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Corona ilivyowaletea neema wanakijiji mbegu za mahindi Ukurasa 14

Kutoka kuuza lita moja ya asali hadi kusafirisha tani kadhaa nje ya mipaka

Ukurasa 12

Darasa la wanawake
wauza dagaa DRC 

Na Sabato Kasika

HATA mbuyu ulianza kama mchicha, ndivyo imeweza kuwa kwa Esther Lema, ambaye anafanya biashara ya kuuza asali maeneo mbalimbali nje na ndani ya nchi, huku akimiliki mizinga 600 ya nyuki mkoa-ni Tabora.
Katika mazungumzo yake na gazeti hili, Esther mwenye miaka 33, anasema, alianza biashara hiyo kwa mtaji wa Shilingi 40,000, kwa kununua lita tano za asali na kutem-beza mitaani na sasa amefikisha mtaji wa Shilingi 6,000,000.

Lakini leo anazungumzia biashara kubwa ya asili inayovuka mipaka kutoka Tanzania hadi Somalia na ndoto yake ni kulitawala soko la Afrika Mashariki kuanzia Dar hadi Nairobi na pia Congo.
Katika mazungumzo yake na gazeti hilo, anasema alianza biashara hiyo mwaka 2019 baada ya kuacha kazi ya kushona nguo ali-yoifanya kwa miaka sita jijini Dar es Salaam na kuongeza: “Niliamua kubadili kazi baada kuona ushonaji unachelewesha kufikia malengo ya kuinua kipato changu, ndipo nikajaribu biashara ya kuuza asali nikianzia na dumu la lita tano,” anasema Esther.Anafafanua kuwa alinunua dumu la asali la lita tano kwa Sh. 40,000 na kuigawa ka-tika chupa za lita moja, ambapo kila lita ali-uza kwa Shilingi 12,000, na kwamba aliuza kwa siku moja na kuimaliza.

“Nilinunua nyingine ya lita tano nayo ikai-sha, ikabidi ninunue dumu la lita 20 ambalo nilikaa nalo kwa muda wa siku mbili nalo likaisha, nikaongeza jingine nikaendelea kufanya hivyo kwa miezi nane,” anasema.Esther anasema, baada ya kuona biasha-ra ya asali inazidi ‘kuchanganya’, akapata wazo la kwenda mwenyewe Tabora kuifua-ta huko na kuachana na mtindo wa kuagiza watu wamletee na kuongeza:

“Niliamua kusafiri kwa treni 
hadi Malongwe mkoani Tabora 
ambako asali inapatikana kwa 
wingi, nilikuwa sipajui, sina 
ndugu, lakini nikaamua kwenda, 
ili nitimize lengo la kufanya bi-
ashara.” 

Anasema, akiwa ndani ya treni, 
alikutana na mzee mmoja na 
kumweleza kile kinachompeleka 
huko na kumwelekeza sehemu 
ambayo asali inapatikana kwa 
wingi, ambapo walishuka naye.

Licha ya kuhofia usalama wan-
gu, kwani tulishuka saa tisa za usi-
ku kwenda nyumbani kwa mzee 
huyo huko Malongwe, kumbe 
ni mtu mwema tu, tulifika nika-
nunua asali madumu mawili ya 
lita 20 kutoka kwa watoto wake,” 
anasema.

Akiwa na mtaji wa Shilingi 
200,000 , alidhani dumu la lita 
20 ni Sh. 100,000, lakini anaba-
hatika kulinunua kwa watoto hao 
kwa Sh. 70,000 kila moja na hivyo 

kubakiwa na Sh. 60,000, na ku-
rudi Dar es Salaam kuendelea ku-
uza na kusafiri hadi Malongwe ku-
nunua nyingine kila ilipokwisha, 
lakini baadaye mmoja wa watoto 
wa mzee huyo alimshauri amiliki 
pori na kuweka mizinga yake.

AMENUNUA PORI
Anasema, alinunua pori lenye 

zaidi ya eka 10 kwa Sh. 500,000 
na kuanza na mizinga 100, na 
kwamba kadri mambo yalivy-
ochanganya, aliongeza mingine 

Esther Lema akiwa na kifaa maalum cha moshi wa kufukuzia nyuki wakati wa kurina asali
Baadhi ya mizinga yake anayomiliki

na sasa ana jumla ya mizinga 610.
“Baada ya kuwa na mizinga yan-

gu, niliachana na mtindo wa ku-
nunua asali kwa wauzaji wengine, badala yake ninarina yangu mwe-
nyewe na kwenda kuuza maeneo mbalimbali nchini,” anasema.

Anasema, katika mizinga hiyo, anaweza kuvuna mapipa matano hadi sita ya asali, na kwamba uvu-
naji hufanyika mara mbili kwa mwaka Februari na Juni na ana-
tumia wafanyakazi wake watano aliowaajiri kwa kazi hiyo.

“Biashara ya asali imebadili maisha yangu, kutoka mtaji wa Sh.40,000 hadi kufikia Sh. milioni sita, pia nimefanikiwa kujenga ny-
umba Mbezi Makabe na ninasome-
sha watoto wangu wawili kwenye shule za kulipia,”anasema.

MALENGO YAKE
Esther anataja baadhi ya malen-

go yake kuwa ni kuongeza mizinga hadi kufikia 2,000, kuwa na duka la kuuza asili Afrika Mashariki na kuwa msambazaji bidhaa hiyo kwa wateja wengi eneo hilo.
“Ninatarajia kupanua soko zaidi kwani nimekuwa nikiuza asali Dar es Salaam Arusha na Nairobi Kenya na sasa nimepata wateja kutoka Somalia, hivyo sina budi kupanua zaidi biashara yangu na kuvuka mipaka ya Afrika Mashari-

ki,” anasema.
Aidha anasema, anajipanga ku-

hamasisha mabinti wengine ku-
fanya biashara ya asali kwa kuwa inalipa na kwamba kuna kipindi inaadimika ambapo dumu la lita 20 linanunuliwa kwa Sh.160,000 hadi 170,000.

“Msimu unapokuwa mzuri, dumu la lita 20 za asali huuzwa kati ya Sh 80,000 hadi 100,000, ikiadi-
mika ndipo bei inapanda hadi ku-
fikia 170,000, hivyo mtu akiwa na mizinga kidogo, inaweza kubadili maisha yake kwa kuiuza kwa faida kubwa hasa wakati inapoadimika,” anasema.

Wamachinga wakiendelea na shughuli zao. 
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Zarina Sadiki (kulia), akiingia kwe-
nye chumba cha polisi katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Ilala, jijini Dar 
es Salaam jana, baada ya mahaka-
ma hiyo, kumtia hatiani na kumhu-
kumu kwenda jela mwaka mmoja 
kwa kosa la kutumia lugha ya kuu-
dhi na kumtukana mama yake mza-
zi. PICHA: JUMANNE JUMA 
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ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya Hai 
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Saba-
ya, na wenzake saba leo wanatarajiwa 
kupandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Arusha kusomewa maelezo ya awali 
ya kesi inayowakabili mahakamani 
huko.

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana ali-
pokea hati za utambulisho wa maba-
lozi watano walioteuliwa kuziwakili-
sha nchi zao nchini. 

MWENYEKITI wa Kituo cha Demokra-
sia Tanzania (TCD), Zitto Kabwe, 
ameahidi kuhakikisha kwa kipindi 
cha miezi sita mazingira ya kufanyia 
kazi ya watumishi na wadau wa kituo 
hicho yanaboreshwa na kukirudisha 
kwenye hadhi yake.

Jela mwaka 
mmoja kwa 
kumtukana 
mama mzazi
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Haki, 
Maadili na Madaraka ya Bunge 
imemwomba Spika kuidhinisha 
Mbunge wa Ukonga (CCM), Jerry 
Silaa, akamatwe kwa kukaidi ku-
fika kuhojiwa kwa mara ya pili 
na kamati hiyo.

Kutokana na mbunge huyo 
kutofika mbele ya kamati hiyo 
jana, imemwomba Spika Ndugai 
kutoa kibali cha kukamatwa na 
kumfikisha mbele ya kamati leo 
saa nne asubuhi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Emmanuel Mwakasaka, alisema 
jana kuwa shahidi huyo ali-
paswa kufika mbele ya kamati 
hiyo jana saa tano asubuhi lakini 
hakufika na hakutoa taarifa yoy-
ote ya kutofanya hivyo.

“Leo ( jana) tulikuwa tunaen-
delea na shauri la Mheshimiwa 
Silaa ambaye hajafika mbele ya 
kamati hii na hatuna taarifa yoy-
ote ya kwa nini hatofika kwenye 
kamati hii.

“Sasa sisi kwa mujibu wa 
kanuni na sheria ambazo ni 
za Haki, Kinga, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge, Mheshimiwa 
Spika yeye ndiye mleta shauri. 
Kwa hiyo, kwa kutumia she-
ria hizo nimeomba kibali kwa 
Spika ili akamatwe na ku-
letwa hapa kama sheria zetu 
zinavyoturuhusu,”alisema.

Mwakasaka alisema Spika 
akiridhia, shahidi huyo atapele-

Kamati ya Bunge yaagiza 
Mbunge Silaa akamatwe

 Mwenyekiti wa Kamati ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge, Emanuel Mwakasaka, akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dodoma jana, baada ya kuahirisha kikao cha kamati hiyo kilichokaa kwa ajili 
ya kumhoji Mbunge wa Ukonga, Jerry Silaa ambaye hakuonekana na hivyo ameagiza kukamatwa na 
vyombo vya ulinzi na usalama ili kufikishwa mbele ya kamati hiyo, leo. Kulia ni Katibu wa Kamati hiyo, 
Maria Mdulugu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH  

Mapya zaidi mauaji Dar  Na Waandishi Wetu

T
UKIO la mauaji ya 
askari mkoani Dar es 
Salaam limeendelea 
kuibua utata, huku 

majirani na uongozi wa eneo 
alikokuwa anaishi anayedaiwa 
kuyatekeleza, wakisimulia mai-
sha ya kijana huyo.

Baadhi ya majirani, akiwamo 
Venance Kalunga, katika mazun-
gumzo na Nipashe jana, alidai 
kuwa juzi asubuhi walikuwa na 
kijana huyo maeneo ya nyum-
bani huko Mtaa wa Mataka na 
Senegal, Kata ya Upanga jijini.

Alidai kuwa wakiwa kwenye 
maeneo hayo, walikunywa ka-
hawa na katika mazungumzo 
yao, kijana huyo alikuwa na 
malalamiko aliyotoa kwamba 
alikuwa na msongo wa mawazo.

Kalunga alisema amemfa-
hamu kijana huyo aliyemtaja 
kwa jina la Hamza tangu mwaka 
1991, yaani miaka 20 iliyopita.

“Alikuwa mtu mwadilifu na 
utukutu alikuwa nao lakini 
haukuwa wa kutumia silaha 
wala wizi, sikuwahi kujua kama 
anamiliki silaha, wala sijajua 
ameitoa wapi. Ninachofahamu 
Hamza alikuwa anafanya kazi 
mgodini.

“Inawezekana alipata silaha 
baada ya kupata mali, mara ya 
mwisho kuonana naye ilikuwa 
jana ( juzi) asubuhi, alisema ana 

msongo wa mawazo, wakati huo 
alikuwa anakunywa kahawa, 
kuna wazee huwa anakaa nao 
asubuhi, alikuwa anasema ‘leo 
nina msongo wa mawazo isivyo 
kawaida’,” alidai.

Kalunga alidai kuwa baada 
ya kunywa kahawa majira saa 
mbili asubuhi wakati watu wa-
nakwenda kazini, alirudi kwao 
na baadae akaona kwenye 
mitandao ya kijamii tukio hilo 
alilolifanya.

“Sijawahi kuiona silaha yake, 
mara nyingi huwa katika migo-
di yake, miezi kadhaa iliyopita 
alirudi kutoka Misri. Alivyorudi 
aliingia mgodini, akauendesha, 
akafanikiwa akanunua gari na 
pikipiki, akipata fedha akija 
anatuambia jamani kunyweni 
kahawa,” alisema.

Alidai kuwa hata juzi wakati 
wanakunywa kahawa, waliami-
ni amefanikiwa kama kawaida 
yake, lakini tukio lilivyotokea 
walishangaa.

“Tulishangaa, maadili hayo 
ameyatoa wapi? Na kwa nini 
anafanya hivyo? Wito wangu 
kwa vijana hata kama unakwa-
zwa kwenye uendeshaji magari, 
labda trafiki amekukwaza, usitu-
mie hasira au silaha kuumiza.

“Kwa Jeshi la Polisi wawe ma-
kini, uhifadhi na umiliki silaha 
wakati wakiwa lindo, tumeona 
jana ( juzi) silaha tatu zime-
tumika pale, silaha ndogo na 
mbili zilizotoka kwenye viban-
da vya polisi,” alisema na kul-
ishauri jeshi hilo lisimilikishe 
silaha watu ambao wana chem-
bechembe za kuwa na matatizo 
ya akili.

“Hamza alikuwa na aina ya 
utukutu uliozidi ila ilikuwa kip-
indi cha nyuma kidogo, kuna 
kipindi aliruka ghorofani pale 
kwao akavunjika mguu. Kwa 
hiyo pale ana ulemavu wa 
mguu,” alidai.

Alidai mama yake alikuwa 
anajua ni mtukutu na hicho ndi-
cho kinaaminika kuwa sababu 
ya kupelekwa Misri kufanyiwa 
dua.

Diwani wa Upanga Magharibi, 
Adnan Kondo, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa walipokea kwa 
mshtuko taarifa za tukio hilo, 
akibainisha kuwa kijana huyo 
alikuwa anaishi na mama yake 
na ni mkazi wa muda mrefu wa 
eneo hilo.

“Kwa tabia hakuwa na tabia 
nzuri, lakini hatukumjua sana 
kama tayari alishawahi kumpiga 

mtu au la, sijasikia kijana am-
baye anamsifu kwamba alikuwa 
na tabia nzuri, sijasikia jirani 
ambaye anasema alikuwa na 
tabia nzuri, hili sijapata kusikia,” 
alisema.

Kiongozi huyo alitoa wito kwa 
wananchi wa eneo hilo kutoa 
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi 
endapo watatakiwa kutoa taar-
ifa zozote kuhusu kijana huyo, 
akikiri kuwa tayari viongozi wa 
eneo hilo, akiwamo yeye, wame-
hojiwa na jeshi hilo kuhusiana 
na tukio hilo.

HALI ZA MAJERUHI
Mkuu wa Kitengo cha Ma-

wasiliano ya Umma Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Aminiel 
Aligaesha, alisema jana kuwa 
walipokea majeruhi watano 
juzi kuanzia majira ya saa saba 
mchana wakiwa na majeraha 
makubwa na wengine madogo.

Aligaesha alisema wanne kati 
yao ni askari wa Jeshi la Polisi na 
mmoja ni mlinzi wa kampuni bi-
nafsi ya SGA. 

“Mara tu baada ya kupokewa, 
askari wawili mwenye umri wa 
miaka 41 na mwingine miaka 49, 
walikuwa na majeraha makub-
wa katika sehemu mbalimbali 
za mwili na ya viungo vya ndani, 

hivyo kufanyiwa upasuaji wa 
haraka ambapo upasuaji ulien-
da vizuri,” alisema. 

Alisema askari wa tatu mwe-
nye umri wa miaka 35, alipata 
majeraha makubwa na madogo 
katika maeneo ya mikono na 
mgongoni. Alipewa huduma sta-
hiki na kufungwa vidonda. 

Alisema mwingine mwenye 
miaka 46 alitibiwa na kuruhusi-
wa kwenda nyumbani kwa kuwa 
alikuwa na majeraha madogo.  

“Mlinzi wa SGA miaka 42, ali-
kuwa na majeraha ambayo hay-
akuhitaji upasuaji. Hata hivyo, 
alilazwa wodini jana ( juzi) na 
ameruhusiwa leo ( jana) kwenda 
nyumbani kuendelea na matiba-
bu akiwa nyumbani,” alisema. 

Aligaesha alisema wamebak-
iwa na majeruhi watatu ambao 
wanaendelea kupata matibabu 
na hali zao zinaendelea kuima-
rika.

Pia alisema walipokea mwili 
wa mtu mmoja kutoka kwenye 
tukio hilo ambaye alikuwa ni 
mlinzi wa SGA na umehifadhiwa 
chumba cha kuhifadhi maiti.

Katika tukio hilo ambalo kiini 
chake bado kiko gizani, watu wa-
tano walifariki dunia akiwamo 
kijana huyo, askari watatu wa 
Jeshi la Polisi na mmoja wa Kam-
puni ya SGA.

*Imeandaliwa na Roma-
na Mallya na Kalebo Mussa 
(TUDARCo) 

kwa mbele ya kamati kwa mu-
jibu wa sheria.

“Sisi tulimwita ili tuendelee 
na shauri lake maana juzi tu-

limwita na kwa kawaida anaen-
delea na kiapo chake kilekile, 

tumemsubiri kwa muda wa ku-
tosha lakini hakuna taarifa yoy-
ote,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa mujibu 
wa sheria, kwa kuwa mbunge 
huyo hakupeleka taarifa, hati 
ya kukamatwa inapaswa kuan-
daliwa.

“Kwa hiyo sisi kama kamati 
tumemwomba Mheshimiwa 
Spika, tunasubiri kibali chake ili 
ikiwezekana kesho (leo) saa nne 
asubuhi aweze kuletwa hapa 
na vyombo vinavyohusika na 
mambo ya usalama.

“Kibali cha kukamatwa hu-
tolewa hata mahakamani kwa 
yule aliyepewa jukumu la kum-
kamata huyo mtu muda wow-
ote. Sasa anahifadhiwa wapi 
hadi kuletwa eneo la mahojiano 
hilo linakuwa chini ya watu wa 
usalama,” alisema.

Agosti 23, mwaka huu, 
mbunge huyo alifika mbele 
ya kamati hiyo kufuatia wito 
wa Spika kutokana na tuhuma 
mbalimbali zinazomkabili iki-
wamo kusema uongo na kushu-
sha hadhi na heshima ya Bunge.

Agosti 21, mwaka huu, Spika 
Ndugai aliagiza mbunge huyo 
kufika mbele ya kamati kwa 
mujibu wa kanuni ya 4(1)(a) 
na (b) ya nyongeza ya nane ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge 
toleo la Juni 2020 ambayo 
inaipa mamlaka kamati 
hiyo kuchunguza mambo 
yanayohusu maadili ya wabunge 
yanayopelekwa kwa Spika.
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Wajisaidia 
vichakani
kwa ukosefu  
wa vyoo
Na Happy Severine, BARIADI 

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari  
ya Kidinda katika Halmashauri ya Mji 
wa Bariadi mkoani Simiyu, wanajisaidia 
vichakani kutokana na vyoo vilivyopo 
shuleni hapo kujaa.

Walitoa kilio hicho jana wakati wa 
kupokea kompyuta tano zilizotolewa 
na Mbunge wa Bariadi, Kundo Mathew, 
zilizotolewa shuleni hapo kwa ufadhili 
wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF).

Walisema kuwa wamekuwa wakijisaidia 
vichakani kwa kipindi kirefu kutokana 
na matundu yao yote ya vyoo ambayo ni 
manane kujaa.

“Siyo siri vyoo vyetu vimejaa vyote 
na kwa hali hiyo wanafunzi tunalazimika 
kujisaidia vichakani hali ambayo inaha-
tarisha usalama wa afya zetu na uchafuzi 
wa mazingira yetu ambayo kwa sasa kila 
sehemu kumetapakaa harufu ya mkojo na 
vinyesi,”  alisema mmoja wa wanafunzi 
hao, Gila Masanja.

Alisema shule hiyo yenye wanafunzi 
1,075, ina vyoo vyenye matundu manane 
tu ambayo yamejaa na yenyewe hali 
ambayo imewalazimu kupata huduma 
hiyo kwa shida, huku wengine wakijisitiri 
katika vichaka vilivyopo shuleni.

Mwanafunzi wa kidato cha nne, Charles 
Bahame, alisema kitendo cha wanafunzi 
kujisaidia ovyo hadi kwenye maeneo 
ya shule, kimesababisha baadhi yao 
kuumwa matumbo mara kwa mara, hali 
inayotishia usalama wa afya zao.

Mkuu wa Shule hiyo, Mhinga Malong-
eta, alikiri kuwapo kwa tatizo hilo na 
kumwomba mbunge kuwasaidia katika 
ujenzi wa vyoo hivyo.

“Kwa kweli wanafunzi wana changamo-
to kubwa na hasa hii ya ukosefu wa ma-
tundu ya kutosha ya choo na kusababi-
sha wajisaidie kwa zamu na tena sehemu 
moja bila kujali jinsi yao,” alisema. 

“Upungufu ni  mkubwa wa vyoo jamii 
na wazazi tayari tumewashirikisha ku-
changia ujenzi, waliokuwa tayari ku-
changia ni kwa hali na mali wachache na 
wengine wamejitolea ili kuhakikisha choo 
cha matundu nane kinajengwa” aliongeza. 

Sabaya kizimbani kesi uhujumu uchumi
Na Allan Isack, ARUSHA 

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole 
Sabaya, na wenzake saba leo wana-
tarajiwa kupandishwa kizimbani 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Arusha kusomewa mael-
ezo ya awali ya kesi inayowakabili 
mahakamani huko.

Katika kesi hiyo ya uhujumu 
uchumi namba 27 ya mwaka 2021, 

mbali na Ole Sabaya, washtakiwa 
wengine ni Silvester Nyengu (26), 
Daniel Mbura (38), Enock Togolani 
(41), Watson Mwahomange (27), 
John Odemba, Jackson Macha (29) 
na Nathan Msuya (31). 

Agosti 13, mwaka huu, Wakili wa 
Serikali Mkuu, Tumaini Kweka, al-
idai mahakamani huko kwamba 
upelelezi wa shauri hilo umeka-
milika, hivyo kuiomba mahakama 
kupanga tarehe ya kutajwa kwa 

kesi hiyo ili kuwasomea maelezo ya 
awali washtakiwa hao.

“Mheshimiwa Hakimu, upele-
lezi wa shauri hili umekamilika, 
tunaiomba mahakama yako tukufu 
kupanga tarehe ya kutajwa kwa 
shauri kwa ajili ya kuja kuwasomea 
washtakiwa maelezo ya awali,” al-
idai Kweka.

Wakili huyo pia alidai mahakam-
ani huko kwamba walikuwa katika 
hatua ya kukamilisha utaratibu wa 

kisheria ili mahakama hiyo kupewa 
kibali cha kusikiliza kesi hiyo kwa 
kuwa haina uwezo na mamlaka ya 
kusikiliza.

“Mheshimiwa Hakimu, tupo ka-
tika hatua ya kukamilisha utaratibu 
wa kisheria ili mahakama hii ipewe 
ruhusa na kibali cha kusikiliza 
shauri hili kwa kuwa kisheria haina 
uwezo wala mamlaka ya kusikiliza,” 
alidai Wakili Kweka.

Baada ya maelezo ya wakili huyo, 

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Martha Mahumbuga, 
aliahirisha shauri hilo hadi Ago-
sti 27, mwaka huu (leo), washtakiwa 
hao watakaposomewa maelezo ya 
mashtaka yanayowakabili.

Washtakiwa Sabaya, Nyegu na 
Mbura pia wanakabiliwa na kesi ny-
ingine ya unyang’anyi wa kutumia 
silaha iliyopangwa kutolewa huku-
mu Oktoba Mosi mwaka huu katika 
mahakama hiyo.

Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha 
na Mipango na 
Mlipaji Mkuu 
wa Serikali, Em-
manuel Tutuba 
na Balozi wa 
Sweden nchini 
Tanzania, Anders 
Sjoberg, wak-
ionyesha hati 
ya makubaliano 
ya msaada wa 
SEK milioni 450 
sawa na Sh. 
bilioni 118 kwa 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam jana, 
zilizotolewa na 
nchi hiyo kwa 
ajili ya kusaidia 
Mpango wa 
Kunusuru Kaya 
Maskini kupitia 
Mfuko wa TASAF. 
PICHA: WFM

Jela mwaka mmoja kwa 
kumtukana mama mzazi 
Na Kulwa Mzee

M
AHAKAMA ya 
Wilaya ya Ilala 
imemtia hatiani 
na kumuhukumu 

kwenda jela mwaka mmoja Za-
rina Sadiki kwa kosa la kutumia 
lugha ya kuudhi na kumtukana 
mama yake mzazi.

Zarina alihukumiwa jana 
mbele ya Hakimu Mfawidhi, 
Martha Mpaze, baada ya kusiki-
liza ushahidi wa pande zote 
mbili.

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Mpaze alisema Zarina 
anadaiwa Novemba 29, 2019, 
maeneo ya Kariakoo, Uhuru na 
Nyamwezi, alimtukana mama 
yake, Rafika Sadiki.

Hakimu alisema mshtakiwa 
anadaiwa kumwambia mama 
yake chizi, malaya mkubwa, 
sio mama yake, baba yake 
hajakumwoa, mwanaharamu, 
mwizi mkubwa, atahakiki-
sha amemuua kwa njia yoy-
ote ile au atamwagia tindikali 

afie mbali, maneno ambayo  
yalisababisha uvunjifu wa am-
ani.

Katika kesi hiyo, Upande wa 
Mashtaka ulikuwa na masha-
hidi wanne, akiwamo mama 
mzazi na mshtakiwa alikuwa 
na mashahidi watatu waliotoa 
ushahidi wa kumtetea.

Inadaiwa katika utetezi, 
mshtakiwa alikana kumtukana 
mama yake na anadai kesi ilito-
kana na masuala ya biashara na 
kwamba wanataka aondoke ka-
tika familia.

Hakimu Mpaze alisema 
baada ya kupitia ushahidi wa 
Upande wa Mashtaka, hakuona 
sababu ya kutoamini usha-
hidi wa shahidi wa kwanza na 
mashahidi wengine watatu wa 
upande huo.

“Nimeshindwa kuona kwam-
ba ushahidi wa shahidi wa 
kwanza na watatu ni ushahidi 
wa kutengenezwa.

“Mshtakiwa alitumia maneno 
hayo ya kuudhi dhidi ya mama 
yake hadi kusababisha mama 

kulia,” Hakimu alisema.
Aliendelea kusema mshtak-

iwa anatambua maneno ya 
kuudhi na kwamba sio rahisi 
kuamini kwamba mzazi alikuja 
mahakamani kutengeneza kesi 
kwa mtoto wake wa kwanza na 
kama kuna mgogoro wa biasha-
ra, kwa nini mshtakiwa peke 
yake wakati eneo la biashara 
lina maduka 20.

“Upande wa Mashtaka umet-
bibitisha shtaka bila kuacha sha-
ka. Mahakama inamtia hatiani 
kwa kosa aliloshtakiwa nalo,” 
alisema.

Wakili wa Serikali, Nancy 
Mushumbusi, aliomba mshtak-
iwa apewe adhabu kali ili iwe 
fundisho kwa wengine kwa 
kuwa ni mkosaji anayerudia 
makosa.

Wakili Nancy alidai mshtaki-
wa aliwahi kutiwa hatiani mara 
mbili katika Mahakama ya 
Mwanzo Kariakoo kwa makosa 
kama hayo, akaonywa na sasa 
ana kesi nyingine inaendelea 
katika Mahakama ya Mwanzo 

Ukonga.
Alidai mshtakiwa apewe ad-

habu kali kwa kuwa ametenda 
kinyume cha mila na desturi 
za Kitanzania kwa kumtukana 
mama yake mzazi ambaye al-
itoa ushahidi kwa uchungu 
huku akilia.

Akiomba kupunguziwa 
adhabu, mshtakiwa alidai ni 
mama mwenye watoto wan-
amtegemea, hajaolewa, an-
apitia changamoto nyingi za  
kisaikolojia, hivyo aliomba 
apewe nafasi nyingine atajireke-
bisha.

Hakimu Mpaze, akitoa ad-
habu, alisema amezingatia hoja 
za pande zote mbili na ameona 
mshtakiwa ni mkosaji wa mara 
kwa mara.

“Mshtakiwa angekuwa wa 
kubadilika, alivyotiwa hatiani 
asingerudia makosa. Ili iwe 
fundisho kwake na wengine 
wanaotukana wazazi wao, ma-
hakama inakuhukumu kwenda 
jela mwaka mmoja gerezani,” 
Hakimu Mpaze alihitimisha.
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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Balozi wa Jamhuri ya Czech nchini, Martin Klepetro, baada ya kupokea hati yake ya utambulisho, 
Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Rais Samia apokea hati za
utambulisho wa mabalozi 5
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
jana alipokea hati za utambulisho 
wa mabalozi watano walioteuliwa 
kuziwakilisha nchi zao nchini. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais 
Ikulu, mabalozi waliowasilisha 
hati za utambulisho ni Martin 
Klepetko ambaye ni  Balozi wa 

Jamhuri ya Czech nchini, mwe-
nye makazi yake jijini Nairobi 
nchini Kenya na Maria Alejandra, 
ambaye ni  Balozi  wa Jamhuri 
ya Chile  nchini, mwenye makazi 
yake pia jijini Nairobi nchini Ken-
ya.

Wengine ni  Pavel Vziatkin, Ba-
lozi wa Jamhuri ya Belarus nchini 
mwenye makazi yake jijini Nai-
robi nchini Kenya na Luke Joseph 

Williams ambaye ni Balozi wa 
Australia  nchini mwenye makazi 
yake jijini Nairobi nchini Kenya 
na Monica Greiff Lindo,  Balozi 
wa Jamhuri ya Colombia nchini 
mwenye makazi  yake jijini Nai-
robi nchini Kenya.

Akizungumza baada ya 
kupokea hati hizo ikulu jijini 
Dar es Salaam, Rais Samia ali-
wapongeza mabalozi hao na ku-

waomba kufikisha salamu zake 
kwa viongozi wakuu wa nchi 
hizo na kusisitiza kuwa Tanzania 
ipo tayari kuendeleza uhusiano 
na ushirikiano kwa manufaa ya 
pande zote.

Kwa upande wao, mabalozi 
hao walimpongeza Rais Samia 
kwa utendaji mzuri na kumuahidi 
ushirikiano. 

Zitto aahidi 
maboresho TCD
Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Kituo cha 
Demokrasia Tanzania (TCD), Zitto 
Kabwe, ameahidi kuhakikisha 
kwa kipindi cha miezi sita mazin-
gira ya kufanyia kazi ya wa-
tumishi na wadau wa kituo hicho 
yanaboreshwa na kukirudisha 
kwenye hadhi yake.

Amesema kituo hicho ambacho 
hutumiwa na viongozi wakuu 
wa kisiasa katika kujadiliana na 
kutafuta mwafaka wa masuala 
ya kitaifa, kitajengewa uwezo na 
kuaminika kwa wadau wake.

Zitto aliyasema hayo jana 
mkoani Dar es Salaam jana baada 
ya kuchukua nafasi ya uenyekiti 
kutoka kwa aliyemaliza muda 
wake, James Mbatia, Mwenyekiti 
wa Chama cha NCCR-Mageuzi.

Alisema atafanya maboresho 
ya ufanyaji kazi wa TCD kwa 
kuondoa upungufu wake wa sasa, 
kujaza nafasi za kiutendaji zilizo 
wazi ikiwamo ya mkurugenzi 
na kuboresha ushirikishaji kwa 
vyama vingine ambavyo  
havina uwakilishi bungeni kwa 
lengo la kutanua wigo wa ufan-
yaji kazi.

“Tutaitumia TCD kama gari 
jipya la kujenga msingi wa ujenzi 
mpya wa demokrasia yetu iliyo-
dumaa, hasa baada ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa wa mwaka 
2019 na Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020.

“Hili litahusisha kujenga upya 
uwezo wa vyama kujiendesha, 
kujenga kuaminiana, kujenga 
taasisi zilizo huru na zinazoam-
inika za kusimamia uchaguzi na 
siasa zetu, kuifanya TCD kuwa 
mhimili wa majadiliano ya wadau 
wa siasa, kuyatumia majadil-
iano kama msingi wa kupata 
Katiba Mpya pamoja na kuwa na 
mabadiliko ya kimsingi kwe-
nye uendeshaji wa siasa zetu,” 
aliahidi.

Zitto alisema kuwa ili kuyafan-
ya mambo hayo, kunahitaji 
ushirikiano mkubwa kati yao na 
viongozi, vyama na watendaji wa 
TCD.

Vilevile, alibainisha kuwa 
watapitia hesabu za TCD,  
kuboresha uwezo wa ndani wa 
uwajibikaji kwenye matumizi ya 
fedha zake, kushughulikia mad-
eni ya TCD na kujenga uwezo wa 
taasisi kujitegemea kifedha na 
uhusiano na wadau pamoja na 
wafadhili.

“TCD ina changamoto nyingi 
sana, kama hali yake ya sasa 
ilivyoelezwa hapa na Kaimu Mku-
rugenzi wake pamoja na mwe-
nyekiti anayemaliza muda wake.

“Ni fursa kwetu wadau wa siasa 
kuitumia kujadiliana na kutafutia 
mwafaka wa mambo mbalimbali 
yanayotuunganisha ama kututen-
ganisha, ni taasisi muhimu sana 
kwa taifa letu,” alisema.

Wachungaji 17 wa 
KKKT wafutwa kazi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
GOGORO wa kuhami-
sha makao makuu 
ya Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania 

(KKKT), Dayosisi ya Konde ku-
toka Tukuyu wilayani Rungwe 
kwenda jijini Mbeya, umechukua 
sura nyingine, baada ya uongozi 
wa juu wa Dayosisi hiyo kuwafuta 
kazi wachungaji 17, wanaopinga 
kuhamishwa kwa makao makuu 
hayo.

Katibu wa Dayosisi hiyo, 
Mchungaji Ikupilika Mwakisimba, 
aliyasema hayo jana wakati wa 
mkutano wa viongozi wa kanisa 
hilo na waandishi wa habari, 
ambapo alisema wachungaji hao 
waliasi kanisa na kuanza kutoa 
taarifa za uongo kuhusu kuham-
ishwa kwa makao makuu.

Alisema wachungaji hao wa-
liungana na aliyekuwa Msaidizi 
wa Askofu wa Dayosisi hiyo ya 

Konde, Geofrey Mwakihaba, am-
baye anadaiwa kushiriki hatua 
zote za maamuzi ya kuhamisha 
makao hayo pamoja na utekeleza-
ji wake.

Alisema baada ya mgogoro huo, 
uongozi wa dayosisi hiyo ulijaribu 
kutafuta nafasi ya kuzunguza na 
aliyekuwa msaidizi wa Askofu 
pamoja na wachungaji hao wal-
iokuwa wanapinga kuhamishwa 
kwa makao makuu hayo bila ma-
fanikio, kutokana na viongozi hao 
kutokuwa tayari.

Alisema wachungaji hao 
waliamua kuandaa waraka na 
matamko ya kutokuwa na imani 
na askofu na Halmashauri Kuu 
ya Dayosisi hiyo, hali ambayo ilia-
shiria kukana ajira yao.

“Kwa mantiki hiyo, wachungaji 
hao walifikia hatua ya kumkana 
mwajiri wao, ambaye kwa mujibu 
wa Katiba ya Dayosisi yetu ni Day-
osisi yenyewe pamoja na ukweli 
kwamba kazi ya uchungaji ni ya 

wito,” alisema Mwakisimba.
Kwa upande wake Askofu wa 

Dayosisi hiyo alisema uamuzi 
wa kuhamisha dayosisi hiyo uli-
fanywa kwa kuzingatia Katiba ya 
KKKT, Dayosisi ya Konde pamoja 
na kufuata taratibu zote zinazoe-
lekezwa kwenye Katiba ya Day-
osisi hiyo.

Alisema uamuzi wa kuhami-
sha dayosisi hiyo haukufanywa 
na askofu peke yake wala vion-
gozi peke yao kama ambavyo im-
ekuwa ikipotoshwa na wachun-
gaji, ambao aliwaita ‘waasi’ bali 
ulifanywa na Halmashauri Kuu ya 
Dayosisi ambayo alisema ndicho 
chombo cha kikatiba.

Alisema mchakato wa kuhami-
sha makao makuu hayo ulianza 
Julai mwaka 2020, na kwamba 
Halmashauri Kuu ilizingatia  
kanuni na taratibu zote za kanisa 
hilo.

“Ili kutimiza jambo hilo, hal-
mashauri kuu iliundwa kamati 

maalumu, ambayo iliyozunguka 
katika majimbo yote saba ya day-
osisi  na kuonana na halmashauri 
zote   za majimbo pamoja na 
makundi mbalimbali wakiwamo 
vijana, wenzi wa wachungaji, 
baraza la wazee pamoja na wa-
chungaji wastaafu na elimu ika-
tolewa ya kutosha,” alisema Asko-
fu Mwaikali. 

Alisema mgogoro huo un-
achagizwa na ubaguzi wa kikabila 
na kikanda kwa maelezo kuwa 
wengi wanaopinga kuhamishwa 
kwa makao hayo ni wa ukanda 
wa Busokelo, ambao hata hivyo 
hakutaja kabila lao.

Kwa upande wake Kaimu 
Msaidizi wa Askofu wa Dayosisi 
hiyo, Dk. Gwamaka Mwankenja, 
alisema kutokana na tatizo hilo, 
viongozi wanakusudia kuendelea 
kufanya maombi, ili mgogoro huo 
ufikie mwisho kwa maelezo kuwa 
migogoro ya kidini ni mibaya.
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Viongozi waonywa 
kuchonganisha wananchi
Na Thobias Mwanakatwe

W
AKUU wilaya za 
Korogwe na Lu-
shoto mkoani 
Tanga, wame-

waonya viongozi wa serikali za 
vijiji kuacha kuwachonganisha 
wananchi katika masuala ya mi-
paka kutokana na maslahi yao 
binafsi.

Wakuu hao Basila Mwanukuzi 
wa Korogwe na Kalisti Lazaro 
wa Lushoto, walitoa onyo hilo 
juzi baada ya kufanya mku-
tano katika kitongoji cha Kwe-
bamba ambako kumeibuka 
mgogoro wa mpaka baada ya  
kugundulika  madini aina ya Sili-
con.

Lazaro alisena wananchi kwe-
nye shughuli zao hakuna mipaka 
lakini hapa wanachonganishwa 
na wenyeviti wa vijiji kutokana 

na maslahi yao ya madini, vi-
wanja na mashamba.

“Hivi hapa nani ana mgogoro 
wa mtu wa Mtoni Bombo, nani 
ana mgogoro na mtu wa kijiji 
cha Kalalani? Viongozi acheni 
kuchonganisha wananchi kwa 
maslahi yenu ili waanze kugom-
bana,” alisema Lazaro.

Naye Mwanukuzi alisema 
hakuna sababu ya watu kugom-
bana wakati Tanzania hakuna 
mipaka kwa sababu wote wa-
natakiwa kuendesha shughuli  
zeo kwa kuzingatia misingi ya 
sheria.

Wakuu hao wa wilaya wali-
waagiza wakurugenzi na wakuu 
wa idara za halmashauri za 
Bumbuli na Korogwe kufanya 
vikao haraka kwa ajili ya ku-
toa mapendekezo ili kumaliza 
mgogoro huo.

Gazeti hili wiki iliyopita lilitoa 

taarifa kuwa kugundulika kwa 
madini aina ya Silicon katika ki-
tongoji cha Kwebamba kumezua 
mvutano wa mpaka kwa wa-
nanchi wa wilaya za Lushoto na  
Korogwe huku kila wilaya ikidai 
kiko upande wake.

Kutokana na mvutano huo, 
hali ya amani ilianza kuvunjika 
baada ya baadhi ya wakazi wa 
Korogwe kuanza kuwatishia 
maisha wananchi kwa mapanga 
pindi wanapowakuta kwenye 
mashamba ambayo wamegawi-
wa na serikali ya kijiji.

  Diwani wa Milingano, Peter 
Leonard,   alisema    kata yake 
ina vitongoji 22,  kikiwamo    
kitongoji   cha K webam-
ba   na kwamba aligombea  
akiwa anakitam-
bua kitongoji hicho  
kuwa kiko ndani ya Halmashauri 
ya Bumbuli, Wilaya ya Lushoto.

“Tunashangaa kuzuka kwa 
mgogoro huu wa kimpaka waka-
ti inaeleweka wazi ramani ya 
eneo la kitongoji cha Kwebamba 
ambalo sasa limeingia kwenye 
mgogoro baina ya pande hizo 
mbili, imechorwa tangu kipindi 
cha mkoloni,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa  Kijiji 
cha Bumba, Afizai Daffa, alisema 
serikali ya kijiji hicho ilianza 
utaratibu wa kugawa maeneo 
ya wazi  kwa wananchi mwaka 
jana kwa ajili ya kuendesha shu-
ghuli za kilimo.

Alisema wananchi wa Kwe-
bamba kuendesha shughuli za 
kilimo kumekuwa na changa-
moto kutokana   na kutishiwa 
maisha na kikundi cha watu ku-
toka wilaya ya Korogwe wakiam-
biwa ni wavamizi jambo ambalo 
linatishia kuvunjika kwa amani 
katika kitongoji hicho.

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amekagua 
maendeleo ya mradi wa ujenzi wa Bandari ya 
Karema na kusema ameridhishwa na ubora na 
hatua iliyofikiwa.

Majaliwa aliyasema hayo juzi baada ya ku-
kagua mradi huo unaojengwa katika kata ya 
Karema Wilaya ya Tanganyika mkoani Katavi.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan amed-

hamiria kwa dhati kuhakikisha miradi yote in-
ayoendelea na mingine inayoanza inakamilika 
kwa wakati. 

Mradi huo, alisema utakuwa kiunganishi cha 
usafirishaji wa mizigo na abiria katika bandari 
hiyo na bandari ya Karemie iliyoko Jamuhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

“Nimefurahi kusikia mradi huu umefikia 
asilimia 50 na ifikapo Machi, mwakani, utaku-
wa umekamilika na tayari kwa matumizi, 

hivyo nawaomba wananchi mchangamkie 
fursa ya uwepo wa mradi huu,” alisema. 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA), Erick Hamiss, alisema ujenzi 
wa mradi wa bandari ya Karema umefikia asil-
imia 50 ya utekelezaji.

Alisema ujenzi wa mradi huo wenye tham-
ani ya Sh. bilioni 47.97, ulianza Agosti, 2019 
na unatarajiwa kukamilika Machi, mwakani. 
Mradi huo umeajiri watu 300 kati yake raia wa 

kigeni ni tisa tu.
“Mradi huu ni kichocheo cha ukuaji wa 

uchumi nchini hususan katika maeneo ya 
ukanda wa Ziwa Tanganyika na nchi jirani za 
Zambia, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo,” alisema. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanam-
vua Mrindoko, alisema mkoa umejipanga 
kuzitumia vizuri fursa zitokanazo na ujenzi wa 
mradi huo kwa ajili ya kukuza uchumi.

Ujenzi Bandari Karema wamkuna Majaliwa 

‘Wanaopata 
ujauzito 
warejeshwe 
shuleni’  
Na Elizabeth Zaya

WADAU wa elimu wameiomba seri-
kali kufanya mapitio ya sheria, sera na 
miongozo ya elimu, ili kuwawezesha 
wanafunzi wa kike wanaopata ujauzito 
wakiwa shuleni, kurudi tena kuendelea 
na masomo yao baada ya kujifungua.

Mratibu wa Kitaifa wa Mtandao wa 
Elimu Tanzania (TENTMET), Ochola 
Wayoga, alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari baada 
ya kumalizika kwa mkutano wa wadau 
hao waliokutana kwa siku mbili  
kujadili suala hilo,  jijini  Dar  es  Sa-
laam.

Alisema katika utafiti waliofanya 
mikoa tisa nchini, wamebaini tatizo 
kubwa linalochangia wanafunzi wengi 
kupata ujauzito shuleni ni umbali mrefu 
wanaotumia kwenda na kurudi shuleni 
na umaskini, ambao huchangia wengi 
wao kushawishika kupewa vizawadi 
vidogo na kujiingiza kwenye ngono 
zembe.

Sababu nyingine alisema ni  
kubakwa wanapokuwa wanatembea 
kwenda na kurudi shuleni, ndoa za 
kulazimishwa pamoja na kukosekana 
kwa elimu ya afya ya uzazi kwa wa-
nafunzi hao. 

“Na ndio maana tukakutana wadau 
wa elimu kwa siku mbili kujadiliana na 
kuiomba serikali iangalie kwa jicho la 
pili suala hili, kwa sababu kuendelea 
kuwazuia watoto hawa kurudi shu-
leni baada ya kujifungua ni kuendelea 
kukaribisha umaskini, pia kuendelea 
kuongeza idadi ya watoto wa  
kike wasio na elimu,” alisema    Way-
oga.

“Na ndio maana tunaiomba serikali 
iliangalie hili haraka kwa sababu hata 
huko vituo vya kutolea elimu (QT) wa-
naofanikiwa kwenda ni wale wachache 
wenye uwezo wa kulipia kwa sababu ni 
gharama kubwa na walioko mijini tu, je 
kwa wasio na uwezo na waliko vijijini?” 
Wayoga alihoji.

Alisema hakuna sheria au sera ma-
hususi inayosema mwanafunzi akipata 
ujauzito anatakiwa kufukuzwa shule 
isipokuwa kinachotumika ni mapokeo 
tu. 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akipata maelezo kuhusu uchambuaji wa pamba kutoka kwa Emmanuel Njalu (kushoto), ambaye ni  Mku-
rugenzi Mkuu wa Kiwanda cha kuchambua pamba cha NGS Investment Company Ltd, baada ya kuzindua kiwanda hicho, kilichopo 
Ifukutwa, wilayani Tanganyika, Mkoa wa Katavi, jana. PICHA: OMR
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 KWA sasa licha ya kuwa kuna mambo mengi 
ya kiserikali ambayo ni gumzo lakini suala la 
tozo za simu na kodi ya majengo bado lipo mi-
domoni mwa watu wengi na itachukua muda 
kuliondoa kwenye mitandao ya kijamii.

Kabla sijaendelea kwanza nitoe pole kwa 
wote kwa tukio la ufyatuaji risasi lililosababisha 
kupoteza maisha ya Watanzania wenzetu aki-
wamo mhusika wa tukio hilo.

Hakika halikuwa jambo jema kwa taifa hili 
hatujazoea kuona matukio kama hayo kwenye 
ardhi hii. Naamini serikali na vyombo vya ulinzi 
vitachunguza na kuujua ukweli na kuhakikisha 
kuwa hayatokei tena.

Nikirejea kwenye mada kuhusu tozo za simu 
na kodi za majengo, iliyotambulishwa hivi kar-
ibuni, ikapokelewa kwa hisia tofauti huku asil-
imia kubwa hasa wananchi wa kipato cha chini 
wakiichukulia tofauti.

Kwa ufupi ni kuwa ilionekana kama tozo im-
ekuja kuwanyonya Watanzania walio wengi, 
wanaotegemea simu kutuma fedha zao kwa 
upande wa simu.

