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Na Gaudensia Mngumi 

K
ATIKA mambo ambayo Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, aliyatamani ni pamoja 
na kuona Tanzania yenye 

umeme. Alitaka kuliona taifa liking’aa 
kuanzia Mtwara mpaka Mara, Tanga 
hadi Tabora tena Kigoma hadi Kili-
manjaro, kukiwaka umeme bila kujali 
ni mjini au kijijini.

Ndiyo maana awamu ya kwanza 
inaheshimika kwa kujenga mabwawa 
mengi ya kufua umeme wa maji mfa-
no   Nyumba ya Mungu, Kidatu , Mtera, 
Hale na Pangani ni jitihada ambazo 
zilizalisha megawati za umeme  takrib-
ani 320 kwa miaka hiyo. 

Baba wa Taifa aliaga dunia Oktoba 
14, 1999 katika hospitali ya Mtakatifu 
Thomas Uingereza.

Hatua hiyo ya Mwalimu kuitaka 
Tanzania na Zanzibar zenye mwanga 
ilifanikisha ujenzi wa waya wa umeme 
wa baharini uliopeleka nishati hiyo 
Unguja kwa kupitisha waya baharini.

Sera ya Nishati ya Taifa ya mwaka 
2013 inataja umeme wa maji kuwa ni 
kipaumbele cha taifa, aidha inaipa ni-
shati ya nyuklia kipaumbele cha pili.

Hivyo, katika kumuenzi Nyerere ali-
yewekeza kwa nguvu uzalishaji wa ni-
shati nchini, taifa linaitazamaje sera ya 
nishati kwa kufikiria kuanza uzalishaji 
wa umeme wa nyuklia ambao ni ende-
levu na wenye tija zaidi hasa kwa kip-
indi hiki cha mabadiliko ya taibianchi?

Ni swali Nipashe inalomuuliza 
mbobezi wa nishati, Dk. Kamugisha 
Byabato wa Kitivo cha Uhandisi cha 
Chuo Kikuu cha St. Augustine Tanza-
nia mkoani Mwanza.

Dokta Byabato anajibu kwa kum-
pongeza Rais John Magufuli, kwa ku-
fanya maajabu kwa kuwekeza kwenye 
ujenzi wa bwawa la umeme wa maji a 
Mwalimu Nyerere  ambacho ni kiele-

lezo cha kutekeleza Sera ya Taifa ya 
Nishati.

 “Nampongeza sana Rais John 
Magufuli, ameonyesha njia ya kuwa 
na uchumi wa viwanda ambao kuwa 
na umeme wa uhakika ni moja ya vig-
ezo vinavyohitajika. Kujenga bwawa la 
Nyerere la kufua umeme wa kilowati 
2,100 ni jitihada kubwa zinazoendana 
na sera yetu ya nishati,”anasema.

Anashauri kuwa pamoja na kazi 
nzuri awamu zijazo na wataalamu 
wakiwamo wasomi vyuo vikuu, Tume 
ya Sayansi na Teknolojia, Tume ya 
Nguvu za Atomiki, zianze kufikiria 
mchakato wa kujenga vinu vya nyuk-
lia, anasema mhandisi huyo.

Anasifu hatua za serikali za 
kuongeza umeme nchini ikiwamo 
miradi ya gesi, makaa ya mawe, jua, 

Nyerere; kinara kodi 
kwa maendeleo
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UCHAMBUZI

Nyerere kinara nishati

upepo  na sasa bwawa la Mwal-
imu Nyerere au Stiegler’s gorge 
lakini… “Ni muhimu tuanze 
mchakato wa umeme wa ny-
uklia. Hata kama nchi zilizoen-
delea hazitaki twende huko 
tuamke. Wanakataa kwa saba-
bu wanajua hili ni eneo lao la 
kujidai” anasema Dk. Byabato.

Anakumbusha kuwa urani 
na platiniam zinachuku-
liwa Afrika kwenda kuzalisha 
umeme Ulaya  akitoa mfano 
wa Niger, inayouza urani yake 
ng’ambo lakini nchi hiyo iko 
gizani. Mataifa tajiri hayawezi 
kukubali Afrika ifikie huko.

 “Nampongeza Rais John 
Magufuli kwa kuona umuhimu 
wa umeme na kufanya jitihada 

hizo. Niko tayari leo akiniita 
nimshauri kuhusu uwekezaji 
huo na kutoa mchango wangu 
kwa taifa langu. Ndiyo maana 
nasema tunahitaji kuwa na 
umeme wa nyuklia tuanze 
kufikiria mpingo yake kuanzia 
sasa.” Anasema .

Anaongeza kuwa taifa lin-
aelekea kwenye uchumi wa 
viwanda ambao ni mkubwa ni 
vyema kufikiria uwekezaji huo 
wa vinu vya nyuklia ili kuwa na 
umeme wa kutosha.

Anakumbusha kuwa taifa 
lina  urani ya kutosha lakini 
kuna siasa za kukataza kuitu-
mia kwa hofu kuwa ina athari 
jambo ambalo si kweli wakati 
wote.

“Madini hayo yana mnuru-
risho (reactive materials) yana 
uwezo mkubwa wa kuzalisha 
umeme mwingi na kwa miaka 
mingi ndiyo maana Ulaya, 
Ufaransa, Marekani, Korea  
na Japan hawafungi vinu vya 
zamani.”

Wanachofanya sasa ni ku-
viboresha kupunguza athari 
lakini kupata umeme zaidi na 
kwa tija kubwa kwa vile ndiko 
kuliko na umeme mwingi na 
wa uhakika.

Dokta Byabato anasema 
baadhi ya mataifa ya Afrika 
Mashariki ya Kenya na Rwan-
da yameanza mchakato wa ni-
shati ya nyuklia na na kushauri 
Tanzania ianze kujipanga kwe-
nye uzalishaji huo.

KITISHO TABIANCHI
Dokta Byabato anasema 

licha ya Tanzania kuwa na ki-
paumbele cha nishati ya maji 
kitisho cha mabadiliko ya tabi-
anchi ni kikubwa na ukame ni 

Kuuishi wosia 
huu wa Baba wa

Taifa ndiko 
kuipenda Tanzania

Ukurasa 12

 Baba mabwawa Nyumba ya Mungu, Mtera, Hale
 Msomi ashauri kumwenzi kwa vinu vya nyuklia

kikwazo kikuu kwa   umeme huo.
Anakumbusha kuwa nyuklia 

haiathiriwi na tabia nchi inaweza 
kuishi hata miaka 80 ni eneo la 
kufikiria na kuanzia sasa taifa 
lifikirie uwekezaji wa kuzalisha 
umeme wa nyuklia wakati huu tu-
napomuenzi Nyerere na mwasisi 
wa miradi mikubwa ya umeme 
nchini.

Tanzania  ina madini ya urani 
yanayoweza kuzalisha umeme 
kwenye migodi ya Namtumbo, 
Ziwa Mkuju, Bahi, Galapo, Min-
jingu, Mbulu, Simanjiro, Lake 
Natron, Manyoni, Songea, Tun-
duru, Madaba na  Nachingwea 
na uwekezaji  unaendelea Ziwa 
Mkuju .

NYUKLIA AFRIKA 
Mataifa 10 ya Afrika yamo kwe-

nye  mpango wa kujenga umeme 
wa nyuklia na tayari, Ufaransa, 
Russia na China  zimeonyesha nia 
ya kuyasaidia kufikia azma hiyo 
kwa upande wa teknolojia.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Nishati ya Atomiki (IAEA) , 
linasema  ifikapo mwaka 2025 
nchi tano za Afrika zitakuwa 
na umeme huo nazo ni Algeria, 
Morocco, Tunisia, Misri, Ghana, 
Kenya, Uganda, Zambia, Niger, Ni-
geria na Sudan.

“Nishati ni suala muhimu kwa 
Afrika kutokana na ongezeko la 
watu , kujenga uchumu, kutoa hu-
duma, miundombinu na viwanda 
umeme kwa kila nchi hivyo ma-
hitaji ya umeme ni makubwa na 
teknolojia ya nyuklia inaweza 
kuwa jibu.”  

Wataalamu wa nishati ya ato-
miki wanaeleza kuwa Afrika ina-
hitaji kinu cha nyuklia chenye 
uwezo wa kuzalisha  gigawati 160 
ifikapo mwaka  2050 na kuanzia 
hapo idadi ya watu takribai  bil-
ioni mbili hawatakuwa na shida 
ya umeme kwani kwa sasa idadi 
ya watu ni bilioni  1.3 na wengi 
wanashida ya umeme hasa Kusini 
ya jangwa la Sahara.

Afrika inakadiriwa kuwa na 
zaidi ya asilimia 20 ya madini ya 
urani duniani na karibu mataifa 
34 ya Afrika yana kiwango kibwa 
cha madini hayo zikiwamo Afrika 
Kusini, Malawi, Namibia, Niger na 
Tanzania. 

BALAA 

ukurasa  2

Mvua yaibua hofu 
Dar, nyumba, magari 
vyazama, barabara 
zageuka majaruba, 
TMA yasisitiza bado 
ipo…  Endelea Uk. 2  

KUMRADHI
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habari kitaifa

Mvua yazua balaa Dar

KATIKA toleo letu la jana ukurasa 
wa mbele, habari kubwa iliyokuwa na 
kichwa cha habari ‘JPM asema Tanza-
nia ina maadui wengi wa nje’ ilimnukuu 
vibaya na kusababisha usumbufu kwa 
nchi marafiki na wasomaji kwa ujumla.

Usahihi wa habari hiyo ni kuwa 
mgombea urais kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magu-
fuli, alisema hatua alizozichukua iki-
wamo kudhibiti utoroshaji madini 
kumeifanya Tanzania kujitengenezea 
maadui wa rasilimali.

Alizungumza hayo juzi kwenye 
kampeni za uchaguzi mkuu, wakati 
akiomba kura kwa wakazi wa Wilaya ya 
Ilala eneo la Kinyerezi.

Alisema hatua za kujenga ukuta ka-
tika mgodi wa mirerani, pamoja na 
kudhibiti usafirishaji wa makinikia, 
kumesababisha yeye (Rais Magufuli) 
kuchukiwa.

Alisema: “Ndugu zangu tumejiten-
genezea maadui. Hatua tunazozi-
chukua haziwafurahishi watu. Ujenzi 
wa ukuta Mirerani, usitishwaji wa usa-
firishaji wa makinikia, ujenzi wa bwana 
la kuzalisha umeme la Mwalimu Ny-
erere, kuishinda corona, hawawezi ku-
furahi, lazima watuchukie kwa sababu 
walitaka kuigeuza Tanzania sehemu ya 
kuchuma”.

Dk. Magufuli alisema awali madini ya 
Tanzanite yalikuwa yanasombwa usiku 
na mchana na kusafirishwa kwenda nje 
ya nchi, huku Tanzania ikibakiwa na 
mshimo na kutoambulia chochote.

Alisema Tanzania haikuwa katika na-
fasi ya kwanza wala ya pili wala ya tatu 
kwa uuzaji wa madini ya Tanzanite du-
niani, licha ya madini hayo kupatikana 
pekee hapa nchini.

“Nilipoingia madarakani nikaanza 
kujenga ukuta eneo lote la uchimbaji, 
watu wakaanza kunishangaa, lakini 
leo faida tunapata, tumefunga ‘cam-
era’ tuna ‘monitor’ (uangalizi) na akina 
Laizer leo wamepatikana. Hao watu 
hawezi kufurahi lazima watuchukie 
sisi”.

Tunaomba radhi kwa usumbufu 
wowote uliojitokeza.

		  Mhariri

Rais John Magufuli akipokea gawio la Sh. bilioni 1.1 kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), Meja 
Jenerali mstaafu, Michael Isamuhyo na wajumbe wa bodi hiyo, wakati wa hafla ya kupokea gawio toka kwa kampuni ya madini 
ya TWIGA na Shirika la Madini la Taifa  STAMICO, jijini Dar es Salaam jana. Wanaoshuhudia ni Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Philip Mpango (wa pili kulia) na Msajili wa Hazina, Athumani Mbuttuka. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya

NI balaa! Ndivyo unavyoweza kusema 
kutokana na madhara ya mvua kubwa ili-
yonyesha jana Dar es Salaam na kusaba-
bisha mafuriko kwenye miundombinu 
ya barabara na makazi ya jiji hilo la kibi-
ashara.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali 
ya Hewa (TMA), aliiambia Nipashe jana 
kwamba, mvua hiyo inatarajiwa kuende-
lea kunyesha kwa viwango tofauti kwa 
siku tatu mfululizo kuanzia jana na kuwa-
taka wananchi kufuatilia utabiri wa mam-
laka hiyo.

Dk. Agnes Kijazi alisema mvua hiyo 
kubwa inayonyesha Dar es Salaam na 
baadhi ya maeneo ya Mkoa wa Morogoro 
kwa kipindi ambacho siyo kawaida mikoa 
hiyo kupata mvua kubwa, inatokana na 
mabadiliko yaliyotokea.

“Leo ( jana) tumeona mvua imenyesha 
kwa wingi na kuna wingu zito katika mae-
neo ya Dar es Salaam ila kesho (leo) tunat-
egemea kuwa na upungufu kiasi na kes-
hokutwa (Alhamis) itaendelea kuwapo na 
baada ya hapo itakatika,” alisema.

Alisema mvua hiyo inayoendelea ku-
nyesha imekuja kama walivyotabiri na 
kuwataka wananchi, hasa wanaokaa 
bondeni, kuchukua tahadhari.

“Wito wetu kwa wananchi waendelee 
kufuatilia taarifa zetu tunazozitoa kwa 
sababu tumeonyesha katika msimu huu 
tutakuwa na mvua ambayo ni ya chini 
ya wastani na inaweza kujitokeza siku 
chache ambazo itanyesha mvua kubwa 
na kuleta mafuriko.

“Tunashauri wananchi wafuatilie uta-
biri tunaotoa kila siku, utabiri wa jana 
( juzi) tulisema kutakuwa na mvua kubwa 
itakayokuwa na ngurumo na itakuwa 
kubwa jijini Dar es Salaam na ndivyo ili-
vyojitokeza,” alisema.

MAFURIKO DAR
Baadhi ya barabara za Jiji la Dar es Sa-

laam jana zilijaa maji na kusababisha fo-
leni kubwa ikiwamo ya New Bagamoyo 
ambayo iko katika ujenzi wa upanuzi.

Nipashe ilishuhudia usumbufu mkub-
wa wa watumiaji wa barabara katika 
kipande cha Mwenge-Bamaga ambacho 
mkandarasi anaendelea na ujenzi, kikiwa 
kimejaa maji na kusababisha foleni kub-

wa kwa watumiaji wa barabara hiyo.
Maeneo mengine ambayo watumiaji 

wa barabara walipata usumbufu ni pamo-
ja na Jangwani ambako mradi wa mabasi 
yaendayo haraka umepita.

Mvua hiyo iliyoanza alfajiri, iliathiri pia 
barabara zinazopita maeneo ya Mbezi 
Beach na Mbezi Chini ambazo hutumiwa 
na wananchi wanaotoka Tegeta kwenda 
mjini.

Kamanda wa Polisi wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, 
alisema jana kuwa, wamelazimika kui-
funga Barabara ya Morogoro eneo la 
Jangwani kutokana na maji kupita juu ya 
daraja na kusambaa maeneo hayo.

“Barabara nyingine ambazo zimepata 
madhara ya maji kupita juu ni za Kawawa 
na Kigogo, mpaka sasa ( jana jioni), haku-
na athari zozote kwa binadamu zilizori-
potiwa polisi kuhusiana na mvua hii inay-
oendelea kunyesha,” alisema.

Kamanda Mambosasa alitoa wito kwa 
wananchi, hasa wanaokaa bondeni, wa-
chukue tahadhari ya kuhama kwa muda 
maeneo hayo kwa sababu mvua hiyo 
inaendelea.

JPM: Tanzania 
ina maadui 
wa rasilimali

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imepokea gawio la Dola za 
Marekani milioni 40 (Sawa na Sh. bilioni 
100) kutoka kampuni ya Twiga, huku Rais 
John Magufuli akiwakaribisha wawekezaji 
zaidi kutoka nje kuja kuwekeza nchini.

Akizungumza wakati wa halfa ya kupokea 
gawio hilo jana jijini Dar es Salaam, Rais 
Magufuli alisema gawio hilo limetokana na 
serikali kumiliki asilimia 16 ya hisa kutoka 
kampuni ya uchimbaji madini ya Barick, 
huku asilimia 84 zikimilikiwa na kampuni 
hiyo.

Rais Magufuli alisema kuna baadhi ya 
watu walikuwa wanabeza mazungumzo yali-
yofanyika miaka ya nyuma kati ya Serikali na 
Kampuni ya Barick.

Alisema gawio hilo liwe fundisho kwa 

watu waliokuwa wanapinga kwamba ni 
muda mwafaka kwao kuanza kutubu kwa 
viongozi wa dini.

“Mimi huwa naamini na siogopi kuwa sad-
aka kwa Watanzania. Kwa muda huu mimi 
ndiye rais, nitaendelea kusimamia maslahi 
ya Watanzania hadi pale atakapopatikana 
rais mwingine. Nataka Watanzania masikini 
wanufaike na rasilimali za nchi yao,” alisema.

Alisema gawio hilo litakwenda  kutumika 
katika kuendeleza sera ya elimu bure, ujenzi 
wa barabara, hospitali, huduma za kijamii, 
kununua vifaa vya operesheni na kuokoa 
vifo vya mama wakati wa kujifungua.

“Nitumie fursa hii kuwakaribisha 
wawekezaji wa nje na wa ndani kuja ku-
wekeza hapa nchini, serikali haichukii 
wawekezaji bali tunahitaji faida ya usawa 
siyo wa kutuachia mashimo. Ninaimani Bar-
ick watakuwa mabalozi wazuri wa kueleza 

Tanzania ni sehemu salama kwa uwekezaji,” 
alisema Rais Magufuli na kuongeza:

“Tunawakaribisha wawekezaji kwenye 
gesi, mafuta, dhahabu, mtu yeyote aje atoke 
Tanga, Mtwara, Vietinam au China, Mare-
kani, ‘The room is open’ (mazungumzo yapo 
wazi). Tunataka kufanya biashara, tunataka 
kujenga uchumi, hii ndiyo Tanzania tunayoi-
taka,” alisema Rais Magufuli.

Alisema Tanzania ina utajiri mkubwa wa 
madin, na kwamba   jitihada kubwa zime-
fanyika katika kuijenga sekta ya madini.

Alisema awali udhibiti kwenye madini uli-
kuwa ni mdogo, wizi ulishamiri sambamba 
na utoroshaji wa madini na ukosekanaji wa 
masoko.

“Mchango wa sekta ya madini kwenye 
pato la taifa limeongezeka kutoka asilimia 
3.4 mwaka 2015 hadi 5.2 mwaka 2019/20, 
pamoja na kuongeza upatikanaji wa ajira ku-

toka milioni moja hadi milioni 1.5,” alisema.
Mbali na serikali kupokea gawio hilo, pia 

ilipokea Sh. bilioni 1.1 kutoka kampuni ya 
Stamico.

Naye Waziri wa Nishati, Doto Biteko alise-
ma jitihada za serikali katika kuinua sekta 
ya madini umekuwa mkubwa tangu mwaka 
2015.

Alisema mashine za ukataji madini 
zimeongezeka kutoka 120 zilizokuwapo 
mwaka 2015 hadi 560 mwaka huu, alisema 
serikali imeweza kuanzisha masoko 38 
nchini pamoja na vituo 37 vya kununua ma-
dini.

Biteko alisema: “Mwaka 2015 sekta hii 
ilikuwa nyuma sana, ilijaa uficho na usiri 
mkubwa, Rais Magufuli alipoingia madara-
kani alirekebisha sheria, mapato yakaanza 
kuongezeka”.

JPM apokea gawio bil. 100/- mapato dhahabu
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Adaiwa kumpiga risasi mpenzi 
wake kisa wivu wa mapenzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodoma, 
linamshikilia fundi ujenzi Daniel Mas-
sawe, maarufu kwa jina la Madevu 
(40), mkazi wa Kisasa, kwa tuhuma za 
kumjeruhi kwa risasi mpenzi wake kwa 
madai ya wivu wa mapenzi.

Binti huyo ambaye jina lake limehi-
fadhiwa hivi sasa amelazwa kwenye 
chumba cha wagonjwa wa uangalizi 
maalum (ICU) katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Dodoma, akiendelea 
na matibabu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodo-
ma, Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Gilles Muroto, alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa jana baada 
kumjeruhi binti huyo.

Alisema mtuhumiwa alikamatwa 
akiwa na  bastola aina ya Browing Calb 
7.65 Maker namba A 748082, CAR nam-
ba 95632 ikiwa na risasi saba kinyume 
cha sheria na kuitumia katika uhalifu 
na kuhatarisha maisha ya watu wen-
gine.

“Uchunguzi unaendelea kubaini sila-
ha hiyo ameipataje na atafikishwa ma-
hakamani mara upelelezi ukikamilika. 
Hakuna mhalifu atakayebaki salama, 
uhalifu haulipi  na kila mtu azingatie 
utii wa sheria kwa kufanya kazi halali,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, Kamanda 
Muroto alisema  wanamshikilia Mkazi 
wa Kijiji cha Ikengwa Wilaya ya Kon-
doa, Nzara Simon (21) kwa tuhuma za 
kukutwa na meno mawili ya tembo am-
bayo ni nyara ya serikali kinyume cha 
sheria.

Alisema tukio hilo lilitokea Oktoba 
11, mwaka huu, na mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani huku wakiende-
lea na msako mkali wa kuwatafuta 
watuhumiwa wengine.

Pia alisema wanawashikilia watuhu-
miwa watatu kwa tuhuma za kukutwa 
na vipande viwili vya meno ya tembo 
katika kijiji cha Chaludewa wilayani 
Mpwapwa.

Kamanda Muroto aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa  ni Nchemba Masonga 
(75) mkazi  wa Chaludewa, Sanyiwa 
Nkubha (38) mkazi wa kijiji cha Chiboli 
wilayani Mpwapwa na Daudi Nhimko 
(48) mkazi wa Gairo.

Wakati huo huo, jeshi hilo linawashi-
kilia watu watatu kwa kukutwa na sila-
ha ya kivita aina ya AK 47 yenye namba 
UR 2716 ikiwa na risasi 27 ambayo wali-
kuwa wakiitumia kufanya ujangili.

Aliwataja watuhumiwa waliokatwa 
kuwa ni Mngoya Juma (40), Amrani 
Mohammed (34) na Furaha Masaka 
(20) ambao wote ni wakazi wa Bany-
ibanyi wilayani Kongwa.

 

Na Mary Mosha, MOSHI

UCHUNGUZI wa awali wa vyombo vya us-
alama kuhusu moto mkubwa uliozuka ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro, 
umebaini baadhi ya wapishi waliokuwa na 
makundi ya watalii, waliwasha moto kupasha 
chakula na kushindwa kuuzima kikamilifu.

