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wa mauaji
Mtwara _

e I yanayohusisha maofisa wa
ya Iva po isi, Rais Samia asubiriwa...

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
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SERIKALI YAMULIKA
USALAMA KAZINI

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu), Prof. Joyce ...

Oparesheni
kuwaondoa
watoto wa

mitaani

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Makamu wa Rais ambaye pia ni Waziri Mkuu wa Nchi za Umoja wa yaja
Falme za Kiarabu (UAE) na Mtawala wa Dubai, Sheikh Mohammed bin Rashid Al Maktoum, baada ya kuhutubia

katika Maonyesho ya Dubai Expo 2020, mjini Dubai jana. PICHA IKULU
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Tishio mlipuko wa ugonjwa wa polio
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Ripoti
uchunguzi
mauaji ya
Mtwara,
Tanga
vakamilika

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa amepokea taarifa va
kamati maalumu aliyoiunda
kwa ajili ya kuchunguza
mauaji katika Mkoa wa Mt-
wara na Wilaya ya Kilindi
mkoani Tanga.

Akizungumza baada ya
kupokea taarifa hiyo juzi
Mkuu aliipongeza kamati
hiyo kwa kazi kubwa ili-
yoifanya na kwa umakini
mkubwa.

“Taarifa hii imeeleza
kila kitu bayana kabisa,
na haya ndio matarajio
ya serikali yetu kwamba
mtumishi yeyote ndani ya
serikali lazima awajibike
kwa weledi, uaminifu na
vadilifu mkubwa, kwa
kufanya hivyo shughuli za
kuwahudumia wananchi
zitakwenda vizuri sana,”
alisema.

Waziri Mkuu alisema
kuwa baada ya kuipitia
taarifa hiyo, ataiwasilisha
kwa Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye ndiye ali-
yetoa maagizo ya kuundwa
kwa kamati hiyo ya ku-
chunguza mauaji kwenye
mikoa ya Mtwara na Tanga.

“Rais Samia anahitaji
kuona matokeo, tena
matokeo yasiyomwonea
mtu yeyote, lakini ma-
tokeo yatakayomwajibisha
yeyote ambaye atagundu-
lika kuhusika kutaka ku-
leta tafrani ndani ya nchi,”
alisema.

Kamati hiyo ilianza kazi
Februari 4, mwaka huu
na ilipaswa kukamilisha
ripoti yake ndani ya siku
14 zilizoishia Februari 17
mwaka huu.

Hata hivyo, kutokana na
ukubwa wa kazi na ma-
hitaji va kujiridhisha na
baadhi ya masuala, kamati
iliomba kuongezwa siku
saba kuanzia Februari 17
hadi Februari 23, mwaka
huu.

Kamati hiyo iliundwa
na Waziri Mkuu ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais
Samia la Februari 4, mwaka
huu wilayani Magu mkoani
Mwanza akiwa njiani kuele-
kea Musoma, Mara kwenye
maadhimisho ya miaka 45
ya CCM.

Mkazi wa Dar es Salaam, akipita jirani na moja kati ya nguzo nne za umeme zilizoanguka baada ya kugongwa na lori lenye namba za usajili
T902 DQW Sino Trans, mbele ya ofisi za kampuni ya The Guardian Ltd na ITV/Radio One, Mikocheni Viwandani, Manispaa ya Kinondoni

jana. Hakuna mtu aliyejeruhiwa katika tukio hilo. PICHA: JOHN BADI

Tishio mlipuko wa ugonjwa wa polio

Na Waandishi Wetu

WIZARA ya Afya imetahad-
harisha tishio la mlipuko wa
ugonjwa wa polio hasa kwenye
mikoa ya Mbeya, Songwe na Ru-
vuma na wilaya zinazopakana na
Malawi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mganga Mkuu
wa Serikali, Dk. Aifello Sichalwe,
Februari 17, mwaka huu, Serikali
ya Malawi ilitoa tamko la uwapo
wa mlipuko huo baada ya mtoto
mmoja kuthibitika kuwa na polio
katika Mji Mkuu wa Lilongwe.

Alisema kuwa kutokana na
taarifa hiyo, serikali kupitia wiz-
ara hiyo inafuatilia kwa karibu
jambo hilo hasa kwenye mikoa
na wilaya zinazopakana na Ma-
lawi ili kuudhibiti usiingie nchini.

Alisema kuwa miongoni mwa
hatua stahiki zinazochukuliwa
ni kufanya tathmini ya hatari ya
ugonjwa wa polio katika mikoa
ya Mbeya, Songwe na Ruvuma.

Pia alisema serikali inaimari-
sha ufuatiliaji wa wagonjwa wote
wanaohisiwa kuwa na dalili za
ugonjwa huo nchini kupitia vituo
vyote vya kutolea huduma katika
ngazi ya jamii ikiwamo katika mi-
paka.

“Hatua zingine zinazochuku-
liwa ni kuimarisha huduma za
chanjo ya polio zinazotolewa
kwa watoto wote nchini na kuen-
delea kutoa elimu ya afya kuhusi-
ana na ugonjwa wa polio kwa njia
mbalimbali ikiwamo vyombo vya
habari, mitandao ya kijamii na vi-
tuo vya kutolea huduma za afya
nchini,” alisema.

Alisisitiza kuwa ugonjwa huo
hauna tiba na njia kuu ya kuzuia

ni kuwapatia watoto chanjo ya
polio iliyotengenezwa maalumu
kukinga ugonjwa huo.

“Chanjo hutolewa kwa dozi
nne, ni muhimu mtoto akamil-
ishe ratiba ya chanjo kama ina-
vyotakiwa ili apate kinga kamili,
njia nyingine ya kuzuia ugonjwa
huu ni kutumia maji safi na sala-
ma na kuzingatia usafi wa miko-
no na mazingira,”alisema.

Mganga Mkuu huyo alitoa wito
kwa wadau katika ngazi zote kue-
ndelea kushirikiana kutekeleza
jitihada mbalimbali za kupamba-
na na magonjwa ya mlipuko kwa
kuzingatia kikamilifu miongozo
inayotolewa na wizara ikiwa ni
pamoja na kuwapeleka watoto
kwenye vituo ili kukamilisha
chanjo ya ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopo
kwenye Tovuti Kuu ya Serikali
(huduma kwa umma kupitia
mtandao) zilizorekebishwa No-
vemba 24, 2015, ugonjwa wa po-
lio unaweza kuwapata watu wa
rika zote lakini watoto wenye
umri wa chini ya miaka 15 ndiyo
wanaoathirika zaidi.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa
ugonjwa huo hushambulia mi-
shipa ya fahamu hatimaye hu-
sababisha kupooza kwa misuli,
hasa ya miguu, mikono au yote
kwa pamoja, na pengine misuli
ya kiwambo (diaphragm) na hata
kusababisha kifo.

“Ugonjwa wa polio husaba-
bishwa na virusi vya polio, am-
bavyo huenezwa kwa njia ya kula
na kunywa maji yaliyochafuliwa
na kinyesi,” inafafanuliwa zaidi
katika tovuti hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa zilizo-
po kwenye tovuti hiyo, dalili za

ugonjwa huo ni homa, mafua,
maumivu  makali ya mwili,
kichwa na shingo na kupooza
ghafla kwa kiungo au viungo vya
mwili.

Athari zake zinatajwa kuwa ni
husababisha ulemavu wa maisha
na hata kifo na namna ya kujik-
inga ni kwa chanjo, ambayo hu-
tolewa kwa matone ya kumeza
mara nne ambapo ya kwanza
hutolewa mara tu mtoto anapo-
zaliwa, ya pili akifikisha umri wa
wiki sita, ya tatu akifikisha umri
wa wiki 10 na ya nne hutolewa
kwa mtoto akiwa na wiki 14.

Taarifa hiyo inabainisha kuwa,
ugonjwa wa polio hauna tiba na
ili kuondokana na tatizo la ul-
emavu wa maisha ni kuhakikisha
kila mtoto anapatiwa chanjo zote
nne na akamilishe afikiapo umri
wa wiki 14 (miezi mitatu na nusu).

“Kuna aina tatu za polio na
kila moja ina dalili zake. Aina ya
kwanza ni ile isiyo kali inayoji-
tokeza kwa mafua yasiyo makali,
kuharisha, homa na vidonda vya
koo. “Aina ya pili ni kali kidogo in-
ayohusishwa na homa ya uti wa
mgongo isiyo na kiharusi yenye
dalili zinazohusu mfumo wa fa-
hamu kama vile kuogopa mwan-
ga na shingo kukakamaa.

“Ya mwisho ni ile kali na ina-
julikana kama polio ya kiharusi.
Hata hivyo, madaktari bingwa
wamekubaliana kuhusu dalili
kuu ambazo ni homa, mafua
makali na kukakamaa kwa mu-
suli,” inafafanuliwa zaidi katika
tovuti hiyo.

JICHO LA CAG
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) katika

taarifa yake ya ukaguzi kwa mwa-
ka wa fedha 2018/19, alinyoshea
kidole kusuasua kwa bajeti iliyo-
pangwa kwa ajili ya huduma za
chanjo nchini, akibainisha kuwa
kwa mwaka huo wa ukaguzi ili-
kuwa Sh. bilioni 30 lakini iliyo-
tolewa ni Sh. bilioni 9.72, sawa na
asilimia 32.

“Ufinyu wa utoaji fedha ume-
sababisha uhaba katika ununuzi
wa chanjo. Mfano, vituo vya afya
sita kati ya 21 vilivyokaguliwa, ha-
vikuwa na chanjo yoyote, wakati
vituo vitano havikuwa na chanjo
ya surua (Measles Rubella) na vi-
tuo vinne havikuwa na chanjo ya
polio (OPV),” CAG anafafanua.

Vilevile, CAG anabainisha
mwenendo wa uchangiaji bajeti
ya Mradi wa Utoaji wa Chanjo
na Kinga baina ya serikali na
wabia wa maendeleo unaonye-
sha wuchangiaji hafifu kutoka
kwa serikali kwa miaka mine
mfululizo kuanzia 2015/16 hadi
2018/19.

Ripoti hiyo pia inabainisha
kwamba, katika mwaka wa fedha
2018/19, kulikuwa na uhaba wa
watoa huduma za kinga na chan-
jo kwa asilimia 71 nchi nzima.

Sambamba na hilo, CAG anafi-
chua dosari nyingine ya nchi ku-
kabiliwa na uhaba wa watoa hu-
duma za kinga na chanjo wenye
weledi wa kutoa huduma hizo.

Anabainisha kuwa watoa hu-
duma 44 katika 136 wanaofanya
kazi katika Idara ya Kinga na
Chanjo (IVD) katika vituo 21 vili-
vyokaguliwa, hawana utaalam
wa masuala ya chanjo na kinga.

®Imeandikwa na Augusta
Njoji (DODOMA) na Romana
Mallya (DAR)
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KARIBU SANA MHESHIMIWA RAIS WA TANZANIA MAMA
SAMIA SULUHU HASSAN NA MAWAZIRI WA SERIKALI YA
TANZANIA KATIKA UMOJA WA FALME ZA KIARABU

PONGEZI KUTOKA KWA
DODSAL HYDROCARBONS AND POWER (TANZANIA) PVT. LTD.
DODSAL RESOURCES AND MINING ITINGI (TANZANIA) PVT. LTD.

Dodsal Group imekuwa mwekezaji mkubwa nchini Tanzania tangu

mwaka 2007, ambapo imefanya uwekezaji mkubwa katika utafutaji
na maendeleo ya sekta ya madini na haidrokaboni

Tuko mbioni kuzalisha gesi ya kwanza kutoka kitalu cha Ruvu
ifikapo robo ya nne ya mwaka huu na kuchimba dhahabu kutoka
katika shughuli zetu za uchimbaji madini.

Dodsal Group pia imekuwa ikiisaidia Serikali ya Zanzibar na

Tanzania katika kusimamia utekelezaji wa miundombinu ya kijamii

Tumekuwa na tunaendelea kuwa mwekezaji wa muda mrefu
katika Jamhuri ya Tanzania na Zanzibar.
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Ashtuka mtuhumiwa
mauaji bibi kudaiwa
kuua mdogo wake

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima, ameonyesha
kushangazwa na kitendo cha mtuhumiwa wa mauaji
ya bibi yake mkoani Morogoro kuwapo mtaani, hali ili-
yochangia kurudia tena kufanya makosa, safari hii akid-
aiwa kumuua mdogo wake.

Kutokana na hilo, amesema kuna haja ya kuiangalia
mifumo ili kutotoa fursa ya masuala ya ukatili kumali-
zwa kindugu kwa kuwa yanachangia vitendo hivyo ku-
jirudia.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana jijini hapa kwenye
kikao cha wizara na wadau wanaotekeleza afua za ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto.

“Ukatili wa watoto unaofanywa na ndugu wa karibu
umekuwa na athari mbaya zaidi kwa kuwa mashauri
mengi hayakamiliki na yanamalizwa kindugu.

“Kwenye ziara zangu nimekutana na haya, matokeo
yake anarudi mtaani anatamba na kuishia kufanya uka-
tili mwingine.

“Mfano mzuri Morogoro nimesoma taarifa ya polisi
yule mtuhumiwa aliyemuua kwa mapanga mdogo
wake kwenye ugomvi wa kifamilia, alishamuua bibi
yake huko nyuma, Jeshi la Polisi limesema.

“Sasa kwa nini aliendelea kuishi mtaani? Na tunao
wangapi wa namna hiyo ambao wamefanya ukatili wa-
karejeshwa kumaliza kindugu?

“Je, ilikuwa sawa au sio sawa na je, waliishi kwenye
misingi ya kusameheana kama walivyoelekezwa na ma-
hakama? Kwa hiyo, ni masuala ya kimfumo, ni vyema
kuyatazama ili kuhakikisha inakaa sawa na fursa hizo
zinakuwa hazipo,aliagiza,

Waziri huyo alibainisha kuwa hadi kufikia Februari
mwaka huu, jumla ya Vituo vya Mkono kwa Mkono 20
vimeanzishwa katika hospitali mbalimbali za serikali
ambapo manusura wa ukatili 1,857 walipatiwa huduma
wakiwamo watoto 1,072 (wavulana 412 na wasichana
660) na wanawake 785.

Naibu Waziri wake, Mwanaidi Ali Khamis, alisema
kuna haja serikali na wadau kujipanga kukabiliana na
vitendo vya ukatili ambavyo vimekuwa kero kwa jamii
kwa sasa.

Kaimu Mkurugenzi Mkaazi wa Plan International,
Peter Mwakabwale, alisema kuna wadau wengi wa-
natekeleza afua za kukomesha ukatili wa wanawake
na watoto lakini hawajakusanya nguvu za pamoja
kutekeleza Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA).

Akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, Dk. Omary Ububuyu, alisema shirika ambalo
halitekelezi wajibu wake linashiriki kwenye ukatili kwa
jamii.

“Asasi ambayo imechukua fedha kusaidia jamii lakini
haitekelezaji wajibu wake ni asasi katili,” Dk. Ububuyu
alionya.

Aliongeza: “Kwenye mapambano yetu dhidi ya uka-
tili, tusihukumu moja kwa moja, wengine wangependa
wapatiwe huduma. Kwa mfano waziri katika kikao uli-
chofanya Nyerere Square tulivyowasikiliza watoto wa
mtaani, shuhuda zao tulianza kuwaonea huruma na
kubaini ni waathirika, tunapopambana tujitahidi tusi-
lete maumivu, tuokoe watu wengine.”

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Neema Lugangira,
alisema kuna mambo wamebaini kuwa ni kikwazo
kama vile elimu ndogo kuhusu ukatili wa kijinsia kwa
jamii, madawati ya ukatili yapo ndani ya kituo cha polisi.

“Pia MTAKUWWA itambue sasa kuna ukatili mkubwa
unafanyika mitandaoni kwa watoto wa kike, wanawake
wafanyabiashara, viongozi na wabunge,” alisema.

Aliongeza kuwa ni vyema wizara ikatambua suala
la afya ya akili ni tatizo kubwa kwa sasa ili Watanzania
wawe na tabia ya kuzungumza na wataalamu wa ushau-
ri nasaa ili kupunguza msongo wa mawazo.

“Matukio mbalimbali ambayo wengi tunaamini yana-
tokana na msongo wa mawazo, tutambue tuna changa-
moto kubwa tuisaidie jamii,” alishauri.

Oparesheni kuondoa watoto mitaani yaja

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalumu,
Dk. Dorothy Gwajima, ametaka ku-
wapo na oparesheni maalumu ya ku-
waondoa watoto wa mtaani na kuzuia
ukatili majumbani.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana
na wadau wanaotekeleza afua za ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wanawake
na watoto.

Alisema kuwa kama kuna mzazi
ambaye mtoto wake yuko mtaani, aka-
toe taarifa kwa kamati ya kutokomeza
ukatili ya mtaa ili atangazwe.

“Tunaanza sasa kwenda kuwapiga
picha wote kule tumtafute mzazi. Sasa
tukute ulikuwa umetulia tu, lazima
wakajadiliwe kwenye kamati, ili tukim-
pata atuambie wazazi wako wapi?

“Na wataalam wetu watakwenda
kuangalia mazingira ya nyumbani
kwao kama sio wezeshi, wanajua la ku-
fanya, lazima tuje na mpango mkakati
wa shule waende shuleni, wa VETA
waende huko, kama wamevuta gundi
wapelekwe kupata tiba.

“Tuje na mbinu za kuondoa haya, tu-
mechoka kulala kuwaza mtaani kuna
mtoto kafanyiwa ukatili muda huu,
wengine wana wazazi,” aliagiza. Alise-
ma kikao hicho cha kazi kitajielekeza

kwenye kujadili na kupata majibu ya
kutumia mbinu gani kuzuia ukatili wa
majumbani kwa watoto na wanawake.

