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Vigogo wachunguzwa

K77 * Wadaiwa kuzipa tenda kampuni zao
conasawa 3 miradi, usambazaji vifaa... Endelea uk. 2

UKURASA 11

ACT KUCHUNGUZA

GHARAMA UKARABATI I it
MV MAGOGONI CHT R ] :
CHAMA cha ACT-Wazalendo a

kimesema kinafanya uchunguzi
kuhusu gharama zitakazotumika
kufanyia marekebisho ya kivuko
cha MV Magogoni nje ya nchi
zinazofikia Sh. bilioni 7.5...

UKURASA WA 4

CRDB YAINGIA UBIA
NA ICTC, COSTECH
KUZIWEZESHA
BIASHARA CHANGA

KATIKA mwendelezo wa ku-
saidia jitihada za serikali kukuza
ujumuishi wa kiuchumi nchini,
Benki ya CRDB imeingia mkataba
wa makubaliano na Tume ya TE-
HAMA (ICTC) na Tume ya Taifa
ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) ...

UKURASA WA 5

ATCL YAELEZA SABABU
NDEGE MBILI KUSIMAMA

SHIRIKA la Ndege Tanzania
(ATCL), limesema ndege zake .
mbili ndizo zimesimama ku- 7. | ] . J / : ¢ )
fanya kazi kutokana na hitilafu P~ - & . : — = -
ya kiufundi lakini zingine nane s
zinaendelea kufanya ... Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili kushoto), Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Dk. Nkundwe Mwasaga (kushoto), Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia, Dk. Amos Nungu (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank Foundation, Tully
° ° Mwambapa, wakionyesha mikataba ya makubaliano iliyotiwa saini na taasisi hizo kwa ajili ya utekelezaji wa
Nabl atala programu ya IMBEJU iliyojikita kwenye uwezeshaji wa biashara bunifu za wanawake na vijana kiuchumi, Dar es

sababu tatu Salaam jana. PICHA: MPIGAP:CHA WETU -
Zoaroey Wagonjwa uvimbe kwenye
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Vigogo TAMISEMI, TARURA wachunguzwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeanza kuchungu-
za na itatoa orodha ya baadhi ya
watendaji wa Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, ikiwamo na Wakala
(TARURA), wenye kampuni bin-
afsi za ujenzi au uuzaji vifaa vya
ofisi kwa kuwa wanasababisha
kuwapo mgongano wa maslahi.

Aidha, mtumishi yeyote ata-
kayebainika kwenye uchunguzi
huo, hatua za kisheria zitachuku-
liwa kwa kuwa wanakwenda
kinyume na maadili ya utumishi
wa umma.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, aliyasema hayo jana

jijini hapa katika mkutano wake

na wahandisi na sekretarieti za
mikoa, mameneja wa mikoa na
wilaya wa TARURA na wakuu
wa idara ya miundombinu na
kwenye mamlaka za serikali za
mitaa.

“Kwa wale wenye kampuni ni
vyema kutojihusisha na kazi kwe-
nye taasisi zenu. Hata kama uko
Wilaya X huruhusiwi kufanya
kazi Wilaya Y. Atakayebainika
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.

“Mtu  hawezi  kujichukulia
hatua wala kujichunguza pindi
inapotokea changamoto kwa
kuwa itamletea mgogoro mkub-
wa. Serikali haiwezi kuvumilia
hilo kwa kuwa kufanya hivyo ni
kukiuka maadili ya utumishi wa
umma.

Wale wenye kampuni binafsi
ni vyema mkaepuka kujihusisha
na utekelezaji wa kazi zilizoko ka-
tika taasisi zenu,” alisema.

“Inawezekana ukawa unafikiri
serikali haina macho, serikali ma-
cho inayo na tayari tunayo orod-
ha ya baadhi ya waliofanya, hivyo
tuwahakikishie kwamba tunao
mkono mrefu wa kuwafikia,” ali-
sisitiza.

Aidha, alisisitiza watumishi hao
kutimiza wajibu wao kwa ufanisi
hasa kusimamia fedha zote zina-
zopelekwa katika halmashauri
ili zitumike kwa wakati na  kuz-
ingatia thamani ya fedha.

Naibu Waziri wa TAMISEMI,
David Silinde, alisema TARURA
imekuwa ikifanya kazi nzuri
na kutaka viongozi kutangaza
utekelezaji wa miradi mkubwa

inayofanyika ili wananchi wajue.

Awali, Mtendaji Mkuu wa
TARURA, Mhandisi Victor Seff,
alisema wakala unatekeleza

mpango mkakati wa miaka mi-
tano ambao umelenga kufikia
asilimia 85 ya barabara nina-
zozihudumia zinapitika katika
vipindi vyote vya mwaka na
kuwa utekelezaji wake unatarajia
kugharimu Sh. trilioni 4.2.

Alisema hadi sasa wamefanyia
kazi ya ukarabati wa miundom-
binu ya mtandao wa barabara
wenye kilometa 144,419 katika
mikoa na halmashauri nchini.

Kwa mujibu wa Seff, mtandao
wa barabara wenye urefu wa
kilometa 38,868 zina hali nzuri,
kilometa 48,307 zipo katika hali
ya wastani na kilometa 57,000
zipo katika hali mbaya.

Mchuuzi wa mboga (kulia) akisaidiwa kutua mzigo na mteja wake katika kitongoji cha Kwa Mkolemba, Kipunguni Dar es Sa-
laam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Ufafanuzi
dawa
zilizoisha
muda
wake wa
matumizi

Na Mwadishi Wetu

KATIKA gazeti hili
tolea la Februari 18,
mwaka huu, kulikuwa
na habari yenye kichwa
kilichosomeka ‘Wag-
onjwa wapewa dawa
zilizokwisha muda wa
matumizi’.

Chanzo cha habari hiyo
ni Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Shinyanga, Do-
nasian Kessy, aliyekuwa
akitoa taarifa ya utend-
aji wa taasisi katika
Kipindi cha Oktoba hadi
Desemba, 2022.

Baada ya kusoma
taarifa kwa umma ili-
yotolewa na Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa na
sauti iliyorekodiwa na
Mwandishi Wetu wakati
kiongozi huyo akizun-
gumza na vyombo vya
habari, tumejiridhisha
kwamba habari hiyo ili-
kuwa sahihi, isipokuwa
kichwa cha habari ki-
nakinzana na maudhui
yaliyomo.

Kwa mantiki hiyo, tu-
naomba radhi juu ya
mkanganyiko na usum-
bufu uliojitokeza kwa
wahusika na jamii kwa
ujumla kutokana na
habari hiyo.

- MHARIRI

Wagonjwa uvimbe kwenye ubongo waongezeka MOI

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu Muhimbili
(MOI), imesema katika Kkipindi
cha miaka mitano, imepokea
wagonjwa 1,724 wenye tatizo la
uvimbe kwenye ubongo.

Aidha, kwa mwaka wanapokea
wagonjwa 340 na wagonjwa 25
hadi 30 kwa wiki wenye tatizo
hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Respicious Boniface, alisema
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari katika
uzinduzi wa kongamano la ki-
mataifa la madaktari bingwa wa

ubongo ambalo limejikita ka-
tika matibabu ya uvimbe kwenye
ubongo. Kongamano hilo la siku
tano ni ushirikiano baina ya MOI
na Chuo Kikuu cha Colorado
nchini Marekani, ambalo limehu-
sisha madaktari wanafunzi, wal-
ioko kazini na wakufunzi, litahu-
sisha pia upasuaji kwa wagonjwa
wenye uvimbe kwenye ubongo.

“Uwekezaji uliofanywa na Wiz-
ara ya Afya wa kununua vifaa
vya uchunguzi, umesababisha
kuongezeka kwa wagonjwa to-
fauti na miaka ya nyuma,” alise-
ma Dk. Boniface.

“Tupo hapa kufundishana
mbinu mpya za kutibu. Udaktari

ni sayansi, hivyo kila siku tuna-
jifunza mbinu mpya na salama
zaidi za kutibu haya magonjwa.
Hili ni kongamano la pili na
tumekutana madaktari bingwa
wa Tanzania na nchi zingine.
Tunaamini baada ya kongamano
wataalamu watakuwa wameiva
zaidi,” alisema.

Dk. Boniface alisema hakuna
sababu maalum za ugonjwa huo
isipokuwa kwa watu wanaofanya
kazi na kukaa karibu na migo-
dini. Alitaja dalili za ugonjwa huo
ni maumivu ya kichwa, kutapika,
mwili kupooza na kuanguka ki-
fafa.

Naye Mkurugenzi wa Sera na

Mipango wa Wizara ya Afya, Ed-
ward Mbaga, alisema jukumu la
wizara hiyo ni kutengeneza mi-
pango na sera na kuwapo kwa
kongamano hilo ni utekelezaji
wa sera ya mwaka 2017.

“Lengo ni kuhakikisha hudu-
ma za afya zinawafikia Watan-
zania na kupatikana kwa uwezo
na umahiri mkubwa. Tukio la
leo (jana) lina utekelezaji wa
sera kwa sababu wenzetu wa
MOI wakishirikiana na wenzao
wa Marekani, wameandaa kon-
gamano hili ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma za
kibingwa hasa za magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza kama uvimbe

kwenye ubongo,” alisisitiza.

Mbaga alisema takwimu zi-
naonyesha wananchi wengi
wanapata huduma za kibingwa
nchini, kunakosaidia kupunguza
safari za kwenda nje ya nchi kuti-
biwa ambako mgonjwa mmoja
inamgharimu zaidi ya Sh. milioni
30.

Mkurugenzi wa Mradi wa
Uvimbe Kwenye Ubongo kutoka
Marekani, Ryan Ormond, al-
ipongeza juhudi za serikali na
ushirikiano waliopata kutoka
MOI ili kubadilishana uzoefu
katika utoaji wa huduma za kib-
ingwa kwa madaktari wa nchi
mbalimbali.
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Wafanyakazi wa kujitolea kutoka Marekani wakiwa pamoja baada ya kuwasili
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam mwis-

honi mwa wiki. PICHA: UBALOZI WA MAREKANI

ACT kuchunguza gharama
ukarabati MV Magogoni

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema kinafanya uchunguzi
kuhusu gharama zitazotumika
kufanyia marekebisho ya kivuko
cha MV Magogoni nje ya nchi zi-
nazofikia Sh. bilioni 7.5.

Kimedai gharama zilizotajwa
na Wakala wa Ufundi na Umeme
Tanzania (TEMESA) kufanya
ukarabati, zinaibua maswali
yenye utata kutokana na bei ya
ununuzi wa kivuko hicho kuwa
Sh. bilioni nane.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, aliyasema hayo jana
katika mahojiano na Kituo cha
Redio cha Clouds FM jijini Dar
es Salaam, akielezea masuala
mbalimbali ya kijamii, kisiasa na
kiuchumi na mapendekezo ya
chama chao.

Alisema chama hicho kupitia
Baraza Kivuli la Mawaziri kimem-
taka Waziri Kivuli wa Uchukuzi
kulifuatilia kwa kina suala hilo
kwa kuwa ‘gharama hizo zin-
afikirisha, zinatia hasira na suala
hilo linapaswa kufikiriwa kwa
kina na kuhojiwa.

“Juzi tulikuwa na kikao na
Baraza Kivuli la Mawaziri. Wa-
nanchi wana haki ya kuhoji, hu-
wezi ukatengeneza chombo kwa
Sh. bilioni nane, ukarabati kwa
Sh. bilioni 7.5.

“Tumemwagiza waziri wetu
Mwalimu Macheyeki alifanyie
kazi, tupate majawabu kabla ya
kwenda huko au isiende kabisa,”
alisema Zitto.

Pia alidai kuwa mfumo wa uan-
zishwaji ‘plea bargaining’ hauku-
wa na tatizo, bali mchakato wake
haukufuata sheria, hivyo wali-
ohusika wanapaswa kushughu-
likiwa kisheria.

“Ni lazima kuwe na uwajibikaji
kwa sababu usipofanya hivyo,
atakapokuja mwingine atafanya
hivyo. Kuna nchi ambazo zi-
nafanya ‘plea bargaining’, ila tu-

lipoanza sisi hatukuwa na
sheria.

“Watu walianza kuingia
makubaliano na serikali ya
kutoa fedha, hakuna she-
ria. Lazima kuwe na sheria.
Uwe na sheria kwanza hala-
fu kanuni na utekelezaji vi-
anze, lengo la ‘plea bargain-
ing’ ni kurahisisha mfumo
wa haki, kesi ziishe haraka,
mtu akakiri kama aliko-
sea, apigwe faini. “Ila dola,
ofisi ya DPP na mahakama
iligeuka kuwa kitengo cha
mamlaka ya mapato. Nili-
chojifunza kutoka utawala
wa awamu ya tano ni uw-
ezo wa kuchukua uamuzi
kwenye utendaji kazi, si
katika kuamini uhuru wa
kidemokrasia maeneo
mbalimbali,” alisema Zitto.

i

¢ amewasilisha mapingamizi
: akiomba shauri la kupinga sheria in-
. ayozuia uraia pacha litupwe kwa ma-
¢ dai viapo vya waombaji vina makosa.

MWANASHERIA Mkuu wa Serikali
matatu

Pia amedai kuwa masharti ya kifun-

gu cha nne cha Sheria ya Utekelezaji
* Wajibu na Haki, katika kutafuta haki
: za kikatiba yamekiukwa.

Shauri hilo lilitakiwa kuanza kusiki-

¢ lizwa jana Mahakama Kuu Masjala
¢ Kuu ya Dar es Salaam mbele ya jopo
. la majaji watatu, Obadia Bwegoge, Ha-
: midu Mwanga na Mwenyekiti wa jopo,

¢ Jaji Mustafa Ismail ambaye hakuwapo.

Upande wa Serikali umeweka map-

: ingamizi hayo ukidai viapo vina mata-
: tizo, saihi hazikuwekwa, na waombaji
: wanadaiwa kukiuka masharti ya ki-
¢ fungucha4 cha Sheria ya Utekelezaji
¢ Wajibu na Haki, katika kutafuta haki
¢ zakikatiba.

Shauri la Kikatiba la Uraia pacha

namba 18 la mwaka 2022 lilifunguliwa

: na Watanzania sita wanaoishi na ku-

Akizungumzia bei za vy- :
akula kupanda nchini, hu- :
susan nafaka, Zitto alisema :
kuna haja kuongeza uzal- :
ishaji na kilimo chenye tija :
na si kufungia mazao kuu- :
zwa nje, kama ambavyo :
! gu vinavyozuia uraia pacha, kifungu

wengi wanapendekeza.
“Theluthi

unatutegemea.
“Tunahitaji

giliaji,” alisema Zitto.

ya Pato la:
Taifa ni kilimo na theluthi :
mbili ya Watanzania tunat- :
egemea kilimo, tuachane :
na mawazo ya kuzuia uuza- :
ji, sio jibu. Tuwe na chakula :
cha kutosha, ukanda wote :

: isiyonyang'anyika yaani uraia wa ku-
(Tanzania) :
tani milioni sita za mahindi :
kwa mwaka, basi tulime :
tani milioni 12, tunayo ar- :
dhi ya kuitosha, tuna mito, :
tufanye kilimo cha umwa- :

fanya kazi nje ya nchi, Shaban Fun-
di, Patrick Nhigula, Restuta Kalemera,
Nkole Muya, Emmanuel Emmanuel na
Bashir Kassam dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG).

Watanzania katika shauri hilo wan-
apinga Sheria ya Uraia kwenye vifun-

cha 7(1) na (2) (c), (4)(@) (6) vya Sheria
ya Uraia ambavyo wanadai vinakiuka
haki zao zingine za kikatiba
Waombaji hao wanaiomba mahaka-
ma itamke kuwa vifungu hivyo ni
batili vinakiuka haki zao za Kikatiba
kwa kuwa vinawanyanya haki ya asili

zaliwa.

Wakili wa waombaji, Peter Kibatala,
alidai mahakamani kuwa wadaiwa
wameshajibu madai yao kwa maandi-
shi na pia wamewasilisha pingamizi la
awali.

Akielezea mapingamizi hayo nje ya

AG aweka pingamizi
kesi ya uraia pacha

. NaKulwa Mzee

mahakama, Wakili Kibatala alidai wa-
jibu maombi wanadai kuna kasoro za
kisheria katika hati za viapo vya wadai.

Hoja nyingine ya pingamizi ni
kwamba hati ya madai hazikutiwa
saini na wadai pamoja na wakili
wao na kwamba kesi hiyo inakiuka
masharti ya lazima ya kifungu cha 4
cha Sheria ya Utekelezaji Wajibu na
Haki, katika kutafuta haki za Kikatiba.

“Mahakama imepanga kulisikiliza
kwanza mapingamizi kabla ya kusiki-
liza shauri la msingi na imepanga
kulisikiliza Mei 2, mwaka huu,” alidai
Kibatala.

Mjibu maombi katika shauri hilo AG
anawakilishwa na Wakili wa Serikali,
Ayub Sanga.

Waombaji ambao wako nje ya nchi
hawakuwapo mahakamani badala
yake waliwakilishwa na Liberatus
Mwangombe aliyesafiri kutoka Wash-
ington DC nchini Marekani, akiunga-
na na wadau wengine wa uraia pacha
walioko nchini.

Katika viapo vyao, Watanzania hao
wanadai ni Watanzania wa kuzaliwa
waliondoka nchini na kwenda Mare-
kani, Uingereza na Canada wanakoi-
shi na kufanya kazi ambako pia wal-
ishapata uraia.

Wanadai wameathirika kwa ki-
tendo cha kunyimwa haki mbalim-
bali katika nchi yao waliyozaliwa kwa
kuzingatia kwamba walipata uraia wa
nchi hizo.

“Sisi ni Watanzania kwa damu na
kwamba tunatamani kuendelea kuwa
Watanzania , lakini kwa vifungu hivyo
vya Sheria ya Uraia tunanyimwa haki
hiyo. Haki tunazozikosa nchini tuliko-
zaliwa ni kutokuwa na haki ya kumi-
liki ardhi na kwamba tunapotembelea
nchini tunaishia kuishi katika nyumba
za ndugu au hotelini,” walidai katika
hati zao za viapo.

Wanataja haki zingine wanazoziko-
sa kuwa ni pamoja na kutokuchagua
viongozi wala kushiriki kugombea na-
fasi ya umma katika uchaguzi nchini.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

gari hiyo ina namba ya usajili:

T 167 DFC /T 568 EAZ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 23.00, Upana - mita 4.30, Kimo - mita 4.80

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya
Jumatano tarehe 22-02-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Sal
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

, hadi Kilomb

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Mtumba,

0 kupitia Mikumi, gari itasafiri

Simu: +255 26 2324455

S.L.P. 2888, Fax: +255 26 2323233
40470DODOMA, Barua Pepe: ps@mow.go.tz
21.02.2023 Tovuti: www.mwtc.g0.tz

gari hiyo ina namba ya usajili:

T 419 DFE / T 499 DZX

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya
Jumatano tarehe 22-02-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 23.00, Upana - mita 4.30, Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari itasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
21.02.2023
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Waziri Mchengerwa
atangaza hatua maofisa

wanaohujumu maliasili

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Maliasili na
Utalii, Mohamed Mchenger-
wa, amesema atawachukulia
hatua kali baadhi ya maofisa
wanaoshiriki biashara ya
uvunaji haramu misitu hifa-
dhini katika mikoa ya Dar es
Salaam, Pwani na Morogoro.
Salaam wakati akikabidhi
pikipiki zaidi ya 40 za kwen-
da kwenye mikoa mbalim-
bali kwa ajili ya kusaidia
kuimarisha ulinzi na udhibiti
kwenye maeneo ya uhifadhi,
alisema zipo taarifa kwamba
baadhi ya maofisa kushiriki
uvunaji haramu wa raslimali
hizo.

“Najua wako baadhi ya
maofisa wetu wamekuwa
wakishiriki katika biashara
ambazo sio nzuri, ikiwa-
mo uvunaji haramu, tu-
nayo maelekezo ya moja
kwa moja ya Makamu wa
Rais, kuhusu tatizo kubwa
la uvunaji katika mikoa ya
Pwani na Dar es Salaam. Kwa
hiyo  nikuombe Mtendaji
Mkuu TFS, hawa maofisa
wanaohusika na mikoa hiyo
katika maeneo ya hifadhi,
wajitafakari,”alisema.

“Tunakwenda kubadilisha
mifumo yote ya utendaji wa
kimazoea ili kuhakikisha kile
kinachokusudiwa na vion-
gozi wetu kinatekelezwa.
Kama walikuwa na tabia ya
kuzembea, tutawapa muda
wa kubadilika, kama hawa-
ziwezi mnafasi walizopewa
watuambie tuwape wengine
wenye uwezo wa kuzifanya.

Kwa mujibu wa Mchenger-
wa, atabadili mfumo wa
utendaji na kuomba wale
wote wanaozembea kujita-
fakari kama wanaweza na-
fasi hizo au wapishe wapewe
wengine.

“Nikuombe Mtendaji
Mkuu wa TFS, Prof. Dos San-
tos Silayo, hakikisha kwam-
ba maofisa wanaohusika
katika mikoa hiyo ya Pwani,
Morogoro na Dar es Salaam,
katika maeneo ya hifadhi
wajitafakari kwa kuwa nak-
wenda kubadilisha mifumo
yote ya utendaji,” alisema.

Alisema kila mtendaji ata-
teuliwa kwenye nafasi kwa
kupimwa utendaji wake na si
kwa bahati.

“Kila mtendaji atapimwa
kwa namna anavyoweza
utendaji wake wa kazi na
kila atakayeteuliwa kwenye

nafasi yake hasa watendaji
kwenye mikoa na wilaya, ni-
tawapima kwa utendaji wao.

“Hakutakuwa na vitu ku-
tokea kwa bahati, kila ata-
kayeteuliwa atakuwa ni yule
ambaye ameaminiwa kwam-
ba atafanya kazi ya udhibiti
hasa uvunaji haramu am-
bao umezuiliwa, mahusiano
baina yetu na wananchi,”
alisema.

Aliwataka watendaji kua-
cha kukaa ofisini na kwenda
kusikiliza na kutengeneza
uhusiano mzuri na wa-
nanchi.

“Kama kuna sehemu am-
bako tulikuwa tunatereza
tukawa hatuko karibu na wa-
nanchi, inabidi sasa twende
kwao na tukawape elimu,
inawezekana wapo ambao
walikuwa wanavuna pasipo
taratibu huenda wengine
taratibu hawazijui, tuwape
elimu. Pia inawezekana tu-
kabadilisha maisha ya wale
wanoishi kwenye maeneo ya
hifadhi.”

Mchengerwa  alisisitiza
mambo matatu katika wiz-
ara hiyo ikiwamo utendaji
kazi wa juhudi, ushirikiano
na wa maadili.

Aliitaka TFS kuongeza
udhibiti wa usimamizi ili
iendelee kufanya vizuri zaidi
kwenye uvunaji.

“Pamoja na kwamba TFS
inafanya vizuri zaidi kwenye
uvunaji, lakini ninaamini
kwamba mkiongeza nguvu
zaidi katika udhibiti kwenye
hifadhi zetu za misitu mta-
vuna zaidi.”

Naye Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS), Prof. Dos
Santos Silayo, alisema zaidi
ya pikipiki 40 walizokabidhi
katika mikoa mbalimbali zi-
tasaidia kazi ya udhibiti
kwenye hifadhi mbalimbali
Za misitu na maeneo men-
gine ambayo wakala huyo
anafanya kazi. Alisema TFS
inapaswa kuwa na vifaa
mbalimbali vya kusaidia
utekelezaji wa shughuli zake
kwa ufanisi zaidi ikiwamo vi-
faa vya zimamoto, magari na
kwamba tayari baadhi wana-
vyo ikiwamo boti kwa ajili ya
shughuli zao.

Prof. Silayo alisema tangu
wameachana na utendaji
kazi wa kiraia na kwenda
kwenye utendaji wa kijeshi
vifaa hivyo ni muhimu sana
katika utekelezaji wa shu-
ghuli zao kwa ufanisi..
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Wakili Peter Kibatala (wa pili kulia) na wanajumuiya ya Watanzania waishio nje ya nchi -
diaspora wakitoka kwenye Mahakama Kuu ya Tanzania baada ya kuahirishwa kwa shauri la

CRDB yaingia ubia na ICTC, COSTECH
kuziwezesha biashara changa nchini

Na Mwandishi Wetu

KATIKA mwendelezo wa ku-
saidia jitihada za serikali kukuza
ujumuishi wa kiuchumi nchini,
Benki ya CRDB imeingia mkataba
wa

makubaliano na Tume ya
TEHAMA (ICTC) na Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) kupitia programu
yake ya TMBEJU’ iliyojikita katika
uwezeshaji wa wanawake na vi-

jana kiuchumi.

