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RIPOTI MAALUMU

Mabingwa Zanzibar,
Muhimbili wafichua .,
sumu za kope bandia™**

- Madhara %ake saratani, upofu, macho
mekundu... ndelea ukurasa 4

UKURASA WA 2

Ndugulile
kuzikwa
Kigamboni
Jumanne
ijayo, wengi
wamlilia

SGR yaingiza
bilioni 28.5/-
miezi mitano

UKURASA WA 7

Shahidi huru kesi
dawa za kulevya
abanwa Kizimbani
‘kulikoni kila siku
shuhuda ni yeye?’

Amiri Jeshi Mkuu, Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na vio eshi la Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ) kabla ya kuwatunuku maofisa wanafunzi Shahada ya Sayansi ya Kijeshi (BMS) kundi .~

la 05/21 katika Chuo cha Mafunzo ya Kijeshi (TMA) Monduli, mkoani Arusha jana. PICHA: IKULU VIgOgO wa CHADEMA
Samia atunuku kamisheni FUEELELELLELTE

kwa maofisa 236 JWTZ kutafakari Uchaguzi
’ wa Serikali za Mitaa
wamo wanawake 40

m YANGA YAPANIA KUREJEA KWA KASI LIGI KUU UK.24

UKURASA 3
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HABARI KITAIFA

Wengi wamlilia
Dk. Ndugulile,

Na Restuta James

WATU mbalimbali waki-
wamo wabunge wa Dar es
Salaam na wakazi, wamem-
lilia aliyekuwa Mbunge wa
Kigamboni (CCM), Dk. Faus-
tine Ndugulile, wakieleza
kuwa alikuwa mtu mwenye
upendo na mwenye kupen-
da ushirikiano.

Dk. Ndugulile aliyezaliwa
Machi 31, 1969, alifariki du-
nia juzi akiwa nchini India
alikokwenda kutibiwa na
mwili wake unatarajiwa ku-
wasili leo mchana. Mwili
wa Dk. Ndugulile, ambaye
alikuwa Mkurugenzi Mteule
wa Shirika la Afya Duniani
(WHO) Kanda ya Afrika,
utazikwa katika makaburi
ya Mwongozo, Kigamboni
mkoani Dar es Salaam.

Msemaji wa familia am-
baye ni mdogo wake, Wilbert
Ndugulile, aliwaambia
waandishi wa habari jana
kwamba mwili wa Dk. Ndu-
gulile, utawasili nchini leo
saa 6:35 mchana.

Aidha, kwa mujibu wa
ratiba iliyotolewa na Ofisi
ya Bunge jana, mwili huo
utapokewa na Naibu Spika,
Mussa Azan Zungu, Ka-
tibu wa Bunge, wajumbe wa
Tume ya Bunge, wawakilishi
wa serikali na wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM).
Ratiba hiyo inaonesha
kwamba mwili utapele-

kwa moja kwa moja Hospi-
tali Kuu ya Jeshi Lugalo na
kuhifadhiwa hadi Jumapili
utakapopelekwa nyumbani
kwake, Kigamboni.

Nyumbani kwa mare-
hemu ambako ni takribani
mita 200 kutoka kivuko cha
Kigamboni, jana vilitawala
huzuni na majonzi, huku
wananchi na viongozi wa
CCM, wabunge na watumi-
shi wa manispaa ya Kigam-
boni, wakijumuika kuifariji
familia.

Baadhi ya wananchi wali-
ozungumza nyumbani kwa
marehemu, walisema Dk.
Ndugulile alikuwa mtu wa
watu, akiwapigania wa-
nanchi wake na kutoa ushau-
ri bila hila.

Walisema mbunge huyo
alisimamia kile alichokiami-
ni bila kuvunja sheria wala
wakubwa zake.

Mbunge wa Mbagala
(CCM), Abdallah Chaurem-
bo, alisema Dk. Ndugulile
alikuwa kiongozi aliyependa
kushirikiana na alisikiliza
ushauri wa watu wengine.

Alisema Dk. Ndugulile

mwili kuwasilileo

alikuwa mtu wa matokeo na
alipenda kuona maendeleo
yakifanyika na kuonekana.

Wabunge wengine waliofi-
ka nyumbani kwa marehemu
ni mbunge wa Kinondoni,
Tarimba Abass, viongozi wa
CCM mkoa na wilaya za Dar es
Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meya wa Manispaa ya
Kigamboni, Ernest Mafimbo,
alisema kwa mujibu wa rat-
iba ya Bunge, wananchi wa
jimbo la Kigamboni wataaga
mwili wa Dk. Ndugulile katika
viwanja vya Machava kesho-
kutwa.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo,
Rais Samia Suluhu Hassan,
Jumatatu ataongoza waom-
bolezaji kuaga mwili wa Dk.
Ndugulile katika viwanja vya
Karimjee kwenye heshima
za kiserikali ambazo zitahud-
huriwa na wawakilishi wa
mashirika ya kimataifa liki-
wamo la Afya Duniani (WHO),
wabunge na mawaziri.

Wilbert ambaye ni msemaji
wa familia kuhusu msiba huo,
alisema jana kwamba baada
ya mwili kuwasili na kupele-
kwa Lugalo, familia, ndugu
jamaa na rafiki, wataendelea
na maombolezo nyumbani
kwake, Kigamboni.

“Baada ya mwili kuwasili
na kupelekwa Lugalo, familia
tutaendelea na maombolezo
hadi tarehe 2 Desemba. Mwili
utatolewa Lugalo na kupele-
kwa Parokia ya Mtakatifu Im-
aculata Upanga kwa ajili ya
ibada. Baada ya hapo mwili
utapelekwa Karimjee kwenye
mazishi ya kitaifa,” alisema.

Alisema baada ya Karim-
jee, mwili utalala nyumbani
kwake Kigamboni na Ju-
menne, mwili utapelekwa vi-
wanja vya Machava kwa ajili
ya wananchi kumuaga.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Watoto walio chini ya Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es Salaam, wakijifun-

za kutengeneza keki na mkate wa nazi juzi, katika mafunzo yanayotolewa na kituo hicho
mara mbili kwa mwezi yakiambatana na ufundishaji wa mambo mbalimbali ikiwamo
namna ya kugundua viashiria vya ukatili, utunzaji mazingira na stadi za maisha. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Samia atunuku kamisheni maofisa
236 JWTZ, wamo wanawake 40

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

RAIS Dk. .Samia Suluhu Hassan na Amiri Jeshi
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, jana ali-
wawatunuku kamisheni kwa maofisa wanafunzi
236 wa cheo cha Luteni Usu, kutoka kundi la
5/20211a Shahada ya Sayansi ya Kijeshi (BMS) na
kundi la 71/23 (Regular) katika Chuo cha Mafun-
zo ya Kijeshi Monduli (TMA).

Kabla ya kutunuku kamisheni hizo, Rais Sa-
mia alikagua gwaride lililoandaliwa na maofisa
wanafunzi hao ambao kati yao wanaume ni
196 na wanawake 40.

Katika maofisa hao waliotunukiwa cheo cha
Luteni Usu kutoka kundi la 5/2021 BMS ambao
jumla yao ni 75 na wamepata mafunzo chuoni
hapo kwa miaka mitatu na kuhitimu shahada ya
sayansi ya kijeshi.

Vilevile, katika kundi la 71/23 - Regular, maofi-
sawapya 95 wamepata mafunzo yao kwa muda
wa mwaka mmoja na maofisa 88 wamepata
mafunzo ya kijeshi kutoka nchi rafiki za Afrika na
nje ya bara la Afrika.

Pia alitunuku shahada ya kwanza ya sayansi
ya kijeshi kwa maofisa wapya 75 ambao kati yao
wanaume 53 na wanawake 22.

Baada ya kutunuku kamisheni hizo, Rais alitoa
zawadi kwa maofisa waliofanya vizuri katika
fani mbalimbali. Katika kundi la 05/21 BMS, aliye-
fanya vizuri katika fani zote kwa ujumla ni Luteni
Usu Cloud Ndaiga.

Kadhalika, aliyefanya vizuri katika taaluma ni
Luteni Usu Xavery Malobana na aliyefanya vizuri
katika Medani ni Luteni Usu Kelvin Adrian, huku
aliyefanya vizuri kutoka nchi rafiki ni Luteni Usu
Thabi Masuku kutoka Eswatini.

Kwa kundi la 71/23-Regular, aliyefanya vizuri
katika fani zote ni Luteni Usu John Bahati na ka-
tika taaluma Luteni Usu Charles Charles. Katika
medani, aliyefanya vizuri ni Luteni Usu Apha
Gustav.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
Dk.Stergomana Tax, alisema mafunzo ya sha-
hada ya sayansi ya kijeshi ni muhimu kwa jeshi
lakini pia kwa taifa.

“Umuhimu wa mafunzo haya unajidhihirisha
kwenye umabhiri wa jeshi letu katika kutimiza
majukumu yake kwa ufanisi. Mafunzo haya hu-
wajengea uwezo kwa kutekeleza operesheni za
kijeshi kwa ustadi mkubwa na kuwaandaa kuwa
viongozi wenye maadili, nidhamu na weledi wa

kuongoza vikosi vya jeshi,” alisema.

Waziri Tax alisema kitaifa mafunzo hayo hu-
hakikisha jeshi linapata viongozi wazalendo na we-
nye uwezo wa kulinda mipaka ya nchi na kukabili-
ana na vitisho vya ndani na nje ya nchi.

“Kwa ujumla, mafunzo haya yanajenga jeshi
imara na taifa lenye uwezo wa kudumisha amani,
usalama na kuchangia maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi,” alisema.

Mkuu wa TMA, Meja Jenerali Jackson Mwase-
ba, aliwakumbusha wahitimu kutambua kuwa
jeshina taifa limewekeza fedha na rasilimali nyingi
kwao ili kuhakikisha wanapata elimu bora kwa ajili
ya manufaa yao binafsi, jeshi na taifa kwa ujumla.

“Taifa linahitaji wasomi walio na uzalendo, nid-
hamu, maadili mema ambao wataingia kuijenga
nchi yetu kwa misingi endelevu, hivyo wahitimu
mna dhamana kubwa ya kutumia taaluma zenu ka-
tika kutimiza wajibu wenu kutekeleza kwa vitendo,”
alisema Jenerali Mwaseba.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu
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Wakulima,
wafugaji
wapewa
angalizo

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Khamis Hamza
Khamis amewataka wakulima na wafugaji
nchini kufanya shughuli zao bila kuharibu
mazingira.
akiongoza kikao na Ujumbe wa Tanzania am-
bao utashiriki katika Mkutano wa 16 wa Mka-
taba wa Umoja wa Mataifa wa Kupambana na
Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame unao-
tarajiwa kufanyika jijini Riyadh, Saudi Arabia.

Khamis alisema vitendo vya baadhi ya
wakulima kukata miti ovyo na kuchoma misi-
tu kwa ajili ya kuandaa na kusafisha masham-
ba na wafugaji kulisha mifugo kiholela, hu-
changia ukame na hatimaye kuwapo tishio la
maeneo mengi kuwa jangwa.

Naibu Waziri aliwataka wakulima na wafu-
gaji nchini kuacha kuhamahama kwa kuwa
kitendo hicho kinachochea hatari ya kuenea
kwa jangwa.

“Wakulima na wafugaji wanapokata miti
na kulisha mifugo, wanapohamahama wa-
naacha maeneo yakiwa yameharibiwa, hivyo
ninawaomba waache kufanya hivyo, wanasa-
babisha maeneo mengi kukabiliwa na hali ya
ukame na jangwa,” alisisitiza.

Khamis alisema pamoja na kuwa ufugaji
na kilimo ni sekta kubwa zinazokuza uchumi
na kutangaza nchi, wafugaji na wakulima wa-
nao wajibu wa kuhakikisha wanafuata sheria
za mazingira na hivyo kupunguza ongezeko
la jangwa.

Aliwaomba wafugaji waache kuchunga au
kunywesha mifugo kwenye vyanzo vya maji
kwa kuwa kwa kufanya hivyo, wanasababi-
sha uharibifu wa mazingira, maji kukauka na
kuleta ukame.

Naibu Waziri huyo pia aliwasisitiza wafuga-
ji na wananchi kwa ujumla kupanda miti na
kuitunza ili kusaidia kupambana na athari za
mabadiliko ya tabianchi yanayoikumba nchi
na dunia.

Alisema hali ni mbaya kwa sababu maeneo
mengi wananchi wamekata miti ovyo na ku-
changia ukosefu wa mvua na hivyo ukame
kukithiri katika maeneo mbalimbali ya nchi.

Hivyo, Naibu Waziri Khamis alisema kuwa
kukabiliana na changamoto ya uharibifu wa
mazingira, serikali itaendelea na jitihada
za kuwa na mpango wa matumizi ya ar-
dhi pamoja na kutoa elimu kwa wananchi
kuacha shughuli zinazosababisha uharibi-
fu wa mazingira.

Naibu Katibu Mkuu (Muungano) Ofisi ya
Makamu wa Rais, Abdallah Hassan Mitawi,
alisema mkutano huo wa kupambana na hali
ya jangwa ni muhimu kwa Tanzania.

Alisema Tanzania kupitia wataalamu ku-
toka Ofisi ya Makamu wa Rais, wizara za
kisekta na wadau wa maendeleo itakuwa ka-
tika nafasi nzuri ya kushiriki kikamilifu kwa
mustakabali wa nchi.

Kikao hicho kilihudhuriwa na Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Maji, Agnes Meena na
wataalamu mbalimbali kutoka Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, wizara za kisekta na Mkurugenzi
wa Taasisi ya LEAD Foundation, Njamasi Chi-
wanga.
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Naibu Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA), anayesimamia Taaluma Utafiti
na Ushauri Kitaalamu, Prof. Richard Kangalawe (kushoto), akizungumza katika Kusanyiko la Baraza la

Kusanyiko hilo, Gelard Mwamsiku na Mhadhiri kutoka Idara ya Lugha na Fasihi ya chuo hicho, Dk. Ahmad

SoVU. PICHA: JUMANNE JUMA

Vigogo CHADEMA wajifungia
kutafakari Uchaguzi S/Mitaa

-Mwenyekiti wa CCM adaiwa kuchomwa Kisu

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimeitisha kikao
cha dharura cha Kamati Kuu ya Chama
kujadili kilichojiri katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa uliofanyika juzi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana na Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na
Mambo ya Nje wa CHADEMA, John
Mrema, kauli ya chama kuhusu uch-
aguzi huo itatolewa baada ya kikao
hicho.

“Kamati Kuu ya Chama itakutana
kwa kikao cha dharura kesho (leo).
Kikao hicho kitajadili ajenda maalumu
ya yaliyojiri kwenye kinachoitwa Uch-
tongoji 2024 na hatimaye kutoka na
msimamo wa chama. Kauli ya chama
itatolewa baada ya kikao hicho kumal-
izika,” alisema Mrema.

Alisema kikao hicho kitaongozwa
na Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Freema Mbowe.

Kikao hicho kimeitishwa wakati
CHADEMA ikiwa miongoni mwa vy-
ama vilivyoshiriki uchaguzi huo, ikiwa
na malalamiko ya kuwapo kasoro kwe-
nye uchaguzi huo.

Miongoni mwa madai ya chama hi-
cho ni wagombea na mawakala wao
kukamatwa vituoni na katika mae-
neo mengine kuchelewa kuanza ku-
piga kura kwa madai ya kuchelewa
kufikishwa kwa karatasi za kura au
kuchanganya vitabu vyenye orodha ya
wapiga kura, vingine kupelekwa kituo
AauB.

Madai mengine ya chama hicho ni
kukamatwa karatasi ambazo tayari

zilibainika kuwa zina kura zilizopigwa
kabla ya kuanza kwa zoezi la upigaji
kura.

Wakati huo, Mwenyekiti wa CHADE-
MA Taifa, Freeman Mbowe, amezitaka
mamlaka kuwaachia bila masharti
viongozi na makada wa chama hicho
wanaoshikiliwa katika maeneo mbal-
imbali nchini.

ACHOMWA KISU

MWENYEKITI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Kata ya Ikana, wilayani
Momba, Amos Sikamanga (41), amela-
zwa katika Kituo cha Afya Tunduma,
akidaiwa kujeruhiwa kwa kuchomwa
kisu cha utosi na wanaodaiwa viongozi
wa CHADEMA.

Tukio hilo lilitokea juzi saa tatu asu-
buhi katika eneo la kituo cha kupigia

Akizungumza kwa njia ya simu, Ka-
tibu wa Siasa na Uenezi wa CCM Wilaya
ya Momba, Chuki Sichalwe, alidai mwe-
nyekiti wao huyo alijeruhiwa kwa ku-
chomwa na kisu kichwani sehemu ya
utosi alipofika katika kituo hicho cha
kupigia kura cha Nakawale kwa lengo
la kukagua mawakala wa chama hicho
wakati zoezi la kupiga kura linaende-
lea.

“Viongozi hao wa CHADEMA wali-
kuwa wanamzuia mwenyekiti wetu
kuingia katika chumba cha mawakala
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ka-
tika ofisi hizo, hivyo kuzuka vurugu
zilizosababisha kuchomwa kisu,” alidai

Sichalwe.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe,
Augostino Senga, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kwamba tayari jeshi
hilo linawashikilia viongozi wawili wa
CHADEMA kwa tuhuma za kuhusika
na tukio hilo.

Kamanda Senga aliwataja viongozi
hao wa CHADEMA wanaoshikiliwa ni
Gidion Siame (34) ambaye ni Katibu wa
CHADEMA Wilaya ya Momba na Fiston
Haonga (57) ambaye ni Mwenyekiti wa
Baraza la Wazee (BAZECHA) Jimbo la
kawale, wilayani humo.

Akifafanua zaidi kuhusu tukio hilo,
Kamanda Senga alisema uchunguzi wa
awali unaonesha chanzo cha tukio hilo
ni mihemuko ya kisiasa.

Alidai kuwa watuhumiwa walikuwa
wanamzuia mwathirika kuingia katika
chumba cha mawakala wa Uchaguzi
cha Nakawale.

“Mwathirika yuko Kituo cha Afya
Tunduma anaendelea na matibabu na
uchunguzi wa tukio hili unaendelea na
pindi utakapokamilika watuhumiwa
watafikishwa mahakamani,” alisema
Kamanda Senga.

*Imeandaliwa na Elizabeth Zaya
(DAR) na Moses Ng'wat (SONGWE).

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Mabingwa wa Zanzibar, Muhimbili waorodhesha madhara kope bandia

-Zimo saratani, upofu, macho mekundu...
-Utafiti: Kila harusi kope bandia zatawala
-Serikali yaanza rasmi kutoa elimu mitaani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BANDIKAJI kope ban-

dia umeshika kasi visi-

wani Zanzibar. Lakini

wataalamu wanaonya
kuwa zinaweza kusababisha
saratani ya macho, upofu, uoni
hafifu na jicho kuvimba.

Kwa utafiti wa Nipashe Kisi-
wani Unguja uliojikita maeneo
yenye sherehe za harusi mwezi
uliopita, kati ya wanawake 10,
watano walibandika kope ban-
dia wakati wa sherehe.

Salim Hamad Kassim, Mkuu
wa Divisheni ya Vipodozi katika
Mamlaka ya Udhibiti wa Chaku-
la, Dawa na Vipodozi Zanzibar
(ZFDA) amemwambia mwandi-
shi wa habari hizi kwamba,
wamebaini kuwapo idadi kubwa
ya wanawake wanaobandika
kope bandia visiwani humu,
wengi wao ni wenye umri wa
kuanzia miaka 15 hadi 45.

Ofisa huyo wa ZFDA ana an-
galizo kwa kundi hilo kwamba,
kope asilia kwa binadamu zina
kazi ya kulinda macho dhidi ya
mwanga, vumbi na vitu vingine;
kope bandia hutumika kama
urembo lakini wengi wanatumia
urembo huo pasi na kujua mad-
hara yake.

Anasema kinacholeta madha-
ra zaidi katika ubandikaji kope
ni gundi ambayo lazima itumike
wakati wa ubandikaji kope ban-
dia.

“Gundi hiyo hutengenezwa
kwa kemikali tofauti kama vile
Cyanoacrylate, Rubeber La-
tex, Acrylate Copolymer, Latex
Free Polymer na Formaldehyde
Free Formulate. Zote hizi zina
athari kwa binadamu na zina
vichocheo vya saratani,” Kassim
anaonya.

Ofisa huyo wa ZFDA anasema
kuna aina nne za gundi ambazo
hutumika kubandika kope, ak-
izitaja kwa lugha ya taaluma
yake: “Clear eyelash glue, Blac
eyelash glue, Non latex eyelash
glue na waterproof eyelash glue”.

Kassim anaendelea kufafanua,
akisema: “Miongoni mwa athari
ambayo mtumiaji anaweza ku-
pata ni kuwa na uzio katika ji-
cho, uvimbe katika jicho, maam-
bukizi ya macho, maambukizi ya
bakteria na fangasi, hali ambayo
inaweza kupelekea saratani ya
jicho.

Anasema aina hizo na gundi
hutumika kwa matumizi tofauti
lakini isivyo bahati wananchi
huchukulia gundi zote matumizi
yake ni sawa, hata kuweka ha-
tarini kwa afya zao.

“Zipo gundi ambazo zinaweza
kutumika ambazo hazina mad-
hara makubwa na zimethibitish-
wa kuwa hazina kemikali zenye
sumu, mfano gundi ya water-
proof eyelash glue,” alisema.

Kutokana na wimbi kubwa la
watumiaji gundi katika kupandi-
ka kope bandia, Kassim anasema
ZFDA inatarajia kutoa elimu kwa
jamii. Maofisa wao watakuwa
wanapita shuleni na sehemu
nyingine yenye mikusanyiko ya

watu ili kuwapa elimu kuhusu
matumizi ya gundi na athari
zake.

“Tumezoea kutoa elimu ya vitu
vikubwa, tukasahau vitu vidogo
lakini kiuhalisia si vidogo katika
afya na wengi wao wanachukulia
gundi ni kitu cha kawaida.

“Hivi sasa kunashuhudiwa kasi
ya ongezeko la wanawake wa-
naobandika kope bandia. Kuna
ongezeko kubwa, hasa ikizin-
gatiwa kuwa sherehe ni nyingi
na watu wanataka kuonekana
wamependeza. Kwa hiyo, tuna-
taka tuwafikishia ujumbe kabla
gundi hiyo haijaleta madhara
makubwa,” anasema.

Kassim anasema ufuatiliaji
wa ZFDA umebaini wabandikaji
kope bandia visiwani Zanzibar
kwa asilimia 100 ni wanawake,
hivyo hata mpango wao wa ku-
toa elimu juu ya madhara ya
urembo huo itakijita kwa kundi
hilo.

Anasema watengenezaji wa
gundi hiyo ni kampuni za China
na Marekani, lakini zinapoingi-
zwa nchini lazima zifuate utarat-
ibu na gundi zilizopo zinatambu-
lika kuwa zimeingizwa kihalali
na wakaguzi huchukua sampuli
kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi
ili kulinda afya ya mtumiaji.

Anasema kemikali ya “formai-
dehde” ambayo hutumika katika
gundi ni kichocheo cha saratani
na gundi yenye kemikali hiyo
huzuiwa isitumike, lakini “baa-
dhi ya wafanyabiashara huingiza
nchini kwa udangayifu”.

Kassim anasema tayari ZFDA
imepokea kesi nne za watu
waliopata madhara baada ya ku-
tumia gundi yenye kemikali ya
“Latex”, wakipata mwasho katika
jicho, lakini baadaye walitibiwa
wakapona na kushauriwa kua-
cha kutumia gundi kubandikia
kope.

Nini kifanyike? Ofisa huyo
wa ZFDA anawataka waingizaji
wa vipodozi kufuata taratibu
zilizowekwa na lazima bidhaa
hizo zifanyiwe uchunguzi. Wa-
tumiaji nao wafuate maelekezo
ya matumizi ya gundi.

“Watumiaji wahakikishe wazi-
tambua kemikali zilizomo katika

gundi husika na kuwa makini na
matumizi yake, wafuate maelek-
ezo ya kutumia gundi. Wale wal-
ioathirika baada ya kutumia gun-
di hizo, wafike ZFDA,” alielekeza.

UTANDAWAZI

Rajab Muhammed Hilali, Mra-
tibu wa Huduma za Afya ya Ma-
cho Msingi kutoka Wizara ya Afya
Zanzibar, anasema utandawazi
umesababisha wimbi kubwa la
wanawake kubandika kope na
wengine hubandika hadi kiini
cha jicho cha bandia, hali anayoi-
taja ni hatari kwa afya zao.

Anasema hupokea wastani
wa watu wanne kwa mwezi am-
bao hufuata matibabu ya macho
kutokana na ubandikaji kope
bandia, wengi wao wakipata mi-
chubuko katika jicho.

Hilali anawataka wanawake
wenye tabia ya kubandika kope
kuchukua tahadhari kwa kuwa
kope bandia zinaweza kuwaletea
madhara.

Anasema madhara hugun-
dulika mapema zaidi kwa wa-
naobandika kisha kulala na kope
bandia au kiini cha jicho cha
bandia.

