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Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi na mkewe Manam l\/lwmy| vvak|pata maelezo kutoka kwa Mtumvva Rashid Khamls wa K|kund| cha Bopwe Vegetable & Fruit Prod-
uct, alipotembelea maonesho ya wajasiriamali katika hafla ya ufungaji wa Kongamano la Sita la Kiswahili la Kimataifa Wete, Pemba jana. PICHA: IKULU

Udahili kidato cha I wagawa wadau

Na Jenipher Gilla

UDAHILI wa wanafunzi wa kidato
cha kwanza mwaka 2023 umewa-
gawa wadau wa elimu katika
makundi mawili ya wanaounga
mkono utaratibu wa wanafunzi
wa shule moja ya msingi kupele-
kwa shule moja ya sekondari na
wengine kuupinga kwa madai
una madhara kitabia na kisai-
kolojia.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, wadau hao
walisema ikiwa wanafunzi wa
shule moja ya msingi kudahiliwa
kwenye shule moja ya sekondari
kuna uwezekano mkubwa wa
kuhamisha tabia, kuzungumza
kilugha zaidi na kushindwa kuji-
funza mambo mapya ya kupanua
uelewa wao.

Mwalimu Gratian Mukoba
alisema kuwapanga wanafunzi
walewale shule moja ya sekond-
ari haina afya kwa kuwa wana-
hitimu darasa la saba na kwenda
elimu ya kiwango kingine wak-
iendeleza tabia zilezile.

“Kama miongoni mwao kuna
wanafunzi walikuwa wanajua
kuwaigiza walimu, wataende-
leza kufanya hivyo hivyo, kama
kuna wachekeshaji na watundu
vilevile, tabia zitahama kutoka
shule ya msingi kwenda sekond-
ari, hata namna ya kutunza nid-
hamu itawawia ugumu walimu,”
alisema Mukoba ambaye aliwahi
kuwa Rais wa Chama cha Walimu
Tanzania (CWT).

Alisema wanafunzi wanajuana
na kama wana makundi yao,
watayaendeleza, hivyo utaratibu
wa kuwachanganya na wanafun-
zi kutoka maeneo mengine uli-
paswa kuendelezwa.

Mtaalamu wa Saikolojia wa
Taasisi ya Global Source Watch,

Dismass Lyasa, alisema mtoto an-
ahitaji kujichanganya na watu wa
aina tofauti, ili kujifunza mambo
mapya na kwenda na mabadiliko
ya sayansi na teknolojia, ulim-
wengu na utandawazi.

Alisema kuwaweka darasa
moja wanafunzi wote wanaotoka
eneo moja kunaongeza uweze-
kano wa kushindwa kufanya
vizuri darasani kwa sababu ya
kuzoeana kulikopitiliza, pia ku-
zungumza lugha za kikabila ku-
tokana na mazingira wanayoto-
ka, hali itakayowaondolea ariya
kujifunza.

Alisema mfumo huo utad-
umaza elimu, pia maendeleo ya
nchi kwa ujumla na utajenga ma-
tabaka ya wasiojua kubaki hawa-
jui na wanaojua kubaki na kujua
kwao.

“Serikali iendelee na mpango
wa zamani wa kuwachanganya
wanafunzi kijinsia na hata mikoa
na wilaya, ili kuwasaidia wa-
nafunzi kubadilishana taarifa,
pia kujifunza mila desturi na tam-
aduni nyinginezo.

“Wanafunzi wa eneo moja wak
wanaweza hata kuongea lugha za
kwao badala ya ile inayohitajika
darasani,” alisema.

KAULI YA SERIKALI

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) anayes-
hughulikia elimu, Dk. Charles
Msonde, alipotafutwa na Nipashe
jana kuzungumzia suala hilo,
alisema kitendo cha wanafunzi
wa darasa moja kutoka shule
moja ya msingi kupangwa shule
moja ya sekondari kunatokana
na mfumo maalum uliotengen-
ezwa kufanya hivyo ili wanafunzi

mfupi kufuata elimu.

Alisema serikali ina shule za
bweni 38 zinazochukua wanafun-
zi  milioni 1.1 sawa na asilimia
0.3, huku asilimia 99.7 wakienda
kwenye shule za kata ambazo kila
shule inachukua wanafunzi kuto-
ka shule kadhaa zilizoko kwenye
eneo hilo.

“Mfumo ule unakuwa ume-
shapanga kuwa shule hii ya se-
kondari italishwa na shule hizi za
msingi zilizo karibu, na lengo ni
kutaka wanafunzi wawe na uw-
ezo wa kutembea kwenda shule
kwa urahisi.

“Ukiwapanga tu bora shule
maana yake utajenga mazingira
ambayo siyo rafiki kwa wanafunzi
kufika shuleni.

“Ndiyo maana unaona wa-
nafunzi wa shule moja wote wa-
nakwenda Kisutu (mfano), ni kwa
sababu hiyo Kisutu ndiyo shule
iliyopangwa kuchukua wanafun-
zi kutoka shule hiyo ya msingi na
nyingine zilizoko eneo hilo.

“Ikitokea wanafunzi wa shule
hizo wakawa wengi, mfumo huo
umetengenezwa kuwapeleka
shule zilizo jirani,” alifafanua.

Dk. Msonde alisema miaka ya
nyuma wanafunzi walikuwa wa-
napangiwa shule za nje ya eneo
lao kwa kuwa shule za sekondari
zilikuwa chache, lakini kuwapo
shule za kata kumetoa fursa ya
wanafunzi wengi kupata elimu,
hivyo wanapangiwa shule za kar-
ibu ili kuwarahishia huduma hiyo
bila kujali wametoka shule zipi za
msingi.

“Malengo yetu ya Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014 in-
amtaka kila mtoto atoke elimu
ya msingi aende hadi kidato cha
nne, na hii ni ya lazima. Sasa ka-
tika utekelezaji wa hii sera, tu-
namtengenezea mtoto mazingira

mazuri.

“Unapompangia mtoto shule
iliyoko mbali na makazi yake,
unamtengenezea tabia za utoro
kutokana na kutembea mwendo
mrefu kila siku,” alisema.

Alibainisha kuwa hayo ni maan-
dalizi ya mfumo wa elimu wa
miaka 10 wa 16423+ elimu kuan-
zia mwaka 2024, akisema mwa-
nafunzi akimaliza darasa la sita,
atapelekwa kuanza masomo ya
sekondari kwenye shule iliyoko
karibu kwa lengo la kuhakikisha
watoto wote wanasoma hadi ki-
dato cha nne.

Dk. Msonde alifafanua, akisema
‘I’ ni elimu ya awali, ‘6’ ni darasa la
kwanza hadi la sita, 4’ ni elimu ya
sekondari ya chini ambayo ni ki-
dato cha kwanza mpaka cha nne
na watoto wanaosomea ufundi,
maarifa ya jamii, 2’ ni kidato cha
tano na sita na watakaosomea
mafunzo ya ufundi na maarifa ya
jamii na ‘3 ni chuo kikuu.

Alisema kuwa siyo kila kata wa-
nafunzi wa shule moja ya msingi
wote watapelekwa shule moja ya
sekondari, bali inatokana na eneo
husika na shule zilizoko kwenye
eneo hilo.

Alitolea mfano shule za viji-
jini ambako shule ya sekondari
inajazwa na shule tano za msingi,
hivyo shule hizo zikiwa na wa-
nafunzi wachache, wote wataku-
tana kwenye shule hiyo moja.

WADAU ELIMU

Mwenyekiti wa Taifa wa
Shirikisho la Wamiliki wa Shule
na Vyuo Binafsi Tanzania (TA-
MONGSCO), Leonard Mao, alise-
ma mfumo huo ni mzuri kwa
kuwa unawapunguzia wanafun-
zi changamoto ya usafiri ingawa
una shida kwa watoto kutoijua
vizuri jiografia ya nchi.

“Mtoto akisoma eneo moja
halafu hiyo miaka 10 asibahatike
kwenda sekondari, ina maana
eneo pekee atakalokuwa ana-
lifahamu ni hili alilozaliwa na
kukulia.

“Lakini serikali ina nia njema
katika hili, kwa sababu lengo ni
kuhakikisha watoto wote wana-
pata elimu iliyo bora bila changa-
moto yoyote,” alisema.

UDAHILI ULIVYO

Katika kufuatilia udahili huo,
Nipashe imebaini kuwa wahit-
imu wote 64 (wasichana 33) wali-
ofaulu Mtihani wa Darasa la VII
katika Shule ya Msingi Masunula
wilayani Shinyanga mkoani Shin-
yanga, wamechaguliwa kujiunga
na Shule ya Sekondari ya Kata ya
Usule.

Wanafunzi hao wanakwenda
kuungana Usule na wenzao 43
(wasichana 29) kutoka shule ji-
rani ya Sumbigu.

Udahili huo pia unaonyesha
wahitimu wote 108 (wasichana
54) kutoka Shule ya Msingi Feza
ya wilayani Kinondoni mkoani
Dar es Salaam wamechaguliwa
kujiunga na Shule ya Sekondari
Kawe Ukwamani.

Vilevile, wahitimu wote 243
(wasichana 127) waliofaulu Mti-
hani wa Taifa wa Darasa la VII
mwaka huu kutoka Shule ya
Msingi Kimanzichana wilayani
Mkuranga mkoani Pwani, wa-
mechaguliwa kujiunga na Shule
ya Sekondari Mkamba wilayani
humo.

Ni hali iliyoshuhudiwa pia kwa
wahitimu wote 77 waliofaulu mti-
hani huo kutoka Shule ya Msingi
Bwiti wilayani Mkinga mkoani
Tanga ambao wamepangwa kuji-
unga na Shule ya Sekondari Ma-
vovo wilayani humo.
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CHADEMA
yatangaza
kuanza
mikutano ya
kisiasa

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (CHADEMA),
kimetangaza kuanzia Januari
mwakani kitaendelea na mi-
kutano ya hadhara nchi nzima
hadi Rais Samia Suluhu Hassan
atakapotoa kauli kuhusu suala
hilo.

Hivi karibuni, Rais Samia am-
baye ni Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), alisema
ataendeleza nia na azma yake
ya utamaduni wa kusimamia
majadiliano ya kiungwana na
vyama vya siasa ili kuimarisha
misingi ya demokrasia, umoja
na maridhiano ya kitaifa.

Alitahadharisha kuwa ma-
jadiliano hayaivui CCM dha-
mana waliyopewa ya kuwa
chama tawala, bali yanawa-
fanya wavute wengine (wap-
inzani) wakae na kukubaliana
namna ya kuendesha siasa kwa
ustaarabu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti wa
CHADEMA mkoa wa Kinondoni,
Henry Kileo, alisema

uamuzi wa chama hicho
unakuja siku chache baada
yva Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, kutam-
ka kuwa chama hicho hakitaji-

toa kwenye maridhiano na CCM.

Kileo, aliwaambia waandishi
wa habari kuhusu kupokea ag-
izo ya Katibu Mkuu wa CHADE-
MA, John Mnyika, kuwataka
wabunge wote wa wananchi wa
chama hicho warudi majimboni
kwa ajili ya kujiandaa na op-
eresheni ya chama itakayoanza
Januari, 2023 ikiwamo kufanya
mikutano ya hadhara.

“Tofauti na hapo hakuna
atakayesimamisha mikutano,
kwa sababu sisi sasa ndio
tutakaokuwa tunavunja katiba
kwa sababu ipo na inaturuhusu,
halafu bado tunataka kubem-
beleza kutekeleza wajibu wetu,
tumekaa kimya kwa muda
mrefu sasa usije ukatafsiriwa
kwamba ni uoga,” alisema Kileo.

Alisema suala la kufanya
maridhiano na serikali sio la
mwenyekiti wa chama hicho,
Freeman Mboye peke yake bali
ni la wanachama wote kwa
kuwa walipelekewa ajenda hiyo
na kamati na Baraza Kuu likari-
dhia kuwa jambo hilo lifanyike
kwa manufaa ya taifa.

“Kuna hulka au kasumba im-
ezuka watu wanataka kugeuza
jambo hili ni la Freeman, sio
jambo la Freeman ni jambo la
CHADEMA tumeridhia kwenye
Baraza Kuu. Kamati Kuu ilitule-
tea tukaridhia. Tusimgeuzia mtu
(Freeman) mshale ‘as if' (kama)
yeye analihitaji sana hili jambo,
CHADEMA inalihitaji na CCM
wanalihitaji,” alisema.

Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Baraba-
rani Wilaya ya
Nanyumbu mkoani
Mtwara, Has-
san Ismail, akitoa
elimu ya namna
va kujikinga na
ajali za barabarani
kwa madereva wa
pikipiki za abiria 30
baada ya madereva
hao kupatiwa vifaa
mbalimbali iki-
' wamo kofia ngumu
jana wilayani
Nanyumbu. PICHA:
HAMISI NASRI

¢ RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan
: anatarajiwa kufunga lango la
¢ handaki la mchepuko kwenye
¢ Bwawa la Umeme la Julius Ny-
¢ erere Desemba 22, mwaka huu,
¢ ili kuruhusu maji yaanze kujaa.

Ufungaji huo unatarajiwa

¢ kushuhudiwa na wageni 2,300
: kwenye eneo hilo la mradi,
: Watanzania 2,000 na ugeni
: wa watu 300 kutoka Misri am-
: bao utaambatana na Waziri wa
: Mambo ya Nje wa Nchi hiyo.

Wageni wengine ni Spika

: wa Bunge la Tanzania, Dk. Tu-
¢ lia Ackson, wakuu wa mikoa,
: mawaziri na makatibu wakuu
: wa wizara mbalimbali.

Akizungumza na waandishi

: wa habari jana kwenye eneo la
¢ mradi huo ulioko Bonde la Mto
¢ Rufiji, Waziri wa Nishati, Janu-
: ary Makamba alisema mpaka
¢ sasa ujenzi wa bwawa hilo ume-
¢ fikia asilimia 78.68 ambayo ni
¢ hatua ya awali ya kuanza kujaza
: maji, ikitarajiwa kuchukua mis-

imu miwili ya mvua iliyo kamili.

“Wakati mradi  unaanza
kutekelezwa ili kujengwa tuta
katikati ya mto, ni lazima maji
yachepushwe kwa njia nyingine
ili yaendelee mbele, yakupe
nafasi ya sehemu kavu kujenga
handaki hili lenye urefu wa mita
700 sawa na viwanja saba vya
mpira wa miguu kwa jumla ya
gharama zilizotumika Sh. bilioni
235,” alisema.

Waziri January aliongeza
kuwa mageti ya kuziba mche-
pusho yamewasili na yame-
shafungwa.

“Kutokana na  umuhimu
na ukubwa wa mradi huo na
umuhimu wa mradi kitaifa, isha-
ra ya mradi huu kwa malengo
yetu na ndoto yetu kwa maen-
deleo na hatua hii ya kujaza
maji kwenye bwawa, itazinduli-
wa na kushuhudiwa na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan tarehe 22,
Desemba mwaka huu Alhamisi.

“Akifika  kwenye  mradi,
atabonyeza kitufe ambacho
kitashusha geti la kuziba handa-

ki lililokuwa linachepusha maji,
kwa tukio hilo maji yataanza
kujaa kwenye bwawa,” alisema
January.

Alisema kuwa hatua hiyo
inakwenda kujibu mijadala
ya baadhi ya watu waliokuwa
wakidhani kwamba mradi huo
hautokamilika kwa muda uli-
opangwa lakini hata uwezekano
wa kujaza maji kuwa shakani
kutokana hali ya ukame inay-
oendelea.

“Kuna watu walikuwa wa-
nauliza ninyi watu wa serikali,
tena wengine wakasema ninyi
watu wa CCM, kuna ukame
ambao kila siku mnalalamika
ambao ndiyo chanzo cha up-
ungufu wa umeme inakuwaje
tena mnajenga bwawa kuzali-
sha umeme kwa maji ambayo
kila siku mnalalamika ukame,
kwanini msiache na kufanya
mambo mengine?” Alisema.

Akifafanua dhana hiyo ya ku-
poteza muda, January alisema
kuna aina mbili za kuzalisha
umeme kwa kutumia maji,

Rais Samia kufunga lango la
‘handaki Bwawa la Nyerere

Na Frank Monyo

hatua ya kwanza maji yanakuja
kwenye mto na yanatiririka
moja kwa moja kwenye mi-
tambo, yanajengewa eneo la
kukusanywa halafu yanaende-
sha mitambo, mfano Bwawa la
Kihansi.

Alieleza namna nyingine ya
miradi hiyo kuwa ni kujenga
bwawa na kuyakusanya maji
mengi halafu unayaingiza kwe-
nye mitambo, unayazungusha
na kuzalisha umeme, mfano
Bwawa la Mtera.

“Sasa unapojenga bwawa na
kujaza kama hivi, mvua hata
isiponyesha kwa miaka mitatu
na lisitokee tone hata moja,
bado tuna uwezo wa kuzalisha
umeme kwa sababu maji yale
umeyahifadhi,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TANE-
SCO, Maharage Chande, alisema
bwawa hilo lina uwezo wa kuhi-
fadhi lita bilioni 33.2 za maji na
kama zikitumika na mitambo
yote, itaweza kuendesha mi-
tambo kwa kipindi cha mwaka
mmoja.

Abrasen & Co.

Advocates and Legal Consultants

TANGAZO LA UUZWAJI WA

VIWANJA VYA MAKAZI

Kwa mamlaka na maelekezo tuliyopewa na kampuni ya TATEPA
PUBLIC LIMITED COMPANY, tunatangaza uuzwaji wa viwanja 31
vilivyopimwa kwa matumizi ya makazi tu. Viwanja hivyo
vinapatikana eneo la Kinyanambo A karibu na Shule ya Msingi
Gangilonga - Mafinga Mjini, Mkoani Iringa. Bei inatofautiana
kwa kila kiwanja kulingana na ukubwa wa kiwanja chenyewe.

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali piga simu nambari
+255 764 464 524 au +255 716 389 942.

Imetolewa na; Essau Abraham Sengo, Esq.
Wakili.
Abrasen & Company Advocates,
P.0 Box 3810, Mbeya - Tanzania.
NIC Investment Building, Ghorofa ya Pili.

TATEPA

217197302

Stakeholders consultation meeting for the Carbon Voluntary

Project Activity “Protect the environment, use clean cookstoves!”
under the “Green Tanzania Cookstoves Programme”

OffgridSun in collaboration with Inuka Youth Development Organization
develops a clean cooking project in Tanga Region called “Tunza Mazingira,
tumia jiko banifu! - Protect the environment, use clean cookstoves!”. The
project is an activity (VPA) under the Gold Standard Programme of Activities
(PoA) “Green Tanzania Cookstove Programme” implemented by OffgridSun
with the goal is to improve livelihoods of local population and protect
environment in Tanzania by distributing improved cookstoves across the
country to reduce CO2 emission derived by the use of biomass fuel for
domestic purposes. The programme is developed under the Gold Standard
framework and seeks to obtain Verified Emissions Reductions (VER).

The project Tunza Mazingira, tumiajiko banifuisimplemented in ten villagesin
Mazingara, Mkata and Kwachaga Wards within Handeni District, Tanga Region,
for a total of about 10.000 households targeted.

OffgridSun is welcoming stakeholders to provide their feedback through the
organization of a stakeholders’ consultation meeting to gather suggestions.
The meeting will be held in Mkata, Handeni District at Ukumbui Wa
Halmashauri (VETA) on the 20* of January 2022 from 8.00 am to 13.00 pm
time local time.

Interested people are invited to participate by contacting the number below.
Those who wish to send their feedback or to ask more information about the
project, can contact OffgridSun by writing a mail to projects@offgridsun.com

or calling the numbers +255682701460 or +393516142230 (whatsapp).
217199802
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Ilivyo mikataba ya bodaboda
inavyowaachia vilio na simanzi

e ™
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Na Halfani Chusi

BODABODA si jina geni masikio-
ni mwa watu, wengi wao hu-
tumia usafiri huo kama nyenzo
muhimu ya kuwahi kufika ma-
hali fulani.

Mbali na umuhimu huo, kwa
sasa usafiri huo umekuwa ny-
enzo tegemezi kwenye ajira, vi-
jana wengi wamejiajiri humo na
wanaendesha familia zao kupitia
kazi hiyo.

Shida inakuja pale bodaboda
wengi wamekuwa wakipewa
pikipiki kwa mikataba kandami-
zi, ambayo haipo kisheria, hivyo
husababisha wengi wao kushind-
wa kumaliza mikataba na kumi-
liki pikipiki zao.

Kimsingi, usafiri huo mzizi wa
jina lake ni jijini Kampala, Ugan-
da ambako umekuwa ukitumika
kwa zaidi ya miongo minne sasa,
wasifu wote wa aina ya huduma
hiyo inavyoendeshwa ni vilevile
ilivyotawala nchini kwa sasa.
pala, matumizi ya bodaboda
yakahamia ng’ambo ya pili hadi
mjini Bukoba, ambako kuna una-
saba wa kushabihiana kwa men-
gi na jiji hilo la nchi jirani, hadi
kufikia miaka ya 1990, ukawa
umeteka umaarufu huo.

Baadaye kwenye miaka ya
2000 ndipo mvuto huo ukasam-
Dar es Salaam, sasa ikichukua
sura ya usafiri mkongwe Kkitaifa,
wa na pikipiki kutoka China.

Kundi kubwa la waliojiajiri
humo wengi wao ni wahitimu
wa vyuo mbalimbali ambao wa-
nasotea humo wakisubiri ajira,
hali iliyowavuta hata kinamama
kujiajiri humo kwa ajili ya kusaka
chochote kitu.

Si ajabu kwa maisha ya leo
kumwona mwanamke akiende-
sha bodaboda, hii ni kutokana
na vile wanavyoelezea wao kuwa
biashara hiyo inalipa.

Malaki Malangisa, bodaboda
wa maeneo ya Sinza wilayani
Kinondoni, anasema boda-
boda wamegawanyika kwenye
makundi matatu ya wanaoende-
sha bodaboda za kwao wenyewe,
wanaoendesha kwa mkataba na
wale wanaoendesha kwa kupele-
ka hesabu ya siku (day worker).

“Utaratibu  wa wale wa-
naoendesha kwa mkataba uko
hivi; bosi anakwenda dukani
kununua pikipiki, baada ya
hapo anampa kijana ili amletee
marejesho (hesabu) kwa muda
watakaokubaliana.

“Kwa siku huwa ni Sh. 10,000,
wengi wao kwa sasa kutokana
na kupanda kwa bei ya pikipiki
hawatoi mkataba wa mwaka
mmoja, kama ilivyokuwa awali,
wanatoa kwa mwaka mmoja na
miezi miwili, yaani miezi 12 hadi
15,” anasema.

KINACHOWASIBU
Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe mkoani Dar es Salaam

Baadhi ya madereva bodaboda wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO

umebaini mikataba mingi wa-
nayopewa bodaboda ina ukiuk-
waji mkubwa wa Sheria ya Ajira
na Uhusiano Mahala pa Kazi,
hali inayofanya bodaboda wengi
kushindwa kumaliza na hivyo
kudhulumiwa haki zao.

Juhudi za Nipashe kubaini
kuwapo hali hiyo zilianza pale
waandishi wake walipomkuta
dereva wa bodaboda maeneo ya
Ubungo Liver Side, akiwa ame-
shikilia kofia ngumu (helment)
akibugujikwa na machozi.

Kijana huyo aliyejitambulisha
kwa jina la Madii Suleiman (27),
mkazi wa Tegeta Nyuki wilayani
Kinondoni, muda wote alishind-
wa kuongelea kwa ufasaha
kusimulia mkasa wake, akitawal-
iwa na jaziba, machozi yakimlen-
ga, analazimika kuliambia gazeti
hili kilichosababisha pikipiki
yake kuchukuliwa.

Anasema alikuwa na mkataba
na bosi wa pikipiki walikubali-
ana kwa miezi 12 awe anapele-
leka kila siku Sh. 10,000 na
gharama za matengenezo juu
yake, baada ya mwaka pikipiki
inakuwa yake lakini ghafla hali
ilibadilika mwishoni.

“Nilikuwa na mkataba wa
pikipiki, nimefanya kazi miezi 11
na siku saba, nilikuwa ninapele-
ka Sh. 10,000 kila siku, kwa wiki
Sh. 70,000, nilishindwa kupele-
ka hesabu kwa wakati mwezi
huu kwa sababu katika wiki ya
kwanza kazi ilikuwa ngumu, ni-
kapata Sh. 50,000 badala ya Sh.
70,000.

“Nikampigia simu kumweleza

bosi wangu kama wiki hii nime-
kwama kidogo, bosi hakutaka
kunielewa, akaniuliza ‘mkataba
wetu mimi na wewe unasemaje?’
Nikamjibu unasema ‘ukichelew-
esha hesabu kwa muda wa siku
mbili unapokonywa pikipiki’,
akaniambia ‘ninakupa leo na ke-
sho, hayo mambo hujapata mimi
sihusiki nayo'.

“Basi nikaendelea kupamba-
na, kazi iliendelea kuwa ngumu
mpaka siku mbili hizo zinafika
nikawa sijatimiza ile Sh. 20,000
iliyobaki, nilikuwa nimepata Sh.
10,000 katika ile 20,000 iliyoku-
wa imebaki, ghafla akaja yeye
na ndugu yake wakanipokonya
pikipiki huku zikiwa zimebaki
siku 21 kumalizana naye ili iwe
mali yangu,” anasimulia kijana
Suleiman.

Kimahesabu kijana huyo ame-
peleka kwa mmiliki huyo wa
pikipiki Sh. milioni 3.39 huku iki-
wa imesalia Sh. 210,000 pikipiki
iwe mali yake kulingana na
makubaliano ya mkataba wao.

Kijana Suleiman anasema
pikipiki hiyo ilinunuliwa kwa Sh.
milioni 2.4 na kimahesabu hapo,
mpaka bosi anampokonya, ali-
kuwa tayari ameshapata faida ya
Sh. 990,000.

Nipashe inafunga safari hadi
maeneo ya Tabata Mwananchi,
nyumbani kwa bosi wa kijana
huyo, Martini Malolela, anayeki-
ri kilichonenwa na aliyekuwa
mfanyakazi wake huyo.

“Ni kweli nilikuwa na mkataba
naye (Suleiman), tulikubaliana
kwa mwaka mmoja lakini yeye

ndiye aliyeshindwa kwa mu-
jibu ya makubaliano ya mkataba
wetu. Mkataba wetu ulikuwa
unasema katika wiki moja ak-
ichelewesha hesabu siku mbili,
amevunja mkataba, mimi hapo
nina rukhsa ya kuchukua chom-
bo changu.

“Alikuwa hajawahi kuchelewa,
ni wiki hiyo ya mwezi wa mwisho
ambayo alifanya kosa hilo. Mimi
huwa sipendi masihara katika
kazi. Hiyo pikipiki tayari nime-
shampa mkataba mtu mwingine,
yeye ndiye kavunja mkataba,
siyo mimi!” Anasema Malolela
na kukiri hapakuwa na mwa-
nasheria yeyote katika kuingia
mkataba huo uliovunjwa.

Kilichomsibu kijana Suleiman
kinatajwa kuwakumba vijana
wengi waliojitosa kwenye bi-
ashara ya usafiri wa bodaboda.

Malaki Malangisa, bodaboda
maeneo ya Sinza wilayani Kinon-
doni, anasema mikataba mingi
wanayopewa ina upungufu
mwingi kisheria, ikimjali zaidi
mwajiri kuliko mwajiriwa.

“Mkataba wangu hauna se-
hemu inayosema nikiugua,
ninatakiwa nipumzike kupeleka
hesabu. Kwa hiyo, hapa ninaom-
ba Mungu nisipate tatizo lolote
maana nikiugua, hii pikipiki ndi-
yo basi tena.

“Kitu kingine kibaya zaidi,
mabosi wengi mwanzoni huwa
wanakuwa wapole sana lakini
akishaona unakaribia kumaliza
mkataba, wengi wao huwa wa-
naanza kuleta figisu, mradi tu
akupokonye pikipiki ili apate

faida mara mbili,” anasema.

Mengi Mathias, bodaboda
maeneo ya Makumbusho wilay-
ani Kinondoni, anasema mabosi
wengi wanatoa mikataba kan-
damizi, akifafanua kwa kauli:
“Mkataba wangu una upungufu
mkubwa lakini nilikubaliana nao
kwa sababu sikuwa na kazi na ni-
likuwa nimeshaangaika kutafuta
pikipiki kwa muda mrefu bila
mafanikio.

“Ukikataa kutokana  na
mashariti ya mkataba, bosi ana-
tafuta mtu mwingine. Sasa kwa
mazingira kama hayo, lazima
utaichukua tu hivyo hivyo. Tu-
naiomba serikali iangalie namna
ya kututetea.

“Hili kundi ni kubwa, lina watu
wengi na kuna kesi nyingi kwa
viongozi wetu kati ya mabosi na
madereva, malalamiko ni hayo
hayo ya kupokonya pikipiki
bado wiki mbili, tatu.”

Hamisi Mgoba, bodaboda
maeneo ya Tegeta, anasema bod-
aboda wengi wanaingia kwenye
mtego wa mabosi wao kutokana
na kukosa elimu ya mikataba na
kwamba wengi hawashirikishi
wanasheria wanapoingia mika-
taba kwa kuogopa gharama za
kumlipa mwanasheria.

Mwenyekiti wa Bodaboda
Mkoa wa Dar es Salaam, Maiko
Masawe, anakiri kuwapo shida
hiyo, akibainisha ofisi yake ime-
shashughulikia kesi za aina hiyo
zaidi ya 100.

“Kweli kuna tatizo hilo kwa
madereva na mabosi wa pikipiki,
wengi wao wanapewa mikataba
kandamizi. Unakuta kijana ame-
bakisha wiki moja amalize mka-
taba lakini anapokonywa chom-
bo na bosi kwa sababu ndogo tu,
wakati mwingine wanafikia hata
hatua ya kugombana na kupele-
kana polisi.

“Kinachowaponza bodaboda
wengi, ni kwamba wana njaa
(hawana fedha), kwa hiyo muda
mwingine huwa wanaingia mka-
taba bila kuomba ushauri kwa
watu wenye uelewa katika kutaf-
siri mkataba, kuona kama una
mizania sawa kwa pande zote.