Akizungumza katika hafla
ya kutia saini mkataba wa
makubaliano, Mkurugenzi

Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela alisema jijini
Dar es Salaam jana kuwa ushiriki-
ano na taasisi hizo za serikali
utasaidia kufanikisha malengo ya
programu kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na jinsi uzoefu

wa taasisi hizo katika kuwawez-
esha vijana wabunifu kwenye
sekta mbalimbali.

“Ili  kuifanya programu hii
kuwa yenye ufanisi na kufikia
walengwa wengi, tumeona ni
vyema kutafuta wadau ambao
wana mawazo kama yetu yaani
‘like-minded partners’.

ICTC na COSTECH wamekuwa
wakifanya kazi nzuri ambayo in-
aakisi utayari wa serikali yetu ka-

tika kukuza biashara na mawazo
ya ubunifu, hivyo tunajivunia
kwa hatua hii muhimu,” alisema.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Tume ya TEHAMA, Dk. Nkundwe
Mwasaga, alisema mkataba wa
makubaliano walioingia na Benki
ya CRDB utakwenda kusaidia
upatikanaji wa mitaji wezeshi
kwa biashara changa katika sekta
ya TEHAMA pamoja na kutoa us-
aidizi wa kuboresha mawazo na
biashara bunifu, jambo litakalo-
saidia kukuza ajira nchini.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
COSTECH, Dk. Amos Nungu,
alisema makubaliano waliyoingia
na Benki ya CRDB yanakwenda
kuoanisha IMBEJU na programu
za taasisi hiyo zinazochochea
ubunifu wa kibiashara ikiwamo
MAKISATU, jambo litakalosaidia
kuchochea kasi ya ukuaji wa bi-
ashara changa katika sekta mbal-
imbali.

Katika hafla hiyo, Benki ya
CRDB pia iliutangazia umma
kuanzishwa kwa taasisi isiyo ya
faida ya ‘CRDB Bank Foundation’
yenye jukumu la kuanzisha na
kutekeleza programu bunifu, en-
delevu na shirikishi zinazolenga
kuleta ustawi wa kijamii na kiu-
chumi kama IMBEJU.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Nsekela, alimtambuli-

sha Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa Benki ya CRDB, Tully Esther
Mwambapa, kama Mkurugenzi
Mtendaji Mwanzilishi wa taasisi
hiyo ya CRDB Bank Foundation.

Akizungumza  kwa  mara
ya kwanza kama Mkurugenzi
Mtendaji wa CRDB Bank Foun-
dation, Tully aliwataka vijana
wabunifu kuchangamkia fursa
inayotolewa na benki hiyo kupi-
tia programu ya IMBEJU inay-
otekelezwa kwa kushirikiana na
ICTC na COSTECH.

“Mkataba tulioingia leo (jana)
unatupa uwezo wa kushirikiana
na ICTC na COSTECH kufanya
utambuzi wa biashara changa
bunifu zinazohitaji usaidizi. Ni-
waombe vijana kutumia mifumo
ya utambuzi ya taasisi hizi ili kun-
ufaika na fursa hii,” alibainisha
Tully.

Pia alitumia fursa hiyo kuwaal-
ika vijana kushiriki semina maal-
um ya uwezeshaji iliyoandaliwa
na Benki ya CRDB, ikipangwa
kufanyika Machi 11, mwaka huu
kwenye Ukumbi wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNICC), ambapo
programu hiyo itaingizwa sokoni
rasmi na uwezeshaji kuanza ku-
fanyika.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo
anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa.
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Rufani kesi ya Sabaya yakwama kusikilizwa

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Arusha
imeshindwa kuendelea na usikilizaji wa
rufani ya kesi ya uhujumu uchumi namba
27 iliyokuwa inamkabili aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya na wenzake watano
baada ya wajibu rufani kwenda Mahaka-

ma ya Rufani kuomba ifanye mapitio ya
mwenendo wa shauri hilo pamoja na
uamuzi mdogo uliotolewa Desemba 14,
mwaka jana.

Katika rufani hiyo namba 155/2022,
waleta rufani ni Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) na wajibu rufani ni Ole Sabaya,
Silvester Nyegu (26), Enock Togolani (41),
John Odemba, Jackson Macha (29) na Na-

ATCL yaeleza sababu

ndege mbili

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL),
limesema ndege zake mbili ndizo zi-
mesimama kufanya kazi kutokana
na hitilafu ya kiufundi lakini zingine
nane zinaendelea kufanya safari kama
kawaida.

Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL, Ladi-
slaus Matindi, alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu ujio wa ndege mpya ya mizigo
na maendeleo ya shirika hilo.

“Ndege zetu ziko 11 mpya zilizo-
nunuliwa na serikali lakini ya 12 tu-
liirithi na ilikuwa na umri kidogo na
tangu 2017 haijafanyakazi iko maten-
genezo kwa sababu ilihitaji matengen-
ezo makubwa,” alisema Matindi.

Alisema kati ya ndege hizo, mbili zi-
nafanya safari za masafa marefu, nne
za masafa ya kati aina ya Airbus 220
(300), tano za masafa mafupi aina ya
DASH 8 Q(400)  Bombardier zinatu-
mika kwa safari za ndani na za karibu
ya nchi.

“Kwa hiyo ndege zetu ambazo hazi-
fanyi kazi ni tatu tu. Mbili zina tatizo la
injini ambalo ni la kawaida hata kwa
kampuni za wenzetu kama Egypt Air
na Swiss Air wana shida kama hiyo na
ndege moja ina tatizo la kisheria amba-
lo Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG)
ndiye anaweza kulielezea vizuri sana,”
alisema.

Matindi alisema ndege kubwa aina ya
Boeing 787 Dreamliner za ATCL zina-
fanya safari za nje na zimetengenezwa
kwa ajili ya kufanya safari ndefu.

“Tulikuwa tunafanya safari India
mara tatu kwa wiki lakini tulikuwa tu-
naenda China mara moja kwa wiki kwa
sababu sisi tulitaka twende mara tatu
ila wao wakatupa nafasi moja.

“Tumeomba na tumeruhusiwa sasa
tutakwenda China mara mbili kwa wiki.
Tulipitia kipindi kigumu cha UVIKO -19
na China walikuwa na masharti magu-
mu sana lakini sasa wameyaondoa,”
alisema.

Matindi alisema bei zilipanda sana
lakini kuanzia Machi 2, mwaka huu,
wanaongeza safari nyingine ya kila Al-
hamisi na kwamba hiyo imetokana na
mahitaji ya soko.

“Nauli kwenda China ni dola 1,060
lakini wakati ule nauli wa COVID - 19
ilifika hadi dola 4,000 na ilileta malala-
miko lakini wafanyabiashara waelewe
kwamba bei hazisababishwi na sisi, ili-
kuwa tatizo la soko kwa dunia nzima,”
alisema.

kusimama

Alisema habari nzuri sasa ni kwam-
ba wameongeza safari ya pili kwenda
China na bei imeshuka kutokana na
masharti yaliyowekwa na China kuon-
dolewa.

“Tunawakaribisha Watanzania ku-
tumia huduma za ATCL kwenda China
mara mbili kwa wiki kuanzia Machi 2
ni safari ya saa 12 kwenda na saa 12 ku-
rudi mara mbili kwa wiki na nauli am-
bayo inamvuto kwa wengi,” alisema.

Pamoja na abiria, alisema shirika
hilo linabeba mizigo kwenda China
na mizigo kutoka China na aliwaomba
wafanyabiashara kutumia shirika hilo
kusafirisha mizigo yao.

Alisema ATCL ilikuwa na safari tatu
kwa wiki kwenda India lakini kwa
sasa zimeongezeka na kufikia nne na
zinafanyika kila Jumatatu, Jumatano,
[jumaa na Jumapili.

“Kwa ndege zetu kubwa zitakuwa
zinafanya safari mara sita kwa wiki
tunaendelea kupanua soko letu na tu-
naangalia uhitaji wa abiria,” alisema.

Kuhusu ujio wa ndege mpya, alise-
ma kuna ndege nne ambazo ziko ka-
tika hatua za mwisho na ndege moja
ya kwanza wanayotarajia kuipokea ni
767 ya mizigo ambayo itawasili mwezi
Machi mwishoni.

Alisema serikali imeamua kununua
ndege hiyo baada ya kubaini kuwapo
kwa mabhitaji makubwa ya ndege ya
mizigo.

“Tunatarajia kama hakutakuwa na
mabadiliko ndege hiyo itakuja mwezi
wa tatu na mwezi wa nne itaanza ku-
toa huduma za mizigo kwenda na
kurudi nje ya nchi na tunaendelea ku-
zungumza na wasafirishaji na watoa
huduma ambao wamefurahia ujio wa
ndege hiyo,” alisema.

“Pamoja na hayo tuna ndege mbili
za masafa ya kati tunaposema masafa
ya juu ni zile ndege kubwa kabisa zi-
nazoruka saa sita na kuendelea lakini
kuna za masafa ya kati ambazo ni chini
ya hizo saa aina ya 737 (Max 9) hizi ni
ndege mbili kila mmoja inauwezo wa
kubeba abiria 181,” alisema Matindi.

Alisema ndege mbili zinatarajia ku-
wasili nchini mwezi wa nane na ny-
ingine itawasili mwishoni mwa mwaka
huu hali ambayo italiongezea uwezo
shirika hilo.

Alisema pia shirika linatarajia
kupokea ndege kubwa aina ya 787
Dreamliner yenye uwezo wa kubeba
abiria 262 na kwamba nia ya shirika ni
kuingia kwenye soko la Ulaya ifikapo
mwaka 2024.

than Msuya (31).

Desemba 13, 2022 mawakili wa wajibu
rufani waliwasilisha mahakamani hoja
mbili za kupinga kusikilizwa kwa rufani
hiyo, wakidai kuwa rufani hiyo haikuwa
sawa kisheria.

Pia walikuwa na hoja kwamba DPP
aliweka kusudio la kukata rufani kwa wal-
iokuwa washtakiwa saba, lakini rufani ilip-
owasilishwa mahakamani, ilionyesha wal-
iokatiwa rufani ni watu sita badala ya saba.

Desemba 14, mwaka 2022, Jaji wa Ma-
hakama hiyo, Salma Maghimbi, akitoa
uamuzi mdogo alisema kuwa baada ya
kupitia mawasilisho ya hoja za pande zote
mbili, mahakama imejiridhisha kuwa ru-
fani iliwasilishwa ndani ya muda husika.

Jana mahakamani huko, Wakili wa
Serikali Mwandamizi Filex Kwetukia al-
idai kuwa shauri hilo lilipangwa kwa ajili
ya kwenda kusikilizwa lakini Februari 3,
mwaka huu, walipokea notisi kutoka Ma-
hakama ya Rufani kuwa imeombwa na wa-
jibu rufani kufanya mapitio ya mwenendo
pamoja na uamuzi mdogo wa Mahakama
Kuu Masjala ya Arusha uliotolewa Desem-
ba 14, 2022 katika kesi hiyo.

Alidai kwa msingi huo, kwa kuwa kuna
maombi ya mapitio ya mwenendo wa kesi
hiyo na uamuzi mdogo, ni rai yao kwamba
rufani hiyo isubirie kwanza uamuzi utaka-

otolewa na Mahakama ya Rufani.

“Shauri lilikuwa limepangwa kusikilizwa
lakini Februari 3, 2023 tulipokea notisi
kutoka Mahakama ya Rufani ya kuomba
kufanya mapitio ya mwenendo wa kesi
pamoja na uamuzi uliotolewa Desemba
mwaka jana,” alidai Wakili Kwetukia.

Wakili wa Wajibu Rufani katika shauri
hilo, Mosses Mahuna, alidai kuwa upande
wao hauna pingamizi na maelezo yaliyo-
tolewa na Wakili wa Jamhuri.

Jaji Maghimbi alisema kuwa kutokana
na maombi ya wajibu rufani hao kwa Ma-
hakama ya Rufani, shauri hilo litasimama
kwa muda hadi hapo uamuzi utakapo-
tolewa.

Katika shauri hilo, shtaka la kwanza
ni la kuongoza genge la uhalifu kinyume
cha Sheria ya Uhujumu Uchumi kifungu
cha 57(1) na 60(2), lilikuwa linawakabili
washtakiwa wote.

Shtaka la pili ni kujihusisha na viten-
do vya rushwa na lilikuwa linamkabili
mshtakiwa wa kwanza peke yake na sh-
taka la tatu ni la kujihusisha na vitendo
vya rushwa lililomkabili mshtakiwa wa
kwanza peke yake.

Shtaka la nne ni matumizi mabaya ya
madaraka lililomkabili Sabaya peke yake
na la tano ni utakatishaji wa fedha, lil-
ilowakabili washtakiwa wote.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

Kampuni ya EACOP  inazidlika kampuni zenye uzoefu na sifa kuwasilisha
maombi ya nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza
“Kusanifu na Kutekeleza Programu ya Kufanya Utdfiti na Kurejesha Msitu
wa Mikoko na ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa
wa Tanga” kafika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
[EACOP). Mradi wa EACOP  unahusisha uvjenzi na vendeshaji wa bomba
litalofukiwa ardhini, linalokatisha mipaka ya nchi mbili ili kusafirisha mafuta
ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi Pwani ya Mashariki
mwa Tanzania kwa qjili ya Kwenda katika Masoko ya Kimataifa. Bomba
litaanzia eneo la Kabaale Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, hadi eneo la
Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA

Kituo cha baharini cha Mradi wa EACOP cha Rasi ya Chongoleani kitakuwa
na Sehemu iliyo nchikavu ya kuhifadhia mafuta, bandari (njia ya juu ya maiji)
yenye urefu wa kilomita 2 kuelekea ndani ya bahari, na sehemu ya kupakilia
mafuta mwisho wa bandari (njia) hiyo. Katika ujenzi wa njia (bandari) hiyo na
matumizi yake sehemu ndogo ya habitati ya Msitu wa Mikoko itaweza
kuathiriwa. Mpango wa Utekelezaiji wa Bioanuwai (Biodiversity Action Plan)
umeshaandaliwa  na  umeonesha  kiwango cha awali cha maeneo
yotakayoweza kuathirika. Vifo vya mikoko magondi au mikoko myekundu
[Rhizophora  mucronate] vimelokea na  kuandikwa mwaka 2021 na
havihusiani kabisa na shughuli za EACOP.

‘HGH?GU((} KOTpU”\/TGOS\M ya kU{Of'yf] US(]”\ﬂl na Uteke‘szc“ wa programu
ya urejeshaji wa habitafi ya msitu wa mikoko; na kulafiti juu ya sababu
zllizopelekea kufa kwa mikoko myekundu kafika mdomo wa Mo Zigi, na
matokeo ya utafifi huo yatumike katika uiekelezaji wa urejeshaiji wa mikoko
katika Ghuba ya Tanga na kaskazini mwa Tanzania kwa ujumla ikilenga
ongezeko halisi (Net Gains) na ikizingafia vigezo na mbinu bora. Njia ya
kuyafikia hayo inatakiwa iwe shirikishi ambapo hatua zofe zitajumuisha
wadau wa ndani na vikundi vyengine, ikiwa ni pamoja na jumuiya za mitaa
faasisi za serikali na mashirika ya kiraia. Maamuzi ya kutekeleza njia au
mbinu zitakazokubaliwa yanapaswa kuzingatia takwimu za kisayansi na
kuhakikisha ubora wa maamuzi hayo kulingana na hali ya kijamii na
mazingira yaliyopo hivi sasa na mwelekeo wa baadae

VIGEZO MUHIMU

Kampuni zinazowasilisha nia zinapaswa kutuma maombi pamoja na nyaraka
zifuatazo

e Uthibiisho wa usajili kama  shirika/taasisi ambayo shughuli - zake
Z\"(]y'.rb\ﬂ”(] na S’WUS’VU‘\ pae] US"\Hk Shﬂ‘\ |amii (‘k\v(} Yn:(]”() Uve‘ebh(l‘\ wa
habitafi za baharini unaoshirikisha jamii)

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kupanga, kusanifu na
kutekeleza programu za vendelezaji wa urejeshaji wa misitu ya mikoko,
utafifi wa kufa kwa mikoko, kuanzisha vitalu vya miche ya mikoko, kufanya
kazi kwa kushirikiana na kujenga uwezo wa jamii za pwani, kufanya
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utcfiti, ufuatiliaji na utengenezaiji wa ramani za miandao wa misitu ya
T\(Ck@

Mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanana na
hizo zilizofanywa kipindi cha karibuni, ndani miaka mitano iliyopitalese-
ni ya biashara

Wiasifu wa watendaiji watakaohusika kafika Mradi ikiwa ni Pamoja na
nakala za vyeti vyao, kiwango cha elimu, vzoefu na uwezo wa kutoa
huduma inayohitajika

Leseni inayofaa kutoka kwa mamlaka husika ya ndani ya nchi kwa iil
ya utoaiji wa huduma hii

Uthibitisho wa Usaiili toka Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA| na
Cheti cha Uthibitisho wa Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibun!
Usaiili katika Kanzi Data ya Waioa Huduma wa Ndani ya EWURA
(LSSP) au ushahidi thabiti wa maombi ya usaijili wakati wa uwasilisha
wa maombi ya nia hii iliyotangazwa

Kufuata/kukubaliana na kanuni za Wazawa za Mambo ya Pefroli za
Tanzania

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni Pamoja na
kuwakilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita

e Uthibitisho kutoka mfumo wa usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na viwango vya ndani na vya kisekia vinayotumika kwa kazi

hii
e Uthibifisho wa kukubaliana na sera za Haki za Binadamu, na kupinga
'USh\NO na Uhﬁcd\

Kcmpd”\ 75ﬂye nia uwezo na fﬂs\‘\m(]h \/G kutoa "\Udumﬂ 7“‘70?0 wa hﬂpc
juu zinatakiwa kutuma  maombi ya nia yaliyoandaliwa kwa lugha ya
Kiingereza pamoja na nyaraka zilizobainishwa hapo juu kupitia barua
p rocurement.iz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) kabla au si
zaidi ya saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 2nd March
2023. Kichwa cha cha barua pepe kiwe: [REQ00000157] _ Kusanifu na
Kutekeleza Programu ya Kufanya Utafiti na Kurejesha Msitu wa Mikoko na
ongezeko yakinifu la bioanuai yake katika Bahari ya Mkoa wa Tanga
katika Mradi wa EACOP

Maombi yote ya kuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza

Muhimu:  EACOP itapifia na  kuchambua nyaraka  ziizotumwa na
makampuni yaliconesha nia kulingana na EOI hii, na kisha kufanya tathmini
kulighana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makampun! e
sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampun /e
vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa
kwa Makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina
haki ya kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila kutoa
sababu kwa kampuni husika
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Serikali ifanye ufuatiliaji
utumikishaji wa wanafunzi

GAZETI hili katika toleo la jana, lilichapishwa habari inayoeleza
kazi nyumbani kwa mwalimu zilivyo kichaka cha ukatili kwa wa-
nafunzi. Habari hiyo ni simulizi ya mtoto wa miaka 14 aliyekuwa
mwanafunzi wa darasa la sita katika Shule ya Msingi Kazana Upate,
Kata ya Igagala, Kaliua mkoani Tabora kupata mimba.

Mwanafunzi huyo alidai alibakwa na mwalimu na kupata ujauz-
ito baada ya kuambiwa aende akamsaidie kuosha vyombo na al-
ipohoji wenzake atakaokwenda kufanya nao hiyo kazi, alijibiwa
atawakuta nyumbani kwa mwalimu.

Tukio hilo lilitokea mwaka 2020 baada ya binti huyo kwenda
kwa mwalimu na dakika chache baadaye mwalimu huyo alifika.
Alipomuuliza wenzake wa kusaidiana naye waliko, alimjibu wako
ndani lakini alipofungua mlango na kuingia, mwalimu alifunga na
kisha kumbaka.

Kwa mujibu wa mwanafunzi huyo, mwalimu huyo alimpa Sh.
1,500 akanunue dawa za maumivu na kumtishia kuwa atamwa-
chisha shule iwapo atatoa siri hiyo na kumpa adhabu mara kwa
mara, jambo ambalo lilimuumiza kimwili na kisaikolojia.

Mwalimu huyo, mwanafunzi anasema, alikuwa na mke ambaye
ni dada wa mwanafunzi huyo wenye uhusiano kwa mama zao
mkubwa na mdogo na kwamba wanafunzi tofauti huenda kwa
mwalimu huyo na wengine kuwasaidia kazi za nyumbani kama
kuteka maji na usafi wa nyumbani.

Baada ya kutendewa kitendo hicho, mwanafunzi huyo anasim-
ulia kwamba muda mfupi aligundua amepata ujauzito na kuwa
mwisho wa safari yake kimasomo na sasa analea mtoto wa kiume
mwenye umri wa miaka miwili.

Huyu ni mmoja kati ya wengi wanaokutana na mazingira kama
haya na kufanyiwa ukatili. Wachache wanaweza kueleza walicho-
tendewa lakini wengi wameishia kunyamaza bila kuchukua hatau
zozote ili kuficha aibu inayoweza kuwapata.
shule, walimu huwatumia wanafunzi kuwafanyia kazi za nyum-
bani. Wanafunzi hukubali kwa sababu walimu wao wamewataka
kufanya hivyo wanafunzi walikuwa wanaona sawa lakini hivi sasa
kunapokuwapo ukatili ndipo yanazua malalamiko.

Licha ya kuwapo kwa taratibu za uendeshaji shule na za nchi zi-
nazotaka wanafunzi kutumia muda wao mwingi kwenye masomo,
walimu. Baadhi ya walimu hufanya hivyo kwa nia njema kwa kuwa
wanafunzi wengine wanatoka kwenye familia duni zisizoweza
kulipia chakula cha mchana, wengi wamejikuta kwenye mikono
mibaya kwa kufanyiwa ukatili kama alivyosimulia binti huyo wa
miaka 14. Kwa hali ilivyo sasa ni muhimu kamati za shule zikafua-
tilia kwa karibu sana maendeleo ya shule ikiwamo namna walimu
wanawatumikisha wanafunzi na kukomesha vitendo hivyo, vina-
vyotoa mwanya kwa ukatili kufanyika.

Kwa sasa matukio ya ukatili dhidi ya watoto yameongezeka na
kila wiki linaripitiwa tukio la ubakaji, ulawiti na ukatili mwingine
jambo ambalo si sawa kwa ustawi wa watoto.

Ni imani kwamba kama kutakuwa na ufuatiliaji wa karibu, wa-
nafunzi wataachwa kubaki kuwa wanafunzi na kufanya kazi za
msingi za usafi na bustani za kujifunza kama ilivyo kwenye shule
za umma.

Bila ufuatiliaji wa karibu wa kamati za shule na waratibu elimu
wa kata, wanafunzi wataendelea kutumikishwa kwa mazingira ya-
nayosababisha ukatili ambao unakatisha ndoto zao.

Ni vyema serikali ikaelekeza kamati za shule na wataribu elimu
kuwa na utaratibu wa kuzungumza au kuweka utaratibu wa siri
wa wanafunzi kueleza wanavyotumikishwa na kama kuna ukatili
wanakutana nao kwenye nyumba za walimu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

y. Ni uamuzi mgumu ila yapo manufaa

Na Sabato
Kasika

SERIKALI imesisitiza kuendelea kufanya
uchunguzi na kuchukua hatua na ikibidi in-
aweza kuzifuta shule nne zinazotuhumiwa
kufanya udanganyifu, katika mtihani wa ki-
dato cha nne uliofanyika mwaka jana.

Hatua hiyo ninaweza kuichukulia kama
maamuzi magumu, lakini yenye manufaa
katika elimu, kwani inaweza kuwafanya wale
ambao wamekuwa wakijihusisha na vitendo
hivyo vya udanganyifu kuogopa.

Wakiogopa wanafunzi kufaulu kulingana
na uwezo wao wa darasani na sio ufaulu wa
‘kupikwa’ ambao kimsingi hauwezi kuwa-
saidia katika safari yao ndefu ya kielimu na
kimaisha.

