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Samia kutunukiwa shahada udaktari wa heshima India

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

GROLY DAVID MAKOYE anatangaza kupotea 
kwa hati ya kusafiria yenye namba TAE 077934 
iliyotolewa makao makuu Dar es Salaam  PCO 
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAILA/21757/2023

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan 
kesho atatunukiwa Shahada ya 
Udaktari ya Heshima na Chuo 
Kikuu cha Wharlal Nehru cha 
India  kutambua  mchango 
wake wa kuimarisha uhusiano 
wa kidiplomasia baina ya nchi 
hizo mbili.

Rais Samia jana alianza rasmi 
ziara ya kitaifa ya siku nne In-
dia  kwa mwaliko wa Rais wa 
nchi hiyo, Droupadi Murmu, 
yenye lengo la kuendeleza  ku-
dumisha uhusiano uliopo kati 
ya nchi hizo.

Kiongozi huyo aliwasili nchini 
India jana alasiri kwa ajili ya 
ziara hiyo ya siku nne kuanzia 
jana hadi Oktoba 11 mwaka huu.

Ushirikiano kati ya nchi hizo 
umejikita katika sekta za kim-
kakati ikiwamo za afya, viwanda 
na biashara, ulinzi na usalama, 
elimu, teknolojia ya habari na 
mawasiliano, uchumi wa buluu, 
maji na kilimo.

Akizungumzia shahada hiyo 
jana, Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, January Makamba, alisema 
hafla hiyo itafanyika kesho 
katika chuo hicho ikilenga pia 
kutambua   mchango wa Rais 

Samia katika kusukuma maen-
deleo ya sekta zinazogusa jamii 
moja kwa moja ikiwamo uchu-
mi. “Wanatambua mafanikio 
katika utangamano wa kikanda, 
kuimarisha uhusiano wa kitaifa 
kwa ujumla kwenye umoja wa 
taifa. Kwa hiyo, sisi tunashukuru 
kwamba Mheshimiwa Rais ana-
tambuliwa na anaheshimika 
kwa kazi kubwa anayofanya na 
mchango mkubwa anaotoa,” 
alisema January.

Hiyo ni shahada ya pili ya 
udaktari wa heshima kutolewa 
kwa Rais Samia tangu aingie 
madarakani Machi 19, 2021. No-
vemba 30 mwaka jana, Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
kilimtunuku Shahada ya Udak-
tari wa Falsafa ya Heshima ku-
tokana na mageuzi ya kiuchumi 
na matumaini mapya kwa Wa-
tanzania kwa kuboresha elimu.

Katika ukurasa wake wa ki-
jamii wa Instagram, Ikulu ya 
Tanzania ilieleza jana kuwa 
lengo lingine la ziara hiyo  ni 
kutangaza fursa za biashara na 
uwekezaji za Tanzania, ili kuvu-
tia uwekezaji na wafanyabiasha-
ra kutoka India.

Kwa mujibu wa Ikulu, ush-
irikiano wa miaka 62 wa nchi 
hizo unaendelea kuiletea nchi 

manufaa ikiwamo India kuwa 
mdau mkubwa wa maendeleo 
nchini, ikishika nafasi ya tano 
kwa uwekezaji.

Kwa mujibu wa Ikulu, hali 
hiyo imesababisha ongezeko la 
biashara kati ya nchi hizo ku-
fikia Dola za Marekani bilioni 
3.14 mwaka 2022 kulinganisha 
na Dola bilioni 2.14 mwaka 2017.

Ushirikiano wa kibiashara 
kati ya nchi hizo pia umechang-
ia kuwapo ongezeko la mapato 
kutoka Dola bilioni 2.1 mwaka 
2017 hadi kufikia Dola 3.1 mwa-
ka 2021/22, huku miradi ya 
uwekezaji 630 yenye thamani 
ya   Dola bilioni 3.74 ikisajiliwa 
nchini kati ya mwaka 2021 na 
2022.

Kupitia ushirikiano huo, Tan-
zania imetekeleza miradi mi-
kubwa ya maji kupitia ufadhili 
wa India, ikiwamo mradi wa 
maji wa Tabora -Ingunga-Nzega 
uliogharimu Sh. bilioni 617 am-
bao umekamilika na wa miji 28 
wa Sh. trilioni 1.48 unaoendelea 
kutekelezwa.

Tanzania pia inanufaika na 
fursa za mafunzo ya muda mfu-
pi na mrefu  kupitia mradi wa 
teknolojia  na uchumi pamoja 
na Baraza la Uhusiano na Utam-
aduni la India tangu mwaka 

1972.
Vilevile, India inaanzisha 

kampasi yenye hadhi ya juu ya 
Chuo cha Teknolojia (IIT) Ma-
dras, Zanzibar, inayotarajiwa 
kuanza mwezi huu.

India pia imetoa mkopo 
nafuu wa Dola za Marekani mil-
ioni 500 kutoka Benki ya Exim 
unaotumika kuboresha hudu-
ma ya maji katika miji 24 nchini.

Ziara hiyo ni ya kwanza kwa 
kiongozi wa kitaifa kutoka Tan-
zania kutembelea India  tangu 
mwaka 2015. Kwa upande wa 
India, mara ya mwisho kiongozi 
wake kuzuru nchini ilikuwa 
mwaka 2016.

Ikulu ilieleza kuwa uhusiano 
wa kidipolasia kati ya nchi hizo 
mbili ulianza mwaka 1961, India 
ilipofungua ubalozi wake nchini 
na Tanzania kufungua wake 
India mwaka uliofuata. Tangu 
kipindi hicho nchi hizo zimeen-
deleza urafiki na ushirikiano ka-
tika masuala mbalimbali.

Mwishoni mwa wiki, Waziri 
January, akizungumzia ziara 
hiyo, aliwaambia waandishi wa 
habari kuwa India inatarajiwa 
kuanzishwa taasisi ya upandiki-
zaji figo nchini pamoja na ki-
wanda cha kutengeneza chanjo 
za binadamu na wanyama.

Mbunge 
wa Muheza 
mkoani 
Tanga 
ambaye ni 
Naibu Waziri 
wa Utama-
duni, Sanaa 
na Mich-
ezo, Hamisi 
Mwinjuma, 
akizungumza 
na mmoja 
wa wazee 
baada ya 
kuhutubia 
mkutano 
wa hadhara 
jana. PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM

Tanzania yaanza 
maandalizi 
ushiriki Mining 
Indaba 2024
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Madini kwa kushirikiana na wa-
dau wa Sekta ya Madini imeanza 
maandalizi ya kushiriki maone-
sho makubwa ya madini barani 
Afrika ‘Mining Indaba’.

Taarifa iliyotolewa na Wizara 
ya Madini, imesema maonesho 
hayo yatakayofanyika mwezi 
Februari, mwakani katika Jiji la 
Cape Town, nchini Afrika Kusini 
yatashirikisha wafanyabiashara, 
watoa huduma, taasisi mbalim-
bali za kisekta pamoja na wakuu 
wa kampuni kubwa za uchimbaji 
madini duniani.

Akizungumza wakati akiwasili-
sha mpango wa ushiriki wa Tan-
zania katika maonesho hayo kwa 
Waziri wa Madini kwa niaba ya 
sekretarieti ya maandalizi, Mwe-
nyekiti wa Chemba ya Migodi, 
Mhandisi Philbert Rweyemamu, 
alisema ni moja ya maonesho am-
bayo huwakutanisha  wawekezaji 
wapatao 900, taasisi za sekta 40 
na watendaji wa kampuni 1000.

Waziri wa Madini, Anthony Ma-
vunde, alisema ushiriki wa Wa-
tanzania katika maonesho hayo 
unatarajia kuiweka Tanzania 
kwenye ramani ya Afrika na du-
nia huku ukileta sauti moja kwa 
wadau kuielewa.

Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
dini, Kheri Mahimbali, alisema 
dhamira ya wizara ni kuweka 
ushiriki wa pamoja katika banda 
moja la wizara, taasisi na wadau 
ili kufanya ushiriki wenye tija 
zaidi kwa Tanzania.

Tanzania inatarajia kutumia 
maonesho ya Mining Indaba ku-
vutia mitaji, uwekezaji, kujifunza, 
kuleta teknolojia bora za uchim-
baji, kujenga mahusiano ya kibi-
ashara, kuimarisha ushirikiano 
pamoja na mambo mengine.

Kampuni zinazotarajia kud-
hamini ushiriki wa Tanzania ka-
tika maonesho hayo ni pamoja 
na Anglo Gold Ashanti, Barrick 
Gold, Shanta Gold, Mantra Tan-
zania, Tembo Nickel, TRX Gold, 
Petra Diamond na City Engineer-
ing Ltd.
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Azma kuzalisha tani 700,000 za korosho yaundiwa mkakati
Na Mwandishi Wetu,  
MTWARA

SERIKALI imeweka len-
go la kuwa na uzalishaji 
wa tani 700,000 za koro-
sho kwa msimu kufikia 
mwaka 2025, ambao ni 
ukomo wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Juni 1999-
2025.

Kufanikisha azma hiyo 
ya serikali, Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara, Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed, amebaini-
sha mikakati ya kucho-
chea kasi ya uzalishaji wa 
zao hilo kupitia huduma 
za kibenki mahususi zina-
zoendana na mahitaji ya 
wakulima. 

Alibainisha mikakati 
hiyo mwishoni mwa wiki 
wakati wa hafla ya uzin-
duzi wa kampeni maalum 
kwa wakulima wa koro-
sho katika mikoa ya Mt-
wara na Lindi.

Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na wadau mbalimbali wa 
zao hilo wakiwamo vion-
gozi wa kiserikali, viongo-
zi vyama vya msingi (AM-
COS), vyama vikuu vya 
ushirika, maofisa wa Ben-
ki ya NBC na wakulima wa 
zao hilo mkoani Mtwara.

Kanali Abbas alisema 
kampeni hiyo inayoitwa 
‘Wekeza NBC Shambani 
Ushinde’, imekuwa na 
mchango mkubwa kwa 
wakulima kutokana 
uwekezaji mkubwa wa 
elimu ya fedha uliombat-
ana na kampeni hiyo sam-
bamba na aina ya zawadi 
zinazolenga kuchochea 
kasi ya uzalishaji wa zao 
hilo ikiwamo zawadi kub-
wa za matreka.

“Kampeni hii ikiwa 
kwenye msimu wake wa 
tatu, binafsi nimeona 
mabadiliko yenye tija 

miongoni mwa wakulima 
ambayo ninaamini kwa ki-
asi kikubwa ni matokeo ya 
kampeni hii ambayo kim-
singi mkakati wake hau-
lengi faida za kimasoko 
pekee, bali pia inaunga 
mkono jitihada za serikali 
kukuza sekta hii muhimu 
na zaidi inalenga kum-
komboa mkulima. 

“Wito wangu kwa 
wakulima wa korosho 
Mkoa wa Mtwara na Lin-
di tuendelee kuwaunga 
mkono ndugu zetu hawa 
kwenye hili.

“Msisitizo wangu kwa 
wakulima unaendelea 
kuwa kwenye suala zima 
la nidhamu ya fedha wa-
nazopata wazitumie vy-
ema. Mafunzo yanayotole-
wa na benki hii kuhusu 
umuhimu wa kujiwekea 
akiba, matumizi ya bima 
mbalimbali ikiwamo 
bima ya afya na kuwekeza 
kwenye zana za kisasa za 
kilimo,” alisema Kanali 
Abbas. Mkurugenzi wa 
Idara ya Wateja Wadogo 
wa Wakubwa wa benki 
hiyo, Elibariki Masuke, 
alisema msimu wa tatu 
wa kampeni hiyo ya miezi 
mitatu ni mwendelezo wa 
mkakati wa benki hiyo 
wa kuitikia wito wa seri-
kali kuchangia katika ku-
fanikisha ajenda 10/30 ya 
kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya kilimo kutoka 
asilimia tano hadi 10 ifi-
kapo mwaka 2030.

Alisema kuwa kupitia 
kampeni hiyo, wanatoa 
zawadi kwa wakulima 
ili kuongeza motisha na 
ufanisi wao katika uzal-
ishaji mashambani.

Mstahiki Meya wa Man-
ispaa ya Mtwara-Mikinda-
ni, Shadida Ndile na Mra-
jisi Msaidizi wa Vyama vya 

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dunstan Kitandula, 
ametoa wito kwa Watanzania 
kuongeza kasi ya upandaji miti 
katika maeneo yao.

Alitoa rai hiyo juzi jijini Dar es 
Salaam alipofunga Kongamano 
la Tatu la Kimataifa la Viongozi 
Vijana na Mabadiliko ya Tabi-
anchi lililokutanisha washiriki 
vijana kutoka nchi 24 duniani.

“Na pale tunapokata mti tu-
hakikishe tunapanda ili mwisho 
wa siku wote tuwe salama na 
mabadiliko ya tabianchi yanayoi-
kumba dunia kwa sasa,” alisema 
Kitandula.

Alisema kasi ya ukataji miti ni 
kubwa. Utafiti unaonesha asil-
imia 90 ya nishati inayotumika 
inatokana na miti hiyo.

“Kwahiyo, kama nchi tume-
liona hilo na ndio maana Rais Sa-
mia Suluhu Hassan mwaka jana 
alizindua mkakati wa matumizi 

ya nishati safi na salama.
“Mkakati huu unaelekeza 

namna ya kutumia vyanzo ving-
ine mbadala vya nishati safi na 
kuondokana na matumizi ya 
mkaa, tayari serikali imeelekeza 
kwamba katika eneo lolote lenye 
watu wasio chini ya 200 au 300 
nishati inayotakiwa kutumika ni 
safi na salama.

“Na katika hili tunapongeza 
sana Wakala wa Misitu Tanzania 
(TFS) kwa kazi kubwa wanay-
ofanya kuhakikisha miti ina-
pandwa na inatunzwa na katika 
kongamano hili wamewezesha 
vijana kupanda mikoko katika 
fukwe zetu. Mikoko inasifika 
sana katika kutunza hewa ukaa 
na kurejesha uoto wa asili am-
bao umetoweka,” alisema.

Kamishna wa Uhifadhi wa 
TFS, Prof. Dos Santos Silayo, 
alisema mbinu kubwa wanay-
oitumia katika kufanikisha na 
kufikia malengo waliyojiwekea 
katika kupanda miti na kupam-

bana na uharibifu wa mazingira 
ni kuishirikisha jamii hususani 
vijana. 

“Kwa maana hiyo tunawapa-
tia ujuzi wa kutumia sekta hii 
ya misitu na uhifadhi wa mazin-
gira kujipatia kipato na wakati 
huohuo wanakuwa wanahifadhi 
misitu.

“Kwa mfano, tunawapa vijana 
maeneo wanafuga nyuki na hata 
katika maeneo ambayo tuna-
panda miti hiyo nako tumekuwa 
tunawapa wafuge nyuki,” alise-
ma Prof. Silayo.

Shamim Nyanda, mwanaha-
rakati wa mazingira, alisema 
kupitia kongamano hilo, vijana 
wamejengewa uwezo wa namna 
ya kuanzisha miradi ya utunzaji 
mazingira. 

“Na tumejengewa uwezo 
kwamba tunapoanzisha miradi 
hiyo, tufahamu namna ya kui-
kuza na kuiendeleza na ilete 
matokeo chanya katika jamii au 
nchi zao,” alisema Shamim.

Waziri ataka kasi upandaji miti Serikali yatoa kibali 
wananchi kulipwa 
fidia ya mabilioni 
Na Mwandishi Wetu, 
MASWA

WAZIRI wa Ujenzi, Inno-
cent Bashungwa, amesema 
serikali imetoa kibali cha Sh. 
bilioni 16.2 kwa ajili ya malipo 
ya fidia kwa wananchi wa-
naopisha ujenzi wa miradi ya 
barabara kote nchini. 

Bashungwa alibainisha 
hayo mkoani Simiyu baada 
ya kukagua mtandao wa 
barabara mkoani humo na 
kujionea utekelezaji wa ujen-
zi wa barabara ya mchepuo 
(Maswa Bypass) yenye urefu 
wa kilometa 11.3 kwa kiwan-
go cha lami ambao ujenzi 
umefikia asilimia 99. 

“Mheshimiwa Rais ame-
shatoa zaidi ya Sh. bilioni 16 
kwa ajili ya kulipa madeni ya 
fidia ya kuishia Juni 30, 2023. 
Dhamira ya dhati aliyonayo 
ni kuhakikisha mtandao wa 
barabara nchini unaimarish-
wa,” alisema Bashungwa. 

Waziri huyo alisema lengo 
la serikali kuijenga barabara 
ya mchepuo ya Maswa (Mas-
wa Bypass) ni kupunguza 
msongamano wa magari ya-
nayopita katikati ya Mji wa 
Maswa. 

Alisema serikali tayari 
imetenga fedha kwa ajili ya 
kuanza upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina wa ba-
rarara ya Bariadi-Salama-
Mhayo-Magu (Km 76), Bar-

iadi-Itilima-Mwandoya-Moroco 
(Km 104), Nyashimo-Ngasamo-
Ndutwa (Km 48) ili kupata ghara-
ma za ujenzi wake kwa kiwango 
cha lami. 

Akitoa taarifa ya mradi, Meneja 
wa Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) Mkoa wa Simiyu, 
John Mkumbo, alieleza kuwa 
mkataba wa ujenzi wa barabara 
hiyo ulitiwa saini kati ya TAN-
ROADS na Mkandarasi - Kampuni 
ya CHICO Juni Mosi 2021 kwa 
gharam ya Sh. bilioni 13.4. 

Aliongeza kuwa mkandarasi 
anaendelea kumalizia kazi ndogo 
za kuweka alama za barabarani, 
kuchora mistari ya usalama bara-
barani na kujenga miundombinu 
saidizi ya barabara.

Ushirika Mkoa wa Mtwara, Kakozi Ibrahimu 
walionyesha kuguswa na kampeni hiyo.

Walisema inawasaidia wakulima ambao 
awali licha ya kupata fedha nyingi kupitia 
mauzo ya korosho, hazikuwasaidia kujikwa-
mua na umaskini.

Mnamo Agosti 18 mwaka huu, jijini Tanga, 
aliyekuwa Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony 
Mavunde (sasa Waziri wa Madini), alisema 
dhamira na shabaha ya serikali ni kuhakiki-
sha zao la korosho linachangia kuongeza 
ajira na kipato kwa wakulima kupitia 
uongezaji thamani.

Alibainisha kuwa zao la korosho pamoja 
na kuendelea kuwanufaisha wakulima, pia 
linaoongoza kwa kuliingizia taifa fedha za ki-
geni ambapo kwa msimu uliopita wa mwaka 
2022/23 liliingiza Dola za Marekani milioni 
226.9.
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Mkakati kuingiza 
Tanzania 
uchumi dijitali 
kuimarishwa
Na Idda Mushi, MOROGORO

TANZANIA haitaweza kuingia kwe-
nye uchumi wa kidijitali bila kuwa na 
miundombinu ya utambuzi kwasababu 
unajumuisha ufikishaji wa barua, vipeto 
na huduma nyingine za nyumbani zi-
nazoweza kufanyika kupitia anwani za 
makazi.

Mratibu wa Utekelezaji wa Mfumo wa 
Anwani za Makazi nchini, Jampion Mbu-
gi, alisema hayo mjini hapa wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo kuhusu utekeleza-
ji wa mfumo huo katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro yalitolewa kwa 
watendaji kata, wenyeviti wa serikali za 
mitaa, watendaji wa mitaa na wakusan-
yaji taarifa zaidi ya 1,200.

Wadau hao wanatarajiwa kufanya 
uhakiki wa anwani za makazi kwa siku 
14 katika maeneo yote ya  Manispaa ya 
Morogoro.

Mbugi alisema Tanzania ina fursa ya 
kuingia kwenye uchumi wa kidijitali na 
nchi kunufaika na masuala mbalimbali 
ya ufikishaji wa huduma kwa urahisi 
kwasababu  mfumo huo umefanikiwa 
kwa asilimia zaidi ya 95 wakati nchi ny-
ingine za Afrika utekelezaji wake ume-
fikia asilimia kati ya tatu hadi 15.

Alisema kila nchi imeweka mfumo wa 
utambuzi kulingana na malengo yake 
na kwa Tanzania umejumuisha masuala 
mbalimbali yakiwamo ya usalama, ulinzi 
na biashara mtandao na mafanikio yal-
itokana na kitendo cha Rais Samia Su-
luhu Hassan kufanya jambo hilo kuanzia 
ngazi za wajumbe wa shina.

“Ili mfumo uwe endelevu suala la ku-
jenga uwezo linatakiwa kuwa endelevu 
kwa kujenga uelewa na kufanya uhama-
sishaji zaidi, kumekuwa na watu wach-
ache ambao wamejaribu kuthubutu 
kuharibu miundombinu ya makazi na 
mingine, lakini sheria zipo na zinatumi-
ka kulinda miundombinu hiyo,” alisema 
Mbugi.

Aidha, utekelezaji wa anwani za maka-
zi umefikia asilimia 95 na kuifanya Tan-
zania kuwa kinara kwa Bara la Afrika, 
ikilinganishwa na nchi nyingine tangu 
kuanza kwake 2010.

Alisema, mwaka 2021 utekelezaji uli-
kuwa asilimia tatu na nchi nyingine Af-
rika ulikuwa wa kusuasua, lakini kwavile 
suala hilo ni mtambuka linahitaji ush-
irikishwaji wa wadau mbalimbali kwav-
ile bado ni mfumo mgumu kwa sababu 
kila nyumba, mtaa, na barabara zinapas-
wa kufikiwa.

Ofisa Tawala Wilaya ya Morogoro, 
Hillary Sagala, akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa wilaya aliitaka jamii kuto-
haribu alama za anwani za makazi, kuto-
kana na baadhi ya maeneo kuondolewa.

“Serikali itaendelea kutoa elimu ya 
kuongeza uelewa kwa jamii namna ya 
kuthamini miundombinu hii ambayo 
imetumia kiasi kikubwa cha fedha kuka-
milika utekelezaji wake,” alisema Sagala.

Mwakilishi wa Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Morogoro ambaye ni Ofisa TEHAMA 
wa Mkoa, Herman Njelekela, alisema 
mkoa utachukua hatua kwa mtu au ki-
kundi chochote kitakachokwamisha 
kazi hiyo na kuwataka wananchi wote 
kuithamini. 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia), akipokea Mwenge wa Uhuru jana kutoka kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, Rose Senyamule, ambao utakagua, kuzindua na kuweka jiwe la msingi kwenye miradi 58 ya thamani 
ya Sh. bilioni 13.2 katika Kata ya Dosidosi wilayani Kiteto. PICHA: GIFT THADEY

TRA yabaini stempu bandia,
mmiliki wa kampuni akamatwa
Na Jumanne Juma

TIMU maalum ya ukaguzi 
ya Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) imebaini kuwapo 
stempu za ushuru za ku-
ghushi zinazobandikwa ka-
tika bidhaa.

Meneja wa TRA Mkoa 
wa Arusha, Eva Raphael, 
aliwaambia waandishi wa 
habari jana kuwa baada ya 
timu hiyo kufanya ukaguzi 
katika Kampuni ya Double 
Diamond Holdings ya mkoani 
mwake, imebaini stempu am-
bazo hazijatolewa na TRA.

Alisema walifanya ukaguzi 
wa kawaida wa kuwatembe-
lea wazalishaji bidhaa hizo 
katika kampuni hiyo na ku-
kuta katoni zaidi ya 600 zime-
bandikwa stempu za ushuru 
na lora moja la stempu zina-
zodhaniwa za kughushi ku-
toka katika kampuni hiyo.

Alisema kuwa katika kam-
puni hiyo inayojihusisha na 
uzalishaji pombe kali, wame-
baini kuwapo zaidi ya katoni 
900 zilizozalishwa muda 
mrefu, lakini hazikubandikwa 
stempu. “Timu hii maalum 
imefanya ukaguzi wa kawaida 
katika kampuni hii na tume-

baini kuwapo stempu hizo za 
ushuru zinazodhaniwa za ku-
ghushi na lora moja, ni hatari 
sana kwa afya za watumiaji 
wa bidhaa hizo,” alisema.

Eva alisema mmiliki wa 
kampuni hiyo ameshafik-
ishwa katika vyombo vya 
usalama kwa hatua zaidi za 
kisheria.

Pia aliwaasa wazalishaji 
wengine kuacha kughushi 
kwa kuwa ni hatari kwa afya 
za watumiaji wa bidhaa zao, 
pia kunasababisha upotevu 
mapato ya serikali, jambo am-
balo ni uhujumu uchumi.