“Maendeleo yanakuja katika
nyanja nyingi na urembo una
zama zake, hivyo kuwarejesha
wananchi kutumia urembo asilia
ni kazi kubwa ingawa urembo
asili upo salama na hauna kemi-
kali.

“Kwa dhama za sasa, ukiwaam-
bia watu warudi katika urembo
wa kujipaka maparachichi usoni
au kutumia wanja wa kombe,
itakuwa shida kwa sababu kwan-
za wafanyaji hawapo, wengi
wameshafariki dunia na waliopo
hawana ujuzi huo, sasa wana
utaalamu mpya,” alisema.

Ni kauli inayoungwa mkono na
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Macho katika hospitali ya binafsi
ya TASAKHATAA, Jualako Nasso-
ro, anayesema ukubwa wa tatizo
hilo unazidi kuongezeka huku
wengi wa wanapopata madhara
baada ya kubandika kope ban-
dia, hawaendi hospitalini.

Kama ilivyodokezwa awali na
wataalamu wenzake, Dk. Jualako
anataja madhara ya kubandika
kope bandia yanajumuisha ma-

cho kuwasha na kuvimba.

Anasema kope bandia huzi-
sumbua kope asilia na kusabani-
sha zing'oke ilhali zina umuhimu
mkubwa katika ulinzi wa macho.

“Nimeshapokea wagonjwa
waliopata madhara kutokana na
kubandika kope bandia na we-
nyewe walinieleza kuwa chanzo
cha macho kuuma ni baada ya
kubandika kope. Kwa wastani
ninapokea wagonjwa wawili
walioathirika na tatizo hili kila
mwezi.

“Kama watu wanaweza kuji-
zuia kubandika kope bandia, ni
jambo jema -- wasiweke kabisa
ili kuepukana na madhara kwa
sababu kila kiungo kina kazi
yake na umuhimu wake katika
mwili wa binadamu,” anaonya
bingwa huyo.

WENYEWE WALONGA

Baadhi ya wanawake wali-
ozungumza na mwandishi
wa habari hii, wanadai bila
ya kubandika kope wakati wa
sherehe, hawapendezi.

“Kwa kweli mimi bila kope
bandi sitoboi (akiwa na maana

hapendezi’. Asikwambie mitu,
ukibandika kope huwa na
mwonekano mzuri.

“Kiingiacho mijini si haramu,
hivyo lazima tuendane na ma-
badiliko ya sasa katika suala la
urembo, zikiwamo hizi kope za
kubandika,” anadai Zulfa Alj,
mkazi wa mjini Unguja.

Kuhusu gharama za kope ban-
dia, Zulfa anasema ni za wastani
kutegemea na aina ya kope
anayohitaji mtumiaji; kwa Un-
guja zipo za kuanzia Sh. 3,000 na
hadi Sh. 10,000.

“Matumizi yake inategemea na
utunzaji wako. Kama ukitunza
vizuri, unaweza kuitumia hata
mara tatu kwa kurudia,” Zulfa
anasema.

Fatma Hamad, mkazi wa mjini
Unguja, anasema ameacha ku-
tumia kope bandia baada ya
kumletea madhara, hata kupele-
kwa hospitalini kupatiwa mat-
ibabu ya macho.

“Siku za mwanzo nilipoanza
kubandika kope, sikuona mad-
hara yoyote lakini baada ya mwa-
ka mmoja, macho yangu yakawa
yanawasha kama nimeweka
pilipili na yakawa yanavimba na
kutoa machozi.

“Nilipoona hali hiyo huku niki-
pata maumivu makali machoni,
niliamua kufika katika Hospitali
ya Mnazimmoja kwa ajili ya mat-
ibabu na ndipo niliposhauriwa
na daktari kuacha matumizi ya
kope bandia kwa sababu zina
madhara,” Fatma anasimulia na
kubainisha kuwa alipona baada
ya kupatiwa matibabu.

“Ni suala la kujiendekeza tu
kusema kuwa bila ya kubandika
kope huwezi kupendeza. Mimi
ninakataa kwani kabla ya urem-
bo wa kope haujaingia watu

walikuwa hawapendezi,” Fatma
anahoji.

Raya Khamis mmoja ya wafan-
yakazi wa saluni mjini Unguja,
anasema kuwa kwa mwezi hu-
pamba maharusi watano hadi
saba na wote hubandika kope
kwa hiyari yao na wengine hu-
taka hadi kiini bandia cha jicho.

“Wateja wangu wanaokuja
kupamba huwa ninawauliza e,
unabandika kope?” Wengi wao
husema ‘ndio’, na gharama za
ubandikaji kope inategemea.
Kama mteja nikimpamba mimi
kwa kila kitu changu hadi kope,
gharama yake ni Sh. 20,000 la-
kini bila ya kope ni Sh. 15,000,”
anasema mpambaji huyo.

Anaeleza kuwa kope bandia
huenda sambamba na gundi,
akisisitiza kuwa bila ya kutumia
gundi kope haiwezi kukaa kwe-
nye jicho.

Alipoulizwa kuhusu wateja
wake kupata madhara kutokana
na kubandika kope, Raya ana
mrejesho huu: “Wapo ambao
ukiwabandika kope wanatokwa
na machozi, lakini wapo ambao
wanapozitoa kope hizo hupata
maumivu katika jicho.”

BINGWA MUHIMBILI

Kukiwa na ushuhuda huo wa
upambaji, Daktari Bingwa wa
Macho katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) Mloganzila,
Yusta Mtogo, anaungana na mat-
abibu wenzake kwamba ubandi-
kaji kope bandia una madhara
kiafya.

Dk. Yusta anasema wanao-
bandika kope bandia hutumia
gundi ili kope hizo zikae vizuri
kwenye macho, lakini gundi hiyo
huleta uzio kwenye macho, ma-
cho kuwa mekundu, kuwasha,
kutoa machozi au kuhisi kama
kuna mchanga katika jicho.

“Madhara mengine ya kope
bandia ni maambukizi kwenye
macho, kwa sababu kope ban-
dia zina nafasi ya kubeba vidudu
hasa bakteria ambao wakiingia
katika macho wanaweza kuleta
maambukizi, hivyo mhusika ku-
tokwa na tongotongo, machozi
mengi, wekundu wa macho na
maumivu ya macho na hata ma-
cho kuogopa mwangaza.

“Kope bandia zisipoweka vi-
zuri, zinaweza kugeuka, na ziki-
geuka huleta mikwaruzo kwenye
kioo cha jicho na kusababisha
vidonda, hivyo ni muhimu anay-
etaka kuweka kope bandia
awekewe na mtu mzoefu ili azi-
weke vizuri kupunguza madhara
ambayo yanaweza kutokea.

“Matumizi ya muda mrefu
ya kope bandia pia yanapele-
kea kope asili kudondoka na
kungoka, hivyo kope bandia
zikitumika kwa muda mrefu
kope asili zinaisha. Kope bandia
zinaleta mwonekano mzuri laki-
ni kope za asili zinaleta ulinzi wa
macho dhidi ya vidudu, vumbi
na majasho yasiingie machoni,
hivyo kope za asili zikitoka zote,
macho lazima yapate changamo-
to,” bingwa huyo anaonya.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Mpango ufundishaji uraia, katiba waiva

Na Frank Monyo

SERIKALI iko katika hatua za mwisho
kukamilisha mpango kazi wa ufundishaji
wa elimu ya katiba na uraia katika shule
za msingi, sekondari na vyuo vya elimu
na mafunzo ya ufundi stadi unaolenga
kuongeza chachu ya uzalendo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kat-
iba na Sheria, Dk. Franklin Rwezimula,
alipokuwa akifungua kikao cha kujadili
mpango kazi huo. Kikao hicho kimean-
daliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana
na wadau wa elimu.

Alisema elimu hiyo itakuwa chachu ya
kuleta mabadiliko chanya katika jamii,
kuongeza uzalendo katika mioyo na akili
za wanafunzi, utii kwa Katiba ya Tanza-
nia, kuimarisha umoja wa kitaifa, kukuza
ushiriki wa kidemokrasia na kudumisha
amani na utulivu nchini.

Pia alisema elimu ya katiba na uraia ita-
saidia kuandaa vijana wanaozingatia haki
na wajibu wao kwa nchi yao ya Tanzania.

“Ni imani yangu kuwa elimu itakayo-
tolewa kwa wanafunzi wa awali, msingi,
sekondari na vyuo vya mafunzo ya ufundi
stadi itawezesha kizazi kijacho kuwa che-
nye maadili, ujuzi, maarifa, wazalendo wa
kweli na wenye kuipenda nchi yao.

“Hili ni jambo jema na la kuungwa mko-
no, kwani taifa linahitaji kizazi chenye
uzalendo ili kuenzi na kudumisha amani
ya nchi,” alisema.

Alisema elimu hiyo ni muhimu kwa
kizazi cha sasa kwa kuwa kuna changa-
moto kadhaa hususani uelewa mdogo wa
uzalendo na maadili pamoja na misingi
ya haki za binadamu.

“Suala hili likikamilika na elimu ya kat-
iba na uraia ikianza kutolewa italeta cha-
chu kwa taifa letu na kitasaidia kukamili-
sha malengo ya wizara ya utoaji wa elimu
ya katiba na uraia kwa umma zikiwamo
taasisi za elimu,” alisema.

Kwa upande wa VETA, alisema tayari
ziliundwa moduli za elimu zinazopende-
kezwa kujumuishwa katika muhtasari
wa ufundishaji katika vyuo vya mafunzo
ya ufundi stadi na zipo katika hatua za
mwisho kwa ajili ya kuanza kufundishwa
Januari, 2025.

Alibainisha kuwa katika kikao hicho :
wadau hao watapitia mpango huo kuan- :
galia maudhui ya katiba na uraia kulin- :

gana na silabasi za shule na vyuo hivyo.

Awali, alisema kikao hicho Kkilitan- :
guliwa na vikao kazi vya wataalam wa :
wizara hiyo, Wizara ya Elimu, Sayansi :
na Teknolojia, Ofisi ya Rais - Tawala za :
Miko ana Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na :
Taasisi ya Elimu Tanzania ambavyo vil- :
itoa mapendekezo ya maudhui ya Elimu :
ya Katiba na Uraia yatakayofundishwa :
kuanzia elimu ya awali, msingi na sekond- :
ari sambamba na mitaala iliyoboreshwa :

ya mwaka 2023.

Alisema kikao kingine cha pili kili- :
jumuisha wataalam kutoka Wizara ya :
Katiba na Sheria na Mamlaka ya Elimu :
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) kwa :
lengo la kuunda moduli za elimu zina- :
zopendekezwa kujumuishwa katika Mi- :
hutasari ya ufundishaji katika vyuo vya :

mafunzo ya ufundi stadi.

“Kikao cha tatu kilijumuisha wataalam :
wa pande mbili za vikao vilivyotangulia :
na lengo lilikuwa kupata uelewa wa :
pamoja kuhusu Maudhui ya Elimu ya Kat- :
iba na Uraia na namna bora ya ufundis- :

haji wa maudhui hayo.

“Kikao cha mwisho kiliwahusisha :
wataalam kutoka VETA na Chuo cha Ma- :
hakama Lushoto (IJA) ambacho kililenga :
kuchambua maudhui hayo ili kupata :
maudhui kuu na maudhui mahususi na :
kuandaa muhtasari wa kufundishia ka- :
tika vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi,” :

alisema.

Mtaalam Mwandamizi kutoka Taasisi :
Dk. Jerome :
Machuge, alisema wameona elimu hiyo :
ifundishwe sambamba na Somo la Histo- :

ya Elimu Tanzania (TET),

ria ya Tanzania na Maadili.
Awali,  Mkurugenzi
VETA,

kuilinda na kuitetea nchi yao.

Alisema elimu hiyo ni muhimu sana :
kwa vijana kwani itasaidia kuandaa vijana :
na jamii inayozingatia haki na wajibu na :
wenye kujua nini wanatakiwa kufanya na :

nini hawatakiwi kufanya ili kuilinda nchi.

Waonywa kuwaachia mihuri ya ofisi wenza wao

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

tongoji katika Manispaa ya Singida wame-
kula kiapo cha kuanza kazi rasmi huku
wakitakiwa kuzingatia taratibu na sheria
katika utendaji wa kazi.

Wameagizwa kuwa wanaposafiri wasi-
we wanawaachia mihuri ya ofisi wake zao
au waume zao.

Wenyeviti hao ambao wote wanatokana
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), walia-
pishwa jana na Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama ya Mwanzo Utemini, Ferdinand
Njau na kushuhudiwa na Mkurugenzi wa
Manispaa, Joanfaith Kataraia.

Katibu wa UWT Wilaya ya Singida Mjini,
Naomi David, akizungumza na wenyeviti
hao kabla ya kuapishwa alisema kume-
kuwa na changamoto kwa baadhi ya we-
nyeviti wanaposafiri kuwaachia mihuri
ya ofisi wenzi wao wake kitu ambacho ni
kinyume cha utaratibu na sheria.

“Mwenyekiti ukisafiri mhuri wa ofisini
muachie mjumbe si mke wako au mume
wako. jambo hili kama chama hatutakuba-

li kuona linajitokeza kwa sababu mambo
kama haya yanasababisha malalamiko ku- :
toka kwa wananchi wanaotaka huduma,” :

alisema.

bora na wa mfano katika utendaji wao wa :
kazi na kuhakikisha hawamwangushi Rais :

Samia Suluhu Hassan.

Alisema viongozi hao wanalo jukumu :
la kuwahudumia wananchi vizuri katika :
maeneo yao na kuwa sauti za wananchi :
kwa kuhakikisha wanazipatia ufumbuzi :

changamoto zinazowakabili.

“Majukumu yenu ni pamoja na kuhakik- :
isha mnasimamia mapato na matumizi, :
kusimamia usalana na amani katika mae- :
neo yenu, kusimamia miradi ya maende- :
leo inayotekelezwa katika maeneo yenu :
na kuitisha mikutano ya wananchi am- :
bayo iko kwa mujibu wa sheria “ alisema :

Kataraia.

Hakimu Njau aliwataka wenyeviti hao :
kufanya kazi kwa uaminifu na kutoa ush- :
irikiano kwa viongozi wa serikali ili kuleta :

maendeleo ya haraka nchini.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA

Mkuu wa :
CPA Anthony Kasore, alisema :
katika mtaala wa ufundi stadi, vijana :
watafundishwa masuala ya Katiba na :
Uraia ili kuwa wazalendo na kujitambua :

Naye Kataraia aliwataka wenyeviti wa

MWALIKO WA KUSHIRIKI MKUTANO WA PILI
WA JUMUIYA YA WAHASIBU WAKUU WA

SERIKALI AFRIKA-AAAG

Tanzania inatarajia kuwa mwenyeji wa Mkutano Mkuu wa Wahasibu wa Serikali wa
Afrika mwaka 2024 (AAAG) utakaofanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 2 hadi 5
Desemba, 2024.

Mkutano wa pili wa Jumuiya ya Wahasibu Wakuu wa Serikali Afrika utakuwa na
mada mtambuka ambazo zitasaidia watumishi wa kada mbalimbali kuwaongezea
ujuzi na Maarifa.

Pia Mkutano huu utasaidia Viongozi na Watumishi wa Tanzania kupata nafasi ya
kubadilishana uzoefu na kupeana fursa na Viongozi na Watumishi toka nchi
nyingine za Afrika, Benki ya Dunia na IMF. Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Ada ya ushiriki ya mkutano ni Shilingi za Kitanzania 1,300,000/= kwa kila mshiriki.
Hivyo, Mamlaka husika zinaombwa kuwaruhusu na kuwalipia Wahasibu, Wakaguzi
wa Ndani, Maafisa Usimamizi wa Fedha, Maafisa TEHAMA na watumishi wa kada
nyingine kuhudhuria mkutano huu.

Washiriki wote wanatakiwa kuanza kijisajili kupitia lango (portal) lifuatalo:
https://conference.aaag.org.zm kuanzia sasa hadi tarehe 01 Disemba, 2024 na ada
ya ushiriki ilipwe kupitia akaunti namba 9924915301 yenye jina African
Association of Accountants General (AAAG).

Aidha, kwa Taasisi za Umma, Kampuni mbalimbali na watu binafsi wanaotaka

kudhamini Mkutano huu kwa lengo la kujitangaza kibiashara na kufanikisha
Mkutano huu; Wizara ya Fedha inawakaribisha.

Kwa mawasiliano zaidi piga Namba ya simu +255 713 525 592 barua pepe,
veronica.kishala@hazina.go.tz na evans.sayile@hazina.go.tz Sanduku la Posta ni
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha S.L.P 2802, Dodoma.

Pia kama muombaji amesahau namba ya simu, barua pepe na Sanduku la Posta
anaweza kupata mawasiliano kupitia wakuu wa Hazina Ndogo waliopo kila mkoa
Tanzania bara na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali Zanzibar.

Kwa Nakala Ngumu tafadhali wasilisha kwa anuani ifuatayo:

Sekretariati ya Kamati ya Maandalizi Mkutano wa AAAG,
Wizara ya Fedha

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),

18 Barabara ya Jakaya Kikwete,

S.L.P 2802,

DODOMA.

Tangazo hili limetolewa na:

218265202

KATIBU MKUU - HAZINA
Novemba, 2024
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MWANGA WA JAMII

Mapambano dhidi ya ukatili wa
kijinsia yaanzie katika familia

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia yamekuwa yakiripotiwa kuongezeka
mwaka hadi mwaka huku waathirika wakubwa wakiwa wanawake na
watoto. Kutokana na kuongezeka kwa matukio hayo, serikali kwa kush-
irikiana na wadau yakiwamo mashirika yasiyo ya kiserikali na vyombo
vya habari wamekuwa wakipaza sauti katika kuhakikisha vitendo hivyo
vinakomeshwa na jamii inaishi katika hali ya usalama.

Hivi sasa maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia
yanaendelea seshemu mbalimbali nchini. Maadhimisho hayo yaliyoanza
Novemba 25 hadi Desemba 10, mwaka huu, yanabeba kaulimbiu “Miaka
30 ya Beijing, Tokomeza Ukatili wa Kijinsia”.

Matukio hayo ya ukatili wa kijinsia, awali yalionekana kukithiri na
kuongezeka katika mikoa kadhaa ambayo ilikuwa ikiripotiwa kufanya
mauaji yanayodaiwa kuwa yanatokana na wivu wa mapenzi, vipigo
kwa wanawake na ukeketaji. Lakini hivi sasa vitendo hivyo vimeenea
kila mkoa huku ikielezwa kuwa Iringa ndiyo inayoongoza ikifuatiwa na
Manyara.

Ripoti za hivi karibuni zinaonesha kuwa katika mkoa wa Manyara
kunakasiya ongezeko la ukatili dhidi ya wanawake na watoto, baada ya
kuripotiwa matukio 7,893 katika kipindi kisichozidi miezi 10. Ripoti ya
Hali ya Afya na Demografia Tanzania (TDHS), inaonesha kuwa chanzo
cha ukatili huo, asilimia 60 unatokea ndani ya familia na asilimia 40 ni
ule unaotokea shuleni.

Akizungumza wakati wa wa uzinduzi wa siku 16 za kupinga ukatili
mkoani Manyara, Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Mkoa, Anna Fisoo,
alisema ukatili huo ulioripotiwa katika kipindi cha Januari hadi
Oktoba, mwaka huu, unaonesha kuwa ulawiti siku hizi umekuwa
fasheni katika jamii. Sababu kubwa ya kuenea kwa aina hiyo ya ukatili
ni wazazi kukosa umakini kwa watoto kwa sababu wengi wao kujikita
katika majukumu ya kila siku, vikoba na kutafuta pesa.

Licha ya jitihada zinazofanyika za kukomesha vitendo hivyo,
kumekuwa na taarifa za kuongezeka katika mikoa mbalimbali, vyombo
vya habari vimekuwa vikiripoti kila uchao kwa baadhi ya wanaume
kuwapiga wenza wao hatimaye kuwasababishia ulemavu wa viungo na
hata vifo. Katika baadhi ya maeneo pia imekuwa ikiripotiwa baadhi ya
wanaume kuwapiga na kuwaua wake zao pamoja na watoto kwa madai
kwamba vipimo vya vinasaba (DNA) vineonesha kuwa si watoto wao.

Pamoja na wivu wa kimapenzi, ukatili huo pia umejikita katika
unyanyasaji wa kijinsia sehemu za kazi kwa baadhi ya wafanyakazi
kulazimishwa kushiriki vitendo vya ngono. Wanaokataa kufanya hivyo,
hufanyiwa visa na kufukuzwa kazi au kuamua kuacha kazi.

Pia ukeketaji bado ni tatizo sugu katika baadhi ya mikoa na jambo
hilo hufanyika kwa siri na wahusika wamekuwa wakibadilisha mbinu
na staili za kutekeleza ili kukwepa mkono wa dola.

Tatizo la ukatili wa kijinsia kwa sasa linaonekana kuzidi kuota
mizizi licha ya kuwapo kwa kampeni mbalimbali na kwa muktadha
tofauti. Kwa mantiki hiyo, nguvu zaidi inahitajika katika kuhakikisha
suala hilo linafanikiwa hatimaye Tanzania kuwa huru dhidi ya matukio
kama hayo. Vita dhidi ya ukatili wa kijinsia haiwezi kufanikiwa iwapo
kila mmoja hatashiriki kikamilifu kuibua, kuripoti na kuchukua
hatua.

Katika moja ya kampeni za kupambana na kutokomeza UKimwi,
kuna msemo kwamba ‘it begins with you’ kwa maana kwamba inaanza
na wewe. Vivyo hivyo, vita dhidi ya ukatili wa kijinsia vinapaswa kuanza
na mtu mmoja mmoja, familia, jamii na taifa kwa ujumla.

Mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yamekuwa mstari wa mbele,

yanapaswa  kutoa mwongozo au kuongoza mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia  kwa kuhamasisha jamii kushiriki kuanzia ngazi ya
familia.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Edward Gowele, juzi aliyaagiza mashirika
hayo kuhamishia kampeni za kupinga ukatili wa kijinsia katika ngazi ya
familia kutokana na vitendo hivyo kukithiri katika wilaya hiyo, hivyo ni
wajibu wa mashirika kuhakikisha familia zinahusishwa moja kwa moja
ili kufikia kilele cha mafanikio.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701
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Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

KATIKA jamii mara zote wanase-
ma kizuri kula na nduguyo. Kujua vyema,
kwetu wenye unasaba na mkoa wa Pwani,
safari ikisonga hadi Kusini mwa nchi, sua-
la 1a zao la korosho linahusika moja kwa

moja na uchumi wetu.
Ngoja niwape mchapo wa
kinachoendelea kuhusu korosho ya

Pwani, ambayo fuzi katinilikuwa na
watoa uamuzi, hebu tufuatane, ujue
kinachoendelea kuhusu korosho yetu
Pwani:

Ni mnada wa sita wa korosho katika
mkoa wa Pwani ambako korosho hizo
daraja la kwanza bei ya kuuzwa ilipangwa
kuuzwa kwa Sh. 2720 kwa kilo.

Hata hivyo pamoja na kutangazwa kwa
bei hiyo, hakuna wanunuzi waliojitokeza
kununua kwa bei hiyo na wanunuzi
walijitokeza kwa kununua kwa bei ya
shilingi 2666.71.

Meneja wa Chama Kikuu cha Ushirika
wa Mkoa wa Pwani - CORECU mkoa
wa Pwani Hamis Mantawela, anasema
kuwa mnada wa kwanza hadi wa nne
asilimia kubwa ya wakulima imeishalipwa
pesa zao na wanaodai ni wakulima
wachache.

Anasema zaidi ya shilingi bilioni 60
zimelipwa katika minada minne,
akisema:’huu ni mnada wa sita,kiasi cha
Sh.bilioni 60 kimelipwa katika minada
minne,” anasema.

Anaongeza kuwa baadhi ya wakulima
ambao hawajalipwa katika mnada wa
kwanza ni namba za simu kuwa tofauti
na majina yao huku wengine kadi zao za
benki zikiwa hazifanyi kazi kwa muda
mrefu.

Mantawela anasema kuwa wakulima
waendelee kupeleka korosho Kkatika
vyama vya msingi ili waweze kunufaika na
fedha ambazo watazipata.

“ Mnada unakaribia kuisha hivyo
inatakiwa wakulima waendelee kupeleka
korosho katika vyama vya msingi,endapo
korosho wataziacha nyumbani mnada
ukiisha watakaopata hasara ni wakulima,”
anasema.

Anaongeza kuwa kwa wale wakulima
ambao hawajapata mnada wa kwanza

“ Mnada una-
karibia kuisha
hivyo inatak-
iwa wakulima
waendelee
kupeleka ko-
rosho katika
vyamavya
msingi,endapo
korosho
wataziacha
nyumbani
mnada ukiisha
watakaopata
hasara ni
wakulima,”
anasema.

Enyi wana- Rufiji, kinachoendelea
kuhusu korosho yetu hiki hapa

hadi wa nne wanatakiwa kwenda
kwa wenyeviti wa vyama vyao vya
msingi ili wakatoe taarifa zao ili ziweze
kufanyiwa kazi.