Moto huo ulizuka Oktoba 11 mwaka huu ka-
tika eneo la Whona, ambacho ni kituo cha ku-
pumzika wageni wanaotumia njia ya Mandara 
na Horombo.

Jana, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), anayes-
hughulikia mawasilino, Paschal Shelutete, 
alisema wapishi hao baada ya kumaliza ku-
pasha chakula kwa ajili ya watalii, kwa bahati 
mbaya walisahau kuuzima na moto huo kushi-
ka kwenye nyasi.

“Jitihada zinaendelea kuhakikisha moto huo 
unazimwa kwa kutumia vikosi mbalimbali vi-
kiwamo vya Zimamoto na Uokoaji, wanafunzi 
wa Chuo cha Kimataifa cha Usimamizi na Uhi-
fadhi a Wanyamapori-Mweka, wananchi ku-
toka vijiji jirani na jeshi la akiba.

“Chanzo cha moto huu mpaka sasa hivi 
pamoja na kwamba uchunguzi unaendelea, 
kulikuwa na wapishi wakipasha moto chaku-
la. Kwa bahati mbaya wapishi walisahau moto 
huo na kushika kwenye nyasi na kuleta mad-
hara haya,” alisema.

Shelutete alisema TANAPA bado inaendeela 
na uchunguzi wa kina, akisisitiza kuwa shirika 
hilo linaona tukio hilo ni la bahati mbaya na 
halikutarajiwa kutokea.

Kwa mujibu wa Shelutete, jitihada za kuu-
zima moto huo bado zinaendelea, akibainisha 

kuwapo kwa mafanikio makubwa katika jti-
hada za kuudhibiti.

Hata hivyo, Shelutete alisema moto huo 
uliwazidi nguvu majira ya usiku na kusambaa 
kwa kasi zaidi kutokana na upepo mkali unao-
vuma.

“Jitihada zinaendelea kuhakikisha moto 
huo unazimwa kwa kutumia vikosi mbalim-
bali vikiwamo vya Zimamoto, wanafunzi wa 
Mweka, wananchi wa vijiji jirani pamoja na 
jeshi la akiba,” alisema.

Shelutete alisema moto huo kwa jana uli-
kuwa kwenye uelekeo wa kwenda Kituo cha 
Horombo ukitokea Kituo cha Mandara.

“Njia zote wanazopandia wageni, tunazipa 
kipaumbele kiusalama kuhakikisha kwamba 
wageni wanakuwa salama na shughuli zote za 
utalii zinaendelea kama kawaida, hivyo niwa-
toe hofu watalii waendeele kuja na kufurahia 
mandhari ya mlima wetu,” alisema.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti jana, 
baadhi ya viongozi wa vijiji vya jirani, aki-
wamo Herry Temu ambaye Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Kitowo, alitoa wito kwa watu 
wengine kujitokeza kushiriki katika uzimaji 
wa moto ili kuokoa mlima huo.

Dmitry litkor, mtalii kutoka Hispania, 
akieleza hisia zake kuhusiana na moto huo, 
alisema licha ya kuwapo kwa moto, wamefani-
kiwa kufika Kilele cha Uhuru.

“Jana ( juzi) mchana, tulisikia harufu ya 
Moshi, lakini wahudumu wa hifadhi hii pamo-
ja na waongoza watalii, walitusaidia na tu-
merudi salama bila madhara yoyote,” alisema 
Denis Romonov, mtalii mwingine kutoka Den-
mark.

Chanzo moto Mlima Kilimanjaro hiki hapa 
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HABARI KITAIFA

Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Dodoma, 
Gilles Muroto, 
akiwaonye-
sha waandi-
shi wa habari 
jijini Dodoma 
jana, silaha 
ya kivita AK 
47 yenye 
namba UR 
2716 ikiwa 
na risasi 27, 
iliyokamatwa 
katika ki-
jiji cha Bany-
ibanyi wilay-
ani Kongwa 
ikidaiwa  
kutumika 
katika uhalifu 
wa ujangili. 
PICHA: PETER 
MKWAVILA

TRA yasisitiza 
uadilifu kwa 
watendaji wake

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Kamishna Mkuu wa Mamlaka 
ya Mapato (TRA), amesema moja ya 
mikakati yao ni kuimarisha uadilifu 
katika utendaji kazi wake kwa ku-
unda kamati za kudhibiti uadilifu ili 
kuongeza mapato ya serikali.

Msafiri Mbibo alibainisha mkakati 
huo jijini Dodoma jana alipofungua 
mafunzo ya siku tatu kwa makatibu 
wa kamati hizo za kudhibiti uadilifu 
ndani ya mamlaka hiyo.

“Kama mnavyofahamu, Tanzania 
imeingia katika uchumi wa kati, hivyo 
kama tunataka kuhakikisha tuna-
dumu katika uchumi huu wa kati au 
tunaenda zaidi ya tulipo, ni lazima 
jamii yetu iendeshe mambo yake kwa 
uadilifu mkubwa na taasisi kama TRA 
ambayo ni nyeti, ni lazima tuboreshe 
eneo la maadili ili kuwa na nidhamu 
katika suala zima la ukusanyaji kodi,” 
alisema.

Mbibo alisema TRA ina jukumu la 
kukusanya kodi kwa niaba ya serikali 
na jukumu hilo haliwezi kutekelezwa 
kwa ufanisi bila kuwa na watumishi 
waadilifu, ikiwa ni pamoja na uwapo 
wa mfumo imara unaosimamia uadili-
fu.

“Jukumu la TRA ni kukusanya kodi 
ambazo zinahusisha fedha, na sisi 
sote tunajua kwamba fedha zina 
ushawishi mkubwa, lakini hata wateja 
wetu ambao ni walipakodi, wanaweza 
kuwashawishi watumishi wetu ili 
wasilipe kodi kulingana na uhalisia wa 
kodi zao na hivyo kupunguza fedha za 
serikali. Tukumbuke kwamba, tukii-
marisha uadilifu, tutaongeza mwamko 
wa wananchi kulipa kodi kwa hiari.” 
alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya 
Mambo ya Ndani ya mamlaka hiyo, 
Amiram Lekey, alisema lengo la 
mkakati huo ni kupunguza rushwa kwa 
kutumia mbinu za kuzuia na kupamba-
na na rushwa hasa katika sekta zenye 
vishawishi vya rushwa ikiwamo TRA.

“TRA imeunda kamati hizi katika 
ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya 
taasisi, mkoa, wilaya na vituo vya kodi 
ikiwa ni sehemu ya kutekeleza mpan-
go mkakati wa kupambana na rushwa 
wa awamu ya tatu ulioanza mwaka 
2017 hadi 2022,” alisema.

Mafunzo hayo ya kuwajengea uwezo 
makatibu wa kamati hizo za kudhibiti 
uadilifu ndani ya mamlaka hiyo, 
yanashirikisha makatibu wa kamati 
za kudhibiti uadilifu za idara zilizopo 
ndani ya TRA, Chuo cha Kodi (ITA), 
TRA Zanzibar, vituo vya kodi na mikoa 
yote nchini.

Baada ya ufunguzi huo, Naibu Kam-
ishna Mkuu huyo wa TRA, alifanya 
ziara ya kikazi katika ofisi za TRA 
zilizoko wilayani Chamwino Kongwa 
jijini hapa na kuwataka watumishi 
wa ofisi hizo kufanya kazi kwa bidii 
ili kuhakikisha wanavuka malengo ya 
ukusanyaji kodi waliyopangiwa katika 
wilaya zao.

“Katika utekelezaji wa majukumu 
yenu, hakikisheni mnatenda jambo 
jema hata kama kuna changamoto 
mnazokumbana nazo bila kusahau ku-
fanya kazi kwa bidii, ubunifu na hes-
hima kwa watu wote,” Mbibo aliagiza.

Naibu Kamishna Mkuu huyo anaen-
delea na ziara yake katika maeneo 
mbalimbali mkoani hapa kutembelea 
ofisi za TRA na kuzungumza na wa-
tumishi ili kuwapa hamasa ya kuende-
lea kufanya kazi kwa bidii na weledi 
katika majukumu yao ya kila siku.

 Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameamuru soko la 
ndizi la Mabibo, maarufu kama ‘Mahakama 
ya Ndizi’ kubaki chini ya wananchi wanao-
fanya biashara katika eneo hilo, sambamba 
na kutolipa ushuru.

Alisema wafanyabiashara katika soko hilo 
watakapokuwa na vitambulisho vya ujasiri-
amali, hawatalazimika kulipa tena ushuru 
waliokuwa wanatozwa tangu awali.

Magufuli ambaye ni mgombea urais kupi-
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM), alitoa kauli 
hiyo jana katika Uwanja wa Barafu Mbura-
hati, wakati akiwahutubia wananchi na wa-
nachama wa CCM, waliojitokeza kumsikiliza 
akiomba kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu 
wa Oktoba 28, mwaka huu.

“Natamka leo (jana) kwa heshima mliyo-
nionyesha ya kunisubiri kwenye mvua. Kwa  
mamlaka niliyonayo, soko hili litabaki kuwa 
chini ya wananchi wa hapo wafanyabiasha-
ra. Kama patakuwa na utaratibu mwingine, 
kuanzia leo (jana) wanaofanya biashara ka-
tika soko hilo hakuna kutozwa ushuru bali 
watalipia vitambulisho,” alisema.

Rais Magufuli alisema waliokuwa vion-
gozi wa jimbo la Ubungo hawakushughu-
likia tatizo hilo, hivyo kwa sasa ni wakati 
mwafaka kwa wafanyabiashara hao kufanya 
shughuli zao bila ya kubugudhiwa.

AWASHUKURU WANANCHI
Aidha, Rais Magufuli aliwashukuru wa-

nanchi wa Jimbo la Ubungo kwa hatua ya 

kujitokeza kwa wingi, wakinyeshewa mvua 
bila ya kuondoka wakati akihutubia na kabla 
ya kufika kwake.

“Sijawahi kuhutubia mkutano wa had-
hara wananchi bila ya kujali mvua wananis-
ubiri mimi. Ni upendo wa hali ya juu. Mmne-
niachia deni kubwa. Sijawahi kuona upendo 
huu, kweli nimeguswa, sijui niwafanyie nini, 
niwalipe nini, sijui nianze na soko la Ma-
hakama ya Ndizi?,” alisema.

Rais Magufuli alisema katika kipindi cha 
miaka mitano ya utawala wake serikali il-
ipokuwa inaidhinisha pesa za miradi ya 
maendeleo katika Jimbo la Ubungo zilikuwa 
hazitumiki kama zilipopangwa.

Alisema miradi mingi ilikuwa haiendi 
kama ilivyotakuwa kulikosababishwa na 
baadhi ya viongozi wa upinzani waliokuwa 
wanaongoza jimbo hilo.

YALIYOFANYIKA
Rais Magufuli alisema katika kipindi cha 

miaka mitano ya utawala wake mambo 
mengi yamefanyika katika Jimbo la Ubungo, 
ikiwamo ujenzi wa miradi mikubwa miwili 
ya maji.

Alisema mradi wa kwanza ni kutoka 
Mlandizi hadi Kibamba uliogharimu 
Sh.bilioni 94.9, mwingine ni Ruvu Chini 
kupitia Bagamoyo hadi Chuo Kikuu, kwa 
gharama ya Sh. bilioni 131.4.

“Miradi hiyo imesaidia upatikanaji wa 
maji katika Jiji la Dar es Salaam, siku hizo 
malori ya kuuza maji yamepungua, siku hizi 
yanatangatanga kutafuta wateja na siyo wa-

teja kutangatanga,” alisema Rais Magufuli.
AHADI UBUNGO
Akihutubia mkutano huo, Rais Magufuli 

aliwaahidi wananchi wa Ubungo kuwajen-
gea barabara za mitaa, sambamba na ujenzi 
wa makao makuu ya Wilaya ya Ubungo, en-
dapo akichaguliwa kwa mara ya pili.

“Madiwani chagueni eneo la kujengwa 
kwa makao makuu ya wilaya ili Ubungo 
nayo iwe na makao makuu kama ilivyo kwa 
wilaya zingine. Nimeteseka sana kuisaidia 
ubungo, ukileta mradi huu unakwama, kwa 
mfano ujenzi wa kituo cha mabasi Mbezi. 
Sasa nileteeni wabunge wa CCM na madi-
wani ili maendeleo yaje haraka,” alisema 
Rais Magufuli.

ASISITIZA AMANI
Kadhalika, Rais Magufuli alivitaka vyama 

vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi mkuu 
kuwa na umoja, kudumisha amani.

Pia, aliwataka Watanzania kutokubali kui-
haribu amani huku akiwasisitiza kuwakataa 
wagombea wanaoleta viashiria vya uvunjifu 
wa amani.

“Watanzania tusikubali kutenganishwa 
kwa ajili ya uchaguzi, kuna maisha baada ya 
uchaguzi, wasitumie kama kichocheo cha 
kutugombanisha. Mnaona mataifa mengine 
yanavyoteseka? Maadui zetu watafurahi 
wakiona Tanzania inasambaratika,” alise-
ma  na kuongeza:

“Niwaombe viongozi wa dini mliombee 
taifa hili tumalize uchaguzi salama, tuwao-
gope wale wanaotaka kutuchonganisha.” 

JPM afuta ushuru 
‘Mahakama ya Ndizi’

Na Mwandishi Maalum

RAIS John Magufuli, ametembelea 
Msikiti Mkuu uliojengwa Kinondoni jijini 
Dar es Salaam kwa ufadhili wa Mfalme 
Mohammed VI wa Morocco.

Akiwa msikitini huko jama, Rais Magu-
fuli amepokewa na Mufti wa Tanzania, 
Sheikh Aboubakar Zuberi, Balozi wa 
Morocco nchini, Abdelilah Benryane na 
viongozi wengine wa Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA) ngazi ya taifa 
na Mkoa wa Dar es Salaam.

Ujenzi wa msikiti huo ulioanza mwaka 

2018 baada ya Rais Magufuli kumwomba 
Mfalme Mohammed VI (aliyekuwa ka-
tika ziara ya kitaifa nchini) ajenge msikiti 
mkubwa kwa ajili ya waislamu wa Tan-
zania, umekamilika kwa asilimia 100 na 
sasa unasubiri kuzinduliwa rasmi.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo 
vya habari na Kurugenzi ya Mawasiliano 
ya Rais, Iluku, alibainisha kwamba, baada 
ya kuutembelea na kujionea ukiwa ume-
kamilika, Rais Magufuli alielezea kufura-
hishwa kwake na ubora wa hali ya juu wa 
msikiti huo, jinsi unavyovutia na akasema 
ameridhishwa na kazi kubwa iliyofanywa.

“Mheshimiwa Rais Magufuli ameahidi 
kuandika barua ya kumwalika Mfalme 
Mohammed VI kuja hapa nchini kuz-
indua msikiti huo kama alivyoahidi na 
amemwomba Balozi wa Morocco nchini, 
Benryane kutanguliza salamu zake za 
shukrani kufuatia kukamilika kwa ujenzi 
huo,” ilibainisha taarifa hiyo ya Ikulu. 

Ilibainishwa zaidi katika taarifa hiyo ya 
Ikulu kuwa, wakiwa msikitini huko, Mufti 
wa Tanzania, Sheikh Zuberi, aliomba 
dua kwa ajili ya taifa, akimwombea Rais 
Magufuli, na pia shukrani kwa Mungu 
kwa kufanikisha ujenzi wa msikiti huo.

…Azuru Msikiti Mkuu Kinondoni 
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MAONI & UCHAMBUZI

OKTOBA 14 kila mwaka ni maadhimisho ya kumbukumbu ya 
kifo cha  mwasisi wa Tanzania Baba wa Taifa Julius Nyerere.

Leo inatimia miaka 21 tangu kifo chake kilichotokea London 
mwaka 1999, alipokwenda kwa matibabu katika Hospitali ya 
Mtakatifu Thomas.

Katika uongozi wake, yapo mambo mengi ambayo aliifanyia 
nchi hii na kubwa anakumbukwa kwa kuhimiza zaidi  haki, mshi-
kamano, umoja na amani miongoni mwa Watanzania, ili waweze 
kujiletea maendeleo na kuishi kwa amani.

Alifanya hivyo, kwa kuwa hayo yanabakia kuwa nyenzo msingi 
katika mchakato wa maendeleo ya binadamu, hivyo aliwataka Wa-
tanzania kusimama kidete kulinda umoja na amani ya taifa ambayo 
ni tunu ya taifa.

Wakati huu wa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu, viongozi wa 
serikali na wadau mbalimbali wakiwamo wanasiasa, wamekuwa 
wakihimiza Watanzania kuendelea kudumisha amani na mshika-
mano.

Kwa mantiki hiyo, hata sisi tunaona kuna haja kwa Watanzania 
kudumisha amani, umoja na mshikamano wa kitaifa kama njia mo-
jawapo ya kumwenzi Baba wa Taifa aliyechangia kuifanya Tanzania 
kuendelea kuwa na utulivu.

Uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Jumatano Oktoba 28,  
usiwe ni sababu ya kuvuruga umoja na mshikamano wa kitaifa, bali 
amani ambayo ni chachu ya maendeleo iendelee  kuwapo na Wa-
tanzania waendelee kushikamana.

Tunawakumbusha Watanzania kuwa amani ikitoweka, hata kile 
kidogo ambacho wamekitafuta kwa jasho, kinaweza kuondoka na 
nchi ikabaki kuwa ya mahangaiko huku na kule kama ambavyo ina-
tokea kwenye baadhi ya mataifa.

Baba wa Taifa alituachia tunu kubwa ambayo ni muhimu wote 
tuienzi kwa vitendo ikiwa ni pamoja na kuwakomea wale ambao 
wataonekana kutaka kuvuruga umoja na mshikamano wa Watan-
zania ambao ni matokeo ya amani.

Hapa nchini, kuna makabila mengi, lakini upo umoja wa kitaifa 
ambao  haujawahi kupata matatizo ya kabila moja kulikandamiza 
jingine, bali wote wanaishi kama ndugu bila kubaguana.

Nchi imefikia hapo kutokana na mchango wake, hasa kwa ku-
kataa Watanzania kutambuana kwa makabila bali kwa Utanzania 
wao tu ili kila mmoja ajione yuko sawa na mwingine.

Inawezekana hata wakati anaanzisha siasa ya ujamaa, lengo lake 
lilikuwa kuleta  makabila yote pamoja, kwa lengo kwamba waele-
wane, kwa kuwa ndivyo njia mojawapo inayoweza kuwaunganisha.

Katika mwendelezo huo wa kuwafanya Watanzania wawe 
wamoja, wanafunzi waliokuwa wakifaulu kwenda sekondari, wal-
ipelekwa mikoa  mbalimbali  kutoka kwao ili kuchangamana na wa 
mikoa mingine.

Aidha, badala ya kutumia lugha za makabila mbalimbali, mkazo 
wake ulikuwa kwenye Kiswahili, ambacho kinatumiwa na Watanza-
nia wote kuanzia vijijini na mijini kama lugha ya mawasiliano.

Baba wa Taifa alidhamiria kujenga taifa, na aliwakusanya Wa-
tanzania pamoja kulingana na maeneo yao na hatimaye hadi leo ni 
wamoja na kinachotakiwa ni kuendelea kudumisha amani iliopo.

Hatua ya Baba wa Taifa kuanzisha taratibu hizo zote akiamini 
kwamba, Watanzania wakiwa pamoja, amani itakuwepo na ni ra-
hisi kujiletea maendeleo kwa vile watu hawatakuwa na hofu.

Yapo mengi ambayo aliyafanya kwa ajili ya nchi hii, kama yana-
vyojulikana lakini suala la kuimarisha amani ni la muhimu, hivyo 
tumwenzi katika hilo, kwa kudumisha amani hata katika uchaguzi 
ujao.

Japo Nyerere amekufa miaka 21 iliyopita lakini  hata sasa anaishi 
na anaendelea kuonekana katika  falsafa zake za umoja na udugu, 
mshikamano na kuthamini utu wa mtu.

Na Sabato 
Kasika

MWAKA 1992 ndiyo ambao 
mfumo wa vyama vingi vya siasa 
ulirejeshwa nchini, hatua am-
bayo iliwafanya baadhi ya Watan-
zania na hasa wanasiasa, kuanzi-
sha ‘utitiri’ wa taasisi hizo.

Baadhi ya vyama vilivyoan-
zishwa na kupata usajili wa ku-
dumu, vilishiriki uchaguzi mkuu 
wa kwanza ndani ya mfumo huo 
mwaka 1995, huku wanagom-
bea wake wakishinda baadhi ya 
majimbo na kata.

Urejeshwaji wa mfumo huo 
umechangiwa na Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere ambaye 
mawazo yake yaliridhia vyama 
hivyo viwepo na sasa vinaende-
lea na shughuli za kisiasa.

Tanzania inapotimiza miaka 
21 bila Baba wa Taifa, kuna haja 
ya kukumbuka mchango wake 
katika siasa za Tanzania, hasa 
urejeshwaji wa mfumo wa vyama 
vingi, ambao inawezekana baa-
dhi ya Watanzania hawajui.

Wale waliozaliwa mwaka 1992, 
kipindi ambacho mfumo huo 
unarejeshwa tena wanatimiza 
miaka 30.

Kabla ya uchaguzi mkuu wa 
1995, Rais wa wakati huo, Ali 
Hassan Mwinyi, aliunda Tume ya 
Jaji Francis Nyalali,  kukusanya 
maoni ya kupitisha mabadiliko 
ya katiba ya Tanzania.

Lengo lilikuwa ni kutaka nchi 
kufuata mfumo wa vyama vingi 
vya siasa kutokana na mabadi-
liko makubwa ya duniani, lakini 

kwa mujibu wa tume hiyo, asil-
imia 20 ya Watanzania waliutaka 
wakati asilimia 80  ilipinga na 
kung’ang’ania chama kimoja.

Utaratibu huo ulioanzishwa 
mwaka 1965 walitaka uendelee, 
lakini utaratibu wa wengi wape 
ukawekwa pembeni na kuchuku-
liwa maoni ya wachache.

Hatua hiyo inatokana na 
maamuzi ya serikali hasa baada 
ya ushauri wa Baba wa Taifa am-
baye aliamini kwamba, ipo siku 
asilimia ya waliotaka vyama vin-
gi, itakuwa kubwa na hao ndiyo 
wakawa washindi.

Kuwapo kwa vyama vingi vya 
siasa nchini, vinavyoendelea ku-
fanya shughuli zake ni matokeo 
ya uamuzi wa asilimia 20 ya wal-
iokubali ambao uliridhiwa na 
serikali kwa ushauri wa Baba wa 
Taifa. 

Baada ya kuviruhusu vyama 
vya siasa vilianzishwa kwa wingi 
ambavyo baadhi yake vilishiriki 
katika uchaguzi mkuu wa kwanza 
ndani ya mfumo wa vyama vingi, 
huku NCCR-Mageuzi kikiwa ki-
nara.