Lakini malalamiko kwa wapangaji kuwalipia 
kodi ya majengo wenye nyumba.

Lakini baada ya ufafanuzi wa hapa na pale 
kutoka kwa baadhi ya viongozi imeonekana 
kama siyo jambo baya kama linavyozungum-
zwa na wengi, lakini liliingizwaje kwenye akili 
au maisha ya Watanzania? Hapo ndipo tatizo 
lilipoanzia.

Utafiti unaonyesha kuwa wale waliofani-
kiwa kusafiri kwenye mataifa tofauti wanakiri 
kuwa suala la kodi ni kila kila kitu, kodi hizo za 
wenzetu ndizo ambazo zinawasaidia kujenga 
uchumi wao na hata kutoa misaada kwa nchi 
maskini.

Tanzania ina kodi nyingi lakini huu ujio wa 
‘kodi za kizalendo’ au tozo umeibua mengi na 
kuonyesha namna ambavyo watu hawakuri-
dhia.

Wenzetu mataifa yaliyoendelea kodi zinatu-
mika kutimiza matarajio ya wengi maana hata 
wale ambao hawana ajira ni rahisi kusaidia au 
kupata msaada kutoka serikalini.

Hapa kwetu kodi zinatumika kwa maen-
deleo, lakini kwa miaka mingi kumekuwa na 
malalamiko dhidi ya matumizi ya kodi hizo 

ripoti ya Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za 
Serikali (CAG) ikielezea jinsi wachache wana-
vyokula kama mchwa fedha za serikali ambazo 
ni kodi za Watanzania.

Uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan ume-
kuja na mkakati kama wanaofanya mataifa 
mengine wa tozo maalum za kizalendo kubore-
sha baadhi ya sekta.

Kama kweli makato ya tozo yataendelea ku-
tumika ipasavyo kama serikali ilivyoahidi ni 
wazi basi tozo itakuwa na tija kwa wengi.

Serikali inaeleza wazi kuwa mabilioni ya fed-
ha yaliyopatikana kwa njia ya tozo yatatumika 
kuneemesha idara mbalimbali za kijamii.

Hivyo, pamoja na mazuri yote hayo bado uk-
weli unabaki palepale kuwa elimu ingetolewa 
mapema kusingekuwa na maswali mengi ku-
liko majibu.

Hata kama mchakato unaendelea bado seri-
kali haijachelewa, inaweza kuendelea kukusan-
ya makato ya tozo, lakini ikitambua kuwa kuna 
watu wengi wameathirika kiuchumi kwa ujio 
wa kodi za kizalendo.

Waathirika wakubwa hapa ni wafanyabi-
ashara wadogo wadogo waliokuwa wakitege-
mea wanahamisha fedha ndogo ndogo ambao 
wamekimbia kufanya miamala kukwepa tozo.

Kwa wananchi wenye vipato vya chini wa-
najijua kuwa asilimia kubwa ya matumizi yao 
ya kutuma na kupokea fedha wamekuwa waki-
fanya kwa njia ya simu.

Hiyo ilichangia kukawa na ongezeko kubwa 
la wafanyabiashara wanaotuma na kupokea 
miamala, ndiyo maana kama elimu ingetolewa 
mapema, basi watu wangejiandaa kwa kuwa 
wangejua kuchangia tozo ni kuchangia maen-
deleo yao.

Hatuwezi kuendelea kuangalia mataifa 
ya wenzetu kila siku yakiwa na maendeleo 
makubwa huku sisi tukisubiri hata vyoo vya 
shuleni kujengwa na wahisani.

Huu ni mwaka 2021, tumeshapita kule am-
bapo tulikuwa tunaamini kuwa maendeleo ya 
kweli yapo Ulaya au Amerika, kwani teknolojia 
imesaidia dunia kila mmoja kujitambua.

Hivyo, Watanzania waelimishwe zaidi, kuhu-
su umuhimu wa kutoa kodi na njia bora za ku-
changia maendeleo yao.

Tozo haikwepeki ila 
elimu ilikosekana

 Muungwana Lazima Nilonge
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Polisi lijitathmini
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Mgidula 

 JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, aliweka bayana kilio 
cha wananchi dhidi ya utendaji kazi wa askari polisi kwa 
kubambikia kesi raia, kuwekwa mahabusu kwa muda mrefu, 
kutokutenda haki na kuwatesa wanapokuwa mikononi 
mwao.

Rais aliyataja baadhi ya mambo ambayo ni lazima Jeshi 
la Polisi liyaangalie kwa jicho jingine na ambayo amekuwa 
akiyarudia kwa zaidi ya mara tatu kuwa ni kubambikia watu 
kesi na kuwaacha wateseke kwa muda mrefu bila sababu.

Aidha, alisema ucheleweshaji wa upelelezi unaongeza 
mzigo mkubwa kwa serikali kuweka mahabusi jela. Alilitaka 
jeshi hilo kuangalia kesi ambazo wanaona upelelezi wake 
hautokamilika, watuhumiwa watolewe jela wakafaidi uhuru 
wao wakiwa nje.

Alitolea mfano wa nchi nyingine duniani kwamba mtu 
hakamatwi mpaka upelelezi umetimia, lakini kwa Tanzania 
hali ni tofauti kwa kuwa wapo wanaokaa kwa muda mrefu.

Tunamshukuru Rais kwa kutambua haya ambayo kimsingi 
ni kilio cha muda mrefu cha wananchi dhidi ya Jeshi la Polisi 
nchini, licha ya kazi nzuri wanayoifanya ya kulinda raia na 
mali zao, lakini inaingia doa kutokana na matendo ambayo 
huumiza wananchi.

Wapo watu wanaosota rumande kwa zaidi ya wiki mbili 
kwa kunyimwa dhamana, huku wengine wakisota rumande 
kwa miaka na miaka, sababu kubwa ni kutokamilika kwa 
upepelezi. Hata hivyo, baadhi ya kesi zinaendeshwa kwa 
haraka, jambo ambalo linaonyesha iwapo kutakuwa na 
uwajibikaji, kesi zinaweza kukamilishwa kwa wakati.

Uwapo wa maabusu wengi una athari kwa mhusika na 
familia yake pekee, bali pia kwa taifa kwa kuwa ni gharama 
kubwa kuwatunza kuanzia chakula na huduma nyingine za 
kijamii.

Gharama hizi zingeweza kupunguzwa ikiwa upelelezi 
utafanyika kwa wakati na itasaidia serikali kuondokana na 
mzigo wa kuhudumia watu ambao wangeweza kuzalisha 
mali.

Lakini kuendelea kubambikia kesi, kunyanyasa na 
kuwaumiza watu na kuwasababisha vifo  kwa namna yoyote 
ile kunaendeleza chuki na visasi visivyo vya lazima.

Yapo matukio ya ndugu kulalamika na mengine 
kuthibitishwa kuwa wamepoteza maisha wakiwa mikononi 
mwa polisi kutokana na kipigo kikali, huku baadhi ya askari 
wakiwajibishwa juu ya hayo, lakini yameendelea, hivyo  
kuchafua taswira ya jeshi hilo.

Rais amerudia mara kadhaa na sasa ameshauri kufanya 
mabadiliko ya sheria kuhakikisha haki inakuwapo kwa 
kuwa kila anayetuhumiwa ana haki hadi pale Mahakama 
itakapothibitisha makosa yake, na hata akihukumiwa kuna 
haki zake pia.

Ni muhimu Polisi likajisafisha dhidi ya malalamiko ya muda 
mrefu kuwa badala ya kuwa msaada sasa wamegeuka kuwa 
maumivu, kiasi cha watu kuona hakuna sababu ya kwenda 
polisi pale jambo linatokea kutokana na imani zilizojengwa 
au kujengeka miongoni mwa wananchi.

Tupo kwenye dunia ya utandawazi ambayo watu wanapata 
mambo mengi kwenye mitandao ya kijamii, ni muhimu sana 
Jeshi la polisi likajisafisha kwa kuondoa wanaolichafua kwa 
kurejesha imani kwa wananchi kuwa wao ni kimbilio na siyo 
sehemu ya maumivu kwa wale waliokwisha umizwa. 
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 Na Mwandishi Wetu

B
ARAZA la Taifa la Biashara 
(TNBC), kupitia kikundi kazi 
chake cha misitu, limeshaka-
milisha mkakati wa uendelezaji 

wa viwanda vya kuhandisi mbao mbadala 
(EWP).

Viwanda hivyo vitasaidia kuongeza 
mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu 
na kuchochea ukuaji wa uchumi wa nchi 
kupitia sekta ya misitu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
katika kikao cha 8 cha kikundi hicho kili-
chofanyika  Dar es salaam jana na kuazimia 
mkakati huo, Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. 
Godwill Wanga, alisema maazimio ya mku-
tano wa 12 wa Baraza chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ulielekeza kuandaliwa mkakati 
wa utekelezaji wa mpango EWP.

“Tuliunda kikosi kazi kilichofanya utafiti 
ambao umefanikisha uandaaji wa mkakati 
wa   utekelezaji wa mpango wa EWP ili 
kuanza utekelezaji wake ambao utaleta 

faida kubwa kwa nchi,” alisema Dk. Wanga.
Alieleza kuwa sekta ya misitu ina fursa 

kubwa katika kutengeneza ajira pamoja na 
kuiletea nchi fedha za kigeni, hivyo kupitia 
mkakati huu tutakwenda kuibua fursa ziliz-
opo kwa wananchi na kuzalisha  ajira nyingi 
kupitia sekta ya misitu.

“Utekelezaji wa mpango huu ambao uta-
simamiwa na Wizara ya Maliasili na Utalii, 
utachochea uanzishwaji wa viwanda vingi 
vya kuhandisi mazao ya misitu, jambo li-
takalopunguza uagizaji wa mbao mbadala 
kutoka nje ya nchi,” alisema.

Alieleza kuwa nchi imekuwa ikipoteza 
fedha nyingi kwa kuagiza mbao mbadala 
kutoka nje ya nchi, hivyo mpango wa EWP 
utasaidia kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
misitu kwa ajili ya matumizi ya ndani ya 
nchi na hata kuuza nje ya nchi.

“Nchi yetu ina malighafi nyingi kwenye 
sekta ya misitu kuzalisha mbao mbadala 
kulinganisha na nchi nyingine za jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC), hivyo kwa kuan-
za uzalishaji tutajiwekeza uhakika wa soko 

katika EAC na mataifa mengine,” alisema 
Dk. Wanga.

Aidha Dkt. Wanga alisema Baraza kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maliasili na Utalii 
litaendelea kutekeleza maazimio ya yali-
yoafikiwa ambayo kwa kiasi kikubwa yapo 
kwenye Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa miaka mitano ijayo ili kuleta 
matokeo chanya kwenye kuliongezea Taifa 
kipato pamoja na kukuza uchumi wa nchi.

“Sisi kama TNBC tumeazimia kutekeleza 
kwa vitendo maazimio na maagizo ya seri-
kali ambapo sekta ya misitu ni miongoni 
mwa sekta zilizoainishwa kwenye Mpango 
wa maendeleo ya Taifa wa Miaka mitano ili 
sekta hii iweze kushiriki kikamilifu kwenye 
kuliingizia Taifa faida,” alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi Kazi cha Misitu, 
Dk. Ezekiel Mwakalukwa, alisema serikali 
imejipanga na itaendelea kutengeneza maz-
ingira mazuri ya kuboresha sekta ya misistu 
nchini ili kuchochea ukuaji wa sekta zingine 
kama ya viwanda, jambo ambalo litailetea 
tija taifa na kuongeza fursa za ajira nchini.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Biashara(TNBC), Dk. Godwill Wanga (kulia), akizungumza katika kikao cha nane cha kikundi 
kazi   cha misitu kilichoundwa na baraza hilo, jijini Dar es Salaam jana, kwa lengo la kuandaa mkakati wa uendelezaji wa viwanda 
vya kuhandisi mbao mbadala (EWP) zitokanazo na mazao ya misitu ikiwa ni utekelezaji wa maazimio ya Mkutano wa 12 wa TNBC 
ulioongozwa na mwenyekiti wake ambaye ni Rais Samia Suluhu Hassan. Katikati ni Mwenyekiti wa Kikundi kazi hicho, Dk. Ezekiel 
Mwakalukwa na Mwenyekti Mwenza wa Kikundi kazi hicho, kutoka sekta binafsi, Ben Mfungo Sulus. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

Wakulima wapewa mbinu ya mazao bora
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imewataka wakulima nchini 
kuzalisha mazao kwa tija, kwa kuzingatia 
ubora, kwa mahitaji ya soko la ndani na nje.

Agizo hilo lilitolewa na Katibu Tawala 
Mkoa wa Njombe, Judica Omary, kwa niaba 
ya Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, 
wakati wa uzinduzi wa duka la pembejeo 
za kilimo la One Acre Fund, katika Kata 
ya Igima wilayani Wanging’ombe mkoani 
Njombe.

Alisema serikali imedhamiria kwa dhati 
kuleta mabadiliko kwenye sekta ya kilimo, 
ikiwamo upatikanaji wa pembejeo kwa 
wakati.

Alisema serikali inaendelea kuboresha 
huduma za ugani kuhakikisha usalama wa 
chakula na lishe unakuwapo, ikiwamo ku-

hakikisha wakulima wote waliofikiwa na 
pembejeo za ugani  wanajikita  katika kilimo 
cha mazao yenye tija.

Aidha, alisema Wizara ya Kilimo ipo tayari 
kushirikiana na wadau wote wa kilimo kati-
ka kuendeleza sekta hasa katika uboreshaji 
na upatikanaji wa pembejeo, utafiti, hudu-
ma za ugani, umwagiliaji, miundombinu na 
masoko.

Aidha, alisema wakulima wanapaswa 
wakijiunga na kujisajili katika vyama vya 
ushirika, ili kuwasaidia kufikiwa na watoa 
huduma wengi zaidi kwa fursa mbalimbali 
zilizopo katika kilimo.

Alilipongeza shirika la One Acre Fund 
kwa kuboresha huduma zao hasa kwa ku-
punguza gharama za tozo katika utoaji wa 
mikopo ya pembejeo, kwa wakulima kutoka 
asilimia 19 hadi asilimia 10 kwasasa.

“Suala lingine, niwapongeze  kuhusu 
ufunguzi wa maduka haya 30 ya huduma za 
pembejeo katika Mkoa wa Njombe, Mbeya 
na Songwe,” alisema Judica.

Mkurugenzi Mkuu wa One Acre Fund 
Tanzania, Jennifer Lindgren, alisema ka-
tika kipindi cha miaka nane ya shirika hilo, 
wamejifunza kuwa wakulima wadogo wa-
naweza kuondokana na umaskini kama 
watafuata njia bora za kilimo cha kisasa.

Mkurugenzi msaidizi wa uendelezaji wa 
mazao masuala ya pembejeo na ushirika 
kutoka Wizara ya Kilimo, Beatus Malema, 
alilishukuru shirika hilo kwa utaratibu wa 
kuweka maduka ambayo yatakwenda kwa 
wakulima moja kwa moja, ili kurahisisha 
upatikanaji wa pembejeo jirani na maeneo 
yao. 

Mkakati wa viwanda vya mbao waiva
500 kushiriki 
mkutano 
kimataifa 
uwajibikaji
 Na Mwandishi Wetu 

TAASISI ya WAJIBU imeandaa 
Mkutano wa Kimataifa wa Uwazi na 
Uwajibikaji (ITAC) unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba 18-19 jijini Arusha 
ukihusisha washiriki zaidi ya 500 
kutoka ndani na nje ya nchi.

Washiriki hao wanatarajiwa ku-
toka taasisi za serikali, wadau wa 
maendeleo, wanadiplomasia, wa-
bobezi wa masuala ya uwazi na 
uwajibikaji na Asasi za Kiraia (AZA-
KI).

Akizindua mkutano huo jana jijini 
Dar es Salaam, Mkurugenzi Mtend-
aji wa taasisi hiyo, Ludovick Utouh, 
alisema washiriki watashiriki moja 
kwa moja na wengine kwa njia ya 
mtandao.

Utouh ambaye aliwahi kuwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Seri-
kali, alibainisha kuwa kutakuwa 
na mada tano ikiwamo uwazi wa 
kifedha na uwajibikaji kama nyenzo 
za nchi za Afrika kufikia maendeleo 
ya ushindani katika uchumi.

Mada ya pili ni uhuru wa ofisi za 
ukaguzi za nchi na athari zake kwe-
nye uwazi na uwajibikaji katika ma-
badiliko kwenye kanuni na mazoea 
ya ufanyaji ukaguzi wa ndani na nje.

Zingine ni uwazi na uwajibiji wa 
serikali za Afrika katika kushughu-
likia janga la corona (COVID-19); 
ufanisi wa TEHAMA katika kuima-
risha uwazi na uwajibikaji wa fedha 
na rasilimali za umma barani Afrika 
na kuwa wazi zaidi na kuwajibika na 
mipango ya ushirikiano wa sekta ya 
umma na binafsi (PPP) katika sekta 
ya uzinduaji barani Afrika.

“Pamoja na mada hizo tano zilizo-
tajwa hapo juu, kutakuwa na mada 
sita za ziada ambazo zitatolewa na 
kujadiliwa.

“WAJIBU pia inatarajia kutoa fursa 
kwa washiriki kutembea Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA) kwa siku moja ili kufura-
hia na kushirikisha washiriki kuwa 
mabalozi wa kutangaza vivutio vya 
utalii,” alisema.

Utouh alibainisha kuwa washiriki 
wa mkutano huo watapaswa ku-
jisajili kwenye tovuti ya taasisi hiyo 
na kulipia gharama za ushiriki kul-
ingana na makundi ya washiriki wa 
ndani na nje ya nchi.

Alibainisha kuwa washiriki wa 
ndani watalipia Sh. 400,000 na wa 
nje Dola za Marekani 400 (washiri-
ki watakaohudhuria Arusha), Sh. 
100,000 kwa washiriki wa mtandao-
ni wanaotoka Tanzania na Dola 100 
kwa washiriki wa mtandaoni kutoka 
nje ya nchi.

habari kitaifa
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Ma-RC watwishwa 
zigo kuhusu lishe 

 Na Julieth Mkireri, BAGA-

MOYO

ENEO lililotengwa kwa ajili ya 
Bandari ya Bagamoyo pamoja 
na la EPZA linaelezwa kuwa 
kificho cha wafugaji ambao 
wanakaa hapo na baadaye 
kupitisha mifugo yao kwenye 
mashamba ya wakulima katika 
Kata ya Zinga.

Hali hiyo inaelezwa kuwa 
kero kwa wakazi wa kata 
hiyo  wilayani Bagamoyo na 
kusababisha kuwa na kesi 
zisizoisha kati ya wakulima na 
wafugaji.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Diwani wa Zinga, 
Mohamed Mwinyigogo, alisema 

eneo kubwa la kata hiyo ni 
bandari na eneo la viwanda 
ambalo wafugaji wanatumia 
kujificha huko.

“Wafugaji wanazidi kuingia 
kwa wingi katika maeneo hayo 
na wameweka kambi. Uki-
waendea wanasema ni aneo la 
serikali si la watu binafsi. Kero 
hii nimeifikisha kwa Mkuu wa 
Wilaya aishughulikie kwa nafasi 
yake,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Zinga, Aziza Matumla, alikiri 
kupokea kesi tatu kwa wiki hu-
susani msimu wa kilimo zinazo-
husiana na wakulima na wafu-
gaji.

Alikiri uwapo wa jamii ya 
wafugaji katika eneo la serikali 
la Mamlaka ya Ukanda wa Uzal-

ishaji (EPZA) na   lililotengwa 
kwa ajili ya bandari ambao wa-
natumia pori lililopo sasa kujifi-
cha na baadaye kupitisha mifu-
go maeneo ya wakulima.

Matumla alisema suala hilo 
atamfikishia Mkuu wa Wilaya ili 
alishughulikie kwa kuwa wafu-
gaji hao wamekuwa chanzo cha 
migogoro isiyoisha katika kata 
hiyo.

“Katika eneo la Mlingotini, 
wafugaji wanapitisha mifugo 
yao mara kwa mara. Wapo  wa-
naokamatwa na wakifanyiwa 
tathmini wanalipa wengine ha-
wajulikani kwa kuwa hawakai 
hapo na wakati mwingine 
wakulima wanakuwa hawapo 
shambani,” alisema.

Mtendaji huyo alisema 

atazungumza pia na wafugaji   
kuwaelekeza wasipitishe mifugo 
yao eneo la Mlingotini kwa 
sababu wamekuwa wakiharibu 
mazao na kusababisha hasara 
kwa wakulima

Ramadhani Gubi, mmoja wa 
wakazi wa Mlingotini, alisema 
kila wanapolima mpunga, 
ng’ombe wanakula, hivyo wa-
napata mavuno hafifu na wakati 
mwingine hawavuni kabisa.

Mkazi mwingine wa 
Mlingotini, Mtengani Said, 
alisema wafugaji wamekuwa 
wakilisha mifugo yao kwenye 
mashamba ya wakulima kwa 
makusudi na kwamba maisha 
yao yako hatarini kwa kuwa 
baadhi yao wamefanyiwa 
vitendo vya kikatili.

Mjumbe wa Baraza la Uongozi wa Chama cha Wahasibu Tanzania (TAA), CPA Ally Bukuku akifungua semina ya wahasibu na wakaguzi wa 
hesabu, inayohusu mabadiliko ya sheria za kodi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA. 

Jengo la mama na mtoto Sekou
Toure sasa kukamilika Desemba
Na Richard Makore, MWANZA

U
JENZI wa jengo la 
mama na mtoto 
katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa 

Mwanza ya Sekou Toure, ume-
fikia asilimia 83 ya ukamilishaji 
wake.

Hayo yalibainishwa hivi kar-
ibuni  na Meneja wa Wakala wa 
Majengo Tanzania  (TBA) Mkoa 

wa Mwanza, Bernad Mayemba, 
alipozungumza na waandishi 
wa habari katika ukaguzi wa 
jengo hilo uliofanywa na Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto, Dk. Dorothy 
Gwajima.

Mayemba alisema ubunifu na 
ujenzi wa jengo hilo umefanyika 
kwa mfumo wa usimamizi na 
kwa kuzingatia ubora wa vifaa 
ambavyo vimetumika.

Alisema wako katika hatua za 
mwisho za ukamilishaji na wa-
natarajia hadi kufikia Desemba, 
mwaka huu, jengo hilo lianze 
kutoa huduma.

Pia alisema ili kufanikisha ku-
kamilisha ujenzi huo kwa muda 
uliopangwa, wataongeza kasi ya 
kufanya kazi usiku na mchana.

Katika siku ya ukaguzi wa jen-
go hilo,  Waziri Gwajima alisema 
wabunifu wa jengo hilo wamez-

ingatia ubora na pia wamefuata 
ramani ambayo inaonyesha jen-
go  lina ghorofa sita.

Aliahidi kufikia Desemba jen-
go hilo litakuwa limekamilika 
na kuanza kutoa huduma kwa 
mama wajawazito pamoja na 
mtoto.

Alisema Sh. bilioni 6 zimepit-
ishwa kwenye bajeti ya mwaka 
wa fedha 2021/22 kwa ajili ya 
kumalizia ujenzi huo.

Eneo uwekezaji ladaiwa kuwa maficho ya wafugaji, wahalifu  

 Na Neema Sawaka, KA-
HAMA  

WAZIRI wa  Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa,   Ummy Mwal-
imu, amewataka wakuu wa 
mikoa kusimamia suala la 
lishe kwa watoto ili kupun-
guza kiwango cha watoto 
milioni tatu wenye udumavu 
katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Licha ya kutoa agizo hilo, 
Ummy ameipongeza baa-
dhi ya mikoa iliyofanya 
vizuri kwa kutenga Sh.   
1,000 za halmashauri  kwa 
watoto chini ya  umri wa mi-
aka mitano.