Pia anawataka wakulima
wanapopeleka korosho katika vyama
vya ushirika, wabebe na kadi zao za
benki ili kuondoa sintofahamu katika
malipo.

Akizungumzia bei ya korosho
kushuka kutoka zaidi ya shilingi elfu
tatu hadi Sh.2,600 kwa kilo daraja la
kwanza, anasema kuwa minada kila
mwaka huwa inabadilika bei minada
yote huwezi kuuza mnada wa kwanza
hadi wa mwisho bei ni moja.

“ Mnada wa kwanza hadi wa tatu
bei daraja la kwanza kilo iliuzwa zaidi
ya shilingi 3000, lakini mnada wa nne,
hadi wa sita bei ya korosho imekuwa
zaidi ya shilingi 2000 kwa kilo moja ya
daraja la kwanza,” anatamka.

Anasema bei hiyo siyo mbaya
ikilinganishwa na bei za miaka mitatu
ya nyuma, huku akizungumzia
uchache wa magunia katika ghala
la Rufiji, kwamba walitarajia kupata
magunia 50,000 lakini wamefanikiwa
kupata magunia 30,000. Mantawela
anasema kuwa chama ambacho
kinamagunia kiviazime vyama vingine
ili waweze kuweka korosho na kwamba
makabidhiano yafanyike ili kuhakikisha
waliokuwa na magunia vyama vyao
vihakikishe vinarudisha. Pia, anataja
kwamba katika mnada wa sita korosho
za Rufiji kilo moja daraja la kwanza
zimeuzwa kwa Sh. 2666.71 huku daraja
la pili zikiuzwa kwa Sh. 2364.50.

Wilaya ya Kibiti, daraja la pili
zimeuzwa kwa shilingi 2300; wilaya
ya Mkuranga korosho daraja la  pili
zimeuzwa kwa Sh. 2220.

Jumanne Uwelo, Mwenyekiti wa
Amcoss anasema kuwa utaratibu
ufanywe katika  maghala,ambapo
changamoto wanayokutana nayo ni
kukaa katika maghala zaidi ya wiki
ukisubiri kushushwa kwa korosho.

Anasema maghala kuwa na foleni ya
kupokea korosho nayo ni changamoto.
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SGR vaingiza Bil
28.5/- miezi mitano

Na Jenifer Gilla

TRENI ya Umeme ya Kisasa (SGR) imeingiza
Sh. bilioni 28 tangu ilipoanza kutoa huduma ya
usafiri Julai 14, mwaka huu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Profesa
Godius Kahyarara, aliyasema hayo juzi, baada ya
kutembelea Stesheni ya Samia jijini Dodoma, ku-
kagua shughuli za utoaji huduma za usafiri huo.

Alisema tangu mradi huo uanze kazi rasmi Ju-
lai, mwaka huu umeonesha manufaa makubwa
kiuchumi kwa kusafirisha abiria 1,029,540 walio-
ingiza zaidi ya Sh. bilioni 28.5.

“Tangu tumeanza huduma ya usafiri wa
SGR tumeingiza Sh. 28,507,088,80, ni mafanikio
makubwa huku matumizi yetu ya umeme yaki-
wa chini ya asilimia 10,” alisema.

Aidha, Prof Kakyarara alitoa onyo kwa atakaye-
bainika kuhujumu miundombinu pamoja na
treni ya SGR kuwa hawatamvumilia na hatua kali
zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa sheria.

Aliwasihi Watanzania kila mmoja kuwa mlinzi
wa miundombinu hiyo kwa kuwa ni uwekezaji
ambao matokeo yake yanalinufaisha taifa na ku-
leta maendeleo ya wananchi.

“Miundombinu hii ni yetu sote,inalindwa kwa
sheria kali za reli na ile ya uhujumu uchumi. Tut-
azitumia ipasavyo kulinda huu mradi wa Watan-
zania,” alisisitiza.

SAFARI

Tangu kuanza kazi kwa mradi huo, umepitia
changamoto mbalimbali ikiwamo hitilafu ya mi-
fumo ya umeme ambayo imesababisha kusitisha
safari zake mara kwa mara.

Tukio la aina hiyo lilitokea Agosti mosi, mwaka
huu kwa treni hiyo ikiwa imebeba wageni mbal-
imbali waliotoka kushuhudia uzinduzi wa SGR
Dodoma, ikikwama kwa saa kadhaa katika Stesh-
eni ya Mkata, mkoani Morogoro.

Tukio kama hilo pia lilitokea Oktoba 10, mwaka
huu na kusababisha abiria 1,417 na wafanyakazi
30 wa Shirika la Reli Tanzania (TRC) kukwama
zaidi ya saa 30 kwenye stesheni ya Dodoma
baada ya mabehewa mawili ya treni ya mizigo
kuanguka eneo la Makutupora na Saranda Mkoa-
ni Singida.

Aidha, Novemba 3, mwaka huu TRC ililazimika
kuomba radhi kwa abiria baada ya treni zake
mbili za SGR kusimamisha safari kutokana na
hitilafu iliyotokea katika mifumo ya uendeshaji.

Julai 2, mwaka huu TRC ilisema hitilafu ya
umeme iliyosababisha Treni ya SGR kutoka Dar
- Dodoma kusimama katika Stesheni ya Kilosa
na Kidete na taarifa ilisababishwa na ngedere au
bundi waliogusa nyaya za umeme zilizotanda-
zwa juu ya reli.

Shirika hilo pia liliripoti kuwapo watu wan-
aohujumu miundombinu ya reli kwa kuiba na
nyaya za shaba kwa lengo la kujipatia fedha.

Novemba 12, mwaka huu, Jeshi la Polisi Mkoa
wa Dodoma lilitangaza kuwashikilia watuhu-
miwa wawili, Said Sempinga (39) na Michael
Robert (44), wakazi wa Kilosa, mkoani Morgoro
kwa tuhuma za kukata na kuiba waya wa shaba
(copper wire) kutoka katika madaraja matatu ya
reli hiyo.

Lilisema pia linawashikilia ~watuhumiwa
wanne kwa tuhuma za kukata nyaya za shaba
katika mradi wa treni ya umeme SGR Wilaya ya
Bahi.

Novemba 25, mwaka huu Jeshi la Polisi pia lili-
washikilia watoto wawili wenye umri wa miaka
12 na 16 kwa tuhuma za kurusha mawe na ku-
vunja vioo viwili vya treni ya mwendokasi katika

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini, DCP David
Misime, alisema watoto hao walirusha mawe
laam kwenda Dodoma Novemba 22, mwaka huu.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

waji wa Elimu ya Katiba, Sheria na Uraia mashuleni. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Anthony Kasole. PICHA: IMANI NATHANIEL

Shahidi huru kesi kusafirisha
dawa abanwa kwa maswali

Na Kulwa Mzee

WAKILI Tumaini Mgonja anayem-
tetea Samweli Kagisha na mkewe
Brigette Uwela, wanaoshtakiwa kwa
kusafirisha dawa za kulevya amemba-
na kwa maswali shahidi huru, akidai
amekuwa anatoa ushahidi katika kesi
nyingi za dawa za kulevya kama haku-
na watu wengine maeneo ya Posta.

Hayo yaliibuka jana Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji Isaya
Arufani, wakati Julius Mazimu akitoa
ushahidi.

Shahidi huyo ambaye ni huru alidai
kuwa, Januari 31, mwaka huu alifuatwa
na Koplo Jackson akashuhudie ufunga-
ji wa kielelezo cha unga unaodhaniwa
kuwa dawa za kulevya, katika chumba
aliwakuta watu watatu na Jackson al-
imtambulisha kwao.

Aliwataja watu hao kuwa ni Inspekta
Johari, Samweli na Brigette na baada

KABWELA

ya utambulisho Johari alitoka nje na
aliporudi alikuwa kashika bahasha
ya kaki. Anadai alishuhudia kielelezo
hicho kikifungwa na kupelekwa kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa ajili ya
uchunguzi.

Wakili Mgonja akiwawakilisha wa-
teja wake alimtaka shahidi aieleze
mahakama ni mara ngapi Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya wamemtumia kushuhudia
ufungaji wa vielelezo.

Mgonja alidai jina la Julius Mazimu ni
maarufu katika kesi nyingi za dawa za
kulevya na kwanini wasitumiwe watu
wengine wakati maeneo ya Posta watu
ni wengi wakiwamo wapita njia.

Akijibu, Mazimu alidai ameshatumi-
wa na mamlaka katika kesi mbili na
hajui kwanini anatumiwa yeye.

Alidai anafanya kazi ya usafi katika
jengo la Utumishi na kuongeza kwam-
ba katika hilo jengo hayupo peke yake
kuna watu wengine.

Shahidi alidai katika chumba cha ku-

fungia vielelezo hakuona mtoto mdo-
go wa mshtakiwa Brigette na kwamba
vielelezo  alivyoshuhudia ulikuwa
unga na chenga chenga.

Shahidi mwingine wa sita, Inspekta
Johari Msirikale, alidai alipokea vielel-
ezo mbalimbali akavipa namba A hadi
H na alitaja kuwa ni simu, hati ya kusa-
firia ya Rwanda, Kitambulisho cha
Taifa vyote vya Brigette na cheti cha
kuzaliwa cha mshtakiwa Samweli.

Inspekta Johari alidai alifunga kielel-
ezo cha unga na chenga chenga huku
washtakiwa walishuhudia na kumpa
Koplo Jackson akipeleke Ofisi ya
Mkemia Mkuu kwa ajili ya uchunguzi
na ilibainika ilikuwa dawa za kulevya
aina ya heroine.

Washtakiwa walikamatwa wilayani
Mkuranga Januari 30 mwaka huu wak-
ituthumiwa kujihusisha na biashara ya
kusafirisha dawa za kulevya.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Na Fadhili Mohammed
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Madaktari bingwa 20 waenda Comoro

Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI bingwa 20 kutoka
hospitali kubwa nchini wamesa-
firi kwenda nchini Comoro kwa
gjili ya kuweka kambi ya wiki
moja ya uchunguzi na utoaji hu-
duma za kibingwa za magonjwa
mbalimbali ikiwamo upasuaji wa
moyo, saratani na ubongo.

Madaktari hao wanatoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road, Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), Taasisi ya Mifupa
(MOI) na Hospitali ya Benjamin
Mkapa, Dodoma.

Akizungumza jana kabla ya
madaktari hao kuondoka, Mra-
tibu wa Utalii Tiba kutoka Wizara
ya Afya, DK. Aisha Mahita, alise-
ma Tanzania imekuwa ikipokea
wagonjwa wengi kutoka nchini
Comoro ndio sababu wameamua
kwenda kuweka kambi ya mat-
ibabu ili kuona magonjwa gani
yanayowasumbua na kuyawekea
mkakati.

“Tunakwenda kutangaza utalii
tiba serikali yetu imewekeza
kiasi kikubwa kwenye sekta ya
afya, tuna mambo mengi sana
yamefanyika kwa hiyo lazima
dunia ijue kwamba kwenye sekta
ya matibabu Tanzania iko vizuri
na baada ya Comoro tutakwenda
nchi zingine,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Utalii Tiba, Abdulmalik Mol-
lel, alisema lengo la safari hiyo
ni kuwajengea uwezo madaktari
wa Comoro na kuangalia fursa za
uwekezaji sekta ya afya zilizopo
nchini humo.

“Nina furaha kumwakilisha
Mwenyekiti wa Kamati ya Utalii
Tiba Kitaifa, Profesa Mohamed
Janabi kwasababu madaktari
kutoka hospitali zetu kubwa kwa
usaidizi wa Wizara ya Afya na tut-
aangalia wadau ambao tunaweza
kufanya kazi nao na tutaangalia
fursa zilizopo kule na kushauri-
ana na mamlaka husika kuona
namna ya kuzitumia,” alisema
Mollel.

Aliwashukuru wakurugenzi wa
hospitali zote zilizotoa madaktari

kutoa matibabu

= —"

wakati wa kuuaga ujumbe wa madaktari bingwa 20 kutoka hospitali mbalimbali
nchini, walioondoka kwenda Comoro kutoa huduma za kibingwa. PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

bingwa kwenda kutoa huduma
nchini humo na pia Mkurugenzi
wa JKCI, Dk. Peter Kisenge kwa
kuwa ndiye mratibu mkuu wa
safari hiyo.

“Sehemu kubwa ya ma-
fanikio haya ni uratibu wa Dk.
Kisenge kwasababu yeye ndiye
amewasiliana na wakurugenzi
wenzake wa hospitali zilizotoa
madaktari bingwa kwa hiyo
sisi Kamati ya Utalii Tiba tu-
namshukuru kwa kazi kubwa
ambayo ameifanya,” alisema
Mollel.

Pia, aliushukuru ubalozi wa
Tanzania nchini Comoro kwa
kufanyakazi kubwa kushiriki-
ana na Kamati ya utalii tiba ku-
fanikisha safari hiyo.

Daktari bingwa wa moyo
kutoka JKCI, Salehe Hamis,
alisema watafanya matibabu
mbalimbali ikiwamo uchunguzi
wa saratani, mifupa, ubongo na
moyo ili kuendeleza utamaduni
wa kutoa matibabu ya afya kwe-
nye nchi jirani.

“Umekuwa utamaduni wa

Daktari

bingwa wa sara-

JKCI kutoa huduma za kibing-
wa kwenye mikoa mbalimbali
nchini na sasa tumeanza kwen-
da nchi za jirani kutokana na
uwekezaji mkubwa uliofanyi-
ka kwenye upande wa teknoljia
na vifaa vya kisasa na safari hii
tuna wataalamu kutoka hospi-
tali mbalimbali,” alisema Dk.
Hamis Daktari bingwa wa upas-
uaji wa ubongo na mishipa ya
fahamu kutoka MOI, Zarina
Ali, alisema watawajengea uw-
ezo madaktari wa nchi hiyo
ili waweze kutibu magonjwa
ya kawaida ya ubongo na mi-
shipa ya fahamu na kwa yale

watakaokuwa  wanashindwa
wanawaleta wagonjwa kwenye
taasisi ya MOL.

“Tutatoa huduma za ubongo,
mishipa ya fahamu na ubongo
kama sehemu ya kuhamasisha
utalii tiba nchini Tanzania na
tutashirikiana na wataalamu wa
tiba mbalimbali kwa wiki nzima
tukiwa kule,” alisema.

tani kutoka Ocean Road, Mark
Athumani, alisema kambi hiyo
ya matibabu ya wiki moja ita-
saidia kuongeza uhusiano wa
nchi hizo mbili.

“Kwenye msafara huu Ocean
Road imepeleka wataalamu
saba wakiwamo madaktari
bingwa watano na watalamu
wawili wa uchunguzi wa awali
wa maradhi ya saratani kwa
hiyo kule tutatoa uchunguzi wa
uvimbe mbalimbali,” alisema
na kuongeza;

“Tutatoa matibabu mbalim-
bali ya kuwakinga wanawake
wasipate saratani ya mlango
wa kizazi na saratani za matiti,
ngozi na tezi dume na tutatoa
pia elimu ya namna ya kujik-
inga na saratani. Serikali yetu
imewekeza sana kwenye tiba ya
saratani na kwenye ukanda huu
wa Afrika Mashariki na kati sisi
ndio wenye mashine bora ka-
bisa ya uchunguzi wa saratani,”
alisema.

I
TARURA
yatengewa
mamilioni
matengenezo
barabara

Na Jumbe Ismailly,
MKALAMA

WAKALA wa Barabara za Viji-
jini na Mijini (TARURA) Wilaya ya
Mkalama, mkoani Singida ume-
tumia Sh. milioni 224 kuifanyia
matengenezo ya muda maalumu
barabara ya Iguguno-Lyelembo-
Msingi yenye urefu wa kilomita
4.3 na ujenzi wa madaraja mawili
ya mawe.

Meneja wa TARURA Wilaya
ya Mkalama, Mhandisi Rahabu
Thomas, amesema mradi huo
Yulansoni, Kata ya Msingi, ul-
ianza kutekelezwa Septemba 20,
mwaka jana na kukamilika Machi
18, mwaka huu.

Mhandisi Rahabu alisema
mradi huo uliotekelezwa na
Mkandarasi M/S Timajo Engi-
neering Company Limited yenye
makao yake makuu Makambako,
uliogharamiwa na serikali kuu
kupitia fedha za tozo kwa mwa-
ka wa fedha wa 2023/2024 kwa
gharama ya Sh. 224,122,220.

Meneja wa Wakala wa bara-
RA) Mkoa wa Singida, Mhandisi
Ibrahimu Kibasa, alisema
katika mwaka wa fedha wa
2023/2024 TARURA Mkoa wa
Singida ilitengewa bajeti ya Sh.
bilioni 24.5.

Fedha hizo zilikuwa Kkatika
makundi matano ambayo ni fed-
ha za matengenezo ya kawaida
(ukarabati) Sh. bilioni 5.5, fedha
za maendeleo, Sh. milioni 600,
fedha za Mfuko wa Jimbo Shiling
bilioni nne, fedha za ushuru wa
mafuta Sh. bilioni 12 na za kuon-
doa vikwazo Sh. bilioni 1.8.

Wabunifu waja na mfumo mafao kwa bodaboda

Na Maulid Mmbaga

WABUNIFU wa masuala ya
sayansi na teknolojia ambao wa-
meendelezwa chini ya atamizi ya
Tume ya Sayansi na Teknolojia
Tanzania (COSTECH), wamekuja
na bunifu zinazoleta suluhu za ki-
jamii ikiwamo mfumo mahususi
kwa ajili ya kuwasaidia madereva
bodaboda kuwa na mfuko maal-
umu wa kuhifadhi akiba itakay-
owasaidia baadaye.

Akizungumza na Nipashe siku
chache zilizopita mkoani Dar es
Salaam, Jastine Kashegera, am-
baye ni miongoni mwa wabunifu
hao, alisema sekta hiyo ya usa-
firishaji imeajiri kiasi kikubwa cha
vijana nchini na kwamba mfumo

huo pia utawasaidia kuongeza ki-
pato chao kutoka wastani wa Sh.
10,000 hadi 50,000 kwa siku.

Alisema mfumo huo utawa-
saidia madereva kupata abiria
pamoja na kuwaunganisha na
wadau mbalimbali ambao wa-
takuwa na uhitaji wa huduma ya
usafiri na kwamba hatua hiyo ita-
waongezea mzunguko wa kifed-
ha na kuifanya kazi hiyo kuwa na
tija zaidi.

“Moja ya shida kubwa inay-
owakabili madereva wa boda-
boda ni kutokuwa na utaratibu
maalumu wa kujiwekea akiba am-
bayo itawasaidia baadaye kama
kiinua mgongo, lakini ubunifu
huu utamuwezesha dereva kila
fedha anayopata kuna kiasi ki-

takuwa kinaingia kwenye mfuko
wake maalumu kwagjili ya ma-
tunzo ya baadaye.

“Hadi sasa kuna zaidi ya ma-
dereva 5,000 ambao wamejiunga
na mfumo huu ambao unafan-
yakazi mikoa ya Dar es Salaam na
Mbeya, na sasa tunajaribu kusam-
baa katika miji zaidi ya 20 am-
bayo haina huduma ya usafiri, na
tunatarajia mfumo huu utaenda
kutumika kwa zaidi ya vijana mil-
ioni mbili,” alisema Kashegera.

Aliongeza kuwa hiyo ni sekta
ambayo imeajiri asilimia kubwa
ya vijana kuliko nyingine yoy-
ote, kwahiyo wametengeneza
kitu cha kibunifu ambacho wa-
naamini kitasaidia vijana wen-
zao wasifanye kazi tu ila wawe

na utaratibu maalumu ambao
utawawezesha kuishi vizuri hata
baada ya kustaafu kazi hiyo.

Aidha, aliishukuru COSTECH
kwa kuwawekea mazingira ma-
zuri ya kuendeleza bunifu zao
ambazo wana matumaini kwam-
ba zitaenda kujibu changamoto
zinazoikabili jamii na taifa kwa
ujumla.

Erasto Mlyuka, Msimamizi wa
Atamizi COSTECH, alisema tume
hiyo inaibua wabunifu hao na ku-
waweka katika hatua ambayo wa-
naweza wakaaminika na kupata
uwezeshaji kutoka kwa wadau
mbalimbali.

Alisema hadi sasa wameshaku-
wa na ‘Incubation’ atamizi kwa
zaidi ya kampuni 45, na kati ya

hayo ambayo yako ndani ni tisa,
na yameweza kutengeneza ajira
mbalimbali.

“Sisi tunasaidia ukuaji wa bi-
ashara za kibunifu kutoka hatua
ya wazo hadi kuwa na kampuni
ambayo itaenda kufanya kazi
kwenye jamii, wakiwa kwenye
atamizi wanahitaji vifaa na miun-
dombinu mbalimbali itakayowa-
saidia kutoa kitu cha kiushindani
ambako kwa sasa tunatumia vya
vyuo vikuu.

“Vingine vya Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO),
hivyo  ndivyo  tunavyoibua
makampuni na kwa sasa yako 45,
na kati ya hayo zaidi ya 10 yana-
fanya kazi kitaifa na kimataifa,”
alisema Mlyuka.
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Wadau nishati

Mbaroni tuhuma kumbaka mtoto wake i

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ESHI la Polisi mkoani

Manyara limemtia

mbaroni, Paschal Lori,

mkazi wa Negamsi, Kata
ya Bagara katika Mji wa Babati,
akikabiliwa na tuhuma ya kum-
baka mtoto wake mwenye umri
wa miaka minane.

Mtoto huyo (jina limehifa-
dhiwa), ambaye ni mwanafunzi
wa darasa la pili, alikutwa akiin-
giliwa kimwili na baba yake ali-
yekuwa amelewa.

Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Ahmed Makarani, aki-

zungumezia tukio hilo alise-
ma wanamshikilia Lori

nilimkuta kitandani
na baba yake wote

kwa mahojiano na ushahi- wakiwa uchi.
di ukikamilika atafikishwa "Nilikuwa Nilimhoji mtoto,
mahakamani. nimekaa nje, akasema baba yake
Aidha, mke wa mtuhu- Nilimtuma alikuwa akimpatia
; . ndani mtoto, e
miwa  huyo, aitwaye popo yake ali- fedha shilingi 1,000
Paskalina  Tarimo,alise- kywaamelala. U _shilingi 500
ma mumewe alimbaka Nilipoona kwa wiki,  akim-
mtoto huyo ~ Novemba anachelewa wambia  asimu-
23 mwaka huu, majira ya ::::::#52{:’ eleze mama yake;
saa 10:00 jioni nyum- ¢ diponilimkuta ™2 mtoto  alim-
bani kwake. Kitandani na weleza baba yake
"iNilikuwa nimgkaa nje, paba yake wote amekuvx.la akim-
nilimtuma ndani mtoto, wakiwa uchi. fanyia hivyo.”
baba yake alikuwa amela- Mama huyo,

la. Nilipoona anachelewa
kurudi nje, nilimfuata ndipo

! TONOMEZA UKATILI
WA KUINS S

anasema alipom-
hoji mume wake kuwa wana-

fanya nini mume wake alimjibu
tunafanya kile atakachofanya
ukubwani.

Kwa mujibu wa mama
huyo, mtuhumiwa ambaye
ni mumewe, aliondoka ny-
umbani  asububhi siku hiyo na
kurudi saa 6:00 mchana akiwa
amelewa.

Baada ya tukio hilo mama
huyo alitoat aarifa Kituo
Kikuu cha Polisi Babati na ku-
pewa fomu namba tatu (PF3),
ili aende Hospitali  ya Mji
wa Babati (Mrara), na alipoenda
daktari alithibitisha kuwa
mtoto ameingiliwa ila hakuna
mchubuko na damu yoyote.

Mwanasheria wa shirika lisilo la kiserikali la Civil Social Protection Foundation (CSP), Eliakim Paulo akizungumza
wakati akihamasisha jamii kupiga vita ukatili, wakati wa kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia katika
Kanisa la FPCT Galilaya, mtaa wa Maisaka, mjini Babati, mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanaharakati wawashangaa wagombea S/mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

WANAHARAKATI na wa-
feminia 15 wanaopinga rushwa
ya ngono mkoani Kilimanjaro
wameshangazwa na namna
vyama vya siasa na wagombea
kushindwa kueleza madhara ya
rushwa ya ngono, walipokuwa
katika majukwaa.

Wakizungumza juzi katika
Mji wa Moshi, wakati wa kikao
kazi cha siku 16 za kupinga uka-
tili kilichoandaliwa na shirika
la KWIECO, Mariam Nduka,
alisema katika majukwaa ya
kampeni hakuna mgombea
wala kiongozi aliyethubutu ku-
zungumzia rushwa ya ngono
kwenye majukwaa na kuikemea
sehemu mbalimbali.

Kikao kazi hicho kiliwaju-
muisha wanaharakati kutoka
mashirika yasiyo ya kiserikali,

Jukwaa la Ukombozi wa Mwa-
namke Kimapinduzi (TAPO) na
wasaidizi wa kisheria.