Maelezo ya Waziri wa Elimu, Profesa Adolf
Mkenda, kuwa serikali itaendelea kufanya
uchunguzi na kuchukua hatua, yangefaa ku-
washtua wote wenye nia ya kuandaa mikakati
ya kudanyanga ili wabadilike.

Tayari shule nne za Twiboke, Thaqafa, Cor-
nelius Nemonic Academy na Pagfa matokeo
yake ya kidato cha nne yamezuiwa, huku zik-
iendelea kuwa chini ya uangalizi.

Zaidi ya hapo, kwa mujibu wa waziri lolote
linaweza kutokea akiwamo kuzifuta. Sasa lin-
apokuja suala kama hilo, ninadhani ni vyema
shule nyingine ambazo zimewahi kuguswa na
tuhuma hizo kukaa mguu sawa.

Waswabhili husema “ukiona mwenzio anan-
yolewa, na wewe tia maji”. Shule hizo nne
zinaendelea kung’ang’aniwa, hivyo ni vyema
nyingi kuchukua hatua za kujirekebisha ili
zisikutane na rungu la serikali.

Ninadhani njia nzuri ya kuzisaidia shule
zenye mchezo huo, ni kujikita zaidi katika ku-
waandaa vizuri wanafunzi, ili wafaulu kulin-
gana na uwezo wao darasani, hatimaye waje
kuwa manufaa kwa taifa lao.

Lakini kutegemea mbinu chafu ili kupata
ufulu mkubwa, inakuwa ni sawa na kushawi-
shi wazazi na walezi, wavutike na kupeleka
watoto wao katika shule hizo wakiamini zin-
afundisha vizuri na kumbe sivyo.

Hatua iliochukuliwa na serikali na kukomaa

na shule zinazotuhumiwa kufanya udang-
anyifu, ninadhani inaweza ikazifanya shule
nyingine kubadilika na kuachana na mtindo
wa muda mrefu wa kila mwaka kuwa na
udanganyifu.

Uamuzi wa sasa wa wizara unaweza kuwa
ni mwarobaini wa kukomesha mchezo huo,
kwani kila mwaka NECTA hutoa onyo mape-
ma kabla mtihani ikielekeza kutojihusisha na
udanganyifu.

Lakini matokeo yanapotangazwa, huwa
kuna taarifa za baadhi ya wanafunzi kufutiwa
matokeo kutokana na udanganyifu. Kwa kuwa
hiyo hujirudia kila mwaka, ninadhani uamuzi
wa sasa wizara unaweza kuwa suluhisho.

Baadhi ya wanafunzi na wazazi watakuwa
wameumia kutokana na hatua zilizochuku-
liwa na wizara, za kuzuia matokeo ya mtihani,
lakini ninaamini lengo ni zuri la kuokoa elimu
ya Tanzania.

Wakati mwingine, inawezekana kukawa na
sababu nyingi zinazochangia kuwapo kwa
mchezo huo, ikiwa baadhi ya walimu kutaka
kujipatia kipato kwa njia hiyo, kutokana na
ugumu wa maisha.

Kama hilo lina ukweli wake, ninadhani si
sahihi kuhalalisha uovu huo, eti kwa sababu
ya ugumu wa maisha, bali ni muhimu wawe
mstari wa mbele kukemea vitendo hivyo am-
bavyo vinashusha kiwango cha elimu. Ninajua
kwa sasa kuna ushindani katika elimu, lakini
usiwe chanzo cha kufanya udanganyifu, bali
nguvu kubwa ielekezwe kwenye ufundishaji,
ili wanafunzi wafaulu kulingana na uwezo
wao

wanafunzi wanasoma wakiwa na malengo
ya kufaulu, wasonge mbele kielimu, hivyo
ninadhani si vizuri kuwaacha wabweteke ili
baadaye wafaulu kupitia udanganyifu. Hapo
ni sawa kama hawajatendewa haki.

Ninadhani ufuatiliaji wa serikali katika ma-
tokeo ya mitihani umekuja kuibua mambo
mengi yaliyokuwa yamejificha. Hivyo, ingefaa
wahusika kuweka mkazo kwenye ufundishaji,
ili wanafunzi wafaulu kwa akili zao.
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I
Muswada Sheriaya
Habari kuchambuliwa
kwa Kiswabhili

Na Mwandishi Wetu

MUSWADA unaolenga kufanya mabadiliko
va Sheria ya Huduma za Habari 2016 ulio-
wasilishwa bungeni Februari 10 mwaka huu, :
utachambuliwa kwa lugha ya Kiswahili ili ;
ueleweke zaidi kwa wananchi. :

Deus Kibamba, Mhadhiri wa Masuala ya Di- :
plomasia na Mjumbe wa Umoja wa Wadau
wa Kupata Habari (CoRl), alibainisha hayo
wiki iliyopita alipozungumza katika kipindi
cha Kipima Joto cha Kituo cha Runinga cha
ITV.

Kimbamba alikuwa anajibu swali la Isaac
Mpayo, mtangazaji wa kipindi hicho ali-
yehoji wadau wa habari wanahakikishaje
muswada huo unafika na kueleweka kwa
wananchi. “Tutakaporejea kutoka katika 3
kuuchambua, hautakuja katika maneno haya :
magumu va Kiingereza, utakuja kwa ma- :
neno laini ya Kiswahili.

“Hivi sasa kikosi chetu kinafanya mkakati

kulainisha ili tuweze kutoa hoja katika lugha

ya Kiswahili ambayo wananchi wanaweza
kuifikia," alisema.

Kibamba ambaye ni mwandishi wa habari
mzoefu alisema kuwa awali wananchi na
wadau wa habari walipendekeza miswaada
iwe inawasilishwa kwa lugha mbili tofauti
(Kiswahili na Kingereza) na sio lugha moja
va Kiingereza kama ilivyo sasa.

“Miswada hii wananchi na sisi wadau
tumewahi kupendekeza iwe inatoka katika
mtindo ambao unaweza kusambaa vizuri
kwa wananchi.

“Kwa mfano, Mama Anna Makinda al-
ipokuwa Spika, Bunge liliwahi kuridhia hoja
ya miswada iwasilishwe kwa lugha ya Kiin-
gereza na Kiswahili,” alikumbusha.

Alisema CoRI inao wajibu wa kuhakikisha
maudhui ya muswada huo yanawafikia wa-
nanchi ikiwa ni pamoja na kuandika habari
fupi, pia uchambuzi wa makala kwa lugha
laini inayoeleweka kwa wananchi.

Katika kipindi hicho, Deodatus Balile am-
baye ni Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri

Tanzania (TEF), alisema CoRI imeunda kama-
ti ya watu sita ambao kwa pamoja watapitia :
na kuuchambua Muswada wa Mabadiliko ya :

Sheria ya Habari uliosomwa bungeni kwa
mara ya kwanza mwezi huu.

“Umoja wa Wadau wa Kupata Habari
tumekutana, tukaunda kamati ya watu sita

ambayo nimo kwenye hiyo kamati, kwamba :

twende tuuchambue kwa kina ili twende
hatua inayofuata.

“Si yote yaliyopita tuliyokuwa tumepende-
keza, lakini si yote yaliyobaki. Yaani kuna
mabadiliko makubwa yaliyotokea. Mfano,
wameondoa kashfa kuwa jinai. Sasa ha-
tutaona mtu anasema ‘umemsema vibaya
waziri’. Ninafikiri hili tuwapongeze serikali,”
alisema.

Joyce Shebe, mmoja wa wahariri wa Kituo
cha Runinga cha Clouds, alisema kusomwa

kwa mara ya kwanza muswada huo bungeni :

kunatoa fursa kwa wadau wa habari kuen-
delea kutoa mawazo yao na kushirikishwa
pia.

“Tunarudia tena kusema kwamba huu

si muswada wa wanahabari pekee, ni
muswada wa Watanzania wote kwa sababu
mwananchi anahitaji taarifa, na sisi ndio
tumeshikilia dhamana ya kuwapa taarifa
lakini serikali naye ni mdau wa habari,”
alisema Shebe.

\' |
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Meneja Uhusiano kwa Wanahabari wa Kampuni ya Mawasiliano ya Studiored Public Relations Ltd (SRC),
Hilton Mpondela (kushoto), akipokea tuzo ya kampuni bora ya PR nchini kutoka kwa Mhadhiri wa UDOI\/I
Mauya Mbilinyi, walioshinda kwenye tuzo za PR Excellence Awards 2022 zilizoandaliwa na PRST juzi jijini
Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yawaonya wabunge
kutlsha ma-DC, ma-DED

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MWENYEKITI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Singida, Martha
Mlata, amewaonya wabunge wa mkoa
huo dhidi ya tabia ya kuwazonga na
kuwatishia wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri badala yake
wafuate utaratibu kama kuna matatizo.

Martha alitoa kauli hiyo jana kwenye
kikao maalum cha Halmashauri Kuu
ya CCM Mkoa wa Singida ambacho
kilipokea taarifa ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi kwa kipindi cha miezi sita
kuanzia Julai hadi Desemba 2022 iliyo-
tolewa na Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba.

“Wabunge fanyeni kazi, acheni kuwa-
zonga, kuwatishia na kuamrisha ma-DC

KABWELA

(wakuu wa wilaya) na wakurugenzi.
Hakuna kutishia hapa, mimi ndio mwe-
nyekiti, ninawaomba mkifanya kazi
vizuri na mimi nitawapa ushirikiano
tunachohitaji CCM iendelee kushika
hatamu, hatutaki mtu atukwamishe,”
aliagiza.

Martha alisema watendaji wa-
naopelekwa mkoani humo ni kwa ajili
ya kusaidia mkoa usonge mbele, hivyo
wanastahili ushirikiano ili watekeleze
vyema Ilani ya CCM.

“Mbunge kama ukifanya kazi yako
vizuri, hakuna atakayekutoa, watendaji
wameletwa kwenye mkoa wetu kutu-
saidia, tuwapokee na tuwape ushiriki-
ano ili watusaidie na mkoa wetu usonge
mbele lakini kama kuna kirusi kitoke,”
alisema.

Mwenyekiti huyo alisema wabunge
wanapaswa kutambua kuwa kama
kuna matatizo, upo utaratibu wa ku-
fuatwa, akiahidi kukaa na wabunge,
wakurugenzi wa halmashauri, wenyevi-
ti wa halmashauri na viongozi wa cha-
ma ili kuwekana sawa kuhusu changa-
moto iliyoko.

Onyo hilo linakuja baada ya Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Serukamba kueleza
kuwa wapo baadhi ya wabunge wana-
okwamisha wakuu wa wilaya kwa kuin-
gilia majukumu yao.

“Wabunge niachieni ma-DC wangu
wafanye kazi, haiwezekani wewe
mbunge unaleta fedha za mfumo wa
jimbo halafu hapohapo unaomba uin-
giziwe kwenye akaunti yako binafsi,”
alifafanua Martha.

Na Fadhili Mohammed

WATU WANANISHAURT LILE
SHANGINGI LA MTAA WA PILI
NIACHANE NALO,LITANIROGA!

STAMINI UCHAWI,MBONA
MSHAHARA WANGU WA KILA MWEZI
NINAMPA NA HANIFANYI

CHOCHOTE!!

——
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) mkoani Singida, Martha Mlata, akisalimia wanafunzi wa Shule ya Sekondari
Sekutule Halmashauri ya Wilaya ya Singida DC baada ya kamati ya siasa ya mkoa kutembelea shule hiyo. PICHA: THOBIAS
MWANAKATWE

Walimu wapigwa ‘stop’ magari ya wanafunzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia
kwa watoto, mkoa wa Dodoma
umepiga marufuku walimu wa
kiume kusindikiza magari ya
shule (school bus).

Katika kutekeleza hiyo, ime-
agizwa kuwa kuanzia sasa
wanawake pekee ndio wa-
takaohusika na jukumu hilo la
kusindikiza wanafunzi wakati
wa kutoka nyumbani kwenda
shuleni na kurudi.

Marufuku hiyo ilitolewa juzi
kwenye kikao kilichoratibiwa na
Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa
wa Dodoma, kilichojumuisha
walezi wa vituo vya kulelea wa-
toto (day care), walezi wa makao
ya watoto, wamiliki wa shule na
vituo hivyo kutoka halmashauri
zote za mkoa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkoa wa Dodoma, Josephine
Mwaipopo, akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
kikao hicho, alisema lengo ni

kuwajengea uwezo walezi na
wamiliki wa makao ya watoto
pamoja na vituo vya kulelea wa-
toto kuhusu sheria, miongozo na
kanuni za nchi.

Alisema pamoja na kuwa-
jengea uwezo, kikao hicho
kimehitimishwa kwa kuwekwa
maazimio mbalimbali, waki-
wamo walimu wa kike kutumika
kusindikiza magari ya shule
badala ya wanaume.

“Kikao hiki kimehusisha zaidi
ya walezi na wamiliki 200 na
mwisho tumekuja na maazi-
mio kwamba walimu wa kiume
kuanzia sasa hawataruhusiwa
kusindikiza magari ya shule. Wa-
takaotumika ni walimu wa kike
na tunapanga kuona ni jinsi gani
hata madereva ambao watatu-
mika kuendesha hiyo ‘school
bus’ wawe wanawake pia.

“Siyo  kama  hatuwaamini
walimu wa kiume tena lakini
kutokana na tabia za wanaume
wachache, zimeharibu sifa za
wanaume wengine, hivyo kuan-
zia sasa mkoani kwetu walimu

wa kike ndio tutawatumia ili ku-
punguza matukio haya ya ukatili
kwa watoto hasa katika vitendo
vya ulawiti pamoja na unajisi,”
alisema Mwaipopo.

Pia alisema azimio lingine ni
kwa vito vyote vya kulelea wa-
toto pamoja na makao ya watoto
ambavyo havijasajiliwa vifanye
hivyo ndani ya miezi mitatu na
baada ya hapo hatua za kisheria
zitachukuliwa.

Alisema zaidi ya asilimia 60
ya vituo vya kulelea watoto na
makao ya watoto havijasajiliwa,
hivyo kuendeshwa kinyume
cha sheria, kanuni na miongozo
ya nchi. “Tumekubaliana kwa
pamoja hivi vituo vyote pamoja
na makao ya watoto ambavyo
bado havina usajili wa serikali
kukamilisha usajili ndani ya mie-
zi mitatu na baada ya hapo ata-
kayeshindwa kutimiza maele-
kezo hayo tutamfungia kutoa
huduma,” alisema Mwaipopo.

Kadhalika, alisema wame-
kubaliana kila robo ya mwaka
watakuwa wanakutana kujadili-

ana fursa na vikwazo pamoja na
kutathmini maadhimio waliyoji-
wekea. “Lakini katika kikao hichi
pia tumewafundisha walezi kua-
cha kutumia nguvu kuwafundi-
sha watoto wadogo kwa kuwa
umri wa kuanzia mwaka sifuri
hadi miaka nane wanajifundi-
sha kwa njia za fahamu hivyo
ni bora wakawaacha wajifunze
kwa kusikia, kuona pamoja na
kucheza ili wasiharibu ubongo
wa watoto,” alisisitiza Mwai-
popo.

Hata hivyo, alizitaka shule
pamoja na vituo hivyo kuripoti
matukio ya ukatili wa kijinsia
ndani ya saa 24 kila yanapo-
tokea na atakayeshindwa ku-
fanya hivyo atachukuliwa kama
sehemu ya ukatili huo.

“Toeni taarifa kila matukio
ya ukatili yanapotokea kwe-
nye maeneo yenu, kuna mtu
anaweza kusema anaogopa
kuharibu taswira ya shule yake
lakini tukibaini kuwa umeficha
taarifa tutakuchukulia hatua
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

Wananchi
walia
ukosefu
wa maji

Na Steven William, MUHEZA

WANANCHI wa mji wa
Muheza, mkoani Tanga,
wameiomba serikali kuwa-
saidia kutatua uhaba wa maji
kutokana na kukosekana kwa
huduma hiyo, hivyo kuwala-
zimu kutumia maji ya chumvi
hali inayowalazimu kununua
dumu lita 20 kwa Sh. 1,000.

Mmoja wa wakazi wa mji wa
Muheza, Aziza Omari, alisema
juzi kuwa wanalazimika
kutafuta maji ya chumvi ka-
tika visima ambayo si salama.
“Kilio chetu kikubwa hapa
kwetu uhaba wa maji. Ni
kweli kuna changamoto
nyingi lakini hizo angalau
kidogo tunao uwezo wa kuzi-
tatua wenyewe lakini kwenye
shida ya maji, hili limetuzidi
uwezo. Ombi letu kwa serikali
itusaidie ili tuwe na maji ya
uhakika,” alisema.

Alisema wananchi walikuwa
wanapata maji ya bomba ya
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Tanga (Tanga
UWASA) mara moja kwa wiki
lakini kwa sasa hayatoki
kutokana na hali ya ukame
iliyoko.

Naye Mwenyekiti wa Kiton-
cha Kigongomawe, Paschal
Chalo, alisema uhaba wa maji
ni tatizo kubwa linalosaba-
bisha maisha kuwa magumu
kwa kuwa wanatakiwa ku-
nunua kila wakati, hivyo wa-
naiomba serikali kuwachim-
bia visima ili wapate maji
baridi.

Meneja wa Tanga UWASA
wilayani Muheza, Ramadhani
Nyambuka, alisema wame-
pokea ombi la wananchi hao
na kwamba wanalifanyia kazi
kwa kushirikiana na Mbunge
wa Muheza, Hamisi Mwinju-
ma, ili kuhakikisha wananchi
wanapata huduma.

Mwenyekiti ataka watendaji kutulia katika maeneo ya kazi

Na Julieth MKireri, CHALINZE

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Chalinze Wilaya ya Bagamoyo,
Hassan Mwinyikondo, amewata-
ka watendaji wa kata kukaa kwe-
nye maeneo yao ya kazi kuhu-
dumia wananchi ili kuleta ufanisi
wenye tija.

Mwinyikondo

alitoa  maa-

gizo hayo jana wakati wa ki-
kao cha Baraza la Madiwani wa
Halmashauri. Pia alimtaka kila
mtumishi kusimamia maadili ya
kazi yake ikiwamo kuishi kwenye
eneo alilopangiwa.

“Mtendaji yeyote hataki kukaa
eneo lake la kazi, hatoshi kuen-
delea kufanya kazi Chalinze. Sisi
tunaamini ukiwa karibu na wa-

nanchi ni rahisi kushughulikia
kero zao kwa sababu watakupata
kwa wakati wanapokuhitaji,”
alisema.

Pia alisema watendaji hao pia
watapimwa kulingana na wa-

takavyokuwa  wanashughulikia
keroza  wananchi  kwa kip-
indi cha miezi  mitatu na

ikibainika hakuna alichofanya,

kuna hatua zitachukuliwa dhidi
yao.

Awali, Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri, Juma Mpwimbwi,
aliiomba halmashauri hiyo kutat-
ua kikwazo cha kukosekana kwa
mwalimu wa kike kwenye Shule
ya Msingi Kwaikonje.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Chalinze, Ramadha-

ni Possi, aliahidi kupeleka walimu
wa kike kwenye shule hiyo ndani
ya siku tatu.

Diwani wa Vigwaza, Mussa
Gama, alisema kata yake inaka-
biliwa na ukosefu wa barabara
za mitaa, uhaba wa watumishi
wa kada ya afya na uwepo wa
migogoro ya wakulima na wafu-

gaji.
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Apigwa faini ya
500,000/- kwa
kukutwa na

dawa za kulevya

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Babati,
mkoani Manyara, imeamuru mkazi wa
Olasiti, jijini Arusha, Hadija Sumaye (40),
kulipa faini ya Sh. 500,000 au kutumikia
adhabu ya kifungo cha miezi mitatu jela,
baada ya kutiwa hatiani kwa kosa la ku-
kutwa na dawa za kulevya.

Mshtakiwa huyo, alitiwa hatiani juzi
na kuhukumiwa adhabu hiyo baada ya
kukutwa na kilogramu 1.5 za mirungi
akiisafirisha kwa kutumia basi la abiria.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Victor Ki-
mario, alisema mshtakiwa ametiwa ha-
tiani baada ya kukiuka kifungu cha 17 (1)
(b) cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2005 ili-
yofanyiwa marejeo mwaka 2019.

Kwa mujibu wa Hakimu Kimario
mwenendo wa kesi hiyo unaonyesha
kuwa mshtakiwa baada ya kufunguliwa
mashtaka katika kesi namba 127 ya mwa-
ka 2022, alikiri mbele ya mahakama hiyo
kosa hilo, baada ya kusomewa hoja za
awali juu ya shtaka linalomkabili.

“Kwa kuwa mshtakiwa amekiri kosa
mbele ya mahakama hii, mahakama
imelitazama shtaka linalomkabili na im-
eona alikuwa na kiasi kidogo cha dawa
hizo. Hivyo ina mhukumu kulipa faini ya
shilingi 500,000 au kwenda jela miezi
mitatu,” alisema.

Baada ya kumalizika kusomwa kwa
hukumu hiyo, mshtakiwa alifanikiwa
kulipa faini hiyo na kuachiwa huru na
mahakama hiyo.

Awali, kabla ya Hakimu Kimario ku-
soma hukumu hiyo, Wakili wa Serikali,
Peter Utafu, aliiomba mahakama hiyo
kutoa adhabu kali ili iwe fundisho kwa
watu wengine.

Alidai kuwa adhabu kali ikitolewa kwa
mshtakiwa, itasaidia kulinusuru kundi
la vijana, ambalo liko kwenye hatari ya
kuathiriwa na dawa za kulevya.

Alipopewa nafasi ya kujitetea ili ku-
punguziwa adhabu, mshtakiwa Hadija
Sumaye, aliiomba mahakama hiyo kum-
punguzia adhabu, kwa kuwa ana familia
inamtegemea.

Na Daniel Sabuni,
LONGIDO

HIRIKA la World Vi-
sion Tanzania kupitia
mradi wa maendeleo
wa Ketumbeine AP
limejenga madarasa mawili

hicho kutembea kilomita 25
kufuata masomo katika Shule
ya Msingi Loondolwa iliyoko

jiji. cha Loonduo-Esirwa
mkoani Arusha.

Kabla ya kutekelezwa mra-
di huo, wanafunzi wengine
cha Gilai Merugoi, Tarafa ya
Ketumbeine, nao walikuwa
wakienda kufuata masomo
wa kilomita 10, lakini baada
ya ufumbuzi wa tatizo hilo,
sasa wanatembea wastani
kilomita nane mpaka 12.

Akizungumza jana katika
Shule ya Msingi Loondolwa,
wakati wa hafla ya kukabidhi
vyumba viwili vya madarasa

yenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 90 pamoja na ofisi
ya walimu, Mratibu wa Mradi
wa Maendeleo wa Ketum-
beine AP, Peruth Daud, alise-
ma mradi huo umeigharimu
Sh. milioni 74.7.

“Fedha za kutekeleza mradi
huu ni msaada kutoka Shirika
la World Vision Ujerumani.
Uamuzi wake unaangalia
zaidi kupunguza ukatili wa
kingono dhidi ya wanafunzi,
hasa ndoa, mimba za utotoni
na utoro.

“Ukitazama ripoti nyingi
za elimu katika ukanda huu
utaona kwamba wasichana
wengi wa jamii ya Kimasai
hukatisha ndoto zao ku-
tokana na matatizo haya.
Kwamba ndoa na mimba za
utotoni kwa watoto wa kike
katika maeneo ya jamii hii,
huchangiwa na umbali mrefu
wa kutoka nyumbani kwenda
shule.” Alisema kukamilika
kwa mradi huo kutapunguza
matukio ya ndoa za utotoni
pamoja na mimba kwa Kki-
wango kikubwa kwa sababu
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umbali wa kutembea kwenda
shule umepungua na dalili
ni idadi kubwa ya watoto
kuandikishwa na kuhudhuria
shule.

“Tuliguswa kutekeleza
mradi huu, baada ya wanaki-
jiji kuwasilisha ombi maalum
World Vision Tanzania, ndi-
po na sisi tukawasiliana na
World Vision Ujerumani ku-
waomba kutuunga mkono na
wakakubali ujenzi ukaanza
Desemba mwaka 2022 na ku-
kamilika Februari 2023, alise-
ma.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Ngairugoi, alisema kukami-
lika kwa mradi huo kuta-
punguza matatizo ya watoto
saidia kupata nafasi ya kuen-
delea na masomo, kwa kuwa
na kaya 1,026 ikilinganishwa
na miaka ya nyuma.