“Rais Samia Suluhu Hassan 

anapambana ili wananchi 
wawe na maisha mazuri, wa-
pate huduma bora za kijamii, 
vyote vinatokana na kodi zetu 
tunazolipa. Kwahiyo, tuwe 
wazalendo kwa kulipa kodi,” 
alisisitiza.

Aliwataka wazalishaji kuwa 
wazalendo wa kufuata sheria 
zinazowaongoza kutekeleza 
majukumu yao ya uzalishaji 
bidhaa zao ili kuepuka usum-
bufu.

Pia aliwataka wananchi ku-
hakiki bidhaa za vinywaji kwa 
kutumia Hakiki App kabla 
ya kutumia bidhaa hizo kwa 
manufaa yao.

Meli mpya kujengwa Tanganyika
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema itajenga 
meli mpya ya mizigo baada 
ya kukamilika kwa ujenzi wa 
Bandari ya Karema, Wilaya ya 
Tanganyika mkoani Katavi.

Waziri wa Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, alisema 
hayo  alipotembelea bandari 
hiyo wakati wa ziara ya kuka-
gua miradi ya maendeleo.

Alisema watajenga bara-
bara ya kiwango cha lami na 
reli ili kuwezesha bandari 
hiyo kufanya kazi kwa uwezo 

wake.
“Nimefurahi kuona bandari 

hii yenye miundombinu ya 
kisasa na nafasi ya kutoa 
huduma bora za kibandari 
kwa wananchi na wafanyabi-
ashara wa ndani na nchi jirani 
ikiwamo Zambia na Jamhuri 
ya Demokrasia ya Congo 
(DRC),” alisema Mbarawa na 
kuongeza;

“Tutajenga meli hiyo ili 
uwekezaji wa serikali wa Sh. 
bilioni 47.9 uweze kuleta tija 
ni lazima ipatikane meli kub-
wa ya mizigo sambamba na 
ujenzi wa barabara ya lami na 

reli kilomita 110 kutoka Mpan-
da hadi Karema.”

Mbunge wa Mpanda viji-
jini na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bunge ya Miundombinu, 
Moshi Kakoso, alisema wa-
nanchi wa mikoa ya Katavi, 
Rukwa na Kigoma wanam-
shukuru Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa mradi 
mkubwa wa bandari ya kim-
kakati ya      Karema ambayo 
itainua   uchumi wa mikoa 
hiyo kwa kiasi kikubwa na 
kutoa fursa za ajira kwa wa-
nanchi.

Meneja wa Bandari za Ziwa 

Tanganyika, Edward Mabula, 
alisema tangu kuanza kutu-
mika kwa Bandari ya Karema, 
Septemba Mosi, 2022, imehu-
dumia abiria 4,900 na tani 
1,500 za mizigo zimesafirish-
wa kupitia bandari hiyo.

Alisema Oktoba 11, mwaka 
huu, serikali inatarajia kutia 
saini mikataba ya ujenzi wa 
meli mbili za mizigo zitaka-
zotoa huduma katika Ziwa 
Victoria na Tanganyika sam-
bamba na mkataba wa ujenzi 
wa karakana ya meli na hafla 
ya utiaji saini huo inatarajia 
kufanyika mkoani Kigoma.
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Umeme wa ratiba ulivyogeuka 
shubiri kwa mafundi seremala
Na Mwandishi wetu

UMEME wa ratiba ni kilio kina-
chosikika katika mikoa mingi 
nchini. Uzalishaji umepungua 
katika vyanzo vya nishati hiyo 
vya Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO). Ndicho kilichotan-
gazwa na mamlaka za serikali.

Katika baadhi ya viwanda vid-
ogo vya maseremala mtaani, sasa 
ni kawaida kuwakuta mafundi 
hao wakigombana na wateja wao 
kutokana na kuwachelewesha 
kukamilisha utengenezaji sama-
ni. Umeme wa ratiba si rafiki kwa 
kazi yao.

Mwishoni mwa wiki, mwandi-
shi wa habari hizi, alishuhudia 
katika Mtaa wa Umoja Road, 
Tabata jijini Dar es Salaam, 
ugomvi uliochukua takribani 
robo saa kati ya seremala na 
mteja wake kutokana na fundi 
kushindwa kutimiza ahadi ya 
kumpatia kabati lake mwanzoni 
mwa juma lililopita.

Amina Rajab aliyekuwa katika 
ugomvi na seremala, alidai al-
imlipa fundi huyo Sh. 250,000 
amtengenezee kabati dogo la 
milango miwili. 

Makubaliano yalikuwa an-
gekabidhiwa kabati Jumanne ili-
yopita, lakini siku hiyo alipopiga 
simu kwa seremala, mrejesho ni 
kwamba alikuwa hajakamilisha 
kazi kutokana na changamoto ya 
umeme wa ratiba. Akaahidiwa 
aende Ijumaa, yaani siku tatu 
baadaye.

“Huyu dada ni kweli nilimwa-
hidi kumpa kabati lake leo (Iju-
maa iliyopita), lakini imeshindi-
kana kwa sababu jana (Alhamisi) 
hatukuwa na umeme. Kutokana 
na kukatwa kwa umeme, kazi 
nyingi zinalala, nimemwambia 
awe na subira nimalizie kupaka 
rangi kesho ( Jumamosi) nimpe,” 
alijitetea fundi Godfrey Shayo.

Shayo alidai kuwa tangu kuwe 
na utaratibu wa umeme wa 
ratiba, imekuwa kawaida kwake 
kugombana na wateja. Kasi ya 
utendaji imepungua kwa kuwa 
wanategemea umeme kwa kiasi 
kikubwa huku baadhi ya wateja 
hawana subira.

Anasema kwa sasa wanala-
zimika kufanya kazi hadi saa 
sita usiku ili kufidia muda wa-
naopoteza mchana wakingonja 
ratiba ya kuwa na umeme, ili 

kuwaridhisha wateja wao ambao 
hawajazoea kucheleweshewa 
huduma.

Fundi wa mageti, Ramadhani 
Mtemvu, mwenye kiwanda ki-
dogo Kinondoni, mkoani Dar es 
Salaam, alisimulia kukumbwa 
na mkasa kama wa Shayo ali-
poshindwa kutimiza ahadi ya 
kukamilisha geti la mteja ndani 
ya wiki mbili. Baada ya mvutano 
mkali, alilazimika kurudisha fed-
ha kwa mteja.

Alisema kwa kawaida huka-
milisha kutengeneza geti dogo 
ndani ya wiki moja na nusu, lak-
ini tangu umeme uwe wa ratiba, 
anashindwa kufanya hivyo kwa 
kuwa nguvu kazi inapungua na 
kulazimika kutumia wiki mbili.

“Yule dada mara ya kwanza 
alikuja, nikamwambia ‘njoo wiki 
ijayo’, akaja wiki iliyopita nikawa 
sijalipiga rangi, akasema anataka 
pesa yake. Bahati nzuri nilikuwa 
na pesa ya mteja mwingine aliku-
ja kuweka oda siku hiyo. Ikabidi 
nimpe Sh. 300,000 yake,” alidai 
Mtemvu.

Alilalamika anashindwa ku-
fanya kazi usiku kwa kuwa anai-
shi Kibaha kwa Mathiasi, mkoani 

Pwani (umbali wa Km 35.5). Ana-
hofia usalama wake kurejea ny-
umbani usiku wa manani.

Seremala mwingine kutoka Te-
meke, Dar es Salaam, Kelvin Ki-
jazi aliwaomba wananchi, husu-
sani wateja wa bidhaa zao, wawe 
na uvumilivu kipindi hiki amba-
cho kazi zao zimekumbana na 
kikwazo cha umeme wa ratiba.

“Tunawaomba wateja wetu 
watuelewe, hali ndio kama hii 
imetokea na ipo nje ya uwezo 
wetu. Sisi wenyewe tunatamani 
tumalizane na mteja haraka ili 
kesho arudi tena kwetu,” alisema 
Kijazi.

Ni hoja iliyoungwa mkono na 
fundi cherehani mwenye ofisi 
yake maeneo ya Mwenge, Kinon-
doni, Suzan Alphonce, akiwa 
na ufafanuzi kwamba mafundi 
wengi kwa sasa wanatumia 
cherehani za umeme ili kurahisi-
sha utendaji kazi wao, hivyo nao 
“wamevurugwa” na umeme wa 
ratiba.

“Kuna wale ambao wana 
cherehani mbili - za umeme 
na kawaida, hawana shida 
sana. Sasa mimi nina moja tu 
ya umeme, siku kama ya leo 

umeme umekatika ndio kama 
hivi unaniona ninashona viraka 
kwa mkono,” alisema.

Mnamo Oktoba 2 mwaka huu, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Gissima Nyamo-Hanga, 
akizungumzia hali ya uzalishaji 
umeme nchini, alisema kuna up-
ungufu wa megawati 300 hadi 
350 kutoka 400 za wiki   moja 
nyuma.

Alisema TANESCO ilifanya kazi 
kubwa ya kutengeneza mitambo 
na kupata gesi kwa ajili ya kuzali-
sha umeme zaidi ili kuondokana 
na upungufu wa megawati 400 
katika Gridi ya Taifa.

Siku hiyo, Naibu Waziri wa 
Nishati, Judith Kapinga, aliliele-
keza shirika kuharakisha ureke-
bishaji mitambo ili kuimarisha 
upatikanaji umeme kwa kuwa 
uzalishaji ukiwa mdogo wakati 
mahitaji ni makubwa, upungufu 
wa nishati hiyo unatokea.

Pia aliliagiza shirika kufanyia 
kazi haraka hitilafu zote zilizo-
tokea ili umeme uendelee kupa-
tikana na kuboresha kitengo cha 
huduma kwa wateja; wananchi 
wanapopata hitilafu ndogo za 
umeme wazitatue kwa wakati.
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SHIRIKISHO la Soka barani Afrika (CAF), tayari limepanga 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika na yale ya Kombe la Shirik-
isho huku likitangaza kati ya Novemba 24 na 25, mwaka huu, 
ndizo tarehe za mechi za hatua hiyo zitaanza kuchezwa.

Kwa Tanzania inawakilishwa na Simba na Yanga kwenye Ligi 
ya Mabingwa baada ya Azam FC na Singida Fountain Gate, 
kuondoshwa katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Katika droo ya makundi iliyochezeshwa Ijumaa iliyopita nchi-
ni Afrika Kusini, Simba imepangwa Kundi B pamoja na wana-
fainali wa michuano hiyo msimu uliopita, Wydad Casablanca 
ya Morocco, Asec Mimosas ya Ivory Coast na Jwaneng Galaxy 
ya Botswana.

Kwa upande wa Yanga, ambayo imeingia hatua ya makundi 
kwa mara ya kwanza baada ya miaka 25, imeangukia Kundi D 
pamoja na mabingwa watetezi, Al Ahly ya Misri, CR Belouizdad 
ya Algeria na Medeama ya Ghana.

Kwa ujumla si makundi mepesi na kwa tafsiri nyepesi kundi 
la Simba nje ya uwanja wengi wanaona nafasi moja ni ya Wy-
dad na moja iliyobaki ni kwa timu nyingine tatu kuingia katika 
kinyang’anyiro cha kuwania kuungana nayo kwenda robo fain-
ali. Kadhalika katika kundi la Yanga, nje ya uwanja wengi wa-
naona nafasi moja inatolewa kwa Al Ahly na iliyobaki timu tatu 
ziigombanie.

Lakini sisi tunaamini pamoja na ukubwa na ukongwe katika 
michuano hiyo, si Wydad wala Al Ahly, ambayo inaweza kuji-
hakikishia kutinga robo fainali kabla ya kumalizika dakika 540 
za mechi zote sita za hatua hiyo ya makundi.

Kama msimu wa 2020/21 kwenye michuano hiyo Simba ikiwa 
Kundi A pamoja na Al Ahly, AS Vita ya DR Congo na Al Merrikh 
ya Sudan, ilifanikiwa kuongoza kundi kwa pointi 13, ikifuatiwa 
na Al Ahly iliyokusanya alama 11, huku zote zikichezea kichapo 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, kwa nini isiwezekane 
msimu huu?

Pia msimu ulioisha tu hatua ya robo fainali, Simba iliichapa 
Wydad bao 1-0 Uwanja wa Benjamin Mkapa na kwenda ku-
tolewa kwa mikwaju ya penalti nchini Morocco baada ya we-
nyeji wao nao kushinda 1-0, hilo pia linatupa matumaini kuwa 
wawakilishi hao wa Tanzania wakijipanga hakuna linaloshindi-
kana. Tuna kila sababu ya kuwapa nafasi ya kutinga robo fainali 
wawakilishi hao wa nchi kwenye michuano hiyo ya CAF kwa 
ngazi ya klabu barani Afrika hasa ukizingatia Simba na Yanga 
zote zimefanya usajili mkubwa na wa kimkakati kwa kuangazia 
michuano hiyo mikubwa kwa ngazi ya klabu Afrika.

Kikubwa ni klabu hizo kuanza maandalizi makubwa sasa, 
kwani kuna zaidi ya mwezi wa kujiandaa kabla ya hatua hiyo ya 
makundi, kwa kumulika maeneo yaliyoonekana kuwa dhaifu 
wakati zilipokuwa zinawania kufuzu hatua ya makundi lakini 
kutumia mechi za Ligi Kuu kuboresha kila mapungufu yanapo-
jitokeza.

Tunaamini kama msemo wa Simba wa ‘Kwa Mkapa Hatoki 
Mtu’, watautumia vema sambamba na Yanga kwa kugeuza 
kuwa uwanja wao wa kuvuna alama tatu katika kila mechi ya 
nyumbani na kwenda angalau kupata pointi mbili ugenini, njia 
ya robo fainali itakuwa imefunguka kwao.

Tangu mwanzoni mwa msimu Simba iliweka malengo ya ku-
fika nusu fainali huku Yanga malengo yao yakiwa kutinga hatua 
ya makundi, lengo ambalo tayari limetimia ila sisi tunataka 
kuona sasa wakitangaza malengo makubwa ili kila mchezaji ak-
ishuka dimbani ajue nini klabu inakitaka katika michuano hiyo.

Hayo yakifanyika huku viongozi, mashabiki na wapenzi wa 
kila klabu hizo wakizingatia kushinda mechi zake na kuacha 
utamaduni wa kuwabeba wageni wanapokuja kucheza hapa 
nchini, tunaamini Simba na Yanga kila moja inauwezo wa ku-
pata alama tatu kwa Mkapa na kutinga robo fainali.

Wawakilishi wa Tanzania CAF 
mulikeni haya kuvuka makundi 

Simba, Yanga jipangeni sasa,
robo fainali CAF inawezekana
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IJUMAA ilyopita tulishuhu-
dia droo ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika hatua ya makundi 
ikipangwa nchini Afrika 
Kusini, huku wawakilishi wa 
Tanzania kwenye michuano 
hiyo, Simba na Yanga, zikip-
angwa makundi tofauti.

Ni tofauti na mashabiki 
wengi walivyofikiri awali, 
au kutaka iwe, timu hizo zi-
pangwe kundi moja. Badala 
yake ni timu za Tunisia, 
Etoile du Sahel na Esper-
ance ndizo zilizopangwa 
kundi moja, hata Al Ahly na 
Pyramids za Misri nazo zilik-
wepana.

Mabingwa wa Tanzania 
Bara, Yanga wakaangukia 
Kundi D na timu za CR Bel-
ouizdad ya Algeria, Medea-
ma ya Ghana na Mabingwa 
Watetezi, Al Ahly ya Misri, 
huku Simba wakiwa ikip-
angwa Kundi B, pamoja na 
timu za Wydad Casablanca 
ya Morocco, ASEC Mimosas 
ya Ivory Coast na Jwaneng 
Galaxy ya Botswana.

Ukiyatazama makundi 
hayo yote ni magumu 
kama ilivyo kwa michuano 
yenyewe. Kwa kawaida Ligi 
ya Mabingwa Afrika kuan-
zia ngazi ya makundi huwa 
hakuna lelemama. Kuna 
timu ngumu ambazo ze-
nyewe ngazi hiyo ya makun-
di, robo, nusu hadi fainali ni 
kama maskani kwao. Huwa 
zinacheza maeneo hayo 
kwa miaka nenda rudi hata 
kama hazijatwaa ubingwa. 
Zingine huwa zinatwaa ka-
bisa na ubingwa wenyewe 
na zipo zinazopokezana.

Unapoingia kwenye hatua 
hii haipaswi kuiogopa timu 
yoyote zaidi ya kuajindaa 
kupambana nayo. Mfano ni 
Simba ambayo 2019 ilipot-

inga kwa mara ya kwanza 
kwenye makundi tangu 
2003, ilikuwa kundi moja na 
Al Ahly na kutandikwa ma-
bao 5-0 ugenini.

Kabla ya hapo ilikuwa ime-
shakula mabao kama hayo 
dhidi ya AS Vita Club, lakini 
ikijitahidi kupambana na 
mwisho wa siku ilifanikiwa 
kuvuka kundi hilo.

Lilikuwa kama funzo, 
kwani 2021, Simba tena 
ilipangwa na Al Ahly kundi 
moja, pamoja na kwamba ili-
kuwa kama mwanzo, ilishin-
da nyumbani na kufungwa 
ugenini lakini haikuruhusu 
mabao 5-0, ilifungwa bao 1-0 
na ndiyo mwaka ambao ilil-
iongoza kundi hilo mbele ya 
mabingwa hao.

Al Ahly ilihangaika sana 
kwani ilikuwa almanusura 
ikose nafasi ya kwenda robo 
fainali mbele ya AS Vita Club 
kwani timu hizo ndizo zili-
baki zinagombania nafasi 
moja iliyobaki, Simba ikiji-
hakikishia mapema.

Huu ni mfano ambao un-
aweza kutumiwa na Yanga 
kwenye kundi hilo ili kuji-
hakikisha kutinga hatua ya 
robo fainali. Haipaswi kuho-
fia sana kwani hakuna jinsi 
ya kukutana na wababe wa 
aina hiyo kwenye hatua hii.

Nadhani kwa upande wa 
Simba imeshakuwa sugu 
kukutana na timu za aina 
hii, miezi sita tu iliyopita 
ilikutana na Wydad Casab-
laca kwenye hatua ya robo 
fainali na kutolewa kwa mik-
waju ya penalti.

Kinachotakiwa kwa sasa 
ni kufanya maboresho ma-
dogo ya vikosi vyao kwenye 
mapungufu yanayoonekana 
wazi kabla ya kucheza hatua 
hiyo kuna dirisha la usajili 

kwa ajili ya kuvifanyia vikosi 
marekebisho. Kwa upande 
wa Yanga wanaonekana ha-
wana straika mwenye kariba 
ya Fiston Mayele aliyetimkia 
Pyramids ya Misri.

Wanapaswa kuingia soko-
ni kusaka mpachika mabao 
kabla ya kuanza kampeni ya 
kwenda robo fainali,  vingi-
nevyo itakuwa kwenye mai-
sha magumu mno.

Simba inapaswa kutafuta 
kiungo mkabaji asilia wa ki-
wango cha juu na mpamba-
naji, pamoja na beki mmoja 
ambaye anaweza kucheza 
kushoto na kulia anayeam-
inika, ili kuwasaidia Shomari 
Kapombe na Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’, tofauti 
na Israel Mwenda na David 
Kameta ambao hata kwenye 
Ligi Kuu tu hawaaminiki.

Mechi dhidi ya Power Dy-
namos imeonesha kuwa 
tayari wapinzani wengi 
wameshaisoma na kugun-
dua upenyo unaweza kuwa 
pembeni, ndiyo maana 
Joshua Mutale aliwasumbua 
sana kina Kapombe na Tsha-
balala, ikionekana ni maa-
gizo ya kocha wake baada ya 
kuyafanyia kazi mapungufu 
ya wapinzani wake.

Simba ina tatizo ikiwa hai-
na mpira, na mabeki wake 
wanafikiwa kwa urahisi 
sana pale wapinzani wan-
apojibu shambulizi.

 Kwa sasa inakosa ki-
ungo mkabaji asilia kama 
ilivyokuwa na Gerson Fra-
ga, James Kotei, na Thadeo 
Lwanga. Kama ikipata ki-
ungo wa aina hii tu naiona 
ikivuka makundi na ku-
fanikiwa kucheza hata nusu 
fainali ambayo ni malengo 
yao makubwa msimu huu 
kwenye michuano hiyo.
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Biteko azindua mpango kutangaza vivutio vya utalii 
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nisha-
ti, Dk. Doto Biteko, amezindua mpango 
mkakati wa kutangaza fursa za Sekta ya 
Utalii katika Wilaya ya Pangani, mkoani 
Tanga, ili kuunga mkono jitihada za Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan katika kuikuza 
sekta hiyo nchini.

Dk. Biteko alizindua mpango huo juzi 
jijini Dar es Salaam katika kongamano la 
Uwekezaji la Swahili International Tour-
ism Expo lenye lengo la kutangaza fursa 
za uwekezaji katika wilaya hiyo ikiwamo 
utalii katika mbuga ya Saadani, fukwe, 
kilimo biashara pamoja na uchumi wa 
Buluu katika wilaya hiyo.

Vile vile, alisisitiza kuwa kongamano 
hilo litumike kuitangaza Wilaya ya Pan-
gani na kubadilishana mawasiliano ili 
fursa zilizoko Pangani ambazo hazipati-
kani kwengine zishawishi watu wengine 
kuzifuata.

“Niwapongeze sana watu wa Pangani 
kupitia Mkuu wa Wilaya kwa ubunifu huu 
wa hali ya juu na nitoe wito kwa wilaya 
zingine kuiga Pangani na kufungua fursa 
za utalii na uwekezaji kwenye wilaya zao,” 

alisema Dk. Biteko.
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Dun-

stan Kitandula, alisema, sekta ya utalii 
kwa sasa mchango wake katika Pato la 
Taifa ni asilimia 17. Alisema serikali itaen-
delea kuboresha mazingira rafiki katika 
sekta hiyo ili kuvutia utalii nchini katika 
maeneo mbalimbali hususan Wilaya ya 
Pangani.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Pangani, Zain-
abu Abdallah, alisema, Wilaya ya Pangani 
imejikita kwenye uwekezaji wa maeneo 
matatu ikihusisha utalii, kilimo mkakati 
na uchumi wa buluu na kuongeza kuwa 
wilaya hiyo ni miongoni za kimkakati 
yenye mazingira mazuri ya uwekezaji.

“Serikali imeweka mazingira mazuri ya 
uwekezaji na tunawaomba wawekezaji 
kufika Wilaya ya Pangani kujionea fursa 
hizo muhimu,” alisisitiza Zainabu.

Uzinduzi wa mpango huo ulikwenda 
sambamba na kongamano la uwekezaji 
chini ya maonyesho ya wadau wa sekta ya 
utalii kuunga mkono fursa za uwekezaji.

Wengine walioshiriki hafla hiyo ni vion-
gozi mbalimbali wa serikali, watendaji wa 
taasisi zilizopo chini ya wizara hiyo na wa-
dau wa sekta ndani na nje ya nchi.

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Uwekezaji NICOL, im-
etangaza kutoa gawio la Sh. bilioni 
2.6 kwa wanahisa wake zitakazolipwa 
mwishoni mwa mwaka huu.

Azimio la kutoa gawio hilo lilifikiwa 
mwishoni mwa wiki katika mkutano 
mkuu wa tisa wa wanahisa wa kampuni 
hiyo uliofanyika jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa NICOL, Erasto Ngami-
laga, alisema wanahisa wameazimia 
gawio hilo lilitolewe kabla ya Desemba 
4, mwaka huu.

Alisema kampuni imeendelea kufan-
ya vizuri kwenye soko kwa kuwa mwaka 
jana ilitoa gawio la Sh. 37 kwa hisa, lakini 
mwaka huu imeongezeka na kufikia Sh. 
43 kutokana na faida ya uwekezaji mzuri 
walioufanya.

“Tunashirikiana na wanahisa, me-
nejimenti na bodi katika kutekeleza 
mikakati mbalimbali tuliyonayo na 
mkakati wa muda mrefu ni kuingia kwe-
nye uwekezaji wa kilimo kwasababu 
tumeona fursa hiyo,” alisema.

Alisema NICOL itatumia fursa ya 
kilimo kujenga maghala mbalimbali ya 
bidhaa nchi nzima kutokana na serikali 
kuweka mazingira mazuri ya kilimo am-
bacho kitakuwa na faida kubwa.

