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Dk. Lisa Rusibamanyila (kushoto) kutoka Idara ya Magonjwa ya Dharura na Maafa katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), akifafanua jambo kwa mmoja wa watu waliotembelea Banda la
MNH, katika Maonyesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa katika uwanja wa Mwalimu Nyerere,
Barabara ya Kilwa, Dar es Salaam jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Rais Samia, Nyusi

wakubaliana
!qunua biashara
iliyoporomoka

Na Gwamaka Alipipi

RAIS Samia Suluhu Hassan
na mgeni wake, Rais wa Msum-
biji Filipe Nyusi, wamesema
biashara na uwekezaji kati ya
nchi hizo mbili zimeshuka na
kunahitajika ufufuaji wa hara-
ka.

“Mwaka 2022
kiwango cha ufan-
yaji biashara kati ya
Tanzania na Msum-
biji kilikuwa Dola
za Marekani milioni

“Nchi zetu

na usalama, sekta ya afya, mi-
undombinu, ujenzi wa kituo
cha forodha pamoja na kuju-
muisha ushirikiano huo na Af-
rika.

Rais Samia alisisitiza hali
ya uwekezaji kati ya nchi hizo
jirani si nzuri na ndiyo im-
ejenga azma ya kuundwa ush-
irikiano  huo,
akitoa mfano,
nchini  kuna
wawekezaji
wawili tu ku-
toka Msumbiji

578 lakini mwaka i huku Watan-
jana kilishuka hadi ﬁl.napatk anna_' zania 16 ndiyo
Dola za Marekani IVyo0 tuna wamewekeza
milioni 201" alitae- PASWA KUKU-  Msumbiji.
s it par 5. Zauchumi. e
" Kunapaswa gl
laam. etushtua hata
“Kwahiyo, w  KUwapo sisi.  Hivyo,
ka{')lnggllila nini kirrie- utafiti wa tumlekub ali-
hilo. Tukakubahana ~ KOFOSNO, i 4% BHGIE
kushirikiana ili {(zao) f“wle]ze wawekezaji
kuongeza,” Rais unuraisna hao wa Msum-
Samia aliongeza zaidi mataifa biji  waliopo
wakati wakuu hao 9 hapa Tanzania
walipozungumza yetU. wameleta ajira

na waandishi wa
habari baada ya ma-
Zungumzo yao ya
faragha.

Rais alitaja maeneo 10 wali-
yokubaliana kushirikiana kiu-
chumi, yanajumuisha biashara,
uwekezaji, sekta ya nishati,
uchumi wa bluu, kilimo, ulinzi

650,” alisema

Rais Samia,

huku akitaja

mahususi wamekubaliana kue-

ndeleza vyanzo vya nishati ya
umeme kwa pamoja.

Alitaja eneo lingine ni kwe-

nye uchumi wa bluu, husu-

sani sekta ya gesi, akibainisha

Msumbiji ina akiba ya gesi
yenye ujazo metriki trilioni 100,
huku Tanzania ikiwa na ujazo
wa metriki trilioni 57.

Katika suala la masoko, Rais
Samia alisema Tanzania na
Msumbiji ni wazalishaji wa zao
la korosho, lakini mamlaka ya
upangaji bei zake iko katika
soko la dunia.

Hivyo, akadokeza kuhusu
mkakati wao wa kuvunja
ngome ya upangaji bei ni kupi-
tia azma yao ya kuunda umoja
wa wazalishaji korosho Afrika
utakaokuwa na sauti ya kua-
mua bei katika soko hilo.

Rais alisema wamekubaliana
kushirikiana katika kuimarisha
ulinzi na usalama mipakani,
hususani kukomesha matukio
ya kiharamia.

Hiyo inakwenda sambamba
na kuboresha afya kwa wa-
nanchi wao, huku mwenza
wake mkutanoni, Rais Nyusi,
mwenyeji nchini na mweledi
wa Kiswabhili, akifafanua:

“Nchi zetu zinapakana, hivyo
tunapaswa kukuza uchumi.
Kunapaswa kuwapo utafiti wa
korosho, ili (zao) liweze kunu-
faisha zaidi mataifa yetu.”

Alihitimisha hoja yake, akigu-
sia namna walivyonufaika kati-
ka mazungumzo yao, yakigusa
mengi ya kimaendeleo baina
yao, kwa upekee akigusa eneo
alilolipa umuhimu, uimarishaji
miundombinu.

Upandikizaji mimba
rasmi Muhimbili

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI va Taifa
Muhimbili (MNH) itaanza
rasmi upandikizaji mimba
(IVF) Septemba mwaka
huu, huku gharama kwa
huduma hiyo ikiwa ni Sh.
milioni 20.

Bingwa wa Masuala ya
Kinamama Kitengo cha
IVF MNH (Obstetrician and
gynaecologist), Dk. Sabria
Rashid, aliyasema hayo
jana alipozungumza na
Nipashe kwenye banda
la hospitali hiyo katika
Maonesho ya Kimataifa ya
Biashara ya 48 Dar es Sa-
laam (DITF).

Alisema kuwa kwenye
maonesho hayo, Kitengo
hicho kimekuja na elimu
kwa umma kuhusu hu-
duma hiyo ambayo itaanza
miezi miwili ijayo.

Bingwa huyo alisema
kuwa wataanza na kundi la
watu 10 kupewa huduma,
akieleza kuwa gharama
za upandikizaji ni kubwa
kutokana na mahitaji ya
dawa na vifaa ambavyo
bei yake ni ghali.

“Mahitaji ya IVF ni
makubwa. Tumewaona
kliniki na wapo katika )
mchakato. Tukianza mwezi
wa tisa (Septemba), tutaan-
za na hao ambao tutawasi-
liana nao. Unapozungum-
zia IVF siyo mwanamke tu,
wapo wanaume ambao ni
chanzo cha ugumba.

“Tukifanya uchunguzi na
kugundua tatizo ni la baba,
tutapandikiza mimba kwa
mwanamke, lakini mbegu
ya kiume kuchukuliwa
pengine kwa mwanamume
ambaye mbegu yake ni
dhaifu. Jamii |Jue utasa ni
kwa jinsi zote,” alisisitiza
Dk. Sabria.

Bingwa huyo alisema
wanaotafsiriwa kwamba ni
wagumba ni walio kwenye
uhusiano ama wanan-
doa waliopo pamoja kwa
takribani mwaka mmoja na
hushiriki tendo bila kufani-
kisha lengo lao la kupata
mtoto.

Alisema ugumba upo
wa aina mbili; waliopata
mtoto na kukaa miaka
kadhaa wakitafuta mtoto
mwingine na ambao tangu
kuzaliwa hawajawahi ku-
shika ujauzito.

“Umri ukienda ni tatizo.
Lakini tunapata pia walio
katika umri wa kati. Kwa
sasa kutokana na sababu
za kimazingira, mabadi-
liko ya mtindo wa maisha
kama vile watu wanatafuta
elimu kwanza, kisha wa-
toto.

“Utakuta umri unakwen-
da, kuja kuanza kutafuta
mtoto tayari changamoto.
Pia wapo vijana wadogo
wameathiriwa na mazin-

gira tofauti na zamani we-
nye umri mdogo hawaku-
pata tatizo,” alifafanua.

Bingwa huyo alisema
uchunguzi hufanyika
kabla ya IVF kwa jinsi
zote. Huwa wanachunguza
kwanza kubaini tatizo
ndipo kuthibitisha haja ya
upandikizaji.

Alisema uchunguzi huo
hujumuisha pia kuangalia
wanawake ambao mji wa
mimba huiharibu mbegu
ya kiume ikiwa safarini
kwenda kwenye yai ku-
tunga mimba.

Bingwa huyo pia alitaja
wanaume kadhaa ambao
mirija yao ina tatizo ka-
tika usafirishaji mbegu za
kiume, hivyo hatua ya ku-
vuna mbegu hutumika.

“IVF mara nyingi tuna-
shauri wajifungue kwa
upasuaji kwa sababu
gharama kubwa imetumi-
ka, hatua ndefu, tunapun-
guza hatari ya mtoto huyo
kupitia uzazi wa asili,”
alisema.

Pia alisema upandiki-
zaji hushauriwa uwe wa
mtoto mmoja kutokana
na kuchukuliwa tahadhari
inayoweza kutokana na
watoto pacha wawili au
zaidi, kama vile kuzaliwa
watoto njiti au ujauzito
kuharibika.

Akifafanua unavyo-
fanyika upandikizaji huo,
bingwa huyo alisema:
“Kwanza, mayai kadhaa
hupevushwa, labda mayai
10 na kuwa embrio, katika
watoto 10 hatuwezi kuku-
pandiza wote, tutahifadhi
embrio (kiini tete).

“Ikitokea utahitaji tena
baada ya miaka miwili
utakuja, au ikitokea dharu-
ra ujauzito umetoka tut-
akuwekea mimba nyingine.

“Ila kuna gharama ya
kuhifadhi embrio kwa
ambao watahitaji huduma
hiyo, labda wanakwenda
kutafuta kwanza maisha,
baadaye wanakuja ku-
pandikiza.”

Kuhusu muda unaofaa
kuanza mzunguko mpya
wa IVF baada ya mzun-
guko wa awali ambao
haukufanikiwa, bingwa
huyo alisema ni baada ya
mapumziko ya miezi mi-
will hadi mitatu.

“Hakuna kikomo cha
umri ingawa hali ya afya
itatumika kufahamu kama
mtu anaweza kupokea
matibabu. Uwezekano wa
kupata mimba hupungua
kadri umri unavyosonga.
Inachukua muda wa mwezi
mmoja Na nusy, ili kuka-
milisha mzunguko wa IVF.

“Hii inajumuisha udhibiti
wa homoni, sindano za
kuchochea Uzal|shaJ|
mayai na utaratibu kamili
wa maabara ya IVF,” ali-
fafanua bingwa huyo.
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Nipashe namba moja uandishi
habari za jinsia, jumuishi

Na Grace Mwakalinga

GAZETI la Nipashe limeshika
nafasi ya kwanza nchini kwa wel-
edi wa kuandika habari zinazohusu
masuala ya wanawake huku likiwa
namba tano katika ukanda wa nchi
za Afrika Mashariki.

Taarifa hiyo ilitolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Mwa-
nanchi Communications Ltd, Ba-
kari Machumu wakati akifungua
mafunzo kwa waandishi wa habari
na wakufunzi wa masuala ya jinsia
na mawasiliano yaliyoandaliwa na
Chuo Kikuu cha Agha Khan Gradu-
ate School of Media and Communi-
cations

Alisema matokeo hayo yame-
tolewa kutokana na ripoti ya ‘State
of Media reporting in East Africa’
kwa kuhusisha vyombo mbalim-
bali vya habari ukanda wa Afrika
Mashariki.

Alisema ripoti hiyo inafafanua
kuwa gazetila Nipashe limeandika
mada 225 zinazohusu masuala ya
wanawake na kufikisha asilimia
20, huku gazeti la Daily Nation la
nchini Kenya likiandika mada 306
na kufikisha asilimia 24.

“Gazeti la Nipashe ndilo namba

moja hapa nchini kwa kuandika
habari zinazohusu masuala ya wa-
nawake kwa asilimia 20 likifuatiwa
na Mwananchi ambalo limeandika
kwa asilimia tisa, tunawapongeza
kwa jitihada hizo naamini na vy-
ombo vingine vya habari vitaen-
delea kuandika ili kuwapa nafasi
wanawake,” alisema Machumu.

Kwa mujibu wa Machumu, Ni-
pashe pia linafanya vizuri kidijitali
kuandika habari za wanawake kwa
ukanda wa Afrika Mashariki na
limekuwa namba nne huku likiwa
nafasi ya kwanza Tanzania likipiku
vyombo vingine vya kidijitali.

Alifafanua kuwa habari za wa-
nawake zinazoandikwa zaidi zi-
nahusu matukio, zikifuatiwa na
masuala ya siasa, uchumi, biashara,
utamaduni na dini.

“Masuala ya kijinsia sio masu-
ala ya wanawake pekee. Napenda
kusema kuwa kuripoti na kuwa na
uwiano kuhusu masuala ya kijinsia
ni vizuri kwa biashara kwenye vy-
ombo vyetu vya habari nchini.”

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Agha
Khan kitivo cha Shule ya Uzamili
wa Uandishi wa Habari na Mawasi-
liano ya Umma, Prof. Nancy Book-
er, wakati akizindua ripoti hiyo
alisema kuwa katika utafiti huo

gazeti la Nipashe limekuwa kinara
kwa kuzingatia masuala ya jinsia
zote katika uandishi wake.

Utafiti huo ulifanywa mwaka
2023 Juni hadi Desemba kwa kuhu-
sisha vyombo vikubwa vya habari
katika nchi za Afrika Mashariki 19
na Nipashe kuibuka kinara katika
kuandika masuala ya wanawake na
kuzingatia usawa wa jinsia.

“Katika uandishi wake Nipashe
iliweza kuzingatia masuala ya wa-
nawake na imefanya jitihada wa-
nawake kujulikana na sauti zao
kusikika zaidi,” alisema Prof. Nancy.

Prof. Nancy alitoa wito kwa vy-
ombo vingine vya habari nchini
kuiga mfano wa Nipashe kwa kuwa
kwa sasa dunia nzima haina masu-
ala ya jinsia na kuvitaka kuandika
kwa kuzingatia usawa.

“Masuala ya jinsia yamekuwa
mtambuka ulimwenguni mab-
adiliko ya sayansi na teknolojia
yamechangia kuongeza ujuzi wa
mambo, hivyo ni vyema vyombo
vya habari kuandika habari kwa
kuhusisha vyanzo mbalimbali
vya habari ili kutoa nafasi kwa jin-
sia zote na kusaidia kundi la wa-
nawake kufanya maamuzi ndani
ya vyombo vya habari,” aliongeza
Prof. Nancy.

KLINIKI YA MAKONDA

 Tabibu ashauri mwalimu
aliyeugua arejeshwe Kazini

Na Beatrice Shayo,
ARUSHA

KAMBI maalum ya madak-
tari bingwa iliyokuwa ina-
toa huduma bure mkoani
Arusha imebaini mwalimu
aliyeacha kazi ya ualimu ali-
kuwa anakabiliwa na tatizo
la afya ya akili na uongozi wa
mkoa umeombwa kumsaid-
ia arudishwe kazini.

Hayo yalisemwa juzi jioni
na Msaikolojia Tiba wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Alex Ndagabwene,
wakati akitoa tathmini ya
wagonjwa aliohudumia ka-
tika kambi hiyo iliyodumu
kwa siku nane kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini Arusha.

Ndagabwene alisema kuna
kesi ya afya ya akili ambayo
ilimpata mwalimu ambaye
tangu mwaka 2016 alikuwa
anapatiwa matibabu bila ku-
toa taarifa kazini.

“Baadaye anapotea,
anakaa nyumbani hadi mwa-
ka ama miwili ndipo anarudi
kazini, sasa amejikuta hawe-

zi kupatiwa mshahara wake
kwa sababu ameshatolewa
kwenye malipo.

“Sisi tumeona changa-
moto hii kwa sababu alianza
kuumwa ugonjwa wa afya
ya akili akiwa kazini, alivy-
orudi nyumbani akawaeleza
hawezi kuendelea na kazi
kwa kuwa aliona watu wan-
amtisha kazini na wengine
kuwaona ni wabaya ofisini,
huu ugonjwa ndivyo unavy-
oanza,” alisema.

Aliongeza kuwa ugonjwa
huo una tabia hiyo ya mtu
kuacha kazi ndani ya saa 24
au 48 na kuondoka bila kua-
cha taarifa yoyote kwa kuwa
ugonjwa unakuwa umeanza.

Alisema kuwa asipotokea
mtu kumfuatilia anaweza
asionekane ofisini hadi mia-
ka mitatu ama kuacha chuo
bila kutoa taarifa kutokana
na shida ya ugonjwa wa afya
ya akili.

“Tunaomba uongozi wa
mkoa kumsaidia mwalimu
huyu arudi kazini kwa ku-
fuata taratibu zinazohitajika,
tutashukuru sana,” alisema.
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Ndoto ya MSD kuzalisha
vifaa tiba nchini yatimia

Na Restuta James,
NJOMBE

NDOTO ya upatikanaji wa
uhakika wa vifaa tiba nchini
iko mbioni kutimia baada
ya Bohari ya Dawa (MSD)
kuanza kuzalisha mipira ya
mikononi (gloves) katika
kiwanda chake cha Idofi
kilichoko Halmashauri ya
Mji wa Makambako, mkoani
hapa.

Akizungumza na wahariri
wa vyombo vya habari wali-
otembelea kiwanda hicho
jana, Kaimu Meneja wa ki-
wanda hicho, Shiwa Mushi,
alisema uzalishaji rasmi
ulianza Februari mwaka
huu na tayari wameshaten-
geneza mipira jozi milioni
mbili.

Alisema wanatarajia ku-
zalisha mipira hiyo jozi
milioni 864 kwa mwaka
ambayo itakidhi mabhitaji ya
ndani kwa asilimia 83.4 kwa
muda huo.

Mushi alisema kwa sasa
wanazalisha mipira inayo-
valiwa na watoa huduma
za afya wanapomfanyia

KIIMANARO

DRINKING WATER

mgonjwa uchunguzi (exami-
nation) na kwamba kiwanda
kitaanza kuzalisha mipira ya
watoahuduma wanaofanya
upasuaji hivi karibuni.

“Kama mlivyoona, kazi
yote ya uzalishaji inafanyika
kwa umakini na kuzinga-
tia ubora katika kila hatua
kwa sababu bidhaa za afya
zinahitaji usafi wa hali ya
Jjuu. Tunazingatia vigezo vya
ubora kama tulivyoelekezwa
na mamlaka za udhibiti,”
alisema.

Kwa mujibu wa meneja
huyo, mahitaji ya mipira
hiyo nchini ni jozi milioni
104, hivyo uzalishaji huo uta-
okoa zaidi ya Sh. bilioni 20
zilizokuwa zinatumiwa na
serikali kuagiza bidhaa hizo
nje ya nchi.

Alisema hadi sasa serikali
imeshatumia Sh. bilioni 10
kujenga na kununua mitam-
bo ya uzalishaji kiwandani
huko.

Meneja Mawasiliano na
Uhusiano wa MSD, Etty Kusi-
luka, alisema bohari hiyo
ina viwanda vitano. Kati
yake, vitatu vinafanya kazi

Mshindi wa

na viwili viko mbioni kuanza
uzalishaji.

Alisema viwanda vinavyo-
tarajiwa kuanza uzalishaji
wakati wowote ni cha bidhaa
za pamba kilichoko Simiyu
na cha dawa mbalimbali
kilichoko eneo la Zegereni,
mkoani Pwani.

“Baada ya maboresho ya
sheria, MSD sasa ina ma-
jukumu manne ambayo ni
kuzalisha, kununua, kutunza
na kusambaza dawa na vifaa
tiba nchini. 1li kufanya kazi
kwa ufanisi, hivi karibuni
Waziri wa Afya alizindua
kampuni tanzu ya MSD ita-
kayosimamia viwanda vyote
vilivyopo chini ya bohari,”
alisema.

Takwimu za Wizara ya
Afya zilizotolewa na waziri
wake hivi karibuni, zinaone-
sha kwamba asilimia 85 ya
bidhaa za afya, zikiwamo
dawa, gloves na vitend-
anishi, zinanunuliwa nje ya
nchi na kwamba lengo la
serikali kuanzisha viwanda
hivyo ni kuhakikisha upati-
kanaji bidhaa hizo kwa asil-
imia 50.
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1
Stempu za kielektroniki
zaja kwenye saruji, suKari

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) iko katika mchakato
wa mwisho wa kuweka stempu
za kielektroniki (ETS) kwenye
sukari na saruji ili kupunguza
matukio ya ukwepaji kodi na
kughushi.

Akizungumza katika Maone-
sho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF) ambayo yanafanyika
kila mwaka na kuandaliwa na
Mamlaka ya Maendeleo va
Biashara Tanzania (TanTrade)
rugenzi wa Mambo ya Ndani
wa TRA, Ndositwe Haonga
alisema hatua hiyo itasaidia
walaji kununua bidhaa asilia
kutoka kwa wazalishaji.

Uanzishwaji unaotarajiwa wa
stempu hizo za kidijiti kwa
saruji na sukari ni baada ya
kufanikiwa katika sigara, bia,
mvinyo, vinywaji vikali na maji
ya chupa ulioanza kutumika
Januari 15 mwaka jana.

Haonga pia alisema hatua
hiyo itasaidia TRA kukusanya
ushuru zaidi utakaosaidia nchi
kuboresha miradi ya maen-
deleo.

Awali Ofisa Mwandamizi wa

Usimamizi wa Kodi TRA, Pat-
ric Massawe alltoa wito kwa
Watanzania kutumia mfumo
wa ‘Hakiki Stempu’ kwa ajili ya
kupata bidhaa halisi na zenye
ubora wa viwango.

Alisema kuwa watu wenye
mfumo huo watakuwa na uw-
ez0 wa kukagua kujua kama
bidhaa wanazonunua ni halisi
na viwango kwa kulinda afya
yao.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge va Bajeti,
Mashimba Ndaki, allpendekeza
stempu za k|d|J|t| zitumike
kwenye bidhaa nyinginezo
kama vile saruji na sukari.

“Taratibu zinaendelea kwa
kikao kati ya kamati na serikali
kupitia TRA ili kupendekeza
namna ya uwekaji stempu za
kidijitall kwa bidhaa tajwa
hapo juu na nyinginezo il
kuyongeza ukusanyaji mapato.

“Takwimu zilizopo zinaone-
sha kuwa stempu za kielek-
troniki zimekuwa na mchango
mkubwa katika kuongeza
ushuru kwa serikali na hivyo
zinapaswa kusambazwa kwa
bidhaa nyingine ili kupunguza
mianya ya ukwepaji kodi na
kutangazwa kwa bidhaa zina-
zozalishwa,” alisema.

LLAH

RAHMAN RAHIM

Familia ya marehemu DK. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu
DK. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe

4 Julai, 2024 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, Marafiki na Jamaa wote mnakaribihswa.

«y Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi. AMIN [

)8




wmano s, INIPASHE 5

HABARI KITAIFA

Zitto ampigia
simu Samia,
akimjulia hali
aliyetekwa

Na Halfani Chusi

ALIYEKUWA Kiongozi wa Chama
cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe
amekwenda hospitalini kumjulia
hali Edgar Mwakabela, maarufu Sa-
tiva, aliyetekwa Dar es Salaam na
kuteswa kisha kutelekezwa porini
mkoani Katavi.

Zitto pia amesema ameshampigia
simu Rais Samia Suluhu Hassan
kumshauri ufanyike uchunguzi wa
kina kuhusu tukio hilo ili wahusika
wote wachukuliwe hatua za kishe-
ria.

Mwanasiasa huyo aliyasema hayo
va hospitali alikolazwa kijana huyo.

