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Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli am-
etoa angalizo kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Charles 
Kichere, akimtaka aheshimu 
maelekezo atakayopewa na 
mihimili ya serikali.

Kiongozi huyo wa nchi pia 
amemkumbusha CAG huyo 
mpya kuwa nchi ina mihimili 
mitatu tu ambayo ni Bunge, 
Mahakama na Serikali na 
hapaswi kubishana nayo.

Akizungumza jana Ikulu 
jijini Dar es Salaam baada ya 
kuwaapisha viongozi mbal-
imbali aliowateua hivi kar-
ibuni, Rais Magufuli alimtaka 
Kichere kutekeleza maagizo 
ya mihimili hiyo na asiikirie 
kuwa kuna mhimili wa nne.

“CAG mpya nakutakia kazi 
njema, usije ukaenda huko 
ukajifanya nawe ni mhimili, 
mihimili ni mitatu tu na 
umeiona hapa, kuna Ma-
hakama, Bunge na Serikali. 
Na katika kiapo chako nili-

kuwa nakisikiliza, nafasi yako 
ni Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali, kwa hiyo mwenye 
serikali yupo.

“Kafanye kazi zako za 
ukaguzi vizuri bila kuonea 
watu, unapopewa maagizo 
na mihimili mingine kama 
Bunge katekeleze, usibis-
hane nao, ukipewa maagizo 
na mhimili kama Mahakama, 
kaitekeleze, wewe ni mtumi-
shi,” alisema.

MALIPO MARA MBILI
Rais Magufuli pia alimtaka 

Kichere kuhakikisha anaisi-
mamia vizuri Oisi ya CAG, 
akibainisha kuwa baadhi 
ya watendaji wake, wana-
potumwa kwenda kukagua 
balozi, wanalipwa wakiwa 
Tanzania na wakiika ubaloz-
ini wanaomba fedha, hivyo 
kulipwa mara mbili.

“Sitaki nikutajie majina 
yao, nenda ukawachambue   
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Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, 
amesema hana kinyongo na mtu yeyote na 
sasa anajiandaa kurejea nyumbani kuendesha 
shughuli za kilimo na ufugaji wa kuku.

Pia mtaalamu huyo wa ukaguzi wa hesabu, 
amesema amesamehe wote waliomkwaza 
na kuomba asamehewa na kila aliyekwazwa 
naye, huku akisisitiza hajawahi kumtengen-
ezea mtu jambo la kumuudhi katika maisha 
yake.

Prof. Assad aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam baada ya kuulizwa na Nipashe alipo-

hudhuria mkutano wa sita wa Taasisi za Fedha 
za Kiislamu barani Afrika.

Juzi, Rais John Magufuli alimteua Charles 
Kichere kuwa CAG, akichukua nafasi ya Prof. 
Assad ambaye ilielezwa kuwa muda wake wa 
miaka mitano kuhudumu katika oisi hiyo ny-
eti ulikuwa unaika kikomo saa sita usiku wa 
kuamkia leo.

“Hili suala (swali aliloulizwa kuhusu uteuzi 
mpya wa CAG) halihusiani na ‘summit’ (mku-
tano), ni suala la kibinadamu, nataka kusema, 
mimi katika mahusiano yote na watu wote, 
sijawahi kumkosea mtu kwa kudhamiria, si-
jawahi hata siku moja kumtengenezea mtu 
kumuudhi,” alisema.

Aliongeza kuwa kama kuna watu ilitokea 
akawaudhi, basi ni kwa sababu ya kusimamia 
misingi ya kazi.

“Nakumbuka niliwafukuza kazi kama watu 
wanne kwa sababu kulikuwa na wizi na usha-
hidi ulikuwapo na mmoja alikuwa ni raiki 
yangu kabisa, alikuwa ananisaidia.

“Nilimfukuza kwa sababu kulikuwa na usha-
hidi wa wizi, watu kama hao wanaweza ku-
nichukia kwa sababu ya kusimamia misingi,” 
alisema Prof. Assad.

Mwanataaluma  huyo wa zamani wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), alisema 

Jaji Mkuu 
alia uhaba 
majaji
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Assad: Sina kinyongo,
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Mtuhumiwa 
Shabani 
Hamisi (wa 
pili kulia), 
akiteremka 
kwenye gari, 
huku akiwa 
chini ya ul-
inzi wa askari 
kanzu, baada 
ya kufikishwa 
Mahakama ya 
Hakimu Mka-
zi Kinondoni, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kwa kosa la 
kutishia kwa 
bastola. PI-

CHA: MIRAJI 

MSALA

Na Romana Mallya

JAJI Mkuu wa Tanzania, 
Prof. Ibrahimu Juma, amese-
ma upungufu wa majaji nchini 
umesababisha majaji waliopo 
kila mmoja kubeba mzigo wa 
mashauri 518 badala ya 220 
kwa mwaka.

Jaji Juma aliyasema hayo 
jana Ikulu jijini Dar es Salaam 
wakati Rais John Magufuli 
akiwaapisha viongozi mbal-
imbali aliowateua hivi kar-
ibuni wakiwamo majaji 12.

Alisema kuapishwa kwa ma-
jaji hao 12, kumeongeza idadi 
ya majaji nchini kufikia 78.

“Kati ya majaji 78, tuki-
waondoa majaji wawili am-
bao wana majukumu maalum, 
nguvu kazi yetu kwa sasa ni 
majaji 76 na hadi mwisho wa 
mwaka huu, wengine wawili 
watastaafu, hivyo nguvu kazi 
itashuka tena hadi majaji 74,” 
alisema.

Alibainisha kuwa kutokana 
na idadi iliyopo sasa ya ma-
jaji nchini, kila jaji atakuwa 
na mashauri 518 badala ya 
220 kwa mwaka.

“Rais Magufuli bado tutaen-
delea kurudi kwako na kutaka 
nyongeza ya nguvu kazi,” Jaji 
Mkuu alisema.

Jaji Juma aliwataka ma-
jaji wawe na utashi wakati 
wakifanya kazi zao kwa kuwa 
wafasi zao, hawatakuwa na 
polisi wa kuwaangalia, bali 
wao wenyewe kujichunga kwa 
mujibu wa sheria.

“Tuhakikishe hukumu zi-
natoka kwa wakati angalau 
siku 21 na siku 30 mwenendo 
wa hukumu uwe umetoka,” 
alisema.

Katika hafla hiyo, Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, ali-
waeleza majaji hao kuwa 
Rais Magufuli alipotembe-
lea Gereza Kuu la Butimba 
mkoani Mwanza, aliona hali 
ilivyo mbaya kwa baadhi ya 
mahabusi kukaa muda mrefu 
kusubiri kesi zao.

“Wabunge tunapata na-
fasi ya kutembelea baadhi 
ya magereza katika maeneo 
yetu, mimi hutembelea Ger-
eza la Kongwa, tunakutana 
na mambo, baadhi yanaweza 
kukutoa machozi, wapo watu 
waliorundikwa huko, basi kesi 
ziende kwa wakati na wenye 
haki wapate haki zao.

“Mna majukumu makubwa, 
kupewa jukumu la kunyonga 
mtu ni shughuli pevu, au 
kufunga mtu maisha, majaji 
tunawaogopa sana, mna ngu-
vu, tunatumaini mtatutendea 
haki hasa wanyonge wasioku-
wa na mawakili, wasioweza 
kujieleza vizuri katika tara-
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Mkuu wa Magereza
afanya mabadiliko

Mchuuzi wa vikapu, Pius Ndauwa, akitafuta wateja katika eneo la Posta Mpya, jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

“Aliposi-
mamishwa 
na askari 
wa usalama 
barabarani 
na kukaidi, 
askari polisi 
aliomba 
msaada kwa 
watu hawa 
ambao wote 
ni wakazi 
wa Ndala, 
ndipo al-
ipokamatwa 
na kupele-
kwa kituo 
cha polisi,” 
alisema 
Kamanda 
Mwakaluka.

 Na Mwandishi Wetu 

MKUU wa Jeshi la Magereza 
nchini, Kamishna Jenerali 
Phaustine Kasike, amefanya 
mabadiliko madogo ndani ya 
jeshi hilo kwa kuwahamisha 
na kuwapandisha maofisa. 

Taarifa iliyotolewa jana na 
Msemaji wa Jeshi hilo, Mrak-
ibu Mwandamizi (SSP) Amina 
Kavirondo, ilisema katika 
mabadiliko hayo, aliyekuwa 
Mkuu wa Parole, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Lupina Lyimo, 
ameteuliwa kuwa Mkuu wa 
Magereza Mkoa wa Manyara.

Aidha, aliyekuwa Mkuu wa 
Magereza Mkoa wa Manyara, 
ACP Masoud Kimolo, ameham-
ishiwa makao makuu ya jeshi 
hilo kitengo cha utawala. 

SSP Kavirondo katika taarifa 
hiyo alisema Mrakibu wa Ma-
gereza (SP) Hamza Abdallah, 
ameteuliwa kuwa Msaidizi wa 
Mkuu wa Kikosi Maalum cha 
Kutuliza Ghasia Magerezani 
(KMKGM). 

Kabla ya kupandishwa na 
kushika wadhifa huo, Abdal-
lah alikuwa mkufunzi katika 
kikosi hicho. 

Taarifa hiyo ilimnukuu 
Kamishna Jenerali Kasike 
kuwa mabadiliko hayo yana-
lenga kuimarisha utendaji 
kazi ndani ya jeshi hilo na 
kuongeza ufanisi.     

  

Afariki dunia ghafla 
baada ya polisi 
kumvua hirizi kituoni
Na Romana Mallya

MKAZI wa Uhemeli Ndala 
Nzega mkoani Tabora, Mi-
chael Pascal, anadaiwa ku-
fariki dunia baada ya askari 
polisi kumvua hirizi.

Kamanda wa Polisi wa 
mkoa huo, Kamishna Msaid-
izi Barnabas Mwakaluka, aki-
zungumza na Nipashe jana 
kwa njia ya simu, alisema 
tukio hilo lilitokea Jumamosi.

Akisimulia kuhusu tukio 
hilo hadi umauti ulipom-
kuta kijana huyo, Kamanda 
Mwakaluka alisema Pascal 
alikuwa anaendesha pikipiki 
maeneo ya Kashishi akiwa 
amempakia Ramadhan 
Khamis, na kwamba askari 
polisi wa usalama barabara 
aliyekuwa doria eneo hilo 
alimsimamisha kwa ukaguzi, 
lakini alikaidi.

“Aliposimamishwa na 
askari wa usalama baraba-
rani na kukaidi, askari polisi 
aliomba msaada kwa watu 
hawa ambao wote ni wakazi 
wa Ndala, ndipo alipokamat-
wa na kupelekwa kituo cha 

polisi,” alisema Kamanda 
Mwakaluka.

Alisema baada ya kufik-
ishwa kituo cha polisi, utara-
tibu ni kwamba ili wawekwe 
mahabusu lazima wapekuli-
we.

“Katika upekuzi, Pascal 
alikutwa na hirizi nyingi 
mwilini, wakati polisi wak-
izitoa hirizi hizo hali yake 
ilibadilika na kukimbizwa 
Zahanati ya Kashishi, na il-
ipofika saa tatu usiku alifari-
ki dunia,” alisema.

Alisema baada ya kifo hi-
cho ndugu zake walitaarifi-
wa na walifika kwenye zaha-
hati hiyo na jana ( juzi) mwili 
huo ulihamishiwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Tabora 
kwa uchunguzi zaidi.

“Nini ambacho kimesaba-
bisha kifo, anayeweza kuku-
jibu ni mtaalamu wa afya 
ambaye anaweza kuthibiti-
sha kifo cha Pascal chanzo 
chake kilisababishwa na nini. 
Leo ( jana) ndugu wamekabi-
dhiwa mwili ili waendelee na 
mazishi,” alisema Kamanda 
Mwakaluka.

Na Hellen Mwango

MKAZI wa jijini Dar es Salaam, Shabani 
Hamisi, amefikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kinondoni, akikabiliwa na 
shtaka la kumtishia kwa bastola, Venance 
John.

Mshtakiwa huyo alifikishwa mahakam-
ani hapo jana baada kukamatwa na Jeshi 
la Polisi siku chache kutokana na kuone-
kana kupitia video iliyosambaa katika 
mitandao ikimwonyesha anamtishia si-
laha John ambaye ni dereva wa lori la 
mchanga.

Wakili wa Serikali Mwandamizi Mkunde 
Mshanga, alimsomea mashtaka yake ka-
tika mahakama hiyo mbele ya Hakimu 
Mkazi Mfawidhi Frank Moshi. 

Mshanga alidai kuwa Oktoba 30, mwaka 
huu, katika eneo le Mbezi Mabwepande, 
Shabani alimtishia John kwa bastola.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa  alikutwa na 
bastola aina ya Beleta yenye namba ya us-
ajili 102969 na kwamba kwa makusudi al-
imtishia  John huku akijua kufanya hivyo 
ni kosa la kisheria.

Mshtakiwa alikana tuhuma hizo na 
upande wa Jamhuri ulidai hauna pingam-
izi la dhamana dhidi yake.

Jamhuri ilidai kuwa upelelezi wa kesi 
hiyo bado haujakamilika.

Hakimu alimtaka mshtakiwa kuwa na 
wadhamini wawili wenye barua kutoka 
taasisi zinazotambulika, vitambulisho 
vya taifa na watakaotia saini bondi ya Sh. 
milioni mbili kila mmoja.

Mshtakiwa alitimiza masharti hayo na 
hakimu amepanga kesi hiyo kutajwa No-
vemba 13, mwaka huu.

Aliyetishia kuua 
kwa bastola 
afikishwa kortini
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Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Freeman Mbowe (kushoto) na viongozi wenzake, wakiwa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Hellen Mwango

MWENYEKITI   Taifa wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Freeman Mbowe, amedai mahakamani 
kwamba upinzani umeshambuliwa katika 
matukio mbalimbali ikiwamo wanachama 
wake kuuawa, kujeruhiwa na kutekwa na 
mpaka leo hakuna taarifa wala watuhumiwa 
waliokamatwa na kushtakiwa mpaka sasa.

Kadhalika, amedai chama chake kina len-
go la kukibomoa chama tawala na kishike 
dola kuwaongoza Watanzania kwa kuwa 
matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu 
yanaongozwa na vyombo vya usalama liki-
wamo Jeshi la Polisi.

Mbowe alitoa madai hayo jana wakati aki-
jitetea katika kesi ya uchochezi inayowakabi-
li na wenzake wanane katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba.

Akiongozwa na Wakili wa utetezi Peter 
Kibatala, Mbowe ambaye pia ni Kiongozi 
wa Upinzani Bungeni, alidai kuwa pamoja 
na mambo mengine watu kadhaa akiwamo 
mwandishi wa habari Daudi Mwangosi ali-
yeuawa na askari polisi, jeshi hilo awali lil-
itoa taarifa kwa jamii kwamba ameuawa na 
Chadema.

Alidai kuwa baadhi ya viongozi wa chama 
chake akiwamo aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Mkoa wa Geita,  Alphonce Mawazo, aliuawa 
na mwili wake ulihifadhiwa katika hospitali 
ya Bugando, jijini Mwanza.

Alidai kuwa jeshi la Polisi lilizuia chama 
kufanye mazishi mpaka walipofungua kesi 
ya kuomba kibali cha kufanya mazishi hayo 
na kuruhusiwa na Mahakama Kuu Kanda ya 
Mwanza lakini mpaka leo hakuna taarifa ya 
uchunguzi wa tukio hulo.

“Mheshimiwa hakimu msaidizi wangu, 
Ben Sanane, inasemekana alitekwa na vy-
ombo vya dola miaka miwili na nusu iliyopi-
ta. Mwanasheria Mkuu wa Chadema, Tundu 
Lissu, alishambuliwa na watu wasiojulikana 
lakini mpaka leo hakuna aliyekamatwa 
kuhusiana na tukio hilo,” alidai shahidi huyo 
wa kwanza wa utetezi.

Alidai kuwa chama chake kilijitahidi 

kuomba wachunguzi kutoka nje waje nchini 
kusaidia kuwabaini watu wasiojulikana la-
kini vyombo vya dola vilikataa.

Pia alidai kuwa jeshi hilo lilizuia mku-
sanyiko wa kufanya maombi kumwombea 
Lissu baada ya kupata majeraha makubwa 
na kwamba serikali na bunge havikush-
iriki kwa chochote katika kumsaidia mat-
ibabu mbunge huyo wa zamani wa Singida 
Mashariki.

Akielezea uchaguzi mdogo wa   Jimbo la 
Kinondoni, alidai kuwa kiutaratibu mawaka-
la wanatakiwa kupata nakala za utambul-
isho wa viapo siku saba kabla ya uchaguzi 
lakini kwa uchaguzi huo, kati ya mawakala 
611  wa Chadema ni mawakala wasiozidi 60 
ndio walipata nakala hizo.

Alidai kuwa miongoni mwa waliopata na-
kala hizo ni pamoja na Wakala Mkuu wa ma-
jumuisho, Meya wa Ubungo, Boniface Jacob.

Alidai kuwa kitendo cha mahakama ku-
kosa utambulisho mpaka siku moja kabla ya 
uchaguzi, hakijawahi kutokea na kwamba 
alimlalamikia Mkurugenzi wa Uchaguzi am-
baye alimjibu kwa maandishi kwamba hai-
kuwa sahihi kukosa barua hizo.

kesi hiyo imepangwa kuendelea leo 
kusikilizwa ushahidi wa utetezi Mbowe.

Upande wa Jamhuri katika kesi hiyo un-
aongozwa na Mawakili wa Serikali Wakuu 
Faraja Nchimbi, Joseph Kipande, Pendo Ma-
kondo, Wakili wa Serikali Mwandamizi Wan-
kyo Simon, Mawakili wa Serikali Jacqueline 
Nyantori na Salum Msemo.

Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine 
ni Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vicent 
Mashinji; Mbunge wa Tarime Mjini, Esther 
Matiko;, Naibu Katibu Mkuu  Zanzibar, 
Salum Mwalimu; na  Mbunge wa Kibamba, 
John Mnyika.

Wengine ni  Mbunge wa Tarime Vijijini, 
John Heche; Mbunge wa Iringa Mjini, Peter 
Msigwa na Mbunge wa Kawe, Halima Mdee; 
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko na 
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya.

Washitakiwa wanakabiliwa na mashitaka 
13 likiwamo la kula njama kwa madai kuwa  
Februari 1 na 16, mwaka jana, Dar es Salaam 
walifanya mkusanyiko usio halali na kukiu-
ka tamko kutawanyika.

Ushahidi wa Mbowe 
waibua mazito 

Jafo agoma Jiji Dodoma 
kuongezewa fedha
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, amegoma oisi yake kuongeza Sh. 
milioni 241.9 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa  
Shule ya Msingi ya Mfano iliyoko Ipagala kwa 
kuwa fedha za kazi hiyo zilishatolewa.

Hatua hiyo imetokana na Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma kuomba kiasi hicho cha fedha, 
huku tayari Tamisemi ikiwa imeshatoa fedha 
zote Sh. milioni 706.4 lakini ujenzi haujakami-
lika.

Akikagua maendeleo ya ujenzi huo jana, 
Jafo alisema serikali imetoa fedha hizo na mat-
arajio yake ni kuona shule inakamilika lakini 
ameona hali ni tofauti.

Kwa mujibu wa Jafo, kuna maeneo mengine 
kama Morogoro wamepelekewa kiasi hicho 
cha fedha na ujenzi umekamilika na wamem-
womba aende akazindue.

“Mkurugenzi hapa tumewapa Sh. milioni 
700 matarajio yangu shule ikamilike lakini aja-
bu hapa mnataka mwongezewe kiasi kingine 
cha fedha. Hii haiwezekani. Kwa nini mmepan-
ga kufeli kabla? Niseme ukweli hapa   sijari-
dhika, mnafanya vizuri katika miradi mingine 
lakini hapa hamjanifurahisha,”alisema Jafo.

Alisema matofali waliyotumia ya nchi sita 
hakukuwa na sababu ya kulaza kwa kuwa 
hakuna jengo lingine juu na matofali yame-
pimwa na kuridhika na ubora wake kuwa ni 
wa hali ya juu.

“Hapa mimi niwaeleze ukweli mmeniboa, 
Tamisemi imetoa hii uniform (sare) mae-
neo yote ninyi Dodoma mmekuja na option 
(mbadala) nyingine tofauti. Wenzenu wengine 
wanalia hawajapelekewa fedha ninyi mnataka 
muongezewe. Hapa niwaambie mmejiingiza 

kwenye gharama zisizo na sababu. Mpaka  No-
vemba 30 mkamilishe ujenzi,” alisema.

Alitoa maelekezo ya kuchora michoro kwe-
nye madarasa kama matunda au namba ili 
kutambulisha kama darasa la awali na hiyo ita-
mvutia mtoto kwa mazingira lakini pia kuwa 
sehemu moja ya kujifunza.

Awali, akisoma taarifa ya ujenzi, Oisa Elimu 
Msingi Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Charles 
Mabeho, alisema kati ya fedha walizopewa na 
serikali kwa ajili ya ujenzi, Sh. milioni 677.4 
zimetumika na zilizobaki ni Sh. milioni 29.

Alitaja matatizo yaliyopo kuwa ni tatizo la 
mtandao wa malipo kufungwa na kuchelewa 
kufunguliwa, mafundi wa vyoo kuomba kazi 
ya ujenzi kwa gharama ya juu na kuilazimisha 
halmashauri kutangaza upya kazi hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, alisema kilichotokea ni fundisho kwao 
katika utekelezaji wa miradi kwenye maeneo 
mengine kwa kuwa kabla ya kuikia uamuzi 
uliochukuliwa ilipaswa kuwasiliana na Tami-
semi kwanza.

“Naomba nikiri kosa maana umepewa fed-
ha, umepiga hesabu ukaona huwezi kujenga 
madarasa kwa kiasi hicho cha fedha. Ni lazima 
utoe taarifa kwa aliyetoa fedha hizo. Hospi-
tali ya Uhuru ilitokea hiyo lakini wataalam 
wakakaa na kushusha gharama kulingana na 
kiasi cha fedha kilichotolewa,” alisema

Naye  Mkurugenzi wa Jiji hilo, Godwin Ku-
nambi, alisema changamoto waliyoipata hapo 
ilikuwapo pia kwenye ujenzi wa jengo la se-
kondari Dodoma hali iliyowalazimu kutoa Sh. 
milioni 60 ili kuongezea.

“Gharama hizi zimetokana na kulaza mato-
fali lakini tunaahidi kukamilisha ujenzi huu. 
Tuna bajeti ya ndani  takribani Sh. bilioni nane, 
hivyo tuta ‘top’ (ongeza),”alisema Kunambi.
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“Tulipata taarifa ya 

tukio hili jana (juzi) 

na askari walifua-

tilia na kukuta tayari 

mwanamke huyo 

ameshapoteza mai-

sha huku mume wake 

naye akiwa ame-

jinyonga kwa ku-

tumia kamba ya chan-

darua kwenye kijiji 

jirani alikokimbilia,” 

alisema Abwao.

Na Renatha Msungu, DODOMA

 JESHI la Polisi Mkoani Dodoma linawashikil-
ia watu watatu, akiwamo Mchungaji wa Kanisa 
la Anglikana Tanzania, Ashery Mkombola (44)  
kwa tuhuma za kukutwa na meno ya tembo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles 
Muroto, aliwaambia waandishi wa habari jana 
kuwa mchungaji huyo ambaye ni mkazi wa kijiji 
cha Mungui, alikamatwa akiwa na meno mawili 
ya tembo yenye uzito wa kilogramu 15 sawa na 
tembo mmoja akiyasairisha kwa pikipiki aina 
ya Fekon yenye namba za usajili MC 772 AYK 
akitokea Mungui kwenda Pwaga.

Alisema uchunguzi unaendelea na kuna 
taarifa za washiriki wengine katika uhalifu huo 

wanaofuatiliwa ili wakamatwe.
“Ninaagiza wajisalimishe haraka. Pia wasal-

imishe silaha wanazotumia katika uhalifu huo 
kwa kuwa msako dhidi yao ni mkali watakamat-
wa popote walipo.” alisema Muroto.

Katika tukio lingine Kamanda Muroto 
alisema maeneo ya stendi kuu ya mabasi ya 
Nanenane  walikamatwa watuhumiwa wawili 
wanaume wakiwa na vipande 16 vilivyokat-
wakatwa sawa na meno sita ambayo ni tembo 
watatu.

Alisema mbinu waliyotumia ni kuicha katika 
dumu la lita 20 lililokatwa juu na kutumbuki-
zwa ndani ya mfuko wa ‘shangazi kaja’ na juu 
yake kuweka mkaa.

Kamanda Muroto alisema majina ya watuhu-
miwa yanahifadhiwa na uchunguzi zaidi unaen-

delea kuwapata washiriki wengine na silaha zi-
lizotumika katika uhalifu huo.

Pia alisema katika msako unaoendelea, 
wamekamatwa watuhumiwa 10 kwa makosa 
ya kuvunja nyumba usiku, mchana na kuiba na 
kwamba wapo waliokamatwa kwa kuhifadhi 
mali za wizi.

Alizitaja mali zilizokamatwa kuwa ni  tel-
evisheni 13 za ‘Flat Screen’,   simu moja, redio 
moja na kompyuta ndogo mbili.

Muroto aliwataja waliokamatwa kuwa ni Am-
ani Ally (26),  Juma Saidi (32), Jumanne Ernest 
(21), Jafari Juma (25), Joseph Donald (30), Mena 
Ramadhani (52), Lekresia Mchiwa (36), Fatuma 
Mchiwa (35), Catherin Mtaturu (52) na Charles 
Mjema (52).

Mchungaji mbaroni madai  
kukutwa na meno ya tembo

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

MKAZI wa Kijiji cha 
Mwanima, Kishapu mkoani 
Shinyanga, John Paulo 
(27) amedaiwa kumuua 
mkewe Pendo Nela (20) kwa 
kunyonga shingo kisha na 
yeye kujiua. 

Tukio hilo lilitokea majira 
ya saa 3:00 usiku wakati 
wanandoa hao wakiwa 
wamelala, ndipo walipoaan-
za kulumbana na kisha 
kupigana na kusababisha 
mauaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Richard 
Abwao, alisema jana kuwa 
baada ya mwanamume 
huyo kumuua mke wake, 
alikimbilia kijiji cha jirani 
cha Mwakolomwa na ku-
jinyonga kwenye mti kwa 
kutumia kamba ya chan-
darua.

“Tulipata taarifa ya tukio 
hili jana (juzi) na askari 
walifuatilia na kukuta 
tayari mwanamke huyo 
ameshapoteza maisha huku 
mume wake naye akiwa 
amejinyonga kwa kutumia 
kamba ya chandarua kwe-
nye kijiji jirani alikokim-
bilia,” alisema Abwao.

“Chanzo cha tukio hili ni 
wivu wa kimapenzi. Mwa-
namume alikuwa anam-
tuhumu mke wake kuwa si 
mwaminifu kwenye ndoa 
yao. Miili yao imehifadhiwa 
kwenye chumba cha maiti 
katika Hospitali ya Wilaya 
ya Kishapu,” aliongeza.

Aidha, kamanda alitoa 
wito kwa wanandoa wa-
napokuwa na migogoro 
ya kifamilia, washirikishe 
wazazi wao, wazee maarufu 
na viongozi wa dini badala 
ya kuanza kulumbana na 
kufikia hatua ya kupigana 
na hatimaye kusababisha 
mauaji, hatimaye kuwaacha 
watoto wakibaki yatima.

Amnyonga 
mkewe 
kisha naye 
kujinyonga

Vijana 
wak-

ishusha 
shehena 
ya miwa 

kutoka 
kwenye 
lori kwa 

ajili ya 
kuuzwa 

katika 
Soko la 

Tandale, 
Manispaa 
ya Kinon-
doni, jijini 

Dar es 
Salaam 

jana. 
PICHA: 

JOHN 

BADI

Distributed via ippmedia



Jumanne Novemba 5, 20196

MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI ya Rais John Magufuli, inapomaliza kipindi cha mia-

ka minne, Tanzania inashuhudia mambo makubwa yaliyoleta ma-

fanikio kwenye sekta zote kuanzia uchumi hadi ulinzi na usalama.

Ujenzi wa miundombinu kama reli ya kisasa, viwanda, ununuzi 

wa ndege zinazofanya safari za ndani na za kimataifa, kuboresha 

sekta ya  jamii ikiwamo elimu ni mambo yanayoiweka Tanzania 

kwenye orodha ya mataifa  yanayobadilika kwa kasi.

Tunawapongeza Rais Magufuli, Makamu wake, Samia Suluhu 

Hassan na Waziri Mkuu, Kassimu Majaliwa. Tunaona kuwa kila 

Mtanzania anapoulizwa swali kuhusu   utendaji wa awamu ya 

tano anajibu moja kwa moja kwa kutaja kazi zinazofanywa na   

viongozi hawa.

Tunapenda kuipongeza serikali kwa mafanikio mengi kuan-

zia kutatua changamoto za ardhi na kumaliza migogoro mingi 

iliyokuwa inatatiza sekta hii na kusababisha usumbufu mwingi 

mikoani, vijijini hata miongoni mwa wawekezaji.

Awamu ya tano imekuwa kielelezo cha mafanikio kwe-

nye  uwajibikaji uliotukuka na kuhakikisha kuwa viongozi wana-

fanyakazi kwa mujibu wa kanuni na sheria za utumishi wa umma.

Aidha, kwa namna ya kipekee tunapenda kugusia hatua za hivi 

karibuni za kuzishughulikia moja kwa moja changamoto kubwa 

zinazowatatiza wananchi wa vijijini na mijini kwenye maeneo 

ya  miundombinu pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa maji.

Tunapoungana na Watanzania kuadhimisha miaka minne ya 

Awamu ya Tano, tunaipongeza hatua ya kipekee ya kuanzisha 

Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini (Tarura) ambaye amepewa 

jukumu muhimu la kujenga na kukarabati barabara za mijini na 

vijijini ambazo siku za nyuma zilikuwa zinashughulikiwa na hal-

mashauri.

