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Rais Samia
Suluhu Hassan,
akiwa kwenye
mazungumzo
na Rais wa
China, Xi Jin-
ping kando ya
Mkutano wa
BRICS unao-
fanyika Jijini
Johannesburg
nchini Afrika
Kusini jana.
PICHA: IKULU

Zilivyo mbivu, mbichi kumpata Mkuu KKKT

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

SHUGHULI ya kumsaka mrithi
wa Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Asko-
fu Dk. Frederick Shoo ni pevu,
baada ya wajumbe wa mkutano
mkuu wa 21 wa kanisa hilo, kuke-
sha wakikuna vichwa kumpata
kiongozi mpya wa sita wa taasisi
hiyo.

Hadi kufikia saa 210 usiku
jana, majina ya wagombea wa
kiti hicho yalikuwa bado haya-
jatangazwa na maaskofu wa
Dayosisi 27 za KKKT na wajumbe
wengine wa uchaguzi huo wa-
likuwa wamejifungia, licha ya
ratiba kuonyesha uchaguzi huo
ungefanyika kuanzia saa 10:00
jioni

Kabla ya kuanza, uchaguzi
huo uligubikwa na hekaheka
za kupigana vikumbo kwa wa-
jumbe wengine kutafuta kura
za ‘mpendwa’ wao wanayem-
taka kubeba mikoba ya Dk. Shoo
anayemaliza muda wake baada
ya kuongoza kwa vipindi viwili.

Agosti 23, 2019, Askofu Dk.
Shoo wa Dayosisi ya Kaskazini

, alichaguliwa kwa kipindi cha
pili kuiongoza KKKT kwa kip-
indi cha miaka minne. Aliibuka
mshindi kwa kupata kura 144
kati ya 218 zilizopigwa katika
kinyanganyiro hicho, akimwa-
cha mbali

mpinzani wake, Askofu Dk.
Abednego Keshomshahara wa
Dayosisi ya Kaskazini Magharibi
aliyeambulia kura 74.

HALI YA JANA

Wajumbe wa Mkutano Mkuu
wa 21 wa KKKT, ulioanza Ago-
sti 20 na kutamatika leo katika
Chuo Kikuu cha Tumaini Ma-
kumira, Usa River, Arusha, wali-
kuwa wamekusanyika makundi
makundi nje ya ukumbi kabla ya
kuanza uchaguzi huo, huku usiri
ukitawala kuhusu majina ya wal-
iopitishwa kugombea kiti hicho.

Awali, maaskofu hao na wa-
jumbe wengine wa mkutano
mkuu, walitanguliwa na ajenda
muhimu ikiwamo taarifa ya
mambo toka Halmashauri Kuu,
ikafuatiwa na ajenda ya vikundi
vya majadiliano, Halmashauri
Kuu ya Kanisa kisha uchaguzi.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - mita
Upana - mita
Kimo - mita

[¢)]

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne
tarehe 28-08-2023 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL
LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
SINGIDA kuelekea DAR ES SALAAM, Gari hilo lenye namba
za usajili: T 175 DFN/T 168 DFN

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

18:00
2.80
5.00

. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM hadi IRINGA kupitia
MOROGORO ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu ( kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakao jitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe: 24/08/2023

Kabla ya kuanza kwa uch-
aguzi huo, kulikuwa na taar-
ifa kutoka ndani kwamba
majina ya maaskofu watatu
yalikuwa yanatajwa kuwa na
ushawishi mkubwa kwenye
kinyang’anyiro cha nafasi
hiyo.

Maaskofu waliokuwa wak-
itajwa kuwa wamependeke-
zwa katika kinyanganyiro
cha nafasi hiyo kutoka Hal-
mashauri Kuu kupelekwa
Mkutano Mkuu ni Dk. Ben-
son Bagonza wa Dayosisi ya
Karagwe, Dk. Abednego Ke-
shomshahara wa Dayosisi ya
Kaskazini Magharibi na Dk.
Blaston Gaville wa Dayosisi
ya Iringa.

Nipashe ilifika mapema
katika ukumbi huo na kuju-
lishwa kuwa kikao kitaanza
muda wowote baada ya ku-
kamilika kwa ibada iliyoku-
wa ikiendelea ukumbini.

“Tukimaliza ibada, Hal-
mashauri Kuu ya Kanisa
itaanza utaratibu wa
kupokea majina matatu ya
maaskofu yaliyopata kura
nyingi na hao ndio wa-
takuwa wagombea wetu na

* mchakato unakwenda vizuri

kuliko hayo yanayosemwa
mitandaoni,” kilisema chan-
7o chetu, mmoja wa maofi-
sa wanaoshughulika na ura-
tibu wa mkutano huo.

MCHAKATO UCHAGUZI

Kwa mujibu wa Katiba ya
KKKT, katika hatua ya kwan-
za Mkuu wa Kanisa ataitisha
faragha ya maaskofu wal-
ioko kazini kwa makusudi ya
kuimarishana, kuzungumza
na kuombea agenda ya uch-
aguzi na itaitishwa kabla ya
Halmashauri Kuu.

Halmashauri Kuu katika
kikao kitakachotangulia
mkutano mkuu, itapende-
keza majina yasiyozidi ma-
tatu na kuyapeleka mbele ya
mkutano mkuu ili yapigiwe
kura na mchakato wa kupata
majina hayo matatu umeain-
ishwa kikatiba.

Kila mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ataandika ma-
jina matatu kutoka miongoni

mwa maaskofu wanaoongo-
za Dayosisi za KKKT, majina
yatakayoongoza ndiyo yata-
kayopendekezwa mbele ya
mkutano mkuu wa uchaguzi
mkuu wa Kanisa.

Mkutano mkuu
utayapokea majina matatu
kutoka Halmashauri kuu na
unayo haki ya kuongeza jina
moja ikibidi na utaratibu
wa kupiga kura utakuwa wa
kura ya kuandika na ya siri.

Mwenyekiti wa uchaguzi
wa Mkuu wa Kanisa, atach-
aguliwa na Mkutano Mkuu
wa Kanisa miongoni mwa
wajumbe na Mkutano Mkuu
utawachagua watu watano
kwa ajili ya kuhesabu kura.

Wakati wa kupiga kura,
kila mjumbe mwenye haki
ya kupiga kura, atachagua
jina moja kutoka katika ma-
jina yaliyowasilishwa mbele
ya mkutano mkuu na mshin-
di lazima apate kura zisizo-
pungua theluthi mbili ya
kura zilizopigwa.

Kama mshindi hatapati-
kana katika duru ya kwanza,
majina mawili yenye kura
nyingi yataingia duru ya pili
na iwapo kura ya theluthi
mbili haitapatikana baada ya
kupiga kura, uchaguzi utain-
gia duru ya tatu ambayo
mshindi atatangazwa kwa
wingi wa kura.

WAKUU TANGU 1963

Tangu kuanzishwa kwa
KKKT mwaka 1963, wakuu
walioliongoza kanisa hilo,
dayosisi na miaka kwe-
nye mabano ni Askofu Dk.
Stephano Moshi (Kaska-
zini - 1963 hadi 1976) na
Askofu Dk. Sebastian Kolowa
(Kaskazini Mashariki - 1976
hadi 1992).

Wengine ni Askofu Dk.
Samson Mushemba (Kaska-
zini Magharibi - 1992 mpa-
ka 2007), Askofu Dk. Alex
Malasusa (Mashariki na
Pwani (2007 hadi 2016) na
Askofu Dk. Shoo kutoka Day-
osisi ya (2016 mpaka sasa).

’Imeandikwa na God-
frey Mushi na Allan Isaack

TTCL yaanika mikakati
Kujenga uchumi kidijitali

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Mawasiliano Tanzania

. (TTCL) limetaja mikakati yake ya kui-
. jenga Tanzania kwenda uchumi wa
. kidigitali na kuongeza kasi ya kutoa
 huduma ya mawasiliano ndani na mi-
. paka ya Tanzania.

Pia, limesema katika kuwezesha

: watu kupata huduma za intaneti kwa
+ kasi kubwa, ifikapo Januari mwakani,
. wilaya 100 kati ya 139 zilizopo zi-
. takuwa zimefikiwa na hadi Desemba,
 mwakani, wilay@0@®@chini zitaku-
. wa zimefikiwa.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL,

. Mhandisi Peter Ulanga, aliyasema
: hayo jana Dar es Salaam wakati wa
 mkutano na wahariri wa vyombo vya
. habari chini ya Jukwaa la Wahariri
. Tanzania (TEF).

“TTCL ni kitovu cha kwanza cha ku-

- wezesha uchumi wa kidigitali nchini.
. Inaendesha mkongo wa taifa wa ma-
. wasiliano na kutoa huduma ijulika-
© nayo kama ‘Faiba Mlangoni Mwako’
: ambayo inalenga kufikisha huduma
© za mawasiliano ya intaneti katika
. makazi ya watu. Lengo letu ifikapo
© mwaka 2027 nyumba milioni moja
. ziwe zinatumia ‘fiber’.

“Tunahakikisha wananchi wanao-

¢ tumia huduma za mtandao za ghara-
: ma nafuu na kufikika sehemu mbal-
. imbali. TTCL imejipanga kuzifikia
: wilaya zote 139. Tulikuwa tunakum-
© bana na changamoto kwenye baadhi
. ya wilaya kama Mafia ambayo iko ba-
© harini lakini tumeshapata suluhisho
© nako tutafika kipindi kijacho cha
© miezi minne au mitano,” aliongeza.

Ulanga alisema watu wanapoona

: maendeleo makubwa ya mawasi-
. liano, wafahamu kuwa TTCL ndiyo
© mhimili mkuu wa uendelevu wa
- uchumi kidigitali.

Alisema wanapozungumzia uchu-

: mi wa kidigitali, mambo mengi yatap-
. ita kwenye mitandao na TTCL ikiwa
. ni sekta wezeshi inayofanya kazi kwa
. karibu na sekta ya fedha kuhakikisha
. wanaboresha matumizi hayo hudu-
© ma kimtandao.

“Tuko katika mazungumzo chini ya

: usimamizi wa wizara yetu kuhakiki-
. sha tuachane kabisa na matumizi
. ya fedha. Tunaweka miundombinu
- wezeshi maeneo mbalimbali,
. ingamizi kilikuwa kutopatikana kwa
 miundombinu ya mawasiliano ya
:uhakika. Tunahakikisha kuwapo kwa
© mawasiliano ya uhakika ili kuingia
. katika huduma za kimtandao zaidi,”
. alisema.

kip-

Alitaja faida tatu kiuchumi  kuwa

- ni kuweka kumbukumbu sahihi za
. fedha maeneo mbalimbali, kurahisi-
. sha uwezo wa kukopa na kupeleka
. miamala sehemu mbalimbali na
. kuweka huduma za kifedha kuwa
. rahisi kwa watumiaji. “Sekta ya ma-
. wasiliano ina pambana na changa-
: moto mbalimbali, mojawapo ikiwa
© miundombinu haikuwa
 ndiyo maana kazi kubwa inafanyika
. kuongeza upatikanaji wake. TTCL
. tumelibeba na tunawawezesha wen-
. zetu kampuni zote za binafsi zitumie
 miundombinu hiyo.

wezeshi
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Waagizaji mafuta wakwama kisa Dola

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Waagizaji Mafuta
Tanzania (TAOMAC) kimesema
wanachama wake bado wa-
nashindwa kupata mafuta kuto-
kana na kukosekana kwa Dola ya
Kimarekani ili wafanye malipo
hatua ambayo pia imewafanya
waendelee kupata hasara.

Mkurugenzi Mtendaji  wa
TAOMAC, Raphael Mgaya, ka-
tika mahojiano kwa njia ya simu
na Nipashe jana, alisema bado
wameshindwa kuyatoa mafuta
yaliyoko katika matangi kuto-
kana na tatizo hilo la dola tangu
Machi mwaka huu, na kwamba
hali imekuwa mbaya.

Alisema wao ni waauzaji wa
jumla wa mafuta na kutokana na
tatizo hilo, wamejikuta wanapata
hasara na kulazimika kuchukua
mikopo benki ya gharama kub-
wa. “Pia tumeshindwa kupokea
mafuta kwa wakati. Mafuta ya-

mebaki kwenye matangi huku
tukilazimika kulipa gharama za
kuhifadhi mzigo kwenye matan-
gi. Tangu mwaka jana hili tatizo
la dola lilianza lakini kuanzia
Machi, mwaka huu, hali imekuwa
mbaya zaidi.

“Sisi tunauza mafuta jumla
yaani mafuta yetu yanakuja na
kukaa kwenye matangi kwa ajili
ya kuwauzia wafanyabiashara
wa rejareja. Mafuta tunayo lakini
changamoto ni kwamba tumeya-
nunua ila hatuwezi kuyapata kwa
sababu hatuna dola, hivyo yame-
baki kwenye mikono ya mzabu-
ni,” alisema.

Mgaya alisema mzabuni lazima
alipwe dola zake ndipo akabi-
dhi mafuta na kama hajalipwa
yanakuwa chini ya kifungo cha
kifedha, yaani ni mzigo ambao
unaingia kwenye tangi umi-
liki unabaki kwa mzabuni na
hayawezi kutoka na zaidi ya asil-
imia 90 ni kampuni za nje ya

nchi.

“Mafuta yanaweza kuwapo la-
kini hatuwezi kuyauza yote kwa
sababu kuna yale ambayo bado
hatujamilikishwa kwa sababu ya
kutokuwa na Dola za kuyalipia”
alisema.

Aidha, Mgaya alisema wana-
chama wenzake kila siku wanal-
alamika wameshindwa kupata
dola ya kutoa mafuta na kama
dola zipo iweje hawazipati.

“Hili tatizo si la kampuni moja.
Ni kampuni nyingi zimekosa
Dola bado, kwa kuwa upatikanaji
wa Dola una changamoto na
yapo mafuta ambayo kampuni
imeshindwa kuyachukua kwa
sababu ya kukosa Dola ya kuyali-
pia kwa wakati, alisema.

Agosti 22, mwaka huu, Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ilisema
ina akiba ya kutosha ya fedha za
kigeni zinazoweza kutosheleza
kwa miezi mitano na kueleza
mikakati ya kukabiliana na upun-

gufu wa fedha hizo nchini.

Kiwango cha fedha za kigeni
kilichopo nchini kwa upande wa
Dola ya Marekani ni asilimia 77,
Yuan ya China asilimia 16, Pauni
ya Uingereza asilimia 4.78 na dola
ya Australia 1.72.

Mkurugenzi wa Utafiti na Sera
wa BoT, Suleiman Misango, alise-
ma hayo wakati akizungumza na
wahariri na waandishi wa habari
Dar es Salaam, akieleza mwenen-
do wa hali ya fedha za kigeni
nchini na hali iliyochangia upun-
gufuwa Dola za Kimarekani.

Alitaja mikakati iliyochukuliwa
kukabiliana na tatizo hilo kuwa
ni BoT kuendelea kutumia akiba
hiyo kuongeza ukwasi katika
soko la fedha za kigeni nchini.

Misango alisema kuanzia Agos-
ti 21, mwaka huu, BoT imeuza ka-
tika soko la fedha za kigeni Dola
milioni 100.5 ikilinganishwa na
Dola milioni 62 katika kipindi cha
Julai - Septemba, mwaka jana.

- Watumishi

. TANESCO

wasomewa

mashtaka
125

Na Remmy Moka, SAUT

WATUMISHI wawili wa

Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) Wilaya
ya Nyamagana, mkoani
Mwanza, wamepandish-
wa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza wakika-
biliwa na mashtaka 125 ya
uhujumu uchumi ikiwa ni
pamoja na kuisababishia
serikali hasara ya Sh. bil-
ioni mbili.

Washtakiwa hao am-

bao ni fundi mchundo
Abdulkadir Lwassa (39)
na Ofisa Bohari, Respicius
Rwegoshora (33), walifik-
ishwa mahakamani huko
juzi, wakikabiliwa na kesi

ya uhujumu uchumi nam-
ba 5/2023.
Walisomewa mash-

taka 125 yakiwamo ya
kughushi nyaraka za seri-
kali, ubadhirifu wa mali za
umma na kutoa nyaraka
Za uongo.

Akisoma mashtaka
hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Stella
Kiama, Mwendesha Mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), Maxi-
milian Kyabona, alidai
washtakiwa hao waliten-
da makosa hayo kati ya
Novemba 16, 2021 na De-
semba 17, 2022 katika ofisi
za bohari ya TANESCO
iliyoko Nyakato, Mwanza.

Kyabona aliiomba ma-
hakama hiyo kuahirisha
kesi hiyo kwa kuwa upele-
lezi haujakamilika.

Kyabona alidai kuwa
upelelezi wa shauri hilo
unaendelea na kuiomba
mahakama kupanga tare-
he ya kutajwa kwa kesi
hiyo.

Washtakiwa wana-
tetewa na mawakili wa-
tatu; Amri Linus, Erick
Mutta na Steven Kitale
ambao waliomba upande
wa Jamhuri kukamilisha
upelelezi haraka kama

Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji Francis Mutungi akizungumza na viongozi wa Chadema, Mwenyekiti Freeman

vyama vya siasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Mikoa 10 yahadharishwa EI-Nino

Na Faustine Feliciane

honi mwa mwezi Desemba na
mikoa mingine itamalizika Janu-
ari, mwakani.

“Lakini mvua hii italeta faida
kwa sekta ya mifugo, tunatara-
jia unyevunyevu katika maeneo
mengi kutastawisha majani hivyo
malisho ya wanyama yatakuwa

Mikoa mingine iliyotahad-
harishwa ni Pwani na baadhi ya
maeneo ya mkoa wa Morogoro.

Akizungumzia utabiri huo,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, Dk. Ladislaus Changa,
alisema mifumo ya hali ya hewa
imeonyesha mvua hiyo itanyesha

athari zake,” alisema Dk. Chang’a.

Alisema katika mikoa ya Kan-
da ya Ziwa, kunatarajiwa kuwa
na mvua kubwa itakayonyesha
mpaka mwanzoni mwa mwezi
Januari mwakani sawa na mikoa
ya Dar es Salaam, Zanzibar,
Pwani na baadhi ya maeneo ya

WAKULIMA  katika  mikoa
ya Mwanza, Shinyanga, Mara,
Kagera, Arusha, Kilimanjaro,
Manyara na Tanga pamoja na
halmashauri katika jiji la Dar es
Salaam wametakiwa kuchukua

tahadhari kutokana na mvua ya  kwa kiwango cha juu ya wastani  mkoa wa Morogoro. ya uhakika,” alisema Dk. Chang’a. ilivyoelekezwa na Ofisi
El-Nino inayotarajiwa kuanza hadiwastani katika mikoa tofauti “Mvua hii huenda ikaleta Pia, sekta ya afya imetahadhar- ya Mwendesha Mashtaka
kunyesha mwishoni mwa mwezi  inayopata mvua ya vuli. athari kwenye miundombinu ishwa kuchukua hatua kukabili- Mkuu wa Serikali.

ujao. “Tumetoa angalizo na tahad- katika Jiji la Dar es Salaam, lakini ~ana na magonjwa ya mlipuko ya- Hakimu Kiama baada

hari kwa sekta mbalimbali kama
kilimo pamoja na mamlaka za jiji
kutokana na mvua hii, tunatara-
jia italeta athari chanya na hasi
kwa baadhi ya maeneo, ni vy-
ema kujiandaa na kukabiliana na

Mamlaka ya Hali ya Hewa nchi-
ni (TMA) jana, ilitoa utabiri wa
msimu wa mvua ya vuli kuwapo
uwezekano wa asilimia 99 wa ku-
tokea kwa EI-Nino katika mikoa
10 nchini.

pia itaathiri ukuaji wa mazao ka-
tika mikoa tajwa,” alisema Dk.
Chang’a. Alisema katika maeneo
mengi mvua hiyo inatarajiwa
kuanza kunyesha mwishoni mwa
mwezi ujao na kumalizika mwis-

nayoweza kutokea kutokana na
mvua hiyo. Alisema, wananchi na
wadau wanashauriwa waendelee
kufuatilia taarifa za hali ya hewa
zitakazotolewa na mamlaka hiyo
kupitia vyombo vya habari.

ya kusikiliza pande zote
mbili, alisema kutokana
na hoja hizo, washtakiwa
wataendelea kubaki ma-
habusu hadi Septemba 4,
2023, kesi itakapotajwa.
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fedha 2023/24. PICHA PAUL MABEJA

CMSA yabariki CRDB kutoa hatifungani ya kijani

-Ni Kubwa zaidi kusini mwa Jangwa la Sahara; itauzwa
DSE na LSE kuwezesha miradi ya mazingira

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuongeza uwezo
wake wa kufanya uwezeshaji
wa miradi rafiki kwa mazin-
gira, Benki ya CRDB imepata
idhini kutoka Mamlaka ya
Masoko ya Mitaji na Dhamana
(CMSA) kuuza Hatifungani
ya Kijani (Green Bond) yenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 300 (Sh. bilioni 780).

Hatua hiyo inafanya CRDB
kuweka historia ya kuwa taasi-
si ya kwanza kutoa hatifunga-
ni ya kijani nchini inayoweka
mkazo katika masuala ya maz-
ingira na kubwa zaidi kusini
mwa Jangwa la Sahara.

Wakati wa kupokea idhini
ya kuuzwa kwa hatifungani
Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela, alisema ni furaha
kubwa kwao kupata idhini ku-
toka CMSA kuuza hatifungani
hiyo ambayo lengo lake si tu
kupata rasilimali fedha, bali
pia kufanikisha utekelezaji
wa miradi yenye mrengo wa
kuhifadhi mazingira, hivyo
kushiriki ipasavyo katika ma-
pambano dhidi ya mabadiliko
ya tabianchi.

“Pamoja na kuwa Benki ya
CRDB inaweka rekodi ya kuwa
taasisi kubwa zaidi ya fedha
nchini kupata idhini ya kuuza
hatifungani ya kijani, benki
yetu sio ngeni katika uweze-
shaji wa miradi yenye mrengo
wa utunzaji wa mazingira kwa
kuwa Novemba 2019 ilitambu-
liwa na kuingia makubaliano
na Mfuko wa Mazingira wa
Umoja wa Mataifa (GCF) ku-
fanikisha miradi ya kulinda
mazingira.

“Hii pia ilikuwa ni mara ya
kwanza benki ya biashara
kusini mwa Jangwa la Sahara

kutunukiwa sifa hiyo na tangu
hapo, tumeshiriki kwa kiasi
kikubwa kuwezesha miradi
inayokusudia kulinda mazin-
gira,” alisema Nsekela.

Kuhusu uwezeshaji wa mi-
radi ya mazingira, Nsekela
alisema kwa mwaka jana pe-
kee, Benki ya CRDB ilikope-
sha jumla ya Sh. trilioni 6.978
ambazo ni sawa na asilimia 26
ya mikopo yote iliyotolewa na
taasisi za fedha nchini.

Kati ya fedha hizo, Nsekela
alisema Sh. bilioni 144 zi-
likopeshwa katika sekta ya
misitu, kiwango ambacho ni
sawa na asilimia 55 ya mikopo
yote iliyotolewa kwenye sekta
ya misitu. Kwenye kilimo, sek-
ta muhimu kwenye uhifadhi
wa mazingira na inayotoa ajira
nyingi zaidi nchini na kulipa
Taifa fedha nyingi za kigeni,
alisema Nsekela benki hiyo
ilikopesha Sh. trilioni moja
ambazo ni sawa na asilimia
43 ya mikopo yote iliyotolewa
katika eneo hilo na ikapeleka
Sh. bilioni 55.88 katika sekta ya
nishati mbadala.

Licha ya jitihada hizo, mku-
rugenzi huyo alisisitiza kuwa
bado kuna mahitaji makubwa
ya fedha kuliko uwezo wal-
ionao, hivyo kutafuta namna
rafiki ya kufanikisha suala hilo.

“Kwa kutambua mabhitaji
yaliyopo, Benki ya CRDB im-
eona ni muhimu kutafuta vy-
anzo vipya vya fedha kuweze-
sha miradi hii. Leo (jana) nina
furaha kuona jitihada zetu
zimezaa matunda kwa CMSA
kutupa idhini ya kuuza hati-
fungani yetu ya kijani (green
bond) ambayo itauzwa kwa
awamu tano. Katika awamu
hii ya kwanza tunatarajia ku-
pata Sh. bilioni 55,” alisema
Nsekela.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa

CMSA, Nicodemus Mkama,
ameipongeza Benki ya CRDB
kwa kufanikiwa kuwa benki
ya kwanza nchini kupata
idhini ya kutoa hatifungani
itakayowezesha kupata fedha
za kutekeleza miradi ya kuhi-
fadhi mazingira na matokeo
chanya kwa jamii (green, so-
cial and sustainability bond).