Alisema kuwa baada ya kuona
taarifa za kijana huyo kupitia
mitandao ya kijamii, juzi alimtafuta
Rais Samia na kuzungumza naye
kuhusu tukio hilo la kutekwa, ku-
pigwa risasi na kutupwa msituni
mkoani Katavi pamoja na matukio
mengine ya watu kupotea.

Zitto alisema aliamua kumweleza
masuala hayo Mkuu wa Nchi kwa
kuwa ana wajibu wa kulinda usala-
ma wa raia huku akimsisitizia kuwa
matukio ya namna hiyo yanachafua
taswira, haiba yake na yanaondoa
maana halisi ya falsafa yake ya R4.

“Rais alinisikiliza na ameahidi ku-
fanyia kazi ushauri wangu, na kwa
hatua ya awali amenieleza kuwa
yeye binafsi atabeba gharama zote
za matibabu ya Sativa kuanzia sasa
mpaka atakapopona kabisa pamoja
na kuhakikisha unafanyika uchun-
guzi wa tukio hilo.

“Ninamshukuru kwa mwanzo wake
mzuri. Kila safari ndefu inaanza na
hatua ya kwanza, ninaamini sasa
tumeanza safari ya kwenda kule tu-
nakotaka ambako tabia za kutesana
zitakomeshwa,” alisema Zitto.

Alisema matukio ya utekaji yana-
haribu taswira na kuirudisha nchi
katika zama ambazo anaamini il-
ishatoka, hivyo njia pekee ya kuko-
mesha vitendo hivyo ni uchunguzi
huru wa kina au wa kijaji kusaidia
kukomesha matukio hayo.

Zitto pia alishukuru wananchi wali-
otumia mitandao ya kijamii kupaza
sauti bila kujali itikadi za kisiasa,
hata kufanikisha Sativa kupatikana.

Mwanasiasa huyo alisema kuwa
ndivyo vijana wanavyopaswa kuwa
pamoja na kuhakikisha wanashiriki
kukomesha matukio ya aina hiyo.

Sativa, mkazi wa Mbezi, wilayani
Ubungo, Dar es Salaam, alipatikana
Juni 27 mwaka huu mkoani Katavi,
akiwa na majeraha mwilini, aki-
?rln_ba msaada wa kupelekwa hospi-
alini.

Watanzania wengine waliowahi
kutekwa nchini ni pamoja na: Mwa-
naharakati Mdude Nyagali, msanii
Roma Mkatoliki, Bilionea Mohamed
Dewji ‘Mo’ na Raphael Ongangi.

Pia kuna orodha ya wanaodaiwa
walitekwa na hawakupatikana mpa-
ka leo, ikijumuisha majina ya Ben
Saanane, Azory Gwanda na Simon
Kanguye.

]
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Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Abdul-Razag Badru (kulia),
akimhudumia mwanachama wa mfuko huo, Sikudhani Semka kwenye banda la mfuko huo, katika maonesho ya 48
ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam, Barabara ya Kilwa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

TANESCO yatoa ufafanuzi madai
ongezeko Kodi ya Majengo kwa Luku

Na Jenifer Gilla

MJADALA wa kulalamikia ongezeko
la kodi ya majengo inayokatwa kwe-
nye malipo ya Luku umeliibua Shirika
la Umeme Nchini (TANESCO) na kutoa
ufafanuzi.

Malalamiko ya wateja
walionunua umeme na ki-
wango walichopata yalita-
wala kwenye mitandao ya
kijami jana kuhusu tofauti

na nimefuatilia Bunge sijaona wakizun-
gumzia ongezeko la kodi ya majengo,
sasa najiuliza hili ongezeko limetoka
wapi,” alihoji Fadhila.

Joseph Daudi, mkazi wa Temeke
alisema alikatwa kiasi hicho jana na
kulalamika kuwa kitendo cha serikali
kuongeza gharama hizo
bila kuwapa taarifa sio cha
kiungwana.

Msemaji wa Shirika
hilo, Kenneth Boymanda,

o
hiyo. NaShan_gaa alisema hakuna ongezeko
Malalamiko hayo ni kuona ni- la kodi ya jgl}go isipoku-
paaigha000buls  mekatwa st 300 thoonzercls
majengo wanaponunua Sh. 2,000 ha iliyotakiwa kukatwa

umeme wa Luku bila ku-
pewa taarifa kutoka kwa
mamlaka husika.

wakati najua
kodi ile ni

mteja tangu Julai, mwaka
jana.
Alisema, baada ya seri-

TANESCO ililazimika s!"1’5°°1 !‘,a kali kutangaza mabadiliko
kutoa ufafanuzi huo  NiMefuatilia ya viwango vya kodi ya
kuwa hakuna ongezeko Bunge Si- majengo kwa mwaka wa
lolote lililofanyika kwe- = Ki- fedha 2023/24, makato
nye viwango vya kodi ya jaona Wa. I yalitakiwa yaongezeke
majengo isipokua kina- ZUNgUMZIa kuanzia Julai mosi, 2023

chokatwa ni madeni ya
nyuma yaliyotakiwa kulip-
wa kwa mwaka wa fedha

ongezeko la
kodi ya ma-

kutoka Sh.,0OOO hadi Sh.
1,500.
Alisema, wateja walio-

2023/2024. jEI'!_gO._ sasa_ . nunua umeme kuanzia

Fadhila Hussein, mkazi ~ pajiuliza hili  Julai mosi hadi 25 walilipa
wa Tabata alilalamika kiwango cha zamani cha
kukatwa kiasi hicho cha QﬂgEZEkO Sh.LO0OO badala ya kipya
fedha baada ya kununua  lIMetoka cha Sh1500 na kubaki
umeme wa Sh.25000juzi  \WaPI,” @alih0-  na deni la Sh. 500. Aidha,
bila ya kupata taarifa yoy- ji Fadhila. mteja aliyetakiwa kulipa

ote ya ongezeko la kodi ya
majengo kutoka Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) wala TANE-
SCO.

“Nashangaa kuona nimekatwa Sh.
2,000 wakati najua kodi ile ni Sh.1,500,

Sh.7,500 alikatwa Sh.5,000
ya zamani na kuwa na deni
la Sh. 2,500.

“Kwa kuwa madeni ya fedha hizo hay-
akulipwa kwa baadhi ya wateja kinacho-
tokea kwa sasa kuanzia Juni mosi, 2014

ambao ni mwaka wa fedha mpya wa
2024/2025 ni kwa mteja kukatwa kiwan-
go ambacho hakikulipwa kwa mwaka
wa fedha 2023/2024,” alisema.

Taarifa kwa umma iliyotolewa na
Shirika hilo jana ilifafanua kuwa makato
ya madeni hayo yatafanyika mara moja
na yanatakiwa kulipwa kwa pamoja
wakati mteja akifanya ununuzi wa
umeme kwa mara ya kwanza kuanzia
Julai 2024.

Shirika lilifafanua kuwa baada ya
hapo mteja ataendelea kulipia viwango
vya kawaida kulingana na aina ya nyum-
ba anayoishi kama mwongozo wa TRA
Julai 26, 2023 unavyoelekeza, Sh. 1,500
kwa nyumba ambayo sio ya ghorofa na
Sh.7,500 kwa sakafu moja ya nyumba ya
ghorofa kila mwezi.

Alipoulizwa kuhusu malalamiko hayo,
Meneja wa Elimu kwa Mlipa Kodi TRA,
Paul Walalaze alisema, mamlaka hiyo
haihusiki na ukusanyaji wa kodi za ma-
jengo kwa kuwa suala hilo lilihamishiwa
kwenye halmashauri, manispaa na ma-
jiji.

Julai 26, mwaka jana TRA kwa kush-
irikiana na TANESCO iliutaarifu umma
kuhusu mabadiliko ya viwango vya uto-
zwaji uliotokana na mabadiliko ya She-
ria ya Serikali za Mitaa ya Utozaji Kodi ya
Majengo Sura ya 289 kupitia Sheria ya
Fedha ya 2023.

Tlisema kutokana na mabadiliko hayo,
nyumba ya kawaida iliyokuwa ikito-
zwa Sh.12,000 kwa mwaka itatozwa
Sh.18,000 sawa na Sh. 1,500 kwa mwezi,
huku nyumba za ghorofa katika maeneo
ya majiji, manispaa na halmashauri za
mji zilizokuwa zinatozwa Sh. 60,000
kwa kila sakafu zitatozwa Sh. 90,000
sawa na Sh. 7,500 kwa mwezi.



6 NipaShe Jumatano Julai 3, 2024

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mapambano dawa
za kulevya elimu
ianzie shuleni

MATUMIZI ya dawa za kulevya hasa kwa vijana yameathiri nguvu
kazi na kusababisha wengi wao kuishia mitaani na kufanya viten-
do vya uporaji ili wapate pesa ya kununulia dawa hizo.

Wazazi wamekuwa katika wakati mgumu hasa baada ya kujitoa
kuwasomesha vijana wao na kinyume walivyotarajia kuwa wa-
takuwa msaada, wanageuka kuwa mzigo kwa familia.

Wengi wa vijana hao wanaharibika kutokana na makundi wanay-
oambatana nao na kupata vishawishi vya kutumia dawa hizo.

Baadhi ya wazazi wanatumia gharama kubwa kuwasomesha wa-
toto wao nje ya nchi, lakini wakirudi nchini tayari wamesha athiri-
ka na dawa za kulevya.

Kutokana na tatizo hilo, serikali imeamua kuchukua hatua ili
kudhibiti kikamilifu matumizi ya dawa za kulevya nchini, kwa ku-
panga kuhamishia elimu inayoendelea kutolewa katika maeneo
mbalimbali, kuipeleka kwenye shule za msingi, sekondari na vyuo
vikuu kama ilivyo kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU).

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiwa jijini Mwanza katika kilele
cha maadhimisho ya kitaifa ya kupiga vita dawa za kulevya duni-
ani alisema “ni lazima tuimarishe mikakati yetu ya kukabiliana na
mapambano haya na serikali imejikita katika kutoa elimu ili jamii
ifahamu na tutakwenda kuanzisha klabu katika shule za Msingi,
Sekondari mpaka Vyuo Vikuu kama walivyofanya TAKUKURU ili
kupunguza kama si kumaliza kabisa tatizo hili.”

Pia, vijana wa kitanzania wametakiwa kuachana na matumizi na
biashara ya dawa za kulevya na badala yake waungane katika ku-
fanya shughuli halali za kiuchumi ili wajiletee maendeleo katika
ngazi ya familia, jamii na hata taifa.

Kadhalika, jamii inatakiwa kuelimishwa zaidi kuhusu athari za
matumizi ya dawa hizo na kuwa njia hiyo itakuwa mwarobaini
wa tatizo hilo sugu pamoja na kuwawezesha waliotoka kwenye
uraibu (waraibu) ili waweze kujumuika na wenzao wafanye kazi
na waweze kujisimamia.

Kuhusu taarifa iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said
Mtanda, ya hali ya dawa za kulevya katika Mkoa wa Mwanza kuan-
zia mwaka 2018 hadi 2023, wananchi waliopatikana na bangi ni
1,797, mirungi 294, dawa za kulevya (cocaine, heroin na nyingine)
51 na kufanya jumla ya dawa zote kuwa 2,142.

Takwimu hizi zinabainisha kwamba biashara na matumizi ya
dawa za kulevya mkoani Mwanza ni kubwa na inahitaji msukumo
mkubwa kutoka kwa serikali pamoja na wadau mbalimbali ili kue-
ndelea kupambana na wazalishaji, wasambaji na watumiaji wa
dawa hizo.

Ukiangalia vijana wengi wanao athirika ni kutoka katika majiji
ambako hufanyika mambo mengi ya starehe na hupata vishawishi
vya kujiingiza kwenye matumizi hayo kama sehemu ya starehe.

Vijana wanao athirika ni wa jinsi zote na kusababisha wazazi
wengine kupata msongo wa mawazo kutokana na hali wanayopi-
tia kwasababu wengine hugeuka wezi kwenye nyumba zao ili wa-
pate pesa za kuwawezesha kununua dawa hizo.

Vita ya kupambana na dawa za kulevya ni kubwa kwasababu
inahusisha wafanyabiashara wakubwa wenye uwezo kipesa am-
bao wanaweza kutumia nguvu yao ya pesa kuendeleza biashara
hiyo.

Jambo la muhimu kabisa ni elimu kwa vijana hasa katika shule
ambako wengi hushawishiwa kutokana na uelewa wao mdogo wa
kufahamu lipi zuri na lipi baya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Usikwepe siasa ndiyo
inayoamua hatima

BAADHI ya watu wanasema;
“siasa tuwaachie wanasiasa
tutafute pesa kujikwamua
kimaisha, hatima ya maisha
yako iko mikononi mwako, la-
kini wanasahau kuwa siasa ni
maisha haikwepeki.

Ni kwa sababu viongozi
kuanzia ngazi ya kitongoji, Kiji-
ji, mtaa, kata, majimbo na taifa,
wanatokana na siasa, ndiyo
wanaoamua mambo mbalim-
bali yanayohusu maendeleo
na maisha ya wananchi aki-
wamo anayesema anawaachia
wanasiasa.

Kimsingi, siasa ndiyo hu-
panga bei za bidhaa mbal-
imbali na suala la kupanda
au kushuka kwa kodi, kwa
sababu wahusika wakuu kwe-
nye maamuzi ni wabunge na
mawaziri wanaoiwasilisha
Jkuijadili na kuipitisha bajeti.

Wanatokana na siasa, kwa
sababu wanachaguliwa kupi-
tia sanduku la kura. Hivyo, ni
muhimu kila mwenye sifa za
kupiga kura akajihusisha na
siasa, kuchagua viongozi bora
kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

Iwapo watu wataendelea
kujitenga na siasa, wakidhani
kuwa haiwahusu, inaweze-
kana wakachangia kupatikana
viongozi ambao si sahihi, wa-

takaokwamisha maendeleo,
kwa kukosa uwezo wa kuon-
goza.

Umuhimu wa kila Mtanzania
mwenye sifa kushiriki kwenye
uchaguzi, ndio ambao unaifan-
ya Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC) kuboresha daftari
la kudumu la wapigakura.

Daftari linaboreshwa, ili kila

aliyefikisha umri wa miaka
18 aweze kuandikishwa, hati-
maye ashiriki katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 kupata
viongozi watakaoongoza nchi
kwa miaka mitano ijayo.

Julai 20 mwaka huu, kazi ya
uboreshaji wa daftari hilo, ina-
tarajiwa kuanza mkoani Kigo-
ma kwa muda wa siku saba, ki-
sha mikoa mingine huku tume
ikitumia muda wa siku saba
kwa kila mkoa.

Kila mara tume imekuwa
ikihimiza watu akujiandaa
kujiandikisha au kuboresha
taarifa zao, kwani inajua ina-
jua umuhimu wa Mtanzania
aliyetimiza umri wa miaka 18
kushiriki uchaguzi huo.

Tume inatambua kuwa siasa
ni njia ya kufanya maamuzi ka-
tika ngazi mbalimbali, kwani
katika demokrasia, kila mtu
ana kiasi fulani cha nguvu, kwa
hiyo siasa ya demokrasia watu
wote huchangia maamuzi.

Ninadhani si sahihi kutojiin-
giza katika siasa siasa halafu
watu wengine wanapocha-
gua viongozi ambao labda
hawawezi kuongoza, waanza
kulaumu wanasiasa na kumbe
wao ndio wamechangia hali
hiyo.

Kushiriki katika uchaguzi
kwa kuchagua viongozi ni
jambo sahihi, lakini kujiweka
pembeni, kwa maelezo kuwa
hawataki  kujiingiza katika
siasa, kunaweza kuchangia ku-
pata viongozi wasiofaa.

Hivyo, ingefaa kila mmoja
kutafakari na kisha kuchukua
hatua za kushiriki katika uch-
aguzi, kwa kujiandikisha ka-

tika daftari la kudumu la wa-
pigakura au kuboresha taarifa
kwa wakati.

Ingekuwa ni vyema wakati
daftari halijafika mkoani kwe-
tu, tujipange kufika kwenye vi-
tuo vya kujiandikisha ili kutoa
taarifa sahihi na kupata kadi
na kujiandaa kushiriki kwenye
uchaguzi ujao.

Lakini pia wakati tume inaji-
panga kuboresha daftari hilo,
ni vyema kukumbuka kuwa
mwaka huu kuna uchaguzi
wa viongozi wa vitongoji, vi-
jiji na mitaa, wenye kadi za
kupigia kura wasijiweke pem-
beni.

Kwa nini? Kwa sababu
wapo baadhi ya watu am-
bao wamekata tamaa baada
ya kupigia kura wagombea
wao, lakini baada ya matokeo
kutangazwa, wakawa
wameshindwa.

Baadhi yao husema, hawa-
taki kushiriki uchaguzi, kwa
maelezo kwamba hata waki-
piga kura, watachaguliwa wen-
gine, hivyo wanaona ni bora
wawaachie wachache masu-
ala ya siasa au uchaguzi.

Ikumbukwe kuwa wanaoji-
weka pembeni, maana kwam-
ba wataendelea kuchaguliwa
viongozi na wenzao ambao si
chaguo lao. Hivyo, njia nzuri ni
kushiriki uchaguzi bila kuacha
hadi kieleweke.

Tusikwepe siasa, tujiandae
kujiandikisha na kuboresha
taarifa zetu, lakini pia tukum-
buke kuwa uchaguzi wa vion-
gozi wa serikali za mitaa uko
mlangoni, tujipange kuchagua
viongozi makini.
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BoT: Zuio la matumizi -

ya Dola litaongeza
thamani ya Shilingi

Christina Mwakangale na
Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT)
imesema kuzuiliwa matumizi

va Dola kwa taasisi mbalimbali
nchini kutasaidia kuleta ahueni
na kuongeza thamani ya Shilingi.
Mchumi kutoka Idara ya Sera
za Fedha BoT, Marwa Patrick,
aliyasema hayo jana, alipozun-
gumza waandishi wa Nipashe
kwenye banda la benki hiyo
katika Maonesho ya Biashara ya
Kimataifa ya ya 48 Dar es Sa-
[aam (DITF), maarufu Sabasaba,
yanayoendelea mkoani humo.
“Tunaamini ni hatua nzuri am-

bayo itasaidia kupunguza presha

inayoonekana pamoja na Kkui-
marika kwa Shilingi yetu, kwa
sababu sekta za serikali nazo
zilikuwa zinahitaji Dola.

“Mfano mtu amefanya kosa an-
ahitaji kulipa faini, alikuwa anal-
azimika kuingia sokoni kutafuta
Dola ili alipe. Kwahiyo, tunaami-
ni kuzuiliwa kwa matumizi ya
Dola au kupokea, kutasaidia
ahueni ya Shilingi yetu kuwa
imara,” alisema Marwa.

Ofisa huyo wa BoT alisema
pamoja na hatua hiyo, kuna
akiba ya kutosha ya Dola nchini
inayotosheleza matumizi ya
zaidi ya miezi minne na nusu
kama ambavyo Gavana wa BoT
amekuwa anasisitiza, ikiwamo
taarifa yake ya mwezi Aprili
mvvaka huu.

“Kwahiyo, hata wawekezaji
wanaoagiza au watu wanaoi-
hitaji kwa ajili ya matumizi ya
Dola tunawapa uhakika kwamba
wawe na imani fedha za kigeni
Zipo na BoT imejizatiti kabisa
katika hilo,” alifafanua Marwa.

“Ukizingatia kwamba sasa hivi
tunakwenda Katika kipindi cha
‘high season’ kwenye mapato
ya utalii ambacho watu wengi
wanatoka kwenye mataifa mbal-
imbali kuja kupumzika Tanzania,
tunategemea kupata fedha ny-
mtg|| kutoka vyanzo tofauti vya
utalii.

“Na Tanzania inakwenda Kip-
indi cha kuuza mazao yake ya
asili nchi za nje, hii yote inatoa
mwanya wa kuwahahakikishia
Watazania kwamba wasiwe na
shaka Shilingi itaendelea kuima-
rika,” alisema Marwa.

Alisema kuwa Julai Mosi, mwa-
ka huu, Dola mojaya Marekani
ilikuwa inabadilishwa kwa Sh.
2,620 na BoT inaamini kwamba
hali hiyo itaendelea kuwa nzuri.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, wakati
akiwasilisha mapendekezo ya
bajeti ya serikali kwa mwaka

huu wa fedha (2024/25), aliagiza

ifikapo Julai Mosi, taasisi za
umma nchini zmazofanya shu-
ghuli za kupokea fedha ya Ki-
geni, kuanza kutumia Shilingi ya
Tanzania. . o

Tayari baadhi ya taasisi kama
vile Wakala wa Huduma za
Misitu (TFS) na Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA) zimeanza Ku-
fanya mabadiliko ya malipo kwa
viwango vya Dola na kuwa kwa
Shilingi.

Mhitimu wa Chuo
cha Ufundi Stadi
VETA Mkoa wa
Arusha, George
Nyahende, akio-
nyesha mashine
aliyobuni mwe-
nyewe ya kutunza
watoto wanao-
zaliwa kabla ya
muda wao yaani
njiti, wakati wa
maonyesho ya
48 biashara ya
kimataifa ya-
nayoendelea
katika uwanja wa
Mwalimu Ny-
erere, Barabara
va Kilwa, Dar

es Salaam jana.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Mambo manne yaliyoibeba TRA
kukusanya trilioni 27.64/-

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imetangaza iliku-
sanya Sh. trilioni 27.64 kwa
mwaka uliopita wa fedha
(2023/24).

Kwa mujibu wa Kamishna
Mkuu wa TRA, Alphayo Ki-
data, makusanyo hayo sawa
na ufanisi wa asilimia 97.67 ya
lengo la kukusanya Sh. trilioni
28.30.

Makusanyo haya pia ni
ongezeko la asilimia 14.50 kul-
inganishwa na makusanyo ya
Sh. trilioni 24.14 katika mwaka
wa fedha 2022/23.

Katika kipindi cha robo ya
nne ya mwaka 2023/24, (Aprili
- Juni, 2024), TRA imefanikiwa
kukusanya Sh. trilioni 7.09
sawa na ufanisi wa asilimia
99.46 ya lengo la kukusanya Sh.
trilioni 7.13.

“Makusanyo haya ni ongeze-
ko la asilimia 24 kulinganisha
na kiasi cha Sh. trilioni 572
kilichokusanywa katika kip-
indi kama hicho kwa mwaka
wa fedha 2022/23,” alisema
Kidata katika taarifa yake kwa
vyombo vya habari juzi.

Kwa mujibu wa Kamishna
Mkuu Kidata, ongezeko hilo
la makusanyo katika kipindi
cha mwaka wa fedha 2023/24
limechagizwa na mambo

makuu manne ambayo ni
pamoja na ukuaji wa shu-
ghuli za kiuchumi nchini hu-
susani uzalishaji viwandani
na kuongezeka kwa idadi ya
watalii wanaotembelea nchini
kujionea vivutio mbalimbali
vilivyopo.

Kidata alitaja jambo la pili ni
mwitikio mzuri wa walipakodi
wengi katika kuwasilisha ritani
na kulipa kodi kwa wakati.

