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Mvua yakwamisha 
usafiri vifaa ujenzi 
reli ya kisasa
Na Idda Mushi, KILOSA

VIFAA vinavyotumika katika 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 
kipande cha Kilosa mkoani 
Morogoro, vimekwama ku-
fika eneo la ujenzi kutokana 
na kukatika kwa mawasiliano 
ya barabara ya Chanzuru-
Junction-Melela inayokwenda 
wilayani Kilosa.

Imeelezwa kuwa mvua 
inayoendelea kunyesha katika 
baadhi ya maeneo ya Mkoa 
wa Morogoro, imesababisha 
kujaa maji kwa barabara hiyo 
na kusababisha usumbufu kwa 
watumiaji na wakiwamo ma-
kandarasi wanaojenga reli hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata Ole Sanare, alifika 
kwenye eneo hilo lililojaa maji 
ili kushughulikia tatizo hilo 
jana, na katika hatua za awali 
akawashauri wasimamizi wa 
mradi huo mkubwa kutumia 
vifaa vyao kusaidia utatuzi wa 
muda, kuondoa maji hayo kwa 
kuwa tayari barabara hiyo iko 
kwenye mpango wa kujengwa 
kwa kiwango cha lami.

Alimwagiza Meneja wa 
Wakala wa Barabara (Tanroads) 
Mkoa wa Morogoro na Katibu 
Tawala wa Mkoa kuomba fedha 
za dharura  Serikali Kuu, ili 
zitumike kujenga barabara ya 
kilometa tatu kwa kiwango 
cha lami katika eneo hilo, huku 
akikiri kunahitajika fedha za 
kujenga barabara yenye urefu 
wa kilometa 61 ili kukabiliana 
na mafuriko.

“Hizi kilometa tatu zime-
kuwa na shida ya mara kwa 
mara ya mafuruko pindi mvua 
zikinyesha, hata kwenye mikoa 
ya jirani ikiwamo Dodoma 
na Manyara, hivyo ni lazima 
Tanroads mharakishe kuomba 
fedha ili kutengeneza eneo hili 
kwa dharura,” aliagiza.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Adam Mgoyi, alisema barabara 
hiyo iko chini, hivyo kuhi-
taji tuta kuiinua na kujengwa 
makalavati mengi kwa vile 
wilaya hiyo imekuwa ikiathiri-
wa zaidi na maji ya mafuriko.

Kaimu Meneja waTanroads 
Mkoa wa Morogoro, Godwin 
Andaluwisye, aliahidi kufanyia 
kazi maagizo ya mkuu wa 
mkoa, akieleza kuwa eneo 
hilo liko bondeni na limekuwa 
likichukua maji ya mvua kutoka 
Mikumi na Kilosa pindi mvua 
inaponyesha mikoa ya Dodoma 
na Manyara.

“Maji yakija, yanasababi-
sha uharibifu wa barabara na 
makalavati yaliyopo, lakini 
tumepokea maelekezo na tu-
nafanyia kazi ingawa tayari 
barabara hii imeshafanyiwa 
usanifu kwa ajili ya kuwekwa 
lami  kutoka Melela hadi Kilosa 
na kuelelea Mikumi,” aliahidi.

habari kitaifa

Spika wa Bunge, Job Ndugai (wa pili kulia), akiwa katika picha ya pamoja na maspika wenzake, katika Mkutano wa 
Maspika na Viongozi wa Mabunge ya Jumuiya ya Madola, uliofanyika katika Bunge la Canada, jijini Ottawa jana. Kutoka 
(kulia) ni Spika wa Bunge la Ghana, Michael Oquaye, Spika wa Bunge la Uganda, Rebecca Kadaga, Spika wa Bunge la 
Kenya, Justin Muturi, Spika wa Kisiwa cha Man, Juan Peterson na Spika wa Bunge la Pili la Kisiwa cha Man, Steve Rodan. 
PICHA: OFISI YA BUNGE
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Waziri: Vigogo taasisi 36 
wasiende ofisini Jan 24
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango, 
amesema wenyeviti wa bodi 
na wakurugenzi wa taasisi 36 
ambazo hazijawasilisha gawio 
kwa serikali, wasiende ofisini 
Januari 24 mwaka huu kwa 
kuwa uteuzi wao utakuwa 
umeshatenguliwa.

Dk. Mpango aliyasema 
hayo jana jijini hapa baada ya 
kupokea gawio la zaidi ya Sh. 
bilioni 500 kutoka kwa taasisi, 
mashirika na kampuni 13.

Alisema anawashukuru na 
kuwapongeza wenyeviti na 

wakurugenzi wa bodi waliotii 
maagizo yaliyotolewa na Rais 
John Magufuli kuhakikisha 
wanatoa gawio kwa serikali na 
kusema kuwa hilo siyo jambo 
dogo.

“Hatuna mjomba na hayupo, 
na viongozi wetu walianzisha 
jambo hili kwa kuwa walikuwa 
wanajua kuna sehemu serikali 
imewekeza fedha zake, hivyo 
ni muhimu gawio hilo kutole-
wa.

Ukiangalia kama Shirika la 
Utangazi la Taifa (TBC), mwaka 
wa 10 huu Watanzania ndiyo 
wanapata chochote kwa mara 
ya kwanza, pia tumekuwa na 
vyuo vyetu ambavyo najua 

kuwa vina mahitaji makubwa, 
lakini tunajua kuwa kuna 
watafiti wanakuja na kuingiza 
kidogo, hivyo hicho kinacho-
patikana ni muhimu kikatole-
wa kwani kinaweza kusaidia 
kutoa mikopo kwa wanafunzi.

“Nawashukuru sana kwa 
niaba ya serikali na ni mata-
rajio yangu kuwa mwaka ujao, 
mtawekeza zaidi na zaidi. Mis-
aada siku hizi duniani imepun-
gua, na tutaendelea kutegemea 
misaada mpaka lini? Yaani 
unakuwaje mwenyekiti wa 
bodi halafu unashindwa kuleta 
kile ambacho Rais ameagiza?

“Taasisi 36 zilizobaki, we-
nyeviti wa bodi pamoja na 

Mbivu, mbichi Meya wa Dar leo 
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu,  imepanga kutoa 
uamuzi wake leo wa kisitisha 
mchakato wa kumvua umeya, 
Meya wa Jiji la Dar es Salaam, 
Isaya Mwita, au la.

Mwita aliwasilisha jana kiapo 
chini ya hati ya dharura kuzuia 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam na Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Paul Makonda, 
kuendelea na  mchakato wa 
kumwondoa kwenye kiti cha 
umeya mpaka kesi ya msingi 
itakaposikilizwa.

Uamuzi huo unatarajia ku-
tolewa leo na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi Janeth Mtega, 
aliyesikiliza maombi madogo ya 

mlalamikaji.
Mwita amefungua maombi 

ya msingi kupitia Wakili Hekima 
Mwasipu dhidi ya walalamikiwa 
watatu ambao ni Halmashauri 
ya Jiji, Makonda na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali.

Mwasipu alidai kuwa maombi 
ya msingi yamepangwa kwa ajili 
ya kutajwa lakini mlalamikaji 
ana maombi madogo mawili.

Alidai, mlalamikaji ame-
wasilisha maombi hayo chini ya 
hati ya         kiapo cha dharura 
na yanalenga kuwazuia Mkuu 
wa Mkoa na Halmashauri ku-
jihusisha katika mchakato wa 
kumng’oa kwenye nafasi ya 
umeya.

“Mheshimiwa hakimu mlala-
mikaji anaiomba mahakama 

izuie mchakato huo au hata 
kama kutakuwa na kikao kisi-
jadili mambo mengine ya 
maendeleo na kwamba kuhusu 
kumng’oa kwenye kiti chake   
ajenda hiyo   isizungumziwe   
na Mkuu wa Mkoa   pamoja 
na halmashauri   wazuiwe ku-
fanya mchakato huo,” alidai na 
kuongeza.

“Mahakama isipowazuia 
walalamikiwa wa kwanza na 
wa pili, mlalamikaji hatapata 
haki yake ya kusikilizwa,” alidai 
Mwasipu.

Akijibu hoja hiyo, Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Ga-
briel Malata, alidai kesi hiyo im-
ekuja kusikilizwa chini ya hati 
ya dharura ili haki ionekane 
imetendeka.

Alidai hawajui   kama kuna   
kitu chochote kinachoweza 
kutokea kuhusu   kung’olewa 
kwa mleta maombi huyo, hivyo 
aliiomba mahakama kukataa 
maombi hayo kwa gharama.

Malata alidai hakuna mazin-
gira ya moja kwa moja yanay-
oashiria kwamba kwenye kikao 
kitakachofanyika kutakuwa na 
ajenda inayohusu kumtoa ka-
tika nafasi hiyo meya huyo.

Hata hivyo, jopo la mawakili 
wa serikali tayari limewasilisha 
mapingamizi kupinga maombi 
ya msingi yaliyopo mahakama-
ni hapo.

Hakimu Mtega aliahirisha 
kesi hiyo hadi leo kwa ajili ya 
kutoa uamuzi wa ama kusitisha 
mchakato huo au la.

wakurugenzi ifikapo saa sita 
usiku Januari 23 mwaka huu, 
kama hawajaleta gawio, wajitoe, 
waachie madaraka yao na hata 
wasingoje kuleta  barua kwangu 
na hili ninaongea kwa mara ya 
mwisho, sitarudia tena.

“Katika hili hatutanii, Watan-
zania milioni 55, hatutakosa we-
nyeviti wa bodi na wakurugenzi, 
tena vijana wazuri kabisa ambao 
wanaweza kufanya kile wanacho-
agizwa? Hivyo, wale waliobaki 
niwaambie kuwa hakuna utani 
katika hili,” alionya.

Waziri huyo alisema anajivunia 
makusanyo ya serikali ambayo 
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habari kitaifa

Matatani kwa tuhuma za
kumteka raia wa Marekani
Na Rahma Suleimaan,   
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja linamshikilia 
kijana

Seif Salum Machano (28), 
mkazi wa Bububu Unguja kwa 
tuhuma za kumteka mtalii am-
baye ni raia wa Marekani na 
kumwibia.

Kijana huyo akiwa na wen-
zake wanne ambao hawajapati-
kana, wanadaiwa kumteka mtu 
huyo, Sheiley Moris Brandjester, 
ambaye yupo Zanzibar kwa 
matembezi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mjini Magharib Unguja, Awadhi 
Juma Haji, alisema  mtuhumiwa 
huyo akiwa na wenzake wal-
imteka raia huyo eneo la Daraja-
ni Mjini Unguja wakati akitafuta 
usafiri wa kuelekea Michamvi 
Mkoa wa Kusini Unguja kwa ajili 
ya matembezi.

Kamanda Haji alieleza kuwa 
mtuhumiwa   huyo akiwa na 
wezake katika gari aina ya Noah 
yenye namba Z419 GV, walimla-
ghai mtalii

Mwende-
sha boda-
boda akiwa 
amewapakia 
wanafunzi 
wanne 
maarufu 
mshikaki, 
huku wote 
wakiwa 
hawajavaa 
kofia ngumu 
katika eneo 
la Kivule, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama wao 
na uvunjifu 
wa sheria 
za usalama 
baraba-
rani. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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huyo na kumwahidi kuwa 
watampeleka katika safari yake 
ya kuelekea Michamvi.

Alieleza kuwa mtuhumiwa 
huyo na wenzake walimpeleka 
Brandjester eneo la Kwarara 
badala ya Michamvi kama wal-
ivyomwahidi, na kumtaka atoe 
kila kitu alichonacho ili kuokoa 
maisha yake.

Alisema mtuhumiwa huyo 
alikamatwa akiwa katika 
mashine ya kutolea pesa (ATM) 
eneo la Mwanakwerekwe Mkoa 
wa Mjini Magharib Unguja ali-
poenda kutoa fedha.

Alisema  alipokamatwa 
katika ATM ilikutwa na kadi 
ambayo si ya kwake, hivyo 
kushindwa kutoa fedha ndipo 
alipojieleza na kuongozana na 
askari polisi hadi eneo la tukio 
kwa ajili ya kuwabaini wenzake 
wanne.

Kwa mujibu wa Haji,  
watuhumiwa wenzake ambao 
hawajatambulika, walifanikiwa 
kukimbia na kumuacha raia 
huyo akiwa katika gari 

Mwanamke asimulia kortini 
alivyobakwa na mkimbizi 
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

SHAHIDI wa kwanza katika kesi inayom-
kabili mkimbizi wa Kambi ya Nyarugusu, 
raia wa Jamhuri ya Kidemokraia ya Congo 
(DRC), Ramadhani Salum (44), jana al-
iieleza mahakama mshtakiwa alivyombaka 
anayekabiliwa na shtaka la kubaka.

Salum anadaiwa kumbaka mwanamke 
mwenye umri wa miaka 39 ( jina linahifa-
dhiwa), mkimbizi wa kambi ya Nduta, raia 
wa Burundi, kitendo ambacho ni kinyume 
cha sheria.

Mshtakiwa huyo alifikishwa hapo ma-
hakamani jana akitokea mahabusu katika 
Gereza la Bangwe na kupandishwa kizim-
bani mbele ya Hakimu Mkazi Katoki Mwak-
italu.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Ray-
mond Kimbe, shahidi hiyo alidai kuwa: 
“Mimi ni Mrundi naishi katika kambi ya 
wakimbizi Nduta, Kibondo Mkoa wa Kigo-
ma na nina miaka 39. Nilifika katika kambi 
ya wakimbizi Nduta mwaka 2005.”

Alidai kuwa Oktoba 4, mwaka jana, aliku-
wa kwenye kambi ya NMC iliyoko Kibirizi 
Manispaa ya Kigoma/Ujiji kwa sababu ali-
kuwa amefika hapo kwa ajili ya kufanyiwa 
upasuaji kwenye uzazi majira ya saa 7:00 
mchana akitokea ofisi ya IRC.

Kwa mujibu wa shahidi huyo, alisikia 
njaa, hivyo akaondoka ili akapate chakula 
na kabla hajaenda kula chakula, alikaa 
pembeni ya mlango wa chumba anacho-
lala peke yake, maana sehemu hiyo ina 
vyumba vingi vya wakimbizi wanaoumwa 
magonjwa mbalimbali.

Alidai kuwa wakati amekaa pembeni 
mwa mlango wa chumba hicho, alimwona 
mshtakiwa Ramadhani Salumu anakuja 
kwake na alipofika alimwambia: “Tupen-
dane, mimi nikakataa. Akarudia tena kuse-
ma tupendane mimi nikasema hapana 
ndipo akanishika mkono na kunivuta na 
kunipeleka kwenye mlango wa chumba 
ninacholala mimi nikapiga kelele na kushi-
ka mlango ili nisiingie ndani na mlango 
ukabomoka.”

Shahidi huyo aliendelea kudai kuwa 

baada ya kupiga kelele mshtakiwa huyo al-
imfumba mdomo na wakati purukushani 
hizo zikiendelea, watu wengine walikuwa 
nje ya kambi ya NMC na wengine wali-
kuwa wamekwenda Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Maweni kwa ajili ya matibabu ndipo 
mshtakiwa huyo alipomshinda nguvu na 
kumtupa chumbani kwake anakolala.

Wakati wanagombana, alidai kuwa 
mshtakiwa alimchania gauni lake sehemu 
ya kifuani, kisha alipomzidi nguvu akam-
pandisha kitandani na kumpanua miguu 
yake ikashindikana ndipo mshtakiwa akap-
iga magoti kwenye sehemu zake za nyonga 
ndipo akamvua nguo ya ndani  ikachanika 
sehemu za pembeni kushoto na kulia.

“Naiomba mahakama hii ipokee nguo  hii 
ya ndani na gauni hili ili viwe vielelezo ka-
tika kesi yangu,” alidai shahidi huyo.

Aidha, Hakimu Mwakitalu alisema nguo 
hizo zilizochanika zimepokewa mahakam-
ani kama vielelezo katika kesi hiyo kwa 
upande wa mashtaka.

Shahidi huyo alidai mahakamani kuwa 
mshtakiwa huyo baada ya kuchana nguo 
yake ya ndani, alimfinya na kumzidi nguvu 
akachukua uume wake na kuuingiza kwe-
nye uke wake na wakati akiendelea kum-
baka, alidai alikuwa akimnyonya ulimi na 
alipojaribu kupiga kelele, mshtakiwa alim-
fumba mdomo kwa kutumia mkono wake.

Wakati mshtakiwa anambaka ndani, al-
idai kuwa alisikia kishindo cha mtu anatem-
bea ndipo mshtakiwa alipotoka juu yake 
na kuvaa nguo zake haraka na yeye  pia  
akashuka kitandani haraka ili kumuzuia 
mshtakiwa huyo kukimbia. 

Aliendelea kudai kuwa baada ya muda 
alifika kwenye hicho chumba mama anaye-
julikana kwa jina la Miyongulu Yudes, aka-
muuliza mbona unapiga kelele na kumjibu 
Salum amembaka ndipo mshtakiwa huyo 
akapiga magoti kuomba msamaha kwa ki-
tendo alichokifanya.

Baada ya muda, alidai alikuja Ntimbagan-
igwa Fides na kuelezwa yaliyotokea ndipo  
mshtakiwa huyo pia akapiga magoti na 
kuomba msamaha kwa kitendo 
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HABARI KITAIFA

Sababu mfumuko 
bei kubakia 3.8%

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa kwa mwaka ul-
ioishia mwezi Desemba 2019, umebaki kuwa 
asilimia 3.8  kama ilivyokuwa kwa mwaka 
ulioishia mwezi Novemba 2019.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mkuru-
genzi wa Sensa ya Watu na Takwimu za Jamii 
wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ruth 
Minjah, alipokuwa akizungumza na wana-
habari.

Minjah alisema hali hiyo inamaanisha kuwa 
kasi ya mabadiliko  ya bei za bidhaa na hu-
duma kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba 
2019 imebaki kuwa sawa na kasi ya iliyoku-
wapo kwa mwaka ulioishia Novemba 2019.

Alifafanua kuwa mfumuko wa Desemba 
2019 kubaki kuwa sawa kama  ilivyokuwa  
Novemba 2019 umechangiwa na kuongezeka 
na kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa 
za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula kwa 
kipindi kilichoishia mwezi Desemba 2019, 
zikilinganishwa na bei za Desemba 2018.

“Kwa mfano baadhi ya bidhaa za vyakula 
zilizoongezeka bei kwa Desemba 2019, zikil-
inganishwa na bei za mwezi Desemba  2018 
ni pamoja na mchele kwa asilimia 7.0, mtama 
kwa asilimia 3.3, nyama kwa asilmia 2.3, ma-
harage kwa asilmia 7.7 na viazi mviringo kwa 
asilimia 2.7,” alifafanua.

Aidha, alisema kwa upande mwingine 
baadhi ya bei za bidhaa zisizo za vyakula 
zilizopungua kwa Desemba 2019, zikilingan-
ishwa na bei za mwezi Desemba 2018, ni 
pamoja na gesi ya kupikia kwa asilimia 2.1, 
mafuta ya taa kwa asilimia 7.1, jiko la kupikia 
la gesi kwa asilimia 1.6, mafuta ya petroli kwa 
asilimia 8.7 na dizeli kwa asilimia 8.7.

Pia alisema kuwa mfumuko wa bei wa 
bidhaa za vyakula na vinywaji baridi kwa 
mwaka ulioishia Desemba 2019 umeongezeka 
hadi asilimia 6.3 kutoka asilimia 6.1 kwa 
mwaka ulioishia Novemba 2019.

Vilevile, alisema wastani wa mfumuko 
wa bei wa taifa kutoka mwezi Januari hadi 
Desemba 2019, umepungua hadi asilimia 3.4 
mwaka 2019 kutoka asilimia 3.5 mwaka 2018.

“Wastani wa mfumuko wa bei wa bidhaa 
za vyakula umeongezeka hadi asilimia 4.3 
mwaka 2019 kutoka asilimia 3.7 mwaka 
2018,” alisema. 

Alisema kwa upande mwingine wastani wa 
mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za vyakula 
kwa mwaka 2019 umepungua hadi asilimia 
4.0 kutoka asilimia 4.3 ilivyokuwa mwaka 
2018. “Wastani wa mfumuko wa bei ambao 
haujumuishi vyakula na nishati umeongezeka 
hadi asilimia 3.0 mwaka 2019 kutoka asilimia 
1.9 mwaka 2018,” alisema.

Alisema baadhi ya bidhaa zilizochangia 
kuongezeka kwa wastani wa mfumuko wa 
bei ambao haujumuishi vyakula kwa mwaka 
2019 ni mavazi kwa asilimia 3.0 samani kwa 
asilimia 3.4, vyombo vya jikoni kwa asilimi 
4.7 na gharama za kumuona daktari hospitali 
za binafsi kwa asilimi 4.1.

Kadhalika, vitabu vya shule kwa asilimia 
2.2, madaftari kwa asilimia 2.0, ghara za ada 
kwa shule za msingi za binafsi kwa asilimia 
2.5 na shule za sekondari za binafsi kwa 
asilimia 3.2.

Akizungumzia  mfumuko wa bei kwa baadhi 
ya nchi za Afrika Mashariki, Minjah alisema 
Kenya mfumuko wa bei kwa mwaka ulioishia 
Desemba 2019 umeongezeka hadi asilimia 
5.82 kutoka asilimia 5.56 kwa mwaka ulio-
ishia Novemba 2019.

Kwa upande wa Uganda mfumuko wa 
bei kwa mwaka ulioishia  Desemba 2019 
umeongezeka hadi asilimia 3.6 kutoka asil-
imia 3.0 kwa mwaka ulioishia Novemba 2019.

Wananchi wakiangalia moja ya nyumba iliyopo kwenye jengo la ghorofa mali ya Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), 
ikiteketea kwa moto, katika Kata ya Isamilo, jijini Mwanza juzi. Hakuna mtu yeyote aliyejeruhiwa, ila mali zote zi-
liteketea kwa moto. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Mpina atatua mgogoro
uliodumu kwa miaka 10
Na Mwandishi Wetu,  
RUVUMA

WAZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Luhaga Mpina, am-
emaliza mgogoro wa ardhi 
baina ya wananchi zaidi ya 
4,000 wa Kijiji cha Ngadin-
da na Shamba la Mifugo la 
Serikali la Hanga Ngadinda, 
uliodumu kwa zaidi ya mi-
aka 10 na kuamua kumega 
hekta 1,800 zitakazogawi-
wa kwa wananchi kwa ajili 
ya shughuli za kilimo, mifu-
go na makazi.

Hatua hiyo ya serikali 
imekuja baada wananchi 
wa kijiji hicho  kulalamikia 
kukosa maeneo ya kilimo 
na makazi kutokana na 

kijiji chao kuzungukwa 
na shamba la serikali la 
mifugo na wamekuwa 
wakikamatwa, kupigwa na 
kuchomewa nyumba na 
mazao yao.

Kabla ya uamuzi huo wa 
kulimega, shamba hilo la 
serikali lilikuwa na ukubwa 
wa hekta 6,147, likitumiwa 
kuzalisha mitamba ya 
ng’ombe wa maziwa.

Hata hivyo, uzalishaji ka-
tika shamba hilo ulisimama 
tangu mwaka 1995 na kuba-
ki pori na huku wananchi 
wa kijiji hicho wakikosa 
maeneo ya kufanyia shu-
ghuli za kilimo, ufugaji na 
makazi.

Wakizungumza katika 

mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika Kijiji cha 
Ngadinda, Kata ya Gum-
bilo, Halmashauri ya Mada-
ba mkoani Ruvuma wakati 
wa ziara ya Waziri Mpina, 
wananchi hao walisema 
kwa miaka mingi wameishi 
kwa manyanyaso makub-
wa na hawajawahi kupata 
msaada wowote licha ya 
kufikisha kilio hicho seri-
kalini.

Akizungumza wakati 
wa kutangaza uamuzi huo 
wa serikali, Waziri Mpina 
alisema baada ya wananchi 
kupaza sauti kulalamikia 
kukosa maeneo, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi kwa 
kushirikiana na Mkoa wa 

Hospitali yapewa kibano dawa kwa wagonjwa
Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amemwagi-
za Kaimu Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Iringa, Dk. Atupele 
Mwandiga, kuhakikisha an-
ampatia     taarifa ya utoaji 
wa       dawa      katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Iringa.

  Agizo hilo limekuja 

baada ya ziara yake mkoani 
humo alipotembelea hospi-
tali hiyo kujionea utoaji wa 
huduma za afya kwa wa-
nanchi.

  Katika ziara hospitalini 
hapo, Dk. Ndugulile, alisema 
amekasirishwa na utendaji 
kazi wa manesi katika wodi 
ya mama na mtoto kwa ku-
tozingatia utoaji huduma 
hasa kuhakikisha wazazi 
na watoto wanapewa dawa 
kwa wakati zinazotakiwa na 

kwa idadi sahihi.
  Alisema lengo la 

mgonjwa kupewa huduma 
ni kuhakikisha anapona 
na sio kusababisha aend-
elee kupata tabu, na kwam-
ba   hilo ndilo lengo kuu la 
serikali kuwekeza fedha ny-
ingi katika sekta hiyo.

Dk. Ndugulile aliutaka 
uongozi wa Hospitali 
hiyo   kuhakikisha wanara-
tibu utoaji wa huduma hos-
pitalini hapo ili kuepukana 

na malalamiko ya wagonjwa 
na kupoteza imani ya wa-
nanchi kwa hospitali hiyo. 

“Tukiendelea hivi tutaon-
doa imani kwa wananchi 
wetu katika utoaji wa hu-
duma za afya, sisi tunataki-
wa kutoa huduma kwa wa-
nanchi na sio kuwapa kero,” 
alisema Dk. Ndugulile. 

Dk. Mwandiga alimhakik-
ishia Naibu Waziri kusima-
mia utoaji huduma bora 
katika hospitali hiyo.

Ruvuma, ilipima na kuweka mi-
paka inayoonekana na kubakiza 
hekta 4, 347 kwa ajili ya shughuli 
za mifugo za serikali.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi wanaoishi katika vitalu 
namba mbili na 14 kuhama kwa 
hiari yao wenyewe ili kupisha 
shughuli za uzalishaji mifugo 
za serikali ziendelee chini ya 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa 
lengo la kuhudumia Mkoa wa 
Ruvuma na maeneo mengine 
nchini.

Pia, aliwataka wakulima wa-
naofanya shughuli za kilimo nda-
ni ya eneo hilo lililobaki kwa ajili 
ya shamba la serikali, kusubiri 
kuvuna mazao yao na kuondoka 
na hawataruhusiwa tena

INAENDELEA UK. 8
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HABARI KITAIFA

Na Neema Emmanuel, MWANZA

FAMILIA sita zimenusurika kifo 
baada ya jengo la ghorofa mbili 
lililoko Mtaa wa Nyakabungo B, 
Nyamagana jijini Mwanza kuteketea 
kwa moto. 

Jengo hilo linalomilikiwa na 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
liliteketea juzi majira saa 12:00 
jioni.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, 
Kamishna Msaidizi  Mwandamizi 
Ambwene Mwakibete, alisema 
baada ya kupata taarifa walifika 
na  kuuzima moto huo ambao uli-
kuwa tayari umeteketeza eneo la 
juu la jengo hilo. 

Alisema sababu iliyowafanya 
kukwama kwa muda uokoaji ni 
kutokufika kwa wakati kwa wafan-
yakazi wa Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), hivyo akawataka 
wananchi kuendelea kutoa taarifa 
mapema pindi matukio kama hayo 
yanapotokea.

Naye Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Safia Jongo, alisema 
walipata taarifa ya tukio hilo na 
kuwaagiza askari waliokuwa lindo 
kufika eneo hilo kuimarisha ul-
inzi na kufanikiwa kuokoa mali za 
wakazi hao kwa kushirikiana na 
raia wema. 

Pamoja na moto huo kuteketeza 
jengo hilo, Kamanda Jongo alisema 
hakuna vifo  vilivyotokea.

 Pia aliiomba jamii kutokutumia 
matukio kama hayo kuwa fursa ya 
kujinufaisha kwa kuwa watakuwa 
wanatenda matendo ya uhalifu yali-
yokuwa kinyume cha sheria.

 “Kuna vibaka walitaka kutumia 
hii nafasi vibaya kufanya uhalifu, 
lakini tuliwadhibiti vyema. Hakuna 
hata kijiko kilichoibwa,” alisema 
Jongo.

 Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 
Dk. Phillis Nyimbi, alitoa pole kwa 
familia zilizopatwa na madhara  na 
kuwataka kuwa watulivu wakati 
vyombo husika vikifanya uchunguzi 
wa kubaini chanzo cha moto huo.

 Aidha, Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Nyakabungo B, Martine Michael, 
aliwataka viongozi wa Tanesco 
kuweka  watu makini katika kitengo 
cha kupokea simu ili pindi matukio 
kama hayo yanapotokea wawe 
wepesi kupokea simu zinazotoa 
taarifa.

  Samweli Petro na Sablina Za-
karia, miongoni mwa wakazi wa 
eneo hilo,   wakizungumza kwa 
masikitiko kuhusiana na tukio hilo, 
walisema waliona moshi na sauti za 
watu wakilia moto moto  na walifi-
ka na kupiga simu Zimamoto ambao 
waliitikia wito muda huo. 