“Rushwa ya ngono inakuwa
ni siri sirini. Unakuta hata wale
wenye kampeni wenyewe ni
watu wanaweza kudai rushwa
ya ngono kwa wale wanaok-
wenda kupiga kampeni. Hapa
tunaongelea rushwa ya ngono,
lakini tukitoka nje, hatuwezi
kwenda kuliongelea hilo jambo,
hata tunapokuwa kwenye yale
majukwaa hatutamkagi kitu,”
alisema.

Honoratha Nasuwa, Mkuru-
genzi wa Programu wa NAF-
GEM, alisema watu sasa hivi
hawana tena uwoga kuhusu
rushwa ya ngono kwenye siasa,
shuleni na ofisini.

“Naona kama mmomonyoko
wa maadili na ukimya wa jamii,
umekuwa kisababishi kikubwa

sana kwa yule asiyetaka kufan-
ya rushwa ya ngono, anafanya
kutokana na ile faragha inay-
otengenezwa na wale wahitaji,”
alisema na kuongeza.

Kabla ya uchaguzi lazima
ujipendekeze na kujipendekeza
kwako inategemea unakutana
na nani. Rushwa ya ngono in-
atembea kwa wale ambao ni
wahamasishaji na hasa yale
makundi yanayofanya kampeni
usiku na wanakutana na vijana
na kama yuko mwenye uwezo
kiuchumi wanapatia hapo fursa.

Alisema kwenye siasa ndiko
watu wanajiandaa sana wana-
jua kabisa pale ndio kuna fursa
nitakutana na watu fulani, ni-
takutana na kila mtu. Kwa hiyo
kila msichana amejiandaa na
ukiangalia tu kwenye vyama vy-
ote utakuta wamejiandaa.

Mwanasheria na mwasisi wa

Shirika la KWIECO, Shamsa
Namtula, akizungumzia rushwa
hiyo ya ngono, alisema Sheria ya
Kuzuia na Kupambana Rushwa
(TAKUKURU) ya Mwaka 2007
imeweka adhabu kali kwa kosa
hilo. Kwa mujibu wa Veronica Ol-
lomi wa Shirika la KWIECO, Feb-
ruari mwaka 2022, wanawake
zaidi ya 40 ambao ni watete-
zi wa haki za binadamu kutoka
katika mashirika, asasi za kiraia
na vikundi vya kijamii, waliingia
makubaliano ya kuyafanyia
kazi pamoja mambo manane,
hasa rushwa ya ngono.

Septemba mwaka huu, Bunge
lilipitisha Muswada wa Mabadi-
liko ya Sheria ya TAKUKURU ya
Mwaka 2024, likiongeza wigo wa
ukomo wa adhabu kwa waomba
rushwa ya ngono kutoka miaka
mitatu hadi 10, na faini ya Sh.
milioni tano hadi 10.

kukutana
kujadili
upotevu wa
umeme

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

JUI 1a Arusha limeteuliwa kuwa
mwenyeji wa mkutano wa ki-
mataifa wa kikanda wa matumizi
bora ya nishati, utakaowakutani-
sha wadau 400 wakiwamo mawa-
ziri, wataalam na sekta binafsi.

Pamoja na mambo mengine
mkutano huo utatumika kubadil-
ishana uzoefu na uelewa katika
masuala ya nishati, fursa zilizopo
na uwekezaji.

Kwa mujibu wa Kamishna wa
Umeme na Nishati Jadidifu, In-
nocent Luoga, mkutano huo uta-
fanyika kati ya Desemba 4 hadi
mwaka huu, chini ya ufadhili wa
programu ya pamoja ya Serikali
ya Tanzania, Shirika la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa (UNDP), Ju-
muiya ya Umoja wa Ulaya (EU) na
ubalozi wa Ireland.

“Serikali kwa kushirikiana na
Umoja wa Ulaya, UNDP na Ubalozi
wa Ireland, imeandaa mkutano
wa kikanda kwa nchi za Afrika
Mashariki na Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC),
unaohusu masuala ya matumizi
bora ya nishati.

..Mkutano huo ujulikanao
kama Regional Energy Efficiency
Conference (REEC), mgeni rasmi
atakuwa ni Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko.”

Mhandisi Luoga, alisema mku-
tano huo una umuhimu mkubwa
nchini kwa kuwa unahusisha
matumizi ya umeme kwa ufanisi
na kwa ubora, unalenga kupungu-
za upotevu wa umeme, kupungu-
za gharama za umeme na kulinda
mazingira.

Aidha, alisema kuhusu
utekelezaji na faida za programu
hiyo, Tanzania tayari imeshaandaa
mkakati wa matumizi bora ya ni-
shati wa miaka 10 (2024-2034),
ambapo hivi sasa serikali imeweka
ufadhili wa wanafunzi wa kike ka-
tika masuala ya nishati.

Vilevile, Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS), limeshaanza kuandaa
viwango vya matumizi bora ya
nishati kwenye vifaa mbalimbali
kama majokofu na wako vijana 152
ambao wamepata ufadhili kuto-
kana na ubunifu katika matumizi
bora ya nishati.

Programu Meneja wa Miradi ya
Nishati kutoka EU, Massimiliano
Pedretti, aliipongeza Tanzania
kwa utekelezaji wa programu
hiyo, ambayo imeonesha mafani-
kio makubwa, huku akieleza kuwa
umoja huo utaongeza muda wa
utekelezaji wa programu hiyo
nchini.
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Mkurugenzi wa shirika
linahudumia waraibu
wa dawa za Kulevya

la Life & Hope Reha-
bilitation Organization
(LHRO), Al-karim Bhanji
(kushoto), akizun-
gumza mjini Baga-
moyo, mkoani Pwani
jana, katika mkutano
wa kutoa taarifa ya
kuhitimisha mradi wa
kuiwezesha jamii ya
waraibu wa dawa za
kulevya kujua haki zao
za msingi ulioendesh-
wa na shirika hilo kwa
kipindi cha mwaka
mmoja, kwenye wilaya
tano za mkoani humo.
Kutoka (kulia) ni Kaimu
Mkuu wa Kituo cha
Polisi Bagamoyo, Tu-
maini Mgobela, Kaimu
Mkuu wa Upelelezi

wa Makosa ya Jinai
Bagamoyo, Veronica
Salala na Mganga Mkuu
wa wilaya hiyo, Dk.
Kandi Lussingu. PICHA:
SABATO KASIKA

Wakulima tumbaku walia
kukatwa fedha bila ridhaa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa tumbaku wa
Chama cha Msingi Uyogo Kkili-
chopo Halmashauri ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, wameitaka Benki ya Taifa
ya Biashara (NBC) kurejesha
Sh.milioni 51.784 walizokatwa ki-
makosa kwa kipindi cha misimu
miwili.

Pia, wametishia kutoendelea
kufanyakazi na benki hiyo kama
fedha zao hazitarejeshwa ndani
ya msimu huu.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Maganga Masanja alibaini-
sha hayo juzi katika mkutano
mkuu wa mwaka wa 31 uliohud-
huriwa na wanachama 159 kati
ya 179.

Mkutano huo ulilenga kujadili
masuala mbalimbali ikiwemo
upatikanaji wa pembejeo za
ruzuku, viuatilifu, mapato na

matumizi pamoja na hali ya
uzalishaji wa mazao ya

wakikatwa Dola za Mare-
kani 11,346 sawa na

kibiashara tumbaku na Mmojawa Sh.milioni 30.263.
pamba. ﬂ:g:’elw‘a' Alisema fedha hizo
Alisema  wamekatwa gacalaalisema  Wangeweza kuzitumia
fedha kimakosa zaidi kykatwafedha kwenye maandalizi
ya Sh.milioni 51.784 na bilataarifa ya kilimo na kuondo-
walipofuatilia waliambiwa  na taasisi za kana kuingia kwenye
zimekatwa kwa ajili ya Kifedhabila — pilopo na benki hiyo.
bima ya mazao ambayo mg‘a:v%: "; njia Mmoja wa wakulima,
hawakuiomba wala kui- y3 =(uwa':lid- Andrew Kasala alisema
taka. imizawakulima kukatwa fedha bila
Hivyo walimtaka Me- wasiendelee taarifa na taasisi za
neja wa Benki hiyo Si- Kukua. kifedha bila mpango ni

mon Mtwale kuhakikisha
anazirejesha na kama
asipofanya hivyo hawataendelea
kufanyakazi na benki hiyo kwa
sababu watakuwa wanawaingiza
hasara kwenye uzalishaji.
Masanja alisema, msimu
wa kilimo wa mwaka 2023/24
walikatwa Dola za Marekani
8,024 sawa na Sh.milioni 21.263
huku msimu huu wa 2024/25

njia mojawapo ya ku-
wadidimiza wakulima
wasiendelee kukua. Ofisa Ush-
irika wa Halmashauri ya Ushetu,
Fadhili Mwamalili alisema taasisi
za kifedha zinazofanya kazi na
wakulima wa tumbaku na pam-
ba wazingatie maombi wanay-
opokea kutoka kwa wateja wao.
Alisema suala la bima ya
mazao siyo lazima na kushauri

kurejesha fedha hizo ili kuondoa
malalamiko yasiyokuwa ya lazi-
ma baina yao na wakulima wao.

Akijibu tuhuma hizo, Meneja
wa Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC) Tawi la Kahama, Simon
Mtwale alikili fedha hizo kukat-
wa kwa wakulima hao.

Alisema walikatwa kwa ajili
ya bima ya mazao na nihuduma
ambayo waliihitaji ili kutokupata
hasara ya tumbaku pale inapo-
tokea changamoto wakati wa
kuhifadhi gharani au sokoni.

Hata hivyo aliiomba uongozi
wa chama hicho kumwandikia
barua ya kuomba fedha hizo
zirejeshwe pamoja na kuondole-
wa kwenye huduma ya mazao
ili aweze kuiwasilisha makao
makuu ya benki hiyo.

Alisema yeye siyo msemaji wa
mwisho na kuahidi suala hilo lita-
fanyiwa kazi kwa wakati na fedha
zao zitapatikana.

Wenye ulemavu walia mazingira mabovu upigaji kura

Na Waandishi Wetu.

WATU wenye ulemavu wame-
omba Tume Huru ya Taifa ya
Uchaguzi (INEC) kuandaa mazin-
gira mazuri kwa ajili yao wakati
wa kupiga kura katika Uchaguzi
Mkuu mwakani, tofauti na hali
waliyokutana nayo katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

Ombi hilo limetolewa na Ka-
tibu wa Shirikisho la Vyama
vya Watu Wenye Ulemavu Hal-
mashauri ya Tarime Mjini, Me-

kaus Maingi.

Alisema kuna haja ya watu
wenye ulemavu mazingira yao
ya kupigia kura yaandaliwe vi-
zuri ikiwemo vituo vya kupigia
kura badala ya kuweka kwenye
majengo ya miundombinu ya
zamani.

Maingi alisema kero walizo-
kutana nazo wakati wa kupiga
kura ni pamoja na miundombi-
nu, uongozaji wa watu wenye ul-
emavu hivyo kuwafanya baadhi
yao kushindwa kutekeleza haki

yao ya kikatiba.

Mengine ni pamoja na vituo
kuchelewa kufunguliwa tofauti
na muda uliopangwa na ubandi-
kaji wa majina ya wapiga kura
katika mbao za matangazo hay-
akuwa rafiki.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Watu wenye Ulemavu Mkoa wa
Shinyanga (SHIVYAWATA), Re-
hema Joshua alisema katika eneo
lao walihakikisha watu wake we-
nye ulemavu wamepiga kura ka-
tika vituo vyote.

Alisema licha ya tatizo la miun-
dombinu walikuwa wanapewa
kipaumbe walipokuwa wakifika
kwenye vituo pamoja na wazee
wa miaka 60.

Alisema utaratibu huo uki-
fanyika katika uchaguzi ujao
wenye ulemavu watapata fursa
ya kuchagua viongozi wanaowa-
hitaji.

Imeandaliwa na Timothy
Itembe (Tarime), Shaban Njia
(Kahama).

I
Wanne
mbaroni
tuhuma
Wizi
mbolea

va ruzuku

Na Halima Ikunji, TABORA

JESHI la Polisi mkoani
Tabora linawashikilia watu
wanne kwa tuhuma za wizi
wa mbolea ya rukuzu mifuko
600 katika Wilaya ya Sikonge
yenye thamani ya Sh.milioni
88.98.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Tabora, Richard
Abwao alisema tukio hilo lil-
itokea Oktoba 24 mwaka huu
majira ya saa 10:00 jioni.

Alisema meneja wa kampu-
ni ya ununuzi wa tumbaku ya
Mkwawa Leaf Tobacco wilay-
ani hapa aligundua kuibiwa
kwa mifuko hiyo 600 sawa na
tani 30.

Alitaja ~ gari  iliyobeba
mbolea hiyo kuwa ni aina
ya FAW yenye namba za usa-
jili T703 EDD na tela lenye
usajili wa T.647 EDK likiwa na
mbolea inayotajwa kuuzwa
kwa mmoja wa wafanyabi-
ashara mkoani Katavi aliyet-
ambulika kwa jina la Crosi
Singangala.

Kamanda Abwao aliwataja
watuhumiwa wengine kuwa
ni Paulo James Milia (49)
Athumani Kilatu na Eneza
Nyika Eneza (37)

Alisema watuhumiwa hao
akiwamo dereva wa gari hilo
Tito Haule (48) walikamatwa
baada ya upelelezi wa kina ku-
fanyika, huku mfanyabiashara
aliyenunua mbolea  hiyo
anaendelea kutafutwa baada
ya kukimbia.

Kamanda Abwao alisema
watuhumiwa hao watafik-
ishwa mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Paulo Chacha alisema seri-
kali mkoani hapa kwa kush-
irikiana na vyombo vya dola
na raia wema itakabiliana
kwa nguvu zote dhidi ya watu

watakaobainika  kuihujumu
sekta ya kilimo.
Chacha alisema kwam-

ba dereva aliyekuwa akiisa-
firisha mbolea hiyo kutoka
mkoani Songwe kuja wilay-
ani Sikonge mkoani Tabora
aliishusha mbolea hiyo ak-
ishirikiana na watu wengine
na kuiuza kwa mfanyabiasha-
ra huyo baada ya kufika mkoa-
ni Katavi na kisha gari hilo ku-
litelekeza wilayani Sikonge.
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tadi uchumi katika jozi
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Wanaharakati sheria, wacharuka na
marekebisho haki ya mama msibani

Na Elizabeth Zaya

ATIKA Kampeni ya
Siku 16 za Uanaha-
rakati wa kupinga
ukatili huo wa kijinsia
ikiwa ni kuelekea miaka 30+ ya
Beijing mwaka kesho, Mtandao
wa Kupinga Ukatili Tanzania
(MKUKI), umebainisha mambo
mengi yanayopaswa kufanyiwa
kazi kukomesha vitendo hivyo,
ikiwamo sheria za ardhi.

MKUKI wanasema, miongoni
mwa yanayopaswa kushughu-
likiwa ni yanayogusa moja kwa
moja familia, zikiwamo Sheria
ya Ardhi ya Kimila na Sheria ya
Ndoa, inayotumika sana kurud-
isha maendeleo ya kiuchumi
kwa mwanamke, ikimnyima
kumiliki mali kama alivyo mwa-
naume kwenye familia.

Inataja hata mke an-
apochangia kwenye ndoa
yake kupatikana ardhi au mali
nyinginezo na bahati mbaya
mwenza wake akitangulia
mbele za haki, mwanamke ame-
kuwa akinyanganywa ardhi.

Wanaitaja ni pamoja na mali
nyinginezo alizoshiriki kuzipa-
ta, hivyo kuanza maisha upya,
akitaabika na watoto wake.

MKUKI WALIKOIBUKIA

Watetezi sheria wa MKUKI,
anapaza sauti akiiomba seri-
kali kupitia Wizara ya Katiba na
Sheria na wizara nyinginezo za
kisketa, kuliangalia hilo na ku-
fanya marekebisho katika she-
ria mbalimbali.

Hapo kuna eneo la ardhi
ya kimila na Sheria ya ndoa

Waziri wa Katiba na Sheria Prof.Palamagamba Kabudi akiteta jambo na viongozi wa asasi MKUKI baada

va kuzindua kampeni ya siku 16 za Uanaharakati wa kupinga ukatili wa kijinsia. PICHA: ELIZABETH ZAYA.

ili kumnusuru mwanamke na
kadhia hiyo ya ukatili ambayo
imekuwa ikimdidimiza na kum-
rudisha nyuma kiuchumi.

Mwenyekiti wa Shirika la Wa-
nawake katika Sheria na Maen-
deleo Barani Afrika (WiLDAF),
Dk. Monica Muhoja, anatamka
haja ya kuongeza kasi zaidi ka-
tika kumuinua mwanamke.

Hilo linashauriwa kuendana
na kutungwa sheria maalum
za kupinga ukatili wa kijinsia,
ambao umekuwa tatizo kubwa
katika maisha ya mwanamke,
hasa zile zinazogusa familia
moja kwa moja.

“Kwa mfano, sheria za mirathi
na Sheria ya Ndoa, zinabagua
sana wanawake na mabinti hu-
susani wajane. Hizi zinachangia
wengi kurudi nyuma kiuchumi

na kupata matatizo ya afya ya
akili kwa sababu wanakuwa wa-
nakandamizwa sana,” anasema.
Dk. Monica anaendelea: “Kwa
hiyo tuko pamoja na serikali
kushirikiana kuhakikisha viten-
do hivi vinakomeshwa.”
Anasema, tayari wamebaini-
sha maeneo wanayotamani
yafanyiwe kazi na kwamba,
wako tayari kukaa na serikali
kushirikiana kuyachambua
kwa pamoja na kuona namna
mbavyo wanaweza kutatua hilo.
“Mwaka huu tumekuja na
maombi mengine ambapo tu-
naomba serikali kuyashughulia
ikiwamo kulifikisha jambo hili
kwenye agenda za kiusalama
kwa kuhakikisha kuwa masuala
ya ukatili wa kijinsia, yanaingi-
zwa rasmi katika mipango na

mikakati ya kiusalama ya ki-
taifa.

“Maombi mengine, ni pamoja
na kuomba kutungwa kwa she-
ria mahsusi ambayo italinda
jamii hasa wanawake na watoto
dhidi ya unyanyasaji na ukatili
huo wa kijinsia,” anasema.

KUTOKA UBALOZINI

Balozi wa Umoja wa Afrika
Mashariki na Umoja wa Ulaya
nchini, Christine Grau, anasema
ukatili wa kijinsia ni tatizo la du-
nia na limekuwa likiathiri zaidi
wanawake na watoto hivyo ni
lazima kila mmoja apambane
kulitokomeza.

“Tunaweza kuchagua kui-
wezesha jamii kuzuia hili na
namna ya kuwalinda wanawake
na wasichana dhidi ya unyan-

yasaji huo wa kijinsia, kuripoti
kesi na kutoa huduma bora
kwa waathirika ikiwa ni pamoja
na wale waliotengwa zaidi na
walio hatarini,”anasema Balozi
Christine.

Balozi wa Ireland nchini,
Nicola Brennan, anasema ku-
komesha ukatili wa kijinsia in-
awezekana endapo kila mmoja
atakubali kushiriki katika ma-
pambano hayo ikiwamo ku-
kataa  kuozesha wasichana
katika umri mdogo kabla ya
kutimiza miaka 18.

Mratibu Mkazi wa Umoa wa
Mataifa Tanzania, Suzan Na-
mondo, anasema: “Tunapoka-
ribia kuadhimisha Miaka 30
ya Beijing, tuna nafasi ya kuta-
fakari namna ya kukabiliana
na changamoto hiyo inayoen-
delea ya ukatili wa kijinsia na
kupanga mbinu za dhati za ku-
litokomeza.”

Anna Kulaya, Mkurugenzi wa
WILDAF, anasema dhamira ya
kampeni hiyo ni kushawishi
na kuhamasisha jamii kuondoa
mitazamo inayochochea unyan-
yasaji na ukandamizaji kijinsia,
kukuza usawa, heshima na haki
kwa wote.

“Leo ni siku muhimu sana
kwetu sote tunapoanza safari
ya kuelekea Siku 16 za Uanaha-
rakati wa Kupinga Ukatili wa
Kijinsia.

“Hii ni fursa ya kipekee ya
kushirikiana, kuhamasisha na
kuchukua hatua za pamoja dhi-
di ya aina zote za ukatili wa ki-
jinsia kwa ajili ya jamii yenye us-
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MAELEKEZO YA RAIS WACHAGUA ENEO LAO..

Moro inavyojikita kuzalisha karafuu ngazi
va visiwani; viwanda, mashamba vikimea

. Katibu Tawala; wakulima tunawanoa Zanzibar, viwanda vyaja

Na Christina Haule, MOROGORO

NAMO Februari mwaka

huu, Rais Samia Suluhu

Hassan, ametamka kuwa

Sekta ya Viwanda, pia
Utalii na Madini, zimevunja rekodi
kuingiza mapato makubwa zaidi tan-
gu Tanzania ipate uhuru.

Pia, mwezi Agosti mwaka huu
akazungumzia mapinduzi viwanda
mkoani Morogoro, akitamka bayana
kwamba serikali iko tayari kubadili-
sha sera na sheria za nchi, ili kuweka
mazingira mazuri ya uwekezaji, lengo
kujihakikishia uzalishaji chakula cha
kutosha kwa mahitaji ya ndani na nje.

Katika ufafanuzi wake, Rais Dk. Sa-
mia akasema serikali itaendelea ku-
wapa wakulima ruzuku ya mbolea na
inajipanga kuwapa ruzuku za mbegu,
ili kupunguza changamoto za uzal-
ishaji mazao, wakulima wafurahie
matunda ya kazi zao.

Baada ya Rais kuingia madarakani
Machi 2021, mabadiliko makubwa ya-
meanza kuonekana kwenye uchumi,
mauzo ya nje ya bidhaa nchini, ya-
meongezeka na kuvuka Dola za Mare-
kani bilioni saba (shilingi trilioni 18)
kwa mwaka kwa mara ya kwanza.

Hiyo inatajwa kuvuka Dola za
Marekani bilioni saba kwa miaka mi-
wili mfululizo; mwaka 2022 na 2023.

USHUHUDA WA MORO

Katika kuliunga mkono hilo, mkoa
wa Morogoro umejiwekea mipango
ya kuwa na mazao ya kimkakati kuku-
za uchumi wa wakulima na nchi.

Hiyo inajumuisha kuwekeza ili
kurejesha historia viwanda, wakianza
na vya mazao ya viungo vya chakula
vikubwa vitatu, vya kati 10 na vidogo
50 vinavyotarajiwa kukamilika mwa-
ka 2028.

Katibu Tawala wa Mkoa Dk. Musa
Ally Musa, anasema mazao hayo ya
viungo yana nafasi kubwa kuleta tija
katika uchumi wa mkoa.

Anataja kilimo chenye tija Morogoro,
mikakati yake ipo katika hatua mbalim-
bali za kuhimiza mazao hayo tajwa, kwa
mwaka 2022 hadi 2025.

Vilevile, Katibu Tawala, anasema mwa-
ka 2026 hadi 2028 wanahihimiza uanzish-
waji viwanda na sasa mkoa una kiwanda
kimoja cha viungo vya chakula viwanda
vingine vidogo vitatu.

Pia, Dk. Musa anasema kuna viwanda
vingine vidogo 50 vinavyoundwa na vi-
kundi vya wanawake na vijana, ambao pia
ni wakulima na wazalishaji wadogo wa
bidhaa za viungo.

Rai yake, wakati umefika wakulima
wakajikita kuzalisha viungo vya chakula,
ili kuendana na mahitaji ya tani zaidi ya
100 kila mwaka kwa soko la ndani na nje
ya nchi. Mpaka sasa inapatikana tani 30,
sawa na asilimia 30.

Katibu Tawala anasema, mbali na
karafuu, katika mazao viungo mengine
ni; mchaichai, mdalasini, hiriki, karafuu,
tangawizi, binzari, vanila, pilipili manga,
vitunguu saumu na kakao yanayolimwa
mkoani Morogoro.

Anasema ina masoko makubwa ndani
na nje ya nchi, Morogoro inatoa tani 2000
za karafuu, sawaa na nusu zinazozalishwa
Zanzibar kwa mwaka, ikikisiwa baada ya
miaka mitano ijayo, Morogoro itaivuka
tani 4000 za Zanzibar.

UMAARUFU WA KARAFUU

Kwa mujibu wa Dk. Musa, masoko yako
dunia nzima yakiwamo nchini Uingereza,
Canada na Ujerumani, anaitaja karafuu
ina wateja wengiwanaitumia kwenye vi-
ungo vya chakula, dawa za meno, sabuni
na hata sigara.

Dk. Musa anasema mkarafuu ukipand-
wa unahifadhi misitu na hauathiri mazin-
gira, hivyo anawataka wakulima kuondoa
hofu ya kilmo cha muda mrefu na kipato
cha kila siku, kwa sababu inaweza kulim-
wa na mazao mengine ya muda mfupi ka-
tika eneo moja.

UWEKEZAJI ULIVYO

Uwekezaji kimkoa, Dk. Musa anasema
serikali imeshajenga maghala matatu

wilayani Morogoro, kuwasaidia wakuli-
ma kuhifadhi mazao yao, sambamba na
kuuza na kupata malipo kupitia taasisi za
kifedha, wakiondokana wizi, pia upokeaji
pesa bandia.

