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Kwa nini watu wengi
hufariki dunia usiku?

Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Mwinyi, akiwapungia mkono wananchi, 
wafuasi na wanachama wa chama hicho, baada ya kuwasili katika uzinduzi wa kampeni za uchaguzi mkuu, kwenye Viwanja vya 
Demokrasia Kibanda Maiti, mjini Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgombea mwenza wa urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Salum Mwalimu, akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu ka-
tika Kata ya Maore, wilayani Same, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: FRANCIS DANDE
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WAZIRI wa Habari, Dk. Harri-
son Mwakyembe, amewataka 
wanachama wa CCM kutam-
bua kwamba kura za maoni 
zilishakwisha na...
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katika maisha yake ndiyo 
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habari KiTaiFa

Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

CHAMA cha Mapinduzi 
(CCM) Zanzibar, jana kilizindua 
kwa kishindo kampeni zake 
za uchaguzi wa mwaka huu, 
huku Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho, Dk. Ali Moham-
ed Shein, akimnadi Mgombea 
Urais wa Zanzibar, Dk. Ali Hus-
sein Mwinyi.

Katika uzinduzi huo wa 
kampeni uliofanyika kwe-
nye Viwanja vya Demokrasia 
Kibanda Maiti, Dk. Mwinyi 
aliyataja maeneo yaliyofanyiwa 
kazi katika ilali iliyopita kuwa 
ni kukua kwa pato la taifa kwa 
asilimia 6.8, kuongeza kwa pato 
la wananchi, uchumi kukua, 
kudhibiti kasi ya mfumko wa 
bei na usambazaji wa huduma 
za umeme.

Mengine ni utoaji wa elimu 
bure, huduma ya maji safi na 
salama zimeongezeka, mat-
ibabu bila malipo, watalii 
kuongezeka na ujenzi wa min-
dombinu ikiwamo barabara na 

viwanja vya ndege na ununuzi 
wa meli mpya.

Alisema mategemeo yake 
ni kuendeleza juhudi hizo 
za utekelezaji wa ilani, hivyo 
akawaomba wananchi kumpi-
gia kura.

Dk. Mwinyi alisema kuwa, 
endapo akishinda katika 
uchaguzi mkuu, ataendeleza 
maendeleo ya Zanzibar na 
kuzienzi tunu za Mapinduzi na 
Muungano wa serikali mbili.

Alisema serikali yake pia 
itakuza utalii kwa kuongeza 
idadi ya watalii na kutoa fursa 
za ajira kwa wananchi katika 
sekta mbalimbali zikiwamo za 
biashara na uvuvi.

Alisema kuwa katika sekta 
ya mafuta na gesi, atahakikisha 
anaweka sheria na sera nzuri 
ili Wazanzibari kushiriki na ku-
tokuwa watizamaji katika sekta 
hiyo.

“Ili kukuza uchumi, lazima 
uwe na umeme wa uhakika na 
wa gharama nafuu, hili nital-
ivalia njuga,” Dk, Mwinyi alia-
hidi.

Alisema ataboresha huduma 
za jamii ikiwamo elimu bora 
bila ya malipo hadi sekondari 
na kuongeza ufaulu wa wa-
nafunzi na kupitia upya mitaala 
ya ufundi ili vijana wawe sehe-
mu ya uchumi wa nchi.

Alisema kuwa serikali 
yake pia itaongeza udahili na 
mikopo kwa wanafunzi wanao-
taka kujiunga na elimu ya juu 
sambamba na kuboresha zaidi 
huduma za afya.

Mgombea huyo pia aliahidi 
kuboresha huduma za maji 
mjini na vijijini na kukuza sekta 
ya viwanda ili vijana wapate 
ajira.

“Tuwe na viwanda vinavyo-
tumia malighafi za Zanzibar 
ikiwamo karafuu na mwani,” 
alisema na kuahidi kutengen-
eza ajira 300,000 katika eneo 
hilo.

Alisema ataweka mkazo 
katika kilimo cha biashara 
na chakula na kuhakikisha 
kunakuwa na viwanda vya 
kusindika matunda ili yasihar-
ibike.

Dk. Mwinyi pia aliahidi kulin-
da amani na utulivu uliopo, ku-
piga vita aina zote za ubaguzi, 
akifafanua kuwa: “Uwajibikaji 
na utawala bora utazingatiwa, 
wale wote wasiowajibika, wezi, 
wala rushwa na ubadhirifu wa 
mali tutawashughulikia,” alise-
ma.

Pia, aliahidi kuyasaidia 
makundi maalum yakiwamo ya 
wasanii, wanamichezo na watu 
wenye ulemavu ili kupata haki 
zao na kujikwamua kimaisha.

Rais wa Zanzibar, Dk. Shein, 
aliwaomba wananchi kum-
changua Dk, Mwinyi, akisisitiza 
kuwa ana sifa za kuwa Rais wa 
Zanzibar na ana uwezo mkub-
wa wa kuiongoza Zanzibar.

Alisema kuwa Dk. Mwinyi ni 
daktari bingwa wa maradhi ya 
binadamu, hivyo ana upeo wa 
kuona mbali na ndiyo maana 
CCM imemtua kugombea.

“Dk. Mwinyi ana heshima 
kubwa sana, ni mwaminifu 
sana, ni mtu asiye na madaha 
na mbwembwe,” Dk. Shein 
alisifu,” alisema.

Mwe-
nyekiti wa 
Umoja wa 
Vijana wa 
Chama Cha 
Mapinduzi 
(UVCCM) 
Taifa, Kheri 
James 
(kushoto), 
akimnadi 
mgombea 
ubunge wa 
Jimbo la 
Kinondoni, 
Tarimba Ab-
bas, katika 
mkutano 
wa uzinduzi 
wa kampeni 
za ubunge 
uliofanyika 
viwanja vya 
Biafra wilay-
ani humo, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Majaliwa ataja 
sifa kupigiwa 
kura 2020
Na Mwandishi Wetu, TANGA 

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Kassim Majaliwa, amewataka 
wananchi kujitokeza kupiga 
kura Oktoba 28, mwaka huu 
kumchagua kiongozi mwenye 
uwezo wa kulinda tunu za taifa 
ikiwamo amani na muungano.

Alitoa rai hiyo jana alipom-
wombea kura mgombea urais 
wa chama hicho, Dk. John 
Magufuli, mgombea ubunge wa 
Tanga Mjini, Ummy Mwalimu 
na wagombea udiwani kwa 
tiketi ya CCM kwenye mkutano 
wa kampeni uliofanyika katika 
viwanja vya Tangamano jijini.

“WanaTanga bila ya kujali 
itikadi za vyama nipo hapa 
mbele yenu kwa unyenyekevu 
mkubwa ninawaomba ifikapo 
Oktoba 28, mwaka huu, tumch-
ague Rais wetu Dk. John Pombe 
Magufuli ili akaendeleze miradi 
ya maendeleo aliyoianzisha. 

“Pia ninawaomba tumchague 
Ummy Mwalimu katika nafasi 
ya ubunge katika jiji letu la 
Tanga pamoja na wagombea 
wa udiwani wa CCM,” Majaliwa 
alisema.

Alisema wananchi wana-
takiwa wamchague tena Dk. 
Magufuli kwa sababu ni kiongo-
zi shupavu mwenye uwezo wa 
kufanya uamuzi na asiyekubali 
kuyumbishwa na yeyote. 

Alisema kuwa Dk. Magufuli ni 
kiongozi mwenye kuwajali Wa-
tanzania na atakayewaruhusu 
waendelee kuabudu kwa uhuru 
na ndiyo maana hata uchaguzi 
umepangwa kufanyika siku 
ya Jumatano ili kutoa fursa 
kwa wananchi kutumia siku za 
Ijumaa, Jumamosi na Jumapili 
kuabudu.

Majaliwa alisema Sh. bilioni 
66.8 zimetengwa kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya kutoka 
Tanga hadi Pangani yenye 
urefu wa kilometa 50, ambayo 
inajengwa kwa kiwango cha 
lami. Alisema miradi mingine ya 
kimkakati inayotekelezwa ka-
tika jiji hilo ni pamoja na ujenzi 
wa dampo la kisasa katika eneo 
la Mpirani Chongoleani am-
bapo Sh. bilioni 8.9 zimetolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa eneo 
la udhibiti wa taka ngumu na 
tayari ujenzi umekamilika.

Majaliwa alisema Sh. bilioni 
1.7 zimetolewa kwa ajili ya 
ujenzi wa kitega uchumi kwe-
nye stendi ya mabasi ya Jiji la 
Tanga. Alisema ujenzi unaende-
lea na upo katika hatua ya um-
wagaji zege katika ghorofa ya 
pili. Alisema katika mwaka wa 
fedha wa 2020/21, Halmashauri 
ya Jiji la Tanga imepanga ku-
tumia Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya Mabawa-
Msambweni II na barabara ya 
11 na ya 12 kwa kiwango cha 
lami na sasa utekelezaji wake 
uko katika hatua za awali.

Kishindo uzinduzi kampeni za Hussein Mwinyi Znz

Na Romana Mallya

MGOMBEA Urais kwa tiketi 
ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, ameahidi ku-
fanya mabadiliko makubwa 
katika mfumo wa umiliki wa 
ardhi nchini, akidai kubaini 
vigogo wengi wamejimilikisha 
mashamba makubwa.

Lissu alitoa ahadi hiyo jana 
wakati akiendelea na kampeni 
zake za uchaguzi mkuu wilay-
ani Ifakara mkoani Morogoro, 
akiwaambia wananchi kuwa 
kuna vigogo nchini wameji-
milisha mashamba makubwa 
hususan mkoani huko.

“Wakubwa hawa wame-
tumia madaraka yao vibaya 
kiufisadi, wameiba ardhi ya wa-
nanchi, wananchi wanahangai-
ka, hawana ardhi kidogo ya 
kulima mazao wapate chakula, 
maelfu ya hekta yamekaa bure 
kwa sababu wakubwa wamey-
achukua,” alidai.

Lissu alisema kuwa, kubadili 
mfumo wa umiliki wa ardhi 
nchini ni agano lake na wa-
nanchi kuhakikisha wana-
pata ardhi siyo tu kwa kilimo, 
bali pia kwa ajili ya ufugaji 
na kumaliza migogoro kati 
ya makundi hayo mawili ya 
wakulima na wafugaji.

Alisema serikali itakayound-

wa na CHADEMA, itakuwa ya 
haki kwa wananchi wote na 
itatatua kero na usumbufu uli-
opo.

Alisema Mkoa wa Morogoro 
una utajiri mkubwa hasa katika 
sekta ya kilimo kulinganisha 
na mikoa     mingine nchini, 
akibainisha kuwa zaidi ya asil-
imia 70    ya sukari inazalishwa 
huko.

“Bonde la Kilombero mpaka 
Mikumi lina uwezo wa kulisha 
nchi hii mchele mwaka mzima, 
kuna matunda, samaki, hakuna 
zao linalolimwa nchi hii lisi-
lostawi Morogoro.

“Mkoa wa Morogoro ume-
fanywa shamba la bibi na 

watawala wa nchi, ukitokea 
Mvomero uende Kilosa, watoto 
wa nchi hii wamejichukulia 
‘mapande’ makubwa ya ardhi, 
maelfu ya hekta halafu hawa-
zitumii.

“Kama wamechukua ardhi 
kwa wingi kiasi hiki, wataweza-
je kukubali mpinzani wa 
CHADEMA kuongoza ili kuan-
ika ufisadi dhidi ya mkoa huu 
uliofanyika?” Lissu alihoji.

Alisema agano lake kwa 
wananchi endapo watampa 
ridhaa ya kuwa Rais wa nchi, 
jambo    la        kwanza ataka-
lolifanya ni kutaifisha hayo 
mashamba makubwa aliyodai 
yameibwa.

Lissu ageukia mashamba waliyojimilikisha vigogo
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Habari kitaifa

Mwakyembe: Ya kura za maoni yamekwisha
TEMDO 
yagawa 
vifaa vya 
mamilioni 
Na Renatha Msungu,      
ARUSHA

TAASISI ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo Tanza-
nia (TEMDO), imefanikiwa 
kusambaza viteketeza taka 
20 vyenye thamani ya Sh. 
milioni 900 katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Mkurugenzi wa taasisi 
hiyo, Profesa Frederick Ka-
himba, aliwaambia waandi-
shi wa habari jijini Arusha 
jana kuwa, viteketeza taka 
wanavyotengeneza vina-
saidia kuchuja kemikali za 
taka kabla moshi haujatoka 
kusambaa na kuharibu 
mazingira. 

Profesa Kahimba alisema 
moshi unaotoka kwenye 
vifaa hivyo ni wa kawaida 
ambao hauna madhara kwa 
jamii.

Alitaja mikoa ambayo 
tayari wamepeleka vifaa 
hivyo kuwa ni Arusha, 
Kilimanjaro, Tanga, Dar es 
Salaam, Pwani, Morogoro 
na Shinyanga, wakitarajia 
kusambaza pia katika mikoa 
mingine yote ya nchi.

Alisema matarajio yao ni 
kuona kila hospitali nchini 
inakuwa na kiteketeza taka 
za hospitali ili kuepusha 
uchafuzi wa mazingira. 

“Tumejipanga kuhakikisha 
hivi viteketeza taka vinae-
nea kila mahali, tunahitaji 
kuona mazingira yana-
lindwa ndiyo maana tuka-
buni hivi viteketeza taka,” 
alisema Profesa Kahimba.

Mjasiriamali Elizabeth 
Mkumbo alisema TEMDO 
inawanufaisha kwa kiwango 
kikubwa kutokana na ku-
watengenezea mashine na 
miundombinu ya kuende-
leza biashara zao.

Alisema awali walikuwa 
wakifanya biashara kwa 
shida kutokana na kukosa 
vifaa vya kufanyia kazi, 
lakini kwa sasa wanafanya 
kazi bila wasiwasi wowote. 

“Tunaomba TEMDO waen-
delee kutupa sapoti katika 
kutusaidia, hapa tulipofikia 
ni kutokana na msaada wa 
TEMDO,” mjasiriamali huyo 
alisifu.

Alisema wameunda kikun-
di ambacho wanatengeneza 
bidhaa kupitia mashine 
walizopewa na TEMDO 
na kwamba taasisi hiyo 
imekuwa mstari wa mbele 
kuwatafutia masoko.

Mhandisi Honest Lustful 
alisema TEMDO wanaten-
geneza mashine mbalimbali 
kwa ajili ya uzalishaji wa 
bidhaa, zikiwamo mashine 
za kukamulia mafuta, juisi 
na za kukatia mabati.

Na Thobias Mwanakatwe, 
KYELA

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, amewataka wana-
chama wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kutambua kwamba kura 
za maoni zilishakwisha na kazi ili-
yobaki ni kusaka kura za kutosha 
kwa wagombea wateule wa cha-
ma kwa ngazi ya urais, ubunge na 
udiwani.

Juzi, katika mkutano wa had-
hara wa uzinduzi wa kampeni za 
Jimbo la Kyela alilokuwa mbunge 
wake, Dk. Mwakyembe alisema 
huu siyo muda wa malumbano, 

bali kusaka ushindi wa CCM kwa 
nafasi zote tatu kwa udi na uvum-
ba.

Aliwaomba wananchi kumpa 
kura za urais Dk. John Magufuli 
kama shukrani kwa miradi mi-
kubwa mbalimbali ya ujenzi wa 
barabara za lami, vituo vya afya, 
bandari na kituo cha forodha 
mpakani mwa Tanzania na Ma-
lawi.

“Ukishampigia kura Rais 
Magufuli, piga kura yako ya pili 
kwa Ally Mlaghila kwa nafasi ya 
ubunge na tatu kwa madiwani wa 
CCM kukamilisha mafiga matatu 
ya uongozi,” alisema.

Dk. Mwakyembe aliwata-

hadharisha wanaCCM kuamini 
kwamba ushindi ni dhahiri 
umeshapatikana kutokana na 
utekelezaji mzuri wa miradi ili-
yofanyika, bali wahakikishe wote 
wanakwenda kupiga kura Oktoba 
28, mwaka huu.

“Ushindi haupatikani kwa win-
gi wa watu kuhudhuria mikutano 
ya kampeni, bali kwa wingi wa 
kura kwenye sanduku,” alionya 
Dk. Mwakyembe.

Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Taifa Tanzania Bara, Philip Man-
gula, alisema Wilaya ya Kyela im-
ebadilika kimaendeleo kutokana 
na Dk. Mwakyembe kusimamia 
vyema Ilani ya Uchaguzi ya cha-

ma 2015-2020.
Mangula alisisitiza umuhimu 

wa kudumisha amani na utulivu 
wa nchi kwa kuwa ndiyo mtaji 
mkubwa wa kuling’arisha taifa ki-
maendeleo.

Mgombea Ubunge wa Kyela, 
Ally Mlaghila, aliwaomba wa-
nanchi wamchague, akiahidi 
kuwa    katika     kusaka maende-
leo, hatalala    kwa kuwa anazifa-
hamu kero zilizoko katika jimbo 
hilo.

Mlaghila wakati akiomba kura 
kwa wananchi hao, alikuwa ame-
piga magoti, akiahidi kuwa akich-
aguliwa atakuwa mtumishi wao 
na siyo kiongozi.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linawashikilia 
watu tisa wakiwamo raia saba wa 
kigeni kwa tuhuma za uhalifu wa 
mtandao.

Kati yao, wawili wanatuhumi-
wa kujifanya maofisa wa usalama 
wa taifa na polisi na kutapeli Sh. 
milioni 35.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Kamanda wa Polisi wa Kanda 
hiyo, Lazaro Mambosasa, alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
kupitia msako maalum uliofany-
wa kwa miezi miwili kuanzia 
Agosti.

Aliwataja raia hao na nchi 
walizotoka kwenye mabano 
kuwa ni Adewale Oyedes (Nige-
ria), Ibrahim Darbey, Prince Tito 
na Cream Elias (wote Liberia), 
Basube Dominic (DRC), Sibong-
ile Arhur (Afrika Kusini) na Baljit 

Singh (India).
Kamanda Mambosasa alisema 

raia hao wenye umri kati ya mia-
ka 28 na 46, walikamatwa katika 
maeneo mbalimbali jijini kwa 
tuhuma za utapeli na wizi kwa 
njia ya mtandao. “Baada ya maho-
jiano, watuhumiwa hawa walikiri 
kujipatia Sh. milioni 10 kwa njia 
ya udanganyifu kupitia mtandao 
na baadhi ya fedha hizo zilitumi-
ka kuanzisha duka la vinywaji vya 
pombe kali eneo la Tangi Bovu 
Mbezi Beach, tumevitia mbaroni, 
walinunua gari aina ya Toyota 
Mark, luninga mbili na mago-
doro, yote ni matokeo ya zao la 
uhalifu wanaoufanya,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema 
watuhumiwa hao walikiri kuji-
husisha na wizi kwenye taasisi za 
kifedha na waliingia nchini kwa 
njia tofauti na baada ya kufika 
Tanzania, walikaribishwa na Wa-
tanzania.

“Wapo Watanzania ambao 

wamewakaribisha kama waume 
zao ambao wameendelea kuishi 
nao, lakini kipato wanachopa-
ta ni cha kupitia wizi kwenye 
mitandao,” alisema.

Alisema watuhumiwa hao 
wamekiri kufanya uhalifu huo ka-
tika nchi nyingine barani Afrika 
ambazo walizitaja kwenye ma-
hojiano kuwa ni Malawi, Uganda, 
Kenya na Afrika Kusini.

“Nitoe onyo kwa raia wa kigeni 
kuwa Tanzania ni nchi yenye she-
ria zake, tunawapenda wageni 
anayetaka kuja nchini milango 
ipo wazi kwa kufuata taratibu 
zote, akiwapo nchini ana jukumu 
la kufuata sheria za nchi.

“Watuhumiwa hawa wamein-
gia kwa nia ya kufanya uhalifu, 
nchini kwao uhalifu hautakiwi, 
sasa wanakuja Tanzania, hakuna 
atakayebaki salama kwa wale 
wanaokuja kwa lengo la kutenda 
uhalifu. Walichokipanda ndicho 
wanachokivuna,” alionya.

Kamanda Mambosasa alisema 
katika msako huo, pia walikama-
ta Watanzania wawili kwa kuji-
fanya maofisa usalama wa taifa 
na polisi.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Patrick Tarimo (32), 
mkazi wa Mwenge ambaye ina-
daiwa amekuwa akijitambulisha 
kama Ofisa Usalama wa Taifa na 
Castory Wambura (57), mkazi wa 
Kibamba anayedaiwa kujifanya ni 
askari polisi.

