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Lowassa:
DK. Mengi
aliuchukia
umaskKini
kwa vitendo

Na Waandishi Wetu

WAZIRI Mkuu mstaafu, Edward
Lowassa, amesema atamlilia
aliyekuwa Mwenyekiti Mtendaji
wa IPP, Dk. Regnald Mengi, kuto-
kana na kuwa kielelezo cha mtu
halisi aliyeuchukia umaskini kwa
vitendo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyopa-
Lowassa alimwelezea DK. Mengi
kama mtu aliyeishi maisha yake
na kuwanyanyua wengine katika
kuupinga umaskini.

“Umekuwa na mchango mkub-
wa sana katika maendeleo ya
taifa letu na watu wake. Umeacha
alama kubwa ya upendo, moyo wa
kutoa na unyenyekevu kwa jamii
alama ambayo Watanzania tutaku-
kumbuka nayo daima,” alisema.

SHIVYAWATA WAMLILIA

Nalo Shirikisho la Vyama vya
Watu Wenye Ulemavu (SHIVYA-
WATA) Mkoa wa Dodoma, limem-
lilia marehemu DK. Reginald
Mengi, huku likisema alikuwa
msaada kwao, hivyo ndoto zao
walizokuwa wakitegemea kutoka
kwake kuwainua kiuchumi zitaku-
wa zimefutika.

Katibu wa Shivyawata Mkoa
wa Dodoma, Justin Ng'wantalima,
alisema ndoto ya watu wenye
ulemavu waliyokuwanayo kabla
ya kifo cha Dk. Mengi walitegemea
kuwa ipo siku wataondokana na
umaskini.

Alisema alikuwa sauti kwa wale-
mavu, watoto, yatima na wasio na
uwezo na alijitoa bila kujali kuwa
anapata kitu gani kwenye maisha
yake.

“Dk. Mengi kwa upande wetu sisi
watu wenye ulemavu alikuwa mtu
ambaye hakuwa mbinafsi na ali-
penda kuona wenye ulemavu siku
moja tunaondokana na umaskini,”
alisema.

Naye katibu wa Chama cha
wasioona mkoa wa Dodoma,
Enock Mbawa, alisema Kutokana
na umuhimu aliokuwanao kwa
watu wenye ulemavu, DK. Mengi
kwa upande wao alikuwa kama
Mungu wa pili wa kwao kutokana
na mambo aliyowafanyia kwa
misingi ya kiroho.

Hata hivyo ni matumaini kwetu
watu wenye ulemavu watajitokeza
wengine watakaochukua jukumu
la kuwajali kama ilivyokuwa kwa
Dk. Mengi ambaye aliamua kwa
dhati kutoka moyoni kuwajali na
kuhakikisha mahitaji yanayow-
aguza wanayapata.Imeandikwa
na Salome Kitomari (Dar) na Peter
Mkwavilla (Dodoma)

Dk. Mengi aiteka Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, HAI

SHUGHULI za kiuchumi, kil-
imo, usafirishaji na huduma ny-
ingine za kijamii katika maeneo
mbalimbali ya wilaya ya Hai na
barabara kuu ya Arusha/Moshi,
jana zilisimama kwa zaidi ya
saa tano, kupisha msafara wa
magari ya kusindikiza mwili wa
Mwenyekiti wa Makampuni ya
IPP, Dk. Reginald Mengi.

Mamia ya wananchi wa miji
ya Kia, Bomang'ombe, kwa Sad-
ala, Mashine Tools na Nshara
wakifunga barabara kwa saa
zaidi ya tano.

Wananchi hao ambao wen-
gine walisindikiza gari lililobeba
mwili huo huku wakiimba ny-
imbo, kubusu gari, kutaka mwili
ushushe wabebe jeneza, kufagia

barabara, kutandika khanga,
kubeba mabango, kumwaga
maua na kulala barabarani, yote
ni kumuenzi Dk.Mengi.

Mwili wa Dk. Mengi uli-
wasili katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(Kia) saa 3:40 asubuhi kwa
ndege ya Shirika la Precision
Air na kupokelewa na viongozi
mbalimbali akiwamo Mkuu wa
mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna
Mghwira, wabunge, wakuu wa
mikoa, wilaya, wakuu wa taasisi
mbalimbali, viongozi wa dini
na siasa wa mikoa ya Kanda ya
Kaskazini.

Katika mji wa Bomang'ombe,
maelfu ya wananchi walisima-
ma katikati ya barabara kuu ya
Moshi-Arusha wakiwa wame-
beba matawi ya miti, wengine

wakigalagala katikati ya bara-
bara na wengine wakiimba ny-
imbo za majonzi.

Mamia ya waombolezaji wa-
liusindikiza mwili wa Dk. Mengi
wakikimbia kwa miguu kutoka
makutano ya kwenda uwanja
wa ndege wa Kia-Arusha/Moshi
hadi eneo la darajani nje kidogo
ya mji wa Bomangombe am-
bapo vikosi vya Jeshi la Polisi
vililazimika kuwasogeza waom-
bolezaji kupisha msafara huo.

Shule mbalimbali hasa se-
kondari na shule za msingi,
maduka ya biashara, baa na
hoteli zilizopo pembezoni mwa
barabara kuu ya Moshi-Arusha
walifunga kwa muda mfupi na
kukusanyika kando ya barabara
wakiimba nyimbo za kujifariji.

MAJALIWA, NDUGAI
KUONGOZA MAZISHI

Akizungumza na waandishi wa
habari katika uwanja wa ndege wa
Kia, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Mghwira alisema Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, anatarajiwa ku-
wasili mkoani humo leo asubuhi na
ataongoza maelfu ya waombolezaji
katika mazishi ya Dk. Mengi ata-
kayezikwa kesho.

Kwa mujibu wa Mghwira, vion-
gozi wengine wa kitaifa wataka-
oshiriki mazishi hayo ni pamoja na
Spika wa Bunge, Job Ndugai.

Waliowasili na mwili huo ni
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, Mkuu wa mkoa wa
Njombe, Christopher Ole Sendeka,
Mbunge wa Vunjo, James Mbatia na

INAENDELEA UK. 8

Gwajima akimbilia TCRA, polisi

wamkingia kifua video ya ngono
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Mchungaji wa Kanisa la Ufufuo na Uzima, Josephat Gwajima, akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa

habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kuhusishwa kwake na video ya ngono inayosambazwa
katika mitandao ya kijamii. Kulia ni mkewe. PICHA: MIRAJI MSALA

Elizabeth Zaya na Mary
Geofrey

ASKOFU wa Kanisa la Ufufuo
na Uzima, Josephath Gwajima,
amesema amepeleka maombi kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) ili imtafute mtu aliyem-
chafua kwa kusambaza video ya
ngono mtandaoni akidai kuwa ni
ya Askofu huyo.

Gwajima aliyasema hayo jana
gumza na waandishi wa habari ku-
kanusha juu ya video hiyo ya ngono
inayodaiwa kuwa ni yake na kudai
kwamba ni njama za kumchafua.

Askofu Gwajima alisema tayari
ameshaanza kufanyia kazi mtu
aliye nyuma ya njama hizo za
kumchafua na kwamba anaamini
kwamba TCRA itafanya kazi yake
na kumbaini.

“Nimewaomba TCRA wamtafute
na ndiyo nataka kuona kama sheria
ya makosa ya mtandao inafanya
kazi, kwa sababu kuna watu wa-
nachafuliwa na wanaowachafua
wanapatikana, haiwezekani na
mimi nichafuliwe halafu wahusika
wasipatikane, ninaamini kwamba
na huyu aliyenichafua atapatika-
na,” alisema Gwajima.

Askofu Gwajima pia alihusisha
tukio hilo na masuala ya kisiasa
akiamini kwamba ni mbinu za
kumnyamazisha asizungumze kue-
lekea katika uchaguzi mkuu mwaka
kesho.

Alisema zipo njama zinazofany-
wa na baadhi ya watu ambao wa-
najaribu kumwanzishia matukio ya
kumuumiza ili akose nguvu sauti
ya kusema kwa sababu wanaamini
kwamba amekuwa akizungumza
ukweli.

“Nilichojifunza ni kwamba tangu
mwanzo mimi napenda nchi ya
Tanzania, mahubiri yangu, mis-
emo, mafundisho na ‘character’
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Asasi sasa zalia
na mbinu mpya
ya ubakaji

Na Enock Charles

ASASI sita za Kiraia
zimeiomba Serikali ku-
chukua hatua za haraka
kukomesha mbinu mpya
ya vitendo vya ubakaji
wanavyofanyiwa wa-
nawake wilayani Mwanga
mkoani Kigoma ambao
umepatiwa jina la ‘teleza’
wakitumia kujipaka mafu-
ta machafu na Kinyesi li
wasikamatwe.

Asasi hizo zikiongozwa
na taasisi ya utafiti isiyo
va kiserikali (Twaweza),
Kituo cha Sheria na haki
za binadamu (LHRQC),
mtandao wa kijamii wa
jamii forum na mtandao
wa mabadiliko (Change
Tanzania) zimeeleza
kusikitishwa mtindo huo
mpya wa ubakaji na
kuiomba Serikali ku-
chukua hatua za haraka
ili kuwanusuru wanawake
mkoani humo.

Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Utafiti ya
Twaweza Aidan Eyakuze,
alisema matukio wanay-

ofanyiwa wanawake hao
ni ya kikatili na kwamba
serikali inapaswa kuliona
hilo na kuchukua hatua
za haraka ili kuwanusuru
wanawake mkoani humo.
“Haya matukio vali-
yoibuka Kigoma yanasikit-
isha, tunatakiwa kuchukua
hatua za haraka ili kuwa-
komboa hawa wanawake
na kufanya jitihada sio tu
kwa tukio hili la Teleza ila
kuhakikisha kuwa hakuna
mahali nchini ambapo wa-
nawake hao wanaonewa
“ Alisema Eyakuze.
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1,200 waugua Dengue Dar,
Kinondoni, Ilala yatajwa hatari

Na Waandishi Wetu

WATU 1,200 wa Mkoa wa Dar
es Salaam, wameugua ugonjwa wa
homa ya Dengue huku mtu mmoja
akiripotiwa kupoteza maisha, huku
Wizara ya Afya ikitoa tahadhari.

Maeneo  yaliyokumbwa na
ugonjwa huo ni Ilala, Kariakoo,
Upanga, Kisutu, Buguruni na
Tabata wilayani Ilala.

Maeneo mengine ni Ubungo,
Mbezi wilayani Ubungo na Msasani,
Masaki na Kinondoni wilayani
Kinondoni.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Dk. Yudas Ndugile,

alieleza takwimu hizo wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu hali
ya ugonjwa huo katika jiji hilo, le-
nye wakazi takribani milioni tano
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka 2012.

Alisema idadi hiyo ya wagonjwa
ni kwa mujibu wa taarifa za kuanzia
Januari hadi Mei mwaka huu amba-
zo zimekusanywa katika hospitali
mbalimbali ndani ya mkoa huo.

“Kwa kipindi cha Januari hadi
Mei mwaka huu, jumla ya wa-
nanchi 1,200 wameugua homa ya
dengue na mtu mmoja kupoteza
maisha katika mkoa mzima wa Dar
es Salaam,” alisema Dk. Ndugile.

“Na wagonjwa wengi wanatoka
katika maeneo na kata za Ilala, Ka-
riakoo, Upanga, Kisutu, Buguruni,
Tabata, Mbezi, Ubungo, Kinondoni,
Msasani, Masaki,” alitaja Dk. Ngugi-
le.

Aidha, Dk. Ngudile alisema
katika kudhibiti ugonjwa huo
wametoa tahadhari kadhaa ziki-
wamo za kuangamiza mazalia ya
mbu kama vifuu, makopo, vyungu
chakavu, matairi chakavuna ku-
fukia madimbwi kwenye maeneo
ya makazi.

Alisema pia wananchi wanatak-
iwa kuchukua tahadhari na kusafi-
sha maeneo ya ofisi, shule, vyuo,

gereji, stendi za mabasi, masoko,
maeneo ya mama lishe, baa, se-
hemu wanazouza vinywaji, hoteli,
migahawa na hosteli za wanafunzi.
Dk. Ngudile alisema, wame-
fanya kazi ya upuliziaji dawa za
kuua mbu katika maeneo ya shule,
vyuo, gereji, masoko, kwa mama
lishe, kwenye baa, grosari, hoteli,
migahawa, hosteli za wanafunzi na
stendi za mabasi.
Piaaliwatakawanachikuchukua
tahadhari za kupata ugonjwa huo
kwa kuzuia kunga’atwa na mbu
kwa kutumia chandarua chenye

INAENDELEA UK. 8

MAJEMBE AUCTION MART LTD
(VIJANA WA KAZI)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MAJEMBE AUCTION MART LTD. KWA IDHINI TULIYOPEWA NA HALMASHAURI
YA WILAYA YA KARATU S.L.P 190 KARATU, TUTAUZA KWA MNADA WA
HADHARA MAGARI NA MASHINE MBALIMBALI TAREHE 25/05/2019 SIKU YA
JUMAMOSI KUANZIA SAATANO ASUBUHI.

NO. | REG.NO LOT NO. MAKE HALI YAKE

1. SM 8108 KDC/2018/01 LANDROVER PUMA HALITEMBEI
2. SM 6354 KDC/2018/02 LANDROVER 110 S/W HALITEMBEI
3. T800 QLN KDC/2018/03 ISUZU TIPPERTON 7D/ HALITEMBEI

INJECTION

4. SM 21396 KDC/2018/05 ISUZU FSR TIPPER HALITEMBEI
5. CW5602 KDC/2018/05 COMBINE HARVEST FIAT AGR LINATEMBEA
6. SM 3616 KDC/2018/06 YAMAHA AG 125 LINATEMBEA
7. SM5718 KDC/2018/07 YAMAHA DT 125 LINATEMBEA
8. UNKNOWN | KDC/2018/08 YAMAHA AG 125 LINATEMBEA

Masharti ya mnada

1. Ukaguzi utaruhusiwa siku 2 kabla ya mnada.
2. Mununuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada
(au zaidi) na salio la 75% litalipwa ndani ya siku kumi na nne (14).
3. Endapo mshindi atashindwa kulipa salio la 75% kwa muda uliotolewa
atakua amepoteza haki yake na mali itauzwa tena.

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana nasi kwa simu:
0767 608090,0784 773900/ 0786 1203012

215217902

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

lenye namba za usajili:
T794 DFQ /T 243 DCT.

18.50
2.84
5.20

mita
mita
mita

Urefu -
Upana -
Kimo -

3. NJia itakayotumika DAR

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

0

IS

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAPLI tarehe
12 /05/2019 kampuni ya S.S.F Co.LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR kuelekea KAGERA gari hilo

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

MWENDAKULIMA gari litasafiri muda wa mchana tu(kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA,
Tarehe 17//04/2019.

hadi KAGERA kupitia

215218702




4 Nipashe .........

HABARI KITAIFA

Prof. Ndalichako
avipa changamoto
vyuo Vikuu utafiti

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Elimu, Sayansi, Teknolojia na
Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako, amevitaka
VYUO0 Vikuu nchini kuchapisha utafiti wao
kwenye machapisho ya ndani na nje ya
nchi ili kuvifanya kutambulika kimataifa
badala ya kuishia kwenye maonyesho.
Akizungumza jana wakati wa kufunga
maoyesho ya utafiti mbalimbali yaliyoanza
Jumatatu wiki hii, katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) chini ya kauli mbiu
ya utafiti kwa maendeleo jumuishi na ende-
levu, alisema utafiti ndiyo jambo linalokip-
aisha chuo kitaifa na kimataifa.

Alisema kila mwaka kuna taasisi za nje
Zinapanga vyuo Vikuu duniani, na kwamba
VYUO vya ndani havishiki nafasi nzuri kwe-
nye utafiti kutokana na kutochapisha tafiti
zao. “Kitaaluma tuko vizuri, lakini kina-
chotuangusha ni kwa sababu wanaangalia
taaluma na utafiti, kinachotushusha nafasi
ya Vyuo Vikuu vya Tanzania ni machapisho
siyo ya kutosha. Inawezekana hata huu
utafiti niliouangalia unaishia kwenye mao-
nyesho, hauendi kwenye machapisho.

Waziri huyo alivitaka vyuo vikuu hivyo
kutoa machapisho mbalimbali katika ma-
jarida ambayo yanatambulika kitaifa na
kimataifa.

Aidha, alikipongeza UDSM kwa kutenga
Sh.bilioni moja kwa ajili ya wahadhiri na
wanafunzi kuendeleza utafiti, na kuvitaka
VYUO0 vingine kuiga mfano huo kwa kuwa
utafiti ndiyo muhimili wa elimu ya juu.

“Fedha mnazo na tunawalipa fedha
nyingi sana kupitia ada za wanafunzi, tu-
nalipa mishahara, fedha mnazo kupanga ni
kuchagua ila nawashauri mchague kufanya
utafiti,” alisema. Alisema wizara inaunga
mkono uamuzi wa UDSM kubadili muundo
wa ufundishaji kwa kufanya utafiti, ubunifu,
teknolojia na ujasiriamali katika kutatua
matatizo ya jamii, ili kuwa na wahitimu am-
bao wanaweza kujiajiri na kuajiri wengine.

Kwa mujibu wa Prof. Ndalichako, wakuu
wa nchi za Afrika katika mkutano wa 23
walipitisha mkakati wa miaka 10 wa Say-
ansi, teknolojia na ubunifu kwa bara la Af-
rika, ambao ni sehemu ya agenda ya muda
mrefu uliojikita katika kuendeleza eneo
hilo kama dhana na viwezeshi vya kufikia
maendeleo ya bara hilo.

Awali, Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. William Anangisye, alisema maonye-
sho hayo yatakuwa yanazunguka kwenye
vyuo Vilivyo chini ya UDSM, kwa kuwa
utafiti ni kiungo muhimu kwa chuo, wadau
na umma kwa ujumla.

“Wiki ya utafiti ndiyo mahali UDSM in-
aweza kurudi katika falsafa yake ya kuwa-
tumikia Watanzania, tunataka kuwaonyesha
wadau kuwa sisi ni sehemu ya jamii na
siyo Kisiwa Kkilichojitenga kisichofikiwa na
watu wengine,tunayo ajenda, sera na dira
ya chuo ya mwaka 1961 tunaiendeleza,”
alibainisha. Alisema katika kutoa msukumo
kwenye utafiti na ubunifu wanatoa fedha
kwa kutumia vyanzo vyake vya ndani,
na kwamba walimu kutumia nafasi hiyo
vizuri. “Fedha zipo kwa sasa itatusaidia
kuwabana ambao hawachapishi, na kama
umekaa kwa miaka saba hujachapisha
andiko lolote kama Daktari au Profesa itabi-
di tukupeleke ukafundishe shule ya sekond-
ari. Fedha hizi zitawezesha kuandika na
kuchapisha kwenye majarida ya kimataifa,
zitatolewa kwa uwazi na ushindani kwa kila
mwalimu wa UDSM,” alisema.

Biteko: Watorosha madini
wanatembea na mlango wa jela

Na Rose Jacob,
MWANZA.

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, amesema watoroshaji
wa madini watambue wa-
natembea na kifungo na
mlango wa jela ubavuni, na
kwamba hakuna huruma yoy-
ote kwa wale watakaobainika,
ikiwamo kufilisiwa mali zao
zote.

Biteko ameyasema hayo
dua soko la madini la ki-
mataifa katika jengo la kitega
uchumi la Rock City Mall,
ambalo linakamilisha idadi ya
masoko 13 yaliyofunguliwa
katika mikoa inayojihusisha
na shughuli hiyo, ikiwa ni
kutimiza lengo la serikali la
kuhakikisha sekta hiyo inaifik-
isha nchi kwenye uchumi wa

ara imezifuta na watawapatia
wachimbaji wadogo, imeji-
panga kuongeza wafanyakazi
ambao sio rasmi ili kuepuka
urasimu katika uendeshaji wa
kazi katika masoko ya madini,
wakati wakisubiri taratibu za
kiutumishi kwa ajili ya kutoa
ajira.

“Uzinduzi wa soko hili
unatoa majibu kwa maswali
yawananchi kuhusu changa-
moto ya utoroshwaji wa rasili-
mali zamadini ambayo ime-
dumu kwa muda mrefu, sasa
sitegemeii kusikia eti kuna
watu wanatorosha madini...
ambaye atabainika  asije
akailaumu serikali, adhabu
ni kifungo na kuzitaifisha
mali zake, maana atakuwa
ametaka mwenyewe,” alisema
Biteko.

Kadhalika, Biteko alisema

serikali inapata mapato yake
na mfanyabiashara naye
anufaike, kutaondoa uweze-
kano wa wanunuzi wa madini
kuibiwa na wajanja wachache
wanaojifanya wana madini
kumbe hawana.

Mwakilishi wa wafanya-
biashara ya madini mkoani
Mwanza, Makono Kaniki,
alimuomba Waziri Biteko
kuwasaidia kutatua changa-
moto ambazo zinawakabili,
ikiwa ni upatikanaji wa kibali
maana kimekuwa kikipati-
kana Dodoma,ofisi ya ukaguzi
iliyopo kiwanja cha ndege
Mwanza iko nje inahatarisha
usalama wa wauzaji madini
na utitiri wa kulipia ushuru
kutoka sehemu nyingine
kwenda mahali pengine.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, alisema,

Sengerema ambao kwa sasa
upo kwenye mchakato wa
kupata leseni.

“Mkoa una jumla ya leseni
za utafiti wa dhahabu 57,
uchimbaji mdogo 356 na
uchimbaji wa kati 13, maeneo
yanayozalisha madini aina
ya dhahabu kwa wingi ka-
tika mkoa huu yapo wilayani
Kwimba, Misungwi na kwa
kiasi kidogo katika Wilaya ya
Sengerema na almasi ni ki-
wango kidogo katika maeneo
ya Mabuki na Mwamanga
wilayani Misungwi,” alisema
Mongella.

Naye meneja wa NMB
Kanda ya Ziwa, Abraham
Augustino, alisema wanaunga
mkono juhudi za serikali ya
Rais John Magufuli za uan-
zishaji wa masoko ya madini,
kwa kuwa hata wao wanau-

kati ifikapo 2025. Tume ya Madini itaratibubei mkoa huo unatarajia kuwa faika kwa shughuli za kibenki
Aidha, Biteko alisemaleseni za madini ndani ya soko na uchimbaji mkubwa wa na wameshaanza kuwakope-
33,000 ambazo zilikuwa hilo na kuhakikisha mchim- dhahabu kupitia mgodi wa sha wachimbaji wadogo na
zimeshikiliwa na watu, wiz- baji anapata stahiki zake, Nyanzaga uliopo wilayani kuwapatia semina.
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Viyakula, vinywaji, mafuta vyapaisha mfumuko wa bei

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa kwa mwaka
ulioishia mwezi Aprili, 2019 umeongeze-
ka hadi asilimia 3.2 kutoka asilimia 3.1
kwa mwaka ulioishia mwezi Machi 2019.

Hali hiyo inamaanisha kuwa kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma
kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili, 2019
imeongezeka kidogo ikilinganishwa na
kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia
mwezi Machi, 2019.

Akizungumza na waandishi wa habari
ala ya kitakwimu kutoka ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS), Irenius Ruyobya,
alisema kuongezeka kwa mfumuko huo
kumechangiwa na kuongezeka kwa bei

za baadhi ya bidhaa za vyakula na sisizo
za vyakula. Alisema baadhi ya bidhaa za
vyakula ambazo zilichangia kuongezeka
kwa mfumuko wa bei wa mwezi Aprili,
2019 ni pamoja na samaki kwa asilimia
12.2, mafuta ya kupikia kwa asilimia 9.9,
matunda kwa asilimia 12.6, maharage
kwa asilimia 13.3 na mihogo mibichi kwa
asilimia 8.5.

“Kwa upande mwingine, bidhaa zisizo
za vyakula zilizochangia kuongezeka kwa
mfumuko wa bei wa mwezi Aprili, 2019 ni
pamoja na mavazi kwa asilimia 3.8, hudu-
ma za vyakula na vinywaji kwenye miga-
hawa kwa asilimia 4.6, huduma za malazi
kwenye nyumba za wageni kwa asilimia
6.1, gesi ya kupikia kwa asilimia 2.6, mkaa
kwa asilimia 10.9, gharama za kumuona

daktari hospitali za binafsi kwa asilimia
6.6 na dizeli kwa asilimia 8.5 alisema.
Aidha alisema kuwa mfumuko wa bei
wa bidhaa za vyakula na vinywaji ba-
ridi kwa mwezi Aprili,2019 umeongezeka
hadi asilmia 0.9 kutoka asilimia 0.1 kwa
mwaka ulioishia mwezi Machi, 2019.

Akizungumzia hali ya mfumuko wa
bei kwa nchi za Afrika Mashariki, alisema
Uganda mfumuko wa bei kwa mwaka un-
aoishia mwezi Aprili, 2019 umeongezeka
hadi asilimia 3.5 kutoka 3.0 kwa mwaka
ulioishia mwezi Machi,2019.

Hata hivyo, alisema nchini Kenya mfu-
muko wa bei kwa mwaka unaoishia mwe-
zi Aprili, 2019 umeongezeka hadi asilimia
6.58 kutoka asilimia 4.35 kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Machi, 2019.
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Wananchi
walipwa

bil. 1.9/-
kupisha maji

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Maji imelipa jumla ya
Sh.1,913,832,491 ikiwa ni fidia kwa
wananchi waliokuwa na makazi
kando kando ya Bonde la Mto Ruhila
ambalo ni chanzo cha maji cha Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Songea (SOUWASA) mkoani
Ruvuma.

Wananchi hao wamekuwa waki-
fuatilia malipo yao kwa miaka 15
iliyopita tangu mwaka 2003. Malipo
hayo yamefanyika kwa awamu taty;
awamu va kwanza kiasi Kilicholipwa
ni Sh. 500,000,000/- na awamu ya
pili na ya tatu kiasi kilicholipwa ni
Sh.1, 413,832,491.

Taarifa ya Wizara ya Maji ilieleza
jana kuwa kazi hiyo ya kuwalipa
wananchi hundi zao imesimamiwa
na SOUWASA.

Taarifa ilieleza kuwa idadi ya wa-
nanchi waliolipwa fidia ni 723. Hata
hivyo, idadi ya wananchi wapatao
80 hawakujitokeza kuchukua hundi
Zao ambazo bado zipo katika Ofisi
za Mamlaka, wananchi waliobaki
wanaombwa kufika katika ofisi hizo
kuchukua hundi zao.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge walia uhaba
wa watumishi afya

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

wa na changamoto hiyo, anaishauri serikali
iongeze watumishi katika vituo vya afya, za-

WABUNGE wameitaka serikali kuajiri wa-
tumishi wapya ili kutatua changamoto ya
uhaba wa watumishi katika sekta ya afya
nchini.

Wakichangia bungeni jijini Dodoma jana
mjadala wa makadirio ya bajeti ya Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa mwaka ujao, wabunge wal-
isema vituo vingi vya kutolea huduma za afya
nchini vinakabiliwa na uhaba wa watumishi.

Mbunge wa Mpwapwa, George Lubeleje
(CCM), alisema pamoja na serikali kufanikiwa
katika ujenzi wa zahanati na vituo vya afya,
changamoto iliyopo sasa ni upungufu wa wa-
tumishi wa idara ya afya.

Alisema kutokana na kada hiyo kukabili-

hanati na hospitali, hasa za wilaya na ku-
hakikisha kunakuwa na upatikanaji wa dawa.

Mbunge wa Viti Maalum, Zainabu Vulu
(CCM), mbali na kuzungumzia changamoto
ya uhaba wa watumishi, alisema serikali
ina jukumu la kuhakikisha kila mtu anapata
elimu ya huduma ya afya na ikiwezekana
uwekwe utaratibu ambao kila Mtanzania ata-
mudu bima ya afya.