Vingine ni pamoja na Tanzania 
Labour Party (TLP), CHADEMA, 
CUF na Union for Multiparty De-
mocracy (UMD).

Wingi wa vyama hivyo ulitoka-
na na ushauri wa Baba wa Taifa 
aliyetaka wajitokeze kuanzisha 
vyama hivyo bila kuwekewa 
ukomo,  akiamini, vipo ambavyo 
vingejifia kwa kukosa uimara.

Utabiri huo unamgusa hata 
Augustino Mrema ambaye wakati 
huo alipofanya ziara za kichama, 
alibebwa na wanachama wa Cha-
ma cha TLP, hali iliyosababisha 
polisi kuingilia kati na kuwazuia 
kufanya hivyo.

Lakini Baba wa Taifa aliwaam-
bia  polisi wawaache wafanye 
hivyo na kuweka wazi kuwa, 
utafika wakati watachoka na kua-
cha na siku ilipofika walichoka 
na sasa hakuna anayembeba.

Miongoni mwa vyama vilivy-
opo katika daftari la Msajili wa 
Vyama vya Siasa vingi ni vile am-
bavyo havina nguvu, hali inayo-
sababisha vishindwe kujiende-
sha kikamilifu.

Mbali na CCM, CHADEMA, ACT- 
Wazalendo na CUF, vilivyobaki ni 
kama havipo na inawezekana ni 
mwendelezo wa utabiri wa Baba 
wa Taifa kwamba Watanzania 
waache waanzishe vyama ila vi-
tajifia vyenyewe.

Hili liwe somo kwa wanasiasa 
kuwa  wanapoanzisha vyama 
wajitahidi  kufikia malengo, am-
bayo ni kuongoza nchi kupitia 
sanduku la kura kwa kuchaguli-
wa kwa kura nyingi na Watanza-
nia.

Hivyo wakati huu wa kumbu-
kumbu ya miaka 21 ya kifo cha 
Baba wa Taifa, wanasiasa hawana 
budi kutafakari ushauri wake na 
kuufanyia kazi ili wawe na vy-
ama vyenye nguvu kuliko kubaki 
wasindikizaji.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nyerere unaendelea 
kuishi miongoni 

mwa Watanzania

Ndivyo Nyerere alivyobeba
bango utetezi vyama vingi 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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Na Shaban Njia, KAHAMA

MGOMBEA urais (CHADEMA), Tundu Lissu, amese-
ma akichaguliwa kuwa rais katika uchaguzi mkuu wa 
Oktoba 28 mwaka huu, atahakikisha anawapandisha 
madaraja na vyeo watumishi wa umma wakiwamo 
askari polisi wote wenye sifa.

Lissu alitoa ahadi hiyo jana alipozungumza na wa-
nanchi wa majimbo ya Kahama Mjini, Msalala na Ush-
etu katika Viwanja vya Lowasa mjini hapa.

Alisema serikali atakayoingoza haitanyanyasa Jeshi 
la Polisi kutokana na kutambua umuhimu wake katika 
kulinda wananchi na mali zao.

Mtaalamu huyo wa sheria alisema atawapandisha 
madaraja askari polisi wanakaohitaji kupandishwa 
vyeo na kuwaomba kusimamia haki kwenye uchaguzi 
mkuu, ili aliyeshinda kwa haki atangazwe kwa haki 
na aliyeshindwa kwa haki, atangazwe kushindwa kwa 
haki.

Lissu alisema asingependa kuona kunatokea upande 
wa kuiba kura za wagombea ngazi ya urais, ubunge 
na madiwani kisha kutolewa amri ya kulitaka Jeshi la 
Polisi kupiga watu na likaitekeleza. 

Mgombea huyo pia alikumbusha namna alivyokuwa 
sehemu ya mapambano kwa ajili ya maslahi ya Kahama 
tangu mwaka 1999 hasa katika maeneo yenye wachim-
baji wadogo wa madini.

Kabla ya kuanza kunadi sera zake, Lissu aliwaomba 
radhi wananchi wa majimbo hayo kwa kuchelewa ku-
fika katika eneo la mkutano, akidai kuchelewa kwake 
kunatokana na kuanza mikutano tangu asubuhi katika 
Mkoa ya Singida, Tabora na Shinyanga.

Lissu aliwaomba wananchi kuhakikisha Oktoba 28 

mwaka huu wanakipigia kura chama chake ili kuon-
doa kile alichokiita manyanyaso ya maisha na kuleta 
haki na heshima kwa watumishi walionyimwa haki ya 
kupandishwa mishahara na wachimbaji wadogo wa-
naoumizwa miaka yote katika uchimbaji wao.

Hata hivyo, baada ya mkutano huo, Jeshi la Polisi lil-
ilazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya 
wafuasi wa chama hicho walipoaandamana kum-
sindikiza Lissu hadi kwenye eneo aliloandaliwa kufikia 
kwa ajili ya mapumziko.

Lissu aahidi kupandisha 
mishahara ya watumishi 

Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA

MAMLAKA za Serikali za Mi-
taa zimetakiwa kutambua fursa, 
vikwazo na mafanikio ya wa-
nawake wanaoishi vijijini ili ku-
wawezesha kiuchumi na kuwajen-
gea mazingira mazuri ya kupata 
haki za msingi.

  Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya Mwa-
namke Anayeishi Kijijini, kwa 
niaba ya Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya, Idara Kuu ya Maendeleo ya 
Jamii, Dk. John Jingu, Kaimu Mku-
rugenzi wa  Maendeleo ya Jinsia, 
Mboni Mgaza, alisema hatua hiyo 
itasaidia kupiga hatua kwa kuwe-
ka miradi endelevu ya kuwaende-
leza wanawake wanaoishi vijijini.

  “Lengo la maadhimisho haya 
ni kutambua na kuenzi mchango 
wa wanawake wanaoishi vijijini 
hususani katika nyanja za uzal-
ishaji kwenye kilimo, ufugaji, 
uvuvi na ujasiriamali ili kuhakiki-
sha usalama wa chakula wa kaya, 
hivyo kuchangia uchumi wa 
Taifa,” alisema Mgaza.

Alisema kuwa siku hiyo ina-

lenga kuwaunganisha wanawake 
na wadau katika mtandao wa 
kibiashara ili kuhakikisha wana-
faidika na mfumo wa kifedha wa 
kidijitali.

Pia alisema kuwaelimisha wa-
nawake jinsi ya kupata teknolojia 
rahisi na sahihi za uzalishaji ili 
kuweza kumudu ushindani wa bi-
ashara katika masoko ya ndani na 
nje ya Tanzania.

“Asilimia 65 ya wanawake wako 
katika sekta ya kilimo ambayo in-
aonyesha kuwa wanachangia kwa 
kiasi kikubwa uzalishaji mazao 
ya kilimo na serikali imechukua 
hatua mbalimbali kuboresha mi-
undombinu vijijini ikiwa ni hatua 
kubwa kuwainua wananchi husu-
sani wanawake,” alisema.

 Maadhimisho ya Siku ya Mwan-
amke Anayeishi Kijijini huadhim-
ishwa kila Oktoba 15 na  mwaka 
huu yatafanyika katika kijiji cha 
Kazole, mkoani Pwani huku kila 
mkoa na halmashauri zikiadhimi-
sha siku hiyo kwenye maeneo 
husika.

  Kaulimbiu ya siku hiyo ni 
“Mwanamke Anayeishi Kijijini ni 
Msingi na Ustawi wa Maendeleo 
ya Nchi”.

 

Wanawake vijijini 
wapigiwa chapuo   
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Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam,  imewahukumu wa-
fanyabiashara wanne wakiwamo raia 
wawili wa Kenya kulipa fidia ya Sh. milio-
ni 16 kwa kosa la kuisababishia Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) hasara 
ya  Sh. milioni 16.6.

Washtakiwa hao ni Beth Ngunyi (43) 
mfanyabiashara  na Mkazi wa Kasaram 
Nairobi, Frolence Dirango (34)   mfan-
yakazi wa Kampuni   ya Betlee   kama 

Ofisa wa Teknolojia ya Habari   na Ma-
wasiliano, Alven Swai (26) mkazi wa 
Mbezi Beach na Godluck   Macha (28) 
mfanyabiashara   na mkazi wa Mbezi 
Beach, wamehukumiwa kulipa fidia hiyo 
baada ya kuingia makubaliano na Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP).

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Yusto Luboroga.

Hakimu alisema  Ngunyi na  Wan-
jira wametakiwa pia kulipa faini  ya Sh. 
500,000 kila mmoja kwa kosa la kuishi 
nchini bila vibali maalum vinavyotambu-

Wakulima, 
w’biashara kupata 
mikopo nafuu
Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA, wafanyabiashara wakub-
wa na wadogo wameahidiwa kusaidiwa 
katika kukuza shughuli zao za kiuchumi.

Makundi hayo yamehakikishiwa 
na Benki ya NMB  kuwezeshwa kwa 
kupatiwa  mikopo yenye riba nafuu 
ambayo ni rafiki kwa shughuli zao, ili 
waweze kukuza uchumi wao binafsi na 
taifa kwa ujumla.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa 
Idara ya Biashara wa benki hiyo, Alex 
Mgeni, wakati akizungumza na makundi 
ya wajasiriamali, wakulima na wafan-
yabiashara wa mikoa ya Njombe, Iringa 
na Mbeya kwenye kikao cha tathmini ya 
mwenendo wa benki hiyo kilichofanyika 
Mjini Makambako.

Mgeni alisema idara hiyo imekuwa 
ikisikiliza mahitaji ya wateja wake am-
bao waliowengi ni wakulima, wafanya-
biashara wadogo na wakubwa, ambapo 
katika suala la mikopo wengi wame-
kuwa wakishauri kutolewa kwa mikopo 
yenye unafuu kwao.

Alisema kupitia maoni yao mbalimba-
li, NMB imeendelea kuboresha eneo hilo 
la mikopo, ikizingatia kuwa makundi 
hayo bila ya kusaidiwa kulingana na 
mazingira yao ya ufanyaji shughuli zao 
kwa ufasaha uchumi wa nchi hauwezi 
kukua.

Meneja Mwandamizi Idara ya Kilimo, 
Wogofya Mfalamagoha, alisema kuwa 
katika kuhakikisha Watanzania wana-
kopesheka zaidi, wapo katika hatua za 
mwisho kuanza kushirikiana na Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi katika shughuli za urasimishaji 
ardhi.

Aidha, alisema benki hiyo inatoa 
mikopo ya vifaa mbalimbali kwa ajili 
ya shughuli za kilimo ikiwamo trekta 
na mashine za kuchakatia mbao kwa 
masharti nafuu na inalipwa kwa miaka 
mitatu na kila mwaka mkulima analipa 
mara moja baada ya mavuno.

Katika hatua nyingine benki hiyo 
ilikutana na wafanyabiashara wa Mkoa 
wa Mbeya katika kongamano lililofanyi-
ka Mjini Mbeya ambalo mgeni rasmi 
alikuwa Mkuu wa Mkoa huo, Albert 
Chalamila.

Chalamila aliwataka wafanyabiashara 
mkoa huo kuwa wabunifu katika bi-
ashara na kulipa mikopo kwa wakati ili 
kukuza mitaji.

Aidha, Chalamila alisema asilimia 
kubwa ya wafanyabiashara nchini 
wakiwamo wa mkoa wa Mbeya hawana 
desturi ya kutunza kumbukumbu na 
hivyo kushindwa kukopesheka na benki 
kubwa.

Kabla ya kongamano hilo benki hiyo 
ilifanya kikao kilichowahusisha wafan-
yabiashara na wateja (Business Club) 
ambapo benki hiyo ilibainisha namna 
ilivyoweza kukabiliana na ugonjwa ha-
tari wa COVID-19 kusaidia changamoto 
za kibiashara kwa wafanyabiashara kwa 
kurekebisha mikopo kwa kuwapa nafuu 
ya urejeshaji wa mikopo.

Meneja Mwandamizi Kitengo cha 
Biashara, Machaga Changarawe, alise-
ma, athari iliyotokana na ugonjwa huo 
iliwakumba wateja wake, benki ilitumia 
fursa hiyo kukaa nao na kutoa muda 
wa kulipa mikopo na hata kusimamisha 
baadhi ya marejesho kwa wakopaji 
wake.

Na Jumbe Ismailly, MANYONI            

ASKOFU wa Jimbo Katoliki Singida, 
Mhashamu Edward Mapunda, amewaa-
giza   watawa wa jimbo hilo kuongeza 
jitihada za kuwekeza kwa watoto kwa ku-
wafundisha elimu ya dini, ili wao wataka-
postaafu wawepo watakaochukua nafasi 
zao.

Baba Askofu Mapunda alitoa wito huo 
kwenye Jubilee ya miaka 25 ya watawa 
sita iliyofanyika katika mji mdogo wa Mi-

tundu, Tarafa ya Itigi wilayani Manyoni.
Alisisitiza kwamba bila kuwafundisha 

watoto elimu ya dini, kuna uwezekano 
mkubwa wa kutopatikana kwa watawa wa 
siku za baadaye, jambo ambalo linaweza 
kuhatarisha amani, utulivu na hata up-
endo miongoni mwao.

Alisema ni jukumu la watawa hao ku-
wakomboa watu hao kimwili kutokana na 
maarifa waliyonayo na kuwataka wajitahi-
di kubadilisha fikra za watu, kubadilisha 
mioyo ya watu ili watu wasiendelee ku-

fanya kazi kwa mazoea kwa sababu wao 
wana elimu na maarifa mengi.

“Kwa mfano tunaona wanafuga na 
wana miradi ya nyuki na wanataka eneo 
lao la ufugaji wa nyuki liwe mfano wa 
kuigwa na majirani wanaolizunguka eneo 
a masista,” alifafanua Askofu Mapunda.

 “Wito wa mapadri na masista ni ku-
fundisha dini, hivyo ni wajibu wao ku-
wekeza elimu ya dini kwa watoto ili 
kutekeleza wito unavyowataka,” alisisiti-
za.

Askofu Katoliki ahimiza 
elimu ya dini kwa watoto

Wahukumiwa kulipa faini ya mil. 16/-
lika kisheria. Aidha, mahakama hiyo 
pia imetaifisha vifaa vya kielektroniki 
ikiwamo kompyuta mbili za mpakato, 
mashine mbili za kuunganisha in-
taneti na laini za simu zaidi ya ham-
sini ambazo washtakiwa hao wana-
daiwa kuvitumia kutenda uhalifu wa 
kimtandao.

Hata hivyo, washtakiwa hao wame-
fanikiwa kulipa faini hiyo baada ya 
kufikia makubaliano na DPP kukiri 
makosa yao.

Awali ilidaiwa Julai 13, mwaka huu 
eneo la Tarakea wilayani Rombo 
mkoani Kilimanjaro,  Ngunyi na 
Dirangu waliingiza vifaa vya kielek-
troniki nchini pasipo kuwa na leseni 
ya TCRA.

Mushi alidai Julai 20, mwaka huu, 
maeneo ya Kibona Lodge Mbezi Beach 
jijini Dar es Salaam, washtakiwa hao 
walisimika vifaa vya mawasiliano bila 
kuwa na leseni kutoka TCRA.

Katika mashtaka ya nne, inadaiwa 
kati ya Julai 20 na 26, mwaka huu 
maeneo ya Kibona Lodge Mbezi 
Beach, kinyume cha sheria walifany-
ia marekebisho   ya vifaa hivyo vya 
kielektroniki.

Pia inadaiwa kinyume cha sheria 
washtakiwa hao waliendesha mi-
tambo ya mawasiliano bila kuwa na 
leseni.

Mushi alidai kinyume cha sheria 
washtakiwa hao walitumia vifaa vya 
mawasiliano vilivyounganishwa na 
vifaa vingine vya mawasiliano kwa 
nia ya kupokea na kusambaza ma-
wasiliano bila kupata uthibitisho wa 
TCRA.

Washtakiwa hao wanadaiwa wa-
likwepa kufanya malipo ambayo 
yalipaswa kufanyika kwa kuruhusu 
mawasiliano nje ya nchi kutokana na 
kutumia kifaa hicho cha mawasiliano 
bila kuwa na leseni.

Katika shtaka la tisa, inadaiwa Ju-
lai 13, mwaka huu maeneo ya Kibo-
na Lodge, Mbezi Beach,  Ngunyi na 
Dirangu wanadaiwa kuwapo nchini 
bila kuwa na kibali.

Macha anadaiwa Julai 15, mwaka 
huu kinyume  cha sheria aliwahifa-
dhi Ngunyi na Dirangu kuishi nchini 
wakati wakijua hawana kibali.

Katika mashtaka ya 11, inadaiwa kati 
ya Julai 20 na 26, mwaka huu mae-
neo ya Kibona Lodge Mbezi Beach ji-
jini Dar es Salaam, washtakiwa  hao 
waliisababishia TCRA hasara ya Sh. 
16,634,400.
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Mwekezaji ajenga shule, 
aikabidhi kwa serikali

Mongella: Ulinzi 
mipaka kichocheo 
cha maendeleo

Upatikanaji maji 
Kagera 
waongezeka

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongella, amesema kulinda mipaka ya 
nchi na kufuata sheria ndio msingi wa 
wananchi kujiletea maendeleo.

Aliyasema hayo alipokuwa akizun-
gumza na maofisa wakuu kutoka Chuo 
cha Ukamanda na Unadhimu kilichopo 
eneo la Duluti, Wilaya ya Arumeru 
Mkoa wa Arusha.

Alisema shughuli mbalimbali za 
maendeleo zinazofanywa na wa-
nanchi zimeufanya Mkoa wa Mwanza 
kukua kwa kasi na kuchangia asilimia 
32.4 la pato la taifa.

Aliongeza kuwa wana fursa mbal-
imbali za kiuchumi, huku wao wakiwa 
wamewekeza katika sekta ya uuvi, 
kilimo, biashara na viwanda pia 
usafirishaji wa samaki kwenda Ulaya 
ni fursa kubwa inayochochea kukuza 
uchumi wa wakazi na taifa.

Brigedia Jenerali Sylvester Ghu-
liku, Mkuu wa Chuo cha Ukamanda 
na Unadhimu,  Duluti Arusha, alisema 
wanatoa mafunzo kuanzia cheo cha 
meja na kuendelea ili kuwajengea 
uwezo kukabiliana na matatizo mbal-
imbali ya utendaji, na kuwa  chuo 
kinachukua wanafunzi kutoka ndani 
na nje ya nchi. 

Alisema katika awamu hii wana 
wanafunzi 65 ambao wapo katika 
makundi mawili, moja likiwa Dar es 
Salaam na lingine Mwanza, lengo 
likiwa baada ya mafunzo ya darasani 
wanatoka nje kwenye maeneo ya 
wananchi kwa ajili ya kufanya utafiti 
na kuona vitu vinavyoendelea katika 
shughuli za uraiani.

Na Mwandishi Wetu

MKOA wa Kagera umekamilisha jumla 
ya miradi ya maji 73 yenye thamani 
ya Sh. 62,516,688,102.

Hali hiyo imeongeza upatikanaji wa 
huduma ya majisafi kutoka asilimia 
42 iliyokuwapo mwaka 2015 katika 
miji  hadi kufika asilimia 65 iliyopo 
sasa na kwa vijijini kutoka asilimia 
53 hadi asilimia 67.

Kaimu Meneja wa Wakala wa Us-
ambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA), Mkoa wa Kagera, 
Mhandisi Warioba Sanya, amesema 
hayo na kuongeza lengo ni kufika 
zaidi ya asilimia 85 kwa vijijini.

Amesema kwa miji ongezeko 
hilo ni kwa miji ya wilaya na mkoa 
ambapo inatarajiwa kiwango cha 
upatikanaji maji kuongezeka kwa 
sababu ya uwekezaji katika miradi 
inayoendelea.

 Alitolea mfano wa Manispaa ya 
Bukoba ambapo kwa sasa upatikanaji 
maji ni asilimia 90  ambayo itapanda 
hadi kufikia asilimia 95 ifikapo Juni 
2021 baada ya mtandao wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Bukoba (BUWASA) kuongezwa katika 
maeneo ya pembezoni.

Alifafanua kuwa kuna ujenzi 
wa miradi mikubwa ya maji mjini 
inayohusisha ujenzi wa miradi ya 
maji  katika mji wa Kayango wilay-
ani Karagwe, Mji wa Kyaka-Bunazi 
wilayani Misenyi, Mjini Kemondo 
hadi Maruku wilayani Bukoba, Mji wa 
Biharamulo na ujenzi wa mradi wa 
mifumo ya maji taka Mjini Bukoba.

Na Mwandishi Wetu, CHATO

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
amezidua Kiwanda cha Pamba cha Chato 
(CCU) na kuielezea hatua kama mpango 
kabambe wa serikali wa kujenga sekta 
ya kilimo inayojitegemea sambamba na 
uhakika wa upatikanaji wa malighafi.

Akizungumza  baada ya kukizin-
dua mwishoni mwa wiki, Waziri Bashe 
alisema kufufuliwa kwa kiwanda hicho 
mwanzo mzuri kwa wakulima pamba 
kuongoza uzalishaji na kuinua vipato 
vyao.

“Mradi wa kufufua kiwanda hiki   
umegharimu jumla ya Sh. 6,714,804,447 
kutoka katika benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB), lengo likiwa kui-
marisha sekta ya kilimo ili kuwanufaisha 

wakulima wa pamba,’’ alisema  Bashe.
Alisema kufufuliwa kwa kiwanda hicho 

ambacho kilisimama kufanya uzalishaji 
kwa miaka kadhaa kutawafanya wakuli-
ma wilayani Chato na maeneo mengine 
ya jirani kuongeza uzalishaji, hivyo kuleta 
unafuu wa maisha kwa wakulima.

“Serikali imedhamiria kuifanya sekta 
ya kilimo inajitegemee kwa kuwa mbali 
ya kutoa ajira kwa Watanzania walio 
wengi, pia imekuwa na mchango wa asil-
imia 25 katika pato la Taifa,’’ alisema.

Aidha, waziri Bashe  aliipongeza ben-
ki hiyo kwa jitihada zake za kuwaletea 
wakulima maendeleo kwa kuwapa 
mikopo yenye masharti nafuu jambo 
ambalo linaongeza tija katika ukuaji wa 
uchumi wa nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet 

Justine, alisema kuzinduliwa kwa kiwan-
da hicho kutaongeza thamani ya zao la 
pamba ambayo ilishuka tangu msimu wa 
2013/14.

“Tunaamini hatua tunazochukua 
kwa mazao ya kimkakati ikiwamo zao la 
pamba iyasaidie katika kuongeza tham-
ani yake na hivyo kuwa na bei ambayo 
itamfanya mkulima anufaike zaidi na ku-
changia ukuaji wa pato la Taifa,” alisema.