“Agosti 10 mwaka huu, Tarimo 
alijipatia Sh. milioni 20 kutoka 
kwa raia wa kigeni ambaye alim-
kamata na kujitambulisha kuwa 
ni Ofisa Usalama wa Taifa na ku-
fanikiwa kujipatia fedha hizo.

“Agosti 21, mwaka huu mtuhu-
miwa Wambura alitapeli kiasi cha 
Sh. milioni 15 kutoka kwa wafan-
yabiashara watano wa sokoni Ka-
riakoo baada ya kujitambulisha 
ni Ofisa wa Polisi na Mamlaka ya 
Mapato (TRA),” alisema.

Mbaroni kwa tuhuma uhalifu wa mtandao 

Mgombea Ubunge Jimbo la Kigoma Mjini kwa tiketi ya Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, akIhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu,  
Kigoma Ujiji juzi. PICHA: SAID POWA
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Kwanini watu wengi hufariki dunia usiku
nMadaktari, viongozi wa dini wanena
nMiti yatajwa kuwa kiini cha tatizo 

Na Moses Ismail

K
ILA binadamu ataonja 
umauti! Hili halina 
mjadala. Lakini, umesha-
wahi kujiuliza ‘kwanini 

watu wengi taarifa za misiba yao 
hubainisha wamefariki dunia 
usiku?’ Ni swali la kawaida katika 
udadisi wa kibinadamu.

Katika kufuatilia matangazo ya 
vifo, bila shaka utakubaliana na 
mimi kwamba, mengi huwa na 
taarifa taarifa kuwa “...amefariki 
dunia usiku wa kuamkia leo”, hai-
jalishi amefia nyumbani au hospi-
talini.

Udadisi huu unaweza kuibua 
hisia ya mambo mengi ambayo 
kiuhalisia pengine hayahusiani 
kabisa na sababu za watu wengi 
kufariki dunia nyakati za usiku.

Zipo dhana na hadithi nyingi za 
mapokeo juu ya masuala ya imani 
za kishirikiana zinazosimuliwa ka-
tika jamii zetu za Kiafrika.  Hadithi 
za simulizi za mambo ya wachawi 
wanaoroga na kuua watu usiku. 

Hilo nalo pengine likakusuku-
ma kuamini kuwa huenda watu 
hao hufa kwa kurogwa.

Katika kufuatilia ukweli wa hisia 
hizo kwamba huenda watu wa-
naofariki dunia usiku ni kutokana 
na dhana hiyo ya kuwapo kwa 
uchawi, mwaka 2011 nilimwuliza 
aliyekuwa Mnajimu Mashuhuri Af-
rika Mashariki, Sheik Yahya (mare-
hemu) “kwanini watu wengi hufa 
usiku?”

Pengine kwa sababu ilikuwa ni 
asubuhi, swali langu lilionekana 
kumkera Sheikh Yahya niliyeku-
tana naye katika ofisi zake, Ma-
gomeni, alinifokea na kuniuliza 
“wewe unataka wafe saa ngapi?”, 
kisha akanitimua ofisini kwake.

Baada ya saa kadhaa kupita, 
Sheikh Yahya alitulia na kuniita 
ofisini kwake, akaniambia: “Sasa 
rafiki yangu, asubuhi yote unaleta 
mambo ya vifo?”

Baada ya hapo, akaniambia 
kwamba, kwa elimu ya unajimu, 
hana jibu la swali hilo, akidai kuwa 
kifo hutokea tu muda wa uhai wa 
mtu duniani unapokwisha.

Ukiachana na imani za kishiriki-
ana, ipo dhana nyingine ya imani 
za kidini kuhusu sababu za vifo 
kwa mwanadamu.

Katika mafunzo ya imani za kidi-
ni, waumini hufundishwa kwamba 
mwisho wa uhai wa mwanadamu 
hapa duniani ni kufa, ingawa ima-
ni hizo hazitaji sababu wala muda 
wa mwanadamu kufa. 

Tunaaminishwa kwamba wote 
tutakufa na kila mmoja na kifo 
chake na sababu zake za kifo.

Hili la mtazamo wa sababu 
za imani za kiroho linaonekana 
kukubaliwa na watu wengi nili-
ozungumza nao katika udadisi 
wangu, lakini sikupata sababu ma-
hususi “kwanini watu wengi hufa 
usiku?”.

Kwa mfano, nilipomwuliza ima-
mu wa msikiti mmoja jijini Dar es 
Salaam juu ya suala hilo, maelezo 
yake hayakutoa jibu la sababu za 
moja kwa moja, akisema: “Mwe-
nyezi Mungu ndiye anapanga 

mwanadamu  aishi kwa muda 
gani, azaliwe saa ngapi na afe saa 
ngapi.

“Katika mafundisho ya Uislamu, 
Bwana Mtume anatuambia kulala 
ni sawa na kufa. Mtu anapolala 
usiku ni kama amekufa, hayupo 
tena katika maisha ya kawaida. Na 
ndiyo maana tunapoamka tunam-
shukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kutufufua baada ya umauti, yaani 
usingizi.”

Vilevile, Mchungaji Noah Ki-
yondo anaunga mkono mtazamo 
huo kwamba kifo kinapangwa na 
Mungu akifafanua: “Uhai wa mwa-
nadamu upo chini ya mamlaka ya 
Bwana, yeye ndiye mwenye ku-
tupa uhai na maisha ya dunia kwa 
nyakati zake.

“Suala la kufa usiku, asubuhi, 
machana au jioni siyo kitu mbele 
za Bwana, muhimu ni mwanada-
mu kujiandaa kwa umauti maana 
yaja kama mwizi aibavyo,” anase-
ma.

Ukiachana na dhana hizo za 
mila na imani za kidini, kuna 
mtazamo wa kisayansi, hasa unao-

husiana na masuala ya tiba na afya 
ya mwanadamu.

Dk. Festo Maduhu anayefanya 
kazi katika moja ya hospitali za 
taasisi binafsi jijini Dar es Salaam, 
anabainisha kile anachokiamini 
kisayansi vifo vingi kutokea nyaka-
ti za usiku.

Tabibu hiyo anasema katika 
mtazamo wa kisayansi, vifo vingi 
vya usiku vinatokea kwa sababu 
ya mabadiliko katika mfumo wa 
hali ya hewa kuu mbili zinazo-
tawala mazingira ya viumbe hai 
ambazo ni Oksijeni na Kabonid-
aioksaidi.

Dk. Maduhu anasema: “Wan-
adamu tunaishi kwa kutegemea 
hewa ya Oksijeni. Hewa hii ndiyo 
tunayoivuta na kuingiza ndani ya 
miili yetu kwa kupitia pua, kisha 
inaingia kwenye mapafu yetu na 
kwenda kwenye viungo vingine 
vya miili yetu kuvipa uwezo wa 
kufanya kazi ya kuendesha uhai 
wetu. 

“Na wakati unapovuta hewa 
hiyo, ndani ya miili yetu hutoka 
hewa ya Kaboni (Kabonidaioksai-

di) ambayo tunaiita hewa chafu. 
Ni hewa hatari kwa maisha yetu.

“Lakini, hii Oksijeni tunay-
otumia nayo hutengenezwa na 
mimea ambayo ni miti na majani, 
ambayo nayo huishi kwa kuvuta 
hewa ya Kaboni mchana kutwa 
na inapofika usiku, hubadilika na 
kuanza kuvuta hewa ya Oksijeni 
kwa wingi wakati sisi binadamu 
bado tunaendelea kuvuta hewa 
ileile ya Oksijeni. 

“Kwa maana hiyo, nyakati usiku 
kunakuwa na upungufu wa hewa 
hiyo (Oksijeni) kwa sababu bin-
adamu na mimea, wote tunatumia 
hewa moja.”

Katika hali hiyo, Dk. Maduhu 
anasema ni rahisi sana kwa wag-
onjwa au watu wenye matatizo 
ya kupumua vizuri kufariki dunia 
nyakati hizo za usiku.

Anabainisha kuwa watu wanao-
ishi kwenye nyumba zilizo karibu 
na miti au majani ambayo yana 
hali ya kijani kibichi kwa nyakati 
au maua ya nyumbani, wana ha-
tari kukabiliwa na upungufu wa 
Oksijeni kwenye maeneo yao.

“Hii ndiyo sababu kubwa kisay-
ansi watu kufa usiku. Ni vizuri 
watu wakapanda miti hatua kad-
haa mbali na nyumba zao hasa 
maeneo ya madirisha na kuepuka 
pia    kupanda haya maua yenye 
majani    yenye  kijani kibichi na 
asili ya uteketeke kwenye madi-
risha au ndani ya sebule zao,” 
anaonya.

Mtazamo huo wa Dk. Maduhu 
unaungwa mkono na Daktari 
Bingwa wa Usingizi na Mfumo 
wa Neva, Dk. Brandon Peters, am-
baye katika chapisho lake la Mei 8 
mwaka huu alilolipa jina la ‘Why 
Do People Die in Their Sleep?’ 
(Kwanini Watu Hufariki Dunia Us-
ingizini?), anaanika sababu tisa za 
vifo vya usingizini.

Miongoni mwa visababishi vya 
vifo hivyo vilivyotajwa na Dk. Pe-
ters, ni shambulio la moyo kuto-
kana na mwili kupokea kiwango 
kidogo cha Oksijeni wakati wa 
mtu akiwa usingizini pamoja na 
majanga (mfano tetemeko la ar-
dhi), sumu mwilini na matumizi 
ya dawa za kulevya.
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MAKALA

Mambo ya kuzingatia lishe 
siku 1,000 ukuaji wa mtoto

Na Mary Geofrey

W
ATAALAMU wa mas-
uala ya lishe wana-
tahadharisha kuwa 
mzazi akifanya ma-

kosa kwenye lishe ya mtoto katika 
siku 1,000 za mwanzo, basi mtoto 
husika anakuwa na udumavu wa 
akili, mwili au vyote viwili.

Mtafiti wa Mafunzo ya Lishe ku-
toka Taasisi ya Chakula na Lishe 
(TFNC), Victoria Kariathi, katika 
mahojiano na Nipashe, anabaini-
sha kwa kina kuhusu dhana hiyo 
ya siku 1,000 za ukuaji wa mtoto.

Anasema siku 1,000 za ukuaji 
wa mtoto ndiyo msingi wa hat-
ma ya afya ya ukuaji wa mtoto. 
Anasema siku hizo zinahesabiwa 
kuanzia siku ambayo mimba ina-
tungwa hadi mtoto anapofikisha 
umri wa miaka miwili.

Kariathi anasema siku hizo pia 
zinagawanywa katika makundi 
ya kuanzia mimba inapotungwa 
hadi miezi tisa, sawa na siku 270, 
na kundi lingine linalojumlisha 
siku 730, sawa na miaka miwili 
ya kukua kwa mtoto tangu an-
apozaliwa.Anasema siku 1,000 
ndiyo fursa ya uwekezaji wa uku-
aji wa mtoto kwa maisha yake ya 
baadaye.

“Kama tukiwekeza katika siku 
hizi 1,000 za ukuaji wa kasi wa 
mtoto, tutakuwa tunafanya jambo 
muhimu sana la kumjengea mai-
sha mazuri ya baadaye,” anasema.

Kariathi anafafanua kuwa ka-
tika kipindi hicho, wazazi wak-
iwekeza vizuri, mtoto ataepuka 
maradhi ya udumavu wa akili na 
mwili.

SIKU 270
Katika kipindi hiki cha ujauzito, 

Kariathi anasema mama mjamzi-
to anashauriwa kufika kituo cha 
afya kwa ajili ya kuanza kupewa 
ushauri wa masuala ya lishe na 
kinga za mama na mtoto mara tu 
anapogundua ana ujauzito.

“Ni muhimu mama apate 
ushauri kuhusu ulaji wake hasa 
ikizingatiwa kuwa wakati wa 
ujauzito kinachomsumbua mama 
mjamzito ni upungufu wa damu 
mwilini,” anasema Kariathi.

Anabainisha kuwa mama 
mjamzito anapaswa kula vyaku-
la mchanganyiko kulingana na 
makundi matano ya vyakula am-
bayo yanajumuisha vyakula vya 
nafaka, mizizi na ndizi.

Makundi mengine ni vyakula 
vya asili ya wanyama na jamii ya 
mikunde, mboga, matunda, mafu-
ta, sukari na asali.

Kariathi anasema mama 
mjamzito pia anashauriwa kula 
vyakula vinavyoongeza damu kwa 
haraka ambavyo ni nyama za kila 
aina, maini na dagaa.

Anasema mama mjamzito pia 
anapaswa kujikita katika ulaji 
wa vyakula vya kundi la jamii ya 
mikunde vinavyoongeza damu 
ingawa siyo kwa wingi, hivyo ana-
paswa kula matunda pia.

MIEZI 6 YA MTOTO
Mtafiti huyo anabainisha kuwa, 

ni muhimu jamii kuzingatia 
kwamba mara tu baada ya mtoto 
kuzaliwa, kuanzia siku hiyo ya 
kwanza hadi mezi sita, hatakiwi 
kupewa chakula kingine chochote 
zaidi ya maziwa ya mama.

“Katika kipindi hiki mtoto 
asipewe kitu chochote isipokuwa 

MIEZI 6 HADI MIAKA MI-
WILI

Mtafiti huyo anasema kuwa, 
katika kipindi cha kuanzia miezi 
sita hadi miaka miwili, mama ana-
paswa kumpa mtoto nyongeza ya 
vyakula.

Anasema vyakula anavyopaswa 
kupewa mtoto katika kipindi hi-
cho, viende sambamba na unyo-
nyeshaji wa maziwa ya mama.

Kariathi anasema mama ana-
paswa kumwandalia mtoto vyaku-
la vilivyo katika makundi matano 
ya vyakula na vilivyopondwa au 
kusagwa. Anasema chakula ana-
chopaswa kula mtoto ni kizito, 
kilaini na kilichoandaliwa katika 
utaratibu mzuri. Anasema kuwa 
wakati huo mtoto anapaswa ku-
pewa pia maji ya kunywa na ma-
tunda ili kupata virutubisho vina-
vyotakiwa kwenye mwili.

“Mama hapaswi kumpa mtoto 
mchuzi wa mboga, samaki au 
nyama, bali anapaswa kumsagia 
vyakula hivyo ili kupata viru-
tubisho vinavyotakiwa,” anasisiti-
za Kariathi.

MADHARA YA UZEMBE
Mtaalam huyo wa lishe anasema 

watoto wakikosa lishe katika siku 
hizo 1,000 wanapata athari kubwa 
zitokanazo na lishe duni.

Anasema lishe duni husababi-
sha mtoto kuwa na uzito pungufu 
kulingana na umri wake au kuwa 
na ukondefu unaojitokeza kama 

mtoto hatapata chakula kama ina-
vyotakiwa au magonjwa.

Anasema mtoto akipata uzito 
pungufu, yupo kwenye hatari ya 
kupata udumavu ambao huanza 
taratibu na kuja kujitokeza siku za 
baadaye kama kushindwa kure-
fuka. Kariathi anasema, athari za 
udumavu unaosababishwa na 
lishe duni katika siku 1,000 hazi-
wezi kurekebishika baada ya kip-
indi cha miaka miwili kupita.

Anaongeza kuwa, kama mama 
hakuzingatia lishe inayofaa, kuna 
uwezekano mkubwa kuzaa mtoto 
mwenye uzito upungufu unao-
sababisha kupata magonjwa men-
gine.

NINI KIFANYIKE?
Kariathi anasema jamii izingatie 

elimu inayotolewa na watoa hu-
duma za afya na kuondokana na 
dhana potofu zinazoweza kusaba-
bisha madhara kama hayo.

“Mila potofu za kuanza kuwali-
sha watoto vyakula kabla ya ku-
fikisha miezi sita zinasababisha 
madhara makubwa kama viri-
batumbo na udumavu. Pia, wazazi 
wanapaswa kuzingatia ushauri wa 
wataalamu katika kipindi chote 
cha malezi,” anasema.

Anasema kila zahanati nchini 
imeagizwa kuwa na utaratibu wa 
kutoa elimu kwa mama mjamzito 
hadi mama kujifungua na namna 
ya kumlea mtoto hadi kufikisha 
miaka minne, hivyo jamii inapas-
wa kufuata ushauri unaotolewa.

dawa kwa ushauri wa daktari ili 
maziwa ya mama yaweze kum-
saidia kumjenga kiafya na kiakili,” 
anasema.

Kariathi anaendelea kufafanua 
kuwa maziwa ya mama yanam-
tosheleza mtoto katika kipindi cho-
te cha miezi sita ya mwanzo kama 
mama atamnyonyesha vizuri.

Anasema jambo la kuzingatia 

ni kuhudhuria kliniki kwa ajili ya 
kupata ushauri wa namna ya kum-
nyonyesha mtoto maziwa kwa kuz-
ingatia kumpa titi moja kwa muda 
mrefu ili apate maziwa mazito na 
mepesi. Anasema kama mama aki-
pata tatizo wakati akinyonyesha, 
anapaswa kurudi katika kituo cha 
afya ili kupata ushauri wa wataala-
mu kwa ajili ya afya ya mtoto.
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI ya awamu ya tano, 
katika moja ya mambo ambayo 
imekuwa ikisisitiza ni utendaji kazi 
wenye kujali matakwa ya wananchi 
na kutoa huduma za viwango vya 
juu na zenye tija.

Katika kuhakikisha hilo 
linafanikiwa, serikali imekuwa 
ikiziagiza taasisi zilizo chini yake 
kuwahudumia wateja kwa kasi na 
kwa weledi wa hali ya juu. 

Miongoni mwa taasisi zinazotoa 
huduma ni pamoja na mamlaka 
za serikali za mitaa kwa maana 
ya halmashauri kupitia idara 
mbalimbali mamlaka za majisafi 
na usafi wa mazingira, Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) na Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF). 

Licha ya kwamba msisitizo 
umekuwa mkubwa katika serikali 
ya awamu hii na hata kuchukua 
hatua dhidi ya watu wanaoshindwa 
kutekeleza wajibu wao, jambo hilo 
ni la muda mrefu tangu serikali ya 
awamu ya kwanza chini ya Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere. 

Itakumbukwa kuwa mwaka 
2002 wizara za serikali pamoja 
na idara zinazojitegemea na 
mashirika ya umeme ilianzisha 
rasmi mkataba wa huduma kwa 
mteja katika tendo la kihistoria 
lililofanyika mjini Dodoma. Mgeni 
rasmi katika uzinduzi huo alikuwa 
Spika wa Bunge kwa wakati huo, 
Pius Msekwa. 

Pamoja na miongozo, mikataba 
ya huduma kwa wateja katika 
taasisi mbalimbali kuwapo, 
utendaji kazi na utoaji wa huduma 
katika baadhi ya taasisi za serikali 
ni wa kusikitisha. Kwa maneno 
mengine ni wa mwendo wa 
kusuasua. 

Moja ya taasisi ambazo 
zimekuwa zikilalamikiwa ni NIDA 
ambayo utoaji wa vitambulisho 

Utendaji kazi wa taasisi hizi  
kero  serikali awamu ya tano

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii ijenge utamaduni 
wa kupima afya kuzuia
kuenea maradhi na vifo 

Na Mwandishi 
Wetu 

Moja ya 
taasisi amba-
zo zimekuwa 
zikilalamiki-
wa ni NIDA 
ambayo 
utoaji wa 
vitambulisho 
wa taifa 
umekuwa 
na walakini 
kutokana 
na maombi 
kuchukua 
muda mrefu. 
Ukienda hivi 
sasa katika 
ofisi za mam-
laka hiyo, 
utakuta watu 
wamejazana 
wakifuatilia 
huduma hizo 
bila mafani-
kio. 
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UGONJWA wa saratani umeendelea kuwa tishio kwa maelfu 
ya watu nchini na mamilioni kwa Afrika na dunia kwa ujumla 
huku sababu mbalimbali zikitajwa kuwa ni chanzo cha tatizo 
hilo.

Kutokana na ugonjwa huo kugharimu maisha ya watu 
huku wengi wakifariki dunia, wengine kuendelea kuteseka 
na baadhi kukosa viungo vya miili kutokana na kukatwa ili 
kuzuia kusambaa zaidi mwilini, zimeibuka taarifa mpya 
kuhusu visababishi ambavyo vinachochea tatizo hilo kuwa 
kubwa zaidi. 

Taarifa hizo zilizotolewa na Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road (ORCI) zinabainisha kuwa mfumo wa maisha hasa kwa 
watu wanaoishi kwenye miji mikubwa, unachangia ugonjwa 
huo kuendelea kuwa tishio na kugharimu maisha ya watu. 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Huduma za Kinga wa 
ORCI, ukubwa wa tatizo la saratani unazidi kuongezeka huku 
akibainisha kuwa Tanzania kwa sasa inakadiriwa kuwa na 
zaidi ya watu 42,000 wanaosumbuliwa na maradhi hayo. 