“Sasa baada ya kuona hali hiyo
imezidi kuwa tishio, tumeamua
kuja na njia ya kuwaepusha na
mikataba toka kwa watu binafsi
na kuwahamishia kwenye taasisi
nyingine.

“Tumeongea na Benki ya NMB
ili iwe inawakopesha kwa riba
nafuu kwa sababu mkataba wao
ni miezi 12 na unapeleka Sh.
7000 kwa siku, lakini mkataba
wa mtu binafsi ni miezi 14 hadi 15
na dereva anapeleka Sh. 10,000
kila siku, kwa hiyo unaweza
kuona ni kwa namna gani kuna
utofauti mkubwa.

“Hivyo, niwatake madereva
kuendelea kuchangamkia fursa
kuchukua pikipiki zinazotolewa
na NMB kwa kuwa zina masharti
nafuu na hazina mikataba kan-
damizi,” Masawe anasema.

*ITAENDELEA KESHO
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TANGAZO

NAMNA YA KUTAMBUA STEMPU HALALI =@=
ZA KODI ZA KIELEKTRONIK (ETS) MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

Stempu ya kodi ya kielektroniki (ETS) ni alama maalum
(label) inayobandikwa au kuchapishwa katika bidhaa ili
kuonesha kuwa bidhaa hiyo imelipa kodi.
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Kwa kutumia App iitwayo “Hakiki Stempu” ambayo
inapatikana kwa wenye simu janja (smart phones) aina
zote mtumiaji wa bidhaa anaweza kuhakiki.

HATUA ZA KUFUATA

1. Pakua (download) App yako ya “HAKIKI STEMPU”
kwa watumiaji wa Android kutoka (Google Play) na
kwa watumiaji wa iOS kutoka (Apple Store) kwa
kuandika neno “HAKIKI STEMPU” na kuinstall katika
simu yako, kisha ukishakamilisha utaiona App husika
katika simu yako.

2. Baada ya kuipakua na kuinstall, moja kwa moja
fungua App hiyo na kisha ukurasa wa mwanzo (Splash
Screen) utatokea ambapo Vigezo na Masharti (Terms
& Conditions) zitaonekana ambapo utatakiwa
kuzikubali (Accept) ili kuweza kuendelea mbele zaidi.

3. Kisha, App ya “Hakiki Stempu” itapenda kupata
ruhusa ya kutumia kamera ya simu yako ili iweze
kuscan bidhaa husika, hivyo utapaswa kukubali kwa
kubonyeza kitufe cha “OK” na hapo App itakupeleka
katika ukurasa wa KuScan bidhaa hiyo, ndipo utaweza
kuhakiki alama za usalama kwa kuscan stamp yako
iliyobandikwa kwenye bidhaa husika.

4. Eneo linalotakiwa kuwa scanned ni eneo namba 2
kwenye QR Code kama inavyoonekana katika picha
hapa.

5. Mara baada ya kulengesha kibox cha kuscan katika
QR Code iliyo kwenye stempu, App itascan yenyewe
na kukuuliza iwapo unaona mabadiliko ya rangi katika
stempu iwapo ukiiangalia kwenye mwanga, na
utabonyeza sehemu ya “YES” kama inavyoonekana
katika picha.

6. Hakiki Stempu itakupatia majibu ya uhalali wa
stempu iliyobandikwa katika bidhaa kama ifuatavyo,
>> |wapo Bidhaa ni halali, basi simu yako itaonesha
namba na herufi kama zilivyo kwenye stempu yaani; f
jina la bidhaa, aina ya bidhaa, imezalishwa lini, jina
la mzalishaji na namba ya Barcode.

217199702
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Waamuzi Ligi Kuu Bara
walindeni wachezaji

MBIO za Ligi Kuu Bara mzunguko wa pili zimeanza kwa
kasi kila timu ikijaribu kuchanga karata zake vema ili
mwishoni mwa msimu kuweza kutimiza malengo iliyoji-
wekea mwanzoni mwa msimu huu wa 2022/23.

Tunatambua kila klabu imejiwekea malengo yake
kwani zipo ambazo lengo lao ni kutwaa ubingwa, zingine
zikiwania nafasi nne za juu tu ili kukata tiketi ya kushiri-
ki michuano ya kimataifa. Lakini zipo ambazo lengo lao
ni kuepuka tu kushuka daraja ili msimu ujao ziendelee
kuwamo latika ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 kuanzia
msimu ulioisha.

Malengo yote hayo yatachangiwa na kiwango bora, ku-
jituma kwa wachezaji, mbinu za makocha, afya njema za
wachezaji, uwezeshwaji kutoka kwa viongozi wa klabu na
mengineyo kama hayo ndani na nje ya uwanja.

Hata hivyo, wakati makocha, wachezaji na hata viongozi
wa klabu wakijitahidi kutekeleza wajibu wao ipasavyo, in-
aonekana tatizo kubwa limekuwa kwa waamuzi kushind-
wa kuchezesha kwa kuzingatia sheria 17 za soka duniani.

Tumekuwa tukitoa kilio chetu hapa mara kwa mara
kwa waamuzi kushindwa kutenda haki uwanjani jambo
ambalo linasababisha baadhi ya timu kupoteza alama vi-
sivyostahili na zingine kunufaika na maamuzi ya waamuzi
ya ovyo.

Lakini wakati tukitoa kilio hicho cha baadhi ya timu
kupoteza isivyostahili na nyingine kunufaika kutokana na
maamuzi maovu, kumejitokeza tatizo lingine ambalo ni la
hatari, kwa waamuzi kushindwa kulinda afya za wacheza-
jiuwanjani.

Waamuzi wamekuwa wakimezea rafu mbaya wana-
zochezewa baadhi ya wachezaji, jambo ambalo sasa zime-
onekana ni kawaida, hivyo kuzidi kuhatarisha afya zao,
kitu ambacho kinaweza kuathiri hadi matokeo ya timu
husika.

Ifahamike kitendo cha mwamuzi kumezea adhabu
inayostahi kadi hususan ya njano, basi kinampa nafasi
mchezaji husika kuzidi kucheza faulo akiamini ni jambo
la kawaida, lakini akijua hana kadi inayoweza kumsaba-
bishia kutolewa nje ya uwanja na kuiathiri timu yake.

Suala hilo limekuwa likisababisha baadhi ya wachezaji
kucheza faulo za hatari zaidi dhidi ya wenzao, kitu amba-
cho hatuombei kitokee, lakini kwa mwenendo huo kikivu-
miliwa kinaweza kusababisha hata mauti uwanjani.

Hivyo, tunataka kuona waamuzi wakianza kutoa ad-
habu kwa wacheza faulo, iwe dakika ya kwanza ama ya
mwisho na iwe ni kwa mchezaji timu yale imeshapoteza
ama inaongoza na bila kujali ukubwa wa timu, kama kadi
inayostahili ni njano ama nyekundu, itolewe tu bila hofu.

Hatutaki kuona baadhi ya madhambi yakimezewa mate
kwa sababu hizo ama kwa kuwa mchezaji husika anatoka
klabu kubwa nchini, sisi tunachotamani kukiona ni afya
kwanza ya wachezaji zinalindwa ipasavyo kwa kufuata
sheria 17 uwanjani na si vinginevyo.

Tulitamani kuona waamuzi wetu wakiwa wamejifunza
kutoka fainali za Kombe la Dunia namna wenzao wal-
ivyokuwa makini kwa kila kitu kwa kuzingatia sheria 17
za soka duniani kwani walionyesha kujali hata muda wa
nyongeza, faulo zinazochezwa na wachezaji, lakini pia
penalti zikitolewa hadi mbili kwa timu moja jambo am-
balo kwa hapa Ligi Kuu hilo ni vigumu kufanywa hususan
kwa timu inayoongoza.

Ni wakati sasa kwa waamuzi wetu kubadilika na kwen-
da sambamba na sheria 17 za soka ili kulisaidia soka letu
na kuliwezesha kufika kule tunapotamani kufika walipo
wenzetu duniani, na hilo litawezekana tu kama sheria zi-
tafuatwa na waamuzi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

” NILETEENI MAKOT,
HUKU KUNABARIDI
SANA HADI RAHA /

Na Adam

Fungamwango

@MSAMBA

NAKUMBUKA Rais wa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), Wal-
lace Karia, siku chache kabla
ya michuano ya Kombe la
Dunia 2022 kuanza, aliishauri
Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
kuangalia uwezekano wa
kubadilisha muda wa mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara ili
zisigongane.

Karia akasema kuna mechi
zenye mvuto kwenye mi-
chuano hiyo, hivyo wakai-
shauri bodi kuangalia kama
kuna uwezekano wa kupeleka
mbele au kurudisha nyuma
zile mechi za ligi ambazo zi-
taangukia kwenye mechi hizo.

Binafsi, naona kwa asilimia
kubwa hakukuwa na kitu
kama hicho. Nilikuwa naona
mechi za ligi zikichezwa muda
ule ule ambao umepangwa
hata kama kuna mechi za
Kombe la Dunia.

Nilikuwa naona hata sehe-
mu ambazo watu wanaangalia
mpira kwenye televisheni ku-
nakuwa na TV mbili zimewek-
wa, nyingine ni ya kuangalia
mechi ya Ligi Kuu na nyingine
Kombe la Dunia ambazo zili-
kuwa zinachezwa kwa wakati
mmoja.

Labda zile zilizokuwa zin-
achezwa saa nane mchana
na saa nne usiku. Tena zile za
saa nane zilikuwa zikigongana
na baadhi ya mechi za ligi zi-
lizokuwa zikichezwa muda
huo wa mchana. Labda kwa
sababu nyingi zilikuwa si ze-
nye mvuto.

Kuna mechi za Kombe la
Dunia zilikuwa zinachezwa
saa 12:00 jioni hasa za kuan-
zia robo fainali na saa 2:00
usiku, hizi kwa kiasi kikubwa

71 TPLB ilivyoshindwa kwenda
7 namuda Kombe la Dunia

ziliingiliana mno na muda wa
mechi za Ligi Kuu. Zilikuwa
zinapishana kipindi kimoja,
yoyote ile ikianza, iwe ya
Kombe la Dunia au mechi ya
ligi.

Ukiangalia muda wa mechi
za Kombe la Dunia zilizokuwa
zinachezwa mwaka huu nchi-
ni Qatar, utaona zilikuwa ziki-
wachanganya sana mashabiki
wanaotaka kwenda kuangalia
mechi za Ligi Kuu uwanjani,
hasa wale wa saa 1:00 usiku.

Mfano mdogo tu, Jumamosi
iliyopita kulikuwa na mechi ya
kusaka mshindi wa tatu kati
ya Croatia na Morocco, huku
Yanga ikiwa inacheza mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya Polisi Tan-
zania kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

Ambao hawakuathirika ni
wale walioamua kubaki ma-
jumbani na kupata fursa ya
kuangalia mechi zote mbili
kupitia TV kwa wakati mmo-
ja. Hii inaathiri sana mapato
ya ligi kwa sababu wengi ha-
waendi uwanjani. Ukienda
uwanjani huioni mechi ya
Kombe la Dunia, lakini ukibaki
utaona mechi zote mbili.

Na ilikuwa hivyo kwa mechi
kadhaa. Mechi za Benjamin
Mkapa hazikuwa na sababu ya
Bodi ya Ligi kuzichezesha saa
1:00 usiku wakati wa michua-
no hiyo ikiendelea. Ilipaswa
ichezwe saa 10:00 ili mashabi-
ki waje kwa wingi, halafu saa
12:00 watoke waende ‘viban-
da umiza® au majumbani
kuangalia mechi hizo.

Nakumbuka pia mwezi
uliopita Mtendaji Mkuu wa
TPLB, Almasi Kasongo, alikiri
kuwa idadi ya mashabiki im-

epungua uwanjani na bodi ipo
katika kufanya tathmini na
kutafuta ufumbuzi wa sababu
ya watu kutoingia uwanjani
kama ilivyo miaka ya nyuma.

Kutokana na hali hiyo, TPLB
ikasema ipo katika mchakato
wa kupata mshauri wa kufan-
ya tathmini ya kupungua kwa
watu uwanjani na kushuka
kwa mapato ya mlangoni ka-
tika michezo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Binafsi, naamini moja kati
ya sababu ni hii ambayo imeji-
tokeza kwenye michuano hii,
na inaweza kuendelea wakati
wa Ligi Za Ulaya zikirejea tena.

Wala haihitaji mshauri ku-
jua kuwa kama Manchester
United inacheza dhidi ya Arse-
nal saa 1:00 usiku kwa saa za
Afrika Mashariki, halafu kuna
mechi Uwanja wa Benjamin
Mkapa muda huo kama ita-
pata mashabiki wengi.

Umefika wakati sasa Bodi
ya Ligi kwenda kulingana na
kasi ya dunia inavyokwenda,
kwani mashabiki wa soka ni
wale wale. Cha kufanya ni
kutafuta utaratibu wa kuwa-
vuta kwenye mechi za ligi kwa
kuangalia muda wa mechi
zenye mvuto Ulaya, halafu
unarudisha nyuma muda au
kupeleka mbele ili kuwapata
wote na baadaye kuwaachia
wote waende kuangalia mechi
zingine.

Vita ya kunyanganyana ni
mbaya kwa TPLB, matokeo
yake mashabiki wanapungua
uwanjani, kwani wanatumia
gharama ndogo kuangalia
mechi maeneo ya majumbani
kwao, huku wakiangalia pia
ligi za Ulaya.
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Serikali yaball tatizo urasimishaji ardhi

Na Anthony Ishengoma

WAZIRT wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula (pichani),
ametoa siku 14 kwa Kamishna
Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa
Dar es Salaam kukaa na kam-
puni za upimaji ardhi mkoani
humo ili kujiweka sawa ku-
hakikisha urasimishaji mkoani
Dar es Salaam unakwamuliwa
kwa kuwa muda uliopangwa
kwa kazi hiyo unakaribia ku-
fikia tamati.

Aliagiza hayo jana kwenye
Viwanja vya Mbagala Kuu
mkoani Dar es Salaam, akion-
ya kuwa kampuni za urasim-
ishaji na upimaji wa viwanja
ambazo zimechukua fedha za
wananchi na kushindwa ku-
kamilisha kazi hiyo, zitatakiwa
kurudisha madeni, pia kufut-
wa ili iwe funzo kwa kampuni
zingine ambazo zinafanya
kazi kinyume cha taratibu na
kushindwa kufikia malengo.

Waziri Mabula pia alimtaka
Mkurugenzi wa Manispaa ya
Temeke na Kamishna Msaidizi
wa Ardhi Dar es Salaam ku-
hakikisha maombi yote ya hati
ambayo wananchi wamewasil-
isha na kukamilisha malipo,
yawe yamefanyiwa kazi na wa-
nanchi wamepatiwa hati zao
ifilkapo mwishoni mwa mwezi
huu.

A

Vilevile, waziri huyo ali-
ziagiza  halmashauri  zote
nchini ambazo ni mamlaka za
upangaji ardhi, kuhakikisha
zinatenga fedha kwa ajili ya
kupima kupanga na kumiliki-
sha ardhi badala ya kuachia
suala hilo kubaki kuwa mzigo
kwa wizara ilhali ni majukumu
ya halmashauri kufanya kazi
hiyo.

Waziri Mabula pia alipiga
marufuku Mkoa wa Dar es
Salaam kuendelea kutoa hati
zinazozalishwa kwa njia ya
analogia kwa wakazi wa mkoa
huo na badala yake watoe hati
za kidijitali kwa kuwa mfumo
wa ILMIS unafanya kazi.

Aliwataka kuendelea kuhui-
sha kanzidata za ardhi katika
mfumo wa kidijitali na kuzi-
taka halmashauri nyingine
nchini kuendelea na kazi hiyo.

Waziri huyo aliwaonya wale

Watakaopisha

wote wanaoendelea na uvamizi
kwenye maeneo ya watu bila kwen-
da ofisi za halmashauri nchini ku-
jiridhisha kuwa wanatenda kosa la

jinai na kuonya watendajl wa kata
sio jukumu lao, bali wenye mamla-
ka hiyo ni ofisi za halmashauri.

Dk. Mabula aliongeza kuwa wa-
nanchi lazima wafuate sheria za ar-
dhi zilizoko na kuonya kuwa kuna
baadhi ya watu waliofanya uvam-
izi na wakatakiwa kulipa mwenye
eneo lake lakini wameshindwa ku-
fanya hivyo, hivyo sheria zitafuat-
wa na kuhakikisha wanatolewa
kwenye maeneo hayo.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng'wilabuzu Ludigija aliyemwakili-
sha Mkuu wa Wilaya ya Temeke, ka-
tika hotuba yake ya kumkaribisha
mgeni rasmi ili kushiriki utoaji hati

kwa wananchi hao, alisema kuna
watu wanapoteza umiliki kutokana
na kutopima ardhi, suala linalo-
sababisha migogoro ya ardhi kwa
kuwa kuna baadhi ya wananchi
wakijua eneo halina hati, wanaten-
geneza nyaraka feki na kupora mali
za wananchi.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi Dar
es Salaam Shukrani Kyando, alise-
unakabiliwa na vikwazo kadhaa,
ukiwamo uelewa mdogo wa wa-
nanchi kuhusu suala la urasimishaji
na baadhi ya kampuni zinategemea
michango ya wananchi, hivyo
kushindwa kuendesha urasimishaji
kama ilivyopangwa.
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MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA

AJILI YA HUDUMA YA MPITO KWA WAGUSWA WA MRADI WA BOMBA
LA MAFUTA KUMBUKUMBU NA: REQ-00000075

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

kinachohitajika ni kama inavoonekana hapo chini:

bidhaa za chakula, 2) Uhifadhi na Ufungashaiji wa bidhaa za chakula ,

Kipengele Ta: Ununuzi wa bidhaa za Chakula kwa waguswa/kaya
zilizoguswa wenye athari zaidi kwa kipindi cha miezi 12

Mradi unahitaji Kampuni zenye sifa, na uzoefu katika kutoa huduma ya usambazaiji wa chakula kutoa huduma ya usambazaji wa Chakula katika vipenGele vitatu:
na 3) Usambazaji wa chakula kwa waguswa/Kaya zilizoguswa kila mwezi. Makadirio ya kiwango

Kipengele 1b: Ununuzi wa bidhaa za chakula kwa wag

EACORP lid Tanzania, Kampuni ya Mafuta na Gesi inakaribisha Kampuni zinazojihusisha na Kilimo, Usambazaji wa Chakula zenye uzoefu, na ambazo ziko tayari kutoa Huduma
za Usambazaji wa Chakula kwa Waguswa wa Njia ya Bomba katika Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na vendeshaji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania

Bomba hilo |nopno kwenye jumla ya Mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga. Pia linagusa Halmashauri za Wilaya

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (hapa ikijulikana kama “Mradi”) unahitaji Ardhi kwa aiili ya ujenzi wa Bomba pamoja na miundombinu mingine. Kwa sababu hiyo,
Mradi unaratibu zoezi la Utwaaji wa Ardhi kwa waguswa walioguswa makazi na kiuchumi
Ili Kupunguza athari za Uhamishaji wa Watu na Makazi, mradi unataraijia kutoa huduma ya mpito kwa waguswa wa Njia ya Bomba na miundombinu ya juu. Huduma ya chakula
inatolewa kama nyongeza ya Fidia katika kusaidia Jitthada za Kaya iliyoguswa na Mradi kumudu kupatikana kwa chakula katika kipindi cha mpito (baada ya eneo la ardhi
kutwaliwa na hadi urejeshaiji wa hali za maisha ya mguswa kufikiwa). Chakula kitakachosambazwa kinajumuisha: Mahindi, Maharage, Mchele, Mafuta ya Kupikia na Chumvi

1) Ununuzi wa

/kaya zilizog

wenye athari za wastani kwa kipindi cha miezi 6

Makadirio ya Kiwango kwa Miezi 6

Mahindi (kg) | Mchele (kg) |Maharage (kg)| Mafuta (I} | Chumvilkg)

Makadirio ya Kiwango kwa Miezi 12

Mahindi (kg) | Mchele (kg) [Maharage (kg)| Mafuta (i) | Chumvilkg)

mradi wa Tembo

Idadi Idadi
“ ve Vit va Vii
34

) )
N k I k f k Kagera 34 39,840 | 39,840 | 39,840 | 9,960 1,992 Kagera 224,280 | 224,280 | 224,280 | 56,070 | 11,214
I c e U n U a I a Geita 40 47,336 47,336 47,336 11,834 2,367 Geita 40 240,366 | 240,366 | 240,366 60,092 12,018
Shinyanga 16 14,280 14,280 14,280 3,570 714 Shinyanga 16 86,020 86,020 86,020 21,505 4,301
Na Mwandishi Wetu Tabora 30 51,240 | 51,240 | 51,240 | 12,810 | 2,562 Tabora 30 98,140 | 98,140 | 98140 | 24,535 | 4,907
Singida 31 42,900 42,900 42,900 10,725 2,145 Singida 31 167,700 | 167,700 | 167,700 41,925 8,385
WANANCHI| wanaotarajiwa kupisha mradi wa Dodoma 23 17,280 | 17,280 | 17,280 | 4320 864 Dodoma 23 89,640 | 89,640 | 89,640 | 22,410 | 4,482
UCh ] m baj] mad i ﬂi wa Tem bO N icke |v wameanza kU- Manyara 1 25,740 25,740 25,740 6,435 1,287 Manyara 1 44,070 44,070 | 44,070 11,018 2,204
i i il 1 i Tanga 46 83,820 83,820 83,820 20,955 4,191 Tanga 104,170 | 104,170 | 104,170 26,043 5,209
Da\;[\}\évl?oglérvgg %aagl;lrl'l?g hnaayléfﬁ??‘fjﬁ C;/Y]agé(rl]?ar%i/a . JUMLA 231 322,436 | 322,436 | 322,436 | 80,609 16,122 “
waj umbe wa Mkutano wa UhamlShaJ i Watu Makazi ® Muombaji anapaswa kuonyesha mnyororo wa utoaji huduma uliepo wenye uahkika wa kusambaza kiawango kinachohitajika wakati wote wa utekelezaji wa Mradi
(RWG), wal |Opata fursa va kuhudhuria maonesho va ® Muombaji anapaswa kuonyesha uthibitisho wa Usaiili katika mamlaka zinazohusika na afya na usaloma wa chakula.
saba ya kilimo mseto yaliyofanyika Novemba 24 © | Kipnegele 2: Kuhifadhi na Kufungasha bidhaa za chakula kwa kipindi cha miezi 12

hadi 26 mJ||’]| Musoma mkoani Mara. * Waombaji wanapaswa kuonyesha Uth!bitisho wa Ghala analomiliki au alilokodi kwa aijili ya kuhifadhia bidhaa.

Maonesho hayO va | IyOkUWB na kaulimbiu ya . * Waombaiji wanapaswa kuonyesha Uthibitisho wa eneo la kufungashia bidhaa, teknolojia na vifaa vinavyotumika katika kufungasha bidhaa
‘bayonuai kwa usalama wa chakula na kipato’, yali-
wawezesha wananchi hao ambao wengi ni wakuli-
ma na wafugaji, kujifunza mbinu za kufanya kilimo
bora bila kutumia mbolea za madukani na kufuga
mifugo bila kutegemea dawa za dukani.

Meneja Msaidizi wa Kituo cha Vi Agroforest,
kilichoko mjini Musoma, Silvester Philemon, akitoa
elimu kwa wananchi hao alisema wanahamasisha
kilimo hicho kwasababu ni salama kwa chakula
kinachozalishwa pamoja na afya ya udogo.

“Kwa elimu hii, unaweza kutumia vitu vilivy-
okuzunguka nyumbani kuhakikisha mbogamboga
zako zinakuwa, mifugo yako haiugui, pia unatunza
mazingira kwa kutengeneza jiko la kutumia gesi va
kinyesi cha mifugo kwa teknolojia rahisi kabisa,”
alisema.

Alisema, kupitia kituo chao cha mafunzo cha Vi
Agroforest kilichoko Musoma, wanatoa mafunzo ya
kilimo hicho na ufugaji kwa makundi mbalimbali.

Elimu hiyo ya uzalishaji hutolewa shuleni, kwa
vijana na kinamama.

Wajumbe hao wakiongozwa na Eraldius Batakan-
wa, walisema elimu waliyoipata imewasaidia pia
utengenezaji wa jiko la gesi itokanayo na kinyesi
cha mifugo.

Kipengele 3: Usambazaiji wa bidhaa kwa waguswa/kaya zilizoguswa kwa kipindi cha miezi 12

* Waombaiji wanapaswa kuonyesha Uthibitisho wa vyombo /vifaa pamoja na mtandao wa Usafirishaji/Usambazaji wa bidhaa za chakula
* Waombaiji wanapaswa kuonyesha Uthibitisho wa mfumo wa usambazaiji, ugawaii, uhakiki wa wanufaika, pamoja na ufwatiliaji wa kiwango
cha chakula kilichogawiwa kwa waguswa, pamoja na mbinu za kuzuia udanganyifu

Waombaiji wanapaswa kulefa maombi kwa Vipengele vyote. Waombaji ambao wangependa kutoa huduma kwa kipengele kimoja watapaswa kutoa sababu mahsusi za
kufanya hivyo

VIGEZO MUHIMU

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:

Uthibitisho wa Usaijili wa Kampuni Kutoka katika Mamlaka zinazohusika na Usaiili wa shughuli za Makampuni(BRELA, TBS, OSHA|

Uthibitisho wa usaijili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni.

Kampuni zinazotumia wasambazaji wa kutoka maeneo yaliyoguswa na mradi ziwasilishe taarifa za wasambazaiji wao pia

Inashauriwa, muonyesha nia awe amekwisha jisajili au amefuma maombi ya kusajiliwa katika kanzi data ya EVWURA (LSSP) kama mioajina msambazaji wa huduma ndani ya
nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia

Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataifa vya
mafuta na gesi

Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

Uthibitisho wa mtandao wa wasambazaji wa maeneo yanayopitiwa na mradi, ikielezea miundombinu muhimu kuwezesha usambazaji wa huduma ya chakula. Taarifa
Zzionyeshe mawasilaino na eneo analopatikana msambazaji

Uthibitisho wa vifaa/maeneo ya kuhifadhia, kufungasha, na kusambaza chakula na hali ya ubora wa vifaa Pamoja na maeneo ya kutolea huduma

Uthibitisho wa uwezo wa kukusanya na kutunza kiwango cha chakula kinachotakiwa kwa waguswa muda wote wa utekelezaji wa Mkataba.

Uthibitisho wa mfumo na taratibu za kiafya na kiusalama unaotumiwa na Kampuni

o o
217196102

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kuioa huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya
kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (Ukubwa Usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jieni Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe
02/01/2023. Kichwa cha Barua Pepe kiwe: REQ-00000075 HUDUMA YA MPITO KWA WAGUSWA

Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.
Maombi yote lazima yawusdlszwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: EACOP itapifia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP Ili kubaini makumpuni yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA]. Kampuni ya EACOP
LTD ina haki ya kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika
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Kikosi kazi kudhibiti umwagikaji

mafuta baharini, ziwani chaundwa

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) kwa kush-
irikiana na wadau wake,
limeanzisha kikosi kazi cha
kukabiliana na umwagikaji
wa mafuta kwenye maziwa
na bahari nchini.
Akizungumza kwa niaba
ya Mkurugenzi wa TASAC,
Meneja wa Viongozea Meli,
Ulinzi na Mazingira wa shiri-
ka hilo, Celestine Mkenda
alisema mwishoni mwa wiki
mkoani Dar es Salaam kuwa
kumekuwa na kumwagika
mafuta baharini na kwenye
maziwa ambako ndiko hutu-
mika kuyaingiza nchini.
Alisema hali hiyo inasaba-
bisha athari na hasara kubwa
za kiuchumi hususani kwa vi-
umbe hai kufa na kiafya kwa

wanaoendesha shughuli zao
majini.

“Na hivi karibuni kulitokea
tukio la kumwagika mafuta
baharini mkoani Tanga, ili-
leta athari kubwa kwa saba-
bu kuyasafisha ni gharama
kubwa kutokana na kuhitaji
vifaa maalum vya kufanyia
kazi hiyo.

“Hivyo, kupitia kuunda
kikosi kazi ambacho kinaju-
muisha wadau kutoka sekta
ya umma na binafsi, itakuwa
rahisi. Na katika kufanikisha
hili, tumekutanisha waagizaji
wa mafuta nchini kwa lengo
la kujipanga kuuunda kikosi
kazi hiki ili kuona ni jinsi gani
tunajipanga na kupitia umoja
huu.

“Tutanunua vifaa kwa
pamoja, kuwa na rasilimali
na mafunzo ya pamoja na
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endapo mafuta yatamwagika
kwenye bahari na maziwa
yetu, inakuwa rahisi kuyasa-
fisha na kupunguza madhara
yake,” alisema.

Clever Mwaikambo ku-
toka Hifadhi za Bahari na
Maeneo Tengefu, alisema ni
jambo jema serikali kuamua
kuunda timu hiyo kwa saba-
bu kampuni nyingi zime-
kuwa zikishindwa kumudu
gharama za kusafisha kuna-
potokea mafuta kumwagika
majini.

“Kama wadau wa TASAC,
tulikwenda kujifunza ka-
tika nchi zingine namna ya
kudhibiti mafuta yanayom-
wagika kwenye maji, huwa
ni hatarishi kwa viumbe hai
na yanasababisha madhara
kiuchumi na kiafya, mikoko
nayo huwa inakauka kabisa

.
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na mazingira kuyarudisha :
kwenye hali yake linapotokea :
hilo huwa ni ngumu sana,” :

alisema Mwaikambo.

Halfan Amri Hassan kutoka :
Mamlaka ya Usafirishaji Baha- :
rini Zanzibar, alisema kuund- :
wa kwa umoja huo kutaleta :
tija kubwa katika sekta hiyo :
na kutaokoa hasara ambazo :
kampuni na serikali zime- :
kuwa zikipata pale mafuta :
yanapomwagika kwenye maji :

na kuharibu rasilimali.