“Pia mbinu za kunusuru watoto
walio waathirika wa ukatili kukimbilia
kuishi na kufanya kazi mitaani na wa-
nawaondoaje walioko mtaani sasa?.”
alihoji “Tujadili na kukubaliana juu
ya hatua zipi zinahitajika kuchuku-
liwa kwenye oparesheni ya kudhibiti
ukatili majumbani na oparesheni ya
kuzuia watoto wasikimbilie mitaani na
pia oparesheni ya kuwaondoa watoto
walio mtaani,” alielekeza

Waziri huyo alisema sekretarieti ya
wadau wote iundwe kwa ajili ya kuan-
daa hatua stahiki na bajeti mfano ya
mikoa mitatu.

“Ni matarajio yangu kuwa kupitia ki-
kao hiki, tutakubaliana juu ya afua za
kutekeleza kwa haraka ili kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na watoto
tukijielekeza kwenye kupata majibu ya
kunusuru waathirika wa ukatili sam-
bamba na kuzuia wengine wasipatwe
na ukatili.

“Mathalani, watoto wengi wanaoi-
shi na kufanya kazi mitaani wanaku-
pambana na ukatili mwingi wakati
wote,” waziri huyo alifafanua. Vilevile,
alisema hata watoto wanaoishi ma-
jumbani wengi wao wanakutana na
ukatili, akizinyoshea kidole Kamati za
Ulinzi wa Wanawake na Watoto kwam-

ba zingekuwa imara zingedhibiti uka-
tili unaotokea na kupunguza wimbi la
watoto kukimbilia mtaani.

Alitaka Mashirika yasiyo ya serikali
kuungana kuandaa andiko moja la
kutafuta fedha za haraka za kuondoa
watoto wa mitaani.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk.
Zainab Chaula, alisema wametembe-
lea maeneo mbalimbali nchini na juzi
waziri alimwambia Daraja la Kijazi
mkoani Dar es Salaam kuna watoto wa
mtaani zaidi 1,000 wanaolala chini ya
daraja hilo.

Aliongeza:  “Tulifanya  tathmini
ya mashirika yasiyo ya kiserikali na
kubaini yapo 12,000, hapa waliokuja
ni 84. Tafsiri yake ya mnufaika ni jamii,
anasema anataka kusaidia watoto wa
mitaani.

“Wapo wanaofanya vizuri lakini
wapo ambao hawafanyi vizuri na fed-
ha wanazo, sasa kuwafikia wanafanya
nini na kwa kiwango gani ndio tume-
fikia hapa tulipo.

“Kati ya mashirika haya, 6,000 ndio
yamejitokeza kusema tupo pamoja
na serikali na taarifa zetu hizi, lakini
6,000 wengine hawajulikani walipo.

“Tuanze kusafisha nyumba ifikapo
Februari 28, mwaka huu, kama ha-
jaleta taarifa zake tunasema hayupo
kuisadia jamii, ni lazima kwenda na
takwimu zilizonyooka,” alisema.

Naibu Waziri wa
Kilimo, Antony
Mavunde (wa
pili kushoto),
akimsalimia
Mkurugenzi wa
JJAD Kagera
Farmers (T), Dk.
Albert Katagira
(mwenye suti
buluu), alipo-
wasili Wilayani
Kyerwa, mkoani
Kagera, kugawa
miche milioni
-4 mbili ya kahawa
va robusta kwa
wakulima
iliyoandaliwa
na Kampuni ya
JJAD. Kushoto
ni Mkuu wa
Wilaya ya
Kyerwa, Rashid
Mwaimu. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wafugaji waonyeshwa fursa kiwanda maziwa

Na Neema Hussein, KATAVI

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Tixon Nzunda, amewataka
wafugaji mkoani Katavi kuchangamkia
fursa ya kiwanda cha maziwa kilicho-
jengwa katika Halmashauri ya Nsimbo
mkoni humo, kwa kuuza maziwa ya
ngombe wao.

Vilevile, amewataka wafugaji kuzin-
gatia ushauri wa wataalamu ili kuwa na
ufugaji wenye tija.

Nzunda alitoa rai hiyo jana wakati
akiweka jiwe la msingi la ujenzi wa ki-
wanda cha usindikaji wa maziwa cha
MSS-Nsimbo.

Nzunda alimpongeza Mwekezaji
na Mkurugenzi wa Kiwanda hicho,
Marick Salum, kwa kutekeleza mpan-

go wa serikali wa mwaka 2020/2025
wa azma ya viwanda hususani katika
sekta ya uzalishaji ya mifugo na kuwa
mwekezaji wa mwanzo katika eneo
hilo la maziwa.

“Tunaamini kwa mwanzo huu am-
bao tumeanza sekta ya mifugo na
maziwa inaenda kukua. Serikali Kuu
na halmashauri tutakupa ushirikiano
kuhakikisha unafanikiwa katika mradi
wako mkubwa, ambao naamini unak-
wenda kubadilisha mfumo wa ufu-
gaji,” alisifu. Katibu Mkuu aliwaomba
wadau mkoani humo kushirikiana na
mwekezaji, ili kiwanda hicho kikami-
like kwa haraka na kuanza kuzalisha
sambamba na kuhakikisha malighafi
inayopatikana ni salama.

Ofisa Mifugo mkoani humo, Zidihery

Mhando, alisema kiwanda hicho baada
ya ujenzi wake kukamilika kitakuwa
mkombozi kwa wafugaji kwa kuwa
kiwango kikubwa cha maziwa yali-
yokuwa yakipatikana, yalikuwa yakim-
wagwa kutokana na kukosekana kwa
soko la maziwa.

“Kukamilika kwa kiwanda hiki
kutakuwa mwarobaini wa yale mazi-
wa yote yaliyokuwa yakimwagwa na
wafugaji kwa kigezo cha kukosa soko
kwa kuwa sasa wafugaji wataleta
maziwa katika kiwanda hiki kwa ajili ya
kuchakatwa,” alisema Mhando.

Mkurugenzi wa Kiwanda hicho,
Marick Salum, aliishukuru serikali kwa
kupokea wazo lake la kuwekeza kwe-
nye kiwanda cha maziwa na kumpa
ushirikiano.
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Mkuu wa Wilaya ya Hai, Juma Irando, akipanda mti katika eneo la kwa Sadala, Wilayani
humo, wakati wa uzinduzi wa awamu vya pili ya upandaji mti kupitia mradi wa ‘Tigo Green
for Kili, One Step One Tree', mkoani Kilamanjaro, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania, Congo Kujadili
mwelekeo wa kibiashara

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
Tanzania na Congo zimepanga kuandaa
mkutano mkubwa wa pamoja kati ya wa-
fanyabiashara wa nchi hizo ili kuzungumzia
mwelekeo wa kibiashara.

Amesema mkutano huo utajadili kero
wanazokabiliana nazo wafanyabiashara wa
nchi hizo, hasa namna ya kuzitatua kwa len-
go la kusaidia kuchochea uchumi wa kitaifa
na wa mtu mmoja mmoja.

Majaliwa aliyasema hayo juzi baada ya
mazungumzo yake na Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Sama
Kinshasa.

“Tuna fursa katika Ziwa Tanganyika, Tan-
zania tumejenga bandari tano muhimu zina-
zoweza kutumiwa na DRC, pia tuna barabara
tunayoitumia kutoka Tunduma kwenda
Kaprimposhi-Kasumbalesa.

“Tunataka kubadilisha ruti ipite kwenye
daraja la Kasenga, barabara ambayo ni fupi
sana, inapunguza zaidi ya kilomita 2000
kwenda na kurudi,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, wamekubali-
ana kutembeleana ili kuimarisha utendaji na
ufutiliaji wa pamoja na kuimarisha uhusiano.

Awali, Waziri Mkuu alikutana na watumi-
shi katika Ubalozi wa Tanzania DRC, akiwa-
taka kuongeza ubunifu ili kukuza diplomasia
ya uchumi kati ya nchi hiyo na Tanzania.

“Tunapozungumzia ubalozi maana yake
tunawataka muimarishe diplomasia yetu,
ongezeni ubunifu ili tuweze kunufaika na
uhusiano huu,” aliagiza.

Majaliwa alirejea nchini baada ya kumal-
izika kwa mkutano wa 10 wa wakuu wa
nchi na serikali kuhusu Mpango wa Amani,
Usalama na Ushirikiano na DRC na Nchi za
Ukanda wa Maziwa Makuu uliofanyika jijini
Kinshasa. Alimwakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan.

Serikali kurekebisha sheria wenye walemavu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inafanya mapitio ya sheria na
sera mbalimbali ili kuboresha haki za watu
wenye ulemavu kutokana na baadhi kupit-
wa na wakati.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Ajira na Watu Wenye Ulemavu), Patrobas
Katambi, aliyasema hayo jana jijini hapa ali-
popokea rasimu ya mpango kazi kwa watu
wenye ualbino.

Alisema serikali ina jukumu la kutekeleza
na kuzifanyia kazi sera, maandiko ambazo
ziliwahi kuwasilishwa katika ofisi hiyo.

“Tuna sheria ya mwaka 2004 inayo-
husu masuala ya watu wenye ulemavu na
sera zote zimezokaa miaka 10 zinapaswa
kufanyiwa marekebisho ili kuendana na
wakati wa sasa,” alisema.

Katambi alisema maeneo ambayo yana-
paswa kuzingatiwa kwenye uboreshaji wa
sheria na sera hizo ni haki za kiuchumi,
binadamu, afya, matibabu, elimu, miun-
dombini, ushiriki wa siasa, umiliki wa rasili-
mali pamoja na haki nyingine ambazo ni
fungamanishi kwa watu wenye ulemavu
zikiwamo za huduma.

“Ni vyema kuangalia haki hizi zinatekele-
zwa kwa kiasi gani, serikali itahakikisha

sheria zinazohusu wenye ulemavu zi-
natekelezwa na kusimamiwa, tusitegemee
huruma ya mtu tutegemee sera na sheria
katika kutekeleza haki za watu wenye ul-
emavu. Mtu akitekeleza sheria ina maana
anatenda haki, katika hili lazima tusimame
kidete,” alisema.

Katambi alisema wanalipeleka wazo la
kubadilisha kitengo cha watu wenye ulema-
vu katika Ofisi ya Waziri Mkuu kuwa idara ili
kuwa na bajeti yake.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya
Mpango Kazi kwa Watu Wenye Ualibino,
Alex Maganga, alisema kamati hiyo iliund-
wa ili kuandaa mpango kazi huo, kutoa dira
na mwelekeo wa pamoja wa namna ya ku-
kabiliana na vikwazo vya watu wenye uali-
bino nchini.

Katibu Mkuu wa Chama cha Albino
(TAS), Mussa Kabimba, aliomba Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu isaidie kukamilisha mpango huo
na kuridhia kuanza utekelezaji wake kwa
ustawi wa watoto wanawake na wanaume
wenye ualbino.

Makamu Mwenyekiti wa Shirikisho la
Watu Wenye Ulemavu nchini (Shivyawata),
Tungi Mwanjala, alisema jamii bado haina
mwamko wa namna ya kuishi na watu we-
nye ulemavu ikiwamo watu wenye ualbino.

Serikali yamulika usalama kazini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu),
Prof. Joyce Ndalichako, amesema serikali
ina nia ya dhati ya kuhakikisha afya na us-
alama wa wafanyakazi katika maeneo yote
ya kazi nchini vinazingatiwa ili kuepuka
ajali, magonjwa, vifo na uharibifu wa mali.

Alitoa kauli hiyo jana mkoani Dar es Sa-
laam alipozuru kwenye Ofisi za Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
kwa lengo la kuona jinsi taasisi hiyo iliyo
chini ya wizara yake inavyotekeleza maju-
kumu yake ikiwa ni takribani mwezi mmoja
na nusu toka ateuliwe kuiongoza wizara
hiyo inayohusika na masuala ya kazi na
ajira.

“Sio lengo la serikali kuona watumishi
wanapata madhara mahali pa kazi. Lengo
ni kuzuia na ndio maana kuna hii taasisi
kwa ajili ya kushughulikia masuala ya us-
alama na afya mahali pa kazi.

“Taasisi hiyo ina jukumu la kuhakikisha
inatoa elimu, inafanya ukaguzi mahali pa
kazi na kuhakikisha tahadhari zote zina-
chukuliwa ili kuzuia magonjwa na ajali na
hivyo kuipunguzia mzigo serikali wa kuwa-
hudumia watu wanaopata madhara mahali
pa kazi,” alisema.

Prof. Ndalichako aliwaomba wafanyakazi
wa OSHA kumpa ushirikiano ili kutekeleza
majukumu yake ipasavyo pamoja na ku-
wataka kufanya kazi kwa bidii, weledi na
uadilifu na hivyo kuwawezesha Watanzania
wote kufanya kazi katika mazingira salama
ili kuongeza tija katika uzalishaji.

“Kimsingi ninyi mnasimamia Sheria Na. 5
ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi ya Mwa-

ka 2003 ambayo sote tunafahamu kuwa
pasipo afya njema, hakuna mtu anayeweza
kufanya kazi, afya ndio mtaji wa kila mtu
lakini pia usalama mahali pa kazi kwani
kama mazingira ya kazi sio mazuri haku-
wezi kuwa na ufanisi.

“Hivyo, tunaitegemea sana OSHA kuisaid-
ia serikali kuhakikisha mazingira ya kazi
yanakuwa salama na afya za wafanyakazi
zinakuwa imara,” alisema Prof. Ndalichako.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija Mwen-
da, alisema ziara ya waziri huyo imekuwa
na manufaa makubwa kwa kuwa pamoja
kumwezesha waziri kuifahamu taasisi hiyo,
imekuwa ni fursa kwa menejimenti na wa-
tumishi wa OSHA kuwasilisha baadhi ya
kero ambazo zimepatiwa majibu na waziri
mwenye dhamana.

“Leo tumebahatika kutembelewa na wa-
ziri wetu ambaye kimsingi ametoka sekta
nyingine na hivi karibuni ameteuliwa kuon-
goza wizara yetu.

“Alikuja kuona namna gani tunatekeleza
majukumu yetu, tumepata fursa ya kumpit-
isha katika Sheria ya Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi pamoja na taarifa ya utendaji
wetu kwa kipindi cha miaka mitano iliyo-
pita.

“Vilevile, tulipata fursa ya kumweleza
baadhi ya changamoto zetu ambazo tu-
naamina kwamba atatusaidia kuzitafutia
ufumbuzi,” alisema Mwenda.

Katika ziara hiyo ambayo ni mwendelezo
wa ziara katika taasisi mbalimbali chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Watu Wenye Ulemavu), Waziri Ndalichako
alipatiwa maelezo ya majukumu ya msingi
ya OSHA pamoja na taarifa ya utekelezaji
majukumu hayo katika kipindi cha miaka
mitano iliyopita.

@ SHREE SANATAN DHARMA SABHA

NOTICE OF ANNUAL GENERAL MEETING

The Annual General Meeting will be held on Sunday, 6™ March 2022 at Shree
Laxminarayan Mandir at 10:00AM - Pramukh Swami Grah. All members of
Tanzania hindu community are required to attend on time.

The Agenda of the meeting are as follows:

AGENDA

Secretarial Report.

Management Committee Report.

o~ wDd =

update constitution only with giving voting rights to individual members.

6. Election of one additional trustee.

7. Election of management committee

The copies of accounts are available for viewing at the SSDS office (Monday to
Thursday 5PM to 8PM) and please write your questions with details in the register
at office before Saturday 5" March, 2022, all queries will be addressed in the

meeting.

Thank you

Yash Desai
Hon. General Secretary
Shree Sanatan Dharma Sabha

Approval of audited accounts for 2021

Reappointment of statutory auditors for 2022.

Resolution to issue mandate to the management committee to amend /

Providing Unity and Religious Leadership to the Hindu Community of Tanzania

Shree Sanatan Dharma Telephone:

Sabha

Pramukh Swami Street +255 22 2132835 463
P.0O.Box 5 Mobile: TIN:

Dar es Salaam, Tanzania +255

Society Registration No:

101-321-207
A member of The Hindu Council of Tanzania

E-mail: Web page:

mandir@ssds.or.tz www.ssds.or.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe
kuondoa chumvi isiyo
na madini joto

JUZI serikali kupitia Wizara ya Afya ilibainisha kuwa asilimia 43 ya
chumvi inayozalishwa nchini, haina madini joto, hivyo kuwa hatari
kwa walaji kutokana na umuhimu wa madini hayo kwenye miili
yao.

Wizara hiyo ilibainisha takwimu hizo ilipokabidhi mashine tano
za kuchanganya madini joto kwa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa ajili ya halmashauri zinazozali-
sha chumvi nchini.

Kutokana na hali hiyo, serikali imekuja na mpango jumuishi am-
bao wazalishaji chumvi wanapaswa kujiunga kwenye vikundi ili
kupatiwa mashine za kuchanganya madini hayo.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, Tanzania ina uwezo mkubwa wa ku-
zalisha chumvi na kwamba zaidi ya tani 300,000 inazalishwa kwe-
nye maeneo mbalimbali, lakini asilimia 43 haiwekwi madini hayo.

Hivyo, serikali kwa kushirikiana na wadau wametengeneza
mashine ambazo kwa sasa zinapatikana VETA kwa gharama nafuu,
ili kusaidia wazalishaji kuchanganya chumvi na madini hayo, huku
wakiwataka wananchi kutotumia bidhaa hiyo bila kuchanganywa.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, madhara ya kutumia bidhaa hiyo
isiyo na madini joto ni pamoja na kupata goita na kujifungua wa-
toto njiti.

Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC) katika kukabiliana na
matumizi ya chumvi isiyokuwa na madini joto, ikatoa ufafanuzi
kwamba lengo la kutoa mashine hizo ni kuhakikisha walau asilimia
90 ya kaya nchini zitumie chumvi yenye madini hayo.