“Suala la kulipwa fedha kupitia benki,
linamsaidia mkulima kupata pesa nyingi,
tofauti na kuuza kupitia rejareja inay-
omfanya mkulima kushawishika na kuji-
ingiza kwenye mikopo,” anasema na kue-
ndelea:

Anafafanua, tayari mkoa umeshaunda
Ushirika wa Kilimo cha Karafuu kwa kata
nane za wilaya ya Morogoro, ili kuwawez-
esha kupata mikopo kutoka taasisi za
kifedha, zikiwamo benki kadhaa, waende-
leze kilimo kwa manufaa yao na taifa

Anasema, bei ya karafuu ya Morogoro,
katika soko la Dar es Salaam, inauzwa
shilingi 28,000 kwa kilo moja dukani na
mkoani Morogoro ni shilingi 23,000, aki-
itetea sokoni hapo karafuu ni mali.

Dk. Musa anatumia mfano, wastani wa
karafuu ingeuzwa shilingi 20,000 kwa
kilo, wakulima wangeingiza shilingi bil-
ioni 40 kwa mkoa na halmashauri husi-
ka zingepata shilingi bilioni 1.8 kwa zao
karafuu.

Hapo anafafanua, kila ekari inachukua
mimea ya karafuu 40 hadi 45 na inakisiwa
ikizaa vizuri mkulima hakosi shilingi mil-
ioni kati ya tisa na 13 kwa mwaka.

“Familia moja yenye watu wanne hadi
sita ina uwezo wa kupata (shilingi) milioni
tisa hadi 3 kwa mwaka na hapo mkulima
ana uwezo wa kutumia shilingi milioni
moja kwa mwezi au laki nane kwa mwezi.
Sasa kilimo hicho si ni sawa na mshahara
wa mtu mwenye digirii?!” Anatoa tathmini
Katibu Tawala huyo.

CHANGAMOTO INAVYOKABILIWA

Dk. Musa anasema, Morogoro kupitia
mauzo ghalani, inajipanga kukabiliana na
changamoto za wakulima hao wa viungo.

Anataja makonyo ambayo yangeweza
kumuingiza fedha, lakini wachuuzi ‘hu-
walalia’ wakulima wakinunua klwa bei
ya shilingi 500 badala ya 1,500 kwa kilo,
kama ilivyo kwa wenzao wa Zanzibar.

Katibu Tawala wa Mkoa Dk. Musa Ally
Musa, PICHA: CHRISTINA HAULE.

Anasema kuwapo elimu ndogo ya karafuu,
mkoa umeshawapeleka Zanzibar wakulima
zaidi ya 50 kujifunza namna ya kuandaa
shamba lake, hadi mavuno.

Katibu Tawala anafafanua kuwapo mapun-
gufi ya usimamizi wa mashamba ya mikatafuu
umewafanya baadhi ya wakulima kushindwa
kuvuna inavyotakiwa.

Aidha, anasema wamejipanga kukabiliana
na kushuka uzalishaji, wakitenga kundi la vi-
jana wanaopatiwa vifaa na miche wapande
kwenye vitalu na kuwauzia wataalamu kilimo
kwenye ofisi ya mkoa na halmashauri kwa bei
shilingi 1000 kila mche.

Dk. Musa anasema tangu mwaka 2022
kampeni ya kilimo cha mkarafuu ilipoanza,
tayari miche 500,000 imeshagaiwa bure kwa
wakulima na mkoa unatarajia kugawa miche
milioni moja hadi kufika mwishoni wa mwaka
huu.

Anataja baadhi ya maeneo ya mkoa yana-
kolimwa mazao hayo ni wilaya za: Morogoro,
Gairo kwenye milima ya Nongwe, Mvomero -
Turiani na Kilosa.

Dk. Musa anaiomba Wizara ya Kilimo ku-
wekeza kwenye mazao ya viungo na kusaidia
utafiti na pembejeo, ili kufanya mazao hayo
yawe rafiki kwa mazingira yao na kuleta tija
shamabani.

Hata hivyo, annakiri Wizara ya Kilimo im-

ejitahidi kuingalia sekta ya kilimo
katika nyanja zingine.

MAKATIBU TAWALA MSAIDIZI

Katibu Tawala Msaidizi wa Uchu-
mi na Uzalishaji Mali Dk. Rosalia
Rwegasira, anasema Morogoro
ina malengo ya kuzalisha miche
milioni mbili ya karafuu na kakao
milioni 2.5, itakayosaimbazwa kwa
wananchi.

Naye Katibu Tawala Msadizi (Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji),
Beatrice Njawa, anawataja mah-
susi wanawake na vijana, kwa sasa
wamejikita kuzalishaji mazao hayo
yaviungo vya chakula, ingawa kuna
changamoto ya kukosa nembo ya
kudhibiti ubora (TBS).

Njawa anasema kuanzishwa vi-
wanda Morogoro, kutawasaidia
wakulima na wazalishaji bidhaa
hizo, wakipata nembo za kufanya
biashara ndani na nje ya nchi kwa
maslahi yao na nchi.

KUTOKA KIWANDANI

Meneja uzalishaji wa kampuni
inayojishughulika na kukausha
mazao ya viungo Abel Gaima,
anawataka wakulima kuongeza
nguvu katika kilimo, kwani bado
wanapata theluthi ya malighafu ku-
toka kwa wakulima, yaani tani 30,
huku kunaa hitaji la tani 100 kwa
mwaka.

Pia, anasema bei za bidhaa ya
karafuu ni kubwa, tofauti na bidhaa
nyingine, akitoa mfano kilo moja ni
shilingi 19,500 kwa kilo.

Ofisa Usalama wa Chakula anaye-
husika na ukausha hiriki, Heav-
enlight Riziki, anaishukuru seri-
kali mkoani kuhimiza jamii kujikita
kwenye kilimo cha mazao viungo,
akiamini inasaidia upatikanaji bid-
haa hizo adimu, licha ya ubhitaji
mkubwa.

Hapo anaungwa mkono na mtu-
imishi wa kampuni hiyo, mkuloim
wa karafuu kutoka Kata ya Kibog-

wa Tarafa ya Matombo, Morogoro,
Omari Saidi, anayeiomba serikali
kuimarisha maghala ya wazi ya
karafuu, kwa ufanisi wa tija ya uzal-
ishaji na manufaa ya malipo yao.

Pia, anaiomba serikali ikabore-
sha miundombinu ya barabara na
madaraja, kuwaepushia wakulima
changamoto za uusafirishaji bid-
haa zao, kutoka shambani hadi
sokoni, pia kunufaisha wanunuzi
wa bidhaa zao.

Pia, wakulima wanaiambia Ni-
pashe, wanakabiliwa na ukosefu
wa mashine ya kukatishia ushuru,
hali inayofanya mapato ya mazao
yao kutoingia kwenye baadhi ya
Kata kama Matombo na kwenda
kata jirani ya Kinole.

Taarifa ya Kilimo Mkoa, Moro-
goro ina eneo la hekta 2,226,396
linalofaa kwa Kilimo, lakii lin-
alolimwa sasa ni wastani wa hekta
960,034 sawa na asilimia 43.

Pia, eneo linalofaa kwa Kil-
imo cha Umwagiliaji ni hekta
1,510,339.51 na eneo linalomwagil-
iwa kwa sasa ni wastani wa hekta
79,429 sawa na asilimia 5 ambapo
Mkoa una Skimu za Umwagiliaji
106 (asili na zilizoendelezwa) zi-
nazotambulika zenye ukubwa wa
hekta 323,758.15.

Hivi karibuni Naibu Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe,
akasema licha ya biashara ndogo
na za kati nchini kutoa ajira nyingi,
inavochangia pato la taifa, kundi
hilo la wazalishaji linakabiliwa na
changamoto kama za masoko na
kukosa mikopo.

Anasema, hivi sasa serikali iko
mbioni kupitia Sera ya Uanzishwa
Viwanda, Sera ya Taifa, Uwekezaji
ya Mwaka 1996; Sera ya Maendeleo
ya Viwanda (1996-. 2020) na Sera ya
Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo
(2003), ili ziendane na mazingira ya
sasa, kukidhi mahitaji.

Wanaharakati sheria, wacharuka na marekebisho haki ya mama msibani

awa, heshima na haki na maendeleo

kwa wote.

“Muungano huu ulipoanzishwa uli-
kuwa na mashirika tisa tu, lakini kwa
miaka kadhaa umeendelea kukua
na kuvutia wanachama wengi, ku-
tokana na juhudi zake za pamoja za
kupinga ukatili wa kijinsia na kukuza
usawa wa kijinsia katika jamii, lengo

kubwa ni kuhakikisha kila Mtanzania
anapata haki katika nchi iliyo huru,”
anasema Kulaya.

Kulaya anaendelea; “Mkuki ni
muungano mkubwa wa mashirika
zaidi ya 200, unaofanya kazi chini ya
uratibu wa WiLDAF ambayo dhamira
yake kuu ni kushawishi na kuhama-
sisha jamii kuondoa mitazamo inay-
ochochea unyanyasaji na ukandami-
zaji wa kijinsia, huku ikikuza usawa,

heshima na haki kwa wote.

“Kupitia kampeni hii, MKUKI ina-
lenga kuwa sauti ya mabadiliko na
chachu ya jamii yenye amani, hes-
hima, na utu kwa kila mtu bila kujali
jinsia,”anasema.

WAZIRI SHERIA

Waziri wa Katiba na Sheria, Profesa
Palamagamba Kabudi amesema seri-
kali ipo tayari kuyapokea maombi

hayo na kukaa kwa pamoja na wadau
hao kuyajadili ili kuona namna gani
hatua mbalimbali zinaweza kuchuku-
liwa.

Anasema suala la ukatili wa kijinsia
ni la aibu linalobeza kundi kubwa ka-
tika jamii na si la kifahari kulitetea na
kwamba linalohitaji kutokomezwa
kwa kuchukua hatua stahiki.

Prof. Kabudi anasema licha ya
Tanzania kupiga hatua katika ma-

jinsia.

pambano katika eneo hilo, bado
nguvu kubwa inahitajika kupiga hat-
ua zaidi na kutaka kila mmoja awe
balozi wa kupinga ukatili huo wa ki-

“Kama ambavyo
kuadhimisha siku 16 za kupinga uka-
tili wakijinsia inayosema Kuelekea
‘Miaka 30+ ya Beijing’, chagua ku-
tokomeza ukatili’ hii iwakumbushe
watu wote kujitafakari na kujitathi-

mini yale yanayofanywa kama yanati-
ja,” anasema Prof.Kabudi.

“Jambo hili halipaswi kuvumiliwa
kabisa, hivyo niombe kila mmoja

wetu tuendeleze mapambano ni

kaulimbiu ya

ukatili, kazi hii iwe endelevu, isiishie
kwenye hizi iku 16 na sisi kama seri-
kali tutaendelea kushirikiana na wa-
dau kuhakikisha kunakuwa na usawa
wa kijinsia na kulinda utu wa mwan-
amke katika maeneo yote.”

TAFAKURI YA MLALAHO|
Hakika kwa SGR hii acheni iitwe SGR

e

JUZI kati hapa nikawa nimepata
mwaliko wa harusi Dodoma, sikuwa na
kisingizio cha kutokwenda, kwa sababu
mwalikaji  mwenyewe alishanikatia
tiketi ya treni ya mwendokasi-SGR.

Shauku ya kutaka kupanda treni hiyo
kwa mara ya kwanza, ikaongeza

kasi ya kukubali kwangu mwaliko bila
kusita na moyoni nikajipangia kuwa na
akiba yangu kwa lolote, huwezijua nini
kinaweza kutokea baadaye.

Tiketi yangu nikatumiwa kwenye
simu, ikinionesha siku ya kuondoka na
muda, ambao ni saa 12 asubuhi, niki-
takiwa kufika stesheni ya Dar es Salaam
saa 10 alfajiri. Nani akatae? Nikawahi
kulala ili niwahi kudamka.

Nililala mang'amung'amu, unajua tena
siku ya kwanza kupanda dude ambalo
unalisikia tu sifa zake kwa watu walioli-
panda na wengine wakiongeza chumvi,
hivyo nikataka nami hiyo chumvi ni-
kaionje kama inatosha au imezidi.

Siku va siku alfajiri, huyoo na bajaji
mpaka stesheni na kuwahi kuingia huku
nikilakiwa na wafanyakazi nadhifu wa
Shirika la Reli Tanzania (TRC), wakiniele-
keza kukaguliwa begi na vyote nilivy-
okuwa navyo, ikiwa ni pamoja na kuvaa
mka(}da na kisha kupanda juu ghorofa
ya pili.

Eti ni kama kwenye ndege, ambayo
sijawahi kupanda pial Huko nako wen-
gine wakinitaka nionyeshe tiketi, ni-
kawaambia labda nikaichape kwa saba-
bu iko kwenye simu! Ushamba bhanal!
Wakatabasamu tu na kuniambia ni hiyo
hiyo ya kwenye simu. Kwa mshangao
nikawapa, wakaitazamisha mahali kwe-
nye Kijiguzo hivi, nikaruhusiwa kuingia.

Nikidhani pengine ni wa kwanza
kwanza kufika, aah wapil Kumbe we-
nye shauku tuko wengi, kuna walioda-
mka kabla yangu wako kibao na viti ni
vya kutafuta, kukaa kusubiri muda wa
kuondoka. Nikapata kiti nikakaa huku
shauku ikizidi kunilemea. Mgeni siku ya
kwanza si mchezo.

Tukiwa hapo, mara tunatangaziwa
kwenda kupanda, nababaika kidogo

kujua behewa langu, lakini naulizia
na natazamiwa kwenye simu yangu na
kuambiwa ni namba fulani na kiti fulani.

Hapo moyo unatulia, najifanya mwe-
nyeji nakwea pipa la ardhini, najituliza

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008 barua
pepe:kulangwasos@gmail.com

kama si mshamba mimi.

Saa 12 asubuhi juu ya alama,
nasikia honi na polepole ‘gogo’ lin-
aanza kuondoka na kuchanganya
kinoma.

Ghafla anakuja binti akisukuma
Kijitoroli mithili ya kijikontena
fulani hivi chenye maji ya chupa,
soda na majagi ya chai na kahawa.

Anaanza kuniuliza mimi nili-
yekaa dirishani, namwomba
anipe chai na korosho (zingatia
naomba). Ananipa karatasi laini
yenye vipakiti viwili kama sigara
hivi, kumbe ni sukari, ananipa bi-
lauri ya plastiki yenye majimoto
na kijifuko chenye uzi, kumbe ni
majani ya chai kisha kijipatiki cha
korosho.

Najikorogea pale na kuchana ki-
jipakiti cha korosho. Ghafla anani-
omba fedha! Hapo sasa, tuliozoea
mabasi ya peremende na maji
bure, naona kama naumbuka hivi,
sikudhani nalipia. Nashituka ki-
moyomoyo najikaza kuulizia bei,
ananiambia “elfu nne tu baba”.

Naangalia ile bidhaa ya ‘elfu nne
tu baba’, nguvu inaniishia, lakini
nashika mfukoni kivivu na kutoa
noti ya Sh 5,000 nampa, ananir-
udishia buku nalisondeka mfukoni
huku sasa chai iliyowekwa sukari
kama inageuka kuwa na shubiri.

Najipa nguvu, “potelea pwete,
najisemea huku nikiangalia jinsi
gogo lile linavyochanja mbuga si-
japata kuona, najisahaulisha buku
nne zangu.

He mara tunatangaziwa kufika
Morogoro! Natazama saa, ni saa
moja kama na dakika arobaini

”
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hivi, nashangaa.

Mahali ambako tulikuwa tuki-
tumia saa nne mpaka tano, leo
tunatumia saa moja na nNUsU na
ushei kufika Morogoro?

Ukakasi wa chai unanitoka
kabisa, najihisi kupata jambo
la kusimulia siku nikirejea ny-
umbani. Dakika tano si nyingi,
nasikia honi tena, hilo dude li-
natambaa kuitafuta Dodoma.
Najifanya nimeshiba chai ile
ya mangamungamu na Kujipa
matumaini ya kuvamia supu nifi-
kapo Dodoma, kwa sababu harusi
yenyewe ni jioni.

Kutokana na kudamka asubuhi,
nikajikuta napitiwa na usingizi
wa pono.

Naota mauzauza mengi tu,
yakiwamo vya ghorofa la Ka-
riakoo kuporomokea ndugu zetu,
kuwaua na wengine kuwajeruhi.

Ghafla nashitushwa na abiria ji-
rani yangu ambaye tangu tuanze
safari hatukuwa tumebadilishana
hata chafya, ananiambia: “Ndugu
yangu tumefika, amka.” Kweli na-
zinduka, naangalia saa ni saa nne
kasorobo hivi. Nashangaa tenal

Mahali ambako awali tulitumia
saa 10 kufika kwa basi, leo tuna-
tumia saa nne tu, kweli? Hakika
hii SGR iacheni iitwe SGR! Mbona
ni mkombozi wa ajabu kwetu
abiria tunaofanya safari za Dar-
Moro na Dar-Dodoma na kurudi?

Kilichonishangaza zaidi, ni
kumwona jamaa yangu fulani
anayefanya kazi Mamlaka va
Usafiri wa Anga naye akiwa nasi
na namsikia akisifia na kujiapiza
kuwa ndege zitamsikia tu kwa
SGR hii.

Tukashuka nikapanda bajaji
hadi Area C kwa jamaa yangu,
akanipokea na hakika jioni harusi
ilikuwa nzuri.

Baada ya siku mbili, nikarudi
Dar es Salaam, safari hii kwa basi!
Ya humo we acha tu, nitakusim-
ulia tukionana. Wenye mabasi
hamtaniona tena kwenye mabasi
yenu hakika. Si kwa mateso nili-
yopatal Mpao waitu!
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UCHUMI

WALIOTELEKEZWA KILWA WAKOMBOLEWA

Vijana wapewa mtaji, stadi uchumi

katika jozi moja na elimu maalum
Opereshem yaan2|a kata 10

Na Beatrice Philemon

NAPOZUNGUMZIWA hali ya

maisha ya vijana wilayani

Kilwa, mkoa wa Lindi kuna-

tajwa wengi hawajihusishi na
njia mbadala ya kujikwamua kiu-
chumi.

Inapotajwa wilaya ya Kilwa
inahusisha maeneo kama: Kilwa
Njinjo na kata nyinglnezo wanat-
egemea shughuli za uvuvi, pasipo
kuwekeza katika shughuli nyingin-
ezo za kiuchumi.

Dai kubwa ni kwamba, wameko-
sa watu wa kuwawezesha kujikita
kiuchumi, wakiishia kuwa vijana
wa hali ya chini.

Katibu Mtendaji wa taasisi isiyo
vya Kiserikali ya Dira Yetu Initiative,
Makame Juma, anaiambia Nipashe
hilo katika uzinduzi wa mkakati wa
miaka mitatu ya asasi hiyo kwa vi-
jana, watoto na wanawake.

Mkutano huo ulifanyika katika
ukumbi wa Tumaini Jipya kwa Wa-
nawake Kilwa (TUJIWAKI), baada
ya kugundua changamoto, sasa un-
alenga kuwapa vijana stadi za mai-
sha na uwezeshaji vijana kiuchumi,
wajikwamue kiuchumi.

KWANINI VIJANA?

Anasema, wameamua kuja na
mkakati huo, baada ya kugundua
vijana wengi wa Kilwa wako katika
umasikini na wengi wameteleke-
Zwa na wazazi, watoto wanajilea
wenyewe.

Makame anasema, kuna kundi
la vijana waliojikita katika biashara
ndogo, ambazo haziwezi kubadili-
sha maisha yao na kuna asilimia
walioko katika shughuli za uvuvi,
kwa sababu wengi hawakusoma na
maisha yao ni magumu.

“Wakati wa utekelezaji wa
mkakati huu, vijana ambao wapo
shuleni na vijana ambao ha-
wapo shuleni, yaani wale ambao
wameshindwa kuendelea na elimu
ya msingi na sekondari kutokana
na changamoto mbalimbali za ki-
familia, watafundishwa kilimo hai
ambacho ni rahisi na rafiki wa
mazingira,” anaeleza.

Makame anataja, pia
watafundishwa kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi, wak-
itengeneza viatilifu vya asili vina-
vyodhibiti wadudu waharibifu wa
mazao shambani, kwa kutumia
mimea ya asili

Imani yake Makame anaitaja,
itawasaidia kujikwamua kiuchumi,
kupunguza wimbi la vijana wasio
na ajira wilayani Kilwa, w wana-
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Njinjo ni sehemu ya wanufaika wa mradi huo wilayani
Kilwa, mkoani Lindi. PICHA: MTANDAO

pat ajira, maarifa na ujuzi mbalim-
bali, hata wakajikita katika sekta
nyinginezo, badala ya kutegemea
uvuvi pekee.

Hadi sasa inatajwa kuna wa-
nachama wawili kutoka Taasisi
ya Dira Yetu Initiative wamepata
mafunzo ya kilimo hai katika Shiri-
ka la Kilimo Endelevu Tanzania
(SAT) kwa muda wa siku tano.

Hapo ina maana ya kuwafundi-
sha vijana wa Kilwa waweze ku-
jitegemea na kuinua kipato chao.
Makame anaendelea:

“Lengo letu ni kuona jamii ya
Kllwa isiyo na umasikini, stahimil-
ivu kwa mabadiliko ya tabianchi
na yenye maendeleo na usta-
wi endelevu ikizingatia usawa wa
haki za watoto.”

Makame anaeleza: “Wakati wa
kutoa mafunzo, tutashirikiana na
watu waliopata mafunzo kuhusu
kilimo hai, maofisa kilimo na wal-
imu wa klabu za wanafunzi kutoka
shule mbalimbali za msingi na vija-
na ambao hawapo kwenye mfumo
rasmi tutawapata kupitia mikutano
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(tanagzo la umma).”

Hapo anataja dira ya asasi yao
inayojihusisha na kupinga uka-
tili dhidi ya watoto, kukuza stadi za
maisha na uwezeshaji wa vijana ki-
uchumi, inalenga “kuchochea upa-
tikanaji wa huduma bora za elimu
jumuishi shuleni na mabadiliko ya
tabia nchi.”

Katika utekelezaji wa shughuli
zake Asasi ya Dira Yetu Initiative
kata za Kilwa Singino, Mandawa, Li-
himalyao na Njinjo kupitia makun-
di ya wanawake, vijana na watoto.

SHUGHULI KIJAMII

Inatajwa makundi ya kijamii am-
bayo yameshanufaika kwa mfano
hayo yanajumuisha, walimu na
watoto kupitia vilabu vya shuleni,
Makame akisema wakinolewa ka-
tika maeneo ya; mabadiliko ya tabi-
anchi, elimu ya upandaji na utun-

zaji miti, pia umuhimu wa usafi
mazingira shuleni.
Kwingine  kunakotajwa  ni

upandaji mikoko katika pwani ya
Kilwa Masoko na Kilwa Kivinje,
jumla ya mikoko 35,000 ilipandwa,

actiongg

WA ASAs

kwa kushirikiana na sasi nyingin-
ezo, pia wamefanikiwa kusambaza
miche 940 ya miti ya vivuli, ma-
tunda na mbao kutoka Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS).

Ni manufaa yanayoziangukia
shule 10, zikiwamo zilizopewa
miche; Nangulukuru, Mandawa, Li-
himalyao Kaskazini, Mikindani Cen-
tre, Kisongo, Mzizima, Kipindimbi
na Shule ya Sekondari Njinjo.

KWANINI MICHE

“Tulitoa miche hii ili kuunga
mkono serikali na wadau wengine
na mashirika binafsi katika harakati
za kupambana na mabadiliko ya
tabianchi, wanafunzi kupata kivuli,
kuzuia upepo mkali shuleni, kusaid-
ia wanafunzi kupata matunda, ili
kuboresha afya zao, pia kujiongezea
kipato kwa kuuza matunda na
mbao,” anasema

Makame anasema kuna la ku-
jivunia kuwapo matokeo chan-
ya ya usambazaji miche hiyo
shuleni,ikistawi kwa ufanisi ikiwa-
mo miti ya mitiki na mapera.

ELIMU YA MABADILIKO

Kukiwapo vilabu 10 vya wanafun-
zi katika shule za msingi 10, kila
moja ikiwa na wanachama 25, wal-
ioandaliwa wakawafunze wenzao,
wakiwa mabalozi katika jamii zao.

Kwa mujibu wa Makame, maud-
hui ya madarasa hayo ya mazingira
yanajumuisha madhara ya: Ukataji
miti ovyo, utupaji taka, pia kukata
miti katika vyanzo vya maji.

Mengine ni athari za: Kilimo cha
kuhama, kuwa na mifugo mingi ka-
tika eneo moja, akitaja ni hali inay-
ojitokeza hata wilayani Kilwa iliyo-
vamiwa na kundi la wafugaji kutoka
mikoa ya Kaskazini na Kati.

Vilevile anatamka wanafundisha
watoto hasara za ukataji miti ovyo
kunavyosababisha mmomonyoko
wa ardhi, upungufu wa mvua na

kukauka vyanzo vya maji.