Jambo la tatu kwa mujibu
wa Kamishna Mkuu huyo ni
kuongezeka kwa uhiari wa uli-
paji kodi kufuatia maboresho
yanayoendelea kufanywa na
TRA ikiwamo uboreshaji mifu-
mo ya TEHAMA, kusogeza hu-
duma jirani na walipakodi kwa
kuanzisha Divisheni za Wali-
pakodi Wadogo na Walipakodi
wa Kati pamoja na kuendelea
kusuluhisha pingamizi za kodi
nje ya mahakama.

Kidata alisema jambo la nne
ni kuongezeka uingizwaji wa
mizigo toka nje ya nchi kuto-
kana na uboreshwaji wa maz-
ingira ya ufanyaji biashara na
uwekezaji nchini.

Pamoja na mafanikio haya,
Kidata alisema vitendo vya
ukwepaji kodi na kutozingatia
sheria vimeendelea kushamiri
miongoni mwa makundi mbal-
imbali ya walipakodi ikiwamo
watu binafsi, kampuni za nda-

NALIONA TABASAMU USONT,
INAELEKEA NDOA YAKO TMETULIA
SIKU HIZI.

ni na yale ya kimataifa.

Alisema TRA itaendelea
kuhimiza ulipaji kodi kwa
kufuata sheria zilizopo na
utekelezaji wake kuzingatia
misingi ya utawala bora.

Kidata pia alisema TRA
inaendelea kuhimiza matumi-
zi ya njia ya majadiliano na
maridhiano katika kuzuia na
kutatua migogoro mbalimbali
ya kikodi kwa kuwa mara ny-
ingi njia hiyo imekuwa ikileta
matokeo chanya yenye manu-
faa kwa pande zote.

“Hata hivyo, inapojitokeza
migogoro isiyoweza kumali-
zwa kwa njia ya majadiliano,
TRA inahimiza walipakodi
kutumia haki yao ya kishe-
ria kwa kufuata utaratibu wa
kushughulikia mapingamizi na
rufani za kodi uliopo kwa mu-
jibu wa sheria hususani kupitia
Sheria ya Usimamizi wa Kodi,
Sura ya 438 na Sheria ya Rufani
za Kodi, Sura ya 408.

“Utaratibu huu utahakikisha
migogoro ya kodi inatatuliwa
kwa kufuata misingi ya sheria
na haki kupatikana bila kuleta
taharuki kwa jamii.

“TRA inapenda kuwashuku-
ru walipakodi na Watanzania
wote kwa ujumla kwa kuen-
delea kulipa kodi ikiwa ni njia
muhimu ya kuunga mkono
juhudi za kuleta maendeleo

nchini zinazofanywa na Seri-
kali ya Awamu ya Sita inayoon-
gozwa na Dk. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Tanzania,”
alisema Kidata katika taarifa
yake hiyo.

Katika kuendeleza hilo kwa
vitendo, Kamishna Mkuu huyo
alisema TRA inaendelea kutoa
wito kwa walipakodi na wa-
nanchi wote kuendelea kutoa
na kudai risiti za Kielektroniki
(EFD) kwa kila ununuzi wa bid-
haa au huduma, kuhakiki uha-
lali wa stempu za kielektroniki
za kodi (ETS) katika bidhaa, ku-
wasilisha ritani na kulipa kodi
stahiki kwa wakati, kutoa taari-
fa za vitendo vya ukwepaji kodi
pamoja na kuzingatia matakwa
mengine ya sheria za kodi.

Alisema kuwa hilo litaongeza
uwezo wa serikali kuendesha
shughuli mbalimbali za kuleta
maendeleo nchini ikiwamo
utekelezaji wa miradi kama
vile ujenzi wa miundombi-
nu ya barabara, reli, maji na
uboreshaji huduma za jamii
kwa ustawi wa maisha ya Wa-
tanzania.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba,
kwa mwaka huu wa fedha am-
bao serikali inatarajia kukusan-
yana kutumia Sh. trilioni 49.35,
mapato ya Serikali Kuu yanata-
rajiwa kuwa Sh. trilioni 33.254.

KABWELA FADHILI MOHAMED

SANA!!....STKU HIZI
MATIGIZO NAYAJUA,KATULIA
MWENYEWE.

\
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL ON THE FINANCIAL AND COMPLIANCE AUDIT FOR

THE FINANCIAL YEAR ENDED 30 JUNE 2023

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MARA REGION
00772011 « MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2023

2023 2022

Note s Tis
ASSETS
Current Asset
Lash and Cash Equivalents 62 2,362,705,006 545,173,437
Receivables &7 272,096,669 301,730,176
Prepayments 69 3,113,804 162,488,785
Inventories 70 603,383,052 178,765,113
Total Current Asset 3,241,298,531 1,188,157,511
Non-Current Asset
Investment Praperty 76 1,206,303,200 1,230,923,310
Property, Plant and Equipment 77 53,519,163,345 51,016,398,772
Work In Progress B2 1,615,082,936 617,082,618
Investments in LGLB: LGAs To 86 16,744,000 26,744,000
LGLB i
Total Non-Current Asset 56,397,203,481 52,891,148,700
TOTAL ASSETS 59,638,592,012 54,079,106,211
LIABILITIES
Current Liabilities
Payables and Accruals 89 1,358,091,752 2,475,979,370
Deferred Income 93 1,333,556,705 181,527,492
Deposits 94 683,667,886 100,108,966

Total Current Liabilities 3,375,316,343 2,757,615,828

TOTAL LIABILITIES 3,375,316,341 2,757,615,828
Net Assets 56,263,275,669 51,321,690,384
NET ASSETS/EQUITY

Capital Contributed by:

Other Reserves 26,744,000 26,744,000
Accumulated Surpluses / 56,236,531,669 51,294,946,384
(Deficits)

TOTAL NET ASSETS/EQUITY 56,263,275,669 51,321,690,384

Bolca 0. Nduuguru/\

Municipal Diregtol
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MARA REGION
00772011 - MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

2023 2022

Classification of Expenses by Nature

Note TS TS
REVENUE
Rewenue from Exchange Transactions 17 o 300,000
Lavies 18 895,081,328 669,313,074
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 18 1,131,201,002 893,114,324
Social Contributions (Aevenue} m 536,879,664 236,262,647
External Assistance 3 #87,552,882 828,579,836
Other Revenue n 712,481,232 853,342,468
Subvention from other Government antities Eo) 25,964,956,889 24,417,435,650
Total Revenue 30,226,303,017 27,304 547,999
EXPENSES AND TRANSFERS
Expenses
Wages, Salaries and Employee Benefits 3 13,352,875,011 18,643,979,469
Use of Goods and Service ] 3,167,438,485 3,675,030,781
lifzintenance Expenses 3 23,626,940 1,201,098,384
Depreciation of Property, Plant and Equipment Ed 955,751,428 850,154,425
Depreciation of Investment Propary - Carried at El 56,735,690
Cost
Loss an Disposal of Assets 4 o 9,603,252,546
Other Expenses 52 241,737,862 128,674,779
Social Benefits 56 987,582,882 520,780,836

Total Expenses.

412,719

Transfer

Other Transfers 60 190,305,012

173,202,734

Total Transfer 190,305,012 173.202,734

TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS T 25,285

35,158,909,614

rplus | (Defidit] 4,941,585,286 {7,254,361,616)

Bosco 0.
Municipal Directdr

=23
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MARA REGION
00772011 - MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSET / EQUITY
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

Tax Accumulated Other Reserve Total
Payer's Surplus/(Deficit)
Fund 5 TS TS
15
Opening Balance 0 51,294,946,384 26,744,000 51,321,690,384
as at 01 Jul 2022
Surplus/ (Deficit) 0 4,941,585,286 0 4,941,585,286
for the Year
Closing Balance 0 56,236,531,670 26,744,000 56,263,275,670
as at 30 Jun
2023
Opening Balance 0 58,549,308,000 26,744,000 58,576,052,000
as at 01 Jul 2021
Surplus/ (Deficit) 0 -7,254,361,616 0 -7,254,361,616
for the Year
Closing Balance 0 51,294,946,384 26,744,000 51,321,690,384
as at 30 Jun
2022
Bosto 0. Ndlnguru
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MARA REGION
20772011 - MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

CASHFLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023

2023 2022
TS TS
CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
RECEIPTS
Subvention from ather Government entities 26,554,139,178 23,879,208,597

Social Contributions (Revenue) 536,879,664 236,262,647
Revenue from Exchange Transactions 0 300,000
Other Revenue 858,942,468
Levies 669,913,074
increase in Deposit 0
Fees, Fines, Penalties and Forfeits 893,114,324

External Assistance 828,579,836

31,421,738, m 27,366,320,946

Total Receipts

PAYMENTS

‘Wages, Salaries and Employee Benefits 19,668,352,910 18,653,452,509
Use of Goods and Service 3,955,634,978 4,082,803,386
Secial Benefits 987,592,882 820,780,836
Other Transfers 58,845,085 167,050,985

Other Expenses 241,737,862

Maintenance Expenses

323,626,940

Decrease in Deposit
Total Payments
NET CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES

6,185,948,059 2,196,018,072

CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES

Investing Activities

Payment for Work in Progress -1,625,082,936 -487,082,618
Advance Payment for Acquisition of Property Plant and 0 160,415,665
Equipment

Acquisition of Property, Plant and Equipment -2,619,906,944 -1,610,943,352
Acquisition of Investment Property -32,771,000 0

-4,277,760,880 -2,258,441,635

Land Debts Settlements
Total Investing Activities
NET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES

-90,655,612 0
-4,368,416,492 -2,258,441,635
+4,368,416,492

-2,258,441,635

Net Increase/(decrease) in cash and cash equivalent
Cash and cash equivalent at beginning of period
Cashyand cash equivalent at end of period

1,817,531,569
545,173,437
2,362,705,006

+62,423,563
607,597,000
545,173,437

30s¢0 0. Ndunguru

\wnicipal Director
)t:e:oz g/%

_‘ MAYOR J/’
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MARA REGION
00772011 - MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

RECONCILIATION OF NET CASH FLOWS FROM OPERATING ACTIVITIES TO SURPLUS/(DEFICIT) FOR
THE YEAR ENDED 30 JUNE 2023
2023 2022

TIS Tz

Surplus/ (Deficit) for the Period 4,941,585,286 +7,254,361,616

Add/ (Less) Non Cash Item

Depreciation of Investment Property - Carried at Cost 57,391,110 56,735,690
Depreciation of Property, Plant and Equipment 955,751,429 850,154,425
Loss on Disposal of Assets 0 9,603,252,546
Non-Monetary Revenue - Capital -81,200,000 0
Non-Monetary Revenue - Current 460,952,434 -359,208,545
Use of Goods and Service 323,170,277 206,381,758
Add/ (Less) Change in Working Capital

Deferred Income 1,152,029,213 -179,018,508
Inventories -264,113,051 132,748,113
Other Receipt 583,558,920 -115,442,034
Payables and Accruals +1,027,232,006 474,676,410
Prepayments -1,040,684 1,948,880
Receivables 7,000,000 +7,000,000

Net Cash Flow from Operating Activities 6,185,948,059 2,196,018,072

Bosto 0. Ndurlgliru
Municipal Director
Date:

Munidpal Mayor

= Ripgane

1.2.2" Compliance with the Budget Act and other Budget Guidelines

Subject Matter: Budget formulation and execution
| performed a compliance audit on budget formulation and execution of Musoma Municipal
Council for the financial year 2022/23 as per the Budget Act and other Budget Guidelines.

Conclusion

Based on the audit work performed, | state that, except for the matters described below,
Budget formulation and execution of Musoma Municipal Council is generally in compliance with
the requirements of the Budget Act and other Budget Guidelines.

(i) Diversion of approved development funds to finance unbudgeted recurrent activities
TZS 132,594,824

Musoma Municipal Council implemented and paid TZS 112,779,623.83 from LGAS Development

account for activities for which there were no budget provisions for them during the financial

year 2022/23.

1 also noted that, the Council budgeted TZS 14,000,000 from development funds (own source)
for operations of Council’s Bricks Fabrication Project where by TZS 4,000,000 was budgeted for
procurement of mould for 5 inches bricks and TZS 10,000,000 for procurement of cement.
However, it was revealed that, TZS 33,815,200 were actually spent from LGA’s Development
Account for the operations of the said project resulting into excess expenditure by TZS
19,815,200. This is not only against the requirements of Section 27 (4) and 41 of the Budget
Act, 2015 but also, negatively affect the implementation of annual approved activities.

(ii) Under-allocation of own source revenues to development activities 478,170,126
Musoma Municipal Council collected TZS 1,903,050,122.27 net of protected revenues
collections of which TZS 761,220,048.91 which is 40% of the collected amount was supposed to
be allocated for implementation of development activities including transfer to Women, Youth
and People with Disability Fund (WYDF). However, only TZS 224,204,837.09 and TZS
58,845,085.76 was allocated to development activities and WYDF implying that TZS 478,170,126
was not allocated. This is against the requirements of Para 83 (iv) of the Guideline for
Preparation of Government Plans and Budget for the financial year 2022/23.

Acting Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania,
March 2024
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Kiteto yapewa :
mamilioni kwa
miradi elimu

Na Allan Isack, KITETO

SERIKALI kuu imetoa Sh. milioni
949.2 kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya maendeleo ya elimu
wilayani hapa Mkoa wa Manyara.

Mbunge wa Kiteto, Edward Ole
Lekaita Kisau, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na wa-
nanchi wa eneo hilo.

“Ndugu wananchi wenzangu wa
Jimbo la Kiteto, nachukua fursa
hii, kuwafahamisha tumepokea
Sh. 949,200,000 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

“Nimezungumza na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za :
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI- :
SEMI), Mohamed Mchengerwa na :
amethibitisha pesa zimetumwa
na Mkurugenzi wetu wa Hal-
mashauti ya Wilaya va Kiteto,
Hawa Hassan Abdul, amenith-
ibitishia kupokea fedha hizo
na zitatumwa kwenye maeneo
husika bila kuchelewa,” alisema
Ole Lekaita.

Alisema fedha hizo zitatumika
kwa ujenzi wa shule ya msingi
mpya ya Olmugi iliyopo Kata
Namelock na ujenzi wa vyumba
viwili vya madarasa na matundu
sita ya vyoo shule za msingi Or-
gira Kata ya Sunya.

Ujenzi wa vyumba viwili vya
madarasa na matundu sita ya
VY00 shule ya msingi Nalangito-
mon iliyopo Kata ya Partimbo.

Vyumba vitatu vya madarasa,
matundu sita ya vyoo na madar-
asa na vyoo ya mfano ya awali
shule ya msingi Kurash,Kata ya
Lengatei.

Vilevile zitatumika kwa ujenzi
wa vyumba viwili vya madarasa
na matundu sita ya vyoo shule
ya msingi Enguserosidan ya Kata
va Laiseri.

“Tutajenga vyumba vitatu vya
madarasa na matundu sita va
VY00 shule za msingi Orkitikiti
(Engangongare), Kata ya Len-
gatei,” alisema.

Mbunge huyo, alisema fedha
hizo, zitatumika kujenga ny-
umba ya walimu katika shule ya
sekondari ya Ndirigish kwenye
Kata ya Ndirigish.

“Kwa niaba ya wananchi wa
Jimbo la Kiteto, tunamshukuru
sana Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan na wasaidizi wake wote
serikalini kwa kutupatia kiasi hiki
cha fedha kwa kuwa zitakwenda
kuchochea shughuli za maende-
leo kwa wananchi.

“Pia tunamshukuru rais wetu, :
kwa kuendelea kuboresha maisha :
yetu, wana Kiteto kwa kuende- ]
lea kutuletea miradi mikubwa
va maendeleo na kushughulikia
changamoto za wananchi katika
wilaya yetu,” alisema Ole Lekaita.

Akizungumzia kuhusu ahadi
za Chama Cha Mapinduzi (CCM),
alisema zinaendelea kutekelezwa
kwa kushirikiana wananchi wa
Kiteto na wana sababu ya kutoa
shukrani kwa Rais Samia.

Alitoa wito kwa watumishi na
wananchi kuhakikisha miradi
hiyo inalindwa na kusimamiwa
vizuri na kwa ufanisi ili kulenda
maendeleo na watu wapate hu-
duma hizo kwa wakati.

Askofu Shoo ataka mafunzo ya unyago,
jando kunusuru ndoa kuvunji

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SKOFU wa Kanisa la

Kiinjili la Kilutheri

Tanzania (KKKT) Day-

sisi ya Kaskazini, Dk.

Frederick Shoo ameitaka seri-

kali, viongozi wa dini, mila na

malezi kurejesha mafunzo ya

jando na unyago katika jamii ili

kunusuru ndoa nyingi kuvunjika
nchini.

Dk. Shoo alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki iliyopita wakati
akizungumza katika Mji wa
Moshi, mkoani Kilimanjaro na
wajumbe 390 wa Idara ya Malezi
ya Dayosisi hiyo.

Alisema viongozi hao wana-
paswa kurudi kuwafunda vijana,
kuwaandaa kuchukua majuku-
mu ya kuwa mume na mke ili ku-
nusuru ndoa nyingi kuvunjika.

“Pale misingi inapotetereka,
hakika matokeo yake tunayaona
katika kuvunjika kwa ndoa, ku-
haribika kwa ndoa. Maana yake

ni nini? vijana wetu hawajaan-
daliwa, hawajalelewa katika ku-
chukua majukumu. Hawaelewi
maana ya ndoa ni nini, hawaele-
wi maana ya kuishi mume na
mke, wajibu wao ni kitu gani,”
alisema na kusisitiza kuwa:

“Tunapoona hakuna
umuhimu wa kuwaandaa vizuri
vijana hawa, basi matokeo yake,
ndio tunayoyashuhudia sasa.
Kwa hiyo mimi niseme, utumike
muda wa kutosha, viongozi wa
dini, viongozi wa malezi katika
jamii kwa ujumla, hata wale
wa kimila iwafundishe vijana
wetu, tuwaandae vizuri katika
kuchukua majukumu ya kuwa
mume na mke.”

Askofu Dk. Shoo, alifafanuwa
kuwa mafunzo hayo lengo
lake ni kuwafundisha vijana
jukumu la kubeba wajibu
wao kama mume, mke na mzazi.

“Nafikiri hilo ndilo linalo-
hitajika kufanyika na tusifikirie
tu kwamba tunaweza kufanya

kwa akili zetu. Ndio kuna akili
na maarifa mengi kutokana na
uzoefu na taaluma, pia kuna
jambo la kumcha Mungu,” alise-
ma.

Kiongozi huyo wa kiroho,
alisema ndoa na unyumba viki-
tunzwa, watoto watalelewa vi-
zuri na kutokea jamii yenye afya.

“Sasa hivi tunazungumzia tati-
zo la afya ya akili lakini ukianga-
lia msingi wake ni watu wamea-
cha hofu ya Mungu. Msingi wake
watu wameacha kutunzana, ku-
leana mpaka inafikia mtu anaha-
ribikiwa, anapatwa na msongo
wa mawazo. Watu wanapata
mambo mazito ambayo hawana
mtu wa kuwasaidia, kwa hiyo
tushirikiane wote kujenga famil-
ia imara,” alisema.

Hivi karibuni, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais (Mipango
na Uwekezaji), Profesa Kitila
Mkumbo akizungumzia kuhu-
su masuala ya talaka, wakati
akiwasilisha taarifa ya hali ya

ka nchini

uchumi wa taifa kwa mwaka
2023 na Mpango wa Maendeleo
wa Taifa kwa Mwaka wa Fedha
2024/2025 Bungeni Jijini Dodo-
ma alisema:

Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA), umesajili hati
za talaka 866 mwaka 2023,
ikilinganishwa na hati za ta-
laka 447 zilizosajiliwa mwaka
2022.

Kwa mujibu wa RITA, umesaji-
li hati za viapo vya ndoa 45, 455,
ikilinganishwa na hati za viapo
vya ndoa 51,011 mwaka 2022.

Awali, Katibu wa Idara ya
Malezi wa Dayosisi hiyo, Mchun-
gaji Faustina Mmari Kahwa,
alisema mkutano huo mkuu wa
41 wa idara hiyo, uliketi kutoa
taarifa ya kazi zilizofanywa kwa
muda wa miaka minane.

Kwa mujibu wa Mchungaji
Kahwa, wajumbe wa mkutano
huo wanaotoka katika sharika
zote 173 za Dayosisi hiyo ya
Kaskazini.

Wanaoharibu utalii kwa kukata miti waonywa

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arusha, Felician
Mtahengerwa ameonya kuwa serikali hai-
ko tayari kuona baadhi ya watu wanahari-
bu uchumi wa Arusha unaotegemea utalii
kwa kung'oa miti kupisha ujenzi wa makazi
na kutozingatia tathimini ya athari za uhar-
ibifu wa mazingira (EIA).

Amesema wanaoharibu mazingira kwa
kukata na kungoa miti hovyo, wanapas-
wa kujiandaa kisaikolojia kukabiliana na
mkono wa sheria, kwa sababu Arusha in-
ategemea wakati wote uchumi wake utalii
unaotokana na kuvutia wageni kutokana
na hali nzuri ya hewa na mazingira ya asili.

Mtahengerwa, alikuwa akizungumza
jana na wadau mbalimbali katika Hospitali
ya Jiji la Arusha iliyoko Njiro wanaopam-
bana na uharibifu wa mazingira, ikiwamo
Benki ya Kimataifa ya NCBA inayoendesha
kampeni yake ya kupanda miti 1,000 jijini
humo.

“Tukiiharibu hii hali ya hewa, maana
yake tunaharibu uchumi wa watu wa Aru-
sha; na sisi kwa kweli kwa jambo hilo hatu-
ko tayari liharibike kwenye mikono yetu.

..na ndio maana tunajitahidi sana, tu-
naunga mkono taasisi, mashirika na asasi
zote ambazo zinajihusisha na utunzaji wa
mazingira ili kukuza uchumi wa taifa na
Arusha kwa ujumla kupitia utalii.

“Kwetu sisi Arusha, tuna bidhaa nyingi
ambazo tunauza. Bidhaa ya kwanza ni utalii.
Tunao utalii wa kawaida, tuna utalii wa mi-
kutano, nasasa hivi tumeongezewa utalii wa
michezo na utalii wa hali ya hewa.”

Kuhusu kampeni hiyo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa NCBA Tanzania, Claver Serum-
aga, alisema kati ya miti 1,000 itakayo-
pandwa kuipamba Arusha, 700 ni ya kivuli
na 300 ya matunda kwa ajili ya kuboresha
lishe ya wananchi.

“Tunatambua umuhimu mkubwa wa
kuhifadhi rasilimali zetu asilia, kupambana
na mabadiliko ya hali ya hewa na kukuza
maendeleo endelevu. Kwa kupanda miti,
hatuimarishi tu uzuri wa mandhari yetu,
bali pia tunachangia ustawi wa jamii zetu
na afya ya sayari yetu kwa ujumla.