“Cha kushangaza Zimamoto 
walipofika, walisimama kama daki-
ka 15 pasipo kufanya chochote kwa 
sababu Tanesco walichelewa kufika 
ili kukata umeme eneo hilo, hivyo 
jengo liliendelea kuungua hadi pale 
walipokuja ndipo uzimaji ukaanza,” 
alisema  Petro.

Wanusurika kifo
ghorofa kuungua 

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Tanzania Labour  (TLP), Augustino Mrema,  akizungumza na wanahabari jijini Dar es 
Salaam jana. Habari Uk. 7.PICHA: MIRAJI MSALA

Takukuru kuja kivingine 
teknolojia uchaguzi mkuu

Matukio 404 ukatili jinsia yaripotiwa Iringa
Na Mwandishi Wetu,      
IRINGA

MKOA wa Iringa umekuwa 
na matukio takribani 404 ya 
vitendo ya ukatili wa kingono 
kwa watoto kati ya Januari na 
Novemba, mwaka jana. 

Hayo yamebainika mkoani 
Iringa wakati wa ziara ya Nai-
bu Waziri wa Afya, Mendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Faustine Ndugulile, 
alipotembelea vikundi vya 
malezi kwa watoto katika kijiji 
cha Kising’a kilichoko Wilaya 
ya Iringa. Ofisa Maendeleo ya 

Jamii Mkoa wa Iringa, Saida 
Mgeni, alisema mkoa wa Iringa 
unakabiliwa na matatizo mbal-
imbali na umekuwa ukiongoza 
katika masuala  yasiyofaaa ka-
tika jamii, ikiwamo vitendo vya 
ukatili wa kijinsia. 

Alisema serikali ya mkoa wa 
Iringa imejipanga katika ku-
hakikisha inapambana na vi-
tendo hivyo dhidi ya wanawake 
na watoto kwa kuratibu utoaji 
wa elimu kwa wananchi juu 
ya madhara ya ukatili kwa wa-
nawake na watoto.

Kutokana na maelezo hayo, 
Dk. Ndugulile alisema serikali 

haijalala wala kufumbia macho 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto 
bali inachukua hatua kali dhidi 
ya wahusika wanaobainika.

Dk. Ndugulile alizitaka kama-
ti za malezi ya mtoto mkoani 
Iringa na nchi nzima kuhakiki-
sha wanatoa taarifa za vitendo 
vya kikatili dhidi ya wanawake 
na watoto kwa kutowaficha 
watuhumiwa na hawamalizani 
kifamilia kesi za ukatili wa kijin-
sia. Aliongeza kuwa ni jambo la 
aibu kwa Tanzania ya viwanda 
kuwa na vitendo vya kikatili ku-
tokea katika jamii kwa kuwa ni 

kikwazo kikubwa katika jamii 
kujiletea maendeleo yao na 
taifa kwa ujumla.

“Mkiona wanajamii mion-
goni mwenu wanataka kumali-
zana katika kesi za vitendo vya 
ukatili wa kijinsia, toeni taar-
ifa ili tukomeshe vitendo hivi 
visiendelee nchini,” alisema.

Dk. Ndugulile aliwataka wa-
zazi na walezi nchini kuhakiki-
sha wanakaa na kuzungumza 
na watoto wao badala ya ku-
wapiga na kuwapa adhabu zi-
natazosababisha kupata ukatili 
wa kisaikolojia ambao ni hatari 
kwa malezi na makuzi yao.

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru) Mkoa wa Pwani, imesema 
vifaa vitakavyotumika mwaka 
huu kuwakamata wanaotoa na 
kupokea rushwa ni vya kisay-
ansi, na havionekani kwa ma-
cho.

Hayo yameelezwa jana, Mjini 
Kibaha na Mkuu wa Kitengo 
cha Elimu   kutoka Takukuru, 
Frendick Mbigili,   wakati ak-
itoa mada kwenye semina ya 
wenyeviti wa serikali za mitaa 
Kibaha Mjini iliyoandaliwa na 
Tanzania Development Forum 

(TADEFO).
Mbigili alisema, vifaa vi-

takavyotumika mwaka huu 
wakati wa mchakato wa uch-
aguzi mkuu kubaini rushwa 
ni vya kisayansi, hivyo hakuna 
mtu anayeweza kuona kwa 
macho. “Nyie wenyeviti am-
bao mpo madarakani kwa sasa 
tumeshirikiana sana wakati wa 
mchakato wa uchaguzi wenu, 
tunaamini tuko pamoja na 
nyie tunachowaomba ni kue-
ndelea kuikataa rushwa katika 
majukumu yenu,” alieleza na 
kuongeza:

“Vyombo vya kisayansi vi-
tatumika kubaini rushwa kwa 
mwaka huu, havionekani kwa 

macho na hutamjua nani ana-
cho kwenye kundi lenu, kina-
chotumika ni kuikataa rushwa 
na kutekeleza majukumu yenu 
kwa uadilifu.”

Awali mmoja wa waalikwa 
katika semina hiyo Mchungaji 
Pascal Mnemwa, aliwatahad-
harisha wenyeviti kuacha kuji-
husisha na vitendo vya rushwa, 
kwani yamekuwa kero kwa 
jamii na kudumaza maendeleo.

“Hakuna imani inayosema 
rushwa inakubalika, viongozi 
wasiotimiza majukumu yao 
mara kwa mara wamekuwa 
wakitumia rushwa ili wananchi 
wawachague kwa kuwa hawa-
na sifa za kuwa viongozi,” alise-

ma. Mnemwa alisema ni vema 
wenyeviti wa mitaa wakasima-
mia kikamilifu kwenye jamii 
yao na kuacha kutumiwa na 
wagombea ambao hawana sifa 
za kukubalika kuongoza na 
badala yake wamekuwa wak-
ilazimisha kutoa rushwa ili wa-
pate nafasi wanazotaka.

Naye Shekhe Hamis Mtupa 
alitoa wito kwa viongozi hao 
kuhakikisha wanatekeleza 
majukumu yao kwa hofu ya 
Mungu.

Wenyeviti hao walim-
pongeza Tadefo kwa semina 
hiyo ambayo imewakutanisha 
na kubadilishana uzoefu katika 
majukumu yao.
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MAONI & UCHAMBUZI

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imesema moja ya changamoto 
zonazoikabili mara kwa mara ni jamii kushindwa kufahamu au 
kutofautisha kati ya uchaguzi mkuu na wa serikali za mitaa.

Hayo yalielezwa na Makamu Mwenyekiti wa NEC, Jaji Mba-
rouk M’barouk, wakati akifungua mkutano wa NEC na wadau wa 
uchaguzi mkoani Lindi.

Jaji Mbarouk alisema yapo maeneo wananchi wake wameku-
wa na mtizamo tofauti, wakifikiri uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na uchaguzi zote zinasimamiwa na tume hiyo, jambo ambalo sio 
la kweli.

Alisema uchaguzi wa serikali za mitaa unasimamiwa na Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), wakati 
NEC inawajibika na usimamizi wa uchaguzi mkuu pekee, ambao 
unahusisha rais, wabunge na madiwani.

Alisema kwa kutotambua umuhimu wa jambo hilo, Tume 
imeamua kushirikisha wadau kushiriki katika michakato ya 
uchaguzi kwa lengo la kuwa karibu nao, ili kujenga imani kwa 
wananchi na kuweka uwazi wa utekelezaji wa majukumu yake.

Tume bila shaka imeone kuliweka wazi suala hili kwa kuwa 
ni kweli kwamba wananchi wengi wanashindwa kuelewa maju-
kumu ya chombo hicho yanaishia wapi.

Kimsingi, wengi wanaendelea kuamini kuwa majukumu ya 
NEC ni kusimamia na kuratibu uchaguzi wote nchini; kwa maana 
uchaguzi mkuu na wa serikali za mitaa.

Pengine ndiyo maana makundi kadhaa katika jamii yameku-
wa yakipendekeza kwamba uchaguzi wa ngazi zote wa kisiasa 
usimamiwe na NEC, kwa hoja kuwa ndicho chombo rasmi kina-
chowajibika kushughulikia  masuala ya uchaguzi nchini.

Kutokuwapo kwa uelewa wa jamii wa majukumu ya NEC ni 
jambo linaloleta tafsiri kwamba utoaji wa elimu kwa umma 
kuhusiana na mchakato wa uchaguzi kwa ujumla, haujawa wa 
kutosha.

Kutokana na hali hiyo, changamoto inayoonekana ni kwa 
tume yenyewe kuchukua hatua za makusudi kwa kujikita zaidi 
katika utoaji wa elimu ya mpigakura kwa umma kuwa endelevu 
badala ya kusubiri uchaguzi unapokaribia.

Katika kuonyesha ukubwa wa tatizo la jamii yetu kuelewa 
kuhusu taasisi za kusimamia uchaguzi, mwaka jana wakati wa 
kuandikisha wapigakura kwenye daftari la wakazi kwa ajili ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa, kulikuwapo na mkanganyiko 
mkubwa.

Katika maeneo mengi wananchi walikuwa wakiamini kuwa ki-
tambulisho cha mpigakura kinachotolewa na NEC ndicho king-
etumika kupigia kura.

Mkanganyiko huo uliondoka baada ya Tamisemi kutoa 
matamko ya kusisitiza kuwa ndiyo inayosimamia uchaguzi huo 
na kuweka wazi kuwa kitambulisho cha mpigakura hakitatumi-
ka, badala yake vitatumika vitambulisho vya aina saba.

Kwa kuwa NEC imeliona tatizo hili, tunaamini kuwa itachukua 
hatua haraka kulitafutia ufumbuzi, kupitia utoaji wa elimu ende-
levu, hivyo wapigakura kutambua majukumu ya NEC na ukomo 
wake.

Aidha, tunaishauri Tamisemi kutoa elimu kwa umma kuhu-
siana na jukumu na mamlaka yake ya kusimamia uchaguzi wa 
serikali za mitaa ili kuwaondolea wananchi mkanganyiko, na ku-
wawezesha kushiriki kwa wingi katika uchaguzi ujao.

Tunaamini kuwa elimu endelevu ndiyo inayoweza kuwapa 
uelewa wananchi katika masuala yote yanayohusu uchaguzi.

Na Salome 
Kitomari

JUZI katika safu hii, nilikuwa 
na hoja kuhusu hali inayojenga 
msuguano usio na msingi kati ya 
askari wa usalama barabarani na 
waendeshaji vyombo vya moto 
barabarani, jijini Dar es Salama. 
Leo pia, naendeleza hija yangu 
ndani ya jiji hilo.   

Sehemu kuu ya hoja yangu ni 
namna fani zinazotozwa katika 
maeneo ya michoro ya wapitao 
kwa miguu, Zebra. Kwa kweli 
ujumbe mkuu ni kwamba, siri-
dhiki nazo.

  Niseme, katika  makutano 
mengi ya barabara nyingi za Jiji 
la Dar es Salaam na mikoani, 
kuna taa za kuongoza magari, 
zinazowasaidia kuongoza magari 
kutembea kwa utaratibu maal-
um unaoiondoa mvurugano.

 Taa hizo ni muhimu sana na 
inapotokea haziwaki kwa sababu 
mbalimbali na hakuna askari wa 
usalama barabarani, madereva 
hujikuta katika wakati mgumu 
sana, wakivuka  mahali hapo kwa 
mtindo mwenye nguvu ndiye hu-
pata nafasi. 

Taa hizo na matumizi yake 
kisheria. Nyekundu inazuia 
magari kutembea, njano maana 
yake kaa tayari ama kuondoka au 
kusimama na rangi ya kijani, in-
aruhusu magari kutembea.

  Kwenye baadhi ya mikoa 
kama Morogoro, taa zake zinao-
nyesha dakika, kwa hiyo dereva 
anaangalia dakika kabla ya ku-
fanya uamuzi wa kupita au la, 
lakini kwenye maeneo mengine 
dereva, anapaswa kuangalia in-
apobadilika.   Kwa Jiji la Dar es 
Salaam, taa hizo ni maumivu 
kwa madereva wengi kwa kuwa 
nyakati zote utakuta askari 
wamejificha hatua chache baada 
ya taa na wanavizia kila gari la 
mwisho, kupita kwenye taa hizo 
kwa ajili ya kutoza faini.

Kinachofanyika, ni kumvizia 

dereva ahukumiwe bila kusikili-
zwa, kwa kuwa moja kwa moja 
macho ya askari ndiyo yameona 
kosa na ndiyo yenye jukumu la 
kuamua dhidi ya dereva.

  Mara nyingi unapokamatwa 
na trafiki cha kwanza atakwam-
bia umepita kwenye taa nyekun-
du na unapaswa kumkabidhi 
leseni ili akutoze faini, na anayek-
wambia kosa na kutoa hukumu 
ya kukutoza faini ni askari mwe-
nyewe.   Makosa mengine kama 
ya kuzidisha mwendo huwa na 
ushahidi wa picha na kupun-
guza malalamiko kwa madereva, 
kwamba wanabambikwa ma-
kosa, lakini haya ya taa, hayana 
ushahidi wowote zaidi ya askari 
kuvizia gari ya mwisho na kui-
kamata.

  Kwa sasa, askari wako kila 
mahali penye taa na wanavizia 
magari hasa kwenye maeneo 
yenye kona,  Mathalani kwenye 
taa za makutano ya maktaba, 
vivyo hivyo katika Barabara ya 
Morogoro, makutano ya Chuo 
cha DIT, katikati ya Jiji la Dar es 
Salaam.

Eneo jingine ambalo wamewe-
ka kibanda kabisa ni Salenda 
kuelekea Muhimbili, Oysterbay 
na barabara inayokatiza kuele-
kea Msasani, kote huko askari 
huwa katika mavizio  kukamata 
gari ya mwisho.

Jambo hilo linatuogopesha 
sana madereva wengi kiasi 
kwamba unapofika kwenye taa, 
una gari dogo na la mbele yako 
ni gari kubwa, inakubidi usubiri 
liende umbali fulani ili uweze 
kuona taa ndipo upite.

 Wakati mwingine unaondoka 
ulikokuwa umesubiri taa ikiwa 
kijani na ukiwa katikati au una-
malizia unaona inawaka ya njano 
na hapo moja kwa moja askari 
huhesabu umekataa.

Pia, unapojaribu kujitetea, basi 

utaambiwa unamgomea askari 
na kinachofuata ni kupelekwa 
kituo cha polisi. 

Madereva wengi kwa kuepuka 
usumbufu, wameandikiwa faini 
ambazo ni maumivu makubwa 
hasa kwa hali ya maisha ya leo, 
badala ya kuweka mafuta kwe-
nye gari yako, unajikuta unalipa 
makosa ambayo ni ya kubam-
bikiwa.

Ni vyema Jeshi la Polisi likaf-
anya uchunguzi wa jambo hili 
kwamba faini za kwenye taa wa-
nazotozwa madereva ni za haki 
au ni uonevu, japo nakiri wapo 
madereva kadhaa wasioheshimu 
taa hizo, hivyo kulazimishwa 
kutii sheria kupitia adhabu.

Nishauri, kwamba ni vyema 
Polisi wa Kitengo cha Usalama 
Barabarani, wakajadiliana na 
wanaoweka taa hizo na kuja na 
utaratibu kama unaotumika ka-
tika mikoa mingine, kwamba taa 
zihesabu dakika na dereva an-
apofika eneo hilo anaona kabisa 
ni dakika ngapi zimebakia kuliko, 
iliyopo sasa ya kubuni.

  Naamini kabisa uwepo wa 
taa zenye kuhesabu dakika, uta-
saidia kupunguza malalamiko ya 
madereva na kuwasaidia askari 
kuondokana na lawama au watu 
kuwa na kinyongo kuwa faini wa-
nazotozwa ni za uonevu.

Hakuna ubishi kwamba, 
pasipo utii wa sheria bila shuruti, 
hakuna barabara wala usafiri 
salama. Kila mtumiaji wa bara-
bara, anapaswa kuheshimu she-
ria na kanuni za barabarani, ku-
liko kufanya anavyotaka.

  Wasimamizi wa sheria hizo, 
nao  wanapaswa kuhakikisha 
wanatenda haki inayoonekana 
imetendeka, kuliko kuonea au 
kutoa adhabu zisizostahili kwa 
madereva na ikifikia hatua ya 
kuwepo taa zenye kuhesabu 
dakika, kutasaidia sana.

Faini za kwenye taa maumivu makubwa

 Muungwana Lazima Nilonge

NEC iwape wananchi 
elimu  endelevu  
kuongeza uelewa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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MAMLAKA ya Ukanda 
Maalum wa Uwekezaji (EPZA) 
imetoa mchango wa Sh. mil-
ioni 100 katika kuunga juhudi 
za serikali kuongeza mapato 
ya ndani ili kutekeleza ajenda 
ya maendeleo. Akizungumza 
baada ya kupokea gawio na 
michango kutoka kwa taasisi 
mbalimbali jana jijini Dodoma, 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, alizishuku-
ru taasisi hizo kwa kutii agizo 
la Rais John Magufuli la kuzi-
taka taasisi zote kulipa gawio 
na michango kabla ya mwisho 
wa mwezi huu.

“Kwa namna ya pekee na-
zishukuru taasisi hizi kwa 
kutoa gawio na michango hii 
ambayo ni muhimu sana ka-
tika kuisaidia serikali kubore-
sha maisha ya wananchi 
wake,” alisema.

EPZA inaungana na taasisi 
nyingine takribani 266 kutoa 
mchango kwa serikali ili 
kuboresha makusanyo na ma-
pato ambayo ni muhimu kati-
ka kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Katika tukio la jana lililo-
fanyika jijini Dodoma na 
kushuhudiwa na viongozi 
mbalimbali, EPZA iliungana 
na taasisi nyingine 12 katika 
kutoa michango na gawio kwa 
serikali.

Dk. Mpango alisema mapa-
to ya ndani yanapoongezeka 
kutoka vyanzo mbalimbali 
huisaidia serikali kupunguza 
mikopo ya nje kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo. Takwimu zinaonyesha 
kuwa hadi sasa taasisi mbalim-
bali za serikali zimetoa gawio 
na michango yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. trilioni moja ka-
tika mwaka fedha wa 2018//19 
ikiwa imeongezeka kutoka Sh. 
bilioni 161.04 mwaka 2014/15 
uliotolewa na taasisi 24 pekee.

Mamlaka ya EPZA iliyo 
chini ya Wizara ya Viwanda 
na Biashara ina wajibu wa 
kutekeleza sera ya serikali 
ya kuhamasisha na kuvutia 
uwekezaji katika maeneo 
maalumu ya kiuchumi ya EPZ 
nchini.

Meneja wa Uhamasishaji 
Uwekezaji wa EPZA, Grace 
Lemunge, alisema mamlaka  
inatoa huduma nyingi  kuvutia 
uwekezaji katika viwanda iki-
wa ni pamoja na kutoa leseni, 
uhamasishaji, uwekezaji na 
kuendeleza miundombinu 
katika maeneo maalumu ya 
kiuchumi.

“Maeneo maalum ya EPZ 
huvutia uwekezaji wa viwan-
da ambavyo huzalisha bidhaa 
kwa ajili ya kuuza nje ya nchi 
wakati maeneo ya SEZ huvu-
tia wawekezaji wa ndani na 
wa nje kuzalisha bidhaa kwa 
ajili ya soko la ndani na nje,” 
alisema.

EPZA yatoa 
gawio kwa 
serikali mil. 100/-

Mrema amwandikia  JPM
Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama cha 
Tanzania Labour Party (TLP), Au-
gustino Mrema, amemwandikia 
barua Rais John Magufuli, aki-
omba kulipwa fidia ya Sh. bilioni 
mbili kwa kile alichodai Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kumfanya 
kuwa dhaifu kisiasa.

Amedai serikali ya chama hi-
cho kwa muda mrefu imefanya 
mambo mbalimbali kuhakikisha 
inammaliza kisiasa, akieleza kuwa 
moja ya mikakati hiyo ni kufun-
gulia kesi mahakamani tangu 
mwaka 1995.

“Tangu mwaka 1995, serikali na 
CCM imekuwa ikinitafuta kunid-
hoofisha kisiasa, nimeandika ba-

rua kwa Mheshimiwa Rais tupewe 
fidia ya Sh. bilioni mbili. Naomba 
Rais wa awamu ya tano afute ka-
bisa hiyo historia,” aliomba.

Mrema alizitaja kesi alizofun-
guliwa na serikali kuwa ni pamoja 
na kesi namba mbili ya mwaka 
1997 aliyodaiwa kumuhusisha 
Rais wa awamu ya tatu, Benjamini 
Mkapa, na rushwa ya Sh. milioni 

500.
Alikumbusha jinsi alivyokamat-

wa na kufikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
kujibu mashtaka yaliyokuwa yan-
amkabili kuhusu kesi hiyo, akidai 
ilikuwa sehemu za njama za kum-
maliza kisiasa.

INAENDELEA UK. 8
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yamepanda kutoka Sh. trilioni 1.3 kwa 
mwezi hadi trilioni 1.75, akitamba kuwa 
sasa hakuna wa “kutusumbua sumbua”.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji, alisema katika eneo ambalo 
walilisahau ni hilo la kutoa gawio ilhali 
serikali imekuwa ikiwekeza fedha nyingi.

“Tumeona Rais na mwelekeo wake wa 
kusimamia rasilimali za taifa letu, hivyo 
awamu ya tano imekuwa mfano bora ka-
tika kutekeleza jambo hilo.

“Gawio kwa vyuo vikuu haikuwahi ku-
tokea, lakini kupitia Rais wa awamu ya 
tano imewezekana, hivyo Watanzania 
tukiamua jambo kwa pamoja, tunaweza 
kwani kuna ongezeko la zaidi ya asilimia 
552, hivyo tunaiambia dunia kuwa tuko 
vizuri,” alisifu.

Msajili wa Hazina, Athuman Mbutuka, 
alizitaja taasisi 13 zilitoa gawio kwa seri-
kali jana kuwa ni Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha Dodoma 
(Udom), Star Media, Wakala wa Taifa wa 
Chakula (NFRA), Procument & Supplies 
Proffessional Technian Board, Bodi ya 
Utalii (TTB), NDC, Chuo Kikuu cha Ush-
irika Moshi (MOCU), Chuo Kikuu cha 
Mzumbe (MU), Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Afya Muhimbili (Muhas), Export Process-
ing Zone Authority (EPZA), Agriculture 
Input Trust Fund na Chuo Kikuu Huria 
Tanzania (OUT).

INATOKA UK. 3

walilokuwa  wamempakia.
Alisema licha ya watuhu-

miwa hao kukimbia, walifani-
kiwa kumwibia Brandjester Sh. 
500,000 na fedha nyingine za 
kigeni.

Alisema kuwa mtuhumiwa 
huyo anashikiliwa na Jeshi la 
Polisi kwa ajili ya uchunguzi 

zaidi, na baadaye hatua za 
kisheria zitafuata.

Brandjester amekuwa Zanzi-
bar tangu Desemba 30, mwaka 
jana, na alifikia  Kijiji cha Nung-
wi Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Jeshi la Polisi lilieleza zaidi 
kuwa watuhumiwa hao wali-
jifanya ni raia wa Somalia, na 
kumtishia kuwa  wana kisasi na 
Wamarekani.

Kamishna wa Polisi Zanzibar, 
Mohammed Hassan, alisema 
kuwa jeshi hilo linaendeleza 
jitihada za kupambana na 
uhalifu na kuongeza kasi ya 
doria katika maeneo ya utalii 
kudhibiti uhalifu.

Alieleza kuwa uhalifu visi-
wani Zanzibar umepungua 
kwa kipindi cha Januari hadi 
Desemba mwaka 2019, ambapo 

matukio makubwa ya jinai 2,911 
yaliripotiwa ukilinganisha na 
matukio 2,531 yaliotokea mwa-
ka 2018.

Alieleza kuwa kati ya 
matukio hayo yaliyoripotiwa 
mwaka 2019, makosa dhidi ya 
binadamu yalikuwa 975, ma-
kosa ya kuwania mali ni 1,467 
na makosa dhidi ya maadili ya 
jamii ni 89.

INATOKA UK. 3

alichokifanya.
Shahidi huyo alidai mahakamani 

kuwa    mshtakiwa aliomba msamaha 
na kusema asimpeleke kwenye kituo cha 
IRC kwa madai kuwa atampa fedha nyingi 
maana akimpeleka huko watamfunga la-
kini alikataa na kudai kuwa mshtakiwa 
huyo anaweza kuwa na virusi vya  Ukim-
wi, hivyo ni lazima akapime kwenye za-
hanati ya IRC.

Aliendelea kudai kuwa alipofika kwe-
nye Zahanati ya IRC alimkuta mama 
mmoja akamsimulia kilichotokea ndipo 
alimpa msaada wa kumpeleka kituo 
kikuu cha polisi na kupewa PF3 kisha 
kwenda Hospitali ya Rufani ya Maweni.

Shahidi alidai kuwa alipofika hospital-
ini hapo, alifanyiwa uchunguzi kisha ku-
pewa dawa na barua ya kupeleka kituo 
kikuu cha polisi na kurudi  kwenye kambi 
ya NMC iliyoko Kibirizi Manispaa ya Kigo-
ma/Ujiji.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 16, 
mwaka huu, kwa ajili ya kuendelea kusiki-
liza mashahidi wengine waliyobaki na 
mshtakiwa ataendelea kukaa mahabusu 
katika Gereza la Bangwe hadi hapo ataka-
popata wadhamini.

Hakimu Mwakitalu aliyataja masharti 
ya dhamana kwa mshtakiwa huyo kuwa 
anatakiwa kuwa na mdhamini mmoja 
mwenye barua ya utambulisho kutoka 
kwa ofisa mtendaji wa kata na mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh. milioni 
moja.

INATOKA UK. 4

kufanya shughuli zozote za 
kilimo kwenye shamba la mifu-
go au eneo la pembezoni mwa 
shamba hilo.

Vilevile, wafugaji waliopo 
katika vitalu ambavyo kwa sasa 
vitakuwa ni eneo la wananchi, 
wanatakiwa kupisha eneo hilo 
litumike kwa ajili ya makazi na 
kilimo.

Mpina alisema wafugaji wal-
ioko vitalu vyote vilivyoko ka-

tika shamba hilo, watatakiwa 
kuhamia katika eneo la shamba 
lililopo Mhukulu Lilahi baada 
ya taratibu za kutenga vitalu 
katika shamba hilo kukamilika.

Waziri huyo aliitaka Hal-
mashauri ya Madaba kugawa 
eneo hilo kwa wananchi kwa 
malengo yaliyokusudiwa, 
huku akiwataka wananchi wa 
eneo hilo kuwa watulivu na 
kuheshimu mipaka iliyowek-
wa na kutoingia tena kwenye 
shamba la serikali lililobaki kwa 

ajili ya shughuli za uzalishaji 
wa mifugo ili kusitokee tena 
mgogoro baina ya wananchi na 
serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Pololet Mgema, alimshukuru 
Waziri Mpina kwa kumaliza 
mgogoro uliowashinda viongo-
zi mbalimbali na kumshukuru 
Rais John Magufuli kwa kuwa 
na aina hiyo ya mawaziri wa-
naochambua kwa makini mata-
tizo ya wananchi na kuyatafutia 
ufumbuzi wa kudumu.

Mbunge wa Madaba, Joseph 
Mhagama, alisema mgogoro 
huo ulikuwa ukiwakosesha 
usingizi wananchi kwa kuwa 
wamekuwa wakikamatwa na 
kupelekwa mahakamani. 

Mhagama alimshukuru Wa-
ziri Mpina kwa kuwa kiongozi 
mnyenyekevu na anayeguswa 
na matatizo ya wananchi na 
kuamua kukubali kumega hek-
ta 1,800 kuwagawia wananchi 
kwa ajili ya shughuli za kilimo 
na makazi.

INATOKA UK. 7

Mrema alidai kuwa hata 
baada ya kushinda kesi hiyo, il-
iundwa Kamati ya Bunge ili ku-
chunguza nyaraka zilizokuwa 
zikihusisha tuhuma za rushwa 
dhidi ya vigogo mbalimbali wa 
serikali ya CCM.

“Hata hivyo, kamati haiku-
nipata na hatia na ilinipatia 
cheti cha kinga ya kutoshtak-
iwa ndani ya kamati hiyo ya 
Bunge,” Mrema alitamba.

Hata hivyo, Mrema alidai 
kuwa mwaka 1999 alifunguli-
wa kesi nyingine namba 61 
ya mwaka huo, muda mfupi 
baada ya kushinda ubunge 
wa Jimbo la Temeke, akidai-

wa kutoa ushahidi wa uongo 
mbele ya Kamati ya Bunge 
licha ya awali kupewa kinga 
ya kutoshtakiwa na Kamati ya 
Bunge.

“Mheshimiwa Rais, fi-
gisu hizo zilifanya wajumbe 
kuneemeka kwa kujaribu kuni-
angamiza kisiasa kwani kamati 
iliyoundwa kwa ajili yangu, 
wote walipewa vyeo,” Mrema 
alidai wakati akisoma mbele 
ya waandishi wa habari ba-
rua yake aliyomwandikia Rais 
Magufuli. Alidai kuwa harakati 
hizo ndizo zilizosababisha kuy-
umba kwake kisiasa na kukosa 
wafuasi na kusisitiza kuwa ma-
tokeo ya uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka jana yamem-

kumbusha machungu yote 
aliyopitia katika safari yake ya 
kisiasa tangu mwaka 1995 na 
kufikia uamuzi wa kuandika 
barua kudai fidia hiyo.