Pia alisema NICOL imeona fursa za 
uwekezaji kwenye nishati, madini na 
gesi na wako kwenye mchakato wa 
kuanzisha kampuni zitakazohusika na 
uwekezaji huo.

Mwenyekiti wa Bodi ya NICOL, Dk. 
Gideon Kaunda, alisema faida waliyo-
pata inatokana na kampuni kuwekeza 
kwenye miradi mbalimbali yenye tija 
ambayo imesababisha faida kubwa.

Alisema kwenye mkutano huo wana-
hisa wamefurahi kutokana na kuongeze-
ka kwa gawio na mwaka huu watalipwa 

mara mbili ya lililotolewa mwaka jana.
Alisema wamewekeza kwenye hati-

fungani za serikali na kufanikiwa ku-
panua shirika kwa kuanzisha kampuni 
ndogo ya NICOL ya kuwekeza kwenye 
majengo Real Estate.

“Miongoni mwa mafanikio makubwa 
ya mwaka jana ni kununua Kampuni 
ya Mirambo Street Properties Lim-
ited kwa hiyo tunatarajia faida itaen-
delea kuongezeka na mwakani gawio 
litaongezeka maradufu,” alisema Dk. 
Kaunda.

Alisema hisa za NICOL kwenye Soko la 
Hisa la Dar es Salaam (DSE), zimeende-
lea kupanda na wananchi wengi wame-
onyesha nia ya kununua hisa ili wawe 
sehemu ya umiliki wa kampuni.

“Na thamani ya hisa zetu imeendelea 
kupanda mwaka hadi mwaka, tulianza 
hisa zetu zikiwa na thamani ya shilingi 
270 na sasa zinauzwa shilingi 500 na 
zitaendelea kupanda kwasababu watu 
wengi wameonyesha nia ya kutaka kuzi-
nunua,” alisema.

Mmoja wa wanahisa mwanzilishi wa 
NICOL, Alan Mwaigaga, alisema ame-
furahi kuona kampuni ambayo amean-
za nayo miaka mingi iliyopita inazidi 
kukua.

“Katika siku ambazo nitapata usingizi 
mwororo ni leo kwa kuona uwekezaji 
wa NICOL uliotumia akili kubwa nikipita 
lile jengo la Mirambo na kuona kwamba 
ni mali yetu najivuna sana na wanahisa 
wa NICOL watembee kifua mbele pop-
ote walipo ule ni uwekezaji wenye akili,” 
alisema.

Mwanahisa Suzana Michael, alisema 
amefurahi kuona kampuni hiyo inaen-
delea kupata mafanikio makubwa kwa 
kuwekeza kwenye miradi mbalimbali 
ikiwamo ununuzi wa hatifungani za 
serikali.

Wanahisa NICOL kufaidi 
gawio la bilioni 2.6/- 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, akipokea tuzo 
maalumu ya mchango anaoutoa kwenye sekta ya utalii kutoka kwa Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dunstan Kitandula, kwenye uzinduzi wa 
mpango mkakati wa kukuza utalii wilayani Pangani. 
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Pinda ‘alia’ 
wakulima 
kukosa elimu 
ya matumizi 
ya mbolea
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA 

WAZIRI Mkuu mstaafu, 
Mizengo Pinda, amesema 
wakulima wengi nchini 
hawana elimu sahihi ya 
matumizi ya mbolea wakati 
wa kilimo ili kuongeza uzal-
ishaji.

Pinda alitoa kauli hiyo 
mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na walimu 
wastaafu Mkoa wa Dodoma 
waliomtembelea shambani 
kwake eneo la Zinje jijini.

Alisema ili kilimo kiwe 
na tija na ufanisi, wakulima 
wanapaswa kuzingatiwa ka-
nuni za kilimo na matumizi 
ya mbolea ili kuongeza uzal-
ishaji wa mazao wanayolima.

Pinda alisema maofisa 
ugani nchini wana jukumu 
la kuwasimamia wakulima 
kwenye maeneo yao na ku-
toa elimu kwa wakulima 
kuhusu ya faida za matumizi 
ya mbolea.

Alisema wakulima wame-
kuwa wanajitahidi kuongeza 
uzalishaji, lakini wanahi-
taji elimu ili kuongeza tija ya 
kilimo na kupata mazao ya 
kutosha.

Vilevile, alisema wananchi 
wanapaswa kuingia katika 
ufugaji samaki kwa kuwa 
shughuli hizo zinahitaji eneo 
dogo.

Alisema wastaafu ni kundi 
muhimu katika jamii na 
wamekuwa na ujuzi tofauti, 
hivyo wanaweza kusaidia 
jamii katika fani mbalimbali.

Pinda alisema kuwa iwapo 
wataungana, watasaidiana 
kutatua matatizo kutokana 
na uwezo na ujuzi walionazo 
kabla ya kustaafu.

Aliwataka wastaafu ku-
jikita katika shughuli za uzal-
ishaji mali hasa kilimo na 
ufugaji.

Katibu Mkuu wa Chama 
cha Walimu Wastaafu Dodo-
ma, Hassan Mbiru, alisema 
lengo la ziara hiyo ni kuji-
funza shughuli mbalimbali 
za kilimo na ufugaji.

“Kwa kweli tumejifunza 
mengi! Baada ya kustaafu 
unaweza kufanya shughuli 
nyingine za maendeleo na 
kuisaidia jamii,” alisema.

Mbiru alisema walikwenda 
kujifunza kwa Pinda am-
baye amejikita katika ufu-
gaji na kilimo kwa mafanikio 
makubwa.

“Sifa za shamba hilo zime-
fanya kuwavuta watu wa 
ndani na nje ya nchi kujifun-
za,” alisema. 

Serikali, CTI wapata mbinu kuongeza 
masoko kimataifa bidhaa za Tanzania
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema serikali kwa 
kushirikiana na Shirikisho la 
Wenye Viwanda nchini (CTI) 
wataandaa maonesho ya ki-
mataifa ya viwanda mwakani 
ili kuleta tija kwa wadau wa vi-
wanda na kupata masoko ya ki-
mataifa kwa bidhaa za Tanzania 
katika nchi mbalimbali.

Dk. Mpango alibainisha hayo 
wiki iliyopita kupitia hotuba yake 
iliyosomwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, wakati wa uzinduzi wa 
maonesho ya viwanda yaliyoan-
daliwa na CTI kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TanTrade), jijini 
Dar es Salaam.

Makamu wa Rais alisema seri-
kali inatambua mchango wa sek-
ta binafsi katika kukuza uchumi 
na kwa Pato la Taifa. Zaidi ya vi-
wanda 200 kutoka ndani na nje 
ya nchi vimeshiriki maonesho 
hayo. 

Mkurugenzi Mkuu wa CTI, Le-
odgar Tenga, alisema wamejipan-
ga mwakani kushirikiana na ma-
balozi wanaowakilisha nchi zao 
nchini kushiriki katika maonesho 
ya viwanda ili kuongeza tija na 
mafanikio makubwa kwa wadau 
wa viwanda nchini.

Mwenyekiti wa Bodi ya CTI, 
Paul Makanza, alisema kuwa kwa 
mara ya kwanza CTI imeandaa 
maonesho ya viwanda nchini am-
bayo yatahusisha wazalishaji wa 
ndani na nje ya nchi, ikishirikiana 
na TanTrade. 

Alisema lengo la maonesho 
hayo ni kutangaza bidhaa za vi-
wanda zinazozalishwa ndani na 
nje ya nchi na kujifunza teknolo-
jia mpya kwa ajili ya kuboresha 

uzalishaji bidhaa za viwanda. 
“CTI imefanikiwa kuwapata 

wenye viwanda watakoonesha 
bidhaa za viwanda kutoka sekta 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na bidhaa za chuma, kimekali, 
usindikaji chakula, ujenzi na 
mashine za viwandani.

“Maonesho haya yanajumuisha 
magari na ndege zilizoungan-
ishwa nchini. Mbali na wenye vi-
wanda, pia zipo taasisi za serikali, 
balozi na taasisi za sekta binafsi 
kama TPSF, TCCIA, TWCC na wa-
dau wengine wa sekta ya viwan-
da ambao jumla yao kwa pamoja 
wanazidi 200.

“Maonesho ya Kimataifa ya 
Wazalishaji Tanzania (TIMEXPO) 
2023 ni jukwaa la kipekee la 
kuhimiza na kutangaza ukuaji wa 
viwanda nchini,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu malen-
go ya maonesho hayo, Makanza 
alisema yanajumuisha kuvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya 
nchi, hivyo kukuza uwekezaji 
nchini; kutangaza bidhaa na hu-
duma kwa wateja, wawekezaji na 
wazalishaji kutoka ndani na nje 
ya nchi na kubadilishana uzoefu 
na ujuzi wa kiteknolojia na mbi-
nu bora za uzalishaji.

Makanza pia alisema wana-
lenga kuendeleza ushirikiano wa 
kibiashara kwa kuwa na uhusi-
ano wa kibiashara wenye manu-
faa baina ya wazalishaji wa nje na 
ndani; kuongeza ushindani pale 
washiriki wanapotathmini bid-
haa na huduma zao dhidi ya wen-
zao na kujifunza jinsi ya kubore-
sha ubora na ushindani.

“Pia tunalenga kukuza uchu-
mi. Ukuaji wa sekta ya viwanda 
una athari chanya kwa uchumi 
wa nchi. Unachangia katika 
kukuza Pato la Taifa, kupun-
guza utegemezi kwa bidhaa za 

nje na kuimarisha upatikanaji 
na udhibiti wa fedha za kigeni 
nchini.

“Kwa kuzingatia malengo hayo, 
tunaweza kusema kuwa Maone-
sho ya Kimataifa ya Viwanda 
Tanzania (TIMEXPO) 2023 yat-
achangia kuchochea maendeleo 
ya sekta ya viwanda na kukuza 
uchumi na Tanzania kiujumla.

“Takwimu kutoka kwenye 
kitabu cha hali ya uchumi 2022, 
zinaonesha katika mwaka 2022 
viwanda nchini vilichangia kwa 
asilimia 7.1 kwenye Pato la Taifa 
kulinganishwa na asilimia 7.2 ka-
tika mwaka 2021. 

“Pia sekta ya viwanda ilikuwa 
kwa asilimia 4.8 kwa mwaka 2021 
kulinganisha na asilimia 4.2 mwa-
ka 2022. 

Takwimu hizi zinaonesha 
kushuka kidogo kwa viashiria vya 
ukuaji wa sekta ya viwanda kwa 
mwaka 2022. Hali hii imetokana 
na changamoto mbalimbali za 
uchumi duniani, zikiwamo athari 
za UVIKO-19 na vita kati ya Russia 
na Ukraine,” alisema.

Kwa kutambua hilo, kiongozi 
huyo alisema ni muhimu kwa wa-
dau wote wa CTI, serikali na sekta 
binafsi, kuchukua hatua stahiki 
za kuimarisha viwanda kwa faida 
ya maendeleo endelevu ya taifa.

Alisema kuwa katika maone-
sho hayo, watashuhudia mchang-
anyiko wa ubunifu, ujuzi na utaal-
amu kutoka kwa wazalishaji. Kila 
banda na kila bidhaa inayoonesh-
wa ina historia yake, juhudi zake 
na ndoto za kuchangia kwenye 
maendeleo ya nchi. 

“Ni jukumu letu sote kutumia 
fursa hii kujifunza kutoka kwa 
wenzetu na kushirikiana ili kuleta 
mabadiliko chanya.

“Ninapongeza juhudi zina-
zooneshwa na serikali katika 

kuboresha mazingira ya biashara 
nchini ikiwamo uanzishwaji mi-
kakati na sera zenye lengo ya 
kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta ya viwanda pamoja na ku-
toa fursa za kuongeza uhusiano 
wa kujenga ushirikiano baina ya 
sekta ya umma na binafsi. 

“Maonyesho haya pia ni hatua 
moja muhimu katika safari hii ya 
kuelekea uchumi wa viwanda. 
Sisi CTI jukumu letu kubwa ni 
kuchagiza mazingira bora ya bi-
ashara kwa wazalishaji wetu na 
kuunga mkono juhudi za serikali 
katika kuendeleza jambo hili. 

“Ninawasihi wenye viwanda na 
wafanyabiashara kutumia fursa 
hii kwa ukamilifu. Tuchunguze 
kwa kina bidhaa na huduma zetu 
na tuone jinsi tunavyoweza kuzi-
boresha,” alishauri.

Mkurugenzi Mkuu wa TanTra-
de, Latifa Mohammed, alisema 
lengo la maonesho hayo ni kush-
irikiana na kuungana kutoa hu-
duma mbalimbali kwa wadau wa 
viwanda. 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, alisema 
serikali itashirikiana na CTI ku-
pata eneo kubwa la wazi ili Wa-
tanzania wengi washiriki maone-
sho hayo na kujifunza teknolojia 
mbalimbali zinazotumika katika 
uzalishaji bidhaa na kutoa fursa 
kwa wenye viwanda kupata 
masoko ya uhakika.

Akiwakilisha washiriki wa vi-
wanda, Mtendaji Mkuu wa Ki-
wanda cha Kim kinachozalisha 
bidhaa za plastiki na mashine 
za mafuta ya kula cha KOM kili-
choko Kahama mkoani Shinyan-
ga, Dk. Joyce Nkwabi, alisema 
wamekuwa wanatoa huduma 
kwa jamii na kuhakikisha bidhaa 
zao zinakuwa na viwango vya ki-
mataifa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (wa nne kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni ya Kutengeneza Ndege ya Airplanes African Limited, Leo Minor Tanzania Limited ya mkoani Morogoro, 
Dk. David Grolig (aliyeinama), wakati wa Maonesho ya Viwanda yaliyofanyika Diamond Jubilee jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki. 
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Makinda alipa ‘jeuri’ Baraza la MoCU utatuzi wa kero
Na Godfrey Mushi, MOSHI

S
PIKA wa zamani wa Bunge, Anna 
Makinda, amelipa ‘jeuri’ Baraza la 
Chuo Kikuu Cha Ushirika Moshi 
(MoCU),  kutokubali kulaza ma-

tatizo yanayokikabili chuo hicho, badala 
yake anataka kuona yanapatiwa ufumbu-
zi wa kudumu, hata kama ni kuikumbu-
sha Wizara ya Elimu, zaidi ya mara tatu.

Makinda, aliteuliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, wiki mbili zilizopita  kuwa 
mkuu wa chuo hicho, baada ya Spika wa 
zamani na Katibu Mkuu wa CCM mstaa-
fu, Pius Msekwa, kuhudumu katika nafasi 
hiyo kwa kipindi cha miaka 10.

Akizungumza juzi chuoni hapo, wakati 
wa makabidhiano rasmi ya ofisi na vi-
tendea kazi, Makinda, alisema baraza la 
chuo hicho linapofikiria kwamba kuna 
jambo la kumshauri, wasisite kufanya 
hivyo, kwa kuwa anachotaka yeye ni ku-
peleka gurudumu la maendeleo ya MoCu 
mbele zaidi.

“Baraza la Chuo mjiamini, pale 
mnapofikiria tunatakiwa kushauriana, 
Makamu Mwenyekiti na Mwenyekiti 
tuwasiliane. Tusilaze matatizo, tuwe tu-
nayafahamu na kutafutia ufumbuzi.

 “Hata kama kule wizarani mmesema, 
najua kuna Mwakilishi wa Wizara ya 
Elimu, kuna Mwakilishi wa Hazina (Wiz-
ara ya Fedha) hapa. Hata kama ukiwaam-
bia mara tatu waambieni kuliko kusema 
atakuwa anajua.

...Mwambie hata kama ni Mjumbe wa 
Baraza na sisi wote mtuambie tuweze 
kusukuma gurudumu letu mbele zaidi ili 
chuo chetu kiwe cha mfano wa chuo cha 
kuigwa na mtu aseme natamani kwenda 
kusoma kule.” 

Aidha, Makinda, ameeleza kufurahish-
wa na uwekezaji mkubwa wa majengo na 
miundombinu ya MoCU, akisema baada 
ya kuteuliwa na Rais Samia, alidhani ata-
kuta magofu kwa kuwa chuo hicho kili-
jengwa enzi za uhuru.

“Najifunza kwa haya mafanikio yenu 

kwamba ni watu ambao mmeamua ku-
fanya kazi kwa uzalendo. Niliwaambia 
nilipozungumza jana na jumuiya ya 
wanachuo, kwamba mafanikio yeyote 
hayawezi kukosa changamoto,” alisisiti-
za. 

Katika hafla hiyo, Makinda, alikabi-
dhiwa Sheria ya Vyuo Vikuu, Namba 7 ya 
Mwaka 2005, Haki Idhini ya Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi na kuvishwa joho la 
mkuu wa chuo hicho kwa ajili ya kutu-
nuku vyeti mbalimbali.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
MoCU, Prof. Alfred Sife, alisema utaratibu 
huo umeandaliwa kwa kuzingatia ukweli 
kuwa mamlaka ya uteuzi wa Mkuu wa 
Chuo na Mwenyekiti wa Baraza la Chuo 
ni wa Rais Samia.

Alisema: “Kinachofanyika si kuwasi-
mika viongozi hawa, maana hakuna 
mwenye mamlaka ya kufanya hivyo 
hapa, isipokuwa tunawakabidhi ofisi zao, 
mheshimiwa Rais alipoteua alisema ka-
bisa uteuzi huu unaanza lini.”

DC awaagiza 
TARURA kujipanga 
na mvua za El-Nino
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Wilaya ya Karatu, Dadi Kolimba, 
amewaagiza watumishi wa Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa 
Arusha, kutatua kero za ubovu wa miun-
dombinu ya barabara, kabla ya mvua za El-
Nino zinazotarajiwa kuanza wakati wowote.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki 
wakati akifungua kikao kazi cha watumishi 
hao kinachofanyika kwa siku mbili wilayani 
humo.

Alisema  taarifa za Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Nchini (TMA), kuhusu kuwapo kwa 
mvua hizo, zinatolewa kila wakati, huku aki-
himiza kila idara kujipanga   kutatua mata-
tizo yaliyopo kwenye maeneo yao kabla na 
baada ya mvua hizo kuanza.

Aidha, alisema kuna shughuli ambazo zi-
natakiwa kufanyika kabla ya maafa, lakini 
kunashughuli zinatakiwa kufanyika wakati 
wa maafa na kuna shughuli ambazo zina-
takiwa kufanyika baada ya maafa na sekta 
hiyo ni muhimu katika kuepushia wananchi 
na maafa.

“Maeneo ambayo yamekuwa na mata-
tizo mkayaweke vizuri kwa kuzibua mitaro, 
kuweka makaravati kabla ya athari kubwa 
haijatokea, tuweke mipango yetu sawa na tu-
isimamie ili mvua zinapokuja tusipate mad-
hara makubwa,” alisema.

Vilevile, alisema kila mtu ana jukumu 
la  kuona barabara zote za vijijini na mi-
jini zimekaa vizuri ili kusaidia kusitokee 
maafa makubwa katika maeneo yao hasa na 
pale maafa yatakapotokea. 

Alisema hakuna sababu ya kushindwa 
kuboresha barabara kwa kuwa serikali im-
eongeza utoaji wa bajeti na alipoingia wilay-
ani humo mwaka 2021, walipata Sh. milioni 
928. 

Lakini kwa mwaka wa fedha 
2022/23  wameanza kupata Sh. bilioni 2.3, 
huku  Wilaya ya Karatu, ikiwa na mtandao 
wa barabara wenye kilometa 712.

Alisema kwa ushirikiano huo wataenda 
mbali zaidi kuimarisha barabara zao, lakini 
barabara ambazo zimetengenezwa kwa ki-
wango cha changarawe nikaribia km 166, 
hivyo waliishukuru serikali kwa fedha nyingi 
zinazoletwa katika wilaya hiyo.

Kaimu Meneja wa TARURA, Mkoa wa Aru-
sha,  Albart Kyando, alisema wamepokea 
maelekezo ya Mkuu wa Wilaya na wame-
shaanza kuchukuwa tahadhari zote kwa 
kuandaa mpango mkakati kama taasisi wa 
kukabiliana na maafa.

Walimu sasa kuandaa vipindi, kufundisha kidijitali
Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

TAASISI  ya Afrika ya Sayansi 
na Teknolojia ya Nelson Mandela, 
imezindua Kituo cha Elimu kwa 
njia ya kidijitali (C-CoDE) amba-
cho kimegharimu Dola ya Mare-
kani 100,000, kitatumika kwa 
ajili ya walimu kuandaa vipin-
di vitakavyofundishwa kidijitali. 

Hayo yamesemwa  jana  jijini 
Arusha na Makamu Mkuu  wa 
Taasisi hiyo, Prof. Maulilio Kipany-
ula, wakati akizungumza katika 
uzinduzi huo.

Prof. Kipanyula alisema  kituo 
hicho kitatumika kufundisha wal-
imu na wakufunzi kutoka vyuo 
mbalimbali nchini kwa ajili ya ku-
wajengea uwezo wa kufundisha 
kidijitali. 

Kadhalika, alisema kituo hicho 
kimefadhiliwa na Serikali ya Usw-
isi kwa kushirikiana na vyuo vi-
wili kutoka Uswisi na Morocco na  
kitakuwa msingi na cha kihistoria.

“Elimu ya kidijitali inawezesha 
watu kupata maarifa kwa usawa 
wakiwa popote nchini na kituo 
hiki, kitakuwa  ndio mwarobaini 
wa kuleta chachu kwa taasisi 

zingine nchini, kuanza kutoa 
elimu kidijitali na tulikuwa tuna-
tamani kutoa elimu kidijitali kwa 
muda mrefu,” alisema.

Mkurugenzi wa Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof.Ladslaus Mnyone, alisema 
kitendo kilichofanywa na taasi-
si  hiyo kinapaswa  kuponge-
zwa na kuigwa na taasisi zingine 
nchini kwa sababu serikali kwa 
sasa inasisitiza taasisi na vyuo 
kuwekeza katika kutoa elimu kidi-
jitali, ili kumfikia kila mmoja po-
pote alipo. 

Aidha, alisema nafasi ya 
teknolojia ni ya muhimu, katika 
taasisi mbalimbali kwani zinawez-
esha utoaji wa elimu kwa haraka 
na kumfikia mhusika kwa njia ra-
hisi, akiwa sehemu yoyote na ku-
weza kupata vijana wenye uma-
hiri wa hali ya juu. 

“Kuna wadau wengi wanahitaji 
kuunga mkono juhudi za serikali, 
tunawakaribisha, milango ipo 
wazi kwa ajili ya kufanya majadil-
iano  na kuangalia namna ya ku-
fanya na kuhakikisha kila kijana 
wa kitanzania anapata  elimu ak-
iwa mahali popote pale,” alisema .

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo 
-Utafiti (UDSM), Prof. Nelson Boni-
face,  alisema kupitia kituo hi-
cho Watanzania wengi watapata 
elimu kwa njia ya kidijitali kwani 
ni kituo cha mfano na ni cha kip-
ekee nchini.

Alisema: “Kuna vituo vitatu  tu 
kwa Afrika Mashariki na hiki ni 
kituo cha kwanza kwa Tanzania 
kinachotoa elimu kwa njia ya 
kidijitali, ili  kuwafikia Watanza-
nia wengi walioko katika mae-
neo mbalimbali ya mjini na vijiji-
ni, pia sisi tumekuja kujifunza kwa 
wenzetu ili tushirikiane  nao.”

HABARI KANDA KASKAZINI

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Seuta iliyopo Kata ya Songe, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa Tanga, Papias Kohoye, akipiga 
magoti  katika umati wa watu waliohudhuria mahafali ya 26  shuleni hapo  jana  huku akiwa amekumbatia nyaraka zenye  
kero mkononi mwake,  alimshukuru  Rais Samia Hassan Suluhu kwa kuisaidia  shule hiyo  zaidi ya Sh. milioni 400 kwa 
ajili ya ujenzi  wa nyumba tatu za walimu, ukarabati madarasa nane na matundu ya vyoo. PICHA: DEGE MASOLI
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HABARI KANDA YA ZIWA

TBS yaombwa kufanya ukaguzi
wa kushtukiza kubaini bidhaa feki
Na Halima Ikunji, KALIUA

K
AIMU Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wilaya ya Kaliua Mkoa 
wa Tabora, Gibson Milambo, 
amelishauri Shirika la Vi-

wango Nchini (TBS), kufanya ukaguzi 
wa kushtukiza mara kwa mara ili 
kubaini bidhaa zisizo na viwango.

