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SAMIA ASISITIZA...

Tutabomoa Kariakoo

Na Halfani Chusi

RAIS Samia Suluhu Hassan
amerejea nchini akitokea Bra-
zil na kwenda moja kwa moja
Kariakoo, jijini Dar es Salaam
kuwafariji wafanyabiashara
na wananchi kufuatia tukio la
kuporomoka kwa jengo kuliko-
sababisha vifo vya watu 20 na
makumi wengine kujeruhiwa.

Vilevile, Mkuu wa Nchi
amesema kuwa baada ya
kutembelea eneo la tukio, ame-
baini kulikuwa na “shida katika
usimamizi wa ujenzi wa jengo
hilo”, akitaja maeneo mawili
mahususi nondo na kuta hazi-
kuwa na ubora.

Akizungumza na wananchi
baada ya kutembelea eneo la

tukio, Rais Samia alisema kuwa
watu waliofariki dunia kutoka-
na na tukio hilo lililotokea Juma-
mosi asubuhi, ilikuwa 20 kufikia
jana saa tatu asubuhi.

Rais alielekeza maduka am-
bayo yako mbali na eneo la
tukio, yafunguliwe ili wafanya-
biashara waendelee na kazi na
kueleza kuwa majeruhi wanao-
patiwa matibabu, wamebaki
watatu na hali zao zinaendelea
kuimarika.

Alisema jengo hilo limepo-
romoka kwa kuwa ujenzi wake
hausimamiwa vizuri, kwamba
hata kwa macho ya kawaida, li-
naonekana ujenzi wake hauku-
zingatia viwango stahiki.

Rais Samia aliyekuwa ana-
zungumza kwa hisia za huzuni,

ROSE SIMON IVAMBI

Leo tarehe 21/11/2024 , Mama yetu mpendwa Rose Simon
Ivambi umetimiza miaka 15 tangu utwaliwe na Mungu Baba
kutoka Dunia hii. Sisi wanao Frida, Janeth,Veronica na
Sebastian pamoja na wajukuu wako wote na vitukuu,
tunaendelea kukuombea kwa Mungu akujalie pumziko la amani.
Kamwe hatutasahau mema yote uliyotutendea wakati wa uhai
wako Tunaomba Mwenyezi Mungu ayapokee mema yako na
kukukaribisha katika utukufu wake.

Bwana alitoa na Bwana ametwaa. Jina lake lihimidiwe.

alisema jitihada za serikali zili-
lenga kuwaokoa wote walion-
aswa katika ajali hiyo wakiwa
hai lakini isivyo bahati wengine
imeshindikana. Alisema tukio
hilo limegusa hisia za wengi na
si msiba wa wafiwa pekee, bali
wa taifa zima.

“Tumeguswa na tukio hili,
hata wenzetu waliokolewa bila
shaka hawako sawa, lakini Mun-
gu ana kazi nao, wajipe moyo
na waendelee na shughuli zao
kama kawaida,” alisema.

Rais Samia alisema alipokea
taarifa za tukio hilo akiwa Brazil
alikoalikwa kushiriki “mkutano
wa wakubwa wa dunia” -- G20,
akatoa maelekezo na jana alik-
wenda kushuhudia hali ilivy-
okuwa na kubainisha kwamba
janga lilikuwa kubwa.

“Maelekezo niliyopata nimeo-
na hali na umoja wa watanzania
katika majanga haya, janga hili
kwangu tangu niingie madara-
kani kwa ukubwa ni la tatu.

“Lakini katika majanga yote
tumeona watanzania wanavyo-
jitoa kusaidia, kazi imefanyika
kwa bidii na weledi mkubwa
kunusuru watanzania wenzetu.

“Tukio hili limetupa ujumbe
mkubwa wa kuangalia usalama
wa majengo yetu Kariakoo.
Wakati ninaonyeshwa, ukilian-
galia lilivyojengwa, kuta zake na
nondo, halikusimamiwa vizuri,”
alisisitiza Rais Samia.

Alisema tukio hilo ni somo
kwa serikali na mpango uliopo
kupitia tume iliyoundwa ni ku-
ingia Kariakoo kuangalia ubora
wa majengo mengine.

Rais pia aliwapongeza wa-
nanchi kwa kutokukimbilia
kuchukua mali za wafanyabi-
ashara baada ya janga hilo na
kujikita katika uokoaji.

Alisema mali zote zilizopo
ndani ya jengo hilo zitahifa-
dhiwa mahali salama na kisha
baadaye wataitwa wahusika
kwa ajili ya kuzitambua.

Rais Samia alisema taarifa ita-
kayotolewa na timu iliyoundwa
baada ya kukagua majengo,

wataiweka bayana na kama
itashauri kubomoa baadhi ya
majengo yatabomolewa.

Alisema kuwa hata taarifa
za tume iliyoundwa mwaka
2003 kwa kazi kama hiyo, zi-
tajumuishwa na za timu mpya
iliyoundwa na kufanyia kazi
ushauri wa tume zote.

Pia aliwataka watendaji wa
serikali na mtu mmoja mmoja
kutimiza wajibu wake, akitolea
mfano wa jengo lililoporomo-
ka lilijengwa kwa vibali, lakini
hakukuwa na usimamizi mzuri
katika kutazama ubora wake.

ATEMBELEA MUHIMBILI

Akiwa katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Rais Sa-
mia alitembelea baadhi ya wodi
walimolazwa majeruhi wa ajali
hiyo.

Akizungumza na baadhi
ya wagonjwa hao, Rais Samia
aliwapa pole na kuwataka
wasikate tamaa kwa kuwa
watapona na kurejea katika hali
zao za awali. Katika moja ya
wodi, Rais Samia alimjulia hali
mmoja wa waathirika wa tukio
hilo aitwaye Jonas. Sehemu ya
mazungumzo yao ilikuwa hivi:

Rais Samia: “Unaendeleaje
Jonas, Pole! Ulikuwa unafanya
nini Kariakoo?

Jonas: Nilikuwa ninamsaidia
baba kuuza duka.

Rais Samia: Ulikuwa dukani
kumsaidia baba, Mungu ame-
kusaidia, Inshallah utapona!
Madaktari wanawatibia, usijali
utapona, ugua pole Jonas!

Jonas: Asante Mheshimiwa
Rais!

Mmoja wa manusura wal-
iokuwa Muhimbili jana, alisema
ni mtahiniwa wa Mtihani wa
Taifa wa Kidato cha Nne na ali-
kuwa amefanya mitihani saba,
alipaswa kufanya mtihani wa
mwisho juma hili, lakini hajau-
fanya.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms/WhatsApp: +255
677 020 701 Email: costomer-
relations@guardian.co.tz

Wastaafu walipwa
mapunjo vya mafao

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Ridhi-
wani Kikwete, amesema hadi jana, wastaafu
10,414 waliokoma utumishi kuanzia Julai
2022 na kulipwa mafao kwa kikokotoo cha
zamani, wamelipwa mapunjo kulingana na
kikokotoo kipya.

Aidha, wastaafu wapya 2,479 wa kuanzia
Julai 1, mwaka huu, wameshalipwa mafao
kwa kutumia kikokotoo kipya kilichoboresh-
wa na kazi bado inaendelea kwa kutekeleza
maagizo ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza jana wakati wa semina kwa
wastaafu watarajiwa wa Mfuko wa Pensheni
kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Kikwete
alisema serikali ilisikia kilio cha wastaafu na
kupitia hotuba ya bajeti ya mwaka 2024/25
iliyosomwa Juni, mwaka huu, serikali ilitan-
gaza kuboreshwa kwa mafao hayo kwa ku-
tumia kikokotoo kipya.

Kikokotoo cha awali kilikuwa asilimia 25
kwa mifuko yote ya PSSSF na Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) lakini baada ya
malalamiko, kilipandishwa hadi asilimia 33.
Julai, mwaka huu serikali ilitangaza kikoko-
too kipya cha asilimia 40 kwa wastaafu wa
PSSSF na asilimia 35 kwa wastaafu wa NSSF,
hatua ambayo itaweka vikokotoo viwili.

Mwaka 2018, Nipashe ilichapisha habari
iliyoibua hisia kitaifa kuhusu kanuni ya
kikokotoo ambayo iliweka usawa wa asil-
imia 25 kwa wastaafu wote baada ya kuun-
ganisha Mfuko wa Pensheni wa Mashirika
ya Umma (PPF), Mfuko wa Pensheni wa Wa-
tumishi wa Umma (PSPF), Mfuko wa Akiba
wa Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (LAPF)
na Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa
Serikali (GEPF) na kuunda PSSSF huku NSSF
ikibaki kama awali.

Jana, Waziri Kikwete alisema hatua
zingine zilizochukuliwa ni kuboresha ma-
slahi ya wastaafu ambao wengi wamekuwa
wakipokea kima cha chini cha Sh. 100,000
na kuanzia pensheni ya Januari, 2025 pen-
sheni yao ya mwezi itaongezeka hadi kufikia
Sh. 150,000.

Aidha, alisema wastaafu ambao walikuwa
wanapokea pensheni ambayo ni zaidi ya Sh.
150,000.00 na watapewa ongezeka la asil-
imia mbili kila mmoja, huku mstaafu yeyote
anayepokea pensheni ya PSSSF akifariki du-
nia, mfuko utatoa Sh. 500,000 kwa ajili ya
maziko.

Pia alisema mstaafu yeyote akifariki du-
nia, wategemezi wake wanaotambulika
na sheria ya mfuko watalipwa mkupuo wa
miezi 36 wa pensheni ya mwezi ya mstaafu
husika.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF,
Abdul-Razaq Badru, alisema mwaka jana
walifanya semina kwa waajiri 746 na mwaka
huu watawafikia 878 kwa ajili ya kuimari-
sha utoaji huduma za wanachama eneo la
penseni.

“Moja ya mafao mengi tunayolipa ni pen-
sheni. Jumla mafao yaliyolipwa tangu kuan-
za mfuko ni Sh. trilioni 1046 na wanufaika
ni 310,458 na kwamba mwaka huu wa fedha,
watalipa mafao ya uzeeni na mengineyo
wastaafu 11,622 ya jumla ya Sh. bilioni 560.
Kwa mwaka huu, mafao yatafikia tathimini
ya Sh. trilioni 1.5,” alisema.

Pia alisema mfuko unaendelea kuimarika
na unaendelea kutimiza jukumu lake la kuli-
pa mafao, likiwamo fao la uzeeni.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/
sms/WhatsApp: +255 677 020 701

Email:costomerrelations@guard-
ian.co.tz
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Kishindo kampeni uchaguzi S/Mitaa

Na Waandishi Wetu

KIVUMBI cha wuzinduzi wa
kampeni za uchaguzi wa serikali
zamitaa kilianza rasmi jana katika
maeneo mbalimbali kwa viongozi
wa vyama vitatu vya siasa ambao
wametawanyika kila kona.
Vyama hivyo ni Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA), Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na ACT-Wazalendo.
Katika kampeni hizo, CCM il-
izindua kwa viongozi na makada
wakiwa katika mikoa tofauti huku
CHADEMA ikifungua pazia kwa
Makamu Mwenyekiti kufanya
hivyo Ikungi mkoani Singida.
Aidha, viongozi wengine wa
chama hicho watakuwa katika
maeneo mbalimbali kuanzia leo
huku Mwenyekiti wake, Freeman
Mbowe, akitazamiwa leo kufufua
kampenileo mkoani Mbeya.

CCMNA 4R

CCM katika kampeni zake im-
ejivunia kutumia falsafa ya 4R ya
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kufanya kampeni hizo kistaarabu
na haihitaji kufanya kejeli wala
matusi.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa CCM, Amos Makalla,
alisema jana mkoani Dar es Sa-
laam kuwa kampeni zitafanyika
kistaarabu kwa sababu ni chama
tawala kinachoongoza, hivyo kina
ajenda na hoja nyingi za kushawi-
shi Watanzania waichague.

Akizindua kampeni hizo kwa
mkoa wa Dar es Salaam akiwa

Temeke, Makalla alisema: “Mtu
ambaye hana hoja ataendelea ku-
tukana na kutoa vitisho, sisi tuta-
wajibu kwa kampeni za hoja ili
wananchi wapime wenyewe nani
anapaswa kupewa kura.

Makalla aliagiza kampeni ya
mtaa kwa mtaa, nyumba kwa ny-
umba, kitanda kwa kitanda, mtu
kwa mtu ifanywe ili CCM ishinde.

Naye Mlezi wa CCM Mkoa wa

Katavi na Naibu Katibu Mkuu wa
Chama Zanzibar, Dk. Mohamed
Said Dimwa, amelisihi wananchi
wa mkoa huo bila kujali tofauti za
kisiasa, kidini na kikabila, kuweka
mbele maslahi ya maendeleo yao
kwa kuwachagua  wagombea
wote wa chama hicho.
Ikola A, Dk. Dimwa alisema ushin-
di kwa CCM katika uchaguzi huo
una tija na manufaa makubwa
kwa wananchi wote si kwa wana-
chama wa CCM pekee kwa kuwa
fursa za maendeleo zinapatikana
kutokana na mipango mizuri ya
viongozi wanaotokana na chama
hicho. Kwa mujibu wa Dimwa,
wagombea wote wa CCM wataka-
oshinda, watakuwa na kazi ya
kuendeleza mikakati ya maende-
leo iliyoachwa na viongozi wali-
omaliza muda wao ambao wame-
fanya mambo makubwa.

Dk. Dimwa pia alisema CCM
imeendelea kuwa chama kiongozi
katika ubobezi wa kisiasa hasa ka-
tika kutekeleza kwa vitendo ahadi
zake kupitia utekelezaji wa ilani
ya CCM ya mwaka 2020 -2025 kwa
manufaa ya wananchi wote mijini

mkoa wa Katavi.

“Wito wangu kwenu wananchi
nyote katika kata zote 58 zilizoko
katika mkoa huu, jitokezeni No-
vemba 27, 2024 mkawapigie kura
nyingi wagombea wote wa CCM ili
wakatekeleze mahitaji yenu kwa
vitendo,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Katavi, Idd Kimanta, alisema
CCM imejipanga vizuri kuhakiki-
sha wagombea wote wa chama
hicho wanashinda katika maeneo
yao.

WATAKAOSHINDA WAO-
NYWA

Mkoani Dodoma, CCM imewa-
taka wagombea watakaoshinda
uchaguzi wa serikali za mitaa
kutovimba kama maharagwe na
kutanguliza maslahi binafsi kwa
kuwa haitasita kuwaondoa kati-
kati ya muhula wa uongozi.

Pia imeonya kuwa diwani ata-
kayepoteza mtaa kwenye uch-
aguzi huo, atatakiwa kujitafakari
kabla ya kugombea uchaguzi
mkuu ujao.

Akizindua kampeni mkoani
hapa kwa niaba ya Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango ambaye
ni Mlezi wa Dodoma, Mwenyekiti
wa CCM Mkoa huo, Adam Kimb-
isa, alisema wagombea wa nafasi
vitongoji hawapaswi kujigeuza
kuwa miungu watu baada ya
kuchaguliwa bali wahakikishe
wanawahudumia wananchi na
kusaidia kukivusha chama kwe-

nye uchaguzi mkuu.

‘PASSWORD’ YA CCM

Katibu wa Halmashauri Kuu,
Siasa na Uhusiano wa Kimataifa
(SUKI) ya CCM, Rabia Hamid,
alisema vyama vya upinzani vis-
itegemee mbinu iliyotumika ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa
kuwapiku kisiasa, itatumika kwe-
nye uchaguzi mkuu wa mwaka
2025.

Rabia ambaye ni mlezi wa CCM
Mkoa wa Kilimanjaro, alisema
wakati akizindua kampeni hizo
kwenye viwanja vya Pasua Soko-
ni, Manispaa ya Moshi kuwa hizo
ni salamu kwa wapinzani kwam-
ba atambue CCM inatambua
umuhimu wa kuweka serikali za
mitaa madarakani. Alisema vion-
gozi wa mitaa ni watu muhimu
wanaokaa na wananchi na ku-
wataka kutotabiri kuwa mbinu
inayotumika sasa itatumika tena
mwakani.

CHADEMA MOTO

Baada ya Lissu kuzindua rasmi
kampeni hizo jana. CHADEMA in-
atarajiwa kuonesha makala yake
zaidi leo wakati Mbowe akiwa
Mbeya na Lissu atakuwa Tarime
mkoani Mara.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa
Itifaki, Mawasiliano na Mambo ya
Nje wa Chama hicho, John Mre-
ma, Naibu Katibu wa CHADEMA
Zanzibar, Salum Mwalimu, ataku-
wa Bunda Mjini.

Aidha, Mwenyekiti wa CHADE-

MA Kanda ya Kaskazini, Godbless
Lema, atanguruma Kilombero
mkoani Morogoro na Lucas Ngo-
to atakuwa Tarime.

ACT KIGOMA, PWANI

Viongozi waandamizi wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, wam-
etawanyika katika maeneo mbal-
imbali kunadi wagombea wake,
kuanzia jana.

Ofisa Habari wa ACT-Wazal-
endo, Abdallah Hamisi, alisema
jana kuwa kiongozi wa chama hi-
cho, Dorothy Semu, ataendesha
kampeni mkoani Pwani wakati
kiongozi mstaafu, Zitto Kabwe,
atapiga kambi Kigoma.

“Viongozi wetu wote pamoja na
wajumbe wa Kamati Kuu wam-
etawanyika maeneo mbalimbali.
Makamu Mwenyekiti, Isihaka
Mchinjita, atakuwa Morogoro,
Naibu Katibu Mkuu (Bara), Ester
Thomas yuko Mwanza na Ismail
Jussa yuko Tanga,” alisema.

Alisema Mwenyekiti mstaafu
wa chama hicho, Juma Duni
Haji, atanadi wagombea wa Dar
es Salaam wakati Katibu Mkuu
wa chama, Ado Shaibu, atakuwa
Tunduru.

Imeandikwa na Romana
Mallya, Elizabeth Zaya, Restuta
James (Dar), Marry Mosha
(Moshi) na Augusta Njoji (Do-
doma)

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms/WhatsApp: +255
677 020 701

Email:costomerrelations@
guardian.co.tz

HakiElimu yataka usawa kwa
shule za Kiswahili, Kiingereza

Elizabeth Zaya na Grace

Mwakalinga

TAASISI ya HakiElimu Tanzania,
imeiomba serikali kutengeneza
mazingira ya usawa kwa shule za
msingi za umma zenye mchepuo
wa Kiingereza na Kiswahili.

Kadhalika, imehoji sababu
za shule hizo kutoza ada kwa
madai kuwa kufanya hivyo ni kiny-
ume cha Sera ya Elimu ambayo
inazitaka shule za umma kutoa
elimu bure.

HakiElimu pia imehoji sababu
za shule za mchepuo wa Kiin-
gereza kupewa hadhi ya juu huku
zenye mchepuo wa Kiswahili zik-
ishushwa hadhi.

Taasisi hiyo ambayo imekuwa
ikijihusisha na masuala ya elimu
kwa muda mrefu, imehoji sababu
ya shule hizo za Kiingereza za
umma kupewa kipaumbele zai-
di kwa kuboreshewa mazingira ya
kujifunzia na kufundishia kuliko
shule za mchepuo wa Kiswahili.

“Kwa bahati mbaya kumekuwa
na kasumba ya kuamini kuwa

shule za umma za mchepuo wa
Kiingereza zina hadhi kuliko za
umma za mchepuo wa Kiswabhili.
Dhana hii inazidi kuota mzizi na
kusambaa kwa watu wengi na
kusababisha matabaka ndani ya
mfumo wa elimu,” alisema Mkuru-
genzi Mtendaji wa HakiElimu, Dk.
John Kalage, wakati akizungumza
na waandishi wa habari Dar es
Salaam jana.

“Sera ya Elimu na Mafunzo
ya Mwaka 2014 Toleo la 2023
inaeleza kuwa lugha ya ku-
fundishia kwa elimu ya msingi ni
Kiswahili isipokuwa kwa ambazo
zitaomba na kukubaliwa kufundi-
sha kwa Kiingereza kwa mujibu
wa sera hiyo,” alibainisha.

Dk. Kalage alisema lugha zote
mbili zinabeba hadhi sawa katika
utoaji wa elimu nchini na si kweli
kwamba kwa shule za mchepuo
wa Kiingereza zinakuwa na ha-
dhi zaidi ya zile za mchepuo wa
Kiswahili.

Kuhusu utozaji ada kwa shule za
mchepuo wa Kiingereza, Dk. Kal-
age alisema shule hizo zinafanya
hivyo kinyume cha sera ya utoaji

elimu msingi bila ada.

“Kwa mujibu wa uchambuzi
wetu, watoto hulipa kati ya Sh.
300,000 na 600,000 kiwango
ambacho kinasababisha wazazi
wenye kipato duni kuwahamishia
watoto kwenye shule za mchepuo
wa Kiswahili. Kwa nini shule za
umma za mchepuo wa Kiingereza
zinakiuka sera ya elimu ambayo
inazitaka shule za umma kutoku-
toza ada?” alihoji.

Dk. Kalage alitolea mfano
wa  ufafanuzi uliotolewa hivi
karibuni na Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo, Hassan Bomboko,
kuhusiana na Shule ya Msingi
Ubungo National Housing iliyo-
daiwa kwamba imeuzwa.