Waziri Ummy aliyasema 
hayo jana katika mkutano wa 
tathmini wa utekelezaji wa 
mkataba wa lishe nchini ul-
iowakutanisha wakuu wa 
mikoa 26 wa Tanzania Bara 
na makatibu tawala.

Alizitaka halmashauri 11   
kati ya 184   zilizoshindwa 
kufanya vizuri katika eneo la 
lishe kujieleza.

“Matumizi ya fedha za lishe 
yameongezeka kutoka asil-
imia 22 mwaka 2019   hadi 
kufikia asilimia   57 mwaka 
2020/2021   na wakuu wa 
mikoa nawaombeni taarifa 
zinazotolewa ziwe sahihi na 
zenye uhalisia lengo kuon-
doa changamoto ya uduma-
vu nchini,”   alisema Waziri 
Ummy.

Katika mkutano huo, alitoa 
vyeti  kwa halmashauri tatu   
na mikoa mitatu zilizotumia 
fedha zote na kutekeleza 
shughuli zote za lishe kwa 
asilimia 100.

Alitaja halmashauri hizo 
kuwa ni pamoja na Mlele, 
Geita na Masasi na mikoa ili-
yofanya vizuri ni Mbeya, Ru-
vuma na Mtwara.

Mkuu wa Kitengo cha Lishe 
TAMISEMI, Mwita Waibe, 
alisema kuwa watoto milioni 
tatu chini ya umri wa miaka 
mitano wamedumaa sawa na 
asilimia 32.

Alisema ushirikishwaji 
na vikao vilifanyika katika 
mikoa mbalimbali lakini 
tatizo lipo kwenye kutenga 
fedha kupitia halmashauri.

“Kwa utafiti uliofanywa 
hapa ulimwenguni kwenye 
mabara saba  takwimu zinao-
nyesha kuwa  watoto milioni 
151 wamedumaa   na Afrika   
ni asilimia 59   na  Tanzania 
ni   asilimia 32 hivyo tuna-
takiwa kuhakikisha changa-
moto hii inaondoka,” alisema 
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Mashine 73 za michezo ya
kubahatisha zateketezwa
Na Richard Makore, 
MWANZA

B
ODI ya Michezo 
ya Kubahatisha 
nchini imeteket-
eza  mashine  73 za 

michezo ya kuhabatisha am-
bazo hazijasajiliwa.

Aidha, imewaonya  maofisa 
utamaduni na michezo wa 
wilaya kuacha tabia ya kutoa 
vibali kwa wamiliki wa mashine 
hizo bila kufuata utaratibu.

Mkurugenzi Mkuu wa bodi 
hiyo, James Mbalwe, aliyase-
ma hayo   jana jijini Mwanza 

aliposimamia uteketezaji wa 
mashine hizo katika dampo la 
Buhongwa.

Alisema jukumu la kutoa 
vibali kwa ajili ya biashara ya 
michezo ya kubahatisha ni la 
bodi na siyo chombo ama mtu 
yeyote nchini anayeweza ku-
fanya kazi hiyo.

Aliongeza kuwa maofi-
sa utamaduni na michezo 
wameamua kujitwisha jukumu 
ambalo siyo la kwao kisheria, 
na kwamba wanasababisha  
kuzagaa kwa mashine hizo 
katika maeneo ambayo 
hayaruhusiwi.

Mbalwe alisema mashine 
zote zinatakiwa kusajiliwa na 
kuwekewa alama maalum 
pamoja na kuwekwa sehemu 
za baa na siyo mtaani kila kona.

Alifafanua kuwa wanapata 
taarifa mbalimbali katika mae-
neo ya nchi ambazo zinawa-
saidia kukamata mashine hizo 
ambazo hazina viwango, usajili 
na ambazo zimewekwa mae-
neo yasiyoruhusiwa.

Kwa upande wake, Meneja 
wa Ukaguzi na Udhibiti ku-
toka bodi hiyo, Sadik Elmusu, 
alisema licha ya michezo ya 
kubahatisha kusaidia kuongeza 

mapato ya serikali, lakini ha-
wawezi kuruhusu ifanyike ki-
holela.

Elmusu alisema mpaka 
sasa kwa nchi nzima wamesa-
jili mashine 25,000 na kwamba 
moja inaingiza Sh. 110,000 kwa 
mwezi.

Alisema mashine hizo zili-
zoteketezwa zilikuwa zinain-
giza mapato ya serikali ya-
nayofikia Sh. milioni 96  kwa 
mwezi.

Mashine hizo ziliharibiwa 
kwa kupondwa kwa kutumia 
‘tinga tinga’ katika dampo la 
Buhongwa jijini Mwanza.

Na Mohab Dominick, KAHAMA     
CHAMA Kikuu cha Ushirika Wilaya ya Kahama 

(KACU) kimesema kuwa kimeanza kufanya biashara 
ya zao la pamba na mataifa ya Ulaya, kutokana na 
ubora wa pamba hiyo.

Pamba hiyo inachakatwa na kiwanda chake kili-
chopo Kata ya Mhongolo, hali ambayo inaonyesha 
kuwahamasisha wakulima kuendelea kulima zao hilo.

Kimesema  kwa sasa zao hilo linaonekana kuwa na 
tija kwa wakulima nchini kutokana na kampuni za nje 
kulipenda zao hilo na kuanza kulinunua kwa wingi.

Kaimu Meneja Mkuu wa chama hicho, Abdul Ally, 
akizungumza na waandishi wa habari, alisema ki-
wanda kimezalisha robota 3,200 za pamba nyuzi na 
mbegu 600,000,  na kwamba robota hizo pamoja na 
mbegu zina wateja wa mataifa ya nje.

Alisema  pamba nyuzi iliyozalishwa kiwandani 
hapo tayari ina wateja wanne,  mteja mmoja ni Utu-
ruki, wateja wengine watatu ni wa ndani wakiwamo 
Afeshian na MO.

“Niwaombe wakulima wasikate tamaa waend-
elee kulilima zao hilo kwa kuwa tayari tumeanza  
kupata wateja kutoka nje ya Tanzania,” alisema na 
kuongeza:

“Na katika kilimo hicho wajitahidi kulima pamba 
iliyo bora kwa kuzingatia viuatilifu na wakati wa uvu-
naji watumie maturubali ili pamba iwe safi, kwani 
itaongeza ubora wenye tija kwa wateja wetu.”

Pia, alisema kuwa licha ya changamoto ya kubadi-
lika holela ya kwa bei ya pamba, KACU imejipanga 
kununua kilo milioni 6 za pamba katika Halmashauri 
za Wilaya ya Ushetu, Kahama, Msalala, Nyang’hwale 
Mkoa wa Geita, Kishapu mkoani Shinyanga na Meatu 
mkoa wa Simiyu.

“Hapo awali kulikuwa na changamoto kubwa sana 
ya pamba, na changamoto kubwa ni kupanda kwa bei 
ya pamba mbegu kila uchao nchini, asubuhi unaweza 
kuamka na kukuta bei ni Sh. 1,200, mchana ikawa 
1,300-1,500, kama KACU tulianza na bei ya Sh. 1,100 
baada ya bei elekezi ya shilingi 1,050 iliyotolewa na 
Bodi ya Pamba, sisi tukaongeza Sh. 50,” alisema Ally 
na kuongeza:

“Lakini hadi kufikia leo, sisi KACU pamba tunai-
nunua kwa bei ya shilingi 1,550 kwa kilo, lakini  kwa 
sasa tumejikita kuinunua kwa wilaya za Kishapu na 
Meatu, kwa sababu maeneo ya Nyang’hwale na Ka-
hama pamba imekwisha, na hata hivyo, kulingana na 
changamoto ya uchache wa pamba, KACU tumejipan-
gia kununua kilo milioni 3.5 kama itapatikana.” 

KACU yang’ara 
kimataifa  
ubora pamba

Katibu wa Chama cha Kutetea Abiria (CHAKUA), Kanda ya Kaskazini, 
Godwin Jeremiah (kushoto) na Ofisa Msimamizi wa chama hicho Arusha, 
Mohamed Mpinga, wakitoa elimu kwa abiria ya jinsi ya kutambua haki 
zao na kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona katika 
stendi kuu ya mabasi, jijini Arusha  juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NIC yazipa shule 
50 vikoti angavu 
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC) mkoani 
Shinyanga, limetoa msaada wa vibao na vikoti 
angavu kwa shule 50 kwa ajili ya kuwasaidia 
wanafunzi kuongoza vyombo vya moto kusi-
mama katika maeneo ya vivuko.

Vifaa hivyo vitasaidia wanafunzi kuongoza 
vyombo vya moto kusimama kwenye vivuko 
ili kukabiliana na ajali za wanafunzi baraba-
rani.

Meneja wa shirika hilo mkoani Shinyanga, 
Hamis Mohamed, akizungumza juzi wakati wa 
kukabidhi vifaa hivyo kwa Jeshi la Polisi, alise-
ma lengo la msaada huo ni  kuzuia ajali kwa 
wanafunzi wanapokuwa wakivuka barabara.

Alisema wametoa vibao 150 vyenye kuo-
nyesha ishara ya ‘stop, go’ na vikoti angavu 
100, ambavyo vitasaidia wanafunzi kuongoza 
vyombo vya moto wanapokuwa wakivuka 
barabara kwa kuvisimamisha ili wavuke 
salama na kuepuka ajali.

“Tumekabidhi vibao na vikoti angavu 
vyenye thamani ya Sh. milioni 5 kwa Jeshi la 
Polisi, ambavyo vitapelekwa shuleni ili visaidie 
kuzuia ajali za barabarani kwa wanafunzi 
mkoani Shinyanga.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani Shinyan-
ga, Joseph Paul, alisema vitakuwa msaada ka-
tika kukabiliana na tatizo la ajali za wanafunzi 
wanapokuwa wakivuka barabara.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani 
mkoani Shinyanga, Malege Kilakala, alisema 
kabla ya kuvikabidhi vifaa hivyo shuleni, wa-
tatoa elimu kwanza kwa wanafunzi namna ya 
kuvitumia wakati wa kuvuka barabara kwenye 
vivuko.

Na Sabato Kasika

MWENYEKITI mstaafu wa Chama Kikuu cha 
Ushirika cha Ruangwa, Nachingwea na Liwale 
(RUNALI), mkoani Lindi, Hassan Mpako, amean-
zisha taasisi iitwayo Liwale Social Economic 
Development Organization (LSD-Organization), 
itakayokuwa na kazi ya kuhamasisha kilimo 
cha alizeti.

Akizungumza na gazeti hili jana, alisema 
taasisi hiyo imepata usajili wenye namba 
08NGO/R/ 2137 ambayo alikabidiwa hivi 
karibuni na ofisi ya msajili wa asasi za kiraia 
jijini Dodoma.

Mpako alisema, kwa sasa taasisi hiyo inaun-
dwa na watu wanne aliowataja kwa majina 
ya Hashimu Majangagara (mwenyekiti), Ally 
Kamuna (katibu mkuu), Said Mulila (mwenya 
hazina) na yeye kama mkurugenzi wa uhama-
sishaji.

“Tumeanzisha taasisi hii ya kuhamasisha 
kilimo cha alizeti kina faida, kwa kuwa mafuta 
yake yanahitajika kwa wingi, ndani na nje ya 
nchi, lakini kinachukua muda mfupi kati ya 
miezi mitatu hadi minne tu kuanzia kupanda 
hadi kuvuna,” alisema Mpako.

Alisema, taasisi hiyo itazinduliwa rasmi 
mwanzoni mwa mwezi ujao, kisha itaanza kazi 
ya uhamasishaji wa kilimo cha zao hilo, ili liwe 
na umaarufu kama ilivyo korosho, ufuta na 
mbaazi.

Taasisi sasa 
kupigia debe 
kilimo alizeti
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RC ataka kamati kusimamia mapato
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, 
Martine Shigela, amewaelekeza 
wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa huo, kuwa se-
hemu ya kusimamia vyanzo vya 
mapato kwenye halmashauri ili 
kubaini uhalali wa makusanyo 
kwa mwezi.

Wajumbe hao ni wakuu wa 
wilaya, madiwani na  wakuru-
genzi watendaji wa halmashauri 
za mkoa huo.  Shigela ametoa ua-
muzi   huo wakati wa kikao cha 
kujadili mkakati wa kuwapokea 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
mwaka 2022 kilichofanyika Man-
ispaa ya Morogoro.

Alisema mapato yanayokusany-
wa na viongozi ambao wamepe-
wa dhamana ya kusimamia vyan-
zo hivyo hayaendani na matarajio 
ya halmashauri hali inayochangia 
kushuka kwa mapato kila mwaka.

Aidha, alitolea mfano wa 
kituo cha mabasi Msamvu   kili-
chopo Manispaa ya Morogoro 
kinachokusanya Sh. milioni tatu 
kwa siku zinazotokana na mabasi 
yaendayo mikoani, kwamba   ni 
ndogo ikilinganishwa na mabasi 
yanayopita pamoja na shughuli 
nyingine ambazo zinafanyika ka-
tika kituo hicho.

“Mapato ya kituo kikuu cha ma-
basi cha Msamvu bado ni madogo 
mimi nakuunga mkono Mstahiki 
Meya, nenda na kamati yako ka-

tika kituo cha mabasi Msamvu 
mkasimamie mapato, hata Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ruksa,’’ alise-
ma Shigela.

Katika hatua nyingine, aliwaagi-
za wakuu wa wilaya, wenyeviti wa 
halmashauri na wakurugenzi wa-
tendaji mkoani humo kusimamia 
miradi yote inayotekelezwa katika 
maeneo yao na kutoa taarifa juu 
ya maendeleo ya miradi hiyo ili 
kuisaidia serikali.

Awali, akizungumzia suala la 
upotevu wa fedha zinazotokana 
na mapato ya Halmashauri Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Morogoro, 
Mariam Mtunguja, aliagiza   wa-
tendaji wanaohusika katika uku-
sanyaji wa fedha hizo kisha waka-
zitumia kinyume na utaratibu 

wafikishwe mahakamani.
Hata hivyo, alisema, kabla ya 

viongozi hao kufikishwa ma-
hakamani watalazimika kulipa 
pesa hizo na endapo hawatakuwa 
nazo mali zao zitauzwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Malinyi, Pius Mwelase, alisema 
hatua ya Shigela kuruhusu madi-
wani wa halmashauri hiyo kush-
iriki kusimamia mapato itasaidia 
kuchangia kuvuka kwa lengo la 
halmashauri katika ukusanyaji wa 
mapato.

Mwelesa alisema kwa mwaka 
wa fedha 2021/2022 wamekusan-
ya takriban   Sh. milioni 216 kwa 
mwezi Julai kutoka Sh. milioni  40 
hadi 50 zilizokuwa zinakusanywa 
kwa mwezi.

Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akiteta jambo na Mkuu wa Kitengo cha Biashara za Serikali wa Benki ya NMB, Vicky Bishubo na Mkuu wa 
Kitengo cha Wateja Binafsi, Aikansia Muro (kushoto), baada ya kufungua kikao kazi cha Jeshi la Polisi cha Mwaka, jijini Dar es Salaam juzi, 
kilichodhaminiwa na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jamii yaomba 
elimu  chanjo
ya COVID-19
Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa changamoto 
za kijinsia  zinachangia  wanawake 
wengi hasa waliopo pembezoni mwa 
miji kutopata elimu sahihi juu ya chanjo, 
ambayo inatolewa kwa sasa duniani 
kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi 
ya  corona.

Mbali na serikali kupitia wadau wa 
afya, kuhamasisha watu kuchanja kwa 
hiari, lakini bado baadhi ya wanawake 
wameonekana kuachwa nyuma kwa 
sababu ya kutokuwa na elimu sahihi ya 
chanjo hiyo.

Hayo yalisemwa jana katika Semina 
za Jinsia na Maendeleo (GDSS) na Sa-
lome Luben, mwenyekiti wa kikundi cha 
wanawake Mashujaa Machimbo Kata ya 
Kipunguni mkoani Dar es Salaam.

Salome ambaye ni mjumbe katika 
kamati ya wazazi katika Shule ya Se-
kondari Kipunguni, alisema  serikali za 
mitaa zitumike kutoa elimu ya chanjo 
ya corona ili wanawake wengi zaidi 
wakiwamo na wa pembezoni waweze 
kunufaika na elimu hiyo.

“Elimu ipo kupitia vyombo mbalimbali 
vya habari juu ya chanjo, lakini tukum-
buke wanawake wengi ni watafutaji, 
hawawezi kusikiliza vyombo vya habari 
kwa wakati kutokana na kuwa katika 
mihangaiko ya kutafuta riziki,” alisema.

Aliongeza kuwa watendaji wa vijiji 
ikiwamo na kata watumike kuitisha mi-
kutano, huku wakiwa na wataalamu wa 
chanjo, na kwamba hali hiyo itasaidia 
elimu kuyafikia makundi yote.

Janet John, mshiriki wa GDSS, alisema   
mitazamo ibadilike kwa jamii kuhusiana 
na suala la chanjo badala ya kuiona 
kuwa ni kwa ajili ya mtu ambaye ana-
taka kusafiri.

“Baadhi ya watu mitazamo yao ni 
mibaya katika chanjo, ingawa kuchoma 
ni hiari. Lakini baadhi mitazamo yao 
wanadhani wanaotakiwa kuchoma ni 
wasafiri tu,” alisema.

Alishauri kwamba elimu ya chanjo 
iendelee kutolewa ili jamii ielewe.

Akizungumzia mlengo wa kijinsia 
katika suala zima la chanjo, alisema  
baadhi ya wanawake hususani wa pem-
bezoni wako zaidi katika utafutaji na 
hivyo kusikiliza vyombo vya habari juu 
ya chanjo, wanakosa muda  au wengine 
kutokuwa na redio au TV na kusoma 
gazeti hajui.

“Ili wanawake wanufaike na chanjo 
hiyo ambayo ni ya hiari, inatakiwa 
viongozi wa serikali za mitaa waitishe 
mikutano ili wazungumze na wanawake 
juu ya chanjo ya corona,” alisema.

Makalla aja na dawa 
uhaba wa madarasa
Na Christina Mwakangale

M
KUU wa Mkoa Dar 
es Salaam Amos 
Makalla, amesema 
kutokana na ongeze-

ko kubwa la watu mkoani Dar es 
Salaam, mkakati uliopo hivi sasa 
ni majengo ya shule za umma 
kuwa ya ghorofa ili kukabiliana na 
uhaba wa vyumba vya madarasa.

Kwa mujibu wa tovuti ya Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI), mkoa 
huo una jumla ya shule za se-
kondari za umma 133 za msingi 
zikiwa 355, huku sensa ya mwaka 
2012 ikibainisha idadi ya watu ni 
4,364,541.

Makalla aliyasema hayo jana ka-
tika moja ya redio, akizungumzia 
masuala mbalimbali ya kielimu, 
kiuchumi na mikakati ya kimkoa.

Alisema ongezeko la wakazi ji-
jini linasababisha ardhi kuwa na 
matumizi makubwa, hivyo ujenzi 

huo utasaidia eneo moja kuwa na 
madarasa ya kutosha.

 “Tunatarajia majengo ya shule 
za umma Dar es Salaam kuwa ya 
ghorofa kutokana na ongezeko la 
mahitaji ya shule, ardhi mahitaji 
yake yameongezeka hivyo mpan-
go ni kubadili mwonekanao wa 
majemgo haya,” alisema Makalla.

Alibainisha kwamba, mbali na 
hilo, mpango mwingine ni kuli-
fanya Jiji la Dar es Salaam kuwa 
na usalama kwa kuhakikisha kila 

barabara ya kiwango cha lami 
inakuwa na kamera za CCTV, ili 
kurekodi matukio yote yanay-
otokea barabarani na kuongeza 
hali ya usalama.

“Tayari kuna watu wameanza 
kuonyesha nia ya kufunga taa, kui-
weka Dar es Salama, miundom-
binu mizuri na biashara itaweza 
kufanyika saa 24, mahali popote 
kwenye uhakika wa usalama kuna 
biashara muda wote,” alisema 
Makalla.

“Elimu ipo kupitia vyombo 
mbalimbali vya habari juu 
ya chanjo, lakini tukum-
buke wanawake wengi 
ni watafutaji, hawawezi 
kusikiliza vyombo vya 
habari kwa wakati kutoka-
na na kuwa katika mihan-
gaiko ya kutafuta riziki,” 
alisema.
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Corona ilivyowaletea neema 
wanakijiji mbegu za mahindi Ukurasa 14

Kutoka kuuza lita moja ya asali hadi 
kusafirisha tani kadhaa nje ya mipaka

Ukurasa 12

Darasa la wanawake
wauza dagaa DRC 

Na Sabato Kasika

HATA mbuyu ulianza kama mchicha, 
ndivyo imeweza kuwa kwa Esther Lema, 
ambaye anafanya biashara ya kuuza asali 
maeneo mbalimbali nje na ndani ya nchi, 
huku akimiliki mizinga 600 ya nyuki mkoa-
ni Tabora.

Katika mazungumzo yake na gazeti hili, 
Esther mwenye miaka 33, anasema, alianza 
biashara hiyo kwa mtaji wa Shilingi 40,000, 
kwa kununua lita tano za asali na kutem-
beza mitaani na sasa amefikisha mtaji wa 
Shilingi 6,000,000.

Lakini leo anazungumzia biashara kubwa 
ya asili inayovuka mipaka kutoka Tanzania 
hadi Somalia na ndoto yake ni kulitawala 
soko la Afrika Mashariki kuanzia Dar hadi 
Nairobi na pia Congo.

Katika mazungumzo yake na gazeti hilo, 
anasema alianza biashara hiyo mwaka 2019 
baada ya kuacha kazi ya kushona nguo ali-
yoifanya kwa miaka sita jijini Dar es Salaam 
na kuongeza: “Niliamua kubadili kazi baada 
kuona ushonaji unachelewesha kufikia 
malengo ya kuinua kipato changu, ndipo 
nikajaribu biashara ya kuuza asali nikianzia 
na dumu la lita tano,” anasema Esther.

Anafafanua kuwa alinunua dumu la asali 
la lita tano kwa Sh. 40,000 na kuigawa ka-
tika chupa za lita moja, ambapo kila lita ali-
uza kwa Shilingi 12,000, na kwamba aliuza 
kwa siku moja na kuimaliza.

“Nilinunua nyingine ya lita tano nayo ikai-
sha, ikabidi ninunue dumu la lita 20 ambalo 
nilikaa nalo kwa muda wa siku mbili nalo 
likaisha, nikaongeza jingine nikaendelea 
kufanya hivyo kwa miezi nane,” anasema.

Esther anasema, baada ya kuona biasha-
ra ya asali inazidi ‘kuchanganya’, akapata 
wazo la kwenda mwenyewe Tabora kuifua-
ta huko na kuachana na mtindo wa kuagiza 
watu wamletee na kuongeza:

“Niliamua kusafiri kwa treni 
hadi Malongwe mkoani Tabora 
ambako asali inapatikana kwa 
wingi, nilikuwa sipajui, sina 
ndugu, lakini nikaamua kwenda, 
ili nitimize lengo la kufanya bi-
ashara.” 

Anasema, akiwa ndani ya treni, 
alikutana na mzee mmoja na 
kumweleza kile kinachompeleka 
huko na kumwelekeza sehemu 
ambayo asali inapatikana kwa 
wingi, ambapo walishuka naye.

