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Mwili wakutwa kichakani

umekatwa miguu, mkono

Tundu LISS
basi tena

SPIKA Ndugai atangaza amepoteza
ubunge, aweka bayana sababu za
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Rais Dk. John Pombe Magufuli akipokea zawadi ya picha ya kuchora toka kwa Mwenyekiti wa Jukwaa la Wabunge wa Jumuiya ya
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—

jana. Wengine ni Spika wa Bunge, Job Ndugai (wa pili kulia) na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, DK.
Damas Ndumbaro. PICHA: IKULU

CAG afunguka kodi kwa mtutu kst
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KUTAKATISHA MIL. 967.6/-
RAIA wa China, Yu Peishan
(44), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, akikabiliwa
na kesi ya uhujumu
uchumi, ikiwamo ...

UKURASAWA 5

AFARIKI AKIZUIA

LORI KWA GOGO

MKAZI wa Mtwara, Azizi
Natende (33), amefariki
dunia kwa kukanyagwa na
lori alilokuwa anajaribu
kulizuia kwa gogo baada ya
kushindwa...

Watanzania

9 wavawa

Msumbiji

UKURASA 8

m MAKONDA AMWANGUKIA MAGUFULI KIPIGO STARS UK. 31



2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA
aanayanae. CAG afunguka kodi kwa mtutu

mgogoro Wa maZIShI Na Godfrey Mushi, DODOMA  wakati wa uzinduzi wa ripoti ya  kufanya biashara kwa sababu na kwamba huo ndiyo msingi wa
uwajibikaji ya mwaka 2017/18 in-  hakuna ‘incentive’ (kichocheo) uwajibikaji.

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu ayohusisha mamlaka ya serikali ~ya kufanya biashara, kwa hiyo Alisisitiza kuwa ili kuongeza
Na Mary Mosha, MWANGCA wa Hesabu za Serikali (CAG), za mitaa na miradi ya maende- katikati ya sifuri na 100, kuna ki-  uwajibikaji, kunahitajika taasisi
Prof. Mussa Assad, ameishauri leo, serikali kuu na mashirika wango ambacho ni kizuri zaidi. imara za umma ambazo ni za usi-
BAADA ya mvutano wa wiki serikali kuweka kiwango cha ya umma pamoja na ufanisi, “Sasa, mimi rai yangu ni mamizi na uchunguzi na misingi
mbili, hatimaye Mahakama ya kodi ambacho kitawafanya wa-  rushwa na ubadhirifu. kwamba tuweke kiwango am-  mizuri.
Wilaya ya Mwanga, imeupa fanyabiashara nchini kulipa kodi Ripoti hizo zimeandaliwa na bacho kitawafanya wafanyabi- “Ukishapata kitu hicho kama
upande wa ndugu wa mare- zao bila shuruti. Taasisi Fikra ya Uwajibikaji wa ashara waweze kulipa kodi zao  kipo, unahitaji eneo la pili kama
hemu, Kapteni mstaafu wa Hivi karibuni, maofisa wa Umma (Wajibu) inayoongozwa bila shuruti. Tuwe tuna kiwango taasisi za kijamii, nazo hizi ni lazi-
Jeshi la Wananchi wa Tanzania Mamlaka ya Mapato (TRA) wal-  na Utouh. kizuri na tuwaelimishe wafan- ma ziwe nzuri, zenye watu wenye
(JWTZ), Hussein Seushi, haki ya iripotiwa kutumia askari wenye Akizungumza katika uzinduzi  yabiashara wetu na watu wote uwezo ili uweze kufanya kazi zake
kuuzika mwili wake kwa imani bunduki kudai kodi kwa wafan-  huo, Prof. Assad alisema: “Kodi ~ wanaotakiwa kulipa kodi, walipe =~ sawasawa.
ya dini ya Kiislamu. yabiashara jijini Arusha. inayokusanywa ni zao la vitu kodizao bila shuruti kwa sababu “Tukipata vitu hivi viwili, yaani
Akisoma uamuzi juu va Wakati Prof. Assad akitoa rai  viwili ambavyo ni kiwango cha  kama Tate’ (kiwango) ninzuri,in-  hizi taasisi za kijamii zinaweza
shauri hilo mahakamani hapo hiyo, mtangulizi wake katika kodi na kiasi ambacho mfanya- awafanya watu walete taarifazao  kupiga kelele pale ambapo taasisi
jana, Hakimu Mkazi Mariam ofisi hiyo, Ludovick Utouh, ame-  biashara amekipata, yaani ile’ na walipe kodi.” za serikali haziwezi, basi mambo
Lusewa alisema baada ya shauri Watanzania kuwa wazal-  tax base’ (kiwango cha rasilimali) Kuhusu uwajibikaji, Prof. As- yanakwenda vizuri zaidi,” Prof. As-
Kupitia hoja za pande zote endo kwa kulipa kodi stahiki ili ~ yenyewe. Ukiwa na kiwango cha sad alisema ni neno ambalo sad alisema.
mbili, amempa haki ya mke wa serikali ikusanye mapato mengi  kodi cha sifuri, serikali haiwezi msingi wake ni neno la Kiin- Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
marehemu na watoto wake sita na kutekeleza miradi muhimuya  kukusanya kitu. gereza ‘account’ ambalo maana  Wajibu, Utouh, alisema: “Wajibu
kushiriki katika mazishi hayo maendeleo. “Lakini vilevile, ukiwa na ki- yake ni mtu kutoa taarifa juu tunaangalia zile ripoti za CAG, ni
kwa gharama zao lakini wajie- Prof. Assad na Utouh walitoa wango cha kodi cha asilimia ya yale aliyoyafanya kwa mtu
pushe na VUrugu zozote. ushauri huo jana jijini Dodoma 100, wafanyabiashara hawawezi ambaye anahitaji hiyo taarifa INAENDELEA UK. 8

Alitoa uamuzi huo baada ya
mke wa marehemu kushindwa
kuthibitisha kwa nyaraka jinsi
mumewe alivyohama kutoka

kwenye Uislamu kwenda UKris- J l.-J-r.' Ay
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to kama wanavyodai.

Hukumu hiyo, ilitolewa siku
14 tangu kufariki dunia kwa
Kapteni Seushi Juni 17, mwaka
huu, huku familia ikichimba
kaburi nyumbani kwake Kifaru,
Mwanga na mazishi kuzuiwa
na mwili kurejeshwa kwa
ajili ya kuhifadhiwa katika
Hospitali ya Rufani ya KCMC,
Moshi, kusubiri kumalizika kwa
kesi iliyofunguliwa na ndugu
wa marehemu waliyoiomba
mahakama kuwapa idhini ya
kumzika ndugu yao kwa imani
va Kiislamu.

Hakimu Lusewa alisema
pamoja na kwamba ni haki ya
kila raia kuhama dini aitakayo,
haiondoi kuwapo kwa utara-
tibu wa kuwa na nyaraka za
dini husika kuonyesha mtu
anavyohama dini moja kwenda
nyingine.

Alisema amezingatia uk-
weli ambao haubishaniwi na
pande zote kwamba Seushi
alikuwa muumini wa dini ya
Kiislamu na alidumu katika
dini hiyo kwa takribani miaka
30 na alijaliwa kufunga ndoa
na kupata watoto sita akiwa
kwenye imani yake hiyo na
hakuna ushahidi kwamba ndoa
hiyo iliwahi kuvunjika hadi

kufariki_Juni 17, mwaka huu. Baadhi ya watalii kutoka nchi ya Uingereza wakivutiwa na chemchemu ya maji ya moto, walipotembelea katika Hifadhi ya Taifa ya Ziwa
Wakili wa ndugu wa mare- Manyara juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
hemu, Caessar Shayo aliomba

mahakama kukubali maombi

o ideevetee - Mbaroni tuhuma mauaji aliyesamehewa na JPM

marehemu na wanawe sita Na Said Hamdani, LINDI Kamanda wa Polisi mkoani Kamanda Protasi alibainisha Alidai chanzo cha kifo cha
wameshindwa kuithibit- Lindi, Pudensiana Protasi, alith- kuwa marehemu Chilima aliwahi ~ Chilima ni kupigwa na kitu kizito
ishia mahakama kuwa ni JESHI la Polisi wilayani Kilwa ibitisha kutokea kwa tukio hilona  kuhukumiwa kutumikia kifungo kichwani na kuchomwa na kitu
madhehebu gani ambayo mkoani Lindi linawashikilia watu  kueleza kuwa watu watano wana-  cha miaka mitatu katika Gerezala  chenye ncha kali eneo la shingoni
Seushi alihamia kama wal- watano kwa tuhuma za mauajiya  shikilia na jeshi hilo kwa mahoji-  Ligula mkoani Mtwara kwa kosa  na kwenye taya la kushoto kuliko-
ivyodai hali ambayo imeleta mkazi wa Mtaa wa Ukote, Kata  ano kuhusiana na mauaji hayo. la kujihusisha na wizi na aliachi-  sababisha kutokwa na damu ny-
kigugumizi. ya Kivinje wilayani humo, Salum Aliwataja wanaoshikiliwakuwa  wa huru kwa msamaha wa Rais  ingi na kupoteza uhai wake.

Aliomba mahakama itu- Chilima (32). ni wahudumu wa klabu hiyo, John Magufuli hivi karibuni. Kamanda Protas alisema wa-
pilie mbali hoja za familia ya Watano hao wanadaiwa ku- Hadija Milanzi (49), Pilli Isumaili “Taarifa ya kifo cha huyu mtu  naendelea kumtafuta mmiliki
marehemu ambayo inatamka muua Chilima usiku wa Juni 22, (35), Christina Diera (22), Elena tuliletewa na kaka yake, Ahamad wa klabu ya pombe za kienyeji
kuwa wao ni Wakristo bila mwaka huu kwenye klabu ya Likama (43) na Hadini Moham- Nonga, mvuvi na mkazi wa Mtaa ili aunganishwe na wenzake kwa
kutaja dhehebu na utaratibu pombe za kienyeji eneo la Mtaa  edi (54) ambaye ni mlinzi katika ~wa Kisangi, Kata ya Kivinje,” Ka-  ajili ya mahojiano zaidi.

uliotumika. wa Kisangi, Kata ya Kivinje. Kklabu hiyo. manda Protasi alisema.
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ambalo ujenzi wake unakaribia kukamilika na kuwafanya wafanyabiashara wa soko hilo, kufanyia shughuli zao katika mazingira mazuri
tofauti na ilivyokuwa awali. PICHA: JOHN BADI

Tundu Lissu apoteza ubunge

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
ametangaza kuwa Mbunge wa
Singida Mashariki na Mna-
dhimu wa Kambi Rasmi ya Up-
inzani Bungeni, Tundu Lissu,
amepoteza kiti cha ubunge
kuanzia jana.

Kiongozi huyo wa Bunge
amesema Lissu ambaye ki-
taaluma ni mwanasheria,
amepoteza nafasi hiyo baada
ya kushindwa kujaza fomu za
tamko la mali na madeni na ku-
tohudhuria vikao vya chombo
hicho bila kutoa taarifa kwa
Spika kuhusu mahali aliko.

Akitangaza uamuzi huo bun-
geni jijini Dodoma jana, Spika

Ndugai alisema: "Kwa mazin-
gira hayo, Kifungu cha 37(3)
cha Sheria ya Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) Sura ya 343
kinanitaka kumtaarifu Mwe-
nyekiti wa NEC katika mazingi-
ra kama haya nini cha kufanya.

“Kwa sababu hizo mbili,
moja kwa Spika kutokuwa na
taarifa ya kimaandishi au ving-
inevyo ya alipo Tundu Lissu na
kwa maana hiyo kutoonekana
bungeni, lakini pia kwa kutotoa
tamko la mali na madeni kiny-
ume cha Ibara ya 71(g), nap-
enda kuwafahamisha kuwa
nimemwandikia Mwenyekiti
wa NEC (Jaji Semistocles Kai-
jage) kuwa kiti cha ubunge
cha Jimbo la Singida Mashariki
kilichokuwa kinashikiliwa na

Lissu kwa tiketi ya Chadema
kiko wazi.”

Spika Ndugai alitangaza
hayo baada ya Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa kuahirisha
Bunge.

“Mtakumbuka kwamba
ndugu yetu Tundu Antipas
Lissu tumekuwa hatupo naye
hapa bungeni tangu Septemba
2017, kwa sababu ambazo zina-
fahamika na kila mtu, aliondo-
ka hapa kwa ajili ya matibabu
nchini Kenya.

“Kufanya hadithi iwe fupi,
kwa zaidi ya mwaka mmoja uli-
opita hadi sasa, amekuwa ak-
ionekana katika vyombo mbal-
imbali vya habari vya kitaifa
na kimataifa akitembelea nchi
mbalimbali Marekani na Ulaya.

“Alikuwa akishiriki kwenye mi-
kutano na kutoa mihadhara mbal-
imbali katika masuala mbalimbali,
lakini kwa muda wote huo hajafi-
ka hapa bungeni na kwa muda
wote huo, hajawahi kutoa taarifa
yoyote ile kwa Spika kuhusu alipo
na anaendeleaje.

“Wala hajawahi kuleta taarifa
yoyote kwa kupitia hata kwa uon-
gozi wake kwa kambi au kwa cha-
ma chake hapa bungeni.

“Sasa kama mnavyojua katiba
yetu iko wazi katika mambo ya
aina hii na baadhi ya wabunge
wameshapata matatizo, ninyi
mnajua kutokana na utoro wa
namna hii wa kushindwa hata
kumwambia Spika niko mahali

INAENDELEA UK. 8
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Waziri
atangaza
kuifumua
TBA

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe,
ametangaza kuufumua Wakala
wa Majengo va Serikali (TBA)
kutokana na kusuasua kwa miradi
inayotekelezwa na wakala huo.

Vilevile, waziri huyo amem-
wagiza Katibu Mkuu - Sekta ya
Ujenzi kumpa majina ya wakala
wasimamizi wa miradi ya TBA
nchi nzima ili ajue taaluma.

Katika ziara yake kwenye mradi
wa ujenzi wa nyumba za makazi
unaoendelea Magomeni na Bunju
huyo alisema amebaini ujenzi
wake umelala licha ya majengo
hayo kutakiwa kukabidhiwa De-
semba mwaka huu.

Alisema changamoto kubwa
aliyobaini ni miradi hiyo kukabi-
dhiwa kwa watu wenye taaluma
nyingine na wasio na mipango.

“Majengo haya nimeambia
yamekamilika kwa asilimia 40 tu,
sijaridhishwa na kasi ya ujenzi
wa mradi huu, nilichokibaini eneo
hili halionekani kama kuna watu
wanafanya kazi, limelala, nimeuli-
za watendaji wangu wananiam-
bia limelala kwa sababu fedha
hakuna,” alisema.

“Huwezi kuingia mikataba na
mtu akakuletea kokoto, simenti?
Hivi simenti na kokoto tunalipa
kama chumvi au mboga za
mchicha? Tunaingia mkataba
halafu fedha zinalipwa baadaye,”
alisema.

Kamwelwe aliongeza kuwa
alitarajia eneo hilo akute watu
wanaendelea na kazi ili ahadi
iliyotolewa kwa Rais John Magu-
fuli kwamba ifikapo Desemba,
nyumba hizo ziwe tayari, itimie.

Kutokana na changamoto aliyoi-
kuta, waziri huyo alitoa maelek-
ezo kwa Katibu Mkuu - Sekta ya
Ujenzi kuwabadilisha wafanyakazi

INAENDELEA UK. 8

Muill wakutwa kichakani umekatwa miguu, mkono

Na Mohab Dominick, mauaji hayo.
KAHAMA Ofisa Mtandaji wa Kata hiyo, Mi-
chael Magoyi, alisema jana kuwa
MTU ambaye hajafahamika tukio hilo, kutokana na hali ya

mara moja, amekutwa kichakani
akiwa amefariki dunia huku baadhi
ya viungo vyake vikiwa vimeon-
dolewa.

Tukio hilo lilitokea katika kiton-
goji cha Nunga, Kata ya Ngogwa
wilayani Kahama baada ya wa-
nanchi kuukuta mwili huo ukitoa
harufu, huku viungo kama mkono,
sehemu za siri na miguu vikiwa
vimeondolewa na watu wasioju-
likana wanaodaiwa kutekeleza

mwili, limetokea siku za karibuni
chini ya wiki moja na wananchi
walipogundua walitoa taarifa kwa
mwenyekiti wa kitongoji hicho.
“Taarifa ya kuokotwa kwa mwili
huo nilizipata kwa mwenyekiti wa
kitongoji cha Nuja ambaye alidai
kwamba alipelekewa taarifa hizo
na mwananchi aliyefahamika kwa
jina la Thomas Shaban. Baada ya
kupokea taarifa hizo, nilifika eneo
la vichaka kisha nikapiga simu

polisi ambao walifika haraka na
kuokota kiwiliwili hicho.

Magoyi alisema tukio hilo
limezua taharuki miongoni mwa
wananchi hasa baada ya watu wali-
ofanya uhalifu huo kukata viungo
mbalimbali vya mwili wa mtu huyo
kisha kutoweka navyo.

“Kwa kweli mwili ulikuwa ume-
haribika vibaya sana na kwamba
viungo vyake vimekatwa katwa na
kubaki kiuno, kifua, mkono mmaoja
na kichwa. Hatukuweza kusogea ili
kujua ni jinsia gani na kwa hali hiyo

INAENDELEA UK. 8

UBAPA COMPANY LIMITED AND TRIBUNAL BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na CRDB tawi la Musoma tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana

ya mdaiwa ELIZABETH CYPRIAN MASIKU nyumba iliyoko katika Manispaa ya Musoma.

MDAIWA:

ELIZABETH CYPRIAN MASIKU

JINA LA HATI-SACKIBU MOHAMED KABYEMELA

CT NO. 24373
LONO255478

FILE NO. MTC/4964

Plot No. 249 Block U HD Mutex area
Musoma Municipality

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atakayenunua nyumba hiyo baada ya nyundo ya dalali kutua anatakiwa kulipa
25% papo hapo au 100%. 75% italipwa ndani ya siku 14. Kushindwa kulipa 75% ndani ya
siku 14 mnunuzi amepoteza HAKI YAKE NA MNADA HUU UTARUDIWA TENA.

Kwa mawasiliano zaidi
Mkurugenzi: Juma Hasan Ebambo

Simu: 0753 338008
S.L.P 339 MUSOMA - MARA

215301102
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Waomba ofisi
ya TRA Kaliua

Na Tiganya Vincent, KALIUA

BAADHI ya wafanya-
biashara wilayani Kaliua,
wameiomba Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA)
kuwajengea ofisi kwenye
wilaya vao ili kuwapunguzia
gharama za kusafiri umbali
mrefu kwenda Urambo ili
kupata huduma.

Wafanyabiashara hao wal-
itoa kilio hicho juzi wakati
wa semina ya uelimishaji
kuhusu ulipaji kodi.

Walisema ukosefu wa ofisi
katika wilaya hiyo, umewa-
sababisha kuchelewa kuka-
milisha taratibu za ulipaji
wa kodi mbalimbali, hivyo
kujikuta wakilipa faini am-
bazo wasingepaswa kulipa
kama ofisi ingekuwa katika
wilaya yao.

Mtatilo Mwita, ambaye ni
mfanyabiashara wa bid-
haa mbalimbali, alisema
kwa kufuata ofisi ya TRA
Urambo kwa ajili ya kuka-
milisha taratibu za malipo
kodi ambazo wanapaswa
kulipa, umesababisha wakati
mwingine kulipa adhabu
kwa sababu ya kuchelewa
kukamilisha malipo hayo.

Alisema umbali wa ofisi
ya TRA kutoka eneo wanalo-
fanyia biashara, umesababi-
sha wafanyabiashara wengi
kuchelewa kukamilisha tara-
tibu pindi wanapokutana na
tatizo la mfumo wa malipo
kutofanya kazi.

Naye Mwandu Manoni ali-
omba TRA kusogeza huduma
karibu na wafanyabiashara
ili kujenga mazingira rafiki
va ulipaji kodi kwa ajili ya
kuepuka ukwepaji unaoto-
kana na mazingira magumu
ya kukamilisha taratibu za
malipo.

Wakati huo huo, baadhi
ya wafanyabiashara wa
Halmashauri ya Wilaya
va Nzega na Sikonge
wameomba TRA kuongeza
watumishi ili kuwarahisishia
ulipaji kodi.

Walisema uchache wa
watumishi wa TRA kume-
sababisha kulipa adhabu
kwa sababu ya kuchelewa
kulipa kodi.

Mfanyabiashara Juma
Shamba alisema uchache
wa watumishi umesababi-
sha kutopata huduma kwa
wakati na kujikuta wakiingia
katika mtengo wa kufanya
makosa.

Akijibu hoja za wafanya-
biashara, Meneja wa TRA
Mkoa wa Tabora, Thomas
Masese, alisema wanatarajia
kupata watumishi wapya
na pindi watakapowapata
baadhi yao watawagawanya
katika maeneo yenye upun-
gufu ikiwamo Nzega.

Raia China apandishwa kizimbani
tuhuma kutakatisha mil. 967.6/-

Na Hellen Mwango

RAIA wa China, Yu Peishan (44),
amefikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, akikabiliwa
na kesi ya uhujumu uchumi, iki-
wamo kughushi, kusababisha
hasara na kutakatisha Sh. milioni
9676.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka yake mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Augustine
Rwizile.

Katika kumsomea mashtaka,
upande wa Jamhuri uliongozwa
na Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Mkunde  Mshanga, akisaidiana
na Wakili wa Serikali, Glory Mwen-
da.

Mshanga alidai kuwa kati ya

Dar es Salaam, kwa nia ya kulaghai
na kudanganya, alighushi leseni ya
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha
(GBT) yenye jina Agama Lotto
and Mining Ltd, akionyesha kuwa
imetolewa na bodi hiyo huku aki-
jua si kweli.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa
laam, mshtakiwa huyo alighushi
leseni nyingine ya bodi hiyo yenye
jina la Thinamy Entertainment
kwa lengo la kuonyesha kuwa ni
halali imetolewa na bodi hiyo.

Mshanga aliendelea kudai kuwa
es Salaam, mshtakiwa alighushi
cheti cha kulipia kodi cha Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)

kwa lengo la kuonyesha ni halali
na kimetolewa na mamlaka hiyo,
huku akijua si kweli.

Ilidaiwa kuwa Januari, mwaka
huu, mshtakiwa huyo alighushi
mashine ya kodi ya michezo ya
kubahatisha yenye jina Rong xin
Investiment Co. Ltd kwa lengo la
kuonyesha ni halali imetolewa na
TRA huku akijua si kweli.

Katika shtaka lingine, ilidaiwa
kati ya Agosti, mwaka jana na Mei
mshtakiwa alishindwa kulipa kodi
ya mashine za kuchezesha bahati
nasibu ya Sh. 967,630,639.93 mali
ya TRA.

Ilidaiwa kuwa kati ya Agosti,
mwaka jana na Mei 23, mwaka huu,

aliisababishia TRA hasara ya kiasi
hicho cha fedha kwa kukwepa
kulipa kodi ya mashine hizo.

Piailidaiwa katika shtaka lingine
kuwa katika tarehe hizo, mshtaki-
wa huyo kwa makusudi alitakati-
sha Sh. 967630,639.93 wakati
akijua zilitokana na makosa ya
udanganyifu.

Mshtakiwa huyo hakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa kesi in-
ayomkabili ni ya uhujumu uchumi
na mahakama hiyo haina mam-
laka ya kuisikiliza. Jamhuri ilidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika.

Hakimu alisema mshtakiwa
apelekwe mahabusu mpaka Julai
10, mwaka huu kesi hiyo itakapo-
tajwa.

Waliovunjiwa nyumba waomba huruma ya JPM

Na Mwandishi Wetu,
BAGAMOYO

ZAIDI ya wakazi 600 wa viton-
goji vya Changwahela na Kiharaka
katika Kata ya Mapinga wilayani
hapa, wamemwomba Rais John
Magufuli kuwasaidia kupata haki
ya maeneo yao baada ya kuvun-
jiwa nyumba zao na polisi wakid-
aiwa kuwa ni wavamizi.

Wakizungumza na Nipashe juzi
wakiwa katika maeneo yao waliko-
vunjiwa nyumba zao, wananchi
hao walisema kwa sasa wanaishi
kama wakimbizi wakati ni Watan-
zania halali.

Mmoja ya wananchi hao, Ester
Samwel, akizungumza kwa uchun-
gu, alisema wamenyanyaswa na
askari polisi kwa muda mrefu na
kwamba walikuwa wakifika katika

maeneo yao wanapiga milango
mateke na wakishaingia ndani
wanawatoa nje na kisha kuanza
kuchoma moto nguo zao.

Samwel alisema mbali na ku-
chomewa nguo zao lakini pia
wamekuwa wakipigwa mabomu
ya machozi bila sababu za msingi,
huku wakilazimishwa kuondoka-
na katika maeneo hayo.

“Tunajua Rais wetu ni wa wa-
nanchi wote hasa wanyonge,
tunamwomba atusaidie maana
tunanyanyasika sana katika nchi
yetu kwa sababu ya watu wenye
pesa.

Kama unavyoona tumevunjiwa
nyumba zetu na sasa tunalala nje
na watoto wetu wachanga huku
tukiwa hatujui hatima yetu, “ alise-
ma Samwel.

Naye Emmanuel Mgeni alisema

wameishi katika maeneo hayo
kwa zaidi ya miaka 10, lakini hivi
karibuni waliletewa samansi ku-
toka Mahakama ya Ardhi na Ny-
umba Kibaha ikiwataka kufika ma-
hakamani hapo kwa ajili ya shauri
la madai linalohusu maeneo wa-
nayoishi.

Mgeni alisema cha kushangaza
wakati shauri hilo likiwa linaende-
lea na hukumu ikiwa haijatolewa,
polisi wamekuwa wakifika katika
maeneo yao mara kwa mara na ku-
wabughudhi na sasa wameamua
kuwavunjia nyumba na kuwaacha
wakiwa hawana mahali pa kulala.