“HakiElimu inapongeza uongo-
zi wa wilaya ya Ubungo kujitokeza
haraka kutoa ufafanuzi juu ya ta-
haruki hiyo, lakini tumeshitushwa
na kauli ya uongozi huo kwamba
shule hiyo inapandishwa hadhi
kuwa shule ya umma ya mchepuo
wa Kiingereza, alisema.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms/WhatsApp: +255
677 020 701

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu
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Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Jackson Paulo (kushoto kwake), pamoja na wakuu wa idara mbalimbali
za TGL na benki hiyo, baada ya kuwasili katika ofisi za kampuni hiyo, Mikocheni, Dar es Salaam jana kwa ziara ya kikazi. PICHA: MIRAJI MSALA

Ofisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya UBA Afrika, Gbenga  Naibu Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Epson Luhwago (wa tatu kulia),
Makinde (wa tatu kulia) na ujumbe wake, wakipata maelezo kutoka kwa Ofisa akitoa maelezo kwa Ofisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki

Mwandamizi wa Matangazo wa TGL, Eliupendo Lema (katikati). Kushoto ni ya UBA Afrika, Gbenga Makinde, kuhusu uzalishaji wa habari, alipotembelea
Meneja wa Fedha wa TGL, Samuel Orgeness na Naibu Meneja Mkuu, Jackson chumba cha habari cha TGL. Kulia ni Mhariri Mtendaji wa Nipashe, Beatrice
Paulo. Bandawe na (kushoto) ni Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki hiyo,

Nobert Kabendela.
sashe Guardial W
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Meneja wa K|wanda cha Uchapishaji cha TGL, Balasubramamyan Venkadacha- Naibu Meneja Mkuu wa TGL, Jackson Paulo (kulia), akifurahia jambo na Ofisa
lam (kulia), akitoa maelezo kwa Ofisa Mtendap Mkuu wa Benki hiyo, Gbenga Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Gbenga Makinde. Kushoto ni Mkuu wa Masoko

Makinde na ujumbe wake, kuhusu uzalishaji wa magazeti. na Mawasiliano wa Benki hiyo, Nobert Kabendela.
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HABARI KITAIFA

KESI KUCHOMA MKE KWA MAGUNIA

Mshtakiwa
niliwadanganya polisi
kifo cha mke wangu

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA
Khamis Luwongo (38)
amedai mahakamani

kuwa alilidanganya Jeshi
la Polisi kwamba alimuua
na kuchoma moto mwili
wa mke wake Naomi Mari-
jani kutokana na mateso
aliyokuwa akiyapata,
hivyo ameomba aachwe
huru akamtafute kwa
kuwa yupo hai.

Pia amedai kuwa
upande wa  Jamhuri
pamoja na Mkemia Mkuu
wa Serikali wameshind-
wa kuthibitisha kwamba
aliyefariki dunia ni Naomi
kwa sababu hakuna maji-
bu ya vinasaba (DNA) yali-
yoonesha hivyo katika ri-
poti iliyoletwa na shahidi.

Luwongo alidai hayo
hayo juzi mbele ya Jaji
Hamidu Mwanga wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam huku ak-
iongozwa na Wakili wake,
Hilda Mushi wakati ana-
toa utetezi wake katika
kesi ya mauji ya mke wake
inayomkabili.

Alidai kuwa mawakili
wa serikali wanataka
ahukumiwe kunyongwa,
akihoji  “vipi nikihuku-
miwa kunyongwa halafu
baadaye mke wangu aka-
tokea?”

Alidai, “Mke wangu
hajafa kwa sababu nili-
chokichoma ni mabaki ya
mwili uliokuwamo katika
kaburi ndani ya shamba
nililonunua mkoani Mo-
rogoro pamoja na mabaki
ya mzoga, ndiyo maana
hata ripoti ya Mkemia
haijaonesha kama mabaki
hayo ni ya Naomi,” alidai
Luwongo.

Mshtakiwa huyo al-
idai kuwa askari polisi na
ndugu wa marehemu wa-
likuwa wanataka maiti,
akawaza atawonesha mai-
ti gani ili aepuke mateso
hayo, akawaza awapeleke
sehemu yoyote yenye
makaburi, akakumbuka
kwenye shamba lake lil-
iloko Morogoro.

“Nililinunua kwa ajili
ya kuanzisha kilimo cha
kisiasa, nililifyeka nika-
taka kujenga nyumba ya
wafanyakazi, nikachimba
mashimo matano kwa ajili
ya kupanda migomba ya
kisasa na shimo kwa ajili
ya choo,” alidai mshtaki-

wa Luwongo.

Alidai kuwa yale majani
yaliyokuwa yamefyekwa
na kijana wake, walipok-
wenda kuyazoa wakakuta
mifupa ya mzoga wa mny-
ama, akamwambia kijana
wake akauchukue.

“Kuna eneo lingine nil-
ilokuwa nimelinunua,
kulikuwa na kaburi lakini
tukakubaliana na wenye
eneo hilo wakalihamishe
na mimi nikaanza ujenzi
ili nihamie na familia
yangu, lakini ule msingi
ulipoharibika, nikawaam-
bia wale vijana wachimbe
udongo kwa ajili ya ku-
fukia,” alidai.

Luwongo alidai baada
ya kuchimba, wakaanza
kutoa mifupa akaona hao
waliohamisha lile kaburi
hawakuteleleza kazi yao
vizuri na kwamba hiyo
mifupa ni ya marehemu
waliyehamisha mwili
wake.

Alidai kuwa siku hiyo
alikuwa na safari ya kwen-
da kwenye shamba la Mo-
rogoro, hivyo aliichukua
mifupa hiyo akaipeleka
huko kuirundika kama
uchafu, na akawaambia
vijana wachome moto.

“Kwa kuwa ninajua
kuwa majivu ni mbolea,
nikayachukua yale majivu
nikapandia migomba,” al-
idai Luwongo.

Alidai kuwa Julai 15,
2019, alipelekwa Kituo
Kikuu cha Polisi mkoani
Dar es Salaam ambako
aliwakuta ndugu wa
mkewe, alipelekwa kwa
Mkuu wa Upelelezi Camil-
ius Wambura wakati huo,
aliwakuta maofisa wengi
wakubwa wa Polisi.

Alidai kuwa Kamanda
Wambura alimwuliza
“maiti ya mkeo iko wapi?”
Kwa sababu meseji zote
hizo amejitumia mwe-
nyewe kulidanganya Jeshi
la Polisi lakini yeye akase-
ma hajui na taarifa za
mkewe amefungua jalada

polisi.
“Mkuu wa Upelelezi
akaniambia ‘sasa  sisi

kama Jeshi la Polisi tutak-
uelekeza namna maiti ya
mkeo iliko’. Baada ya hapo
nilivuliwa nguo zote, ni-
kabaki uchi, nikafungwa
kamba, nikaning’inizwa
kwenye mabomba kich-
wa chini miguu juu na
mwingine akawa anampi-

ga kwenye unyayo,” alidai.

Mshtakiwa huyo alidai
kuwa aliomba wamwache
apumzike, akiahidi ku-
waambia ukweli, hivyo
walimwachia na baadye
wakampeleka mahabusu.
Alidai kuwa kutokana na
mateso yale aliyokuwa
akiyapata polisi, alikum-
buka yale majivu, akaona
awapeleke shambani.

“Kwahiyo, ili kujiokoa na
mateso hayo, nikawaam-
bia ‘hapo ndipo alipo
mke wangu'. Siku hiyo,
saa 10 usiku, askari wale
waliniamsha niwapeleke
ndipo nikaamua kutunga
stori ya uongo, lakini si
kweli! Kwanza, hata huo
mkaa wanasema magunia
mawili si kweli.

“Mashahidi wanaozun-
gumzia huu mkaa ni kija-
na wangu ambaye alisema
alileta viroba viwili akavi-
weka kwenye gari, lakini
shahidi mwingine alisema
alileta kiroba kimoja cha
mkaa, hakuna magunia
mawili ya mkaa, ni kiroba
kimoja,” alidai.

Alidai kuwa baada ya
mkewe kutoonekana, wal-
itumia mkaa huo kupika
hadi ukaisha na mkaa
mwingine aliwasha gari
akaupeleka kwa mwan-
amke mwingine.

Akizungumzia matone
ya damu yaliyokutwa
pembeni mwa kitanda,
chaga na ukutani alidai
inawezekana ni damu za
hedhi kwa kuwa alikuwa
ana tabia za kuingiza wa-
nawake katika chumba
chake na pia inaweza
ikawa hata damu ya mto-
to wake wa kike, anaweza
akawa amejikata.

“Na ndiyo maana kwe-
nye ripoti ya Mkemia im-
eonesha kwamba damu
hiyo ni ya jinsia ya kike.
Hata mke wangu alikuwa
anaingia katika siku zake
kwa sababu na yeye ni
mwanamke na pia hivi
sina akili kiasi miezi mi-
wili niache kufuta matone
hayo ya damu,” alidai

Mshtakiwa  Luwonga
ambaye ni mkazi wa
Kigamboni, Dar es Sa-
laam, anadaiwa kuwa Mei
15, 2019, akiwa Gezaulole
, wilayani Kigamboni, al-
imuua Naomi Marijani ki-
sha kuchoma moto mwili
wake, akitumia magunia
ya mkaa.
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CRUDE OIL
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INATANGAZWA TENA: MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MPANGO WA UREJESHAJI

STAHILI ZA WAGUSWA WA BOMBA LA MAFUTA - UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUENDELEZA
UFUGAJI BORA WA WANYAMA. KUMBUKUMBU NA.: 00000619

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD")
inaalika kampuni au mashirika yenye uzoefu na sifa nzuri kuleta maombi yakuonyesha
nia yao ya kubuni na kutekeleza Mpango wa ufugaiji bora wa Wanyama kwa kaya
zilizoathiriwa na mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la chini ya ardhi
linalovuka mipaka kwa ajili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda hadi pwani ya mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kuuza kwenye masoko ya
kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale, Wilaya ya Hoima nchini Uganda hadi rasi
ya Chongoleani mkoani Tanga, Tanzania, likipitia katika mikoa nane — Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga, halmashauri za wilaya 27

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

EACOP inatekeleza mipango ya urejeshaji wa maisha kwa kaya zilizoathiriwa na
Mradi. EACOP iko mbioni kuanza utekelezaji wa Mpango wa kuendeleza ufugaiji bora
wa Wanyama kwa waguswa katika mikoa minne ambako utekelezaji wa mradi wa
EACOP unafanyika. Uandaaiji wa mpango huu uko katika hatua za mwisho na huenda
ukajumuisha lakini hauishii katika:

VIGEZO MUHIMU:
Mashirika yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya
kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com
(ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe
1/12/2024. Kichwa cha Barua Pepe kiwe: EOl 00000619 Mpango wa ufugaiji
bora wa Wanyama. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.
Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na
kisha kufanya tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makumpuni
yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo.
Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya
Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa
Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au kukataa kampuni na
kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.

Ushirikishwaii wa kaya ili kuthibitisha uwezo wao wa kuwa sehemu ya mpango.
Uainishaiji wa kaya kulingana na miundo tofauti ya mpango.

Mafunzo na kuzijengea kaya uwezo katikamasuala yote muhimu katika uzalishaiji na
usimamizi bora wa mifugo na wanyama wadogo wadogo wa kufugwa.

Mafunzo kwa watoa huduma za ughani za mifugo katika jamii.

Kuandaa na kutoa mafunzo juu ya kalenda za usimamizi wa mifugo.

Kusaidia kuanzisha vituo vya wafugaji wa mifugo.

Kusaidia uanzishaji na uendelezaji wa vyama au ushirika wa wafugaii.

Kukarabati mabwawa ya kuogesha mifugo.

Kuunganisha kaya zilizoathiriwa na Mradi (PAHs) na sekta binafsi kwa qjili ya kupata
mbegu bora za mifugo kwa kukodisha ng’ombe wa nyama na maziwa.

Kutoa ushauri na kusaidia upatikanaji wa fursa za kuongeza thamani ya mazao
ya mifugo.

Kutoa huduma za ughani kwa kaya za waguswa kwa kipindi cha miezi 18-24.

Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa timu
yenye sifa na inayopatikana, uzoefu kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa Bomba,
na rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.
Uthibitisho  wa  usqjili  na  Asasi  husika za  Usaqjili
NGO Registration, OSHA)

Uthibitisho wa usajili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha
Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana.

Muonyesha nia awe amekwisha jisajili au amekwisha tuma maombi yaliyoidhinishwa
kusaijiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na msambazaiji wa huduma
ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya
Kampuni ya Ndani.

Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),
shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika
kwa kazi sawa.

Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia
sheria na haki za binadamu.

(BRELA,

Tanzania
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Kasi kuhusu matumizi sahihi
ya vyoo inapaswa kuongezwa

NOVEMBA 19 kila mwaka hufanyika maadhimisho ya Siku ya
Choo Duniani. Kaulimbiu ya mwaka huu ilikuwa kuongeza
kasi ya mabadiliko katika upatikanaji wa majisafi na usafi
wa mazingira. Yote hiyo ni katika kutekeleza lengo la sita la
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG).

Tanzania ikiwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa, ili-
ungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku hiyo
kwa lengo la kuhamasisha jamii kuwa na vyoo bora pamoja
na matumizi sahihi ya huduma ya choo. Siku hiyo huadhim-
ishwa kwa ajili ya kuhamasisha na kutoa elimu ya afya hasa
katika matumizi ya vyoo kwa usafi wa mazingira na afya kwa
ujumla.

Matumizi sahihi ya vyoo ni jambo muhimu kwa ajili ya
utunzaji wa mazingira ili kujikinga na maradhi mbalimbali
yanayoweza kuzuilika. Wakati juzi siku hiyo ikiadhimishwa,
inakadiriwa kuwa takriban watu bilioni 3.5 duniani wanaishi
bila vyoo salama.

Kutokana na takwimu hizo, ni dhahiri kwamba nchi za
Afrika ni miongoni mwa nchi zenye watu wanaoangukia ka-
tika kundi hilo, hivyo ni muhimu kuongeza kasi kuhakikisha
matumizi sahihi ya vyoo bora yanahimizwa ili kuokoa jamii
katika kukumbwa na maradhi ya mlipuko.

Katika kutambua umuhimu wa vyoo, miaka ya karibuni
kumekuwa na kampeni mbalimbali ikiwamo ya ‘Nyumba ni
Choo’ ambayo ilikuwa ikihamasisha kila kaya kuwa na choo
u1en21 wa vyoo vya kisasa na hatimaye kupunguza maradhi
na vifo vitokanavyo na matumizi yasiyo sahihi ya vyoo hasa
magonjwa ya mlipuko kama vile kipindupindu, homa za
matumbo, kuhara na kuhara damu.

Katika kampeni hiyo pia kulikuwa na amri kwamba mtu
atakayekutwa akijisaidia ovyo ama njiani au vichakani,
akamatwe na kutozwa faini au kufikishwa katika vyombo vya
sheria.

Wakati juzi Siku ya Choo Duniani ikiadhimishwa, nchini
Tanzania ilielezwa kuwa wahudumu wa afya ngazi ya jamii
wamekuwa na mchango mkubwa wa utoaji wa elimu ya afya
kuhusu umuhimu wa matumizi ya vyoo katika kuepuka na
magonjwa ya mlipuko yanayosababisha kujisaidia ovyo vi-
chakani.

Wahudumu hao wamekuwa wakitoa elimu ya afya katika
ngazi ya jamii kuhusu matumizi ya vyoo wakishirikiana na
maofisa afya, ikiwamo umuhimu wa kunawa mikono baada
ya kutoka kujisaidia ili kuepukana na maradhi kama homa ya
matumbo na kipindupindu. Elimu hiyo wanayoitoa imesaid-
ia kwa kiasi kikubwa jamii kuwa na uelewa mpana kuhusu
matumizi ya vyoo na kuimarisha afya zao. Kwa elimu hiyo,
idadi ya wagonjwa na vifo vitokanavyo na magonjwa ya mli-
puko vimepungua kwa kiwango kikubwa.

Katika kuonesha kuwa elimu hiyo imewafikia wengi na
kuongeza uelewa, shuhuda zilitolewa na baadhi ya wa-
nanchi katika Halmashauri ya Mji wa Tunduma kwamba
ina umuhimu mkubwa kwa kila mmoja hasa kwa kuzinga-
tia matumizi sahihi ya vyoo. Wananchi hao walisema kuji-
saidia vichakani kuna athari kubwa kwa binadamu ikiwamo
kung’atwa na nyoka na wanyama wakali pamoja na athari ya
kueneza magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu.

Kuna msemo miongoni mwa jamii kwamba kupika chakula
ni jambo moja lakini ili kiive mpishi anapaswa kuchochea
mara kwa mara. Kwa mantiki hiyo, pamoja na elimu na uele-
wa wa wananchi kuhusu matumizi sahihi ya vyoo, elimu zaidi
haina budi kuendelea kutolewa.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba katika baadhi ya mae-
magonjwa ya mhpuko hasa nyakati za mvua jambo ambalo
limekuwa likichangia matatizo ya afya na hata vifo. Kwa hiyo
kasi ya elimu kuhusu matumizi ya vyoo inatakiwa kuongezwa
ili kufanikisha lengo la usafi wa mazingira endelevu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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Msimu juisi, matunda sawa kiafya,
ila yapo magon]wa ya uchafu

KATIKA kanuni za kiafya, matunda tuna- :
tajiwa kuwa yamo katika orodha muhimu :

ya mlo, kwa manufaa yetu kiafya.

Hilo tunakubali tukiwa na walau ufa- :
hamu wa kihistoria, kwamba mtazamo :
mmojawapo ni kwamba tunapokula ma- :

tunda, basi tujue tunalinda miili yetu.

Tukirejea katika uhalisia wa kinachoen-
delea kimaisha ni kwamba, sasa inajulika- :
na kwamba ni msimu wa matunda nchini : . .
: NItUI‘I’!Ie“
Kuanzia sokoni na mtaani tunakopati- : :ialrta)'sil hii
kana, kuna aina ya mauzo kupitia nyenzo : I,

za baiskeli, pia magenge mitaani, sokoni :
pla magetg : naosaga

: juisi

: soKoni
: Kukoje,
mahali niliko. Leo ni msimu wa matunda : :il;aj':lisi
na wahitaji wako wanapatikana kwa : yenyewe, :
: maji ya
: kusagana :
: usalama
: wake

: Kwa

: ujumla
biashara ya kuuza matunda ya kukata :
matunda ya kuuza yakiwa mazima huku :
wengine wakifanya biashara ya juisi. Kila :

na yanapatikana kila kona.

ndiko usiseme inapatikana katika namna
mbalimbali.

Kama nilivyogusa awali, kwa nafsi yan-
gu nipazungumzie zaidi Dar es Salaam,

wingi, Hapana shaka wajasiriamali nao
wanatumia fursa zilivyo, kuwa wakala wa
kuisambaza ziwafikie wahitaji kila waliko,
kwao nao mbali na kuwa watoa huduma,
wako ndani ya riziki ajira.

Baadhi ya watu wameingia kufanya

mhitaji kwa staili yake anapata chake.

Hiyo yote ni moja ya watu kujiingizia
kipato kupitia biashara hiyo. Lakini, tuki- :

simamia ‘vigezo na masharti kuzingatiwa’
katika mahali hapo pa kujiingzia kipato,

katika sura ya pili inatakiwa wafanyabi-
ashara hao kukumbuka wakati wote us- :
alama wa afya kwa watumiaji, iwe juisiau :

tunda.

Nina eneo lialonigusa kwa upekee, wau- :
za matunda ya kukatwa. Baadhi yako ka- :
tika maeneo ambayo si rafiki kiafya, kwa :
ajili ya kufanyiwa biashara za namna hizo. :

Baadhi unakuta taka zimejazana, halafu :
pembeni mtu kaweka matunda yaliyokat- :

wa kama vile tikiti, nanasi na maembe.

Wapo wanaouza matunda yaliyokatwa :
katika vifungashio :
na wapo wanaouza matunda yaliyokat- :

na wanayahifadhi

kwa wa-

ukoje?

¢ wakatwa na kuyaweka mezani pasmo
. hifadhi yoyote ya kiafya. Hatari ndiyo in-
: apoanzia hapo!

Kwa kufanya hivyo wanaotumia vifun-

: gashio wanakuwa wamewalinda walaji,
¢ lakini kwawanaokata tunda na kuliweka
: wazi mezani lilivyo, ni wazi hawawalindi
: walaji tarajiwa. Maana uchafu unafika ma-
¢ hali hapo moja kwa moja.

Kwa upande wao wauza juisi, tunaona

wapo baadhi ya wafanyabiashara wanao-
¢ jali afya za wanywaji juisi.

Anagalizo hilo nalitoa, ilhali kwenye

: masoko ninawaona waliojiajiri wamewe-
¢ ka mashine za kusaga juisi, mteja aki-
¢ nunua matunda sokoni na anahitaji kus-
¢ agiwa anapata huduma hizo.

Hiyo ni hata kabla ya kuchukua chake

: kama muuzaji au mlaji, anaanza safari

yake kwenda kuzitembeza juisi kwa wa-

. fanyabiashara walengwa.

Nitumie nafasi hii nihoji, kwa wana-

: osaga juisi sokoni kukoje, kuanzia juisi
: yenyewe, maji ya kusaga na usalama wake
¢ kwa ujumla ukoje?

Maana tunajua juisi maandalizi yake

: maji ya yanatakiwa yawe safi na salama.
¢ Sasa hao walioko sokoni juisi wanazosaga
: maji yanayotumiwa. kweli yawe na si ya
: usalama. Nasema hivyo, maana katika
: umma tunajuana, kuna wasio na mashine
: za kusaga juisi,
: kusagia sokoni na kwenda nyumbani ku-
: jichanganyia maji.

hivyo wanalazimika

Pia, wapo ambao husaga juisi sokoni

¢ na kisha wanajiwekea maji na barafu na
¢ kuanza kutembeza mitaani na kuuza.
: Ndio kigezo cha hatari kinapoanza, pale
¢ ikiwa kanuni za kufikia usalama kiafya
¢ isipozingatiwa.

Kwa mana hiyo, kunatakiwa suala la us-

: afi lizingatiwe, ili kulinda afya za watumi-
: aji wote na ndipo inabeba tafsiri pana ya
¢ usalama wa umma.

Pia na wale wanaokata matunda bila ya

. kuyafunika na kuuza, nao sio kisiwa, ka-
: nuni hiyo inawahusu sana wazingatie us-
: alama wa afya za wateja wao kwa ujumla.
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HABARI KITAIFA

Tanzania

kutimiza lengo

la watalii
milioni tano

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Pindi Chana amesema mpaka
kufikia mwaka 2025 serikali ina
uhakika wa kutimiza lengo lake
la kuongeza idadi ya watalii na
kufikia milioni tano huku mapato
nayo yakifikia Dola bilioni sita.
Aliyasema hayo jana wakati
wa hafla ya kusaini makubaliano

baina ya Chuo cha Taifa cha Utal-
ii (NCT) na Chuo cha Mafunzo cha :
Italia (ENAIP). Alisema hatua hiyo

va kuongeza watalii na fedha

za Kigeni itakwenda pamoja na
kuimarisha huduma mbalimbali
za watalii kama miundombinu na
ujenzi wa hoteli za kisasa.