Uwapo wa Tarura ni mafanikio makubwa kutokana na ukweli 

kuwa ujenzi wa barabara, madaraja na makalavati ambayo pen-

gine kutokana na urasimu kazi hazikufanikiwa kama ambavyo 

Tarura sasa imesimama kidete.

Tunaipongeza awamu hii kwa kuhakikisha kuwa pamoja na 

barabara kuu na za kitaifa kuiunganisha mikoa na nchi jirani, 

wilaya zote,  vijiji na mitaa mijini na vijini hazijasahaulika zinaun-

ganishwa na kuimarishwa jukumu linalofanywa na Tarura.

Watanzania wana kila sababu ya kufarahia na kusherehekea 

mazingira na maeneo wanayoishi kwa sababu barabara zime-

boreshwa na kuziwezesha  jamii kusonga mbele kwa kurahisishi-

wa usafirishaji uwe wa watu, mazao na pembejeo na hilo sasa si 

tatizo tena.

Kila mmoja   anayependa maendeleo na anayefahamu kuwa 

Tanzania ya sasa si ya kutegemea uhisani bali ni ya kutumia rasili-

mali zake kwa ajili ya maendeleo ya raia wake.

Ndiyo maana tunazidi kuipongeza serikali kuwa na jicho la tatu 

kwenye sekta ya maji. Kuundwa Mamlaka ya Maji Vijijini ambayo 

haiingiliana na Mamlaka za Maji Mijini kama DAWASA kwa Jiji la 

Dar es Salaam ni hatua kubwa ya upatikanaji wa huduma hiyo.

Kwa miaka minne tumeshuhudia umakini wa serikali ka-

tika mapambano dhidi ya rushwa. Bila kupiga vita rushwa, nchi 

haiwezi kupata maendeleo kwa kuwa rushwa ni adui mpya wa 

Taifa baada ya maadui watatu waliotajwa baada ya Uhuru ambao 

ni maradhi, ujinga na umaskini.

Safu hii haitoshi kueleza mafanikio yote ya miaka minne, la-

kini tumalizie kwa kupongeza utoaji wa elimu bure kwa elimu ya 

msingi na sekondari, hivyo kuwezesha watoto wengi wa maskini 

wakipata fursa ya kusoma. 

Hongera awamu ya tano kwa kuongeza uwajibikaji na utumishi 

uliotukuka kwa kuhakikisha wenye dhamana wanatimiza wajibu 

na kuwatumikia Watanzania

Hongera Rais Magufuli, Samia na Majaliwa. Mungu azidi kuwa-

bariki na kuineemesha Tanzania

Na Sabato 

Kasika JUMLA ya watahiniwa 
485,866 wakiwamo wavulana 
229,838 na wasichana 256,028 
wameanza mtihani wa kuhit-
imu kidato cha nne, ikiwa ni 
mwisho wao wa kupata elimu 
bure kulipa ada.

Hii inatokana na utaratibu 
uliowekwa na serikali wa kutoa 
elimu bure kuanzia shule ya 
msingi hadi kidato cha nne na 
sasa hatua inayofuata ni wazazi 
kulipa ada mara watoto wao 
watakapofaulu kuendelea na 
masomo.

Ni jambo jema kwa wanafun-
zi kuzingatia kile ambacho 
wamejifunza wakiwa shuleni 
na kukifanyia kazi.

Ninasema hivyo, kwa saba-
bu kumekuwa na taarifa kwa 
nyakati tofauti ya baadhi yao 
kuchora vitu vya ajabu, kufu-
tafuta au kuchora picha wana-
zojua wenyewe kwenye karata-
si za mitihani.

Ndipo hapo Muungwana 
anaposhangaa kuona mwa-
nafunzi wa sekondari akiamua 
kufanya uhuni wa aina hiyo, 
hali inayoonyesha kwamba ha-
jui umuhimu wa elimu.

Wanafunzi wanaohitimu sasa 
ni wale ambao wamefaidika na 
utaratibu wa serikali wa kutoa 
elimu bure, ulioanza mwaka 
2016 wakati wao wakiwa kidato 
cha kwanza, hivyo fursa hiyo 
isiishie kidato cha nne.

Serikali imeshaweka wazi 
kwamba inaendelea kuwekeza 
kwa kiwango kikubwa katika 
elimu na kwa sababu hiyo na 
ndio maana mwaka 2019/20 
imetenga bajeti ya Sh. bilioni 
288.485 kutekeleza mpango wa 
elimu bila malipo.

Ikumbukwe kuwa tangu 
mpango huo wa elimu bure 
uanze mwaka 2016, serikali 
imeshatumia Sh. bilioni 937.54 
kugharamia elimu ya wanafun-
zi wa shule za msingi na se-

kondari nchini.
Juhudi hizo ni za kuunga 

mkono na wanafunzi kwa ku-
fanya vizuri katika mitihani 
badala ya kufanya madudu 
kama ambayo yamekuwa yak-
ilalamikiwa na Baraza 
la Mitihani la Taifa 
(Necta).

Kutokana na 
umuhimu wake, elimu 
imekuwa na kaulimbiu 
mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kulingan-
ishwa na ufunguo na 
nyingine nyingi kwa 
kutambua kwamba 
mafanikio kwa kila mtu 
mara nyingi huletwa na 
elimu.

Ndiyo maana wazazi 
na walezi wote wana-
paswa kuwahimiza vi-
jana wao  wasome kwa 
kutambua kuwa wao ni 
taifa la kesho ama ngu-
vu kazi ya taifa hili kwa 
baadaye.

Jambo la muhimu ni 
wadau wote wa elimu 
wakiwamo wazazi na 
walezi  kuhakikisha 
wanawahimiza watoto 
wote walioandikishwa 
kufanya mtihani huo 
wanafanya bila kukosa.

Kwani wanafunzi wa 
kidato cha nne wan-
apofanya mtihani wa-
natakiwa wajitambue 
wao ni nani na wanata-
rajia nini baadaye ku-
liko kufanya madudu 
ya kukusudia.

Vilevile watambue 
kuwa elimu ni msingi 
mkubwa wa maende-
leo binafsi pia taifa kwa 
ujumla, hivyo waamue 
kwamba  miaka yao 
minne waliyokaa shu-
leni haipotei bure na 
badala yale waitendee 

haki kwa kufanya mitihani ya 
taifa kikamilifu.

Wafanye wakitambua kuwa 
viongozi wa taifa la kesho 
wanatokana na wao, na bila 
kuzingatia hilo wanaweza kuji-

kuta kwamba miaka yao 
minne shuleni haikuwa 
na tija. 

Kama anavyosema Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, kuwa 
viongozi na watendaji 
wote washiriki kwenye 
usimamizi na uendeshaji 
wa mitihani hiyo, basi wa-
timize wajibu.

Waziri anawataka wa-
fanye kazi zao kwa wel-
edi, maadili na kwa ku-
fuata sheria, kanuni na 
taratibu za usimamizi na 
uendeshaji wa mitihani 
hiyo kama ilivyoelekezwa 
na Necta.

Kwa utaratibu huo 
anaoelekeza waziri, ni 
wazi kwamba tatizo la ku-
wapo kwa baadhi ya wa-
nafunzi wanaofanya vitu-
ko vya makusudi kwenye 
mitihani wanaweza ku-
pungua kama siyo kumal-
izika kabisa.

Ingawa kuna urithi wa 
vitu mbalimbali ambavyo 
mtoto anaweza kupata 
kutoka kwa wazazi wake, 
urithi mkubwa na wa 
maana ni elimu na ndiyo 
imekuwa ikisisitizwa na 
wadau wa elimu.

Hivyo ni wajibu pia 
kwa kila mwanafunzi kui-
tendea haki elimu anayo-
pata, tangu anapoanza 
shule hadi kwenye miti-
hani ili iweze kuwa na 
manufaa kwa maisha 
yake ya baadaye anapoin-
gia uraiani.

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera awamu ya 5
 imefanya yaliyotukuka

Kidato cha nne, imalizeni
safari yenu kwa mafanikio
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  0745 700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com

Ndipo hapo 
Muungwana 
ana-
poshangaa 
kuona mwa-
nafunzi wa 
sekondari 
akiamua ku-
fanya uhuni 
wa aina 
hiyo, hali in-
ayoonyesha 
kwamba ha-
jui umuhimu 
wa elimu.
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Na Raphael Kibiriti

MAVAZI ni moja ya 
vitambulisho vya taifa lolote lile, 
jamii, kabila na hata makundi 
mbalimbali katika jamii.

Na ndiyo maana ya maneno 
kama vazi la taifa, vazi la michezo, 
sare za mahitaji mbalimbali 
na hata kuna baadhi ya watu 
hujiwekea utambulisho binafsi 
kupitia mavazi.

Uzuri au ubaya wa kitu, ni 
tafsiri mbalimbali ambazo 
zinafanya nafsi ya mtu kujieleza, 
mara nyingi mavazi katika 
namna ya kipekee yana nafasi 
kubwa zaidi ya kuwasilisha 
ujumbe.

Pamoja na uzuri wa kitu 
au mambo, unaopatikana 
kupitia mavazi, katika sura 
ya pili matumizi mabaya au 
upotoshaji wa namna yoyote 
katika matumizi yake, yamezua 
matatizo makubwa katika jamii, 
hata kufarakanisha wanafamilia.

Sasa malalamiko yametawala, 
kiasi cha kwamba hata 
kwenye nyumba za ibada, 
ambako kunaheshimiwa kwa 
namna ya kipekee, matumizi 
mabaya ya mavazi moja kwa 
moja huwasilisha ujumbe wa 
kutoheshimu sehemu hizo.

Kimsingi, tafsiri ya mavazi ya 
heshima hutegemea imani, mila 
na desturi ya jamii husika.

Hivyo, mavazi ya heshima 
ni yale yanayozingatia mila na 
desturi za jamii katika hatua 
mbalimbali zilizoko, hadi ngazi 
ya taifa.

Vazi linaloendana na mahitaji 
ya jamii na miongozo ya ngazi 
hizo husika, yana maana kubwa 
sana.

Mathalani, katika sehemu 

nyingi staha ya mwanadamu ni 
kuvaa nguo inayohifadhi baadhi 
ya sehemu za maungo ya miili 
yao, ambayo kwa mujibu wa 
imani na desturi, si mahali pa 
kuachwa wazi.

Kwa kutumia kigezo hicho 
hicho, ndiyo inazaa marufuku 
kwa baadhi ya mavazi, ama 
yasivaliwe kabisa au hayapaswi 
kuvaliwa katika baadhi 
ya mazingira na maeneo 
mbalimbali, mfano hai ukiwa ni 
kutoruhusu mavazi ya michezo 
kuvaliwa na wafanyakazi katika 
sehemu  wanakotumikia.

Tafsiri hiyo inaenda mbali 
zaidi kwa kina mama kuambiwa 
mavazi yanayobana, mafupi 
yanayoacha magoti na sehemu 
za mwili wazi, hali kadhalika 
kitovu na kifua.

Mwaka 1971, chama cha TANU 
ambacho kilikuwa kimeshika 
hatamu za uongozi wa nchi 
wakati huo, kilitoa waraka 
maalumu wenye mwongozo 
kuhusu mavazi.

Madhumuni ya waraka huo, 
yalikuwa kuimarisha heshima 
ya taifa, kwa mujibu wa imani ya 
jamii yake, ikilenga kuhakikisha 

kuwa watumishi katika sehemu 
za kazi wanadumisha staha ya 
heshima wawapo kazini.

Tukichukua kinachojiri leo 
mbele ya umma kuhusu mavazi 
na kilichoagizwa kwenye waraka 
huo wa Tanu, tofauti ni ya 
kutisha. Mitindo ya mavazi hivi 
sasa inaporomosha thamani ya 
jinsia zote mbili katika jamii. Kwa 
kifupi hali ni tete.

Pengine hali ingekuwa ni 
mbaya zaidi, lakini tunapaswa 
kuzishukuru asasi za kidini, 
sehemu ambako imani ya umma 
imeshikiliwa. 

Kwa watoto wa kike, imekuwa 
sehemu ya maisha yao kuvaa 
nguo fupi zinazoonyesha umbile 
la miili yao.

Kwa tafsiri yao, wanajihisi 
wanakuwa warembo zaidi na 
wanakubalika katika jamii yao 
ya Kitanzania, kwa kukumbatia 
utashi huo wenye mzizi kwenye 
utandawazi.

Ni jambo linalowagharimu 
wengi katika jamii, baadhi 
wakifukuzwa au kuzuiwa kuingia 
kwenye ofisi na nyumba za ibada 
au hata kutokukubalika katika 
makazi binafsi.

Jumuiya ambayo msingi wake 
ni mkusanyiko wa watu kwa 
lengo maalumu ina tafsiri pana, 
pia huendana na haja ya mtu 
mmoja mmoja au kikundi kutaka 
kukubalika nayo.

Inaweza kuwa kwenye kituo 
cha basi, sokoni, hospitali, 
nyumba za ibada, shuleni au 
vyuoni.

Moja ya tiketi muhimu 
katika kujumuika nayo ni vazi 
linalokubalika, kama nguo ndefu 
kwa kinamama ambayo ina 
kawaida ya kumbandika alama 
ya kimantiki kuwa mvaaji ni 
mstaarabu.  

Katika mavazi kuna neno 
kujisitiri ambalo maana yake 
ni kuficha kitu mahali ili 
kisionekane.

Lakini kwa karne ya sasa 
wanaume kwa wanawake, 
wamekuwa wakivaa mavazi 
yasiyo na staha kwenye jamii.

Mjadala una rai kwa jamii 
ya sasa kujirekebisha kimavazi 
kwa kuvaa nguo zenye staha, na 
kujikita kwenye maadili kama 
jinsi mababu zetu walivyokuwa 
wakiishi, kwa kufuata mila na 
desturi za taifa letu.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

Ndugu Mhariri
SISI wananchi tunaoishi Kitongoji 

cha Ukomanga, Kijiji cha Fulwe, Kata 
ya Mikese, mkoani Morogoro tunaleta 
masikitiko yetu makubwa kwako 
ili wahusika wapate kulielewa hili 
tukitegemea kupatiwa ufumbuzi kabla 
ya hali ya sintofahamu haijatokea.

Masikitiko yetu makubwa/kero yetu 
kubwa ni juu ya uwepo wa baadhi ya 
makanisa katika kitongoji chetu na 
utaratibu wake wa uendeshwaji kwa 
kutofuata sheria, ambapo imefikia 
kuwa kero, mateso, adhabu na hata 
kukosa amani.

Baadhi ya kero hizo ni pamoja 
na upigaji kelele kwa kutumia spika 
kubwa ambazo hutoa muziki mkubwa 
usiku kucha na kila siku, mbaya 
zaidi, makanisa haya yapo katikati ya 
makazi ya watu.

Hali hiyo husababisha wagonjwa, 
watoto, wazee na wanafunzi kuteswa 
na kelele na hata kupelekea kutofanya 
vizuri kimasomo.

Aidha, miradi yao ya ufugaji wao 
wa nguruwe pasipo kufuata utara-
tibu, kwani hufuga katikati ya jamii 
na kuwaacha wakizurura ovyo, usafi 
mdogo na mabanda yanayopelekea 
kutoa harufu kali na isiyovumilika, 
hali ambayo inahatarisha afya zetu.

Sisi kama wanakitongoji tulishawahi 
kuwaita hawa wamiliki wa makanisa 
na kuwaeleza tena kiungwana tu juu 
ya haya tukitegemea kupata suluhu, 
na badala yake wakawa na majibu 
yasiyotarajiwa.

Wakatoa majibu kuwa wao wana 
kibali cha serikali na wataendelea bila 
mtu yeyote kuwasumbua. Ninauliza 
hivi kweli huu ndio utaratibu wa 
uendeshaji wa makanisa? Je, kwa 
majibu haya kuna amani hapa?

Haya malalamiko ya kero hizi 
tumezifikisha katika uongozi wa seri-
kali ya kijiji, Ofisi ya Diwani, Kata ya 
Mikese lakini utekelezaji haupo.

Hivyo basi, kwa matumaini 
makubwa tuliyonayo kupitia gazeti 
lako pendwa, barua yetu wahusika 
wataiona na kulitatua hili kabla ya 
hali kuwa mbaya zaidi.

Ahsante ni sisi wanakitongoji,
Ukomanga-Fulwe, Mikese.
  

Hii kero 

Mikese 

hadi lini?

Mavazi ya staha muhimu 
dunia hii ya utandawazi

Vijana wakiwa katika maonyesho ya mitindo mbalimbali ya mavazi.PICHA: MTANDAO
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anaikiri kusamehe ni jambo muhimu kwa 
watu wote.

Alipoulizwa kuhusu mipango yake ya mai-
sha baada ya kuondoka katika Oisi ya Taifa ya 
Ukaguzi, Prof. Assad alisema: “Sina ‘position’ 
(nafasi) yoyote kwa sasa, nipo kwenye kitu 
kinachoitwa maandalizi ya kustaafu, nimekaa 
nyumbani nikiwa nina (umri wa) miaka 58,” 
alisema.

Prof. Assad alisema kwa kuwa taratibu za 
nchi haziruhusu CAG kufanya kazi yoyote ya 
serikali baada ya kuondoka katika nafasi yake 
hiyo, atalazimika kurejea nyumbani kuende-
sha shughuli za kilimo na ufugaji.

“Ninakwenda kufuga kuku, tuna mashamba 
tumeyaanzisha, nina mambo mengi ya kufan-
ya,” alisema.

Nipashe pia ilimuuliza msomi huyo kama 
ana ushauri kwa CAG mpya, akaeleza kuwa leo 
wakati wa kukabidhi oisi, atatoa ushauri kwa 

mwanafunzi wake huyo.
“Kesho (leo) nitakutana na Kichere Dodoma, 

nitampatia ushauri wangu, yule ni mwanafun-
zi wangu, nilimfundisha,” alisema Prof. Assad.

Desemba Mosi, 2014, Ikulu ilitangaza kuwa 
Rais Jakaya Kikwete alikuwa amemteua Prof. 
Assad kuwa CAG na uteuzi wake ulikuwa 
umeanza tangu Novemba 5, mwaka huo.

Kabla ya uteuzi huo, Prof. Assad alikuwa 
Profesa Mshiriki, Idara ya Uhasibu, UDSM na 
alichukua nafasi ya Ludovick Utouh, ambaye 

alistaafu kwa mujibu wa Sheria za Utumishi wa 
Umma. Ilielezwa kwenye taarifa ya Ikulu siku 
hiyo kwamba, Prof. Assad ni msomi, mwenye 
weledi, ujuzi na uzoefu mkubwa wa uhasibu 
na udhibiti wa fedha ambaye ana Shahada ya 
Uzamivu wa Uhasibu (PhD in Accounting) ku-
toka Chuo Kikuu cha Southampton, Uingereza 
mwaka 2001 na Shahada ya Uzamivu katika 
Udhibiti wa Fedha (MA in Financial Account-
ing) kutoka Chuo Kikuu cha Dublin City, Jam-
huri ya Ireland mwaka 1991.
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Jaji Mkuu 
alia uhaba 
majaji

“Wewe ni chombo 
muhimu na kushauri 
kuona namna gani 
matumizi mbalim-
bali yanavyokwenda, 
namna ya kurekebi-
sha, kwa namna hiyo 
bungeni zipo kamati 
mbili, ipo Kamati ya 
mahesabu ya serikali 
na kamati ya ma-
hesabu ya serikali za 
mitaa na nyingine,” 
alisema.
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Assad: Sina kinyongo, nakwenda kufuga kuku

JPM ampa maagizo mazito CAG mpya

tibu za kisheria, mta-
waangalia katika jicho la 
kipekee,” alishauri.

Spika Ndugai pia alitu-
mia fursa hiyo kumkari-
bisha Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Charles 
Kichere, na kumweleza 
kuwa Bunge linaanza 
kazi leo.

“Bunge kazi yake 
ni kupitisha bajeti na 
baadaye serikali ina-
tumia na matumizi hayo 
CAG ndiyo jicho letu, tu-
nakutegemea kama jicho 
letu, maana jicho ndiyo 
kila kitu kwa mwanada-
mu, ukikosa jicho, siyo 
rahisi kujua unaelekea 
wapi.

“Wewe ni chombo 
muhimu na kushauri 
kuona namna gani 
matumizi mbalimbali 
yanavyokwenda, namna 
ya kurekebisha, kwa 
namna hiyo bungeni zipo 
kamati mbili, ipo Kamati 
ya mahesabu ya serikali 
na kamati ya mahesabu 
ya serikali za mitaa na 
nyingine,” alisema.

Alimweleza Kichere 
kuwa kazi ya ofisi ali-
yopo sasa ni nzito lakini 
akaahidi kuwa Bunge 
litamsaidia ili imani ya 
Rais Magufuli aliyoionye-
sha kwake ailinde.

mwenyewe, Oisi ya CAG siyo sai kama mna-
vyoikiria, nenda kachambue, ukapange nafasi 
za watu wako, ili ‘mauchafu’ haya ukayasaishe.

“Ninajua una sifa nzuri na huwa hatufanyi 
makosa tunapoteua, kidato cha nne ulitoka 
na daraja la kwanza, kidato cha sita ukatoka 
na daraja la kwanza, hii ni kuonyesha wewe ni 
kipanga, si kilaza.

“Ukaenda kuchukua shahada ya sheria, sha-
hada ya uhasibu ukatoka na ufahulu wa daraja 
la pili la juu, ukachukua shahada ya umahiri na 
umefanya kazi mahali tofauti, tunakuamini na 
pia una heshima.

“Umetolewa kwenye Kamishna Mkuu wa 
TRA, hukusema neno, wewe ni mnyenyekevu, 
mpole, ukaenda kufanya kazi huko, hukutam-
ka neno, wapo ukiwateua wanaikiri ni nafasi 
zao, unampa u-DC (Mkuu wa Wilaya), ukimtoa 
anaanza kulalamika, sasa mbona hukulalami-
ka wakati nikikuteua? Kafanye kazi,” alisema.

MAMLAKA YA UTEUZI

Rais Magufuli alisema katiba na sheria zi-
naeleza kuwa CAG anaweza kukaa madarakani 
kwa miaka mitano ya mkataba wake au mwaka 
mmoja.

“Kwa sababu taratibu za kukutoa zipo na 
zinafanywa na Rais, lakini sikutishi nenda ka-
fanye kazi, katika maisha ya duniani huwezi 
ukapewa mamlaka ya kuteua halafu usiwe na 
mamlaka ya kutengua, ukishindwa hivyo, hu-
fai kuwa Rais na hufai kuwa kiongozi, nenda 
kasimamie kazi yako vizuri.

“Mwenzako aliyekuwapo amemaliza kipindi 
chake cha miaka mitano na kinaisha leo ( jana) 
saa sita usiku, kuanzia kesho (leo) uende pale 
oisini kufanya kazi, ukamtangulize Mungu 
na kutimiza wajibu wako, kayatoe ‘mauchafu’ 
yaliyopo hapo. Mengine watakueleza Wizara 
ya Fedha ambayo wanayafahamu vizuri zaidi,” 
alisema.

VIBALI HEWA

Rais Magufuli alimweleza Kamisha wa Kazi, 

Oisi ya Waziri Mkuu, Kanali Francis Mbindi, 
kuwa kwenye oisi hiyo kuna vibali hewa na 
wapo wanaoletwa Tanzania kufanya kazi am-
bazo zingefanywa na Watanzania.

“Marata (aliyekuwa Kamishna wa Kazi, Ga-
briel Marata) alifanya kazi yake vizuri ndiyo 
maana nimekaa muda mrefu naangalia nani 
wa kumpa, nimeangalia kote nikaona hapa 
panafaa mwanajeshi mwenye taaluma zote, 
kwa sababu umesoma vizuri na umefaulu 
ukaenda vyuo vya kijeshi hadi Marekani.

“Umefanya kazi nzuri Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, una cheo kizuri, ni Kanali, sasa 
kawanyooshe pale Wizara ya Kazi. Wakati 
Marata yupo pale kulikuwa na malalamiko 
mengi, nataka yakaongezeke zaidi, ukilala-
mikiwa maana yake unafanya kazi.

“Kasimamie oisi ile, isije nikakupeleka 
pale mwanajeshi  halafu kazi zikawa za ovyo, 
utakuwa umewaaibisha wanajeshi pamoja na 
CDF (Mkuu wa Majeshi), vibali vya ovyo, wapo 
wanaovitoa pale kwa kushirikiana na wizara 
nyingine, kavisimamie,” aliagiza.

Mafundi wa 
kampuni 
ya Nyanza 
Road, wak-
iendelea na 
ujenzi wa 
barabara 
ya Kitunda 
Kivule nje 
kidogo ya 
Jiji la Dar es 
Salaam jana, 
kutekeleza 
agizo la 
Mkuu wa 
mkoa huo, 
kuzitaka 
kampuni 
zote za 
ujenzi 
kutimiza 
wajibu wao. 
PICHA: 

JUMANNE 

JUMA
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Na tiganya Vincent, SIKONGE

SERIKALI imepiga marufuku Kampuni ya 
Monmar and Sons ya Mkoani Tabora kupewa 
kandarasi ya ujenzi wa mradi wa usambazaji wa 
miundombinu ya maji katika vijiji vinne vya Kata 
ya Kitunda wilayani Sikonge kutokana na kutori-
dhishwa na ubora wa kazi zake katika baadhi ya 
maeneo nchini.

Mradi huo ambao ulikuwa ni kujenga chu-
jio la maji, ujenzi wa tenki la maji na ujenzi wa 
mtandao wa usambazaji wa maji kwa gharama 
za awali ulikuwa ugharimu Sh. milioni 900, lakini 
baada ya Waziri wa Maji Prof. Makame Mbarawa, 
kufanya hesabu unatakiwa kutumia milioni 700.

Waziri huyo alifanya uamuzi huo jana  mjini 
Sikonge wakati wa ziara yake ya siku moja ya 
kusikilizia matatizo ya maji ya wananchi na kuy-
atafutia ufumbuzi. Alisema katika maeneo mengi 
ambayo Kampuni hiyo ilipewa miradi katika 
Mkoa wa Tabora na Katavi   ukamilishaji wake 
umekuwa sio wa kuridhisha kwa kuwa imekuwa 
ikijengwa kwa kiwango cha chini na kuonekana 
na dosari muda mfupi baada ya kuzinduliwa.

Makame alisema mfano ni ujenzi wa tenki 
la maji katika Kijiji cha Songambele wilayani 
Sikonge ambalo linavuja na kusababisha upote-
vu wa maji. Aliutaka uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge kumchukulia hatua ikiwamo 
kumtaka kujenga upya tenki hilo na kumpa taar-

ifa ndani ya wiki moja.
Aidha Prof. Makame alisema Wizara ya Maji 

itatoa Sh. milioni 250 za awali   kwa ajili ya 
kuanza ujenzi wa mtandao wa kusambaza maji 
kutoka katika Bwawa la Igumila kwa ajili ya kutoa 
huduma kwa wakazi wa Kata ya Kitunda.

Aliwataka kutumia mafundi jamii wakati wa 
utekelezaji wa mardi huo ili kupunguza gharama 
za awali ambazo walikisia kutumia Sh. milioni 
900. Naye Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Peres Ma-
giri, alisema ni lazima ndani ya kipindi alichoagi-
za Waziri wa Maji kuhusu kufanyia marekebisho 
kasoro katika mradi wa Kijiji cha Songambele 
yanafanyika la sivyo atalazimika kumkamata la 
kumsweka ndani. 

Serikali yazuia kampuni kupewa zabuni ya maji
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Na Hamisi Nasiri, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius 
Byakanwa, ameonyesha kwa vitendo 
udumishaji wa mila na desturi za baadhi ya 
wakazi wa mkoa huo kwa kula kitoweo cha 
panya hadharani. 

Aidha, Byakanwa aliwataka wakazi am-
bao wanakula kitoweo hicho sasa kula had-
harani na hakuna sababu ya kula kwa kuji-
icha kwani nyama ya panya inajenga afya.

  Tukio hilo la Mkuu wa Mkoa wa Mtwara 
kula panya alilifanya jana mkoani hapa 
akiwa na waandishi wa habari alipokuwa 
akizungumzia kuhusu mila na desturi ka-
tika mkoa huo kwa lengo la kudumisha 

mila hizo.
Alisema ni mwenyeji wa Mkoa wa Kag-

era, na kwamba wakazi wa mkoa huo wana 
mila zao ikiwamo kula vyakula vya mila na 
utamaduni kama panzi aina ya senene, 
hivyo kila sehemu kuna aina ya vyakula 
vya asili.

Alisema ameamua kula panya ili kuha-
masisha wale wote ambao wana utama-
duni wa kula panya wasiikiri kama 
kitoweo hicho hakitambuli bali kinatam-
bulika kama vyakula vingine vya asili.

 Byakanwa alisema ingawa yeye mwe-
nyeji wa Kagera, lakini kwa sasa ni kiongozi 
ambaye anawaongoza watu ambao baadhi 
yao mila na desturi   wanatumia panya 

kama chakula.
“Mimi leo nimekula panya na ukiniuliza 

kama ana radha gani nitakuambia kuwa ni 
mtamu sana, hivyo sasa nawaomba wale 
wote waliokuwa wanakula kwa kujiicha 
wale hadharani,” alisema Byakanwa. 

 Alisema panya ni chakula kama ilivyo 
vyakula vingine na ndio maana wataalamu 
wa afya wanaeleza kuwa nyama ya panya 
ina virutubisho kama vilivyo kwenye ny-
ama zingine za ng’ombe, mbuzi na kondoo.

Alisema kuanza sasa akiwa mkoani Mt-
wara ataendelea kula panya ili kuhamasi-
sha mila na desturi za baadhi ya watu wa 
kusini wanaokula panya.

Maji 
kunufaisha 
watu 40,000 
kijijini
Na Said Hamdani, LINDI

TATIZO la upatikanaji 
wa huduma ya majisafi na 
salama kwa matumizi ya bin-
adamu kwa wakazi 4,072 wa 
Kijiji cha Kilangala B, Tarafa 
ya Mchinga Wilaya na Lindi, 
limepatiwa ufumbuzi ku-
fuatia Shirika la Maendeleo 
la Petroli  (TPDC) kupeleka 
mradi wa kisima kimoja cha 
maji.

