
isikupite
TIMU za Coastal Union na Mtibwa 
Sugar, zimefanikiwa kubaki Ligi 
Kuu Tanzania Bara baada ya 
kupata matokeo mazuri kwenye 
mechi zao mbili za mchujo dhidi 
ya Pamba na Transit Camp ambazo 
zimetoka Ligi daraja la Kwanza. 
Kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga, Coastal Union iliichapa 
Pamba kutoka Mwanza mabao 
3-1 na kuifanya timu hiyo kush-
inda jumla ya mabao 5-2, kwani 
Jumatano iliyopita timu hizo zili-
toka sare ya mabao 2-2 kwenye 
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza. 
Mtibwa nayo imefanikiwa kubaki 
Ligi Kuu, licha ya kuchapwa bao 
1-0 dhidi ya Transit Camp kwenye 
Uwanja wa Jamhuri Morogoro, 
kwani kwenye mechi ya kwanza 
Uwanja wa Uhuru, Jumatano iliyo-
pita, Mtibwa ilishinda mabao 4-1.
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LONDON, England

H
ARY Kane ameripotiwa kukubali 
dili la kulipwa mshahara wa pauni 
400,000 kwa wiki na Manchester 
City baada ya mwenyekiti wa Tot-

tenham Hotspur, Daniel Levy kukubali yaishe 
na kumruhusu kujiunga na mabingwa hao 
wa Ligi Kuu ya England, EPL.

Straika huyo mwenye umri wa miaka 27 
kwa mara ya kwanza alidokeza mpango wake 
wa kutaka kuondoka Spurs Mei, mwaka huu, 
kabla ya kujiunga na kikosi cha timu ya taifa 
ya England kwa ajili ya michuano ya Euro 
2020.

Ofa ya kwanza ya Man City ya pauni milioni 
100 kwa ajili ya kumsajili Kane ilikataliwa na 
klabu hiyo ya London kaskazini, kwani Levy 
alitaka mchezaji huyo aende nje ya ligi hiyo.

Wachezaji wenzake na Kane kwenye kikosi 
cha England waliripotiwa kudai kwamba, 
mshambuliaji huyo anaweza kukataa kuji-
unga na kambi ya mazoezi ya maandalizi ya 
msimu mpya na Tottenham ili kulazimisha 
kuondoka hapo Etihad.

Na sasa baada ya kushika nafasi ya pili 
kwenye michuano ya Euro 2020, Kane yupo 
tayari kujiunga na Man City.

Hata hivyo, kwa mujibu wa The Sun, haku-
na haja tena kwa Kane kugomea mazoezi 
baada ya Tottenham kuamua kulegeza msi-
mamo wao. 

Imedaiwa kuwa fowadi huyo sasa anata-
rajia kukamilisha uhamisho wa kwenda ka-
tika kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola 
ambapo ada yake inatajwa kuwa ni pauni 
milioni 160.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Levy am-
emtaarifu Kane kuhusu kubadilisha kwa 

msimamo wake na kwamba sasa yupo tayari 
kumuachia aondoke.

Kane – ambaye alifunga mabao 23 na pasi 
za mabao 14 kwenye Ligi Kuu ya England 
msimu uliopita – anatarajia kusaini mkataba 
wa miaka minne au mitano na mabingwa hao 
wa EPL.

Mshindi huyo wa kiatu cha dhahabu kwe-
nye michuano ya kombe la Dunia mwaka 
2018, anatarajia kwenda kuziba pengo lil-
iloachwa wazi na Sergio Aguero, ambaye 
alimaliza muda wake wa kukaa hapo kwa 
muongo mmoja na kujiunga na Barcelona 
kipindi hiki cha majira ya joto akiwa mchezaji 
huru.

Ingawa ripoti nyingine zinadai kwamba, 
taarifa hiyo ni uzushi, na kwamba Spurs 
haina mpango wa kumuachia nyota huyo, 
makala haya inaangalia wachezaji 8 ambao 
wanaolipwa mshahara wa juu za kwenye Ligi 
Kuu England.

Kama Kane atatua Man City maana yake 
yeye ndio atakuwa kinara wa wachezaji wa-
naongoza kwa mshahara mkubwa, lakini 
ngoja tuwaangalie hawa kwa sasa;

#8 Edinson Cavani – Manchester Unit-
ed

Huyu ni mshambuliaji wa Manchester 
United ambapo mshahara wake wa sasa ana-
lipwa pauni 210,000 kwa wiki na ameongeza 
mkataba wa mwaka mmoja zaidi kuwachezea 
mashetani wekundu hao.

#7 Anthony Martial – Manchester Unit-
ed

Mchezaji wa Manchester United 
anayecheza nafasi ya ushambuliaji, Martial 
yeye yupo nafasi ya tisa kwa wale wanaovuta 

mkwanja mrefu akiwa anachukua nyumbani 
pauni 250,000 kwa wiki.

#6Thomas Partey – Arsenal
Huyu ni kiungo wa kimataifa wa Ghana, 

Partey ambaye anakipiga pale Arsenal na 
mshahara wake ni pauni 250,000 kwa wiki.

#5 Pierre-Emerick Aubameyang – Ar-
senal 

Mshambuliaji wa Arsenal na timu ya taifa 
ya Gabon, Aubameyang analipwa kiasi cha 
pauni 250,000 kwa wiki na washikabunduki 
hao wa jiji la London.