TFNC ilibainisha kuwa utafiti wa hali ya lishe unaonyesha asil-
imia 60 ya kaya zinatumia chumvi yenye madini joto, na utafiti wa
mwaka 2018 ulionyesha bado nchi haijapiga hatua kwenye eneo
hilo.

Kwa mujibu wa taasisi hiyo, mwaka 2019 utafiti ulifanyika wa ki-
wango cha uzalishaji chumvi na uwekaji wa madini joto, ikibainika
kuwa Tanzania inazalisha tani zaidi ya 337,000 kwa mwaka na asil-
imia 57 tu ndiyo yenye madini joto.

Tunaipongeza serikali kwa kuliona hili na kuchukua hatua am-
bazo zitakwenda kusaidia wananchi kwa muda mrefu, kwamba
sasa bidhaa hiyo itakayoingia sokoni ni yenye viwango vinavyo-
takiwa.

Hata hivyo, Nipashe Jumapili tunashauri kufanyike ufuatiliaji
hasa kwenye masoko, ili kudhibiti uuzwaji wa chumvi isiyokuwa
na madini hayo.

Tunaona ni muhimu kufanya upekuzi ili kujiridhisha kwa kiasi
gani ipo na kuanza taratibu ya kuiondoa ili kuwanusuru wananchi
dhidi ya madhara tajwa hapo juu.

Ni muhimu pia elimu juu ya utambuzi wa chumvi isiyokuwa na
madini joto itolewe kwa wananchi ikiwa ni hatua muhimu ya kue-
puka madhara yatonakayo na matumizi ya chumvi hiyo.

Pia ipo haja mamlaka husika za serikali kufuatilia chumvi iliyoin-
gia sokoni na kuiteketeza ambayo haina madini hayo ili isiendelee
kutumiwa na wananchi.

Ni muhimu kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwa watengen-
ezaji kujiridhisha kama wanafuata viwango vinavyotakiwa, kwa
kuwa kuwaacha kwa muda mrefu kunasababisha kuingiza bidhaa
isiyo na viwango sahihi.

Shime hatua zichukuliwe kukabiliana na matumizi ya chumvi
isiyokuwa na madini joto nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

ACHA
KUMPIGA

KUWAPO watoto wanaozaliwa
wakiwa na ulemavu wa kichwa ki-
kubwa na mgongo wazi ni miongoni
mwa sintofahamu inayoendelea kuji-
tokeza ndani huku juhudi za kukabil-
iana nao zikielezwa kuwa ni ndogo.

Inaelezwa kuwa sababu nyingi
zinazochangiwa kuzaliwa kwa wa-
toto wenye ulemavu huo, nyingi ziko
ndani ya uwezo wa jamii, ila uelewa
mdogo wa sababu hizo ni moja ya vy-
anzo vya tatizo.

Kwamba, kila anayetaka kuzaa, ni
lazima ameze vidonge vyenye foliki
asidi miezi mitatu hadi sita baada ya
kubeba ujauzito na ni kidonge kimo-
jakila siku, na pia azingatie lishe bora
kwa kula vyakula vinavyotakiwa.

Baadhi ya vyakula vinavyotajwa
na wataalamu wa afya ni mboga za
majani ikiwamo kabichi, kisamvu,
choroko, kunde, maharage, nyama,
maziwa na mayai, ambavyo kimsingi
vinapatikana kwa wingi katika maz-
ingira ya jamii.

Aidha, baadhi ya vyakula hivyo
vinapatikana kwa bei ya kawaida am-
bayo ni rahisi kila mmoja kuimudu,
lakini i naelezwa kuwa tatizo ni
watu kutozingatia lishe bora na ku-
pendelea vile visivyo na umuhimu
kiafya.

Ninadhani ni vyema sasa jamii ik-
abadilika na kuachana na mtindo wa
kula kwa mazoea na badala yake iz-
ingatie maelekezo ya wataalamu wa
afya ili kuepuka chanzo cha kupata
watoto wenye ulemavu huo.

Si vibaya wale wanaojiandaa ku-
pata watoto, wakazingatia hatua
zote zinazoelekezwa na wataalamu
wa afya, badala ya kukimbilia ulaji
wa vyakula ambavyo vinadaiwa ku-
changia kuwapo kwa tatizo hilo.

Miongoni mwa vyakula ambavyo
wataalamu wa afya wamekuwa wak-
ishauri wajawazito au wanajiandaa
kubeba ujauzito waaviache, ni chips
mayai au chips kuku, lakini inaseme-
kana ndivyo wanavyokimbiliwa.

Katika mazingira hayo, ni wazi
kwamba ulemavu huo unaweza

Aidha,
baadhi ya
vyakula
hivyo
vinapati-
kana kwa
bei ya
kawaida
ambayo
ni rahisi
kila mmoja
kuimudu,
lakini
inaelezwa
kuwa
tatizo ni
watu ku-
tozingatia
lishe bora
na kupen-
delea vile
visivyo na
umuhimu
kiafya.

Juhudi zinahitajika kupunguza ulemavu

@MSAMBA

kuendelea kujtokeza ndani ya jamii
iwapo kila mmoja hatachukua hatua
sahihi za kumsaidia kuepuka kuzaa
watoto wenye ulemavu huo.

Ni vyema pia jamii iwe tayari ku-
pata elimu kutoka kwa wataalamu
wa lishe au uzoefu kutoka kwa wa-
zazi na walezi wanaoishi na kulea
watu wenye ulemavu huo, lakini pia
kutoka kwa asasi na taasisi zinazosa-
idia kuratibu masuala ya lishe, tiba,
malezi na makuzi ya watoto wenye
ulemavu huo.

Pamoja na hayo, ni muhimu jamii
kutokumbatia mila potofu za kudha-
ni kwamba ulemavu huo unatokana
na kurogwa na kumbe chanzo kiki-
wa ni kutozingatia lishe inayoshau-
riwa na wataalamu wa afya.

Ninaamini kuwa hata ukosefu wa
taarifa muhimu kuhusu ulemavu
huo kwa walio wengi, ni miongoni
mwa sababu zinazochangia kuende-
lea kuwapo kwa watoto wanaozali-
wa wakiwa na ulemavu huo.

Meneja Mradi wa Programu za
Uongezaji Virutubishi katika Vyakula
kutoka Taasisi ya Kimataifa ya Glob-
al Alliance for Improved Nutrition
(GAIN), Archard Ngemela, alisha-
kumbusha umuhimu wa virutubishi
katika vyakula.

Ulemavu huo ikiwamo utapiamlo
vinatokana na upungufu wa viru-
tubishi mbalimbali, na kwamba ni
muhimu kula vyakula vyenye viru-
tubishi, yakiwamo mafuta ya kula,
unga mahindi vingine.

Kwamba, chakula ambacho bin-
adamu anakula, ndicho kinachou-
patia mwili virutubishi au vitu vi-
navyotoa nguvu mwilini, kuusaidia
kukua, kupambana na maradhi na
kufafanua kuwa suala la virutubishi
ni la muhimu.

Juhudi za dhati za kupambana
na ulemavu zinaweza kuzaa ma-
tunda iwapo kila mmoja kwa nafasi
yake atashiriki kwa kutoa elimu ka-
tika jamii au wahusika walengwa
wenyewe kuchukua za makusudi za
kuachana na ulaji usiotakiwa.
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¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

UNA msemo wa

Kiswahili usemao

“Ukiaminiwa jiamin-

ishe”. Tanzania ni
nchi ya wote, Watanzania wote,
binadamu wote ni sawa, CCM
na Wapinzani wote ni sawa, na
wote tuna lengo moja la kui-
jenga Tanzania yetu ambayo
ni moja, hivyo tunajenga nchi
moja, tunajenga nyumba maoja,
hatuna sababu ya kugombea
fito.

Serikali ya awamu ya tano
ina mazuri yake, ila haikuwa
serikali ya kimalaika. Ilikuwa in-
aongozwa na binadamu, hivyo
inawezekana kuna mahali iliko-
sea, ikafanya makosa.

Kuna watu waliumizwa kwe-
nye uendeshaji wa siasa zetu,
kulikuwapo mgawanyiko wa
makundi ya wenye nchi, wana-
chama wa CCM na wanachama
wa vyama vya upinzani.

Wafuasi wa CCM walijisikia
wako nyumbani kwao, wana
rukhsa ya kufanya kila kitu, wakati
wafuasi wa vyama vya upinzani
walizuiwa hata kufanya mikutano,
kitu kilichoruhusiwa na katiba.

Tulipoalikwa Tkulu kuuzun-
gumzia mwaka mmoja wa awamu
ya tano, mimi ni miongoni mwa
tuliobahatika kuuliza maswali,
mimi swali langu lilikuwa moja tu,
“Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania anachaguliwa kwa mu-
jibu wa katiba na anaapa kuilinda,
kuitetea na kuitekeleza katiba hiyo,
hivyo jambo ambalo limeruhusiwa
na katiba, Rais anapata wapi mam-
laka ya kulizuia?” Sikumbuki nili-
jibiwaje, ila kwa awamu ile, CCM
na wapinzani walikuwa ni paka na
panya.

Baada ya kutokea mabadiliko
na Rais Samia Suluhu Hassan ku-
ingia madarakani, siku ile anali-
hutubia Bunge la Tanzania, kwa
kauli na matendo ameonyesha
nia na dhamira ya kuliponya taifa
kwa madhila tuyopitia na kawaun-
ganisha Watanzania tuwe wamoja
tena.

Akatamka yuko tayari kukutana
na wapinzani kwa kusisitiza “tu-
najenga nyumba moja, kwa nini
tugombee fito?”

Siku ya siku ya kukutana na
wapinzani ikawadia, Msajili wa Vy-
ama akavikalisha vyama vyote vya
siasa pale Dodoma. Chama Kikuu
cha Upinzani kwa huku Tanzania
Bara, CHADEMA kikasusia mku-

CCM na wapinzani tunajenga
nyumba moja, tusigombee fito

tano ule kwa hoja ya hawatahud-
huria kwa sababu Mwenyekiti wao
yuko mahabusu.

Sisi washauri wa bure tulishauri,
badala ya kususa na kuzungum-
zia pembeni, kwa vile Rais Sa-
mia ameishaonyesha nia njema,
mkutano huo ni fursa nzuri kwa
CHADEMA kuwasilisha hoja zao
kwa Rais. CHADEMA hawakuiona
fursa hiyo, hivyo hawakuitumia.

Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, akaitumia fursa
hiyo kikamilifu ikiwamo kumzun-
gumzia Mbowe, na Rais Samia
akajibu palepale “kusameheana
kupo”.

Kitendo cha CHADEMA kuen-
delea kususa hata baada ya kuiona
nia njema ya Rais Samia, kimeo-
nyesha CHADEMA bado haina im-
ani kama kweli Rais Samia amed-
hamiria kuliponya taifa.

Kwa jinsi Mungu alivyo mkubwa,
ikatokea Rais Samia akafanya ziara
ya Ubelgiji, Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA, Tundu Lissu, aka-
omba kuonana na Rais Samia. Na
Rais Samia akakubali kuonana na
Lissu na kufanya naye mazungum-
70 ya faragha.

Kitendo cha Rais Samia kukuba-
li kukutana na Lissu ni uthibitisho
wa ile nia ya dhati ya kulioponya
taifa kwa kufuata ile dhana ya Rais
wa Watanzania wote, Rais wa wana
CCM ni Rais wa wapinzani, ni Rais
wa Watanzania wote hata wasio
na vyama, lengo la kila Mtanzania
ni kuijenga Tanzania yetu, hivyo

CCM na wapinzani tunajenga ny-
umba moja, hatuna sababu ya ku-
gombea fito.

Kwa vile ni mazungumzo ya
faragha, taarifa ya Kurugenzi ya
Mawasiliano Ikulu chini ya Mku-
rugenzi mpya, Zuhura Yunus
(hongera), ikaeleza kuhusu mkuta-
no huo wa Rais Samia na Lissu bila
kueleza kilichozungumzwa.

Rais wa Tanzania ndiye raia
namba moja na ndiye mkuu ku-
liko mtu mwingine yeyote. Sasa
inapotokeo mtu yeyote umeomba
kumwona Rais na kuongea naye,
jambo lako lolote na Rais akakuku-
balia kumwona na kuongea naye,
ile tu kuongea na Rais ni heshima
kubwa, ina maana umeaminiwa.

Hivyo, Lissu kukubaliwa ku-
kutana na Rais Samia, ni Lissu
ameaminiwa. “Ukiaminiwa, ji-
aminishe”. Baada ya mazungum-
7o, lazima kuna hoja na maombi
aliwasilisha kwa Rais Samia.

Kwa vile Lissu ni mtu mdogo,
amekutana na Rais Samia, mtu
mkubwa, baada ya kikao, ukiona
mkubwa amenyaza, na wewe
mdogo nyamaza!

Moja ya upungufu ninaouona
kwa upinzani wa Tanzania ni kup-
ayuka na kupiga sana kelele kuhu-
su karibu kila kitu!

Kuna mambo ya kupigia kelele
na kelele zikasaidia, lakini kuna
mambo ya kufanywa kimya kimya,
sio kila kitu ni kupayuka, kuropoka
na kupiga kelele.

Kama Lissu ameaminiwa na

kuzungumza na Rais Samia ni
siri, kitendo cha kusema alicho-
zungumza, ninafikiri hakiko sawa.
Mambo mengine ni kujifunza ku-
nyamaza, ukiaminiwa jiaminishe.

Kwa vile mtangulizi wa Rais
Samia hutukumpangia, hivyo na-
shauri na Samia, tusimpangie! Uki-
omba kitu kwa mkubwa, nyamaza
subiri majibu, ukiomba kitu kwa
mkubwa, kisha wewe mwombaji
kutangazia umma umeomba nini,
ni kama ama kumpangia au kum-
shinikiza.

Hii inaweza kubadili matokeo,
hata mjibu maombi angekuwa
amepanga kuyatekeleza maombi
yote kama mwombaji alivyoomba,
lakini kitendo cha mwombaji ku-
payuka, kunaweza kumpelekea
mjibu maombi akitekeleza, itaone-
kana alipangiwa.

CCM, wapinzani sote ni wamoja,
tunajenga nyumba moja, hatuna
sababu ya kugombea fito, tuamini-
ane, CCM muwaaminie wapinzani
ni Watanzania wenzenu, wana nia
njema na taifa hili na ninyi wapin-
zani muwaamini CCM.

Na kwa vile Rais Samia ameo-
nyesha kwa kauli na matendo nia
ya kuliponya taifa, hata ile hoja
ya kuzuiwa mikutano ya had-
hara inaponyeka, hoja za wapin-
zani kunyanyaswa zinaponyeka,
uwezekano wa kuifumua Tume ya
Uchaguzi na kuifanya shirikishi in-
awezekana, ujenzi wa uwanja sawa
wa mchezo wa siasa unawezekana.

Wasalaam

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

LIFUNDISHWA katika

ingira kwa kweli.

Maliasili isipokaa mguu
sawa tutafungwa magoli

da, zikaboreshwa na kuwa za kisasa, tukabaki tunatazamana.

Na Joseph
Kulangwa

Tuliambiwa walitu-
mia zana za mawe
kuulia wanyama,
kuwachuna na
hata kuwakatakata
tayari kuwala
wabichi, laKini

pia kuchimbua
mizizi ya miti kwa
chakula.

historia kuhusu watu wa
zamani kwamba waliishi
mapangoni, wakivaa ngozi
za wanyama na hata magome ya miti
kujisitiri na baridi.

Tukafundishwa pia kwamba watu
hao hawakuwa na zana thabiti za ku-
tumia kuwinda wanyama, kuchimba
mizizi na hata kuangulia matunda,
vitu ambavyo walivitumia kwa
chakula.

Tuliambiwa walitumia zana za
mawe kuulia wanyama, kuwachuna
na hata kuwakatakata tayari kuwala
wabichi, lakini pia kuchimbua mizizi
ya miti kwa chakula.

Ikumbukwe ni kipindi ambacho
hawakuwa bado wamegundua moto
uliowawezesha baadaye kuchoma
na kupika nyama na kula, lakini pia
hawakuwa wamegundua chuma ku-
wawezesha kutengeneza zana.

Polepole kwa mujibu wa mabadi-
liko, kama tulivyoambiwa na hao
waliotutangulia yaani walimu, watu
hao wa zamani, ambao miili yao
ilifunikwa na manyoya kwa ajili ya
kukabiliana na baridi, wakagundua
zana za chuma.

Zana hizo baadaye kulingana na
mabadiliko au mapinduzi ya viwan-

ikiwamo mikuki, visu, mapanga na
kadhalika. Kazi ya kuwinda ikarahi-
sishwa kama ilivyokuwa pia ya kuka-
takata nyama.

Watu hao wakaanza kula nyama
iliyochomwa au kupikwa, hivyo
aliyekula nyama mbichi mpaka leo
akashangaliwa kuwa ni wa aina gani
na kufananishwa na mnyamapori.

Watu wa zamani wakaachana na
kusagisha nafaka kwa mawe, waka-
chonga vinu kutokana na miti kabla
ya kuibuka mashine za kusagisha na
kukoboa nafaka.

Vinu vya miti vikaenea vikiendana
na michi ya kutwangia, binadamu
sasa wakapata unga na kupika
chakula kama ugali na uji na kula
vyakula vilivyoiva.

Lakini maisha yalivyosonga
mbele, hivi sasa wameibuka wa-
janja wachache, hususan wa kutoka
mataifa ya Mashariki ya Mbali, am-
bao nadhani kwa kufikiria tu, kwao
au kujali mazingira wamekuja na
ubunifu.

Naambiwa hivi sasa wanatengen-
eza vinu vya plastiki, kama ambavyo
kuna viti vya plastiki na meza za
plastiki, katika kutaka kupumzisha
miti. Ni jambo la maana sana kimaz-

Baada ya watu wa zamani ku-
gundua kuwa wanaweza kujenga
nyumba na kuachana na mapango,
wakaondoka msituni na mapangoni
na kuanzisha makazi katika maeneo
yaliyokuja kuitwa miji.