Idadi hiyo ni ongezeko kubwa kulinganisha na takwimu za 
mwaka 2010 zinazoonyesha kuwa katika kipindi hicho, watu 
waliofika na kupatiwa tiba kwa haraka walikuwa 2,800 tu. 

Ongezeko hilo, kwa mujibu wa mtaalamu huyo, 
linaonekana kusababishwa na kuwapo kwa aina mpya za 
saratani tofauti na zile zilizozoeleka kama vile utumbo, 
mlango wa kizazi na shingo ya kizazi. Lakini sasa kuibuka 
kwa tatizo la tezi dume kumechangia ongezeko la saratani 
miongoni mwa watu duniani, Tanzania ikiwamo.   

Aina hyo ya saratani, mtaalamu huyo anabainisha kwamba 
imesababisha madhara na kugharimu hata maisha ya vijana 
wenye umri wa miaka 30 tofauti na zamani ilivyokuwa 
ikijulikana kwamba wanaokumbwa hata kufa kwa maradhi 
hayo ni watu wazima hususan wenye zaidi ya miaka 60. 

Pamoja na kuibuka kwa aina mpya na kuongeza ukubwa 
wa tatizo, chanzo kingine, pengine kikubwa ni watu kutokuwa 
na tabia ya kufanyiwa uchunguzi wa afya mara kwa mara. 

Kwa ujumla, utamaduni huo kwa wengi umekuwa msamiati 
mgumu. Watalaamu wanabainisha kuwa visababishi vya 
saratani huanza kujitokeza mapema lakini mpaka kujulikana 
ni baada ya miaka 15 hadi 20. 

Hali hiyo inaonyesha kuwa kama watu watajenga 
utamaduni wa kufanyiwa uchunguzi wa afya mara kwa mara, 
saratani na maradhi mengine yanaweza kudhibitiwa na hata 
kuwezesha watu wengi kuepukana na vifo tofauti na ilivyo 
sasa. 

Kutokana na ukweli huo, ni vyema sasa hatua za makusudi 
zikachukuliwa  kuhamasisha watu kujenga tabia ya kufanyiwa 
uchunguzi wa afya mara kwa mara ili pale inapobainika 
kuna viashiria vya saratasni au ugonjwa wowote, matibabu 
yakafanywa mapema ili kuokoa maelfu ya watu kupoteza 
maisha. 

Ni ukweli kwamba watu wengi wamekuwa wakifika katika 
vituo vya huduma za afya ugonjwa ukiwa umeshafikia hatua 
ya juu, jambo ambalo linakuwa gumu kupatiwa matibabu 
stahiki. 

Ni imani yetu kwamba kama uchunguzi wa maradhi 
mbalimbali utafanyika, nchi itakuwa na hazina kubwa ya 
nguvu kazi ambayo itakuwa kichocheo kikubwa katika 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kila mtu katika nafasi 
yake, anapaswa kuwa balozi wa kuhamasisha utamaduni wa 
kupima afya ili kuwahi matibabu kabla ugonjwa haujafika 
hatua mbaya.

wa taifa umekuwa na walakini 
kutokana na maombi kuchukua 
muda mrefu. Ukienda hivi sasa katika 
ofisi za mamlaka hiyo, utakuta watu 
wamejazana wakifuatilia huduma hizo 
bila mafanikio. 

Katika ofisi moja jijini Dar es 
Salaam, siku moja baadhi ya watu 
walikuwa wakilalamika kuwa pamoja 
na kuambiwa tangu mwaka jana kuwa 
uchakataji (msamiati ulioibua urasimu 
na umangimeza katika utendaji kazi) 
unaendelea lakini hadi sasa imekuwa 
hadithi ya alfu ulela ulela. 

Hakuna dalili zozote za upatikanaji 
wa vitambulisho pamoja na kwamba 
watendaji wanajisifu kuwa wameshatoa 
namba ambazo zinaweza kutumika 
kupata huduma mbalimbali kwenye 
taasisi za serikali hususan zile 
zinazohitaji kuwa na namba ya NIDA.                   

Taasisi nyingine ambayo nayo 
imekuwa na mazonge ni NHIF ambayo 
mtu akitaka kupata kadi kwa ajili ya 
matibabu baada ya kulipia ni lazima 
asubiri miezi mitatu! Ukiuliza unajibiwa 
kuwa mchakato unachukua muda huo 
na moja kwa moja watakuonyesha 
kipengele cha muda kwenye fomu ya 
maombi. 

Jambo la kujiuliza ni kwa nini 
mchakato wa kupata kadi kutoka 
kwenye taasisi hizo kuchukua siku 90 
hadi zaidi ya miezi 12? Kama mashine 
zipo tatizo linatokana na nini?

Kila mtu anafahamu kuwa katika 
zama hizi za maendeleo ya sayansi na 
teknolojia, suala la kutengeneza kadi 
linaweza kuchukua muda mfupi kama 
ilivyo kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) ambayo inamchukua mtu muda 
mfupi tangu kujiandikisha hadi kupata 
kadi. 

Ni vyema taasisi hizi na zingine zenye 
mtindo wa umangimeza na urasimu 
wa muda mrefu, uliopambwa na 
utetezi usio na mashiko, zikabadilika 
na kufanya mambo kidigitali badala 
ya kuendelea kufanya kama enzi za 
matumizi ya mikono. 
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Nini kosa JPM kujenga uwanja 
wa ndege, mbuga Chato?

 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
ITENDO cha serikali ku-
jenga uwanja wa ndege 
mkoani Geita kimewakera 
baadhi. Mgombea fulani 

alisikika akilalamikia kuanzishwa 
mbuga ya wanyama mkoani Geita 
kiasi cha kuigeuza sera. Jamani, kama 
hamna cha kumpinga Rais John 
Magufuli heri mjinyamazie kuliko 
kujiaibisha.

 Jamaa anasema hii ni aibu na 
Watanzania si wajinga. Kweli. Wa-
tanzania si wajinga. Ulizeni vig-
ezo vilivyotumika kujenga uwanja 
husika. Je huyu hajui kuwa dhahabu 
inayopatikana sana Geita ni ya pili 
kwa kuchangia pato la taifa? Je, hajui 
kuwa wachimbaji wengi wa dhahabu 
huko licha ya kampuni kubwa kuliko 
zote ya GGM wako Geita? Je, hajui 
kuwa wachimbaji wengi ni matajiri 
wanaotaka usafiri haraka? Je, kama 
mkoa wenye kuzalisha dhahabu ny-
ingi; hivi kosa ni kuwa na uwanja wa 
ndege wa kimataifa?

Chato ni ‘tactical’ kiusalama na 
‘alternative’ kwa ndege zinapokuwa 
na dharura nchini na majirani. Geita 
ina vivutio vinavyohitaji usafiri wa 
haraka. 

Alitaka aanzishe uwanja wa mpi-
ra? Umuhimu wa Chato kwa dharura 
ni sawa na ule wa Anchorage Alaska 
kwa ndege za kimataifa. Walala-
mikaji hawajui: Chato-Burigi ni ya 
tatu kwa ukubwa baada ya Ruaha 
na Serengeti. Je, walitaka hii mbuga 
iendelee kutumika kifisadi kama zili-
vyokuwa nyingine alizoanzisha hivi 
karibuni au makazi ya majangili na 
majambazi? Je, hawajui kuanzisha 
mbuga, zaidi ya kuongeza mapato 
kimkoa na nchi, huzalisha ajira mbali 

na usalama wa wanyama, mazingira 
na nchi kwa ujumla? Je, kosa la Magu-
fuli ni kuzaliwa kwenye sehemu 
yenye Wanyama? Mbona wahusika 
hawalalamikii mbuga nyingine zi-
lizoanzishwa sambamba na mbuga 
hii wala viwanja vya ndege vilivyo-
jengwa sambamba na hiki kinachom-
nyima usingizi?

Kwanini wahusika wasifanye 
japo ‘homework’ kidogo wajiulize: 
Kwanini Geita inayoingiza mabilioni 
ya shilingi kiuchumi kitaifa isiwe na 
uwanja wa ndege, lakini Zanzibar 
ambayo pato inaloiingiza haliwezi 
kulingana na Geita iwe na uwanja 
wa ndege wa kimataifa? Kwanini ha-
walalamikii Mbeya kuwa na uwanja 
wa kimataifa wa ndege wala Mwan-
za? 

Hata angepanua uwanja wa ndege 
wa Mwanza na kuacha kujenga wa 
Chato bado wangesema anapende-
lea Kanda ya Ziwa. Haya ndiyo mawa-
zo ya watu wanaoshindwa kufikiri 
sawa sawa na kuhukumu mambo 
kama yalivyo baada ya kufanya hivyo 
kwa kusukumwa na hasira na kutaka 
umaarufu rahisi na kulipiza kisasi. 
Wanaobeza juhudi za Magufuli wan-
apaswa kuwa na busara japo kidogo.

Niliwahi kusikia profesa mmoja 
mstaafu aking’aka eti watu wanasi-
fia barabara, madaraja, ndege na 
reli. Anataka wasifie umaskini uli-
ofanya kuzidiwa na viinchi visivyo 
na rasilimali? Profesa huyu alisikika 
akimnukuu na akitaka kumtumia 
Marehemu Baba wa Taifa Mwl. Julius 
Nyerere aliyesema kuwa maendeleo 
lazima yawe ya watu. Ama! Kwani hii 
miundombinu imejengwa isafirishe 
wanyama au majini? Hawa wanao-

piga kelele watakuwa wa kwanza 
kuvitumia.

Wahenga wanaasa: Mnyonge 
mnyongeni: haki yake mpeni. Wapo 
waliosema kuwa hata makaburu 
walijenga miundombinu. Ni kweli. 
Kwanini hawajiulizi: makaburu wal-
imjengea nani kama siyo weupe tu 
wakifaidi vitu hivyo kwa jasho la 
Mswahili? Ajabu hao wanaomzodoa 
na kumlaani Magufuli kwa kujenga 
vitu ‘badala ya utu’ ni hao hao wal-
iokuwa wakisafiri toka kwao kupitia 
Uganda na Kenya kwenda Dar es Sa-
laam. 

Tumekuwa wepesi wa kusahau 
hivi kwa malengo ya kisiasa kiasi cha 
kujigeuza kwa makusudi wezi wa fa-
dhila? Walitaka Magufuli ajenge nini 
zaidi ya miundombinu ili kufanya 
mageuzi ya uchumi wa kisasa? Hao 
wakienda Ulaya wakapanda vipand-
wa wanavyolalamikia; wakija huku 
wanasema kwanini hatuwi kama 
Ulaya? Tukitaka kuwa kama Ulaya 
wanayoiabudia, wanaanza nongwa. 
Hii ni tabia ya kitoto. Mtoto ukimpa 
mpira achezee akaupoteza anaku-
laumu. Ukimnyima ili asiupoteze 
anakulaumu.

Kimsingi, wanaompinga Magufuli 
watafute na kujenga hoja zenye ma-
shiko badala ya uzushi na siasa za 
maji taka. Tuache siasa chafu. Wa-
tanzania si wajinga wala wasahaulifu 
hivyo wala si vipofu na viziwi.

Serikali iko mbioni kujenga hospi-
tali za rufaa mikoani. Kesho utasikia 
Magufuli kajenga hospitali ya rufaa 
kwao. Je, kwao hawaugui; si Watan-
zania sawa na wengine wanaohitaji 
huduma hii; kumzaa Magufuli ina-
poteza haki zinazopewa mikoa min-

gine? Ni ajabu kusikia wakisema eti 
Geita hakuna biashara ya kuhitaji 
ndege.

Mbona Arusha na Kilimanjaro 
kuna uwanja wa ndege wa kimataifa? 
Wazidi kutukana kuwa uwanja wa 
ndege wa Chato hauna kazi bali ku-
tumika kumsafirisha Magufuli na 
mama yake. Haya matusi ya nguoni 
yasiyopaswa kuvumiliwa. Pia si ma-
neno ya kistaarabu. Nadhani tujadili 
hoja badala ya familia za wagombea 
kwani, wanafamilia si wagombea.  
Pia wanadai eti Nyerere hakujenga 
uwanja wa ndege kwao.

 Angejengaje wakati ule vipaum-
bele vilikuwa ni siasa za ukombozi 
Kusini mwa Afrika? 

Angejengaje wakati hata bara-
bara zenyewe hazikuwa zimejengwa 
kutokana na jukumu la Tanzania 
kumpiga nduli Idi Amin? Hakika, 
hata Nyerere angekuwa hai leo, an-
gemwambia Magufuli akachape kazi 
kama ambavyo mzee Ali Hassan 
Mwinyi, Marehemu Benjamin Mkapa 
na Jakaya Kikwete walichagiza; si 
mara moja wala mbili.

Kumalizia, kuwasaidia wenzetu 
kufikiri kuwa kinachoendelea, si kwa 
faida ya Tanzania tu bali hata maji-
rani zetu hasa nchi zisizokuwa na 
bandari kama vile Rwanda, Uganda, 
Zambia, Malawi na DRC. Muhimu, 
kukubali na kuelewa: ndege zitazidi 
kununuliwa, barabara na madaraja 
kujengwa na mbuga mpya za wany-
ama kuanzishwa kwa faida ya Watan-
zania watake wasitake. 

Binadamu tuna tatizo moja kubwa 
kimajaaliwa: kusahau tena kwa wen-
gine haraka na kirahisi. Mpeni muda 
arekebishe Tanzania basi.

Jamani watoto wa kambooo! madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

T
UKIWA wadogo, bado tunai-
shi mashambani, tulikuwa 
ndugu, tukishirikiana kwa 
mambo mbalimbali bila hata 

kujua haraka huyu ni mtoto wa nani 
na hasa katika familia za mitala. Fa-
milia ambazo kulikuwa na mume 
mmoja wake wengi, lakini tukiishi 
mji mmoja.

Sote tuliitana ndugu na kuheshim-
iana kwa kuzingatia umri na jinsi. 
Ndiyo kama ulivyokuwa mfumo 
dume, watoto wa kiume tuliheshim-
iwa na kunyenyekewa na wale wa 
kike. Amini usiamini, dada mkubwa 
alimpigia magoti mdogo wake wa ki-
ume. Mfumo uliruhusu.

Enzi hizo hatukupata kusikia ku-
wapo kwa baba, mama au mtoto 
wa kambo! Na hata kama neno hilo 
lilitamkwa, hakuna aliyejua maana 
yake haraka. 

Pengine lilikuwa la kigeni na ndiyo 
sababu hatukusumbuka kulifuatilia, 
ingawa tulikujaambiwa kuwa baba, 
mama au mtoto wa kambo si wa ku-
zaliwa katika muunganiko wa familia 
husika.

Yaani kumbe alikuwa mtu wa ku-
fikia tu katika familia, hakuwa ndugu 
wa damu. Na kama walikuwapo hao 

haikuwa rahisi kutambua kuwa huyu 
ni wa damu au huyu ni wa kambo, 
kwa sababu tulishirikiana na ku-
pendana na kuheshimiana katika 
kila kitu.

Maisha yalipozidi kusonga mbele, 
ndipo sasa tukaja kuona pengo hilo. 
Uchumi ulipoanza kuwaingia watu 
katika jamii, tukaanza kubaguana 
kuwa huyu wa damu na huyu la ha-
sha. Tukaanza kusikia aah yule si 
baba yake ni baba wa kambo, yule 
si mama yake ni mama wa kambo, 
huyu si mwanawe ni mtoto wake wa 
kambo. Nakadhalika.

Pengo hilo au ufa huo, ukaibua 
chuki, si tu baina ya wazazi na wa-
toto, lakini mpaka watoto wenyewe 
wakaanza kubaguana na kutambi-
ana, wewe ni wa kambo huna haki 
hapa. Hakika watoto wa kambo 
wakaanza kubaguliwa, wakaanza ku-
nyanyaswa, wakasingiziwa kila baya 
lililotokea.

Kila kilichopotea nyumbani kwe-
nye familia, mtoto wa kambo akawa 
mtuhumiwa namba moja, kila kili-
choharibika mtoto wa kambo aliuli-
zwa kwanza. Hivyo wale wa damu 
nao wakaona wawatumie wale wa 
kambo kama kichaka. Kila wakihari-

bu walikimbilia kwa wazazi kuwashi-
taki wenzao wa kambo.

Nao wa kambo wakajiona kun-
yanyapaliwa, wakajitahidi kuwa 
waangalifu na kujiepusha hata kukaa 
karibu na vyombo vinavyovunjika, 
kwamba isijetokea bilauri ya udongo 
ikadondoka na kupasuka akasin-
giziwa     hata kama ilisukumwa na 
mbwa.

Wakajiona hawana nafasi tena 
katika familia husika, wengine we-
nye roho ngumu wakajiondoa akili 
na kuamua kuwa na tabia mbaya ya 
wazi tu, baada ya kuona kusingiziwa 
kumekithiri. Wakajiapisha liwalo 
na liwe, kwa sababu hata wakifanya 
lililo jema walionekana waovu, kwa 
kuwa tu ni watoto wa kambo.

Ikawa sasa kila zuri likifanyika 
katika familia, watoto wa damu wal-
ipewa sifa, na hata kama lilifanywa 
na mtoto wa kambo, aliambiwa bila 
mtoto wa damu kusaidia lisinge-
fanyika. Ili mradi watoto wa kambo 
wakaonekana hawafai katika jamii, 
hawana jema katika jamii, hawana 
mchango chanya katika jamii.

Walipopelekwa shule, aliyenunuli-
wa sare kwanza ni mtoto wa damu, 
wale wa kambo walisubiri msimu 

ujao wa pamba. Vinginevyo wa-
vae masulupwete yaliyoachwa na 
wale wa damu. Na wakati mwingine 
madaftari yenye mwandiko mzuri 
hata kama ni ya mtoto wa kambo, 
yalilazimika kusingiziwa kuwa ni ya 
watoto wa damu.

Mtoto wa damu aliyeonekana 
nunda au kilaza, hakuzomewa kama 
wale wa kambo, bali alitiwa moyo na 
kuambiwa ni utoto tu, akikua atapata 
tu akili, lakini wa kambo aliambiwa 
amerithi akili za wazazi wake huko 
alikozaliwa. Wa damu ndiye ajuaye 
kila kitu, ndiye ajuaye kusoma na 
kuandika, ndiye ajuaye kuchora na 
kuchonga.

Hivi nani alisema mtoto wa kam-
bo ndiye asiyejua kila kitu na ndiye 
asiyefaa katika jamii? Nani alisema? 
Aaah jamani, hivi kweli tunataka 
kuaminishwa hivyo? Mnayaona msi-
jifanye hamwoni kinachofanyika leo 
katika nchi hii! 

Hamkuona mapingamizi? Hawajui 
kuandika majina yao, hawajui kuan-
dika majina ya vyama vyao, kweli? 
Wa kambo tu ndio hawajui hayo, la-
kini wale wa damu? Acheni kamch-
ezo hako bhana. Tu sawa mbele ya 
Maulana ambaye anatuona!



Jumapili Septemba 13, 20208

MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Ziko wapi ilani za vyama vya
siasa kwenye uchaguzi huu?

K
AMPENI za Uchaguzi 
Mkuu kwa ajili ya rais, 
wabunge na madiwani 
unaotarajia kufanyika 

Oktoba 28, mwaka huu zilianza 
rasmi Agosti 26 baada ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ku-
fanya uteuzi wa wagombea wa 
vyama mbalimbali vya siasa.

Hata hivyo, kitu kimoja am-
bacho kimenisukuma kuandika 
makala hii ni kasoro moja kub-
wa kuhusu suala zima la vyama 
vingi kutolipa umuhimu suala 
la ilani za uchaguzi.

Ilani ni suala muhimu sana 
katika uchaguzi wowote wa 
kidemokrasia.  Ni kitu kikubwa 
na cha msingi ambacho kina-
paswa kuwekwa wazi na vyama 
vya siasa kabla ya kuingia kwe-
nye kampeni.

Ilani haina budi kuelezwa 
kwa umma mapema kabla ya 
uchaguzi kwani ndiyo inayota-
rajiwa kunadiwa na kila chama 
cha siasa kwa wapigakura ili 
wafanye uchambuzi wa kina na 
hatimaye kukichagua kuongoza 
dola.

Andiko hilo linalojumuisha 

masuala mbalimbali yakiwamo 
ya kijamii na kiuchumi, ndilo 
linaloeleza mambo muhimu 
ambayo chama husika kitay-
atekeleza kwa kipindi fulani iki-
wa kitapewa ridhaa ya kushika 
hatamu za uongozi. 