#4 Paul Pogba – Manchester United
Kiungo wa Manchester United, Pogba am-

baye inasemekana hana mpango wa kuen-
delea kuwachezea Mashetani Wekundu hao, 
analipwa mshahara wa pauni 290,000kwa 
wiki.

#3 Raheem Sterling – Manchester City
Winga wa Manchester City, Sterling am-

baye huenda akaondoka klabuni hapo wakati 
huu wa dirisha la majira yahaya ya joto, ana-
lipwa pauni 300,000 kwa wiki.

#2 Kevin De Bruyne – Manchester City
Kiungo wa Manchester City, Bruyne ndi-

ye anayeongoza kwa sasa kupokea msha-
hara mkubwa zaidi akiwa anachukua pauni 
350,000 kwa wiki.

#1 David de Gea – Manchester United
Golikipa huyu wa Manchester United kwa 

sasa anachukua nyumbani kiasi cha pauni 
375,000 kwa wiki.
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Taasisi ya Mkapa 
yasaidia barakoa 
za mil. 50/-
TAASISI ya Benjamin Mkapa imetoa 
msaada wa barakoa zenye thamani 
ya Sh. milioni 50 kwa ajili ya ku-
saidia mapambano ya ugonjwa wa 
corona jijini Mwanza. Barakoa hizo 
ambazo zimetolewa kwa...
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50 wafutiwa leseni
SERIKALI imewafutia leseni na 
vibali vya usajili wauguzi na wakun-
ga 50, waliokuwa wakifanyakazi 
katika vituo mbalimbali vya afya, 
baada ya kubainika wameghushi 
nyaraka hizo. Akizungumza katika 
mahafali ya pili ya kuwaapisha...
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Baadhi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza katika Shule ya Sekondari Seka iliyoko Kata ya Nyamrandirira, Wilaya ya Musoma mkoani Mara, 
wakiendelea na masomo. Shule hiyo mpya ilijengwa kwa nguvu za wananchi na kufunguliwa rasmi Julai 5, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Hatima ya 
Mbowe bado 
kitendawili
Na Richard Makore, MWANZA 

HATIMA ya Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, haitajulikana 
kutokana na Jeshi la Polisi 
mkoani Mwanza kutoweka 
wazi lini atarejeshwa kwa 
ajili ya kuhojiwa kama lili-
vyoahidi awali. 

Wiki iliyopita Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Mwanza, 
Ramadhani Ng’anzi, alithibiti-
sha  kwamba walimkamata 
Mbowe alfajiri ya Juma-
tano na kumsafirisha kwenda 
Dar es Salaam kwa mahoji-
ano kwa makosa mengine ali-
yokuwa akituhumiwa nayo. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari siku hiyo, alisema 
Mbowe baada ya kumaliza 
kuhojiwa Dar es Salaam 
angerudishwa jijini Mwanza 
kwa ajili ya kuhojiwa na 
jeshi hilo. 

“Suala la Mbowe bado 
linashughulikiwa Dar es 
Salaam, lakini sijajua ni lini 
atarudishwa, wao (Dar) ndiyo 
watasema,” alisema.

 Aidha, taarifa ya maandi-
shi iliyotolewa siku hiyo 
haikuwa na jina la Mbowe 
halikuwamo kama mtuhu-
miwa aliyekamatwa jijini 
Mwanza pamoja na viongozi 
wenzake na wanachama.

 Jeshi hilo lilisema siku ya 
Jumatano lilikamata watu 
15 ambao ni viongozi na 
wafuasi wa CHADEMA jijini 
Mwanza kwa madai ya ku-
taka kufanya mikusanyiko ya 
kudai ya katiba mpya iliyo-
pigwa marufuku na serikali. 

Wafuasi na viongozi hao 15 
wa CHADEMA baada ya ku-
kaa mahabusu kwa siku tatu, 
Jumamosi waliachiwa bila 
kuambiwa ni lini watatakiwa 
kuripoti tena Polisi. 

Alisema waliachiwa hadi 
upelelezi utakapokamilika 
watawaita tena ili kuwafiki-
sha mahakamani, ingawa 
hakusema ni lini. 

Wiki iliyopita msemaji wa 
Jeshi la Polisi, David Misime, 
alisema Mbowe anakabiliwa 
na makosa ya ugaidi ya ku-
panga njama za kuua vion-
gozi wa serikali.

 Alipotafutwa jana kwa 
njia ya simu kuzungum-
zia kinachoendelea kuhusu 
Mbowe, pamoja na Kamanda 
wa Kanda Maalum, Jumanne 
Muliro, simu zao ziliita bila 
kupokelewa.

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imetoa mwongozo 
mpya wa kupambana na corona, 
huku ikipiga marufuku miku-
sanyiko mikubwa ya kijamii, kama 
sherehe, kisiasa na kidini isiyo ya 
lazima hadi ugonjwa huo utaka-
podhibitiwa na taarifa kutolewa 
rasmi.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Prof. Abel Makubi, 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari.

“Kutokana na mwenendo wa 
ugonjwa wa corona nchini, kamati 
ya wataalamu imeainisha maeneo 
mahususi yanayohitajika kutiliwa 
mkazo kupitia afua za kupunguza 
msongamano katika jamii, lengo ni 
kukata mnyororo wa maambukizi 
katika ngazi ya kaya na jamii,” 
alisema.