“Tunamwomba Rais wetu
pamoja na vyombo vinavyohusika
waingilie kati watusaidie maana
ni heri hukumu ingekuwa im-
etoka tukajua tumeshindwa hapo
tusingekuwa na la kusema. Lakini

pia utaratibu wa kuvunjiwa kwa
kibali cha mahakama si huu am-
bao unafanywa kwetu na askari
polisi, “ alisema Mgeni.

Paulo Mbegezi, mmoja wa
waathirika hao, alisema kwa sasa
hata watoto wao hawaendi shu-
leni kutokana na nguo kuchomwa
moto.

Mbegezi alisema ni vyema vy-
ombo vinavyohusika vikaingilia
kati mapema vinginevyo wata-
waondoa wakiwa wamefikwa na
umauti kwa kuwa hawako tayari
kuondoka na kupoteza haki yao.

“Kama kweli kuna mtu anase-
ma maeneo hayo ni ya kwake,
ni vyema angesubiri uamuzi wa
mahakama lakini si kama hivi tu-
navyonyanyaswa utafikiri sisi ni
wakimbizi ndani ya nchi yetu,”
alisema Mbegezi.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akiangalia kipeperushi cha Benki ya NMB,
alipotembelea banda la benki hiyo kwenye maonyesho ya Kongamano la Uwekezaji
Mkoa wa Dodoma juzi. PICHA: NMB

TOL yatoa gawio
wanahisa bil. 1/-

Na Mwandishi Wetu,

KAMPUNI ya TOL Gases Limited, ime-
tangaza kutoa gawio la Sh. bilioni moja kwa
wanahisa wake ikiwa ni mara ya kwanza
kufanya hivyo kwa Kkipindi cha miaka 20
tangu ilipoingia katika Soko la Hisa Dar es
Salaam(DSE). Hayo yamesemwa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo in-
ayotengeneza gesi za viwandani na hospi-
talini, Daniel Warungu, wakati wa Mkutano
wa Wanahisa kwa mwaka 2018 uliofanyika

Alisema kutokana na mageuzi makubwa
ya kiutendaji ambayo yamefanyika ka-
tika menejimenti, kwa sasa wamekuwa
wakijiendesha kwa faida na kwa mwaka
wa fedha wa 2018, wamepata faida am-
bayo imewezesha kuanza kutoa gawio
ikiwa mara ya kwanza kufanya hivyo tangu
mwaka 1998. “Kwa kweli hivi sasa tunaji-
vunia kwani tunajiendesha kwa faida ndiyo
maana leo (jana) tumekutana na wanahisa
kutangaza kugawa gawio ambapo hisa moja
ni Sh. 17.37. Jumla ya gawio ambalo limet-
engwa kwa wanahisa ni Sh. bilioni moja.

“Tunawashukuru wanahisa wote, mene-
jimenti na Bodi ya Wakurugenzi kwa nam-
na ambavyo wameshirikiana kuhakikisha
kampuni yetu inafanya vizuri kuuza bidhaa
zetu katika soko,” alisema Warungu.

Alisema katika kuhakikisha wanapata
faida, waliamua kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima na kuongeza uzalishaji wa

bidhaa zenye ubora na matokeo yake wa-
najipongeza kwa mafanikio yanayokwenda
sambamba na utoaji wa hisa kwa wana-
hisa wote. Kuhusu mikakati yao, alisema
wanatarajia kununua mitambo miwili na
kuongeza magari kwa ajili ya kusafirisha
bidhaa katika nchi za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Afrika
Mashariki. Alifafanua kuwa uamuzi wa
Serikali ya Awamu ya Tano kuhamasisha
ujenzi wa viwanda umeisaidia kampuni yao
kuongeza idadi ya wateja.

“Tunalo soko la uhakika ndani ya nchi
ya Tanzania, lakini pia tunafanya biashara
zaidi ya kuuza bidhaa zetu kwenye nchi
mbalimbali za Afrika. Katika kufurahia ma-
fanikio yetu, tunakwenda pamoja na kuwe-
ka mikakati ya kujiimarisha zaidi,” alisema
Warungu.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya TOL Gases
Limited, Michael Shirima, aliwahakikishia
wanahisa wote kuwa wamejiridhisha na
utendaji kazi wa menejimenti ya sasa am-
bayo inafanya kazi vizuri na wameanza
kuona matumaini makubwa ya kufanya
vizuri.

“Tunawapongeza menejimenti yetu,
huko nyuma kwa miaka mingi hatukuwa
tunafanya vizuri na ndio maana hatujapata
gawio lakini safari hii tunapata gawio. Hata
hivyo menejimenti tuliiuliza zaidi ya mara
moja hili la gawio litakuwa kila mwaka au
itakuaje. Wametujibu kuanzia sasa itakuwa
ni kila mwaka kwani wanakwenda vizuri,”
alisema.

Afariki dunia akizuia lori kwa gogo

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Mtwara, Azizi Natende (33),
amefariki dunia kwa kukanyagwa na lori al-
ilokuwa anajaribu kulizuia kwa gogo baada
ya kushindwa kupanda Mlima Kinyope
ulioko Kata ya Rutamba wilayani mkoani
Lindi.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo vya
habari na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lin-
di, Pudensiana Protasi, ilieleza kuwa ajali
hiyo ilitokea juzi saa 12 asubuhi.

Alidai lori hilo aina ya Nissan lenye
namba za usajili T 670 ABU, lilikuwa lin-
aendeshwa na Juma Natindi (52), mkazi wa

Mtwara Mjini.

Katika taarifa hiyo, ilidaiwa kuwa
lilipokuwa linapandisha mlima huo, lori
hilo lilishindwa na kurudi nyuma, kitendo
kilichosababisha utingo huyo ateremke ku-
weka kigogo kwa lengo la kuizuia.

“Yule utingo baada ya kuona gari lao li-
nashindwa kumalizia ule Mlima Kinyope,
aliteremka kwa lengo la kuweka gogo, lakini
akafeli na kukanyagwa na kukatisha uhai
wake,” ilidaiwa katika taarifa hiyo.

Alisema mwili wa marehemu baada ya
kufanyiwa uchunguzi na wataalamu wa
Hospitali ya Sokoine mkoani Lindi, ulika-
bidhiwa kwa ndugu na jamaa kwa ajili ya
kuuzika.

I
Migogoro ndoa yachangia ukatili kwa watoto

Na Mwandishi Wetu

ONGEZEKO la migogoro ya ndoa,
limetajwa kuwa chanzo kikubwa cha
vitendo vya ukatili nchini pia ku-
sababisha watoto kukosa malezi ya
wazazi wote wawili.
es Salaam katika kikao kati ya Wizara
yva Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto na wahariri wa
vyombo vya habari katika kujengewa
uelewa kuhusu Ajenda ya Kitaifa
yva Wajibu wa Wazazi /Walezi wa
Malezi na Matunzo ya Familia.

Kwa mujibu wa takwimu za Ofisi
yva Ustawi wa Jamii, katika miezi
tisa kuanzia Julai, mwaka jana hadi
Machi, mwaka huu, mashauri ya ndoa
16,832 yalipokewa ukilinganisha na
13,382 kwa mwaka 2017/2018.

Akizungumza kwa niaba ya Katibu
Mkuu Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. John Jingu,
Kamishna wa Ustawi wa Jamii, DK.
Naftali Ng'ondi, alisema vyombo vya
habari ni wadau muhimu katika kutoa
elimu kwa jamii, hivyo vina wajibu
kuhakikisha vinatoa elimu kusaidia
ujenzi wa malezi bora kwa familia na
watoto nchini.

Dk. Ng'ondi alisema vitendo vya

ukatili vimezidi kukithiri nchini,
hivyo vyombo vya habari nchini vina
wajibu wa kuendeleza ajenda hiyo ili
kusaidiana na serikali katika kupam-
bana navyo.

Alisema kwa mujibu wa utafiti
wa hali ya ukatili dhidi ya watoto
uliofanywa na wizara kwa kushiriki-
ana na Shirika la Kuhudumia Watoto
la Unmoja wa Mataifa (Unicef) wa
mwaka 2011, mtoto mmoja kati ya
watatu wa kike na mmoja kati ya
saba wa kiume walifanyiwa vitendo
vya ukatili kabla ya kufikisha umri
wa miaka 18.

Dk. Ng'ondi alisema asilimia 72
ya wasichana na 71 ya wavulana
walifanyiwa ukatili wa kimwili na pia
robo ya watoto walifanyiwa ukatili
wa Kiakili.

Naye Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Maendeleo ya Mtoto kutoka Wizara
yva Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Mwajuma Mag-
wiza, alisema wadau wote wakiwamo
wahariri na waandishi wa habari,
wana wajibu wa kuhakikisha watoto
wanapata malezi na makuzi bora
kwa kuhakikisha wanajenga maadili
na kuimarisha mila na desturi katika
kujenga jamii iliyo bora.
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Siasa ziepukwe sasa
kuijenga Taifa Stars

TIMU ya Taifa ya Soka ya Tanzania, ‘Taifa Stars’ imeendelea ku-
fanya vibaya kwenye michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019
nchini Misri, baada ya juzi kupoteza mechi yake ya pili mfululizo
kwenye hatua ya makundi.

Stars ambayo ipo Kundi C pamoja na Algeria, Senegal na majira
zao, Kenya, hii ni mara ya kwanza kushiriki michuano hiyo ya Af-
con katika kipindi cha miaka 39, ikiwa ni tangu iliposhiriki fainali
za Nigeria mwaka 1980.

Katika mechi yake ya kwanza kwenye michuano hiyo, Taifa
Stars ilikubali kipigo cha mabao 2-0 dhidi ya Senegal kabla ya juzi
kuchapwa 3-2 dhidi ya Kenya (‘Harambee Stars), mato hayo ya-
naifanya Stars kuburuza mkia katika kundi lake, hivyo sasa inasu-
biri tu kukamilisha ratiba kwa kucheza dhidi ya Algeria Julai Mosi.
Hata hivyo, mbali na maandalizi ya Stars ambayo hayakuwa ya ku-
vutia lakini kumekuwapo na mihemko mikubwa kutoka makundi
mbalimbali hususan ya kisiasa zaidi, ambayo kila moja limekuwa
na hoja zake kuhusu timu hiyo baada ya kupoteza mechi zake za
awali.

Kwa ujumla maoni yanayotolewa huku kila moja likivutia
upande wake, yamekuwa si ya kujenga kwa wakati huu ambao
wachezaji wa Taifa Stars walikuwa wanapaswa kujengwa kisai-
kolojia zaidi kuliko tuhuma mbalimbali ambazo zimekuwa zikiele-
kezwa kwao pamoja na benchi zima la ufundi.

Maoni mbalimbali yalianza kutolewa kutoka kwa wabunge,
na wengi wakionyesha wazi kutomkubali Kocha Mkuu wa Stars,
Mnigeria Emmanuel Amunike na wengine wakionyesha kutori-
dhishwa na kikosi anachokipanga, hayakuwa ya kuijenga timu
hiyo kwani yalitolewa mara tu baada ya kupoteza mchezo wake
wa kwanza dhidi ya Senegal wakati wakihitaji faraja kipindi hicho.
Aidha, wapo baadhi ya viongozi walioonyesha kuvutia upande
wao zaidi kwa kuwatia moyo wachezaji huku wakiamini hamasa
yao inaweza kuleta ushindi kwa Stars kuelekea mchezo wake wa
pili dhidi ya Kenya.

Ni kweli kabisa Stars ilihitaji hamasa ya aina hiyo kwa kuungwa
mkono kwa kila hatua hata pale ilipoonekana kufanya vibaya, la-
kini kama Watanzania, haikustahili kuanza kugawanyika makundi
mawili na kila moja kuvutia upande wake wakati huu ‘askari wetu
hao wakiwa vitani’.

Sisi Nipashe daima tunaamini umoja ni nguvu na utengano ni
udhaifu, hivyo moja kwa moja waliozidi kuitia udhaifu Stars ni
Watanzania wenyewe hususan baadhi ya wabunge na wadau wen-
gine wa soka walioanza kumkosoa hadharani kocha pamoja na
baadhi ya wachezaji wake. Wenzetu Kenya, walitumia wachezaji
wa zamani wa timu hiyo ya taifa akiwamo McDonald Mariga kwen-
da kuwahamasisha Harambee Stars, lakini Tanzania imekuwa
ikitanguliza siasa mbele hata pale ambapo wanasiasa walipaswa
kubaki kama washangiliaji na wawezeshaji kifedha tu kwa timu
hiyo. Tunaamini mchezaji mkongwe anapopewa fursa ya kwenda
kuwahamasisha wachezaji, kuna kitu kikubwa wanaweza kujifun-
za kutoka kwake kuliko namna ambavyo wanasiasa na viongozi
mbalimbali wa serikali wamekuwa mstari wa mbele zaidi kwenda
moja kwa moja kuzungumza na wachezaji.

Hatulipingi hilo, lakini linapaswa kufanyika kwa umoja na ush-
irikiano mkubwa kuliko kama inavyoendelea katika timu ya taifa
na kila mmoja akitaka kuitumia kama daraja la kujipatia umaarufu
wakati Watanzania wanataka mafanikio kisoka. Tunaona ipo haja
sasa wanasiasa na viongozi wengine wa serikali kuacha kuitumia
Stars kama daraja lao la kujipatia umaarufu kisiasa kwa kuwa tu-
nafahamu fika wengi hutumia mlango wa soka kujipatia wafuasi
wengi kutoka katika mchezo huo unaoongoza kwa kuwa na
mashabiki wengi duniani. Tayari Stars, imepoteza nafasi Afcon,
hivyo makundi ya kisiasa yaliyojitokeza ni vema sasa kumulika
na kutoa michango yao hususan ya kifedha ili kuijenga kuelekea
michuano ijayo badala ya kuanza kuvutana na kutafuta mchawi
aliyechangia kushindwa kupata mafanikio nchini Misri.
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VIBAYA HIVYO JIRANI

Watanzania tusilalamike,

tuna cha kujifunza Afcon

BAO la dakika ya 80 lililo-
fungwa na Michael Olunga
liliwanyong'onyesha Watanza-
nia wote waliokuwa wakifua-
tilia mechi ya fainali za Mataifa
ya Afrika (Afcon) 2019 zina-
zoendelea kunguruma nchini
Misri.

Olunga huyu huyu ambaye
misimu mitatu iliyopita alikuwa
akigombewa na Klabu za Simba
na Azam, lakini Gor Mahia ika-
muuza Ulaya, ndiye alikuwa
mwiba kwenye safu ya ulinzi ya
Taifa Stars.

Kilichowaumiza zaidi Wa-
tanzania ni kwamba hadi ma-
pumziko Stars ilikuwa inaon-
goza kwa mabao 2-1 na kwa jinsi
soka lilivyokuwa likitandazwa,
ilitegemewa kutoka na ushindi
kwenye mechi hiyo.

Ushindi ulikuwa bayana kwa
sababu Harambee Stars, timu
ya Taifa ya Kenya, haikuwa ya
kutisha sana kama ilivyokuwa
kwa Senegal. Hawa ni majirani,
lakini pia aina ya soka linafa-
nana.

Hiyo yote haikuwa dawa,
mwisho wa siku, Stars ilikubali
kichapo cha mabao 32, na
kuwa ni kipigo cha pili kutoka
kile cha kwanza cha mabao 2-0
dhidi ya Senegal.

Kumekuwa na maneno
mbalimbali kama kawaida ya
Watanzania kutoka huku na
kule, kila mmoja akieleza kwa
namna yake sababu za kufung-
wa. Lawama kama kawaida
hazikosekani.

Pamoja na yote haya yanay-
otokea nchini Misri, Watanza-

nia wanapaswa kujua kuwa
Taifa Stars inacheza michuano
hiyo kwa mara ya kwanza
baada ya miaka 39.

Mara ya mwisho ilikuwa
ni 1980, fainali zilizofanyika
nchini Nigeria, baada ya kufuzu
mwaka 1979, miaka 40 iliyopita.

Hii inaonyesha kuwa Stars ili-
kuwa bado changa kwenye mi-
chuano hiyo kuweza kufanya
vizuri.

Kuna nchi ambazo ni kawai-
da yao kutinga hatua za fainali,
lakini zina miaka kibao hazija-
chukua ubingwa na badala yake
zinatolewa mapema tu kwenye
michuano hiyo, sembuse Tan-
zania ambayo imetinga baada
ya miaka mingi kupita?

Kucheza tu hatua hii kwa
Taifa Stars inapaswa kuponge-
zwa na wala si kubezwa na kin-
achotakiwa hapa ni kuchukulia
kama changamoto kwa kile kili-
chotokea.

Kwa serikali na Shirikisho la
Soka nchini (TFF), wanapaswa
kujifunza kwanza kuwa soka
kwa sasa ni kazi kama kazi
zingine na si burudani baada
va kazi. Na wala hakuna siasa
katika hili.

Wachezaji wetu wanapaswa
watengenezewe mazingira ya
kutoka kwenda kucheza nje ya
nchi na si kuweka kanuni za ku-
wazuia wageni ili kupata Stars
inayotokana na klabu za Simba,
Yanga na Azam.

Ukiangalia hata wachezaji
wa Stars wanaocheza nje ya
nchi wanaonekana kuwa wako
vizuri kuliko wachezaji wa-

naocheza ligi ya ndani. Ukim-
wangalia Mbwana Samatta,
Thomas Ulimwengu, Simon
Msuva na sasa Farid Mussa,
wanaonekana kabisa kuna vitu
adimu kabisa tofauti na wen-
Zao.

Hata Kenya ambao ni maji-
rani zetu wana idadi kubwa ya
wachezaji wanaocheza soka la
kulipwa nje ya nchi kuliko Tan-
zania.

Badala ya kulalamikia kwa
nini tumefungwa, nani kasaba-
bisha timu ifungwe, inapaswa
kuandaa michuano mingi ya vi-
jana, na wale watakaoonekana
wana vipaji, basi serikali na TFF
ibebe jukumu la kuwaombea
kwenda kwenye academy za
nchi marafiki kwa ajili ya ku-
tunzwa, kufunzwa soka na ku-
someshwa ili waweze kuikom-
boa nchi miaka ya mbele na si
wachezaji kubaki hapa hapa na
kukaa mitaani, kitu ambacho
kinasababisha viwango vyao
kushuka na maisha yakishakua
magumu wanaacha soka na
kufanya shughuli zingine za ku-
jikimu kimaisha.

Ukiziangalia timu nyingi
zenye wachezaji wanaocheza
nje ya nchi, kama vile Senegal,
Nigeria, Cameroon, pamoja na
kwamba wana miili mikubwa
na nguvu, si kwamba wana
vipaji sana, ila wana misingi mi-
zuri ya kukuzwa kisoka na wa-
natumia miili na akili zao vizuri
zaidi kuliko wachezaji ambao
wanatoka tu mitaani. Tunaon-
doka Afcon, lakini tuondoke na
kitu tulichojifunza.
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Wateja wa
Vodacom
M-Pawa
waongezeka

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Afrika (CBA)
na kampuni ya simu za mikononi ya
Vodacom, zimetangaza washindi wa
droo ya tatu kwa ajili ya promosheni
va kuadhimisha miaka mitano ya
huduma ya M-Pawa yenye lengo la
kuwahusisha kifedha wateja wake
kwa kuwazawadia.

Promosheni hiyo ilifanyika katika
es Salaam.

Akizungumza katika droo hiyo
iliyofanyika jana, mwakilishi wa CBA,
Maria Marbella, alisema kwa sasa
watumiaji wa M-Pawa wameongeze-
ka kwa kasi na kufikia milioni 8.5
tangu izinduliwe, huku wateja hao
wengi wakiwa ni wanawake ambao
ni wafanyabiashara, vijana na watu
huduma za kifedha na benki ni za
kiwango kidogo.

“Kampeni hii ya miaka mitano
ya M-Pawa imelenga kudumu kwa
wiki sita na leo (jana) ikiwa ni droo
ya sita na zaidi ya washindi 1,000
wamepatikana mpaka sasa, baadhi ya
washindi wameondoka na mara mbili
va akiba ya kuanzia Sh. 1,000 mpaka
Sh. 200,000 za Kitanzania, simu za
kisasa, vocha na zawadi zingine huku
washindi wengine wakiongezeka kwe-
nye droo zilizobaki,” alisema.

“Mshindi wa kwanza wa promo-
sheni hii atazawadiwa Sh. milioni 15
kwenye droo ya mwisho, hivyo tu-
naendelea kuwasisitiza watumiaji wa
M-Pawa kuweka akiba na kurejesha
mikopo mapema ili waweze kupata
nafasi ya kushinda,” aliongeza.

Aliongeza kuwa M-pawa ni hu-
duma iliyoleta mapinduzi ya kibenki
ambayo inaruhusu watumiaji kuweka
akiba kwa njia ya simu, na kupata
faida kutoka kwenye akiba yao na
hatimaye kuongeza kiwango cha
mikopo yao.

“Kutumia njia hii tunawawez-
esha wateja wetu kuendeleza mitaji
yao kwa ajili ya baadaye na kufikia
baadhi ya ndoto zao. Tunawapongeza
washindi watatu wa droo pamoja na
washindi wetu wote waliopita. Hii
inatupa faraja kubwa kuwazawadia
wateja wetu waaminifu na tunafura-
hia kuona wananufaika kutokana na
huduma zetu,” alisema Marbella.

Alifafanua kuwa ili kushiriki na
kushinda kwenye droo hiyo, mteja
wa M-Pawa anatakiwa kuweka akiba
isiyopungua Sh. 1,000, kukopa na
kurudisha mapema mkopo wake na
hapo papo atakuwa ameingia kwenye
droo na kujiwekea nafasi ya kushinda.

Baadhi ya washindi wa droo za M-
Pawa tatu zilizopita ni Mangu Zanura,
Nyerenga Rahim, Robert Tuisenge,
Mwafumba Martha, Ayilla Agness,
Kayombo Hilda, Mollel Charity,
Gwandu Elizabeth, Agust Emannuel,
Tezeyo Abinal, Mwita Joseph, Haule
Reginberti na Kabona Fadhili.

Serikali kulinda maslahi
ya waajiri, waajiriwa

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema lengo la
kuweka mazingira rafiki katika
uwekezaji ni kulinda maslahi ya

waajiri na waajiriwa.
Katibu Mkuu Ofisi  ya
Waziri  Mkuu, Sera na

Uwekezaji, Dorothy Mwaluko,
alisema hayo wakati wa mkuta-
no wa 60 wa mwaka wa Chama
cha Waajiri Tanzania (ATE).

Alisema lengo lingine ni kuz-
iba pengo la ujuzi na wabhitaji
sokoni na wahitimu waliopo
pamoja  na watakaoongeze-
ka.

Alisema mwaka 2014 kupitia
maabara ya kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji
nchini, iliazimia kuongeza ki-
wango cha nguvu kazi chenye
ujuzi na walijulishwa ni asilimia

17 ya waajiri wenye viwango
stahiki.

Alisema mwaka jana waliazi-
mia kiwango hicho kuongezeka
hadi kufikia asilimia 46, hivyo
wanasubiri ifanyike tathmini
hasa kwa wanaohusika na mas-
uala ya kazi na ajira ili waone
kama wametimiza azma ya asil-
imia 46.

Alisema katika kutekeleza
azima hiyo, serikali imeendelea
kuwa na mikakati mbalimbali
ya kuongeza ujuzi wa nguvu
hususani vijana.

“Kwa kutambua hilo serikali
imeipa jukumu sekta binafsi la
kusimamia mabaraza ya ujuzi
ambayo yamezinduliwa hivi
karibuni yanalenga kuboresha
ujuzi na stadi za kazi miongoni
mwa nguvu kazi iliopo hapa
nchini,” alisema.

Aidha, alisema ATE itaku-
wa mstari wa mbele katika
utekelezaji wa kukuza stadi za
kazi na ujuzi za nguvu kazi zi-
lizopo nchini.

Alisema chama cha ATE kina-
takiwa kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na rais katika
maendeleo anayoyafanya.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa ATE, Aggrey Mlimuka, alise-
ma huo ni mkutano mkuu wa
mwaka na mada ni kutumia
uwezo wa Watanzania katika
kuhamasisha uwekezaji na kazi
za siku zijazo.

Alisema kama chama cha
waajiri mwaka huu ni mzuri
kwao kwa sababu Shirika la
Kazi Duniani (ILO) ambalo
hufanya nao kazi kwa uka-
ribu wametimiza miaka 100 na
wamewapa malengo wanay-

otakiwa kuyafanya.
“Shirika ~ hili ~ wanataka
kuangalia miaka 100 ijayo

masuala ya kazi yatakuwa ya
aina gani, lakini tunahusisha na
yale yanayotokea nchini kwetu
kuhusiana na uwekezaji,” alise-
ma.

Dk. Mlimuka alisema changa-
moto ni ujinga, maradhi na
umaskini bado unaendelea ku-
waathiri wananchi.

Alisema utafiti bado unao-
nyesha ujuzi wa watu bado upo
chini na ni changamoto inay-
otakiwa kufanyiwa kazi, ndiyo
maana wamewataka waajiri
ambao vijana kuwasomesha.

Alisema uchumi wa kati wa
viwanda unataka nguvu kazi ya
watu wenye elimu ya kutosha
kuendana na changamoto za
uchumi.

Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za
Serikali (CAG),
Prof. Mussa
Assad (kulia),
akiteta jambo

na Mwenyekiti
wa Kamati ya
Kudumu va
Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAQ),
Nangenjwa
Kaboyoka, kabla
ya uzinduzi wa
ripoti ya uwajibi-
kaji ya mwaka
2017/18, iliyoan-
daliwa na Taasisi
ya Wajibu, mjini
Moshi, mkoani
Kilimanjaro

jana. PICHA: GOD-
FREY MUSHI

Vyeti vya kuzaliwa kutolewa Sabasaba

Na Salome Kitomari

WAKALA wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA), unatarajia
kusajili, kutoa vyeti vya kuzaliwa
na ushauri wa kisheria kwa wa-
nanchi watakaotembelea banda
lao katika viwanja vya Sabasaba

Ushauri huo utakuwa kwa
wanaotaka kuandika wosia na

mirathi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi na Meneja Masoko
na Mawasiliano wa Rita, Jose-
phat Kimaro, wananchi wataka-
ojiandikisha watapatiwa vyeti
vya kuzaliwa papo hapo.