“Zaidi ya hayo, jitihada hii ya kupanda

NCBA nchini Kenya, ambapo wenzetu

miti ni sehemu ya jitihada kubwa NCBA  walipanda miti mwaka jana na wataende-

Group. Miradi kama hii imefanywa na

lea kufanya hivyo mwaka huu.”
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Wavuvi wagomea

waraka wa serikali

Na Vitus Audax,
MWANZA

AADHI ya wavuvi
katika Mwalo wa
Bwiro Wilaya ya
Ukerewe mkoani
hapa wamesema hawapo
tayari kufuata waraka wa
serikali juu ya ukomo wa
shughuli za uvuvi katika
Ziwa Victoria kwa madai ni
kikwazo kwao kujitafutia
riziki.

Juni 15, 2024, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi chini ya
sheria ya uvuvi sura ya
279, kifungu cha 4(3) ilitoa
waraka wa matumizi ya
wavu kwa uvuvi wa dagaa
katika ziwa hilo.

Waraka huo ulieleza
kuwa serikali ina jukumu la
kusimamia, kulinda na kue-
ndeleza raslimali za uvuvi
nchini, katika kusimamia
uvunaji endelevu wa dagaa
ziwani humo, ilipiga maru-
fuku matumizi ya nyavu zi-
sizokuwa na ukomo, hivyo
kusababisha kuvuliwa sa-
maki wachanga.

Waraka huo ulitaja sama-
ki hao kuwa ni sangara na
aina nyingine wasiokusudi-
wa na kwamba hali hiyo
kuwa inasababisha uhar-
ibifu wa mazingira, mazal-
ia ya samaki na kutishia
uendelevu wa rasilimali za
uvuvi.

Kufuatia kifungu hicho
cha sheria waraka huo ul-
iagiza mambo mbalimbali
ikiwa ni pamoja na wavuvi
kutumia wavu wenye urefu
usiozidi mita sitini na kina
cha mita 20.

Kadhalika ulitaka umbali
kati ya boya na boya usizidi
sentimeta 20, ukubwa wa
tundu la wavu usipun-
gue milimita nane, uvuvi
ufanyike katika umbali usi-
opungua mita 2,000 sawa
na kilomita mbili.

Vilevile waraka huo uli-
taka uvuvi huo kufanyika
mchana na usiku wa mbal-
amwezi kama ilivyoainish-
wa kwenye kanuni ya 65(1)
ya uvuvi ya mwaka 2009
na ilivyofanyiwa marekebi-
sho na kutangazwa mwaka

2020.

Mkurugenzi wa Idara ya
Uvuvi, Profesa Mohammed
Sheikh alionya kuwa ukiuk-
waji wa waraka huo ni kiny-
ume cha sheria kwa kuwa
umelenga kulinda ikolojia
ili kuwa na uvuvi endel-
evu wa samaki, uhifadhi wa
mazingira na mazalia ya sa-
maki ziwani humo.

Kufuatia waraka huo,
wavuvi hao wameiomba
serikali kuufanyia mareke-
bisho kwa madai kuwa
umeelekeza kwa wavuvi
wa dagaa ambao ndio wa-
husika wakuu wa mazao
tajwa.

“Nyavu  tunazozitumia
zimehalalishwa na seri-
kali yenyewe, lakini leo
hii tunabadilishiwa na
kutakiwa kubadili tena na
gharama tunaingia sisi,”
alisema mvuvi Wambura
Mwita.

“Hapa kuwafungia wa-
vuvi wa dagaa ni kuzifun-
gia riziki na ajira zetu vi-
jana basi watutafutie ajira
nyingine kwani sisi huku

ziwani hatuna mashamba,”
alisema mvuvi mwingine,
Constantine Kulisekwa.

Akizungumza kwa njia ya
simu Mwenyekiti wa Umoja
wa Wavuvi Tanzania, Ba-
kari Kadabi, alithibitisha
kupokea waraka huo na
kueleza kuwa ni sehemu
ya matokeo ya mkutano
baina yao na Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo kujadili
kukabiliana na upungufu
wa mazao ya samaki ziwani
humo.

Kadaba, alisema
makubaliano yalikuwa ni
aidha kufunga ziwa hilo
au yawekwe marekebisho,
lakini ilibainika nyavu zi-
lizopo zinatumiwa vibaya
na baadhi ya wavuvi kuvua
sangara wachanga.

“Nawashauri  wakubali-
ane na waraka huu wala
wasiogope kwani hiyo ka-
nuni siyo msaafu kwamba
usibadilishwe maana iki-
tokea haujakaa sawa tu-
takaa tena na wizara ili
tuone namna ya kuliweka
sawa,” alisema Kadabi.

Hifadhi SACCOS
yvakopesha
wanachama
mamilioni

Na Halima Ikuniji,
TABORA

CHAMA cha akiba
va kuweka na kukopa
cha watumishi wa
Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA) kime-
kopesha wanachama
wake zaidi ya Sh.
bilioni 150 kwa ajili
ya kuboresha maisha
yao.

Kauli hiyo imetole-
wa na Meneja wa
hifadhi hiyo, Ibrahim
David wakati wa
ufunguzi wa Maa-
dhimisho ya Siku
ya Ushirika Duniani
yaliyofanyika mkoani
hapa.

David, alisema cha-
ma hicho cha Hifadhi
SACCOS Ltd kilichopo
chini ya Wizara ya
Maliasili na Utalii kil-
ianzishwa kwa lengo
la kuwainua kiuchumi
watumishi wa mam-

laka hiyo ili kujikwa-
mua kiuchumi.
Alisema malengo
mengine ni wanacha-
ma wake kujiwekea
akiba hadi wanapos-
taafu.

“Mwanachama
anaweza kukopa
kuanzia Shilingi mil-
joni 20 na kuendelea
ili aweze kufanya
shughuli ambazo
atakuwa ameanzisha
na kununua hisa
na kuwa sehemu ya
mmiliki wa SACCOS.

Mmoja wa wana-
chama wa chama
hicho, Abushi Ismail,
alisema amenufaika
kwa kujenga nyumba
bora, kusomesha wa-
toto kuanzia elimu ya
msingi hadi vyuo.

I[smail, aliwashauri
watumishi nchini ku-
jiunga katika vyama
kwa ajili ya kujien-
deleza na kuinua hali
yao ya uchumi.

Kizazi hodari kuendelea kuwanufaisha vijana

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

delea kunufaika na Mradi wa USAID
unaotekelezwa na

Kizazi Hodari,

VIJANA wenye umri chini ya miaka
18 katika mikoa tisa nchini wataen-

(KKKT) nchini.

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Mku-

huo Kkatika

rugenzi Mshiriki anayesimamia Ma-
tokeo na Asasi zinazotekeleza mradi
Kanda ya Kaskazini
Mashariki, Aminiel Mongi wakati wa
kikao cha tathimini ya utekelezaji

NOTISI YA MNADA WA HADHARA/MARUDIO YA TANGAZO

MANGWEMBE 2011 CO. LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya MWANGA HAKIKA BANK LTD,
tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tangazo hilivinginevyo tutafanya
minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
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. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe

ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki(transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na

bank (eviction) ni za mnunuzi.
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD
P.0.BOX 12943, ARUSHA, TANZANIA
0752 632 033 AU 0628512033, Email; mangwembe@gmail.com

wake mkoani Shinyanga.

Mongi, alisema mradi
huo chini ya ufadhili wa
Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa
(USAID)

pamoja mambo
mengine umelenga
kuboresha afya, ustawi
na ulinzi wa watoto
walio katika mazingira
hatarishi na vijana ili ku-
tokomeza  maambukizi
mapya ya Virusi vya
Ukimwi (VVU).

“Mradi  huu unahu-
dumia mikoa hiyo tisa,
ikiwa na jumla ya hal-
mashauri 41, alisema
Mongi na kuitaja mikoa
hiyo kuwa ni Tanga, Kili-
manjaro, Arusha, Man-
yara, Singida, Dodoma,
Mwanza, Geita na Mara.

Alisema lengo kuu ni
kuboresha afya, ustawi
na ulinzi wa watoto walio
katika mazingira hatarishi
pamoja na vijana ili ku-
fikia malengo ya kidunia
ya kupambana na UKIM-
WL

Alitaja makundi ya-
takayofikiwa wakati wa
utekelezaji wa mradi
huo kuwa ni pamoja na
watoto walioathirika na
virusi hivyo, watoto wa
wanawake walioko katika
mazingira hatarishi na

na

watoto walioathirika na
matukio ya unyanyasaji
na ukatili wa kijinsia.

Mchumi Mkuu Idara
ya Afya, Lishe na Ustawi
wa Jamii Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Rashid Kitam-
bulio, alisema serikali
itaendelea  kushirikiana
na KKKT kufikia malengo
yaliyokusudiwa.

Kitambulio, alishukuru
USAID kwa mradi huo
kuendelea kuwanufaisha
waathirika hasa wa UKIM-
WI nchini.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Dk. Zabron Ma-
satu, alisema mradi huo
una manufaa makubwa
hasa katika Sekta ya Afya
na kwamba baadhi ya fa-
milia zimepatiwa ufadhili
wa kadi za bima ya afya
kwa ajili ya matibabu.

Mratibu wa mikoa na
halmashauri wa Tume ya
Taifa ya Kudhibiti UKIM-
WI nchini (TACAIDS),
aliupongeza mradi huo
kuendelea kuwatambua
na kuwawezesha kupata
huduma zinazostahili
waathirika wa UKIMWI
na kushauri uwe endele-
vu ili kuzuia maambukizi
mapya ya virusi hivyo
nchini.
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Afrika Kusml yaunda
Baraza la Mawaziri,

ANC bado kinara

JUMATANO JULAI 3, 2024

Nipashe

Na Sabato Kasika

AADA ya mvutano wa mi-
Baka miwili, hatimaye Cha-

ma cha Tanzania Labour

Party (TLP), kimefanya
uchaguzi wa Mwenyekiti Taifa,
ambaye ni Aivan Maganza.

Hata hivyo, Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa, imetangaza
kuwa haimtambui na uchaguzi
huo haina taarifa zake.

Akichaguliwa kwa kura 35 Jum-
amosi iliyopita kwenye mkutano
mkuu uliofanyika Dar es Salaam,
anewashinda wagombea wen-
gine Kinanzaro Mwanga na Stan-
ley Ndamugoba waliovuna kura
10 kila mmoja, Richard Lyimo
na Abuu Changaa walioambulia
patupu, ni kwa mujibu wa msi-
mamizi wa uchaguzi Dominatha
Rwechungura.

Wakati Donatha, akisema hayo,
ushindi wa Mwenyekiti Maganza,
hautambuliwi na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa, kwa maelezo
kwamba haikuarifiwa wala kual-
ikwa na kwamba taarifa zilizopo
katika ofisi hiyo ni za uchaguzi
uliahirishwa.

Wakati viongozi hao wakisema
wanaye kiongozi mkuu wa chama,
Msajili Msaidizi wa Vyama vya Sia-
sa, Sisty Nyahoza, anasema ofisi
yake haitambui uchaguzi huo, na
haina taarifa zake.

Anasema, kwa kawaida chama
kinapofanya uchaguzi, ni lazima
ofisi yake ipewe taarifa ya maandi-
shi ili viongozi wake wawepo kati-
ka uchaguzi huo na kwamba hai-
na barua wala chochote kuhusu
mchakato huo.

“Taarifa iliopo ofisini ni kwam-
ba uchaguzi umeahirishwa, sasa
huo umefanyikaje wakati kuna
taarifa ya kuahirishwa? Mbona
ofisi haina barua ya kufanyika kwa
uchaguzi huo? Anahoji Nyahoza.

Anafafanua kuwa ofisi inawasi-
liana na katibu mkuu wa chama

Serikali zijlfunze .
maandamano na ghasia za
kupinga kodi, ushuru

HABARI BORA NA KAMILIFU

e

Aivan Maganza, Mvvenyek|t| TLP Taifa. PICHA
ZOTE: MTANDAO

kupata taarifa zote, na kwamba
ilipokea barua kutoka kwa katibu
mkuu ambaye ni Richard Lyimo
ikielezea kuahirishwa kwa uch-
aguzi huo.

“Juni 29 tulikuwa tunasimamia
uchaguzi wa viongozi wa Chama
cha ADC kwa sababu walileta
barua rasmi inayoelezea kuhusu

X
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URAIS MAREKANI

Biden: Siyo kijana, bado
nipo, naweza kuongoza

Licha va TLP kujitutumua kuchagua
M/Taifa, Ofisi ya Msajili haimtambui

« Yawaambia vvameboronga huku taratibu Z|k|k|ukvva

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mu-

tungi, ofisi yake haitambui yaliyofanyika TLP.

uchaguzi wao nasi tukaenda
kuusimakia, lakini huo wa TLP
hatuutambui,” anasema.

MAELEZO TLP

Kwa mujibu wa msimamizi wa
uchaguzi Dominatha Rwechun-
gura wajumbe waliokuwapo
katika uchaguzi walikuwa ni 55

Maganza akaibuka mshindi hivyo
wakawa wamechagua mwenyeki-
ti mpya wa TLP taifa.

Dominatha anasema, wame-
pata wakati mgumu kuandaa
uchaguzi huo baada ya kuandika
barua mara kwa mara kwa Msa-
jili wa Vyama vya Siasa ambaye ni
mlezi wa vyama.

“Lakini bahati nzuri tumefani-
kiwa kuitisha uchaguzi na sasa
ninaomba  wajumbe tushika-
mane kujenga chama chetu am-
bacho marehemu Mwenyekiti
Augustine Mrema alikipigania
kwa nguvu zake zote,” anawa-
kumbusha.

Anasema, uchaguzi huo uli-
fanyika nchini chini ya ulinzi wa
jeshi la polisi, kwa kuwa awali
uliingia dosari kwa maelezo kuwa
kulikuwa na viashiria vya kufanya
hujuma za kuelekea kulazimish-
wa kuuahirisha tena.

Katibu Mwenezi wa chama hi-
cho, Geofray Laizar, anasema, ni
wakati wa sasa wa kushikamana
na kuachana na makundi kwa
pamoja pasipo kuangalia dini
wala kabila na kuondokana na
makundi katika chama hicho.

“Baada ya kumpata mwe-
nyekiti mpya, sasa tutaunda safu
ya ushindi kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa kisha kumsi-
mamisha mgombea urais katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025,”
anasema Laizar.

FIGISI ZA UCHAGUZI

Tangu kutokea kifo cha ali-
yekuwa mwenyekiti wa chama
hicho taifa, Augustine Mrema
ambaye alifariki Agosti mwaka
2022, kumekuwa na danadana za
kumpata mrithi wake katika na-
fasi hiyo.

Baada ya kifo hicho, Septem-
ba mwaka huo, sekreterieti ya
chama ilimchagua Hamad Muk-
adamu kuwa kaimu mwenyekiti
ili baadaye ufanyike uchaguzi wa
kumpata mwenyekiti taifa.

Hata hivyo, tangu wakati huo,
uchaguzi umekuwa ukipangwa
na kuahirishwa mara kwa mara
hadi Juni 29 ulipofanyika, lakini
umekataliwa na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa, kutokana na
sababu ambazo zimeelezwa na
Nyahoza.

INAENDELEA UK. 12
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Afrika Kusini yaunda Baraza
la Mawazm ANC bado kinara

Kiongozi wa DA, John Steenhuisen, akipongezana na Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Vyama vyao vimeunda seri-
kali ya mseto. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

Baraza la Mawaziri, licha

ya jina na Waziri wa Kili-
mo kutotolewa mapema, ila ata-
tokana na Chama cha Democrat-
ic Alliance (DA). Wateule wengi
wanatokea African National Con-
gress (ANC).

Wizaya za Fedha na Viwanda
Nishati, Usafirishaji na maeneo
yamayohitaji mageuzi, mengi ya-
mebakia ANC.

Wakati ambapo sera za umiliki
ardhi hazihitaji mabadiliko ila
wakulima wa Kizungu wanahitaji,
nje ya maeneo ya jadi ya Wazulu
na makabila makubwa kadhaa,
ni eneo hilo ambalo DA ilipewa
kama wizara yake muhimu ya
kwanza.

Cha kushangaza ni kuwa hata
wakati Rais Ramaphosa anaitoa
orodha ya Baraza la Mawaziri
nafasi ya Waziri wa Kilimo iliku-
wa haijajazwa, hali inayoashiria

AIS Cyril Ramaphosa wa
RAfrika Kusini ameunda

lla kwa nchi
Iliyozoea
utawala wa
uelekeo wa
Kimapin-
duzi, ANC
ni wale wa-
takaofufua
biashara.

kuwa waziri atatoka DA lakini
apatikane mtu ambaye ANC wa-
namkubali.

Suala la mashamba au kilimo
linaweza kuwa nyeti mbele ya
safari, hivyo anatakuwa waziri
ambaye hatazusha matatizo na
wanaharakati ANC au makundi
yaliyojitoa ANC na kuunda upin-
zani.

Hizo ndiyo habari mpya baada
ya kumalizika kwa uchaguzi wa
Bunge la Afrika Kusini na chama
tawala cha ANC kupata chini ya
asilimia 42 ya kura. Hali iliyosaba-
bisha iundwe serikali ya mseto ili
kuwa na wingi wa viti bungeni.

Ramaphosa hakuchukua muda
kujiweka tayari kwa hatua hiyo,
ila. mjadala wa ndani ya ANC
kuhusu serikali ya mseto sasa
umetoa hitimisho.

Ni serikali ya ANC ambako
wapo wahusika wa vyama kad-
haa na chama kikubwa ni DA.
Hakuna ushirikiano wa kiitikadi
ambako masuala ya fedha, bi-
ashara yanashikwa na DA huku
ulinzi, mambo ya nchi yapo ANC.

Nyakati za Nelson Mandela aki-
wa rais, Inkatha Freedom Party
(TFP), ilikuwa na Wizara ya Mam-
bo ya Ndani na kukaimu urais
kama Mandela na Naibu Thabo
Mbeki wamesafiri. Ilijenga umoja
wao kitaifa na kuondoa vurugu
za makundi ya Wazulu walioona
wananyanyaswa na ANC.

ANC imerudi katika mfumo
wa awali kwa kushirikiana an
DA, chama cha naibu wa kwanza
wa Mandela, Frederick de Klerk,
ambaye aliwaongoza Wazungu
walio wachache kukubali utawa-
la walao wengi. Mkataba wa ANC
na IFP kuungana na DA ndiyo
tangu mwanzo ulikuwa unaone-
kana kuunda serikali yenye tija,
si ya malumbano na kuharakati
kama Chama chaJacob Zuma cha
Umkhonto we Sizwe ukimaani-
sha mkuki wa taifa, au cha Julius
Malema cha EFF kinachozun-
gumzia kutaifisha mali za Wa-
Zungu.

Serikali thabiti kisera ni muun-
gano wa ANC na DA, na IFP cha
Wazulu wahafidhina hivyo wa-

naendana na DA, tofauti na MK
au EFF. Wako waliotaka serikali
ya umoja wa kizalendo lakini
isingetatua lolote katika mikwa-
mo ya uchumi na kijamii inayo-
vuruga imani ya wapigakura kwa
ANC.

Kwa vile ndiyo chama katika
uundaji serikali, ANC inatakiwa
itumie nafasi ya kuunda umoja
wa kitaifa, kusikiliza hoja za ma-
geuzi na kuzifanyika kazi, na
siyo kubaki katika dhana kuwa
hawa wa DA na IFP wamekuja tu
kutafuta vyeo.

Ina maana kuwa nje ya hapa
kila kitu kinawezekana, pamoja
na kuwa ukiangalia hali ya kiu-
chumi na kisiasa nchini humo,
kila aina ya mseto itakuwa na
majaribu ya aina moja au ny-
ingine kiitikadi na kisiasa, iwe ni
kwa chama cha ANC chenyewe
au ni kwa Rais Ramaphosa kama
kiongozi.

Moja ya maeneo hayo ni ku-
ungana na Democratic Alliance
kama jumuia ya wafanyabiashara
na kwa jumla wanadiplomasia
wa Ulaya na Marekani wana-
vyotaka, huku wale wa Afrika ni
kama wanaangalia tu. Tla kwa
nchi iliyozoea utawala wa uele-
keo wa kimapinduzi, ANC ni wale
watakaofufua biashara.

Ina maana kuwa kupata muun-
ganiko wa kiitikadi unaoiinua
ANC na Afrika Kusini mbele ya
macho ya dunia inabidi chama
hicho kihame kutoka uasili wake
na kurudi katika mwenendo wa
mageuzi iliyoukataa kwa takriban
miaka 25 tangu demokrasia halisi
ipatikane.

Mwelekeo huo ulikuwa thabiti
ukisimamiwa na Rais Mandela,
aliyeacha uelekeo wa kiharakati
au hata kimapinduzi kutokana na
mwanga kuhusu amani na mari-
dhiano ulioasisiwa na Askofu Des-
mond Tutu. Mrithi wa Mandela,
Thabo Mbeki, alikwama kusititiza
mwelekeo huo, itikadi ya harakati
ikachukua nafasi yake, pamoja
na udhaifu mwingine kwa mfano
kutawala raslimali zote.

Lakini utawala wa Jacob Zuma,
uliiasi ANC kutokana na mashau-
ri ya kisheria kumepunguza kwa
nguvu kura ANC, na baadhi wa-
tataka kuwepo na maridhiano na
kundi la kiongozi huyo, aombwe
radhi.

Licha ya TLP kujitutumua kuchagua M/Taifa, Ofisi ya Msajili haimtambui

INATOKA UK. 11

Mara ya kwanza, chama
kilipanga kufanya uchagum
Januari 8 mwaka jana,
lakini ukaahirishwa hadi
Machi 6 2023, ukaendelea
kupigwa dana dana hadi
Mei mosi mwaka huo huo
na ukakwama.

Baada ya hapo, uka-

pangwa kufanyika Desemba
28 mwaka jana, lakini
haukufanyika, kisha uka-
pangwa kufanyika Januari
28 mwaka huu, ukaendelea
kukapigwa kalenda hadi
mwishoni mwa mwezi uli-
opita. )
Awali kabla ya Juni
29 Katibu Mkuu Lyimo ali-
itisha mkutano na waandi-
shi wa habari na kutangaza

kuahirisha uchaguzi huo,
kwa maelezo kuwa chama
hakina fedha za kufanikisha
uchaguzi huo. o

~ Hata hivyo, kauli hiyo
ilipingwa na upande un-
aomuunga mkono makamu
mwenyekiti na kusema hizo
ni figisi huku ukieleza kuwa
wajumbe wa mkutano wa
uchaguzi wanajilipia ghara-
ma zote.

Baada ya mvutano huo,
upande huo wa makamu
mwenyekiti ukaendelea na
maandalizi ya uchaguzi huo
uliofanyika Juni 29, lakini
Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa | hauutambui.

Wakati makamu mwe-
nyekiti anaandaa uchaguzi,
hatimaye ukafanyika, ka-
tibu mkuu aliandika barua
kwenda Ofisi ya Msajili

wa Vyama vya Siasa inay-
oelezea kuahirishwa kwa
uchaguzi huo.