“Mwongozo huu utawawezesha 
wananchi kufanya shughuli zao za 
kiuchumi na kijamii sambamba na 
kubadili tabia zao huku wakizinga-
tia mbinu za kujikinga na ugonjwa, 
kwa kupata elimu ya kutosha na 
kujiwekea utaratibu wa kudhibiti 
ugonjwa kutokusambaa kwenye 
jamii.”

Alisema pale ambapo pata-
hitajika kufanyika shughuli za mi-
kusanyiko, kutatakiwa kuombwa 
kibali maalum.

 “Maeneo yanayoleta miku-
sanyiko ni yale ya huduma za ki-
jamii, kibiashara, kiuchumi, kiofisi, 
ambayo ni mojawapo ya vyanzo 
vya kusambaa kwa maambukizi 
katika jamii. Mwongozo huu un-
alenga kudhibiti ugonjwa huu bila 
kuathiri shughuli za kiuchumi na 
maisha ya kawaida ya kijamii ya 
wananchi.”

Pia, alitaka wasafiri wawezesh-
we kunawa mikono kwa sabuni na 
maji tiririka kabla ya kuingia kwe-
nye vyombo hivyo vya usafiri.

Mwongozo huo unawataka vion-
gozi wa mtaa husika kuhakikisha 
kila kituo kunawekwa vyombo vya 
kuhifadhia maji na sabuni vya ku-
tosha.

Kwenye vituo vya mabasi, 
unaelekeza uongozi wa vituo 
hivyo, kusimamia uwapo wa vifaa 
vya kunawia kwa maji tiririka na 
kuhakikisha abiria wote wanana-
wa mikono.

Unawaelekeza pia wamiliki wa 
vyombo vya usafiri kuhakikisha 
wanaweka vipukusi vya kutakasa 
mikono katika vyombo vya usafiri 
na kusimamia uvaaji barakoa.

BARAKOA LAZIMA

“Abiria wote waendelee kuelim-
ishwa kuhusu umuhimu wa ku-
tosongamana ndani ya vituo vya 
mabasi kupitia walinzi getini, wa-
hudumu wa mabasi na askari wa 
usalama wa barabarani. 

“Stendi zihakikishe zinatoa 
ujumbe wa kuelimisha jamii ya 
wasafiri mara kwa mara kupitia 
vipaza sauti, na wanapokuwa safa-
rini, madereva na wahudumu wa 
vyombo vya usafiri wahakikishe 
ujumbe wa kuelimisha unatolewa 
kwenye chombo mara kwa mara.”

MARUFUKU ABIRIA KUSI-
MAMA

 “Vyombo vya ulinzi na usalama 
vihakikishe magari ya usafiri wa 
umma wanapakia abiria kulingana 
na idadi ya viti pasipo kusimama, 
kwa magari maalumu yenye na-
fasi kubwa kama mwendokasi, 

inapolazimika kusimama basi kila 
abiria avae barakoa na kuachiana 
angalau umbali wa nusu mita,” 
alisema Profesa Makubi.

UPIMAJI

  “Upimaji wa dalili za ugonjwa 
wa corona na taratibu getini 
wakati wa kuingia/kutoka ndani ya 
mabasi. Kupima joto mwili kwa ku-
tumia ‘thermoscanners’ ufanyike 
getini na kwenye mabasi.”

NYUMBA ZA IBADA 
Mwongozo huo mpya unaele-

keza nyumba za ibada kukaguliwa 
mara kwa mara, kuweka vifaa vya 
kunawia na maji tiririka, waumini 
kuvaa barakoa, na kukaa umbali 
wa mita moja kutoka mtu mmoja 
na mwingine na kuwapo na uta-
ratibu wa utakasaji wa viti, meza 
na maeneo wanayokaa kabla na 
baada ya ibada.

  “Wazee, watoto na wale wote 
wenye matatizo ya kiafya yanay-
otambulika ikiwamo kisukari, 
shinikizo la damu, saratani, wa-
nashauriwa kujiepusha na ibada 
zenye mikusanyiko ya watu wengi 
na wachukue tahadhari zote muda 
wote,” alisisitiza. 

“Ibada ziwe za muda mfupi usi-
ozidi saa mbili. Huduma zinazohu-
sisha kugusana ziepukwe. Kuwapo 
na ujumbe wa mara kwa mara kwa 
ajili ya kuwakumbusha waumini 
kuhusu namna ya kujikinga.”

KUMBI ZA STAREHE

“Maeneo ya baa, migahawa, ho-
teli, kumbi za starehe, mikutano, 
harusi na sherehe mbalimbali kim-
singi baadhi ya shughuli za kundi 
hili zinafaa kuangaliwa iwapo ni 

muhimu, za lazima au zisubiri hali 
itengemae. Iwapo ni muhimu na 
lazima kuwe na kipima joto kwa 
wote wanaoingia kupata huduma 
kwenye eneo husika.”

  “Sherehe zote za harusi ku-
fanyika nje ya kumbi au kama zi-
nafanyika ukumbini, ziwe za muda 
fupi, wageni waalikwa wawe wach-
ache kuruhusu ukaaji wa mita 
moja au zaidi.”