Mbunge wa Bukene, Seleman Zeddy
(CCM), aliitaka serikali kuhakikisha zahanati
12 zinakuwa na waganga ili wagonjwa wapate
huduma za uhakika.

“Hili litakwenda sambamba na ilani yetu

INAENDELEA UK. 26

Mkataba huduma za wateja
TCRA sasa Kudhibiti rushwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kuanzishwa kwa mka-
taba wa huduma kwa mteja wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), utapunguza
vitendo vya rushwa kwa kuwa hakutaku-
wapo masuala ya kuonana uso kwa uso kati
ya mtoa huduma na mteja.

Aidha, baada ya kukamilika usajili wa
laini za simu kwa kutumia alama za vid-
ole, matukio ya wizi kwa kutumia simu na
matumizi ya lugha chafu yatakuwa historia.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Isack Kam-
welwe, alipokuwa akizindua mkataba huo
ambao unalenga kutekeleza majukumu yake
kwa uwazi ili kutimiza dhana ya uwajibikaji,

Alisema rushwa itapungua maana mambo

ya uso kwa uso yatapungua.

“Kwa kuwa kwa sasa tunakutana uso kwa
uso kwenye utoaji huduma kwa wananchi la-
kini sasa upo mfumo rahisi,” alisema.

Pia alisema utawezesha wahandisi kuzun-
gumza na kwa simu bila kuonana na mteja na
kwamba hali hiyo itapunguza majibu mabaya
kwa wananchi ambayo yanaweza kutolewa
na watoa huduma hao kwa kuwa akifanya
hivyo, atabainika.

Aliwataka wananchi kutumia sekta ya ma-
wasiliano kuleta maendeleo na kuboresha
maisha yao.

Akizungumzia wizi kwa kutumia simu,
Waziri huyo alisema baada ya muda mfupi,
hakuna atakayeibiwa simu wala kutumia
lugha chafu.

INAENDELEA UK. 26
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Dk. Mengi upumczike
mahali pema peponi

ALIYEKUWA Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Men-
gi, aliyefariki dunia mapema wiki iliyopita baada ya kuugua
kwake wilayani Hai, Mkoa wa Kilimanjaro.

Dk. Mengi ambaye alizaliwa Mei 29, 1942, tangu alipofariki
dunia ameelezewa na makundi mbalimbali ya jamii kwa ma-
tendo meme aliyotenda kwa muda wote wa uhai wake wa kui-
shi duniani wa miaka 77.

Amezungumziwa kwamba alitenda mambo mengi mazuri,
kikubwa kikiwa ni kuuchukia umaskini, hivyo kutumia muda
wake na rasilimali alizozimiliki kuwasaidia watu wengine ka-
tika jitihada za kujikwamua katika umaskini.

Uthibitisho kwamba Dk. Mengi alitenda mazuri mengi duni-
ani kwa jamii umedhihirishwa kwa jinsi kifo chake kilivyoigusa
sana jamii nzima.

Mapokezi ya mwili wake kutoka Dubai Jumatatu kuanzia
Dar es Salaam hadi katika Hospitali ya Jeshi la Lugalo kuhifa-
dhiwa, ni moja ya uthibitisho huo kuwa alikuwa ni mtu wa
watu wote.

Makundi yote ya jamii bila kujali watoto, vijana, watu wa-
zima, wazee, wenye ulemavu na kujitokeza katika mitaa mbal-
imbali kumlilia vinathibitisha kuwa jamii imeondolewa na mtu
muhimu aliyewagusa wengi.

Katika shughuli ya kuuaga mwili wake juzi jijini Dar es Sa-
laam umati uliojitokeza na salamu zilizotolewa na makundi
mbalimbali ya jamii, ikiwamo serikali ni uthibitisho mwingine.

Kadhalika, mapokezi makubwa ya mwili wake katika Uwan-
ja wa Ndege Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) jana, wakati uki-
ya mazishi leo, pia ni uthibitisho kuwa alikuwa anapendwa na
kukubalika kwa wengi.

Mengi yamezungumzwa na mengine yataendelea kuzun-
gumzwa juu yake kuhusiana na mchango wake mkubwa al-
ioutoa kwa jamii, lakini jambo la msingi kwa jamii baada ya
kumpumzisha leo katika nyumba yake ya milele ni kila mmoja
kujitathmini kama katika maisha yake ametenda mambo
memgi na yenye hoja kwa jamii ambayo yatamfanya athamini-
ke na kugusa wengi kama marehemu Dk. Mengi.

Mambo aliyoyafanya Dk. Mengi katika kusaidia jamii ni men-
gi na kwa kukumbushia machache ni kusapoti uhifadhi wa
mazingira, kusaidia vita dhidi ya umaskini, kupiga vita rushwa,
kutoa ajira kwa wananchi, kuwezesha watu wenye ulemavu na
mengine mengi ambayo hayawezi kutosha katika safu hii.

Ni kweli kwamba nafasi yake katika jamii itakuwa vigumu
kuiziba, lakini tunamini kuwa wapo watu ambao wataweza
kujitolea kujitoa kwa ajili ya kuisaidia jamii kama alivyofanya
marehemu.

Hatuwezi kusema zaidi, kikubwa tunaamini kuwa Mungu
atasikia maombi na sala ambazo wengi wamemuombea Mare-
hemu Dk, Mengi katika kipindi chote cha msiba na maombol-
ezo, ikiwamo siku ya leo ya kuupumzisha mwili wake katika
nyumba yake ya milele.

Tunamuomba mwenyezi Mungu aipumzishe roho ya Dk.
Mengi mahali pema

peponi, lakini tukiamini kuwa ushauri aliouacha katika kita-
bu chake chaICam’, I Must’, 1 Will', kitabaki kuwa urithi kwa kila
Mtanzania ambaye ana ndoto za kujikwamua kutoka kwenye
umaskini. Bwana alitoa, Bwana ametwaa, jina lake lihidimiwe.
Amina.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

BURIANI...

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Asante Makamba, magzingira
ndiyo yaamue kuhusu plastiki

SERIKALI imesisitiza msi-
mamo wake kuwa, haina
mpango wa kuongeza muda
kwa wamiliki wa viwanda vina-
vyozalisha mifuko ya plastiki
iliyopigwa mafuruku na ku-
fafanua kuwa zuio hilo litaku-
wa la sheria.

Inawataka wafanyabiashara
na wazalishaji wa mifuko wasi-
poteze muda kuomba muda
wa matumizi ya mifuko hiyo,
badala yake wazingatie kile
ambacho imewaelekeza.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira ) January Makam-
ba, alisema hayo katika kikao
chake na wazalishaji. Aliweka
wazi kwamba, hakuna kurudi
nyuma katika vita dhidi ya mi-
fuko hiyo.

Makamba anasema, hatua
ya kupiga marufuku mifuko
hiyo, lengo lake ni kulinda afya
za wananchi na mazingira,
hivyo serikali haiwezi kurudi
nyuma na imeashaamua kuwa
Juni Mosi ndio mwisho wa mi-
fuko hiyo.

“Madhara  yanayotokana
na matumizi ya mifuko hiyo
ni makubwa, hivyo siyo rahisi
kwa mtu kuona katika hali ya
kawaida. Wizara, itahakikisha
hatua hiyo inafanikiwa bila
vikwazo na wananchi wataen-
delea kuelimishwa.

“Katazo la kitu kama hiki
halikosi vikwazo, kelele na
hata vitisho kutoka kwa wa-
tumiaji na wazalishaji. Hivyo,
tumejipanga kukabiliana na
yote hayo. Katika kukabiliana
na zuio hili, changamoto ni

nyingi ikiwamo kutokuwa na
ufahamu mpana wa wananchi
juu ya athari zake, lakini tume-
jipanga kuhakikisha linafani-
kiwa na hatua muhimu zaidi
ni kutoa elimu kwa wananchi,”
anasema.

Anasema, elimu ya kutosha
itatolewa kuhusu madhara
ya mifuko ya plastiki na njia
mbadala zitaanza kutumika
wakati wa kipindi cha zuio na
kwamba, serikali imejipanga
jinsi ya kukabiliana na changa-
moto zitakazojitokeza.

Waziri anasema, kinacho-
takiwa ni ushirikiano kutoka
kwa wazalishaji hao na wa-
nanchi kwa ujumla, kwa vile
mazingira ni suala muhimu
kwa kizazi cha sasa na kijacho,
hivyo ni jukumu la kila mmoja
kuyalinda.

Nimejaribu kueleza kwa
kirefu kile kilichosemwa na
waziri, kutokana na ukweli
kwamba jambo hilo halikuan-
za jana wala juzi, bali la miaka
mingi.

Limekuwa likisemwa, lakini
utekelezaji umesuasua.

Muda huo ungetosha kwa
wahusika kujipanga badala
ya kuibuka tena na kuanza
kuomba kuongezewa muda
huku wakijua kwamba serikali
ilianza ‘kubipu’ kuhusu mifuko
hiyo zaidi ya miaka mitano ili-
yopita.

Kunaendelea kuomba muda
ili wajiandae, ni sawa na kue-
ndelea kuweka rehani afya
za Watanzania na mazingira
yao kwa ujumla. Ni muhimu
wakaangalia uwezekano wa

kuzalisha mbadala, kuliko
kungangania  kisichoweze-
kana.

Ikumbukwe huko nyuma,
aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais anayehusi-
ka na Mazingira, Dk Terezya
Huvisa, aliwahi kutoa muda wa
miezi mitano kwa wazalishaji
na wauzaji.

Jambo la kushangaza ni
kwamba, serikali imetangaza
kufikia Juni mosi mwaka huu,
ambayo ni wiki tatu zijazo,
ndio mwisho wa mifuko hiyo,
halafu  wanajitokeza  tena
kuomba kuongezewa muda.

Wakumbuke ni miaka min-
gapi imepita tangu walipope-
wa muda wa miezi mitano
ya kuachana na uzalishaji na
uuzaji wa mifuko hiyo, halafu
leo wanakuja tena na hoja hiyo
hiyo ya kutaka kuongezewa
muda.

Madhara ya mifuko hiyo ya-
mekuwa yakielezwa mara kwa
mara na wataalamu wa afya,
sasa wazalishaji na wauzaji wa-
napoomba kuongezewa muda,
maana yake wanataka waen-
delee kuweka rehani afya za
Watanzania.

Bidhaa zote za plastiki na
hasa mifuko laini inatajwa
kuchangia katika uchafuzi
wa mazingira kwa kuharibu
udongo, kuleta gesi za sumu na
hivyo kusababisha madhara ya
kiafya kwa binadamu.

Katika hilo kweli ‘Hapa kazi
tu’ kwani salama za marufuku
tumeaza kuzipata kupitia
ujumbe katika simu zetu za
mkononi.
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Gari maalum likiwa tayari kwaajili ya kuubeba mwili wa marehemu Dk. Reginald Abra-
ham Mengi, baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(KIA), jana.

Umati wa wananchi na waombolezaji wakisubiri kuupokea mwili wa Dk. Mengi.

A,
v

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Nshara, wakiwa kando ya barabara wakishuhudia msa- Wananchi wa Mji wa Bomang'ombe, wakiwa wametandika kanga barabarani ili gari lenye
fara wakati mwili wa Dk. Mengi ukipelekwa Machame. mwili wa Dk. Mengi lipite juu yake kama ishara ya heshima kwa marehemu.

Gari lenye mwili wa marehemu likiwa limezongwa na wananchi na waombolezaji Askari wakijitahidi kuwasogeza pembeni wananchi, ili msafara uweze kupita. PICHA ZOTE:
ili waweze kumuaga mpendwa wao. GEODFREY MUSHI
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Asasi sasa zalia
na mbinu mpya

INATOKA UK. 3

Gazeti hili lilipomtafuta Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Kigoma Martin Otieno ili azun-
gumzie taarifa hizo halikufanikiwa kumpata
baada ya simu kuita bila kupokelewa na hata
alipotumiwa ujumbe mfupi wa maandishi
haukujibiwa.

Akisimulia baadhi ya matukio hayo mwa-
nasheria wa Taasisi ya utafiti ya Twaweza,
Annastazia Rugaba, alisema matukio hayo
yamekuwa yakijirudia mkoani humo.

“Matukio haya ni mengi sana hapa
tunasikia wale walioumizwa na kupiga kelele,
lakini kuna wengine wengi wanakaa kimya
kwa kuogopa fedheha “ alisema Annastazia
na kuongeza: “Kuna mama wa miaka 36 ame-
ingiliwa mara 6 akajeruhiwa mara nne, 2017
aliingiliwa mara tatu ,2018 aliingiliwa mara
moja, 2019 ameingiliwa mara mbili.”

Kwa upande wake mmoja wa waathirika
wa vitendo hivyo ambaye ni mkazi wa mkoa
huo Ramla Issa, vitendo hivyo vimekithiri
zaidi katika eneo la Mwanga Kusini mkoani
Kigoma na kwamba hadi sasa wanawake
45 wamebainika kutendewa ukatili huo iki-
wamo kujeruhiwa kwa mapanga na visu.

“Mimi nilivamiwa na mtu mmoja usiku ni-
kiwa nimelala, alikuwa na lengo la kunibaka,
na katika harakati za kubishana naye na al-
ivyoona kwamba nimekataa ndipo alinikata
na panga na katika kujiokoa likawa limekata
mikono yangu yote miwili,,"alisema Ramla.

Aliongeza: “Wakati ananishambulia nili-
piga kelele na nikasikia kama vishindo vya
watu wanakuja na ndipo alikimbia, msaada
niliopata ni wa kupelekwa hospitali nilita-
pakaa damu hadi usoni, walifika watu na
kunisaidia kwenda polisi, nilipofika nilis-
tushwa na jinsi walivyonipokea na kuniuliza
vipi wamefanikiwa? nilijisikia vibaya sana, “
Ramla anaeleza.

Ramla alisema wabakaji hao katika mbinu
yao hiyo mpya wamekuwa wakijipaka mafuta
machafu au kinyesi cha binadamu wanapok-
wenda kutekeleza ukatili wao kama kinga ili
pia isiwe rahisi kuwakamata kwa mikono.

1,200 waugua Dengue Dar

INATOKA UK. 3

dawa kitandani.

Alisema pia wananchi wa-
natakiwa kupaka mafuta ya
kufukuza mbu mikononi na
miguuni na kuvaa nguo ndefu
kufunika mwili kama mikono,
miguu na mgogo.

Alisema Manispaa zote za
mkoa huo zinatekeleza mpan-
go wa upuliziaji wa viuatilifu
katika madimbwi yanayotua-
misha maji katika kudhibiti
ugonjwa huo.

“Kila Manispaa imetekeleza
na zinaendelea kutekeleza
hili kwa lengo la kuhakikisha
ugonjwa huu hauendelei kue-
nea kwa watu wengi lakini pia
kupunguza kasi ya uzalianaji
wa mbu hawa wenye virusi vya
homa na dengu,” alisema Dk.
Ngudibe.

Kadhalika, alivitaka vyom-
bo vya habari kuendelea kue-
limisha jamii kuhusu kuwapo
kwa ugonjwa huu ili wananchi
waendelee kuchukua tahad-
hari.

Aliwataka pia wamiliki wa
maeneo yenye mikusanyiko
ya watu kuchukua tahad-
hari ili kuepusha kuenea kwa
ugonjwa huu kwa watu wengi
zaidi.

“Wito wangu kwa vyombo
vya habari viendelee kuelimi-
sha wananchi wa mkoa huu
na mikoa ya jirani kuhusu
ugonjwa huu. Wananchi wa-
chukue tahadhari ili kuepuka
maambukizi,” alisema Dk.
Ngudibe.

Pia aliwataka wananchi
kwenda kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya wanapo-

hisi dalili za homa ya dengu ili
kuwahi kupata matibabu.

Kwa mujibu wataarifa iliyo-
tolewa na Mganga Mkuu wa
Serikali, Prof. Mohames Kambi
Aprili 12, mwaka huu, watu
304 walikuwa wameripotiwa
kuugua ugonjwa huo katika
mikoa ya Dar es Salaam (252)
na Tanga (52).

WAZIRI
HARI

Wakati huo huo, serikali im-
ewataka wananchi kuchukua
tahadhari dhidi ya ugonjwa
wa dengue ambao umekuwa
tishio nchini.

Akiwasilisha bungeni juzi
hotuba kuhusu makadirio ya
bajeti ya wizara yake kwa mwa-
ka ujao wa fedha , Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, alisema mlipuko wa
ugonjwa huo mwaka huu ul-
ianzia Januari na kwamba hadi
kufika Machi, wagonjwa 523
wametolewa taarifa.

Kati yao, 467 wametoka Dar
es Salaam na 56 wametoka
Mkoa wa Tanga.

Alisema wizara imeshaka-
milisha mpango mkakati wa
kudhibiti ugonjwa huo ambao
unajumuisha kujenga uwezo
wa watumishi wa afya katika
kutambua, kupima, matibabu
na udhibiti wa mbu wanaouen-
eza.

“Ninatoa wito kwa wananchi
kuwa makini wapatapo homa
na wahakikishe wanakwenda
kupata huduma katika vituo
vya kutolea huduma za afya ili
waweze kupimwa na kupatiwa
tiba sahihi,” alisema.

ATOA TAHAD-

Waziri huyo pia alisema wiz-
ara yake imeboresha utoaji wa
taarifa mapema za magonjwa
ya milipuko kwa njia ya kiele-
ktroniki (e-IDSR) kuanzia ngazi
ya vituo vya kutolea huduma.

Alibainisha kuwa hadi ku-
fikia Machi mwaka huu, mikoa
25 kati ya 26 imekwisha kuan-
za kutoa taarifa kwa njia hiyo
ya elektroniki.

KUHUSU DENGUE

Homa ya dengue ni
ugonjwa wa kitropiki una-
osababishwa na virusi vya den-
gue maarufu kama dengue.

Homa ya dengue pia huju-
likana kama, homa ya kuvunja
mifupa kwa sababu inaweza
kuwafanya watu wawe na
maumivu makali hadi wahisi
kama mifupa yao inavunjika.

Dalili za ugonjwa huu huan-
za siku tatu hadi kumi na nne
baada ya kuambukizwa.

Baadhi ya dalili ni homa kali,
kuumwa na kichwa, kuota vi-
pele kwenye ngozi na maumi-
vu kwenye misuli na maungio.

Kwa watu wachache, homa
ya dengue inaweza kubadilika
na kuwa aina zinazohatarisha
maisha.

Dalili kubwa ni ile ya ku-
vuja damu, ambayo huifanya
mishipa ya damu inayobeba
damu.

Kwa kawaida matibabu hu-
chukua siku tatu hadi saba hadi
mgonjwa kupona na hakuna
dawa ya chanjo inayofanya
kazi kuwakinga watu dhidi ya
virusi vya dengue.

Imeandikwa na Mary
Geofrey (Dar mna Sanula
Athanas (Dodoma).

Gwajima akimbilia TCRA, polisi wamkingia kifua

INATOKA UK. 2

zangu, naipresent Tanzania,”
alisema Askofu Gwajima na
kuongeza:

“Nafasi yangu katika taifa ni
kusema, tena kwa usahihi bila
kumung unya maneno, na ndiyo
maana watu wamekuwa waki-
jaribu kuleta matukio kunifanya
nikose sauti, kwamba wanipige ili
nisiseme. Sasa nawaambia kwam-
ba hawawezi kunimaliza nguvu na
sasa hivi ndiyo nimeanza na safari
hii nitapiga kali kuliko zile zilizo-
pita.”

Gwajima alisema hakuna mtu
ambaye anaweza kujirekodi mwe-
nyewe video mbaya kama hiyo ili-
yokuwa ikisambaa halafu akatuma
mwenyewe.

“Ninaomba kila mtu atumie ak-
ili yake, kwamba ni mwanamume
gani ambaye anajamiiana halafu,
ajirekodi, halafu atume  mwe-
nyewe, hakuna mjinga wa namna
hiyo duniani. Huyo mtu aliyesa-
mbaza hiyo video aliweka ‘image
za aina mbili tofauti’ kichwa ni
cha mwingine na mwili ni wa mtu
mwingine, halafu mkono unaoone-
kana ni wa baunsa,” alisema Askofu
Gwajima.

Aliongeza: “Huyu mtu alitumia

picha ya familia ambayo nilipiga na
familia mwaka 2008 nikiwa kifua
wazi ambayo tuna haki ya kupiga
picha za namna hiyo kama famil-
ia, na video hiyo nilianza kuiona
jana(juzi) asubuhi, kwa hiyo hatua
za awali ambazo nimezichukua,
nimekwenda Polisi nimechukua
RB, na kuiomba TCRA imtafute
huyu mtu.”

Askofu Gwajima alisema Ju-
mapili ataanza upya kupambana
na watu wanaomchafua, huku
akijitapa kwamba vita hiyo itakuwa
kubwa zaidi ya iliyokuwapo mwa-
ka jana. “Ninamuonya huyu mtu
ambaye yuko nyuma ya haya na
endapo atashindwa kufanya yale
yanayompasa kufanya, Jumapili
nitaanza kumgawia vitu vyake, ni-
tarudisha jumapili zileeee ambazo
watu walikuwa wanakusanyika
kutoka sehemu mbalimbali kuja
kusikiliza,” alisema Askofu Gwaji-
ma.

“Nitawapa update, naifanyia kazi
na nakaribia mwishoni ya nani kwa
nini na anatuma kutoka wapi, laki-
ni anayetuma yuko hapa Tanzania
na ni yule yule ambaye anatakiwa
asagwe vipande vipande na ata-
potea kwa mara nyingine tena.”

Kwa upande wake mke wake
alisema yeye anafahamu ukweli na

anamwamini mume wake.

“Mimi ni jasiri kama simba, uk-
weli nina ufahamu, mume wangu
nina mfahamu na nina mwamini
na ukweli ndiyo huo hakuna mtu
anayeweza kuubadilisha, niko
pamoja na yeye, nitasimama
pamoja na yeye na Mungu akiwa
upande wetu hakuna takayekuwa
juuyety,” alisema.

Wakati huo huo Jeshi la Polisi,
Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
lilisema linafanyia uchunguzi vid-
eo hiyo na kusema kwamba Askofu
Gwajima si mtuhumiwa wa video
ya ngono inayosambaa mitandao-
ni. Alisema video hiyo ina lengo
la kumchafua mtumishi huyo wa
Mungu ambaye ni muathirika wa
tukio hilo na amemtaka kuwa mtu-
livu wakati Jeshi la Polisi linaende-
lea na upelelezi wa tukio hilo.

Kamanda wa Polisi, Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, aliyasema hayo mbele
ya waandishi wa habari jana ka-
tika mkutano wake wa kutolea
ufafanuzi wa tukio hilo lililozua
taharuki kubwa kwenye mitandao
ya kijamii.

Alisema Jeshi la Polisi Makao
Makuu, Kitengo cha Upelelezi wa
Makosa ya Jinai, linalifanyia kazi
suala hilo na kuwataka waumini wa

kanisa lake kuwa watulivu wakati
wakiendelea na kazi hiyo.

“Nimewaita nitoe taarifa ya
tukio lililotokea jana (juzi) na ku-
leta hisia mbaya kwa jamii, picha
hizo zinaonekana Askofu Gwajima
na mwanamke ambaye ameficha
uso wake. Jana (juzi) kulikuwa na
taarifa angeitwa kuja kutoa taarifa
kuhusu hili. Ninachoweza kusema
Gwajima katika hili si mtuhumiwa
na Baba Askofu Gwajima katika
hili ni muathirika,” alisema Mam-
bosasa.

Alisema katika hali ya kawaida
halikuonekana kama tukio ambalo
lingeweza kutokea ndani ya jamii
na lina lengo la kumchafua mtumi-
shi wa Mungu na kwamba uchun-
guzi umeshaanza tangu juzi.

Aliwataka Watanzania kuwa
watulivu na kuacha kutolea majibu
suala hilo kwa sababu wanaende-
lea na uchunguzi wa tukio hilo ili
kuwabaini waliohusika.

Alisema atakayebainika kuhusi-
ka na tukio hilo atachukuliwa hat-
ua za kisheria bila kujali nafasi yake
ndani ya jamii.

Kamanda Mambosasa alisema
wakazi wa Dar es Salaam wanatak-
iwa kuwa watulivu wakati wakifan-
ya uchunguzi na upelelezi wa kina
wa tukio hilo.

DK. Mengi
aiteka
Kilimanjaro
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baadhi ya wafanyabiashara
akiwamo rafiki wa Dk. Mengi,
Felix Mosha.

RATIBA YA MAZISHI

Ratiba ya mazishi hayo ilio-
nyesha kuwa mwili Dk. Mengi
baada ya kupokelewa waom-
bolezaji mbalimbali watatoa
heshima za mwisho na
utazikwa kwenye makaburi
ya familia nyumbani kwake
Kisereni, Kijiji cha Nkuu
Sinde, Kata ya Machame
Mashariki, Wilaya ya Hai.

Leo Alhamisi), mwili wa
Dk. Mengi utaondolewa eneo
la Nkwasero Machame na
kupelelekwa Moshi Mjini ka-
tika kanisa kuu la Usharika
wa Moshi wa Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT)
ambako wananchi wote wa
Mkoa wa Kilimanjaro wata-
pata fursa ya kutoa heshima
za mwisho kabla ya kuanza
ibada ya mazishi.

Baadae mchana mwili

cha Nkuu Sinde, Kata ya Ma-
chame Mashariki ambako
ndiko makazi yake ya milele
yalipo nyumbani kwake Kis-
ereni.

Ibada ya mazishi hayo ya
Dk. Mengi itaendeshwa na
Mkuu wa KKKT, Askofu Dk.
Fedrick Shoo ambaye ata-
saidiwa na maaskofu wen-
gine wastaafu Dk. Erasto
Kweka na Askofu Dk. Martin
Shao.

Maaskofu wengine wataka-
oshiriki ni pamoja na Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki
la Arusha, Mhashamu Askofu
Isaac Amani.

SALAMU ZA KKKT

Akitoa salamu za KKKT,
Mkuu wa Kanisa hilo, Askofu
Dk. Fredrick Shoo, alisema
kuwa kanisa halina la kusema
zaidi ya kumwambia Mwe-
nyezi Mungu asante kwa ku-
wapa mtu huyo muhimu.

Askofu Dk. Shoo alisema
kuwa, watu wengi wameku-
wa wakielezea jinsi ambavyo
Dk. Mengi amegusa maisha
yao na kudai kuwa marehe-
mu alikuwa ni zawadi kutoka
kwa Mungu.

Askofu huyo alitumia na-
fasi hiyo kumuomba Mwe-
nyezi Mungu kuwafariji wale
wote waliokuwa na msiba
huo pamoja na familia kwa
ujumla.

“Tunapaswa kumshukuru
Mwenyezi Mungu kwa ajili ya
kutupa Dk. Mengi kwa kipin-
di chote tulichokuw anaye na
tuiombee familia ipate nguvu
katika kipindi hiki kigumu,”
alisema Dk. Shoo.
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NEMC sasa kuhuisha sera kukabiliana mazingira bahari

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
limejipanga katika kuboresha maz-
ingira katika ukanda wa Bahari ya
Hindi ili kwenda sambamba na
malengo ya kituo cha mazingira ki-
mataifa (GEF)
jana, wakati wa warsha ya kujadili
Uhuishaji wa Sera Kukabiliana na
Mazingira ya Bahari ya Hindi

iliyoandaliwa na Programu ya
Mazingira ya Umoja wa Mataifa
(UNEP) na

kuwakutanisha wadau wa sekta
za umma na binafsi, Mwenyekiti wa
NEMC, Prof. Esnati Chaggu, alisema
programu italeta mafanikio katika
usimamizi wa mazingira baharini.

“Programu hii itakuwa na tija

kubwa kwa Taifa katika kuilinda
Bahari na viumbe vilivyomo, la-
kini muhimu zaidi kwa watu wote
wanaoendesha shughuli zao za
uchumi kupitia Bahari ya Hindi,”
alisema Prof. Chaggu.