Alisema huduma zingine
zitakazotolewa ni elimu kwa
umma kuhusu huduma za Rita,
kupokea maoni, maswali na

ushauri.

“Mwaka jana tulitoa hu-
duma kwa zaidi ya wananchi
5,520 walisajiliwa na kupata vy-
eti  vya kuzaliwa, mwaka huu
tumeongeza watumishi wa-
takaotoa huduma,” alisema.

Kimaro alisema kwa mwa-
ka huu wamejiwekea lengo
la kusajili zaidi ya wananchi
1,000.

“Tli kusajiliwa na kupata cheti
cha kuzaliwa mwananchi ana-
takiwa awe amezaliwa katika
mkoa wowote Tanzania Bara na
awe na viambatisho muhimu,”
alisema.

Alivitaja viambatisho hivyo
kuwa ni cheti cha ubatizo, cheti
cha falaki cha mwombaji, cheti
cha kumaliza elimu ya msingi au
sekondari, pasi ya kusafiria.
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Watanzania 9 wauawa Msumbiji

Na Romana Mallya

WATANZANIA tisa wameuawa
kwa kupigwa risasi na wengine sita
kujeruhiwa Msumbiji baada ya ku-
vamiwa wakiwa kwenye masham-
ba yao ya mpunga na watu wanao-
daiwa kuvaa sare zinazofanana na
za jeshi la nchi hiyo.

Akiwa Mtwara jana, Mkuu wa
Jeshi la Polisi (IGP), Simon Sirro,
(pichani) alilambia Nipashe kuwa
juhudi za kuwasaka waliofanya
mauaji hayo zinaendelea.

Alisema tukio lililotokea katika
wa Msumbiji, eneo ambalo ni mpa-
kani mwa Tanzania na nchi hiyo.

Alibainisha kuwa katika tukio
hilo, watu 11 waliuawa, wawili wak-
iwa ni raia wa Msumbiji.

“Ninawaambia wauaji kuwa
damu ya Watanzania haiendi bure,
walioua tutawasaka kwa kushiriki-
ana na majeshi ya Msumbiji ku-
hakikisha tunawakamata wakiwa
hai ama wamekufa. Wahalifu hawa
baada ya kufanya vurugu walion-

doka na wanawake wawili wa Tan-
zania na mtoto mmoja ambao hadi
sasa (jana jioni) hawajapatikana,”
alisema.

“Hawa Watanzania walikuwa
Msumbiji wakijishughulisha na
shughuli za kilimo cha mpunga,
wakiwa kwenye mashamba yao
ambako wameweka vibanda vya
muda, ghafla walivamiwa na watu
wakiwa wamevalia sare zinazofa-
nana na za Jeshi la Msumbiji na
kuwaua baadhi na wengine kuwa-
jeruhi.

“Tumewatembelea  majeruhi,
wapo Watanzania sita na wengine
wawili ni raia ya Msumbiji wanaen-
delea na matibabu katika Hospitali
ya Rufani ya Ligula,” alisema.

IGP Sirro alisema Jeshi la Polisi li-
naendelea na operesheni za nguvu
ili kuwasaka wale wote waliohusi-
ka na kuhakikisha watu hao hawa-
vuki mipaka kuingia Tanzania.

“Tunatoa tahadhari kwa wa-
nanchi kuwa Msumbiji siyo sala-
ma, kipo kikundi kinachochoma
nyumba na kuua watu,” alisema.

Waziri atangaza kuifumua TBA

INATOKA UK. 3

walioko kwenye mradi huo na
kutafuta msimamizi wa mradi wa
TBA ambaye kitaaluma ni mhandi-
si ili ausimamie.

“Baada ya kuzungumza na
hawa niliowakuta hapa, nimebaini
wameingiliana katika majukumu
ya utendaji kazi, mimi ni mhandisi
wa barabara, siwezi kwenda kufan-
ya miradi ya maji, hatuendi hivyo,”
alisema.

Waziri huyo alimwagiza Katibu

Mkuu - Sekta wa Ujenzi ampele-
kee majina ya wakala wasimamizi
wa miradi inayosimamiwa na TBA
nchini ili kuona taaluma zao.

“Ninataka kuwe na watu wenye
taaluma zinazotakiwa kwa sababu
hatuwezi kuzifanyia mafunzo fed-
ha za serikali maana tunaleta watu
wenye taaluma nyingine kwenye
miradi ili wafanye mafunzo. Hatu-
wezi kufika, naona mpango sio
mzuri.

“Ninataka miradi yote nchi nzi-
ma wale wakala wasimamizi wa

miradi nipate majina yao kwa saba-
bu nilikwenda Songwe nikakuta
mhandisi mmoja anasimamia mi-
radi kwenye halmashauri zote, hili
haliwezekani, mradi ni kama mto-
to mchanga, mama mmoja hawezi
kusimamia watoto wachanga sita.
“Kila jengo, kila mradi kunataki-
wa kuwe na wakala msimamizi wa
kudumu, ninataka miradi yote ya
TBA nipate majina ya wasimamizi
wakuu wa miradi hiyo na map-
endekezo yangu ni kuweka watu
wenye taaluma za uhandisi wa

ujenzi, taaluma nyingine ziwepo,
lakini mtu huyu lazima awapo pia,”
alisema.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Idara
ya Ushauri TBA, Kileo Khamis,
ambaye ni kitaaluma ni mbunifu
majengo, alimweleza waziri huyo
kuwa Oktoba mwaka 2016, ujenzi
huo ulianza rasmi.

Alibainisha kuwa usanifu uli-
otengenezwa ni kwamba jengo
moja litakuwa na maghorofa mata-
no na kila ghorofa kuwa na uwezo
wa kuchukua kaya 16.

Tundu Lissu apoteza ubunge
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fulani, naendelea na jambo fu-
lani hivi, hakuna chochote, yaani
Spika kama hayupo vile, hilo la
kwanza.

“Lakini la pili, waheshimiwa
wabunge tunatakiwa sote tujaze
taarifa kila mwaka mara moja ze-
nye maelezo ya mali na madeni
kama katiba yetu ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania inavyo-
taka na utaratibu unataka ujaze na-
kala mbili na nakala zote uzipeleke
Ofisi ya Spika, halafu Ofisi ya Spika
ndiyo inapeleka nakala moja kule
maadili na kubakia na nakala moja.

“Lakini huwa tunaipata ile na-
kala na kupeleka zote mbili tu-
naiweka kwa ajili ya kumbukumbu
zetu hapa bungeni, ndiyo matakwa
yenyewe.

“Baada ya kuona kwenye kum-
bukumbu zangu hakuna nakala
yoyote ya fomu za maadili za

Mheshimiwa Tundu Lissu (picha-
ni), nilichukua jukumu la kupata
uhakika wa jambo hili kwa Kam-
ishna wa Maadili na nilijibiwa kwa
barua kwamba Lissu hajawasilisha
taarifa yoyote kuhusiana na fomu
zake ziko wapi.”

CHADEMA WAJIPANGA

Muda mfupi baada ya Spika ku-
tangaza uamuzi huo, Ofisa Habari
wa Chadema, Tumaini Makene,
alisema chama chao kimemsikia
kiongozi huyo wa Bunge aki-
tangaza jambo hilo zito na kinaji-
panga kutoa kauli.

Lissu (51), ambaye pia Mwa-
nasherian Mkuu wa Chadema,
alishambuliwa kwa kupigwa risasi
na watu wasiojulikana Septemba
7,2017.

Wakati anafanyiwa unyama huo,
mtaalamu huyo wa sheria alikuwa

anajiandaa kushuka kutoka kwe-
nye gari lake nyumbani kwake
Area D mjini Dodoma, ikiwa ni
muda mfupi baada ya kuahirishwa
kwa kikao cha mchana cha Bunge
ambacho pia alipata nafasi ya ku-
changia hoja.

Baada ya shambulio hilo, Lissu
alipelekwa kwenye Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma na
kupatiwa matibabu ya awali kisha
kusafirishwa kwenda Kenya kwa
matibabu ya kibingwa.

Mbunge huyo aliondoka Kenya
kwenda Ubelgiji akipita Amstedam,
Uholanzi Januari 6, mwaka jana.

Imekuwa ikielezwa na baadhi
ya wachambuzi wa masuala ya
siasa nchini kuwa kuna uwezekano
mkubwa Lissu akapeperusha ben-
dera ya Chadema kuwania kiti cha
urais wa Tanzania katika Uchaguzi
Mkuu wa mwakani.

Hivi karibuni, Lissu alitoka hos-

pitalini Ubelgiji na kufanya ziara
katika baadhi ya nchi za Ulaya na
Amerika na kuweka wazi kuwa
kama chama chake kitaona anafaa
kukiwakilisha kuwania kiti cha Rais
wa Tanzania mwakani, atakuwa
tayari kufanya hivyo.

CAG afunguka kodi kwa mtutu
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kubwa sana, vitabu vitatu, vinne
na Watanzania si wasomaji wa vi-
tabu vikubwa. Kwa hiyo, sisi tuna-
chofanya, ripoti yenye kurasa 300
au 400, tumetengeneza ndogo ya
kurasa 20 au 22 ambapo mambo
gani CAG ameibua ambayo yana
umuhimu mkubwa zaidi kwa wa-
nanchi wa Tanzania.

“Ndiyo hayo tunayaangalia, tu-
nayachambua, katika kuyacham-
bua tunaeleza madhara haya

yaliyoibuliwa kutotekelezwa na
vilevile tunasaidia watekelezaji
waliopendekezwa na CAG kwamba
ni nini kifanyike ili mapendekezo
hayo ya CAG yafanyiwe kazi.”

“Ripoti hizi zimeshazinduliwa na
tutakuwa na mada inayozungumzia
uboreshaji wa makusanyo ya ma-
pato ya serikali hasa mapato yanay-
otokana na kodi.

“Kama tunavyojua mabhitaji ya
serikali miaka yote yamekuwa
makubwa kuliko mapato na hata
ukiangalia Bunge letu tukufu lin-

akaa linapitisha bajeti, ni juzi lime-
pitisha bajeti ya mwaka 2019/20, la-
kini ukiangalia mwisho wa mwaka,
makusanyo hayaendani na bajeti
iliyopitishwa.

“Kwa hiyo, sisi tunafikiri kwamba
ni jukumu la Watanzania wote ku-
kaa na kutafakari ni nini kifanyike
ili kuiongezea nguvu serikali uwezo
wa kukusanya mapato mengi zaidi
katika mapato yatokanayo na kodi
na mapato ambayo hayatokani na
kodi. Ni jukumu la Watanzania wote
kwa sababu, serikali inahitaji pesa

nyingi kwa ajili ya maendeleo.”

Katika ripoti zake zilizozinduliwa

jana, pamoja na mambo mengine,
Wajibu inasisitiza umuhimu wa
maofisa masuhuli kutekeleza map-
endekezo ya CAG na maagizo ya
Kamati za Kudumu za Bunge ili ku-
jenga uwajibikaji na utawala bora
nchini.

Washiriki walioalikwa katika uz-
induzi huo ni viongozi wa serikali,
taasisi na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali na baadhi ya wataalamu kutoka
vyuo vikuu.

Mwili
wakutwa
kichakani
umekatwa
miguu,
mKkono

INATOKA UK. 3

hawezi kutambulika kwani
unaonekana una siku tatu au
mbili nyuma,” alisema Mgoyi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Kamishna
Msaidizi (ACPO Richard Ab-
wao, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kwamba mtu
huyo ambaye hajafahamika
aliuawa na watu wasiojulika-
na kisha kutelekezwa polini.

Kamanda Abwao alisema
baada ya wauaji kutekeleza
tukio hilo, mwili huo wa-
liusambaratisha kwa kuukata
vipande vipande na kubakiza
kichwa, mkono mmoja na
kifua, huku viungo vingine
kuanzia kiuno na miguu yake
na mkono walitoweka navyo
kwa lengo wanalofahamu
Wao.

Kutokana na tukio hilo,
Abwao alisema Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga linaende-
sha msako ili kuwabaini
watuhumiwa wa mauaji, huku
akiwasihi wananchi liliko-
tokea tukio hilo, kuwa wepesi
kutoa taarifa ili kudhibiti
matukio ya namna hiyo.

Alisema mwili huo umekaa
siku nyingi vichakani kuto-
kana na wananchi kutotoa
taarifa mapema hali ambayo
imesababisha  umeharibika
vibaya na kichwa kubakia
fuvu tu na kusababisha wa-
nanchi washindwe kuutam-
bua.

Kamanda Abwao alisema
hadi sasa hakuna mtu ali-
yekamatwa kwa kuhusika na
tukio hilo la mauaji.
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Waiomba serikali iache kutoza kodi kwa dola

Na Allan Isack, MANYARA

WAFANYABIASHARA wa-
dogo wa madini katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mirerani,
Simanjiro mkoani Manyara,
wameiomba serikali iwaruhu-
su kulipa leseni na tozo mbal-
imbali za madini kwa fedha za
Kitanzania badala ya Dola ya
Kimarekani.

Wakizungumza kwa niaba
ya wafanyabiashara wengine,
Hamboya Elia, Hussein Ramad-
hani, Philemon Samson na Do-
ries Emmanuel, walisema kuli-
paleseninatozo zamadini kwa
kutumia dola ni changamoto
inayowakabili hao kutokana na
kuwa na mitaji midogo.

Walisema kutokana na kushu-
ka kwa thamani ya shilingi, wan-
apolipia leseni na tozo za madini

kwa dola, wanajikuta wanalipa
fedha nyingi ambazo wafanya-
biashara wadogo hawawezi ku-
zimudu.

“Tunaiomba serikali leseni
na tozo za madini tuzilipie kwa
shilingi na si kwa mfumo wa
dola kwa sababu fedha hiyo in-
aongezeka thamani siku hadi
siku, hivyo  wafanyabiashara
wanajikuta wakilipa fedha ny-
ingi kwa dola na wakati mitaji
yao bado ni midogo,” alisema
Samson.

Walisema walisema changa-
moto nyingine ambayo  seri-
kali inapaswa kuifanyia kazi
kwa haraka ni ya wafanyabi-
ashara kuchukua muda mrefu

wakati kufanyiwa tathmini ya
madini.

“Wafanyabiashara wanapofi-
kasehemuyakufanyiwa tathmi-

ni ya madini wanachukua muda
mrefu, hivyo tunaiomba Wizara
ya Madini, kutatua changamoto
hii kwani inaweza kuwa kikwazo
kitakachoikosesha serikali ma-
pato,” alisema Elia.

Licha ya changamoto hizo,
walisema miundombinu ya
barabara ya soko la madini si
rafiki, hivyo wakaiomba serikali
kuiboresha hiyo, kwa sababu
inaweza kuwa chanzo cha ajali
zitakazohatarisha maisha ya wa-
fanyabiashara hao.

Ofisa  Madini Mkazi wa
Wilaya ya Simanjiro, Daudi Ntal-
imu, alisema suala la wafanyabi-
ashara hao kulipia leseni na tozo
za madini kwa dola, limeshatole-
wa taarifa wizarani na serikali
inalifanyiwa kazi baada ya muda
watapewa majibu. “Wafanyabi-
ashara  wanalalamika kulipia

leseni kwa dola wakati wao ni

Watanzania. Lakini napenda
kuwakumbusha kuwa mfumo
huo ulikuwapo tangu mwanzo
na serikali haikutambua kuwa
ungekuwa na changamoto kwa
baadhi ya wizara zake, hivyo
tumetoa taarifa kwa mamlaka
husika wanalifanyia kazi,” alise-
ma Ntalimu. Kuhusu changa-
moto ya wafanyabiashara ku-
tumia muda mwingi wakati wa
kuthaminiwa madini, Ntalimu
alisema wameongeza meza ny-
ingine ya uthaminishaji madini
pamoja na watumishi.

Pia alisema katika kukabili-

ana na changamoto ya wa-
fanyabiashara kukaa kwenye
foleni kwa muda mrefu,

wameongeza siku za kazi ya
uthaminishaji wa madini kuto-
ka siku mbili hadi tano kwa wiki.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kimadini wa Simanjiro, Daudi Ntalima, akizungumza na wachimbaji wa madini ya Green kwenye machimbo
va Lemshuku jana. PICHA: GIFT THADEY

Shirika la Maendeleo latoa elimu ya utalii

Na Zanura Mollel, ARUSHA

SHIRIKA la  Maendeleo ya
Jamii Oikos linalofanya kazi
wilayani Longido katika Tarafa
ya Enduiment chini ya ufadhili
wa Umoja wa Ulaya, limewez-
esha mafunzo ya utalii kwa wa-
najumuiya wa Enduiment.

Mafunzo hayo ya siku nne,
yanafanyika  katika kijiji
Lerangwa kata ya Olmolog ili
kukuza uelewa wa masuala ya
uhifadhi.

Ofisa Utalii kutoka shirika hilo,
Emanuel Tarangei, alisema kati-
ka kuboresha shughuli za utalii
ndani ya jumuiya hiyo,

wanatarajia kukabidhi  bais-
keli ambazo zitatumika katika
shughuli za utalii.

“Tunaamini baada ya mafunzo
haya wanajamii wa Enduiment
watafahamu masuala ya uhifadhi
na faida zake na kuwa mstari wa
mbele katika kutunza rasilimali
za taifa,” alisema.

Alisema wanatoa pia elimu
juu ya utalii wa punda kwa kuwa
katika hifadhi ya Enduiment
kuna maeneo mengi ambayo
magari hayawezi kufika, hivyo
usafiri wa punda utasaidia wa-
geni kufika maeneo ambayo gari
haliwezi kufika.

“Punda watatumika kubeba

mizigo huku wageni wakitembea
kwa miguu na kujionea mazin-
gira ya hifadhi hiyo,” alisema
Tarangei.

Aidha, alisema  hifadhi ya
Enduiment ni ya kipekee na
tofauti kwa kuwa wanyama wa
aina mbalimbali wapo na mazin-
gira ya hifadhi ni mazuri, hivyo
wamelenga kutoa elimu ili jamii
ifahamu umuhimu wa uhifadhi
na faida zake. Mmoja wa wanu-
faika wa mafunzo hayo, Magdale-
na Lengay,
alisema  mafunzo hayo yame-
wanufaisha, japo wanawake wa
jamii ya Kimasai wengi wao ha-

wapewi  fursa na

waume zao katika kufanya
shughuli za utalii ikiwamo usho-
naji wa shanga.

Magdalena alisema jamii ya
kifugaji inategemea kuwezeshwa
kwenye vyanzo vya mapato na
waume zao, lakini changamoto
kubwa inayowakabili ni waume
zao kuwanyima fedha za ku-
wekeza kwenye fursa za kitalii.

Alikemea kuwapo kwa wa-
nawake wajamii hiyo kubwete-
ka kwa kuacha kubuni njia za
kujipatia kipato, ikiwamo wale
wanaouza shanga walizovaa
mwilini kwa matamanio ya fed-
ha.

]
EALA na
Misa- Tan
kukuza
uvhuru habari

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SPIKA wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA), Martini
Ngoga, ameahidi kufanya kazi
na wadau wa habari nchini, ili
kuboresha mazingira ya uhu-
ru wa vyombo vya habari na
upatikanaji wa taarifa nchini
na eneo la Afrika Mashariki
kwa ujumla.

Ahadi hiyo alitoa juzi
katika makao makuu ya ju-
muiya hiyo, mjini hapa wakati
akizungumza na wajumbe wa
Bodi ya Taasisi ya Vyombo
vya Habari Kusini mwa Afrika
(MISA) Tawi la Tanzania.

Wajumbe hao wa Bodi ya
Misa-Tan, walimtembelea
Spika Ngoga ofisini kwake na
baadaye kualikwa bungeni
na kuzungumza na wabunge
wawakilishi wa Tanzania
kwenye bunge hilo.

Spika Ngoga alisema uhuru
wa habari, uwazi na ukuzwaji
demokrasia ni moja ya mam-
bo ambayo yamo katika mka-
taba wa kuanzishwa jumuiya
hiyo, hivyo watashirikiana
na wadau kupitia Misa- Tan
kusaidia kukuza uhuru huo
l[akini kwa kuzingatia maadili
ya uandishi. Alisema kumeku-
wapo na tatizo katika utend-
aji wa vyombo vya habari
katika ukanda wa Afrika
Mashariki, kuandika mambo
mabaya tu katika nchi hizo,
badala ya kuandika pia
mambo mazuri ynayofanywa
ili kuwatia moyo viongozi na
wananchi.

“Si kama hatutaki muan-
dike mabaya, hapana,
bali tunataka mjirekebishe
kwa kuandika hata masu-
ala mazuri ili kuzitia moyo
serikali na wananchi waliomo
katika nchi hizo wanachama,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa
Misa-Tan, Salome Kitomari,
alisema malengo ya taasisi
hiyo ni kukuza uhuru wa
habari na uhuru wa ku-
jieleza nchini na kutaka EALA
kusaidia ukuaji wa tasnia ya
habari nchini.

Alisema kuna baadhi ya
vifungu vya sheria vilivyopit-
ishwa katika nchi wanachama
wa jumuiya hiyo, vinaathiri
utendaji wa vyombo vya
habari, ikiwamo sheria ya
takwimu, sheria ya huduma
ya vyombo vya habari na
makosa ya mtandao.

Mjumbe wa Bodi hiyo,
Mussa Juma, alimweleza
Spika huyo kuwa Misa- Tan
inaliomba Bunge hilo, kui-
marisha uhusiano na vy-
ombo vya habari, ikiwamo
kushirikiana kuwepo sheria
katika Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki, ambazo zitasaidia
kukuza uhuru wa vyombo
habari.
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Walia waajiri kutopeleka fedha NSSF

Na Mary Mosha, SIHA

CHAMA cha Wafanyakazi
wa Mashambani na Kilimo
(TPAWU), kimeiomba serikali
kuingilia kati tatizo la kukatwa
fedha na waajiri lakini hazifik-
ishwi kwenye mifuko ya hifadhi
wa jamii (NSSF) kwa wakati.

Hayo yalisemwa na mmoja wa
viongozi wa chama hicho wakati
akizungumza kwa niaba ya wa-
fanyakazi wenzake kwenye mku-
tano mkuu wa kamati ya utend-
aji kanda ya Kilimanjaro.

Mwenyekiti wa TPAWU, tawi la
Relongo Estate, lililoko Wilaya ya
Siha, Rashid Mswaki, alifafanua
kuwa waajiri hao wamekuwa

wakiwakata fedha hizo kwa ajili
ya mifuko mbalimbali ya kijamii
ikiwamo NSSF, ilhali hawazi-
wasilishi kwa wakati.

Mswaki aliiomba serikali na
uongozi wa TPAWU, ziingilie
kutatua tatizo hilo ambalo lime-
geuka kuwa mwiba kwa ustawi
wa kiuchumi kwa kazi zao na
familia zao pia. Elias Mashamba
Mwenyekiti wa TPAWU, tawi la
TPC alisema changamoto kubwa
iliyoko kwa wafanyakazi, wan-
apoumwa wakienda kutibiwa
hospitalini hawapati huduma
hiyo kwani fedha wanazokatwa
hazikuwasilishwa na waajiri.

“NSSF ni wadau wakubwa kwa
wafanyakazi wa mashambani,

wanapata mapato mengi kupitia
kwetu wafanyakazi wanapoum-
wa wanastahili fao la matibabu,
lakini tunapokwenda kupata hu-
duma hiyo ambayo ni stahili yetu
tunaambiwa mchango haujato-
sha kwa kweli inakatisha tamaa,”
alisema Mashamba.

Suzan Nkini, Mwenyekiti wa
Vijana TPAWU, Kanda ya Kili-
manjaro aliiomba serikali isai-
die kuzibana taasisi ambazo zi-
nashindwa kupeleka michango
ya wafanyakazi wao kwa wakati

Akisoma taarifa ya mwaka
Katibu wa TPAWU Kanda ya
Kilimanjaro, Hatibu Losiando,
alifafanua kuwa chama hicho
kimeongeza kiwango cha maku-

sanyo kwa mwaka kutoka mil-
ioni 35 mwaka 2014 hadi kufikia
milioni 120 kwa sasa 2019.

Losiando alisema kuwa pamo-
ja na mafanikio hayo TPAWU
Kanda ya Kilimanjaro inakabili-
wa na changomoto mbalimbali
ikiwamo ukosefu wa gari la ku-
wafikia wakulima mashambani
pamoja na samani za ofisi hali
ambayo inakwamisha utendaji
kazi. Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa TPAWU Kanda ya Kili-
manjaro, Juma Mdolo, aliwataka
waajiri kuendelea kuwapa fursa
wafanyakazi kupata ujuzi ili ku-
jenga uhusiano baina ya wafan-
yakazi na waajiri.

(]
ill Mkuu wa
Mkoa wa
Kiliman-
jaro, Anna
Mghwira
(kulia),
akikabidhi
Mwenge
wa Uhuru
kwa Mkuu
wa Mkoa
wa Tanga,
Martine
Shigela, ka-
tika eneo
Bwiko,
wilayani
Korogwe,
kwa ajili
va kuanza
mbio zake
mkoani
humo juzi.
PICHA:
STEVEN
WILLIAM

Rombo, Moshi Mjini zaongoza ukatili kijinsia

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

TAKRIBANTI kesi 150 za masu-
ala ya ukatili wa kijinsia zimeku-
wa zikiripotiwa kwa kipindi cha
miezi sita katika dawati la jinsia
na watoto mkoani Kilimanjaro.