VITUO VYA AFYA

Mwongozo huo unaelekeza 
kwamba  wagonjwa wa nje wa-
sio na dharura waonwe kwa ku-
pangiwa tarehe maalumu ili ku-
zuia mrundikano kwa wagonjwa 
kwa wakati mmoja na kwamba 
wagonjwa wenye magonjwa sugu 
wapewe dawa za angalau miezi 
miwili.

VITUO VYA POLISI NA 
MAGEREZA

Mwongozo huo unaelekeza vi-
tuo hivyo kutoa kipaumbele cha 
dhamana kwa mahabusu wenye 
makosa yanayodhaminika kisheria 
ili kupunguza msongamano na ku-
ruhusu ndugu mmoja tu kumtem-
belea mfungwa katika siku ili-
yotengwa na kuwataka wasikilizaji 
wa kesi kuvaa barakoa na kukaa 
kwa umbali.

MASOKONI

Mwongozo kwenye masoko 
unatelekeza halmashauri ziandae 
timu za kukagua maeneo hayo, iki-
wa ni pamoja na kutumia viwanja 
vya mipira wa miguu au maeneo 
yoyote yaliyo wazi kwa ajili ya 
huduma za masoko au kushushia 
bidhaa. 

Serikali yakaza masharti kuikabili corona
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Wauguzi, wakunga 50 wafutiwa leseni
Na Moshi Lusonzo, KIBAHA

SERIKALI imewafutia leseni na 
vibali vya usajili wauguzi na wakun-
ga 50, waliokuwa wakifanyakazi 
katika vituo mbalimbali vya afya, 
baada ya kubainika wameghushi 
nyaraka hizo.

Akizungumza katika mahafali 
ya pili ya kuwaapisha wauguzi na 
wakunga wapya mjini Kibaha, 
mkoani Pwani jana, Msajili wa 
Baraza la Wauguzi na Wakunga 
nchini (TNMC), Agnes Mtawa, 
alisema wamegunduliwa baada 
ya kuanza kutumia mfumo wa 
teknolojia ya kanzidata.

Aidha kwa mwaka huu pekee, 
jumla ya malalamiko 30 dhidi ya 
watumishi waliokiuka maadili 
na miongozo ya kitaaluma yame-

pokelewa.
Mtawa alisema baada ya kufanya 

uchunguzi baraza hilo lilitoa onyo 
kwa watumishi wa afya 17, watano 
walisimamishwa kazi na mmoja ali-
futwa katika daftari la usajili.

Alisema katika kukabiliana na 
hali hiyo, Baraza linatengeneza 
mwongozo wa kushughulika na 
malalamiko utakaosaidia kujenga 
uwezo wa wadau wa uchukuaji 
hatua wanapoona kuna uvunjaji wa 
maadili ya kitaaluma.

“Baraza linahusika kwa karibu 
katika kusimamia mafunzo ya wau-
guzi na wakunga kwa sababu taalu-
ma hii si elimu pekee, bali ni tabia 
na matendo yanayofuata maadili,” 
alisema Mtawa.

Msajili huyo alisema jumla ya 
wauguzi na wakunga wapya 2,173 

wamepewa leseni na vibali vya us-
ajili baaada ya kufanya mtihani wa 
mchujo unaosimamiwa na baraza 
hilo. Tangu kuanza kwa sheria ya 
usajili kwa wauguzi na wakunga 
wenye uwezo, jumla ya watu 38,303 
wamefanya mitihani na kati ya hao 
27,095 walifaulu.

Hata hivyo, kumekuwapo na 
ufaulu hafifu kwa wahitimu wa-
naomaliza mafunzo ya uuguzi na 
ukunga, kutokana na kuwapo kwa 
miongozo, usimamizi na uende-
shaji hafifu wa mitaala.

Katika hotuba ya Mganga Mkuu 
wa Serikali, Dk. Alfello Sichwalwe, 
ambayo ilisomwa na mganga mkuu 
wa Pwani, Dk. Gunini Kamba, aliwa-
taka wahitimu hao kwenda kufanya 
kazi kulingana na mafunzo yao ili 
kuepukana na malalamiko.

Rais wa Chama cha Wahasibu Tanzania (TAA), Godvictor Lyimo (kushoto), akiwashukuru wanachama wa chama hicho kwa kumchagua 
kukiongoza, (kulia) ni Makamu wa Rais, Victorius Kamuntu, (katikati) Ofisa Mtendaji Mkuu, Baraka Ambangile. Uchaguzi huo ulifanyika 
mwishoni mwa wiki, jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

Mapigano wakulima, wafugaji yaua watatu
Na Said Hamdani, LINDI

WATU watatu, wawili wafu-
gaji na mmoja mkulima wakazi 
wa Kijiji cha Nanjirinji ‘B’ Wilaya 
ya Kilwa katika Mkoa wa Lindi, 
wamekufa katika mapigano yal-
iyosababishwa na mifugo kuingia 
shambani na kula mazao.

Mkulima aliyeuawa ametajwa 
jina wakati wafugaji majina yao 
hayajafahamika, huku Jeshi la 
Polisi likiwashikilia watu 55.

Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji hicho, Kassimu Maimula na 
mjumbe wake, Abdallah Chan-
de, walisema mapigano hayo 
yalitokea Julai 20, mwaka huu 
majira ya mchana.