“Tumeamua kutoa elimu hii kwa
sababu watu wanatupa taka kwe-
nye vyanzo vya maji na pia miti
inakatwa kwenye vyanzo vya maji
ambapo imesababisha chanzo cha
maji cha Mlima Kitumba kilichopo
kata ya Kivinje Singino kukauka,”
anasema Makame.

MWANAIDI BILALI

Mwanaidi  Bilali, Mwenyekiti
wa Asasi ya Dira Yetu Initiative
anasema mbali na hilo, vijana
watafundishwa namna ya kuandaa
matuta ya kina kirefu wakitandaza
matuta, namna ya kuotesha mbegu
na kutumia mbolea za kupandia.

Anasema, pia watafundishwa
kutengeneza samadi kwa njia ya
asili kupandia mazao, huku wak-
itengeneza viuatilifu vya asili kwa
ajili ya kudhibiti na kuua wadudu
waharibifu

Pia asasi itaendelea kutoa elimu
kwa vijana namna ya kutumia fursa
zinazowazunguka au zilizopo ka-
tika maeneo yao ili kujikwamua
kiuchumi.

Hadi sasa, anasema fursa zilizopo
kwa vijana katika wilaya ya Kilwa ni
ardhi na uchumi wa bluU, vijana
wana uwezo wa kufanya shughuli
za kilimo kama kilimo cha mboga
na matunda, ufuta hata mahindi
kwa kutumia rasilimali ardhi ili-

Pia, anaahidi wataendelea ku-
hamasisha vijana kujiunga na vyuo
vyaufundinaujuzi ili kujiendeleza
kimasomo, kuongeza ujuzi na hati-
maye waweze kuzalisha bidhaa au
mazao yenye ubora.

Lingine ni kwenda kwenye vi-
kundi vya vijana na wanawake
kutoa elimu ya kilimo hai, kwa
kuanza na vikundi vya vijana na wa-
nawake katika kata ya Mandawa,
Matandu na Miguruwe na baadae
watakwenda katika Kata nyingine.

“Kilimo hai, hakiitaji pesa, kina-
hitaji rasilimali za miti au mimea au
viuatilifu kutoka kwenye mimea,”
anasema.

Anajisifu watoto kuanza kujua
jinsi ya kutunza miche ya miti in-
ayopelekwa shuleni, huku wame-
shawapatia plasiki za kuhifadhi
maji safi na salama ya kunywa na
kunawa mikono, wakitoa elimu
kwa watoto juu ya haki na wajibu
wao katika utoaji wa huduma bora
za elimu na miundombinu ya usafi
shuleni.

Jumla ya mikutano 10 ya ku-
wajengea uwezo watoto kuhusu
usafi wa mazingira shuleni, kujua
nafasi yao katika kushawishi seri-
kali kuboresha miundo mbinu ya
elimu imeshaifanyika katika shule
za msingi 10.



HABARI DODOMA &

il ljumaa Novemba 29, 2024

Nipashe 15

Katibu Tawala aanza ‘vita’
kutokomeza Kipindupindu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ATIBU Tawala Mkoa
wa Singida, Dk.Fatuma
Mganga amewaagiza
wataalamu wa afya
kupima sampuli za maji katika
maeneo tofauti mkoani hapa, ili
kubaini visima vyenye vimelea
vya ugonjwa wa kipindupindu.
Alitoa agizo hilo juzi katika
kikao kazi cha timu ya uratibu
wa afya mkoa kujadili namna ya
kukabiliana na ugonjwa wa kip-
indupindu.
Dk.Mganga alisema suala
la kupima maji ni la muhimu
sana kwani yakibainika yana

vimelea vya ugonjwa wa
kipindupindu itakuwa ra-

kaya ina choo cha ku-
tumia," alisema.

hisi kuyatibu na kuepusha Aidha, alisema
matumizi yake kwa wa- kI;:“:(aanla“: , timu hiyo inatakiwa
nanchi wa maeneo husika. ugonjwa wa kuweka kambi yenye

Alisema timu ya uratibu  kijpindupindu  Vifaa vya kutosha ka-
wa afya mkoa inatakiwva mnatakiwa tika maeneo hatarishi
kuwajibika kwa kuhakiki- kutibu maji na kuhakikisha shule
sha wanajituma na ku- Yoteyamay-  jote za msingi na se-
fanya kazi kwa weledi ili Otumika kondari zina vyoo na
kuepusha mlipuko wa z:'sllj:;'; "‘,;a sehemu za kunawa
ugonjwa wa kipindupindu  watu binafsi  mikono.
katika Mkoa wa Singida. majumbani,

"Katika kukabiliana na kuhakikisha "Kila mmoja wetu
ugonjwa wa kipindupindu  kila kaya hapa ahakikishe
mnatakiwa kutibu maji :::ftf’:::g tha  qpawajibika ipasavyo
yote yanayotumika vijijini ' katika kuunga mkono

na visima vya watu binafsi
majumbani, kuhakikisha kila

juhudi za kupambana
na kipindupinduwadau wote

kuapishwa, mjini Singida jana. PICHA' THOBIAS MWANAKATWE

kila mmoja atumie nafasi yake
kwa matokeo mazuri ya mpan-
gokazi na kuleta mrejesho wa
utekelezaji wa majukumu yake,"
alisema.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Sin-
gida, Sebastian Mgeta, alibaini-
sha visababishi mbalimbali vya
ugonjwa wa kipindupindu kuwa
ni pamoja na ukosefu wa maji
safi na salama katika maeneo
yenye mlipuko.

Alitaja sababu nyingine ni
ukosefu wa vyoo katika kaya,
baadhi ya kaya kutotumia dawa
za kutibu maji, imani potofu na
kuchelewa kwenda kupata mat-
ibabu pindi tu dalili zinapoone-
kana.

RC akipongeza TIA kupandisha hadhi tawi la Singida

Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imeipongeza
Taasisi ya Uhasibu nchini (TTA)
kwa kupandisha hadhi chuo
hicho tawi la Singida kupitia
maboresho ya miundombinu
mbalimbali ikiweno majengo
na taaluma sambamba na kutoa
shahada ya uzamili.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alisema hayo
kwenye mahafali ya 22 ya chuo
hicho na ya 13 kwa tawi la Sin-
gida yaliyofanyika mkoani Sin-
gida juzi.

Dendego, alisema maboresho
hayo makubwa yanadhihiri-

sha ukubwa wa chuo ambacho
sasa kimeongeza wigo na fursa
kubwa kwa kundi la vijana ku-
weza kupata maarifa na ujuzi
zaidi, utakaoendana na mahitaji
ya soko la ajira ndani na nje ya
nchi. “Serikali itaendelea kush-
irikiana na wanafunzi na uon-
gozi wa chuo hiki..naomba sana
mkitumie chuo hiki kujipatia
maarifa mengi kwa ajili ya kuitu-
mikia jamii yetu kupitia nyanja
zote” alisema Dendego.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA,
Profesa William Palangyo alise-
ma, kuanzishwa kwa shahada
ya uzamili katika tawi la Singida
ni hatua kubwa na muhimu am-

bayo itachochea maendeleo na
ongezeko kubwa la wanafunzi,
hasa wale wanaotarajia na ku-
tamani kujiunga na chuo hicho.

“Mpaka sasa, tayari tumesajili
wanafunzi 66 wa shahada mpya
ya uzamili, iliyoanza kutolewa
hapa chuoni kwetu..wanaende-
lea kupata maarifa na ujuzi zaidi
kwa faida yao binafsi na taifa
kwa ujumla,” alisema Profesa
Palangyo.

Naye mjumbe wa Bodi ya TIA,
Renatus Msangira aliyemwak-
ilisha Mwenyekiti wa Bodi, ali-
himiza umuhimu wa wananchi
kutumia vizuri fursa ya uwepo
wa chuo hicho mkoani Singida

kuweza kuongeza maarifa zaidi
yatakayoboresha maisha yao.
Mahafali hayo yaliyohusi-
sha wahitimu 1,477 kampasi ya
Singida wakiwemo wanawake
812 sawa na asilimia 55 na wa-
naume 665, idadi hiyo ni sawa
na asilimia 13 ya wahitimu wote
11,620 wa kampasi za Dar es Sa-
laam, Mbeya, Mtwara, Kigoma
na wenyeji Singida. Wahitimu
walitunukiwa vyeti kwa ngazi
mbalimbali, ikiwemo cheti cha
awali, cheti, stashahada na sha-
hada, kwa fani za mahusiano
ya umma, uhasibu, uongozi wa
rasilimali watu, usimamizi wa
biashara na ununuzi na ugavi.

I
Watoto
wenye
uhitaji
kupata
elimu bila
kikwazo

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

MKUU wa Wilaya ya Chamwino,
Janeth Mayanja amesema seri-
kali itaendelea kuweka mazingira
wezeshi ili watoto wenye ubhitaji
maalumu waweze kupata elimu
bila kikwazo.

Mayanja, aliyasema hayo juzi
wilayani Chamwino baada ya kuk-
abidhiwa vifaa vya ujenzi wa jengo
la jiko katika shule ya msingi ya wa-
nafunzi wenye mabhitaji maalumu
Buigiri, vilivyotolewa na Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS).

Alisema serikali itahakikisha
inashirikiana na wadau mbalim-
bali wa elimu katika kuunga mko-
no kama ilivyofanya kwa Ofisi ya
Taifa ya Takwimu ambayo imetoa
fedha kwa ajili ya ujenzi wa jiko
la kupikia chakula cha wanafunzi
hao na walimu.

Alisema, kutokana na mchango
huo serikali ya wilaya itahakikisha
kuwa mchango huu uliotolewa
utaenda kufanya kazi iliyoku-
sudiwa na ujenzi utakamilika kwa
wakati ukizingatia kuwa kila kitu
kipo.

"Mimi kama Mkuu wa Wilaya
kwa kushirikiana na watendaji
wangu nitahakikisha ujenzi wa
jiko hili unakamilika ukizingatia
kila kitu kipo na hata fedha ya ku-
walipa mafundi ipo hivyo naomba
likamilishwe haraka kama ilivy-
okusudiwa" alisisitiza.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa alisema
kuwa katika kuadhimisha Siku ya
Takwimu Afrika wameamua kutoa
mchango wao wa vifaa kwa ajili ya
ujenzi wa jiko la kupikia chakula
kwa wanafunzi wenye mahitaji
maalum Buigiri

Alisema mchango uliotolewa ni
tofari 700, saruji mifuko 27, bati
za rangi 25, mbao 24, misumari,
rangi na fedha kwa ajili ya fundi Sh.
500,000 wote ukiwa na thamani
ya Sh. milioni 3.9.

Alisema katika kuadhimisha Siku
ya Takwimu Afrika wameamua ku-
ungana na watoto hao lengo ni ku-
hamasisha matumizi ya takwimu
katika kupanga mipango mbalim-
bali ya maendeleo.

Yohana John, mmoja wa wa-
nafunzi wa shule hiyo aliipongeza
Ofisi ya Takwimu kwa kuona
umuhimu wa kuwatembelea na
kutoa mchango kwa ajili ya ujenzi
wa jiko.

Alisema jiko hilo litawasaidia
kuboresha mazingira ya uandaaji
wa chakula kwa ajili ya matumizi
yao na walimu tofauti na ilivyo kwa
hivi sasa.
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Watendaji watwishwa zigo kuhimiza
lishe bora kwa wajawazito, watoto

Na Elizabeth John,
NJOMBE
ATENDAJI wa
kata za Hal-
mashauri ya Miji
Njombe  wam-

etakiwa kuendelea kuhimiza
lishe bora kwa wajawazito na
watoto wachanga.

Pia wametakiwa kuhakiki-
sha watoto wananyonyeshwa
kwa kipindi cha siku 1,000
za mwanzo ili kupambana na
udumavu.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa wakati wa ki-
kao cha tathmini ya utekeleza-
ji wa viashiria vya mkataba
wa lishe kwa kipindi cha Julai
hadi Septemba 2024.

“Tumepiga hatua kubwa
katika jitihada za kupunguza
udumavu, nimeona kampeni
zinafanyika na siku za afya na
lishe tulizungumza hapa suala
la kuwafuatilia wajawazito na
kina mama wanaonyonyesha
ni muhimu sana, lazima tuen-

delee nalo kwa bidii tusiache
ili tubaki kuwa na alama ya
kijani,” alisema Kissa.

Kwa upande wake, Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya
Mji Njombe Dk. Jabil Juma al-
itoa mesisitizo kwa watendaji
kuendelea kufuatilia lishe za
watoto shuleni kwa kuhakiki-
sha kila shule wanafunzi
wanapata chakula chenye
virutubisho sambamba na
kuhimiza uwepo wa bustani
za mboga.

Ofisa Lishe wa Halmashauri
ya Mji Njombe, Fransisca Mo-
sha aliwasisitiza watendaji
hao kuwafuatilia wajawazito
kwa  karibu ili kupambana
na changamoto ya watoto wa-
naozaliwa na uzito pungufu
ambao  wamepungua kuto-
ka asilimia 10.2 hadi asilimia
8.56.

“Niwaombe watendaji tusi-
mame Kidete na wajawazito
tusiwaache ili kupambana na
changamoto ya watoto kuzali-
wa na uzito pungufu. Tumepi-
ga hatua lakini bado,” alisema

Fransisca.
Alisema
“Niwaombe  Kitengo cha
watendaji lishe = kwa
tusimame kushirikiana
kidete na na wadau wa
}Nal,awazgo USAID Lishe
Wsiwaache  proiact,  ka-
g'aﬁ:':‘aam' tika kipindi
changamoto  chaJulai -Sep-
ya watoto temba 2024
kuzaliwana imefanikiwa
g:;t: ITiﬂnm'e kutoa elimu
piga hatua yﬁ _'unyOEye-
lakini bado,” SNl wa
alisema Fran- Wanawake 65
wenye watoto
wenye umri

chini ya miaka miwili, ikiwa
ni jitihada za kuboresha afya
ya mama na mtoto ili ku-
pambana  naudumavu kwa
watoto wenye umri chini ya
miaka 5.

Alifafanua kuwa elimu hiyo
ililenga kuwahamasisha na ku-
waelimisha wanawake kuhusu
umuhimu wa kunyonyesha
watoto kwa kipindi chote cha
siku 1000 lishe ya familia kwa

ujumla.

Mdau wa lishe kutoka mradi
wa USAID Lishe Project, Lil-
ian Kipeta alitoa rai kwa wa-
tendaji kuendelea kutoa elimu
sahihi ya lishe kwa kina mama
pamoja na kuadhimisha siku
ya afya na lishe kama mwon-
gozo unavyotakiwa kwa ku-
hakikisha jamii na wataalamu
wote katika kata wanashiriki
kikamilifu.

“Njombe mnafanya vizuri,
inatia moyo, jitthada hizi zien-
delee na sisi tupo nanyi bega
kwa bega na kikubwa tuhakik-
ishe tunawafuatilia waliogun-
dulika kuwa na changamoto
ili wasiwe sababu yakuturudi-
sha kwenye alama nyekundu,”
alisema Lilian.

Katika kikao hicho ime-
shauriwa  wadau  kuona
umuhimu wa kuandaa war-
sha ya elimu ya lishe kwa
wanaume lengo ikiwa ni ku-
hakikisha baba pia anashiriki
kikamilifu katika juhudi za
kuhakikisha lishe bora inapa-
tikana kwa familia nzima.

Mkufunzi wa Chuo Kikuu Mzumbe Ndaki ya Mbeya, Prof. Hawa Tundui akiongoza maandamano va kitaaluma, wakati wa mahafali
ya chuo hicho, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

REA kugawa mitungi 13,000 wilaya nne

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKALA wa Nishati ya
Umeme Vijijni (REA) wanatarajia
kugawa mitungi ya gesi zaidi ya
13,000 ya bei nafuu katika wilaya
nne za Mkoa wa Njombe ili wa-
nanchi waondokane na matumi-
zi ya mkaa.

Hayo yalielezwa na Mkurugen-
zi wa Nishati Jadidifu na Teknolo-
jia Mbadala, Advera Mwijage
wakati akitoa taarifa kwa Katibu
Tawala Mkoa wa Njombe ofisini

kwake.

Alisema kila wilaya itapata mi-
tungi 3,255 ambayo itauzwa kwa
nusu bei ya kawaida na huku
nusu iliyobaki italipiwa na seri-
kali. “Katika mkoa huu tumepata
mtoa huduma ambaye anaitwa
Taifa Gesi na atasambaza mitun-
gi 13, 020 katika wilaya nne za
Mkoa wa Njombe na tunaamini
mitungi hii itafika kila wilaya na
utaratibu wa utoaji wa mitungi
hii itauzwa kwa bei ya asilimia
50,” alisema.

Wazee,
wajawazito
waridhishwa
mazingira
kupiga kura

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAKUNDI maalumu wakiwemo
wazee, wajawazito, kinamama
wenye watoto wadogo mkoani
Njombe wamesema wameridhish-
wa na mazingira ya kupiga kura
kwa wakati na kurudi nyumbani.

Wakizungumza juzi baada ya ku-
piga kura katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, baadhi ya wakazi wa
Mtaa wa Lunyanywi uliyopo Kata
ya Mji Mwema Halmashauri ya Mji
wa Njombe wamesema mazingira
ya upigaji kura yameboreshwa ku-
liko kipindi cha nyuma.

Mmoja wa wananchi hao ak-
iwemo, Mariam Mwalepelo alise-
ma wamehamasika kuja kupiga
kura kwa sababu ya mazingira
rafiki kwa makundi maalumu.

“Nilivyofika katika kituo hiki
msimamizi alinipa kipaumbele
kwa sababu nimembeba mtoto ili
kuweza kuendelea na majukumu
mengine kwa hiyo nimepiga kura
mapema nashukuru kwa hii na-
fasi,” alisema Mariam.

Naye Amon Mbando alisema
mazingira yameboreshwa ili kum-
fanya kila mtu apige kura kwa kuz-
ingatia makundi maalumu na kwa
siri bila ya kupata adha yeyote.

Mratibu wa Uchaguzi Mkoa wa
Njombe, Christina Mzena alisema
walijipanga katika kuhakikisha
wanaboresha  mazingira kwa
makundi maalumu ili wapate fur-
sa ya kupiga kura.

Msimamizi wa uchaguzi ku-
toka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Nam-
sifu Maduhu alisema hakujatokea
tatizo lolote tangu kipindi cha
kampeni hadi wakati wa uchaguzi.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka alisema kujitokeza
kwa wananchi kupiga kura ni
fursa kwao kuchagua viongozi wa-
naowataka kwa ajili ya maendeleo
ya mitaa yao.

Alisema lengo la mpango huo
ni kuwapunguzia adha wananchi
kwa kuwa gharama za gesi zime-
kuwa kikwazo kwa kaya za ki-
pato cha chini na kwamba vi-
tambulisho vya taifa vitatumika
katika ugawaji wa mitungi hiyo.

Hata hivyo, aliwataka wakazi
wa mkoa wa huo kuchangamkia
fursa ya uwekezaji katika vituo
kwa fedha za mkopo ambapo
wanufaika ni pamoja na wa-
nanchi, wamiliki wa vituo vya

kuuzia mafuta na vikundi.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Idara ya Miundombinu wa Mkoa
wa Njombe, Joseph Rutashibilwa
alisema Njombe inakabiliwa na
tatizo la matumizi ya kuni na
mkaa ambayo yanaathiri mazin-
gira na afya za wananchi, hivyo
wanayo imani mpango huo uta-
saidia kupunguza athari hizo.

Baadhi ya wananchi, akiwemo
Anna Mtitu alisema kutokana
na gharama ya gesi kuwa juu in-
awalazimu kutumia mkaa licha

ya kuwatelea madhara.

“Ni kweli mkaa unamadhara
lakini kinachonishinda kutumia
gesi pekee ni kutokana na kipa-
to kwa sababu nikitumia mkaa
kupikia chapati kifua kinaniuma
sana,” alisema Anna.

Naye Mina Mbwambo alisema
matumizi ya gesi yanasaidia ku-
fanya kazi kwa haraka na mkaa
kwa mwezi unaweza ukatumia
magunia hadi matatu kwa mwe-
zi lakini gesi unatumia zaidi ya
miezi miwili.



: HABARI ZANZIBAR ﬁ.
Bosi polisi ataka wafungwa kupewa elimu ya kiroho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA wa Jeshi la
Polisi Zanzibar, Ham-
ad Khamis Hamad,
mesema ni muhimu
Jeshi la Polisi kushirikiana na
viongozi wa dini katika kuwapa-
tia elimu ya kiroho wafungwa na
watuhumiwa waliopo gerezani
ili kubadili maisha yao.
Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na Mufti Mkuu wa
Zanzibar, Shekhe Saleh Omar
Kabi, ambapo mazungumzo
yao yalilenga kuimarisha ush-
irikiano kati ya Ofisi ya Mufti
na Jeshi la Polisi kwa maslahi ya
usalama wa wananchi na ustawi
wa jamii.
Kamishna Hamad alisema
elimu hiyo itasaidia wafungwa

hao baada ya kumaliza
kifungo gerezani kurudi

barabarani ikiwa ni
pamoja na matumi-

katika jamii wakiwa na Alisemani zi ya kofia ngumu,
maadili mema. :‘qh'm‘.’ Pla  jaseni na kuendesha
. . . uimarisha

Aidha, alisema katika gichika- vyombo vya moto,
kukuza amani na utulivu manokatiya madereva kutotumia
ni jukumu la viongozi wa madhehebu  kilevi, kufundisha
dini katika kuhubiri amani mbalimbali maadili bora kama
na mshikamano wa taifa ili KUPUNBUZa yjle kuheshimu mali
na kuwaelimisha waumini a‘i!g&gi?;:ya za umma na ku-
juu ya umuhimu wa ku- kdpambana topokea au kutoa

fuata sheria na kuheshimu
mamlaka za kiserikali.

na uvhalifu na
tabia hatari

rushwa.
Hata hivyo, alisema

Alisema ni muhimu zinazokin- ni vyema viongozi wa
pia kuimarisha mshika- 2amanadini. dinj  Lkuwaelimisha
mano kati ya madhehebu vijana kuhusu wa-

mbalimbali ili kupunguza
migogoro ya kijamii na kupam-
bana na uhalifu na tabia hatari
zinazokinzana na dini.

Pia, aliwataka viongozi wa
dini kuihamasisha jamii kuhusu
umuhimu wa kufuata sheria za
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jibu wao kwa jamii na
umuhimu wa kuwa raia wema,
kuimarisha malezi bora kwa
vijana na dini inaweza kusaidia
kuwarekebisha vijana wanaoji-
ingiza katika tabia hatarishi.
Alisema walinzi wa nyumba
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za ibada wanahitaji mafunzo
juu ya usalama na tahadhari za
dharura, lakini pia jamii kukabil-
iana na changamoto za kijamii
zinazohusiana na mila na des-
turi na jinsi ya kukabiliana na
mila na desturi zinazokinzana
na mafunzo ya dini, kama vile
uchawi na imani potofu.

Mufti Mkuu, Shekhe Saleh
Omar Kabi alilipongeza Jeshi la
Polisi kwa kazi nzuri ya kuima-
risha ulinzi na usalama wa nchi
na kulitaka jeshi hilo kuongeza
bidii katika kulinda maisha ya
watu na mali zao.

Alisema jeshi hilo lina miun-
dombinu mizuri ya kutunza am-
ani ya nchi na kulipongeza kwa
kuanzisha vikundi vya ulinzi
shirikishi ambavyo vimesaidia
jamii kuondokana na vitendo
vya kihalifu.

Kamishna wa Polisi Zanzibar, Hamad Khamis Hamad (kushoto), akizungumza na Sheikh Mkuu Zanzibar, Saleh Omar Kabi mjini
Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mitaala ya elimu yafumuliwa kuendana soko la ajira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali imefanya marekebisho
ya mitaala kwa kuanzisha dhana
ya mahiri katika kujifunza, ili
kuwawezesha wanafunzi kue-
ndana na mabhitaji ya soko la
ajira na uchumi wa kisasa.

Hayo yalisemwa na Naibu Wa-
ziri wa wizara hiyo, Ali Husein
Abdulgulamu katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi wakati aki-

jibu swali aliloulizwa na mwakil-
ishi wa Mwanakwerekwe Ameir
Abdallah Ameir.

Ameir alitaka kujua wizara
inajiandaa vipi kutoka katika
ufaulu wa matokeo (grade) kue-
lekea kwenye ufaulu wa uchumi
na ajira.

Alisema upimaji wa upati-
kanaji wa elimu utakwenda sam-
bamba na aina ya taaluma am-
bayo mwanfunzi anapewa kama
vile ujuzi maalumu, teknolojia,
ujasiriamali, na mafunzo ya vi-

tendo ambavyo vinawasaidia
wanafunzi kuwa na uwezo wa
kushindana kwenye ajira pamo-
jana kujiajiri.