Hapa nchini kuna tabia iliyo-
jengeka miongoni mwa baadhi 
ya vyama vya siasa kuchelewa 
kutangaza ilani zao hadi hatua 
za mwisho na vingine kwenda 
nje ya ilani zao kwa kuhubiri 
vurugu na maandamano kwe-
nye majukwaa ya kampeni.

Vyama vya siasa vinapaswa 
kutambua kuwa wapiga kura 
wanatakiwa kutangaziwa ilani 
za vyama za siasa ili waweze 
kizisoma na kuzielewa pamoja   
na kuzifanyia uchambuzi wa 
kina kabla ya  kampeni za uch-
aguzi kuanza.

Katika uchaguzi wa mwaka 
huu, takriban vyama 15 vimesi-
mamisha wagombea  kwenye 
udiwani, ubunge na urais la-
kini cha kushangaza ni vyama 
visivyozidi vitano ambavyo 
vimeweka wazi kuhusu ilani 
zao.

Jambo lingine ambalo lime-
hushudiwa katika kipindi hiki 
ni baadhi ya vyama vilivyozin-
dua kampeni zao wagombea 
wao wanapozungumza mambo 
ambayo yapo nje ya ilani zao, 
hakika huku ni kuwachezea 
Watanzania.

Pamoja na kwamba vyama 
vinachelewa kuweka wazi ilani 
zao pengine kwa visingizio vya 
maandalizi yanayohitaji utaal-
am, ukweli unabaki pale pale 
kuwa hivi sasa ilani za vyama 
vya siasa zinapaswa kulenga 
mambo muhimu yanayowa-
kumba wananchi kwenye mae-
neo yao. 

Ilani zinapaswa kulenga 
changamoto hasa za afya, 
elimu, mazingira, miundom-
binu, kilimo nakadharika. Hizi 
ndizo ajenda muhimu kwa du-
niani     hivi sasa. Mambo men-
gine kwa   sasa hayana nafasi 
kubwa.

Kwa maana hiyo, ilani za uch-
aguzi za vyama vya siasa hazina 
budi kutoa kipaumbele kwa 
maswala hayo ili kulenga mata-
tizo halisi na ya msingi yanayoi-

kumba jamii kwa ujumla.
Unapozungumzia umaskini 

unalenga  mambo yote ya msin-
gi yanayowakabili Watanzania 
wengi ambayo ndani yake kuna 
umaskini, elimu, ukosefu wa 
ajira na kadhalika.

Katika kampeni hizi Watan-
zania hawapendi kusikia ma-
tusi na malumbano ya kisiasa 
kutoka kwenye majukwaa ya 
kampeni bali kuona na kusikia 
vyama vinanadi ilani zao amba-
zo zinaeleza mikakati na mbinu 
za kuwaletea maendeleo Wa-
tanzania.

Katika kipindi hiki, Watanza-
nia tusikubali kuchagua viongo-
zi ambao hawana ilani za vyama 
vyao na wale ambao wanahubi-
ri vurugu kwani amani ya nchi 
yenu ni tunu tusiichezee.

Tukichagua vyama visivyoku-
wa na ilani wala Sera tutakuwa 
tunajitumbukiza kwenye mata-
tizo na tutaumia kwa kipindi 
cha miaka mitano.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
mwa n a k a t we 2 0 1 5 @ g m a i l .
com

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0655865555

Nafasi ya fedha katika uhusiano wa wanandoa 

F
EDHA ni njema na mtu 
kuwa nayo si uovu wala 
dhambi. Nafasi anayoipa 
mtu katika maisha yake 

ndiyo itakayoamua kama ni 
njema au mbaya. Ni njema iki-
tafutwa kwa halali na kutumika 
vizuri kwani inaweza kuwa ny-
enzo ya kuleta maendeleo.

Hata hivyo, fedha ina uwezo 
wa kuleta maumivu na kugeuka 
kuwa shina la ubaya isipotumi-
ka vizuri. Fedha ina nguvu kati-
ka maisha ya mtu binafsi na ka-
tika uhusiano na watu wengine. 

Ziko baadhi ya ndoa zilizoi-
marika baada ya kupata fedha 
na wanandoa kufurahia mafani-
kio. Lakini zipo ndoa zilizohar-
ibika baada ya fedha kuingia. 
Fedha ipo lakini ndoa haipo. 
Baadhi ya wanandoa hawafura-
hii maisha ya ndoa pamoja 
kwamba wanazo fedha.  Fedha 
imegeuka kuwa kama kirusi cha 
corona, hivyo kuharibu ndoa na 
uhusiano wa wanandoa. 

Utafiti mbalimbali unaonye-
sha kuwa migogoro mingi ya 
wanandoa hutokana na mambo 
yanayohusu fedha. Matumizi ya 
fedha yamesababisha matatizo 
mengi katika ndoa nyingi. Ubi-
nafsi umezielemea ndoa nyingi. 
Tatizo linakuwa kubwa hasa 
pale fedha ya mume inapoone-
kana haimhusu mke, hivyo mke 
kutotakiwa kuhoji au kuchangia 
mawazo yoyote juu ya matumizi 
ya fedha. Kadhalika, wapo wa-
nawake ambao hufanya vivyo 
hivyo dhidi ya waume zao.  

Mfumo dume katika jamii 
umeongeza ukubwa wa tatizo 
hili. Suala la fedha ameachiwa 

mume bila mke kuwajibika, 
kujua au kuchangia lolote. Wa-
nawake wenyewe wengi wao 
wamewaachia waume kuwajibi-
ka kwa kila kitu kinachohusu 
fedha na  katika uamuzi unao-
husu fedha ndani ya ndoa. 

Pia kuna uamuzi mwing-
ine umeangamiza familia kwa 
sababu ni mtu mmoja. Mume au 
baba tu katika ndoa ndio hutoa 
uamuzi kuhusu mambo yanayo-
husu fedha. 

Katika zama hizi ulimwengu 
umebadilika. Wanawake wengi 
nao wana uwezo wa kifedha 
kwani wanafanya kazi, biashara 
na kuingiza pato katika familia 
na ndoa.

Uzoefu unaonyesha kuwa, 
ziko familia nyingine ambazo 
mke ndiye mwenye kipato ki-
kubwa kuliko mume. Hali hii 
imesababisha baadhi ya waume 
kujisikia duni kwa wake zao na 
kupoteza hali yao ya kujiamini.

Fedha huleta mihemko. Baa-
dhi ya wanandoa ambao wa-
likuwa wema, wastaarabu na 
watulivu fedha ilipokuwa haipo, 
ilipopatikana na mafanikio ya 
kiuchumi kuwapo, mafanikio 
hayo yakageuka kuwa chanzo 
cha matatizo katika ndoa. Fedha 
imeondoa utulivu uliozoeleka 
na kubomoa ndoa.

Baadhi ya waume wakipata 
fedha, ndio mwanzo wa uka-
tili katika familia na unyan-
yasaji kwa wake zao. Uhusiano 
mpya huanzishwa nje ya ndoa 
(michepuko) na fedha hupata 
matumizi makubwa zaidi, hivyo 
kudumaza ustawi wa ndoa na 
familia. 

Wako pia baadhi ya wa-
nawake ambao wakifanikiwa na 
kuwa na kipato kikubwa kuliko 
mume, kiburi na dharau huinu-
ka dhidi ya mume. Mahali pen-
gine, mume huishi kama kiba-
rua ndani ya nyumba yake. 

Kauli mbaya za mke kwa 
mumewe huwa jambo la kawai-
da. Mke hutumia fedha anavyo-
taka na kufanya mambo ana-
vyojisikia bila kumshirikisha na 
kukubaliana na mumewe.

 Heshima kwa mume hu-
pungua kama si kuondoka ka-
bisa. Mbaya zaidi, baadhi ya 
wanawake husahau kutimiza 
majukumu yao ya kindoa kwa 
waume zao. Mazingira kama 
haya yanafanya mustakabali wa 
ndoa kuwa shakani.

Wanandoa waliishi kwa ama-
ni kabla ya kufanikiwa kiuchumi 
na kimaisha. Lakini baada ya 
kupata mafanikio, wanandoa 
wamebadilika na kuanza ku-
umizana. Thamani ya mwenzi 
imepotea. Mwenzi anaonekana 
ni mtu asiyeendana na hadhi ya 
mwenzake. 

Fedha imependwa zaidi ku-
liko mwenzi au familia. Hali hii 
imesababisha kwa sehemu kub-
wa baadhi ya wanandoa kuten-
gana na ndoa kuvunjika. Athari 
zake ni kubwa si kwa wanandoa 
wenyewe tu, bali kwa watoto 
ambao huathirika kiroho, ki-
saikolojia, na kimakuzi. Watoto 
wanakosa malezi bora, furaha 
na kujisikia kutokuwa salama 
re) kwa sababu ya kukosekana 
uwapo wa baba au mama.

Mafanikio ya kiuchumi ya 
mtu yeyote yanahitaji mipa-

ngo na nidhamu katika fedha. 
Watu wengi hushindwa kufikia 
malengo na kufurahia maisha 
kwa sababu ya kukosa mipango 
na nidhamu katika fedha. 

Kupanga na kuwa na nidha-
mu katika matumizi ya fedha 
ni busara na hekima. Mpango 
huanzia kwenye kipato kidogo, 
si lazima kuwa na kipato kikub-
wa. 

Kwa hiyo, wanandoa wakitaka 
kufanikiwa kiuchumi wajifunze 
kupanga pamoja hata kama ki-
pato ni kidogo.

Tabia nzuri ya kuijenga na 
kuiendeleza tangu mwanzo wa 
ndoa ni ile ya kujipangia bajeti 
ya familia. Hii husaidia kuelewa 
ni fedha kiasi gani zinapatikana 
na kupanga jinsi gani zitatu-
mika. 

Ni jambo la kawaida kimahes-
abu kwamba, matumizi ya fedha 
yasizidi uwezo wa kimapato. 
Wanandoa waishi kulingana na 
kipato chao, huku wakijilinda 
dhidi ya mashinikizo na tamaa. 

Wanandoa pia wajifunze kui-
shi maisha yao na si ya wengine. 
Wanachokipata wakitumie kwa 
nidhamu kwa ajili ya maendeleo 
ya familia, huku wakimshukuru 
Mungu na kuridhika. 

n Dk. Mlyuka ni 
Mchungaji wa KKKKT, mtafiti 
mshauri na mwanataaluma. 
Pia ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and 
Child Care (MaMCare) inayoji-
husisha na masuala ya ndoa 
na malezi. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: 
enomlyuka@gmail.com 



MAISHA NI NYUMBA 
Samani huongeza 
mvuto wa nyumba

Ukurasa  12

Ukurasa  14

Jumamosi, 28. 2015. 

HARUSI

SEPTEMBA 13, 2020

Ukurasa 10Mwelekeze mwanao
kabla hajapotezwa

Smoothie ya
strawberries
na ndizi

Ukurasa  14

cheko murua: 

raha uwe na 

meno meupe

Ukurasa  15



JUMAPILI SEPTEMBA 13, 2020
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

NA KHAMIS KIDAGO

M
sikie mtoto huyu akimuuliza maswali  baba 
yake.

Mtoto:  Baba unaweza kumwachia hilo gari 
lako dada wa kazi akaliendesha?

Baba: Siwezi kumwachia gari langu hili aliendeshe 
ni ghali sana.

Mtoto: Je, mnaweza kumwachia chumba chenu 
dada wa kazi kikiwa wazi na mkaenda kazini?

Baba: Haiwezekani kamwe, kuna vitu vya gharama 
na pia heshima haitakuwepo.

Mtoto: unaweza ukampa dada kadi ya ATM yako 
na namba ya siri ukakuchukulie pesa?

Baba: Mtoto una balaa wewe, unataka siku akiiba 
hii kadi akachukue pesa zote tuwe maskini, sithubu-
tu.

Mtoto: aahaaaaaa, kumbe hauwezi kumkabidhi 
chochote chenye thamani dada wa kazi, sasa kwa 
nini mnanikabidhi mimi kwake nyie mnaenda kazini 
mpaka mnarudi, kumbe mimi sina thamani kwenu 
eeeeh

SWALI
Bwawa kubwa la umeme linajengwa wapi katika 

Mto Rufiji?

PAKA RANGI

1. Tuseme umewasili kwenye hoteli 
moja nchini Ufaransa; ungependa 
kupata vitu vitatu. Ni vitu gani 
hivyo? Utaviona vimefichwa kwe-
nye mkanda wa herufi hapo chini.

     motunechambrepozowiuncafé-
moghttunjournaldfc

 
i. …………………………………….

ii. ……………………………………..

iii. ……………………………………...

2.  Kabla hujaondoka hotelini hapo 
unataka kununua vitu kadhaa: unge-
viulizia vipi kwa lugha ya kifaransa?

a) Ningependa kununua kadi nne, 
tafadhali.

…………………………………………………………

K
WA wazazi wengi ‘wenye 
adabu zao’, pengine jam-
bo hili linaweza kuoneka-
na kama kukiuka maadili 

na upotevu usiokubalika kijamii, 
eti mzazi akae na mwanawe wa 
miaka 16 hadi 20 na wazungumzie 
misukosuko ya kimapenzi inayom-
kabili.

Kukosa adabu zaidi, katika hili, 
mtoto mwenyewe anayetakiwa 
akae naye na kuzungumzia masu-
ala ya mapenzi ndio kwanza ana-
soma pengine kidato cha tatu au 
ndio kwanza amemaliza ‘form six’!

Iko hivi:
Mwanao wa umri huo, ambaye 

unaamini kuwa bado mdogo, 
anaonekana hana furaha na kila 
mara amezongwa na mawazo kiasi 
kwamba hata kula kwake kume-
kuwa kwa kujilazimisha na kila an-

apokaa anaonekana mnyonge mno.
Umejaribu kumuuliza, wewe 

mwenyewe, na pengina ukatumia 
hata rafiki zake wakueleze anata-
tizwa na nini, lakini hujapata jibu 
sahihi, yeye mwenyewe anakujibu; 
“Hamna kitu (baba au mama)” na 
wenzake nao wanakuambia; “Hata 
hatujui anasumbuliwa na nini”.

Nyuma ya maswali yako na 
mbele ya ukimya wake kuna jambo 
moja linalosababisha hali hiyo ali-
yonayo mtoto wako, awe mvulana 
au msichana, na jambo lenyewe ni 
msukosuko wa kwanza wa map-
enzi aliokutana nao katika safari 
ndefu ya mapenzi aliyoianza.

Kilichosababisha hali hiyo, in-
ayowakuta matineja wengi, ni 
kwamba ana mpenzi wake ambaye 
kwa akili zao za kitoto waliamini 
kuwa walipendana kwa sababu 
za kuvutiwa na maumbo yao, kila 

mmoja amezama kwa mwenzake.
Wakiwa kwenye uhusiano huo, 

uliosababisha furaha kubwa baina 
yao, inatokea mtu mzima mmoja 
au kijana mwingine mwenye uw-
ezo kuliko mtoto wako anaingilia 
penzi lao na kuwatenganisha kwa 
zawadi na fedha anazompa mpen-
zi wa mwanao naye anaamua 
kuachana na mwanao. Hili ndilo 
linalomletea tafarani yote hiyo.

Tangu akiwa mdogo ulisha-
muonyesha kuwa katika kila hali 
mapenzi au kuwa na ‘mchumba’ ni 
jambo linalofanywa na watoto ‘wa 
kishenzi’ na katika umri wake wote 
huo amezingatia hilo na kuamini 
kuwa ikitokea siku ukafahamu 
kuwa ana ‘mchumba’, basi lazima 
‘atakiona cha mtema kuni’!

Moja ya madhara makubwa ya-
nayoonekana kuwakera wazazi 
wengi, ingawa baadaye hugeuka 

kuwa ni mzigo wanaoubeba we-
nyewe, ni lile la kuwapo kwa 
mimba nyingi za utotoni kwa wa-
zazi wenye watoto wa kike ambao 
huingia kwenye vishawishi vya 
mapenzi bila ya kujua athari za 
baadaye juu ya jambo hilo.

Ingawa wazazi wengi huonyesha 
hasira na kufikia hata kuwatimua 
watoto hao majumbani mwao, 
lakini uzoefu unaonyesha muda 
mfupi baada ya watoto kujifungua 
na ‘mjukuu’ kuonekana wazazi 
wale wale waliokuwa wakali hapo 
awali hurudisha mioyo yao na ku-
wapokea mabinti na wajukuu zao 
ambao wengi huwa wameteleke-
zwa na baba wa watoto zao.

Ukiachilia mbali ujauzito wa 
utotoni, lipo pia suala la maam-
bukizi ya virusi vya UKIMWI kwa 
watoto wa jinsia zote ambalo nalo 
lingeweza kuzuilika iwapo kama 

wazazi wengekuwa ‘marafiki’ kwa 
watoto wao na kuwapa muongozo 
sahihi wa kukabiliana na masuala 
ya mapenzi katika umri mdogo.

Tafiti nyingi zilizofanywa katika 
Bara la Afrika na Asia zinaonyesha 
kuwepo na ‘ukakasi’ wa wazazi ku-
zungumza masuala ya mapenzi na 
watoto wao. Kwa hali hiyo watafiti 
wamekuwa wakitoa ushauri kwa 
wazazi wenye kukabiliwa na hali 
hiyo kuwatafutia watoto wao watu 
wazima wengine ili wazungumze 
na watoto wao.

Katika hili inashauriwa kuwa 
wazazi wawe makini katika kuteua 
mtu wa kuzungumza na watoto 
wao na la muhimu ni kuzingatia 
kuwa mtu huyo awe ni rafiki wa 
muda mrefu na mtoto ili mtoto asi-
we na chembe ya wasiwasi kwam-
ba ‘siri yao’ inaweza kuwafikia wa-
zazi wake.

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

KIDOGO
CHEKA

Mwelekeze mwanao kabla hajapotezwa

QUIZ0657 207168 

b) Una stempu hapa?
…………………………………………………………

c) Na aspirini, tafadhali.
d) Ni bei gani?
……………………………………………………..

3. Oanisha maneno ya upande wa 
kushoto na yale ya upande wa 
kulia kupata maana kamili.

a) Deux bouteilles                         
chewing gum             

b) Un kilo                                       
vin

c) Une boîte                  de            
sardines

d) Un paquet                                  
sucre       

4. Andika majibu yako kwa hesabu 
zifuatazo (kwa maneno kwa lugha 
ya kifaransa, sio tarakimu).

i. deux + trois =…………………………….

ii. cinq +quatre=……………………………..

iii. neuf+un=…………………………………..

iv. six+trois=…………………………………..

v. dix-huit=…………………………………...

vi. sept-trois=………………………..

vii. trois×troi=………………………..

viii. quatre×deux=…………………......

5. Kama rafiki wa kifaransa akik-
wambia comment ça va? Utamjibu 
nini? (Jibu kwa lugha ya kifar-
ansa).

………………………………………………………………

6. Unaongea Kiingereza na rafiki 
yako wa Ufaransa. Anakwambia 
Parlez plus lentement. Hiyo hu-
maanisha nini kwa Kiswahili?

………………………………………………………………

7. Una maumivu ya kichwa. Umefika 
kwenye duka la dawa:

•	 Sema	unataka	nini	kwa	kifaransa.

…………………………………………………………

•	 Mshukuru	muuza	dawa	na	mwam-
bie kwaheri kwa kifaransa.

…………………………………………………………
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

M
PENZI msomaji, ka-
ribu tena tuendelee na 
vimbwanga vya Maisha 
Ndivyo Yalivyo ndani 

ya familia zetu. Wapo watu wana-
tamani kuingia kwenye  ndoa, laki-
ni wengine wanazikimbia au wako 
njia panda wakivumilia wasijue 
cha kufanya.

Wote hao, siyo kwamba hawazi-
taki bali yale yanayojitokeza baada 
ya kuingia agano hilo la ndoa. Un-
apoingia kwenye ndoa inakubidi 
kujitafakari kama upo tayari au la. 

Pia yapo mambo mengi ya kuz-
ingatia kabla, ikiwa ni pamoja na 
kufanya utafiti kama huyu unay-
emtaka awe mke au mume wako 
ni sahihi kwa maisha yako. Na un-
apofanya yote hayo, ni muhimu 
sana umshirikishe Mungu katika 
kuamua.

Katika maandiko yake akasema, 
“Mtumainie Mungu kwa moyo 
wako wote, wala usizitegemee ak-
ili zako mwenyewe”. (Mithali 3:5).  
Ndio maana hata katika uumbaji, 
yeye ndiye aliyempatia mwanada-
mu wa kwanza mke. Hivyo Mungu 
anahusika katika kukuchagulia. 