Mmoja wa mashuhuda, Fatu-
ma Limbapa, alimtaja mkulima 

aliyeuawa ni Chande Magoma.
Mashuhuda ambao hawaku-

taka majina yao kutwajwa, wal-
isema siku hiyo, wafugaji wal-
ipeleka shambani kwa Magoma 
mifugo yao na kula mahindi.

Walisimulia kuwa alipowauli-
za kisa cha kugeuza mazao yake 
kuwa chakula cha ng’ombe wal-
imwangalia bila kusema chocho-
te wala kuondoa mifugo.

Walisema kitendo cha wafu-
gaji kutowaondoa mifugo yao, 
Magoma aliamua kuwafukuza 
ng’ombe kutoka ndani ya sham-
ba ndipo ugomvi ulipoanza na 
wakaanza kushambuliana mae-
neo mbalimbali ya mwili kwa 
kutumia fimbo walizokuwanazo, 
hali iliyomfanya mkulima aishi-
we nguvu na kuanguka chini na 

kupoteza fahamu.
Walisema kitendo kile kili-

wasukuma watu waliokuwapo 
kutoa msaada wa kumwokoa na 
kumkimbiza Kituo cha Afya Nan-
jirinji kupata matibabu, lakini 
kutokana na kupata majeraha 
makubwa, alihamishiwa  Hospi-
tali ya Ruangwa.

Walisema walipofika eneo la 
Kijiji cha Mbekenyera, Wilaya ya 
Ruangwa, Magoma alifariki du-
nia.

Walisema Fatuma Limbapa, 
mke Magoma, alipohoji kutaka 
kufahamu sababu za kumpiga 
mumewe, wafugaji hao, walim-
chomolea kisu, huku wakimtaka 
akae kimya vinginevyo na yeye 
watamteketeza na kuwajibu 
yupo tayari kwani haogopi kifo.

Aidha, ilidaiwa wafugaji hao 
baada ya kuona kundi la watu 
wakifika eneo hilo, waliingia 
ndani ya nyumba ya Magoma na 
kupora bunduki aliyokuwa anai-
miliki na kuondokana yao kuele-
kea kusikojulikana.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, ACP Mtatiro Kitinkwi, 
amethibitisha kutokea vurugu 
hizo zilizoambatana na mauaji 
ya watu watatu na kutaja jina la 
Magoma, huku akisema wafugaji 
wawili waliopoteza maisha maji-
na hayajafahamika.

Alisema watu 55 wanashikili-
wa na Polisi kwa mahojiano zaidi 
ili kufahamu kiini cha mapigano 
hayo, na kwamba  watakaobaini-
ka kuwa chanzo watafikishwa 
mahakamani.

Mtoto alivyouawa 
kikatili, mtuhumiwa
mmoja ashikiliwa
Na Said Hamdani, LINDI

MTOTO Mwilu Ahamadi (6) mkazi wa 
Kijiji cha Nampungu, Kata ya Mingumbi, 
Wilaya ya Kilwa mkoani Lindi, amekutwa 
amekufa baada ya kutoweka nyumbani 
kwao wiki moja iliyopita, huku baadhi ya 
viungo vya mwili wake vikiwa vimeondole-
wa. Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, ACP 
Mtatiro Kitinkwi, amethibitisha kutoa kwa 
tukio hilo na kueleza kuwa wanamshikilia 
mtu mmoja kutokana na kifo cha mtoto 
huyo.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi ya 
wakazi wa kijiji hicho, waliojitambulisha 
kwa majina ya Hemedi Ismail, Mohamed 
Juma na Elena Emmanuel, wameeleza 
kwamba mtoto huyo alitoweka nyumbani 
tangu Julai 15, mwaka huu.

Walisema siku hiyo mtoto huyo akiwa 
anacheza na wenzake, aliondoka nyumba-
ni kwao na hakuweza kurejea tena.

Walisema kwamba kitendo cha kutore-
jea nyumbani kwa mtoto huyo, wananchi 
walianza kumtafuta maeneo mbalimbali 
bila mafanikio.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Nampungu, Kas-
simu Macho, alithibitisha kupotea kwa mto-
to huyo na kueleza kuwa alipatikana Julai 
21, mwaka huu, akiwa amefariki huku baa-
dhi ya viungo vyake vikiwa vimeondolewa.

Alitaja viungo vilivyoondolewa ni pamo-
ja na sikio la kulia na mguu wa kulia am-
bavyo vimekatwa.

Macho alisema mwili wa mtoto huyo 
ulionekana baada ya baba mdogo wa 
mtoto huyo, Hemedi Chauleni, kupandi-
sha mashetani na kumtaka mdogo wake 
aliyetajwa kwa jina la Seifu waende moja 
ya njia zilizopo katika kijiji hicho na kufani-
kiwa kuukuta mwili wake ukionekana ume-
nyongwa shingo.

‘‘Baada ya kumtafuta kwa siku zote tano 
bila mafanikio, baba mdogo wa yule kijana,  
ghafla akapandisha mashetani na kumtaka 
Issa ampeleke upande huu,” alisema Ma-
cho.

Alisema Hemedi Chauleni, ndiye ali-
yesaidia upatikanaji wa mwili wa mtoto 
huyo baada ya kupandisha mashetani, hata 
hivyo Jeshi la Polisi linamshikilia kwa ma-
hojiano zaidi.
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makala maalum

Mauaji wivu wa mapenzi 
yanavyoacha simanzi -1

lPolisi, LHRC na wanasaikolojia wanena
Na Maulid Mmbaga

MATUKIO ya ukatili wa mauaji, 
unajisi na ubakaji dhidi ya binada-
mu wengine yanaongezeka sababu 
kubwa ikitajwa ni wivu wa kimap-
enzi kiasi cha kugharimu maisha ya 
wengine na kuacha watoto yatima, 
ulemavu na uadui kati ya ndugu na 
ndugu au wanajamii.