Alisema idhini imetolewa na
CMSA baada ya Benki ya CRDB
kukidhi matakwa ya Sheria ya
Masoko ya Mitaji na Dhamana
Sura ya 79 ya Sheria za Tan-
zania; Miongozo ya Utoaji wa
Hatifungani, kuwapo muundo
wa hatifungani; Kanuni za Ju-
muiya ya Kimataifa ya Masoko
ya Mitaji (ICMA); na kupata
ithibati kutoka kwa taasisi ze-
nye utaalam kuhusu miradi
ya kuhifadhi mazingira na ma-
tokeo chanya kwa jamii.

Alisema Benki ya CRDB im-
ekidhi matakwa hayo na ku-
pata ithibati kutoka Taasisi ya
Uendelezaji wa Sekta za Fedha
Barani Afrika (FSD Africa) na
Taasisi ya Sustainalytics ya
Uingereza.

“Hatifungani hii inaweka
historia ya kuwa hatifungani
ya kwanza yenye lengo la kuhi-
fadhi mazingira na matokeo
chanya kwa Jamii kutolewa
nchini na katika ukanda wa
kusini mwa Jangwa la Sahara.

Mkama alifafanua kuwa
utoaji wa hatifungani hiyo ni
hatua muhimu katika usta-
wi na maendeleo ya sekta
ya fedha na uchumi nchini,
kwa kuwa utachangia katika
utekelezaji wa Mpango wa
Taifa wa Maendeleo ya Sekta
ya Fedha wa 2020/21-2029/30
wenye lengo la kuwezesha
upatikanaji rasilimali fedha
kwa ajili ya miradi katika sekta
ya umma na binasi ili kujenga
uchumi shindani kwa maen-

deleo ya watu.

Mkama alisema CMSA im-
eidhinisha utoaji wa hatifun-
gani hiyo itakayotoa mikopo
kwa Shilingi na fedha za kigeni
(multicurrencies) kutokana na
mazingira wezeshi na shiriki-
shi ya kisera, kisheria na kiu-
tendaji ya serikali.

Mkama alitoa rai kwa wa-
dau wote wa sekta ya fedha
kuendelea kushirikiana na
serikali kupitia CMSA katika
kutekeleza mikakati ya upati-
kanaji fedha za kutekeleza mi-
radi na shughuli za maendeleo
kwa kutoa bidhaa mpya na
bunifu zenye lengo la kuhifa-
dhi mazingira, na zenye mguso
na matokeo chanya kwa jamii,
hivyo kuchangia katika kucho-
chea maendeleo ya jamii na
ukuaji wa uchumi nchini.

Akiishukuru CMSA na wa-
dau wengine walioshiriki
mchakato mzima mpaka ku-
patikana kibali hicho, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Benki ya CRDB, Dk.
Ally Laay, alisema wawekezaji
wa ndani na watokao nje wa-
nayo fursa ya kunufaika na
hatifungani hiyo kwa kuwa
mikopo itapatikana  kwa
Shilingi au dola ya Marekani.
“Mara nyingi, Benki ya CRDB
imekuwa ya kwanza. Leo hii
ni fursa nyingine kwa benki
hii kuorodhesha hatifungani
kubwa zaidi, sio nchini pekee
bali kwa nchi zote za kusini
mwa Jangwa la Sahara. Nina-
washukuru CMSA na Soko la
Hisa Dar es Salaam (DSE) na
wadau wengine waliotusaidia
kufanikisha hili. Ninawaomba
Watanzania wenzangu kuji-
tokeza kununua hatifungani
hii pindi itakapoanza kuuzwa
muda si mrefu kutoka leo.
Tusiiache fursa hii itupite,”
alisema Dk. Laay.

Mchakato wa mbunge
kufikishwa kortini waiva

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MCHAKATO wa kumburuza ma-

hakamani Mbunge wa Ngorongoro
(CCM), Emmanuel Ole Shangai na
wananchi
wa kuhusika katika tukio la kuvamia
na kushambulia waandishi wa habari,
Agosti 15 mwaka huu katika Kata ya
Enduleni, wilayani Ngorongoro umei-
va.

wengine wanaotuhumi-

Jalada lenye mashtaka yanayom-

kabili mbunge huyo na wenzake lime-
pelekwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
(NPS) kwa hatua zaidi za kisheria.

Ole Shangai na wenzake ambao

idadi yao haijawekwa wazi na Jeshi la
Polisi, walishikiliwa kwa siku kadhaa,
: wakihojiwa kuhusiana na tukio la vi-
: jana wa rika wa jamii ya kifugaji ya
Kimasai wanaokadiriwa kuwa zaidi
ya 300, kuwavamia na kuwajeruhi
waandishi wa habari mbalimbali wal-
iokuwa wakitekeleza majukumu yao.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Arusha, Kamishna Msaidizi Justine
Masejo, alithibitisha upelelezi wa
tukio hilo umekamilika na jalada lime-
pelekwa NPS.

Wakati Kamanda Masejo akieleza

kukamilika kwa upelelezi wa tukio
hilo, Mbunge Ole Shangai aliachiwa
kwa dhamana juzi saa 3:00 usiku, al-
ipokuwa ameshikiliwa katika Kituo
cha Polisi cha Diplomasia kilichoko
Karatu.

“Nimetoka (nimeachiwa) kwa ku-

pewa dhamana. nilikamatwa Agosti
21 mwaka huu, nilipokuja mwenyewe
kuripoti. Nilikuwa kituoni Karatu kwa
siku tatu, sikula chakula na nipo vizuri
kwa sababu walinipa chakula sikutaka
kula kwa kuwa huwezi kula chakula
cha mtesi wako. Nimejifunza tu kuwa
ninaweza kutokula kwa siku tatu na
nikawa vizuri tu,” alisema Ole Shangai

Kwa mujibu wa Ole Shangai, baada

ya kutakiwa kuripoti polisi, alikwenda
Kituo cha Polisi Melela, ambako ali-
fuatwa na ofisa aitwaye afande Felo
na kujitambulisha kwake kuwa ni
Msaidizi wa Mkuu wa Upelelezi wa
Wilaya ya Karatu, wakamhoji kwa
zaidi ya saa tano kisha wakamtoa
kumpeleka Karatu Kituo cha Diploma-
sia, majira ya saa 7:32 usiku na kufika
Karatu saa nane usiku.

Aliwasihi wananchi kutokuwa na

wasiwasi kwa kuwa yuko pamoja nao

na ataendelea kupaza sauti zao na ha-

toacha kwa kuwa anafahamu “hizo ni
: siasa tu” na atatakiwa kuripoti polisi
¢ Jumatatu ya wiki ijayo.

Alipotafutwa kuzungumzia jambo

hilo, Wakili Joseph Ole Shangai anaye-
wawakilisha wananchi 31 wanaodaiwa
kushikiliwa, alisema:

“Walikamatwa watu Agosti 16, mwa-

ka huu, hadi leo (juzi) hawajafikishwa
mahakamani kwa tuhuma za kujeruhi
na pia wanahojiwa kuhusu kuhamia
Msomera.”

Wakili Alais Melau, alisema kati

ya hao wanaoshikiliwa, mmoja ni
mgonjwa wa kifua kikuu na alikamat-
wa akiwa anatoka kuchukua dawa.

s-Imeandikwa na
Cynthia Mwilolezi
na Godfrey Mushi
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Mahakama yatengua hukumu kifungo cha maisha

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani Moshi
imemwachia huru kwa kum-
wondolea hati na adhabu ya
kifungo cha maisha jela, raia wa
Liberia, Grace Gbatu, baada ya
kuona ushahidi wa upande wa
mashtaka ulikuwa na makosa ya
kisheria.

Hukumu hiyo ya mahakama
ilitolewa juzi na jopo la majaji
watatu, Jaji Jacob Mwambegele,
Abrahman Mwampashi na Ben-
hajj Masoud baada ya kusikiliza
ushahidi wa pande zote mbili.

Grace alifikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Moshi,
akikabiliwa na kosa la kusafiri-
sha dawa za kulevya. Inadaiwa
kuwa Desemba Mosi 2013, katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA), wilayani
Hai, mkoani Kilimanjaro, mru-
fani alikutwa akisafirisha gramu
10.064 za heroin.

Mrufani alikana mashtaka,
lakini baada ya usikilizwaji wa
shauri kumalizika, alitiwa hatiani
na kuhukumiwa kwenda jela
kutumikia kifungo cha maisha.
Mrufani hakukubaliana na hu-
kumu, akakata rufani.

Inadaiwa kuwa ushahidi uli-

otolewa mahakamani, mrufani
alikamatwa maeneo ya KIA,
akielekea Free Town kupitia
Nairobi,Kenya. Alikuwa na ma-
begi mawili ambayo baada ya
kuwekwa kwenye mashine ya
ukaguzi, yalibainika kuna vitu
vyenye shaka ambavyo picha
zake hazikuonekana vizuri.

Inadaiwa mabegi hayo mawili
yenye jina la mrufani, yalichuku-
liwa na maofisa usalama wal-
iokuwa zamu. Alipoulizwa kuhu-
su mabegi hayo alikiri ni mali
yake. Mrufani aliagizwa kufun-
gua mabegi hayo, yalionekana
kabeba nguo na vitu binafsi. Vitu
vyote vilitolewa, lakini mabegi
yalionekana bado mazito.

Mabegi yalirejeshwa katika
mashine ya ukaguzi, lakini vitu
visivyo vya kawaida vilionekana
tena. Mabegi hayo yalichanwa
na ndani yake ilikutwa mito ya
sponji iliyokuwa imejazwa unga
uliodhaniwa kuwa dawa za
kulevya.

Tukio liliripotiwa kwa Mkuu
wa Usalama aliyekuwa zamu,
alikwenda eneo la tukio na
maafisa wawili. Walipofika wali-
kuta begi lingine likifunguliwa na
mito mingine minne ilikutwa na
unga uliodhaniwa kuwa ni dawa

za kulevya.

Baada ya hapo, mrufani ali-
fikishwa Kituo cha Polisi cha
KIA, unga ulikwenda kufanyiwa
uchunguzi kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali na kubainika ulikuwa
dawa za kulevya.

Inadaiwa katika utetezi wake,
mrufani alikataa kuhusika na
dawa hizo za kulevya na kui-
ambia mahakama kwamba ali-
fika Tanzania Novemba 22, 2013
kumtembelea mpenzi wake, Jack
Benson.

Anadai siku ya tukio, alikuwa
KIA, akirejea nyumbani kwao, al-
ipofika dawati la uhamiaji mmoja
wa maofisa usalama alimsogelea
akataka kumpekua, alimwachia
mabegi akaendelea na ukaguzi.

Anadai ofisa huyo alimwam-
bia mabegi hayo yalikuwa na
shida ndipo yalipochukuliwa
na kuingizwa kwenye chumba,
yakachanwa, unga ulikutwa, aka-
shikiliwa na kupelekwa Moshi,
kisha kufikishwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Moshi.

Baada ya shauri lote kusiki-
lizwa, Mahakama Kuu Moshi,
ilikubali kwamba upande wa
mashtaka umeweza kuthibiti-
sha mashtaka dhidi ya mrufani
pasipo kuacha shaka, mrufani

akatiwa hatiani kwa kosa la kusa-
firisha dawa za kulevya aina ya
heroin gramu 10 na kuhukumi-
wa kifungo cha maisha.

Aliwasilisha rufani kupinga
kutiwa hatiani na adhabu akiwa
na sababu 19. Kati ya sababu hizo,
mahakama ilizingatia sababu
moja ya saba ambayo ni jaji aliko-
sea kisheria na mantiki kukubali
au kuamini katika kielekezo cha
pili ambacho ni bahasha nne za
kaki zilizowekwa mito ya sponji
na kilichomo ndani yake.

Mjibu maombi aliwakilishwa
na Wakili wa Serikali Mkuu, Ce-
cilia Mkonongo, akisaidiana na
Henry Chaula Wakili wa Serikali.

Mrufani anadai kielekezo haki-
kuwa katika orodha ya vielelezo
vilivyotajwa wakati wa usomwaji
wa maelezo ya mashahidi wala
usikilizwaji wa awali.

Pamoja na upungufu huo,
Wakili Cecilia aliendelea kup-
inga rufani hiyo, akidai haijalishi
kama kiliandikwa lakini katika
hati ya ukamataji iliandikwa na
kielelezo hicho kilitolewa ma-
hakamani, hivyo hoja hiyo ina-
paswa kupuuzwa.

“Baada ya kusikiliza hoja za
pande zote mbili, tumebaini
hakuna ubishi kwamba kielelezo

namba mbili hakikuorodheshwa
wala kutajwa katika maelezo ya
mashahidi, wala kusomwa katika
maelezo hayo na hakikusomwa
pia katika maelezo ya awali.

“Kielelezo hakikutajwa kokote
kama upande wa mashtaka wa-
likitegemea katika kesi hiyo. Ni
hoja ya kawaida kwamba viele-
lezo asilia ambavyo upande wa
mashtaka wana nia ya kuviwasil-
isha na kuvitegemea katika kesi
vinapaswa kuorodheshwa au
kutajwa wakati wa kusoma mael-
ezo ya mashahidi na kushindwa
kufanya hivyo ni ukiukwaji wa
sheria. “Ni wazi kuwa Wakili
Mkonongwa alikubaliana na
sheria kwamba ni takwa la she-
ria sio tu kusoma na kufafanua
kwa mtuhumiwa taarifa zinazo-
wasilishwa dhidi yake, lakini pia
ni takwa la sheria kuorodhesha
vielelezo asili ambavyo upande
wa mashtaka wana nia ya kuvi-
wasilisha katika ushahidi na ku-
vitegemea katika kesi.

“Kutokana na sababu zilizo-
tolewa na nyinginezo, tunai-
kubali rufani na kumwondolea
hatia pamoja na kifungo cha
maisha. Mrufani atolewe gereza-
ni isipokuwa kama ana makosa
mengine,” liliamuru jopo.

NOTISI/TANGAZO

ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI
AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA
INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada

TAWI ALLOKOPA JNALANTEIA AINA YADHAVIANA JINALAMWENYE DHAMANA MAHAL DHAMANA ILIPO TAREHE YAMNADA
1 ZACHARIAANTHONY KAPAMA 2DAFROSA |1KIFURU KINYEREZHLALA 2BUNJU

AYUMBAVENYE HATI A D010 KA TTHONY KEPAVA 3 RASHDI ALY KINONDONI 3 PUGU MWAKANGA

NAVIBA P23439 KIFURU-KINYEREZI 2NYUMBA YENYE
KLITONYAMA HATINA. 0437 KIWANJANA. 213, KITALU "4 BUNJU

KINONDONI, BNYUMBA YENYE HATI NA. 192019 KIWANJA

NA 130, KITALU 'N' PUGU MWAKANGA

NEZAK INVESTMENT LTD 25/08/2023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA LUCAS NTIRUHUNGWA MZYENGE NYUMBA YENYE HATIMILKI JAPHET YONAZAVA KIGAMBONI 12092023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA BAHATI YOHANANYATO MOTOR VEHICLE SCANIA TRACTOR T163DCV BAHATI YOHANANYATO MAKAVIBAKO 080972023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

1NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA151KITALU 010!

HATINAVIBA 143195-KIBAMBA 2N YUMBA YENYE HATI YA
MBAGALA MANU PHARMACY MAUZIANO-CHAMAZI DOVYA AHMAD KASSIM OMARY 1 KIBAMBA 2.CHAVAZIDOVYA 31/08/2023 SA 0400 ASUBUH! NA KUENDELEA (MARUDIO)
KUITONYAMA  [MUSTAFAH IDD GEKE NYUMBA MUSTAFAH IDD GEKE MABWEPANDE 144092023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI-MWANZA 8092023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA TIANINIGANI DEPOT EDWARD NYUMBA EDWARD JEREMIAMASSAS| MIHAMA BWIRU 311082023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA EMMANUEL LUKINDALUTIMA BUS TATA T&47 DKN EMMANUEL LUKINDA LUTIMA MWANZAMINI 30082023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA FRIDAFRANCIS KAJUNA NYUMBA FRIDAFRANCIS KAJUNA GEITA 30082023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA NOZAWA G DAVIDMR. T/A BUSWELU SATELITE CABLE NETWORK KINANJA KATONGOLE DASTAN NORTH BUSWELU-MWANZA 050912023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA JOSEPH MAKALA MAKALA NYUMBA JOSEPH MAKALA MAKALA NYASAKA ILEMELA MWANZA 231082023 SMA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA JAMES JACOR KALULEMA NYUMBA JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 231082023 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA (MARUDIO)

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0745707008/0787129539/0714939933/0655715138

4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

217570302
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MWANGA WA JAMII

‘Tusitegemee kilimo pekee,
tuangalie mifugo, uvuvi’

WATANZANIA wametakiwa kubadili mtazamo kutoka
kutegemea mazao ya kilimo pekee bali kujumuisha mifugo na
uvuvi katika uhakika wa chakula na maendeleo kwa ujumla.

Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika litawakutanisha wakuu
wa nchi, mawaziri, mabalozi, wakulima, wafugaji, wavuvi na
wadau wengine kutoka nchi zote za Afrika zaidi ya 3,000, ku-
jadili mambo muhimu ya kuendeleza sekta hizo.

Kwa mara ya kwanza wadau wa mazao ya kilimo, mifugo na
uvuvi wanashirikiana kukamilisha mkutano huo kutokana na
sekta hizo kutegemeana na lazima kuwa na ujumuishi.

Mkutano huo ni muhimu ni kielelezo cha mafanikio ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan na kupitia jukwaa hilo wata-
jifunza teknolojia mpya zitakazosaidia kukuza kilimo, mifugo
na uvuvi ikiwamo kuyafikia masoko.

Ikizingatiwa kuwa mazao ya mifugo na uvuvi yana protini
nyingi ambayo inasaidia afya ya mwili, lakini na kuchagiza
maeneo ya ufugaji kama kuku na wanyama wengine ndiyo
maana Wizara ya Kilimo imeona umuhimu wa kujumuisha.

“Tunataka tunapokwenda kwenye mkutano huu tuna uele-
wa wa pamoja kuhusu dhumuni, malengo na nia. Mkutano
huu ni fursa kwa Tanzania kulisha Afrika na dunia kwa ujumla
ikiwa tutazalisha chakula kwa wingi,” alisema Waziri mwenye
dhamana Abdallah Ulega.

Kaulimbiu ya mkutano huo ni ‘Vijana na Wanawake ndiyo
kiini cha uzalishaji na mabadiliko katika sekta ya kilimo, mifu-
£0 Na uvuvi.

Wizara hiyo imeanzisha Programu ya Building a Better To-
morrow (BBT-Mifugo) ili kutengeneza wafanyabiashara wa
mifugo na uvuvi na kuna mpango wa kupeleka Shilingi bil-
ioni sita kwenye sekta hizo ili kuzalisha kisasa na kuyafikia
masoko.

“Soko lipo duniani ni muhimu kwa nchi zetu kuongeza
uzalishaji na kuuza nje, tutafute mitaji, teknolojia ya kisasa ili
kuondoka kuzalisha kwa ajili ya chakula cha familia bali kibi-
ashara, ndiyo maana tumekuja na BBT ili tuwe na vijana wa-
naochangamkia fursa hizi.”

Mchumi wa Kilimo kutoka Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti
wa Mifugo (ILRI), anasema lengo ni kuhakikisha sekta zote za
uzalishaji zinafikika kwa mazingira wezeshi kwa kuhakikisha
pembejeo zinapatikana.

Pia ni muhimu kutambua mchango wa mifugo na uvuvi ka-
tika kukabili mabadiliko ya tabianchi na kwamba ni ukweli
kuwa mtu anapokula chakula hakifurahii kama hakina nyama
jambo linaloonyesha kuna kuhitajiana.

Meneja Mkazi wa Taasisi ya Kilimo Barani Afrika (AGRA),
Vianey Rweyendela anakumbusha ushindani mkubwa ulioku-
wapo wa mahali pa kufanyia mkutano, lakini kutokana na
utashi wa kisiasa wa Rais Samia ndiyo umesaidia.

Ni mara ya kwanza kwa Jukwaa hili linapokwenda kwenye
nchi nyingine na kuzinduliwa na Rais, “kwetu Rais Samia
alifanya hivyo ikiwamo kutangaza yeye mwenyewe na pia ni
mara ya kwanza kwa mifugo na uvuvi kuwa sehemu moja,
tumefanya nchi nyingi ila Tanzania inafanyika kwa utofauti
mkubwa,tunatarajia mafanikio makubwa.”

Bila shaka mkutano huo ni muhimu na utatumika vyema ku-
leta tija katika sekta ya kilimo na mifugo kwa maendeleo ya
nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Na Khadija
Kategile,
TUDARCo

B Muungwana Lazima Nilonge

Ukosefu wa alama za barabarani kwa
baadhi ya maeneo ni kero kwa umma

UKOSEFU wa alama na taa
za barabarani katika baadhi ya
maeneo ya Dar es Salaam ime-
kuwa kero kwa wakazi wa sehe-
mu hizo nakusababisha changa-
moto kubwa ya usalama, hasa
watumiaji wa njia hizo kama vile
madereva wa vyombo vya moto
na watembea kwa miguu.

Kutokana na kukosekana kwa
alama hizo madereva wame-
kuwa wakikabiliana na vikwazo
vingi vinavyofaya kuwapo kwa
usalama mdogo kwao na watu
wanaoishi maeneo hayo, kwani
kuna uwezekano mkubwa wa
ajali kutokea.

Sinza Darajani, jijini Dar es Sa-
laam, ni mojawapo ya eneo lin-
alokabiliwa na changamoto za
kukosekana kwa taa za baraba-
rani, hivyo kunafanya msonga-
mano mkubwa wa magari waka-
ti wa asubuhi na jioni, kwani
sehemu hiyo inakutanisha bara-
bara nne, foleni inakuwa kubwa.

Pia, karibu na maeneo hayo,
kumejengwa shule mbili za
msingi, ambazo ni Kilimani na
Uzuri. Hiyo inakuwa hatari kwa
wanafunzi wanaovuka eneo hilo
kwenda ng'ambo ya pili, kwani
bado ni wadogo na wanahitaji
mwongozo sahihi wakati wa ku-
vuka.

Kukosekana kwa alama hizo
na taa, kumefanya wakazi wa
maeneo hayo kukabiliwa na
changamoto kwa baadhi ya
madereva wazembe ambao ha-
wazingatii sheria za barabarani,
hivyo kuwaumiza wao na mali
na zao.

Aidha, eneo hilo limekuwa
likikabiliwa na foleni za mara
kwa mara kwani madereva
wamekosa muongozo sahihi wa
nini cha kufanya wafikapo ka-
tika sehemu hiyo hivyo, ku-

Wakazi wa
eneo hilo

ni vyema
kuiomba
serikali na
mamlaka
za usalama
barabarani
kuweza ku-
weka alama
za pundamil-
ia na mataa
va kuruhusu
watumiaji
kupita ili
kuboresha
utendaji wa
suala hilo
kushughu-
likiwa au
kufanyika
haraka
iwezekana-
vyo.

pelekea kero kwa madereva
na abiria.

Wakazi wa eneo hilo ni
vyema kuiomba serikali na
mamlaka za usalama baraba-
rani kuweza kuweka alama
za pundamilia na mataa ya
kuruhusu watumiaji kupita ili
kuboresha utendaji wa suala
hilo kushughulikiwa au ku-
fanyika haraka iwezekanavyo.

Serikali inapaswa kuchukua
hatua za moja kwa moja kati-
ka kuweka alama za barabara-
ni nchini na maeneo mengine
yanayohatarisha usalama kwa
watumiaji wa barabara hizo ili
kupunguza msongamano na
ongezeko la ajali.

Pia elimu ya usalama bara-
barani inatakiwa kutolewa
kwa wakazi wote nchini kwa
nia ya kuwafahamisha juu ya
umuhimu wa kuzingatia she-
riaza usalama wa barabarani.

Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa alitamka kuwa “ju-
kumu la usalama barabarani
ni la kila mmoja wetu na si
la serikali pekee” na akawa-
taka wananchi wote watoe
ushirikiano kuzuia ajali za
barabarani,wakazi kusaidiana
kutafuta suluhisho endelevu
kwa tatizo hili ili kuimarisha
usalama wa barabarani.