Alitoa ushauri huo mwishoni mwa 
wiki wakati wa kampeni ya elimu kwa 
umma iliyoendeshwa na shirika hilo 
kwa zaidi ya wananchi 5,615 kutoka 
maeneo mbalimbali ya Halmashauri 
ya Wilaya za Igunga, Kaliua, Sikonge, 
Uyui na Manispaa ya Tabora.

Alisema TBS inafanya kazi nzuri 
ya kuwabaini watu wanaouza bidhaa 
zisizo na viwango, lakini ni muhimu 
wakawa na utamaduni wa kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara kuwalin-
da walaji dhidi ya bidhaa hafifu.

Kupitia kampeni hiyo ya elimu 
kwa umma, TBS lilihamasisha waja-
siriamali wadogo kuthibitisha ubora 
wa bidhaa   zao na wafanyabiashara 
kusajili maduka ya chakula na vipo-
dozi.

Kadhalika, kampeni hiyo ya elimu 
kwa umma ilifanyika katika maeneo 
mbalimbali yakiwamo ya sokoni, 
stendi, minadani na maeneo men-
gine ya wazi, ambapo wananchi wali-
jitokeza kupata elimu na ufahamu wa 
masuala mbalimbali yahusuyo ubora 
wa bidhaa.

Akizungumza wakati wa kampeni 
hiyo, Meneja Uhusiano na Masoko 
TBS, Gladness Kaseka, alisema lengo 
la TBS ni kutoa elimu kwa umma kati-

ka ngazi za wilaya zote na mpaka sasa 
wameshazifikia wilaya 72.

Naye Mkaguzi wa TBS, Magesa 
Mwizarubi, aliwasisitiza wajasiri-
amali na wafanyabiashara kuhakiki-
sha wanauza bidhaa zilizothibitishwa 
ubora.

Magesa aliwafafanulia wananchi 
umuhimu wa viwango katika maisha 
yao ya kila siku na  kuwataka wawe 
mabalozi wa kuhamasisha ubora 
ndani ya jamii wanakoishi sambamba 
na kutoa taarifa katika ofisi ya TBS zi-
lizopo karibu.

Hivyo, aliwataka wajenge utama-
duni wa kupiga simu katika kituo cha 
huduma kupitia mawasiliano yaliyo-
tolewa iwapo watakutana na changa-
moto zinazohusu  masuala ya ubora 
wa bidhaa wakati wa manunuzi.

TRA yasisitiza utoaji risiti 
halali mauzo ya bidhaa

SGA yapewa tuzo ya ulinzi wa kisasa migodini
Na Mwandishi Wetu,  GEITA

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA im-
epokea tuzo kwa utoaji wa huduma 
bora za ulinzi unaotumia teknolojia 
ya kisasa migodini.

Tuzo hiyo ilitolewa wakati wa 
Maonesho ya Sita ya Kimataifa ya Ma-
dini yaliyomalizika mkoani Geita hivi 
karibuni, kufungwa na Makamu wa 
Rais wa Pili Zanzibar, Hemed Sulei-
man, washiriki zaidi ya 350 walihud-
huria.

Katika maonyesho hayo, washiriki 
hao walipata fursa ya      kushuhudia 
jinsi     gani      teknolojia na binadamu        
vinaweza kutumika kwa   pamoja ka-
tika masuala ya ulinzi wa mali migo-

dini.
Akizungumza na waandishi wa 

habari baada ya kupokea tuzo hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa SGA, Eric 
Sambu, aliwapongeza waandaaji wa 
maonesho hayo kwa maandalizi ma-
zuri na kwa kutambua mchango wa 
SGA. 

“Tuzo hii inadhihirisha juhudi zetu 
katika kuhakikisha ulinzi na usalama 
wa kutosha katika maeneo ya migodi 
ili wahusika wakuu katika eneo hilo 
wajikite vikamilifu katika biashara,” 
alisema.

Alisema kampuni hiyo imewekeza 
sana katika ubia na kampuni kubwa 
yanayotengeneza vifaa vya ulinzi wa 
kielektronia ili kuhakikisha wateja       

wa SGA      wanapata huduma bora 
kwa bei nafuu. 

“Siri yetu kuu ni mafunzo tunay-
otoa kwa mafundi wetu ili waend-
elee kuwapa wateja huduma bora 
inayoendana na fedha walizowekeza 
katika teknolojia hizi,” alisema.

Alisema SGA ilitambuliwa na Wiz-
ara ya Madini mwaka jana pia katika 
warsha ya madini kwa kuthamini 
vitu vya ndani ya Tanzania. 

Sambu alisema SGA ilikuwa kam-
puni ya kwanza kuanzisha utoaji 
wa huduma binafsi za ulinzi nchini 
miaka 40 iliyopita, kwa sasa imeajiri 
wafanyakazi wa kitanzania   wapa-
tao 5,000 katika matawi yake yote 
nchini. 

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

MAMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) Mkoa wa 
Shinyanga, wamewataka 
wafanyabiashara mkoani 
hapa kuhakikisha wana-
toa risiti halali za mauzo 
ya bidhaa kwa wateja.

Pia imewakumbusha 
wananchi kudai risiti 
pindi wanaponunua bid-
haa mbalimbali ikiwa ni 
sehemu ya wajibu wao 
ili kuepukana na kadhia 
mbalimbali wanazoweza 
kukumbana nazo ikiwa ni 
pamoja na faini.

Meneja wa TRA Mkoa 
wa Shinyanga, Faustine 
Mdessa, aliyasema hayo 
wakati kilele cha Wiki 
ya Huduma kwa Wateja 
na kusema kuwa utoaji 
wa risiti halali ni kuiwez-
esha serikali ipate mapato 
sahihi kupitia kodi na 
kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

“TRA tunawasihi wafan-
yabiashara wasiibie seri-

kali, bali watoe risiti halali 
za mauzo ya bidhaa kwa 
wateja, pia tunawasihi wa-
nanchi wanapokuwa wak-
inunua bidhaa wachukue 
risiti halali, tukimkamata 
mtu hajachukua risiti ha-
lali faini yake ni asilimia 
20 ya mauzo ya bidhaa 
zake,” alisema Mdessa.

Naye Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, Johari Sam-
izi, alisema nchi yoyote 
ambayo imepiga hatua 
kubwa kimaendeleo wa-
nanchi wake ni walipaji 
wa kodi wazuri na kuwasi-
hi wafanyabiashara wasik-
wepe kulipa mapato ya 
serikali, bali walipe kwa 
hiari yao kwa maendeleo 
ya Taifa.

Pia aliwataka wananchi 
kukataa tabia ya baadhi ya 
wafanyabiashara kuwa-
patia risiti za kusindikiza 
mzigo, ambazo hazina 
uhalisia wa kiwango 
halisi cha fedha ambazo 
wamenunua bidhaa zao, 
kwamba kitendo hicho ni 
kuiibia mapato serikali.

Meneja wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) Mkoa wa Kahama, Aisha Nyemba (kulia), akimkabidhi cheti cha 
pongezi Mwasibu wa Kampuni ya Taifa Mining and Civils Ltd,  Evans Nyamwesa, kwa uchangiaji mzuri wa 
michango ya wanachama ya kila mwezi, jana. PICHA: SHABAN NJIA

NSSF yawaonya wanaoghushi
barua ili kupata mafao 

Na Shaban Njia, KA-
HAMA

MFUKO wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) Mkoa wa Ka-
hama, umetangaza kiama 
kwa waajiriwa wanao-
ghushi barua za kufuku-
zwa kazi na kuziwasilisha 
NSSF kwa lengo la kuji-
patia mafao wakati bado 
wako kazini. 

Meneja wa NSSF, Asha 
Nyemba, alitoa kauli hiyo 
juzi wakati akizungumza 
na waajiri pamoja na 
wanachama wa mfuko 
huo, ikiwa ni sehemu ya 
maadhimisho ya kilele 
cha wiki ya huduma kwa 
mteja yenye kauli mbio 
“Ushirikiano kwa huduma 
bora”.Alisema kuna baa-
dhi ya wajiriwa wasioku-
wa wadilifu hususani vi-
jana ambao wamekuwa 
na tabia ya kughushi ba-
rua za kuondolewa kazini 
na kuambatanisha katika 
maombi ya kutaka fedha 
zao NSSF.

Alisema wanapofuatilia 
uhalali wa barua hizo wa-
nabaini hazijatoka kwa 
waajiri, kwamba bado wa-
naendelea na kazi.

Nyemba alisema ku-
jaribu kupata mafao bila 
kuwa na sifa iliyoainishwa 
kwa mujibu wa sheria ni 
kosa, akisema watakao-
bainika watachukuliwa 

hatua.
“Tunapopokea maombi 

ya mwanachama wetu 
kuhitaji mafao yake na 
huku hana sifa na anau-
wezo wa kutafuta kazi 
sehemu nyingine na kue-
ndelea na michango yake, 
huwa lazima tufuatilie 
kule alipotoka kujua ni 
kweli kile alichowasilisha 
au laa na ndio sababu ya 
kuwapatia muda,” alise-
ma Nyemba.

Kaimu Meneja wa 
Mfuko huo, Shabani Mb-
wana, alisema lengo la 
michango inayokatwa na 
kuwasilishwa na waajiri ni 
kuwasaidia waajiriwa pale 
wanapostaafu.

Alisema ili waweze 
kulipa mafao vema kwa 
mwanachama aliyestaafu 
ni lazima awe amesajiliwa 
na kuwa  na namba ya ua-
nachama na mwajiri wake 
amelipa michango sahihi 
kila mwezi na kwa wakati. 

Akizungumza kwa 
niaba ya waajiri, Mwa-
sibu wa Kampuni ya Taifa 
Mining and Civils Ltd, Ev-
ans Nyamwesa alisema, 
kila mwajiri amekuwa 
akihakikisha anawasilisha 
michango ya wafanyakazi 
wake kwa wakati na kua-
hidi kutoa ushirikiana wa 
kuwabaini wale wanao-
ghushi barua za kukosa 
ajira.



ISIKUPITE
MABAO mawili Jude Bellingham 
aliyoifungia Real Madrid juzi kati-
ka ushindi wa 4-0 kwenye LaLiga 
dhidi ya Osasuna, yanamfanya 
nyota huyo wa England kumpiku 
Cristiano Ronaldo kwa kuhusika 
kwenye mabao mengi (12) ndani 
ya mechi 10 za mwanzo tangu 
ajiunge na timu hiyo. Ronaldo 
alifunga mabao 10 na asisti moja, 
wakati Bellingham kwa mechi 
hizo amewafungia ‘Los Blancos’ 
hao mabao 10 na asisti  mbili.
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J
UKUMU la washambuliaji katika 
soka limebadilika kwa kiasi kikub-
wa baada ya muda na mabadiliko 
makubwa kuelekea kuenea kwa 

washambuliaji. Hapo awali, washambu-
liaji wa kati wa jadi kimsingi walikuwa 
ndio wafungaji wa mabao, ambao uma-
kini wao ulikuwa katika kufunga tu.

Lakini mchezo wa kisasa unadai uto-
fauti zaidi kutoka mbele. Washambuliaji 
wanaounga mkono, ambao mara nyingi 
hujulikana kama washambuliaji wa 
pili au washambuliaji wa ‘uwongo’, wa-
meenea sana katika mchezo wa kisasa.

Wachezaji hawa si tu wanachangia 
mabao, lakini wanafanya vema katika 
uchezaji, kushuka zaidi ili kuungani-
sha mchezo, kutengeneza nafasi kwa 
wenzao na kuwezesha ushambuliaji wa 
jumla wa timu. Makala haya yanacham-
bua washambuliaji watano bora wanao-
saidia katika soka la kisasa duniani.

#5. Marcus Thuram (Inter Milan)
Marcus Thuram alikuwa mmoja wa 

wachezaji huru wa hadhi ya juu katika 
soko la uhamisho msimu wa majira ya 
joto. Amejitengenezea jina kutokana 
na uhodari wake na uwezo wa kucheza 
katika nafasi nyingi kwenye mstari wa 
mbele.

Sifa za kimwili za Thuram pamoja na 
ubora wake wa kiufundi, humwezesha 
kuwazidi nguvu wapinzani na kuwaleta 
wachezaji wenzake kucheza. Baada ya 
kuja kama winga, amebadilika na kuwa 
mshambuliaji wa kati hivi karibuni. Lak-
ini Thuram si namba tisa ya kitamaduni.

Ni mwanasoka mwenye akili nyingi na 
ana uwezo wa kutengeneza nafasi za ma-
bao kwa wachezaji wenzake. Thuram pia 
ana uwezo wa kufumania nyavu mara 
kwa mara na ni mmoja wa washambu-

liaji wanaosapoti, bora duniani hivi sasa.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-

ka 26, amefunga mabao mawili na kutoa 
pasi nne za mabao katika mechi saba 
kwenye mashindano yote akiwa na ‘Ner-
azzurri’ hadi sasa msimu huu.

#4. Joao Felix (Barcelona)
Joao Felix ni mmoja wa washambuliaji 

wenye vipaji vya asili katika kizazi chake. 
Ustadi wake wa kiufundi ni wa kiwango 
cha juu. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Ureno ameonesha uwezo wa kipekee 
kama mshambuliaji msaidizi.

Maono na akili yake ya soka inamwez-
esha kuusoma mchezo kwa ufasaha, 
kupiga pasi za kuvutia na kutengeneza 
nafasi za mabao kwa wachezaji wenzake. 
Zaidi ya hayo, ustadi wake wa kucheza 
chenga na udhibiti wa karibu humruhu-
su kujinasua na kuwashinda wapinzani 
wake mara kwa mara.

Nguvu na ubunifu wake vinamfanya 
kuwa mtaji wa thamani kwa timu yoyote 
na anatarajiwa kuimarika akiwa Barce-
lona, ambapo kwa sasa yuko kwa mkopo 
kutoka Atletico Madrid. Amefunga ma-
bao matatu na kutoa pasi mbili za mabao 
katika mechi tano alizocheza kwenye 
michuano yote akiwa na Barca hadi sasa 
msimu huu.

#3. Cody Gakpo (Liverpool)
Cody Gakpo anaonekana kuimarika 

katika Klabu ya Liverpool na anata-
jwa kuwa na mchango mkubwa kwa 
‘Wekundu’ hao msimu huu. Fowadi huyo 
wa Uholanzi ni bora katika maana ya 
kiufundi na uhodari wake kama msham-
buliaji unamfanya kuwa tegemeo la kusi-
simua la kucheza pamoja.

Gakpo mara nyingi ‘huteleza’ na kuten-
geneza fursa kwa wachezaji wenzake 
kutokana na ustadi wake wa kuendeleza 
mpira, uwezo wa kupiga pasi na kuona. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, amekuwa mchezaji wa kutegemewa 
wa kufunga mabao kwa Timu ya Taifa ya 
Uholanzi na anatarajiwa kupata mafani-
kio zaidi akiwa na Liverpool.

Amefunga mabao mawili katika mechi 
saba alizoichezea Liverpool hadi sasa 
msimu huu. Gakpo alifunga mabao 
saba na kutoa pasi tatu za mabao katika 
mechi 21 za Ligi Kuu England akiwa na 
Liverpool msimu uliopita baada ya kuji-
unga na klabu hiyo Januari 2023.

#2. Julian Alvarez (Manchester 
City)

Julian Alvarez alikuwa mmoja wa 
nyota waliochipukia msimu wa 2022-23. 
Aliichezea Argentina katika Kombe la 
Dunia la 2022, akifunga mabao manne 
na kuchukua jukumu muhimu katika 
mafanikio yao kwenye hatua kubwa 
zaidi ya yote.

Alvarez alifanya kazi nzuri kwa Man-
chester City pia, mara nyingi akichukua 
nafasi ya Erling Haaland. Lakini wasifu 
wa mshambuliaji huyo mchanga wa kati 
wa Argentina ni tofauti sana na ule wa 
Haaland.

Alvarez anahusika zaidi na ujenzi na 
anaweza kuchangia kwa njia mbalim-
bali pamoja na kufunga mabao kwa timu 
yake. Ametuhumiwa kama mshambu-
liaji msaidizi msimu huu katika Klabu ya 
Manchester City na anaonekana kuima-
rika katika nafasi hiyo.

Katika mechi 10 kwenye michuano 
yote kwa City hadi sasa msimu huu, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23, amefunga mabao manne na kutoa 
pasi nne za mabao.

#1. Lionel Messi (Inter Miami)
Lionel Messi ndiye namba tisa ya uon-

go ya wakati wote. Amerudisha jukumu 
hilo katika klabu yake mpya ya Inter Mi-

ami na amekuwa katika hali ya juu sana 
kwa timu hiyo ya Ligi Kuu ya Marekani 
tangu ajiunge nayo msimu huu wa majira 
ya joto.

Uwezo wa Messi wa kufunga mabao na 
uchezaji ni wa kiwango cha kimataifa na 
amebadilisha hali ya Inter Miami tangu 
ajiunge nayo. Mshindi huyo mara saba wa 
Ballon d’Or, amefunga mabao 11 na kutoa 
pasi tano za mabao katika mechi 12 katika 
mashindano yote akiwa na Inter Miami 
hadi sasa msimu huu.
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panga Enzo Fernan-
dez, Conor Gallagher 

na Moises Caicedo 
katika safu ya kati.

Wakati Fernan-
dez ameanza 
msimu akiwa 
katika hali nzuri, 
anafaa zaidi 
kwa nafasi ya 
kiungo wa kati. 
Anaweza ku-
wekwa pamoja 
na kiungo mka-
baji Caicedo 
na nyuma ya 

mfungaji mabao 
namba 10.

Conor Gallagh-
er ametatizika 

katika safu ya ki-
ungo msimu huu na 

itakuwa bora ikiwa 
Pochettino atamweka 

benchi kwa sasa. Inga-
wa The Blues watakosa 

sana kiwango chake cha 
kazi, wanahitaji ubora fu-

lani kwenye mpira ili kufun-
gua safu ya ulinzi.
Ikizingatiwa kutojiamini 

kukithiri kwa safu yao, jukumu 
litakuwa kwa viungo na safu ya 

mbele kufanya kitu kifanyike katika 
nafasi ya tatu ya mwisho. Na kwa kuwa 
wanakosa mshambuliaji wa kati wa 
kutegemewa, Chelsea watahitaji kuten-
geneza nafasi nyingi zaidi kutoka safu 
ya kiungo ili kuwazidi wapinzani wao.

#1. Kutumia mfumo wa 4-2-3-1 

Wakati akiwa Tottenham Hotspur, 
Pochettino alijenga sifa yake kwa ku-
tumia mfumo wa 4-2-3-1. Lakini tangu 
alipowasili Chelsea, amekuwa akipen-
delea mfumo wa ulinzi zaidi wa 3-4-2-1. 
Pochettino anajulikana kwa aina yake 
ya soka ya kasi na ya kushambulia.

Kwa kuwa Chelsea walicheza sana 
mfumo wa 3-4-2-1 chini ya Thomas 
Tuchel na Graham Potter, Pochettino 
anaweza kujaribu kuutumia mfumo 
huo kuifanya timu iendelee na kukim-
bia. 

Kando na hilo, jeraha la Christo-
pher Nkunku limefanya mambo kuwa 
mabaya zaidi kwao. Mfaransa huyo 
angekuwa bora kwao kama namba 10 
katika mfumo wa 4-2-3-1. Misimu yake 
miwili iliyopita pale RB Leipzig alitoa 
mchango wa mabao zaidi ya 85, na 
wanakosa sana ubunifu na uamuzi wa 
mapema.

Hata hivyo, sio kana kwamba wana 
London wana uhaba wa chaguzi 
mapema. Mara kwa mara, Pochettino 
amemtumia Enzo Fernandez katika 
nafasi za juu kuimarisha mashambu-
lizi yake. Lakini akiwa na Cole Palmer, 
tayari ana chaguo ambalo linaweza 
kumwachia Muargentina huyo, am-
baye kuna wakati anacheza kama 
namba tisa.

Muingereza huyo ameonekana 
mkali wakati akitokea benchi kwa The 
Blues. Kusogea kwake kati ya mistari 
kwa haraka kunaweza kuwapa Chel-
sea nafasi nzuri zaidi ya kufunga ma-
bao.

12 13

Extra Time

“Ushindi mzuri hekaluni! Tak-
wimu mbili,” Mshambuliaji wa 
Manchester City, Erling Haaland, 
akimpongeza mchezaji mwenza 
wa zamani wakiitumikia Borussia 
Dortmund, Jude Bellingham, baada 
ya kuipiku rekodi ya Cristiano 
Ronaldo ndani ya Real Madrid ya 
mabao 10 na asisti moja kwenye 
mechi 10 za mwanzo tangu ajiunge 
nayo, wakati Muingereza huyo juzi 
alifikisha mabao 10 na asisti mbili 
kwa idadi hiyo ya mechi.

“Ni kazi yake, hapana? Kucheza 
vizuri. Wachezaji wote wanajaribu 
kucheza vizuri na leo [juzi] alikuwa 
vizuri. Alihusika katika mabao na 
nina furaha kwake na nina furaha 
kwa timu. Timu ilikuwa nzuri, 
kiwango kizuri, wanastahili sifa. 
Furaha kwao na kwenda mapumziko 
ya kimataifa na hisia tofauti hadi 
mwisho,” Kocha wa Chelsea, Mau-
ricio Pochettino, akimsifu winga 
Raheem Sterling kwa kuonesha 
kiwango kizuri pamoja na timu kwa 
ujumla baada ya ushindi wa mabao 
4-1 ugenini dhidi ya Burnley juzi, 
Jumamosi.

“Kwenye mpira ni kuliwa au kula. 
Mara nyingi sana katika kipindi cha 
kwanza cha msimu huu tuliliwa 
na wapinzani ambao wana njaa 
zaidi. Hii haiwezi kuendelea kuwa 
hivi, lazima iondoke. Kila mchezaji 
anapaswa kujitoa katika kila dakika 
anapokuwa uwanjani,” Kocha wa 
Manchester United, Erik ten Hag, 
akiwajia juu wachezaji wake wa 
baada ya ushindi wa dakika za 
lala salama wa mabao 2-1 dhidi ya 
Brentford juzi, Jumamosi.

Nukuu“

LONDON, England 

C
HELSEA haiwezi kupata ma-
pumziko kwa sasa. Mabao ma-
tano katika mechi sita za Ligi Kuu 
England kabla ya mwishoni mwa 

wiki kupata manne zaidi dhidi ya Burn-
ley kwenye mechi yao ya nane ya msimu, 
si alama ya timu ambayo ilishinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya miaka miwili tu iliyo-
pita. 

Hata hivyo, hilo limekuwa
 kosa lao tangu kuondoka

 kwa kocha Thomas Tuchel
 kiasi kwamba wako karibu

 sana na kushuka daraja 
kuliko kuwa nafasi nne za

 juu.
Mada inayojirudia wakati wa mbio hizi 

mbaya imekuwa kukosa uwezo wa ku-
pata goli kwa urahisi. Msimu uliopita uli-
kumbwa na ukosefu wa kasi ya juu kwani 
walifunga mabao 38 pekee kwenye Ligi 
Kuu England. 

Inafurahisha kabla ya ushindi wao 
wa mwishoni mwa wiki, Erling Haaland 
pekee ndiye alikuwa amefunga mabao 
mengi zaidi ya Ligi Kuu (44) kuliko Chel-
sea yote (43), tangu aanze kuichezea kwa 
mara ya kwanza Manchester City.

Kinachosikitisha zaidi ni kwamba 
hakuna mchezaji wao aliyevuka alama 
ya tarakimu mbili wakati wa msimu mzi-
ma. Kai Havertz alikuwa mchezaji wao 
aliyefunga mabao mengi zaidi msimu wa 
2022-23 (mabao tisa) na aliondoka kwen-
da Arsenal msimu wa majira ya joto.

Licha ya kuwasili kwa Mauricio Pochet-
tino, Chelsea wameendelea kutokuwa na 
uwezo mbele ya lango. ‘The Blues’ tayari 
wako nje ya kinyang’anyiro cha ubingwa 
msimu huu na wako nyuma kwa pointi 
tano kutoka nafasi nne za juu. Kwa wakati 
huu, hata kufuzu kwa Ligi ya Europa in-
aonekana kuwa ngumu.

Je, Chelsea wanaweza kufanya nini ili 
kumaliza matatizo yao ya kufunga ma-
bao? Hebu tuangalie njia tatu ambazo 
zinaweza kuwafanya wamalize kabisa 
ukame wa mabao...