Kisima hicho kilichogha-
rimu Sh. 27,300,000 hadi ku-
kamilika kwake, kimechimb-
wa na mkandarasi J&M Tast 
Enginering Limited miezi sita 
iliyopita.

Wakionyesha furaha wakati 
wa uzinduzi wa kisima hicho, 
wakazi wa kijiji hicho, Salima 
Isumaili, Mwanahamisi Juma, 
Huseni Salum na Selemani 
Yusufu walieleza kufarijika 
kupata huduma hiyo, wakise-
ma kumewapunguzia tatizo 
la kutembea mwendo mrefu 
wa zaidi ya kilomita sita 
kufuata maji vijiji jirani.

Aidha, wakazi hao wamevi-
taja vijiji ambavyo wali-
kuwa wakipata huduma 
hiyo kupitia visima vya 
asili na kwenye mabwawa 
ni Kilanga Masasi ya Leo, 
Simu, Kilangala‘A’, Lichilu na 
Namadengo.

Wakazi hao walieleza 
kwamba licha ya umbali, pia 
upatikanaji wake umekuwa ni 
wa shida kutokana na kiwan-
go kidogo cha maji kilichopo, 
hali iliyowafanya kuchukua 
muda mrefu kuyasubiria.

Waliishukuru TPDC kwa 
kutusikiliza kilio chao kwa 
kuwa kwani limetupunguzia 
tatizo la kutembea mwendo 
mrefu kufuata huduma hii 
vijiji jirani.

Pia walisema licha ya 
kutembea mwendo mrefu, 
maji hayo sio ya uhakika 
kwa usalama wa matumizi 
ya binadamu kwani yanato-
kana na visima vya asili au 
mabwawa, ambayo matumizi 
yake huchanganyika na 
wanyamapori na mifugo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dk. James Mataragio, 
akizungumza na wananchi 
wakati wa uzinduzi wa mradi 
huo, alisisitiza kutunzwa kwa 
mradi huo ili uwe endelevu 
katika kuwapunguzia tatizo 
la upatikanaji wa huduma 
hiyo.

Dk. Mtarajio alisema 
kupelekwa kwa mradi huo 
ni moja ya kuunga mkono 
jitihada za Rais John Magu-
fuli katika kuwaondolea 
wananchi changamoto zina-
zowakabili,  ikiwamo upati-
kanaji wa huduma hiyo.

Hadija Mringo, Ofisa Tarafa 
wa Mchinga, akimwakilisha 
Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Shaibu Ndemanga, aliishuku-
ru TPDC kwa kupeleka kijijini 
hapo mradi wa maji, huku 
akiahidi kuutunza ili kuwa-
saidia wananchi hao.

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), wakikagua mita za wateja katika eneo la Mji Mpya, jijini Dodoma 
mwishoni mwa wiki. Tanesco waliendesha zoezi la kukagua mita kubaini wezi wa umeme ambapo jumla ya wateja 13 walikamatwa kwa 
kuiba umeme. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC ala nyama ya panya, 
ahamasisha ulaji wake

Na Mwandishi Wetu, KONDOA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, 
ameelekeza mawimbi ya runinga yatu-
mike kupeleka huduma ya intaneti vijijini 
ili jamii iweze kutumia mawimbi hayo ku-
pata huduma ya mawasiliano ya intaneti.

Kamwelwe aliyasema hayo wakati akik-
agua mnara wa mawasiliano, Kondoa Mji-
ni ambao umefungwa vifaa maalum kwa 
ajili ya kubeba mawimbi ya runinga na 
kupeleka kwenye kifaa kingine ambapo 
mawimbi hayo yanabadilishwa na ku-
weza kutumika kutoa huduma ya intaneti 
kwenye jamii ya Shule ya Sekondari ya 
Wasichana ya Kondoa, Shule ya Sekondari 
ya Ura na Chuo cha Ualimu cha Bustani zi-
lizopo wilayani Kondoa, Dodoma.

Kamwelwe alipita kukagua mnara huo 
na teknolojia hiyo kabla ya kufunga kon-
gamano la nne la mtandao wa intaneti 
kwenye jamii lenye kauli mbiu isemayo 
“Kuunganisha Wananchi Kimtandao”. 

Kongamano hilo lililofanyika kwa muda 
wa siku 6 kwenye Chuo Kikuu cha Dodo-
ma (UDOM) na kwenye Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana Kondoa ambalo lilianza 
Oktoba 28, 2019 na kumalizika Novemba 
2, 2019.

Wakati Kamwelwe akikagua mnara huo, 
Mkufunzi Msaidizi wa UDOM, Jabhera 
Matogoro, alimweleza kuwa mawimbi 
kwa ajili ya runinga yanasairi umbali wa 
kipenyo kizichozidi kilomita 20 ambapo 
baadhi ya maeneo hayaikiwi na mawimbi 
hayo ambapo kiasi kikubwa cha mawimbi 
yanabaki bila kutumika ipasavyo.

Matogoro aliongeza kuwa watoa hu-
duma wanapatiwa leseni ya kurusha 
mawimbi hayo kwenye wilaya au mkoa 
husika ambapo imebainika kuwa kiasi 
kidogo cha mawimbi hayo ndio kinacho-
tumika kwa ajili ya kurusha matangazo 
ya runinga na mawasiliano ya simu za 
mkononi.

Alifafanua zaidi kuwa katika utaiti 
wake, amebaini mawimbi hayo yanaweza 

kubadilishwa kwa kutumia vifaa maalu-
mu kwa kuzingatia ukuaji na maendeleo 
ya teknolojia ambapo mawimbi ya runin-
ga yanaweza kutumika kupeleka huduma 
ya intaneti katika jamii husika.

“Lengo kuu ni kuunganisha jamii na 
wananchi ambao hawajaunganishwa 
na mtandao wa intaneti kwa kutumia 
mawimbi ya runinga,” alisisitiza Mato-
goro.

Kamwelwe alimpongeza Matogoro na 
kubatiza utaiti wake jina la “Teknolojia 
ya Matogoro” (Matogoro Technology) kwa 
kuwa amebuni teknolojia hiyo ya kutumia 
mawimbi ya runinga kupeleka huduma 
ya intaneti kwenye jamii na kumwahidi 
kuwa serikali itahakikisha teknolojia hiyo 
inatumika na kuenea sehemu mbalimbali 
nchini. 

Naye mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya 
ya Kondoa, Ally Mbena, amemshukuru 
mtaalamu wa UDOM kwa kuchukua hatua 
za kutatua changamoto za kijamii na huu 
ndio usomi.

Mawimbi ya runinga kupeleka huduma intaneti
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CCM Rorya 
yafunda 
wanachama 
wake
Na Ahmed Makongo, 
RORYA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) katika Wilaya ya Ro-
rya, mkoani Mara, kimetoa 
wito kwa wanachama, wakati 
huu wa kuelekea kwenye 
uchaguzi wa serikali za mi-
taa, wote kwa pamoja washi-
kamane pamoja na kuvunja 
makambi yao yaliyotokana 
na kura za maoni ndani ya 
chama hicho.

Wito huo ulitolewa jana na 
Mwenyekiti wa CCM katika 
Wilaya ya Rorya, Charles 
Ochele Obutu, wakati aki-
zungumza na gazeti hili na 
kusema kuwa CCM wilayani 
humo imejipanga vizuri 
na watahakikisha wagom-
bea wake wanashinda kwa 
kishindo katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa, kwa sababu 
wagombea wote walioteuli-
wa, chama hicho kimewaona 
wanazo sifa za kuwa viongo-
zi kwa sababu wanakubalika 
kwa wananchi.

“Tumejipanga vizuri na tu-
tahakikisha tunapata ushindi 
wa kishindo katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa, tume-
teua wagombea wote wenye 
sifa na wanaokubalika kwa 
wananchi,” alisema Obutu.

Aliwataka wanachama 
wote wa chama hicho kuwa 
kitu kimoja na kuwanadi 
wagombea wote wanaogom-
bea kwa tiketi ya chama 
hicho waweze kushinda kwa 
kishindo katika uchaguzi huo 
wa serikali za mitaa.

Alisema kuwa katika 
wilaya hiyo kuna vijiji vitano 
ambavyo wagombea wake 
walikuwa wameshinda katika 
kura za maoni, lakini wali-
achwa na kuchukuliwa wag-
ombea wengine kutokana na 
sababu mbalimbali ambazo 
chama hicho kiliziona ni za 
msingi na zina umuhimu 
wake wa kipekee.

Alifafanua kuwa kabla ya 
wagombea hao kuteuliwa 
chama hicho kilifanya uchun-
guzi wa kina na kujiridhisha 
kwamba walioteuliwa wa-
nazo sifa zinazostahili kuwa 
viongozi watakaokiwakilisha 
vizuri, katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Aidha, aliwataka wagom-
bea waliokuwa wameshinda 
katika kura za maoni kupi-
tia chama hicho, lakini 
wakaachwa kwenye uteuzi 
uliofanywa na vikao halali 
vya chama hicho wasivunjike 
moyo na badala yake wa-
shirikiane na walioteuliwa ili 
chama hicho kiweze kupata 
ushindi wa kishindo. 

Wakati huo huo, aliwataka 
wanachama wa chama hicho 
kujitokeza kwa wingi siku 
ya kupiga kura, ili waweze 
kuchagua viongozi wanaowa-
taka na ambao watawaletea 
maendeleo.

Wananchi 
wakianga-

lia ajali 
iliyohusi-

sha gari 
na pikipiki, 
katika eneo 
la Victoria, 
Manispaa 
ya Kinon-
doni, jijini 
Dar es Sa-
laam jana. 

Hakuna 
aliyejeruhi-

wa katika 
ajali hiyo.  

PICHA: 

JOSEPH 

MWENDA-

POLE

Na Enock Charles 

UMOJA wa   vyama vya  siasa vipat-
avyo 11, umemtaka Mwenyekiti wa 
Baraza la Vyama vya Siasa, John Shibu-
da, kuitisha mkutano wa vyama vya 
siasa ili kujadili changamoto mbalim-
bali zilizojitokeza katika mchakato wa 
uchaguzi wa serikali za mitaa. 

Akizungumza na vyombo vya habari 
mwenyekiti wa umoja wa vyama hivyo 
visivyokuwa na uwakilishi bungeni na 
Katibu Mkuu wa Chama cha Demokra-
sia (DP), Abdul Mluya, amesema ni 
muhimu kwa vyama kukutana sasa 
kabla ya kuingia katika uchaguzi ili 
kuponya majeraha ya kisiasa yaliyoji-
tokeza katika mchakato wa kuchukua 
na kurejesha fomu za wagombea katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

“Kanuni kama zilivyo ni nzuri shida 
ni wasimamizi wa kanuni hizo maana 
hakuna mahali kanuni zinataka msi-
mamizi kugoma kupokea fomu au kutu-

pilia dirishani kwa hio ni vyema kureke-
bisha kasoro hizi,” alisema Mluya. 

Vyama vilivyokutana ni pamoja na 
Chama cha Kijamii (CCK), Alliance for 
Democratic Change (ADC), Demokrasia 
Makini, Tanzania Labour Party (TLP), 
United Democratic Party (UDP) na Cha-
ma cha Demokrasia (DP).

Hivi karibuni, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema) pamoja 
na Chama cha ACT-Wazalendo vilitoka 
hadharani kila kimoja kwa wakati wake 
kulalamikia ukiukwaji wa kanuni za 
uchaguzi wa serikali za mitaa unaodai-
wa kufanywa na wasimamizi au wasi-
mamizi wasaidizi wa serikali za mitaa 
maeneo mbalimbali nchini.

Mojawapo ya mambo yanayolala-
mikiwa ni pamoja na wasimamizi au 
wasimamizi wasaidizi kukataa kutoa 
fomu kwa wagombea wa vyama vya 
upinzani, kukataa kupokea fomu zilizo-
jazwa zinaporejeshwa kwa wasimamizi 
au wasimamizi wasaidizi, baadhi ya 

ofisi za serikali za mitaa kufungwa na 
hivyo kukwamisha zoezi la utolewaji 
wa fomu, wagombea kupewa fomu 
pungufu kinyume na kanuni za uch-
aguzi wa serikali za mitaa. 

Kwa mujibu wa ratiba, uteuzi wa wag-
ombea ambao hufanywa na msimamizi 
wa uchaguzi katika kata husika unata-
rajiwa kufanyika kesho kwa nafasi za 
uenyekiti wa kijiji/mtaa, ujumbe wa 
halmashauri ya

kijiji/mtaa kuanzia saa mbili kamili 
asubuhi hadi saa kumi kamili jioni.

Uchaguzi huo unatarajiwa kuhusi-
sha watu milioni 19.7 nchi nzima sawa 
asilimia 86 waliojitokeza kujiandikisha 
katika daftari la orodha ya wapiga kura 
kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa 
wanaume wakiwa ni

9,529,992 na wanawake wakiwa ni 
10,151,267 ikiwa ni ongezeko la watu mil-
ioni 8 waliojiandikisha mwaka 2014 am-
bapo walijiandikisha watu 11,882,086.

Vyama vyambana Shibuda 
kuitisha mkutano wa baraza

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MKUU wa Mkoa Kusini Pemba, Hemed 
Suleiman Abdallah, amewataka wananchi 
wanaoishi karibu na vivutio vya utalii ku-
tunza maeneo hayo ili wageni waingie 
kwa wingi, jambo ambalo litasaidia kukua 
kwa uchumi.

Alisema  Zanzibar imefanikiwa kwa kia-
si kikubwa katika sekta ya utalii kutokana 
na mazingira yake yalivyo kuliko nchi ny-
ingine duniani ambazo zinajishughulisha 
na sekta hiyo.

Aliyasema hayo Furaha Wilaya ya 
Chakechake Pemba alipokuwa akizun-
gumza na viongozi pamoja na wananchi 
walipotembelea mto unaoanzia vitongoji 
hadi Furaha ikiwa ni moja ya kivutio kina-
chokuza utalii.

Hemed aliwahakikishia wananchi hao 
kuwa Zanzibar bado ina fursa kubwa sana 
katika sekta ya utalii na kuwasaidia sana 
katika maeneo yao. “Niwaombee wanaou-
zunguka mto huu pamoja na wananchi 

kwa ujumla kuendelea kutunza mazin-
gira katika maeneo yote, maana hilo lita-
tusaidia kutangaza utalii wetu,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi wa maeneo 
hayo kutoa ushirikiano kwa viongozi wao, 
na kuwa eneo hilo likifanikiwa kiutalii, 
faida kubwa itapatikana kwao na wala 
hakuna faida ya kugombana.

“Wananchi wa Furaha na Vitongoji 
mwendelee kudumisha amani, ushiriki-
ano pamoja na kulinda hifadhi zetu, ili 
tuweze kufanikiwa,” alieleza Hemed.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Chakechake, 
Hadid Rashid Hadid, aliahidi kushirikiana 
na wananchi wa Furaha na Vitongoji ka-
tika kuhakikisha mto huo wanautuzwa 
na kinakuwa kivutio kikubwa kwa watalii 
katika mkoa huo.

“Katika ziara ya Mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar, tulimsomea taarifa zetu katika 
suala zima la vivutio vya utalii hasa ka-
tika mto huu wa asili katika suala zima la 
kuendeleza utalii wa ndani, alifahamisha 
mkuu huyo.

Mapema Oisa Mdhamini wa Wizara ya 
Habari, Utalii na Mambo ya Kale, Khatib 
Juma Mjaja, alieleza kuwa jambo hilo ni 
msisitizo kutoka kwa Rais wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohammed Shein, kutaka kuona 
sekta ya utalii inapiga hatua.

“Hili ni moja wapo ya mikakati am-
bayo wizara ya habari, utalii na mambo 
ya kale imejipangia kufanya kwa mwaka 
2019/2020, kwani yapo mengi ambayo 
tunaweza kuyafanya,” alieleza Mjaja.

Hata hivyo, Mjaja alisema Wizara ya 
Habari iko tayari kupokea ushauri au mu-
ongozo kwa ajili ya kuibua na kuendeleza 
utalii katika maeneo yote ya kisiwa cha 
Pemba.   Kwa upande wao wananchi wa 
maeneo hayo walieleza kuwa watahakiki-
sha wanalinda vivutio vyote vya utalii ka-
tika maeneo yao, ili kukuza kipato chao 
katika familia.

Kisiwa cha Pemba kina vivutio vingi 
vya utalii, ingawa vinahitaji kutangazwa 
ili wageni wavutiwe kuika na kuviangalia.   

Wananchi Pemba watakiwa 
kuvitunza vivutio vya utalii
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HABARI ARUSHA

Diwani 
awataka 
wazazi 
kuwapa 
motisha 
watoto
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA 

DIWANI wa Ambureni wilay-
ani Arumeru, Japhet Jackson.  
ameitaka jamii kujijengea 
desturi ya kutoa motisha kwa 
watoto wao wanapofanya 
vizuri  katika masomo yao, ili 
kuongeza ari ya kupenda kuso-
ma kwa bidii zaidi na kufaulu.

Alisema kuwa jamii ny-
ingi huwa hawana desturi ya 
kufanya hivyo hali ambayo in-
achangia watoto wengi kutoku-
wa na kasi ya kupenda masomo  
na hata wengine kukataa shule  
kutokana na kuona masomo 
magumu.

Jackson aliyasema hayo 
jana jijini hapa wakati akizun-
gumza na Nipashe  kuhusiana 
na suala la motisha kwa wa-
nafunzi wanapofanya vizuri 
katika masomo yao.

Alisema kuna umuhimu 
mkubwa  wa  kuwapatia watoto  
zawadi yoyote mara kwa mara 
pindi wanapofanya vizuri ka-
tika masomo yao ili kuwasaidia  
kuongeza kasi  kupenda kusoma 
kwa bidii na kufikia malengo 
yao.  

“Wazazi wengi hawaelewi 
tu namna ya kumsaidia mtoto 
kuongeza kiwango cha ufaulu 
,kwa kumpa motisha ya chocho-
te ili kuona anaweza na kuzidi 
kuongeza bidii zaidi na mwisho 
wa siku kukuta anafaulu vizuri 
tofauti na awali na hii ndiyo 
siri pekee. Nawashauri wazazi 
wenzangu muitumie mtaona 
faida yake,”alisema  Jackson.

alitumia fursa hiyo kuwataka 
wanafunzi hao kuendelea na bi-
dii ya masomo kama ambavyo 
walikuwa wakifanya shuleni 
hapo pindi wawapo sekondari 
huku wakiwa mabalozi wazuri 
wa kuitangaza shule hiyo.

Pia aliwasihi wazazi mbali 
na kuwapa zawadi watoto wao, 
vema wakajenga tabia pia 
ya kufuatilia mwenendo wa 
masomo yao shuleni ili kufa-
hamu masomo anayopata shida 
mtoto.

Wafanyabiashara wadogo maarufu machinga wakipanga bidhaa zao chini, katika eneo la Mianzini, jijini Arusha jana, kwa ajili ya kuwau-
zia wapita njia. PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

ZAIDI ya wafanyakazi 100 wakiwamo 
22 waliofukuzwa kazi hivi karibuni bila 
kulipwa stahiki zao na uongozi wa hoteli 
ya Naura Spring ya jijini hapa wamem-
womba Rais John Magufuli kusikia kilio 
chao.

Ombi hilo linatokana na kukosa msaada 
kwa uongozi wa mkoa baada ya mkuru-
genzi wa   hotel hiyo, Randy Mrema, ku-
daiwa kuwaweka mfukoni.

Wakizungumza mwishoni mwa wiki, 
baadhi ya wafanyakazi hao waliodai 
kufanya kazi kwa zaidi ya miaka 10, wal-
isema uongozi wa hoteli uliwaandikia 
barua ya ukomo wa ajira iikapo Oktoba 
31, mwaka huu, kwa kile kilichodaiwa ni 
kampuni kushindwa kujiendesha.

“Kutokana na hatua hiyo walipaswa 
kuandaa malipo yetu ikiwamo misha-
hara ya miezi minne tunayoidai, makato 
ya mfuko wa jamii na malipo ya kusitisha 
ajira kuliko walivyofanya kwa sasa na 
kusababisha familia zetu kuteseka kwa 
njaa,” walisema.

Wakizungumza kwa niaba ya wenzao, 

baadhi ya wafanyakazi waliofukuzwa 
kazi, Grayson Mwanga na Kisuno Ber-
nard, walidai kwamba uongozi wa ho-
teli umeshindwa kuwalipa stahiki zao na 
wamekuwa wakiwadharau wafanyakazi 
pindi wanapoulizia malipo ya mishahara 
yao.

“Hapa tulipo hatujalipwa mishahara ya 
miezi minne. Makato  ya NSSF ambayo 
wamekuwa wakikatwa kila mwezi lakini 
mwajiri wao hapeleki kwenye mfuko huo 
jambo ambalo tunaomba Rais Magufuli 
aingilie kati,” alisema Mwanga.

Alisema mbaya kabisa wanakosa 
msaada Idara ya Kazi kutokana na Mku-
rugenzi kudaiwa kuwa na uhusiano na   
kiongozi wa idara hiyo, jambo ambalo 
wamekosa mtu wa kusikiliza kilio chao.

Kutokana na hali hiyo, alisema wamem-
womba Rais Magufuli, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
na taasisi zingine zenye dhamana ya kazi, 
kuingilia kati na kuchunguza jambo hilo.

“Awali Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Ga-
briel Daqaro, alitusaidia sana na kuweze-
sha kulipwa kwa mishahara ya nyuma la-
kini  kwa sasa tunakosa hata mtu mmoja 

wa kutusaidia,” alisema Mwanga
Oisa Kazi Mkoa wa Arusha, Wilfred 

Mdumi, anayedaiwa kuwekwa mfukoni 
na mkurugenzi wa Naura ambaye pia 
anamiliki hoteli ya Impala, amekanusha 
kurubuniwa kwa kitita cha fedha ili apin-
dishe haki ya walalamikaji.

Hata hivyo, Mduma alisema suala hilo 
analishughulikia kwa umakini mkubwa 
kwa mujibu wa sheria za kazi.

“Tumefanya mazungumzo na uongozi 
wa hoteli hiyo na kutoa maelekezo lakini 
kumekuwapo na suala la utovu wa nidha-
mu kwa wamiliki kukiuka makubaliano 
ya wazi,” alisema Mdumi.

“Oisi yangu imewashauri wafanyakazi 
hao pamoja na wale walioachishwa kazi 
kufungua kesi mahakamani kulalamikia 
kuachishwa kazi bila kupewa stahiki zao 
ikiwemo kukatwa makato ya NSSF bila 
kupelekwa katika mfuko huo,” alisema.

Mrema alipofuatwa kupata ufafanuzi 
wa jambo hilo, hakutoa ushirikiano bada-
la yake alitimua mbio na kuingia kwenye 
gari na kutokomea kusikojulikana na ku-
waacha waandishi waliokuwa wamejaza-
na katika hoteli ya Impala wakishangaa.

Wafanyakazi Naura 
wamwangukia JPM 

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAFANYAKAZI  serikalini wametak-
iwa kufanya kazi kwa ushirikiano na 
kuwaheshimu wananchi wanaowahu-
dumia  ili kuleta  ufanisi  kwenye miradi 
ya  maendeleo ya taifa.

 Meneja wa Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (Sido) Mkoa wa Arusha, 
Nina Nchimbi, alisema jana wakati wa 
semina ya Kaizen iliyofanyika mkoani 
hapa.

Semina hiyo iliwashirikisha viongozi 
mbalimbali kutoka oisi ya mkoa wa Aru-
sha na halmashauri zote saba za mkoa 
kwa lengo la kuwapa mbinu za ufanisi ka-

zini na kupunguza mianya ya rushwa kwa 
kuwapa mbinu za kujiongezea kipato.

“Acheni kutegemea mishahara nawa-
taka mje Sido kupata uelewa na mafunzo 
ya kuwa mjasiriamali mzuri,” alisema 
Nchimbi.

Aliongeza kuwa Kaizen ni neno la Kija-
pani lenye maana ya maboresho  endel-
evu, hivyo lazima wafanyakazi waendane 
na falsafa hiyo kutimiza vyema wajibu 
wao na kwa ufanisi zaidi.

Akizungumza na wafanyakazi hao, 
Nchimbi alisema Sido wanatoa  mafun-
zo ya aina mbalimbali ya kumsaidia mja-
siriamali kupata masoko ya bidhaa zake 
hali ambayo itasaidia kuboresha Tanza-

nia ya viwanda, kuongeza ajira na kusaid-
ia familia zao.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Arusha, 
Sifaeli Kulanga, alisema    mafunzo hayo 
ni mazuri na watayafanyia kazi kwa vi-
tendo, ili  yawe na matokeo chanya kwa   
wafanyakazi wa serikali.

“Tumekuja kupata mafunzo ya mab-
adiliko ambayo tutaenda kuyafanyia kazi 
kwa  vitendo na tutaenda kuwaelimisha 
na wengine,” alisema Kulanga.

Lengo la mafunzo hayo ni kuongeza 
tija, ubora na ufanisi katika oisi na taasi-
si zote za serikali ili kupunguza mianya ya 
rushwa, ubadhirifu na matumizi mabaya 
ya fedha za umma.

Wafanyakazi serikalini wapewa somo“Wazazi wengi hawaelewi 
tu namna ya kumsaidia 
mtoto kuongeza kiwango 
cha ufaulu ,kwa kumpa 
motisha ya chochote ili 
kuona anaweza na kuzidi 
kuongeza bidii zaidi na 
mwisho wa siku kukuta 
anafaulu vizuri tofauti 
na awali na hii ndiyo siri 
pekee. Nawashauri wa-
zazi wenzangu muitumie 
mtaona faida yake,”alisema  
Jackson.
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HABARI KILIMANJARO

Hatimaye 
shule 
yapatiwa 
usajili 

Na Godfrey Mushi, HAI

HATIMAYE Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai, imetekeleza 
amri ya Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Lengai Ole Sabaya, ya kataka 
kuondolewa kwa urasimu ka-
tika usajili wa Shule ya Msingi 
Mtakuja.

Kwa miaka 12 iliyopita, shule 
hiyo ilikuwa ikipambana kutafu-
ta usajili bila mafanikio, huku 
Ofisi ya Elimu ya Halmashauri 
hiyo ikiwa haina majibu sa-
hihi ya sababu za kushindwa 
kusajiliwa.

Mkuu wa Habari na Ma-
wasiliano wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Riziki Lesuya, 
alisema jana kuwa tayari agizo 
hilo limetekelezwa na kwa sasa 
ofisi ya idara ya elimu inaka-
milisha taratibu za mwisho ili 
kuruhusu wanafunzi kuanza 
masomo mwaka ujao.

Mwezi uliopita, Ole Sabaya 
alitaka shule hiyo isajiliwe 
mapema ili kuwapunguzia adha 
wanafunzi wake kutembea um-
bali mrefu kufuata masomo.

Alitoa amri hiyo baada ya 
kwenda katika Kijiji cha Mtaku-
ja, baada ya wananchi wake 
kumweleza kuwa pamoja na 
kukamilika kwa ujenzi wa shule 
hiyo miaka 12 iliyopita, bado 
shule hiyo haisajiliwa.

 Wananchi hao walimweleza 
Mkuu huyo wa Wilaya walisema 
kuwa watoto wao wanatembea 
umbali wa kilometa 32 kwenda 
Shule ya Sekondari ya Kia  kila 
siku na kurudi nyumbani.

Mmoja wa wananchi hao, 
Saufa Shaban, alisema shule 
hiyo ilijengwa miaka 12 iliyo-
pita imekamilika miundo mbinu 
yote, lakini tatizo ni usajili ume-
kwama.

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa 
Wilaya), kutokana na um-
bali huo watoto wetu hawapati 
elimu yenye manufaa kabisa, 
wanaishia kupata ujauzito 
wengine wanaacha shule ka-
bisa  na wale wanafanikiwa 
kumaliza shule hawana ufaulu 
mzuri, hivyo kusababisha kijiji 
chetu kuendelea kuwa maskini,” 
alisema Saufa.

Baada ya kauli hiyo, Mkuu 
huyo wa Wilaya alimtaka 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, 
Yohana Sintoo, kuhakikisha 
shule hiyo inapata usajili ndani 
ya siku 90 ili kuwaondolea 
wanafunzi adha ya kutembea 
umbali huo.

Akijibu hoja iliyoelekezwa na 
Mkuu huyo, Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai, Elia Machange, 
alisema shule hiyo imechelewa 
kusajiliwa kutoka na kuwepo na 
mapungufu machache ikiwamo 
kukosa maabara za sayansi.

“Nikuhakikishie Mheshimiwa 
Mkuu wa Wilaya kwamba mwa-
ka huu, Sekondari ya Mtakuja 
itasajiliwa na wanafunzi watak-
aohitimu darasa la saba mwaka 
2019 watapangiwa shule hiyo,” 
alieleza Machange.

Wanawake wachuuzi wa ndizi, wakisubiri wateja katika Soko la Mamsera, wilayani Rombo, mkoani Kilimanjaro juzi.  Idadi kubwa ya 
wanawake wilayani humo ndio hujishughulisha na biashara hiyo.  PICHA: GODFREY MUSHI 

Na Godfrey Mushi, MWANGA

MATUMIZI mabaya ya vyandarua vya 
kujikinga na malaria ambavyo vinatumi-
wa na baadhi ya wavuvi kuvua mazalia 
ya samaki wachanga katika Bwawa la Ny-
umba ya Mungu, vimeharibiwa kwa amri 
ya Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Thomas 
Apson.

Vyandarua hivyo ambavyo hugeuzwa 
kama nyavu za kuvulia samaki, vina tham-
ani ya zaidi ya Sh. milioni 39.3.

Mkuu wa Wilaya hiyo, alithibitisha jana 
kwamba pamoja na vyandarua hivyo 
kukamatwa na kuteketezwa, pia serikali 
imeharibu makokoro ambayo yalikuwa 
yakitumiwa kwa siri.

“Hivyo vyandarua wa kujikinga na ma-

laria pamoja na makokoro ni kweli tume-
vikamata katika operesheni Sangara na 
Jodari inayoendelea katika vijiji vinavyoli-
zunguka Bwawa la Nyumba ya Mungu,” 
alisema Apson.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa Wilaya, 
katika operesheni hiyo wavuvi haramu 
14 wamekamatwa kutokana na tuhuma 
za kujihusisha na matumizi ya vyandarua 
hivyo.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa katika op-
eresheni hiyo, wavuvi hao baada ya kuti-
wa mbaroni wanadaiwa kuwatishia Polisi 
wenye silaha waliokuwa doria na wakiwa-
taka waweke silaha chini ili   wazichape 
ngumi kavu kavu.