Aidha, Manispaa ya Moshi Mji-
ni na Wilaya ya Rombo zinaon-
goza kuwa vinara wa makosa
hayo.

Mkuu wa dawati hilo mkoani
Kilimanjaro Zuhura Suleyman,
alisema hayo kwenye mafunzo
yalitolewa kwa waendesha
mashtaka, polisi, mahakimu na
maofisa ustawi wa jamii mjini
Moshi.

Wilaya za Hai na Same zime-
kuwa na matukio machache ya
ukatili ikilinganishwa na wilaya
nyingine, kwa mujibu wa mael-
ezo yake.

Alisema tatizo hilo linatokana
na asilimia kubwa ya wazazi
kutumia muda mwingi kufanya
shughuli za kiuchumi na watoto

wakiachwa na wazee au walezi
nyumbani.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa
na Shirika la Kilimanjaro Wom-
en Information Exchange Com-
munity Organization (Kwieco)
na Asasi ya Crossroads Interna-
tional kutoka Canada, yanalenga
kuwapa uelewa wa jinsi ya kuka-
biliana na ukatili huo.

Wakati wa mafunzo hayo,
mkuu wa dawati, alieleza kuwa
makosa ni mengi kwenye masu-
ala ya ukatili, tunapokea kesi ny-
ingi za watoto za kunyanyaswa,
kubakwa na kwa wanawake kesi
nyingi zinaelekezwa kwenye
kutelekezwa.

Alisema changamoto kubwa
ni jamii kukosa ushirikiano licha
ya kesi nyingi lakini wahanga wa-
nabadilika na kuharibu ushahidi
kwa kuongea na mtuhumiwa ku-
maliza kesi nyumbani.

Mohamed Seif, Ofisa Ustawi
wa Jamii Manispaa ya Moshi,
alisema kumekuwa na changa-

moto kubwa katika mabadiliko
ya jamii na kupeleka vitendo vya
uvunjifu wa sheria na ukatili kwa
wanawake na watoto.

Alisema katika kupambana
na changamoto ya ukatili wa ki-
jinsia wanakabiliwa na matatizo
ya pengo kubwa la ushirikiano

baina ya familia na taasisi
zinazoshughulikia ukatili wa ki-
jinsia.

“Hapa tunaongelea watu we-
nye taaluma tofauti kuanzia
Jeshi la Polisi, maofisa ustawi
wa jamii taasisi zisizokuwa za
kiserikali, mawakili na majaji na
wananchi hili jukumu linaanzia
ngazi ya familia.”

“Kabla ya programu hii ya
Access to Justice haijafika hapa
Moshi kulikuwa na vikwazo vingi
katika kupambana na suala hili,
kulikuwa hakuna ukaribu uliku-
wapo mpaka kati ya ofisa ustawi
wa jamii na mahakimu kwa vile
ni mihimili tofauti. Lakini kwa
sasa ni kama imekwisha,” alise-

ma.

Watoto  wamekuwa  wak-
ibakwa na kulatiwa ndizo kesi
nyingi zinazopokelewa baada
ya kuelewa nafsi yetu tumekuwa
bega kwa bega kuwapa ujasiri ili
waweze kueleza kile kinachotak-
iwa mahakamani.

Hakimu Mkazi wa Wilaya ya
Siha, Jasmine Abdul, alisema
kuna changamoto ya masuala ya
makosa ya unyanyasaji wa kijin-
sia katika sheria kwani wahusika
hasa wazazi na walalamikiwa
wanafanya mkutano kabla ya
kesi kujali kutokuwapo kwa sha-
hidi mahakamani.

“Sheria zetu zinatubana ku-
fanya maamuzi kama shahidi
hajafika mahakamani inatupasa
kuondoa kesi hiyo hatutakiwi
kukaa na kusema shahidi ataku-
ja. Tulichojifunza kutokana na
kesi hizi tunatakiwa kuwa wavu-
milivu tusibanwe sana na sheria
hadi kukwamisha haki,” alisema
Hakimu Abdul.

HABARI KILIMANJARO

Vijana waunda
mitambo, roboti

Na Mary Mosha, SAME

KATIKA kuunga mkono
serikali kufanikisha juhudi
Za Vvijana kujiajiri pamoja na
kutekeleza sera ya viwanda,
taasisi za dini zimeanza
kuwapa wanafunzi mafunzo
ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama) kwa
vitendo ili kujiingiza kwenye
uwekezaji wa viwanda na
kujiajiri.

Mafunzo hayo yanayotole-
wa kwa wanafunzi zaidi ya
30, wanaotokea katika shule
za msingi, sekondari na vyuo
vikuu yanawawezesha ku-
fundishwa namna ya kuten-
geneza mitambo na mashine
mbalimbali zikiwamo za
kukata majani bila msaada wa
mwanadamu.

Aidha, wanatengeneza
roboti kwa ajili ya kuzituma
sehemu mbalimbali kuzima
moto na kusaidia shughuli ny-
ingine za kilimo.

Akimkaribisha Mkuu
wa Wilaya ya , RoseMary
Sinyamule, kwenye mafunzo
hayo yanayoendelea huko
Same, Mchungaji wa Kanisa la
Kipentekoste Tanzania (TAG)
Same mjini, John Munisi,
alisema wanashirikiana na
Shirika la Empower One
Empower Village kuwasaidia
vijana wa Same wanaotoka
kwenye mazingira magumu ili
wawe chachu ya maendeleo
wilayani humo.

Alisema wanafunzi hao
wanatoka katika usharika
wa dini mbalimbali waki-
wamo wa kanisa la Kilutheri,
Anglikana na Kipentekoste
ambayo kwa ushirikiano
huo, wanapata mafunzo bila
malipo.

Aidha, wanawafuatiliwa
mara kwa mara wanapo-
fanikisha mabadiliko hasa ya
Kielimu.

“Pamoja na mafunzo tunay-
owapatia lakini wametengen-
eza mtandao ambao una-
beba vitabu vyote muhimu ili
kujifunza na kufanya vyema
katika masomo yao.”

Aliiomba serikali kuwaunga
mkono ili waweze kuonye-
sha vipaji vyao kwa vitendo
katika taifa hili linalojitahidi
kuondoa umaskini na ukosefu
wa ajira.

Akifunga mafunzo hayo
Mkuu wa Wilaya ya Same
alisema ni dhahiri kuwa wa-
toto hao wamepata mwanzo
mzuri utakaowasaidia kupiga
hatua katika maisha ikiwa
watatumia vyema elimu wali-
yoipata.

Alisema kwa sasa dunia in-
ategemea teknolojia kwa hali
zote, hivyo, kuwaomba vijana
kuwa chachu ya mabadiliko
hayo kwa kuleta maendeleo
na sio vinginevyo.
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Kaimu Mkurungenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Gilbert Chawe (kulia), akipokea hati ya shukrani
kutoka kwa Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa, kwa kutambua mchango wa mfuko huo katika kudhamini Kongamano la Uwekezaji Mkoa wa

CAG Assad azipa somo AzaKi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Prof. Mussa Assad, amezitaka
asasi za kiraia kuhakikisha zina-
saidia kulinda rasilimali za asili
ambazo zimekuwa zikitumika
vibaya.

Prof. Assad alitoa rai hiyo jana
ya kuhusu madini, mafuta na
gesi yanayotolewa kwa wadau
80 kutoka asasi mbalimbali zi-
sizo za serikali.

Alisema lengo la mafunzo

hayo ni kupata uelewa katika
eneo hilo jipya la sekta ya ma-
dini, mafuta na gesi ili kusaidia
kulinda rasilimali hizo.

“Rasilimali zetu za asili zime-
kuwa zikitumika vibaya hasa
nyakati hizi, hivyo kila mmoja
wetu anafahamu ubadhirifu un-
aoendelea katika nyanja mbalim-
bali zinazohusu sekta ya madini,
mafuta na gesi. Mafunzo haya
yatatusaidia kuelewa na kuzilin-
da rasilimali hizi,” alisema.

Prof. Assad alisema mafunzo
hayo yamefadhiliwa na Benki ya
Dunia (WB) kwa kushirikiana na

ofisi yake ili kuhakikisha wadau
hao wanapata mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wa uelewa wa
sekta hiyo.

“Wawezeshaji wetu ni ku-
toka taasisi ya KPMG ambao
ni wataalamu kwenye maeneo
haya ya madini, mafuta na gesi,
na wataendesha mafunzo haya
kitaalamu kusaidia kuongeza
thamani na tija,” alisema.

CAG Assad aliwataka wadau
hao kushiriki kikamilifu ili kila
mmoja kupata uelewa wa kina
ambao utawasaidia kwenye ma-
jukumu yao.

Wakizungumza kwenye
mafunzo hayo, baadhi ya wa-
dau walisema mafunzo hayo ni
muhimu yakashushwa ngazi za
chini ili Watanzania wawe na
uelewa wa kutosha wa kulinda
rasilimali hizo.

Akitoa mada kuhusu sekta ya
gesi na mafuta, mbia wa KPMG
Tanzania, Alexander Njombe,
alisema Tanzania kuna gesi futi
za ujazo trilioni 57.54 ambazo
zinaweza kutumika miaka 50
bila kuisha. Alisema kuwa kati
yake, futi za ujazo trilioni 10 ziko
sehemu ya nchi kavu.

Wazalishaji bidhaa kukutana na Waziri

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
ameandaa kikao na wazalishaji
wa bidhaa mbalimbali nchini
kwa lengo la kujua changamoto
zinazowakabili na kuzitatua.
Katika kongamano la uwekezaji
fursa lililofanyika jijini hapa juzi,
waziri huyo alisema mbali na ku-
taka kujua changamoto, serikali

inahitaji kujua hali ya uzalishaji
na ajira zilizopo.

“Natarajia kuandaa kikao na
wazalishaji wa bidhaa mbalim-
bali, lengo ni kutaka kujua wapi
wanakwama katika uwekezaji
wao,” Bashungwa alisema.

Waziri huyo alisema konga-
mano hilo limesaidia wawekezaji
kujua fursa zilizoko katika Mkoa
wa Dodoma na kuagiza kuende-
lea kuandaa makongamano yata-
kayohamasisha uwekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, alisema ka-
tika kuimarisha uwekezaji, jumla
ya ekari 12,090 za ardhi zimet-
engwa na jiji hilo jipya kwa ajili ya
uwekezaji. Dk. Mahenge alisema
tayari Kituo cha Uwekezaji kime-
fungua ofisi ya Kanda ya Kati ili
kurahisisha mchakato mzima wa
uwekezaji kwa wawekezaji.

Alibainisha kuwa katika kip-
indi cha kuanzia Julai 2016 hadi
Juni mwaka huu, TIC imesajili

Bashungwa

jumla ya miradi 22 jijini, ikita-
rajiwa kuwa na mtaji wa Dola za
Marekani milioni 232.51 na kutoa
ajira 2,867.

Dk. Mahenge pia alibainisha
kuwa mpaka sasa, uzalishaji wa
umeme katika jiji hilo umefikia
MW 48, wakati matumizi yake ni
304 vilivyoko katika mkoa huo,
593 tayari vimeunganishwa na
huduma ya umeme kupitia Mradi
wa Nishati Vijijini (REA).

I
‘Blue print’
kuanza
mwezi ujao

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI MKkuu, Kassim Majal-
iwa, amesema serikali itaende-
lea na utekelezaji wa Mpango
wa Kuboresha Mazingira ya Bi-
ashara na Uwekezaji (The Blue
Print) utakaoanza Julai Mosi,
mwaka huu.

Majaliwa aliyasema hayo
juzi alipofungua kongamano la
fursa za uwekezaji la mkoani
Dodoma kwa niaba ya Rais
John Magufuli.

Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na sekta binafsi
katika kuweka mazingira wez-
eshi ya kuvutia uwekezaji na
biashara nchini.

Waziri Mkuu alisema mpaka
sasa, hatua mbalimbali zi-
meendelea kuchukuliwa kwa
lengo la kuweka mazingira
wezeshi ya uwekezaji na bi-
ashara nchini.

"Miongoni mwa hatua hizo ni
uwapo wa usafiri wa uhakika
na wa haraka wa abiria na
mizigo kwa kujenga reli ya ki-
wango cha kimataifa,” alisema.

Waziri Mkuu alisema Uwanja
wa Ndege Dodoma pia ume-
pboreshwa na kuruhusu ndege
kubwa na ndogo kutua usiku
na mchana.

Alisema mashirika ya
ndege yanayotoa huduma
yameongezeka na maandalizi
ya awali ya ujenzi wa uwanja
wa kimataifa wa ndege katika
eneo la Msalato yanaendelea.

Waziri Mkuu alisema Mkoa
wa Dodoma una barabara za
kuaminika za kiwango cha lami
Zinazoiunganisha na mikoa
mingine pamaoja na nchi jirani.

Alisema serikali ya awamu
ya tano imeendelea kuboresha
huduma za afya na Dodoma
kuna hospitali ya Benjamin
Mkapa.

Awali, Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, aliwataka
wawekezaji kuchangamkia
fursa kwenye sekta ya kilimo
kwa kujenga viwanda vya
kuongeza thamani ya mazao
85 nchini ili kukifanya kilimo
kuwa na tija.

Hasunga alisema kuna fursa
mbalimbali za uwekezaji katika
kilimo ambazo bado zinahitaji
wawekezaji kama vile viwanda
vya mbolea, viwanda vya
kuongeza thamani ya mazao
mbalimbali na viuatilifu.

“Tunahitaji kupata
wawekezaji katika suala la
uongezaji thamani kwenye
mazao yetu 85 nchini ili kuki-
fanya kilimo chetu kuwa na
tija,” Hasunga alisema.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa
(Tamisemi), Selemani Jafo,
aliagiza mikoa ambayo hai-
jaandaa makongamano va
kutangaza fursa za uwekezaji,
kufanya hivyo haraka.
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Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, imeanzisha
Idara ya Habari ya Teknolojia na
Mawasiliano (Tehama)kusaidia
walimu kufundisha masuala ya
teknolojia.

Mkurugenzi wa Mafunzo ya
Elimu Zanzibar, Maimuna Fadhil
Abbas, amesema hayo wakati
akifungua uzinduzi wa mafunzo
kwa walimu 25, wa mikoa mita-
no ya Zanzibar.

Mkurugenzi Abbas, alisema
elimu hiyo itawasaidia walimu
kutumia njia za kisasa badala ya
kutumia vitabu pekee.

Alisema Tehama ina umuhimu
mkubwa katika  ufundishaji
kutokana na kutumia njia ya
mtandao na wanafunzi kupata
elimu juu ya matumizi sahihi ya
mtandao.

JUMAMOSI JUNI 29, 2019

Aidha, aliwahimiza walimu
hao kuwafundisha wanafunzi
njia sahihi ya matumizi ya
teknolojia kutokana na baa-
dhi yao kushindwa kutumia
mitandao kwa kupata elimu.

Alishukuru hatua ya Shirika la
kiraia la Shule Direct lililoonye-
sha kuunga mkono jitihada za
serikali katika sekta ya elimu
nchini.

“Naamini kwamba kupitia
mafunzo haya kwa walimu wetu
wa sayansi utakuwa ni mwanzo
mzuri wa kuongeza idadi kub-
wa ya wanafunzi wanaopatiwa
elimu ya Tehama ambayo ni
muhimu wakati huu wa kuele-
kea uchumi wa viwanda,” alise-
ma Abas. Aliongeza kuwa katika
juhudi za serikali ya Zanzibar
kwenye uimarishaji wa masomo
ya teknolojia, wameanzisha mas-
omo ya Tehama kwa wanafunzi
kuanzia darasa la tano, ambayo
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yana lengo la

kuona watoto hao wanaima-
rika zaidi kielimu kwenye ma-
wasiliano.

Alisema hatua nyingine ni ku-
wageuza baadhi ya walimu wa
masomo ya sanaa kuwa walimu
wa masomo ya sayansi, lengo
likiwa ni kuona walimu hao
wanakuwa msaada wa ufundis-
haji wanafunzi katika madarasa
mbalimbali.

Aidha, Meneja wa Shirika la
Shule Direct, Ikuu Lazaro, alise-
ma zaidi ya wanafunzi 1,500,000
kutoka shule mbalimbali za Zan-
zibar pamoja na baadhi ya mikoa
ya Tanzania Bara wamepatiwa
mafunzo hayo. Alisema idadi
hiyo ya wanafunzi inatokana na
uongozi wa shirika hilo kuzifikia
shule 80 kwa baadhi ya mikoa
ya Tanzania Bara na Zanzibar
kupitia mfumo wa kujifunzia
unaopatikana bila matumizi ya
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mtandao ambao tayari umesha-
hifadhiwa ndani ya shule hizo.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwaandaa wanafunzi
katika kuelekea uchumi wa vi-
wanda ambao ni miongoni mwa
vipaumbele vya serikali.

“Tuna zaidi ya walimu 30,000
ambao tumewapatia mafunzo ya
Tehama ambao nao wana wajibu
wa kueneza elimu hiyo kwa wa-
nafunzi...”

Kwa upande wa mtoa mada
wa mafunzo hayo, Saada Salim
alisema umoja na ushirikiano na
walimu hao ni moja ya mafanikio
ya mafunzo hayo yanaendeshwa
chini ya Shirika la Shule Direct la
Tanzania.

Walimu walioshiriki mafunzo
hayo wameahidi kutekeleza kwa
vitendo elimu watakayopatiwa
ili kuleta mageuzi makubwa kati-
ka ufundishaji wao wanaporudi
shuleni.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uongozi ya Ofisi ya Mpango wa kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge (Mkurabita), Balozi mstaafu
Daniel Ole Njolay (wa pili kulia), akikabidhi hati ya ardhi kwa Mkazi wa Mpendae, Said Yahya, katika hafla iliyofanyika huko Mpendae,
mjini Zanzibar juzi. Kulia ni Mrajisi wa Ardhi Zanzibar, Dk. Abdul-Nasser Hikmany. PICHA: MAELEZO

]
Taasisi
zahitaji
lugha va
alama

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini
Magharibi Ayoub Mohammed
Mahmoud, ameshauri taasisi
zinazohusika na haki na sheria
kujifunza lugha ya alama.

Aidha, Jeshi la Palisi,

Mahakama, na Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka (DPP),
ndizo taasisi zilizoshau-
riwa kuwa na wataalamu wa
lugha ya alama, ili kusaidia
katika masuala ya ushahidi
na uwendeshaji wa kesi kwa
watu wenye ulemavu na
ViZiwi.

Aliyasema hayo wakati
akifungua mkutano wa wadua
kuhusu ushawishi na utetezi
kwa watu wenye ulemavu uli-
ofanyika Zanzibar.

Aliwashauri wasimamizi wa
mradi wa ushawishi na utetezi
wa lugha ya alama kuihusisha
Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka na Kituo cha Huduma za
Sheria kwa kuwa taasisi hizo
ndizo zinazohusika na masu-
ala hayo.

Alisema hatua hiyo ita-
saidia pia kuwaunganisha kwa
karibu watu wenye ulemavu
wa uziwi na wahusika wa
haki za jinai katika mambo ya
kisheria.

Aidha, alisema kwamba
Mkoa wake utaendelea kuu-
unga mkono mikakati mbalim-
bali ya watu wenye ulemavu
ili kuweza kufikia malengo
waliyokusudia.

Mratibu wa mradi wa ush-
awishi na utetezi wa lugha
za alama Jide Khamis Saleh,
alisema lengo la mradi huo ni
kutoa mafunzo ya utetezi wa
lugha za alama kwa vyombo
vya ulinzi na usalama na ma-
hakama kutokana na mwamko
mdogo wa lugha hiyo kwa
vyombo hivyo.

Alisema taasisi nyingi
zimekuwa zikielekeza miradi
vao katika maeneo ya mjini,
lakini jumuiya yao imeamua
kutekeleza mradi huo Mkoa
wa Kaskazini Unguja.

Makamu wa Rais Zanzibar ahimizi kulinda utamaduni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
amesema kulinda utamaduni wa
nchi ni sawa na kulinda rasilimali
muhimu za taifa.

Alisema hayo katika sherehe za
kushajihisha mpango wa nchi yetu
ni urithi wetu ikiwa ni miongoni
mwa sherehe za Maadhimisho
ya Skauti ya Duniani ya kutimiza
miaka 107.

Katika sherehe hizo zilizofanyi-

ka katika mjini Unguja, hotuba
yake ilisomwa na Waziri wa Vijana,
Utamaduni Sanaa na Michezo, Ba-
lozi Ali Abeid Karume.

Alisema kulinda utamaduni ni
miongoni mwa vielelezo vinavyo-
tumika kutofautisha taifa moja na
jingine duniani.

Alisema utamaduni ni tasnia
muhimu katika kulinda heshima
ya taifa lolote, hivyo ni vyema wa-
zazi kushirikiana na walimu ili ku-
hakikisha watoto wanafundishwa
masuala ya mila, silka na utama-
duni ili waweze kuzitambua na

kuacha kuiga tamaduni za kigeni.

Aidha, alisema  kuboresha
Skauti nchini ni miongoni mwa
mbinu bora za kulinda utamaduni
wa nchi kwa kuheshimiana na
kuthaminiana pamoja kuwajenga
vijana kuwa wazalendo, wa kulin-
da na kutetea nchi yao.

Aidha, aliwataka vijana wa
skauti kuendeleza ushirikiano na
upendo bila ya kuwepo viashiria
vya ubaguzi wa hali yoyote kati
yao na vijana wengine, ili kuidumi-
sha amani na utulivu uliopo katika
taifa hili.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Si-
mai Mohammed Said, alisema ipo
haja ya kuipa jamii elimu juu ya
kutunza urithi wa nchi kama ma-
vazi, pamoja na kudumisha mila,
silka zilizopo ili kuwasaidia watoto
kuwa na maadili mema ambayo
yatasaidia kutokomeza vitendo
vya udhalilishaji nchini.

Kwa upande wake Skauti Mkuu
Tanzania, Mwantum Bakar Ma-
hiza, alisema, hivi sasa jamii imeta-
waliwa na utandawazi unaosaba-
bisha kuporomoka kwa

maadili, hivyo, ipo haja ya vi-
jana kupata stadi zitakazopelekea
kuwa watoto wema.

Mkurugenzi wa Idara ya Mich-
ezo Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, Zanzibar, Hassan Ta-
wakali Khairalla, alisema ushaji-
hishaji huo ni mpango maalum
ulioandaliwa na Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
ambao umelenga kuwakuza vijana
kuwa na maadili mema.

Kauli mbiu katika sherehe za
kutimiza miaka 107 ya Skauti Du-
niani ni “Nchi yetu ni urithi wetu”.
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BASI SAWA

PMM waanza
na Go Down

STUDIO mpya ya PMM vya Sinza Dar es Salaam,
imeanza kuwatambulisha wanamuziki wake na
kwa kuanzia imeachia singo kali inayoitwa ‘Go
Down' kutoka kwa msanii aitwaye Finally.

Kwa mujibu wa meneja wa studio hiyo Prosper
Kiri alisema lengo la kutambulisha wasanii hao ni
kutaka kutoa salamu kwamba wanakuja kutikisa
muziki wa Bongofleva nchini.

“Baada ya kutambulisha Go Down tunaendelea
kurekodi kazi zingine chini ya maprodyuza Gerry
Beats pamoja na Sammily (Dr Dre),” amesema.

4U & Mr Blue habari ya mjini na ‘Nimwage Maji’

MSANII wa muziki wa kizazi kipya Bongo Fleva, wake kutokana na kuwa tofauti.

Fadhil Yusuph ‘4U’, alisema ngoma yake mpya “Nahitaji kufanya mambo makubwa zaidi,

va ‘Nimwage Maji’, imetendewa haki na Mr Blue, mashabiki wangu waniamini katika hili, pia
ambaye alimshirikisha. nashukuru Mr Blue amefanya kazi kubwa ndani
Akizungumza hivi karibuni, 4U amesema kibao va hii ngoma, naomba sapoti kubwa zaidi kutoka
hicho anaamini itafanya maajabu kwenye muziki kwa Watanzania,” alisema 4U.

Jux, Vanessa wanasana
kama ‘Sumaku’

WAKATI uvumi unasambaa kuwa wanamuziki
walio kwenye mapenzi, Jux na Vanessa Mdee,
mambo hayaendi sawa, wawili hao wametambuli-
sha ngoma yao kali.

Wimbo huo unaoitwa ‘Sumaku’ wasanii hao
wamejikuta wakiimba kwa hisia na kutaja mambo
ambayo kila mtu anavutika kutoka kwa menza
Sumaku wimbo ambao umetengenezwa na
S2kizzy umeonekana kufuta dhana hiyo na
kusababisha mashabiki kuona hali hiyo ilitengen-
ezwa kwa makusudi ili kuwaweka tayari na singo
mpya.

»

Hivi unataka na
mimi nifungashe
nyonyo kama hizi
kha! Hii si adhabu
hii loh! Nyonyo
bado kidogo lifike
kidevuni kha!-
Faiza Ally.

»

‘Wabongo bwana. Sasa
hasira mkahamishia kwa
dogo (aliyetufunga goli la
pili) Kosa lake nini? Ku-
piga ile mashine? Mlitaka
afanyaje? Kwa taarifa
yenu dogo ni bebi wa
mtu na anaishi Masaki ya
Ubelgiji karibu kabisa na
nyumba ya Bakhresa wa
huko - Edo Kumwembe
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Bella amkana
Hamisa Mobetto

MWANAMUZIKI mkali wa Bongo Fleva,
Christian Bella, wanaosema yeye anatoka
kimapenzi na mwanamitindo Hamisa Mobetto,
wameshindwa kumwelewa.

Bella ameiambia EATV, kwamba kauli yake
kuwa pindi anapomwona Mobetto anaona sura
za watu ambao ameshatoka nao, hakumaani-
sha wao ni wapenzi.

“Mimi na Hamisa tunafanya kazi pamoja, tu-
pige stori watuombee mazuri, msapoti Hamisa
afanye vizuri, tufanye shoo nini na nini, sio
waseme mambo vya sita kwa sita,” amesema.