Aliongeza kuwa uboreshaji wa
sera utasaidia kuongeza thamani
ya mazao yanatokanayo na bahari
na hivyo kuinua uchumi kwa wa-
nanchi wa maeneo ya ukanda wa
pwani na taifa kwa ujumla

“Tuwashukuru  wenzetu wa
UNEP kwa kuleta mradi huu am-
bao utasaidia kuongeza thamani
ya mazao ya bahari, hivyo kuwa
na soko la uhakika ndani na nje ya
nchi kwa kuwa mradi utahakikisha
mazingira ya bahari yanakuwa sala-
ma,” alisema.

Meneja wa Mradi huo kutoka
Programu ya Mazingira ya UNEP,
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Sinikinesh aliyataja mambo manne
muhimu katika utekelezaji wa mra-
di huo ambayo yataiweka Tanza-
nia na mataifa yaliyopo magharibi
mwa Bahari ya Hindi katika nafasi
nzuri ya kuongeza

thamani ya mazao ya Baharini.
“Mradi huu unatekelezwa katika
nchi tisa na umejikita katika ku-
saidia mabadiliko ya sera, Kupun-
guza changamoto kupitia ushiriki
wa jamii katika usimamizi wa rasili-
mali endelevu, kupunguza changa-
moto zilizopo sekta binafsi na
kuzijengea taasisi na jamii uwezo
ili kuongeza thamani ya mazao na
sughuli zingine baharini,” alisema.

Mratibu wa Mradi huo kutoka
NEMC, Rose Mtui, alisema mradi
huu utasaidia kuinua uchumi kwa
jamii mbalimbali zinazotegemea

uchumi wake kupitia bahari

“Utekelezaji wa mradi huu
utakuwa na faida kubwa kwani
utabadilisha changamoto nyingi
na kuwa fursa, hivyo kuongeza ma-
pato kwa jamii

zinazotegemea Bahari kama
kitega uchumi lakini kwa kuyatun-
za mazingira ya bahari kutaongeza
thamani ya mazao ya baharini,
hivyo kuwa na uhakika wa soko,”
alisema Mtui.

Mradi huo utatekelezwa Kenya,
Comoro, Madagascar, Mauritius,
Msumbiji, Seychelles, Somalia, Af-
rika Kusini na Tanzania, na utagha-
rimu dola za Marekani milioni 8.8
zitakazotumika katika kuwajengea
uwezo taasisi na jamii, maboresho
ya sera, kupunguza changamoto
kupitia ushiriki wa jamii pamoja
na kushughulikia changamoto zi-
lizopo katika sekta binafsi.

Mwenvyekiti wa NEMC, Prof. Esnati Chaggu, (kulia), akifurahi jambo na Meneja wa Mradi kutoka Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa,

Sinikinesh Beyene (kushoto), baada ya warsha ya kujadili mradi wa uhuishaji wa sera ya kukabiliana na mazingira ya Bahari ya Hindi

kumalizika

Msako vitambulisho wamachinga nyumba kwa nyumba

Na Gurian Adolf, KATAVI

SERIKALI ya Wilaya ya Mpanda
mkoani Katavi, imetoa siku saba
kwa  wajasiriamali wadogo wa-
naofanya biashara wawe na vi-
tambulisho na endapo watakaidi,
wataanza kukamatwa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Lilian
Matinga, aliyasema hayo wakati
akilihutubia baraza la Madiwani
wa Manispaaya Mpanda.

Alisema anatoa siku saba
kwa wafanyabiashara wadogo na

wajasirimali ambao hawaja pata
vitambulisho wawe  wamepata
na ifikakapo Jumatatu ya wiki ijayo
na yeyote ambaye hatakuwa na ki-
tambulisho hataruhusiwa kufan-
yabiashara na akikaidi atakamatwa.
Alisema kuanzia  Jumatatu
ataongoza askari wa  polisi ku-
wakamata wafanyabiashara wa-
dogo wote ambao watakuwa
wanafanyabiashara bila vibali, na
msako huo atakuwa wa nyumba
kwa nyumba.
Matinga alisema kuwa wilaya ya
Mpanda ilipokea vitambulisho

25,000, lakini cha kushangaza
hadi sasani vitambulisho 2,000
tu ndiyo vilivyotoka wakati Seri-
kali  imewajali wafanyabiashara
hao kwa kuwapa vitambulisho ili
wasibughudhiwe.

Naye Meya wa Manispaa ya
Mpanda, Willy Mbogo, alisema
baadhi ya wafanyabiashara wado-
go wanashindwa kuwana vitam-
bulisho vya ujasiriamali kutokana
na uwezo mdogo wa kifedha
kwa kushindwa kulipia Sh. 20,000
za vitambulisho.

Alisema kutokana na kuwa na
uwezo huo mdogo wa kifedha,
baadhi yao wamekuwa wakiomba
Serikali iwapunguzie kiwango
hicho cha pesa

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mpanda, Sosisten Mayoka, alise-
ma wilaya hiyo imeshaweka
utaratibu wa kupokea fedha ki-
dogo kidogo kutoka kwa wafan-
yabiashara ~ wanaoona hawana
uwezo wa kulipa kiasi hicho kwa
mara moja, na baada ya kufikisha
Sh. 20,000 wamekuwa wakipewa
vitambulisho hivyo.

]
Waganga,
Ma-DC
wapewa
jukumu
la dengu

Na Dege Masoli, TANGA

MLIPUKO wa ugonjwa
wa dengu uliyoukumba
mkoa wa Tanga umeila-
zimu ofisi ya afya ku-
wataka waganga wakuu
wa wilaya na wakuu
wa wilaya za mkoani
kuchukua tahadhari kwa
kutoa elimu kwa umma
Kujihami.

Hayo yalielezwa na
Afisa wa Afya Mkoa
wa Tanga, Jumanne
Magoma, alipokuwa
akitoa taarifa ya hali
ya ugonjwa wa dengu
na Chipungunya ilivyo
katika Mkoa wa Tanga.

Alisema Mkoa wa
Tanga ulikumbwa na
mlipuko wa ugonjwa
huo Januari 2, mwaka
huu kwa kumpata mtu
mmoja na baadae wen-
gine waligundulika.

Alieleza kuwa hadi ku-
fikia Machi 31, jumla ya

watu 165 walihisiwa
kuugua dengu na kwam-
ba baada ya vipimo, 61
walibainika kuwa na
ugonjwa na walianza
kupatiwa huduma.

Magoma alieleza kuwa
wagonjwa waliokutwa
na ugonjwa huo waliti-
biwa na kwamba haku-
na waliyopoteza maisha
wala idadi kuongezeka
baada ya hapo.

Alieleza kuwa baada
ya kutokea kwa mli-
puko huo jamii im-
ekuwa ikielimishwa ili
kutambua viashiria na
namna ugonjwa huo
unavyoweza kubainika
na kuwataka wananchi
kuchukua tahadhari
ikiwamo usafi wa maz-
ingira.

Aliongeza kuwa
waganga wa wilaya
na wakuu wa wilaya
walishapewa jukumu
la kutoa elimu kwe-
nye maeneo yao kwa
kuzishirikisha kamati
za ulinzi lengo likiwa
kudhibiti ugonjwa huo
kuenea katika maeneo
mengine ya mkoa huo.

Aliwataka wananchi
wanapoona dalili
za ugonjwa huo wakim-
bilie kwenye vituo
vilivyopewa jukumu la
kupima dengu ambavyo
pamoja na Hospitali
ya Rufani ya Bombo.
Zingine ni Burhan,
Agakhan na Shufaa.
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Wizara yajitetea upendeleo mikopo

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Omary Mgumba, amesema taari-
fa za Benki ya Maendeleo ya Kili-
mo (TADB), kuwapendelea vigogo
wake kwenye utoaji wa mikopo si
za kweli.

Mgumba alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipojibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Ulanga
(CCM), Goodluck Mlinga, aliye-
hoji kwanini benki hiyo hutoa
mikopo kwa upendeleo hasa kwa
wake za vigogo wake. Mlinga alise-
ma benki hiyo imekuwa ikitoa
mikopo kwa upendeleo kwa ku-

waacha baadhi ya wanawake na
kutoa kwa wake wa vigogo wake.

Katika majibu yake, Mgumba
alikanusha madai hayo na kueleza
kuwa benki hiyo imeanzishwa
kwa lengo la kukuza uchumi.

Mgumba alisema wanaopata
mikopo ni wale ambao wametimi-
7a vigezo.

“Tumetoa  maelekezo  wa-
nawake wajiunge na vikundi na
vikundi ndiyo vitakuwa dhamana
na tuliagiza asilimia 20 iende
kwao na tumewaelekeza watoe
mikopo kwa kina mama,” alise-

ma. Alisema hadi sasa, benki hiyo
imeishatoa asilimia 33 ya mikopo.
Katika swali la msingi, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Esther
Mmasi, alitaka kauli ya serikali
kuhusu ushiriki wa wanawake
kwenye sekta ya kilimo.
“Changamoto kubwa inayowa-
fanya wanawake wa Tanzania wa-
sishiriki kwenye sekta ya kilimo ni
ufinyu wa bajeti na mtaji kutoka
taasisi za kifedha. Je, nini kauli ya
serikali? mbunge huyo alihoji.
Mgumba akijibu swali hilo,
alisema sekta ya kilimo inajumui-

sha sekta ndogo ya kilimo mazao,
mifugo, uvuvi na misitu.

Alisema katika kutatua changa-
moto hizo, serikali inaendelea
kusimamia utekelezaji wa Sera
ya Taifa ya Uwezeshaji wananchi
Kiuchumi ya Mwaka 2004.

Ripoti ya ukaguzi wa Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad,
kwa mwaka wa fedha 2016/17,
ilieleza kuwa alibaini sehemu
kubwa ya fedha za benki hiyo
zimekopeshwa kwa watendaji wa
benki hiyo.

Wakala wa mafunzo ya uvuvi waanzishwa

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi,
imeanzisha wakala wa mafunzo
wa Uvuvi ili kuwapatia elimu vi-
jana kuhusu masuala ya uvuvi
ili nchi inufaike na rasilimali za
uvuvi iliopo.

Hayo yalibainishwa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdalah Ulega, alipo-
jibu swali la Mbunge wa Viti Maal-

um (CCM), Asha Jecha. Katika
swali lake, mbunge huyo alihoji
serikali imewaandaaje wananchi
wanaoishi katika ukanda wa ba-
hari ili wafanye uvuvi wenye tija.
Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema serikali pia imean-
zisha Taasisi ya Utafiti (Tafiri) ili
kufanya tafiti na kuvumbua
teknolojia itakayowasaidia kuleta

tija kwenye tasnia ya uvuvi.

Alisema taasisi hizo husaidia
kuwapa elimu na maarifa wadau
wa uvuvi ili wavue kwa tija.

Alisema wizara ina mikakati
mbalimbali inayolenga kuleta
maendeleo katika sekta ya uvuvi
na kuwasaidia wavuvi kimkakati
na kuendelea kutoa elimu kwa
wavuvi.

Alisema mikakati mingine ni
pamoja na kuwekeza katika uvuvi
wa Bahari Kuu kwa kufufua Shiri-
ka la Uvuvi (Tafico).

Hata hivyo, Ulega alisema
wizara yake imeanzisha dawati
la sekta binafsi ili kuwasaidia
wavuvi kutatua changamoto zi-
nazowakabili ikiwamo kupata
mikopo kutoka taasisi za fedha.

I
Serikali

yafafanua
umri ajira
kwa mtoto

BUNGE limeelezwa
kuwa sheria inakataza
kuajiri mtoto chini ya
miaka 18 isipokuwa katika
mazingira maalum.

Kauli hiyo ilitolewa jana
bungeni na Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu
- Kazi, Ajira na Vijana,
Anthony Mavunde, alipo-
jibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Kiteto
Koshuma.

Katika swali lake,
mbunge huyo alihoji
kwanini serikali isiweke
umri wa kuajiriwa kuwa
ni miaka 21 hadi 35 ili
kuwezesha vijana wengi
wanaotoka vyuoni kupata
ajira.

Akijibu swali hilo,
Mavunde alisema serikali
imeweka utaratibu huo
kupitia Sheria ya Ajira na
Uhusiano Kazini Namba
6/2004 kifungu cha tano
na ndiyo inayotoa maelek-
ez0 zaidi.

“Kutokana na kifungu
hicho umri wa kuajiriwa
ni miaka 18 na kuende-
lea pamoja na masharti
yaliyotajwa katika kifungu
hicho cha tano,” alisema.

Mavunde alisema ni
muhimu kuendelea kuhim-
iza waajiri wote kutii she-
ria za kazi na kuhakikisha
vijana wote wenye sifa
wanapomaliza mafunzo
yao na kutimiza umri wa
kuajiriwa wanaajiriwa.

Alisema vijana hao
wanaajiriwa kwa kuzin-
gatia fursa zilizopo kwa
waajiri na masharti ya
kazi husika.

Habari zote na Augusta
Njoji, DODOMA
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HABARI ARUSHA

Mbulu wamfagilia JPM kuwapiga jeki

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

ILAYA ya Mbulu

Mkoani  Manyara

imempongeza Rais

John Magufuli, kwa
kuwamwagia fedha za miradi ya
afya, elimu na miundombinu na
kuwezesha wilaya yao kupiga hat-
ua kimaendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Che-
lestino Mofuga, aliyasema hayo
jana wakati akizungumzia maen-
deleo yaliyofanyika kwenye wilaya
yao iliyoanzishwa mwaka 1905.

Mofuga alisema serikali ya
Magufuli imefanikisha maendeleo
mengi kwenye sekta mbalimbali

ikiwamo ya afya, elimu, miundom-
binu na mingine.

Alisema serikali imefanikisha
ukarabati mkubwa wa vituo vitatu
vya afya vya Daudi, Tlawi na Don-
gobesh na ujenzi wa shule mpya za
sekondari na msingi.

Pia serikali imetoa Sh.bilioni
1.5 kwa ajili ya ujenzi wa Hospi-
tali ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mbulu, ambayo inajengwa kwenye
Kata ya Dongobesh.

“Tunapaswa kumpongeza Rais
John Magufuli kwa mambo men-
gi, aliyotufanyia wilaya ya Mbulu
ikiwemo jengo jipya la makao
makuu ya halmashauri linalojeng-
wa Dongobesh,” alisema Mofuga.

Mkurugenzi wa Halmashauri

"_

L

ya Wilaya hiyo, Hudson Kamoga,
alisema pia serikali imewapatia Sh.
milioni 230 za madarasa ya shule
za sekondari na Sh. milioni 171 za
ujenzi wa nyumba ya watumishi
wa sekondari ya Yaeda Ampa.

Alisema pia wamepewa Sh.
milioni 141 kwa ajili ya Shule ya
Sekondari Tumati na Sh. milioni
215 kwa sekondari ya Yaeda Chini
na Sh. milioni 66 Sekondari ya
Domanga.

Alisema kwenye Shule ya Msingi
Mursul wamepatiwa Sh. milioni
46 na ujenzi unaendelea kama
kawaida kwani mafundi wapo ka-
Zini.

“Kwenye Tarafa ya Dongobesh
pekee serikali imetoa fedha Sh.

bilioni 7 za ujenzi mbalimbali wa
maendeleo, kwakuwa hapa pia
ndipo panajengwa makao makuu
mapya ya Halmashauri ya Wilaya
ya Mbulu, hatuna budi kushuku-
ru serikali kutuletea maendeleo
makubwa na katika nyanja mbal-
imbali,” alisema Kamoga.

Alisema kwenye bwawa la Don-
gobesh la umwagiliaji kwa kilimo,
serikali pia ilitoa Sh. bilioni 2 kwa
qjili  ya kufanikisha shughuli
hiyo.

Alisema Rais Magufuli amefanya
mambo mengi ya maendeleo kwe-
nye Halmashauri ya Wilaya ya Mb-
ulu kwa kipindi cha miaka minne
tangu achaguliwe, tofauti na
viongozi wenzake waliopita.
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Mkurugenzi wa Watu na Utamaduni wa kampuni ya Sigara TCC Plc, Angela Mangecha (kulia), akizungumza katika kongamano lijulikanalo kama

Ushirikishaji wa vijana wahimizwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WATANZANIA wametakiwa ku-
wathamini na kuwajali vijana, ka-
tika kuwashirikisha kwenye fursa
mbalimbali zinazopatikana,ili
watumie nguvukazi yao kujen-
ga Taifa lenye mazingira mazuri
ya biashara na maendeleo.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Shirika linalojihusisha
na elimu juu ya utetezi na afya ya
uzazi kwavijana la DSW Tanzania,
Peter Owaga, wakati akizungumzia
fursa mbalimbali za vijana, katika
mkutano uliowashirikisha wadau

wa maendeleo mkoani hapa.

Owaga alisema kuwa swala la
kuwezesha vijana ni la kila mmoja,
kadri atakavyoweza kwani vijana
wanahitaji kuwezeshwa katika
nyanja mbalimbali, ikiwamo elimu
na uwezeshwaji kwa ajili ya kuiten-
dea kazi elimu hiyo.

Alisema shirika hilo limekuwa
likitoa elimu juu ya ushawishi na
utetezi kwa vijana, pamoja na afya
ya uzazi, ambayo imekuwa ikiwa-
saidia kuondokana na changamo-
to mbalimbali zinazowakumba.

“Tumekuwa tukiwezesha vijana
kupata taarifa sahihi ya afya na

huduma rafiki kwa vijana na ku-
hamasisha vijana kupaza sauti zao,
pindi kunapotokea masuala mbal-
imbali ya unyanyasaji

wa kijinsia, ili yaweze kupatiwa
ufumbuzi wa haraka,” alisema
Owaga.

Jema Mwanuke kutoka kitengo
cha dawati la jinsia Kituo cha Polisi
Ngaramtoni, alisema wamekuwa
wakitatua changamoto nyingi za
unyanyasaji wa kijinsia, katika
eneo la Ngaramtoni ambapo kwa
kipindi cha mwaka jana, kesi mbili
ziliripotiwa kuhusu  wanaume
wanaonyanyaswa na wake zao na
kuzipatia ufumbuzi.

Afisa Maendeleo ya Jamii ku-
toka Halmashauri ya Arusha DC
wilayani Arumeru, Getrude Dare-
ma, alisema bado kuna haja ya
wazazi na walezi kupatiwa elimu
kuhusu umuhimu wa kuripoti
matukio ya ukatili wa kijinsia wa-
naofanyiwa watoto wao.

Getrude alisema changamoto
iliyopo  sasa ni wazazi wengi,
kutotoa ushahidi wa kesi za uka-
tili wa kijinsia pindi zinapofika
mahakamani, hivyo kuwa ngumu
kushughulikia kesi hizo na baadhi
ya watoto wanaofanyiwa ukatili
huo, kuogopa toa taarifa kwa kuo-
gopa vitisho wanavyopata.

Nchi 15
kushiriki
maonyesho
ya utalii

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

NCHI 15 duniani zinata-
rajiwa kuhudhuria maonye-
sho ya kimataifa ya sekta
va utalii, yajulikanayo kwa
jina la Kili Karibu Fair, ya-
takayofanyika Juni 7 hadi
9, mwaka huu mkoani hapa.

Aidha katika maonyesho
hayo jumla ya waonyeshaji
450 wa masuala ya utalii,
kutoka mikoa ya Arusha
na Kilimanjaro na baadhi
ya nchi zingine duniani
watashiriki pia.

Mratibu wa maandal-
izi ya maonyesho hayo,
Dominic Shoo, alisema
maonyesho hayo yalikuwa
yakifanyika kila mwaka na
sasa wameamua kuungani-
sha mikoa miwili, Ili kutoa
nafasi ya kukutanisha zaidi
Taasisi na kampuni mbal-
imbali zinazojihusisha na
utalii nchini na nje ya nchi.

“Hii ni katika kutangaza
vivutio vya Utalii, kuongeza
idadi ya watalii kuja nchini
na kuinua mapato kwa
taifa, sababu kupitia mao-
nyesho haya watalii wengi
wanakuja nchini na tunain-
giza kipato na kuitangaza
Tanzania,” alisema.

Shoo alisema wa-
shiriki kwa mwaka huu
wameongezeka kwa kiasi
kikubwa, kwani idadi ya
mwaka huu washiriki ni
450 tofauti na mwaka jana
walikuwa 396.

“Ushiriki wa nchi za
kigeni zinaisaidia sana nchi
kujulikana vivutio vilivy-
0po na kuinua mapato ya
sekta hii ya utalii na taifa,”
alisema.

Alisema katika sekta
hiyo wamefanikiwa ku-
pata watalii wengi kuja
nchini kutokana na muun-
ganiko wa matumizi ya
mawasiliano kwa mfumo
wa Kidigitali, ambao
umechangia kwa kiasi
kikubwa kuwasiliana na
kuwafikia watoa huduma
katika sekta hiyo.

Meneja Masoko wa
Shirika la Hifadhi za Taifa
(Tanapa), Victor Kitansi,
alisema nafasi ya maonye-
sho hayo yatatoa fursa=
kubwa ya watazamaji kuo-
na vivutio vitakavyoku-
wapo na kuinua sekta hiyo.

“Kuwapo kwa maonyesho
haya yataimarisha uhusi-
ano zaidi kati ya Tanzania
na nchi zingine, kwani
itaongeza idadi ya wageni
kutembelea hifadhi kama
Serengeti, Manyara, Taran-
gire na Mlima Kilimanjaro
na Tanapa.
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Afisa
Ustawi
wa Jamii
Mkoa wa
Shinyanga,
Tedson
Ngwale,
akitoa
elimu ya
kupinga
ukatili kwa
wanafunzi
wa shule
ya msingi
binafsi

va Little
Treasure,
iliyopo
mjini
humo juzi.
PICHA:
MARCO
MADUHU

Faini ya mifugo inayozurura mitaani juu

Na Mary Mosha, MOSH |

ALMASHAURI ya Manis-

paa ya Moshi, mkoani Kil-

imanjaro, imeongeza ad-

habu ya faini kwa mifugo

itakayokamatwa ikizurura mitaani.

Adhabu hiyo imeongezwa ku-

toka Sh. 5000 hadi 10,000 kwa

kila mbuzi mmoja na kondoo

atakayekamatwa, na 10,000 hadi
20,000 kwa kila ngombe.

Hayo yalibainishwa na Mkuu
wa idara ya Mazingira Manispaa ya
Moshi, Danford Kamenya, wakati
wa kupanda miti katika Shule ya

Sekondari ya Mawenzi, ambapo
alisema kwa mifugo ambayo
itakamatwa zaidi ya mara mbili,
haitaruhusiwa kulipiwa faini na
badala yake itapigwa mnada.

Kamenya alisema wameamua
kuongeza faini hiyo kudhibiti mifu-
go ambayo imekuwa ikiachiwa na
kuzurura ovyo mitaani na kuharibu
miti ambayo imekuwa ikipandwa
katika maeneo mbalimbali ya Man-
ispaa hiyo.

“Katika kukabiliana na uharibifu
wa miti unaosababishwa na mifugo,
Halmashauri imeanza kutumia she-
ria ya kudhibiti mifugo inayozurura

mitaani, na adhabu imeongezwa ili
kuhakikisha wananchi wanakuwa
waangalifu wa mifugo yao, ili kue-
puka faini na kutaifishwa na kupig-
wa mnada,” alisema Kamenya.

Aidha, alisema kwa mwaka
huu Halmashauri hiyo inakusudia
kupanda miti 500,000, kwa kush-
irikiana na wananchi na wa-
dau ambapo itajumuisha miti ya
matunda ya muda mfupi, ya
vivuli na ya asili ambayo itapandwa
kwenye msitu wa Rau na kwenye
Vvyanzo vya maji.

Mdau wa mazingira, Said
Hashim, alisema sheria pekee hai-

toshi kudhibiti uharibifu wa maz-
ingira, hivyo kunahitajika kutolewa
elimu ya kutosha kwa wananchi ili
kuwajengea uelewa na kuwawez-
esha kutambua umuhimu wa ku-
tunza na kulinda mazingira.

“Mtu kulipa 10,000 au 20,000
mfugo wake mmoja unapokamat-
wa haitoshi kwa kuwa wapo wan-
aoharibu mazingira kwa makusudi
wakiona jukumu la kulinda ni la
watu fulani na serikali, hivyo na-
shauri elimu itolewe ili kila mmoja
aelewe kuwa mazingira ni rafiki
kwake na kujituma katika kudhibiti
uharibifu,” alisema Hashimu.

Wazazi wakumbushwa jukumu kulinda watoto

Mary Mosha na Paul William,
SAME

WAZAZI wametakiwa kuhakiki-
sha wanawalinda watoto wa kike
dhidi ya mimba za utotoni ili ku-
wepuka kukatisha masomo yao na
kujiharibia ndoto walizojiwekea
hali itakayosaidia taifa kupunguza
watu tegemezi.

Hayo yalibainishwa jana na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), Angella Kairu-
ki, alipoendesha harambee ya
kuchangia ujenzi wa maabara ya
kompyuta katika kituo cha wa-
toto wanaoishi katika mazingira
magumu cha Kanisa la Pentekoste
Umoja (KPLU), wilayani Same.

Katika harambee hiyo jumla

ya Sh. milioni 13.07 zilikusanywa,
huku maabara hiyo ambayo itaku-
wa ni ya kisasa nchini inategeme-
wa kugharimu Sh. milioni 37. Wa-
ziri Kairuki alisema suala la mimba
kwa wanafunzi wa kike limekuwa
tatizo kutokana na kukatisha ndo-
to za watoto hao na kuwa wapo
baadhi ya wazazi wamekuwa wa-
kichangia kutokana na kujisahau
katika jukumu la malezi.

“Wilaya ya Same ni miongoni
mwa wilaya zinazoongoza kuwa
na idadi kubwa ya wanafunzi wa-
naobeba mimba katika Mkoa wa
Kilimanjaro, lakini pia inashika
nafasi ya juu Tanzania, nipongeze
jitihada zinazofanywa na Wizara za
Elimu, Tamisemi pamoja na juhudi
za mkuu wa wilaya kupunguza

mimba hizo,” alisema Kairuki.
Waziri huyo alitoa rai kwa wa-
zazi kuona umuhimu wa kuhakiki-
sha wanawalinda watoto na ku-
wathamini waweze kutambuliwa
kuwa wanahitaji kusoma mpaka
hapo watakapomaliza elimu yao
na sio kukatiza masomo yao.
Waziri Kairuki alisema kuwa
kituo hicho kimeamua kuwajengea
uwezo wa kuwa na ujuzi wa say-
ansi na teknolojia kupitia kompy-
uta ambapo kwa sasa soko la ajira
uelewa wa Tehama una mchango
mkubwa na katika ushindani, na
kuwa mtu anayeelewa Tehama ana
nafasi kubwa ya kupata ajira.
Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, alisema
kuwapo kwa maabara za kompy-

uta kutasaidia kuongeza ufaulu
kwa wanafunzi wilayani kwa ku-
waongezea maarifa zaidi ya kile
walichofundishwa na walimu.

Kuhusu mimba za utotoni,
Senyamule alisema tatizo la utoro
limepungua ambapo hadi kufikia
mwishoni mwa Machi mwaka huu,
kulikuwa na mimba 10, huku tak-
wimu zikionyesha kuwa mwaka
juzi wilaya hiyo ilifunga mwaka
ikiwa na mimba 95 na mwaka jana
walifunga wakiwa na mimba 28.
Alisema kuwa, kwa mwaka huu
idadi hiyo itapungua kutokana na
hatua mbalimbali zinazochuku-
liwa, na sasa Mahakama wilayani
Same imewahukumu watu wanne
miaka 30 jela waliothibitika kuwa-
pa ujauzito wanafunzi.