“Uchaguzi wa serikali za mi-
taa, kwa sasa sina hata mtaa 
mmoja unaoongozwa na TLP 
na hata kule kijijini kwangu 
Kiraracha, ambako ikitokea 
nikifa, watu wangu watanizika, 
huko wamenipora, nilienda 
nikakuta magari ya polisi 
akiwamo na Mkuu wa Mkoa, 
wote wako huko kuhakikisha 
wananipora viongozi wangu,” 
Mrema alidai.

Kiongozi huyo wa kisiasa, 
alidai kuwa licha ya urafiki 
na ushirikiano alionao kwa 

serikali ya Rais Magufuli, alis-
hangazwa na nguvu kubwa ili-
yotumika katika uchaguzi huo, 
aliodai mawakala wake wal-
iondolewa kwa nguvu na Jeshi 
la Polisi na kusababisha chama 
chake kukosa mawakala katika 
uchaguzi huo.

MREMA NI NANI?
Mrema (75), aliwahi kuwa 

mwanachama wa CCM, aliko-
tumika kama mbunge na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani. Pia 
aliwahi kuwa mwanachama 
wa NCCR Mageuzi, alikowania 
urais na kuwa miongoni mwa 
wagombea watatu waliofanya 
vizuri katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 1995.

Waziri: Vigogo 
taasisi 36 
wasiende 
ofisini Jan 24

Mwanamke 
asimulia kortini 
alivyobakwa na 
mkimbizi

Matatani kwa tuhuma za kumteka raia wa Marekani

Mpina atatua mgogoro uliodumu kwa miaka 10

Mrema  amwandikia  JPM

Wanafunzi wa darasa la awali na msingi wa Shule ya Msingi Agape, kijiji cha Bukima, Musoma Vijijini mkoani Mara wakisubiri 
kushuhudia uwekaji wa jiwe la msingi la jengo la Tehama la shule hiyo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Jumbe Ismailly, ITIGI

WAKAZI wa Kijiji cha 
Rungwa, Halmashauri ya 
Itigi, wilayani Manyoni, 
wako hatarini kukumbwa na 
magonjwa ya kuambukiza, 
ikiwamo kuhara damu 
kutokana na kunywa maji 
yanayopatikana kwenye vi-
dimbwi yasiyo safi na wala 
salama.

Mmoja wa wakazi hao, Ra-
heli Nira, alisema jana kuwa 
pamoja na kuwapo mradi 
wa kisima cha maji wal-
ichochimbiwa na Kampuni 
ya Majitech, wamelazimika 
kuendelea kunywa maji 
yanayopatikana kwenye 
madimbwi ya mvua kutoka-
na na yale ya mradi wao wa 
kijiji kuwa na chumvi.

“Sisi tuna kero ya maji 
kijijini kwetu. Maji yamepa-
tikana lakini maji haya ni ya 
chumvi, hivyo bado hay-
akidhi mahitaji ya Kijiji cha 
Rungwa,” alisema Nira.

Kwa mujibu wa mkazi 
huyo, wanamwomba 
mkandarasi aliyekuwa aki-
jenga bwawa la Rungwa, ali-
yetoweka katika mazingira 
ya kutatanisha, arudi haraka 
kwenye eneo lake la mradi 
kumalizia kazi iliyobaki ili 
wanufaike na maji hayo 
ambayo hayana chumvi.

 “Wananchi tunatumia 
maji ya kwenye madimbwi 
yasiyokuwa salama yanay-
ouzwa kwa Sh. 500 kwa 
dumu moja lenye ujazo wa 
lita 20. Tunaiomba serikali 
isituacahe watu wa Rungwa, 
mkandarasi aje akamilishe 
kazi aliyokabidhiwa,” alise-
ma. Mkazi huyo alisisitiza 
kwamba maji wanayoku-
nywa ni machafu kwa 
sababu yanachotwa kwenye 
mabwawa na pia hayakidhi 
mahitaji ya wakazi wa Kijiji 
cha Rungwa na vitongoji 
vyake.

Naye Serafina Mlowosha, 
Mwenyekiti wa Watumi-
aji Maji Kijiji cha Rungwa, 
alisema  licha ya maji ya 
kisima kilichochimbwa na 
kampuni ya Majitech kuwa 
na chumvi,  ndiyo ambayo 
yamewakomboa baada ya 
maji ya bwawa la Rungwa 
kukatika.

“Nafikiri huwa tunatumia 
kama jinsi tulivyokuwa 
tumepewa ushauri yale maji 
yanatakiwa yatibiwe. Baada 
ya kujazwa kwenye tangi 
yanatibiwa, mtu anaruhusi-
wa kunywa vinginevyo 
tunachemsha maji tunaku-
nywa.” Alisema.

Hatarini 
kukumbwa 
magonjwa 
ya mlipuko 

Hakimu akwamisha kesi m/kiti halmashauri

Na Munir Shemweta,         
MTWARA

N
AIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, ameagiza 

kuondolewa katika nafasi Mkuu 
wa Idara ya Ardhi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Mtwara Mi-
kindani, Mariam Kimoro.

Hatua hiyo imetokana na Naibu 
Waziri kutoridhishwa na utendaji 
kazi wa sekta ya ardhi katika hal-
mashauri hiyo. 

Dk. Mabula alisema mkuu huyo 
wa idara ameshindwa kusimamia 
vyema ukamilishaji wa hati za ar-
dhi 150 zilizoombwa na wamiliki 
wake kwa miaka tofauti kuanzia 
mwaka 2011.

Akizungumza juzi wakati wa 

ziara yake ya siku mbili mkoani 
Mtwara, Dk. Mabula alisema 
haiwezekani hati za ardhi kuan-
daliwa tangu mwaka 2011 na hadi 
sasa wamiliki wake wameshind-
wa kutia saini kwa ajili ya kumilik-
ishwa jambo alilolieleza linaikose-
sha pia serikali mapato.

“Hatuwezi kuwa na mkuu wa 
idara asiyefanya kazi ipasavyo, 
anasubiri watu waje watie saini 
na hakuna jitihada zozote zilizo-
fanyika kuwatafuta mmiliki na 
hata kuwapigia simu?” Alisema 
Mabula.

Ofisa Ardhi wa Manispaa ya 
Mtwara Mikindani, Edna Chacha, 
aliitetea idara hiyo kwa kueleza 
kuwa imekuwa ikifanya juhudi 
mbalimbali za kukamilisha hati za 
ardhi lakini  changamoto kubwa 
ni wamiliki kushindwa kujitokeza.

Naibu Waziri Mabula alipinga-
na na ofisa huyo kwa kumweleza 
kuwa haiwezekani  wamiliki 150 
kwa pamoja washindwe kupa-
tikana kwa ajili ya kutia saini ili 
wamilikishwe na kubainisha 
kuwa hali hiyo inachangiwa na 
uzembe wa idara hiyo kushindwa 
kuwafuatilia wamiliki hao.

Dk. Mabula ambaye alitembe-
lea pia halmashauri za Mtwara na 
Nanyamba, alizitaka  idara za ar-
dhi kwenye halmashauri za mkoa 
wa Mtwara kujipanga katika kush-
ughulikia masuala ya ardhi, iki-
wamo kuingiza majalada ya ardhi 
kwenye mfumo wa kielektroniki 
kwa asilimia 100. 

Katika hatua nyingine,  Naibu 
Waziri alielezea kuridhishwa  na 
maendeleo ya ujenzi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Kusini 

iliyopo eneo la Mitengo mkoani 
Mtwara.

Ujenzo huo unaotarajiwa ku-
kamilika mwishoni mwa mwaka 
huu na kugharimu takribani Sh. 
bilioni 15.8, unafanywa na Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC) na 
utahudumia mikoa ya Mtwara, 
Songea, Lindi na nchi jirani ya 
Msumbiji.

Akizungumza wakati wa uk-
aguzi wa jengo hilo, Dk. Mabula 
aliipongeza NHC kwa kujenga jen-
go hilo kwa kasi aliyoieleza kuwa 
italifanya jengo kukamilika kabla 
ya muda uliopangwa.

Meneja wa NHC Mkoa wa Mt-
wara, Angelina Magazi, alisema 
shirika limejipanga kuhakikisha 
ujenzi huo unakamilika mapema 
na kubainisha kuwa kwa sasa un-
afanyika usiku na mchana.

Waziri aagiza kutumbuliwa kigogo ardhi

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

KESI inayomkabili Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga, Peter Maloda, ya kuingia 
kwa jinai kwa kuvamia shamba 
la Tungu Ntegwa, imeshindwa 
kuendelea kusikilizwa. 

Kesi hiyo iliyoko katika Ma-
hakama ya Mwanzo ya Choma, 
ilishindwa kusikilizwa kutokana 
na Hakimu wa Mahakama ya 
Mwanzo ya Ziba, Goodluck Pal-
langyo, kutofika mahakamani 
hapo.

 Hakimu Pallangyo amepangi-
wa kusikiliza kesi hiyo baada ya 
Hakimu wa Mahakama ya Mwan-

zo Choma, Simon Malima, ku-
jitoa kwa hofu ya kutotenda haki 
kwa kuwa mmoja wa washtaki-
wa ni jirani yake. Katika maelezo 
ya shtaka hilo, inadaiwa kwamba 
Desemba 16, mwaka jana, saa 
3:00 asubuhi, Maloda na Ndek-
wa Usukani, walikutwa wakilima 
shamba la mlalamikaji  Ntegwa, 
mkazi wa Kijiji cha Choma bila 
idhini yake, huku wakijua kuwa 
kufanya hivyo ni kosa na kiny-
ume cha sheria.

Washtakiwa hao baada ya 
kusomewa shtaka, walikana na 
kwamba  wote wako nje kwa 
dhamana ya Sh. 500,000 kila 
mmoja na mdhamini mmoja.

Akiahirisha kesi hiyo ambayo 
ilikuwa ianze kusikilizwa kwa 
mara ya kwanza, Hakimu Mali-
ma alisema kuwa Hakimu Mkazi 
wa Mahakama ya Wilaya ya Ig-
unga, ameihamishia kesi hiyo 
katika Mahakama ya Mwanzo 
ya Ziba na kwamba itaendelea 
kusikilizwa na hakimu wa ma-
hakama hiyo.

Baada ya mahakama kutoa ua-
muzi huo, ndipo mlalamikaji ka-
tika shauri hilo alidai  kuwa hana 
uwezo wa kusafiri umbali wa kil-
omita 50 kwenda na kurudi iliko 
mahakama hiyo, hivyo kuiomba 
Mahakama ya Wilaya kuirudisha 
kesi hiyo Choma.

Aidha, Ntegwa aliiomba pia 
mahakama hiyo itoe amri ya 
kusitishwa matumizi ya shamba 
hilo hadi hapo kesi hiyo itaka-
pomalizika kusikilizwa na ku-
tolewa uamuzi. Kutokana na 
madai hayo,

 Hakimu Malima alimshauri 
mlalamikaji kupeleka maombi 
yake kwa maandishi kwa Hakimu 
wa Wilaya ya Igunga kuhusu kesi 
hiyo kurudishwa  Choma.

Kuhusu amri ya kusitisha 
matumizi ya shamba, hakimu 
alimtaka mlalamikaji huyo ku-
peleka ombi hilo kwa Hakimu 
wa Mahakama ya Mwanzo ya 
Ziba kwa uamuzi zaidi.

Meneja wa Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa Mwanza, Albogast Kajungu, akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu kituo cha 
upimaji uwezo wa matangi ya magari ya kubebea mafuta, kilichopo Nyamongoro, jijini humo  kinavyofanya kazi.  PICHA: NEEMA EMMA-
NUEL
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HABARI KITAIFA

Na Gurian Adolf, NKASI

SERIKALI imeanzisha 
kampeni maalumu ya kupam-
bana  na magonjwa ya mifugo 
kwa  kusambaza dawa katika  
majosho yote  ikiwa  ni  jiti-
hada  za kuwasaidia wafugaji  
kuondokana na changamo-
to ya mifugo kufa.

Ofisa Mifugo Mfawidhi wa 
Kituo cha Uchunguzi wa Ma-
gonjwa ya  Mifugo Kanda  ya  
Kusini Magharibi, Dk. Kaini 
Kamwela, alisema juzi kuwa 
huo mkakati wa serikali katika  
kuhakikisha wafugaji  wanafu-
ga mifugo  kitaalamu.

Alisema kwa muda mrefu  
wafugaji wamekuwa  waki-
kumbana na  changamoto  ya 
kushindwa kuogesha  mifugo 
kutokana na ukosefu  wa  
dawa  pamoja  na ghara-
ma   ya  kuogeshea mifugo 
kuwa  kubwa.

Alisema kwa kutambua 
hilo serikali  imepunguza 
gharama za kuogeshea mifugo 
kwa  asilimia  mia  moja.

Aliyasema hayo baada  
ya kutembelea josho la 
kuogeshea mifugo  lililoko 
katika Kijiji cha Kate, Nkasi 
mkoani  Rukwa.

Baadhi ya wafugaji katika 
kijiji hicho, waliipongeza 
serikali  kwa  jitihada  hizo  
na kusema awali walikuwa  
wakiogesha  mifugo  kwa  bei  
kubwa, hivyo  kusababisha  
kushindwa  kumudu  gharama 
sambamba na matibabu kuwa  
juu.

“Tunaishukuru sana seri-
kali  kwa  jitihada zake katika  
kutupatia  dawa za mifugo 
pamoja  na  kuongeza  idadi  
ya  mashojo. Hatua hiyo 
itatuwezesha kuondokana 
na changamoto ya kufa  kwa  
mifugo yetu,” alisema Jilala 
Nkwabi mmoja wa wafugaji 
katika kijiji hicho.

Vifo vya 
mifugo
sasa 
kupungua  

Wakulima korosho wapigiwa debe NHIF 

Na Mwandishi Wetu,         
SINGIDA

W
ATUMISHI wa 
umma wametak-
iwa kufanya kazi 
kwa bidii na maar-

ifa ili kufanikisha juhudi za Rais 
John Magufuli za kukuza uchumi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora,  Mary Mwanjel-
wa, alisema hayo juzi alipokuwa 

akizungumza na watumishi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida katika ziara ya kikazi mkoani 
hapa. 

Mwanjelwa alisema ni lazima 
watumishi wa umma waheshimu 
kazi na wahakikishe wanatimiza 
majukumu yao kwa kuzingatia 
sheria, kanuni, taratibu na mion-
gozo iliyopo kwa kuwa serikali 
haitawavumilia watumishi wa-
zembe.

“Mtumishi wa umma ni tunu 

kwa hiyo ni bora ukachezea 
mshahara kuliko kuchezea kazi 
kwa sababu wapo wanaotamani 
kuingia serikalini, lakini hawana 
fursa hiyo,” alisema. 

Mwanjelwa alitoa wito kwa wa-
tumishi wa umma nchini kufanya 
kazi kwa kuendana na spidi ya 
Rais Magufuli na si kwa kulegale-
ga na kuongeza kuwa serikali ni 
ya uadilifu, utendaji kazi uliotuku-
ka, haki na haiko tayari kumwo-
nea mtumishi yeyote.

Pia aliwataka watumishi wa 
umma kuwa na subira katika kip-
indi ambacho serikali inafanyia 
kazi malimbikizo ya mishahara, 
kupandishwa madaraja na mam-
bo mengineyo. 

Mwanjelwa yuko katika ziara 
ya kikazi mkoani Singida kwa 
lengo la kukagua utekelezaji wa 
shughuli za Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (Tasaf ) na kukutana na 
watumishi kwa lengo la kusikiliza 
maoni na kutatua kero zao.

Watumishi wapewa somo utendaji kazi 

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

WAKULIMA wa korosho mkoani 
Mtwara, wamehimizwa kujiunga 
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) ili kujihakikisha upatikanaji 
wa matibabu ya afya.

  Ushauri huo ulitolewa jana 
mkoani hapa na Meneja wa NHIF 
Mkoa wa Mtwara, Silvery Mgon-
za, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu hu-
duma za mfuko huo.

Alisema ni vyema wakulima wa 
korosho katika mkoa wa Mtwara 
wakafahamu umuhimu wa kujiun-
ga na mfuko huo ili kujihakikishia 
upatikanaji wa matibabu.

Mgonza alisema wakulima wa 
korosho kupitia ushirika wao, wa-
naweza kujiunga kwa umoja wao 
katika mfuko huo na hatimaye 
kuwa na fursa ya kuwa wanacha-
ma.

Kwa mujibu wa meneja huyo, 
azma ya NHIF ni kuhakikisha 

wakulima wote wanakuwa wa-
nachama wa mfuko huo kwa ku-
jiunga wakati huu wa msimu wa 
korosho.

Alisema msimu wa korosho 
bado unaendelea, hivyo ni wazi 
kuwa wakulima wanalipwa fedha 
zao jambo ambalo ni rahisi kwao 
kuhamasishana kupitia ushirika 
walio nao na kujiunga kwenye 
mfuko huo.

NHIF, alisema bado inaendelea 
kuhamasisha jamii mzima ili ku-

fahamu umuhimu wa kujiunga na 
kufurahia vifurushi vya mfuko huo 
katika kupata mahitaji ya msingi.

  “Tunataka wakulima wa koro-
sho wahamasike na wawe na uta-
yari wa kujiunga na bima ya afya ili 
iwe rahisi kwao kupata matibabu,” 
alisema Mgonza. 

Alisema umoja au ushirika wa 
wakulima ni mkubwa, hivyo kwa 
umoja wao wakijiunga na mfuko, 
itasaidia suala la huduma za kiafya 
kwa unafuu zaidi.

 Mgonza alitumia fursa hiyo ku-
wahimiza wakulima wa korosho 
katika mkoa wa Mtwara kujiunga 
na mfuko huo kwa ajili ya urahi-
sishaji wa kupatikanaji wa mat-
ibabu.

  Musa Abdallah, mkulima wa 
korosho mkoani Mtwara alisema 
mpango huo wa bima ya afya 
iwapo wakulima wakiutumia vy-
ema na    kujiunga, utawasaidia 
katika kupunguza gharama za mat-
ibabu.

Kaimu Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha (kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 20, kwa mkazi wa Ilala, 
Hajira Fadhil, baada ya kuibuka mshindi wa kitaifa wa kampeni ya Tigo Pesa Wakala Kinara, katika hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JOHN BADI 
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, SIMANJIRO

M
KUU wa Wilaya 
ya Simanjiro 
mkoani Manyara, 
Mhandisi Zepha-

nia Chaula, amewataka wazazi 
na walezi wa wanafunzi wa 
shule za msingi na sekond-
ari kuwapelekea watoto wao 
vyakula vya mchana, ili kuepu-
sha usumbufu wa kwenda na 
kurudi nyakati hizo. 

Chaula, alitoa agizo juzi 
wakati akizungumzia jukumu 
la upatikanaji wa vyakula kwa 
wanafunzi wa shule zilizopo 
wilayani humo. 

  Alisema kutokana na jio-
grafia ya umbali mrefu kati 

ya shule ni vyema wazazi 
wakaweka utaratibu wa ku-
hakikisha chakula kinawafikia 
watoto wao shuleni badala ya 
kurudi nyumbani kula chakula 
cha mchana.

  Aidha, kutokana na um-
bali huo ameshaagiza wazazi 
na walezi kuchangia chakula 
ili watoto wao wale chakula 
shuleni, ambayo itasaidia 
kuongeza kiwango cha taalu-
ma shuleni.  

“Walimu hawapaswi kushika 
fedha au kuwa kwenye kamati 
za fedha za chakula, kuna 
mwongozo wa serikali una-
tamka hilo, ila wazazi na walezi 
pekee ndiyo wenye jukumu la 
kusimamia,” alisema Chaula.  

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Simanjiro, Yefred Myenzi, 
alisema tangu kufunguliwa 
kwa  shule wanafunzi 4,496 
wameandikishwa kuanza dar-
asa la kwanza. 

  Myenzi alisema shughuli 
ya uandikishaji inafanyika kwa 
muda muda wa miezi mitatu 
na kwamba inaendelea.

  Kadhalika, alisema Wilaya 
ya Simanjiro haina tatizo la 
upungufu wa madarasa ya wa-
toto kusomea, hivyo kazi inay-
ofanyika kwa sasa ni kukagua 
na kuratibu zoezi la uandik-
ishaji wa wanafunzi.

  Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Mirerani, Tenisia 

Elias, akizungumza na wazazi 
na walezi waliowapeleka wato-
to  shuleni hapo, alisema wa-
napaswa kuandikisha majina 
ya watoto wao kwa mtendaji 
wa vitongoji.  

Elias alisema wazazi na wale-
zi wanatakiwa kuandikisha 
majina ya wanafunzi kwa wa-
tendaji wa vitongoji na baada 
ya uandikishaji viongozi hao 
watayafikisha majina hayo shu-
leni. 

“Pamoja na hayo wazazi na 
walezi huwa mkienda kwe-
nye mikutano ya vitongoji na 
vijiji mnatangaziwa kuchang-
ia  vyakula ili watoto wale shu-
leni, lakini leo sioni hata mzazi 
aliyebeba chakula,” alisema. 

DC aagiza wazazi kupeleka chakula shuleni Kamwele 
akabidhi
eneo ujenzi 
Papu 
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, Mhandisi Isack 
Kamwele, jana, amekabidhi eneo 
la ujenzi wa jengo la makao 
makuu ya  Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU) lililopo mjini Arusha, 
kwa mkandarasi wa kampuni ya 
Beijing Construction Engineer.

Akizungumza jana, jijini 
Arusha,  baada ya kukabidhi 
eneo hilo kwa mkandarasi huyo, 
ambaye ni Meneja wa kam-
puni hiyo, Li  Liang, Mhandisi 
Kamwele aliagiza jengo hilo la 
ghorofa 16 la thamani ya Sh. bil-
ioni 30 likamilike ndani ya miezi 
30 iliyopangwa.

“Lakini ikibidi likamilike kabla 
ya muda uliopangwa na hapa 
eneo la ujenzi hakuna kuingia 
mtu yoyote ni wale tu wenye 
kibali cha Wizara ya Mambo ya 
Nje, kwani ni eneo la Umoja wa 
Mataifa hapa,” alisema.

Alisema lazima paheshimiwe 
hapo kuanzia jana Januari 8, 
alipokabidhi tayari kuanza kwa 
ujenzi huo na hata baada ya 
kukamilika kwa ujenzi huo.

Aidha, alisema jengo hilo 
linajengwa baada ya umoja huo, 
unaoundwa na  nchi zaidi ya 40 
kukubaliana kwa pamoja makao 
makuu yake yajengwe Tanzania, 
mkoani Arusha.

“Baada ya makubaliano 
hayo Rais wa kwanza wa Tan-
zania, Hayati Julius Nyerere 
alitoa eneo hili mwaka 1980, 
lakini miaka imepita kwa sababu 
mbalimbali, lakini Rais John 
Magufuli amehakikisha maono 
hayo  yanatimia na sasa ujenzi 
unaanza tunamshukuru sana,” 
alisema.

Aliahidi kuja mara kwa mara 
inavyowezekana kuangalia 
maendeleo ya ujenzi huo.

Naye Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), James Kilaba, 
alisema kuanza kwa ujenzi huo 
ni furaha na fursa kwa Watan-
zania.

Alitoa wito ujenzi huo ufany-
we kwa weledi na kwa kuzinga-
tia mkataba uliopo.

Msimamizi wa mradi huo 
kutoka kampuni ya B.J.Amuli 
Architects, Nathanael Alute, 
aliahidi kusimamia ujenzi huo ili 
ukamilike kwa wakati.

Katibu Mkuu Msaidizi wa 
PAPU, Kolawole Raheem Adulo-
ju, alimshukuru Rais John Magu-
fuli kuweka historia kwa ku-
hakikisha ujenzi huo unafanyika 
baada ya miaka mingi kupita.

Wakati ujenzi huo ukianza 
rasmi Januari 8, mwaka 2020, 
PAPU inatarajia kuadhimisha mi-
aka 40 tangu kuanza kwa umoja 
huo mkoani Arusha Januari 17 
na 18 mwaka huu.

Mbulu, Simanjiro zaandikisha wanafunzi 11,296 la kwanza
Na Allan Isack, MBULU 

JUMLA ya watoto 11,296 wa 
wilaya za Mbulu na Simanjiro 
mkoani Manyara, wameandik-
ishwa kujiunga na darasa la 
kwanza kwa mwaka 2020.

  Imeelezwa kuwa  Wilaya 
ya Mbulu watoto 6,885 wame-
andikishwa kujiunga na shule 
ya awali.  Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, Hudson 
Kamoga, akizungumza na Ni-
pashe alisema idadi hiyo inao-
nyesha mwitikio mkubwa wa 

wazazi kuwaandikisha watoto 
wao kuanza elimu ya msingi. 
“Kwa wanafunzi waliohitimu 
elimu ya msingi    ni 3,099 tu-
natarajia wote watajiunga ki-
dato cha kwanza mwaka 2020, 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbulu,” alisema Kamoga. 

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, shule za sekondari 
hakuna upungufu wa vyumba 
vya             madarasa, lakini baa-
dhi ya shule za   msingi kuna 
tatizo hilo. 

Alisema ili kukabiliana na 

tatizo hilo, serikali imetoa fedha 
za kumalizia baadhi ya vyumba 
vya madarasa ya shule za msin-
gi, baada ya wazazi kujenga na 
kufikisha kwenye hatua ya ma-
boma.   

 Kwa upande wake Ofisa 
Elimu Vifaa na Takwimu Msingi 
wilayani Simanjiro, Abdalah 
Hamis, alisema hadi hivi sasa 
wanafunzi 4,496 wameandik-
ishwa kuanza darasa la kwanza 
kwa mwaka 2020.  

Hamis alisema kati ya wa-
nafunzi hao, wavulana ni 2,466 

na wasichana ni 2,050 na wa-
naendelea kuandikisha hadi 
mwezi Machi mwaka huu.

 Aidha, alisema kwa upande 
wa vyumba vya madarasa ya 
shule za msingi wilayani humo, 
mahitaji ni 964, na yaliyopo ni 
577 na pungufu ni 387.

 Alifafanua kuwa  matundu 
ya vyoo mahitaji yake ni 1,768 
yaliyopo ni 1,008 na pungufu ni 
760.  “Madawati yanayohitajika 
ni 14,103 yaliyopo ni 12,068 
na pungufu ni 2,094 kwenye 
Wilaya ya Simanjiro,” alisema. 

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe,  akimwonyesha mkandarasi wa kampuni ya Beijing Con-
struction Engineering Group,  Liang  Li,  ramani ya jengo la makao makuu ya mashirika ya Posta Afrika,  litakalokuwa na ghorofa 
16, baada ya kumkabidhi eneo litakapojengwa jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA 
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MWANGA

WAKULIMA wa mpunga wa 
skimu ya Kivulini Wilaya ya 
Mwanga, wamelalamikia kukosa 
masoko ya uhakika ya mazao yao 
hali iliyosababisha kupata hasara 
kubwa kutokana na walanguzi 
kununua kwa bei waitakayo wao.

Wakulima hao wa skimu hiyo 
yenye ukubwa hekari 900, wame-
jikuta kwenye tafakari namna ya 
kuendelea na kilimo kwa msimu 
ujao kutokana na mpunga huo 
kununuliwa  kwa lumbesa  pamoja 
na  kupanda bei kwa pembejeo 
za kilimo huku wakisubiriwa na 
mahitaji ya familia.

Wakizungunza na Nipashe jana, 
Nangera Juma, alisema  baadhi 
wanapeleka mpunga mashine 
ili kuongezea thamani na kuuza 
kama mchele huku wengi wao 
wanashindwa kumudu gharama 
za ukoboaji na kulazimika kuuzia 
mashambani ambapo wafanyabi-
ashara wananunua kwa gharama 
ndogo na baadaye kukoboa na 
kuuza mchele kwa faida kubwa.

“Tunaiomba serikali kuangalia 
uwezekano wa kuwasaidia wakuli-
ma  ili wapate masoko ya uhakika 
yatakayowasaidia kujikwamua na 
umaskini na kuingia kwenye uchu-
mi wa kati kwa Mtanzania mmoja 
mmoja,” alisema Azizi Mchomvu na 
kuongeza:

“Serikali ya mkoa iangalie namna 
ya kuwatoa wataalamu wa wakala 
wa vipimo ofisini na kwenda kwa 
wakulima ambao kwa sasa  uu-
zaji wa mazao kwa mfumo wa 
lumbesa umeanza tena, huku wao 
wakiutazama na kufanya kazi zao 
wakiwa maeneo ya ofsini tuu.” 

Mtaalamu wa zao la mpunga 
wa Chuo cha Kilimo KATC Moshi, 
Emanueli Makuninda, alisema 
wameanza mradi wa usimamizi na 
udhibiti ubora wa zao la mpunga 
ili wakulima wa skimu hiyo walime 
mpunga utakaokuwa na ushindani 
kwa masoko ya ndani na nje ya 
nchi na kupata masoko ya uhakika 
ili kuepuka  kulanguliwa.