UNASEMAAA...

.:"-ii\'.'. i .

HILOLE

mdomo huo utakuponza

MSANII wa muziki na mjasiriamali Zuwena Digital.
“Inategemea mtu anataka mtu wa aina gani,

Mohammed maarufu kama “Shilole” amesema

e >>> Usikose Jarida

3 . hili la Burudani Tele

T . P (BT) ndani ya Gazeti

v 1 lako la Nipashe kila

F'ﬂuﬁ“ me_._ Jumamosi, pia lipo

| kwenye mtandao wa

. Kijamii Twitter, tw
@burudanitele follow

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

Siku yva kwanza mgeni
anachinjiwa kuku. Siku ya
pili anapewa chakula cha
kuku. Siku ya tatu na ny-
ingine zinazofuata anaweza
kulala alipo kuku -Dogo Janja.

mapenzi ya watu mastaa sawa na kuigiza.
Shilole ambaye yupo katika ndoa na mume
wake Uchebe, kwa mwaka wa pili sasa, amese-
ma hayo kupitia mahojiano na EATV na EARadio

Johari.

Siwezi kuishi bila
wewe ni kauli
va kinafiki sana
kwenye maisha
ya mahusiano -

kama mimi nilitaka mtu ambaye sio staa, ili
niweze kuishi kwa raha, maana ukiwa na mahu-
siano na staa mtavimbiana, itakuwa sio sawa,
hakuna mapenzi inakuwa mnaleteana maigizo.”

Kwaninauli ya
kwenda Misri shilingi
ngapi nitakulipia ya
kwenda mwanangu
Ibrahim Ajibu kwani
si bado hatujachele-
wa? - Tundaman.
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uKuumbe'

Na Mmwandishi Wetu

ULIMWENGU wa tasnia ya filamu
unaweza kubadilika na kurudi katika
mvuto wake wa awali baada ya wasa-
nii kubuni njia mbalimbali za kuinua.

Moja ya watu wanaopambana
kurudisha filamu kwenye ubora wake
ni Ahemd Olotu, maarufu kama Mzee
Chilo ambaye kupitia kampuni anay-
oiongoza vya Pilipili Entertainment
ameanzicha Chanel maalum kwa ajili
ya kuonesha kazi mbalimbali za Kitan-
zania.

Chaneli hiyo inayoitwa Mambotvs-
wahili itaanza kuonekana katika
visimbizi tofauti vya hapa nchini.

Gazeti hili liliweza kufanya mahoji-
ano na nguli huyo wa filamu kuhusi-
ana na harakati zake katika ukuaji wa
tasnia hiyo.

BT: Lengo la kuanzisha chanel hiyo
ni nini?

Mzee Chilo: MambotvSwahili imen-
zishwa kwa ajili ya kuwaburudisha
na kutoa mafunzo kwa Watanzania
kupitia sanaa.

BT: Kuna vituo vingi vya Tv vina-
vyoonyesha filamu za Kitanzania, je,
kuna Kitu gani kipya kitakachowapa
utofauti na wengine?

Mzee Chilo: Tumejipanga kuhakikisha
tunakidhi kiu ya watazamaji, naweza
kusema kila mtu ategemee kuona
tamthilia pamoja na filamu mpya na
zenye ubora.

BT: Unaamini kuanzisha chaneli ya
aina hiyo inaweza kuwa mkombozi
kwa wasanii?

Mzee Chilo: Kwa upande
wangu naamini kuwa hivyo,
kwani mimi kama msanii
mkongwe nimepitia
mengi najua mambo
yanayoua filamu
za Bongo. Kupitia
fursa hii itaon-
doa dhana
ya wasanii
kudhulumiwa
au kuonekana
kama om-

BONGO FLEVA WALIOIMBA REGGAE

Na Adam Fungamwango

EGGAE ni aina ya muziki maarufu kutoka nchi ya Jamaica na
ulianzishwa mwaka 1968 na kuwa maarufu kimataifa kutokana
na mwanamuziki Bob Marley na kundi lake la The Wailers.
Awali ulionekana kama ni muziki wa ovyo, lakini Bob Mar-
ley aliubadilisha na kuanza kuimbwa kwa mpangilio, huku ujumbe
maridhawa kwenye nyimbo hizo uliosababisha kupendwa na watu wa
mataifa mbalimbali duniani.

Hata hivyo, aina hii ya muziki hupendwa zaidi na watu wenye imani
za rastafari, ingawa kwa sasa umekuwa ukipendwa na watu wengine
kama miziki mingine duniani.

Kwa kiasi kikubwa Bob Marley ndiye aliyeutangaza na kuuen-
eza duniani kiasi cha yeye si kuwa maarufu tu, bali kuwa ndiyo
nembo ya muziki wenyewe.

Hadi leo umekuwa na wapenzi wengi, kiasi cha hata wasanii
wa kizazi kipya pia kuimba baadhi ya nyimbo kwa staili hiyo
va reggae.

baomba.

BT: Unaamini tasnia ya filamu im-
eathirika kwa kiasi kikubwa?

Mzee Chilo: Kuna mambo mengi
yanayofanya watu kuona kama filamu
zetu zimepoteza mwelekeo, lakini
naweza kueleza kwamba kwa sasa hali
imezidi kuimarika na watu wameanza
kurudisha mapenzi yao kama huko
nyuma.

BT: Fursa zikoje kwa wasanii kupitia
chaneli yenu mpya?

Mzee Chilo: Fursa zipo na wa-
naruhusiwa kushiriki katika tamthilia
zetu zinazofanywa na pilipili pamoja
na kuleta kazi zao ili Watanzania
wazione. Maudhui na programu zetu
kuanzia Jumatatu hadi jumapili kupi-
tia kisimbuzi cha ZMUX.

Nini maoni yako kwa jumla kuhusu
wasanii wa tasnia ya filamu?

Mzee Chilo: Sisi tumeanza la-

Kini kuwepo na harakati kubwa

yva kuhakikisha filamu ya Ki-
tanzania inaendelea kukua
na kuvuka mipaka ya

Afrika kama ilivyo kwa
Nigeria. Jitihada hizi
zitafanywa na sisi

wenyewe kwa

Aslay-Pusha

MSANII Kijana, Aslay Isihaka alishangaza wengi 2017
alipotoa ngoma moja kali iitwayo ‘Pusha’ ambayo iko katika
mtindo wa reggae.

Katika ngoma hiyo, Aslay anamlalamikia kijana mmoja
mtaani ambaye ana tabia ya kumzengea mkewe, hivyo
anawaambia rafiki zake wamkanye kwani siku akimkuta ole
wake na atakufa naye.

Ni ngoma ambayo ilipendwa na watu wengi na kumfanya
msanii huyo kuheshimika kwani si rahisi sana kwa wasanii
wengi wa sasa kutoa ngoma kwa staili hiyo na ikahiti.

Galatone-Samaki

KUNA msanii mmoja anaitwa Galatone. Huyu mwaka 2016,
alitoa bonge la ngoma inaitwa ‘Samaki’.

Achilia mbali maudhui ya ngoma hii, lakini kuna mchang-

kushirikiana anyiko wa staili pia.

na serikali Ni ngoma ambayo imepigwa katika mtindo wa ‘reggae’, lakini
na taasisi pia papo hapo hapo inabadilika na kuwa ‘twist’. Huu ni mtindo
zingine wa zamani miaka ya ‘60 uliokuwa ukipigwa na kina Jean Mwenda
binafsi. Bosco Losta Abelo, Daudi Kabaka, na wengineo.

Willy Paul ft Rayvanny-Mmmh

WILLY Paul, msanii anayekuja juu hivi sasa, mwaka huu
ametoa ngoma yake iliyo kwenye mtindo wa reggae.
Ngoma hiyo, anamshirikishwa msanii mwingine
maarufu nchini Rayvanny. Inaitwa ‘Mmmh'.
Ingawa uko katika mtindo wa reggae, lakini ni
wa mapenzi, maudhui ambayo ndiyo kwa
asilimia kubwa yanapendwa na wasanii
wa Kisasa.

Vanessa Mdee ft Ghako-Wet

MWANADADA Vanessa Mdee naye
hakuwa mbali na staili hii ya ‘reggae’
kwani naye alitoa ngoma aliyooi-
ita ‘Wet' akimshirikisha Gnako. Ni
wimbo wa mapenzi, lakini
ilionekana zaidi kuwa mtunzi ali-
kuwa anahitaji kuchezesha zaidi
mashabiki wake kuliko ujumbe.
Hauna maneno mengi, zaidi ya
mapigo vya staili hiyo ukichizisha
mashabiki.

Mavua Sama-Let Them Know

MAUA Sama naye hakuwa
nyuma, yeye ana ngoma yake
aliyoiimba kwa lugha ya King-
ereza na Kiswahili kwa mtindo
wa ‘reggae’.

Ni wimbo wa mapenzi un-
aitwa ‘Let Them Know' ukiwa
na maana kuwa ‘waache wajue’.

Huu nao unaingia kwenye
orodha ya baadhi ya nyimbo za
wasanii wa Kitanzania walioim-
ba wa staili ya reggae’, mtindo
uliokuwa unatumiwa na hayati
Bob Marley.
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Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye

glasi’ - Agatha Mbale, Moro Town.

Ai weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.
Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
Maunda Alawi,

Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.

Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-
wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.

Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.

Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno

‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
Zenji.

Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa
watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.

Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza
wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.

Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.

Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,

hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.

. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu

kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.

Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye
picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi

hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.

Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-
weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.

Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo
Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.

Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.
Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni
picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.
Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga,
Msasani Macho, DSM.

We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu
kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma.

SMS Bomba ya Leo:

PICHA MPYA

Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

= 4 =
TUMA MESEJI - 0773 477311
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siyo libwata, mngeuliza kwanza

Na Adam Fungamwango

DHANA, hisia na maamuzi ya haraka ni
kitu kibaya. Binadamu anatakiwa kuwa
na muda wa kutafakari chochote ana-
choona, kuambiwa au kusikia kabla ya
kutoa maamuzi.

Haraka yoyote inaweza kufanya kutoa
maamuzi ambayo Siyo na baadaye ku-
juta.

Jamaa mmoja alikuwa anaendesha gari
akielekea mjini, anakutana na mwanzake
aliyekuwa akitoka mjini kwenda nje ya
mji. Yule aliyetoka mjini akashusha kioo
na kumwambia mwenzake ‘pundaa’.

Kwa haraka, mwenzake anajua amem-
tukana, anamjibu ‘punda mwenyewee'.

Kwa hasira akaongeza spidi ya gari na
mita kadhaa baadaye akakutana na kundi
la punda barabarani, hakuwa na uwezo
wa kufunga breki ghafla akawaparamia
na kupata ajali mbaya.

Akiwa hospitali alimkumbuka yule
jamaa na kugundua hakuwa anamtukana
ila alimtaarifu kuwa mbele kuna punda.
Kuna mifano mingi juu ya hili.

Kwenye mapenzi nako, kuna watu
wanaodhani kuwa baadhi ya wanaume
wamepewa limbwata na wake zao, hivyo
wanatawaliwa.

Hii iko kwenye filamu iitwayo ‘Hiyari
Yangu', iliyochezwa na wasanii wengi,
lakini maarufu ni Simon Mwapagata,
Suleiman Barafu, Wellu Sengo, Muhogo
Mchungu na wengineo.

Mwapagata na mkewe Wellu wanaone-
kana kuishi maisha ambayo ni tofauti na
ilivyozoeleka.

Mume anapika chakula, anafua nguo na
kufanya kazi zote za ndani, huku mkewe
akiwa ametulia tuli.

Hali hiyo inamkera mno kaka wa Mwa-
pagata, aitwaye Barafu ambaye anam-
kanya ndugu yake asiwe bwege. Hata
hivyo yote hayo hayakusaidia, jamaa al-

iendelea na kazi zote za nyumbani, huku
mke akiwa na kazi ya kupeleka watoto
shule na kuwarudisha, lakini anaporejea
anatulia tu nyumbani huku akichati na
simu.

Hali ilipozidi kuwa mbaya, Barafu
akaamua kuondoka nyumbani kwa
mdogo wake kwani hakuweza kuvumilia
hali ile. Akakimbilia kwa baba yake
mdogo, Muhogo Mchungu na kumweleza
kuwa mdogo wake amepewa limbwata
na mkewe, kwani imefikia wakati sasa
anakuna hadi nazi, mkewe akiwa amekaa
tu.

Muhogo naamua kufunga safari hadi
kwa mtoto wa ndugu yake na kukuta yale
yale aliyosimuliwa.

Pamoja na kumuweka chini mkewe ak-
iwa hayupo, lakini Mwapagata hakusikia,
aliendelea na kazi zake kama mtoto wa
kike.

Alipoondoka wenyewe walicheka na
kukumbushana kuwa bado siku tatu tu.

Wellu, mke wa Mwapagata anaitisha
kikao cha wanandugu wote, lakini wa
kiume baadhi walisusa, kutokana na
walichokiona. Kwenye kikao hicho Wellu
alifafanua kuwa mumewe aliamua ku-
fanya kazi zile kwa hiari yake kwa muda
wa mwezi mmoja ambao yuko likizo ili
kuangalia uzito na kazi za kinamama.

Akasema walikuwa wanabishana na
mumewe kwa kuwa kuna wakati mke
analalamika kuwa anachoka, hivyo
akasema atakapopata likizo atakuwa
akifanya kazi zote za ndani ili aone kama
zinachokesha kweli au la.

Mwapagata alikiri hilo na kusema
kuwa kesho akianza kazi ofisini na kazi
za ndani zitaendelea kwa mkewe kama
kawaida na hali ile haikuwa kama wengi
walivyotafsiri kuwa amelishwa limbwata.
Wengi walishangaa na wambea wakabaki
midomo wazi.



APA mwenye vituko vingi Marekani,
Nicki Minaj, hatimaye ametangaza ndoa
na rafiki yake wa utotoni Kenneth Petty.
Tamko hilo ambalo limewashtua watu
wengi ambao wanamfahamu mwanamuziki
huyo, amelitoa baada ya kuchukua leseni ya
ndoa mapema Wiki Nii. =m——

Imeelezwa Mick Minaj na Kenneth wamekuwa
wapenzi tangu miezi saba iliyopita, kabla ya
kuamua kuweka wazi uhusiano wao kupitia
ukarasa wa Instagram.

Micki alikuwa akizungumzia uamuzi wake huo

kwa mwanaume huyo ambaye alimwita mume
wake katika kipindi kimoja cha asubuhi kina-
chorushwa na redio moja ya nchini humo.
“Tumeshapata leseni ya ndoa, nafikiri nil-
imtafuta kabla, sasa nina furaha,” alisema.
‘Ilikuwa vigumu kupata furaha, sasa nipo

IMEMNGOGEA

NICKI MINAJ ANAPOLEWA PENZI LA UTOTONI
- B

huko siwezi kumhakikishia kila mtu kwa kila
kitu,” aliongeza mwanamuziki huyo.

Nicki amewaeleza marafiki zake kwamba
‘mume wake' huyo Kenneth anampa mapenzi
motomoto kila siku jioni kila anapotoka kuoga.
Hata hivyo amekiri kuwa bado ndoa hiyo hai-
jakuwa rasmi.

‘Kila usiku pale ninapotoka kuoga mume

~wangu anachukua mafuta ya kurainisha ngozi

na kunifanyia ‘miguuni’, mapajani na sehemu
ambayo muhimu ambayo mtu mwingine hawe-
zi kugusa,” alisema na kuongeza “..Ni mahaba
U, s

Rafiki wa Nicki hivi karibuni alimsifu Kenneth
kwa kumfanya ajisikie mwenye nguvu.

“Yuko katika hali bora amekuwa naye kwa
muda mrefu kiroho”.
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Kauli hiyo inaungwa mkono na mwanamuziki
huyo akisema “Ikiwa mimi ni mwaminifu kiroho,
niko mahali bora zaidi kuliko nilipokuwa kwa
muda mrefu”.

Amesema mume wake anamjua Kihalisia na
hawawezi kuigiza kwani wamekuwa karibu
miaka mingi hali ambayo hawawezi kuchokana.

Mrembo huyo mzaliwa wa Trinidad ni rapa
wa mwanamke aliyepewa tuzo nyingi nchini
Marekani.

Mwaka 2015 alishinda tuzo ya kuwa mwim-
baji bora wa Hip-Hop katika singo yake ya
“Anaconda”.

Alishinda tuzo ya BET kama Msanii Bora wa
Kike katika muziki wa hip hop mwaka 2010 na
2016.

Mwaka 2011 hadi 2016, Minaj alichaguliwa
kwa jumla ya tuzo 10 za Grammy.

L
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kugeuka kuwa filamu tamu.

VIDEO ya mama wa mwanamuziki nyota, Burna Boy na mtoto
wake huyo, imezidi kugusa hisia za watu wengi na kusababisha

Mwanamuziki huyo na mama yake walitupia video fupi wak-
ionekana wakiserebuka juu ya jukwaa baada ya nyota huyo wa
muziki nchini Nigeria kushinda tuzo maarufu za BET.

Baadhi ya mashabiki walionekana kufurahia jambo hilo na
kupendekeza video hiyo kuchaguliwa kuwa ya mwaka katika

nchi hiyo.

Tonto apasua jipu la
zilipendwa wake

SIKU chache baada ya mume
wake kumtambulisha mpenzi
wake mpya, mwigizaji ku-
toka Nollywood, Tonto Dikeh,
ametoa siri kwamba alikuwa
akipigwa kila mara na mwa-
naume huyo.

Tonto alitoboa siri hiyo
baada ya kushiriki katika
mjadala uliokuwa ukizungum-
Zia namna wanaume wana-
vyowanyanyasa wake au
marafiki wao wa kike kwa
kuwapa Vipigo.

Katika mjadala huo ndipo
alipobainisha kwamba mume
wake wa zamani Olakunle
Churchill alikuwa akimpiga kila
mara.

Upoo?...Davido
anakuita

BAADA vya siku kadhaa
kusambaa kwa video ya mwa-
namke mmoja akililia kuonana
na supastaa wa muziki wa
Nigeria, Davido, mambo ya-
meanza kumnokea ghafla.

Mwanamuziki huyo amejibu
maombi hayo na kueleza yupo
tayari kuonana na mwanamke
huyo na kuwaomba mashabiki
wake kuhudhuria katika tukio
hilo.

Davido aliposti katika
akaunti yake ya Instagram
akisema anamtafuta mama
huyo na kueleza ana uhakika
mambo yatakuwa sawa pale
atakapoona ujumbe huo.

-

E e 4

-

We Venita umekula nyama,

mkia unakushindaje?

Venita Akpofure ameungana
na wasanii maarufu waliojikuta
wakivunja uhusiano wao kimap-
enzi na wenza wao mwaka 2019.

Mrembo huyo ambaye ni
maarufu nchini humo ameamua
kuachana na mpenzi wake huyo
baada ya kuwa katika uchumba
kwa muda wa miaka minne.

Akitumia akaunti yake ya
Instagram, alimwandika ujumbe
akisema ameamua kuchukua
hatua hiyo baada ya kuchoshwa
na vitendo vya unyanyasaji vina-
vyofanyika.

Hongera Omotola, ukisikia
ulezi ndiyo huo

MWIGIZAJI mkongwe Omo-
tola Jalade-Ekiende, amekuwa na
furaha baada ya binti yake wa pili
Meraiah, kupata digrii ya pili akiwa
na umri wa miaka 19 pekee.

Omotola amekuwa mwanamke
mwenye furaha aliposhuhudia
mtoto wake huyo akivishwa joho
na kuashiria amehitimu elimu hiyo
katika chuo kikuu nchini Cyprus.

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, msanii huyo anayezeeka
na urembo wake alisema anaona
fahari kuwa karibu na mwanawe
huyo ambaye anamfananisha na
pacha wake.
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Na John
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Reubeni
Lumbagala

UTOKANA na maadhim-
isho ya Siku ya Wajane
Duniani, ambayo hufany-
wa Juni 23 kila mwaka, ni
vema kujifunza zaidi kuhusu haki
za wanawake hawa waliofiwa na
wenza.

Sheria ya Ndoa ya mwaka
1971, Sura ya 29 iliyorekebishwa
mwaka 2010; sanjari na Sheria ya
Usimamizi na Uendeshaji wa Mi-
rathi Tanzania Sura ya 352, mare-
jeo ya mwisho 2002, zinaainisha
haki hizo.

Kwa ujumla ziko aina mbili za
mali anazostahili mke wa mare-
hemu au mjane.

Mosi, ni mali inayotokana na
mali za walizochuma pamoja na
mumewe wakati wa uhai wake.

Pili ni urithi anaostashili kupa-
ta kama mrithi halali wa mare-
hemu mumewe.

Vifungu vya 2(1); 60 (b); na 114(1)-
(3) vya Sheria ya Ndoa Sura ya
29 ya mwaka 1971 iliyorekebishwa
mwaka 2010.

Kwa mfano, mume amefariki.
Lakini kabla hajafa walijenga
nyumba pamoja na mkewe. Au
walinunua kiwanja au gari. Mume
baada ya kufariki ameacha mali
hizo.

Isitoshe pia, kwa kufuatia msingi
huo huo, katika mali husika kuna
“share” ya mume, kadhalika ya
mke. Na zaidi sana, “share” ya
kila mmoja inatokana na ukweli

Ulinzi wa kisheria kwa wajane

kuwa kila mwanandoa, wote kwa
pamoja wamechangia nguvu ka-
tika kufanikisha kupatikana kwa
mali hizo.

Shauri maarufu la Hawa Mo-
hamed dhidi ya Ally Seif [1983]
kwa kuzingatia uamuzi wa kima-
hakama uliofikiwa kupitia shauri
hilo, itoshe kuongeza kwamba
mchango huo siyo tu ule wa leta ni
lete, kwani hata kazi za nyumbani
zinazofanywa na mke au mume
kama kupika, kufua, kulea watoto
ni mchango katika kupatikana kwa
mali hizo.

Lakini, pia bado ni muhimu kwa
wanandoa kufahamu na kuzinga-
tia kwamba “mchango hasi”; kama
vile matumizi mabaya ya fedha na
rasilimali za familia vinaweza siyo
tu kumpunguzia mhusika sehemu
ya haki ya gawio, bali hata kumko-
sesha kabisa.

Tatu, endapo mume amekufa,
mwanamke anastahili urithi ku-
toka mali za marehemu mumewe.
Urithi huo utatokana na mali zi-
lizokuwa zikimilikiwa na mume na
yeye pia.

Jambo hili ni kusema kwamba
urithi huo utatokana na “share” au
sehemu ya mali ya mume na siyo
ile ya mke, ambayo tayari ni stahiki
yake.

Tena, mjane anazo tena atakuwa
na haki za aina mbili ya kupata se-
hemu yake aliyochangia katika
kupatikana kwa mali husika, sam-

. B Kalamu ya Mwalimu

ARIBU msomaji wa safu hii
ya “Kalamu ya Mwalimu” ka-
tika mwendelezo wetu wa
makala hii hii yenye kichwa
“Wananachi nguzo muhimu ujenzi
wa miundombinu ya elimu - sehemu
ya tatu. Katika kazi zilizotangulia
nilieleza namna wananchi wa Wilaya
ya Kongwa walivyojitolea nguvukazi
ili kusimamisha maboma na hatimaye
serikali na ofisi ya mbunge kuunga
mkono jitihada za wananchi hao kwa
kutoa fedha na vifaa vya ujenzi ili
kukamilisha madarasa katika shule
mbalimbali za msingi na sekondari
wilayani humo.

Leo niendelee kuangazia wananchi
wa maeneo mbalimbali walivyoshiriki
katika shughuli za maendeleo hasa
katika sekta ya elimu kwa kuhakikisha
madarasa, vyoo na ofisi vinajengwa
ili wanafunzi waweze kusoma katika
mazingira bora na hatimaye kupata
elimu bora kwa maendeleo endelevu.

Wananchi wa mkoani Simiyu ha-
wajabaki nyuma. Katika kuhakikisha
wanatoa nguvu kazi na michango yao
na hali na mali ili kukamilisha ma-
jengo na hatimaye serikali kuwapatia
fedha za kukamilisha maboma hayo
ili yawe madarasa bora na ya kisasa
kwa ajili ya kutolea elimu bora kwa
wanafunzi.

Wana Halmashauri ya Mji wa
Bariadi wamejitolea nguvukazi kwa
kuchimba msingi wa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa zaidi ya 40 na

mabweni 15 kwa ajili ya Shule ya Se-
kondari Simiyu.

Kukamilika kwa miundombinu
hiyo, kutasaidia shule hiyo kuwa na
uwezo wa kudahili wanafunzi wengi
zaidi.

Huko mkoani Ruvuma, wananchi
wanashiriki kazi za ujenzi wa madar-
asa ili watoto wao waweze kusoma
katika mazingira bora yanayovutia
ufundishaji na ujifunzaji wenye tija.

Katika Wilaya ya Namtumbo mkoa-
ni Ruvuma, kwa juhudi za Mkuu wa
Wilaya hiyo Sophia Kizigo, wananchi
wa kata ya Mgombasi wamekubali
kujenga madarasa mawili hadi kufikia
maboma, kisha serikali kumalizia pal-
ipobakia ili kusaidia wanafunzi wa
chekechea na darasa la kwanza kuji-
funza katika mazingira mazuri.

Wananchi wa Kata ya Rasibula kati-
ka Halmashauri ya Manispaa ya Lindi
waliamua kujenga shule ya sekondari
katika mtaa wa Mitwero ili kuwaon-
dolea adha wanafunzi ya kutembea
umbali mrefu kupata elimu ambayo
ni hali yao ya msingi.

Hii inaonyesha mwamko mkubwa
walionao wananchi katika kuiunga
mkono serikali katika jitihada za
kuboresha mazingira ya utoaji wa
elimu bora.

Aidha, wilayani Hai mkoani Kili-
Sadala, waliunga mkono juhudi za
serikali za kuboresha mazingira ya
kufundishia na kujifunzia shuleni

bamba na haki ya kurithi mali ya
marehemu mumewe.