Licha ya kuhofia usalama wan-
gu, kwani tulishuka saa tisa za usi-
ku kwenda nyumbani kwa mzee 
huyo huko Malongwe, kumbe 
ni mtu mwema tu, tulifika nika-
nunua asali madumu mawili ya 
lita 20 kutoka kwa watoto wake,” 
anasema.

Akiwa na mtaji wa Shilingi 
200,000 , alidhani dumu la lita 
20 ni Sh. 100,000, lakini anaba-
hatika kulinunua kwa watoto hao 
kwa Sh. 70,000 kila moja na hivyo 

kubakiwa na Sh. 60,000, na ku-
rudi Dar es Salaam kuendelea ku-
uza na kusafiri hadi Malongwe ku-
nunua nyingine kila ilipokwisha, 
lakini baadaye mmoja wa watoto 
wa mzee huyo alimshauri amiliki 
pori na kuweka mizinga yake.

AMENUNUA PORI
Anasema, alinunua pori lenye 

zaidi ya eka 10 kwa Sh. 500,000 
na kuanza na mizinga 100, na 
kwamba kadri mambo yalivy-
ochanganya, aliongeza mingine 

Esther Lema akiwa na kifaa maalum cha 
moshi wa kufukuzia nyuki wakati wa kurina 
asali

Baadhi ya mizinga yake anayomiliki

na sasa ana jumla ya mizinga 610.
“Baada ya kuwa na mizinga yan-

gu, niliachana na mtindo wa ku-
nunua asali kwa wauzaji wengine, 
badala yake ninarina yangu mwe-
nyewe na kwenda kuuza maeneo 
mbalimbali nchini,” anasema.

Anasema, katika mizinga hiyo, 
anaweza kuvuna mapipa matano 
hadi sita ya asali, na kwamba uvu-
naji hufanyika mara mbili kwa 
mwaka Februari na Juni na ana-
tumia wafanyakazi wake watano 
aliowaajiri kwa kazi hiyo.

“Biashara ya asali imebadili 
maisha yangu, kutoka mtaji wa 
Sh.40,000 hadi kufikia Sh. milioni 
sita, pia nimefanikiwa kujenga ny-
umba Mbezi Makabe na ninasome-
sha watoto wangu wawili kwenye 
shule za kulipia,”anasema.

MALENGO YAKE
Esther anataja baadhi ya malen-

go yake kuwa ni kuongeza mizinga 
hadi kufikia 2,000, kuwa na duka 
la kuuza asili Afrika Mashariki na 
kuwa msambazaji bidhaa hiyo kwa 
wateja wengi eneo hilo.

“Ninatarajia kupanua soko zaidi 
kwani nimekuwa nikiuza asali 
Dar es Salaam Arusha na Nairobi 
Kenya na sasa nimepata wateja 
kutoka Somalia, hivyo sina budi 
kupanua zaidi biashara yangu na 
kuvuka mipaka ya Afrika Mashari-
ki,” anasema.

Aidha anasema, anajipanga ku-
hamasisha mabinti wengine ku-
fanya biashara ya asali kwa kuwa 
inalipa na kwamba kuna kipindi 
inaadimika ambapo dumu la lita 
20 linanunuliwa kwa Sh.160,000 
hadi 170,000.

“Msimu unapokuwa mzuri, 
dumu la lita 20 za asali huuzwa kati 
ya Sh 80,000 hadi 100,000, ikiadi-
mika ndipo bei inapanda hadi ku-
fikia 170,000, hivyo mtu akiwa na 
mizinga kidogo, inaweza kubadili 
maisha yake kwa kuiuza kwa faida 
kubwa hasa wakati inapoadimika,” 
anasema.

Wamachinga wakiendelea na shughuli zao. 

PIX/CAPTION: 

Mwisho

ESTHER LEMA:
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Darasa la wanawake wauza dagaa DRC 
UCHUMI

KUNA moja kati ya maka-
bila zaidi ya 120 nchini, 
ambalo lina majina marefu, 
lakini linafahamu fika 
namna ya kuyafupisha, ili 
kupunguza kibarua cha mtu 
kuyatamka, na hatimaye 
kutamkika kirahisi zaidi. 
Wenye majina yao marefu 
wanajijua na mikoa yao.

Hili la kuyafupisha kwa 
mfano mtu anaitwa Ki-
nenekejo anafupishwa 
kuitwa Kejo, nalipongeza, 
kwa sababu matumizi ya 
maneno mafupi wakati 
mwingine hurahisisha watu 
kutamka na kuandika, hivyo 
kuepuka kufanya makosa 
katika hilo. 

Na hii ilisumbua sana 
kwani mwaka jana kwe-
nye uchaguzi mkuu kuna 
wagombea waliwekewa 
mapingamizi kwa kukosea 
majina yao.

Lakini hili la majina 
marefu linaendelea mpaka 
kwenye majina ya wizara 
zetu nchini, zina mambo 
mengi na marefu kiasi 
kwamba mtu kutamka jina 
la wizara mathalan, inakuwa 
shida na katika kuandika 
ndiyo kabisaa, yanakosewa. 
Unajiuliza kwa nini basi!

Hebu kwa mfano, Wizara 
ya Sera, Bunge, Kazi, Vijana, 
Ajira na Walemavu, Wizara 
ya Ardhi, Nyumba, na Maen-
deleo ya Makazi Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa.

Hii ni mifano michache tu, 
hivi kwa mfano unakuwa 
na Wizara ya Afya tu, 
humo ndani ukakuta hayo 
mengine ya wanawake, 
sijui watoto na nini! Kwani 
hao wanawake na watoto 
hawana afya? Kwa nini nao 
wanatajwa tofauti?

Hivi ikiwa Wizara ya 
Ulinzi tu na Jeshi la Kujenga 

Kweli ipo haja kufupisha majina
TAFAKURI YA MLALAHOI 

Taifa ikawa humo ndani 
kuna tatizo? Au ikaitwa tu 
Wizara ya Majeshi-yaani 
Jeshi la Wananchi likawa 
ndani, Polisi, Magereza, 
Uhamiaji, Zimamoto na JKT, 
kuna tatizo?

Hebu angalia, mathalan 
sisi wa vyama vya wana-
habari siku moja tukasema 
tunaandaa tukio maalumu 
ambalo tutahitaji mgeni 
rasmi aje na awe ni Wa-
ziri wetu, tutamwita nani 
na mwingine asilalamike 
kutengwa?

Tuna Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Innocent Bashungwa; 
yupo Waziri wa Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Dk. 
Faustine Ndugulile. 

Bashungwa atataka kuja 
kwa sababu anasima-
mia habari lakini Ndugulile 
anayesimamia redio na tel-
evisheni asije?

Kwa nini hizi wizara mbili 
zisitenganishwe, mathalan 
Bashungwa akabaki na ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, huku Habari ikahamia 
kwa Ndugulile? Mbona rahisi 
tu na kazi ikaendelea?

Angalia, tuna wizara 
inayohusika na Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, 
aliko Ummy Mwalimu, humo 

kuna mambo ya afya na 
elimu, lakini kuna Wizara ya 
Elimu aliko Profesa Joyce 
Ndalichako, kuna Wizara ya 
Afya aliko Dorothy Gwajima, 
wanapishana wapi?

Nimesema hii ni mfano 
tu, wizara zote zikiangaliwa 
kwa umakini, tutabaini kuwa 
ipo haja ya mabadiliko na 
marekebisho, kwa kupun-
guza wingi wa wizara na 
kubakiwa na chache tena 
zenye majina mafupi.

Mama ana nafasi ya 
kufanya hivyo, kipindi hiki 
ambacho anakuna kichwa 
kupata mbadala wa marehe-
mu Elias Kwandikwa katika 
Wizara ya Ulinzi, ambayo 
anaweza kuiita Wizara ya 
Majeshi, kwani si lazima 
kuiga nchi zingine.

Ndiyo sababu pia, si lazi-
ma uwe na Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki kana 
kwamba Afrika Mashariki si 
nje ya nchi! Kwani ikiwa ya 
Mambo ya Nje tu haitoshi? 
Ngoja tumwache Rais Samia 
Suluhu Hassan akune kichwa 
na hatimaye aje na timu 
yake.

Tumeimaliza hiyo, sasa 
tutarudi kwenye majina ya 
shule zetu za msingi na hata 
sekondari, ambazo utakuta 
vibao vyao au hata barua 
zao zikiandikwa kwa kuanza 
na Wizara ya Elimu, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Watu 
, Shule ya Msingi Maende-
leo , Sanduku la Posta 800, 
Mikocheni, Konondoni, Dar 
es Salaam.

Hapo hujaambiwa ni shule 
ya kutwa au ya bweni. 
Kibao barabarani kinakuwa 
kimejaa maandishi mpaka 
kusoma kunahitaji mtu 
ashuke kwenye gari aka-
jisomee, kama anajiandaa 
kwa mtihani! Turekebishe! 
Alamsiki!

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 jkulangwa@yahoo.com
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Na Mwandishi Wetu

“
NATAKA kutoka kimaisha, 
lakini mambo ni magumu. 
Biashara ya dagaa hai-
jaweza kutufikisha kule 

tunapopata. Kwa miongo mingi 
tumeuza dagaa , lakini nyumba 
zetu ni duni.Angalia ni za makuti 
na udongo.”

Anasema Fatuma Machalila, 
mkazi wa Kilwa Masoko, mkoani 
Lindi, ambaye mapema mwezi 
huu anatembelewa na wana-
habari kufahamu mafanikio na 
changamoto kwenye biashara ya 
dagaa inayofanywa na kinamama 
wengi wilayani humo.

Anasema biashara hiyo hai-
jatengamaa kwani hawana soko 
la uhakika mnunuzi mkubwa wa 
dagaa zao ni wafanyabiashara wa 
Congo, lakini hawajaweza kunu-
faika kutokana na kukosa mitaji, 
teknolojia na miundombinu duni 
wanayotumia kukausha samaki 
hao.

Mwanamama huyo, anawaam-
bia wanahabari wanaotembelea 
mafanikio ya kazi za kuhamasi-
sha wanawake kujiinua kiuchumi 
inayofanywa na SHirika la Action 
Aid Kilwa, kuwa wanakausha da-
gaa kwa jua kwenye vichanja na 
msimu wa mvua hakuna jua, hali 
ni mbaya zaidi, anasema mwan-
amama huyo aliyeanza biashara 
hiyo, 1993.

Pia anasema hawana utaalamu 
wa kuzichambua kimadaraja, 
kuzifunganya na kuweka lebo, ili 
zifike sokoni zikiwa zimeongeze-
wa thamani.

Fatuma ni miongoni mwa wa-
nawake wengi Kilwa waochakata 
mazao ya samaki, wanaiona kuwa 
ni pasua kichwa.

Wanaeleza kuwa kinachowak-
wamisha ni kukosa mitaji hivyo 
wanasubiri ‘tajiri’ kutoka Congo, 
awape ‘oda’ na kuwaachia fedha 
za kufanyia kazi hiyo na wanacho-
fanya ni mbinu za kupata fedha 
kidogo baada ya kuandaa shehe-
na ya mteja.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake anasema, wanakosa 
teknolojia na miundombinu ya 
kufanikisha mnyororo mzima wa 
biashara hiyo, kuanzia wanapo-
watoa baharini hadi kumuuzia 
mteja.

Ili kufahamu namna ya kuwa-
saidia, Nipashe inazungumza na 
Ofisa Miradi na Mchambuzi wa 
Sera, kutoka Shirika la Usimamizi 
wa Mazingira na Uchumi (EME-
DO), Lawrence Kitogo , ambalo 
pia hufanyakazi na kinamama 
wachakataji wa mazao ya samaki, 

anaeleza mambo ya kuwasaidia.
Anasema mtandao wa wa-

nawake wanaochakata mazao 
ya samaki umesambaa maeneo 
mengi, wako baharini, maziwani 
kama Victoria, Tanganyika, Nyasa, 
mtoni mfano Kilombero na Mtera, 
pia wapo kwenye mabwawa kama 
Nyumba ya Mungu.

Anasema tatizo kubwa ni kukosa 
miundombinu na teknolojia ya 

kuchakata kuanzia ya kuvua dagaa 
majini, upokeaji bidhaa hiyo wa-
vuvi wanapofika pwani, vibebeo, 
vifaa vya kuwasafishia, kuchuja 
maji, kuwakausha, kuwachambua, 
kuwaweka kwenye madaraja, ku-
wafungasha na kuweka lebo.

Kitogo anasema baadhi ya wa-
jasiriamali wanaochakata mazao 
hayo wanakosa teknolojia hiyo. 

Anataja mathalani, ubebaji 

hufanyika kwenye ndoo za kawaida, lakini kuna 
matenga ya plastiki maalumu ya kubebea dagaa.

Kitogo anafafanua kuwa dagaa wanaanikwa 
kwenye chanja, lazima ziwe za kisasa siyo kutumia 
vyandarua au nyavu za mbu zinazowekwa madiris-
hani na kufunikwa na nailoni au maturubai.

“Vichanja kama sehemu ya miundombinu vinah-
itajika viwe vya kisasa vya kupokelea, kuchambulia 
ili kuondoa taka kama uduvi, konokono na taka ba-
hari. Vichanja vya kuchambua na kutofautisha uku-
bwa navyo ni muhimu. Vingine ni vya kuzikaushia 
maji na kuanikia kwa kutumia teknolojia ya kisasa,“ 
anaelezea Kitogo.

Ofisa Miradi na Mchambuzi wa Sera, kutoka 
EMEDO anasema kina mama hao ni wanachama 
wao na kwa Tanzania nzima, kuna mashirika zaidi 
ya 260 ya vikundi vya wafanyabiashara hao zaidi ya 
2,000 wanaochakata mazao ya samaki.

“ Wapo wanaoshughulika na dagaa kwenye maji 
ya chumvi baharini mathalani Kilwa na Tanga, 
wengine wapo kwenye maji madogo haya ni ma-
bwawani na mtoni na wapo kwenye maji ya ba-
ridi ndani ya maziwa mbalimbali kama Victoria 
na Tanganyika, ambao kwa kukosa miundombinu 
wanapata matatizo haya.“

Akizungumzia athari za wafanyabiashara ku-
wafuata wachakataji nyumbani na kuwapa mitaji 
na `oda‘ au kuruhusiwa kufika kwenye kambi za 
wavuvi na kutoa maelekezo ya kile wanachotaka 
siyo biashara endelevu.

“Wafanyabiashara wanatakiwa wafike sokoni 
tu. Siyo kwenye kambi za wavuvi wanapokwenda 
huko wanaweza kununua bidhaa bila kuwa rekodi. 
Biashara hiyo inazikosesha halmashauri na mam-
laka za mapato mapato na takwimu sahihi za bid-
haa na ushuru. Wabanwe kwa kutumia sheria, ili 
wafuate utaratibu.“

Anataja hasara nyingine kuwa wajasiriamali hao 
wanashindwa kuchakata kwa viwango vya kufun-
gasha na kuweka lebo na kuuza kwa uzani una-
okubalika kama gramu na kilo.

“Kukosa vipimo rasmi kunasababisha wapate 
hasara ya kuuza kiwango kikubwa kwa gharama 

ndogo.
Ikumbukwe kazi ya kuchakata inaanzia kuwatoa 

baharini hadi kuwauza kwa mteja, ikipitia hatua 
nyingi. Tena wanauza dagaa wakavu, lazima kuwe 
na utaratibu bora wa kuuza kwa mteja wa mwisho, 
ili kupata faida na si hasara.“

“Wanapata hasara baada ya mavuno `post har-
vest loss`

Iwapo hakuna ufungashaji na lebo makini 
wanunuzi wanaweza kufungasha upya na kuz-
iongezea thamani bidhaa hizo na kupata faida kub-
wa zaidi hasa inapokwenda nje ya nchi.“

Mazao ya samaki kama dagaa na vibambara au 
makayabo yanaelezwa kuwa yanatokea Congo 
husafirishwa nje ya nchi na  kufikishwa mji wa Ma-
tonge huko Ubelgiji, pia huuzwa katika miji min-
gine ya Afrika, licha ya kwamba nchi hiyo haina 
bahari.

UFUMBUZI UNAOPENDEKEZWA
Kitogo ambaye shirika lao linashughulikia maz-

ingira ikiwa ni pamoja na bahari, maziwa na mito, 
misitu na ardhi, anashauri Wizara ya Mufugo na 
Uvuvi na halmashauri iwawekee miundombinu na 
teknolojia ya kukaushia iwe ya gesi, umeme na jua, 
ili waachane na kuni. Moshi unaharibu bidhaa hizo.

“Iweke viwanda vidogo vidogo, vyenye vichanja, 
vya kusafisha, kuchambua, kuangalia wakubwa na 
wadogo, kuchemsha, kukaanga, kukausha, kufung-
anya kwenye uzito mbalimbali na kuweka lebo...“

Wizara ya Mifugo na Uvuvi ione kama ni hitaji la 
kinamama wengi na ichukue hatua.

UHIFADHI NI MUHIMU
Akizungumzia namna ya kuboresha soko hilo 

mchumi na mtafiti Dk. Deogratias Lwezaura, anase-
ma pamoja na kupewa utaalamu wa kisasa wa bi-
ashara hiyo, wachakataji hao wa mazao ya samaki 
watafanikiwa iwapo Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
pamoja na halmashauri  zitawapatia teknolojia in-
ayoanzia kuwavua majini hadi kuwaweka lebo na 
kuwauza, ili wafanye shughuli zao kisasa  kwa faida 
zaidi. “Juhudi hizi ziende pamoja na kuwapatia se-

hemu za kuhifadhi ‘cold rooms‘ wahifadhiwe kwe-
nye majokofu kila wanapovua, ili kila wakati dagaa 
wapatikane kusiwe na madai kuwa hawapo, kwa 
sababu ya upepo au mvua.“

Anashauri kuwa katika uwekezaji huo, vikundi 
visaidiwe kila kimoja kiwe na lebo yake, ili vi-
fanyekazi kwa utaalamu na kwa ushindani zaidi 
kuongezea dagaa thamani na kujielekeza kwenye 
ufanisi zaidi.

Dokta Lwezaura Meneja Mipango na Tathmin 
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo TARI-Dodoma, ana-
kumbusha kuwa katika biashara hiyo hakuna haja 
ya kuwa na mwekezaji mkubwa, badala yake wiz-
ara na halmashauri ziwawezeshe wajasiriamali, ili 
kuinua uchumi wa watu wa chini na kubadili mai-
sha yao.

Anasema kupitia mikopo ya halmashauri ya vi-
jana , wanawake na watu wenye ulemavau hilo lin-
aweza kufanyika. Anasema hayo alipoulizwa iwapo 
wanaweza kutafutiwa wawekezaji wakashirikiana 
nao.

SIDO YAWASHAURI
Mhandisi Profesa Sylivester Mpanduji ni Mkuru-

genzi wa Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
(SIDO), anasema teknolojia za ukaushaji dagaa zipo 
na zinatumiwa na wanaochakata mfano Mwanza, 
Kigoma na hivi karibuni wamepokea maombi ku-
toka kwa wajasiriamali wa Zanzibar.

Anaongeza kuwa wanatoa mafunzo ya kubore-
sha uchakataji dagaa, ukaushaji na kufunganya 
kitaalamu na kwamba SIDO Lindi, inaweza kuwa-
saidia kwenye eneo hilo.

Anataja teknolojia hizo kuwa ni ya kukausha 
kwa nishatijua na nyingine ni ya mkaa kidogo in-
ayotumia feni zinazotoa upepo mwingi kukausha 
dagaa hizo kwa ufanisi.

Anawashauri wachakataji hao kama tatizo ni mi-
taji kuomba fedha za halmashauri kupitia mikopo 
ya wanawake , wenye ulemavu na vijana pamoja 
mikopo ya SIDO kwa vile suala hilo limeshapatiwa 
ufumbuzi.

Fatuma Machalila, akionyesha jiko na teknolojia duni inay-
otumiwa kuchemsha dagaa na chumvi kabla ya kuwakausha 
waitwao dagaa nyama kazi inayofanyika Kilwa. Jiko hilo hutumia 
kuni na si rafiki wa mazingira.

Mayasa Kasie mfanyabiashara wa dagaa anayetamani teknolojia bora ya ukaushaji yenye vichanja vilivyoboreshwa na ukaushaji unao-
fanyika mwaka mzima. PICHA ZOTE: MWANDISHI WETU.

Waambiwa itumieni SIDO, H/shauri          Wanunuzi wenu wasiingie ‘jikoni’
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wanakijiji mbegu za mahindi
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UCHUMI

Na Jenifer Gilla

AKIELEKEA kumaliza kuvuna 
mahindi katika shamba lake lililopo 
kilomita tano kutoka nyumbani 
kwake, Toba Athumani (60) haami-
ni anachokiona. Anahakikisha kwa 
kuangalia mashamba ya majirani, 
kujiridhisha iwapo macho yake hay-
adanganyi.

Mkazi huyo wa Kijiji cha Kwakom-
bo katika Halmashauri ya Mji Korog-
we, mkoani Tanga anafurahishwa 
na wingi wa mavuno ni mara mbili 
ya mwaka jana, kwa kiasi kile kile 
cha mifuko nane ya mbegu ya mahi-
ndi kwenye heka moja.

“Miaka ya nyuma nilikuwa nikivu-
na magunia 35 ya mahindi kwa heka 
tano, wastani wa magunia saba kwa 
heka, mwaka huu nimepata magu-
nia 75 kila heka moja nimevuna ma-
gunia 15… zamani nilikuwa nasomba 
mara mbili nikitumia trekta safari ni 
mara nne,”anasema na kutabasamu.

Mkulima huyu mwenye familia 
ya mke na watoto wawili, anaona 
mfumo wa maisha yake ukibadilika 
kutokana na mazao mengi na kuji-
hakikishia kipato kuongezeka mara 
mbili zaidi na kujiweka katika hali 
salama ya uhaba wa chakula.

“Mauzo yakienda vizuri ninatege-
mea kupata takriban Sh. 3,000,000. 
Iwapo nitauza kila gunia kwa 
Sh.40,000, hela ninayoitumia kui-
hudumia familia yangu ikiwa ni 

pamoja na kulipa ada za watoto, 
tofauti na mwaka jana ambapo nil-
iambulia Sh.1, 200, 000 kwenye ma-
gunia 30, “anasema Toba.

Siri ya matumaini mapya ya 
kilimo kwa Athumani ni matumizi 
ya mbegu za kisasa zinazohimili 
athari za mabadiliko ya tabianchi  
zilizoelekezwa kwa wanakijiji wa 
Kwakombo.

HALI ILIVYOKUWA 
Rashidi Salim (55), ni Mwenyekiti 

wa Kijiji cha Kwakombo chenye 
wakazi 1,700, ambao asilimia 90 
wanalima mahindi kujikwamua 
kiuchumi, anakiri kuwa kilimo cha 
mahindi kilidorora.

“Kilimo cha mahindi kilikuwa 
kinakataa, hadi kufikia baadhi ya 
wakulima wakaacha, tukatoa taarifa 
kwa maofisa kilimo kwa sababu tu-
liona kijiji kinaelekea kupata njaa, 
tunashukuru Mungu mwaka huu 
wametutembelea kutuelekeza 
kuhusu mbegu za kisasa.

“Ofisa kilimo alituletea kilo 300 
za mbegu ya DK 8031 na DK 9089, 
tukawapatia wakulima 75 wenye 
mashamba wanaolima kitaalamu 
tukampa kila mmoja mifuko minne 
inayotosha nusu heka. Kisha tu-
kawaelekeza zinakopatikana ili wa-
kanunue, walipanda mwezi Machi, 
mwaka huu na ndiyo wanavuna 
sasa”, anasema Salim.