#3. Kumtumia Armando Broja
Armando Broja alikuwa akipata muda 

wa kutosha wa kucheza mara kwa mara 
chini ya makocha Thomas Tuchel na 
Graham Potter kabla ya kupata jeraha 
Desemba mwaka jana na kusimamisha 
kasi yake. Hata hivyo, anaweza kutoa 
ushindani unaohitajika sana kwa Nicolas 
Jackson ambaye amekuwa na wakati usio 
wa kawaida katika kipindi chake kifupi 
kwenye klabu hiyo.

Masuala ya kinidhamu pia yanamtia 
wasiwasi Jackson, ambaye amepata kadi 
tano za njano katika mechi zake sita al-
izoichezea klabu hiyo.

Chelsea tayari wamekumbana na 
vikwazo vingi linapokuja suala la ma-
jeruhi msimu huu. Hawawezi kumudu 
kupoteza wachezaji kwa sababu ya kusi-
mamishwa au masuala ya kinidhamu, 
hasa katika mstari wa mbele.

Kurejea kwa Broja kunaweza kuwa 
habari njema kwa Pochettino. Ingawa 
hajawahi kuwa hodari kama washam-
buliaji wakubwa wa Chelsea wa zamani, 

anaweza kutoa ushindani muhimu kwa 
Jackson pale mbele.

Uhamisho wake wa mkopo kwenda 
Southampton msimu wa 2021-22, uli-
kuwa wa matumaini kwa mchezaji 
mchanga. Alifunga mabao tisa kwa kikosi 
kilichomaliza katika nafasi ya 15 kwenye 
Ligi Kuu msimu huo.

Chelsea itahitaji mabao kutoka kwa 
wachezaji wote wa kikosi. Ikiwa Broja 
kwa namna fulani ataweza k u n y a k u a 
kasi na kufunga takriban 
mabao 10-15 msimu huu, 
na anaweza kuirudisha 
meli ya Chelsea kwe-
nye usawa wake pale 
Stamford Bridge.

#2. Kiungo wa 
kati kutengen-
eza mashambu-
lizi

Ingawa upan-
gaji wa safu ya ul-
inzi na ukosefu 
wa ubunifu wa 
mbele ume-
zuia masham-
bulizi ya 
Blues, safu 
yao ya ki-
ungo haija-
saidia hata 
kidogo ka-
tika kufanya 
mambo kuwa 
bora zaidi. Uteuzi duni 
wa wachezaji haujamsaidia 
Pochettino kwani amechagua kuwa-
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KABLA ya mechi ya jana, 
Manchester City ndiyo 
timu pekee ambayo Mikel 
Arteta, ameshindwa 
kuifunga kwenye Ligi 
Kuu England tangu aanze 
kuinoa Arsenal, amepokea 
vipigo katika mechi zote 
saba alizokutana na klabu 
yake hiyo ya zamani.JE

, W
A

JU
A

?

Mabingwa watetezi wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika, Al Ahly

Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza kwe-
nye historia ya soka la Tan-
zania, timu za Simba na 
Yanga zinakwenda kucheza 

mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya makundi kwa pamoja.

Ni tofauti na miaka ya 
nyuma ambapo kila timu

 ilikuwa inacheza kwa
 msimu wake, lakini safari 

hii Tanzania ni moja kati 
ya nchi tatu zilizoingiza

 timu mbili kwenye hatua
 hiyo. Zingine ni Tunisia

 ambazo ni Etoile du Sahel
 na Esperance, na Misri ili-

yoingiza timu za Al Ahly 
na Pyramids.

Ijumaa iliyopita nchini Afrika 
Kusini ilipangwa droo ya makundi 
manne ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Simba ikiwa Kundi B na Yanga 
kuangulia Kundi D.

Kwenye makala haya tutazian-
galia na kuzichambua timu am-
bazo wawakilishi hao wa Tanzania 
wamepangiwa nazo, twende sasa...

Al Ahly - Misri
Ipo Kundi D pamoja na Yanga. 

Mara ya mwisho Yanga kukutana 
nayo ni mwaka 2016, Ligi ya Ma-

bingwa Afrika hatua ya raundi ya 
pili. Katika mechi hizo za mtoano, 
zilitoka sare bao 1-1 nchini na Yanga 
kufungwa mabao 2-1 ugenini, ikaan-
gukia Kombe la Shirikisho alikofika 
hatua ya makundi.

Al Ahly ndiyo mabingwa wa 
kombe hili kwa sasa, na ni timu in-
ayoogopesha zaidi kwenye michua-
no hiyo kutokana na historia yake.

Ina mataji 120 mpaka sasa, ikit-
waa Ligi ya Mabingwa Afrika mara 
13, Kombe la Shirikisho Afrika mara 
nne, Ligi Kuu nchini Misri mara 
43, pamoja na makombe men-
gine kama FA, Super Cup ya Misri, 
Kombe la Mataifa ya nchi za Ki-
arabu, Kombe la Mfalme Hussein 
na mengine mengi, ambapo ikiya-
jumlisha unapata idadi hiyo.

Imeingia makundi kwa kutoa 
kichapo cha mabao 7-0 dhidi ya St 
George ya Ethiopia, ikishinda ugen-
ini mabao 3-0, na nyumbani 4-0.

Mpaka sasa imecheza mechi 
moja tu ya ligi nchini kwao iliyo 
raundi ya tatu, ikiichapa Al Masry 
mabao 4-0, jana ikitarajia kucheza 
mechi ya pili dhidi ya Ismailia.

Wydad Casablanca - Mo-
rocco

Kipindi kisichopungua miezi sita, 
Simba ilicheza mechi ya robo fain-
ali Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Wydad Athletic Club ya Casablanca 

Morocco. Wydad imepangiwa tena 
kundi moja na Simba msimu huu 
hatua hiyo wakiwa Kundi B.

Mwishoni mwa Aprili mwaka 
huu, Simba ilishinda bao 1-0 nchini 
na kwenda kufungwa idadi kama 
hiyo ya na kutolewa kwa mikwaju 
ya penalti 4-3. Wydad ni wanafain-
ali wa kombe hili ikifungwa mabao 
2-1 ugenini dhidi ya Al Ahly, na kula-
zimishwa sare ya bao 1-1 nyumbani, 
wakiwaacha Wamisri wakiondoka 
na kombe.

Imefanikiwa kutinga hatua ya 
makundi kwa kuitoa Hafia ya Guin-
ea kwa jumla ya mabao 4-1, ikilazi-
misha sare ya bao 1-1 ugenini, kabla 
ya kushinda mabao 3-0 nyumbani.

Inaongoza Ligi ya Morocco 
mpaka sasa ikicheza mechi sita, ik-
ishinda nne, sare moja na kupoteza 
moja, ikijikusanyia jumla ya pointi 
13.

 CR Belouizdad - Algeria
Ni mabingwa wa Algeria msimu 

uliopita na imefika hatua hiyo kwa 
kuibanjua Bo Rangers ya Sierra Le-
one jumla ya mabao 6-2, ikishinda 
mabao 3-1 nyumbani na ugenini. 
Imepangwa Kundi D na Yanga, 
ambapo ndiyo timu pekee kwa 
wawakilishi hao wa Tanzania am-
bayo haijawahi kukutana nayo. Im-
echeza mechi mbili tu kwenye Ligi 
Kuu mpaka sasa, ikishinda moja na 
kupoteza moja.

ASEC Mimosas - Ivory Coast
Imepangwa Kundi B na itakwen-

da tena kukutana na Simba, lakini 
safari hii ni katika makundi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika na siyo Shirik-
isho.

Mwaka jana zilikuwa kwenye 
kundi moja la Kombe la Shirik-
isho, kila timu ikishinda nyumbani 
kwake, Simba ikishinda 3-1 nyum-

bani, nayo mabao 3-0 ugenini.
Imetumbukia kwenye makundi 

ikianza tangu hatua ya awali kwa 
kutoka suluhu ugenini dhidi ya Co-
ton Sport ya Benin na kisha ushindi 
wa mabao 2-0 nyumbani na raundi 
ya kwanza iliifunga Al Ahly Beng-
hazi ya Libya mabao 2-1 nyumbani, 
baada ya suluhu ugenini. Ligi ya 
nchini humo ilitarajiwa kuanza 
jana.

Medeama - Ghana
Medeama ilishawahi kuwa kundi 

moja na Yanga Kombe la Shirikisho 
mwaka 2016. Safari hii wanakutana 
kwenye Kundi D Ligi ya Mabingwa 
Afrika. Mechi ya kwanza nyum-
bani, Yanga ililazimishwa sare ya 
bao 1-1, na ya marudiano, Medeama 
ilishinda mabao 3-1.

Medeama ilianzia hatua ya awali, 
ikiiondoa Remo Stars ya Nigeria 
kwa penalti 3-2, baada ya kila timu 
kushinda nyumbani bao 1-0, ikat-
inga raundi ya kwanza na kuion-
dosha Horoya ya Guinea kwa jumla 
ya mabao 4-3, ikishinda mabao 3-1 
nyumbani na kufungwa ugenini 2-1. 
Imecheza mechi tatu za ligi ikishin-
da moja, sare moja na kupoteza 
moja, ikikusanya pointi nne.

Jwaneng Galaxy - Botswana
Ni timu ambayo Watanzania 

wengi wanaikumbuka kutokana na 
kisa cha kuiondoa Simba kwenye 
Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka 
2021.

Ndiyo timu iliyoitoa Simba kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika, 2021 
kwa kuichapa mabao 3-1, Uwanja 
wa Benjamin Mkapa na kuifanya 
kuangukia Kombe la Shirikisho 
ilikowenda kukutana na Asec Mi-
mosas.

Katika mechi ya kwanza ugenini, 
Simba iliifunga Jwaneng Galaxy 
mabao 2-0, lakini ikajikuta ikipa-
chikwa mabao 3-1 nyumbani, ikato-
ka kwa bao la ugenini matokeo ya 
jumla yakiwa 3-3. Sasa zote zimeji-
kuta zipo kwenye kundi moja Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Ilitinga makundi kibabe dhidi ya 
Orlando Pirates ya Afrika Kusini 
kwa mikwaju ya penalti 5-4 baada 
ya kila timu kushinda bao 1-0 ny-
umbani. Ligi ya Botwana imeanza, 
lakini Jwaneng Galaxy haijaanza 
kucheza mechi yoyote mpaka sasa.

USIYOYAJUA WAPINZANI USIYOYAJUA WAPINZANI 
SIMBA, YANGA LIGI SIMBA, YANGA LIGI 
MABINGWA AFRIKAMABINGWA AFRIKA
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            Watumishi wa umma wapewa 
mbinu kuepuka mikopo umiza
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

W
ATUMISHI wa 
umma wam-
etakiwa kujiunga 
na vyama vya 

kuweka na kukopa (SACCOS) 
kwenye maeneo yao ya kazi, 
ili kuepuka kuingia kwenye 
mikopo umiza na nyonya 
damu.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Maliasili na Utal-
ii, Violet Mlinga, alisema hayo 
alipokuwa akifungua mkutano 
wa tatu wa MNRT SACCOS uli-
ofanyika jijini hapa mwisho wa 
wiki.

Mlinga alisema watumishi 

wa umma wamekuwa wakir-
udishwa nyuma kimaendeleo 
kutokana na mikopo ya mi-
taani na watu binafsi au taasisi.

“Mimi binafsi ni mwanacha-
ma wa saccos hii na nimekuwa 
nikikopa na kurudisha mikopo 
yangu kwa wakati na nitaen-
delea kukopa kwa sababu ni 
riba ndogo na natoa wito kwa 
wengine kujiunga na huku,” 
alisema.

Alibainisha kuwa  mikopo 
umiza imesababisha  baadhi 
ya wafanyakazi wengine kuwa 
na hali ngumu ya maisha ku-
tokana  na madeni pamoja na 
riba kubwa zinazotozwa huko.

Hivyo, aliwataka wana-
chama wa SACCOS hiyo kuwa 

waaminifu katika kurejesha 
mikopo  waliyokopa  ili mfu-
ko usaidie wanachama wen-
gine kupata mikopo hiyo.

Awali, Mwenyekiti wa NMRT 
SACCOS, Wilfred Msemo, 
alisema wanamtaji wa zaidi 
ya Sh.bilioni 1.9    na idadi ya 
wanachama iliyopo ni 390 ku-
toka maeneo mbalimbali hapa 
nchini.

  Msema alisema SACCOS 
yao haibagui wanachama na 
inawakaribisha wafanyaka-
zi  wa wizara mbalimbali na 
taasisi zote nchini ili kujiunga.

Alieleza kuwa kuna baadhi 
ya wanachama wao wame-
fanikiwa kujenga nyumba, 
kununua magari, mashamba 

na wengine kuwekeza kwenye 
miradi mbalimbali ya kibiasha-
ra na ujasiriamali.

Msimamizi wa vyama vya 
ushirika Jiji la Dodoma, Yu-
suph Timotoli, alisema wame-
kuwa wakisimamia ipasavyo 
SACCOS na kuwachukulia hat-
ua viongozi wasio waadilifu.

Alisema: “Uimara wa SAC-
COS unatokana na viongozi 
waadilifu waliopewa dhamana 
ya kusimamia rasilimali za cha-
ma  na mali zilizopo, ikitokea 
viongozi wakakosa uadilifu 
tumekuwa wakiwaondoa kwe-
nye nafasi zao na ikiwa  ame-
fanya ubadhilifu tunampeleka 
kwenye vyombo vya kisheria”.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wataka jamii 
ishirikishwe 
utungaji 
sera, sheria 
rasilimali asili
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WADAU wa mazingira nchini wamei-
taka serikali kuishirikisha jamii kwenye 
utungaji wa sera na sheria ili kurahisisha 
uhifadhi endelevu wa rasilimali asili.

Wameyasema hayo walipokutana 
kujadili matokeo ya miradi iliyofadhili-
wa Shirika la Kimataifa la Maendeleo 
(UNDP), chini ya Mfuko wa Mazingira Du-
niani (GEF).  

Miradi hiyo 24, ni ile ambayo ni kip-
aumbele kwa jamii ambayo inahusu mas-
uala ya ardhi, uendelezaji wa maeneo ya 
malisho, uhifadhi wa misitu na vyanzo 
vya maji, utunzaji wa mazingira.

Mratibu wa Programu ya Ruzuku Ndo-
go za GEF, Faustine Ninga, alisema katika 
kipindi cha miaka miwili tangu mwaka 
2021, wamekuwa na miradi 24 ambayo 
imetekelezwa kwenye maeneo mbalim-
bali nchini na kukamilika Juni mwaka 
huu.

“Leo hii tumekutana ili kushirikishana 
matokeo ambayo tumeyaona kwenye mi-
radi hii, changamoto na mambo ambayo 
tunaweza kujifunza kupitia utekelezaji 
wa miradi hii sasa na ujumbe gani wa 
kisera uliopatikana kupitia miradi hii,” 
alisema.

Alisema miradi hiyo iliyokuwa na 
thamani ya Sh. bilioni 1.5, ilifadhiliwa na 
Mfuko wa Mazingira Duniani (GEF), uli-
opo chini ya Shirika la Kimataifa la Maen-
deleo (UNDP).

Alisema wanufaika wa miradi hiyo, wa-
natoka katika jamii kutoka mikoa ya Aru-
sha, Simiyu, Morogoro, Mara, Manyara na 
Ruvuma.

Ninga alitaja vikwazo walivyoona waka-
ti wa utekelezaji wa mradi huo ni uhitaji 
mkubwa wa ruzuku katika kutekeleza mi-
radi ya jamii kwasababu mbalimbali iki-
wamo mabadiliko ya tabia nchi, ujangili 
uhifadhi wa mazingira. 

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Jumuiko 
la Maliasili Tanzania (TNRR), Zackaria 
Faustine, alisema lengo la kukutana ni 
kushirikishana matokeo yaliyotokana na 
namna gani ya kutumia maarifa ya asili, 
kusimamia vyanzo vya maji, malisho mis-
itu na wanyamapori na maeneo yenye 
ikolojia ya Tanzania.

“Tumejaribu kushirikisha serikali kuja 
kuona ni namna gani ya kutumia njia 
mbalimbali za kutumia, kutunza na kue-
ndeleza maliasili za asili ili wakati wa 
maboresho ya sera na sheria waweze 
kutambua namna gani ya kumshirikisha 
mwananchi kusimamia rasilimali zake,” 
alisema.

Faustine alishauri jamii ziendelee na 
njia zao za kukuza rasilimali za asili kwa 
ajili ya kizazi kilichopo na kijacho.

Mwakilishi wa Shirika lisilo la Kiserikali 
la Wanawake, (MIMUTE), Rose Njilo, ali-
wataka watunga sera kuhakikisha kuwa 
wanawashirikisha wananchi ili waweze 
kujumuisha mawazo ya wanaotumia 
sera.

Alisema: “Tumekuja kwa pamoja jamii 
za pembezoni ambazo ni jamii za kifugaji, 
wakulima na waokota matunda. Miradi 
hii imemgusa mwanamke moja kwa moja 
kwa kuwa ni miradi inayoshughulika na 
maji na malisho.”

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (katikati) na Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma, Alhaj Jabiri Shekimweri (kushoto), wakisikiliza maelezo kutoka kwa 
Mkuu wa Mauzo na Masoko wa Dar Ceramica Centre, Raymond Nkya, katika 
ufunguzi wa tawi jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aagiza 
wawekezaji 
wazawa 
kuongeza 
kazi ya 
uwekezaji
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, ame-
wataka wawekezaji wazawa 
kuongeza kasi ya uwekezaji ka-
tika maeneo mbalimbali jijini 
Dodoma ili kupanua wigo wa 
ajira kwa vijana na kuchangia 
pato la taifa. 

Aliyasema hayo jana jijini 
hapa kwenye uzinduzi wa tawi 
la kampuni ya wawekezaji wa-
zawa ya Dar Ceramica.

“Tunaomba wawekezaji mji-
tokeze kwa wingi kuwekeza 
Dodoma lengo letu ni kuifanya 
Dodoma ya sasa kuwa tofauti 
na Dodoma ya zamani, lakini 
kupanua wigo wa ajira kwa vi-
jana,” alisema Senyamule.

Alisema ni muhimu 
wawekezaji wazawa ku-
changamkia fursa zilizopo Do-
doma kwa kuwa ina maeneo ya 
kutosha ya uwekezaji.

Naye Mkuu wa Masoko wa 
kampuni hiyo, Raymond Nkya, 
alisema kampuni hiyo mbali na 
kuuza vifaa vya ujenzi wameku-
wa wakitoa ushauri wa kitaala-
mu wa matumizi sahihi ya vifaa 
ili kuepuka kutumia gharama 
kubwa.

Alisema kampuni hiyo im-
echangia mapato kwa mwaka 
Sh. bilioni 11 na kuahidi kuende-
lea kuunga mkono jitihada za 
serikali katika uwekezaji.
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Bashungwa: Barabara Iringa-Kilolo itachochea kilimo, utalii, biashara
Na Elizabeth John,          
IRINGA

W
AZIRI wa Ujen-
zi, Innocent 
B a s h u n g w a , 
amesema ujenzi 

wa Barabara ya Iringa-Kilolo 
(km 33.61) kwa kiwango cha 
lami wenye thamani ya Sh. 
bilioni 60.1 utakapokamilika 
utaleta mageuzi chanya iki-
wamo kuchochea ukuaji wa 
sekta za kilimo, utali, biasha-
ra na uwekezaji.

Aliyasema hayo wiilayani 
Kilolo mkoani Iringa baada 
ya kushuhudia utiaji saini 
mkataba wa ujenzi wa bara-
bara hiyo kati ya Wakala wa 
Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), na Meneja Mkazi 
kutoka Kampuni ya Hunan 
Construction Engineering 
Group.

“Hakika historia inaenda 
kuandikwa kwani Barabara 

ya Iringa - Kilolo imekuwa 
ni kilio cha muda mrefu, 
kutoka kwa waheshimiwa 
wabunge wa Mkoa wa Iringa 
na hasa      wale ambao wa-
likuwa wawakilishi wenu 
kupitia jimbo hili kwa nyaka-
ti tofauti tofauti pamoja na 
viongozi wa Chama Cha 
Mapinduzi wameisemea 
sana barabara hii,” alisema 
Bashungwa.

Alisema kuwa kujengwa 
kwa barabara hiyo kwa ki-
wango cha lami kutawez-
esha wananchi kiuchumi na 
kuwaondolea adha ya muda 
mrefu ya usafiri.

Hata hivyo, Bashungwa 
alisema Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, anaifahamu 
adha ya wakazi wa Iringa 
na mikoa jirani katika eneo 
la Kitonga na amemwagiza 
kufika na timu ya wataala-
mu kutoka TANROADS na 
kufanya tathmini ya ujenzi 

wa barabara ya mbadala ya 
muda mfupi wakati serikali 
ikiendelea kutafuta dawa ya 
kudumu katika eneo hilo le-
nye mlima mkali. 

Pia alisema Rais Samia am-
etoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara ya mchepuo 
ya Iringa (Iringa Bypass) 
yenye urefu wa kilometa 7.3 
ambapo hivi sasa ipo katika 
hatua za manunuzi.

Bashungwa pia alizitaja 
barabara nyingine ambazo 
zitakwenda kujengwa kwa 
kiwango cha lami katika 
mkoa huo ikiwamo Barabara 
ya Iringa - Ipagala (km 71).

Wakati huo huo, Bashun-
gwa aliwaagiza TANROADS 
kuusimamia kikamilifu 
ujenzi wa barabara hiyo ili 
ijengwe kwa viwango vilivy-
oainishwa kwenye mkataba 
ili kuweza kupata thamani 
halisi ya fedha ambazo seri-
kali imewekeza ili barabara 

hiyo iweze kudumu kwa 
muda uliokusudiwa.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Injinia Mohamed 
Besta, alisema kuwa mradi 
huu utatekelezwa kwa muda 
wa miezi 24 kwa Sh. bilioni 
60.1.

Alisema upembuzi yakini-
fu na usanifu wa kina ulianza 
Februari 2019 na kukamilika 
Julai,     2021      na kufanywa 
na Kampuni ya Inter-Consult 
ya Tanzania      na umezinga-
tia vigezo vyote vya kitaala-
mu.

Alisema mradi huu ni moja 
ya miradi ambayo inatekele-
zwa na serikali  ikishirikiana 
na Benki ya Dunia (WB) ka-
tika mradi wa  Ushirikishaji 
na Ufunguaji wa Fursa za 
Kijamii na Kiuchumi (RISE) 
ikiwa ni mikakati ya serikali 
ya kuhakikisha maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii ka-
tika mkoa wa Iringa.

HABARI MBEYA

            Wananchi watoboa mabomba 
ya maji, wanyweshea mifugo

Na Nebart Msokwa, MBARALI

BAADHI ya wafugaji wilayani Mbarali katika 
Mkoa wa Mbeya, wanadaiwa kuhujumu miun-
dombinu ya maji kwa kutoboa mabomba ili 
kunywesha mifugo yao,

Mwishoni mwa wiki Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, alifanya ziara ya ku-
kagua utekelezaji wa miradi mbalimbali katika 
Wilaya ya Mbarali na kubaini hali hiyo, kwam-
ba baadhi ya wafugaji hao wameanza kuhu-
jumu mradi wa Ruduga- Mawindi.

Akizungumza na wananchi wa eneo hilo, 
Homera aliwatahadharisha kuacha tabia hiyo 
huku akiwaagiza viongozi kuwakamata wote 
wanaofanya vitendo hivyo na kuwachukulia 
hatua kali za kisheria ili kuwa fundisho kwa 
wengine wanaofanya hivyo.

Alisema mradi kwa mfugaji ambaye anataka 
kunywesha mifugo maji ya bomba anatakiwa 
kuvuta maji nyumbani kwake na kutengeneza 
bwawa ambalo ndilo atakuwa analitumia ku-
nywesha mifugo badala ya kufanya uhuni wa 
kutoboa mabomba.

Alisema serikali imetumia fedha nyingi 
kutekeleza mradi huo kwa lengo la kuwakom-
boa wananchi wa vijiji vya Kata ya Mawindi 
ambao walikuwa wanahangaika kupata hu-
duma hiyo na hivyo haiwezi kuwavumilia wa-
naohujumu.

“Mkiwakamata wachukulieni hatua kali bila 
kuwaogopa, mfugaji anaweza akauza ng’ombe 
mmoja akavuta maji nyumbani kwake ili aend-
elee kunywesha mifugo yake vinginevyo hatu-
wezi kuwavumilia wanaotoboa mabomba,” 
alisema Homera.

Aidha, aliagiza Wakala wa Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Wilaya 
ya Mbarali kupunguza gharama za kuwaun-
ganishia wananchi kutoka Sh. 50,000 mpaka 
25,000 ili wananchi wengi zaidi waunganishi-
we huduma hiyo.

