulikoni amenunua bidhaa hiyo.

Bila ya kutaja jina lake, anasema 
yeye anapendelea kutafuna mahi-
ndi ya kuchoma hasa katika kipindi 
cha baridi akifafanua:”Napendelea 
kutafuna mahindi ya kuchoma, 
nachangamsha mdomo si unajua 
meno yanashika ubaridi tukitafuna 
mahindi yanachangamsha mdo-
mo.” 

Kitaalamu inafafanuliwa, kujenga 
tabia ya kula mahindi ya kuchoma 
au kuchemsha mwili unapata faida 
kubwa ikiwamo haja kubwa katika 
mtiririko unaofaa, mahindi yana 
maganda na kiini tete, hivyo ina 
kiwango kikubwa cha mafuta, pro-
tini, madini, vitamini na nyuzinyuzi 
(ibre) na kufanya ulaji wa mahindi 
ya kuchoma au ya kuchemsha hui-
marisha zaidi afya ya mlaji.

BIASHARA

WADAU WAFUNGUKA

na kuanza kuchoma mahindi.
Na kama ilivyo uchuuzi wa aina 

nyingine, muuzaji huyu hupatikana 
mahali hapohapo, maarufu kama 
‘kijiwe chake.’ Hiyo ipo sana katika 
mji mkubwa wenye hadhi ya jiji na 
manispaa au mji inayokua.

Kuna staili nyingi ya kumik-
ishia mteja bidhaa. Mahindi hayo 
yakishachomwa, hukatwa katika 
vipande vidogo na vikubwa wana-
vyouziwa wateja kwa bei ya Sh. 100 
hadi Sh. 300, kutegemea na ukubwa 
wa vipande. 

Lakini, mhindi mzima huuzwa 
kwa bei kati ya Sh.500, hadi Sh. 
800 kutegemea na ukubwa wake. 
Kwa ukubwa wowote unaambatana 
na vinogesho  pembeni, ikiwamo 
ndimu, pilipili na chumvi.

Hata hivyo, sio ajabu ya kuwapo 
tofauti ya bei, kutegemea na eneo 
na upatikanaji wa bidhaa, mathalan 
si ajabu kukuta tofauti ya bei kati ya 
Dar es Salaam na mkoa wa Tabora.

Inaelezwa kuwa biashara yenye 
faida kubwa, kwani kwa makadi-
rio ya jijini Dar es Salaam, hindi 
hununuliwa kwa Sh.200 na linapo-
chomwa linaingiza kati ya Sh.500 
hadi 800 kwa hindi, hivyo inakadi-
riwa kuingiza faida mara mbili ya 
ilivyonuliwa.

Katika jiji la Dar es Salaam, ma-
dereva wa bodaboda wanatajwa 
kuwa wateja wakuu, wakiambatana 
na wapita njia.

Hili ni zao lilalolimwa katika kip-
indi chote, yaani kipindi cha masika 
na kiangazi, ambacho mfumo wa 

•  Wasifia  kiungo wa ‘pasi ndefu’ • Mauzo yanalipa; ina 
afya tele • Ya kuchoma wanaume kona zote
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

ZAIDI ya wakazi   1,000   wa 
Kijiji la Msesule, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, wamedai 
hawatashiriki uchaguzi wa seri-
kali za mitaa       unaotarajiwa ku-
fanyika             Novemba 24 mwaka 
huu, endapo  serikali    haitain-
gilia kati mgogoro wa   shamba 
la mpunga kati ya wakazi hao 
na  kikundi cha watu 30 cha Ma-
halala.

  Waliyasema hayo wakati 
wakizungumza na waandishi wa 
habari kijijini hapo, ambapo wal-

isema mgogoro huo wa kugom-
bea mashamba umesababishwa 
na kikundi cha Mahalala ambao 
wana lengo la kuwadhulumu 
shamba lenye ukubwa wa ekari 
1,700 ambalo linamilikiwa na wa-
nakijiji kwa miaka mingi.

  Miongoni mwa wananchi 
hao, James Katembo, alisema 
endapo serikali haitawasaidia 
kutatua mgogoro huo hawataku-
wa tayari  kushiriki uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaotarajiwa 
kuanza hivi karibuni. 

“Wananchi wote wa kijiji cha 
Msesule wanategemea shughuli 
za kilimo cha mpunga kuende-

sha maisha yao, hivyo kitendo 
cha kikundi cha Mahalala kutaka 
kuny’ang’anya mashamba yao 
ambayo wanayatumia miaka 
yote ni cha uonevu na hawapo 
tayari kuyaachia mashamba,” 
alisema Katembo.

  Riziki Mbilinyi alise-
ma  mgogoro huo umechangia 
ukosefu wa chakula kijijini hapo 
na kukwama kwa ujenzi wa 
miradi ya kijiji Madarasa na ny-
umba ya daktari kwa sababu ya 
mivutano.

  Hata hivyo,   uongozi wa 
Serikali ya Kijiji hicho chini ya 
mwenyekiti wake, Adamson 

Mwasubila, umeeleza kuunga 
mkono uamuzi wa kususia uch-
aguzi wa serikali za mitaa en-
dapo mgogoro huo wa masham-
ba hautatatuliwa.

 Akiwa ziarani mkoani Mbeya 
Mei 2, mwaka huu, Rais John 
Magufuli aliagiza viongozi wa 
serikali kutatua migogoro ya ar-
dhi katika Wilaya ya Mbarali.

  Lakini Septemba 11, mwaka 
huu, kuliibuka mapigano baina 
ya wananchi wa Kijiji cha Mse-
sule na Kikundi cha Mahalala na 
kusababisha watu 11 kujeruhiwa 
kwa kukatwa mapanga na ku-
chomwa na vitu.

Watoa masharti kushiriki uchaguzi wa serikali mitaa

Wanafunzi 
kulindwa 
kwenye 
daladala
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mbeya 
kitengo cha Dawati la Jinsia,  
limeanzisha kampeni ya kupinga 
ukatili kwa wanafunzi wanao-
tumia usafiri wa daladala ili  
waweze kuhudhuria masomo kwa 
wakati.

Hayo yalisemwa jana na Mra-
tibu wa Dawati la Jinsia Mkoa, 
Janeth Masangano, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kuhusiana 
na hali ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia katika Mkoa wa Mbeya.

Alisema  wameamua kuanzisha 
kampeni ya kupinga ukatili wa 
kijinsia kwenye vyombo vya moto 
hususan daladala dhidi ya watoto 
wa shule kutokana na manyan-
yaso wanayoyapata kutoka kwa 
makondakta na abiria.

Alisema wanafunzi hupokea ma-
tusi au kuondolewa kwenye viti 
kwa sababu kulipa nauli kidogo 
ukilinganisha na watu wazima, 
hivyo makondakta hawana faida 
na kulazimika kuwanyanyasa.

“Tunaanzisha kampeni ya kup-
inga ukatili wa kijinisia kwenye 
daladala dhidi ya wanafunzi kuan-
zia kwenye vituo hadi kwenye 
magari yenyewe tutatoa elimu 
kupinga vitendo hivyo,” alisema 
Masangano.

Aliwaomba wananchi na wadau 
wengine kuingua mkono kampeni 
hiyo, ili iweze kufanikiwa na 
kusaidia watoto kuhudhuria vi-
pindi vya masomo kwa wakati na 
kutumiza ndoto zao.

Alisema kampeni hiyo itakuwa 
endelevu mpaka hapo vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto vitaka-
pokoma na kwamba watakaokaidi 
maagizo na elimu hiyo wata-
chukuliwa hatua za kisheria kwa 
sababu watoto wana haki pia ya 
kutumia usafiri huo.

Mmoja wa makondakta wa da-
ladala katika Jiji la Mbeya, Jack-
son  Mwaipopo, alisema  vitendo 
vya ukatili kwa wanafunzi ndani 
ya magari vinasababishwa na wao 
wenyewe kwa sababu wengi wao 
hawana nidhamu.

Alisema baadhi ya wanafunzi 
wanakaa kwenye viti wakati wa-
zee au watu wazima wamesimima 
ndani ya gari ilhali wanalipa nauli 
kidogo.

Aliwasihi wanafunzi kuwa na 
nidhamu na kuheshimu watu wa-
zima kwenye vyombo vya usafiri 
na kwamba kwa kufanya hivyo 
kutapunguza ukatili unaolala-
mikiwa.

Mwanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Meta, Veronica Juma, 
alisema makondakta na madereva 
walio wengi hasa nyakati za asu-
buhi na jioni huwakatilia kupanda 
kwenye daladala bila nauli kubwa, 
lakini pia hubana nafasi.

Wananchi wa Kijiji cha Bulyaga Juu katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, ambao ni wanufaika wa mpango wa 
kuzinusuru kaya maskini unaotaribiwa na Mpango wa Maendeleo ya Jamii nchini (Tasaf), wakisikiliza maelekezo  kutoka kwa uongozi 
na wajumbe wa mfuko huo (hawapo pichani). PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanufaika kaya maskini 
watakiwa kupisha wengine
Na Grace Mwakalinga, 
RUNGWE

W
ANUFAIKA wote 
wa Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii nchini 

(TASAF) kupitia mpango wa 
kuzinusuru kaya maskini am-
bao wamewezeshwa  kumudu 
gharama za kuendesha maisha, 
wametakiwa kujiandaa kuondo-
kana  ili kuwapisha wengine.

Hayo yalisemwa jana 
na   Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tasaf, Ladislaus Mwamanga, am-
baye aliambatana na wajumbe 
wa kamati ya taifa ya uongozi 
Tasaf makao makuu, wakati aki-
zungumza na wananchi wa Kijiji 
cha Bulyaga Juu  Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe ambao ni 
wanufaika wa mpango wa kuzi-
nusuru kaya maskini.

Mwamanga alisema lengo la 
Tasaf ni kuziwezesha kaya mas-

kini,   hatua ambayo ilifanikiwa 
kwani wanufaika walipatiwa 
fedha za kufungua miradi na 
kuendesha maisha yao.

Alisema awamu ijayo ya 
Tasaf   ambayo ni sehemu tatu 
mzunguko wa pili utazisaidia 
kaya  zote maskini nchini amba-
zo hapo awali hazikunufaika  na 
mpango  huo.

  “Awamu ijayo tunakuja na 
utaratibu mwingine wa kuzi-
saidia kaya ambayo mwanzo 
hazikuikiwa na tutaika maeneo 
yote nchini kwa hiyo nawaomba 
walionufaika awamu iliyopita 
mjiandae kuondoka kwani sasa 
mnaweza kujisimamia na kue-
ndesha yenu,” alisema Mwa-
manga.