Maisha Ndivyo Yalivyo.
Katika maisha ya ndoa, ipo mi-

tikisiko inayoweza kutokea ikiwa 
ni pamoja na uchumi wa familia 
kuyumba, wakwe kumbadilikia 
mkamwana, ndoa isipokuwa na 
mtoto, kulalamikiana ushirikina na 
kadhalika.

Kabla sijaendelea, hebu sikia 
kinachomsibu mwenzetu mmoja. 
Wiki iliyopita tuliona baba mmoja 
akihangaika mkewe amrudie kwa 
miaka minne bila mfanikio. Wal-
itoka Kigoma kwenda Mwanza, 
Mume huyu alipotaka warudi 
Kigoma mkewe akagoma hadi leo. 
Hivi sasa yuko mbioni kutafuta 
mwanamke mwingine wa kuishi 
naye.

Sasa leo, tumsikie mama am-
baye ameishi katika ndoa miaka 
minane, lakini sasa mumewe 
ameweka kusudio la kumpa talaka 
kwa sababu ambazo haziko wazi. 
Ndani ya miaka hiyo, bado hajaba-
hatika kuzaa mtoto.

Kwa maelezo yake bibie anase-
ma hivi;- Yupo kijana mmoja wa-
likutana naye chuo kikuu wakati 
anachukua digrii ya ualimu. 

Wakadhamiria kuoana mara baada 
ya kumaliza chuo na kupata kazi.

Alipomaliza chuo, mama huyu 
akaajiriwa kuwa mwalimu shule ya 
sekondari. Akiwa kazini akakutana 
na jamaa mwingine ambaye pia 
ni mwalimu wakajenga uhusiano, 
wakajikuta wanakuwa marafiki wa 
karibu. Bibie akamsahau kabisa 
yule kijana wake wa kwanza wali-
yeahidiana kuoana.

Huyu jamaa wa pili hakupoteza 
muda akatangaza uchumba na ki-
sha ndoa kubwa ikafanyika. Mai-
sha yakaanza katika mazingira 
magumu, lakini waliendelea.

Muda siyo mrefu jamaa aka-
nunua magari mawili akayafanya 
teksi za abiria. Baada ya hapo aka-
nunua kiwanja na kujenga nyumba 
kubwa nzuri. Yote hayo yalifanyika 
ndani ya miaka miwili ya ndoa yao.

Walipohamia kwenye nyumba 
yao, misukosuko ikaanza. Ndugu 
wa mume wakaanzisha choko-
choko za hapa na pale. Hiyo ilitoka-
na na jinsi bwana huyo alivyofani-
kiwa haraka hata kuweza kupata 
magari na nyumba nzuri kiasi kile.

Haikuishia hapo, ndugu hao 

wakaanza kuhoji kwanini mwan-
amke hazai, wakaanza kumcho-
chea mwanaume amfukuze kama 
hana uzao. Hata hivyo hakuwasiki-
liza.

Mpenzi msomaji, baada ya kele-
le za uzao kuzidi, bibie anasema 
hivi;- ”Nikamwambia mume wangu 
twende tukapime ijulikane tatizo 
liko wapi.  Tukakubaliana kupima, 
lakini mume wangu akasema kila 
mtu akapime kivyake.

“Nilipokwenda kupima, hos-
pitali, tena sehemu mbili tofauti, 
nikaleta majibu yanayofanana 
kwamba sina tatizo lolote. Nikamu-
onyesha mwenzangu. Mume naye 
alipima, lakini hakuweka wazi 
majibu yake kwangu. Akaficha.”

Mume huyu akaomba uhamisho 
kwenda kufanya kazi mkoani. Sasa 
ananiambia kwamba anakusudia 
kuniacha kwa talaka kwani 
hataki ndoa tena, Nawaza muda 
niliopoteza kuishi naye katika 
ndoa hii. 

Laiti ningejua nisingeambatana 
na huyu, ningemsubiri kijana wan-
gu wa kwanza maisha yangekuwa 
tofauti”, anamaliza kusema bibie 

huyu.
Naam. Bila shaka msomaji wan-

gu umepata picha ya kile anacho-
pitia mama huyu katika ndoa yake. 
Katika maisha Mungu ameweka 
utaratibu. Ipo milango ambayo hu-
ifungua ili ukutane na waliobeba 
baraka zako.

Usipoijua, ukatumia tu akili 
zako mwenyewe, lazima utapata 
majuto. Siyo kila mtu ni mumeo 
au mkeo. Yupo mtu sahihi am-
baye unapaswa kuambatana naye. 
Hivyo unapaswa kuwa makini sana 
katika kuchagua. 

Siyo kila nyumba unapaswa 
kuingia, chunguza kwanza. Zipo 
familia ambazo asili yao ni kuoa 
wake wengi. Katika hawa wapo wa-
naooa na kuacha. Ukijikuta humo, 
usishangae kuachwa. 

Msomaji wangu, mengine ni-
kuachie utoe maoni au ushauri 
wako kwa ndoa hii. Nitumie pia 
kisa kifupi kwa ujumbe mfupi 
kile kinachokusibu ili tujadili-
ane kwenye safu hii. Ukiwa 
tayari wasiliana nami kupitia 
0715268581. Namba hii pia ipo 
whatsApp. Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Anataka kunipa talaka, nawaza 
muda niliopoteza kuishi naye

Y
APO maswali mengi 
ya kujiuliza kutokana 
na kinachoendelea ka-
tika msitu wa asili wa 

Minyughe wenye hekta 264,600 
uliozungukwa na vijiji 24, ukiwa 
na miti ya miyombo na wany-
amapori, wilayani Ikungi, mkoani 
Singida.

Tanzania ina eneo la kilomita 
za mraba 94,500 sawa na hekta 
milioni 94.5. Kati ya hizo, takriban 
hekta milioni 481 ni misitu na mis-
itu matajiwazi.

Kati ya hekta milioni 48 hekta 
milioni 28.0 ni hifadhi ya maji, ar-
dhi na bioanuai, hekta milioni 20 
zilizobaki ni misitu na matajiwazi 
ambayo uvunaji unaruhusiwa 
kisheria, misitu hii inajumuisha 
misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya 
uvunaji na iliyopo kwenye mae-
neo ambayo hayajahifadhiwa 
kisheria.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
misitu sura 323 ya mwaka 2002 
hairuhusiwi kuvuna miti katika 
misitu ya hifadhi ya vyanzo vya 
maji, ardhioevu na bioanuwai.

Rasilimali ya misitu ina 

umuhimu mkubwa katika suala la 
uhifadhi wa mazingira na inakadi-
riwa kuchangia asilimia mbili hadi 
tatu kwenye pato la Taifa.

Pia, shughuli mbalimbali zi-
nazofanywa katika maeneo ya 
misitu huchangia kupunguza 
umaskini miongoni mwa jamii ya 
Watanzania, misitu pia ni chanzo 
muhimu cha nishati kwa kuwa 
asilimia 95 ya nishati nchini huto-
kana na mimea.

Tanzania kuna maeneo ya hifa-
dhi ya jamii Wildlife Management 
Area (WMA), 32 kati yake 16 ndiyo 
zenye afadhali na nne pekee ndi-
yo zinakusanya mapato ambayo 
yananufaisha vijiji na serikali kwa 
ujumla.

Kwa ujumla msitu wa Minyughe 
una uoto wa asili, wanyama kama 
tembo, twiga, kudu, digidigi na 
wengineo na kisheria uko chini ya 
Mamlaka ya Wanyamapori Tan-
zania (TAWA), Mamlaka ya Misitu 
Tanzania (TFS) na Halmashauri 
ya Ikungi.

Kwa sasa kinachoendelea ka-
tika msitu huo ni uharibifu mkub-
wa unaohitaji nguvu ya pamoja 

baina ya mamlaka zote za serikali, 
vinginevyo eneo hilo litapotea na 
kubaki historia.

Halmashauri ya Ikungi imeji-
tahidi sana kuweka ulinzi na ku-
fanya doria za mara kwa mara, 
lakini kutokana na nguvu kazi 
na rasilimali fedha kuwa ndogo 
imeshindwa kukabiliana na kasi 
ya uharibifu.

Makundi makubwa ya wafu-
gaji wanaingiza mifugo ndani ya 
msitu, uchomaji mkaa, ukataji 
wa mbao na kasi ya shughuli ny-
ingine za kibinadamu ni kubwa 
hali ambayo sasa inatishia uhai 
wa eneo hilo.

Nguvu ya viongozi wa vijiji 24 
kutunza eneo hilo imekua ndogo 
kutokana na wafugaji kutoka 
mikoa ya mbali kuleta mifugo na 
kuanzisha makazi, kiasi cha wany-
ama waliokuwapo kuhamia mae-
neo mengine.

Uharibifu ndani ya msitu huo 
upo kwa aina nne za kuingia bila 
kibali maalum, kuingia na aina 
yoyote ya silaha au zana, kuhari-
bu uoto wa asili kwa kukata miti, 
mkaa, mbao, magogo, magome.

Pia, wafugaji kuweka makazi 
na wakulima kufanya shughuli za 
kilimo, kulisha mifugo na uvunaji 
wa mkaa.

Licha ya faini mbalimbali ku-
wekwa na Halmashauri, lakini 
bado haijasaidia hali inayoonye-
sha kuwa inahitajika nguvu ya 
mamlaka za juu kama TAWA na 
TFS.

Mwongozo wa uvunaji endele-
vu na biashara ya mazao ya misitu 
yanayovunwa katika misitu asili 
ulitengenezwa kutokana na sera 
ya misitu ya mwaka 1998 na she-
ria ya misitu sura 323 ya maka 
2002.

Mapitio ya mwongozo wa 2007 
yamefanyika ili kukabiliana na 
changamoto zinazojitokeza na li-
cha ya kila kitu kusheheni ndani 
ya mwongozo huo.

Mara kadhaa Halmashauri im-
ekamata watu aliohusika na uhar-
ibifu na kuwafikisha katika vyom-
bo vya dola, lakini bado nguvu ya 
pamoja inahitajika kwa kuwa kila 
siku zinatungwa mbinu mpya za 
uharibifu.

Kama ambavyo imewezekana 

katika WMA ya Burunge, Babati 
mkoani Manyara, ambayo wa-
nanchi aliona changamoto ya 
uharibifu wa mazingira, uwepo 
wa wanyamapori na kuamua 
kuunda umoja wa kutunza eneo 
hilo.

Kwa sasa kwa mwaka wanapata 
mapato yatokanayo na watalii 
na uwekezaji zaidi ya Sh. bilioni 
mbili kati yake Sh. bilioni moja 
inagawanywa kwenye vijiji na ny-
ingine inabaki kwa ajili ya uende-
lezaji wa jumuiya.

Sehemu ya fedha inakwenda 
TAWA ambayo ndiyo wanaoku-
sanya fedha zote na kuigawia 
Burunge, kupitia fedha hizo wa-
nanchi wamejenga miundombinu 
ya maji, afya, shule, nyumba za 
walimu na kusomesha watoto ya-
tima hadi chuo kikuu.

Kwahiyo, yaliyowezekana Bu-
runge yenye vijiji 10 yanawezeka-
na katika vijiji 24 wilayani Ikungi, 
mkoani Singida, kiasi cha jamii 
inayozunguka kunufaika zaidi na 
shughuli zitakazostawisha msitu 
huo kuliko uharibifu.

TFS, TAWA mko wapi msitu, hifadhi vinateketea?
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HARUSI

Usiku wa Janeth

Ilikuwa 
ni shangwe na 

vigeregere, katika 
sherehe ya kuagwa 

Janeth Richard, Ofisa 
mikopo wa Platinumcredit, 

iliyofanyika kwenye ukumbi 
wa Tanzanite Kimara, jijini 
Dar es Salaam, Agosti 27, 

2020. Mwenza wake 
ni Bariki Mtui, 

Mhandisi (TAA)
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V
AZI la kitenge lime-
k u w a  m a a r u f u 
kat ika nchi  z a 
Afrika. Tanzania 

ni moja ya nchi ambayo 
watu wake wanapenda 
kuvaa kutokana na ubora, 
muundo na rangi zake za 
kupendeza.

Wabunifu wa mitindo 
wanafanya kazi kila siku 
kubuni na kushona aina 
mbalimbali ya mavazi ili 
kukidhi soko la wateja 
wao.

Wengi wa wana-
mitindo hao wamejikita 
katika kutengeneza 
mavazi yanayotokana  
na vitenge kwa ajili ya 
kwenda nayo ofisini na 
sehemu maalum kama 
kwenye mikutano na ma-
kongamano.

NGUO ZINAZOFAA 
OFISINI

Kumbuka nguo za vitenge 
ni moja ya vazi linaloruhusiwa 
kwenda nayo ofisini, lakini una-
shauriwa iwe imeshonwa bila 
kuwa na ukakasi kama mipa-
suo mingi, urembo usiochosha 
kutazama au urefu unaozingatia 
maadili.

Zingatia vazi lisikupe kero 
wakati wa kutembea kutokana na 
kubana sana au kuwa na ukubwa 
kupita mwili wako.

Wakati wa kuchagua mtindo 
gani wa kushona, unatakiwa ku-
pata ushauri kwa wataalamu wa 
mavazi ili upate kitambaa chenye 
rangi na muonekano mzuri.

Kumbuka wakati wa kuchagua 
rangi, aina ya ngozi yako ni jam-
bo muhimu kujua kama rangi ya 
nguo inaendana na kukupa mu-
onekano maridadi.

Vazi la gauni, sketi, shati, su-
ruali au suti ni nzuri zaidi kuwa 
chaguo la kwanza kwa sababu li-
nakufanya upate muonekano wa 
Kiafrika zaidi.

Unaweza kunakshia vazi lako 
kwa kuvaa viatu au mkanda vina-
vyolingana kwa rangi. Hata hivyo 
rangi za aina nyingine unaweza 
kuvaa, lakini hakikisha haiwezi 
kuletea mabaya mbele ya watu.

INGIA OFISINI KIAFRIKA ZAIDI

Vazi la 
kitenge 
litakupa 
mwonekano 
murua
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UREMBO

MAPISHI

CHEKO MURUA

Raha uwe na 
meno meupe

MENO ni kiungo muhimu sana ambacho humpatia mtu 
muonekano mzuri wakati akiwa na furaha au tabasamu 
pana.

Ndio maana kiungo hiki huweza kuelezea urembo 
halisi wa mwanamke na humjengea kujiamini mbele za 
watu.

Ukiwa na meno meupe, tabasamu linakuwa pana na 
kicheko kinakuwa murua.

NINI UHARIBU MENO?
Meno yakiwa na rangi ya manjano, hii inaashiria ime-

athiriwa na ulaji wa vyakula, vinywaji vya viwandani na 
upigaji mbaya wa mswaki bila kuzingatia kanuni bora.

Ukiona meno yana rangi ya kahawiya , basi tambua 
athari hiyo inasababishwa na maji yenye kiwango kikub-
wa cha madini ya fluoride, matumizi ya sigara, tumbaku 
na unywaji wa kahawa.

JINSI YA KUYATUNZA
Kutokana na umuhimu wake nimeona nikuletee dondoo 

za kung’arisha meno yako ili uendelee na furaha.
Tumia Baking soda, madini haya yapo kama nga wa 

soda. Chukua nusu kijiko cha baking soda, kasha pigia 
mswaki, au weka pamoja na matone kadhaa ya limau.

Madini haya husaidia sana kung’arisha meno.
Hata hivyo, unashauriwa kuwa mwangalifu, kwani 

haitakiwi kutumia zaidi ya mara tatu kwa wiki.
Maganda ya ndizi za kuiva ni mazuri kutumia kama 

msasa wa kusugua meno yako. Kitaalam maganda ya 
ndizi yana madini ya magniziam, potasiam, na manga-
nese, ambayo husaidia kutakatisha meno yako. 

Unachotakiwa kufanya, sugua meno kwa maganda ya 
ndizi, kisha acha kwa dakika 15 kabla hujaendelea kusafi-
sha kwa mswaki.  Karoti ni moja ya chakula kinachosaid-
ia kutakatisha meno. Jitahidi kutafuna karoti kwa wingi 
kila siku kwani husaidia kuyaweka meno katika mng’aro.

Matumizi ya bizari inaonyesha husaidia kutakatisha 
meno. Tumia mchanganyiko wa juisi ya limau na unga wa 
binzari kwa kusugulia meno. Limau, unaweza kusugua 
meno yako kwa kutumia maganda ya limau, au kutumia 
maji ya limau.

Matumizi ya karafuu pia uboresha muonekano wa 
meno pamoja na kuondoa harufu ya kinywa. Karafuu pia 
husaidia kuuwa vijidudu kinywani na kulinda fizi.

Mahitaji:
VIKOMBE viwili vya matunda ya 

strawberries zilizogandishwa.
Maziwa ya mtindi yawe mazito 

nusu kikombe.
Maziwa fresh nusu kikombe.
Ndizi mbivu mbili ndogo au 

moja kubwa.

Namna ya kutengeneza
Andaa matunda yako kwa kuya-

shasafishwa vizuri na kuweka kwe-
nye chombo kisafi.

Baada ya maandalizi hayo men-
ya ndizi na zikate vipande.

Chukua brenda na weka 

mchanganyiko wote ndani.
Anza kusaga mchanganiko huu 

hadi hapo utakapoona umelainika 
na utakuwa tayari kwa matumizi.

Mimina kwenye chombo kisafi 
tayari kwa kuanza kutumiwa.

Unaweza kuweka kwenye jokofu 
kwa ajili ya kupata baridi na baada 
ya hapo tayari kwa kunywa.

Unawezwa kunywa kinywaji 
hiki asubuhi unapoamka kabla 
hujala chochote, mchana baada 
ya kupata mlo au usiku kabla ya 
kulala.

Smoothie ya 
strawberries, ndizi

Na Mary Geofrey
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MAISHA NI 
NYUMBA

MPANGILIO

15

H
AKIKA nyumba isiyo na samani, haijatimia. 
Baada ya kumaliza safari ndefu ya ujenzi wa 
nyumba kwa chaguo analotaka anayejengewa, 
sasa ni wakati wa kuingia katika hatua nyingine 

ya kununua vikorombwezo vya kupendeshesha nyumba 
yako.

Sekta hii pia inahitaji utalaamu na ushauri. Un-
aweza kuwa na nyumba nzuri yenye mvuto kwa nje, 
lakini unapoingia ndani thamani ya nyumba ikashuka 
kutokana samani ulizopangilia.

Japokuwa ni uamuzi wa mtu mwenyewe, pia Msani-
fu wa Majengo, Simon Mpyanga, anashauri kwamba ili 
kuendelea kutunza ubora wa nyumba, kuna umuhimu 
wa kushauriwa na mtaalamu ni aina gani ya samani 
inafaa, kabla ya kuinunua.

Samani 
huongeza 
mvuto wa 
nyumba

Na Elizabeth Zaya

1:  Angalia sehemu ambayo unaweza kuweka meza yako 
ndogo kwa ajili ya matumizi ya vinywaji. Hakikisha meza 
haipo sehemu korofi au kwenye utitiri wa vitu.

2:  Kama una uwezo weka meza yenye nakshi, lakini iwe 
fupi tofauti na ile ya chakula. Juu iwe inavutia pale un-
apoiangalia ili kuhamasisha zaidi.

3: Chagua rangi sahihi kwako na wageni watakaokutem-
belea. Usichague inayong’ara sana ili kupendezesha meza 
yako.

4: Weka trei ya kuweka vikombe vidogo au glasi ya kiasi 
kwa ajili ya matumizi ya kila siku.

5: Meza aina hii inaweza kuweka pembeni ya sofa au 
kitanda.

Dondoo muhimu 
kuandaa meza 
ya kahawa

Mpyanga anasema, kabla ya mkazi au 
mwenye nyumba kuchukua hatua ya kwen-
da kununua samani, kuna hitaji la ushauri 
kutoka kwa mtaalamu. Hapo inaelezwa ni 
vyema ukawaona mafundi wazuri wa sam-
ani wanaoeleweka badala ya kutumia ‘wa-
janja wajanja’.

“Bora umuite fundi aje nyumbani kwako, 
aangalie eneo ambalo linafaa kukaa samani 
na alipimie. Fundi mwaminifu na mwenye 
weledi ni lazima atakushauri, ni bora uepuke 
kuchukua chukua tu wa mitaani wajanja wa-
janja,” anasema Mpyanga.