Kutokana na kuongezeka kwa 
matukio hayo, Nipashe imefanya 
utafiti kwa kuangazia matukio yali-
yotokea kuanzia Juni mwaka 2020 
hadi Julai mwaka huu, na kubaini 
kuwa matukio yaliongoza ni ukatili 
kati ya wapenzi na kwa mwaka jana, 
kulikuwa na matukio 75 huku mwa-
ka huu yakiwa 56.

Aidha, matukio ya wivu wa ki-
mapenzi yalikuwa 38 na kati yake 
mwaka 2020 yaliongoza yalikuwa 
23 na mwaka huu 15, huku matukio 
ya ubakaji ( 27) ambayo ni 20 mwa-
ka jana na saba mwaka huu.

Kwa mwaka jana idadi ya matukio 
kila mwezi kwenye mabano ni Juni 
(12), Julai (6), Agosti (13), Septemba 
(12), Oktoba (13) Novemba (11) na De-
semba (8).

Kwa mwaka huu, Januari ul-
iongoza kwa kuwa na matukio 14, 
ukifuatiwa na Aprili matukio tisa, 
Machi na Juni ulikuwa na matukio 
nane huku mwezi huu ambao ume-
bakisha siku tano ukiwa na matukio 
10 na Februari ukirekodi machache 
yaani manne.

TAKWIMU ZA POLISI
Julai 20, mwaka huu, Jeshi la Polisi 

nchini lilitoa takwimu za nchi nzima 
kuanzia Mei hadi Juni mwaka huu, 
zikionyesha watu 5,429 walikamat-
wa kwa kujihusisha na uhalifu.

Matukio ya mauaji yalikuwa 275 
na kati yake wivu wa mapenzi ni 
21 imani za ushirikina ni 23 na 231 
sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kujitafutia kipato kwa njia za kiu-
halifu.

MWANASAIKOLOJIA
Mwanasaikolojia na Mhadhiri 

Msaidizi wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), Magolanga 
Shagembe, akifafanua kwamba 
kiini cha matukio ya kuuana mion-
goni mwa wachumba na wanandoa 
yanayoripotiwa kwa wingi nchini 
inachangiwa     na uchumba na 
ndoa nyingi kujengwa   kwa msingi 
aliouita mbovu wa kukidhi haja ya 
kimwili.

“Uhusiano unavunjika kwa saba-
bu yanajengwa katika msingi mbo-
vu. Vijana wengi wanaingia katika 
mahusiano kwa lengo la kikidhi haja 
zao za kingono tu na siyo mapenzi 
ya dhati,” alibainisha.

“Ili uhusiano uwe na tija, ni lazima 
kuwe na vitu vya ziada vya kuwaun-
ganisha wahusika, tofauti kabisa na 
kuishia kufanya mapenzi tu, mfano 
kushauriana mambo ya shule, kazi 
na maisha kwa ujumla,” alisema.

LHRC
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Anna Henga, alisema kume-
kuwa na mwendelezo wa matukio 
ya ukatili na mauaji yanayotokana 
na wivu wa mapenzi, watu kuji-
chukulia sheria mkononi na men-
gine yanayohusishwa na imani za 
kishirikina.

Alisema utafiti uliofanywa na 
LHRC mwaka 2019 ulibaini matukio 
takribani 12 ya mauaji ya wanawake, 
yaliyofanywa na wenza wao, huku 
matukio nane yakihusishwa na 
wivu wa kimapenzi.

Pia kwa mwaka 2020, idadi ya 
matukio ya mauaji ya wanawake 
yaliyofanywa na wenza wao, yal-
iongezeka hadi kufikia 32 huku 23 
yakisababishwa na wivu wa map-
enzi, na kutoa wito kwa wananchi 
kulinda haki wengine.

MWAKA JANA

Kwa mwaka jana, matukio yali-
yoripotiwa ni Juni 2, mchungaji wa 
Kanisa la Mlango wa Ukombozi, Gai-
ro mkoani Morogoro, Joseph Gervas 
(28), alifikishwa mahakamani kwa 
tuhuma za kumbaka na kumpa 
mimba mwanafunzi.

Siku hiyo hiyo, watoto wawili wa 
miaka minne waliuawa mkoani 
Pwani na Shinyanga kwa kukatwa 
mapanga, wa kwanza chanzo ni 
wivu wa mapenzi kwa mke mkubwa 
Sofia Mariam (28) kukosa mtoto 
wakati mke mdogo ana mtoto, na 
wa Shinyanga chanzo hakikubain-
ishwa. 

Juni 3, watu watatu walishikiliwa 
Kinondoni kwa tuhuma za kumuua 
dereva teksi, Joseph Mwenda na 
kumzika maeneo ya karibu na Shule 
ya St. Mary’s Mbezi Makonde kisha 
kumwibia. 