“Leo tunashuhudia mkubaliano
kati ya NCT na Italia ambayo
yatatusaidia kuongeza ujuzi kwa
upande wa utalii wa mapishi ya
vyakula vya aina mbalimbali na
lugha ya Kitaliano,” alisema.

Alisema makubaliano hayo
ni muhimu kwa taifa kwa kuwa
yatawapa ujuzi muhimu vijana
wa Tanzania na alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuongeza mchango wa sekta ya

utalii kwenye pato la taifa mpaka

kufikia asilimia 16.

Alisema Italia na Tanzania
zimekuwa na uhusiano mzuri
wa kiuchumi kwa miaka mingi
na kusainiwa kwa makubaliano
hayo ni ushahidi wa kutosha na
unaendelea kuimarika. Mkuu wa
chuo cha NCT, Dk Florian Mtey,
alisema ushirikiano huo utak-
inufaisha chuo chake kwenye
eneo la mafunzo na wanatarajia
wakufunzi wa chuo hicho wa-
taenda kujifunza kwenye vyuo
vya ltalia.

Alisema wakufunzi watajifunza
programu mbalimbali za masu-
ala ya utalii na ukarimu pamoja
na kujengewa uwezo kwenye
masuala yaa tafiti na namna ya
kuandika miradi.

Aidha, alisema wanafunzi wa
NCT watakuwa wakienda Italia
kusoma kwenye vyuo mbali vya
nchi hiyo kujifunza kwa vitendo
na tayari wakufunzi wanaosoma
mapishi kutoka nchini Italia
wameshaanza kuja nchini.

“Kuna wapishi wa Italia ambao
tayari wako nchini na wanatoa
mafunzo ya mapishi kwa wa-
nafunzi wetu na watatusaidia

wanafunzi wetu kubobea kwenye :

masuala ya mapishi,” alisema.
Alisema NCT kwa kushiriki-
ana na ubalozi wa Italia nchini
Tanzania wanatarajia kuanzisha
mafunzo ya lugha ya Kitaliano
chuoni hapo kwa kuwa kuna
soko kubwa linalotokana na

ongezeko la watalii kutoka nchini

[talia.

Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

I [A®

ITALIAN TRADE AGENCY
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Serikali kugawa ekari

mil. 4.3 kwa wachimbaj

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imechukua eneo
la ekari milioni 4.3 lililokuwa
likishikiliwa na watu 11 ambao
waliliacha muda mrefu bila
kuliendeleza na itagawa kwa
wachimbaji wadogo wa ma-
dini na kuwapanga wakubwa
ambao watafanyia kazi leseni
Zao.

Waziri wa Madini, Anthony
Mavunde, alisema hayo wakati
wa mkutano wa Kimataifa wa
Uwekezaji wa Madini 2024,
unaofanyika kwa siku tatu
mkoani Dar es Salaam ulio-
anza Novemba 19 utakaomal-
izika leo, ukiwa na kaulimbiu
‘Uongezaji wa thamani kwa
maendeleo ya kijamii na uchu-
mi’.

Pia, alisema wamefutaleseni
2,648 ambazo zilikuwa zime-
shikiliwa muda mrefu bila ku-
fanya kazi na kupotezea nchi

KABWELA

mapato na katika kuwasaidia
wachimbaji wadogo, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan alielekeza
Shirika la Madini Tanzania ku-
nunua mitambo ili kuwasaidia
kuchoronga, akieleza kuwa
mpaka sasa zimeshanunuliwa
tano na kugawanywa kikanda.

“Pia mwezi huu zitaingia
mashine zingine 10 na kufan-
ya idadi kufikia 15 ambazo pia
zitagawanywa kikanda, lakini
Rais Samia ametoa maelekezo
mahususi mashine mbili za
uchorongaji zipelekwe kwaaji-
li ya kinamama na vijana ili
kuona namna ya kuwainua na
kuwaendeleza,” alisema Ma-
vunde.

Msingi wa maelezo ya un-
unuliwa mashine hizo ulito-
kana na kauli ya Makamu wa
Rais wa Shirikisho la Chama
cha Wachimbaji Wadogo wa
Madini Tanzania (FEMATA)
Victor Tesha, aliyeiomba seri-

SIKU HIZI HATUSEMI
UMEKUJA KWA MGANGA,SEMA
UMEKUJA KWA MTAALAM.

kali kuwapatia mashine za
uchorongaji za kutosha anga-
lau moja kila wilaya.

Alisema mashine hizo zi-
tasaidia wachimbaji kupata
data za kutosha na kujua kwe-
nye eneo lake kuna mwamba
mkubwa kiasi gani, huku
akiomba leseni zilizofutwa
zitengwe mahususi kwaajili ya
kupatiwa wachimbaji wadogo
ili kuongeza mchango wao
katika Pato la Taifa kutoka asil-
imia 40 hadi 60.

“Pia, tunaomba vyama vya
wachimbaji ambavyo viko
chini ya shirikisho la FEMATA
wapate ruzuku, kwa kuwa
tutavisaidia kuwa na nguvu,
mtaona tija inaongezeka ka-
tika wuzalishaji wa dhahabu
na mambo mengine yatazidi
kuwa mazuri,” alisema Tesha.

Wakati huo huo, Waziri
Mavunde alieleza kuwa maz-
ingira ya biashara yamezidi

kuimarika na awali ilidhaniwa
kuwa uwekezaji ungepun-
gua, lakini hadi sasa hakuna
mwekezaji aliyeondoka bada-
la yake wanazidi kumiminika
nchini.

“Hii ni ishara kwamba zile
falsafa za 4R za Rais Samia zin-
afanya kazi vizuri na zinavutia
uwekezaji nchini, pia ukuajiwa
sekta ya madini umeongezeka
hadi asilimia 11.3 kutoka 9.3
2021. Mchango katika Pato la
Taifa 2021 ulikuwa asilimia
7.2 sasa imeongezeka hadi 9.0
kwa mwaka wa fedha 2024/25.

“Pia makusanyo ya maduhu-
li yameonyezeka mwaka
2015/16 katika mfuko mkuu
wa serikali ziliingizwa Sh. bil-
ioni 161, sasa hivi 2024/25 kwa
siku 135 za mwaka wa fedha
zimeingizwa Sh. bilioni 392, na
lengo ni kuingiza Shilingi tri-
lioni moja ifikapo Juni 2025,
alisema Mavunde.

Na Fadhil Mohammed

NIMEKUJA KWA 'TEKNISHANT'
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT’S OFFICE
PUBLIC SERVICE RECRUITMENT SECRETARIAT

Ref.No.JA.9/259/01/A/93

8" November, 2024

VACANCY ANNOUNCEMENT

1.0 BACKGROUND INFORMATION

On behalf of Prime Minister's Office, Public Service Recruitment Secretariat
invites dynamic, proactive, experienced and suitable qualified Tanzanians to fill
one (1) vacant post of the Executive Director of Tanzania Commission for AIDS
(TACAIDS).

2.0 TANZANIA COMMISSION FOR AIDS (TACAIDS)

Commission for AIDS Act No.22 of 2001 as amended by the Tanzania Commission
for AIDS (Amendment) Act No. 6 of 2015 herein after called the Act. The main
function of TACAIDS is to coordinate the National HIV and AIDS Mult-Sectoral
response in Tanzania. It is responsible for coordinating and overseeing all efforts
related to HIV prevention, treatment, care, and support across the country.
According to the Act, TACAIDS is an Independent Department under the Prime
Minister’s Office.

The Tanzania Commission for AIDS (TACAIDS) is established under the Tanzania

POST EXECUTIVE DIRECTOR

EMPLOYER TANZANIA COMMISSION FOR AIDS

REPORTS TO PERMANENT SECRETARY OF THE PRIME MINISTER'S OFFICE
The Executive Director is responsible for the overall leadership and management of TACAIDS' performance, coordination and administrative
functions. Working under the guidance of the Commission, the Executive Director defines the Commission Vision, Mission and its Strategic Plan,
and is accountable for its implementation and the results achieved. The Executive Director is appointed by the President after going through a

POSITION OVERVIEW . . e s . ; ; . : :
recruitment process and must abide by the terms specified in the letter of appointment. The Executive Director is the Chief Executive and
Accounting Officer of the Commission and is responsible for its day-to-day operations, providing strategic leadership, direction, and
management oversight to ensure the effective implementation of the organization's mandate.

WORK STATION The Office of the Executive Director will be based at its Headquarter in Dodoma, Tanzania.

i. To formulate policy guidelines for the response to HIV and AIDS epidemic and management of its operationalization through the National
Strategy in Mainland Tanzania;
ii. Todevelop Strategic Framework for planning of all HIV and AIDS control programmes and activities within the overall National Multi-
Sectoral strategy;
iii. To foster National and International linkages among all stake holders through proper co-ordination of all HIV and AIDS prevention
control programmes and activities within the overall national strategy;
iv. Tomobilize, disburse and monitor resources and ensure equitable distribution;
v. To disseminate and share information on HIVand AIDS epidemic andits consequences in Tanzania on the programmes forits prevention and
control;
vi. Topromote research, information sharing and documentation on HIV and AIDS prevention and control;
vii. To promote high level advocacy and education on HIV and AIDS;
viii. To monitor and evaluate all on-going HIV and AIDS activities;
ix. Tocoordinate all activities related to the management of the HIV and AIDS epidemic in Tanzania as per National Multi-Sectoral Strategy;
x. To facilitate efforts to find a cure, promote access to treatment and care, and develop vaccines;
xi.  To protect human and communal rights of people infected with and affected by HIV and AIDS in collaboration with relevant sector;
xii. To promote positive living of people living with HIV and AIDS;
xiii. To advise the government on all matters relating to HIV and AIDS prevention and control in Mainland Tanzania;
xiv. To identify obstacles to the implementation of HIV and AIDS, prevention and control policies, programmes and ensure the implementation
and attainment of programmes, activities and targets;
xv. To supervise all activities related to the prevention and control of HIV and AIDS epidemic and in particular regarding to; health care and
counselling of HIV and AIDS patients; the welfare of the orphansand other survivors of the people infected with HIV and AIDS; handling of social,
economic, cultural and legal issues related to AIDS epidemic;
xvi. Build and maintain effective partnerships with government agencies, NGOs, Donors, and other stakeholders to enhance collaboration and
coordination in the HIV and AIDS response;
xvii.  Ensure compliance with relevant Laws, Reqgulations, and Guidelines governing the operations of TACAIDS;
xviii. Manage the organization's Budget, resources, and financial performance to achieve optimal results and accountability;
xix. Represent TACAIDS at National and International forums, conferences, and events to raise awareness and advocate for HIV/AIDS-related
issues;
xX. Prepare and present reqular reports to the Commission and Prime Minister’s Office on the Commission's performance, achievements, and
challenges; and
xxi. In collaboration with relevant sectors perform such other activities and functions relating to the prevention and control of HIV and AIDS
epidemic in Mainland Tanzania as the Commission may deem necessary.

DUTIES AND RESPONSIBILITIES
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Master Degree in Public Health, HIV and AIDS or a related field from recognized institutions. Candidate Medical back ground will be an added

QUALIFICATIONS
advantage.

WORK EXPERIENCE Minimum of ten (10) years of work experience in the HIV and AIDS and at least 10 years in Public Health sector Managerial position.

11/20/202411/20/2024

ii. The highest reputation known for his high morality, integrity, impartiality, and competence in matters of public health, HIV and AIDS and
good governance;
iii. Must have qualities of leadership, resilience, a sense of urgency, and strong interpersonal and commitment to confronting HIV/AIDS
issues;
iv. Excellent writing and communication skills in both English and Kiswahili;
v. Capacity to handle emotionally difficult and challenging situations with tact and diplomacy; and
vi. Ability to work effectively as a team member, as well as alone.

SPECIFIC KNOWLEDGE AND EXPERIENCE

i. Strong inter-personal skills;
PERSONAL ATTRIBUTES ii. Role model of ethical standards and integrity; and
iii. Familiarity and ease with a variety of cultures and comfort with diverse groups.

Operational Management Skills: -
i. Exceptional management skills of people, finances and systems, with a proven capacity to motivate and lead a multi-disciplinary|
management team with.
ii. An ability to make sound decisions when required on organizational development, balanced by experience in constructive engagement
with staff on change management processes and their value to the organization as a whole.
iii. Afacilitative approach that enables effective delivery with and through partner organizations.
iv. Astrong analytical mind and an ability to grasp the nature and direction of the Commission.
v. Demonstrated leadership and management skills, with a track record of effectively leading and motivating teams to achieve results.
vi. Excellent communication, negotiation, and interpersonal skills, with the ability to engage and influence diverse stakeholders.
vii. Proven experience in strategic planning, program management, and resource mobilization; and
viii. Knowledge of financial management, budgeting, and monitoring and evaluation processes.
Advocacy and Representation Skills: -

REQUIRED COMPETENCIES

i. Public-speaking and influencing skills.
ii. Presence, gravitas, humility and empathy in dealings with partners from a variety of backgrounds; and
ii. Understanding of and an ability to strategically lead on resource mobilization activities.

AGE LIMIT Not more 45 years except for those who are in Public Service.

TERMS OF EMPLOYMENT Five (5) Years Contract Renewable Upon Satisfactory Performance and within retirement age of a public servant.

The Salaries, benefits and remuneration of the Executive Directors shall be paid in accordance with the government scales and publid
employees standards.

REMUNERATION/SALARY SCALE

APPLICATION TIME LINE Twenty one days (21) days from the date of the advertisement.

3.0 GENERAL CONDITIONS ix. Anapplicant who is retired from the Public Service for whatever reason
should not apply.

Xx. Anapplicant should indicate three reputable referees with their reliable
contacts.

xi. Certificates from foreign examination bodies for Ordinary or Advanced
level education should be verified by The National Examination Council
of Tanzania (NECTA).

xii. Professional certificates from foreign Universities and other training

i. Allapplicants must be Tanzanian citizen.

ii. Applicants must attach an up-to-date Curriculum Vitae (CV) having
reliable contacts; postal address/post code, e-mail and telephone
numbers.

iii. People with disabilities are highly encouraged to apply and should
indicate clearly in the portal for Public Service Recruitment Secretariat

v Ztteﬂ(t:::t;s should  apol on the strenath of institutions should be verified by The Tanzania Commission for Univer-
- [ppiicant . PPV . rend sities (TCU) and National Council for Technical Education (NACTE).
the information given in this advertisement. . - . . . s .
v, Applicants must attach their certified copies of the following certifi- xiii. A signed application letter should be written either in Swahili or English
’ captpes- B P K and Addressed to Secretary, Presidents Office, Public Service Recruit-

ment Secretariat,

P.0. Box 2320, Utumishi Building-University of Dodoma and Dr. Asha Rose
Migiro Buildings - Dodoma.

xiv. Deadline for application is 28th November, 2024;

- Postgraduate/Degree/Advanced Diploma/Diploma/Certificates;
- Postgraduate/Degree/Advanced Diploma/Diploma transcripts;
« Form IV and Form VI National Examination Certificates;

- Professional Registration and Training Certificates ; . . . . .
. 9 . . . g . xv. Only shortlisted candidates will be informed the date of interview; and
from respective Registration or Requlatory Bodies, (where applica- . . . . . . .
ble): and xvi. Presentation of forged certificates and other information will necessi-

- Birth certificate. tate legal action;
NOTE: All applications must be sent through Recruitment Portal by using the
following address; http://portal.ajira.go.tz/ and not otherwise (This address
also can be found at PSRS Website, Click ‘Recruitment Portal’)

Released by:

vi. Attaching copies of the following certificates is strictly not accepted: -
« FormIVandForm Vlresults slips; and
« Testimonials and Partial transcripts.

vii. An applicant must upload a recent Passport Size Photo in the Recruit-
ment Portal.

viii. Anapplicant employed inthe Public Service should route his application
letter through his respective employer.

SECRETARY
PUBLIC SERVICE RECRUITMENT SECRETARIAT
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Maofisa ugani waagizwa
kuelimisha kilimo mseto

Na Rose Jacob, MUSOM A

AOFISA ugani mkoani

Mara wameagizwa

kutoa elimu ya kilimo

mseto kwa wakulima ili
kuongeza uzalishaji wa mazao ya
chakula, biashara na kipato.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkuu
wa Mkoa wa Mara, Evans Mtambi
wakati akifunga Maonesho ya Tisa
ya Kilimo Mseto katika Kituo cha
Mafunzo ya Kilimo Mseto kilichopo
Kata ya Bweri Manispaa ya Musoma.

Mtambi alisema endapo maofisa
hao watatoa mafunzo hayo kikamili-
fu, pia yatawasaidia wakulima katika
maeneo yao kukabiliana na mabadi-
liko hayo ya tabianchi yanayoende-
lea kutokea duniani.

Alisema mafunzo hayo yatawa-
saidia wakulima kuachana na kilimo

Zaidi ya
watu 3,600
kutoka seri-
kali kuu,
watumi-
shi ngazi
ya mKkoa,
wilaya,
Vvyuo,
taasisi za
fedha na
wakulima
wameshiri-
ki maone-
sho hayo.

cha mazo na kutumia eneo dogo ku-
zalisha mazao mengi, mavuno na ku-
tunza mazingira.

“Tli kufanikisha jambo hili maofisa
kilimo mnapaswa kuwajibika kutoa
elimu kwa wakulima, wahimizeni ku-
panda miti na kutunza uoto wa asili
ili tukabiliane na tatizo hili la mabadi-
liko ya tabianchi,” alisisitiza.

Alisema endapo maofisa hao wata-
waelekeza wakulima kuachana na
kilimo cha mazoea kwa kujikita zaidi
kwenye kilimo cha mseto, watapata
tija kwa kuzalisha chakula cha kuto-
sha na kuongeza kipato.

Mratibu wa maonesho hayo kuto-
ka Shirika la Vi-Agroforestry, Khalid
Ngasa, alisema lengo ni kueneza
ujumbe kuhusu mchango wa kilimo
mseto kuboresha matumizi bora ya
ardhi, kipato cha mkulima na ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya

tabia nchi.

Alisema zaidi ya watu 3,600 ku-
toka serikali kuu, watumishi ngazi ya
mkoa, wilaya, vyuo, taasisi za fedha
na wakulima wameshiriki maonesho
hayo.

“Maonesho haya yameenda sam-
bamba na uzinduzi wa mpango
mkakati wa shirika wa kipindi cha
miaka minne kuanzia 2023/27 na
usambazaji wa mpango wa pili wa
mkakati wa kilimo mseto nchini
2024/30 uliozinduliwa na Makamu
wa Rais, Dk. Philipo Mpango katika
Maadhimisho ya Siku ya Misitu Du-
niani Machi 21, 2024, “ alisema Ngasa.

Mkuuwa WilayayaBunda,Dk. Vin-
cent Naano, alisema wafugaji wame-
kuwa wakichoma moto mbolea za
mifugo yao badala ya kuweka katika
mashamba yao kurutubisha ardhi
na kupata mavuno duni.

— ~ g

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu) ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Shin-
yanga Mjini, Patrobas Katambi (katikati), akigawa moja ya spika 17 kwa Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya ya Shinyanga
Mjini, Anorld Makombe (wa pili kulia) juzi, kwa ajili ya wagombea wa CCM kuzitumia katika kampeni za uchaguzi wa

Waandishi watakiwa kudumisha amani

Na Elizabeth Faustine,
o MWANZA
Bila hivyo,
utakuwa WAANDISHI wa habari mkoani
mwanzo wa hapa wametakiwa kutumia kal-
amu zao kulinda na kudumisha
mvurugano amani nchini.
na kU_Sam' Rai hiyo ilitolewa juzi na Ka-
baratika tibu Tawala wa Wilaya ya Ny-
kwa familia 2111'151ga§1gla,k Thgmas Jan;e? w(zllkati
- akifunga kongamano la kudum-
kuwa na .‘M a isha amani kuelekea uchaguzi
toto wasio wa serikali za mitaa mwaka huu

na makazi.

na mkuu mwakani.
James alisema Kkatika kon-
gamano hilo lililoratibiwa na

Klabu ya Waandishi wa Habari
Mkoa wa Mwanza (MPC) kuwa
amani ya nchi inaanzia kwa mtu
binafsi kasha kwa familia.

Alisema ili familia iwe na
amani ni lazima kila mmoja awe
tayari kuyajua na kubeba maju-
kumu yake.

Alisema bila hivyo, utakuwa
mwanzo wa mvurugano na
kusambaratika kwa familia
kuwa na watoto wasio na maka-
Zi.

Mwenyekiti wa MPC, Edwin
Soko, alisema wajibu wa vyom-
bo vya habari kusimamia mis-
ingi ya taaluma na kuwa na uh-

uru usio na mipaka bila kuathiri
haki ya mtu mwingine.

Kiongozi wa Huduma ya
Matengenezo Ulimwenguni,
Augustine Tengwa, aliwasihi
waandishi wa habari kuwa wa-
zalendo kwa kuandika habari
na makala katika vyombo vyao
vya habari kuhimiza amani ya
Taifa ili wananchi wafarijike mi-
oyo na kuendelee kuiilinda.

Mmoja wa washiriki wa kon-
gamano hilo, Hellen Daudi,
alisema jukumu la kulinda ama-
ni ya Taifa ni la kila mwananchi
na kuahidi kutoa taarifa za dalili
za uvunjifu wa amani.

]
Mfumo dume

kikwazo
wanawake
kugombea

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MFUMO katika baadhi ya
kuendelea kuwa kikwazo kwa
wanawake kushiriki kugombea
nafasi za vuongozi kutokana na
imani potofu dhidi yao.

Hayo valibainishwa na Mwe-
nyekiti wa Kituo cha Taarifa
na Maarifa kutoka Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP) Kata va
Kiloleli, Kwangu Madaha wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ushiriki wa kundi
hilo katika uchaguzi wa serikali
za mitaa unaotarajiwa kufanyika
nchini Novemba 27, mwaka huu.

Kwangu, alisema alijitokeza
kugombea uenyekiti wa Serikali
aguzi huo na kushindwa ndani
va Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kutokana na kile alichodai ni
changamoto ya mfumo dume.