Anafafanua kwamba kabla ya mtu ku-
nunua samani, basi anatakiwa kwanza kwen-
da kwa mtaalamu, ambaye atakushauri aina 
ya samani zinazoendana na namna nyumba 
yako ilivyokaa ndani.

Jambo la pili, anashauri kununuliwa sam-
ani kulingana na mpangilio wa rangi katika 
nyumba, ili kuhakikisha rangi za samani zi-
nashabihiana na zilizopo nyumbani.

Mtaalamu huyo anasema, samani zien-
dane na rangi ya vitu vilivyopo ndani ya ny-
umba, kama vile pazia, zuria na mapambo.
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Habari KimaTaiFa

Wabakaji kuhasiwa Nigeria
ABUJA, Nigeria

BUNGE la jimbo la Kaduna 
nchini Nigeria,  wamepitisha 
adhabu ya kuwahasi wanaume 
watakaokutwa na hatia ya ku-
wabaka watoto walio chini ya 
umri wa miaka minne.

Hata hivyo, adhabu hiyo 
itakuwa halali kama Gavana 
wa jimbo hilo, Nasir Ahmad 

el-Rufai, atatia saini muswada 
huo ili kuwa sheria kamili ka-
tika jimbo hilo lalo Kaskazini 
Magharibi.

Awali wabunge aliunga mko-
no adhabu hiyo ili kudhibiti vi-
tendo vya ubakaji.

Sheria ya Nigeria inatoa ad-
habu ya kifungo cha miaka 14 
au maisha kwa mtu aliyepati-
kana na hatia, lakini wabunge 

wana haki ya kutunga adhabu 
ya tofauti.

Hata hivyo, hali ya unyanya-
paa inasababisha waathirika 
kushindwa kuripoti matukio ya 
ubakaji na kuna idadi ndogo ya 
watu waliofikishwa mahakam-
ni.

Mwezi Juni mwaka huu, 
magavana wa nchi hiyo wali-
tangaza hali ya hatari baada ya 

kuongezeka kwa vitendo vya 
ubakaji na unyanyasaji dhidi ya 
wanawake na watoto.

Tangu mwaka 2015, wakati 
sheria mpya ilipoanzishwa, 
watuhumiwa 40 pekee wa 
ubakaji walishtakiwa, takwimu 
hiyo kulingana na wakala wa 
Kitaifa wa kuzuia usafirishaji 
haramu wa watu

 (NAPTIP).

Taliban, serikali waanza mazungumzo ya amani
DOHA, Qatar

SERIKALI ya Afghanistan  
na wanamgambo wa Taliban, 
jana wameanza mazungumzo 
ya kuleta amani nchini humo.

Wajumbe wa kila upande 
walijadili hatua za kumaliza 
vita vilivyodumu kwa muda 
wa miaka 40 na kusababisha 

watu wengi kufa na wengine 
kujeruhiwa.

Mkuu wa ujumbe wa serikali 
ya Afghanistan, Abdullah Ab-
dullah, katika ufunguzi wa ma-
zungumzo hayo alisema lengo 
lao ni kumaliza miaka 40 ya 
umwagikaji wa damu.

, “Tumekuja hapa kwa nia 
njema na lengo zuri la kusi-
tisha umwagikaji wa damu na 

kupata amani ya kudumu nchi 
nzima,” alisema Abdullah.

Kiongozi wa ujumbe wa 
Taliban, Mullah Abdul Ghani 
Baradar, aliahidi kundi lake 
litashiriki mchakato huo wa 
kutafuta amani kwa uaminifu, 
lakini kuwe na subira.

Baradar, alisema kundi lake 
linalenga kuwapo kwa Af-
ghanistan ya Kiislamu ambayo 

itakuwa na uhusiano mzuri na 
nchi zingine katika kanda hiyo 
na nchi jirani.

“Mchakato wa mazungumzo 
bila shaka utakuwa na mata-
tizo, tunauhakikishia ulim-
wengu kwamba tutajaribu ku-
pata matokeo mazuri,” alisema 
Baradar.

DW.

Watu 50 wahofiwa kufa  DRC
KINSHASA, DRC

WATU 50 wahofiwa kufa 
baada ya mgodi wa dhahabu 
kuporomoka mashariki mwa 

Jamhuri wa Kidemokrasia ya 
Congo. 

Tukio hilo limetokea juzi 
katika eneo la machimbo ya 
Kamituga katika jimbo la Kivu 
ya Kusini. Ilielezwa mapor-

omoko hayo yalisababishwa na 
mvua kubwa iliyonyesha katika 
eneo hilo.  

Hata hivyo, Gavana wa Jimbo 
hilo, Theo Ngwabidje, alisema 
idadi ya waliokufa ilifikia 50, 

Meya wa mji wa Kamituga, Al-
exandre      Bundya, anapinga 
akisema bado hakuna uhakika 
ya idadi kamili ya watu wal-
iokufa.

DW.

Alexandra Hamatie, ambaye mpwa wake Robert Horohoe, aliuawa katika tukio la kigaidi la Septemba 11, wakati wa kukumbuka shambulio hilo lil-
ilotokea miaka 18 iliyopita.(PICHA: AFP)

Iran 
yashutumu 
Bahrain, 
Israel

TEHRAN, Iran

IRAN imelaani ua-
muzi wa nchi ya Bahrain 
kuanzisha uhusiano  wa 
kidiplomasia na Israel. 

Kauli hiyo imekuja baada 
ya Marekani kutangaza 
mpango huo wa Bahrain, 
ikiwa ni wiki nne baada ya 
nchi nyingine ya Umoja wa 
Falme za Kiarabu, kuanzi-
sha uhusiano wa kibalozi 
na nchi hiyo.

Katika taarifa yake 
kwa vyombo vya habari, 
Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Iran, ilisema “Ni uamuzi 
wa aibu na mbaya ambao 
utaingia katika rekodi za 
vitendo vya kashfa.” 

Wizara hiyo imeishu-
tumu Israel kwa kuyaweka 
rehani maumivu ya muda 
mrefu ya Wapalestina kwa 
nia ya kumfanyia kampeni 
Rais Donald Trump ili arudi 
tena madarakani. 

DW.

Peru waanza 
mchakato 
wa 
kumng’oa 
Rais 
LIMA, Peru

BUNGE la Peru  lime-
piga mchakato wa upigaji 
kura ya kutokuwa na 
imani na Rais wa nchi 
hiyo,  Martin Vizcarra.

Mchakato huo am-
bao ulianza jana, uki-
kamilika Bunge hilo 
linaweza kumng’oa 
madarakani baada ya 
kutuhumiwa kwa kosa la 
kutokuwa na maadili.

Kwa mujibu wa gazeti 
la Comercio, mchakato 
wa kupiga kura ukika-
milika, inafuatia hatua 
nyingine ya kumfun-
gulia mashtaka .

Katika hatua ya awali 
wabunge 65 walipiga 
kura ya ndio na 36 wa-
likataa, huku wengine 
24  hawakushiriki. 

Vizcara anatuhumiwa 
kuwaelekeza  washauri 
wake kufanya udang-
anyifu katika uchunguzi 
ulioendeshwa na bunge. 

Hata hivyo, Rais 
huyo aliita hatua hiyo 
kuwa ni njama dhidi 
ya demokrasia.

DW.
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Tabia za wagombea 
wakati wa uchaguzi MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
CHAKATO wa wagombea 
kuendelea kunadi sera 
za vyama vyao ambazo 
zinaongozwa na ilani 

zao za uchaguzi, unaendelea  sasa na 
utakoma Oktoba 28, utakapofanyika 
uchaguzi mkuu wa kumpata Rais wa 
Tanzania na wa Zanzibar, wabunge, 
wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 76(1) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inasema: “Kila mara baada 
ya bunge kuvunjwa, kutakuwa na 
uchaguzi wa wabunge katika majim-
bo yote ya uchaguzi.” Uchaguzi huo 
unakwenda sambamba na ule wa Rais 
kwa Tanzania na wa Rais na wawakili-
shi kwa Zanzibar.   

Pamoja na matakwa ya kikatiba na 
kisheria, jambo mojawapo kwa nini 
kampeni zifanyike ni kutaka kuwapa 
nafasi wananchi ambao ni wapigaku-
ra kusikiliza sera za vyama mbalim-
bali ili kufanya uamuzi sahihi siku ya 
kupiga kura. 

Sambamba na wagombea na vyama 
kujinadi watafanya hivi na vile, pame-
kuwapo na utaratibu wa baadhi ya 
wagombea kujaribu kuonyesha tabia 
ambazo si zao kiuhalisia.

Wagombea wengi wamejaribu 
kuonyesha maisha ya unyenyekevu 
ambayo si yao, upendo ambao si wao. 
Wanafanya shughuli ambazo wakiwa 
nyumbani kwao hawazifanyi. Yote 
hayo ni kujaribu kumshawishi mpi-
gakura awaonee huruma na kuwacha-
gua.

Wanafanya hivyo kwa sababu wa-
naifahamu vyema nguvu ya wananchi 
katika kuwaweka na kuwatoa madara-
kani viongozi kupitia sanduku la kura. 

Ibara ya 8(1) ya Katiba inasema: “Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ni 
nchi inayofuata misingi ya demokra-
sia na haki ya kijamii. Kifungu (a) cha 
katiba kinasisitiza kuwa wananchi 
ndio msingi wa mamlaka yote, na 
serikali itapata madaraka na mamlaka 
yake yote kutoka kwa wananchi.

Sina hakika kama wananchi wa 
Tanzania tunafahamu nguvu tuliyo 
nayo kikatiba katika kuwaweka na 
kuwatoa viongozi kupitia sanduku la 
kura. Nguvu hii ndiyo inayowapa hofu 
wagombea kwamba wananchi wa-
kiamua, wanaweza kuitumia kumtoa 
yeyote na kumuweka yeyote. Wag-
ombea kwa kulifahamu hili, hufanya 
maigizo mengi vipindi vya uchaguzi. 
Baada ya kushinda, tabia zao halisi 
hujulikana waziwazi.

Tabia za namna hii nyakati za uch-
aguzi, nyakati zingine hazionekani. 
Wagombea wanafanya hivyo kwa 
kuwadharau wananchi na kuwaona 
hawajui lolote. Wananchi wanapaswa 
kutodanganyika na maigizo ya namna 
hii. Wanayeshirikiana naye siku zote 
anajulikana, anayefanya haya kwa ajili 
ya uchaguzi tu anajulikana pia. 

Vipindi hivi vya uchaguzi ni ina-
paswa kuwa makini sana kutofanya 
makosa ya siku moja ya uchaguzi ma-
juto yakaishi miaka mitano. Wananchi 
wachague watu wanaojua watawaon-
goza katika kutatua kero zao.

Wagombea hawana sababu ya 
kuyafanya hayo kama si sehemu ya 
maisha yao. Kama wanatamani wa-
nanchi wawapende kwa kushiriki 
kwenye shughuli zao, wafanye haya 
kila wakati na iwe utamaduni na se-
hemu ya maisha yao. Uongozi usim-
fanye mtu kuwa mbali na wananchi 

na kutamani kuwa nao karibu wakati 
wa uchaguzi. Tabia za baadhi ya 
wagombea zinazoonekana nyakati 
za uchaguzi, zingelikuwa tabia zao 
halisi, kungekuwa na taifa bora sana. 
Kusingekuwa na viongozi walio mbali 
na wananchi mpaka kujiuliza ndiye 
Yule aliyekuwa akichambua mpaka 
dagaa au kujitwisha ndoo za maji 
kichwani? 

Faida kubwa ya wagombea kufanya 
tabia za nyakati za uchaguzi kuwa 
tabia zao za kudumu ni huepusha 
kutumia nguvu kubwa na rushwa 
kushinda uchaguzi kwa sababu wa-
nanchi hawa hawahitaji mambo 
makubwa sana ukiwa sehemu ya 
maisha yao. Watakuwa walinzi wako,  
wasemaji wako, hutawahonga cho-
chote kwani watakuona ni mwenzao. 

Maigizo haya hufanywa hata na 
wale ambao wameshakuwa madara-
kani. Mtu amekuwa mbunge miaka 
mitano, hajawahi kufanya mkutano 
wowote wala kuonekana jimboni, 
lakini ukifika uchaguzi anakuja ku-
chambua mchele na kinamama. Kwa 
nini usiwe unachambua siku zote un-
apokuwa mbunge? 

Wapo wanaokimbia majimboni 
kwa kuogopa kero za wananchi. Sasa 
kama unakimbia kero unaomba tena 
kuongoza kero wa wananchi wako 
zimeisha? Unapoomba uongozi 
maana yake unataka kushirikiana na 
wananchi kujiletea maendeleo. 

Ni vyema mtu anapogombea bada-
la ya kusema atafanya au kutoa kitu 
fulani, aonyeshe kwamba atashiriki-
ana na wananchi ili wajiletee maen-
deleo. Kazi ya kiongozi ni kuwapa dira 
na si kuleta hiki au kile. Mtu akisema 
ataleta au kufanya kile hiyo ni ahadi 

na siku zote ahadi ni deni na ni lazima 
aliyeahidi alipe. Mfumo wa maisha ya 
kuigiza umeharibu mambo mengi na 
hili si Tanzania tu wala si viongozi tu. 
Hata katika maeneo mengine, tabia za 
kujikweza zimetufanya tuishi maisha 
yasio yetu. Haya  yanaweza kuoneka-
na mambo madogo lakini hata mbuyu 
ulianza kama mchicha!

Sifa moja kubwa ya kiongozi bora 
ni uwezo wa kusikiliza watu si wakati 
wa uchaguzi tu bali hata baada ya 
kuchaguliwa. Viongozi wengi huwa 
mbogo pindi wakishachaguliwa. Sua-
la si kuwa mpole kwa watenda maovu 
bali kuwa mtu anayeweza kufikika 
kirahisi na wananchi kwani ndio wa-
naomwajiri. Si vyema kuwanyenyekea 
wananchi wakati wa uchaguzi lakini 
baada ya kupata madaraka, unaota 
mapembe. Hata kuonekana unakuwa 
kama kakakuona! Wengine mpaka 
hutoa maelekezo kwa wasaidizi wao 
kwamba “watu wakija waambie sipo 
au nina kikao” lakini wakati wa kuom-
ba kura ulikuwa na muda wa kutosha 
mpaka wa kuteka maji kisimani.

Ni vyema wagombea wakaziishi 
tabia wanazozionyesha sasa. Kwa ku-
fanya hivyo, hawatakuwa na haja ya 
kutumia rushwa ili wachaguliwe. Wa-
nanchi pia watambue kuwa mtu anay-
etoa rushwa na kushinda, cha kwanza 
atahakikisha anarudisha fedha alizo-
tumia badala ya kuleta maendeleo. 
Mtu anayepokea rushwa pia  atambue 
kuwa atajutia rushwa hiyo kwa miaka 
mitano.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu 
ibariki Afrika 
Kwa maoni na ushauri 
068915778 magabilomjalifu@
gmail.com

Vituko vya Drive Inn Cinema  Dar BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

J
AMAA mmoja alikuwa sebu-
leni na watoto wake. Walikuwa 
wakiangalia filamu huku wa-
toto na mkewe wakifurahia hali 

hiyo. Lakini mkewe aligundua kuwa 
mumewe kama vile anawaza kitu. 

Akamuuliza kwa nini ana mawazo 
sana. Akamwambia kuwa wakati akiwa 
mdogo hali kama hiyo ya kuangalia 
filamu sebuleni ilikuwa haiwezekani.

Alimwambia wakati akiwa mdogo 
wa miaka minane mpaka kijana wa 
miaka 20, ilikuwa haiwezekani filamu 
kuangalia nyumbani badala yake yeye 
na vijana wenzake, walikuwa wanafun-
ga safari kwenda kwenye kumbi mbal-
imbali za sinema.

Akamwambia mkewe na watoto 
wake kuwa wakati mwingine hata ku-
kata tiketi ilikuwa shida. Ilikuwa lazima 
uwe na ubavu ndiyo upate tiketi. Pia 
kulikuwa na tiketi za magendo.

“Kweli hivi sasa kuna maendeleo, 
yaani imefika wakati hata sinema am-
bazo sisi tulikuwa tunazipatia tabu 
kwenda kuziangalia leo naziangalia 
sebuleni kwangu.

 Ama kweli hii ni dunia ya teknolojia. 
Pamoja na kwamba mkewe na watoto 
wake walikuwa wakimshangaa kwa 
maneno yake, alikuwa sahihi.

Miaka ya 1980 mwanzoni hadi 1990 
mwanzoni, vijana waliozaliwa au kui-
shi Dar es Salaam wakati huo, wata-
kumbuka kulivyokuwa na kumbi mbal-
imbali za starehe za muziki na sinema.

Leo tutaangalia kumbi za sinema 
ambazo zilitingisha sana wakati ule na 
vituko vyake.

Watoto, vijana na hata watu wazima 
wa wakati huo, wakitaka burudani ya 
kuangalia filamu, wakati huo zikiitwa 
‘picha’, ni lazima waende kwenye kum-
bi ambazo ni maalum kwa kuonyesha 
sinema mbalimbali za kizungu, kichina 
na kihindi. 

Kwa asilimia kubwa, watoto na vi-
jana wa wakati huo walipendelea sana 
picha za kibabe.

Kumbi zilizotamba jijini Dar es Sa-
laam ni Cameo, Odeon, New Chox, 
Avalon, Empress, Empire, Star Light na 
Drive Inn ambao watoto wa mjini wali-
uita ‘Drai’. Huu ndiyo ukumbi maarufu 
zaidi wa sinema jijini Dar es Salaam 
kwa sababu haikuhitaji kuwa na kiin-
gilio ili kwenda kutazama picha bali 
uwezo wa kutembea tu kutoka unakoi-
shi hadi hapo. 

Kwa vijana wa sasa, Drive Inn Cin-
ema ni maeneo ya Msasani, ambapo 
kwa sasa kuna Ubalozi za Marekani. 
‘Drai’ ilijengwa tofauti na kumbi 
zingine zote, nadhani nchini Tanzania.

Wakati kumbi zingine zilijengwa 
kama majumba  ya starehe ambayo ni 
lazima ukate tiketi na kuingia ndani, 
‘Drai’ ilijengwa kama vile uwanja wa 
mpira, tena vile vya mikoani, au Uwan-
ja wa Uhuru. Na hata ukubwa wake un-
afanana na viwanja hivyo.

Lakini kulikuwa na ukuta mkubwa 

pembeni juu, kama vile jukwaa am-
balo lilitumika kuonyeshea sinema. 
Wakati huo hata ukiwa maeneo ya 
Kinondoni,  Makumbusho na Kijitony-
ama, ukuta ule au ‘bodi’ la sinema, lili-
kuwa kinaonekana vizuri tu.

Kulikuwa na watu wa aina mbili wal-
iokuwa wakitazama sinema maeneo 
ya Drive Inn.

Ulijengwa maalum kwa watu kwen-
da na magari na familia zao ambao 
walikuwa wakiingia ndani ya uwanja 
kupitia magetini na humo ndani ku-
likuwa na maeneo maalum ya kukaa 
watu na familia zao pamoja na sehemu 
za kupaki magari yao. Na ndiyo maana 
ukaitwa ‘Drive Inn’.

Aina nyingine ni wenzangu na mimi. 
Hawa ndio walikuwa wengi zaidi ku-
liko waliokuwa wanaingia na kulipa 
kwa pesa.

Walikuwa wakikaa nje ya uwanja au 
ukumbi huo, lakini walikuwa na uwezo 
wa kuangalia sinema vizuri tu. Tatizo 
lilikuwa moja. Watu waliokuwa nje am-
bao wote hawakuwa wanalipa, yaani 
bure kabisa, walikuwa hawasikii sauti. 
Sauti ziliishia ndani kwa wale walioin-
gia na magari yao.

Iliaminika kuwa waliokuwa wakiin-
gia ndani mle na magari yao ni watu 
wenye uwezo tu, mabalozi, wakuru-
genzi, mameneja, wafanyabiashara 
wakubwa na watu wengine wenye 
pesa zao.

Sasa wale watoto wa uswahilini, 

Kinondoni, Mwananyamala, Mago-
meni, Msasani, Mburahati, Kigogo na 
wakati mwingine watu wazima, wa-
likuwa wakijazana nje na kuangalia 
picha na ilikuwa kuanzia saa 12 jioni 
wakati mwingine hadi saa nne usiku 
au tano.

Taabu nyingine ilikuwa mbu kwa 
sababu ilikuwa nje na pembeni kuli-
kuwa na majani mengi. Kulikuwa na 
mbu wengi kiasi cha watu kusema 
‘Drai tiketi ni mbu,’ wakiwa na maana 
sehemu ile haikuwa na kiingilio, lakini 
lazima uvumilie mbu.