Taratibu za Kufuata

Kinachotakiwa kufanyika, awali
ya yote, ni kutambuliwa kwanza
sehemu ya mali ambayo ni sehemu
ya mchango wa mke katika kupati-
kana kwa mali husika na kutengwa
na kuwekwa pembeni.

Mfano kama ni nyumba ya vy-
umba sita na pengine mchango
wa pamoja wa mke na mume ni
nusu kwa nusu, bilashaka vy-
umba vitatu vitawekwa pembeni
kama sehemu ya mchango wa
mke huyo na vile vyumba vitatu
ambavyo vitabakia ndiyo vitatak-
iwa kugawanywa kama urithi ha-
lali kwa kuwa warithi (wote) wa-
takakuwepo.

Itajumuisha mke wa marehemu
(mjane) na watoto kama wapo. Ile
hoja eti kuwa alishapatiwa vyum-
ba vitatu hapo mwanzo haitaku-
wa na msingi.

Ieleweke kuwa urithi siyo jasho
la nguvu kazi au rasilimali za
mhusika, bali hutokana na map-
enziya mtoa wosia na matakwa
ya lazima ya kisheria kwa maslahi
ya wanufaika ambao ni lazima ku-
pata stahiki zao akiwemo na mke
wa marehemu.

Kufuatilia Mahakamani

Katika mazingira hayo kuku-
sudia ni muhimu kwanza kwa
msimamizi wa mirathi au wasii
kuthibitishwa au kuidhinishwa na

ambapo walifanikisha upatikanaji
wa madarasa matatu katika Shule ya
Msingi Msamadi kwa kutoa nguvukazi
na michango yao.

Juhudi hizi zimewezesha wanafun-
zi kusoma katika mazingira bora kwa
kuwa na madarasa mazuri na ya kisa-
sa.

Pongezi kwa wachimbaji wadogo
wa madini ya dhahabu wa Kata Nyaru-
guru wilayani Geita mkoani Geita, am-
bao walijitolea kuchangia ujenzi wa
madarasa manne na ofisi mbili za wal-
imu kwenye Shule ya Msingi Tologo
iliyogharimu Sh. milioni 56.

Wachimbaji wadogo walifikia ua-
muzi huu baada ya upepo mkali kule-
ta uharibifu katika madarasa ya shule
hiyo. Uamuzi wa wachimbaji wadogo
wa kukarabati shule hiyo umesaidia
wanafunzi hao kuendelea kupata haki
yao ya msingi ya kusoma na kufikia
elimu bora.

Desemba 2017, Mkuu wa Wilaya
ya Gairo mkoani Morogoro, Sirieli
Mchembe, alitoa taarifa ya mapato ya-
tokanayo ya michango ya wananchi
wa kata ya Chakwale, kwamba ndani
ya miezi mitatu, wananchi hao wali-
changia milioni 33 kusaidia sekta ya
elimu.

Mchembe aliendelea kusisitiza
kuwa “Wilaya ya Gairo ina madarasa
zaidi ya 30 yote yamejengwa kwa ngu-
vu za wananchi hadi ngazi ya boma,
bado kuezekwa.

Madarasa haya ni nje ya mengine

Mahakama.

Ambapo basi, anaweza kuwa
alishateuliwa au kutajwa na mare-
hemu katika wosia au kama haku-
na wosia atateuliwa na kupende-
kezwa na ndugu kwenye kikao
cha familia.

Vifungu 2(1); 3; 9; 16(a)-(d); na
17 vya Sheria ya Usimamizi na
Uendeshaji wa Mirathi Sura ya
352 vinaeleza.

Baada ya mahakama kumthibit-
isha msimamizi wa mirathi au
wasii, kwa mujibu wa taratibu,
mjane ataweza kudai haki yake ya
kwanza inayojumuisha mali wal-
izochuma pamoja na mumewe.

Katika mali zilizoachwa na mare-
hemu, kabla ya mgao wa mirathi
kuanza kuchukua hatamu kwa
kuzingatia haki za warithi wengine
na haki hii ataidai kwa msimamizi
wa mirathi.

Na kama mjane ndiye msimam-
izi wa mirathi basi haki hii ya
mali walizochuma pamoja ataidai
kwa warithi.

Kwa lugha nyepesi zaidi, ata-
pata sehemu yake baadaye urithi.
Na mwisho, kama kutakuwa na
mgogoro au ubishi, utata mjane
huyo ili kulinda maslahi yake, ata-
takiwa kufungua Shauri la Malala-
miko Mahakamani na kuiomba
itoe tamko kuhusu hatima ya
kupata sehemu au share yake ka-
tika mali zilizochmwa pamoja na
mumewe.

Wananchi mhimili ujenzi
miundombinu ya elimu-3

16 yaliyomalizika ndani ya mwakam-
moja. Mpaka sasa hatuna darasa ya
nyasi wala wanafunzi wanaokaa chini.
Tumemaliza nyumba za walimu nane,
maabara sita na tuna maboma yanay-
ohitaji nguvu ya ziada.”

Hakika, upo mwamko wa wananchi
kujitolea nguvukazi katika ujenzi wa
miundombinu ya elimu katika mae-
neo mbalimbali ya Tanzania.

Japo juhudi zaidi zinapaswa ku-
fanyika ili maeneo yote wananchi
wawe na mwamko wa kujitolea ili
kuleta manufaa katika sekta ya elimu.

Muhimu, ni viongozi katika mae-
neo yao kuwa chachu ya kuhamasisha
wananchi kujitolea kwa maendeleo
ya elimu ambayo ni sekta nyeti kwa
kwa taifa lolote.

Pia viongozi wawe mfano wa kuig-
wa katika kuchangia fedha na ngu-
vukazi zao ili wananchi wajifunze
kutoka kwao, kwani kuongoza ni kuo-
nyesha njia.

Wananchi waamke, washiriki shu-
ghuli za maendeleo kwa faida ya kiza-
zi cha sasa na kijacho. Hili likifanyika
kikamilifu katika sekta ya elimu na
sekta nyingine, taifa litapiga hatua
kubwa kimaendeleo na kwa muda
mfupi. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
wilayani Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 0764 666349
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Haya ndiyo matokeo
za Ushirikiano wetu I

Na Sandeep Arya

AREHE 15 Juni 2019, nime-
ondoka Tanzania baada
ya kupata uzoefu usio na
mfano wa takriban miaka
minne katika ardhi au nchi hii
adhimu na isiyoweza kusahaulika.

Hii inaadhimisha mwendelezo
wa hisia utokanao na maende-
leo imara, yatokanayo na urafiki
uliopo baina ya India na Tanzania,
pamoja na mshikamano katika
nyanja mbalimbali, kukubalika
kwa hali ya juu na msaada kutoka
kwa serikali rafiki.

Pia, hapo kuna ukarimu na up-
endo wa watu waliojawa na upen-
do mkubwa na fikra/hisia zangu
kuona uhusiano na ushirikiano
umeendelezwa katika miaka hii,
pamoja na nchi hii iliyo katika mi-
paka asili ya kipekee.

Miaka yangu ya kazi hapa Tan-
zania, imegusa karibu maeneo
yote ya kidiplomasia na ushiriki-
ano baina ya nchi mbili hizi am-
bayo yana mizizi mirefu na nguvu
za urafiki uliopo baina ya India na
Tanzania.

Maelewano ya pamoja imara

na ya kudumu na kuthaminiana
baina ya serikali mbili, ambazo
zimeanzishwa kutokana na mis-
ingi imara kwa lengo la maendeleo
na mafanikio tangu enzi za Mwal-
imu Julius Nyerere, kwa madhu-
muni ya kuimarisha maendeleo
ya kimahusiano baina ya India na
Tanzania.

Ziara ya Waziri Mkuu, Narendra
Modi, mwezi Julai mwaka 2016
kuja kukutana na Rais DK. John
Pombe Magufuli, palifuatiwa na ki-
kao cha Tume ya Pamoja iliyoon-
g0zwa na wenyeviti wa pamoja wa
Mawaziri wa Mambo ya Nje mwezi
Oktoba 2018 na Kamati ya Pamoja
ya Biashara mwezi wa Agosti 2017
na mikutano ya maofisa mbalim-
bali katika sekta za afya, elimu,
maji, kilimo, madini na nishati.

Hivi ni vielelezo vya juhudi en-
delevu katika kuhusiana, kush-
irikiana na kuendeleza mahusiano
ya pamoja baina ya serikali hizi
mbili.

Upana wa ushirikiano wetu
kiuchumi na biashara si wenye
kuonekana kirahisi siku zote.
Mwaka hadi mwaka, India im-
ekuwa ikipokea zaidi ya asilimia
20 ya bidhaa zote za mauzo ya

nje za Tanzania. Hii inatokana na
mpango wa msamaha wa ushuru
wa forodha/kodi uliotolewa na
India kwa Tanzania takriban zaidi
ya miaka 10 iliyopita.

Takwimu za TRA kwa mwaka
2018, zimeiweka India kwa mara
nyingine kuwa ndiye mshirika
mkuu kinara wa Tanzania kibi-
ashara, ikiwa na takriban jumla ya
Dola za kimarekani bilioni mbili,
thamani ya jumla ya biashara bai-
na ya nchi mbili hizi, kuwa katika
nafasi ya tano katika miongoni
mwa wawekezaji wa Tanzania.

Hilo ni jambo la kujivunia kwa
India, ambayo yenyewe inavutia
uwekezaji unaofikia Dola za kima-
rekani bilioni 40 kwa mwaka.

Kampuni kadhaa za India
zimekuwa zikifuatilia fursa mpya
nchini Tanzania katika maeneo
mbalimbali kama vile dawa,
magari, kilimo, miundombinu,
uzalishaji wa bidhaa za viwandani
na huduma.

Ni kasi pekee, na siyo mtiririko
(trend), ndiyo jambo lenye kuleta
mtazamo wa mbele katika mahu-
siano ya kiuchumi baina ya India,
ikiwa ni nchi yenye uchumi mkub-
wa unaokua kwa kasi na Tanza-
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Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi (kushoto), akipungia wananchi waliojitokeza kumpokea. Kulia ni Rais
John Magufuli. PICHA ZOTE: MTANDAO

Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi (kushoto), alipozuru nchini,

nia, ikiwa nchi yenye matumaini
makubwa ya uchumi zinazokuwa
barani Afrika.

Ushirika wa kimaendeleo, ni
jambo la kuvutia na lenye maen-
deleo ya kasi katika mahusiano
yetu ambayo yanahusisha sekta za
maji, afya, elimu, kilimo na maen-
deleo ya utaalamu.

SEKTA YA MAJI

Ushiriki wa India katika sekta ya
maji nchini Tanzania wenye jumla
ya pesa za mkopo wa masharti
nafuu upatao takriban shilingi tri-
lioni 2.4, ni jambo la faraja sana
kwa India.

Mchango wa takriban asilimia
26 wa maji yote yanayosambazwa
na Dawasco katika jiji la Dar es Sa-
laam kutoka katika mradi wa awali
wa maji unaogharimu takriban
shilingi bilioni 320 unahudumia
watu wapatao milioni moja katika
Jiji la Dar es Salaam.

Mradi wa pili mkubwa wa
kusambaza maji Tabora, Nzega,
mradi huo, ambao unagharimu
zaidi ya shilingi bilioni 600; hivi
sasa umekamilika kwa asilimia
70 na unapaswa kukabidhiwa
mnamo mwezi Februari 2020.

Isitoshe, miradi iliyoahidiwa,
ambayo ipo katika usanifu hivi
sasa, itajumuisha miji 28, ikiwamo
Manisipaa ya Zanzibar, hivyo basi
itashuhudia mchango mkubwa
sana wa India katika sekta ya maji
nchini Tanzania kwa miaka mingi

ijayo.
Mamia ya wahandisi wa maji
nchini  Tanzania  wamepata

mafunzo nchini India kwa ufadhili
kamilifu kwa miongo kadhaa iliyo-
pita ambapo inatoa uwezo wa kui-
marisha uendelevu wa rasilimali
za maji zilizopatikana.

India imejiingiza katika ujenzi
wa vifaa na uwezo kwa afya, elimu,
kilimo na maendeleo ya ujuzi ka-
tika sekta kama vile Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Tehama),
amali, huduma za fedha na miam-
ba.

Takriban maofisa 500 wa Ki-
tanzania na wataalamu mbal-
imbali huenda India kila mwaka
kwa mafunzo mbalimbali ambayo
yanafadhiliwa na India. Ushiriki-
ano wa kimaendeleo unapaswa
kujikita katika mahusiano na ush-
irikiano wa muda mrefu baina ya
nchi mbili hizi.

Ushirikiano baina ya nchi mbili
hizi unagusa sekta kama vile ma-
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pambano dhidiya dawa za kulevya,
masuala ya bahari, mafunzo ya ul-
inzi, ikijumuisha ulinzi wa amani
wa Umoja wa Mataifa, matumizi ya
kijamii ya utaalam wa nguvu za mi-
onzi, na maeneo kadhaa muhimu
ya kitaalamu yenye maslahi ya
pamoja.

Serikali zetu zimekuwa ziki-
jadiliana kila mara na kugundua

N
Ay

g

Julai mwaka 2016, akiwa na mweyeji wake, Rais Dk. John Magufuli.

maeneo ya msingi kwa Tanzania,
ili kuendeleza ushirikiano wetu.
Nishati ya jua na mengineyo kama
vile pampu za jua na taa kupitia
mpango wa Jumuiya ya Kimataifa
ya Nishati ya Jua (International
Solar Alliance) iliyoanzishwa na In-
dia kwa kushirikiana na Ufaransa,
pamoja na Tanzania ikiwa mwa-
nachama, inatoa fursa kubwa na

nyingi katika miaka ijayo.

Sababu kuu za urafiki baina ya
India na Tanzania ni mshikamano,
upendo na maelewano ya watu wa
nchi mbili hizi, ambayo vipo baina
yao. Hiyo inawezekana kutokana
na kufanana kwao katika safari za
mendeleo yao ya nchi mbili hizi,
urafiki ikiwa sehemu ya tabia za
watu wa nchi mbili, matarajio ya
jamii zetu kwa ajili ya maendeleo
na mafanikio au uhusiano ya kina
wa kihistoria baina ya watu wa nchi
mbili hizi na katika maingiliano yao.

Jamii ya Watanzania wenye asili
ya India inaakisi asili ya kihistoria
ya muunganiko baina yetu. Kilicho
dhahiri ni kwamba watu nchini
India na Tanzania wameungana
pasipo mfano. Kuna ushirikiano
wa kitamaduni na kutembeleana
kati yetu ni kielelezo tosha kina-
choonyesha mshikamano wetu.

Safari za moja kwa moja za Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (Air Tan-
zania), kutoka Dar es Salaam hadi
Mumbai mwezi ujao, ikiwa kituo
cha kwanza nje ya Afrika, itaima-
risha na kusaidia mno mahusiano
haya baina ya nchi mbili.

Natoa shukrani za dhati kwa
serikali na watu wa Tanzania kwa
ukarimu wao na msaada wao kwan-
gu kwa kipindi chote cha miaka
minne. Hii ilinitia nguvu kubwa na
motisha wa kufanya kazi ya kukuza
uhusiano baina ya India na Tanza-
nia katika sekta mbalimbali.

Nimeshawishika kwamba uhu-
siano huu una hatima nzuri katika
siku za baadae, katika msingi imara
na muunganiko madhubuti baina
yetu. Nitathamini na kuenzi kwa
kiwango cha hali ya juu kumbu-
kumbu adhimu za nchi hii ya kipe-

JKA KINYWANI KWA BALOZI ...

a juhudi endelevu
1dia na Tanzania

Balozi Sandeep Arya, katika majukumu yake nchini, katika miaka minne

aliyoishi nchini.

kee “isiyoweza kusahaulika”, kwa
watu wema na wakarimu, upen-
do wao na mitazamo yao chanya
kwa nchi ya India na ushirikiano
wangu wa karibu na serikali na
watu wa hapa.

° Sandeep
Arya, alikuwa Balozi wa India
nchini Tanzania na Mwak-
ilishi wa India katika Jumuiya
ya Afrika Mashariki, tangu
Agosti 2015 hadi Juni 2019)

Dondoo: Kulia
1. Nchi yenye miji mikuu
mitatu

8. Mzazi wa kiume 9. Upesi
- 10.Mfalme wa pili wa Israeli

11.tia hatiani
12.Jina la zamani la Malawi

18.Taka kwa unyenyekevu
20.Mji mkuu wa Somalia
22.Uvunjaji ungo
24.Ndege asiyeruka
25.Sema hapana

27 kaka wa mama

28 kitu au jambo
linaloashiria

15.Chanzo 16.Dalili ya kitu

Dondoo: Chini

1. Watu wa Ghana

2. Chana vipande

3. Kuongezeka kimo

4. Ukweli wa jambo 5. fichua
6. toa tangazo kwa sauti
kubwa 7. Shetani

13.Furaha

14.Bandari kubwa Angola
15.Mzungu wa Afrika ya
kusini

17.Mpiganaji wa Kijapani
18.Safisha kwa maji na sabuni
19.mtu wa asili ya Bara Hindi
21.Starehe 23. dumu
26.Kagua
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Shule zifundishe athari, kukabiliana na tabianchi

Na Jennifer Julius

ABADILIKO ya tabi-

anchi ni janga lin-

aloumiza vichwa

mataifa  mbalimbali
hasa ukizingatia kuwa athari zake
sasa zinaonekana bayana.

Ripoti ya tathmini ya mabadiliko
ya tabianchi iliyotolewa na jopo la
kiserikali la kimataifa, linalofanya
kazi ya kutathmini mabadiliko
ya hali ya hewa kidunia (IPCC),
inasema kuwa kama jitihada
zisipofanyika, kufikia mwaka 2030
joto la dunia litaongezeka kufikia
nyuzi joto 1.5.

Na hali ikiendelea kuwa hivi,
mpaka kufikia mwaka 2052 nyuzi
joto zitapanda hadi 2.0  hali
ambayo ni hatari kwa viumbe hai
wa baharini.

Taarifa za mazingira za Umoja
wa Mataifa zinazozungumzia
ongezeko la kiwango cha kina
cha maji baharini, zinasema kuwa
viwango vya maji ya baharini kote
duniani vimekuwa vikiongezeka

karne moja hadi nyingine.
Lakini katika miaka ya hivi
karibuni  takribani muongo

mmoja uliopita kasi ya ongezeko
hili imezidi kuwa kubwa na
kwamba mwaka wa 2017 bahari
iliongezeka kwa inchi tatu, hii ikiwa
ni zaidi ya kiwango cha wastani
kilichotabiriwa mwaka 1993.

Ni wazi ongezeko la joto duniani
linaathiri nchi kavu na bahari, hii
inamaanisha kuwa kuna kupanda
zaidi kwa kina cha bahari. Hivyo
bila kuhakikisha matumizi na
ulinzi endelevu wa bahari ni wazi
eneo hilo litakuwa limeathiriwa
zaidi na mabadiliko ya tabianchi.

Kuna hatari kuwa baadhi ya
visiwa ndani ya bahari ikiwamo
Zanzibar  vinatishiwa kuzama
kutokana na ongezeko la kina cha
maji. Kina hiki kinaongezeka kwa
sababu ya kuyeyuka kwa mabonge
ya barafu kwenye vizio vya dunia.

Hili si jambo la kukaa kimya ni
lazima kuchukua hatua. Mwaka
2015 baadhi ya wakazi wa Mji
Mkongwe walishuhudia samaki
wakitapakaa barabarani baada
ya kina cha bahari kuongezeka
kisiwani Zanzibar.

Suala la uharibifu wa mazingira
unaochangia  mabadiliko ya
tabianchi ni lazima kudhibitiwa
kwa kuwa viumbe walioko baharini
wanapoathirika na  kutoweka
ni wazi kuwa hata wanadamu
wanakabiliwa na kitisho cha
kuangamizwa pia.

Mataifa yamekutana katika miji
wa Bonn nchini Ujerumani kunoa
vichwa kujadili jinsi ya kufanya
ili kufanikisha utekelezaji wa
mikakati ya kupunguza ongezeko
la joto duniani.

Mkakati ukiwekwa kuainisha
namna ya kuzisaidia nchi
zinazoendelea kuzuia athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Mojawapo ya hoja zilizojadiliwa
na ile ya kuwekeza kwenye
uhamasishaji na kutoa elimu kwa
umma kuhusu mabadiliko ya tabia

Shughuli za uvuvi nazo zimo hatarini visiwani hapo kama hakutakuwa na mikakati ya kunusuru kisiwa kisizame. PICHA: MTANDAO.

nchi kuanzia ngazi ya elimu ya
msingi hadi vyuo vikuu.

Malengo makubwa yaliyopo
katika hoja hii ni kwamba ni lazima
kuwajengea uwezo vijana ambao
ndiyo watekelezaji wakuu wa
sera hiyo na kuwawezesha kujua
mabadiliko ya tabianchi ni nini
na jinsi nchi zinazoendelea kama
Tanzania zinavyoathirika.

Yote haya ili kuwe na vizazi
vinavyojua nini kinachoendelea
katika ulimwengu  wanaoishi
kuanzia angani kwenye jua, ndani
ya utando wa ozone, baharini na

Mathalani Tanzania, asilimia
kubwa ya vijana nchini hawana
uelewa juu ya mabadiliko ya
tabianchi wala hawafahamu jinsi
nchi  inavyoathirika  kutokana
na ama ongezeko kubwa la joto
duniani. Vijana wengi hawaelewi
kwamba nchi yao ni mwathiriki
wa  mabadiliko ya tabianchi
yaliyosababishwa na  mataifa
makubwa ambayo yamechangia
kumomonyoa tabaka la utando
wa ozoni na kuongeza joto
ulimwenguni.

Katika kuwapa elimu hiyo,
kinachotakiwa  kufanyika  ni
kujikinga na athari hizo kama
vile kupanda miti ya kutosha ili
kuzalisha hewa ya okisjeni kwa
wingi itakayosafisha hewa na
kuongeza unafuu.

Ukimuuliza kijana ni kwa nini
misimu ya mvua imebadilika nan
chi inapata mvua zisizotabirika?
Huenda hatokuwa na jibu wala
maelezo, yote ni kutokana na
kwamba hawana uelewa wa
kutosha juu ya jambo hlo.

Ni wakati sasa serikali na
wadau  kushirikiana kuongeza

kipengele cha kufundisha sayansi
au elimu hii kwa watoto na vijana
iwe shuleni ama ndani ya jamii
ili wanapokuwa wawe mabalozi
wazuri wa kupambana na athari
za mabadiliko hayo nchini katika
kipengele cha kupunguza joto la
kimataifa na kujilinda.

Sasa hivi kumkalisha mtu mzima
na kumueleza athari za mabadiliko
ya tabia nchi na jinsi ya kujikinga
ni kwa hakika atakusikiliza lakini
utekelezaji utakuwa mdogo kwa
sababu ya mitizamo na fikra zake.

Ndiyo maana ni muhimu kuwapa
vijana taarifa za kina vyuoni na
shuleni ili wawe na elimu kuanzi
elimu ya msingi hadi ngazi za juu

kwenye vyuo vikuu.

Janga la athari za mabadiliko
ya tabianchi linaathiri kila sekta
si kwa Tanzania pekee bali ni kila
taifa ndiyo maana ni wakati wa
kuchukua hatua sasa na wala si
kusubiri hadi kesho ili kuzuia
uwezekano wa kuathirika zaidi.

Kwa hali inavyoonyesha hakuna
muda wa kusubiri, ni wakati wa
kufanya utekelezaji na uwe wa
haraka kwa maana adui mkubwa
anayeumiza katika suala hili ni
kukosa elimu juu ya nini hasa
kinachoendelea.

Elimu hii ikitolewa hata shughuli
zinazopelekea kuongezeka kwa
athari za mabadiliko ya tabianchi

kama vile kukata miti ovyo
zitakwisha kwa sababu asilimia
kubwa ya wakataji wa miti ni
vijana, hufanya hivyo kwa sababu
mbalimbali  ikiwemo biashara,
kilimo, ujenzi na uwekezaji lakini
bila kujua kuwa waingiza nchi yao
kwenye matatizo.

Ndiyo serikali na taasisi
zisizo za kiserikali pamoja na
wadau wengine ni wakati wa
kuanza utekelezaji wa maagizo
ya Makubaliano ya Paris ya
kuwekeza kwenye elimu ili kufikia
mwaka 2030 kuwe na uhakika
kuwa kiwango cha nyuzi joto 1.5
hakifikiwi ili kulinda watu, bahari
na mazingira kwa ujumla.

Samaki wa kijani wanaopatikana kisiwani Mafia ni moja ya viumbe bahari walio katika hatari ya kutoweka
iwapo kina cha bahari kitaongezeka na kisiwa hicho kuzama.
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MBUNGE wa Kenya Charles Njagua
Kanyi maarufu Jaguar, ataendelea kubakia
rumande kwenye kituo cha polisi kwa siku
nyingine nne baada ya mahakama kumny-
ima dhamana.

Jaguar alikamatwa nje ya Bunge la Kenya
Jumatano wiki hii na kufikishwa mahakam-
ani juzi kujibu mashtaka ya kutoa kauli za
chuki.

Mahakama imewapa polisi siku tatu zaidi
kuendelea na uchunguzi dhidi ya kauli za
kichochezi dhidi ya wafanyabiashara wa

\

kigeni katika soko kuu la Gikomba nchini
Kenya, zilizotolewa na mbunge huyo.
Njagua alitoa maneno makali alipoku-
wa akizungumza kuhusu kuwapo kwa
ushindani wa kibiashara na wageni usio na
usawa, alisema: “Wakenya ni sharti wafanye
biashara zao bila kushindana na watu ku-
toka mataifa mengine. Raia wa China wam-
etawala biashara za kuuza magari nchini
humu, Watanzania na Waganda wanatawa-
la katika masoko yetu. Tunasema imetosha
iwapo hawatarajeshwa nyumbani katika
saa 24 tutawashika na kuwapiga na hatuo-
gopi mtu yeyote,” alinukuliwa akisema.
Kauli hiyo ilibua hisia kali kwenye

._L

Mbunge Jaguar
akosa dhamana

mitandao ya kijamii. Hisia hizo tofauti zili-
fuatia matamshi aliyotoa mbunge wa Kenya
dhidi ya wafanyabiashara wa kigeni wa-
naoendehsa biashara nchini humo.