Alisema bei ya msimu huu imekuwa 
nzuri ukilinganisha na misimu kadhaa 
ya hapo awali, na kwamba wataendelea 
kuimarisha upatikanaji wa soko zuri na 
lenye faida kwa mkulima.

Kiwanda hicho kitanufaisha Vyama 
vya Ushirika wa kilimo na Masoko (AM-
COS) 52 vyenye jumla ya wakulima 7,000 
kutoka Chato, Biharamulo na Muleba.

Bashe azindua kiwanda cha pamba 

Rais mstaafu wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete akijadiliana jambo na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Voda-
com Tanzania Plc, Margaret Ikongo (katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo, Hisham Hendi, wakati wa hafla 
ya kuchangia fedha kwa ajili ya watoto wenye usonji, iliyoandaliwa na Lukiza Autism Foundation,  jijini  Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU 

na wawekezaji pamoja na kutumia 
ofisi za kanda ili kuhakikisha kila 
mfanyabiashara anawekeza katika 
mazingira yasiyokuwa na usumbu-
fu ama urasimu.

“Hiki kiwanda kimezingatia maa-
gizo ya serikali ya awamu ya tano, 
tunahitaji  wawekezaji kama hawa 
ambao wanaisaidia jamii inayowa-
zunguka siyo wawekezaji wanaok-
wenda kuchimba mashimo mawili 
ya choo halafu wanasema wamei-
saidia jamii,” alisema Dk. Kazi.

Aliwataka watu wanaotaka ku-
wekeza katika Kanda ya Ziwa ku-
tumia ofisi za TIC zilizopo mkoani 
Mwanza  na kwamba bado kuna 
fursa nyingi katika eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salum  
Kalli, alisema tatizo la watoto 
kutembea umbali mrefu kwenda 
shule sasa limekwisha.

Aidha, aliomba TIC kuendelea 
kutafuta na kupokea wawekezaji 
ambao wanaisaidia jamii inayowa-
zunguka na kwamba serikali ngazi 
ya wilaya ipo tayari kushirikiana 
nao.

Shule hiyo iliyojengwa katika kijiji 

cha Bugatu wilayani Magu, imegha-
rimu Sh. milioni 150, ina madarasa, 
ofisi za walimu pamoja na vyoo vya 
wasichana na wavulana.

Akizungumza wakati wa 
kupokea chuo cha ufundi kilicho-
jengwa na kiwanda hicho katika 
kijiji cha   Kasori wilayani Busega 
mkoani Simiyu, Mkuu wa Mkoa 
huo,  Anthony Mtaka, aliagiza wa-
sichana wote waliomaliza darasa la 
saba kuanza kusajiliwa ili waanze 
kupata mafunzo.

Alisema serikali inaunga mkono 
wawekeza na kwamba TIC imeku-
wa ikifanya juhudi ili kuhakikisha 
mazingira ya uwekezaji yanakuwa 
rafiki kwa kila mfanyabiashara.

Meneja wa Kiwanda cha Alliance 
Ginnery, ambacho kimejenga shule 
pamoja na chuo hicho, Boaz Ogola, 
alisema wametoa msaada huo 
baada ya kuona watoto wa eneo 
hilo wakitembea umbali mrefu 
kwenda shule.

Alisema shule ya sekondari 
imegharimu kiasi cha Sh. miloni 
150 na chuo cha ufundi Sh. milioni 
180  hadi kukamilika kwake.

Kuna 
mpango 
wa 
baadaye 
wa ku-
nunua meli 
nyingine 
kubwa ya 
kisasa am-
bayo ina-
vua kwa 
kutumia 
vyavu, 
ingawa 
gharama 
yake ni 
kubwa.

Na Richard Makore, MWANZA

S
ERIKALI imesema ipo tayari 
kupokea wawekezaji wa sekta 
mbalimbali na kuwasikiliza ili 
kutatua changamoto wanazo-

kutana nazo kwa lengo la kuwasaidia 
waweze kuwekeza na kufanya biasha-
ra katika mazingira mazuri.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Uwekezaji Nchini (TIC), Dk. Maduhu 
Kazi, aliyasema hayo jana wakati ak-
ipokea shule ya sekondari na chuo 
cha ufundi vyenye thamani ya Sh. 
milioni 330 vilivyojengwa na kiwanda 
cha kuchambua pamba cha Alliance 
Ginnery.

Dk. Kazi alisema serikali inahitaji 
wawekezaji, lakini inataka wawe wa-
naisaidia jamii inayowazunguka na 
kusogeza mbele maendeleo yao.

Alisema TIC muda wote milango 
ipo wazi ili kuhakikisha inakuwa na 
taarifa za kila mwekezaji na kujua 
kama anakabiliwa na changamoto 
yoyote na kuitatua haraka.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
kwa sasa wanatumia teknolojia ya 
kisasa katika kufanya mawasiliano 
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habari kitaifa

Na Pendo Thomas, KIGOMA

W
ATU watatu waliokuwa 
watumishi wa Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA) 
mkoani  Kigoma na mfan-

yabiashara mmoja wamefikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi mkoa huo, 
wakikabiliwa na makosa  26.

Makosa hayo yanadaiwa kutendeka 
kuanzia mwaka 2015 hadi Januari 2020   
na kuisababishia mamlaka hiyo hasara ya 
zaidi ya Sh. milioni 600.

Kesi namba 05 inayowakabili Eliya 
Stephano Ntinyako Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Ntinyako Company Limited, Mor-

Watumishi wa Bandari 
kortini kwa mashtaka 26

ris Mchindiuza; aliyekuwa meneja wa 
bandari ya Kigoma, Herman Ndibo-
ndo; aliyekuwa ofisa uhasibu, Lusubilo 
Anoisye na aliyekuwa ofisa rasilimali 
watu.

Wakisoma mashtaka yanayowaka-
bili  kwa awamu, mawakili upande wa 
serikali, Riziki Matitu, Bonifance Kam-
wesige na Dismas Muganyizi mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Kigoma aliyesikiliza 
kesi hiyo, walidai  washtakiwa hao kwa 
nyakati tofauti walishirikiana kutenda 
makosa hayo.

Makosa yanayowakabiri ni  kuon-
goza genge la uhalifu, ufujaji na uba-

dhirifu, uhujumu uchumi, utakatishaji 
fedha na kuisababishia mamlaka hiyo 
hasara.

Washtakiwa hao wanaungana na 
washtakiwa watano ambao walifik-
ishwa kwenye mahakama hiyo mwis-
honi mwa Agosti kwa makosa 54, 
ambapo washtakiwa wawili wakiwa 
wapya na wawili wakiwa kwenye kesi 
nyingine ambayo inaendelea ma-
hakamani hapo.

Washtakiwa wataendelea kuwa 
rumande kutokana na makosa ya-
nayowakabili kutokuwa na dhamana, 
huku kesi hiyo ikipangwa kutajwa tena 
Oktoba 26, 2020.

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge Jimbo la Ubungo, 
mkoani Dar es Salaam, kupitia CCM, Prof. 
Kitila Mkumbo, amesema baadhi ya vyama 
vya siasa vinakabiliwa na ukata  kipindi hiki 
kwa sababu vinalifanya suala la uchaguzi 
mkuu kama ni tukio badala ya kufanya 
maandalizi ya muda mrefu kwa kuwekeza 
kwenye rasilimali.

Prof. Mkumbo alisema hayo juzi 
wakati akihojiwa kwenye kipindi 
cha Dakika 45 mwishoni mwa wiki 
kinachorushwa na runinga 
ya ITV.

“ C h a m a 

kimesimamisha mgombea urais na wabunge 
halafu hakifanyi kampeni, hakuna sababu 
nyingine zaidi ya ukata, hawana rasilimali 
na hii sababu kubwa ni kwamba vyama vya 
upinzani vinafanya uchaguzi kama ni tukio 
havifanyi maandalizi mapema,” alisema.

Alisema tofauti ya CCM na vyama vingine ni 
kwamba huwa inafanya maandalizi ya muda 
mrefu miaka mitano kabla ambapo alitolea 

mfano uchaguzi mkuu utakaofanyika 
mwaka 2025 maandalizi yake yataanza 

baada ya uchaguzi huu kuisha.
Kuhusu vyama vya upinzani 

kuikosoa CCM na CCM nayo 
kuvikosoa, Prof. Mkumbo alisema 

hiyo ndio siasa cha msingi ukosoaji 

uzingatie kwenye masuala ya utawala na 
eneo la utendaji.

“Mfano mtu anakuja na hoja kwamba 
tunataka mamlaka kamili huko Zanzibar, 
tafsiri yake ni kwamba anataka kuvunja 
muungano, ambao CCM ni moja ya alama 
yake kubwa au mtu anakuja na sera ya 
kugawa nchi, anaonyesha utawala wa 
majimbo, huyu hatufai, anataka kuivunja 
nchi,” alisema.

Alisema viongozi wanaozungumza mambo 
kama hayo hawawezi kuachwa hivi hivi ni 
lazima wakosolewe, mfano suala la majimbo 
huku ni kutaka kuturudisha utawala wa 
majimbo ambao Mwalimu Julius Nyerere rais 
wa kwanza aliuvunja miaka mingi iliyopita.

Prof. Mkumbo akosoa vyama vya upinzani

Ofisa Uvuvi Mwandamizi  Nelson Mbawala (kushoto), akitoa maelezo ya jinsi ufugaji bora wa samaki unavyofanyika, kwenye 
mabanda ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, katika maonyesho ya maadhimisho ya Siku ya Chakula Duniani kitaifa, yanayoendelea 
kwenye viwanja vya Mjimwema mkoani Njombe. MPIGAPICHA WETU

DUWASA yapewa 
bil. 1/- kutatua 
kero ya maji

Mradi kudhibiti 
mimba za utotoni

Na Happiness Shayo, DODOMA

SERIKALI kupitia Wizara ya Maji 
imeipatia Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira  Dodoma 
(DUWASA), shilingi bilioni moja ili 
kuboresha upatikanaji wa huduma 
ya maji katika maeneo yenye 
changamoto ya huduma hiyo jijini 
humo.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji, 
Anthony Sanga, alisema hayo 
alipotembelea kisima kimojawapo 
kati ya vinavyochimbwa katika 
eneo la Ihumwa.

 “Hili linafanyika kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya huduma 
ya maji katika maeneo mbalimbaji 
ya Jiji la Dodoma hasa maeneo ya 
pembezoni,” alisema Sanga.  

Amefafanua kuwa, kuhamia kwa 
serikali jijini Dodoma ni fursa kwa 
taasisi za maji za jiji hilo kutatua 
changamoto za huduma hiyo wa-
nazozipata wananchi.

Mhandisi Sanga ameongeza 
kuwa serikali ina mipango ya 
muda mfupi, ya kati na mrefu ya 
kutatua changamoto za upati-
kanaji wa huduma ya maji.

“Mipango ya muda mfupi ni 
kama ujenzi wa visima vya 
dharura katika eneo la Ihumwa 
na mipango ya muda wa kati ni 
ujenzi wa bwawa la Farkwa na 
muda mrefu ni kutoa maji kutoka 
Ziwa Victoria,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa DU-
WASA, Mhandisi David Pallangyo, 
alisema ujenzi wa kisima hicho 
eneo la Ihumwa ni kimojawapo 
vitakavyoweza kuzalisha maji na 
kuyatoa kuyapeleka hadi mjini ili 
kupunguza tatizo eneo la mjini. 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wanaosoma Shule 
ya Sekondari na Msingi Mwantini 
wilayani Shinyanga, wamejenge-
wa uwezo wa kuanzisha mradi wa 
ufugaji kuku, kwa ajili ya ku-
pata fedha ambazo zitawasaidia 
kutimiza mahitaji yao ya shule, ili 
kutojiingiza kwenye vishawishi 
vya mahusiano na kutimiza ndoto 
zao.

Imebainishwa baadhi ya 
wanafunzi wa kike wamekuwa 
wakijiingiza kwenye mahusiano 
ya kimapenzi baada ya kukosa 
mahitaji yao muhimu ya shule, na 
kujikuta wakiambulia ujauzito na 
kuacha masomo kisha wengine 
kuolewa na kuzima ndoto zao.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkurugenzi wa Shirika la Invest 
in Child and Their Society (ICS) 
la mkoani Shinyanga, Kundely 
Sokoine, kwenye ziara ya vion-
gozi kutoka wizara tano, namna 
wanavyotekeleza miradi ya ku-
pambana kutokomeza matukio ya 
ukatili wa kijinsia ndani ya jamii, 
likiwamo tatizo la mimba na ndoa 
za utotoni.

Alisema mbali na utoaji wa 
elimu kwa wanafunzi juu ya kuji-
tambua, pia wanawajengea uwezo 
jinsi ya kufanya shughuli mbal-
imbali za kiujasiriamali bila ya 
kuathiri masomo yao, ili wapate 
fedha za kutimiza mahitaji yao 
ya shule, na kutojiingiza kwenye 
mahusiano ya kimapenzi ambayo 
yamekuwa yakizima ndoto zao.

Washtaki-
wa wa-
taendelea 
kuwa 
rumande 
kutokana 
na makosa 
yanay-
owakabili 
kutokuwa 
na dha-
mana.



Na Gaudensia Mngumi 

K
ATIKA mambo ambayo Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, aliyatamani ni pamoja 
na kuona Tanzania yenye 

umeme. Alitaka kuliona taifa liking’aa 
kuanzia Mtwara mpaka Mara, Tanga 
hadi Tabora tena Kigoma hadi Kili-
manjaro, kukiwaka umeme bila kujali 
ni mjini au kijijini.

Ndiyo maana awamu ya kwanza 
inaheshimika kwa kujenga mabwawa 
mengi ya kufua umeme wa maji mfa-
no   Nyumba ya Mungu, Kidatu , Mtera, 
Hale na Pangani ni jitihada ambazo 
zilizalisha megawati za umeme  takrib-
ani 320 kwa miaka hiyo. 

Baba wa Taifa aliaga dunia Oktoba 
14, 1999 katika hospitali ya Mtakatifu 
Thomas Uingereza.

Hatua hiyo ya Mwalimu kuitaka 
Tanzania na Zanzibar zenye mwanga 
ilifanikisha ujenzi wa waya wa umeme 
wa baharini uliopeleka nishati hiyo 
Unguja kwa kupitisha waya baharini.

Sera ya Nishati ya Taifa ya mwaka 
2013 inataja umeme wa maji kuwa ni 
kipaumbele cha taifa, aidha inaipa ni-
shati ya nyuklia kipaumbele cha pili.

Hivyo, katika kumuenzi Nyerere ali-
yewekeza kwa nguvu uzalishaji wa ni-
shati nchini, taifa linaitazamaje sera ya 
nishati kwa kufikiria kuanza uzalishaji 
wa umeme wa nyuklia ambao ni ende-
levu na wenye tija zaidi hasa kwa kip-
indi hiki cha mabadiliko ya taibianchi?

Ni swali Nipashe inalomuuliza 
mbobezi wa nishati, Dk. Kamugisha 
Byabato wa Kitivo cha Uhandisi cha 
Chuo Kikuu cha St. Augustine Tanza-
nia mkoani Mwanza.

Dokta Byabato anajibu kwa kum-
pongeza Rais John Magufuli, kwa ku-
fanya maajabu kwa kuwekeza kwenye 
ujenzi wa bwawa la umeme wa maji a 
Mwalimu Nyerere  ambacho ni kiele-

lezo cha kutekeleza Sera ya Taifa ya 
Nishati.

 “Nampongeza sana Rais John 
Magufuli, ameonyesha njia ya kuwa 
na uchumi wa viwanda ambao kuwa 
na umeme wa uhakika ni moja ya vig-
ezo vinavyohitajika. Kujenga bwawa la 
Nyerere la kufua umeme wa kilowati 
2,100 ni jitihada kubwa zinazoendana 
na sera yetu ya nishati,”anasema.

Anashauri kuwa pamoja na kazi 
nzuri awamu zijazo na wataalamu 
wakiwamo wasomi vyuo vikuu, Tume 
ya Sayansi na Teknolojia, Tume ya 
Nguvu za Atomiki, zianze kufikiria 
mchakato wa kujenga vinu vya nyuk-
lia, anasema mhandisi huyo.

Anasifu hatua za serikali za 
kuongeza umeme nchini ikiwamo 
miradi ya gesi, makaa ya mawe, jua, 

Nyerere; kinara kodi 
kwa maendeleo
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UCHAMBUZI

Nyerere kinara nishati

upepo  na sasa bwawa la Mwal-
imu Nyerere au Stiegler’s gorge 
lakini… “Ni muhimu tuanze 
mchakato wa umeme wa ny-
uklia. Hata kama nchi zilizoen-
delea hazitaki twende huko 
tuamke. Wanakataa kwa saba-
bu wanajua hili ni eneo lao la 
kujidai” anasema Dk. Byabato.

Anakumbusha kuwa urani 
na platiniam zinachuku-
liwa Afrika kwenda kuzalisha 
umeme Ulaya  akitoa mfano 
wa Niger, inayouza urani yake 
ng’ambo lakini nchi hiyo iko 
gizani. Mataifa tajiri hayawezi 
kukubali Afrika ifikie huko.

 “Nampongeza Rais John 
Magufuli kwa kuona umuhimu 
wa umeme na kufanya jitihada 

hizo. Niko tayari leo akiniita 
nimshauri kuhusu uwekezaji 
huo na kutoa mchango wangu 
kwa taifa langu. Ndiyo maana 
nasema tunahitaji kuwa na 
umeme wa nyuklia tuanze 
kufikiria mpingo yake kuanzia 
sasa.” Anasema .

Anaongeza kuwa taifa lin-
aelekea kwenye uchumi wa 
viwanda ambao ni mkubwa ni 
vyema kufikiria uwekezaji huo 
wa vinu vya nyuklia ili kuwa na 
umeme wa kutosha.

Anakumbusha kuwa taifa 
lina  urani ya kutosha lakini 
kuna siasa za kukataza kuitu-
mia kwa hofu kuwa ina athari 
jambo ambalo si kweli wakati 
wote.

“Madini hayo yana mnuru-
risho (reactive materials) yana 
uwezo mkubwa wa kuzalisha 
umeme mwingi na kwa miaka 
mingi ndiyo maana Ulaya, 
Ufaransa, Marekani, Korea  
na Japan hawafungi vinu vya 
zamani.”

Wanachofanya sasa ni ku-
viboresha kupunguza athari 
lakini kupata umeme zaidi na 
kwa tija kubwa kwa vile ndiko 
kuliko na umeme mwingi na 
wa uhakika.

Dokta Byabato anasema 
baadhi ya mataifa ya Afrika 
Mashariki ya Kenya na Rwan-
da yameanza mchakato wa ni-
shati ya nyuklia na na kushauri 
Tanzania ianze kujipanga kwe-
nye uzalishaji huo.

KITISHO TABIANCHI
Dokta Byabato anasema 

licha ya Tanzania kuwa na ki-
paumbele cha nishati ya maji 
kitisho cha mabadiliko ya tabi-
anchi ni kikubwa na ukame ni 

Kuuishi wosia 
huu wa Baba wa

Taifa ndiko 
kuipenda Tanzania

Ukurasa 12

 Baba mabwawa Nyumba ya Mungu, Mtera, Hale
 Msomi ashauri kumwenzi kwa vinu vya nyuklia

kikwazo kikuu kwa   umeme huo.
Anakumbusha kuwa nyuklia 

haiathiriwi na tabia nchi inaweza 
kuishi hata miaka 80 ni eneo la 
kufikiria na kuanzia sasa taifa 
lifikirie uwekezaji wa kuzalisha 
umeme wa nyuklia wakati huu tu-
napomuenzi Nyerere na mwasisi 
wa miradi mikubwa ya umeme 
nchini.

Tanzania  ina madini ya urani 
yanayoweza kuzalisha umeme 
kwenye migodi ya Namtumbo, 
Ziwa Mkuju, Bahi, Galapo, Min-
jingu, Mbulu, Simanjiro, Lake 
Natron, Manyoni, Songea, Tun-
duru, Madaba na  Nachingwea 
na uwekezaji  unaendelea Ziwa 
Mkuju .

NYUKLIA AFRIKA 
Mataifa 10 ya Afrika yamo kwe-

nye  mpango wa kujenga umeme 
wa nyuklia na tayari, Ufaransa, 
Russia na China  zimeonyesha nia 
ya kuyasaidia kufikia azma hiyo 
kwa upande wa teknolojia.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Nishati ya Atomiki (IAEA) , 
linasema  ifikapo mwaka 2025 
nchi tano za Afrika zitakuwa 
na umeme huo nazo ni Algeria, 
Morocco, Tunisia, Misri, Ghana, 
Kenya, Uganda, Zambia, Niger, Ni-
geria na Sudan.

“Nishati ni suala muhimu kwa 
Afrika kutokana na ongezeko la 
watu , kujenga uchumu, kutoa hu-
duma, miundombinu na viwanda 
umeme kwa kila nchi hivyo ma-
hitaji ya umeme ni makubwa na 
teknolojia ya nyuklia inaweza 
kuwa jibu.”  

Wataalamu wa nishati ya ato-
miki wanaeleza kuwa Afrika ina-
hitaji kinu cha nyuklia chenye 
uwezo wa kuzalisha  gigawati 160 
ifikapo mwaka  2050 na kuanzia 
hapo idadi ya watu takribai  bil-
ioni mbili hawatakuwa na shida 
ya umeme kwani kwa sasa idadi 
ya watu ni bilioni  1.3 na wengi 
wanashida ya umeme hasa Kusini 
ya jangwa la Sahara.

Afrika inakadiriwa kuwa na 
zaidi ya asilimia 20 ya madini ya 
urani duniani na karibu mataifa 
34 ya Afrika yana kiwango kibwa 
cha madini hayo zikiwamo Afrika 
Kusini, Malawi, Namibia, Niger na 
Tanzania. 
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

 Na Mwandishi Wetu

M
WALIMU Julius Ny-
erere, aliyezaliwa 
Aprili 13, 1922 mkoani  
Mara katika Kijiji cha 

Mwitongo, anatimiza miaka 21 
tangu alipofariki dunia baada ya 
kulitumikia taifa na kulifanyia 
mambo makubwa, kuanzia siku 
Tanzania ilipopata uhuru.

Ni miaka 21 bila Nyerere, am-
bayo taifa imepitia mambo  men-
gi  hasa yanayolenga  kuboresha 
maisha ya Watanzania na kuifiki-
sha Tanzania kule ambako Nyere-
re alitamaini kuipeleka, ambako 
si kwingine bali ni kwenye kilele 
cha kujitegemea kama taifa huru 
na kuwa na maendeleo endelevu.

 Baba wa Taifa aliaga dunia Ok-
toba 14, 1999 katika hospitali ya 
Mtakatifu Thomas Uingereza.

Baada ya kung’atuka aliliacha 
taifa kwenye uelekeo mwingine 
wa kiuchumi ambao sekta bin-
afsi na wafanyabiashara walianza 
kuwa sehemu ya uwekezaji wa 
kichumi badala ya ilivyokuwa 
wakati wake ambao mzalishaji na 
mfanyabiashara mkuu alikuwa ni 
mashirika na kampuni za umma.