“Tumeanza  mradi  wa usimamizi 
na udhibiti wa ubora wa mpunga 
kuwajengea uwezo wakulima kuli-
ma  kwa kiwango kitakachokubali-
ka kwenye soko la ndani na nje ya 
nchi ikiwa hii ni mbinu pekee ya 
kuepukana na ulanguzi wa soko na 
kujikimu kimaisha wakati serikali 
inaendelea kushughulikia  upati-
kanaji wa soko la uhakika,” alisema 
Makuninde.

Aidha, msimamizi mkuu wa 
mashine ya kuongeza thamani 
ya zao la mpunga, Juma Daudi, 
alisema  kwa siku mashine hiyo 
ina uwezo wa kukoboa magu-
nia 30 hadi 50, lakini wakulima 
wengi  hawana  uwezo wa kutumia 
mashine hizo.

“Wakulima wanalalamika kuko-
sekana kwa soko hili ni kutokana 
na wengi wao  hukoboa mpunga 
wao kwa kutumia mikono, hali 
ambayo inachangia takataka ny-
ingi  na kupoteza upora wa mchele 
katika soko,” alisema Juma.

Wakulima mpunga 
Moshi walilia soko

Vunjo walilia ukarabati barabara

Na Mary Mosha, MOSHI

N
AIBU   Waziri   wa Kil-
imo, Omary  Mgumba, 
ameagiza kuchukuliwa 
hatua kwa viongozi 

wa kiwanda cha kukoboa Ka-
hawa cha Tanganyika (TCCCo) 
kilichopo Moshi, kwa tuhuma za 
kushindwa kulipa fedha zaidi ya 
Sh. milioni 150.

  Fedha hizo ni za wakulima 
wa kikundi cha Kalinzi Organic 
Coffee kilichopo mkoani Kigo-
ma, za msimu wa   zao hilo wa 
mwaka 2011/2012. Waziri huyo 
alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki baada ya kukutana na uon-
gozi wa kiwanda hicho, ikiwa 

ni utekelezaji wa agizo  la Waziri 
Mkuu, Kasimu Majaliwa, la Julai 
30, 2018, alipotembelea shamba 
la kahawa katika Kata ya Nyaru-
banda, wilayani Kigoma.

Waziri Mkuu alimtaka Naibu 
Waziri kufuatilia Sh. milioni 150 
walizotakiwa kulipwa wakulima 
wa kahawa wa Chama cha Msingi 
cha Kalinzi Organic Coffee Grow-
er zilizolipwa kwenye kikundi 
kingine licha ya wakulima hao 
kuuza kahawa yao. Alisema   al-
ilazimika kuchukuwa hatua hizo 
baada ya uchunguzi na kubaini 
kuwa fedha hizo zililipwa kima-
kosa na Bodi ya Kahawa (TCB) 
kwenda kwa Chama cha Msingi 
cha Kalinzi Farm Coffee badala 

ya Chama cha Kalinzi Organic 
Coffee Grower   ambao ndio 
waopeleka   kahawa kwenye 
kiwanda hicho. “Tumechungu-
za   tumejiridhisha   fedha hizo 
zililipwa  kimakosa  kwa Chama 
cha Msingi   cha Malinzi   Farm 
Coffee badala ya Chama cha Ka-
linzi Organic Coffee Grower,  la-
kini viongozi waliokuwapo ma-
darakani   hawakuchukua hatua 
zozote   kwa kipindi cha miaka 
minane  sasa,” alisema.

  Aidha, alisema katika msimu 
wa mwaka 2011/2012, kikundi 
cha wakulima wa kahawa cha 
Kalinzi Organic Coffee kilichopo 
mkoani Kigoma kiliwasilisha ka-
hawa yao kukobolewa TCCCo, 

lakini fedha zilipelekwa katika 
kikundi kingine jambo amba-
lo   serikali ya awamu   ya tano 
haitalifumbia macho.

Meneja wa TCCCo, Japhet 
Ndosi, amekiri kukobolewa kwa 
kahawa ya Kalinzi Organic Cof-
fee, lakini uongozi wa wakati 
huo ulijaza jina tofauti la kikundi 
kwenye fomu inayopelekwa kwe-
nye mnada kwenye bodi hiyo.

“Ni kweli makosa hayo yali-
fanyika hapa kwetu na viongozi 
waliokuwapo madarakani kip-
indi hicho hivyo viongozi hao 
kwa kushirikiana na waliopokea 
fedha wawajibishwe ili wakulima 
waweze kupata haki yao,” alise-
ma Ndosi.

Waziri aagiza viongozi TCCCo wakamatwe

Na Mary Mosha, MOSHI

BAADHI ya wakazi wa vijiji 
vinne katika Kata ya Kirua Vun-
jo Magharibi, Wilaya ya Moshi, 
wameiomba serikali kukarabati 
barabara ya Kongo hadi Manu 
kutokana na kutopitika nyakati 
za mvua.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, Janispher 
Nyambo alisema kipindi hiki 
cha mvua wanapata adha kub-
wa huku baadhi ya wajawazito 
wakishindwa kwenda hospitali 
kutokana na ubovu wa barabara 
hiyo.

Naye Clementina Dominic, 
alisema   nyakati za mvua   ki-
namama wajawazito na watoto 
wadogo hukumbwa na adha 
kubwa kwa  kutumia usafiri wa 
bodaboda kutokana na baadhi 
ya magari kutoweza kufika hali 
ambayo inahatarisha maisha 
yao. Alisema ni vyema hatua 
zikachukuliwa haraka ili ku-
wawezesha wananchi kupata 
huduma muhimu za kijamii iki-
wamo kusafirisha mazao yao.

“Tunaelekea katika kipindi 
cha masika, tunaomba serikali 
kuangalia kwa jicho la pekee 
barabara hizi zinahatarisha mai-
sha ya kinamama hasa nyakati 

za usiku wanapopata uchungu 
na watoto wanapougua usiku,” 
alisema Jamila Mussa.

  Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Manu, Joseph Chaki,   alithibiti-
sha kuwapo kwa changamoto 
nyakati za mvua za vuli na 
masika katika barabara hiyo, na 
kwamba wameanza kuchangi-
sha wananchi ikiwa ni pamoja 
na wazaliwa wa vijiji hivyo 
waishio   nje ya Mkoa wa Kili-
manjaro.

“Barabara ya Kongo hadi 
Manu yenye takribani kilomita 
sita inayounganisha vijiji vya 
Mare, Kanango, Manu na Yamu 
imekuwa hadha kwa wakazi wa 

wa vijiji hivyo hali inayokwa-
misha maendeleo ya wananchi,” 
alisema.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (Tarura) 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, Roy Johansen, alisema 
barabara hiyo imeingia kwenye 
bajeti ya mwaka 2019/2020 na 
kwamba itatengenezwa kwa kil-
omita nne za changarawe.

“Tunawaomba wananchi 
kuwa wavumilivu na ikiwa 
kuna kikundi cha watu wanao-
taka kuanza ujenzi kabla ya 
mvua  kuanza, afike osifini kwe-
tu na tutawapa ushirikiano  wa 
hali ya juu,” alisema.

Naibu Waziri wa Kilimo, Omar Mgumba (kushoto), akikagua moja ya bustani ya miche ya kahawa katika taasisi ya tafiti ya Kahawa 
(TaCRI), mkoani Kilimanjaro jana. Kulia ni mtafiti wa taasisi hiyo,  Sofia Malinga. PICHA: MARY MOSHA 
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Wuhan, China

MAMLAKA zinazohusika na afya 
nchini hapa, zimeanza kuumiza 
vichwa kutokana na kuibuka ugonjwa 
wa ajabu, unaofananishwa na homa 
ya mapafu.

Hadi kufikia mwisho wa wiki, ka-
tika jiji la Wuhan tayari kulikuwapo 
wagonjwa 44, kati yao 11 walikuwa 
katika hali mbaya zaidi.  

Ni hali iliyozua hofu katika nchi 
jirani za Singapore na Hong Kong, 

ambazo imeanzishwa ukaguzi mkali 
kwa wageni wanaoingia katika nchi 
yao, hofu ni kujihami wasipate 
maambukizi hayo.

Inakuwa mkasa mwingine, kwani 
kati ya mwaka 2002 hadi 2003, 
yaliibuka maambukizi ya maradhi 
yanayofanana na hali ya sasa na 
uliua jumla ya watu 700 duniani 
kote, chanzo chake ni nchini China.

Mamlaka za afya mjini hapa, 
zinafanya uchunguzi kujua undani 
wa mkasa ulivyo na kasha unaka-

gua maradhi mbalimbali, yakiwamo 
mafua.

Jambo moja lililofahamika kwa 
mujibu wa mamlaka hao wa kiafya, 
ni kwamba sehemu kubwa ya wag-
onjwa wa sasa wanatumikia katika 
maeneo kunakouzwa bidhaa za 
vyakula vya majini kama vile samaki.

Msemaji wa Shirika la Afya Du-
niani, (WHO), alisema tayari shirika 
linafuatilia kinachoendelea na lipo 
katika mawasiliano ya karibu na seri-
kali ya China, kujua kinachoendelea.
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Mwandishi Wetu

M
AGONJWA ya akili ya-
meongezeka kwa kasi 
katika jamii, ikiwamo 
ukanda wa nchi za 

Afrika Mashariki. Ukipita mitaani 
utawaona watu walioathirika na 
matatizo hayo walivyozagaa, bila 
kupata usaidizi wowote.

Wengi wanafananisha ma-
gonjwa ya akili sawa na tabia ya 
utumiaji wa dawa za kulevya, ima-
ni za kishirikina na wengine wana-
dai ni tamaa za kupata mali.

Kisa kimoja kilichotokea nchini 
Kenya, ni uthibitisho kwamba 
jamii inapaswa kuangalia upya mi-
tazamo yao kuhusu ugonjwa wa 
akili ili kulinda umoja na mshika-
mano ndani ya familia.

MKASA WA KENYA
Esther Wanjiru Kiama, ambaye 

alidumu katika ndoa na mume 
wake kwa muda wa miaka 10, ali-
jikuta akiishi kama mfungwa ku-
toka familia ya mume kumtenga.

Esther (60) na mumewe, David 
Kiama Kuru, wana watoto wanne 
na wajukuu sita.

Pamoja na kuishi kwa muda 
mrefu, ndoa yake ilikabiliwa na 
majaribio, wakati mumewe al-
ipoamua kwenda kutafuta riziki 

kumsafirisha hadi kwao vijijini,  
wakiwa na imani Esther hakuwa 
na nia mbaya kwa mume.

Kwa miaka mitatu yeye na wa-
nawe walitafuta njia ya kumuona 
Kuru, lakini familia ya mumewe 
ilimpiga marufuku.

Kilikuwa kipindi kizito mno 
kwa Esther, japo hakukata tamaa. 
Baada ya miaka mitatu, Esther ali-
tafuta njia ya kumtoa kwa nguvu 
mumewe kutoka mikononi mwa 
jamii yake, alipanga njama na wa-
toto wake ambayo ilifaulu.

“Nilipomuona mume wangu si-
kuamini macho yangu... afya yake 
ilikuwa imedhoofika sana kana 
kwamba hakuwa na mtu wa ku-
muhudumia ipasavyo,” anasema 
Esther.

Anasema kuwa kucha za miguu 
na za mikono zilikuwa ndefu na 
ngumu, ilichukia siku kadhaa kuz-
isafisha.

“Ni vigumu sana kumtizama 
mtu unayempenda akihangaika 
na ugonjwa usiouelewa vyema, ila 
nilijizatiti tu,” anaongezea Esther.

Baada ya kumrejesha nyum-
bani, safari ilianza ya kumtunza 
na kuhakikisha kuwa mume wake 
anapata matibabu ya hospitalini.  

USHIRIKINA?
Mwanasaikolojia anayehusika 

na saikolojia, Daktari Maggie Gitu, 
anasema kuwa sio sawa kwa jamii 
kuwaona wagonjwa wenye mata-
tizo ya akili kama wamerogwa au 
wanatumia dawa za kulevya.

Daktari Gitu anasema kuwa ma-
gonjwa mengi ya kiakili hutokea 
pale kemikali kwenye ubongo 
wa mgonjwa inaposhuka sana na 
ubongo kushindwa kuhimili kazi 
yake ya kawaida. 

Magonjwa mengi ya kiakili 
husababishwa na hali ya mtu za 
kiindani, husukumwa na hisia 
za upweke, hofu au kuhisi kana 
kwamba hupendwi au hakuna 
anayekuthamini.

Anafafanua kwamba ugonjwa 
wa akili hutokea pale mtu anapo-
hisi kana kwamba amefeli kulifikia 
jambo fulani katika maisha yake 
na kuishia kupoteza uwezo wake 
wa kufikiria.

Njia inayotumiwa sana mbali 
na kutoa ushauri wa ndani kwa 
wagonjwa wa kiakili, ni matibabu 
ya kutumia dawa tofauti ambazo 
wagonjwa humeza katika kipindi 
fulani kama njia ya kuihimili hali.

Tangu mwaka wa 2017, mumewe 
Esther Kiama alianza kuonyesha 
dalili za kupona kufuatia matibabu 
aliyokuwa anapokea licha ya kuwa 
bado anatumia dawa hizo hadi 
sasa.

• Kwa msaada wa mtandao

Hospitali ya Wagonjwa wa Akili, Batabika nchini Uganda.

Sisi hatupen-
di kusema 
kuwa mtu ni 
wazimu, ila 
kama wana-
saikolojia hu-
tizama ishara 
anazoonye-
sha mgonjwa, 
na kutathmi-
ni ni ugonjwa 
upi wa kiak-
ili anaougua 
mgonjwa.

Homa ya ajabu yazuka nchini China 

Mgonjwa akitibiwa mjini Wuhan. PICHA: 
MTANDAO. 

mbali na familia yake.
Kuru alikwenda magharibi mwa 

Kenya ambako alifanya kazi huko 
kwa kipindi cha mwaka mmoja.

Ni baada ya kipindi hicho ndipo, 
alipopokea simu ya ghafla akitak-
iwa kufika mjini Bungoma mara 
mmoja na huko alipewa ufafanuzi 
kwamba mumewe amepatwa na 
ugonjwa wa akili. 

Kuanzia hapo, Esther anasema 
maisha ya jamii yake yalianza 
kubadilika, sababu mume wake 
alikuwa ndiye tegemeo la riziki 
ya familia, hivyo walianguka kiu-
chumi.

Anasema alishtuka sana kumu-
ona mumewe akiwa amechang-
anyikiwa, haelewi mambo yal-
ivyokuwa yanaendelea. Alikuwa 
katika ulimwengu wake mwingine.

Esther an ahoji kuwa awali ili-

kuwa vigumu kuelewa ni ugonjwa 
upi aliokuwa anaugua mumewe, 
kwani alikuwa na ishara za ku-
changanyikiwa akijisemesha mwe-
nyewe.

Kuanzia hapo, Esther anasema 
baadhi ya marafiki zake, jamaa na 
walianza kumsema na kumsiman-
ga kwamba, yeye  Esther ndiye 
chanzo cha maradhi anayougua 
mumewe wake.

“Waliniita majina mengi... kuwa 
mimi ndio nimemroga mume 
wangu, “ anasimulia Esther.

TIBA YA MUME
Licha ya mapitio hayo, aliamua 

kujipa nguvu na kufunika aibu ya 
mumewe, hivyo haikuwa rahisi 
kwani jamaa wa kutoka upande 
wa mumewe. Kuna siku walim-
chukua kwa nguvu ndugu yao na 

afya

Ugonjwa akili, fumbo 
linaloipa jamii mtihani
• Pata mkasa wa kilichojiri kwa familia

Esther Kiama, anayepata madhila kutokana na maradhi ya 
mumewe. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Watoto hawa 
wanahitaji 
kuonyeshwa 
upendo na  
kusikili-
zwa, ingawa 
inaweza 
kuwepo 
changamoto 
ya kutam-
bua watoto 
wenye tatizo 
hilo wakiwa 
wadogo.

Huu ndio mtindio wa ubongo, 
chanzo na dalili zake zilivyo

afya

Ndivyo ilivyo huduma na msaada kwa wenye mtindo wa ubongo.  PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Mwandishi wetu

U
NAUJUA mtindio wa 
ubongo? Hili ni tatizo 
linalotokana na mfumo 
wa fahamu na kitaalamu 

inaitwa ‘uneurologia’ ikihusisha 
na kiungo hicho na mishipa ya fa-
hamu.

Tatizo hilo linalojitokea mara 
mtoto anapozaliwa, huathiri se-
hemu ya ubongo unaohusika na 
misuli ya mwili.

Ni tatizo linalotokea, pale ubon-
go haujakamilika katika ukuaji 
wake au kupata shida wakati wa 
kujifungua.

KWANINI HIVYO?
Kuna sababu nyingi za mtindio 

wa ubongo, lakini wataalamu wa 
magonjwa ya akili wanakubali 
kwamba vyanzo vifuatavyo hu-
sababisha matatizo hayo kwa wingi.

Maambukizi anayopata mama 
wakati wa ujauzito, huleta hatari 
kwa mtoto kupata mtindio wa 
ubongo pale anapozaliwa.

Mama kupata matatizo wakati 
wa kujifungua kama kumbana mto-
to au kutumia muda mrefu wakati 
wa kujifungua na kujifungua kabla 
ya wakati huchangia tatizo hilo.

Kutokwa kwa damu kwenye 
ubongo wa mtoto na kubadi-
lika kwa mfumo wa vinasaba pia 
zinaweza kuathiri ukuaji wa ubon-
go wa mtoto.

DALILI ZAKE
Dalili za mtindio wa ubongo, kwa 

kawaida huonekana sana katika 
kipindi cha umri wa miaka mitatu 
ya mwanzo ya ukuaji baada ya ku-
zaliwa.

Dalili hizo ambazo wazazi wana-
takiwa kuwa makini kufahamu ni 
kama kukaza kwa misuli au misuli 
ya mwili kushindwa kufanya kazi 
na kulegea au kuishiwa nguvu kwa 
misuli. Pia mtoto ataonekana ku-
tokuwa na uwezo wa kuuzuia na 
kuufanya mwili anavyotaka.

Tahadhari ni kwa wazazi wa-
napaswa kuwa makini kwani dalili 
hizi zinazoweza kuonekana sehe-
mu mbalimbali za mwili na inatege-
mea kiasi gani mtoto kaathiriwa, na 
tatizo hilo.

Wengine wanaweza kuwa na 
matatizo madogo  na baadhi in-
awafukisha mbali, hadi kupata 
ulemavu wa baadhi ya viungo vya 
mwili.  Watu wengi wenye mtindio 
wa ubongo huwa wanapata mata-
tizo mengine kama kifafa wakati 
mwingine, pia wanashindwa 
kutafuna, hata kumeza chakula.

Tatizo linapokuwa kubwa 
mwathirika hawezi kuongea  na 
kupata choo kigumu au kwa shida.

Athari nyingine inayoweza 
kuonekana, ni kutoweza kuzuia 
mkojo kutoka, matatizo ya kuona 
na kusikia, matatizo ya kiunzi kama 
kupinda kwa uti wa mgongo na  mi-
fupa kukaa sehemu tofauti kama 
mfupa wa paja.

UTAGUNDUAJE?
Pindi tu unapogundua kuwa 

maendeleo ya mtoto wako sio ma-
zuri katika ukuaji wake, basi mu-
one daktari haraka ili kujua ni nini 
tatizo.

Daktari anaweza akamfanyia 
uchunguzi kitaalamu na kujua 
tatizo liko wapi. Pia, anaweza 
akatumia vipimo mbalimbali vya 
kitabibu hospitalini, kubaini tatizo 
kama Ultrasound Scan, Magnetic 
Resonance Imaging ( MRI), Com-
puterized Tomography(CT) Scan, 
Electroencephalogram ( EEG)  na 
Electro myogram( EMG).

Watoto wote wenye matatizo 
haya ya mtindio wa ubongo wa-
naweza pia kujifunza kusoma au 
kufanya mambo mbalimbali  iwapo 
watapewa msaada maalum na 
kuandaliwa mazingira mazuri yata-
kayowashawishi kujifunza.

Malezi kwa watoto wenye mata-
tizo hayo, yanatakiwa yawe tofauti 
na yale ya watoto wa kawaida.

Watoto hawa wanahitaji kuo-
nyeshwa upendo na  kusikilizwa, 
ingawa inaweza kuwepo changa-
moto ya kutambua watoto wenye 
tatizo hilo wakiwa wadogo.

Huwa vigumu mzazi au jamii 
kumtambua mtoto mwenye tatizo 
la mtindio wa ubongo hasa akiwa 
na umri chini ya miaka minne. 

Mtoto mwenye mtindio wa 
ubongo anafundishika, iwapo tu 
atafundishwa kwa makini, utulivu 
na uvumilivu mkubwa.

Kama ni mwalimu, anatakiwa 
awe mpole na ufundishaji wake 
na asiwe wa haraka, bali aonyeshe 
mapenzi kwa mwanafunzi  huyo 
mtoto. Watoto wa aina hiyo, wa-
nashauriwa  wapewe nafasi ya ku-
jenga urafiki na watoto wenzao wa 
rika lao ili weweze kujifunza baadhi 
ya mambo yanayowezekana kulin-
gana na uwezo wao wa kujifunza.

Iwapo mtoto mwenye ugonjwa 
huu atatengwa na wenzake, hali 
hiyo itamsababishia kutokuwa na 
maendeleo ya kuweza kufanya jam-
bo lolote. Wataalamu wanakushauri 
watoto hao wachanganywe na wen-
zao, na kuachana na tabia ya kuwa-
tenga na au kuwafungia ndani.

Mara nyingi mtoto mwenye 
tatizo hili anaweza kupata msaada 
wa mazoezi ya viungo na mazoezi 
mengine mepesi yatakayomsaidia 
kuendelea na maisha kama walivyo 
watoto wengine.

USHAURI
Wazazi wanashauriwa pale wa-

napozaa mtoto mwenye tatizo hili 
kumchukulia kuwa ni mtoto kama 
walivyo watoto wengine ili kuiwez-
esha jamii inayomzunguka kum-
chukulia kawaida.

Wazazi wanatakiwa kuonyesha 
ushirikiano na kuonyesha upendo 
kwa mtoto huyo na  sio kumtenga 
kama ilivyo kwa wazazi wengine 
wanaofikia hatua ya kufarakana 
kwa kuona kama mikosi au laana.

 Ni kwa msaada wa mtandao



Bajeti Lishe Kagera bado shida
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• Halmashauri  ‘zachenga’ agizo • Bukoba, Kyerwa, Karagwe 
pekee waliofanikiwa • Simulizi tabu ya Missenyi ilivyo

Takriban 
mwaka mmo-
ja uliopita, 
watoto 30 
katika kijiji 
cha Bugorora 
walipimwa 
na kukutwa 
wakiwa ka-
tika kina-
choitwa ‘rangi 
nyekundu’ ka-
tika kadi zao 
kliniki, hali 
iliyosababi-
sha kuwekwa 
kambi.

Mtoto wangu 
anaendelea 
vizuri, nikil-
inganisha na 
kabla ya ku-
pata elimu 
ya namna ya 
kumwandalia 
chakula.

KISIASA, kuna mgongano kati 
ya Pakistani, inayoshutumu 
mpango wa safari za 
majirani India, kuwa chanzo 
cha vifusi katika anga za 
mbali duniani.

Hayo yanatokea, huku 
Waziri wa Sayansi na 
Teknolojia wa India, Fawad 
Chaudhry, akikiri nchi yake 
kuhusika na uchafuzi wa 
anga za juu. 

Vifusi vya anga za juu, 
ni mamia ya vipande 
vilivyomeguka kutoka 
sehemu za roketi kuu 
au kwenye satelaiti, 
vinavyochafua anga za juu, 
hususan katika uzio wa 
dunia (obiti). 

Kauli ya Chaudhry, ni 
sehemu ya kujibu ripoti ya 
uvumbuzi uliofanywa na 
Shirika la Anga za Juu la 
Marekani, Nasa, kuwapo 
vifusi kutoka chombo cha 
anga za mbali cha India 
kilichoanguka kwenye Mwezi 
Septemba mwaka huu. 

Uchafuzi angani
Inaelezwa kuwapo vipande 

zaidi ya 23,000 vya vifusi 
ambavyo ni vikubwa kuliko 
sentimita 10 (inchi nne) na 
Shirika la Nasa, liliona vifusi 
vingi vilivyoko katika umbali 
wa maili 1,250 kutoka 
iliko uso wa dunia, kazi 
inayofanywa na satelaiti 
gushi zaidi ya 2,000.

Kitaalamu inatafsiriwa, 
kuna uwezekano mkubwa 
wa mgongano kutokea, 
sehemu kubwa ikiwa kati 
ya vifusi vilivyopo sasa 
vitokanavyo na migongano 
ya sasa katika anga za juu. 

China ilipofanya jaribio 
katika moja ya setilaiti zake 
za hali ya hewa mwaka 
2007, inaelezwa ilitengeneza 
vifusi vilivyokadiriwa kuwa 
3,000.

Aidha, mgongano utokanao 
na ajali ya satelaiti za 
mawasiliano za Marekani na 
Russia mwaka 2009, nazo 
ziliongeza idadi ya vipande 
vikubwa vya vifusi katika 
obiti. 

Kiwango cha India 
Kwa kuoanisha takwimu za 

utengenezaji uchafu wa anga 

Vifusi vya satelaiti ya India
vyataabisha ‘wenye dunia’

Na Lilian Lugakingira, Bukoba 

H
ALMASHAURI tano kati 
ya nane za mkoa wa 
Kagera zimeshindwa 
kutekeleza bajeti ya Sh. 

1,000 kwa kila mtoto mwenye umri 
wa chini ya miaka mitano, katika 
bajeti iliyopita, ikilenga kukabiliana 
na tatizo la lishe duni kwao.

Utaratibu wa halmashauri kuten-
ga fedha hizo kutoka mapato ya 
ndani ya halmashauri, ulianzishwa 
katika mwaka wa fedha 2016/2017 
kwa lengo la kupambana na hali 
duni za watoto.

Miongoni mwa halmashauri zi-
lizoshindwa kutekeleza bajeti hiyo 
mkoani hapa ni Missenyi ambayo 
kati ya Sh. milioni 38 zilizotengwa 
katika mwaka wa fedha 2018/2019, 
mpaka mwaka unakwisha, zilizo-
tolewa kwa ajili ya kuhudumia wa-
toto wenye lishe duni ni Sh. milioni 
5.3. 

OFISA LISHE (M)
Ofisa Lishe Mkoa wa Kagera, 

Yusuph Hamis, anasema kuwa ka-
tika Mwaka wa Fedha 2018/2019 
halmashauri tatu pekee zilizovuka 
asilimia 50 ya fedha zilizolengwa 
kutengwa katika bajeti. 

Anataja viwango vyao katika 
mabano ni Bukoba (61.8%), Kyerwa 

kuangalia maendeleo yao,” anase-
ma. 

Odrian anasema, ni takariban 
mwaka mmoja sasa, tangu awap-
ime watoto katika kijiji hicho na 
kubaini kuwapo watoto 30 wenye 
lishe duni na hatua za kuwasaidia 
zinaendelea kliniki. 

Baada ya kuwabaini, waliandaa 
kambi maalumu ya kufundisha 
wazazi wa watoto hao namna ya 
kuandaa chakula cha watoto wao 
na kila baada ya miezi mitatu wa-
nawapima ili kuona maendeleo ya 
watoto hao. 

“Sasa watoto wengi wanaende-
lea vizuri katika kadi zao za kliniki 
wamekwishaingia katika rangi ya 

(60%) na Karagwe (57%) na zile am-
bazo hazikufanya vizuri ni Manis-
paa ya Bukoba iliyotenga asilimia 21, 
Missenyi (15%), Muleba (3%), huku 
Biharamulo na Ngara hazikutenga 
kabisa bajeti  hiyo. 

“Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 
haikutoa kabisa fedha hizo,  lakini 
sababu wanayoitaja ni kuwa ‘afueni’ 
zilizopangwa zilionekana zime-
pangwa, pia kutekelezwa na wadau 
na hii ni kutokana na kutofuatilia 
wakati wa upangaji,” anasema. 

Hamisi anataja sababu kubwa za 
halmashauri kushindwa kutoa fed-
ha kama zilivyotengwa, ni masuala 
ya lishe kutopewa kipaumbele. 

Kuhusu hatua zinazochukuliwa, 
anasema kuna jitihada mbalim-
bali zinafanyika, ikiwamo vikao na 
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia 
Jenerali Marco Gaguti, aliyeagiza 
kuwa fedha zilizotengwa zitolewe 
kwa wakati, kutekeleza malengo. 

“Tumefanya vikao na halmashau-
ri na sasa msukumo ni mkubwa na 
wakurugenzi wameahidi watatoa 
kipaumbele,” anasema.

HALI MISSENYI
Hadi sasa, Halmashauri ya Wilaya 

ya Missenyi, inakabiliwa na tatizo la 
watoto wenye lishe duni, huku upi-
maji ukiendelea na vijiji viwili zime-
shathibitisha.