Akitoa taarifa ya uendeshaji wa mradi huo 
mwakilishi wa RUWASA, Brown Ngwazi, alise-
ma umejengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 
tano na unawanufaisha wananchi wa vijiji vi-
tano ambavyo ni Itipigi, Manienga, Matemela, 
Mkadami na Ipwani ambavyo vyote vipo Kata 
ya Mawindi.

Alisema kimeundwa chombo maalumu cha 
uendeshaji ambacho kinaitwa Ruduga-Mawin-
di ambacho ndicho kinaendesha mradi huo na 
kwamba kina wajumbe wanne kutoka katika 
kila kijiji ambacho kipo kwenye mradi.

Alisema wananchi wanaotaka kuunganishi-
wa huduma hiyo, wanapatiwa vifaa kwa ghara-
ma maalumu na ambao wanataka kwenda ku-
nunua madukani pia wanaruhusiwa kununua.

“Gharama za awali kwa mwananchi ambaye 
anataka kuunganishiwa ni Sh. 206,500, hizi ni 
gharama za ufundi, fomu pamoja na vifaa la-
kini Sh.50,000 wanayolipa ni kwa ajili ya ku-
jisajili,” alisema Gwazi.

Mbunge wa Mteule wa Mbarali, Bahati Ndin-
go, aliomba mradi huo uwasaidie na wananchi 
wa Kata ya Igava ambao hawana maji na 
kwamba mradi huo wa Ruduga -Mawindi una 
maji mengi ambayo yanaweza kutosheleza na 
wananchi wa kata hiyo.

Alisema Wilaya ya Mbarali ina tatizo kubwa 
la maji na hivyo akaiomba serikali kuendelea 
kubuni vyanzo vipya vya maji ili kutatua kero 
hiyo ambayo ni ya muda mrefu.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Mawindi 
walisema kabla ya mradi huo, walikuwa wa-
natumia maji ambayo hawana uhakika na us-
alama wake kutokana na kuchangia na mifugo.

Mmoja wa wananchi hao, Bona Hussein, 
alisema wanawake walikuwa wanalazimika 
kuamka usiku kwenda kutafuta huduma hiyo 
kwenye makorongo hali ambayo ilikuwa ina-
hatarisha maisha yao.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, Juma 
Homera, 
akimtwisha 
ndoo ya 
maji mmoja 
wa wakazi 
wa Kata ya 
Mawindi 
wilayani 
Mbarali 
mwishoni 
mwa wiki 
alipokwenda 
kukagua 
mradi wa 
Ruduga-
Mawindiam-
bao uliojeng-
wa kwa zaidi 
ya Sh. bilioni 
5. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Wazazi watajwa chanzo watoto  vijijini kutopenda shule
Na Nebart Msokwa,  
MBEYA

MJUMBE wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapin-
duzi Taifa anayewakilisha 
Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela, amesema watoto 
wengi wa maeneo ya pemb-
ezoni mwa miji wanashind-
wa kuendelea na masomo 
ya sekondari baada ya kuhit-
imu elimu ya msingi kuto-
kana na wazazi kutokuwa na 
mwamko wa elimu.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa anazin-
dua kituo cha maandalizi 
ya masomo ya sekondari 
kwa wanafunzi waliohitimu 
darasa la saba mwaka huu 
katika Kata ya Iziwa jijini 
Mbeya, ambacho kitawanu-

faisha watoto wa kata hiyo 
ya Iziwa na Nsoho.

Alisema kutokana na hali 
hiyo aliamua kuanzisha 
vituo vya kuwaandaa wa-
nafunzi wanaohitimu dara-
sa la saba katika wilaya tatu 
ambazo ni Mbeya, Chunya 
na Rungwe ambazo ndizo 
zenye tatizo zaidi na kwam-
ba kwa baadaye vituo hivyo 
vitakuwa katika wilaya zote 
za mkoa huo. Mwaselela 
alisema ataajiri walimu 20 
ambao ndio watafanya kazi 
ya kuwaandaa wanafunzi 
hao kwa miezi mitatu kuan-
zia Oktoba mpaka Desemba 
ili Januari watakapokuwa 
wanaanza kidato cha kwan-
za wawe na mwanga.

Alisema walimu wataka-
oajiriwa ni wale ambao 

wamesomea fani hiyo lakini 
bado hawajaajiriwa ili na 
wao wanufaike kwa ajira 
hiyo ya muda mfupi.

“Nitawalipa mwenyewe 
mishahara kwa kutumia ma-
pato ninayoyapata kwenye 
shule zangu za Paradise Mis-
sion na Patrick Mission, usai-
li wa walimu tutakaowaajiri 
utafanyika hivi karibuni 
ili waanze kazi,” alisema 
Mwaselela.

Alisema serikali ina-
gharimia elimu kwa wa-
toto wote kuanzia darasa la 
kwanza mpaka kidato cha 
sita na hivyo ni lazima kila 
mzazi aamke na kupeleka 
watoto shule.

Diwani wa Kata ya Iziwa, 
Kefas Sote, alimpongeza 
Mwaselela kwa uamuzi huo 

kwa maelezo kuwa watoto 
wengi wa maeneo hayo 
huwa wakihitimu darasa la 
saba hawapati maandalizi 
ya kujiunga na kidato cha 
kwanza kutokana na mazin-
gira kuwa magumu.

Alisema wazazi wengi ha-
wana uwezo wa kuwalipia 
watoto wao masomo hayo 
na hivyo kitendo cha ku-
wasaidia bure kitawasaidia 
kuanza kutumia kipato wa-
nachopata kufanya maan-
dalizi ya kujiunga kidato cha 
kwanza.

Alisema katika kata yake 
kuna watoto zaidi ya 100 am-
bao ndiyo wamehitimu dar-
asa la saba na hivyo akawa-
taka wazazi kuwapeleka 
watoto hao kwenye kituo ili 
wasome.
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HABARI ZANZIBAR

Bei ya petroli, dizeli yazidi kupaa Zanzibar
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

B
EI ya mafuta ya petroli, 
dizeli na mafuta ya ndege 
imezidi kupaa visiwani 
hapa kwa Oktoba ikilin-

ganishwa na mwezi uliopita.
Akitangaza bei ya mafuta am-

bayo itaanza kutumika leo Oktoba 
9, Meneja Uhusiano kutoka Mam-
laka ya Udhibiti wa Maji na Nishati 
Zanzibar (ZURA), Mbarouk Has-
san, alisema bei ya petroli kwa lita 
moja itauzwa kwa shilingi 3, 001 
kutoka 2,950 bei ya awali.

Alisema kwa mafuta ya dizeli 
yatauzwa kwa shilingi 3,282 kuto-
ka shilingi 3,012 ya mwezi uliopita.

Hassan alisema mafuta ya 
ndege nayo pia yamepanda ku-

toka shilingi 2,448 hadi shilingi 
2,768, huku bei ya mafuta ya taa 
haijapanda ambayo yatauzwa 
kwa shilingi 2,921 bei ya awali.

Aidha, alisema sababu za 
kuongezeka kwa bei za mafuta 
ni kuongezeka kwa gharama 
za mafuta katika soko la dunia, 
gharama za uingizaji wa mafuta, 
uamuzi wa wazalishaji wakubwa 
wa mafuta duniani.

Alisema sababu zingine ni ku-
punguza uzalishaji na vikwazo 
vya kiuchumi ambavyo nchi ya 
Urusi imewekewa na mataifa ya 
magharibi.

Meneja huyo aliwataka wa-
nanchi kununua mafuta katika 
vituo halali vya mafuta na kudai 
risiti za kielektroniki kila wanapo-
nunua mafuta.

Aidha, Meneja huyo alitaja vig-
ezo vinavyotumika na mamlaka 
katika kupanga bei, ambavyo ni 
wastani wa mwenendo wa mab-
adiliko ya bei za mafuta duniani, 
gharama za uingizaji mafuta ka-
tika Bandari ya Dar-es-Salaam na 
Tanga.

Vingine ni thamani ya Shilingi 
ya Tanzania kwa Dola ya Mare-
kani, gharama za usafiri, bima na 
‘Premium’ hadi Zanzibar, kodi na 
tozo za serikali na kiwango cha 
faida kwa wauzaji wa jumla na 
reja reja.

Wakizungumza kuhusu kupan-
da kwa bei ya mafuta, watumiaji 
wa vyombo vya usafiri ikiwamo 
vya umma na biashara, walisema 
kupanda kwa bei hiyo kuna ha-
tari ya kupanda bei kwa bidhaa 

zingine muhimu.
Haji Makame dereva wa boda-

boda, alisema bei hiyo inakwenda 
kuwaumiza wananchi hasa wan-
yonge kwa sababu utaathiri shu-
ghuli zao za kujipatia kipato.

“Lita ya petroli 3,001 ni kubwa 
sana maana nishati hii ni muhimu 
hasa  katika masuala ya usa-
firishaji na uzalishaji viwandani,” 
alisema.

Ali Juma dereva wa daladala 
alisema kupanda kwa bei ya 
mafuta huku bei ya usafiri wa da-
ladala kubaki kuwa shilingi 500 ni 
hasara kubwa kwao.

Hivyo, aliitaka serikali kufanya 
utaratibu wa kufidia gharama za 
ununuaji wa nishati hiyo ili kuwa-
punguzia wananchi gharama za 
ukali wa maisha.

Uongozi 
AAKIA 
watakiwa 
kuhakiki 
mashine za 
ukaguzi
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

UONGOZI wa Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa 
wa  Abeid Amani Karume 
(AAKIA)  umetakiwa ku-
hakikisha mashine zote za 
ukaguzi wa mizigo zinafanya 
kazi muda wote ili kuwara-
hisishia abiria wanao safari 
kupitia kiwanja hicho.

Waziri wa Ujenzi Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
alisema hatua hiyo itawara-
hisishia wasafiri wanao-
tumia kiwanja hicho kusafiri 
kwa urahisi bila ya usumbu-
fu wowote.

Waziri huyo aliyasema 
hayo wakati alipofanya zi-
ara maalum ya kukitembe-
lea kiwanja hicho iliyolenga 
ukaguzi wa shughuli za op-
eresheni zinazoendelea na 
pia kuangalia eneo ambalo 
linatarajiwa kujengwa jengo 
la jipya la abiria.

Akiwa eneo hilo, Dk. 
Khalid aliutaka uongozi wa 
Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege kuboresha mifumo 
ya kupozea joto katika kum-
bi hizo.

Pia aliitaka mamlaka hiyo 
na kushirikiana na Idara 
ya Uhamiaji kuongeza vi-
zimba (sehemu za ukaguzi) 
vya uhamiaji kwa kuweka 
samani na mizigo kwa lengo 
la kurahisishia abiria kupata 
huduma za uhamiaji kwa 
haraka.

Wakati huo huo, Waziri 
huyo alitembelea barabara 
zinazoendelea kujengwa 
vijijini pamoja na kufika 
Kiboje Ghana kwa ajili ya 
kukagua hali ya barabara 
inayotarajiwa kujengwa hivi 
karibuni.

RC Kaskazini Unguja akemea vitendo viovu vinavyoharibu utalii
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Muhammed 
Mahmoud, amepiga marufuku vi-
tendo viovu vinavyoharibu sekta 
ya utalii ikiwamo kucheza mpira 
katika fukwe.

Aliyasema hayo jana baada 
ya kupokea malalamiko ya wa-
nanchi wa Kijiji cha Nungwi ka-
tika mkoa huo, ikiwa ni sehemu 
ya kuhitimisha mikutano yake ya 
kusikiliza kero za wananchi.

Awali wananchi hao walisema 
uchumi wa nchi unategemea 

utalii na Kijiji cha Nungwi ni ki-
tovu cha utalii lakini kuna vitendo 
viovu vinavyofanyika ambavyo 
vinaharibu utalii.

Alisema miongoni mwa vi-
tendo hivyo ni vitendo vya wizi 
dhidi ya watalii wanaofika kijijini 
hapo, akisema ni jambo ambalo 
halileti taswira nzuri katika sekta 
ya utalii.

Machano alisema: “Wiki moja 
iliyopita tumewakamata vijana 
sita kwa makosa ya kuwapora na 
kuwaibia watalii waliofika kufan-
ya utalii eneo hili wakiwa katika 
fukwe.”

Aidha, alivitaka vitendo ving-

ine ni usafirishaji, usambazaji na 
utumiaji wa dawa za kulevya kwa 
vijana ambavyo vinahatarisha 
maisha yao na kuharibu zana ya 
utalii.

Pamoja na mambo mengine, 
alitaja kero zingine ambazo zime-
kuwa ni kero kwa watalii wanaofi-
ka eneo hilo ni uchezaji wa mpira 
wa miguu katika fukwe, akisema 
moja ya kivutio cha watalii wa-
naofika kijijni hapo ni fukwe.

 
“Uchezaji wa mpira katika fuk-

we ni kero kubwa maana mpira 
unapopigwa shuti huingia mpaka 
katika sahani ya chakula wakati 

watalii wakiwa wanapata chakula 
wakiwa katika fukwe lakini pia 
ni kero kwa wafanyabiashara,” 
alisema.

Sheha wa Nungwi Banda Kuu, 
Haji Khamis Haji, alisema mkoa 
huo kivutio kikuu cha utalii ni 
fukwe, hivyo ni vyema kuzilinda 
na kuzihifadhi ili ziwe safi.

Khamis Haji alisema: “Kama 
kweli tunataka utalii tusafishe 
fukwe zetu maana ni chafu na 
itafikia hatua ya watalii tutawa-
kosa.”

Naye Mkuu wa Mkoa huo, 
Ayoub Muhammed Mahmoud, 
aliwataka wananchi wa kijiji hi-

cho kuandaa sheria ndogo za kijiji 
ambazo zitawaadhibu wale wote 
wanaokiuka maadili na kuharibu 
sekta utalii.

Hivyo, aliwataka wananchi hao 
kuwa na umoja na ushirikiano ka-
tika malezi ya pamoja ili kuwa na 
jamii bora inayozikatia mila, silka 
na desturi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Dan-
iel Shila alisema Jeshi la Polisi 
litaendelea kushirikiana na wa-
nanchi katika kuimarisha ulinzi 
na usalama katika mkoa huo ili 
kuendelea  kupokea   watalii 
wengi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege (katikati),  Kaimu Mkurugenzi wa Biashara na 
Mikopo, Afia Sigge (kushoto) na Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu na Utawala, Noelah Ntukamazina, wakikata keki ikiwa ni ishara ya 
ufunguzi wa Wiki ya Huduma kwa Wateja jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Wanufaika 
TASAF watakiwa 
kuanzisha miradi
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO 

KAIMU Mkurugenzi Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF), Shadrack Mziray, 
amesema wanufaika wa Mpango wa 
Kunusuru Kaya Maskini wanatakiwa 
kuthamini fedha wanazowezeshwa na 
kuzitumia kujikwamua kwa kuanzisha 
miradi midogo ili kutoa nafasi kwa 
wengine kufikiwa.

Mziray amesema walengwa wana-
takiwa kuthamini serikali ilivyowekeza 
fedha kwenye mpango huo ikilenga 
kuondoa umaskini na kuwezesha wa-
toto waliokuwa wanakwama kuendelea 
na masomo kwenda shule kama wen-
gine.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
mjini Bagamoyo wakati wajumbe wa 
Kamati ya Kusimamia Ofisi za viongozi 
wakuu wa kitaifa kutoka Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, walipotembelea 
wanufaika wa TASAF.

“Mpango ulikuwa uishe mwaka huu, 
lakini umeongezwa muda na Sh. bilioni 
400 zimeongezwa kwenye mpango huo, 
ninachowaomba ndugu zangu tuthamini 
fedha hizi na kazi nzuri inayofanywa na 
serikali ili lengo lifikiwe,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Machanu 
Othman, amepongeza utekelezaji wa 
mpango huo kutokana na miradi mbal-
imbali iliyofanywa na wanufaika kupitia 
fedha za TASAF. 

Alisema walengwa wanatakiwa 
kutumia vizuri fursa ya mpango huo 
kubadilisha maisha yao na endapo 
watafanya vizuri wakipeleka maombi 
ya miradi mipya itapitishwa.

Mmoja wa wajumbe wa kamati hiyo 
kutoka Zanzibar Abdallah Wadi, al-
ipongeza wanufaika wa Mpango huo 
walivyotekeleza miradi kupitia fedha 
za TASAF jambo ambalo linaonyesha 
maendeleo yanavyopatikana kwa kuon-
dosha umaskini.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa Pwani, 
Roseline Kimaro alisema vipo vikundi 
vilivyoanza kujitoa kwenye mpango 
kutokana na maisha yao kuimarika.

Katika Wilaya ya Bagamoyo kipindi 
cha 2023/2024 vijiji 24 vimeibua mi-
radi 31 ambayo inaendelea kutekelezwa 
na walengwa 1,345 hadi kukamilika 
itagharimu Sh. milioni 322.8.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja wa Kampuni ya Simu za Mkononi ya  Airtel Tanzania, Adriana Lyamba, aki-
kabidhi zawadi ya king’amuzi cha intaneti kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza, Elikana Balandya (kushoto), 
katika hafla ya maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja mjini Mwanza jana. NAMPIGAPICHA WETU

Tanzania mwenyeji mkutano wafugaji nyuki 
Na Maulid Mmbaga

TANZANIA imechaguliwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano wa ki-
mataifa wa ufugaji nyuki 50 Api-
mondia 2027, kwa niaba ya bara 
la Afrika ambao unatarajiwa ku-
fanyia 2027 jijini Arusha, ikiele-
zwa kuwa utaleta mapinduzi na 
manufaa makubwa kwenye sekta 
ya asali nchini.

Apimondia, ambayo ni Shirik-
isho la Kimataifa la Vyama vya 
Wafugaji Nyuki, ni shirika la ki-
mataifa ambalo mamlaka yake ni 
kukuza ufugaji huo na kila kitu 
kinachohusiana nacho.

Tanzania ilishinda nafasi hiyo 
kwa kupata zaidi ya asilimia 60 ya 
kura na kuzishinda nchi nyingine 
zilizotaka kupewa nafasi ya kuwa 
mwenyeji wa kongamano hilo 

zikiwamo China, Dubai na Togo.
Akizungumza jana jijini Dar 

es Salaam, Rais wa Shirikisho la 
wafugaji Nyuki Kanda ya Afrika, 
David Mukomana, alisema malen-
go makuu ya Apimondia ni ku-
wezesha ubadilishanaji wa taarifa 
na mijadala ambayo wafugaji wa 
nyuki, wanasayansi, wafanyabi-
ashara wa asali, mawakala wa 
maendeleo, mafundi na wabunge 
wanakutana kusikiliza, kujadili, 
kujifunza na kubadilishana uzoe-
fu.

“Ilikuwa ni furaha kubwa kuona 
uungwaji mkono sio tu kutoka 
kwa wajumbe wengine wa Af-
rika bali kutoka kwa wadau ku-
toka mabara mengine wanaotaka 
kuiona Tanzania ikipata nafasi ya 
kuwa mwenyeji wa hafla ya ki-
mataifa ya ufugaji nyuki.

“Cha kufurahisha juhudi za Rais 
Samia Suluhu Hassan tayari zil-
ishafungua milango kupitia Tan-
zania Royal Tour ambayo kaulim-
biu yake haikuwa na uhusiano 
wowote na ufugaji nyuki bali kui-
tangaza Tanzania kama kivutio 
cha utalii,” alisema Mukomana.

FAIDA
Aliongeza kuwa baadhi ya 

faida za moja kwa moja za kuwa 
na kongamano nchini Tanzania 
ni kufikika, akisema wafugaji ny-
uki wa ndani watapata fursa ya 
kuhudhuria vikao vya bunge, wa-
nachama wa EAC na SADC kupata 
mkutano huo na chaguzi za kuun-
ganishwa kwa anga.

Pili ni gharama za usafiri am-
bazo zitakuja nchini, ya tatu ni ku-
fanya biashara kama maonyesho 

ya asali, kutafuta vifaa, mikutano, 
fursa za kuongeza thamani ya bid-
haa za mizinga, hoteli kupata wa-
geni na kuingiza kipato, biashara 
ya vifaa, sanaa na utamaduni, 
ziara za kiufundi na kutembelea 
tovuti za watalii.

Ya nne ni elimu, maendeleo na 
mazingira, kama nafasi za kazi 
kwa watoto, utafiti na uvumbuzi 
katika ufugaji nyuki, uhifadhi wa 
mazingira, utatuzi wa migogoro 
ya wanyamapori na binadamu na 
utambuzi wa mifumo ya ufugaji 
nyuki Afrika.

Aidha, alisema kwa sababu 
hizo Shirikisho la Kanda ya Af-
rika lilivutiwa kuzungumzia kazi 
kubwa iliyofanywa na serikali na 
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) 
katika kuleta mkutano mkuu wa 
kimataifa wa kilimo na mifugo 

nchini Tanzania na kuweka msin-
gi wa fursa kubwa za biashara kwa 
wajasiriamali.

Pia alibainisha kuwa historia ya 
Tanzania katika ngazi ya kimataifa 
ilianza mwaka 1986 wakati il-
ipokuwa mwanachama wa Api-
mondia na hatimaye kuwa mwe-
nyeji wa kongamano la kwanza la 
Apimondia kuhusu Ufugaji Nyuki 
Afrika iliyofanyika Novemba 2014 
mjini Arusha, ambalo lilileta kuju-
likana kwa umuhimu wa ufugaji 
nyuki. Na kukuza uchumi wa Tan-
zania.

Mwenyekiti Mtendaji wa kam-
puni za PMM zinazojihusisha na 
masuala ya asali Dk. Judith Mhina, 
aliishukuru serikali na kueleza 
kuwa mafanikio hayo yametoka-
na na jitihada za Rais Samia katika 
kuitangaza Tanzania.

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

SAKATA la mgogoro baina 
ya viongozi wa Chama cha 
Waendesha Pikipiki ‘boda-
boda’ wilayani Geita (CHAM-
WAPITA) na wanachama 
wa umoja huo limezidi ku-
chukua sura mpya baada ya 
mwenyekiti wa chama hicho 
taifa, Michael Haule, kuwasi-
mamisha viongozi.

Waliosimamishwa ni 
pamoja na mwenyekiti na 
katibu kutokana na tuhuma 
za ubadhirifu wa fedha za 
rambirambi zilizochangish-
wa baada ya kifo cha dereva 
bodaboda mwenzao, Abel 
Dotto.

Mwenyekiti huyo alisema 
amefikia hatua hiyo baada 
ya maandamano ya wana-
chama wakiwa na mwili wa 

mwenzao katika ofisi za uon-
gozi huo na kupokea malala-
miko kutoka kwa baadhi yao 
wakiutuhumu uongozi huo 
kula michango ya rambi-
rambi.

Kadhalika, alisema tuhu-
ma nyingine ni kushindwa 
kuwasilisha kwa wakati fed-
ha za wafiwa pamoja na ku-
tokuwasomea wanachama 
hao mapato na matumizi.

Mwenyekiti alivunja uon-
gozi huo akiwa kwenye kikao 
maalumu kilichoketi wilay-
ani hapa na kueleza kuwa 
ameunda kamati ya kuchun-
guza tuhuma hizo.

Alifafanuwa kuwa chama 
hicho kimesajiliwa chini ya 
Wizara ya Mambo ya Ndani 
kwa lengo la kusimamia na 
kutetea haki na maslahi ya 
bodaboda nchi nzima na 

kwamba chama hicho sio 
cha kufa na kuzikana.

Pia amewaagiza wanacha-
ma wote nchini waliojiwekea 
utaratibu kuchangiana fedha 
wanapopata msiba kuweka 
utaratibu wa kuwasilisha 
fedha hizo kwa wafiwa kabla 
ya maziko.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho Mkoa wa Geita, Carlos 
Ndailagiwe, alisema fedha za 
mchango wa mwanachama 
anapopata msiba na uchang-
ishaji hufanywa na viongozi 
wa maegesho wakishirikiana 
na kamati ya maafa ambayo 
inasimamiwa na viongozi wa 
wilaya.

“Hakuna sehemu ambayo 
uongozi wa mkoa tunahusi-
ka kuchangisha fedha hiyo, 
pia utaratibu wa kuchangis-
hana fedha hizo wanachama 

wenyewe wamejiwekea na 
upo kwenye kata nne za 
halmashauri ya mji wa Geita 
si kwa wilaya nzima wala 
mkoa,” alisema Carlos.