“Tatizo la mfumo dume ndani
ya jamii bado lipo japo siyo
kubwa kama zamani, wakati wa
kupiga kampeni kuwania nafasi
hiyo wanaume walikuwa waki-
fanya kampeni za kunichafua na
kuongozwa na mwanamke,”
alidal.

Alidai changamoto nyingine
iliyokwamisha kushinda nafasi
hiyo kuwa ni kukosa fedha za
kuhonga wajumbe kununua kura.

Alisema licha ya tatizo hilo,
jamii imeanza kuwaelewa kwani
katika uchaguzi huo, alishika
nafasi ya pili na kuwabwaga
wanaume Kkati ya tisa.

Neema Shija, alisema wakati
akigombea ujumbe wa serikali
aliahidi kuitumikia jamii na
kusukuma ajenda za wanawake
na watoto ndani ya vikao vya
maamuzi.

Jenifa Joseph kutoka Kituo
cha Taarifa na Maarifa TGNP
Kata ya Kiloleli, alisema ali-
kuwa mhamasishaji juu ya
wanawake kujitokeza kuwania
uongozi kwenye uchaguzi wa
huo na kupata muitikio mkubwa
na kwamba wanawake sita
wameshinda katika kura za mao-
ni, moja nafasi ya uenyeKiti.

Joseph Solea, alisema jamii
bado inahitaji kupewa elimu
dhidi ya mfumo dume na kuwa-
pa nafasi za uongozi wanawake
kwa kuwa ni watendaji kazi
wazuri na waaminifu.

Tatizo la mfumo dume
ndani ya jamii bado lipo
japo siyo kubwa kama
zamani, wakati wa ku-
piga kampeni Kuwania
nafasi hiyo wanaume
walikuwa wakifanya
kampeni za kunichafua
hakiwezi kuongozwa na
mwanamke.
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MATAIFA 21 YALIPOKUTANA DAR...

Dk. Mpango: Awamu Sita imepata

umeme Megawati 995 jotoardhi
Malengo ya 2030 I\/Ig 5000, vyanzo 52, mikoa 16

Na Beatrice Moses

ADI sasa mpango wa

serikali nchini ifikapo

mwaka 2030 ni kuwa

na umeme wa zaidi ya
megawati 5,000 kutoka vyanzo
tofauti, ikiwamo kutoka kwenye
nishati jadidifu za jotoardhi, jua
na upepo.

Hayo ni miongoni mwa mambo
kadhaa yaliyoelezwa mjini Dar es
Salaam mwishoni mwa mwezi
uliopita, kwenye Kongamano la
Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10) lil-
ilokusanya washiriki 800 kutoka
nchi 21 duniani.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango katika ufunguzi wa kon-
gamano hilo, akaeleza kwamba ili
kufanikisha hayo, serikali inatoa
mwaliko kwa wawekezaji kutoka
nchi mbalimbali, kuja nchini ku-
wekeza kwenye sekta ya Nishati
ya Jotoardhi, inayozalisha umeme.

Dk. Mpango, pia akataja kuwa
itasaidia kuondoa matumizi ya
nishati chafu, akifafanua hitaji
lililoko ni nguvu ya ziada kutoka
kwa wawekezaji, ili kufanikisha
upatikanaji wa rasilimali hiyo
muhimu kitaifa.

Raia ya Mkuu huyo wa Nchi
Msaidizi ni kwamba serikali isi-
achiwe pekee jukumu, kwani in-
aiachia ama kizuizi au uchelew-
eshaji kupatikana nishati hiyo kwa
ajili ya lengo lililokusudiwa.

Kwa mujibu wa Dk. Mpango,
serikali imeweka mazingira bora,
ikiwamo sera nzuri, sambamba
na kuwapo uchumi unaokua kwa
asilimia tano, hata baada ya kik-
wazo cha ugonjwa wa Covid 19.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango akikagua bidhaa za kimazingira katika kikao cha kimataifa
kuhusu joto ardhl ukumbi wa Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam, kikihusisha wajumbe zaidi ya
800. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Anataja kuwapo wataalamu wa-
bobezi katika masuala ya nishati
hiyo nchini, hata akatumia nafasi
hiyo ya mkutano kuwakaribisha
wawekezaji kuendeleza nishati ya
jotoardhi katika vyanzo mbalim-
bali.

VYANZO VINAVYOTATHMINIWA

Dk. Mpango anataja vyanzo
hivyo vya majini ni mkoani
Mbeya kuna Ngozi (Megawati 70)
na Kiejo-Mbaka (Megawati 60);
Mto Songwe mkoani Songwe, ku-
nakadiriwa megawati tano hadi
35; Mto Natron, mkoani Arusha
(megawati 60; na Ruhoi mkoani
Pwani, megawati tano.

Pia, anataja Tanzania imeshaka-

milisha utafiti wa awali kwenye
baadhi ya maeneo matano yenye
viashiria vya jotoardhi kwe-
nye Bonde la Ufa na sasa kuna
uchorongaji unaoendelea katika
eneo la Ngozi, ili kuhakiki uwapo
wa nishati hiyo.

Makamu wa Rais, anasema
serikali inafanya juhudi kuen-
deleza nishati ya jotoardhi, kwa
kuchukua hatua mbalimbali, iki-
wamo kuanzisha taasisi maalum
ya kusimamia sekta husika, inay-
opewa jukumu la kusimamia uen-
delezaji nishati hiyo.

Dk. Mpango anatoa wito kwa
viongozi wa Afrika, kuunganisha
nguvu zao kushirikiana kufaniki-
sha upatikanaji na matumizi yenye

manufaa ya nishati jotoardhi, am-
bayo ni rafiki kwa mazingira.

Mtazamo wake wa baadaye
mkuu huyo ambaye pia ni mchu-
mi kitaaluma, ni kwamba hazina
ya jotoardhi inapotumika vywe-
ma, itasadia kuacha matumizi ya
nishati zisizo safi katika uzalishaji
umeme, ikiwamo mafuta mazito.

Anatoa ushauri kwa kila nchi
kuwa na taasisi maalum inay-
obuniwa kitaifa, kwa ajili ya kusi-
mamia uendelezaji wa jotoardhi,
pia kuwa na kanuni na sheria zi-
takazowezesha sekta binafsi kush-
iriki katika uendelezaji nishati
hiyo.

NENO LA WADAU

Waziri wa Nchi katika Ofisi ya

Rais, George Mkuchika, akaeleza
katika mkutano huo kuwa sekta ya
nishati inaendelea kupiga hatua
chini ya usimamizi mzuri wa seri-
kali na hadi sasa umeme nchini

dumiwa na wakala maalum iit-
wayo REA, Waziri Mkuchika ana-
taja matarajio yaliyopo ni kwamba
nchini vitakuwa v1meungan1shwa
na huduma hiyo ya umeme.

Mkuchika anasema, hatua ya
uendelezaji vyanzo mchang-
anyiko vya nishati ikiwamo jo-
toardhi inaongezeka, hali ambayo
ikisimamiwa ipasavyo, itasaidia
kufikisha malengo yaliyowekwa.

Waziri wa Nishati na Mafuta
nchini Kenya, James Wandayi, ana-
himiza uhamasishaji matumizi ya
uzalishaji umeme kupitia jotoar-
dhi barani Afrika, kwa kuwa iko
endelevu.

Anataja kwamba zaidi ya asil-
imia 45 ya umeme nchini humo
unazalishwa na jotoardhi, hivyo
tayari wanaona mafanikio ya ni-
shati hiyo.

Awali, Naibu Waziri wa Nishati
nchini, Judith Kapinga, akasema
jotoardhi nchini ina nafasi ya ku-
wezesha azma ya serikali kuwa
na umeme unaotokana na vyanzo
mchanganyiko.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
huyo, wamekusudia kutimiza
lengo la kuzalisha megawati 995
kwa nishati hiyo, ifilkapo mwishoni
mwaka 2024.

Anaisifu nishati ya jotoardhi ni
suluhisho muhimu katika kutatua
changamoto za upatikanaji wa
nishati ya kutosha barani Afrika,
inayoenda sambamba na mipango
ya dunia kupunguza uzalishaji wa
hewa ukaa.

Naibu Waziri anasema, jotoar-
dhi ina uwezo mkubwa na inabaki
kuwa rasilimali maalum kutoka
eneo husika, ikitumika na kuun-
ganishwa katika gridi za kitaifa.

Inaendelea Uk. 13
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BAKU; KUNAKOFANYIKA COP 29...

Mji aina vake uliojengwa juu
va meli zilizozama enzi hizo

«Mahall panapochmbwa mafuta miaka 70

Na Mwandishi Wetu

I miongo saba na nusu im-

epita sasa, eneo katikati

ya Bahari ya Caspian kuna

kisiwa kilichojengwa kwa
nguvu na mkono wa mwanadamu,
juu ya Bahari.

Nyenzo zake ni nguzo za mi-
nara ya chuma ya kustaajabisha,
mabomba, madaraja ya mbao, ma-
jengo ya kutoka enzi ya Jamhuri ya
Kisoviet (USSR), ambazo hazione-
kani kwenye ramani.

Historia yake ilianza miaka ya
1940, wakati mtawala Joseph Stalin,
aliamuru kufanyike ujenzi, baada
ya kugundua kulikuwapo mafuta
chini ya bahari ya Caspian.

Ni mahali umbali wa kilomita 55
kutoka eneo la Baku, mwambao
uitwao Azerbaijan, ikiwa na maana
Kirusi ‘Miamba ya Mafuta’ pakiweka
rekodi kuwa mji wa zamani zaidi
katika ukanda wa pwani hiyo ku-
nakozalisha mafuta na umejengwa
kwa teknolojia aina yake.

Hapo ndipo kuna mji Baku, penye
Kongamano la sasa 29 la Umoja wa
Mataifa la Mabadiliko ya Tabianchi
mwaka 2024, COP 29, likifanyika na
kutarajiwa kumalizika wiki ijayo

UJENZI ULIVYOKUWA

Ulikuwa 1920 Jeshi la kisovieti
liliingia Azerbaijan na kuufanya
sehemu ya USSR (Muungano wa
Soviet) na ikadumu kuwa nayo hadi
Oktoba 1991, muda mfupi kabla ya
kuvunjika kwa muungano huo.

Wakati wa Vita vya Pili vya Du-
nia, ilikuwa muhimu kwa mkakati
wa kupata nishati kwa USSR, kwani
mafuta mengi yaliyotumiwa na
kambi ya Mashariki yalitoka Baku.

Awali eneo Neft Dashlari, ilian-
daliwa kuwa sehemu ya mradi wa
miaka mitano uliosimamiwa na
mtawala Joseph Stalin, ukiwa se-
hemu ya miradi ya maendeleo ya
uchumi wa USSR wakati huo.

Ilikuwa alama ya usimamizi wa
Kisoviet, ingawa mingi haikukamil-
ishwa kutokana na ama kuachwa au
kushindikana.

Ujenzi wake ulianza baada ya
uchunguzi wa kwanza wa mafuta
uliofanikiwa Novemba 7, 1949.
Eneo liligeuzwa kuwa moja ya hi-
fadhi kubwa zaidi ya mafuta katika
Asia ya Kati na kisima hicho kilitoa
mafuta mengi (tani 100 kwa siku),
kuashiria uzalishaji wa kwanza

Azerbaijan inabaki kihistoria,
ndiyo ya kwanza kuchimba mafuta
katika sehemu ya wazi ya Bahari
ya Caspian, kwa mujibu wa tovuti
ya Socar, mmiliki wa kampuni ya
mafuta ya serikali ya nchi hiyo.

Kile ambacho awali kilikuwa eneo
ndogo la uchimbaji na nyumba
ndogo ya wafanyakazi kukaa huko,
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Sehemu ya mji wa Baku u||oko juu ya bahari, nchini Azerbaijan. PICHA: MTANDAO.

kilibadilika kuwa ujenzi mkubwa
kuanzia mwaka 1951, ukiitwa “muu-
jiza wa usanifu na kiufundi."

MSINGI MELI MBOVU

Ili kuharakisha ujenzi eneo hilo
la pwani, kuna ufundi wa ziada uli-
fanyika kupitia meli zilizokataliwa,
zilizamishwa na kutumika kuwa
msingi, juu yake nguzo za majengo
zilisimikwa.

Mojawapo ya meli hizo ilikuwa
aina yake ya mafuta ya kwanza
kuwahi kutengenezwa duniani.

Muundaji wake, Ludvig Nobel -
kaka wa Albert Nobel, ametengen-
eza kama suluhisho la kusafirisha
mafuta mwishoni mwa Karne ya 19.

"Mnamo 1951 ili kulinda kisiwa hi-
cho kutokana na upepo na mawim-
bi, meli sita za ziada za kampuni za
Khazartanker na Khazardonanma
zilibomolewa na kuletwa hapa,
zikiwa zimezama nusu na ghuba ya
bandia iliundwa kuzunguka kisiwa
hicho.

Vyumba vya kuhifadhi meli vili-
fanywa ukumbi wa mlo, kituo cha
matibabu, sehemu ya malazi na
matumizi mengine kwa wafanyi-
kazi wachimba visima.

Kwa mujibu wa tovuti ya Socar,
hapo ndipo asili ya mji huo kupewa
jina ‘Kisiwa cha Meli Saba.’Baadaye
kisiwa hicho cha bandia kilijulikana
kwa jina lake la sasa.

"Mnamo 1951 ili
kulinda kisiwa
hicho kutokana
na upepo na
mawimbi, meli
sita za ziada

za kampuni za
Khazartanker na
Khazardonanma
zilibomolewa na
kuletwa hapa,
zikiwa zimeza-
ma NUSU na
ghuba ya bandia
iliundwa ku-
zunguka Kisiwa
hicho.

Kwa miaka mingi, eneo Neft
Dashlari, ilipanuliwa kuwa jiji kub-
wa mfano wa umbo la pweza juu ya
bahari, kukiwapo vitalu vya ujenzi
kwa wafanyikazi, duka la mikate,
maduka, vituo vya matibabu, uwan-
ja wa mpira wa miguu, helikopta na
hata ukumbi wa michezo.

Ni kwa mujibu wa Mirvari Gah-
ramanli, Mkurugenzi wa Shirika la
Kulinda Haki za Wafanyakazi wa
Mafuta linalosimamia haki za bin-
adamu katika sekta ya mafuta na
gesi ya Azerbaijan.

MJI ULIVYO

Mji huo unatajwa kujengwa mita
kadhaa juu ya uso wa bahari na
nguzo za chuma zilizowekwa chini
ya bahari.

Kunaelezwa kuna majengo ya
makazi, idara ya matibabu na usafi
na maduka, pia miti imepandwa
kwenye vizimba vya chuma na
bustani zilizotengenezwa.

Eneo la Oil rocks, lina urefu wa
kilomita 12 na upana wa kilomita
sita, kulingana na data za asasi ya
Gahramanli. Hapo kuna takriban vi-
sima 2,000 na wastani wa kilomita
200 za njia zimechimbwa eneo hilo.

Mwanzo kulikuwapo wakati ku-
naundwa kulikuwapo wafanyakazi
wastani 5,000 na sasa kwa mujibu
wa Gahramanli, wafanyakazi wako
3,000, ambao mtindo wao wa mai-

sha wanatumia siku 15 baharini na
siku 15 nyinginezo kwa mwezi wa-
nakuwa nchi kavu.

TAASISI HUSIKA

Inatajwa Neft Dashlarim ni kam-
puni inayomilikiwa na asasi Socar
chini ya miliki ya serikali ya Azer-
baijan kunakofanyika mkutano wa
Cop 29, ikijishughulisha na uzal-
ishaji, usindikaji na usafirishaji
mafuta na gesi, pia inauza bidhaa za
mafuta, gesi.

Inaelezwa, kisiwa hicho kilikuwa
na manufaa makubwa katika uzal-
ishaji mafuta, ikitoa wastani wa tani
milioni 180 za mafuta katika miaka
75 ya kuwapo kwake.

Katika kilele chake mwaka 1967,
ilivuka rekodi ya tani milioni 7.6,
sasa ikiwa katika tani 3,000 kulinga-
na na takwimu zilizotolewa mnamo
Januari mwaka huu.

Kihistoria, kisiwa hicho kilifani-
kiwa sana katika uzlaishajii mafuta
miaka ya 1960, lakini kuanzia mu-
ongo uliofuata, miaka 1970 hali
ikadilika.

Inatajwa sababu ni kubadilika bei
ya mafuta na kuanza kuporomoka
thamani ya fedha Dola ya Kisovieti,
thamani yake ilianza kupungua.

Pamoja na mageuzi makubwa
katika miaka mingi ya kuwapo, al-
ipoulizwa kuhusu hatari ya kisiwa
hicho kuzama kutokana na muun-
do wake au mabadiliko ya hali ya
hewa, Mirvari Gahramanli akajibu:
“Kisiwa hakiko karibu kuzama na
hakuna hatari kama hiyo kwa sasa.”

Kimsingi hadi sasa, Neft Dashlari
ni kituo cha kimkakati kilichoko ba-
harini, chenye visima na kunafanyi-
ka uchimbaji na ujenzi, mitambo.

Inatajwa ikawezekana kufikika
kwa helikopta au mashua, ila kwa
asili yake, sio mahali panakofika
kirahisi au kwa watalii.

Kwa mujibu wa utafiti uliochap-
ishwa, unaelezwa katika ripoti iit-
wayo ‘Communications Earth & En-
vironment’, huenda ifikapo mwaka
2100 (miaka 76 ijayo), kisiwa kitapo-
romoka kwa mita 18, sawa na asil-
imia 34 eneo la Bahari lililoko.

Katika utafiti huo, wanasayansi
walionya maji hayo yatashuka kati
ya mita tisa na 18 ifikapo mwisho
wa karne iliyopo, hapo kukiendelea
utoaji gesi na hewa chafu katika vi-
wango vya sasa.

Hiyo inatokea huku, kikao cha
hali ya hewa duiniani kinacjodana-
liwa na Umoja wa Mataifa- COP 29,
kiko hapo kinajadili mada hiyo, iki-
wamo ajenda hali ya hewa ya sasa
na baadaye duniani.

Rais mteule wa Azerbaijan,
Mukhtar Babayev, anasema kuwa
"juhudi za kila mtu" zitahitajika.

. Kwa mujibu wa taarifa
za kimataifa. Soma zaidi Uk. 14
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ISIWA hicho cha

Guam kina buibui

aina ya guam mara

40 zaidi ya visiwa
jirani na idadi kubwa ya nyo-
ka wavamizi na waharibifu
mahali hapo, waliojaa katika
misitu ambayo ni makazi ya
ndege.

Miaka mitano iliyopita,
kuliandaliwa mkutano ka-
tika kisiwa hicho cha Guam,
eneo lenye uchafu mwingi
wa kijani kibichi, Magharibi
mwa Bahari ya Pacifiki.

Kuna simulizi; ilikuwa
jioni, nje kulikuwapo nyama
ya nguruwe iliyochomwa,
mabaki ya chakula cha jioni.
Moto nao ulikuwa unawaka
na takriban kila mtu akafika
mahali hapo kuzungumza.

Waliporejea, kulikuwapo
kiumbe chenye umbo la ka-
hawia lililomzunguka ngu-
ruwe, kinang'aa magamba,
macho ya wima na mdomo
mpana.

Kiumbe huyo alikuwa aki-
pasua vipande vya nyama
ya nguruwe na kuvimeza
vikiwa vizima, akizimeza
polepole.

“Hakuwa nguruwe wa uzi-
to wa kilo 181, lakini alikuwa
nguruwe wa kuliwa kwenye
karamu kubwa," anasema
Haldre Rogers, Profesa
Mshiriki katika Idara ya Uhi-
fadhi wa Samaki na Wany-
amapori katika chuo cha
Virginia nchini Marekani,
ambaye amekuwa akitafiti
Ikolojia ya Guam kwa miaka
22 iliyopita.

Mgeni huyo ‘asiye
na adabu’ mezani alikuwa
nyoka wa kahawia, ambaye
anatokana na kuletwa kisi-
wani Guam katika miaka ya
1940, ikihisiwa ya kupenya
kwenye meli ya mizigo.

Kabla ya ujio wake, ndege
wengi wa asili walikuwa
wakifurahia kuishi katika
misitu ya kisiwa hicho, lakini
miongo minne tu baada ya
nyoka huyo kuingia msituni
humo, wawindaji wanaanza
kuwamaliza kila mmoja wao
msituni.

Kati ya aina 12 walioku-

kisiwa kinachotawaliwa na

wapo, 10 wameshatoweka
kwenye kisiwa hicho, huku
aina mbili zilizobaki zikisalia
kwenye mapango yasiyofiki-
ka na maeneo ya mijini.

Kwa vile sasa jamii ya
ndege imeangamizwa ka-
bisa, idadi ya nyoka hao
milioni mbili katika eneo
hilo la Guam, mlo wao wa-
nategemea panya, mijusi au
viumbe kama hao.

“Ninamaanisha watakula
chochote”anatamka  Hen-
ry Pollock, Mkurugenzi
Mtendaji wa shirika liitwalo
Southern Plains Land Trust,
ambaye ana historia ya ku-
chunguza ikolojia ya Guam.

Guam kukiwa kunapati-
kana nyoka hao wakali na
misitu yenye ukimya mzito
sasa, kunasafiri kutoka his-
toria yake ya zamani, sasa
kuna sauti na panabaki na
kuna umaarufu katika uhar-
ibifu wa mazingira.

Hadi sasa inatajwa, mad-
hara ya nyoka wanaoishi
mahali hapo, sasa yanaenea
zaidi kuwa na misitu ya kuti-
sha isiyo na ndege.
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Hoteli ya kisasa katika ufukwe ulioko kisiwani Guam. PICHA: MTANDAO.

SIMULIZI BUIBUI

Buibui wa kisiwani hapo,
huku katika visiwa vingine
vyenye wasifu kama huo
huko Marekani, vyenye
ukimya vya Mariana, kuna
buibui wachache hasa kati-
ka msimu hewa inapokuwa
na kavu

Misitu ya kisiwa hicho
kina buibui waliotanda
karibu kila hatua, wakiwa
wakubwa na wenye tumbo
la manjano, utando wao
wa dhahabu; buibui wenye
kutanda, wanaoweka nyuzi
za hariri kwenye matundu
ya miti.