Maporini wakabaki wanyama,
ambao zamani wakiwawinda kwa
ajili ya chakula. Wale wapole waka-
hamia nao majumbani, ndiyo saba-
bu tukaona ngombe, mbuzi, kon-
doo, punda, mbwa na paka wakiishi
na binadamu majumbani.

Utengano ukatumiwa na wenye
akili, kwamba sasa eneo lihifadhiwe
kwa ajili ya kuvuta watalii na kuji-
patia kipato. Ndipo tukasikia kuan-
zishwa kwa hifadhi, mapori tengefu
na mbuga za wanyama.

Watanzania tukabweteka na hifa-
dhi zetu na mbuga zetu na mapori
yetu, wakaja wachache wakawa wa-
nachukua mnyama mmoja mmoja
kijanja, wengine tukiwapa zawadi,
tukiamini mamilioni ya hawa tulion-
ao hayatakwisha.

Tunakumbuka miaka ile am-
bayo tulisikia twiga wakipotishwa
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro, wengine wakisema
wanatoroshwa, wengine wakipinga,

Bila shaka mmesikia ya Sharjah
huko nchi za Muungano wa Falme
za Kiarabu (UAE) ambako sasa tuna-
tangaziwa kuwa na mbuga ya kuten-
geneza yenye eneo la hekta 800 na
wanyama lukuki kutoka Afrika! Wa-
naiita Sharjah Safari.

Unaambiwa kuna aina zaidi ya
120 za wanyama wa Afrika, kuna
aina 100,000 za miti kutoka Afrika,
ikiwamo mibuyu mithili ya iliyopo
kwenye hifadhi zetu za Tarangire
na Ruaha, achilia mbali nyumba za
msonge yanazopatikana Afrika.

Sasa tujue kuwa kila kitu
kinawezekana, kama kuna vinu vya
plastiki tutakosa kuwa na mbuga
au hifadhi za plastiki pia kama hizi?
Ukitaka kujua kuwa inawezekana
hata ukienda Disneyland, Marekani,
utakutana na tembo au mamba wa
plastiki wanaotembea.

Kidogo kidogo, haya mambo ya
Sharjah Safari yatasababisha watalii
kuhamia huko, kwani wanachokuja
kukiona Serengeti na Ngorongoro
ni nini? Kwa sababu wanyama
wote hao wako huko kwao. Tuwe
wabunifu sana kwa hili, tusijejikwaa
tukakimbilia kumlaumu mtu.

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thoblas
Mwanakatwe

Baada ya poli-
si kuwatafuta
viongozi na
kuwakamata,
SUNgUSUNgU
walipata
kibali cha Rais
Julius Nyerere
waweze Kue-
ndelea, laKini
kukawa na
masharti ya
kufuata sheria
za nchi badala
va Kuji-
chukua hatua
mkononi.

ambaye

jana aliyekuwa Waziri
wa Mambo ya Ndani,
Simbachewe
aliagiza kuimarishwa kwa vikundi
vya ulinzi shirikishi vikiwamo vya
sungusungu ili kudhibiti vitendo
vya kihalifu na wizi kwenye jamii.

Agizo hilo la Simbachawene lili-
kuwa ni utekelezaji wa agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan alilolitoa
wakati akizungumza na wazee ji-
jini Dar es Salaam Mei 7, 2021 kuwa
Jeshi la Polisi na jamii idhibiti tabia
za wizi, uporaji na ujambazi am-
bazo zimeanza kuibuka tena hasa
katika majiji makubwa.

Agizo hilo la Simbachawene
sasa hayupo
wizara hiyo, sina uhakika kama
kweli lilifanyiwa kazi au liliwekwa
wahusika kama am-
bavyo tumezoea mambo mengine
yanavyopuuzwa yanapoagizwa na
wakubwa.

Labda kwa kuwaelimisha wa-
somaji wangu ni kwamba sungu-
sungu asili yake ni vikundi lilitokea
katika jamii za wasukuma.

Jina hilo lilianza kupata umaaru-
fu tangu miaka ya 1980 kati ya was-
ukuma walioona matatizo ya wizi
wa mifugo na ujambazi kwenye

kapuni na

Karatu anzisheni sungusungu

kukabiliana na vibaka mitaani

barabara baada ya vita vya Kagera
na kurudi kwa wanajeshi wengi
nchini kutoka Uganda.

Wasukuma walianzisha kundi
hilo baada ya kuona polisi haikua-
dhibu wezi wa mifugo na kuhisi
kwamba viongozi kadhaa upande
wa serikali walishirikiana nao, wa-
nanchi waliunda kundi la vijana
waliomchagua chifu kati yao na
kuwasaka wezi.

Harakati hizi zilienea kwenye
kata za jirani -- wezi na majambazi
Waliuawa mara nyingi lakini vi-
waua pia watu walioshukiwa kuwa
wachawi.

Baada ya polisi kuwatafuta vion-
gozi na kuwakamata, sungusungu
walipata kibali cha Rais Julius Ny-
erere waweze kuendelea, lakini ku-
kawa na masharti ya kufuata she-
ria za nchi badala ya kujichukua
hatua mkononi.

Nimeanza kwa kueleza hayo
hapo juu hasa kutoka na Mji wa
Karatu kukithiri kwa vitendo vya
wizi au udokozi kwenye majumba
ya watu.

Hapa mjini Karatu kwa sasa ku-
nashuhudiwa kukithiri wizi katika
mitaa, hasa Mtaa wa TFA ambao
karibu kila siku vibaka wanaiba

mali za wananchi kwa kuvunja
milango.

Wizi huu uliibuka kwa kasi tangu
Novemba mwaka jana na bahati
mbaya sijaona hatua zozote ziki-
chukuliwa kudhibiti vitendo hivyo.

Ni wakati sasa umefika kwa
wenyeviti wa mitaa kukaa na ku-
jadiliana na wananchi wao kwe-
nye mikutano kuona umuhimu wa
kuanzisha ulinzi wa sungusungu.

Wenyeviti wa mitaa na viton-
goji lazima wafahamu kuwa mwa-
nanchi ana wajibu na majukumu
yake kuhakikisha kuwa kiongozi
aliyemchagua au kuteuliwa ana-
timiza wajibu wake ipasavyo kati-
ka viwango Vinavyokubalika katika

Kila mwananchi ana wajlbu wa
kupinga na kukataa kila aina ya
uovu katika jamii ikiwamo rushwa,
uonevu, wizi, ubadhirifu wa mali
Za umma na ya watu binafsi.

Wananchi pia wana jukumu la
kudai na kupigania haki zao na za
wananchi wengine, kutoa malala-
miko na kuuliza maswali juu ya
mambo mbalimbali yanayoende-

vyombo mbalimbali vya kijamii na

kiserikali.

Wananchi wanashiriki katika
serikali za mitaa kupitia vikao au
mikutano mbalimbali ambapo hu-
jadili na kutoa mapendekezo yao
kuhusu mipango na matatizo ya-
nayowakabili kwa namna moja au
nyingine ili kupatiwa ufumbuzi na
kurahisisha uboreshaji wa hudu-
ma za kijamii katika maeneo yao
wanamoishi.

Tunafahamu kuwa kazi ya kulin-
da raia na mali zao ni jukumu la
Jeshila Polisi lakini tufahamu kuwa
askari waliopo ni wachache, hivyo
kuwawia ugumu kufika mitaa yote.

Kuanzishwa kwa sungusungu
kutasaidia kuimarisha ulinzi na
kuwafanya wananchi kuishi kwa
amani.

Pamoja na jitihada zitakazofany-
wa kuanzisha vikundi vya sungu-
sungu polisi nao wana jukumu la
kufanya doria mitaani ili kuongeza
nguvu.

Niwaombe wenyeviti wa mitaa
na vitongoji Karatu suala la kuanzi-
sha vikundi vya sungusungu mlipe
kipaumbele.

EKwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2005@
yahoo.com

Na Mch.Dk. Enock
Mlyuka

UMEKUWA na mi-

tazamo tofauti kuhusu

fedha kaika maisha ya

ila siku ya mwanada-
mu.

Mitazamo hiyo imetokana na
uhitaji au athari chanya na hasi
kutokana na rasilimali hiyo.

Fedha ni njema na mtu kuwa
nayo si uovu wala dhambi la ini
nafasi unayoipa katika maisha
yako ndiyo itakayoamua kama ni
baraka au laana.

Fedha ni baraka ikitafutwa
kwa halali na kutumika vizuri
kwani inaweza kuwa nyenzo ya
kuleta maendeleo pale itakapo-
tumika vizuri kwa mambo yenye
manufaa.

Hata hivyo, fedha inayo uwezo

wa kuleta maumivu na kugeuka
kuwa shina la ubaya isipotumika
vizuri.

Rasilimali hii iitwayo fedha,
ina nguvu katika maisha ya mtu
binafsi na katika uhusiano na
watu wengine.

Ziko baadhi ya ndoa zilizoima-
rika baada ya kupata fedha na
wanandoa kufurahia mafanikio
yatokanayo na fedha zilizopati-
kana.

Lakini ziko pia ndoa zilizo-
haribika baada ya fedha kuingia.
Baadhi ya wanandoa hawafura-
hii maisha ya ndoa pamoja na
kwamba wanazo fedha. Fedha
imegeuka kuwa kirusi kinacho-
haribu ndoa na uhusiano wa wa-
nandoa.

Utafiti mbalimbali unaonye-
sha kuwa migogoro mingi ya
wanandoa hutokana na mambo
yanayohusu fedha. Matumizi ya
fedha yamesababisha matatizo
mengi katika ndoa nyingi. Ubi-
nafsi umezielemea ndoa nyingi.

Tatizo linakuwa kubwa hasa
pale ambapo fedha ya mume
inapoonekana haimhusu mbke,
hivyo mke kutokutakiwa kuhoji
au kuchangia mawazo yoyote
juu ya matumizi ya fedha. Ha-
likadhalika, wako baadhi ya wa-
nawake ambao hufanya vivyo
hivyo dhidi ya waume zao.

Mfumo dume katika jamii
umeongeza ukubwa wa tatizo
hili kwani katika maeneo mengi
suala la fedha ameachiwa mume
bila mke kuwajibika, kujua au
kuchangia lolote.

Wanawake wenyewe wengi
wao wamewaachia waume zao
kuwajibika kwa kila

kitu kinachohusu fedha na ka-
tika uamuzi wowote unaohusu

fedha ndani ya ndoa. Pia
uamuzi mwingine umeangam-
iza familia kwa sababu ni mtu
mmoja, yaani, mume au baba tu
katika ndoa ndiye hutoa uamuzi
kuhusu mambo yanayohusu
fedha.

Ni ukweli ulio dhahiri kwam-
ba katika zama hizi mambo ya-
mebadilika.

Wanawake wengi wana uwe-
zo wa kifedha kwani wanafanya
kazi, biashara na kuingiza pato
katika familia na ndoa.

Uzoefu unaonesha kuwa,
ziko baadhi ya familia ambazo
mke ndiye mwenye kipato ki-
kubwa kuliko mume. Hali hiyo
imesababisha

familia nyingi siku hizi ku-
tunzwa na wanawake, hivyo ku-
sababisha baadhi ya kinababa
kujisikia duni kwa wake zao
(inferior) kiasi cha kupoteza
hali yao ya kujiamini (lose con-
fidence).

Kwa kiasi kikubwa, suala la
fedha limeleta matatizo katika
ndoa nyingi za leo. Imetokea
kwamba wanandoa waliishi kwa
amani kabla ya fedha kupatika-
na au kufanikiwa kimaisha.

Lakini baada ya kupata mafan-
ikio, wanandoa wamebadilika
na kuanza kuumizana.

Hatua hiyo imesababisha
thamani ya mwenzi kupotea.

Mwenzi anaonekana ni mtu
asiyeendana a hadhi ya mwen-
zake. Fedha imependwa =zaidi
kuliko mwenzi au familia. Hali
ya namna hii imesababisha kw
sehemu kubwa baadhi ya wa-
nandoa kutengana na ndoa ku-
vunjika.

Kutokana na hali hiyo ya
kusambaratika au kuvunjika
kwa ndoa, athari zake ni kubwa
si kwa wanandoa wenyewe tu,
bali kwa watoto waliozaliwa ka-
tika ndoa hizo. Watoto huathiri-
ka kiroho, ki-saikolojia, na ki-
makuzi.

Wanakosa haki ya kuishi na
wazazi wao kwa pamoja, wa-
nakosa malezi bora ya baba na
mama, wanakosa furaha na ku-
jisikia kutokuwa salama (inse-
cure) kwa sababu ya kukosekana
kwa baba au mama.

Watoto wanarithishwa ubaya
ikiwa ni pamoja na roho ya kuoa,
kuacha na kuachika.

Kwa upande mwingine, Fed-
ha huleta mhemko. Baadhi ya
wababa wakipata fedha ndiyo
mwanzo wa kufanya vitendo
vya ukatili katika familia (do-
mestic violence) na unyanyasaji
(harassment) kwa wake zao.
Uhusiano mpya huanzishwa nje
ya ndoa (michepuko) ambako
fedha hupata matumizi makub-
wa zaidi huko nje kuliko katika
familia yake.

Hali hii hufisha uhusiano wao
na kudumaza ustawi wa ndoa na
familia.

Hali kadhalika, wako baadhi

JE, FEDHA NI BARAKA AU LAANA KATIKA FAMILIA?

ya wanawake ambao wakifani-
kiwa na kuwa na kipato kikubwa
kuliko waume zao, kiburi na
dharau huinuka dhidi ya wenzi
wao.

Mahali pengine, mume huishi
kama kibarua au mkimbizi nda-
ni ya nyumba yake. Kauli mbaya
za mke kwa mumewe huwa jam-
bo la kawaida.

Mke hutumia fedha anavyo-
taka na kufanya mambo anavyo-
jisikia binafsi bila kumshirikisha
mumewe.

Akiulizwa anasema hii ni pesa
yangu haikuhusu kwani ninao
uhuru wa kuitumia nitakavyo.

Matokeo yake, heshima kwa
mume hupungua kama si kuon-
doka kabisa.

Mbaya zaidi, baadhi ya wa-
nawake husahau kutimiza maju-
kumu yao ya kindoa kwa waume
Zao.

Mazingira kama haya yame-
sababisha hatima na mustaka-
bali wa ndoa nyingi kuwa katika
mashaka makubwa.

Mch. Dk. Mlyuka ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanza-
nia Marriage and Child Care
Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi.
Kwa maelezo zaidi, tembe-
lea www.tamcare.or.tz. Fua-
tilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.
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MAJIBU YA Wikl
ILIYOPITA

AMSHA ARILI

HAYA WATOTO WAZURI, PAKENI
RANG! KWA KUFUATA MAELEKEZO
JALIYOPO PICHANI

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
INA, UNA, PANDE, ZIBIA,

IKINGE, ZENGEA

@A.MSAMBA

5

lichokifanya
daktari

azungumzo kati ya marafiki wawili yalikua
kama ifuatavyo;
Juma: Habari yako?
John: Safi tu nambie,
Juma: Aiseee! muda kweli naona unahangaika na
bodaboda tatizo nini kwani?
John: Namsaidia huyu kijana Rayvanny kutafuta
kiki za haraka..
Juma: Kweli vyuma vimeumana

SWALI
Kondoo pamoja na nyama yake tamu, pia anatoa
bidhaa gani?
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Baba, Mama na Mwana

Usipuuzie roho hizi ni ha'ta'réi" kwa cheo au nafasi vako!

ARIBU tena msomaji

wangu tuchambue ya-

nayojiri katika maisha

yetu ya kila siku. Yapo
maswali mengi nimeulizwa na
wasomaji wetu kuhusu ni jinsi
gani mtu anaweza kupoteza na-
fasi yake katika mazingira tatani-
shi.

Wapo waliouliza kupoteza
nafasi kuna maana gani? Nafasi
ni mahali pako au sehemu yako
katika ulimwengu wa roho. Kabla
hujatafuta nafasi katika ulim-
wengu huu wa kawaida, anza
kutafuta hiyo nafasi katika ulim-
wengu wa roho. Kitu chochote
kinachoanza kwenye ulimwengu
wa roho ni cha kudumu!

Watu wengi wamepoteza na-
fasi nzuri pasipo kujua nini chan-
zo chake. Wapo watu waliwahi
kuwa na nafasi nzuri sana, tena
za viwango vya juu. Wengine ili-
kuwa ni kwenye biashara, nyanja
za kisiasa na wengine kwenye na-
fasi za utumishi kwenye nyumba
za ibada.

Hata hivyo, vyote hivyo vili-

potea na kubakia historia.
Kumbe kuna chanzo kilichojifi-
cha kwenye ulimwengu wa roho.

Kabla sijaendelea, hebu mso-
maji wangu sikia ushuhuda huu.
Baba mmoja alikuwa mkuru-
genzi kwenye kampuni moja ya
mzungu toka Uingereza. Baada
ya kufanya kazi nzuri iliyotuku-
ka, wale wazungu walikusudia
kumpandisha cheo na kuwa
mkurugenzi wa kampuni kwa
nchi nzima.

Kwa hiyo wale wazungu wakaji-
andaa kufanya sherehe ya kumsi-
mika. Kutokana na sherehe kuwa
kubwa, ililazimu wakurugenzi
wengine kutoka matawi mengine
wahusike kwenye maandalizi.

Sasa kwa bahati mbaya hao
wenzake wakamuuliza; mbona
mambo mengine hayajakami-
lika? Cha ajabu, mkurugenzi yule
alikasirika sana na kuandika ba-
rua ya kujiuzulu ndani ya saa 24.
Kitu cha kujiuliza ni kwamba,
kwa nini jambo dogo hivyo lim-
fanye aache kazi na kuachia na-
fasi yake?