John Benard, Mkurugenzi :
wa Uendeshaji wa Kampuni :
ya Total Tanzania, alisema :
kampuni nyingi zimekuwa :
zikishindwa kulipa gharama :
zinazotokana na kumwagika :
mafuta na kwamba uanzish- :
waji wa timu hiyo utasaidia :
kwa kiwango kikubwa kuka- :

biliana na hatari hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi ya ushindi wa zawadi ya
kufunguliwa duka lenye thamani ya Sh. milioni 10 kwa Oswald Mwansumbule aliyejishindia kupitia Kampeni ya

Wengine ni Meneja Masoko wa M-Pesa, Noel Mazoya (kushoto), Meneja Mauzo na Mkakati wa Biashara wa Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini, Magreth Lawrence na masta shangwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri aagiza walengwa TASAF
wapewe mikopo va halmashauri

Na Veronica Mwafisi

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi (pichani),
amewataka wakurugenzi
wa halmashauri zote nchini
kutoa kipaumbele cha kuwa-
patia mikopo walengwa wa
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) walio kwenye vikun-
di, kupitia fedha za asilimia 10
ya mapato ya halmashauri.
Amesema fedha hizo zi-

serikali imekusudia.

Ndejembi aliagiza hayo
mwishoni mwa wiki kwa
wakurugenzi wa halmashauri
nchini wakati akihitimisha
ziara yake ya kikazi ya ku-
kagua utekelezaji wa Mpango
wa Kunusuru Kaya Maskini
katika Mkoa wa Dar es Sa-
laam unaotekelezwa kupitia
TASAF.

Alisema ametembe-
lea vikundi mbalimbali vya
walengwa wa TASAF kwe-
nye halmashauri zote

“Wilayani Kinondoni kuna
vijana walio kwenye vikun-
di vya TASAF walipatiwa
mikopo wa pikipiki ambapo
wamemudu kurejesha, pia
wanawake wa Temeke walio
kwenye vikundi vya TASAF
wamepatiwa mikopo ya Sh.
milioni 10 na Ilala wamepati-
wa Sh. milioni 30 ambayo im-
ewawezesha kuboresha mai-
sha yao na kujishughulisha
na ujasiriamali,” Ndejembi
alifafanua.

Mwakilishi wa Mtendaji

halmashauri

wakipatiwa mikopo

kuboresha maisha yao.

Mwakigomba alisema TAS- :
AF itatekeleza maelekezo :
ya Ndejembi ya kuwahama- :
sisha walengwa wa TASAF :
kuwa na miradi endelevu ili :
wajiongezee kipato kitaka- :
kuboresha :

chowawezesha
maisha yao.
Naibu Waziri

zote ambazo :
Mpango wa Kuzinusuru Kaya :
Maskini unatekelezwa, hivyo :
hiyo :
ya asilimia 10 wataendelea :

huyo ali-

Kampeni
matumizi salama
ya pombe
yawafikia maelfu

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
Breweries (SBL) imesema Kkupitia
kampeni yake ya ‘Unywaji Kistaara-
bu, Endesha Kistarabu’ imewafikia
zaidi ya madereva 5,000 nchini
kwa kuwapa elimu wanafunzi 8,200
kuhusu madhara ya unywaji katika
umri mdogo pamoja na kuwashawi-
shi zaidi ya watu 2,000 kujifunza
kuhusu matumizi ya pombe salama
ndani ya mwaka 2022.

Jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki, Mkurugenzi wa Uhusiano
wa Umma wa SBL, John Wanyan-
cha, alibainisha hayo wakati wa
uzinduzi wa ripoti ya SBL kuhusu
shughuli endelevu chini ya kam-
puni tanzu ya East Africa Breweries
Limited (EABL) ambayo imeonyesha
mafanikio katika nyanja ya mazin-
gira, jamii na utawala.

Wanyancha alisema kupitia mpan-
g0 wake wa kijamii na kimaendeleo
wa miaka 10 uitwao Society 2030:
Spirit of Progress, unaoakisi maeneo
sita ya unywaji pombe Kistarabu,
ujumuishi na utofauti, uendelevu
makini, utunzaji maji, kufanya
biashara vizuri na kaboni ya chini,
SBL imedhihirisha utendaji mzuri.

“Katika kubadilisha mitazamo ya
watu kuhusu matumizi ya pombe,
SBL inatumia kampeni yake ya ‘Un-
ywaji Kistarabu, endesha kistarabu,
Jifunza kuhusu pombe’ kupitia to-
vuti maalum ya DrinkiQ, ikiwafikia
zaidi ya madereva 5,000 nchi nzima
na kuelimisha zaidi ya wanafunzi
8,200 juu ya unywaji katika umri
mdogo na kushawishi zaidi ya watu
2,000 kujifunza kuhusu matumizi ya
pombe (DrinkiQ) ndani ya mwaka
2022.

“SBL inajivunia kuwa mstari wa
mbele katika kuchochea maendeleo
endelevu kwa njia ya kibunifu na ya
kipekee inayoakisi ujumuishi. Tunat-
egemea kuendeleza mpango huu na
kutimiza malengo mengi,” alisema
Wanyancha.

Aliongeza kuwa katika nyanja ya
ujumuishi na utofauti inayoangaliwa
na serikali na sekta binafsi, SBL
imejikita katika kutoa ufadhili wa
masomo vya Kilimo kupitia programu
yake ya Kilimo Viwanda, iliyofadhili
zaidi ya wanafunzi 200 wanaotoka
katika familia zisizo na uwezo huku
wanawake na watu wenye ulemavu
wakipata nafasi sawa.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Kaole
Wazazi College, Maxmillian Sa-
rakikya, alisema mchango wa SBL
kwenye elimu ni muhimu.

“Hii kampuni imefanya jambo
kubwa sana kuinua vijana kimas-
omo hasa kilimo, tendo la kuigiwa
kama mfano na kampuni na wadau
wengine wa elimu,” alisema Sa-
rakikya.

Mwakilishi wa FDH, Michael

nazotengwa kwa ajili ya zilizoko Dar es Salaam @SS Mkuu wa TASAF, Salome hitimisha ziara yake ya ki- : Salali na Mwenyekiti wa taasisi hiyo
kuvikopesha vikundi vya na kuona utekelezaji [#8 e Mwakigomba, alisema kazi mkoani Dar es Salaam : alisema: “Tunajivunia kushirikiana
wanawake, vijana na wenye wa kazi za vikundi @8 Ay mfuko huo umefanya iliyolenga kuhimiza uwa- : na SBL katika agenda ya kutanua

ulemavu, vinapaswa kutole-
wa kwa kundi hilo la waleng-
wa wa TASAF ili mikopo hiyo
iboreshe maisha ya kaya mas-
kini nchini kama ambavyo

mbalimbali vinavyo- '
jumuisha vijana, 4
wazee, watu we- :

nye ulemavu na .
wanawake. :

jitthada kubwa kuha-
~ masisha uundaji
\ wa vikundi
vya  waleng-
wa  kwenye

jibikaji kwa watumishi wa :
umma pamoja na kukagua :
utekelezaji wa Mpango wa :
Kuzinusuru Kaya Maskini un- :

aoratibiwa na TASAF.

ujumuishi na utofauti wa watu,
katika hilo SBL imewainua watu we-
nye ulemavu kwa kuwapa mafunzo
ya kilimo, fedha na ujuzi,” alisema.
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CRDB, Visa kuleta
mapinduzi kwenye
Sekta ya Utalii nchini

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB na kampuni ya kimataifa ya mifu-
mo ya malipo ya Visa International wamekubaliana
kushirikiana kuanzisha huduma ya kadi za kidijitali
kwa ajili ya kuboresha huduma za malipo kwenye
sekta ya utalii nchini.

Kupitia kadi hizo, Benki ya CRDB na Visa wanata-
rajia kutoa njia rahisi zaidi ya kufanya na kupokea
malipo kwa wateja na kampuni za sekta ya utalii na
usafirishaji kwa usalama na uharaka kulinganisha
na mifumo mingine ya malipo.

Ushirikiano huo mpya na Visa, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
amesema ni hatua muhimu katika kufikia lengo la
benki hiyo la kuleta mapinduzi kwenye mfumo wa
kiikolojia wa malipo ya katika sekta ya utalii na
usafiri nchini.

“Sekta ya malipo iko katikati ya mapinduzi na kuna
hitaji kubwa la kampuni na mamlaka za utalii na
usafiri kusimamia vyema uzoefu mzima wa malipo,
alisema Nsekela juzi jijini Washington DC, Marekani.

Alisema sekta hiyo inazidi kushamiri na kuna wim-
bi kubwa la watalii nchini kutokana na kazi nzuri
inayofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan kupitia
filamu ya Tanzania The Royal Tour'.

Sekta ya utalii nchini inazidi kuimarika baada
ya janga la UVIKO-19. Ripoti ya Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) inaonyesha mapato ya sekta hiyo
yameongezeka maradufu hadi kufikia dola milioni
2,243.8 mwezi Septemba kutoka dola milioni 1,106.
Watalii pia wameongezeka kwa asilimia 63.5 hadi
1,332,476.

Katika muktadha huo, Nsekela alisema kampuni
katika sekta ya utalii na usafirishaji zinahitaji ufum-
buzi wa hali ya juu na muunganisho katika mifumo
va kisasa ya malipo ambayo itakidhi mahitaji ya
wateja wao ambao wengi wanapendelea huduma za
kidijitali ambazo ni rahisi kutumia.

“Ushirikiano huu mpya na Visa utaisaidia Benki
ya CRDB katika kuboresha mifumo yake ya kidi-
jitali hususani katika huduma za kadi, jambo am-
balo litakwenda kuboresha uzoefu wa huduma za
malipo kwa taasisi, kampuni na wateja,” alisema.

Mwenyekiti na Mtendaji Mkuu wa Visa, Alfred
Kelly Jr, alisema mfumo huo wa malipo kupitia kadi
za Kidijitali utakwenda kusaidia kuongeza ufanisi
wa malipo na kutaimarisha mikakati ya malipo kwa
wadau wote walio kwenye mnyororo wa thamani
wa sekta ya utalii na usafirishaji Tanzania.

“Tunafurahia kuendeleza ushirikiano wetu na
Benki ya CRDB, ushirikiano uliojikita zaidi katika
kutumia utaalamu na ubunifu wa mifumo ya malipo
kutoka kwa mashirika yote mawili ili kusaidia kukua
kwa sekta ya utalii na usafirishaji,” alisema na
kubainisha zaidi kuwa watafanya kazi kwa pamoja
ili kufanikisha ajenda ya ujumuishi wa kifedha
nchini.

Benki ya CRDB na Visa pia walikubaliana kuan-
zisha huduma ya kutuma fedha kuvuka mipaka ili
kurahisisha kuchochea biashara na kuwawezesha
Watanzania wanaoishi nje ya nchi kutuma fedha
nyumbani kwa urahisi na usalama.

“Rais Samia amefanya kazi kubwa sana ya kufun-
gua nchi, biashara inapanuka, hivyo tunatakiwa
kuweka miundombinu imara ya malipo ili kusaidia
kuichochea. Hii ni pamoja na kuwawezesha Watan-
zania walioko ughaibuni kuwekeza nchini,” alisema
Nsekela.

Mkutano kati ya Benki ya CRDB na Visa ulifanyika
pembezoni mwa Mkutano wa Viongozi wa Marekani
na Afrika. Mapema mwezi huu viongozi wa mashiri-
ka hayo walikutana Qatar ambako wanashirikiana
kuwapatia mashabiki wa Kombe la Dunia la FIFA
huduma za malipo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto), akizungumza na Mwe-
nyekiti na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Visa International, Alfred Kelly, kuhusu ushirikiano baina ya
taasisi hizo katika kuanzisha huduma za malipo ya kidijitali katika sekta ya utalii. Mkutano huo
ulifanyika wakati wa Mkutano wa Viongozi wa Marekani na Afrika Washington DC, Marekani

mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kisima cha mgodi
Kilivyoua mtoto

Na Joctan Ngelly, GEITA

TOTO Danifodi Daudi
mwenye umri wa miaka
miwili na miezi minane,
amefariki dunia baada
ya kutumbukia kwenye kisima cha
maji kwenye Mgodi wa Nyamata-
gata mkoani Geita.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, Kaimu
Kamanda wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji mkoani hapo, Edward
Lukuba, alisema tukio hilo lilitokea
Desemba 16, mwaka huu, majira ya
saa 4:20 asububhi.

Alisema walipata taarifa za tukio
la mtoto kuzama kwenye shimo
ambalo lilikuwa kama kisima na
mara moja askari wa jeshi hilo
waliokuwa zamu, waliambat-
ana na mtoa taarifa hadi eneo la
tukio kwenye Mgodi wa Nyamata-
gata, Kata ya Nyakabale wilayani
Geita.

Lukuba alisema kuwa baada
ya kufika eneo la tukio waliukuta
mwili wa mtoto ukielea kwenye
maji na askari wake waliuopoa na
kukabidhi mwili wa mtoto huyo
kwa askari polisi kwa uchunguzi
zaidi.

Kaimu Kamanda huyo aliwataka

wamiliki wa migodi huo kuhakiki-
sha wanapomaliza kuchimba dha-
habu, wawe wanafukia mashimo
hayo ili kuepuka vifo vya aina hiyo.

Mama mzazi wa mtoto huyo,
Pendo Ayubu (28) alisema ame-
panga kwenye nyumbani ya ku-
fikia wageni iliyoko kwenye Mgodi
wa Nyamatagata na kwamba mto-
to wake huyo alikuwa amepotea
tangu Desemba 14, mwaka huu
majira ya saa 12 jioni.

Alisema kuwa siku hiyo, baada
ya kumaliza kumwogesha, alik-
wenda nje kucheza na wenzake
na yeye akatoka kwenda kununua
mboga sokoni.

Pendo alisema kuwa baada ya
kurejea nyumbani, aliwauliza wa-
toto waliokuwa wakicheza naye
alikokuwa mwanawe na walimjibu
kuwa alikuwa amechukuliwa na
baba mmoja mrefu na alikwenda
naye dukani kumnunulia juisi laki-
ni hakurejea tena kwenye nyumba
hiyo ya wageni.

Alisema baada ya kuona mtoto
wake hajarudi, alitoa taarifa kwe-
nye ofisi ya Jeshi la Jadi (Sungu-
sungu) kisha wakaanza kumtafuta.

Aliendelea kusimulia kuwa De-
semba 16, mwaka huu, majira ya
asubuhi alipigiwa na simu na mtu

asiyemfahamu na kuambiwa kuwa
kwenye kisima kuna mtoto ame-
fariki dunia na mwili wake unae-
lea juu ya maji na alipofika eneo
la tukio hilo alimtambua ni mwa-
nawe.

Shuhuda wa tukio hilo Penina
Charles (47), mfanyabiashara kwe-
nye Mgodi wa Nyamatagata alise-
ma mwili wa mtoto huo ulionwa
ukielea na mama aliyekuwa ana-
okota chupa za maji.

Babu wa mtoto huyo, Shija
Pungata (52) alisema mjukukuu
wake Danifodi Daudi amefariki
kwa sababu mgodi wa Nyamata-
gata maeneo mengi yako hatari-
shi kutokana na mashimo mengi

ya wachimbaji wa dhahabu
hayajafukiwa ilhali hayatumiki
tena.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji wa Geita, Zahara
Michuzi, alisema alishapiga maru-
fuku watu kuingia na watoto wa-
dogo kwenye maeneo la mgodi
huo kwa kuwa ni maeneo hatarishi
kwa kundi hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Geita, Safia Jongo alipoulizwa na
Nipashe kuhusiana na tukio hilo,
alidai kutokuwa na taarifa, akiahidi
kufuatilia.
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Makosa 3,270 va barabarani
mwezi mmoja mkoa mmoja

Na Said Hamdani, LINDI

ATIKA kupambana na

ajali zinazotokana na

vyombo vya moto na

watumiaji wake, Jeshi
la Polisi Mkoa wa Lindi kupitia
kitengo chake cha Usalama
Barabarani, limebaini makosa
3,273 kwa kipindi cha mwezi
mmoja uliopita.

Kamanda wa Polisi mkoani
hapo, Pilli Mande alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki
alipotoa taarifa ya utekelezaji

kwa kipindi cha Novemba
Mosi hadi 30 mwaka huu
mbele ya waandishi wa habari
ofisini kwake myjini Lindi.
Alisema kufuatia makosa
hayo, watuhumiwa watatu
(pasi na kutaja majina yao)
waliohusika kuendesha vy-
ombo vya moto na kusababi-
sha vifo kutokana na uzembe,
wamefikishwa mahakamani
kujibu mashtaka yaliyowaka-
bili na wengine baada ya kuku-
twa na hatia wametozwa faini.
Kamanda Mande alisema

katika kuhakikisha usalama
unaendelea kuimarishwa
barabarani, askari wa jeshi
hilo wakiongozwa na Ka-
manda wa Kitengo cha Us-
alama  Barabarani, Peter
Magayane, wamewafikia na
kuwapa elimu abiria 3,852
waliokuwa wanasafiri na ma-
basi 120 makubwa na madogo
kutoka na kuingia mikoa ya
kusini.

Alisema kuwa katika kip-
indi hiki cha mwishoni mwa
mwaka, jeshi hilo limejipanga

vizuri kuhakikisha ulinzi na :

usalama unaimarishwa mae-
neo yote ya mkoa huo.
Kamanda Mande alitoa wito

kwa wananchi kutojihusisha

na vitendo vya uhalifu, akion-
ya kuwa mtu au kikundi cho-
chote cha watu kitakachojihu-
sisha na vitendo vya uhalifu,

Jeshi la Polisi kupitia askari

wake halitasita kuchukua hat-
ua kwa mujibu wa sheria, iki-

wa ni pamoja na kuwafikisha :
mahakamani kujibu mashtaka :

yatakayowakabili.

Mbunge wa Tarime Vijijini, Mwita Waitara (wa pili kushoto), akimsikiliza mfanyakazi wa mgodi wa Barrick North
Mara akielezea kuhusu kifaa cha uokozi wakati wa maonyesho yaliyofanyika ‘Siku ya Family Day 2022" ambayo
hukutanisha wanafamilia wa wafanyakazi wa mgodi huo. (Wa pili kulia) ni Meneja Mkuu wa Mgodi, Apolinary Ly-
ambiko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TPDC vajitosa
kuukabili uhaba
wa samani shuleni

Na Said Hamdani, LINDI

SHIRIKA la Maendeleo na Petroli
Tanzania (TPDC) limeikabidhi Shule
ya Sekondari Kikonda iliyoko Kata
ya Tingi wilayani Kilwa samani ze-
nye thamani ya Sh. milioni 5.668
kwa lengo la kuwawekea mazin-
gira rafiki ya kujisomea wanafunzi
wa shule hiyo.

Msaada huo wa viti 85 na meza
zake, umekabidhiwa kwa uongozi
wa shule hiyo na Ofisa Maendeleo
ya Jamii wa shirika hilo, Oscar
Mwakasege.

Akifuatana na Kaimu Mkuu wa
Ulinzi na Usalama wa Miundom-
binu ya Gesi Asilia, Fredy Msigwa,
wakati wa kukabidhi msaada huo
mwishoni mwa wiki, Mwakasege
alisema uvongozi wa shirika
umeamua kutoa msaada huo kwa
sekondari hiyo ili kusaidia kutatua
kero zinazowakabili wanafunzi
katika kukuza viwango vyao vya
elimu.

Mwakasege alisemaTPDC
imekuwa mstari wa mbele ku-
saidia kutatua kero zinazoikabili
jamii, zikiwamo za afya na maji,
akisisitiza msaada huo utasaidia
kukuza kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi wa sekondari hiyo.

Kaimu Mkuu wa Ulinzi na Usala-
ma wa Gesi Asilia, Fredy Msigwa,
alisema huo ni mwendelezo wa
kusaidia kuchangia kusogeza hu-
duma karibu na wananchi pamoja
na jamii kunufaika na rasilimali
zilizoko nchini.

“Hii siyo mara yetu ya kwanza
kufika na kutoa misaada, kwani
tumeshakabidhi chumba kimoja
cha darasa Shule ya Msingi Njia
Nne,” alisema Msigwa.

Mkuu wa Sekondari ya Kikanda,
Christopher Fulgensi, aliishukuru
TPDC kwa msaada huo na kueleza
kuwa utawasaidia wanafunzi kuji-
funza kwa ufanisi zaidi.

Baadhi ya wanafunzi wanao-
soma shuleni huko waliohudhuria
hafla ya makabidhiano hayo,
waliahidi kusoma kwa bidii na
kufanya vizuri kitaaluma.

Tanzania yatamba kuliteka soko la nyama la kimataifa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO
TANZANIA imefanikiwa

kuongeza kasi na kuliteka soko la
nyama kwenye nchi mbalimbali
duniani kutokana na ubora wa
bidhaa zake.

Msajili wa Bodi ya Nyama
nchini, Dk. Daniel Mushi, ali-
bainisha hayo mjini Morogoro,
akieleza kuwa tayari Tanzania
inauza nyama kwenye nchi za
Qatar, UAE, Oman, Saudi Arabia,
Bahrain, Jordan, Kuwait, Hong
Kong, Vietnam, Kenya na Co-
moro.

Dk. Mushi alibainisha kuwa

kwa kipindi cha miezi mitano
kuanzia Julai hadi Novemba
mwaka huu, jumla ya tani 4,374
za nyama zenye thamani ya dola
za Marekani 16,760,284.45 zime-
safirishwa kwenda masoko ya
nje ya nchi.

Alisema uzalishaji wa nyama
nchini umeendelea kuongezeka
ambapo kwa mwaka 2020/21,
jumla ya tani za nyama
738,165.99 zilizalishwa kupitia
viwanda na machinjio mbalim-
bali nchini.

Alisema kuwa kwa mwaka wa
2021/22 uzalishaji wa nyama ul-
iongezeka kwa asilimia 4.3 kul-
inganisha na mwaka wa fedha

wa 2020/21 ambao jumla ya tani
769,966.66 zilizalishwa.

“Upatikanaji wa masoko hayo
umechangiwa na kuendelea
kuongezeka kwa viwanda vya
nyama na machinjio ya kisasa na
biashara ya nyama hasa kwenye
soko la nje imeendelea kukua
kwa kasi,” alisema Dk. Mushi.

Aliongeza kuwa kwa mwaka
2020/21, Tanzania iliuza jumla
ya tani 1,774 katika masoko mbal-
imbali ya kimataifa na mwaka
uliofuata (2021/22) iliuza jumla
ya tani 10,415 sawa na ongezeko
la asilimia 487.

Alisema ukuaji huo umechang-
iwa na jitthada kubwa zinazo-

fanywa na serikali kwa kushiriki-
ana na sekta binafsi za kutafuta
masoko mapya ya nyama nje ya
nchi.

“Kuanzishwa kwa viwanda
vya nyama kama Nguru Hills
Ranch Ltd, umekuwa kichocheo
muhimu kwenye ukuaji wa mau-
70 ya nyama nje ya nchi pamoja
na maendeleo ya tasnia ya ny-
ama kwa ujumla,” alisema Dk.
Mushi.

Akizindua machinjio ya kisasa
ya mifugo ya Nguru Hills Ranch
Ltd  yaliyojengwa  wilayani
Mvomero mkoani Morogoro,
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, alimpongeza

Rais Samia Suluhu Hassan kuto-
kana na uongozi wake mahiri.

Ndaki alisema uongozi huo
mahiri umeifanya nchi iendelee
kupiga hatua kubwa za maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii
zikiwamo sekta za mifugo na
uvuvi ambazo masoko yamefun-
guka.

“Hivi sasa tumeteka masoko ya
nje na sasa tunatarajia kuanza
kuuza soko la China na hii ni
baada ya Rais kufanya ziara huko
na milango imefunguka kwa
mazao ya nyama kutoka Tan-
zania na mojawapo ni samaki
na nyama ya ngombe,” alisema
Ndaki.
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Wageni waonyesha :

shauku kujifunjn_za
mazao ya utalii
Na Asraji Mvungi, ARUSHA

Wabunge EAC wapendekeza
kuondolewa vikwazo uchumi

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

WAHIFADHI na maofisa wa
Wizara ya Maliasili na Utalii, wal-
iokuwa wakishiriki maonyesho ya
kimataifa ya utalii na uwekezaji
valiyofanyika nchini Qatar,
wamesema raia wa Kigeni wal-
iokuwa wakifuatilia michuano ya
fainali ya Kombe la Dunia wameo-
nyesha shauku ya kuja nchini, ku-
jua kwa undani zaidi juu ya mazao
ya utalii wa Tanzania.

Akizungumzia fursa hiyo jana,
Ofisa Utalii Mwandamizi wa Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB), George
Mwagane, alisema bidhaa za utal-
ii zinazotoka hapa nchini, zime-
kuwa kivutio kikubwa cha
wageni kutoka mataifa mbalim-
bali waliokuwa wakishuhudia fain-
ali za Kombe la Dunia.

Kwa mujibu wa Mwagane, idadi
kubwa ya wageni waliojiandikisha
katika daftari la waliotembelea
banda la Tanzania, wamejiorodhe-
sha na kuahidi kuja Tanzania ku-
wekeza na wengine kufanya utalii
katika hifadhi.

Wahifadhi hao pamoja na maofisa
wa wizara hiyo, walikwenda Qatar
kwa ajili ya maonyesho maalu-
mu ya utalii na uwekezaji yaliyo-
fanyika katika Jiji la Doha.

Mwagane alisema ushiriki wa
Tanzania katika maonyesho hayo
na mwitikio wa wageni ulioko un-
aashiria kuwapo kwa uwezekano
wa kufikiwa lengo la kuwa na
watalii milioni tano na kuongezeka
kwa mapato yatokanayo na utalii
kufikia Dola za Marekani billioni
sita ifikapo mwaka 2025.

Ofisa Utalii Mkuu wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori
nchini (TAWA), Elirehema Maturo,
akieleza mafanikio kuhusu mao-
nyesho hayo alisema: “Watalii
wengi walipokuwa wakifika kwe-
nye banda letu, walikuwa wanauli-
za maswali mengi na walivutiwa
zaidi na fursa za uwekezaji zi-
lizoko kwenye tasnia ya utalii wa
picha.

Maonyesho hayo ya kimataifa ya
Doha valianza rasmi Novemba 18,
mwaka huu na yalimalizika De-
semba 18, mwaka huu.

UNGE la nne la Jumui-

ya ya Afrika Mashariki

(EAC) limevunjwa ras-

mi jijini Arusha baada
ya kumaliza muda wake, huku
baadhi ya wabunge wakitaka
wakuu wa nchi wanachama wa
jumuiya hiyo kutafuta namna
bora ya kuondoa vikwazo vya
kiuchumi.

Aidha, wamependekeza nchi
wanachama wa jumuiya hiyo,
kubuni vyanzo vya mapato vi-
takavyoiwezesha EAC kuende-
sha shughuli zake bila ya kuen-
delea kutegemea michango ya
nchi wanachama na msaada
wa wahisani kutoka nje.

Wazikungumzia wakati wa
kikao cha mwisho cha Bunge

hilo kilichofanyika mwishoni
mwa wiki jijini Arusha, baa-
dhi ya wabunge akiwamo Dk.
Ng'waru Maghembe wa Tanza-
nia, alisema baadhi ya masuala
yanayoendelea kuikabili EAC
ni kukosa mapato ya kujiende-
sha nje ya michango ya nchi
wanachama.

Kutokana na tatizo hilo,
Dk. Maghembe, alipendekeza
mawaziri wa jumuiya hiyo
wanapaswa kukutana, kupan-
ga na kujadili aina mpya ya
vyanzo vipya ili kuiondoa ju-
muiya katika mtanziko wa ma-
pato.

Kwa mujibu wa Dk. Ng'waru
katika kipindi cha miaka mi-
tano ya Bunge hilo walifani-
kiwa kupitisha miswada 20
ukiwamo wa nchi wana-

chama wa EAC kuwa na sara-
fu moja na kujadili maazimio
29 na kuandaa ripoti 45.

“Tunahitaji kuwa na vyanzo
vyetu wenyewe kama nchi
wanachama wa EAC, wote
tunashuhudia jinsi ambavyo
kutegemea michango inayo-
tolewa na nchi wanachama
inavyokuwa na mtanziko, hasa
ukizingatia kwamba kuna nchi
ambazo bado zina matatizo
makubwa ya kiuchumi.

“Aidha, kuna suala lingine
kubwa la kutafuta ufumbuzi
wake, ambalo ni uhaba wa
rasilimali watu unaosababisha
watendaji kulazimika kufanya
kazi ya ziada. Ziko nafasi nyingi
ambazo ziko wazi ambazo zi-
nahitaji watendaji, mfano hapa
kwenye Bunge unakuta karani

wa kamati analazimika kufanya
kazi ya watu wawili. Anahu-
dumia kamati mbili, badala ya
moja,” alisema.

Katika kikao hicho wabunge
walimchagua Dk. Ng'waru Ju-
manne Maghembe kwa mara
nyingine kutumikia wadhifa
huo.

Mbunge kutoka Kenya,
Aden Abdulkadir na Fred
Mukasa kutoka nchini Ugan-
da, kwa nyakati tofauti wa-
liunga mkono pendekezo la
mawaziri wa jumuiya hiyo,
kutilia maanani umuhimu
wa kubuni vyanzo vipya vya
mapato na wakuu wa nchi za
EAC, kuongeza jitihada zaidi
kuondoa vikwazo vya kiuchu-
mi kwa wananchi wa ngazi za
chini.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang mkoani Manyara, Janeth Mayanja (kulia), akishirikiana na wana
mabomba ya maji kwenye Kata ya Wareta juzi. PICHA: GIFT THADEY
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nchi kuandaa miundombinu ya

Vyuo vya uh:

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amea-
giza vyuo vyote nchini vinavy-
otoa mafunzo ya uhasibu, fedha,
uchumi na ukaguzi, kupitia na
kuhuisha mitaala yao ili ku-
hakikisha fani hizo zinajumuisha
kikamilifu stadi za Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA).

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki jijini Arusha aliposhiri-
ki mahafali ya 24 ya Chuo cha
Uhasibu Arusha (IAA).

Hotuba yake iliyosomwa na
Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Seri-
kali, Othuman Mtuka.