Rogers anaita aina hiyo
mtandao wa "condo", kwa
sababu kila moja ni sawa na
viumbe wenye miguu mi-
nane - wana mamia ya ma-
cho yanayometa.

"Huko Guam utando wa
buibui, huenda kutoka ngazi
ya chini, hadi kwenye dari
inaweza kuwa kila mahali,”
anasema mtaalum Rogers,
akiwa na ufafanuzi uanao-
tajwa kwamba ni mazingira

kunapatikana mtandao wa
buibui, wengi wa kiume

wakizagaa.
Mara nyingi, msitu mzima
unaonekana kama ume-

funikwa na mtando wa
buibui bandia kwa ajili ya
Halloween.

"Kiasi kwamba unapotem-
bea kwa miguu, ni kawaida
kwa mtu aliye mbele ku-
chukua fimbo ya buibui
na kuangusha utando wa-
napopita,” anasema Rog-
ers, akinena "vinginevyo
utafunikwa na utando wa
buibui ... napenda, lakini ni
vigumu kuvuka."

Kila kunapokuwapo uwa-
zi katika miti, eneo lote hilo
linajazwa utando kutoka
aina tofauti za buibui, waki-
vutia mwanga kutoka pande
tofauti.

Juhudi hizo za pamoja zi-
natajwa kuweza kuchukua
nafasi ya ukubwa wa chum-
ba kwa urahisi. "Nilikuwa
na rafiki ambaye alikimbia
na kujizungusha tu kwenye
utando,” anasema Rogers,
akifanya hivyo kuwaogope-

sha aliyokuwa nao.

Hata bila buibui, am-
bao katika lugha ya asili ya
Chamorro hujulikana kama
sanye'ye', misitu ya chokaa
ya Guam ingekuwa mahali
pa kushangaza na hatari,
kama pengine popote.

ARDHI ILIVYO

Ardhi tajwa, inafafanuliwa
kuwa na kuwa na udongo
mdogo sana, mimea yake
hukua moja kwa moja kwa
kulazimisha mizizi yake
kwenye mipasuko midogo
kwenye miamba na msitu
umekaa juu ya mwamba wa
kale wa matumbawe.

Pia, Vichwa vya matum-
bawe bado vinatapakaa
kwenye msitu, na mahali
ambapo mwamba umemo-
monyoka, kuna mashimo na
mapango.

Nadhani jambo la kipekee
ni, kama vile, ni vigumu
sana kutembea kwa sababu
- hebu fikiria kutembea kwe-
nye miamba iliyochongoka,"
anasema Rogers.

Anapowapeleka wataal-

a, buibui wakazi wake 180

amu wapya kwa ajili ya
uchunguzi, wanahitaji muda
wa kuzoea eneo hili la mawe
- anazungumza kuhusu
watu kupata miguu ya ba-
harini - kuweza kutembea
bila kuzingatia kila hatua,”
anasema.

Kwa hivyo, Rogers al-
ipoamua kufanya uchunguzi
wa idadi ya buibui mnamo
2012, alijua itakuwa changa-
moto.

Mara zote kumekuwapo
uvumi kwamba, kisiwani
Guam kulikuwa makazi ya
buibui pekee na hiyo huen-
da ndio sababu ya kukoseka-
na ndege, ambao kwa kawai-
da walipenda kula buibui.

Rogers anaeleza kuwa
wakazi wa kisiwa hicho
chenye takriban wakazi
180,000, hawasafiri hadi
Visiwa vingine vya Kaskazini
mwa Mariana - wakati kote
ni sehemu ya Jumuiya ya
Madola; ila Guam ni eneo la
Marekani.

. Kwa mujibu wa
taarifa za kimataifa.

DK. MPANGO: AWAMU SITA IMEPATA UMEME MEGAWATI 995 JOTOARDHI

Inatoka Uk. 11

Vilevile anataja manufaa yake
kwamba, yanaweza kusambazwa
kwa usawa kusaidia kukabiliana
na tofauti za kijiografia katika upa-
tikanaji nishati, zinazoakisi tofauti
kubwa za kiuchumi kitaifa.

Hadi sasa nchini vyanzo vya jo-

toardhi vinatajwa vipo 52, kwenye
mikoa 16, vikitajwa kuwa na uwezo
wa kuzalisha umeme usiopungua
megawati 5,000.

Kitaalamu inatajwa, katika
usambazaji wa nishati ulio sawa,
jotoardhi ina jukumu muhimu
katika kushughulikia vipimo vya
kijiografia vya ukuaji, ikiwaruhusu
raia wengi kushiriki na kufaidika na

maendeleo ya kitaifa.

Inatajawa kutokana na umuhimu
wa rasilimali hiyo, matarajio yali-
yoko ni kwamba mkutano huo
utaanzisha suluhisho la kushinda
vizuizi vinavyozuia maendeleo ya
jotoardhi.

Mbunge George Mwenison-
gole wa Jimbo la Mbozi akiwawak-
ilisha wabunge wanaotoka kwenye

mikoa yenye rasilimali ya jotoardhi,
anashauri kuwa wananchi wanaoi-
shi kwenye maeneo yenye miradi
husika, wapewe kipaumbele cha
kuhudumiwa umeme.

Mikoa yenye jotoardhi ni Arusha,
Dodoma, Iringa, Morogoro, Mbeya,
Kilimanjaro, Kagera, Katavi, Shin-
yanga, Songwe, Manyara, Rukwa,
Singida na Tanga.

Mafunzo yaliyotolewa katika
kongamano la ARGeo-C10 kuwa
ni pamoja na uendelezaji wa vy-
anzo vya Jotoardhi na teknolojia
mpya, athari za masoko ya rasili-
mali kaboni na matumizi ya moja
kwa moja ya jotoardhi katika sekta
mbalimbali, ikiwamo kilimo na ufu-
gaji hasa wa samaki.
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ALICHONADI BAN KIMOON KWA JK...

Sasa ajenda za COP 29 zinahamia

nyumbani kwenye utalii na madini

Na Peter Orwa

AMBO yanazidi kuiva
katika kikao cha ku-
pigania hali ya hewa
iboreke duniani, huko
mjini Baku, nchini Azerbaijan,
nchi zinazoendelea, ikiwamo Tan-
zania zinaona mada zinavyozigusa
moja kwa moja.

Kwa namna ya pekee, bendera
ya kongole inauangukia Umoja wa
Mataifa, mwasisi na mwendeshaji
wa vikao hivyo. Kwa ujumla wake,
si hoja ya jana wala juzi, ina mzizi
wake mrefu, Ban Ki Moon, Katibu
Mkuu wa zama hizo akiwa na up-
ekee wake kubuni kitu hicho.

Baada ya kuasisi wazo, alipata
shida namna atanavyoinadi na
kama itakamilika. ~Akapangia
mkakati kutoka nchi moja hadi
nyingine, lakini katika sura yake ya
kina wanufaika wakuu, nchi zina-
zoendelea.

Sasa kinachoendelea, daima
hakijawahi kuliacha kundi hilo la
dunia, ikiwamo kinachoendelea
wakati huu tangu kuanza kikao ya-
pata wiki na nusu sasa.

Akiwa ameshapanga ajenda
yake ya ushawishi kati ya bara
moja na lingine wakati huo, kila
moja ‘akimwingilia’ kulingana na
falsafa zake, Ban Ki Moon mnamo
katikati ya mwaka 2014, alitua
ghafla kisiwani Malabo, mji mkuu
wa Guinea ya Ikweta, ambako
Waafrika walikusanyika kuteta ka-
tika umoja wao, AU.

Ni bahati kamati ya AU inayo-
husika na hali ya hewa, Mwenyeki-
ti alikuwa swahiba wa karibu wa
Ban Ki Moon, Rais Jakaya Kikwete,
huku Ofisi ya Makamu wa Rais,
anayeshikilia mazingira ni Rais wa
sasa, Dk. Samia Suluhu Hassan.

Ban Ki Moon, alipotua akaku-
tana na kamati hiyo ya Kikwete
kwa faragha, akifafanua wame-
kuwa wakiteta kila mara namna
ya kuisuka ajenda kuupata Mka-
taba wa Paris. Hapo akawaibia siri,
Waafrika wachangamke kuiunga
mkono.

Akawatumia takwimu nam-
na maendeleo ya viwanda na
teknolojia zingine zina athari kub-
wa ya hali ya hewa kwao Waafrika,
wakichangia wastani asilimia 15 na
iliyobaki nchi zilizoendelea, lakini
wao ndio wanaothirika zaidi.

Ban Ki Moon, akifuatana na rais
mtaafu wa Ghana katika ajenda
hiyo, akawadokeza kwamba
‘alishamweka sawa’ Rais wa Mare-
kani Barack Obama, kumsaidia
kupitisha hilo kwake, naye akiahi-
di kuwasuka wadau wake wa kisia-
sa matajiri wamiliki wa viwanda.

“Wabishi ni wale wa Ulaya (EU),

naenda kukutana nao,” akatamka
Ban Ki Moon, akiwaomba Waaf-
rika wamuunge mkono kupitisha
hoja kwenye kikao cha kwanza kil-

Viongozi wa kitaifa wanaohudhuria kikao cha hali ya hewa, mjini Baku, Azerbaijan. PICHA ZOTE; MTANDAO.

ington, Marekani Septemba mwa-
ka huo (miezi mitatu baadaye).

Hapo ndipo Mwenyekiti Rais
Kikwete, aliporejeshewa kipaza
sauti kunadi ajenda anayojua kwa
kina, awagawie Waafrika wenzake,
akiwatamkia wana-kikao: “Sasa
Waafrika sikilizeni wenyewe... kila
siku nikiwaambiaa mnaleta mawa-
ziri wasio na maamuzi, siku zote
tunaishia kuwa na Mengistu (Haile
Mariam- aliyekuwa Waziri Mkuu
Ethiopia) ... Tupigane!”.

Ni bahati ajenda ilipita kwa ha-
masa kubwa kikao cha Washing-
ton na hata kikao cha Paris, Ufar-
ansa mwaka uliofuata ikahalalisha
rasmi kuwa Mkataba wa Paris.

KINACHOENDELEA SASA

Sasa ni miaka tisa, utekelezaji
wake unasonga kupitia ajenda za
vikao vya kila mwaka vinavyoitwa
COP, vikiwa na ajenda za maende-
leo makubwa kwa nchi zinazoen-
delea.

Wakati vikao vinaaza huko Baku
wiki iliyopita, kulikuwapo misu-
kumo ya wanaharakati kuyataka
mataifa makubwa kutoa pesa za
kutimiza malengo hayo, huku nda-
ni ya kikao ikiwa moja ya ajenda
muhimu.

Katika mambo ambayo sasa ni
muhimu yanajadiliwa, ni ajenda
inayoiguisa moja kwa moja Tanza-
nia “madini ya kimkakati namna
yanagusa tabianchi na mazingira;
na kwanini yanaitwa madini ya-
naitwa ya kimkakati?”

Wakati mkutano huo wa COP29
ukiendelea huko Baku, Azerbai-
jan, Mtanzania Adam Anthony,
Mkurugenzi Mtendaji wa Haki-
Rasilimali, anayehudhuria ana
ufafanuzi wake.

Anayataja madini hayo ya kim-
kakati yamekuwa yakitajwa sana
kuwa majawabu makuu katika

United Nations
Climate Change

Mtanzania Adam Anthony, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Asasi ya HakiRa-
silimali, aliyeko Baku, Azerbaijan,
katika kikao cha COP29.

kuhimili na kukabili madhara ya
mabadiliko ya tabianchi.

Priscilla Lecomte, kutoka Ofisi
ya Umoja wa Mataifa ya Uratibu
wa Misaada ya kibinadamu, ana
maelezo yake naye:

“Mimi niko hapa Baku kwa aji-
li ya kufuatilia zaidi mazungum-
zo kuhusu madini ya kimkakati
au ‘critical minerals’ ambayo ni
muhimu sana katika kipindi hiki
cha ‘kuhama kwa nishati’, yaani
kutoka nishati kisukuku au nishati
chafu na kuelekea katika nishati
jadidifu au ‘renewable energy’...”

Adam anataja madini hayo ya
mkakati kwa Afrika, ikwamo nchi-
ni Tanzania ni fursa ya kuhama
kutoka nishati chafu, pia kuta-
nua wananchi, akidokeza pia yana
changamoto zake, akitaja baadhi;
kimazingira, kiafya, haki za bin-
adamu.

Anataja kuguswa sana na Ri-
poti ya Jopo lililoundwa na Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa Anto-

Baku
Azerbaijan

) COP29
5

nio Guterres, iliyozinduliwa Baku,
akinena:

“Imeweka misingi ya nam-
na gani madini ya kimkakati
yanaweza kupatikana, jinsi ya
kutatua changamoto kwenye
sekta ya madini hayo. Mathalani
kuongeza thamani ya madini hayo
hususan barani Afrika.

“Vilevile, mapendekezo ya
kuboresha viwanda vya kushu-
ghulikia madini hayo kule yana-
kochimbwa,” anaesema Adam ak-
isema matumaini yake ni kwamba
mapendekezo hayo yatatekele-
ZWa.

Adam anaeleza kuwa Tanzania
ina madini mengi ya kimakati,
ikiwamo ya grafiti yanayopatikana
Kusini, na nikeli yanayopatikana
Kaskazini.

“Madini haya ni sehemu tu
kati ya orodha kubwa ya madini
ya kimkakati ambayo ni sehemu
muhimu sana katika kutengeneza
nishati, pia katika mapinduzi ya
kidijitali,” anasema Adam.

Pia, anafafanua matumizi yake
kwa kauli: “Kwa mfano grafaiti na
nikeli hutumika katika betri za
kuhifadhi nishati kwenye magari
ya umeme. Kwenye mapinduzi ya
kidijitali ni madini mengine kama
kobalti ambayo hutumika kwenye
teknolojia ya simu.”

Adam anaendelea “kwenye
mkutano kama huu ndio utaweza
kuangalia nchi za Afrika zenye
madini kama haya zinawezaje
kuongeza thamani badala ya kusa-
firisha tu malighafi.”

HALI YA MAKAZI

Huko huko Baku, kukatoka
ufafanuzi kwamba katika nchi zi-
nazoendelea na visiwa vidogo na
baadhi ya nchi zenye maendeleo
kuna kilio cha kuwapo watu bil-
ioni tatu duniani wanaishi katika

UN Climat
Conferena

November11-22,

mazingira yasiyo rafiki kimazin-
gira.

Mambo ya dharura yanayota-
jwa yanajumuisha, yamo mipa-
ngo, uwezeshaji fedha, teknolojia
na kujijengea uwezo wa kukabili
magumu ya aina hiyo.

Hapo kitaalamu kunaelezwa
kwamba, mipango inayoendesh-
wa ihame kutoka ‘vipande’ na ku-
hamia katika mfumo mjumuiko
unaozalisha mafanikio ya pamoja.

UTALII VS HALI HEWA

Tayari kuna mpango kazi wa
Umoja wa Mataifa kupitia COP29
cha nchini, ikilenga sekta muhimu
kama vile utalii kuwa na sera zina-
zoendana na mikakati ya kudhibiti
mifumo ya hali ya hewa.

Katika hoja hiyo iliyotengwa
siku maalum ya mjadala, inalenga
Sekta ya Utalii, ikiangalia mambo
kadhaa ya kufanyika katika malen-
go yake:

Eneo mojawapo ni kuanza na
marejeo ya ajenda ya hoja hiyo ili-
yowahi kupitishwa huko Glasgow,
Scotland inataka kuimarishwa
hatua katika kuboresha mifumo
ya hali ya hewa kitaifa kwa nchi
mbalimbali, mifumo ya kujitolea,
utawala wake kuimarishwa, huku
wadau wakiwa mstari wa mbele
kufanikisha ajenda hizo.

Pili, kunasisitizwa kuimarishwa
mifumo ya kisayansi katika kush-
ugulikia hali ya hewa na utalii,
ikitengenezwa zaidi miundo ya
kitakwimu ya Umoja wa Mataifa
inayopima uimara wa utalii, ik-
iendana na mifumo ya gesi ya ki-
jani.

Pia, kuwapo Taasisi ya Umoja
wa Mataifa inayoratibu na kujenga
ubia katika namna ya uendeshaji
wa taasisi hiyo ndani ya mifumo
ya chombo hicho cha kidunia, ili
itoe matokeo chanya.



HABARI DODOMA

Uagizaji mbegu
kufanyika
kidijit_ali

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI) na wadau wa uzalishaji
mbegu wameanza mkakati wa ku-
weka mfumo wa Kidijitali kuagiza
na kutoa leseni za aina za mbegu
nchini.

Wadau hao wakiwemo wataalam
kilimo kutoka taasisi za mbegu wa-

kuhusu mbinu sahihi za kutekeleza
mkakati huo. ) .

Mkutano huo ulioandaliwa na
TARI ulipewa jina la “Seed Sys-
tem Digitization, Variety Ordering
and Licensing” ha kuhudhuriwa
na wataalamu wa mbegu kutoka
Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu Tan-
zania (TOSCI) na Wakala wa Mbegu
za Kilimo (ASA). -

Wengine ni Mamlaka ya Udhibiti
wa Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (COPRA), Kituo cha Ki-
mataifa cha Uboreshaji wa Mahindi
na Ngano (CIMMYT), na Kituo cha
Kimataifa cha Kilimo cha Kitropiki
(CIAT). S

Wengine walioshiriki ni wa-
dau wa mbegu kutoka Uganda na
wataalam wa mfumo wa Kidijitali_
wa ubunifu wa mbegu kutoka India
na kampuni za ndani ya wazalishaji
wa mbegu wa sekta binafsi na
maofisa wa Wizara ya Kilimo.

Akizungumza kaika kikao hicho,
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, DK.
Thomas Bwana, alisema kimean-
daliwa kwa ajili ya kuunda jukwaa
kutafuta namna bora ya kuweka
mfumo wa kitaalamu wa kidijitali
kusaidia kusambaza taarifa kwa
wadau.

“Lengo ni kupekua maeneo mata-
no muhimu kwa jicho la kuboresha
mfumo wa mbegu nchini,” alisema
Dk. Bwana }

Mgeni rasmi, Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Mazao Wizara ya
Kilimo, Nyasebwa Chimagu, alise-
ma mpango huo utachukua jukumu
kuboresha utendaji wa sekta ya
mbegu nchini. ) -

Chimagu, alisema upatikanaji wa
mbegu bora kwa wakulima ni hitaji
la msingi kuongeza tija katika
Sekta ya Kilimo.
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Mameneja mikoa TARURA
wapewa angalizo mafuriko

Na Renatha Msungu, DODOMA

TENDAJI Mkuu wa Wakala

Mijini (TARURA), Victor

Seff amewataka mameneja
wa mikoa kusimamia ukarabati bara-
bara na kusafisha madaraja ili kunu-
suru kusombwa na mafuriko msimu
wa mvua.

Seff aliyasema hayo katika kikao
cha mameneja wa mikoa kilichofanyi-
ka katika ofisi za TARURA zilizopo ji-
jini hapa.

Alisema amepita kwenye baadhi ya
mikoa na wilaya na kushuhudia baa-
dhi ya barabara hazijafanyiwa ukara-
bati na madaraja hayajasafishwa.

Alisema kila meneja wa mkoa ana-
paswa kusimamia eneo lake na ma-
meneja wa wilaya katika maeneo yao

bl g

1) !
Fundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA), Emmanuel Lugembe (kushoto), akitoa maelezo

Nendeni
mkafanye
kazi yenu
kwa weledi
ili kulinda
taaluma
yenu, mkaf-
anye kaguzi
Za mara
kwa mara
kwenye
madaraja
kuhakikisha
yanakuwa
katika ubora
unaotakiwa.

VOLSRR 1T

ili kutekeleza majukumu yao.

Seff, alisema mameneja hao, wa-
napaswa kuzingatia sheria na ka-
nuni ili kufanya kazi yao iwe bora
na kulinda sifa ya taaluma yao ka-
tika maeneo.

“Nendeni mkafanye kazi yenu
kwa weledi ili kulinda taaluma
yenu, mkafanye kaguzi za mara
kwa mara kwenye madaraja ku-
hakikisha yanakuwa katika ubora
unaotakiwa,”alisema Seff.

Aliwasisitiza kufanya ukaguzi
mara kwa mara katika miradi ya
barabara na madaraja yanay-
otumiwa na wananchi ili kuhakiki-
sha yanakuwa imara.

Alisema barabara ni muhimu
kwa matumizi ya wananchi kue-
ndesha shughuli zao za kiuchumi
kutoka sehemu moja kwenda ny-

ingine, hivyo hazipaswi kuachwa
bila kufanyiwa matengenezo.

Mkurugenzi wa Huduma Saidizi
wa TARURA, Azimina Mbilinyi,
aliwataka mameneja hao kuwasi-
mamia watumishi walio chini yao
kwenye utunzaji wa vifaa vya kazi
ili vidumu na kutumika kwa muda
mrefu.

Vilevile, aliwataka kutunza siri
za kazi, kujenga ushirikiano na
taasisi nyingine zinazowazunguka
kwenye mikoa yao kitendo hiko ki-
tawasaidia kufanya kazi yao vizuri.

Seff, alisema jamii inaitegemea
TARURA katika masuala ya bara-
bara, hivyo wakiwa wanafanya
kazi zao wanapaswa kukumbuka
kuwa kuna wananchi wanat-
egemea barabara ili kuendesha
shughuli zao.

X

kwa wajumbe wa Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA CCC), walipotembelea chanzo

Uchumi waendelea kuimarika nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema uchumi wa
nchi umeendelea kuimarika ka-
tika kipindi cha kuanzia Januari
hadi Septemba mwaka huu.

Ni baada ya kutoa mwenendo
wa viashiria vya kiuchumi vya
muda mfupi kwa kipindi hicho
katika Sekta ya Utalii, Nishati na
Mawasiliano.

Mkurugenzi wa Takwimu za
Uchumi Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), Daniel Masolwa, akitoa
taarifa hiyo kwa waandishi wa
habari juzi jijini hapa, alisema
mwenendo wa viashiria vya uchu-
mi nchini umeendelea kuimarika.