HABARI KILIMANJARO

Wajasiriamali
Wapewa neno

Na Mary Mosha,
MWANGA

MKUU wa Wilaya ya
Mwanga, Thomas Apson,
amekitaka kikundi cha
ujasiriamali cha ngozi
kuwa na ubunifu na
kuzalisha bidhaa zenye
manufaa ya kuendeleza
viwanda, ili ziweze
kuwa na uwezo wa
ushindani katika soko la
ndani na nje ya nchi.

Apson aliyasema hayo
wakati wa utiaji sahihi
kati ya Costech, Shirika
la Viwanda Vidogo
(sido), Halmashauri ya
wilaya ya Mwanga na
kongano la ngozi la Us-
angi katika mradi uliod-
haminiwa wa Shirika la
Maendeleo ya Kimataifa
la Sweden (Sida) kupitia
na Sida.

Alisema kongano 55
nchini zilishindanishwa
na kupatikana kongano
15 ambapo moja ilipati-
kana Kilimanjaro katika
Wilaya ya Mwanga.

Alisema ni matarijio
yake kuona wadau wote
wakishirikiana katika
mradi huo na kufanikiwa
kunyanyua viwanda
vidogo hususan vinavy-
oundwa na vikundi.

Alisema Sido na
Costech wanapaswa
kushirikiana ili kuende-
leza mradi huo kika-
milifu pamoja na kuunga
mkono juhudi za serikali
za kuanzisha na kuende-
leza viwanda.

Katibu wa kikundi cha
wajasiriamali wa ngozi
(kiwango), Amir Mshana,
alisema amefurahishwa
na utiaji sahihi mkataba
huo na kusema mchaka-
to wa kupata ufadhili
huo umechukua muda
mrefu.

Aliomba serikali kusi-
mamia vyema msaada
wa mashine za
uchakataji wa ngozi
ambazo vitafungwa kwa
ufadhili wa Sida kupitia
sido.

Alisema kikundi hicho
kinachakata ngozi kwa
kutumia njia za asili na
kwamba wangekuwa
na mashine uzalishani
ungekuwa wenye ubora
zaidi na wa Kkisasa.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashari ya
Mwanga, Zefrin Lubuva,
alisema atashirikiana na
kikundi hicho kuhakiki-
sha mpango wa maen-
deleo ya biashara katika
kunyanyua uchumi wa
mtu mmoja na taifa kwa
ujumla.
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UN: Wanyama milioni hatarini kutoweka

Mwandishi Wetu

UMOJA wa Mataifa (UN),
umeripoti kwamba kuna
hatari ya takriban aina
ya wanyama milioni moja
kutoweka duniani, kutokana
na uharibifu wa mazingira
unaofanywa na wanadamu.

Uharibifu huo unaelezwa
kufanyika kuanzia anga za
angani, ardhini na majini,
huku aina nyingi ya mimea
nayo haiko salama.

Ripoti hiyo inagusa mfano
wa nyuki walio muhimu ka-
tika ustawi wa vyakula, hadi
misitu iko katika kasi kubwa

va kuteketezwa na binadamu.

Sababu mojawapo ina-
tajwa kuwa watu duniani
wameongezeka zaidi ya mara
10, kulinganisha na walioku-
wapo mwaka 1970.

Katika hilo, inaelezwa haja
ya mahitaji kama mavazi,
mlo, na nishati wanaangukia
katika kuteketeza mahitaji

muhimu ya kimazingira.
Inaelezwa, kati ya mwaka
1980 na 2000, kuna jumla ya
hekta milioni 100 za misitu
ziliteketezwa hasa ikitajwa
ukanda wa Amerika ya Kusin
na Kusini Mashariki ya Asia.

‘Hadi sasa, kunaelezwa
kilichopo katika msitu ni

asilimia 13 tu vya kilichoku-

wapo mwaka hadi mwaka
2000, huku mijini ndiko

kwenye uteketezaji una hali

ya kutisha.

Uteketezaji misitu ukiendelea. PICHA: MTANDAO.

TIBA KWA MIONZI YA NYUKILIA

» Ocean Road yahudumia 2000 kwa mwaka
- Kitaifa wataalamu 5, Bugando nayo imeanza
- Tiba kuu; saratani, moyo, figo, tezi,ubongo

Ly

Na Veronica Romwald

IONZI ya nyuklia ina-

julikana  kutumiwa

katika nchi nyingi zi-

lizoendelea duniani,
katika utengenezaji wa vilipuzi
na mabomu, ambayo ni maalum
wakati wa vita.

Inafahamika kwamba, mionzi
ya nyuklia ni hatari zaidi kuliko
mingine duniani. Hata hivyo, cha
kushangaza ni kwamba kuna hat-
ua ya kitaalamu ambayo mionzi
inatumika katika namna mbadala
ya matibabu ya magonjwa mbal-
imbali.

Nchini hivi sasa kuna huduma
za uchunguzi na matibabu dhidi
ya magonjwa ya saratani, ambayo
kwa miaka 20 sasa inatumia mi-
onzi hiyo.

Ni kama
unavyoona
kichupa che-
nye dawa
ya quinine,
mtu hupati-
wa kwa njia
ya dripu au
kupitia mi-
shipa yake.
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Mtaalamu wa Tiba ya mionzi wa Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI), Dk. Faraji Sabaya, akimuandaa mgonjwa kwa ajili ya uchunguzi.
PICHA: MTANDAO.

DAKTARI BINGWA

Hivi karibuni Nipashe ilizun-
guza na daktari bingwa wa kutibu
na kuchunguza magonjwa mbal-
imbali kwa kutumia mionzi ya
nyuklia, kutoka Taasisi ya Saratani
Ocean Road (ORCI), Tausi Maftah,
anasema taasisi hiyo ni ya kwanza
nchini kuanza kutoa matibabu ya
aina hiyo.

Anasema, kutokana na manufaa
ya huduma hiyo ya uchunguzi na
matibabu, serikali imeianzisha ka-
tika Hospitali ya Bugando mkoani
Mwanza na kwamba inakusudia
kuanzisha katika hospitali zake
zingine za kanda.

“Watu wengi duniani wamezoea
mionzi hii inatumika kutengeneza
vilipuzi na mionzi. Ni kweli, lakini
sasa watambue kwamba mionzi hii
ipo aina nyingi tofauti na inaweza
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kutumika kwa tiba,” anabainisha.

Dk. Tausi anasema ORCI tunai-
tumia mionzi hiyo kuchunguza,
kutibu na tunaweza kushauri aina
yamatibabu ya kumpatia mgonjwa
husika.

“Kwa sababu, pamoja na
kwamba sisi tunachunguza na
kutibu saratani, lakini kwa ku-
tumia mionzi hii, tuna uwezo wa
kuchunguza magonjwa mengine
ya ubongo, moyo, tezi ya thyroid
(goita), figo, mfumo wa uchujaji wa
‘lymph’ (kwa wanaovimba miguu
na kupata matende), mfumo wa
endokraim.

“Tunaweza pia, kuchunguza
mfumo wa nyongo na ini kwa
ujumla utendaji kazi wake, lakini
pia kwa watoto waliozaliwa na
tatizo la kuziba kwa mfumo wa
nyonga na magonjwa mengineyo.

“Kwa kutumia uchunguzi huo,
tunaweza kushauri aina ya matib-
abu ya mgonjwa husika, ili kupata
matokeo mazuri, mionzi hii inati-
bu saratani na magonjwa mengine
pia,” anafafanua.

MIFUMO YA MIONZI

Dk. Tausi mionzi hiyo ipo ya
aina mbili, kwamba ipo ile ya asili
na ipo ya kutengeneza kiwandani
na kwamba mionzi wanayotumia
kwa matibabu ni ile inayotengen-
ezwa kiwandani.

“Hutengenezwa kwa mitambo
maalum na kuhifadhiwa kwe-
nye mfumo maalum viwandani,
Tanzania huwa tunaagiza kutoka
Afrika Kusini na Uturuki. Nchi
zingine ambazo zinatengeneza ni
Australia, Ufaransa, Marekani na
Uingereza.

“ORCI tunachukua Afrika Kusini
na Bugando (Mwanza) wao wana-
chukua huko Uturuki, huwa in-
atengenezwa katika mifumo tofau-
ti ili tuweze kumpatia binadamu,”
anasema.

“Mionzi huwa katika mfumo
ambao mtu hupatiwa kwa kumu-
likwa kwa mfano X-xays’ yaani
anaingizwa mahala anamulikwa
na kutakiwa kutoka nje kwamba
matibabu tayari.

“Mionzi ya nyuklia yenyewe ipo
katika mfumo wa tofauti, ipo kama
dawa (kidonge) au mtu hupatiwa
kwa njia ya sindano kupitia mi-
shipa yake ya damu,” anabainisha.

Anaongeza: “Ni kama unavy-
oona kichupa chenye dawa ya
quinine, mtu hupatiwa kwa njia ya
dripu au kupitia mishipa yake.”

Mtaalamu huyo anasema, uagi-
zaji wake unapaswa kupata kibali
kutoka Tume ya Nguvu za Atomiki
(TAIC). Anaongeza: “Hawa ndiyo
wanaratibu shughuli zote za mi-
onzi Tanzania na ndiyo wanaotoa
kibali cha kuagiza na kuingiza mi-
onzi nchini.

“Na si kila mtu anaweza kuingiza
mionzi hiyo, lazima naye atambu-
like kwamba anao ujuzi wa ‘ku-
handle’ (kusimamia) mionzi hiyo
na anapatiwa leseni na tume hiyo,
wafanyakazi wa ORCI wa kitengo
hiki tuna kibali.”

ODA ZINAVYOFANYWA

Daktari huyo anasema kabla ya
mionzi hiyo kuagizwa, mgonjwa
hufanyiwa vipimo vyote muhimu
kwani mionzi hiyo, huagizwa kwa
oda maalum kutoka kiwandani.
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“Lazima, tujue atahitaji kiwango
gani cha mionzi kukamilisha tiba
yake, ndipo tunatuma taarifa ki-
wandani na kuagiza kiwango kina-
chohitajika.

“Wataitengeneza kulingana
na taarifa tuliyowatumia, iwapo
tunahitaji mionzi ya kidonge au
ya sindano katika matibabu ya
mgonjwa wetu,” anafafanua.

Kwa mujibu Dk. Tausi, mionzi
hiyo husafirishwa kwa njia ya anga
na kwamba huwa inahifadhiwa ka-
tika ustadi wa kipekee, ili kulinda
ubora wake.

“Inakuwa imehifadhiwa katika
chuma maalum kinaitwa kitaala-
mu ‘lead shield’ (anaionyeshaa). Ni
chuma kizito ambacho kwa jinsi
kilivyotengenezwa huilinda na
kuizuia ile mionzi kutoka nje.

“Inafungwa, inasafirishwa,
ikifikishwa, tuna kibali maalum
ambacho tumepewa na tume na
leseni hiyo inaonyesha kiwango
gani cha mionzi tunapaswa kuagi-
za kuingiza nchini.

“Mionzi hii huwa ina tabia ya
kuisha nguvu tofauti kabisa na
dawa zingine za kawaida, hii kadiri
inavyokaa nikiwa na dawa sasa
hivi baada ya saa moja inaisha
nguvy, iwe imefunguliwa au la,”
anasimulia.

INACHUNGUZWAJE?

“Wakati inaisha nguvu, inatoa
mionzi. Unatafuta iwe ‘stable’
(imara) kwa sababu inakuwa ipo
‘unstable’ (haipo imara), zile ‘ra-
diation’ (mionzi) inapotoa, ndipo
tunazitumia kuchunguza. Lazima
tuiwahi, kwani ikiwa ‘stable’ hatu-
wezi kuchunguza tena.

“Inatoa  ‘radiation’  (mionzi)
tofauti ambazo tunachukua na
kumuweka mgonjwa. Sisi tunam-
patia mgonjwa na anakuwa na ile
mionzi anatoa. Tunamuweka kwe-
nye kamera ambayo ina uwezo
wa kuiona ile mionzi inavyoenda
mwilini na sisi tunatumia ‘screen’
maalum kuchunguza.

“Hizi ni radiation ambazo zina-
tumika duniani. Kwa wale walio-
soma sayansi wanafahamu kitu ki-
naitwa ‘periodic table.” Ndiyo hizo
tunatumia. Ni Physics (Fizikia) na
Chemistry (Kemia) fulani zinatu-
mika, ni radiation ambazo zipo
duniani,” anabainisha.

KINACHOFANYIKA

Dk. Tausi anasema, iwapo wa-
nampokea mgonjwa, Wwanajua
mionzi inayofaa kwa matibabu au
uchunguzi dhidi ya ugonjwa un-
aomkabili.

Anasema huwa wanaangalia
tabia ya ufanyaji kazi wa hicho
kiungo na si maumbile, viungo
vinafanya kazi na kwa jinsi zinavy-
ofanya kazi kwa mfumo maalum,
kulingana na jinsi zilivyoumwa.

“Kwa mfano, moyo kazi ni l<usu
hitaji msukumo fulani, kuna vime-
lea vimeumbwa kufanya kazi hiyo.
Sisi tunachukua dawa ambayo ina
tabia sawa na zile chembe chembe
tunachanganya na mionzi.

“Zitakwenda moja kwa moja
kwenye moyo na hivyo tunaanza

-~

.

Mtaalamu bingwa, DK. Tausi Maftah, wa Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI), akifafanua jambo
kuhusu tiba ya nyuklia. PICHA ZOTE: VERONICA ROMWALD.

Kwa mfano,
huduma ya
upandikizaji
figo imeanza
nchini, kabla
yva kufanya
matibabu
hayo lazima
mtoa figo
achunguzwe
afya ya figo
yake kabla
yva kuitoa,
hivyo wa-
nakuja hapa.

1'.-

Kifaa kinachotumika kuhifadhi mionzi ya nyukha

kuuchunguza ule moyo wake.
vivyo hivyo, kwa viungo vingine
vya mwili, ikiwamo figo ambayo
kazi yake ni kuchuja taka mwilini
zitoke kwa njia ya mkojo.

“Tunachukua dawa maalum
tunaichanganya na mionzi am-
bayo itapita katika njia ile ile hadi
kwenye figo na tutajua wapi penye
tatizo,” anasema Dk. Tausi.

“Hata katika mfumo wa chakula
ni hivyo hivyo. Tunachukua dawa
maalum zenye tabia sawa na chem-

)

be chembe za tumbo na kuichang-
anya na ile mionzi tutaweza kujua
penye tatizo,” anabainisha.

Anaongeza; “Hata tunavyochun-
guza tezi ya ‘Thyoid’ tunajua aina
ya vichocheo vinavyoifanya ifanye
kazi yake sawa sawa. Tezi hii husi-
mamia ile ‘metabolism’ ya mwili,
ubongo ufanye nini, chakula kisag-
we namna gani, macho yaangalie
nini yaani ile jinsi ya ufanyaji kazi
ya mwili mzima.

“Tunajua jinsi ya kufanya na

TIBA KWA MIONZI YA NYUKILIA

hivyo kuifikia tezi hiyo na kuichun-
guza kwa kutumia mionzi hii na in-
atuwezesha kujua kama ina tatizo
au la,” anasema.

RUFANI KWA MAELFU

Anasema kila mwaka wan-
apokea, kuwachunguza na kuwa-
tibu wagonjwa 2000 wenye ma-
gonjwa mbalimbali.

“Awali wataalamu wengi ha-
wakujua kuhusu kitengo hiki, laki-
ni sasa kuna mwambko, kwani seri-
kali imeazimia kupunguza rufani
za wagonjwa kwenda nje ya nchi.
Kwa vipimo vinavyohitaji uchun-
guzi kwa kutumia mionzi ya nyuk-
lia, inabidi wawalete huku ORCI.

“Kwa mfano, huduma ya
upandikizaji figo imeanza nchini,
kabla ya kufanya matibabu hayo
lazima mtoa figo achunguzwe afya
ya figo yake kabla ya kuitoa, hivyo
wanakuja hapa.

“Hata wagonjwa wa moyo wana-
letwa huku hasa kwa wale ambao
wanahitaji kipimo hiki cha mionzi
ya nyuklia,” anabainisha.

CHANGAMOTO

Bingwa huyo anasema, hadi sasa
wataalamu wenye uwezo wa kutoa
matibabu hayo nchini ni wachache
na kwamba wananchi wengi hawa-
jui kama kuna huduma hiyo, inayo-
tolewa ORCL

“Tupo watano nchi nzima. Sasa
hivi serikali inasisitiza tupanue
huduma za afya na tusipeleke wag-
onjwa nje ya nchi.

“Hivyo kuna mwamko wa ku-
fanya uchunguzi kwa makini tatizo
linalomsumbua mgonjwa. Sasa
hivi wataalamu wanaamka na
kutafuta huduma ya ‘nyuklia scan’
ilipo, hivyo wanaleta wagonjwa,”
anabainisha.
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Mkurugenzi Kinga, WHO wasimulia

Na Yasmine Protace

I swali la msingi kujiuliza,

chanjo ni nini na ina na-

fasi gani kiafya? Katika

ufafanuzi wa kawaida,
inatafsiriwa kuwa maandalizi ya
kibaiolojia yanayotoa kinga ya mwi-
li dhidi ya baadhi magonjwa kwa
binadamu.’

Chanjo, ambayo kitalamu au
lugha ya kiingereza inaitwa ‘vac-
cine, inaelezwa kuwa njia bora
zaidi kuzuia magonjwa ya kuam-
bukiza. Kinga inayoenea kutokana
na chanjo kwa kiasi kikubwa, in-
awezesha kuepuka maradhi kama
kifua kikuu, polio, pepopunda na
tetekuwanga.

Inashauriwa na  madaktari,
kwamba, watoto wadogo wapewe
chanjo, ili iwakinge dhidi ya ma-
gonjwa na maradhi mabaya, kupitia
dhana na nadharia “Kinga ni bora
kuliko tiba.”

Hivyo, kiafya jamii zimekuwa
zikihamasishwa kuwapeleka wa-
toto kliniki walio na umri wa kuud-
huria kliniki, lengo ni kuwawezesha
wasidhurike na magonjwa ya kuam-
bukiza.

Ni sababu mojawapo inayoifanya
serikali, mara tu mtoto anapozali-
wa anaingizwa katika mipango na
michakato ya kupatiwa chanjo za
kinga.

Pamoja na serikali kutumia
gharama kubwa kununua chanjo
kwa ajili ya usalama wa watoto
wasipate magonjwa, kuna baadhi ya
wazazi bado hawawapeleki watoto
kliniki kupata chanjo, kutokana na
sababu mbalimbali, inayoangukia
katika uelewa duni kuhusu manu-
faa hayo.

Ndiyo mana kuna mazingira am-
bayo hushuhudiwa sheria, elimu na
uhamasishaji unafanyika kufaniki-
sha.

MPANGO WA CHANJO

Mpango wa Taifa wa Chanjo ul-
ianza nchini mwaka 1975. Kaimu
Mkurugenzi wa Idara ya Kinga na
Meneja wa Mpango wa Taifa wa
Chanjo wa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto,
Dk. Dafrossa Lyimo, ana ufafanuzi
wa hatua zinazochukuliwa kuhusu
chanjo na kinga.

Wizara hiyo kwa kushirikiana na
wadau wengine, wakiwamo Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), wana
ufafanuzi na elimu kuhusu hatua
nchini zinazohusu chanjo na kinga.

“Tanzania walianza kutoa chanjo
aina tano pekee, lakini mpaka ku-
fikia sasa imevuka hatua na kufikia
kutoka aina 15 za chanjo,” anaeleza
Dk. Dafrosa, akifafanua mpaka sasa
kuna magonjwa 13 yanayozuilika
kupitia chanjo hizo, hali inayonufai-
sha serikali, pia kupunguzia ghara-

ma za kutibu kitaifa.
Anasema, mikakati ya chanjo
inaongozwa kidunia, mtazamo

ukilenga kuwafikia watoto wote
kwa usawa bila ya kuangalia umbali
au mahali waliko.

chanjo inavyonusuru watoto kufa

Surua, Rubella pacha, tofauti yao janga hili..
Al ue balaa ZINnazomuanzia mtoto tumboni

Uzinduzi wa moja ya Wiki ya ChanJo wilayani Bagamoyo. PICHA: MTANDAO

wazazi, wa-
napaswa
kufuata
ratiba za
kuwapeleka
watoto klini-
ki kupata
huduma, pia
huduma za
‘mkoba’ zi-
natolewa na
wauguzi wa
vijijini.

Waandishi wa habari mbalimbali wakifuatilia mafunzo yanayohusu chanjo, yaliyoandaliwa kwa pamoja na wiz-
ara inayohusika na afya na WHO. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE.

Dk. Dafrosa anataja mkakati
mwingine ni kupunguza magonjwa
yanayozuilika, huku akiainisha kwa
kauli:"Tanzania inatoa chanjo tisa
ambazo zinazuia magonjwa 13.”

Anasema kuwa watu wakipewa
chanjo ya surua, inapunguza vifo
milioni 10.6 kwa mwaka duniani
na anataja magonjwa yaliyoko ka-
tika mkakati wa kupunguzwa na
kutokomezwa kuwa ni pamoja na
polio, surua na Rubela.

KLINIKI MUHIMU

Pia, anasema mkakati wa serikali
unalenga kuwafikia watoto bila ya
kubagua ili jamii iwapeleke watoto
Kliniki, kuanzia anapozaliwa hadi
kufikisha umri wa miaka mitano.

Anasema wazazi, wanapaswa
kufuata ratiba za kuwapeleka wa-
toto kliniki kupata huduma, pia
huduma za ‘mkoba’ zinatolewa na
wauguzi wa vijijini.

Dk. Dafrosa anasema, Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, inasisitiza wa-
zazi kuhakikisha watoto wao wana-
pata chanjo zote zinazotakiwa kwa
wakati ili waepukane na magonjwa
mbalimbali.

Akielezea magonjwa ya surua na
rubella, ni kwamba yanafafana, lak-
ini rubella athari yake kwa kinama-
ma wanaoshika ujauzito, madhara
yake ni mtoto atakayezaliwa hu-
pata shida ya ini, anaweza kuwa na
tundu kwenye moyo, figo na mae-
neo mengine.

“Surua na rubella dalili zake zin-
afanana kwa karibu sana. Unaweza
kuja na dalili za surua, lakini mpaka
ufanye vipimo kwa karibu sana,
ndio unakuta ni Rubella, lakini
chanjo zake ni moja,” anachambua

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Kinga na Meneja wa Mpango wa
Taifa Chanjo, kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia

‘Mubashara’ kuhusu homa ya manjano, chanjo

HOMA ya manjano ni

nini? Huo ni ugonjwa wa
ini unaosababishwa na
kirusi kinachoitwa ‘Homa
yva Manjano A’ (HAV),
kinachoambaa kutoka mtu
mmoja hadi mtu mwingine
kwa njia ya kugusana na
walioathiriwa.

Pia, kuna uambukizaji
kupitia vyakula, maji au vitu
vyenye HAV. Dalili zake ni
zifuatazo: Homa, uchovu,
kukosa hamu ya chakula,
kichefuchefu, kutapika;
maumivu ya Viungo na
maumivu makali tumboni;
kuharisha,hasa kwa watoto;
kuwa na ngozi ya njano;
mKkojo mweusi na choo cha
rangi ya udongo.

Ni kawaida dalili hizo
huonekana kati ya wiki
mbili na sita na mtu
anapotibiwa hupotea ndani
ya miezi 2, ingawa kuna
watu wanaodumu nazo kwa
miezi sita. Ikiwa una homa
ya manjano ‘A’ anaweza
kuwa nguvu za kuifanya
kazi, huku kuna watoto
wasioonyesha dalili, tofauti
na wakubwa wanaonyesha
kuathirika mara zote.

Unaweza kusambaza HAV
bila ya kuwa na dalili? Homa
ya manjano inasababisha
matatizo ya ini na Kifo.

CHANJO YAKE

Chanjo ya Homa ya
Manjano A ni ile isiyo hai
(iliyouliwa). Mtu anahitaji
dozi mbili kwa kinga ya
kudumu ya muda mrefu.

Dozi hizo zinapaswa
kutolewa katika ndani ya
miezi sita.Watoto hupewa
kila mara, kutoka siku ya
kwanza anapozaliwa na siku
va pili, hadi umri miezi 12
hadi miezi 23.

Dk. Dafrossa.
Kuhusu ugonjwa wa polio, ana-
bainisha hatari yake ni kwamba ku-

Wazee na Watoto, Dk. Dafrossa Lyimo, akizungumzia jambo na
waandishi wa Habari (hawapo pichani).

. ~

Mgonjwa homa ya manjano na matibabu yake. PICHA: MTANDAO

Watoto wakubwa na
vijana wanaweza kupewa
chanjo baada ya miezi 23.
Watu wazima, ambao awali
hawakupatiwa chanjo,
wanahitaji kulindwa dhidi
ya homa ya manjano kupitia
chanjo.

Kwa wanaosafiri kwenda
mbali katika nchi ambazo
kuna mikasa ya homa ya
manjano A, wanapatiwa
kinga dhidi ya binadamu na
mifugo walioathiriwa.

Baadhi ya watu wana
mzio (aleji) dhidi ya chanjo
hizo, hivyo wanapopatiwa

toka kwa mtu mmoja anayeumwa,
anaweza kuwaambukiza watu zaidi
ya 200, ndio sababu wanahamasi-
sha haja ya watu kupata chanjo, ili
kuepuka matatizo hayo.

“Mtu akikuletea kidonge aki-
kuambia chanjo, hiyo sio chanjo.
Hiyo ni kinga tiba na unaweza ku-
nywa muda wowote, mfano dawa
ya kinga ya minyoo au mabusha,
hiyo haina ratiba kila mwaka unaku-
nywa, ya kwetu chanjo ina muda
maalum,” anaeleza Dk. Dafrossa.

Rai yake ni kwamba, wanajamii
wanapaswa kumaliza dozi za kinga
kwa wakati, wakifuata ratiba wa-
takazowekewa na watalaamu.

Dk. Dafrossa anaifahamisha jamii
kwamba, chanjo ni haki ya kila
mtoto, hivyo wanapaswa wapeleke
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya, wakapate chanjo.

Anasema nafasi yake kiafya
kwamba zinachangia kuokoa mai-
sha ya wengi. Kaulimbiu ya mwaka
huu: “Chanjo ni kinga, kwa pamoja
tuwakinge.”

MWAKILISHI WHO

Mwakilishi wa WHO na mtalaamu
wa Chanjo, Dk. William Mwengee,
anasema Tanzania imepiga hatua
katika masuala ya chanjo, kwa
kuhakikisha zinafika kwa wakati
katika maeneo yote, pasipo ku-
wapo changamoto kama za usa-
firi au kifedha, ikiliganishwa na nchi

inatishia maisha vyao.
Wanashauriwa wasipokee
chanjo, bali kumfahamisha
mtoa chanjo kwa maelekezo
au ushauri zaidi.

Pia, kuna baadhi ya
watu wasiokula vizuri au
wana hali duni kiafya, nao
wanashauriwa kuahirisha
chanjo na anapata maelekezo
zaidi ya kiafya kutoka kwa
daktari.

Ingawaje, katika upande
wa pili wapo baadhi katika
hali hizo za kiafya hupata
madhara ya muda mfupi na
yanaopotea yenyewe.

@

Surua na
rubella dalili
zake zinafa-
nana kwa
karibu sana.
Unaweza
kuja na dalili
Za surua, la-
kini mpaka
ufanye vi-
pimo kwa
karibu sana.

MADHARA MADOGO

Matatizo yasiyo makubwa
baada mtu kupokea chanjo,
Nni pamoja na maumivu au
wekundu kwenye sehemu
iliyodungwa sindano (kwa
wenye Ngozi nyeupe),
maumivu ya kichwa, uchovu
baaada ya kupokea sindano
kwa muda wa siku moja hadi
mbili.

Kuna watu kulingana na
hali zao, huzimia baada ya
utaratibu wa chanjo. Inaelezwa
mtu akiketi au kulala chini
kwa takriban dakika 15,
kunamsaidia asizirai.