Mkuu wa Shule ya Msingi
Loondolwa, Lepilal Mollel,
alisema shule hiyo ilian-
zishwa kama shule shikizi,

5
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madarasa mawili Longido

chini ya Shule ya Msingi Gilai
Bomba na baadaye ilisajiliwa
kuwa Shule ya Msingi Loon-
dolwa, mwaka 2020.

Mollel, alitaja na kushukuru
miradi iliyokwishatekelezwa
kuwa ni tangi la maji, lenye
ujazo wa lita 5,000, kugawa
chakula cha wanafunzi, ku-
gawa mbuzi 82 na kondoo 60,
ngombe, mafunzo ya ufundi
stadi kwa vijana wawili na ku-
toa chanjo kwa watoto walio
chini ya umri wa miaka 0-5,
mara kwa mara.

Baada ya makabidhiano ya
mradi huo, Mkuu wa Wilaya
ya Longido, Marco N'gumbi,
aliitaja World vision Tanzana
kama mkono wa pili wa seri-
kali katika kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.

Alisema shirika hilo lim-
etekeleza miradi ya shilingi
milioni 227 katika kipindi
kifupi kutokana na maeneo
mengi ya Tarafa ya Ketum-
beine, kukumbwa na ukame,
ambao umekuwa ukiathiri
familia na hasa watoto kuto-
kana na kutegemea mifugo.

¥ :
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= ] Mwenyekiti
wa Umoja
wa Wa-
nawake
wa CCM
(UWT), Kata
va Songe,
Wilaya
ya Kilindi
mkoani
Tanga, Am-
ina Lusewa,
akishiriki
kupanda
miti kwe-
nye eneo la
ujenzi wa
Shule ya
Sekondari
va Kigua ka-
Kwamba.
PICHA: DEGE
MASOLI

RC awatangazia ‘vita’ wanaotumia vyandarua kufugia kuku, samaki

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba, amewan-
yooshea ‘kidole’ wananchi wa-
naotumia vibaya vyandarua vya
msaada vinavyotolewa kwa ajili
ya kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa wa malaria.

Amezionya baadhi ya familia
zinazotumia vyandarua hivyo,
kama nyumba za kufugia kuku
na miundombinu ya kuvulia sa-

maki katika Bahari ya Hindi na
mabwawa.
Tanga, wakati wa uzinduzi wa
ugawaji wa vyandarua kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi 1,083
zilizoko mkoani humo.

“Nawaagiza viongozi wote wa
serikali, dini na jamii, kusimam-
ia matumizi sahihi ya vyandarua
hivi.

Jamii ielimishwe umuhimu

na matumizi sahihi ili kuepuka
matumizi yasiyotarajiwa, kama

tulivyoshuhudia kwenye mipa-
ngo mingine iliyopita.

“Walimu shuleni kwa kush-
irikiana na wataalamu wa
afya, mtoe elimu na kusisitiza
matumizi sahihi ya vyandarua
hivi, kwa wanafunzi wakati
wa ugawaji shuleni,” alisisitiza
Mgumba.

Alisema ili kuhakikisha kiwan-
go cha maambukizi ya malaria
kinapungua hadi kufikia asil-
imia sifuri ifikapo mwaka 2030,
serikali kupitia Wizara ya Afya

na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeandaa mpango wa ugawaji
wa vyandarua vyenye viuatilifu
kwa wanafunzi hao kuanzia dar-
asa la kwanza hadi la saba.

Katika hafla hiyo, Meneja wa
Bohari Kuu ya Dawa (MSD),
Mkoa wa Tanga, Siti Abdulrah-
man, alisema kuwa serikali im-
ewapa jukumu la kusambaza
vyandarua hivyo kwa mikoa ya
Iringa, Dodoma, Manyara, Kili-
manjaro na Tanga.

Alisema kwa Mkoa wa Tanga
wamepatiwa vyandarua 529,641
vya Sh. bilioni 2.6 vitakavyo-
gawiwa kwa shule zote za msingi
kuanzia mwanafunzi wa darasa
la kwanza hadi la saba.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga,
Hashimu Mgandilwa, alisema
kwa nafasi yake ana uwezo
wa kuingia mahali popote ak-
ishirikiana na viongozi wengine
wa serikali kuhakikisha wa-
nanchi hawaendi kinyume na
matakwa yaliyowekwa.
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Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga, Janeth Magomi (katikati), akichangia damu katika Hospitali ya Rufani mkoani
Shinyanga pamoja askari polisi na wanakikundi cha mazoezi cha Polisi Jamii Fitness Center (PJFCS) jana. PICHA: MARCO MADUHU

Wasiojulikana wachoma
nyumba va Ofisa Maendeleo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ATU wasiojulikana

usiku wa manane

wamechoma moto

nyumba ya Ofisa
Maendeleo ya Jamii katika Kata
ya Ilola wilayani Shinyanga, Ban-
di Magoye.

Tukio hilo lilitokea juzi wakati
ofisa huyo akiwa amelala na fa-
milia yake ya watu watano na
waliona mwanga sebuleni huku
moshi ukiwa umetanda ndani.

Akisimulia tukio hilo, Magoye
alisema baada ya kuona moto
unawaka ndani walianza kupiga
kelele kuomba msaada kwa ma-
jirani, huku wakiendelea kuu-
zima na walipojaribu kutoka nje
walishindwa kwa sababu milan-
go ilikuwa imefungwa kwa nje.

Alisema anamshukuru Mungu
moto huo haukuleta madhara
na kuviomba vyombo vya ulinzi
na usalama kufanya uchunguzi

ili kubaini wahusika pamoja
na kumhakikishia usalama wa
maisha yake. “Watu hawa wali-
kuwa wamedhamiria kuniua ka-
bisa kwa sababu tulikuta kanga
mlangoni imeandikwa bwana al-
itoa na bwana ametwaa na wal-
ishindwa kuingia ndani huenda
wangenikata na mapanga,” alise-
ma Magoye.

“Chanzo cha tukio la mimi ku-
taka kuchomwa moto ndani ya
nyumba, linatokana na kupinga
matukio ya ukatili wa Kkijinsia
wananchi wanasema nawain-
gilia mambo yao, kwamba wao
huwa wanamalizana, lakini
mimi nayafikisha mbali na ku-
toa taarifa polisi hivyo hawani-
taki nifanye kazi kwenye kata
hii,” alisema. Alisema wiki iliyo-
pita kwenye mkutano wa hadha-
ra wananchi walisema kwamba
kwa kuwa yeye amejenga ny-
umba kwenye kata hiyo ya Ilola,
wanamruhusu aishi, lakini siyo
kufanya naye kazi bali ahamie se-

hemu nyingine. Aidha, alisema
kwa sasa ana ugomvi na mume
wake na wameshapeana talaka
na kwamba amekuwa akimpigia
simu za mara kwa mara ambazo
hazina ujumbe mzuri na kuom-
ba vyombo vya usalama vifanye

uchunguzi.
Ofisa Maendeleo ya Jamii
wilayani ~ Shinyanga,  Aisha

Omary, alilaani tukio hilo la ku-
chomwa moto nyumba hiyo na
kuomba sheria ichukue mkondo
wake kwa wahusika wote ambao
walifanya jaribio hilo la mauaji.

Mkuu wa Divisheni ya Uta-
wala na Usimamizi wa Rasili-
mali Watu katika Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, David
Rwazo, alisema ripoti ya uchun-
guzi ikitoka na kuonekana haku-
na usalama wa ofisa huyo, mene-
jimenti itakaa na kuona namna
ya kufanya.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Imalanguzu, Onesmo Mashim-
ba, alisema yeye alikuwa mtu wa

pili kufika eneo hilo la tukio na
kubainisha kuwa tayari wame-
shakaa na uongozi wa Jeshi la
Jadi na kukubaliana kumpatia
ulinzi wakati uchunguzi ukien-
delea ili kuwabaini wahusika.

Alikiri ni kweli wananchi wal-
imkataa ofisa huyo kuendelea
kufanya kazi kwenye kata hiyo
pamoja na Mtendaji wa Kata,
Ofisa Kilimo na Diwani kwa ma-
dai kwamba wanaingilia masu-
alayao.

Alisema siku za nyuma iki-
tokea tatizo wananchi walikuwa
wanakaa vikao na kumalizana,
lakini wao wanatoa taarifa polisi
ambao hufika na kukamatwa
watuhumiwa kitendo ambacho
hawakitaki.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Janety Ma-
gomi, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kubainisha kuwa
wanamshikilia mzazi mwenzake
kwa uchunguzi kwa sababu wali-
kuwa na ugomvi.

Mbunge aagiza wazazi, wanafunzi kusakwa

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MBUNGE wa Ilemela, Dk.
Angeline Mabula, ameagiza ku-
sakwa na kuchukuliwa hatua
kwa wanafunzi saba pamoja na
wazazi wao waliotakiwa kuripoti
shuleni lakini hadi sasa hawajari-
poti. Wanafunzi hao walitakiwa
kuripoti katika Shule ya Sekond-
ari Igogwe kuanza kidato cha
kwanza. Alitoa amri hiyo mwis-

honi mwa wiki alipotembelea
shule hiyo ikiwa ni sehemu ya
kukagua shughuli mbalimbali
jimboni humo. Alisema baadhi
ya wanafunzi hao baada ya ku-
maliza darasa la saba walitoroka
nyumbani, huku wengine waki-
wa wameolewa.

Katika ziara hiyo alikagua
utekelezaji wa miradi ya kupun-
guza umaskini ikiwamo ujenzi
wa bweni la wasichana katika
shule hiyo.

Alisema katika shule hiyo
ilipangiwa wanafunzi 167 wa ki-
dato cha kwanza kwa mwaka wa
masomo 2023 na kati yao 160
wameripoti shuleni, huku saba
‘wakikacha’ na sababu zimeele-
zwa kuwa baadhi yao wame-
olewa na wengine walitoroka
nyumbani.

“Mwakilishi wa Mkuu wa
Wilaya hao watoto saba na waza-
zi wao lazima wapatikane kama
kushtakiwa anashtakiwa mzazi

na mtoto, haiwezekani Rais ana-
toa fedha za kutosha kwa ajili ya
kuweka miundombinu Sh. milio-
ni 516 kwa kata moja, lakini wao
hawajaripoti shule,” alisema Dk.
Mabula.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Igogwe, Atanas Manyika, alisema
kuwa shule hiyo kwa mwaka wa
masomo 2023, ilipangiwa wa-
nafunzi 167 wa kidato cha kwan-
za, lakini mpaka sasa wameripo-
ti wanafunzi 160.

Manispaa
kugawa
vyandarua
shuleni
kudhibiti
malaria

Na Restuta Damian,
BUKOBA

MANISPAA ya Bukoba
mkoani Kagera imepanga
kugawa vyandarua katika
shule za msingi zote ili
kukabiliana na ugonjwa
wa malaria.

Pia wamepanga kati
ya mwaka 2025/2030
maambukizi ya ugonjwa
huo yapungue hadi asil-
imia moja..

Hayo valisemwa na
Mganga Mkuu wa Man-
ispaa ya Bukoba, Dk.
Peter Mkinda wakati aki-
zungumza na Nipashe.

Alisema tayari hatua ya
kwanza ya kugawa vy-
andarua kwa mama wa-
jawazito na watoto chini
va umri miaka mitano
wakiwa katika zahanati
na vituo vya afya kupata
huduma imeanza.

Alisema njia nyingine
iliyotumika kwa mwaka
jana hadi sasa ni kugawa
vyandarua kwa wanafun-
Zi wa madarasa ya awali
wakiwa shuleni ili wavi-
peleke nyumbani.

“Njia hizo mbili tu-
naamini kwamba fa-
milia ina baba, mama na
watoto, hivyo kati yao
tumeona kundi la wa-
toto na mama ni wepesi
kukubali na kutumia vy-
andarua,” alisema Dk.
Mkinda.

Aidha, alisema Mji wa
Bukoba kuna mbu wakati
wa mvua kutokana na
kuwapo majani mengi
na madimbwi wakati wa
masika.

Alisema takwimu zi-
naonyesha kuwa kwa
Kipindi cha miaka mitano
iliyopita maambukizi va
ugonjwa huo yame-
pungua na kufikia asil-
imia 5.4 kutoka asilimia
7.0.

Daktari Kiongozi ku-
toka Kituo cha Afya cha
Zamzam, Dk. Godphas
Kaegeji, alisema wajawa-
zito na watoto wa chini
ya miaka 14 ni miongoni
mwa makundi yanay-
oshambuliwa na malaria.

Alisema ugawaji wa
vyandarua kwa kundi
hilo umefikia asilimi 86
na mwaka jana waligawa
kwa wanafunzi 1, 500
wanaosoma darasa la
pili kwa baadhi ya shule
katika Manipaa ya Bu-
koba.
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Makonda daladala kwa mateso

haya wanazalisha Kizazi hatari

ILA mara asubuhi na jio-

ni hekaheka za wanafun-

zi wa shule za msingi na

sekondari walio kwenye
harakati za kwenda shuleni au
kurudi nyumbani zinaongezeka,
utawaonea huruma.

Ni huruma ambayo pia huwa-
pata wazazi na walezi pamoja na
jamii kutokana na changamoto ya
wanafunzi kukataliwa, kukemewa,
kutukanwa na muda mwingine
kushushwa kutoka kwenye vyombo
vya usafiri.

Wakati hayo yakifanyika kila
mmoja akumbuke kuwa wengi wao
ni watoto wenye umri wa chini ya
miaka 18 ambao kwa miaka hiyo
miili na akili zao bado hajaweza
kustahimili usumbufu huo ambao
sio wa lazima.

Hivyo suala hili linawafanya
baadhi ya wanafunzi hao kupata
madhara ya kiafya kwa muda na
pengine wakati mwingine bila
wenyewe wala wazazi au walezi
kujua. Huenda ni kwa sababu
madhara yake hayatokei kwa siku
moja ila hujitokeza baada ya muda
mrefu wa kuendelea kukataliwa,
kugombezwa na kufokewa na kush-
ushwa toka vyombo vya usafiri na
wakati mwingine kuambiwa wewe
mtoto kaa pembeni wapishe
wakubwa.

Si kwenye dala dala pekee, mtoto
anawekwa pembeni kwenye foleni
za maji bombani, kwenye vibanda
vya chips, mitaani hata kwenye
migahawa na huduma karibu zote
za kijamii. Cha ajabu ni kuwa jamii
imekuwa ikishuhudia vitendo
hivyo vyote vikitokea katika
maeneo mbalimbali hasa stendi

s .- W S

[Rh . SNG L1 O

FEER - L S

za kusubiria, kushukia usafiri hasa
daladala bila kuchukua hatua hata
kukemea changamoto hiyo.
Mwanafunzi akitaka kupanda
daladala kondakta anawaam-
bia kuwa muda huu sichukui
wanafunzi au kama huna hela
ndogo kuanzia Shilingi 200, 100 au
50 zilizotosheleza usipande gari.
Kibaya zaidi akitoa hela kubwa kwa
mfano 2,000 au 5,000 kila mmoja
atamwonea, anafokewa na hata
kucheleweshewa chenji hata kama
kafika kituoni anaposhuka.
Madereva na makondakta

wakumbuke kuwa anayetakiwa
kulaumiwa si mwanafunzi ila ni
mzazi au mlezi wa mtoto, kwasa-
babu ndiye anayetoa hela hiyo na
wakati mwingine hupewa hela hizo
usiku wa manane au alfajiri ambako
hakuna sehemu ya kuomba chenji.

Akipanda kwenye basi atasuku-
mwa na kukaripiwa muda mwing-
ine bila sababu ya msingi, akikaa
ataambiwa awapishe wakubwa
asimame. Wengine dereva ana-
waruhusu wakae wawili kiti kimoja
akija kondakta anawafokea kwanini
wanakaa.

Kwa ujumla wanafunzi wame-
kuwa wanyonge mno kwenye
vyombo vya usafiri na kila mmoja
aamke kuanzia sasa achukue nafasi
ya kuwa mzazi au mlezi na kuwa-
saidia.

ATHARI UNYANYASAJI

Kuna madhara mengi yatoka-
nayo na vitendo vya wanafunzi
kukataliwa, kusukumwa na kunyan-
yaswa kwenye vyombo vya usafiri.
Baadhi yake ni kuleta matatizo ya
mbalimbali ya kiafya.

Yanaweza kujitokeza na kuanza
kuonekana katika kipindi kifupi

japo nyingi ya athari hizo huji-
tokeza baada ya muda mrefu. Pia
watoto hawa huanza kujengeka na
kuwa mitazamo hasi dhidi ya jamii
kwa kuona kuwa haiwasidii wan-
apokuwa na changamoto katika
maisha na shughuli zao.

Wapo wanaojiandaa kulipiza
kisasi, hata ukubwani na wapo
wanaopata matatizo ya afya ya
akili. Kwa mfano, wanafunzi wengi
kukosa hali ya kujiamini na kupata
matatizo ya msongo wa mawazo na
hofu wakati mwingine.

Zaidi madhara haya makubwa
ya kiafya yanayotokana na vitendo
vya kugombezwa na kubezwa
ovyo, kukataliwa na kunyanyaswa
kila siku na wahudumu wa vyombo
ya usafiri na kwenye huduma za
kijamii mara nyingi si rahisi kuy-
atibu. Pia hutumia muda mwingi
sana kuyatibu huku hakitumia
fedha nyingi katika matibabu yake.

Pia watoto hawa hulazimika
kuwa na ujeuri, lugha mbaya hata
matusi kutokana na kukerwa na
kuchoshwa na jamii wanayooishi
kwenye vyombo vya usafiri.

Sote ni mashahidi jinsi
wanafunzi wanavyopata shida
kwenye nyombo vya usafiri hasa
muda wa asubuhi na jioni ambayo
huwa ni muda wa abiria wengi
kwenda au kurudi kutoka maeneo
wanayotafutia riziki.

CHA KUFANYA

Kwanza kila mtu atambue kuwa
usafiri kwa wanafunzi ni muhimu
ili kufika shuleni kwa wakati na
kuweza kumudu masomo.

Na kwa kuzingatia mantiki hiyo
ni lazima kuwasaidia wanafunzi
kuondokana na usumbufu huo.
Pili, wanajamii ambao ni wazazi
au walezi ama ndugu pamoja
na marafiki na serikali ni lazima
kuchukua hatua kukemea badala
ya kukaka kimya.

Wanaofanyakazi kwenye
vyombo vya usafiri wajitahidi
kuwathamini wanafunzi na
kuona kuwa nao ni binadamu na
wanaweza kuwa sawa na watoto
wao hivyo wanahitaji kupendwa
na kusaidiwa.

INAENDELEA UK. 12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Juhudi kutokomeza ukatili Kijinsia
zilivyovuna sifa kitaifa, kimataifa

ELEWA mdogo kuhusu madha-

ra yatokanayo na ukatili wa ki-

jinsia ni miongoni mwa sababu

zinazotajwa kuchangia kuende-
lea kuwapo kwa vitendo hivyo.

Serikali na wadau wanaendelea kutoa
elimu kuhusu athari za ukatili wa kijinsia
mashirika ya kijamii yakiwa mstari wa
mbele.

Miongoni mwa wadau hao, ni Kituo cha
Sauti ya Jamii Kipunguni Dar es Salaam,
ambacho hivi karibuni kinapokea wadau
kutoka mataifa ya kigeni wanaovutiwa
na mbinu wanazotumia kufikisha elimu
kwa umma.

Wageni hao wanatoka Ireland, Pales-
tina, Uingereza na Sierra Leone wanaoon-
gozwa na Ubalozi wa Ireland Tanzania, ili
kujionea mafanikio ya kituo hicho, katika
utoaji wa elimu ya kupinga ukatili huo.

Akizungumza katika ziara hiyo, Ofisa
Maendeleo ya Jamii Mwandamizi kutoka
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Dorah
George anakisifu kwa kazi ya mfano.

“Kituo kimetembelewa kutokana na
juhudi zake binafsi za kufanya kazi za
maendeleo ya jamii, kwa njia shirikishi
kwa maana ya kushirikisha makundi
mbalimbali na kuwavutia wageni hawa
kukitembelea,” anasema Dorah.

Anaeleza kuwa mashirika yasiyo ya
kiserikali yanayotoa elimu ya kupinga
ukeketaji ni mengi na kwamba Kituo cha
Sauti ya Jamii ni mojawapo wa mfano wa
kuigwa na kimewafanya wadau kutoka
nje kuja kujifunza kitu.

Kiongozi wa msafara wa wadau hao
walifika katika kituo hicho, Mkuu wa
Idara ya Jinsia kutoka Serikali ya Ireland,
Tom Crowley anasema ujuzi waliopata
kituoni hapo wataufikisha katika maeneo
mengine duniani.

“Tumekuja hapa kutoka mataifa
mbalimbali, tumejifunza jinsia wanavy-
otoa elimu ya kukabiliana na ukatili wa
kijinsia, nasi tumepata ujuzi tutaufikisha
kwa wengine nao waige mfano wenu,”
anasema Crowley.

Mkuu wa Idara ya Programu ya Ruzuku
kutoka Women Fund Tanzania (WFT),
Redimna Ginwas, anasema Ireland
huwawezesha kifedha ambazo wao hufa-
dhili vikundi vinavyopambana na ukatili
wa Kijinsia.

“Wafadhili wameridhika na kazi
yenu ya kupambana na ukatili wa kijin-
sia katika jamii, hivyo tunawatia moyo
mwendelee zaidi ili kuhakikisha jamii
inaishi salama bila ukatili wa aina yoyote,”
anasema Redimna.

WALIVYOANZA

Katibu wa Kituo cha Sauti ya Jamii, Sada
Shifta, anasema mwaka 2014, walianza
kazi kwa kuita watu katika kituo hicho na
kuwapa elimu kuhusu haki zao na kuwa-
hamasisha kukataa vitendo vya ukatili.

“Baadaye tukaanza kwenda kwa
wanajamii na baada ya kuona mwitikio
mkubwa watu wanaotamani kupata
elimu hii, na tumefanikiwa kufikia wengi,
ingawa vita zaidi inahitajika,” anasema
Sada.

Anaeleza kuwa kwa njia hiyo, wame-
saidia baadhi ya mabinti kupata mafunzo
ya chereheni na ujasiriamali, hasa wale

Annapili Ngome (wa tatu kushoto), kutoka Taasisi ya Kaya Foundatiom akiendesha

darasa. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

lakini kwa sasa wanapokea kesi nne
hadi saba kwa siku, wanaume wanashiriki
mijadala ya ukatili, wanawake na wasichana
wanaripoti vitendo vya rushwa ya ngono.

Anafafanua kuwa kituo kimeongeza ush-
iriki wa wanawake katika ngazi za maamuzi
na kwamba wamekuwa na jamii inay-
ochukua hatua juu ya vitendo vya ukatili
huku wakiwa na viongozi wa serikali bega
kwa bega.

“Tumeanzisha klabu za kupinga ukatili
ndani ya jamii, baadhi ya ngariba na wazee
wa mila wameacha ukeketaji, lakini elimu
tunayoitoa, imesaidia kuongeza uelewa
wa haki kwa wafanyakazi wa majumbani,”
anasema.

Mkurugenzi wa kituo hicho, Seleman
Bishagazi anatoa ombi kwa WFT kuen-
delea na utaratibu wa kutoa ruzuku bila
kuzingatia vikundi vya watu wenye elimu
kubwa katika ufadhili bali hata wa kawaida
wanaoishi karibu na jamii.

“WFT wanatoa fedha kwa vikundi vya
kujamii kama chetu, lakini mashirika
mengine yanaangalia elimu za watu badala
ya kazi zinazofanywa na yanatoa fedha
katika asasi si kwa vikundi,” anasema
Bishagazi.

waliokimbia vitendo vya ukeketaji kutoka
nyumbani kwao baada ya kuelimika na
kutambua madhara ya ukatili huo.

“Kuanzia mwaka 2017 hadi 2022 tumefikia
watu 1,111, wanawake ni 895 na wanaume 216.
Aidha, mafunzo ya ujasiriamali kwa vitendo
tulifikia watu 5,842 lakini tukiwaokoa mabinti
109 kutoka mikono ya wakeketaji,” anasema.

Kipunguni ni eneo linaloishi jamii za
wakeketaji wanaoendeleza mila na desturi
hizo.