Alipongeza taarifa ya Tasaf 
Wilaya ya Rungwe kwa kuwa 
kufanya vizuri katika utekelezaji 
wa mpango wa kuzinusuru kaya 
maskini  kwa kuanzisha miradi 
ya maendeleo ikiwamo uzal-

ishaji wa miche ya parachichi na 
mradi wa maji.

Katika taarifa yake Mratibu wa 
Tasaf Wilaya ya Rungwe, Lydia 
Mwakatumbula, alisema tangu 
mwaka 2015 hadi 2019   kati ya 
vijiji 126 vya wilaya hiyo jumla 
ya kaya   164 ambayo ni sawa 
na  asilimia 77 vilinufaika na kati 
ya hizo, vijiji 117 vinapata ruzuku 
na vingine tisa havipati ruzuku   
kwa kuwa vinatumika kama vijiji 
vya mlinganisho.

Alisema mpango huo ume-
saidia kutengeneza ajira za 
muda ambao katika vijiji hivyo 
tisa ndivyo  vinatekeleza uhimil-
ishaji fedha bila kuwa na miradi 
ya ajira za muda.

Aliongeza kuwa jumla ya kaya 
maskini 6,132 ziliandikishwa am-
bayo ni sawa na asilimia 57 ya 
zilizokuwa zimetambuliwa.

Kaimu Makamu Mwenyekiti 
wa Bodi ya Tasaf nchini, Dk. Naf-
tali Ng’ondi, aliishauri Wilaya ya 

Rungwe kuweka utaratibu wa 
kuhabarisha jamii kupitia vy-
ombo vya habari mafanikio ya 
mradi wa Tasaf.

“Taarifa ya utekelezaji wa 
mpango wa Tasaf wilayani 
Rungwe imekuwa ya mfano kwa 
sababu imegusa walengwa na 
kuanzisha programu mbalimba-
li ambazo zimeleta manufaa kwa 
wananchi tuahidi kuendelea 
kupanua wigo zaidi walengwa   
walete tija,” alisema Dk. Ng’ondi.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Julius Challya, aliishukuru Tasaf 
kwa kupokea na kuridhika na 
taarifa hiyo na kuwaomba kuzi-
ikia kaya nyingine maskini am-
bazo awali hazikunufaika.

Aliwashauri wananchi wake 
kutumia vizuri fursa wana-
zozipata kupitia mpango huo ili 
waweze kujikwamua na umas-
kini kwa kuhakikisha fedha wa-
nazozipata wanaanzisha miradi 
endelevu.
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Posta Tanzania 
limejipanga kuongeza utoaji  hu-
duma na usambazaji wa barua, 
nyaraka, vipeto na vifurushi ili 
kuwafikia wananchi wa Jiji la  
Dodoma kwa haraka.

Kauli hiyo ilitolewa jijini hapa 
na Ofisa Mwandamizi Mkuu wa 
Posta Dodoma, Michael Mwa-
nachuo, kwenye maadhimisho 
ya miaka 145 ya Umoja wa Posta 
Duniani.

Katika maadhimisho hayo, 
shirika hilo lilitoa msaada wa 
vyakula na vinywaji kwa kituo 
cha kulea watoto wenye mtindio 
wa ubongo cha Miyuji Cheshire, 
jijini hapa.

Akizungumza shirika hilo 
lilivyojipanga, Mwanachuo 
alisema, limejizatiti kuhakikisha 

linasambaza kwa haraka barua, 
nyaraka vifurushi na vipeto ka-
tika jiji hilo.

“Katika kuunga mkono juhudi 
za serikali za kuhamia Dodoma, 
tumejipanga ipasavyo kuhu-
dumia Jiji la Dodoma na kwenye 
mji wa serikali ulioko Mtumba,” 
alisema.

Alisema hatua hiyo inalenga 
kwenda na kasi ya awamu ya 
tano katika kuchangia kukuza 
uchumi wa kati nchini ifikapo 
2025.

“Tumejipanga sasa tu-
natekeleza hili kwa kusambaza 
kwa haraka barua, vifurushi na 
vipeto kwa mtu mmoja mmoja, 
taasisi na zaidi kwenye mji wa 
serikali,” alisema.

Vile vile, alisema usambazaji 
wa barua umekuwa rahisi kwa 
shirika hilo hasa kutokana na 

eneo kubwa la Mkoa wa Dodo-
ma kuwa na majina ya mitaa au 
anuani za makazi.

“Dodoma ilikuwa ni mikoa 
mitatu ya mwanzo ambayo il-
ianza utekelezaji wa anuani za 
makazi, hivyo mji una mitaa 
yenye majina hata kule ambako 
hakujaendelea tayari kuna mi-
taa,” alisema.

Aliongeza kuwa anuani za 
makazi imeliwezesha shirika na 
wateja wenye anuani sahihi za 
makazi kufikishiwa barua, vifu-
rushi na vipeto kwa urahisi.

Kuhusu msaada huo kwa wa-
toto wenye mahitaji, Mwana-
chuo alisema wameamua kua-
dhimisha maadhimisho hayo na 
watoto hao.

Akipokea msaada huo, Sista 
Theresia Cosmas wa kituo hi-
cho, alilishukuru shirika hilo 

kwa kuona umuhimu wa kutoa 
msaada huo wa vyakula ambao 
alisema utasaidia kwa kiwango 
na kwa kuonyesha moyo wa 
upendo kwa watoto hao wenye 
mahitaji maalum.

Alisema kuwa kwa sasa kituo 
chake kinakabiliwa na tatizo la 
nishati hususan uhaba wa kuni 
na dawa kwa ajili ya kuwatibia 
watoto.

Alisema siku za nyuma wa-
toto walikuwa wanatibiwa kwa 
msamaha katika Hospitali ya 
Milembe, lakini sasa hilo limeon-
dolewa hivyo zinahitajika dawa 
kwa ajili ya watoto hao.

Alitoa wito kwa taasisi ny-
ingine kujitokeza kuwasaidia 
watoto hao hata kufika katika 
kituo hicho na kushiriki michezo 
na watoto wao ili nao wajione ni 
sehemu ya jamii.

Posta kuongeza huduma kwa wateja

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi Mukunda (kulia), akiwasikiliza wanafunzi wa Shule ya Msingi Mpalanga, wilayani humo, 
mkoani Dodoma, alipotembelea shule hiyo, juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
ESHI la Zimamoto na 
Uokoaji nchini limetenga 
Sh. bilioni 4.5 katika mwa-
ka wa fedha 2019/20, kwa 

ajili ya kununua magari matano 
ya kisasa yenye mitambo ya ku-
zimia moto ili kuimarisha utend-
aji wa jeshi hilo.

Jeshi hilo pia limeanza ukara-
bati wa magari mengine sita ili li-
weze kufanya kazi kwa ufasaha.

Akizungumza jana jijini Do-
doma, Kamishna wa Fedha na 
Utawala wa jeshi hilo, Baraka 
Semwanza, alisema bajeti hiyo 

imetengwa na serikali katika 
mwaka wa fedha ili kuhakikisha 
sekta hiyo inaboreshwa na ku-
kabiliana na majanga ya moto 
pindi yanapotokea.

Alisema magari hayo ambayo 
ni mitambo yatasambazwa 
mikoa mbalimbali ikiwamo Do-
doma.

Semwanza alisema hatua hiyo 
itasaidia kuweka jamii salama 
kwenye majanga ya moto.

“Tumetenga bajeti ili kuhakik-
isha tunakuwa na magari ya 
kutosha ambayo yatasambazwa 
katika vituo mbalimbali ili yaka-
fanye kazi pale majanga ya moto 
yanapotokea,” alisema.

Alisema, lengo ni kuona wa-
nawajibika ipasavyo katika sehe-
mu husika ambazo wanatakiwa 
kwenda pale wanapoitwa ku-
saidia majanga ya moto.

Aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa jeshi hilo pale 
wanapoona sehemu limetokea 
tatizo la moto kupitia namba ya 
jeshi hilo ambayo imetolewa.

Kamishna Semwanza alisema 
mara kwa mara watu huchelewa 
kutoa taarifa mpaka moto un-
ateketeza vitu vyote ndipo wa-
natoa taarifa katika jeshi hilo.

“Tunaomba wananchi wawe 
wanatoa taarifa haraka wan-
apoona janga la moto limetokea 

sehemu hiyo, itaturahisishia 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kufika eneo hilo kwa wakati,” 
alisema Kamishna Semwanza.

Alisema ushirikiano kati ya 
wananchi na jeshi utasaidia 
jamii isiathirike kiasi kikubwa na 
majanga ya moto yanapotokea.

Pia alisema Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji linaendelea kutoa 
elimu kwa wananchi jinsi ya ku-
jikinga na majanga ya moto mae-
neo mbalimbali.

Alisema lengo la kutoa elimu 
hiyo ni pamoja na kutaka kui-
weka jamii sawa ikiwamo kujua 
hatua       za awali za uzimaji 
moto.

Zimamoto kununua magari ya kisasa
Bahi 
watakiwa 
kulinda 
ardhi
Na Augusta Njoji, DODOMA

UONGOZI wa Wilaya ya 
Bahi umeombwa kupanga 
mikakati kabambe ya kulin-
da na kuhifadhi mazingira 
ikiwamo Mbuga ya Sulungai 
na Bwawa la Nondwa ili 
kuondokana na uharibifu 
wa mazingira.

Ombi hilo lilitolewa jana 
na mmoja wa wakazi wa 
wilaya hiyo ambaye ni 
mwanaharakati wa utunzaji 
mazingira Damian Chilala, 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
hapa.

Alisema kama maeneo 
hayo yakitunzwa na ku-
wekewa mikakati kabambe 
yataleta tija kwa wakazi wa 
eneo hilo.

Chilala alieleza kuwa 
katika Tarafa ya Chipanga 
kuna Bwawa la Nondwa lil-
ilochimbwa enzi za ukoloni 
mwaka 1958 na hutunza 
maji mwaka mzima likiwa 
na vyanzo vya mito inayo-
ingiza maji ndani ya bwawa 
hilo.

Alisema pia kuna uvuvi 
wa samaki mwaka mzima 
ambao walishapandikizwa 
kwa miaka mingi na kue-
ndelea kuzaliana pamoja 
na shughuli za kilimo cha 
mbogamboga kama vile, 
vitunguu, nyanya na mahi-
ndi ya kumwagilia ambazo 
huuzwa jijini Dodoma na 
maeneo mengine.

Hata hivyo, alisema tatizo 
kubwa ni misitu iliyopo 
kwenye vyanzo vya maji 
hailindwi na inaendelea 
kutelekezwa huku mito 
hiyo inazidi kukauka.

“Mvua nazo zinazidi 
kuhama katika kunyesha ni 
hatari kwa bwawa kukosa 
maji, ni hatari kwa uvuvi 
na kilimo cha kumwagilia ni 
hatari kwa mifugo,” alisema.