Ni muhimu sana wananchi
wote wa Tanzania kila mae-
neo kujua na kuzingatia
sheria,ili kulinda maisha yao
na watumiaji wengine wa
barabarani katika matumizi
ya shughuli mbalimbali za
jamii.

Mara zote tuzunguke tuki-
kumbuka kuwa, “JUKUMU
LA USALAMA NI LETU
SOTE”




ljlumaa Agosti 25,2023

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Waziri Ulega ataka mtazamo mpya kwenye kilimo, mifugo

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega amesema
ni muhimu kubadili mtazamo
kutoka kutegemea mazao ya
kilimo pekee bila kujumuisha
mifugo na uvuvi kwa kuwa
vinakwenda sambamba ka-
tika uhakika wa chakula na
maendeleo kwa ujumla.

Alikuwa akifungua mafun-
zo ya siku moja kwa wahariri
na waandishi juzi jijini Dar es
Salaam, kuhusu kazi zinazo-
fanywa na wizara pamoja na
wadau kuhusu mkutano wa
Jukwaa la Mifumo ya Chakula
utakaofanyika Dar es Salaam
Septemba 5 hadi 8, mwaka
huu.

Alisema awali mkutano huo
ulitambulika kama Jukwaa la
Mapinduzi ya Kijani Afrika
(AGRA), na kutokana na juhu-
di za Rais Samia Suluhu Has-
san sasa utakuwa ni Jukwaa
la Mifumo ya Chakula Afrika
utakaowaleta pamoja wakuu
wa nchi, mawaziri, mabalozi,
wakulima, wafugaji, wavuvi
na wadau wengine kutoka
nchi zote za Afrika zaidi ya
3,000.

Alisema kwa mara ya kwan-
za wadau wa mazao ya kilimo,
mifugo na uvuvi wanashiriki-
ana kukamilisha mkutano
huo kutokana na kwamba
sekta hizo zinategemeana na
kwamba ni lazima kuwa na
ujumuishi.

“Mkutano huu ni muhimu
ni kielelezo cha mafanikio

Chuo Uhasibu kutoa ufadhili kozi mpya tano

Na Beatrice Shayo

CHUO cha Uhasibu Arusha
(TAA) kimetangaza kutoa ufa-
dhili wa masomo katika kozi
mpya tano ikiwa ni sehemu ya
kuunga mkono juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan katika
kuongeza wataalamu nchini.

Kozi hizo zilizopo katika
ngazi ya Shahada ya kwanza ni
fani za fedha, ukaguzi wa hes-
abu, usimamizi wa mikopo,
media anuwai na mawasiliano
kwa umma, ukutubi na usi-
mamizi wa nyaraka.

Hayo yalisemwa jana jijini
Dar es Salaam na Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Eliamani
Sedoyeka, akizungumza na
waandishi wa habari kuwa
lengo la ufadhili huo ni kuon-
doa vikwazo vya kifedha kwa
wanafunzi na kutoa fursa
sawa kwa kila atakayekidhi vi-
gezo kusoma kozi hizo.

“Rais Samia kupitia Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jila mwaka huu ametoa ud-
hamini wa masomo kwa
wanafunzi wa masomo ya
sayansi maarufu kama “Samia
Scholarship”. Sisi kama taasisi
ya elimu ya juu tumeamua ku-

ya uongozi wa Rais Samia,
kupitia jukwaa hili tutajifunza
teknolojia mpya zitakazo-
saidia kukuza kilimo, mifugo
na uvuvi ikiwamo kuyafikia
masoko ya nje,” alisema.

Alisema mazao ya mifugo
na uvuvi yana protini ny-
ingi ambayo inasaidia afya ya
mwili, na kuchagiza maeneo
ya ufugaji kama kuku na wan-
yama wengine ndiyo maana
wizara imeona umuhimu wa
kujumuisha.

“Tunataka tunapokwenda
kwenye mkutano huu tuna
uelewa wa pamoja kuhusu
dhumuni, malengo na nia.
Mkutano huu ni fursa kwa
Tanzania kulisha Afrika na
dunia kwa ujumla ikiwa tut-
azalisha chakula kwa wingi,”
alisema Waziri Ulega.

Alisema kaulimbiu ya mku-
tano huo ni ‘Vijana na wa-
nawake ndio kiini cha uzal-
ishji na mabadiliko katika
sekta ya kilimo, mifugo na
uvuvi’.

Uledi alisema wizara hiyo
imeanzisha Programu ya
Building a Better Tomorrow
(BBT-Mifugo), ili kutengeneza
wafanyabishara wa mifugo
na uvuvi na kwamba kuna
mpango wa kupeleka Shilin-
gi bilioni sita kwenye sekta
hizo ili kuzalisha kisasa na

kuyafikia masoko.
“Soko lipo duniani ni
muhimu kwa nchi zetu

kuongeza uzalishaji na kuuza
nje, tutafute mitaji, teknolojia
ya kisasa ili kuondokana

unga mkono juhudi hizo tuna-
toa elimu bure kwa kozi hizo
watakaopata,” alisema.
Alisema chuo hicho kina-
tambua changamoto zina-

zowakabili vijana wengi katika

kufikia elimu bora ikiwamo
vya kifedha na kuua ndoto zao
za kufikia malengo ya kielimu
na kuanzisha programu hiyo
ya udhamini wa masomo.
Sedoyeka, alisema udhami-
ni huo utawalenga wahitimu

wa kidato cha sita kwa mwaka
2022 na 2023 wenye ndotona :

malengo ya kusoma kozi hizo
wanaokabiliwa na changamo-
to za kifedha.

“Ili muombaji akidhi vigezo
vya kupata udhamini huu ni
lazima awe ameomba kujiun-
ga na chuo chetu na kufanya
udahili. Napenda kuwakaribi-

sha wahitimu wote wenye sifa :

kujiunga na chuo chetu kwa

ngazi ya shahada ya kwanza :

katika maeneo tajwa,” alisema.

Alisema kupitia ufadhili huo
wanatarajia kuona mafanikio
makubwa kwa wanafunzi hao
katika kufikia malengo yao ya
kielimu na kuchangia katika

maendeleo ya jamii na taifa :

kwa jumla.

na kuzalisha kwa ajili ya chaku-
la cha familia bali kibiashara, ndiyo
maana tumekuja na BBT ili tuwe
na vijana wanaochangamkia fursa
hizi,” alisema.

Mchumi wa Kilimo kutoka Taasisi
ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo
(ILRI), James Rao, alisema lengo ni
kuhakikisha sekta zote za uzalishaji
zinafikika kwa mazingira wezeshi
kwa kuhakikisha pembejeo zinapa-
tikana.

airtel

money

Alisema pia ni muhimu kutambua
mchango wa mifugo na uvuvi katika
kukabili mabadiliko ya tabianchi
na kwamba ni kweli kuwa mtu an-
apokula chakula hakifurahii kama
hakina nyama jambo linaloonyesha
kuna kuhitajiana.

Meneja Mkazi wa Taasisi ya Kil-
imo Barani Afrika (AGRA), Vianey
Rweyendela alisema kulikuwa na
ushindani mkubwa wa mahali pa
kufanyia mkutano lakini kutokana

TAARIFA KWA UMMA

TUMA NA KUTOA

PESA BILATOZO

ZA MIAMALA YA AIRTEL MONEY

Kutoka Kwenda Adaya Tozoya Jumla (o[ cER  Unalipa Adaya Yo%) Jumla
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FANYA MALIPO KWA
AIRTEL MONEY

Fanya yote na My Airtel App!
Pakua katika simu yako.
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TUMA PESA
MITANDAO MINGINE

Unaweza kuweka ama kupokea hadi Tsh 10,000,000 kwa siku na unaweza
kutoa ama kutuma hadi Tsh 5,000,000 kwa siku kama usajili wako
umekamilika na Airtel Money.

Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka
kukosea na usumbufu.

- Kuangalia salio Airtel Money ni BURE.

Airtel Money huonesha salio kwenye kila muamala.

Kuangalia miamala miwili ya mwisho, taarifa ya muamala, muhtasari wa siku
iliyopita, muhtasari wa siku, miamala ya mwezi uliopita, utatozwa gharama
ya Tsh 50 kwa kila muamala.

Kuwasiliana na Huduma kwa Wateja, Piga 100 bure au tembelea duka lolote la
Airtel Money Branch.

na utashi wa kisiasa wa Rais Samia
ndio umesaidia.

“Ni mara ya kwanza kwa Jukwaa
hili linapokwenda kwenye nchi ny-
ingine na kuzinduliwa na Rais, kwe-
tu Rais Samia alifanya hivyo ikiwa-
mo kutangaza yeye mwenyewe na
pia ni mara ya kwanza kwa mifugo
na uvuvi kuwa sehemu, tumefanya
nchi nyingi ila Tanzania inafanyika
kwa utofauti mkubwa,tunatarajia
mafanikio makubwa,” alibainisha.
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JWTZ yatoa siku saba kusalimisha mavazi ya kijeshi

Na Paul Mabeja, DODOMA

JESHI la Ulinzi la Wananchi Tan-
zania (JWTZ) limetoa siku saba kwa
wananchi wote kusalimisha mavazi
yanayofanana na sare zake.

Limeonya kuwa baada ya muda
huo, litafanya msako mitaani na
madukani, yeyote atakayebainika
atachukuliwa hatua kali.

Kaimu Mkurugenzi wa Habari na
Uhusiano Makao Makuu ya JWTZ,

Luteni Kanali Gaudentius Ilonda,
alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu wimbi la baadhi
ya wananchi kukamatwa wakiwa
wamevaa mavazi hayo.

“Baada ya siku saba atakayekutwa
nayo atachukuliwa hatua. JWTZ in-
aomba kupitia kwenu kuwafahami-
sha wananchi kuwa utekelezaji wa
majukumu yake ya msingi na men-
gineyo unategemea sana ushiriki-

ano mzuri na wananchi wote.

“Hivyo, uhusiano wa jeshi letu na
wananchi ndiyo mhimili mkubwa
ndani na nje ya nchi, siyo hekima
kwetu kulumbana kwa namna
yoyote ile na baadhi ya wananchi
wenye mavazi yanayokatazwa,” ali-
sisitiza.

Luteni Kanali Ilonda alisema
wametoa siku saba kuyasalimisha
bila kuchukuliwa hatua ili kuepuka
usumbufu na kwa ambaye hatafan-

profits for the company.

printed products.

er strategies.

newspaper brands.

Main Responsibilities:

- Formulate an appropriate commercial strategy that responds to the overall development
of the company’s marketing operations, newspaper sales, advertisements and other

MODE OF APPLICATION:

Apply online via email address: vacancy@guardian.co.tz by 8" September, 2023.

Guardian Limited

The Guardian Limited, Publishers of leading Tanzanian newspapers, The Guardian, Nipashe
and Nipashe Jumapili, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

SENIOR MARKETING EXECUTIVE - DARES SALAAM

Developing and executing strategies to promote brands, products and services, maximizing

- Become knowledgeable expert of The Guardian Limited products and be experienced in
identifying target markets and developing strategies to communicate with them.

- Identify, plan, prepare and produce proposals for the targeted audiences.

- Study competitors’ products and services on a daily basis, with a view to designing count-

- Advise clients on their advertising and promotion campaigns.

- Organize all company events related to CSR, promotion, product launching, staff parties, etc.

- Monitor and analyze product performances, trends and provide accurate reports on
programe and market information.

- Explore ways of improving existing products and services and increasing profitability.

- Advise the Management with feasibility studies on ways to get sponsorship for various
events, highlighting benefits to the Company.

- Engage in negotiating and closing deals where and if appropriate.

- Prepare periodic performance reports for the Management and provide appropriate
inputs towards improvement and the taking of remedial measures.

- Design and implement human resources training and development programme

Minimum Qualifications and Experience:

- University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
- Atleast b years'relevant working experience.
- Excellent communication skills, computer knowledge and familiarity with a wide range of

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

Please note that The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

ya hivyo, atatafsiriwa kuwa na
nia ovu.

“Baada ya siku hizo saba,
vijana wetu wataingia mtaani
na hakutakuwa na unyenyek-
evu huu ambao tunautumia
leo kuomba wananchi kusal-
imisha mavazi haya katika
kambi zetu na vituo vya poli-
si,” alisema.

Akizungumzia hali ilivyo
sasa, alisema kumekuwa na
wimbi la baadhi ya wananchi
wanaokamatwa au kuoneka-
na wamevaa sare za JWTZ au
mavazi yanayofanana na sare
za kijeshi.

“Tumekutana hapa leo hii
ili kupitia kwenu JWTZ liweze
kutoa ufafanuzi kwa jamii ya
Watanzania kuhusiana na
kadhia hiyo inayokinzana na
katazo la kisheria la raia ku-
vaa, kumiliki au kuuza mavazi
ya kijeshi au yanayoelekea
kufanana na sare za kijeshi,”
alisema.

Alikumbusha sheria
inakataza kuvaa mavazi hayo
ambayo ni pamoja na kom-
bati, makoti, tisheti, suruali,
magauni, kofia, viatu, mabegi
na kaptula zenye rangi zina-
zofanana au kushonwa katika
mitindo ya kijeshi.

“Katazo hili ni kwa mujibu
wa Kifungu cha 99 cha She-
ria ya Ulinzi wa Taifa (NDA)
Sura ya 192, Sheria Namba 24
ya mwaka 1966 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002. Kifun-
gu cha 178 cha Sheria ya Ka-

nuni ya Adhabu Sura ya 16 na
kifungu cha sita cha Sheria ya
Usalama wa Taifa, vinakataza
raia kuvaa sare na mavazi ya
majeshi ya ulinzi au yanayofa-
nana nayo,” alisema.

Alisema zipo baadhi ya
taasisi zinazowashonea wa-
tumishi wake sare za aina
hiyo, pia wapo wafanyabi-
ashara wanaoingiza nchini
mavazi ya aina hiyo na kuyau-
za kwa baadhi ya raia kupitia
maduka au maeneo yao ya
biashara.

“Aidha wapo baadhi ya
wasanii wanaovaa mavazi
hayo na kuyatumia wawapo
katika majukwaa ya kazi zao
bila kufuata utaratibu ambao
ni kuomba kibali kwa ajili ya
kuyatumia,” alisema.

Kadhalika, alisema wapo
baadhi ambao kwa kuy-
atumia mavazi hayo wame-
kuwa wakiwatapeli wananchi
na wengine kufanya vitendo
viovu ambao pia wamekuwa
wakidhaniwa kuwa ni wa-
najeshi.

“Vitendo hivyo ni vya uvun-
jifu wa sheria za nchi hivyo
havipaswi kufumbiwa macho
aidha hali hii ikiachwa kuen-
delea inaweza kuhatarisha ul-
inzi na usalama wa nchi yetu”
alisema.

Alisema JWTZ litaendelea
kudumisha ushirikiano na
mshikamno na wananchi ili
kutimiza jukumu lake kwa
mujibu wa Katiba ya nchi.

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na
kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani Shin-
yanga, imemtaka mkandar-
asi, Kampuni ya Brampem
Global Investment LTD, kuru-
dia matengenezo ya barabara
aliyojenga chini ya kiwango.

Pia imeagizwa mkandarasi
huyo kukatwa fedha kuto-
kana na kuchelewesha kuka-
milisha matengenezo hayo
kinyume cha mkataba.

Mkandarasi huyo mbali
na kuchelewesha Mradi
huo, anadaiwa kutekeleza
mradi chini ya kiwango kwa
kutochonga barabara kwa
usahihi, kina cha tabaka la
kifusi kutofika kiwango na ku-
toshindiliwa ipasavyo pamoja
na uchongaji wa mitaro isi-
yoridhisha.

Hayo yalibainishwa jana na
Kaimu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Shinyanga, Mwam-
ba Masanja, alipotoa taarifa
kwa vyombo vya habari
kuhusu utekelezaji wa ma-

TAKUKURU yamtaka mkandarasi
- kurudia mradi ujenzi wa barabara

jukumu ya taasisi hiyo kwa
kipindi cha robo ya nne ya
mwaka wa fedha 2022/2023.

Alisema kwa kipindi hicho
walifanya ufuatiliaji wa mi-
radi mbalimbali ikiwamo ya
matengenezo ya barabara
katika Manispaa ya Shin-
yanga chini ya usimamizi wa
TARURA ili kuona utekelezaji
wa miradi hiyo kama umezin-
gatia ubora na viwango vina-
vyotakiwa.

Alieleza kuwa katika ufua-
tiliaji wa matengenezo ya
barabara hizo - uboreshaji wa
vipande vya barabara katika
kata za Chamaguha, Ngokolo,
Ndembezi, Kambarage na
Mwasele, walibaini mkandar-
asi kutekeleza ujenzi wa bara-
bara hizo chini ya kiwango.

Alisema kuwa mkandarasi
huyo kwa sasa yuko katika
kipindi cha makato ya fedha
ikiwa ni adhabu ya kuchelew-
esha mradi kwa mujibu wa
mkataba - alipaswa akamil-
ishe mradi huo Aprili 27
mwaka huu, lakini licha ya
kuongezewa siku 75, mradi
haukukamilika.
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Madaktari bingwa wataja sababu
ohgezeko maradhi figo Kwa vijana

Na Mary Mosha, MOSH|

AKTARI Bingwa wa Ma-

gonjwa Yasiyoambukiza

wa Hospitali ya Rufani

ya Kanda ya KCMC, Dk.
Elichilia Shao, amesema ongeze-
ko la magonjwa ya figo, hasa kwa
kundi la vijana, kunatokana na
kutotibiwa ipasavyo magonjwa
ya kisukari, shinikizo la damu na
malaria.

Wakati wa kambi maalum ya
uchunguzi wa magonjwa hayo ili-
yoratibiwa na Rotary Club Tanza-
nia jana, Dk. Shao alisema idadi ya
vijana wanaougua maradhi ya figo
inaongezeka kwa wastani.

Dk. Shao alisema: “Kwa sasa
tunaona vijana wanakuja figo

ikiwa imefeli. Pamoja na kwamba
kunachangiwa na haya magonjwa
niliyoyataja. Bado tunaamini
vyakula na vinywaji vikali vina-
chukua nafasi kubwa kwa vijana
kupata maradhi ya figo.

“Kama wataalamu wabobezi, ni
eneo la kuangalia kuona ni kwani-
ni tunapata wagonjwa wengi
zaidi, ambao ni vijana wenye umri
mdogo?”

Alisema serikali ina kazi kub-
wa mbele yake kutoa elimu kwa
jamii kuhusu matumizi sahihi ya
vileo na unywaji wa pombe kali
na dawa za asili ambazo watu wa-
natumia ilhali hazijathibitishwa
ubora.

“Ni muhimu sana watafiti
wakaanza utafiti kubaini visaba-

bishi vingine vya magonjwa haya
hasa kwa vijana, maana hawa
ndio tunaowategemea kufanya
kazi.

Maana yake, wakiwa wengi tut-
akuwa na taifa la wagonjwa na
tutashindwa kufikia maendeleo
tunayoyataka,” alitahadharisha.

Alifafanua zaidi kuhusu suala
hilo, Dk. Jojet Josephat, alisema
ongezeko hilo la wagonjwa wa
figo, hasa vijana, linachagizwa na
imani potofu kwamba magonjwa
yasiyoambukiza kama figo huwa-
pata watu wenye umri mkubwa.

“Vijana tubadilishe ~mfumo
wa maisha, tufanye mazoezi
na tuepuke unywaji wa pombe
kupitiliza. Pia tujitokeze mara kwa
mara kupima afya,” alisisitiza.

Mratibu Mwenza wa Kambi
hiyo ya uchunguzi, Young Kimaro,
alisema Rotary imeandaa kambi
hiyo ili watu wapime afya zao na
kuokoa maisha yao kwa kupata
tiba kwa wale watakaogundulika.

“Kambi hii ni ya bure kwa watu
wote ambapo elimu inayotolewa
ni pamoja na ile itakayowasaidia
watu kubaini dalili za maradhi
yasiyoambukiza, jinsi ya kujikinga
nayo na pia kukabiliana nayo pale
yanapoibuka.

“Kambi hii ni sehemu ya pro-
gramu maalum ya Rotary Tan-
zania kwa ushirikiano na Rotary
International inayolenga kutoa
huduma kwa jamii yenye uhitaji,”
alisema Mratibu wa Kitaifa wa
Kambi hiyo, Harish Bhatt.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (watatu kushoto) na Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange (watatu kulia) wakifurahia
kwa makofi na wanafunzi wa shule ya sekondari Sigino baada ya kuzindua madarasa mapya juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi sekondari wapatiwa kompyuta

Na Mwandishi Wetu, TANCA

SHIRIKA la Camara Education
Tanzania limetoa msaada wa
Kompyuta 100 zenye thamani ya
Sh. milioni 37 kwa shule nne za
sekondari za mikoa ya Tanga na
Pwani.

Kila shule itanufaika kwa kupa-
ta kompyuta 25 zitakazowezesha
wanafunzi kujifunza masomo ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe,
mkoani Tanga, Jokate Mwegelo,
alisema jana kuwa msaada huo
umetolewa na Shirika la Camara
Education Tanzania kupitia Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA)
yenye jukumu la kisheria la kuku-
sanya michango kwa ajili ya sekta
ya elimu nchini.

Kabla ya kukabidhi kompyuta

hizo kwa Shule ya Sekondari
Semkiwa, Jokate aliwahimiza wa-
nafunzi kusoma kwa bidii kuto-
kana na kuwekewa mazingira ma-
zuri ya kujifunza na kufundisha.

“Namna pekee mnayoweza
kuonyesha shukrani kwa wafadhi-
li walioleta msaada shuleni kwenu
ni kusoma kwa bidii na kuendelea
kufanya vizuri katika masomo
yenu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya huyo alika-
bidhi kompyuta hizo kwa Shule
ya Sekondari Semkiwa iliyoko
Halmashauri ya Mji wa Korogwe
na Shule ya Sekondari Kwalu-
guru ya Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni.

Katika Mkoa wa Pwani, shule zi-
takazonufaika ni Shule ya Sekond-
ari Rafsanjani Soga iliyoko Hal-
mashauri ya Mji Kibaha na Shule
ya Sekondari Simbani iliyoko Hal-

mashauri ya Kibaha.

Kabla ya makabidhiano hayo,
Mwakilishi wa Camara Education
Tanzania, Asia Bonanga, alisema
Shirika la Camara Education Tan-
zania, limedhamiria kupeleka
teknolojia ya mawasiliano shuleni
ili kusaidia jitihada za kupatikana
elimu bora nchini.

Kwa mujibu wa Bonanga,
maono ya Camara Education
Tanzania ni kuhakikisha hakuna
mwanafunzi anayeachwa nyuma
katika TEHAMA.

Kaimu Mkurugenzi wa Miradi
na Utafutaji Raslimali na Usimam-
izi wa Miradi kutoka TEA, Masozi
Nyirenda, alishukuru Shirika la
Camara Education Tanzania kwa
msaada huo wa kompyuta na
kukumbusha shule zilizonufaika,
kuzitumia na kuzitunza vizuri ili
zidumu na kunufaisha kundi kub-

wa la wanafunzi.

“Kama tunavyofahamu, vifaa
hivi vinahitaji utunzaji maalum
ikiwa ni pamoja na kuwa na vy-
umba vinavyofaa, hivyo shule
nufaika zijiandae vyema kwa hili,”
alisema Nyirenda.

TEA ni Taasisi ya umma inay-
ofanya kazi chini ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.
Kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa,
taasisi hiyo inafadhili ujenzi wa
miundombinu ya elimu ikiwamo
madarasa, nyumba za walimu na
matundu ya vyoo.

Mfuko huo umekuwa ukijenga,
mabweni, mabwalo na majiko
yake, maabara na upatikanaji
wa vifaa vya kuyjifunzia na ku-
fundishia katika ngazi zote za
elimu Tanzania Bara na ngazi ya
Elimu ya Juu kwa Tanzania Zan-
zibar.

Waliohamishwa
Ngorongoro
wasimulia mwaka
mmoja wa maisha
ya Msomera

Na Mwandishi Wetu,
HANDENI

WAKAZI wa Kijiji cha
Msomera, wilayani
Handeni mkoani Tanga,
wamesema kuhamia katika
eneo hilo kumewapa nafasi
va kujifunza shughuli za
kilimo tofauti na walivy-
okuwa wamezoea kufuga.