Ni sehemu ambayo ilivuta wafan-
yabiashara wengi wa vyakula vidogo 
vidogo, kama ‘ice cream’,  vinywaji na 
vitafunwa.

Sinema zilizokuwa zikitamba 
wakati huo ni zile za Bruce Lee, War 
Bus, American Ninja, Snake In The 
Monkey Shadow na nyingine nyingi, 
huku za kihinda ni ‘Loha’, ‘Nasseb’, 
‘Disco Dancer’, ‘Dance Dance’, ‘Andha 
Kanoon,’Hatya’ na zingine nyingi.

Kuna baadhi ya watu ambao wali-
kuwa wakiangalia sinema hizo kibubu-
bubu nje ya ‘Drai’, lakini wakirejea ny-
umbani wanakuwa wasimuliaji wazuri 
na watafsiri kwa wenzao. 

Cha ajabu ni kwamba licha tu ya ku-
tojua lugha ya Kiingereza au Kihindi, 
hata sauti walikuwa hawasikii, wali-
kuwa wakisimulia picha ilivyokuwa 
utadhani wao ndiyo watunzi wa hiyo 
sinema.

M
CHAKATO wa wagom-
bea kuendelea kunadi 
sera za vyama vyao am-
bazo zinaongozwa na 

ilani zao za uchaguzi, unaendelea  
sasa na utakoma Oktoba 28, utaka-
pofanyika uchaguzi mkuu wa kump-
ata Rais wa Tanzania na wa Zanzibar, 
wabunge, wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 
76(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inasema: “Kila 
mara baada ya bunge kuvunjwa, 
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zao dada we kha!”.
Hadi Tatu alipokuwa hasikii kabisa 

mazungumzo yao, lakini alikuwa 
ameyakoga maneno ya kifedhuli 
kutoka kwa Zubeda na shoga zake 
ambao walikuwa wakikaa makusudi 
kimkakati kwa ajili ya kuchokonoa 
tu.

******************************

“Mume wangu, mimi naona kama 
dunia hii yote imenielemea, Kuolewa 
na wewe naona kama nimeolewa na 
dunia nzima. Sina raha. Afadhali in-
gekuwa sina raha sehemu moja tu, 
lakini mama mkwe tatizo, majirani 
tatizo na hata njiani nikipita tatizo, 
nachekwa, nasakamwa, naambi-
wa maneno mengi, nabezwa, kisa 
sikielewi.” Tatu alikuwa amekaa kwe-
nye mkeka sebuleni, akiwa anasuka 
ukili, huku mumewe akiwa amekaa 
kwenye kiti chenye mbao na sponji 
zilizochakaa ambacho zamani lili-
itwa kochi.

“Kwani tatizo hulielewi mke wan-
gu? Sisi tunapendana sana, ndiyo 
maana watu wengi hawapendi hili, 
hata mama yangu pia anajazwa na 
maneno ya majirani.” Rashid alianza 
kutuliza mkewe.

“Mume wangu, mimi naona kama 
nimetumbukizwa kwenye shimo 
kubwa lenye mamba wanaotafuna 
taratibu au kama nimeibeba dunia 
zima kichwani.”

“Mke wangu, hata mimi ninayeku-
pa faraja hunioni? Ninayekukinga na 
yote huniangalii?” Rashid aliendelea 
kumtuliza mkewe ambaye alikuwa 
akiongea maneno yenye dalili za ku-
kata tamaa.

“Hapana mume wangu, mimi na-
kupenda sana na nitaendelea kuku-

penda milele na ipo siku tu, utakuja 
kuona au kuthibitisha upendo wangu 
kwako, lakini kwa sasa naona kama 
kuishi hapa kutanishinda.” 

Rashid alishtuka maneno ya 
mwisho kuwa ‘kuishi hapa kutan-
ishinda.’

Alimpenda sana mkewe, na map-
enzi yao yanaonekana kama ku-
wakera wengi kijijini hapo, ukichang-
anya na  Bi. Mwapewa na binti yake 
wa hiari Zubeda ambao wamekuwa 
wakitangaza kuwa Tatu ametoka 
katika familia ya wachawi na am-
empa dawa ya mapenzi, maarufu 
kama limbwata mumewe, ndiyo 
maana amekuwa akimpenda kupita 
kiasi, akifanya chochote kwa ajili ya 
mkewe.

“Hapana mke wangu, tuombe 
Mungu, yote haya yataisha.” Rashid 
bado aliendelea kusihi mkewe.

“Hapana, mimi nadhani mama 
yako anaona utapata mwanamke 
mwingine mzuri kushinda mimi, 
maana mimi siyo wa kunyoonyewa 
vidole kila siku.” Alisema na kuanza 
kuangia kilio.

Rashid akawa na kazi ya kumbem-
beleza mkewe.

“Sasa mimi nasema hivi mume 
wangu, hata kama bado hatuna mai-
sha mazuri, hata kama hatuna pesa 
za kutosha kama unataka niendelee 
kuwa na wewe, basi tuhame hapa 
kwenu, twende tukakae mbali na 
mama yako, mbali na watu wa hapa.” 
Aliongea kwa kigugumizi.

Kuhama hakukuwa shida kwa 
Rashid, lakini tatizo kubwa lilikuwa 
ni pesa. Bado hakuwa na pesa za ku-
tosha za kwenda kupanga, au kujen-
ga nyumba japo ya matope na nyasi.

Hata hivyo aliona maneno ya 

mkewe yana mantiki. Aliona kabisa 
akiendelea kukaa pale mke atam-
kosa.

“Hasa mke wangu, nimekusikia, 
nipe muda nijipange, nitafanya 
mawili, ama nitajenga nyumba 
kwanza ya matope na nyasi ili tuon-
doke tu kwanza hapa, au tukapange 
sehemu.”  Tatu alikubali kwa kichwa 
maneno ya mumewe.

******************************
Wiki moja baadaye Tatu alitem-

belewa na dada yake Salima. Ilibidi 
mdogo wake ampe ubuyu wote ul-
iokuwepo pale.

“Yaani dada nimetengwa wenzio, 
naambiwa namtesa kaka yao, sijui 
nimempa limbwata, namfulisha min-
guo, nampikisha mimi, yaani hapa 
nilipo nipo hoi kama mbwa koko. 
Kila ninapopitwa nakodolewa ma-
cho. Nimechoka kabisa kuishi hapa, 
nimemwambia mume wangu, atafute 
pesa kijiji hiki tuhame, twende pop-
ete pale mimi niko radhi, vinginevyo 
mimi niache tu nirudi kwetu.”

“We mdogo wangu naye mkimya 
sana. Mpole sana.” Salima alilianzi-
sha kwa sauti ya ukali kidogo kama 
kwamba anamwambia mtu wa nje, 
kumbe anaye mle mle ndani.

“Ingekuwa mimi thubutu, ningega-
ragazana nao kwenye majani, si 
unanijua mimi vizuri.” Alisema Sali-
ma huku akisimama na kutoka ndani 
ya chumba cha mdogo wake kwa 
nguvu.

Barazani alimkuta Bi.Mwapewa 
kama kawaida akiwa na binti yake wa 
hiari Zubeda.

M
ATeSo yaliendelea ku-
muandama Tatu. Siku 
mbili zingine baadaye ak-
iwa bombani, alikutana 

na Zubeda.
Kila mmoja alikwenda kivyake ku-

chota maji. Hakuna aliyeongea na 
mwenzake. Zubeda, baada ya kujaza 
maji yake, alijifanya anajitwisha, la-
kini anashindwa na kumwagia Tatu 
maji.  Tatu alilowa, lakini hakusema 
kitu.

Wakati baadhi ya akinamama 
bombani hapo wakidhani kuwa ili-
kuwa ni bahati mbaya, walisikia sauti 
iliyoashiria shari. “Haya kwamwam-
bie yoyote unayemtegemea kama 
mimi nimekumwagia maji.”

Zubeda alitoa maneno hayo huku 
akiwa amejitwisha ndoo na kuon-
doka kwa namna ambayo ilionyesha 
kuwa ni mshari.

Akinamama na akinadada bomba-
ni hapo walishangaa na kukasirishwa 
na kitendo hicho, lakini hawakuwa 
na la kufanya. Baadhi walimfariji 
Tatu, kwani kuna waliokuwa akili-
fahamu ‘bifu’ la Tatu, mama mkwe 
wake na Zubeda.

“Hivi hii dunia tunakwenda wapi?” 
Alisikika mama mmoja bombani 
hapo. “Binadamu tumekuwa na roho 
ngumu kiasi hiki?”

“Tukio alilofanya Zubeda kusema 
kweli mimi sijalipenda, inafikia steji 
anamwagia mwenzake maji tena 
mbele za watu, lo!” Msichana mmoja 
alisikika mara baada ya Tatu kuon-
doka, akiwa amebeba ndoo yake 
kichwani, lakini pia akiwa ameloa 
kwa kuwamwagiwa maji.

Wakati huo, Zubeda alikuwa 
amewahi nyumbani kutua ndoo na 
akaenda kwa mashoga zake jirani 
kupiga umbeya.

Kwa mbali alionekana Tatu akiwa 
na ndoo yake ya maji. Zubeda akiwa 
na wanawake wenzake watatu wal-
ipomuona walianza kucheka kium-
bea.

“Heheee, jamani kisalata wa mtaa 
asiyejua vibaya huyoo anapita.” 
Mmoja wa mashoga zake Zubeda al-
ilianzisha.

“Heheee, wadudu wadogo wadogo, 
wananyevuanyevua.” Zubeda yeye 
naye alicheka, ikiwa ni kumuunga 
mkono mnafiki mwenzake.

“Na ungekuwa na nyama wewe, 
hii dunia tusingeikanyaga.” Dada wa 
mwanzo alirudia tena.

“Na ile mirasta kama mwendawaz-
imu, umeiona? ila weupe nao unaku-
stiri shoga, vinginevyo ungekuwa 
kama kinyago cha mpapure” Msicha-
na mwingine ambaye akadakia, kisha 
akaendelea.

“Rashid kapotea njia, nilimwambia 
nioe mimi, akaenda kukuchukua kin-
yago kama wewe, sijui alikupendea 
nini na dera waachie wenye shepu 

“Tukio alilo-
fanya Zubeda 
kusema 
kweli mimi 
sijalipenda, 
inafikia steji 
anamwagia 
mwenzake 
maji tena 
mbele za 
watu, lo!” Msi-
chana mmoja 
alisikika mara 
baada ya Tatu 
kuondoka, 
akiwa amebe-
ba ndoo yake 
kichwani, 
lakini pia 
akiwa ameloa 
kwa kuwam-
wagiwa maji.
Wakati huo, 
Zubeda aliku-
wa amewahi 
nyumbani 
kutua ndoo na 
akaenda kwa 
mashoga zake 
jirani kupiga 
umbeya.

Mama Mkwe- 2
HADITHI

DUNIA ina mambo mengine ya kushangaza. Unaweza kukuta baadhi ya mtu au 
watu wanaacha shughuli zao na kufuatilia ya wenzao, hata kama hawalipwi. 
Wanatumia muda mwingi kusema ya wenzao, huku yao wakiwashinda. Wengine ni 
watu wa karibu kabisa. Tatu, baada ya kuolea na Rashid, yanamkuta ya kumkuta 
kutoka kwa mama mkwe wake, pamoja na jirani yake Zubeda. Alitamani ardhi 
ipasuke ajifukie chini. Fuatilia kisa hiki cha kushangaza.

inaendelea jumapili
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BAADA ya  wanamuziki wa Bongo 
Fleva, Killy na Cheed kujiunga na 
Konde Gang, mapema wiki hii, sasa ni 
zamu ya rapa Country Boy, kutambul-
ishwa rasmi.

Kiongozi wa lebo hiyo, Harmonize, 
jana ametangaza kumsainisha mwana-
HipHop huyo na kufikisha wasanii sita.

Licha ya kuwatambulisha wasanii 
hao, aliwafanyia ‘sapraizi’ Country Boy 
na Ibraah Tz kwa kuwapa gari aina ya 
Crown kwa kila mmoja.

Wasanii wanaomilikiwa na lebo hiyo 
ni Ibraah, Young Skales, Killy Cheed 
pamoja na Country Boy

Country Boy 
neema tupu 
Konde Gang

MSANII aliyejipatia umaarufu kwenye 
mashindano ya kusaka vipaji vya kuim-
ba ya Bongo Star Search (BSS), Hamis, 
amekana kwamba alitaka pesa nyingi 
ili kujiunga na lebo ya Konde Gang.

Akizungumza kwenye shoo ya Fri-
day Night Live, inayorushwa na EATV, 
Hamis, amesema si kweli alihitaji pesa 
nyingi ili kujiunga lebo hiyo iliyo chini 
ya Harmonize, kwani yote yanayotokea 
ni mapenzi ya Mungu.

“Si kweli kwamba nilihitaji pesa 
nyingi  kujiunga na Konde Gang, ila ni 
riziki tu Mungu anatoa kwa kila mtu, 
mimi kiukweli nimefurahi kwa wasanii 
waliotambulishwa, Naamini Mungu 
tu anafanikisha kwa kila mtu kwa 
wakati wake ila kwa kawaida natamani 
ningekuwa mimi” amesema Hamis BSS

Hamis BSS 
hana bahati tu

ATESEKA

M
SANII nyota wa Bongo Fleva, 
Aslay, anateswa na taarifa za 
kuzushiwa mabaya ikiwamo 
kifo, na kusababisha akose 

raha.
Meneja wa msanii hiyo, Chambuso, 

amejitokeza na kusema Aslay, ana tabia 
ya ukimya jambo lililosababisha wa-
baya wake kupata nafasi ya kum-
zushia mabalaa kila kukicha.

Akizungumza na EATV, 
amesema kuwa msanii 
sio mtu wa kujibu na 
kutumia mitandao ya 
kijamii ndiyo maana 
watu wanam-
zushia vitu vingi 
kama hivi sasa 
walivyoripoti 
amefariki.

Alisema 
walikuwa 
na wakati 
mgumu 
wakati ta-
arifa hizo 
zikisam-
baa 
mitan-
da-
oni, 
kia-
si 
am-
bacho 
ilibidi 
kurudi haraka 
jijini Dar es Sa-
laam, kuweka 
sawa hali ya 
hewa.

“ A s l a y 
aliamua kukaa 
kimya kuanzia 
kwenye mitand-
ao akawa haposti 
kitu na huwa 
hamjibu mtu, hili 
likaleta watu kum-
zushia kifo,  ila ukweli 
ni kwamba Aslay yupo 
hai,” amesema.

Akaongeza kusema 
“Kwa hiyo tulichofanya ni 
kutoa taarifa polisi ila ubaya 
watu wanaoimiliki hiyo akaunti 
ya YouTube,  hawajulikani na tu-
mewashtaki kwenye mtandao huo 
kwahiyo baada ya wiki 2 zitashushwa 
zile taarifa”

Aidha Chambuso, amesema mashabiki 
wa mwanamuziki huyo watarajie kuona 
uzinduzi wa Albam yake utakaofanyika 
baada ya uchaguzi mkuu.

Meneja wa Aslay 
asema ukimya 
wamponza
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AMSTERDAM, Uholanzi

MEMPHIS Depay ni mchezaji mwenye kipaji, lakini Louis van 
Gaal ameionya Barcelona kwamba mshambuliaji huyo wa Lyon 
hataweza kutatua matatizo yao yote.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 27, anawaniwa na miamba 
hao wa LaLiga, ambako kocha wa zamani wa Uholanzi, Ronald Koe-
man amechukua mikoba ya kuinoa kutoka kwa Quique Setien.

Baada ya kuwa na wakati mgumu chini ya Van Gaal kule Man-
chester United, Depay amefufua kipaji chake kule Lyon kwa kufun-
ga na kutoa pasi za mwisho ambapo ana  jumla ya mabao 63 katika 
misimu mitatu aliyokaa pale Groupama.

Lakini Van Gaal, ambaye alimnoa Depay kwenye kikosi cha 
Uholanzi, amesema Barca hawatakuwa wamepata mchezaji wa 
daraja la juu kama Lionel Messi au Cristiano Ronaldo.

“Mara zote kutakuwa na swali,” alisema akiiambia Tuttomerca-
toweb. “Depay ni mchezaji anayevutia, hasa akiwa huru kucheza.

“Lakini lazima tukubali kwamba atatakiwa kwanza kuzoea tama-
duni ya timu mpya. Na mara zote mwaka wa kwanza unakuwa mgu-
mu. Angalia kwa (Matthijs) de Ligt au Frenkie de Jong.

“Depay ana kipaji, lakini yeye si Messi au Cristiano Ronaldo.”

NAPLES, Italia 

K
OCHA Mkuu wa Napoli, Genn-
aro Gattuso, amesema Kalidou 
Koulibaly atabaki kama bei ili-
yotajwa na klabu hiyo ya Serie A 

haitafikiwa na Manchester City inayori-
potiwa kumuwania mlinzi huyo.

Koulibaly amekuwa akuhusishwa sana 
na miamba hao wa Ligi Kuu ya England, 
City, ambao inaaminika wanaandaa ofa 
kwa nyota huyo wa kimataifa wa Senegal.

Manchester United na mabingwa 
wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Paris 
Saint-Germain pia nazo zimetajwa ku-
muwania.

Hata hivyo, Gattuso ameiambia Sky 
Sport Italia: “Koulibaly ana bei yake ili-
yowekwa na kama klabu itashindwa kui-
fikia, hataweza kuondoka.”

Gattuso alikuwa akizungumza Ijumaa 
baada ya mchezo wa kirafiki walioibuka 
na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Pes-
cara huku mshambuliaji Arkadiusz Milik 
akikosekana.

Roma wameripotiwa kuwa kwenye 
mbio za kuwania kumsajili Milik, ambaye 
mkataba wake unamalizika mwaka 2021 
wakati Napoli wakiangalia uwezekano 
wa kumuuza raia huyo wa Poland ili kue-
puka kumuacha aondoke akiwa huru.

Mabingwa wa Serie A, Juventus na Tot-
tenham wamekuwa pia wakihusishwa 
na Gattuso amerudia kamba Milik lazima 
aondoke baada ya ujio wa Victor Osim-
hen na Andrea Petagna, ambaye alifunga 

dhidi ya Pescara.

MANCHESTER, England 

MANCHESTER United ipo tayari 
kuachana na mpango wa kumsajili 
nyota wa Borussia Dortmund, Jadon 
Sancho, kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Star.

Sancho amekuwa akihusishwa sana 
na mpango wa kuondoka kule Dort-
mund na Man United ndio inayotajwa 
kupewa nafasi kubwa ya kumsajili.

Lakini mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England bado amebaki nchini 
Ujerumani na United sasa inaonekana 
kutokuwa na nafasi tena ya kumsajili.

Sancho mwenyewe ameonyesha nia 
ya kutaka kuondoka, lakini United bado 
haijafikia makubaliano na Dortmund 
kuhusu bei ya kumnunua mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 20.

Wakati United na Dortmund wakiwa 
bado wanajadiliana kuhusu thamani 
ya Sancho, ‘Mashetani Wekundu’ hao 
wanaonekana kutokuwa kwenye nafasi 
ya kuipata saini yake.

Na sasa nyota wa Juventus, Douglas 
Costa, Joao Felix wa Atletico Madrid 
na Gareth Bale wa Real Madrid ndio 
wanaoonekana kuwaniwa na United.