Msomaji wangu, ni dhahiri

kwamba kuna roho zinazoweza
kumuondoka mtu kwenye nafasi
yake nzuri pasipo yeye kufaha-
mu chanzo. Mtu anaweza kwen-
da kwa mchawi, na huyo mchawi
akamtumia roho ya aina fulani,
hivyo kujikuta anapata mikosi na
balaa kazini na hata kufukuzwa
kazi anabaki kujiuliza nini kime-
tokea?

Baadhi ya roho hizi ni pamoja
na roho ya kuchukia kazi pasipo
sababu ya maana, kuchukiwa
na bosi wako kazini. Yaani bosi
anaanza ghafla kukuchukia pa-
sipo sababu ya msingi wakati
hapo awali hakuwa hivyo.

Roho nyingine ni kusingiziwa.
Inatokea wengine wanaharibu
kazi au kuiba vitu kazini halafu
wewe unabambikiziwa kesi hiyo.
Yaani unalipa deni siyo lako na
mwishowe unafukuzwa kazi.
Roho zingine ni ya uharibifu, uvi-
vu, uzembe, hasira kukosa adabu
na kiburi.

Kila nafasi nzuri ambayo Mun-
gu amekupa ina vita vyake. Watu
wengi wanapoteza nafasi kubwa
kwa kukosa kufahamu ukweli

huu; kwamba kwa kadiri una-
vyozidi kupanda kwenye nafasi
kubwa ni lazima ujipange kupi-
gana vita kubwa zaidi!

Hakuna mtu anayefurahia
kukuona wewe unapandishwa
cheo huku wale uliowakuta
bado wapo chini. Majirani zako
hawatafurahia kuona umekuja
kufungua biashara mpya na
ukawachukua wateja wao wote.
Ni lazima watakuja kukushambu-
lia wote.

Neno la Mungu linathibitisha
pale linaposema, “Hufanya shau-
ri kumwangusha tu katika cheo
chake; Hufurahia uongo”.

Mpenzi msomaji, katika mai-
sha haya tunayoishi, wapo watu
huwaondoa wenzao kwenye
nafasi zao. Iwe ni mke na mume
au hata wachumba. Wanaweza
kutumia maneno ya uongo, hila
au hata ushirikina kufanikisha
lengo lao.

Dada mmoja alimpenda sana
kijana fulani. Jamaa naye akam-
fungulia duka kubwa kuuza bid-
haa mbalimbali. Tkatokea kijana
akatuhumiwa kwa rushwa kwe-

nye taasisi alikokuwa akifanya
kazi.

Kesi ilinguruma miaka miwili,
ikaonekana kwamba hana hatia
akaachiliwa huru. Bibie akaf-
urahi sana na kuendeleza mahu-
siano yao. Jamaa akaamua kum-
visha pete ya uchumba kama
ishara ya upendo na moyo wa
subira kipindi chote alipokuwa
anapambana na kesi yake.

Wakati bibie anasubiri ndoto
yake ya ndoa itimie, siku al-
ipomtembelea mchumba wake
huyo, akamfumania na dada
rafiki yake sana. Akashangaa
shemeji amekuwa hawara wa
mchumba wake!

Alibakia ameduwaa asijue cha
kufanya. Siyo ajabu mchezo huo
umeendelea muda ila bibie aliku-
wa hajui. Kumbe kikulacho kiko
nguoni mwako! Na siku za mwizi
ni arobaini!.

Bibie alikuwa anasubiri
ndoa lakini kumbe nafasi yake
ilishachukuliwa kitambo. Mai-
sha Ndivyo Yalivyo! Je, una
maoni? Tuma ujumbe mfupi
0715268581.

Manispaa ya Dodoma kuweni wabunifu, eneo hili halipendezi

NEO la kando ya bara-
bara ya Dodoma hadi
ma linashangaza kama
lipo ndani ya jiji hilo ambalo
ni makao makuu ya nchi.
Awali lilikuwa linatumiwa
na wafanyabiashara wadogo,
maarufu kama machinga, la-
kini kwa sasa limebaki wazi
na kugeuka mazalia ya mbu na
makazi ya wadudu wengine.
Eneo hilo linatazamana na
Chuo cha Biashara (CBE), ni
hatua chache kutoka maku-
tano ya barabara hiyo na bara-
bara ya Singida, lakini mita
chache kutoka Bunge, chombo
cha uwakilishi wa wananchi.
Kwa sasa kila inapofika asu-
buhi na jioni, mabasi kutoka
mikoa mbalimbali yanaegesh-
wa kushusha abiria na mizigo
mbalimbali, haliko mbali sana
na hoteli na nyumba za wa-
geni ambazo wageni wengi
belea.
Kwa sasa ni msimu wa mvua,

kuna madimbwi makubwa
ambayo yamekuwa mazalia
ya mbu na wadudu wengine,
pana mwonekano mbaya,
pachafu, hakuna miti wala
maua kiasi cha kujiuliza kweli
Manispaa ya Jiji la Dodoma
imeshindwa kufanya eneo hilo
lionekane safi na la kuvutia?

Ni aibu kwamba unatoka
kwenye Bunge la Watanzania
ambalo linapitisha bajeti ya
nchi na kujadili mambo mengi
makubwa kwa ajili ya hatma
ya nchi, unakutana na eneo le-
nye kutia kinyaa.

Ni eneo ambalo lina ofisi
nyingi za mabasi mengine
ambayo humaliza safari zake
hapo, lakini lina madimbwi
makubwa kiasi cha kujiuliza
viongozi hawaoni? Mahali am-
bako pangepandwa miti na
maua ya kuvutia.

Eneo hilo ambayo ni nje ya
hifadhi ya barabara lingeweza
kutumika vizuri kuwa kivutio
cha jiji hilo kwa kuwa lipo jira-
ni na Bunge, lakini limeachwa

linazalisha mbu na wadudu
wengine ambao ni hatari kwa
afya za binadamu.

Eneo hilo lina kituo cha da-
ladala cha CBE ambacho hu-
furika wasafiri wa mikoani na
ndani ya Dodoma, daladala,
pikipiki, tax na bajaji, lakini
hali siyo ya kuridhisha kabisa.

Ni lazima Manispaa ya Jiji
la Dodoma watafakari eneo
hili, kwamba kupitia vikao
vya Baraza la Madiwani lin-
aweza kuibuliwa kama chanzo
cha mapato ikiwa kutakuwa
na ubunifu, lazima ligeuzwe
kuwa fursa na siyo chanzo cha
magonjwa.

Mfano kama wangeruhusu
majengo ya muda mfupi ma-
zuri kwa ajili ya abiria kupata
chakula au mabhitaji mengine
wangepata kodi ya halmashau-
ri, pia madhari ingekuwa ya
kuvutia kila mmoja.

Kama wanaona haiwezekani
kuliendeleza kwa ushirikiano
na sekta binafsi, basi litengen-
ezwe kwa kiwango cha kuri-

dhisha kuliko hali ilivyo sasa.

Bunge hutembelewa na wa-
geni mbalimbali wa ndani na
nje ya nchi ambao lazima wap-
ite eneo hilo kama wanatumia
usafiri  wa barabara, hata
wakitumia ndege kama hoteli
zao za kufikia zipo maeneo ya
Kisasa na kwingine uelekeo
wa Chamwino, maana yake
lazima wapite hapo na kuona
madimbwi makubwa makub-
wa.

Ni muhimu sana watendaji
wa manispaa na halmashauri
kuwa wabunifu hasa kwenye
vyanzo vya mapato, kuweka
mandhari ya jiji yenye kuvutia
badala ya hali iliyopo sasa am-
bayo mtu analazima kukwepa
madimbwi makubwa ya maji.

Lazima kuwe na utaratibu
wa kusimamia usafi na kuli-
panga jiji ili liwe na ubora un-
aotakiwa, pia kijifunza kwenye
majiji mengine duniani am-
bayo karibu na Bunge lao ku-
metengenezwa kuwa kivutio
kizuri na siyo hali ya uchafu

kama eneo hilo lilivyo.

Japo kwa uchache nje ya
Bunge la Ethiopia, Uganda,
Kenya, Zambia, Zimbabwe, Af-
rika Kusini, Denmark, Sweden
na Marekani ni maeneo yenye
kuvutia, yenye miti na maua
mzuri, lakini kwetu kumezun-
gukwa na majengo chakavu,
machafu na yasiyoridhisha
jambo ambalo siyo sawa ka-
bisa, kwa mtazamo wangu.

Kama wengine wameweza
kuweka maeneo yao safi muda
wote ambayo yamezungukwa
na maua mazuri ya kila aina,
kwa nini Manispaa ya Dodoma
inashindwa kupanda miti na
maua ya kuvuatia eneo hilo
hasa kwa wakati huu wa mvua?

Tumieni mvua inayoendelea
kunyesha kupendezesha mae-
neo mengine au mtoe kibali
kwa watu binafsi wapande
miti na maua kama inavyo-
fanyika Dar es Salaam, kiasi
cha kuwafanya wapate kipato
na wapendezeshe jiji.
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ILIKUWA siku ya
furaha kwa familia, ndugu na \
jamaa wa Pendo Raphael na Fredy
Mtavangu, baada ya kuamua kuwa

mke na mume na kula kiapo cha ndoa

katika Kanisa la Adventist lililopo
Mbezi Beach, Dar es Salaam
hivi karibuni.
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AVAZI ni moja ya pambo linalomfanya mtu
kuonekana nadhifu.

Uchaguzi sahihi wa mavazi hasa kwa wa-
naume ni suala muhimu, lakini halipewi ki-
paumbele katika maisha yao ya kila siku.

Kwa kawaida wanaume wana tabia ya kutojali kucha-
gua aina ya mavazi, badala yake wanavaa kama njia ya
kujihifadhi mwili au kufuata mkumbo.

Kutokana na sababu hizo, wanaume wanajuta
wakivaa na nguo ambazo hazifanani na umbo, rangi au
wajihi wao na hivyo
kuwa na mwonekano
usiopendeza.

Hata hivyo, kuna
aina ya nguo ambazo
wakiwa nazo kila siku
wanaonekana tofauti
na kuepuka gharama
kubwa kununua kila
wakati.

K3

NGUO NYEUSI

Kwa kawaida nguo
7a rangi nyeusi zi-
nafaa kwa watu wa
ina zote. Mavazi haya
yana tabia ya kukutoa
vizuri hasa ukichang-
anya na rangi ny-
ingine za nguo.

Mfano unapovaa
Suruali nyeusi, shati
iwe ya rangi yoyote
itakayokung’arisha.

Ukivaa shati
au fulana nyeusi,
hutokuwa na kazi ya
ziada kutafuta suruali
kwani ukivaa jinzi, au
suruali ya kitambaa
ya rangi yoyote la-
zima itakutoa bomba.

Wengi hawajui
kwamba nguo za
rangi nyeusi ni nzuri
kupambana na hali
ya hewa, kwani una-
chotakiwa ni kuwa
zenye vitambaa vy-
enye uzito tofauti.
Wakati wa joto, ukivaa shati au fulana nyepesi hauta-
: _ ‘ jisikia karaha na kipindi cha baridi zile nzito zinakuto-
| o ‘ sha kukupa joto halisi.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

MAPISHI

Na Mary Geofrey

UKALI WA PILIPILI
huleta furaha kwa mlaji

ILIPILI ni kiungo kina-
chompa mlaji hamu ya
kula chakula, inaweza
kuwekwa kwenye
chakula chochote ambacho mtu
anataka kula kwa wakati wowote.
Mabhitaji
Karoti tatu, pilipili hoho moja,
vitunguu saumu, vitunguu maji
vitano, tangawizi, majani ya gili-
giliani, ndimu, chumvi, mafuta
kidogo, pilipili mbuzi tatu au
utakavyopenda na nyanya tatu
zilizoiva vizuri.
Namna ya kuandaa
Menya nyanya, hoho, karoti,
vitunguu maji, vitunguu saumu,

tangawizi, majani ya giligiliani yachambue.

Kata kata vitunguu maji na nyanya weka
bakuli tofauti, twanga vitunguu saumu na
majani ya giligiliani, kwangua karoti pia ka-
takata pilipili hoho.

Bandika mafuta jikoni yakipata moto
weka vitunguu maji koroga dakika mbili
weka vitunguu saumu na giligiliani koroga
tia tangawizi kisha hoho na karoti.

Acha kidogo weka nyanya kamulia ndimu
tia chumvi funika mpaka nyanya iive vizuri
katia pilipili zako dakika tano baada ya ku-
weka pilipili epua iache ipoe.

Ukiona imepoa iweke kwenye blenda is-
age hapo pilipili yako itakua tayari.

NGOzZi MORORO

Chumvi inakupa maajabu

HUMVI ni kiungo muhimu katika
chakula, lakini ni tiba nzuri ya ngozi
kwa ajili ya urembo.

Chumvi unaweza kuitumia kama
masaji kwa lengo la kuweka ngozi kuwa ya
kuvutia na nyororo.

Pia chimvi ni tiba nzuri ya chunusi, ukavu
katika ngozi, kuondoa mafuta usoni na hata
kurudisha ngozi iliyokufa usoni.

Masaji ya chumvi na maji ya baridi ina-
saidia kuonekana wa kisasa na mwenye asili.

Utumiaji huu ni wa salama zaidi na im-
ethibitisha suala hilo kwa asilimia 100 kwa
mujibu wa wataalam.

Mahitaji
Chumvi ya unga kijiko kimoja cha chakula
na maji ya baridi.

Jinsi ya kufanya

Nawa uso wako kwa maji safi ya kawaida
kisha chukua kitambaa laini na safi chovya
kwenye chumvi kisha sugua kwenye uso
taratibu.

Baada ya kujipaka weka pembeni kitam-
baa, kisha anza kujisungua kwa kutumia
viganja vya mikono yako. Fanya hivyo hadi
utakapoona taka zinatoka kisha kaa kama
dakika tano kbla ya kuosha maji ya baridi.

Ni muhimu kufanya zoezi hili kwa wiki
mara mbili kwa sababu inasaidia kuondoa
mikunjo na husafisha ngozi kabisa.

Kwa kulitambua hilo wataalamu wa
urembo wa asili wamegundua kuwa chumvi
ni kipodozi nafuu ambayo kila mtu anaweza
kutumia.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Namna ya kuchagua
feni za kuweka
chumbani

UNAPOKAMILISHA nyumba yako haitoshi
kukupa furaha kama hakutakuwa na feni
Zitakazofanya kazi ya kukupatia upepo
maridhawa katika kipindi cha joto.

Feni ni moja ya vitu muhimu katika

nyumba yako, kwani pamoja na kukupatia

hewa ya baridi pia ni sehemu ya mapambo
itakayopendezesha nyumba.

Kutokana na umuhimu wake, hizi ni baadhi

ya dondoo za kuchagua feni kwa ajili ya

kuweka ndani ya nyumba.

1: Feni ya kusimama chini inapendwa na
watu wengi kutokana na kuwa gharama
nafuu na pia inabebeka kwa urahisi.
Feni za aina hizi ni nzuri kuweka chum-
bani na sebule ndogo kwa sababu hewa
yake inakuwa ndogo.

2: Feni za juu ya dari ni nzuri kufunga se-
buleni na vyumba vya kulala kwani licha
va kuwa na upepo unaotawanyika, pia
inaleta pambo zuri ndani ya nyumba.

3: Feni za mezani ni nzuri kutumiwa katika
eneo dogo kama chumba cha kujisomea
au chumba cha watoto. Feni hizi licha ya
gharama zake kuwa nafuu pia ni rahisi
kuzihamisha kutoka sehemu moja hadi
nyingine.

4: Feni za maji ni za kisasa zaidi, kwani
licha ya kutoa upepo wenye unyevun-
yevu pia inamfanya mtumiaji kutopata
hali ya kuchoka sana pale anapoitumia.

AMA ilivyo katika maeneo mengine,
nyumba nayo huwa ina vitu
ambavyo vinatishia ustawi wake.
Mchwa ni miongoni mwa
wadudu ambao ni tishio kwa ustawi wa
nyumba hiyo na leo tunajifunza namna ya
kupambana naye baada ya ujenzi wa ny-
umba.
Zipo
mbinu
mbalim-
bali za ku-
pambana
na mchwa
huyo
baada ya
kujenga
nyumba
ambazo zi-
natajwa na
mtaalamu
katika sekta
hii, Edger
Peter.
Peter
anasema
namna ya
kudhibiti
mchwa kwe-
nye nyumba
baada ya
ujenzi kabla
ya kuanza
kuitumia ni
lazima yote
inyunyiziwe
dawa ili kuua
mazalia yote
ya mdudu
huyo.
Anasema
kudhibiti
mdudu huyo
wakati tayari

unaitumia nyumba kunaweza ku-
leta usumbufu kidogo tofauti na
ilivyo kwa nyumba ambayo hai-
jaanza kutumika.

Anashauri kwamba ni vyema
mtumiaji au mmiliki wa nyumba
kuweka utaratibu na mazoea ya
kuweka dawa kila baada
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ya muda fulani kupita.

“Kabla ya kutumia dawa hizi za
kuilinda nyumba yako dhidi ya
mchwa ni vyema ukapata ushauri
wa mtaalamu wa ujenzi au kilimo
na mifugo.
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KATUNI

KATUNIKA, __JUKWAANI

KIDOMOIKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2022
SMS - 0621 412 879

MWEZI MZIMA
SIKUTAMU NI
MOJATU.
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ULIJISIKIAJE
ULIPOPATA TAARIFA
UMETENGULIWA...
HUKUHISI DUNIA
IMEPINDUKA?

YA
MSHAHARA...

WAPL...
WAMI AU
KITONGA?