Akizungumzia operesheni hiyo, Oisa 
Tarafa ya Lembeni, Gikila Salisali   alise-

ma baadhi ya watumishi wa umma  wa-
sio waaminifu wamekuwa kikwazo katika 
vita hivyo, kwa  kuwa wanashirikiana na 
wavuvi haramu kuihujumu serikali.

Kutokana na hali hiyo, Salisali ameiom-
ba Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuiongezea 
nguvu operesheni hiyo kwa kizipatia za 
kisasa kwa ajili ya kuimarisha doria ndani 
ya bwawa hilo.

Aidha, wananchi wanaolizunguka 
bwawa hilo, wakiwamo Eda Eliakimu na 
Bakari Kingazi, walieleza imani yao kwa 
serikali kwa kutangaza upya vita hiyo.

Katika maoni yake, Kingazi alisema op-
eresheni hiyo inaweza kusaidia kupun-
guza kasi ya uvuvi huo ambao umekuwa 
tishio kwa samaki wachanga.

Vyandarua uvuvi 
haramu vyateketezwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKATI vyama vya upinzani nchini vi-
kilalamikia rafu zinazoendelea kila kona 
katika mchakato wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa, vijiji na vitongoji, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kilimanjaro, 
kimetamba kushinda kwa asilimia 80.

Siku mbili zilizopita Mwenyekiti wa 
Kituo cha Demokrasia Tanzania na Mwe-
nyekiti wa Taifa wa NCCR-Mageuzi, James 
Mbatia, alilia kuhusu rafu za uchaguzi 
akidai kwamba katika Jimbo la Vunjo, vi-
tuo vyote vilikuwa vimefungwa kwa siku 
nzima Novemba Mosi, mwaka huu, huku 
wagombea wake wakinyimwa fomu.

Jana, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kil-
imanjaro, Patrick Boisai, akizungumzia 
mchakato huo wa uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba 24, mwaka huu, alise-
ma hawana shaka na ushindi mnono ka-
tika majimbo ya wapinzani mkoani hapa. 

Majimbo yanayoshikiliwa na wapin-

zani Kilimanjaro ni Moshi Mjini, Moshi 
Vijijini, Same Mashariki, Vunjo, Rombo 
na Hai.

“Wagombea wetu wote safari hii ni 
wale wanaouzika majukwaani, wali-
oteuliwa wana sifa nzuri na hao ndio kisu 
cha wapinzani,” alisema Boisai.

Alisema CCM itawaunga mkono wag-
ombea wake wote na kwamba   wana-
tambua inakwenda vitani kupambana 
na vyama vya upinzani katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa ambao ni kipimo cha 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 utaka-
owahusisha rais, wabunge na madiwani.

Alisema CCM wakiongozwa na Rais 
John Magufuli watawaeleza wananchi 
mambo yote yaliyofanywa kuanzia mwa-
ka 2016 hadi 2020, hasa katika sekta za 
afya, elimu, afya, maji na ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara.

Boisai alisema mambo mengine ni juu 
ya kufufuliwa kwa usairi wa anga am-
bao hadi sasa serikali imekwisha nunua 
ndege kadhaa, ujenzi wa reli ya kisasa in-

ayotumia umeme, ujenzi wa kituo cha ku-
zalisha umeme cha Ruiji na kwamba jiti-
hada hizo zimetokana na Rais Magufuli.

Alitaja sababu zingine za CCM kushin-
da uchaguzi huo kuwa ni pamoja na wa-
nanchi kuridhishwa na utendaji kazi wa 
Rais Magufuli na kwamba wanaomba 
wananchi waichague tena CCM ili waen-
delee kupata maendeleo.

Mwenyekiti huyo alisema jitihada hizo 
pia zimechangiwa na Rais kuwaelimi-
sha wananchi kulipa kodi na kukemea 
rushwa waziwazi na kuwachukulia hatua 
wezi na maisadi wa mali za umma.

Boisai alisema jitihada hizo zimekwen-
da pamoja na kutoa elimu kwa umma juu 
ya kuwa wazalendo kwa taifa lao na ku-
wahamasisha kupenda vitu ama bidhaa 
na kutambua haki na wajibu wao.

Alisema CCM imeonyesha inauwezo 
wa kuongoza na kuwapeleka wananchi 
katika uchumi wa kati na CCM imeshika 
hatamu hakuna kiongozi anayelala na 
badala yake sasa wanachapa kazi.

CCM yatamba kushinda kwa asilimia 80 
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Rais John Magufuli, alipohutubia Bunge. Kushoto kwake ni Spika Job Ndugai. PICHA: MTANDAO

• Ahadi ya bungeni imegeuka ushuhuda

Na Jovina Bujulu, MAELEZO

A
LIPOZINDUA Bunge la 
Jamhuri wa Muungano, 
jijini Dodoma, Novemba 
2015, Rais Dk. John Magu-

fuli, aliwakumbusha wabunge 
kwamba,  wananchi waliwachagua 
kwa matarajio makubwa na wata-
wapima kwa namna watakavyoki-
dhi kiu yao. Ni tarehe inayotimu 
mwaka mmoja kuanzia sasa.    

“Wananchi wamewapa imani 
na ridhaa ya kuwawakilisha katika 
kipindi cha Awamu ya Tano, mata-
rajio yao ni makubwa sana. 

“Sote tuliahidi kuwatumikia 
na kutokana na utumishi wetu 
kwao, tuweze kutatua matatizo 
yao mbalimbali na kuongoza ma-
badiliko makubwa ya kiutendaji” 
alisema Rais Dk. Magufuli.

“Mimi na Mhesmiwa Samia (Su-
luhu Hassan), Makamu wa Rais, tu-
liwaahidi wananchi tutawatumikia 
na kuhakikisha kuwa katika utum-
ishi wetu, tutawajali wananchi 
wote, lakini zaidi wananchi wa 
kawaida” alieleza.

Ni dhahiri kuna ushuhuda wa 
maneno hayo, katika ngazi mbal-
imbali za utendaji nchini, kuanzia 
juu katika Baraza la Mawaziri, hadi 
watendaji kata.

Hivyo, mkutano kati ya Rais na 
watendaji kata, ulikuwa mwende-
lezo wa mikutano na watendaji 
wa serikali, wakiwamo wakuu wa 
mikoa, makatibu tawala mikoa 
na wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri mbalimbali na makatibu 
watendaji wa tarafa.

 “Ninyi ni wawakilishi wangu 
ngazi ya kata. Tunapozungumzia 
mafanikio ya serikali, ninyi ndio 
wasimamizi wa mwanzo wa ma-

fanikio hayo,” aliwaambia.
Hatua ya kuweka kikao na wa-

tendaji ngazi ya chini ni ishara ana-
vyowajali mahali waliko kwenye 
shina ya tija ya umma.

Alipokuwa bungeni, aliahidi 
kusimamia matumizi ya mali za 
umma na rasilimali za Taifa, ili 
inufaishe umma na kamwe si mtu 
binafsi, ikienda na kuhakikisha 
rasilimali hizo kwa haki.

ALIPOANZIA MADINI

Rais Dk. Magufuli, alianza kazi 
kwa kufuatilia rasilimali alipounda 
kamati maalum ya kuchunguza 
mchanga na madini yaliyosa-
firishwa nje ya nchi. Kamati ilibaini 
upotevu mkubwa wa mapato na 
rasilimali za nchi inayokadiriwa 
kati ya Sh. bilioni 829.4 hadi Sh. 
trilioni 1.439, kwa kusafirisha 
mchanga nje ya nchi, kila mwaka.

Kamati ilitoa mapendekezo kad-
haa, ambayo Rais Dk. Magufuli, 
aliyakubali: Usitishwaji kusafirisha 
mchanga hadi mrabaha stahiki 
utakapolipwa na kujengwa vinu 
vya kuchakata madini nchini, ili 
usahihi ujulikane na kutozwa kodi.

Aidha, Rais aliwaagiza wakuu 
wa mikoa inayozalisha madini 
kuanzisha masoko yanayodhibiti 
utoroshaji na uuzaji holela wa ma-
dini hayo. 

Hadi sasa baadhi ya masoko ya-
mekwishaanzishwa katika mikoa 
ya Mwanza, Geita, Dar es Salaam, 
Mtwara, Manyara, Morogoro, Kag-
era na Arusha. Pia, zipo katika 
Wilaya za Simanjiro na Chunya.

Ufunguzi wake unaelezwa ku-
leta neema si kwa serikali tu, bali 
hata wauzaji madini hayo kwa 
wanunuzi wakubwa, ambao awali 
waliambulia bei ya kudhulumiwa. 

Ni udibiti unaoiongeza mno pato 
la taifa kupitia madini.

UKUSANYAJI MAPATO

Eneo lingine aliloahidi ni kusi-
mamia ukusanyaji mapato na 
matumizi ya fedha za umma. 
Tayari kuna ushuhuda wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
kuzindua Kituo Kikuu cha Taifa 
cha Kuhifadhi Mifumo ya Ukusan-
yaji wa mapato kwa Njia ya Elek-
troniki, ambayo ni mlinzi wa fedha 
za umma.

Ni makusanyo ambayo Sep-
temba mwaka huu yalikuwa Sh. 
trilioni 1.7 sawa na asilimia 97.20 
ya makadirio, kiasi ambacho haki-
jawahi kukusanywa na TRA tangu 
ilipoanzishwa, Julai Mosi, 1996. 

Dhamira ya TRA kukusanya ma-
pato kwa utaratibu rahisi na wazi 
ili walipa kodi wapate urahisi wa 
huduma kwa wakati, hali inay-
ofungua mlango wa taasisi kuku-
balika.

Msingi wa kituo hicho, upo kati-
ka ushirikiano kati ya TRA na Bodi 
ya Mapato Zanzibar (ZRB), kiki-
undwa kusaidia kuondoa mianya 
ya uvujaji mapato ya serikali mbili; 
Muungano na Mapinduzi (SMZ).

Akizindua kituo hicho, Rais Dk. 
Magufuli, alizitaka taasisi mbalim-
bali zikiwamo za serikali, kampuni 
na benki kujisajili katika kituo hi-
cho, zikusanye kodi kwa ufanisi. 

Rais alisema:“Kituo hicho ni 
muhimu sana kwa ustawi wa 
maendeleo ya nchi, ili kulinda us-
alama wa taifa, taasisi za serikali 
na kampuni binafsi zinazoendesha 
shughuli zake nchini na kukuza 
sekta ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano ambayo ni kichocheo 
kikubwa cha maendeleo.”

Kasafisha kila mahali alikonuia,
kisha anatimiza kwa rekodi TRA

Jumanne novemba 5, 2019

VITA RUSHWA

Kuhusu utawala bora, Dk. Magu-
fuli vita dhidi ya rushwa na ufisadi, 
akiwaambia wabunge pindi alip-
owahutubia kwamba, mojawapo 
ya maeneo yaliyolalamikiwa na 
wananchi wakati wa kampeni ni 
rushwa, kwa maana ni kero kubwa 
kwao.

Katika vita hiyo anasema kumei-
marishwa ofisi za Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) hadi ngazi za wilaya na 
serikali inajipambanua kwa uwazi 
na uwajibikaji kwa umma, kupitia 
elimu inayohusu rushwa na mad-
hara yake.

Katika mkutano wa wakuu wa 
nchi za Afrika (AU) uliofanyika ji-
jini Addis Ababa, Ethiopia mwaka 
juzi, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
alisema Tanzania ilitajwa kuwa 
nchi inayofanya vizuri katika ufua-
tiliaji na utekelezaji mapambano 
dhidi ya rushwa.

Taasisi ya Transparency Inter-
national imesifu juhudi za Rais 
Dk. Magufuli, ikiitaja Tanzania ni 
ya pili kwa kupunguza rushwa na 
kufanikiwa kuifanyia kazi mianya 
mingi ya rushwa. 

Aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Takukuru, Kamishna 
Diwani Athuman, anasema 
utafiti uliofanywa na taasisi 
za kimataifa inayoitwa Global 
Corruption Barometer Africa 
2019, iliyofafanuliwa na asasi 
za Transparency International 
na Afro Barometer, anasema 
Tanzania ni ya kwanza kati ya nchi 
35 za Afrika, katika kipengele cha 
juhudi za serikali kupambana na 
rushwa mwaka 2019. 

Diwani alitaja maeneo ya ufanisi 
ni: Utendaji mzuri wa serikali; na 
kukuza imani kwa wananchi.

ARDHI JE?

Hivi karibuni, Serikali ya Awamu 
ya Tano imefuta mapori tengefu 12 
yenye ukubwa wa ekari 707,659.94, 
yalipoteza sifa na kuyagawa kwa 
wananchi kwa ajili ya shughuli za 
makazi, kilimo na ufugaji, na misi-
tu 7 yenye ukubwa wa  ekari 46,715 
kurudi kwa wananchi.

Ni hatua itokanayo na kuwapo 
vijiji 975 vyenye migogoro, kati 
yake 920 vilitakiwa kubaki viliko, 
mipaka yao ikirejewa upya kupati-
wa vibali vya ardhi vya kijiji. 

Serikali iliridhia kumega misitu 
14 kwa ajili ya kilimo na mifugo na 
kufuta mashamba 16 yasiyoende-
lezwa, ili yapangiwe matumizi ya 
kilimo na mifugo.

Pia, kunatajwa mafanikio katika 
sekta za afya na elimu, ambayo 
sasa ni bure kuanzia darasa la 
kwanza hadi kidato cha nne, hali 
iliyoamsha ari kwenda shule.

Sekta ya elimu imeshuhudiwa 
maboresho ya vifaa vya kufundi-
sha na kujifunza vikiongezwa, 
michango isiyo ya lazima imeon-
dolewa, kuongezwa samani na 
majengo, ikiwamo nyumba za wal-
imu. 

Sekta ya Afya, dhamira ya Rais 
Dk. Magufuli kujenga uchumi wa 
kisasa na suala la kupambana na 
umaskini, amelipa msukumo we-
nye tija, ili kuwa na wananchi we-
nye afya bora. 

Hospitali, vituo vya afya na za-
hanati zinapata mahitaji muhimu, 
kwa lengo la kuwaondolea wa-
nanchi usumbufu usio wa lazima 
katika afya. 

Serikali il-
iridhia ku-
mega misitu 
14 kwa ajili 
ya kilimo 
na mifugo 
na kufuta 
mashamba 
16 yasi-
yoende-
lezwa, ili 
yapangiwe 
matumizi 
ya kilimo na 
mifugo.

MIAKA MINNE SAFARI YA JPM
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JAMAL ABDUL

Na Anthony Gervas, MWANZA

L
EO ni miaka minne kamili 
tangu kukaribishwa rasmi 
ofisini kutokana na ushindi 
aliyoupata kwenye uchagu-

zi mkuu mwaka 2005, baada ya ku-
zunguka na kaulimbiu yake ‘hapa 
kazi tu.’ Kwa waliokuwa na hamu 
ya kujua hiyo ‘hapa kazi tu’ ikoje, 
walipata majibu ndani ya muda 
mfupi tu.

Huyo ni Rais Dk. John Magu-
fuli, aliyechelea kuchagua safu ya 
wakuu hasa wa wizara baada ya 
kuingia ofisini, kwa matarajio ya 
kutekeleza nao ‘hapa kazi tu’ kwa 
kasi aliyoitaka, ili kuisogeza nchi 
katika maono yake ya Tanzania ya 
Viwanda; Watanzania waifike kwa 
udi na uvumba. .

Ni ndani ya siku chache akiwa 
ofisini ya Ikulu, alitumia staili 
ya aina yake, alipofanya ziara ya 
kushitukiza katika ofisi kuu za wiz-
ara kupata uhalisia wa kazi zinavy-
oendana na akaondoka na picha 
fulani ya ushuhuda.

Si haba, hata ndani ya chama 
kinachopeperusha bendera yake 
kuusaka uongozi, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), anafahamika 
vyema kwa hilo, akiwa katika cheo 
cha uenyekiti. Anakalia kiti hicho 
ikiwa ni utaratibu wa ndani alioji-
pangia, mkuu wa nchi anavishwa 
pia kofia kuu katika chama.

Ilikuwa salamu tosha hata uteu-
zi wa wasaidizi wake ulipochukua 
nafasi, kila mteule alibeba tahad-
hari ya ‘hapa kazi tu’ na wapo 
waliofkiwa na salamu za ‘kutum-
buliwa’ kwa kisa cha kutoridhisha 
kiutendaji.

M-NEC AFUNGUKA 

Kwa mantiki hiyo, wenye chama 
chao wanaielezaje miaka hiyo 
minne ya ‘hapa kazi tu’ inayotimi-
zwa kufikia leo? Kama waswahili 
wanavyonena ‘mwenye kabila lake 
ndiye fundi wa kuicheza ngoma’ 
Nipashe ilimtafuta mwana – CCM, 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (Nec) ya CCM Mkoa wa 
Mwanza, Jamal Abdul, aanike sim-
ulizi ya ushuhuda wake.

Anaanza kwa kujigamba mkoani 
kwake Mwanza, ndani ya miaka 
hiyo minne, ahadi za kampeni ya 
uchaguzi mkuu uliopita ziko dha-
hiri zikitekelezwa na wananchi 
wanashuhudia kilichopo.

Mnec – Abdul anazieleza kupi-
tia ilani yao ya uchaguzi, kwamba 
walichoahidi kuwatumikia Watan-
zania katika miaka mitano ya sasa 
zinatekelezeka; vijijini hadi mjini, 
akitaja baadhi zinahusu kuima-
risha ujenzi wa huduma za afya, 
elimu, barabara, usafiri wa majini 
na anga.

Abdul anasema CCM ilibaini 
baadhi ya mali zake zilizoporwa 
na wajanja, hatua zilichukuliwa 
kuzidishwa kwenye himaya zake, 
kwa kuweka mfumo maalum ku-
tunza kumbukumbu za mali hizo.

MAKUU ELIMU

Anataja miradi ya elimu Mwan-
za, kwamba Dk. Magufuli, amei-
boresha mjini hadi vijijini, kwa ku-
jengwa madarasa shule za msingi 
na sekondari ngazi ya kata, huku 
ikitolewa bure kuanzia elimu ya 
msingi, hadi sekondari kidato cha 
nne.

Jana ndio mara ya kwanza wal-
iojiunga na sekondari kwa mfumo 
wa bure, walianza mtihani wa 
kuhitimu kidato cha nne.

Abdul mafanikio hadi sasa, ni 
kuongezeka alama chanya dar-
asani, pia wanaojiunga shule za 
msingi kuogezeka maradufu, ka-
tika baadhi ya sehemu inavuka 
asilimia.

“Bajeti ya elimu katika wizara 
hiyo ilikuwa Sh. bilioni 18 tu, lakini 
Rais Magufuli aliongeza hadi ku-
fikia bilioni 23,” anasema Abdul.

“Nampongeza Rais Magufuli 
kusimamia serikali na kutekeleza 
ilani ya chama, katika miaka minne 
aliyotimiza hadi sasa, makubwa 
aliyoyafanya ya kiufanisi hayana 
mfano kwa Watanzania. Mengi yal-
iyofanyika ni ya kihistoria hata wa-
nanchi wanashuhudia,” anasema.

UJENZI& MAWASILIANO

M-Nec huyo  anataja  wanyojivu-
nia katika sekta za Ujenzi na Ma-
wasiliano kitaifa, ni reli ya kisasa 
na ununuzi wa ndege kuliimarisha 
Shirika la Ndege la Taifa (ATCL), 
ambayo siku chache zilizopita, 
ilipokea ndege mpya aina ya Boe-
ing.

Anafafanua: “Ujenzi wa meli 
mpya kubwa kuliko ya zamani MV 
Victoria, ambayo hufanya safari 
zake kati ya Mwanza na Bukoba.”

Miundombinu iliyojengwa 
kupitia mageuzi ya Dk. Magufuli, 
Mwanza  ukarabati wa chelezo 
na kujenga daraja kubwa la Busisi 
–Kigogo, wilayani Misungwi na ku-
jengwa meli mpya.

Kwa mujibu wa Abdul, kuna 
ujenzi wa kiwango cha lami bara-
bara kutoka Sabasaba, Nyasaka - 
Buswelu, hadi Nyakato na upanuzi 
wa barabara kilomita tisa kutoka 
Uwanja wa Ndege Ilemela, inay-
otokana na fedha za bajeti sherehe 
za Muungano, ikifanana na bajeti 
iliyoboresha barabara Dar es Sa-
laam, kati ya Morocco na Mwenge. 

Mnec CCM anayejinasibu kumwona 
JPM kila kona ya ufanisi Mwanza
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Rais John Magufuli, aliposalimiana na wakazi wa Mwanza. 
PICHA: MTANDAO

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (Nec) CCM, Mkoa 
wa Mwanza, Jamal Abdul 
Babu. PICHA ZOTE: ANTHONY 

GERVAS

Nampongeza 
Rais Magufuli 
kusimamia 
serikali na 
kutekeleza 
ilani ya cha-
ma, katika 
miaka minne 
aliyotimiza 
hadi sasa, 
makubwa ali-
yoyafanya ya 
kiufanisi hay-
ana mfano 
kwa Watan-
zania.

AFYA BORA

Maboresho sekta ya afya iko 
chini ya Mpango wa Maendeleo 
ya Afya (MAAM), iliyoanza mwaka 
2008 na Abdul anasema kwao 
CCM- Mwanza, imeifanikishwa 
kwa kujengwa zahanati kila kijiji 
na vituo vya afya kila kata.

Mwongozo MMAM unaelekeza 
kijiji au kitongoji kuwa na zahan-
ati na kata ipewe kituo cha afya; 
wilaya iwe na hospitali; wakati 
mkoa na kanda ni hospitali za ru-
fani; zote zikibebwa na Hospitali 
Kuu ya Taifa Muhimbili.

Anasema,hivi sasa wizi wa dawa 
serikalini zilizouzwa kiholela 
kwenye maduka binafsi, hata ku-
waacha wananchi wagonjwa kwe-
nye lindi la ukosefu wa dawa ume-
dhibitiwa.

Pia, serikali imepunguza ghara-
ma za ununuzi wa dawa, Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD) sasa inaagiza 
dawa moja kutoka kwa mtegen-
ezaji na zinakuwa na nembo ya 
serikali. 

Kiongozi huyo wa CCM Taifa, 

anataja cha kujivunia, Rais Dk. 
Magufuli hajawaacha nyuma wa-
zee wenye umri kuanzia miaka 
60, sera iliyoasisiwa na watan-
gulizi wake, kuwadumia bure na 
kutengewa dirisha lao la dawa na 
daktari.  

Abdul anataja Bajeti ya Afya, 
imepanda zaidi ya mara nane 
aliyoikuta madarakani, akipigania 
tija ya afya kwa anaowaongoza.

VITA UFISADI

Mwana- CCM huyo anamwagia 
sifa mwenyekiti wake wa taifa, al-
ipoahidi kupambana na alichokiita 
‘kansa ya rushwa’ kwa kuwakama-
ta mafisadi, kisha kuanzisha Ma-
hakama ya Mafisadi.

Anasema, Rais Dk. Magufuli, 
ametimza kwa kuwakamata na 
kuwachukulia hatua wanaotuhu-
miwa, huku baadhi walioko katika 
mikono ya sheria, wanajisalimisha 
kurudisha fedha za walipa kodi 
nchini, kupitia msamaha maalum 
wa kiserikali.

Anataja mengine, ni kupambana 
katika vita ya kihistoria ya dawa za 
kulevya; kuondoa wimbi la wa-
tumishi hewa waliolipwa mishaha-
ra kutoka bajeti ya walipa kodi; pia 
kuwapo kundi kubwa la wenye vy-
eti feki katika utumishi wa umma.

VILIVYOMKUNA M-NEC

Abdul anaeleza kwamba ‘hai-
jawahi kutokea’ kuwasamehe 
kodi wajasiriamali wadogo walipe 
Sh.20,000 tu kwa mwaka, kwam-
ba ni jambo la kujivunia.

Pia, anazungumzia uenyekiti 
wake katika Jumuiya ya Maende-
leo Kusini Mwa Afrika (SADC), pale 
alipofanikisha kuiingiza Kiswahili 
kuwa lugha rasmi ya mawasiliano.

Katika anachokiita ‘kufuata 
nyayo’ za Hayati Mwalimu Nyerere, 
M-nec Abdul, anasema Dk. Magu-
fuli yuko naye kupitia miradi mbal-
imbali ya kitaifa, ikiwamo mradi 
wa Kufua Umeme la Mwalimu 
Nyerere (Stigglers Gorge), ambalo 
ukikamilika unatarajiwa kuzalisha 
megawati zaidi ya 2000.

MIAKA MINNE SAFARI YA JPM
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Anataja mkoa Dodoma na 
wilaya Chato, hivi sasa zipo kwe-
nye hatua za mwisho kuchagua 
wajasiriamali watakaoingia kwe-
nye majengo hayo na kunatarajiwa 
kuanzishwa viwanda vinne vya: 
kuchakata mvinyo, kutengeneza 
vitafunwa na viungo.

Prof. Mpanduji anasema, SIDO 
imefungua ofisi  nne  katika mikoa 
mipya; Simiyu, Katavi, Geita na 
wilayani Chato, ambako huduma 
zote zinatolewa, akitaja baadhi 
ni mafunzo, mikopo, ushauri wa 
teknolojia na kuunganisha waja-
siriamali sokoni.

Mkurugenzi anasema miaka 
minne inatimu, wameshawafunza 
wajasiriamali 86, 458, kati yao wa-
nawake 51,873, walionolewa kuan-
zisha na kuimarisha miradi, hudu-
ma na kuongeza thamani mazao.

“Katika mafunzo hayo wali-
fundishwa uchakataji wa asali, 
utengenezaji wa ‘Peanut Butter,’ 
ubanguaji korosho, utengenezaji 
chaki, utengenezaji sabuni, viungo 
na bidhaa zingine,” anasema.

Anataja mafanikio, kuna viwan-
da vidogo 1,758 vimeanzishwa vili-
vyoanzisha ajira za kudumu 44,024 
katika maeneo ya  ubanguaji ko-
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Bidhaa za 
viwanda vi-
dogo nchini 
zinabore-
ka kupitia 
maonyesho 
mbalimbali, 
utangazaji 
na uhama-
sishaji.

Profesa Mpanduji: Sido Tumerejesha 
ubatizo 1973 ‘Mzazi wa Wazalishaji’
Na Beatrice Philemon

K
UZALIWA Shirika Ia Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo 
Nchini (SIDO) ni zao agizo 
la iliyokuwa chama tawala 

TANU, mnamo Machi, 1973. Ilitaki-
wa kusimamia uendelezaji viwan-
da vidogo, kutoa huduma shiriki-
shi kijinsia katika sekta za vijijini na 
mijini.  Ilikuwa katika zama, Tanza-
nia inatekekeza Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa.

Huduma hizo zinalenga uan-
zishwaji na ukuaji viwanda vidogo 
vinavyozingatia kuongeza thamani 
ya rasilimali nchini, kuendeleza na 
kutumia teknolojia rahisi inayopa-
tikana.

Hadi sasa SIDO inawajibika 
kutoa kipaumbele kwa miradi ya 
uzalishaji na huduma kuwezesha 
utengenezaji bidhaa zinazokidhi 
mahitaji ya wananchi na ziada 
kuuzwa nje, ikifanyika kupitia 
kushawishi, kuhamasisha na kusi-
mamia uanzishwaji na uendelezaji 
viwanda vidogo nchini.

KUNAKOZALIWA VIWAN-

DA

Mkurugenzi Mkuu, Prof.  Syl-
vester Mpanduji,  anasema ka-
tika miaka minne sasa, SIDO ime-
shaanda majengo 12  ya viwanda  
( Industrial Sheds  ) katika mikoa 
ya  Mtwara, Dodoma, Manyara na 
wilaya Chato.

Ni maeneo vituo vinavyohusika 
na kuwakuza wajasiriamali wa-
dogo na wakati huohuo kuanzisha 
viwanda vinavyotumia teknolojia 
ya kisasa katika mazingira bora.

Prof. Mpanduji anasema, mwa-
ka huu SIDO imepokea Sh. bilioni 
moja kutoka serikalini za kuandaa 
majengo manne ya viwanda katika 
mikoa ya Ruvuma, Kigoma na Mt-
wara, kuwaendeleza wajasiriamali 
wadogo.

“Fedha hizi zilitolewa na seri-
kali  mwaka wa fedha ulioisha wa 
2018/2019 na  tulizipata mwezi 
Juni mwaka huu na sasa hivi tupo 
kwenye hatua  za maongezi na 
kampuni ya SUMA JKT, ili kuanza 
ujenzi katika mikoa hiyo,” anase-
ma, katika matarajio ujenzi utaan-
za mwezi huu na kukamilika ndani 
ya miezi  mitano.

Anasema mkoani Kigoma 
kutakuwapo wataalamu wa kutoa 
mafunzo, teknolojia ya kisasa na 
ushauri kwa ajili ya kupata nembo 
za Shirika la Viango la Taifa (TBS), 
ikilengwa zaidi ufanisi katika uzal-
ishaji michikichi.

Akizungumzia Mtwara, anase-
ma SIDO imefanikiwa kuwa na jen-
go la viwanda kuwaandaa wajasiri-
amali wadogo, na wapate fursa ya 
kuanzisha viwanda vidogo ndani 
yake.

“Mpaka sasa katika jengo hilo 
kuna  kiwanda cha kubangua  ko-
rosho chenye uwezo wa kuban-
gua korosho tani mbili kwa siku  
kimeanzishwa katika jengo hilo na 
tayari kimeajiri wafanyakazi 220, 
kati ya wafanyakazi hao asilimia 98 
ni kinamama,” anasema.

Manyara, anasema kuna vi-
wanda vinne vinayojumuisha cha 
kutengeneza mvinyo, vifungashio, 
mikate na pampu za kuendeshwa 
na nguvu jua.