“Katika kipindi cha Januari hadi
Septemba, 2024 taarifa hii inao-
nyesha mwenendo wa baadhi ya
viashiria kama idadi ya watalii
walioingia nchini iliongezeka
hadi milioni 1.5 ikilinganishwa na

watalii milioni 1.2 walioingia ka-
tika kipindi kama hicho mwaka
2023 ikiwa ni ongezeko la watalii
260, 640 sawa na asilimia 20.0,”
alisema

Masolwa, alisema idadi ya
watalii walioingia nchini katika
kipindi cha Januari hadi Sep-
temba kuanzia mwaka 2021 hadi
2024, imeendelea kuongezeka
kutoka 624,396 mwaka 2021 hadi
1,560,641 mwaka 2024 ikiwa ni
ongezeko zaidi ya mara mbili na
nusu ya ilivyokuwa 2021.

“Kuongezeka kwa idadi hii ku-
natokana na hatua mbalimbali
za kutangaza vivituo vya utalii
nje ya nchi ikiwa ni pamoja na
filamu ya Royal Tour na Amazing
Tanzania zilizotayarishwa na seri-
kali ya awamu ya sita kwa lengo
la kuongeza zaidi watalii wanao-
itembelea Tanzania,” alisema

Alisema idadi kubwa ya watalii

waliongia nchini kutoka nje ya
Bara la Afrika katika kipindi cha
Januari hadi Sepemba 2024 na
idadi yao kwenye mabano, Mare-
kani (112,579), Ufaransa (79,079),
Ujerumani (76,021), Italia (75,543)
na Uingereza (67,180).

“Katika kipindi hicho idadi kub-
wa ya watalii kutoka Bara la Afrika
walitoka Kenya (156,674), Burundi
(153,497), Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) (49,963) Zam-
bia (46,599) na Rwanda (45,810),”
alisema.

Uzalishaji wa Nishati

Akizungumzia kuhusu uzal-
ishaji wa nishati, Masolwa, alisema
umeme katika kipindi cha Januari
hadi Septemba, 2024 uliongezeka
hadi sasa kilowati bilioni 8.5 ikilin-
ganishwa na saa za kilowati bilioni
7.6 zilizalishwa kipindi kama hicho
mwaka 2023, ikiwa ni ongezeko la
saa za kilowati milioni 893.2 sawa

na asilimia 11.8

Alisema kiasi kikubwa cha
umeme Kkilichozalishwa katika
kipindi hicho mwaka 2024 kilito-
kana na chanzo cha gesi kwa asil-
imia 51.8, maji 46.9 na mafuta 1.2.

“Uzalishaji wa umeme kwa aina
ya chanzo katika kipindi cha Janu-
ari hadi Septemba 2024 ulikuwa
maji asilimia 604, gesi 384 na
mafuta 1.2. Mabadiliko haya yame-
tokana na kuendelea kuongezeka
kwa uzalishaji wa umeme kwa ku-
tumia chanzo cha maji,” alisema

Vilevile, Masolwa, alisema kati-
ka kipindi cha Julai hadi Septemba
2021, mchanganuo wa uzalishaji
umeme kwa aina ya chanzo uli-
kuwa maji asilimia 35.9, gesi 62.9
na mafutal.2.

Alifafanua kuwa kuongezeka
kwa uzalishaji wa umeme un-
aotokana na chanzo cha maji
umechangiwa na Bwawa la Julius

Nyerere, hivyo kupunguza uzal-
ishaji katika gridi ya taifa kwa
chanzo cha gesi asilia.

Kuhusu huduma za mawasi-
liano, alisema Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
kwa sasa ni nyenzo muhimu ka-
tika shughuli za kiuchumi kitaifa
na kimataifa.

“Huduma hii imekuwa
ni kichocheo kikubwa cha
kuongeza tija katika uzalishaji
na usambazaji wa bidhaa na hu-
duma katika mnyororo wa tham-
ani,” alisema.

Kwa mujibu wa Masolwa, katika
kipindi cha Januari hadi Septemba
mwaka huu, huduma ya mawasi-
liano kupitia muda wa maongezi
iliendelea kuongezeka hadi daki-
ka bilioni 115.7 kutoka bilioni 105.9
kipindi kama hicho mwaka 2023
ikiwa ni ongezeko la dakika bilioni
9.7 sawa na asilimia 9.2
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HABARI MBEYA

DKk. Mpango kuongoza mamia
Siku yvya UKIMWI Duniani

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

AKAMU wa Kwamwaka mbalimbali ikiwemo za
Rais, Dk. Philip 2024 ushauri pamoja na upima-
Mpango anatara- maadhim-  ji wa hiyari wa Virusi Vya
jiwa kuwa mgeni ishohayo  Ukimwi, kisukari, shini-
rasmi kwenye maadhimisho Yameanza  ki;, |3 damu na uwiano
ya Siku ya UKIMWI Duniani ;‘;’I‘:aegi'ba wa uzito, uchangiaji wa
ambayo Kkitaifa yatafanyika Desemba damu, chanjo ya homa
Desemba Mosi mwaka huu  pasi 2024 ya ini pamoja na elimu ya
katika viwanja vya Majimaji ambayo lishe.
Manispaa ya Songea mkoani jtakuwa ni Alifafanua kwamba hu-
Ruvuma. kilele cha duma hizo zitatolewa ka-
Hayo yalisemwa juzi na maadhim- tika viwanja vya majimaji
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, isho yaSiKu na nje ya viwanja hivyo,
Kanali Ahmed Abbas Ahmed Y@ UKIMWI  |wenye halmashauri zote
wakati akitoa taarifa ya maa- Kitaifa_ nane za Mkoa wa Ruvuma
dhimisho ya Siku ya Ukimwi m}(‘?:r:'a katika wiki yote ya maa-
Duniani kwa waandishi wa ) dhimisho.
habari ofisini kwake mijini “Kwa mwaka 2024

Songea.
Alisema kabla ya siku ya
kilele kutatolewa huduma

maadhimisho hayo ya-
meanza Novemba 21 hadi
Desemba Mosi 2024 am-
bayo itakuwa ni kilele cha
maadhimisho ya Siku ya
UKIMWI kitaifa mkoani
Ruvuma,” alisema Kanali
Abbas.

Aidha, alibainisha
kwamba malengo mahu-
susi ya maadhimisho hayo
ni kutoa fursa ya kutath-
mini hali halisi ya mwele-
keo wa kudhibiti Virusi
Vya Ukimwi Kkitaifa .
na kimataifa pamo- /
ja na kuhamasisha
na kuelimisha jamii
kuhusu udhibiti

“Malengo mengine ni
kuendelea kuhimiza hu-
duma stahiki kwa watu
wanaoishi na maambukizi
ya VVU na kuwakumbuka
wale wote waliopoteza
maisha kutokana na
UKIMWI,” alisema Kanali
Abbas.

Alisema kaulimbiu
ya maadhimisho hayo
ni “Chagua njia sahihi,
tokomeza UKIMWI” am-
bayo inakumbusha kuz-
ingatia njia sahihi za
kitaalamu katika kujik-
inga na maambukizi
ya VVU ili kutokomeza

la ugonjwa

wa maambukizi
mapya.

= janga
h huo ifikapo mwa-
; ka 2030.

Fd

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT),

Prof. Elifas Bisanda

(wa pili kushoto), akizungumza wakati

akifungua jukwaa la maprofesa wa chuo hicho, lililokutana Bunju, Dar es Salaam juzi, kujadili masuala mbalimbali ya
kiutafiti, ubunifu na huduma kwa jamii. PICHA: MIRAJI MSALA

Vipaza sauti vyatumika kukabili ukatili Kijinsia

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Chunya mkoani Mbeya, ime-
buni mbinu ya kutumia vipaza
sauti na spika kuhamasisha
wananchi kuhusu namna ya
kukabiliana na tatizo la ukatili
wa kijinsia kwa wanawake na
watoto kwenye makazi yao.
Vifaa hivyo vinatumika
kuhamasisha shughuli mbal-
imbali za maendeleo kwenye
vijiji ili kuongeza uzalishaji
mali na kuongeza mapato ya
halmashauri hiyo.
Halmashauri hiyo imeanza
kutekeleza lengo hilo kwa ku-
gawa vifaa hivyo kwa maofisa
maendeleo wa kata tisa za
wilaya hiyo ili waanze kuvitu-
mia kwenye maeneo yao.
Vifaa hivyo vilikabidhiwa
kwa maofisa hao juzi na

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde ambaye aliwa-
taka kwenda kuvitumia kwa
malengo yaliyoainishwa bada-
la ya kuvitumia kwenye shu-
ghuli zingine.

Alisema kwa ofisa maende-
leo wa kata ambaye atavitu-
mia vifaa hivyo kwa kazi am-
bazo ni tofauti na malengo ya
serikali atachukuliwa hatua
za kisheria.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya
Jamii wa Wilaya ya Chunya,
Esther Kondobole alizitaja
kata ambazo zimeanza ku-
gawa vifaa hivyo kuwa ni
Chokaa, Mbugani, Chalangwa,

Sangambi, Matundasi, Ma-
kongolosi, Mkola, Mamba na
Lualaje.

Alisema wataendelea ku-
gawa vifaa hivyo kwa awamu

mpaka  watakapokamilisha
kata zote 20 za wilaya hiyo,
huku akisisitiza kuwa lengo
la serikali ni kuwarahisishia
utendaji kazi maofisa maen-
deleo hao.

Alisema vifaa hivyo pia vi-
takuwa vinatumika kuhamasi-
sha wananchi kuhusu mikopo
ya asilimia 10 za mapato ya
ndani ambayo ni kwa ajili ya
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

Baadhi ya maofisa maen-
deleo wa kata ambao walika-
bidhiwa vifaa hivyo walise-
ma vitawasaidia kuboresha
utekelezaji wa majukumu
yao katika kuwahudumia wa-
nanchi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Kata ya Sangambi, Erick
Msola alisema awali walikuwa
wanatumia vifaa ambavyo

vilikuwa duni na havifikishi
sauti umbali mrefu.

Alisema vifaa  walivyo-
patiwa ni vya kisasa na vi-
tawasaidia kuwaelimisha
wananchi kuhusu masuala
mbalimbali ikiwemo shughuli
za maendeleo kwenye mae-
neo yao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Kata ya Chokaa, Joyce
Ephraimu alisema watavitu-
mia vifaa hivyo kutoa elimu
kwenye maeneo mbalimbali
ya umma ikiwemo kwenye
vituo vya mabasi, sokoni na
shule za sekondari na msingi.

Alisema kwenye maeneo ya
mikusanyiko ndiko ambako
huwa ni rahisi kufikisha elimu
kwa watu wengi na kwam-
ba vifaa hivyo vikitumika
watafikisha ujumbe kwa watu
wengi zaidi.

Madiwani
watoa mbinu
uboreshaji
mikopo 10%

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI katika Halmashauri
va Wilaya ya Mbeya wame-
shauri elimu itolewe kwa kina
kuhusu mikopo ya asilimia 10,
hatua itakayowezesha hal-
mashauri hiyo kukopesha vi-
kundi sahihi ambavyo vitareje-
sha mkopo kwa wakati.

Aidha, wametaka viongozi wa
kwenye utoaji wa elimu hiyo
kwa madai kuwa wao ndiyo
wanawajua wananchi wao
kuanzia tabia zao na shughuli
wanazofanya.

Walitoa maoni hayo juzi
wakati wa kikao cha robo ya
kwanza cha baraza la madiwani
wa halmshauri hiyo kilicholenga
kupitisha ajenda za kamati
mbalimbali za baraza hilo.

Diwani wa Kata ya lgoma,
Andrew Mwaipopo alisema
maofisa maendeleo ya jamii
pekee hawatoshi kutoa elimu
juu ya utoaji mikopo hiyo kwa
maelezo baadhi yao bado ni
wageni katika maeneo yao,
vile vile hawawafikii wananchi
wengi hivyo wanahitaji usaidizi
kutoka kwa viongozi wengine.

“Ofisa maendeleo ya jamii na
mtendaji, wao wanatoka nyum-
bani na kwenda ofisini na kama
wanawatembelea wananchi ni
mara chache. Naamini wengi
wao hawajui mazingira ya watu
wao ipasavyo lakini wenyeviti
ndiyo wanawajua vizuri ,”
alisema Mwaipopo.

Diwani wa Shizuvi, Noah
Mwashibanda alisema kwa sasa
kata yake haina ofisa maende-
leo ya jamii na kwamba licha
yva kuwa na wajasiriamali wengi
kwenye kata hiyo lakini hawa-
japata elimu ya kutosha kuhusu
mikopo hiyo.

Hivyo, aliiomba Ofisa Maen-
deleo ya Jamii kutembelea kata
hiyo ili kuwapa elimu wananchi
wake kwani hadi sasa vikundi
vingi vimeeleza kukosa vigezo
vya kupata mkopo kwa sababu
havijasajiliwa kutokana na ku-
kosa elimu.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Ezekia Shitindi
alimwagiza Ofisa Maendeleo ya
Jamii wa wilaya hiyo kuhakiki-
sha anawasimamia watendaji
wake ngazi ya kata na Kijiji ili
kuhakikisha wanatimiza wajibu
wao ipasavyo wa kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu mikopo
hiyo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri hiyo, Agnes
Elikunda, alisema wataendelea
kutoa elimu kwa madiwani na
viongozi wengine kupitia vikao
mbalimbali ili watumike kue-
l[imisha wananchi wao kuhusu
utaratibu wa utoaji mikopo
hiyo kuanzia kujisajili hadi
kupata.



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ESHI la Polisi Mkoa wa

Kusini Unguja linamshi- Kablaya
kilia Maulid Hassan Maulid ~ kufika shule
(18) mkazi wa Mwera mMamahuyo
Pongwe kwa tuhuma za mauaji ya al.'.mkab'dh'_
mtoto wa miaka sita, Khadija Dadi lJana mmo
jaambaye
Nahoda. ni miongoni
. goni
Inadaiwa ~ kuwa kabla ya  mwa familia
kutekeleza tukio hilo, Maulid al- jlj amfikishe
imwingilia kimwili mtoto huyona  shule.

kusababisha kifo chake.
Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake, Ka-

Mtoto wa

mwaka mmoja

aliyvepotea
apatikana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI |a Polisi Mkoa wa Mjini :
Magharibi Unguja limefanikiwa '
kuwapata watoto wawili akiwamo
mwenye umri wa mwaka mmoja, 1
ambao waliripotiwa kupotea tangu
Novemba 15 mwaka huu Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa i
habari jana, Kamanda wa Polisi 1
wa mkoa huo, Richard Mchomvu, ;
alisema Novemba 15 majira ya '
saa 10:00 alasiri katika Kituo 1
cha Polisi K|J|to Upele Wilaya 1
ya Magharibi B” Mkoa wa Mjini

Magharibi kulipokelewa taarifa ya
kupotea kwa watoto wawili ambao
ni Fatma Ali Omar (12) mwanafunzi
wa darasa la sita katika Shule

ya Msingi Kwarara na Swadrat
mwenye umri wa mwaka mmoja
na Nusu.

Alisema baada ya kupokea
taarifa hiyo, Jeshi la Polisi lilianza
uchunguzi wa tukio hilo ambapo
kwa kushirikiana na taasisi
nyingine, vyombo vya habari
pamoja na raia wema lilifanikiwa
kupata taarifa za watoto hao
kuwa walienda mkoani Arusha na
salaam.

Alisema juzi watoto hao wali-
patikana wakitokea Dar es Salam,
ambapo baada ya mahojiano ya
awali, Fatma alieleza kuwa alion-
doka nyumbani kwao kwa lengo la
kwenda kutembea sehemu yeyote
nje ya Zanzibar.

Kamanda huyo alisema watoto
hao wamefanyiwa vipimo katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja na afya
Zao zinaendelea vizuri.

“Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi wa tukio hilo. Aidha
linapongeza vyombo vya habari,
taasisi mbalimbali zilizoshiriki
katika kufanikisha kupatikana kwa
watoto hao pamoja na wananchi
waliotoa ushirikiano wa taarifa
mbalimbali” alisema Kamanda
Mchovu.

Akizungumza na waandishi wa
habari mama wa watoto hao am-
baye hakutaka kutajwa jina lake,
alisema tukio hilo liliwatia hofu na
wasiwasi kwa sababu watoto wake
hawana kawaida ya kuondoka bila
ya ruhusa.

Alisema: “Tunashukuru kwamba
watoto wetu wapo salama na
wamerejea wakiwa na afya nzuri,
tunawashukuru wale wote wali-
ofanikisha kuwapata watoto wetu”.

manda wa Polisi wa Mkoa
huo, Daniel Shillah, alisema
majira ya saa moja asubuhi
ya Novemba 14, mtoto huyo
ambaye sasa ni marehemu
aliondoka nyumbani kwao na
kuelekea shuleni huku mama
yake akimsindiki za.

Alisema kabla ya kufika
shule mama huyo alimkabi-
dhi kijana mmoja ambaye ni
miongoni mwa familia ili am-
fikishe shule.

Kamanda Shillah alisema
kijana huyo hakumfikisha
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mtoto huyo shuleni, kwamba
alimjumuisha na wanafunzi
wezake aliowakuta njiani.

Alisema hadi ilipofika ma-
jira ya saa 7200 mchana mtoto
huyo hakurejea nyumbani
kama ilivyo kawaida yake
jambo ambalo lilimpa wasi-
wasi mama yake na alipouliza
shuleni akajulishwa kuwa
mtoto wake hakufika shuleni
siku hiyo.

Alisema mama huyo alila-
zimika kutoa taarifa katika
Kituo cha Polisi Dunga Mkoa

HABARI ZANZIBAR
Mbaroni tuhuma mauaji ya mtoto

wa Kusini Unguja.

Kamanda Shillah alisema
mwili wa mtoto huyo ul-
iokotwa eneo la Mwera ukiwa
katika vichaka kwenye jengo
ambalo halijakamilika akiwa
amefariki dunia.

“Jeshi la polisi kwa kush-
irikiana na raia liliendelea na
upelelezi na kufanikiwa kum-
kamata mtuhumiwa ambae
alibainika kuwa ndiye aliyem-
kamata mtoto huyo wakati
anaenda shuleni, akamziba
mdomo na kumuingiza kwe-

nye boma la nyumba na kum-
wilingilia kimwili na kumsaba-
bishia kifo chake” alisema.

Alisema upelelezi wa shauri
hilo utakapokamilika jalada
litapelekwa kwa Wakili wa
Serikali kwa ajili ya hatua za
kisheria.

Aidha, aliwataka wazazi na
walezi kuwa karibu na watoto
wao na kuhakikisha kuwa wa-
nawapeleka na kuwarudisha
shuleni ili kutotoa mwanya
kwa wahalifu wa matukio
maovu.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Kusini Unguja, Daniel Shilla akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu tukio
la mtoto wa miaka 16 aliyeuawa baada ya kudaiwa kubakwa katika eneo la Mwera, mkoani humo. PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Tanzania yvaihakikishia Australia
usalama uwekezaji wa madini

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA  imeihakikishia
Australia mazingira rafiki ya
uwekezaji katika sekta ya ma-
dini, licha ya kufanyika kwa
mabadiliko ya sera, kanuni na
sheria za madini zilizofanywa
mwaka 2017.

Naibu Waziri wa Madini,
Dk.Steven Kiruswa akizun-
gumza kwenye mjadala ul-
ioangazia “Uwekezaji wa
Australia kwenye sekta ya ma-
dini nchini Tanzania” alisema
sera, sheria zilizorekebishwa
hazitaathiri uwekezaji katika
madini kwa wawekezaji wow-
ote watakaokuja kuwekeza
nchini.

Alisema serikali inaende-
lea na mchakato wa kuweka
mazingira wezeshi kupitia
miongozo,sera, kanuni na

sheria katika eneo la uongeza-
ji thamani wa madini.
“Tumewaondolea hofu ka-
tika uwekezaji. Kuna timu ya
maridhiano katika sekta ya
madini imeundwa ambapo
Serikali inapata asilimia 16 na
mwekezaji anapata asilimia
84,” alisema DKk. Kiruswa.
Alisema mwekezaji yoy-
ote anayekuja kuwekeza ka-
tika sekta ya madini ni lazima
ahakikishe umuhimu wa ush-
irikishwaji wa Watanzania.
Alisema pia ni lazima azin-
gatie nafasi za ajira za wazawa
pamoja na kutumia bidhaa zi-
nazozalishwa Tanzania, kupe-
wa kipaumbele, kwamba hadi
sasa asilimia 97 ya bidhaa
zinazotumika katika sekta ya
madini zinazalishwa nchini.
Alisema pia madini ya-
takayopatikana yaongezewe

thamani hapa nchini, sam-
bamba na vifaa vyote vinavy-
otengenezwa kwa madini vi-
anze kuzalishwa hapa nchini.

Dk. Kiruswa alisema sekta
ya madini imekuwa ikichang-
ia kwa kiasi kikubwa katika
pato la taifa, kwamba kuanzia
mwaka 2018 hadi 2022, sekta
hiyo ilikua kutoka asilimia 4.8
hadi asilimia 9.1.

Alisema serikali imelenga
kukuza mchango wa sekta
hiyo ili kufikia mchango wa
asilimia 10 katika pato la taifa
ifilkapo mwaka 2025.

Naye Naibu Balozi wa Aus-
tralia nchini, Chris Ellinger
alisema kwa muda wa miaka
miwili Australia imetumia
Sh. trilioni 10 katika kufanya
utafiti wa maeneo ya ku-
wekeza katika madini.

Alisema Australia inaon-

goza duniani kwa kuwekeza
katika sekta ya madini, kwam-
ba imekuwa na kampuni ny-
ingi ambazo zimezagaa nchi
mbalimbali.

Alisema mkutano huo ul-
iangazia usalama wa kampuni
za Australia kuwekeza katika
sekta ya madini, kutokana na
Tanzania kufanya marekebi-
sho ya sheria, kanuni na sera.

Uhusiano baina ya Aus-
tralia na nchi za Afrika ume-
kuwa ukiongezeka kutokana
na kampuni ya Australia ku-
wekeza zaidi ya Dola za Mare-
kani bilioni 60 kwenye miradi
ya uchimbaji madini.