CHUNGUZA
SURA LAKO NA
SURA ZAO WAKIWA
HUMU UTAPATA
JIBU

SASA UMEBEBA
510 HIVYO! BARAKOA YA KAZI
MSIBANI HUWEZI GANI HUMU?
ULIAHIDI SANDA KUSHANGILIA
NA GHARAMA ZA GOLI UKAZIBA
MAZISHI KISHA MDOMO BHANA
i 1 WEWE MWENYEWE
HUKUONEKANA! ACHA UBOYA! UNAYEMSEMA
LAZIMA NILIPO- ngvgﬂvg f.'q( %ﬁgg i
AHIDI NILIKUWA MUBASHARA!
“BWAKSI”
NAKUMBUKA
NILITOKEA BAR
KUZIFYONZA!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...ULICHOKIONA UTOTONI HAKIKUSHANGAZI UKUBWANI
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HABARI KIMATAIFA

KUTOKA UWANJA WA VITA UKRAINE

mUrusi yazidi kuisambaratisha, mabomu kila kona
lRaIS avaa kuesh| alngla kupambana na wavamizi

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr Ze-
lensky, amekataa ofa ya Marekani
ya kumsaidia kuondoka nchini
mwake ili asikamatwe na wa-
najeshi wa Urusi.

Zelensky, jana alionekana mi-
taa ya mji mkuu wa Kyiv, akiwa
amevaa nguo za kijeshi akiwaon-
goza askari wake katika uwanja
wa mapambano dhidi ya uvamizi
wa Urusi.

Akinukuliwa ofisa mkuu wa
ujasusi na shirika la habari la As-
sociated Press, kiongozi huyo
alisema “Mapambano yamefika.
Nahitaji risasi, sio msaada wa
kuondoka”,

Gazeti la Washington Post pia
lilikuwa limewataja maofisa wa
Marekani na Ukraine ambao wal-
isema kuwa serikali ya Marekani
iko tayari kumsaidia Bw Zelensky.

Zelensky amesifiwa sana kwe-
nye mitandao ya kijamii kwa jibu
lake kwa uvamizi wa Urusi.

Kiongozi huyo ambaye ni
mchekeshaji na mwigizaji wa
zamani, hapo awali alitoa hotuba
ya kusisimua ambapo aliapa kue-
ndelea kupigana, akisema:

“Unapotushambulia,  utaona
nyuso zetu. Sio migongo yetu.”
Alisema katika hotuba yake.

Pia alichapisha video ambayo
ilimuonyesha yeye na wasaidizi
wake wakuu wakiwa katika mji
mkuu, akipinga ripoti kwamba
alikimbia Kyiv.

“Sote tuko hapa,na itakaa hivi.”
Alisisitiza kiongozi huyo

Mapigano bado yanaendelea
katika mitaa ya Kyiv, taarifa ya
serikali ilisema katika taarifa ili-
yonukuliwa na shirika la habari la
Ukraine la Interfax.

“Kuna mapigano katika mitaa ya
jiji letu kwa sasa,” ilisema.b Urusi
inakabiliwa na upinzani mkali

Ukraine imeweza kushikilia miji
muhimu licha ya mashambulizi ya
mara kwa mara kutoka kwa vikosi
vya kijeshi vya Urusi.

Wizara ya Ulinzi ya Uingereza,
ilisema vikosi vya Urusi vinapata
mafanikio kutoka pande nyingi
kujaribu kuuzingira mji mkuu wa
Kyiv, lakini vinakabiliwa na upin-
zani mkali kutoka kwa Wanajeshi
wa Ukraine.

Vikosi vya Urusi pia vimetua
kwa wingi katika eneo la kati ya
miji ya Mariupol na Melitopol, ili-
yoko kusini mwa Ukraine, ilisema
taarifa hiyo.

Kambi ya jeshi huko Kyiv
ilipambana na shambulio la wa-
najeshi wa Urusi, jeshi la Ukraine
lilisema katika chapisho lake ka-
tika mtandao wa Facebook jana.

UKRAINE YADAI
KUDUNGUA NDEGE

Katika hatua nyingine, Ukraine
imedai kudungua ndege ya Urusi
aina ya Ilyushin I1-76 iliyokuwa na
askari wa miamvuli ndani.

Kamanda mkuu wa majeshi ya
Ukraine, aliambia BBC ambayo
bado haiwezi kuthibitisha dai hilo,

Rais wa Ukraine akiwa uwanja wa vita.

kuwa ndege hiyo ya II-76 ni ndege
kubwa yenye injini nne.

Taarifa iliyotumwa kwenye
mtandao wa Facebook ilisema
kuwa vikosi vya ulinzi wa anga vya
Ukraine vililangusha ndege hiyo
eneo la Vasylkiv, karibu na mji
mkuu wa Kyiv.

Taarifa hiyo ilidai kulipiza kisasi
wakati ndege iliyokuwa na askari
wa miamvuli wa Ukraine ilipotun-
guliwa kwenye uwanja wa ndege
wa Luhansk mwaka 2014.

HATUHITA]JI UHUSIANO
NA ULAYA

Rais wa zamani wa Urusi Dmitry
Medvedev, ameeleza hawahitaji
uhusiano wa kidiplomasia na nchi
za Magharibi.

Tamko lake linafuatia wimbi
la vikwazo dhidi ya Urusi vilivyo-
tangazwa na nchi za Magharibi.

Medvedev, ambaye alifutwa kazi
kama waziri mkuu na Vladimir
Putin mwaka wa 2020, na ambaye
sasa anahudumu kama naibu mwe-
nyekiti wa baraza la usalama la Uru-
si, aliandika kwenye mtandao wa
kijamii wa VK -wa Urusi kwamba
ni wakati wa kuweka ulinzi kwenye
balozi.

Alisema nchi yake itaendelea na
uvamizi wake dhidi ya Ukraine hadi
ifikie malengo yaliyoainishwa na
Rais Vladimir Putin.

Medvedev pia amelaani hatua ya
Urusi kusimamishwa katika Baraza
la Ulaya, lakini akajigamba kwamba

iliipa fursa ya kurejesha hukumu
ya kifo kwa mujibu wa sheria za
nchi yake.

ASKARI 13 WAUAWA KISTWANI

Ukraine imewapa tuzo ya hes-
hima wanajeshi wake 13 wali-
ouawa wakati wakilinda kisiwa
kidogo, baada ya kuripotiwa ku-
puuza onyo la kujisalimisha ku-
toka meli ya Urusi.

Katika nakala za sauti ambazo
hazijathibitishwa, walinzi wa mi-
pakani wanaolinda Kisiwa cha
Zmiinyi kwenye Bahari Nyeusi,

——

waliambiwa waweke chini silaha
zako au wapigwe bomu.

Hata hivyo askari hao walisikika
wakijibu “Meli ya kivita ya Urusi,
nendeni kuzimu,”.

Ukraine inasema baada ya
majibizano hayo waliuawa kupitia
mashambulizi ya angani na baha-
rini.

Urusi inakanusha taarifa hiyo,
ikisema askari wote walijisalimi-
sha.

Rais wa Ukraine Volodymyr Ze-
lensky, amewatambua kila mmoja
kama shujaa wa Ukraine.

UFARANSA YATOA
SILAHA ZAIDI

Silaha na vifaa vya kijeshi viko
njiani kutoka Ufaransa kuelekea
Ukraine, huku nchi za Magharibi
zikitoa msaada kwa nchi hiyo ka-
tika vita vyake na wanajeshi wa
Urusi wanaoendelea na uvamizi
wao siku ya nne sasa.

Rais Zelensky ameshirikisha
ujumbe kwenye mtandao wa
Twitter, akisema kwamba ame-
zungumza na Rais wa Ufaransa
Emanuel Macron, mapema jana
asubuhi na kumweleza siku mpya
kwenye mstari wa mbele wa kidi-
plomasia inaanza.

“Muungano wa kupambana
na vita unafanya kazi!” Zelensky
aliandika kwenye Twitter.

Jana Rais Macron alichapisha
video yake akitangaza: “Vita vitad-
umu na lazima tujiandae kwa hilo!”

UKRAINE YADAI KUUA WA-
NAJESHI 3,500 WA URUSI

Jeshi la Ukraine limechapisha
kile wanachodai kuwa ni mwanzo
wa hasara ya Urusi.

Kulingana na chapisho kwe-
nye ukurasa wake wa Facebook,
zaidi ya wanajeshi 3,500 wa Urusi
waliohusika katika uvamizi huo

wameuawa na karibu 200 ku-
chukuliwa wafungwa.

Waliongeza kuwa Urusi pia im-
epoteza ndege 14, helikopta 8, na
mizinga 102 hadi sasa. Hata hivyo
BBC haikuweza kuthibitisha ku-
toka vyombo huru.

ZELENSKY AKANUSHA
KUJISALIMISHA

Rais  Zelensky amechapisha
kwenye Twitter video aliyojipiga
mwenyewe akitembea katika mi-
taa ya Kyiv katika juhudi zinazo-
onekana kukanusha uvumi kwam-
ba amelitaka jeshi kujisalimisha
kwa wanajeshi wa Urusi.

“Kuna habari nyingi za uwongo
mtandaoni ambazo ninatoa wito
kwa jeshi letu kuweka silaha chini,
na kwamba kuna usafirishaji wa
kuwaondoa watu,” alisema akiwa
nyuma ya Jumba la Gorodetsky la
Kyiv.

UN KUCHANGISHA FEDHA
KUISAIDIA UKRAINE

Umoja wa Mataifa unakusudia
kuchangisha fedha zaidi ya dola
bilioni moja kwa ajili ya kufadhili
misaada ya kibinadamu nchini
Ukraine katika kipindi cha miezi
mitatu ijayo.

Naibu Katibu Mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa, Martin Griffiths,
anayeshughulikia misaada ya ki-
binadamu, alieleza hayo alipozun-
gumza na waandishi wa habari.

Umoja wa Mataifa pia umesema
unatenga haraka msaada wa dola
milioni 20 kwa ajili ya nchi hiyo
ambazo zilitakiwa kupelekwa hata
kabla ya Ukraine kuvamiwa na
Urusi, kutokana na watu wapatao
milioni tatu wa nchi hiyo tayari wa-
likuwa wanahitaji misaada.

Mashirika ya habari kimataifa

Familia zinaondoka Kyiv katika treni zilizojaa zikielekea magharibi mwa Poland. PICHA: BBC
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RC aingilia madai
ya wajasiriamali

Na Renatus Masuguliko,
GEITA

MKUU wa Mkoa wa
Geita, Rosemary Senyamule,
amewaelekeza wajasiriamali
22 kati ya 23 wanaomdai
mkandarasi aliyejenga Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA)
kilichoko Magogo mjini
hapa, kupeleka madai yao
mahakamani ili wapate haki
Vao.

Kiongozi huyo alitoa
kauli hiyo jana ofisini kwake
wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
madai ya muda mrefu ya
wajasiriamali hao wanaodai
kutoa huduma, ikiwamo
vifaa vya ujenzi na huduma
zingine kwa mkandarasi
huyo.

Alisema hatua hiyo ina-
tokana na mkandarasi huyo
kuondoka baada ya mka-
taba wake kuvunjika akiwa
amelipwa huku kukiwa na
madai ya kutowalipa waja-
siriamali hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa
na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita
pai wameyapitia madai hayo
na kutoa ushauri yapelekwe
mahakamani kwa kuwa

hayahusiani na rushwa.
“Baada ya kupokea
malalamiko ya wajasiriamali
hao, nililazimika kupitia
kumbukumbu pamoja na
kuvishirikisha vyombo vya
dola, kwa pamoja msimamo
wa serikali ya mkoa kama
hitimisho nimewaelekeza
waende mahakamani kudai
haki yao mbele ya sheria,”
alisema Senyamule.
Aliongeza kuwa ripoti ya
uchunguzi wa TAKUKURU
imebainisha ni kweli wa-
jasiriamali hao wanamdai
mkandarasi husika aliyejen-
ga chuo hicho Sh. bilioni 1.2
japokuwa wao wanadai ni
Sh. bilioni 1.7 na kwa mujibu
wa VETA, tayari alishalipwa
fedha zake wakati wana-
vunja mkataba naye, hivyo
ndiye anayestahli kudaiwa.
Aliongeza kuwa uongozi
wa mkoa umefanya juhudi
kuhakikisha unaishirikisha
wizara yenye dhamana
kupitia uongozi wa VETA
na walipoitwa na kutakiwa
kutoa maelezo ilidai hai-
watambui wajasiriamali
hao na badala yake VETA
inamtambua mkandarasi
iliyomwajiri na alishalipwa
malipo yake stahiki, hivyo

ndiye wanayepaswa kumdai.

Makalla awashtukia machinga Kariakoo

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla (pichani),
ameielekeza Halmashauri ya Jiji
la Tlala kuimarisha ulinzi wa saa
24 kwenye barabara za kuingia
na kutoka linakojengwa soko la
kisasa Kariakoo kwa kuwa baadhi
ya wafanyabiashara wamekuwa
wakizutumia kupanga bidhaa
Zao.

Makalla aliagiza hayo jana
wakati wa usafi wa pamoja wilay-
ani Ilala na kuitaka ihakikishe
barabara zinapitika nyakati zote
na kuwaonya wafanyabiashara
wanaofanya biashara kwa kuvizia
kwenye maeneo yaliyokatazwa.

Usafi uliofanyika eneo la Ka-
rikoo ulikwenda sambamba na
kuwapanga vizuri wafanyabi-
ashara waliokuwa wakifanya
biashara kwenye maeneo yali-
yokatazwa.

Makalla alisema eneo la Ka-
rikoo linakojengwa soko la kisasa
kwa sasa ni eneo hatarishi kuto-
kana na shughuli za ujenzi zina-
zoendelea.

“Ni marufuku kufanya biashara
kwenye eneo hilo kwa kuwa licha
ya kuhatarisha usalama, wana-
zuia barabara ya magari yanay-
opeleka vifaa vya ujenzi na mi-
tambo, jambo linaloweza kufanya
ujenzi kuchelewa,” aliagiza.

Makalla pia alionyesha ku-
kasirishwa na tabia ya baadhi
ya watendaji wasio waaminifu
wanaopokea fedha kutoka kwa
wafanyabiashara ili kuwaruhusu

kufanya biashara kwenye maeneo
yaliyokatazwa.

Aliwatangazia wafanyabiashara
wanaodhani kuwa nafasi kwenye

masoko zimejaa kuwa bado zipo,
hivyo wawasiliane na mamlaka
husika ili wapatiwe maeneo wata-
kayofanya biashara bila usumbufu.

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

Wengi hawakujua
kuwa mwana-
muziki Ramadhani
Kinguti ‘System’
akishawahi kupigia
Sikinde kwa muda,
na akatunga wimbo
wa ‘Wenye Nyumba
Msiwaudhi Wa-
pangaji’, akaondoka
kabla ya kuurekodi,
huku nyuma wen-
zake wakaurekodi
studio, lakini na
yeye akiwa Bicco
Stars akaurekodi
tena kwajinala
‘Visa vya Wenye
Nyumba'.

KI iliyopita tulianga-
lia jinsi bendi ya Mli-
mani Park Orchestra
maarufu kama ‘Si-
kinde Ngoma ya Ukae’, ilivyokuwa
na tabia ya kurekodi nyimbo za wa-
namuziki wake wanapohama.

Tuliona jinsi Cosmas Thobias
Chidumule, alipoondoka kwenye
bendi hiyo na kuacha wimbo wa
‘Nalala Kwa Tabu’ ambao ulikawen-
da kurekodiwa bila yeye kuwapo.
Wakati huo akiwa ameshakwenda
bendi ya Vijana Jazz.

Chidumule huyo huyo alipokuwa
Kurugenzi Jazz alirekodi wimbo wa
‘Sinema ya Bure’, ambao huo huo
akaja kuurekodi pia na Sikinde,
akauita ‘Majirani Huzima Redio’.

Wengi hawakujua kuwa mwa-
namuziki Ramadhani Kinguti ‘Sys-
tem’ akishawahi kupigia Sikinde
kwa muda, na akatunga wimbo wa
‘Wenye Nyumba Msiwaudhi Wa-
pangaji’, akaondoka kabla ya kuure-
kodi, huku nyuma wenzake wakau-
rekodi studio, lakini na yeye akiwa
Bicco Stars akaurekodi tena kwa
jina la “Visa vya Wenye Nyumba’.

Ndiyo maana utaona Sikinde ina
baadhi ya nyimbo ambazo bendi
zingine nazo zinazo.

Kuna baadhi ya bendi ambazo

hata ukianza kupigwa jukuwaani,
lakini mtunzi akiondoka, wala ha-
washughuliki nao tena.

Hili niliandika wiki iliyopita kuwa
mara mwanamuziki anaweza ku-
tunga na kuufanyia mazoezi wimbo
fulani, halafu kwa bahati mbaya au
nzuri ameihama bendi hiyo, basi
wengi huondoka nao na bendi
iliyoachwa si tu kwamba hawaure-
kodi, lakini hata jukwaani haupigwi.

Mwanamuziki aliyeondoka atak-
wenda kuupeleka huko anakok-
wenda.

Hii ni kwa sababu baadhi ya ben-
di zilikuwa na nyimbo nyingi am-
bazo zimetungwa na wanamuziki
na zilikuwa wakati mwingine hazi-
pati nafasi ya kurekodiwa. Wakati
zinasubiriwa, kuna nyingine tena zi-
natungwa na wakati nyingine kuwa
nzuri zaidi ya zile zinazosubiriwa,
hivyo kuna zitakazokatwa kupisha
zile zitakazoibeba bendi.

Tunaanza na wimbo wa ‘Nyumba
ya Mgumba Haina Matanga’. Huu ni
wa Orchestra Safari Sound wakati
huo ukitumia mtindo wa ‘Ndekule’.

Pamoja na kwamba umerekodi-
wa na bendi hiyo, lakini awali uli-
tungwa na kuimbwa na bendi ya
Juwata Jazz wana ‘Msondo Ngoma’.