Aliwataka viongozi wa 
kiserikali kulishughulikia 
jambo hilo kwa kutoa elimu 
pamoja na kuhakikisha she-
ria zinafuatwa ili kuliokoa 
eneo hilo.

Alibainisha kuwa endapo 
mazingira ya vyanzo vya 
maji vitalindwa na kuhi-
fadhiwa yataleta manufaa 
katika eneo hilo kwa kuwa 
kwa sasa kumejengwa chuo 
cha Veta, shule ya msingi 
na sekondari na vyote 
vinategemea bwawa hilo.

Kuhusu mbuga ya Sulun-
gai, alisema kama ikitunzwa 
itasaidia shughuli za kilimo 
cha mpunga na uvuvi wa 
samaki.

Chilala alisema mbuga 
hiyo ina vyanzo vya mito 
mikubwa zaidi ya 10 na mi-
dogo zaidi ya nane, vyanzo 
vya mito hivyo viongozi 
wanapaswa kuangalia na 
kulichukulia uzito suala la 
utunzaji wa mazingira.
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HABARI ZANZIBAR

Wafanyakazi wa meli wanusurika kifo Asisitiza 
sayansi 
kupata 
wataalamu 
Na Rahma Suleiman,     ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema taifa 
linahitaji wataalamu wake wenyewe na 
hilo litawezekana iwapo wanafunzi wa-
taelekeza nguvu zao katika taaluma hasa 
masomo ya sayansi.

Balozi  Iddi aliyasema hayo jana wakati 
wa hafla maalum ya kuwazawadia wa-
nafunzi wa Chuo cha Kiislamu Micheweni 
Pemba, zawadi zilizotolewa na mfanya-
bishara maarufu nchini, Said Nassir Nassor 
Bopar, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi ali-
yotoa kwa  wanafunzi hao miezi michache 
iliyopita.

Alisema serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo, imejipanga  kuen-
delea kuimarisha  miundombinu ya elimu 
ili mtoto afaidike na matunda ya elimu bila  
malipo iliyotangazwa na mwasisi wa Map-
induzi Matukufu ya Zanzibar  ya Mwaka 
1964, Mzee Abeid Amani Karume.

Balozi Iddi alisema wakati umefika  sasa 
kwa wanafunzi wote nchini kuacha mzaha 
na kujikita zaidi katika kuisaka  elimu 
mahali popote  kwa vile fursa za kufanya 
hivyo zipo.

Makamu wa Rais alisisitiza umuhimu 
wa kuimarishwa kwa ushirikiano baina 
ya wanafunzi wa jinsia zote, walimu na 
wazazi ili kazi ya upatikanaji wa elimu 
kwa wanafunzi wote iwe rahisi na kufikia 
mafanikio yaliyokusudiwa.

“Jukumu letu serikali limeshakamilika 
la kukutandikieni jamvi la kupata taaluma 
kwa njia mwafaka. Sasa kazi ni kwenu 
kuchangamkia fursa hizo,” alisema Balozi 
Iddi.

Pia alisema Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar bado ina nia ya kumwona mtoto 
wa visiwa vya Zanzibar  mwenye kipaji 
anakamilisha kiu yake ya kujipatia elimu 
kwa mujibu wa matakwa yake.

Alisema Rais wa Zanzibar katika kutilia 
mkazo suala hilo, kila mwaka amekuwa 
akiongeza ufadhili kwa wanafunzi wanao-
faulu vyema daraja la kwanza kuendelea 
na masomo yao ya juu iwe ndani au nje ya 
nchi.

Balozi Iddi alisema mchango mkubwa un-
aotolewa na mfanyabiashara huyo mzalen-
do utaendelea kuthaminiwa na serikali 
kwa vile hulenga moja kwa moja kwa jamii 
katika kupunguza changamoto zinazowak-
waza katika maisha yao ya kila siku hasa 
katika sekta za elimu na afya.

Kwa upande wake, Nassor aliwatahad-
harisha wanafunzi hao kwamba bila elimu 
mwanadamu hawezi kujifanyia chochote 
cha uhakika katika maisha yake.

Alisema elimu hiyo iwapo haitazingatia 
hekima na busara, mwanafunzi hasa mtoto 
wa kike inaweza kumletea shaka hasa 
kipindi hiki kilichokumbwa na mfumuko 
wa matendo maovu ya udhalilishaji wa 
kijinsia.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, alise-
ma wizara hiyo itaendelea kushirikiana 
na wadau wa sekta ya elimu katika kuona 
vijana wa Zanzibar wanajikomboa kielimu.

Wakati huo huo, Balozi Iddi alikabidhi 
chakula kwa uongozi wa Hospitali ya Vi-
tongoji na kugawa miwani kwa wanafunzi 
119 vyote vikiwa vimetolewa na mfanya-
biashara Said Nassir Nassor kukamilisha 
ahadi aliyotoa miezi miwili iliyopita.

Alisema vifaa na misaada inayotolewa 
na wahisani lazima vilengwe na kuwafikia 
wale walinaokusudiwa.

Na Rahma Suleiman,      ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini Unguja, 
Ayoub Muhammed Mahmoud, amezi-
taka taasisi za kiraia zinazopambana 
na vitendo vya udhalilishaji, kufanya 
utaiti kama kuna mashirika ya nje ya 
nchi yanayounga mkono kuwapo kwa 
vitendo vya kingono. 

Mahmoud aliyasema hayo jana, 
wakati akizindua mradi wa kuwaweze-
sha wanawake na watoto wa kike kujua 
haki zao mradi ambao unatekelezwa 
na Jumuiya ya Wanasheria Wanawake 
Zanzibar (Zafela) katika Oisi za Chama 
cha Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (Tamwa) upande wa Zanzi-

bar.
Alisema anashangazwa kuona viten-

do hivyo vimekuwa vikiongozeka licha 
ya juhudi mbalimbali zinazochukuliwa 
na serikali na asasi za kiraia.

“Ni vyema kukafanya utaiti ili kujua 
kama hakuna mashirika ya nje yanay-
ounga mkono kuendelea kuwapo kwa 
vitendo hivi vya udhalilishaji ambavyo 
ni kinyume cha maadili, mila na silka za 
Watanzania,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alisema ataen-
delea kushirikiana na asasi za kiraia ku-
punguza changamoto za kijamii katika 
taifa ikiwamo udhalilishaji wa kijinsia.

Alisema kuna haja ya kutoa elimu ya 
udhalilishaji kwa mabaraza ya watoto 

ili kujua athari za vitendo hivyo na ku-
jiepusha navyo.

“Tuko tayari kushirikiana na Zafela 
kutoa elimu katika dhana ya udhalil-
ishaji ili  kupunguza vitendo hivyo,” 
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Zafela, Jamila 
Mahmdoud, alisema mradi huo uta-
fanya kazi katika mikoa ya Kusini Un-
guja na Mjini Magharibi ili kupunguza 
vitendo vya udhalilishaji.

Alisema bado hali hairidhishi kuto-
kana na kushamiri kwa vitendo vya ud-
halilishaji wanavyofanyiwa wanawake 
na watoto na kwamba kama hali hiyo 
haitadhibitiwa, taifa litakosa wataala-
mu.

Ataka uchunguzi wanaoshabikia ukatili 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akiwapungia mkono wananchi wa 
Wilaya ya Mkoani Kisiwani Pemba, alipowasili katika viwanja vya ukumbi wa Shule ya Sekondari ya Mohamed Juma 
Pindua, kuzungumza na wazee wa chama hicho, jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AFANYAKAZI watatu wa 
meli ya mafuta ya MT. 
Ukombozi wamenusurika 
kufa baada ya meli hiyo 

kupata hitilafu ya moto katika sehemu 
ya kisima cha kuhifadhi mafuta katika 
Bandari ya Wesha, Pemba.

  Ajali hiyo ilitokea jana asubuhi 
wakati wafanyakazi hao wakifanya usai 
katika meli  baada ya kushusha mafuta.

  Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi, Mustafa 

Aboud Jumbe, alithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo na kusema imesababishwa 
na hitilafu katika kisima cha kuhifadhi 
mafuta. 

Kutokana na hitilafu hiyo, wafanyaka-
zi hao walisairishwa kwa ndege kutoka 
Pemba kwenda Unguja kwa matibabu 
na kupokewa na uongozi wa wizara.

  “Wafanyakazi wetu watatu katika 
meli ya MT. Ukombozi wamejeruhiwa 
na moto baada ya kutokea hitilafu 
wakati wakifanya usai kwenye meli 
katika Bandari ya Wesha,” alisema na 
kuongeza kuwa moto huo ulidhibitiwa 

kabla ya kuleta athari.
  Meli ya MT. Ukombozi inamilikiwa 

na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar am-
bayo hivi karibuni ilinunuwa meli mpya 
ya mafuta kutoka China iliyopewa jina 
la MT. Ukombozi namba mbili.

 Meli hiyo hufanya safari zake katika 
Bandari ya Mombasa kwa ajili ya kube-
ba mafuta na kusambaza katika Bandari 
ya Wesha iliyoko Pemba na Mtoni kwa 
upande wa Unguja.

Majeruhi hao walitajwa kuwa ni Ali 
Juma Ame, Haidh Slime Kona na Issa 
Daudi Omar.

Ijumaa Oktoba 11, 2019
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HABARI KITAIFA

Na Enock Charles

WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi,   ame-
wataka Watanzania kufanya juhudi 
za kujiletea maendeleo ili kuziikia 
nchi zenye uchumi mkubwa duni-
ani kama China.

Waziri Kabudi mesema kwam-
ba  kuziikia nchi hizo ni jambo 
linalowezekana. Waziri Kabudi 
aliyasema hayo wakati wa uzinduzi 
wa jengo jipya la wizara hiyo lililo-

jengwa kwa msaada wa Serikali ya 
Jamhuri ya China jijini Dar es Sa-
laam juzi.

Alisema  kujengwa kwa jengo 
hilo ni ishara kubwa ya ushiriki-
ano wa China na Tanzania ambazo 
zilianzisha uhusiano wa kibalozi 
mwaka 1964 ambao umekuwa na 
manufaa makubwa.

“Katika miaka sabini ya uhuru 
wao   China imefanya maendeleo 
makubwa sana ya mfano wa kuig-
wa kutoka nchi isiyokuwa na utajiri 
mkubwa nchi iliyokabiliwa na njaa 

watu kukosa mavazi na makazi 
leo ni nchi ya pili kwa ukubwa wa 
uchumi duniani,”  alisema.

Jengo hilo lenye   ukubwa wa 
mita za mraba 19,040 lina ghorofa 
sita na vyumba 117 pamoja na mak-
taba ya kisasa na mgahawa. Pia ni 
jengo la pili kubwa zaidi kujengwa 
na Serikali ya China baada ya ku-
jengwa kwa maktaba kubwa ya 
kisasa katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam.