Kadhalika katika kipindi chote hadi sasa,
wamefanikiwa kuongeza hamasa ya kudai
haki na kwamba wananchi wamefunguka
wanaripoti vitendo vya ukatili ikiwamo
rushwa ya ngono anasema.

Anatoa mfano kuwa mwaka 2014 vitendo
vya ukatili vilikuwa haviongelewi wala kuri-

Mmoja wa Maofisa wa Ubalozi wa Ireland Tanzania, Oliva Kinabo,
potiwa, akichangia hoja katika mafunzo hayo.

Makonda daladala kwa mateso
haya wanazalisha Kizazi hatari

INATOKA UK. 11

Hivyo wasiwanyanyase, Juhudi zitasaidia watoto

kuwakataa na kutukana. Zaidi,
kila. mmoja akumbuke kuwa
wanafunzi hawa ndiyo Tanzania
ya kesho hivyo wasipande mbegu
mbaya kwani kesho itakuwa
kubwa na kuleta madhara kwa
Jjamii.

Aidha, baada ya kuyatambua
haya yote, lazima kwa ujumla
watu wachukue hatua ya kusaidia
watoto hawa dhidi ya changa-
moto hiyo. Jamii iwasaidie kwa
kuongea na kuwakemea wahu-
dumu wa vyombo vya usafiri na
popote wanapotenda vitendo vya
kuwakatili na kuwaudhi watoto
au wanafunzi.

na wanafunzi kujisikia kuwa
wanathaminiwa na jamii inay-
owazungukanapia inawasaidia
katika kufikia malengo yao ya
kielimu au kupata mahitaji ya
kijamii.

Halikadhalika, wanafunzi
wataanza kujisikia kuwa wapo
salama zaidi katika jamii inay-
owazunguka hasa linapokuwa
suala la usafiri wa kwenda na
kurudi nyumbani.

Pili, licha ya kutambua kuwa
wazazi au walezi wametingwa
sana na majukumu ya kutafuta
riziki kwa ajili ya familia na
kuchelewa kurudi, wajitahidi

sana kuwaandalia watoto wao
nauli ambazo ni za chenji ndogo
ndogo lakini pia kuwatafutia
usafiri mbadala ikiwezekana ili
kuwaepusha watoto wao dhidi
ya usumbufu.

Na hili ni tatizo kubwa sana
hasa muda asubuhi pale mwa-
nafunzi anatotoa noti ya elfu tano
au kumi ili kulipa shilingi mia
mbili na pengine wazazi/walezi
wanaweza kusaidia watoto wao
kwa kuwapa hela ndogo ndogo
kama wanazo au kutafuta hela
hizo mapema ili kuwaepusha.

Wito wangu kwa jamii ni kuwa
jamii lazima aanze sasa kuwa-
saidia watoto wanaoenda shuleni

kupata usafiri bila kukataliwa au
kugombezwa, hii itasaidia watoto
kuona jamii inawapenda, ina-
wathamini na inawasaidia katika
kufikia malengo yao ya kielimu.

Hivyo kuwa na afya njema ya
akili na kupelekea kufanya vizuri
katika masomo yao. Tukumbuke
watoto ambao ni wanafunzi wa
leo ni taifa la kesho hivyo lazima
tujitahidi kuwaandaa na pia
kuwalinda dhidi ya usumbufu
wa aina yoyote wenye kuweza
kuwaathiri kiafya na kushindwa
kuja kutoa mchango wao katika
ujenzi wa taifa lao.

Maoni: 0757-645746.
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ELIMU

NA FRANK MONYO

Mlango unaowainua wasichana
Kwenye sayansi unapofunguka

BINi mkakati wasome kozi za uhandisi mitambo, elektroniki na teknolojia

ANZANIA imekuwa mstari

wa mbele kuhamasisha wa-

nafunzi wakiwamo wasicha-

na kusoma sayansi, juhudi
zikiambatana na ujenzi wa sekond-
ari ‘spesho’ za wasichana kwa kila
mkoa.

Hamasa inaongezeka zaidi awamu
ya sita, serikali inapoanza ujenzi wa
shule hizo lakini kuanzisha rasmi
ufadhili wa vyuo vikuu unaofanik-
ishwa na Samia Scholarships kwa
‘vipanga’ wanafunzi wanaofanya
maajabu kwenye masomo ya sayansi
kidato cha sita.

Taifa linalenga na kutamani kuwa
na wasomi wa sayansi, teknolojia,
uhandisi na hisabati (science, tech-
nology, engineering na mathematics-
STEM).

Licha ya takwimu za Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO), kuonye-
sha kati ya wanafunzi wote wanaok-
wenda vyuo vikuu kusoma masomo
ya STEM, asilimia 30 pekee ni
wanawake.

Ili kuunga mkono juhudi hizo
wadau wa elimu, hawajabaki nyuma
na katika jitihada za kukabiliana
na pengo hilo, Kampuni ya Bia ya
Serengeti (SBL) inaanzisha mpango
wa uanagenzi wa STEM.

Uanagenzi ni mafunzo yanayohu-
sisha kujifunza kutoka kwa wengine
na kurithi kwa ufanisi kile wana-
chokifanya ili kuwa mahiri zaidi.

Ukiwa ni mkakati wa miaka 10
wa Diageo ujulikanao kama Society
2030: Spirit of Progress.

Kupitia mpango wa uanagenzi
kwa masomo ya STEM, SBL inafa-
dhili wanafunzi waliohitimu elimu
yajuu ili kujifunza na kupata uzoefu
muhimu na mafunzo kazini.

Akizungumzia kuhusu programu
hiyo kwenye mahojiano na Nipashe,
Meneja Ubora wa Uzalishaji wa SBL,
Natalia Kimacha, anasema kuna
mafanikio ya kujivunia kwenye pro-
gramu hiyo, hasa jinsi inavyowez-
esha vipaji katika eneo la sayansi,
teknolojia, uhandisi na hisabati.

Anasema kupitia mpango wa
uanagenzi kwa masomo ya STEM,
SBL inafadhili wanafunzi wanao-
hitimu elimu ya juu ili kujifunza na
kupata uzoefu muhimu na mafunzo
kazini.

“SBL kwa wakati wote imekuwa
ikisisitiza ushirikishwaji katika shu-
ghuli zake za biashara, kwa hivyo,
mpango wa uanagenzi wa STEM
unaimarisha zaidi dhamira hiyo
katika jitihada za kuziba pengo hilo
kwa kuwapa wasichana fursa ya
kupata ujuzi kwenye masomo ya
STEM,” anasema Natalia.

Anaongeza kuwa SBL inachukua
awamu nyingine ya makundi baada
ya kukamilisha awamu ya kwanza ya
programu ya uanagenzi.

“Mchakato wetu wa kuajiri hucha-
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Baadhi ya wasichana waliopata fursa ya kupata ujuzi kwenye masomo ya STEM kwa hisani
ya SBL. PICHA: MWANDISHIWETU

gua 10 bora kati ya mamia ya
waombaji. Tumeunda sera
kwa wahitimu na kutoa pro-
gramu ambayo inawapa uzoefu
wa vitendo na nafasi za kazi.
Kampuni ina ushirikiano na
vyuo vikuu kadhaa na asasi za
maonyesho ya kazi.” Anaongeza.
Natalia anaeleza kuwa
mpango wa kampuni ya ufa-
dhili wa masomo ya kilimo uju-
likanao kama ‘kilimo viwanda’ ni
mikakati bayana ya jinsi wana-
vyosaidia vijana kupata uzoefu
ndani ya soko la ajira.
Anasisitiza kuwa SBL inaahidi
kuendelea kusaidia wanawake

katika nyanja za sayansi na
teknolojia, kama sehemu ya
juhudi zake za kuziba pengo hilo,
huku ikipanua mipango yake ya
kuwawezesha wanawake katika
biashara zake zote pia.

Anawataja wanafunzi ambao
wamenufaika na mpango huo
baada ya kuhitimu kuwa ni
Lydia Masonda, Julieth Masawe
na Christina Ndalichako ambao
kwa sasa wanafanya kazi kwenye
mitambo ya kiwanda cha SBL
Moshi.

Akitoa maoni yake kuhusu
mpango huo, Lyidia anasema:

“Naona fursa ya kukua, pamoja
na kupata ajira ya kudumu katika
kampuni ya SBL. Ninaweza
kusema kwa kujiamini kuwa
ninao mustakabali katika safari
yangu ya kazi.”

Kwa upande wake, Julieth
anasema anachukulia uzoefu
wake katika programu kuwa
safari ya ukuaji kitaaluma na
kibinafsi akiongeza:”Sikuwahi
kufikiria kwamba siku moja
ningeweza kutumia kikamilifu
mashine na kuiendesha kwenye
uzalishaji tena kwenye kampuni
kubwa kama SBL.”

“Kuwapo kwangu hapa

kunanifanya niwe na ari ya kuji-
funza na kuwa bora katika ufundi
wangu. Nilipata mafunzo ya kiu-
fundi, biashara na upande wa
usambazaji wa biashara na vyote
vina faida.”

Mmoja wa wanufaikaji wa
mradi wa STEM kutoka kundi la
pili, Miriam Masanja, mwanafunzi
wa Chuo Kikuu cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya, mhitimu wa
shahada ya uhandisi wa umeme
na elektroniki anasema: “Tangu
nijiunge na kundi hili, nime-
pata ujuzi wa kutatua matatizo
na uwezo wa kiutendaji katika
kiwanda cha bia.”

Halikadhalika  anasema
amepata ujuzi wa kufanya vitu
vingi ambavyo ni zana za maen-
deleo ya kibinafsi na ukuaji katika
sekta hiyo.

Glory Hungu, anayetoka Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo,
akisoma shahada ya sayansi ya
Chakula na teknolojia na ali-
yenufaika na mpango wa STEM
anasema anaona mpango huo
ni muhimu kwa wasichana na
wanawake wa taifa hili.

“Siku zote nimekuwa mdadisi
wa kutatua changamoto katika
masuala tofauti lakini nikiwa na
shauku ya kupata ujuzi kupitia
majaribio na sayansi daima
imekuwa ikinipa majibu ninay-
ohitaji.” Anaongeza Glory.

"SBL kwa wakati
wote imekuwa
Ikisisitiza ush-
Irikishwaji katika
shughuli zake za
biashara, kwa
Nivyo, mpango
wa uanagenzi
wa STEM un-
aimarisha zaidi
dhamira hiyo
katika Jitihada

7a kuziba pengo
hilo kwa kuwapa
wasichana fursa
va kupata vjuzi
kwenye masomao
va STEM.” anase-
ma Natalia.



14 I ESA Jumanne Februari 21, 2023

TEKNOLOJIA

NA GAUDENSIA MNGUMI
Vita vya ‘kisasa’ vilivyosheheni
gumzo la vifaa vya Kielektroniki

PRI I L e L end TR S AR
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e Nj vifaru vya Leopards 2, M1 Abrams, Urusi hatihati

Kifaru Leopard 2 kinachosifika kwa ufanisi zaidi ndilo tegemeo la Ukraine kwenye mapambano na Urusi. PICHA: MTANDAO

AADA ya miezi 12 ya vita

kati ya Urusi na Ukraine,

kinachoonekana leo si

vita ya nipige nikupige
bali matumizi ya teknolojia ya
zana za kisasa zinazoonyesha
ukomavu wa sayansi za kivita
kwenye majeshi ya mahasimu na
washirika wao.

Gumzo la hivi karibuni ni ujio
wa vifaru vya kisasa zaidi kutoka
Ujerumani na Marekani kunakot-
arajiwa kuliongezea nguvu jeshi
la Ukraine na kulisambaratisha
la Urusi, ambalo kijeshi nchi mbili
hizo zinaelekea kuwa na teknolo-
jia na ujuzi wa kivita unaolan-
dana, kwa vile awali yalikuwa
mataifa pacha ya Muungano wa
Kisoviet.

Vyombo vya Habari vya
Magharibi vinaripoti kuwa idadi
ya vifaru vilivyokuwa vikitumiwa
na jeshi la Ukraine vimepungua
kutokana na hasara iliyopata kwa
kutandikwa na Warusi.

Vifaru hivyo vinahitajika
kuondolewa vitani kutokana na
ukosefu wa vipuri vya kuvitengen-
eza ni kwa sababu idadi kubwa ya
silaha za Ukraine kabla ya uvamizi
wa Urusi Februari mwaka jana zil-
itoka Urusi na ndiyo pekee iliyo
na vipuri vyake.

Kabla ya vita hivyo, Ukraine

ilikuwa na takriban vifaru 900
kutoka Usovieti, kama vile kifaru
cha T-72, T-64 pamoja na vile vili-
vyokuwa vikimilikiwa na mataifa
yaliojiunga na Umoja wa Kujihami
wa Nchi za Magharibi - NATO
baada ya kuondoka Soviet, yali-
yoipatia takriban vifaru 200 aina
ya'T-72.

VIFARU MATATA

Vita ya leo ni teknolojia ndiyo
maana Ukraine inataka kifaru cha
kisasa cha Leopard 2 kinachoten-
genezwa Ujerumani.

Kifaru cha Leopard ndicho
chaguo bora kwa Ukraine, kwani
kinatumika sana na kimeenea
zaidi kati ya nchi za Ulaya ambazo
ni wanachama wa NATO, huko
kukiwa na zaidi ya vifaru 2,300
vinavyotumika katika majeshi
ya nchi hizo na kinaweza kusa-
firishwa hadi katika ardhi ya
Ukraine kwa ufanisi.

Kifaru hicho kinatumia risasi za
NATO, ambazo zinaweza kupati-
kana kutoka kwa nchi yoyote ya
NATO, pamoja na mataifa hayo
kuwa na idadi kubwa ya risasi
hizo na za vifaru vya Marekani
aina ya M1 Abrams ambavyo pia
hutumia risasi sawa na Leopard
2, na kwa hivyo Marekani inaweza
kutoa risasi za vifaru hivyo na

Kinaweza pia
kurudishwa
rivasi’ kikim-
bia kwa maili
19.2 kwa
saa takribani
kilometa 31
kKwa saa Ki-
narudi rivasi
na Kina uw-
ezo kufan-
yakazi kwa
ufanisi wa
kilometa 500
bila kute-
tereka.

vipuri, ni kwa mujibu wa BBC

KIFARU KIKOJE?

Kwa hivyo ni nini kinachoki-
fanya kifaru kama Leopard 2
cha Ujerumani kuwa silaha inay-
otafutwa sana kwa vita huko
Ukraine?

Maofisa wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania wenye utaalamu wa
masuala ya vifaru, wanajibu kuwa
kifaru ni kama kuweka jeshi zima
mkononi mwako, wakimaanisha
kuwa kinabeba silaha nyingi na
muhimu na nzito na kubwa kwa
wakati mmoja kuanzia mabovu,
risasi na mizinga pamoja na wapi-
ganaji.

Wakihifadhi majina yao,
maofisa hao wanaeleza kuwa
kifaru kinaweka pamoja majeshi
ya ardhini, anga na majini na
mawasiliano.

“Kinashambulia askari wa
miguu, kina mizinga inayoan-
gusha ndege, majini kinapiga,
kina roketi za kuvunja vifaru
vingine, kompyuta na mifumo
ya kielektroniki ya mawasiliano.
Kwa ujumla kifaru ni kila kitu,”
anasema ofisa jina tunalo.

Anaongeza kuwa Kkifaru
kinatembea chenyewe siyo kama
mzinga ambao unasafirishwa
kwa gari la mizinga. Kina magu-

rudumu ambayo ni mnyororo
wa chuma hutembea kwa kasi
hupasua msitu, miamba, kwenye
vumbi jangwani, kwenye tope
hata majini vipo vinavyoitwa
‘amphibians’.

Wanataja uimara wa silaha hiyo
kuwa imeundwa kwa umahiri
na madini yasiyopenya risasi,
mabomu, moto na si rahisi kush-
ambuliwa labda kwa kuweka
mabomu mazito ya kulipua vifaru
kwenye njia kinapopita, ambayo
pengine si rahisi kuitambua.

Kifaru Leopard 2 cha kisasa cha
Ujerumani kimethibitishwa kuwa
ni kifaa mahiri vitani kuyakabili
majeshi ya Urusi, kinasifika kwa
kasi ya juu, kikitembea kwenda
mbele ni kasi ya takriban maili
42.2 kwa saa takribani kilometa
72.

Kinaweza pia kurudishwa
‘rivasi’ kikimbia kwa maili 19.2
kwa saa takribani kilometa 31 kwa
saa kinarudi rivasi na kina uwezo
kufanyakazi kwa ufanisi wa kilo-
meta 500 bila kutetereka.

BBC inaeleza kuwa kina uzito
wa tani 52 kikiwa tupu na tani
62 kikiwa kimesheheni vifaa vya
kivita. Kina uwezo wa kubeba
wapiganaji wanne.Ni kifaru kili-
choundwa na mchanganyiko
wa chuma, mfano ‘tungsten’ na
kinaweza pia kuwekewa silaha
za msimu au zinazohitajika kwa
wakati huo.

Kwa mujibu wa mtandao wa
interestingengineering, kifaru
cha Leopard 2 kina uwezo wa
kuharibu silaha zilizo mbele ya
kifaru aina ya T-72 kilichoundwa
na Soviet wakati nje unatisha na
wa kuogopwa, lakini ufanisi wake
kwenye uwanja wa vita unatokana
na kuwa na mifumo ya kisasa
ya kielektroniki na kompyuta

zinazotumiwa kuendesha
mapambano kwa ufanisi na
umahiri mkubwa.

Unasema zaidi ya hayo, vifaru
vya Leopard 2 vinatumiwa na
nchi nyingi wanachama wa NATO,
tena kuna zaidi ya vifaru 4,000,
vikifanya kazi, yote hayo huvipa
vifaru hivyo upendeleo huko
Ukraine na duniani.

Halikadhalika, mtandao wa
runinga ya Aljazeera, unakoleza
kuwa vinatumiwa na majeshi ya
Austria, Kanada, Chile, Denmark,
Finland, Ujerumani, Ugiriki,
Uholanzi, Norway, Poland, Ureno,
Singapore, Uswizi, Hispania na
Uturuki.

Kifaru cha Leopard 2 kiliundwa
kwa mara ya kwanza mwaka
1979 na Krauss-Maffei kwa ajili ya
Wizara ya Ulinzi ya Ujerumani.

Leopard 2 na vifaru vingine
kama Abrams cha Marekani vin-
afanana ni magari makubwa,
yenye silaha nyingi na yame-
jengwa imara na yana mfumo
inayojilinda kikamilifu kuliko
kitu chochote kilichojengwa na
Wasovieti, au chochote ambacho
Warusi wanacho kwa sasa kwenye
vita inasema Al Jazeera.

Lakini kinaweza kutengenezwa
kutokana na mabhitaji ya mteja
mfano kinaweza kutembea juu
ya maji, kwenye tope, msituni na
kinaweza kuwekewa ‘manjonjo’
kuendana na kile jeshi la mteja
linachotaka.
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Wanahabari
waomba
kuondolewa
malipo usajili
mitandao ya
Kijamii

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KLABU ya Waandishi wa Habari
Mkoa wa Dodoma (CPC), imeiomba
serikali kuondoa malipo ya usajili
wa mitandao ya kijamii inayomi-
likiwa na vilabu vya waandishi wa
habari kwa kuwa haiendeshwi Kibi-
ashara bali inatoa huduma za ku-
habarisha jamii.

Mwenyekiti wa CPC, Mussa Yu-
suph, alitoa ombi hilo mwishoni
mwa wiki alipokuwa akisoma risala
va klabu hiyo kwa Naibu Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
va Habari, Mhandisi Kundo Mathew,
kwenye hafla va usiku wa waandishi
wa habari mkoani Dodoma iliyoan-
daliwa na CPC kwa udhamini wa
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA), Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia pamoja na
Taasisi ya Wazo Huru.

Alisema kwa niaba ya vilabu 28
vya waandishi wa habari nchini wa-
naomba serikali kutoa msamaha wa
malipo hayo na kwamba mara kad-
haa wameshindwa kulipia Mamlaka
va Mawasiliano (TCRA).

Aidha, aliwaomba wadau kusaidia
kutatua kero zinazoikabili klabu
hiyo ikiwamo uhaba wa vitendea
kazi na ujenzi wa ofisi ili kubeba
idadi kubwa ya wanachama.

“Ofisi yetu kwa sasa imekuwa ndo-
g0 hivyo kushindwa kukidhi kubeba
idadi kubwa ya wanachama kwa
wakati mmoja, pia tuna tatizo kubwa
la thamani za ofisi hivyo tunapata
changamoto kubwa pindi waandishi
wengi vvanapoh|taj| kutumia ofisi
kvva wakati mmoja.

“Uhaba wa vitendea kazi kwa
wanachama hasa kipindi ambacho
Mkoa unakuwa na shughuli nyingi
na kubwa kama vikao vya Bunge na
mikutano ya kitaifa, vifaa hivyo ni
kamera na kompyuta,”alisema.

Akizungumza kwenye hafla hiyo,
Naibu Waziri Kundo aliahidi kutem-
belea ofisi za klabu hiyo na kuan-
galia namna ya kusaidia kutatua
changamoto zilizobainishwa.

Alisema: “Nipongeze Klabu ya Do-
doma kwa hatua hii kubwa ya kuwa
na blogu, nipongeze pia kwa kuwa
na ofisi napenda niwahakikishie
serikali itaendelea kuwa pamoja
nanyi hasa ikizingatiwa serikali im-
ehamia Dodoma, Wizara pamoja na
wadau tutaendelea kutatua changa-
moto za sekta ya habari.”

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan
ameendelea kuboresha mazingira
ya waandishi wa habari na kuweka
misingi ya kisheria ili kupata taarifa.
Alisema: “Katika gharama ya usajili
wa blogs, Rais aliagizwa zipitiwe
upya na zikapitiwa na tutaendelea
kufanya mapitio ili kufikia hatua
ambayo kweli itasaidia wanahabari.”

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akikabidhiwa tuzo jana kwa kujali
muda wakati wa utekelezaji wa majukumu na Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Tamasha la Usiku wa Habari Do-
doma, Sakina Abdulmasoud, aliyotunukiwa Februari 17, wakati wa Tamasha la Usiku wa Habari lililoandaliwa na Klabu ya

Waandishi wa Habari mkoani humo (CPC). Kulia ni Mwanachama wa CPC, Augusta Nj

0ji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataalamu wa mkojo Hospitali
va Mkapa Kujengewa uwezo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

OSPITALI
jamin Mkapa
(BMH) imeingia
makubaliano ya
ushirikiano na Chuo Kikuu
cha Tiba cha Vienna, Australia
kwa ajili ya kuwajengea uw-
ezo wataalamu wa mfumo wa
mkojo hapa nchini.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali hiyo, Dk.
Alphonce Chandika, alisema

ya Ben-

makubaliano hayo yatawez-
esha wataalamu wa mfumo wa
mkojo wa BMH kwenda Chuo
Kikuu cha Tiba cha Vienna
kuongeza ujuzi na kupunguza
wagonjwa kwenda kutibiwa
nje ya nchi.

“Makubaliano haya yata-
saidia kupunguza rufani nje
ya nchi kwa kuwezesha wataal-
amu wa Chuo Kikuu cha Tiba
cha Vienna kuja Tanzania na
kufanya kambi ya pamoja na
wataalamu wetu,” alisema Dk.
Chandika.

Aidha,

alisema  kwenye

makubaliano hayo wataghara-
mia utafiti pamoja na ubunifu
na kuweka kambi hiyo ili ku-
hakikisha wanafikia malengo
waliokusudia.

Katika makubaliano hayo
yaliyosainiwa na Dk. Chandika
na Naibu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Tiba cha Vienna, Dk.
Michaela Fritz, yameshuhudi-
wa na Kaimu Balozi wa Tanza-
nia nchini Australia, Elizabeth
Rwitunga.

Dk. Fritz  alisema
makubaliano hayo yatasaidia
kuwajengea uwezo wataalamu

wa mfumo wa mkojo wa BMH
ili kuzidi kuimarisha kitengo
hicho.

Alisema hatua hiyo itazidi
kuimarisha uhusiano kati ya
nchi hizi mbili katika upande
wa masuala ya sekta ya afya na
kuongeza kuwa makubaliano
hayo yatazidi kuimarisha kiten-
go cha wataalamu wa mfumo
wa mkojo hospitalini hapo.