Ulitungwa na mwanamuziki

‘Makulata’ ulikuwa

Shaaban Dede, akiwa amerejea
kwenye bendi hiyo, baada ya kui-
hama kwa muda mrefu, akizunguka
bendi za Sikinde, na Bima Lee ‘Mag-
net Tingisha'. Ilikuwa ni mwishoni
kwa miaka ya 1980.

Ikumbukwe Dede amekuwa
Msondo kwenye vipindi vitatu to-
fauti. Kabla haujarekodiwa wimbo
huo, Dede alitimuliwa Msondo
kwa kosa la kuacha kwenda kazini
badala yake kwenda Uwanja wa
Taifa (sasa Uhuru) kutazama mechi
ya Ligi Daraja la Kwanza Tanzania
Bara (sasa Ligi Kuu) kati ya Simba
na Sigara.

Dede alikuwa na mwanachama
wa klabu ya Simba. Aliaga kuwa ana
matatizo kwa hiyo asingepiga muzi-
ki, kwa bahati mbaya aliumwa na
mbwa wa polisi uwanjani, akatibi-
wa hapo hapo na kwenda kutazama
mechi, lakini siku iliyofuata, habari
hiyo ikaripotiwa na gazeti la Uhuru,
hivyo kubainika kuwa hakiwa na
udhuru kama alivyodai.

Alipotimuliwa ndipo alipoon-
doka na wimbo wake huo, Ndekule
ikamchukua kama mwanamuziki
mwalikwa, ndipo akaupeleka wim-
bo huo huko na kuurekodi pamoja
na ‘Kupata ni Majaliwa’.

Kuna wimbo wa ‘Visa vya Mesen-

wimbo wa Vijana Jazz

ja’ ambao ulitungwa na Maximillian
Bushoke. Aliurekodi akiwa na Bima
Lee. Ambacho wengi hawakijui ni
kwamba wimbo huo alitoka nao
Ndekule.

Ulishaanza kupigwa kwenye ma-
jukwaa akiwa na bendi hiyo, aki-
tunga pia wimbo kama ‘Kata ya Maji
Ukweni’, ambao aliurekodi huko na
kuwa maarufu.

Kabla kwenda kurekodiwa Redio
Tanzania, alichukuliwa na Bima
Lee, akaondoka na wimbo wake,
hivyo hadi leo unahesabika hivyo.

Mashabiki wengi wa muziki
nchini wanaofahamu wimbo wa
‘Makulata® wa Bima Lee, mtunzi
wake ni Jerry Nashon ‘Dudumizi’.

Awali wimbo huu ulikuwa ni wa
Vijana Jazz Band. Dudumizi aliu-
tunga na kuanza kuimbwa majuk-
waani. Alipohama kwenda Bima
Lee, akaondoka nao ndiko alikoure-
kodi.

‘Chaurembo’ wa Vijana Jazz, nao
asili yake ni bendi ya African Sound
‘Afriso Ngoma’. Eddy Sheggy aliu-
tunga akiwa huko, akitokea Super
Rainbow lakini muda mfupi alidak-
wa na Vijana Jazz. Naye akaondoka
nao na kwenda kuurekodi huko.

Tuma semeji 0716 35 05 34
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HADITHI

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake,
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata

HADITHI

Ajenda va siri-19

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)
AMA mdogo wa Mwa-
hija, Mwanabakari

ni kama hakusikia,

au hakuamini ali-
chosikia. Alitaka kumwambia
arudie tena, lakini sauti haiku-
toka. Ghafla Mwahija aliingia.

“Nitashukuru sana baba, Mun-
gu akubariki baba , upate kikub-
wa zaidi ya hiki baba.” Mwanaba-
kari alishukuru huku akisimama
na taratibu akaanza hatua za
kutoka nje.

Alifanya hivyo kwa makusudi
ili kuwapisha Eddy na Mwabhija.
Kitendo cha yeye kuendelea
kung’ang’ania hapo kusingewa-
pa uhuru wa kutosha kujiachia.

“Amina mama.”

Mwahija alikwenda kukaa
ubavuni mwa Eddy “Mmh, mtu
na mama yake, mmedanganyana
nini?”

“Mama kaniambia eti tangu as-
ubuhi ulivyoondoka hujarudi.”

“Ndiyo ukajibu Amina mama?”

“Sasa unafikiri mimi ningejibu
vipi?”

“Unanifunga kamba wewe.”

“Ulikuwa wapi kwanza?”

“Hilo ndiyo ulilotaka kusema,
ulikuwa unajibaraguza tu hapa.”

“Ndiyo jibu hilo.”

“Nilikuwa na shoga yangu
Zubeda hapo nyumba ya nne
ya tano kutoka hapa. Nilipeleka
pesa upatu, basi maongezi yaka-
zidi ndiyo mpaka huu.” Mwahija
alijibu akiwa anachezea kola
na vifungo vya shati la mpenzi
wake.”

Eddy aliona kila kitu ni chema.
Kumpata msichana kama Mwa-
hija, ilikuwa ni kama bahati ya
mtende maishani mwake. Mwan-
amke mwenye kila kitu ambacho
alihitaji awe nacho.

Aliutazama mwili wake mo-
roro, hakuchoka kuuangalia.
Alikuwa amelala fofofo. Yeye ali-
kuwa kaamka alfajiri, Alimuacha
malaika wake alale. Alionekana
ni malaika halisi. Macho yake
yaliendelea kutalii kwenye mwili
wote wa msichana aliyelala naye
usiku kucha.

Bado mawazo yake hayaku-
weza kuamini kama yule ndiye
alistarehe naye. “Wewe ni mrem-

kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo
waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai?
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio

nyuma ya pazia wa sakata hili.

“lla wakati
wa kunifundi-
sha ni lazima
uwe na ba-
kora, maana
mwanafunzi
mwenyewe
mimi kichwa
kigumu cha
kuelewa
kupika, halafu
mtundu.”
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bo wa warembo Mwahija.” alijisemea
mwenyewe.

Aliinuka na kwenda bafuni kuoga.
Alipomaliza alirudi chumbani na ku-
jifuta na taulo, huku akiwa amewasha
jiko la gesi.

Hakutaka kumwamsha, wala kum-
sumbua malkia wake. Alichohitaji ni
kuzidi kuufaidi na kuushangaa uzuri
wa msichana wake bila vikwazo vyo-
vyote.

Alipika chai ya maziwa na kukaan-
ga mayai. Alipomaliza na kuhakikisha
kuwa kila kitu kiko vizuri, alimsoge-
lea na kumwamsha taratibu na kwa
upendo.

Mwahija alifungua macho taratibu
na kumtazama aliyemuamsha. Al-
ipohakikisha kuwa ni Eddy, alikunja
shingo kwa namna ya kudeka. Akaji-
kunjakunja, kama mtu anayetaka ku-
rudia tena kulala, halafu akajinyoo-
sha.

Kwa sauti ya mbali na ya kivivu
akauliza “Umeamka zamani ee?”

“Nimeshaenda hadi mjini nimeru-
di.” Ni jibu lililomfanya kutaka kuta-
basamu, lakini akashindwa. Akakunja
sura na kutikisa kichwa kuonyesha
kutokubaliana na anachokisema.

Saa ya ukutano nyumbani kwa
Eddy, ilionyesha kuwa ni saa 12:00
asububhi.

“Sawa najua huamini, lakini hii
chai na vitafunio hapo vitakuthibit-
ishia kuwa nimeamka zamani.”

Ndipo Mwahija alipotupa macho

pembeni na kukutana na chupa ya
chai, mikate na mayai ya kukaanga
ikiwa inasubiri walaji.

Hiyo ilimuonyesha kuwa hakuku-
wa tena na muda wa kuendelea ku-
lala. Ni muda wa kifungua kinywa na
mambo mengine yafuate. Alijizoazoa
na kuamka.

“Mhh, mwanamke mimi sijui kama
nitaolewa kwa kweli.”

“Hata mimi sijui.” Eddy alijibu
ghafla.

“Yaani mwanaume kaamka, kapika
chai, mimi nimelala fofofo, kweli?
Badala ya kuamka mimi nipike,
napikiwa. Yaani hii kwetu Tanga,
kama wakwe wanaona hivi, binti hu-
olewi na kijana wao.”

Eddy aliangua kicheko. “Hapana
wewe hapa bado mgeni. Kila utaka-
pokuja hapa ni lazima mimi nikuhu-
dumie, mpaka utakapoaingia rasmi.
Na hata ikiwa rasmi, ipo siku ambazo
nitaamua kufanya hivi nilivyofanya.”

“Kwani unajua kupika?”

“Aaa wapi, kukaanga mayai, na
kuchemsha chai, ndiyo kujua kupi-
ka?”

“Basi nitakufundisha usijali mpenzi
wangu.” Mwahija akasema akimpiga-
piga mgongoni Eddy.

“Ila wakati wa kunifundisha ni la-
zima uwe na bakora, maana mwa-
nafunzi mwenyewe mimi kichwa
kigumu cha kuelewa kupika, halafu
mtundu.”

Mwahija aliangua kicheko kirefu,

halafu akaongezea “Yaani si-
pati picha mwalimu niko ny-
uma yako na bonge la fimbo,
umeshika kisu hapo, nakuam-
uru kata vitunguu, kata nyan-
ya, weka kwenye mafuta...”

“Saa nne tu natoroka.” Ali-
dakia Eddy na wote wawili
waliangalia na kuangua viche-
ko, huku wakiendelea kufura-
hia kifungua kinywa kitamu.

Dakika mbili za kimya kilipi-
ta, ndipo Eddy alipomwambia
Mwahija. “Jumatatu naomba
unipeleke mahakamani.”
Mwahija alionekana kushtuka
“Unanitisha kuna nini tena?”

“Usihofu. Hakuna kitu kikub-
wa sana, ila kuna kesi.”

“Umemshtaki mtu, au
umeshtakiwa, mbona mpenzi
hunyooshi maelezo?”

“Kesi hii na wewe unaifa-
hamu vizuri tu. Umeshawahi
kuitolea ushahidi. Ni ya yule
mpwa wangu Tina Kauzeni.
Rufaa imekatwa, hivyo in-
asikiliwa kwenye Mahakana ya
Rufaa.”

Macho yalimtoka Mwahija
kwa mshangao. “Si iliisha,
kumbe bado?”

“Upande wa mtuhumiwa
haukuridhika na hukumu, kwa
hiyo wameomba ipitiwe upya.”

“Kama natakiwa kwenda
tena kutoa ushahidi mimi sita-
ki. Sitoenda kabisa.”

“Kwa nini?”

“Siwezi tena kumkandamiza
mtuhumiwa ambaye ni ndugu
wa mtu ninayependa sana. Ni-
takuwa kama msaliti.”

“Ambaye ni nani?” Eddy ali-
uliza swali la mtego. “Anajijua
mwenyewe.” Alijibu.

“Sikia Mwahija. Hutakiwi
tena kwenda kutoa tena usha-
hidi. Wao watautumia usha-
hidi ule ule wa mwanzo am-
bao uliutoa wewe na wenzio.
Kilichokuwepo wakati ule ni
kwamba mpya wangu hakuwa
na wakili, wala utetezi wow-
ote ule wenye ushahidi. Kwa
sasa nimepata wakili ambaye
anaweza kuisimamia, angalau
apunguziwe adhabu.”

“Hapo sawa, lakini kwenda
tena kutoa ushahidi, katu. Nis-
ingeweza tena. Poa mpenzi, ni-
takupeleka, hili la lililokukuta
kwa sasa ni la kwetu wote.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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MWANAMUZIKI nyota Bongo Fleva,
Harmonize ambae tayari amefanya kufuru
mkoani Mwanza, baada ya kuahidi kudondo-
sha burudani ya kukumbukwa.

Akizungumza jana, meneja wa msanii
huyo amesema wana Mwanza wataikum-
buka burudani hiyo kwa miaka kadhaa kwa
sababu hakuna mtu mwingine atakayevunja
rekodi.

“Ni shoo ambayo itakuwa ya tofauti na
zilizowahi kufanywa kwa hiyo 2022 tuna
ubunifu wa kitofauti naomba mashabiki
wetu wajumuike nasi The Cask Bar usiku wa
jana,” amesema.

Rhino The Don agonga

miango Nigeria

STAA wa Bongo Fleva mwenye makazi yake Marekani, Rhino The Don, amemnasa pro-
dyuza mkubwa nchini Nigeria, Krizbeatz ambaye ametengeneza ngoma yake mpya inay-
oitwa Normally.

Rhino The Don, ameliambia Nipashe kuwa anajivunia kufanya kazi na prodyuza huyo ali-
yetengeneza ngoma za mastaa wakubwa Afrika kama Wizkid, Davido, Diamond Platnumz
na wengineo ili kuwapa burudani mashabiki zake.

“Huu ni wimbo wangu wa Kimataifa, nimefanya kazi na Krizbeatz ili kukuza soko la
muziki wangu, tayari nimeachia video ya Normally mashabiki wanaweza kwenda kwenye
chaneli yangu ya YouTube kuitazama,” amesema Rhino.

Msanii huyo amefanya kazi na wasanii mbalimbali nchini kama Nandy, Mr Blue, Shetta
na wengineo.
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KANTE ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain huenda wakamnunua
kiungo wa kati wa Chelsea, Ngolo Kante mwenye umri
wa miaka 30 mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph)

POCHETTINO AIKATAA MAN

KOCHA wa PSG, Mauricio Pochettino mwenye umri
w amiaka 49, amepuuza wito wa Manchester United
kumtaka ajiunge nao pale Old Trafford kwani anapo-
subiri kuchukua usukani kule Real Madrid. (Sport - via
Star)

KANE KUOMBA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 28, huenda akaomba kuondoka Tot-
tenham Hotspur kwa mara nyingine tena ikiwa kocha
Antonio Conte ataacha kazi hapo. (Express)

WIJNALDUM KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Georginio Wijnaldum
mwenye umri wa miaka 31, huenda akaondoka PSG
baada ya kuwa nao kwa msimu mmoja pekee, huku
mchezaji huyo wa zamani wa Liverpool akihusishwa
na klabu za Atletico Madrid, West Ham, Newcastle
United and Aston Villa. (Calciomercato)

ARSENAL WAMTAKA ISAK

ARSENAL wamekutana na wawakilishi wa msham-
buliaji wa Sweden, Alexander Isak lakini wanataka
Real Sociedad kupunguza bei ya kiungo huyo mwenye
umri wa miaka 22. (Sport, via Mail)

CESAR KUONGEZEWA

CHELSEA ina chaguo la kuongeza mwaka mmoja kwa
mlinzi wa Hispania, Cesar Azpilicueta, ambapo mkata-
ba wake wa sasa unakamilika mwishoni mwa msimu
huu, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
anataka Blues hao kufikia ofa za klabu nyingine ikiwa
wanataka kubaki naye kwa muda mrefu. (90min)

POGBA AITAKA PSG

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Paul Pogba
mwenye umri wa miaka 28, anasemekana yuko radhi
kuhamia Paris St-Germain, kwa mujibu wa msham-
buliaji wa zamani wa Chelsea, Nicolas Anelka. (RMC
Sport, via Star)

ANGELINO AWINDWA

MLINZI wa RB Leipzig, Angelino huenda akaondoka
klabu hiyo ya Ujerumani msimu wa joto, huku Arse-
nal, Tottenham Hotspur na Barcelona zikihusishwa na
kiungo huyo mwenye umri wa miaka 25. (Calciomer-
cato)

LIVRAMENTO KUBAKIZWA

KLABU ya Southampton ina matumaini kwamba wa-
naweza kumbakiza beki wa pembeni, Tino Livramento
mwenye umri wa miaka 19 kwa angalau msimu mwing-
ine, huku Manchester United wakimnyatia mchezaji
huyo wa kimataifa wa England wa chini ya umri wa
miaka-21.(Sun)

NYOTA WAGOMBEWA

KLABU za West Ham na Brentford zinavutiwa na
mshambuliaji Keane Lewis-Potter na mlinzi Jacob
Greaves, wote wakiwa na miaka 21. (90min)

CHRISTENSEN KUTOBAKI EPL

MLINZI wa Denmark, Andreas Christensen hana
mpango wa kuhamia klabu nyingine ya Ligi ya Kuu
England kwa heshima ya Chelsea wakati mkataba
wake kule Stamford Bridge utakapomalizika mwisho
wa msimu huu. Barcelona na Bayern Munich pia zi-
nasemekana kumfuatilia mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL: LIVERPOOL WANA

NAFASI KUBEBA CARABAO

® ® O®Ni katika fainali inayopigwa leo Wembley
dhidi ya Chelsea, kiwango chao chamtisha...

LONDON, England

OCHA Mkuu wa Chelsea,

Thomas Tuchel amese-

ma Liverpool wana na-

fasi kubwa kuelekea kwe-
nye fainali ya Kombe la Carabao
leo Jumapili, lakini amebainisha
itakuwa “raha” kukabiliana na Ju-
rgen Klopp.

Chelsea wanakutana na wekun-
du hao katika fainali kubwa kwa
mara ya tatu katika historia yao -
ukiondoa Ngao ya Jamii na UEFA
Super Cup - huku Blues hao wak-
ishinda mara zote mbili zilizopita,
3-2 katika fainali ya Kombe la Ligi
2005 na 2-1 katika kombe la FA
2012.

Lakini huku Liverpool wak-
iwa katika mbio za kuwania

ushindi wa tisa mfululizo katika
mashindano yote, Tuchel anaami-
ni kuwa timu ya Klopp inapaswa
kuzingatiwa kuwa bora zaidi Ju-
mapili.

Mjerumani huyo mwenye umri
wa miaka 48 amesema: “Nadhani
labda asilimia 50 hadi 55, ndio
wanapendwa zaidi, kwa sababu
ya kiwango chao cha hivi karibuni
na matokeo yao ya hivi karibuni.