Alisema upimaji wa mwa-
nafunzi kwa mfumo wa grade
una faida mbalimbali zikiwemo
kurahisisha uwekaji wa viwan-
go vya ufaulu kwa wanafunzi,
kurahisisha uelewa wa matokeo
kwa wadau, kuongeza jitihada
katika ufundishaji na hurahi-
sisha upangaji wa wanafunzi
katika viwango mbalimbali vya

ufaulu.

Aidha, alisema upimaji wa
mwanafunzi kwa mfumo wa
grade una hasara mbalimbali
zikiwemo kusababisha msongo
wa mawazo na kuwajengea hofu
walimu na wanafunzi iwapo
watapata alama (grade) za chini.

Alisema Wizara ya Elimu
inatarajia kujenga karakana ka-
tika vyuo vyote vya ufundi ili
wanafunzi kusoma kwa vitendo
na baada ya kumaliza masomo
kujiajiri na kuajiriwa.

]
Serikali; Zanzibar
Ina madaktari
749, bingwa 89

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar
imesema kuwa Zanzibar ina
madaktari 749, kati ya hao 89 ni
madaktari bingwa, 336 wenye
kiwango cha elimu ya shahada
na 324 ni maofisa tabibu wenye
elimu ya kiwango cha stasha-
hada.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Hassan Khamis Hafidh alisema
hayo wakati akijibu swali alil-
oulizwa na mwakilishi Mwanak-
werekwe Ameir Abdallah Ameir
aliyetaka kujua kwa sasa Zanzi-
bar ina madaktari wangapi wa
kiume na wangapi wa kike kwa
mujibu wa takwimu za serikali.

Akijibu swali hilo, Hassan
alisema madaktari wanawake ni
410 na wanaume ni 339 ambapo
tofauti hiyo ni ya kimatokeo.

Aidha, alisema kwa kuwa wa-
naosoma taaluma ya udaktari
bado ni kidogo, wizara haijaweza
kuweka mikakati maalum ya ua-
jiri, bali wale wote wanaomba
kazi huajiriwa na wala wizara
haina mkakati wa wanaume na
wanawake wangapi bali ni ma-
tokeo ya waliomba.

Katika hatua nyingine, Wiz-
ara ya Maji, Nishati na Madini
imesema kuwa imekuwa iki-
chukua jitthada mbalimbali
katika kudhibiti uchimbaji na
usafirishaji haramu wa maliasili
zisizorejesheka.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Zawadi Amour Nassor, alisema
miongoni mwa juhudi zina-
zochukuliwa na wizara katika
kulinda maliasili zisizorejesheka
ni kufanya doria usiku na mcha-
na hususani katika maeneo am-
bayo uchimbaji haramu ume-
kithiri.

Alisema licha ya jitihada, wiz-
ara bado inakabiliwa na changa-
moto mbalimbali katika kulinda
maliasili zisizorejesheka.

Alizitaja changamoto hizo ni
pamoja na kuvuja kwa taarifa
za doria kupitia mtandao ulio-
wekwa na wachimbaji pamoja
na wasafirishaji wa maliasili
zizisorejesheka kinyume na uta-
ratibu.

“Changamoto zingine ni baa-
dhi ya wananchi kuficha taarifa
za wachimbaji haramu kwa
makusudi au kwa kuhofia us-
alama wao, baadhi ya viongozi
kusimama mstari wa mbele ku-
watetea wahalifu kwa sababu za
ujamaa au kisiasa,” alisema.

Aidha alisema licha ya changa-
moto hizo wizara bado inaende-
lea kujiimarisha katika udhibiti
wa uchimbaji haramu wa ma-
liasili zisizorejesheka ikiwemo
kukiongezea nguvu kikosi cha
doria pamoja na kuanza tara-
tibu za kutumia teknolojia ka-
tika udhibiti wa maliasili zisi-
zorejesheka.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Jina : SAFl OCTAVIAN MWINGILIHELA
Cheti Kilichopotea : Cheti cha Chuo NTA
level 5 Chenye Index Namba
NS1488/0050/2012 (Technical Certificate
in Pharmaceuticals) kilichotolewa na
NACTE Mwaka 2021 Taarifa ya Polisi:
Namba PHQ/NJO/NJ0/375/2023

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

o

JINA: NEEMA PAULA
MATHEW. Anatangaza
kupotelewa na CHETI CHA
ADDO INDEX NO 0822114.
Taarifa ya Polisi: Namba
PHOQ/DAR/ILA/260836/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKI PIKI

FESTO ADRIANO MWITA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA BLUE CARD YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 559 DKJ, AINA YA BOXER
(150-NYEUSI ,JINA LAKWENYE
USAJILI WA KADI YA PIKIPI
MOHAMMED ENTERPRISED
LTD. KWA YOYOTE ATAKAEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MBE/MBE/37090/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

SUBIRA JUMA NGALUMA
anatangaza kupotea kwa kadi za
magari zenye namba za usajili,
T 127 ACB Toyota Hiace,

T 141 AKQ Toyata Hiace,

T 835BLR Nissan caravan na
T 529 CSH Nissan caravan.
Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/TAN/TAN/12879/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA

RUFAA/MADAI/NA 7973/2024
Shauri ya Rufaa Jinai/Madai Na 7973/2024
Katika Mahakama ya Wilaya ya DODOMA
ABASA ALLY MUSSA........cecveumernernernensenn MRUFANI
DHIDI YA
SOKONI MICROFINANCE LTD............... MRUFANIWA

Kwa SOKONI MICROFINANCE LTD

Kwa rufaa iliyotajwa hapo juu itasikilizwa katika
Mahakama iliyotajwa tarehe 13 Mwezi 01 Mwaka 2025
unatakiwa uhudhurie katika Mahakama hiyo
Mrufani/Mrufaniwa/Shahidi  pamojana  vielelezo
vyovyote kama vipo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo Tarehe 21 Mwezi 11 Mwaka 2024

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA WILAYA
DODOMA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 423 LA 2024
DONAT MICHAEL MOSHI......conssenerrrrrenened MUOMBAJI /WAOMBAJI
DHIDI YA

BORA SAMWEL MARWA

. AUGUSTINE VUMA HOLLE
MDAIWA/WADAIWA

. KAPALAMA AUCTION MARK

WITO KUITWA SHAURINI

N

o

1. BORA SAMWEL MARWA
2. AUGUSTINE VUMIHOLLE
3. KAPALAMA AUCTION MARK

POPOTE ULIPO/MLIPO:

DONAT MICHAEL MOSHI Amefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 15/01/2025 saa
03:00 Asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 19
Mwezi 11, 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
TEMEKE

SHAURI LA MADAI NAMBARI 131 YA 2024
MWESIGWA ELTON FELICIAN MDAI/WADAI
DHIDI
MOHAMED JANMOHAMED MDAIWA/WADAIWA

KUITWA SHAURINI
MOHAMED JAN MOHAMED MANJI

Popote ulipo/Mlipo,

MWESIGWA E. FELICIAN amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Temeke. Shauri husika
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 11/12/2024.
Hivyo basi unatakiwa /mnatakiwa kuleta utetezi
wako/wenu ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili
kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika
masjala ya wazi Baraza la Ardhi na Nyumba TEMEKE.
Endepo hautatekeleza/hamtatekeleza haya Shauri
litasikilizwa upande mmoja na hukumu kutolewa.
AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza
hili leo tarehe 13/1H202#a -
S
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AZa LAARDHI NA NYUMBA TEMEKE.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA (W) - BOMANI

KUITWA SHAURINI
(MCA 84)

SHAURI LA MADAINO.95/2024
1071 OO KHALIFA B MBILINY!
DHIDI YA

MDAIWA SADICK SAID

Kwa SADICK SAID
Mdaiwa popote ulipo

Shauri la madai tajwa hapo juu limefunguliwa katika
Mahakama hii leo tarehe 11/11/2024 na shauri hili
limepangwa kutajwa tarehe11/12/2024 saa 2:3 asubuhi.
Hivyo basi unatakiwa wewe mdaiwa kuhudhulia hapa
Mahakamani siku hiyo bila kukosa. Usipofika shauri
litaendelea kusikilizwa upande mmoja na kutolewa
maamuzi ya upande mmoja.

Hati hii imetolewq kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 26/11/2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya ILALA
Kituo cha KARIKOO Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Na. 396 /2024
Jina la Mdai LEO CORNEL AWITI h/b OLOF AWITI
Jina la Mdaiwa JORDAN STAUFFER WARIOBA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa JORDAN STAUFFER WARIOBA

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta /wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai)
KUJIBU DAILAKO LA TSHS. 7,502,339/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 2 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa 5:00 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
19 Mwezi 11 Mwaka 2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 25184/ 2024

In the matter of the Estate of the late STEPHEN
MASAKA KULWA of Miyuji
Within Dodoma Region.
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY SABINA STEPHEN MASAKA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner. Objections to the grant
should be filed on or before the 29 Day of 11, 2024
Date at Dodoma this 5 Day of 11,2024.
PETITIONER
Presented for filling this 5 day of 11,2024

/ Ridope.
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 26247 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
KENNETH OSWIN MILLINGA

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY RAHEL JOHN MAKELEMO

GENERAL CITATION

(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 OF 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
29 Day of 11,2024
Date at Dodoma this 14TH Day of August, 2024.

PETITIONER
Presented for filling this 4 day of 11,2024
\ “@/}574 £ Qo
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Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie: +255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPGTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

SWAPO yakabiliwa
upinzani mkali
uchaguzi wa Namibia

WINDHOEK, Namibia

IDADI kubwa ya raia wa Namibia am-
bao walishindwa kupiga kura kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo uchelew-
eshaji wa vifaa waliendelea na zoezi hilo
hadi usiku wa manane.

Maelfu ya Wanamibia walishiriki uch-
aguzi mkuu Jumatano, lakini ulikuwa na
dosari nyingi za ucheleweshaji wa upi-
gaji kura.

Kutokana na changamoto hizo, chama
cha Upinzani IPC, kilitoa malalamiko kwa
Tume ya Uchaguzi kikidai kuzuiwa wa-
piga kura kwa makusudi.

Licha ya baadhi ya wapiga kura kusub-
iri hadi saa 12 jioni kutokana na matatizo
va kiufundi, sheria za uchaguzi zilihakiki-
sha bado wanaweza kuendelea kusimama
kwenye foleni kwa ajili ya kupata nafasi
va kupiga kura zao.

Mgombea wa chama tawala cha SWAPO,
Netumbo Nandi-Ndaitwah, ambaye ana-
tarajia kupata ushindi mwembamba ali-
himiza watu kujitokeza kwa wingi.

Ndaitwah anakabiliwa na shinikizo ku-
toka kwa Wanamibia ambao wanalala-
mikia ukosefu wa ajira na usawa.

Wachambuzi wa Kkisiasa wanasema
kuna dalili wagombea wa vyama hivyo
viwili wakakosa ushindi wa jumla, hivyo
kusababisha kuwepo kwa duru ya pili ya
uchaguzi kwa mara ya kwanza tangu nchi
hiyo ijipatie Uhuru. DW

Rais Putin atishia
kulipua majengo
muhimu UKraine

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, amet-
ishia kuyashambulia majengo muhimu
yva kutolea maamuzi yaliyoko katika mji
mkuu wa Ukraine, baada ya msururu wa
mashambulizi makali usiku wa kuamkia
jana.

Akizungumza kwa mara ya kwanza
akiwa katika mkutano wa kilele nchini
Kazakhstan, Rais Putin, alisema majengo
ya kufanyia maamuzi yanaweza kuleng-
wa kwa kombora jipya la balestiki am-
balo Russia ililitumia kushambulia mji wa
Dnipro wa Ukraine wiki iliyopita.

Alisema nchi yake ilishambulia Ukraine
kwa makombora 90 na ndege zisizo na
rubani 100 usiku kucha wa jana kujibu
mashambulizi ya kutumia silaha za Uin-
gereza na Marekani wiki iliyopita.

,Tumefanya mashambulizi makubwa,"
alisema, na kuongeza kuwa vituo 17 vya
kijeshi katika eneo la Ukraine vimepigwa.

Ali

Alisema Russia ilirusha makombora
100 na ndege zisizo na rubani 466 kwen-
da Ukraine katika siku mbili zilizopita.

Zaidi ya watu milioni moja nchini
Ukraine hawana umeme baada ya kush-
ambulia mitambo ya umeme ya nchi hiyo
katika maeneo kadhaa. BBC

Maelfu ya Walebanon warejea
baada kuanza usitishwaji vita

BEIRUT, Lebanon

MAELFU ya raia wa Lebanon wali-
ohamishwa makazi yao kutokana
na vita kati ya Israel na Hezbollah,
wamerejea nyumbani na kukaidi
maonyo kutoka majeshi ya Lebanon
na Israel kutogusa baadhi ya maeneo.

Kurejea kwa watu katika makazi
yao yaliyoharibiwa na vikosi vya Isra-
el, inafuatia makubaliano yaliyofikiwa
kati ya serikali ya Israel na Lebanon
kuhusu usitishaji vita hiyo iliyodumu
kwa muda wa mwaka mmoja.

Vita hiyo kati ya wanamgambo wa
Hezbollah na Israel vilisababisha ku-
panuka na kutishia kuingiza Iran ka-
tika mapigano.

Hata hivyo, mkataba huo hauzun-
gumzii vita vya Ukanda wa Gaza,
ambapo mashambulizi ya Israeli

yalifanyika usiku wa manane kwe-
nye shule mbili zilizokuwa makazi ya
muda na kuua watu 11, wakiwemo wa-
toto wanne.

Israel ilisema shambulio moja lili-
lenga mlenga shabaha wa Hamas na
lingine lililenga wapiganaji walioku-
wa wanajificha miongoni mwa raia.

Mohammed Kaafarani, mwenye
umri wa miaka 59, ambaye alihamish-
as alisema walikuwa na hali mbaya ki-
asi ambacho ilifikia hatua hakukuwa
na mabhali pa kujificha.

Mkataba ulioratibiwa na Marekani
na Ufaransa, na kuidhinishwa na Is-
rael jioni ya Jumanne, unahitaji kusi-
tishwa kwa mapigano kwa muda wa
miezi miwili na kuitaka Hezbollah ku-
maliza uwepo wake wa kijeshi katika
eneo la kusini mwa Lebanon, pia wa-

najeshi wa Israeli wanapaswa kurudi
upande wao wa mpaka.

Maelfu ya wanajeshi wa Lebanon
na walinda amani wa Umoja wa
Mataifa watapelekwa kusini, na jopo
la kimataifa litakaloongozwa na Mare-
kani litafuatilia utekelezaji.

Rais wa Marekani, Joe Biden, alise-
ma utawala wake utatia msukumo
mwingine wa kusitisha mapigano
Gaza na kuachiliwa kwa mateka wa-
naoshikiliwa na Hamas.

Hezbollah licha ya kupoteza sifa
zake ilizozipata kwa kupambana na
Israeli, bado iliweza kutoa upinzani
mkali na kupunguza kasi ya vikosi
vya Israeli kusonga mbele huku wa-
kirusha roketi nyingi, makombora na
ndege zisizo na rubani kuvuka mpaka
kila siku.

AP

Raia wa Palestina akiangalia jengo lililokuwa makazi yake likiwa limesambaratishwa na Israel katika mji
wa Gaza jana. PICHA: AP

Watu 30 wahofiwa kufariki dunia
katika maporomoko va udongo

KAMPALA, Uganda

WATU 30 wanahofiwa kufariki Du-
nia baada ya kutokea maporomoko
mwa Uganda.

Hata hivyo, ofisa mmoja wa serikali
alionya idadi hiyo huenda ikapanda
kutokana na ukubwa wa tukio hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Bulambuli,
Faheera Mpalanyi aliliambia shirika la
habari la AFP, kuwa maporomoko ya

gu na kusababisha nyumba kufukiwa

na vifusi vya udongo.

Mpalanyi alisema kutokana na
uharibifu,ukubwa wa eneo lililoathiri-
ka na jinsi familia zilizoathirika zinal-
ivyoeleza idadi kubwa ya watu hawa-
julikani waliko na kuna uwezekano
wamefukiwa kwenye vifusi.

Msemaji wa Shirika la Msal-
aba Mwekundu la Uganda, John
Cliff Wamala alisema miili 13 ilipati-
kana.

Alisema zaidi ya nyumba 40 zime-
haribiwa kabisa na baadhi ya maeneo
hayafikiki kutokana na mafuriko ya

maji yaliyochanganyika na tope.

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Uganda
ilitoa tahadhari kupitia mtandao wa
X, kuwa mvua kubwa iliyonyesha
juzi Jumatano katika maeneo tofauti
ya Uganda ilisababisha maafa katika
maeneo mengi.

Taifa hilo la Afrika Mashariki lime-
kumbwa na mvua kubwa katika siku
za karibuni, huku kukishuhudiwa
mafuriko katika eneo la kaskazini ma-
gharibi mwa nchi baada ya Mto Nile
kuvunja kingo zake.

DW
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CAMARA:

Na Faustine Feliciane

HUJAA kwenye mchezo
wa juzi wa Kombe Ila
Shirikisho  Afrika kwa
upande wa Simba, golikipa
Moussa Camara, amesema licha
ya ushindi wa bao 1-O walioupata
dhidi ya klabu ya Bravos do Ma-
quiz ya Angola, michezo ya CAF

ni migumu hasa kwenye hatua
ya makundi.

Juzi Simba ilifanikiwa kupata
ushindi huo katika mchezo wa
kwanza hatua ya makundi kwa
bao pekee la mkwaju wa pen-
alti lililofungwa na Jean Charles
Aoua huku Camara akidaka mk-
waju wa penalti.

Akizungumza baada ya mche-

ZA

70 huo, Camara, alisema anashu-
kuru kuisaidia timu yake kuibu-
ka na ushindi lakini kazi haikuwa
nyepesi.

“Haukuwa mchezo mwepesi,
ni mchezo mgumu lakini ni
furaha kuona tumepata ush-
indi, wapinzani wetu walibadi-
lika sana kipindi cha pili lakini
tulisimama imara,” alisema Ca-

mara.

Aidha, alisema michezo hiyo
kwenye hatua ya makundi si
mepesi kwa kuwa kila timu
inakuwa imejiandaa kikamilifu
na zina ubora ndio maana zime-
fika hatua hiyo.

“Hakuna timu nyepesi kwe-
nye hatua hii, kikubwa kwetu ni
kujipanga kuhakikisha tunapata

ushindi kwenye kila mchezo ili
kuingia hatua inayofuata,” alise-
ma.

Mbali na kudaka penalti, Ca-
mara alikuwa kwenye kiwango
cha juu kwenye mchezo huo am-
bapo aliokoa hatari nyingi golini
kwake na kuihakikishia Simba
kupata pointi tatu muhimu.
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Nyota wa Yanga, Max Nzengeli akishuka kwenye ndege mkoani Mtwara akiwa sehemu ya kikosi cha
timu hiyo kitakachocheza na Namungo kesho kwenye uwanja wa Majaliwa. PICHA: YANGA

Kocha Azam afurahishwa
ushindani Ligi Kuu Bara

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Azam FC, Rachid
Taoussi, amesema kwa muda mfupi
aliofika Tanzania ameona ushindani
mkubwa kwenye Ligi Kuu kitu ana-
chokifurahia zaidi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Taoussi, alisema Ligi Kuu ni ngumu
kutokana na kila timu kujiandaa na
kuhitaji pointi tatu kitu kinachom-
fanya kuwa makini katika kuandaa
timu yake kwenye kila mchezo.

“Nafurahia  ushindani  uliopo,

kama kocha inakufanya kuwa macho
muda wote kuelekea kwenye kila
mchezo, unatakiwa kukiandaa vizuri
kikosi kulingana na aina ya mchezo,
Ligi ina ushindani sana,” alisema
Taoussi.

Alisema hata mchezo wao uliopita
dhidi ya Kagera Sugar ili wabidi ku-
pambana kwa dakika zote kuweza
kupata ushindi.

“Tutaendelea kujiimarisha na ku-
pambana kwenye kila mchezo ili ku-
pata ushindi, nafurahishwa na nam-
na wachezaji wangu wanavyojituma

kuanzia mazoezini mpaka kwenye
mechi,” alisema.

Azam kwa sasa inashika nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 24 baada ya
kucheza michezo 11 sawa na Simba
wanaoongoza Ligi wakiwa na pointi
28.

Yanga yenyewe inashika nafasi ya
tatu ikiwa na pointi sawa na Azam
ikizidiwa magoli ya kufunga, hata
hivyo mabingwa hao watetezi wana
mchezo mmoja zaidi mkononi baada
ya kucheza michezo 10.

Kiungo Fountain Gate
akiri kusimamishwa

Na Adam Fungamwango

BAADA va tetesi za wiki kadhaa kuwa baa-
dhi ya wachezaji wa Fountain Gate wamesi-
mamishwa kutokana na tuhuma za kucheza
chini ya kiwango kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Pamba Jiji No-
vemba 5, kiungo wa timu hiyo, Abalkassim
Suleiman, amejitokeza na kukiri kusimam-
ishwa.

Kiungo huyo amesema amesimamishwa
kwa makosa mawili ambayo ni kutoroka
kambini na kucheza vibaya kwenye mch-
ezo dhidi ya Pamba Jiji waliofungwa mabao
3-1 huku yeye mwenyewe akilimwa kadi
nyekundu.

“Habari hizo ni za kweli, nimepewa barua
ya kusimamishwa kwa kosa la kuondoka
kambini bila ruhusa lakini pia natuhumiwa
kuwa nilicheza vibaya kwenye mchezo dhidi
ya Pamba ambao nilionyeshwa kadi nyekun-
du, pia wanasema eti nilifanya makusudi ku-
pewa kadi hiyo,” alisema kiungo huyo.

Alisema baada ya siku kadhaa kupita ali-
wapigia simu viongozi kuomba kuonana nao
kwa ajili ya kuzungumza ili kama ikiweze-
kana wavunjiane mkataba ili aondoke kwa
amani na kusaka malisho mengine hasa kip-
indi hiki cha usajili wa dirisha dogo.

"Hivi karibuni niliwapigia simu viongozi
juu va sakata hilo niliomba kuonana nao ili
wanipe barua ya kuachana na timu wameni-
taka nikutane nao tena Desemba 6 mwaka
huu kwa ajili ya kikao cha kunijadili,” alise-
ma.

Naye kocha wa makipa wa timu hiyo, Ally
Mustapha ,Barthez’, amekiri kusimamishwa
[akini akiwa hajui sababu ni nini.

"Kwa sasa nipo Dar, nimeondolewa kwe-

nye majukumu yangu sifahamu sababu ni

Barthez ambaye aliwahi kuzidakia timu za

Simba na Yanga kabla ya kugeukia ukocha.

golikipa, Fikirini Bakari, ambaye inase-

mekana aliruhusu kufungwa

ezo huo na kuifanya Pamba a

Jiji kupata ushindi wake wa .
Hata hivyo, uongozi wa

klabu hiyo umekuwa kimya

kuhusu sakata hilo, wakati

timu yao ikiwa inakamata

mamo wa Ligi Kuu Tanza-

nia Bara, ikiwa na pointi

nini, labda wao ndiyo wanajua,” alisema
Mwingine ambaye amesimamishwa ni
mabao rahisi  katika mch-

-

A 3
kwanza kwenye Ligi Kuu, tena ="
ikiwa ugenini. :

P‘e
na hautaki kuongea lolote :
nafasi ya sita kwenye msi-

17.
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ARNOLD NA REAL MADRID

LIVERPOOL na Real Madrid zilifanya mazun-
gumzo kuhusu mustakabali wa Alexander-Ar-
nold kabla ya mechi ya wawili hao ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya Jumatano. (Marca)

KERKEZ AZIVUTIA MAN, LIVER

MLINZI wa Bournemouth mwenye umri wa mi-
aka 21 kutoka Hungary, Milos Kerkez anavutiwa
na Manchester United na Liverpool. (Sky Germa-
ny via Florian Plettenberg)

MAN UNITED YAWEKA ORODHA

KLABU ya Manchester United ina orodha fupi
ya mabeki wengine watatu wa kushoto, akiwemo
mchezaji wa kimataifa wa England na Chel-
sea mwenye umri wa miaka 27, Ben Chilwell,
mchezaji wa kimataifa wa Algeria mwenye umri
wa miaka 23, Rayan Ait-Nouri na Alvaro Car-
reras mwenye umri wa miaka 21, ambaye anai-
chezea. Benfica. (Rudy Galetti)

LIAM DELAP ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA inamtaka mshambuliaji wa Ipswich
mwenye umri wa miaka 21, Liam Delap, lakini
wanaweza kukabiliana na ushindani kutoka kwa
klabu ya Manchester City. (Football Insider)

DE JONG KUJIUNGA LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi,
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 27,
anaweza kujiunga na Liverpool msimu ujao wa
majira ya joto. (Fichajes)

BARCO KUSITISHIWA MKATABA

KLABU ya Sevilla inafikiria kusitisha mkataba
wa mkopo wa beki wa Brighton mwenye umri
wa miaka 20 kutoka Argentina, Valentin Barco
Januari. (Fabrizio Romano)

KILICSOY AIVUTIA VILLA, PSG

ASTON Villa bado inavutiwa na mshambuliaji
wa Besiktas na Uturuki, Semih Kilicsoy, lakini
italazimika kupambana na PSG kuwania saini ya
kinda huyo mwenye umri wa miaka 19 Januari.