Katika vijiji vya Buchurago na Bu-
gorora, imebainika kati ya watoto 
535 wenye umri wa chini ya miaka 
mitano waliopimwa, watoto 51 
walibainika kuwa na utapiamlo wa 
kadri, huku watoto 35 wana utapi-
amlo mkali. 

Hata hivyo, pamoja na changa-
moto hiyo shughuli za kukabiliana 
na lishe duni zimeendelea kufanyi-
ka kwa kutumia sehemu ndogo ya 
bajeti iliyotolewa na fedha za wa-
fadhili, kuhakikisha afya za watoto 
wenye lishe duni zinaimarika.

Takriban mwaka mmoja uliopita, 
watoto 30 katika kijiji cha Bugorora 
walipimwa na kukutwa wakiwa ka-
tika kinachoitwa ‘rangi nyekundu’ 
katika kadi zao kliniki, hali iliyo-
sababisha kuwekwa kambi  ya ku-
nusuru afya za watoto hao. 

NENO WAZAZI
Sumaida Mustapher, ni mkazi wa 

kijijini Bugorora na mama wa wato-
to wanne, ni miongoni mwa wazazi 
ambao watoto wao walipimwa na 
kubainika hali duni kiafya. 

Mama huyo anasema ya kuwa 
wakati anaambiwa mtoto wake 
ana lishe duni, alikuwa na umri wa 
miaka minne na uzito wa kilogramu 
kumi na moja, na kuwa aliambiwa 
kwa umri wa mtoto wake ingebidi 
awe na kilogramu kati ya 14 hadi 15. 

Anasema baada ya kubaini hali 
hiyo aliwekwa katika kambi ya ku-
fundishwa namna ya kuandaa na 
kumlisha mtoto kwa zaidi ya miezi 
mitano na sasa mtoto ana miaka 
minne na miezi mitano na ana kilo 
16.

“Miongoni mwa vyakula nili-
vyofundishwa kuandaa ni dagaa, 
karanga na unga wa dona, ambao 
nampikia mtoto uji na kumnywesha 
kutwa mara tatu, pia nilifundishwa 
kumpa mboga za majani na matun-

Wazazi na walezi kutoka Kata ya Buyango, wakiwa katika Tamasha la Mtoto Mwerevu, Zahanati ya Buyango, Missenyi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

elimu ya namna ya kumwandalia 
chakula,” anasema. 

MHUDUMU AFYA
Mhudumu wa Afya Ngazi ya 

Jamii katika Kijiji cha Bugorora, 
Odiro Adrian, aliyepata mafunzo 
ya namna ya kuwapima watoto na 
kubaini wenye lishe duni, namna ya 
kuwaandalia chakula na kuwalisha 
ana maoni yake anachojifuza kazini.

Odiro anasema, huwa anafan-
ya kazi hiyo kwa kutembea ‘ny-
umba kwa nyumba’ na kwamba 
baada ya kuwapima na kuwabaini, 
anawafundisha kuwalisha na ku-
wanyonyesha watoto hao. 

“Pia, tunawaelimisha wajawa-
zito na wote tunawaorodhesha na 
kuwatembelea mara kwa mara, ili 

da ninayoweza kuyapata kulingana 
na kipato changu,” anasema. 

Hata hivyo, mama huyo anakiri 
hakuwa na taratibu wa kumuan-
zisha mtoto wake kumpa vyakula 
vingine, kabla ya kutimiza miezi 
sita, badala ya maziwa ya mama pe-
kee, inavyotakiwa kiafya. 

Mzazi Yudes Wilbard, kutoka ki-
jiji hicho ana watoto watatu na kati 
yao, wa pili alipimwa na kubainika 
na uzito pungufu kutokana na 
kuwa na lishe duni. 

Anasema mtoto alikuwa  na 
umri wa miaka miwili na miezi sita, 
wakati huo akiwa na uzito wa kilo 
tisa na kuwa kwa sasa ana miaka 
mitatu na uzito wa kilo 12.5.

“Mtoto wangu anaendelea vizuri, 
nikilinganisha na kabla ya kupata Inaendelea Uk.20

za juu, India bado inazalisha 
kiwango cha chini, kuliko nchi 
tatu zenye kiwango cha juu 
cha uchafuzi wa mazingira ya 
anga za juu, ambazo ni Russia, 
Marekani na China. 

Vifusi vilivyotengenezwa na 
India, vimeongezeka kutoka 
vipande 163 mwaka 2019 
hadi 117 mwaka 2018.

Mwezi Machi mwaka huu, 
India ilikuwa nchi ya nne 
kufanya jaribio la kombora la 
kulipua satelaiti na inaitetea 
kuhusu usalama kwamba, 
kama kungekuwapo na 
madhara, pindi tu kipande 
chake katika majaribio hayo, 
chombo hicho kingesalia 
duniani.

Hata hivyo, Marekani 
inalaani urushaji huo, huku 
Taasisi ya Nasa kupitia 
mitambo yake inasema 
iliona vipande vipatavyo 
50 vilivyomeguka kutokana 
na jaribio hilo, ikiwa ni 

zaidi ya mara tatu baada ya 
ilipofanyika. 

“Ikiwa vitendo vya China 
vya zaidi ya muongo uliopita 
vilikuwa ni vibaya zaidi, India 
ambayo ilitengeneza vifusi 
zaidi hivi karibuni ingepaswa 
kujua kuwa inafanya kitu 
kinachomwathiri kila mmoja,” 
anasema Christopher 
Johnson.

Mwanasheria huyo ambaye 
ni Mshauri wa Sheria wa 
Anga za Mbali katika Wakfu 
wa Uhifadhi wa Mazingira 
ya Anga, wenye makao yake 
nchini Marekani, anaendelea:

“Tunastahili kujifunza 
kutokana na matukio 
yaliyopita na kutambua 
kwamba hakuna haja yoyote 
ya kusababisha vifusi katika 
anga za juu, ambavyo 
vinatishia kila mmoja kutumia 
anga ya mbali.”

Malalamiko yaliyoko ni 
kwamba, hadi sawa duniani 

kunashuhudiwa maandalizi 
ya maelfu ya setilaiti, huku 
nyingine nyingi zikiendelea 
kupangwa kurushwa, hali 
inayoongeza uwezekano wa 
kugongana na hakuna sheria 
ya kimataifa  inayodhibiti 
majaribio hayo.

Nchi kadhaa na kampuni 
ya kibinafsi zinafanya 
majaribio ya mbinu mpya, 
kupunguza athari za vifusi 
vya kwenye anga za juu, 
ikiwamo sumaku hadi 
nyavu. 

Mwaka 2025, inatarajiwa 
Nasa itazindua satelaiti 
yake ya kwanza kuondoa 
vifusi kutoka kwenye 
mzunguko wa dunia na 
inasema, uondoaji vifusi 
hivyo kwenye anga bado 
changamoto inayootafsiri 
kuwa ya kiuchumi na 
kiufundi.

 Kwa mujibu wa taarifa za 
mtandao.

Kifaa cha satelaiti mali ya India. PICHA: MTANDAO

Mama Geniva Ereneus (30), mwenye watoto mapacha Oliva na Olivia Ereneus, akiendelea kuwalisha chakula dawa 
katika Tamasha la Mtoto Mwerevu Kata Buyango, wilayani Missenyi.
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Wilaya hii 
ina kanda 
kuu mbili, 
ambazo ni 
ukanda wa 
kilimo na 
ukanda wa 
madini. Sasa 
ina ongeze-
ko kubwa la 
watu kiasi 
kwamba 
hospitali hii 
ya wilaya 
haikidhi ma-
hitaji.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
BEYA ni miongoni 
mwa mikoa inay-
ofanya vizuri kwenye 
utekelezaji wa Sera 

ya Afya ya Mwaka 2008,  inayo-
taka kujengwa kwa zahanati katika 
kila kijiji, kituo cha afya cha kata 
na wilaya kuwa na hospitali, huku 
hospitali ya mkoa kuwa ya rufani.

Kwa sasa mkoa huo una wilaya 
sita na halmashauri saba, ambazo 
kila moja ina hospitali yenye hadhi 
ya wilaya zaidi ya moja, isipokuwa 
halmashauri za Chunya na Busoke-
lo, ambazo kila moja ina hospitali 
moja.

Taarifa ya Sekta ya Afya iliyo-
wasilishwa kwenye Kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) 
Novemba 27 mwaka jana, inasema 
hadi kufikia mwezi Oktoba mwaka 
jana, mkoa ulikuwa na vituo vya 
kutoa huduma za afya 323.

Mchanganuo wake ni zahanati 
zilikuwa 282; vituo vya afya 25 na 
hospitali 16, zinazomilikiwa na 
serikali, watu binafsi na taasisi 
za dini. Tangu serikali ilipoanza 
kutekeleza miradi ya afya kwa 
kutumia mfumo wa Account ya 
dharura (Force Account), unaioha-
masisha matumizi ya mafundi wa 
mitaani badala ya makandarasi, 
katika mkoa wa Mbeya vimejeng-
wa vituo vya afya 14.

Baadhi ya vituo hivyo vime-
shakamilika na vinaendelea kutoa 
huduma na baadhi vipo katika hat-
ua mbalimbali za ujenzi, serikali ik-
ishirikiana na wananchi katika kila 
hatua ya ujenzi.

Hadi sasa serikali inaendelea 
na ujenzi wa hospitali za wilaya 

afya

katika halmashauri tatu, ambazo 
ni Mbarali, Busokelo na Wilaya ya 
Mbeya, ambazo kila moja ilipatiwa 
fedha Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya 
kuanza ujenzi.

ZIARA YA JAFO
Hivi karibuni Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, alifanya ziara ka-
tika maeneo mbalimbali ya Mkoa 
Mbeya, lengo nia kukagua maen-
deleo ya miradi mbalimbali iliyo 

chini ya wizara yake.
Katika ziara hiyo alitembelea zai-

di miradi ya afya na kwa kiwango 
na elimu, pamoja na kufanya ma-
zungumzo na watumishi wa hal-
mashauri alizotembelea.

MBARALI
Ni ziara iliyoanzia wilayani 

Mbarali, ambako alikagua mradi 
wa ujenzi wa hospitali ya wilaya, 
ambayo awali ilikuwa inasuasua 
kutokana na sababu mbalimbali, 
mpaka Rais John Magufuli, alipoag-

Ujenzi bora vituo vya tiba Mbeya 
vyamtembeza Jafo kwa tabasamu

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi), Selemani Jafo (katikati), akizungumza na wananchi wa 
Kata ya Chalangwa, wilayani Chunya katika Kituo cha Afya cha Kata hiyo, alipokuwa ziarani. 
PICHA NA NEBART MSOKWA.

• Ufisadi Chunya wamkatiza kicheko  • Aungana na RC huruma hospitali yao

iza ujenzi huo kukamilika haraka.
Waziri Jafo alikiri kufurahishwa 

na kasi ya ujenzi wa majengo ya 
hospitali hiyo na viwango vyake 
na alimtaka Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert   Chalamila, kwa 
kushirikiana na watendaji wa hal-
mashauri hiyo, kuendelea kusima-
mia viwango, ili thamani halisi ya 
fedha zilizotolewa ionekane.

Jafo alionyesha furaha zaidi, 
alipopewa taarifa na Mkuu wa 
Wilaya, Reuben Mfune, kuwa hos-
pitali imekamilika kwa asilimia 98 

Kituo cha Afya cha Masukulu, wilayani Rungwe. PICHA: MAKTABA
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Kituo hiki ni 
kizuri sana 
na ni kikub-
wa kuliko 
hospitali 
za baadhi 
ya wilaya 
ikiwamo 
Wilaya ya 
Misungwi 
kule Mwan-
za. Sasa na-
jua changa-
moto zenu 
ikiwamo ya 
uhaba wa 
watumishi, 
tutaishughu-
likia ndani 
ya muda 
mfupi.

Ujenzi bora vituo vya tiba Mbeya 
vyamtembeza Jafo kwa tabasamu

Majengo ya Kituo cha Afya Ikuti, wilayani Rungwe, ambacho ndicho kioo cha ubia wa kazi za wananchi. PICHA: MAKTABA

• Ufisadi Chunya wamkatiza kicheko  • Aungana na RC huruma hospitali yao

na sehemu chache ikiwamo ureke-
bishaji baadhi ya milango na alia-
hidiwa haitachukua muda mrefu 
kukamilishwa.

Vilevile Waziri Jafo, alisema 
taarifa alizo nazo kuhusu ujenzi 
wa hospitali zingine za wilaya ka-
tika mkoa huo ambazo ni Hospitali 
ya Wilaya ya Mbeya na Busokelo 
ni nzuri na ujenzi unazingatia 
maelekezo ya wizara, hivyo alia-
hidi kuongeza fedha kwa ajili ya 
ukamilishaji.

“Nimefurahishwa sana kwa jinsi 
mnavyosimamia ujenzi wa hos-
pitali hizi. Sasa zipo Sh. bilioni 1.5 
ambazo zitaongezwa kwa ajili ya 
kukamilisha ujenzi wa hospitali 
hizi, ili zianze kufanya kazi haraka, 
kila moja italetewa milioni 500 na 
nina imani zitatosha,” anasema 
Waziri Jafo.

Aidha, baada ya kutoka katika 
Hospitali ya Mbarali, alitembe-
lea Hospitali ya Wilaya ya Mbeya, 
inayojengwa katika Kata ya In-
yala, ambako ujenzi wake ulianza 
mapema mwaka 2019 na mpaka 
sasa ynaelekea kukamilika.

Pia ni wigo mwingine anaosema 
ulimpa furaha ya namna kasi ya  
ujenzi wa hospitali hiyo na hivyo 
akaahidi kuipa kipaumbele zaidi 
katika kupeleka vifaa tiba na wa-
tumishi itakapokamilika.

ALIKOCHANGIA JPM
Waziri Jafo, alitembelea Kituo 

cha Afya cha Isongole katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe, 
ambacho kilianza kujengwa na 
wananchi kabla ya Rais Dk. John 
Magufuli kuchangia Sh. milioni 30 
kwa ajili ya ukamilishaji.

Waziri Jafo, ambaye aliwasilisha 
mchango huo wa Rais, alitembelea 
kwa lengo la kukagua utekelezaji 

wa maagizo yake mkuu wa nchi 
kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe, anakokiri pia maelekezo 
yote yalitekelezwa na hadi sasa 
kituo kimeshafunguliwa.

Aliwapongeza wananchi kwa 
juhudi zao za kujenga kituo na hal-
mashauri kutekeleza maelekezo 
husika kwa wakati na aliwataka 
wananchi wa kata zingine zisizo na 
vituo vya afya, kuiga staili ya kuji-
tolea, iliyofanywa na wananchi wa 
Kata ya Isongole.

WILAYANI CHUNYA
Katika ziara hiyo, pia Waziri Jafo 

alitembelea Kituo cha Afya cha 
Chalangwa wilayani Chunya, am-
bacho ni miongoni mwa vituo 14 
vilivyojengwa kwa ushirikiano kati 
ya serikali na wananchi, kupitia 
mfumo wa ‘Force Account.’

Taarifa ya wilaya hiyo inaeleza 
kuwa, serikali ilitoa fedha Sh. mil-
ioni 500 kwa ajili ya ujenzi na wa-
nanchi walichangia nguvu zao kwa 
zaidi ya Sh. milioni 60.

Waziri Jafo, kwa mara nyingine 
alionyesha furaha yake tena kwa 
tabasamu itokanayo na kituo hi-
cho kilivyojengwa kwa viwango 
na uzingatiaji wa thamani ya fedha 
zilizotolewa, akikisifu kwamba ni 
kizuri, kikubwa kuliko hata baadhi 
ya hospitali.

Jafo anainisha sifa za ramani na 
muundo wa kuunganisha idara 
mbalimbali za kituo hicho zilivy-
otengenezwa, ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia mahitaji ya watu wa 
aina zote, wakiwamo wenye ul-
emavu.

“Kituo hiki ni kizuri sana na ni 
kikubwa kuliko hospitali za baa-
dhi ya wilaya ikiwamo Wilaya ya 
Misungwi kule Mwanza. Sasa na-
jua changamoto zenu ikiwamo ya 
uhaba wa watumishi, tutaishughu-
likia ndani ya muda mfupi,” anase-
ma Waziri Jafo.

Baada ya kukagua Kituo cha 
Afya cha Chalangwa, Waziri Jafo 
alitembelea Hospitali ya Wilaya ya 
Chunya kwa ajili ya kukagua hali ya 
majengo na akazungumza na wa-
tumishi kuhusu ahadi ya Rais Dk. 
Magufuli ya kutoa pesa Sh. milioni 
200 kwa ajili ya kuikarabati.

Akiwa hospitalini hapo, alibaini 

baadhi ya majengo yamechakaa na 
alipewa historoa kwamba, hospi-
tali hiyo kwa asili ilikuwa ni kituo 
cha afya kilichopandishwa hadhi, 
wilaya hiyo inaanzishwa.

Katika kauli ya majumuishi, 
anaiagiza Halmashauri ya Wilaya 
ya Chunya, iimarishe huduma 
zingine katika hospitali hiyo, iki-
wamo huduma ya maji yatakayo-
patikana kwa mfumo  wa kuvuna 
maji ya mvua na kuyahifadhi, kwa 
ajili ya matumizi wakati wa kianga-
zi.

Viongozi wa Mkoa Mbeya, wak-
iongozwa na Mkuu wa Mkoa, 
Chalamila, walimwomba Waziri 
Jafo, uwezekano wa wilaya hiyo 
kupatiwa fedha kwa ajili ya kujen-
ga hospitali mpya na hiyo iliyopo, 
iendelee katika nafasi  ya kituo cha 
afya. Chalamila anasema, wilaya 
ni kongwe na ina idadi kubwa ya 
watu kwa sasa, tofauti na ilivyoku-
wa awali ilipoanzishwa, hivyo kwa 
sasa haikidhi mahitaji.

“Wilaya hii ina kanda kuu mbili, 
ambazo ni ukanda wa kilimo 
na ukanda wa madini. Sasa ina 
ongezeko kubwa la watu kiasi 
kwamba hospitali hii ya wilaya hai-
kidhi mahitaji. Tunaomba kama in-
awezekana nayo ipewe Sh. bilioni 
1.5 kama zingine, ili wajenge hospi-
tali mpya,” aliomba Chalamila.

RC AWATETEA
Mkuu wa Mkoa anafafanua 

kwamba, Chunya haina shida ya 
eneo la ujenzi, hivyo wakipewa 
fedha wanaweza wakajenga hospi-
tali kubwa na nzuri.

Kutokana na maelezo hayo, 
Waziri Jafo alikubali kuwa eneo 
la hospitali hiyo ambalo ni hekta 
tano pekee halitoshi kwa hospi-
tali ya wilaya na hata baadhi ya 
majengo, likiwamo la wagonjwa 
wa nje (OPD) ni ya zamani na ya-
mechakaa, hivyo atalifanyia kazi 
ombi hilo.

Jafo anasema, wakati anaen-
delea kulishughulikia suala 
hilo, pia anaendelea na utara-
tibu wa kutafuta fedha kwa ajili ya 
kutekeleza ahadi ya Rais ya kutoa 
Sh. milioni 200 kwa ajili ya hospi-
tali hiyo na zingine Sh. milioni 200 
za Kituo cha Afya cha Makongolosi.

AKUTA UFISADI 
Kituo cha Afya cha Mtande kili-

chopo zaidi ya kilomita 90 kutoka 
mjini Chunya Mjini, ndicho katika 
mzunguko wa ziara kinatengeneza 
historia aina yake mkoa Mbeya, 
kwa ujenzi wake kugubikwa na 
ufisadi mkubwa ambao umeikera 
serikali.

Kwa mujibu wa Taarifa za 
Wilaya, serikali ilitoa Sh. milioni 
400 kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
hicho na wananchi walichangia 
nguvu zao kwenye ujenzi, wak-
ishiriki kuchimba msingi, kubeba 
mawe, kusogeza tofali na hata ku-
wasaidia mafundi.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alibaini kuwa ujenzi wa kituo 
hicho unanuka ufisadi ikiwamo 
kuchakachua baadhi ya vifaa na 
hivyo akalazimika kuunda tume 
maalumu kwa ajili ya kuchunguza 
ili wahusika wachukuliwe hatua.

Taarifa za ufisadi huo iliyowasil-
ishwa kwa Waziri Jafo aliagiza 
mamlaka zinazohusika, likiwamo 
Jeshi la Polisi na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), kuchukua hatua za 
kisheria kubaini ufisadi huo na  
wahusika wake, baada ya tume ku-
maliza kazi.

Jafi aling’aka kwamba, serikali 
haiwezi kuvumilia fedha zina-
zotengwa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo, kisha zinapotea ka-
tika mikono ya wachache, huku 
kundi kubwa la wananchi linaen-
delea kupata shida.

“Nakupongeza Mkuu wa Mkoa 
kwa kuunda tume. Mimi nilitaka 
kuunda tume nyingine ya wizara, 
lakini naamini tume yako itatule-
tea matokeo mazuri na wahusika 
wote washughulikiwe kwa mujibu 
wa sheria,” alifafanua Waziri Jafo.

Inaelezwa  na wataalamu  wa 
afya, kwamba baadhi ya vituo 
vya afya vilivyojengwa kwa mfu-
mo wa ‘Force Account,’ ikiwemo 
kituo cha kwanza cha mfano cha 
Ikuti wilayani Rungwe, Ipinda 
wilayani Kyela na Ikukwa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
vina hadhi sawa  na hospitali za 
wilaya, isipokuwa zinakosa baadhi 
ya vipimo.
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Bajeti Lishe Kagera bado shida
afya

Mtoto Safina Ahmad (4) akiendelea kunywa uji wa lishe, katika Tamasha la Mtoto Mwerevu, Wilaya ya Missenyi. 

Inatoka Uk.17

Pia wamesh-
irikiana 
na wadau 
wa Bore-
sha Afya 
kwa wa-
toto wenye 
utapiamlo 
mkali, na 
kuwa sasa 
kuna vituo 
maalumu 12 
ambavyo 
vinawahu-
dumia wa-
toto hao. 

kijani, labda watoto wawili ambao 
wazazi wao wameshindwa kufuata 
maelekezo wanayopewa ndiyo 
wamebaki katika rangi ya kijivu, la-
kini tunaendelea kuwahudumia ili 
nao afya zao ziimarike,” anasema. 

MRATIBU LISHE
Zainath Hassan ni mratibu wa 

lishe Wilaya ya Missenyi ambaye 
anasema mwaka 2018/2019 zi-
litengwa shilingi milioni 38 kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli za lishe 
kwa watoto wenye umri wa chini 
ya miaka mitano, lakini zilizitolewa 
ni Sh. milioni 5.3. 

Anasema, kutokana na kuto-
kutolewa kwa fedha hizo kama 
ilivyopangwa, baadhi ya shughuli 
hazikutekelezwa zikiwamo za 
uchunguzi wa hali ya lishe kwa wa-
toto, ununuzi wa chakula dawa, ku-
fanya uchunguzi wa kuwapo kwa 
madini joto katika chumvi inayotu-
mika majumbani na kutoa elimu 
kwa wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii. 

Anataja shughuli zilizofanyika 
kwa kutumia sehemu ndogo ya 
bajeti iliyotolewa na halmashauri 
kwa kushirikiana na wafadhili 
kuwa ni kuzijengea uwezo kamati 
za maendeleo za kata kadhaa.

Zainath anasema, kikwazo cha 
kutokutolewa fedha hizo kinakwa-
misha, huku akitaja ni mapato ki-
dogo ya halmashauri, halmashauri 
kukosa vipaumbele vingi. 

Anawataja wahisani wanaowa-
saidia ni serikali ya Uingereza kupi-
tia Shirika la IMA World Health 
chini ya mradi wa Mtoto Mwerevu 
waliotoa shilingi milioni 67 katika 
mwaka wa fedha 2018/2019.

Wengine ni USAID Boresha Afya, 

World Vision, shirika linaloshu-
ghulika na masuala ya Ukimwi, 
utunzaji wa mazingira na lishe 
la MAPEC na Kikukwe KCDI, wa-
naotekeleza shughuli zao bila 
kuingiza fedha katika akaunti ya 
halmashauri.

Anataja baadhi ya shughuli za 
lishe zinazotekelezwa na wafa-
dhili hao kuwa ni kubadili tabia 
katika unyonyeshaji, chakula cha 
nyongeza kwa watoto wenye umri 
wa miezi sita hadi 24, ushiriki wa 
wanaume katika malezi ya watoto, 
usafi na unawaji wa mikono, ma-
tendo changamshi na kuwezesha 
posho kwa wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii. 

Nyingine ni kuwezesha vikao 
vya kamati ya jamii, kuwezesha 
ufuatiliaji ngazi ya jamii na vituo 
vya kutolewa huduma za afya na 
wahudumu wa huduma za mkoba 
ambao pia hufundisha jinsi ya ku-
changanya chakula cha lishe kwa 
watoto.

Anasema pia kuwa katika 
Mwaka wa Fedha 2019/2020 Hal-
mashauri ya Wilaya ya Missenyi 
imetenga shilingi milioni 42 na 
katika kipindi cha Julai hadi De-
semba zilizokwisha kutolewa kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
lishe ni shilingi milioni mbili.

“Mkurugenzi ameahidi kutoa 
pesa zote zilizotengwa katika mwa-
ka huu wa fedha, lakini kwa sasa 
tumeanza kutumia za wafadhili na 
baadaye katika nusu ya mwaka wa 
fedha iliyobaki tutaanza kutumia 
za bajeti yetu,” anasema.

“Pia tulipata shilingi milioni 
tisa kutoka Shirika la Kimataifa 
la Kuhudumia Watoto (Unicef ) 
ambazo utekelezaji wake ulianza 

Oktoba hadi Desemba mwaka 
huu, na tayari tumekwishapokea 
shilingi milioni tatu kwa ajili ya 
kazi za kutambua maduka yote ya-
nayouza chumvi,” anasema.

Baada ya kutambua maduka 
hayo, fedha hizo za Unicef pia 
zimetumika kufanya uchunguzi 
wa kuwapo kwa madini joto katika 
chumvi inayouzwa madukani.

VIKWAZO
Zainath anataja changamoto 

wanazokabiliana nazo katika 
utekelezaji shughuli  za lishe mbali 
na kuwa ufinyu wa bajeti, ni uhaba 
wa vitendea kazi kwa wahudumu 
wa afya ngazi ya jamii na uelewa 
mdogo wa jamii kwenye masuala 
ya lishe. 

Anataja changamoto nyingine 
kuwa ni wananchi wengi 
kuhangaika na masuala ya 
kiuchumi na kusahau kuhudumia 
watoto na kukosa chakula na 
baadhi ya dawa.

Anatumia fursa hiyo kuitaka 
jamii kuelewa lishe ni suala mtam-
buka na kuwa ni jukumu la kila 
mtu kutoa kipaumbele katika ma-
pambano yake. 

“Madhara ya udumavu unao-
tokana na utapiamlo hayareke-
bishiki, tunapaswa kuendelea 
kuelimisha watu wawekeze ka-
tika afya za watoto wao, maana 
inayoathirika si kaya tu bali hal-
mashauri, mkoa na taifa kwa 
ujumla,” anasema.

Shirika la IMA World Health 
ambalo mradi wake wa Mtoto 
Mwerevu unaotekelezwa katika 
halmashauri zote mkoani Kagera 
unafikia kikomo tarehe 31 mwaka 
huu, na limetoa zaidi ya shilingi 

milioni 400 kwa halmashauri hizo 
katika kipindi cha mwezi Julai hadi 
Desemba mwaka huu. 

SISTA ISHENGOMA
Sista Margaret Ishengoma, 

mtaalamu mabadiliko ya tabia 
katika lishe kutoka shirika la IMA 
World Health kupitia mradi wa 
Mtoto Mwerevu mkoani Kagera, 
anasema mradi unalenga kupun-
guza tatizo la udumavu kwa wa-
toto. 

“Tunashirikiana na serikali kwa 
kutumia wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii, wanakwenda kwenye ny-
umba za walengwa wetu ambao ni 
wajawazito na watoto wenye umri 
wa chini ya miaka miwili, kuanga-
lia hali ikoje, kuhimiza na kujadili-
ana ni kitu gani wanaweza kufanya 
ili kupunguza udumavu kwa wa-
toto,” anasema. 

Anasema kuwa katika vijiji wa-
napima watoto na wanapobaini 
kuna tatizo hilo kwa asilimia 30 
wanakaa na kinamama kwa siku 
12 wakiwafundisha kwa muda wa 
kati ya saa mbili hadi matatu kwa 
siku, katika eneo walilolichagua,  
ikiwamo darasa la kupika. 

“Baada ya siku 12 kambini, 
tunawapima tena watoto, na cha 
kushangaza chakula hiki kina-
tenda maajabu, watoto uzito un-
aongezeka hata kwa kilo mbili kati-
ka kipindi hicho na kuwashangaza 
wazazi,” anasema. 

Mradi wa Mtoto Mwerevu ul-
ianza mwaka 2016 kwa ufadhili 
wa Serikali ya Uingereza, ikitoa 
ruzuku wajibifu kwa halmashauri 
ili ziweze kutekeleza shughuli za 
lishe ambazo zitasaidia kupunguza 
udumavu kwa watoto. 