Siku hiyo hiyo, Justine Joseph 
mkazi wa Wilaya ya Kyerwa, 
alishikiliwa kwa tuhuma za kumuua 
mama yake kwa kumshambulia na 
kipigo, kumbana shingo hadi kufa, 
kwa madai ya kuto mhudumia 
mgonjwa ambaye ni baba yake.

Juni 14, Mahakama ya Mkoa wa 
Lindi ilimhukumu Kasimu Chilimba 

kumpa Sh. 5,000.
Juni 25, mwanafunzi wa Chuo cha 

Utumishi Kange, kilichopo mkoani 
Tanga Waziri Ramadhan, alituhu-
miwa kwa kumuua mwanafunzi 
mwenzake Hussein Daudi, baada ya 
kumkuta kwenye chumba cha rafiki 
yake wa kike.

Juni 30, wafanyakazi wanne wa 
kiwanda cha uchenjuaji Madini 
ya Dhahabu (Plant) katika mgodi 
mdogo wa Mtambalale, kijiji cha Wi-
solele, wilayani Kahama waliuawa 
kwa kucharanga na mapanga na 
watu wasiojulikana, na sababu ya 
tukio hilo ni kutaka kupora mali.

Julai Mosi, Sinoni mkoani Arusha, 
ndugu wawili wa familia moja wal-
ituhumiwa kumuua mdogo wao, 
Mandela Malisa kwa madai ya kum-
kuta amelala kwenye chumba cha 
baba yao mzazi ambaye ni marehe-
mu, chanzo kikidaiwa kugombania 
nyumba ya urithi.

Julai 9, Juma Kisinza (50) alihuku-
miwa kifungo cha miaka 30 jela kwa 
kosa la kumbaka mwanafunzi mwe-
nye umri wa miaka 13.

Julai 8, Chalinze mkoani Pwani, 
mfanyakazi za ndani Yasini Abdalla 
(35) aliuawa na wananchi wenye ha-
sira kali baada ya kudaiwa kuwaua 
watoto wawili wa familia moja na 
kumjeruhi mama yao chanzo ku-
toelewana.

Julai 10, Daria Frank (55) mkazi 
wa Mamba wilayani Moshi alishikil-
iwa na polisi mkoani Kilimanjaro 
kwa tuhuma za kumuunguza na 
moto mtoto wa miaka sita.

Julai 21, Alistides Crizostom (40) 
mkazi wa Karagwe mkoani Kagera 
alishikiliwa na Jeshi la Polisi mkoa-
ni humo kwa tuhuma za kumuua 
mke wake Donina Alistides (53), 
baada ya kufumania na mwanaume 
mwingine.

Julai 31, mwanafunzi wa darasa la 
tano katika Shule ya Msingi Kilango, 
Kahama mkoani Shinyanga alidaiwa 
kubakwa siku ya mkesha wa harusi. 
Agosti 4, kijana Ulandi Dotto (28) 
mfugaji mkazi wa Mbarali mkoani 
Mbeya alifariki dunia baada ya ku-
pigwa risasi na askari wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) baada 
ya kupitisha mifugo yake ndani ya 
eneo la hifadhi.

Agosti 6, mfanyakazi za ndani Ma-
gige Thomas (21) mkazi wa Tarime 
mkoani Mara, alihukumiwa kutu-
mikia kifungo cha maisha jela kwa 
kosa la ulawiti.

(18), mkazi wa Kata ya Nyengedi 
kuchapwa viboko 12 baada ya ku-
kutwa na kosa la kumbaka mwa-
nafunzi.

Juni 16, mkazi wa Kimara mkoa-
ni Dar es Salaam, Erick Bubelwa, 
alishikiliwa na Polisi kwa tuhuma 
za kumuua mke wake, Mercy 
Mkambala (30) chanzo wivu wa 
kimapenzi.

Juni 18, 2020, mkazi wa Bunda 
jina lake halikubainishwa, alishikil-
iwa kwa tuhuma za kuwazalilisha 
kijinsia na kuwabaka mfululizo 
watoto wake watatu na kumpa 
mimba wa miaka 13.

Juni 19, aliyekuwa mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Chisegu, 
Masasi mkoani Mtwara Mohamedi 
Mboloma alikutwa amejinyonga 
msituni, baada ya kutoweka nyum-
bani kwake siku tatu.

Juni 20, walimu katika kijiji 
cha Chihwanga, Kata ya Itaragwe 
wilayani Gairo, mkoani Moro-
goro, mwalimu mmoja aliuawa na 
mwingine kujeruhiwa kwa madai 
ya wivu wa mapenzi.

Juni 23, baba mmoja mkazi wa 
Bunda, alidaiwa kumbaka mtoto 
wake wa kumzaa kwa ahadi ya ITAENDELEA KESHO
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HABARI KITAIFA

Korti yatupa rufani hukumu ya kunyongwa hadi kufa
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani imetupil-
ia mbali maombi ya mapitio yaliyo-
wasilishwa na Said Mapeyo, aliye-
hukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la mauaji ya kukusudia.

Uamuzi wa mahakama hiyo 
ulitolewa na jopo la majaji watatu, 
Jaji Austine Mwarija, Jaji Mary Lev-
ira na Jaji Dk. Paul Kihwelo, baada 
ya kupitia sababu za mapitio na 
hoja zilizowasilishwa na pande 
zote mbili.