Baadhi ya wanachama 
hao, Salvatory Teopard na 
Respicius Bonevetura, wal-
isema viongozi hao wame-
kuwa wakichangisha fedha 
za rambirambi na kuzitafuna 
wakati mwingine kutozi-
wasilisha kwa walengwa kwa 
wakati.

Mwenyekiti wa chama 
hicho Wilaya ya Geita, Dan-
iel Dotto, alisema kamati 
yake ya maafa ilikusanya Sh. 
800,000, lakini wanachama 
hawakukubaliana na taarifa 
hiyo na kuamua kuchukua 
mwili na kupeleka ofisini 
wakiwatuhumu kula fedha 
zao.

Mwenyekiti bodaboda taifa avunja 
uongozi tuhuma kula rambirambi
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IOM na 
UNHCR 
waiomba 
Pakistan 
kusitisha 
mipango
ISLAMABAD, Pakistan

MASHIRIKA ya Umoja wa 
Mataifa ya wahamiaji na 
ulinzi wa wakimbizi (IOM 
na UNHCR) yametoa wito 
wa pamoja kwa Pakistan 
kusitisha mipango yake ya 
kuwafukuza wahamiaji wa 
Afghanistan wasio na vibali, 
yakionya kuwa wanaweza 
kuwaweka hatarini wakirudi 
Afghanistan.

Wito huo ulitolewa jana 
baada ya Pakistan kuamuru 
siku chache zilizopita kwamba 
wahamiaji wote waishio 
nchini humo kinyume cha 
sheria, wakiwamo raia milioni 
1.7 wa Afghanistan, waon-
doke ifikapo Novemba mosi 
mwaka huu au wafukuzwe na 
kurejeshwa nchini mwao.

Inaelezwa kuwa familia 
nyingi tayari zimeondoka 
kwenda Afghanistan ili kue-
puka kukamatwa na kufuku-
zwa kwa nguvu, huku Wizara 
ya Habari ya Pakistan ikitoa 
taarifa ya kila siku kwa wale 
wanaohusika na sera hiyo 
kwamba siku zao za kukaa 
nchini humo zinakaribia ku-
malizika.

Taarifa ya pamoja ya Shiri-
ka la Kimataifa la Uhamiaji na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Wakimbizi, 
ilisema “Afghanistan inapitia 
mzozo mbaya wa kibinada-
mu pamoja na changamoto 
kadhaa za haki za binadamu, 
hasa kwa wanawake na wasi-
chana.” VOA

Mapigano yaendelea Israel, 200 wauawa
JERUSALEM, Israel

TAIFA la Israel limeendelea kuwa 
katika hali mbaya baada ya Hamas 
kuishambulia nchi hiyo kwa ma-
kombora mfululizo ambayo idara 
ya usalama haikuweza kuyazuia, 
huku yakisababisha vifo vya watu 
200 na 1,000 kujeruhiwa.

Inaelezwa kuwa mashambu-
lizi hayo yalifanyika juzi na wali-
osababisha waliwateka raia na 
wanajeshi.

Ripoti iliyotolewa jana na Jeshi 
la Israel iliishutumu Hamas kwa 
kufanya mauaji ya raia. Huku ma-
jibu ya jeshi la anga la Israel yaki-
sababisha vifo vya takribani watu 
232 huko Gaza.

Kwa mujibu wa msemaji wa 
jeshi, wanajeshi wa Israel walien-

Kikosi cha zimamoto kikiuzima moto uliotokana na mashambulizi. PICHA: MTANDAO

Mbunge ahukumiwa kifo DRC

Ripoti iliyo-
tolewa jana 
na Jeshi la 
Israel iliishu-
tumu Hamas 
kwa kufanya 
mauaji ya 
raia. Huku 
majibu ya 
jeshi la anga 
la Israel 
yakisababi-
sha vifo vya 
takribani 
watu 232 
huko Gaza.

KINSHASA, DRC

MBUNGE ambaye ni mmiliki 
wa kampuni ya kimkakati ya 
uchimbaji madini, amehuku-
miwa kifo mjini Kinshasa na 
mahakama baada ya kupati-
kana na kosa la kuwa na uhu-
siano na kundi la waasi la M23 
na uhaini nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

Inaelezwa kuwa adhabu 
ya kifo mara nyingi hutolewa 
nchini DRC, lakini haijatumika 
kwa miaka 20 na inabadil-
ishwa kwa utaratibu kuwa ki-
fungo cha maisha.

Pia ilielezwa kuwa mwezi 
Agosti, mwendesha mashtaka 
wa umma aliomba kifungo cha 
maisha jela dhidi ya Édouard 

Mwangachuchu, 70, aliyech-
aguliwa kutoka Masisi katika 
mkoa wenye matatizo wa Kivu 
Kaskazini.

Jenerali Robert Kalala, jaji 
kiongozi wa Mahakama Kuu 
ya Kijeshi, alisema mahaka-
ma haikumpunguzia adhabu 
mtuhumiwa huyo, ambaye 
hakuwapo wakati hukumu 
hiyo ilipotangazwa, ikielezwa 
kuwa alipatikana na hatia ya 
kumiliki silaha kinyume cha 
sheria na zana za vita, kush-
iriki katika harakati za kundi la 
waasi la M23 na uhaini.

Kundi la M23, ni kundi la 
waasi ambao wengi wao ni ku-
toka jamii ya Watutsi ambao 
na kwa madai ya Kinshasa, 
kutokana na msaada kutoka 

Rwanda, wameteka maeneo 
makubwa ya mkoa wa Kivu 
Kaskazini tangu mwisho wa 
mwaka 2021.

Mwangachuchu alikamatwa 
mnamo Machi mosi huko Kin-
shasa na kwamba alizuiliwa 
kwanza huko Makala, ger-
eza kuu katika mji mkuu wa 
Kongo, kisha akahamishiwa 
katika jela ya kijeshi ya Ndolo 
ambapo alisikilizwa mara 
thelathini kuhusiana na kesi 
yake.

Mshtakiwa mwenzake, 
Robert Muchamalirwa, ofisa 
wa polisi mwenye cheo cha 
Kepteni aliyeshtakiwa kwa 
kukiuka maagizo aliondole-
wa mashtaka na mahakama 
ikaamuru aachiliwe.

Upande wa utetezi wa 
Mwangachuchu ambaye uli-
omba kuachiwa huru, ulitan-
gaza nia yake ya kukata rufani 
katika Mahakama ya juu zaidi. 
Huku wakili Thomas Gamako-
lo akishutumu uamuzi usio wa 
haki, uliochochewa na mambo 
ambayo hayahusiani na sheria.

Kulingana wa wakili Thom-
as Gamakolo, uamuzi huo ni 
jaribio linalotokana na chuki 
za kikabila na dhana.

Hatujaweza kudhihirisha 
kwamba Mwangachuchu ana 
uhusiano na Rwanda, lakini 
kwa sababu ya Ututsi wake, 
tumeanzisha dhana ya hatia 
ni vigumu sana leo katika nchi 
yetu kuitwa Mtutsi au kutoka 
jamii ya Watutsi,” alisema.

delea na mapigano katika 
maeneo 22 dhidi ya mamia 
ya watu wenye silaha am-
bao waliivamia Israeli.

Alisema mashambulio ya 
Hamas yameitikisa Israeli 
hali ambayo si ya kawaida, 
akieleza kuwa roketi za 
kwanza zilizorushwa kuto-
ka Gaza, zilianguka saa 6:30 
asubuhi na wakati jeshi la 
anga la Israel likijibu kwa 
kushambulia kwa makom-
bora Ukanda wa Gaza, bado 
nchi hiyo ilikuwa katika hali 
ya tahadhari.

Luteni Kanali Richard 
Hecht, msemaji wa jeshi la 
Israel, alithibitisha kwamba 
bado kuna maeneo 22 am-
bayo wanapigana na ma-

gaidi waliokuja Israel kwa 
ndege, kwa nji ya bahari na 
nchi kavu.

Akibainisha kuwa bado 
kuna mamia ya wan-
amgambo walioingia kwe-
nye ardhi ya Israel.

Mwandishi wa RFI, Em-
manuelle Elbaz alisema 
“katika maeneo ya kusini 
mwa jiji, mapigano yanaen-
delea. Jeshi limewakamata 
magaidi kadhaa wa Hamas, 
lakini raia wengi bado wa-
mechukuliwa mateka ma-
jumbani mwao.

“Raia wamepigwa na 
mshangao mkubwa, huku 
wengine wakionekana 
kuwa na hasira, wakitaza-
ma televisheni na mitandao 

ya kijamii ambako picha 
za kustaajabisha za raia na 
wanajeshi wakichukuliwa 
mateka kwa nguvu hadi 
Gaza zinazunguka bila kiko-
mo. 

Kwa upande wa kisiasa, 
kiongozi wa upinzani, Yaïr 
Lapid, amependekeza seri-
kali ya dharura. Pendekezo 
lililochukuliwa na Likud, 
chama tawala cha Waziri 
Mkuu Netanyahu, chama 
hiki kinasema kiko tayari 
kuunda serikali pana ya 
dharura.

Alisema mazungumzo 
yanaendelea usiku wa jana, 
huku maonyo ya roketi yak-
iendelea kusikika na mili-
puko mikubwa huko Tel 

Aviv. 
Na kwamba jana ilipaswa 

kuwa siku ya wanafunzi 
kurejea shuleni, lakini shule 
zitaendelea kufungwa kuto-
kana na maafa hayo.

Mwandishi Sami Bouk-
helifa, alisema katika eneo 
la Sderot, linalopakana na 
Gaza, pia hali sio nzuri, 
“Jeshi la anga linatekeleza 
mashambulizi ya anga. 
Urushaji wa roketi unaen-
delea. Roketi hizi zinarush-
wa kutoka Gaza na kunas-
wa katika anga ya Israel na 
kifaa cha kuzuia makomb-
ora cha Iron Dome. Baadhi 
huanguka kwenye maeneo 
yenye makaazi na kusaba-
bisha moto.  RFI
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HABARI MICHEZO

Na Shufaa Lyimo

KAMISHENI ya Ngumi za Kulip-
wa nchini (TPBRC), imeweka 
wazi  mikakati yake katika 
mchezo huo, ikitangaza kuwa 
itahakikisha inainua vipaji vya 
mabondia wanawake.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu Mkuu wa Kamisheni 
hiyo, George Silas, alisema lengo 
lao ni kupata idadi kubwa ya 
mabondia wa kike ili weweze 
kucheza mapambano makubwa 
na kuileta nchini mikanda kama 
ilivyokuwa kwa upande wa wa-
naume.

“Tutahakikisha kila pambano 
linalochezwa lazima liwepo la 
wanawake ili kupata mabon-
dia wengi wanawake ambao wa-
takuwa na uwezo wa kucheza 
mapambano makubwa na kuwa 
mabingwa,” alisema Silas.

Aliongeza kuwa kuna mabon-

dia wengi wanawake wana vipaji 
isipokuwa wanashindwa kufika 
mbali kutokana na kukosa watu 
wa kuwaunga mkono.

Mbali na hilo, alisema muda 
wowote kuanzia sasa watatoa 
maamuzi rasmi ya tukio lililom-
fanya bondia Hassan Mwakinyo 
kugomee pambano lililokuwa 
lifanyike Septemba 29, mwaka 
huu, dhidi ya mpinzani wake, 
Julius Indongo kutoka Namibia.

“Mwakinyo tayari ame-
leta vielelezo vyake kwa nini 
alishindwa kupanda ulingoni 
pamoja na mwandaaji wa Paf 
Sports Promotion, hivyo muda 
wowote tutawaeleza Watanza-
nia maamuzi tuliyoyachukua 
ili wajue kinachoendelea na 
maagizo tuliyopewa na Baraza 
la Michezo la Taifa (BMT) ya 
kupeleka maelezo, tayari tume-
shatekeleza,” alisema Katibu 
huyo.

TPBRC kugeukia 
mabondia wa kike

REKODI MBILI ZA MASHUJAA 
FC LIGI KUU ZAZIMWA RASMI
Na Adam Fungamwango

K
IPIGO cha bao 1-0 ili-
chokipata Mashujaa FC 
dhidi ya maafande wen-
zao wa JKT Tanzania 

kwenye Uwanja wa Kambarage, 
Shinyanga katikati ya wiki, kime-
hitimisha rekodi nzuri ya timu 
hiyo kutopoteza mechi na kuto-
ruhusu bao lolote kwenye Ligi 
Kuu Tanzania.

Kabla ya hapo, ilikuwa im-
echeza mechi nne, ikishinda 
mbili na sare mbili, kisha ikakwa-

ma katika mechi hiyo ya raundi 
ya tano.

Timu hiyo iliyoanza
 kucheza Ligi Kuu msimu
 huu, ilianza ligi kwa kui-
funga Kagera Sugar ma-

bao 2-0, Uwanja wa Lake
 Tanganyika, Kigoma, 

kabla ya kulazimishwa 
sare nyumbani dhidi ya

 Geita Gold na ikaisasam-
bua Ihefu mabao 2-0 

hapo hapo Kigoma.
Baada ya mechi tatu za nyum-

bani ikaenda mkoani Lindi na 
kuilazimisha suluhu Namungo 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa, 
na mwisho wa siku ikapoteza 
mechi ya tano dhidi ya JKT Tan-
zania.

Katika mechi zote hizo, 
Mashujaa pia ilikuwa haijaruhu-
su bao lolote, hivyo rekodi zake 
mbili zikavunjwa kwa wakati 
mmoja.

“Tulichoka, tulifika Shinyan-
ga siku moja kabla ya mechi 
kutoka Mtwara, hivyo uchovu 
umewaathiri sana wachezaji 

wangu, lakini ndiyo mpira, ni-
wapongeze sana wapinzani 
wetu JKT Tanzania walikuwa 
bora, tunarudi kwenda kuji-
panga,” alisema Kocha Mkuu wa 
Mashujaa, Mohamed Abdallah 
‘Bares.’

Mashujaa na Yanga ndizo zi-
likuwa timu pekee ambazo zi-
likuwa hazijapoteza mechi na 
kutoruhusu wavu wao kuguswa, 
lakini zote zilishindwa kuende-
leza rekodi zao katikati ya wiki.

Wakati Mashujaa ikiruhusu 
bao moja dhidi ya JKT Tanzania, 

Yanga iliruhusu mabao mawili 
dhidi ya Ihefu SC, ikifungwa 
mabao 2-1, zote mbili zikipoteza 
mechi zao kwa mara ya kwanza 
msimu huu na kufanya timu zote 
16 kuruhusu wavu kuguswa.

Hata hivyo, Simba na Azam 
zinabaki kuwa timu ambazo 
hazijapoteza mechi yoyote 
msimu huu, lakini kwa Wekun-
du wa Msimbazi hao, inat-
egemeana na matokeo yake ya 
jana dhidi ya Singida Fountain 
Gate FC, uliopigwa katika Uwan-
ja wa Liti mkoani Singida.

TMA yaichinja Mbuni Arusha Championship
Na Adam Fungamwango

TIMU ya TMA ya Aru-
sha juzi ilipanda kileleni 
mwa msimamo wa Ligi ya 
Championship, baada ya 
kuichinja Mbuni FC pia ya 
huko kwa bao 1-0, katika 
mechi kali ya ‘dabi ya Mon-
duli’ lililochezwa Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid, jijini 
humo.

Bao lililoipa ushindi TMA 
liliwekwa wavuni na Ab-
dulaziz Shehame, dakika 
mbili kabla ya mapumziko 
na likadumu mpaka dakika 
90 zinamalizika.

Ushindi huo unaipeleka 
TMA juu ya kilele cha 
msimamo ikiwa na pointi 
11, ikicheza mechi tano, 
kushinda tatu na sare mbili.

Nayo Timu ya Fontaine 
Gate Academy Talents 
iliamka kutoka usingizini 
na kuichapa Polisi Tanzania 
bao 1-0, mechi ikipigwa 

Uwanja wa Ushirika, Moshi 
mkoani Kilimanjaro.

FGA Talents ambayo 
ilicheza mechi yao ya 
kwanza baada ya kum-
timua kocha Fulgence No-
vatus kutokana na matokeo 
mabovu, ilipata bao pekee 
dakika ya tatu ya mch-
ezo likiwekwa wavuni na 
Jimmy Simba.

Kocha Mkuu wa Polisi 
Tanzania, John Tamba 
(pichani), alisema kupoteza 
kwa mechi hiyo kunatoka-
na na wao kupoteza nafasi 

nyingi za kufunga.
“Vijana wamejitahidi 

kadri ya uwezo wao, lakini 
tumepoteza nafasi nyingi 
za kufunga, hili ndilo tatizo 
letu, tunaenda kulifanyia 
kazi,” alisema Tamba.

Pia alisema wachezaji 
wa FGA Talents walione-
kana kupambana zaidi ili 
kila mmoja kumwaminisha 
kocha wao mpya kuwa ana 
uwezo wa kuanza mechi.

“Hii huwa inatokea sana 
kocha anapokuwa mpya, 
lakini haya yote yamepita, 
tunaenda kuangalia makosa 
yetu,” alisema Tamba.

Helbert Lukindo aliipatia 
Biashara United bao pe-
kee dhidi ya Stand United, 
mechi ikichezwa Uwanja 
wa Karume, Musoma 
mkoani Mara, na Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, 
Cosmopolitan ilipata ushin-
di wake wa kwanza kwe-
nye ligi hiyo kwa kuifunga 
Pan African bao 1-0.

Stephane Aziz Ki (wa pili kulia), akipongezwa na wachezaji wenzake baada ya kuifungia timu yake bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 ugenini 
dhidi ya Geita Gold FC, mechi ikipigwa Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza juzi. PICHA: PIGAPICHA WETU



BOWEN MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa England, Jarrod Bowen mwenye 
umri wa miaka 26, alikuwa akihusishwa na Liverpool 
na Newcastle United, lakini amekubali kusaini mkataba 
mpya na West Ham. (Fabrizio Romano)

SANCHO KWA MKOPO

KLABU ya Juventus huenda ikajaribu kumsajili winga 
wa England, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 23, 
kwa mkopo Januari kabla ya kufanya uhamisho huo 
kuwa wa kudumu msimu ujao. (Sun)

MOURINHO NA SAUDIA 

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, amesema 
amejitolea kuitumikia klabu hiyo ya Italia, lakini 
“anashawishika” kwamba siku moja atafanya kazi Saudi 
Arabia. (MBC Misri, Reuters)

ROMA YAKANUSHA RASMI

AS Roma wamekanusha ripoti kwamba wanajiandaa 
kumfukuza Jose Mourinho na kumleta kocha wa 
zamani wa Ujerumani, Hansi Flick. (ANSA, Football 
Italia)

JESUS ATAKIWA NAPOLI

NAPOLI inawafuatilia mshambuliaji wa Arsenal na 
Brazil, Gabriel Jesus, 26, mshambuliaji wa Atletico 
Madrid na Hispania, Alvaro Morata (30) na mchezaji 
wa Kimataifa wa Canada, Jonathan David, 23, kama 
mbadala wa mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen 
(24), ambaye mkataba wake unamalizika mwaka 2025. 
(Calciomercato)

ZAMBRANO AWINDWA LUTON

MAOFISA wa Klabu ya Luton Town wako Amerika 
Kusini kwa nia ya kumsajili mchezaji wa LDU Quito, 
Oscar Zambrano, 19, huku kiungo huyo wa kati wa 
Ecuador akitajwa kuwa Moises Caicedo ajaye. (Sun)

DAVIES AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Manchester City na Real Madrid zina-
tazamiwa kushindania usajili wa beki wa Canada, 
Alphonso Davies, 22, ambaye mkataba wake na Bayern 
Munich unamalizika mwaka 2025. (Fichajes)

SMITH AFUATILIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inamfuatilia kiungo wa kati wa 
Arsenal, Emile Smith Rowe, 23. (Mail)

KUJIFUNGA BRIGHTON

WINGA wa Japan, Kaoru Mitoma, 26, anakaribia 
kusaini mkataba mpya wa miaka mitano na Brighton 
licha ya kuhusishwa na timu kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land.(Talksport)

NEWCASTLE NA LONGSTAFF 

KLABU ya Newcastle United imeanzisha mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba wa kiungo wa kati wa 
England, Sean Longstaff, 25 hadi mwaka 2028. (Nicolo 
Schira)

EVERTON KWA BRANTHWAITE 

EVERTON iko mbioni kuafikiana mkataba wa muda 
mrefu na beki Jarrad Branthwaite mwenye umri wa 
miaka 21, ambaye anawindwa na Manchester United. 
(Mirror)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

E
RIK ten Hag aliwajia juu 
wachezaji wake wa Manches-
ter United baada ya ushindi 
wa dakika za lala salama wa 

mabao 2-1 dhidi ya Brentford aki-
waambia, “kama huwezi kustahimili 
shinikizo, usicheze hapa.”

United ilihitaji mabao
 mawili ya dakika za

 lala salama kutoka kwa
 mchezaji wa akiba Scott
 McTominay ili kuepuka

 kichapo cha tatu mfululizo
 pale Old Trafford kwenye
 mchezo wa Ligi Kuu Eng-

land, Jumamosi.
Baadaye, Ten Hag alisema timu 

yake “ilizidiwa” na Brentford katika 
kipindi cha kwanza na kuwataka 
wachezaji wake “kudhamiria zaidi.”

“Unaposhindwa kuhimili shini-
kizo, usicheze hapa,” alisema Ten 
Hag.

“Wachezaji ni wazoefu sana, 
hawa ni wachezaji wa hali ya juu, 
hivyo wanapaswa kuwajibika.

“Kwenye mpira ni kuliwa au kula. 

   Unaposhindwa kuhimili 
shinikizo, usicheze hapa, hawa 
ni wachezaji wa hali ya juu...

HABARI MICHEZO
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LICHA YALICHA YA USHINDI USHINDI  TEN HAG TEN HAG 
AWABWATUKIA AWABWATUKIA MAN UTDMAN UTD

Mara nyingi sana katika kipindi cha 
kwanza cha msimu huu tuliliwa na 
wapinzani ambao wana njaa zaidi. 
Hii haiwezi kuendelea kuwa hivi, 
lazima iondoke. Kila mchezaji ana-
paswa kujitoa katika kila dakika an-
apokuwa uwanjani.

“Hilo ndilo hitaji, tumeona 
msimu uliopita unapata timu ili-
yodhamiria. Hatukudhamiria kila 
mara katika mechi, na unapigwa 
nyundo kwa hilo. Hii lazima libadi-
like.”

Ushindi dhidi ya Brentford umei-
hakikishia Man United kuelekea 
mapumziko ya kimataifa wakiwa 
na matokeo chanya baada ya ku-
fungwa mfululizo na Crystal Palace 
na Galatasaray.

Wataendelea tena baada ya wiki 
mbili kwa safari ya kwenda Shef-
field United na Ten Hag ameitaka 
timu yake kutumia mabao ya daki-

ka za mwisho ya McTominay kama 
kichocheo cha kubadilisha kile 
ambacho kimekuwa mwanzo wa 
kusikitisha kwa msimu.

“Hatukuruhusu shuti hata moja 
na tukapata nafasi na kisha hadithi 
hiyo hiyo tena, tuliruhusu goli ka-
tika dakika mbaya kabisa,” Ten Hag 
alisema.

“Tulianza na hatukuwa kwe-
nye mfumo, zawadi rahisi na ni 
muhtasari wa msimu wetu. Utoaji 
kirahisi kama huu, unaadhibiwa 
kwenye soka la juu. Tuna wachezaji 
wazuri sana kufanya hivi. Ni lazima 
tufanye mabadiliko, kuanza upya 
kwa sababu tunapaswa kuingia ka-
tika viwango vya juu.

“Roho ni nzuri, imani ni nzuri 
na timu iko pamoja. Tumeonesha 
hivyo, tumeonesha tabia kali. In-
aweza kuwa mabadiliko lakini ni 
juu yetu.”