“Bado tatizo ni kubwa, kwa asil-
imia ni mkoa wa tisa kitaifa, lakini 
ukiangalia takwimu ni mkoa wa 
kwanza kwa kuwa na idadi kubwa 
ya watoto waliodumaa ambao ni 
224,634, na hii ni kutokana na Kag-
era kuwa na idadi kubwa ya watu,” 
anasema. 

Anataja shughuli zilizofanyika 
na kuwezesha kiwango cha udu-
mavu Kagera kushuka kuwa ni 
kushirikiana na wadau kutoa 
elimu kwa kutumia wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii, kutoa elimu ka-
tika vituo vya kutolea huduma za 
afya na kupitia vyombo vya habari. 

Anasema, pia wameshirikiana 
na wadau wa Boresha Afya kwa 
watoto wenye utapiamlo mkali, na 
kuwa sasa kuna vituo maalumu 12 
ambavyo vinawahudumia watoto 
hao. 

Ofisa lishe huyo, anataja sababu 
kubwa inayochangia Kagera kuwa 
na watoto wengi waliodumaa 
wakati vipo vyakula vya kutosha 
kuwa, ni ulishaji watoto usiozinga-
tia mlo kamili. 

Anataja makundi matano ya 
vyakula ambavyo wananchi wana-
paswa kuwalisha watoto wao kuwa 
la kwanza ni nafaka, mizizi na ndizi 
kwa ajili ya kuwapatia wanga, la 
pili ni vyakula vya wanyama na 
jamii ya mikunde, la tatu mboga 
za majani, la nne ni matunda na la 
tano ni asali, sukari na mafuta. 

Kwa mujibu wa utafiti wa TNNS 
wa mwaka 2018 ulishaji wa chaku-
la cha mtoto Kagera ni asilimia 19.6
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, RUN-
GWE

WILAYA ya Rungwe, ime-
kamilisha ujenzi wa vyumba 
vya madarasa sita vilivyoku-
wa vinahitajika kwa ajili ya 
wanafunzi 240 waliofaulu 
mitihani ya darasa la saba 
mwaka jana, lakini majina 
yao yamezuiliwa kusubiri 
kukamilika kwa vyumba 
hivyo.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Julius 
Chalya, alipokuwa anatoa 
taarifa ya ujenzi wa vy-
umba hivyo ambapo alisema 
wilaya iko tayari wanafunzi 
wote waliofaulu kuanza 
masomo.

Alisema wilaya yake 
yenye halmashauri mbili 
za Rungwe na Busokelo, 
vyumba vyote vilivyokuwa 
vinahitajika vilikuwa katika 
Halmashauri ya Rungwe.

Chalya alisema vyumba 
hivyo vimekamilika mapema 
kutokana na ushirikiano 
mzuri baina ya wananchi 
na viongozi wa halmashauri 
hiyo ambao walishirikiana 
kwa ukaribu kuhakikisha 
watoto wanaanza masomo 
mapema. Alisema Hal-
mashauri ya Busokelo haiku-
wa na upungufu wa vyumba 
vya madarasa, na kwamba 
wanafunzi wote waliofaulu 
walikuwa wameshapangiwa 
shule na sasa wanaendelea 
na maandalizi ya mwakani.

“Nawashukuru viongozi 
wenzangu kwa ushirikiano 
katika kukamilisha vy-
umba hivi, kwa sasa hatuna 
deni, lakini tunaendelea na 
mapambano kwa ajili ya 
maandalizi ya mwakani, 
hatuhitaji tuje tuwe na tatizo 
tena,” alisema Chalya.

Aliwataka wazazi waend-
elee kushirikiana na serikali 
kuhakikisha miundombinu 
ya shule zao inaboreka ili 
kuinua kiwango cha elimu 
katika wilaya hiyo.

Hivi karibuni Kaimu 
Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Mbeya, Jeremiah Minja, 
aliagiza halmashauri zote 
za mkoa huo kukamilisha 
vyumba vya madarasa kabla 
ya Januari 15, mwaka huu, ili 
wanafunzi wote waliofaulu 
mitihani ya darasa la saba 
waanze masomo mapema.

Taarifa ya mkoa inaonye-
sha kuwa mkoa huo ulikuwa 
na upungufu wa vyumba 
vya madarasa 59 ambavyo 
vinahitajika kwa ajili ya 
wanafunzi 2,716 waliokosa 
nafasi.

Rungwe 
yakamilisha 
ujenzi wa 
madarasa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

W
AMILIKI wa viwan-
da vya kusindika 
mpunga wilayani 
Mbarali wamelala-

mikia mita za umeme wanazo-
fungiwa na Shirika la Umeme 
(Tanesco) wakidai  zinasababisha 
gharama za uendeshaji wa viwan-
da hivyo kuwa kubwa kuliko faida 
wanaoipata.

Akisoma risala ya wamiliki hao 
kwa  Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Stella Manyanya, Ka-
tibu wa Chama cha wa Miliki wa 
Viwanda vya Kusindika Mpunga, 
Mambela Juma, alisema licha ya 
viwanda hivyo kufanana karibu 
kwa kila kitu, lakini Tanesco ime-
kuwa ikiwafungia mita za umeme 
zinazotofautiana.

Alisema baadhi ya mita hizo 
zinaonyesha matumizi makub-
wa ya umeme ukilinganisha na 
baadhi ya mita, hali ambayo 
inasababisha baadhi ya wamiliki 
kushindwa kumudu gharama za 
matumizi ya umeme kwenye vi-

wanda vyao.
Alisema kuwa mbali na tatizo 

hilo, pia wanakabiliana na tatizo 
lingine la umeme kukatika ovyo 
na wakati mwingine kusababisha 
uharibifu wa mitambo ya viwan-
da vyao.

Alisema tatizo hilo la umeme 
kukatika linakwenda sambamba 
na nyakati nyingine umeme kuko-
sa nguvu ya kuendesha viwanda 
na hivyo kuwalazimu kusimami-
sha uzalishaji kusubiri utenga-
mae. Mambila alimwomba Naibu 
Waziri kuwasaidia kuishinikiza 
Tanesco kubadilisha transfoma 
zilizowekwa kwenye maeneo ya 
viwanda vyao na kuletewa zenye 
nguvu zaidi ili kuepuka tatizo la 
umeme kukosa nguvu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Reuben Mfune, alisema ofisi yake 
imeshawasiliana na Tanesco kwa 
ajili ya kufanya mabadiliko ya mi-
undombinu ya umeme kwenye 
maeneo ya viwanda ili kuondoa 
matatizo yanayowakabili wami-
liki wa viwanda hivyo.

Alisema viwanda hivyo ni 

muhimu kwa uchumi wa wilaya 
yake na nchi kwa ujumla, hivyo 
ni lazima wahakikishe vinafanya 
kazi kwa ufanisi muda wote bada-
la ya muda mwingine kufungwa

“Changamoto za wamiliki wa 
viwanda hivi ofisi yangu inazi-
tambua, na  nimeshaanza ku-
chukua hatua kwa kuwasiliana na 
Tanesco ambao tumeshakubali-
ana kwamba waanze kuboresha 
miundombinu kwenye maeneo 
haya,” alisema Mfune.

Akijibu malalamiko hayo, Man-
yanya alisema tatizo la viwango 
vya matumizi ya umeme linasa-
babishwa na mambo mengi iki-
wamo namna ya wamiliki wa 
viwanda wanavyowasha viwanda 
vyao. Alisema kama kiwanda kina 
mashine zaidi ya tatu na zote zina-
washwa kwa wakati mmoja, ni la-
zima matumizi ya umeme yaone-
kane ni makubwa kuliko kawaida 
kwa sababu mashine zote zina-
tumia umeme mwingi kwa wakati 
mmoja wakati zinapowashwa.

Aliwaasa wamiliki hao kubadili 
mfumo wao kuwasha viwanda 

vyao kwa kufuata utaratibu na 
wakati mwingine kuepuka kuwa-
sha mashine ambazo kwa wakati 
huo huwa hazitumiki.

“Ikiwa una mashine tatu ndani 
ya kiwanda, usifike ukaziwasha 
zote kwa wakati mmoja, na-
kushauri uwashe mashine moja 
ikishawaka na kuchanganya 
ndipo unawasha nyingine na 
yenyewe ikitulia unawasha ya 
tatu, hii itakusaidia kupunguza 
matumizi ya umeme badala ya 
kuwasha zote kwa wakati mmo-
ja,” alisema Manyanya.

Kuhusu changamoto ya umeme 
kukatika na kukosa nguvu, Man-
yanya aliitaka Tanesco kulishu-
ghulikia haraka kwa kubadili 
transfoma za viwanda hivyo na 
kuwawekea zenye nguvu zaidi.

Manyanya alisema hilo ni ju-
kumu la Tanesco, na kamwe wa-
miliki wa viwanda wasihusishwe 
kwenye gharama hizo za kubadil-
isha transfoma kwa sababu Rais 
John Magufuli alishapiga maru-
fuku kuwatoza wamiliki wa vi-
wanda gharama za aina hiyo.

Viwanda mpunga vyalalamikia mita za umeme

Na Innocent Ng’oko, MBEYA 

WATUMISHI wametakiwa ku-
jenga utamaduni wa kufuatilia 
kwa ukaribu michango yao katika 
mifuko ya hifadhi za jamii ili kue-
puka  usumbufu unaoweza kuji-
tokeza  wanapostaafu au kupata 
matatizo  kazini.

Wito huo ulitolewa jana na   
mmoja wa wazee wastaafu, Za-
bron   Henry aliyekutwa nje ya 
ofisi za mfuko wa   Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF).

Mzee huyo alibainisha 

kuwa     wengi wa watumishi 
hawana utamaduni wa kufua-
tilia michango yao katika mi-
fuko mbalimbali ya hifadhi za 
jamii ikiwamo ya PSSSF na NSSF.

“Unajua   kumekuwapo na ka-
sumba ya baadhi ya watumishi 
wengi nchi kutokuwa na utama-
duni wa kufuatilia michango yao 
katika mifuko ya hifadhi za  jamii 
na hivyo kupelekea kuibua usum-
bufu wakati watumishi hao  wa-
napostaafu au kupata matati-
zo  kazini,” alisema Zabron. 

Alisema mifuko ya hifadhi ya 
jamii kwa watumishi wa umma 

ipo kwa ajili ya watumishi wote, 
hivyo kila mtumishi ana haki ya 
kufuatilia michango yake.

Alisema  tangu kuan-
zishwa kwa ofisi ya PSSSF 
mkoa wa Mbeya,   imekuwa 
msaada  mkubwa  kwa watumi-
shi pamoja na   wastaafu ambao 
wamekuwa wakifika katika ofisi 
hizo kupata huduma.

“Tangu mifuko kuunganishwa 
na kuwa mfuko wa PSSSF  kume-
kuwa na maboresho mazuri ya 
huduma   ambazo zinazingatia 
muda   na umakini wa kazi, na 
tunaipongeza serikali kwa kuan-

zisha mfumo huu,”  alisema.
Jitihada za kumpata Meneja wa 

PSSSF kwa Mkoa wa Mbeya ku-
zungumzia jitihada zinazofanywa 
na mfuko kwa lengo la kuboresha 
huduma za wateja zinaendelea, 
kutokana na kutafutwa mara kad-
haa bila mafanikio.

Muundo wa mfuko wa PSSSF   
unajumuisha mifuko   minne ya 
pensheni ambayo ni PSPF, LAPF, 
PPF na GEPF   ambapo walioku-
wa wanachama wa mifuko hiyo 
wakiwamo  watumishi, wastaafu 
na warithi waliopo katika mifuko 
walihamishiwa PSSSF.

Washauriwa kufuatilia  michango mifuko hifadhi

Daladala 
likikwepa 
shimo 
kwenye 
barabara 
inayoelekea 
katikati 
ya Jiji la 
Mbeya, 
katika 
eneo la njia 
panda ya 
Chunya juzi.  
Shimo hilo, 
linasababi-
sha baadhi 
ya wenye 
magari kuik-
wepa njia 
hiyo. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA
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HABARI dodoma

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TANGU kuanza kwa huduma ya 
upandikizaji figo katika Hospitali 
ya Benjamini Mkapa (BMH), wag-
onjwa 11 wamepatiwa huduma 
hiyo huku mamilioni ya shilingi 
yakiokolewa, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Alphonce Chandika, 
aliwaambia waandishi wa habari 
jijini hapa jana kuwa upandikizaji 
wa figo kwa mgonjwa unagharimu 
kati ya Sh. milioni 22 na 25, lakini 
gharama za matibabu hayo nje ya 
nchi ni zaidi ya Sh. milioni 100 kwa 
kila mgonjwa.

Dk. Chandika aliyasema hayo 
baada ya kupandikizwa wagonjwa 
wengine wanne, akieleza kuwa 
kutolewa kwa huduma hiyo katika 

hospitali hiyo, kumeokoa fedha 
nyingi ambazo zilikuwa zikitumi-
ka kutibu wagonjwa nje ya nchi, 
hasa India.

Alisema gharama inayotumika 
kwa mgonjwa nje ya nchi inatosha 
kuhudumia wagonjwa watano ka-
tika hospitali hiyo na kwamba kwa 
wagonjwa saba wa awali, ziliokole-
wa Sh. milioni 700.

“Tumeweza kuipunguzia serika-
li gharama za kupeleka wagonjwa 
nje ya nchi kwa ajili ya kupandiki-
zwa figo, na katika wagonjwa wale 
saba wa awali, hakuna mgonjwa 
hata mmoja aliyepoteza maisha, 
wanaendelea vizuri na shughuli 
zao,” alitamba.

Alisema upandikizaji huo uliku-
wa ukifanyika kwa kushirikiana na 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) 

na wataalamu kutoka Tokushukay 
Medical Corporation ya Japan am-
bao baada ya upandikizaji huo wa 
watu wanne, ni mwisho kwao kuja 
nchi kutoa huduma hiyo kutokana 
na madaktari wa ndani kukomaa 
kwenye utoaji huduma hiyo.

“Huu upandikizaji uliofanyika 
kwa wagonjwa wanne, ulianza Jan-
uari 6, mwaka huu na umefanyika 
kwa umakini na tumepata mafani-
kio makubwa.

“Tunashukuru Japan, wao wali-
lenga kutoa ujuzi kwa wataalamu 
wetu wa Kitanzania, na baada ya 
kuona wamekomaa, kwa sasa ha-
watakuja, huduma hii itafanywa 
na Watanzania,” alisema.

Dk. Chandika alisema hospitali 
hiyo na wataalamu wake wako 
tayari kutoa huduma bora ya 

upandikizaji kutokana na ujuzi 
walioupata kutoka Japan.

“Tuna madaktari wanne am-
bao wamepata mafunzo kuhusu 
upandikizaji figo, hawa wameen-
da            Japan mara mbili, siyo 
kwenda kuangalia, bali kushiriki 
kabisa kwenye           upasuaji na 
upandikizaji maana kule wenzetu 
wanafanya mara kwa mara,” alise-
ma.

Alieleza kuwa wataalamu hao 
wa nje wataitwa au kuombwa 
ushauri kama itatokea mmoja wa 
wagonjwa ana shida ambayo si ya 
kawaida.

Mwenyekiti wa jopo la wataala-
mu kutoka Japan, Prof. Kobayashi 
Shuzo, alipongeza Tanzania kwa 
kuimarisha huduma za kibingwa 
ikiwamo upandikizaji figo na 

kwamba hospitali hiyo mbali na 
kutoa huduma kwa Watanzania, 
itatibu watu wa mataifa mengine.

Mmoja wa wanufaika wa hu-
duma hiyo, Leah Nkonoki, alisema 
tangu amepandikizwa figo mwaka 
2018, hajawahi kuumwa ugonjwa 
wowote na anaendelea na shu-
ghuli zake.

Alisema alipewa figo na dada 
yake ambaye naye anaendelea vy-
ema.

“Awali nilikuwa nimedhoofu 
sana, lakini kwa sasa naendelea 
vizuri, sisi sote tuliofanyiwa awali 
tulikuja jana ( juzi) na waliotupima 
na tunaendelea vizuri, masharti 
tuliyopewa ni kuepuka kula za-
bibu, machungwa ili kuepuka ku-
pandisha kinga ya mwili na kuua 
figo,” alisema.

Waokoa mamilioni 11 wakipandikizwa figo

Jafo aonya wanaozuia wanafunzi 
kuandikishwa kisa cheti kuzaliwa TCRA yatoa 

neno usajili 
laini simu 
alama vidole 
Na Renatha Msungu, DODOMA 

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA) Kanda ya Kati, 
imewataka wananchi wa mikoa 
ya Singida, Tabora, Kigoma na 
Dodoma kutumia muda ulionge-
zwa na Rais John Magufuli 
kusajili laini zao za simu kwa 
alama za vidole, ili wazitumie 
kwa ufasaha katika kufanya 
maendeleo.

Mkuu wa TCRA Kanda ya Kati, 
Antonia Manyanda, alitoa rai 
hiyo alipozungumzia mwitikio 
wa wakazi wa kanda hiyo kusajili 
laini zao za simu zikiwa zime-
baki siku 11 kabla ya kufungwa 
kwa usajili huo.  “Nawaomba 
wananchi waendelee kujitokeza 
kusajili laini zao kwa sababu 
teknolojia ya simu inakua kila 
kukicha na simu za mkononi ni 
ofisi ya mkononi, hivyo ni vyema 
watu wasajili,” alihimiza.

Alibainisha kuwa hadi kufikia 
Desemba 31 mwaka jana, asilimia  
50 ya laini za simu katika eneo 
hilo zilikuwa zimesajiliwa na 
mfumo huo wa kisasa.  

Alisema TCRA inaendelea 
kutoa elimu kwa wananchi juu 
ya umuhimu wa kusajili laini za 
simu kwa mfumo huo hususani 
kipindi hiki ambacho teknolojia 
inakua kila kukicha.

Alisema watu wakisajili laini 
za simu, itawarahisishia kufanya 
vitu vya maendeleo kupitia simu 
zao za kiganjani ambazo zitaku-
wa zimesajiliwa. 

“Tutaendelea kutoa elimu kila 
sehemu kwa sababu tunahitaji 
kuona wananchi wanakuwa na 
uelewa juu ya kusajili laini za 
simu za mkononi,” alisema.

Manyanda alisema hakuna 
sababu ya watu kuzembea 
kampeni hiyo ya usajili kwa 
kuwa lengo ni kuhakikisha kila 
mwenye laini ya simu anaisajili 
kwa mfumo huo, vinginevyo 
itafungwa.

Na Paul Mabeja, BAHI

W
AZIRI wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za Mi-

taa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
amesema ni marufuku mwa-
nafunzi kuzuiwa kuandikishwa 
darasa la kwanza kwa sababu ya 
kukosa cheti cha kuzaliwa.

Jafo alitoa onyo hilo alipozuru 
wilayani Bahi kukagua uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa 
la kwanza kwa shule za msingi 
na mapokezi ya wanafunzi wa 
kidato cha kwanza katika shule 
za sekondari.

Alisema amepokea malala-
miko kutoka baadhi ya maeneo 
kuwa wanafunzi wa darasa la 
kwanza hawaandikishwi kama 
hawana vyeti vya kuzaliwa.

“Nimeona nitoe ufafanuzi 
kuhusu suala hili kuwa cheti 
cha kuzaliwa ni haki ya kila 
mtoto, lakini kisimzuie mtoto 
huyo kuanza shule eti kwa saba-
bu tu hajakipata. “Watoto wote 
wapokewe, waandikishwe na 
waanze masomo huku wazazi 
wao wakiendelea na mchakato 
wa kuwatafutia vyeti hivyo,” 
aliagiza.

Alisema hataki kusikia 
eneo lolote mtoto ameachwa 
kupokewa shuleni kwa sababu 
ya kukosa cheti cha kuzaliwa, la-
kini kila mzazi ahakikishe ndani 
ya miezi minne, anapata cheti 
hicho wakati mtoto akiendelea 
na masomo.

Akizungumza wakati aki-
kagua mapokezi ya kidato 
cha kwanza, Jafo alisema wa-
nafunzi wote wanatakiwa kuri-

poti katika muda uliopangwa 
na wapokewe bila masharti ya 
michango ya unga, mahindi au 
maharage.

Alisema serikali inatoa elimu 
msingi bila malipo, hivyo kila 
mwanafunzi anatakiwa kupata 
elimu bila bugudha ya aina 
yoyote. Waziri Jafo aliupongeza 
uongozi wa Wilaya ya Bahi kwa 
umakini waliouonyesha katika 
uandikishaji wa darasa la kwan-
za na maandalizi mazuri katika 
mapokezi ya kidato cha kwanza 
pamoja na usimamizi wa miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa 
wilayani huko.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, 
Mwanahamisi Munkunda, 
alisema walishafanya kampeni 
ya upatikanaji wa vyeti vya ku-
zaliwa kwa watoto wenye umri 
wa chini ya miaka mitano, hivyo 

watoto wengi wanaonza shule 
hivi sasa wanavyo.

Alibainisha kuwa wanafunzi 
waliochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza katika Wilaya 
ya Bahi ni 2,712 na kikwazo kili-
chopo ni uhaba wa madawati, 
ambao alidai unafanyiwa kazi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Mkakatika, John Laurent, 
alisema shule yake ina malengo 
ya kuandikisha wanafunzi 180 
na kwa siku ya kwanza tu ya 
kufungua, waliandikisha wa-
nafunzi 134. “Wanafunzi wote 
walioletwa shuleni kwetu 
tumewaandikisha na endapo 
mtoto hana cheti cha kuzaliwa, 
tulitumia kadi la kliniki kupata 
taarifa sahihi za mtoto na hatu-
jarudisha mwanafunzi hata 
mmoja, wote wamepokewa na 
wameanza masomo,” alidai.

Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. 
Philip Mpango 
(wa pili kulia), 
akipokea mfano 
wa hundi ya Sh. 
milioni 500 kama 
gawio la serikali 
kutoka kwa Mkuu 
Kitengo cha Fedha 
Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), 
Priscilla Mushi 
(kulia) na Naibu 
Makamu Mkuu 
wa Chuo hicho, 
Mipango, Utawala 
na Fedha, Prof. 
Donald Mpanduji 
(kushoto),  katika 
hafla iliyofanyika 
jijini humo jana. 
Katikati ni Naibu 
Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji 
na Msajili wa 
Hazina, Athuman 
Mbutuka. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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habari zanzibar

      Ujenzi uwanja 
ndege kuanza
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, Mgeni Has-
san Juma, kesho anataraji-
wa kuweka jiwe la msingi 
ujenzi wa kiwanja kipya 
cha ndege huko Nugwi 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari ofisa 
uhusiano wa Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Zanzi-
bar (ZAA), Mulhat Yussuf  
Said, alisema  katika hafla 
hiyo kutakuwa na shughuli 
mbalimbali ambazo ni 
muhimu wananchi kufika 
katika eneo hilo ili kujio-
nea ikiwamo maonyesho 
ya anga. Alisema maonye-
sho hayo yatajumuisha 
michezo ya kuruka kwa 
kutumia puto (parachute 
jumping) na Skydiving.

Alisema  baadhi ya 
ndege zitatua katika 
viwanja hivyo zikitokea 
Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume mjini Unguja.

Aliwataka wananchi na 
wafanyabiashara wadogo 
na wakubwa kushiriki 
katika hafla hiyo  ambayo 
ni fursa nzuri kwao kwa 
biashara na kutoa huduma 
kwa wananchi.

Aidha, alieleza kuwa ua-
muzi wa ZAA wa kujenga 
uwanja huo huko Nungwi 
ni matokeo ya ongezeko 
kubwa la watalii katika 
ukanda wa Kaskazini Un-
guja. Alieleza kuwa pia 
uwanja huo utarahisisha 
usafiri wa anga kwa watalii 
na wananchi kwa ujumla  
kwa kuwa uwanja huo pia 
utatumika kama ni uwanja 
mbadala wa Uwanja wa 
Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume kusaidia masuala 
ya ulinzi na kurahisisha 
utafutaji na uokozi yana-
potokea majaga.

Alisema viwanja hivyo 
vina ukubwa wa kilomita 
mbili urefu na upana wa 
mita 200 ambapo unahu-
sisha na jengo la abiria 
lenye uwezo wa kuhu-
dumia abiria 350, ujenzi 
wa maegesho ya ndege.

“Nitumie fursa hii 
adhimu kuwakaribisha kwa 
mara nyingine tena wa-
nanchi wote wa Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla 
katika tukio hili muhimu 
na la kihistoria kwa nchi 
yetu kwa kuwa linalenga 
kutuunganisha zaidi sisi 
wananchi hususan wa ki-
pato cha chini,” alisema.

Aliongeza: “Kwa kuwa 
sasa bila ya shaka  ghara-
ma za nauli ya ndege 
zitakuwa na ahuweni kwa 
kuwa ujenzi huu hautoishia 
Nungwi pekee yake bali 
utahusisha ujenzi mwing-
ine wa uwanja wa ndege 
eneo la Muwambe, Pemba 
ambapo ni mwendo wa 
saa chache kutoka Nungwi 
hadi Muwambe.”

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

 WAZIRI wa Vijana, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Balozi Ali 
Karume, ameushauri uongozi wa 
Wizara ya Habari, Utalii na Mam-
bo ya Kale  kuyafanyia matengen-
ezo maeneo ya kihistoria ili yawe 
kivutio cha utalii.

Alisema kwa muda mrefu 
maeneo ya kihistoria yalikosa ku-
fanyiwa ukarabati na kupelekea 
kuikosesha serikali mapato.

Akizungumza katika sherehe 
za uwekaji wa jiwe la msingi vy-

umba ya kihistoria ya Wareno 
eneo la Fukuchani Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, Balozi

Karume alisema maeneo ya 
historia yanaweza kuchangia kwa 
kiasi kikubwa kukuza uchumi wa 
nchi   iwapo miondombinu yake 
itafanyiwa ukarabati na kuwa ki-
vutio cha utalii.

Alisema Serikali ya Dk. Ali Mo-
hamed Shein imeweka mikakati 
ya kuyafanyia marekebisho mae-
neo ya kihistoria ili  kuongeza 
idadi ya watalii wanaoingia 
nchini. Aidha, aliwaomba wa-
nanchi, taasisi binafsi, shehia na

wanafunzi kushirikiana na 
Idara ya Makumbusho na Mambo 
ya Kale katika kuyalinda na kuya-
tunza maeneo hayo ili yaweze 
kuwa endelevu.

Alieleza idara hiyo kuweka 
utaratibu wa kutangaza katika 
vyombo vya habari ili wananchi 
wapate uelewa wa maeneo hayo 
na kuweza kutekeleza kwa viten-
do utalii wa ndani. Balozi Karume 
aliwakumbusha watendaji wa 
idara hiyo, kuajiri watu wenye 
uelewa wa masuala ya kihistoria 
ili kuepuka ubabaishaji wakati wa 
kutembeza watalii wanaoingia  

nchini.
Kwa upande wake Katibu 

Mkuu wa Wizara ya Habari, Utalii 
na Mambo ya Kale, Khadija Ba-
kari Juma, alisema wameyafanyia 
ukarabati zaidi ya maeneo 85 
ya kihistoria na wataendelea 
kuyafanyiwa ukarabati maeneo 
mengine kadri ya uwezo wa seri-
kali utakaporuhusu.

Alibainisha kuwa ukarabati wa 
nyumba ya kihistoria ya Wareno 
Fukuchani umegharimu zaidi ya 
Sh. milioni  290 zilizotolewa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Balozi Karume aona fursa nyingine utalii

Shein akumbushia Zanzibar ilikopitia kielimu
Na Rahma Suleimaan,          
ZANZIBAR

U
SHAURI umetolewa 
kuwa wakati Zanzibar 
ikiadhimisha miaka 
56 ya Mapinduzi, ni 

vyema wananchi wakajua kuwa 
kabla ya Mapinduzi hayo hapa-
kuwa na usawa, bali  palikuwa na 
mifarakano.

Hayo yalielezwa jana na Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Muhamed 
Shein, katika hafla ya uwekaji wa 
jiwe la msingi la Shule ya Sekond-
ari Ziwakije Wingwi Mkoa wa 
Kaskazini Pemba.

Alisema Septemba 23, mwaka 

964 Rais wa kwanza wa Zanzi-
bar, Hayati Abeid Amani Karume, 
alitangaza kuwa elimu itatolewa 
bure kwa watu wote wa Unguja 
na Pemba, jambo ambalo na yeye 
katika awamu yake ya saba anay-
oiongoza analiendeleza.

Alisema mpaka Mapinduzi 
yanafanyika, Zanzibar ilikuwa na 
shule za maandalizi (chekechea) 
ambazo ni Saateni na Jang’ombe 
ambapo hivi sasa kuna shule za 
maandalizi 382.

Aidha, alisema kabla ya Mapin-
duzi hayo pia kulikuwa na shule 
za msingi 62, na hivi sasa zipo 
381, na kuwa shule za sekondari 
zilikuwa nne, lakini kwa sasa zipo 

2,734. Alieleza kuwa elimu ilianza 
kutolewa Zanzibar mwaka 1890, 
ambapo ilikuwa ikitolewa kwa 
jamii ya Kihindi.