Naibu Mkuu wa Chuo cha
Tiba cha Vienna, Dk. Fritz, ali-
ipongeza Tanzania kutokana
na kuwekeza kwenye sekta ya

afya.

BAKWATA yatoa onyo kwa mashehe wazembe

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Wilaya
ya Dodoma limewaonya
mashehe wa wilaya na kata
wataoshindwa kufanya kazi
kwa weledi, kwamba wataen-
guliwa kwenye nafasi zao.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Baraza hilo, Bashiru Hus-
sen, aliyasema hayo wakati
akizungumza na viongozi wa
ngazi mbalimbali wakiwamo
wanafunzi wa madrasa na

waurnini kwenye Msikiti wa
doma.

Alisema BAKWATA wilaya
kamwe haitakuwa tayari ku-
fanya kazi na viongozi wasi-
oendana na kasi iliyoko ambao
wamezoea kufanya shughuli
zao za kidini na kijamii kwa
mazoea.

“Bakwata wilaya inataka
viongozi wake watakaofanya
kazi zao kwa faida ya kuisaidia
dini ya kiislamu pamoja na
serikali kwa lengo la kuleta
maendeleo ya kiuchumi kwa

waumini,”alisema.

Hivyo aliwataka kujituma
katika kazi zao kwa kujitambua
wao wenyewe badala ya kusub-
iri kusimamiwa kwenye nafasi
walizoaminiwa na baraza na
waumini wenyewe.

“Mimi kama kiongozi wenu
ninawaomba mjisimamie ny-
inyi wenyewe, badala ya kusub-
iri kusimamiwe. Fanyeni kazi
kwa malengo ya BAKWATA
huku mkijiepusha kufanya kazi
kwa mazoea,”alisema.

Pia aliwahimiza viongozi hao
kuwatumikia waumini wao

pamoja na kuisaidia serikali
katika shughuli mbalimbali za
kimaendeleo.

Wajumbe wa Baraza la Bak-
wata Mkoa akiwamo Shehe
Said Rajabu na Shehe Abdulli
Azizilal, wakizungumza na
viongozi na waumini kwenye
msikiti huo waliwataka watu
kuachana na vitendo viovu vi-
navyosababisha kuwapo kwa
ukatili hapa nchini.

Waliwataka wananchi waki-
jiepusha na vitendo viovu ili
kudumisha amani yake tofauti
na ilivyo kwa hivi sasa.
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Tanzania, Malawi zaunda

kamisheni

va pamoja Bonde la Mto Songwe

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

NZANIA na Malawi
zimeunda kamisheni
ya pamoja ya Bonde
la Mto Songwe un-

aotenganisha nchi hizo ili
kushirikiana kutatua matati-
70 yanayosababishwa na mto
huo pamoja na kuendeleza
rasilimali kwa maendeleo ya
pande zote mbili.

Aidha, kila nchi imeunda
jukwaa la wadau wa bonde
la mto huo kwa ajili ya ku-
jadiliana namna sahihi ya
kuendeleza rasilimali zilizoko
na kuangalia namna ya kue-
ndeleza ushirikiano baina ya
mataifa hayo jirani.

Akizindua jukwaa hilo na
kufungua kikao cha kam-
isheni ya pamoja, Naibu Wa-
ziri wa Maji, Mhandisi Mary-
prisca Mahundi, alisema mto
huo ni muhimu kwa pande
zote mbili kutokana na kuwa
miongoni mwa mito mich-
ache inayotenganisha mataifa
mawili.

Aliwataka wadau hao kue-

ndeleza ushirikiano ili ku-
hakikisha pande zote zinanu-
faika na rasilimali za mto huo
ikiwamo shughuli za kilimo,
uvuvi na huduma zingine am-
bazo zinatarajiwa kuanzishwa
kutokana na uwapo wa mto
huo. Alisema bonde hilo lina
ukubwa wa mraba 4,203 na
linajumuisha wilaya saba za
nchi zote mbili za Tanzania na
Malawi na kwamba eneo hilo
linahitaji usimamizi mkubwa.

Alizitaja wilaya zinazonu-
faika na bonde hilo kuwa
ni Mbozi, Ileje na Wilaya ya
Mbeya kwa upande wa Tan-
zania na kwa upande wa Ma-
lawi ni Wilaya ya Chitipa na
Kalonga.

“Matarajio yetu ni kuanzi-
sha mradi wa pamoja wa uzal-
ishaji wa umeme kwa kujenga
mabwawa ambayo pia yatatu-
mika kwenye kilimo cha um-
wagiliaji na hata kupeleka
maji kwa wananchi kwa ajili
ya matumizi ya nyumbani,”
alisema Mahundi.

Alisema Tanzania na Mala-
wi ni mataifa marafiki ambayo
yamekuwa yakishirikiana

kwa muda mrefu na kwamba
uendelezaji wa mto huo uta-
saidia kuimarisha ushirikiano
wa kidiplomasia.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Rasilimali za Maji kutoka
Wizara ya Maji, Pamela Temu,
alisema lengo la kikao hi-
cho ilikuwa ni kubadilishana
uzoefu baina ya wadau wa
pande hizo mbili.

Alisema kikao hicho Kkili-
lenga kuunganisha nguvu ya
kifedha na kutafuta vyanzo
vya mapato kwa ajili ya kue-
ndeleza rasilimali za bonde la
mto huo ikiwa ni pamoja na
kuanzisha miradi ya maende-
leo kwa ajili ya kuwanufaisha
wananchi.

Temu alisema katika hatua
ya awali ya uendelezaji wa
rasilimali za mto huo wanaku-
sudia kujenga bwawa kwa ajili
ya kuzalisha umeme pamoja
na ufugaji wa samaki.

Alisema awamu ya pili ita-
husisha ujenzi wa huduma
za kijamii ikiwa ni pamoja
na usambazaji wa maji kwa
wananchi, ujenzi wa vituo
vya kutolea huduma za afya,

ujenzi wa shule pamoja na
uboreshaji wa miundombinu
ya barabara.

“Awamu ya tatu itahusisha
ujenzi wa miundombinu ya
umwagiliaji kwa ajili ya kilimo
cha mazao mbalimbali mbal-
imbali ikiwamo mpunga, kwa
sasa tunaunganisha nguvu ili
tuwe na uwezo wa kuende-
leza huduma hizi,” alisema
Temu.

Mkurugenzi wa Bonde la
Ziwa Nyasa, Eunice Engbert,
alisema Mto Songwe ni mion-
goni mwa mito nane mikub-
wa ambayo inamwaga maji
ndani ya Ziwa Nyasa.

Alisema upo mto mmoja
uitwao Shile ambao ndio
unatoa maji ndani ya Ziwa
Nyasa kupeleka katika Mto
Zambezi na kwamba mto huo
una umuhimu mkubwa kwa
wananchi wa Malawi.

Hivyo, aliwataka wananchi
wa pande zote mbili kuhakiki-
sha wanatunza vyanzo vya
maji ili kuhakikisha rasilimali
za ziwa hilo zinakuwa ende-
levu na kusaidia maendeleo
ya mataifa hayo mawili.

Vijana wa ltifaki wa
Chama Cha Map-
induzi Wilaya ya
Mbarali mkoani
Mbeya wakimvali-
sha skafu Mjumbe
wa Halmashauri
Kuu Taifa anaye-
wakilisha Mkoa

wa Mbeya, Ndele
Mwaselela, alipo-
fanya ziara ya
kujitambulisha juzi.
Kulia ni Katibu wa
Itikadi na Uenezi
Mkoa. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Wanafunzi
darasa la saba
waliofeli
kupelekwa
vyuoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO zaidi ya 3,000 waliofeli
mitihani ya darasa la saba mwaka
jana mkoani Mbeya na kukosa sifa
za kuendelea na masomo ya se-
kondari, wanatarajiwa kujiunga na
vyuo mbalimbali vya ufundi mkoani
humo ili wapate ujuzi utakaowasaid-
ia kujiajiri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu maen-
deleo ya sekta ya elimu katika mkoa
huo.

Alisema serikali ya mkoa huo im-
eanzisha utaratibu huo ili kuepusha
ndoto za watoto hao kufa na wao
kugeuka kuwa watoto wa mtaani
na wasiokuwa na ajira zenye staha
kutokana na kutokuwa na ujuzi wa
aina yoyote.

Alisema vijana hao watajiunga
na vyuo mbalimbali vikiwamo vya
Ufundi Stadi (VETA), vyuo vya maen-
deleo ya jamii na wengine wataji-
unga na elimu ya watu wazima na
kwamba kila mwanafunzi atachagua
kile anachotaka kusomea.

Homera alisema lengo la serikali
ni kuzalisha mafundi wengi ambao
watasaidia kwenye utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo ka-
tika mkoa huo pamoja na kupungu-
za tatizo la ukosefu wa ajira kwa vija-
na. Alisema mafunzo watakayokuwa
wanayapata vijana hao yatakuwa
yenye gharama nafuu kulingana na
chuo ambacho mwanafunzi husika
atachaguliwa kwenda kusoma.

Alisema mpaka sasa tayari watoto
hao wamepangwa kwenye vyuo
hivyo katika kila wilaya ya mkoa huo
na wazazi wataendelea kuhamasish-
wa ili washirikiane na serikali kwe-
nye uendeshaji wa mafunzo hayo.

CCM yvaiomba serikali kuwalipa fidia wakazi vijiji vitano

Na Nebart Msokwa, MBARALI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya,
kimeomba serikali kuwalipa
fidia baadhi ya wananchi wal-
vilivyokuwa ndani ya Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha ili iwasaidie kwen-
da kuanzisha makazi mapya kwe-
nye maeneo watakayohamia.

Aidha, kimeiomba serikali
kuwatafutia ~ wananchi  hao
mashamba na maeneo ya kufu-
gia mbadala ili wakaendeleze
shughuli zao za kilimo na ufugaji
ambazo ndizo vyanzo vikuu vya
uchumi wao.

Mjumbe wa Halmashauri Kuuu
ya Wilaya ya Mbarali, Christo-
pher Uhagile, alitoa ombi hilo

juzi wakati wa ziara ya Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa anayewakilisha Mkoa wa
Mbeya, Ndele Mwaselela.
Mwaselela anaendelea na zi-
ara katika wilaya zote za Mkoa
wa Mbeya kwa ajili ya kujitam-
bulisha kwa wanachama baada
ya kuchaguliwa na Halmashauri
Kuu ya chama hicho Mkoa wa
Mbeya. Uhagile aliipongeza seri-
kali kwa kuamua kurekebisha
mipaka ya Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha kwa kubadili Tangazo
la Serikali Namba 28 la Mwaka
2008 (GN.28) ambalo mipaka
yake ilisababisha mgogoro baina
ya wananchi na hifadhi hiyo.
Alisema mipaka ya hifadhi
hiyo ilikuwa imechukua maeneo
mengi ya wananchi na hivyo ku-

wafanya wawe wanashindwa ku-
fanya shughuli zao za uzalishaji
mali kwa amani wakihofia kuon-
dolewa na serikali.
“Tunaishukuru sana serikali
kwa kuifuta GN. 28 ambayo ime-
tutesa wananchi wa Mbarali kwa
zaidi ya miaka 15, sasa tunaomba
serikali itusaidie pia kuwatafu-
tia maeneo ya kulima wananchi
bainika kuwa vipo kwenye eneo
muhimu,” alisema Uhagile.
vipo ndani ya hifadhi na vilikuwa
vinatakiwa kuondolewa lakini
baada ya serikali kurekebisha
mipaka hiyo ni vijiji vitano pekee
ambavyo vinaondolewa jambo
ambalo alisema limesaidia kuu-
maliza mgogoro.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Mbarali, Mary Mbwilo, alim-
pongeza Mwaselela kwa kushin-
da uchaguzi huku akimtaka ku-
fanya kazi ya kukisaidia chama
hicho na kuepuka kusikiliza ma-
jungu.

Alisema wakati wa uchaguzi
huwa kunakuwa na mambo
mengi ambayo wakati mwingine
huwa yanawagawa wanachama
lakini baada ya kukamilika kwa
uchaguzi anayeshinda anakuwa
na wajibu wa kuwaunganisha
wanachama wote.

Mbwilo alisema wanachama
wa chama hicho katika wilaya
yake ni wamoja na wanafanya
kazi kwa ushirikiano ili kuhakiki-
sha wanaisaidia serikali kutimiza
wajibu wake.

Akijitambulisha kwa wajumbe,
Mwaselela alisema katika kipindi
cha uongozi wake atahakikisha
anawaunganisha ~ wanachama
wa chama hicho katika majimbo
yote ili chama hicho kiendelee
kushinda nafasi mbalimbali za
uchaguzi.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
chama hicho na wajumbe wa hal-
mashauri kuu kuhakikisha wa-
nayasema mazuri yote ambayo
chama hicho kimewafanyia wa-
nanchi ili kukiimarisha.

Pia aliwataka viongozi wa
chama hicho kuepuka kusemana
vibaya hadharani na badala yake
watumie vikao halali vya chama
kurekebishana kama kuna sehe-
mu wanaona makosa.



“; ;

) HABARI ZANZIBAR =

-

Jumanne Februari 21,2023 NipaShe 17

Rais Mwinyi: Teknolojia ya
nyuklia imetokomeza mbung'o

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amesema mafanikio

yaliyopatikana  Zan-
zibar kutokana na matumizi
ya teknolojia ya nyuklia ni
kutokomeza wadudu aina ya
mbungo ambao wamekuwa
wakiathiri afya na uzalishaji wa
mifugo.

Alisema Tanzania imeingia
mikataba na maridhiano mbal-
imbali ya kikanda na kimataifa
juu ya udhibiti wa matumizi
salama ya mionzi na teknolojia
ya nyuklia.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki Dunga Wilaya ya Kati
Unguja wakati akiweka jiwe la
msingi katika mradi wa ujenzi
wa ofisi na maabara za tume ya
nguvu za atomiki.

Dk. Mwinyi alisema kuwapo

kwa maabara hizo kutaongeza
ufanisi katika kusimamia usala-
ma wa mionzi na kuimarisha
afya za wananchi.

Alisema mradi huo utawez-
esha kuimarisha biashara na
kusogeza huduma karibu zaidi
na wananchi.

“Tayari nchi yetu imefaidika
kupitia mikataba na maridhi-
ano hayo. Hivyo natumia fursa
hii kutoa shukrani zangu za
dhati kwa Shirika la Kimataifa
la Nguvu za Atomiki pamoja na
washirika wingine wa maende-
leo kwa misaada mbalimbali
wanayotoa,”alisema.

Alisema miongoni mwa
misaada hiyo ni kuimarisha
miundombinu, vifaa na utaal-
amu unaohitajika katika utafiti,
ubunifu, udhibiti na matumizi
salama ya mionzi na teknolo-
jla ya nyuklia. Alisema taifa
linatumia teknolojia ya nyuk-
lia katika nyanja mbalimbali,

hivyo usimamizi na udhibiti
wa matumizi salama ya vyanzo
vya mionzi nchini ni jambo
muhimu.

Dk. Mwinyi aliwataka wafan-
yakazi wa tume ya nguvu ya
atomiki kufanyakazi kwa bidii
ili wafanikishe mipango iliyopo
pamoja na kubuni miradi zaidi
kwa faida ya nchi.

Hata hivyo alisema sayansi
na teknolojia ya nyuklia ina
manufaa makubwa na hivyo
ikitumika  vizuri, itasaidia
kuongeza kasi ya ukuaji wa
sekta mbalimbali za uchumi
kama sekta za kilimo, mifugo,
nishati, pamoja na afya.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui alisema wizara
hiyo ni wadau wakubwa wa
sekta ya atomiki kwa sababu
wanamiradi mikubwa inay-
ojengwa ambayo inatumia mi-
onzi. Naibu Waziri wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-

jia, Omar Juma Kipanga, alise-
ma watahakikisha ujenzi huo
unakamilika kwa wakati na ub-
ora unaotakiwa na kuwa katika
viwango vya kimataifa.

Alipongeza Serikali ya Zan-
zibar kwa kutoa eneo la ujenzi
na kugharamia ujenzi wa bara-
bara katika eneo hilo ambalo
limerahisisha ufikiaji wa miun-
dombinu.

Mkurugenzi Mkuu wa TAEC,
Profesa Lazaro Busagala, alise-
ma ujenzi huo utagharimu
shilingi bilioni tatu na utaka-
pokamilika utakuwa na faida
nyingi ikiwamo kuongeza tija
katika utekelezaji wa sera ya
taifa ya teknolojia ya nyuklia ya
mwaka 2015.

Alisema pia mradi huo,
utawezesha wafanyabiashara
na wananchi kutekeleza mpan-
go wa kurahisisha na kuende-
leza biashara nchini na kukuza
uchumi wa wananchi.
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Mke wa Rais wa Zanzibar ambaye ni Mwenyekiti wa Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora Foundation, Mariam Mwinyi (mwe-
nye nguo vya pinki), akiongoza matembezi ya kilometa tatu ya kupinga vitendo vya udhalilishaji kwa watoto jana. PICHA:

IKULU

Kamati yakoshwa ujenzi Uwanja wa Ndege Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
KAMATI ya Mawasiliano,

Ardhi na Nishati ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar imese-
ma mradi wa uimarishaji wa
Uwanja wa Ndege wa Pemba
ni miongoni mwa hatua za
serikali za kuifungua Pemba
kiuchumi. Hayo yalisemwa
jana na Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Yahya Rashid Abdallah,
wakati akiwasilisha ripoti ya
kamati katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi Chukwani.
Alisema utafiti wa kamati
umebaini kwamba hatua za

ujenzi zitaanza baada ya kuka-
milika hatua za ukusanyaji wa
vifaa kwa mjenzi huyo na seri-
kali kukamilisha ulipaji wa fidia
kwa wananchi ambao maeneo
yao yataathiriwa na ujenzi huo.
Alisema kutokuwekwa uzio
eneo la kilomita moja lililoba-
kia, kutokuwa na gari ya uhaki-
ka la zimamoto na uokoaji na
ukosefu wa huduma za kibenki
ni mojawapo ya changamoto
zinazoukabili uwanja huo.
Aidha, alisema wizara husika
ihakikishe inaongeza mashine
za ukaguzi wa mizigo ikiwa ni
hatua mojawapo ya kuimari-
sha usalama kiwanjani hapo.

Alisema pia wizara ihakik-
ishe inaimarisha ofisi zote zi-
lizoko katika Uwanja wa Ndege
wa Pemba zitakazowezesha
taasisi zote zinazotoa huduma
kiwanjani hapo kufanya shu-
ghuli zao kwa ufanisi mzuri
kulingana na wakati wa sasa
ikiwamo mtandao wa intaneti
na huduma za kibenki ili kufan-
ikisha huduma zinazotolewa
kiwanjani hapo kukidhi haja.

Akizungumzia kuhusu
Bandari ya Malindi Unguja,
alisema Wizara ya Miundom-
binu, Uchukuzi na Mawasiliano
ihakikishe hatima njema kwa
wafanyakazi wa Bandari ya Ma-

lindi wakati inaelekea katika
kukabidhiwa kwa mwekezaji
wa kuendesha bandari hiyo.

“Kamati inashauri wizara
kupitia Bandari ya Malindi
kuimarisha huduma katika
maeneo yote hasa katika eneo
la kushukia abiria ili kuon-
dosha msongamano ulioko
sasa,”alisema.

Alisema kamati inashauri
kuliangalia kwa kina suala la
uingiaji na utokaji wa magari ya
mizigo kutoka nje ya zanzibar,
kwani kumekuwa na malala-
miko ya wadau kuhusiana na
kutumika vibaya magari hayo
na kuikoseha serikali mapato.

Ataka kampuni vileo
z2inazojihusisha na
magendo Kufutwa

Na Mwandishi Wetu

MWANAHARAKATI wa Haki za
Binadamu na Utawala Bora, Ali
Makame Issa, amesema kampuni
za vileo zinazojihusisha na biashara
za magendo zinapaswa kufutwa ili
kulinda upotevu wa mapato ya seri-
kali.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu sakata la Kampuni ya MGW
2014 Enterprises kutuhumiwa ku-
ingiza vileo vya magendo na kuhi-
fadhiwa katika ghala la kampuni
hiyo lililoko Amani Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja.

“Biashara ya magendo inasa-
babisha hasara kubwa ya mapato
kwa serikali hasa magendo ya vileo
kutokana na thamani yake, mam-
laka za ukusanyaji kodi lazima
zichukue hatua kudhibiti mianya
hiyo,”alisema Makame.

Alisema kampuni zilizopewa
kibali cha kuingiza pombe Zanzibar
ni kampuni tatu ambazo ni Scoch,
One Stop Center na ZMMI ambazo
ndizo zilizoshinda zabuni kwa mu-
jibu wa Sheria ya Vileo ya Mwaka
2020.

Hata hivyo alisema pamoja na
kampuni hizo kuruhusiwa kisheria,
lakini Jeshi la Wananchi JWTZ nao
wamekuwa wakiingiza vileo jambo
ambalo halileti sura nzuri katika
kusimamia sheria hiyo.

Alisema kwamba lengo la ku-
tungwa sheria hiyo ililenga kuziba
mianya ya ukwepaji wa kodi kupitia
biashara ya vileo pamoja na uingi-
zaji holela wa pombe Zanzibar.

Hata hivyo iliipongeza Mamlaka
ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu
Uchumi Zanzibar (ZAECA), kwa
kuahidi kuchunguza sakata hilo,
muda mfupi baada ya kujitokeza.

Aidha alisema inasikitisha kuona
Bodi ya Vileo imelegeza masharti
kwa kushindwa kusimamia she-
ria ipasavyo jambo ambalo linatia
wasiwasi wa kuwapo kwa mianya
ya rushwa ndio maana sheria ya
vileo inashindwa kusimamiwa ip-
asavyo.

Hata hivyo alimpongeza Rais wa
Zanzibar kwa hatua anazoendelea
kuchukua za kupambana na uba-
dhirifu wa mali za umma.

Alisema misingi ya utawala bora
inaonekana kuimarika Zanzibar,
kutokana na kuongezeka kwa uwa-
jibikaji kwa watumishi wa umma na
serikali kufanikiwa kudhibiti viten-
do vya ubadhirifu wa mali za umma
pamoja na mafisadi kufikishwa ka-
tika vyombo vya sheria.

Akizungumzia suala hilo msi-
mamizi wa Kampuni ya MGW 2014
Enterprises, Ali Seif, alikanusha
kampuni yake kuhusishwa na bi-
ashara ya magendo.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 247/2022
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK TANZANIA LTD
Jina la Mdaiwa: JACOB MUSSA MAGINA ILLULAH

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama
zaMwanzo)

Kwa: JACOB MUSSA MAGINA ILLULAH

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KUJIBU SHITAKA LINALO
KUKABILI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 8 Mwezi wa 3 Mwaka 2023 saa 3:00 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 15 Mwezi wa 2 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 250/2022
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK TANZANIA LTD
Jina la Mdaiwa: JACOB MUSSA MAGINA ILLULAH
PATRICK RUTTA KAJWA HURA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama
zaMwanzo)

Kwa: PATRICK RUTTA KAJWA HURA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KUJIBU MASHITAKA
YANAYO KUKABILI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 8 Mwezi wa 3 Mwaka 2023 saa 3:00 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 15 Mwezi wa 2 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LUDOVICK S.L. UTOUH
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba
T 708 ALU Mitsubishi Pajero
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu au awasiliane na
Ludovick S.L. Utouh kwa simu
namba 0787 981045 au
0713320425.

POLISI TAARIFA:
DAR/KM/RB/60262/2023

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA AT DODOMA
CIVIL CASE 19/2022
MWAJABU SELEMAN SALOZ.............APPLICANT/
PLANTIFF
VERSUS

+ MOHAMED SELEMAN MINTANGA

« SAID SALIM SAID

+ ZANZIBAR INSURANCE CORPORATION......... RESPONDENT

TO:

« MOHAMED SELEMAN MINTANGA

+ SAID SALIM SAID

+ ZANZIBAR INSURANCE CORPORATION

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
hearing/mention on 28 day of 02, 2023 at 3:00 am
Before Hon N.J. TUNGARAJA RM/SRM
YOUR ARE required to appear in this court on the fixed date
without fail and you may bring with you all required documents
in support of your case.