Balozi wa China nchini,  Wang Ke,  
alisema Serikali ya China iliwekeza 

dola milioni 22 ili kujenga jengo 
hilo ambalo linaweza kuhifadhi 
watu 400 lililoanza kujengwa Aprili 
mwaka 2016 akiipongeza Wizara 
ya Mambo ya Biashara ya Jamhuri 
ya Watu wa China kwa ushirikiano 
mzuri na Tanzania.

“Hili jengo limekuja wakati mzuri 
na kwa maoni   yangu lina faida 
tatu.

Kwanza limesimama karibu na 
ukumbi wa Mikutano wa Mwalimu 
Nyerere ambalo nalo lilijengwa na 
kamuni kutoka China pili kutokana 

na Tanzania kuwa Mwenyekiti wa 
SADC litaiwezesha Wizara ya Mam-
bo ya Nje kusimamia mikutano ya 
SADC na tatu, litakuwa kichocheo 
kwa wafanyakazi wa Wizara ya 
Mambo ya Nje kutokana na miun-
dombinu bora,” Balozi Ke alisema.

Balozi huyo alisema nchi hizo 
zimekuwa na ushirikiano mzuri na 
wa muda mrefu tangu mwaka 1964 
wakati, hivyo kuwa na mafanikio 
makubwa kwa miaka 55 ya ushiri-
kano na kuiomba Tanzania kuen-
deleza ushirikiano huo.

Kabudi atamani Tanzania kuifikia China

Na Ashton Balaigwa,       
MOROGORO

K
ATIKA kukabiliana 
na ujangili wa faru na 
tembo nchini, Shirika 
la Uhifadhi Mazingira 

Duniani (WWF) limetoa vifaa 
mbalimbali vyenye thamani ya 
Sh. milioni 22 kwa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
(TAWA) mkoani Morogoro   ili 
kuongeza nguvu katika ma-
pambano dhidi ya ujangili wa 
wanyamapori.

Vifaa hivyo vilivyotolewa na 
WWF vimelenga kuimarisha   
TAWA katika eneo la ulinzi wa 
faru  waliopo katika Pori la Aki-
ba la Selous na mengine ambao 

wapo hatarini kutoweka kuto-
kana na matishio ya ujangili. 

Akikabidhi vifaa hivyo kwa 
Kamishna wa Uhifadhi wa   
TAWA, msimamizi wa masuala 
ya wanyamapori wa WWF Tan-
zania, Prof. Noah Sitaki, alisema  
msaada huo ni sehemu ya ku-
unga mkono Serikali ya Tanza-
nia ambayo imekuwa ikifanya 
jitihada kubwa za kupambana 
na vitendo vya ujangili nchini.

“Tunapongeza sana seri-
kali ya sasa, tangu imeingia 
madarakani imeonyesha wazi 
kupambana na vitendo vya 
ujangili nchini na tunaona hivi 
sasa wanyama wanaongezeka, 
hivyo sisi kama WWF tumeona 
tuunge mkono kwa kuwapatia 

vifaa vya kisasa kwa ajili ya kue-
ndeleza mapambano hayo ya 
ujangili,” alisema Prof. Sitaki.

Alisema WWF litaendelea 
kushirikiana na Tanzania ku-
hakikisha inaongeza idadi ya 
faru ambao wapo katika hatari 
ya kutoweka kwa kuwaongezea 
ulinzi wa kutosha katika Pori 
la Akiba la Selous ambalo lin-
apita  katika mikoa mingi kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo.

Kamishna wa uhifadhi wa 
TAWA, Dk. James Wakibarwa, 
alisema msaada huo  utakuwa 
chachu ya kuongeza nguvu 
kwa ajili ya mapambano dhidi 
ya ujangili wa faru pamoja na 
wanyama wengine pamoja na 
kusaidia kutoweka kwa wany-

ama hao.
Alisema TAWA itaendelea 

kushirikiana na WWF ambao 
wameonyesha nia ya kuhakiki-
sha malengo ya kuongeza idadi 
ya wanyama Selous kutokana 
na umuhimu wake kuwa se-
hemu kubwa ya mazalio ya 
wanyama wanaohifadhiwa na 
hifadhi za taifa.

Kamishna wa Uhifadhi Wan-
yamapori wa TAWA, Mabura 
Misungwa, alisema kutokana na 
kuongeza ulinzi Selous,   kwa 
sasa wanyamapori  wanaishi 
kwa raha, na wamekuwa wak-
iongezeka kwa kasi na kwamba 
msaada huo utasaidia askari 
wa wanyamapori kuimarisha 
ulinzi.

WWF yasaidia udhibiti wa ujangili Waziri: 
Marufuku
kutumia 
kampuni 
binafsi 
Tehama
Na James Mwanamyoeo,     
NAMTUMBO

SERIKALI imepiga marufuku 
taasisi za umma kutumia fedha 
za serikali kuzilipa taasisi 
binafsi ili kupatiwa huduma 
ambazo pia zinazotolewa na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais (Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora), 
George  Mkuchika,  alitoa agizo 
hilo kwa watumishi wa umma 
na waajiri serikalini, wakati wa 
kikao kazi chake na watumi-
shi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo kwa lengo la 
kuhimiza uwajibikaji kwa wa-
tumishi hao. 

Mkuchika alifafanua kuwa 
serikali imebadili Wakala ya 
Serikali Mtandao kuwa Mam-
laka kwa sababu hivi sasa ina 
wataalamu wa kutosha wa 
Tehama, hivyo hakuna ulazima 
wa kuilipa kampuni binafsi ili 
kupata huduma ya Tehama.

“Kama serikali ina chombo 
chenye uwezo na weledi wa 
kutosha wa kutoa huduma za 
Tehama ikiwamo mifumo ya 
kielektroniki ya utoaji huduma, 
ni nini kinachoshinikiza Taasisi 
za Umma kuendelea kuomba 
kupatiwa huduma hiyo na 
kampuni za watu binafsi?”  
Mkuchika alihoji.

Waziri Mkuchika yuko katika 
ziara ya kikazi mkoani Ruvuma 
kwa lengo la kuhimiza uwajibi-
kaji kwa watumishi wa umma 
pamoja na kukagua utekelezaji 
wa Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini mkoani humo.

Wananchi wa Mtaa wa Wapiwapi A, wilayani Masasi, mkoani Mtwara, wakimsikiliza Mkuu wa Wilaya hiyo, Selemani Mzee (wa tatu 
kushoto), wakati akitoa somo la umuhimu wa kujiandikisha katika daftari la wapiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa, baada ya 
kujiandikisha katika kituo hicho, jana.  PICHA: HAMISI NASIRI



Daktari aliyesaidia kupatikana 
Osama Bin Laden akata rufani
ISLAMABAD, Pakistan

DAKTARI wa Pakistani, Shakil Afridi, am-
baye aliisaidia Marekani kumpata kiongo-
zi wa kundi la Al-Qaeda Osama Bin Laden 
amekata rufani dhidi ya hukumu yake jela.

Ni mara ya kwanza kesi ya Afridi inasiki-
lizwa katika mahakama ya wazi ambapo 
Jaji aliiahirisha hadi Oktoba 22, kutokana 
na ombi la waendesha mashtaka.

Kinachodaiwa kufanywa na Dk. Afridi 
kilikuwa aibu kubwa kwa Pakistani. Lakini 

Makomando 
wa Jeshi la 
Wanamaji 
la Marekani 
walisafiri kwa 
helikopta ku-
toka Afghani-
stani mpaka 
Pakistani na 
kumuua.

yeye mwenyewe anadai ya kwamba 
alinyimwa haki yake wakati wa kusiki-
lizwa kwa kesi hiyo, ambapo alihuku-
miwa miaka 33 jela.

Hakushtakiwa rasmi kwa jukumu 
lake katika operesheni hiyo ya mwaka 
2011 ya kumsaka na kumuua mtu ali-
yekuwa akitafutwa sana duniani.

Kufungwa kwake jela kulisababisha 
hisia kali hatua iliyosababisha Marekani 
kufutilia mbali msaada wake kwa Paki-
stan wa takriban dola milioni 33, ikiwa 

ni dola milioni moja kila mwaka kwa 
hukumu yake katika mahakama ya Pe-
shawar.

Rais wa Marekani, Donald Trump, 
aliahidi katika uchaguzi wa 2016 kwam-
ba atamwachilia huru Afridi baada ya 
dakika mbili iwapo atachaguliwa lakini 
hilo halijafanyika.

Huku daktari huyo akionekana kuwa 
shujaa Marekani, nchini Pakistani 
anaonekana kama msaliti ambaye alili-
letea aibu kubwa taifa hilo.

Makomando wa Jeshi la Wanamaji la 
Marekani walisafiri kwa helikopta ku-
toka Afghanistani mpaka Pakistani na 
kumuua aliyepanga njama za masham-
bulizi ya Septemba 11 na kuondoka na 
mwili wake bila kuzuiwa.

Hatua hiyo ilizua maswali mengi ya 
iwapo Jeshi la Pakistani lilikuwa linajua 
iwapo Bin Laden alikuwa nchini humo. 

Pakistani imesalia kuwa mshirika 
asiyeaminika katika vita vya Marekani 
dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu. BBC

Mishumaa na maua ikiwekwa kuwakumbua waliouawa mji wa Halle Mashariki mwa Ujerumani.  PICHA: REUTERS

25

HABARI KIMATAIFA

Ijumaa Oktoba 11, 2019

TOKYO, Japan

MWANAFUNZI Eimi Haga (19) wa Japan 
amefaulu mtihani wake kwa kiwango 
cha juu kwa kutumia mbinu za kihis-
toria za ninja kwa kuandika insha kwa 
wino usioonekana.

Haga alitumia mbinu alizotumia 

ninja “aburidashi”, kwa kutumia muda 
mwingi kutengeneza wino kwa maha-
rage ya soya na maneno yake yalione-
kana wakati Profesa wake alipoliungu-
za karatasi katika jiko la gesi.

“Ni kitu ambacho nilijifunza nikiwa 
mdogo,” Haga aliiambia shirika hilo la 
habari. “Ninadhani kuwa hakuna mtu 

Wino kwa maharage kwampaisha
BONN, Ujerumani 

SHIRIKA linalofuatilia shughuli za 
mitandaoni za makundi ya jihadi na sera 
kali za kizalendo limesema mshambu-
liaji katika sinagogi la Halle, Ujerumani 
alichapisha mtandaoni msimamo wake 
kuhusu chuki dhidi ya Wayahudi.