• Wajasiriamali juu, bidhaa bora, majirani EAC wanatugongea hodi

Baadhi ya wahitimu wa mafunzo maalumu ya ujasiriamali yanayoendeshwa na SIDO. 

rosho, usindikaji mihogo na uka-
muaji mafuta ya mawese.

Pia, anataja uanzishaji viwanda 
vya teknolojia za usindikaji vyaku-
la, kupunguza matumizi ya miti 
na mazao yake kama nishati, ku-
fungasha vyakula vilivyosindikwa, 
na vifaa vya ujenzi kama matofali, 
chokaa na chaki.

Aidha, kuna ukamuaji mafuta 
ya kula kutokana na michikichi; 
kutengeneza sabuni; kutengeneza 
na kusindika bidhaa ya ngozi kwa 
njia za asili.

MIKOPO

Prof.Mpanduji anasema, tangu 
Rais alipoingia madarakani, SIDO 
imetoa mikopo kwa wajasiriamali 
21,211 yenye thamani Sh. bilioni 
28.503, kati yake kinamama 10,806 
walipata Sh. bilioni 13.265, sawa na 
asilimia 51, kupitia Mfuko wa Mitaji 
kwa Biashara Ndogo (NEDF).

Prof. Mpanduji anasema SIDO 
imepata Sh. bilioni moja kutoka 
JICA (Shirika la Maendeleo Ki-
mataifa Japan) na benki CRDB 
iliyoiongezwa Sh. bilioni mbilii ku-
saidia mikopo ya wajasiriamali

“ Sisi kama SIDO Sh. bilioni moja 
tuliyoipata kutoka JICA  tutaitumia 
kama dhamana kwa wajasiriamali 
wadogo ambao wana viwanda 
vya kuchakata mazao, ili waweze 
kupata mikopo yenye thamani 
ya Sh. milioni 10 hadi milioni 50,” 
anatamka hatua iliyopo sasa, Sh. 
bilioni 1.72 zimeelekezwa kwa wa-
jasiriamali.

Mkurugenzi Mkuu anasema, 
sasa SIDO inajadiliana na Shirika 
la Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
kuona   uwezekano wa kukopesha 

wajasiriamali wadogo   kuanzia 
Sh. milioni 80 hadi 300 kwa mtu 
mmoja.

Ushauri wake ni wenye viwanda 
vidogo vinavyoanza, watembelee 
ofisi za SIDO kutambue changa-
moto zaona  wahudumiwe, kulin-
gana na mahitaji yao.

HATUA ZA TEKNOLOJIA

Katika teknolojia, anasema 
ndani ya miaka minne ya uongozi 
wa Rais Dk. Magufuli, SIDO imes-
habuni vituo vilivyotengeneza 
mashine 13,856 walizouziwa wa-
teja wa mikoa saba: Lindi, Iringa, 
Mbeya, Moshi, Arusha, Shinyanga 
na Kigoma.

Anazitaja kuwa ni za kuban-
gua korosho, usindikaji mafuta 
mawese, alizeti, utengenezaji 
matofali, chaki, kucharaza mbao 
na kuchakata asali, ikiwamo ‘pea-
nut butter.’

MASOKO & SOKO

Prof. Mpanduji anadokeza ma-
fanikio yaliyopatikana kutoka 
jitihada hizo, ni kuchochea uan-
zishwaji na uboreshaji viwanda 
vya kusindika mbegu za mafuta, 
nafaka, mazao misitu, bidhaa za 
ngozi na madini.

“Pia serikali imetupatia Sh. bil-
ioni moja, kwa ajili ya kuboresha 
vituo vyetu vitatu katika mikoa 
ya Lindi, Kigoma na Shinyanga, ili 
viwe na mashine za kisasa kabisa 
kuturahisishia utengenezaji wa 
mashine,” anasema, akitaja kuwa 
fedha zilotolewa mwezi mwa 
mwaka huu.

Katika eneo la soko ndani ya 
miaka minne iliyopita, Prof.Mpan-

duji anasema, SIDO iliandaa mao-
nyesho ya kitaifa mara mbili katika 
mikoa ya Singida na Simiyu, am-
bayo yamekuwa  hamasa katika 
uanzishwaji viwanda.

“Maonyesho ya Singida yame-
fanikisha mauzo na miada (or-
der) za mashine na bidhaa za wa-
jasiliamali zenye  thamani ya Sh. 
450,360,000 na jumla ya wajasiri-
amali 548 kutoka mikoa 22 na nchi 
ya Burundi walishiriki,” anasema. 

Pia, anataja mkoani Simiyu wal-
ishiriki wajasiriamali 433 kutoka 
mikoa 21, pia nchi jirani; Burundi, 
Kenya na Uganda.

Anataja msingi wa maonye-
sho hayo ni kuitambulisha  SIDO 
kiuchumi na  kutoa fursa kwa 
wajasiliamali wa ndani na nje ku-
tangaza  bidhaa na huduma zao, 
pia wenye viwanda kubadilishana 
uzoefu na teknolojia.

Mengine yanahusu kujifunza 
mbinu za kuendesha biashara zao, 
kutangaza soko la biashara na ku-
tambulisha bidhaa za viwanda vid-
ogo na vya kati, pia mashine na mi-
tambo iliyobuniwa na kuzalishwa 
kutoka SIDO na karakana zake

MABADILIKO

Prof. Mpanduji anasema bid-
haa za viwanda vidogo nchini 
zinaboreka kupitia maonyesho 
mbalimbali, utangazaji na uhama-
sishaji.

Pia anataja mvuto mwingine un-
aanzia katika ubora sokoni unaole-
ta ushindani katika soko hususani 
bidhaa za mafuta ya kula, viungo 
na nafaka.

Maonyesho 
ya Singida 
yamefaniki-
sha mauzo na 
miada (order) 
za mashine 
na bidhaa za 
wajasiliamali 
zenye  tham-
ani ya Sh. 
450,360,000 
na jumla ya 
wajasiriamali 
548 kutoka 
mikoa 22 na 
nchi ya Bu-
rundi wal-
ishiriki.

Bidhaa zitokanazo na Sido zikiwa katika soko la maonyesho.  PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON
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Na Dk. Felician Kilahama

N
AKUMBUKA siku kama 
ya leo, mwaka 2015 aliap-
ishwa Dk. John Magufuli, 
Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania, katika awamu 
ya tano tangu tupate Uhuru.

Kabla ya uchaguzi mkuu ku-
fanyika 2015, kati ya mwaka 2010 
na 2015, ilifanya kazi mzuri kue-
limisha na kuweka bayana bila ya 
kificho, maovu yaliyolisibu taifa 
wakati huo. Kelele zao bungeni na 
kwingineko; Watanzania walifa-
hamu taifa linachokosa.  

Kwa kipindi hicho (2010 hadi 
2015) shughuli zilinipa fursa nyingi 
za kutembelea nchi nzima. 

Nilifika Kusini, Kanda za Kati, 
Nyanda za Juu Kusini, Magharibi 
na Ziwa na wakati za kampeni za 
uchaguzi (2015), nilikuwa katika 
mikoa ya Kaskazini na Kaskazini 
Mashariki. 

Nilifanya uchambuzi wa haraka 
na kuona uchaguzi mkuu 2015, 
haukuwa laini kisiasa kwa chama 
tawala kutetea nafasi, huenda 
kungekuwapo wakati mgumu. 

Hiyo ilikuwa mijini, vijijini am-
bako kuna Watanzania wengi, 
bado waliipenda CCM kutokana na 
mchango nzuri wa Hayati Baba wa 
Taifa Mwalimu Nyerere. 

Sintofahamu kwa upande wa 
wapinzani ilijitokeza wakati wa 
kumteua mgombea urais 2015. Ka-
tika harakati hizo wakabadilisha 
‘gia hewani’ na wakampata mgom-
bea waliyemtaka. 

Uamuzi wa CCM kimkakati ku-
weka mgombea  asiye na makun-
di nyuma yake; ulizifanya fikra 
za baadhi ya waliojipanga ku-
piga kura kwa upinzani kubadili 

mtazamo wafanye tofauti.
Hivyo, baada ya kura kuhesabi-

wa mgombea, CCM akawa kidedea 
na kutangazwa mshindi Novemba 
5, 2015 kuwa na Rais wa tano. 

PA KUIVUNIA

NI miaka minne tangu Rais Dk. 
Johm Magufuli awe madarakani. 
Je, Watanzania wanajivunia nini 
kuwepo kwake madarakani? 

Kwanza, ni Rais anayeweza kui-
vusha nchi kutoka tulipokuwa na 
kutupeleka kwenye hali ya matu-
maini ya “maisha bora kwa kila 
Mtanzania”. 

Ni kawaida wanasiasa wengi 
kusema kuliko kufanya kivitendo, 
tofauti na Rais Dk Magufuli; anay-
etekeleza ahadi alizozitoa kupitia 
ilani ya uchaguzi ya chama chake, 
siyo kwa maneno tu bali vitendo 
kama kaulimbiu ilivyokuwa wakati 
wa kampeni ‘hapa kazi tu,’

HAPA KAZI TU 

Baada ya kuapishwa hakuchele-
wa, aliwaeleza Watanzania azma 
yake kuliona taifa linastawi kupitia 
Sera ya Uchumi wa Viwanda, ifi-
kapo mwaka 2025. 

Kwanza, kwa nia nzuri aliamua 
serikali ihamie Dodoma kama 
ilivyodhamiriwa tangu utawala wa 
Hayati Mwalimu Nyerere, kupafan-
ya makao makuu ya nchi. 

Pia alitangaza kununua ndege 
za kulifufua Shirika la Ndege Tan-
zania (Air Tanzania Company Lim-
ited - ATCL), ambalo huduma zake 
kitaifa zilisuasua sana. 

Vilevile, akatangaza jitihada ku-
punguza foleni barabarani, jijini 
Dar-es-Salaam, kwa kuendeleza 
mpango wa kujenga barabara za 
juu eneo la Ubungo na kupanua 

barabara kutoka Kimara mpaka 
Kibaha, kuwa njia sita. 

Wakati yanatekelezwa, 
ikashuhudiwa kuanza ujenzi wa 
reli ya kisasa (SGR), pia kuima-
risha Reli zilizopo: ya Kati (DSM 
mpaka Mwanza na Kigoma; Kaliua 
kwenda Mpanda na Tanga kwenda 
Moshi. 

Vilevile, upanuzi wa bandari za 
Dar es Salaam, Mtwara na Tanga, 
zitoe kipaumbele, usafiri wa majini 
unaoimarishwa.

Wakati huohuo, Rais akaendelea 
na mipango ya kuboresha huduma 
za afya na usambazaji maji mijini 
na vijijini. 

Serikali iliamua kutoa elimu 
bure hadi kidato cha sita na kufan-
ya ukarabati kwa majengo ya shule 
za zamani; kuboresha miundom-
binu kwenye zahanati na vituo vya 
afya, kujengwa na kuimarishwa 
miundombinu ya barabara na vi-
wanja vya ndege, katika sehemu 
mbalimbali nchini. 

Hadi sasa kila makao makuu ya 
mikoa imeunganishwa na bara-
bara za lami na Rais Dk. Magufuli 
alitoa wito kuwekezwa ujenzi wa 
viwanda nchini, ili dhamira ya 
uchumi wa viwanda itimie na 
kuondoa umaskini kwe matokeo 
makubwa. 

Ili viwanda vifanye kazi vizuri, 
akaona umuhimu nchi kuwa na 
umeme wa kutosha na endelevu. 
Ndipo mradi wa bwawa kwenye 
Mto Rufiji “Stiegler’s Gorge” la ku-
zalisha umeme kutokana na nguvu 
ya maji.

Ni suala ambalo Hayati Mwal-
imu Nyerere, alikukusudia ku-
litekeleza, lakini haikufanyika ku-
tokana na sababu nyingi za msingi, 
ikiwamo vita vya Kagera.

USHUHUDA 

Mwanzoni mwa uongozi wake, 
wapo waliodhani ‘nguvu ya soda’ 
lakini ushuhuda unajidhihirisha 
baada ya muda mfupi. 

Kwanza, serikali kuhamia Do-
doma ikawa kweli.  

Pili. ndege mpya zikaletwa aina 
ya Bombardier kumilikiwa na Tan-
zania, Julai 8, 2018 majira ya saa 11 
jioni ikapokelewa Ndege kubwa 
aina ya Boeing 787-8 kwa shangwe 
na nderemo. Zote ni kwa pesa ya 
ndani, huku nyimgine zikisub-
iriwa. 

Hayo yanaendelea, kukiwapo 
ujenzi wa barabara za juu eneo la 
Ubungo kuanzia Kimara mpaka 
Kibaha, vivyo hivyo reli ujenzi reli 
ya kisasa umeshika kasi. 

Haikupita muda mrefu ku-
nashuhudiwa kutiwa saini mka-
taba wa kujenga bwawa la maji 
katika Mto Rufiji, lifue umeme 
wa uhakika wa megawati zaidi ya 
2000 na sasa kazi inaendelea kwa 
kasi. 

Kwa usafiri wa anga lengo ni 
kupata Ndege 11 na Oktoba 26, 
2019 majira ya alasiri, mamia ya 
Watanzania wakiongozwa na Rais 
Magufuli, walishuhudia Boeing 
787-8 nyingine ikiwasili Uwanja wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA). 

 Madini nayo mambo yanawaka 
moto, kumejengwa ukuta ku-
zunguka eneo lote lenye madini 
ya Tanzanite yanayoyapatikana 
nchini pekee, huku kukijengwa 
sera, sheria, kanuni na masoko ya 
kuuzia madini, kwenye mikoa na 
wilaya husika. 

Hiyo imefanya mapato kutoka-
na na rasilimali madini kupanda, 
ikizaa. Hii ni faraja kubwa kwa 
Watanzania, kwani inaboresha hu-
duma za kijamii. 

Hadi sasa kuna juhudi kubwa 
za kupambana na rushwa, ufisadi, 
dawa za kulevya na kuimarisha 
utumishi wa umma kwa kuzingatia 
maadili na tunu za taifa kwa faida 
ya wote. 

Kwa sasa hakuna kufanya kazi 
kimazoea ila “hapa kazi tu” inay-
owafanya watumishi serikalini na 
sekta binafsi kuwa wabunifu na 
kufanya kazi kwa weledi mkubwa.

Rais Dk, Magufuli anakazania 
Watanzania kuishi kwa amani na 
upendo na wanyonge wasinyan-
yaswe, bali wahudumiwe ipasavyo 
kwa kupunguza kero za jamii. 

Kimsingi, Rais amefanya mengi 
ya miaka minne, kiasi cha kush-
angaza wengi katika hali ambayo 
haikuaminika rasilimali fedha ku-
patikana. 

Kumbe hakuna lisilowezekana 
iwapo dhamira ya kweli ipo na 
utashi mkubwa wa kisiasa ukawe-
po; hata kama wachache watap-
inga mambo yatafanyika kwa faida 
ya wengi. 

Hata nchi zilizoendelea zilipi-
tia hali ngumu, lakini wanafura-
hia matunda ya waliowatangulia. 
Hivyo nasi tukazane ili kuwarith-
ishe kilicho kizuri watakaotufuata. 

Pongezi nyingi kwa Rais Dk. 
Magufuli kwa kazi zake nzuri 
ndani ya miaka minne. Ni mwanzo 
mzuri.

* Mwandishi anapatikana 
kwa barua pepe: fkilahama@
gmail.com; na simu, (+255) 
0756007400 na (+255) 0714 
250050.

Ameweka msingi wa kufaidi 
Tanzania ijayo yenye neema

Rais Dk. John Magufuli akizindua ujenzi wa Daraja la Mfugale jijini Dar es Salaam, ambalo ujenzi wale ulianza akiwa Waziri wa 
Ujenzi. PICHA: MTANDAO

Kimsingi, 
Rais amefan-
ya mengi ya 
miaka minne, 
kiasi cha 
kushangaza 
wengi katika 
hali ambayo 
haikuaminika 
rasilimali 
fedha kupa-
tikana. 
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• Yaliponukia tena 2017, yaliteketezwa • Bangi, ng’ombe wa 
wizi hakuna tena • Waingia ubia wa damu na TRA Sirari

Kamanda wa Polisi, SACP Henry Mwaibambe, akionyesha viroba wakati wa kuteketeza shehena za bangi  mwaka huu, Tarime.  
PICHA: ANTHONY GERVAS

Na Anthony Gervas, ali-

yekuwa Tarime

I
MEBAKI  historia au simulizi 
pale miaka kadhaa iliyopita 
katika Wilaya za Tarime na Ro-
rya mkoani Mara yalipoibuka 

mapigano makali dhidi ya koo za 
jamii moja.

Wilaya hizo zimepakana na Ziwa 
Victoria upande wa Kaskazini, pia 
vipenyo vingi vya kuingia nchini 
jirani na mwingiliano wa kikabila, 
walioko Kenya na Tanzania.

Mapigano hayo yaliibuka kuan-
zia mwaka 2001 hadi 2006 yali-
poshamiri, hivyo serikali  ililazi-
mika kuanzisha Kanda Maalum ya 
Mkoa wa Kipolisi Tarime na Rorya, 
kwa lengo kutatua changamoto 
hizo.

Mapigano yaliibuka baina ya 
koo hizo, ambazo ni jamii ya 
Wakurya; Wanchari dhidi Waren-
choka; Wakira walipigana na Wan-
yabasi; Wasweta na Wahunyaga; 
Wamera na Wahunyaga; Wamera 
na Wajaluo; Wanyabasi na Wai-
lege, pamoja na Wanyamongo na 
Wailege.

Koo zingine ni Wanyamongo 
walipigana na Watimbaru; Wan-
gurimi na Wairege; Wakira na 
Wanchar, waliopigana kwa miaka 
kadhaa.

Vita hivyo vilipamba katika koo 
hizo vilivyotokana na kuibiana 
mifugo,hasa ng’ombe, ugomvi wa 
ardhi na mwingiliano mipaka na 
mashamba.

JPM ALIPOINGIA

Rais Dk. John Magufuli, alipo-
ingia madarakani mwaka 2015, 
mapigano hayo yalikwishakoma, 
lakini dalili zingine zilijitokeza ka-
tika miaka ya 2017 na 2018, lakini 
Jeshi la Polisi Kanda Maalum, Ta-
rime na Rorya, halikuyapa nafasi, 
ikayazima.

Walio na historia wanaeleza, 
mapigano ya koo hizo  yalianza 
zamani tangu zama za Awamu ya 
Kwanza, kati ya mwaka 1978 na 
1980 yaliibuka na kutulia, baada ya 
vita vya Uganda na Tanzania.

Chanzo chake ni kilekile kina-
chotajwa kuwa kuibiana mifugo, 
kuingiliana mipaka ya ardhi na 
mashamba, wakipigana kwa ku-
tumia silaha za moto na jadi, iki-
wamo mishale na mapanga, wengi 
walipoteza maisha.

Hadi sasa katika Awamu ya Tano 
hakuna mapigano yaliyoendelea 
Kamanda wa Polisi Kanda maal-
um, Mkoa wa Kipolisi Tarime na 
Rorya, SACP Henry  Mwaibambe, 
anaieleza Nipashe, kwamba kwa 
sasa hali ni shwari na imebaki 
historia ya mapigano katika koo, 
ambazo kwa sasa zinaelezwa kue-
lewana kwa kiasi kikubwa.

“Dalili zingine za kutaka 
kuanza mapigano zilianza kuji-
tokeza mwaka 2017, 2018, chanzo 
chake ni kilekile cha kupigania mi-
paka ya ardhi, mashamba na wizi 
wa mifugo kutoka koo hizo.

“Lakini kwa vile serikali tayari 
ilianzisha Mkoa wa Kipolisi Kanda 
Maalum Tarime  na Rorya, vita 
hivyo havikuwa na nafasi tena,” 
SACP Mwaibambe, anaieleza Ni-
pashe na kuongeza:

“Tulianza kuwachukulia hatua 
kali wahusika, ikiwamo kuwaiki-
sha katika vyombo vya dola na 
wengine kufungwa jela wenye 

hatia. Kwa sasa changamoto hiyo 
imekwisha  kabisa na kubaki his-
toria tu,au simulizi”.

MGODI NORTH MARA

SACP Mwaibambe, anasema 
mgodi wa North Mara (Acacia) uli-
kuwa moja ya vyanzo kuchangia 
uhalifu wa watu kuvamiwa katika 
makazi yao na kuuawa, mifugo 
ikibiuwa.

“Mgodi wa North Mara (Aca-
cia) uko kati kati ya makazi ya 
watu, hivyo uvamizi na uharifu 
hapo awali ulikuwa mkubwa kwa 
watu kuuawa, lakini hivi sasa ush-
irikiano wa polisi na wananchi 
ni mzuri, pamoja na mgodi huo, 
matukio hayo yameisha kiasi 
kikubwa,” anasema SACP Mwai-
bambe.

MAUAJI YA ARDHI

Anasema mauaji ya silaha za 
moto na jadi, mishale na mapanga 
yashika nafasi kubwa, lakini sa-
fari kuanza mwaka 2009 ilipoan-
zishwa Kanda Maalum hadi kuika 
mwaka  2019,    silaha hizo zime-
kosa nafasi.

“Kuanzia mwezi mei mwaka huu 
mauaji ya kutumia silaha za moto 
na jadi hayana nafasi tena, tofauti 
na miaka ya nyuma. Hata mwaka 
2017 na 2018, dalili za mapigano 
zilipoanza kujitokeza, tulizizima 
na kuchukua hatua,” anasema, aki-
sisitiza sheria imechukua mkondo 
wake, huku elimu kwa umma iki-
tolewa; mauaji yamepungua kwa 
asilimia 80. 

WIZI MIFUGO

Anasema wizi wa mifugo hivi 

sasa umebaki kidogo  tofauti na 
zamani kulikuwapo uporaji wa 
kutumia silaha za moto na sasa 
kampeni za kudhibiti wizi huo 
imeshaanzishwa Tarime na Ro-
rya,    kwa kushirikiana na wa-
nanchi, Polisi wanatoa elimu, wizi 
wa ng’ombe ukipungua kwa asil-
imia 90.

Ansema ni mkakati ulioko hadi 
kwenye machinjio ya nyama, 
ng’ombe kabla ya kuchinjwa ni 
sharti akaguliwe na taarifa hu-
tolewa na wananchi Polisi, wizi 
unapobainika.

MAGENDO MPAKANI

Anafafanua kuwa uvushaji wa 
magendo mpakani anakiri upo, 
hasa ikizingatia kuwapo undugu 
uhusiano wa  pande mbili za mpa-
kani.

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Kituo cha Mpakani  Sirari, 
Mara, anasema wamekuwa wak-
ishirikiana na Polisi Kanda Maal-
um Tarime na Rorya, kudhibiti 
magendo hayo ya mpakani na ka-
tika njia za panya.

“Hivi sasa tumekabidhiwa 
zawadi ya gari la kufanyia doria 
na Kamishna wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) Charles 
Kichele(Hivi sasa Mdhbiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
CAG),” anasema SACP Mwaibambe 
na kuongeza: 

“Ni kutokana na kuwapo kwa 
shughuli hizo zinazofanana  ka-
tika makosa ya jinai ili tuweze ku-
wakamata na kuwachukulia hatua 
za kisheria watu wanaojihusisha 
na matukio ya kupitisha magendo 
mpakani.” 

RPC Mwaibambe: Kanda maalum 
imekomesha mapigano ya koo

ULIMAJI BANGI

Katika kilimo cha bangi na 
biashara na dawa nyingine za 
kulevya, Polisi inasema havina 
nafasi tena kutokana na wahusika 
kukamatwa na wamechukuliwa 
hatua za kisheria.

 “Kesi kubwa zilizoko mahakam-
ani ni dawa za kulevya,mirungi 
na kilimo cha bangi ambazo zina-
chukua nafasi kubwa zaidi, lakini 
pia uharifu ziwani umepungua,’ 
anahitimisha SACP Mwaibambe.

Pia, anasema ukatili wa kijinsia, 
mwingiliano wa makabila bado 
imekuwa kawaida yake pamoja na 
jamii kuwaicha wahalifu ingawa 
jeshi la Polisi linatumia mbinu 
kubwa kuhakikisha linawaichua 
wahalifu hao na kuwachukulia 
hatua za kisheria.

Hata hivyo, Kamanda Mwai-
bambe, anasema  wamefanikiwa 
kutoa elimu kupitia mikutano ya   
wananchi, utii wa sheria bila shu-
ruti, kuondoa mfumo dume, uka-
tili wa kijinsia pamoja na uichuaji 
wa uhalifu.

Analisifu jeshi lake kupitia Kan-
da Maalum ya Tarime na Rorya, 
kwamba limekuwa mkombozi 
wa wananchi katika usalama wao 
na mali zao na tayari wamesha-
jenga makao makuu ya mkoa wa 
kipolisi na baadhi ya makazi ya 
askari, baada serikali kutoa fedha 
za ujenzi.

“Katika ujenzi huo wadau nao 
wamechangia pamoja na hal-
mashauri ya mji wa Tarime, am-
bayo ndiyo ilitupa eneo la kujenga, 
lenye ukubwa wa ekari 20 lililopo 
Nyandoto nje kidogo ya mjini Ta-
rime,” anasema SACP Mwaibambe..

Dalili zingine 
za kutaka 
kuanza ma-
pigano zil-
ianza kuji-
tokeza mwa-
ka 2017, 
2018, chanzo 
chake ni kile-
kile cha ku-
pigania mip-
aka ya ardhi, 
mashamba na 
wizi wa mifu-
go kutoka 
koo hizo.
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Na Elizabeth Zaya

W
AKATI Rais John 
Magufuli leo anatimi-
za miaka minne ya 
uongozi, vikundi vya 

kijinsia, watetezi wa haki za bin-
adamu na wasomi wanapaza sauti 
za kumsifu kuwajali kinamama 
katika nafasi za uongozi wanazos-
tahili.

Hiyo inachukua nafasi, huku 
taifa nalo likiweka historia kwa 
mara ya kwanza kuwa na Makamu 
wa Rais mwanamke, Samia Suluhu 
Hassan, katika awamu tano za 
uongozi kitaifa.

Anaemy Sillayo, Meneja Utafu-
taji Rasilimali wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), 
anasifu hatua hizo zimeenda sam-
bamba na udhibiti wa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia nchini.

“Tumeona madawati ya jinsia 
kupitia Jeshi la Polisi yamean-
zishwa nchi nzima na tumekuwa 
tukishirikiana nao vizuri sana na 
wao wenyewe wanapokutana na 
masuala yanayohitaji kutatuliwa 
kisheria zaidi huwa wanatuletea, 
Sillayo anasema.

Mwanazuoni maarufu kutoka 
Kenya, Prof. Patrice Lumumba, ka-
tika moja ya mihadhara yake, ali-
tamka alichokitamani akikipa jina 
la ‘Magufulification of Afrika’, aki-
maanisha Bara la Afrika linapaswa 
kuongozwa kwa mfumo anaou-
tumia Rais Magufuli nchini.

Hata hivyo, baadhi ya wadau 
watetezi wa haki za binadamu na 
jinsia, wana maoni kwamba bado 
kuna haja ya kinamama kupewa 
fursa za uongozi zaidi ya zilizopo 
sasa.

“Uchaguzi wa mwaka 2015 uli-

vunja rekodi ya kumteua Makamu 
wa Rais mwanamke tangu tupate 
uhuru, tutaendelea kuipongeza 
serikali ya awamu ya tano kwa 
hatua hii, ambayo imeweka histo-
ria katika nchi yetu,” Deo Temba, 
Ofisa Programu Mwandamizi ku-
toka Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), anasema.

Kwa mujibu wa mtandao huo, 
katika miaka minne ya serikali 
hiyo, wanawake walioko katika 
nafasi za juu za uongozi: Mawaziri 
asilimia 17 na makatibu wakuu wa 
wizara asilimia 11.

Kwa upande wa wakuu wa 
mikoa, mtandao huo unabaini-
sha kuwa wako asilimia 23 wakati 
wakuu wa wilaya asilimia 28.

Katika ushiriki uongozi ndani ya 
vyama vya siasa, TGNP inasema 
bado kuna tatizo la idadi ya wa-
naoteuliwa kuwania nafasi mbal-

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan. PICHA: MTANDAO

Kinamama wampigia 
saluti Magufuli miaka 4

imbali za juu.
Temba anarejea takwimu za 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, 
wanawake walioteuliwa ku-
wania ubunge ndani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ni asilimia 
tisa; Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(Chadema) asilimia 
sita; Chama cha Wananchi (CUF) 
asilimia 11; na ACT-Wazalendo am-
bacho kilikuwa na kiwango kikub-
wa cha asilimia 15.

Kuhusu udiwani, anasema kati 
ya wagombea 10,879, wanawake 
walikuwa 679, sawa na asilimia 
6.24. Bila ya kutaja takwimu, LHRC 
inaeleza kwamba, uwakilishi huo 
wa kinamama umepungua katika 
kipindi cha miaka minne ya seri-
kali ya awamu ya tano, huku Me-
neja Utafutaji Rasilimali wa LHRC, 
Sillayo, akiitolea ufafanuzi:

“Hatuwezi kulaumu, kwa saba-
bu hatuna sheria ambayo imeele-
keza kwamba nafasi za wanawake 
katika uongozi na hasa wa ku-
teuliwa ziweje. Nafasi hizi huwa 
zinatolewa kutokana na utashi wa 
kiongozi husika aliye madarakani 
kwa wakati huo.

“Kwa upande wa wabunge pe-
kee, Katiba ndiyo inazungumzia 
wanawake wasipungue asilimia 
30, lakini katika maeneo mengine 
hasa ambayo yanahitaji uteuzi 
kama mawaziri, wakuu wa mikoa 
na wilaya na makatibu wakuu, Kat-
iba haizungumzi chochote.”

Anatoa mfano wa wizara takrib-
ani 20 zilizopo, lakini mawaziri 
wanawake ni wanne tu, ambao 
ni: Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu; Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia; Prof. Joyce 
Ndalichako; Waziri wa Uwekezaji, 
Angela Kairuki; na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, 
Ajira na Watu Wenye Ulemavu, 
Jenista Mhagama.