Hapo ni vyema mtu akihisi
kizunguzungu baada ya
chanjo, amfahamishe daktari
wake kwa namna anavyoona
au kuhisi kelele katika masikio.

Baadhi ya watu hupata
maumivu makali begani
yanayodumu muda mrefu,
kutokana na sindano. Hata
hivyo, yanatajwa kuwa
matukio nadra. Katika kanuni
za kitabibu kimataifa, usalama
wa chanjo unafuatiliwa sana
wakati wote.

KINGA YA UGONJWA WA
MANJANO

« Kupatiwa chanjo ya
kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa huu.

« Kutumia kinga wakati wa
kujamiiana

» Kuacha kuchangia vitu
vyenye ncha kali kama
sindano, wembe n.k

« Kutochangia mswaki

« Kuwa na mpenzi mmoja
mwaminifu

» Kuto ongezewa damu
ambayo haijapimwa na
kuthibitika kuwa salama.

- Makala hii ni kwa mujibu
wa taarifa za Idara ya Huduma
za Kinga ya Afya ya Marekani
na mitandao. BBC.

zingine.

Dk. Mwengee, anasema Tanza-
nia iko katika nchi zinazochukua
hatua kufanikisha kuwepo chanjo
kwa maradhi yanayozuilika yana-
dhibitiwa.

Anasema, hilo linathibitika hata
kwa watoto wote wanaozaliwa hos-
pitalini au nje ya hospitali, ikitoa
ishara ya ufanikishaji kwa kiwango
kikubwa.

“Magonjwa yanayozuilika ya
chanjo, yanaua, tena yanaua kwa
kiwango kikubwa sana. Hivyo tu-
nao wajibu wa kutumia kalamu
zetu (wanahabari) kupaza sauti juu
ya watu wakapate chanjo” anaeleza
Dk. Mwangee.

Kila mwezi wa Nne ni Wiki ya
Chanjo Barani Afrika. Dhana yake
ni kuitaka jamii ya Kiafrika, kama
walivyo wenzao duniani, kuhakiki-
sha wanakamilisha, ambayo ni
kinga kwa watoto dhidi ya maradhi
hatari kama vile polio, surua, ru-
bella, kuhara, donda koo, kifaduro,
pepopunda, homa ya ini, kifua ki-
kuu, homa ya uti wa mgongo, na
niumonia.

Wataalamu hao wameshaweka
wazi kuwa, mtoto asiyepata chanjo,
yuko katika hatari ya maisha yake
na jamii inayomzunguka, kwa
sababu anaweza kuambukizwa
magonjwa na yeye kuambukiza
wengine.
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- Wagonjwa MOI 75% majeruhi bodaboda « Kila mwezi wagonjwa
vvapya Wa aj aI| 500 A a|| muuaJ Na 8: mvvendoka5| UIeV| tat|zo

Ajali ya pikipiki. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Veronica Romwald

IAKA 11 sasa im-
etimia tangu serikali
iliporuhusu  usafiri
wa pikipiki za miguu
miwili na zile za miguu mitatu (Ba-
jaji), kuanza kutumika kama vyom-
bo vya usafiri rasmi mwaka 2008.

Usafiri huo ulianza taratibu ka-
tika maeneo ya mijini na kujizolea
umaarufu mkubwa hata ‘ukaba-
tizwa’ kwa jina la bodaboda, kwa
namna madereva wake wanapen-
ya katika maeneo mbalimbali kwa
haraka.

Lakini mwanzo huo umetanguli-
wa na kuwapo usafiri huo katika
mkoa wa Kagera, ukiwa na jina hilo
hilo la bodaboda, ambalo mzizi
wake ni kati nchi jirani ya Uganda
nenda rudi.

Watu wengi hupenda kuutumia
usafiri huo, kwani ni gharama
nafuu zaidi ya teksi na madereva
hao hupenya, hata kunapokuwapo
na foleni kubwa, hivyo wanaweza
kuwahi waendako na kwa sasa
kundi kubwa la vijana limeajiriwa
na wengine kujiajiri katika shughu-
li hiyo nchini kote.

MAJERUHI MOI
Waziri wa Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, Mhandisi. Hamad

Unakuta
kabisa taa
nyekundu
imewaka
ambayo
kimsingi
mtu ana-
paswa Kkusi-
mama, laKini
bodaboda
anakatisha
na Kupita
kwa lazima.

Safari za pikipiki zinavyofanyika kwa hatari.

Yussuf Masauni Novemba mwaka
jana, alinukuliwa akisema katika
kipindi cha miaka 10, vyombo vya
usafiri vimesababisha jumla ya ma-
jeruhi 38,237 na vifo 8,237.
Takwimu za Taasisi ya Mifupa

na Mishipa ya Fahamu Muhimbili
(MOI) mwaka 2016 zinaonyesha
walipokea majeruhi 3,273 walioto-
kana na ajali za bodaboda.

Kati yao, madereva walikuwa
1,799 na abiria walikuwa 992 na

watembea kwa miguu waliogong-
wa na bodaboda walikuwa 482.

Mwaka 2017; kulikuwapo maje-
ruhi 3,467 kati yao madereva 1,486
na abiria 1,120 na watembea kwa
miguu, waliogongwa na bodaboda
861.

Mkurugenzi wa MOI, Dk. Respi-
cious Boniface, anasema tathmini
inaonyesha kila mwezi wanapokea
kati ya majeruhi 400 hadi 500,
waliotokana na ajali mbalimbali.

“Asilimia 75 ya wagonjwa wana-
okabiliwa na matatizo ya ubongo,
mgongo na mishipa ya fahamu tu-
naowahudumia hapa MOI wana-
tokana na ajali mbalimbali hasa za
barabarani, bodaboda,” anasema.

VYANZO HATARISHI

Shirika la Afya Duniani (WHO),
inataja vyanzo hatarishi vitano
vya ajali za barabarani inajumui-
sha mwendokasi, ulevi, kutokuvaa
kofia ngumu kwa pikipiki, kutoku-
funga mkanda na kutoweka vizuizi
vya watoto katika magari.

Nipashe ilizungumza na baa-
dhi ya madereva wa bodaboda
waliobainisha mambo matano ya
nayochangia kuwapo changamoto
hiyo ya ajali.

John Kisabo, ni dereva wa boda-
boda, eneo la Mbezi, anayeasema
madereva wengi wa bodaboda
na bajaji, wamejifunzia kazi hiyo
mtaani, kisha wanaingia baraba-
rani.

“Mimi pia nilikuwa miongoni
mwao, nilijifunza mtaani nikain-
gia kazini, niliendesha kwa kipindi
cha mwaka mmoja, ndipo nikaen-
da chuo kujifunza ili nipate leseni
niweze kuendesha hadi maeneo
ya katikati ya mji,” anasema, ak-
iongeza kuwa aliwahi kupata ajali
mara kadhaa na akalazwa hospi-
tali.

Mussa Elius, ni dereva wa boda-
boda eneo la Ubungo, anasema
tamaa ya kutaka kuwahi kufika
wanakopeleka wateja ili kupata
fedha zaidi, inachochea ajali za
barabarani.

“Ulevi nao ni kisababishi. Una-
kuta baadhi ya madereva wenzetu
wanakuja kazini wakiwa tayari
wamelewa,” anasema.

Israel Elius, dereva wa Bajaji,
Sinza Kijiweni, anasema jingine
linalochangia ajali za barabarani
kwa bodaboda na bajaji, ni kutotii
sheria za usalama barabarani.

“Nadhani hili linachangiwa zaidi
na wengi kuingia kazini pasipo
kwenda chuoni kufundishwa hasa
hizi alama. Unakuta kabisa taa
nyekundu imewaka ambayo kim-
singi mtu anapaswa kusimama,
lakini bodaboda anakatisha na
kupita kwa lazima.

“Sasa kwa hali ile mara nyingi
unakuta ajali zinatokea katikati ya
barabara, watu wanaumia, wana-
vunjika, wamejazana hospitalini
ni hatari kwa kweli,” anasema.
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Kamanda Muslimu: Nimepunguza
ajali, shida barabarani bado rushwa

« Rasmi kufa nayo ‘'mg

Na Margaret Malisa, aliyekuwa

Dodoma

‘ VITENDO vya rushwa, ndio
vinaninyima usingizi kwa
sasa. Hiyo ndio kero yangu
namba mbili, “anatamka

Kamanda wa Polisi Kikosi cha

Usalama Barabarani, Kamishna

Msaidizi Mwandamizi wa Polisi

(SACP) Fortunatus Muslimu

Anaendelea: “Lakini tayari nime-
kwishatafuta muorobaini wake wa
kutokomeza kabisa rushwa bara-
barani. Kero ya kwanza ilikuwa ni
ajali za barabarani, ambazo tume-
punguza kwa kiasi kikubwa.”

SACP Muslimu, alitamka hayo
alipohojiwa na Nipashe mjini Do-
doma, tarehe 17 Aprili mwaka huu,
kupata ufafanuzi wa hali halisi ya
ajali za barabarani, mikakati yake,
mafanikio na vikwazo kuhusu ana-
vyokutana navyo.

Hiyo ilikuwa katika hafla ya
kufunga mafunzo ya wanahabri
17 waliopatiwa mafunzo ya zai-
di miezi sita kuripoti habari za
usalama barabarani, kwa ufadhili
wa Shirika la Afya Duniani (WHO),
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na
Kamati ya Blumberg.

AJALI NCHINI

Kamanda SACP Muslimu, anase-
ma ajali zimepungua kutoka 22,
739 mwaka 2009 hadi 3,746 za
mwaka 2018, ikiwa ni mafanikio
yatokanayo na ushirikiano kati
ya Polisi na serikali kupitia Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Afya, Jinsia,
Wazee na Watoto.

Anasema WHO, Tamwa na
Kamati ya Blumberg, kwa kiasi ki-
kubwa wanatoa mchango wao wa
hali na mali, kuhakikisha ajali zi-
napungua, huku wakitoa mafunzo
kwa wanahabari, kuhusu namna
ya kuandika habari za usalama
barabarani.

“Tukizungumzia Aprili 16 (siku
moja kabla ya mazungumzo na
mwandishi), kwa saa 24 ni ajali tatu
tu zimetokea nchi nzima,” anase-
ma SACP Muslimu na kuongeza:

“Hali haikuwa kawaida
kama hapo awali. Sina budi ku-
wapongeza wadau mbalimbali
tulioshirikiana nao katika kupun-
guza ajali.”

Kamanda Muslimu anasema,
katika kupambana na ajali wame-
jiwekea mkakati wa miezi sita
kupunguza ajali kwa aslimia 45
na anasema, katika kutekeleza
mkakati huo wanatoa elimu kwa
makundi mbalimbali ya watumiaji
barabara.

Anasema hilo linafanyika kupi-
tia operesheni mbalimbali, kusi-
mamia sheria na kuwaweka askari
walezi katika ‘vijiwe’ vya waende-
sha bodaboda, ili waipate elimu
kwa karibu.

Namba za
wakuu wa
vikosi vya
usalama
barabarani
zimebandik-
wa katika
mabasi yote
ya usafiri,
hivyo abiria
wanatakiwa
watoe ush-
irikiano
kwa Kupiga
namba hizo
ili kukome-
sha rushwa
barabarani.

Uu kwa mguu’

“Nendeni mkawe mabalozi wa
usalama barabarani, muwe tofauti
na wale ambao hawakupata fursa
ya kupata mafunzo haya.

“Tunaamini mchango mkubwa
na nguvu ya vyombo vya habari
katika kuelimisha jamii. Sekta ya
habari imechangia sana kuleta
mabadiliko haya,” anatamka SACP
Muslimu, alipofunga mafunzo
hayo kwa wanahabari mjini Do-
doma.

RUSHWA IKOJE?

Kamanda Muslimu anasema
kwa sasa nguvu kubwa ameiele-
keza katika mapambano dhidi ya
rushwa, ambayo ndiyo inamuumi-
za kichwa.

“Natangaza vita vikali dhidi ya
vitendo vya rushwa barabarani
vinayofanywa na madereva na
askari wa usalama barabarani,
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini. Mtoa rushwa na mpokea
rushwa, wote wanafanya kosa la
jinai, hivyo wanastahili adhabu
kwa mujibu wa sheria,”anasema
Kamanda Muslimu.

Katika kulikabili hilo, anasema
ameshaweka mikakati mbalimbali
ya kupambana na rushwa, mo-
jawapo ni kuzuia na kupiga maru-
fuku makondakta, hususani wa
mabasi yaendayo mikoani, kush-
uka katika basi na kuwapelekea
askari ratiba katika vibanda vyao
barabarani.

Anaeleza imani yake kwamba,
kufanya hivyo ni kiashiria kimo-
jwapo cha rushwa na mbadala
uliopo ni askari wa usalama bara-
barani wanapaswa kuingia ndani
ya magari na kukagua, akiamini
Kufanya hivyo:

“Nimetoa malelekezo kwa

 Aiita kero 2: miezi 6 afuta nusu ajali
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limu, akiwa kazini. PICHA ZOTE: MAKTABA

wakuu wote wa vikosi vya usalama
barabarani mikoani, kuwa askari
anapaswa kuingia ndani ya basi
kukagua, badala ya kukaa ama nje
au nyuma ya gari au kubaki kiban-
dani, kumsubiri kondakta apeleke
ile chati na kitabu cha ukaguzi...”

ABIRIA JE?

Anasema, abiria nao wana
mchango katika hayo ya kupiga
vita rushwa, kwa kutoa taarifa kwa
wakuu wa vikosi vya usalama bara-
barani, pindi wanapoona kuna
viashiria vya rushwa wakati wako
safarini.

“Namba za wakuu wa vikosi vya
usalama barabarani zimebandik-
wa katika mabasi yote ya usafiri,
hivyo abiria wanatakiwa watoe
ushirikiano kwa kupiga namba
hizo ili kukomesha rushwa baraba-
rani,” anasema SACP Muslimu.

UREKEBISHAJI SHERIA

Pia, Kamanda Muslimu anasema
pamoja na kupungua ajali za bara-
barani, Sheria ya Usalama Baraba-
rani ya Mwaka 1973 iko mbioni ku-
fanyiwa marekebisho ili iendane
na wakati uliopo na iko katika hat-
ua za mwisho, ipelekwe bungeni.

“Yapo mapungufu kadha wa
kadha, ambayo yanahitaji ku-
fanyiwa maboresho, yaendane na
hali ya sasa. Pia iweze kukabiliana
kikamilifu na changamoto za ajali
za barabarani, pamoja na mad-
hara yatokanayo na ajali hizo,”
anasema.

Kamanda Muslimu anadokeza
baadhi ya maudhui yaliyotarajiwa
kufanyiwa kazi katika marekebisho
hayo ni: Mwendokasi, matumizi ya
mikanda, kofia ngumu, matumizi
ya vilevi na vizuizi vya watoto.



20 ama Alhamisi Mei 9, 2019

AFYA

MEI 5 - 12; WIKI YA KIMATAIFA
YA USALAMA BARABARANI

INATOKA UK.18

MAONI YA ABIRIA

Mkazi wa Magomeni, Mariam
Issa, anasema huwa anatumia
mara nyingi usafiri huo, hata hivyo
kila anapotumia huwa na wasiwasi
mwingi barabarani.

“Kulingana na kazi zangu, boda-
boda ni usafiri ambao nautumia
sana, kwa sababu huwa nahitaji
kuwahi mjini kununua mzigo, nin-
afanya biashara ya genge.

“Pamoja na kwamba ninapanda
bodaboda ili niwahi kununua mzi-
go na kuufukisha gengeni ili kuuza,
lakini huwa naona bodaboda wana
haraka zaidi. Hutaka kupenya hata
unaona kabisa mnaweza kupata
ajali, huwa nagombana nao kila
ninapopanda. Ni hatari,” anasema.

Mkazi wa Kigamboni, Hezron
Kaiza, anaeleza kinachowatesa
madereva wengi wa bodaboda na
bajaji na hadi kufikia ajali za bara-
barani ni anachokiita ‘ujana.’

“Ujana unawasumbua. Wana mi-
hemko barabarani, wanaendesha
ovyo, wanapiga honi bila mpang-
ilio, utashangaa hata watu wazima
walioingia kwenye biashara hiyo
nao baadhi yao hufanya kama vile
vijana. Yaani wana tabia zinazofa-
nana, ni tabu tupu,” anasimulia
Kaiza.

Anaongeza: “Kusema kweli ku-
kabiliana na ajali za barabarani
lazima kila mmoja wetu afuate na
atii sheria za usalama barabarani,
hapo tutapona, vinginevyo kila
siku watu watapoteza maisha.”

HALI HALISI DUNIANI

Katika Ripoti ya Usalama Bara-
barani 2018 ya WHO, inakadiria
kila mwaka zaidi ya watu milioni
1.35 hufariki dunia kwa ajali za
barabarani. Hiyo ni sawa na vifo
3,400 kila siku.

Duaralinaonesha visababishi vya ajali kwa

mwaka 2016/17,

B
L

Idadi ya leseni zilizotolewa kwa pikipiki

binafsi, za biashara (bodaboda) 2015 - 2017

MWAKA 2017
Sababu za
kibinadamu

Ubovu (Uchakavu
wa vyombo)

MWAKA 2016

Mazingira
MWAKA 2015

Chanzo: Jeshi la Polisi, Kikosi cha Usalama Barabarani

10000

Chanze: Ripoti Hali ya Uchumi (2017), NBS

bodaboda nchini

zimesababisha
. majeruhi 38,237,
: \} vifo 8,237 ndani

| yamiaka 10

(2008 - 2018).

Chanzo: Jeshi la Polisi, Kikosi cha Usalama Barabarani

Imeandaliwa na Veronica Mrema

Wana mi-
hemko
barabarani,
wanaende-
sha ovyo,
wanapiga
honi bila
mpangilio..

duniani

-Kila mwaka watu zaidi ya milioni 1.35 hufariki kwa ajali za barabarani

-Idadi hiyo ni sawa na vifo 3,400 kila siku

-Wanaothirika zaidi ni watoto umri kati ya miaka mitano hadi 14 na

Idadi ya vifo 2018 imeongezeka
ikilinganishwa na ripoti ya WHO
ya mwaka 2015, ilivyokuwa na
watu milioni 1.25.

Kwa mujibu wa ripoti mpya ya
WHO, wanaoathirika zaidi na ajali
za barabarani ni kundi la watoto
wenye umri kati ya miaka mitano
hadi 14 na vijana wenye umri wa
kati ya miaka 15 hadi 29.

Kulingana na ripoti hiyo, ajali
za barabarani zimekuwa sababu
namba moja ya vifo vya watumiaji
wa barabarani, wakiwamo watem-
bea kwa miguu, waendesha bais-
keli na wote wanaotumia vyombo
vya moto.

Duniani, ajali za barabarani zi-

vijana umri kati ya miaka 15 hadi 29

Chanzo: Ripoti Hali ya Usalama Barabarani (2018), WHO

natajwa kuwa sababu namba nane
ya vifo duniani. Hivi sasa WHO li-
naonya iwapo hatua hazitachuku-
liwa, huenda idadi itaongezeka
kufikia sababu ya namba moja
ifikapo 2030. Takwimu zinaonye-
sha kiwango cha vifo kutokana na
ajali za barabarani katika kila watu
100,000 kipo juu katika nchi za
Barani Afrika na Kusini Mashariki
mwa Bara la Asia.

Kukabiliana nacho, Mpango wa
Maendeleo Endelevu ya Dunia
(SDGs), mataifa nchi wanachama
wa Umoja wa Mataifa, wameweka
lengo la kupunguza ajali kwa ki-
wango cha asilimia 50 ifikapo
2030.

KAMANDA MUSLIMU

Kamanda wa Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi
(SACP), Fortunatus Muslimu,
anasema pamoja na changamoto
mbalimbali zilizopo, hali ya us-
alama barabarani kwa sasa nchini
inaimarika.

“Idadi ya ajali inapungua. Vi-
levile idadi ya majeruhi na vifo
nayo inapungua kwa mwaka jana,
tukilinganisha na mwaka juzi ajali
za barabarani zimepungua kwa
kiwango cha asilimia 33,” anabaini-
sha.

“Kuhusu vifo kuna upungufu
wa asilimia 31, ikiwa na maana ya
kuokoa maisha ya watu 793 kwa
kipindi cha mwaka mmoja katika
kipindi cha mwaka 2018, idadi ya
majeruhi imepungua kwa kiwango
cha asilimia 32.

TANZANIA JE?

Maadhimisho ya Wiki ya Ki-
mataifa ya Usalama Barabarani
inayofanyika kati ya Mei 5 hadi 12,
mwaka huu ikiwa na kaulimbiu
‘Uongozi kwa Usalama Baraba-
rani,’ ni moja ya nyenzo ya kutoa
majibu.

Hayo ni maadhimisho ya tano
duniani, tangu yalipopitishwa na
Umoja wa Mataifa mwaka 2015.
Swali la kujiuliza, je Tanzania
itaweza kufikia lengo la kupungu-
za ajali kwa kiwango cha asilimia
50 ifikapo 2030?

Mbunge wa Muheza na Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa Wabunge
Masuala ya Usalama Barabarani,
Balozi Adadi anasema: “Tume-
pendekeza mabadiliko ya Sheria
ya Usalama Barabarani tangu
mwanzoni mwa mwaka jana. Tuna
imani mabadiliko yatakayofanyi-
ka, yatapunguza kwa kiwango ki-
kubwa ajali za barabarani.”

Waingereza wapunguza kuendekeza ngono

London, Uingereza

KATIKA siku za karibuni,
imegundulika kuwa raia wa
Uingereza wanafanya map-
enzi kwa kiwango kidogo,
tofauti na miaka ya nyuma,
utafiti uliofanywa nchini
humo umeeleza.

Utafiti huo uliochapishwa
katika jarida la ‘British Medi-
cal’ unaeleza kuwa robo tatu
(75) ya wanawake na wa-
naume raia wake hawajafan-
ya mapenzi mwezi uliopita.

Idadi hiyo, ni ongezeko
kwa takribani robo moja
(25%), tangu mwaka 2001,
takwimu zilizochukuliwa
kutoka kwa watu 34,000.

Ripoti hiyo inaeleza kwam-
ba zaidi ya nusu ya wa-
naume na wanawake wenye
umri wa kati ya miaka 14

mpaka 44, ambao ni wajihi
wa ujana, walifanya mapenzi
wiki moja iliyopita.

Wapenzi wanaoishi pamoja
au wanandoa, nao wanaele-
zwa kwamba, kiwango chao
cha kufanya mapenzi kime-
shuka zaidi.

Ni matokeo yanayojengwa
na tafiti tatu zilizofanywa
kitaifa, watafiti wakichambua
tabia za washiriki wa ngono
zilizofanywa katika miaka
ya 1991, 2001 na 2012 na
kutoa picha ya namna Wain-
gereza wanavyojihusisha na
ngono.

KWA NINI IMEPUNGUA?
Watafiti kutoka Shule ya
Usafi na Dawa ya Kitropiki,
unasema ushiriki wa tendo
la ndoa umepungua, wengi
wakitaka kuendelea kuhifadhi
ubikira wao .

Pia, kundi la wenye umri
chini ya miaka 25 na wale
Wasio na wapenzi, wanaone-
kana kuwa na unafuu kushiriki
ngono. Kiwango chao kime-
shuka.

Hicho ndicho kipo pia kwa
wanandoa na wenye umri
mkubwa au wapenzi wanaoi-
shi pamoja kwa muda mrefu.

KUNA MAANA GANI?

Nusu ya wanawake (50%)
na theluthi mbili (66%) ya
wanaume katika utafiti uli-
opita, walisema wangependa
kufanya mapenzi zaidi.

“Hamu ya kufanya mapenzi
zaidi ilisikika kutoka kwa watu
ambao wako katika ndoa au
wapenzi wanaoishi pamoja,”
wanadokeza watafiti wak-
jongeza: “wanahitaji pongezi”.

Mtafiti kiongozi, Profesa
Kaye Wellings, anasema kasi

ya maisha ya kisasa, inaweza
kuwa sababu ya wengi kuto-
fanya ngono kwa kiwango
stahiki.

Hata hivyo, inaelezwa
kuwa wanaoathirika zaidi
ni watu wenye uwezo wa
wastani katika maisha. Pro-
fesa anaongeza: “Hawa ni wa-
nawake na wanaume ambao
mara nyingi wanapambana
kazini, kuhudumia watoto na
wana majukumu ya kuwa-
tunza wazazi wao ambao
wamekuwa wazee sasa.”

Inawezekana shinikizo kub-
wa kutoka katika matokeo ya
utafiti juu ya ngono unaweza
kubadili mtazamo na watafiti
hao wanaongeza kwamba, ka-
tika suala la usawa wa jinsia,
inashauriwa wanawake kuwa
wepesi kukutana na wenza
wao, ili kukidhi mahitaji yao

Lingine linalotajwa ni

kupunguza kukutana kimap-
enzi kati ya mwanamume
na mwanamke, ni ongezeko
|a matumizi ya mitandao ya
Kijamii.

“Kufanya mapenzi kwa
kiasi si jambo baya mara
zote”, anasema Profesa
Wellings na kuongeza: “Ni
jambo gani muhimu kwa
watafiti, si kujua mara ngapi
watu wanafanya mapenzi,
lakini kwa nini muhimu kujua
kutoshiriki kwao.”

Kuna imani kwa baadhi ya
watu kwamba, si watu wote
wanafanya mapenzi sawa,
Wapo wanaofanya mara ny-
ingi kuliko wengine.

Watafiti wana hoja
kwamba ni jambo muhimu
kuwa watu wanapaswa
kutenga muda wa kufanya
ngono, kwamba itawasaidia
zaidi kisaikolojia.
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Wajawazito
washauriwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WAJAWAZITO wame-
shauriwa kuhudhuria
Kliniki mara kwa mara
kufuatilia maendeleo ya
ujauzito wao ili kuepuka
madhara yanayoweza
kuwapata ikiwamo
kuathiriwa na kifafa cha
mimba ambacho kinasa-
babisha vifo vya wa-
jawazito wengi. Ushauri
huo ulitolewa na Daktari
Bingwa wa magonjwa ya
wanawake katika Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani
va Mbeya Kitengo cha
Wazazi Meta, Dk. John
Francis, alipokuwa ana-
zungumza na gazeti hili
kuhusu ugonjwa wa kifafa
cha mimba.

Alisema ugonjwa huo
husababisha vifo vya
wajawazito wengi, hivyo
akawashauri kuwa njia
pekee ya kuepuka mad-
hara yake ni kuhudhu-
ria kliniki ili kufuatilia
maendeleo ya afya yake
pamoja na mtoto aliyeko
tumboni. Alisema ugonjwa
huo una dalili nyingi am-
bazo madaktari wana uw-
ezo wa kuubaini endapo
mjamzito atahudhuria
kliniki, na kwamba kabla
va kutokea ugonjwa huo,
huwa unatanguliwa na
tatizo la shinikizo la damu
ya mimba ambayo huwa
inapanda.

DKk. Francis alisema
shininizo hilo ni dalili
MOjawapo ya mjamzito
kuwa katika hatari ya
kupata kifafa cha mimba,
na kwamba endapo
ikibainika wataalamu
wa afya wana uwezo wa
kumshauri mama pamoja
na kumpatia matibabu
sahihi na akapona.

“Tatizo hilo linaweza
kuathiri figo, mapafu,
ubongo, mishipa ya damu
na kusababisha mtu
akavimba mwili mzima
na hali hiyo isipotibiwa
mapema inapelekea ku-
pata kifafa cha mimba,”
alisema DK. Francis.