“Ni changamoto kubwa, tukio
kubwa, na tunajisikia washinda-
ni. Ni furaha kukutana na Jurgen
kwenye fainali pale Wembley. Tu-
nashukuru sana kwa nafasi hiyo.

“Kucheza dhidi ya timu zina-
zofundishwa na Jurgen sio raha
tu, kwa sababu zinakupa wakati
mgumu sana!

“Tumepitia mechi ngumu dhi-
di ya Liverpool, nadhani tatu za
mwisho zilikuwa sare.

“Hilo halitafanyika wakati huu,
kutakuwa na mshindi kwa namna
fulani, lakini tunajua nini kinahi-
tajika katika mechi ngumu dhidi
yao, na tunajiamini kuwa tuna
kile kinachohitajika.

“Ni sawa kwao, na ni vizuri
kuwa na mechi kama hii kwenye
fainali.”

Mechi ya Jumapili itawakilisha
mechi ya fainali ya tisa kwa Chel-
sea katika historia ya mashindano
hayo, na The Blues wameshinda
Kombe hilo mara tano, huku Man-
chester City na Liverpool pekee
(zote nane) wakishinda zaidi.



22 Nipashe

Jumapili Februari 27, 2022

HABARI MICHEZO

MECHI KALI
CHELSEA

VE RS US

LIVERPOOL

T

POCHE

PARIS, Ufaransa

AITOSA MAN

ADA moja ya uhakika itakayopamba
vichwa vya habari mwishoni mwa
msimu huu ni uteuzi wa kocha wa
kudumu wa Manchester United, la-

1
X
2
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kini aliyekuwa anapewa nafasi kubwa anawe-
za kuwa nje ya kinyang’anyiro hicho.

Kocha wa Paris Saint-Germain, Mauricio Po-
chettino alikuwa anapendekezwa sana kurejea
katika Ligi Kuu ya England ili kuchukua miko-
ba ya pale Old Trafford.

Hata hivyo, kocha huyo wa zamani wa Tot-
tenham Hotspur anaweza kuwa tayari ame-
kataa nafasi hiyo huku akisubiri kile anachoki-
ona kuwa ofa bora kutoka kwingineko.

Pochettino amekuwa akihusishwa na nafasi
ya ukocha katika klabu ya Man United tangu
Ole Gunnar Solskjaer atimuliwe Novemba
mwaka jana, lakini amekataa nafasi hiyo huku
akiisubiri Real Madrid, kwa mujibu wa Sport.

Ralf Rangnick aliteuliwa kama kocha wa
muda katika klabu hiyo baada ya kuondoka
kwa Solskjaer na atakuwa na jukumu la kua-
mua kuhusu bosi wa kudumu wa Mashetani

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Wekundu hao mwishoni mwa msimu huu.
Hata hivyo, inaonekana raia huyo wa Ar-

gentina alijiondoa kwenye ushindani kwani

anaamini kuwa anaweza kupata nafasi kule

Santiago Bernabeu.

Ripoti hiyo inadai kuwa rais wa Los Blancos,
Florentino Perez anamfikiria Pochettino kama
mmoja wa makocha wa siku zijazo wa Madrid.

SportPesa | ®mnP|A

Inter yamsononesha Inzaghi

MILAN, Italia

SIMEONE Inzaghi anaamini Inter
Milan walistahili zaidi dhidi ya Genoa
baada ya timu yake kukosa nafasi ya
kuwa sawa na AC Milan kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie
A.

Inter walikuwa na nafasi kubwa ku-
wafikia Rossoneri hao baada ya Milan
kulazimishwa sare ya 1-1 pale San Siro
na Udinese mapema [jumaa.

Hata hivyo, Inter maarufu kama
Nerazzurri hawakuweza kuchukua
nafasi hiyo, walisalia suluhu ya bila
kufungana kwenye Uwanja wa Luigi
Ferraris licha ya kumaliza mchezo na
mikwaju 21 dhidi ya saba ya Genoa.

Danilo D’Ambrosio aligonga mwam-

ba wa goli akiwa na nafasi nzuri zaidi
kwa Inter, ambao sasa wameshinda
mara moja tu katika mechi zao sita
zilizopita kwenye michuano yote,
huku wakiwa wamekusanya pointi
mbili pekee kutoka kwenye michezo
minne iliyopita ya ligi.

“Kwa kawaida, matokeo yanaacha
ladha chungu mdomoni,” alisema
Inzaghi akiiambia Sky Sport Italia
mara baada ya mchezo huo.

“Tulijua kwamba, tungekuwa na
mbinu bora zaidi, kwamba Genoa
wako katika hali nzuri na walituletea
matatizo katika dakika 20 za mwanzo,
lakini baada ya hapo tulistahili zaidi.

“Kama wiki iliyopita tukiwa na Sas-
suolo, tulipiga mashuti 20 kwenye lan-
go na hatukufunga. Ni dhahiri, tunahi-

taji kufanya kazi vizuri zaidi, ni moja
tu ya vipindi hivyo, lakini hatupaswi
kuruhusu vichwa vyetu kushuka.
Niliona utendaji mzuri na tunahitaji
kurudi kwenye njia za ushindi.”
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MARATHON 2022 MOSHI LEO

Na Somoe Ng’itu, MOSHI

MBIO za Kilimanjaro Premium Lager
Marathon 2022 zilizokuwa zinasubiriwa kwa
hamu sasa zimewadia huku Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa akitarajiwa kuwaongoza
maelfu ya wakimbiaji na washangiliaji kuad-
himisha miaka 20 ya mbio hizo.

Akizungumza katika viwanja vya Chuo Ki-
kuu Cha Ushirika Moshi (MoCU), Meneja wa
Bia ya Kilimanjaro, Irene Mutiganzi, alisema
maandalizi yote yamekamilika tayari kwa
mbio za leo.

“Tumeshakamilisha maandalizi yote
na tunamtarajia Waziri Mkuu kuwasili leo
(jana) tayari kwa maadhimisho ya miaka 20
ya mbio hizo. Hili ni tukio kubwa,” alisema
Mutiganzi.

Meneja huyo alisema Waziri Mkuu, Majali-
wa na msafara wake wanatarajiwa kushiriki
mbio za Kilomita tano ambazo hudhamini-
wa na kinywaji cha Grand Malt.

“Tumewaandalia mambo mengi mazuri
ikiwemo mbio zenyewe, burudani ya aina
yake na pia bia za kutosha za Kilimanjaro
Premium Lager,” alisema meneja huyo.

Mbio hizi zilitanguliwa na maonesho ya
aina yake maarufu kama ‘The People’s Expo’
ambayo yamefanyika kwa siku tatu kuanzia
Alhamisi na kuwajumuisha wadhamini wa
mbio hizo na makampuni mengine.

Mji wa Moshi tayari umefurika huku ukiwa
umepambwa na rangi za Kilimanjaro Premi-
um Lager, Tigo and Grand Malt. Maeneo ya
starehe na sehemu za kulala wageni zimejaa
huku washiriki wengine na washangiliaji
wakiendelea kumiminika katika mji huo.

Wadhamini wa mbio za Kilimanjaro Mara-
thon 2022 ni Kilimanjaro Premium Lager
(Mdhamini Mkuu) Tigo (21km) na Grand Malt
(5km).

Wadhamini wa meza za maji ni pamoja
na Absa Tanzania, Unilever Tanzania, TPC
Sugar, Simba Cement na Kilimanjaro Water.
Wasambazaji rasmi ni GardaWorld Security,
Keys Hotel, Kibo Palace Hotel, CMC Automo-
biles na Surveyed Plots Company Ltd (SPC)
na Bodi ya Utalii (TTB).

\

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro Premium, Irene Mutiganzi.

Tembo Warriors kujifua Morocco, Poland

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya soka ya Tanzania
kwa watu wenye ulemavu ‘Tembo
Warriors’ inatarajiwa kwenda ku-
cheza michezo ya kirafiki nchini Mo-
rocco na Poland kwa ajili ya kujiandaa
na mashindano ya kombe la Dunia
yatakayofanyika baadae mwaka huu
nchini Uturuki.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa Shirikisho la soka la watu we-

nye ulemavu Tanzania, (TAFF), Peter
Sarungi alisema wapo kwenye ma-
zungumzo na mashirikisho ya matai-
fa hayo kwa ajili ya timu hiyo kwenda
nchini humo kwa ajili ya kucheza me-
chi za kirafiki kabla ya mashindano ya
kombe la Dunia, Oktoba mwaka huu.
Dar es Salaam chini ya kocha msaid-
izi, Ivo Mapunda akiendelea na maan-
dalizi hadi hapo Aprili timu hiyo itaka-
pokwenda nchini Morocco.

“Tunatarajia kwenda Morocco Apri-
li huku tutacheza mechi ya kirafiki
dhidi ya wenyeji wetu hao ambao nao
ni miongoni mwa timu zitazoenda ku-
cheza kombe la Dunia,” alisema.

“Baada ya mechi tutarudi nyum-
bani na Juni mwaka huu tutaenda
Poland kwa ajili ya kucheza mechi
za kirafiki. ” Alisema baada ya kikosi
kurejea nchini kitaendelea kuweka
kambi kabla ya kwenda kwenye mich-
uano hiyo.
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JISAILI CHEZA

SHINDA

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 27/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Rostov vs Kryliya Sovetov

1 X

Vitesse Arnhem vs NEC Nijmegen

AZ Alkmaar vs Feyenoord

Torino vs Cagliari

Monaco vs Reims

Alanyaspor vs Konyaspor

Villarreal vs Espanyol

Hatayspor vs Yeni Malatyaspor

Nordsjalland vs Randers

Aalborg vs Silkeborg

NK Mura vs NK Radomlje

Angers vs Lens

FC Krasnodar vs Lokomotiv Moscow

Clermont Foot vs Bordeaux

West Ham vs Wolverhampton

Brest vs Lorient

Verona vs Venezia

VfL Bochum vs RB Leipzig

Viborg FF vs Copenhagen

Rangers vs Motherwell

PAOK vs lonikos Nikea FC

FK Sumgayit vs Gabala

Sevilla FC vs Betis

FC Zurich vs FC Basel

Lausanne-Sport vs FC Luzern

Sporting Farense vs Vilafranquense

FC Vizela vs Portimonense

Smouha Club vs Ghazl EL Mahallah

WSG Wattens vs Rapid Vienna

Austria Klagenfurt vs Josko Ried

Sturm Graz vs TSV Hartberg

Akhmat Grozny vs Ufa

Istanbulspor vs Kocaelispor

Augsburg vs Borussia Dortmund|

Chelsea vs Liverpool

Spezia vs Roma

Bnei Yehuda vs El Fahem

Ironi Kiryat Shmona vs Hapoel Katamon

Chrobry Glogow vs KS Gornik Polkowice

Odense vs Midtjylland

Red Star Belgrade vs Partizan

Olympiakos vs OFI Crete

Real Sociedad vs Osasuna

Panathinaikos vs AEK Athens

Benfica vs Vitoria Guimaraes

GD Estoril vs Boavista

Beitar Jerusalem vs Bnei Sakhnin

Lazio vs Napoli

Barcelona vs Athletic Bilbao

Atlanta United FC vs Sporting Kansas City

() CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Clatous Chama, Joash Onyango, Shomari Kapombe na Erasto Nyoni wakifanya mazoezi
kujiandaa na mchezo wa kombe la Shirikisho dhidi ya RS Berkane utakaopigwa leo nchini Morocco. PICHA: SIMBA.

KARATA MUHIMU

KWA SIMBA LEO

@ @ @®Inakutana uso kwa uso na RS Berkane ya kocha Ibenge
ambaye amefungwa mara nne na Wekundu hao...

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Kundi D kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), Simba leo watakuwa kiba-
ruani nchini Morocco kukipiga dhidi ya
wenyeji RS Berkane.

Mechi hiyo inatarajiwa kuchezwa
saa nne usiku kwa saa za Tanzania na
Afrika Mashariki kwa ujumla kwenye
Uwanja wa Municipal de Berkane nchi-
ni humo, wenye uwezo wa kuchukua
watu 10,000 tu.

Wawakilishi hao wa Tanzania wa-
takuwa na kazi ya kuhakikisha kuwa
hawapotezi mechi, ili kujiwekea maz-
ingira mazuri ya kuendelea kuongoza
kundi na hatimaye kusonga mbele kwa
hatua inayofuata ya robo fainali.

Mbali na kucheza dhidi ya RS
Berkane, timu ambayo aliichezea Cla-
tous Chama kwa muda mfupi tu, mwan-
zoni mwa msimu hadi katikati, pia in-
afundishwa na Florent Ibenge ambaye
anakutana na Simba kwa mara ya tano.

Akiwa AS Vita Club, Libenge aliifunga

Q7770685675410027>

simba mara moja, mabao 5-0, Januari 19,
2019 nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, lakini akifumuliwa mara nne.

Machi 16, 2019, Simba iliifunga AS Vita
Club mabao 2-1 nchini Tanzania, chini ya
Libenge, ikiwa ni kwenye hatua ya makun-
di ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Februari 12,
2021 timu yake ilipoteza nyumbani nchini
Congo , na kupigwa mabao 4-1, Aprili 3
mwaka jana, zote hizo zikiwa ni hatua za
makundi.

Hata hivyo, safari hii Libenge atacheza
dhidi ya Simba akiwa na timu nyingine,
lakini pia kocha tofauti na wale ambao
waliokuwa wakiifundisha timu hiyo huko
nyuma.

“Maandalizi ni mazuri, kila mchezaji ana
ari. Huu ni mchezo ambao tunautazama
kwa jicho lingine kwa sababu tunazihitaji
pointi za kujiweka vizuri kwenye kundi
letu. Naimani mchezo utakuwa mgumu,
lakini tutapambana,” alisema Shomari Ka-
pombe, beki wa kulia wa timu ya Simba.

Alisema anaamini hivyo kwa sababu
wapinzani wao wametoka kupoteza mechi
iliyopita dhidi ya Asec Mimosas, hivyo

hawatotaka kupoteza, kwani itakuwa im-
ejiweka kwenye nafasi ngumu ya kufuzu
hatua ya robo fainali.

“Hali ya hewa huku ni baridi sana, lakini
ndiyo maana viongozi wetu wakaliona hilo,
wakatuleta mapema kwa ajili ya kuzoea
mazingira. Na kweli tumeanza kuizoea hali
hiyo, nina imani haitotusumbua sana to-
fauti na kama tungechelewa,” alisema beki
huyo.

Kapombe alisema pamoja na mbinu za
mwalimu Pablo Franco, lakini wao kama
wachezaji wamekuwa wakihamasishana
kucheza kwa kujituma, kwani wanachama,
mashabiki wa Simba na Watanzania kwa
ujumla wako nyuma yao na wanachohitaji
ni ushindi.

Wakati Simba ikikipiga dhidi ya RS
Berkane saa nne usiku, kabla ya mechi
hiyo, saa moja usiku kwa saa za Afrika
Mashariki, US Gendamarie itakuwa mwe-
nyeji wa Asec Mimosas.

Simba inaongoza kundi D ikiwa na pointi
4, Asec Mimosas na RS Berkane zikiwa
na pointi tatu kila moja, USGN, ikikamata
mkia kwa pointi moja.

Yanga kusaka
pointi tatu
kKwa Kagera

Na Saada Akida

YANGA inashuka dimbani leo kue-
ndelea kusaka pointi tatu muhimu
dhidi ya Kagera Sugar katika mchezo
wa mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, utakaopigwa katika
uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Katika mchezo huo Yanga itawa-
kosa wachezaji wake, Jesus Moloko,
Yacouba Songne, Kibwana Shomari
kutokana na majeruhi, huku Feisal
Salum ‘Fei Toto' akitumikia adhabu
va kadi ya njano.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nesred-
dine Nabi amesema maandalizi
kuelekea mchezo huo yapo sawa na
wataingia kwenye mchezo huo kwa
ajili ya kusaka ushindi.

Alisema kazi kubwa anahimiza
wachezaji wake kuwa makini, ku-
jitolea na kuwaheshimu wapinzani
wao na kuhakikisha wanaondoka na
pointi tatu.

“Huwa tunafanya maandalizi ya
michezo yetu kama fainali haijalishi
tunacheza na timu gani, tunaenda
kucheza mzunguko wa pili tukifuta
matokeo,” alisema Nabi.

“Kila siku zinavyozidi kwenda hizi
mechi zinazidi kuwa ngumu kwa
sababu huu ni muda wa lala salama
kila timu inahitaji kupata pointi kwe
nye kila mechi zilizopo mbele yao,”
alisema Nabi.

Kuhusu mchezaji, Ushindi Chiko
kutocheza ni kwa sababu ya maje-
ruhi ya nyama za paja aliyonayo na
katika mchezo wa leo atakuwepo
benchi.

Naye kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Francis Baraza alisema kikosi
chake kipo fiti kwa ajili ya kutafuta
pointi pamoja na kuwapa burudani
mashabiki wake.

Alisema anatarajia mchezo utaku-
wa na ushindani mkubwa na mgumu
kwa sababu kila mmoja anahitaji
kupata pointi.

“Mimi na jeshi langu tumejiandaa
vizuri, Yanga watakuwa nyumbani
lakini tunawaheshimu na tunaenda
kupambana kutafuta pointi tatu na
kama itakuwa mbaya basi tupate
pointi moja,” alisema Baraza.

Kwa upande wa Nahodha wa
Kagera Sugar, Hamis Kiiza alisema
wamejiandaa Vvizuri, ana imani kwa
uzoefu wake utasaidia timu yake ku-
pata matokeo mazuri katika mchezo
huo.

“Mchezo utakuwa wa ushindani
mkubwa kwa sababu tumetoka
Kagera kuja Dar es Salaam kutafuta
pointi muhimu na matarajio yetu,
ni kuhakikisha tunawapa burudani
mashabiki wa Kagera,” alisema Kiiza.
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