Katika kanda ya video iliyosambazwa
nchini Kenya na katika mataifa jirani iki-
wamo Tanzania, mbunge huyo mjasiriama-
li na mwanamuziki, alisema hawatokubali
watu wa nje waje kuendesha biashara
nchini.

“..Ukiangalia masoko yetu, Watanzania
na Waganda wamechukua biashara zetu,
sasa sisi tumesema enough is enough”.

Mbunge huyo hata hivyo alisema kuwa
kauli yake “ilitafsiriwa” visivyo. ~ BBC

Rais wa China Xi Jinping (kushoto) na Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe, wakielekea kwenye mkutano wa G 20. PICHA:DW.

Mkutano wa G20 waanza Japan

OSAKA, Japan

MKUTANO wa mataifa matajiri duniani
yenye nguvu kubwa za kiuchumi maarufu
kama G20 umeanza jana nchini Japan.

Miongoni mwa masuala tete yanayota-
rajiwa kuugubika mkutano huo wa kilele
ni mzozo wa kibiashara kati ya Marekani
na China, mvutano kati ya Iran na Mare-
kani kuhusu nyuklia, mashambuzi ya
Ghuba na mada kuhusu mabadiliko ya
tabianchi.

Viongozi wa nchi 20 zenye nguvu zaidi
duniani wanakutana nchini Japan kwa
siku mbili.

Kikao hicho cha vigogo wa mataifa 20

wenye nguvu zaidi duniani kinafanyika
katika mji wa Osaka Japan.

Mkutano kati ya Rais Donald Trump wa
Marekani na Rais wa China Xi Jinping, ni
miongoni mwa mikutano inayosubiriwa
kwa hamu kubwa pembezoni au kando
ya mkutano huo wa kilele.

Trump na Jinping wanatarajiwa kuku-
tana leo Jumamosi.

Nchi hizo mbili zimeingia katika mvu-
tano mbaya wa kibiashara na viongozi
wengi wanasubiri kuona ikiwa viongozi
hao wataweza kupata suluhisho la kumal-
iza uhasama huo.

Rais Trump pia alikutana na Rais wa
Urusi Vladimir Putin na akamwambia

huku akitabasamu tena kwa njia ya utani
kuwa asiingilie kati uchaguzi wa Mare-
kani.

Mabadiliko ya tabianchi ni miongoni
mwa mada tete zinazotarajiwa kujadiliwa.
Pia, Ufaransa ilisema inataka wanachama
wa G20 wajitolee kuhakikisha viwango
vya utoaji wa gesi chafu vinapungua na
hilo liwe miongoni mwa maazimio ya
pamoja ya mkutano huo.

Hata hivyo, huenda Marekani isikubali-
ane na takwa hilo hasa ikizingatiwa, mwa-
ka uliopita, Rais Trump aliiondoa nchi
yake kwenye makubaliano ya Paris ya
mwaka 2015 kuhusu mabadiliko ya tabia
nchi. DW

I
Kansela
Angela
Merkel
anaumwa?

BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani Angela
Merkel, alionekana akitetemeka
kwa mara nyingine tena mjini Berlin
Alhamisi wiki hii wakati wa hafla
ya kumwapisha Waziri wa Sheria.

Kiongozi huyo alitetemeka
mjini Berlin, siku nane baada ya
kufanya hivyo. Video inayoonye-
sha Merkel mwenye miaka 64,
akijikunyata kwa mikono yake
huku mwili wake ukitetemeka.

Hata hivyo, badaa ya dakika
chache alirejea katika hali ya
kawaida na akasalimiana kwa
mikono na Waziri wa Sheria wa
Ujerumani Christine Lambrecht.

Alipewa glasi ya maji ya ku-
nywa, lakini hakuyanywa. Ka-
tika tukio la awali Merkel alisema
kutetemeka kwa mwili kulitokana
na upungufu wa maji mwilini.

Baadaye baada ya tukio hilo,
aliondoka kuelekea katika mku-
tano wa G20 nchini Japan mchana
kama ilivyokuwa imepangwa.

Mambo yote yanaendelea
kama ilivyopangwa. Kansela wa
shirikisho yuko salama,” alisema
msemaji wake Steffen Seibert.

Shirika la Habari la Ujerumani
DPA lilisema kuwa licha ya kipindi
cha joto nchini humo, joto lilikuwa
limepungua wakati wa hafla iliyo-
fanyika katika kasri la Bellevue, am-
bako Rais Frank-Walter Steinmeier
alikuwa akimtangaza Waziri mpya
wa Sheria Christine Lambrecht.

Mara ya mwisho, Merkel alitete-
meka alipokuwa amesimama pem-
beni ya Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky chini ya jua. Alisema aliji-
hisi vizuri baada ya kunywa maji.

Siku yva Alhamisi alihudhuria
kuapishwa kwa Bi Lambrecht
bungeni (Bundestag) kwa muda
mfupi -na baadaye akaondoka.

Atakaporejea kutoka Japan,
Merkel atakabiliwa na mazun-
gumzo magumu mjini Brussels
wakati ambapo yeye na viongozi
wengine wa Muungano wa Ulaya
watakuwa wakimtafuta mgom-
bea wa urais wa Tume ya Muun-
gano wa Ulaya atakayechukua
nafasi ya Jean-Claude Juncker.

Duru za serikali zimeviambia
vyombo vya habari vya Ujerumani
kuwa hakukuwa na cha kuhofia na
alipokuwa anaondoka kuelekea Osa-
ka, msemaji wake alituma ujumbe
wa tweeter kwamba" mazungumzo
va ushirikiano yamepangwa na
wakuu wengine wa serikali na nchi”.

BBC



2 6 NipaShe Jumamosi Juni 29, 2019

HADITHI
Jumba Jekundu-7/

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

HAKUKUWA na mti wowote
walioona maeneo hayo ambayo
yangeweza kutoa kivuli cha binada-
mu au kiumbe hai yoyote yule kuji-
pumzisha kutokana na jua kali.

Kutokana na hali hiyo, mama Kadili
alikuwa ametandika mkeka pembeni
kidogo ya nyumba yake ambako jua
limeelekea na kufanya kivuli kidogo
cha nyumba.

Kivuli hicho kidogo ndicho kil-
ichomfanya mama huyo kutoa mkeka
wake na kujiweka hapo akisuka ukili.

“He bibi wewe naona mwaka huu
umengangania tu kusuka ukili na
kutoa mikeka, au ndiyo unataka kum-
tunza mkwe wetu?” Ilikuwa ni sauti
ya mama Gombea ambaye alikuwa
amefika hapo bila ya kuonekana na
mama Kadili, kabla ya kuisikia sauti.

“Na wewe nawe mama Gombea, hii
mikeka mimi mwenzako nauza ndiyo
nipate pesa ya mchezo na ninavyok-
wambia wiki ijayo zamu yangu.”

“Ai mwenzangu mimi nilijua ndiyo
michango ya harusi ishaanza hivyo.”

Mama Kadili alijua yale maneno
anayosema shoga yake, basi kuna
kitu anataka kusema. Na hiyo inato-
kana na tabia yake ya umbea mtaani
hapo.

“Basi ndiyo ushapata jambo lako
huko, unataka kunitupia hapa, haya
lete hicho ulichokileta,” mama Kadili.

Mama Gombea aliamua kujibana
hapo hapo kwenye mkeka wa mwen-
zake.

“Kwanza yupo?”

“Nani?”

“Kadili.”

“Hayupo.”

“Siku ile si nilikwambia kama mwa-
nao ana msichana, tena wa kitajiri.”

“Nakumbuka na nikakwambia ndi-
yo maana siku hizi amebadilika kama
hana raha vile.”

“Basi kumbe huyo msichana am-
empata kwenye disco huko wanakok-
wenda, ni kweli yupo anaitwa Edina
na anakaa Masaki.”

“Wewe mama Gombea hizi habari
huwa unazipata wapi?”

“Mimi si ndiyo mbea wenu wa
mtaa, sasa unashangaa nini?” Naye
aliuliza.

“Lakini naona siku hizi Kadili ana
furaha siyo kama wiki zile zilizopita.”

“Labda mambo yameshakuwa
mazuri, kwa hiyo jiandae tu shoga
yangu.”

“Lakini mbona mwanangu hana
sana mambo ya macho juu juu kwa
wasichana navyomuona?”

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.
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“Alikuwa hajapata dada wee.”

“Haya tutayaona, mimi nipo,”
mama Kadili aliongea kwa sauti ya
chini.

“Sasa shoga si unaikumbuka
ile shughuli niliyokwambia siku
ile?” Aliuliza mama Gombea huku
akimkazia uso mwenzake.

“Naikumbuka, si wiki ijayo?”
Mama Kadili naye alijibu kwa swali.

“Basi mwaya, ndiyo nakwenda
kwa mama Mtupeni, ana mpwa
wake ana kikundi chake cha ma-
tarumbeta, nataka aongee nao ili
bei ipungue mwaya.”

“Itanogaje shughuli ya mtoto wa
shangazi yako?”

“We acha mama Kadili, shangazi
mwenyewe atashangaa, maana
hii kampani yetu hapa ikitoka
kwenda kule itakuwa balaa tupu,
hatutoshikika, hapa mimi mwaya,
hapa wewe mama Kadili, hapa
kuna vichaa kina mama Sufiani,
Suzana, na yule msichana wa kule
karibu na gengeni, maana yule
ngoma ikimkolea hachelewi hata
kusasambua.” Alikuwa akiongea
huku akiigiza kucheza bila muziki,
mama Kadili akimuangalia huku
akitabasamu.

“Mama Mwenda haendi?”

“Mwaya we, amepigwa maru-
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fuku na mumewe, mumewe ana
wivu hatari, kuna siku pale pale
tu mitaa ya nyumbani kulikuwa
na rusha roho alitoka kwake kuja
kuangalia tu mara moja, alifuatwa
hapo hapo akapigwa makofi mbele
za watu. Ana hamu tena? Bibi yule
ukimuona ametoka kwenda shu-
ghuli basi za ndugu zake, maana
hapo sasa mumewe hana ujanja,
au ndugu za mumewe.” Umbea wa
mama Gombea ulizidi kushamiri.
Alikuwa akiongea huku ameshika
kiuno.

“Sasa na yeye akimcheza mtoto
wake Bahati itakuwaje, maana ka-
ribuni awe mwari yule msichana.”
Aliuliza Mama kadili.

“Watakuja ndugu zake na za
mumewe, mimi siinui mguu wan-
gu huu kwenda kwa mtu ambaye
hana kampani.”

“Shikamoo” Ilikuwa ni sauti
mpya kwenye mazungumzo yao
na iliwafanya kushtuka kidogo na
kugeuza shingo zao.

Walikutana na sura ya Kadili ak-
iwa ametoka matembezini. ‘Mara-
haba” Aliitikia mama Gombea am-
baye alikuwa yeye ndiye mlengwa
wa salamu ile.

Wakati amewapa kisogo anain-
gia ndani, mama Gombea akimfin-

yajicho mwenzake na kumwambia
mwenzake kwa sauti ya chini.
“Eeh mwenzangu, ngoja nion-
doke mie.”
“Haya mama Gombea karibu.”
“Haya ila usisahau sare yetu ni
ile ile ya bluu.”

Baada ya mazungumzo ya
kawaida na mama yake, Kadili al-
imuomba tena ruhusa mama yake
kuwa wikiendi anataka tena kwen-
da disco.

“Mmh, mwanangu huko disco
kutakuwa disco, maana tangu
mara ya kwanza nilipokuruhusu
kwenda kumekunogea kama vile
wanagawa biriani bure, hebu
nieleze kuna nini haswa?”

“Mama si tunakwenda tu na
Meze kufurahi na kucheza.”

“Ndiyo kila wiki, siyo kama zam-
ani mlikuwa mnaweza kwenda
kwa mwezi mara moja, au miezi
miwili mara tatu, lakini sasa kila
wiki vipi?”

Kadili alishtukia sababu ya mas-
wali hayo. Awali alianza kuwa na
wasiwasi na mama yake alipom-
tuhumu kuwa hakuwa kwenye
hali yake ya kawaida, lakini sasa
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anaonekana anauliza sana mas-
wali ya disco kuna nini?

“Inawezekana kuna kitu anakifa-
hamu.” Alijiambia.

“Inawezekana mama akawa
anafahamu habari za Edina kweli?
Nani anamwambia? Na kitu gani
anachoambiwa?” Haya ni maswali
aliyokuwa akijiuliza.

Kwa mbali alianza kuhisi kuwa
kuna mtu anavujisha siri wakati
anaongea na Meze.

Anachojua yeye ni kwamba
hakuna mtu yeyote anayeongea
naye zaidi ya rafiki yake kipenzi
Meze.

“Ni Meze ndiye anavujisha siri?

Hapana”. Alijiuliza na kujijibu
mwenyewe.
Kwa mbali alianza kubhisi

kuwa kuna mtu huwa anasikiliza
maongezi yao anapokuwa dukani
na rafiki yake.

Wakati anawasili nyumbani ali-
kutana na mama mmoja, anaitwa
mama Gombea.

Huyu ni mama anayesifika kwa
umbea, kutoka maneno huku ku-
peleka kwingine.

“Inawezekana ni mama Gom-
bea.” Alijiambia.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi na  Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi vya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

CHETI KIMEPOTEA

215300302

SHABANI A. MNANGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index namba
S.3225/314 kilichotolewa na
CHARAMBE SEKONDARI mwaka

2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/MBA/RB/88428/2019.

KUPOTEA KWA VYETI | KUPOTEA KWA CHETI

W
115299802

Selemani Omari anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.328/129 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1982 katika shule ya
Sekondari Mawenzi,cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S.350/608 kilichotolewa pia na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 1985 katika Shinyanga
Commercial Institute na Leaving Certificate kutoka
chuo cha University of Dar es Salaam Reg namba
4604/T85 kilichotolewa mwaka 1989. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: KW/RB/4205/19
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115299702

Lwitiko G. Mwakasata anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namb  S.2279-0052
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2009 katika Shule ya
Sekondari N’gamba. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
MBZ/RB/2313/2017

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Airport Tax
Co-operative Society
Limited wanatangaza

kupotelewa na kadi
halisi ya gari yenye usajili
wa namba T 244 DJX
aina ya TOYOTA VITZ.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/35395/2019

115299602

SHIRIKA LA BIMA LA ZANZIBAR
==

¥
11530102

TAARIFA KWA UMMA

KUPOTEA KWA KITABU CHA
STIKA ZA BIMA

SHIRIKA LA BIMA LA ZANZIBAR
LINATANGAZA KUPOTEA KWA
KITABU CHA STIKA ZA BIMA
CHENYE NAMBA KUANZIA
9199445 MPAKA 9199500. YEYOTE
ATAKAE KIONA ATOE TAARIBA
POLISI: MS/RB/4984/2019

AU SIM NAMBA
+255 24 2232676 AU TIRA.

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: 255 26 2324455
Fax: 4255 26 2323233,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. i

Tovutis www.mwtc.go.TZ.
o

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMATATU tarehe 01/07/2019 kampuni ya
TARIMO REMI STANSLAUS itasafirisha mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka MTO WA
MBU kuelekea LUGALO DAR ES SALAAM,

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
28/06/2019

gari hilo lina namba za usajili:
T.155BJM/T916DCG.
N
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: §
Urefu mita 17.50 2
Upana - mita 2.98 =
Kimo - mita 4.60
3. Njia itakayotumika MTO WA MBU hadi

LUGALO DAR ES SALAAM  kupitia TANGA,
gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

Kumb. Na. MADAI NA. 238/2019
YAH: SHAURI LA MADAI NA 238/2019

MDAL........ccoeeee PUNUNTA’S COMPANY LTD
DHIDI YA
MDAIWA ......................GISELA ALBINUS

Unaamriwa na Mahakama ya mwanzo Mijini
Mwanza kufika tarehe 03/07/2019 saa 2.00
asubuhi bila kukosa ili kujibu madai tajwa
hapo juu. Endapo hutafika mahakamani
shauri litasikilizwa na kutolewa uamuzi bila
wewe kuwepo.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
SUMBAWANGA MKOA WA RUKWA

SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NA; 15 LA MWAKA 2019

SIMON PETER KIMITI .........ccouunsrrrsvsanneee.. MWOMBAJI

DHIDI YA
JOSEPH BALTAZAR KAMEKA ................. MJIBU MAOMBI
TANGAZO LA WITO WA KUITWA SHAURINI

Wito huu unatolewa kwa Ndugu JOSEPH BALTAZAR
KAMEKA wa S.L.P 147, Sumbawanga, Rukwa kuhudhuria
shauri la Maombi ya Ardhi Na. 15 la mwaka 2019 katika
Baraza la Ardhi na Nyumba, Wilaya ya Sumbawanga, Mkoa
wa Rukwa, siku ya tarehe 30 Julai, 2019 saa 3.00 kamili
Asubuhi  bila kukosa ambapo shauri hilo limepangwa
kusikilizwa mbele ya Mwenyekiti wa Baraza

Kutofika kwako siku ya tarehe 30 Julai, 2019 saa 3.00 kamili
Asubuhi kutapelekea shauri hilo kuendekea kusikilizwa
upande mmoja
Imetolewa na:
Justina Rwezaura

@~

115300102

INTHE DISTRICT DELEGATE MAGISTRATE'S COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.. OF 2019

In the matter of the Estate of the late RUTH DAUD
KOMBA of KIKUYUMISSION within DODOMA CITY
AND
In the matter of an application for letters of
Administration by ADALGOT DAUD KOMBA
GENERAL CITATION

(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of letters
of Administration is made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filled on or before the 26
Day of 7 2019.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 47/2019

Ombi la SHIDA HUSSEIN kuteuliwa Msimamizi
wa mirathi Marehemu ADAM MWINYIMVUA
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka mnano tarehe
11/7//2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 27/6/2019

=

115300202

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
HOSANA RUGA BALIGE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba

za usajili T 532 CHD
MITSUBISHI CANTER.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

115300702

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/88320/2019.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

LINUS CHARLES NYANGALIMA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.607 AHQ RANGI
YA GREEM.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
MBE/RB/89022/2019

115300502

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CAHILL

AGOMBEWA
NA ARSENAL,
WEST HAM

LONDON, England

NAHODHA wa zamani wa Chelsea,
Gary Cahill amekuwa akiwaniwa na
klabu kadhaa za Ligi Kuu ya England
baada ya kuondoka pale Stamford
Bridge.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, alitumia misimu nane kwa
klabu hiyo ya London Magharibi baada
ya kujiunga nayo akitokea Bolton kwa
ada ya uhamisho ya pauni milioni saba.

Akiwa Chelsea amecheza jumla ya
mechi 290 katika mashindano yote
na kutwaa mataji mawili ya Ligi Kuu,
mawili ya Europa, mawili ya FA na
moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya katika
msimu wake wa kwanza na klabu hiyo.

Aliruhusiwa kuondoka kipindi cha
majira ya joto, baada ya kushindwa
kumshawishi kocha wa zamani wa
Chelsea, Maurizio Sarri.

Sky Sports imeripoti kwamba, Cahill
sasa anawaniwa na Klabu za Arsenal,
West Ham na Crystal Palace.

Arsenal wanamtaka Cahill kwa ajili
ya kuimarisha safu yao ya ulinzi am-
bayo msimu uliopita ilionekana kup-
waya.

Hadi sasa Cahill amecheza jumla ya
mechi 349 za Ligi Kuu England tangu
alipoanza kucheza kwenye ligi hiyo
msimu wa 2005/06 na pia ameichezea
timu ya Taifa ya England jumla ya
mechi 61 kwa kipindi cha miaka nane.
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YAMRUDISHA BUEFON
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TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imefikia
makubaliano na golikipa mkongwe,
Gianluigi Buffon ili kurudi pale Tu-
rin, baada ya mwaka moja akicheza
kule Paris Saint-Germain.

Buffon alijiunga na PSG kwa uham-
isho huru kipindi cha majira ya joto
kilichopita, baada ya mkataba wake
kumalizika akiwa amekaa miaka 17
hapo Bianconeri.

Uhamisho wa Mtaliano huyo ul-

ionekana kama ungeweza 1<umpa
nafasi ya kubeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa mara ya kwanza,
lakini PSG walitolewa na Manchester
United hatua ya 16-bora.

Na sasa baada ya mkataba wake
wa mwaka mmoja kumalizika na mi-
amba hao wa Ufaransa, Buffon yupo
tayari kurudi Juve, huku mwandishi
wa michezo wa Italia, Romeo Agresti
akiripoti kwamba, pande hizo mbili
zimeshafikia makubaliano ya kutia
saini ya mwaka mmoja.

Kipa huyo mwenye umri wa mlaka
41, ambaye alicheza mechi 25 akiwa
na PSG kwenye mashindano yote,
atapata mshahara wa euro milioni
1.5 pamoja na bonasi.

“Nina furaha nimepata uzoefu wa
kucheza Ufaransa na nimekua. Leo
hii naona fahari kurudi katika klabu
niliyoanza kuichezea.

“Ningependa kumshuruku Mwe-
nyekiti Nasser Al-Khelaifi, klabu na
wachezaji wote kwa ujumla. Nawata-
kia kila la heri.

AC Milan yafungiwa kushiriki Ligi ya Europa

MILAN, Italia

AC Milan imeondolewa kushiriki
michuano ya Ligi ya Europa kwa
msimu wa 2019/20, kwa kukubali
adhabu ya kuvunja sheria ya haki
sawa ya matumizi ya fedha kwenye

usajili.

Sasa Milan hawatacheza mi-
chuano hiyo licha ya kufuzu kwa
kumaliza nafasi ya tano katika msi-
mamo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie
A. Maamuzi hayo yametoka katika
Mahakama ya Usuluhishi ya Mich-

ez0 (CAS), baada ya Milan kukubali
kwamba walikiuka sheria hiyo ya
Shirikisho la Vyarna vya Soka Ulaya

Na wameombwa kuondolewa
kwenye mashindano hayo ya pili
kwa ukubwa Ulaya kwa ngazi ya

klabu ili kupata muda wa kuisahi-
hisha.

Taarifa ya CAS ilisema: “Ma-
hakama ya Usuluhishi wa Mich-
ezo (CAS) inatoa taarifa kwamba,
kumefikiwa makubaliano kati ya
AC Milan na Shirikisho la Vyama

vya Soka Ulaya, (Uefa), kuhusu
kuvunjwa kwa sheria ya haki sawa
ya kifedha kulikofanywa na klabu
hiyo ya Italia.”

Hivyo, msimu huu Milan haita-
shiriki kwenye michuano hiyo iki-
tumikia adhabu yake hiyo.
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MAKAMU RAIS BARCA
AMKATAA NEYMAR

BARCELONA, Hispania

ka kurudi, Cardoner alisema akinukuliwa
na SKky Sports.
“Lakini kusema kwamba tumeanza
mikakati ya kutaka kumsainisha hicho ni
kitu ambacho si cha kweli.”
Kumekuwa na uvumi kuhusu ni klabu
gani Neymar atahamia iwapo ataondoka
PSG, suala ambalo Cardoner aliulizwa ka-
tika mkutano na vyombo vya habari siku
ya Alhamisi.
Alikiri kwamba ni wazi alikuwa anataka
kurudi Barca, lakini akaongezea kwamba
klabu yake haijaamua kuhusu kumrudi-
sha tena mchezaji huyo ama hata kufanya
mazungumzo naye.
“Hatusajili mtu yeyote kwa sasa hasa
mchezaji huyu ambaye hatujawasiliana
naye,” alisema.
Uhamisho wa Neymar wa kuelekea
PSG mwaka 2017 ulivunja rekodi ya dunia
huku klabu hiyo ya Ligue 1 ikilipa dau la
pauni milioni 200.
Aliisaidia timu hiyo kushinda mataji
kadhaa ya ligi hiyo na kufunga mabao
34 katika mechi 36, lakini kipindi chake
katika uwanja huo wa Parc des Princes
kiligubikwa na vurugu na kutoelewana na
wachezaji wenzake kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo.

LICHA ya mshambuliaji wa Paris St-
Germain, Neymar kuripotiwa kutaka ku-
rudi Barcelona, lakini Makamu Rais wa
Klabu hiyo ya Hispania, Jordi Cardoner
amesisitiza kuwa hakuna mawasiliano
yoyote yaliyofanyika kati yao na mchezaji
huyo.

Nyota huyo wa Brazil amekuwa
na wakati mgumu katika Kla-
bu ya PSG tangu alipotua
hapo kwa dau lililo-
vunja rekodi ya du-
nia mwaka 2017.
“Kile nina-
choamini ni
kwamba
Ney-

GUARDIOLA
AMTAJA MRITHI
WA SILVA
MANCHESTER CITY

MANCHESTER, England

WAKATI kiungo wa Manchester City,
David Silva ametangaza kuondoka klabuni
hapo mwishoni mwa msimu ujao, kocha
wake, Pep Guardiola amemtaja nyota wa
Real Madrid, Isco kuwa ndiye anayefaa ku-
chukua nafasi yake.

Nafasi ya Isco katika kikosi cha kocha
Zinedine Zidane inatazamiwa kupotea
zaidi baada ya klabu hiyo kuendelea ku-
wanunua mastaa wa nguvu kikosini, lakini
inaeleweka Guardiola ni shabiki mkubwa
wa Isco.

Guardiola amekuwa akivutiwa na uwezo
wa Isco tangu wakati alipokuwa akiifundis-
ha Barcelona na kuna uwezekano mkubwa
akatoa dau la kumchukua staa huyo wakati
huu dau lake likizidi kushuka zaidi Santia-
go Bernabeu.