Alisisitiza kuwa kabla
kifafa hicho hakijatokea
kuna dalili zingine am-
bazo huwa zinatangulia
ikiwamo kusumbuliwa na
kipanda uso, mjamzito
kutoona vizuri ama kuona
maruwe ruwe pamoja,
kutapika na kusumbuliwa
na tumbo la juu (chembe
ya moyo). Alisema pia
wanawake wanashau-
riwa kuhudhuria kliniki ili
kuepuka matatizo men-
gine yanayosababishwa
na ujauzito, na kwamba
huwa wanashauriwa hata
aina ya vyakula wanavy-
ostahili kula kwa ajili ya
afya ya mama na mtoto.
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Biashara ya kiwanja yamtia matatani mwenyekiti mtaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WENYEKITI wa Mtaa
wa Tundu, Kata ya

Daudi Salila, anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi kwa amri ya
Mkuu wa Mkoa, Albert Chalamila,
kwa tuhuma za kushiriki kuuza ki-
wanja kwa watu watatu na kusaba-
bisha mgogoro.

Salila alikamatwa juzi baada
ya Chalamila na maofisa wa Jiji la
Mbeya kutembelea eneo hilo kwa
ajili ya kushughulikia mgogoro ul-
iokuwa unafukuta na kubaini ndiye
chanzo chake.

Inadaiwa aliyekuwa mmiliki wa
nyumba hiyo, Bastiani Kibona, aliki-
tumia kiwanja hicho kama dhama-
na wakati anachukua mkopo kwe-
nye chama cha akiba na mikopo
cha Uwamu Saccos.

Mwanasheria wa Jiji la Mbeya,
Triphonia Kisiga, alisema baada ya
Kibona kuchukulia mkopo kiwanja

hicho wakati mwenyekiti akishuhu-
dia, baadaye akakiuza kwa watu
wengine kabla hajarejesha mkopo,
lakini mwenyekiti hakuchukua
hatua zozote badala yake alishiriki
kuuza.

Alisema hali hiyo ilisababisha
mgogoro miongoni mwa wanunuzi
hali iliyopelekea malalamiko hayo
kufika  katika Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa na ndipo wakaamua kwenda
kufuatilia na wakabaini chanzo
chake.

“Kibona aliuza eneo hilo kwa
walalamikaji, huku akijua kuwa ali-
chukulia mkopo Saccos, cha kush-
angaza zaidi ni kwamba mwenyekiti
wetu wa serikali ya Mtaa alishuhu-
dia mara ya kwanza wakati Kibona
anachukulia mkopo kiwanja hicho,
lakini baadaye akashuhudia wakati
Kibona anauza kwa walalamikaji,”
alisema Kisiga.

Alisema walibaini mwenyekiti
huyo alishirikiana na Kibona kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu,

na kwamba anastahili kuchukuliwa
hatua na vyombo vya sheria.

Akitoa maelezo kabla ya ku-
kamatwa na Polisi, Salila alikiri
kushuhudia Kibona akichukulia
mkopo kiwanja hicho, na kwamba
hata wakati anatangaza kuiuza
alishuhudia na akachukua hatua
kwa kupeleka taarifa Saccos.

Alisema alipofikisha taarifa hizo
Saccos, alijibiwa kuwa anatakiwa
amwache Kibona auze eneo hilo
ili akalipe fedha alizokopa ndipo
akashiriki kuiuza, lakini kwa bahati
mbaya Kibona hakwenda kulipa
deni.

“Alikuja mzee (jina lake nimeli-
sahau) ikaonekana yeye ndiye
auziwe kiwanja na kweli akanunua,
baada ya miaka mitatu mzee akiwa
amejenga nyumba imefika kwenye
lenta ikaonekana yule bwana
(Kibona)  hakwenda kulipa deni
Saccos na ndipo wakaenda kuan-
dika kuwa nyumba inauzwa
ndipo mzee akashtuka,” alieleza

Salila.

Alisema baada ya Mzee huyo
kushtuka alimshirikisha na yeye
akamwambia kuwa alikuwa hajui
kuwa Kibona hakwenda kulipa hela
Saccos na akamwahidi kuwa sha-
hidi wake mpaka mwisho.

Baada ya maelezo hayo ambayo
hayakumridhisha Chalamila, alia-
muru Jeshi la Polisi kumkamata
kiongozi wakati tatizo hilo likishu-
ghulikiwa.

Alisema amebaini kuwa baadhi
wamo wenyeviti na watendaji ndio
wamekuwa vyanzo vya migogoro
mingi kwenye jamii kutokana na
kukiuka sheria za nchi.

“Wenyeviti wetu wa mitaa wa-
nakiuka sheria na baadaye wanaji-
kuta eneo moja linakuwa na wami-
liki wawili ama watatu na kupelekea
vilio, sasa tumeagizwa na mheshim-
iwa rais watu wote wanaosababisha
vilio hivi lazima washughulikiwe,”
alisema Chalamila.
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Mchuuzi wa machungwa akiyapanga wakati akisubiri wateja katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: JOHN BADI

Kinamama wajasiriamali walia mazingira magumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAWAKE wajasiriamali jijini
Mbeya, wanadaiwa kufanyia shu-
ghuli zao katika mazingira magumu,
hivyo kushindwa kujikwamua kwe-
nye umaskini.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuru-
genzi wa Shirika lisilokuwa la kiseri-
kali la Equality For Growth lenye
makao makuu Jijini Dar es salaam,
Dk. Jany Magigita, alipokuwa ana-
wasilisha taarifa ya utafiti wa shirika
hilo kuhusu mazingira ya kufanyia
shughuli za ujasiriamali.

Alisema maeneo ya kufanyia shu-
ghuli ni machache kuliko mahitaji
na kwamba hata yaliyopo yana mi-
undombinu mibovu inayopelekea
shughuli za wanawake kudorora,
hivyo kushindwa kunufaika na shu-
ghuli zao.

Alisema kutokana na hali hiyo,
Shirika linaishauri Halmashauri ya
Jiji kwa kushirikiana na wajasiri-
amali kuboresha maeneo hayo kwa
kuhakikisha yanafikika na yanaku-
wa na miundombinu yote inayocho-
chea biashara zao.

“Wanawake ni kundi kubwa lin-
alochochea uchumi uliofichika, la-
kini linafanya shughuli zake kwenye
mazingira yasiyo rafiki, shughuli zao
za ujasiriamali zinaonekana kama
vile ni sekta isiyothaminiwa, hivyo
lazima mabadiliko yafanyike,” alise-
ma Dk. Magigita. Alisema Shirika
hilo linaishauri Serikali kuzingatia
vigezo muhimu wakati wa kutenga
maeneo ya wajasiliamali ikiwamo
kulifanya eneo kufikika na wateja.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Jiji
la Mbeya, Vincent Msola, alikiri ku-
wapo kwa changamoto hizo, huku

akieleza kuwa Serikali inaendelea
kupambana nazo ili kuhakikisha
wajasiriamali wote bila kujali jinsia
zao wanafanya shughuli zao katika
maeneo rafiki.

Alisema moja kati ya jitihada wa-
nazozichukua ni pamoja na kuanza
kulitumia eneo la uwanja wa ndege
wa zamani uliopo katika Kata ya
Iyela ambao Rais Dk. John Magufuli
aliidhinisha utumike kwa ajili ya wa-
machinga.

Alisema Ofisi yake imepokea maji-
bu ya utafiti huo na kwamba mbali
na mazingira ya wajasilimali ku-
tokuwa rafiki kwao, pia inaonyesha
kuwa wana mitaji midogo pamoja
na elimu ndogo ya ujasiriamali hali
inayosababisha washindwe kunu-
faika na shughuli zao.

“Hizi changamoto tulikuwa tuna-
zifahamu na sisi kama wataalamu

wa Jiji baadhi tulishaanza kuzitatua
ikiwamo ya maeneo ambayo tu-
lianza kuishughulikia tangu mwaka
2013,” alisema Msola.

Nao baadhi ya wajasiliamali wali-
iomba Serikali pamoja na mashirika
mbalimbali kuendelea kutoa elimu
ya biashara kwao kwa madai kuwa
wanashindwa kuendelea kutokana
na kukosa elimu ya biashara.

Mmoja wa wajasiriamali hao,
Maria Mwaitenda, alisema wakati
mwingine huwa wanaitwa kwe-
nye mafunzo ya ujasiriamali, la-
kini hawaendi kwa sababu hawajui
umuhimu wa mafunzo hayo.

Alisema wakati mwingine wanaji-
amulia kupanga biashara zao hata
katika maeneo hatarishi kwa saba-
bu wanaona watu wengi wanapita,
hivyo akaiomba Serikali kuendelea
kutoa elimu.
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NSSF kutanua
wigo kusajili
wanachama

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF), limepanga kutumia vitambul-
isho vya wajasiriamali vilivyotolewa
na serikali kwa ajili ya kuwasajili wa-
nachama wapya wa mfuko huko kwa
upande wa sekta isiyo rasmi.

Hayo yalibainishwa jana na Mku-
rugenzi Mkuu wa NSSF, William Erio,
alipokuwa akielezea utekelezaji wa
maagizo ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) yal-
jyotolewa Oktoba 31, mwaka jana kwa
hesabu za mwaka wa fedha 2016/17.

Alisema kupitia mfumo huo, wanata-
rajia kuandikisha waendesha boda-
boda na bajaj wapatao 22,000 na kuwa
kati ya Januari hadi Aprili, mwaka huu
wameandikisha wanachama 4,300.

“Tumepanga kuyafikia makundi men-
gine kwa kutumia vitambulisho vya
wajasiriamali vilivyotolewa na serikali
kwa kuwasiliana na mamalaka za seri-
kali za mitaa na mikoa,” alisema.

Hata hivyo, alisema moja ya mafao
watakayotoa ni bima ya afya na tayari
wameanza mazungumzo na Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ili fao
hilo litolewe na mfuko huo.

Alisema pamoja na mpango huo, pia
tayari shirika limeweka mfumo wa
TEHAMA utakaotumika kutunza kum-
bukumbu za fedha na hivyo kuongeza
udhibiti wa ndani na usahihi wa
taarifa.

“Shirika limetekeleza agizo la ku-
tunza kumbukumbu za fedha kwa ku-
tumia mfumo wa TEHAMA ili kuongeza
udhibiti wa ndani na usahihi wa taarifa
zinazotolea,” alisema.

Alibainisha mfumo wake huo umesi-
mikwa rasmi Aprili 8 mwaka huu am-
bapo kwa sasa kumbukumbu zake zote
za fedha zitatunzwa kielektroniki na
hesabu za mwaka wa fedha unaoishia
Juni mwaka huu yatatolewa ndani ya
mfumo huu.

Aidha, alisema kuanzia Mei 2, mwaka
huu, Mfuko umeanza rasmi kufanya
usuluhishi wa kibenki kwa kutumia
mfumo mpya wa kieletroniki.

“Masuala haya yalikuwa na changa-
moto kutokana na zoezi la usuluhishi
kufanyika pasipo kutumia mfumo wa
kieletroniki na usuluhishi ulikuwa
ukifanyika katika ofisi za mikoa na
hivyo kufanya utaratibu wa ufuatiliaji
kuchukua muda mredu katika kutatat-
ua,” alisema.

Kadhalika, alisema tangu Machi 25,
mwaka huu, NSSF imejiunga na mfumo
wa Serikali wa Malipo kwa njia ya
kieletroniki jambo ambalo litasaidia
kuondoa tatizo la hundi zinatokataliwa
na upotevu wa fedha.

Kuhusu utekelezaji wa agizo la kuha-
rakisha upimaji wa ardhi yote iliyo-
nunuliwa bila kupimwa, Mkurugenzi
huyo alisema hadi kufikia Aprili 2019,
maeneo yenye jumla ya viwanja 3,185
valikuwa yameshapimwa na ufuatiliaji
wa hati unaendelea katika manispaa za
Ubungo, Kinondoni, Kigamboni, Ilemela
Kibaha na Wizara ya Ardhi.

Waislamu watakiwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HEIKH wa Mkoa wa
Dodoma, Mustapha
Rajabu, amewataka
waumini wa dini ya
kislamu kuutumia mwezi
Mtukufu wa Ramadhani ku-
wakumbuka wasiojiweza ili
nao waweze kufunga vyema.
Kauli hiyo aliitoa juzi al-

ipokuwa akizungumza na
waumini wa dini hiyo katika
harambee ya kuchangia ujezi
wa uzio wa majengo ya ma-
drasa ya Jahislimia jijini hapa.

Aliwataka waumini wale
wenye uwezo katika kipindi
hiki cha mwezi mtukufu ku-
towasahau wasio kuwa na ki-
pato. “Ninawaomba waumini
wenye uwezo kuwakumbuka
kwenye kufuturu na waumini

HABARI DODOMA

wasiokuwa na uwezo, ukiz-
ingatia kuwa mwezi huu ni
kupendana bila kujali itikadi
yeyote ya kidini,” alisema.

Aidha, aliwataka waumini
hao kutoa mali na fedha ili
waweze kufanikisha ujenzi
huo wa uzio ambao utawa-
fanya wanaosoma kuwa huru
tofauti na sasa ambapo kuna
muingiliano wa watu.

Pamoja na hayo, kiongozi

kusaidia wasiojiweza

huyo alisema jukumu la kue-
ndeleza miradi ya dini ya
Kiislamu lipo mikononi mwa
waumini wenyewe, hivyo
hakuna sababu ya kusubiri
wahisani kwa ajili ya kufa-

dhiliwa ambapo imekuwa
ikichelewesha maendeleo
yake.

Aliomba wafanyabiashara
kutopandisha bei za bidhaa
katika kipindi hiki.

Kaimu Kamishna Msaidizi Idara ya Sera katika Wizara ya Fedha na Mipango, Michael Nyagoga (kushoto), akijadili jambo na mchumi
kutoka Wizara hiyo, Dk. Lorah Madete, wakati wa kikao cha kujadili taarifa ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu

Bunge lampa wiki moja MKurugenzi TPA

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hes-
abu za Serikali (PAC), imetoa
wiki moja kwa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA), Deusdedit
Kakoko na Msajili wa Hazina
kufika mbele ya kamati hiyo
ili kueleza utekelezaji wa
maagizo yaliyotolewa Agosti
mwaka jana.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
hapa, baada ya Mkurugenzi
huyo kushindwa kufika mbele
ya kamati hiyo ili kuelezea
utekelezaji wa maagizo ya
kamati yaliyotolewa kipindi
hicho.

Kaboyoka alimtaka Mkuru-
genzi huyo pamoja na mene-

jimenti yake kufika mbele ya
kamati hiyo Mei 24, mwaka
huu.

“Kama atashindwa kufanya
hivyo basi kamati itajua map-
endekezo tutakayoyatoa kwa
mamlaka yake ya uteuzi,”
alisema na kuongeza:

“Sisi Kamati tulikaa naye
hapa, na taarifa za kuitwa
mbele ya kamati anazijua
muda mrefu, kitendo cha
dharau aliyoifanya akutume
wewe bosi wake (Katibu
Mkuu), bila kumtuma Mkuru-
genzi wa fedha, mkaguzi wa
ndani au wasaidizi ni adharau
ambayo haikubaliki.”

Alisema Mkurugenzi huyo
anajua kuwa fedha hizo za
umma anaweza kuzitumia
anavyotaka kwa kuwa kuna
malalamiko juu ya mfumo
wake wa Tehama.

“Tuna details (taarifa) ya
yote yanayofanyika bandarini,
lakini tulitaka kusikia kutoka
kwake, sasa wewe (Katibu
Mkuu Uchukuzi ) tukihitaji
majibu ya nyongeza hatuna
uhakika kama utaweza kuyaji-
bu,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
mamlaka hiyo imepata hati
chafu, fedha nyingi zina-
potelea bandarini, Tehama
haifanyi kazi.

“Anatuletea  kaimu
Tehama? Hatukubali.

Kwa hiyo nasema kwa ma-
chungu maana kamati hii
imesikitika sana na tunataka
Spika ajue kwamba kwakweli
tumechukia sana,” alisema.
Naye Mbunge wa Magomeni
(CCM), Jamal Kassim, alibaini-
sha kuwa moja ya maagizo
ambayo kamati ilitoa kwa TPA

wa

ni kuboresha udhaifu katika
mfumo wa TEHAMA ambao
umekuwa ukisababisha up-
otevu wa mapato ya nchi.

Kufuatia hali hiyo, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano
(anayeshughulikia Uchukuzi),
Dk. Leonard Chamuriho, am-
baye katika kikao hicho
alimwakilisha ~ Mwenyekiti
wa bodi aliyemaliza muda
wake, aliomba radhi na kue-
leza kuwa nia ya Wizara
si kupeleka kwenye kamati
uwakilishi ambao haujakami-
lika.

“Tulipata maswali matatu
ambayo tuliyapitia na tuli-
pata dharura ya kiafya ya
mtendaji mkuu tukaona bado
tunaweza kuja kuwakilisha,
kwa hilo tunaomba radhi,”
alisema.
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Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohamed Khamis Mussa (katikati), akiwaonyesha waandishi wa habari kipeperushi cha maelezo ya ofa
za mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, zilizotolewa na kampuni hiyo, wakati wa uzinduzi wake uliofanyika mjini Zanzibar
jana. Wengine ni Mkuu wa Bidhaa wa Zantel, Aneth Muga (kushoto ), na Katibu wa Mufti za Zanzibar, Fadhil Soraga. PICHA MPI-

GAPICHA WETU

RC aagiza kufungwa baa, kumbi
za starehe mwezi wa Ramadhani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa
Mjini  Magharib
Unguja, Ayoub
Muhammed
Mahmoud, ameagiza kuwa
baa zote na kumbi za starehe
zinazopiga mziki katika mkoa

huo zifungwe katika kipindi
hiki cha Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani. Akizungumza na
waandishi wa habari, alilitaka
Baraza la Manispaa kusimamia
zoezi hilo ili waumini wa dini
ya kiislamu kufunga Mwezi wa
Ramadhni bila ya buguza.
Mkuu huyo wa Mkoa amegi-
za pia migahawa yote inayotoa

huduma za chakula ambayo
siyo ya kitalii ifungwe katika
Mkoa huo.

Alisema kwa wale waumini
wa dini ya Kikristo watawekea
sehemu maalum ya mgahawa
kwa ajili ya kwenda kupata
chakula kwa utaratibu una-
okubalika. Aidha, aliwataka
watembeza watalii kuwapa

maelekezo watalii kuhusu ma-
vazi wanayostahiki katika kip-
indi hiki cha Ramadhani.

“Niwaombe ndugu zangu
wanaotembeza watalii kutoa
maelekezo kwa wageni wa-
naofika Zanzibar kuhusu ma-
vazi yanayoostahiki hasa ka-
tika kipindi hiki cha mfungo,”
alisema.

Mikakati kuwezesha
wanawake ha vijana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Jimbo la
Jang'ombe, Ramadhani Hamza
Chande, amesema uongozi wa
Jimbo hilo umeweka mikakati ya
kuhakikisha wanawezesha wa-
nawake na vijana kujiajiri kupitia
vikundi vya ushirika na ujasiri-
amali ikiwa ni kutekeleza ilani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2015-2020.

Ameyasema hayo wakati akika-
bidhi fedha taslim Sh. milioni 7.5
kwa ushirika wa Mwendo na Sh.
milioni 14 kwa ushirika wa Nuru
Njema katika Jimbo la Jangombe
zilizotolewa na uwezeshaji Sacos
ili kuwasaidia kuanzisha miradi
va kimaendeleo.

Alisema kitendo cha kuan-
zishwa kituo maalum cha uja-
siriamali na kutoa mikopo ni
miongoni mwa juhudi wanazo-
zichukuwa katika kuwanyanyua
Wananchi kiuchumi na kijamii.

Aidha aliipongeza uwezeshaji
Sacos kwa kutoa mikopo bila
va kuwa na riba jambo ambalo
litawawezesha kupata pesa za
kuendesha miradi yao itakay-
oweza kujikwamua na tatizo la
umasikini na kufikia malengo
valiokusudiwa ya kujikwamua
kiuchumi.

Naye Ofisa wa vyama vya
ushirika Zanzibar, Zuhura Sulei-
man Mnoga, alisema kwa Kip-
indi cha miezi minne wametoa
mikopo zaidi ya milioni 30 kwa
vikundi vya Jangombe pekee
na kuwaomba wanakikundi hao
kurejesha kwa wakati ili wapate
kuchukuwa mikopo mingine.

Alisema baadhi ya vikundi vya
ushirika vinavyopewa mikopo
huchelewa kulipa hali ambayo
imekua ikikosesha fursa wengine
kupata mikopo kwa wakati.

Kwa upande wao viongozi wa
ushirika wa Mwendokasi na Nuru
Njema katika Jimbo hilo, wame-
upongeza uwezeshaji Sacos kwa
kutoa mkopo hiyo lakini tatizo
kubwa ni ukosefu wa Ofisi na
mitaji midogo na kuwaomba ku-
wasaidia kwa hali na mali.

Mamia wakimbia makazi kisa
nyumba Kuzingirwa mafuriko

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMIA ya wakazi katika Mkoa wa Mji-
ni Magharib Unguja, wamehama makazi
yao kutokana na maji ya mvua kuzingira
nyumba zao. Hali hiyo imesababishwa na
mvua kubwa zinazoendelea kunyesha,
Mkuu wa mkoa huo, Ayoub Muhammed
Mahmoud, amesema.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Ayoub aliwataka wananchi kuchukua
tahadhari kutokana na mvua kubwa in-
ayoendelea kunyesha ambayo tayari ime-
shaleta madhara kwenye mkoa huo na
nyumba 134 kuathirika, huku wananchi
walilazimika kuzihama baada ya kuzin-

girwa na maji.

Mkuu huyo wa mkoa alisema kuwa
nyumba hizo ni katika maeneo ya shehia
za Sebleni, Jangombe, Chuwini na kwa
Mtumwa Jeni katika Mkoa huo.

Alieleza kuwa wananchi wanaoishi ka-
tika nyumba hizo wamelazimika kuhama
wa wamehifadhiwa kwa ndugu na jamaa
7ao. Ayoub aliwataka wananchi wa-
naoishi mabondeni kuhama ili kuweza
kunusirika na maafa ambayo yanaweza
kutokea kutokana na mvua zinazoen-
delea kunyesha. “Niwaombe wananchi
kuchukua tahadhari na maradhi ya mli-
puko kwani kipindi cha mvua huibuka
maradhi ya mlipuko,”alisema Ayoub.

Katibu Mkuu afa katika ajali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATU watatu wamefariki
dunia katika Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja katika wiki
iliyopita kutokana na sababu
mbalimbali, akiwamo katibu
mkuu wa wizara.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mjini Maghar-
ib Unguja, Thobias Sedeyoka,
alisema kuwa watu hao wali-
ofariki dunia ni Katibu Mkuu
Wizara ya Biashara na Viwan-
da Juma Ali Juma aliyepata
ajali ya kugongwa na gari na

kusababisha kifo chake.

Alisema kuwa ajali hiyo il-
itokea April26, majira ya saa
saba mchana huko Mwakaje
ambapo aligongana na gari
yenye namba Z 968 GQ P/V
iliyokuwa ikiendeshwa na
Amour Suleiman Ali.

Kamanda huyo alisema
majira ya saa nane mchana
katika bwawa la Sebleni ali-
kutwa mzee mwenye miaka
50 ambae ametambulika kwa
jina la Suleiman Mzee akiwa
amefariki dunia.

Aidha, alisema taarifa nyen-
gine ya kifo ni cha Ramadhan
Shaaban miaka 40 ameone-

kana akiwa ameshafariki du-
nia eneo la Mwanakwerekwe
ambapo mwili wake ulikuwa
na majeraha kwa kushambu-
liwa na watu wasiojulikana,
na chanzo cha tukio hilo haki-
jajulikana.

Kamanda huyo aliwataka
wananchi kuacha kuchukua
sheria mikononi mwao, bada-
la yake wahalifu wawapeleke
katika sehemu husika ili
hatua zak isheria ziweze ku-
chukuliwa dhidi yao.

“Niwaombe wananchi kua-
cha kuchukua sheria mikono-
ni mwao kwa kuwapiga na ku-
waua wahalifu, badala yake
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Simiyu yapiga hatua tohara ya wanaume

Na Happy Severine,
SIMIYU

JUMLA ya wanaume 33,950
katika Mkoa wa Simiyu wame-
fanyiwa tohara kinga kwa miezi
saba, kuanzia Oktoba 2018 hadi
Aprili, 2019 ikiwa ni asilimia 57
ya lengo la kuwafikia wanaume
59,130.

Hayo yalisemwa na mshauri
wa huduma za tohara wa Mkoa
kutoka Shirika la Intrahealth
International, Dk. Kentgen Evar-
ist, wa mahojiano maalum na
Nipashe.

Dk. Evarist alisema shirika
hilo lina malengo ya kuwafikia
wanaume 59,130 ambao hawa-

jafanyiwa huduma hiyo, katika
kipindi cha kuanzia Oktoba 2018
hadi Septemba 2019.

“Tumefanikiwa kuvuka nusu
ya lengo letu ambalo tulijiwekea
katika Mkoa wa Simiyu, tuna im-
ani hadi kufikia Septemba 2019
tutafanikiwa kuwafanyia tohara
kinga wanaume wote ambao tu-
liwalenga,” alisema Dk. Evarist.

Alisema shirika hilo kupitia
mradi huo chini ya ufadhili wa
Mfuko wa Rais wa Marekani wa
kupambana na VVU (PEPFAR)
kupitia CDC Tanzania, umepata
mafanikio makubwa kwa wa-
naume wengi kujitokeza kufany-
iwa tohara.

Mshauri huyo alieleza kuwa

huduma hizo zimekuwa ziki-
tolewa katika vituo tisa vya ku-
tolea huduma za afya vilivyoko
kwenye wilaya zote za Bariadi,
Itilima, Maswa, Meatu, Busega
pamoja na Hospitali Teule ya
mkoa.

Kwa mujibu wa Dk. Evarist,
mwitikio umeongezeka zaidi
kwa wanaume kwenda kufany-
iwa tohara, kutokana na shirika
hilo kutoa elimu zaidi kwa wa-
nawake kwenda, kuwashawishi
waume zao kufanyiwa huduma
hiyo. “Mwanzoni vilikuwapo
vikwazo vingi hasa imani
potofu, lakini baada ya kuwae-
limisha wanawake wakatambua
umuhimu wa jambo hilo, wengi

huwashawishi wenzi wao na
wanakuja kwa wingi kufanyiwa
tohara,” alisema Dk. Evarist.

Hata hivyo, alisema bado wa-
nakabiliwa na idadi ndogo ya wa-
naume wenye umri wa kuanzia
miaka 25 hadi 29 ambao ndiyo
walengwa wakuu kufanyiwa hu-
duma hiyo kutokana na kuka-
biliwa na majukumu mengi hasa
kilimo na ufugaji.

Shirika la IntraHealth In-
ternational kwa kushirikiana
na Kamati za Afya za mikoa na
wilaya linatoa huduma ya tohara
kama kinga kwa wanaume ka-
tika mikoa ya Simiyu, Mwanza,
Mara, Geita, Shinyanga, Kagera

na Kigoma.

Usambazaji majiko nishati mbadala Dar waiva

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo TIB,
imeingia makubaliano na Kam-
puni ya Consumer Choice ya
mradi wa kuhamasisha matumi-
zi ya nishati mbadala na safi ya
‘bioethanol ya kupikia kwa kaya
milioni moja jijini Dar es Salaam
ambao utagharimu dola za
marekani milioni 1.2

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa utilianaji
saini mradi huo uliodhaminiwa
na Shirika la Maendeleo ya Vi-
wanda la Umoja wa Mataifa
(UNIDO), Mkurugenzi wa fedha
za Uwakala kutoka TIB, Lilian
Mbassy alisema mradi huo un-
aumuhimu mkubwa kwa kuwa
ni rafiki kwa mazingira na pia

utatoa fursa za ajira kwa Watan-
zania. “Mradi huu ni muhimu
sana kwa TIB na Taifa kwa
ujumla kwa kuwa taasisi hii ya
fedha ndiyo yenye mamlaka ya
kuendesha mipango ya kukuza
uchumi na kutambua sera mbal-
imbali za maendeleo ya taifa
kwa niaba ya serikali, hivyo
ni furaha kwetu kuona wadau
wa maendeleo kama UNIDO
wakiwa na imani kwetu na ku-
wekeza katika miradi kama hii,”
alisema Mbassy ambaye katika
makubaliano hayo alimwak-
ilisha Mkurugenzi Mtendaji wa
TIB

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Consumer’s Choice
Frida Mlingi, alisema wameji-
panga kuzifikia zaidi ya kaya

milioni jijini Dar es salaam kwa
lengo la kuwapa elimu juu ya
matumizi ya majiko hayo ya-
nayotumia nishati mbadala ya
‘bioethanol’ ambapo gharama
zake zipo chini ukilinganisha na
matumizi ya nishati zingine kwa
kupikia.