Hivyo, suala la kulipa kodi ya 
moja kwa moja au kukusanya ma-
pato kutoka kwenye mashirika 
hayo halikuwepo, licha ya kwam-
ba yalitarajiwa kuipa serikali 
gawiwo.

Hata hivyo, baada ya kung’atuka 
wafanyabiashara na sekta binafsi 
iliibuka na kuwa mwanzo mzuri 
wa serikali kukusanya kodi kuto-
ka sekta hiyo na Mwalimu Nyere-
re alisisitiza umuhimu wa kodi, 
tozo na ushuru kupata fedha za 
kuendesha majukumu ya serikali. 

Baada ya miaka 21 ya kuon-
dokewa na mwasisi wake, taifa 
limechukua juhudi zaidi kuen-
deleza azma ya kujitegemea kwa 
kukusanya mapato ya ndani ili 
kujiimarisha kiuchumi na kuwa 
taifa lisilombaomba.

Zama hizi ni mabadiliko na ma-
pato ya serikali yanakusanywa 
kwa njia ya ‘kontrol namba’.

‘Kontroli namba’ ni mfumo 
wa kufanya malipo ya serikali na 
taasisi zake yanayofanywa kwa  
namba maalumu anayopewa mli-
paji au mteja, anasema Samuel 
Monyo, mtaalamu wa fedha na 
biashara wa kijitegemea anaye-
fanyakazi mkoani Arusha.

“Lengo ni kuwa na mfumo 
madhubuti wa malipo , kuepusha 
udanganyifu, kulipa fedha zinazo-
hitajika bila kupunjwa au kuipun-
guzia serikali pesa zake na pia 
kuona kuwa inalipwa kwa wakati 
,” anaongeza.

Anafafanua zaidi kuwa Wa-
tanzania wengi wamekutana na 
‘kontroli namba’ kwenye kulipia 
gharama za kuwekewa umeme 
na TANESCO, kulipia huduma 
za afya kwenye mfuko wa NHIF 
na wafanyabiashara kulipia kodi 
TRA.

Monyo anaiambia Nipashe 
kuwa kwenye malipo ya mara 
kwa mara yanayofanywa na ofisi 
kama akiba za wafanyakazi zi-
nazoingizwa kwenye Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), kampuni 
au shirika linakuwa na ‘ kontroli 
namba’ ya kudumu.

Anasema mteja anakwenda 
kwenye taasisi kama TANESCO 
anapewa namba hiyo na kwenda 

kulipia ili kuunganishiwa umeme, 
akishalipa anapokea risiti ya 
kielektroniki na anasubiri hu-
duma na kwamba hakuna uba-
baishaji wakiwamo vishoka.

Anasema kuwa hiyo ni hatua 
ya kuenza jitihada za Nyerere kui-
fanya nchi ijitegemee kikamilifu 
kwa mapato yatokanayo na rasili-
mali zake za ndani. 

“Ni jambo ambalo linadhibiti 
fedha na kupunguza ufisadi na 
upotevu wa pesa za serikali kitu 
ambacho Nyerere hakukikubali. 
Hela ziliishia kwenye mikono ya 
wachache. Risiti zilifojiwa na pesa 
hazikuingia pale zilipotakiwa ku-
fikishwa.” Anasema Monyo.

Anaongeza kuwa  upotevu wa 
mapato ulizidi hasa pale maofisa 
wasio waaminifu walipokuwa na 
vitabu binafsi vya risiti wakati 
walitakiwa kutumia vya serikali.”

FAIDA ZAKE
Monyo anasema kuwapo kwa 

namba hizo kunarahisisha kazi 
za ofisi ya udhibiti na ukaguzi wa 
fedha za serikali kwa vile kazi yao 
itafanyika kielektroniki na ku-
punguza madai ya fedha kutumi-
wa bila kuwa na maelezo sahihi.

Aidha, anasema inaweza 
kuwa ni njia bora ya kupunguza 
matumizi na gharama kubwa za 
ukaguzi wa hesabu za serikali.

Dokta Kamugisha Byabato, ku-
toka Chuo Kikuu cha Mtakatifu 

Augustine Tanzania –Mwanza, 
ambaye ni mhandisi wa nishati 
na masuala ya uchumi, akizun-
gumzia ‘kontroli number’ anase-
ma enzi za Nyerere kodi zilikuwa 
kidogo kwa kuwa serikali ndiyo 
ilikuwa ikitoa huduma zote bila 
kulipiwa.

Hata hivyo, wafanyabiashara na 
vitega uchumi vya kulipa kodi, vi-
likuwa vichache, aidha, mashirika 
ambayo yalitarajiwa kufanya bi-
ashara na kuipa serikali  gawiwo 
lakini pia kujiendesha yenyewe 
hayakufanya hivyo  badala yake 
yalikuwa yakiinyonya na kuifilisi 
nchi kwa kupewa ruzuku.

“Ndiyo maana serikali ya 
awamu ya tatu iliyobinafsisha 
ili kuondoa mzigo wa ruzuku 
kwa  mashirika na kampuni yasi-
yokuwa na tija. Lakini leo, kwa 
kutumia teknolojia ya ‘control 
number’ kulipia malipo yote ya 
serikali, mashirika na wakala  
yanalipa gawiwo.” Anasema Dk. 
Byabato.

Anasema njia hiyo ambayo 
wakati wa uhai wake isingeweze-
kana kwa sababu kutokuwepo 
teknolojia na kompyuta inatu-
mika leo kwenye kukusanya ma-
pato kwenye vitega uchumi alivy-
oanzisha mfano bandari, forodha 
(leo TRA), Shirika la Reli (TRC) na 
TANESCO.

Leo, ofisa hashiki pesa mkon-
oni, si rahisi kukimbia na pesa, 

serikali imedhibiti ujanja na 
upotevu wa mapato uliokuwa 
unafanyika kiholela kutokana 
kughushi risiti na kukwepa kodi,” 
anasema mtaalamu.

Mafanikio ya kutumia teknolo-
jia hiyo wakati huu wa kuenzi 
mchango wa Nyerere kwenye 
kuongeza mapato ya taifa kwa 
ajili ya maendeleo ya nchi, anay-
ataja kuwa ni ongezeko la juu la 
kodi lililofikia takribani Shilingi 
trilioni 1.3 kwa mwezi. Yote hayo, 
huifanya nchi kutumia fedha za 
ndani kwenye miradi ya kijamii 
na kiuchumi.

CHANGAMOTO
Monyo na Dk. Byabato wanataja 

changamoto kubwa ya teknolojia 
hiyo kuwa kutegemea mtandao 
wa intanet na pale ambapo haku-
na huduma hiyo haiwezekani 
kulipa kupitia ‘control number’.

“Ni lazima uwepo mtandao  in-
aweza kuwa kero kwa wananchi 
wanaolazimika kwenda kufuata 
mitandao ili kulipia huduma TRA, 
TANESCO … Inaweza kuwa kero 
kwa wanaokaa vijijini watalazi-
mika kuifuata huduma mijini.” 
Anasema Monyo.

Mtaalamu huyo wa mahesabu 
anasema kuwa inaweza kuongeza 
gharama zaidi iwapo ofisi za 
malipo kwenye miji au maeneo 
jirani na vijiji hayatakuwa na hu-
duma ya mtandao ya kuaminika. 

Nyerere; kinara kodi kwa maendeleo 
•	‘Control number’ inavyotimiza azma yake

Mwalimu Nyerere akitafakari masuala ya maendeleo . PICHA: MTANDAO

“Ni jambo am-
balo linadhibiti 
fedha na kupun-
guza ufisadi na 
upotevu wa pesa 
za serikali kitu 
ambacho Nyere-
re hakukikubali. 
Hela ziliishia 
kwenye mikono 
ya wachache. 
Risiti zilifojiwa 
na pesa haziku-
ingia pale zili-
potakiwa kufik-
ishwa.” Anasema 
Monyo.
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Kuuishi wosia huu wa Baba wa
Taifa ndiko kuipenda Tanzania 

Na John Mapepele, SINGIDA

“
NINAJUA nitakufa, 
sitapona ugonjwa huu… 
ninawaacha Watanzania 
wangu, najua watalia sana, 

nami nitawaombea kwa Mungu. 
Ninaondoka nikiwa nimewaachia 
taifa moja, lenye umoja na amani. 
Wosia wangu kwao;, waipende 
nchi yao kama wanavyowapenda 
mama zao. Wajue hawana nchi 
nyingine zaidi ya Tanzania”. Huu 
ni ujumbe wa mwisho wa hayati 
Mwalimu Julius Nyerere kabla ya 
kuaga   dunia Oktoba 14 , 1999 
kwenye hospitali ya Mtakatifu 
Thomas nchini Uingereza.

Tanzania inaadhimisha kum-
bukumbu ya miaka 21 tangu ku-
fariki Baba wa Taifa aliyekuwa 
akisumbuliwa na maradhi ya 
Saratani ya damu na kuzikwa 
kijijini kwao Mwitongo Butiama 
mkoani Musoma.

Wakati wa msiba wa Baba wa 
Taifa nilikuwa   masomoni kwe-
nye Chuo Kikuu cha Tumaini   
Mjini Iringa, nilikoshuhudia Ir-
inga na Tanzania   ikigubikwa   
na   simanzi   na majonzi kwa 
takribani wiki mbili, ambayo sasa 
imebaki kuwa kumbukumbu  ya 
maisha.

Sikumfahamu   Mwalimu Ny-
erere   zaidi   ya kumsoma   vi-
tabuni na kumwona kwenye vy-
ombo vya habari na pengine ni   
miezi   minne   kabla   ya   kifo 
chake   alifika Kalenga mkoani 
Iringa  kushiriki  mazishi  ya ali-
yekuwa Spika wa Kwanza mare-

hemu Adam Sapi Mkwawa, Juni 
28, 1999. Aliongea kwa kifupi na 
kutoa masikitiko yake kwa   kifo 
Sapi Mkwawa. 

Kabla ya kujitosa kwenye siasa 
alikuwa mwalimu, tasnia ambayo 
ilimpa jina lililomtambulisha du-
niani kote. Alijiuzulu ualimu na 
kuzunguka nchi nzima kuzun-
gumza na watu wa kawaida na 
machifu ili kuleta umoja katika 
kupigania uhuru.

Nyerere ndiye mwasisi wa iti-
kadi ya ujamaa na kujitegemea 
iliyotangazwa na  Azimio la Aru-
sha maka 1967

Mwanamapinduzi huyu aliion-
goza Tanganyika kwanza 1961 
hadi 1964 kama Waziri Mkuu, 
baadaye Rais na baada ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, 
aliendelea kuwa Rais wa Tan-
zania kuanzia 1964 hadi mwaka 
1985.

Philipo   Mangula, Makamu 
Mwenyekiti wa CCM Bara  akiwa  
Singida   hivi Karibuni   anam-
welezea Nyerere kuwamba   ali-
kuwa kiungo katika Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar kuten-
geneza Tanzania mara baada ya 
mapinduzi ya Zanzibar ya 1964.

Ndiye Februari 5, 1977 alion-
goza muungano wa   TANU Afro 
Shirazi cha Zanzibar   kuanzi-
sha chama kipya cha CCM na 
akawa  mwenyekiti wa kwanza.

Nyerere ni kati ya viongozi 
wachache wa Afrika ambao 
wameacha madaraka kwa hiari 
baada ya kutawala kwa muda 
mrefu akiwa bado anapendwa na 
wananchi walio wengi.

Alipostaafu uongozi 1985 na 
kumpisha Ali Hassan Mwinyi 
kuiongoza Tanzania, alirudi ki-
jijini kwake Butiama na kuan-
za   kilimo. Hata hivyo aliende-
lea kuongoza CCM hadi 1990 na 
kubaki kuwa mwanasiasa nguli 
hadi hadi kifo chake.

MAFANIKIO YAKE
Moja ni kujenga umoja wa taifa 

kati ya watu wa makabila na dini 
tofauti, na hivyo kudumisha ama-
ni ya muda mrefu tofauti na hali 
ya nchi nyingine za Afrika.

Ni kutokana   na mafanikio 
hayo Kanisa   Katoliki lilianzi-
sha  mchakato wa  kumtangaza 
Mtumishi wa Mungu Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere 
kuwa mwenye heri na hatimaye   
Mtakatifu.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. 
Rehema Nchimbi,  anamwelezea 
kuwa mkombozi kwa kutoa 
mchango kwa vyama vya ukom-
bozi vya Kusini mwa Afrika kama 
vile Zimbabwe Afrika Kusini , Na-
mibia, Angola na Msumbiji.

Rais  John Magufuli  ni mion-
goni mwa   viongozi   wanaoji-
pambunua   kwa namna   ya ki-
pekee kufuata nyayo na misingi 
ya  Baba  wa Taifa katika masu-
ala kadhaa ya uongozi kama siasa 
na  uchumi.

Katika suala la uongozi Mwal-
imu alisisitiza nidhamu na 
maadili ya uongozi akisema  “in-
atakiwa ukiulizwa swali kwamba 
huyu atapiga vita rushwa? Jibu 
litoke ndani ya moyo. Nchi yetu 
ni masikini bado haijawa ya 

matajiri hivyo tunataka tuend-
elee kushughulika na umaskini 
wetu na matatizo ya wananchi, 
tunataka nchi yetu ipate kiongozi 
safi’’, alisisitiza  Mwalimu

Serikali ya awamu ya tano   
inayoongozwa   na Rais   Magu-
fuli inakemea kwa nguvu zote   
mafisadi na wala  rushwa ambao 
wamechukuliwa hatua za kishe-
ria.

Kwenye kupambana na ujinga, 
maradhi na umaskini, Mwalimu 
Nyerere alisisitiza kuwa kama 
Tanzania itafanikiwa kuyamaliza 
itakuwa miongoni mwa nchi ita-
kayoendelea zaidi duniani.

Aidha,   Rais Magufuli ameele-
keza fedha nyingi kwenye  mae-
neo ya kimkakati kama   ujenzi 
wa   vituo vya afya, miundombi-
nu, na kugharamia  elimu lakini 
pia ametimiza ndoto ya Mwalimu 
Nyerere ya kuhamishia makao 
makuu ya nchi Dodoma.

Suala la udini   na ukabila ni 
mambo nyeti ambayo Mwalimu 
Nyerere aliyazungumzia   katika 
hotuba nyingi alizowasilisha na 
kuzungumzia umuhimu wa umo-
ja na uhuru wa kuabudu kipindi 
hiki Rais Magufuli amewaungani-
sha  waumini na viongozi wa dini 
na madhehebu yote kumwomba 
Mwenyezi   Mungu kuiepusha 
nchi na corona.

Akihutubia wananchi kwenye 
kampeni Kinyerezi Dar es Sa-
laam hivi karibuni Rais Magufuli 
anasema Tanzania inasimamia 
misingi iliyoachwa na Baba wa 
Taifa na kusisitiza kuwa inamwa-
mini Mwenyezi Mungu.

“Tanzania ina Mungu kwa 
sababu anatusikia. Na katika kip-
indi cha corona uchumi wetu 
ulizidi kupaa hata kutangazwa 
kuwa nchi ya uchumi wa kati. 
Hongereni Watanzania kwa 
kushikamana” anaongeza Rais 
Magufuli.

Nyerere alikemea ukabila kila 
wakati alipozungumza na ha-
kutaka kabisa kuwe na maswali 
kama wewe ni kabila gani? Ni 
katika hilo alifanikiwa kwa kiasi 
kikubwa, si kwa kawaida nchini 
Tanzania kuulizana kuhusu mas-
uala ya ukabila. 

Hayo ni baadhi ya mambo ali-
yokuaakisisitiza Mwalimu Nyere-
re katika hotuba zake, lleo Wa-
tanzania wapoadhimisha miaka 
21 ya kifo cha Baba wa Taifa bado 
falsafa zake zinaendelea kuishi. 

Lakini jambo kubwa zaidi ni 
hili, falsafa zake zinaendelea 
kuishi katika   kipindi hiki   cha 
kampeni za uchaguzi mkuu wa 
kuchagua Rais, wabunge na 
madiwani ambapo   ifikapo Ok-
toba 28 wananchi watapiga  kura 
kwa  viongozi ambao watawaon-
goza kwa miaka mingine  mitano 
2020-2025.

  Wakati   leo   Tanzania ina-
muenzi   ni muhimu   kwa   wa-
piga kura kujua thamani yao ya 
kutumia haki yao ya msingi   ya 
kuwachagua viongozi wataka-
owaletea maendeleo huku waki-
kumbuka wosia wa   Baba wa 
Taifa alioutoa   katika kipindi ki-
fupi   kabla   ya   kuaga   dunia 
Oktoba 14, mwaka 1999 kwenye 
Hospitali ya Mtakatifu Thomas 
nchini Uingereza kuwa: 

“Ninajua nitakufa, sitapona 
ugonjwa huu… ninawaacha Wa-
tanzania wangu, najua watalia 
sana, nami nitawaombea kwa 
Mungu. Ninaondoka nikiwa 
nimewaachia taifa moja, lenye 
umoja na amani. Wosia wangu 
kwao;, waipende nchi yao kama 
wanavyowapenda mama zao. 
Wajue hawana nchi nyingine zai-
di ya Tanzania”. 

Viongozi na wananchi wakizuru kaburi la Baba wa Taifa  Mwalimu Nyerere kijijini kwake Butiama, Mara. PICHA: MTANDAO

NYERERE ALIPOWALILIA WATANZANIA ….

Suala la udini  na 
ukabila ni mambo 
nyeti ambayo 
Mwalimu Nyerere 
aliyazungum-
zia  katika hotuba 
nyingi alizowasili-
sha na kuzungum-
zia umuhimu wa 
umoja na uhuru 
wa kuabudu kipin-
di hiki Rais Magu-
fuli amewaungani-
sha  waumini na 
viongozi wa dini 
na madhehebu 
yote kumwomba 
Mwenyezi  Mungu 
kuiepusha nchi na 
corona.
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Na Hilal Sued

L
EO imetimia miaka 21 
tangu kututoka mwa-
sisi wa Taifa na Rais wa 
kwanza, Mwalimu Julius 

Nyerere, aliyefariki katika hos-
pitalini nchini, Uingereza Ok-
toba 14 1999.

Ni maadhimisho kitaifa, ikiwa 
wiki mbili kamili kabla ya ku-
fanyika Uchaguzi Mkuu nchini, 
unaonendana na ushindani 
mkubwa.

Daima siishiwi kuhoji kukose-
kana viongozi bora wa kutosha 
barani Afrika, wenye uzalendo 
na wako kinyume na wanaoin-
gia   madarakani kujilimbikizia 
mali kwa manufaa binafsi.

Maana hapo pia ndio huzaa 
usemi “Penye miti hukosa wa-
jenzi.” Utajiri wa rasilimali za 
Afrika, inapotokea kwamba ina-
tumika vibaya.

Ni mtazamo ambao ukiletwa 
ndani ya nchi, kikubwa am-
bacho Mwalimu Nyerere ame-
waachia Watanzania, mbali na 
ukombozi kutoka makucha ya 
ukoloni, kuna hilo la maadili na 
heshima ya nchi duniani.

Iko wazi wote wanakumbuka 
namna alivyochukia udhalil-
ishaji wa aina zote dhidi ya wa-
nanchi wake kwamba dhana ya 
kiadui.

Kuna wakati alilazimika ku-
watimua wageni waliofika 
nchini, kwa kazi au kuwekeza 
(yaani kufanya biashara -- kama 
ilivyokuwa ikiitwa siku hizo) il-
ipobainika ama walitukana au 
kunyanyasa wananchi wazal-
endo na kuna mara kadhaa ali-
fanya hivyo kwa kuwapa saa 24 
waondoke nchini

Mwalimu Nyerere, alilinda 
heshima ya mwananchi, katika 
mtazamo  na sababu  mwe-
nyewe aliwaongoza wananchi 
wake kwa uadilifu mkubwa na 
hapakushuhuduiwa makuu, iki-
wamo ama simulizi au tetesi ya 
kujilimbikizia mali.

Alifanya hivyo ikiwa ni mfano 
kwa viongozi wenzake na hata 
akisisitiza kuwawekea miiko 
ya uongozi chini ya Azimio la 
Arusha ya mwaka 1967 ambayo 
ilitafsiriwa “tamko rasmi la nchi 
itakavyooonizwa kwa kutumia 
Siasa ya Ujamaa na Kujitege-
mea.”

Ni kwamba, Mwalimu Nyere-
re alijua mamilioni ya Watan-
zania walikuwa masikini, hivyo 
viongozi wangejiingiza katika 
kujilimbikizia mali, kulikuwapo 
uwezakano mkubwa wa kuwa-
sahau wananchi hao. 

UKWELI WAKE
Hakuna amjuaye vyema, 

anayethubutu kupinga ukweli 
Mwalimu Nyerere, alikuwa 
mbali na ulimbikizaji mali, ka-
tika maisha yake na familia.

Uzoefu wangu binafsi, mara 
ya kwanza kabisa nilifika ny-
umbani kwakeMsasani mwaka 
1992, akiwa tayari nu mstaafu 
katika uongozi wa nchi.

Nilikuwa mwandishi katika 
gazeti la Kiingereza la kila wiki, 
miongoni mwa magazeti ya 
kwanza yaliyoanzishwa baada 
ya tasnia ya upashaji habari uli-
poruhusiwa kuwa huria. 

Mwalimu alituita wanahabari 
kuzungumzia hoja ya kikundi 
cha Wabunge kilichoitwa G55, 
kikishinikiza hoja ya kuwapo 
serikali ya Tanganyika.

Baada ya mchakato wa us-
ajili wa majina getini nyumbani 
kwake, tulielekea kwenye jengo 
la ghorofa moja. Lilikuwa la 
kawaida sana, inayoelezwa li-
natokana na mkopo wa benki, 
alipokuwa bado Rais.

Tathmini binafsi, niliiweka 
katika majengo mengine ya-
nayopatikana kwa namna hiyo 
wakati huo jijini Dar es Salaam, 
katika maeneo kama Magomeni, 
Ilala au Mwanayamala, ambalo 
mpita njia hana sababu ya ku-
litupia macho ya mshangao.

Wakati tukielekea kufikia 
jumba hilo jirani na getini, nil-
iona nyasi upande wa njia hiyo 
hazikuwa zimekatwa na eneo 
lote lilikuwa na ukimya mkub-
wa.

Hata hivyo, nikajipa tafsiri 
makazi ya rais huwa si eneo la 
shughuli kubwa, hasa kwa huyu 
aliyekuwa kastaafu mwaka wa 
saba. Nikajipa ahadi “subiri, 
kuna mengine….” 