Katika mazungumzo na
mwandishi wa habari hizi
jana Kijijini huko, wananchi
hao walisema ni mwaka
mmoja tangu kuhamia
Msomera na kuanza kuli-
ma. Hali ya hewa ni nzuri,
sasa wanavuna mahindi na
maharagwe.

Mchungaji Peter Kitui
alisema moja ya fursa am-
bayo walikuwa wanaikosa
ni kujihusisha na shughuli
za kilimo, Walitegemea
zaidi kufuga, lakini wa-
naamini kwa maisha ya
kawaida mtu lazima afanye
shughuli zaidi ya moja.

Alisema kwa hatua za
awali, ameshalima ekari
tatu za mahindi, akifanya
kilimo mseto kwa kuchang-
anya na maharagwe na
alizeti, mazao ambayo kwa
Msomera yanastawi.

Diwani kutoka
Ngorongoro, Joanes Tia-
mas, aliomba maofisa wa
kilimo kuendelea kuwa-
tembelea mara kwa mara
kuwapatia elimu ya kilimo.

“Kule asili yetu ili-
kuwa ni ufugaji tu, hakuna
rukhsa ya kulima, hivyo
wengi wetu kama wafu-
gaji tulikuwa tunategemea
mifugo katika maisha yetu.
Hili suala la kulima ni jipya
[akini tuna imani litabadili
maisha yetu,” alisema Tia-
mas.

Naibu Kamishna
Mamlaka ya Hifadhi
Ngorongoro (NCAA), Eli-
bariki Bajuta, alieleza saba-
bu ya serikali kuwapeleka
wananchi hao Msomera
ni baada ya kubaini eneo
hilo shughuli za ufugaji na
kilimo zinawezekana.

Alisema wataalamu
wa masuala ya ardhi
walipita katika maeneo
hayo na kuona kuna rutuba
na wananchi wanaweza
kulima mazao mbalimbali,
pia kuendelea na ufugaji
kama Ngorongoro.

Naye Moi Molel
alisema mbali na fursa za
kilimo, pia wananufaika na
biashara mbalimbali iki-
wamo kuendesha pikipiki
za kubeba abiria, maarufu
bodaboda.

Wananchi hao kutoka
Ngorongoro wametimiza

cha Msomera tangu ku-
hamishiwa huko.



10 Nipashe ...z

HABARI KANDA YA ZIWA

Serikali
yaweka
mikakati
kudhibiti
ujangili

SERIKALI kupitia
Wizara ya Maliasili na
Utalii, imesema tatizo la
ujangili na biashara har-
amu ya nyara za wany-
amapori na mazao ya
misitu imeendelea kuwa
tatizo na kudumaza
uchumi wa nchi na kuhi-
taji ushirikiano dhidi ya
vita hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa
juzi na Mwakilishi wa
Mkurugenzi wa Idara ya
Wanyamapori nchini,
Kiza Baraga, wakati wa
kuwajengea uwezo vion-
g0zi na watendaji wa
vikundi vya uratibu wa
doria kanda za kiikolojia
(TCGs) dhidi ya ujangili
na biashara haramu ya
wanyamapori. )

Alisema moja ya mi-
kakati waliyoiweka
ni pamoja na kush-
irikisha jamii li kudhibiti
mitandao ya ujangili na
usafirishaji haramu wa
nyara za serikali am-
bayo hupangwa nje ya
hifadhi na kutekelezwa
ndani ya maeneo hayo.

“Kufuatia hatua hiyo,
serikali imeanza kuzi-
jengea uwezo mpana
taasisi na jamii mbalim-
bali zinazohusika katika
kukabiliana na ujangili
na biashara haramu ya
wanyamapori na mazao
ya misitu katika mae-
neo mbalimbali nchini
ili kuhakikisha majan-
gili wanakamatwa kabla
hawajatekeleza adhma
vao,” alisema Baraga.

Meneja wa Mradi wa
kupambana na Ujangili
na Biashara Haramu ya
Nyara za Wanyamapori.
(IWT- Project), Theoti-
mos Rwegasira, alisema
katika kukabiliana na
ujangili nchini serikali
ilizindua Mkakati wa
Kitaifa wa Kupambana
na Ujangili nchini (2014-
2019) kwa lengo la ku-
dhibiti ujangili.

Warsha hiyo ilian-
daliwa na Wizara ya
Maliasili na Utalii kupitia
Mradi wa IWT. Ikiwa ni
muendelezo wa mpango
wa kuzijengea uwezo
Taasisi za kisheria ili
kukabiriana na ujan-
gili nchini hususani
kikosi kazi cha Taifa cha
kupambana na ujan-
gill (NTAP) na Kanda za
Kiikolojia za uratibu wa
doria (TCG's).

' Hali ya watumishi kupata uzito uliopitiliza yashtusha

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

ATUMISHI 20

kati ya 60 wa Hal-

mashauri ya Man-

ispaa ya Ilemela

iliyopo mkoani Mwanza wame-

kutwa na uzito uliopitiliza baada

ya kupimwa hali zao za lishe

sawa na asilimia 33.3 ya watumi-

shi hao huku wakihimizwa ku-

fanya mazoezi na kuhakikisha

wanakula vyakula stahiki na kwa

wakati unaotakiwa ili kurejesha
afya zao katika hali za kawaida.

Akizungumza baada ya wa-

tumishi hao kufanyiwa vipimo

vilivyoratibiwa na idara ya lishe
ya manispaa hiyo iliyoenda sam-
bamba na upimaji wa presha na
kutoa elimu ya lishe bora, Ofisa
Lishe wa Manispaa ya Ilemela,
Pili Kassim, aliwakumbusha
kuwa na namna nzuri ya ulaji
kwa ajili ya afya zao.

Aliwataka watumishi hao ku-
jenga tabia ya kupima hali zao za
lishe mara kwa mara, kuzingatia
ulaji unaofaa pamoja na kufanya
mazoezi kwa kufanya hivyo
kutawaepusha magonjwa yaki-
wamo ya kisukari, magonjwa ya
moyo na utapiamlo.

Alisema idara ya afya imeona
kuna haja ya kupima hali ya lishe

kwa watumishi kwa kuwa wengi
wao hawana muda wa kufuatilia
hali za lishe kutokana na maju-
kumu mengi walionayo na ku-
waletea huduma hiyo karibu.

“Utaratibu  huu utaendelea
hadi kwa watumishi wa ngazi
za chini kwenye kata na mitaa
ambako ngazi ya halmashauri,
utaratibu huo utakuwa endel-
evu kwa kila robo ya mwaka na
kwa watumishi waliopo ngazi
za chini itakuwa mara mbili kwa
mwaka,” alisema Kassim.

Naye Mkuu wa Idara ya Lishe
Joyce Albert, alisema kuwa upo
umuhimu wa kuendelea kutoa
elimu ya lishe kwa watumishi na

wananchi ili kuimarisha hali zao
za afya. “Vipimo tulivyowafanyia
watumishi vimedhihirisha kuwa
idadi ya wenye uzito uliopitiliza
ni kubwa sana hali inayoweza
kupunguza ufanisi wa kazi kad-
halika tuwatake sasa kujitokeza
mara kwa mara kupima hali zao
ili kuona namna ya kuweka afya
zao imara,” alisema Albert.

Mtumishi kutoka Divisheni
ya Utawala upande wa utunzaji
wa kumbukumbu, Chami Sollo,
alisema kuwa amepata elimu ya
namna bora ya kuzingatia ulaji
wa vyakula na kufanya mazoezi
kitendo ambacho kitawakinga
dhidi ya magonjwa.

MwenyeKkiti wa Halmashauri ya Ushetu mkoani Shinyanga, Gagi Lala akizungumza na madiwani wake (hawapo pichani) wakati wa kikao
cha baraza la madiwani cha robo ya nne ya mwaka wa fedha 2022/2023 cha kujadili masuala mbalimbali ya maendeleo, kulia kwake ni
Makamu Mwenyekiti wake Doa Limbu na Katibu wa Siasa na Uenezi CCM Wilaya ya Kahama, Joakimu Simbira na kushoto ni Mkurugenzi
wa Halmashauri, Hadija Kabojela juzi. PICHA; SHABAN NJIA.

Hospitali, zahanati zakosa wataalamu maabara

Na Daniel Limbe,
BIHARAMULO

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Biharamulo imetajwa kuwa
na uhaba wa wataalamu wa
maabara kwa kuwa na wataala-
mu tisa pekee wanaohudumia
katika hospitali, vituo vya afya
na baadhi ya zahanati huku hos-
pitali ya wilaya hiyo pamoja na
zahanati 16, zikikosa wataalamu
hao na kuzorotesha hali ya utole-
waji wa huduma wilayani humo.
Wataalamu hao tisa wanahu-
dumia katika maeneo yenye uhi-
taji mkubwa na idadi yao kwe-
nye mabano ambazo ni pamoja
na Hospitali teule ya Biharamulo
(2), Kituo cha Afya Nyakanazi
(1), Kituo cha Afya Kalenge (1),
Kituo cha Afya Nemba (1), Kituo

cha Afya Nyabusozi (1), Zahan-
ati ya Luganzu (1), Zahanati ya
Nyantakara (1) na Zahanati ya
Kikomakoma (1) huku hospitali
ya wilaya pamoja na zahanati 16
zikikosa wataalamu hao.

Hayo yamebainishwa na
Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Benedictor Marwa,
baada ya baadhi ya madiwani
wa halmashauri hiyo kulala-
mikia ukosefu wa watalaamu
hao na kuwa kati ya maeneo
hayo ambayo yana uhaba wa
wataalamu hao ni hospitali ya
wilaya pekee yenye wataalamu
wanaojitolea kutoka taasisi ya
Benjamin Mkapa.

Alisema, mgawanyo wa
wataalamu hao unategemea
ukubwa wa mahitaji ya vituo vya
kutolea tiba huku akiwashauri

madiwani hao kushirikiana na
wakuu wa vituo vya kutolea
huduma za tiba kuajiri wataal-
amu husika na kuwalipa kupi-
tia makusanyo ya vituo hivyo
wakati wakisubiri ajira rasmi za
serikali.

Kadhalika, katika zahanati 16
ambazo hazina kabisa wataala-
mu, huduma za uchunguzi wa
magonjwa zinazotolewa ni zile
za awali huku wagonjwa wanao-
hitaji uchunguzi mkubwa huagi-
zwa kwenda vituo vya afya am-
bavyo vinawataalamu hao.

Adha hiyo iliibuliwa na Diwani
wa Kata ya Kalenge, Erick Meth-
od, wakati akiwasilisha taarifa za
maendeleo ya kata yake kwenye
kikao cha baraza la madiwani
hao, jambo ambalo limeendelea
kuonekana kuwa kero kwa kata

mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo,
Leo Rushahu, aliunga mkono
kauli ya Mganga Mkuu wa wilaya
kuwataka madiwani kushiriki-
ana na Wakuu wa Vituo vya
kutolea huduma za afya kuajiri
wataalamu hao kwa mikataba
ya muda ili kusaidia kupata tiba
sahihi kwa magonjwa yanayo
wasibu wananchi.

“Nielekeze tu kuwa madiwani
tushirikiane na wataalamu wetu
kutatua adha hiyo kwani tuna
baadhi ya vyanzo vyetu vya
hata kwenye Kata zetu vitusaidie
kuajiri wataalamu hao ikiwa ni
pamoja na gharama za uchangi-
aji wa matibabu kwa jamii,”
alisema Rushahu.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

agizo la Majaliwa,
kubuni mbegu ya zabibu
venye tija kitaifa

- UCHUMI

SAFARI YA MAENDELEO AWAMU SITA

Na Peter Orwa

JANA katika ukurasa kama
huu, kulikuwa na simulizi
namna Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, anavyozungumza
lugha moja na wana- dini ka-
tika eneo la mazingira nchini.
. Leo, fuatilia kwenye uchumi,
biashara na uwekezaji, hasa
Sera ya Ubia wa Serikali na
Sekta Binafsi- PPP. Endelea...

' WAKATI serikali inazingatia
+ katika uongozi awamu ya nne,
¢ ikafika vamuzi wa kuendesha
rasmi kilichoanzishwa katika
awamu ya pili, mageuzi kuele-
kea sekta binafsi chini ya Rais
Ali Hassan Mwinyi, aliyerithi
uongozi wa nchi kutoka mfumo
hodhi kiuchumi wa wakati huo
uliodumu kwa miaka 21 nchini,
pia kupata mwendelezo wa ma-
boresho yake, kutoka kwa hayati
Rais Benjamin Mkapa.

Katika zama awamu ya nne,
kukaanzishwa mambo makuu
i mawili, sera na sheria inayohu-
' su ubia wa sekta binafsi katika
i kuinua uzalishaji, maarufu PPP.

Ubia huo ndio unaojenga
zaidi uwekezaji rasmi kisheria
na kisera wa sekta binafsi katika
. biashara na huduma nchini.

Rais Dk. Samia anaweka wazi
kwamba, katika kufanikisha
maendeleo ya nchi, nafasi ya
sekta binafsi haikwepeki, bali ni
mbia wa kudumu.

Hilo anaungwa mkono na
mtendaji wake mwandamizi
kiserikali, Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha na Mipango,
' Lawrence Mafuru, mnamo
i Machi mwaka huu anaposema
serikali inafanya majadiliano ya
kimkakati na Benki ya Dunia,
kuiwezesha sekta binafsi kush-

Shughuli za uzalishaji kiwandani zikiendelea, eneo mojawapo ambalo Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, anapigania uwekezaji uongezeke, kupitia sera ya PPP. PICHA: MTANDAO

iriki katika miradi ya maendeleo
kupitia PPP.

Hilo ni tamko, baada ya ku-
fanya mazungumzo na ujumbe
wa Benki ya Dunia, iliyoongo-
zwa na Mkurugenzi Mkazi wake
nchini, Nathan Belete, wakijadili
namna bora ya utekelezaji PPP
na uboreshaji mazingira ya
uwekezaji na ufanyaji biashara
nchini.

Balete anasema majadiliano
hayo ni utekelezaji wa msisitizo
na maelekezo yanayotolewa
na Dk. Samia Suluhu Hassan,
kwamba sasa ni wakati wa hatua
zaidi ya sekta binafsi kushiriki-
ana na serikali, kwa ajili ya ku-
leta maendeleo ya kiuchumi.

Anarejea Rais Dk. Samia ana-
chosisitiza kwao kila wakati,
kwamba sekta binafsiinapoweza
kufanya jambo fulani, hakuna
haja ya kutumia fedha za serikali

kwa eneo hilo, ila changamoto
iliyopo ni namna mfumo un-
aweza kusaidia miradi kufanyika
kwa njia ya PPP.

“Wenzetu wa Benki ya Du-
nia wamekuwa mstari wa mbele
katika kutoa fedha sio tu katika
miradi ya kijamii, lakini sasa wa-
najielekeza zaidi kutoa fedha na
misaada ya kitaalamu kuhakiki-
sha kwamba eneo hili la PPP,
sambamba na uboreshaji maz-
ingira ya uwekezaji na biashara
nchini yanafanikiwa,” anasema
Mafuru.

Akasema kwa sasa serikali
imeshaanza majadiliano ya
awamu ya pili na Benki ya Dunia
kuhusu msaada unaojielekeza
kwenye sekta za miundombinu,
kuboresha mazingira ya kufanyi-
ka biashara nchini.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
huyo, Sheria ya Ushirikiano kati

ya Sekta ya Umma na Binafsi
(PPP) inafanyiwa marekebisho,
ili iweze kuwa na ushindani, ku-
vutia mitaji ya sekta binafsi na
hatimaye kuwezekana kushiriki-
ana na serikali katika kutekeleza
miradi kitaifa.

Anaitaja kuwa ni hatua ita-
kayopunguzia serikali mzigo wa
kibajeti kwenye miradi ambayo
inaweza kufanywa na sekta bin-
afsi

Jumatatu wiki hii, akizun-
gumza kwenye hafla ya miaka
60 ya kuwapo Kanisa la Kiin-
jili ya Kilutheri Tanzania (KKT),
Mkuu wa kanisa hilo, Askofu Fre-
drick Shoo akamhakikishia Rais
Dk. Samia, kwamba wao kanisa
wako mstari wa mbele kushiriki-
ana na serikali kutekeleza PPP
nchini humo.

Askofu Dk. Shoo anasisitiza
wao kuwekewa mazingira rafiki

‘Simulizi Rais DK. Samia anavyosimamia
‘mageuzi kwenye PPP na uwekezaji wake

katika utekelezaji wake PPP na
wadau wengine, hata kuwa na
sura rafiki jambo ambalo Rais
Dk. Samia akaliafiki kwa misisiti-
Z0.
Katika hilo, mkuu huyo wa
nchi, anatoa historia namna
amekuwa akiteta na viongozi
wa kidini, kama sehemu ya wao
serikali wanafikia uamuzi wa
mambo makuu kadhaa ya ki-
taifa.

Katika moja ya maendeleo ya
nchi kupitia PPP, Rais Dk. Sa-
mia akashiriki uzinduzi katika
shughuli za maboresho ya ki-
taaluma, katika Chuo Kikuu cha
Makumira cha Arusha, kilicho
chini ya KKKT, ambayo ni sura
ya PPP katika ngazi ya huduma
ya elimu.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Viwanda na Biashara, Ashatu
Kijaji, idadi ya wawekezaji kwa
kipindi
kuanzia Machi, 2021 mpaka
mwezi Februari mwaka jana,
serikali imefanikiwa kuvutia
na kupitia kituo cha Uwekezaji
(TIC,) jumla ya miradi 294 yenye
thamani ya shilingi trilioni 118.75
imesajiliwa na ikatarajiwa ku-
toa jumla ya ajira rasmi zaidi ya
62,000 kwa Watanzania.

UJIO SEKTA BINAFSI

Kimsingi, ujio wa sekta binafsi
unaondelea sasa nchini, umepi-
tia hatua kadhaa katika mageuzi
yaliyohamisha nchi kutoka mfu-
mo huria kiuchumi mwaka 1985
na baadaye kisiasa mwaka 1992,
kurejea kilichokuwapo baada
ya uhuru hadi mwaka 1964, Ni
mageuzi aliyoanza nayo Rais Ali
Hassan Mwinyi.

INAENDELEA UK.12

cha mwaka mmoja :
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Ubunifu wa PPP kiwandani na Kwa wakulima
malighafi vao, vaja na neema hadi serikalini

« Mapato ya wote juu, kilimo nacho chapaa kitaifa; ubia wa hoja ya Rais inavyotekelezwa shambani

Na Frank Monyo

SEKTA ya Kilimo hadi sasa kihis-
toria ni mhimili wa maendeleo
ya uchumi Tanzania. Ni sekta in-
ayotajwa kuchangia nusu ya Pato
la Taifa, na robo tatu ya bidhaa
zinazouzwa nje ya nchi.

Vilevile, ndiko penye chanzo
cha chakula, pamoja na utoaji
fursa za ajira zaidi ya asilimia 75
ya Watanzania.

Kilimo kinatajwa kuwa na uhu-
siano na sekta zisizo kuwa za kil-
imo, kupitia usafirishaji kwenda
kwenye usindikaji wa mazao ya
kilimo, matumizi na uuzaji nchi
za nje. Ni sekta inayotajwa kutoa
malighafi kwa viwanda na soko
linalotawala.

Tanzania hadi sasa inazalisha
takribani asilimia 97 ya mabhitaji
yake ya chakula. Lakini, uzalishaji
mazao unatofautiana mwaka
hadi mwaka, kutegemea na kiasi
cha mvua kilichopatikana.

Maboresho ya kiuchumi ya-
nayoendelea sasa yamesababi-
sha kufunguka sekta hiyo kwa
uwekezaji binafsi katika uzal-
ishaji na usindikaji, uagizaji pem-
bejeo za kutoka nchi za nje na
usambazaji na masoko ya kilimo.
Serikali imebaki na kazi ya usi-
mamizi na usaidizi wa umma na
dhima ya uwezeshaji.

Kilimo kama ilivyo katika sekta
nyinginezo za uzalishaji huduma
na bidhaa, serikali inaungana
na sekta binfasi kupitia ubia wa
serikali, unaiota kisera na kishe-
ria -PPP. Vilevile, mifumo ya
uwekezaji kisera ina wajibu wa
kurejesha matunda ya uzalishaji
wake kwa umma jirani, kupitia
sera ya uwekezaji, ambayo nayo
ni sehemu ya PPP.

PPP YA WAKULIMA, KI-
WANDA MFADHILI

Hapo ndipo sekta binafsi, Kam-
puni ya Bia ya Serengeti (SBL),
inaungana na serikali kuongeza
thamani katika shughuli za kili-
mo kwa wakulima wadogo, ikian-
zisha kilimo cha mkataba.

Kwa sasa kampuni hiyo ina-
shirikiana na wakulima wado-
go kutoka mikoa saba, kupitia
mpango wao wa kutoka kwenye
nafaka mpaka kwenye mafanikio
yajuu.

Ni kupitia mkataba huo, wame-
kuwa wakishirikiana na wataala-
mu wa kilimo, wakiwajengea uju-
zi wakulima hao na kuwapatia
pembejeo muhimu, ili waweze
kuzalisha nafaka za kutosha na
zenye viwango vinavyotakiwa.

Kijografia, ardhi ya kilimo Tan-
zania hadi sasa inakadiriwa kuwa
wastani wa hekari 3,502,500 kwa
mujibu wa taarifa ya Benki ya Du-
nia ya mwaka 2020.

Hiyo inabeba maana kwamba,
endapo miundombinu sahihi

Sehemu ya shughuli za kilimo zinazosimamiwa na Kiwanda cha Bia Serengeti, katika ubia wake na wakulima ikiwainua katika tija shambani.

PICHA: MAKTABA

66

Kupitia vi-
pindi vya
mafunzo

na warsha,
tumejifun-
za mbinu
rafiki kwa
mazingira,
kama vile
kuchagua
njia bora zi-
nazohifadhi
mazingira
kama vile
umwagiliaji
badalaya
kuharibu
hifadhi zetu
muhimu za
maji.

itawekwa mahali hapo, ba-
hati ya wakulima wengi na
sekta ya kilimo kwa ujumla
inaweza kubadilika na ku-
changia zaidi ya asilimia 27
ya Pato la Taifa, ambayo in-
achangia kwa sasa.

Meneja wa Mawasiliano
na Uendelevu wa kampuni
ya Serengeti, Rispa Hatib,
anasema chanzo kikuu cha
malighafi zinazotumika kati-
ka uzalishaji katika kampuni
yao kinatokana na mazao
ya kilimo, hivyo wamekuwa
wakifanya kazi kwa karibu
katika ushirikiano na wakuli-
ma wadogo wa ndani, ili ku-
pata malighafi kutoka kwao.

“Wakulima wadogo wana
matumaini kuhusu mabadi-
liko yanayoendelea Kkatika

sekta ya kilimo. Katikati ya
mabadiliko hayo, sisi tume-
jikita kuhakikisha kilimo
kinawanufaisha wakulima
kupitia mpango wetu wa
kilimo-biashara,” anasema
Rispa.

Katika kilele cha Sikukuu
ya Wakulima na Wafugaji

maarufu Nanenane yali-
ofanyika kitaifa ~mkoani
Mbeya, serikali ilionyesha

dira katika sekta ya kilimo,
kwa kueleza mipango itakay-
owanufaisha wakulima wa-
dogo, wa kati na wakubwa
katika shughuli zao za uzal-
ishaji.

NAFASI YA RAIS
Rais Samia Suluhu Hassan,
akihitimisha maonyesho

hayo, alizindua programu
ya uchimbaji wa visima kwa
gjili ya wakulima wadogo
67,850 kwa nchi nzima ita-
kayowezesha jumla ya ekari
2,7014,000 kufikiwa na mfu-
mo wa umwagiliaji.

Akitoa maelezo kwa Rais
Samia katika maonesho hayo
kwenye viwanja vya John
Mwakangale jijini Mbeya,
Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe akafafanua kila kisima
kitakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia wakulima 16.

Akaongeza kuwa kisima
hicho kitakuwa na tanki ze-
nye lita 5000 litakalokuwa

limefungwa mfumo wa
umeme jua (solar panel) kwa
ajili ya kuisukuma.

“Pia  mkulima atapewa

eneo la umwagiliaji la heka
2.5 na mkulima wa kwanza
katika programu hii anatoka
wilayani Mbarali mkoani
Mbeya,” anasema.