Given under my hand and the seal of the court this 15 day of
February,2023

%Dﬁ' MABETRATE

e . IS TRIC
SENIOR BESIDENT MAGITRATE

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe
kila siku Piga Simu 0677020701

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ATHUMANI RASHIDI HAGWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye jina
UPENDO YESAYA NDOSSI
ainaya BOXER namba za
usajiliMC 751 CHB. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/678998/2023

KUPOTEA
KWA VYETI

RAPHAEL F JEREMIAH NALIJA Anatangaza
kupotelewa kwa Vyeti vya chuo kilichotolewa na
chuo kikuu cha ST.AUGUSTINE (MOROGORO).
Cheti cha level ya certificate (saint Augustine)
chenye Reg No.BAF/0012/2019 pamoja na
Trancript.Kwa yeyote atakaeiona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi au piga simu
namba 0717857441, DSM/PHQ/RB/68191/2023.

FORMNO.58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 11 OF 2023

In Matter of the Estate of the Late
LAZARO KITUNDU LAZARO
By 1. GEORGE LAZARO KITUNDU
2. et

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 07 day of 3/2023.

Dated at Morogoro, this 07 day of 02,2022

=

HESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA
CIVIL APPEAL 1/2023
Shauri la Rufaa Jinai/Madai Na. 1/2023
Katika Mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE PC
JAMES |. MSECHU.................. MRUFANI

LUCAS LUCAS........ccovureurrenncd MRUFANIWA

KWA: LUCAS LUCAS

Kwa rufaa iliyotajwa hapo juu itasikilizwa
katika mahakama iliyotajwa hapo juu siku ya
IJUMAA  tarehe 10/3 /2023. Unatakiwa
uhudhurie katika mahakama hiyo Mrufani/Mr-
ufaniwa/Shahidi  pamoja na vielelezo
vyovyote kama vipo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na mhuri
wa mahakama hii leo tarehe 9 mwezi 02
mwaka 2023 ;

” . L2
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%,_ MEHAKAMA YA WILAYA
BODOMA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI
Mkoa DAR-ES-SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 234/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KASHINDI TUNU MIGEZO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA REHEMA YOHANA KIMAZI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 02
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 13 Mwezi 02 Mwaka 2023

Gliardian

The Home of Great Newspaper

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Our Regional
OfFfices and

Representatives

ARUSHA

HEAVENS MREMA
0677 082 397
heavens.mrema@guardian.co.tz

MWANZA

GRACE LAIZER

0677 082 405

grace.laizer@guardian.co.tz MOSHI

Y CALVIN LYIMO

« 0677 082 398
‘o%
/
"
Wictaria Finance Fic

calvin.lyimo@guardian
V i C ‘I‘O r i 0 " Flnor, Sky Tower Buiting Kijitonyama

.co.tz
FINANCE P0.Bax 12102, Dar &5 Salsarn- Tenzaria

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA
KWAMBA KWA IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI
INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU

TANGA

ELIA ELISHA

0677 082 399
elia.elisha@guardian.co.tz

Telephone 256 22 277 4577
Fax: +255 22 277 4560

Email; infog: i catz
‘Waksiln: wwew vloniafinanca oo

DODOMA

SEKELA KILEMBE

0677 082 404
sekela.kilembe@guardian.co.tz

ZANZIBAR

PAULINA NGWEMBE
0677 082 406
paulina.ngwembe
@guardian.co.tz

MOROGORO
SOSPETER SANGUDI
0677 082 401
sospeter.sangudi
@guardian.co.tz

MBEYA
KAMA IFUATAVYO; ESTHER MWAKALOBO  IRINGA
0677 082 403 WINNIE JONAS
NA JINALA MDAIWA DHAMANA AINA NA SEHEMU YA DHAMANA DALALI TAREHE esther.mwakalobo 0677 082 402 "
KISRON] GENERAL AUCTION @guardian.co.tz winnie.ngwembe
1 | SADAABDALLAHLAISER NYUMBA | MKATABA WA MAUZIANO - TEGETAWAZO | 1p\on o harer 18032023 @guardian.co.tz
MKATABA WA MAUZIAND - NALAMBA KISRON] GENERAL AUCTION o
2| ANANIA GUREN MNKENI NYOYBA 1 i TANZANIALIMITED 0E05-2028
FRATABA WA MAUZIENO - BUZA DVAVIOND CREDIT RECOVERY
3| NASHON MARWANYAMUHANGA | NYUMBA | /oot COMPANY LUNTED 08-03-2023
NATHANAEL KINYONYI T/A
4 NYUMBA | MKATABAWA MAUZIANO- KIBAHAPWANI | WHITE MIRACLES(T 03
NASSA ITELEMIKINYONY UMBA | MKATABA WA MAUZIANO - KIBAHA PWAY HITEMIRACLES(T)LTD 06-03-2023
5 | PATRICKUULIUSKENDAMVANO | NYUNBA | PKATABAWANAUZIANO - KBAMBA S TR o3

Feel free to contact for:
ADVERTISEMENT ON NEWSPAPERS / DIGITAL PLATFORMS
AND SUBSCRIBING NEWSPAPERS / E-PAPERS

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia
katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika
ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe
ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada
kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

« Dhamana itauzwa Kamailivyo.

THE GUARDIAN LIMITED
MIKOCHENI AREA
P.o.Box 31042, Dar es salaam, Tanzania
Tel: + 255 745700710 | Email: info@guardian.co.tz
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Jamili yasisitizwa
kuepuka ubaguzi
nchini DRC

KINSHASA, DRC

GAVANA wa Jimbo la Kivu
Kaskazini, nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC),
Luteni Kanali Constant Ndima,
ametoa wito kwa wananchi
katika eneo hilo kuacha vi-
tendo vya ubaguzi na badala
yake kuvumilia kipindi cha
uchaguzi kiendeshwe kwa
utulivu.

Gavana huyo alitoa wito huo
jana baada ya kuzuka madai
na hofu kuwa watu wasio raia
wa taifa hilo wanajiandikisha.

Wananchi nchini DRC wakati
huu wanaendelea na zoezi
la kijiandikisha kwa ajili ya
kupiga kura katika uchaguzi
mkuu utaotarajiwa kufanyika
mwishoni mwa mwaka huu
nchini humo.

Naye msemaji wa jimbo
la Kivu Luteni Kanali Njike

Kaiko, kudhalilishwa kwa jamii

yoyote katika eneo hilo.

“Kwa kuzingatia mvutano
ambao jimbo la Kivu Kaska-
zini linapitia kuhusu vita vya
M23 na ADF, Gavana Constant
Ndima ametoa wito kwa raia
wote kujiepusha na vitendo
vya kudhalilisha jamii yoyote
ile,” alisisitiza Kaiko.

Tume ya Uchaguzi ilianza
zoezi la kuwasajili wapigakura
katika majimbo ya Mashariki
mwa nchi hiyo wiki iliyopita,
kuelekea uchaguzi wa mwezi
Desemba. RFI

Biden afanya

ziaraya
kushtukiza
UKraine

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Marekani, Joe Biden,

amewasili mjini Kyiv kwa
kushtukiza ikiwa ni ziara yake

ya kwanza nchini Ukraine tan-

gu Russia ilipovamia takribani
mwaka mmoja uliopita.

Ziara hiyo ya kushtukiza
imekuja wakati alipokuwa
akisafiri kwenda nchi jirani ya
Poland kukutana na Rais An-
drzej Duda.

Dakika chache Rais wa
Ukraine Zelensky, alishirikisha
picha kwenye akaunti yake
rasmi ya Telegram akipeana
mkono na Rais wa Marekani.

Pia inaelezwa kuwa kulikuwa
na uvumi mapema jana kwam-

ba mgeni muhimu alikuwa
akiwasili katika mji mkuu wa
Ukraine, huku mwanasiasa
wa Ukraine Lesia Vasylenko
akithibitisha kuwa ni Rais
Biden. BBC

AU kuanzisha mchakato

maridhiano Libya

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

UMOJA wa Afrika (AU) umese-
ma unaratibu mkutano wa mari-
dhiano ya kitaifa kwa ajili ya Lib-
ya, ikiwa ni jaribio la mwisho la
kurejesha hali ya utulivu katika
taifa hilo lililoharibiwa na vita.

Tambko hilo limetolewa katika
siku ya mwisho ya mkutano wa
kilele wa umoja huo uliofanyika
makao yake makuu, mjini Addis
Ababa nchini Ethiopia.

Mwenyekiti wa Halmashauri
Kuu ya Umoja wa Afrika, Moussa
Faki Mahamat, aliliambia shirika
la habarila AFP, kwamba, wame-
fanikiwa kukutana na pande
tofauti tofauti na sasa wapo ka-
tika mchakato wa kushirikiana
nao kuhusiana na maandalizi ya
siku na mahali patakapofanyika
mkutano huo.

Mahamat alisema, mkutano
huo utaongozwa na mpatanishi
mkuu wa umoja huo nchini Lib-
ya, ambaye ni Rais wa Jamhuri

Mkuu wa Jeshi la Burkina Faso, Ka

JESHI la Burkina Faso limese-
ma limesimamisha rasmi op-
eresheni za kijeshi kati ya nchi
hiyo na jeshi la Ufaransa katika
taifa hilo la Afrika Magharibi.

Januari mwaka huu, Burkina
Faso iliipa Ufaransa mwezi
mmoja kuondoa vikosi vyake
wakati ikimaliza makubaliano
ya kijeshi, yaliyoruhusu vikosi
vya Ufaransa kupambana na
waasi katika himaya yake,

ya Kongo, Denis Sassou Nguesso.

Libya imejikuta katika mzozo
tangu mwaka 2011, baada ya
kuangushwa kwa utawala wa
Moamer Kadhafi, katika uasi
unaodaiwa kuungwa mkono na
wanajeshi wa jumuiya ya kuji-
hami ya NATO.

Tangu mwezi Machi mwaka
jana, serikali ya Libya ya upande
wa mashariki inayoongozwa
na mbabe wa kivita Khalifa
Haftar, mwenye mahusiano
ya karibu na Russia na Misri
imekuwa ikiishutumu serikali
inayotambuliwa na Umoja wa
Mataifa, inayoongozwa na wa-
ziri mkuu Abdullamid Dbeibabh,
ikidai imepitisha muda wake
mamlakani.

Mapema mwezi huu, Umoja
wa Mataifa ulitangaza kwamba
maofisa waandamizi kutoka
serikali hizo zinazokinzana

wameanzisha utaratibu wa ku-
waondoa wanajeshi wa kigeni
pamoja na mamluki.

ikielezea kuwa nchi itajilinda

yenyewe.
Inaelezwa kuwa kuondoka
kwao kunafungua ukurasa

mpya kwa Burkina Faso kuka-
biliana na makundi ya kiislamu
yenye uhusiano na Al Qaida na
Islamic State, ambayo yame-
chukua eneo kubwa la ardhi na
kusababisha maelfu ya watu ku-
kosa makazi katika eneo pana la
Sahel, kusini mwa Jangwa la Sa-
hara. Mkuu wa vikosi vya Jeshi la
Burkina Faso, alisema jeshi lao
limeshiriki chini ya uongozi wa

At

nali Adam Nere, akipokea b

Hata hivyo, mjadala ulioongo-
zwa na mjumbe wa umoja huo,
Abdoulaye Bathily, ulishindwa
kuandaa ratiba ama hatua
madhubuti za kuondolewa kwa
wanajeshi hao, waliotarajiwa
kufikia 20,000 mwaka 2021, kul-
ingana na Umoja huo.

Mbali na Libya, Umoja huo
pia umezungumzia sera yake
ya kutokuvumilia kabisa mab-
adiliko yasiyo ya kikatiba, huku
ikisema itaendelea kuyasimami-
sha mataifa yanayoongozwa na
tawala za kijeshi.

Aidha, inaelezwa  kuwa
mataifa ya ukanda wa Sahel
ya BurkinaFaso, GuineanaMali
na Sudan yalisimamishwa uana-
chama kwenye umoja huo kuto-
kana na mapinduzi ya miaka ya
karibuni, ingawa, kamishna wa
mahusiano ya siasa, amani na
usalama wa umoja huo Bankole
Adeoye, aliashiria utayari wa
kuyasaidia kurejea kwenye uta-
wala wa kidemokrasia.

vikosi maalumu vya Ufaransa,
Sabre, katika kushusha bendera
na kuadhimisha rasmi kumalizi-
ka kwa kikosi kazi cha operesh-
eni katika ardhi ya Burkina Faso.

Wizara inayohusika na mam-
bo ya kijeshi ya Ufaransa hai-
kujibu lolote ilipoulizwa kutoa
maoni yake.

Kuondoka kwa takriban wa-
najeshi 400 wa kikosi maalumu
cha Ufaransa, nchini Burkina
Faso kunafuatia kudorora kwa
uhusiano ambao umejumuisha
kwa Ouagadougou kuitaka Ufar-

“Halmashauri  iko tayari
kuyasaidia mataifa wanacha-
ma kurejea kwenye utaratibu
wa kikatiba. Cha muhimu ni
kwamba demokrasia inatakiwa
kuchukua mkondo wake, ina-
takiwa kupiganiwa na kulind-
wa,” alisema Adeoye.

Naye Rais wa Kenya, William
Ruto, alitoa wito kwa mataifa
tajiri  kuwajibishwa kwa ku-
chochea ongezeko la joto ul-
imwenguni na mabadiliko
kwenye taasisi za kifedha za
kimataifa kama miongoni mwa
hatua za kukabiliana vema na
mabadiliko ya tabianchi, suala
ambalo pia lilitawala katika
mkutano huo.

Pia alisisitiza kwamba mataifa
maskini na hususan ya Afrika ya-
mekumbwa na athari kubwa za
mabadiliko hayo na kuchochea
ukame na mafuriko licha ya
kuchangia kidogo kwenye uzal-
ishaji wa gesi ukaa.

DW

a bendera kwa Luteni Kanali wa Jeshi la Ufaransa, Louis Leca-
cheur, wakati wa makabidhiano kuashiria kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa katika kambi ya Kamboincin juzi. Picha: VOA

Ufaransa vyaondoka rasmi Burkina Faso

OUAGADOUGOU,
BURKINA FASO

ansa kumwondoa balozi wake.

Mwaka jana maadamano ya
kupinga uwepo wa Jeshi la Ufar-
ansa, yaliongezeka maradufu
kutokana na mtazamo kwamba
Ufaransa haikufanya lolote ka-
tika kukabiliana na wanamgam-
bo.

Katika wiki zilizopita, makun-
di madogo ya waandamanaji
wanaopinga uwepo wa Ufar-
ansa, yamekuwa yakikutana
kila jioni mjini Ouagadougou
kuangalia kama kuna dalili za
Ufaransa kuondoka. VOA
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KILI MARATHON
ZITAKAZOFUNGWA

Na Mwandishi Wetu

IKIWA zimebakia siku

chache kabla ya ku-

fanyika mbio maarufu

za Kilimanjaro Pre-
mium Lager International
Marathon kwa mwaka huu,
waandaaji wa mbio hizo wa-
metoa maelezo na maelek-
ezo kuhusu kufungwa kwa
baadhi ya barabara na shu-
ghuli zingine kadhaa na hivyo
kubadili mwenendo wa baa-
dhi za shughuli katika Manis-
paa ya Moshi mkoani Kiliman-
jaro Jumapili wiki hii.

Kwa mujibu wa waandaaji
hao, maelekezo hayo yana-
lenga kuwasaidia wakazi wa
Moshi na wale wa maeneo
ya jirani kupanga safari zao
mapema na kutumia njia
mbadala pale inapohitajika
ili kutoa nafasi kwa mbio hizo
kufanyika kwa usalama kama
inavyotarajiwa.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
Barabara ya Sokoine kutoka
kona ya KCMC hadi Barabara
ya Kilimanjaro, zitafungwa
kuanzia saa 12 asubuhi hadi
saa 3:30 asubuhi, ambapo we-
nye magari wanashauriwa ku-

tumia njia mbadala za kwen-
da katikati ya mji wa Moshi
kupitia eneo la Shanty Town
na Kata ya Rau hadi eneo la

Mweka lililoko Kibosho.
Pia, Barabara ya Kili
manjaro hadi kona ya
Barabara ya Sokoine
inayoelekea Hospitali
ya Rufani ya KCMC
itafungwa kuanzia saa
1:45 asubuhi hadi saa
3:30 asubuhi.

“Hatua hii itatoa fursa kwa
washirki wanaofika eneo la
kuanzia mbio hizi kupata
maeneo ya maegesho katika
viwanja vya Shule ya Polisi
Tanzania (CCP), pamoja na
eneo la lango Kuu la Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU) lililoko barabara ya
kuelekea Uru sambamba na
kupata nafasi ya kutosha kwa
washiriki wakati wa kuanza
kwa mbio hizo”, ilieleza taar-
ifa hiyo.

Taarifa hiyo pia ilieleza
Barabara ya Masoka hadi
Mweka kupitia eneo la Ki-
bosho pia kuanzia saa 12:30
asubuhi hadi saa 2:30 asubuhi
itafungwa.

Aidha, ilieleza hakutakuwa
na maegesho katika Bara-
bara ya Sokoine kutokea
kona ya Barabara ya Kili-
manjaro ambao taarifa hiyo
imeonya kwamba gari lolote
litakaloegeshwa eneo hilo li-
tachukuliwa na maofisa wa
polisi wa kikosi cha usalama
barabarani.

“Kutakuwa na maegesho ya
bure kwenye eneo la Shule ya
Polisi (CCP), ambapo wanao-
taka kuegesha vyombo vyao
vya moto wataingilia kupitia
Barabara ya Kilimanjaro na
eneo ambalo mbio za Nusu
Marathon za Tigo (Tigo Half
Marathon) zitaanzia.

“Pia, kutakuwa na mae-
gesho ya bure kwenye eneo
lenye kivuli kizuri katika vi-
wanja vya Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU) am-
balo linaweza kufikiwa kwa
kupitia barabara inayoelekea
Uru tu; eneo hilo ni mwendo
wa dakika tano tu kutoka
uwanjani hadi eneo ambalo
mbio za kilomita tano na zile
za kilomita 21 zitaanzia na
dakika mbili kutoka pale za
kilomita 42 zitakapoanzia.

“Jeshi la Polisi kupitia kikosi

chake cha usalama baraba-
rani linatarajiwa kudhibiti
masuala yote ya barabarani
katika barabara zote kuanzia
muda wa saa 12 asubuhi hadi
saa 6:30 mchana, ambapo
madereva  wameshauriwa
kuwa waangalifu na makini ili
kuhakikisha usalama wa wa-
shiriki wa mbio hizo”, ilisema
taarifa ya hiyo ya wandaaji.

Wakati huo huo, zoezi la
ukusanyaji wa namba na vifaa
kwa ajili ya ushiriki wa mbio
hizo mwaka huu, unatarajiwa
kufanyika jijini Arusha leo
na kesho, kuanzia saa nane
mchana hadi saa 11 jioni ka-
tika Hoteli ya Kibo Palace.

Wadhamini wa mwaka
huu ni pamoja na wadhamini
wakuu Kilimanjaro Premium
Lager (Km. 42), Km. 21 za Tigo
(Tigo Half Marathon), kilomita
tano za kujifurahisha chini
ya udhamini wa Grand Malt,
wadhamini wa meza za maji
TPC Sugar, Simba Cement,
Kilimanjaro Water, TotalEner-
gies, wanaoungwa mkono na
wadhamini wengine ambao
ni pamoja na Kibo Palace Ho-
tel, CMC Automobiles, KK Se-
curity and Keys Hotel.

22 % %

-
/‘". Mchezaji

wa Timu va
Bulls, Agram
Issa (kati-
kati), akimi-
liki mpira
dhidi ya beki
wa timu ya
Bhoki Youth
Academy,
wakati wa
mazoezi ya
kujiandaa na
mashindano
ya Dar Youth
Cup kwenye
viwanja vya
Mikocheni
es Salaam
mwishoni
mwa Wiki.
PICHA: MI-
RAJI MSALA

Singida BS na
nafasi ya tatu

Na Hadija Mngwai

SINGIDA Big Stars imeamua
kufukuza mwizi kimya kimya
kutokana na kupiga hesabu kali
katika michezo yake saba ili-
yobakia ya Ligi Kuu Bara huku
ikiwaombea mabaya wapinzani
wao, Azam FC kupoteza mechi
zake ili kuweza kumaliza nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Bara.

Singida ambayo ipo nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Bara ikiwa na pointi 44
ikicheza mechi 23, moja mbele
ya Azam FC yenye pointi 43,
imejipanga kumaliza Ligi Kuu
Bara ikiwa katika nafasi tatu za
juu kwa kuwaombea wapinzani
wao hao kupoteza ili kujihakik-
ishia nafasi hiyo.

Kwa sasa Singida Big Star
imebakisha michezo saba dhidi
va Mtibwa Sugar mechi itakay-
ochezwa Februari 27, Polisi
Tanzania Aprili 14 yote iki-
pigwa Uwanja wa Liti Singida,
Coastal Union (Mkwakwani)
Machi 12 huku mchezo dhidi
ya KMC ukitarajiwa kuchezwa
Uwanja wa Uhuru.

Aidha, michezo ya Yanga na
Ruvu Shooting ambayo haija-
pangwa tarehe bado pia ita-
pigwa Uwanja wa Liti kabla ya
kutupa karata yake ya mwisho
ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Na-
mungo Mei 28, mwaka huu
katika Uwanja wa Majaliwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Habari wa Singida Big
Star, Hussein Masanza, alisema
wamejipanga kikamilifu ka-
tika ratiba yao hiyo ili kuweza
kupata pointi tatu katika kila
mchezo na kutimiza malengo
ya kumaliza nafasi tatu za juu
kwa kuamini wapinzani wao
watapoteza.

“Tumefurahi kuona tupo nafa-
si ya tatu ya msimamo wa Ligi
Kuu Bara kwa kuwapita pointi
moja Azam naamini wanaweza
kupoteza, lengo letu ni kuona
tunaendeleza ushindi katika
michezo yetu saba iliyobakia
ili kumaliza katika nafasi tatu
za juu.

“Tunahitaji kutumia vema
uwanja wetu wa nyumbani
katika michezo yetu minne ili
kupata alama 12 zitakazotuwe-
ka katika nafasi nzuri ya ku-
fikia malengo yetu ya kumaliza
katika nafasi za juu,” alisema
Masanza.

Polisi Zanzibar yapania kubaki Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

LICHA ya kuwa na msimu
mbaya wa Ligi Kuu Zanzibar,
Kocha Msaidizi wa timu ya
Polisi, Yusuph Sape, amesema
“tutahakikisha hatushuki dara-
ja’.

Polisi FC ipo nafasi ya 13 ikiwa
na alama 19 katika msimamo wa
Ligi Kuu Zanzibar baada ya kush-

uka dimbani mara 21, ikishinda
michezo minne, sare saba na ku-
poteza mechi 10.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Sape alisema japo bado
wapo katika mstari mwekundu
wa kushuka daraja, lakini wa-
tahakikisha michezo iliyobaki
wanafanya vizuri ili kuibakisha
timu hiyo katika Ligi Kuu.

Alisema wanahitaji jitihada
zaidi ili kuhakikisha wanafani-

kiwa kuibakisha timu hiyo Ligi
kuu ambapo wanamatumaini
makubwa kwa kuwa timu zilizo
juu yao zinatofautiana alama
chache.

Alisema licha ya kubaki mich-
ezo michache ya kukamili-
sha msimu, kumekuwapo na
ushindani mkubwa kwa timu
ambazo zipo katika mbio za ub-
ingwa na zile zinazohitaji kubaki
Ligi Kuu.

“Tumesogea baada ya ushindi
wa mchezo wetu wa 21, tupo na-
fasi ambayo tukishinda michezo
mitatu basi tutakuwa sehemu
salama, hata hivyo tusielekeze
katika michezo mitatu maana
timu sita kuja chini kunatofauti
ya alama chache sana, hivyo kila
timu inapiga mahesabu yake,”
alisema Sape.

Hata hivyo, Sape alisema
katika mchezo wa 22 dhidi ya

Maafande wa JKU, utakuwa mgu-
mu na wa ushindani kwa kuwa
wapinzani wao malengo yao
makubwa ni kuwa katika timu
nne za juu wakati huu kiwa na-
fasi ya tano.