Shirika hilo linalojulikana kama 
SITE pamoja na vyombo vya habari vya 
Ujerumani, vimesema mshambuliaji huyo 
mwenye silaha aliyewaua watu wawili 
kwenye mji wa Halle, Mashariki mwa 
Ujerumani alichapisha mtandaoni azimio 
linaloelezea msimamo wake kuhusu chuki 
dhidi ya Wayahudi wiki moja iliyopita.

Mkurugenzi wa SITE inayofuatilia pia 
makundi ya uhalifu wa chuki, Rita Katz 
ameandika katika ukurasa wa Twitter 
kwamba nyaraka, ambazo ni dhahiri 
zinaonyesha azimio la mtuhumiwa huyo 
zimeonekana mtandaoni zikionyesha 
picha za silaha na risasi alizotumia. 

Pia zilionyesha lengo lake la kuwaua 
raia wa kigeni wakiwamo Wayahudi.

Gazeti la Ujerumani la Die Welt limeri-
poti kuwa nyaraka hizo zenye kurasa 10 
zimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza 
na zinataja hasa mpango wa kulisham-
bulia sinagogi la Halle kwenye Jimbo la 
Saxony-Anhalt wakati wa sikukuu takatifu 
ya Wayahudi ya Yom Kippur. DW

BEIJING, China

WAZIRI wa Biashara wa Mare-
kani, Wilbur Ross, amesham-
bulia utendaji wa China katika 
biashara na kusifu uhusiano wa 
kiuchumi kati ya Marekani na 
Australia huku vita vya bi-
ashara vikiendelea kati yake na 
China. 

Ross aliuambia mkutano wa 
biashara mjini Sydney jana 
kuwa Rais Donald Trump ha-
kutaka kutumia ushuru kuilazi-

misha China kubadili utendaji 
wake lakini anahisi ilikuwa 
muhimu. 

Matamshi hayo yanakuja 
wakati maofisa wa Marekani na 
China wanajitayarisha kurejea 
katika mazungumzo ya biashara 
mjini Washington jana.

Uamuzi wa Rais Trump mwaka 
jana kuweka ushuru dhidi ya bid-
haa za China umetikisa masoko 
ya dunia na kuongeza hali ya 
wasiwasi kuhusiana na mwelekeo 
wa uchumi wa dunia. DW

Mshambuliaji 
sinagogi atoa 
msimamo

China, Marekani kuanza
mazungumzo ya biashara

mwingine ambaye anaweza kuja na wazo 
la aina hiyo.”

Haga amekuwa akivutiwa na simulizi 
za ‘ninja’ katika vipindi vya televisheni 
tangu alipokuwa mdogo.

Baada ya kujiunga na Chuo Kikuu cha 
Mie nchini Japan, alichagua darasa la 
historia ya ninja na alitakiwa kuandika 
kuhusu makumbusho ya Ninja ya Igaryu 
aliyowahi kuyatembelea.

“Wakati profesa aliposema kuwa 
atatoa alama nzuri kwa mwanafunzi ata-
kayekuja na ubunifu wa aina yake, nili-
jikita kuwa insha yangu lazima niiandike 
vizuri zaidi ya wengine,” alisema mwa-
nafunzi huyo.

“Nilifikiria kwa muda na kuamua kuan-
dika kuhusu wazo la ninja aburidashi.” 

Haga aliloweka maharage ya soya 
usiku mzima na baadaye kuyasugua na 
kuyapondaponda kwenye nguo.

Alichanganya maharage na maji na 
kusubiri kwa saa mbili kabla hajaanza 
kuweka umakini katika kuandika in-
sha yake kwa kutumia brashi kwenye 
karatasi nyembamba ya jadi ijulikanayo 
kama ‘washi’. Kipindi ambacho maneno 
yalikuwa yamekauka yalikuwa hayaone-
kani lakini profesa hakutupa karatasi 
kwenye takataka, kwa sababu kulikuwa 
na ujumbe ulioandikwa kawaida kuwa 
liweke karatasi kwenye moto. BBC
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Na Mwandishi Wetu, MBEYA

KAMISHNA Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Dk. Edwin Mhede, ame-
wataka wazalishaji wanaotakiwa kutumia 
stempu za kodi za kielektroniki - Electron-
ic Tax Stamp (ETS) kuendelea kuzitumia 
kama ilivyoelekezwa na sheria na taratibu 
za kodi.

Amesema faida yake ni kwa wazalishaji 
kufahamu bidhaa halisi zinazoingia soko-
ni ili kulinda viwanda vyao.

Dk. Mhede aliyasema hayo alipotem-
belea Kiwanda cha Bia, mkoani Mbeya ili 
kujionea namna stempu za kodi za kiele-
ktroniki zinazofanyakazi katika kiwanda 
hicho.

Alisema ETS inasaidia kukusanya taarifa 
sahihi si kwa matumizi ya kukadiria kodi 
pekee bali inamsaidia pia mzalishaji kujua 
kiasi alichozalisha na kwa muda gani, la-
kini itamsaidia kuona kama kuna changa-
moto yoyote kuifanyia kazi mapema kitu 

ambacho ni muhimu sana katika shughuli 
za uzalishaji.

 “Ujumbe wangu kwa wazalishaji wen-
gine ni kwamba waendelee kutumia 
stempu za kodi za kielektroniki kama 
tulivyoelekezwa na sheria na taratibu za 
kodi kwa kuwa inasaidia kuongeza ufanisi 
katika uzalishaji na kuweka taarifa sahihi 
za uzalishaji,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika matumizi ya 
mifumo, changamoto hazikosekani, lakini 
ni vema kutumia na kufahamu na kuzi-
fanyia kazi,” alisema.

Naye Meneja wa Kiwanda cha Bia mkoa-
ni Mbeya, Godwin Fabian, alisema Kiwan-
da cha Bia Tanzania kinaamini kwamba 
ETS ni msaada mkubwa kwa wazalishaji 
kwa kuwa inawezesha kugundua bidhaa 
zisizo halali na zinazoingia sokoni bila ku-
fuata taratibu za uzalishaji na ulipaji kodi. 

Matumizi ya stempu za kielektroniki 
za kodi kwa bidhaa zinazotozwa ushuru 
wa bidhaa yalianzishwa kuchukua nafasi 

ya matumizi stempu za karatasi ambazo 
matumizi yake yalihusishwa na vitendo 
vya ukwepaji kodi pamoja na bidhaa ban-
dia kwa kiasi kikubwa. Hii ni mojawapo 
ya hatua ya serikali inayolenga kuboresha 
usimamizi wa kodi nchini. 

Wanufaika wa mfumo huo ni serikali, 
wazalishaji, waagizaji na watumiaji na 
faida zake ni kulinda mapato ya serikali 
kwa kuzuia bidhaa bandia, kumwezesha 
mtumiaji kutambua bidhaa yenye stem-
pu halali kwa kutumia simu ya mkononi 
pamoja na kuongeza uhiari wa ulipaji kodi 
kwa kutengeneza wigo sawa wa ushindani 
kwa wafanyabiashara wote wanaozalisha 
na kuingiza bidhaa nchini.

Faida nyingine ni kuwezesha ufuatiliaji 
wa bidhaa kutoka viwandani, mipakani, 
bohari zilizoruhusiwa, majengo ya kutun-
zia bidhaa, sokoni hadi kwa mlaji na ku-
wezesha usimamizi wa bidhaa zinazoten-
genezwa au zinazoingizwa kutoka nje ya 
nchi.

 Na Enock Charles

MAHAKAMA ya Rufani  inatarajia kusiki-
liza kesi 60 kwa mfumo mpya wa ma-
wasiliano kwa njia ya picha maarufu kwa 
jina la Video Conference kuanzia Oktoba 9 
hadi 16 mwaka huu.

Imeelezwa  mfumo huo utapunguza 
gharama na kuokoa muda wa kusikiliza 
kesi hizo.

 Msemaji Mkuu wa Mahakama ya Tan-
zania, Nurdin Ndimbe ,ameeleza kuwa 
mfumo huo mpya unalenga kuokoa muda 
na kupunguza gharama kutokana na 
usikilizwaji wa kesi hizo.

“Changamoto zinaweza kuwapo lakini 
la muhimu ni kushukuru kwanza kwa 
kuanzishwa kwa mfumo huo ambao uta-
okoa muda na kupunguza gharama za 
majaji na mawakili kusafiri huku na kule 
kufuata kesi ilipo” Ndimbe alisema

Wakichangia maoni yao katika ukura 
wa twitter wa Mahakama hio, baadhi ya 
watu wamekuwa na maoni tofauti kuhusu 
mfumo huo wa Mahakama wengine waki-
unga mkono na kuipongeza Mahakama 
ya Tanzania kwa kupiga hatua hiyo, huku 
wengine wakikosoa.

Mchangiaji mmoja kwa jina la Kusekwa 
aliitaka Mahakama ijikite kutoa elimu 

kuhusu Katiba na Sheria za Mitandao ili 
kuondoa sintofahamu kwa wananchi ka-
tika masuala yahusuyo sheria mbalimbali 
za nchi.

“Pia mjikite kwenye kutoa elimu kuhusu 
Katiba mfano sheria za mitandao na haya 
yote ambayo yanaleta sintofahamu katika 
vichwa vya watu,” alisema katika sehemu 
ya ujumbe wake.

Mchangiaji mwingine aliyefahamika 
kama Vitabu vya Sheria, aliipongeza Ma-
hakama hiyo kwa kupiga hatua hiyo na 
kueleza kuwa imesaidia kurahisisha maz-
ingira ya utendaji kazi mahakamani hapo 
na kuwa itawafaa wananchi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Dk. Jim Yonazi, akimkabidhi zawadi mshindi wa 
kwanza wa shindano la uandishi wa barua kimataifa nchini, Joan John Erasto (wa pili kushoto), wa Shule ya Sekondari 
Binza, mkoani Simiyu, katika maadhimisho ya Siku ya Posta Duniani, jijini Dar es Salaam jana. Wa tatu kushoto ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Shirika hilo, Dk. Haruni Kondo, Kaimu Postamasta Mkuu, Mwanaisha Said (kulia) na Mwalimu wa shule 
hiyo, Japhet Kilela. NA MPIGAPICHA WETU

Mahakama kusikiliza kesi

60 kwa ‘video conference’ 
NMB yaahidi 
makubwa 
kwa wateja 
wakubwa

TRA yasisitiza matumizi stempu kielektroniki

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imesema itaen-
delea kuboresha huduma kwa 
wateja wake wakubwa nchini 
kulingana na mahitaji yao ya 
kifedha na kuwa na uhakika na 
huduma unaotokana na uku-
bwa wa mtaji wa benki hiyo 
unaofikia zaidi ya Sh. bilioni 
700.

Hayo yalisemwa jana na 
Kaimu Ofisa Mkuu wa Idara 
ya Wateja Wakubwa wa NMB, 
Aziz Chacha, wakati akifungua 
Jukwaa la wateja wakubwa lil-
ilofanyika jijini Dar es Salaam, 
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya wiki ya huduma.