Alisema tangu alipoingia ma-
darakani, juhudi za makusudi 
amezichukua na kupelea kujenga 
shule 48 zikiwamo za sekondari 
na msingi. Alisema serikali im-
ebadilisha mitaala ambapo kabla 
ya Mapinduzi elimu iliyotolewa 
mwisho ilikuwa ya darasa la nane 
kwa watoto wa wanyonge.

Alisema miaka 20 iliyopita 
Zanzibar haikuwa na chuo kikuu 
hata kimoja, lakini sasa  ina vyuo 
vikuu vitatu  ambavyo vinapokea 
wanafunzi kutoka ndani na nje 

ya Zanzibar.
Naye Waziri wa Elimu na 

Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe 
Juma, alisema kuwa jengo hilo 
litasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
punguza changamoto ya

uhaba wa nafasi kwa wanafun-
zi shuleni.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Idriss Muslim Hija, 
akisoma taarifa ya kitaalamu juu 
ya ujenzi wa shule hiyo alisema 
kuwa shule hiyo ina pacha wake 
ambayo ni shule ya Mwanakw-
erekwe ambayo itawekwa jiwe 
la msingi na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, John  
Magufuli.

Alhamisi Januari 9, 2020

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Konde, wakiimba wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi la Shule ya Sekondari ya Wingwi, 
Wilaya ya Micheweni Pemba, juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho za Miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: IKULU ZANZIBAR



Alhamisi Januari 9, 202024

HABARI KITAIFA

Na Ndalike Sonda,           
KAHAMA

BAADHI ya wananchi   
mjini Kahama wameishau-
ri serikali wilayani hapa 
kwa kushirikiana na Jeshi 
la Polisi kuimarisha ulinzi 
kwa kudhibiti matukio ya 
uhalifu yanayofanywa 
na vibaka katika maeneo 
mbalimbali.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti, 
wananchi hao walisema 
matukio ya watu kukabwa 
yamekithiri katika hasa 
nyakati za usiku jambo 
ambalo linasababisha  
hofu  kubwa kwa wa-
nanchi.

Hashimu Baraka,  Seif 
Mohamed na  Abdala Miti-
mingi wakazi wa Mtaa wa 
Nyohogo, walisema mitaa 
ya Nyohogo na Sazia im-
ekithiri kwa matukio haya, 
huku wakiyataja  maeneo 
mengine kuwa ni Majengo, 
Igomelo, Shunu na Nya-
hanga, Malunga. 

Kwa mujibu wa watu 
hao, baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakivamiwa 
na vibaka nyakati za usiku 
pindi wanapotoka kwenye 
shughuli zao.

Mkazi wa Nyahanga, 
Editha Adriano, ambaye 
alinusurika  kuvamiwa 
na vibaka akiwa anatoka 
kazini majira ya saa 2:00  
usiku katika Mtaa wa 
Nyahanga, alisema  baada 
ya vibaka hao kumvamia, 
alipiga kelele na kwa 
bahati nzuri wapita njia 
wakamwokoa  na  vibaka 
walikimbia.

Mkazi mwingine wa 
Nyahanga, Sebastiana 
Mnakaya, naye alivamiwa 
na vibaka usiku majira ya 
saa sita wakati anatoka 
kazini na kujeruhiwa kwa 
mapanga na vitu vingine 
vizito. 

Akizungumza hivi 
karibuni,  Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Shinyanga, 
Kamishna msaidizi (ACP) 
Deborah Magiligimba, 
alisema jeshi hilo limeji-
panga kuimarisha ulinzi 
na usalama kwa kufanya 
doria katika maeneo 
mbalimbali  ili kuwabaini 
watu wanaojihusisha na 
uhalifu.

Kamanda Magiligimba 
alisema wamejipanga ku-
zunguka maeneo mbalim-
bali   na kuanzisha misako 
ya mara kwa mara  katika 
ngazi zote ili kuhakiki-
sha wananchi wanakuwa 
salama.

Vibaka 
sasa 
tishio 
Kahama

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

W
AFANYABIASHARA 
wanaochinja nyama 
katika machinjio ya 
Tunduru, wamelala-

mikia uduni wa miundombinu hiyo, 
hivyo kuiomba serikali kuyaboresha 
na kuwafanya walaji kupata kitoweo 
bora. 

Hayo yalisemwa juzi na wafanya-
biashara wanaochinja ng’ombe na 
mbuzi katika machinjio hayo, huku 
wakisema hivi sasa yana hali mbaya 
ikilinganishwa na huduma inayo-
tolewa katika eneo hilo.

 Hashim Issa, Issa Mohamedi 
na Yasini Abdalah walisema kwa 
nyakati tofauti kuwa takriban miaka 
miwili, machinjio hayo hayana maji 
hali ambayo imekuwa ikiwafanya 
wachinjaji kuosha nyama kwa ku-
tumia maji yanayotoka katika vid-

imbwi.
Walisema mbali na kutokuwapo 

kwa huduma hiyo, pia watu wa-
naokwenda kuchinja mifugo yao 
wamekuwa wakijisaidia porini ka-
tika kipindi chote hicho na kuha-
tarisha afya za walaji wa kitoweo na 
wafanyakazi wa eneo hilo.

Kwa mujibu wa watu hao, vyoo 
vipo lakini kutokana na kutoku-
wapo kwa huduma ya maji, hivyo 
vimefungwa na kusababisha ugumu 
wa kupata huduma hiyo kwa wateja 
wao.

Akizungumza kwa niaba ya viba-
rua walioajiriwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Tunduru kwa ajili 
ya kufanya usafi katika eneo hilo, 
Bakari Hashim, pamoja na kukiri 
kukithiri kwa   uchafu ndani na nje 
ya machinjio hayo, alisema chanzo 
ni mwajiri wao kutowalipa stahiki 
zao kwa zaidi ya mwaka mmoja na 

nusu sasa.
Hashim alisema hata usafi am-

bao wamekuwa wakiufanya ndani 
hutokana na posho au nyama ki-
dogo ambayo hupewa na wachinjaji 
kama motisha kwa kazi hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
wamekuwa wakifanya usafi wa nda-
ni ya machinjio pekee na kwenda 
kufanya vibarua vingine ili kumudu 
kuhudumia familia zao.

“Kutolipwa stahiki zetu kwa 
muda mrefu kumekuwa kikwazo 
cha sisi kuendelea na shughuli za 
kusafisha maeneo yote ya machin-
jo,” alisema Hashim.

Hata alipokutwa akikagua ny-
ama bila kuvaa sare, msimamizi na 
mkaguzi wa nyama katika machin-
jio hayo, Dk. Fredy Mushi, alisema 
alivua sare kwa ajili ya kwenda kufu-
tilia maji katika mabomba aliyodai 
kuingizwa wiki moja iliyopita.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Gasper Balyomi, 
alikiri kuwapo kwa tatizo hilo na 
kwamba tayari halmashauri yake 
imetenga fedha kutoka katika ma-
pato ya ndani kwa ajili ya kufanya 
ukarabati.

“Ni kweli tatizo hilo lipo na tayari 
tumekwishatenga Sh. milioni nne 
kwa ajili ya kuboresha miundombi-
nu katika machinjio yetu,” alisisitiza 
Balyomi.

Akizungumzia mgomo wa 
vibarua wanaofanya usafi katika 
machinjio hayo, alisema tatizo lil-
itokana na idara husika kutoweka 
kifungu ambacho kingetumika ku-
walipa posho zao.

Alisema baada ya kuliona hilo, 
tayari amekwishaandaa utaratibu 
mwingine wa kuanza kuwalipa vib-
arua hao ili kuondoa malalamiko 
yaliyodumu muda mrefu. 

Uchafu machinjio wahatarisha afya walaji 

Na Neema Emmanuel,  

WAFANYABIASHARA wa nishati 
na mafuta wametakiwa kuwalinda 
wateja wao kwa kufuata, kuzinga-
tia sheria na kutokuchezea vipimo 
hivyo kwa lengo la kuwaibia wateja. 

Meneja wa Wakala wa Vipimo 
(WMA) Mkoa wa Mwanza,    Al-
bogast  Kajungu, alisema hayo juzi 
katika kikao kazi cha utoaji elimu ya 
uzingatiaji sheria katika biashara ya 
nishati kwa wamiliki wa vituo vya 
mafuta jijini hapa.

Alisema WMA inafanya jitihada 
za kupunguza kero kwa wadau 
wake kwa kutoa elimu ya vipi-
mo,    hivyo    hawatawafumbia 
macho wafanyabiashara    ambao 

watawaibia wateja kwa njia ya vi-
pimo.

Kajungu alisema taasisi ya kusi-
mamia masuala ya vipimo nchini 
ilikuwapo kabla ya uhuru mwaka 
1961 na ilianzishwa kwa lengo 
la  kuilinda jamii dhidi ya madhara 
yatokanayo na matumizi ya vipimo 
visiyo sahihi katika biashara na hu-
duma za jamii.

Kutokana na ukweli huo, meneja 
huyo alionya kuwa mfanyabiashara 
atakayekwenda kinyume, sheria ita-
chukua mkondo wake.

Sambamba na hayo, aliwataka 
wafanyabiashara kutumia fursa ya 
uwapo wa kituo cha upimaji uwezo 
wa matangi ya magari ya kubebea 
mafuta kilichoko Nyamongoro na 

kuondokana na adha ya kutumia 
gharama na umbali mrefu kuifuata 
huduma hiyo jijini Dar es Salaam.

“Watu wengi walikuwa hawajui 
nini kinafanyika hapa kitu ambacho 
wengi walikiita kituo hiki kuwa ni 
mizani ya kupima magari kumbe 
sivyo. Hiki ni kituo maalum na cha 
kisasa kwa ajili ya kupima matangi 
ya magari yanayobeba mafuta. Pia 
tuna uwezo wa kupima magari 16 
kwa saa 12 kuanzia asubuhi hadi 
jioni,” alisema Kajungu.

Katibu    Tawala Mkoa    wa 
Mwanza, Christopher Kadio, alitilia 
maanani    suala la sheria ya kum-
linda mteja huku akiwataka wafan-
yabiashara kufuata sheria ili kuleta 
tija yenye maendeleo.

“Mimi kwenye kutafakari kwan-
gu nimeona kwenye hili zipo sheria 
nyingi, hivyo kwa sababu ninyi mna 
wateja na wanahitaji huduma iliyo 
bora, naona tuanze na hili linalom-
tilia maanani mteja kwa sababu 
yeye anahitaji huduma kwenu. Ni 
vyema tukahakikisha analindwa na 
sheria hii ndiyo tuipe kipaumbele,” 
alisema Kadio.

Naye    Mwenyekiti wa Chama 
cha Wamiliki wa Vituo  vya Mafuta 
Tanzania (Tapsoa), Chacha Kenene, 
alikubaliana na hatua hiyo na ku-
waomba wafanyabiashara wenzake 
kuwa waaminifu na kufuata yale 
waliyoelekezwa na kuhakikisha 
pampu zao muda wote zinakuwa 
kwenye uhalisia wake.

Wafanyabiashara wa nishati wapewa onyo

Mfanya-
biashara 
wa ukwaju 
katika Soko 
la Temeke 
Dar es Sa-
laam, Bakari 
Mkumba, 
akiuandaa 
kwa ajili 
ya kuwau-
zia wateja 
sokoni hapo, 
jana,  am-
bapo kilo 
moja iliuzwa 
kwa bei ya 
2,500/-. 
Mkumba 
alisema asil-
imia kubwa 
ya wateja 
wake ni wa-
jasiriamali 
wanaoten-
geneza 
juisi.  PICHA: 
JUMANNE 
JUMA



Iran yashambulia 
vituo vya Marekani
TEHRAN, Iran

IRAN imefanya mashambulio ya ma-
kombora dhidi ya ngome za kijeshi 
za Marekani nchini Iraq kama hatua 
ya kilipiza kisasi mauaji ya Jenerali 
Qasem Soleimani.

Makombora kadhaa yaliyorushwa 
kutoka Iran yalilenga eneo la Irbil 
na Al Asad, magharibi mwa mji wa 
Baghdad.

Runinga ya kitaifa ya Iran ilieleza 
kuwa shambulio hilo ni la kulipiza 
kisasi mauaji ya Jenerali Soleimani 
aliyeuawa katika shambulio la ndege 
isiyokuwa na rubani mjini Baghdad, 
kufuatia agizo la Rais wa Marekani, 
Donald Trump.

Baada ya shambulio hiyo, Rais 
Trump jana aliandika katika ukurasa 
wa akaunti yake ya mtandao wa Twit-
ter yake akisema kwamba: “Mambo 
ni shwari” na kuongeza kuwa nchi 
yake kwa sasa inatathmini kiwango 
cha athari ya mashambulio hayo.

Kambi hizo mbili za kijeshi za 
nchini Iraq ambayo ni makao ya 
vikosi vya muungano vinavyoongo-
zwa na Marekani zililengwa- moja 
ya Al Asad na nyingine mjini Irbil 
zilishambuliwa saa kadhaa baada ya 
mazishi ya Soleimani.

Kambi ya Al Asad, ambayo iko 

Wananchi wa Sudan wakiyakimbia makazi yao baada ya kutokea mapigano kati ya Waarabu na wasio Waarabu 
katika Jimbo la Darfur Magharibi mwa nchi hiyo. PICHA: ALLIANCE
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KYIV, Ukrain

NDEGE ya Ukraine aina ya Boe-
ing-737 iliyokuwa na abiria zaidi ya 
170 imeanguka nchini Iran.

Watoa huduma wa Shirika la Msal-
aba Mwekundu wa Iran walieleza 
kuwa hakuna dalili yoyote inay-
oonyesha endapo kuna mtu aliye-
pona katika ajali hiyo.

Ndege hiyo yenye namba PS752 
inayomilikiwa na Shirika la Ki-
mataifa la Ndege la Ukraine ilian-
guka muda mfupi baada ya kuanza 
safari katika Uwanja wa Ndege wa 
Imam (Khomeini) mjini Tehran.

Taarifa iliyotolewa na ubalozi 
wa Tehran imesema kuwa injini ya 
ndege iliharibika na hakuna uhusi-
ano wowote wa kigaidi.

“Kwa mujibu wa taarifa za awali, 
ndege hiyo ilianguka kwa sababu ya 
hitilafu za kiufundi. Kwa sasa suala 
la ndege hiyo kuhusishwa na ugaidi 
limeondoka,” ilieleza taarifa kutoka 
ubalozi wa Terhan kupitia mtandao 
wa Wizara ya Mambo ya Nje wa 
Ukraine.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Ukraine, Vadym Prystaiko, alisema 
abiria waliokuwamo kwenye ndege 
hiyo ni raia 82 wa Wairan, 63 
Wacanada 11 wa Ukraine pamoja na 
wafanyakazi, wa Sweden 10, raia 
wanne wa Afghanistan, watatu wa 
Uingereza na watatu wa Ujerumani.

Ripoti za awali zinadai kuwa 
ndege hiyo ilikuwa safarini kuelekea 
mji mkuu wa Ukraine, Kyiv.

Serikali ya Ukraine imesema kuwa 
inafanya uchunguzi kujua chanzo 
cha ajali hiyo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa ziara 
ya Rais Volodymyr Zelensky kuele-
kea Oman ilisitishwa na amerejea 
mjini Kyiv.

“Pole zangu nyingi kwa ndugu na 
jamaa wa abiria wote waliokuwa 
katika ndege hiyo pamoja na wa-
fanyakazi wa ndege hiyo,” alisema 
Volodymyr.

Haijabainika ikiwa ajali hiyo ina 
uhusiano wowote na mzozo wa Iran-
na Marekani.

Waziri Mkuu Oleksiy Honcharuk 
alisema abiria wapatao 168 na 
wafanyakazi tisa wa ndege hiyo 
wamedhibitishwa kuwapo kwenye 
ndege hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Shirika 
la Ndege la Kimataifa la Ukraine 
limesitisha safari zake zote za ndege 
za Tehran. Ndege iliyopata ajali 
ilifanyiwa matengenezo siku ya 
Jumatatu.

Kikosi cha uokoaji kimetumwa 
katika eneo la tukio licha ya kwamba 
wahudumu wa Msalaba Mwekundu 
kuvitaarifu vyombo vya habari kuwa 
haiwezekani kuwa kuna mtu yeyote 
angeweza kupona katika ajali hiyo.

Kikosi cha uokoaji kimepata moja 
ya kisanduku cheusi cha ndege hiyo, 
vyombo vya habari vya Iran vimeri-
poti.

Ukraine imetuma ndege maalumu 
kwa ajili ya kurejesha miili ya wal-
iokufa katika ajali hiyo kwa kutege-
mea maamuzi ya Iran. BBC

Abiria 176 
wafariki dunia 
ajali ya ndege

mji wa Anbar Magharibi mwa Iraq 
ilishambuliwa kwa makombola sita.

Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran, 
Ayatollah Khamenei alisema shambu-
lio hilo ni kofi la usoni kwa Marekani.

“Tukizungumzia makabiliano 
ya kijeshi shambulio hili halitoshi, 
cha msingi kwa sasa ni kuhakikisha 
uwapo wa kifisadi wa Marekani la-
zima ufike mwisho,” alisema Khame-
nei.

Hili ndilo shambulio la Iran la moja 
kwa moja dhidi ya Marekani tangu 
kutekwa kwa ubalozi wa Marekani 
mjini Tehran mwaka 1979.

Jeshi la ulinzi la Iran, Revolution-
ary Guard limesema kuwa shambu-
lio hilo ni la kulipiza kisasi kifo cha 
Soleimani cha Ijumaa iliyopita, ku-
fuatia agizo la Rais Trump.

“Tunawaonya washirika wote wa 
Marekani ambao wameruhusu vikosi 
vya Marekani kuwa katika ardhi yao, 
kwamba wakijaribu uchokozi wa 
aina yoyote dhidi ya Iran yataleng-
wa,” ilisema kupitia taarifa yake ili-
yotolewa na shirika la habari la Iran, 
IRNA.

Awali, Rais Trump alisema kuwa 
hatua ya kuondoa vikosi vyake Iraq 
itakuwa na athari mbaya sana kwa 
nchi hiyo. Marekani ina wanajeshi 
wapato 5,000 nchini Iraq.

Wakati huo huo, Waziri wa Ulinzi 
wa Uingereza, Ben Wallace, alisema 
nchi yake imechukua hatua ya tahad-
hari kwa kuweka tayari manuari yake 
ya kivita na helikopta za kijeshi baada 
ya kuongezeka kwa hali ya taharuki 
mashariki ya kati.

Kuuawa kwa Jenerali Soleimani 
Januari 3, mwaka huu, kulizorotesha 
uhusiano kati ya Iran na Marekani.

Jenerali Soleimani alikuwa kion-
gozi wa operesheni ya kijeshi ya Iran 
katika eneo la mashariki ya kati, la-
kini serikali ya Marekani ilimuona 
kuwa gaidi, ambaye alihusika na vifo 
vya mamia ya wanajeshi wake na 
kwamba alikuwa akipanga shambu-
lio hatari.

Rais Trump, kwa upande wake, 
alisema kuwa Marekani itajibu jar-
ibio lolote la kulipiza kisasi pengine 
kwa njia kali zaidi.

“Alikuwa adui lakini sasa sio adui 
tena. Amekufa. “Alikuwa anapanga 
shambulio kubwa, shambulio ha-
tari dhidi yetu. Sidhani mtu yeyote 
anaweza kulalamika kuhusiana na 
hilo.”

Mamilioni ya raia wa Iran juzi wali-
jitokeza kwenye mazishi ya kamanda 
huyo wa kijeshi, wakibeba mabango 
na kupaza sauti wakisema kifo kwa 
America na kifo kwa Trump.  BBC

Tunawaonya 
washirika 
wote wa 
Marekani 
ambao wa-
meruhusu 
vikosi vya 
Marekani 
kuwa katika 
ardhi yao, 
kwamba 
wakijaribu 
uchokozi wa 
aina yoyote 
dhidi ya Iran 
yatalengwa.
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Naibu Waziri wa Uchukuzi na Mawasiliano, Atashasta Nditiye, akizungumza wakati akifungua mkutano wa 26 wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Shirika la Posta Tanzania jijini Dodoma jana. PICHA: WUUM

Na Ahmed Makongo, BUNDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Mara, kimewataka viongozi wa ngazi 
mbalimbali wa chama na serikali ku-
hamasisha wananchi kujenga vyumba 
vya madarasa ili wanafunzi waliochagu-
liwa kuingia kidato cha kwanza na wale 
walioandikishwa kuanza darasa la kwan-
za, wapate mahali pa kusomea.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Samwel 
Kiboye, alitoa agizo hilo wakati akitoa sal-
amu za rambirambi kwenye msiba wa Di-
wani wa Wariku katika Hamashauri ya Mji 
wa Bunda, Lawi Nyamajeje (CCM).

Kiboye alisema wanafunzi wengi wa-
mechaguliwa kujiunga sekondari pamoja 
na  wanaoandikishwa darasa la kwanza, 
lakini kuna upungufu mkubwa wa vyum-
ba vya madarasa.

Kutokana na upungufu huo, Kiboye 

alisema ni jukumu la kila kiongozi wa 
ngazi mbalimbali kuhamasisha wanan-
chi katika eneo lake kujenga vyumba vya 
madarasa na kwamba viongozi hao pia 
wanapaswa kushiriki katika ujenzi huo.

 Alisema ujenzi wa vyumba hivyo vya 
madarasa ni muhimu kwa kuwa visipo-
kamilika kwa wakati, watoto wataendelea 
kukaa mitaani, hivyo kukosa haki yao ya 
msingi ya kupata elimu.

“Viongozi wote hakikisheni mnaha-
masisha wananchi kujenga vyumba vya 
madarasa ili watoto wapate mahali pa 
kusomea maana kuna upungufu mkubwa 
wa vyumba vya madarasa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Halmashauri 
ya Mji wa Bunda, ilisema  itahakikisha 
watoto wa marehemu diwani huyo wa-
napata elimu ikwa ni hatua mojawapo ya 
kumuenzi. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji 

wa Bunda, Abraham Mayaya, alisema 
wakati  akielezea uadilifu na utendaji 
kazi mzuri wa diwani huyo kwa vipindi 
vyote alipokuwa mwenyekiti wa kamati 
ya maadili.

Naye mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Bunda, Justine Rukaka, alisema pia 
chama hicho wilayani hapa, kitahakikisha 
kinachangia ili watoto hao kupata haki 
yao ya msingi ambayo ni elimu.

Hatua hiyo ilitokana na Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa, Kiboye, kuwaagiza wahakiki-
she watoto wa marehemu wanapata 
elimu, huku naye akiahidi kufanya hivyo 
na kuungwa mkono na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Ste-
phen Wasira.

Wasira alisema taasisi yake ya Wasira 
Foundation, inayotarajiwa kuzinduliwa 
hivi karibuni na kwamba itawasaidia 
watoto hao.

CCM yahamasisha ujenzi madarasa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Atashasta Nditiye, amelitaka 
Shirika la Posta (TPC) kufanya kazi kidiji-
tali kwa kutumia Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (Tehama), ili kuendana na 
kasi ya serikali.

Nditiye alisema jana jijini hapa kuwa 
kuna haja wafanyakazi wa shirika hilo 
wafanye kazi kidijitali zaidi kwa kuwa hivi 
sasa dunia inakwenda kidijitali.

Aliwataka wahakikishe kila mahali 
nchini kuna ofisi za shirika hilo na wa-
toe huduma kwa kuzingatia matakwa ya 
wateja wao kwa bidii, uaminifu na ubu-
nifu, akiamini kufanya hivyo kunaongeza 
mapato ya shirika na kuchangia ukuaji wa 

uchumi wa nchi.
Aliwapongeza wafanyakazi wa shirika 

hilo na menejimenti yake kwa kujiende-
sha wenyewe bila kutegemea ruzuku ya 
serikali na kutoa gawio na mchango kwa 
serikali kwa kipindi cha miaka miwili 
mfululizo.

Pia alisema anawapongeza viongozi 
na wafanyakazi wa shirika hilo kwa ku-
fanikiwa kuliondoa kwenye orodha ya 
mashirika yaliyowekwa chini ya uangalizi 
wa serikali kwa ajili ya kubinafsishwa.

Nditiye aliitaka Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mawasiliano (TCRA) kukagua mabasi 
ya abiria yanayosafirisha vifurushi, vipeto 
na barua bila kuwa na leseni na kufuata 
utaratibu.

“Hadi sasa, kuna mabasi ya abiria 

yanasafirisha barua, vifurushi na vipeto, 
TCRA wakague mabasi hayo asubuhi 
kama wanavyofanya Latra, na wakiona 
wamepakia bila leseni, mabasi hayo 
yachukuliwe hatua mara moja na waache 
kusafirisha bidhaa hizo mara moja,” 
aliagiza.

Alilitaka shirika hilo kufanya biashara 
kwa kuwa wakipata wanarudisha gawio 
serikalini na si kila kitu kisafirishwe na 
mtu au taasisi binafsi kwa kuwa vitu 
vingine ni nyeti.

Aliwaomba wananchi kulitumia shiri-
ka hilo katika huduma za usafirishaji na 
mawasiliano kwa kuwa vitu havipotei, 
akiwashauri waache kusafirisha vitu 
muhimu kama vyeti vya elimu kwa kutu-
mia taasisi zingine tofauti na shirika hilo.

Tigo 
yakabidhi 
kitita cha 
mil. 20/- 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo imewatangaza 
washindi wa promosheni ya wakala 
kinara wa Tigopesa kitaifa na kikanda 
na mshindi wa kwanza amekabi-
dhiwa zawadi ya milioni 20 baada ya 
kuibuka kidedea.

Akizungumza Dar es Salaam 
jana, Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
Tigopesa, Angelica Pesha, alisema 
promosheni hiyo ilifanyika kwa ajili 
ya kuwashukuru mawakala wake nchi 
nzima kwa kuwahudumia wateja.

Alisema shindano hilo ambalo 
liliendeshwa na kitengo cha Tigopesa 
kwa ajili ya kutoa shukrani kwa 
mawakala zaidi ya 100,000 waliopo 
nchini kwa kazi kubwa wanayoifanya 
ya kuwahudumia wateja.

Alisema shindano hilo lilianza rasmi 
Desemba Mosi na ilifikia kikomo De-
semba 31, mwaka jana, lilishirikisha 
mawakala wa Tigopesa nchi nzima 
kwa kugawanywa kwa kanda.

Kanda zilizoshiriki kwenye shinda-
no hilo ni pamoja na Pwani, Kaska-
zini, Kusini na Kanda ya Ziwa.

Alisema shindano lilianzia ngazi 
ya kanda na kila kanda walipatikana 
washindi wawili na baadaye wakapa-
tikana wa kitaifa.

Angelica alisema zaidi ya Sh. mil-
ioni 50 zimeshindaniwa na washindi 
wa kanda wa kwanza alipata Sh. 
milioni tatu na wa pili Sh. milioni 
mbili na jumla ni Sh. milioni 20 zil-
ishindaniwa.

Alisema Kampuni ya Tigo, imekuwa 
mstari wa mbele kwa ubunifu ikiwa 
ni pamoja na kuandaa promosheni 
mbalimbali na kuwashukuru wadau 
wao.

Aliwapongeza washindi wote nchini 
kutokana na kuibuka kidedea na 
wanatarajia kuendesha promosheni 
kila wakati.

“Kama kampuni kamili ya fedha, 
tumekuwa tukitoa huduma mbal-
imbali na tunawapongeza washindi 
wote waliojishindia zawadi hizo 
na tutaendelea kuwa wabunifu kila 
wakati,” alisema.

Kwa upande wa mshindi wa 
kwanza wa Sh. milioni 20, Hajira 
Fadhil kutoka Ilala, alisema kuwa 
anaishukuru kampuni ya Tigo kuto-
kana na kuendesha shindano hilo na 
kuibuka kidedea.

Alisema kuwa yeye ni mama wa 
watoto watano na anatarajia kutumia 
fedha hizo kwa ajili ya kufungua 
duka jingine la wakala wa Tigopesa ili 
kuhakikisha anakuza biashara yake.

Naye mshindi wa pili, Suleiman 
Hussein, kutoka Zanzibar, alisema 
amefurahia kupata ushindi na  ana 
imani fedha hizo zitamsaidia kue-
ndeleza na kuboresha huduma ya 
uwakala.

“Nimefurahia kupata ushindi wa 
pili kitaifa na kwamba ninatarajia 
kutumia fedha hizi kuendeleza na 
kuiboresha biashara yangu,” alisema.

Waziri aagiza TPC 
kufanya kazi kidigitali
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PARIS, Ufaransa

E
DINSON Cavani anaangalia 
uwezekano wa kubakia Paris 
Saint-Germain baada ya kocha, 
Thomas Tuchel kubainisha ha-

kutakuwa na wa kuondoka Januari hii, 
huku Leonardo akiripotiwa kutaka kum-
bakiza mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay.

Cavani mwenye umri wa miaka 32, 
yupo kwenye miezi yake sita ya mwisho 
kwenye mkataba wake na PSG na ame-
kuwa akihusishwa na kutaka kuondoka 
baada ya kukosa nafasi, lakini sasa hilo 
linaonekana halitawezekana.