Mpango huo unaenda
sambamba na ule wa SBL,
wa kuwawezesha wakulima
wadogo kuzalisha mazao
bora kwa ajili ya matumizi
ya uzalishaji wa viwanda vya
kampuni hiyo.

RAI YA WAKULIMA

Katika maonyesho hayo,
Bora Masaki, ambaye ni
mkulima mdogo, anatumia
nafasi hiyo kuipongeza kam-
puni hiyo kwa mchango wao
kwenye sekta ya killimo,
inapowawezesha wakulima
kutoa malighafi nzuri.

“Kupitia mkakati wa kilimo-bi-
ashara, SBL imebadilisha hatma
za wakulima wadogo wadogo.
Tuliokolewa na SBL kupitia mfu-
mo wao wa msingi wa kilimo cha
mkataba na sasa tunauhakika wa
kuzalisha mazao yetu na uhakika
wa soko,” anatamka na kuongeza:

“Walitathmini kwa kina ubora
wa shayiri yetu na kukiri uwezo
wake kwenye uzalishaji. Tangu
wakati huo, SBL imesimama
upande wetu kama mshirika
anayetegemewa na kutoa soko
thabiti kwa mavuno yetu ya kili-
mo.”

Masaki anasema, suala la uko-
sefu wa masoko kwa sasa, lin-
akuwa la uhakika, kutokana na
kuwapo ushirikiano na SBL.

“Wakulima sasa wanapata
malipo thabiti na uhakika wa
kupata usaidizi wa kifedha ku-
toka kwa taasisi za fedha ili ku-
wekeza tena katika ubia wao wa
kilimo. Hii inawakilisha mageuzi
ya kilimo, yanayochochewa na
uungwaji mkono thabiti wa SBL,”
anasema.

Thomas Venance, mkulima
kutoka mkoani Kilimanjaro,
anasimama kama kielelezo cha
mchango wa kilimo cha mkataba
kinachoongozwa na SBL, akiwa
ana simulizi:

“Kwa muda wa miaka saba
tu katika ushirikiano wangu na
kampuni hii, nimeweza kupanua
ardhi yangu ya kilimo kutoka
hekari 50 hadi 100.” Pia, ana-
tamka matarajio yake makubwa
maradufu katika siku zijazo.

Anaeleza kuwa SBL imewapa-
tia ziada ya mbegu bora za shay-
iri kwa msimu uliopo wa kilimo,
ikitarajiwa kuwepo ongezeko la
asilimia 20 katika pato lijalo la
mavuno yao.

Constansia Mghamba, mke
na mama watoto wanne kutoka
Moshi, mkoani Kilmanjaro, naye

anaangukia kwenye orodha ya
kufurahia mkakati wa kilimo cha
mkataba wa SBL.

“Mpango huu wa kimapinduzi
unawapa wakulima wadogo ra-
silimali muhimu za kilimo, kama
vile mbegu bora, mbolea, mwon-
gozo wa kitaalam na mafunzo,
yote bila gharama yoyote,” anase-
ma Constansia.

Pia, anafafanua kuwa SBL ina
mpango kama ule wa serikali
wa kujenga visima vinavyowez-
esha umwagiliaji na kuwahakik-
ishia wakulima kupata maji kwa
uhakika.

Mwinyi Makame, mkulima ku-
toka Manyara mkoani Arusha,
anaeleza thamani ya maarifa ali-
yopata wakati wa safari hiyo ya
ushirikiano inavyomsaidia kuka-
biliana na changamoto kwenye
kilimo.

“Kushirikiana na SBL imekuwa
safari ya kipekee yenye kujenga
uvumilivu, uthabiti na ukakama-
vu na kuleta tija katika shu-
ghuli zangu za kilimo,” anasema
Mwinyi na kuongeza:

“Kila msimu wa upanuzi hutu-
letea changamoto, lakini kwa ku-
ungwa mkono na SBL, tumepata
uwezo wa kuvuka changamoto
hizi kwa uhakika mpya.

“Kupitia vipindi vya mafunzo
na warsha, tumejifunza mbinu
rafiki kwa mazingira, kama vile
kuchagua njia bora zinazohifa-
dhi mazingira kama vile umwa-
giliaji badala ya kuharibu hifadhi
zetu muhimu za maji”.

Anasema kuwa kilimo cha
mkataba kinaenda sambamba na
juhudi za serikali za kuhakikisha
wakulima wanapata masoko ya-
nayostawi, bei nzuri na za uhaki-
ka na kupunguza hasara baada
ya mavuno.

“Kimekuwa sehemu muhimu
ya kilimo nchini Tanzania, huku
kikileta suluhisho kwa vikwazo
vinavyowakabili wakulima” ana-
tamka Mwinyi na kuendelea:

“(Killimo) iwe inahusu ku-
hakikisha uwepo wa rasilimali
muhimu za kilimo au kurahisisha
kuingia kwa taasisi za kifedha ili
kukuza pato, mbinu hii ya ubuni-
fu ya SBL imefungua njia kuele-
kea ustawi wa kustahimili kwa
jamii za vijijini.”

Simulizi ya Dk. Samia anakosimama na mageuzi kwenye PPP

INATOKA UK.11

Hatua hiyo, ikaendana
na mabadiliko makubwa

va kisera na kisheria
zaidi, hasa mwanzoni
mwa miaka ya 1990
na hata ilipofika ka-
tika awamu vya tatu ya

uratibu na usimamizi wa

umma, uzalishaji na hata

biashara, zaidi ukibaki

katika sekta ya umma.
Tayari, Sheria ya Ma-

shirika ya Umma iliyota-

wala nchini tangu mwaka

1969, maarufu SCOPO,
ikafanyivva mabadiliko

uongozi kuanzia mwaka
1995, kwa miaka 10 ku-
kashuhudiwa mengi ya
mageuzi kusonga katika
sura huria.

Moja kuu, ni kuhitimi-
sha matatizo ya mabadi-
liko ya kisheria na kis-
era, serikali chini ya Rais
Mkapa, ikaahidi mageuzi
makubwa ikiwamo seri-
kali kuhamia zaidi katika

mwaka 1992 kuendana
zaidi na mahitaji mapya
katika mageuzi tajwa,
hasa yabaki katika yale
yvanayohudumia Kibi-
ashara zaidi.

Pia, kwa awamu vya

tatu ya uongozi wa nchi,
mwaka 1996 hadi 2005,

ikapigwa hatua zaidi
va kuundwa Tume ya
Kurekebisha Mashirika

va Umma (PSRQ), ikibeba

Jukumu la mageuzi
kuhamisha asasi hizo,
kuwa na sura ya sekta
binafsi.

Kwa mujibu wa mageu-

Zi hayo, kuna mashirika
yvenye hali mbaya zaidi
yakabinafsishwa kwa
asilimia zote; mengine
yenye nafuu yakabinaf-

sishwa kwa kuuzwa kwa

wananchi, wawekezaji
binafsi, pia kuna hisa
zikabaki serikalini.
Hapo ndipo zinapati-
kana taasisi kama benki
va NMB, yenye mzizi
kutoka iliyokuwa Benki
va Taifa ya Biashara
(NBC), serikali hadi sasa

ikiwa na sehemu ya
mtaji wake.

Vilevile, kuna taasisi za

umma ambazo ubinaf-

sishaji wake ukafanyika
kwa kukodishwa kwa
muda maalum (wastani

miaka 20), kisha hisa zi-

narudishwa kwa mmilik
wa awali, mfano hai ni
kwenye Shirika la Reli
Tanzania (TRQ).

Hata hivyo ubinaf-
sishaji wa TRC kwa kam
puni ya India ukaingia
dosari katika utekelezaji
hata mkataba kuvunjwa
na hisa zikarejeshwa
serikalini.

Pia, aina ya mwisho

va ubinafsishaji ukagusa

hisa kuuzwa kwa wafan-
yakazi wa taasisi husika,
maarufu kwa jina la
MEBO (Management by
Ownership), hapo nako
kukiwapo mfano hai kwa
Kiwanda cha Uchapaji
cha Taifa (KIUTA), cha
i Dar es Salaam, ambacho
kinafanya kazi hadi sasa.
Ni bahati mbaya se-
hemu kubwa ya mageuzi
hayo yaliyofanywa chini
- va PSRC, hayakufikia tija
kubwa, jambo ambalo
i, katika sura kuu inam-
sukuma Rais Dk. Samia
katika juhudi kurejesha
kiwango kikubwa cha
uwekezaji miradi nchini
na hasa katika eneo

la uzalishaji kabla ya
mageuzi, azma iliyoanza
kukusudiwa na PSRC.
Hadi sasa tija inaone-
kana katika zama za
awamu vya sita ya uon-
gozi wa nchi, uzalishaji
wa moja kwa moja, hadi
huduma kimaendeleo
nchini ziko dhahiri, kwa
namna miradi mbal-
imbali ya uzalishaji
na huduma iliendelea
kuenea, mfano hai wa
maboresho hayo kielimu
ni matukio ya uzinduzi
kwenye Chuo Kikuu
cha Makumira, mkoani
Arusha, mapema wiki hii
chini ya wabia wa PPP,
kanisa KKKT.

TAFAKUR] Y.A MLALAHOI . o
Huu ndio wakati muziki wa
Singeli kutawala sanaa yetu

mjini Wal|tofaut|ana sana,
huku wa mjini wakiwatam-
ja likizo.

“Nakumbuka kuna nyakg_tj
kwa kukosa nafasi za kuen—
delea na masomo, tulioneka-
na watu baki tusio na maana
kulinganisha na waliofaulu
wakaenda sekondari mjini.

Tulikubaliana na maisha
hayo, kwani ndivyo tulivyo-
pangiwa na Mungu tukaen-
delea kuchunga mifugo am-
bayo wazazi wetu waliiuza
kwa ajili ya kulipia ndugu
zetu wa sekondari. Tuliya-
zoea maisha hayo, ingawa
kwa wazazi tulionekana sisi
wa kazi gani, kwa sababu to-
fauti yetu na wale wa mjini,
ilikuwa sawa na mbingu na
nchi, tukionekana watumwa
wa ndugu zetu wa sekondari.

[likuwa kawaida wakija
likizo, basi tulikuwa kama
watumwa wao tena tukilala
chini na kuwapisha wa
sekondari, ambao kwa ku-
watazama tu hata mavazi
yao uliweza kubaini nani wa

Walituzuga kwa mavazi
ya kigeni, wakivalia dengrizi
ambazo leo tunaziita jinzi,
wakivaa raba mtoni, huku
sisi tukivalia kaptula tena
wakati mwingine vifua wazi
na chini tukiwa na makatam-
buga. Kwa hali hiyo, wa-
zazi wakaweka matumaini
makubwa kwa wenzetu wa
sekondari, kwamba ndio wa-
takuja kuwakomboa uzeeni,
kwani walikuwa na imani
kwa amalizaye sekondari
lazima atapata ajira mjini.

Hivyo, wazazi wakajipan-
gia kuwa baada ya ndugu
zetu hao kumaliza masomo
na kupata kazi na kuishi
mjini, basi wazazi wetu nao
watahamia huko kwani, kuna
kila kitu na kila aina ya mai-
sha. Tulivumilia tukifanya
shughuli zetu za kawaida za
kilimo na ufugaji, kidogoki-
dogo tukabuni viwanda vi-
dogo vya kusindika maz_|_wa
na kutoboa.

Ndugu zetu nao wakamal-

NA JOSEPH KULANGWA
(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

iza elimu zao, lakini tukaja

kuambiwa kuwa wanarejea
nyumbani kwa sababu mjini
hakuna tena ajira.

Waliporejea nyumbani sisi
ndio tukawa tunawabeba
kutokana na miradi yetu.

Walipatikana wafadhili
wakatuona na kutusaidia
kukuza miradi yetu na ndipo
wazee wakafumbuka macho
na kutuona kama tuna
msaada zaidi kuliko jamaa
zetu walitarajia kupata ajira.
Kumbe walipotea, ikawa
zamu yetu.

Nimeikumbuka historia hii,
baada va hivi karibuni kush-
uhudia Serikali ya Ufaransa
ngh|n| kupitia ubalozi wake
fungu la fedha kwa' ajili ya
kufadhili muziki wa Singeli.

Huu ni muziki ambao ulid-
harauliwa na baadhi ya watu
na kuonekana usio na maana
mbele ya Bongo*eva, Hip
Hop na mingine ya kufoka-
foka, iliyovamiwa na vijana
wetu wakiiga mirindimo
ya kigeni na kudharau hata
Mnanda.

Kila wasanii wa singeli
walipokuwa wanachomoza
pua mbele ilikatwa na Bon-
gofleva, lakini leo wamepati-
kana wafadhili wanaoelewa
Nni Nini maana ya asili ya
binadamu, kwamba usiache
mbachao kwa msaala upitao.

Hatua hii ilitekelezwa na
kituo cha Utamaduni cha
Ufaransa cha Alliance Fran-
caise, inafanya sasa Tanzania

tutambue kuwa huu ndio
muziki wetu hasa utakao-
itambulisha nchi hii.

Mimi nachukulia kuwa
singeli ndio sisi tuliokuwa
ano, H|p Hop na mingine
ya k|gen| ikiwa sekondari
bia, lakini leo watakiona
cha moto baada ya mradi
huu wa shilingi bilioni 1.6
kufanikiwa.

Kama alivyobainisha
Balozi wa Ufaransa nchini,
Nabil Hajlaoui bulungutu
hilo litatumika pia kutafuta
Vipaji vya muzuki wa
singeli katika mikoa ya
Tanga, Dar es Salaam na
Morogoro.

Kwa kuwa sasa muziki
huu utavuka mipaka na
kutangazwa ughaibuni, ni
dhahiri tutasikia wazungu
wakiuiga na kuupiga kama
ambavyo wasanii wa Tan-
zania wanavyoiga muziki
wa Nigeria na Afrika Kusini
na kutelekeza wa kwao.
Naamini hata viongozi wetu
walikuwa wakidhani Ama-
piano na muziki wa kinai-
geria ndio muziki mzuri na
hata kuwapa nafasi katika
matamasha na sherehe
mbalimbali, sasa watakum-
batia chao na kukikuza.

Lakini, wasanii ambao
wanadhani bila kuimba
Kiingereza hawajaimba
muziki waone kuwa sasa
singeli inaingia kwa namna
nyingine na itajulikana na
kuitangaza Tanzania kama
muziki wa asili wa nchi hii.

Ni imani yetu kuwa vion-
gozi wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo
wataelekeza nguvu kwenye
uasilia wetu na kuhakikisha
singeli inakuwa alama ya
Taifa hili na kuachana na
kunakili na kuiga muziki
wa kigeni na kuupa nafasi
kubwa kama mateka.

Hata bila ya kutaja ma-
jina, wasanii wa Bongofleva
wanaodhani kuwa muziki
ni Amapiano na muziki ni
wa kinaijeria, basi muda
umefika wa kuwa na muziki
asili ya Tanzania ambao ni
Singeli.

Alamsiki!
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TARI MAKQTUFiORA: oo . ..
Tumetimiza kivitendo agizo la Majaliwa,

kubuni mbegu va zabibu yenye tija Kitaifa

NaRenatha Msungu, onova o KiNachofuata: kuisambaza kitaifa na mageuzi katika mavuno

ZABIBU hadi sasa imo katika
mazao ya kimkakati kitaifa am-
bayo serikali inaweka jitihada
kubwa, kuhakikisha wakulima
wanafanya kilimo chenye tija
katika zao hilo, la kibiashara, pia
waweze kujiinua kiuchumi wao
na familia zao.

Kutokana na hilo, serikali im-
ekuwa ikihimiza taasisi zilizo
chini ya Wizara ya Kilimo, zina-
zohusiana na masuala ya utafiti
wa kilimo, kuhakikisha zinafan-
ya utafiti, ili kupata mbegu bora
za zao la zabibu na kuzitawanya
kwa wakulima kabla ya msimu
wa kilimo kuwadia.

Kutokana na hilo, Kituo
cha Utafiti wa Zao la Kilimo
(TARI) Makutupora, tayari kim-
etekeleza agizo la Waziri Mkuu
la kutaka zabibu za matunda
zinazouzwa na wajasiriamali
wadogo na wengi nchini, zizal-
ishwe kwa wingi katika maeneo
mbalimbali kitaifa, ili ziweze
kutosheleza mabhitaji ya viwan-
da, hasa kwenye matumizi ya
kawaida ya walaji.

Hadi sasa, TARI Makutupora
inatajwa kufanikiwa kwenye
hilo, baada ya kufanyia utafiti
mbegu za zabibu za matunda,
mvinyo na kuzikausha, ili kumu-
wezesha sasa mkulima kuvuna
kwa wingi zao hilo.

Pia ni uamuzi unaoenda mba-
li kwa kugusa sehemu zinazos-
tahili kulimwa zao hilo, wakuli-
ma wakifuata kanuni za kilimo
wanazopewa na wataalamu wa
kilimo, ili waweze kuangukia
kupata matokeo chanya.

Katika maonyesho ya
NaneNane ya Kanda ya Kati yali-
yomalizika hivi karibuni katika
viwanja vya Nzuguni, Dodoma,
TARI Makutupora waliwasilisha
mbegu ya zabibu aina ya ma-
tunda, mvinyo na za kukausha
ambazo inazitaja zitawasaidia
wakulima kupata mavuno men-
gi kwenye maeneo yao ya kilimo
hicho.

Kwa sasa ni zao la wakazi
wengi wa mkoa wa Dodoma,
wakitumia sifa bora ya mahali
hapo katika ustawi wa zao hilo.

MRATIBU PROGRAMU
ZABIBU

Saada Hussein ni Mratibu
wa Programu ya Zabibu Kitaifa
, anasema TARI Makutupora
ni miongoni mwa vituo 17 vya
utafiti na sasa kimepewa ju-
kumu la kufanya utafiti wa zao
la zabibu, ili kuwaongezea tija
wakulima.

Saada anasema, tayari wame-
shafanyia utafiti mbegu za zabi-
bu na sasa zinauzwa kwa wengi
katika maeneo mbalimbali nchi-
ni, hivyo nao tayari wameshapa-
ta mwarobaini wa kuhakikisha
wakulima wanafanya kilimo

Ofisa Kilimo wa TARI Makutupora, akiwa na wanafunzi katika moja ya shamba la zabibu la kituo

hicho. Picha nyingine, zabibu ikiwa imestawi shambani. PICHA ZOTE: RENATHA MSUNGU

chenye tija.

Anaeleza kuwa TARI Makutu-
pora, ndio watafiti mahsusi wa
zao la zabibu, wakiwa wame-
shatoa teknolojia za mbegu bora
kwa ajili ya kilimo cha zabibu
na tayari zimeshathibitishwa na
Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu
Bora Tanzania (TOSCI), kwa ajili
ya kuanza kutumika na wakuli-
ma nchini.

AINA ZILIZOPO

Mratibu huyo anafafanua

kwamba, kuna aina tatu za za-
bibu ambazo ni kwa ajili ya
matumizi ya matunda, ambazo
ni: Ya mezani; aina ya Mvinyo;
pia kwa ajili ya Kukausha.
Mratibu Programu Saada,
anasema inaeleweka kwamba
zabibu ni zao la kimkakati,
ambalo kuanzia mwaka 2021
Waziri Mkuu, alishatoa maelek-
ezo yake kwa TARI Makutupora,
kuhakikisha zabibu za mezani
zinawafikia wakulima waliko.
“Nanukuu maneno ya Waziri
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Ndani ya
miaka mi-
wili ijayo,
tunatarajia
zabibu zote
zinazouzwa
na wakuli-
ma huku
barabarani,
zitakuwa ni
zabibu za
kutoka hapa
nchini.

Mkuu, ‘yaani nataka nikitembea
katika baadhi ya maeneo, niku-
tane na zabibu za mezani, am-
bazo ni za matunda zinalimwa
hapa nchini’...”anasema Saada.

Pia, anarejea tena kauli ya
Waziri Mkuu Majaliwa ‘kwani-
ni waagize zabibu kutoka nje,
ilihali uwezekano wa kulima
hapa nchini upo..”. Hivyo,
anasema jukumu la TARI Maku-
tupora ni kuhakikisha uwapo
wa zao hilo.

Kutokana na hilo, Mratibu
Saada anasema wamekwishatoa
mbegu za zabibu za matunda
na wako katika hatua ya ku-
zalisha kwa wingi hiyo miche,
ili wakulima wazipate katika ki-
wango kinachowatosha, waka-
pande katika mashamba yao.

“Ndani ya miaka miwili ijayo,
tunatarajia zabibu zote zinazou-
zwa na wakulima huku bara-
barani, zitakuwa ni zabibu za
kutoka hapa nchini,” anaahidi
Mratibu Saada.

ZABIBU NA UMWAGILIAJI

Saada anasema, mkoani Do-
doma akitaja katika eneo la
Mpunguzi kama mfano wake
kuna kiwango cha juu cha tija
na anasema kwa mtu anaye-
fanya kilimo cha umwagiliaji,
ana nafasi ya kupata wastani
wa zabibu tani nane hadi 15
katika kila ekari moja anay-
olima.

Anasema, hiyo ni tofauti kwa
mkulima anayefanya kilimo cha
kusubiri mvua, mavuno yao
yanaweza kugota kwa wastani
wa tani moja hadi tano kwa kila
ekari

Mratibu Programu huyo wa
zabibu, anafafanua kwamba ka-
tika ukanda wa Chamwino, Do-
doma ambako kuna ukame ki-
dogo, kwa sababu maji yake yako
chini, uzalishaji wake unaweza
kuwa chini kidogo na ustawi
wake unaendana na umwagiliaji
mkubwa.

Kutokana na hilo, anawasisiti-
zia wakulima wenye uwezo wa
kufanya kilimo cha umwagiliaji,
wajikite huko, ili kuwawezesha
kufikia kilimo chenye tija, ki-
takachowapa mavuno mengi na
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea cha kusubiri mvua.

Anaendelea: “Maji ni muhimu
sana, ndio maana tunasisitiza
kwamba mkulima atumie umwa-
giliaji, hata serikali inatilia mka-
zo kwa sababu maji ni muhimu
sana katika zao la zabibu.”

“Maji ni muhimu sana ka-
tika kilimo cha zabibu, hivyo
ndio maana tumekuwa tuki-
sisitiza wakulima wafuate ka-
nuni za kilimo, ambazo wana-
pewa na wataalamu wa kilimo, ili
waweze kufanya kilimo chenye
tija,”anatamka Saada.
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Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum Dk. John Jingu akisikiliza maelezo kutoka kwa

Matumizi mfumo kielektroniki
Kupunguza ucheleweshaji kesi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMLAKA ya Serikali

Mtandao (eGA) kwa

kushirikiana na Ofisi

ya Taifa ya Mashtaka,
imebuni Mfumo wa kielektroniki
wa usimamizi wa kesi (CMIS) un-
aoziunganisha taasisi zote za haki
jinai ili kuondokana na uchelewe-
shaji wa kesi kwa kuanza kutumia
uliounganisha taasisi zote za haki
jinai.

Miongoni mwa kazi za mfumo
huo ni kupokea taarifa za majala-
da ya kesi kutoka vyombo chun-
guzi, kufuatilia mwenendo wa
majalada, kutunza kumbukumbu
Za uamuzi.

Akizungumza kwenye uzinduzi

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-

nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alisema mfumo
huo umekamilika wakati sa-
hihi ambao Rais Samia Suluhu
Hassan anaendelea na jitihada za
kuimarisha utoaji wa haki kwa
wananchi.

“Mfumo huu umeunganishwa
na mfumo mkuu wa serikali wa
kuwezesha mifumo kubadilisha-
na taarifa (GovESB) na umeanza
kubadilishana taarifa na mifumo
ya baadhi ya Taasisi za Haki Jinai
kama vile polisi,

Takukuru na Mahakama, hatua
hii ni katika kutekeleza maelekezo
ya Rais Samia kuhusu mifumo ya
serikali kubadilishana taarifa,”
alisema.

Alibainisha kuwa hadi sasa kesi
za jinai 17,411 zimesajiliwa kwenye
mfumo huo na kati ya hizo 7,361

zimeshafika mwisho na kutolewa
hukumu na 10,050 zipo hatua
mbalimbali za uamuzi.

Alizihimiza taasisi nyingine za
umma ambazo bado zina kiwango
kidogo cha utekelezaji wa jitihada
za serikali mtandao kuongeza
matumizi ya Tehama ili kuongeza
ufanisi na kuboresha utoaji hudu-
ma kwa wananchi.