Sillayo anasema kukosekana 
kwa idadi kubwa ya wanawake 
katika nafasi za juu za uamuzi, 
kunachangia kusuasua kwa mam-
bo mbalimbali, hususani yanay-
olenga usawa wa kijinsia.

“Japokuwa tunashukuru 
kwamba kitendo cha kumpatia 
mwanamke katika nafasi moja 
hiyo kubwa ya kuwa msaidizi wa 
Rais, kimetupa nguvu kubwa na 
tumeshuhudia mchango mkubwa 
anaouonyesha katika kutetea wa-
nawake na kuwapa moyo kupam-
bana katika nafasi mbalimbali za 
uongozi,” anasema.

Pia, anataja vita binafsi ya Rais 
Magufuli anapokemea hadharani 
vitendo vya unyanyasaji na ku-
tolea maelekezo ya kutekelezwa 
na viongozi mbalimbali, waki-
wamo wakuu wa mikoa katika 
suala la mimba za wanafunzi.

Nafasi hizi 
huwa zina-
tolewa ku-
tokana na 
utashi wa 
kiongozi husi-
ka aliye ma-
darakani kwa 
wakati huo.

MIAKA MINNE SAFARI YA JPM

la Ubungo katika ma-
kutano ya Barabara za 
Mandela na Morogoro, 
unaogharimu Sh. bilioni 
177.42, ukienda sam-
bamba na upanuzi wa 
barabara kati ya Kimara 
na Kibaha mkoani Pwani.

Pia kuna ujenzi wa 
Daraja la Selander kuvuka 
bahari, kuunganisha eneo 
la Ocean Road na Oys-
terbay jijini; wakati jijini 
Mwanza kuna mradi wa 
ujenzi wa daraja Ziwa 
Victoria kutoka Kigongo 
hadi Busisi, ambao usanifu 
wake unaendelea.

Siku chache zilizopita, 

Miundombinu, usafiri JPM kaenea kila kona
shafanya mambo kadhaa, 
ambayo ni pamoja na 
ujenzi wa barabara za 
juu ‘flyover’ jijini Dar es 
Salaam, akianza na ukamil-
ishaji wa liliyopo eneo la 
Tazara iliyogharimu Sh. bil-
ioni 94.03. Wakati inaanza, 
alikuwa waziri msimamizi 
wa mradi huo.

Ni mfumo wa barabara 
kuruhusu magari kupis-
hana, ili kupunguza adha 
ya msongamano uliofanya 
magari kutumia muda 
mrefu barabarani jijini.

Hivi sasa, Rais Magu-
fuli anaendelea na mradi 
mwingine kama huo eneo 

Na Gwamaka Alipipi

KATIKA miaka minne 
inayofanyiwa sherehe leo, 
Rais John Magufuli na timu 
yake ya uongozi, tayari 
wameshabeba sifa kemkem 
ya ustawi wa miundombinu 
kitaifa.

Ni zao la kinachoitwa 
‘uamuzi mgumu’ wa kua-
sisiwa na kuendelezwa kwa 
miradi mikubwa, ikiwamo 
ya reli, barabara na vivuko 
na kuiweka nchi katika sifa 
ya kimataifa, uelekeo inaou-
lenga ifikapo mwaka 2025.

Tangu kipindi hicho hadi 
leo, utawala huo ume-

Rais Magufuli alizindua 
hatua za kwanza za 
ujenzi wa mradi wa kufua 
umeme kwa maji katika 
Mto Rufiji, maarufu Stie-
gler’s Gorge, unaotarajiwa 
utakapokamilika, utafua 
umeme wa zaidi ya Mega-
wati 2,000.

Ujenzi wa reli ya kisasa, 
maarufu Standard Gauge, 
umo katika orodha ya 
miradi mikubwa zaidi 
ya kitaifa utakaochukua 
miaka sita na kugharimu 
kiasi kikubwa cha fedha, 
inaingia katika rekodi 
kubwa zinazogusa utend-
aji wake.

Hata hivyo, mpangokazi 
wa mradi huo unaohusu 
ujenzi wa reli yenye urefu 
wa kilometa 1,219 kati ya 
Dar es Salaam na Mwanza, 
ukitekelezwa kwa awamu, 
ulianza zamani. Unata-
rajiwa kuwa na treni za 
kisasa zenye mwendokasi 
wa kilometa 160 kwa saa.

Sifa nyingine katika 
eneo hilo la usafiri ni 
kulipa uhai mpya Shirika 
la Ndege (ATCL) ambalo 
lilikuwa taabani na sasa 
linaendelea kupatiwa 
ndege mpya, ukarabati wa 
bandari, meli na vivuko 
mbalimbali.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

 WAANDISHI wa habari nchini wame-
shauriwa kutoogopa kuripoti masuala 
mbalimbali yanayolenga kuisaidia jamii 
huku wakihakikisha   wana uhuru wa 
kujieleza na kukusanyika wakati wa 
kutimiza majukumu yao bila kuvunja 
sheria na kanuni.

  Wito huo ulitolewa mwishoni mwa 
wiki na wakili  kutoka Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), William 
Mtwazi, wakati wa mahojiano maalum 
na Nipashe yaliyolenga kufahamu   uh-
uru wa kujieleza   na kukusanyika hasa 
kwenye mchakato huu wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

  Wakili Mtwazi alisema miongoni 
mwa sababu zinazokwamisha jitihada 
za wanahabari na kuwa waoga kuripoti 
masuala mbalimbali yanayotokea kwe-
nye jamii ni   matamko ya baadhi ya 

viongozi   kutokuzingatia viwango vya 
weledi na kusababisha hofu.

  Alisema matamko hayo yamekuwa 
kikwazo kwa wanahabari nchini kwa 
kuwa wanashindwa kupata uhuru wa 
kujieleza na kukusanyika jambo ambalo 
ni kinyume cha sheria na katiba ya nchi.

  “Kituo cha haki za binadamu tume-
kuwa tukifanya kazi kwa karibu na wan-
ahabari. Tunatoa msaada wa kisheria au 
elimu pindi wanapokumbwa na madhila 
wakati wa kutimiza majukumu yao.

Taaluma ya habari ni daraja kati ya 
wananchi na serikali na wadau wengine 
na ili watimize majukumu yao lazima 
wapewe uhuru wa kujieleza na kuku-
sanyika  kusaidia kuibua masuala mbal-
imbali ambayo yako kinyume na sheria 
au kupongeza mazuri yanayofanywa,” 
alisema Mtwazi.

Aliongeza kuwa si kundi la wana-
habari pekee ambao wanakumbana na 

changamoto katika kutekeleza maju-
kumu yao, lakini watetezi wa haki za bi-
nadamu nao wanakabiliwa na vikwazo 
ikiwamo kudhaniwa  wako kinyume na 
serikali pindi wanapokosoa au kuishauri 
serikali.

  Mwanasheria kutoka LHRC,  Fortu-
nata Ntwale, aliwasisitiza wanahabari 
kutokuwa sehemu ya uvunjifu wa sheria 
na kanuni za nchi badala yake watimize 
majukumu yao kwa majibu wa taaluma 
yao.

 Mwandishi nguli nchini, Felix Mwaky-
embe, alisema miongoni mwa sababu 
zinasababisha wanahabari kufanya kazi 
kwenye mazingira magumu ni wao we-
nyewe kutofahamu mipaka yao.

 Alisema wanahabari wengi wamesa-
hau misingi ya kazi zao na badala yake 
kukubali kutumika na watu wachache 
wenye malengo binafsi na matokeo yake 
kuleta chuki ndani ya jamii.
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Wapewa 
elimu ya
thamani 
maarifa 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKA lisilo la kiserikali  lin-
alowezesha utoaji wa taarifa 
zenye umahiri katika nyanja za 
uelimishaji, kujenga uwezo na 
kuleta matokeo chanya kwa jamii  
(Elimisha), limeanzisha mpango 
bunifu wa kuongeza thamani 
ya maarifa ili kuiwezesha jamii 
kufikia maisha yenye furaha.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Elimisha, Festo Sikagonamo, 
alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake juu ya mafanikio ya 
shirika hilo katika kusaidia 
wananchi kuongeza thamani ya 
maarifa ili  kuleta furaha ndani 
ya familia.

 Alisema Mpango unalengo 
la kuhakikisha kila mwananchi 
ana uelewa wa kutosha kuhusu 
matumizi ya bajeti kuanzi-
sha ngazi ya familia hadi taifa 
alisema watahakikisha wanae-
limisha jamii kujua mapato na 
matumizi yanayopatikana ili 
kusaidia kufanya shughuli zingine 
za maendeleo.

“Tumeamua kuanzisha mpango 
huu bunifu wa kimkakati ambao 
ni endelevu kwa lengo la ku-
hakikisha jamii inafikia furaha ya 
maisha kwa kufahamu mapato na 
matumizi yanayopatikana.

“Hii itasaidia kila mmoja 
kufahamu anatumia kiasi gani 
cha fedha na anaingiza  shilingi 
ngapi kwa siku.  Mkakati huu 
utamwezesha kila mmoja kuwa 
na matumizi sahihi ya fedha 
atakazokuwa anazipata,” alisema 
Sikagonamo.

 Alisema katika utafiti wali-
ofanya kwenye mikoa ya Mbeya 
na Songwe, ulibaini wananchi 
kuwa na uelewa mdogo kuhusu 
bajeti  wengi hawajui kiasi cha 
fedha wanachokipata na wachok-
itumia, lakini hawana vipaumbele 
vya mahitaji yao badala yake 
mtu hununua au hutumia kitu 
pale anapokiona.

Mkurugenzi huyo aliongeza 
kuwa zipo faida mbalimbali zina-
patikana kwa sababu ya kuzin-
gatia bajeti ambayo inahusisha 
mapato na matumizi miongoni ni 
kupunguza vitendo vya uhalifu 
vikiwamo rushwa na wizi kuan-
zia ngazi ya familia hadi taifa.

Ofisa Habari wa Elimisha, Eliza-
bert Nyivambe, alisema mwa-
nanchi akifahamu bajeti  ni rahisi 
kukuza uchumi wake,  itamsaidia 
kupunguza mahitaji yasiyo ya 
lazima na itamletea faida pia 
kuongeza mapato  kufungua ajira.

Alisema waathirika wa matumi-
zi ya bajeti ni vijana  kwa sababu 
ya changamoto ya ajira na mitaji 
baadhi yao hawana uelewa wa 
namna ya kubana matumizi kwa 
kiasi cha fedha kinachopatikana.

Nyivambe alisema  mpango 
huo bunifu wa kuongeza thamani 
ya maarifa kwa kutumia fikra 
bunifu ili kuiwezesha jamii 
kufikia maisha yenye furaha, uta-
punguza vichocheo vya umaskini 
miongoni mwa jamii.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kuchimba msingi kwa ajili ya ujenzi wa daraja katika Kata ya Itezi, jijini Mbeya mwishoni mwa wiki, 
wakati wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa huo, pamoja na Maofisa wa Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (Tarura) 
mkoa, walipotembelea na kukagua baadhi ya miradi. PICHA: NEBART MSOKWA

Waandishi wapewa 
somo uchaguzi mitaa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASASI isiyo ya kiserikali inayotekeleza 
programu za kuendeleza sekta ya kil-
imo kwenye masuala ya masoko, uta-
wala bora na sera (MIICO), imeanzisha 
mpango maalum wa kumsaidia mwan-
amke mjasiriamali kupaza sauti (Sauti 
ya Mwanamke Sokoni) ili kupinga viten-
do mbalimbali vya ukatili.

Mkuu wa Programu wa MIICO, Cath-
erine Mulaga, alisema hayo wakati wa 
kikao cha kujadili changamoto zina-
zowakabili wanawake sokoni na kuweka 
mpango kazi wa namna ya kukabiliana 
nazo.

Alisema walianzisha programu ya   
Sauti ya Mwanamke Sokoni baada ya 
kuwapo kwa changamoto mbalimbali 

zinazowakabili wanawake wajasiriamali 
wanaojitafutia riziki.

Mulaga alisema katika  utafiti wal-
ioufanya kwenye   sekta isiyo rasmi, 
walibaini tatizo la ushiriki mdogo wa 
wanawake katika nafasi za uongozi 
kwenye masoko  jambo linalosababisha 
kushindwa kushughulikia masuala yao.

Alisema tatizo lingine ni kushamishiri 
kwa ukatili wa kijinsia ambao husaba-
bisha wanawake kutukanwa, kudhalil-
ishwa, uonevu na adha ya upatikanaji 
wa maji hali inayosababisha kinamama 
kupata shida wanapokuwa hedhi.

“Tumelenga kufikia masoko manane 
yakiwamo ya Ilomba, Soweto, Mabatini, 
Uyole na Uhindini katika  Jiji la Mbeya 
kutoa elimu ya kutambua haki zao na 
kuimarisha shughuli zao na kuongeza 

kipato,” alisema Catherine.
Aliongeza kuwa watahakikisha wa-

nawafikia wafanyabiashara wote wal-
ioko masokoni na kuwahamasisha 
kujiunga kwenye vikundi ili kuanzisha 
miradi ya pamoja, kukopesheka kwenye 
taasisi za kibenki na kupata mafunzo 
mbalimbali.

Ofisa Maendeleo Jiji la Mbeya, 
Magdalena Ngenzi, alisema MIICO im-
ekuwa mstari wa mbele katika kuhakiki-
sha mwanamke  anayefanya biashara 
zake  sokoni anatimiza majukumu yake 
bila kupata changamoto.

Alisema asasi hiyo imewapa nguvu ki-
namama kujiamini  na kufanya shughuli 
zake,  lakini kuunganishwa na huduma 
za kisheria kutetea haki zao kutetea ma-
slahi yao pindi wanapoonewa.

Mpango kumsaidia mwanamke waiva 

HABARI MBEYA
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATEJA 13 wa Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) Mkoa wa Dodoma, wame-
bainika kuiba umeme na wakilisababishia 
hasara ya zaidi ya Sh. milioni 12 .9.

Meneja wa Wateja Wakubwa wa Ta-
nesco Makao Makuu, Fredrick Njavike, 
alisema hayo jana, watu hao walibambwa 
wakati wa ukaguzi uliofanyika katika baa-
dhi ya mitaa jijiji hapa mwisho wa wiki.

Njavike alisema katika ukaguzi huo, 
wateja 13 walibainika kuliibia shirika hilo, 
hivyo kusababisha hasara  ya Sh. milioni 
12.9 kutokana na wizi huo. Alisema watu 
hao ni miongoni mwa wateja 810 waliok-
aguliwa.

Njavike alisema kati ya wateja hao wal-
iobainika kuiibia Tanesco,   walishaanza 
kulipa faini  na  gharama hizo na kwam-
ba Sh. 2,404,000 zimelipwa na zilizobaki 
ni Sh. milioni 10.5.

Aliongeza kuwa wateja wengi wal-
iokamatwa kuiba umeme ni wale wenye 
biashara za maduka, kuchomelea na bu-
cha za samaki.

Aidha, aliwatahadharisha wateja wa 
shirika hilo kuacha wizi wa umeme kwa 
sababu watakapobainika watatozwa faini 
na watasitishiwa huduma.

Alisema ukaguzi huo ni endelevu na 
utaendelea kufanyika kwa awamu katika 
mikoa mbalimbali hapa nchini.

Meneja huyo aliwaomba wananchi kue-

ndelea kutoa ushirikiano kwa Tanesco 
kwa kuwapa taarifa za siri kuhusu wezi 
wa umeme   katika oisi za shirika hilo 
wilayani na mikoani

Mkazi wa Mtaa wa Mji Mpya jijini hapa, 
Aman Simon, alipongeza hatua hiyo kuto-
kana na kufanyika kwa utaalamu wa hali 
ya juu.

“Kuna baadhi ya watu humu mitaani 
tunawaona wanaendesha biashara zao 
kumbe wanaliibia shirika, hao tunaomba 
washughulikiwe ili iwe fundisho kwa wen-
gine,” alisema.

Simon alisema Tanesco walikuwa kimya 
ndiyo maana wateja wasio waaminifu 
wametumia nafasi hiyo kufanya uhalifu 
huo wa kuiba umeme.

Watoa huduma 
afya wafundwa 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATOA huduma za afya wam-
etakiwa kujitoa katika kuwahuduma 
wagonjwa na  kufanya kazi kwa 
kujituma zaidi kwenye  maeneo 
yao ya kazi ili kufikia malengo na 
mikakati ya serikali kuhusu kuwa-
hudumia wananchi wake.

Mkurugenzi wa Afya Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Dk. Ntuli Ka-
pologwe, alisema hayo wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo elekezi na 
ukamilishaji wa ajira kwa watumishi 
wapya wa afya chini.

 Mafunzo hayo yako chini ya 
mradi wa RSSH, Global Fund na 
kutekelezwa na Taasisi ya Mkapa 
Foundation kwa ushirikiano na Ofisi 
ya Rais, Tamisemi na Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto.

Dk. Kapologwe aliwataka watoa 
huduma  hao wa  afya  kujitoa 
katika kuwahudumia wagonjwa 
na  kufanya kazi kwa kujituma 
zaidi   kwenye  maeneo yao ya 
kazi ili kufikia malengo na mikakati 
ya serikali katika kuwahudumia 
wananchi wake.

“Ndugu zangu kazi hii inahitaji 
kujitoa zaidi katika kuwahudumia 
wagonjwa wanaofika kupata 
huduma kwenu, naomba iwe 
kama  ibada ya kutoa sadaka, msi-
toe huduma hiyo kwa kutegemea 
malipo,” alisema .

Aliwapongeza vijana hao kwa ku-
pata kazi hiyo kutokana na ukweli 
kwamba Julai, mwaka huu, serikali 
ilipotangaza nafasi za ajira za afya 
waliojitokeza watu 20,000, na hati-
maye  wakachukuliwa 550 tu.

Dk. Kapologwe alisema kati ya 
ajira hizo ajira  170 wataajiriwa na 
Taasisi ya Benjamin Mkapa (BMF) 
kwa mkataba na baadaye vibali 
vikitoka serikalini wataajiriwa moja 
kwa moja.

Aliwataka kwenda kufanya kazi 
kwa kufuata sheria, taratibu na 
kanuni za kazi lakini wasiache kazi 
wanapokumbwa na changamoto 
katika maeneo yao ya utumishi wa 
umma.

Aidha, aliwakumbusha kwam-
ba  kufanya kazi kwa bidii  na 
wakawe  chachu ya maendeleo kwa 
kutoa huduma  bora kwa wananchi 
kwenye maeneo watakayopangiwa.

“Hakuna njia ya mkato, mkafanye 
kazi kwa weledi na bidii, wagonjwa 
wafurahie huduma zenu na wala 
msichukue fedha za mgonjwa ku-
fanya hivyo ni kinyume cha sheria 
utafungwa kwa kupokea rushwa,” 
alisema.

Pia Dk. Kipologwe aliwapongeza 
BMF kutokana na mchango wao 
wa kuajiri wataalamu wa afya kwa 
kushirikiana na Tamisemi na Wizara 
ya Afya tangu kuanzishwa kwake 
2006.

Alisema watoa huduma hao 
wamekuwa msaada mkubwa katika 
jamii wanapokuwa maeneo yao ya 
kazi  katika zahanati, vituo vya afya 
na hospitali za halmashauri.

Awali, Ofisa wa Programu wa 
Rasilimali Watu-Afya wa BMF, 
Christina Malembeka, alisema 
hadi Julai, mwaka huu, wameajiri 
wataalamu wa afya 1,439  katika 
ngazi mbalimbali mikoani.

Malembeka alisema  taasisi hiyo 
inatekeleza mkakati wao wa tatu 
wa mwaka 2019 mpaka 2024 am-
bao umeandaliwa kwa kuzingatia 
Dira ya Kitaifa ya 2025  ya Malengo 
ya Maendelo Endelevu ya 2030.

Mchuuzi wa vyungu vya kuwekea maua akisaka wateja katika Mtaa wa Makole jijini Dodoma wikiendi. PICHA: PETER MKWAVILA

Mbaroni madai kuiba 
umeme Tanesco 

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI wa Jukwaa la Utu wa 
Mtoto (CDF), Koshuma Mtengeti, amewa-
taka wadau wa ustawi wa haki za watoto 
kupinga ukatili dhidi ya watoto unaoen-
delea katika maeneo mbalimbali nchini.

Mtengeti alisema hayo juzi katika mku-
tano wa mwaka uliofanyika wilayani 
Mpwapwa mkoani Dodoma baada ya ku-
wapo kwa matukio mabaya ya ukatili wa 
watoto yanayofanyika katika jamii.

Alisema wanaofanya ukatili kwa asil-
imia kubwa ni watu wa jamii inayozun-
guka eneo husika jambo ambalo ni tatizo 
kubwa linalohitaji kufanyiwa kazi haraka 
ili litokomezwe.

“Naomba wazazi mjitahidi kulea watoto 
katika maadili mazuri, tuandae taifa la wa-
toto wanaojitambua ili kuepusha kufanya 
ukatili hapo baadaye,” alisema Mtengeti.

Mkurugenzi huyo alisema ukatili ni jan-
ga la kidunia na kuna mikoa ambayo tati-
zo hilo ni kubwa, hivyo juhudi zinapaswa 
kuonyeshwa na kila mmoja ili kudhibiti 

vitendo hivyo.
“Tanzania tuna mipango mikakati, mi-

kataba mbalimbali, tumetia saini sheria 
na miongozo ambayo itasaidia kupiga 
ukatili,” alisema.

Kutokana na hilo alisema wadau wa 
ulinzi wa haki na ustawi wa mtoto katika 
Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma wa-
natakiwa kushirikiana na kupunguza vi-
tendo vinavyochochea ukatili wa kijinsia.

Alisema ni lazima kuangalia mila na 
desturi, malezi, usimamizi haifu wa she-
ria na ukimya dhidi ya ukatili na kutafuta 
namna ya kukabiliana nalo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
kumekuwa na msisitizo wa sheria kuliko 
wajibu, sheria inasema hakuna kutumiki-
sha watoto inatakiwa kuiheshimu kuanzia 
mamlaka hadi kwa watu wazima.

Mtengeti alisema kuna gharama kubwa 
kutibu wahanga kutokana na kuwapo 
kwa gharama za familia na zile za serikali.

  “Kuna mashirika mengi na wadau 
wengi wanaohusika na masuala ya lishe, 
pia kuna suala zima la kujengea watoto 

uwezo watambue afya ya uzazi na wazazi 
waongee na watoto na kuweka elimu ya 
kujitegemea shuleni,” alisema.

Kwa upande wake, Hakimu Mkazi Deb-
ora Mnyabahi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Mpwapwa alisema ushahidi ni tatizo 
kubwa katika kesi zinazohusikana na uka-
tili kwa kuwa wazazi wanakubaliana na 
mwisho wa siku hawapeleki mashahidi.

“Kesi za jinai zinahitaji ushahidi uli-
othibitika usioacha mashaka yoyote, 
wakati mwingine fomu za matibabu PF3 
hazijazwi vizuri, madaktari wanajaza tu 
kwa ujumla huwezi kuitumia kumshawi-
shi mtu.” Alisema.

Alisema pia kumekuwa na changa-
moto kwenye kesi za utelekezaji familia, 
mwanaume anapoikishwa mahakamani 
akiachiwa na kurudi nyumbani anaenda 
kumrubuni mkewe anarudi kufuta kesi.

“Sheria inaruhusu mlalamikaji kuon-
doa  kesi yake, ukifuatilia kwa umakini 
kesi hizi utaona washtakiwa wanatakiwa 
kuwajibishwa.

Ataka nguvu zaidi vita ukatili watoto 
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HABARI ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

  RAIS  wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, ameipongeza Korea Kusini kwa 
kuendelea kuiunga mkono Zanzibar na 
kusisitiza haja ya kuwapo ushirikiano ka-
tika sekta ya utalii baina ya pande mbili 
hizo.

Dk. Shein aliyasema hayo jana Ikulu 
mjini Zanzibar alipokutana na kufanya 
mazungumzo na Balozi wa Korea Kusini 
nchini Tanzania, Cho Taeick.

Katika mazungumzo hayo, Dk. Shein 
alimweleza Balozi huyo kuwa Zanzibar 
imeweza kuimarika katika sekta ya utalii 
kutokana na vivutio kadhaa vilivyopo 
sambamba na mikakati madhubuti ili-
yowekwa. Kwa mantiki hiyo, alisema  ni 
jambo la busara iwapo watalii kutoka Ko-
rea Kusini watakuja kwa wingi kuitembe-

lea Zanzibar.
Aliongeza kuwa katika kuhakikisha 

uhusiano na ushirkiano unaimarika zaidi 
kati ya pande mbili hizo hasa katika sekta 
ya utalii, iko haja ya kuwapo ushirikiano 
kati ya Zanzibar na kisiwa cha Cheju 
nchini Korea ambacho ni maarufu duni-
ani kwa utalii.

Dk. Shein alisisitiza kwamba katika ku-
hakikisha mafanikio zaidi yanapatikana 
kwenye ushirikiano katika sekta ya utalii,  
hakuna budi kuanzishwa safari za ndege 
kati ya Zanzibar na Korea kupitia Shirika 
la nchi hiyo.

Alisema Korea Kusini imekuwa mshiri-
ka mkubwa wa maendeleo ya Zanzibar 
kwa kuwa  imekuwa ikionyesha juhudi 
zake na kuwa bega kwa bega na Zanzibar 
katika kuimarisha miradi hiyo ya maende-
leo.

Kwa mujibu wa Dk. Shein, tangu Korea 
kuanza ushirikiano na uhusiano wa kidi-
plomasia na Tanzania, ikiwamo Zanzibar 
mwaka 1992, imesaidia kwa kiasi kikubwa 
Zanzibar katika kuendeleza sekta mbal-
imbali zikiwamo kilimo, elimu na uvuvi.

Naye Balozi Taeick   aliipongeza Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) kwa 
kuendeleza uhusiano na ushirikiano wa 
kidugu kati ya pande mbili hizo.

Pia alipongeza juhudi za SMZ za kuen-
delea kuviweka vizuri vivutio vya kitalii 
sambamba na mazingira ili kuwavutia 
wageni wanaokuja kuitembelea Zanzibar.

Alisema ni jambo la faraja iwapo ush-
irikiano utaimarishwa zaidi kati ya pande 
mbili hizo hasa katika sekta ya utalii kwa 
kuwa Zanzibar ina vivutio vingi vya kitalii 
na watu wa Korea wanapenda kuja ku-
viona.

Rais Shein apongeza  
ushirikiano na Korea 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UMOJA wa Wanawake wa Tan-
zania (UWT) umewataka wanacha-
ma wa jumuiya hiyo kuwaruhusu 
viongozi  na wanachama kutoa 
michango mbalimbali katika ku-
changia maendeleo ya ujenzi wa 
majengo ya jumuiya kwa mujibu 
wa utaratibu.

UWT imesema si viongozi tu 
bali hata wanachama wowote wa-
naruhusiwa kutoa michango hiyo 
ili mradi wapitie katika utaratibu 
ambao umewekwa ili kundoa 
sitofahamu.

Makamu Mwenyekiti UWT, 
Thuwayba Kisasi, alisema hayo 
jana wakati akipokea mifuko 
200 ya saruji kwa ajili ya ujenzi 
wa ofisi za jumuiya hiyo katika 
mkoa wa Kaskazini Unguja, wenye 
thamani ya Sh. milioni tatu ambao 
umetolewa na Mbunge wa Viti 
Maalum wa Mkoa huo, Angelina 
Malembeka. 

 Alisema hazuiwi mwanachama 
yeyote wa UWT katika kuchangia 
maendeleo kwa dhamira ya kui-
jenga jumuiya ili mradi kamati za 
utekelezaji za jumiya na Chama 
zifahamu suala hilo.

 “Katika suala la kuendeleza 
ofisi za jumuiya ili ziwe za kisasa, 
ni vyema wanachama na viongozi 
wa CCM kwa pamoja wakaendelea 
kushirikiana kwa kufuata utara-
tibu uliowekwa katika utoaji wa 
misaada,” alisema.

“Chama si wanachama tu bali 
pia majengo ya kisasa kutokana 
na kuwa chama hiki kina hadhi 
yake. Lazima jumuiya hii iwe 
na majengo ya hadhi  ya kisa-
sa,  hivyo ninampongeza Mbunge 
kwa kutoa mchango huu kwa ajili 
ya kukijenga chama,” alisema. 

Aliongeza kuwa kinachotakiwa 
kwa kipindi hiki ni kuongeza 
kasi ya kuzitatua changamoto za 
wananchi kama CCM ilivyoelekeza 
ili kuipatia ushindi katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020.

 Kisasi alisema ni vyema wa-
nachama wa CCM kwa pamoja 
wakashirikiana na kuacha tofauti 
zao na mivutano ambayo haileti 
maana katika kuhakikisha chama 
kinashinda kwa kishindo mwaka 
2020.

 Malembeka kwa upande wake 
alisema mchango huo ameutoa 
kutokana na kuunga mkono chama 
katika utekelezaji wa ilani ya 
uchaguzi kwa vitendo kwa ajili ya 
ujenzi wa majengo ya UWT kuwa 
ya  kisasa.

Alisema UWT mkoa wa Kaska-
zini imejenga jengo la ofisi yake 
lakini imeishia hatua ya mwanzo 
na kwamba mchango wake huo 
utasaidia kuendeleza ujenzi huo 
ambao ulisimama kwa muda.

UWT 
yataka 
ujenzi 
wa ofisi   
za kisasa  

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI   ya Mkoa wa  Kusini  Un-
guja  imesema itahakikisha inawachuku-
lia hatua watu wote watakaojihusisha 
na uvuvi haramu ili kulinda rasilimali ya 
uvuvi.

Akizungumza wakati wa kuteketeza 
nyavu zinazotumika kwa uvuvi haramu 
katika ghuba ya Chwaka, Mkuu wa Mkoa 
wa Kusini Unguja,  Ayoub Mohammed 
Mohamoud,  alisema iwapo uvuvi hara-
mu utaachwa uendelee unaweza kuathiri 
viumbe bahari na kuharibu mazalia ya 
samaki.

Mkuu wa mkoa alisema ni vyema wa-
vuvi wanapotaka kununua zana za uvuvi, 
wawasiliane na kamati za uvuvi ili kutam-

bua zana sahihi ili kuepusha usumbufu na 
hasara baadaye kwa kuonekana hazifai.