Kwa Tanzania kampuni
35 ya Australia zimewekeza
kwenye utafiti wa madini,
uchimbaji, kuongeza thamani
na usimamizi wa maafa ya ji-
olojia.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA VYETI

LUCAS NJILE MITIMINGI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye Index namba S. 2968/0041/2012
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sekondari Langabilili. Cheti
hiki kimepotea katika kijiji cha Mtavira
wilayani Ikungi mkoa wa Singida. Yoyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi PHQ/SIN/IKU/9898/2024

ATHUMANI MUSTAPHA MSHIHIRI, Anatangaza
kupotea kwa Vyeti vya Kidato cha Nne,Shule ya
Sekondari Lwandai Tanga chenye Usajili
CS18273929, Index No:S0584-0079-2018 na
Chuo cha Ardhi morogoro Diploma chenye
Usajili DGM22010, Index No:S0584/0079/2018
Kwa yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilichopo karibu nae.
TAARIFA YA POLISI,
PHQ/TAN/KOROGWE/12176/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AISHA SALUMU ABDALLAH
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye majina CITY
BOYS ELECTRONICS CO.LTD
namba za usajiliMC825CBT aina
ya TVS STAR. Chassis No.
MD625AF76J1K15097, Engine
No. AF7KJ1314678. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifaya
Polisi:
PHQ/DOD/DOD/53391/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JUMANNE JUMA MTANDIRA
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T.894 BCN yenye chassic namba
J100EO013652, engine namba
HC0825593 aina ya Toyota
Cami. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilichopo
jirani yake. Taarifa ya polisi;
PHOQ/ARU/ARU/44704/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LUKIZA JUSTUS MUTUNGI
Anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T.948 ARW aina ya
Toyota HILUX SURF. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
jirani yake. Taarifa ya polisi;
PHQ/DAR/KIN/252880/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 26177 OF
2024
IN THE MATTER OF ESTATE OF THE LATE TUMAINI
ALPHONCE MABAGALA OF DODOMA CITY

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY

ANAWEDI JOSEPH MABAGALA.................. 1 PETITIONER
FOCUS MAGESA........covveunensrssnssssnssssnn 2'°PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letter of Administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 04

day 0f 12...crieae 2024
Dated at Dodoma this 20 day of 11................. 2024.
,Ema..:nunu..

RESIDENT I\/#huul E ®

Kt A [

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha Mjini Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na 456/2024
Jina la Mdai STEPHEN MUHILA NYAKAPALA
JinalaMdaiwa LESILEE JOSIA MADEHA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa LESILEE JOSIA MADEHA MATUMBURU
Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta/Wameleta madai yake
/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

MADAI YA TSHS. 700,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 26 Mwezi 11Mwaka 2024 Saa 2:30 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikilza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehw 20 MwezH Mwaka 2024.

i
HAKIMU"

Tikkin

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 26643 YA MWAKA 2024

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU PRISCILLA STEPHEN GEORGE

NA
PRUDENCE BASHAIJA TIMANYWA ......... MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa
waombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 12
Mwezi Kumi na Mbili, 2024 Saa 4.30 asubuhi. Siku ambayo
shauri hili limepangwa kusikilizwa Mbele ya Jaji M.
MNYUKWA.

Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 19 Mwezi wa Kumi na
Moja, 2024 o

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF LONGIDO
AT LONGIDO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO: 28110 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GOODLUCK NDEKERO MOLLEL

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
NAMAYANI LUCA MARARY

GENERAL CITATION
(Made Under Rule 75 of the Probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 10 day of December, 2024.

No will of the said deceased is deposited at the court
Dated at LONGIDO this 14th day of NOVEMBER 2024.

PRINCIPAL RESIDENT
MAGISTRATE

P\ LONGIDO DISTRICT CouRT

RESIDENT MAGISTRATE.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ
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Adaiwa kumuua bibi

Bisigye afikishwa
mahakama ya kijeshi
KAMPALA, Uganda

KIONGOZI wa upinzani Uganda,
Kizza Besigye amefikishwa ka-
tika mahakama ya kijeshi siku
moja baada ya kutekwa nyara
akiwa Kenya.

Wanachama wa Chama cha
Forum for Democratic Change

likusanyika nje ya mahakama

hiyo, wakisubiri kuanza kwa kesi manjaro, anadaiwa kumuua bibi yake 1<wa
: nyundo na jiwe, baada ya kuchukizwa na

¢ kitendo cha kufungwa kamba mkononi.

ya kiongozi huyo.

Gazeti la Monitor limeripoti
kwamba Besogye ambaye ni
mkongwe katika siasa, aliri-

Jjuma katika mji mkuu wa Kenya,

Nairobi alikokuwa ameenda kwa :
! 16, mwaka huu.

shughuli binafsi.

Jana, vyanzo vilisema Dk.
Besigye, mmoja wa wanasiasa
wanaongoza kukamatwa mara
nyingi alirejeshwa nchini humo
na kushikiliwa katika kambi ya
kijeshi ya Makindye kwa ajili ya
kufikishwa mahakamani jana.

Kutoweka kwa Besigye kuli-
fuatia kukamatwa kwa wana-
harakati 36 wa Uganda wanao-
husishwa naye katika mji wa
Kisumu.

Wanaharakati hao wa Kisiasa

walitekwa nyara na kusafirishwa ]

hadi Uganda ambako walifun-
guliwa mashtaka ya uhaini na
{<u|pelekwa katika Gereza la Ki-
alya.

Trump amteua

waziri wa elimu

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani, Don-
ald Trump amemteua mwan-
zilishi mwenza wa michezo ya
mieleka ya World Wrestling
Entertainment (WWE), Linda Mc-
Mahon, kushika nafasi ya waziri
wa elimu.

McMahon, ambaye ni mshirika
wa muda mrefu wa Trump, al-
jongoza shirika la masuala ya
biashara ndogo wakati wa uon-
gozi wa kwanza wa Trump.

Trump alitangaza uteuzi wa
McMahon kupitia mtandao wake
wa Truth, akimwelezea kama
mtu mzoefu wa miaka mingi.

JAtatumia uzoefu wake wa
miongo kadhaa ya uongozi, na
velewa wake wa kina wa Elimu
na Biashara, ili kukiboresha ki-
zazi kijacho cha wanafunzi wa
Marekani na wafanyakazi, na
kuifanya Marekani kuwa nam-
bari moja katika elimu duniani.”
Alisema Trump katika ujumbe
wake.

Uteuzi wake unakuja saa
chache baada ya Trump kumna-
di Mehmet Oz, daktari na mtan-
gazaji wa zamani wa televisheni,
kuendesha programu mpya va
bima kwa watu wa kipato cha
chini iitwayo Medicaid.

Uteuzi wa wawili hao uliofanyi-
ka jana uliambatana na ule wa
Howard Lutnick kuwa waziri wa
biashara.

BBC

(FDC) ambacho anakiongoza wa- afya ya akili,

: d i jaro,
potive Kutowekd mwishoni mwa ¢ (SACP) Simon Maigwa, alisema jana kuwa

MTU anayedhaniwa kuwa na tatizo la
Ronald Ulomi (36) mkazi

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa Kiliman-
Kamishna Msaidizi Mwandamizi

mtuhumiwa alifanya tukio hilo Novemba

“Huyu alikuwa anapelekwa hospitalini
na mama yake mzazi aitwaye Rahel Munisi.
Sasa wakati wanampeleka akawatoroka na
kurudi nyumbani. Mke wake akamfungua
kamba.

“Baada ya kumfungua, mtuhumiwa ali-
chukua nyundo na kumpiga bibi Akanashe
Mushi (85) kichwani na kudondoka chini.
Alipodondoka alichukua tena jiwe na kue-
ndelea kumpiga kichwani hadi kumsababi-
sha mauti. Kijana ni kama kichaa,” alisema.

Kwa mujibu wa Maigwa, tayari jeshi hilo
linamshikilia mtuhumiwa baada ya kutiwa

kwa nyundo, jiwe

Na Godfrey Mushi, SIHA

mbaroni wakati akipelekwa hospitalini na
mama yake mzazi.

Diwani wa Ormelili, Noel Mollel, akizun-
gumzia tukio hilo, alisema mtuhumiwa
kwa muda mrefu hayuko sawa kiakili na
alishapelekwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Kilimanjaro (Mawenzi) kupatiwa mat-
ibabu.

Mollel alisema kabla ya kutokea tukio
hilo, usiku aliwakimbiza hapo nyumbani
mama yake na bibi huyo na walikwenda
kulala kwa majirani.
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Waandamanaji wakiwa na picha ya kiongozi wa upinzani wa Msumbiji, Venancio Mondlane, wakati wa maandamano yaliyofanyi-

ka hivi karibuni. PICHA: AFP

TGNP yaonya ukatili wa Kijinsia
uchaguzi wa Serikali za Mitaa

Na Grace Mwakalinga

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP),
umetoa tahadhari kuhusu ukatili na ud-
halilishaji dhidi ya wanawake wakati wa
kampeni za uchaguzi wa serikali za mitaa.

Badala yake, umewataka wagombea wa
vyama mbalimbali kufanya kampeni zi-
nazozingatia haki na utu wa mwanamke
wakati wa kampeni hizo.

Wito huo ulitolewa jana na Mratibu wa
Mafunzo wa TGNP, Anna Sangai, wakati
akizungumza na Nipashe kuhusu mambo
yanayopaswa kuzingatiwa kipindi hiki cha
uchaguzi.

Alisema ni muhimu kampeni zikafanyi-

ka kwa amani na utulivu ili kulinda haki
za binadamu hususani wanawake ambao
wamekuwa wakiathiriwa na lugha za ud-
halilishaji kwenye kipindi cha uchaguzi.

“Tunaviomba vyama vya siasa kuzin-
gatia utu wa mwanamke katika mikutano
yao. Sisi kama watetezi wa haki na usawa
wa kijinsia, hatupendi udhalilishaji dhidi
ya wanawake majukwaani au katika eneo
lolote wakati wa kampeni. Tumejipanga
kushiriki kikamilifu ili kuhakikisha mam-
bo hayo hayatokei,” alisema.

Sangai aliongeza kuwa ni muhimu vy-
ama vya siasa vikatoa muda sawa kati ya
wanaume na wanawake wakati wa kunadi
sera, sambamba na vyombo vya ulinzi

na usalama kuwapo maeneo yote yanay-
ofanyika mikutano ya kisiasa ili kuimari-
sha ulinzi bila kujali aina ya vyama.

“Uwapo wa vyombo vya ulinzi na us-
alama kwenye maeneo yote zinapofanyika
kampeni itasaidia wanawake kujiamini na
kumwaga sera zao kwa wapiga kura, kwa
sababu asilimia kubwa ya wanawake hao
hawana uwezo wa kuajiri walinzi binafsi,”
alisema.

Tayari kampeni za uchaguzi wa serikali
za mitaa kwa mwaka huu zilianza jana na
kushuhudia viongozi wakuu wa vyama
tofauti wakizindua rasmi kwenye mikoa
mbalimbali nchini.



2 O NipaShe Alhamisi Novemba 21, 2024

HABARI MICHEZO

Ahoua Kinara mabao
mguu wa kulia Bara

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Simba,
Jean Charles Ahoua na straika wa
Fountain Gate, Selemani Mwal-
imu, wanaongoza kwa kufunga
mabao kwa kutumia mguu wa
kulia katika mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara hadi kufikia raundi
va 10.

Kwa mujibu wa takwimu za
dawati la michezo Nipashe na za
Bodi ya Ligi zilizotolewa jana,
wachezaji wao wamefunga ma-
bao matano kwa kutumia mguu
wa kulia.

Mchanganuo wa mabao hayo
Mwalimu ambaye anaongoza
kwenye orodha ya wafungaji Ligi
Kuu akiwa amepachika mabao
sita, matano aliyefunga kwa mguu
wa kulia na moja akitumia mguu
wa kushoto, huku Ahoua, raia wa
Ivory Coast, anayeshika nafasi ya
pili katika orodha ya wafungaji
kwa mabao matano, yote ameya-
pachika kwa mguu wa kulia.
Ahoua amefunga mabao yote
matano kwa mguu wa kulia katika
mechi ambazo Simba ilicheza
dhidi ya Fountain Gate ikishinda
mabao 4-0, ambapo alifunga
moja, akipachika bao pekee la
mkwaju wa penalti dhidi ya
Dodoma Jiji, Simba ikishinda bao
1-0, akipachika tena bao moja
katika mchezo dhidi Namungo
kwenye ushindi wa mabao 3-0,
na akafunga mengine mawili
dhidi ya KMC, akiiongoza timu
yake kushinda mabao 4-0.

Kwa upande wa Mwalimu, mabao
yake aliyopafunga kwa mguu wa
kulia, ni katika mechi dhidi ya
Namungo, timu yake ikishinda
magoli 2-0, Dodoma Jiji zikitoka
sare ya mabao 2-2, Kagera Sugar
akiiongoza timu yake kushinda
mabao 3-1, dhidi ya Prisons, ikip-
oteza mabao 3-2 na KMC, Foun-
tain Gate ikishinda mabao 3-1.
Bao moja alilolifunga kwa mguu
wa kushoto lilikuwa katika mch-
ezo dhidi ya KenGold, timu yake
ya Simba ikishinda mabao 2-1.
Wachezaji wanaofuatia ni wale
waliofunga mabao matatu kwa
mguu wa kulia, nao ni Edgar Wil-
liam na Salum Kihimbwa, wote
wa Fountain Gate, Paul Peter wa
Dodoma Jiji na Marouf Tchakei
anayeichezea Singida Black Stars.
Simba yenye pointi 25 ndio
vinara wa ligi hiyo yenye timu
16 wakifuatiwa na mabingwa
watetezi, Yanga yenye pointi

24 wakati Singida Black Stars
ikifuatiwa na pointi zake 23 huku
nafasi ya nne ikishikwa na Azam
FC yenye pointi 21.

Ligi hiyo itaendelea kesho kwa
Pamba Jiji kuwakaribisha Simba
wakati keshokutwa Namungo
itawafuata Mashujaa na KenGold
ikiwaalika Coastal Union kwenye

Mbevya.

COASTAL UNION YAIFUATA
KENGOLD KWA TAHADHARI

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Coastal Union kimeondoka
bili KenGold kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa keshokutwa
kwenye Uwanja wa Sokoine, huku viongozi
wa timu hiyo wakisema watashuka dimbani
kwa tahadhari.

Ofisa Habari wa Coastal Union, Abbas El
Sabri, aliliambia gazeti hili wanaenda huku
wakiwaheshimu wapinzani wao licha ya ku-
tokuwa na matokeo mazuri kwenye mich-
ezo yao iliyotangulia.

Sabri alisema wanajua watakutana na
timu iliyojiimarisha kupitia mapumziko ya
Kalenda ya Kimataifa, kwa kuingia uwanjani
wakiwa wamejipanga ni kupata pointi tatu
kutoka kwao.

JTunakwenda Mbeya kucheza na Ken-
Gold, pamoja hawafanyi vizuri lakini tuna-
jua haitakuwa mechi rahisi, wao wanahitaji
zaidi pointi tatu mara nyingi zaidi kuliko sisi.

Lakini na sisi tumejipanga kushinda
mechi hiyo, ndiyo maana nasema utakuwa
mchezo mgumu kwa pande zote mbili, kwa
maana hiyo lazima twende kwa tahadhari
na tucheze mechi kwa uangalifu,” alisema
Sabri.

Aliongeza katika kipindi cha mapumziko,
Kocha Mkuu, Juma Mwambusi, amepata
nafasi ya kukaa na kikosi kwa muda wa ku-
ridhisha, akirekebisha maeneo kadhaa yali-
yoonekana yana mapungufu hasa kwenye
upande wa ushambuliaji.

,Kama mnavyojua Mwambusi ameikuta
Coastal katika ligi, kwa hiyo mapumziko
haya ameyatumia vizuri sana kuitengeneza

timu hasa upande wa ushambuliaji kwa
sababu tumekuwa tukitengeneza nafasi la-
kini zimekuwa hazitumiki vyema, ameone-
kana kulirekebisha suala hilo ili timu ifunge
mabao mengi zaidi,“ Sabri alisema.

Ofisa huyo alisema wanakwenda Mbeya
wakiwa wametoka kucheza mechi mbalim-
bali za kirafiki na uamuzi huo umelisaidia
benchi la ufundi kupata ,picha’ ya uimara
kwa kikosi.

Coastal Union inashika nafasi ya 10 katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa
na pointi 12 wakati KenGold inaburuza mkia
ikiwa na pointi tano kibindoni baada ya
kucheza michezo 11 mpaka sasa.

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kuen-
delea tena kuanzia kesho kwa vinara, Simba
kukutana na wenyeji Pamba Jiji FC kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza.

Mashabiki wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), wakishangilia baada ya timu hiyo kufuzu tiketi ya kushiriki Fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025). Stars ilipata tiketi hiyo baada ya kuifunga Guinea bao 1-0 na kumaliza katika
nafasi ya pili kwenye Kundi H. PICHA: TFF

Mashujaa wafurahia kambi Dar

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa Mashujaa FC wamesema
wanafurahishwa mazingira ya kambi yao
imewasaidia kuwaweka imara na kurudisha
nguvu tayari kuendelea na michezo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Katika Kalenda ya FIFA, Mashujaa iliamua
mechi ya keshokutwa dhidi ya Namungo FC.

Wachezaji na gazeti hili kwa nyakati to-
fauti walisema kambi yao ilikuwa na utulivu

na pia walipata maeneo bora ya kufanyia
mazoezi.

~Tumepata mazoezi mazuri, kwa sababu
kuna vifaa bora na maeneo mazuri ya ku-
fanyia mazoezi, pia tulikuwa tumetulia
sehemu moja bila kusafiri kwa sababu ligi
ilikuwa imesimama, kusema kweli tumer-
udisha nguvuy,” alisema straika wa timu hiyo
Seif Karihe.

Crispin Ngushi, alisema pamoja na ku-
poteza michezo miwili ya mwisho kabla ya
mapumziko hayo, makocha wamefanya kazi
kubwa ya kuangalia mapungufu na sasa wa-

nakwenda kurekebisha kwa kupata ushindi
watakapokutana na Namungo.

L2Ukiangalia hata mechi mbili za mwisho
tulizopoteza siyo kama hatukucheza vizuri,
matokeo hayakuwa mazuri tu upande wetu
na hilo katika soka huwa linatokea sana,”
alisema mchezaji mwingine wa timu hiyo,
Nassor Idd.

Timu hiyo inashika nafasi ya nane katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa
na pointi 13 na mechi yake dhidi ya Namungo
itachezwa kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika mkoani, Kigoma.
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LIVER KUMUUZA BECKER

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot, yuko tayari kumuuza
mlinda lango wa Brazil, Alisson Becker, mwenye umri wa
miaka 31 na Caoimhin Kelleher (25), msimu ujao wakati
mchezaji wa Valencia na Timu ya Taifa ya Georgia, Giorgi
Mamadashvili (24), atakapojiunga na klabu hiyo. (TBR)

ISAK ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imemfanya mshambuliaji wa Newcastle Uni-
ated na Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka
25, kuwa kipaumbele chao cha usajili huku Magpies hao
wakimtaka Dominic Calvert-Lewin (27) kutoka Everton na
Jonathan David (24), wa Lille na Canada kama mbadala.
(TeamTalk)

GULER ANUKIA ARSENAL

KLABU ya Arsenal pia inamwania winga wa Real Madrid
na Timu ya Taifa ya Uturuki, Arda Guler, mwenye umri wa
miaka 19. (Sport)

THURAM KUTUA LIVER

LIVERPOOL imefufua mpango wa kumnunua msham-
buliaji wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Marcus
Thuram, mwenye umri wa miaka 27, ambaye ana kipenge-
le cha kuachiliwa cha pauni milioni 70. (Gazzetta dello
Sport)

MARMOUSH KURITHI SALAH

LIVERPOOL pia imeonyesha nia ya kumsajili winga
wa Timu ya Taifa ya Misri na klabu ya Eintracht Frank-
furt, Omar Marmoush, mwenye umri wa miaka 25, kama
mbadala wa Mohamed Salah. (Give me Sport)

ALONSO KULJIBU MADRID

KOCHA wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso mwenye,
umri wa miaka 42, ambaye anawaniwa na Real Madrid,
atafanya uamuzi kuhusu hatima yake ifikapo Machi mwa-
kani. (Marca)

DRAGUSIN HAUZWI JANUARI

WAKALA wa mchezaji wa Tottenham Hotspur, Radu
Dragusin, mwenye umri wa miaka 22, amefuta uwezekano
wa uhamisho wa mkopo wa beki huyo wa Romania katika
dirisha la Januari, lakini amedokeza kuhusu uhamisho wa
majira ya joto. (Tuttomercato)

SON ATAJWA UTURUKI

KLABU ya Galatasaray imeonyesha nia ya kumsajili
nahodha wa Tottenham Hotspur na Korea Kusini, Son
Heung-min, mwenye umri wa miaka 32, ambaye mkataba
wake na klabu hiyo ya Ligi Kuu England unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Fanatic)

LLORENTE KUTUA VILLA

KIPAUMBELE cha Aston Villa dirisha la usajili wa
wachezaji litakapofunguliwa Januari kitakuwa kupata beki
mpya, huku kiungo wa Real Betis, Diego Llorente, mwenye
umri wa miaka 31, akiwa kwenye orodha yao. (Football
Insider)

LUKEBA ATAKIWA CITY

MANCHESTER City inatathmini uwezekano wa kum-
nunua mlinzi wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Castello Lukeba, mwenye umri wa miaka 21, huku wakiji-
andaa kuimarisha safu yao ya ulinzi. (Football transfers)

NEWCASTLE, CHELSEA VITANI

KLABU ya Newcastle United inatazamia kumnunua
winga wa Sporting na Timu ya Taifa ya Ureno, Geovany
Quenda, mwenye umri wa miaka 17, lakini inakabiliwa
na ushindani kutoka kwa Manchester United na Chelsea.
(Give Me Sport)

ZA SOKA
YA ULAYA

BARCA: TULIWAKATALIA
PSG KUMSAJILI YAMAL

@® ® ®Licha ya vigogo hao wa Ufaransa kuweka
dau nono ili kuziba pengo...