Aliagiza kuhuisha mitaala
kwa kuwa sasa hivi mifumo

mingi ya kiuhasibu serikalini na
katika sekta binafsi inafanyika
na inaendeshwa kwa kutumia
TEHAMA hivyo kuna umuhimu
wake.

Alisema vyuo hivyo vinapaswa
kutilia mkazo uwekwaji kwenye
akili isiyo asili, kuwawezesha
wahitimu wa fani hizo wawe we-
nye tija na stadi kwenye soko la
dunia.

“Chuo hiki na vingine vina-
vyotoa mafunzo ya biashara na
uongozi vinatakiwa kuhuisha mi-
taala yao ili kujumuisha masuala
ya uhasibu wa mazingira, jamii
na utawala bora kwa kuwa uhim-
ilivu wa taasisi ya umma na zile
za binafsi unategemea kwa kiasi
kikubwa uzingatiaji wa masuala
haya.

Alisema wizara itaendelea ku-
waunga mkono katika jitihada
za kuboresha mazingira ya
utekelezaji wa majukumu yao ya
msingi ikiwamo kutoa mafunzo,
kufanya utafiti na kutoa ushauri
wa kitaalamu kwa ufanisi kwa
ajili ya kusaidia serikali.

“Kuhusu eneo la utafiti, ninge-
penda kuona chuo kikijikita zaidi
kufanya utafiti kwenye masuala
ya uimarishaji wa makusanyo ya
mapato ya serikali kwa mapato
ya kodi na yasiyo ya kodi, usi-
mamizi na udhibiti wa fedha za
umma na kuimarisha matumizi
ya TEHEMA katika sekta mbal-
imbali ili kuchochea tija na
kuongeza ufanisi,” aliongeza.

Alisema matumaini ya serikali
ni kuona wataalamu wameandal-

iwa vyema kupitia mitaala hiyo
na wanakuwa mstari wa mbele
kutoa majawabu ya matatizo
mbalimbali yanayoikabili jamii,
kwa ajili ya kujenga uchumi wa
nchi na maendeleo ya mtu mmo-
jammoja.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha TAA,
Dk.Cairo Mwaitete, alisema seri-
kali kupitia mradi wa elimu ya
juu kwa mageuzi ya kiuchumi,
imetoa Sh. bilioni 44 kwa ajili
ya kuboresha miundombinu na
elimu katika chuo hicho.

Alisema kati fedha hizo
Sh.bilioni 11 zitatumika kwenye
ujenzi wa miundombinu ya
elimu kwenye makao makuu ya
chuo hicho, Sh. bilioni 14 zitat-
umiwa kwenye kampasi ya Man-
yara na Sh. bilioni 17 zitatumiwa

asibu vyatakiwa kupitia, kuhuisha mitaala

kwenye kampasi mpya ya Son-
gea.

Alisema serikali imetoa fedha
nyingine Sh.bilioni tatu ambayo
itakwenda kuendeleza ujenzi ka-
tika kampasi ya Manyara ili iwe
ya kisasa, kutoa fursa kwa watu
wengi kwenda kusoma.

Alisema pamoja na kuwa na
miundombinu hiyo, watabore-
sha mitaala iendane na wakati
sambamba na kuwajengea uw-
ezo makufunzi wao na kwa mwa-
ka huu wanatarajia kuwapeleka
katika mafunzo wakufunzi 20.

Dk. Mwaitete alisema kume-
kuwa na ongezeko la wanafunzi
13,000 kutoka 3,000 kwa mwa-
ka 2017/2018 na kwa mwaka
huu idadi imeongezeka hadi
kufika 3,529 kutoka 2,48]1.
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RC anusa harufu ya ufisadi

- Waziri Mhagama:

Halmashauri ya Korogwe

Na Hamida Kamchalla,
KOROGWE

KUU wa Mkoa
wa Tanga, Omari
Mgumba, amem-
wagiza Mkaguzi wa
Ndani wa Halmashauri ya Mji
wa Korogwe, kukagua upya
taarifa ya mapato na matumizi
ya miradi ya maendeleo ya
halmashauri hiyo ya kipindi
cha miaka mitano.

Kwa mujibu wa Mgumba,
halmashauri hiyo inahitaji ku-
fanyiwa ukaguzi wa ndani wa
hesabu zake kuanzia mwaka
2017 hadi Desemba mwaka
huu, kutokana na kugubik-
wa na sintofahamu inayoji-
tokeza mara kwa mara katika
utekelezaji wa miradi yake.

“Hii halmashauri imekuwa

ni kawaida kusuasua kiutend-
aji. Haiwezekani kila mtu ana-
jua kuanzia mkurugenzi wake,
watendaji na wakuu wa idara
wananyoosheana vidole kila
inapotokea shida ya kiutend-
aji.

“Mkaguzi wa Ndani angalia
taarifa za mradi huu (ujenzi
majengo Hospitali ya Wilaya),
kama ipo uilete, kama hakuna
kagua uiandae na siyo kwe-
nye mradi huu tu, fanya hivyo
kwa miradi mingine yote la-
kini kwenye taarifa ya bajeti ya
mwaka mzima 2021/22.

“Kuhusu mapato, miradi ya
maendeleo iliyotengewa fedha
kwa kutegemea mapato ya
ndani na kutekelezwa pamoja
na ile mingine ya nje, afanye
ukaguzi wake. Vilevile na pesa
za vikundi vya wanawake, vi-

jana na wenye ulemavu kuka-
gua kuanzia mwaka 2017 hadi
leo (Desemba 2022),” alisema

Mgumba.
Akijibu  malalamiko  ya
wananchi kuhusu kuwapo

viashiria vya ubadhirifu wa
fedha katika halmashauri hiyo,
Mgumba, alisema baada ya
kupokea taarifa ya ukaguzi wa
ndani, atampeleka Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) na yeye kupitia
upya taarifa zote za miradi
zilizofanywa na Mkaguzi wa
Ndani ili kubaini kama na yeye
atakuwa ametumika kuficha
ubadhirifu.

Baada ya maelekezo hayo,
Mkaguzi wa Ndani wa Hal-
mashauri hiyo, Erick Ndun-
guru, alisema kazi ya kwanza
atakayoanza nayo ni kukagua

taarifa ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo ya mwaka
2021/22, katika muda usiozidi
siku 30.

Wiki iliyopita, Mgumba alim-
simamisha kazi Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Mji wa Korogwe, Nicodemus
Bei na maofisa wake wen-
gine wa tano, kupisha uchun-
guzi kutokana na tuhuma za
matumizi mabaya ya fedha za
umma katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Mgumba alifikia uamuzi
huo, baada ya kukagua na
kubaini miradi mitano ya ujen-
zi wa majengo ya Hospitali ya
Wilaya Magunga, zahanati tatu
za Mgombezi, Old Korogwe na
Kilole, Soko la Kilole na shule
moja ya sekondari haijamal-
izika.

Meneja wa Shiri-
ka la Kuhudumia
Viwanda Vidogo
Mkoa wa Kili-
manjaro (SID0),
Allen Mhidze
(kulia), akisisitiza
wajasiriamali
kujifunza namna
bora ya kuhi-
fadhi bidhaa

za vyakula
Zinazozalishwa
bila kutumia
kemikali, kuhi-
fadhiwa kwenye
majokofu ya asili
ili visiharibike
kwa haraka, al-
ipokagua bidhaa
hizo kwa wa-
nanchi wa chini
waliojengewa
uwezo na Shirika
la Kiraia la
TUSONGE CDO
jana Manispaa
ya Moshi. PICHA:
GODFREY MUSHI

Maadili kwa

watumishi
. yameongezeka

: NaMary Mosha, MOSH|

WAZIRI wa Nchi, Ofsi ya Rais, Me-

: nejimenti ya Utumishi wa Umma

* na Utawala Bora, Jenista Mhaga-

* ma, amesema ukuaji wa maadili ka-

: tika utumishi wa umma umeongezeka
: kutoka wastani wa asilimia 64.4

: hmvvaka 2014 hadi 75.9 kufikia mwaka
¢ huu.

Alitaja mafanikio hayo mwishoni

: mwa wiki wakati wa kikao cha pili

: cha baraza la sita la wafanyakazi wa
: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Kili-
: chofanyika katika Manispaa ya Moshi
: mkoani Kilimanjaro.

Alisema serikali inaridhishwa na

¢ namna kiwango cha maadili kwa wa-
: tumishi wa umma kwa sasa kinavyo-
: imarika, huku akizitaka taasisi zote za
* umma nchini, kuhakikisha zinaimari-

* sha utaratibu wa kisheria na kikanuni
: wa vikao vya wafanyakazi kwa mu-

: jibu wa Sheria ya Mwaka 2004.

“Wiki iliyopita nimesoma hali ya

¢ matokeo kwa uzingatiaji wa maadili
¢ katika utumishi wa umma, matokeo

¢ ya utafiti uliofanywa na mtafiti, chini
¢ ya ofisi yangu kwa mwaka 2022,

¢ hali kwa sasa inaridhisha.

“Hali ya uzingatiaji wa maadili ka-

¢ tika utumishi wa umma kwa mwaka
1 2022 umeongezeka kufikia asilimia
¢ 75.9 kutoka asilimia 66.9 mwaka

: 2014, alisema.

Pia alisema matokeo ya ongezeko la

: utafiti huo yamechangiwa na serikali
¢ kuchukua hatua za kuweka misingi

* imara ya usimamizi wa maadili, maz-
© ingira wezeshi na kuimarisha uwajibi-
¢ kaji katika utumishi wa umma.

“Naagiza, waajiri kote nchini tam-

* bueni suala la vikao vya wafanyakazi,
: wasizuiwe kwa namna yeyote ile

¢ kujiunga na vyama vya hivyo. Hii

: siyo hisani ya mwajiri ila ni matakwa
: va kisheria, hivyo litimizwe ili kutoa

: uwanja mpana kwa wafanyakazi ku-

¢ jadili matatizo yao,” alisisitiza.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk.

: Albina Chuwa, aliahidi kuendelea

: kuongeza jitihada mbalimbali za

¢ katika uwajibikaji na ushirikiano

+ katika utafiti ili kuhakikisha utatuzi

* wa matatizo ya wananchi unafanyika
: kulifngana na takwimu na matokeo ya
+ utafiti.

Madiwani Arusha wataka Gambo ashughulikiwe

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MADIWANI wa Halmashauri
ya Jiji la Arusha, wamekiomba
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
serikali kumchukulia hatua za
kinidhamu, Mbunge wa Arusha,
Mrisho Gambo, kwa kuwatuhu-
mu viongozi wa serikali kuwa wa-
nataka kumuua.

Aidha, wamelitaka Jeshi la
Polisi, kutofumbia macho ma-
dai ya Gambo ya kudai kwamba
madiwani wa Halmashauri ya Jiji
la Arusha wamehongwa viwanja
katika Mradi wa Bondeni City
unaotarajiwa kujengwa katika
kituo kipya cha mabasi yaendayo
mikoani na nje ya nchi katika
eneo la Muriet.

Diwani wa Kata ya Baraa, Jacob
Mollel, akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu madai
hayo, alisema tuhuma za Gambo
ni za uongo, uzushi na zenye
lengo la kujitafutia umaarufu ki-
siasa.

Mollel ambaye ni mjumbe wa
Kamati ya Fedha na Utawala ya
Halmashauri ya Arusha, alisema
hakuna fedha ya halmashauri in-
alipwa bila kamati hiyo kuidhini-
sha na kwenda katika baraza la
madiwani na Gambo ni mmoja
wa wajumbe wa kamati hiyo.

“Mbunge  wetu ametu-
vua nguo sisi madiwani wa
CCM na serikali ya Mkoa wa Aru-
sha, kwa kusema uongo hivyo
tunaomba hatua kali dhidi yake
zichukuliwe ili iwe fundisho kwa

wengine wenye tabia za kuzusha
uongo kama huu na kusababisha
taharuki jijini hapa,”alisema.

Alisema Mradi wa Bondeni
City, ulipitishwa katika kikao
cha baraza la madiwani, katika
kikao cha Novemba 22, mwaka
huu, kwa kupiga kura na hakuna
diwani aliyepinga kati ya madi-
wani 33 waliohudhuria kikao
hicho, hivyo maamuzi yalikuwa
halali kwa mujibu wa taratibu za
vikao.

Diwani wa Kata ya Ngarenaro,
Isaya Doita, ambaye ni mjumbe
wa kamati hiyo alisema kauli
ya Gambo ni kujitukana yeye
mwenyewe kwa kuwa yeye ni
mjumbe wa baraza la madiwani
na Mjumbe wa Kamati ya Fedha
na Utawala.

“Kamati ya Fedha na Utawala
hukutana kila mwezi kupiti-
sha bajeti na mambo mengine
muhimu ya Jiji na Gambo ni
mjumbe na kamati hiyo, kamati
iliidhinisha Sh.milioni 100 bila
kufuata utaratibu, sakata hilo hal-
iwezi kumwacha salama maana
naye ni mojawapo,” alisema.

Alisema Waziri Mkuu, Kassimu
Majaliwa, aliwahi kuagiza tuhu-
ma ambazo ziko kwa Mkaguzzi
Mkuu wa Serikali (CAG), zinapas-
wa kuchukuliwa hatua na kama
tuhuma anazodai ziko mezani
asubiri utekelezaji na siyo kuwa-
himiza kufanya mambo anayoya-
taka yeye.

Doita alisema Gambo hana
uhusiano mzuri na  Mstahiki
Meya wa Jiji la Arusha, Maximil-

ian Iranghe, wala madiwani na
hata sasa hana uhusiano mzuri
na Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Arusha Hargeney Chitukuro.

Alisema utendaji kazi wa Gam-
bo ni wa kusikitisha na wa kush-
angaza, kwamba ni wa kuviziana
kama paka anavyovizia panya.

Diwani wa Kata ya Lemara,
Naboth Silasile, alisema kauli ya
Gambo dhidi ya madiwani na wa-
tendaji wa Jiji ni uzushi, uongo,
uchonganishi zenye lengo la ku-
jitafutia umaarufu.

Alisema hakuna diwani, ali-
yepewa kiwanja katika Mradi
wa Bondeni City kwa kivuli cha
udiwani na kama ana uthibitisho
kwa tuhuma alizozitoa asisite
kutoa hadharani ili hatua zi-
chukuliwe.
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Beki wa Croatia, Josko Gvardiol (kulia), katika harakati za kumdhibiti mshambuliaji wa Morocco, Youssef En-
Nesyri, kwenye mechi ya kutafuta mshindi wa tatu wa Kombe la Dunia 2022, iliyopigwa nchini Qatar juzi. Croatia
ilishinda 2-1. PICHA: MTANDAO

‘ LIONEL Messi amempiku kwa mchezo mmoja zaidi nyota wa zamani wa Ujerumani, Lothar Matthaus,

kwa kucheza mechi nyingi Kombe la Dunia la FIFA (26). Messi aliweka rekodi hiyo katika mechi ya fainali
dhidi ya Ufaransa jana.
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WACHEZAJI S BORA
ROBO FAINALI QATAR

Robo-fainali ya 2022 haikuwa na upungufu wa uchezaji mzuri wa mtu
binafsi na hapa chini tutaangalia kwa haraka wachezaji watano am-
bao walijitokeza. Hawa ndio wachezaji watano bora ambao walifanya
vema katika robo fainali ya Kombe la Dunia la FIFA 2022...

DOHA, Qatar

OMBE la Dunia la FIFA la 2022
limemalizika rasmi jana nchini
Qatar na lilituzawadia migon-
ano minne mikali na matokeo
kadhaa ya kushtua katika robo-fainali.

Croatia ya Luka Modric iliiondoa Bra-
zil ya Neymar kwa mikwaju ya penalti,
huku Morocco ya Achraf Hakimi waki-
maliza ndoto ya Cristiano Ronaldo na
Ureno ya Kombe la Dunia. Argentina
na Ufaransa zilitoka kifua mbele katika
mechi nyingine mbili, kwa kuzishinda
Uholanzi na England.

Robo-fainali ya 2022 haikuwa na
upungufu wa uchezaji mzuri wa mtu
binafsi na hapa chini tutaangalia kwa
haraka wachezaji watano ambao wali-
jitokeza. Hawa ndio wachezaji watano
bora ambao walifanya vema katika robo
fainali ya Kombe la Dunia la FIFA 2022...

—
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#5. Emiliano Martinez - Argentina

Kipa wa Argentina, Emiliano Martin-
ez, kwa mara nyingine alipanda daraja
katika mikwaju ya penalti kwa nchi
yake. Martinez alisimamisha penalti
mbili muhimu wakati Argentina ilipoi-
laza Uholanzi katika robo fainali.

Huku mechi ikiwa sawa kwa mabao
2-2 hadi mwisho wa muda wa ziada,
Uholanzi na Argentina walianza kwa
mikwaju ya penalti iliyojaa wasiwasi.
Martinez aliipa Argentina mwanzo wa
ndoto, akiokoa ya Virgil van Dijk na Ste-
ven Berghuis. Van Dijk alienda kushoto
na mkwaju wake wa penalti mtamu,
lakini Martinez akauzuia kwa mkono
mkali wa kushoto.

Berghuis, kwa upande mwingine,
alikwenda kulia. Martinez alikisia uele-
keo na akaondoa uokoaji mwingine
mzuri ili kuzuia juhudi zake. Lionel Mes-
si, Leandro Paredes, Gonzalo Montiel
na Lautaro Martinez walifunga mikwaju
yao na kupata ushindi wa 4-3.

#4. Luka Modric - Croatia

Nahodha wa Croatia, Luka Modric
kwa mara nyingine tena alithibitisha
kwamba umiri si kitu ila namba kwake,
akifunika kila majani kwenye robo fain-
ali dhidi ya Brazil. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 37, aliamuru hali
ya mchezo kwa kutumia pasi zake fupi
fupi, akiwa kama beki msaidizi inapohi-
tajika na kwa ujasiri akafunga mkwaju
wake wa penalti.

Modric aliamua kusahihisha huku
akipiga mkwaju wake wa penalti na
akaisaidia Croatia kushinda mikwaju
4-2 katika robo fainali.

Mshindi huyo wa Ballon dOr 2018
alikamilisha pasi 105 (usahihi wa 91.3%)

Lionel Messi

2
74

Kipa wa Croatia,
Dominik Livakovic,
alitinga robo fainali ya
Kombe la Dunia la FIFA
2022 baada ya mikwaju

va penalti iliyofanikiwa
dhidi ya Japan (aliokoa
mara tatu).

Dominik Livakovic

dhidi ya Brazil katika robo fainali ya Kombe la Dunia la FIFA
2022. Pia alitoa mipira mirefu sita iliyosahihi.

#3. Antoine Griezmann - Ufaransa

Ufaransa iliitoa England kwa nafasi ya nusu fainali. Mchezo
huo ulikuwa wa karibu sana kuhitaji sehemu kubwa, lakini ‘Les
Bleus’ walijizatiti vema kuwafunga ‘Simba Watatu’ 2-1 katika
pambano lao muhimu la robo fainali. Aurelien Tchouameni na
Olivier Giroud walipata bao kwa vijana wa Didier Deschamps,
lakini ni Antoine Griezmann aliyenyakua tuzo ya mchezaji nyota
kwa uchezaji wake wa kusisimua.

Griezmann alitoa pasi mbili za mabao huku Les Bleus waki-
ishinda England katika robo ya mwisho. Alicheza pasi rahisi ya
mraba kwa Tchouameni dakika ya 17 na kiungo huyo akapata
kona ya kushoto ya wavu wa England kwa shuti kali la mbali.

Uzuri wa Griezmann ulikuja kujulikana katika dakika ya 78,
alipotoa zawadi kwa pasi nzuri aliyompa Giroud aliyefunga ma-
bao mawili.

#2. Dominik Livakovic - Croatia

Kipa wa Croatia, Dominik Livakovic, alitinga robo fain-
ali ya Kombe la Dunia la FIFA 2022 baada ya mikwaju ya

penalti iliyofanikiwa dhidi ya Japan (aliokoa mara tatu).
Dhidi ya Brazil, aliupeleka mchezo wake hadi ki-
wango cha juu, na kufanya kuokoa moja baada ya
nyingine. Livakovic hakuwahi kusita kukimbilia nje
ya safu yake, aliamuru safu yake ya nyuma kwa

mamlaka.

Katika mchezo wa wazi, Livakovic aliokoa

ma- bao 11, saba kati ya hayo akiyatoa ndani ya
eneo la hatari. Pia alitoa mipira mirefu sita sahihi
na kuka- milisha pasi 26 (usahihi wa 78.8%). Isingeku-
wa kwa «_ ushujaawa Livakovic, Croatia isingefanikiwa
kuwabana ‘Selecao’ kwa sare ya 1-1 baada ya dakika 120

za soka na kusukuma mchezo kwenye mikwaju ya penalti.

Huko, pia, Livakovic alithibitisha uwezo wake, akizima penalti
ya Rodrygo. Nikola Vlasic, Lovro Majer, Luka Modric na Mislav
Orsic walibadilisha nafasi zao na Marquinhos wa Brazil akagon-
ga nguzo wakati Croatia ikishinda 4-2 kwenye mikwaju.

#1. Lionel Messi - Argentina

Nahodha wa Argentina, Lionel Messi, alikuwa mchezaji wao
wa kuvutia zaidi katika ushindi wa robo fainali dhidi ya Uholanzi,
aliingia kwa pasi na bao moja.

Asisti ya Messi kwa Nahuel Molina katika dakika ya 35 ilikuwa
jambo la kupendeza. Akichukua mpira upande wa kulia, Messi
aliingia katika nafasi ya kati, akiwakokota wachezaji kadhaa
pamoja naye. Wakati Waholanzi wakiwa na shughuli nyingi ku-
jaribu kumzuia, Messi alimwona Molina akiingia katikati ya beki
wa kushoto na beki wa kati wa kushoto. Alicheza pasi nzuri ya
chini kwenye njia yake, na beki wa kulia alitumia umaliziaji wa
hali ya juu kuipa timu yake bao la kuongoza.

Messi alifunga bao mwenyewe katika dakika ya 73, akipiga
penalti yake upande wa kulia na kuifanya Argentina kuongoza
kwa mabao 2-0. Wout Weghorst aliharibu karamu ya Argentina
kwa muda kwa kusukuma mchezo hadi muda wa ziada na ki-

sha mikwaju ya penalti. Nyota huyo mwenye umri wa miaka

35, pia alitoa penalti hiyo, akiweka kando penalti yake ya
ufunguzi na kuwapa ‘La Albiceleste’ mwanzo walioku-
wa wakitafuta.

Katika robo-fainali ya Kombe la Dunia la FIFA
2022, Messi pia alicheza pasi tatu muhimu, akashin-
da mipira 10 ya chini, akapata faulo nane, na kuka-
milisha pasi 37 (usahihi wa 82.2%).
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Rais wa TFF, Wallace Karia (kushoto)na Katibu Mkuu wa Shirikisho hilo, Wilfred Kidao. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kumalizika kwa mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara, timu 16
zinazoshiriki ligi zimeanza kucheza mechi
za raundi ya pili, lakini Bodi ya Ligi nchini
(TPLB), ilikiri kwamba bado kuna changamoto kub-
wa katika suala zima la waamuzi kwenye ligi hiyo.

UFARANSA 2022, ni timu
va kwanza tangu Brazil
1998, kuweza kucheza
mechi ya fainali ya Kombe
la Dunia la Fifa mfululizo
baada ya kutwaa taji hilo
msimu uliopita michuano
hiyo.

Mwenyekiti wa TPLB, Steven Mguto, katika tath-
mini yake ya mzunguko wa kwanza, amesema kuwa
kila kitu kimekwenda vizuri na hakuna malalamiko
yoyote kutoka kwa wachezaji na hata klabu kuhusu
kucheleweshewa malipo yao, lakini changamoto
kubwa imekuwa suala zima la waamuzi.

Katika ligi hiyo ambayo imeingia mzunguko wa
pili, Yanga ipo kileleni mwa msimamo baada ya ku-

jikusanyia alama 41 ikifuatiwa na Azam
FC yenye pointi 36 mbili mbele ya Sim-
ba kabla ya mchezo wao dhidi ya Geita
Gold jana.

Baadhi ya waamuzi walionekana
kuwa tatizo katika kuzitafsiri sheria
17 za soka ama kwa kutojua au kwa
dhamira yao mbaya wenyewe, jambo
ambalo lilikuwa kero raundi ya kwan-
za.

Hadi mzunguko huo unakamilika,
timu ya Polisi Tanzania ndiyo inayobu-
ruza mkia hata sasa ikiwa na alama tisa
ikifuatiwa na Ruvu Shooting na Thefu
FC zenye pointi 11 na 14 katika nafasi
ya 13 na 14, hivyo kwa ligi hiyo inaele-
kea katika raundi ngumu zaidi, jambo
ambalo suala la waamuzi kuvurunda
linapaswa kumulikwa zaidi.

Ni ukweli usiopingika waamuzi wa
soka nchini wamekuwa chanzo ki-
kubwa kwa baadhi ya timu kumaliza
mzunguko wa kwanza katika nafasi
zisizostahili. Katika hilo, zipo zilizonu-
faika kwa kuzawadiwa pointi ambazo

WAAMUZI RAUNDI YA PIL}

zimezifanya kumaliza nafasi za
juu, lakini kuna baadhi ambazo
zimeporwa alama zao na kuji-
kuta zikimaliza mzunguko wa
kwanza kwa kushika nafasi za
chini ama za kati.

Hiyo inamaana kama huu
ndio ungekuwa mzunguko wa
pili, baadhi ya timu zingeshuka
daraja ama kwenda kucheza
mechi za mchujo ‘play off * ku-
tokana na maamuzi mabovu ya
baadhi ya waamuzi, lakini hata
bingwa angepatikana pasipo
haki kutendeka.

Kwa kuthibitisha hilo, tayari
Shirikisho la Soka nchini
(TFF), TPLB, pamoja na kamati
zake ikiwamo cha Chama cha
Waamuzi nchini (FRAT), ime-
onyesha meno yake kwa ku-
wafungia baadhi ya waamuzi
waliobainika kufinyanga sheria
17 za soka.

Hivyo, kuelekea mzunguko
huu wa pili wiki hii pamoja
na TPLB kukiri kuwapo tatizo,
waamuzi hawana budi kuji-
tathmini zaidi na kugeukia ka-
tika kutenda haki na ionekane
kweli ikitendeka ili ligi yetu
izidi kuwa bora na kuvutia
wawekezaji wengi zaidi.

Si hilo tu, bali pia waamuzi
wakichezesha kwa haki tuta-
pata wawakilishi bora wa nchi
kwenye michuano ya kimataifa
kwa ngazi ya klabu Afrika, am-
bazo zitabeba jukumu la kwen-
da kuipeperusha bendera ya
Tanzania.

Hivyo, TFF, TPLB na FRAT
hawana budi kuongeza makali
zaidi kwa waamuzi wanaozifin-
yanga sheria 17 za soka kwani
lengo letu ni kutaka kuona ana-
patikana bingwa aliyestahili na
hata timu zinazoshuka daraja
na zile za kucheza mechi za
mchujo kuwania kubaki na
kupanda Ligi Kuu, ziwe zile zi-
lizostahili kutokana na maamu-
zi bora na si vinginevyo.

Maamuzi mengi ya ovyo ya-
nayofanywa na waamuzi wetu
si makosa ya kibinadamu kama
mara kadhaa inavyodaiwa, bali
wanadhamiria kwa sababu zao
binafsi, hivyo mzunguko huu
wa pili TFF na TPLB zisilale
maana ndicho Kkipindi amba-
cho uvurundwaji mkubwa hu-
fanyika.

Lakini umefika wakati wa
waamuzi wetu kujitathmini
wenyewe kwamba wanatosha
kuifanya kazi hiyo na kuanza
kubadilika ili kuwa miongoni
mwa wale wanaopewa nafasi
mara kwa mara ya kuchezesha
michuano ya kimataifa kama
zilivyo nchini jirani za Burun-
di, Rwanda, Uganda na Sudan.
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ARCELO Brozovic ni kiungo wa kati wa

Croatia ambaye alivunja rekodi yake

mwenyewe ya kukimbia umbali mrefu

zaidi kuwahi kutokea katika mchezo
mmoja wa Kombe la Dunia.

Sehemu kubwa ya mafanikio ya Croatia yenye
idadi ya watu milioni 3.87 ni safu ya kati ya
wachezaji Luka Modric, Mateo Kovacic na Mar-
celo Brozovic.

Modric amesifiwa sana katika maisha yake ya
soka ambayo yamejumuisha mataji matano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Real Madrid,
huku Kovacic akionekana kuichezea Chelsea kwe-
nye Ligi Kuu England kila wiki.

Brozovic, ambaye anacheza kiungo cha chini
cha Croatia, pia amefurahia kazi ya kuvutia na
anang’ara sana kule Inter Milan.

Hata hivyo, mchezaji huyo aliyeicheza mara
82 Croatia, mara kwa mara anafikia kilele kipya,
huku akivunja rekodi yake mwenyewe ya Kombe
la Dunia ya umbali mkubwa zaidi kuwahi kukim-
biwa na mchezaji katika mechi ya hatua ya 16-
bora dhidi ya Japan.

Brozovic alifunika umbali wa kilomita 16.7 ka-
tika dakika 120 kabla pia hajafunga penalti yake.

Hii ilikuwa mita 400 zaidi ya rekodi ya awali -
pia ikishikiliwa na Brozovic - wakati wa ushindi wa
Croatia dhidi ya England katika nusu fainali nchini
Urusi miaka minne iliyopita alipokimbia kwa um-
bali wa kilomita 16.3.

Dhidi ya Brazil, alitolewa nje katika dakika ya
114, lakini bado aliweza kukimbia kwa mwendo
wa kilomita 15.7.

kuwa huyu ni mwanamichezo aliyejipanga vizuri
katika kilele cha mchezo wake.