Kwa mujibu wa Nyahoza,
barua inayoelezea kua-
hirishwa kwa uchaguzi huo
ambayo iliandikwa na ka-
tibu mkuu ndiyo inayotam-
buliwa, kwa kuwa amefuata
utaratibu unaotakiwa wa
kH_toa taarifa kwa maandi-
shi.
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Serikali zijifunze maandamano na
ghasia za kupinga kodi, ushuru

Na Gaudensia Mngumi

ATAALAMU wa
uchumi na misaada
wanakadiria  kuwa
Afrika imepokea zaidi

ya dola trilioni moja za Marekani
katika kipindi cha miaka 50 iliyo-
pita.

Hata hivyo, bado hakuna
maendeleo na nchi zinategemea
misaada kutoka nje ili kujiende-
sha, hali inayoashiria kuwa
msaada huo hauwafikii wengi na
kuzidi kuongeza changamoto za
kimaisha.

Aidha, kutokana na kupungua
kwa misaada ya fedha kutoka nje,
serikali za Afrika zikiwamo za Af-
rika Mashariki zimeanza kuminya
kila mahali ili kupata fedha, ikiwa
kuongeza na kusaka zaidi kodi.

Lakini, tahadhari ni kwamba
ushuru unaweza kuwa jambo
zuri hata hivyo, wakati viwango
vikikithiri ~serikali lazima zijue
kuwa zinawavunja watu migongo
na huenda ikawa vigumu kupata
fedha hizo.

Maandamano yanayoendelea
ya kukataa kodi yanayotikisa
ukanda wa Afrika Mashariki,
huku ghasia na uharibifu wa mali
ukionekana nchini Kenya, yanaa-
shiria kuwa namna ya matumizi
bora ya kuwaletea maendeleo
kutoka kwenye kodi na ushuru
wananchi wanaotozwa ni jambo
ambalo huenda limeshindikana
na sasa jamii inaanza kukasirika.

Uhuru wa kujieleza, haki ya ku-
chukua hatua, kuandamana na
kupinga kutozwa ushuru, au kua-
dhibiwa ukidai haki yako umean-
za kwa miaka mingi na sasa kizazi
cha sasa cha vijana kinauongezea
nguvu.

Kinachoonekana ni kukataa ku-
tozwa ushuru bila kuwa na uwak-
ilishi unaojali shida za raia, wa-
nanchi wanataka waone maoni
yao yanatumika kwenye kupanga
mipango inayoathiri mifuko yao.

Wanapenda wasikilizwe na
maamuzi yanayoathiri taifa. Yaan-
galiwe kwanza kuliko kuwa na
mipango inayoumiza watu kwa
manufaa ya wachache.

Kukataa viongozi kufanya
maamuzi ya kuumiza wananchi
kumekuwapo tangu enzi na enzi
na kuna historia zinazozungum-
zia Mapinduzi ya Ufaransa am-
bayo yanaelezwa kuwa mfalme
na familia yake walikuwa wa-
nakula na kusaza wakati Wafaran-
sa hawana hata maji ya kunywa.

Mapinduzi ya Ufaransa yali-
yoanza mwaka 1789 na kudumu
hadi 1794, yanaeelezwa kuwa
Mfalme Louis XVI alihitaji pesa
zaidi, lakini alishindwa kuongeza
kodi zaidi.

Katika changamoto za ugumu
wa maisha huko Ufaransa mfalme
na Malkia Marie Antoinette, wali-
uawa 1793, na watu wakimtuhu-
mu malkia kuwa wakati wananchi
wanalalamikia kukosa mkate yeye
anasema wapewe keki.

Yote hayo yalimaanisha kuwa

ey
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Waandamanaji mitaani

uongozi haujui uchungu wa-
naopata walipa kodi na ugumu
wa maisha wanayopitia. Si jambo
jema kujisahau kama kiongozi
kama ilivyotokea kwenye kasri la
mfalme wa Ufaransa miaka hiyo.

Kinachoonekana sasa ni kwan-
za mataifa ya Afrika yajitafakari
kwa kuangalia kanuni za ushuru
na kodi, je, wananchi wanaweza
kuzilipa? Ni nani hasa alipe na
yupi asikatwe kodi? Kulipa kodi
ni lazima lakini kunafanywa kwa
haki na matumizi yake yakoje?
Umma unaridhika na matumizi
ya kodi hizo? Ni kwanini kuna
malalamiko?

Mathalani, masoko mengi Tan-
zania yanalalamikiwa kuwa wa-
fanyabiashara wanatozwa ushuru
kila siku kuanzia Shilingi 500
hadi maelfu lakini sokoni hakuna
vyoo, hata kama vipo ni duni na
vibovu, maji ya kunywa na miun-
dombinu ya masoko ni chakavu.
Mfano Soko la Mabibo Dar es Sa-
laam, halifikiki nyakati za mvua.

Magari kwenye vituo vya ma-
basi yanalalamikia kutozwa ush-
uru kila siku lakini stendi hazina
huduma bora kama vyoo, maji ya
kunywa wala unafuu wa huduma.
Zilna mashimo na wahusika hawa-

ali.

Kadhalika kwenye minada ya
mifugo ushuru unachukuliwa
kila siku tena mara kwa mara la-
kini hakuna maendeleo, pengine
hakuna hata choo, huduma ya
chakula , maji ya kunywa na mae-
neo bora ya kuosha na kulaza au
kuhudumia mifugo yote haya ya-
naelekeza wanaokusanya ushuru
na kodi kutafakari njia zao.

Viongozi watambue kuwa
kanuni za kuchukua kodi zi-
napaswa kuzingatia uwezo wa

« Raia vve_ngi ni vijana lakini wako ho

- Wﬁ ) & ;

walipa kodi, lakini pia kodi hiyo
inakubalika kwa sababu mfumo
wa kodi wenye haki ni lazima
jamii na raia waone matunda ya
kodi zao na siyo kuona wachache
wakineemeka na wengine waki-
wa fukara licha ya kulipa kodi na
ushuru.

Hata hivyo, suala la migomo
ya kodi lisichukuliwe kwa wepesi
kwani maandamano ya kimkaka-
ti yanayoleta ghasia, uharibifu
wa mali hata kuchoma bunge na
kubeba majeneza na vitisho ni
hatari kwa uwekezaji na shughuli
za kiuchumi.

Hatari hizo za kisiasa zinaweka
mazingira magumu kibiashara
na uwekezaji na kukimbiza
wawekezaji wa kigeni.

Kinachoonekana kinaweza ku-
chukuliwa kuwa ni cha nchi moja
lakini ukweli ni kwamba picha ya
kutisha inasaambaa Afrika nzima
na kuongeza uwezekano wa bara
hili kuogopwa na wawekezaji.

Ni hatari zinazotishia
wawekezaji, mashirika na serikali
kwa sababu matukio kama hayo
yataathiri watu wengi na mipan-
go ya kiuchumi inayotarajiwa na
hatua zilizofikiwa.

Kwa maneno rahisi, hatari ya
migomo ya kodi, maandamano
na uharibifu wa mali yanatishia
hatima za kisiasa na kuongeza
uwezekano kwamba biashara
zinaweza kuharibiwa kwa sababu
ya kukosekana kwa utulivu.

Migogoro na machafuko, mab-
adiliko ya fikra za vijana, sera za
kitaifa au mahusiano kati ya nchi,
sheria za biashara au kanuni
za uwekezaji na masuala ya ku-
lalamikia kodi ni mambo yanay-
otishia hatima ya uwanja mzima
wa uwekezaji na biashara.

Kina-
choonekana
kinaweza
kuchukuliwa
kuwa ni cha
nchi moja
lakini ukweli
ni kwamba
picha va
kutisha ina-
sambaa Af-
rika nzima
na kuongeza
uwezekano
wa bara

hili kKuo-
gopwa na
wawekezaji.

|, wawatazame...

y

CHAKUJIFUNZA

Ni vyema serikali ziwe na
busara wakati wa kupanga
namna ya kupata kodi. Sera za
ushuru lazima ziwe wazi na zi-
nazokubalika na kueleweka kwa
wananchi.

Uwazi unaamanisha kuwa
kutoza ushuru kwenye vyakula
na kutoa msamaha wa kodi kwa
magari mapya kutoka kiwandani
huko ughaibuni ni jambo lin-
aloweza kuonyesha kuwa serikali
inayofanya hivyo haiwajali wa-
nanchi wake.

Serikali lazima itoe maeleza ya
kutosha kwa wananchi kuhusu
uhalali wa kutoza kodi na wana-
siasa na uongozi wa umma wao-
nyeshe kwa mfano kutumia kodi
kwa kuleta maendeleo ya taifa
na siyo kuendeleza ubadhirifu
katika matumizi ya pesa ambazo
wananchi wanataka zibadilishe
maisha yao.

Serikali ~ zikumbuke kuwa
kundi kubwa ya raia ni vijana na
wana nguvu na kuna haja kuwa-
saidia wawe na maisha bora ili
kuwa na utulivu wa kisiasa na
kijamii na kwa ujumla kuwe na
uongozi bora ili kuwe na amani.

Mataifa yanahitaji kuwa na
umakini kwenye ushuru na uon-
gozi bora kwenye masuala ya
matumizi ya fedha. Kadhalika
kuangalia na kufanya tafiti za
mara kwa mara vipi kodi zinazo-
tozwa zinawaumizaje wananchi?

Wafanyakazi na wafanyabi-
ashara wanalalamikia kodi ya
ongezeko la thamani VAT au
kodi ya mshahara PAYE serikali
ziangalie na kuchambua mwele-
keo wa kodi hizo na athari kwa
wahusika kuepusha maandama-
no na kususa kufanyabiashara.
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JUKWAA LA VIONGOZI

URAIS MAREKANI

Trump: Nitamalizana na Putin ‘fasta’
Biden: Japo S|yo kuana bado nipo
- @W | PREZ NS

Na Mwandishi Wetu

AIS John Biden wa Mare-
kani baada ya kuchuana
na mpinzani wake, Don-

Id Trump, kwenye mda-
halo wa urais anasema bado yuko
ngangari katika mbio za kuingia
White House.

White House ndilo jina la Tkulu
ya Marekani, ambayo Joseph
Biden, anatafuta kurudi tena kue-
ndelea kuhudumia wananchi ka-
tika kura ya Novemba 4 mwaka
huu.

Anawaambia wafuasi
wake kuwa bado yuko Kkatika
kinyang’anyiro tena akizungumza
katika mkutano wa kampeni un-
aofanyika katika jimbo muhimu
la North Carolina mwishoni mwa
wiki.

Rais Biden alionekana
mchangamfu akiwa North Caro-
lina tofauti na alivyokuwa wakati
wa mdahalo wa televisheni uliom-
kutanisha na hasimu wake Donald
Trump, inasema DW.

Tambo hizo zinajiri baada ya ku-
kabiliana na Donald Trump katika
mdahalo wa kwanza wa uchaguzi
wa rais wa 2024 nchini Marekani
na kwamba katika hotuba yake
ya dakika 18, kwa wanachama wa
Democrat na wafuasi wake rais
huyo alikuwa mchangamfu ku-
liko usiku uliotangulia wakati wa
mdahalo huo wa televisheni.

Katika mdahalo wa kwanza
wa uchaguzi wa rais wa msimu
wa 2024, anasikika akitoa majibu
kwa sauti inayokwaruza na wakati
mwingine kupotea katika kutoa
ufafanuzi wa kile anachoulizwa.

Katika Jimbo la North Caro-
lina, rais huyo wa Marekani ana-
kiri namna vyombo vya habari
vilizungumzia alivyofanya katika
mdahalo huo.

Anawaambia Waamerika kuwa
yeye si kijana tena na akakiri kuwa
kwa sasa hafanyi vyema katika mi-
dahalo kama alivyokuwa huko ny-
uma. Hata hivyo, anasisitiza kuwa
anajua jinsi ya kuchapa kazi na
hilo halijamshinda inaongeza DW.

Matokeo mabaya ya Biden ka-
tika mdahalo wa Alhamisi usiku
wiki iliyopita yaliwafanya baadhi
watu katika chama chake cha
Democratic kuhoji kama ana-
paswa kubadilishwa na tiketi hiyo
kupewa mtu mwingine.

Hata hivyo mchakato huo hau-
wezekani kwa urahisi isipokuwa
kama Biden ataamua kujiondoa
na kumpisha kijana ambaye ata-
pﬁperusha bendera ya chama hi-
cho.

Katika mdahalo wa Atlanta wiki
iliyopita ambao uliendeshwa na
kituo cha televisheni cha CNN,
Trump anasema Marekani “ni
taifa lililoshindwa kabisa.” Inari-
poti Sauti ya Amerika VOA

Anaongeza:” Biden amefanya
kazi mbaya. Mfumuko wa bei un-
aiua nchi yetu. Kwa hakika anatu-
ua sisi.” Inaripoti VOA

Akizungumza

kwenye
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Wagombea urais Marekani 2024; Donald Trump na Joe Biden katika mdahalo wa CNN huko Atlanta, Georgia. PICHA: VOA

Biden
anaeleza
kuwa waka-
ti Trump
alipokuwa
rais, aliwa-
tenganisha
watoto na
mama zao,
na kKuwawe-
ka kwenye
vyumba
vidogo, ku-
hakikisha
kuwa wam-
etengwa na
familia zao.

kampeni, Biden anasema ame-
badili uchumi wa maskini ambao
aliurithi kutoka kwa Trump.

Kadhalika, katika mdahalo wa
Atlanta, Biden anaeleza kuwa
ana mengi ya kufanywa kuhusu
uchumi na utawala wake “una-
fanya kazi kubwa ya kupunguza
bei bidhaa za vyakula, na hicho
ndicho watakachokifanikisha.” In-
aongeza VOA.

Katika mdahalo, mgombea
wa Republican Trump anasema
Biden ameshindwa kuwalinda
Wamarekani kutoka kwa wahami-
aji haramu, ambao wanachukua
nafasi za kazi. Trump: “Anaongeza
kuwa Marekani ina mpaka ambao
ni hatari sana kuliko sehemu ny-
ingine yoyote duniani, ikifikiriwa
ni sehemu hatari sana kuliko pop-
ote katika dunia na aliifungua, na
hawa wauaji wanakuja katika nchi
yetu, na wanawabaka na kuwaua
wanawake.”

Kwa upande Biden anapozun-
gumza kwenye mdahalo, akiwa-
kumbusha wapigakura kuhusu
utawala wa Trump ulivyozitenga
familia kwa sera yake ya waha-
miaji.

Biden anaeleza kuwa wakati
Trump alipokuwa rais, aliwaten-
ganisha watoto na mama zao, na
kuwaweka kwenye vyumba vi-
dogo, kuhakikisha kuwa wamet-
engwa na familia zao.

Kuhusu vita vya Ukraine, Trump
anasema Rais wa Russia Vladimir
Putin, asingeivamia Ukraine kama
yeye angekuwa rais wa Marekani.

Trump anahidi kuwa kama
rais mteule, atahakikisha kuwa
vita hivyo vinasuluhishwa kati ya
Putin na Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelenskyy, tena kabla ya kua-
pishwa Januari 20, atakuwa ame-

suluhisha vita hivyo na mambo
yatatulia.

Lakini Biden anamgeukia
Trump akisema kutokuwa na
uungaji mkono na washirika wa
Marekani kumeimarisha Russia
na kutishia kuwa na vita vikub-
wa huko Ulaya na ndicho kina-
choonekana leo.

Biden anasema: “Putin anaitaka
Ukraine yote. Ndicho anachoki-
taka. Halafu unadhani atasimama
hapo tu? Unadhani ataacha, kama
akiichukua Ukraine, nini kitatokea
kwa Poland na Belarus?” inasema
VOA.

Mdahalo wa wiki iliyopita uli-
kuwa wa mapema wa urais ka-
tika historia ya Marekani, japo si
Trump wala Biden aliyeteuliwa
rasmi kutwaa nafasi ya ugombea
wa chama. Wanasiasa hao wana
siku zaidi ya 70 za kuwashawishi
wapigakura kuwachagua kabla ya
mdahalo mwingine utakaofanyika
Septemba.

TRUMP HASHTAKIWI

Wakati huo huo, Mahakama ya
Juu ya Marekani juzi Jumatatu,
imetoa maamuzi kuwa rais wa
zamani Donald Trump, ana kinga
kwa matendo yote rasmi aliyo-
fanya ya kujaribu kubadili kuch-
aguliwa mwaka 2020, lakini hana
kinga kwa matendo yasiyo rasmi.

Mahakama hiyo kwa uamuzi
huo imeziachia mahakama za
chini kufanya maamuzi ni kesi
zipi ambazo Trump anaweza ku-
funguliwa mashtaka, kwa mujibu
wa VOA.

Uamuzi huo wa majaji sita
dhidi ya watatu kwenye siku
ya mwisho ya muhula wa sasa
wa mahakama unambhakikishia
Trump kuwa hatashtakiwa katika

kesi kabla ya uchaguzi wa Novem-
ba 5 ambapo yeye ni mgombea
mteule wa chama cha Republi-
can, akitarajiwa kukabiliana tena
na Rais Joe Biden, wa Democrat
aliyemshinda katika uchaguzi wa
2020.

Trump amekanusha kufanya
kosa lolote linalohusishwa na ma-
tokeo ya uchaguzi wa 2020 lakini
kwa muda mrefu amekuwa akidai
kulikuwa na matatizo katika kup-
iga kura na kuzihesabu kulikom-
fanya ashindwe kupata muhula
mwingine wa miaka minne ndani
ya White House.

Kama akishindwa katika uch-
aguzi wa Novemba, huenda mara
tu akakabiliwa na kesi inayohu-
sishwa na uchaguzi wa 2020, la-
kini kama akishinda, anaweza ku-
muelekeza mwanasheria mkuu,
mwendesha mashtaka mkuu wa
nchi, kuachana na kesi hiyo.

Mahakama Kuu ilikuwa ya
kwanza kufanya maamuzi iwapo
rais zamani huenda akashtakiwa
kwa kesi ya uhalifu kwa vitendo
vyake alivyofanya wakati akiwa
madarakani, au kama ana kinga
ya kumzuia kushtakiwa.

Msingi wa sheria za Marekani
unaelezea wazi kwamba hakuna
mtu ambaye yuko juu ya she-
ria, kuwa kila mtu ana uhuru
sawa lakini kila mmoja anaweza
kushtakiwa kwa kuvunja sheria.

Trump alidai kuwa ana kinga
ya kiutendaji, akisema kwamba
kumshtaki kwa kujaribu kubadili
kushindwa kwake miaka minne
iliyopita, alikuwa akichukua hat-
ua kama rais akijaribu kuimarisha
uadilifu katika matokeo, akisisiti-
za kwamba alishindwa kwasaba-
bu ya wizi na matatizo mengine
katika uchaguzi. VOA
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‘Wanasiasa
msiogope
kuchangia
makanisa,
misikiti’

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KANISA la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Kati
mkoani Singida, limewataka wa-
nasisa kuacha kuogopa kuchangia
maendeleo kwenye misikiti na
kanisani kwa kuhofia kuhusishwa
na kampeni za kisiasa.

Askofu wa KKKT Dayosisi ya
Kati Singida, Dk. Cyprian Hilinti,
alisema hayo mwishoni mwa wiki
iliyopita wakati wa harambee ya
pili ya kanisa hilo ya kukusanya
kiasi cha Sh. milioni 700 kwa ajili
ya kuendeleza miradi ya ujenzi
wa seminari Kiomboi, Kititimo
Complex, kufungua duka la dawa,
kukarabati Shule ya Sekondari
Ihanja na Hospitali ya lambi.

“Wanasiasa msiwe mnaogopa ku-
toa msikitini na kanisani kusema
nitaonekana nafanya kampeni
hizo ni fedha zako hujachukua za
mtu na kudhani utaitwa kwenye
kamati za ndani,” alisema.

Askofu Dk.Hilinti, alizitaka kama-
ti za ndani za kanisa kuacha tabia
ya kuwaita wanasiasa wanaotoa
au kuchangia kwenye miradi ya
taasisi za dini ili kuondoa dhana
potofu miongoni mwa jamii.

Akizungumza katika harambee
hiyo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaji, Pro-
fesa Mkumbo, alisema kanisa lina
kazi kuu tatu za kujenga afya ya
Kiroho, ya mwili ambazo zinajeng-
wa hospitali na ya akili ambayo
ndio nafasi ya elimu.

Alisema ni hatari kuhubiri in-
jili kwenye tumbo lenye njaa na
k|chvva chenye njaa ya akili.

“Ukikuta waumini hawana elimu
ndio wanapeperushwa kwenda
kufanya mambo mengi ya ajabu,
hivyo elimu ni muhimu sana kwa-
sababu inahitajika hata katika
kutafakari neno la Mungu,” alise-
ma Prof. Mkumbo ambaye alikuwa
megeni rasmi kwa niaba ya Waziri
wa Fedha, Dk.Mwigulu Nchemba.

Alisema wanasiasa na viongozi
wa dini wanafanana kwa kuwa
wote wanatoa neno, wao wana-
hutubia siasa na wenzao wana-
hubiri

“Sifa inayotuunganisha dini na
siasa wote ni watu wa kuahidi na
hilo tunalimudu, siasa tunaahidi
kuishusha mbingu kuja duniani
halafu kanisa linaahidi kuchukua
dunia kuipeleka mbinguni,” alise-
ma na kuongeza:

“Wanasiasa tunatoa ahadi
tunasema mkinichagua mimi
mtafurahi sana nitawaletea maji,
barabara na nitaongeza kipato,
sasa ukiongeza kipato si uta-
nunua gari utafurahi, sasa dini
wanahubiri ili muishi kwa furaha
shikeni neno, lakini yote ni furaha
ama furaha ya hapa duniani au ya
mbingu.”

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Halima Dende-
g0, alisema serikali itaendelea
kushirikiana na taasisi za dini kwa
kuwa inatambua kazi nzuri zina-
zofanya na kuleta maendeleo.

'TASUPA yajitosa kukabili
vagizaji mafuta nje

Na Paul Mabeja, DODOMA

HAMA cha Wasindikaji
Mafuta ya Kula ya Alizeti
Tanzani (TASUPA) kime-
andaa mikakati kukabili
uhaba wa mafuta ya kula nchi-
ni na kuiondolea mzigo serikali
wa kutumia kiasi kikubwa cha
fedha kuagiza nje bidhaa hiyo.

Mwenyekiti wa TASUPA,
Ringo Iringo alitangaza mpan-
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mikakati hiyo ya
kukabili uhaba wa mafuta ya
kula nchini.

Iringo, alisema mikakati hiyo
ni kushirikiana na Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), Wiz-
ara ya Kilimo na halmashauri
nchini kuandaa na kuhamasi-
sha uwekezaji wa mashamba

makubwa na ya kati ya kibi-
ashara kuzalisha alizeti.