Alisema wako baadhi ya wavuvi kwa 
makusudi wanajihusisha na uvuvi hara-
mu jambo linalosababisha uharibifu wa 
mazingira ya bahari na mazalia ya samaki.

Pia Ayoub  aliwata wazee wanaoishi 
katika ghuba hiyo kuwahamasisha vijana 
wanaojishughulisha na uvuvi kuacha 
uvuvi haramu kwa kuwa wao ndio wa-
shirki wakubwa wa uvuvi huo ambao un-
amadhara kwao na taifa kwa ujumla

  Ili kuhakikisha uvuvi haramu una-
malizika, alisema inahitajika kila mmoja 
kuondoa muhali huku akiahidi kwa 
upande wake hatokuwa na muhali na 
atamchukulia hatua kila atakayejihusisha 
na uvuvu haramu

Mkuu wa Wilaya ya Kati, Hamida Mus-
sa Khamis, alisema serikali ya wilaya kwa 
kushirikiana na kamati za uvuvi, imendaa 
mikakati madhubuti wa kukabiliana na 
uvuvi haramu ili kulinda rasiliamali ya 
bahari.

Mkuu wa Doria Idara ya Maendeleo ya 
Uvuvi, Haji Shomari Haji, alisema mion-
goni mwa changamoto zinazowakabili ni 
pamoja na gharama katika doria jambo 
ambalo linaleta ugumu katika utendaji 
wa kazi zao.

Nyavu 28  zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 18  zimeteketezwa katika ghuba ya 
chwaka inahusisha kwenye Shehia  za 
Uroa, Chwaka, Marumbi, Pongwe, Pwani 
Charawe, Ukongoroni na Michamvi.

SMZ yatangazia vita wavuvi haramu 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Balozi wa Jamhuri ya Korea nchini 
Tanzania, Cho Taeick, Ikulu Mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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HABARI KITAIFA

Korti  
yamtia 
hatiani 
mtendaji 
Na Jumbe Ismailly, IGUNGA             

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Wilaya ya Igunga, mkoani 
Tabora, imemhukumu adhabu ya 
kifungo cha mwaka mmoja jela au 
kulipa faini ya Sh. 500,000, Ofisa 
Mtendaji wa Kata ya Igurubi, Ntemi 
James (50), baada ya kupatikana na 
hatia ya kushindwa kutoa hati za 
vielelezo kwa ajili ya uchunguzi.

Mwendesha Mashtaka, Elimajid 
Kweyamba, alidai kwamba mshtakiwa 
huyo alitenda kosa hilo kinyume cha 
kifungu cha 10(2) na 24 cha sheria ya 
mwenendo wa makosa ya jinai sura 
ya 20 mapitio ya 2002 inayosomeka 
pamoja na kifungu cha 8(1) (3) (6) cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa namba 11 ya 2007.

Mbele ya Hakimu wa Wilaya ya 
Igunga, Lydia Ilunda, mwendesha 
mashtaka huyo alidai kuwa katika 
tarehe tofauti kati ya Septemba 8, 
mwaka 2017 na Oktoba 11, mwaka 
2017 katika Ofisi za Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru) mjini Igunga, mshtakiwa akiwa 
mwajiriwa wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Igunga kama ofisa mtendaji Kata 
ya Igurubi, huku akifahamu kuwa 
vitabu pamoja na hati mbalimbali 
vinahitajika kwa ajili ya ushahidi 
mahakamani, kwa makusudi na bila 
halali alishindwa kutoa vielelezo 
hivyo akiwa na nia ya kufanya visitu-
mike wakati wa shauri la jinai.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo baada 
ya kusomewa shtaka hilo alikana, 
ndipo upande wa mashtaka uli-
popeleka mashahidi wanne wakiwa 
na vielelezo mbalimbali.

Hata hivyo, baada ya hakimu 
kusikiliza ushahidi wa pande zote 
mbili, ndipo alisema mahakama 
imeridhishwa na ushahidi uliotolewa 
pasipo shaka yeyote, hivyo im-
emuona mshtakiwa ana hatia kisha 
kumuhukumu adhabu ya kifungo cha 
mwaka mmoja jela au kulipa faini ya 
Sh. 500,000.

Hata hivyo, mshtakiwa alifani-
kiwa kulipa kiasi hicho cha fedha na 
kuachiwa huru.

Mafundi wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), wakiendelea na ujenzi wa jengo la machanjio ya kisasa, iliyopo eneo la Vingun-
guti, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Viongozi ushirika pamba kizimbani

Na Gurian Adolf, NKASI

KIJANA Musiba Marko (26), mkazi 
wa Kijiji cha Kasu Kata ya Milundikwa 
wilayani Nkasi mkoani Rukwa, ame-
jinyonga kwa kutumia kamba ya ka-
tani baada ya kumkuta mpenzi wake 
akiwa na mwanaume mwingine.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, Bena-
ziri Kalamba, alisema kuwa tukio hilo 
likitokea jana asubuhi baada ya maji-
rani kugundua kuwa  alijitundika 
chumbani kwake.

Baada ya taarifa kuenea kijijini 
hapo zilifika katika ofisi ya mtendaji 
huyo kisha aliamua kwenda kuanga-
lia na kutoa taarifa polisi.

Alisema kuwa kijana huyo ni mwe-
nyeji wa mkoa wa Geita ambapo ali-
fika kijijini hapo kwa muda, akifanya 

kazi za ufundi ujenzi.
Ilielezwa kuwa baada ya kufika Ki-

jijini Happy alianza mahusiano ya ki-
mapenzi na msichana mmoja.

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo, Justin 
Mangazini, alisema kuwa licha  ya 
kutoacha ujumbe baada ya kujinyon-
ga, lakini rafiki zake walidai siku tatu 
kabla ya tukio hilo, alimkuta mpenzi 
wake huyo akiwa na mwanaume 
mwingine ambaye alidaiwa kuwa 
naye kimapenzi, kitendo kilichomka-
sirisha.

Alisema tangu alipomkuta mpenzi 
wake huyo na mwanaume mwingine 
ghafla mawasiliano baina yake yali-
potea bila sababu, kitendo ambacho 
kilimuudhi  na kuwalalamikia rafiki 
zake hao.

Mtendaji huyo alisema kuwa huen-

da ndiyo sababu ya kuchukua maamu-
zi hayo ya kujinyonga.

Hata hivyo, baada ya uchunguzi wa 
polisi, waliruhusu kufanya  maziko 
na waliwasiliana na familia yake ili-
yopo mkoani Geita, ambao pia wali-
ruhusu mazishi kufanyika katika kijiji 
hicho cha Kasu.

Katibu Tawala wa Wilaya Nkasi, 
Cosmas Kuyela, alithibitisha kutokea 
kwa tukio  hilo, ingawa alisema ha-
jui sababu za kijana huyo kuchukua 
maamuzi hayo magumu ya kujinyon-
ga.

Hata hivyo, aliitaka jamii wilayani 
humo kuwashirikisha watu wengine 
matatizo yao ili  kupata ufumbuzi 
kwani kukaa kimya kunasababisha 
kushindwa  kuhimili na kufikia ku-
chukua maamuzi kama hayo.

Ajinyonga kisa wivu wa mapenzi

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru) Wilaya ya Ig-
unga, mkoani Tabora, imewapandi-
sha kizimbani viongozi sita wa chama 
cha msingi cha wakulima wa pamba 
(AMCOS ) wa Kijiji cha Choma katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Wilaya ya Igunga kwa tuhuma za 
kuomba na kupokea rushwa kutoka 
kwa wakulima wa zao hilo.

Waliopandishwa kizimbani ni Mwe-
nyekiti wa Baumu Amcos, Nyolobi 
Nangale (36), Sylivester Masanyigule 

(46), Andrew Senga(49), Iwize Masan-
ja(37), Martine Silas (31), Elias Kelege 
(25), wote wakazi wa Kijiji cha Choma 
Kata ya Choma Tarafa ya Manonga.

Mapema Mwendesha Mashtaka wa 
Takukuru wa Wilaya ya Nzega, Maz-
engo Joseph, alidai washtakiwa wote 
walitenda makosa hayo kinyume cha 
kifungu cha 15(1) na 3 (a) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
namba 11 ya 2007.

Mbele ya Hakimu wa Wilaya ya Igun-
ga, Lydia Ilunda Joseph, alidai kwam-
ba washtakiwa hao wanakabiliwa na 
mashtaka matatu likiwamo la kwanza 
linalodai kuwa kati ya Agosti 01, mwa-

ka huu kwa muda tofauti katika Kijiji 
cha Choma waliomba rushwa ya Sh. 
800,000 kutoka kwa Kulwa Mabula 
ili kumlipa Sh. 8,345,220 alizokuwa 
akidai Kampuni ya OLAM inayonunua 
pamba.

Katika shtaka la pili kwa washtakiwa 
hao inadaiwa pia kuwa katika tarehe 
hiyo na muda tofauti washtakiwa 
wote kwa pamoja waliomba rushwa 
ya Sh. 600,000 kutoka kwa Shimbi 
Ganja ili waweze kumlipa Sh. milioni 
6,536,400 alizokuwa ameuza pamba 
kwenye kampuni inayonunua zao hilo 
ya OLAM.

Kwa mujibu wa Mwendesha Mashta-

ka huyo, katika shtaka la tatu inadaiwa 
washtakiwa hao katika tarehe hiyo na 
muda tofauti waliomba ruhswa ya Sh. 
600,000 kutoka kwa Shimbi Kadengu 
ili waweze kumlipa Sh. 6,220,680 al-
izokuwa ameuza pamba kwenye Kam-
puni inayonunua zao hilo ya OLAM.

Hata hivyo, baada ya kusomewa 
mashtaka yote walikana, na kesi hiyo 
imeahirishwa hadi Novemba 6, mwaka 
huu itakapotajwa tena, huku washtak-
iwa wawili wakipata dhamana ya Sh. 
milioni tano kila mmoja na washtak-
iwa wanne wamepelekwa mahabusu 
baada ya kushindwa kutimiza mashar-
ti ya dhamana.

Distributed via ippmedia



Prof. Assad akosoa huduma

taasisi za fedha za kiislamu 
Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa 
Assad, amesema taasisi za kiislamu za fed-
ha hazitekelezi matakwa ya jamii ikilingan-
ishwa na benki za kawaida.

Prof. Assad aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam wakati akizungumza katika 
mkutano wa sita wa Taasisi za fedha za Ki-
islamu za Afrika.

“Natolea mfano mdogo wavuvi wa sa-
maki tangu miaka ya nyuma watu wa-
nakaanga samaki hadi sasa ni lazima tuwe 
na mipango ya kuwezesha watu wetu 
wanapokwenda kuvua samaki basi wawe 
na vyombo vikubwa kama boti wakisha-
vua wanawahifadhi katika boti wanapoi-
ka  wanawatengeneza kwa ajili ya kuwasa-
irisha nje ya nchi,” alisema Prof. Assad.

Assad alisema benki ikiweze kufanya 
uwezeshaji wa aina hiyo itasaidia kuwai-

nua hata kama watakuwa katika vikundi 
na kuanza kuzirejesha fedha hizo.

Alisema tatizo kubwa la wajasiriamali 
waliopo wengi wao hawana uelewa kwani 
wanaika na kuomba mkopo na baada ya 
kuupata wanautumia katika matumizi 
mengine.

“Akiwa anahitaji mkopo atakuambia 
atafanya hivi na hivi, lakini akipata huo 
mkopo hafanyi kile ambacho amekieleza 
utaona kaenda kununua land Rover 
yake na mkewe amemnunulia Subaru 
zinazobaki anapeleka anapojua baada 
ya muda anajikuta amepata hasara,” 
alisema.

Alisema jambo ambalo amelishauri ni 
watu kuwa waaminifu yaani wafanyabi-
ashara wanatakiwa kuwa wakweli ukip-
ewa fedha fanya kile ambacho umekiku-
sudia ili kujenga uaminifu mzuri na benki 
iliyokupatia mkopo.

Alisema ambaye anakwenda kinyume 

husababisha janga la kutokuaminika.
 “Yaani benki haikuamini wewe kwa 

sababu ukipewa hela unatumia tofauti 
na makubaliano tukitatua tatizo hilo basi 
mambo yatakwenda vizuri kwani suala la 
uaminifu ni tatizo katika benki inavyoan-
zishwa,” alisema.

Aidha, alisema kumekuwa na dhana 
potofa kuwa taasisi za fedha za kiislamu ni 
kwa ajili ya kutoa huduma kwa waislamu 
tu jambo ambalo sio la kila kwani huduma 
zinazotolewa ni sawa na taasisi nyingine za 
kifedha kwa kila mtu bila kuangalia dini.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, Adof Ndunguru, 
aliwashauri wajadiliane kwa kina katika 
mkutano huo ili kuona ni namna gani ya 
kushughulikia changamoto zilizopo.

Alisema kuna changamoto ya uelewa 
katika jamii kuhusiana na huduma za 
kibenki zinazotolewa na taasisi za fedha za 
kiislamu ikilinganishwa na benki zingine. 

Baadhi ya wasichana waliokimbia vitendo vya ukatili nyumbani kwao na kulelewa na Shirika la Matumaini kwa Wa-
nawake na Wasichana Tanzania (Hope For Girls And Women Tanzania), lililopo Mugumu Serengeti mkoani Mara, wakiji-
funza kushona nguo juzi. NA MPIGA PICHA WETU
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Na Mathias Canal, ARUSHA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, amesema kuwa ushirikiano wa 
kiutaiti, kati ya sekta binafsi na 
watunga sera, ni muhimu katika 
kufanikisha mageuzi ya kilimo. 

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua Mkutano wa kwanza wa 
Afrika wa kudhibiti Sumukuvu 
kwenye vyakula uliofanyika jijim 
Arusha.

Waziri Hasunga alisema kuwa 
tangu kuibuka kwa tatizo la 
sumukuvu mwaka 2016, Tanza-
nia imechukua hatua mbalim-
bali za kupunguza kusambaa kwa 
sumukuvu nchini. 

Alisema kwa kutambua changa-

moto za kukabili sumukuvu, kuna-
hitajika kutumia njia mbalimbali 
kuanzia kwenye hatua za uzalishaji, 
uvunaji, uhifadhi, usindikaji na 
kuhusisha sekta za umma na bin-
afsi katika kupunguza upotevu wa 
chakula na kuongeza upatikanaji 
wa chakula salama na lishe bora.

Alisema Tanzania imeanzisha 
Kamati  Jumuishi ya Uendeshaji in-
ayohusisha sekta na taaluma kutoka 
taasisi mbalimbali chini ya uenyeki-
ti wa Wizara ya Kilimo ambayo ina 
mamlaka ya kusimamia masuala 
yote yanayohusu sumukuvu. 

Aliwahakikishia washiriki kuwa 
kinga ya sumukuvu - Alfasafe 
TZ01; imeshasajiliwa kwa matumi-
zi nchini Tanzania.   “Aidha, nime-

farijika kuwa kazi hii inafanywa 
na Kampuni Binafsi ambayo im-
ewekeza katika uzalishaji, na us-
ambazaji wa bidhaa hii ambayo 
itaokoa maisha ya watu nchini,” 
alisisitiza

“Napenda kuwahakikishia uta-
yari wa Wizara yangu katika kuy-
atumia maazimio mtakayokubali-
ana katika mkutano huu. Aidha, 
Serikali ya Tanzania inatilia maa-
nani na inaunga mkono hatua zi-
nazochukuliwa katika kuhimiza bi-
ashara ya chakula salama, usalama 
wa chakula na lishe.” 

Tanzania kwa sasa inatekeleza 
Awamu ya Pili Programu ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Kilimo (ASDP 
II) yenye lengo la kuleta mageuzi 

ya sekta ya kilimo kuwa na kilimo 
chenye tija na kibiashara, pamoja 
na kukuza uchumi wa wakulima 
wadogo na kuboresha maisha, 
uhakika wa chakula na lishe bora. 

Uhakika wa chakula na lishe 
ni mhimili ambao ni muhimu wa 
ASDP II Katika kuikia malengo 
hayo, uwekezaji katika utaiti wa 
kilimo ni muhimu katika kuleta 
matokeo kwa wakulima na wa-
dau wengine katika mnyororo wa 
thamani.

Waziri Hasunga alisema kuwa 
kutokana na takwimu za Shirika 
la Chakula na Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO) za mwaka 2017, Tan-
zania inaongoza katika uzalishaji 
wa mahindi na karanga katika 

ukanda wa nchi za Afrika Mashari-
ki, kwa kuzalisha tani milioni 6 na 
tani milioni moja mtawalia.

Hata hivyo, alisema pamoja na 
mafanikio hayo, Serikali inatam-
bua kuwa ingawa mazao hayo ni 
muhimu kwa chakula cha kila siku, 
lakini yanakabiliwa na ukubwa wa 
tatizo la sumukuvu ambalo linaha-
tarisha usalama wa chakula na kuwa 
kikwazo cha biashara ya mazao hayo 
kwa nchi jirani na Tanzania. 

Mkutano huu uliwakutanisha 
wataiti, wafanyabiashara, watunga 
sera na wadau wa maendeleo, am-
bao unalenga kupanga mikakati 
ya kuongeza kasi ya matumizi ya 
kinga ya sumukuvu, na kukabili 
sumukuvu barani Afrika.

‘Ushirikiano kiutafiti sekta binafsi, watunga sera muhimu’

Na Alphonce  Kabilondo, GEITA

WAZIRI wa Madini, Doto Biteko, 
amewaonya watendaji watakao-
bainika kujihusisha na vitendo vya 
kuomba rushwa kwa wawekezaji wa 
madini na kusisitiza hataki kuona 
wawekezaji wakisumbuliwa.

Biteko alitoa onyo hilo jana 
kwa nyakati tofauti  wilayani 
Nyang’hwale, Geita alipotembelea na 
kukagua kiwanda cha uchenjuaji wa 
marudio katika mgodi wa wachim-
baji wadogo Nyamigogo na mgodi 
wa Bululu ambao uko mbioni kupata 
leseni ya uchimbaji.

Alisema uwekezaji katika sekta ya 
madini hauna urasimu, hivyo serikali 
haipendi kuona wawekezaji waki-
sumbuliwa kwa kuombwa rushwa.

“Sitaki kuona wawekezaji kwenye 
sekta ya madini wa kisumbuliwa 
kwa rushwa na sitaki kusikia kuna 
urasimu wa aina yoyote,” alisema.

Waziri huyo alitumia fursa hiyo 
kuwataka Watanzania hususani 
wafanyabiashara kuwekeza katika 
sekta ya madini nchini kwa kuwa 
wanaweza kuwekeza kwa gharama 
kidogo na kupata faida kubwa.

 Katika hatua nyingine, Biteko 
aliwaagiza maofisa wa serikali 
wanaokwenda kusimamia  uchomaji, 
usimamizi na uzalishaji wa madini 
ya dhahabu kuwa mstari wa mbele 
kuhakikisha taarifa na kumbukumbu 
zinajazwa vizuri.

Pia aliwataka wamiliki wa vi-
wanda vya kuchenjua marudio na 
viwanda vya kuyeyushia dhahabu 
kutekeleza matakwa yao ya kisheria. 
Alisema kutokuwapo kwa taarifa  na 
kumbukumbu zilizoaandikwa vizuri 
kunaashiria kuwapo nia mbaya na 
udanganyifu.

 Rais wa Shirikisho la Vyama vya 
Wachimbaji Tanzania (Femata), John 
Bina, kwa niaba ya wachimbaji 
wadogo, alimpongeza Rais John 
Magufuli kwa kuwaruhusu  kuchimba 
kwenye maeneo yao bila kubughu-
dhiwa.

Alisema Rais Magufuli ameonye-
sha nia nzuri ya kutaka wachimbaji 
wadogo nao wainuke kiuchumi, 
hivyo kuwataka wachimbaji hao 
kubadilika.

Biteko aonya 
rushwa kwa 
wawekezaji 
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Uboreshaji mazingira biashara 
kichocheo cha uwekezaji EPZ
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amezitaka asasi za kiraia kuhama-
sisha wananchi kuhusu umuhimu 
wa kupiga kura katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa utakaofanyika 
Novemba 24, mwaka huu.

Majaliwa alitoa rai hiyo jana al-
ipokuwa akizindua Wiki ya Azaki 
iliyoanza jana hadi  jijini hapa.

Alisema wananchi wengi wame-
jiandikisha kupiga kura hivyo ni 
wajibu wa asasi kuhimiza kuji-
tokeza kupiga kura.

“Tumeweza kuandikisha wapi-
gakura 19,681,259 sawa na asilimia 
86 ya makadirio ya kuandikisha 
wapigakura 22,916,412, uandik-
ishaji wa mwaka huu umekuwa na 

mafanikio makubwa sana ikilin-
ganishwa na mwaka 2014 ambao 
uliika asilimia 63 ya makadirio,” 
alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania 
wote wenye sifa kujiandaa kush-
iriki kupiga kura kwa kuwa ni haki 
yao kikatiba kwa kuzingatia mis-
ingi ya demokrasia.

Waziri Mkuu alisema serikali 
imejipanga kuhakikisha uchaguzi 
unafanyika kwa amani na utulivu.

Sambamba na hilo, Majaliwa 
alizitaka azaki kuelimisha jamii 
kuhusu umuhimu wa kulipa kodi 
kwa maendeleo.

Aidha, alizitoa hofu asasi hizo 
kuwa serikali inatambua na 
kuthamini mchango wa mashirika 
yasiyo ya kiserikali katika kusu-

kumu gurudumu la maendeleo 
nchini.

Alisema kuwa serikali itaende-
lea kujenga mazingira wezeshi ya 
utendaji kazi wa azaki ili kushiriki 
ipasavyo katika agenda ya maen-
deleo na iko tayari muda wote 
kushirikiana nazo katika kuleta 
maendeleo kwa Watanzania.

Waziri Mkuu alisema azaki zime-
anzishwa kwa mujibu wa sheria, 
hivyo zihakikishe wanatekeleza 
majukumu kwa kuzingatia sheria, 
taratibu, kanuni na miongozo ili-
yopo.

Aliwataka wanapotekeleza ma-
jukumu yao kuzingatia misingi 
ya uwazi na uwajibikaji na katika 
utekelezaji wa miradi na progra-
mu wabainishe vyanzo vyao vya 

fedha.
“Nawaasa muepuke kujihusisha 

na mambo ambayo ni kinyume na 
sheria na taratibu za nchi na bada-
la yake mjikite kwenye mipango, 
miradi na mikakati kwa kuzingatia 
vipaumbele vya taifa mkiongozwa 
na nia njema kwa ajili ya maslahi 
mapana ya taifa letu,” alisema.

Aidha, serikali itaendelea kuon-
doa vikwazo vinavyochangia kuk-
wamisha dhamira ya kuboresha 
maisha ya wananchi na hasa wan-
yonge.

Aliziagiza asasi za kiraia zina-
zofanya kazi nchini kuhakikisha 
fedha zinazotolewa na wafaha-
dhili zinatumika kuibua miradi 
shirikishi ya maendeleo kwenye 
jamii badala ya kufanya semina na 

makongamano ambayo mengi ya-
mekosa tija na kuishia kunufaisha 
watu wachache.

Naye Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Selemani 
Jafo, alisema serikali inatambua 
mchango wa asasi hizo hasa kip-
indi hiki cha uchaguzi wa serikali 
za mitaa vijiji na vitongoji.

Kwa upande wake, Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto,   Ummy 
Mwalimu, alisema wizara yake 
ambayo ndio   msimamizi kuu 
wa mashirika yasiyo ya kiserikali 
inahakikisha yanafanya kazi 
kwa kuzingatia sheria kanuni na 
taratibu kulingana na utamaduni 
wa Watanzania.

Na Mwandishi Wetu

UBORESHAJI wa mazingira ya biashara 
na uwekezaji nchini, umeongeza hamasa 
ya uwekezaji wa viwanda katika maeneo 
maalum ya uwekezaji ya EPZ unaofanywa 
na wawekezaji wa ndani kuikia zaidi ya 
asilimia 43.

“Hamasa imekuwa kubwa sana kwa 
wawekezaji wa ndani kuchangamkia fur-
sa mbalimbali na vivutio vinavyotolewa 
na mamlaka ya ukanda maalumu wa 
uwekezaji nchini EPZA,” alisema Oisa 
Mwandamizi Uwezeshaji, Uwekezaji wa 
EPZA, Nakadongo Fares.

Alisema hayo wakati akifanya wasil-
isho katika kongamano la biashara na 
uwekezaji linalofanyika mkoani Mtwara 
mwisho wa wiki. 

Alisema uboreshaji wa mazingira ya 
kufanya biashara nchini inayofanywa 
na serikali kwa kuondoa na kupunguza 

kodi mbalimbali imeongeza hamasa 
kubwa sana kwa wawekezaji wa ndani 
kuchangamkia fursa za uwekezaji katika 
viwanda.

Uwekezaji katika viwnda unaofanywa 
na wawekezaji wa ndani ni kichocheo ki-
kubwa sana katika kujenga uchumi wa 
viwanda katika juhudi za taifa kumfanya 
Mtanzania aikie kipato cha kati mwaka 
2015.

Alisema viwanda hivi ambavyo vipo 
katika sekta mbalimbali vimechangia 
kwa kiasi kikubwa kuzalisha ajira nyingi 
kwa Watanzania hatua ambayo imepun-
gua umaskini wa kipato kwa mtu mmoja 
mmoja.

Kwa mfano kuna fursa kubwa sana 
katika uzalishaji wa korosho ambapo 
wawekezaji wa ndani wanahimizwa ku-
changamkia fursa hii kwa kuwekeza ka-
tika viwanda vya kuchakata na kuongeza 
thamani ya korosho.

Kuna bidhaa nyingi sana zinaweza kuten-
genezwa kutokana na korosho na mabibo 
yake na kuweza kuingizia wawekezaji wa 
ndani na kuchangia ongezeko la pato la 
taifa.

“Kupitia kongamano hili la biashara na 
uwekezaji hapa mkoani Mtwara tunawa-
himiza wawekezaji wa ndani kutumia 
nafasi hii na fursa inayotolewa na mam-
laka ya EZPA kuwekeza katika viwanda vya 
kuchakata korosho na mazao mengine,” 
alisema.

Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya 
ajira 50,000 zimetengenezwa kupitia 
uwekezaji katika viwanda chini ya EPZA 
tangu ilipoanzishwa zaidi ya miaka kumi 
iliyopita.

Pia uwekezaji katika maeneo ya ukanda 
maalumu umeingia taifa zaidi ya dola za 
kimarekani bilioni 1.3 na kuvutia uwekezaji 
wenye thamani ya dola za kimarekani bil-
ioni 2.6.

Mwenyekiti wa Bodi ya T-PESA, Brigedia Generali mstaafu, Ramadhan Kimweri (katikati), akizungumza jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki, katika uzinduzi wa huduma mpya ya Bando la TamTam, ambalo linampa uhuru zaidi 
mteja wa TTCL kufurahia mawasiliano nafuu ya huduma za maongezi, intaneti pamoja na ujumbe mfupi (SMS). 
Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa TTCL Corporation, Waziri Kindamba na Ofisa Mkuu wa T-Pesa, Lulu Mkudde. NA 

MPIGAPICHA WETU

Viongozi 
ushirika
mikononi 
Takukuru

PM ataka asasi kuhamasisha wapigakura

 Na Halima Ikunji, TABORA

VIONGOZI wa vyama vinne vya 
msingi vya ushirika vya Mitowo, 
Balimi, Mole na Urafiki wilayani 
Sikonge, wanashikiliwa na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) kwa tuhuma za rushwa. 

Watu hao ni pamoja na mwenyekiti 
na wajumbe wanne ambao wanadai-
wa  kujihusisha  na rushwa, ufujaji 
na  ubadhirifu wa Sh. milioni 29 za 
malipo ya wakulima wa tumbaku 
katika msimu wa mwaka 2018/19.

Kaimu Mkuu wa Takukuru Mkoa 
wa Tabora, Musa Chaulo, alisema 
hatua hiyo imefikiwa baada ya 
kufanya uchunguzi dhidi ya viongozi 
hao baada ya kupata malalamiko 
kutoka kwa wakulima kwamba 
hawajalipwa fedha za soko la pili la 
tumbaku.

Aliwataja viongozi wanaoshikiliwa 
na taasisi hiyo kuwa ni Mwenyekiti 
Nyarobi James, wajumbe Sylvester 
Manyigule, Andrea Sengamiti, Lwize 
Masanja na Martime Kilege.

Chaulo alisema baada ya kufanya 
uchunguzi wa kina, walibaini zaidi ya 
Sh. milioni  29 zinadaiwa na wakuli-
ma 51 na zimerejeshwa Sh. milioni  
17 katika akaunti ya Mitowo Amcos 
kwa ajili ya kuwalipa wakulima hao.

Alisema uchunguzi wa taasisi hiyo,  
ulibaini viongozi wa Mole Amcos 
walitumia madaraka yao vibaya 
kwa kumlipa Sh. milioni 22 mkulima 
mmoja  (jina limehifadhiwa) wakati si 
mwanachama.

Chaulo alisema malipo hayo yali-
fanywa kinyume cha taratibu kwa 
kuwa fedha hizo zilikuwa za mkopo 
wa pembejeo wa wanachama wa 
Mole walipata kutoka Benki ya NMB.

Awali, alisema taasisi hiyo ilipokea 
malalamiko kuwa viongozi hao wa-
najihusisha na  kuomba na kupokea 
rushwa kutoka kwa wakulima wa 
kijiji cha Choma wilayani Igunga kwa 
sharti la kuwalipa madeni yao kuto-
kana na pamba waliyouza.
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MADRID, Hispania 

KLABU ya Celta Vigo ambayo in-
asuasua kwenye Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga, imemfukuzia mbali 
kocha wake, Fran Escriba baada ya 
kuchapwa na Getafe.

Celta ilitangaza kumfukuza ko-
cha huyo baada ya mchezo wa juzi 
Jumapili ambapo walifungwa bao 
1-0 nyumbani na Getafe – kikiwa ni 
kichapo chao cha nne mfululizo.

Matokeo hayo yameiacha Celta 
ikiwa kwenye ukanda wa kushuka 
daraja baada ya mechi 12 za La-
Liga.