Aliongeza kuwa majiko hayo
hayana milipuko na ni salama
kwa watumiaji, hivyo hawana
sababu ya kuwa na wasiwasi
wakati wa kuyatumia na tayari
katika hatua ya mwanzo wame-
andaliwa vijana 60 ambao wata-
fanya kazi ya kutoa elimu na
kusambaza kwa watumiaji

“Usambaji wa majiko haya ni
fursa kwa vijana wengi wa Kitan-
zania kupata ajira, lakini tutat-
umia nafasi hiyo kutumia elimu

ya matumizi sahihi ya majiko
hayo ili iwe rahisi kwa watumiaji
kuelewa namna ya kuyatumia
na muhimu saidi ni juu ya us-
alama wa majiko yenyewe,”
alisema Mlingi

Naye Mwakilishi Mkazi wa
UNIDO nchini, Stephen Kargbo,
alisema mradi huo utasaidia ku-
punguza hatari zinazohusiana
na uchafuzi wa mazingira am-
bazo huathiri sana wanawake
na watoto.

“UNIDO tunafuraha kushiriki-
ana na TIB kwa kuwa tunaamini
mradi huu unawasaidia watu
ambao tumewalenga hususani
akina mama na watoto ambao
wamekuwa wahanga wakubwa
wa mazingira ya jikoni,” alisema
Kargbo

]
NGO vyajitosa
elimu UKimwi
na Kifua Kikuu

Na Mary GEOFREY

TAASISI isiyo ya kiserikali ya
Kupinga Unyanyasaji wa Kijinsia
(CAGBV), imeanzisha utaratibu wa
kutoa elimu, upimaji, ushauri na
jinsi ya kuzuia maambukizi ya ma-
gonjwa ya Ukimwi, kifua kikuu (TB)
na masuala ya jinsia katika maeneo
zinakojengwa barabara za mwen-
dokasi awamu va pili.

Wananchi wanaoishi pembezoni
mwa barabara inayopitiwa na mradi
huo, watanufaika wakiwamo watu
wa kawaida, wafanyabiashara
wakubwa na wadogo kama, wa-
machinga, bodaboda, mama lishe,
wafanya biashara kwenye nyumba
Za wageni na wengine.

Akizungumza katika warsha ya
ufunguzi wa mradi wa uelimishaji,
upimaji,ushauri na uzuiaji maam-
bukizi ya magonjwa mbalimbali,
Mtendaji wa CAGBV, Sophia Komba,
alisema mradi huo ni wa miezi mi-
tatu kwa kuanzia.

“Mradi huu umekuja kutokana na
ukweli kuwa, mara nyingi katika
ujenzi mkubwa wa barabara kama
huu unakuwa na muingiliano mkub-
wa wa watu kutoka sehemu mbal-
imbali, hivyo wanajamii wanakuwa
katika hatari ya kupata magonjwa
ya kuambukizwa kama hayo yaliyo-
tajwa,” alisema Komba.

Alieleza kuwa waliona usawa
wa jinsia ni muhimu kwa sababu
kunakuwa na kundi la watu wa-
naoathirika kwa kutokujitambua
yakiwamo makundi ya wanawake,
watoto na watu wenye ulemavu.

“Mfano mzuri tumeshuhudia wa
sasa hivi wa kinamama kuachiwa
watoto na kutelekezwa ni kwa ajili
ya watu wanaokuja kwa muda na
kwenda zao. Vilevile kunaweza
kutokea kutelekezwa kwa familia na
mengineyo ambayo itaathiri zaidi
wanawake na watoto. Kutokana
na muingiliano huu, watu wenye
ulemavu wanaweza kupata madhara
kutokana na hali yao ya ulemavu,”
alisisitiza.

Alisema lengo kuu la warsha hiyo
lilikuwa ni kujengeana uwezo na
kuwashirikisha viongozi ili kuelewa
mradi na kutoa ushirikiano katika
Kipindi chote cha mradi utakapoku-
wa unaendelea.

“Mradi huu wa uelimishaji
utaenda katika ngazi ya jamii kwa
makundi mbalimbali na vilevile
tutatoa elimu mashuleni na kwenye
makundi ya watu wa kawaida wa
mtaani,” Komba alisema.

Alisisitiza pia malengo makuu pia
ni kuhakikisha haki za binadamu
zinaheshimiwa kwa watu wote
wanawake, watoto, watu wenye
ulemavu na wanaume. “Tusingepen-
da kuona kundi moja la binadamu
haliishi vizuri kwa sababu ya kitu
fulani.”

Ujenzi wa barabara za mwen-
dokasi awamu ya pili, utaanza
katika barabara ya Kilwa kuanzia
katikati ya jiji la Dar es Salaam
hadi Mbagala Rangi Tatu, barabara
yva Kawawa kuanzia Magomeni,
barabara ya Chang'ombe kuanzia
Mgulani hadi makutano ya barabara
va Kilwa na eneo la Mgulani JKT.
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wrenivans. Iran yajiondoa kwenye

‘mkataba wa nyuklia

Marekani yaanza
mpango kubana
wahamiaji

WASHINGTON, Marekani

IDARA ya uhamiaji na forodha ya
Marekani-ICE imeanzisha mpango wa
ushirikiano kati ya serikali kuu, seri-
kali za wilaya pamoja na majimbo
ambao utaondoa kanuni za kuwapa-
tia hifadhi wahamiaji wasio na vibali
na kuwapatia mamlaka maafisa wa
wilaya kuwakamata.

Kanuni mpya itawaruhusu maafisa
wa miji kuwakamata washukiwa
wa uhalifu badala ya kuwaachia
washukiwa hao.

Kwa sasa wataipatia ICE saa 48 za
ziada kuwafikisha washukiwa kwe-
nye Kizuizi cha serikali kuu.

Chini ya mpango huo unaofa-
hamikia kama Warrant Service
Officer-wSO uliotangazwa mwanzoni
mwa wiki katika wilaya ya Pinel-
las kwenye jimbo la Florida nchini
Marekani, Maafisa wa miji na wilaya
wataruhusiwa kuwakamata watu
kuhusiana na masuala ya uhamiaji.
VOA

TEHRAN, Iran

IRAN imesema itaongeza urutubishaji
wa madini ya uranium baada ya siku
60, mwaka mmoja baada ya Marekani
kujiondoa kwenye mkataba huo wa ki-
mataifa.

Rais wa Iran, Hassan Rouhani amese-
ma baada ya siku 60 Tehran itaongeza
zaidi urutubishaji wa madini ya urani-
um yanayotengeneza nyuklia ambayo
yamezuiwa na mkataba huo.

Mkataba huo unalenga kukabiliana
na utengenezaji wa nyuklia ili iweze
kuondolewa vikwazo vya misaada,
lakini uhasama umeongezeka tangu
Marekani ijiondoe.

Uchumi wa Iran umeyumbishwa
na vikwazo vipya vya Marekani dhidi
yake.

Mkataba wa nyuklia uliokubaliwa
na Iran na mataifa mengine matano
wanachama wa kudumu wa Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa.

Nchi zinazounda baraza hilo ni

Nchi zi-
nazounga
mkono
mkataba
huo kuto-
ka Ulaya,
ambazo
zilipinga
vikwazo
vipya dhi-
di yalran
zimekuwa
zikijaribu
kutafuta
njiaza
kuuende-
leza.

pamoja na Marekani , Uingereza ,
Ufaransa , Uchina na Urusi, pamoja
na Ujerumani, ambapo mkataba
huo uliingia dosari baada ya Rais
wa Marekani, Donald Trump alipo-
tangaza kujiondoa mwaka mmoja
uliopita.

Tangu wakati huo thamani ya fed-
ha ya Iran iliporomoka kwa kiwango
ambacho hakikuwahi kushuhudiwa,
viwango vya mfumuko wa kiuchumi
vya mwaka vilikuwa vikubwa na
wawekezaji wa kigeni wakaihama
nchi.

Nchi zinazounga mkono mkataba
huo kutoka Ulaya, ambazo zilipinga
vikwazo vipya dhidi ya Iran zime-
kuwa zikijaribu kutafuta njia za ku-
uendeleza.

Hilo ni pamoja na kuanzisha mfu-
mo maalumu wa malipo ya kusaidia
makampuni ya kimataifa yanayotaka
kuendelea kufanya biashara na Iran
kwa kukiuka vikwazo.

Lakini nchi hizo ziliionya Iran

kwamba inapaswa  kuendelea
kuheshimu vipengele vyote vya mka-
taba, hususani kipengele kinachohu-
siana na shughuli za nuklia.

Hata hivyo, chini ya mkataba unao-
fahamika kama mpango wa pamoja
wa utekelezaji (JCPOA) - Iran ilisema
kuwa itachukulia kuanzishwa upya
kwa vikwazo kama sababu ya kuacha
utekelezaji wa mkataba.

Hali ya uhasama kati ya Marekani
na Iran ilianza miaka mingi iliyopita
wakati wa mapinduzi ya Iran mwaka
1979.

Rais Trump amechukua msimamo
mkali dhidi ya Iran tangu alipoingia
madarakani mwaka 2016 ambapo
utawala wake unataka kuanzisha
upya mazungumzo ya mkataba wa
nyuklia na kupanua mapendekezo
yake ili ikabiliane na mpango wa
makombora ya masafa marefu ya
Iran ya kudhibiti shughuli za kijeshi
katika eneo zima la Mashariki ya Kati.
BBC

-

N

Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa ambaye pia ni kiongozi wa Chama tawala cha African National Congress (ANC), akipiga kura kwenye uchaguzi uliofanyi-
ka jana. PICHA: REUTERS

ANC vapewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

WANANCHI wa Afrika Kusini
jana walipiga kura kuwachagua
wabunge, maseneta, wakuu
wa mikoa, ambapo chama cha
ANC kinaongozwa na Rais Cyril
Ramaphosa.

Wananchi hao wanashiriki ka-
tika uchaguzi ambao unafanyika
tena miaka 25 tangu kumalizika
kwa enzi ya ubaguzi na huenda
ukawa na changamoto kubwa
kwa chama cha Rais wa zamani,
Nelson Mandela, African National
congress (ANC) ambacho kinaen-

delea kusalia madarakani.

Chama cha ANC kinatarajiwa
kupata viti vingi bungeni, na kum-
teua Rais Cyril Ramaphosa kuen-
delea kushikilia uongozi wa nchi
hiyo.

Hata hivyo, chama hiki kongwe
cha ukombozi barani Afrika ki-
naendelea kupoteza umaarufu
wake.

Tangu alipochukua hatamu ya
uongozi wa chama cha ANC mwa-
ka mmoja uliopita, Rais Ramapho-
sa amekuwa akisema kuwa yeye
ni mtu wa mabadiliko, atafufua
uchumi.

Rais Ramaphosa anakabiliwa
na upinzani mkali kutoka kwa
washirika wa Jacob Zuma
ndani ya ANC - na wapiga kura
wamechoshwa na kashfa za
ufisadi, kukua pole pole kwa
uchumi, ukosefu wa kazi ambao
sasa umefikia asilimia 27 na visa
vya mara kwa mara vya kupotea
kwa nguvu za umeme.

Gazeti la kimataifa la Forbes,
lilimnukuu Rais Ramaphosa kuwa
aliachana na shughuli za biasha-
ra ili kuepuka migogoro ya riba
baada ya kuwa Naibu wa Rais wa
Afrika Kusini mwaka 2014.

Chama tawala nchini humo, Af-
rica National Congress (ANC) ndi-
cho kilipambana dhidi ya utawala
wa kibaguzi chini ya uongozi wa
Nelson Madela. Kutokana na hilo,
kinaungwa mkono zaidi na watu
weusi. Chama Kikuu cha upinzani,
Democratic Alliance (DA) kin-
aungwa mkono kwa kiasi kikubwa
na wazungu ambao ni raia wa nchi
hiyo.

Hata hivyo, Maimane, ambaye
ni mtu mweusi wakosoaji wake
wanamwita Kibaraka wa Wazun-
gu. Naye Julius Malema, kiongozi
wa chama cha pili kwa ukubwa

cha upinzani Afrika kusini mwe-
nye umri wa miaka 38, anatazam-
wa kama mwanasiasa mwenye
ushawishi mkubwa nchini humo.

Malema, au “Juju” kama ana-
vyoitwa wakati mwingine am-
ekiweka EFF katika nafasi ya kuwa
mrithi wa ajenda kali ya ANC na
amefichua madhaifu ya chama hi-
cho tawala.

Chama cha EFF Kkiljjinyakulia
asilimia sita ya kura zilizopigwa
mnamo 2014 katika awamu ya
kwanza ya uchaguzi mkuu, lakini
ushawishi wake unaonekana kuzi-
di nguvu takwimu hizo. RFI
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Wanasiasa marufuku

kuingilia kazi kitabibu

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, amewataka viongozi wa serikali
kuacha mara moja kuingilia maju-
kumu ya wataalamu wa afya, akieleza
kuwa vitendo hivyo vina athari kubwa
kwa wananchi wanaohitaji huduma
hizo.

Mwalimu alitoa rai hiyo jana bun-

jijini Dodoma alipohitimisha
mjadala wa makadirio ya bajeti ya wiz-
ara yake kwa mwaka ujao wa fedha.

Aliagiza kuwa daktari akifanya ma-
kosa, afikishwe mbele ya Chama cha
Madaktari ili achukuliwe hatua ikiwa
ni pamoja na kufutiwa usajili.

Alisema hatua kama hiyo ichuku-
liwe dhidi ya mkunga anayeonekana
kukiuka maadili ya kazi yake.

Alisema vitendo vya baadhi ya

viongozi wa serikali kuchukua hatua
dhidi ya wataalamu wa afya wanaoona
wamekiuka maadili ya kazi zao, vime-
kuwa vikiwadhalilisha wataalamu hao
na kuathiri utoaji wa huduma za afya
nchini.

“Mbaya zaidi, mambo haya yanaku-
wa na madhara makubwa kwa wa-
nanchi wa kawaida ambao hawana
uwezo wa kulipia gharama za matiba-
bu kwenye hospitali binafsi,” Mwalimu
alisema huku akiibua shangwe bun-
geni.

Machi 2017, Mkuu wa Wilaya ya
Kilwa, Christopher Ngubiagai, ali-
tangazwa na Jumuiya ya Madaktari
Tanzania kuwa adui wa afya baada ya
kumweka ndani Mganga Mkuu wilaya
hiyo, Dk. Vitalis Katalyeba kwa tuhuma
za kuchelewesha gari la wagonjwa na
kusababisha kifo cha mgonjwa.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Rehema

Nchimbi, pia aliagiza kuwekwa ndani
kwa Mganga Mkuu wa Wilaya ya Sin-
gida Mjini, Dk. Erivk Bakuza, kutokana
na upungufu wa kiutendaji.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, pia alimtaka Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Monduli kutoa maelezo ya
malimbikizo mbalimbali ya stahiki za
watumishi ilhali si jukumu la mganga
huyo.

Septemba mwaka jana, Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Ally Hapi, alimsimam-
isha kazi Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Kituo cha Afya Ukami, Dk. Andrew Kit-
wanga, kwa madai ya wananchi kud-
halilishwa na mganga huyo.

Aprili mwaka huu, alimsimami-
sha kazi Daktari wa Kituo cha Afya
Ngarenaro mkoani Arusha, Dk. Japhet
Kivuyo, baada ya kamati ya kisiasa ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kutom-
kuta ofisini.

Mkurugenzi wa Fedha za Uwakala wa Benki ya Maendeleo TIB, Lilian Mbassy (wapili kulia), akitiliana saini ran-
dama ya makubaliano na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Consumer’s Choice, Frida Mlingi (wapili kusho-
t0), juu ya mradi wa kuhamasisha matumizi ya nishati mbadala nasafi ya bioethanol ya kupikia majumbani kwa

dhiliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa linashughulikia Maendeleo ya Viwanda (UNIDO). NA MPIGAPICHA WETU

Wanawake wapigiwa debe uchaguzi mitaa

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama, An-
namringi Macha, amesema wa-
nawake wamekuwa wakiongoza ku-
jitokeza kwa wingi katika upigaji kura
tofauti na wanaume, huku akisisitiza
pia wajitokeze kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka huu.
Akizungumza na waandishi wa
habari alipokuwa akitoa taarifa juu ya
ujio wa Mwenge wa Uhuru mkoani
Shinyanga utakaopokelewa katika
hulu Halmashauri ya Msalala, Macha
alisema wanawake wamekuwa wak-
iongoza kujitokeza katika zoezi la upi-
gaji kura tofauti na wanaume huku
akisisitiza pia wajitokeze kuwania

nafasi kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa utakaofanyika mwaka huu na
kushauri jamii wasiangalie jinsia bali
waangalie uwezo wao wa kuwatumikia
wananchi.

“Ujumbe wa Mwenge wa Uhu-
ru kwa mwaka huu ni wananchi
kushiriki katika uchaguzi wa serikali
za mitaa.. ningependa wakati ukifika
wajitokeze kwa wingi ila nawasifu wa-
nawake wamekuwa wakijitokeza kwa
wingi kila chaguzi zinapowadia ukil-
inganisha na wanaume, sijui kwanini
huwa hawashindi sababu wao ni wen-
gi,” alisema Macha.

Alisema kuwa Mwenge wa Uhuru
utatokea mkoani Geita na kuingia
Kata ya Bulyanhulu Halmashauri ya
Msalala ikiwa kwa wilaya ya Kaha-
ma itazindua, kuona na kuweka jiwe

la msingi, jumla ya miradi 23 yenye
thamani ya Sh. bilioni 31.6.

Aidha, alisema kuwa Halmashauri
yaMsalala ina miradi sita yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 2.09, Ushetu miradi
saba yenye thamani ya Sh. milioni 304
na Kahama Mji miradi kumi yenye
thamani ya Sh. bilioni 29 ambapo mi-
radi yote kwa ujumla itahusiana na
kilimo, afya na mazingira ikiwamo
utawala bora.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jas-
inta Mboneko, alisema wanawake wa-
natakiwa kujitokeza kuwania nafasi
7a uongozi wasiwaachie wanaume na
kubaki kuwa wapigakura katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa, huku aki-
sisitiza uchaguzi kuwa wa haki na kila
eneo kuwa salama tofauti na wanavy-
ofikiria.

Mkataba huduma
za wateja TCRA

“Tutawakamata kiurahisi, mkataba wa
huduma kwa mteja wa TCRA ni sehemu ya
utekelezaji wa llani ya Chama Cha Mapinduzi,
ambayo imekuwa ikisisitiza usalama kwenye
njia za mawasiliano,"alisema.

Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora), George Mkuchika, aliagiza taasisi za
umma kuwa na mikataba ya huduma inay-
oendana na wakati na utekelezaji wake uwe
kwa mujibu wa viwango vilivyotolewa na
wadau.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana Shonza,
alisema kuwa mkataba huo utaongeza uwazi
na uwajibikaji kwenye utumishi wa umma na
wateja watatambua haki zao na wajibu wa
TCRA.

Alisema TCRA watoe elimu kwa Watanzania
ili wafahamu mkataba huo wa huduma kwa
mteja kwa kuwa kuzinduliwa kwake kutakuza
sekta ya mawasiliano na kuifanya kuwa bora
zaidi.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Mhandisi
James Kilaba, alisema mkataba huo utadhibiti
vitendo vya rushwa kwenye sekta ya ma-
wasiliano nchini na kutatua malalamiko ya wa-
tumiaji wa huduma za mawasiliano ikiwemo
rushwa.

Alisema mkataba huo wa huduma kwa mteja
una lengo la kuwezesha TCRA kutekeleza
majukumu yake kwa uwazi ili kutimiza dhana
ya uwajibikaji.

Alieleza madhumuni ni kubainisha viwango
vya utoaji huduma kwa wateja na kuuarifu
umma kuhusu TCRA, huduma zinazotolewa
pamoja na viwango vyake.

Wabunge walia

va uchaguzi ambayo inahimiza kwamba kila
l[azima ziwe na waganga pamoja na manesi wa
kutosha,” alisema.

Mbunge wa Muleba Kusini, Ana Tibaijuka
(CCM), alimpongeza Waziri Ummy Mwalimu
kwa kazi nzuri anayoifanya katika wizara
yake, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa Vvituo vya
afya na zahanati.

“Sina budi kusema kwamba hospitali siyo
majengo ila ni huduma na katika hili waziri pia
aangalie hali halisi ya hospitali za rufaa.

“Napongeza juhudi za serikali ya awamu ya
nne iliyokamilisha hospitali ya Mloganzila, 1a-
kini hospitali hiyo ni hospitali majengo kwani
hakuna majengo ‘town’ (mjini) pale kwa ajili ya
madaktari kukaa karibu na hospitali.

“Na hata huyu Prof. Mabele ambaye amefia
Mloganzila, nilikwenda kumwangalia tu juzi
nikakuta kwamba kama kuna dharura, dak-
tari anafikaje Mloganzila? Kwa hiyo, naona
kuna haja ya kufanya uwekezaji kuhakikisha
kwamba kituo kinafanya kazi,” alisema.

Mbunge wa Urambo, Magreth Sitta (CCM),
alisema ipo haja serikali kuongeza watumishi
wa sekta ya afya ili kukabiliana na uhaba
watumishi katika kada hiyo.

Sitta pia aliiomba serikali kuboresha hu-
duma za upasuaji na matibabu ya dharura
katika Hospitali ya Wilaya ya Urambo mkoani
Tabora.

(CCM), pia aliitaka serikali kuongeza madaktari
kwenye vituo vya afya na hospitali, akieleza
kuwa Wilaya ya Tangayika ina daktai mmoja
tu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina

Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali
popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

Baruapepe: ceo@kses.co.tz.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

JAUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya MWANZO DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi NA. 31/2019
Ombi la MTEMI RAMADHANI kuteuliwa
Msimamiliz wa mirathi ya marehemu FATUMA GWAO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanatakiwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano 23/5/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyoupo mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 07/05/2019.

Tarehe

115218902

XB ., x
RANGIRAL
'RIMARY COURT MABTS m)ﬂ ¥

uBBABAMRE S Hakimu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu +255 26 2324455 E glﬁi?jg;sf\gosh\,
Fax  +255262323233 qa L X
Barua Pepe: ps@mow.go.tz L 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Tarehe 08/05/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMISI
tarehe  09/05/2019  kampuni ya TARIMO REMI
STANSLAUS itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka ARUSHA kuelekea LONGIDO na kutoka
LONGIDO kuelekea ARUSHA gari hilo lenye namba za
usajili: T155BJM/ T916DCG.

N

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17.50
Upana -mita 3.28
Kimo — mita 4.60

215217802

w

. Njia itakayotumika ARUSHA  hadi LONGIDO  kupitia
OLDONYOSAMBU na  kurudi ARUSHA  kupitia
OLDONYOSAMBU gari litasafiri muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

radhi kwa kaojito

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JOEL ROMEL MOSHI,
Anatangaza kupotelewa na kadiya
gari yenye namba za usajili
T 723 BZL aina ya SUZUKI
CARRY yenye chassis namba
DC51T234262 na Injini namba
F6AEAA4262

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi .

Polisi Taafifa :
MOS/TR/RB/2983/2016

215218101

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:63..2012

Mdai: NAVONE A.KAZOKA

DHIDI YA
Mdaiwa: NICOLAUS DOMINIC MPIGO

Kwa:
NICOLAUS DOMINIC MPIGO

Ombi la Mdai:

NAVONE A.KAZOKA

Madai ya: MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO YA WATOTO 3
NA SH.100,000/= KWA MWEZI

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu
bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 30 mwezi
05 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa
shaurinihii  itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
/mmeshindwa,

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 08 mwezi 05 mwaka 2019. S

21521840.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:238..2018
Mdai: RAJABU ALLY
DHIDI YA
Mdaiwa: HALIFA ISIHAKA
Kwa:
HALIFA ISIHAKA

Ombi la Mdai:
RAJABU ALLY

215218502

Madai ya: PESA SH. 2,200,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 30 mwezi 05 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mme-
pokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 08 mwezi 05 mwaka 2019.

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO

NJOO UTANCAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



2 8 NipaShe Alhamisi Mei 9, 2019

HABARI MICHEZO

POGBABADO"
PASUA KICHWA

MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid, inaamini

kuwa ina nafasi kubwa ya kumnasa

kiungo wa Manchester United, Paul

ogba, lakini dau lililowekwa na

klabu yake kumuuza nyota huyo linawapa
wasiwasi kumpata.

Maisha ya Pogba ndani ya Manchester
United yanaonekana kuelekea ukingoni
kutokana na kile kinachotajwa tabia zake
zilizokithiri za utovu wa nidhamu na inase-
mekana kuwa klabu hiyo ipo tayari kupokea
ofa kutoka klabu nyingine ili imuachie

ndio timu yenye nafasi kubwa kutokana
na mahaba ambayo kocha wake Zinedine
Zidane anayo kwa nyota huyo ambaye ni
mshindi wa medali ya dhahabu aliyoipata
baada ya Ufaransa kutwaa Kombe la Dunia
mwaka jana.

Lakini pamoja na Real Madrid kutaka
kutumia ushawishi wa Zidane ili kumnasa
kiungo huyo wakati wa usajili wa majira ya
kiangazi, timu hiyo ya Hispania inadaiwa

kuwa haiko tayari kutoa kitita cha Pauni
milioni 150 ambazo Manchester
United inahitaji ili ku-

\

kiungo huyo wa Ufaransa.
Real Madrid inaonekana

e
L4

Liverpool
haielewi
ilivyoichapa
Barcelona

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema alikuwa kwenye
hali ya ajabu baada ya wachezaji wake
kushinda dhidi ya Barcelona mabao 4-0
kwenye mchezo wao wa pili wa nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya uliochezwa
Uwanja wa Anfield na kujikuta akitokwa na
machozi.

Liverpool inatinga hatua ya fainali kwa
jumla ya ushindi wa mabao 4-3 baada ya
mchezo wa kwanza kupoteza wakiwa
ugenini kwa kufungwa mabao 3-0 na wao
wakashinda 4-0, mabao yaliyofungwa na
Georginio Wijnaldum na Divock Origi.

Sasa wanasubiri kucheza fainali na mshin-
di wa mchezo kati ya Ajax ama Tottenham.

“Kama ingekuwa ni kuichanganua timu
yangu kwa matokeo iliyopata, moyo wangu
ulikuwa unanisumbua kama mjinga fulani
hivi ningeshindwa kutoa tathmini, dunia
nzima ingejua kwamba mimi ni mjinga.

“Nina furaha kupita kiasi kupenya hatua
hii ngumu na yenye ushindani kwangu,
mchezo wote mwanzo mwisho ulikuwa ni
mgumu usioelezeka, kuna vitu vingi du-
niani vya muhimu, niliwaambia wachezaji
kushinda ni jambo rahisi ila ugumu upo
kuzuia kufungwa hapo ndipo hofu ilipoji-
ficha, ukichanganya na kutoamini pamoja
na furaha unapata vitu vya ajabu ambavyo
sijawahi kuvipata.

“Awali niliwaambia wachezaji itakuwa
ngumu kwangu kupata matokeo, lakini
kwa kuwa nafikiria juu yenu nina amini
tunaweza kupata matokeo ila mwisho wa
siku tumeshinda siamini kama tumeshin-
da,” alisema Klopp.

muachia kiungo
huyo.