Lakini Brozovic anaishi maisha tofauti kabisa na
inavyotakiwa mwanasoka kuishi.
Makala haya kupitia Sportsmail in-
amtazama kiungo huyo mahiri na
jinsi anavyoendelea kuimarika
licha ya maisha yake yenye
utata mkubwa nje ya soka.
Ingawa bila shaka ndiye

Kombe la Dunia, Brozo-
vic ni mtu anayependa
- sana pombe na sigara.
' Anajulikana kwa
! kusherehekea ushindi
mkubwa kwa moshi wa
sigara na bia.
Kwa mfano, baada ya
Croatia kuishinda Ufar-
ansa kwenye Ligi ya Mataifa
ya Uefa wakati wa majira ya
joto yaliyopita, Brozovic alinaswa
akivuta sigara kwenye chumba cha
kubadilishia nguo cha Stade de France, huku chu-
pa ya bia ikiwa pembeni yake.
Hii ilikuja baada ya pia kupigwa picha akiwa na
mchezaji mwenzake wa Inter Milan, Alex Cordaz
baada ya ‘Nerazzurri’ hao kutwaa taji la Coppa Ita-

1 Stamina yake isiyoyumba inakufanya uamini |

mchezaji fiti zaidi kwenye

MARCELOBROZOVIC;{CHAPOMBE;
MVUTA\FEGI/ALIYEVUNJA\REKODI
\VA\KUKIMBIA\KOMBELA\DUNIA

Marcelo

lia dhidi ya Juventus Mei - huku Brozovic akifura-
hia akiwa na sigara na bia.

Kiungo huyo katika msimu wake wa tisa na Inter
baada ya kuzichezea Hrvatski Dragovoljac, Loko-
motiva na Dinamo Zagreb za kwao ameichezea
miamba hiyo ya Italia zaidi ya mechi 300.

Hata hivyo, muda wake pale kwenye dimba la
San Siro haujawa wa kawaida, ambapo Brozovic
alijitoa baada ya kupigwa chini kwenye mechi ya
Ligi ya Europa dhidi ya Hapoel Be’er Sheva mwaka
2016, na kusababisha kocha wa wakati huo, Frank
de Boer kumtimua kwenye kikosi.

Katika msimu wa 2017-18, pia aliwapigia ma-
kofi mashabiki baada ya kuzomewa kutokana na
matokeo duni dhidi ya Bologna kwenye Serie A

Qat_ar2022

- huku kiungo huyo akitozwa faini kwa kosa hilo.

Kisha, mwaka wa 2020, alipewa adhabu na
klabu hiyo alipopigwa marufuku kwa kuendesha
gari akiwa amelewa baada ya kukamatwa na polisi
akipita kwenye taa nyekundu.

Vile vile, wakati wa Euro 2020, Brozovic alipigwa
picha akiwa kwenye mazoezi ya Croatia akinunua
sigara saa chache kabla ya nchi yake kufungwa 5-3
na Hispania baada ya muda wa ziada - na kuzua
maswali juu ya maisha yake kama mwanasoka wa
kimataifa.

Si pombe na sigara pekee zinazomweka mata-
tani Brozovic, kwani aliwahi kuripotiwa anatoka
kimapenzi na aliyekuwa mke wa mchezaji mwen-
zake wa Inter Milan, Mauro Icardi.

Hata hivyo, mwanamke huyo, Wanda Icardi,
alikanusha madai hayo.

Brozovic ana tattoo mkononi mwake inay-
oonyesha pozi lake maarufu - Epic Brozo, na kiun-
go huyo anasherehekea kila bao analofunga kwa
ishara hiyo maalum.

Pia ana tattoo maalum kwenye mkono wake wa
kulia - ishara ya mkono kwenye kidevu, inayoju-
likana kama ‘thinking face emoji’.

Kila anapofunga, anapiga picha huku akish-
erehekea kidole gumba kwenye kidevu chake na
kidole chake cha shahada kikielekea shavuni.

Hii inatokana na picha ambayo kiungo huyo
alikuwa ameipakia miaka iliyopita kwenye Ins-
tagram. Brozovic alikuwa ameketi kwenye gari
na wasichana wawili kando yake na kujiweka ka-
tika nafasi hiyo maalum - ilizua taharuki kubwa
mtandaoni wakati huo.

Pozi hilo limetengeneza jina lake lenyewe - ‘Epic
Brozo’ - ambalo limekuwa Lebo ya Brozovic na
hata ana hakimiliki ya neno hilo.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 30, baadaye
alifungua baa huko Velika Gorica, karibu na aliko-
zaliwa Zagreb, iitwayo ‘Epic Brozo'.

Baa hiyo inayoendeshwa na Brozovic, baba yake
Ivan na dada yake Ema, inafahamika kujengwa
kwenye moja ya mapenzi yake makubwa pia aki-
wa mpenzi wa darts (mchezo wa kulenga vishale).

Kurudi uwanjani, Brozovic pia amekuwa sawa
kwa ujanja wa chapa ya biashara inayojulikana
kama ‘The Crocodile’.

Hili lilionekana kwa mara ya kwanza mwaka wa
2018.

Hii ni pale mchezaji anapoamua kulala chini ya
ukuta wakati mpira wa adhabu ndogo ukipigwa.

Katika mechi dhidi ya Barcelona, Luis Suarez
alionekana akipanga mpira wa adhabu na ali-
poenda kuuchukua, Brozovic alijiangusha chini
na kuuzuia mpira huo baada ya ukuta kuruka na
Suarez kujaribu kupiga.

Hatua hii ilikubaliwa kama ‘Mamba’ na baadaye
mwaka huo, Brozovic alipiga picha akiifanya ala-
ma hiyo kama sehemu ya lebo za biashara zake.

Licha ya utukutu wake mkubwa zaidi wa mai-
sha ndani na nje ya uwanja, utimamu wa afya na
ubora wa Brozovic hautetereki.

Ingawa mara yake ya mwisho kuichezea klabu
yake kabla ya Kombe la Dunia ilikuwa katikati ya
Septemba kutokana na jeraha la misuli ya paja,
Brozovic hajaonyesha dalili zozote za kuwa maje-
ruhi kule Qatar.

“ Nukuu

/

“Ninajisikia furaha sana, kuweza kufaniki-
sha hili, kumaliza safari yangu ya Kombe

la Dunia kwa kucheza mchezo wangu

wa mwisho kwenye fainali. Ni miaka

mingi ijayo na sidhani kama nitaweza. Na
kumaliza hivi, ni bora zaidi,” Nahodha wa
Argentina, Lionel Messi.

“Maradona ni soka kwangu. Messi ndiye
mchezaji bora zaidi duniani kwa sasa, la-
kini bado yuko chini ya Diego,” Nyota wa
zamani wa Italia, Francesco Totti.

“Ni mchezaji wa kipekee, mmoja wa wale
walionifanya niipende Barcelona, pamoja
na Iniesta. Nilikaa naye kwa miaka minne,’
Mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane
Dembele, akizungumza kuvutiwa na

Lionel Messi.
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D Soka Bongo

SIRI WAPINZANI SIMBA,
YANGA CAF HIZI HAPA

Kikosi cha Raja Casablanca ya Morocco, mabingwa mara tatu wa Ligi ya Mabingwa na mara mbili Kombe la Shirikisho Afrika.

PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

AYARI wawakilishi wawili wa Tanza-

nia kwenye michuano ya kimataifa,

Simba na Yanga kila mmoja amesha-

wajua wapinzani wake kuelekea hat-
ua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho Afrika itakayoanza Februari mwa-
kani.

Simba ambayo itacheza Ligi ya Mabingwa
Afrika, imepangwa Kundi C, ikiwa na timu za
Horoya ya Guinea, Raja Casablanca ya Moroc-
co na Vipers ya Uganda.

Itaanza kampeni yake ugenini kwa kucheza
dhidi ya Horoya ya Guinea, Februari 10, baada
ya hapo itacheza dhidi ya Raja Casablaca
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Februari 17, kab-
la ya kumaliza mzunguko wa kwanza dhidi ya
Vipers nchini Uganda, Februari 24, mwakani.

Yanga ambayo ipo kwenye Kombe la Shirik-
isho, imepangwa Kundi D, ikiwa na timu za
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, Real Bamako ya Mali na US Monastir ya
Tunisia.

Nayo pia itaanzia ugenini Februari 12 nchini
Tunisia kucheza dhidi ya US Monastir, kabla ya
kurudi nchini kucheza dhidi ya TP Mazembe,
Februari 19 na kumaliza mzunguko wake wa
kwanza, Februari 26, mwakani dhidi ya Real
Bamako.

Baada ya droo na ratiba hiyo, katika makala
haya tumekusanya taarifa za timu zote zitaka-
zopambana na wawakilishi hao wa Tanzania,
ubora, zimefuzu vipi, udhaifu wao na hata

uwakilishi wao kwenye ligi za kwao.

Horoya - Guinea

Ni timu ambayo mara kwa mara imekuwa
ikiingia kwenye hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika. Msimu uliopita ilishika mkia
kwenye msimamo wa Kundi B lililoongozwa
na Raja Casablanca ambao msimu huu kwa
mara ya pili mfululizo wapo kwenye kundi
moja tena.

Horoya iliyo Kundi C pamoja na Simba, iki-
wa ugenini iliifunga Asec Mimosas nchini Ivo-
ry Coast kwa bao 1-0 kwenye mechi ya raundi
ya kwanza na sare ya bao 1-1 ikiwa nyumbani
na kufuzu hatua ya makundi kwa jumla ya ma-
bao 2-1. Kwenye Ligi Kuu ya Guinea iko kileleni
kwa pointi 22, ikicheza mechi nane, sare moja
na haijapoteza mechi yoyote ile.

Raja Casablaca - Morocco

Ndiyo timu inayoonekana kuwa tishio kwa
zingine zote tatu zilizobaki kwenye Kundi C
la Ligi ya Mabingwa Afrika. Imeshawahi kut-
waa ubingwa wa Afrika mara tatu. Imefanya
hivyo 1989, 1997 na 1999, huku mafanikio
mengine yakiwa ni kutwaa Kombe la Shirik-
isho Afrika mara mbili, mwaka 2018 na 2021.

Imefanikiwa kutinga Ligi ya Mabingwa
msimu huu, kwa kuitwanga Nigelec ya Niger
jumla ya mabao 3-0, ikishinda ugenini 2-O,
baadaye nyumbani bao 1-O.

Msimu uliopita ilitolewa kwenye hatua ya
nusu fainali kwa jumla ya mabao 3-2 dhidi ya
Al Ahly ya Misri, ikifungwa ugenini mabao 2-1

na kulazimishwa sare ya bao 1-1 nyumbani.

Al Ahly iliyofanikiwa kuitoa Raja Casa-
banca, ilifungwa fainali na mahasimu wao
wa jadi, Wydad Casablaca mabao 2-0. Wy-
dad ndiyo mabingwa watetezi. Kwenye
Ligi Kuu nchini Morocco inakamata nafasi
ya tano mpaka sasa, ikicheza mechi nane,
kushinda tatu, sare tatu, kupoteza mbili
ikiwa na pointi 12.

Vipers FC - Uganda

Kwenye kundi hili kuna timu ngeni ka-
tika michuano hii, nayo ni Vipers ya Ugan-
da. Watanzania wengi walianza kuiona
kwenye Tamasha la Siku ya Mwananchi il-
ipocheza dhidi ya Yanga Uwanja wa Benja-
min Mkapa, wakawateketeza wenyeji wao
mabao 2-0.

Imewashtua wengi kwa kuiondosha
kwenye Ligi ya Mabingwa, timu tishio Af-
rika, TP Mazembe kwa mikwaju 4-2 ya

penalti nchini DR Congo, baada ya
suluhu kwenye mechi zote mbili.
Kwenye Ligi Kuu nchini Uganda,
inashika nafasi ya pili kwa pointi 27,
ikiongozwa na KCCA yenye pointi 29,
zote zikicheza mechi 13.

US Monastir - Tunisia

Moja ya sifa ya timu hii iliyoko
Kundi D pamoja na Yanga, Kombe la
Shirikisho barani Afrika ni kwamba
iliifungasha virago bingwa mtetezi,
RS Berkane ya Morocco.

Imeingia hatua ya makundi baada
ya kuichapa RS Berkane bao 1-0 ny-
umbani, na kwenda kukomalia su-
luhu ugenini. Ilianzia Ligi ya Mabing-
wa kama Yanga, lakini ilichomolewa
huko na Al Ahly ya Misri kwa kipigo
cha mabao 4-0, ikichapwa 3-0 nyum-
bani na 1-0 ugenini.

Kwa sasa inaongoza Ligi Kuu ya
Tunisia kwenye Kundi B, ikiwa na
pointi 13, ikicheza mechi sita, ikishin-
da nne, sare moja na kupoteza moja.
Desemba 14 kwenye mechi ya ligi,
iliichapa timu iliyotolewa na Yanga
kwenye michuano hii, Club African
kwa mabao 3-0.

Real Bamako - Mali

Ilianza safari yake kwenye michua-
no hii hii kwa kuiondoa Douanes ya
Burkina Faso kwa penalti 3-1 ikiwa
nyumbani, baada ya suluhu kwenye
mechi zote mbili.

Ikaichapa Hearts of Oak ya Ghana
jumla ya mabao 3-1, ikishinda 3-0 ny-
umbani na kupigwa 1-0 ugenini.

Ilitinga hatua ya makundi kwa
kuiangamiza Royal Leopards ya Es-
watini mabao 4-2, ikitoka sare ya bao
1-1 ugenini na kushinda nyumbani
mabao 3-1.

Ina pointi 14 sawa na Djoliba
kwenye Ligi Kuu nchini Mali, lakini
inashika nafasi ya pili kwa alfabeti,
kwani inalingana kila kitu na timu
hiyo, zote zikicheza mechi sita,
kushinda nne, sare mbili mabao tisa,
na kuruhusu matatu.

TP Mazembe - DR Congo

Ndiyo timu yenye mafanikio zaidi
kwenye kundi hili katika michuano
ya kimataifa. Imetwaa ubingwa wa
Afrika mara tano na Kombe la Shirik-
isho mara mbili 2016 na 2017.

Ilifurushwa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa na Vipers ya Uganda kwa
penalti 4-2 ikiwa nyumbani, baada ya
suluhu mechi zote mbili. Hasira zake
zilimalizikia kwa Royal AM ya Afrika
Kusini kwa kuichapa nyumbani 2-O
na bao 1-0 ugenini, ikakata tiketi ya
kutinga hatua ya makundi.

TP Mazembe inakamata nafasi ya
nne kwenye msimamo wa Ligi Kuu
nchini DR Congo, ikiwa na pointi 15
kwa mechi tisa ilizocheza.

KIPA wa Morocco, Yassine
Bounou, amekuwa mlinda
mlango wa kwanza kutoka
Afrika kuweza kucheza
mechi tatu za Kombe la
Dunia bila kuruhusu bao.
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FUNDI WA WIKI...

JINA KAMILL: Luka Modric

KUZALIWA: Septemba 9, 1985 (miaka 37)
ALIPOZALIWA: Zadar, SR Croatia, SFR Yugoslavia
KIMO: 1.72m (5t 8in)

NAFASI: Kiungo

KLABU: Real Madrid

JEZI: Namba 10
|

BADO YUPO SANA....

“Ninahitaji kwenda hatua kwa hatua, ninafurahia kucheza
timu ya taifa,” anasema Modric ambaye amecheza dakika 656
katiya 690 akiwa na Croatia Kombe la Dunia Qatar. “Bado
ninahisi ninaweza kucheza kwa kiwango cha juu. Ninahitaji
kuendelea angalau hadi michuano ya Euro 2024.”




Nipashe

ol

ik

a
WACHEZAJI 10 WENYE

NIPASHE JUMATATU DESEMBA 19, 2022

MAPATO MAKUBWA 2022

LONDON, England

NGAWA nafasi za juu za

kwanza si tena za Lionel

Messi au Cristiano Ron-

aldo, nyota hao wawili
mashuhuri wa soka bado wa-
natarajiwa  kupata angalau
dola milioni 100 msimu huu,
na hivyo kuchangia rekodi ya
kukusanya dola milioni 652 kwa
wachezaji 10 waliopata fedha
nyingi zaidi, kwa mujibu wa
Jarida la Forbes.

Hii haimaanishi kuwa
wachezaji hao wawili wenye sifa
zaidi katika soka wamepunguza
uwezo wao wa mapato, haswa
nje ya uwanja, katika siku za
hivi karibuni za maisha yao ya
soka.

Messi mwenye umri wa mi-
aka 35, anatarajiwa kuingiza
dola milioni 110 msimu huu
(dola milioni 55 nje ya uwanja)
huku Ronaldo mwenye miaka
37, akipangiwa kupata dola mil-
ioni 100 (dola milioni 60 nje
ya uwanja, zaidi ya mchezaji
mwingine yeyote).

Wote wawili hao walitia saini
mikataba ya faida kubwa na
makampuni ya fedha za siri
katika mwaka uliopita, huku
Messi akipata dola milioni 20
kila mwaka kutoka Socios.com
na Ronaldo akishirikiana na
Binance kwa kiasi ambacho
hakijawekwa wazi.

Kwa jumla, wachezaji kumi
wa soka wanaolipwa zaidi wa-
natarajiwa kukusanya mapato
ya kabla ya ushuru ya dola
milioni 652 msimu huu, juu ya
asilimia 11 kutoka dola milioni
585 mwaka jana. Wachezaji
walio katika nafasi tatu za juu
wanachangia zaidi ya asilimia
50 ya takwimu hiyo kwa mujibu
wa Forbes.

10. Kevin De Bruyne - Dola
Mil. 29

Licha ya kusaini na Roc Na-
tion mnamo 2019, De Bruyne

JE, WAJUA?

KIPA wa Ufaransa, Hugo Lloris, aliokoa
michomo sita dhidi ya England kwe-
nye mechi ya robo fainali ya Kombe la
Dunia, ambayo ni mingi zaidi kufanywa
na kipa yeyote katika michuano hiyo
tangu alipofanya yeye mwenyewe
dhidi ya Afrika Kusini wakati wa
Kombe la Dunia 2010.

na baba yake waliongoza mazun-
gumzo ambayo yalizaa mkataba
wake mpya na Manchester City,
kwa kutumia usaidizi wa Kampu-
ni ya Data ya Analytics FC katika
mchakato huo.

Ana mikataba 11 ya chapa am-
bayo ni pamoja na Nike, Wow
Hydrate, Credit Karma na Ther-
abody.

9. Andrés Iniesta - Dola Mil.
30

Mchezaji huyo wa zamani wa
Barcelona mwenye umri wa mi-
aka 38, alizindua chapa yake ya
mavazi ya michezo mnamo Sep-
temba mwaka huu.

Lebo hiyo inaitwa Capitten,
ilianza kwa uzinduzi wa toleo
pungufu la uondoaji sahihi na
inalenga soko la Japan. Iniesta
pia ameshirikishwa katika filamu
kuhusu Kombe la Dunia la FIFA.

8. Eden Hazard - Dola Mil. 31

Muda wa kukatisha tamaa wa
Hazard akiwa na Real Madrid - ma-
bao sita katika mechi 72 za LaLiga
na Ligi ya Mabingwa ulioenea kwa
misimu minne umechochea tetesi
za mchezaji huyo kurejea Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31, hapo awali alione-
kana kwenye jarida la mchezo wa
video wa FIFA 20 wa EA Sports.

7. Robert Lewandowski -
Dola Mil. 35

Lewandowski amekuwa
mwepesi kuhalalisha ada ya
uhamisho ya takriban dola milio-
ni 45 ambayo FC Barcelona ililipa
mwaka 2022 kumnunua kutoka
Bayern Munich, akiwa na mabao
12 katika mechi kumi alizocheza.

Alisitisha makubaliano ya muda
mrefu na Huawei kulingana na
ripoti kwamba kampuni hiyo
iliunga mkono uvamizi wa Urusi
nchini Ukraine.

6. Erling Haaland - Dola Mil.
39

Forbes inakadiria kuwa Haal-
and hupokea dola milioni nne
kila mwaka kutoka kwa wafadhili
kama Hyperice, Samsung na Via-
play, lakini idadi hiyo inakaribia
kuongezeka.

Ripoti zinaonyesha kuwa mka-
taba unaofuata wa viatu wa Haal-
and unaweza kuwa na thamani ya
dola milioni 18 kila mwaka. Mkata-
ba wake wa awali na Nike uliisha
mwaka huu.

5. Mohamed Salah - Dola Mil.
53

Baada ya kampeni nzuri am-
bayo ilikaribia kuipa Liverpool

taji la Ligi Kuu England siku ya
mwisho ya msimu, Salah alitawa-
zwa Mwanasoka Bora wa Mwaka
kwa Wanaume wa England na
Mchezaji Bora wa Msimu, pia al-
ipokea Tuzo ya Kiatu cha Dhaha-
bu cha ligi hiyo.

Mnamo Julai, alisaini nyongeza
ya miaka mitatu kusalia na Liver-
pool hadi 2025, na anasalia kuwa
mmoja wa nyota wakubwa wa ki-
mataifa wa Adidas.

4. Neymar Jr. - Dola Mil. 87

Neymar aliweka historia mwaka
2017 kwa uhamisho wa rekodi wa
dola milioni 263 kwenda Paris
Saint-Germain. Mnamo Mei 2021,
aliongeza mkataba hadi 2025,
mbali na kusaidia kumshawi-
shi Messi kujiunga na timu hiyo
baadaye mwaka huo.

Neymar anaendelea kufanya
vema kama mchezaji, akiongeza
Kundi la Ooredoo kama mfadhili
kabla ya Kombe la Dunia.

3. Cristiano Ronaldo - Dola
Mil. 100

Licha ya kupungua kwa kiwan-
go chake cha kucheza, Ronaldo
ndiye mchezaji wa soka anayelip-
wa fedha nyingi zaidi nje ya uwan-
ja kutokana na washirika kama
Nike, Herbalife na Livescore.

Ripoti zinaonyesha Ronaldo
anatafuta klabu mpya wakati
wa dirisha la usajili la Januari, ili
kumpa nafasi ya kurejea kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya (Manches-
ter United haikufuzu kwa 2022-
23). Pia anajivunia wafuasi milioni
486 kwenye Instagram.

2. Lionel Messi - Dola Mil. 120

Messi tayari anapokea msha-
hara wa mfalme nje ya uwanja, la-
kini wataalamu wa sekta hiyo wa-
napendekeza kwamba idadi hiyo
inaweza kukua kwa asilimia 20.
Inasemekana pia kuwa anafikiria
kurejea FC Barcelona, ambapo
aliitumikia miaka 17 ya kwanza ya
kazi yake, mnamo 2023.

1. Kylian Mbappe - Dola Mil.
128

Baada ya kukusanya tuzo tatu
kati ya nne zilizopita za Mchezaji
Bora wa Mwaka wa Ligue 1, Mbap-
pe amejidhihirisha kama uso wa
soka la Ufaransa. Amebadilisha
ushawishi huo hivi karibuni.

Mbappe alikataa kushiriki ka-
tika upigaji picha na shughuli
nyingine za wafadhili kupinga
makubaliano ya haki za picha
ya Timu ya Taifa ya Ufaransa na
wachezaji wake; Shirikisho Ia
Soka la Ufaransa limetangaza
kulipitia suala hilo.
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Kampuni yachochea
ongezeko vzalishaji
wa maziwa

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

UPATIKANAJI wa mbegu
bora za madume ya ng'ombe
kwa wafugaji wilayani Rung-
we, kumechochea ongezeko
kwa uzalishaji maziwa kufikia
zaidi ya lita 200,000 kwa siku
na kuingizwa sokoni.

Mwenyekiti wa Muun- -
gano wa Chama cha Wafugaji
wilayani Rungwe (MUHAMA-
RU), Asha Lukaja, alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki
alipozungumza na Nipashe
kuhusu hatua walizochukua
ikiwa ni siku kadhaa kupita
baada ya kufanya kikao cha
kujadili mambo ya kufanya ili
kukuza uzalishaji wa maziwa
wilayani humo.

Alisema mafanikio ya upa-
tikanaji wa mbegu bora za
madume ni kupata elimu
ya kuzalishaji pamoja na
masoko, kabla ya elimu hiyo
walikuwa wakikabiliwa na
tatizo la masoko na mbegu
bora, kiwanda cha maziwa
cha Asasi kimewapatia ma-
dume ya mbegu bora za
ng'ombe ambayo yamesaidia
ongezeko la majike ambayo
yamekuwa kochocheo Kikub-
wa cha ongezeko la uzalishaji
maziwa.

“Licha ya ongezeko la uzal-
ishaji wa maziwa na uwepo
wa masoko vya uhakika bado
tatizo kwa baadhi ya wafu-
gaji kuingiza sokoni maziwa
yasiyokuwa na ubora jambo
linalochangia kuchafua na
kutia doa maziwa yanayo-
zalishwa wilayani Rungwe,”
alisema Lukaja. -

Miongoni mwa wafugaji
wilayani Rungwe, Fadhili
Mbilinyi alisema kuwapo kwa
kampuni ya ununuzi wa mazi-
wa wilayani Rungwe kumele-
ta tija wa wafugaji kuongeza
uzalishaji na kufuga kisasa.

Alisema kwa sasa wanazali-

sha kiasi kikubwa cha maziwa

na uhakika wa upatikanaji wa
soko ndani na nje ya wilaya
hiyo.

Ofisa Mifugo Wilaya ya
Rungwe, DK. Dennis Kamily,
alisema wafugaji wengi ha-
wapendi kuwatumia maofisa
ugani kujifunza namna bora
va kuzalisha maziwa bila ku-
tumia vyakula visivyo salama
kwa ng'ombe.

Mkaguzi wa Maziwa Wilaya
ya Rungwe, Henry Mokiwa,
alisema asilimia 20 ya mazi-
wa yanayozalishwa na wafu-
gaji wilayani humo yanakosa
ubora kutokana na baadhi ya
wafugaji kuongeza maji.

“Ukamuaji wa maziwa Ki-
holela kwa baadhi ya wafu-
gaji kunachangia kuzalisha
bakteria 500 hadi 1,000 kila
baada ya saa tatu na ku-
sababisha madhara kwa wa-
tumiaji na kushauri wafugaji
kuwatumia maofisa ugani ili
kuboresha sekta ya maziwa
nchini,” alisema Mokiwa.

Wajasiriamali walipiwa
gharama kuthibitisha bidhaa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
ERIKALI imeendelea
kuwalipia ~ wajasirimali

wadogo gharama zote

za kuthibitisha ubora wa
bidhaa wanazozalisha ikiwamo
ya huduma za ukaguzi, upimaji
na ufuatiliaji wake bila malipo
ili kuwawezesha wajasiriamali
wote kuingiza sokoni zinazokidhi
vigezo vyenye ubora na kuonya
zisizokidhi viwango hazipaswi ku-
ingizwa sokoni.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), Lazaro Msasalaga, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki
mkoani hapa kwenye hafla ya
kuwatunuku vyeti na leseni za
uthibitisho wa ubora wajasiriama-
li 59 kutoka mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini na Kanda ya Magharibi
waliokidhi vigezo vya ubora wa
bidhaa zao.
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Alisema gharama zinazolipiwa
na serikali kuwawezesha waja-
siriamali wadogo kusajili bidhaa
zao ni upimaji wa sampuli kwe-
nye maabara za TBS, ukaguzi wa
kiwanda, ufuatiliaji viwandani na
sokoni pamoja na uhuishaji wa
leseni na vyeti kila mwaka.

“Serikali imebeba jukumu la
kulipigia gharama zote za ukaguzi
na upimaji kwa kipindi cha miaka
mitatu, utaratibu wa kuanzia kuli-
pia wao wenyewe umeshawekwa
kupitia sera ya madeni ya shirika
ambapo hata baada ya miaka mi-
tatu kufika, mjasiriamali anaweza
kuendelea kulipiwa na serikali en-
dapo itathibitika kwamba hajapa-
ta uwezo huo baada ya tathmini
kufanyika,” alieleza Msasalaga.

Alifafanua kwa Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini na Magharibi,
leseni na vyeti 39 sawa na asilimia
66.1% vilitolewa kwa wajasiriama-
li wadogo huku akisema walihu-
dumiwa na shirika bila malipo.

Akizungumza na wajasiriamali
waliotunukiwa vyeti na leseni
hizo, Katibu Tawala Msaidizi
Uwekezaji Viwanda na Biashara
Mkoa wa Mbeya, Mwajabu Ny-
amkomora ambaye bidhaa yake
imethibitishwa na TBS anajenga
imani kwa wanunuzi hivyo ni ra-
hisi kuingia sokoni na kumudu
soko la ushindani.

Nyamkomora  aliwapongeza
waliopata vyeti na leseni hizo na
kuwataka kuwa mabalozi wazuri
kwa wengine wanaoingiza sokoni
bidhaa ambazo hazijakidhi viwan-
go kuhakikisha zinathibitishwa na
TBS ili waweze kuingia kwenye
masoko ya ushindani ndani na nje
ya nchi. “Leseni na vyeti mlivyo-
pata zitasaidia bidhaa zenu kuku-
balika katika masoko, sasa hivi
tuna masoko ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki na nchi nyingine lakini
tulishindwa kuyafikia kutokana
na vigezo kutokamilika lakini ku-
pata nembo ya TBS utaweza kuin-
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gia sehemu yoyote kuuza bidhaa
yako,” alisema Nyamkomora.

Baadhi ya waliopata vyeti na
leseni hizo waliipongeza serikali
kupitia Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) kwa kuandaa hafla hiyo
na kutoa wito kwa shirika hilo
kujenga mazingira rafiki kwao na
kutoa elimu juu ya umuhimu wa
bidhaa zao kuwa na nembo ya
TBS. Mkurugenzi wa Double Nat-
ural Product, Damas Madembwe,
aliishukuru serikali kupitia SIDO
na TBS kufanya ukaguzi na ufua-
tiliaji wa utoaji leseni bila malipo
na kuwashauri wajasiriamali
kuondokana na dhana potofu
kwamba hawawezi kupata hudu-
ma hiyo bila malipo.

Glory Urio, kutoka Kampuni
ya Al-Shawafi Trading, alisema
baadhi yao wamekuwa wakiwak-
wepa maofisa wa TBS wanapo-
watembelea wakihofia kufungiwa
bidhaa zao na kuwaomba TBS
kuwa marafiki.