“Fran Escriba hataendelea kuwa 
kocha wa Celta. Klabu inapenda 
kumshukuru yeye na benchi lake 
la ufundi kwa kazi kubwa waliyoi-
fanya na tunawatakia mafanikio 
mema,” taarifa ya Celta ilisema.

Kocha huyo wa zamani wa 
Elche, Getafe na Villarreal, Escri-
ba aliteuliwa kuinoa Celta Machi 
mwaka huu na kuwa kocha wa 
tatu kwa msimu wa 2018-19.

Escriba aliisaidia Celta kutoshu-
ka daraja msimu uliopita, hata 
hivyo, kocha huyo mwenye umri 
wa miaka 54, ameshinda mechi 
mbili tu msimu huu.
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Schmeichel: 

Kikosi cha 

United cha 

kawaida sana
MANCHESTER, England

GWIJI wa Manchester United, Peter 
Schmeichel amesema kikosi cha sasa cha 
klabu  hiyo ni “cha wastani” na kuwab-
watukia wachezaji kwa kutoonyesha kuju-
tia baada ya kufungwa na Bournemouth.

Bao la Josh King liliiacha klabu hiyo 
ikiwa nafasi ya 10 kwenye msimamo wa ligi 
hiyo na kuwa na mwanzo mbaya zaidi wa 
Ligi Kuu ya England kwa kipindi cha miaka 
33.

Golikipa huyo mstaafu anahisi kwamba, 
kocha Ole Gunnar Solskjaer ana kazi kubwa 
na ya ziada ya kufanya ili kuiwezeha timu 
hiyo kurudi kileleni mwa msimamo. 

Schmeichel aliuambia mtandao wa Ligi 
Kuu: “Kwa uhakika kabisa haikuwa poa, 
wachezaji ‘walizingua’ na wakachukulia poa 
bila kujali.

“Na nikimwangalia Ole, nafikiria imeishi-
wa kabisa mbinu na hana cha ziada cha 
kufanya kwa sasa.

“Kwa uhakika kabisa kuna vitu vingi 
vinatakiwa kufanywa kwenye klabu hii. Uk-
weli ni kwamba kikosi hicho ni cha wastani 
na ni cha kawaida sana. Kuna wachezaji 
hawastahili kuichezea timu kubwa kama 
Manchester United.”

LONDON, England 

A
RSENAL imejiweka mbali 
yenyewe na uwezekano wa kum-
chukua Jose Mourinho, huku 
Unai Emery akiwa bado ana sa-

poti kubwa ya vigogo wa klabu hiyo, kwa 
mujibu wa vyanzo vya ESPN FC.

Mourinho amekuwa akitajwa kwamba 
anapewa nafasi kubwa ya kuchukua miko-
ba ya Emery pale Arsenal, lakini vyanzo 
kutoka ndani ya klabu hiyo vimeutonya 
mtandao wa ESPN FC kwamba kocha 
huyo wa zamani wa Chelsea na Manches-
ter United hana nafasi hiyo.

Ilidaiwa kwamba, Mourinho alikutana 
na Raul Sanllehi, mkuu wa soka wa Ar-
senal, kwa ajili ya chakula cha usiku, la-
kini vyanzo kutoka ndani ya klabu hiyo, 
zimeiambia ESPN FC kwamba, hakukuwa 
na kikao kama hicho. 

Kwani watu hao wawili hawajawahi 
kuonana kwa muda mrefu na kwamba 
huo ulikuwa ni uvumi na upuuzwe tu.

Arsenal imepoteza mechi zake mbili 
msimu huu, lakini bado ina mechi 27 za 
kucheza ambapo vigogo hao wanaona 
timu hiyo inaweza kuimarika.

Baada ya sare ya bao 1-1 nyumbani na 
Wolves Jumamosi, vijana hao wa Emery 
wamepitwa pointi sita katika nne bora ya 
Ligi Kuu England.

“Ninajitathimini mimi mwenyewe na 
nahisi kwamba bado nina kazi na maju-
kumu ya kufanya vizuri zaidi,” alisema 
Emery baada ya mchezo huo.

Vigo watimua kocha 

ARSENAL 

YAKANA 

KUMTAKA 

MOURINHO
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MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich imemtu-
pia virago kocha wake, Niko Kovac 
baada ya timu hiyo kufungwa ma-
bao 5-1 katika mchezo wa Ligi Kuu 
Ujerumani uliocheza juzi, dhidi ya 
Eintracht Frankfurt.

Kocha huyo alifukuzwa kazi 
muda mfupi baada ya Bayern 
kucharazwa mabao 5-1 dhidi ya 
Eintracht Frankfurt.

Bayern inashika nafasi ya nne 
katika msimamo wa Ligi Kuu Uje-
rumani matokeo ambayo yame-
wachefua vigogo wa klabu hiyo ya 
Allianz Arena.

Kocha huyo mwenye umri wa mi-
aka 48, kiungo wa zamani wa timu 
ya Taifa ya Croatia, alipewa jukumu 
la kuinoa timu hiyo tangu Julai 2018 
na kuiongoza Bayern kutwaa taji la 
ligi na lile cha Chama cha Soka cha 
Ujerumani msimu uliopita.

Kovac ameshinda mechi 45 kati 
ya 65 tangu akabidhiwe mikoba 
ya kuinoa Bayern, lakini kipigo cha 
Jumamosi kilikuwa kikubwa zaidi 
kwa klabu hiyo kwenye mchezo wa 
Bundesliga kwa kipindi cha miaka 
10.

Bayern ilisema katika taarifa yake 
kwamba maamuzi hayo yamekuja 
baada ya “matokeo ya makubaliano 

ya kuachana na Niko Kovac yaliyo-
fanyika Jumapili.”

Ofisa Mtendaji Karl-Heinz Rum-
menigge, alisema: “Kiwango cha 
timu yetu katika wiki za hivi karibu-
ni na matokeo yameonyesha kuwa 
kulitakiwa kuchukuliwa hatua.

Timu hiyo itakuwa chini ya 
Kocha Msaidizi, Hans Flick ata-
kayeiongoza katika mechi mbili 
dhidi ya Olympiakos na Borussia 
Dortmund.

Kovac, aliyecheza mechi 51 kati 
ya mwaka 2001 na 2003, alianza 
kuwekwa kikaangoni tangu mwan-
zoni mwa msimu huu kutokana na 
mwenendo mbaya.
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Kocha Everton 

amlilia Gomes
LONDON, England 

KOCHA wa Everton, Marco Silva 
amesisitiza kwamba, Andre Gomes 
atarudi uwanjani akiwa imara baada 
ya kuumia vibaya kifundo cha mguu 
kwenye mchezo dhidi ya Tottenham.

Gomes atafanyiwa upasuaji wa 
‘enka’ hiyo baada ya kuumia wakati 
timu hizo zikitoka sare ya kufungana 
bao 1-1 kwenye mchezo wa Ligi kuu 
pale katika dimba la Goodison Park.

Everton walionekana kupagawa 
wakati Gomes alipobebwa kwa 
machela kutoka uwanjani kipindi 
cha pili baada ya kukwatuliwa na 
nyota wa Tottenham, Son Heung-
min na baadaye raia huyo wa ureno 
akajigonga kwa Serge Aurier.

Akizungumza mara baada ya mch-
ezo huo, Silva aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Ulikuwa ni wakati 
mgumu kwa upande wetu, tukasahau 
mchezo na matokeo.

“Andre atahitaji sapoti kubwa ku-
toka kwetu. Ameumia vibaya, lakini 
nina uhakika kwa asilimia 100 ataru-
di uwanjani akiwa imara zaidi.

“Wachezaji wetu wanahuzuni 
kubwa, ni wakati mgumu kwako na 
kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo, lakini hamasa waliyoonyesha 
kwa wakati huu ni nzuri. Ingawa 
ulikuwa wakati mgumu zaidi kwa 
upande wetu.”

Son alionyeshwa kadi nyekundu 
baada ya mwamuzi, Martin Atkinson 
kwenda kujiridhisha kwenye tekno-
lonia ya maamuzi ya usaidiaji wa 
video, VAR, kwa kumchezea faulo 
Gomes.

Kovac atupiwa virago Bayern

ROME, Italia

M
SHAMBULIAJI ‘mtata’ wa Brescia, 
Mario Balotelli juzi alikumbana na 
adha ya kuzomewa na mashabiki 
wa klabu ya Verona kwa kumuita 

nyani uwanjani, wakati wa mchezo wa Ligi 
Kuu ya Italia baina ya timu hizo.

Mashabiki wa Verona walimdhihaki Balo-
telli kwa kumuita nyani katika mchezo huo 
ambao Verona ilishinda mabao 2-1 dhidi ya 
Brescia.

Akionyesha kukasirishwa na kitendo hi-
cho, Balotelli aliudaka mpira wakati mch-
ezo ukiendelea na kuupiga kwenda kwa 
mashabiki jukwaani, kabla ya kuchukua ua-
muzi wa kutoka uwanjani.

Baada ya kubembelezwa na wachezaji 
wenzake, Balotelli mchezaji wa zam-

ani wa Manchester City na Liver-
pool za England alirudi uwan-

jani na kufunga bao hilo 
moja kwa Brescia.

Mwamuzi wa mch-
ezo huo Maurizio 

Mariani alitaka 
hatua zichukuli-

we na alitishia 
k u s i t i s h a 

mchezo huo 
endapo vi-
tendo vya 
mashabi-

ki hao 
v i n g -
e e n -
d e -
lea.

BALOTELLI 
AITWA NYANI, 

AWAPIGA 
KWA MPIRA
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LALLANA AWINDWA CHINA

KIUNGO Muingereza Adam Lallana, 31, anawindwa 
na klabu kutoka Ligi Kuu China wakati huu mkataba 
wake na Liverpool ukimalizika majira ya joto. (Tel-
egraph)

KOEMAN AJIPELEKA BARCA

KOCHA wa Uholanzi, Ronald Koeman amethibitisha 
kuna kipengele katika mkataba wake kinachomruhusu 
kujiunga na Barcelona, ambayo aliichezea kuanzia 1989 
hadi 1995, lakini baada tu ya michuano ya Euro 2020. 
(Goal.com)

EMERY APEWA MWEZI ARSENAL

UNAI Emery amepewa mwezi mmoja kuokoa kibarua 
chake kama kocha wa Arsenal. (Mirror)

SILVA KUIKOSA LIVERPOOL

KIUNGO wa Manchester City, Mhispania David Sil-
va, 33, anatarajiwa kukosa safari muhimu ya kwenda 

kuwavaa vinara wa Ligi Kuu England, Liverpool kwa 
sababu ya majeraha ya misuli. (Mirror)

ALLEGRI SASA ANUKIA BAYERN 

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano 
Allegri, ambaye karibuni alihusishwa na Arsenal, ana-
pewa nafasi ya kuinoa Bayern Munich kufuatia kutim-
uliwa kwa Niko Kovac. (Bild, via Football Italia)

MOURINHO YUMO BAYERN

KOCHA wa RB Leipzig, Ralf Rangnick pia amekuwa 
akipewa nafasi kubwa ya kuinoa Bayern Munich - na 
Jose Mourinho ni mtu mwingine anayehusishwa. (Lon-
don Evening Standard)

‘HAALAND HAJATOLEWA OFA’

RED Bull Salzburg bado haijapokea ofa yoyote kwa 
straika wao, Mnorway Erling Braut Haaland, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Manchester United, Real 
Madrid na Juventus. (Mirror)

ZIDANE AMTAKA BEKI ARSENAL

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane yupo tayari 
kumsajili beki Mfaransa wa Arsenal mwenye umri 
wa miaka 20 anayecheza kwa mkopo Saint-Etienne. 
(Express)

KUTUA ALENA KWA MKOPO 

KIUNGO wa Barcelona, Mhispania Carles Alena, 
21 - anayewindwa na Tottenham Hotspur - anaweza ku-
ruhusiwa kuondoka La Liga kwa mkopo ifikapo Januari. 
(Mundo Deportivo - in Spanish)

ARSENAL MBALI NA MOURINHO

ARSENAL wanajiweka mbali wenyewe kutoka 
uwezekano wa kumwajiri Kocha wa zamani wa 
Manchester United na Chelsea, Mreno Jose Mourinho. 
(ESPN)

SMALLING AIPAGAWISHA ROMA

ROMA inajiandaa kukutana zaidi na Manchester 
United kuhusu uwezekano wa kumsajili jumla beki 
Muingereza Chris Smalling, 29 - anayeichezea miamba 
hiyo ya Serie A kwa mkopo - na ipo tayari kutoa ofa ya 
pauni milioni 8.6. (Calciomercato)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

K
YLIAN Mbappe ana mpango 
wa kujiunga na Real Madrid 
baada ya kukataa nafasi hiyo 
wakati akiwa Monaco, kwa 

mujibu wa Makamu wa Rais wa zam-
ani, Vadim Vasilyev.

Mbappe awali alijiunga 
na miamba ya Ligue 1,

 Paris Saint-Germain kwa
 mkopo akitokea kwa

 mahasimu zao Monaco
 mwaka 2017 kabla ya ku-

kamilisha uhamisho huo
 kuwa wa jumla kwa dili la 

euro milioni 145 mwaka
 uliofuata.

Madrid ilivutiwa na Mbappe kabla 
ya Mfaransa huyo kuondoka Monaco 
na kujiunga na Paris, na matajiri hao 

wa LaLiga wameendelea kuhusishwa 
na mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 20.

Vasilyev, ambaye anamjua Mbappe 
vizuri sana kuanzia wakati wakiwa 
pamoja Uwanja wa Stade Louis II, 
anaamini mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia 2018, hatimaye atakamisha 
uhamisho wake wa kujiunga na Ma-
drid.

“Kwa nini hakusaini Real?,” Vasi-
lyev aliiambia Telefoot.” Aliniambia: 
‘Vadim, nadhani ni mapema sana, 
Mimi ni Mparis, sitaki kuondoka 
nchini mwangu kama hivyo, ninataka 
kuwa mchezaji mkubwa hapa. Real 
Madrid itasubiri, hicho ndicho nina-
chokisubiri’.

“Nilimwambia, ‘Kylian, upo sahihi’. 
Anataka kushinda. Na bila shaka Ligi 
ya Mabingwa lazima itwaliwe na 
mchezaji kama hivyo. Kama hilo lita-
timia na Paris, ni vizuri.”

Vasilyev aliongeza: “Wao [Real 

Madrid] watagonga mlangoni kwa-
ko. Estadio Santiago Bernabeu wa-
takupongeza wakati utakapofika.”

“Amebaki kuwa mtu yule yule, na 
Kylian yule yule. Ni kwamba amepata 
umuhimu, nguvu katika mazingira ya 
kiulimwengu,” Vasilyev alisema.

“Ninamjua Cristiano Ronaldo vi-
zuri sana, na mara zote anataka ku-
vunja rekodi zote, kusonga mbele. 
Kylian naye yupo hivyo.”

Mbappe, ambaye alitwaa ubingwa 
wa Ligue 1 katika mwaka wake wa 
mwisho akiwa Monaco, ameng’ara 
akiwa na PSG katika jiji hilo la Ufar-
ansa. Ametwaa ubingwa wa Ligue 
1 mara mbili mfululizo, pamoja na 
Kombe la Coupe de France, Coupe de 
la Ligue na Kome la Mabingwa.

Baada kufunga mabao 39 kwenye 
mashindano yote msimu wa 2018-19, 
Mbappe ametupia mara tisa kwenye 
kikosi hicho cha Thomas Tuchel, PSG 
msimu huu.

   Aliniambia nadhani ni mapema sana, mimi ni 
Mparis, sitaki kuondoka nchini mwangu kama...

‘MBAPPE KAPANGA 
KUJIUNGA NA MADRID’

HABARI MICHEZO
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Wachezaji wa timu ya watoto ya Capstone (‘waliovaa bips’), na wachezaji wa timu ya Bleubulnec, wa chini ya 
umri wa miaka 13, wakiwania mpira wakati wa mashindano ya Day Youth Cup, yaliofanyika katika viwanja vya 
Gymkhana Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya JKU, Omar Khamis 
Othman, amesema ana kazi kubwa ya 
kukisuka kikosi chake ili kiweze kuwa 
na umakini pindi wanapokaribia katika 
lango la wapinzani wao.

Baada ya kushuka dimbani mara 
saba msimu huu kwenye Ligi Kuu Zan-
zibar inayoshirikisha timu 16, JKU ipo 
nafasi ya tatu na alama zake 15.

Akizungumza na gazeti hili, kocha 
huyo alisema kikosi chake kinacheza 
vizuri, lakini tatizo kubwa lililopo ni 
wachezaji kutokuwa makini katika 
umaliziaji hali inayosababisha kukosa 
mabao mengi ya wazi.

Alisema hivi sasa katika mazoezi 
ya timu hiyo, nguvu kubwa anapaswa 
kuzielekeza kwa washambuliaji wake 
ili waweze kuwa makini hususan kwa 
pasi ambazo zipo wazi kuzaa matunda 
ya bao.

Aidha, akizungumzia juu ya kadi za 
onyo zinazomiminika kwa wachezaji 
wake katika michezo mbalimbali ya 
Ligi Kuu ya Zanzibar, alisema tatizo 
hilo ameliona na tayari ameshakaa 
na wachezaji kuwapa mawaidha juu 
ya nizamu na kuepuka faulo ambazo 
zinaweza kuepukika.

Hata hivyo, aliwataka mashabiki wa 
JKU kuendelea kumiminika viwanjani 
pindi wanaposhuka dimbani ili kuipa 
hamasa timu yao iweze kufanya vizuri 
zaidi katika ligi hiyo yenye upinzani 
wa hali ya juu hadi hivi sasa ambapo 
ipo katika mzunguko wake wa nane.

Na Mwandishi Wetu 

K
IUNGO wa kimataifa wa Simba 
Queens kutoka Burundi, Joelle 
Bukuru, amefurahia timu yake 
ya Taifa ya Wanawake kupang-

wa kundi moja na wenyeji Kilimanjaro 
Queens katika mashindano ya Kombe la 
Chalenji yanayotarajiwa kufanyika hapa 
nchini hivi karibuni.

Mashindano ya Kombe la Chalenji kwa 
Wanawake kwa nchi za Afrika Mashariki 
na Kati yanatarajiwa kufanyika kwenye 
Uwanja wa Azam Complex kuanzia No-
vemba 14 hadi 23, mwaka huu na yata-
shirikisha nchi nane.

Kilimanjaro Queens kutoka Tanzania 

Bara imepangwa Kundi A pamoja na Bu-
rundi, Sudan Kusini na ndugu zao Zanzi-
bar Queens wakati Kundi B linaundwa na 
Uganda, Ethiopia, Kenya na Eritrea.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Joelle, alisema kwake

 itakuwa rahisi kucheza na Kil-
imanjaro Queens kwa sababu 

anawafahamu wachezaji wake 
kutokana na kushiriki katika 

ligi moja hapa nchini.

Joelle alisema kuwa ataisaidia timu yake 
kuipa mbinu zinazotumiwa na wachezaji 
wa Kilimanjaro Queens kwa malengo 
ya kupata matokeo mazuri katika mch-
ezo ambao utawakutanisha katika hatua 

hiyo ya makundi kwenye michuano hiyo 
inayoandaliwa na Baraza la Soka Afrika 
Mashariki na Kati (Cecafa).

“Tutajipanga kuhakikisha tunafanya 
vema mwaka huu, timu yetu ya Burundi in-
aundwa na wachezaji wengi wanaocheza 
Ligi ya Wanawake hapa Tanzania, hii itatu-
saidia kuwabana kwa sababu ya kufahamu 
mbinu za wachezaji, kwa kifupi tutaingia 
kushindana,” alisema kiungo huyo.

Hata hivyo, Burundi haikushiriki katika 
mashindano yaliyofanyika mwaka jana ji-
jini Kigali, Rwanda kutokana na tofauti za 
kisiasa zilizopo baina ya nchi hizo mbili.

Kilimanjaro Queens ndio mabingwa wa-
tetezi wa michuano hiyo ambayo mwaka 
huu inafanyika kwa mara ya tatu.

MRUNDI WA SIMBA AIFURAHIA 
KILIMANJARO QUEENS CECAFA

Kocha JKU ataja 
wanapokosea

Na Somoe Ng’itu 

HAKUNA kulala! Hayo ni maneno ya Ko-
cha Mkuu wa Mwadui FC, Khalid Adam, 
kuelekea mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Mtibwa Sugar utakaoche-
zwa kesho kwenye Uwanja mpya wa Gai-
ro mkoani Morogoro.

Hiyo ndio mechi ya kwanza ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara kuchezwa katika uwanja 
huo ambao unamilikiwa na manispaa ya 
wilaya hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Khalid, 
alisema kila mchezo kwake ni sawa na 
fainali na amewaandaa wachezaji wake 

kupambana kuhakikisha wanafanya 
vema katika mchezo huo na kusahau ma-
tokeo ya nyuma.

Khalid alisema kuwa wamefika mape-
ma Morogoro kwa sababu wanahitaji ku-
pumzika na kuingia uwanjani hapo kesho 
wakiwa imara kusaka pointi tatu.

“Tumeshafika Morogoro, tumekuja 
kuendelea kupambana, tunahitaji ku-
pata matokeo mazuri ili kujiweka nafasi 
salama, tunajua huko mbele vita zitaku-
wa kubwa, hii inasababishwa na idadi ya 
timu sita kushuka daraja,” alisema kocha 
huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, 

Zuberi Katwila, alisema wanajiandaa ku-
pambana kuhakikisha wanaanza na re-
kodi nzuri katika uwanja huo mpya.

Katwila alisema anakifahamu vema 
kikosi cha Mwadui, hivyo wataingia 
kwa tahadhari na umakini mkubwa ka-
tika mchezo huo ambao awali ulipangwa 
kuchezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri 
mkoani Morogoro.

“Tumejiandaa vema, mechi zote ni 
ngumu, kama tunavyojiandaa sisi, na 
wenzetu pia wanajiandaa hivyo hivyo 
kupata matokeo bora, tunaomba Mungu 
vijana wafanye vile tunavyowaelekeza,” 
Katwila alisema.

Mwadui yatamba kuifumulia 
Mtibwa Sugar Uwanja wa Gairo 

HABARI MICHEZO
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Na Focus Nicus 

WAKATI kesho ikiwa na kibarua 
kigumu kwenye Uwanja wa Samora 
mjini Iringa dhidi ya Lipuli FC, Sin-
gida United imejitazama kwa kina na 
kubaini umakini ndicho kitu kilichow-
anyima ushindi katika mechi 10 za 
Ligi Kuu Bara ilizocheza hadi sasa.

Katika michezo hiyo 10 Singida 
United, imeambualia sare nne na 
kupoteza mechi sita msimu huu, 
jambo ambalo Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Ramadhani Nswazurimo, analia 
na kikosi chake kushindwa kujiamini 
hususan safu ya ushambuliaji.

Nswazurimo aliambia gazeti hili 
kuwa tatizo kubwa ni washambuliaji 
wake kushindwa kujiamini wanapona-
sa mpira eneo sahihi, hivyo kushind-
wa kucheka na nyavu.

“Wachezaji wangu wanashindwa 
kufanya maamuzi wanapokuwa 
na mpira ndani ya 18, hicho ndi-
cho kinachotunyima ushindi, hata 
hivyo nimegundua nini cha kufanya 
ili kurejesha ubora wao,” alisema 
Nswanzurimo.

Jumamosi Singida United ililazimi-
sha sare tasa dhidi ya Mtibwar Sugar 
katika Uwanja wa Jamhuri Morogoro 
ikiwa ni baada ya kukubali kichapo 
cha mabao 2-1 dhihi ya JKT Tanzania 
kwenye dimba lake la nyumbani la 
Sheikh Amri Abeid jijni Arusha.

Singida United 
yajitambua 
ikiifuata Lipuli 
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Focus Nicus na Shufaa Lyimo

W
AKATI Yanga ikirejea jijini Dar 
es Salaam jana kimyakimya 
baada ya kukubali kipigo cha 
mabao 3-0 nchini Misri dhidi 

ya Pyramids FC huku joto la mashabiki na 
wanachama bado likiendelea kufukuta 
wakitaka mkataba wa Kocha Mkuu Mwinyi 
Zahera sasa uhitimishwe, Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harisson 
Mwakyembe, ameitahadharisha klabu hiyo 
kuhusu kumtimua.

Matokeo hayo ya juzi, ya-
naifanya Yanga kuungana na 
watani na ndugu zao nchini, 

Simba, Azam, KMC, KMKM na 
Malindi kuiaga michuano ya
 kimataifa msimu huu baada

 ya kutolewa kwa jumla ya
 mabao 5-1 kwenye mechi hiyo
 ya mchujo ya kuwania kufuzu

 hatua ya makundi ya Kombe la
 Shirikisho Afrika.

Hiyo ni baada ya mchezo wa awali uli-

opigwa Uwanja wa CCM Kirumba, Yanga 
kukubali kichapo cha mabao 2-1, ambapo 
vuguvugu la baadhi ya mashabiki na wana-
chama wa klabu hiyo lilianzia hapo wakitaka 
Zahera atimuliwe huku wakimrushia chupa 
za maji kwa kile walichodai timu kucheza 
bila kuelewana na kushindwa kuonyesha 
mchezo mzuri.

Juzi licha ya kusubiri kuiona mechi hiyo 
ambayo ilitarajiwa kuonyeshwa kupitia 
Azam TV kabla ya dakika 10 baada ya mechi 
kuanza kutangaza kutokana na sababu ziliz-
opo nje ya uwezo wao mchezo huo hautao-
nyeshwa, mashabiki sehemu mbalimbali na 
hata jana waliendelea kudai Zahera hastahili 
tena kukinoa kikosi hicho.

“Yaani tumepigwa ndani nje, na kutolewa 
kwa mabao mengi hivyo, lakini kubwa timu 
yetu ikishindwa kuelewana uwanjani hadi 
leo, kocha huyu wa nini sasa,” alisema Juma 
Abubakar, mkazi wa Mbezi Luis jijini Dar es 
Salaam.

John Mathias wa Ubungo jijini Dar es Sa-
laam, alidakia kwa kueleza: “Kuna haja ya 
kulibomoa benchi zima la ufundi kwani 
kocha kapewa nafasi ya kusajili wachezaji 
anaowataka na ameshindwa kupata ma-

tokeo huku timu ikicheza ovyo.”
Hata hivyo, wakati hayo yakiendelea mara 

tu ya kichapo cha kwanza na vuguvugu la 
Zahera kutaka kutimuliwa kuibuka, Waziri 
Mwakyembe aliliambia Nipashe kuwa Yanga 
haina budi kuachana na dhana hiyo kwa 
kuwa kocha huyo ni miongoni mwa makocha 
bora hapa nchini, ambaye ana kila sababu ya 
kupewa pongezi kwa kile anachokifanya.

Dk. Mwakyembe alisema hakuna sababu 
ya kutafuta mchawi wala kumtupia lawama 
kocha, bali wachezaji wanapaswa kujituma 
zaidi.

“Sioni sababu ya Watanzania kusema ha-
wamtaki Zahera, ikumbukwe amepambana 
na Yanga katika kipindi cha shida na raha 
mpaka kuifikisha ilipo sasa,” alisema Dk. 
Mwakyembe.

Katika hatua nyingine, baada ya Yanga 
kurejea jana mchana, wachezaji walipewa 
mapumziko kabla ya leo kuingia kambini ku-
jiandaa na mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Ndan-
da FC Ijumaa wiki hii.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, 
aliliambia Nipashe: “Timu imesharejea na in-
aingia kambini kesho [leo] kwa ajili ya safari 
ya Mtwara.”

   Mwakyembe aomba asitimuliwe kwa kuwa ame-
pambana katika shida na raha, timu kujichimbia leo kwa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Yanga kimyakimya, 
Zahera sasa atetewa

Mshambuliaji ‘mtata’ wa Brescia, Mario Balotelli akijaribu kufunga kwenye mechi ya Serie A wakati wakilala 2-1 
dhidi ya Verona, na kukasirika kwa kitendo cha kuitwa nyani juzi. HABARI UK. 29.

UKURASA 30‘Mbappe kapanga kujiunga na Madrid’

UTATA…

Na Somoe Ng'itu 

BAADA ya ushindi mnono wa mabao 4-0 dhi-
di ya Mbeya City, Kocha Mkuu wa mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, 
Patrick Aussems, amesema kikosi chake 
kimejipanga kuendeleza wimbi la ushindi na 
kucheza katika kiwango cha juu kwenye kila 
mchezo unaofuata.

Mabingwa hao watetezi wanatarajia kuwa-
karibisha "Maafande" wa Tanzania Prisons 
kutoka Mbeya katika mchezo mwingine wa 
Ligi Kuu Bara utakaochezwa keshokutwa Al-
hamisi kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Aus-
sems, alisema ameridhishwa na kiwango 
kilichoonyeshwa katika mchezo uliopita na 
anaahidi kikosi chake kitaendelea kujifua 
ili kipate ushindi katika kila mechi watakay-
ocheza ya ligi hiyo.

Aussems alisema kuwa anafahamu ligi 
hiyo ni ngumu na yenye ushindani, lakini 
watatumia uzoefu walionao ili kuhakikisha 
wanaendelea kufanya vizuri na kukaa kileleni 
katika msimamo wa ligi.

"Nimeridhishwa na matokeo ya mechi yetu 
dhidi ya Mbeya City, pia nimefurahishwa 
na kiwango kilichoonyeshwa na wachezaji 
wangu katika mchezo huo, nina matumaini 
kwamba tutaendelea na kasi hii, tunahitaji 
kuendelea kujituma na kupambana, tucheze 
katika morali ya juu," alisema Aussems.

Kocha huyo aliongeza kuwa anaamini kila 
mchezaji anayepata nafasi ya kucheza katika 
kikosi hicho, ataonyesha ubora wa hali ya juu 
kwa sababu malengo yao ni kutetea ubingwa 
wanaoushikilia.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City, Juma 
Mwambusi, ameliambia gazeti hili kuwa bado 
kikosi chake kiko kwenye hatua ya kujengwa 
na kitaendelea kupambana ili kuhakikisha 
wanabaki kwenye ligi hiyo msimu ujao.

Aussems: 

Subirini 
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