Mkurugenzi wa michezo wa klabu 
hiyo, Leonardo amesema kwamba am-
emwambia Cavani kuwa hataruhusiwa 
kuondoka Januari hii, licha ya kuwasili 
kwa Mauro Icardi ambaye ni kama ame-
pora namba yake kwenye kikosi cha 
kwanza na ameanza katika mechi nne tu 
za Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Napoli ameripotiwa kwamba, anawani-
wa na Manchester United na Arsenal, 
hata hivyo, inaonyesha kuwa atamalizia 
miezi yake iliyobaki hapo jijini Paris.

Wakati alipoulizwa kama amekubali-
ana na maamuzi ya Leonardo, Tuchel 
alisema: “Tunahitaji kufanya maamuzi 
magumu na sisi (Tuchel na Leonardo) 
tuna maoni sawa.

Lakini Tuchel alibainisha kwamba, 
fowadi huyo mwenye uzoefu atapigania 
kuhakikisha anapata namba kwenye 
kikosi cha kwanza.

“Inategemea na ubora wa wachezaji 
wengine na yeye pia,” alisema Tuchel.

LONDON, England 

KIUNGO wa Tottenham, Moussa Sissoko, 
anatarajia kuwa nje ya dimba kwa angalau 
miezi mitatu baada ya kufanyiwa upasuaji 
wa goti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa aliamua wakati timu yake ikichapwa 
1-0 na Southampton Januari Mosi kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu na alikosa katika sare 
ya 1-1 dhidi ya Middlesbrough kwenye 
mchezo wa Kombe la FA Jumapili iliyo-
pita.

Spurs inatarajia mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30 kurudi kwenye mazoezi 
mwanzoni mwa Aprili mwaka huu.

“Baada ya kufanyiwa vipimo, Moussa 
Sissoko leo (juzi) amefanyiwa operesh-
eni ya goti lake la kulia,” taarifa ya Spurs 
ilisema.

“Mchezaji huyu wa kimataifa wa Ufar-
ansa aliumia wakati wa mchezo wetu dhidi 
ya Southampton, na matokeo yake akau-
kosa mchezo wa Kombe la FA dhidi ya 
Middlesbrough.

“Timu yetu wa madaktari itakuwa 
ikimwangalia na kufuatilia maendeleo ya 
Moussa kabla ya kurudi kwenye mazoezi 
mwanzoni mwa Aprili.”

Sissoko amecheza mechi 26 kwa Spurs 
katika mashindano yote msimu huu, 
akifunga kwenye ushindi wa mechi za Ligi 
dhidi ya Bournemouth na Burnley.

Majeruhi yake yanamweka kwenye sha-
ka ya kuitwa kwenye kikosi cha Ufaransa 
chini ya kocha, Didier Deschamps kwa ajili 
ya michuano ya Euro 2020, huu mabingwa 
hao wa dunia wakianza mashindano hayo 
dhidi ya Ujerumani mjini Munich Juni 16, 
mwaka huu.

Sissoko nje 
ya dimba 
miezi mitatu

LIVERPOOL, England 

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Rhian Brewster 
amejiunga na Swansea City kwa mkopo kwa msimu 
wote uliobaki.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19 ame-
jiunga na kocha Steve Cooper, ambaye alikuwa 
kocha wake kwenye Timu Taifa ya England chini 
ya umri wa miaka 17 walipotwaa Kombe la Dunia 
mwaka 2017 na yeye alitwaa kiatu cha dhahabu 
kwa ufungaji bora.

Brewster ameichezea mechi tatu tu Liverpool 
msimu huu wa 2019-20, huku mchezo wa karibuni 
zaidi ni alipoingia akitokea benchi wakati wakiibu-
ka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Everton kwenye 
mchezo wa Kombe la FA pale kwenye dimba la An-
field, Jumapili iliyopita.

Mshambuliaji huyo ataanza kuichezea timu yake 
hiyo mpya kwenye mchezo dhidi ya Cardiff City 
Januari 12.

Liverpool 
yampeleka 
Rhian Brewster 
Swansea

PSG yagoma 
kumwachia 
Cavani 



MANCHESTER, England

PEP Guardiola amebakia akiho-
fia Manchester United inaweza 
“kupindua meza” kwenye nusu 
fainali yao ya pili ya Kombe la EFL, 
licha ya Manchester City kupata 
ushindi wa mabao 3-1 katika uwan-
ja wa Old Trafford Jumanne.

City walitawala zaidi kipindi cha 
kwanza wakati Bernardo Silva na 
Riyad Mahrez walipofunga na An-
dreas Pereira akajifunga.

Marcus Rashford alifunga la 
kufutia machozi kwa United, am-
bao watakwenda pale uwanja wa 
Etihad kwenye nusu fainali ya pili 
Januari 29 mwaka huu.

Lakini Guardiola alidokeza 
kwamba, namna United ilivy-
opindua meza dhidi ya Paris 
Saint-Germain kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu uliopita, 
wakati walipokuwa nyuma kwa 

2-0 nyumbani hatua ya 16 bora, 
wanaweza kufanya hivyo kwenye 
mchezo wao huo.

“Nimecheza mara nyingi dhidi 
ya United, sio tu hapa, lakini waka-
ti nikiwa kule Munich na hasa pale 
Barcelona, na fainali mbili za Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. 

“Bila shaka nina heshima kubwa 
kwa klabu hii na historia yake,” 
alisema akiwaambia waandishi wa 
habari. “Klabu hii imeisaidia Ligi 
Kuu England na Ulaya, kuufanya 
mchezo kuwa sehemu bora. Bila 
shaka ni hatua nzuri, na kujaribu 
kucheza vizuri kama tulivyofanya 
hapa.

“Lakini huu sio mchezo wa 
pointi tatu, kwa hiyo mambo haya-
jaisha. Msimu uliopita walifungwa 
2-0 na PSG na walipokwenda Ufar-
ansa na unajua kwamba walifuzu.

“Kitu chochote kinaweza ku-
tokea kwenye soka.” 
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MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solskjaer ana-
hisi kwamba, Manchester 
United walicheza vibaya 
zaidi kipindi cha kwanza 

kuliko siku nyingine yoyote msimu 
huu dhidi ya Manchester City kwenye 
nusu fainali ya kwanza ya EFL, juzi 
Jumanne.

City walitawala kipindi cha kwanza 
kwenye nusu fainali hiyo ya kwanza 
katika dimba la Old Trafford, ambapo 
Bernardo Silva na Riyad Mahrez kila 
mmoja alifunga bao kabla ya Andreas 
Pereira kujifunga.

Marcus Rashford alifunga bao la 
United kipindi cha pili, na kuwapa 
wao matumaini finyu kuelekea nusu 
fainali ya pili kwenye Uwanja wa Eti-
had Januari 29, mwaka huu wakiwa 
wanakwenda pale wakiwa nyuma 
kwa 3-1.

Solskjaer hakuwa na furaha na 
namna kikosi chake kilivyoanza kip-
indi cha kwanza, hasa baada ya bao la 
kwanza la Silva dakika ya 17.

“Kuanzia bao lao la kwanza hadi 
kipindi cha pili, tulicheza vibaya zai-
di,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Kabla ya hapo, tulicheza vizuri, 
bao moja, lakini kwa sasa haijalishi 
sana.

“Kwa sasa tunafikiria zaidi mchezo 
wetu wa Ligi Kuu Jumapili dhidi ya 
Norwich City. Baada ya kipindi cha 
pili tulipata kitu ambacho tunaweza 
kukiamini.”

habari michezo

Solskjaer: 
Tulicheza 

ovyo kipindi 
cha kwanza
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MADRID, Hispania 

ZINEDINE Zidane amemwelezea Luka Jovic 
kama ndio mshambuliaji muhimu zaidi wa 
Real Madrid kwa siku za usoni, kabla ya 
mchezo wake wa Kombe la Supercopa de 
Espana, uliopigwa jana Jumatano.

Huku Karim Benzema akiwa majeruhi na 
Gareth Bale mgonjwa, Jovic ndio alikuwa 
akitegemea kuongoza safu ya masham-
bulizi ya Madrid kwenye nusu fainali ya 
kombe hilo la Hispania dhidi ya Valencia 
mjini Jeddah.

Ilikuwa hatua nzuri kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 22, ambaye 
alikuwa kwenye wakati mgumu kupata 
namba kikosi cha kwanza tangu alipojiunga 
na timu hiyo akitokea Eintracht Frankfurt 
kwa ada iliyoripotiwa kuwa ni euro milioni 
60 Juni mwaka jana.

Jovic ameanza katika mechi nne tu za 
kimashindano chini ya Zidane, huku akiwa 
na bao moja alilofunga wakati Madrid 
wakiibuka na ushindi wa 5-0 dhidi ya 
Leganes pale dimba la Santiago Bernabeu 
Oktoba 30, mwaka jana ukiwa ni mchezo 
wa Ligi Kuu Hispania, La Liga.

Zidane aliripotiwa kwamba ha-
jashawishika na kiwango cha Jovic, lakini 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari Jumanne, alielezea kuwa huyo ni 
mchezaji muhimu wa baadaye wa Madrid.

“Hisia ni nzuri, licha ya kukosekana mara 
kadhaa. Kuna kikosi kikubwa na wengine 
pia watapata nafasi,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Jovic kwa hakika ni mbadala. Yeye ndio 
matarajio ya baadaye. Anatakiwa kutulia, 
anajifunza.

“Ni kijana ambaye anataka kujifunza 
mengi. Ni mtu mzuri. Hatafunga mabao 
mengi. Tumekuwa tukimuunga mkono na 
unatakiwa kutulia kwa ajili yake.”

Zidane 
aelezea 
anavyomwa-
mini Jovic

Guardiola ahofia 
Utd kupindua meza



ZAHA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imeweka wazi nia yake ya kumsajili 
mshambuliaji wa Crystal Palace na Timu ya Taifa ya 
Ivory Coast, Wilfried Zaha katika dirisha dogo la Janu-
ari, lakini haina uwezo wa kulipa ada ya pauni milioni 
80 ambayo imetajwa na klabu yake hiyo maarufu 
Eagles. (Express)

ADA KUMWAMISHA ZAHA

WAKALA wa mshambuliaji wa Crystal Palace, 
Wilfried Zaha, amesema anataka kuona mchezaji wake 
huyo mwenye umri wa miaka 27, anajiunga na Tot-
tenham Hotspur, lakini klabu hiyo pia imeweka wazi 
haina uwezo wa kulipa kiasi cha ada kinachotakiwa. 
(Mirror)

TRAORE ATAJWA CITY

MANCHESTER City imesema inahitaji kumsajili 
winga wa Wolves Mhispania Adama Traore, ambaye 
ana umri wa miaka 23. (Calcio Mercato)

VIDAL AKARIBIA UNITED

WAKALA wa kiungo wa Barcelona na Timu ya 
Taifa ya Chile, Arturo Vidal (32), anatarajia ku-
fanya mazungumzo na Manchester United kuhusu 
uwezekano wa nyota huyo kujiunga na klabu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu England. (Corriere Della 
Sera, via Mirror)

VILLA KUMREJESHA BENTEKE

ASTON Villa imeanza mazungumzo na Crystal Pal-
ace kwa ajili ya kumrejesha straika wa Timu ya Taifa 
ya Ubelgiji, Christian Benteke, ambaye ana umri wa 
miaka 29. (Telegraph)

REINA AKARIBIA VILLA

MABOSI wa Aston Villa wamewasilisha taarifa rasmi 
ya kumwania golikipa wa zamani wa Liverpool, Mhis-
pania Pepe Reina (37), kutokea AC Milan. (Mail)

ALONSO KUTUA INTER

BEKI wa kushoto wa Chelsea, Marcos Alonso 
anatajwa kuwindwa na Inter Milan ya Italia huku 
The Blues ikiwa tayari kumwachia nyota huyo wa 
Timu ya Taifa ya Hispania mwenye umri wa miaka 
29. (Telegraph)

SIGUEDSSON KUTEMWA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Iceland, Gylfi Sigurds-
son (30), ni mmoja wa wachezaji ambao Kocha wa 
Everton, Carlo Ancelotti, anatarajia kuwaacha kwenye 
kikosi chake. (Sun)

RABIOT ANUKIA EVERTON

EVERTON imeweka wazi nia yake ya kumsajili 
kwa mkopo kiungo wa Juventus na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Adrien Rabiot, ambaye ana umri wa miaka 
24, ili kuitumikia klabu hiyo hadi mwisho wa msimu. 
(Corriere Dello Sport, via Sport Witness)

GOTZE KUONDOKA DORTMUND

NYOTA Mario Gotze, ambaye alifunga bao la ushin-
di kwa Ujerumani katika fainali za Kombe la Dunia 
mwaka 2014, anatarajia kuondoka Borussia Dort-
mund akiwa mchezaji huru ifikapo mwishoni mwa 
msimu huu. Mshambuliaji huyo aliwahi kufundishwa 
na Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola na Jur-
gen Klopp wa Liverpool. (Bild - in German)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

CAIRO, Misri

S
ADIO Mane alimshinda 
mchezaji mwenzake wa Liv-
erpool, Mohamed Salah na 
nyota wa Manchester City, Ri-

yad Mahrez kutwaa tuzo ya Mchezaji 
Bora wa mwaka wa Afrika kwa mwa-
ka 2019, tuzo inayotolewa na Shirik-
isho la Soka la Afrika (Caf ).

Mane alikuwa kwenye ki-
wango bora pale Liverpool 

kwa kutwaa taji la Ligi 
ya Mbingwa Ulaya na pia
 alianza vizuri msimu wa
 Ligi Kuu England mwaka

 2019-20.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-

egal alimaliza nafasi tatu kwa miaka 
mitatu iliyopita, akimaliza nafasi ya 
pili nyuma ya Salah mwaka 2017 na 

2018, na nafasi ya tatu mwaka 2016 
wakati Mahrez aliposhinda.

Lakini wakati huu Mane aliitwaa 
tuzo hiyo, mbele ya mchezaji mwen-
zake wa Liverpool, Salah na Mahrez, 
ambaye alitwaa mataji matatu ya 
nyumbani na City na alikuwa na-
hodha wa Algeria wakati ikitwaa taji 
la Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka 
jana huko nchini Misri.

Hii ni mara ya kwanza tangu mwaka 
2002 kwa mchezaji wa Senegal kut-
waa tuzo hiyo, straika wa zamani wa 
Liverpool, El Hadji Diouf ndio alikuwa 
mchezaji wa mwisho kutwaa tuzo 
hiyo muda mfupi baada ya kuondoka 
Lens kwenda Liverpool.

Wakati mafanikio ya Liverpool kut-
waa Ligi ya Mabingwa Ulaya bila shaka 
yoyote yalichangiwa kwa kiasi ki-
kubwa na Mane, pia alifurahia mwaka 
mzuri kwa upande wake.

Katika mechi 36 za Ligi Kuu England 
aliyoichezea mwaka 2019, Mane ali-
funga mabao 24 na kutoa ‘asisti’ sita na 
kumwacha Salah (mabao 18 na ‘asisti’ 
tano kwenye mechi 34) wakati Mahrez 
alifunga mabao saba na ‘asisti’ saba ka-
tika mechi 24 alizoshuka dimbani.

Mane, Salah na Mahrez pia walita-
jwa kwenye kikosi bora cha mwaka 
cha Caf. Pierre-Emerick Aubameyang 
alichaguliwa kuwa ndio mshambuliaji 
kiongozi wa kikosi hicho, huku Hakim 
Ziyech na Idrissa Gueye wakichaguli-
wa nafasi ya kiungo na Andre Onana 
akiwa golini.

Kalidou Koulibaly, Joel Matip, Serge 
Aurier na Achraf Hakimi – ambaye 
alishinda tuzo ya mchezaji bora wa 
mwaka kijana, wamechaguliwa nafasi 
ya ulinzi na Djamel Belmadi wa Alge-
ria alichaguliwa kuwa kocha bora wa 
mwaka.

   Ni mchezaji wa kwanza kutoka Senegal 
kushinda tuzo hiyo tangu 2002...
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Mane Mwanasoka 
Bora Afrika 2019

habari michezo



Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR 

L
ICHA ya kukubali kipigo cha ma-
bao 2-0 kutoka kwa Yanga, Ko-
cha wa Jamhuri, Mustafa Hassan 
maarufu ‘Mu’, amesema mfumo 

walioutumia katika mchezo huo wa 
Kombe la Mapinduzi, umewaepushia ba-
laa la kufungwa mabao mengi. 

Yanga juzi usiku ilitinga hatua
 ya nusu fainali ya Kombe la

 Mapinduzi baada ya kuibuka na
 ushindi katika mechi iliyopigwa 

kwenye Uwanja wa Amaan.

Mabao ya Yanga katika mechi hiyo 
yalifungwa na Adeyum Saleh dakika ya 
45 na mtokea benchi, Mohamed Isssa 
‘Banka’ dakika ya 85.

Kwa matokeo hayo sasa Yanga  itaku-
tana na Mtibwa Sugar leo saa 2:15 usiku 
katika mchezo wa nusu fainali utakao-
pigwa kwenye Uwanja wa Amaan, Un-
guja.

Akizungumza na Nipashe baada ya 
mechi hiyo, Mu alisema kwa sasa Yanga 
imeimarika sana katika eneo la kiungo 
cha kati na ndiyo idara iliyowapa sana 
tabu. 

Alisema kama wangecheza mchezo 

wa wazi ‘wangepigwa’ mabao mengi 
zaidi kutokana na ubora mkubwa wa 
wapinzani wao. 

“Kila Yanga ilipofanya ‘sub’ (mabadi-
liko)  hali ilizidi kuwa mbaya zaidi kwetu 
na kama tungecheza ‘free game’, tunge-
pigwa mabao mengi,” alisema.

Aidha, alisema kitendo cha wachezaji 
wake kucheza na jukwaa ni moja ya tati-
zo lililoigharimu timu yao na kuchangia 
kipigo hicho juzi.

Fainali za mashindano hayo yanay-
ofanyika kila mwaka inatarajiwa kuche-
zwa Januari 13, mwaka huu kwa bingwa 
kuondoka na kitita cha Sh. milioni 15.

Kocha Jamhuri afafanua
Yanga ilipowazidi nguvu

Mchezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya Vijana Kids, Amim Jamhuri, akifunga bao licha ya kukabwa na wachezaji 
wenzake wa timu hiyo katika mazoezi yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Jakaya Mrisho Kikwete (JMK Park) jijini 
Dares Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkwasa atakiwa
kupumzika Yanga

Usajili Zanzibar 
kufungwa rasmi 

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA kiungo tegemeo wa 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba, Mtemi Rama-
dhani, amemshauri Kaimu Kocha 
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa, 
kuachana na timu hiyo kwa maslahi 
ya afya yake.

Hata hivyo, siku moja kabla ya 
mechi ya watani wa jadi, Simba na 
Yanga, Mkwasa alikaririwa akisema 
afya yake iko vizuri baada ya 
kupona maradhi ya moyo yaliyoku-
wa yanamsumbua.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mtemi alisema kazi ya kufundisha 
mpira wa miguu inazungukwa na 
mazingira ya presha na ili kutompa 
wakati mgumu, Mkwasa anatakiwa 
kukaa pembeni ili kulinda afya 
yake.

Mtemi alisema kuwa Yanga 
inatakiwa kusaka kocha mwingine 
wa kudumu na jukumu la Mkwasa 
ni kuwavusha katika kipindi hiki 
walichokuwa na changamoto.

“Mimi Mkwasa ni rafiki yangu, 
tunakituo kimoja ambacho tunaki-
simamia, najua ni mgonjwa, kitendo 
cha kutolewa moyo na kuwekwa 
mezani ili kutibiwa si kidogo, ana-
hitaji kukaa kwenye mazingira ya 
utulivu, si ya kufundisha,” alisema 
nyota huyo wa zamani wa Timu ya 
Taifa (Taifa Stars).

Mkwasa alitua Yanga kuchukua 
mikoba ya Mkongomani Mwinyi 
Zahera ambaye alitimuliwa na uon-
gozi wa timu hiyo Novemba mwaka 
jana.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limesema dirisha dogo la usajili wa 
wachezaji wanaoshiriki Ligi Kuu 
Visiwani hapa litafungwa rasmi leo, 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu wa Kamati ya Mashindano ya 
ZFF, Hussein Ahmada alisema dirisha 
hilo litafungwa saa 12: 00 jioni na 
linawakumbusha viongozi wa klabu 
hakutakuwa na muda wa nyongeza.

Ahmada alisema kuwa wanazitaka 
klabu kuhakikisha wanakamilisha 
taratibu zote za usajili ili kuondoka 
usumbufu wa kushindwa kuwapata 
wachezaji iliyowaongeza.

“Ni vyema vilabu vikarejesha fomu 
kwa wakati uliopangwa ili kuondoa 
usumbufu ambao mara kwa mara 
umekuwa ukijitokeza wa kwa baadhi 
ya vilabu kuchelewa kurejesha fomu 
hizo.

“Zoezi limeenda vizuri, licha ya 
baadhi ya vilabu kufanya usajili ka-
tika tarehe za mwishoni kabisa hali 
ambayo inasababisha hata baadaye 
kuchelewa kurejesha fomu hizo na 
kutegemea kulipa faini,” alisema 
kiongozi huyo.

Hata hivyo alizitaka timu kuzin-
gatia kanuni za mashindano kwa 
kumalizana na wachezaji ambao 
imefikia uamuzi wa kuwaacha.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAKATI akitarajiwa kuibeba tena timu 
yake itakaposhuka dimbani dhidi ya Mtib-
wa Sugar leo, kiungo mshambuliaji wa 
Yanga, Mohamed Issa ‘Banka’,  ametoa siri 
ya kuendelea kucheka na nyavu.

Banka amefunga mfululizo wakati huu 
akitokea chumba cha majeruhi, ambapo 
kabla ya juzi kutupia dhidi ya Jamhuri 
kwenye mechi ya Kombe la Mapinduzi, 
pia alifunga dhidi ya Simba katika mchezo 
wa Ligi Kuu Bara. 

Katika mechi hiyo ya juzi iliyopigwa 
Uwanja wa Amaan na Yanga kushinda 2-0, 
Banka alitokea benchi kipindi cha pili na 
kutupia dakika ya 85 baada ya Adeyum 
Saleh kutangulia kuziona nyavu dakika ya 
45.

Akizungumza na Nipashe visiwani 
hapa, Banka alisema huu ni wakati wa 
mashabiki wa Yanga kufurahia matunda 
yake baada ya kumvumilia kipindi akiwa 
majeruhi. 

“Siri kubwa ya mafanikio haya ni ma-
zoezi na kujituma, lakini pia ushirikiano 

mkubwa ninaopata kutoka kwa wachezaji 
wenzangu.

“Nawaomba mashabiki wa Yanga waen-
delee kutuunga mkono watafurahia ubo-
ra wetu katika mechi zinazofuata,” Banka 
alisema.

Akizungumzia mchezo wa nusu fainali 
leo dhidi ya Mtibwa Sugar, alisema utaku-
wa mgumu kwa kuwa ni timu inayowafa-
hamu vizuri.

“Mtibwa tunacheza nao ligi moja na ni 
timu bora, hautakuwa mchezo mwepesi, 
lakini tumekuja kupambana,” alisema.

Banka afunguka kasi ya kutupia

habari michezo
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Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR 

B
AADA ya Yanga juzi usiku kuun-
gana na Simba, Azam FC na Mtib-
wa Sugar kutinga nusu fainali ya 
Kombe la Mapinduzi habari ya 

mjini visiwani hapa sasa ni ‘dua’ kwa timu 
hizo kongwe nchi kukutana fainali.
Yanga imetinga nusu fainali
 baada ya kuichapa Jamhuri
 kwa mabao 2-0 yaliyowek-

wa kimyani na Adeyum 
Saleh na Mohamed Issa

 ‘Banka’ dakika ya 45 na 85
 kwenye Uwanja wa Amaan

 juzi usiku.
Wakati Simba yenyewe ikitinga nusu 

fainali juzi jioni kwa kuichapa Zimamoto 
3-1 shukrani kwa mabao ya John Bocco, 
Sharaf Shiboub na Ibrahim Ajibu.

Kwa upande wa Azam na Mtibwa zi-
lizitoa Mlandege na Chipukizi kwa ushin-
di wa 1-0 na mikwaju ya penalti 4-2 baada 
ya sare bao 1-1.

Hata hivyo, wakati Yanga ikishuka dim-
bani leo saa 2:15 usiku kuvaana na Mtibwa 

Sugar katika nusu fainali ya kwanza kabla 
ya Simba kesho majira kama hayo ku-
vaana na mabingwa watetezi, Azam FC 
mashabiki visiwani hapa maombi yao 
ni kuona watani hao wa jadi wakikutana 
fainali. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
baada ya Yanga kutinga nusu fainali, walil-
iambia Nipashe kuwa wanatamani kuona 
Mtibwa na Azam zikitolewa ili washuhud-
ie ‘dabi’ ya watani hao. 

Kocha wa Jamhuri, Mustafa Hassan 
‘Mu’, baada ya timu yake kuangukia ki-
pigo, alisema anaziona Simba na Yanga 
zikitinga fainali ingawa mpira ni dakika 
90 na lolote linaweza kutokea.

“Wapenzi wengi wasoka wanataka 
Simba na Yanga zikutane fainali, jambo 
ambalo hata mimi natamani hivyo, lakini 
ukumbuke Azam ni wazoefu wa michua-
no hii na wapo vizuri wakitaka kutetea 
ubingwa wao.

“Ila tofauti na miaka mingine mwaka 
huu naona Simba na Yanga zimedhamiria 
ubingwa na zimeleta vikosi kamili, nad-
hani zinaweza kukutana,” alisema.

Nassor Juma, mdau wa soka ambaye 

hakuwa tayari kueleza yeye ni shabiki wa 
timu ipi kati ya Simba na Yanga, alisema: 
“Ni wakati wa Wazanzibar kushuhudia 
dabi kwenye Uwanja wa Amaan, hivyo 
dua zangu Azam na Mtibwa zitolewe.”

Straika wa Yanga aliyerejea katika 
makali yake akitokea chumba cha maje-
ruhi,  Banka alisema hesabu zao kwanza 
ni kwa Mtibwa na hawaihofii timu yoyote.

“Simba tumekutana nayo wiki iliyopita, 
hatuna hofu tumekuja kupambana na 
lengo letu ni kutwaa kombe tupo tayari 
kucheza na timu yoyote,” alisema.

Kauli hiyo iliungwa mkono na Kocha 
msaidizi wa Yanga, Said Maulid aliyepo 
visiwani hapa na timu, ambapo alisema 
mechi zote ni ngumu lakini walichofuata 
ni kombe hivyo wapo tayari kukutana na 
Simba kama ikitokea. 

Kwa upande wake nahodha wa Simba, 
John Bocco, alisema wamekuja kupamba-
na na wanatambua Azam ni timu kubwa 
lakini wanachotaka ni kombe tu.

Alisema baada ya kulikosa kombe hilo 
mwaka jana kwa kupoteza mechi ya fain-
ali dhidi ya Azam, safari hii hawataki kuru-
dia makosa hayo tena.

   Mashabiki waziombea zitinge fainali washuhudie 
‘dabi’, Bocco na Banka watoa neno...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Simba, Yanga zazifuta 
Azam FC, Mtibwa Z’bar

Na Somoe Ng’itu

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), Simon Msuva, amesema 
ndoto zake za kucheza soka la 
kulipwa Ulaya zimetimia baada ya 
kukamilika kwa ‘dili’ la kujiunga na 
klabu ya Benfica ya Ureno.

Msuva amesaini mkataba wa 
miaka mitatu wa kuichezea timu 
hiyo lakini atapelekwa kwa mkopo 
wa miezi sita katika timu ya Panan-
thiakos.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Msuva, alisema kuwa juhudi na bidii 
zake ndio zimefanikisha usajili huo 
na anaamini ataendelea kucheza 
soka la ushindani na kiwango cha juu 
ili kujiongezea thamani yake.

Msuva alisema kuwa anamshukuru 
Mungu kwa kufika hatua hiyo, kwa 
sababu hakuna kinachowezekana 
bila ya kuwapo na mipango mizuri.

“Nina furaha sana, ndoto zangu za 
kucheza Ulaya, kusajiliwa na klabu 
kubwa zimetimia,” alisema kwa 
kifupi mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Yanga.

Meneja wa mchezaji huyo, Dk. 
Jonas Tiboroha, alisema kuwa Msuva 
anatarajiwa kutua Ureno ifikapo 
Januari 15, mwaka huu.

Yanga ilimuuza Msuva kwa Difaa 
El Jadida ya Morocco kwa dau la 
Dola za Marekani 100,000 mwaka 
2016, lakini klabu hiyo ilikataa ku-
weka kipengele cha kulipwa fedha 
endapo atauzwa kwa timu nyingine.

Msuva afurahia
ndoto zimetimia

Mshambuliaji wa Manchester City, Riyad Mahrez (kulia), akifunga bao la pili kwa timu yake huku golikipa wa Manches-
ter United, David de Gea akishindwa kuokoa hatari hiyo katika mechi ya Kombe la Ligi iliyochezwa juzi, usiku kwenye 
Uwanja wa Old Trafford. City ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