JUMATATU - 09/10/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

ASEC MIMOSAS

ASI D ABENGOUROU

1|1.68
x|3.09
2|5.48

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 2055 Leixoes SC U23 vs SP. Braga U23 3.30 3.40 1.92

14:30 1104 Suzhou Dongwu vs Dongguan Guanlian 2.86 3.01 2.40

15:00 3261 Bidco United vs Bandari 3.58 2.91 2.10

15:00 4176 Kampaniakos Chalastras vs Asteras Tripolis 7.93 4.48 1.33

16:00 1172 NK Dubrava vs Solin 2.00 3.27 3.27

16:00 3918 FK Novi Sad vs FK Mladost Gat 3.45 3.05 2.00

16:00 5782 FK Graficar Beograd vs FK Smederevo 1.88 3.23 3.73

16:10 3021 Dubba Al-Husun vs AL Jazira AL Hamra 1.46 4.45 5.05

16:15 2482 AL Arabi vs Al-Hamriyah 1.94 3.64 3.13

16:30 1316 Fajr Sepasi vs Khosheh Talaei 1.66 3.15 5.00

16:30 2810 FK Tyumen vs Torpedo Moscow 2.62 3.02 2.52

17:00 1599 Boca Jrs vs CA Central Cordoba SE Reserve 1.42 3.60 7.20

17:00 4229 Newells Old Boys vs Rosario Central Reserve 1.94 3.20 3.40

17:00 4413 AL Hashemeya vs Sama AL Sarhan 1.94 3.20 3.45

17:00 4748 Belgrano de Cordoba W vs Estudiantes de La Plata 1.36 4.27 7.53

17:30 1076 Stade Renard vs Fauve Azur de Yaounde 2.00 2.95 3.55

18:00 2744 San Lorenzo de Almagro W vs CA Independiente W 1.78 3.46 4.02

18:00 5377 Colombe FC vs Sportive de Douala 2.16 2.80 3.57

18:30 1664 Puerto Montt vs CSD Barnechea 2.02 3.31 3.31

18:30 2324 Deportes Recoleta vs Rangers 1.96 3.41 3.36

18:30 3139 ASEC Mimosas vs Asi D Abengourou 1.68 3.09 5.48

19:00 1237 Donn vs Sandefjord Fotball 2 4.10 4.50 1.53

19:00 1451 Madla vs Sandnes Ulf 2 2.17 3.70 2.55

19:00 1554 Odds BK 2 vs Fredrikstad FK 2 1.42 4.90 4.70

19:00 2220 Sandviken vs Stabaek Fotball 2 1.74 4.30 3.20

19:00 3416 Vindbjart vs Randesund IL 1.20 6.00 8.00

19:00 3809 FK Khimki vs FC Alania Vladikavkaz 2.49 3.07 2.61

19:00 4484 Athletic Bilbao W vs SC Huelva W 1.64 3.56 4.78

19:00 4770 Sprint/Jeloy vs Start 2 1.56 4.30 4.10

19:00 5932 Zrinjski Mostar vs FK Sloga Doboj 1.17 6.00 10.00

20:00 1839 Canon Sportif vs PWD Bamenda 1.52 3.61 6.11

20:00 1951 FC Helsingor vs Vendsyssel FF 2.45 3.57 2.37

20:00 2253 Elche vs FC Andorra 1.98 3.27 3.57

20:00 2470 Riteriai B vs Vmfd Zalgiris-3 1.51 4.10 4.70

21:00 2548 Valencia W vs Levante Las Planas FC W 1.90 3.57 3.42

21:00 2585 Universitatea Cluj vs Sepsi Osk 2.42 3.09 2.83

21:30 1795 Pro Vercelli vs Vicenza 3.56 3.40 2.02

21:45 1468 Gubbio vs Carrarese 2.51 3.09 2.88

21:45 2465 Avellino vs Potenza SC 1.75 3.56 4.61

21:45 4095 Arezzo vs Cesena 4.70 3.76 1.69

21:45 5013 Fermana FC vs Perugia 4.19 3.51 1.83

22:00 1027 Villarreal B vs Espanyol 4.17 3.52 1.77

22:00 1341 Vaca Diez vs CD Real Tomayapo 2.17 3.26 3.01

22:00 5577 Burton vs Cambridge Utd 2.34 3.25 2.90

22:15 2817 Avs Futebol Sad vs Penafiel 1.70 3.47 4.60

23:30 1174 Santiago Wanderers vs Deportes Temuco 2.18 3.11 3.11

23:30 1313 San Marcos vs Antofagasta 2.48 3.42 2.48

23:30 3523 Cruzeiro MG U20 vs Fluminense RJ U20 2.13 3.57 2.85

23:30 4587 CD Santa Cruz vs Deportes Iquique 2.40 3.26 2.65

23:30 5012 Cobreloa vs San Luis Quillota 1.81 3.32 4.08

HABARI MICHEZO
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MADRID, Hispania 

VINICIUS Junior alimsifu 
Jude Bellingham kama 
“mchezaji wa ajabu” na 
kusema kiungo huyo 
“alizaliwa kuichezea Real 
Madrid” baada ya raia 
huyo wa England kufunga 
mabao mawili katika ush-
indi wa 4-0 wa klabu hiyo 
kwenye LaLiga dhidi ya 
Osasuna Jumamosi.

Bellingham alianza ku-
funga dakika ya tisa kwe-
nye Uwanja wa Bernabeu, 
kabla ya kuongeza la pili 

mapema kipindi cha pili 
na kufanya kuwa na ma-
bao 10 katika mechi 10 
alizoichezea Real Madrid 
hadi sasa.

Vinicius aliongeza bao la 
tatu, na Joselu la nne, huku 
Madrid ikirejea kileleni 
mwa msimamo wa LaLiga.

“Bellingham alizaliwa 
kuichezea Real Madrid, 
kuashiria enzi katika kla-
bu kubwa zaidi duniani,” 
alisema Vinicius akiambia 
Televisheni ya Real Madrid 
TV. 

“Hebu tumaini muun-

ganisho wetu utadumu 
kwa miaka mingi, kwamba 
tutacheza hapa pamoja 
kwa muda mrefu.

“Nina furaha kucheza na 
Jude, mmoja wa wachezaji 
bora kwa sasa, katika umri 
wake. Sote tuna furaha na 
mashabiki wanafurahia.”

Mabao 10 ya Bellingham 
katika michezo 10 yanal-
ingana na mwanzo ambao 
Cristiano Ronaldo - am-
baye alikuja kuwa mfung-
aji bora wa muda wote wa 
Real Madrid – alipowasili 
katika klabu hiyo.

‘Bellingham alizaliwa kucheza Madrid’

ROME, Italia 

K
OCHA wa AS Roma, Jose 
Mourinho, alisema anatarajia 
kikamilifu kufanya kazi nchini 
Saudi Arabia siku moja baada ya 

mwenzake, nahodha wa Ureno, Cristiano 
Ronaldo, kuongoza kwa kujiunga na Al 
Nassr, huku wachezaji wengi wakijiunga 
na timu za Ligi Kuu ya nchi hiyo, Saudi 
Pro League.

Mourinho alionekana kujiamini ku-
hamia Saudi Arabia wakati wa mahojiano 
na Kituo cha Televisheni cha MBC cha 
Misri, kinachomilikiwa na Saudi MBC 
Group.

“Nitaenda Saudi Arabia katika muda 
wa mapumziko, lakini nina hakika kwam-
ba nitafanya kazi huko. Sijui ni lini, lakini 
nina uhakika wa hilo,” alisema Mourinho, 
ambaye yuko kwenye shinikizo baada ya 
kuanza vibaya msimu huu pale Roma.

“Hakuna anayejua siku zijazo, lakini 
kwa hakika nitafanya kazi Saudi Arabia.”

Mourinho mwenye umri wa miaka 60, 
alisema hivi karibu alikataa ofa kubwa 
kutoka Saudi Arabia ili abaki Roma kwa 
msimu wa tatu baada ya kuiongoza timu 
hiyo kutwaa Kombe la Uefa Conference 
League na kutinga fainali ya Ligi ya Eu-
ropa.

Lakini Julai iliyopita pia alijiunga na 
bodi ya wakurugenzi ya Mahd Academy, 
ambayo inashughulikia ugunduzi wa vip-
aji nchini Saudi Arabia.

MOURINHO 
AFIKIRIA 
KUTIMKIA 
SAUDIA



JUMATATU - 09/10/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

ASEC MIMOSAS

ASI D ABENGOUROU

1|1.68
x|3.09
2|5.48

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 2055 Leixoes SC U23 vs SP. Braga U23 3.30 3.40 1.92

14:30 1104 Suzhou Dongwu vs Dongguan Guanlian 2.86 3.01 2.40

15:00 3261 Bidco United vs Bandari 3.58 2.91 2.10

15:00 4176 Kampaniakos Chalastras vs Asteras Tripolis 7.93 4.48 1.33

16:00 1172 NK Dubrava vs Solin 2.00 3.27 3.27

16:00 3918 FK Novi Sad vs FK Mladost Gat 3.45 3.05 2.00

16:00 5782 FK Graficar Beograd vs FK Smederevo 1.88 3.23 3.73

16:10 3021 Dubba Al-Husun vs AL Jazira AL Hamra 1.46 4.45 5.05

16:15 2482 AL Arabi vs Al-Hamriyah 1.94 3.64 3.13

16:30 1316 Fajr Sepasi vs Khosheh Talaei 1.66 3.15 5.00

16:30 2810 FK Tyumen vs Torpedo Moscow 2.62 3.02 2.52

17:00 1599 Boca Jrs vs CA Central Cordoba SE Reserve 1.42 3.60 7.20

17:00 4229 Newells Old Boys vs Rosario Central Reserve 1.94 3.20 3.40

17:00 4413 AL Hashemeya vs Sama AL Sarhan 1.94 3.20 3.45

17:00 4748 Belgrano de Cordoba W vs Estudiantes de La Plata 1.36 4.27 7.53

17:30 1076 Stade Renard vs Fauve Azur de Yaounde 2.00 2.95 3.55

18:00 2744 San Lorenzo de Almagro W vs CA Independiente W 1.78 3.46 4.02

18:00 5377 Colombe FC vs Sportive de Douala 2.16 2.80 3.57

18:30 1664 Puerto Montt vs CSD Barnechea 2.02 3.31 3.31

18:30 2324 Deportes Recoleta vs Rangers 1.96 3.41 3.36

18:30 3139 ASEC Mimosas vs Asi D Abengourou 1.68 3.09 5.48

19:00 1237 Donn vs Sandefjord Fotball 2 4.10 4.50 1.53

19:00 1451 Madla vs Sandnes Ulf 2 2.17 3.70 2.55

19:00 1554 Odds BK 2 vs Fredrikstad FK 2 1.42 4.90 4.70

19:00 2220 Sandviken vs Stabaek Fotball 2 1.74 4.30 3.20

19:00 3416 Vindbjart vs Randesund IL 1.20 6.00 8.00

19:00 3809 FK Khimki vs FC Alania Vladikavkaz 2.49 3.07 2.61

19:00 4484 Athletic Bilbao W vs SC Huelva W 1.64 3.56 4.78

19:00 4770 Sprint/Jeloy vs Start 2 1.56 4.30 4.10

19:00 5932 Zrinjski Mostar vs FK Sloga Doboj 1.17 6.00 10.00

20:00 1839 Canon Sportif vs PWD Bamenda 1.52 3.61 6.11

20:00 1951 FC Helsingor vs Vendsyssel FF 2.45 3.57 2.37

20:00 2253 Elche vs FC Andorra 1.98 3.27 3.57

20:00 2470 Riteriai B vs Vmfd Zalgiris-3 1.51 4.10 4.70

21:00 2548 Valencia W vs Levante Las Planas FC W 1.90 3.57 3.42

21:00 2585 Universitatea Cluj vs Sepsi Osk 2.42 3.09 2.83

21:30 1795 Pro Vercelli vs Vicenza 3.56 3.40 2.02

21:45 1468 Gubbio vs Carrarese 2.51 3.09 2.88

21:45 2465 Avellino vs Potenza SC 1.75 3.56 4.61

21:45 4095 Arezzo vs Cesena 4.70 3.76 1.69

21:45 5013 Fermana FC vs Perugia 4.19 3.51 1.83

22:00 1027 Villarreal B vs Espanyol 4.17 3.52 1.77

22:00 1341 Vaca Diez vs CD Real Tomayapo 2.17 3.26 3.01

22:00 5577 Burton vs Cambridge Utd 2.34 3.25 2.90

22:15 2817 Avs Futebol Sad vs Penafiel 1.70 3.47 4.60

23:30 1174 Santiago Wanderers vs Deportes Temuco 2.18 3.11 3.11

23:30 1313 San Marcos vs Antofagasta 2.48 3.42 2.48

23:30 3523 Cruzeiro MG U20 vs Fluminense RJ U20 2.13 3.57 2.85

23:30 4587 CD Santa Cruz vs Deportes Iquique 2.40 3.26 2.65

23:30 5012 Cobreloa vs San Luis Quillota 1.81 3.32 4.08

Simba yarejea kileleni 
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Na Saada Akida 

B
AADA ya kuipa timu 
yake ushindi wa 
bao pekee ugenini 
wakati Azam FC ik-

ishinda 1-0 dhidi ya Coastal 
Union ya Tanga, Kiungo wa 
Azam FC, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, ametangaza vita kwa 
mshambuliaji wa Simba, 
Jean Baleke, kwenye mbio 
za kuwania kiatu cha ufun-
gaji bora Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu.

Fei Toto anashika nafasi 
ya pili katika mbio hizo aki-
wa na mabao manne, moja 
nyuma ya Baleke ambaye 
amecheka na nyavu mara 

tano kabla ya mchezo wao 
wa jana dhidi ya Singida 
Fountain Gate FC.

Hata hivyo, Baleke
 amepata mabao

 hayo katika mechi
 tatu alizocheza huku

 Fei Toto mwenye
 idadi sawa na nyota

 watatu wa Yanga,
 Pacome Zouzoua,

 Stephen Aziz Ki na
 Max Nzengeli, waki-
yapata kutokana na 

michezo mitano.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Fei Toto, 
alisema wanapambana 

kusaidia timu yao kufikia 
malengo ya kusaka pointi 
tatu kila mechi, lakini 
pia kuhakikisha anafikia 
dhamira yake ya ufungaji 
bora.

Alisema anatambua 
ushindani uliopo kwenye 
ligi na anaimani atapamba-
na kuisaidia timu yake ku-
pata matokeo na kutumia 
vizuri nafasi anayoipata 
kufunga bao kila mechi ili 
kufukia malengo yake.

“Malengo ni kuisaidia 
timu kupata matokeo ma-
zuri kwa kila mechi kwa 
sababu tunahitaji kutwaa 
taji la ligi, matarajio yangu 
pia ni kuwania kiatu cha 

ufungaji bora kwa msimu 
huu.

Kuhusu idadi ya ma-
bao anayolenga kufunga 
msimu huu, alisema: 
“Siwezi kusema nitafunga 
mangapi, lakini nimeji-
panga msimu huu kufunga 
idadi ya kubwa kwa ku-
tumia vizuri nafasi nina-
zopata katika kila kila 
mechi”.

Msimu uliopita kiatu cha 
ufungaji bora kilichuku-
liwa na nyota wawili, Saidi 
Ntibazonkiza wa Simba na 
Fiston Mayele aliyekuwa 
Yanga kwa sasa Pyramids 
ya Misri wote wakimaliza 
na mabao 17.

Gamondi 
azitaka pointi 3

“Kwa sasa 
tunaan-

galia mechi iliyopo mbele yetu, 
tunafanyia kazi mechi baada ya 
mechi, nimeona kundi letu, lakini 
kabla ya kukutana na timu hizo 
tunakibarua kigumu cha kutafuta 
pointi kwenye ligi ya nyumbani 
dhidi ya Azam FC.

“Kundi ni gumu, ukiangalia timu 
zote ni bora kwa sababu ya kuzi-
fahamu, kasoro Medeama sijai-
jua vizuri, kwa sasa tunaangalia 
kilicho kuwa mbele yetu,” alisema 
Gamondi.

Aliongeza kuwa amefurahish-
wa na kiwango kilichoonesha 
na wachezaji wake kwa kujua 
kutumia nafasi walizopata na ku-
fanikiwa kuondoka na alama tatu 
dhidi ya Geita Gold FC.

Kuhusu kupoteza mechi dhidi 
ya Ihefu FC, alisema wachezaji 
walikuwa na fatiki kutokana na 
wiki moja kucheza mechi tatu na 
kulazimika kufanya mabadiliko 
ya kikosi tofauti na mpinzani wao 
huyo yeye alipata muda mrefu 
wa kujiandaa.

“Kupoteza mechi moja haina 
maana tumepoteza malengo yetu, 
ligi ndio imeanza kuna mechi 
nyingi mbele yetu na lolote 
linaweza kutokea, kwa sababu 
kufungwa na sare ni mambo ya 
kawaida katika mpira,” alisema 
kocha huyo.

Kuhusu mchezaji wake, Max 
Nzengeli, alisema ni mchezaji 
mzuri na anafanya majukumu 
yake vizuri kwa kushirikiana na 
wachezaji wenzake kuipa timu 
matokeo mazuri.

FEI TOTO ATANGAZA MBIO 
MOJA NA BALEKE LIGI KUU 

INATOKA  UK. 24

lango la 
S i m b a 

kwa mpira uliopigwa na Duke 
Abuya ukapanguliwa na Salim, 
lakini ulimkuta Rupia ambaye ali-
rudisha langoni kipa akiwa chini, 
mfungaji akaukwamisha wavuni 

kiulaini licha ya kuzongwa na ma-
beki.

Kwa matokeo hayo Simba in-
afikisha pointi 15, mabao 14 huku 
ikiwa imeruhusu mabao manne, 
Singida ikibaki na pointi tano kwa 
mechi tano ilizocheza.

INATOKA  UKURASA 24

Wachezaji wa Simba wakimpongeza Moses Phiri baada ya 
kuifungia timu yao bao la ushindi wakati ikiichapa Singida FG 
mabao 2-1 katika Uwanja wa Liti jana. PICHA: SIMBA



Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji 
raia wa Burundi Saido 
Ntibazonkiza na straika 
wa kimataifa wa Zam-

bia, Mosses Phiri, jana waliirudi-
sha Simba kileleni, kila mmoja 
akifunga bao moja na kuiwez-
esha kutoka kwenye Uwanja wa 
Liti na ushindi wa mabao 2-1 dhi-
di ya wenyeji, Singida Fountain 
Gate FC.

Haukuwa ushindi 
mwepesi hata kidogo
 kwani Singida ilione-
kana kudhamiria ku-

pata pointi tatu au moja
 kwenye mechi hiyo,

 hata ilipocharuka kip-
indi cha pili.

Ilibidi mashabiki wa Simba 
wasubiri hadi dakika nane kabla 
ya mechi hiyo kumalizika ndipo 
nyuso zao zilionekana kuwa 
na furaha pale Phiri alipouk-
wamisha mpira wavuni baada 
ya wachezaji wa timu hiyo ku-
gongeana vema.

Ulikuwa ni mpira ulioanzia 

kwa Shomari Kapombe pembeni 
winga ya kulia, akauingiza ndani 
kwa Fabrice Ngoma ambaye al-
imwekea Phiri aliyekuwa katikati 
ya wachezaji Biemes Carno na 
Yusuph Kagoma, lakini aliwazidi 
ujanja na kuukwamisha wavuni 
likiwa ni bao la ushindi.

Ni bao la pili kwa Mzambia 
huyo kwenye Ligi Kuu, baada ya 
lile alilofunga Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam dhidi ya Dodoma 
Jiji, Simba ikishinda mabao 2-0.

Singida ilianza kupiga hodi 
kwenye lango la Simba dakika 
ya kwanza tu, pale straika wao 
Mkenya Elvis Rupia alipowazidi 
mbio mabeki, lakini alipotezwa 
maboya na Ally Salim aliyetoka 
haraka na kumbabaisha, hivyo 
shuti lake likaenda nje.

Iliwachukua Simba dakika 
17 kufika kwa mara ya kwanza 
langoni kwa Singida, pale Kibu 
Denis alipowalamba chenga ma-
beki mmoja baada ya mwingine 

akitokea kwenye wingi ya kulia, 
akaingia ndani kidogo kabla ya 
kuachia shuti lililotemwa na kipa 
Beno Kakolanya na hakukuwa na 
mchezaji yeyote wa kuumalizia 
wavuni, kabla ya kuokolewa na 
Ahmed Waziri.

Kama angetulia, Bruno Gomes 
angeweza kuipatia Singida bao 
dakika ya 20, lakini alikuwa na 
papara akiwa hajakabwa na 
mchezaji yeyote wa Simba aka-
piga shuti nje ya eneo la hatari 
ambalo lilikwenda mikononi 
mwa Salim.

Dakika moja baadaye Ka-
kolanya alilazimika kufanya kazi 
ya ziada kupangua shuti kali la 
Shomari Kapombe ambaye ali-
kuwa ndani kidogo ya eneo la 
hatari, huku akilazimika kwen-
da juu dakika moja nyingine 
baadaye, kuupangua mpira wa 
krosi ya Kennedy Juma ambayo 
ilikatika na kutaka kujaa wavuni.

Ntibazonkiza alianza kuwai-

nua mashabiki wa Simba wal-
iokuwa uwanjani alipopachika 
bao dakika ya 26 kwa shuti kali 
la mguu wa kulia, baada ya kazi 
nzuri ya Kibu.

Kibu ambaye alikuwa kwe-
nye kiwango cha hali ya juu 
kama siku ambayo timu yake il-
ipocheza dhidi ya Prisons, aliwa-
toka mabeki wa Singida mmoja 
baada ya mwingine kwenye 
wingi ya kulia, akaingia na mpi-
ra ndani kidogo na kumwachia 
mfungaji ambaye alivuta hatua 
mbili kabla ya kuachia mashine 
iliyomzidi nguvu Kalolanya.

Lilikuwa ni bao la pili kwa Sai-
do ambaye katika mechi iliyopita 
dhidi ya Prisons alifunga bao 
la tatu kwa mkwaju wa penalti, 
akiiwezesha kushinda mabao 3-1, 
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya.

Kipindi cha pili Singida wal-
ionekana kuja kivingine wak-
iongeza kasi na kulishambulia 
kama nyuki lango la wapinzani 

Simba yarejea kileleni ilipozoea
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Mourinho afikiria kutimkia Saudia
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Saido Ntibazonkiza (kushoto), akimpongeza Kibu Denis, kwa kumpa pasi murua aliyoitendea haki 
kwa kuuzamisha mpira wavuni na kuiandikia Simba bao la kwanza wakati ikiibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Singida Fountain Gate kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Liti 
mkoani Singida jana. PICHA: SIMBA SC

   Saido, Phiri wafanya kweli Kibu akizidi 
kung’ara, huku...

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamon-
di, amesema hataki 
kuongea lolote kuhusu 
mechi za hatua ya 
makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, 
badala yake ameweka 
wazi kuwa akili yake 
ipo kwenye mchezo 
unaofuata wa Ligi Kuu 
Bara dhidi ya Azam FC, 
Oktoba 25, mwaka huu.

Amesema baada ya 
kufanikiwa kupata 
alama tatu ugenini 
dhidi ya Geita Gold FC, 
nguvu zao wanaziele-
keza kwenye mechi 
yao  dhidi ya Azam 
FC , kwani wakati wa 
kuzungumzia mechi 
za Ligi ya Mabingwa 
Afrika, haujafika.

Yanga inatarajia ku-
tumia mechi hiyo kama 
maandalizi ya michezo 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ambapo itaanzia 
ugenini dhidi ya CR 

Belouizdad ya Algeria 
Novemba 25, mwaka 
huu.

Akizungumza na 
Nipashe jana baada 
ya kikosi cha Yanga 
kuwasili Dar es Salaam 
kikitokea jijini Mwan-
za, Gamondi alisema 
baada ya kuvuna 
alama tatu mbele ya 
Geita Gold FC sasa 
wanarejea uwanja wa 
mazoezi kufanyia kazi 
mapungufu yaliyoji-
tokeza na kujiandaa 
kwa mechi ijayo dhidi 
ya Azam FC.

Alisema muda huu 
hafikirii mechi za 
hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Af-
rika, zaidi ya kufanyia 
kazi kikosi chake kwa 
ajili ya mechi yao 
ijayo dhidi ya Azam 
FC ambayo itakuwa ya 
ushindani kwa sababu 
ya kila timu kuhitaji 
matokeo chanya.

Gamondi azitaka 
pointi tatu Azam

SAFI...
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wao.
Almanusura wafunge bao la 

kusawazisha dakika ya 50, lakini 
Fondon Che Malone alisimama 
imara akaokoa shuti kwa kichwa 
na uliporudishwa akaokoa kwa 
mguu, wakati huo wote kipa 
Salim alikuwa ametoka langoni.

Kwa mashambulizi mfu-
lulizo waliokuwa wakiyafanya 
wachezaji wa Singida, haikush-
angaza waliposawazisha bao 
dakika moja baadaye kupitia 
kwa mtokea benchini, Deus 
Kaseke, akimalizia mpira ulip-
ingwa na Rupia.

Ilitokea purukushani kwenye 
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