“Tunategemea pia mipango
ya serikali kuwekeza na kui-
marisha na kukamilika kwa
wakati miundombinu ya um-
wagiliaji ili baadhi itumike ka-
tika mashamba makubwa ya
uwekezaji ya uzalishaji wa al-
izeti, ” alisema.

Alisema wataanza kuhama-
sisha kilimo cha alizeti kwa
misimu miwili katika mikoa in-
ayopata mvua mara mbili kwa
mwaka.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa
ni Mbeya, Kagera, Kigoma,
Morogoro,Tanga, Katavi, Ruvu-
ma, Lindi na Mtwara.

“ Tunategemea kuanza mwa-
ka huu 2024 wakati wa mvua
za vuli,” alisema.

Iringo, alisema kwa kushiriki-

ana na wadau wa maendeleo
wenye mapenzi na sekta ndogo
ya alizeti, watahamasisha na
kuwajengea uwezo wakulima
wadogo zaidi ya milioni mbili
nchini kulima alizeti kitaalamu
na kisasa.

“Sekta binafsi kwa kushiriki-
ana na serikali itaanzisha utafiti
wa kupatikana kwa mbegu ze-
nye mafuta mengi na matumizi
yake kwa wakulima na kwa
kushirikiana na TABEDO, tu-
tahamasisha ufugaji nyuki
pembeni mwa mashamba ya
alizeti ili kuwezesha uchavush-
aji wa alizeti, kuongeza mavu-
no na kipato kwa wakulima,”
alisema.

Alisema wakulima wengi
nchini wamekata tamaa baada
ya kukosa soko la alizeti ku-
tokana na mafuta kutoka nje

kuwa mengi, hivyo kusua sua
katika kilimo kwa kupunguza
uzalishaji.

“Nchi haitakuwa na upungu-
fu mkubwa wa mafuta ya kula
kwani tunaanza kulima alizeti
mpya kwa wingi pindi msimu
wa vuli utakapoanza mapema
Septemba mwaka huu,” ali-
sisitiza Iringo.

Kadhalika, alisema uwekezaji
katika mashamba makubwa na
madogo ya kibiashara unaen-
delea mikoa ya kimkakati chini
ya mpango wa serikali.

Alisema katika miaka mitatu
ijayo Tanzania inatarajia kuzal-
isha zaidi ya tani milioni tano
za alizeti peke yake, kusindika
mita za ujazo 900,000 kwa
mwaka na kulisha hitaji la
nchi na ziada ya kuuza nchi za
nje.

Waziri wa Afya, Dk. Ummy Mwalimu (kushoto), akijadiliana jambo na Mwenyekiti wa Hospitali ya macho ya Charitable Eye Centre,

Anver Rajpal,

wakati wa maadhimisho ya miaka mitatu ya hospitali hiyo, Temeke, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Wa (pili

kushoto) ni Rais wa Jumuiya ya Khoja Shia Ithnaashari, Alhadji Mohammedrazza Dewji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi wa dini wafundwa kwa migogoro

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

VIONGOZI wa dini wametak-
iwa kujiepusha na migogoro ili
kuisaidia serikali kulinda ama-
ni na utulivu nchini.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Msajili wa Jumuiya ya
Wizara ya Mambo ya Ndani,
Thomas Sanira kwenye ibada
ya kuwasimika maaskofu wa-
tano wa dayosisi, iliyofanyika
Kanisa la Free Anglican Church
of Tanzania Mtakatifu Simoni

Petro Usharika wa Ilazo Do-
doma.

Sanira, alisema migogoro
mingi kwenye taasisi za dini
inatokana na kugombea ma-
daraka na mali na kuikosesha
serikali kupata misaada.

Alisema serikali inategemea
mchango wa taasisi hizo za dini
kuiombea nchi amani, utulivu
na viongozi wake waliopo ma-
darakani, hivyo ni wajibu wa
taasisi hizo kuepuka migogoro.

“Hivyo niwaombe maaskofu
wa madhehebu ya dini kujie-

pusha na migogoro ambayo
haina tija bali waifanye kazi
waliyoiitiwa na Mungu kuke-
mea vitendo viovu,” alisema.

Aliwataka  viongozi  dini
kushirikiana na serikali kuke-
mea ukiukaji wa maadili, kuiga
mila na desturi za nje ambazo
zimekuwa zikichangia vijana
wengi ambao ni tegemeo la
Taifa kujiingiza katika vitendo
visivyo faa.

Vilevile, aliwataka waumini
kuepuka kuwa chanzo cha
migogoro kwa viongozi wao

kwenye nyumba za ibada.
Awali  akihubiri  kwenye
ibada hiyo Mchungaji Ruth
Chimalusotola, aliitaka seri-
kali kukemea na kuwachukulia
hatua viongozi wanaoshindwa
kuwajibika kwenye nafasi zao.
“Bado kuna tabia ya
kulindana kwa baadhi ya vion-
gozi kwa wale ambao wapo chi-
ni yenu mnashindwa kuwaon-
doa hata kama wameharibu
na kushindwa kufikia malengo
yanayotakiwa kwenye maeneo
yao na kwa jamii pia, ” alisema.
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Polisi waagizwa kumsaka Kijana
kwa kumkashifu Rais Samia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

hapa limeagizwa kum-

saka na kumtia mbaroni

kijana mmoja, mkazi
Rungwe kwa tuhuma za kum-
kashifu Rais Samia Suluhu Has-
san mitandaoni.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera wakati akizungumza
na wandishi wa habari kwa
njia ya mtandao akiwa nchini
China.

Homera alisema kuwa jeshi
hilo linatakiwa kumsaka na
kumkamata mtuhumiwa huyo
ambaye picha zinamuonyesha
mitandaoni akimtukana Rais
Samia.

Mtuhumiwa huyo ambaye
jinalake halijafahamika, alione-
kana akiwa ameshika picha ya
Rais Samia huku akitamka ma-
neno ya kashfa ikiwemo kum-

tuhumu kuwa ameshindwa
kulilinda taifa.

Mtuhumiwa huyo baada
ya kutamka maneno hayo, al-
ionekana akiimwagilia picha
hiyo mafuta yanayodhaniwa
kuwa ya taa kisha kuichoma
moto jambo ambalo limetaf-
siriwa kuwa ni kashfa dhidi
ya kiongozi huyo mkuu wa
nchi.

“Hii video inakuhusu wewe
mwenyewe (Rais Samia) na
siyo mtu mwingine, umeshind-
wa kutetea taifa lako najitam-
bulisha kwamba nipo Mkoa wa
ani Rungwe,” alisikika mtuhu-
miwa huyo akisema.

Homera, alisema kitendo
alichokifanya mtuhumiwa
huyo ni kinyume na maadili
na tamaduni za watu wa Mkoa
wa Mbeya, na kuliagiza jeshi
hilo atafutwe na ndani ya
saa 24 awe amekamatwa ili
achukuliwe hatua kali za kishe-

ria.

Alisema mtuhumiwa huyo
ameonekana kutokuwa na nia
njema na viongozi wa nchi na
hivyo ni lazima achukuliwe
hatua ili iwe fundisho kwa wa-
nanchi wengine wenye mawa-
zo kama hayo.

“Kwanza sisi kama serikali
tunalaani vikali tukio la kijana
huyo la kuwakashifu viongozi
wetu wa kitaifa na huu sio
utamaduni wa wananchi wa
Mbeya, kwa hiyo naagiza Ka-
manda wa Polisi amsake pop-
ote alipo ili achukuliwe hatua,”

alisema Homera.
Aliwasisitiza wakazi wa
Mbeya kuwaacha viongozi

wao wafanye kazi ya kuwaletea
maendeleo na wasigeuke kuwa
kikwazo cha kuwakatisha
tamaa.

Akizungumza kwa niaba ya
Chama cha Mapinduzi (CCM)
Katibu wa Siasa, Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa Mkoa wa

Mbeya, Christopher Uhagile,
alisema kinalaani vikali tukio
lililofanywa na mtuhumiwa
huyo kwa maelezo kuwa linaki-
uka taratibu za nchi.

Uhagile alisema Rais Sa-
mia alitoa msimamo wa taifa
kuhusu masuala mbalimbali
yanayokwenda kinyume na
sheria za nchi, hivyo mtuhu-
miwa huyo hajalitetea taifa ni
kumkosea heshima.

Alisisitiza kuwa Rais Samia
alishatoa msimamo wa Taifa
kuhusu vitendo vinavyokiuka
utamaduni wa Kitanzania na
hivyo lazima kila mwananchi
avipinge na kuagiza kila mmoja
lazima azingatie mila na des-
turi za nchini.

Alisema kwa mujibu wa
mgawanyo wa majukumu ya
Jumuiya za CCM, ya Wazazi
ndiyo iliyokabidhiwa mamlaka
ya kusimamia maadili ya taifa
na ndiyo iliyoagizwa kupinga
vitendo hivyo.

Baadhi ya
wakulima
wakiianika
kahawa kwe-
nye vichanja
vya kisasa
cha Halungu,
Halmashauri
ya Wilaya ya
Mbozi, mkoa-
ni Songwe
hivi kar-
ibuni, baada
va Kupata
mafunzo ku-
toka kwa wa-
dau wa zao
hilo ili kuzuia
kushuka ubo-
ra na kuathiri
soko. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wafanyakazi kiwanda cha chai wagoma

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAFANYAKAZI wa Kiwanda
cha Chai cha Kampuni ya DL
Group kilichopo Mtaa wa Kibe-
na Kata ya Ramadhani mkoani
hapa wamegoma kushinikiza
kulipwa mishahara ya miezi
minne.

NIPASHE lilifika kiwandani
hapo jana na kushuhudia wa-
fanyakazi hao wakiwa wame-
kusanyika nje ya lango wakidai
hawajalipwa mishahara yao
hiyo na stahiki nyingine.

Walidai kutolipwa misha-
hara hiyo kwa kipindi hicho,
kumesababisha maisha yao
kuwa magumu na kushindwa

kumudu gharama za maisha
yao na familia.

Walidai kuwa hali hiyo am-
bayo pia imechangia kushind-
wa kuwapeleka watoto shule,
pia  imechangia  mitaani
kukosa uaminifu wa kukope-
sheka.

Mmoja wa wafanyakazi hao,
Chesco Mligo, alisema wana-
choomba ni kulipwa mishaha-
ra ili waweze kuendesha mai-
sha yao ambayo yamekuwa
magumu kutokana na uwepo
wa tatizo hilo kwa muda mrefu
sasa.

“Tunataka mishahara yote
ya miezi minne, tumetumika
na kudanganywa vya kutosha
lakini sasa uvumilivu umeishia

hapa,” alisema Chesco Mligo.

Legnand Joseph, alisema
wamefanya kazi kwa muda
mrefu katika mazingira magu-
mu bila ya kupata stahiki zao.

“Inasikitisha,  tunafamilia,
ndugu wanaotutegemea na
maisha ni magumu, mishahara
miezi minne si mchezo,” alise-
ma Joseph.

Alimuomba Rais Samia Su-
Iuhu Hassan kuingilia kati ili
walipwe mishahara yao na sta-
hiki nyingine.

Levina Mgunda  alisema
mashine katika kiwanda hi-
cho ni mbovu na kulazimika
kufanya kazi katika mazingira
magumu kutokana na miun-
dombinu ya kizamani.

Meneja wa Kiwanda hicho,
Gerad Ngenzi alisema hawezi
kuzungumza lolote kwa kuwa
Si msemaji.

Hivi karibuni Mkurugenzi
wa DL Group, David Lingat
alikutana na Mkuu wa Mkoa
wa Njombe, Anthony Mtaka
kujua ni lini kampuni hiyo
italipa madeni ya wafanyakazi
hao.

Lingat alimueleza mkuu wa
mkoa kuwa kuna changamoto
ya biashara ya chai na si katika
kampuni hiyo pekee bali katika
sekta ya chai.

Alisema wanaweka mikakati
ya kutafuta suluhisho kwa
kushirikiana na serikali ili
waweze kutatua changamoto.

Wadau
washauriwa
malezi ya
watoto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa maendeleo ya
awali ya watoto mkoani hapa
wameshauriwa kuwashirikisha
viongozi wa dini na wa mila
katika utekelezaji wa afua za
Programu Jumuishi ya Taifa
va Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM).

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, DK. Elizabeth Nyema
alitoa ushauri huo kwa niaba
ya Katibu Tawala wa Mkoa
huo kwenye kikao cha mapitio
ya robo va pili ya utekelezaji
wa Programu PJT-MMMAM.

Dk. Nyema alisema bado
mchango wa viongozi wa dini
unahitajika katika kuibadilisha
jamii kutoka kwenye mfumo
wa malezi wa mazoea kwa
watoto na kwenda kwenye
malezi yaliyo sahihi yatakayo-
imarisha makuzi sahihi kwa
watoto.

Alisema afua tano zinazo-
simamiwa kwenye programu
ni muhimu zikaeleweka vy-
ema kwa viongozi wa dini na
mila ili wazisisitize kwa jamii
kwakuwa wana watu wengi
wanaowasikiliza na kuwaamini
kwenye maeneo yao.

Alisema kila mdau anatakiwa
kujipima namna ambavyo
ameshiriki kutekeleza afua
hizo na kuweka bayana ma-
tatizo aliyokutana nayo ili zi-
tafutiwe ufumbuzi.

“Tukiwa kwenye vikao hivi
vya mapitio kila mdau aguswe
na kueleza amefanya nini
tangu kuzinduliwa kwa pro-
gramu hii, tujione tumefika
wapi na kama kuna vikwazo
tuviainishe na tutoke na jawa-
bu la nini kifuatie,” alisema
Elizabeth kwenye kikao hicho
kilichowakutanisha wadau ku-
toka halmashauri zote saba za
mkoa huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Shalom Develop-
ment Organization (SHADO)
ambalo linafanya kazi ya
uchechemuzi wa shughuli
zinazotekelezwa chini ya PJT-
MMMAM mkoani Mbeya, Padri
Furaha Ntasamaye, alisema
ni muhimu wadau wakashiriki-
ana kuhakikisha watoto wana
ukuaji timilifu.

Padri Ntasamaye, alisema
iwapo wazazi na walezi wa-
taendelea kutoa lawama
za mapungufu ya kitabia
waliyonayo watoto wa
sasa,wakumbuke kuna se-
hemu walifanya uzembe kusi-
mamia malezi.

Ofisa kutoka Jeshi la Polisi
Kitengo cha Dawati la Jinsia
na Watoto, Lovenes Mtemi,
alisema kuna athari za kudu-
mu iwapo mtoto anafanyiwa
ukatili kwenye umri mdogo,
hivyo ni muhimu wadau
wakasimama kwenye malezi
yasiyomweka mtoto kwenye
mazingira ya kujiona ananyan-
yaswa.
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Jamii yatakiwa :
kuwajengea
uwezo watoto
kujilinda

Na Mwandishi Wetu

JAMII imetakiwa kutilia mkazo
ushiriki wa watoto katika mich-
ezo ili kuwajengea uwezo na
ujuzi wa stadi za maisha Kku-
kabiliana na udhalilishaji wa
kijinsia.

Wito huo ulitolewa na wadau
katika kongamano la mashinda-
no va riadha kwa wanafunzi
wa shule za Zanzibar yaliyoan-
daliwa na Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) Zanzibar.
TAMWA Zanzibar, waliandaa
mashindano hayo kwa kush-
irikiana na ldara ya Michezo,
Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA),
Taasisi ya Maendeleo ya Ma-
shirikiano ya Ujerumani (GlZ)
na Kituo cha Mijadala kwa
Vijana (CYD) kwa lengo la ku-
hamasisha usawa wa Kijinsia
katika michezo.

Akizungumzia juhudi za kui-
marisha usawa wa Kijinsia na
kuhamasisha m|chezo kwa
maendeleo, Dk. Mzuri Issa,
Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, alisisitiza umuhimu wa
kuendeleza na kuhamasisha
michezo kwa wote ili kukuza
ushiriki wa jinsi zote katika
m|chezo

“Tuwe mifano mizuri ya kuwa
na heshima katika jamii, kwasa-
babu sisi tuna nafa5| va kupata
mawaidha sehemu mbalimbali
ya stadi za maisha. Hivyo tuna
kila sababu ya kuendeleza
kuimarisha na kuhama5|sha
michezo kwa wote,” alisema
Dk. Mzuri.

Wanu Ali Makame, Meneja
|dara ya Mitaala na Vifaa Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, alisema katika
kutilia mkazo umuhimu wa
michezo kwa maendeleo, wiz-
ara imeweka somo maalum lin-
aloelezea masuala ya michezo.

“Tuna somo maalum linaloe-
lezea masuala ya michezo
kwa maendeleo. Tunaweza
tukacheza na tukasoma kwa
salama na amani bila kuathiri
hulka na tabia ya mtu yeyote
yule aliyetuzunguka.” alisema.

Hija Ramadhan wa GlZ, alise-
ma jitihada za kutengeneza
usawa wa kijinsia ni pamoja
na kuhakikisha waadau wana-
shirikiana kuwalinda watoto na
wanawake dhidi ya ukatili.

Katika hafla hiyo hayo wa-
nafunzi walipata fursa ya
kushiriki mbio fupi na washindi
kuzawadiwa zawadi mbalimbali
ikiwemo medali na madaftari.

Mashindano hayo yame-
waweka pamoja wanafunzi wa
shule za Unguja, wanamichezo,
walimu wa michezo na wadau
wa masuala ya usawa wa Kijin-
sia yakiambatana na kaul|mb|u
“Wakati ni sasal Wekeza katika
elimu na michezo kwa watoto
wote”, ikiwa ni hatua muhimu
kuhakikisha michezo inatumika
kama chombo cha kuleta maen-
deleo na usawa katika jamii.

Usafiri wa anga kuzidi
kukuza uchuml Zanzibar

S Na Rahma Suleiman,
: ZANZIBAR

AZIRI wa Wizara
ya Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi,
Dk. Khalid Mu-

: hammed amesema usafiri wa
: anga utaongeza kasi ya kukua
: kwa uchumi visiwani hapa.

Dk. Muhammed aliyasema

: hayo jana wakati akizindua sa-
¢ fari za ndege ya Jambojet katika
: uwanja wa ndege wa Abeid Am-
: ani Karume visiwani hapa.

Alisema usafiri wa ndege hiyo,

¢ pia unazidi kuwaweka pamoja
¢ ndugu wa familia moja kati ya
: Mombasa Kenya na Zanzibar
¢ kwa sababu historia, mila na
* tamaduni zinazofanana.

Alisema usafiri huo utazidisha

: kasi ya maendeleo kiuchumi na
¢ biashara baina ya Zanzibar na
: Mombasa kwa kuwa kuna waja-
: siriamali wengi.

Dk. Khalid, alisema pia watalii

. walioko Mombasa wangependa

zibar, hlvyo huduma hiyo ya usa-
firi itawasaidia.

“Wizara yetu inahusika na
masuala ya miundombinu, laki-
ni tunafanya kazi kwa karibu na
wizara ya utalii na bahari nzuri
uwanja huo wa Abeid Amani
Karume umeshazindua safari za
ndege nyingi na sasa kuna ma-
shirika karibu 80 yanayokuja
hapa na yanasaidia kuleta watal-
ii,” alisema.

Alisema kwa sasa Zanzibar
ina watalii wastani wa 620,000
na kwa mwaka ujao inatarajia
kupokea watalii 800,000 na ku-
taka huduma za uwanja zienda-
ni na kasi ya ukuaji.

Alisema jengo la tatu la abiria
katika uwanja huo lina uw-
ezo wa kupokea abiria milioni
1.6 kwa mwaka, lakini mwaka
2023 walikuwa karibu milioni
mbili hivyo uwezo wa uwanja
umezidiwa.

Waziri huyo alisema serikali
imeona ipo haja ya kuongeza

uwezo kwa kujenga upya jengo
la abiria la kwanza ili liwe na uw-
ezo wa kuchukua abiria milioni
tatu kwa mwaka.

Alisema ujenzi huo unatara-
jiwa kukamilika Disemba mwa-
ka huu ujenzi huo na kujenga
jingine la abiria la nne ili uwa-
naj huo kuwa na uwezo wa ku-
chukua abiria kati ya milioni sita
kwa mwaka.

Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale Zanzibar, Mudrik Rama-
dhan Soraga, alisema kuwa
Serikali inaendelea kuboresha
mazingira ya uwekezaji katika
sekta ya usafiri wa anga ili kuku-
za zaidi uchumi visiwani hapa
hasa utalii.

Balozi wa Kenya nchini, Isaac
Njenga, alisema kuwa Jambojet
inakwenda kuunganisha usafiri
wa maeneo muhimu kibiashara,
kiutalii na kiutamaduni miongo-
ni mwa Tanzania na Kenya.

“Kwa niaba ya serikali ya
Kenya ninayofuraha leo kuwa
sehemu ya uzinduzi wa safari

hii mpya. Hatua hii ni muhimu
kurahisisha huduma ya usa-
firi wa anga kati ya Zanzibar
na Mombasa kwani kila mtu
ataweza kusafiri kwa haraka na
bei rahisi,” alisema Balozi Njen-
ga.

Gavana wa Mombasa, Ab-
dulswamad Shariff Nassir, am-
baye alisafiri kwa Jambojet kwa
ajili ya kushuhudiauzinduzi huo,
alisema kuwa mji wa Mombasa
ni sehemu muhimu katika utalii
wa Kenya kama Zanzibar kwa
Tanzania.

Nassir, alisema kuanza safari
za ndege hiyo, kutaongeza fursa
zaidi za utalii na biashara kati ya
miji hiyo ya pwani ya Bahari ya
Hindi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Jambojet, Karanja Ndegwa,
alisema zaidi wanakwenda ku-
fanya mapinduzi makubwa ka-
tika sekta ya usafiri wa anga kwa
kufanya safari za uhakika na
nafuu kutoka Zanzibar na Mom-
basa.

N s

Meneja Mkuu wa Shirika la Umeme Zanzibar, Haji Mohammed Haji (katikati), akizungumza wakati wa hafla ya utiaji
¢ saini mkataba wa uuzaji umeme kwa kutumia huduma va simu na benki, mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kasi ujenzi Makunduchi yamkwaza Kigogo

© Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa

: Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
: dulla amesema kasi ya ujenzi wa
: Shule ya Sekondari ya Makun-
¢ duchi inarudisha nyuma dhami-
* ra ya Rais Dk. Hussein Mwinyi
: kuondoa changamoto ya elimu
: kwa wanafuzi wa mikoa yote ya
¢ Unguja na Pemba.

Abdulla aliyasema hayo juzi

wakati wa ziara ya kutembelea
: na kukagua maendeleo ya ujen-
¢ zi wa shule hiyo Mkoa wa Kusini

Unguja.

Alisema  Serikali imeilipa
Kampuni ya Fuchs Construc-
tion Limited shilingi bilioni 4.08
kuharakisha kukamilisha ujenzi
huo, lakini bado unasuasua na
kupelekea wanafunzi kuendelea
kufuata elimu mbali na makaazi
yao.

Abdulla alionya kuwa kama
kampuni hiyo itashindwa ku-
maliza ujenzi wa shule hiyo na
nyinginezo kwa wakati, itakuwa
imejinyima fursa ya kufanya
kazi Zanzibar.