-» Kaimu Meneja

<= wa Shirika la

“ Viwango Tanza-
nia (T S) Kanda
?éa Magharibi

igoma, Rod-

ney Alananga,
akizungumza
na Viongozi
wa shirika hilo
pamoja wazal-
Ishaji 'wa bid-
haa mbalimbali
kutoka mikoa ya
Nyanda za Juu
Kusini na Ma-
gharibi (hawapo
pichani) ambao
walipatiwa vyeti
na leseni za
kutumia alama ya
ubora mwishoni
mwa wiki jijini
Mbeya. PICHA:
GRACE MWAKA-
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Wazee waomba shule vidato vya tano na sita ziongezwe

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAZEE wadau wa maende-
leo mkoani hapo (WAMAMBE),
wameiomba serikali kuanzisha
shule za kidato vya tano na sita
zisizopungua 10 na kwa Jiji la
Mbeya zisizopungua 20 ifikapo
mwaka 2025 ili watoto wa mkoa
huo wanufaike na elimu ya juu.

Walitoa kauli hiyo jana kwe-
nye Ofisi za Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Mbeya wal-
ipomtembelea na kumpongeza
kwa kuchaguliwa mwenyekiti
mpya, Dk. Stephen Mwakajumilo.

Walisema wazee wadau wa
maendeleo ni chachu katika ku-
leta mabadiliko mkoani humo
watahakikisha ~ wanashirikiana
na viongozi wa serikali na chama
tawala kushauri na kukosoa pale
mambo yanapokwama.

Mwenyekiti wa wazee hao,
Mwaiseje Polisya, alisema wame-
andaa vipaumbele vyao ambavyo
serikali na chama ikizingatia
mkoa utapiga hatua kubwa ya
maendeleo.

Walimweleza Dk. Mwakajumilo
vipaumbele hivyo ni kuhakikisha
ujenzi wa umoja na mshikamano
miongoni mwa wananchi ili ku-
songa mbele, kuimarisha mari-
dhiano na ushirikiano wa vyama
vya siasa.

Alisema wazee hao wanata-
mani kuona ujenzi kwa kiwango
cha lami wa barabara za Tukuyu-
Lwangwa- Katumba na Mbambo-
Ipinda unakamilika ifikapo mwa-
ka 2025 licha ya kwamba tayari
umeanza lakini unasuasua.

“Pia tunatamani kuboreshewa
reli ya Tazara kuwa ya umeme
kama ilivyo reli mpya inayojeng-
wa kutoka jijini Dar es Salaam

kwenda Mwanza ili kuongeza kasi
ya usafiri na usafirishaji Mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini na kucho-
cheamaendeleo,” alisema Polisya.
Aliongeza kuwa wanatamani sek-
ta ya usafiri na usafirishaji mkoani
Mbeya inaendelea kuimarishwa
kwa kujengewa miundombinu
rafiki kama kujenga upya bara-
bara ya Tanzania- Zambia (TAN-
ZAM) kuanzia Nsalaga mpaka
Songwe ulipo Uwanja wa Ndege
kwa upana wa njia nne ili kuon-
doa msongamano wa magari jijini
Mbeya na kuleta mandhari ma-
zuri kwa jiji.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumi-
lo, alisema, wazee hao wamempa
nguvu ya kutekeleza majukumu
yake ikiwamo kutoa ushauri kwa
serikali mambo ya kufanya ili ku-
waletea maendeleo wakazi wa
Mbeya.

Alisema hamfumbii macho
kiongozi yeyote wa serikali anaye-
fanya uzembe mkoani humo ata-
simamia na kutekeleza kikamilifu
matakwa ya Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

“Mambo yanabadilika sana
zamani wanasiasa tulikuwa tu-
naogopa kuwashauri viongozi wa
serikali pindi wanapokosea, lakini
kukua kwa demokrasia kumetu-
pa nguvu ya kukemea na kuonya
pale mambo yanapokwenda to-
fauti ndani ya chama na kwa wa-
tumishi wa serikali,” alisema Dk.
Mwakajumilo.

Mjumbe wa wazee, Allan
Mwaigaga alisema wataendelea
kuwashauri viongozi wa mkoa
huo ili waweze kutekeleza na
kusimamia vyema majukumu
yake ikiwamo ujenzi wa miradi
mbalimbali kwenye sekta ya Afya,
maji, barabara, elimu na kilimo.
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Masauni atatua mgogoro wa
ardhi uliodumu kwa miaka 44

Na Felix Mwagara, KONDOA

AZIRI wa Mambo ya Ndani ya

Nchi, Hamad Masauni amemal-

iza mgogoro wa ardhi ulioanza

mwaka 1978 Kkati ya Gereza la
Kata ya Kingale wilayani Kondoa mkoani Do-
doma.

Akifuatana na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
wataalamu wa ardhi kutoka Ofisi ya Kamishna
wa Ardhi pamoja na maofisa wa Jeshi la Ma-
gereza, Masauni aliwasili kwenye gereza hilo
lililoko Mtaa wa Chemchem jana na kufanya
kikao cha ndani kwa zaidi ya saa mbili.

Baada ya kikao hicho, kabla ya Waziri Ma-
sauni kuzungumza na wananchi wa kata hiyo,
alitembelea na kufanya ukaguzi wa eneo la
mgogoro na kuona eneo linalogombewa na
pande zote mbili kwa miaka yote hiyo.

Akizungumza na mamia ya wananchi kwe-
cha Iyori, Waziri Masauni alitoa pole kwa wa-
nanchi hao kutokana na mgogoro huo uli-
odumu kwa miaka mingi na kuwaambia kuwa
mgogoro huu umefikia mwisho na ile kauli ya
kusema kuwa jambo hili limeshindikana mia-
ka nenda rudi, sasa itakuwa historia iliyopitwa
na wakati.

“Kabla ya kufika hapa tulikuwa na kikao,
tumekaa, tumejadili kwa kina, na mimi ndio
nimepewa dhamana hii ya kulisimamia Jeshi

.
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la Magereza kama Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, na kwa maelekezo ambayo nimepewa
na Mheshimiwa Rais kuhusu utatuzi na uon-
doaji wa changamoto za wananchi ikiwamo
hapa Kondoa, tumepeana muda wa wiki mbili.

“Tarehe 30, mwezi huu, serikali inataka
kulifunga rasmi jambo hili, liishe kwa kuzin-
gatia maslahi mapana ya wananchi mliopo
hapa ambao mnatumia ardhi ile kwa kilimo,
muweze kupata ardhi ya kuendeleza shughuli
zenu za kilimo bila bugudha, bila usumbufu
wowote.

“Pia tumekubaliana katika kipindi cha siku
hizi za wiki mbili, kupitia wataalamu wetu,
tukae tufanye tathmini ya kina uhitaji wa
matumizi kati yenu ninyi na Magereza ili tu-
weze kutoa mgawo utakaokidhi pande zote
mbili.

“Ninaombeni sana mapendekezo na uamu-
zi huo utakapotoka muunge mkono kwa saba-
bu utakuwa umezingatia sana maslahi yenu
wananchi wa Wilaya ya Kondoa,” alisema.

Waziri Masauni alisema baada ya uamuzi
huo, kuanzia sasa wananchi hao wataendelea
kufanya shughuli zao za kilimo na watatumia
fursa nyingi ambazo serikali imezitoa, iki-
wamo kuiongezea bajeti kwa kiwango kikub-
wa ya sekta ya kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Senyamule, alisema mgogoro huo ameukuta
ofisi kwake, akikiri ni wa muda mrefu na mara
kadhaa umeshughulikiwa pasipo na ufumbu-

zi, hivyo kwa ujio wa Waziri Masauni mgogoro
huo utamalizwa.

“Mheshimiwa Waziri, jambo alilokuwa
amelisema mheshimiwa mbunge ni la muda
mrefu, kwa namna moja au nyingine makundi
mbalimbali yamekuwa yakishughulikia hayak-
ufanikiwa, hawakufika mwisho, jambo hili lin-
awahusisha Magereza na wapo hapa,” alisema
Senyamule. Mwakilishi wa Kamishna Jenerali
wa Magereza, Kaimu Kamishna wa Magereza
Huduma za Urekebu, Omary Salum, alisema
jambo hilo linawakwamisha kiutendaji na ha-
wapendi mgogoro huo uendelee.

Awali wananchi walitoa malalamiko yao
na mateso waliyopitia katika kipindi cha mi-
aka yote hiyo na kumweleza waziri huyo wa-
mechoka na wanataka ufumbuzi wa mgogoro
huo ambao wanadai Magereza imechukua
ardhi yao. “Magereza wamevuka mpaka kishe-
ria na kuvamia eneo letu na licha ya viongozi
tofauti tofauti kujaribu kutafuta suluhu ya
mgogoro huo bila ya mafanikio yoyote, na ku-

ban Mohamedi.

Gereza la King'ang’a lilianzishwa Februari
25, 1975 kama shamba la Magereza la mifugo
baada ya kupata ardhi kutoka kwenye Kiton-
goji cha Chemchem na upimaji wa awali wa
eneo kwa mingjili ya kuanzisha mipaka ya
Gereza ulianza Juni 25, 1978 na kumalizika Ok-
toba 1978.

ngale wilayani Kondoa mkoani Dodoma jana, kuhusu mgogoro wa ardhi wa Gereza la I\/In‘ugo la King’ anga na wa-
nanchi uliodumu kwa miaka 44. PICHA: WIZARA MAMBO YA NDANI

CHAVITA yataka watoto wote kutambuliwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

CHAMA cha Wasioona Mkoa wa Dodoma
(CHAVITA) kimesema wazazi na walezi wana-
paswa kushirikiana na serikali ili kuhakikisha
watoto wote wanatambuliwa na kuandik-
ishwa kwa ajili ya kupelekwa shule mwaka
2023.

Katibu wa Chama cha Wasioona Mkoa
wa Dodoma, Enock Mbawa, aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapo.

Alisema ni muhimu watoto wakatambuliwa
ili wapate haki yao ya msingi ya kupata elimu.

Aidha, alisema serikali kwa kushirikiana na
maofisa elimu kata, walimu wakuu wa shule
7a msingi pamoja na viongozi wa vyama vya
watu wenye ulemavu, wameendesha kuwa-
baini watoto wenye ulemavu ambao umri wao
wanatakiwa kuandikishwa shule.

“Wazazi msiwafiche watoto wanaostahili
kupata haki ya kusoma bali watoe ushirikiano
wa kuhakikisha wanapata masomo kama ili-
vyo kwa wengine wasio na ulemavu,” alisema.

Alisema kuwa watoto hao wakiendelea
kufungiwa majumbani wanawaongezea uka-
tili mkubwa kwenye maisha yao ikiwamo na
umaskini utakaomfanya pia kuwa ombaomba
hata atakapokuwa mtu mzima.

“Hasara zingine ambazo zitakazosababisha
mtoto mwenye ulemavu kumkosesha elimu
ni pamoja na kukosa stahiki zake maisha na
kumsababishia kuwa mkatili pia.”

“Hata hivyo Chama cha Wasioona Mkoa wa
Dodoma tunakila sababu ya kulishukuru Kani-
sala Free Pentecostal Church Tanzania (FPCT)
kupitia mradi wake wa elimu jumuishi kwa ku-
saidia uboreshaji wa mazingira ya kujifunzia
shuleni kwa watoto wenye ulemavu,” alisema.

Naye mratibu wa mradi wa elimu jumuishi

kupitia kanisa la FPCT, Jeni Mgidange, aliiom-
ba jamii kuwafichua wazazi na walezi ambao
wamekuwa tabia ya kuwaficha watoto pindi
serikali wanapohitaji kuwatambua kwa ajili ya
kuwapatia huduma mbalimbali zikiwamo za
elimu na kiafya.

Alisema elimu bado inahitajika kwa wazazi
wanaoishi na watoto hao baadhi yao kwa ku-
fikiri kuwa wakiwasomesha na kumwende-
leza kielimu watakuwa wakipoteza mali na
fedha zao kwa madai kuwa watapata hasara
tofauti na kama watoto wengine wasiokuwa
na ulemavu.

Mgidange alisema kutokana na dha-
na hiyo potofu serikali kwa kushirikiana
na jamii iendelee kutoa elimu ambayo
wazazi na walezi wenye watoto hao waweze
kubadilika na mtizamo huo potofu ili wasien-
delee kuwaficha na wakawakosesha kupata
huduma hizo muhimu.

. Watakaovujisha
siri za Jeshi

. Magereza
kukiona

cha moto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI |a Magereza limese-
ma litawachukulia hatua
kali maofisa, askari na
watumishi watakaovujisha
siri za jeshi hilo ikiwamo
nyaraka muhimu za kum-
bukumbu ndani ya taasisi
hiyo.

Kaimu Kamishna wa Uta-
wala na Rasilimali Watu
wa Jeshi hilo, DCP Jer-
emiah Katungu, alitoa kauli
hiyo ahpokuvva akifungua
mafunzo ya kuwajengea
uwezo maofisa askari na
watumishi juu ya namna ya
hapo.

Alisema jeshi hilo lime-
amua kuitisha mafunzo
hayo ili kuwapa elimu ya
namna ya kutunza kumbu-
kumbu za serikali.

“Nisingependa kusikia siri
au nyaraka za serikali zina-
toka nje katumie mafunzo
hayo vizuri kivitendo,”
alisema Katungu.

Alisema anaamini baada
ya mafunzo hayo maofisa
wote watakuwa na uwezo
wa kutunza siri na kumbu-
kumbu za serikali na kuwa
makini na mafunzo yanay-
oendelea.

Alifafanua zaidi ya kuwa
hivi sasa wanakwenda
kuwa na mfumo wa kisasa
wa utunzaji kumbukumbu
badala ya ule wa zamani
ambao walikuwa wakiu-
tumia kuhifadhi nyaraka.

Alisema mafunzo hayo
yatasaidia kuajiri watu kati-
ka sekta hiyo ambao wame-
chunguzwa kabla ya kuingia
katika kitengo hicho.

Aliwasisitiza maofisa
hao kuwa makini na kina-
chofundishwa ili waweze
kwenda kukitumia katika
ofisi zao.

Kadhalika alisema wa-
najipanga kujenga chumba
maalum kwa ajili ya kuhifa-
dhi kumbukumbu ili ziweze
kuwa salama na zitumike
na wengine.

Alisema ujenzi huo utaan-
za mara moja ili kuhakiki-
sha wanakuwa na sehemu
maalum kwa ajili ya kutun-
za kumbukumbu.

Naye Kaimu Kamishna wa
huduma za urekebu, Omary
Salum, alisema Jumla ya
washiriki 136 wamehudhu-
ria mafunzo hayo ambayo
yvanatolewa na wakufunzi
kutoka serikalini ili ku-
hakikisha wanaimarika ka-
tika kitengo hiko.

Alisema washiriki wameto-
ka katika mikoa mbalimbali
kupata elimu ya utunzaji
kumbukumbu katika ofisi za
serikali.
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Mbunge mteule
Jimbo la Amani
atangazwa rasmi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
NEC imemtangaza Abdul Yus-
suf Maalim kuwa mbunge
mteule wa Jimbo la Amani
baada ya kushinda katika
uchaguzi huo mdogo uli-
ofanyika juzi.

Akitangaza matokeo ya
uchaguzi huo msimamizi wa
uchaguzi wa jimbo hilo, Sa-
fia Iddi Muhammed, alisema
mbunge huyo kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ame-
pata kura 4,242 sawa na asil-
Imia 84.1 ya kura zote
%i_llizopigvva katika j imbo

ilo.

Mteule alimshinda mpinzani
wake wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Muhammed Khamis,
ambaye alipata kura 728
sawa na asilimia 14.4 ya kura
zote zilizopigwa.

Jumla ya wapigakura 9,919
walijiandikisha katika daftari
la wapigakura, lakini
waliopigakura ni 542 sawa
na asilimia 98.4 huku
kura zilizoharibika zikiwa

Jumla ya vyama 14 vilisi-
mamisha wagombea katika
uchaguzi vikiwamo SAU,
UPDP, UDP, DP, CUF, TLP NA
Demokrasia Makini.

Mbunge huyo mteule, alise-
ma kazi kubwa iliyo mbele
yake kwa sasa ni kuwatu-
mikia wananchi wa jimbo
hilo bila ya kujali itikadi za
kisiasa.

Kabla ya matokeo hayo
mgombea wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Muhammed
Khamis, alilalamika kuwa
uchagu2| huo ulijaa do-
sari ikiwamo kutawaliwa na
mamluki ambao hawakusta-
hiki kupiga kura.

Tuhuma hizo zilipingwa na
Tume ya Uchaguzi ikisema
watu wote wenye sifa ya
kupiga kura katika jimbo hilo
ndiyo waliopiga kura.

'ZRB kuwabana wasiotoa,
kudai risiti ununuzi bldhaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA wa Bodi

ya Mapato Zanzibar

(ZRB), Yusuphu Juma

Wenda amewataka

Matemwe, Mkoa wa Kaskazini

Unguja kuhakikisha kila wana-

chokinunua wanadai risiti ili

kuipa uwezo serikali kutoa hu-

duma mbalimbali za kimaen-
deleo.

Aliyasema hayo jana visiwani
humo wakati akitoa msaada
wa Vyakula kwa Wananchi wa
kuwashukuru walipa kodi na
kuwafanya wawe na furaha.

Alisema kitu chochote wana-
chokinunua ndani yake kuna
kodi inayoiwezesha serikali
kutekeleza miradi mbalimbali

ya maendeleo ikiwamo ujenzi
wa barabara, shule, huduma ya
majisafi na salama na vituo vya
afya.

Alisema bodi hiyo inawa-
jali walipakodi wake na ndio
maana imeamua kutoa msaada
wa vyakula ikiwamo mafuta,
unga wa ngano, sukari na
mchele kwa kaya zote 583 wa-
biliwa na hali duni ya umasklnl

Alisema ikiwa wananchi
watatekeleza kwa vitendo ku-
dai risiti kwa kila unununzi wa-
nayofanya itaipa uwezo serikali
kuwasaidia kupata huduma
muhimu na kuiwezesha serikali
kutimiza wajibu wake.

“Lazima mfahamu kuwa
msipodai risiti wakati mnapo-
fanya manununzi mnainyima
uwezo serikali ya Zanzibar
kutoa huduma vizuri ikiwamo

ujenzi wa miundombinu ya
barabara maji, elimu afya na
mingine muhimu katika mae-
neo ya mjini na vijijini,” alise-
ma.

Alisema kitendo cha kuto-
dai risiti ni kuikosesha serikali
mapato na kuwanufaisha wa-
fanyabiashara kwa sababu bila
ya mapato serikali haitoweza
kuleta maendeleo.

Sheha wa Shehia hiyo, Msi-
yakwe Makame Haji, alishuku-
ru ZRB kwa msaada huo ambao
utasaidia wananchi kuwapun-
guzia ukali wa maisha.

Aliomba bodi hiyo kuﬁka
ya kodi kwasababu wananchi
wengi hawana elimu hiyo ha-
wadai risiti wanapofanya unu-
nunzi.

Wananchi waliopatiwa
msaada huo akiwamo Patima

Makame Ali, Sichana Oth-
man Kombo na Ame Ali Ame,
wameipongeza bodi hiyo kwa
msaada huo ambao utawapa
uhakika wa kupata mlo angalau
mara moja kwa siku.

Walisema wanakabiliwa na
mvua zimeadimika na hakuna
shughuli yoyote ya kilimo ku-
wawezesha kwa chakula.

“Hapa unaponiona hadi sasa
majira ya saa saba mchana sina
chakula nyumbani kwangu,
lakini naishukuru ZRB kwa ku-
nipatia msaada huu wa chakula
na kwa sasa ninauhakika wa
kupata mlo wangu pamoja na
familia yangu,” alisema Ame.

Aliziomba taasisi zingine na
watu wenye uwezo kuwapa-
tia misaada mbalimbali kwa
sababu hali ya ukame ni mbaya

Onesho kubwa utalii kimataifa kufanyika mwakani

Na Mwandishi Wetu

tanisha wasafirishaji, wanunuzi,

zibar umerudi

kwa kishindo

Suluhu Hassan ‘Royal Tour” kuvi-

ZANZIBAR inatarajiwa kuwa
mwenyeji wa onesho kubwa la
utalii la kimataifa mwanzoni
mwa mwaka ujao litakalodumu
kwa siku mbili.

Onesho hilo linaloandaliwa
na kampuni ya maonesho ya
utalii nchini Tanzania Kilifair
Promotion Co. Ltd’, limepangwa
kufanyika Februari 23 na 24,
mwakani katika hoteli ya Golden
Tulip uwanja wa ndege visiwani
humo.

Mkurugenzi wa kampuni
hiyo yenye uzoefu wa kuandaa
maonesho makubwa nchini
na Afrika Mashariki, Dominick
Shoo, alisema tukio hilo litawaku-

wawekezaji na wafanyabiashara
ya utalii kutoka ndani na nje ya
Tanzania.

Alisema, lengo kuu la onesho
hilo ni kuhakikisha wanaifikia
dunia na kufikisha ujumbe
kwamba Zanzibar imefunguka
na iko salama ili kuwahamasisha
watalii kutoka mataifa mbalim-
bali kutembelea visiwa hivyo.

“Sote tunaona kuwa kila mmo-
ja sasa ana kiu ya kusafiri baada
ya dunia kutikiswa na janga la
UVIKO-19. Ni juu yetu kuwatanga-
zia kwamba Zanzibar na Tan-
zania ziko tayari kuwapokea na
nchi iko salama kwa mapumziko
ya likizo,” alisema.

Shoo alisema utalii wa Zan-

na nchi imefunguka kikamilifu
tayari kupokea wageni wengi
kwa kuwa hoteli za madaraja to-
fauti zipo za kutosha sambamba
na miundombinu muhimu inay-
opaswa kuhudumia watalii.

Alisema matarajio yalikuwa
kupokea kampuni 100, lakini
kuna dalili za kuvuka lengo na
kufikia 130 na hadi anatoa taarifa,
kampuni 95 zilikuwa zimesha-
jisajili.

Alisema dhamira yao ni kuun-
ga mkono azma ya Rais wa Zanzi-
bar Dk. Hussein Mwinyi, kutumia
uchumi wa buluu unaojumuisha
pia utalii kwa ajili ya kuongeza
pato la taifa, sambamba na ziara
ya Rais wa Tanzania Dk. Samia

tangaza vivutio vilivyomo nchini.

Akizungumzia ujio wa onesho
hilo, Mwenyekiti wa Kamisheni
ya Utalii Zanzibar Rahim Bhaloo,
alisema ni fursa nzuri kuitangaza
zaidi Zanzibar yenye vivutio
vingi na sifa ya ukarimu kwa wa-
geni.

Bhaloo ambaye ni Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wawekezaji wa
Sekta ya Utalii Zanzibar (ZATT),
aliahidi kuwapa ushirikiano
mkubwa waandaaji wa onesho
hilo, wakijua linasaidia nchi
kuongeza idadi ya watalii.

“Nilikuwa Kigali Rwanda hivi
karibuni na tulikutana na Ju-
muiya kama ya ZATI, tukasaini

makubaliano ya kushirikiana
kukuza utalii katika ukanda wetu.
Pia Shirika la Ndege la Rwanda li-
najiandaa kuanza safari za moja
kwa moja Zanzibar,” alibainisha
Bhaloo.

Alisema ushirikiano huo, na
onesho la Kilifair litakalofanyika
hapa mwakani, ni njia sahihi ya
kuifungua Zanzibar na Tanzania
na kukata kiu ya watalii waliola-
zimika kujifungia ndani wakati
wote wa UVIKO-19.

Hilo litakuwa onesho la kwan-
za la aina yake kuandaliwa na
Kilifair Co. Ltd. hapa Zanzibar,
likitarajiwa kuhamasisha kam-
puni nyingine ya safari kuona
umuhimu wa kuitangaza Zanzi-
bar na Tanzania kwa jumla.
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Wasomi washauri vyuo viKuu i
kutoa mafunzo va ujuzi

Na Vitus Audax, MWANZA

AADHI ya wasomi
wameshauri vyuo
mbalimbali nchini
kutoa mafunzo ya

ujuzi sambamba na kuweka

ushirikiano kwa viwanda ili

kuwajengea uwezo wanafunzi

kukidhi mahitaji ya soko la
ajira.

Walitoa ushauri huo mwis-
honi mwa wiki wakati wa kon-
gamano la kutambua nafasi ya
wahitimu wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustine (SAUT) ka-
tika kujenga ubora na ushinda-
ni wa kitaaluma kitaifa, kikanda
pamoja na kidunia lililofanyika

Kongamano hilo ambalo

lilifanyika katika chuo hicho

liliwakutanisha wanafunzi
waliowahi kusoma chuoni
hapo.

Akizungumza katika konga-
mano hilo, Makamu Mkuu wa
chuo hicho, (Taaluma), Prof.
Hosea Rwegoshora alisema
licha ya vyuo kuwekeza katika
kuhakikisha wanatoa elimu
bora na ufaulu wa alama za
juu kwa wanafunzi wao kuna
umuhimu wa kuweka masomo
ya ujuzi ikiwa ni pamoja na
kuwaunganisha na viwanda ili
kuendeleza ujuzi huo.

Alisema hatua hiyo itawa-
saidia wasomi hao kujiajiri
pamoja na kupata fursa ny-
ingine za ajira ndani na nje ya
nchi.

Prof. Agrey Nyomora akizun-
gumza katika kongamano hilo,
alisema tatizo la upatikanaji wa
ajira kwa sasa nila dunia nzima.

Hivyo aliwataka wabhitimu
wao kujihusisha na fursa zina-
zoendana na ujuzi wao kuliko
kutegemea kuajiriwa.

“Ukiachana na kujiajiri idadi
kubwa ya wahitimu wanakosa
nafasi za kazi kutokana na ku-
tokuwekeza katika ujuzi un-
aoendana na taaluma zao,”
alisema Prof. Mutagahywa.

Prof. Mutagahywa alisema
hatua hiyo inasababisha was-
omi wengi kubaki mtaani na
hivyo kuongeza idadi ya watu
wasio na ajira nchini.

Baadhi ya wahitimu wa vyuo
vikuu akiwamo Pius Lufutu

alisema: “Ukifanya kazi kama
sisi tuliojiajiriwa katika kufanya
usafi wa mazingira watu wanat-
uona kama vituko na kama mtu
siyo mvumilivu anaweza kua-
mua kuacha shughuli hizo na
kubaki nyumbani”.

Aliyewahi kuwa mhitimu wa
chuo hicho ambaye kwa sasa
ni Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Nyamagana, Peter Begga aliwa-
taka wasomi kutojifunga kifikra
na kupuuzia fursa nyingine
ikiwa ni pamoja na siasa.

“Ukiwa msomi hutakiwi kuse-
ma huku niende huku niache
bali popote ambapo unafanya
kitu cha halali shikilia hapo bila
kujali wengine wanasema nini,”
alisema.

___—-__-_""'——-.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Patrobas Katambi,
akikabidhi cheti kwa mkufunzi wa Chuo cha VETA - Mwanza, Bakari Mahundu (kulia), katika hafla ya kufunga mafunzo
ya stadi za maisha kwa wakufunzi na watendaji wa masuala ya watu wenye ulemavu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Wasiofanyiwa tohara hatarini kupata maambukizi VVU’

Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJANA balehe wenye umri
kuanzia miaka 15 hadi 19, ambao
hawajafanyiwa tohara wapo
katika hatari ya kuambuki-
zwa Virusi Vya Ukimwi (VVU),
magonjwa ya zinaa pamoja
na saratani ya kichwa cha
uume.

Hayo yalibainishwa jana na
Mratibu wa Tohara wa Hospitali
ya Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, Dk. Haji Sued.

Alisema kupitia mradi wal-
ionao wanafanyiwa upasuaji
watu hao bila malipo yoyote

tofauti na kundi la vijana wenye
chini ya miaka 14 ambao hulazi-
mika kulipia.

Kadhalika alisema wanaume
wanaofanyiwa huduma hiyo
mitaani kwa Sh. 10,000 kuo-
gopa kufika vituoni wapo ha-
tarini kupata maambukizi hiyo
kwa sababu wanahudumiwa na
watu wasiokuwa na ujuzi.

Alisema vijana wenye umri
huo wasipofanyiwa tohara
mapema wanauwezekano wa
kusababisha saratani ya shingo
ya kizazi kwa wanawake au ma-
binti na ndiyo sababu serikali
kwa kushirikiana na wadau wa

afya wameendelea kuhimiza
kundi hilo kufanyiwa tohara ili
kuepukana na maradhi hayo.

Dk. Sued alisema ili kulifikia
kundi hilo lililoko pembezoni
mwa mji, walianzisha Kkliniki
tembezi hali ambayo imeleta
mafanikio makubwa ikiwa
sambamba na kulifikia kundi la
watu wenye umri wa miaka 50
na kuendelea.

Alisema katika Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama kuna
vituo vitano vya kutolea hudu-
ma ambavyo ni Kituo cha Afya
Iyenze, Nyasubi, Mwendakuli-
ma, Kagongwa na Hospitali ya

Manispaa na vijana 2,641 wame-
shafanyiwa tohara katika Kituo
cha Nyasuni, Kagonga.

Alisema matatizo wanayoku-
tana nayo ni wanaume kuhoji
ngozi inayotolewa inapelekwa
wapi na kwa nini huduma itole-
wa bure kwa vijana wenye umri
kuanzia miaka 14.

Ally Shaban mkazi wa Zon-
gomela alisema ili kuwafikia
vijana wengi ni bora serikali
ikatangaza ratiba ya Kliniki
tembezi na maeneo itakayofika
siku za kazi ili wasiokuwa na
uwezo wafike na kupatiwa hu-
duma.

- Ofisa Elimu
-awapeleka
“mbugani
-wanafunzi
waliofaulu

: Na Mobini Sarya, SERENGETI

OFISA Elimu wa Kata ya Ny-

: amuswa, Andrew Matogoro

: amewapa zawadi wanafunzi

: waliofaulu mtihani pamoja na
: walimu wao kwa kuwapeleka
: kutalii kwenye Hifadhi ya

: Taifa ya Serengeti, ikiwa se-

: hemu ya kuwapa motisha.