Naibu Waziri wa Katiba na She-
ria, Pauline Gekul, alisema wizara
hiyo imejizatiti kuimarisha jitiha-
da za kuhakikisha inatengeneza
mifumo madhubuti ya Tehama
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

“Haki ni suala muhimu sana na
inapaswa kutolewa kwa wakati
kwani haki iliyochelewa ni sawa
na haki iliyonyimwa, hivyo kupi-
tia mifumo ya Tehama tunataka
kuhakikisha haki zote zinatolewa

kwa wakati,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa Mash-
taka, Sylvester Mwakitalu, alisema
mfumo huo utatunza kumbu-
kumbu zote ikiwamo hati za
mashtaka na hukumu na utakuwa
na uwezo wa kuonesha jalada lipo
kwa wakili gani na limechukua
muda gani.

Alisema watahakikisha unatu-
mika kwa ukamilifu ili kuondoa
malalamiko ya wananchi.

Kadhalika, Mkurugenzi Mkuu
wa eGA, Benedict Ndomba, alise-
ma mfumo umejengwa kwa lengo
la kurahisisha upatikanaji wa
taarifa sahihi zinazohusu uende-
shaji wa mashtaka na kusaidia ka-
tika uandaaji wa mipango ya ofisi
na utoaji maamuzi mbalimbali
pamoja na uandaaji wa taarifa zi-
nazowasilishwa kwenye mamlaka
nyingine.

Kampuni ya simu yaboresha utoaji mikopo kwa wateja

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KATIKA kuunga mkono jiti-
hada za serikali za kuwakwamua
wananchi kiuchumi, Kampuni
ya Teknolojia na Mawasiliano ya
Vodacom Tanzania PLC imebore-
sha utoaji mikopo kwa wateja,
mawakala, madereva wa vyombo
vya moto, na wafanyabiashara
nchini.

Aidha, imeanza kutoa mikopo

ya simu janja ili

kuchochea ukuaji wa matumizi
ya intaneti na uchumi wa kidiji-
tali.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa kampeni ijulikanayo
kama ‘Maisha ni Kujiongeza na M-
wa M-Pesa, Epimack Mbeteni,
alisema kupitia huduma zake
za M-Pawa, Songesha, Wakala
Songesha, Wezesha Wakala, zime-
boreshwa ili kukidhi mahitaji yao

kuendana na kasi ya ukuaji wa
uchumi ya kidigitali nchini na du-
niani.

Alisema kwa miaka 15 sasa
Vodacom ina watumiaji zaidi ya
milioni 17 kama inavyoripotiwa
na Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA).

“Mikopo hii mahususi kwa wa-
miliki na madereva wa vyombo
vya moto na hii ni chomoka
pamoja na mkopo wa ada ya bima
ambapo dereva ataweza kupata

mkopo wa mafuta kwenye kituo
chochote cha mafuta nchini che-
nye huduma ya lipa kwa simu
lengo ni kuwawezesha kuendelea
na shughuli zao kwa usalama na
kuokoa muda zaidi,” alisema.

Kuhusu mikopo ya simu janja,
alisema

kwa malipo ya awali ya Sh.
20,000 mteja atamiliki simu janja
na kulipa kidogo kidogo kwa kima
cha chini cha kuanzia Sh. 900
kwa siku.

I
Wizaraya Afya
Yajipanga kutabiliana
magonjwa mlipuko

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Afya imeendelea
kujiimarisha katika utayari wa
kukabiliana na matukio ya dharu-
ra ya afya ya jamii na magonjwa

ya mlipuko kwa kutoa mafunzo

elekezi kwa waratibu wa mikoa

wa vituo vya uratibu matukio ya

dharura (PHEOC).
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya

Afya, Dk. Grace Magembe, alise-

ma hayo juzi wakati akifungua
mafunzo ya waratibu wa mikoa

wa vituo vya uratibu matukio ya

dharura za afya ya jamii, pamoja
na waratibu wa ufuatiliaji wa ma-

gonjwa na matukio yenye athari

za afya ya jamii.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha Watanzania wanakuwa
salama na afya bora ili kufanya
shughuli zao za kiuchumi na ku-

jenga taifa kwa ujumla.

Dk. Magembe alisema kujenge-

wa uwezo kwa wataalam hao

kutasaidia kuharakisha uchakata-

ji wa taarifa na kuchukua hatua

madhubuti na za haraka za
udhibiti wa matukio hayo.
Alisema kuwa mikoa 11 ya awali

ya kipaumbele ni kutokana na

uwezekano wa kupata dharura
mbalimbali kama magonjwa ya
mlipuko kutokana na jiografia na
mwingiliano wa kiuchumi.
“Mikoa na halmashauri ni
ngazi muhimu katika kuleta ma-

badiliko (game changer) kwenye

udhibiti wa matukio ya dharura

ya afya ya jamii ikiwemo ma-
gonjwa ya milipuko,” alisema Dk.

Magembe.

Kadhalika, alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya mikakati ya
kukabiliana na magonjwa ya
dharura ikiwamo magonjwa ya
mlipuko na ajali mbalimbali.

“Mafunzo haya yamejumuisha

waratibu kutoka mikoa 11 kutoka

Tanzania bara na visiwani chini

ya ufadhili wa kituo cha kukinga

na kudhibiti magonjwa cha Af-
rika (Africa CDC), Marekani (US
CDC) na Shirika la Afya Duniani,”
alisema.

Vile vile, Dk. Magembe alisema
mafunzo hayo ni sehemu ya mi-
kakati iliyowekwa na serikali ili
kuhakikisha wanailinda nchi na
majanga, maafa ikiwemo mago-

jwa ya mlipuko na ajali.

Pia, alisema hivi karibuni Tan-
zania ilifanyiwa tathmini na Du-
nia kuona utayari wa kukabiliana
na dharura za magonjwa ya mli-
puko, maafa na majanga.

“Kwa tathmini iliyofanyika
mwaka 2006 Tanzania ilikuwa na
asilimia 48 na kwa sasa matokeo

ya awali tuna asilimia 63 za uta-
yari wa kukabiliana na dharura

za magonjwa ya mlipuko, maafa
na majanga,” alisema Dk. Ma-

gembe.
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Wenye ulemavu waitwa mafunzo vanagenzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imewataka vi-

jana  wenye  ulemavu

kuchangamkia fursa ya

mafunzo ya uanagenzi yali-
yoandaliwa kwa ajili ya kuwapatia
ujuzi utakaowawezesha kujiajiri
katika shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji mali.

Taarifa ya serikali iliyotolewa na
Ofisi ya Waziri Mkuu, inabainisha
kuwa awamu ya sita ya mafunzo
hayo inatarajiwa kuanza mwezi
oktoba mwaka huu. Zaidi ya vi-
jana 450 watapatiwa ujuzi wa aina
mbalimbali bila malipo.

Programu ya uanagenzi inalenga
kurasimisha ujuzi na stadi za kazi
stahiki ili kuwawezesha vijana hao
kumudu ushindani katika soko la
ajira, serikali ikiingia makubaliano
na vyuo 28 nchini kwa ajili ya kutoa
mafunzo hayo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Ajira, Vijana na Wenye
Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako,
juzi alizuru katika Chuo cha Sayan-

si na Teknolojia Mbeya (MUST) kwa
lengo la kukagua mafunzo mbalim-
bali yanayoendelea.

Alisema aliridhishwa na hatua
iliyofikiwa katika mafunzo hayo
ikiwamo kuwapo vijana wenye ul-
emavu ambao ni miongoni mwa
makundi ambayo yamekuwa
hayapewi kipaombele katika shu-
ghuli za ufundi.

Aliwataka vijana wengine ambao
wanatamani kupata mafunzo hayo
kujitokeza ili wajiunge na awamu
ya sita ambayo inaanza mwezi Ok-
toba. “Mafunzo haya yanayoende-
lea kutolewa kwa sasa ni ya awamu
ya tano tangu kuanza kwa mpango
huu. Katika awamu hii tulichukua
vijana 3,765 na hapa nimeona we-
nye ulemavu hawajaachwa nyuma.

“Niwajulishe kuwa kuna tangazo
la kuanza kwa mafunzo mengine
niwatake vijana wenye ulemavu
wajitokeze kuomba,” alisema Prof.
Ndalichako.

Waziri huyo pia aliwataka vijana
watakapohitimu mafunzo hayo
kuwa waaminifu kwenye kazi zao

kwa kuepuka vitendo vya wizi na
kuwa wazalendo kwa kuunga mko-
no jitihada za serikali na kuepuka-
na na vitendo vinavyoweza kuleta
uvunjifu wa amani.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo
cha MUST Taaluma, Prof. Godliv-
ing Mtui, alisema katika awamu ya
tano ya mafunzo hayo, chuo hicho
kilipokea vijana 400 ambao wa-
naendelea kupata ujuzi katika fani
14. Chuo kinatoa mafunzo kwa vi-
tendo kwa asilimia 75 na nadharia
asilimia 25.

Alizitaja fani zinazotolewa ni
pamoja na Tehama, ufundi magari,
umeme, ufundi bomba, ubunifu wa
mitindo na ushonaji nguo, uchome-
leaji, uashi na huduma za hoteli na
utalii. Prof. Mtui aliipongeza serikali
kwa kubuni na kuwezesha mpango
huo kwa vijana ambao utawasaidia
kuajiriwa, kujiajiri na kuajiri wen-
gine.

“Kipindi hiki ambacho ajira ni
ngumu, ni vizuri sana kuwapatia
vijana ujuzi ambao utawasaidia
kujiajiri, sasa mafunzo hay ani

muhimu sana kwa taifa letu, vijana
wanapata ujuzi mzuri sana ambao
unaendana na mabhitaji ya soko la
ajira,” alisema Prof. Mtui.

Baadhi ya wanafunzi wanaoen-
delea kupata mafunzo hayo
waliishukuru serikali kuwezesha
mafunzo kupitia mpango huo.

Walisema umewawezesha kupa-
ta ujuzi mbalimbali utakaowasaidia
kujiajiri huku wakiomba serikali
kuwapa mikopo baada ya kuhitimu
ili wapate mitaji.

Mmoja wa vijana hao, Anastazia
Misabala, alisema katika kipindi
ambacho amekaa chuoni hako,
amepata mafunzo ambayo yatam-
wezesha kujiajiri.

Alisema amepata ujuzi wa ku-
tumia Tehama na hivyo anaku-
sudia kufungua ofisi kwa ajili ya
ujenzi matengenezo ya kompyuta
na kutengeneza matangazo mbal-
imbali. Kwa mujibu wa takwimu za
serikali, tangu kuanza kwa mpango
huo, jumla ya vijana 133,448 wa-
menufaika kwa kupata mafunzo
hayo katika vyuo vilivyoteuliwa.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makudi Maalumu, Dk Dorothy Gwajima akisoma na kufuatilia hotuba ya Mbunge wa

viti maalumu Mkoa wa Tanga Mwanaisha Ulenge jana kabla ya kufunga kongamano la Wanawake na Manunuzi ya Umma, Fursa za Biashara
katika Bomba la Mafuta, Ulenge pia ni Mkurugenzi wa Taasisi ya Daraja Foundation, wa pili ni Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, ambaye ni
mbunge wa Tanga. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

. TANESCO

. yanyooshewa
- kidole

- kukwaza
“ibada

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

UONGOZI wa Mkoa wa
Mbeya umeliagiza Shirika
: la Umeme (TANESCO) ku-
: tokata umeme siku za Lju-
maa, Jumamosi na Jumapili
ili kuwasaidia waumini wa
: madhehebu  mbalimbali
¢ kusali.
Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, al-
: itoa agizo hilo juzi wakati
: wa kikao maalum na vion-
gozi wa dini mkoani mwake,
akisisitiza nishati hiyo ni
muhimu kwa waumini.
:  Homera alitoa agizo hilo
baada ya viongozi wa dini
¢ kulalamikia kukatika ni-
¢ shati hiyo na kuwafanya
: walazimike kutumia ghara-
: ma kubwa kupata nishati
mbadala
“Hata kama kuna
. marekebisho wanayafanya,
: basi angalau waache siku
: za ibada ambazo ni [jumaa,
: Jumamosi na Jumapili,
: watu wasali na watumie vy-
: ombo vyao vizuri,” alisema
Homera.
Baadhi ya viongozi wa
dini walisema umeme un-
: apokatwa siku za ibada,
. wanalazimika kutumia je-
¢ nereta na hivyo kutumia
¢ gharama kubwa kununua
: mafuta.
: Mmoja wa viongozi hao
¢ wa dini, Thomas Kongoro,
alisema wakati wa ibada
: umeme unapokatika huwa
: wanashindwa kuendesha
: vizuri ibada.
. Aliomba serikali kuwa-
saidia ili kupunguza ghara-
ma za kuendesha ibada,
akieleza kuwa huwa wanal-
azimika kununua petroli.

Sababu tatu za ugonjwa wa TB kusumbua Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU 252 wamefanyiwa vipimo
vya ugonjwa wa kifua kikuu (TB)
huku 30 kutoka Kata ya Luponde
na sita kutoka mjini Njombe waki-
gundulika kuwa na ugonjwa huo
na kuanzishiwa matibabu.

Mratibu wa Kifua Kikuu na Uko-
ma Halmashauri ya Mji Njombe,
Dk. Mashaka Kisulila, alibainisha
hayo juzi alipotoa tathmini ya
Kliniki tembezi iliyolenga kufanya
upimaji kwa ugonjwa wa TB na
Ukimwi.

Dk. Kisulila alitaja sababu kuu
tatu zilizo miongoni mwa vihata-
rishi vinavyochangia kuwapo kwa
ugonjwa wa TB mkoani Njombe ni
uhusiano wa moja kwa moja wa TB
na Virusi vya Ukimwi (VVU), lishe
duni na hali ya hewa ya baridi kali.

“Maambukizi ya VVU Njombe
bado yapo kwa kiasi, lakini pia
watu wengi hawapati lishe bora,
hivyo kusababisha kinga ya mwili
kuwa chini, jambo ambalo ni hatari
kwa kuwa mwili unakuwa hauwezi
kukabiliana na mashambulizi ya vi-
rusi. “Jambo lingine, Njombe kuna

baridi kali na ujenzi wa nyumba
wengi hupenda kuziba ili kuweka
joto ndani, jambo ambalo linasa-
babisha mzunguko wa hewa safi
ndani kuwa mdogo na kuweka ha-
tari kwa TB,” alisema Dk. Kisulila.
Alieleza mikakati waliyonayo
kuhakikisha wanazuia na ku-
tokomeza TB, zikijumuisha kuen-
delea kutoa elimu kwa wananchi
kupitia vyombo vya habari na ku-
sisitiza wananchi kuwahi matiba-
bu, kuzingatia ushauri na matumizi
sahihi ya dawa ambayo hutolewa
bure katika vituo vyote vya kutolea

huduma za afya.

“Niombe jamii kujenga utama-
duni wa kupima afya mara kwa
mara ili kutambua hali zao za afya
na kupunguza athari zitokanazo
na magonjwa sugu,” alisema Dk.
Kisulila.

Baadhi wa wananchi mjini
Njombe, waliwashukuru wataala-
mu wa afya, wakishauri kuwe na
jitihada zaidi kuelimisha jamii ili
iwe na utamaduni wa kupima afya
zao na kutokusubiri madhara.

“Hii tabia ya kusubiri hadi tutem-
belewe sio nzuri kwa sababu ukip-

ima na kujua hali yako, itakufanya
uwe huru na upate ushauri wa
wakati sahihi,” alisema Actovian
Sanga. Naye Janet Lwiva alisema:
“Mimi ninaona tunatakiwa kubadi-
lika, muda mwingi tunatumia
kwenye kazi na kusahau afya zetu
ambazo zikiteteleka, hata hizo kazi
hatuwezi kufanya.”

Wizara ya Afya kwa kushirikiana
na ofisi ya Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe imefanya
kliniki tembezi bila malipo kwa ajili
ya kupima na kugawa kinga tiba
dhidi ya TB mjini Njombe.
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Wawekezaji China kuwekeza kilimo cha muhogo, maharage

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UFUATIA ziara ya Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein

waliyolenga kuwekeza ni kilimo
hasa katika zao la muhogo amba-
lo kufuatia mpango huo litaingia
kwenye sehemu ya zao la mkakati
na China linahitajika kwa kiwango

zaidi ya tani milioni mbili.

Alisema kampuni za China zipo
tayari kutoa elimu na utaalamu
ambao utawawezesha wakulima
wa Tanzania kulima kwa kutumia

- Othman ataka suluhisho
tatizo la ajira kwa vijana

kuu, lakini kinachohitajika

Ali Mwinyi nchini China kikubwa mbinu za kisasa za kitaalamu am- Na Mwandishi Wetu ni kuwapo mazingira sahi-
hivi karibuni, ujumbe wa Sharif aliwataka vijana ku- bazo zitawawezesha kuvuna na ku- hi ya kuwawezesha katika
wawekezaji kutoka nchini humo changamkia fursa za ajira kupitia pata kipato kikubwa. MAKAMU wa Kwanza wa  sekta ya biashara ya utalii

umefika visiwani Zanzibar kwa
ajili ya kuwekeza Tanzania ka-
tika miradi mbalimbali ikiwamo
kilimo cha muhogo na maharage
na kuanzisha kiwanda cha uten-
genezaji wa pikipiki. Akizungumza
jana katika kikao cha majadaliano
kati ya wawekezaji hao na watend-
aji wa serikali ikiwamo Mamlaka
ya Uwekezaji na Vitega Uchumi
Zanzibar (ZIPA), Mkurugenzi wa
ZIPA, Sharifu Ali Sharifu, alisema
wawekezaji hao wameitikia wito
kuja nchini kutafuta fursa. Alisema
wamepokea maombi ya kampuni
kutoka China kwa ajili ya kuwekeza
miradi ya viwanda vya kuzalisha na
kuunganisha pikipiki.

“Tumepokea maombi ya
wawekezaji kutoka China kwa ajili
ya uwekezaji wa viwanda vitakavy-
ozalisha pikipiki za aina mbalimba-
li ikiwamo za mafuta na umeme,”
alisema.

Alisema miongoni mwa maeneo

wawekezaji wanaoendelea ku-
wekeza nchini na kuwa tayari kwa
kujitayarisha ikiwamo kuwa na
elimu za fani muhimu zinazoweza
kuwaletea maslahi.

Mwakilishi wa jumuiya ya wafan-
yabiasha na wakulima wa diaspora
kutoka China, John Rwehumbiza,
aliwataka wakulima kuchangam-
kia fursa za kilimo cha mazao ya
muhogo, ufuta pamoja na maha-
rage ya soya ambayo soko na mahi-
taji yake nchini China ni kubwa na
linaweza kuleta mageuzi makubwa
ya kukuza uchumi wa wakulima.

“China inaongoza duniani kwa
mahitaji ya zao la muhogo ambapo
teknolojia imeongezeka katika un-
unuzi wa muhogo mbichi, hivyo
wakulima changamkieni fursa
hiyo,” alisema.

Aidha, alisema fursa nyingine
kwa wakulima wa Tanzania ni kili-
mo cha ufuta pamoja na maharage
aina ya soya ambapo mahitaji yapo

“Wenzetu wa Thailand wanalima
ekari moja ya maharage aina ya
soya na kuvuna tani 20 wakati sisi
ekari moja tunavuna tani moja,”
alisema.

Rwehumbiza alisema wawekeza-
ji kutoka China wakiwa na ujumbe
wa kampuni 15 wapo nchini waki-
wa tayari kuwekeza katika sekta ya
viwanda kwa kuanzia kujenga vi-
wanda viwili vya kuzalisha pikipiki
zinazotumia mafuta kwa gharama
nafuu na umeme.

“Tupo na ujumbe wa wawekezaji
wa kampuni 15 kutoka China ikiwa
ni matokeo ya ziara ya Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, ali-
yoifanya China tukiangalia fursa za
uwekezaji Zanzibar,” alisema.

Naye kiongozi wa ujumbe huo
kutoka China, William Chu, alisema
wapo tayari kuwekeza Zanzibar na
wameridhishwa na mazingira iki-
wamo utulivu wa kisiasa na jiogra-
fia yake.

Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar Othman
Masoud Othman, akimsiki-
liza Rais wa shirika la Ki-
mataifa linalojishughulisha
na kuwezesha maendeleo
endelevu kwa jamii (PACT)
Dk. Caroline Anstey, lenye
makao makuu yake nchini
Marekani. Ujumbe huo
ulifika ofisini kwa Makamu
Migombani mjini Zanzibar
jana kwa kubadilishana
mawazo na Makamu huyo
wa Rais. PICHA: OFISI YA
MAKAMU WA KWANZA
WA RAIS

Kiwanda kuchakata mwani mbioni kukamilika

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema
ipo katika hatua ya kukamilisha
ujenzi wa kiwanda cha kuchakata
mwani kilichopo Chamanangwe,
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Imesema kukamilika kwa kiwan-
da hicho ni suluhisho la kilio cha
wakulima wa mwani Zanzibar na
kuongeza thamani ya zao hilo.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa na
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wanachama wa CCM na
wananchi wa Jimbo la Pandani na
Kojani akiwa katika muendelezo
wa ziara yake ya kuimarisha chama
Mkoa wa Kaskazini, Pemba.

Alisema katika kutekeleza Tlani
ya CCM, serikali ipo katika hatua
za mwisho kukamilisha ujenzi
wa kiwanda hicho ambacho kita-

wanufaisha wakulima wa mwani
na kitatoa fursa nyingi za ajira kwa
wananchi.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar itahakikisha zao la mwani
linauzwa kwa bei ya juu na kuwa-
taka wananchi wa kisiwani Pemba
waitumie vyema fursa hiyo ili kujik-
wamua na ukali wa maisha.

Aidha, alisema serikali kupitia
mfuko wa uwezeshaji wananchi
kiuchumi itawawezeshwa wakuli-
ma wa zao la mwani vifaa vyote vya
kulimia ikiwamo Kamba na Taitai
ili kulima bila ya kikwazo chochote.

Alisema anatambua kuwa Mkoa
wa Kaskazini Pemba ni maarufu
kwa shughuli za uvuvi na serikali
imejipanga kuwaimarisha kupitia
sekta ya uchumi wa buluu kwa
kuwapatia boti za kisasa zenye
mashine na mitego yenye uwezo
mkubwa wa kuvua bahari kuu ili
kupata mazao mengi na yenye tija
kwa taifa.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa
Wilaya ya Wete, Hamad Omar Ba-
kari, alisema miundombinu ya ma-
bomba ya maji wilayani humo ni
chakavu na serikali inaandaa mradi
wa maji uitwao Zanzibar Water Se-
curity Project (ZWSP), ambao upo
hatua za awali kuanza na utamaliza
tatizo la hilo Pandani na maeneo
jirani.

Alisema Wizara ya Afya inasima-
mia ahadi ya Rais Dk. Mwinyi ku-
wajengea kituo cha afya Kiungoni
ambacho tayari mipango ya awali
imeshaanza ili kumaliza changa-
moto inayowakabili wananchi wa
eneo hilo kufuata huduma hiyo
masafa marefu.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa kupitia Jumuiya ya Wa-
zazi, Habiba Ali Muhamed, aliwa-
taka vijana kutumia fursa ya elimu
bila ya malipo inayotolewa na seri-
kali ili kupata elimu bora yenye
manufaa kwao.

Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, amesema
suala la ukosefu wa ajira
kwa vijana wa Zanzibar
linaendelea kuwa changa-
moto kubwa inayohitaji
jitthada za pamoja kwa
ushirikiano kati serikali
na wadau mbalimbali wa
maendeleo katika kuan-
daa sera na mipango sahihi
na kuweka mikakati mad-
hubuti ya utekelezaji katika
kulikabili kwa ufanisi suala
hilo.

Othman aliyasema hayo
ofisini kwake Migombani
mjini hapa alipofanya
mazungunzo na Shirika
la Kimataifa lisilo la Seri-
kali (PACT), ambalo kwa
kushirikiana na serikali
mbalimbali duniani lina-
jishughulisha kuwezesha
maendeleo endelevu kwa
jamii, uimarishaji wa uta-
wala bora na Demokrasia,
na kuhudumia watu wenye
changamoto na kuleta afua
katika sekta za lishe, elimu,
uwezeshaji kiuchumi na
utafutaji wa masoko.