Chacha alisema uwezo wa 
kipesa unaotokana na ukubwa 
wa mtaji katika benki ya NMB 
ni mkubwa, unaowawezesha 
kuwahudumia wateja wa aina 
zote, wakiwamo wakubwa ili 
kuwawezesha kumudu mahi-
taji yao ya kifedha.

Meneja Uhusiano wa Kitengo 
cha Wateja Wakubwa wa benki 
hiyo, Amour Muro, alisema 
Jukwaa la wateja wakubwa 
limekutana kubadishana 
mawazo katika wiki hiyo ya 
huduma kwa wateja ili kupata 
uzoefu wa mambo mbalimbali 
ya kibiashara. 

“Hili ni moja ya majukumu 
yetu katika wiki hii,  inatu-
saidia kuzungumza nao kujua 
namna ya kuongeza thamani 
ya huduma tunazowapatia na 
litatusaidia kupanua uelewa 
na kuongeza thamani kupitia 
majadiliano tutakayofanya,” 
alisema Muro.

Alisema benki hiyo inaamini 
katika utoaji bora wa huduma  
na kwamba watahakikisha 
wanaendelea kufanya mareke-
bisho ya mara kwa mara kwa 
kusikiliza changamoto za 
wateja wao.

Magdalena Magali, mwakili-
shi wa Kampuni ya Saruji ya 
Tanzania Potland, aliishukuru 
NMB kwa kuwaandalia juk-
waa hilo na kuwapa nafasi ya 
kubadilishana mawazo.

Aliipongeza kwa mabadiliko 
chanya ya kimfumo kutoka 
analogia kwenda dijitali, na 
kwamba umesaidia kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma 
kwa haraka, wepesi na usala-
ma na kuwataka Watanzania 
kuchangamkia huduma hizo ili 
kuokoa muda na kwenda na 
wakati.

Naye Steven Gideon, am-
baye ni Ofisa Mipango na 
Bajeti wa Kampuni ya Simu 
Tanzania (TTCL), aliwataka Wa-
tanzania kuchangamkia fursa 
mbalimbali zinazotolewa na 
benki hiyo.
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LONDON, England 

JOSE Mourinho ameripotiwa 
kuwa yupo kwenye rada za kutak-
iwa na klabu ya Tottenham Hot-
spurs, kwa mujibu wa gazeti la 
Daily Mail.

Imeelezwa kwamba, kocha 
huyo ameweka kwenye orodha 
ya kutakiwa na klabu hiyo ili ku-
chukua nafasi ya Mauricio Pochet-
tino ambaye kwa sasa nafasi yake 
inaonekana kufikia mwisho.

Kinachoelezwa kwa sasa ni 
kuwa, kocha huyo Mreno, aliyeji-

pachika jina la The Special One, 
ameanza kuifukuzia nafasi ya 
kwenda kuwa kocha kwenye kiko-
si cha Tottenham Hotspur baada 
ya kuona Pochettino anataabika 
na timu yake.

Kwa sasa, Mourinho hana kazi 
tangu alipoondolewa huko Man-
chester United, Desemba mwaka 
jana.

Mara kadhaa, kocha huyo ame-
kuwa akisema kwamba anasubiri 
kibarua mwafaka na sasa anaona 
Spurs inaweza kuwa kazi sahihi 
kwake baada ya kuona mpango 

wake wa kwenda Real Madrid 
kuchukua mikoba ya Zinedine Zi-
dane hauonekani kukamilika.

Mourinho amekuwa akizitaza-
ma Spurs na Real Madrid zina-
vyokwenda huku mpango wake 
wa kwenda Bernabeu ukitegemea 
zaidi ukaribu wake na rais wa kla-
bu hiyo, Florentino Perez.

Pochettino yupo kwenye pre-
sha kubwa ya kuhusu kibarua 
chake huko Spurs baada ya timu 
hiyo kushinda mechi tatu tu kati 
ya 11 ilizocheza msimu huu.
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Mourinho atajwa kutua Spurs

MANCHESTER, England 

K
OCHA Ole Gunnar Solskjaer 
amesema ameingia hofu ya ku-
poteza kazi Manchester Unit-
ed endapo watafungwa 

na Liverpool.
United na Liverpool zita-

vaana Oktoba 20 mwaka 
huu katika mchezo wa Ligi 
Kuu England, utakaoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Anfield.

Solskjaer ametoa 
kauli hiyo akiwa na 
maumivu ya kufung-
wa bao 1-0 dhidi ya 
Newcastle United ka-
tika mchezo uliopita.

Makamu Mwe-
nyekiti na Mtendaji 
Mkuu wa United, 
Ed Woodward, 
hajatoa tamko 
kuhusu hatima ya 
kocha huyo licha 
ya kufanya vibaya 
msimu huu.

Kocha huyo 
alisema njia pe-
kee ya kunusuru 
kibarua chake ni 
kupata ushindi 
dhidi ya watani 
wao wa jadi.

United ilifungwa 
mabao 3-1 kwenye 
uwanja huo Desem-
ba mwaka jana na 
matokeo hayo yali-
changia kumng’oa 
Jose Mourinho.

HABARI MICHEZO

‘United 
watashuka 
daraja’
LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya England, Sam Allardyce, amesema 
kwamba Manchester United, watashuka 
daraja kama hawatafanya haraka 
kusajili mshambuliaji wa kuja kuwafun-
gia mabao.

United wapo pointi mbili tu juu ya 
kuangukia kwenye shimo la kushuka 
daraja baada ya kipigo cha bao 1-0 
kutoka kwa kwa Newcastle United.

Wababe hao wa Old Trafford wame-
funga mabao tisa tu msimu huu, manne 
waliyapata kwenye mechi yao ya 
kwanza dhidi ya Chelsea, lakini sasa 
straika aliyeaminiwa, Marcus Rashford, 
amekuwa ovyo, hajui hata goli lilipo.

Big Sam, ambaye amepata umaarufu 
wa kuwa mtu anayefuatwa kuokoa 
jahazi timu inapokuwa kwenye hali 
ya kushuka daraja, anasema kwamba 
kocha Ole Gunnar Solskjaer anatakiwa 
kutafuta suluhisho la haraka, la sivyo 
mambo yatamchachia.

“Hili jambo halipo nje ya uwanja 
wake na kwamba wapo kwenye 
hali hiyo kutokana na kusumbuliwa 
na majeruhi wengi. Wachezaji wa-
naonekana kushindwa kuwa fiti kwa 
wakati na hilo ndio tatizo,” alisema 
Big Sam na kuongeza.

“Kuna usumbufu pia wa huyu 
(Paul) Pogba kutaka kuondoka. 
Nadhani hakuchagua njia nzuri ya 
kuliwasilisha hilo na si kusema, 
nataka kuondoka. Shida yao kubwa 
Manchester United haipati mabao, 
wakimaliza hilo, wamemaliza kazi.”

SOLSKJAER 

AHOFIA 

KUTIMULIWA 

MAN UNITED



BARCELONA, Hispania 

SHIRIKISHO la Soka la Hispania 
limetangaza adhabu ya kumfungia 
michezo miwili mshambuliaji wa 
Barcelona, Ousmane Dembele, baada 
ya kuonyeshwa kadi nyekundu wakati 
wa mchezo wa La Liga dhidi ya Sevilla 
mwishoni mwa juma lililopita.

Dembele alionyeshwa kadi nyekundu 
ya moja kwa moja na mwamuzi Antonio 
Mateu Lahoz, baada ya kutokea 
majibishano baina ya wawili hao.

Dembele alikumbwa na adhabu hiyo 
dakika chache baada ya kuifungia 
Barcelona bao la pili, ambalo ni 
miongoni mwa mabao manne 
yaliyoipa ushindi klabu hiyo ya Camp 
Nou dhidi ya Sevilla.

Taarifa ya shirikisho hilo imeeleza 
kuwa, mshambuliaji huyo kutoka 
nchini Ufaransa, alimtolea lugha 
chafu mwamuzi Lahoz, baada 
ya kujiridhisha kupitia ripoti 
iliyowashilishwa mara baada ya 
mchezo huo.

Kwa uamuzi huo, Dembele 
atakosa mchezo dhidi ya Real 
Madrid ‘El Clasico’, ambao 
utatanguliwa na ule dhidi ya 
Eiber, utakaochezwa mwishoni 
mwa juma lijalo.

Barcelona watakuwa wenyeji 
wa Real Madrid katika mchezo 
wa La Liga, uliopangwa kuchezwa 
Oktoba 26 mwaka huu.

Kauli chafu 
yamponza 
Dembele

BARCELONA, Hispania 

BEKI Gerard Pique anashutumiwa 
kujisababishia kadi ya njano maku-
sudi ili asikumbane na adhabu ya 
kukosa mechi ya El Clasico.

Beki huyo mwenye umri wa mi-
aka 32 alionyeshwa kadi ya njano 
ya tano msimu huu baada ya kup-
iga mpira makusudi mbali kwenye 
mchezo wa ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Sevilla kwenye La Liga, Ju-
mapili.

Kutokana na hilo, sasa atakosa 
mechi dhidi ya Eibar baada ya ma-
pumziko ya mechi za kimataifa, la-

kini atakuwa na ruhusa ya kuikabili 
Real Madrid huko Nou Camp, Ok-
toba 26 mwaka huu.

Gazeti la Marca linafichua kwam-
ba Pique kwa makusudi alimfanya 
mwamuzi Miguel Antonio Mateu 
Lahoz amwonyeshe kadi ya njano 
ili tu asiwe kwenye hatari ya kuiko-
sa Madrid kama atakwenda kuo-
nyeshwa kadi kwenye mechi dhidi 
ya Eibar.

Februari mwaka huu, nahodha 
wa Los Blancos, Sergio Ramos al-
ipewa adhabu ya mechi mbili na 
Uefa baada ya kuonekana kwamba 
alijifanyisha makusudi ili apewe 

kadi ya njano kwenye mchezo wa 
kwanza wa hatua ya 16 dhidi ya 
Ajax, akiamini kwamba timu yake 
itakwenda kushinda mechi ya 
marudiano na kuwatupa nje Wa-
dachi hao. 

Ramos alimchezea rafu ya maku-
sudi Kasper Dolberg.

Baadaye mwenyewe alisema: 
“Ningekuwa muongo kama sitase-
ma kwamba nililazimisha kuo-
nyeshwa kadi ile ya njano.”

Kinachoelezwa ni kwamba 
Pique ametumia ujanja huo kujion-
doa kwenye hatari ya kukosa mch-
ezo wa El Clasico kwenye La Liga.
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PARIS, Ufaransa

M
SHAMBULIAJI Kylian 
Mbappe ameondolewa 
kwenye kikosi cha timu 
ya taifa ya Ufaransa, 

kinachoendelea na maandalizi 
ya michezo ya kufuzu fainali za 
mataifa ya Ulaya (Euro 2020), 
dhidi ya Iceland na Uturuki.