Kufika kwenye jengo hilo, 
wengi wageni tulishtushwa ku-
kuta baadhi ya vioo vya madi-
risha ya luva (louvers), ambayo 
yalitawala wakati huo vimevun-
jika na sehemu nyavu za kuzuia 
mbu zimechanika, huku rangi 
ya kuta imepauka. 

Binafsi nikahamisha imani 
kwamba huenda hapo ni pa 
wasaidizi na makazi halisi yali-
kuwa nyuma ya jengo.

Lakini ghafla, fikra hizo zili-
futika baada ya kukaribishwa 
kwenye veranda yenye sakafu 
ya ‘terrazzo’ huku bahari ya 
Hindi ikionekana kwa mbali.

Kutokana na picha nilizoku-
wa nikiziona katika magazeti-
ni zama hizo, ndiyo sehemu 

alikokuwa anakutana na kuon-
gea na viongozi mashuhuri du-
niani wakati wa uongozi wake.

Baada ya muda, tukatangazi-
wa ujio wa Mwalimu Nyerere, 
tukimuona anateremka ngazi 
kutoka ghorofani, aliyefuatana 
na Katibu Muhtasi wake wa 
miaka mingi, Bi Joan Wickens, 
aliyekuwa na asili ya Uingereza 
na msaidizi wake mwingine wa 
kiume.

  Alifika na kutupa mikono 
wote. Nami ilikuwa ni mara 
yangu ya kwanza kupeana 
mkono na akatuashiria kuketi. 
Viti havikutosha, baadhi ilibidi 
tusimame. Yeye aliliketi katika 
kiti chake cha bembea  akiupa 
mgongo Bahari ya Hindi. 

Kuna baadhi yetu walipata 
bahati ya kukaa katika sofa 
kama vitatu, viti ambavyo, 
pamoja na kile kiti cha bembea, 
vilikuwa ‘vimechoka.’ 

Ni viti vya kihistoria, maana 
watu mashuhuri duniani kama 
Dk. Henry Kissinger, Kenneth 
Kaunda, Gamal Abdel Nasser, 
Indira Gandhi na Fidel Castro 
walishakalia sofa hizo.

Baada ya kuketi, mkutano ul-
ianza huku binafsi mawazo yan-
gu yalihama kabisa, nikijaribu 
kuyatuliza akilini niliyoyaona.

Nikajiulize “Ilikuwaje mtu 
huyu maarufu, shujaa wa 
ukombozi wa Bara la Afrika, 
na ambaye hata baada ya 
kustaafu uongozi, aliendelea na 
umaarufu wake kwa kushikilia 
msimamo wake wa uongozi wa 
kimaadili na visheni yake ya 
Ujamaa, kuridhika kuishi katika 
mazingira duni kama haya?”

Bila shaka mazingira aina 
hiyo, ndiyo aliishi hata alipoku-
wa Rais, tabia inayoeleza jinsi 
Mwalimu Nyerere alivyowapiku 
viongozi wengi sana Barani Af-
rika na pengine duniani, katika 
uadilifu na kujinyima. 

Kwa vipi alikataa maisha ya 
anasa, kitu ambacho angeweza 
kukipata wakati wowote kwa 
ishara ya vidole tu?

Wakati nikimsikiliza Mwal-
imu akitoa mashambulizi yake 
dhidi ya kikundi cha G55, ali-
yokieleza kinadhamiria kuu-
vunja Muungano, akiilaani kwa 
matamshi labda hiyo itokee juu 
ya kaburi lake.

Huku mimi nilibaki napand-
wa na simanzi zenye ghadabu, 
kulikoni viongozi aliowakabi-
dhi madaraka waliamua kuy-
atelekeza makazi yake katika 
hali hii? 

Siku ya pili, habari kubwa 
katika magazeti haikuwa kuhu-
su kile Mwalimu Nyerere ali-
chokieleza kuhusu ‘Tanganyi-
ka,’ bali hali ya makazi yake, 
nikiamini ni habari ambayo 
hata yeye ilimshitua. 

Ni habari zilizopokewa na 
serikali kwa haraka na namna 
chanya, timu ya mafundi ilio-
tunga mahali hapo na kazi kub-
wa ya ukarabati ilifanyika.Ma-
tokeo ya kazi hiyo ilishuhudiwa 
ndani ya wiki tatu. 

SAFARI YA PILI 
Baadaye nilifika hapo katika 

makazi hayo kwa ajili ya ma-
zungumzo maalum kikazi na 
msaidizi wa Mwalimu, Mama 
Wickens, iwapo Mwalimu 
anakubaliana na uamuzi wa 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam kuipa Barabara ya Pugu 
(Pugu Road) jina lake  yaani ‘Ju-
lius Kambarage Nyerere Road.’

Wakati huo, Mwalimu Ny-
erere alikuwa kijijini kwao Bu-
tiama, Mara na baada ya muda 
Mama Wickens (bila shaka 
baada ya kuwasiliana naye kwa 
simu) akanijibu kwamba “Rais 
mstaafu hataki jina lake lipewe 
jina la barabara au kitu chocho-
te kile wakati akiwa bado hai.”

Hivyo, Halmashauri ya Jiji Dar 
es Salaam, ililiondoa kwenye 
alama za barabara na kubakia 
‘Nyerere Road’ kwa mtazamo 
kina Nyerere walikuwa wengi 
waliozaliwa humu duniani.

Ni baada ya ukimya mrefu,  
baadaye waombolezaji wali-
ofika nyumbani kwake mara tu 
baada ya kufariki kwake mwaka 
1999, walishangaa kuona ny-
umba katika hali isiyoridhisha, 
huku wakiwaona mafundi wa-
nafanya maboresho dhidi ya 
hali hiyo.

Ni mazingira yanayofungua 
maswali, leo hii ni viongozi 
wangapi wanaishi katika ny-
endo hizo? Maana, kuna baadhi 
wanadaiwa kuishi katika mai-
sha ya pepo na anasa kubwa, 
tofauti kabisa na ushuhuda ku-
toka kwa Mwalimu Nyerere.

FAMILIA
Bado nakumbuka zaidi ya mi-

aka 40 iliyopita, nikiwa nafanya 
kasio jijini Arusha, nakumbuka 
tukio la mtoto wa Mwalimu Ny-
erere, aliyekuwa akisoma shule 
mojawapo ya bweni, Mkuu wa 
Mkoa wakati huo, Abdul-Nuru 
Suleman (sasa marehemu) ali-
hisi mtoto huyo anapata adha 
kuishi shuleni.

Aliamua kumhamisha na 
kumuweka nyumbani kwake, 
huku gari la serikali likimpele-
ka shuleni na kumrudisha kila 
siku. Mwalimu Nyerere alipo-
patiwa habari hizo, alicharuka 
sana dhidi ya upedeleo huo na 
aliamrisha mtoto huyo arudi 
bwenini kwa haki na adha ya 
kujichanganya na wenziwe.

Hivyo ndivyo alivyoishi na 
wanawe katika usawa na wa-
toto wa wananchi wengine, hali 
iliyotawala hata  itifaki nyingine 
katika tiba, akithamini vya ny-
umbani,

Huko nyumbani Msasani na 
Butiama, Mwalimu Nyerere, 
katika maisha yake ya ustaafu 
amekuwa mtu wa kujhudumia 
mahitaji madogo kama huduma 
za ndani na kwenda shamba.

Alipohamia nyumbani ki-
jijini Butiama, alikuwa mcheza 
bao maarufu, mshindani 
wake mkuu akiwa binamu na  
rafiki yake marehemu Mzee 
Nyang’ombe Warioba, kutoka 
kijiji jirani cha Muryaza.

MWENYEZI MUNGU 
AIWEKE ROHO YAKE MAHA-
LI PEMA. AMINA. 

Alidumisha maisha kawaida kupindukia
akiwashangaza wageni, kwake ni ‘poa’

MIAKA 21 BILA NYERERE:

•	Ushuhuda wa Msasani aina yake



Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Dodoma, James 
Yuna, amewaomba viongozi wa wafan-
yabiashara wadogo kuhamasisha walio-
jiandikisha kupiga kura kujitokeza kwa 
wingi Oktoba 28, mwaka huu, ili kuchagua 
viongozi bora.

Yuna aliyasema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akizungumza na viongozi wa 
masoko ya wafanyabiashara hao katika 
kikao cha tathmini ya utendaji kazi zao na 
kupitia Katiba yao.

Alisema viongozi hao hao wana 
wajibu wa kuhamasisha wenzao wenye 

vitambulisho vya kupigia kura kutumia 
fursa hiyo kujitokeza kwa wingi ili 
kuchagua wagombea watakaowafaa 
kuwaleta maendeleo.

“Kura yenu ni sauti yenu, msifanye ma-
kosa ambayo yatawagharimu kwa miaka 
mitano ijayo kwa kuwapigia kura viongozi 
wanaoigiza kwa kutaka uongozi wakati ha-
wana  sifa ya kuongoza,” alisema. 

“Ninawaomba tumieni fursa ya kupiga 
kura, kwa maslahi ya Watanzania na siyo 
kwa ushabiki wa chama cha siasa, mkifan-
ya hivyo mtajikuta mnajutia kwa kipindi 
chote cha miaka mitano,” alisisitiza. 

Pia aliwataka kutoa elimu kwa wajasiria-

mali juu ya kufanya biashara kwenye mae-
neo rafiki ambayo hayahatarishi maisha na 
bidhaa zao.

Ofisa huyo alisema bado kuna tatizo kwa 
baadhi ya machinga kufanya shughuli zao 
kwenye maeneo hatarishi, jambo ambalo 
ni ukiukwaji wa taratibu za jiji.

Alisema wengi wao wanapanga kwenye 
barabara na njia za watembea kwa miguu, 
bila kujali hatari itakayojitokeza.

Naye Katibu wa Umoja wa Wamachinga 
Wilaya ya Dodoma Mjini, Anna Charles, 
alisema wafanyabiashara hao wana kila 
sababu ya kujitokeza kupiga kura kwa ku-
tambua ni haki yao kikatiba.

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Do-
doma (DUWASA), imeanza 
kuchimba visima vya maji 

maeneo ya pembezoni mwa Jiji la Do-
doma vitakavyogharimu Sh. bilioni 2.4 
ili kutatua uhaba wa maji uliopo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana kwenye eneo mojawapo 
linalochimbwa visima vitano, eneo 
la Ihumwa, Mkurugenzi Mtendaji 
wa DUWASA, Mhandisi David 
Pallangyo, alisema kutokana na ujio 
wa serikali Dodoma mahitaji ya maji 
yameongezeka kwa kiasi kikubwa na 
kusababisha upungufu katika baadhi 
ya maeneo.

Alisema uchimbaji wa visima hivyo 
pembezoni mwa mji, ni mpango wa 
muda mfupi wa kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma hiyo wakati wak-

Bil. 2.4/- kuchimba visima 
pembezoni mwa jiji

Hili ni moja 
ya eneo 
ambalo tu-
tatengen-
eza visima 
kadhaa 
vya kuzali-
sha maji ili 
kuongeza 
uzalishaji 
wa maji 
ambapo 
kwa mjini 
mahitaji ni 
makubwa.

isubiri utekelezaji wa miradi mikubwa 
ambayo itahudumia wananchi kwa 
miaka ijayo.

“Hili ni moja ya eneo ambalo tu-
tatengeneza visima kadhaa vya kuzali-
sha maji ili kuongeza uzalishaji wa maji 
ambapo kwa mjini mahitaji ni makub-
wa,” alisema.

“Tutatoa maji hapa na kuyapeleka 
hadi mjini, ili kupunguza tatizo la maji 
eneo la mjini, vitachimbwa visima vina-
vyozalisha si chini ya mita za ujazo elfu 
3,000 kwa siku zitakazosaidia maeneo 
ya Mwangaza, Njedengwa, Ihumwa na 
mengine ya Mjini,” aliongeza.

Alibainisha kuwa kuna maeneo 
mengine ya pembezoni pia visima vi-
tachimbwa, lengo ni kuhakikisha hu-
duma ya maji inaimarika.

Akikagua kisima hicho, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony 
Sanga, alisema serikali kupitia wizara 
hiyo, imetoa Sh. bilioni moja kati ya Sh. 

bilioni 2.4 zilizoombwa na DUWASA 
kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa 
maji katika maeneo yenye uhaba wa 
maji.

Alisema hatua hiyo ni kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya huduma ya 
maji katika meneo mbalimbali ya jiji 
hilo hasa ya pembezoni.

Mhandisi Sanga alisema kuwa seri-
kali ina mipango ya muda mfupi, ya 
kati na muda mrefu ya kutatua kero 
hiyo.

“Mipango ya muda mfupi ni kama 
ujenzi wa visima vya dharura katika 
eneo la Ihumwa na mipango ya muda 
wa kati ni ujenzi wa bwawa la Farkwa 
na muda mrefu ni kutoa maji Ziwa Vic-
toria,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, alipongeza uongozi 
wa DUWASA kwa kutatua kero za maji 
kwa jiji na kuwataka kuongeza ush-
irikiano ili kufikia malengo.
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Mpango 
kuendeleza 
mazao kilimo 
waanza
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezindua mpango wa 
kuendeleza viwanda vya mazao ya 
kilimo utakaochochea uchumi wa 
viwanda hapa nchini na kuwanufai-
sha wakulima.

Mpango huo umeandaliwa 
na Taasisi ya Kuendeleza Kilimo Af-
rika (AGRA) ili kusaidia kuinua sekta 
ya kilimo. 

Akizungumza jana kwenye uz-
induzi huo, Katibu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Prof. Riziki 
Shemdoe, alisema mpango huo 
umelenga kutafuta fedha kwa ajili 
ya kusaidia viwanda hivyo ili Tan-
zania iendelee kupiga hatua zaidi 
kiuchumi.

“Tunashukuru AGRA kwa kuan-
dika andiko la mpango huu ambalo 
tunaamini litakuwa na tija katika 
uchumi wa nchi yetu,” alisema Prof. 
Shemdoe.

Aidha, Prof. Shemdoe alisema 
kuwa andiko hilo litasimamiwa 
kupitia programu ya kuendeleza 
sekta ya kilimo awamu ya pili 
(ASDP II).

Alisema mpango huo unatarajiwa 
kuleta matokeo chanya na kuongeza 
faida katika sekta ya kilimo nchini. 

“Tunatakiwa kuendelea kukaa ka-
tika nchi zenye uchumi wa kati kwa 
kujenga viwanda vitakavyosaidia 
kuongeza ajira kwa vijana wan-
aohitimu kutoka vyuo mbalimbali 
hapa nchini,” alisema. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, 
Gerald Kusaya, alisema kuwa kupitia 
mpango huo serikali inatarajia 
kufanya mapinduzi ya viwanda ili 
kuwa na tija nchini.

Kusaya alisema kuwa mpango huo 
ukitekelezwa tatizo la ajira hapa 
nchini litakuwa historia kwa kuwa 
viwanda vingi vikijengwa vitasaidia 
kuondoa tatizo hilo.

Aidha, Kusaya alisema tayari Wiz-
ara ya Kilimo imeshaanza kufufua 
Viwanda vya Kilimo katika Mkoa 
Geita na Wilaya ya Chato ambavyo 
vilikuwa vikichakata pamba.

“Wizara itaendelea kuzindua hata 
viwanda vilivyosinzia lengo ni kuwa 
na viwanda vingi hapa nchini,” 
alisema Kusaya. 

Alisema serikali inaendelea kuku-
za sekta ya kilimo kwa kuzalisha 
mbegu bora, kutumia teknolojia za 
kisasa pamoja na kuongeza maofisa 
ugavi ambao watakuwa wakiwa-
saidia wakulima kulima kilimo 
chenye tija.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Elisante 
Ole Gabriel, alisema mpango huo ni 
muhimu kwa taifa kwa kuwa lengo 
la Tanzania kufikia uchumi wa juu. 

Mkazi wa Kisasa jijini Dodoma, Baraka Shibanda (kushoto), akipokea zawadi ya  dola za kimarekani 100 kutoka kwa 
mshauri wa kampuni ya biashara  ya kubadilisha  fedha za kigeni ya Fx Hedging Victory,  Manyiri Isaack, baada ya 
kuhudhuria  mafunzo ya kuwajengea uwezo vijana kuhusu biashara yaliyofanyika jijini humo jana. Katikati ni mkuru-
genzi wa kampuni hiyo, Victor Maeda. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ahamasisha wamachinga kupiga kura

Tunatakiwa kuendelea 
kukaa katika nchi zenye 
uchumi wa kati kwa ku-
jenga viwanda vitakavyo-
saidia kuongeza ajira 
kwa vijana wanaohitimu 
kutoka vyuo mbalimbali 
hapa nchini.

HABARI dodoma



 Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imetumia zaidi ya 
Sh. milioni 795 kukarabati 
miundombinu ya Shule ya 
Sekondari Mbeya ambayo ili-

jengwa zaidi ya miaka 59 iliyopita.
Shule hiyo ambayo ni miongoni 

mwa taasisi kongwe za elimu ya 
sekondari,  ilikuwa haijawahi ku-
fanyiwa ukarabati mkubwa tangu il-
ipojengwa na kusababisha baadhi ya 
majengo kuwa hatarishi kwa maisha 
ya wanafunzi.

Mkuu wa Shule hiyo, Magreth 
Haule, aliiambia Nipashe juzi kuwa 
shule hiyo ilijengwa mwaka 1961 
wakati nchi ikipata uhuru na kwam-
ba baadhi ya madarasa yalikuwa ya-
mechakaa kupita kiasi.

Alisema ukarabati wa shule hiyo 
ulifanyika serikali ilipokuwa imezi-
funga shule na taasisi zote za elimu 
kama mojawapo ya hatua za kuka-
biliana na maambukizi ya virusi vya 
corona.

Mil. 795/- zakarabati 
shule kongwe Mbeya

Haule alisema kutokana na uchaka-
vu wa miundombinu ya shule hiyo, 
kuliibuka matatizo mengine ikiwamo 
kukatika mara kwa mara kwa umeme 
pamoja na kuziba mifumo ya maji taka, 
hivyo kuongeza hatari kwa jamii.

“Kwa sasa baada ya ukarabati shule 
inapendeza na inatia moyo wa kufanya 
kazi maana vyoo vyetu vimeboreshwa, 
wanafunzi wanasoma kwa amani 
na hata walimu wameongeza ari ya 
kufundisha. Wametuwekea mpaka 
marumaru kwenye ofisi zetu,” alisema 
Haule.

Alisema shule hiyo kwa sasa ina wa-
nafunzi 1,447 kuanzia kidato cha kwan-
za mpaka cha sita na kwamba kati ya 
wanafunzi hao, wavulana ni 688 na 
wasichana 759.

Mbali na idadi hiyo ya wanafunzi, 
alisema shule hiyo ina watumishi 80 
ambao kati yao 71 ni walimu na tisa ni 
watumishi wasiokuwa walimu waki-
wamo walezi wa wanafunzi, walinzi na 
wasaidizi wa ofisi.

Alisema shule baada ya kukarabati-

wa, sasa ina matundu ya vyoo 76 am-
bayo kati yake 14 yanatumiwa na wal-
imu tofauti na awali ambapo walikuwa 
wanatumia matundu matatu pekee 
kutokana na mengine kuziba.

Mkuu huyo aliishukuru serikali kwa 
kuikumbuka shule hiyo ambayo im-
etoa wasomi na viongozi mbalimbali 
akiwamo aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), 
Nehemia Mchechu.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, alisema 
mbali na ukarabati wa shule hiyo, pia 
perikali imekarabati shule zingine tatu 
kongwe za mkoa huo.

Alizitaja shule zingine kuwa ni Shule 
ya Ufundi ya Wavulana ya Iyunga, 
Shule ya Wasichana Loleza na Shule ya 
Sekondari Rungwe ambazo zote zime-
karabatiwa ndani ya miaka mitano.

Chalamila alisema pamoja na miradi 
hiyo ya ukarabati wa shule kongwe, pia 
serikali imefanya maendeleo mbalimba-
li mkoani humo ikiwamo  sekta ya afya, 
miundombinu ya barabara na kilimo.

Shule hiyo 
kwa sasa 
ina wa-
nafunzi 
1,447 kuan-
zia kidato 
cha kwanza 
mpaka 
cha sita na 
kwamba 
kati ya 
wanafunzi 
hao, wavu-
lana ni 688 
na wasi-
chana 759.
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Mgombea 
aahidi 
kusaidia 
wakulima
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Mbeya Mjini kwa tiketi ya 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), Protas Mgimbila, 
amesema endapo atachaguliwa, 
atahakikisha anawasaidia wakuli-
ma wa viazi mviringo kuunda 
vyama vya ushirika ili kuboresha 
biashara ya zao hilo.

Mgimbila aliyasema hayo 
juzi alipokuwa anazungumza 
na wananchi wa Kata ya Iduda 
jijini Mbeya kwenye mkutano wa 
kampeni ambapo alisema vyama 
vya ushirika vitasaidia kubore-
sha biashara ya viazi.

Alisema moja kati ya vitu 
ambavyo wakulima hao wataku-
wa wameviepuka kwa kuunda 
ushirika ni pamoja na kukomesha 
uuzaji wa zao hilo kwa kutumia 
vipimo ambavyo wafanyabi-
ashara wanavitumia kuwanyonya 
wakulima.

“Kwa sasa biashara ya lumbesa 
kwenye viazi vyetu inatutesa 
sana, hii inasababishwa na sisi 
kutokuwa na sauti ya pamoja 
kwenye biashara. Lakini tukiji-
unga kwenye vyama vya ush-
irika tutakomesha biashara hii 
ambayo mimi naiona ni haramu,” 
alisema Mgimbila.

Alisema endapo atachaguliwa 
kuwa mbunge atahakikisha ana-
washawishi wabunge wenzake 
kutunga sheria ambayo itawa-
bana wanunuzi kununua zao hilo 
kwa kutumia mizani badala ya 
kukadiria kwenye mifuko.

Alisema Jiji la Mbeya pamoja 
na hadhi yake, bado kuna baadhi 
ya kata zilizoko pembezoni 
ambazo ndizo uchumi wake 
unategemea kilimo cha viazi 
mviringo.

Vilevile alisema atahakikisha 
anawapigania wananchi wa mae-
neo hayo ili wajengewe barabara 
zinazowaunganisha na barabara 
kuu ambayo itarahisisha usa-
firishaji wa mazao hayo.

Meneja aeleza utekelezaji miradi mikubwa maendeleo

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mbeya, wakiwa kwenye mistari shuleni hapo jana, baada ya ukarabati wa miundom-
binu sasa wanasoma kwa uhuru tofauti na ilivyokuwa awali.  PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS) Mkoa wa Mbeya, 
umesema katika kipindi cha mia-
ka mitano iliyopita, ulikabidhiwa 
na Serikali Kuu zaidi ya Sh. bilioni 
160 kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Meneja wa Tanroads Mkoa wa 
Mbeya, Mhandisi Eliazary Rweki-
za, aliyasema hayo juzi alipokuwa 
anazungumza na waandishi wa 
habari kuhusu utekelezaji wa mi-
radi ya barabara iliyotekelezwa 
mkoani humo.