(Star)
ADAM WHARTON BEI JUU
ARSENAL imefanya mazungumzo Kkuhusu

uwezekano wa kumsajili kiungo wa kati wa Eng-
[and, Adam Wharton, huku Crystal Palace wak-
iweka bei ya euro milioni 65 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 20. (Caught Offside)

MAN CITY WATAKA NYOTA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amewataja kiungo wa kati wa Real Sociedad,
Martin Zubimendi mwenye umri wa miaka 25,
kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen na Ujerum-
ani, Florian Wirtz mwenye umri wa miaka 24 na
winga wa Sporting wa Uruguay kama wachezaji
anaolenga kuwasajili katika dirisha la uhamisho
la Januari (Fichajes)

ASTON VILLA YAVUTIWA NA AMIRI

KLABU ya Aston Villa inavutiwa na kiungo
wa kati wa Mainz na Ujerumani, Nadiem Amiri
mwenye umri wa miaka 28. (Bild)

EDERSON AGOMBEWA EPL

KLABU za Manchester United, Manchester City
na Liverpool zote zinamtaka kiungo wa kati wa
Atalanta na Brazil, Ederson, lakini itahitaji ofa
kubwa kumsajili mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25. (TeamTalks)

KIWIOR KUONDOKA ARSENAL
FIORENTINA na Napoli zinatazamia mkataba wa
mkopo kwa mlinzi wa Arsenal, Jakub Kiwior lakini
kuna uwezekano kocha Mikel Arteta atamruhusu
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland mwenye
umri wa miaka 24 kuondoka Januari. (Tuttomercato)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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JOSHUA KIMMICH KUONGEZA

MKATABA BAYERN MUNICH

® @ @ Mkataba wake wa sasa unamalizika
majira ya joto na klabu za....

MUNICH, Ujerumani

IUNGO wa kati wa Bay-

ern Munich, Joshua Kim-

mich anakaribia kuku-

bali kuongezewa mkataba
mpya licha ya kutakiwa na Barce-
lona na Paris Saint-Germain, kwa
mujibu wa ripoti.

Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ujerumani
unatarajiwa kumalizika msimu wa
majira ya joto na kumekuwa na
uvumi wa mara kwa mara juu ya
mustakabali wake katika miaka ya
hivi karibuni.

Kumekuwa na mazungumzo juu
ya uhamisho wa bure kwa vion-
gozi wa LalLiga Barcelona, huku
miamba ya Ufaransa PSG pia ikihu-
sishwa.

Kimmich mwenyewe hakuzima
mazungumzo ya kuhamia Barca al-
ipoulizwa Oktoba lakini maendeleo
ya hivi karibuni yanaonesha kwam-
ba anaweza kuishia kuongeza muda
wake wa kukaa Allianz Arena.

Gazeti la L'Equipe lime
andika kuwa mchezaji
hu_yo mwenye umri wa
miaka 29 sasa yuko ka
ribu kuongeza mkataba
wake na Bayern kuliko
kuashiria nia yake ya ku
jiunga na PSG.

Mazungumzo yanasemekana kui-
marika zaidi ya wiki chache zilizopi-
tanaripoti inaongeza ,makubaliano
yanakaribia kukamilika*“.

Kumekuwa na mabadiliko mengi
chanya huko Bavaria katika miezi ya

hivi karibuni.

Kuondoka kwa kocha Thomas
Tuchel na kuteuliwa kwa Vincent
Kompany kumeimarisha kikosi hi-
cho, huku Kimmich akicheza mara
kwa mara katika safu ya kiungo
baada ya kutumia kiasi kikubwa
cha kampeni zisizo na mafanikio
za 2023/24 katika nafasi ya beki wa
kulia.

Wakati Bayern wamerejea kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, kupoteza mara
mbili katika Ligi ya Mabingwa Ul-
aya kunamaanisha kuwa wababe
hao wa Ujerumani lazima wamal-
ize hatua za awali kwa nguvu au
wahatarishe kukosa nafasi ya nane
bora, ambayo itawapa fursa ya ku-
fuzu moja kwa moja kwa hatua ya
16 bora.
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LIVERPOOL, England

ARLO Ancelotti ame-
sema Kylian Mbappé

anasumbuliwa na ,kuto- kosa moja.
jiamini“ baada ya fowadi “Lazima  afanye
huyo kukosa penalti wakati Real —aendelee kupigana,

Madrid wakichezea kichapo cha
mabao 2-0 kutoka kwa Liver-
pool kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya juzi. funga mabao mawili
Mbappé alipata nafasi ya ku- pekee katika mechi
sawazisha mchezo huo kuwa tisa zilizopita za
1-1 katika dakika ya 61 baada ya Madrid katika mi-
Alexis Mac Allister kuiweka Liv- chuano yote, na
erpool mbele kwenye Uwanjawa ameshindwa ku-
Anfield, lakini mkwaju wake wa funga katika me-
penalti uliokolewa na golikipa, chi nne zilizo- F
Caoimhin Kelleher. pita za Ligi

zitapita.”
Mbappé sasa ame-

Mohamed Salah pia alikosa ya Mabingwa
mkwaju wa penalti, kabla ya Ulaya.
Cody Gakpo kufunga bao la pili la “Anaonekana
wenyeji kwa kichwa na kuifanya  mzuri kwe-

Liverpool kuwa kileleni mwa
msimamo wa Ligi ya Mabingwa

anafanya
mazoezi Vi-

na kuwaacha Madrid wakiwa ka- anajiamini,” alise-
tika nafasi ya 24. ma kiungo Luka
“Inatokea sana kwa washam- Modric aki- iambia
buligji, kuna wakati ni ngumu Movistar.
kwao kufunga,” alisema Ancelotti “Wakati mwing-
katika mkutano wake na waandi- ine mam- bo haya-
shi wa habari baada ya mechi. fanyi kazi na wakati
“Kuna tiba, na ni uvumilivu. Ni mwing- ine haya-
wakati mgumu kwake, zaidi ya fanyiki. Leo (juzi)
yote leo (juzi), kwa kukosa penal-  haikuwa hivyo, juu
ti. Kila mtu anapaswa kumuunga ya yote kwa penalti,
mkono. lakini tu- namwamini.
“Inaweza kuwa ukosefu wa Kylian atafanya kile
kujiamini. Wakati mwingine kinachotara-
unapokuwa na wakati ambapo jiwa kutoka kwake,
mambo hayaendi sawa, wazo ni  kwa hakika.”

kucheza kwa urahisi, na unaweza
kufanya mambo kuwa magumu
kidogo. Amefunga penalti nyingi.
Wakati mwingine unaweza ku-

nyakati hizi mbaya kwake

kazi,
na

Zuri,

LIVERPOOL, England

KOCHA Arne Slot alishere-
hekea ushindi wa mabao
V 2-0 wa Liverpool wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Real

Madrid kwa kusema miamba

hiyo ya Hispania imekuwa
ikiwaletea maumivu na
sasa wamemaliza kipindi
't chamiaka 15 bila ushindi
' dhidi ya mabingwa hao
watetezi wa Ulaya.
Mabao ya kipindi cha
pili kutoka kwa
Alexis  Mac
Allister
na Cody
Gakpo
- huku
Kylian
Mbap-
pé na
Mo -

hamed Salah wakikosa pen-
alti, yalihitimisha ushindi kwa
Liverpool na kuwafanya kuwa
kileleni mwa msimamo.

Huku Liverpool ikishindwa
kuifunga Madrid katika mechi
sita zilizopita, zikiwemo fainali
za Ligi ya Mabingwa mwaka
2018 na 2022, Slot alisema ni
muhimu kuwafunga washindi
hao mara 15 wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

“Unajua jinsi ilivyo maalum
kucheza dhidi ya timu ambayo
imeshinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya mara nyingi,“ alisema
Slot.

“Walikuwa wakituleta mau-
mivu kwa miaka mingi. Ni wiki
kubwa na inafurahisha.

“Nadhani ni vizuri kushinda
mchezo na haswa mchezo
mkubwa kama huu, unajua
unakutana na wachezaji wengi
wenye ubora.

“Lakini hii ni mpangilio wa
kushangaza na tofauti katika
Ligi ya Mabingwa na ni ngumu
kuhukumu jinsi ushindi huu ni
muhimu.

“Ikiwa tutakutana nao Ma-
drid katika hatua ya 16 bora na
kisha tukaweza kuwashinda
itakuwa taarifa kubwa zaidi.”

LSikuwa na ratiba kulingana
na kiasi cha pointi nilichotaka,”
alisema.

“Unataka kutekeleza mtindo
wa uchezaji haraka iwezekana-
vyo. Hilo sio gumu kwa sababu
haikuwa tofauti na Jiirgen
Klopp (mtangulizi wake). Ni
vyema kuona sio tu wanaoanza
lakini pia wachezaji wanaokuja
wanafanya kama tunavyotara-
jia.

Mechi inayofuata ya Liver-
pool itakuwa dhidi ya Man-
chester City kwenye Ligi Kuu
England Jumapili.

]
Amorim:

Nitamsaidia
Rashford

MANCHESTER, England

KOCHA mkuu wa Manchester Uni-
ted, Ruben Amorim amesema atam-
saidia Marcus Rashford kurudisha
kiwango chake bora, lakini akasisiti-
za kuwa mchezaji huyo pia anataki-
wa kujituma kweli.

Rashford alifunga mara 30 kat-
ika mashindano yote msimu wa
2022/23, akiwa pia amefikia ha-
tua ya mabao 20 katika msimu wa
2019/20 na 2020/21.

Lakini mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27 hajawa kwenye kiwan-
go chake katika kipindi cha miezi 18
iliyopita.

Kumekuwa na matumaini kwamba

NgUVU Mpya Na mawazo mapya

kufuatia kuteuliwa kwa Amorim

yanaweza kuwa chachu, huku
Rashford akifunga kwenye
mchezo dhidi ya Ipswich
« Town Jumapili iliyopita.
Lakini United hawaku-
weza kuendeleza uongozi
huo wa mapema na

kuishia sare ya 1-1.
JNitajaribu kumsai-
dia,” alisema Amorim.

,Nafasi hiyo sio
bora kwake, tuna-
paswa kuendelea
na shinikizo la juu.
Tutajaribu kutafuta
suluhisho sahihi kwa-
ke, kama ilivyo kwa wachezaji

wengine.

“Lakini inabidi Marcus
kwanza kabisa yeye mwe-
nyewe anatakiwa kujaribu

kurejea kwenye kiwango chake.
Kisha atapata msaada wa wafany-
akazi wote, klabu na mashabiki kwa
sababu yeye ni mtoto wa Manchester
United lakini lazima ajitume.
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HABARI MICHEZO

Yanga yapania
kurejea kwa kasi
Ligi Kuu Bara
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kuipambania timu yao,“ alisema
Kamwe.

Alikiri kuwa ni kweli wanapitia
kipindi kigumu, lakini bado ha-
wana msimu mbaya kwani wame-
zidiwa pointi nne tu na wapinzani
wao na kama wakipata ushindi na
kufanana michezo, itasalia pointi
moja tu.

Yanga inakamata nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
mpaka sasa ikiwa na pointi 24,
sawa na Azam FC yenye pointi
24, lakini wanalambalamba wa-
meruhusu mabao matatu, Wa-
najangwani wakiruhusu mabao
manne.

Fadlu alia na
umaliziaji Simba

wake nje.

Shujaa wa mchezo huo, go-
likipa Moussa Camara, aliwa-
taka wanachama na masha-
biki wa Simba kushangilia
ushindi huo akisema haukuja
kirahisi kwani wamepamba-
na na kiasi kikubwa kuupata,
badala ya kusikiliza watu
wakilalamikia kiwango.

.Mechi ilikuwa ngumu,
lakini tulikuwa nyumbani
na tumeweza kupata ushin-
di, hiki ni kitu kizuri sana
kwetu, kipindi cha kwanza
tulikosa nafasi nyingi, kipin-
di cha pili wapinzani wetu
walibadilika na mimi kama
golikipa ilikuwa ni jukumu
langu kuhakikisha naisaidia
timu yangu,” alisema Cama-
ra.

Akizungumzia mchezo ujao
dhidi ya CS Constantine ya
Algeria, alisema utakuwa
mchezo mgumu, lakini wata-
jipanga kwa ajili ya kwenda
kusaka ushindi au sare.

,Tunaangalia sasa mchezo
ujao, utakuwa mgumu kuliko
huu, lakini tunakwenda ku-
cheza kwa ajili ya kushinda
mechi au sare, kikubwa ni
kwenda kupambana,” alise-
ma Camara.

Simba itasafiri hadi Algeria
kucheza mchezo wa raundi
ya pili, Kundi A, hatua ya
makundi Kombe la Shirikis-
ho Afrika
kucheza
dhidi ya
CS Con-
stantine
Desemba
8 mwa-
ka huy,
Uwanja wa
Mohamed
Hamlaoui.

HAPPINES MAGESE JAJI

MKUU SAMIA FESTIVAL

Na Faustine Feliciane

WANAMITINDO  wa
Kimataifa Happiness
Magese jana ametan-
gazwa kuwa Jaji Mkuu
wa Tamasha la ubunifu la ,Samia
Fashion Festival® litakalofanyika
kesho visiwani Zanzibar.
Akizungumza na waandishi
jana baada ya kutangazwa kuwa
Jaji Mkuu wa Tamasha hilo , Ma-
gese alisema kuwa ni heshima
kubwa na furaha kwake kusima-
ma kama Jaji Mkuu wa Samia wa
Fashion Festival 2024 na anajivu-
nia kushuhudia wakati huu wa
kihistoria ambao unasherehekea
ubunifu, stara, na urithi wa kip-
ekee wa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.
Alisema yeye na wengine wali-
oteuliwa kuwa majaji wanaamini
tukio hilo ni kubwa na litakaloba-

kia katika kumbukumbu zao kwa
miaka mingi ijayo kutokana na
kuteuliwa kwao kuwa majaji wa
Samia Fashion Festival.

“Kwa zaidi ya miaka ishirini,
nimejitolea maisha yangu katika
sekta ya mitindo, urembo, nime-
zunguka duniani nikifanya kazi na
chapa kubwa na maarufu, nimeo-
na jinsi mitindo inavyothaminiwa
katika nchi za Ulaya na mataifa
mengine, si tu kama sanaa bali
kama alama ya utambulisho,
urithi, na fahari.

“Niliposikia kuhusu  mpan-
go huu wa kipekee, sikusita,
nilichukua ndege haraka kuja
nyumbani kuwa sehemu ya
safari hii ya kihistoria kwa ta-
masha hili si tu kuhusu mavazi,
ni kuhusu heshima yetu kama
Watanzania,”alisema.

Mwanamitindo huyo ambaye
anaishi nchini Marekani kwa sasa

alisema uandaaji wa Vazi la Samia
alama ya stara, uongozi, na heshi-
ma ni zaidi ya mavazi ya kawaida.

Ni kazi ya sanaa inayostahili
kuhifadhiwa katika makumbusho
kwa vizazi vijavyo, kama heshima
kwa urithi wa kiongozi huyo.

Alieleza ilikuwa ni ndoto yake
ya siku nyingi kuona Vazi la Sa-
mia linakuwa ishara ya kitaifa
na kimataifa, chanzo cha fahari
kinachowakilisha uzuri, nguvu, na
umoja wa Tanzania.

“Tukubaliane kufanya kitu cha
kipekee, kitu kitakachotupeleka
ulimwenguni na kuacha alama
katika historia. Kwa wabunifu, wa-
namitindo, na wote wanaoshiriki,
tambueni kuwa hampo tu katika
sehemu ya tamasha, bali mnaku-
wa sehemu ya historia ya kizazi ki-
takachovutia dunia. Hebu tufanye
wakati huu uwe wa kukumbukwa
milele”, alisema Magese.

Mbali na Magese, wengine
walioteuliwa kuwa majaji ni Id-
ris Sultan ambaye ni Muigizaji na
mchekeshaji mashuhuri, Khadija
Mwanamboka ambaye ni mbuni-
fu maarufu na mwanzilishi wa
sanaa mbalimbali.

Wengine ni Jokate Mwegelo,
Kiongozi mashuhuri na Malkia
wa Urembo hapa nchini, Mar-
tin Kadinda ambaye ni Mbunifu
maarufu wa mavazi, Faraja Nya-
landu, Kiongozi wa Jami na Mal-
kia wa Urembo pamoja Nancy
Sumari.

Awali akizungumza kuhusu Sa-
mia Fashion Festival Mwanzilishi
na Muandaaji wa Tamasha hilo,
Mwanamboka alisema amewa-
shirikisha wanamitindo mbal-
imbali na kuungana nao katika
tamasha hilo ili Kusaidia watoto
wanaoishi na virusi Vya UKIMWI
na Saratani.
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Mwanamitindo wa Kimataifa Happiness Magese (katikati) akizungumza na waaandishi wa habari jijini Dar es Salaaam baada ya
kutangazwa kuwa Jaji Mkuu wa Tamasha la ‘Samia Fashion Festival’ ambalo limeandaliwa na Mwanamitindo Khadija Mwanam-
boka (kushoto), kulia ni Idris Sultan ambaye ni Mwigizaji maarufu nchini Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba SC, Yanga zawekwa Kiporo FA

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), limetoa ratiba ka-
mili ya raundi ya tatu ya kombe la
FA huku klabu za Simba na Yanga
zikiwa hazijapangiwa tarehe za
michezo yao kutokana na kuwa
kwenye michezo ya kimataifa.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
michezo ya raundi ya tatu inatara-
jiwa kupigwa kuanzia Desemba 5
mpaka 8 mwaka huu, lakini vigogo
hao wakiwa wameondolewa kwe-
nye ratiba kwani zote zitakuwa
ugenini Algeria kucheza mechi za
kimataifa.

Desemba 7, mwaka huu, Yanga
itakuwa nchini Algeria kucheza
dhidi ya MC Alger kwenye Uwanja
wa Julliet wa Tano, saa 4:00 usiku
kwenye mchezo wa Kundi A, Ligi
ya Mabingwa Afrika, huku Simba
itacheza siku moja baadae (De-
semba 8) saa 1:00 usiku kwenye
Uwanja wa Mohamed Hamlaoui
dhidi ya CS Constantine ya Algeria
katika mchezo wa Kundi A, Kombe
la Shirikisho Afrika.

Kwenye mchezo wa raundi ya
tatu ya FA, Yanga ilipaswa icheze
dhidi ya Copco FC, huku Simba
ikipangiwa dhidi ya Kilimanjaro
Wonders Sports Center.

Kwa mujibu wa TFF, tarehe za

michezo hiyo itapangwa baadaye
huku timu zilizobaki zikitarajiwa
kucheza kuanzia Desemba 5 hadi
8.

Azam FC inatarajia kukipiga
dhidi ya Iringa Sports, Desemba
7 Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, Singida
Big Stars itakuwa Uwanja wa Liti,
Singida kucheza dhidi ya Magnet
FC, Mashujaa FC itawakaribisha
mabingwa wa Tanzania Bara
mwaka 1986, Tukuyu Stars kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma, KMC itacheza na Black
Six, Uwanja wao wa nyumbani,
Fountain Gate itacheza dhidi ya
Mweta Sports, Uwanja wa Tanzan-

ite Kwaraa, Babati, Coastal Union
itakuwa Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid kuisubiri Stand United,
Kagera Sugar na Rhino Rangers
zitakipiga kwenye uwanja wa Kai-
taba huku Dodoma Jiji ikikipiga
na Leo Tena, Uwanja wa Jamhuri
Dodoma.

Michezo ya raundi ya tatu
itaendelea tena Desemba 8 am-
bapo Geita Gold itacheza na Ruvu
Shooting, Uwanja wa Nyankum-
bu, Geita, Prisons itacheza dhidi
ya Tandika United Uwanja wa
Sokoine, Mbeya wakati JKT Tan-
zania itaumana na Igunga United
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo, Mbweni, Dar es Salaam.



Yanga yapania kurejea
kwa kasi Ligi Kuu Bara

® ® ® Kocha Ramovic ame-
sema tayari amerekebisha

mapungufu na sasa....

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Yanga jana
mchana kiliwasili
mkoani Lindi kwa
jili ya mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Na-
mungo unaotarajiwa kuchezwa
kesho, Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa huku Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Sead Ramovic, aki-
ahidi kurejea kwa kasi ligi kuu
baada ya kurekebisha mapun-
gufu aliyoyaona kwenye mche-
zo uliopita wa Ligi ya Mabingwa
Afrika, dhidi ya Al Hilal Om-
durman ya Sudan uliochezwa
Jumanne iliyopita, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.
Yanga imewasili Lindi
ikiwa na kikosi kamili
tayari kuwafuta ma
chozi mashabiki wake
ambao wamekosa
furaha baada ya ku
pata vichapo vitatu
mfululizo katika mechi

tatu zilizopita.

Yanga walianza kufungwa
kwenye michezo miwili ya Ligi
Kuu dhidi ya Azam FC wali-
pofungwa bao 1-0 na baadae
kupata kipigo cha mabao 3-1
dhidi ya Tabora United kabla
ya jumanne iliyopita kufungwa
mabao 2-0 na Al Hilal.

Akizungumza jana muda
mfupi kabla ya kuanza safari
ya kuifuata Namungo, Ramovic
amesema kwa sasa wamefanyia
kazi mapungufu aliyoyaona
kwenye mchezo uliopita dhidi
ya Al Hilal na sasa wapo tayari
kwa mchezo huo wa kesho.

“Kama nilivyosema suala ya
utimamu huwezi kulitatua kwa
muda mfupi, lakini tumeanza
kulifanyia kazi, na nadhani lin-

aweza kukaa sawa baada
ya muda, kwa sasa na-
taka turejee kwenye
michezo ya Ligi
kwa kasi“ alisema
Ramovic. .
Mchezo
huo wa leo,
utakuwa
W a

kwanza
kwa kocha huyo kuiongoza
Yanga kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu baada
ya kuondoka kwa Miguel
Gamondi ambaye aliipa ub-
ingwa msimu uliopita na
msimu huu aliiongoza kwe-
nye michezo 10, ikishinda
minane na kupoteza miwili.

Marabaada ya mechi dhidi
ya Al Hilal, Ramovic alibaini-
sha kuwa wachezaji wake
walionekana hawana utimamu
wa mwili pamoja na pumzi ya
kucheza kwa dakika 90 kwa
nguvu ile ile, hivyo kuahidi ku-
lifanyia kazi suala hilo.

Katika hatua nyingine, Ofisa
Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
aliwataka  wanachama na
mashabiki wa timu hiyo kusa-
hau yaliyopita na kuganga ya-
jayo akiwataka kujitokeza kwa
wingi ili kuipa sapoti timu yao.

“Malengo yetu kwa sasa ni
mchezo wa Jumamosi dhidi ya
Namungo, ushindi ni muhimu

Kimmich kuongeza mkataba Bayern Munich m

sana
kwenye
mechi hii
ili kupun-
guza pengo
la pointi na
anayeon-
goza.
Tunajua
muda ni

mdogo sana ku-
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Happines Magese jaji
mKkuu Samia Festival
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Fadlu alia na
umaliziaji Simba

KOCHA wa Simba, Fadlu Davids
amesema licha ya ushindi waliou-
pata kwenye mchezo wa Kombe |a
Shirikisho Afrika dhidi ya Bravo do
Maquiz, bado safu yake ya usham-
buliaji imekuwa na tatizo la kukosa
umakini kwenye umaliziaji.

Hata hivyo kocha huyo amesema
wachezaji wake wanastahili pongezi
kwa namna walivyopambana kwe-
nye mchezo huo na kupata ushindi
wa bao 1-0.

Akizungumza mara baada ya
mchezo huo wa juzi, Kocha huyo
raia wa Afrika Kusini alisema ana-
enda kufanyia kazi mapungufu
hayo ili mchezo ujao waweze kutu-

mia nafasi wanazozitengeneza.

. Alisema baada ya kukosa
mabao mengi, wachezaji wake
walionekana kucheza kwa wasi-
wasi ili wasikosee hivyo mechi
ikaonekana ngumu.

"Nimefurahi kupata pointi
tatu kwenye mchezo wetu
wa kwanza, ila tungeongeza
umakini kidogo tungetoka uwan-
jani na ushindi wa zaidi ya mabao
mawili hasa kipindi cha kwanza,
nawaamini wachezaji wangu
wote kuanzia wa kwanza hadi
wa 26, kila mmoja anaweza
kucheza muda wowote, haya
ni mashindano ambayo un-
atakiwa kuwa na wachezaji
mbadala,“alisema Fadlu.
Alisema anaamini mchezo
ujao watakuwa bora zaidi
na kuwataka mashabiki
kuendelea kuwaunga
mkono wachezaji wao
na kuwapa hamasa
zaidi.

Pamoja na kupata
ushindi wa bao 1-0,
baadhi ya mashabi-
ki na wachambuzi
wameonekana
kutoridhishwa na
uwezo wa wachezaji
wengi katika mchezo huo,
huku pia wengine wakiko-
soa mabadiliko makubwa
va kikosi aliyoyafanya kwa
kuwaacha baadhi ya nyota
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