Mnufaika mwingine wa mbegu 

hizo, Athumani Ally anasema heka 
moja aliyoipanda mbegu ya DK 8031 
ameona tofauti kubwa katika ma-
vuno.

“Nilipewa mifuko minne nika-
ongeza nyingine ya ‘Tumbili ni-
kachanganya nikapanda heka moja, 
nimevuna magunia 14 tofauti na 
mwaka jana nilipata  matatu am-
bayo hayakutosha kwa chakula na 
kuuza,” anasema Ally.

KUKABILI COVID-19
Mbegu hizo za majaribio, ni 

msaada kutoka kampuni za Agricul-
tural Council of Tanzania (ACT) na 
Dayer, uliolenga kuwasaidia wanaki-
jiji kupambana na njaa katika kipin-
di cha janga la COVID-19 ukijulikana 
kama Covid Donation 2020. 

Mkuu wa Idara ya Kilimo na Um-
wagiliaji Halmashauri ya Mji Ko-
rogwe, Ramadhani Sekija, anasema 
mradi huo ulilenga kusaidia Wilaya 
za Korogwe mjini na vijijini, ili 
kuongeza chakula kwa wananchi.

“Tulipokea mbegu tani 10, na 
kuzigawia Korogwe mjini na vi-
jijini kila eneo tani tano na jumla 
ya wakulima 1,197 wa vijiji saba na 
mitaa 22 wamenufaika, huku taasisi 
10 na maofisa ugani 33 pia walipata 
mbegu hizo” anasema Sekija. 

Utambulisho wa mbegu hizo 
ulienda sambamba na elimu inayo-
husu umuhimu wa kutumia mbegu 
hizo, kwa mujibu wa Ofisa kilimo 

wa Kata ya Kwamsisi, Said Sharif, 
wanavijiji walielimishwa kuhusu 
changamoto iliyopo katika kilimo 
kwa sasa na umuhimu wa kuhamia 
kwenye mbegu za kisasa zinazohim-
ili athari za mabadiliko ya tabianchi.

 “Walieleza kuwa moja ya mbinu 
itakayowatoa kutoka kwenye athari 
za mabadiliko ya tabianchi kwe-
nye kilimo ni kutumia mbegu za 
kisasa. Tunashukuru wameelewa 
na mwamko wa kutumia mbegu za 
kisasa ni mkubwa “ anasema Sharif.

WAKULIMA WAHAMASIKA 
Elimu kuhusu matumizi ya mbe-

gu za kisasa imetoa hamasa kwa 
baadhi ya wakulima waliokuwa 
wamekata tamaa na kushawishika 
kurudi tena katika mstari wa kilimo 
cha biashara kama anavyoelezea Fa-
tuma  Mgolo (60).

“Nilishakata tamaa, walivyokuja 
kutuelimisha nikasema ngoja nijari-
bu, nikaenda kununua dukani nika-
lima heka yangu moja, aisee mazao 
ni mengi japo mvua zimekataa, 
msimu ujao nalima kibiashara kama 
zamani”,  anasema Fatuma.

MATATIZO YALIYOIBUKA
Ingawa mbegu hiyo aina ya DK 

8031 inatoa mavuno mengi inalala-
mikiwa kushambuliwa na wadudu 
hasa vidudumuzi na viwavijeshi, 
anasema Toba Athumani.

 “Tunaiomba serikali itusaidie 

viuatilifu kupambana na wadudu 
hawa wanaoharibu mazao, 
mhindi unaliwa na kubakia 
unga,”anaongeza.

UHAKIKA WA CHAKULA 
Dokta Honest Kessy ni Mkuru-

genzi wa   Idara ya Usalama wa 
Chakula Wizara ya Kilimo, anayei-
hakikishia nchi kuwa ipo salama 
katika upatikanaji wa chakula na 
viini lishe lakini, anaonya haipaswi 
kuridhika na hali hiyo. 

“Mfumo wetu wa uzalishaji upo 
vizuri,   mwaka jana tulikuwa na 
tani milioni 18.2,   mwaka huu tu-
napambana zaidi kwa kuhakikisha 
tunadhibiti visumbufu vya kilimo 
na kuhimiza kilimo cha kisasa kina-
chohimili mabadiliko ya tabianchi,   
ili tuzalishe zaidi kipindi hiki cha co-
rona, hata tukisema tujiweke ‘lock-
downs’ tusiwe na shida ya chakula.

“ Pia  tunafanyia kazi upatikanaji 
masoko nje ya nchi, ili wakulima 
wetu wanufaike na wenzetu wawe 
na uhakika wa chakula hasa katika 
kipindi hiki. Mfano ule mgogoro wa 
Kenya kukataa mahindi ya Tanza-
nia kuwa yana sumu kuvu tumeu-
maliza na wakulima wanaendelea 
na biashara, “anasema Dk. Kessy.

 Anataja matatizo ya kilimo kuwa 
ni pamoja na ukame, maeneo men-
gi kukosa mvua za kutosha mfano 
mikoa ya Tanga, Arusha na Kiliman-
jaro.

Anataja ardhi kukosa rutuba 
na kuchoka baada ya kutumika 
muda mrefu na kuingia tindikali 
inayosababisha mimea kutofyonza 
mbolea.

MBINU ZA UFUMBUZI 
Dokta Kessy anasema Taasisi 

ya Utafiti wa Kilimo (TARI), ime-
pata suluhusho la kuondoa tindi-
kali kwenye udongo kwa kutumia 
chokaa inayomwagwa kwenye 
udongo kupunguza tindikali.

Baadhi ya maeneo yaliyofikiwa 
na chokaa hiyo ni Mbeya na Song-
we ambapo wakulima wameitumia 
msimu huu wa masika na wamepa-
ta matokeo mazuri, anaongeza Kes-
sy. Ripoti ya Shirika la Chakula na 
Kilimo (FAO) ya Matarajio ya Mazao 
na Hali ya Chakula (2020),inaeleza 
kuwa mataifa 32 kati ya 44 yana-
hitaji msaada wa chakula na nchi 
hizo ziko Kusini ya Jangwa Sahara, 
ikiwamo Tanzania.

Inafafanua kuwa ukame, 
mafuriko na majanga mengine 
yanaweza kuongeza upungufu wa 
chakula na kukwamisha kufikia 
lengo namba mbili la Maendeleo 
Endelevu (SDG 2) la kupunguza 
udumavu wa watoto kwa asilimia 
50 ifikapo 2030.

Ripoti ya Shirika la Chakula Duni-
ani juu ya Usalama wa Chakula, kip-
indi cha corona inaonyesha kuwa 
Tanzania ambayo ina idadi ya watu 
milioni 58, milioni 15 ni maskini.

Inaongeza kuwa watu 5,000,000 
wanaishi chini ya mstari wa uhaba 
wa chakula kati yao milioni mbili 
wako mijini na kwamba kupun-
gua kwa shughuli za uchumi na ki-
jamii  kutokana likizo ya COVID-19 
, kutaathiri  mapato na usalama wa 
chakula katika maeneo ya mijini.

Mahindi ya njano ni nafaka yenye kiwango kikubwa cha wanga na virutubisho ikilinganishwa na meupe. Jamii hii hulimwa kwa 
wingi maeneo ya Korogwe mkoani Tanga. PICHA: MTANDAO
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Sheikh ahimiza wananchi kushiriki sensa  
Na Peter Mkwavila,  
MPWAPWA

WAKAZI wa Wilaya ya 
Mpwapwa wametakiwa 
kuonyesha ushirikiano 
kwenye sensa ya watu na 
makazi itakayofanyika 
mwakani na kuzinga-
tia  maelekezo sahihi kwa 
maofisa kwa ajili ya kupata 
taarifa.

Sheikh wa Wilaya ya 
Mpwapwa, Ally Salumu, 

aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari wilay-
ani hapa.

Aliwashauri wakazi hao 
kutoa taarifa sahihi na za 
ukweli sensa hiyo kwa 
ajili ya  kuhesabu watu na 
makazi itakayofanyika Ago-
sti, mwakani.

Pia aliwataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi muda 
ukifika na kutoa ushiriki-
ano na serikali katika ku-

jibu kwa usahihi kwa yale 
watakayoulizwa na maofi-
sa hao.

“Nia ya serikali ni kutaka 
kujua idadi ya watu wake 
pamoja na makazi, hivyo 
ninawaomba wakazi wa 
wilaya hii ya Mpwapwa 
kujitokeza kwa wingi na 
kushirikiana na serikali ili 
lengo hilo la uhesabiaji wa 
watu na makazi uweze ku-
fanikiwa kwa kupata idadi 
iliyo sahihi,” alisema.

Aidha, Sheikh Salumu 
aliomba serikali kuende-
lea kuwatumia viongozi 
wa dini kufikisha elimu ya 
umuhimu wa kujikinga na 
corona ili kusiwapo na mi-
vutano isiyo na tija.

Alisema viongozi wa dini 
wana nafasi kubwa ya ku-
waelimisha waumini wao 
kujitokeza kwa wingi na 
kupata chanjo kwa ajili ya 
kujilinda na corona. 

Alisema vijiji vingi 

wilayani Mpwapwa bado 
vinahitaji watu wake kue-
limishwa juu ya ugonjwa 
huo wa corona kuhusiana 
na madhara yake.

“Hivyo viongozi wa 
dini kwa kushirikiana na 
wataalamu wa afya wana 
nafasi kubwa ya kutoa 
elimu itakayotosheleza 
kwa watu na wakaamini na 
kulifanikisha uchanjaji wa 
chanjo,” alisema.

CCM yashtukia mpango kuuzwa gari 
Na Augusta Njoji, DODOMA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), Mkoa wa Dodoma, 
kimeshtukia mpango wa 
kuuzwa kwa gari la serikali 

Toyota V8 ambalo halikuwa kwenye 
orodha ya magari yaliyopangwa ku-
uzwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa.

Gari hilo lilinunuliwa kwa Sh. mil-
ioni 140, lakini lilipangwa kuuzwa 
kwa Sh. milioni 4.9.

Kutokana na hali hiyo, Mwenyekiti 

wa CCM Mkoa wa Dodoma, God-
win Mkanwa, ameagiza kusitishwa 
mpango wa baada ya kubaini hali-
kuwa katika orodha hiyo.

Akizungumza wakati wa ziara ya 
Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa kwa 
ajili ya kukagua miradi ya maen-
deleo katika halmashauri hiyo, 
Mkanwa alisema uuzaji wa gari hilo 
haukuzingatia sheria.

“Hii haikubaliki, gari lile linaweza 
kutengenezwa. Nilipokuwa Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hii nilianzi-
sha mchakato wa kununua gari lile 

kwa Sh. milioni 140 kwa matumizi ya 
halmashauri,” alisema.

Mkanwa alimtaka Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 
Mwanahamisi Ally, kuhakikisha 
mchakato huo unasitishwa.

Pia alimwagiza mkurugenzi huyo 
kukifumua kitengo cha ununuzi ka-
tika halmashauri hiyo kwa kuwa ki-
nasababisha urasimu katika ununuzi 
ya vifaa vinavyotumika ujenzi wa mi-
radi ya shule na vituo vya afya.

Alitoa agizo hilo baada ya kutem-
belea ujenzi wa maabara katika 

Shule ya Sekondari Kimaghai na 
ujenzi wa madarasa katika Shule ya 
Msingi Ilolo. Baadhi ya wajumbe wa 
kamati za ujenzi pamoja na mafundi 
walilalamikia ucheleweshaji kupata 
idhini ya ununuzi wa vifaa.

Mkanwa alisema serikali haitaki 
ubabaishaji fedha zinatolewa kwa 
wakati lakini wapo watendaji wa-
nachelewesha malipo na kibali cha 
ununuzi wa vifaa.

“Maeneo yote tuliyopita kitengo 
cha manunuzi kimelalamikiwa, 
hivyo mkurugenzi hakikisha unaki-

fumua kitengo hiki,” alisema.
Aidha, aliwataka watumishi wa 

halmashauri za Dodoma kuacha 
kusingizia kuwa mifumo ya malipo 
kuwa haijafunguliwa.

Mwenyekiti huyo alisema kisin-
gizio hicho kimekuwa kigezo cha 
kuchelewa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo wakati serikali imek-
wishatoa fedha kwa wakati.

Naye Mkurugenzi Mwanahamisi 
Ally aliiahidi Kamati ya Siasa kuwa 
watatekeleza maagizo yote ikiwamo 
kukiimarisha kitengo cha ununuzi.

Sheikh wa Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma, Suleiman Twalibu, akizungumza na waumini wa dini ya kiislamu kwenye sherehe ya Maulidi, katika 
uwanja wa msikiti wa Taqwa, kijijini Kigwe hivi karibuni. PICHA: PETER MKWAVILA

Mbunge ataka 
malezi kwa  
manufaa  
ya taifa 

Na Peter Mkwavila, BAHI

MBUNGE wa Bahi, Kenneth 
Nolo, amewataka wazazi na 
walezi wa wilaya hiyo kuwajibi-
ka kwenye malezi ya watoto ili 
kuwaandaa kuwa viongozi bora 
na waaminifu kwa taifa.

Nolo alitoa ushauri huo jana 
alipokuwa akizungumza na wa-
nanchi katika viwanja vya msikiti 
wa Taqwa, Kigwe wilayani hapa. 

Alisema iwapo wazazi watawa-
jibika ipasavyo kwenye malezi 
na kuhakikisha wanapata elimu 
taifa litakuwa na viongozi bora.

“Ili taifa lipate viongozi bora na 
wacha Mungu, jukumu la kwanza 
la malezi lipo kwa wazazi na 
walezi ambao wanaoweza 
kuwawekea misingi mizuri ya 
elimu,” alisema.

Naye Sheikh wa Wilaya hiyo, 
Suleimani Twalib, aliwaomba wa-
zazi na walezi kutekeleza wajibu 
wao katika kuhakikisha watoto 
wanajengewa misingi bora ya 
elimu.

Alisema jukumu la kulea wa-
toto lipo kwa wazazi na walezi, 
hivyo ni wajibu tena ni haki 
kuhakikisha elimu wanaipata bila 
kukosa.

Sheikh Twalib aliwahimiza wa-
nanchi kujali afya zao, badala ya 
kuyumbishwa na baadhi ya watu 
ambao wamekuwa wakipotosha 
uhalali wa chanjo ya corona.

“Ili taifa lipate vion-
gozi bora na wacha 
Mungu, jukumu la 
kwanza la malezi 
lipo kwa wazazi na 
walezi ambao wa-
naoweza kuwawekea 
misingi mizuri ya 
elimu,” alisema.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
IKU chache baada ya Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Pwani 
kutangaza kuanza op-
eresheni dhidi ya magari 

ya serikali yanayokiuka Sheria 
za Usalama Barabarani ikiwamo 
kuendeshwa kwa mwendokasi, 
Chama cha Madereva wa Seri-
kali kimeibuka na kukemea vikali 
kauli hiyo kikidai kuwa kauli hiyo 
ina lengo la kuwakomoa wana-
chama wake.

Agosti 23, mwaka huu, baada 
ya kutokea ajali ya gari la serikali 
mkoani Songwe na kusababisha 
vifo vya watumishi watano wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) wa mikoa ya Mbeya na 
Songwe, Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Pwani, Wankyo Nyigesa, 
alisema ameanzisha operesheni 
ya kukamata magari hayo ya seri-
kali.

Kamanda Wankyo alisema 
jeshi lake limebaini kuwa baa-
dhi ya magari ya serikali ya-
naendeshwa kwa mwendokasi 
kuyapita magari mengine pasipo 
kuchukua tahadhari na baadhi 

yana madeni makubwa yaliyoto-
kana na tozo za papo kwa papo 
na hawataki kulipa kwa hiari.

Alisema operesheni hiyo itaya-
husu magari yote yenye usajili wa 
serikali na taasisi zake ambayo ni 
yenye namba za STK, STJ, STL, 
DFP, SM, SU na mengine yanay-
oendeshwa bila kutii sheria za 
usalama barabarani.

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Madereva wa Serikali 
nchini, Flora  Mnyandavile, alise-
ma kauli ya Kamanda Wankyo 
haikuwa nzuri kwao na kwamba 
ilikuwa ikiashiria kuwa wanasa-
babisha ajali kwa makusudi.

Alisema madereva ni kama 
watumishi wengine wa serikali 
na wakipata ajali inakuwa bahati 
mbaya kama inavyokuwa kwa 
madereva wengine, hivyo hawa-
takiwi kuchukuliwa kama wana-
sababisha ajali kwa makusudi.

Mnyandavile alisema ni vi-
zuri Jeshi la Polisi likajikita kwe-
nye utoaji wa elimu ya usalama 
barabarani kwa madereva wote 
badala ya kutoa kauli za kutishia 
na kuwakatisha tamaa ambazo 
alisema zinawafanya wafanye 

kazi kwa hofu.
“Dereva wa serikali ni mtumi-

shi wa serikali kama walivyo 
watumishi wengine. Pia ikum-
bukwe kwamba dereva wa seri-
kali hafanyi uamuzi wa kwenda 
mahali popote pasipo ridhaa 
ya kiongozi anayemwendesha, 
hivyo tunaomba matamko ya 
viongozi hawa yazingatie hilo,” 
alisema.

Mwkamu mwenyekiti huyo 
alisema kauli ya RPC Wankyo 
ililenga kukwamisha shughuli za 
serikali kwa maelezo kuwa wao 
wanawaendesha viongozi wenye 
majukumu mbalimbali.

Katibu wa Madereva wa Seri-
kali Wilaya ya Mbarali, Idrisa 
Kaberege, alisema madereva ni 
binadamu kama wengine, hivyo 
huwa hawapendi kupata ajali wa-
napokuwa kazini.

Alisema asilimia kubwa ya 
madereva wa serikali wanaende-
sha magari kwa umakini na 
kwa weledi kutokana na aina ya 
watu wanaowabeba na kwamba 
ndiyo sababu ajali zinazohusisha 
magari ya serikali ni chache ku-
liko ilivyo magari mengine.

“Kifo hupangwa na Mungu na 
hakuna binadamu anayependa 
kufa. Hata sisi madereva huwa 
hatupendi kusababisha ajali wala 
kufa. Kinachotokea  huwa ni ba-
hati mbaya kama inavyokuwa 
kwa madereva wengine,” alisema 
Kaberege.

Naye Andrew Mwangunile 
ambaye ni Katibu wa Madereva 
wa Serikali Wilaya ya Kyela, 
alisema wakati mwingine ni kweli 
kwamba magari ya serikali huwa 
yanakimbia lakini yanakuwa na 
sababu maalumu ya kufanya 
hivyo.

Alisema wakati mwingine kion-
gozi anayemwendesha anapigiwa 
simu na viongozi wa ngazi za juu 
wakimtaka afike Dodoma ndani 
ya muda mfupi hivyo hulazimika 
kuendesha gari kwa mwendo 
mkubwa ili afike kwa muda un-
aotakiwa.

Hata hivyo viongozi hao wa ma-
dereva walitoa pole kwa ndugu 
jamaa na marafiki wa watumishi 
wa TRA waliofariki dunia baada 
ya kupata ajali wilayani Mbozi 
katika Mkoa wa Songwe akiwamo 
na dereva mwenzao.

Madereva serikali wamjia juu RPC 

Wanafunzi walala chini kisa bweni kuteketea kwa moto 
Na Nebart Msokwa, MAKETE

BAADHI ya wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari ya Kata ya Ikuwo 
iliyopo wilayani Makete, Njombe,  
wanalazimika kulala chini kuto-
kana na mali zao ikiwamo vitanda 
na magodoro kuteketea kwa moto 
uliounguza bweni lao miezi miwili 
iliyopita.

Kutokana na hali hiyo wanafunzi 
hao wameiomba serikali pamoja 
na wadau mbalimbali kuwasaidia 
kupata vitanda na magodoro ili 
waondokane na adha hiyo ambayo 
wanadai inawatesa hasa kipindi hiki 
cha baridi kali wilayani humo.

Walitoa kilio hicho juzi walipoku-

wa wanapokea msaada wa vifaa vya 
ujenzi kwa ajili ya kujenga bweni 
jipya shuleni hapo vilivyotolewa 
na Chama cha Maendeleo Makete 
(MDA). Chama hicho kimekuwa 
kikiwaunganisha wazaliwa wa Ma-
kete wanaoishi maeneo mbalimbali 
ya ndani na nje ya nchi.

Mmoja wa wanafunzi hao, Judith 
Sanga, alisema bweni lao liliungua 
Juni, mwaka huu, na kuteketeza 
kila kitu kilichokuwamo ndani,  
hivyo wakawa hawana pa kulala 
wala vifaa vya kulalia hali iliyosaba-
bisha waondolewe shuleni kwa 
muda.

Alisema baada ya kurejea shu-
leni, bado hawana pa kulala, hivyo 

wanalazimika kulala madarasani 
ambako hata hivyo hakuna vitanda 
wala magodoro na hivyo wanalazi-
mika kulala sakafuni.

“Vifaa vyetu vyote vya kulalia vili-
ungua. Tunaiomba serikali na wa-
dau wengine wa maendeleo watu-
saidie ili tupate angalau magodoro 
na mablanketi ya kulalia, kwa sasa 
huku kwetu kuna baridi kali sana 
hivyo kulala bila blanketi ni hatari,” 
alisema.

Naye Anitha Mtweve aliiomba 
serikali iharakishe ujenzi wa bweni 
jipya ili waanze kulitumia tofauti na 
sasa ambapo wamegeuza baadhi 
ya madarasa kuwa mabweni hali  
ambayo inaweza ikasababisha tati-

zo la uhaba  wa  vyumba vya  ma-
darasa.

Akitoa taarifa ya tukio la moto ul-
iouguza bweni hilo, Ofisa Elimu wa 
Kata ya Ikuwo, Asifiwe Malila, alise-
ma baada ya bweni hilo kuteketea, 
Serikali ya Wilaya ya Makete ilitoa 
maelekezo ya kuwarejesha  wa-
nafunzi nyumbani kwa muda wa 
wiki moja.

Alisema maelekezo hayo yaliku-
wa na lengo la kuwapa nafasi wazazi 
kuwanunulia watoto wao vifaa ving-
ine ikiwamo magodoro, mashuka 
na mablanketi na kwamba baada ya 
kurejea baadhi walishindwa kupata 
vifaa hivyo.

Alikiri baadhi ya wanafunzi kulala 

sakafuni kwenye madarasa kuto-
kana na kukosa vifaa vya kulalia na 
kwamba kwa sasa wanaendelea na 
juhudi mbalimbali ili kuhakikisha 
wanafunzi wanapata mahali sahihi 
pa kulala.

Akikabidhi msaada wa vifaa 
hivyo vyenye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni saba, Katibu wa MDA, 
Awadi Mpandila, alisema baada ya 
kupata taarifa za tukio hilo walia-
mua kuchangishana ili kuwasaidiwa 
wanafunzi wa shule hiyo.

Aliahidi chama hicho kuende-
lea kushirikiana na serikali pamoja 
na wadau wengine wa maendeleo 
wilayani humo kwenye shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

Wadau 
washiriki 
ujenzi 
madarasa

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali mkoani 
Mbeya, imeanza kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa maendeleo 
wakiwamo wananchi kukabiliana na 
uhaba wa vyumba vya madarasa 
kwa kujenga shule sita mpya za 
sekondari.

Aidha, halmashauri ya wilaya hiyo 
imeahidi kumaliza tatizo la baadhi ya 
wanafunzi hasa wanaoanza kidato 
cha kwanza baadhi yao kuchelewa 
kuanza masomo kutokana na uhaba 
wa vyumba vya madarasa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Reuben 
Mfune, aliyasema hayo alipokuwa 
anazungumza na Nipashe akitana-
bahisha kwamba wananchi wengi 
wamekuwa na mwamko kuunga 
mkono juhudi za serikali za kuhakiki-
sha  wanafunzi  wanasoma kwenye 
mazingira mazuri. 