Van Gaal aionya 
Barca kwa Depay

Gattuso atoa 
msimamo

wa Koulibaly 
Kutua City

United 
sasa 
yaamua
kuachana 
na Sancho



Sarr awindwa LiverpooL

LIVERPOOL ipo kwenye mbio za kuwania kumsajili 
mshambuliaji wa Watford na Senegal, Ismaila Sarr mwe-
nye umri wa miaka 22, katika dirisha dogo la Januari. 
(Football Insider)

Barca yamtaka BeLLerin

BARCELONA itatoa ofa ya kumchukua kwa mkopo 
mlinzi wa Arsenal, Hector Bellerin mwenye umri wa 
miaka 25. (Marca - in Spanish)

Utd kUachana na Sancho

KLABU ya Manchester United 
inafikiria kuachana na mpango 
wao wa kutaka kumsajili nyota wa 
Borussia Dortmund na England, 
Jadon Sancho mwenye umri wa 
miaka 20. (Star)

mendy kUtUa cheLSea

GOLIKIPA wa Rennes, Edouard Mendy mwenye umri 
wa miaka 28, atafanyiwa vipimo vya afya jijini London 
wiki hii baada ya Chelsea kufikia makubaliano ya kum-
sajili nyota huyo wa kimataifa wa Senegal. (Star)

GiroUd aShanGaa UvUmi

STRAIKA wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Giroud 
mwenye umri wa miaka 33, “alishangazwa” na uvumi wa 
kumhusisha yeye na Juventus. (Telefoot, via Mail)

hUdSon-odoi anUkia mkopo

CHELSEA inafikiria kumtoa kwa 
mkopo, winga wake, Callum Hudson-
Odoi mwenye umri wa miaka 19. 
(90min)

tarkowSki GhaLi kwa moyeS

KOCHA David Moyes amesema West Ham haitafikia 
bei iliyotajwa na Burnley kwa mlinzi wake, James 
Tarkowski mwenye umri wa miaka 27. (Football Lon-
don, via Lancs Live)

SpUrS kUtomSajiLi miLik

KLABU ya Tottenham Hotspur inaonekana haitaweza 
kumsajili straika wa Napoli na Poland, Arkadiusz Milik 
mwenye umri wa miaka 26, wakati wa dirisha hili la 
usajili. (Sky Sports)

Zaha hajapata ofa

KOCHA wa Crystal Palace, Roy 
Hodgson, amesema anashangazwa 
na klabu “kutogonga mlango” kwa 
kumuwania nyota wao, Wilfried 
Zaha mwenye umri wa miaka 27 
raia wa Ivory Coast. (Standard)

weSt Brom kwa deeney

KLABU ya West Brom ipo kwenye mazungumzo 
mazuri ya kumsajili straika wa Watford, Troy Deeney 
mwenye umri wa miaka 32. (Football Insider)

yamwania martineZ 

BRIGHTON imeingia kwenye mbio za kuwania kum-
sajili golikipa wa Arsenal raia wa Argentina, Emiliano 
Martinez. Aston Villa pia inawania kumsajili kipa huyo 
mwenye umri wa miaka 28. (Guardian)

ZiSikUpite

haBa
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dondoo Za Soka 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCERONA, Hispania 

L
IONEL Messi alihitaji wel-
edi na hekima yake zaidi na 
si ya baba yake wakati alipo-
tia nia yakutaka kuondoka 

Barcelona, kwa mujibu wa mchezaji 
mwenzake wa zamani wa Argentina, 
Hernan Crespo.

Baada ya awali kuiambia
 Barca anataka kuondoka
 kutokana na kushindwa

 kubeba taji lolote msimu 
wa 2019-20, na kutoele-

wana na bodi ya pale Camp 
Nou, Messi alibadili uamuzi 
na kubaki kwa miamba hao 

wa LaLiga.
Mkataba wa Messi unamalizika 

mwakani, huku Barca wakitaka kum-
bakiza nyota huyo kwenye kikosi 
chao ambacho kwa sasa kinataka 
kufumuliwa chini ya kocha mpya, 
Ronald Koeman, ambaye amechukua 
nafasi ya Quique Setien.

Lakini Crespo anaamini tatizo 
hilo lingeweza kuepukwa, wakati 
akiiambia TyC Sports: “Kwa hali yote 
ilivyokuwa, suala ni kwamba... kwa 
heshima zote kwa Jorge Messi, lakini 
kwa upande wangu naona jambo lile 
lilimaliza na weledi wa mchezaji 
mwenyewe.

“Si jambo rahisi kuzungumza na 
wakala wako, unatakiwa mchezaji 
mwenyewe utoe uamuzi ya busara 
na kuangalia athari yake... wakala ni 
baba yake na hakuwa na uwezo wa 
kulimaliza lile.

“Ndio mana nasema ilihitajika 
busara ya mchezaji mwenyewe na si 
wakala wake.”

Barca itaanza kampeni ya Ligi Kuu 
ya Hispania kwa msimu huu kwa 
kucheza na Villarreal, Septemba 26, 
huku pia ikiwa na mechi za kirafiki 
dhidi ya Gimnastic Tarragona na Gi-
rona.

Barca ilikuwa na msimu mbaya 
2019-20, wakati walipoachia taji la 
Ligi Kuu kwa wapinzani wao Real Ma-
drid, huku wakikumbana na kipigo 
cha mabao 8-2 kutoka kwa Bayern 
Munich kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya robo fainali.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon 
d’Or, Messi alifunga mabao 25 kwenye 
LaLiga na 31 katika mashindano yote 
msimu uliopita.

    Unatakiwa mchezaji mwenyewe utoe 
uamuzi wa busara na kuangalia athari yake...

haBari micheZo
Jumapili Septemba 13, 2020

Crespo atia neno 
sakata Messi BarCa
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Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI mpya wa Azam FC, 
Mzimbabwe Prince Dube, ameanza kuo-
nyesha hataki utani katika kuhakikisha 
straika wa Simba, Mnyarwanda Meddie 
Kagere, hatwai Kiatu cha Dhahabu kwa 
msimu wa tatu mfululizo.

Kagere ametwaa tuzo hiyo inayotole-
wa kwa mfungaji bora wa Ligi Kuu Bara, 
kwa misimu miwili mfululizo akianza 
na msimu wa 2018/19 na uliomalizika 
2019/20, huku mabao yake yakichangia 
kuibebesha ubingwa timu yake katika 
misimu hiyo.

Lakini Dube ambaye amesajiliwa na 
Azam FC msimu huu akitokea High-
landers FC ya Bulawayo, Zimbabwe, juzi 
usiku aliibebesha timu yake ushindi wa 
pili mfululizo baada ya kupachika mabao 
mawili kimyani wakati wakishinda 2-0 

dhidi ya Coastal Union ya Tanga kwenye 
mechi iliyopigwa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi nje kidogo ya jiji la Dar es 
Salaam. 

Dude sasa amehusika katika mabao 
yote ya Azam FC kwenye ligi hiyo msimu 
huu kwani katika mchezo wa ufunguzi 
dhidi ya Polisi Tanzania, alitoa pasi ya 
mwisho kwa Obrey Chirwa wakati wak-
ishinda 1-0. 

Katika mechi hiyo ya juzi, ilishuhudi-
wa kipa wa Coastal Union, Abubakari 
Abasi akifanya kazi kubwa ya kuokoa 
mabao, huku Dube akifunga bao la 
kwanza dakika ya 69 baada ya kuitendea 
haki pasi ya winga Iddi Suleiman ‘Nado’ 
na la pili akimalizia pasi ya Mzimbabwe 
mwenzake, kiungo mshambuliaji Never 
Tigere dakika ya 89.

Bao hilo la pili, sasa ndilo linashikilia 
rekodi ya kuwa bao la usiku zaidi mpaka 

sasa kwa msimu huu wa 2020/21, kabla 
ya mechi za jana, likifuatiwa na la Kel-
ven John wa Biashara United ambalo 
alifunga dakika ya 88 kwenye mechi ya 
ufunguzi dhidi ya Gwambina FC katika 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume 
mjini Musoma.

Hata hivyo, Dube na Mzamiru Yassin 
wa Simba ndio waliopo kileleni katika 
orodha ya wafungaji vinara kwenye Ligi 
Kuu hadi sasa, kila mmoja akiwa na ma-
bao mawili, huku Kagere aliyemaliza 
na mabao 22 msimu wa 2019/20, akiwa 
bado hajafungua akaunti yake msimu 
huu.

Lakini pia mabao hayo ya Dube, yali-
iweka Azam FC kileleni kwa muda juzi 
kabla ya jana KMC FC kuichapa Tanzania 
Prisons 2-1 na kukaa kileleni kwa tofauti 
kubwa ya mabao ya kufunga na kufung-
wa.

Dube amulika Kiatu cha Kagere

Na Jumanne Juma 

P
AMOJA na mambo mengine 
mazuri aliyoahidi, Mgombea 
Ubunge wa Jimbo la Kinondoni 
kwa tiketi ya CCM, Abbas Ta-

rimba, amedhamiria kutowaangusha vi-
jana na wanamichezo kwa ujumla katika 
sekta ya michezo endapo watamcha-
gua kuwa mbunge wao katika uchaguzi 
mkuu Oktoba 28, mwaka huu.

Tarimba ambaye ni Mkuru-
genzi wa Uendeshaji wa 

SportPesa Tanzania, hata
 kabla ya kujitosa kuwania

 ubunge wa jimbo hilo, ame-
kuwa mstari wa mbele katika

 kuhakikisha sekta ya mich-
ezo nchini inapiga hatua kwa 
kusaidia klabu mbalimbali na

 soka la vijana.

Akizungumza katika uzinduzi wa 
kampeni ya kugombea ubunge katika jim-
bo hilo kwenye mkutano wa hadhara ulio-
fanyika viwanja vya Biafra, Kinondoni jana, 
Tarimba alisema endapo atachaguliwa 
ataachia ngazi nyadhifa yake hiyo ya sasa ili 
kuwatumikia wananchi kwa weledi  zaidi.

“Kwa upande wa sekta ya michezo, nita-
hakikisha soka la Kinondoni linakua zaidi 
kwa kuinua soka la vijana kwa sababu ni 
chanzo cha ajira,” alisema.

Aidha, kwa upande wa masuala ya ki-
jamii mbali na soka, alisema anatambua 
asilimia 60 ya wananchi wa Kinondoni wa-
nakaa kwenye makazi ambayo siyo rasmi, 
hivyo atatumia ilani ya CCM ambayo inagu-
sa maeneo ya mabondeni na yasiyo rasmi 
ili kuyarasimisha.

Alisema chama hicho kinataka ku-
wasaidia wanyonge, hivyo atahakikisha 
Kinondoni inabadilika ikiwamo Kata ya 
Hananasifu, Kigogo, Mwananyamala, Tan-

dale, Makumbusho na Mchafukoge.
Tarimba alisema kata hizo zina changa-

moto ya mto Ng’ombe na Msimbazi, hivyo 
atahakikisha anashughulikia kurekebisha 
miundombinu hiyo kwa haraka atakapo-
pewa ridhaa ya kuwa mbunge wa jimbo 
hilo.

Kuhusu mikopo kwa kina mama, vi-
jana na walemavu, alisema atahakikisha 
anakwenda kwenye vikao vya maendeleo 
na kutoa ushawishi kwa Halmashauri ili 
mikopo iwafikie walengwa.

“Kata ya Hananasif nimethubutu ku-
jenga sekondari, hivyo ndani ya miaka 
miwili katika kata hii tutajenga shule mbili 
na kuanzisha kidato cha tano hadi sita ili 
watoto wetu wapate fursa ya kuendelea na 
elimu ya juu,” alisema Tarimba.

Alisema akichaguliwa hatautumia 
ubunge kama cheo, bali atautumia kama 
taasisi kwa kuwashirikisha wasaidizi wake 
hata akiwa Dodoma.

Tarimba aahidi kupaisha 
sekTa michezo kinondoni

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma 
Mgunda (pichani chini), amesema ku-
kosa utulivu na kutokuwa na muun-
ganiko kwa wachezaji wake, ndiyo 
sababu ya kupoteza alama sita katika 
michezo yao miwili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara waliyocheza hadi sasa.

Coastal juzi ilipoteza mechi ya pili 
ya ligi mbele ya Azam FC ambayo 
iliibuka na ushindi wa mabao 2-0 
kwenye mchezo uliopigwa Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Mgunda alisema amekubali 
matokeo hayo, huku akifafanua kuwa 
kukosa utulivu na muunganiko mzuri 
kumewasababishia kipigo hicho.

Alisema makosa ambayo wana-
fanya wachezaji wake yamejirudia 
tena baada ya kufanya hivyo dhidi 
ya Namungo FC hali iliyosababisha 
kupoteza alama tatu.

“Makosa yanajirudiarudia, vijana 
wengi ni wapya ndiyo wanaanza 
kucheza ligi, tumejiuliza na tumepata 
majibu, tunaenda kuyafanyia kazi 
ili mechi zijazo yasijirudie,” alisema 
Mgunda.

Kuhusu baadhi ya nyota wake 
kuondoka, alisema hakuna athari 
kubwa katika kikosi chake kwa kuon-
dokewa na wachezaji wake wengi 
walioenda kujiunga na timu zingine.

“Athari ipo ila si kubwa sana, 
ukiangalia tumekosa nafasi nyingi 
kipindi cha kwanza ila utulivu tu, 
katika dakika 90 wachezaji wangu 
wamecheza vizuri na mechi kuoneka-
na ya kiufundi zaidi kwa sababu tu-
mecheza na timu nzuri na wachezaji 
wa pande zote kuonyesha ufundi 
mkubwa,” alisema Mgunda.

Coastal Union ambayo ilikubali 
kichapo cha bao 1-0 kutoka kwa Na-
mungo FC kwenye mechi ya kwanza 
ya ufunguzi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, sasa inaburuza mkia katika ligi 
hiyo.

Mgunda: 
Sababu 
vichapo 
Coastal

Mgombea Ubunge wa Jimbo la Kinondoni kwa tiketi ya CCM, Abbas Tarimba (kushoto), akimpongeza msanii 
Rajabu Abdul Kahali, maarufu Harmonize ama Konde Boy, wakati akitumbuiza kwenye uzinduzi wa kampeni 
zake katika viwanja vya Biafra, Kinondoni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Saada Akida 

WAKATI Yanga ikiikaribisha 
Mbeya City katika mechi ya Ligi 
Kuu Bara leo, makocha wa timu 
hizo, Mserbia Zlatko Krmpotic na 
Amri Said watakuwa wakiwania 
rekodi ya kuwa kocha wa kwanza 
kuiongoza timu yake kuibuka na 
ushindi tangu wameanza kuzion-
goza.

Licha ya rekodi ya kuwania 
kushinda mechi zao za kwanza 
msimu huu baada ya Yanga kulazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Tanzania Prisons katika mechi ya 
ufunguzi, huku Mbeya City nayo 
ikikubali kipigo cha mabao 4-0 
kutoka kwa KMC FC, rekodi inayo-
tazamwa zaidi ni ya makocha hao.

Ikumbukwe licha ya Amri ku-
wapo Mbeya City kuanzia mzun-
guko wa pili msimu uliopita, lakini 
timu hizo zilipokutana msimu 
uliopita zilitoka sare tasa Uwanja 
wa Mkapa na kisha kufungana 1-1 
kwenye dimba la Sokoine jijini 
Mbeya, hivyo kocha atakayeibuka 
na ushindi itakuwa ni rekodi ny-
ingine kwake.

Akizungumza na mwandishi 
wetu jana, Zlatko alisema wapo 
tayari kwa ajili ya mechi zote 
zilizo mbele yao, na watapambana 
kupata pointi tatu kwa kuwa wa-
chezaji wote wapo fiti isipokuwa 
Balama Mapinduzi ambaye bado 
ni majeruhi.

“Kikosi kipo vizuri tayari Kwa 
ajili ya mechi hiyo, tumejian-
daa vizuri, wachezaji wanaenda 
kupambana ili kutafuta pointi tatu, 
tuna waheshimu wapinzani wetu, 
kwa sababu nao wamejiandaa 
kutafuta matokeo chanya,” alisema 
Zlatko.

Kwa upande wa Kocha wa 
Mbeya City, Amri Said, alisema 
ana waheshimu Yanga na ame-
waandaa wachezaji wake kuhakik-
isha wanatafuta alama tatu za 
kwanza baada ya kupoteza mechi 
ya ufunguzi.

“Tumepoteza mechi ya kwanza 
kwa kufungwa mabao 4-0, nime-
fanyia kazi makosa yetu na kikosi 
kipo tayari kupambana kusaka 
pointi muhimu katika mechi yetu 
hiyo,” alisema Said.

Zlatko, 
Amri Said 
ni vita vya 
rekodi leo

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama, akipiga hesabu ya kuwachambua mabeki wa Mtibwa Sugar, Salum 
Kanoni na mwenzake, wakati wakitoka sare ya bao 1-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro jana. PICHA:  somoe ng’Itu

Simba yapaliwa 
miwa ya mtibwa

    Yabanwa mbavu huku Mzamiru akimfuata 
kileleni Dube wa Azam, KMC  nayo haikamatiki...
Na Somoe Ng’itu, MOROGORO

M
ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Bara, Simba, wameshindwa ku-
tamba baada ya kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa 

Sugar katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa 
Uwanja wa Jamhuri mkoani hapa jana.

Kwa matokeo hayo, Simba im-
efikisha pointi nne kutokana na

 mchezo wake wa fungua dim-
ba dhidi ya Ihefu FC kushinda

 mabao 2-1 huku ikishuka
 hadi nafasi ya nne kwenye 

msimamo wa ligi hiyo, wakati 
Mtibwa Sugar yenyewe imefik-
isha pointi mbili ikiwa nafasi ya
 nane, kutokana na mechi yake

 ya kwanza kutoka suluhu na
 Ruvu Shooting.

Simba ilienda mapumziko ikiwa mbele 
kwa bao 1-0, shukrani kwa kiungo wake, 
Mzamiru Yassin ambaye alifunga bao hilo 
dakika ya 44 akiwahi mpira miguuni mwa 
mabeki wa Mtibwa Sugar, hilo likiwa la pili 
kwake msimu huu.

Katika mchezo wa awali jijini Mbeya 
kwenye Uwanja wa Sokoine dhidi ya Ihefu 
FC, Mzamiru alifunga moja na kutengeneza 
lingine wakati wakishinda 2-1, hivyo kwa 

mabao hayo anakaa kileleni kwenye orodha 
ya wafungaji sambamba na Prince Dube wa 
Azam FC wenye mabao mawili.

Hata hivyo, Mzamiru hakushangilia bao 
hilo baada ya kufunga na aliamua kunyoo-
sha mikono juu akiashiria kuwaomba radhi 
waajiri wake wa zamani kutokana na ku-
wafunga.

Kipindi cha pili kilianza kwa kasi na Mtib-
wa Sugar walifanikiwa kusawazisha kupitia 
kwa Boban Zilintusa aliyefunga kwa kichwa 
baada ya kuruka juu akiwa katikati ya On-
yango na Kennedy Juma wakati akimalizia 
mpira wa faulo uliopigwa na Ibrahim Aham-
ada dakika ya 46.

Simba ilipoteza nafasi ya bao la mapema 
baada ya nahodha wake, John Bocco ku-
piga shuti la kushtukiza pembeni dakika 
ya kwanza huku Haruna Chanongo naye 
akiinyima Mtibwa Sugar goli kwa kupiga juu 
wakati ameshafanya kazi nzuri ya kuwatoka 
mabeki wa ‘Wekundu wa Msimbazi’, Ken-
nedy na Onyango dakika ya nne.

Dakika ya saba Bernard Morrison ali-
chelewa kuwahi krosi ndefu iliyopigwa na 
Shomary Kapombe na kupoteza nafasi ya 
kufunga akiwa ndani ya eneo la 18 baada 
ya kudondoka katika harakati za kuuwahi 
mpira.

Salum Kanoni aliwahi kuutoa nje mpira 
uliokuwa unamilikiwa na Morrison ambaye 
alikuwa anaelekea kufunga na kuikosesha 

Simba bao dakika ya 11 huku kipa Msheri 
akipangua tena shuti la Clatous Chama sawa 
na nafasi nyingine iliyotengenezwa na ma-
bingwa hao watetezi iliyopigwa na Bocco 
dakika 30.

Onyango alikaribia kuifungia Simba, laki-
ni mpira wa kichwa wa dakika ya 42 akiun-
ganisha kona iliyopigwa na Luis Miquissone 
uligonga mwamba na kutoka nje.

Manula alipangua shuti lililopigwa na 
Jaffari Kibaya aliyeunganisha pasi ya Salim 
Kihimbwa na kuwanyima wenyeji nafasi ya 
kupata bao lingine katika mchezo huo uli-
ochezeshwa na refa, Hamisi Athumani ku-
toka mkoani Shinyanga, wakati huo ikiwa ni 
dakika ya 85, huku Geoffrey Luseke akiokoa 
shuti la Bocco dakika moja baadaye.

Baada ya mechi ya jana, Simba inatarajia 
kurejea jijini Dar es Salaam kwa ajili ya ku-
jiandaa kuwakaribisha Biashara United ya 
Musoma katika mchezo wa raundi ya tatu 
utakaochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa 
Jumapili ijayo, ikiwa ni mechi yake ya kwan-
za nyumbani.

Katika mechi nyingine zilizopigwa jana 
za ligi hiyo, KMC FC iliendelea kutamba 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu kwa 
kuibanjua Tanzania Prisons kwa mabao 2-1 
mchezo ukipigwa Uwanja wa Uhuru, huku 
JKT Tanzania ikichezea kichapo cha mabao 
2-0 kwenye dimba la Jamhuri jijini Dodoma 
dhidi ya Dodoma Jiji FC.

Crespo atia neno sakata Messi Barca UKUrasa  22

HESABU...
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