Taarifa zilizotolewa na Shirik-
isho la Soka Ufaransa (FFF) 

zimeeleza kuwa, mshambuliaji 
huyo aliondoka juzi kambini na 

kurejea kwenye klabu yake ya 
PSG kwa ajili ya kuanza mat-
ibabu.

Mbappe, alipatwa na ma-
jeraha ya paja akiwa katika 
mchezo wa Ligi ya Mabing-

wa Ulaya juma lililopita 
dhidi ya Borussia Moe-
nchengladbach ya Uje-
rumani, na iliaminiwa 
hakuumia sana na ndio 
maana aliitwa kwenye 
Timu ya Taifa ya Ufar-

ansa.
Hata hivyo, hali ya 

mshambuliaji huyo haiku-
ridhisha, alipofika kambini 

mwanzoni mwa juma hili na 
ameshauriwa kurejea jijini 
Paris, kufanyiwa matibabu ya 

jeraha lake.
Ufaransa wataanza kukipiga 

dhidi ya Iceland ugenini leo Ijumaa 
katika mchezo wa Kundi H na kisha 

watarejea nyumbani kuwakabili Uturuki 
katika mpambano unaotarajiwa kuwa na 
vuta nikuvute siku ya Jumatatu.

Mabingwa hao wa dunia wanashika 
nafasi ya pili katika msimamo wa Kundi 
H wakiwa na alama 15, nyuma ya Utu-
ruki ambao katika mchezo wa kwanza 
uliochezwa mjini Konya Juni mwaka huu, 
waliwabanjua Ufaransa.

Iceland wanakamata nafasi ya tatu ka-
tika kundi hilo, kwa kufikisha alama 12 
zilizotokana na michezo sita waliyocheza 
mpaka sasa.

MBAPPE 

AIPA PIGO 

UFARANSA 

Pique ajipa kadi asiwakose Madrid



UNITED, MANDZUKIC SAFI

MANCHESTER United imefikia katika hatua nzuri ya 
mazungumzo ya kumsajili straika wa Timu ya Taifa ya 
Croatia, Mario Mandzukic, 33, kutoka Juventus hapo 
mwakani. (Tuttosport, via Mirror)

SOLSKJAER YUKO SALAMA

HATIMA ya Kocha wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, iko salama licha ya klabu hiyo kuwa katika 
wakati mgumu wa kusaka matokeo mazuri na vile vile 
ikitabiriwa kupokea kichapo kikubwa kutoka kwa ma-
hasimu wao Liverpool katika mchezo unaokuja. (Times 
- subscription required)

LYON YAMKOSA MOURINHO

LYON wamekwama kuendelea na mchakato wa kum-
shawishi Kocha wa zamani wa Chelsea na  Manchester 
United, Jose Mourinho, kuwa kocha wake mpya baada ya 
Mreno huyo mwenye umri wa miaka 56 kuonyesha nia ya 
kurejea kwenye Ligi Kuu England. (Mirror)

MUSTAFI KUONDOKA ARSENAL

BEKI wa Arsenal, Shkodran Mustafi, amesema kuwa vi-
tendo vya unyanyasaji na kutengwa vimemfanya kuanza 
mazungumzo ya kutaka kuondoka klabuni hapo na kue-
leza kwamba anaweza kuelekea katika Ligi ya Bundesliga. 
(Der Speigel , via Guardian)

UNITED YAMWINDA DIAS 

MANCHESTER United imeweka wazi nia yake ya 
kumsajili beki wa kati wa Benfica, Ruben Dias, lakini 
nyota huyo anajiandaa kupewa mkataba mpya ambao 
utamfanya thamani yake ya kuuza kufikia pauni milioni 
79. (Express)

MADRID, SPURS KUTETA

MABOSI wa Real Madrid wanatarajia kuanza mazun-
gumzo na Tottenham kwa ajili ya kumsajili kiungo wa 
Timu ya Taifa ya Denmark, Christian Eriksen (27), katika 
kipindi cha dirisha dogo la usajili ifikapo Januari. (Marca)

GUARDIOLA: FODEN HAUZWI

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, amesema 
kuwa kiungo wa Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini 
ya miaka 21 ya England (U-21), Phil Foden (19), ni mmoja 
kati ya wachezaji ambao hawatauzwa na klabu hiyo hata 
kama watapokea dau la pauni milioni 450. (Sun)

BAYERN YAMKERA MULLER

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Thomas Muller (30), amesema hana furaha baada ya ku-
punguziwa majukumu katika kikosi cha Bayern Munich 
na kuweka wazi kwamba anaweza kujiandaa kuondoka 
katika klabu hiyo ifikapo Januari. (Kicker, via Mail)

CAVANI, SILVA NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Edinson 
Cavani (32) na beki wa Brazil, Thiago Silva (35), wamewe-
ka wazi kwamba wataondoka Paris St-Germain wakiwa 
wachezaji huru mwishoni mwa msimu huu. (ESPN)

RAKITIC AJIANDAA KUONDOKA

KIUNGO wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Croatia, 
Ivan Rakitic (31), ambaye alikuwa anahusishwa na mipa-
ngo ya kujiunga na Manchester United katika kipindi cha 
majira ya joto mwaka jana, hameweka wazi kwamba ana-
taka kujiunga na klabu nyingine ili kupata nafasi katika 
kikosi cha kwanza. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
CHEZAJI ambaye ana-
lipwa kiasi kikubwa zaidi 
katika kikosi cha Arsenal, 
Mesut Ozil, anajiandaa 

kuondoka katika klabu hiyo kwenye 
dirisha dogo la usajili la Januari, huku 
Fenerbache ikitajwa inamhitaji ki-
ungo huyo.

Ozil, ambaye alitua Emir-
ates akitokea kwa vigogo
 wa La Liga Hispania, Real

 Madrid mwaka 2013, ame-
kuwa si chaguo na hayuko

 kwenye mipango ya kocha
 wa timu hiyo, Unai Emery

 msimu huu.
Kocha huyo wa Arsenal amekuwa 

akiwatumia zaidi wachezaji chipukizi 
wakiwamo, Reiss Nelson, Dani Cebal-
los na Joe Willock na sasa klabu hiyo 
maarufu kwa jina la The Gunners 
inajiandaa kuokoa kiasi cha fedha ili-
chokuwa inatumia kumlipa Mjerum-
ani huyo kwa kumtoa kwa mkopo 

ifikapo Januari.   
Kwa mujibu wa gazeti moja la Utu-

ruki liitwalo Takvim, klabu ya Fener-
bache imeweka wazi kwamba inataka 
kumsajili mshindi huyo wa Kombe la 
Dunia mara moja kwa mkopo ifikapo 
Januari ili kuongeza nguvu katika 
kikosi chake. 

Imeelezwa kuwa, tayari Arsenal 
imesema kwamba iko tayari kulipa 
sehemu ya mshahara wa pauni 
350,000 kwa wiki anazolipwa Ozil, ili 
kuhakikisha kuwa mchakato huo wa 
uhamisho unafanikiwa.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 30, ambaye alionekana ana 
nafasi ya kutangazwa kuwa nahodha 
mpya wa timu hiyo baada ya Laurent 
Koscielny kuondoka, amebainika 
kwamba hana nafasi ya kuwamo kwe-
nye kikosi cha Emery, ambaye alirejea 
kikosini akiwa na kiwango duni huku 
mechi za msimu huu zikiendelea.

Mjerumani huyo ambaye alipewa 
mapumziko mapema mwanzoni 
mwa msimu baada ya kuwapo kwa 
tukio la kutekwa akiwa pamoja na 
mchezaji mwingine wa timu hiyo, 

Sead Kolasinac. 
Lakini tangu hapo, Ozil ameshind-

wa kuwapo katika kikosi chochote 
cha timu hiyo na kumfanya Emery 
kumteua kiungo, Granit Xhaka kuwa 
nahodha, na viwango vya wachezaji 
chipukizi akiwamo Matteo Guen-
douzi vimemfanya Ozil kuwa kwenye 
wakati mgumu wa kupata nafasi ya 
kurejea uwanjani.

Kuendelea kumlipa kiasi kikubwa 
cha fedha kiungo huyo, ndio jambo 
ambalo klabu hiyo inafikiria kuacha-
na nalo na mchakato wa kutakiwa na 
klabu hiyo ya Uturuki, unaonekana 
utamfanya Mjerumani huyo kuondo-
kana na hali ya kutosa benchi.

Ozil amecheza mechi mbili tu tan-
gu kuanza kwa msimu huu, na kati 
ya hizo, aliacha katika mechi dhidi ya 
Watford, lakini hakumaliza mchezo 
huo baada ya Emery kuamua kum-
fanyia mabadiliko.

Baada ya kumalizika kwa kalenda 
ya kimataifa ya Fifa, Arsenal itashuka 
dimba kuikabili Sheffield United, 
mchezo utakaofanyika Oktoba 21 
mwaka huu.

   Ni baada ya Waturuki Fenerbache kuonye-
sha nia ya kumsajili Mjerumani huyo huku...
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Mafunzo, 
Abdallah Bakari,  amesema 
kuwa ataendelea kukiimari-
sha kikosi chake ili kuhakik-
isha kinafanya vizuri katika 
mechi zinazoendelea za Ligi 
Kuu Zanzibar, imeelezwa. 

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Bakari, alisema 
kuwa licha ya kutopata 
matokeo mazuri katika 
michezo iliyopita kama 
alivyotarajia, lakini tayari 
ameshagundua changamoto 
iliyokuwa inakikabili kikosi 
chake.

Kocha huyo alisema kuwa 
ameshaanza kurekebisha 
mapungufu hayo aliyoya-
baini, hasa katika safu ya 
ushambuliaji na ulinzi.

“Timu yangu inacheza 
mpira mzuri sana, lakini 
kutokana na aina ya mtindo 
tunaotumia, washambuliaji 
wanashindwa kupachika 
mabao, hii inatokana 
na kutokuwa na uma-
kini wanapokaribia katika 
lango la wapinzani, nataka 
wachezaji wabadilike na 
wacheze mpira kwa nia ya 
kushinda, ligi ya Zanzibar 
ni ngumu tofauti na watu 
wanavyoiyona,” alisema 
Bakari.

Mafunzo ambayo im-
echeza mechi tano, ina 
pointi tano, zilizotokana na 
kushinda mchezo mmoja, 
sare mbili na imefungwa 
mechi moja, katika msi-
mamo wa ligi hiyo iko 
katika nafasi ya nane.