Alisema  tatizo  hilo
ni kubwa na limekuwa
likiongezeka kwa kasi kila
mwaka kwa kuwa vijana
wengi wanaendelea kuko-
sa ajira na hivyo kuashiria
kwamba jambao hilo lin-
aweza kugeuka kuwa ni
janga la baadae katika nchi
jambo ambalo linahitaji
jitthada kubwa katika ku-
wawezesha vijana kwa ku-
tumia rasilimali za ndani
zilizopo hasa katika sekta
ya utalii.

Kadhalika, alisema Zan-
zibar hivi sasa ina hoteli za
utalii zaidi 600, lakini ma-
hitaji makubwa ya hoteli
hizo yanapatikana kutoka
nje ya Zanzibar, na iwapo
vijana nchini watawezesh-
wa ipasavyo sekta hiyo pe-
kee inaweza kuwa na uwe-
7o na kutoa fursa kubwa za
kutatua tatizo la ajira kwa
vijana nchini.

Kupitia juhudi za pamoja
kati ya serikali na taasisi
zisizo za serikali kama vile
PACT, alisema inawezekana
kuwawezesha vijana ku-
jengewa uwezo wa kujiajiri
katika uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali zinazohitajika
katika soko la utalii jambo
ambalo litasaidia sana ka-
tika kuikabili changamoto
ya ukosefu wa ajira nchini.

Alisema, serikali haina
uwezo wa kuwaajiri vi-
jana wote waliopo na wa-
naomaliza katika vyuo vi-

na ukarimu na kwamba
bila kuwawezesha vijana
katika ajira taifa haliwezi
kuwa na mabadiliko chan-
ya kimaendeleo.

Vijana katika taifa lolote,
alisema wanapaswa kuan-
daliwa kuwa chachu ya
mabadiliko ya kimaende-
leo kwa kuangalia mahitaji
yao muhimu kwa sekta na
maeneo tofauti kwa kuzin-
gatia mahitaji ya wakati wa
sasa na wa baadaye ili taifa
liweze kupiga hatua zaidi
na kwa haraka.

Akizungumzia suala la
athari zinazotokana na ma-
badiliko ya tabianchi, alise-
ma Zanzibar kuna maeneo
yapatayo 14, yamekumbwa
na athari hiyo ingawa juhu-
di kubwa zimekuwa ziki-
chukuliwa na serikali ikiwa
ni pamoja na upandaji
wa mikoko lakini tatizo la
athari hizo bado linaendea
katika maeneo mbali mbali
nchini.

Hata hivyo, alisema seri-
kali inaendelea na mikakati
mbalimbali ya kitaifa na hivi
karibuni itazindua mradi
wa kuirejesha Zanzibar
kuwa ya kijani utekelezaji
wake utahitaji ushiriki wa
wadau wa maendeleo kati-
ka kufikia ufanisi wa lengo
lililokusudiwa la kupungu-
za athari za mabadiliko ya
tabia nchi.

Akizungunzia suala la
vijana katika siasa Oth-
man, alisema kwamba
wengi wao wanaingia kwa
matumaini ya kupata ajira
badala ya kufikiria kuwapo
mabadiliko ya kimaende-
leo jambo ambalo linabakia
kuwa ni changamoto kwa
kwa vijana.

Naye Rais wa PACT, Dk.
Caroline Anstey, alisema
shirika hilo limekuwa liki-
fanya kazi kubwa na jamii
katika nchi mbalimbali du-
niani katika kuweka ustawi
wa masuala ya afya kwa
jamii pamoja na kusaidia
kujenga uwelewa kwa vija-
na katika masuala ikiwemo
demokrasia, elimu na uta-
wala bora.

Alisema kwamba shirika
hilo lenye makao yake
makuu nchini Marekani
lipo tayari kufanya kazi na
serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar katika maeneo
mbalimbali ya kuwawez-
esha vijana katika masuala
ya elimu, afya, ustawi wa
jamii na demokrasia pamo-
ja na utawala bora na hivi
sasa wanafanya kazi katika

nch
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KUPOTEA KWA CHETI

OSAKWE AMOUR SALEH anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita na
result slip ya kidato cha sita vyenye index
namba S1197/0629 vilivyotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia GREEN
ACRES SECONDARY SCHOOL mwaka
2007. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/3036/2023
—

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MAMA SAVANA SAFARI'S
COMPANY LIMITED anatangaza
kupotea kwa kadi ya gariainaya
TOYOTA LANDCRUISER yenye

usajilinamba: T 461ASH,

CHASSIS NAMBA:
JTELB71J207065376 na
ENGINE NAMBA: IHZ0548967.

Kwa yeyote atakaiona atoe

taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/ARU/ARU/692/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MARTHA STEPHEN LUKUMAY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye jina NAM

ENTERPRISES LTD. namba za

usajili T 217 AMJ aina ya

TOYOTA TERCEL, Chassis No.

EL530193557, Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo

karibu.
Taarifa ya polisi;
PHQ/DOD/DOD/891/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA DISTRICT
ATDODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.78 OF 2023

In the matter of the Estate of the late MAGENI YACOB
CHANDIKA of Dodoma city

AND
In the matter of an application for letters of administration
by HELLENA STEPHEN MPUYA
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the 14 Day
of 9,2023.

Dated at Dodoma this 24 day of 8, 2023.

SHAURINA. 108/2023
31/07/2023
'YUSUPH MANASE - MDAIWA
SLP
TANZANIA

SAHIHI YA MDAIWA (NATHIBITISHA KUPOKEA)

YAH : ILANI YA KUKUTAKA KUMLIPA INSP NYAMWAILA KIASI
CHA SHILINGI ZA KITANZANIA MILIONI KUMI (10,000,000/=)

KWA AMRI NILIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO KISESA, NAKUAMURU
KUMLIPA INSP NYAMWAILA KIASI CHA SHILINGI ZA KITANZANIA
10,000,000/=. PAMOJA NA GHARAMA ZETU ZA UTEKELEZAJI WA AMRI HII,
KIASI CHA SHILINGI ZA KITANZANIA 740,000/= AMBAZO JUMLA YAKE NI
SHILINGI ZA KITANZANIA10,740,000/=. GHARAMA ZINAWEZA KUONGEZEKA
ENDAPO UTAKAIDI KULIPA DENI HILI MPAKA KUFIKIA KUKAMATWA/KUUZ-
WA KWA MALI ZAKO.

UNATAKIWA KUFANYA MALIPO NDANI YA SIKU 14 TU ZA KAZI, KUANZIA LEO
TAREHE 25/08/2023 HADI TAREHE 16/09/2023. NA BAADA YA MUDA HUO
KUISHA BILA KUFANYA MALIPO HAYO, BASI HAKUTAKUWA NA TAARIFA
NYINGINE ZAIDI NI KUKUCHUKULIA HATUA KALI ZA KISHERIA IKIWA NI
PAMOJA NA KUKAMATWA/KUUZA MALI YAKO/ZAKO KWA AMRI YA
MAHAKAMA.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

ipashe

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

ww ippmediacom

Tupligie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nani anahusika kifo
cha Prigozhin?

Mabaki ya ndege inayoaminika alikuwamo Mkuu wa Kundi la Wagner, Yevgeny Prigozhin. PICHA:REUTERS

MOSCOW, Russia

DUNIA imepigwa na butwaa baada ya
kiongozi wa kundi la wanamgambo
wa Wagner nchini Russia, Yevgeny
Prigozhin kufariki dunia katika ajali
yandege

Mamlaka ya Russia imesema kion-
gozi huyo ni miongoni mwa watu 10
waliofariki baada ya ndege waliyoku-
wa wakisafiria kuanguka na kuteket-
ea kwa moto hapo juzi jioni.

Ukurasa wa mtandao wa Telegram
wenye jina la Grey Zone, ambao una
mafungamano na Kundi la Mamluki
la Wagner, uliripoti kuwa Prigozhin
amekufa katika ajali hiyo.

Ujumbe kwenye ukurasa huo ul-
imtaja kama shujaa na mzalendo am-
baye amepoteza maisha kwa mikono
ya watu wasiojulikana na kuwataja
kuwa wasaliti wa Russia.

Mamlaka za Russia zilichapisha
orodha ya watu waliopoteza mai-
sha katika ajali ya ndege iliyotokea
jana jioni likiwemo jina la Yevgeny
Prigozhin.

Orodha hiyo ilitolewa na Wakala wa
Usafiri wa Anga nchini humo, na ku-
jumuisha majina ya watu 10 ambayo
mbali ya Prigozhin limo la mtu wake
wa karibu Dmitry Utkin, ambaye
alimsaidia kuliunda kundi la Wagner.

Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka
mji mkuu wa Moscow kwenda kuele-
kea mji wa St Petersburg.

Hata hivyo, ilianguka karibu na ki-
jiji cha Kuzhenkino kilichopo kwenye
mkoa wa Tver, kulingana na Wizara
ya Huduma za Dharura nchini Russia.

Wapelelezi nchini humo walisema
wamefungua uchunguzi wa jinai
kubaini sababu ya kuanguka kwa
ndege hiyo ya binafsi iliyombeba
Prigozhin.

Baadhi ya vyanzo ambavyo havi-
kutajwa majina vimeviambia vyombo
vya habari vya Russia kwamba vi-
naamini ndege hiyo iliangushwa na
kombora la mifumo ya ulinzi.

Hakuna taarifa yoyote iliyotolewa
na Ikulu ya Russia ya Kremlin, wala
Wizara ya Ulinzi ya nchi hiyo kuhusi-
ana na kifo cha Prigozhin.

Kiongozi wa kundi la Wagner al-
ionekana adui wa watawala wa jeshi
la Russia, kutokana yeye mwenyewe
kuwatuhumu kwa uwezo mdogo wa
kuendesha vita vya nchini Ukraine.

Wafuasi wake wameinyooshea

Kiongozi wa Wagner, Yevgeny
Prigozhin.

kidole serikali ya Russia kwa kifo hi-
cho na wengine wameitupia lawama
Ukraine kuwa nyuma ya tukio hilo.

Katika jengo la ofisi za kundi la Wag-
ner mjini St Petersburg, taa ziliwash-
wa katika umbo lenye kuonyesha ala-
ma ya msalaba ambayo imetafsiriwa
na wengi kuwa ishara ya kuomboleza
na kutoa heshima kwa Prigozhin.

MWANZO WA HOFU

Prigozhin mwenye umri wa miaka
62 aligonga vichwa vya habari duni-
ani baada ya kuongoza uasi uliodumu
kwa muda mfupi dhidi ya mamlaka za
Russia Juni 23 hadi 24 mwaka huu.

Wapiganaji wa Wagner walizidun-
gua helkopta za kijeshi na kuwauwa
marubani na huku wakisonga mbele
kuelekea mji mkuu Moscow.

Jeshi la Russia lilighadhabish-
wa na kitendo hicho ambacho
Rais Vladimir Putin alikiita sawa na
usaliti uliotishia kutumbukiza nchi
hiyo katika vita ya wenyewe kwa we-
nyewe.

Prigozhin alifanya uasi huo baada
ya miezi kadhaa ya kulikosoa wazi-
wazi Jeshi la Russia kwa jinsi lina-
vyoendesha vita nchini Ukraine na
alijaribu mara kadhaa kushinikiza
Waziri wa Ulinzi wa nchi hiyo Sergei
Shoigu na Mkuu wa Majeshi waon-

dolewa madarakani.

Uasi huo wa Wagner ulisitishwa ku-
fuatia makubaliano yaliyofikiwa kwa
Prigozhin kuridhia kwenda Belarus.

Hata hivyo alikuwa na ruhusa ya
kufanya safari bila kizuizi ndani ya
Russia.

SERIKALI YAHUSIKA?

Tangu kusambaa taarifa za ajali
hiyo, maoni kutoka kwa viongozi
mbalimbali a kimataifa yalimiminika.

Rais Joe Biden wa Marekani al-
ipoulizwa na waandishi wa habari
kuhusu mkasa huo, alijibu hana taari-
fa za kutosha lakini hakuna kilichom-
shangaza akisema karibu kila kina-
chotokea nchini Russia kuna mkono
wa Rais Vladimir Putin.

Abbas Gallyamov, mwandishi wa
zamani wa hotuba za Rais Putin am-
baye sasa ni mkosoaji wa utawala
wake, alisema kiongozi huyo ana-
husika na ajali hiyo ya ndege.

Alisema kilichotokea kimeimari-
sha nafasi yake ya mamlaka kuele-
kea uchaguzi wa mwaka ujao ambao
Putin anatarajiwa kuwania muhula
mwingine.

Mkosoaji mwingine na mfanyabi-
ashara maarufu kutoka Russia, Bill
Browder, anakubaliana na mtizamo
wa kuwa Putin anahusika kwenye aja-
li hiyo iliyomuua kiongozi wa kundi la
Wagner.

“Putin kamwe huwa hasamehi wala
kusahau na kitendo cha uasi kilicho-
fanywa na mkuu wa kundi la Wagner
kilimfedhehesha na isingekuwa rahisi
akubali kumwacha Prigozhin akitam-
ba duniani bila kuchukuliwa hatua”
alisema.

MIILI YAPATIKANA

Huduma za dharura za Russia
zilisema kuwa miili ya abiria wote
kumi kwenye ndege hiyo ya Embraer
Legacy imepatikana.

Kulingana na mamlaka hiyo, wal-
iokuwemo ndani ya ndege hiyo ni
pamoja na bosi wa Wagner Yevgeny
Prigozhin na kamanda wake wa pili
Dmitry Utkin.

Juhudi sasa zinaelekezwa kubaini
juu ya kile kilichosababisha ajali hiyo.

Polisi waliziba eneo lote karibu na
sehemu iliyoangukia ndege na Mam-
laka ya Usafiri wa Anga ya Russia
imeunda tume maalum kuchunguza
ajali hiyo.

Mabalozi wapigwa
msasa Kuhusu
uwekezaji

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tanzania (TIC), kimeanza ku-
wanoa mabalozi kuhusu fursa mbalimbali za uwekeza-
jizilizoko nchini ili kuhamasisha wawekezaji wa kigeni
wanapokwenda kuiwakilisha Tanzania.

Mabalozi hao ni wale walioteuliwa na kuapishwa
hivi karibuni na Rais Samia Suluhu Hassan ambaye
wakati akiwaapisha aliagiza wapewe mafunzo ya aina
hiyo.

Waliopata mafunzo hayo jana ni pamoja na Balozi
Mteule wa Canada, Joseph Sokoine, Balozi wa Oman
Fatma Rajabu, Naimi Aziz wa Austria na Ali Mwadini
ambaye anakwenda Ufaransa.

Akizungumza baada ya mafunzo hayo jana, Mkuru-
genzi wa Uhamasishaji Uwekezaji wa TIC, John Mnali,
alisema mafunzo hayo yatakuwa endelevu kwa maba-
lozi wote wanaoiwakilisha Tanzania kwenye mataifa
mbalimbali.

“Kama mnavyokumbuka Mheshimiwa Rais wakati
akiwaapisha mabalozi hawa wapya alisema wapewe
mafunzo ya uwekezaji. Kwa hiyo tumeanza kutekeleza
maagizo hayo na mafunzo yatakuwa endelevu kwa
mabalozi wote,” alisema.

TIC, alisema imewaeleza mabalozi hao mabore-
sho mbalimbali ambayo wamefanya katika kuvutia
uwekezaji kwa wawekezaji wote wanaokuja kuwekeza
nchini. Mnali alisema, wamewapatia vitendea kazi
mbalimbali ambavyo mabalozi hao watavitumia kuvu-
tia na kuhamasisha uwekezaji watakapokuwa kwenye
mataifa hayo wakiiwakilisha Tanzania.

Alisema wamewaambia mabalozi hao kuhusu
umuhimu wa kutafuta fursa za uwekezaji kwenye
ujenzi wa viwanda ambavyo vitatengeneza bidhaa
mbalimbali ambazo malighafi zake zinapatikana nchi-
ni.

“Hili tunalisisitiza kwa sababu uwekezaji wa aina
hii utasaidia kuleta manufaa makubwa sana Tanzania
kwa sababu kama malighafi zitatoka hapa nchini ina
maana hata nafasi za ajira zitaongezeka na wananchi
wengi watapata kipato cha uhakika kwa kupeleka ma-
lighafi kwenye viwanda vya aina hiyo,” alisema Mnali.

Alisema miongoni mwa mambo mazuri ambayo ya-
mefanywa na TIC ni maboresho ya Sheria ya Uwekeza-
ji yamwaka 2022. Kutokana na maboresho hayo, alise-
ma kiwango cha uwekezaji kwa Mtanzania mzawa
kimeshuka hadi Dola za Marekani 50,000.

“Miradi ya upanuzi kwa mwekezaji yoyote ambaye
ameshaka nchini na kuwekeza, kupitia mabadiliko ya
sheria hii atapata vivutio vya uwekezaji.

“Hata kwenye miradi ya ukarabati kwa mfano
mwekezaji anamradi ambao haukuweza kufanya vi-
zuri sana akitaka kufanya ukarabati sheria inampa vi-
vutio vingi tofauti na mwekezaji mpya,” alisema

Mnali alisema jambo lingine zuri kwenye mabadi-
liko ya sheria ya mwaka 2022 ni kwamba muda wa
kuhudumia uwekezaji nchini umepunguzwa kutoka
siku 14 hadi saba.

“Kwa sheria ya zamani mwekezaji anapoomba
leseni au kibali maalum, sheria ilitaka ahudumiwe
ndani ya siku 14 lakini kwa mabadiliko yaliyofanyika
atahudumiwa ndani ya siku saba. Sheria inataka awe
amepata majibu ya vibali vyake na leseni alivyoomba
kupitia TIC,” alisema Mnali.

Balozi Sokoine aliishukuru serikali kwa uamuzi wa
kuwapa mafunzo hayo na aliahidi kuyatumia kuha-
masisha uwekezaji mpya wa sekta mbalimbali kutoka
Canada.

“Kwa uhakika mafunzo haya yametufumbua ma-
cho kuhusu fursa nyingi za uwekezaji zilizoko nchini
na sisi wawakilishi tutawaambia wawekezaji waje
kuwekeza kwenye sekta ya kilimo, madini, viwanda
kuongeza thamani ya mazao tunayozalisha ili tuuze
nje bidhaa na kuingiza fedha za kigeni na kuongeza
ajira,” alisema.

Naye Balozi Rajabu alisema moja ya vipaumbele
vya serikali ni kutangaza diplomasia ya uchumi kwa
hiyo watatumia mafunzo hayo kutangaza uwekezaji
na vivutio vya utalii.

“Tumenufaika sana na mafunzo haya na TIC wame-
fanya maboresho makubwa sana ya kuifanya iwe na
huduma za mahala pamoja na wamefanya mabore-
sho makubwa ya sheria ambayo yatasaidia kutangaza
fursa na tutapata wawekezaji wapya wengi,” alisema.
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JOB

Na Adam Fungamwango

SHINDI wa mabao

5-0 iliyoupata Yanga

katika mechi yake ya

kwanza ya Ligi Kuu

Tanzania Bara iliyochezwa

kwenye Uwanja wa Azam

Complex, Dar es Salaam juzi

imeifanya kuwa wababe dhi-

di ya KMC mara nane katika
michezo 11 waliyokutana.

Pia beki wake, Dick-

son Job ameweka

rekodi ya kuwa

mchezaji wa kwanza

kufunga bao la

msimu huu katika

kikosi hicho.

Hakuna beki yoyote wa
Yanga aliyefunga bao la kwan-
za la timu hiyo kwa zaidi ya
misimu 16.

Yanga pia inashinda mechi
ya kwanza ya Ligi Kuu Bara
kwa misimu miwili mfululizo,
huku ikipata ushindi wa idadi
kubwa ya mabao katika mch-
ezo wa ufunguzi mara ya
kwanza baada ya misimu tisa.

Kwa mujibu wa rekodi ziliz-
opo ni msimu uliopita ilianza
ligi kwa ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Polisi Tanzania, la-
kini msimu wa 2020/21 ilianza
kwa sare ya goli 1-1 dhidi ya
Prisons, mabao yaliyofungwa
na Michael Sarpong huku
Lambart Sabianka akiwafun-
gia Wajelajela.

Mara ya mwisho Yanga
kushinda mabao mengi katika
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu
ilikuwa Agosti 24, 2013 ilipoit-
wanga Ashanti FC mabao 5-1,
shukrani kwa Jerry Tegete, ali-
yefunga mawili, Simon Msuva,

Haruna Niyonzima na Nizar
Khalfan, la kufutia machozi
la wapinzani wao likiwekwa
kimiani na Shaaban Juma,
msimu wa 2013/14.

Rekodi inaonyesha ka-
tika michezo 11 ambayo timu
hizo zimecheza hadi juzi,
Yanga imeshinda mara nane,
sare mbili na KMC iliyoan-
za kucheza ligi msimu wa
2018/19 imeshinda mara moja
tu.

Ilikuwa ni Machi 12, 2020,
Ligi Kuu msimu wa 2019/20
timu hiyo inayomilikiwa na
Manispaa ya Kinondoni Dar
es Salaam iliposhinda bao 1-O.

Mechi ya juzi ndiyo iliyotoa
mabao mengi zaidi, katika
mechi zote 10 za nyuma haku-
na timu iliyoshinda zaidi ya
mabao mawili.

Job anaingia kwenye his-

toria ya timu hiyo kwa kuwa
beki wa kwanza kufunga bao
la kwanza la msimu kwa timu
hiyo kwa zaidi ya misimu 16
iliyopita.

Mabeki, Bakari Mwamny-
eto na Kelvin Yondani, wame-
shafunga mabao katika mechi
ya kwanza kwa misimu tofauti
katika timu hiyo, lakini yaliku-
wa ya pili kwenye mchezo na
si ya kufungua msimu.

Msimu wa 2018/19 Yondani
alifunga bao la pili katika
mechi ya ufunguzi dhidi ya
Mtibwa la kwanza likifungwa
na Herieter Makambo kwe-
nye ushindi wa 2-1, na msimu
uliopita Mwamnyeto alifunga
bao la pili katika mechi dhidi
ya Polisi Tanzania, la kwanza
likifungwa na Fiston Mayele,
Yanga ikishinda pia mabao
2-1.

Nyota
judo
wajifua
ughaibuni

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI watatu wa Timu ya
Taifa ya judo, Adam Mwakisoma,
Edo Thomas na Hemed Said,
wameweka kambi nje ya Tan-
zania kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano ya kusaka tiketi ya
kushiriki Michezo ya Olimpiki ita-
kayofanyika kuanzia Septemba 4
hadi 9, mwaka huu huko Morocco.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Katibu Mkuu wa Chama cha
Judo  Tanzania
(JATA), Innocent
Mallya (pichani),
alisema mchezaji
mmoja yupo
Ufaransa na
wenzake wawili
wapo Jamhuri ya
Azerbaijan.
Mallya alisema
wameamua ku-
wapeleka katika
nchi hizo kutokana uhaba wa mi-
undombinu hapa nchini lakini
wakiwa huko watapata nafasi ya
kutumia vifaa vya kisasa.

“Tunaamini wachezaji wetu
wataiwakilisha vizuri Tanzania
katika mashindano yajayo kuto-
kana na mazoezi wanayoendelea
kufanya,” alisema Mallya.

Katibu huyo aliongeza JATA ina-
tarajia kuandaa mashindano ya
ndani yatakayofanyika Novemba,
mwaka huu yenye lengo la kuibua
wachezaji wapya vijana.

Pia ameiomba serikali iwasaidie
kuwalipia ushuru ili wafanikiwe
kupata vifaa vyao vya michezo
ambavyo vimekwama bandarini
kutokana na kukosa fedha za kuli-
pa ushuru.
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Wachezaji wa S|ng|da Fountam Gate, vvaklfanya mazoezi kwa aJ|I| va kuji-
andaa na mechi ya marudiano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya JKU ya
Zanzibar itakayochezwa keshokutwa. Tayari kikosi hicho kimeshatua Dar es

Salaam. PICHA: MTANDAO

Beki Simba
atarajia makubwa
Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

LICHA ya kutopata nafasi ndani
ya kikosi cha kwanza cha Kocha
Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera
‘Robertinho’, beki wa timu hiyo,
Hussein Kazi, amesema hana pre-
sha na anaimani ipo siku atapata
namba na mashabiki ‘wataliimba’
jina lake.