Akizungumza na Nipashe

: Matogoro alisema aliandaa

¢ ziara hiyo ya siku mbili kwa
¢ kushirikiana na viongozi

¢ wa kata pamoja na wazee

* maarufu wa kata hiyo kama
¢ sehemu ya kuinua elimu na

: kuwapa motisha walimu wa
¢ shule za msingi na sekondari
: waliofanya vizuri.

“Tulianzia kwenye geti la

: Ndabaka, lengo ni kutam-

: bua juhudi za walimu hawa

: na kuwapa motisha namna

: wanavyofanya kazi, mwaka
: jana tulienda Kisiwa cha Saa
: Nane Mwanza, tuna lengo la
: kuvvaungamsha walimu na

¢ jamii ndiyo maana tumekuja
: na wazee maarufu wa kata

: yetu wafahamiane ili walimu
: waweze kufanyakam katika
: mazingira mazuri,

"alisema.
Akizungumza katika ziara

: hiyo, Mwenyekiti wa Chama
¢ cha Walimu (CWT),
: ya Bunda, Emmanuel Majura,
: aliwapongeza viongozi wa

: kata hiyo kwa kutumia

: fursa hiyo kuunganisha wal-

: imu na kuwapa nafasi ya

: k\év?nda kutalii na kupumzisha
:akili

Wilaya

Alishauri viongozi wengine

¢ kuiga mfano huo kwa kuan-

: daa ziara za ndani na nje ya

* wilaya ambazo zinasaidia

¢ kutoa motisha kwa walimu na
: wanafunzi.

Baadhi ya walimu walioshiri-

¢ ki ziara hiyo walipongeza

: mratibu kwa kuwapeleka

: kutazama wanyama kwenye

: Hifadhi ya Serengeti ambayo
: inatajwa kuwa na vivutio vin-
: gi ikilinganishwa na hifadhi

: zingine hapa nchini.

Mwalimu wa Shule ya Msingi

: Nyamswa A, Elika Bukumbi

: alisema katika ziara hiyo

: amejifunza namna wanyama
: wanavyoishi na kuzaliana.

Diwani wa kata hiyo, Ibra-

: him lgai, aliwapongeza wal-

¢ imu hao namna wanavyoji-

¢ tuma katika majukumu yao ya
¢ kuinua elimu na kuahidi ku-

: wapa ushirikiano wa kutosha
: katika kutatua kero zao.

Alisema: “Kwanza ni-

: wapongeze walimu wa kata

: yangu namna wanavyoji-

¢ tuma kuhakikisha ufaulu un-
: aongezeka nina ahidi kutoa

: ushirikiano kwa walimu wote
: na nitatatua kero zote zina-

: zowakabili walimu”.
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Mtoto anusurika kuvawa

na Kiboko nchini Uganda
WASHINGTON, MAREKANI

MTOTO wa miaka miwili Iga Paul
amenusurika kushambuliwa na kiboko
karibu na nyumbani kwao kusini ma-
gharibi mwa Uganda, wakati akicheza
karibu na ufukwe wa Ziwa Edward
wakati kiboko alipomshambulia.

Polisi nchini humo walibainisha
kuwa mnyama huyo alimnyakua mto-
to huyo mchanga na kumeza nusu ya
mwili wake na kwamba mwanaume
mmoja wa eneo hilo alipambana na
kiboko huyo kwa kumrushia mawe.

Mamlaka ya Wanyamapori nchini
Uganda imepinga kauli hiyo na kui-
ambia BBC kwamba mvulana huyo
alishambuliwa badala ya kumezwa.

Kwa mujibu wa polisi, baada ya
shambulio hilo lililotokea tarehe 4 De-
semba, mtoto huyo alipelekwa katika
kituo cha afya kilicho karibu ambako
alitibiwa majeraha yake. Baadaye ali-
hamishiwa katika Hospitali ya Bwera,
ambako madaktari walimpa chanjo ya
tahadhari ya kichaa cha mbwa.

Polisi walisema tukio hilo lilikuwa la
kwanza kwa kiboko kupotea kutokea
ziwani na kumshambulia mtu yeyote.

Inaelezwa kuwa wanyama hao am-
bao wanaweza kuwa na uzito wa
tani 1.5 kilo 1,500 wanakadiriwa kuua
takribani watu 500 kwa mwaka ba-
rani Afrika.

Maofisa waliwaonya wenyeji
kwamba wanyama hao wanaweza
kuona wanadamu kama tishio na
kusema kwamba maingiliano yoyote
yanaweza kuwafanya wafanye fujo.

Viboko ni mamalia wa tatu kwa
ukubwa wa nchi kavu na meno yao
yanaweza kufikia urefu wa 50.8 cm
ambazo ni sawa na inchi 20. BBC

12 wavawa na
wenye silaha DRC

KINSHASA, DRC

NCHINI Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), watoto watano ni
miongoni mwa watu 12 waliouawa
Kaskazini Mashariki mwa nchi hiyo,
baada ya kushambuliwa na kundi
moja la waasi, ambalo halikushiriki
kwenye mazungumzo valiyofanyika

Kwa mujibu wa viongozi wa eneo
tukio lilipotokea shambulio hilo mwis-
cha Walendu Watsi, ambako wakazi
walikatwa kwa mapanga na wengine
kuteketezwa hadi kufa.

Ripoti zinasema, watu waliolengwa
ni kutoka kabila la Lendu kwa mujibu
wa msemaji wa kabila hilo Jean Marie
Ndjaza.

Katika hatua nyingine, mapigano
mapya Yalizuka juzi kati ya waasi wa
M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC,
ripoti zikielezea kuwa, yameendelea
mpaka jana, wilayani Rutshuru baada
va kuanzia Bwiza eneo ambalo lime-
kuwa likidhibitiwa na waasi hao.

Mapigano haya yamekuja siku 10
baada ya kushuhudiwa kwa utulivu
na waasi hao kukutana na maofisa wa
Jeshi la DRC na wadau wengine, huko
Kibumba. RFI

WASHINGTON, MAREKANI

UCHUNGUZI wa bunge
kuhusu ghasia za mwaka jana
katika Bunge la Capitol utari-
poti kupendekeza mashtaka
matatu ya uhalifu dhidi ya
Rais wa Marekani wa zamani
Donald Trump.

Kwa mujibu wa vyombo
vya habari vya Marekani,
kamati teule ya Baraza la
Wawakilishi itatafuta mashta-
ka ambayo hayajawahi kush-
uhudiwa ya uasi dhidi ya Rais
wa zamani wa Marekani.

Jopo hilo linatarajiwa
kuchapisha ripoti yake ya
mwisho wiki hii, Wafuasi wa
Trump walivamia Congress
Januari 6, 2021 kwa nia ya
kusimamisha uidhinishaji wa
Joe Biden kama rais.

Idara ya haki ambayo
tayari inachunguza jukumu
la Trump katika machafuko
hayo hailazimiki kuzingatia
rufani kutoka kwa jopo lolote
la bunge.

Aidha, inaripotiwa kwam-
ba Trump alikanusha kufanya
makosa hayo. Huku msemaji

wake Steven Cheung, akieleza
kuwa kamati isiyochaguliwa
yaJanuari 6 ilifanya majaribio
na wafuasi wa Never Trump
ambao ni doa katika historia

ya nchi hii.
Inabainishwa kwamba
kamati teule imeratibiwa

kufanya mkutano wake wa
mwisho jana wakati map-
endekezo yoyote ya kesi yata-
bainiwa.

Kulingana na vyombo
mbalimbali, jopo hilo litap-
endekeza Trump ashtakiwe
kwa kuzuia utaratibu rasmi

' Kamati kutafuta mashtaka ya Trump

na kula njama ya kulaghai

taifa la Marekani.
Wana jopo tisa wanata-
rajiwa  kuidhinisha ripoti

ya mwisho ya sura nane,
ikitegemea mahojiano na
zaidi ya mashahidi 1,000, na
kuiwasilisha kwa Idara ya
Haki (DoJ).

Mwenyekiti Bennie
Thompson, Mwanad-
emokrasia wa Mississippi
ambaye anaongoza kamati
teule, alisema ripoti kamili
inatarajiwa kuwekwa wazi Ju-
matano. BBC

el

2,

Rais Kais Saied wa Tunisia akipiga kura katika uchaguzi wa Bunge. PICHA: DW

Tunisia yafanya uchaguzi uliosusiwa na upinzani

ENNASR, TUNISIA

WANANCHI wa Tunisia
wamepiga kura kuchagua
bunge jipya, huku ikibain-
ishwa kuwa uchaguzi huo
unafanyika chini ya kiwingu
cha mzozo wa kidemokra-
sia, hali ngumu ya uchumi na
mfumuko mkubwa wa bei.

Kwa mujibu wa ripoti
iliyochapishwa jana na DW,
vyama kadhaa vya upinzani
ikiwamo muungano wa Sal-
vation Front ambao unakiju-
muisha chama maarufu cha
Ennahda vimeususia uchagu-
zi huo kwa sababu vinasema
ni sehemu ya mpango wa
Rais Kais Saied kuimarisha
nguvu na madaraka yake.

Mmoja wa viongozi wa
vyama vya upinzani nchini
humo, Ezzeddin Hazgui,
alisema kwamba wanausu-
sia uchaguzi huo kwa kuwa
hawawezi kujiunga na mtu

anayesambaratisha taasisi za
dola.

Uamuzi wa kususia uch-
aguzi huo unatajwa kusaba-
bisha bunge lijalo kuwa na
wanasiasa watiifu kwa Rais
Saied ambaye wakosoaji
wake wanamtuhumu ku-
chukua mwelekeo wa udik-
teta. Vituo vya kupigia kura
vilifunguliwa mapema saa
mbili asubuhi za Tunisia na
vilitarajiwa kufungwa jioni ya
saa kumi na mbili, huku wag-
ombea 1,500 wakiwania viti
vya bunge la taifa hilo.

Kwa mujibu wa tume ya
uchaguzi vyama vitano na
wagombea 1,500 wamei-
dhinishwa kuwania nafasi za
bunge.

Idadi ya wapigakura wal-
iojitokeza mapema asubuhi
ya jana ilikuwa ndogo in-
gawa waandishi wa Shirika
la Habari Associated Press
waliokuwa eneo la tukio wali-

bainisha kuwa walishuhudia
misusuru ya watu kwenye vi-
tuo kadhaa mjini Tunis.

Rais Kais Saied na mkewe
Ichraf Chebil, walipiga kura
huko Ennasr kitongoji cha nje
kidogo ya mji mkuu Tunis.

Uchaguzi kwenye taifa hilo
la Afrika Kaskazini unafanyi-
ka wakati kuna hisia za wazi
za kuporomoka kwa imani ya
umma wa Tunisia kwa uta-
wala wa Rais Saeid na ajenda
yake ya kuufanyia mageuzi
mfumo wa kisiasa wa nchi
hiyo.

Kiongozi huyo aliyech-
aguliwa kuwa Rais wa Tunisia
vitimbi katikati ya mwaka
uliopita kwa kutangaza kusi-
tisha shughuli za bunge la
taifa na kumtimua waziri
mkuu wa wakati huo Hichem
Mechichi.

Februari mwaka huu
alisitisha kazi za Baraza la Ma-

Vi

hakama ya Juu ya nchi hiyo
na mwezi mmoja baadaye
akatangaza kulivunja kabisa
bunge la Tunisia.

Hakuishia hapo, aliitisha
kura ya maoni Julai mwaka
huu kuifanyia marekebisho
katiba ya Tunisia ambayo
yanamwongezea nguvu za
kutowajibika kokote.

Sheria za uchaguzi za nchi
hiyo pia zilibadilishwa mwezi
Septemba na ndiyo zitatumi-
ka kuongoza uchaguzi unao-
fanyika sasa.

Nafasi za majimbo zime-
punguzwa kutoka 217 hadi
161 na kwa mara ya kwanza
Rais wa Tunisia wanachagua
wagombea mmoja mmoja
badala ya kuvipigia kura vy-
ama vya siasa.

Masuala yote hayo yame-
jenga msingi wa uchaguzi
wa sasa kukosa sura ya uha-
lali miongoni mwa wadau wa
siasa wa nchi hiyo. DW
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HABARI KITAIFA

Nyumba 43 zaezuliwa,
watatu wajeruhiwa

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

Tamasenga mkoani Rukwa zimee-
zuliwa na upepo ulioambatana
na mvua ya mawe na radi huku
wengine watu watatu wakijeruhi-
wa.

Vilevile, mvua hiyo imesababi-
sha uharibifu mkubwa wa mali
na akiba ya chakula kilichoku-
wapo huku wananchi wakibaki
bila makazi, wakiomba msaada ili
waendelee na maisha.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mbunge wa Sum-
bawanga Mjini, Aesh Hillary, alise-

ma ni vyema wadau wa maendeleo
na wenye mapenzi mema wakaji-
tokeza kuwasaidia wananchi hao
ili waendelee na maisha.

Kiongozi huyo aliwatembe-
lea wananchi hao kuwapa pole
kutokana na madhila yaliyowa-
pata na kubaini kuwa wananchi
hao wanahitaji msaada wa hara-
ka.

“Watu hawa wanahitaji tuwa-
saidie, wananchi wenye mapenzi
mema na wadau wa maendeleo
ninawaomba mjitokeze, mguswe
na tukio hili na kuwasaidia, mimi
nimetoa magodoro na mablan-
keti, wanahitaji vyakula na nguo,
kumbukeni  vitabu  vitakatifu

vinatuhimiza upendo, basi tujitol-
ee kwa ajili ya ndugu zetu hawa,”
alisema Hillary

tide Mwanisenga, alisema Janga
hilo lilitokea juzi majira ya saa 11
jioni.

Alisema wananchi wengi wame-
poteza mali zao kutokana na ku-
sombwa na maji na nyingine ku-
haribika
cho, Maria Kapele alimshukuru
mbunge huyo kwa msaada aliowa-
pa huku akiwaomba watu wengine
kujitokeza kuwasaidia kwa kuwa
mahitaji ya huduma za msingi ni
makubwa.

Naibu Waziri
wa Uchukuzi,
Atupele
Mwakibete,
akimtunuku
Shahada ya
Uzamili ka-
tika Sayansi
va Lojistiki na
Usafirishaji,
Farida
Salum, katika
mahafali ya
38 ya Chuo
cha Taifa cha
Usafirishaji
(NIT), mwis-
honi mwa
wiki jijini Dar
es Salaam.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

- Askofu ataka viongozi
- wa dini wasaidie vita
dhidi ya ukatili kijinsia

Na Julieth MKireri, KIBAHA

ASKOFU na Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Amani
Christian Centre (ACC), Dk. Laurence Kametta, amesema
endapo viongozi wa dini watasimama kwenye nafasi
Zao, wataipunguzia serikali mzigo wa kukemea uhalifu na
ukatili unaoendelea kwenye jamii.

Dk. Kametta aliyasema hayo mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na waandishi wa habari baada ya kutu-
nukiwa shahada ya uzamivu katika masomo ya biblia na
theolojia kwenye mahafali ya Chuo cha Zoe
Institute of Apostolic and Testimony, Mbwawa wilayani
Kibaha.

Alisema wajibu wa viongozi wa dini ni mkubwa na wa-
kiamua kusimama kwenye nafasi zao kukemea matendo
maovu kwa kuhubiri injili, watu wataacha utapeli, uhalifu
na matukio mengine yasiyompendeza Mungu.

“Matatizo yapo na yamekuwapo lakini falsafa ya kuyat-
atua imekuwa shida kiroho na kiimani kwa sababu wapo
watu wanaozorotesha ufahamu wa watu wasijikwamue
na wanawapa matumaini kwenye mambo ambayo watu
wangeweza kutumia nguvu waliyopewa na Mungu kujik-
wamua.

“Kama viongozi wa dini wakiishi kwa mfano wa maisha
va vielelezo na watu wakaona kweli maisha wanayoishi
viongozi wetu ni halisi, wataacha maovu na watapokea
nguvu tunayoihubiri na watakuwa wananchi wazuri
wanaompendeza Mungu na serikali haitakuwa na kazi ya
kukemea mambo hayo,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kametta, wajibu wa viongozi wa
dini ni kufundisha wananchi kufanya kazi, kuwaelimisha
mbinu nzuri za kiuchumi, maisha ya kimchakato ili kufan-
ya Vizuri kwenye maisha yao na kuepukana na uhalifu.

Alisema viongozi wa dini wanapaswa kuwa kiungo
Kizuri kati ya serikali na wananchi, hivyo wakitumiwa
Vizuri, wanaweza kuisaidia serikali kutekeleza mipango
yake kwa urahisi.

Mkuu wa chuo hicho, John Mwakilema alisema mtumi-
shi wa Mungu akijengwa kwa namna sahihi na kanisa
litajengwa vizuri, kutakuwa na watu wazuri kwenye jamii.

Serikali yaahid kuiwezesha NIT kuandaa Wataalamu wa uchukuzi

Na Prosper Makene

SERIKALI imesema itaendelea
kukiwezesha Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT) ili kitimize ma-
jukumu yake ya kuandaa wataal-
amu, kufanya utafiti na kutoa
ushauri wa kitaalamu katika Sek-
ta ya Uchukuzi kwa maendeleo
ya taifa.

Akizungumza wakati wa ma-
hafali ya 38 ya chuo hicho yali-
yofanyika mkoani Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki, Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atu-
pele Mwakibete, alisema soko la
ajira katika sekta ya usafirishaji
limeongezeka kutokana na ma-
boresho mbalimbali yanayofany-
wa na serikali kwenye bandari,
ujenzi wa meli, viwanja vya ndege
na ununuzi wa ndege.

“Nimepokea hotuba ya Mwe-
nyekiti wa Baraza la Chuo na ho-
tuba ya Mkuu wa Chuo kuhusu
malengo makubwa ya chuo kama
yalivyoainishwa kwenye Mpango
Mkakati wa Nne wa Miaka Mitano
(2020/21-2025/26) pamoja na
utekelezaji wa shughuli za chuo.
Hivyo, tunawaahidi kuendelea
kuwasaidia ili kufikia malengo

mliyojiwekea.

“Idadi hii ya wahitimu kwa
mwaka huu ni ushahidi tosha wa
juhudi kubwa za chuo za kuhakik-
isha tunakuwa na wataalamu wa
kutosha katika Sekta ya Uchukuzi.

“Malengo ya chuo ya miaka mi-
tano yanaonyesha dhahiri dhami-
ra ya chuo kuendelea kuzalisha
wataalamu wa Sekta ya Uchukuzi
kwa kuzingatia jitihada za serikali
za kuimarisha sekta hii.

“Pamoja na juhudi hizi kubwa
mnazofanya, ninatoa wito kwa
uongozi wa chuo kuendelea
kuwa wabunifu na kufanya kazi
kwa bidii ili kukifanya chuo chetu
kuwa mahali sahihi pa kujifun-
zia,” aliagiza.

Mwakibete aliendelea kusema
kuwa serikali imeendelea ku-
wekeza katika Sekta ya Uchukuzi
hasa katika ujenzi wa barabara
na madaraja, reli ya kisasa, meli,
viwanja vya ndege na ununuzi wa
ndege.

Alisema uwekezaji huo mkub-
wa unahitaji wataalamu wataka-
oendesha na kusimamia kwa
ustadi miradi hiyo kwa ajili ya
kukuza uchumi wa nchi.

“Kama serikali tumefarijika

kusikia kwamba chuo kimeen-
delea kutanua wigo wa kutoa
mafunzo katika sekta hii muhimu
ya uchukuzi, ikiwa ni pamoja na
kujiimarisha kwenye njia zote
za usafirishaji, yaani usafiri wa
anga, majini, reli, barabara na
usafiri kwa njia ya mabomba.
Tunawapongeza sana,” alisifu.

Naibu Waziri huyo pia
alikipongeza chuo hicho kwa
kuanza kutoa mafunzo ya usafiri
kwa njia ya maji pamoja na ku-
panua wigo wa utoaji mafunzo
yareli.

“Kozi hizi ni muhimu sana
kwa taifa letu kwani zitapunguza
mzigo kwa serikali wa kughara-
mia mafunzo haya nje ya nchi
ambayo hutolewa kwa gharama
kubwa,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali kupitia
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, in-
afahamu vizuri mahitaji muhimu
kwa chuo ikiwa ni pamoja na
ubora wa miundombinu na ma-
jengo, ofisi za wahadhiri na nafasi
za mabweni kwa wanafunzi.

“Aidha, ninatambua kuwa chuo
kinaendelea na ujenzi wa baadhi
ya miundombinu hiyo kupitia
mradi wa EASTRIP unaofadhiliwa

na serikali kupitia Benki ya Dunia.
Serikali itaendelea kushirikiana
na chuo katika kuhakikisha ma-
hitaji haya yanapatiwa ufumbuzi
endelevu.

“Ninauagiza uongozi kuende-
lea kutumia mapato ya ndani
katika kuendeleza na kuboresha
miundombinu ya chuo,” aliagiza.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Zacharia Mganilwa alisema idadi
ya wanafunzi wanaodahiliwa na
chuo imekuwa ikiongezeka mwa-
ka hadi mwaka, hivyo kusababi-
sha ongezeko la wataalamu ka-
tika Sekta ya Uchukuzi.

“Katika kipindi cha miaka
mitano idadi ya wanafunzi im-
eongezeka kwa asilimia 121 ku-
toka 6,748 mwaka wa masomo
2018/19 hadi wanafunzi 14,933
mwaka wa masomo 2022/23,” ali-
bainisha.

Aliongeza kuwa kwa sasa chuo
kina jumla ya wafanyakazi 358.
Kati yao, wanataaluma ni 214 na
waendeshaji ni 144.

“Idadi hii ni ndogo hasa kwa
wanataaluma kulinganishwa na
mahitaji halisi ya chuo, hivyo
chuo kinalazimika kutumia fedha
nyingi kuwalipa wahadhiri wa

muda ili kuziba upungufu wa wa-
nataaluma uliopo.

“Tunaishukuru serikali katika
mwaka wa fedha 2022/23 imetu-
patia kibali cha kuajiri watumishi
42, tunaamini katika mwaka ujao
wa fedha serikali itaendelea ku-
tupatia kibali cha ajira mpya ili
kukabiliana na upungufu uliopo,”
Prof. Mganilwa alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Baraza
la Chuo, Dk. Gemma Kishari
Modu alisema: “Tunatoa shuk-
rani zetu za dhati kwa serikali
kwa kuendelea kuidhinisha bajeti
ya utekelezaji wa miradi ya chuo
kwa ajili ya kuboresha mazingira
ya kujifunzia na kufundishia.

“Pia  tunaishukuru serikali
kwa kutoa fursa kwa NIT kuanza
kutekeleza miradi mbalimbali
ukiwapo Mradi wa Uanzishaji wa
Kituo cha Umabhiri cha Mafunzo
ya Taaluma za Anga na Operesh-
eni za Usafirishaji (CEATO) kwa
mkopo kutoka Benki ya Dunia
pamoja na Mradi wa Uanzishwaji
wa Kituo cha Kikanda cha Umahi-
ri cha Mafunzo ya Usalama Bara-
barani (RCoERS) kwa ufadhili wa
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB).”
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BURUDANI

AKA KUWAIMWANASIASA

MSANII Zuchu, amesema kama asingekuwa ~ kuzunguka nchi mbalimbali duniani ikiwamo
mwanamuziki basi mipango yake ilikuwa India,” alisema Zuchu. s oy
kuwa mwanasiasa. Mwanamuziki huyo ambaye kwa sasa

Zuchu ambaye anatajwa kuwa kwenye yupo chini ya Lebo ya WCB, alisema alila-
mapenzi na bosi wake, Diamond Platinum, zimika kuasi siasa na kukumbatia muziki
alisema kuwa kipindi yupo chuoni, ali- kutokana na ushawishi mkubwa wa mama

zunguka mataifa mengi kama kiongozi wa yake.

wanafunzi na kuona jinsi siasa za nje zilivy- Ikumbukwe mama yake Zuchu, Khadija

okomaa kuliko za mataifa mengi ya Afrika. Kopa, ni mwanamuziki wa muda mrefu am-
“Kama nisingekuwa mwanamuziki basi baye anatamba kwenye muziki wa taarab.

ningekuwa mwanasiasa, wakati nasoma
chuo nilichagua kuwa mwanasiasa baada ya

WAHU NUSURU AVUNJE
NDOA NA NAMELESS

NYOTA wa “Inafika mahali unasema wewe ndio
muziki wa Kenya,  rafiki yangu, na mimi ndio niko kwako,
Wahu, amefungu-  wacha nibakie tu. Itabidi sasa tupendane.

ka kuwa alikar- Lakini bila shaka hapo mwanzoni, weeh!
ibia kuvunja ndoa  Kwanza ile miaka miwili ya awali, nili-
yake na mwana- kuwa nishaenda hata kutafuta nyumba,

muziki Nameless Nilikuwa najiambia kuwa mimi siwezi
miaka ya mwanzoni tu baada ya kuoana. kukosa kitu chochote hii Nairobi kwa
Wahu amesema hawakuwa wanaelewa-  sababu najitegemea,” alisema Wahu.

na kabisa na mumewe na alitaka kuon- Aliongeza kuwa anadhani kufikiria )
doka kwenye ndoa hiyo baada ya miaka kwake sasa na kipindi kile ni nyakati "
miwili tu. mbili zilizotofautiana huku akisema kuka- | b
Wahu alikuwa anazungumza na mchek-  sirika kwake kumepungua, jambo ambalo
eshaji Celestine Ndinda ambapo alifun- limerahisisha maisha yake na mumewe.
guka kuwa muda mwingi katika miaka “Tofauti ni kwamba, sasa mimi nimea-
va awali alikuwa anatoroka nyumbani cha kukasirika sana.”
baada ya kukosana na Nameless kwa kitu Wawili hao wamedumu pamoja kwa
kidogo tu mpaka wakati mmoja aliondoka  miaka 25, miaka 17 ikiwa ni ndoa rasmi f
na kwenda kupanga peke yake. waliyofunga mwaka 2004. .
Wahu alisema kuwa ilifika mahali Miezi miwili iliyopita Wahu alijifun- /
akakomaa kiakili na kujiaminisha kuwa gua mtoto wao wa tatu na Nameless.

kutoroka si suluhisho.

MAUA AREKODI KALI NANE

NYOTA wa Bongo Fleva, Maua Sama,
amewataka mashabiki wake kukaa mkao
wa kula, kwani anakuja na nyimbo kali
nane.

Kwa mujibu wa Maua hadi sasa
ameshatengeneza ngoma nane
ambazo zote zimeandaliwa na
mtayarishaji, S2kizzy.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Maua ali-
weka picha yenye ZUCK’}’
maneno Yyal- Ld
iyosome-
ka: “After
Re-
cording 8 bangers (baada ya
kurekodi nyimbo kali nane.”

Hata hivyo, Maua hajaweka &
wazi kama ngoma hizo zita-
toka kwa mfumo gani.

Lakini amewataka mashabiki
wake kuvuta subira kupata muzi-
ki mzuri kutoka kwa mtoto mzuri.

%%%%%
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HABARI MICHEZO

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Samia Suluhu Has-

san na Waziri wa Utamaduni,

anaa na Michezo, Mohamed

Mchengerwa, wametunukiwa tuzo maal-

um ya shukrani kwa mchango wao katika

kuleta mapinduzi makubwa kwenye sek-
ta ya sanaa nchini.

Tuzo hizo zimetolewa kwenye kilele
cha utoaji wa Tuzo za Filamu 2022, kili-
chofanyika usiku wa kuamkia jana kwe-
nye kituo cha Kimataifa cha Mikutano
jijini Arusha, AICC.

Awali, kabla ya kukabidhi tuzo hizo,
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Filamu,
Dk. Kiagho Kilonzo, alisema Waziri
Mchengerwa amechaguliwa kwa kuzin-
gatia mchango wake mkubwa alioufanya
katika kipindi kifupi tangu achaguliwe
kusimamia sekta hiyo ambayo inaongoza
kwenye kuchangia ukuaji wa uchumi na
kwamba maelekezo ambayo amekuwa
akiyatoa na kuyasimamia yamesaidia
kukuza sekta hiyo kwa kiwango kikubwa.

“Ni kutokana na maelekezo thabiti ya
waziri ndiyo maana leo tunashuhudia
kufanyika kwa mafanikio makubwa ya
utoaji wa tuzo za msimu wa pili,” ame-

NA MCHENGERWA
TUZO ZA

fafanua Kilonzo.

Aidha, alieleza kuwa Mchengerwa
anakuwa kiongozi wa pili kupata tuzo
hiyo baada ya Rais Samia Suluhu Has-
san, aliyepata tuzo kama hiyo kutokana
na mchango mkubwa anaoutoa kwenye
sekta ya sanaa katika kipindi chake.

“ Rais Samia tumemtunukia tuzo hii
ya heshima na shukrani kwa mambo
makubwa mawili, kwanza kutenga muda
wake kama rais na kucheza Filamu ya
Royal Tour sio kitu cha kawaida, na pili
ni kuturejeshea Mfuko wa Sanaa utakao-
saidia wasanii kukopa fedha kwa ajili ya
kufanya kazi zao,” amefafanua Kilonzo.

Tuzo ya rais ilikabidhiwa na Msanii,
Nguli Mzee Chilo na kupokewa kwa niaba
yake na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mchengerwa.

Wakati huohuo, Mchengerwa ameele-
keza Idara ya Sanaa kwa kushirikiana na
Bodi ya Filamu kuhakikisha ifikapo Juma-
tano wiki hii wasanii wawe wameanza ku-
pata fedha katika mfuko huo ili waweze
kutengeneza kazi nzuri zitakazopata
masoko hatimaye kuboresha maisha yao.

Katika hotuba yake rasmi ya ufunguzi
wa utoaji wa Tuzo za Filamu, Mchenger-
wa alisisitiza kuwa dhamira ya serikali ni
kuendelea kuwekeza katika kuwasaidia

wasanii ili waweze kufanya vizuri.

Jumla ya Tuzo 32 zilitolewa katika
msimu huu ambapo kumekuwa na
tuzo maalum zilizotolewa ambazo si za
ushindani katika eneo la viongozi, wa-
dau na wasanii ambapo mara ya kwanza
wasanii 10 waliotoa mchango mkubwa
kwenye sekta hii walitunukiwa Tuzo ya
TFB fahari.