Na Shufaa Lyimo

U
CHAGUZI Mkuu wa Bodi ya Ligi 
Tanzania (TPLB), umepangwa 
kufanyika ifikapo Desemba 7, 
mwaka huu, hapa jijini Dar es 

Salaam, imefahamika.
Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya 

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Ally 
Mchungahela, alisema kuwa nafasi am-
bazo zitagombewa katika uchaguzi huo 
ni sita na alizitaja kuwa ni za Wajumbe 
Wawakilishi Klabu za Ligi Kuu (tatu), 
Wawakilishi Ligi Daraja la Kwanza (mbili) 
na nafasi moja ya Mjumbe Mwakilishi Ligi 
Daraja la Pili.

Mchungahela alisema kuwa mchakato 
wa kuanza kutoa fomu kwa ajili ya vion-

gozi wanaotaka kuwania nafasi hizo 
utaanza kesho na unatarajiwa kumalizika 
Jumanne Oktoba 16, mwaka huu.

“Kati ya Oktoba 17 hadi 19
 mwaka huu, kutakuwa na
 kikao cha kufanya mchujo

 wa awali moja kwa moja na
 kuwapa barua wagombea,” 

alisema Mchungahela.

Alisema pia kati ya Oktoba 20 na 21 
mwaka huu, kamati hiyo itatangaza orod-
ha ya majina yote ya wagombea waliopit-
ishwa kuwania nafasi mbalimbali katika 
uchaguzi huo na Oktoba 22 hadi 24 mwaka 
huu, itakuwa ni kipindi cha kupokea na 
kuweka pingamizi kutoka kwa wagombea 

husika.
Alieleza pia usaili wa wagombea wataka-

okuwa wamepitishwa utafanyika kati ya 
Oktoba 27 na 29 mwaka huu, huku kuanzia 
Oktoba 30 hadi Novemba Mosi itakuwa ni 
kipindi cha Kamati ya Maadili kuwasilisha 
masuala ya kimaadili endapo yatakuwapo.

Kiongozi huyo alitaja muda wa kufanya 
kampeni utakuwa ni kati ya Desemba 2 
hadi 6 mwaka huu na wagombea watataki-
wa kunadi sera zao kistaarabu.

Kwa sasa Bodi ya Ligi inaongozwa na 
Mwenyekiti wa Coastal Union, Stephen 
Mguto, ambaye ni Makamu wa Pili wa TFF, 
aliyechaguliwa katika uchaguzi mdogo ku-
jaza nafasi iliyoachwa na Clement Sanga 
wa Yanga, ambaye alipoteza sifa za kuen-
delea kushikilia nafasi hiyo.

UCHAGUZI BODI YA LIGI 

KUFANYIKA DESEMBA 7
Mafunzo 
wajinoa 
kurejesha 
makali

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuongeza hamasa kwa timu ya 
Majeshi inayotarajiwa kwenda kushiri-
ki mashindano ya dunia, Benki ya NMB 
imekabidhi vifaa mbalimbali vya mich-
ezo vyenye thamani ya Sh. milioni 18.

Tanzania inatarajiwa kuwakilishwa 
na timu ya ngumi, riadha na mieleka, 
katika mashindano hayo yatakayofanyi-
ka kuanzia Oktoba 18 hadi 27 mwaka 
huu nchini China.

Msafara wa watu 32 utakaojumuisha 
wachezaji, viongozi na makocha utaon-
doka nchini Jumatatu kuelekea katika 
mashindano hayo.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na 
Biashara Ndogo na za Kati wa NMB, 
Filbert Mponzi, alisema wameamua 
kuisaidia timu hiyo kutokana na ush-

irikiano uliopo baina ya pande hizo 
mbili.

Mponzi alisema anatarajia msaada 
huo walioutoa, utaongeza hamasa ya 
kufanya vizuri kwa wawakilishi hao wa 
Taifa katika mashindano hayo ya dunia.

Naye Mkurugenzi wa Michezo na 
Utamaduni wa Jeshi la Wananchi Tan-
zania ( JWTZ), Kanali Erasmus Bwegoge, 
aliishukuru NMB kwa msaada huo na 
kusisitiza kuwa ushirikiano baina yao 
utaongeza chachu ya mafanikio.

“Tumejiandaa vizuri, timu yetu ya 
riadha iko kambini Arusha ambapo 
itachuana katika mbio za mita 1,500, 
mita 5000, mita 10,000 na marathoni 
wakati wale wa mieleka wanaendelea 
na mazoezi huku timu ya ngumi itaku-
wa chini ya kocha Hassan Mzonge,” 
alisema Bwegoge.

NMB yatoa vifaa
timu ya Majeshi

Mchezaji wa timu ya Mchenga, Baraka Sadik (kulia), akiwania mpira dhidi ya Stephano Mshana wa Tamaduni ka-
tika mechi ya mashindano ya Sprite Bball yanayoendelea kwenye Uwanja wa Ndani wa Taifa jijini Dar es Salaam. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara Ndogo na Kati wa Benki ya NMB, Filbert 
Mponzi (kushoto), akikabidhi vifaa vya michezo kwa Mkurugenzi wa Michezo na 
Utamaduni wa JWTZ, Kanali Erasmus Bwegoge, kwa ajili ya timu zinazokwenda kush-
iriki mashindano ya majeshi ya dunia huko China. NA MIPIGAPICHA WETU
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Maxime awapa mchongo Yanga 
Na Somoe Ng’itu 

B
AADA ya Yanga kupangwa ku-
kutana na Pyramids ya Misri ka-
tika mechi ya hatua ya mtoano 
ya mashindano ya kimataifa ya 

Kombe la Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa 
Kagera Sugar, Mecky Maxime, amewataka 
wawakilishi hao wa Tanzania kujiamini na 
kutowaogopa Waarabu hao.

Yanga itaanza kwa kuwakaribi-
sha Pyramids Oktoba 27 mwaka

 huu kwenye Uwanja wa Taifa
 jijini Dar es Salaam, kabla ya
 kusafiri kuwafuata Waarabu
hao Novemba 2 mwaka huu, 

na mshindi wa jumla atatinga
 hatua ya makundi ya michuano

 hiyo inayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Ni namna watakavyowasulubu Pyramids na 
kusonga mbele katika Ligi ya Mabingwa Afrika...

Wachezaji wa Simba wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya kirafiki 
ya kimataifa dhidi ya Bandari FC kutoka Kenya itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam. Picha na Jumanne Juma

Na Mwandishi Wetu 

WAKATI kikosi cha Simba kitaondoka 
jijini Dar es Salaam Jumapili ili kuelekea 
Kigoma kwa ajili ya kucheza mechi mbili 
za kirafiki, mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara wamejipanga kuo-
nyesha soka la kiwango cha juu wataka-
poikaribisha Bandari kutoka Kenya.

Simba inatarajia kucheza mechi ya 
kirafiki ya kimataifa dhidi ya Bandari ke-
sho kwenye Uwanja wa Taifa jijini ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi ya kukutana na 
Azam FC hapo Oktoba 23 mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja 
wa Simba, Patrick Rweyemamu, alisema 
kuwa wanatarajia kwenda Kigoma na 
wachezaji wote waliobakia kikosini na 
lengo ni kuwapa nafasi mashabiki wao 
wa mkoa huo na jirani kuiona timu yao.

Rweyemamu alisema kuwa mbali 
na faida za kiufundi, ziara za mikoani 
zimekuwa zikiwajenga wachezaji wao na 
kufahamu thamani halisi ya klabu wanay-
oitumikia.

“Tunatarajia kuonyesha kiwango kizuri 
katika mchezo dhidi ya Bandari na min-
gine miwili tutakayocheza huko Kigoma, 
ni mechi ambazo hatuna presha, hivyo 
tunaamini wachezaji wataonyesha utu-
livu na ukomavu,” alisema Rweyemamu.

Ikiwa Kigoma, Simba inatarajia kucheza 
mchezo wa kwanza dhidi ya Mashu-
jaa utakaofanyika Jumatatu Oktoba 14 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika mkoani Kigoma na baada ya 
siku mbili itakutana na Warundi Aigle 
Noir kwenye uwanja huo huo.

Wakati huo huo, kiungo wa kimataifa 
wa mabingwa hao watetezi kutoka 
Kenya, Francis Kahata, amesharejea 
nchini akitokea kwao ambapo alikwenda 
kwa ruhusa maalumu kutoka kwa uongozi 
wa klabu hiyo.

Simba kwenda 
Kigoma Jumapili

Akizungumza na gazeti hili jana, Maxime, 
alisema kuwa wanachotakiwa kukifanya 
Yanga ni kujiandaa vema kuwakabili wap-
inzani wao na kuondoa mawazo kwamba 
timu za Waarabu ni bora zaidi yao.

Maxime alisema kuwa Yanga inatakiwa 
kurekebisha makosa ya kiufundi yali-
yobainika katika mechi zake zilizopita za 
Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, na hapo watakuwa wamejiweka 
kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele.

“Kikubwa wanatakiwa wakapambane, 
wasikate tamaa mapema, hakuna sababu 
ya kuanza kuwaogopa Pyramids mapema, 
wasiweke mawazo ya kufungwa mbele, wa-

natakiwa kujipanga na hakuna soka lolote 
linaweza kutokea,” alisema nahodha huyo 
wa zamani wa Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Beki huyo wa zamani wa Mtibwa Sugar, 
aliwataka wawakilishi hao pekee wa Tanza-
nia waliobakia kwenye mashindano ya ki-
mataifa kujiimarisha zaidi katika kila idara 
endapo itafanikiwa kusonga mbele kwenye 
michuano hiyo. Kocha Msaidizi wa Yanga 
Mzambia Noel Mwandila, alisema kuwa 
hawana wasiwasi wowote kuelekea mechi 
hizo mbili watakazocheza dhidi ya Pyra-
mids na wanaamini kikosi chao kina nafasi 
ya kuwaondoka Waarabu hao.

“Timu zote zilizofika hatua hii ni nzuri, 

tutajiandaa vizuri kuhakikisha tunapata 
matokeo bora, hatuwezi kurekebisha his-
toria ya nyuma, lakini tunaweza kujiandaa 
kuweka historia mpya ya baadaye,” alisema 
Mwandila.

Mfaransa Sebastien Desabre, Kocha Mkuu 
wa zamani wa Timu ya Taifa ya Uganda (The 
Cranes), ndiye anayeiongoza Pyramids (zam-
ani Al Assiouty Sport), ambayo ilianzishwa 
mwaka 2008.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Misri, Pyra-
mids iko katika nafasi ya pili ikiwa na pointi 
saba baada ya kucheza mechi tatu, wakati 
Yanga ambayo iko katika nafasi ya 14 na ime-
shuka dimbani mara tatu, ina pointi nne.

Hatimaye Ozil  kuondoka Arsenal