Kazi amesajiliwa na Simba aki-
tokea Geita Gold FC kwa lengo la

kuongeza nguvu
katika safu ya
ulinzi ambayo
kwa sasa in-
aongozwa na
Henock Inonga
na Che Fondoh
Malone.
Akizungumza
na Nipashe
jana, Kazi alise-
ma anaamini
muda wake wa
kucheza katika kikosi cha kwanza
haujafika na anaahidi nafasi hiyo
ikipatikana ataonyesha kiwango
kuzuri kitakachomshawishi Rob-
ertinho.

Kazi alisema kwa sasa anaende-
lea kujifunza mambo mbalimbali
kutoka kwa wachezaji aliowakuta
na wenye uzoefu huku akiwaam-
bia mashabiki waendelee kuwa na
subira.

“Naamini siku yangu itafika na
nitapata namba katika kikosi cha
kwanza, hayo ni malengo yangu na
ninazidi kujiimarisha, kwa muda
mfupi niliokaa hapa nimejifunza
mambo mengi katika kujijenga,”
alisema Kazi.

Uhamiaji yaanza
mawindo mapema

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Uhamiaji inayoshiriki Ligi
Kuu Zanzibar imesema imeanza
mazoezi mapema kwa ajili ya ku-
jiandaa na msimu mpya ili kufikia
malengo yake baada ya msimu uli-
opita kushindwa kutwaa taji lolote,
imeelezwa.

Kocha Mkuu wa timu hiyo,

Abdi Salehe, alisema wamefanya
usajili mzuri ambao utaendana na
ushindani wa Ligi Kuu Zanzibar na
kwa misingi hiyo anaamini wata-
timiza malengo.

Salehe alisema tayari wamesa-
jili wachezaji wapya saba ambao
watakiongezea nguvu kikosi chao
kuelekea msimu mpya.

“Tumefanya usajili mzuri,
tumeridhishwa na viwango vyao
kupitia michezo kadhaa ya kirafiki
tuliyocheza, tuna matumaini ya
kufanikisha malengo ya kutwaa
makombe mawili msimu huu, pia
tumeacha wachezaji watano,”
alisema Salehe.

Kocha huyo alisema usajili
waliofanya umezingatia changa-
moto za kiufundi walizokuwa nazo
katika nafasi mbalimbali ambazo
zilichangia kuwafelisha.
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NUNES ATAJWA CITY

MANCHESTER City inatathmini mpango wa
kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno,
Matheus Nunes, 24, kutoka Wolves. (Athletic)

WOLVES KUMUUZA NUNES

KUNA uwezekano mkubwa wa Wolves kumruhusu,
Matheus Nunes kuondoka kwenye Uwanja wa Mo-
lineux endapo Manchester City watatoa ofa kubwa
kwa mchezaji huyo. (Express & Star)

EZE AINGIA SOKONI

MANCHESTER City pia wameelekeza darubini yao
kwa kiungo mshambuliaji wa Crystal Palace na Eng-
land, Eberechi Eze, mwenye umri wa miaka 25, baada
ya kusitisha mpango wao wa kumnunua kiungo wa
West Ham na Brazil, Lucas Paqueta (25). (Times)

FLUMINENSE: ANDRE HAUZWI

KLABU ya Fluminense haitamuuza kiungo Mbrazil,
Andre mwenye umri wa miaka 22 mwaka huu licha
ya Liverpool, Fulham na Sporting Lisbon kumtaka.
(0 Globo)

PEPE KUELEKEA SAUDIA

MSHAMBULIAJT wa Arsenal na Ivory Coast, Nicolas
Pepe, mwenye umri wa miaka 28, anatarajiwa kuha-
mia Saudi Arabia baada ya kukataa nafasi ya kujiunga
na Besiktas. (RMC kupitia Metro)

LUKAKU NJIA MOJA

CHELSEA itamsihi mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 30 kukubali
ofa kutoka Saudi Arabia iwapo makubaliano hayawe-
zi kufikiwa na klabu mojawapo ya Ulaya. (Talksport)

JUVE YAMTAKA LUKAKU

JUVENTUS iko tayari kuilipa Chelsea pauni milioni
35 kwa ajili ya Romelu Lukaku, lakini Waitaliano hao
wanasubiria pauni milioni 50 kutokana na mauzo ya
mshambuliaji wa Serbia, Dusan Vlahovic (23), kabla
ya kuendelea na mpango huo. (Standard)

LLORIS MAMBO BADO

KLABU ya Lazio imesitisha azma yao ya kumsajili
mlinda mlango wa Tottenham Hotspur mwenye umri
wa miaka 36, Hugo Lloris. (Fabrizio Romano)

KUDUS ANUKIA WEST HAM

KLABU ya West Ham bado ipo kwenye mazungum-
70 na Ajax kuhusu mpango wa kumnunua kiungo wa
kati wa Ghana, Mohammed Kudus, mwenye umri wa
miaka 23 baada ya ofa mbili kukataliwa. (Telegraph)

EN-NESYRI KUTUA WEST HAM

WEST Ham pia wameanzisha mazungumzo na
Sevilla kuhusu uwezekano wa kumnunua mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya Morocco, Youssef En-Nesyri
mwenye umri wa miaka 26. (Sky Sports)

GONZALEZ ANUKIA EPL

BRENTFORD imewasilisha ofa iliyoboreshwa ya
kumnunua winga wa Fiorentina, Nico Gonzalez,
lakini klabu hiyo ya Serie A na mchezaji huyo wa His-
pania mwenye umri wa miaka 21 hawana nia kufanya
mazungumzo ya uhamisho. (Football Italia)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL

LONDON, England

HELSEA bado inamtaka
mshambuliaji wa Arsenal,
Folarin Balogun, baada ya
mazungumzo ya awali na
washikabunduki hao, lakini kwa sasa
hawako tayari kufikia bei inayotaki-
wa ya pauni milioni 50, kwa mujibu
wa 90min.
Chelsea wanatafuta
mshambuliaji mpya wa
kumpunguzia mzigo Nico-
las Jackson na wanamien-
ga zaidi Balogun, ambaye
alifunga mabao 21 katika
Kipindi cha mkopo akiwa
na Stade Reims ya Ufar-
ansa msimu uliopita.
Baada ya kuwasiliana na wawak-
ilishi wa mchezaji huyo wa Arsenal,
Chelsea bado wana nia ya kutaka
kumnunua mshambuliaji huyo raia
wa Marekani ingawa 90min inaele-
wa The Blues hao hawako tayari

CHELSEA

® @ @ Ni katika kufanikisha usa-
jili wa mshambuliaji, Balogun

ambaye...

kulipa kiasi cha pauni milioni 50
kinachotakiwa.

Hivi karibuni ofa ya Monaco
ya pauni milioni 30 kwa Balogun
ilikataliwa, huku nia ya mapema
ya Inter Milan kumnunua mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22
ilitoweka haraka pale bei ya pauni
milioni 50 ilipowekwa.

Chelsea inatarajia ~ kumsajili
mshambuliaji mpya kabla ya diri-
sha la usajili kumalizika na pia wa-
nataka mshambuliaji mpya mabhiri
ambaye anaweza kusaidia kuziba
pengo la Christopher Nkunku, am-
baye alicheza kama namba 10 na
winga katika mechi za kujiandaa na
msimu kabla ya kuumia goti.

Uhamisho wa nyota wa Crystal

Palace, Michael Olise ulikuwa ka-
ribu kukamilika kabla ya Mfaransa
huyo kutia saini mkataba mpya, na
kuifanya Chelsea kulazimika ku-
fikiria chaguzi mbadala.

Nia inasalia kwa Mohammed
Kudus wa Ajax, ambaye West Ham
United imeshindwa katika ofa zake
mbili.

Ajax ya Uholanzi inasemekana
kushikilia dau la euro milioni 50 na
wameonya hadharani wanaomtaka
Kudus wataongeza bei wanayotaka
wakati tarehe ya mwisho ya kuha-
ma inakaribia.

Chelsea pia wanajulikana wa-
nawataka wachezaji wawili wa
Lyon, Rayan Cherki na Bradley Bar-
cola
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KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
CELTA VIGO

VERSUS

REAL MADRID

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

CIVERBOOL

WABANIWA

KU
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LIVERPOOL, England

IVERPOOL wametoa

ofa ya euro milioni

30 kwa kiungo wa

Fluminense, = André
iliyokataliwa na klabu hiyo ya
Brazil, vyanzo vimeithibitishia
ESPN Brasil.
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SportPesa

WASHINDI WA

Tayana Mmbaga - 0653 727 XXX
Hashimu Abrahman - 0654 223 XXX
Iddi Saidi - 0659 322 XXX

Godwin Mbawala - 0659 411 XXX
Lawrance Kontua - 0672 405 XXX
Fadhili Manzi - 0674 302 XXX
Timotheo Sunza - 0719 210 XXX
Bujirima Bujirima - 0769 997 XXX

Nicko Twalale - 0673 816 XXX
Issah Twanje - 0655 652 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA

SportPesa

Klabu hiyo ya Merseyside in-
amtaka André ajiunge nao kabla ya
dirisha la usajili kufungwa Septemba Mosi,
lakini Fluminense wanasita kumruhusu
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil ku-
ondoka kabla ya mwisho wa msimu wao.

Bodi ya Fluminense iliifahamisha Liver-
pool hata kama wangetoa ofa kwa André
hawatamruhusu mchezaji huyo kuondo-
ka kwa sasa.

Liverpool wanahitaji kuimarisha safu
yao ya kiungo kufuatia kuondoka kwa Fa-
binho na Jordan Henderson waliokwenda
Saudi Arabia.

Fabinho alijiunga na Al Ittihad kwa
uhamisho wa euro milioni 40 tangu Julai
31, mwaka huu huku Henderson akihamia
Al Ettifaq kwa dili la euro milioni 14.

Chini ya mkataba na Fluminense hadi
Desemba, mwaka 2026, Andre mwenye
umri wa miaka 22 ni mchezaji muhimu wa
Kocha, Fernando Diniz.

Amecheza mechi 40 za timu hiyo
msimu uliopita na amevutia hisia za klabu
kadhaa za Ulaya. Fulham walikuwa na ofa
ya euro milioni 20 kwa André iliyokatali-
wa mapema mwaka huu.

Fluminense wana matumaini makubwa
ya kushinda Copa Libertadores (Ligi ya
Mabingwa Amerika Kusini) msimu huu.

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

esr024e HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MANCHESTER, England

BERNADO Silva ameongeza
mkataba wa nyongeza ka-
tika klabu ya Manchester
City, klabu hiyo imetangaza.

Kiungo huyo wa kati wa
Ureno ameongeza mka-
taba wa mwaka mmoja
utakaomuweka hapo kwe-
nye Uwanja wa Etihad hadi
mwaka, 2026.

Silva amekuwa akihu-
sishwa na kuhamia Bar-
celona na Paris Saint-Ger-
main msimu huu wa joto,

lakini mkataba wake mpya
unamaanisha atasalia Man-
chester baada ya tarehe ya
mwisho ya kuhama ambayo
ni Septemba Mosi.

“Nimekuwa na miaka sita
ya ajabu hapa Manchester
City na nina furaha kuon-
geza muda wangu hapa,”
alisema Silva.

“Kushinda mataji matatu
msimu uliopita lilikuwa
jambo la kipekee sana na
inafurahisha kuwa sehemu
ya kikosi ambacho kina njaa
na shauku.

Silva azitosa Barca, PSG

“Mafanikio yanakuf:
utake zaidi, na Klabu
inanipa fursa hiyo ya k
delea kushinda.

“Ninampenda ko
wachezaji wenzangu
mashabiki na natunm
tunaweza kushiriki kur
kumbu kubwa zaidi k:
miaka ijayo.”

City pia wanaka
kutangaza mkataba n
kwa Kyle Walker, aml
amekuwa akihusishwa
kuhamia Bayern Mu
msimu huu wa joto.
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22,426/-

KULIPA

AZAM

Na Saada Akida

ATAJIRI wa

Chamazi, Azam

FC wanatarajia

kuivaa Bahir Dar
Kenema kutoka Ethiopia
katika mechi ya marudi-
ano ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

Katika mechi ya kwanza
iliyochezwa mijini Bahir
Dar wiki iliyopita, Azam ili-
chapwa mabao 2-1.

KWA

Kuelekea mchezo
huo, Kocha Mkuu
wa Azam, Yous-
souph Dabo, alise-
ma amefanyia kazi
mapungufu yali-
yojitokeza katika
mechi iliyopita na
wamejipanga Vvi-
zuri kutumia uwan-
ja wa nyumbani.
Dabo alisema anaamini
kikosi chake kitapata ma-
tokeo chanya ambayo yata-
wasaidia kusonga mbele
katika michuano hiyo na
wachezaji wapo tayari kwa

mapambano.

Kocha huyo alisema
wataingia uwanjani kwa
lengo la kulipa kisasi kwa
kupata ushindi ambao uta-
wasaidia kusonga mbele
katika michuano hiyo inay-
oandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF).

“Haitakuwa mechi rahisi,
tumeona ubora wa wapin-
zani wetu na madhaifu yao,
pia nao wametuona vizuri,
kila mmoja wetu anahitaji
kupata ushindi, tutacheza
kwa nidhamu kubwa na
kuwaheshimu ili kupata
matokeo mazuri yatakay-

otuvusha hatua nyingine ,”
alisema Dabo.

Naye mshambuliaji wa
Azam FC, Idriss Mbom-
bo (pichani), amewaita
mashabiki wa timu hiyo ku-
jitokeza kwa wingi uwan-
jani kwa sababu wameji-
panga kulipa kisasi.

“Tuko tayari kwa ajili ya
kulipa kisasi, tunaamini
siku ya kesho (leo) tuta-
wapa furaha mashabiki
wetu kwa kuvuka hatua
hii na kusonga mbele hadi
kucheza makundi,” alise-
ma Mbombo.

Watoto kutoka sehemu mbalimbali wakicheza mpira wa magongo katika viwanja vya JKM Park, Dar es
Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

- ]
Mabeki waitesa Simba

tumeridhika, tunaona

Yanga yahamishia
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na muda wowote
anatarajiwa kure-
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kabambe wa kiufundi

ili timu yetu isiwe in-
aruhusu mabao mepesi.
Kama litafungwa basi iwe
kwa bahati mbaya sana
na si mara zote na timu
zote hata za kawaida tu,”
alisema Ahmed.

Akitoa tathmini ya mechi
mbili kwa timu yake alise-
ma Kikosi kimeanza kupata

muunganiko na baada ya
muda mfupi wanaamini

kitakuwa tishio si dhidi ya

timu za Tanzania tu, bali
hata katika michuano ya
kimataifa.

“Tathmini yangu, sisi

timu yetu inatoka hatua
moja kwenda nyingine,
tunaamini timu ikiende-
lea hivi hivi na wachezaji
kuzoeana tutakuwa na
timu tishio sana huko
mbele, unaona kule mbele
wafungaji wameongeze-
ka, straika, Moses Phiri
amerejea, tena siyo kure-
jea tu, amekuja na makali
vake.

Tunaona mwanga katika
timu yetu na tumeridhika
kwa sababu hatujapoteza
mechi yoyote mpaka sasa,
si kwenye ligi tu bali tangu
kuanzia michuano ya Ngao
ya Jamii tumeichukua,
tuko imara,” alisema me-
neja huyo.

jea nchini kuungana na wenzake.

“Kocha amesema ni wakati wa kuwa-
pa nafasi wachezaji ambao hawajawahi
kucheza ili kila Mtanzania pamoja na
mashabiki waweze kuona viwango vyao,”
aliongeza Kamwe.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa KMC,
Abdihamid Moallini, alikiri wachezaji wake
kufanya makosa ambayo yaliwaadhibu na
kupelekea kufungwa idadi kubwa ya ma-
bao.

Alisema timu yake haikucheza vizuri na
hakutarajia kupata matokeo hayo ambayo
yanamrejesha kwenye uwanja wa mazoezi
kufanyia kazi mapungufu kwa ajili ya kure-
jea tena uwanjani wakiwa imara.

“Tunawapongeza  wapinzani  wetu,
tunarejea kwenye uwanja wa mazoezi
kurekebisha makosa yetu kwa ajili ya mch-
ezo ujao wa ligi hiyo,” alisema Moallini.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
2

TAREHE
01.26/08/23

MUDA MICHEZO

Everton FC vs Wolverhampton Wanderers

02.26/08/23

Cadiz CF vs UD Almeria

03.26/08/23

SC Farense vs GD Chaves

04.26/08/23

Granada CF vs RCD Mallorca

05.26/08/23

KV Kortrijk vs Standard Liege

06.26/08/23

Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard

07.27/08/23

New York Red Bulls vs Inter Miami CF

08.27/08/23

PEC Zwolle vs FC Utrecht

09.27/08/23

Strasbourg Alsace vs Toulouse FC

10.27/08/23

FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt

11.27/08/23

St. Truidense VV vs Cercle Brugge

12.27/08/23

St Mirren FC vs Aberdeen FC

13.27/08/23

Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon

14.27/08/23

SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam

15.27/08/23

Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon

16.27/08/23

Sandefjord Fotball vs FK Haugesund

17.27/08/23

Newcastle United vs Liverpool FC

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Dewa United vs Persija Jakarta

1

SARE

X

IJUMAA - 25/08/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

Shabab AL Sahel vs Safa SC

Emirates Club vs Ajman Club

FC Olimpik vs FK Turon

Gazovik Orenburg vs CSKA Moscow

AL Qadsia vs Khaitan SC

Pribram vs Dukla Prague

SKN St Polten vs Floridsdorfer AC

DSV Leoben vs First Vienna

Radnicki Nis vs FK Radnicki 1923

Paderborn vs Kaiserslautern

Randers vs Viborg FF

Schalke 04 vs Holstein Kiel

Fakel vs FC Krasnodar

Horsens vs Naestved BK

Red Star vs Sochaux

Cholet vs Nancy

Al Rayyan SC vs Qatar SC

Las Palmas UD vs Real Sociedad

Nimes vs Le Mans

Ajax Cape Town vs Chippa Utd

Stade Nyonnais vs FC Sion

Den Bosch vs ADO Den Haag

FC Eindhoven vs NAC Breda

VVV Venlo vs Jong Utrecht

Dordrecht vs Maastricht

Al Fateh (KSA) vs Al Nasr Riyadh|

Panetolikos vs PAS Giannina

HNK Gorica vs Slaven Belupo

Konyaspor vs Gaziantep BB

Cambuur vs Jong Ajax

RFC Seraing vs Zulte Waregem

Zemplin Michalovce vs FC KoAiice

U Craiova SA vs Rapid Bucuresti

Sampdoria vs Pisa

Dornbirn vs SC Bregenz

RB Leipzig vs Stuttgart

Hull City vs Bristol City

UCD Dublin vs St Patricks

Bohemians FC vs Derry City

Shamrock Rovers vs Dundalk FC

Drogheda Utd vs Cork City

Nantes vs Monaco

Chelsea vs Luton Town

CF Estrela vs GD Estoril

Grotta vs Throttur Reykjavik|

Audax Italiano vs Coquimbo

FC Cartagena vs Levante

Celta Vigo vs Real Madrid

Varzim vs Lusitania

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mabeki waitesa
Simba SC Bara

Na Adam Fungamwango

ILI kufikia malengo, benchi la ufundi la
Simba limeandaa mazoezi maalumu kwa
mabeki wake ili kuhakikisha hawaruhu-
su mabao kirahisi katika mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara na michuano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
wanayoshiriki, imeelezwa.

Simba imesema itatumia mapumziko
va kalenda ya kimataifa kuimarisha
safu yake ya ulinzi.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, amesema moja
va mikakati ya wanayoifanyia kazi ni
kuwapa mbinu mpya itakayowasaidia
kuzuia kufungwa mabao mepesi kama
ilivyotokea walipokutana na Mtibwa
Sugar katika mechi ya kwanza ya Ligi
Kuu Bara.

“lle haikuwa nzuri kwa timu kama ya
Simba, hii ni timu kubwa, unajua timu
yetu hata tukishinda mabao 10, lakini
wanachama na mashabiki wetu na hata
sisi viongozi huwa tunaumia tukiruhusu
hata bao moja hatupendi sana kuruhusu
mabao.

Ndio maana tunawekeza sana kutafu-
ta mabeki imara na wazuri, kuimarisha
safu yetu ya magol|k|pa kwa sababu
hatupendi hali hiyo,” alisema Ahmed.

Alisema tayari matunda yameshaanza
kuonekana kwa kulinda lango lao ka-
tika mechi ya pili walipowakaribisha
Dodoma Jiji mabao 2-0, mechi ikiche-
zwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam.

“Makocha wanaendelea na mkakati
Kiungo wa Yanga, Pacome Zouzoua (katikati) akijiandaa kuwatoka nyota wa KMC katika mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi usiku. Yanga ilishinda mabao 5-0.
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Yanga yahamishia majeshi CAF

Saada Akidana shufaa Lyimo ® ® ® Gamondi afurahia ‘pacha’, kicheko chatawala...

-AKATI viungo watatu wa Yan-
ga, Khalid Aucho, Mudathir
Yahya na Stephane Aziz Ki
wanaonekana kutengeneza

‘pacha matata’ inayowapatia ushindi,
uongozi wa timu hiyo umesema sasa wa-
naelekeza nguvu kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Nyota hao walionyesha
kiwango bora wakati waki-
pata ushindi wa mabao 5-0

katika mchezo wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya KMC FC ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Sa-
laam juzi usiku.
Yanga inatarajia kuwakaribisha ASAS
Djibouti FC katika mechi ya marudiano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayoche-
zwa kesho hapa nchini.
Wachezaji hao watatu katika nafasi

hiyo ya kiungo, walionekana kuelewana
vyema kiasi cha kumfanya Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel Gamondi, kutamka
wazi ‘anao vijana’ wanaoijua shughuli ka-
tikati ya uwanja.

Gamondi alisema viungo hao walianza
kuonyesha uelewano kuanzia katika mi-
chuano ya Ngao ya Jamii ambapo walipa-
ta ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Azam
FC.

Kocha huyo aliendelea kusema licha
ya kupoteza mechi ya fainali, bado ki-
wango cha Mudathir, Aziz Ki na Aucho
kilikuwa bora na kilisaidia kutengeneza
mashambulizi dhidi ya wapinzani wao.

Aliendelea kusema viungo hao wa-
meendelea kufanya vizuri walipowavaa
ASAS FC katika mchezo wa awali wa Ligi
ya Mabingwa Afrika uliochezwa wiki ili-
yopita kwa kuondoka na ushindi wa ma-
bao 2-0.

Kuhusu mchezo dhidi ya KMC, Gamon-
di alisema ushindi mnono waliopata
umetokana na namna wachezaji wake

walivyojituma na kutekeleza yote wali-
yoambiwa kwenye uwanja wa mazoezi.

“Nimefurahishwa na namna walivy-
ocheza, walijituma sana, ninatarajia
wachezaji hawa watakuwa chachu ya
mafanikio msimu huu. Mechi ilikuwa
nzuri, ninawapongeza wachezaji kwa
namna walivyopambana, ule ndio mch-
ezo ninaotaka kuona katika timu yangu
katika michezo yote iliyopo mbele yetu
hadi mwisho wa msimu.

Tumekuwa tukifanya mazoezi makali
ili kuiweka Yanga katika kiwango kizuri
na kuwapa furaha mashabiki na leo (juzi)
wamefurahi kuona tumetawala mchezo
na kupata ushindi mzuri. Bado mimi na
wenzangu tunaisuka Yanga ili iwe ile
tunayofikiria, tutaendelea kufanyia kazi
makosa ya kila baada ya mechi ili tuwe
bora zaidi,” Gamondi alisema.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
timu hiyo, Ali Kamwe, alisema klabu in-
awataka watu wanaojihusisha na uuzaji
wa tiketi feki kuacha kwa sababu waki-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kamatwa itawagharimu.

Kamwe alisema wamekuwa wakipata
malalamiko mengi kutoka kwa mashabiki
wao wakilalamikia kuuziwa tiketi feki.

“Mara nyingi tnapokea malalamiko ku-
toka kwa mashabiki wetu wakilalamikia
tabia ya watu kuwauzia tiketi feki, kwa
yoyote atakayebainika tutamchukulia
hatua kali kwa sababu anahujumu uchu-
mi wa nchi yetu,” alisema Kamwe.

Meneja huyo alisema pia maandalizi
yao kuelekea mchezo wa dhidi ya ASAS
yamekamilika na hakuna mchezaji yeyo-
te ambaye ni majeruhi baada ya kumaliza
mechi dhidi ya KMC.

Kamwe alisema hali ya kiungo, Mahlat-
se Makudubela ‘Skudu’ inaendelea vizuri
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