Wasanii hao ni pamoja na Dk. Cheni,
Bishanga, Musa Banzi, Rey, Single Rich,
JB, Monalisa, Wema Sepetu, Thecla
Mgaya (Aisha) na William Mtitu.

Pia Msanii, Marehemu Kanumba ali-
tunukiwa Tuzo ya Heshima ya mafani-
kio katika kipindi chote kwa upande
wa wanaume (Lifetime Achievement
Male) na Joyce Mhavile kwa upande wa
Wanawake. Tuzo nyingi za msimu huu
zimekwenda kwa wasanii wapya kwenye
tasnia hiyo zikipokelewa kwa hisia kali
huku wasanii wakibubujikwa na machozi
ya furaha kutokana na ushindi huu wa
kihistoria.

Tukio hilo lilihudhuriwa pia na Naibu
Waziri wa Utamaduni Sanaa na Mich-
ezo, Pauline Gekul na viongozi na wadau
mbalimbali wa sanaa huku likipambwa
na burudani nzuri kutoka kwa vikundi
mbalimbali vya wasanii.

Msanii wa
maigizo
nchini, Tecla
Mjata (kulia),
akimkabidhi
Waziri wa
Utamaduni,
Sanaa na
Michezo,
Mohamed
Mchengerwa,
Tuzo Maalum
ya Shukrani
kwa mchango
wake ka-

tika kuleta
mapinduzi
makubwa
kwenye sekta
ya sanaa
nchini. Tuzo
hiyo ilitolewa
kwenye Kilele
cha utoaji

wa Tuzo za
Filamu 2022,
kilichofanyika
juzi kituo cha
Kimataifa
cha Mikutano
jijini Aru-

sha (AICQ).
MPIGAPICHA
WETU

Makata aianika
Ruvu Shooting

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Ruvu Shoot-
ing, Mbwana Makata, amefun-
guka kinachoifelisha timu hiyo
kuwa kuna baadhi ya wachezaji
wanacheza namba ambazo si
zao kutokana na wengine kwen-
da kwenye kozi za kijeshi.

Kocha huyo amesema unahi-
tajika usajili kwenye kipindi cha
dirisha dogo ili kila mchezaji
arejee kwenye namba yake
aliyoizoea.
~ Makata ambaye amechukua
jukumu la kuifundisha timu hiyo
badala ya Charles Boniface Mk-
wasa aliyejiuzulu hivi karibuni
kutokana na matokeo mabaya
kwenye kikosi hicho, alisema
kwa sasa analazimika kuwachez-
esha mawinga kwenye nafasi ya
ushambuliaji na mabeki kwenye
nafasi za kiungo kutokana na
uhaba wa wachezaji kwenye
nafasi hizo.

Makata alisema hayo baada
ya timu yake kutandikwa ma-
bao 2-0 dhidi ya Ihefu [jumaa
iliyopita kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es
Salaam, yaliyofungwa na Obrey
Chirwa na la kujifunga la Michael
Aidan. o -

“Tunahitaji mabadiliko
mengi ya usajili, tuna

_ wachezaji wanane wa
kikosi cha kwanza wame
kwenda kwenye kozi, hata
hawa waliocheza nafasi ya
ushambuliaji siyo nafasi
zao, mawinga ndiyo nime
walazimisha wacheze
kama washambuliaji, hala
fu baadhi ya mabeki wa
mecheza nafasi ya viungo
wa kati.

Kuna marekebisho mengi ya-
natakiwa kufanyika ya kuleta
wachezaji wazuri na wenye
Viwango, mawinga tunao wa ku-
tosha, hapa tunahitaji washam-
buaji, viungo na tutaangalia pia
nyumba kwa mabeki, maana
nina wachezaji wazoefu,
lakini wanashindwa kuhimili
presha na wanajifunga, hii si
mechi ya kwanza kwa mabeki
kujifunga.

Kipigo hicho kimeifanya Ruvu
Shooting kuwa kwenye nafasi ya
15 kwa pointi 11, ikicheza mechi
16, kushinda tatu, sare mbili na
kupoteza 11, ikiwa ni moja kati
ya timu mbili zilizopoteza mechi
nyingi zaidi mpaka sasa, sam-
bamba na Polisi Tanzania.

BMT yasitisha uchaguzi mjumbe DRFA

Na Saada Akida

BARAZA la Michezo Tanza-
nia (BMT), limesitisha uchaguzi
mdogo wa Chama cha Mpira wa
Miguu Mkoa wa Dar es Salaam
(DRFA), wa nafasi ya Mjumbe wa
Mkutano Mkuu wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF).

Uchaguzi huo  uliokuwa

ufanyike jana katika Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa DRFA,
ambapo Kaimu Katibu Mkuu,
Ramadhan Misilu, alifafanua hilo
mbele ya wajumbe baada ya ku-
soma ajenda za mkutano huo.
Uchaguzi huo ulikuwa wa ku-
jaza nafasi ya aliyekuwa Mjumbe
wa Mkutano Mkuu, Shafii Dauda,
ambaye amefungiwa miaka mi-

tano kutojihusisha na mchezo
wa mpira wa miguu nje na ndani
ya nchini.

Misilu  alisema  uchaguzi
umesitishwa kwa muda kuto-
kana na kuwapo kwa shauri lil-
ilowasilishwa na BMT na mmoja
wa wajumbe.

“Katika mkutano huu kulikuwa
na ajenda pia ya uchaguzi, lakini

umesogezwa mbele kwa sababu
ya serikali kupitia BMT, kusiti-
sha uchaguzi huo na kusogezwa
mbele hadi hapo mchakato huo
utakapomalizika,” alisema ka-
tibu huyo.

Katika hatua nyingi, Mkuru-
genzi wa Mashindano wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), Salum Madadi, aliwataka

DRFA kusimamia na kusukuma
mbele soka la wanawake ili lipige
hatua.

“Kwa bahati nzuri Mkoa wa
Dar es Salaam mnaongoza, zipo
timu zenye nguvu ila Fountain
Gate ipo juu, mfanye juhudi
kubwa ya kuhakikisha soka la
wanawake linapiga hatua zaidi,”
alisema Madadi.
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NKUNKU SAFI CHELSEA

CHELSEA imeripotiwa kukamilisha usajili wa
straika wa RB Leipzig na Ufaransa, Christopher
Nkunku na mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 25, atajiunga rasmi na klabu hiyo Julai 2023.
(Fabrizio Romano, Twitter)

SOUTHGATE KUENDELEA ENGLAND

GARETH Southgate imeamua kubakia kama ko-
cha wa England baada ya kutolewa na Ufaransa
kwenye robo fainali ya Kombe la Dunia nchini
Qatar. (Telegraph)

HOWE ATAKA AENDELEE

EDDIE Howe mwenye umri wa miaka 45, pia
amesema anataka Gareth Southgate mwenye
miaka 52 kubaki kuwa kocha wa England - licha
ya yeye ambaye anainoa Newcastle United kuhu-
sishwa na nafasi hiyo. (Chronicle)

MOUKOKO BADO DORTMUND

NYOTA anayewaniwa na Liverpool, Manchester
United na Chelsea, Youssoufa Moukoko mwenye
umri wa miaka 18, hajakaribia kusaini mkataba
mpya na Borussia Dortmund, wakala wa straika
huyo wa Ujerumani, amethibitisha. (Sky Germany
via Liverpool Echo)

OUNAHI KUONDOKA ANGERS

MWENYEKITI wa Angers, Said Chabane, amese-
ma klabu hiyo ya Ligi Kuu Ufaransa, French, Ligue
1, inajiandaa kumpoteza kiungo wa Morocco,
Azzedine Ounahi, mwenye umri wa miaka 22,
wakati wa dirisha dogo la Januari, huku Leices-
ter, Leeds United na West Ham zikiripotiwa kum-
wania. (Talksport)

JUDE NA LIVERPOOL

LIVERPOOL imeongeza nia ya kumsajili kiungo
wa Borussia Dortmund na England, Jude Belling-
ham, mwenye umri wa miaka 19. (Mirror)

GVARDIOL AWANIWA CHELSEA

CHELSEA inapanga kuweka presha kwa Real
Madrid katika mbio za kumsajili mlinzi wa RB
Leipzig na Croatia, Josko Gvardiol, mwenye umri
wa miaka 20, wakati wa dirisha la januari. (Mir-
ror)

KVARATSKHELIA HAUZWI

KLABU ya Newcastle United ni miongoni mwa
klabu kadhaa zinazomwania fowadi wa Georgia,
Khvicha Kvaratskhelia, mwenye umri wa miaka
21, lakini Napoli haina mpango wa kumuuza kwa
ada iliyoripotiwa kuwa pauni milioni 50. (90min)

DE GEA KUONDOKA

GOLIKIPA wa Manchester United, David de Gea,
mwenye umri wa miaka 32, anaweza kuondoka
Old Trafford kwa uhamisho huru wakati wa diri-
sha la Januari, wakati klabu hiyo ikiwa haijaonye-
sha nia ya kutaka kuongeza mkataba wake ambao
umebaki miezi 12. (Sky Germany via Sun)

PULISIC HAJUI HATIMA

KIUNGO wa Marekani, Christian Pulisic, mwe-
nye umri wa miaka 24, amesema “mambo yanab-
adilika haraka na chochote kinaweza kutokea”
pbaada ya kuhusishwa na mpango wa kuondoka
Chelsea kwenda Manchester United. (Indirect Pod-
cast via Metro)

CUNHA ATAKIWA EVERTON

EVERTON ni moja ya klabu nne ambazo zi-
namwania fowadi wa Atletico Madrid na Brazil,
Matheus Cunha, mwenye umri wa miaka 23, baada
va kuvunja mkataba na mchezaji wa kimataifa wa
Venezuela mwenye umri wa miaka 33, Salomon
Rondon. (Fabrizio Romano, Twitter)

MODRIC:

DOHA, Qatar

UKA Modric amedokeza
I kwamba, anaweza kuichezea

Croatia kwenye michuano
ya Euro 2024, baada ya na-
hodha huyo mwenye umri wa mi-
aka 37, kuisaidia timu yake kupata
medali ya shaba kwenye Kombe la
Dunia kwa kushika nafasi tatu.
Hiyo inaweza kumaanisha
Modric atasalia katikati ya
safu ya kiungo ya Croatia
kwenye Euro 2024, wakati
huo atakuwa anakaribia
kutimiza umri wa miaka 39.

Mchezaji huyo wa Real Madrid
Modric hatazamii mbele sana kwa
sasa, lakini bado anaweza kuichezea
Croatia  kwenye  mashindano
makubwa yajayo.

Hatua ya kwanza kwa Modric
itakuwa kuelekea Fainali za Ligi ya
Mataifa ya Uefa nchini Uholanzi

DONDOO ZA SOKA
MAGA ETI YA
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NAWEZA

HADI EURO

® @ ® Kuhusu mustakabali wangu, ninaifurahia timu
ya taifa, najisikia furaha, bado nadhani naweza...

mwakani, huku Croatia ikijiunga na
wenyeji, Italia na Hispania katika
mchuano huo wa timu nne.

Akiwa amefurahishwa na medali
nyingine ya Kombe la Dunia, baada
ya kushinda medali ya fedha miaka
minne iliyopita nchini Urusi wali-
poshika nafasi ya pili, Modric ali-
iambia beIN SPORTS: “Medali hii ni
muhimu sana kwetu, kwangu, kwa
Croatia kama timu ya taifa na kama
nchi.

“Tunathibitisha kwa  medali
hii kwamba Croatia ina jukumu
muhimu katika ulimwengu wa
soka na tunaiacha Qatar kama
washindi.

“Kuhusu mustakabali wangu, sijui
kama nitakuwa kwenye michuano
ya Euro nchini Ujerumani. Nahitaji
kwenda hatua kwa hatua.

“Ninaifurahia timu ya taifa, na-
jisikia furaha, bado nadhani naweza
kucheza kwa kiwango cha juu na
ninataka kuendelea angalau hadi

Ligi ya Mataifa ya Uefa na kisha
kutakuwa na muda zaidi wa ku-
fikiria kuhusu Euro.”

Kulikuwa na wasiwasi katika baa-
dhi ya maeneo kwamba Modric an-
gestaafu soka la kimataifa baada ya
Kombe la Dunia, lakini kocha Zlatko
Dalic alionyesha matumaini kwam-
ba angecheza hadi fainali za Ulaya
za 2024 nchini Ujerumani.

Sasa baada ya ushindi wa 2-1 Ju-
mamosi dhidi ya Morocco katika
mchujo wa kuwania nafasi ya tatu,
matakwa ya Dalic yanakaribia
kutimia.

Croatia wana Wales, Armenia,
Uturuki na Latvia katika kundi lao
la kufuzu Euro 2024, na wangepen-
delea sana kupitia hilo na kutinga
fainali.

Inabaki kuonekana kama Dejan
Lovren atacheza, huku beki huyo
wa kati mwenye umri wa miaka 33,
akiwa amesalia na kufikiria kufanya
kuhusu mustakabali wake.



30 NipaShe Jumatatu Desemba 19, 2022

HABARI MICHEZO

MECHI KALI
PYRAMIDS

VE RS US

ASWAN

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

VAN NISTELROOY KUMRUHUSU ==

GAKPO KUONDOKA JANU‘ARI:"

AMSTERDAM, Uholanzi

OCHA Mkuu wa PSV, Ruud van Nistelrooy,
amekubali kwamba, fowadi anayehitajika
sana, Cody Gakpo, huenda akaondoka katika
klabu hiyo katika dirisha la usajili 1a Januari.

Gakpo amekuwa akihusishwa na Klabu za Real Ma-
drid, Manchester United, Bayern Munich na Liverpool
baada ya kuonyesha kiwango kizuri akiwa Qatar 2022
na Timu ya Taifa ya Uholanzi.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 23, amekuwa
mchezaji wa pili katika historia ya Kombe la Dunia,
baada ya Alessandro Altobelli wa Italia mwaka 1986,
kufunga mabao katika michezo yote mitatu kwenye
hatua moja ya makundi.

Alishindwa kuzifumania nyavu katika hatua ya mto-
ano dhidi ya Marekani na Argentina, huku Uholanzi
ikitolewa kwa mikwaju ya penalti katika hatua ya
robo fainali.

Mkurugenzi wa Soka wa PSV, Marcel Brands, majuzi
alisema kwamba ada ya mchezaji huyo itakuwa reko-
di na Van Nistelrooy hatamzuia Gakpo iwapo atataka
kuondoka.

“Nilifurahia kumtazama (nchini Qatar). Anasta-
hili hii kwa sababu amekuwa kwenye kiwango bora,”
alisema Van Nistelrooy akiiambia Voetbal Interna-
tional.

“Niliweza kumsaidia kutoka karibu sana na hiyo
inanifanya nijivunie. Na kisha nitampa njia yake ita-
kapofika.”

Gakpo anajivunia mabao 17 na asisti nane katika mi-
chezo 31 msimu huu.

Akizungumza wakati akiwa kwenye Kombe la
Dunia, Gakpo alisema “atafikiria” ofa yoyote itakay-
owasili kutoka kwa Manchester United, ambayo ili-
onyesha nia mapema mwaka huu.

\
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Allegri hajui Pogba atarudi lini dimbani

TURIN, Italia

KOCHA Mkuu wa Juventus, Mas-
similiano Allegri, amekiri kuwa hana
uhakika ni lini Paul Pogba atarejea ku-
toka chumba cha majeruhi.

Pogba bado hajaichezea klabu hiyo
kwa mara ya kwanza baada ya kurejea
Turin kwa uhamisho wa bila malipo
kabla ya kuanza kwa msimu huu, aki-
uguza jeraha la goti katika mechi za
kujiandaa na msimu mpya ambalo pia
lilimfanya kukosa kuichezea Ufaransa
kwenye Kombe la Dunia.

Kiungo huyo wa zamani wa Man-
chester United awali alitarajiwa kure-
jea kwa ajili ya mechi dhidi ya viongozi
wa Serie A, Napoli Januari 13, mwaka

huu, lakini kurejea huko kwa sasa ku-
naripotiwa kuchelewa.

Allegri, akizungumza baada ya ush-
indi wa mabao 2-O dhidi ya Arsenal
kwenye Uwanja wa Emirates Juma-
mosi katika mchezo wa kirafiki, haku-
weka muda wa kurejea kwa Pogba na
alisema wazi kuwa anataka kuepuka
maswali zaidi kuhusu kupona kwake.

“Paul bado hajakuwa fiti katika
mazoezi, kwa hiyo siwezi kusema ni
lini atarejea,” aliiambia Sky Sport Ita-
lia.

“Huu ndio ukweli na ni muhimu
kusema hivyo, la sivyo kila siku tutapa-
ta maswali haya juu ya jinsi ya kupona
kwa Pogba kunaendelea.”
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INATOKA UK. 32

di Maria kuwafanya Waargentina hao
kuwa mbele kwa mabao 2-0 katika kip-
indi cha kwanza.

Messi alirejesha uongozi wao katika
kipindi cha nyongeza, kabla ya Mbappe
kuwashangaza Waamerika Kusini hao
tena kwa mkwaju wa penalti na kum-
fanya kukamilisha hat-trick ya kwanza
katika fainali ya Kombe la Dunia tangu
1966.

Mbappe sasa amefunga hat-trick ya
kwanza kwenye mechi ya fainali ya
Kombe la Dunia na kuisaidia Ufaransa
kwenda muda wa nyongeza, tangu Sir
Geoff Hurst alipofanya hivyo mwaka
1966.

Lakini pia Deschamps amekuwa ko-
cha wa kwanza kubadilisha wachezaji
wawili kabla ya muda wa mapumziko
katika mechi ya Kombe la Dunia, huku
mabingwa hao watetezi wakiwa kwe-
nye kamba kwa kushindwa kuwa na
jaribio la kulenga goli.

Ousmane Dembele na Olivier Giroud
walitolewa nje baada ya dakika 41 pe-
kee, huku Ufaransa ikiwa na mlima wa
kupanda baada ya mkwaju wa penalti
wa Messi na shuti la ajabu la Di Maria
kuitanguliza Argentina.

Dembele alifanaya makosa kwa bao
la kwanza la Argentina kwa kumwan-
gusha Di Maria katika eneo la hatari
kabla ya Messi kupachika bao lake la

wa, baada ya Kocha huyo Mkuu wa
Ufaransa kukataa kumrejesha mshindi
wa Ballon d’Or, Karim Benzema kwe-
nye mechi hiyo ya fainali.

Benzema alilazimika kuwekwa kan-
do kwenye michuano hiyo ya Qatar
2022 kutokana na jeraha la paja, lakini
kulikuwa na maoni kwamba msham-
buliaji huyo wa Real Madrid anaweza
kuungana na kikosi kwa ajili ya fainali
jana Jumapili.

Lakini Deschamps hakumpigia simu
Benzema, ambaye aliandika ujumbe
wenye utata kwenye mitandao ya ki-
jamii siku zilizofuata ambao ulitafsiri-
wa kama “Sipendezwi”.

Deschamps alichagua kumwanzisha

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1 X

Argentina imetwaa ubingwa huo
tangu 1986 wakati Ufaransa ilikuwa
ikilenga kuwa timu ya tatu kutwaa
kombe hilo mara mbili.

Ufaransa imekuwa timu ya kwanza
kushindwa kupiga shuti hata moja
katika kipindi cha kwanza cha fainali
ya Kombe la Dunia, na kumlazimu Di-
dier Deschamps kufanya mabadiliko
ya kihistoria wakati Argentina wakiwa
mbele kwa mabao 2-0.

sita la michuano hiyo na la kwanza kwa
Argentina katika mchezo huo, na Di
Maria akaongeza la pili muda mfupi
baadaye.

Huku Ufaransa wakiwa kwenye kasi,
Deschamps alilazimika kuchukua hat-
ua kwa kuwatoa Dembele na Giroud
na kuwaingiza Randal Kolo Muani na
Marcus Thuram.

Hata hivyo, uamuzi wa Deschamps
kumtoa Giroud utakuwa gumzo kub-

Giroud licha ya mchezaji huyo wa Mi- GAMEID

lan kuhangaika na jeraha siku chache
kabla ya fainali.

Mbali na Argentina kutwaa ubingwa
huo, Messi alitangazwa kuwa mchezaji
bora wa michuano hiyo huku Mbappe
akitwaa Kiatu cha Dhahabu kwa kuibu-
ka mfungaji bora wakati kipa Mar-
tinez akibeba tuzo ya kipa bora wakati
Enzo Fernandez akiondoka na tuzo ya
mchezaji bora kinda.

SIMBA YAFIKIA REKODI YAKE

INATOKA UK. 32

Matokeo hayo yameipeleka
kwenye nafasi ya pili iliyvokuwa
ikikaliwa na Azam FC kwa siku
za hivi karibuni ambayo imesu-
kumwa hadi nafasi ya tatu.

Imefikisha pointi 37, mabao
36 ikiwa timu iliyofunga mabao
mengi zaidi kwenye ligi, huku
ikiruhusu wavu wake kuguswa
mara saba tu, ikiwa pia ni timu
iliyoruhusu mabao machache
zaidi. Geita Gold imebaki kwenye
nafasi ya saba na pointi zake 22.

Mechi ilianza kwa kasi, huku
Simba ikifanya mashambulizi
kadhaa langoni mwa wapin-
zani wao jambo lililowalazimu
kucheza kwa tahadhari kubwa
dakika za mwanzo.

Ilikuwa ni dakika ya tisa Bocco
alipopata pasi ya kichwa kutoka
kwa Mosses Phri, lakini wakati
anataka kupiga shuti alianguka
na mabeki wa Geita Gold waka-
ufagia mpira huo.

Dakika moja baadaye, Juma
Luzio alipiga shuti dhaifu akiwa
amebaki na kipa Aishi Manula.

Baada ya kosakosa nyingi,
Simba ilifanikiwa kuandika bao
la kwanza dakika ya 11, Bocco
akiruka juu na kuupiga kichwa
mpira wa krosi iliyotoka winga
va kulia kwa Shomari Kapombe,

ukajaa ndani ya wavu na kumua-
cha kipa Mac Arthur Arakaza ak-
inyoosha mikono bila mafanikio.

Luzio kwa mara nyingine tena
aliikosesha Geita Gold bao, kuto-
kana na kazi nzuri iliyofanywa
na Yusuph Kagoma aliyewazidi
mbio mabeki wa Simba, akamim-
ina majalo iliyoguswa kidogo
na Joash Onyango ukamkuta
mchezaji huyo aliyepiga shuti
lililokwenda juu ya lango.

Bao la pili la washindi lilifung-
wa dakika sita kabla ya kwenda
mapumziko na Chama ambalo
lilianzia kwa pasi mzunguko na
mpenyezo kutoka kwa Moses
Phiri, Mzamiru Yassin na mfun-
gaji mwenyewe.

Chama aliiruka pasi ya Phiri
akatangulia mbele, mpira ukaen-
da kwa Mzamiru ambaye moja
kwa moja aliupeleka mbele alipo
mfungaji.

Kwa utulivu wa hali ya juu
akiwa ndani ya eneo la hatari,
aliwageuza mabeki wa Geita
Gold na kutishia kama anapiga
upande wa kushoto kwa Kkipa, la-
kini akapiga shuti dhaifu upande
wa kulia ukimpita tobo pia mlinzi
wa timu hiyo na kujaa wavuni.

Dakika ya pili tu baada ya
mapumziko, Sakho aliandika
bao la tatu kwa shuti kali, baada
va kazi kubwa iliyofanywa
na Chama pamoja na Bocco

kuwanyang'anya mpira mabeki
wa Geita Gold.

Chama aliunyang'anya mpira
akampa Bocco aliyerudisha tena
kwa mtoa pasi ya bao, kabla ya
Sakho kuujaza wavuni.

Luzio kwa mara nyingi alika-
ribia kuifungia Geita Gold bao
alipopata pasi kutoka kwa Danny
Lyanga, lakini shuti kali liligonga
nguzo ya pembeni kabla ya
kuokolewa na Onyango.

Sakho tena dakika ya 74 ali-
pachika mpira wavuni kwa shuti
kali la mbali. Ni baada ya Kipa
Arakaza raia wa Burundi kujitosa
kuokoa kwa ustadi shuti la Cha-
ma aliyekuwa akitaka kufunga,
lakini mpira aliouokoa ulimkuta
mfungaji akiwa mita takribani 35
akapiga shuti la kunyooka lililok-
wenda moja kwa moja wavuni,
huku juhudi za kipa huyo ziki-
ishia kujigonga kwenye mlingoti
wa lango kiasi cha kushindwa
kuendelea na nafasi yake ika-
chukuliwa na Sebusebu Samson.

Timu zote zilifanya mabadiliko
kadhaa, lakini ni Simba iliyonu-
faika nayo kwa Kibu aliyeingia
Kipindi cha pili kupachika bao la
tano dakika moja kabla mechi
haijamalizika, akipata pasi
mpenyezo kutoka kwa kinara wa
pasi za mwisho kwenye Ligi Kuu,
Chama ambaye alikuwa anafiki-
sha ‘assist’ ya tisa.

Khosheh Talaei vs Saipa Karadj

Chooka Talesh FC vs Chador Malu Yazd

Arman Gohar Sirjan vs Vanpars

Fajr Sepasi vs Shahrdari Astara

Esteghlal Mollasani vs Mes Shahr-e Babak

Shahrdari Hamedan vs Pars Jonoubi Jam

PSM Makassar vs Psis Semarang

Diagoras FC vs Apollon Larisas

SC Farense U23 vs Portimonense U23

Nassaji Mazandaran vs Sanat Naft Abadan

Sanat Mes Kerman FC vs MES Rafsanjan

Malavan Bandar Anzali vs Sepahan Esfahan

AL Qaisoma vs Najran SC

Al Orubah vs Jeddah Club

Al Nasr Dubai vs Dibba Al Fujairah

FC Veria vs Panserraikos

Anagennisi Karditsas vs Thesprotos

Ceramica Cleopatra vs El Daklyeh

Apollon 1926 vs Almopos Arideas

PAO Rouf vs Panachaiki

Al Dhafra vs Ajman Club

AL Nasr vs AL Sahel

Bahir Dar Kenema FC vs Mekelakeya

Kallithea FC vs Olympiacos Piraeus B

Bali Utd Pusam vs PSS Sleman

Zob Ahan vs Aluminium Arak

Gol Gohar vs Havadar

Chennaiyin FC vs Kerala Blasters FC

Al Faisaly (KSA) vs AL Hazm

Smouha Club vs El Ittihad Alexandria

Coca Cola vs Ghazl EL Mahallah

LYS Sassandra vs Asi D Abengourou

Sporting Gagnoa vs Denguele Sport

Al Was| Dubai vs Shabab AL Ahli Dubai Club

AL Bataeh (UAE) vs Jazira Abu Dhabi

Kazma SC vs Al Jahra

Ethiopia Electricity vs Hadiya Hosahina FC

Karmiotissa vs Pafos FC

Adanaspor vs Denizlispor

Pyramids vs Aswan

SC Kfar Qasem vs Hapoel Ramat Gan

Ironi Kiryat Shmona vs Sectzya Nes Ziona

Maccabi Jaffa vs Hapoel Rishon Lezion

Steaua Bucuresti vs Botosani

Maccabi Bney Reine vs Maccabi Tel Aviv

Maccabi Haifa vs Bnei Sakhnin

Usd Audace Cerignola vs Juve Stabia

Perugia vs Venezia

Leganes vs Zaragoza

Wigan vs Sheffield Utd

@ CHEZA KWAWAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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MESSI/AIPA'ARGEN
KOMBE LA DUNIA 2022

® ® ®Mbappe atwaa Kiatu cha Dhahabu, Messi mchezaji bora, Martinez
kipa bora, rekodl kibao zaandikwa huku....

Lusail, Qatar waa Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar Gonzalo Montiel ndiye alihitimisha ub- gentina kushinda kwa mikwaju 4-2 katika
jana baada ya kuifunga Ufaransa kwa mik-  ingwa huo kwa Argentina baada ya kufun- mechi hiyo ya fainali iliyopigwa Uwanja wa
Lionel Messi ameiongoza Argentina kut-  waju ya penalti katika fainali ya kihistoria. ga mkwaju wa penalti na kufanikisha Ar-  Lusail nchini Qatar jana.

Hata hivyo, kipa Emiliano Martinez, ali-
fanya kazi ya kupongezwa kwa kuokoa mk-
waju wa Kingsley Coman.

Penalti za Argentina zilifungwa na Messi,

— — — — Paulo Dybala, Leandro Paredes na Gonzalo
I m a a I I a r e o I a e Montiel huku mbili za Ufaransa zikifungwa
na Kylian Mbappe na Randal Kolo Muani

wakati Coman na Aurelien Tchouameni

Na Adam Funhgamwango mabao matano kila moja kwenye msimu huu, baada ya ule ambao wakikosa.
orodha ya wafungaji Ligi Kuu Tan-  Simba yenyewe iliupata Oktoba Argentina ilionekana ingeweza kupoteza
MABAOQ yaliyofungwa na na- zania Bara huku Chama aliyefunga 30, mwaka huu kwenye Uwanja kombe hilo, baada ya Mbappe kufunga ma-
hodha John Bocco, Clatous Chama, bao moja na kutoa pasi za mabao wa Benjamin Mkapa, ikiifunga bao mawili katika dakika 10 za mwisho na
Pape Sakho (mawili) na mchezaji mbili katika mchezo huo, akifiki- Mtibwa Sugar mabao 5-0. Hakuna kusababisha timu hizo kumaliza dakika 90
aliyetokea benchi, Kibu Denis, ya- sha mabao matatu na ‘assist’ tisa timu nyingine iliyoshinda kwa matokeo yakiwa 2-2, hivyo kwenda muda
meiwezesha Simba kuipiga Geita wakati Kibu ndiyo kwanza akiwa idadi kubwa ya mabao hayo kwe- wa nyongeza, hiyo ikiwa ni baada ya mk-
Gold ‘mkono’ 5-0, katika mechi amefungua akaunti yake ya mabao nye ligi mpaka sasa. waju wa penalti wa Messi na bao la Angel
iliyochezwa Uwanja wa CCM msimu huu.

Kirumba jijini Mwanza jana. Ni ushindi wa pili mkubwa zaidi
Bocco na Sakho wanafikisha kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara .

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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