Mfune alisema shule zilizojengwa 
kwa ushirikiano kati ya  serikali na 
wananchi ni za sekondari za Muwale 
(madarasa matano), Kapunga  
(matatu), Itamboleo ( vyumba vitatu 
vya madarasa), Ihanga (vyumba  
vitano) na Nyamakuyu vyumba 
vitano.

“Ujenzi wa shule hizi ni mwendel-
ezo wa ujenzi wa shule za sekondari 
na  vyumba vya madarasa kwa shule 
zilizopo. Mwaka 2020  serikali kwa 
kushirikiana na wananchi tulifani-
kiwa kujenga shule mbili ambazo 
ni Ipwani na Mwakaganga,” alisema 
Mfune.

Alisema mafanikio ya ujenzi wa 
shule hizo unatokana na michango 
ya hiari ya wananchi katika kuharak-
isha sekta ya elimu wilayani humo, 
pamoja na mipango thabiti ya wilaya 
katika kuondokana na kikwazo kwa 
wanafunzi wanaokosa elimu kwa 
sababu ambao zipo ndani ya uwezo 
wa wilaya.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa moja ya majengo ya kituo cha pamoja cha Forodha kwenye mpaka wa Tanzania na Malawi wa Kasumulu 
wilayani Kyela, mkoani Mbeya, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA
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Vyombo vya ulinzi vyaagizwa kulinda karafuu
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKUU wa Kikosi cha Kuzuia Ma-
gendo Zanzibar (KMKM), Komodoo 
Azan Msingiri, amevitaka vyombo 
vya ulinzi na usalama kisiwani Pem-
ba kushirikiana katika kulinda zao 
la karafuu lisisafirishwe kwa njia ya 
magendo.

Alisema hayo jana Pemba, wakati 
akizungumza na Masheha wa she-
hia mbalimbali za mkoa huo.

Alisema yeye amechukua juhudi 
binafsi za kufika huko kwa lengo la 
kuisaidia Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar isipoteze mapato yake kwa 

njia zisizo halali kisheria.
Alisema Masheha ndiyo watend-

aji wa kwanza katika ngazi ya seri-
kali na wana uelewa mkubwa kwa 
wananchi wao ambao wanaishi nao 
katika shehia zao.

Aidha Komodoo Msingiri ali-
washauri masheha kufuatilia kwa 
karibu zaidi wananchi wanaomiliki 
mikarafuu kuhakikisha karafuu  
wanazochuma wanaziuza  serika-
lini.

Alieleza kuwa kumezuka tabia ya 
kuchukua vibali vya kuuzia karafuu, 
lakini wanaochukua vibali hivyo ha-
warejeshi risiti walizouza karafuu 
kwa sheha ili kutambua ukweli wa 

uuzwaji wa karafuu hizo katika 
sehemu husika iliyowekwa na seri-
kali ambayo ni Shirika la Biashara la 
Taifa (ZSTC).

Komodoo Msingiri, alisema mwa-
nanchi yeyote hana ruhusa ya kuwe-
ka karafuu ndani ya nyumba yake 
hata akiwa hajawa tayari kuuza ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria badala 
yake anatakiwa kuzihifadhi karafuu 
hizo katika Shirika la Biashara la 
Taifa (ZSTC).

Hata Hivyo, aliwataka masheha 
kuwa karibu na vyombo vya ul-
inzi na usalama kwa lengo la kutoa 
taarifa sahihi Ili zifanyiwe kazi kwa 
maslahi ya taifa.

Naye Mkuu wa Mkoa Kaskazini 
Pemba, Salama Mbarouk Khatib, al-
ivitaka vyombo vya ulinzi na usala-
ma pamoja na wakuu wa wilaya ku-
unga mkono juhudi za mkuu huyo 
pamoja na kikosi cha KMKM katika 
udhibiti wa zao hilo lisisafirishwe 
kwa njia za magendo.

Alisema Komodoo Msingiri ni 
kiongozi mwenye msimamo na 
kutimiza ahadi kwasababu aliahidi 
kufunga kambi Pemba wakati wa 
karafuu utakapofika alipoenda ku-
jitambulisha kwa mara ya kwanza 
baada ya kuapishwa kuwa Mkuu wa 
KMKM.

Salama alisema ni jambo la aibu 

kuonekana nchi ya Kenya inapata 
nafasi ya kwanza kwa kuzalisha 
karafuu wakati Zanzibar inasifika 
tokea asili kwa zao hilo.

Aidha, aliahidi kutimiza ahadi 
za ushirikiano ili kazi ziende vi-
zuri kwasababu kikosi cha KMKM 
kimeonyesha nia ya dhati kwa ku-
leta boti zinazoenda kwa kasi ka-
tika kampeni hiyo ya udhibiti wa 
karafuu zisitoroshwe nje ya nchi.

Kwa upande wao masheha wa 
shehia mbalimbali walimwomba 
Mkuu wa KMKM Commodore Aza-
na Msingiri, kudumisha doria katika 
maeneo yenye Bandari bubu amba-
zo ni nyingi kisiwani humo.

Wataka kisiwa cha Mnemba kulindwa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

K
AMATI ya Baraza la 
Wawakilishi inayosima-
mia ofisi za viongozi 
wakuu wa kitaifa imetoa 

ushauri kwa serikali kuhakikisha 
kisiwa cha Mnemba kinalindwa, 
kinaenziwa na kinaendelezwa 
licha ya kuwa serikali kupitia 
Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA), kutoa utaratibu wa kuko-
dishwa kwa visiwa vidogo vilivyo-
mo Zanzibar.

Mwenyekiti wa Kamati ya kusi-
mamia ofisi za viongozi wakuu 
wa kitaifa, Hassan Hafidh, ali-
yasema hayo jana walipofanya 
ziara ya kuangalia maeneo ya 
hifadhi za mazingira na kush-
uhudia uharibifu wa mazingira  
unaotokana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Hassan alisema watakaoko-
disha visiwa wawe watiifu ka-
tika kulinda na kuhifadhi maz-

ingira ya visiwa na kuwasikiliza 
wataalamu ushauri wanaoutoa ili  
kuvilinda visiwa viendelee ku-
wapo.

Baadhi ya wajumbe wa kamati 
hiyo waliishauri serikali kupi-
tia Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais, kuhakikisha maeneo  
yaliyochimbwa mchanga yanaru-
di katika uhalisia wake kwa  
kuotesha miti ya asili ili kuepuka 
athari zaidi za kimazingira zina-
zoweza kutokea na kuhatarisha 
usalama wa maeneo jirani na wa-
najamii.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk. 
Omar Dadi Shajak, alisema kuna 
kazi kubwa ya kuhifadhi mazingi-
ra kwenye kisiwa cha Mnemba na 
vingine vyote vya Unguja na Pem-
ba ili kukuza uchumi wa nchi.

Dk. Shajak alisema pamoja 
na kukuza uchumi wa nchi pia 
wananchi wanaozungukwa na 
kisiwa cha Mnemba waweze 

kunufaika na kuona umuhimu 
wa uhifadhi wa kisiwa ambacho 
ni moja kati ya rasilimali muhimu 
za Zanzibar.

“Ni lazima tuweke mazingira 
ambayo yanakuza uchumi wetu 
tusibakie tu kuwa tuna rasilimali 
halafu zimekaa tukaanza kuzivu-
ruga Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais inachukua nafasi yake ka-
tika kuhakikisha elimu inatolewa, 
mazingira yanahifadhiwa na she-
ria zinafuatwa katika kila hatua,” 
alisema Dk. Shajak.

Mkurugenzi wa hoteli ya 
Kisiwa cha Mnemba, Jonathan 
Braack, alisema mmong’onyoko 
mkubwa wa fukwe hasa upande 
wa Mashariki na Kusini ya kisi-
wa hicho, uegeshaji na utupaji 
mbaya wa nanga za boti za kitalii 
ambao huharibu mwamba na 
idadi kubwa ya watalii wanaoo-
gelea kwa wakati mmoja ndani ya 
mwamba wa hifadhi ni changa-
moto ambazo zinakikabili kisiwa 

hicho.
Jonathan alisema baadhi ya 

hatua zinazochukuliwa kutatua 
changamoto hizo ni kuhamasisha 
upandaji na utunzaji wa miti ya 
asili katika kisiwa cha Mnemba 
ili kurudisha uoto wa asili na kui-
marisha uhimili wa kisiwa hicho 
kutoa elimu na kushirikiana na vi-
jiji jirani katika kukiweka salama 
kisiwa cha Mnemba na kusaidia 
miradi kadhaa ya wanajamii.

Kisiwa cha Mnemba ni mion-
goni mwa visiwa vidogo amba-
cho kipo kilomita tatu kutoka 
usawa wa bahari na Kaskazini 
Mashariki mwa kisiwa cha Ungu-
ja chenye ukubwa wa hekta 10.74 
ina vivutio vingi ikiwamo kivutio 
cha matumbawe ambayo yapo 
katika eneo la hifadhi ya bahari, 
kina sifa za kipekee ukilinganisha 
na visiwa vyengine ambapo asili 
yake imetokana na uwepo wa 
fungu mchanga linalozunguka 
kisiwa chote.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF), Abasi Juma Muhunzi (wapili kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, mjini 
Zanzibar jana, kuhusu mgogoro wa chama hicho unaoendelea sasa. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amekutana na kufanya mazun-
gumzo na mabalozi mbalimbali wanaozi-
wakilisha nchi zao nchini Tanzania.

Rais Dk. Mwinyi awali alikutana na Ba-
lozi wa Kuwait nchini Tanzania, Mubarak 
Mohammed Alsehaijan.

Aliishukuru Serikali ya Kuwait kwa 
kuendeleza uhusiano wa kihistoria kati 
yake na Zanzibar pamoja na kuipatia 
Zanzibar misaada mbalimbali katika 
sekta za kijamii.

Katika hatua nyingine, Rais Dk. Mwinyi 
alikutana na Balozi wa Jamhuri ya 
Rwanda, Meja Jenerali Charles Karamba 
na katika mazungumzo hayo, Balozi 
Karamba alimweleza Rais mpango wa 
Shirika la Ndege la Rwanda ‘Air Rwanda’ 
kuanza safari zake kati ya Kigali na Zan-
zibar ifikapo katikati ya mwaka 2022, 
hatua ambayo itaimarisha sekta ya utalii 
kwa Zanzibar na Rwanda.

Balozi Karamba alimtaarifu Rais 
kuhusu mwaliko maalum waliouleta 
Zanzibar wa kuanzisha ushirikiano 
baina ya Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA) na Bodi ya Maendeleo 
Rwanda (RDB), unaolenga ushirikiano wa 
kiuwekezaji na kuwa na kituo kimoja cha 
kibiashara baina ya Zanzibar na Rwanda.

 Wakati huo huo, Rais Dk. Mwinyi 
alikutana na kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Ujerumani nchini Tanza-
nia, Regina Hess, ambaye alifika Ikulu 
Zanzibar kuelezea mipango ya ushiriki-
ano wa kimaendeleo kati ya Zanzibar 
na Ujerumani hususani kwenye eneo 
la uboreshaji wa huduma za maji na 
michezo.

Pia, alikutana na Mwakilishi wa 
Heshima wa Jamhuri ya Slovakia nchini 
Tanzania, Moustafa Khataw, ambaye 
alimtaarifu Rais mpango wa kuanza 
kwa safari za ndege za moja kwa moja 
kutoka Slovakia mpaka Zanzibar.

Kwa upande wake Rais Dk. Mwinyi 
alimtaka mwakilishi huyo kushajiisha 
wawekezaji wa Slovakia na kusisitiza 
kuwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inatilia mkazo dira ya uchumi wa bluu, 
ikiwamo uvuvi wa bahari kuu pamoja na 
mafuta na gesi huku akibainisha kuwapo 
rasilimali za kutosha baharini ambazo 
bado hazijatumika ipasavyo.

Rais Mwinyi 
akutana na 
mabalozi
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Lusaka, ZAMBIA

RAIS mpya wa Zambia 
Hakainde Hichilema, hatatoka 
kwenye makazi yake binafsi 
kwenda Ikulu, ripoti za gazeti 
la serikali la Zambia, Daily 
Mail, zimeeleza.

Hatua hiyo imeelezwa 
pamoja na kwamba mtanguli-
zi wake Edgar Lungu, anatoka 

kwenye makazi ya Ikulu wiki 
hii.

Katibu Mkuu wa chama cha 
Hichilema, Batuke Imenda, 
amenukuliwa akisema kuwa 
kiongozi huyo mpya atafanya 
kazi ikulu, lakini ataendelea 
kuishi kwenye makazi yake 
binafsi, yaitwayo nyumba ya 
jamii.

‘’Kama alivyosema kabla ya 

kula kiapo, rais wetu ataen-
delea kuishi kwenye nyumba 
yake huko New Kasama. Ana-
jisikia vyema akiwa kwenye 
nyumba ya jamii. Unapolin-
ganisha maeneo hayo mawili, 
nyumbani kwake ni bora,’’ Im-
enda alisema kwa mujibu wa 
Zambia Daily Mail.

Tangazo la Hichilema 
kwamba hataenda kuishi ikulu 

limekuja baada ya Lungu, am-
baye aliangushwa kwa zaidi ya 
kura milioni moja kwenye uch-
aguzi Agosti 12, mwaka huu, 
kuchapisha ujumbe kwenye 
ukurasa wa twitter akisema 
amekuwa na kumbukumbu 
nzuri ya muda alioutumia 
ikulu.

BBC

Rais Hichilema 
‘agoma’ kuishi Ikulu

Rais wa zamani Chad Habre azikwa uhamishoni
N′Djamena, CHAD

SIKU mbili baada ya kifo cha Rais 
wa zamani wa Chad Hissène Habré, 
kutokana na ugonjwa wa COVID-19,  
amezikwa jana, nchini Senegal.

Uamuzi huo ulikuwa ukisubiriwa 

wakati suala la kurejeshwa kwa 
mwili wake kuja Chad lilipoibuka. 

Kiongozi huyo wa zamani wa 
Chad, alikuwa akiishi Senegal kwa 
miaka 31, baada ya kuondolewa 
mamlakani na Idriss Deby. 

Alihukumiwa kifungo cha maisha 

mwaka 2016 kwa uhalifu dhidi ya 
binadamu wakati wa utawala wake 
kuanzia mwaka 1982 hadi 1990.

Mwili wa Hissène Habré ulipele-
kwa katika msikiti wa Omar huko 
Dakar na mazishi kufanyika katika 
makaburi ya Waislamu ya Yoff ka-

tika mji mkuu wa Senegal.
Kulikuwa na mvutano kati ya 

wake wawili wa Hissene Habre, 
kuhusu wapi atazikwa mume wao, 
lakini pande zote mbili ziliafikiana 
na kuamua azikwe nchini Senegal.

Kwa sababu jioni siku alipofariki, 

Fatimé Raymonne Habré, mmoja 
wa wake zake, alitangaza kwamba 
anataka mumewe azikwe kwa 
muda Senegal.Alikimbilia uhamis-
honi nchini Senegal baada ya kuhu-
kumiwa kifo akiwa hayupo nchini 
mwake. 		  BBC

Utafiti: Malaria 
kupunguzwa 
kwa asilimia 70
Ouagadougou, MALI

UTAFITI uliofanywa Afrika Magharibi, unaa-
shiria kuchanganya chanjo ya malaria na dawa 
ya kuzuia ugonjwa huo, kunaweza kupunguza 
visa vya watu kulazwa hospitali au kufariki kwa 
zaidi ya asilimia 70.

Lakini mchanganyiko huo wa dawa unastahili 
kutumiwa kabla ya msimu wa mvua.

Malaria huathiri zaidi watoto na vijana, ukiua 
zaidi ya watu 400,000 kila mwaka hususan 
barani Afrika.

Utafiti huo mpya ulioshirikisha watoto 6,000, 
walio na kati ya miezi mitano na 17 nchini Bur-
kina Faso na Mali, ambazo zimeathiriwa sana na 
magonjwa yanayosababishwa na mbu.

Wanasayansi katika London School of Hygiene 
& Tropical Medicine, ambao walisaidia kufanya 
utafiti huo, wameelezea matokeo hayo kama ya 
kushangaza.

Wanatarajia mbinu hiyo ya kuchanganya 
dawa itasaidia kuzuia malaria katika sehemu 
nyingi za Afrika.

				    BBC

Askari wa Kikosi cha Usalama Mpakani (BSF) akiruka moto, kuonyesha umahiri wake wa kuendesha pikipiki wakati wa onyesho 
barabarani, kwenye maadhimisho ya miaka 75 ya Uhuru wa India, jijini Ahmedabad, nchini India. PICHA: REUTERS

Tokyo, JAPAN

JAPAN itasitisha utoaji wa dozi milioni 1.63 za 
chanjo ya Moderna, dhidi ya virusi vya corona, 
baada ya ripoti kuibuka kuhusu uchafuzi au 
sibiko kwenye chupa ndogo kadhaa za chanjo 
hiyo. 

Kampuni ya kutengeneza chanjo Takeda 
pamoja na wizara ya Afya zimesema hayo jana.

Takeda ambayo ndiyo kampuni inayohusika 
na uuzaji pamoja na usambazaji wa chanjo ya 
Moderna nchini Japan, ilisema imepokea ripoti 
za uchafu kupatikana ndani ya chupa za chanjo, 
ambazo hazijafunguliwa. 

Takeda haikutoa maelezo zaidi kuhusu aina 
ya uchafu uliopatikana, ilisema haijapokea ripoti 
yoyote ya kusababisha wasiwasi wa kiafya 
kutokana na dozi zilizoathiriwa.

Kampuni hiyo imeongeza kuwa baada ya 
kushauriana na wizara ya Afya, wameamua 
kusitisha matumizi ya dozi hizo kuanzia jana. 

Na kwamba tayari imeshaiarifu kampuni 
ya Moderna na kutaka uchunguzi wa haraka 
ufanywe. 

Kampuni ya Moderna hata hivyo haikutoa jibu 
la moja kwa moja kuhusu ombi hilo.

					     DW

Japan yasitisha 
chanjo dozi 
milioni moja za 
Moderna 

Onyo latolewa  
kitisho ugaidi  
uwanja Kabul
Kabul, AFGHANISTAN

MATAIFA mbalimbali ya ki-
geni yanahofia huenda kuka-
tokea shambulizi la kigaidi kwe-
nye uwanja wa ndege wa Kabul, 
Afghanstan.

Nchi za Australia, Marekani 
na Uingereza zimetoa tahadhari 
hiyo kwa raia wake, ambao bado 
wapo nchini humo na kuwataka 
kuondoka haraka kwenye uwan-
ja wa ndege.

Jana asubuhi, maofisa wa Tali-
ban, waliahidi kutoa usalama 

nje ya uwanja wa ndege wa Ka-
bul, ripoti za idara za ujasusi zi-
nazoelezea tishio kubwa kutoka 
kwa wapiganaji wa IS, haziwezi 
kupuuzwa, alisema mwanadi-
plomasia mmoja kutoka nchi 
wanachama wa NATO katika mji 
mkuu wa Afghanistan.

Watu zaidi ya 82,000 wame-
ondolewa jijini Kabul, wakati 
huu Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani akieleza idadi ya 
Wamarekani ambao wamesalia 
nchini humo.

		  RFI

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

SHIRIKA la ndege la Afrika Kusini, ambalo siku 
za hivi karibuni lilibinafsishwa katika juhudi za 
kuliokoa lisifilisike, limesema litaanzisha tena safari 
zake mwezi Septemba.

Shirika hilo ambalo lilikuwa la pili kwa ukubwa 
barani Afrika, likitanguliwa na shirika la ndege la 
Ethiopia, lilinusurika kwa miaka mingi kutokana 
na ruzuku za serikali na lilisitisha safari zake hata 
kabla ya janga la COVID 19.

“Chini ya mwezi mmoja, ndege za shirika hilo 
zitaanza tena kuonekana kwa mujibu wa taarifa 
kutoka shirika hilo.

Awali, shirika hilo lilisema kuwa safari za ndani 
kutoka Johannesburg kuelekea Cape Town, pamoja 
na safari kwenye miji mingine ya Afrika kama Ac-
cra, Kinshasa, Harare, Lusaka na Maputo zitaanza 
karibuni. 

					     VOA

Shirika la ndege la Afrika 
Kusini kuanza tena safari 



Kane kubakia 
Spurs msimu huu
LONDON, England

HARRY Kane amesema 
kuwa kwa sasa hataondoka 
ndani ya kikosi cha Totten-
ham Hotspur na atabaki 
kwa msimu mzima baada 
ya dili lake la kuibukia Man-
chester City kushindikana.

Kane amebakiza mka-
taba wa miaka mitatu kue-
ndelea kuitumia Spurs na 
aliomba kuondoka kwenye 
kikosi hicho msimu huu ili 
aweze kutafuta changamo-
to mpya.

Lakini amekwama baada 

habari michezo
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LONDON, England 

M
IKEL Arteta amesifia ari iliyoonyeshwa na 
kikosi chake cha Arsenal licha ya kuanza vibaya 
msimu mpya wa Ligi Kuu kwa kupoteza mechi 
mbili mfululizo, baada ya kupata ushindi wa 

mabao 6-0 dhidi ya West Brom kwenye mchezo wa Kombe 
la EFL, juzi.

Arsenal hadi sasa hawana pointi kwenye Ligi Kuu Eng-
land licha ya kucheza mechi mbili na pia hawana bao hata 
moja.

Lakini Jumatano waliamka na kuwafumua West Brom 
mabao 6-0 kwenye mchezo wa EFL, huku nahodha wake, 
Pierre-Emerick Aubameyang akifupiga matatu ‘hat-trick’.

Aubameyang pia alitengeneza bao kwa Nicolas Pepe, 
ambaye naye alitoa asisti kwa Alexandre Lacazette, huku 
pia Bukayo Saka akifunga.

Ulikuwa ushindi wa kwanza mkubwa zaidi katika mai-
sha ya ukocha ya Arteta, huku Arsenal awali ikiwa haija-
funga mabao sita tangu mwaka 2017.

Alipoulizwa na Sky Sports kuhusu kiwango cha timu 
yake ambayo sasa itacheza na AFC Wimbledon katika 
raundi ya tatu, Arteta alijibu: “Ari ilikuwa kubwa kwa timu, 
tangu dakika ya kwanza walionyesha kwamba, wana njaa 
na kitu fulani.

“Hilo kwa hakika limeifanya timu kuamka kutoka kwe-
nye wakati mgumu wa mwanzo wa Ligi Kuu, nina imani ari 
hii itaendelea kwa mechi zetu zinazokuja

“Wachezaji walijua kwamba, wanaingia kwenye mche-
zo huo wakiwa wametoka kupata matokeo mabaya zaidi 
kwenye Ligi Kuu, hivyo walikuwa na kila sababu ya ku-
hakikisha wanashinda mchezo huo.”
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ya mazungumzo ya muda mrefu 
ambayo yalikuwa yakifanyika dhi-
di ya Man City kushindikana.

Kupitia ukurasa wake wa Twit-
ter, Kane ambaye ni nahodha wa 
timu ya Taifa ya England, alian-
dika kuwa anafurahi kubaki hapo 

na atatumia nguvu zake nyingi 
katika kuipa mafanikio timu hiyo 
kwa kushirikiana na wachezaji 
wenzake.