Ligi Kuu Zanzibar mzunguko
wa 22 utaendelea keshokutwa,
Alhamisi ambapo Mlandege FC
watawakaribisha Jamhuri SC ka-
tika Uwanja wa Amaan majira ya
saa 10 alasiri.
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ZIYECH AWINDWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imeungana na Paris St-
Germain katika mbio za kumsajili winga wa Chelsea
na Morocco, Hakim Ziyech, 29. (Fijaches)

GVARDIOL AITAKA EPL

MLINZI wa kati wa RB Leipzig na Croatia, Josko
Gvardiol, mwenye umri wa miaka 21, amesema
anataka kucheza Ligi ya England (EPL), na alikuwa
karibu kujiunga na Leeds United mwaka 2020 na
karibia angesajiliwa na Chelsea msimu uliopita wa
majira ya joto. (Times)

POTTER HAFUKUZWI CHELSEA

MMLIKI wa Chelsea, Todd Boehly, hana nia ya
kumfuta kazi kocha Graham Potter licha ya kufung-
wa kwa ‘Blues’ hao bao 1-0 na Southampton Juma-
mosi. (Mirror)

RODRI AFUATILIWA BARCA

BARCELONA wanamfuatilia kwa karibu kiungo
wa kati wa Manchester City na Hispania, Rodri,
kabla ya dirisha la majira ya joto na watakuwa tayari
kutoa pauni milioni 80 kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26. (Football Insider)

SPURS YAMTAKA POCHETTINO

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka kocha
wao wa zamani, Mauricio Pochettino, kama mbada-
la wa Antonio Conte ikiwa Muitaliano huyo ataon-
doka Spurs mwishoni mwa msimu huu. (Nicolo
Schira)

NEWCASTLE KWA TIERNEY

KLABU ya Newcastle United inamfuatilia kwa ka-
ribu beki wa Arsenal na Scotland, Kieran Tierney,
25. (Football Insider)

GLAZER KUSAIDIA FEDHA

FAMILIA ya Glazer imepewa usaidizi wa kifedha
wa kusalia kama wamiliki wa Manchester United na
uongozi wa Hedge Fund wa Marekani, Elliott baada
New York kusajili nia ya kuwekeza katika klabu hiyo.
(ESPN)

THURAM KUTUA INTER

INTER Milan ndio walio mstari wa mbele kumsaji-
li mshambuliaji wa Borussia Monchengladbach na
Ufaransa, Marcus Thuram, mwenye umri wa miaka
25, mbele ya Manchester United na Bayern Munich.
(Calciomercato)

FERGUSON ANYATIWA SPURS
CHELSEA na Tottenham Hotspur zinafikiria kum-

nunua mshambuliaji wa Brighton wa Jamhuri ya Ire-
land, Evan Ferguson, 18. (Sun)

GOMEZ ATAKIWA SEVILLA
KLABU ya Sevilla ina nia ya kupata mkataba wa

mkopo kwa beki wa pembeni wa Manchester City,
Sergio Gomez, 22. (Fijaches)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

PARIS, Ufaransa

EYMAR hakuvunjika kifun-

do cha mguu katika ushindi

wa Paris Saint-Germain

dhidi ya Lille, lakini atala-
zimika kusubiri matokeo ya uchun-
guzi zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, alitolewa nje kwa machela
mapema katika kipindi cha pili pale
Parc des Princes Jumapili baada ya
kupata jeraha kwenye kifundo cha
mguu wake wa kulia.

PSG walipata ushindi wa mabao
4-3 kutokana na mkwaju wa faulo
wa dakika za lala salama wa Lionel
Messi, lakini jeraha la Neymar li-
naleta wasiwasi, hasa wakitarajia
mechi ya mkondo wa pili wa hatua
ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya dhidi ya Bayern Munich Machi

® ® ® Mwathiriwa wa kifundo

cha mguu wakati wa mechi dhidi
ga Lille, atafanyiwa tathmini mpya

aada ya saa...

8, mwaka huu.
Kocha Christophe Galtier
awali alihisi Neymar, ali
yetengeneza bao la kuon
goza la Kylian Mbappe na
kufunga la pili la PSG, aliku
wa ameteguka kifundo cha
MguU nha sasa imethibit
ishwa kuwa siyo.

Hata hivyo, uchunguzi zaidi uta-
hitajika ili kubaini kama kuna mata-
tizo na mishipa.

“Mwathiriwa wa kifundo cha
mguu wakati wa mechi dhidi ya

Lille, Neymar alifanyiwa uchunguzi
wa MRI Jumapili,” ilisomeka taarifa
ya PSG.

“Hii haikuonyesha kuvunjika.
Tathmini mpya itafanywa baada ya
saa 48.”

Nuno Mendes pia alitolewa nje
akiwa amejeruhiwa dhidi ya Lille,
huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ureno akionekana kuumia goti
la kulia.

Kama Neymar, beki huyo wa
pembeni atafanyiwa vipimo zaidi
siku zijazo ili kuthibitisha ukubwa
wa jereha lake.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

TAREHE: 21,22 NA 24 FEBRUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

01.21/02/23 Rotherham vs Sunderland
02.21/02/23
03.21/02/23
04.21/02/23
05.22/02/23
06.23/02/23
07.23/02/23
08.23/02/23
09.23/02/23
10.23/02/23
11.23/02/23

12.23/02/23
13.24/02/23

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT
YA MECHI -13

Swansea vs Stoke City

Millwall vs Burnley

Liverpool vs Real Madrid

Tlaxcala FC vs CD Tapatio

Bengaluru FC vs FC Goa
SC Dnipro 1vs AEK Larnaca
PSV Eindhoven vs Sevilla FC
Monaco vs Bayer Leverkusen

FC Basel vs Trabzonspor

Union Berlin vs Ajax

Manchester Utd vs Barcelona
HNK Sibenik vs Istra

SportPesa #1502/ 2023,

iy SUPA JACKPOT WINNER

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

¥ ..248,672,790)"

2 JAPHET M. MAMBOLEO

e '_m

A

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

eerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MANCHESTER, England

OCHA Erik ten Hag aliutaja uchezaji wa

Manchester United katika kipindi cha

kwanza kuwa “uchafu” licha ya kuwa-

unga Leicester City mabao 3-O katika
Uwanja wa Old Trafford, Jumapili.

United walitawala kipindi cha pili na kukwea
hadi nafasi ya tatu kwenye msimamo wakipitwa
pointi tano na vinara, Arsenal walio kileleni, la-
kini baadaye Ten Hag hakuficha kusikitishwa
kwake na dakika 45 za kwanza.

“Kwa kweli sikufurahishwa na uchezaji wetu,”
alisema Ten Hag akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mechi.

“Lazima tufuate kanuni za uchezaji wetu, tu-
sipofanya hivyo ni upuuzi. Tunapokutana na
mpinzani mzuri kama Leicester tunatakiwa ku-
pambana sana na bahati kwamba David De Gea
alikuwa bora.

“Tulikuwa na bahati sana wakati wa kipindi
cha kwanza kwamba tulikuwa bao moja mbele.
Lilikuwa goli kubwa, lakini uchezaji wetu uliku-
wa wa ovyo.”

Ushindi dhidi ya Leicester ulikuja saa 48 baada
ya ofa ya kwanza ya kununuliwa kwa klabu hiyo
kuthibitishwa na mfanyabiashara wa benki ku-
toka Qatar, Sheikh Jassim Bin Hamad Al Thani na
bilionea wa England, Sir Jim Ratcliffe.

United wana mechi ya Ligi ya Europa dhidi ya
Barcelona na fainali ya Kombe la Carabao dhidi
ya Newcastle Jumapili na Ten Hag amewaambia
wachezaji wake kwamba hawawezi wanatakiwa
kuwa makini.

“Tumejitolea kwa klabu hii,” alisema kocha
huyo.

“Ni klabu yetu na ipo mioyoni mwetu, tunapas-
wa kuzingatia uchezaji wetu na kufanya vizuri
na hivyo ndivyo wachezaji na wafanyakazi wa-
napaswa kufanya.”

L4

1,080,

Thuram anukia Chelsea, Inter

MUNICH, Ujerumani

MARCUS Thuram yuko ta-
yari kuondoka Borussia Mon-
chengladbach kwa uhamisho
wa bila malipo mwishoni mwa
msimu huu huku kukiwa na
taarifa za kuwaniwa kutakiwa
Chelsea na Inter Milan.

Mkurugenzi wa Michezo wa
Gladbach, Roland Virkus, alitoa
dalili ya wazi zaidi siku ya Ju-
mapili kwamba Gladbach itash-
indwa kumbakiza mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Ufaransa
mkataba wake utakapomalizika
mwishoni mwa Juni.

Klabu nyingi za Ulaya
zimetajwa kuhitaji kumnunua
Thuram, huku Inter ikiripotiwa
kuwa inaongoza katika mbio
pamoja na Chelsea na wap-
inzani wa Gladbach wa Bundes-
liga, Bayern Munich.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, amefunga mabao

11 na kusaidia mengine matatu
kwenye Bundesliga msimu huu.

Virkus, akizungumza na
Sportl, alionekana  kukiri
uwezekano wa kushindwa
katika majaribio ya Gladbach
ya kumbakisha mtoto huyo
wa gwiji wa Ufaransa, Lilian
Thuram.

Alisema: “Tukiwa na Marcus
Thuram, lakini sidhani kama
tunaweza kumbakiza. Inabidi
tukubali hilo wakati kuna klabu
kubwa zaidi ambako Marcus
anaweza kwenda.”

Virkus aliongeza: “Ukweli
kwamba wachezaji watatuacha
bure si hali nzuri na siwezi kui-
zuia.”

Gladbach inashikilia nafasi ya
nane kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga,
baada ya Thuram kufunga ka-
tika ushindi wa mabao 3-2 dhidi
ya wachezaji 10 wa Bayern Ju-
mamosi.
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18,061/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

MUDATHIR AFUNGUKA KUISAIDIA
YANGA KICHAPO TP MAZEMBE

Na Hadija Mngwai

AADA ya juzi kuwa miongoni

mwa waliofanikisha ushindi

wa mabao 3-1 dhidi ya TP

Mazembe kwenye mechi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, Kiungo
wa Yanga, Mudathir Yahaya, ame-
sema amejisikia faraja kuifungia timu
yake hiyo kwa kuwa walitoka kupo-
teza mchezo uliopita.

Yanga juzi ilitoka kifua mbele
dhidi ya TP Mazembe ya DR Congo,
kwenye mechi iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
ikiwa ni wiki moja tangu ipoteze
mchezo wake wa kwanza wa hatua
hiyo ya makundi, ikiwa ugenini dhidi
ya US Monastir ya Tunisia.

Mabao ya Yanga katika mchezo
huo yalifungwa na mshambuliaji

Mzambia Kennedy Musonda dakika
ya saba, Mudathir Yahya dakika ya 11
na winga Mkongomani Tuisila Kisin-
da dakika za nyongeza huku bao pe-
kee la Mazembe likifungwa na Alex
Ngonga dakika ya 80.

Kwa matokeo hayo, Yanga sasa ina-
shika nafasi ya pili kwenye msimamo
wa Kundi D la Kombe la Shirikisho
barani Afrika ambalo kinara ni US
Monastir ikiwa na alama nne, TP
Mazembe nafasi ya tatu kwa pointi
zao tatu, huku Real Bamako ikibu-
ruza mkia baada ya kuambulia alama
moja tu katika michezo miwili am-
bayo kila timu imecheza.

Akizungumza na mwandishi wetu
jana, kwanza kabisa Mudhathir al-
imshukuru Mungu kwa timu yake
kuweza kupata alama tatu dhidi ya
TP Mazembe, ambazo zimewasaidia

kuwa katika nafasi nzuri.

“Ndio nimerudi uwanjani, nime-
jisikia faraja kubwa kupata pointi
tatu hizi nyumbani kwa sababu
tumeshapoteza mchezo uliopita,
pointi hizi zitatusaidia, tumekuja
tumejipanga, tunamshukuru Mungu
alhamdulilah kwa hilo,” alisema Mu-
dathir.

Katika mchezo mwingine wa Kun-
di D uliochezwa juzi, ulizikutanisha
timu za Real Bamako na US Monastir
ambapo matokeo yalikuwa sare ya
bao 1-1.

Yanga itashuka tena dimbani Ju-
mapili wiki hii ambapo itakuwa uge-
nini nchini Mali dhidi ya vibonde
wa kundi hilo, Real Bamako, wakati
TP Mazembe ikiwakaribisha US Mo-
nastir jijini, Lubumbashi.

Mshambuliaji
wa Yanga,
Fiston Mavyele,
akimiliki mpira
kwa kifua dhidi
yva mchezaji wa

Mkapa, Dar es
Salaam juzi na
kumalizika kwa
wenyeji kushin-
da mabao 3-1.
NA MPIGAPI-
CHA WETU

Nabi ataja sababu 3 kuiua Mazembe
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kuzembea,” alisema.

Kwa ushindi huo, Yanga imekabi-
dhiwa zawadi ya Sh. milioni 33 ikiwa
ni Sh. milioni 15 kutoka kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, ambaye alia-
hidi kununua kila bao kwa Sh. mil-
ioni tano, huku zingine zikitoka kwa
wadau mbalimbali wa soka nchini.

Akikabidhi fedha hizo kutoka kwa
rais baada ya mechi hiyo juzi, Mse-
maji wa Serikali, Gerson Msigwa,
alisema anakabidhi fedha hizo ku-
toka kwa rais na kwamba anataka
kuona wachezaji wakipigania ushin-
di katika kila mechi.

“Ninakabidhi Sh. milioni 15 kutoka
kwa rais, ambaye aliahidi Sh. mil-
ioni tano kwa kila goli, bahati nzuri
wadau wengine nao wamechangia

akiwamo Waziri wa Fedha, Mwigulu
Nchemba, Mkuu wa Mkoa wa Mt-
wara, Wizara ya Maliasili na Utalii,
Wiraza ya Michezo na DRFA (Chama
cha Soka Mkoa wa Dar es Salaam),
hivyo jumla nakabidhi Sh. milioni
33,” alisema Msigwa.

Kwa upande wa wachezaji wa
Yanga, wakiongozwa na nahodha
wao, Bakari Mwamnyeto, ambaye
alipokea kitita hicho kutoka kwa
Makamu wa Rais wa klabu hiyo, Ara-
fat Ally, walieleza furaha yao huku
wakitaka fedha hizo wagawane pale
pale kila mtu aondoke na chake.

Jesus Moloko alikuwa akiimba
“makuta eeee”, akiwa na maana kwa
lugha ya Kilingala, pesa, huku Farid
Mussa akimpa ushauri Mwamnyeto
pesa hizo wagawane muda huo huo.

“Mama aliahidi na sisi tumeweza
kukamilisha ahadi yake ya kushinda
mabao 3-1, basi na yeye ametekeleza
ametupa Sh. milioni 15. Kuhusu
mechi ilikuwa ngumu sana, baada ya
mechi hii sasa tunataka kila mechi
kupata pointi tatu ili kwenda kwe-
nye hatua inayofuata. “Nawataka
wanachama na mashabiki wa Yanga
waje kwa wingi zaidi ya hivi kwenye
mechi zinazofuata na sisi tutawapa
mambo mazuri, sisi ndiyo jeshi lao,
au vipi straika wangu?” Alisema na
baadaye kumuuliza Fiston Mayele
ambaye naye alitoa ya kwake.

Mayele alisema ana furaha kubwa
kuifunga TP Mazembe kwa sababu
ilikuwa ni kama mechi ya ‘dabi’ ya
DR Congo iliyochezwa nchini Tan-
zania.

01.25/02/23

Everton FC vs Aston Villa

02.25/02/23

Birmingham City vs Luton Town

03.25/02/23

Bristol City vs Hull City

04.25/02/23

Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers

05.25/02/23

Stoke City vs Millwall FC

06.25/02/23

West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC

07.25/02/23

Cadiz CF vs Rayo Vallecano

08.25/02/23

Schalke 04 vs VfB Stuttgart

09.25/02/23

Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores

10.25/02/23

US Lecce vs Sassuolo Calcio

1.25/02/23

Valencia CF s Real Sociedad San Sebastian|

12.26/02/23

Tottenham Hotspur vs Chelsea FC

13.26/02/23

FC Nantes vs Stade Rennes

14.26/02/23

Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace

15.26/02/23

SC Freiburg vs Bayer Leverkusen

16.26/02/23

Rio Ave FC vs GD Chaves

17.26/02/23

FC Lugano vs FC Basel 1893

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 21/02/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

PS Tni vs Psis Semarang

UGENINI

1 X 2

Aswan vs Al Ahly Cairo

AL Qaisoma vs Alshoulla

Platinum City Rovers vs Casric Stars FC

Uthongathi vs Baroka FC

Qatar SC vs Al-Sailiya SC

Rapide Oued Zem vs Athletic Youssoufia

Luka Koper vs NK Radomlje

Ismaily SC vs Ghazl EL Mahallah

AL Nasr vs Al Jahra

Qalali vs Malkiya Club

I\?Vévrl]azeemgghl Al Ittifag Bhr vs Bouri

ya ha}[/Ua ya Denguele Sport vs Stade Abidjan
makundi va Um Alhassam vs AL Ittihad Bhr
Kombe la Shirik- NK Mura vs Tabor Sezana
isho Afrika ili- Haras EL Hodood vs Farco FC
yODigWB vaanja Ittihad Tanger vs Maghreb Tetouan
wa Benjamin Germany W vs Sweden W

Mouloudia Oujda vs Sccm Chabab Mohammedia

Morecambe vs Port Vale

Maidstone vs Eastleigh

Woking vs Bromley

Barnet vs Altrincham

Rotherham vs Sunderland

Dorking Wanderers vs Torquay

York City vs Boreham Wood

Wrexham vs Scunthorpe

Gateshead vs Oldham

Hamilton vs Inverness

Chesterfield vs Wealdstone

Fleetwood Town vs Cambridge Utd

Notts County vs Southend

Dagenham and Redbridge vs Aldershot

Swansea vs Stoke City

Maidenhead U vs Yeovil

Ballymena Utd vs Larne

Norwich City vs Birmingham

Southport vs Spennymoor Town

Welling vs Braintree

Hartlepool vs Newport

Millwall vs Burnley

St.Albans vs Ebbsfleet

Rochdale vs Stockport

Albion Rovers vs Elgin City

Walsall vs Crewe

Blackburn vs Blackpool

Halifax vs Solihull Moors

Plymouth vs Cheltenham

Liverpool vs Real Madrid

Eintracht Frankfurt vs Napoli

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Nabi ataja sababu
3 kuiu_be

® ® ® Wapewa \,
milioni 33 kutoka kwa
Rais Samia na wadau
wa soka, mzuka wa
ushindi sasa...

Saada Akida na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,

ametaja mambo matatu yaliyokifanya

kikosi chake kuibuka na ushindi wa ma-

bao 3 -1 juzi dhidi ya TP Mazembe kwe- i
nye mechi ya hatua ya makundi ya Kombe la |
Shirikisho Afrika huku akianza kwa kusema “ha-
sira ya kupoteza nchini Tunisia”.

Yanga ilifanikiwa kuibuka na ushindi huo ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
juzi, baada ya kutoka kuchezea kichapo ugenini
cha mabao 2-0 dhidi ya US Monastir ya Tuni-
sia katika mchezo wao wa awali wa hatua ya
makundi.

Akizungumzia na gazeti hili, Nabi alisema hai-
na maana amefika mwisho wa ubora wa timu
yake na kwamba anaendelea kukinoa kikosi
chake kuwa bora zaidi hasa katika michuano ya
kimataifa.

Alisema anawapongeza wachezaji wake kwa
kucheza vizuri na wamejituma tofauti na walivy-
ocheza mechi iliyopita dhidi ya US Monastir ya
Tunisia huku akitaja sababu tatu zilizowafanya
kuibuka na ushindi kuwa ni wachezaji wake ku-
pambana katika kila dakika kuanzia ya kwanza
hadi 90 na kutumia vizuri nafasi wanazotengen-
eza na kupata bao la mapema ambalo liliwavu-
ruga wapinzani.

Lakini alisema sababu kubwa ya Yanga kupata
matokeo, ni maneno ya watu kuwatia hasira
baada ya kupoteza Tunisia.

“Huu ushindi hauna maana ndio umefika
mwisho, ile asilimia 100 bado haijafikia na bado
nitaendelea kutengeneza timu kwa sababu
nimeona mapungufu katika mchezo wetu
wa leo (juzi), tukitoka hapa tunaenda ku-
fanyia kazi,” alisema Nabi

Kocha Msaidizi wa TP Mazembe,
Pamphile Mihayo Kazembe, alisema
kipindi cha kwanza hawakucheza vi-
zuri na Yanga kutumia udhaifu wao
kwa kupata bao la mapema.

Alisema bao la kwanza nala pili
liliwavuruga, lakini kipindi cha
pili walifanikiwa kubadilika na
kupata bao la kwanza ambalo
liliwarejesha mchezoni.

“Tulifanya makosa men-
gine na kuruhusu bao la
tatu na kupotea kabisa,
tumejifunza kikosi tu-
lichoanza nacho haki-
kucheza tulivyotarajia na

Winga wa Yanga, Jesus
Moloko, akikokota mpira
baada ya kumtoka mchezaji
wa TP Mazembe kwenye
mechi ya hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho
Afrika iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam juzi na kumalizika kwa
wenyeji kushinda mabao
3-1. NA MPIGAPICHA WETU
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Simba hasira CAF
kwa Azam FC leo

Na Saada Akida

BAADA ya Wawakilishi wa Tanza-
nia kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba kukamilisha mechi ya pili ya
michuano hiyo ya kimataifa bila
ushindi, hasira zao za kupoteza leo
wanazielekeza katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Azam FC.

Jumamosi Simba ilipoteza mechi
ya kwanza ya nyumbani ya kimataifa
kwa kufungwa mabao 3-0 na Raja
Casablanca katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa na leo wanashuka katika
dimba hilo kuikaribisha Azam FC
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara.

Katika mchezo wa leo, Simba
wataingia na hasira mara mbili ikiwa
na kumbukumbu ya kupoteza alama
muhimu katika mchezo wa kimataifa
Jumamosi, lakini kuhitaji kulipa
kisasi baada ya kufungwa bao 1-0
na Azam FC, katika mchezo wa duru
la kwanza, bao pekee likifungwa na
Prince Dube.

Timu zote mbili zikihitaji matokeo
katika mchezo wa leo ambapo Simba
wakiendelea na mbio zao ubingwa
na kutaka kuwashusha Yanga ambao
wako kileleni kwa pointi 59 huku
Azam FC wakiwa nafasi ya nne kwa
pointi 43 nyuma ya Singida Big Stars
yenye alama 44.

Azam FC itawakosa wachezaji
wawili muhimu wakitumikia adhabu
ya kadi za njano ambao ni Idrissa
Mbombo na Bruce Kangwa, Simba
watashuka wakiwa na kikosi kamili
huku Jonas Mkude akitarajiwa ku-
pata nafasi ya kucheza katika mch-
ez0 huo. Kuelekea mchezo huo Kocha
Mkuu wa Simba, Robertinho Oliviera,
alisema baada ya kupoteza mechi ya
kimataifa wamerudi uwanja wa ma-
zoezi na tayari kwa ajili ya kutafuta
pointi tatu dhidi ya Azam FC.

“Tunasahau matokeo ya mechi
iliyopita na sasa akili na nguvu zetu
kwa tunarejea uwanjani, kwa sababu
ya kupoteza mechi mbili haina
maana kwamba hatuna wachezaji
wazuri,” alisema Robertinho.

Alisema licha ya kutafuta pointi ka-
tika mchezo wa leo dhidi ya Azam FC
pia anatumia mchezo huo kwa ajili
ya maandalizi ya mechi ijayo dhidi
ya Vipers ya Uganda.

Kocha huyo alisema anaimani
kikosi chake kipo vizuri hususan safu
ya ushambuliaji ambayo yuko Kibu
Denis, Jean Baleke na Mosses Phiri
kwa ajili ya kuwapa matokeo mazuri
dhidi ya Azam FC na itawapa Morali
kuelekea mechi ya kimataifa.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, John
Matambala, alisema wamejiandaa
vizuri dhidi ya Simba kwa kwenda
kutafuta pointi tatu muhimu.

“Tumejipanga Vvizuri tunatambua
Simba wataingia kivingine kwa saba-
bu wametoka kupata matokeo ma-
baya katika michuano ya kimataifa,
tutacheza kwa tahadhari kubwa ki-
kubwa tunahitgji pointi tatu,” alisema
Matambala.
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