Alisema moja kati ya miradi 
ambayo imetekelezwa ni bara-
bara ya Kikusya- Ipinda – Matema 

iliyopo wilayani Kyela yenye urefu 
wa kilomita 39.1 ambayo imejeng-
wa kwa kiwango cha lami na ime-
shakamilika.

Alisema barabara hiyo imegha-
rimu Sh. bilioni 65.8 na ulitekele-
zwa kwa muda wa miaka minne 
kuanzia 2015 mpaka 2019 na 
kwamba ulikuwa unatekelezwa na 
kampuni ya New Era International 
ya China.

Mradi huo, awali ulikuwa 
utekelezwe kwa muda wa miezi 
18, lakini kutokana na matatizo 
mbalimbali ikiwamo mvua ny-
ingi na ongezeko la kazi waliamua 
kuongeza muda zaidi.

“Awali barabara hii ilikuwa 
inaonekana ingekuwa na maka-

lavati 16, lakini baadaye ikaone-
kana yatakuwa 20 na ndio maana 
mkandarasi akaongezewa muda 
lakini kwa sasa imeshakamilika 
kwa asilimia 100,” alisema Rweki-
za.

Aliutaja mradi mwingine kuwa 
ni ujenzi wa kituo cha pamoja cha 
forodha kati ya Tanzania na Ma-
lawi kinachojengwa katika mpaka 
wa Kasumulu, wilayani Kyela.

Rwekiza alisema ujenzi wa kituo 
hicho unaendelea chini ya Usi-
mamizi wa TANROADS kwa niaba 
ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano na kwamba unata-
rajiwa kugharimu Sh. bilioni 26.4.

Vilevile alisema kuna mradi 
mwingine wa ujenzi wa barabara 

ya Katumba –Mbambo Tukuyu 
wilayani Rungwe ambayo ina ure-
fu wa kilomita 17 na unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 20.46.

Alisema mradi huo umegawany-
wa katika awamu mbili ambazo 
ni Bujezi-Mbambo kilomita 10 na 
Kibanja- Tukuyu kilomita saba am-
bayo inajengwa kwa kiwango cha 
lami, ili kuunganisha Halmashauri 
za Rungwe na Busokelo kwa ki-
wango cha lami.

Barabara nyingine, kwa mujibu 
wa meneja huyo, ni ya Chunya- 
Makongolosi yenye urefu wa kilo-
mita 39 na inatarajiwa kugharimu 
Sh. bilioni 62 na kwamba bara-
bara hiyo ina madaraja makubwa 
mawili ambayo ndiyo yanay-

ochukua muda mrefu kukamilika.
“Vilevile tumepewa kazi ya kusi-

mamia ukarabati wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Songwe 
(SIA), ambao serikali imetoa Sh. 
bilioni 18 kwa ajili ya kurekebisha 
runway (njia ya kurukia ndege) na 
kuweka taa,” alisema Rwekiza.

Alisema mbali na miradi hiyo 
mikubwa pia ipo miradi mingine 
midogo midogo ambayo ofisi yake 
imekuwa ikisimamia na kwamba 
pia imegharimu fedha nyingi.

Aliwataka wananchi wa mae-
neo inakotekelezwa miradi hiyo 
kuitunza miundombinu ili idumu 
na kuwasaidia kwa muda mrefu 
kuinua uchumi wao.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mwinyi aahidi kufuta 
kodi zisizo na mashiko

Ahimiza 
kuwatumia 
watumishi 
wastaafu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Dk. Idrissa Muslim Hija, 
ameitaka Ofisi ya Mrajis wa 
Elimu kuendelea kushirikiana 
na kuwatumia wastaafu ili 
kuleta maendeleo katika ofisi 
yao.

Alisema ni utaratibu wa 
kisheria mfanyakazi kumaliza 
kulitumikia taifa, lakini kuna 
uwezekano wa kuendelea 
kuwatumia wafanyakazi hao 
kadri wanavyohitajika katika 
kuleta maendeleo nchini.

 Akizungumza kwa niaba 
yake katika hafla ya kuwaaga 
wastaafu katika ofisi ya 
mrajis wa elimu waliomaliza 
muda wao wa kuitumikia 
serikali, katika ukumbi wa 
Wizara ya Elimu, Mazizini, 
mjini Unguja, Mkurugenzi 
wa Elimu ya Watu Wazima, 
Mashavu Ahmada Fakih, 
alisema ushirikiano mzuri 
ndio pekee unaoweza kuleta 
maendeleo.

Mashavu aliwataka kuwa 
tayari kufundishana kazi zao 
ili kukasimu madaraka mmoja 
anapoondoka kwa lengo la 
kuhakikisha kazi zinaendelea 
bila kuonekana upungufu 
wowote katika kazi.

Pia aliwataka kuhakikisha 
wanafuata sheria na kanuni 
za kazi pamoja na kufuata 
mazuri yote yalioachwa 
na wastaafu hao ikiwamo 
kufanya kazi kwa kujitolea, 
nidhamu za kazi na uaminifu 
wa hali ya juu ili kuleta 
maendeleo katika nchi.

Mkurugenzi huyo aliwataka 
wafanyakazi hao kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea na 
tabia hiyo haiwezi kuwaletea 
mafanikio katika kazi zao 
na taifa, hivyo kuwa tayari 
kuwajibika kwa ushirikiano 
mzuri ili kupatikana kwa 
maendeleo.

Hata hivyo, aliiagiza ofisi 
hiyo kuhakikisha wanawaan-
dalia vyeti maalum vya 
wastaafu hao kuonyesha ku-
wajali kutokana na utumikiaji 
wao wa kazi katika serikali 
ikiwa pia ni miongoni mwa 
kanuni za utumishi wa umma.

 Naye Kaimu Mrajis wa 
Elimu Zanzibar, Thneyuu Ma-
brouk Hassan, aliwapongeza 
wastaafu hao kwa kuitumikia 
serikali kwa usalama na 
uzima na afya na kuwaomba 
kuwa tayari kuendelea kutoa 
michango na mawazo yao 
kadri watakapohitajika kwa 
lengo la kuleta maendeleo.

Mkurugenzi wa Utumishi na 
Uendeshaji Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Siajabu 
Suleiman Pandu, aliwaomba 
wafanyakazi kuhakikisha wa-
naendeleza nidhamu kazini 
pamoja na kufuata sheria 
na kanuni ziliopo ili kuwa 
wafanyakazi bora pamoja na 
kuleta maendeleo nchini.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KURUGENZI wa Tume ya Uchaguzi Zanzi-
bar (ZEC), Thabit Idarous Faina, amesema 
licha ya harakati mbalimbali za kuwaha-
masisha wanawake kugombea nafasi za 
uongozi, bado idadi ya waliojitokeza ni 
ndogo kulinganisha na wanaume.

Aliyasema hayo juzi wakati akifun-
gua mkutano wa wamiliki wa vituo vya 
utangazaji kuhusu mwongozo wa kuripoti 
habari za uchaguzi. Mkutano huo ulifanyi-
ka katika ofisi za ZEC, Maruhubi.

Faina alisema wanawake waliogombea 
nafasi ya uwakilishi majimboni ni 61 kati 
ya wagombea 252 waliochukua fomu ZEC.

Alisema vyombo vya habari vina wajibu 
wa kuwahamasisha wanawake kugombea 
nafasi za uongozi majimboni na wasi-
waachie wanaume pekee yao.

“Kwa nafasi ya udiwani wanawake 82 tu 
ndio waliogombea kati ya wagombea 360 
waliogombea nafasi hiyo,” alisema.

Alisema katika wagombea 17 wa nafasi 
ya urais wa Zanzibar waliopitishwa na 
tume ya uchaguzi, hakuna mwanamke na 
nafasi hizo zimegombewa na wanaume 
pekee.

Mkurugenzi huyo aliwataka waandi-
shi wa habari kuacha kujihusisha kutoa 
habari za uchonganishi katika kipindi hiki 
cha kampeni za uchaguzi mkuu.

Alivitaka vyombo vya habari kutoa 
habari bila ya upendeleo ili kuwa na uch-
aguzi wa amani.

“Ni vyema waandishi wa habari kuzin-
gatia kanuni na maadili ya taaluma yenu 
na kuripoti habari bila ya upendeleo,” 
alisema.

Akiwasilisha mada ya vyombo vya 

habari na uchaguzi mkuu, mwanasheria 
kutoka ZEC, Khamis Issa Khamis, aliwa-
taka waandishi wa habari kutoa taarifa za 
wagombea wa vyama siasa bila upendeleo.

Mwanasheria huyo alikipongeza kituo 
cha runiga na ITV kutoa taarifa zao kwa 
wagombea wote wa vyama vya siasa waka-
ti huu wa kampeni bila upendeleo na kuvi-
omba vyombo vyengine kuiga mfano huo.

Kuhusu matokeo ya uchaguzi alisema 
sheria ya uchaguzi imeweka kizuwizi mtu 
yoyote kutangaza matokeo bila ya tume ya 
uchaguzi kutangaza matokeo hayo.

Alisema endapo chombo chochote 
cha habari kitatoa matokeo bila tume ku-
tangaza, kitatozwa faini ya Sh. milioni 50 
na kwa mgombea atakayetoa matokeo, ata-
takiwa kulipa faini Sh. milioni 100 na kwa 
mtu mwengine wa kawaida atakayefanya 
hivyo, anaweza kufungwa jela miezi sita.

Wanawake wasuasua kugombea uongozi 

biashara kulipa kodi nyingi kwa mwa-
ka, hivyo kuwaweka katika mazingira 
magumu.

“Malalamiko yenu nimeyapokea. Ni-
kifanikiwa kuwa Rais, nakusudia kuon-
dosha utitiri wa kodi na kuwawezesha 
kulipa kodi mara moja kwa mwaka,” 
alisema.

Dk. Mwinyi pia aliwataka watem-
bezaji wa watalii katika ukanda wa 
Kaskazini Unguja kulitangaza jina 
zuri la Zanzibar ili wageni wengi zaidi 
wafike Zanzibar na serikali kupata 
mapato. Baadhi ya wajasiriamali wa-
naofanya biashara za bidhaa mbal-
imbali kwa watalii katika ukanda wa 

Kiwengwa walimwomba mgombea 
huyo kujenga mazingira mazuri ya bi-
ashara zao na kuondosha kodi nyingi 
wanazotozwa kwa mwaka.

“Sisi wafanyabiashara tuliopo 
Kiwengwa bado hatujafaidika na ku-
fanya shughuli zetu za biashara kwa 
sababu tunakabiliwa na kodi nyingi tu-
nazotozwa na halmashauri za wilaya,” 
alisema Juma Said.

Dk. Mwinyi alifanya ziara ya kuwa-
tembelea wajasiriamali wakiwamo ki-
namama wanaofanya kazi za kuanika 
dagaa pamoja na mamalishe kwa ajili 
ya kusikiliza kero zinazowakabili ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao.

Malalamiko 
yenu nimey-
apokea. 
Nikifanikiwa 
kuwa Rais, 
nakusudia 
kuondosha 
utitiri wa 
kodi na ku-
wawezesha 
kulipa kodi 
mara moja 
kwa mwaka.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa Zanzi-
bar kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. Hussein Mwinyi, 

amesema akichaguliwa kushika nafasi 
hiyo, ataondoa utitiri wa kodi na ku-
hakikisha wafanyabiashara wanapa-
tiwa vitambulisho ili kufanya biashara 
zao bila bughudha.

Akizungumza na wafanyabiashara 
na wajasiriamali mbalimbali waki-
wamo watembezaji watalii huko 
Kiwengwa, Kaskazini Unguja, alisema 
atazipatia ufumbuzi kero za wafanya-

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hussein Mwinyi (mwenye miwani), akizungumza na wajasiriamali wa 
sekta ya utalii katika eneo la Kiwengwa Kaskazini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN



tangazo
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Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakivushwa kutoka upande wa Kinondoni kwenda Magomeni, baada ya barabara ya Kawawa, eneo la Mkwajuni, kujaa maji ya 
mvua.  PICHA: MIRAJI MSALA

Basi la shule likiwa limezima katikati ya mafuriko katika barabara ya Shekilan-
go, eneo la Bamaga, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Baadhi ya wakazi wa Kitunda Kivule, jijini Da es Salaam, wakipanda ngazi
kuvuka upande wa pili wa Mto Kerezange, baada ya barabara ya muda
kukatika kutokana na mvua kubwa iliyonyesha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Magari yakiwa kwenye foleni eneo la Mwenge, kutokana na mvua kubwa 
iliyonyesha jijini Dar es Salaam jana na kusababisha mafuriko katika barabara 
ya New Bagamoyo. PICHA: MIRAJI MSALA 

Moja ya nyumba zilizokumbwa na mafuriko katika eneo la Mkwajuni, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 



LISBON, Ureno

DEJAN Kulusevski amesisitiza Cristiano Ronaldo ha-
zuiliki wakati nyota hao wa Juventus wakitarajia ku-
pambana leo, Jumatano wakiwa timu mbili tofauti za 
mataifa yao, kwenye mchezo wa Ligi ya Mataifa ya 
UEFA kati ya Sweden na Ureno.

Ronaldo na Ureno watawakaribisha Kulusevski na 
Sweden hapa Lisbon kwenye mchezo huo wa Kundi 
la 3.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or, Ronaldo ali-
funga mara mbili wakati Ureno ikiifunga Sweden ma-
bao 2-0 kwenye mchezo uliopigwa Septemba mwaka 
huu.

Nyota wa Sweden, Kulusevski – ambaye anacheza 
na Ronaldo kwa mabingwa wa Serie A, Juve – amezun-
gumzia namna ambavyo itakavyokuwa ngumu kum-
zuia mfungaji huyo wa wakati wote wa Ureno.

“Hakuna mtu anayeweza kumzuia. Kama akiwa 
kwenye siku yake nzuri, anaamua mwenyewe kila 
kitu,” alisema Kulusevski akiiambia Aftonbladet.

Ureno inaongoza Kundi lake la 3, dhidi ya Ufaransa 
kwa tofauti ya mabao – huku wote wakiwa na pointi 
saba baada ya mechi tatu, ambapo ilitoka sare ya bila 
kufungana jijini Paris, Jumapili.
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BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Barcelona, Donald 
Koeman, amesema anaamini 
wachezaji waliomo kwenye 
timu yake ni wazuri na ana 

furahi kuwa nao, licha ya kushindwa 
kusajili wale aliowahitaji.

Barca ilishindwa kufanya usajili wa 
wachezaji wapya kutokana klabu hiyo 
kuyumba kiuchumi kulikosababishwa 
na janga la virusi vya corona.

Barca imeachana na wachezaji wake 
wanne katika dirisha lililopita, Luis 
Suarez, Arthur, Ivan Rakitic na Arturo 
Vidal na ikawasainisha Miralem Pjanic, 
Sergino Dest na makinda Trincao, Pedri 
na Matheus Fernandes.

“Kikosi kipo sawa sawa na nina 
furaha kuwa na wachezaji hawa, tuli-
jaribu kufanya maboresho katika baa-
dhi ya maeneo, lakini kuna baadhi ya 
wachezaji hatukufanikiwa kuwapata,” 
alisema akinukuliwa na AS.

Barcelona ilitangaza kuwa imepata 
hasara ya pauni milioni 87 na kupoteza 
mapato ya pauni milioni 184 kutokana 
na janga la corona.

Koeman alikuwa anahitaji zaidi saini 
ya winga wa Uholanzi na Olmpique 
Lyon, Memphis Depay, lakini dili lilifeli 
na badala yake ameamua kumtumia 
Ansu Fati ambaye ameonekana kuonye-
sha kiwango kikubwa na kuwa kipenzi 
cha mashabiki wa Barca.

habari michezo

Rodrygo 
akataa 
daraja la 
Neymar
MADRID, Hispania 

NYOTA mkali wa Brazil, Rodrygo 
amesema hataki kuwa “Neymar mpya” 
wakati akielezea kufananishwa kwake 
na nyota mwenzake huyo.

Rodrygo ni mmoja wa wachezaji 
vijana wenye kipaji cha kuvutia akiwa 
anacheza soka lake pale kwa mabingwa 
wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Real 
Madrid.

Kinda huyo mwenye umri wa miaka 
19, alinunuliwa kwa euro milioni 45 
kutoka Santos na kujiunga na Madrid 
mwaka 2019, amekuwa akilinganishwa 
na nyota wa Paris Saint-Germain, Ney-
mar na Robinho, ambao wote walitokea 
kwenye klabu hiyo ya Brazil.

Lakini Rodrygo hafurahii ulinganisho 
huo, akiwaambia waandishi wa habari 
kabla ya mchezo wa Brazil wa kufuzu 
Kombe la Dunia dhidi ya Peru jana Ju-
manne: “Tangu mwanzo kabisa nikianza 
kucheza Santos, walikuwa wananiita 
mimi kama ‘Neymar mpya’ na Robinho, 
nilikuwa sipendezwi kwa hilo.

“Mara zote nilikuwa nasema na-
taka kuwa Rodrygo na kutengeneza 
historia yangu, Robinho na Neymar 
ni wachezaji wakubwa wa Santos na 
wameshamaliza kazi yao pale. 

“Nataka watu watambue kwamba, 
kuna Neymar mmoja tu. Sipendi kufa-
nanishwa naye, mimi nataka kuwa 
Rodrygo basi.”

Rodrygo ambaye amecheza mechi 
tatu za kimataifa Brazil, ameshacheza 
mechi mbili za LaLiga kwa Madrid 
msimu huu wa  2020-21, akiwa 
amecheza mechi 19 msimu uliopita na 
mechi 26 kwenye mashindano yote.

Ronaldo hazuiliki 
kabisa – 
Kulusevski

Koeman 
aridhika 
na kikosi 
Barca



LONDON, England 

KIUNGO wa Chelsea, Kai Havertz, 
amesema Ligi Kuu England ni ngumu na 
ya kutumia nguvu zaidi ikilinganishwa 
na ile ya Ujerumani, Bundesliga.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
21, ambaye alijiunga na Chelsea katika 
dirisha lililopita la majira ya joto kutoka 
Bayer Leverkusen, amecheza mechi 
tano chini ya kocha Frank Lampard.

“Ligi ya England ni tofauti kabisa na 
Bundesliga ambayo aina ya uchezaji wa 
timu zao ni za taratibu ukilinganisha 
na England ambazo zinahitaji mchezaji 
awe na nguvu na kasi sana,” alisema 
akinukuliwa na gazeti la Bild.

Havertz alionekana kuwa kwenye 
kiwango kibovu katika mchezo wa 
kwanza wa Ligi Kuu dhidi ya Brighton, 
lakini katika mchezo wa pili dhidi ya 
Barnsley alifunga ‘hat-trick’ kwenye 
ushindi wa mabao 6-0 katika michuano 
ya Kombe la Carabao.

Mchezaji huyo amesema anahitaji 
kupata muda mrefu zaidi wa 
kuzoea mazingira na aina ya soka 
la England ili kuonyesha 
kiwango ambacho 
mashabiki wengi wa Chelsea 
wanakitarajia kutoka kwake. 

“Nimeanza kwa kiwango 
cha chini kwa sababu ligi hii ni 
tofauti kabisa na ile niliyotoka,” 
alisema.

Havertz: Ligi 
Kuu England 
ni ngumu

LONDON, England 

GARETH Southgate ana matu-
maini mshambuliaji wake, Harry 
Kane atakuwa fiti kuanza kwa Eng-
land wakati watakapocheza na 
Denmark kwenye Ligi ya Mataifa 
ya Uefa leo, Jumatano.

Kocha Mkuu wa Spurs, Jose 
Mourinho, alimwambia Southgate 
asimtumie Kane katika mechi zote 
tatu za mashindano hayo za Eng-
land wakati huu wa mapumziko 
wa mechi za kimataifa, huku Tot-
tenham wakiwa na mwanzo mzuri 
wa ligi msimu huu wa 2020-21.

Kane alifunga mara mbili wakati 
Spurs ilipoisambaratisha Man-
chester United kwa mabao 6-1 
kwenye Ligi Kuu ya England, Ok-
toba 4, kabla ya kujiunga na timu 
ya Taifa ya England siku moja 
baadaye.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27, alionekana 
kuwa na maumivu ya nyama za 
paja na hakuwapo kwenye mch-
ezo wa kirafiki dhidi ya Wales Al-
hamisi iliyopita, na alianzia benchi 
katika mchezo dhidi ya Ubelgiji Ju-
mapili kabla ya kuingia kuchukua 
nafasi ya Dominic Calvert-Lewin 

dakika ya 66.
Licha ya kauli hiyo ya Mour-

inho, Kocha wa England, South-
gate anajiamini kwamba nahodha 
wake huyo atakuwa tayari kuanza 
dhidi ya Denmark leo, Jumatano.

“Kulikuwa na majadiliano na 
timu ya madaktari, kwa sababu ha-
tutaki kuingia kwenye hatari, laki-
ni naamini atakuwa fiti kucheza,” 
alisema Southgate akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Aliripoti Jumapili, na tulipata 
taarifa yake kuhusu maumivu 
yake, nina imani kubwa kuwa 
atakuwa fiti kucheza.”
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MANCHESTER, England 

K
IUNGO wa Manchester City, 
Kevin De Bruyne amesema 
klabu yake ina wachezaji 
wengi na wenye ubora, 

hivyo kusajiliwa ama kutosajiliwa 
kwa Lionel Messi hakumpi wasiwasi 
wowote.

Man City ilikuwa kwenye harakati 
za kuisaka saini ya mchezaji huyo 
wa Barcelona anayeshikilia rekodi ya 
kushinda tuzo za mchezaji bora wa 
dunia mara sita, katika dirisha lililo-
pita.

Lakini dili hilo lilikwama baada ya 
Messi mwenyewe kukubali kubaki 
pale Barca kwa msimu mmoja zaidi.

“Sijali kuhusu hilo, kama atakuja 
litakuwa ni jambo jema na kama 
hatokuja ni jambo zuri pia, kwa saba-
bu tuna wachezaji wazuri ambao na-
jisikia furaha kucheza nao,” alisema 
De Bruyne akinukuliwa na Sky Sport.

Uvumi umeenea kwamba, Messi  
anaweza kutua Man City katika diri-
sha lijalo la majira ya joto, hasa baada 
ya Ofisa Mtendaji wa klabu hiyo, 
Omar Berrada kunukuliwa akisema 
kuna uwezekano wa mchezaji huyo 
kusajiliwa katika kikosi chao.

“Ni miongoni mwa wachezaji 
wachache ambao wana vipaji vya 
kushangaza sana, pia anaweza 
kucheza kwenye klabu yoyote duni-
ani na akaonyesha kiwango kikubwa 
pia,” alisema Berrada.

“Huyu si mchezaji bora tu wa dun-
ia kwa sasa, bali ni mchezaji bora wa 
kizazi chake.’