Kwa upande wa Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Nuno Espirito Santo, 
amesema hiyo ni habari njema na 
kubwa kwa kila mtu kwa kuwa 
Kane ameamua kubaki katika 
kikosi hicho na ana matumaini 
watafanya vizuri katika mashin-
dano ambayo watashiriki.

“Ni habari kubwa kwa kila mtu 
kusikia kwamba Kane anabaki, 
tutafanya vizuri na tutafanya naye 
kazi leo tukiwa na uhakika wa 
uwapo wake kesho, hilo limeisha.”

Arteta asifia 
kiwango Arsenal 
ikipiga mtu 6
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LIVERPOOL, England 

N
AHODHA wa Napoli, Loren-
zo Insigne anawindwa na 
klabu za Ligi Kuu England, 
Liverpool na wapinzani wao 

wa jiji moja, Everton.
Isigne alifanya vizuri kwenye mi-

chuano ya Euro 2020 wakati alipois-
aidia timu yake ya Taifa ya Italia kut-
waa ubingwa huo.

Mbali na timu hizo, pia Inter Mi-
lan ambayo inayoshiriki Ligi Kuu 
Italia, Serie A, inaipigia hesabu saini 
ya nyota huyo ambaye ana umri wa 
miaka 30.

Raia huyo wa Italia ni moja ya nyo-
ta ambao wamekuwa wakitajwa sana 
kusepa ndani ya timu yake ya sasa 
inayoshiriki Serie A, hivyo huenda 
atakuwa kwenye changamoto mpya 
dili lake likijibu.

Kwa upande wa Liverpool wao 
imeelezwa kuwa wanahitaji saini za 
wachezaji watatu kabla ya dirisha 
kufungwa.

Na miongoni mwa nyota wanaota-
jwa ni pamoja na Insigne ingawa pia 
Inter Milan wao wanasubiri dili lao 
kujibu kwa mshambuliaji huyo am-
baye ni chaguo lao pia.

Insigne 
awindwa 
Liverpool

Mshindi wa 
bonasi ya 
Jackpot Sport-
Pesa, Selemani 
Mbonde, akio-
nyesha mfano 
wa hundi ya 
shilingi mil-
ioni 5.7 za 
Tanzania baada 
ya kushinda,  
kubashiri kwa 
usahihi mechi 
11 kati ya 13 
za Jackpot. 
Wiki hii Jack-
pot ya Sport-
Pesa ni shilingi 
260,453,360. 
PICHA: SPORT-
PESA



Man City na Ronaldo
MANCHESTER City wanaweza kumgeukia mshambu-

liaji wa Juventus na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye 
umri wa miaka 36, baada ya nahodha huyo wa Eng-
land, Harry Kane kusema anabaki Tottenham Hotspur. 
(ESPN)

Kane alia na Levy Spurs
HARRY Kane mwenye umri wa miaka 28, amesikit-

ishwa na Mwenyekiti wa Tottenham Hotspur, Daniel 
Levy kutomruhusu aondoke na anaweza akasaini mka-
taba mpya. (Telegraph)

Guardiola kugeukia taifa
KOCHA wa Pep Guardiola, ataondoka Manchester City 

pale mkataba wake utakapomalizika msimu wa mwaka 
2022-23 ili kupumzika kabla ya kuhamia kufundisha 
timu za taifa. (Globo, via Manchester Evening News)

Conte ahusishwa na Arsenal
KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte anahu-

sishwa na mipango ya kuchukua nafasi ya Mikel Arteta 
kule Arsenal. (Independent)

Mourinho kwa Loftus-Cheek
KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, amepanga ku-

tumia pauni milioni 13.5 kwa ajili ya kiungo wa Chelsea, 
Ruben Loftus-Cheek mwenye umri wa miaka 25. Nyota 
huyo aliwahi kidogo kufanya kazi na Mourinho wakati 
Mreno huyo aliporejea kuifundisha Chelsea kwa mara 
ya pili. (Mail)

United, Camavinga hakieleweki 
MANCHESTER United haitaweza kupeleka dau kwa 

ajili ya kiungo wa Rennes, Eduardo Camavinga mwenye 
umri wa miaka 18, au kiungo wa Atletico Madrid na 
Hispania, Saul Niguez mwenye miaka 26, kama haitauza 
wachezaji wake kupata fedha za kuingia sokoni. (ESPN)

Arteta hatafukuzwa Arsenal
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta hayuko katika hatari 

ya kutimuliwa kibarua chake licha ya ‘Washikabunduki 
hao kuanza vibaya msimu huu wa Ligi Kuu England.
(Mail)

Chelsea safi kwa Niguez
CHELSEA wanaelezwa wako katika nafasi nzuri ya 

kumsajili, Saul Niguez mwenye umri wa miaka 26, huku 
Atletico Madrid wakiwa tayari kumuuza raia huyo wa 
Hispania. (Express)

Seville imeigomea Chelsea
KLABU ya Sevilla imesema kwamba, walikataa ofa 

ya Chelsea kwa ajili ya kumsajili mlinzi wake, Jules 
Kounde mwenye umri wa miaka 22 na hawahitaji kuuza 
wachezaji. (Goal)

Moriba ni Chelsea au Leipzig
KIUNGO wa Barcelona, Ilaix Moriba huenda akatua 

Chelsea ama RB Leipzig kama kinda huyo mwenye umri 
wa miaka 18 raia wa Guinea hataongeza mkataba mpya 
na wakali hao wa LaLiga. (Mundo Deportivo)

Willian safi Corinthians
WINGA wa Arsenal na Brazil, Willian mwenye umri wa 

miaka 33, wakati wowote atakamilisha uhamisho wake 
wa kutua klabu ya Corinthians. (Sun)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa 

K
LABU ya Paris Saint-Ger-
main inataka kiasi cha euro 
milioni 220 ili kuamwachia 
mchezaji anayataka kuon-

doka na anayewaniwa na Real Ma-
drid, Kylian Mbappe, kwa mujibu 
wa ukurasa wa kwanza wa gazeti la  
Diario AS la jana, Alhamisi.

Imethibitishwa kwamba, Mbappe 
anataka kuondoka Paris Saint-Ger-
main, licha ya ujio wa mkali, Lionel 

Messi klabuni hapo.
Madrid sasa wanatakiwa wafikie 

makubaliano na PSG kama wana-
taka kumsajili kipindi hiki cha majira 
ya joto kabla ya dirisha lake kufung-
wa, au wasubiri hadi msimu ujao 
wamchukue akiwa huru.

Madrid iliripotiwa kwamba, inata-
ka kutoa ofa ya kiasi cha euro milioni 
160 kwa Mbappe, ambaye mkataba 
wake wa sasa unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu wa 2021-22.

Mapema Jumatano, Mkurugenzi 

wa Michezo wa PSG, Leonardo alith-
ibitisha kwamba Mfaransa huyo 
yupo tayari kuondoka hapo jijini 
Paris.

Na sasa PSG imetaja bei rasmi ya 
nyota wake huyo mshindi wa Kombe 
la Dunia, huku tovuti ya RMC ikidai 
kwamba, Madrid itaongeza ofa yake 
kwa ajili ya Mbappe.

Miamba wa Ligi Kuu England, Liv-
erpool na Manchester United pia 
wamekuwa wakihusishwa na nia ya 
kuwania kumsajili nyota huyo.

    Ilikuwa tayari kutoa euro milioni 
160, lakini sasa dau lake limetajwa ni euro 
milioni 220...

habari michezo
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Madrid yatajiwa bei 
ya kumnasa Mbappe



Na Donald Lukele, TUDARCo

W
AKATI Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, akisema 
anahitaji kipindi cha miezi an-
galau mitatu ili kupata muun-

ganiko mzuri wa kikosi chake, mchezaji 
wa zamani wa timu hiyo, Bakari Malima 
‘Jembe Ulaya’, amewatoa hofu mashabiki 
wa klabu hiyo.

Baada ya kikosi cha Yanga kurejea 
nchini kikitokea kambini jijini Marrakesh, 
Morocco kilikokuwa kikijifua kujiandaa na 
msimu mpya, Nabi alisema bado hajapata 
muunganiko wa kikosi chake na atahitaji 
muda zaidi ili kuwaunganisha wachezaji 
ambao wengi ni wapya.

Hata hivyo, Jembe Ulaya akizungumza 
na mwandishi wetu katika mahojiano 
maalum kuhusu matarajio yake katika 
kikosi hicho kuelekea msimu mpya wa 
2021/22, kwanza aliisifu Kamati ya Usajili 
ya Yanga kwa kufanya usajili makini.

Kuhusu kauli ya kocha kuwa kikosi 

chake kitachelewa kupata muunganiko, 
Jembe Ulaya alisema hana shaka katika 
hilo kwa kuwa wachezaji wengi waliosajil-
iwa na timu hiyo msimu huu wanafahami-
ana kutokana na kutoka nchi moja.

 “Msimu ujao Yanga itafanya makubwa 
sana kwenye Ligi Kuu na Ligi ya Mabigwa 
Afrika kwa kuwa wachezaji waliosajiliwa 
wana uzoefu wa michuano ya kimataifa, 
kamati ya usajili imezingatia kwa kusajili 
wachezaji wengi kutoka nchi moja (DR 
Congo), ili kuleta muunganiko wa haraka 
kutokana na kuelewana hata kwa lugha,” 
alisema Malima

Aidha, Malima ambaye aliwahi kupata 
mafanikio makubwa ndani ya klabu hiyo 
wakati akiichezea miamba hiyo ya mtaa 
wa Twiga na Jangwani jijini Dar es Salaam, 
alieleza kufurahishwa na usajili uliofany-
wa na klabu hiyo kuelekea msimu mpya 
kwa kuwa umezingatia ubora na uzoefu 
wa wachezaji kwenye michuano mikub-
wa Afrika.

Alisema viongozi wa Yanga wanapaswa 

kumpa muda wa kutosha ili kuweza kui-
marisha kikosi chake kwa kuwa tayari 
ameonyesha mabadiliko hususan kui-
marisha nidhamu ya wachezaji na katika 
benchi la ufundi.

“Nawaomba viongozi wa Yanga kumpa 
muda wa kutosha Nabi ili aijenge timu, 
ameonyesha juhudi kubwa kwa kujenga 
nidhamu ya wachezaji na hata benchi la 
ufundi, akipewa muda wa kutosha atafan-
ya makubwa,” alisema Jembe Ulaya

Kadhalika, Malima alieleza kufura-
hishwa kumwona aliyekuwa Ofisa Habari 
wa Simba, Haji Manara, akihamia rasmi 
Yanga, jambo ambalo alisema atasaidia 
kufanya makubwa katika klabu hiyo kama 
alivyokuwa akifanya kwa Wekundu wa 
Msimbazi hao, endapo akipewa ushiriki-
ano wa kutosha.

Yanga msimu huu imesajili jumla ya 
wachezaji wanne kutoka DR Congo hivyo 
kufanya jumla kuwa watano pamoja na 
Mukoko Tonombe aliyesajiliwa msimu uli-
opita.

Jembe Ulaya akunwa 
Wakongo kikosi Yanga
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Beki wa kulia wa Azam FC, Nicolous Wadada (kushoto), akiwania kumiliki 
mpira dhidi ya mshambuliaji wa Red Arrows kwenye mechi ya kirafiki 
ya kujiandaa na msimu mpya iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Levy 
Mwanawasa, Ndola nchini Zambia na wenyeji hao kuibuka na ushindi wa 
mabao 4-0. PICHA: AZAM

Na Faustine Feliciane

SERIKALI kupitia Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
imesema ipo mbioni kuanzisha sheria 
itakayolinda mali za klabu za soka ili 
kupambana na wanyonyaji.
Kauli hiyo imetolewa na Mkurugenzi 
wa Michezo wa wizara hiyo, Yusuph 
Singo, ambapo alisema muda umefika 
kwa klabu kunufaika kwa nembo zao.
“Wapo wafanyabiashara wachuuzi 
ambao wananufaika na mali za klabu 
hususan klabu kubwa, serikali ime-
liona hilo na sasa ipo mbioni kutunga 
sheria ambayo itawabana wanyon-
yaji na kuzifanya klabu kunufaika,” 
alisema Singo.
Alisema klabu zinaingia gharama 
kutengeneza jezi na kuziagiza kutoka 
nje, lakini wapo wajanja wanaozi-
ghushi na kujiingizia mapato, hivyo 
serikali imedhamiria kukomesha 
unyonyaji huo.
“Niziambie klabu, serikali inathamini 
sana kile mnachokifanya katika 
kuendeleza michezo na kutengeneza 
ajira kwa vijana, sheria hii inayokuja 
itakuwa msaada mkubwa kwenu 
kuwatokomeza wanyonyaji hawa,” 
aliongezea kusema Singo.
Mkurugenzi huyo alikuwa mgeni 
rasmi kwenye hafla ya uzinduzi wa 
jezi mpya za Yanga uliofanyika juzi 
kwenye Mlimani City , Dar es Salaam 
akimuwakilisha mgeni rasmi, Waziri 
wa wizara hiyo, Innocent Bashungwa.

Na Saada Akida 

KAMATI ya Amani ya viongozi wa 
dini mbalimbali wameandaa mechi 
ya kirafiki dhidi ya wanahabari za 
michezo, itakayopigwa Septemba 
Mosi, mwaka huu katika Uwanja 
wa Azam Complex uliopo Chamazi, 
Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Sheikh Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Sheikh Alhad Mussa 
Salum, ambaye ni mwenyekiti wa 
kamati hiyo, alisema lengo kubwa 
la kuandaa mechi hiyo ni kuiunga 
mkono serikali katika suala zima 
la usalama wa chanjo na kuipa jina 
la ‘Mama Amechanja, Nasi Tu-
kachanje’.
Alisema mechi hiyo itakuwa 
maalum kwa kuwaondoa hofu wa-
nanchi kuhusu usalama wa chanjo 
ya COVID-19.
“Hii mechi itakuwa ni kuhimiza 
Watanzania kwenda kupata chanjo 
ambayo ni salama na kufuata 
maelekezo ya Wizara ya Afya 
katika kuchukuwa tahadhari za 
kujinga na COVID-19,”alisema
Alisema waamuzi wa mechi hiyo ni 
Kamanda mstaafu, Suleiman Kova, 
akisaidiwa na Kamanda Kanda 
Maalum, Jumanne Muliro na Azim 
Dewji, huku makamisaa wakiwa 
IGP Simon Sirro na Mufti Sheikh 
Abubakar Zuber.

Serikali yazitangazia 
neema klabu Ligi Kuu

Kamati ya Amani, 
wanahabari kukipiga

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikitangaza rasmi kuwatoa 
kwa mkopo wachezaji wake, Said Ndemla na 
Ibrahim Ame, klabu ya Mtibwa Sugar imese-
ma haijamalizana na klabu hiyo kwa asilimia 
zote, kwani kuna vitu ambavyo wanatakiwa 
kuvikamilisha.

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Mtibwa Sugar, Sabri Aboubakar, 
alisema ni kweli wapo kwenye mazungumzo 
na klabu ya Simba, lakini bado suala hilo hali-
jakamilika.

“Ni kweli tumeongea nao kuhusu 
wachezaji hao, lakini bado dili halijakamilika 
kwa sababu kuna vitu ambavyo tunatakiwa 
tukamilishe ili liishe. Kwa hiyo subirini tu hivi 
karibuni, wao na wachezaji wengine ambao 
tutawasajili tutatoa tamko,” alisema Ofisa 
Mtendaji Mkuu huyo.

Awali, Kaimu Ofisa Habari wa klabu ya Sim-
ba, Ezekiel Kamwaga alisema kuwa wame-
wapeleka wachezaji wao kwa mkopo baada 
ya makubaliano na klabu hiyo.

“Ninavyokwambia ni kwamba tuna 
wachezaji watatu ambao tunawapeleka kwa 
mkopo kwenye timu tofauti, Ndemla anak-
wenda Mtibwa, Ame anakwenda Mtibwa na 
Kameta ‘Duchu’ anakwenda Biashara Unit-
ed,” alisema Kamwaga. 

Wakati Ndemla akiwa ni zao la kikosi cha 
pili cha Simba, Ame alisajiliwa na klabu hiyo 
msimu uliopita akitokea Coastal Union, huku 
Duchu akisajiliwa kutoka Lipuli FC.

Kwa sasa klabu nyingi ziko kwenye heka-
heka za usajili kuelekea msimu mpya wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara wakati huu dirisha la us-
ajili likitarajiwa kufungwa Agosti 31, mwaka 
huu.

Mtibwa 
yajisubirisha 
kwa Ame, 
Ndemla

WANIA...



Saada Akida na Faustine Feliciane

HUKU mashabiki na wanachama 
wa Yanga shauku ya kujua hu-
kumu ya kesi kati ya klabu yao na 
aliyekuwa mchezaji wa timu hiyo, 
Bernard Morrison ikiongezeka kila 
uchao, Kaimu Katibu wa klabu hiyo, 
Haji Mfikirwa, amewataka mashabiki 
kuwa na subira wakiisikilizia Ma-
hakama ya Usuluhishi ya Kimichezo 
(CAS), kutoa uamuzi.

Tayari CAS imesikiliza kesi yao 
na iliahidi kutoa uamuzi hadi ifi-
kapo Agosti 24, mwaka huu, tarehe 
ambayo imeshapita, jambo ambalo 
limezua sintofahamu miongoni mwa 
wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
juzi, Mfikirwa alisema na wao pia 
walikuwa wanasubiri majibu ya CAS, 
kuhusu kesi yao na sasa wanaende-
lea kuvumilia, lakini hawana budi 
kuiachia mamlaka husika kufanya 
kazi yake.

Alisema Wanayanga wanatakiwa 
kuwa na uvumilivu kusubiri mamlaka 
husika kutoa uamuzi wa kesi yao na 
wanatarajia kila mmoja kupata haki 
yake.

“Matarajio yetu ilikuwa ni kuona 
kwamba tunapata mrejesho wa kesi 
kwa kuwa haujatoka basi ni suala la 
kusubiri kwa kuwa kesi ina taratibu 
zake za majibu kutoka.

“Mashabiki na wanachama wasubiri 
na kuacha suala hili hadi hapo mam-
laka husika itakapotoa taarifa hizo, 
kwa sababu hata viongozi tumekuwa 
makini kutaka kufahamu hukumu ya 
kesi hiyo,” alisema Mfikirwa.

Alisema alikosa usingizi na kuwahi 
kufungua barua pepe ya klabu hiyo 
Jumanne, siku  ambayo ndiyo ilikuwa 
tarehe ya kupata majibu kutoka 
CAS, lakini hakukuta taarifa yoyote 
kuhusu hukumu hiyo.

Yanga iliwasilisha kesi dhidi 
ya Morrison kupinga uamuzi wa 
Kamati ya Sheria, Maadili na Hadhi 
za Wachezaji ya Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), ambayo iliamua kuwa 
Morrison ni mchezaji huru kutokana 
na sababu za kimkataba, ambaye 
baadaye alijiunga na Simba. 

Yanga yatoa neno 
kesi Morrison CAS

HABARI UK.22

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Kukipiga na klabu kubwa za MLS, kurejea 
Jumamosi ikitokea Morocco baada ya...

Mabeki visiki wa kati wa Simba, Henoc Inonga Baka ‘Varane’, akiucheza mpira kwa kichwa huku Pascal Wawa akiruka kutaka kuucheza 
kwa mguu, wakati wa mazoezi ya timu hiyo iliyoweka kambi nchini Morocco kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu Bara na michuano 
ya kimataifa. PICHA: SIMBA. 

Madrid yatajiwa bei ya kumnasa Mbappe

VISIKI...

Na Saada Akida 

W
AKATI Kikosi cha Simba 
kikitarajiwa kurejea nchini 
mwishoni mwa wiki hii 
kikitokea nchini Morocco, 

maandalizi ya msimu ujao wa 2022/23, 
kitakwenda kuweka kambi nchini Mare-
kani kwa mwaliko ya Klabu ya D.C. United 
yenye makazi yake jijini Washington D.C.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Simba na mwekezaji wa klabu hiyo, 
Mohammed ‘Mo’ Dewji, ambaye kwa sasa 
yupo Marekani, amesema timu hiyo im-
eingia ushirikiano na Klabu ya D.C. United, 
ambayo imeipa mwaliko huo 

Mo Dewji amesema mwaliko huo ameu-
pata baada ya kukutana na mmoja wa wa-
miliki wa D.C. United, Jason Levien, anayei-
miliki kwa pamoja na Erick Thohir tangu 
mwaka 2012 walipoinunua.

“Ilikua ni furaha kukutana na Jason Lev-
ien, ambaye ni mmiliki wa klabu ya mpira 
wa miguu ya D.C. United ambayo ina tham-
ani ya dola za Kimarekani millioni 700.

“Nina furaha kutangaza ushirikiano 
mpya kati ya Klabu za D.C. United na Sim-
ba. Ifikapo mwaka 2022, Klabu ya Simba 
itasafiri kwenda Marekani kwa ajili ya 

mazoezi na maandalizi ya msimu mpya, 
na pia itashiriki katika mashindano ya ki-
mataifa yatakayoandaliwa na Klabu ya D.C. 
United, ambayo yatahusisha timu za Ligi 
ya MLS (Ligi Kuu ya Marekani) na klabu za 
kutoka Amerika ya Kusini,” alisema Dewji.

Katika hatua nyingine Kaimu Ofisa 
Habari wa Simba, Ezekiel Kamwaga, 
amesema kikosi cha Simba kitarejea 
nchini mwishoni mwa wiki, kilipoweka 
kambi ya kujiandaa na msimu mpya na 
kisha Jumatatu ya Agosti 30, mwaka huu, 
kitaingia tena kambini nje ya Dar es Sa-
laam, kuendelea na maandalizi ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Alisema baada ya kurejea
 wachezaji watapewa ma-
pumziko ya siku mbili na
 kisha kurejea tayari kwa
 kwenda kuingia kambini

 sehemu nyingine.
“Baada ya mechi yetu ya leo ( jana), Jum-

amosi timu itarejea Tanzania na wachezaji 
watapewa mapumziko ya siku mbili baada 
ya hapo tutakwenda sehemu nyingine 

ambayo itajulikana siku hiyo kuendelea 
na Pre-Season yetu (maandalizi ya msimu 
mpya),” alisema Kamwaga.

Alisema msimu huu wamejipanga vizuri 
kuhakikisha timu inapata maandalizi ma-
zuri na kuiendesha kisasa zaidi kwa kuz-
indua ‘Simba SC APP’, ambayo mashabiki, 
wanachama na yeyote anaweza kupata 
taarifa za uhakika kupitia mtandao huo.

“Simba sasa inakimbia, tumetoka kwe-
nye mambo ya zamani na sasa kila mtu 
anaweza kupata taarifa za Simba kwa 
muda sahihi kupitia mtandao huo ambao 
utaghalimu Sh. 2,000 kwa mwezi, hii ita-
saidia klabu kupata mapato yake kupitia 
kwa wanachama,” alisema Kamwaga.

Alisema kupitia mtandao huo, itawa-
fanya mashabiki wa klabu hiyo waliokuwa 
nje ya nchini pamoja na waliopo mbali na 
timu, kupata fursa ya kuona timu yao na 
kupata taarifa kwa uharaka na uhakika.

Simba ambao ni mabingwa wa Ligi Kuu 
na Kombe la FA, watashuka Uwanja wa 
Benjamin Mkapa Septemba 25, mwaka 
huu kuvaana na watani zao, Yanga kwenye 
mechi ya Ngao ya Jamii, ambayo ni maal-
um kwa ajili ya ufunguzi wa msimu mpya 
wa Ligi Kuu 2021/22 itakayoanza siku nne 
baada ya ufunguzi huo. 

Simba sasa kambi Marekani
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