Alisema lengo la Serikali ni
kuondoa changamoto zina-
zowakabili wananchi na ku-
wekeza zaidi katika sekta ya
elimu.

Makamu huyo wa pili wa
rais pia alifanya ziara katika
Shule ya Sekondari ya Hasnuu
Makame kukagua ukarabati
wa jengo la bweni la wasichana
baada ya kuungua moto na ku-
sababisha hasara kwa wanafun-
Zi.

Aliwataka walimu na wa-
nafunzi kuendelea kulitunza na

kufanya usafi ndani na nje ili
jengo hilo lidumu na kutumika
kwa muda mrefu kwa faida ya
vizazi vya sasa na vijavyo.

Abdulla aliuagiza uongozi wa
Wizara ya Elimu kujengea uzio
wa shule hiyo ili kuimarisha ul-
inzi na usalama kwa wanafunzi
na mali zao.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali , Ali Abdul-
ghulam Hussein, alisema wame-
jipanga kuhakikisha kila shule
inaipatia vifaa vya kisasa vya ili
kuboresha mfumo wa elimu.
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SCOLASTICA  AGUSTINO  KASHAMAKULA
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato channe
chenye index namba $2120-0015 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia KATUMA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014 na cheti cha
chuo chenye usajili namba MBY/DPLM/16/10234
kilichotolewa na CHUO CHA TIA MBEYA mwaka
2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.  POLISI  TAARIFA:

JOSEPH THOMAS LUBAVA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA TREKTA YENYE

USAJILI T687 DWJ
ILIYOPOTEA, YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA

GODFREY RANGYA MUSHI
anatangaza kupotea kwa
BOXER yenye usajilinamba
MC 623 EDP. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/132288/2024

MAULID JUMA MTETA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya KINGLION
yenye usajilinamba MC 162
AHH, CHASSIS NAMBA:
LTBPK8B67E2K05762 na
ENGINE NAMBA: KL 157FMI
14J05762. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: HAN/RB/217

MBE/MBE/RH/434179/2019 PHOQ/IRI/KIL/9436/2024
KU POTE A KWA H AT' INTHE DISTlZI:‘II; gggz; OF DODOMA
YA N Y U M B A PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 11950 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
HERRY MARO MBOYA AUGUSTINO ISACK MMASS| DECEASED OF TAMBUKA

anatangaza kupotea kwa
hati ya nyumba yenye
no. 174 BLOCK ‘W’ kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/NJO/NJ0/2602/2024

RELI/AMANI STREET, DODOMA CITY COUNCIL
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY MWAJABU SHABANI
MBARUKU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 16 day of 7 ....cvcevcrrcrennee 2024

Dated at Dodoma this 6 Day of b................ 2024
Ve o,
w" Y, R,

KUPOTEA KWA VYETI | KUPOTEA KWA KADI | KUPOTEA KWA KADI § KUPOTEA KWA KADI § KUPOTEA KWA KADI
YA TREKTA YA PIKIPIKI YA PIKIPIKI YA GARI

MANGAZA MOHAMED
ABALLAH anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA ALPHARD yenye
usajilinamba T 896 EFC,
CHASSIS NAMBA;
ANH100132634 na ENGINE
NAMBA: 2AZB173822. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/131936/2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA

KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Vyama vya siasa Ufaransa kuungana

PARIS, Ufaransa

VYAMA vya siasa vya upinzani
nchini Ufaransa viko katika
mkakati wa kuungana kwa lengo
la kukizuia kuwa na wingi wa viti
bungeni chama cha siasa kali za
mrengo wa kulia cha National
Rally (RN) kinachoongozwa na
Marine Le Pen.

Hatua ya vyama hivyo inajiri
baada ya chama cha RN kupata
mafanikio ya kihistoria kwa
kushinda duru ya kwanza ya
uchaguzi wa Bunge.

Matokeo rasmi yaliyotanga-
zwa jana na Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Ufaransa yalikipa ushin-
di chama cha RN cha Le Pen asi-
milia 33 ya kura, kikifuatiwa na
kundi la vyama vya mrengo wa
kushoto lililojipatia asilimia 28.

A4

Pia ma-

yalionye-
sha kuwa
vyama

vya siasa

ikiwemo
cha Rais

Kilipata

Idadi ya
waandamanaji
waliofariki Kenya
yafikia 39

NAIROBI, Kenya

tokeo hayo

za wastani

Emmanvuel
Macron cha
Muungano
wa pamoja

asilimia 20
tu ya kura.

TUME va Kitaifa ya Haki za Kibinad-
amu nchini Kenya (KNCHR) imesema
idadi ya waliofariki dunia imefikia
39 huku 361 wakijeruhiwa tangu
kuanza kwa maandamano ya kupinga
mswada wa Fedha 2024 kote nchini
humo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na tume thO jana, uchunguzi wa
maiti kwa wengi wa waathiriwa bado
haujafanywa, huku ikibainisha kuwa
kumekuwa na taarifa za watu kutek-
wa nyara na kukamatwa kiholela.

“Kuna visa 32 vya upotevu wa
kulazimishwa au kupotea bila kuku-
sudia na 627 vya kukamatwa kwa
waandamanaji,” ilisema taarifa ya
KNCHR.

Pia ilielezwa kuwa baadhi ya watu
wanasemekana kuwa mafichoni kuto-
kana na vitisho dhidi ya maisha yao
na watu wasiojulikana.

Katika ripoti ya tume hiyo imeen-
delea kushutumu utumiaji wa nguvu
Kipita kiasi dhidi ya waandamanaji
na wengineo kama wafanyakazi wa
afya, waandishi wa habari na kwenye
maeneo salama kama vile makanisa
na vituo vya dharura vya matibabu.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa seri-
kali haijathibitisha idadi hiyo lakini
Rais William Ruto Juni 30, mwaka
huu, wakati wa kikao na wanahabari,
alisema kufikia wakati huo waliofari-
ki walikuwa 19.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa
maofisa wa polisi walitekeleza ma-
jukumu yao kwa njia huru wakati wa
maandamano hayo.

Vile vile, kwa mujibu wa vyombo
vya habari vya ndani tayari maan-
damano yameanza katika maeneo
kama vile Mombasa licha ya Rais
Ruto kutangaza Jumatano iliyopita
kwamba hatatia saini muswada huo
unaopendekeza ongezeko la ushuru
kwenye bidhaa kuwa sheria. BBC

Pia matokeo hayo yalio-
nyesha kuwa vyama vya
siasa za wastani ikiwemo cha
Rais Emmanuel Macron cha
Muungano wa pamoja kili-
pata asilimia 20 tu ya kura.

Ilielezwa kuwa matokeo
hayo yamekuwa pigo kubwa
kwa Macron ambaye alila-
zimika mwezi Juni kuitisha
uchaguzi wa mapema baada
ya chama chake kupata ma-
tokeo mabaya katika uchagu-
zi wa Bunge la Ulaya.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
uwezo wa kuunda serikali
kwa chama hicho cha RN,
itategemea na mafanikio ya
vyama vya siasa za wastani
na vile vya mrengo wa ku-
shoto katika azma yao ya ku-
ungana katika duru ya pili ya

.....
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Wafaransa wakipiga kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa Bunge, juzi. PICHA: MTANDAO

uchaguzi na hivyo kumzuwia
Le Pen kuwa na wingi wa viti
bungeni.

Wagombea wa chama cha
RN ambacho kimejengeka
katika sera ya kuwapiga vita
wahamiaji na kuipinga taasisi
ya Umoja wa Ulaya (EU), wali-
pata matokeo mazuri katika
mamia ya maeneo ya bunge
kote nchini Ufaransa.

Vile vile, ilielezwa kuwa
vongozi wa vyama vya mren-
go wa kushoto wa ‘New Popu-
lar Front’ na kile cha siasa za
wastani cha Rais Emmanuel
Macron, walidhihirisha isha-
ra ya muungano wao kwa
kusema wagombea wao ka-
tika baadhi ya wilaya wange-
jiondoa.

Walisema hatua hiyo itafiki-

wa ili kutoa nafasi nzuri zaidi
kwa mgombea pinzani kupa-
ta ushindi dhidi ya mgombea
wa RN katika  duru ya pili
ya uchaguzi huo wa Bunge,
itakayofanyika Julai 7, mwaka
huu.

Kadhalika, haikuwa wazi
kuwa makubaliano hayo yat-
atekelezwa na chama cha sia-
sa kali za mrengo wa kushoto
cha ‘La France Insoumise’
(LFT) kinachoongozwa na
Jean-Luc Melenchon, amba-
cho pia ni mojawapo ya cha-
ma kikuu katika muungano
huo wa ‘New Popular Front’.

Waziri wa Fedha Bruno Le
Maire, ambaye ni mshirika
wa chama tawala cha Ma-
cron, alitoa wito kwa wapiga
kura kutochagua mgombea

e

wa LFI, akisema chama hicho
ni hatari kwa taifa.

Inaelezwa kuwa Tofauti za
kisera, mivutano na maslahi
ya Kkisiasa vilivyopo baina
ya vyama hivyo inahatari-
sha azma yao ya kuungana
na kumzuia Le Pen kuwa na
udhibiti wa Bunge.

Mchambuzi wa taasisi in-
ayoshughulika na kura za
maoni ya Ipsos Mathieu Gal-
lard, alisema duru ya kwanza
ya uchaguzi imeacha uweze-
kano kwa vyama vya siasa
kugombea jumla ya viti 306
kati ya 577 vinavyowaniwa
katika bunge, akisisitiza kuwa
duru ya pili imegubikwa na
hali ya kutokuwa na uhakika
wa chama gani kitaibuka na
ushindi. DW

Wapalestma waendelea kutangatanga

GAZA, Palestina

WANANCHI nchini Palestina
wameendelea kutangatanga
baada ya Israel kutoa amri ya
kuwahamisha katika baadhi
ya maeneo ya Khan Younis
na sehemu jirani, ikielezwa
kuwa huenda agizo hilo li-

naashiria Israel inapanga
kuushambulia tena mji huo
wa Kusini mwa Gaza.
Msemaji wa Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa (UN)
Antonio Guterres, Stephane
Dujarric alisema hatua hiyo
inaonyesha kwa mara ny-
ingine kwamba hakuna

mahali salama huko katika
Ukanda wa Gaza, akisisitiza
kwamba juhudi zaidi zinahi-
tajika kulinda wananchi hao.

Mkazi ambaye anaishi
katika eneo ambako watu
watahamishwa, Ahmad Naj-
jar, aliiambia AFP kwamba
woga na wasiwasi mkubwa

umewakumba watu baada ya
amri ya kuhama, na kwamba
aliona idadi kubwa ya wakazi
wakihama.

Ilielezwa kuwa amri hiyo
ya kuwahamisha watu ina-
jiri wakati kukiwa na taarifa
kwamba Israel ilimuachia
huru mkurugenzi wa hospi-
tali kuu ya Gaza Mohammed
Selmia juzi kama sehemu
ya kuachiliwa kwa Wapales-
tina kadhaa ambao walire-
jea Gaza kwa ajili ya kupewa
matibabu.

Pia ilielezwa kuwa Selmia,
amekuwa akizuiliwa tangu
mwezi Novemba, 2023 na
kwamba alikuwa akion-
goza hospitali ya Shifa huko
Gaza ambayo ilivamiwa na
wanajeshi wa Israel mwezi
huo, huku wakidai kuwa wa-
namgambo wa Hamas wali-
kuwa wakitumia kituo hicho
kama kamandi yao. VOA
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AZAM:

SIMBA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Azam,
imesema haijapokea
ofa yoyote kutoka
imba ya kumtaka
kiungo mshambuliaji wao,
Feisal Salum Fei Toto’, kama
inavyodaiwa.
Salaam baada ya juzi jioni
kuibuka kwa kasi tetesi za
mchezaji huyo kutakiwa na
Simba, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Thabit Zacharia
maarufu Zaka Zakazi, alisema
kwa sas hakuna klabu yoyote
nchini inayoweza kumngoa
Fei Toto kwenye kikosi hicho
kutokana na kiasi kikubwa
walichokiweka kwenye ku-
vunja mkataba ambapo hata

Mamelodi Sundowns ya Af-
rika Kusini imeshindwa.
“Hatujapokea ofa
yoyote kutoka Simba
ya kumtaka Feisal,
habari za tetesi kama
hizi huwa ni nyingi na
ndiyo raha ya soka,
lazima ziwapo ili ku-
nogesha, na mashabi-
ki kuchangamka kwa
sababu hakuna soka
linalochezwa uwan-
jani Kipindi hiki,”
alisema Zaka Zakazi.
Alibainisha kuwa uvumi
huo umetokea baada ya ku-
daiwa kuwa amefuta utam-
bulisho wake kwenye moja
ya mtandao wake wa kijamii
anaoutumia.

OFA

FEITOTO

Zaka alisema hali hiyo
ilileta  sintofahamu  kiasi
cha kumchanganya mpaka
mchezaji mwenyewe kwani
tangu afute utambulisho wa
Klabu ya Yanga, hakuwahi
tena kuandika ni mchezaji wa
timu gani, zaidi ya Timu ya
Taifa, Taifa Stars.

“Watu wanahusisha hili
kwa kile kilichoelezwa kuwa
amefuta utambulisho wake
kwenye moja kati ya mtandao
wake wa kijamii kuwa ni
mchezaji wa Azam. Ukweli ni
kwamba hakuwahi kuandika
kama ni mchezaji wa Azam,
ila aliandika muda mfupi tu
baada ya uvumi huu kutokea,
kusema kweli hata mchezaji
mwenyewe alishangaa kwa
sababu, katika mtandao wa ki-
jamii alijitaja tu kuwa mcheza-

ji wa Timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars, sasa sijui
imekuwaje mpaka ikaseme-
kana kuwa amefuta,” alisema.

Alisema uvumi huo ulim-
changanya Fei Toto ambaye
sasa ili kupunguza maneno
akalazimika kuingia kwenye
mtandao wake na kuandika ni
mchezaji wa Azam FC.

“Ni kwambie tu hakuna kla-
bu yoyote hapa Tanzania kwa
sasa inaweza kumchukua Fei
Toto kutokana na kipengele
tulichokiweka katika mkataba
kama akitaka kuondoka, Ma-
melodi Sundowns wenyewe
walikuja hapa kumtaka, la-
kini bei ikawashinda, hivyo
mashabiki wa Azam wawe na
imani tu, Feisal tunaye,” alise-
ma Mkuu huyo wa Idara wa
Habari na Mawasiliano.

e
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Mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, akikosa mkwaju wa penalti katika muda wa nyongeza (extra time)kwe-
nye mechi ya Euro 2024 hatua ya 16-bora dhidi ya Slovenia, iliyopigwa Uwanja wa Deutsche Bank Park, Frankfurt
nchini Ujerumani juzi. Hata hivyo, Ronaldo alisawazisha makosa yake baada ya kufunga penalti nyingine timu hizo
zilipomalia dakika 120 kwa suluhu na kuingia kwenye changamoto ya mikwaju ya penalti na Ureno kushinda 3-0.

PICHA: MTANDAO

Coastal Union yasaka mbadala wa Lawi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union hivi
sasa ipo kwenye mazungumzo
na beki wa kati, Issah Yakubu
wa Klabu ya Stade Malien ya
Mali kwa ajili ya kuziba pengo
la Lameck Lawi ambaye ha-
tokuwa kwenye kikosi hicho

tena msimu ujao.
Taarifa zinaeleza kuwa
Coastal, imeanza mazun-

gumzo hayo licha ya kwamba
wana upinzani mkali kutoka
Klabu ya Rayon Sports na
APR za Rwanda ambazo nazo
zinawania saini ya mchezaji
huyo.

Kwa sasa Coastal imekuwa

ikihaha kusaka wachezaji wa
kimataifa kutokana na msimu
ujao itacheza michuano ya
Kombe la Shirikisho barani
Afrika, huku beki wao Kisi-
ki, Lawi akitangazwa kuwa
mchezaji wa Simba, ingawa
wenyewe wamepinga, ikid-
aiwa wanataka kumuuza nje
ya nchi.

“Tupo makini sana na usa-
jili, hatutaki kusajili wachezaji
wa kigeni ambao watakuja
kukaa benchi, tunakata mgeni
wa kuja kucheza, kwa hiyo
tuko kwenye mazungumzo
na beki huyo, ni mzuri na ana-
gombaniwa pia na Klabu za
Rayon na APR, lakini sisi in-

aonekana tunaweza kushinda
kwa sababu anaonekana ku-
vutiwa na soka la Tanzania
na nchi yenyewe kwa ujumla,
anaambiwa na wachezaji wen-
zake wa Afrika Magharibi wa-
naocheza huku kuwa Bongo
ni sehemu sahihi kwake hata
kuonekana na klabu zingine
kubwa,” alisema mtoa taarifa
huyo.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Abbas El Sabri, amekiri kuwa
kwa sasa wapo katika harakati
za kufanya usajili na itafanya
hivyo kwa wachezaji wa ki-
geni tu na ni wale waliowahi
kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika na Kombe la Shirikisho tu.

“Tunataka kusajili wacheza-
ji wasiopungua watano kwe-
nye kikosi chetu kuelekea
msimu ujao, ambapo sifa ya
kwanza ni lazima awe na uzoe-
fu wa mechi za kimataifa, kwa
maana ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na Kombe
la Shirikisho, ina maana ni
lazima atoke kwenye klabu
ambazo zimeshiriki michua-
no hiyo, kwani tunataka huo
uzoefu tuulete kwenye klabu
yetu ya Coastal, hilo ndilo am-
balo linatufanya mpaka sasa
tuchelewe hata kuwatangaza
kwani mchakato wa kuwa-
pata wachezaji wa aina hiyo ni
mkubwa na migumu,” alisema.

Wanawake soka
Iringa kuchaguana
mwisho wa mwezi

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Mpira wa Miguu cha
Wanawake Mkoa wa Iringa (IR-
WFA), kimepanga kufanya uch-
aguzi mkuu wake ifikapo Julai 30,
mwaka huu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uch-
aguzi ya Chama Cha Soka Mkoa
wa Iringa (IRFA), Amos Makono,
aliliambia gazeti hili maandalizi ya
uchaguzi huo yanaendelea vema
na fomu kwa wadau wanaotaka
kugombea zitatolewa kuanzia leo
hadi Julai 8, mwaka huu, katika
ofisi za chama hicho.

Makono alitaja nafasi zina-
zowaniwa katika uchaguzi huo
ni Mwenyekiti, Mjumbe wa MKku-
tano Mkuu wa TWFA na wajumbe
wawili wa Kamati ya Utendaji ya
IRWFA.

Naye Katibu Mkuu wa IRFA,
Adinani Cholobi, alisema jana
anawaomba wadau kujitokeza
kuchukua fomu ili kupata viongozi
watakaosimamia soka la wa-
nawake katika mkoa wa Iringa.

“Tunahitaji viongozi ambao
watajitolea kuendeleza Soka la wa-
nawake, tunaamini watasaidia ku-
leta Mapinduzi,” alisema Cholobi.

Aussems apewa
mwaka Singida BS

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Singida
Black Stars, umemtambulisha
rasmi Kocha wao Mkuu, Patrick
Aussems, ambaye atainoa timu
hiyo msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mtendaji Mkuu wa kla-
bu hiyo, Jonathan Kasano, alisema
kocha huyo amesaini mkataba wa
mwaka mmoja huku wakiendelea
na mipango mingine.

“Utambulisho huu ni mion-
goni mwa malengo yetu ya miaka
mitatu tuliyojiwekea kuhakikisha
tunakuwa na benchi bora la ufundi
ambalo litaleta ushindani kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao
kwani tunaamini huyu ni kocha
mwenye uwezo mkubwa,” alisema
Kasano.

Alisema baada ya kupata fursa
ya kushiriki mashindano ya CECA-
es Salaam ikijiandaa na michuano
hiyo itakayofanyika visiwani Zan-
zibar pamoja na Dar es Salaam.

———
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GORDON ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL inamtaka Anthony Gordon, 23, lakini
Newcastle United inasisitiza kuwa winga huyo wa
England hatauzwa. (Telegraph)

DE LIGT MIAKA MITANO

KLABU ya Manchester United, imempa beki wa
Uholanzi, Matthijs de Ligt, 24, mkataba wa miaka mita-
no wakati wakiendelea na mazungumzo ya uhamisho
na Bayern Munich. (De Telegraaf)

BRANTHWAITE NAYE ANUKIA

MANCHESTER United itachukua hatua ya kumsajili
Jarrad Branthwaite, 22, iwapo Everton itapunguza bei
ya nyota huyo, lakini ‘The Toffees’ hawana shinikizo la
kifedha kumuuza mlinzi huyo. (Sky Sports)

ZAHA KUREJEA EPL

MSHAMBULIAJI wa Galatasaray, Wilfried Zaha, 31,
ana nia ya kurejea Ligi Kuu England, huku West Ham,
Wolves na klabu ya zamani ya Crystal Palace wakim-
taka mchezaji huyo wa Ivory Coast. (Star)

ALMIRON AAWINDWA SAUDIA

KLABU moja ya Saudia inafanya mazungumzo na
Newcastle United kuhusu mkataba wa kumnunua
mshambuliaji wao, Miguel Almiron, 30. (Sky Sports)

RAYA SAFI ARSENAL

ARSENAL imeanzisha chaguo la kumsajili kipa wa
Hispania, David Raya, 28, kutoka Brentford kwa mka-
taba wa kudumu baada ya muda wa mkopo. (Mail)

RABIOT AGOMBEWA

LIVERPOOL na AC Milan zina nia ya kumsajili
kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 29, baada
ya kumalizika kwa mkataba wa mchezaji huyo pale
Juventus. (Calciomercato)

SAMBA HUYOOO SEVILLA

SEVILLA iko tayari kumsajili kiungo wa kati wa
Arsenal na Ubelgiji, Albert Sambi Lokonga, 24, kwa
mkopo wa msimu mzima. (Teamtalk)

ATAKIWA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton iko tayari kutoa dau la
pauni milioni 20 kumnunua kiungo wa kati wa Celtic
na Denmark, Matt O'Riley, 23. (Talksport)

STEPHENSON NA EVERTON

KLABU za Brighton, Brentford, Everton na South-
ampton zinavutiwa na kiungo wa kati wa Millwall, Josh
Stephenson, 18. (Football Insider)

ISAAK KUBAKISHWA

KLABU ya Newcastle United imejitolea kusalia na
mshambuliaji wa Sweden, Alexander Isak, 24, huku
kukiwa na taarifa zinazomhusisha mchezaji huyo na
uwezekano wa kuhamia Arsenal au Chelsea. (Football
London)

BERLIN, Ujerumani

RISTIANO Ronaldo alibubu-
jikwa machozi baada ya
penalti yake kuokolewa ka-
tika muda wa ziada, lakini
Ureno bado walifuzu robo fainali ya
Euro 2024 kutokana na ushindi wa
penalti 3-0 dhidi ya Slovenia.
Nahodha huyo nyota wa
Ureno alishuhudia penalti
yake ikiokolewa na kipa
wa Atletico Madrid, Jan
Oblak na kufarijiwa na
wachezaji wenzake, huku
mashabiki wakiimba jina
lake uwanjani.
Lakini alipata ahueni na kufunga
penalti ya kwanza kwa nchi yake
kwenye mikwaju ya penalti - ambapo
kipa Diogo Costa aliokoa mikwaju
yote - kabla ya Bernardo Silva wa

RONALDO
_UFARANSA

DONDOO ZA SOKA
I\/IAGAZETI

YA

ULAYA

X

=

® @ ® Ni baada ya kukosa pen-
alti dakika za nyongeza, kabla
ya kufuta makosa yake kwa...