Kocha Zidane amemhakikishia namba
Isco katika kikosi cha kwanza, hata hivyo
Real Madrid itaipa uzito ofa yoyote ambayo
itapelekwa kwao.

Hadi sasa Manchester City haijafanya
usajili wowote mkubwa unaoweza kushtua
na mipango ya Guardiola ni kutoa changa-
moto zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa wa
Ulaya msimu ujao.
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habari vya Hispania, Neymar amejitolea

Kulingana na ripoti katika vyombo vya

kupunguziwa mshahara kwa euro mil-
ioni 12 kila mwaka ili kuweza kurudi
katika klabu hiyo.
Antoine Griezmann anatarajiwa ku-
jiunga na klabu hiyo ya Catalunya ku-
toka Atletico Madrid kwa dau la euro
milioni 120, huku Frenkie de Jong aki-
saini kwa euro milioni 75 kutoka Ajax.

Liverpool hawana
mpango na Pepe

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Liverpool imeripotiwa
kwamba haina mpango na saini ya nyota
wa Lille ya Ufaransa, Nicolas Pepe.

Pepe amekuwa akitajwa kusakwa na
klabu vigogo huko Ulaya kufuatia soka la
kiwango cha juu aliloonyesha msimu uli-
opita kwenye Ligue 1.

Manchester United, Arsenal, Manches-
ter City na hata Liverpool kwa awamu
tofauti zimeripotiwa kwamba wanafuku-
zia huduma ya winga huyo raia wa Ivory
Coast, ambaye kwa sasa yupo na kikosi
cha timu ya taifa kwenye michuano ya Af-
con kule Misri.

Hata hivyo, kuna taarifa mpya zinazo-
dai kwamba Lille wamepigiwa simu na
kuelezwa kwamba wasiwahesabie Liver-
pool kwenye mpango wa kumsajili nyota
wao huyo kwa sababu wakali hao wa

Anfield hawana tena mpango wa kunasa
saini ya Pepe.

Liverpool ndio waliokuwa wakidaiwa
kuwa mstari wa mbele kwenye mbio za
kunasa saini ya mchezaji huyo, lakini
kitendo cha kujitoa kinatoa nafasi kwa
wababe wengine kwenda kunasa huduma
yake.

Gezeti la Ufaransa la LEquipe hivi
karibuni lilifichua kwamba Inter Milan
wameweka mezani ofa ya pauni milioni
72 kwa ajili ya kunasa huduma ya Pepe ili
akakipige kwenye kikosi chao huko Serie
A msimu ujao.

Pepe ni mmoja wa mastaa ambao ha-
waonekani kama wataendelea kubaki
kwenye timu zao wanazozitumikia kwa
sasa kutokana na huduma zao walizo-
onyesha msimu uliopita kwenye ligi za
nchi zao na hivyo kuwindwa na vigogo wa
Ulaya kila kona.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

Washington, England

WAYNE Rooney amefunguka kuwa Kki-
tendo cha Chelsea cha kutaka kumteua
mchezaji mwenza wa England, Frank
Lampard kuinoa, kumeinua “matumaini”
ya kufanikiwa katika ukocha.

Rooney ameweka wazi kuwa tayari
amepokea ofa kibao za ukocha kote Eng-
land na Ligi Kuu Marekani (MLS), sehemu
ambayo bado anacheza soka akiitumikia
DC United.

Jumanne wiki hii Rooney aliweka ala-
ma ya kumbukumbu ya mwaka mmoja
tangu atue MLS akitokea Ligi Kuu ya Eng-
land, akifunga bao dhidi ya Orlando City
kutoka katikati ya uwanja, hilo likiwa ni
la 23 kwake katika mechi 40 alizoichezea
timu hiyo yenye makazi yake Washington.

Licha ya ukweli kwamba nyota huyo
wa zamani wa England ambaye atatimiza
miaka 34 Oktoba mwaka huu, bado ha-
jakamilisha kozi yake ya ukocha, tayari
kuna mabhitaji ya huduma yake.

ROONEY: NAITIWA KAZI YA
UKOCHA ENGLAND, MLS

® ® ®Kuna fursa kwangu ya kwenda katika uongozi moja
kwa moja, na wakati nitakapotundika...

Alipoulizwa kama ana wazo la kuwa
kocha, Rooney aliiambia Sky Sports
News: “Ndiyo bila shaka.

“Ninachukua hatua za kupata beji
zangu kukamilika na nitakapomaliza
kucheza nitaona ni fursa gani zinazo-
tokea. Tayari kuna ofa ambazo zimeletwa,
lakini kwa dakika hii bado ninacheza na
ninataka kufurahia kucheza, na kisha
nitaona ofa gani ni sahihi wakati nitaka-
pomaliza.

“Kuna fursa kwangu ya kwenda katika
uongozi moja kwa moja, na wakati ni-
takapotundika daluga, uvamuzi huo uta-
fanywa na lengo la klabu yangu litakuwa
la kwanza kwa yote, na matarajio yangu
na ni sahihi kwa mimi mwenyewe na kwa
timu maalum. “

Baadhi ya wachezaji wa zamani wali-
ocheza pamoja na Rooney kikosi cha
England wameanza kufanya safari ya
kuhamia kwenye ukocha, na Frank Lam-
pard akijiandaa kupata kazi ya daraja la
juu kufuatia kutarajiwa kuteuliwa kuinoa

Chelsea.

Scott Parker atainoa Fulham msimu
ujao, John Terry alikuwa kocha msaidizi
wa Aston Villa wakati wakifanikiwa ku-
panda Ligi Kuu wakati Steven Gerrard
akifurahia msimu mzuri na Rangers - aki-
iongoza kumaliza nafasi ya pili na kurejea
kwenye hatua ya Europa League hatua ya
makundi.

“Nadhani ni kipaji kwa Frank, la-
kini pia kwa makinda wa Kiingereza, au
wachezaji ambao wamekwisha kumaliza
kucheza, kuona timu kubwa kama Chel-
sea inampa Frank fursa ya kujidhihirisha
mwenyewe,” Rooney aliongeza.

“Nina uhakika katika hatua fulani kati-
ka miaka michache ijayo Steven (Gerrard)
atapata fursa hiyo pale Liverpool.

“Scott Parker, John Terry pale Aston
Villa - ni nzuri kwangu binafsi, ambaye
ninataka kwenda katika uongozi, kuona
vijana hawa wanapata fursa na inakupa
matumaini kwamba itatokea kwako.”

KWA UFUPI

SANE BADO WINDO LA BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na
Ujerumani, Leroy Sane, 23, anabaki kuwa
katika mpango wa kwanza wa usajili majira
haya ya joto kwa Bayern Munich licha ya ku-
tokuwapo kwa mwendelezo wa kufanyika
kwa mazungumzo ya dili hilo hivi karibuni.
(Sky Sports)

FERNANDES ANUKIA MAN UTD

KOCHA wa Sporting, Marcel Keizer
anaamini nafasi ya kumbakiza kiungo Mreno
Bruno Fernandes, 24, katika klabu hiyo ni
ndogo, na Manchester United ikiwa mion-
goni mwa klabu zinazovutiwa naye. (Record
- in Portuguese)

RODRIGUEZ AWINDWA ATLETICO
ATLETICO Madrid inapanga kumfuata ki-
ungo wa Real Madrid, Mcolombia James Rod-
riguez, wakati huu mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27, akionekana kuwa ziada
hapo Bernabeu. (Cadena SER - in Spanish)

ARSENAL YAONYWA KWA TIERNEY

KOCHA wa Celtic, Neil Lennon ameiambia
Arsenal watapaswa kulipa “kiasi kikubwa
zaidi” cha fedha kama wanataka kuipata hu-
duma ya beki wa kushoto, Mscotland Kieran
Tierney, 22. (Telegraph)

ZAHA AIPELEKA PALACE NICE

CRYSTAL Palace inajiandaa kutua Nice
kuisaka saini ya winga Mfaransa Allan Saint-
Maximin, 22, wakati wakijiandaa kumpoteza
mshambuliaji wa kimataifa wa Ivory Coast,
Wilfried Zaha, 26. (Metro)

LUKAKU NGUMU KUTUA INTER

MANCHESTER United inaonekana kama
inataka kukataa pendekezo la pauni milioni
62.7 kutoka Inter Milan la kutaka kuinasa
saini ya straika Mbelgiji Romelua Lukaku kwa
mkopo kwanza na kisha kumnunua baadaye
kwa kiasi hicho. (Telegraph)

BALDE ATAKIWA NA ARSENAL

ARSENAL inataka kuinasa saini ya msham-
buliaji wa Monaco, Keita Balde, 24, baada ya
Inter Milan kuamua kuipata jumla huduma
ya nyota huyo wa kimataifa wa Senegal. (Le
10 Sport - in French)

ZAGADOU AIFUNGULIA ARSENAL

BEKI wa Borussia Dortmund na Ufaransa
U-20, Dan-Axel Zagadou, 20, anataka kuacha-
na na klabu hiyo wakati huu akielezwa ku-
windwa na Arsenal. (Bild, via Mirror)

KEAN KUIKATAA EVERTON KWA INTER

BABA wa straika wa Juventus ambaye
anayewindwa na Everton, Moise Kean, 19,
ametangaza kuwa Mtaliano huyo “anataka
kutua Inter Milan”. (Mirror)

UMTITI APIGIWA HESABU UNITED

MANCHESTER United inapanga kutaka
kumfuata beki wa Barcelona na Ufaransa,
Samuel Umtiti, 25. (Mundo Deportivo - in
Spanish)

CEBALLOS AGOMA KUONDOKA MADRID

KIUNGO wa Real Madrid na Hispania, Dani
Ceballos hataki kuachana na miamba hiyo ya
La Liga licha ya kutokuwa sehemu ya mipa-
ngo ya kocha Zinedine Zidane. (Marca)

CITY, UNITED ZAMWANIA ELMKIES

MANCHESTER City na Manchester United
zinashindana katika mbio za kuinasa saini ya
kiungo wa Hoffenheim, Muisrael Ilay Elmk-
ies, 19, ambaye anaweza kuzigharimu pauni
milioni 2.5. (Sun)
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MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ushindi ya Timu ya Taifa
(Taifa Stars), amemwomba radhi Rais John
Magufuli kwa matokeo mabaya ambayo timu
hiyo imepata, lakini akieleza kwamba safari
ya mafanikio ndio imeanza.

Makonda alisema anaamini Taifa Stars
itabadilika na kupata matokeo mazuri katika
mechi ya mwisho, baada ya kujifunza mambo
mbalimbali kupitia mechi mbili zilizopita dhi-
di ya Senegal na Harambee Stars ya Kenya.

Makonda alisema pia anawaomba wadau
wa soka kuendelea kuishabikia Stars kwa
sababu hatua ambayo wamefika ya kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon)
ni ya kujivunia.

“Hili ni jeshi lililokamilika, timu ya ushindi
kamwe haikati tamaa,” Makonda alisema.

Alisema kiwango kilichoonyeshwa na Stars
katika mechi ya kwanza na ya pili ni tofauti,
hivyo anaamini katika mchezo dhidi ya Al-
geria, pia wataonyesha kiwango bora na ku-
wafurahisha Watanzania.

“Kwenye uwanja wa mpira, lolote linaweza
kutokea, nimeyachukulia matokeo haya si
kushindwa, ni chachu ya kusonga mbele
kama taifa elekea, namwomba rais wangu ra-
dhi, kila mmoja alikuwa amejiandaa kushin-
da, hakuna aliyetegemea tutashindwa,” alise-
ma Makonda.

Aliongeza kuwa baada ya mchezo, aliku-
tana na wachezaji ambao kila mmoja alione-
kana kuumizwa na matokeo ya mchezo huo,
ambao ulibadilika baada ya wachezaji wa

MAKONDA AMWANGUKIA
MAGUFULI KIPIGO STARS

Harambee Stars kuwachezea faulo za mara
kwa mara nyota wa Stars akiwamo Aishi Man-
ula, Simon Msuva, Thomas Ulimwengu huku
Erasto Nyoni akitolewa nje baada ya kubanwa
na misuli.

“Mbegu ambayo ilikuwa haijapandwa
kwa miaka 39, sasa imeota tena, tunatakiwa
tuendelee kuwa na umoja, tunatakiwa tu-
angalie mbele ili taifa letu lifanye vizuri katika
mashindano yanayokuja,” aliongeza Makon-
da.

Kiongozi huyo pamoja na wajumbe wen-
zake wa Kamati ya Ushindi akiwamo Moham-
med Nassor, Hersi Saidi, Patrick Kahemele na
delea kuhamasisha Stars ifanye vema katika
mechi za Kundi C.

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali Martin Busungu (watatu kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya
maofisa wa jeshi hilo, manahodha wa timu mbalimbali za jeshi hilo na wachezaji baada ya kukabidhiwa makombe waliyotwaa katika

Yanga Kuvaana na miamba ya Misri, Morocco

Na Shufaa Lyimo

YANGA inatarajia kucheza mchezo wa
kirafiki na timu kutoka ama Misri, Guinea,
Morocco au Afrika kusini katika siku ya ‘Wa-
nanchi’ itakayofanyika kuanzia Julai 2127,
itatumika kutangaza wachezaji wao wapya
waliowasajili kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi
Kuu Bara na michuano ya kimataifa, imeele-
Zwa.

Mwenyekiti wa klabu hiyo yenye makao
yake makuu mtaa wa Twiga na Jangwani ji-
jini Dar es Salaam, Mshindo Msolla, ndiye ali-
yetoa kauli hiyo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa na kuongeza
kuwa tayari usajili wao umekamilika.

“Tunatarajia kucheza mchezo wa kirafiki
kati ya timu hizo nilizozitaja mazungumzo
mpaka sasa yanaendelea naamini kila kitu
kitakwenda vizuri hivyo mashabiki na wana-
chama wetu tunawaahidi kufanya makubwa
zaidi msimu ujao,” alisema Msolla.

Mwenyekiti huyo aliongeza kuwa vion-
gozi waliochaguliwa ndani ya klabu hiyo
watawajibika vilivyo ikiwa ni pamoja na ku-
weka uwazi wa mapato na matumizi sahihi
yanayotumika ndani ya klabu hiyo na kuwa-
taka wale wote wanaotengeneza nembo za
Yanga visivyo halali, kujisalimisha kabla ya
kuchukuliwa hatua kali kisheria.

“Sisi kama viongozi tutawajibika vilivyo ili
kutimiza malengo yetu pamoja na kuweka
wazi matumizi yote ya fedha tutakayokuwa

tunayatumia ili mashabiki na wanachama
wetu waweze kujua kile kinachoendelea kwa
upande wa matumizi ya pesa,” alisema.

Kuhusu suala zima la usajili alisema kamati
ya usajili imefanya usajili kwa kufuata maele-
kezo pamoja na mapendekezo ya kocha wao
kutoka DR Congo, Mwinyi Zahera ambaye
kwa sasa yupo nchini Misri na timu yao ya
taifa kwenye michuano ya fainali za Kombe
la Mataifa Afrika (Afcon) 2019 zinazoendelea
kwa sasa. “Tumefanya usajili kwa kufuata
mapendekezo ya kocha wetu kwa kuongeza
nafasi alizokuwa ameziona zina upungufu
msimu uliopita, lengo letu ni kuanza kambi
mapema kwa ajili ya kujiandaa na mashinda-
no ya kimataifa na msimu ujao wa Ligi Kuu,”
alisema mwenyekiti huyo.

]
JKT yafurika
makombe,
kuboreshewa
viwanja

Na Shufaa Lyimo

MKUU wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) , Meja Jenerali Martin Busun-
gu, amewaahidi wachezaji wa mich-
ezo yote wanaolichezea jeshi hilo
kwenye mashindano mbalimbali,
kuwaboreshea viwanja ili waweze
kufanya mazoezi kwa ufanisi zaidi
na hatimaye kuzidi kuliletea sifa
jeshi hilo na Tanzania kwa ujumla.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Makao Makuu ya Jeshi
wakati alipokuwa akikabidhiwa
vikombe walivyopata kutokana na
kushinda mashindano mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kuwakabidhi
zawadi, aliahidi kuboresha viwanja
hivyo ikiwa ni pamoja na kuhakiki-
sha kila mchezaji wa timu ya JKT
Queens waliomaliza mikataba yao
wanaboreshewa na kuendelea
kuichezea timu hiyo.

“Nawaahidi wachezaji
mpaka ifikapo Julai

10, mwaka huu vi
wanja vyote vitakuwa
tayari hivyo naamini
changamoto za viwanja
hazitakuwapo tena na
kuhakikisha utawala
unakuwa bora zaidi,”
alisema Meja Jenerali Bu
sungu.

Alisema amefurahishwa kuona
timu ya Wanawake ya JKT Queens
inatwaa tena ubingwa wa Ligi Kuu
kwa mwaka wa pili mfululizo na
kuwataka kuongeza juhudi zaidi
katika mashindano mengine yajayo,
ili waweze kuipeperusha vema
bendera ya taifa.

Timu hizo zilivuna jumla ya
makombe 14 mbali na makombe bi-
nafsi ya mchezaji mmoja mmoja Ku-
tokana na mashindano mbalimbali
waliyoshiriki ndani na nje ya nchi
ambapo pia Meja Jenerali Busungu
aliwazawadia washindi wote.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Elimu, Michezo na Utamaduni
wa JKT, Kanali Joel Meidim, alisema
sababu ya timu zao kufika hapa ni
kutokana na nidhamu nzuri walizo
nazo wachezaji kwa walimu wao
ikiwa ni pamoja na kukaa kwenye
mazingira mazuri.

Aliwataka wachezaji wote
kuongeza morali panpokuwa na
mashindano ili wazidi kusonga
mbele zaidi pamoja na kujitangaza
ndani na nje ya nchi.

“Mpaka hatua hii wachezaji wetu
walipofikia na kuweza kupata
makombe mbalimbali ni kutokana
na juhudi na nidhamu za hali ya
juu wanazozionyesha wanapokuwa
mchezoni na ninaahidi watafika
mbali zaidi,” alisema Kanali Joel.
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Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao la pili wakati ikichapvva 3-2 na Harambee

SOMOE NG'ITU

WANYAMA ACHAMBUA
UDHAIFU WA TAIFA STARS

® ® ®Amunike atoa yake, Waziri Mkuu amshushia sifa Manula
akiitaka TFF, wizara...

Na Somoe Ng'itu, CAIRO

NAHODHA wa timu ya Taifa ya Kenya (Ha-
rambee Stars), Victor Wanyama, amesema
vitendo vya kupoteza muda na kukosa uzoe-
fu kwa wachezaji wa Taifa Stars ndivyo vili-
vyowasaidia wao kupata ushindi wa mabao
3-2 katika mechi ya michuano ya Afcon ya

Kundi C dhidi ya Taifa Stars iliyochezwa juzi
Akizungumza na gazeti hili jana, Wany—
ama, alisema licha ya timu yao kuwa nyuma,
hawakukata tamaa na kukumbushana kue-
ndelea kupambana kwa sababu waliamini
wataibuka na ushindi katika mchezo huo.
Wanyama alisema pia wanaamini kiwango

Wabrazil wafurika Simba wa3 atua

Na Mwandishi Wetu

SIMBA sasa haitaki mchezo! Hivyo
ndivyo unavyoweza kusema baada ya
kushusha beki mwingine kutoka Bra-
Zil, Tairone Santos da Silva ambaye
ameanguka wino kwa mkataba wa
miaka miwili kujiunga na mabingwa
hao wa Tanzania Bara.

Santos da Silva, 30, anajiunga na
Simba akitokea klabu ya Atletico
Cearense FC inayocheza Ligi Daraja
[a Nne nchini Brazil, maarufu kama
Serie D. Santos da Silva anakuwa
Mbrazil wa tatu kusaini kuichezea
Simba baada ya beki Gerson Fraga
Vieira kutoka Klabu ya ATK ya Ligi
Kuu va India na mshambuliaji Wilker

Henrigue da Silva kutoka Bragantino
va Ligi ya Brazil.

“Kazi ya kuimarisha kikosi cha
Mabingwa wa nchi inaendelea kama
kawaida, beki Tairone Santos da Silva
(30) amesaini mkataba wa miaka mi-
wili kuchezea Msimbazi. @tairone89
amejiunga na klabu yetu akitokea ya
Atlético Cearense FC ya nchini kwao
Brazil,” ilisomeka taarifa ya Simba
jana. Mbali na Wabrazil hao, Simba
pia imewasainisha kipa Beno Ka-
kolanya kutoka Yanga, beki Kennedy
Wilson Juma kutoka Singida United
za nyumbani, kiungo Msudan Sharaf
Eldin Shiboub Ali Abdalrahman na
Vieira na Henrigue da Silva kutoka Al
Hilal ya kwao.

cha Harambee Stars ni cha juu zaidi ukilin-
ganisha na cha wapinzani wao Taifa Stars.

“Hatukuwa na wasiwasi, wao walione-
kana wamepaniki, walianza kujiangusha
ili kupoteza muda, sisi tulisema tunaweza,
tunacheza kwa nguvu na hata ingekuwa
dakika 100, tungepambana bila kuchoka,”
alisema Wanyama ambaye anacheza katika
Klabu ya Tottenham Spurs ya England.

Naye Michael Olunga, alisema juzi ilikuwa
ni siku ya furaha sana kwake kwa Wakenya
kupata ushindi ambao umewasaidia kuwapa
nguvu kuelekea mchezo wa mwisho.

Olunga alisema kwamba walijiandaa ku-
fanya vema katika fainali hizi, na wanaamini
ushindi wa juzi umeongeza morali ya kufan-
ya vizuri katika mchezo unaofuata.

Lakini baada ya kupoteza mechi ya pili
mfululizo kwenye michuano hiyo, Kocha
Mkuu wa Taifa Stars, Mnigeria Emmanuel
Amunike, ameweka wazi kuwa kikosi chake
hakikuwa na uwezo wa kupambana na
kushindana katika mechi hizo za Afcon 2019
zinazoendelea nchini Misri.

Hata hivyo, kauli hiyo ya Amunike inapin-
gana na ile aliyoitoa kabla ya kuwavaa Har-
ambee Stars, ambayo alisema wamejiandaa
kupata ushindi, na kueleza kwamba timu
hizi zinajuana na zinazungumza lugha moja
ya Kiswahili.

Taifa Stars ilifungwa mabao 2-0 na Senegal

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

na juzi usiku ikakubali kichapo kingine cha
mabao 3-2 kutoka kwa majirani zao Haram-
bee Stars ya Kenya, na sasa itamaliza mechi
yake ya mwisho ya kukamilisha ratiba dhidi
ya Algeria itakayochezwa Jumatatu.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mechi hiyo kumalizika, Amunike alisema
kuwa kikosi chake hakikuwa na uwezo wa
kushindana kama zilivyo timu nyingine zi-
nazoshiriki fainali hizi kwa sababu wachezaji
wake hawana uzoefu na mashindano ya
mwaka huu, kwao ameyachukulia ni sehe-
mu ya kuja kujifunza.

“Ukweli ni kuwa hatukuwa tumejiandaa
kushindana, huo ndio ukweli wenyewe,
kama huwezi kujilinda, lazima uadhibiwe,
hicho ndicho kilichotokea wakati Kenya wa-
nasawazisha bao la pili, ni vitu ambavyo tu-
likuwa tunavifanyia mazoezi,” alisema Amu-
nike na kuongeza.

“Wachezaji wanahitaji kupata uzoefu,
ili waweze kushindana katika ngazi za ki-
mataifa, ukweli ni kwamba hatukuwa katika
nafasi ya kushindana, hatukuwa tayari ku-
pambana, tunachotakiwa kukifanya ni kuru-
di nyuma na kujipanga kuiimarisha timu hii,
naamini katika mashindano yajayo, tutakuja
tukiwa bora zaidi.”

Naye nahodha wa Taifa Stars, Mbwana
Samatta, alisema kuwa wameumia sana kwa
matokeo ambayo wamepata katika mchezo
huo, ambao awali walionekana uko upande
wao.

“Tumeumia sana, mechi ilikuwa upande
wetu kabisa, tulianza vizuri na tuliamini ita-
malizika vizuri, ila mwisho wa siku ni lazima
ukubaliane na matokeo ya mpira, “ alisema
kwa kifupi nahodha huyo ambaye kwa sasa
anawindwa na klabu zinazoshiriki Ligi Kuu
England ikiwamo Cardiff.

WAZIRI MKUU AFUNGUKA

Katika hatua nyingine, Augusta Njoji
kutoka Dodoma, anaripoti kuwa Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
pamoja na Taasisi zake ikiwamo Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), limetakiwa kutumia
matokeo ya Taifa Stars iliyoyapata katika Af-
con kujitathmini na kuja na mipango bora
zaidi ya kuwekeza kwenye soka la vijana na
walimu.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alipokuwa akitoa hotuba ya
kuahirisha Mkutano wa Bunge la Bajeti jijini
Dodoma.

Majaliwa aliwataka pia wachezaji, benchi
la ufundi na wadau wote wa mpira wa miguu
nchini kutumia matokeo hayo kujifunza,
kujitathmini na kuja na mipango bora zaidi
ya kuendeleza soka hususan kwa kuwekeza
kwenye soka la vijana na walimu.

Katika hotuba yake, waziri mkuu ali-
ipongeza timu hiyo na kudai kuwa imeonye-
sha ubora.

“Taifa Stars wanastahili pongezi kwa kuji-
tahidi kuwadhibiti Senegal licha ya kupoteza
kwa mabao mawili, kuonyesha ubora wa
mchezo dhidi ya Kenya licha ya kupoteza
pia,” alisema.

Hata hivyo, alimpongeza Mlinda Mlango
Aishi Manula kwa kazi nzuri, uwezo mzuri al-
iouonyesha wa kuzuia mashambulizi mengi
ya hatari hakika anastahili kupongezwa.
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