BARCELONA, Hispania

OFISA wa Barcelona, Enric Ma-
sip, amesema Paris Saint-Germain
ndio klabu ambayo ilitoa ofa ya euro
milioni 250 kwa ajili ya kumnunua
mshambuliaji chipukizi, Lamine
Yamal, msimu uliopita wa joto.

Mwezi uliopita, Rais wa Barca,
Joan Laporta, alifichua viongozi hao
wa LaLiga walikataa ofa hiyo kubwa
ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 17, lakini hakuthibitisha ni
wapi ofa hiyo ilitoka.

“Rais tayari amesema kulikuwa na
ofa yenye thamani ya euro milioni
250 ambayo ilikataliwa na haikuzin-
gatiwa hata kidogo,” alisema Masip,
ambaye ni sehemu ya tume ya mich-
ezo ya klabu na mshauri wa Lapor-

ta, akiiambia El Chiringuito.

PSG ilimpoteza fowadi wao Kylian
Mbappé aliyetumkia Real Madrid
msimu uliopita wa joto, jambo am-
balo lilimaanisha walikuwa waki-
haha kutafuta mbadala wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufaransa.

Alipoulizwa kama PSG ndio klabu
inayozungumziwa na kama Yamal
angekuwa mbadala mzuri wa Mbap-
pé, Masip aliongeza: “Unapokuwa
na fedha za kutumia, unaweza ku-
tamani kujaribu kumsajili yeyote
unayemtaka.”

Ujio wa Mbappé nchini Hispania
ulipaswa kuipeleka Madrid kwe-
nye kiwango cha juu zaidi, lakini
mashambulizi ya mabingwa hao wa
LaLiga na Ligi ya mabingwa Ulaya
yamezidiwa na wachezaji watatu wa

Barca, Yamal, Raphinha na Robert
Lewandowski.

Yamal amefunga mabao sita na
kutengeneza mengine nane katika
mechi 16 katika michuano yote,
huku Barca akipoteza michezo mi-
wili pekee ya ligi hadi sasa.

“Ningesema kwa sasa yeye ndiye
mchezaji mwenye maamuzi zaidi
duniani,” alisema Masip alipoulizwa
kama Yamal kwa sasa ndiye bora
zaidi duniani.

“Sidhani kama ni vizuri kuzun-
gumza juu ya mtoto wa miaka 17
kuwa bora zaidi ulimwenguni, lakini
kwetu yuko.”

Yamal alikosa mchezo wa mwisho
wa Barca kabla ya mapumziko ya ki-
mataifa wakati wakichezea kichapo
kutoka kwa Real Sociedad.
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Amorim
hatapewa
bajeti ya
kusajili

MANCHESTER, England

MANCHESTER United
imemtaka Ruben Amorim
kutengeneza ubora zaidi
kwenye kikosi alichorithi
hapo Old Trafford badala
yva kutegemea kusajili
wachezaji wapya, kwa mu-
jibu wa ESPN.

Amorim amewasili kama
kocha mkuu na anatarajiwa
kuchukua jukumu la mch-
ezo wake wa kwanza dhidi
ya Ipswich Town utaka-
ochezwa Jumapili kwenye
Uwanja wa Portman.
Kocha huyo mwenye umri
wa miaka 39, ambaye ame-
saini mkataba wa miaka
miwili na nusu, amepewa
jukumu la kupata zaidi
ubora kutoka kwenye kikosi
hicho kilichopo nafasi ya
13 katika msimamo wa Ligi
Kuu England.

Chanzo kiliilambia ESPN
wasiwasi wa kifedha katika

' Vieira kocha
. mpya Genoa

i ROME, Italia
Z'Af\

KIUNGO wa kati wa zamani
wa Arsenal, Patrick Viei-
ra, yuko mbioni kurejea
kwenye uongozi wa klabu
akiwa anatajwa atapewa
mikoba ya kuinoa Genoa
inayoshiriki Ligi Kuu lItalia,
Serie A.

Mfaransa huyo aliisima-
mia kwa msimu mmoja tu
klabu ya Strasbourg, kabla
ya kuondolewa majukumu
yake wakati wa maandalizi
ya msimu mpya.

Sasa akiwa katika harakati
za kutafuta kazi ya tano

ya uongozi mkuu katika
maisha yake ya soka, Vieira
anatarajiwa kutua Genoa,
huku Fabrizio Romano
akifichua kuna makubaliano
tayari kwa kocha huyo
mwenye umri wa miaka 48
kuchukua jukumu hilo.
Genoa ilitangaza kuachana
na Alberto Gilardino tangu
Jumanne iliyopita na wana-
tarajiwa kumtangaza Vieira
kama mbadala wake mara
moja.

Kuhamia Genoa, ambayo iko
katika nafasi ya 17 kwenye
msimamo wa Serie A, ku-

klabu unamaanisha hakuna
uwezekano wa kupata ba-
jeti kubwa ya usajili wakati
wa dirisha dogo la Januari.
Ingawa kazi ya kusajili
United sasa inaendeshwa
na Mkurugenzi wa Michezo,
Dan Ashworth, na Mkuru-
genzi wa Ufundi, Jason Wil-
cox, chini ya muundo mpya
wa INEOS, Amorim atakuwa
na usemi katika wachezaji
watakaosajili.

Lakini chanzo kililambia
ESPN bajeti ya usajili nu
ngumu kwa sasa katika
kikosi hicho.

Mtangulizi wa Amorim,
Erik ten Hag, alitumia
muda mwingi katika soko
la uhamisho, akisajili
wachezaji 15 wa kikosi cha
kwanza kwa gharama ya
zaidi ya pauni milioni 600.
Chanzo kimoja kililambia
ESPN, idadi hiyo haiwezi
kulinganishwa kwa miaka
mitatu ijayo na kazi ya
Amorim itakuwa kuboresha
uchezaji na kikosi kili-
chopo.

Bosi huyo wa zamani wa
Sporting CP anatazamiwa
kutekeleza mtindo mpya
wa kimbinu akiwa United,
akitumia mfumo wa 3-4-3
ambao ulionekana kuwa na
mafanikio nchini Ureno.

tamfanya Vieira kuungana
na mchezaji mwenzake wa
zamani wa Manchester City,
Mario Balotelli, ambaye ali-
jiunga na Genoa majira ya
joto na bado anasubiri bao
lake la kwanza.

Maisha ya ukocha ya Vieira
yalianzia Manchester City,
akifanya kazi katika aka-
demi kabla ya kuinoa New
York City FC, lakini hapo
awali aliacha milango wazi
ya kurejea Arsenal.

MANCHESTER, England

MMOYACITY,

PEP Guardiola amekubali kusaini
mkataba mpya wa mwaka mmoja
ill kuongeza muda wake wa kuba-
kia Manchester City, kwa mujibu
wa ESPN.

Mkataba wa sasa wa Guardiola
unaendelea hadi mwisho wa
msimu huu na kocha huyo mwe-
nye umri wa miaka 53 bado haja-
ZUNgUMZza juu ya mipango yake.
Lakini baada ya mazungumzo ma-
zuri kati ya Guardiola na mabosi
wa klabu hiyo, kocha huyo wa
zamani wa Barcelona anatazami-
wa kubakia kwenye Uwanja wa
Etihad kwa msimu wa 10.
Guardiola tayari ndiye kocha
alivefanikiwa zaidi katika historia
va klabu hiyo, akiwa ameshinda
mataji 15 makubwa, yakiwamo
sita ya Ligi Kuu England, tangu

awasili kutoka Bayern Munich
mwaka, 2016.

Vyanzo viliiambia ESPN, Guar-
diola alitarajiwa kufanya uamuzi
kuhusu kusaini nyongeza wakati
wa mapumziko ya kimataifa.
Nyongeza zake mbili zilizopita,
mnamo 2020 na mwaka 2022,
zilitiwa saini Novemba ili kuzuia
uvumi kuhusu mustakabali wake
kuenea katika nusu ya pili ya
msimu.

City wamepoteza michezo minne
iliyopita katika michuano yote,
lakini bado wanashika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu
England, pointi tano nyuma ya
vinara, Liverpool.

Pia wanatazamiwa kushiriki
katika michuano ya klabu bingwa
ya Dunia itakayofanyika nchini
Marekani ifikapo Juni, mwakani.
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HABARI MICHEZO

FADLU AKABIDHI FAILI

USAJILI DIRISHA DOGO

Na Faustine Feliciane

WAKATTI dirisha dogo la usajili likikar-
ibia, Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids,
tayari amepenyeza faili la usajili akitaja
maeneo anayotaka yaongezewe nguvu
kwa qjili ya kufanya vizuri katika Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya kimataifa
wanayoshiriki, imefahamika.

Taarifa za ndani zimesema Fadlu
ameweka wazi maeneo ambayo yanataki-
wa kuboreshwa.

Akizungumza na Nipashe juzi kwenye
Salaam, kabla ya mchezo wa kusaka tiketi
ya kufuzu fainali za Kombe la Mataifa Af-
rika (AFCON 2025), kati ya Tanzania dhidi
ya Guinea, mmoja wa viongozi wa klabu
hiyo alisema baada ya dirisha dogo la usa-
jili kufunguliwa pia kutakuwa na wachezaji
watakaoachwa.

“Tayari kuna baadhi ya majina Fadlu
amependekeza kusajiliwa, ametoa wasifu
wa wachezaji hao, kazi imebaki kwa vion-
gozi kumalizana nao ili Januari wawe se-
hemu ya kikosi chetu, lengo ni kuimarisha
timu zaidi,” alisema kiongozi huyo ambaye
hakutaka jina lake litajwe.

Aliongeza kwa sasa viongozi wanaanza
mchakato wa kuzungumza na wachezaji
hao ambao hata hivyo kiongozi huyo haku-
taka kutaja majina yao.

“Muda ukifika mtawajua, lakini kocha
ametaka kusajiliwa kiungo wa juu (kiungo
mshambuliaji), beki wa kati na winga,
tayari viongozi wameanza kufanyia kazi
mapendekezo hayo, kwa sababu tunataka
kuzidi kukijenga kikosi chetu,” alisema
kiongozi huyo.

Aliongeza kwa nafasi ya winga, kocha
huyo ameridhishwa na uwezo wa Elie
Mpanzu ambaye tayari ameanza mazoezi
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na timu hiyo ana atakuwa sehemu ya kikosi
baada ya dirisha dogo kufunguliwa.

“Maeneo yaliyobaki ni kiungo kama nili-
vyosema na beki mmoja wa kati, hii Simba
itakuwa tishio sana nawaambia, tusubiri
muda utaongea,” alisema kiongozi huo.

Wakati huo huo, Fadlu alikuwa ni sehe-
mu ya viongozi na mashabiki walioshuhu-
dia mechi kati ya Taifa Stars dhidi ya Guin-
ea, ambayo ilimalizika kwa wenyeji kupata
ushindi wa bao 1-0.

Katika mechi hiyo Fadlu amewatazama
wachezaji wake watano waliokuwa se-
hemu ya vikosi vya timu hizo mbili ka-
tika mchezo huo wa mwisho wa hatua ya
makundi.

Nyota hao ni pamoja na Aishi Manula,
Shomari Kapombe, Mohamed Hussein na
Kibu Denis waliopeperusha bendera ya
Stars huku pia Guinea kulikuwa na kipa,
Moussa Camara.
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Kipa wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), Aishi Manula (kulia), akiwa na kocha wa makipa wa timu hiyo, Juma
Kaseja (katikati), baada ya mchezo wa kufuzu fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), dhidi ya Guinea.

Kushoto ni kipa namba tatu wa Stars, Zuberi Foba. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Msuva: Nitamfikia Ngasa Morocco

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kufunga bao pekee lil-
iloipeleka Tanzania katika Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON 2025), zitakazofanyika mwakani
nchini Morocco, na kufikisha idadi ya
mabao 24 kuifungia timu hiyo, winga,
Simon Msuva, amesema ataifikia re-
kodi ya kupachika mabao mengi kwa
taifa lake.

Bao hilo lililofungwa na Msuva juzi
lilifanya afikishe mabao 24, moja nyu-

ma ya kinara, Mrisho Ngasa.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Msuva alisema kwa msaada wa
Mungu anaweza akaifikia rekodi ya
Ngasa kama atakuwa sehemu ya kiko-
si cha Stars kitakachoshiriki fainali
hizo.

“Kwanza namshukuru Mungu kutu-
wezesha kufuzu AFCON, cha kwanza
ilikuwa kufuzu kabla ya kuangalia re-
kodi binafsi, naamini kwenye fainali
zijazo naweza kufikia rekodi ya kaka
yangu Ngasa,“ alisema Msuva.

Alisema ushindi walioupata ni kwa
ajili ya watanzania wote lakini rasmi
anaupeleka kwa walioathirika na ajali
ya kuporomoka ya ghorofa yalitokea

“Ushindi huu ni kwa ajili yao, kwa
pamoja tunahuzunika na kile kilicho-
tokea kwa wenzetu Kariakoo, natoa
pole lakini goli nililofunga nalitoa
kwa ajili yao,“ alisema Msuva.

Nahodha wa timu hiyo, Mbwana Sa-
matta, anashika nafasi ya tatu akiwa
na mabao 22.

Serikali: Asante
Taifa Stars

nashukuru mchango wa rais huyo am-
bao ameutoa kwa Stars kuanzia huko
nyuma hadi walipofanikiwa kufuzu
fainali hizo kwa mara ya nne.

“Kwa niaba ya wachezaji, zawadi
ambayo imetoka kwa mama, tunafa-
hamu ni kipindi kipindi ambacho nchi
inapitia, na yeye kama mama yetu, ni
kipindi kigumu anapitia, tunamshuk-
uru kwa zawadi hii, tunamshukuru
kwa yote aliyoyafanya, tunamshukuru
sana mama, tunajua unatuangalia,
tunakuongeza kwa Mungu, aendelee
kukupa afya na kuendelea kutujali na
wengine wote unaowajali hapa Tanza-
nia,” Samatta alisema.

Jamhuri Julio, ambaye pia yuko ka-
tika benchi la ufundi la Stars, alisema
umefika wakati makocha wazawa
wakaaminiwa kwa sababu wana uw-
ezo na uzoefu wa kuzipa mafanikio
timu zetu.

Julio alisema anaamini Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), na wadau wen-
gine wakiwaamini makocha kutoka
hapa nchini, mafanikio yatapatikana
na nchi inafika mbali.

“Umefika wakati makocha wazawa
tukaaminiwa, uwezo na uzoefu tu-
nao, ninawapongeza sana Morocco na
Mgunda (Juma), kwa mafanikio haya,
tuwape nafasi, hakuna ambacho ma-
kocha wakigeni wanacho na sisi mako-
cha wazawa hatuna,” Julio aliongeza.

Taifa Stars inaungana na Uganda
(Uganda Cranes) na Sudan ambazo
zimetoka Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA), kufuzu kushiriki fainali hizo.

Ramovic wa Yanga
awavuruga Al Hilal
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kucheza na timu kubwa sana kwa
sasa Afrika, hivyo itakuwa ngumu
sana kwetu, inatakiwa kuandaa
mikakati ya kumsoma angalau kwa
uchache kocha mpya,” aliongeza
kocha huyo.

Mechi ya Yanga dhidi ya Al Hihal
itachezwa Novemba 26, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na mechi hiyo
itakuwa ya kwanza kwa Ramovic.
Mjerumani hiyo anakabiliwa na
kibarua cha kuendeleza mafanikio
yaliyoachwa na Gamondi ambaye
licha ya kuiwezesha timu hiyo kut-
inga hatua ya makundi msimu huu
baada ya mara ya mwisho vigogo
hao kucheza hatua hiyo ilikuwa ni
mwaka 1998.

Kikosi cha Gamondi kilitolewa kwa
mbinde na Mamelodi Sundowns ya
Afrika Kusini kwa penalti 3-2, mechi
iliyochezwa Aprili 5, mwaka huu
baada ya kutoka suluhu michezo
yote miwili, mechi ya kwanza iki-
fanyika Machi 30, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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na kiwango

cha timu hiyo,
Kuanza mapema

S

maandalizi va..

Na Faustine Feliciane

HUKU Rais Samia Suluhu
Hassan akitoa motisha ya Sh.
milioni 700 kwa wachezaji
wa Timu ya Soka ya Tanzania
(Taifa Stars), kufuatia kufuzu
tiketi ya kushiriki Fainali za
Kombe la Mataifa Afrika (AF-
CON 2025), ni, Serikali imese-
ma imeridhishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji
wa timu hiyo kwa kupambana
hadi kufikia malengo ya nchi.

Ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Guinea, umeifanya Taifa Stars
kufikisha pointi 10 na kumali-
za katika nafasi ya pili kwenye
Kundi H nyuma vinara Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo
(DR Congo), iliyomaliza na
pointi 12 kibindoni.

Akizungumza baada ya
mchezo huo kumalizika, Nai-
bu Waziri wa Utamaduni, San-
aa na Michezo, Hamis Mwin-
juma ,Mwana FA, alisema
kilichoonyeshwa na wachezaji
wa Stars ni kuipambania ben-
dera ya taifa katika mechi zote
za hatua ya makundi.

Mwana FA alisema mara
baada ya mechi dhidi ya Ethi-
opia ambayo alikuwa sehemu
ya msafara wa timu hiyo, juzi
wachezaji walionyesha zaidi
kiu ya kutaka kushiriki fainali
hizo zitakazofanyika mwakani
nchini Morocco.

“Bahati nzuri hata mchezo
wa Guinea na DR Congo bado
tulikuwepo Congo, baada ya

Guardiola aongeza mwaka mmoja

Winga wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), Simon Msuva (kulia), akijiandaa
kumtoka beki wa Guinea, Issiaga Sylla (kushoto), katika mechi ya Kundi H ya kusaka
tiketi ya kufuzu Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Stars ilishinda bao 1-0.

PICHA: TFF

mchezo ule wachezaji wa
Guinea walishangilia sana
kuwafunga Congo, nilikuwa
na wachezaji wa Stars wa-
kaniambia waache washan-
gilie sisi tutaenda kumali-
zana nao kwa Mkapa, na
kweli leo (juzi), wachezaji
wameonyesha kile walicho-
niambia, wamepambana na
Guinea amekufa hapa kwa
Mkapa,” alisema Mwana FA.

Naibu Waziri huyo alise-
ma Serikali imeridhishwa
na juhudi na kujituma kwa
wachezaji hao wakati wote
na kuwapongeza kutokana
na kuthamini mchango
wao.

“Tunaenda kujipanga

sasa kwa ajili ya kuhakiki-
sha timu inakuwa na maan-
dalizi mazuri kuelekea
katika fainali hizo zitakazo-
fanyika Morocco, tumefari-
jika sana,” alisema kiongozi
huyo.

Naye Kaimu Kocha Mkuu
wa Stars, Hemed Sulei-
man ,Morocco’, aliliambia
gazeti hili amefurahi kuwa
sehemu ya historia ya soka
la Tanzania kwa kuiwez-
esha Taifa Stars kufuzu kwa
mara ya nne kucheza fainali
za AFCON.

“Najua hatukupewa na-
fasi kubwa ya kufuzu, la-
kini nilijua nafasi ipo kama
tutapambana na kuchanga

karata zetu vizuri, najivu-
nia matokeo haya na kuwa
sehemu ya historia ya soka
la Tanzania,“ alisema Mo-
rocco.

Aliongeza pia anawashuk-
uru sana wachezaji wake
kwa kupambana na kufani-
kiwa kufuzu fainali hizo.

Nahodha wa timu hiyo,
Mbwana Samatta, alisema
anamshukuru Rais Samia
kwa zawadi aliyowapatia na
anamshukuru kwa nguvu
kubwa anayotumia katika
kuendeleza michezo nchini.

Samatta aliongeza wa-
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Ramovic wa Yanga
awavuruga Al Hilal

Na Adam Fungamwango

MABADILIKO katika benchi la ufundi
la Yanga, yameonekana ,kumtisha’,
Kocha Mkuu wa Al Hilal Omdurman
va Sudan, Florent Ibenge, ambaye
amesema yeye alijiandaa kupambana
na aliyekuwa Kocha Mkuu, Miguel
Gamondi na si Mjerumani, Sead
Ramovic

Yanga ilitangaza kuchana na
Gamondi wiki iliyopita na Ramovic
kutoka TS Galaxy ya Afrika Kusini
alikabidhiwa mikoba ya kuwaongoza
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

baada ya kuwasili kwa ajili ya
kujiandaa na mchezo wa hatua ya
makundi wa mashindano va Ligi ya
Mabingwa Afrika, Ibenge, alisema
maandalizi waliyokuwa wameyafan-
va awali ni kwa ajili ya kukabiliana
na mfumo unaoongozwa na Gamondi.
Ibenge alisema kwa nyakati mbal-
imbali alikuwa ,ameshamsoma’ na
kujua mbinu za Gamondi na kuki-
andaa kikosi chake kukabiliana na
ushindani huo, lakini ujio na Ram-
ovic, umemchanganya.

“Tulishamjua aina yake ya uchezaji
na mifumo ya Gamondi, tulifanyia
kazi namna timu yake inavyocheza,
huyu mpya kwetu itakuwa ni mgumu
sana, hatujui lolote, hatujui atakuja
na mbinu gani. Tunatakiwa kuwa
makini sana,” alisema Ibenge.
Mkongomani huyo alisema kundi

lao lenye timu za Yanga, Al Hilal, MC
Alger ya Algeria na TP Mazembe ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DR Congo), ni gumu na kila timu ina
uwezo wa kuifunga timu nyingine na
kutinga hatua ya robo fainali.

“Kila timu inataka kwenda robo
fainali na kundi letu (Kundi A), timu
yeyote inaweza kumfunga mpinzani,
zina uzani na ubora unaolingana,
hivyo tunatakiwa tupate pointi
nyingi kwa kadri inavyowezekana,”
alisema Ibenge.

Aliongeza kwa sababu hiyo aliamua
kuwasili nchini mapema kwa ajili ya
kukamilisha maandalizi ya mchezo
huo ambayo ni pamoja na kuzoea
hali ya hewa ya Dar es Salaam amba-
lo kwa sasa joto.

“Ni mechi kubwa sana kwetu,
tunatakiwa kujitayarisha vizuri na
umakini zaidi na ndiyo maana tume-
kuja mapema, unajua tunakwenda
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