Manchester City kufunga mkwaju
wa ushindi.

Ronaldo alipambana akitafuta bao
lake la kwanza kwenye Euro 2024.

Kabla ya penalti yake kuelekezwa
kwenye lango, alipoteza nafasi nzuri
katika dakika ya mwisho ya muda
wa kawaida, akipiga shuti lililoele-
kea moja kwa moja hadi kwa Oblak,
baada ya krosi zake nyingi kupaa juu
ya kichwa chake katika dakika 120 za
mchezo huo mkali.

Wakati huo huo, bao la kujifunga
la Jan Vertonghen liliipeleka Ufar-
ansa katika robo fainali ya Euro 2024
kwa kuishinda Ubelgiji.

Mchezo ambao haukuwa na ubora
na msisimko kwa muda wote ulione-
kana kupangiwa muda wa ziada, la-
kini shuti lililopigwa na mchezaji wa
akiba Randal Kolo Muani lilimgonga
Vertonghen na kuingia kimyani ziki-
wa zimesalia dakika tano kuhitimi-
sha ushindi huo kwenye Uwanja wa
Dusseldorf Arena.

Ufaransa walikuwa wamepoteza
nafasi nyingi kabla ya hapo kwani
kwa mara nyingine tena kupungua
makali kwa timu yao kuliwaangu-
sha, na hata nahodha Kylian Mbap-
pe aliweka juhudi lakini alipiga nje
mashuti mengi.
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DUSSELDORF, Ujerumani

EVIN de Bruyne amesema ni
mapema mno kufikiria mustak-
abali wake katika soka la kima-
taifa baada ya Ubelgiji kufung-
wa bao 1-0 na Ufaransa katika hatua ya
16-bora kwenye Euro 2024 Jumatatu.

Bao la kujifunga la Jan Vertonghen
la dakika ya 85 lilikuwa tofauti kati ya
mataifa hayo mawili kwenye Uwanja
wa Arena Dusseldorf huku De Bruyne
akiona nafasi nyingine ya kushinda mi-
chuano mikubwa na Ubelgiji ikitoweka.

De Bruyne mwenye umri wa mia-
ka 33, alikuwa sehemu ya kikosi cha
‘Mashetani Wekundu'  kilichomaliza
nafasi ya tatu kwenye Kombe la Dunia
mwaka 2018, lakini wameshindwa ku-
fuzu nusu fainali kwenye michuano mi-
kubwa tangu wakati huo.

“Ni mapema mno kujibu,” alisema
De Bruyne akiwaambia waandishi wa
habari alipoulizwa ikiwa kushindwa na
Ufaransa kunaweza kumalizia soka lake
la kimataifa.

“Ngoja nishughulikie hili. Umekuwa
msimu mrefu sana. Ninahitaji kupumzi-
sha mwili wangu. Nitafanya uamuzi
wangu baada ya majira ya joto.”

De Bruyne, ambaye alianza kuiche-
zea Ubelgiji kwa mara ya kwanza 2010
na ameichezea nchi yake zaidi ya mara
100, bado ni seshemu muhimu ya mipan-
go ya kocha Domenico Tedesco kabla
ya Kombe la Dunia nchini Marekani,
Mexico na Canada mwaka 2026.

“Anajua jinsi alivyo muhimu,” alisema
Tedesco kuhusu maoni ya kiungo huyo
wa Manchester City kwenye mkutano
na wanahabari.

“Hahitaji maoni yangu kuhusu hilo
kwa sababu anajua. Mara tu baada ya
mchezo, ni vigumu kumuuliza Kevin
maswali ya aina hii.”

iel Messi

arejea mazoezini
Argentina

HOUSTON, Marekani

LIONEL Messi alirejea
mazoezini na Argentina
Jumatatu wakijiandaa ku-
menyana na Ecuador katika
robo fainali ya Copa Ameri-
ca mjini Houston wiki hii.
Messi hakuwa amefanya
mazoezi tangu apate jeraha
la paja wakati timu yake
iliposhinda bao 1-0 dhidi ya
Chile Juni 25, mwaka huu.
Alikaa nje ya ushindi wa
2-0 wa Argentina dhidi ya

Peru Jumamosi.
Shirikisho la Soka la Ar-

gentina lilisema mchezaji :

huyo mwenye umri wa mi-

aka 37, alifanya mazoezi na :

wenzake.

Messi alishindwa kufunga
katika hatua ya makundi :

kwa mara ya kwanza kwe-

nye michuano ya mwaka

huu, mfululizo wa mabao

ambayo pia yameisha kwa :
Cristiano Ronaldo wakatiwa :
michuano ya Ulaya mwaka :

huu.

Chelsea
vachukua
straika Barca

LONDON, England

CHELSEA imetangaza kumsajili
mshambuliaji Marc Guiu kutoka
Barcelona.

‘The Blues' walianzisha kip-
engele cha kutoa pauni milioni
tano katika mkataba wa Guiu
wa Barca wiki iliyopita na sasa
amekamilisha uhamisho wake wa
kwenda Stamford Bridge.

Taarifa ya klabu ilisema: “Chel-
sea inafuraha kutangaza kumsajili
mshambuliaji Marc Guiu kutoka
FC Barcelona.

“Mhispania huyo amekubali
mkataba wa miaka mitano na
The Blues, ambao unajumuisha
chaguo la mwaka mmoja zaidi, na
ataungana na wachezaji wenzake
wapya kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya.”

Guiu aliiambia TV ya Chelsea:
“Ni furaha kubwa kusajiliwa Chel-
sea na nilitatizika kulala mbele
ya safari ya hapa kwa sababu
nilikuwa na furaha sana. Tangu
nilipokuwa mdogo, ilikuwa ndoto
yangu kucheza Ligi Kuu England.

“Sasa nina nafasi va kuja hapa
Chelsea na nitafanya bidii yangu
yote kuwa na mafanikio kwa
klabu.”

Guiu mwenye umri wa miaka
18, alifunga mabao mawili katika
mechi saba za wakubwa akiwa na
Barcelona msimu uliopita na pia
aliwaniwa na Bayern Munich.

Barca walishindwa kumshawi-
shi Guiu kubaki baada ya kifungu
chake cha kuruhusiwa kuondoka
kutekelezwa na Chelsea.

Hivyo, Guiu anakuwa mchezaji
wa tatu kusajiliwa na Chelsea
msimu huu wa majira ya joto,
baada ya kununuliwa kwa Omari
Kellyman kutoka Aston Villa na
Tosin Adarabioyo, ambaye ameji-
unga kwa uhamisho huru kutoka
Fulham.

Chelsea hivi karibuni itatangaza
usajili wao wa nne msimu ujao,
huku kiungo wa Leicester City,
Kiernan Dewsbury-Hall akikaribia
kukamilisha uhamisho wa kwen-
da Stamford Bridge.

INFINITE
Vj ATHLETE
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Yanga yamletea.
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nzima, kuna waliokuwa wana-
niuliza hiyo siku ndiyo tunaan-
za, halafu tunakwenda kwenye
matukio ya kijamii, hapana, hiyo
ni siku ya kilele pale Uwanja wa
Benjamin Mkapa, kabla ya hapo
siku hizo mbili tatu tutawatan-
gazia siku ya uzinduzi wa jezi na
ratiba zingine,” alisema Kamwe.

Simba: Mukwala,
Mulate ni ufunguzi

INATOKA UKURASA 24

bao 14, akiongozwa na mshindi
wa kiatu cha dhahabu msimu uli-
omalizika, Stephen Amankona wa
Berekum Chelsea FC aliyemaliza
na mabao 19. )

Straika huyo anatajwa kwenda
kuchukua nafasi ya Pa Omari
Jobe, ambaye taarifa zinasema
atatolewa kwa mkopo kutokana
na kushindwa kuonyesha makali
yake baada ya kusajiliwa katikati
ya msimu uliomalizika.

Kwa upande wa Mutale, ana-
kumbukwa kwa kuwachachafya
mabeki wa Simba, hasa Shomari
Kapombe, katika mechi ya ta-
masha la Simba Day Agosti 6,
mwaka jana katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Simba ikishinda
mabao 2-0, lakini pia aliwafanya
anavyotaka katika mchezo wa
raundi ya kwanza, Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Septemba 16,
mwaka jana nchini Zambia, timu
hizo zikitoka sare ya mabao 2-2.

Mutale alikuwa mwiba kwa
mara nyingine katika mechi ya
marudiano, Oktoba Mosi, mwaka
jana, Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, zikitoka
sare ya bao 1-1, Simba ikitinga
hatua ya makundi kwa mabao
mengi ya ugenini. Mchezaji huyo
amepachika mabao manane
kwenye Ligi Kuu ya Soka nchini
Zambia msimu uliomalizika.

Baada ya kuachana na na-
hodha wao, John Bocco ambaye
ameondoka na rekodi nzuri za
ufungaji kwenye klabu hiyo, na
tetesi za kutaka kuachana na Pa
Jobe, Mukwala anaonekana kuja
kushika usukani kwenye safu ya
ushambuliaji ya timu hiyo aki-
saidiana na Freddy Michael raia
wa lvory Coast.

IDDI AZZAN AFUNGUKA

Na Somoe Ng'itu

LIYEKUWA Mwe-
nyekiti wa Chama cha
Mpira wa Miguu Mkoa
wa Dar es Salaam
(DRFA), Iddi Azzan, amewa-
taka wanachama na mashabiki
wa Simba kutohuzunika kwa
sababu ya kuondoka kwa kiun-
go mshambuliaji wao, Clatous
Chama, ambaye ametangazwa
kujiunga na watani zao, Yanga.
Chama ameondoka Simba
baada ya kumaliza mkataba
wake Juni 30, mwaka huu, ku-
tokana na klabu hiyo kushind-
wa kumpa kiasi cha fedha
alichohitaji ili kubakia klabuni
hapo.
Akizungumza na gazeti hili

jana, Azzan alisema Chama si
mchezaji wa kwanza mkubwa
kuihama klabu hiyo na kwa
sasa mpira ni Biashara, hivyo
wachezaji wana uhuru wa ku-
fanya uamuzi wapi watacheza
kwa msimu husika.
Azzan alisema
anaamini Simba ita-
pata mchezaji mwing-
ine mwenye kiwango
bora zaidi ya Mzam-
bia huyo na viongozi
waliamua kuachana
naye kwa kuzingatia
maslahi ya klabu na
si vinginevyo.
“Chama alikuwapo Simba
na kuitumikia kwa kipindi
kirefu tu, akanunuliwa Mo-

rocco, akarudi tena Simba,
lakini sasa ameondoka, tu-
waamini viongozi wetu kwa
maamuzi yao, tuamini wa-
tatuletea nyota wakali zaidi
na wataisaidia timu kufanya
vema,” alisema Mbunge huyo
wa zamani wa Jimbo la Kinon-
doni (CCM), Dar es Salaam.

Aliongeza kuwa mazoea
ya wachezaji kucheza na ‘ku-
zeekea’ katika klabu moja kwa
sasa hayapo na hii inatoka na
makubalinao  yanayofikiwa
baada ya kumaliza mkataba
wa awali.

“Tutapata mchezaji mzuri
kuliko Chama, tukubaliane
na uamuzi uliofanywa na
viongozi wetu, inawezekana
wameona kwa sasa hatum-

HUHUSY CHAMA YANGA

hitaji au hawawezi kumpa kile
alichokihitaji, na Yanga wam-
empa kwa sababu wanaamini
atawafaa, “ aliongeza Azzan,
ambaye ni mwanachama wa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao.

Simba inaendelea kufanya
usajili wake wa wachezaji
wapya wa ndani na nje na
wameanza kuwasili jijini
tayari kwa maandalizi ya kue-
lekea Ismailia, Misri kuweka
kambi ya kujiandaa na msimu
mpya wa mashindano.

Hata hivyo, Simba bado
haijatangaza rasmi mrithi wa
Kocha Abdelhak Benchikha,
ambaye aliachana na timu
hiyo zikiwa zimebakia mechi
chache za msimu uliopita wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mshambul|aj| wa Ubelgul Romelu Lukaku, ak|wa amewekvva mtu kati wakat| akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa
Ufaransa; Aurelien Tchouameni (kushoto) na William Saliba, kwenye mechi ya Euro 2024 hatua ya 16-bora iliyopigwa

katika Uwanja wa Merkur Spiel-Arena, Duesseldorf nchini Ujerumani juzi. Ufaransa ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Marekani yashiriki uzinduzi Ndondo Cup 2024 nchini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani kupitia
mradi wa Breakthrough Action,
mwaka huu imejiunga na wadau
mbalimbali nchini kuandaa Ndon-
do Cup 2024.

Shirika la  Maendeleo la
Marekani la (USAID) na Mfuko wa
PEPFAR, umeipa shavu Ndondo
Cup kwa kushirikiana na Wizara
ya Afya, Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
benki pamoja na kampuni ny-
ingine binafsi.

Lengo likiwa ni kusogeza hu-

duma za afya hasa VVU na chanjo
kwa wapenzi na mashibiki wa
michuano hiyo inayofanyika kila
mwaka Dar es Salaam.

Ujio wa Marekani kwenye Ndon-
do Cup 2024, unafanywa kupitia
Kampeni ya Afya ya Vijana ya
Sitetereki, ikilenga wanaume ku-
pambana na VVU.

Kampeni hiyo iliyobeba ujumbe
'Furaha Yangu Chanjo ni Maisha'
itabeba mashindano ya Ndondo
Cup 2024 yatakayofanyika katika
mikoa nane ya Tanzania; Dar es Sa-
laam, Iringa, Mbeya, Ruvuma, Kag-

era, Dodoma, Mwanza na Pwani.
Mashindano hayo yalianza ras-
mi mwishoni mwa wiki, ambapo
ilipigwa mechi ya ufunguzi ya ku-
sisimua kati ya Manzese Warriors
na Makuburi FC kwenye Uwanja
wa Kinesi uliopo Kata ya Sinza.
Washiriki walipata huduma ka-
mili za afya, ikiwa ni pamoja na
vipimo vya VVU na matibabu na
huduma za chanjo ambapo mgeni
rasmi alifurahishwa na mpango
huu wa ubunifu, akiipongeza ka-
mati ya maandalizi na wadhamini
kwa kujumuisha burudani na hu-

duma za afya.

"Tumejitolea kubuni mbinu zin-
azotoa matokeo halisi ya kiafya,"
alisema Evangelina Chihoma ku-
toka Ofisi ya PEPFAR.

"Tunaamini kwamba michezo
inaweza kuongeza nguvu kubwa
katika kuleta mabadiliko ya tabia
na kuboresha upatikanaji wa hu-
duma, na tunafurahia kushirikiana
na Ndondo Cup na Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
kufanikisha mashindano haya."

Lulu Msangi, Mtaalamu wa Pro-
gramu kutoka USAID, aliongezea,

"Tunatumia michezo kuhamasi-
sha Watanzania kupata chanjo na
kulinda familia zao."

"Mpango huu wa ubunifu
utatekelezwa kwenye ngazi ya
kitaifa na jamii, ukilenga kuwafikia
vijana wanaoshiriki shughuli za
kimichezo kupata elimu na hudu-
ma za afya hasa zinazohusu VVU
na chanjo. Kwa kuingiza huduma
za afya katika burudani, mpango
huu unalenga upokeaji wa hu-
duma za afya miongoni mwa wa-
vulana na wanaume kwa kutumia
umaarufu wa soka."
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De Bruyne: Sijaamua kustaafy, e

Mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, akipiga hesabu namna ya kuwatoka ‘msitu’ wa
wachezaji wa Ubelgiji kwenye mechi ya Euro 2024 hatua ya 16-bora iliyopigwa katika

Uwanja wa Merkur Spiel-Arena, Duesseldorf nchini Ujerumani juzi. Ufaransa ilishinda bao
1-0. PICHA: MTANDAO

Simba: Mukwala, Mulate ni
ufunguzi, vyuma vinakuja

Adam Fungamwango na
Faustine Feliciane

BAADA ya jana Simba ku-
watangaza rasmi wachezaji
wawili, straika Steven
Mukwala raia wa Uganda
akitokea Klabu ya Asante
Kotoko ya Ghana na winga,
Mzambia Joshua Mutale wa
Power Dyanamos, imesema
kuwa bado inaendelea na
usajili mkubwa inaoufanya,
ikitamba kuwa kilichoone-
kana sasa ni sawa na mvua
za rasharasha tu, za masika
na kwamba kubwa bado.

Salaam jana, Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, alisema
hiyo ni asilimia chache tu
ya usajili walioufanya, na
wachezaJ| wanaowasa-
jili wote wanaowatangaza
wamefanyiwa tathmini
kubwa na benchi la ufundi
limeridhika na viwango
Vyao.

“Ni wachezaji ambao
ukiwa nao wanakuhakiki-
sha timu yako kupata
ushindi, mfano Mutale aki-
upata mpira pembeni yeye
anakimbilia ndani kwenye
lango la mpinzani, hakimbii
kama msaidizi wa mwa-
muzi anayekuwa pembeni
tu mwa uwanja, sl aina va
wale mawinga ambao wa-
nakimbia ili kwenda kupiga

krosi, bali yeye mwenyewe
anamgla kusababisha hatari,
tumepata mtu, ni kijana
mdogo ana miaka 22 tu.

“Tayari yupo nchini
anasubiri safari ya kwenda
Ismailia kuweka kambi
ambayo rasmi tumetangaza
leo kuwa ni Julai 7, mwaka
huu, ndiyo tutaondoka
hapa nchini kwenda kuanza
maandalizi ya msimu ujao,”
alisema Ahmed.

Mutale alitambulishwa
juzi usiku, huku Mukwala
akitambulishwa jana saa
saba mchana.

“Mukwala naye ni chaguo
sahihi, ana miaka 24 sasa,
huyu kijana ndiye alik-
wenda kumaliza utawala
wa kKina Emmanuel Okwi
na Farouk Miya kwenye
kikosi cha Timu ya Taifa ya
Uganda, uzuri na yeye ame-
onekana kufurahia kuchezea
Simba kutokana na rekodi
nzuri ya wachezaji wa timu
hiyo walioichezea miaka
ya nyuma, Okwi na Patrick
Ochan,” alisema Meneja
Habari huyo.

Licha ya timu yake ku-
maliza nafasi ya sita kwe-
nye msimamo wa Ligi ya
Ghana, Mukwala amemaliza
akiwa nafasi ya pili kwenye
orodha ya wafungaji bora
nchini humo, akipachika ma-

INAENDELEA UKURASA 23

Yanga yamletea Aucho mshindani

adam Fungamuwangonasho- - @ @ @ Ni mkata umeme wa kimataifa, yatangaza siku ya...

faa Lyimo

LABU ya Yanga iko mbi-
oni kumshusha nchini
‘mkata umeme’ (kiungo

kabaji) kutoka Jamhuri

ya Kidemokrasi ya Congo, Onoya
Sangana Charve, anayeichezea
Klabu ya AS Maniema, ili
kuongeza nguvu kwenye eneo
hilo ambalo humilikiwa na Khalid
Aucho, huku pia ikitangaza rasmi
Agosti 4, mwaka huu kuwa ni siku
ya Kilele cha Wiki ya Wananchi.
Japo kikosi cha Yanga kina
wachezaji wengi mahiri katika
eneo hilo ambao ni Aucho ali-
yeongezewa mkataba wa miaka
miwili hivi karibuni, Zawadi
Mauya, Jonas Mkude na Mudathir
Yahaya, inataka kiungo mwingine
ili kusaidiana na waliopo kwa kile

kilichoelezwa kuwa na michuano
mingi msimu ujao.

Taarifa kutoka ndani ya
uongozi wa klabu hiyo
zinasema Kocha Mkuu,

Miguel Gamondi, amea-

giza atafutwe kiungo
mkabaji mwingine mwe-
nye uwezo kama Aucho
kwani akikosekana ku-
tokana na sababu mbal-
imbali kama vile majer-
aha, kadi au kufungiwa,
pengo lake linaonekana
bayana.

“Tumeona ni kweli, misimu

miwili eneo hilo linatuponza,
tulifungwa fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika na USM Alger
ya Algeria kwa sababu tulimkosa

Aucho aliyekuwa na kadi, na
hatukufanya vizuri dhidi ya Ma-
melodi Sundowns ya Afrika Kusi-
ni hatua ya robo fainali moja kati
ya sababu ni kwama hatukuwa
na wachezaji wetu nyota wenye
uwezo mkubwa akiwamo Au-
cho kwa sababu mbalimbali, na
kuna wakati hapa alikuwa maje-
ruhi, kwa hiyo lazima tupate mtu
mwingine,” alisema mtoa taarifa
wetu.

Alisema, mara nyingi Mudathir
anatumika kama mchezaji asiye
na namba maalum, anakwenda
mbele kusaidia mashambulizi na
kurudi nyuma kusaidia kukaba,
hivyo tegemeo zaidi kwenye uka-
baji ni Aucho pekee.

Mtoa taarifa huyo aliyeongeza
kuwa mchezaji huyo amepati-

kana kwa msaada mkubwa wa
Maxi Nzengeli na iwapo mazun-
gumzo yatakwenda vizuri, basi
atajiunga na Yanga hivi karibuni.

Akizungumzia kuhusu usajili,
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali
Kamwe, alisema kwa sasa wana-
chama na mashabiki watapata
pia taarifa za klabu hiyo kupitia
simu zao za mkononi ambazo
si za kisasa kwa njia ya ujumbe
mfupi.

“Mpaka sasa tuna vyanzo
mbalimbali vya habari kwenye
mitandao mbalimbali ya kijamii
ambazo zinatoa taarifa, lakini
kwa sasa tumeongeza tena hu-
duma nyingine ya kupata habari
zetu, inaitwa Yanga Habari, sasa
hapo haijalishi shabiki au mwa-
nachana ana simu janja, au zile
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zinaitwa ‘kitochi’ zote watatapa-
ta taarifa za usajili wa wachezaji
na zingine nyingi kwa njia ya
ujumbe mfupi,” alisema Kamwe.

Akizungumzia siku ya kilele
cha Yanga, maarufu kama Siku
ya Wananchi, alisema kutakuwa
na mkusanyiko wa matukio ya
wiki nzima, ikiwamo kuzindua
jezi.

“Tarehe nne ndiyo Kkilele,
na watu wanafahamu ni mku-
sanyiko wa matukio ya wiki
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