Guardiola: Nilimzuia
Kompany kupiga shuti

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola amesema
kuwa alimzuia nahodha
wa kikosi hicho, Vincent
Kompany kupiga shuti
ambalo lilileta bao la ushindi
mbele ya Leicester City.
Ushindi huo umeirejesha
City kileleni baada ya
kufikisha jumla ya pointi
95 na kuishusha Liverpool
yvenye pointi 94 ikiwa nafasi
va pili, kama watashinda
mbele ya Brighton Jumapili
basi watatetea Kombe lao la

Ligi Kuu England msimu huu.

“Nilimwambia Kompany,

hapana usipige shuti, usipige
shuti ukiwa nje ya 18,"
alisema Guardiola.

Kompany alipuuzia sauti
ya bosi wake huyo na
kuachia shuti akiwa nje ya
18 ambalo lilizama nyavuni,
na hili ni bao lake la kwanza
akiwa nje ya 18 baada ya
kupita miaka 11.

“Nilisikia sauti ikinizuia
kupiga shuti, usipige
shuti, usipige shuti ndivyo
nilivyoskia ila nikaiambia
nafsi yangu, sikuwa na
namna zaidi ya kufanya kile
ambacho nilikifanya wakati
nikiwa bado kijana sana,”
alisema.
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™
MESSI, RONALDO
KUKOSEKANA //
FAINALI UEEAWIZJS o
MARA YA -
KWANZA)

MADRID, Hispania

itukiza yamemaliza msimu ambao sasa
wawili hao wanakosekana kwenye mi-
chuano hiyo mikubwa zaidi kwa ngazi ya
klabu.

Tangu mwaka 2013, mmoja kati ya Mes-
si au Ronaldo walihusika kwenye fainali
tano, huku Madrid ikishinda mara tatu
mfululizo.

Lakini Ronaldo, ambaye aliondoka Real
Madrid mwanzoni mwa msimu huu na
kutimkia Juventus, timu yake hiyo ilitole-
wa kwenye robo fainali na Ajax.

Na Messi ameshindwa kushinda taji
hilo tangu mwaka 2015 baada ya kukubali

kichapo cha Jumanne usiku.
Messi na Ronaldo pia wamekuwa
wachezaji wawili ambao wameshinda
tuzo ya Ballon kwa kipindi cha mia-
ka 10 na kila mmoja alitwaa mara
tano ambapo mwaka jana Luka

Modric aliitwa tuzo hiyo.

Liverpool itakutana na kati

ya Ajax au Tottenham kwe-

nye fainali ya mwaka huu

| mjini Madrid.

WA mara ya kwanza
tangu mwaka 2013, si Li-
onel Messi au Cristiano
onaldo atakayecheza
kwenye fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu hu.
Messi na Barcelona walitole-
wa juzi usiku kwenye nusu
fainali ya pili ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa kichapo
cha 4-0, baada ya mchezo
wa kwanza kupata ushindi
wa 3-0.
Matokeo hayo ya kush-

Van Dijk: Liver inaweza
kuifunga timu yoyote

LONDON, England

VIRGIL van Dijk amesisiitiza kwamba
alikuwa akiamini Liverpool ambayo im-
etiga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
inaweza kuifunga timu yoyote.

Van Dijk aliwasaidia vijana hao wa
Jurgen Klopp kufuzu kwa mara ya pili
mfululizo fainali ya michuano hiyo
baada ya kuifunga Barcelona Jumanne.

Divock Origi na Georginio Wijnal-
dum kila moja alifunga mabao mawili
kwenye ushindi wa 4-0 katika dimba
la Anfield, na kuwafanya wafuzu kwa

LIVERPOOL, England Msimu uliopita Liverpool chester United, Mourinho
ilifuzu kwa fainali ya michua-  alimsifu Klopp mara baada
JOSE Mourinho anaamini no hiyo na ikafungwa kwe- ya mchezo huo akiiambia

belN SPORTS.

“Naweza kusema kwamba
huku kutokea nyuma kuna
jina moja, Jurgen.

“Nafikiri ilikuwa mbinu
nzuri na falsafa ya kuwezesha
kushinda mchezo kiurahisi.”

nye fainali na Real Madrid.
Mabao mawili kutoka kwa
Divock Origi na Georginio
Wijnaldum yaliwawezesha
Liverpool kupata ushindi wa
4-0 juzi usiku.
Kocha wa zamani wa Man-

kwamba, Liverpool waliku-
wa na kumbukumbu nzuri
kwa kuweza kupindua ma-
tokeo dhidi ya Barcelona na
kukiona kikosi hicho cha Jur-
gen Klopp kinaweza kufanya
kweli msimu huu.

uwiano wa mabao 4-3.

Na sasa watacheza ama na Totten-
ham au Ajax katika fainali itakayopigwa
myjini Madrid Juni Mosi, mwaka huu, la-
kini Van Dijk hana hofu na mshindani
yoyote atakayekutana na Liverpool.

“Tunahisi kama tunaweza kumfunga
yeyote wakati wowote tukiingia uwan-
jani,” alisema beki huyo wa kati.

“Hatutaenda  uwanjani  kufikiri
kwamba hatuwezi kumfunga yeyote.
“Utakuwa mchezo mgumu na tutaona
jinsi itakavyokuwa huko jijni Madrid na
tumejiandaa kwa lolote.”
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KLOPP: MUUJIZA

UVA ANFIELD

® ® ® Katika maisha yangu nimetazama mechi
nyingi za soka, lakini sikumbuki nyingi kama hii...

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen

Klopp, amesisitiza hawezi

kukumbuka siku aliyotaza-

a mechi kama hii ya ushin-

di wa kishindo wa mabao 4-0 dhidi ya

Barcelona na kutinga fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Kufungwa mabao 3-0 kutoka
mechi ya mkondo wa kwanza, Liv-
erpool ilifanya kitu kisichotarajiwa
kufuatia mabao mawili kupitia kwa
Divock Origi na idadi kama hiyo yali-
yotupiwa na Georginio Wijnaldum na
kufanya kusonga mbele kwa jumla ya
tofauti ya mabao 4-3 katika Uwanja
wa Anfield juzi, hivyo kuwa timu ya
tatu katika historia ya michuano hiyo
kuweza kupindua matokeo ya mabao
matatu kwenye hatua ya nusu fainali.

Klopp karibia apoteze
maneno ya Kuzungumza
wakati akijaribu kuelezea
hisia zake baada ya
mechi, aKikiri pengine
tunaweza tusione tena
mchezo kama huo.

Aliilambia BT Sport “mchezo mzi-

ma, kiwango kwa ujumla kilikuwa
kikubwa mno. Ilikuwa kubwa sana.
Katika maisha yangu nimetazama
mechi nyingi za soka, lakini sikum-
buki nyingi kama hii.

“Kushinda tayari ni vigumu lakini
kushinda bila kuruhusu bao [‘clean
sheet’] Sijui ni kwa namna gani wa-
vulana wamelifanya hili. Nilimuona
James Milner akilia baada ya mechi
uwanjani, inamaana sana kwa sisi
sote.

“Kuna mambo mengi zaidi muhimu
duniani, lakini kutengeneza aina hii
ya mashabiki ni ya kipekee.

“Ni saa 4 na dakika 10, watoto wako
walio wengi huenda wamelala, la-
kini wavulana hawa wenye vipaji. Ni
jambo lisilowezekana. Nzuri kwangu
kama unataka, mimi si asili hivyo sina
maneno mazuri kwa hilo.

Klopp kisha alisema katika mku-
tano na wanahabari baada ya mechi
kwamba aliwaambia wachezaji wake
“hakuamini” wangeweza kupindua
matokeo, lakini tabia ya timu yake ha-
timaye ilimpa matumaini.

Katika mechi ya fainali, Liverpool
sasa itaivaa Tottenham ama Ajax,
mojawapo ambayo ilipata matokeo
mazuri ya jumla jana usiku, na Klopp

anasema kikosi chake kinatazama
uwezekano wa kufuta kumbukumbu
ya fainali ya msimu uliopita ilipo-

Ukraine.

MOURINHO AUMBUKA

Baada ya kueleza hawezi kubeti
“hata shilingi” kwa Liverpool kutin-
ga fainali, Jose Mourinho aliuelezea
ushindi wa Liverpool kwa “mawazo
yaJurgen”.

Kabla ya mechi, Mourinho alisema
kupitia beIN Sport: “Siwezi kubashiri
katika soka, sipendi kubashiri lakini
siwezi kubeti hata shilingi moja kwa
Liverpool kucheza fainali.

“Anfield inaweza kufanya miujiza.
Lakini hili linaweza kuwa zaidi ya
hilo. 3-0 inaweza kuwa zaidi ya hayo.”

Lakini baada ya mechi akasema:
“Nadhani hii si kuhusu mbinu, si
kuhusu falsafa. Hii ni juu ya moyo
na nafsi. Na uelewa wa ajabu am-
bao aliutengeneza na kundi hilo la
wachezaji.

“Nadhani Jurgen ni mhusika mkub-
wa kwa mafanikio haya, kwa utu
wake wa ajabu, kwa mawazo yake
ya ajabu. Timu ilikuwa pale na timu
iliamini.

MBAPPE KUVUNJIWA BENKI

REAL Madrid inajiandaa kuweka rekodi kwa kutoa ofa
ya pauni milioni 240 kwa Paris St-Germain ili kuipata
saini ya Kylian Mbappe. (France Football, via Sport)

SANCHO BASI TENA UNITED

UWEZEKANO wa Manchester United kumfuata winga
wa Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho, 19,
ikiwa na pauni milioni 100 mkononi ili kumrejesha
EPL, umetoweka baada ya miamba hiyo ya Old Trafford
kushindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

EDU KUULA TENA ARSENAL

ARSENAL itamteua mchezaji wao Edu kuwa mkuru-
genzi mpya wa michezo majira haya ya joto. (Mail)

HAZARD KUOMBA KUSEPA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Eden Hazard, 28, ana-
panga kutoa ombi la kuondoka ili kulazimisha kujiunga
na Real Madrid. (AS - in Spanish)

KLOPP AMUWINDA ASENSIO

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp atajaribu kumsajili
kiungo Mhispania Marco Asensio, kutoka Real Madrid.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

KOMPANY ATEGWA MWAKA

MANCHESTER City inatumai beki wa kati raia wa Ubel-
giji, Vincent Kompany, 33, atabaki katika klabu hiyo kwa
kukubali kuongeza mkataba wa mwaka mmoja. (Times)

YAMFUATILIA HUDSON-ODOI

MAJERA ya goti yanayomkabili winga wa Chelsea, Cal-
lum Hudson-Odoi, 18, yanapona kwa kasi na miamba ya
Ujerumani, Bayern Munich imekuwa ikifuatilia maende-
leo ya nyota huyo wa kimataifa wa England. (Sun)

UNITED KUMRUDIA MAGUIRE

MANCHESTER United itarejea tena mchakato wake
wa kumsajili beki wa Leicester City na England, Harry
Maguire, 26, majira haya ya joto. (ESPN)

LOPETEGUI KUMRITHI KOVAC?

KOCHA wa Ajax, Erik ten Hag na yule wa zamani
wa Real Madrid, Julen Lopetegui, wanawaniwa kurithi
mikoba ya Niko Kovac Bayern Munich. (Marca)

DE LIGT BEI JUU SOKONI

BARCELONA bado ina kazi ya kufanya kama inataka
kukamilisha dili 1a kumsajili beki wa kati wa Ajax, Mat-
thijs de Ligt, 19, baada ya wakala wake kuongeza dau kwa
Mholanzi huyo. (ESPN)

CONTE AUKANA MPANGO ROMA

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte amei-
kana Roma kama klabu mpya ijayo kwake atakayotua
kufanya kazi. (La Gazzetta dello Sport - in Italian)

AWAKATAA LLORENTE, CEBALLOS

MSHAMBULIAJI wa Wales, Gareth Bale, 29, na viungo
wa Wahispania Marcos Llorente, 24, na Dani Ceballos,
22, wameambiwa mustakabali wao wa baadaye haupo
tena Real Madrid na kocha wa klabu hiyo, Zinedine
Zidane. (Marca - in Spanish)
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Vijana 60
kufundishwa
uzalishaji

vipindi vya TV

Na Mwandishi Wetu

JUMLA vya vijana 60 kutoka kila
pembe barani Afrika - ikiwamo Tan-
zania watapata fursa ya udhamini
wa kujifunza uzalishaji wa filamu na
vipindi vya televisheni kwa mwaka
mzima katika awamu ya pili ya pro-
gram ya MultiChoice Talent Factory.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa MultiChoice Tanzania,
Jacqueline Woiso, kuanzia Mei 7
hadi Juni 14, mwaka huu, vijana
wenye uchu wa kuwa wabobezi wa
filamu watapata fursa yva kujiandiki-
sha kwa ajili ya usaili utakaotoa
wanafunzi 60 ambao watadhamini-
wa kwa mafunzo hayo ya kitaalamu
ya mwaka mzima yanayoendeshwa
katika vituo vitatu barani Afrika
vilivyopo Nairobi, Lusaka na Lagos.

Woiso alisema kwa upande wa
Tanzania, kuna nafasi nne za ud-
hamini katika awamu hii ya pili am-
bapo wanafunzi hao wataungana na
wenzao kutoka Kenya, Uganda na
Ethiopia katika Kituo cha mafunzo
cha Nairobi.

Alisema vituo hivyo vya mafunzo
vinaongozwa na wakufunzi mahiri
wenye ujuzi mkubwa na pia vina
vifaa na miundombinu ya kisasa
kuwawezesha wanafunzi kujifunza
uzalishaji filamu wa kisasa na wa
Kibiashara.

Aidha, kama sehemu ya programu,
alifafanua kuwa watengenezaji wa
filamu wadogo watapatiwa mafunzo
na uzoefu wa vitendo katika tasnia
va filamu, kwa kuzingatia simulizi
za Visa, uzalishaji, sauti na kuon-
g0za Na maeneo mengine muhimu.
Vituo hivi pia vinatoa fursa kwa
wanafunzi ya kujifunza moja kwa
moja kutoka kwa wataalamu wa
sekta hiyo, kufanya kazi za kuzali-
sha vipindi vya televisheni, maigizo
na kuanda maudhui asilia ambayo
yatakuwa yakirushwa hewani kwa
njia mbalimbali ndani ya M-Net kwa
kupitia (DStv).

“Darasa la kwanza la programu
hii ambalo litakamilika Oktoba
mwaka huu, tayari limeonye-
sha mafanikio makubwa ambapo
wanafunzi wameshiriki katika kazi
mbalimbali ikiwamo utengenezaji
wa vipindi halisia vya muziki kama
Coke Studio, Pambio, Turn-Up na
telenovela ya kiswahili maarufu
kama Selina“Nawasihi vijana wetu
wa Tanzania wenye ari na nia ya
kuwa nyota wa uzalishaji wa filamu
duniani kuhakikisha kuwa hawakosi
nafasi hii. Wajiandikishe ili waweze
Kupata fursa hiii muhimu. Kwa
wanaotaka kushiriki ni rahisi sana.
tembelea www.multichoicetal-
entfactory.com kabla ya Juni 14,
mwaka huu na kisha fuata maele-
kezo ya namna va kujisajili. Kwa
watakaopata tatizo lolote wanaweza
kutuma e-mail info@multichoicetal-
entfactory.com ,” alisema Woiso.

KAGERA SUGAR
WAISOMA SIMBA

Na Somoe Ng'itu

IKOSI cha Kagera Sugar kutoka

Bukoba, mkoani Kagera kiko jiji-

ni Dar es Salaam tangu Jumatatu

a lengo la kuwasili mapema ni

“kuwasoma” wapinzani wao Simba, im-
eelezwa.

Simba itawakaribisha
Kagera Sugar katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa kesho
ljumaa kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky

Maxime, aliliambia gazeti hili kuwa lengo
la kuja jijini mapema ni kupata nafasi ya
kupumzika na kujipanga upya kuwakabili
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu.

Maxime alisema anafahamu mechi ya
kesho itakuwa ngumu zaidi kwa sababu
Simba haitakubali kupoteza mchezo huo
wa marudiano ili waendelee kujiweka
katika nafasi nzuri ya mbio za kutwaa ub-
ingwa.

“Tunajua mchezo utakuwa mgumu ku-
liko ule tuliocheza Bukoba, ndio maana
nilipendekeza tuje mapema Dar es Sa-
laam kwa ajili ya kurekebisha makosa
yetu madogo madogo tuliyonayo, kila
upande utaingia uwanjani kwa lengo
la kusaka ushindi na si kitu kingine, sisi

bado tunahitaji kujinusuru wakati wen-
zetu wanataka ubingwa, soka litapigwa,”
alisema Maxime.

Beki huyo wa zamani wa Taifa Stars na
Mtibwa Sugar alisema pia endapo Simba
itakosa utulivu, kwake itakuwa faida na
amewaandaa wachezaji wake kuongeza
umakini kila wanapokuwa na mpira.

“Hali ya hewa ni nzuri, haisumbui
wakati wa kufanya mazoezi, leo (jana) pia
tutawaangalia tena katika mechi yao na
Coastal Union, itatusaidia zaidi kujipanga
kiufundi,” Maxime alisema.

Kagera Sugar ilipata ushindi wa mabao
2-1 katika mchezo wao wa kiporo dhidi ya
Simba uliochezwa Aprili 20, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.
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Mshindi wa Jackpot Bonus, Isaya Millanzi (kushoto) mkazi wa Kiluvya, Dar es Salaam, akikabidhiwa hundi ya Sh.
3,328,906 na Mkurugenzi wa Utawala na uthibiti wa SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas baada ya kubashiri kwa
usahihi mechi 11 kati ya 13 wiki iliyopita. PICHA: SPORTPESA

SportPesa sasa kugawa magari

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inazidi kuwafura-
hisha wateja wake, Kampuni ya Michezo
ya Kubashiri ya SportPesa Tanzania, im-
ezindua promosheni mpya inayofaha-
mika kama ‘Usibahatishe Cheza na Sport-
Pesa’.

Promosheni hiyo itakuwa ya kushinda-
nia gari ndogo tatu aina ya IST, Simu janja
za kisasa Smartphone 200, tiketi 45 za
mechi ya Simba dhidi ya Sevilla FC inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Hispania (La Liga) na
tiketi 10 za mchezo wa Kariobangi Sharks
na Everton ya England utakaochezwa
nchini Kenya.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa
SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas,
alisema wamezindua promosheni hiyo
ambayo imeanza tangu Mei Mosi, mwaka

huu na itadumu kwa wiki 15, lengo likiwa
ni kampuni kuzidi kuwa karibu na wateja
wake.

“Tumezindua promosheni mpya in-
ayokwenda kwa jina la ‘Usibahatishe
Cheza na SportPesa’, ambayo tutatoa
magari matatu ya kisasa kabisa aina ya
IST.

“Lakini tutatoa zawadi ya simu za kisa-
sa pia Smartphone 200 ambazo zitaenda
kwa wateja wetu watakaoshinda katika
droo tutakazochezesha,” alisema Tarim-
ba na kuongeza.

“Pia tutatoa tiketi 45 za mechi ya Simba
ambayo Mei 23, mwaka huu itacheza na
miamba inayoshiriki La Liga, Sevilla kwe-
Lakini tutatoa tiketi zingine 10 za kwenda
kuangalia mechi ya timu ya Kariobangi
Sharks watakaocheza na Everton ya Eng-
land kule Kenya.

“Promosheni hii itachezeshwa kwa
droo 15 kwa wiki 15 kwa kuwapata
washindi. Hivyo kila siku ukibeti unashin-
da zawadi, sasa huu ni wakati wa Watan-
zania kuchangambkia fursa hiyo,” alisema.

Tarimba alisema jana walianza kwa
kutoa simu za Smartphone sita na tiketi 13
za mechi ya Simba dhidi ya Sevilla, baada
ya washindi wa droo ya kwanza kupati-
kana.

“Tunajisikia faraja kurudisha fadhila
kwa Watanzania, hasa wateja wetu, sasa
huu ni wakati wao kucheza zaidi na
SportPesa ili kujishindia zawadi zetu hizi
mpya za gari, simu na tiketi za mechi hii
kubwa ya Simba na Sevilla,” alisema.

Sevilla inatarajia kuwasili nchini Mei
21, kisha kucheza na Simba Mei 23, mwa-
es Salaam, kufuatia mwaliko SportPesa
Tanzania.
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Yanga, Biashara
vitisho vyatawala

Na Somoe Ng'itu

WAKATI kikosi cha Yanga kimetua salama Mara, wamewataka
wenyeji wao Biashara United kujiandaa kisaikolojia kupoteza

mjini Musoma.

yaliyotokea Iringa.

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi (kushoto), akidhibitiwa na kiungo wa Liverpool,
Fabinho, wakati wa mechi ya nusu fainali ya pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa

Uwanja wa Anfield juzi na Liver kushinda 4-0 hivyo kutinga fainali kwa tofauti ya mabao
4-3. HABARI UK. 28

mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakaowakutanisha
hapo kesho kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume

Akizungumza na gazeti hili jana, Mratibu wa Yanga, Hafidh
Saleh, alisema kuwa wamefika salama na wanatarajia kufan-
va vizuri katika mchezo huo baada ya kurekebisha makosa

Saleh alisema wachezaji wametakiwa kusahau mashindano
ya Kombe la FA na sasa akili yao ni kushinda mechi hiyo
dhidi ya Biashara United na michezo mingine iliyobakia ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema wanajua bado taji la ligi hiyo ya juu inayotoa
mwakilishi wa Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika bado halina mwenyewe na wa-
naweza kulitwaa kama watashinda mechi zote zilizosalia na
watani zao Simba kuboronga.

“Sisi tunaangalia mechi zetu tu, tunajipanga kushinda, haku-
na mechi rahisi iliyobakia kwa timu zote, ligi yetu imekuwa
ngumu na matokeo yamekuwa yanashangaza sana, hatujaka-
ta tamaa, tutazidi kupambana,” alisema kiongozi huyo.

Alisema wachezaji wameahidi kumaliza mechi za Kanda ya
Ziwa kwa ushindi na “kuwapoza” mashabiki baada ya kutole-
wa katika mashindano ya Kombe la FA na Lipuli FC ya Iringa.

Naye Kocha Mkuu wa Biashara United, Amri Said, aliliam-
bia gazeti hili kuwa kikosi chake kimejipanga kucheza kwa
“jihadi’ ili kuhakikisha hawapotezi mchezo huo na kurejesha
matumaini ya kubakia kwenye Ligi Kuu.

Said alisema kuwa wamejiimarisha kila idara na wachezaji
wake wanafahamu kwamba wakipoteza mechi hiyo wataji-
weka katika hali ya hatari kwa sababu nafasi waliyopo katika
msimamo wa ligi ni mbaya.

Okwi, Kagere kumaliza mipira TFF

® ® ® Waishusha Yanga kileleni kwa hat-trick kila
mmoja, Bocco na Aussems wapewa tuzo ya...

Na Adam Fungamwango

ASTRAIKA Emmanuel Okwi

na Meddie Kagere wa Simba,

kila mmoja jana alifunga ma-

bao matatu [‘hat-trick’], wakati

timu yao ikiisasambua bila huruma Coastal
Union kutoka Tanga kwa mabao 8-1 kwe-
nye mechi kali ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa
Hii ni ‘hat-trick’ ya pili kwa
Okwi msimu huu ya kwanza
akiifunga Oktoba 28 mwaka
jana, mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu, akifunga dakika ya
nane, 53 na 77 dhidi ya Ruvu
Shooting kwenye Uwanja wa

Na ni ‘hat-trick” ya kwanza kwa Kagere
tangu alipojiunga na Klabu ya Simba
msimu huu akitokea Gor Mahia ya Kenya,
hivyo kufanya wachezaji hao wawili hadi
sasa kuondoka na mipira mitatu kutoka
Shirikisho la Soka nchini, TFF.

Kwa matokeo hayo Simba sasa imeien-
gua Yanga iliyokuwa na pointi 80 kileleni
kwa kufikisha pointi 81, pointi moja zaidi.

Simba ilianza pambano hilo kwa kasi,

pamoja na changamoto ya uwanja kuwa na
maji, kutokana na mvua kubwa kuendelea

Dakika ya kwanza tu, Emmanuel Okwi
alipiga shuti lililomgonga beki mmoja wa
Coastal Union na kuwa kona ambayo haiku-
zaa matunda. Dakika ya tano baadaye, Okwi
alipiga krosi, lakini Meddie Kagere akaukosa
na mpira ukatoka nje.

Dakika ya 10, Okwi aliifungia Simba bao la
kwanza akimalizia piga nikupige iliyotokea
langoni mwa Coastal Union.

Coastal walizinduka dakika ya 14 baada
ya Haji Ugando kuachia shuti kali akiwa nje
ya eneo la hatari, lakini mpira huo uligonga
mlangoni mwa goli na kurudi uwanjani.
Okwi aliifungia Simba bao la pili dakika ya
19, alipoupata mpira katikati ya uwanja na
kuukokota akampasia Kagere, aliyemrud-
ishia tena mfungaji, kabla ya kumpiga chen-
ga kipa Sudi Abdallah na kujaa wavuni.

Coastal ilipata bao la kufutia machozi
dakika ya 34 kupitia kwa Raizin Hafidh kwa
shuti kali lililompita Aishi Manula na kujaa

wavuni. Mvua ya mabao kwa Coastal ilian-
za kunyesha kipindi cha pili, kwani dakika
moja tu baada ya kuanza Okwi alikamilisha
hat-trick yake, lakini baadaye alitoka na na-
fasi yake ikachukuliwa na Hassan Dilunga.

Utawala wa Kagere ukaanza kwani ali-
funga bao la nne dakika ya 69 akiunganisha
kwa kichwa kona ya Cleotus Chama, kabla
kupachika tena bao la tano dakika ya 74. Di-
lunga alifunga la sita dakika ya 80 baada ya
kupokea krosi ya Mohamed Ibrahim, kabla
ya Kagere kukamilisha hat-trick yake likiwa
ni bao saba kwenye mechi hiyo na la 20
kwake msimu huu.

Chama aliyekuwa muda wote anatafuta
bao kwa udi na uvumba, alifanikiwa kufun-
ga bao la nane dakika ya 88.

Wakati huo huo, mshambuliaji wa Simba,
John Bocco, ametangazwa Mchezaji Bora
wa mwezi Aprili wa Ligi Kuu Tanzania Bara
(TPL) msimu wa 2018/2019.

Bocco ametwaa tuzo hiyo baada ya ku-
washinda wenzake wawili, Emmanuel Okwi
wa Simba na Heritier Makambo wa Yanga

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

walioingia fainali katika kinyang’anyiro cha
tuzo hiyo inayotolewa na Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF).

Kwa mwezi huo wa Aprili, Simba ili-
cheza michezo sita na kushinda mitano
na kupoteza mmoja, ambapo Bocco alitoa
mchango mkubwa kwa timu yake akifunga
mabao matatu na kuifanya Simba ipande
hadi nafasi ya pili ikitoka ya tatu iliyokuwao
mwezi uliopita.

Kwa upande wa Makambo yeye aliion-
goza Yanga iliyocheza michezo mitano ik-
ishinda mitatu, sare moja na kupoteza moja,
ambapo alifunga mabao matatu na alikuwa
na mchango mkubwa katika mafanikio ya
Yanga kuendelea kubaki nafasi ya kwanza
mwezi huo, wakati Okwi aliyefunga pia ma-
bao matatu alikuwa chachu ya mafanikio ya
Simba.

Kadhalika, Kocha Mkuu wa Simba, Patrick
Aussems ametangazwa kuwa Kocha Bora
wa mwezi Aprili akiwashinda Kocha Mkuu
wa Azam, Abdul Mingange na Kocha Mkuu

wa Yanga, Mwinyi Zahera.
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