Southgate kumwanzisha 
Kane dhidi ya Denmark 

De Bruyne 
atoa sababu 

kumkataa 
Messi Man 

City



United kumsajili Camavinga

MANCHESTER United imeweka mipango ya kumsaini-
sha kiungo wa Rennes na Ufaransa, Eduardo Camavinga 
mwenye umri wa miaka 17, iwapo Mfaransa mwenzie 
Paul Pogba mwenye miaka 27, ataamua kuondoka Old 
Trafford. (Sport Witness)

Dili la Benrahma kukwama

UHAMISHO wa mshambuliaji wa Algeria, Said 
Benrahma mwenye umri wa miaka 25, wa thamani ya 
pauni milioni 25 kutoka Brentford kwenda West Ham 
uko hatarini kutofanikisha, ambapo wagonga nyundo 
hao wamejielekeza zaidi kwa mshambuliaji wa Bourne-
mouth raia wa Norway, Josh King mwenye umri wa 
miaka 28. (Mirror)

Man City warudia Tagliafico

KLABU ya Manchester City itajaribu tena kumsajili 
mlinzi wa kushoto wa Ajax na Argentina, Nicolas Tag-
liafico mwenye umri wa miaka 28, wakati wa dirisha la 
Januari. (Sun)

Spurs wakomaa na Milan

TOTTENHAM Hotspur huenda ikarejesha nia yake 
ya kumsajili mlinzi wa kati wa Inter Milan na Slovakia, 
Milan Skriniar mwenye umri wa miaka 25, Januari mwa-
kani. (Team Talk)

Fulham yamtaka Kongolo

FULHAM wako katika hatua nzuri ya mazungumzo ya 
kumsajili mlinzi wa Huddersfield na Uholanzi, Terence 
Kongolo mwenye umri wa miaka 26. (Football Insider)

Romero atia huruma Utd

WACHEZAJI kadhaa wa Manchester United wameeleza 
masikitiko yao ya namna hali inavyomwendea mlinda 
mlango wa timu hiyo, Sergio Romero mwenye umri 
wa miaka 33, ambaye amekosa nafasi pale Old Trafford 
baada ya kurejea kwa Dean Henderson, lakini uhamisho 
wake wa siku ya mwisho ulishindikana kutokana na ada 
iliyowekwa ya pauni milioni 10. (ESPN)

Baba wa Partey atoa siri

BABA mzazi wa kiungo mpya wa Arsenal na Ghana, 
Thomas Partey, amesema kwamba mtoto wake alikuwa 
anasubiri timu kubwa imfuate licha ya Juventus na Chel-
sea kuonyesha nia ya kumtaka kumsajili. (Mirror)

Ozil avuna fedha Arsenal

KIUNGO wa zamani wa kimataifa wa Ujerumani 
anayeichezea Arsenal, Mesut Ozil, mwenye umri wa 
miaka 31, ambaye hajacheza kikosi cha kwanza tangu 
Machi mwishoni hadi sasa, atalipwa marupurupu ya 
mrahaba yanayofikia pauni milioni nane. (The Athletic - 
subscription required)

Guilbert kuwania namba

MLINZI wa Ufaransa, Frederic Guilbert, 25, ameapa 
kupambania nafasi yake ndani ya Aston Villa baada ya 
uhamisho wake kuelekea Nantes kukwama kwenye diri-
sha la usajili la majira ya joto. (Express and Star)

Dembele kikwazo kwa Depay

MPANGO wa Barcelona kutaka kumsajili nyota wa 
Lyon na timu ya Taifa ya Uholanzi, Memphis Depay 
mwenye umri wa miaka 26, ulishindikana baada ya 
Ousmane Dembele mwenye miaka 23, kukataa kwenda 
Manchester United. (AS)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

R
EAL Madrid inamuona Erling 
Haaland kama ndiye chaguo 
lao la pili kama watashindwa 
kumsajili Kylian Mbappe 

kutoka klabu ya Paris Saint-Germain 
ya Ufaransa, kwa mujibu wa ukurasa 
wa mbele wa gazeti la Marca la jana, 
Jumanne.

Mbappe kwa muda mrefu
 amekuwa akiwaniwa na

 kocha, Zinedine Zidane ili 
akakipige kule Real Ma-

drid.
Na mshambuliaji mwenyewe, 

Mbappe pia hajaficha siri namna gani 
anavutiwa na Mfaransa mwenzake 
huyo, Zidane.

Lakini suala la Mbappe kutua Real 
Madrid linaonekana kama linaweza 
kuwa gumu, kwani PSG nao hawataki 
kumuchia nyota huyo ambaye ame-
kuwa na kiwango cha kuvutia.

Na sasa kwa kuwa Real Madrid 
wanaona Mbappe anaweza kuwa 
biashara ngumu kwao, wanamtolea 
macho Haaland na anaweza kupati-
kana kwa bei nafuu zaidi hasa kuto-
kana na kipindi hiki cha mlipuko wa 
virusi vya corona.

Mshambuliaji huyo wa Borussia 
Dortmund, Haaland ambaye alitua 

huko Bundesliga Januari mwaka huu, 
sasa ndiye chaguo namba moja kwa 
Madrid kama wakimkosa Mbappe.

“Ni wazi kwamba usajili wa Mbap-
pe kwenda Santiago Bernabeu un-
aweza kuwa mgumu, hivyo Madrid 
lazima waangalia chaguo jingine,” 
liliandika gazeti la Marca.

“Chaguo hili si jingine bali ni Haal-
and, kwani anaweza kupatikana kwa 
bei nafuu zaidi.”

Mbappe pia amekuwa akihusishwa 
na kuwaniwa na Liverpool, huku PSG 
wakionyesha wazi kabisa kutokuwa 
na mpango wa kumuachia nyota 
huyo ambaye mkataba wake unamal-
izika mwaka 2021.

   Kwa sasa miamba hiyo ya LaLiga inaona 
Mfaransa huyo anaweza kuwa biashara ngumu...

habari michezo
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Beki Mghana, Daniel Amoah (kulia), akimpongeza mshambuliaji Mzimbabwe Prince Dube baada ya kufunga mabao 
mawili dakika ya 44 kwa penalti na 45 katika ushindi wa 4-0 iliyoupata Azam FC juzi, dhidi ya Fountain Gate ya 
Daraja la Kwanza. Mabao mengine kwenye mchezo huo wa kirafiki uliopigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi, 
yalifungwa na kiungo Mudathir Yahya dakika ya 25 na Isamil Aziz Kada dakika ya 50. MPIGAPICHA WETU 

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO wa zamani wa Simba, 
Shekhan Rashid, amekitazama 
kikosi cha sasa cha timu hiyo na 
kuchambua uwezo wa mchezaji 

mmoja mmoja na uchezaji wao kitimu, 
kisha kutoka na utabiri kwa kueleza “ina 
uwezo wa kufika hatua ya fainali Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Shekhan, aliyeichezea Simba kwa miaka 
kadhaa kuanzia mwaka 2001, kabla ya ku-
jiunga na Azam FC katikati ya mwishoni 
mwa miaka ya 2000, alisema anafurahia 
mno soka linalochezwa na Simba kwa 
sasa na kumkumbusha enzi zao hususan 
mwaka 1993 walipofika fainali ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika, CAF.

“Hii sasa ninayoiona ndiyo Simba. Ndi-
yo Simba ile yetu na ile ya mwaka 1993, na 
pia ile ya mwaka 2003 iliyocheza Ligi ya 

Mabingwa Afrika. Mwenyewe nikikaa ni-
kiiangalia Simba ikicheza soka nafarijika 
sana,” alisema.

Shekhan, ambaye ni
 mchezaji za zamani wa

 Singida United, Moro
 United, Azam FC, pia akiwa
 amecheza soka la kulipwa

 nchini Sweden, alisema uw-
ezo wa Simba kwa sasa un-

aweza kabisa kuifanya timu 
hiyo kufika hatua ya fainali
 ya Ligi ya Mabingwa Afrika

 kama wakiwa makini.

“Mpira kwa sasa si kama enzi zile. Soka 
limebadilika kabisa Afrika. Timu zinashin-
da kutokana na uwezo uwanjani na kuji-
panga, si figisu kama zamani kwa baadhi 
ya mechi, kwa ninavyoiangalia timu hii 

kama wakiwa makini wana kikosi kabisa 
cha kufika fainali za Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema.

Kuhusu mapungufu, alisema kuwa ni 
kweli pamoja na uwezo mkubwa lakini 
kikosi kina mapungufu kadhaa, ingawa 
uwezo wao ni mkubwa kuliko mapungufu 
waliyonayo.

“Mapungufu yapo, na hayakosekani, 
ila kikosi cha Simba kwa sasa kina uwezo 
mkubwa kuliko kasoro au mapungufu 
machache waliyokuwa nayo, kwa hiyo 
viongozi na makocha wanatakiwa kuji-
panga tu kwenye mechi za kimataifa, nina 
imani itafanya vizuri.”

Shekhan, aliyekuwa kiungo mcheze-
shaji mwenye uwezo wa hali ya juu wa ku-
uchezea mpira, aliisaidia Simba kutwaa 
ubingwa wa Tanzania Bara msimu wa 
2001/02, Kombe la FAT, Kombe la Tusker 
ambalo ilitwaa nchini Kenya na Kombe la 
Kagame.

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuberi Katwila, amesema hawatoid-
harau Gwambina FC kwa sababu 
imepanda Ligi Kuu msimu huu, 
badala yake wanaingia kwa nguvu 
zote kesho kama wanacheza na timu 
yenye uzoefu ili kupata pointi tatu 
muhimu.

Kocha huyo amesema kuwa ku-
tokana na ligi jinsi ilivyo kwa sasa, 
timu zote zilizopanda na zilizokuwa 
kwenye Ligi Kuu msimu uliopita, 
zina viwango vinavyofanana hivyo, 
haitakiwi kudharau mechi yoyote ile.

Mtibwa ambayo kesho itakuwa 
ugenini kucheza dhidi ya wenyeji 
Gambina kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini Mwanza inashika 
nafasi ya 11 mpaka sasa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na 
pointi tano, ilizozipata baada ya 
kushinda mechi moja, sare mbili na 
kupoteza mechi mbili kwa mechi 
tano ilizocheza, huku wenyeji wao, 
Gwambina wakiwa kwenye nafasi ya 
14 wakiwa na pointi nne, na kwenye 
mechi tano walizocheza wameshinda 
moja, sare moja na kufungwa tatu.

Na Mwandishi Wetu

BOSI wa Kampuni ya GSM, Ghalib 
Said Mohamed, ameteuliwa kuwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ushindi 
ya timu ya Taifa, ‘Taifa Stars’.

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF) iliyo-
tolewa jana, ilieleza kuwa Rais wa 
shirikisho hilo, Wallace Karia, ame-
unda kamati hiyo ambayo Makamu 
Mwenyekiti wake ni Salim Abdallah 
‘Try Again’ na Katibu wake akiwa 
Mhandisi Hersi Said ambaye ni Mku-
rugenzi wa Uendeshaji wa GSM.

Wajumbe wa kamati hiyo ni Ab-
dallah Bin Kleb, Anita Rwehumbiza, 
Beatrice Singano, Christine Many-
enye, Farid Nahdi na Feisal Abri.

Wengine ni Farough Baghozah, 
Haji Manara, Jerry Muro, Mohamed 
Nassor, Nandi Mwiyombella, Patrick 
Kahemele na Philemon Ntahilaja.

Mtibwa na jambo 
lao kwa Gwambina

TFF yaunda Kamati 
ya ushindi T/ Stars

Saada Akida na Adam Nyan-

gasa, TUDARCo 

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Mro-
mania Aristica Cioaba, amesema 
ameuona ubora na udhaifu wa 
uwanjani wa wapinzani wao, Mwa-
dui FC kupitia Yanga, na kubaini 
timu hiyo haitaweza kuharibu mi-
pango yao ya kutafuta pointi tatu 
katika dimba lao la nyumbani pale 
Azam Complex, Chamazi jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Cioaba alisema 
kikosi chake kipo fiti kwa ajili ya kue-
ndelea pale kilipoishia ili kuhakiki-

sha kinapata matokeo chanya katika 
mechi hiyo itakayopigwa kesho, Al-
hamisi.

Alisema ameiona Mwadui 
ikicheza mechi ya kirafiki dhidi ya 
Yanga, na kwamba inacheza vizuri, 
lakini ameyasoma madhaifu yao, 
hivyo watayatumia kupata matokeo 
chanya na kuhakikisha mipango yao 
ya kuendelea kuganda kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo haisimam-
ishwi.

“Nawaheshimu sana wapinzani 
wangu, waliisumbua Yanga katika 
mechi ya kirafiki, kwa upande wa 
kikosi changu nimekiimarisha ku-
pambana kupata matokeo mazuri 
katika mechi zetu zote za ligi iki-

wamo Mwadui,” alisema Cioaba.
Naye kinara wa mabao wa Azam, 

Prince Dube, alisema anataka kuwa 
bora zaidi na kuisaidia timu hiyo ku-
fanya vizuri katika mechi zake za ligi 
na michuano mingine msimu huu.

Alisema anahitaji kuona timu yake 
inafikia malengo waliyojiwekea hali 
ambayo inawafanya wapambane 
kupata matokeo mazuri katika kila 
mechi ikiwamo dhidi ya Mwadui.

“Nataka kusaidia timu yangu ku-
pata matokeo mazuri katika kila 
mechi, kikubwa nataka kuwa bora 
zaidi kwa timu, tushinde mechi zetu 
kama timu na pia tuendelee kufanya 
vizuri zaidi katika mechi zinazoku-
ja,” alisema Dube.

Juzi, Azam FC iliibuka na ushindi 
wa mabao 4-0 dhidi ya timu ya Dara-
ja la Kwanza, Fountain Gate kwe-
nye mchezo wa kirafiki uliochezwa 
Uwanja wa Azam Complex. 

Bao la kwanza kwa Azam FC lili-
pachikwa na kiungo Mudathir Yahya 
dakika ya 24, huku Dube akitupia 
mawili dakika ya 44 na 45 wakati la 
nne likizamishwa nyavuni na Isamil 
Aziz Kada dakika ya 50. 

Lakini wakati Cioaba akieleza 
hayo,  Kocha Mkuu wa Mwadui FC, 
Khalid Adam, yeye amesema maan-
dalizi ya kikosi chake yanaendelea 
vizuri na malengo yake ni kuhakiki-
sha anaisimamisha timu hiyo iliyopo 
kileleni ikiwa na alama 15 baada ya 

kushinda mechi zote tano ilizocheza 
hadi sasa. 

Akizungumza na gazeti hili jana 
kocha huyo alisema maandalizi ya-
naendelea vizuri japo kuna changa-
moto mbalimbali za hali ya hewa 
ambazo zinakwamisha baadhi ya 
vipindi vya mazoezi, ila wachezaji 
wote wana ari na mchezo huo.

“Azam ni timu nzuri sana na pia 
imeonyesha kiwango kizuri kwenye 
ligi na mpaka sasa haijapoteza mch-
ezo, lakini mimi na vijana wangu 
tumejiandaa vizuri na tutapambana 
kuhakikisha tunaondoka na alama 
tatu muhimu katika mchezo huo 
na matokeo tutakayopata ni ya kim-
pira,” alisema Khalid.

Yanga yaianika Mwadui kwa Azam

habari michezo

23Jumatano Oktoba 14, 2020

Simba yatabiriwa kufika
fainali Mabingwa Afrika



Ntibazonkiza wa Yanga 
ashtua rekodi za mabao
Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Klabu ya Yanga ikianza 
kujiimarisha mapema kue-
lekea dirisha dogo la usajili 
kwa kumpa mkataba wa awali 

nyota wa timu ya Taifa ya Burundi, Saidi Nti-
bazonkiza, rekodi za kucheka na nyavu za 
mshambuliaji huyo zinaonekana kushtua, 
imefahamika.

Yanga juzi iliingia mkataba
 wa mwaka mmoja na nusu na

 mshambuliaji huyo ambaye
 aliizamisha Taifa Stars katika
 dakika ya 84 wakati Burundi

 ikiibuka na ushindi wa bao 1-0 
kwenye mechi ya kimataifa ya
 kirafiki iliyopigwa Uwanja wa

 Benjamin Mkapa jijini Dar es
 Salaam Jumapili. 

Akizungumzia usajili huo, Mkurugenzi 
wa Kampuni ya GSM ambao ni wadhamini 
wa Klabu ya Yanga, Mhandisi Hersi Said, 
alisema tayari wamemsajili mchezaji huyo, 
lakini wataanza kumtumia kuanzia Desem-
ba mwaka huu baada ya kukamilisha tara-
tibu zote wakati wa usajili wa dirisha dogo 
Ligi Kuu Bara litakapofunguliwa Novemba 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatano Oktoba 14, 2020

   Kacheza pia Uefa Cup, huku akiivaa Ajax 
na Feyenoord Ligi Kuu Uholanzi, lakini...

Usajili mpya wa Yanga, straika Saidi Ntibazonkiza ambaye aliifunga Taifa Stars, Burundi ik-
ishinda 1-0, akiwa na Mkurugenzi wa Kampuni ya GSM ambao ni wadhamini wa Klabu hiyo, 
Mhandisi Hersi Said (kulia), baada ya kusaini mkataba juzi. NA MPIGAPICHA WETU

MUUAJI STARS...

Saada Akida na Adam Nyangasa, TUDARCo 

SAKATA la kiungo wa Simba, Bernard Morrison bado limeen-
delea kuipasua kichwa Kamati ya Maadili ya Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), baada ya Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Wakili Kichere Mwita kueleza, limeshindwa kusikilizwa kwa 
kuwa mchezaji huyo alituma wawakilishi badala ya yeye 
mwenyewe kufika.

Akizungumza na waandishi wa habari jana, Wakili Mwita, 
alisema yapo mambo ambayo yanapaswa kuwakilishwa, 
lakini kwenye suala la Morrison ambalo ni la kimaadili ali-
paswa awepo yeye mwenyewe ili kujibu maswali mengine 
ambayo hayawezi kujibiwa na wawakilishi. 

“Mashtaka dhidi ya Bernard Morrison kifupi ni kwamba 
mlalamikiwa hakufika mwenyewe alitoa udhuru, hiyo ndiyo 
sababu iliyofanya kamati kushindwa kutoa hukumu kwa 
kuwa alisema yupo na Klabu ya Simba.

“Alituma wawakilishi wawili, wanasheria ambao hata 
hivyo, kamati iliona kwamba ni haki mlalamikiwa mwe-
nyewe awepo, hivyo iliamua kuahirisha suala hilo,” alisema.

Aidha, alifafanua: “Kamati iliarifiwa kwamba suala la 
Morrison limeripotiwa Mahakama ya Usuluhishi ya masuala 
ya Michezo (CAS), lakini ieleweke pia iliyokatiwa rufaa ni 
kwenye masuala ya uamuzi ya usajili kamati ya usajili.

Kupitia kwa Makamu Mwenyekiti wa Klabu ya Yanga, 
Frederick Mwakalebela, alidai kufikisha malalamiko TFF 
kuwa mkataba wa Simba na Morrison una dosari kutokana 
na kutosainiwa na kiongozi yeyote wa klabu hiyo, lakini 
sasa kamati hiyo imesema suala hilo wanaiachia CAS am-
bayo tayari Yanga ilishawasilisha malalamiko yao awali.

Morrison bado
pasua kichwa TFF

mwaka huu.
Hersi alisema hawana wasiwasi kuhusu 

ubora wa mchezaji huyo kwa kuwa wame-
fuatilia kwa muda mrefu kabla ya juzi ku-
fanikiwa kumpata na kuingia naye mkataba.

“Tulimfuatilia kwa muda mrefu na ni 
mchezaji aliyecheza klabu nyingi kubwa, 
hivyo tunatarajia ataisaidia timu yetu kufan-
ya vizuri atakapoanza kuitumikia Desemba 
mwaka huu,” alisema.

Kuhusu mpango wao wa kusajili vijana, 
lakini sasa wakiangukia kwa Ntibazonkiza 
mwenye umri wa miaka 33, Hersi alise-
ma usajili huo ni pendekezo la kocha na 
wameangalia uzoefu zaidi na uwezo wake 
mkubwa, lakini pia ndicho kilichowafanya 
kumpa mkataba mfupi wa mwaka mmoja 
na nusu.

Rekodi haziongopi
Hata hivyo, pamoja na Hersi kusifu uwezo 

wake, ukweli ni kwamba rekodi za Ntiba-
zonkiza si za kutisha akiwa mbele ya lango, 
kwani katika klabu nyingi alizozichezea si 

mwenye kutisha kwa kutupia mabao.
Ntibazonkiza ambaye katika soka la 

ushindani alianzia Vital’O akiichezea kati 
mwaka 2003–2005, hiyo ndiyo timu pekee 
ambayo alifunga mabao mengi (70), lakini 
katika takwimu hizo zikiwa hazionyeshi 
idadi ya mechi alizocheza na kufunga ma-
bao hayo.

Mwaka 2006–2010, aliichezea NEC Ni-
jmegen ya Uholanzi jumla ya mechi 70	
 akifunga mabao nane pekee kabla ya 
2010–2014 kujiunga na Cracovia ya Poland 
akiichezea mechi 85 na kucheka na nyavu 
mara	 17, kisha mwaka 2014–2015 akaji-
unga na Akhisar Belediyespor ya Uturuki 
na katika mechi 13 alizocheza aliambulia 
kufumba bao moja tu.

Mwaka 2015–2016 alijiunga na Caen 
ya Ufaransa na kupata nafasi ya kucheza 
mechi 14 akifunga bao moja tu na kisha 
mwaka 2017 akatimkia Kaysar Kyzylorda	
ya Kazakhstan ambapo aliichezea mechi 10 
akifunga mabao mawili pekee.

Hajaonekana tena dimbani kwa kipindi 

chote hicho sababu zikielezwa ni kutokana 
na kusumbuliwa na majeraha kwa kipindi 
kirefu, hadi mwaka huu alipoibukia Vital’O 
kujiweka fiti.

KACHEZA UEFA, NA DHIDI YA 
AJAX

Sifa nyingine kubwa ya Ntibazonkiza, 
ni mchezaji mwenye uzoefu wa kucheza 
mechi kubwa, kwani akiwa NEC Nijmegen 
alicheza Ligi Kuu ya Uholanzi dhidi ya Ajax 
Amsterdam na Feyenoord Rotterdam na 
timu nyingine maarufu kwenye ligi hiyo.

Lakini pia alicheza UEFA Cup dhidi ya FC 
Dinamo Bucuresti wakati akiitumikia NEC 
Nijmegen.

CHAGUO LA KOCHA
Wakati Kocha Mkuu wa Yanga, Mrundi 

Cedric Kaze akitarajiwa kutua leo usiku, im-
eelezwa Ntibazonkiza ni chaguo la kocha 
huyo na ndiye aliyependekeza asajiliwe.

Haaland mbadala wa Mbappe Real UKurasa  22


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