Mapeyo anayetakiwa kuendelea 
na adhabu aliyopewa,  aliomba 

mahakama hiyo ifanye mapitio ya 
hukumu iliyotolewa na jopo la ma-
jaji watatu wa Mahakama ya Rufani 
waliobariki adhabu iliyotolewa na 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam Februari mwaka 2020.

Katika maombi ya mapitio Map-
eyo aliwasilisha sababu tatu za 
kufanya hivyo, ikiwamo kwamba 
hakupewa nafasi ya kusikilizwa na 
Mahakama ilikosea kwa kushind-
wa kumuita daktari aliyefanyia 
uchunguzi mwili wa marehemu 
kufika kutoa ushahidi.

Mapeyo anadaiwa kumuua 
Mussa Marco maarufu Mhagama, 

mwili wa marehemu huyo ulikutwa 
bila kuwa       na kichwa, alishtakiwa 
mwaka 2017 na kuhukumiwa adha-
bu ya kunyongwa hadi kufa mwaka 
2020.

Jopo baada ya kupitia hukumu 
hiyo, kupitia hoja za mrufani aliye-
jiwakilisha mwenyewe na hoja ya 
Wakili wa Serikali, Deborah Mushi, 
ilifikia uamuzi kwamba hoja zote za 

mapitio hazina msingi.
Mahakama ilisema kwamba saba-

bu zilizotolewa hazina sifa ya ku-
tolewa katika maombi ya mapitio, 
na kwamba Mapeyo alitaka kupit-
ishia sababu za rufani kwa mlango 
wa nyuma.

“Hoja kuhusu uchunguzi wa 
mwili wa marehemu ni kwamba 
uchunguzi wa mwili  ulifanyika bila 

kichwa, adhabu iliyotolewa ilikuwa 
sahihi kulingana na ushahidi uli-
otolewa katika mahakama hiyo ya 
chini.

“Katika hoja zilizowasilishwa 
hakuna hoja ya kuathiri hukumu ya 
Mahakama Kuu, maombi ya mapitio 
hayana msingi, Mahakama inayatu-
pilia mbali,” lilisema jopo hilo katika 
uamuzi wake.

Taasisi ya Mkapa yasaidia barakoa za mil. 50/-
Na Richard Makore, MWANZA

TAASISI ya Benjamin Mkapa 
imetoa msaada wa barakoa zenye 
thamani ya Sh. milioni 50 kwa 
ajili ya kusaidia mapambano ya 
ugonjwa wa corona jijini Mwanza.

Barakoa hizo ambazo zime-
tolewa kwa ufadhili wa Shirika la 
Kimataifa la Idadi ya ya Watu (UNF-
PA), kupitia  Taasisi ya Benjamini 
Mkapa zilikabidhiwa mwishoni 
mwa wiki  jijini Mwanza na Ofisa 
Miradi wa   taasisi hiyo Kanda ya 
Ziwa,  Emmanuel Mashana.

Taasisi zilizonufaika na msaada 
huo ni Hospitali ya Wilaya ya Ny-
amagana, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Ilemela na Kituo cha 
Afya cha Mamlaka ya Bandari jijini 
Mwanza.

Mratibu huyo alisema wame-
pokea na kugawa boksi 1,032 
kwa Ilemela, Nyamagana boksi 
1,056 na bandari boksi 56.

Mashana alisema msaada huo 
utasaidia mapambano ya ugonjwa 
wa corona, ambao umezidi kushi-
ka kasi katika mikoa mbalimbali 
ikiwamo ya Kanda ya Ziwa.

  Alisema baada ya msaada 
huo, wanatarajia kupokea 
‘gloves’ za kuvaa mikononi zenye 
thamani ya zaidi ya  Sh. milioni 
53 ambazo pia watazigawa katika 
maeneo ya Kanda ya Ziwa.

Aliongeza kuwa mikoa yote ya 
kanda hiyo itanufaika na barakoa 
hizo pamoja na baadhi ya wilaya 
na maeneo ambayo yapo mipa-
kani.

Akipokea msaada huo, Mratibu 
wa Kituo cha Afya cha Mamlaka 
ya Bandari jijini Mwanza, Bernald 
Moshi, aliishukuru taasisi hiyo.

Alisema barakoa hizo zitawa-
saidia kujikinga na ugonjwa wa 
corona ambao umeenea katika 
maeneo mbalimbali katika Kanda 
ya Ziwa.

Mghwira kuzikwa mkoani Arusha leo
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

  ALIYEWAHI kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna 
Mghwira, anatarajiwa kuzikwa leo 
nyumbani kwake, Makumira wilay-
ani Arumeru mkoani hapo.

 Kwa mujibu wa msemaji wa fa-
milia ambaye ni mdogo wa mare-
hemu, Helen Mghwira, wanasum-
biri mtoto mkubwa wa marehemu, 
Fadhili Mgwira, ambaye anafanya 
kazi nchini Uingereza. 

“Dada yetu Anna tutamzika 
hapa hapa nyumbani kwake Ma-
kumira na kwa sasa tunaendelea 
na taratibu za maandalizi wakati 
tukimsubiri mtoto mkubwa wa 
marehemu Wakili Fadhili,” alise-
ma. 

Alisema familia imepata pigo 
kubwa la kuondokewa na mwana-
familia ambaye alikuwa na upendo 
wa dhati kwa wanafamilia aliye-
taka kuona watoto wa jamii inay-
omzunguka anapata elimu haswa 
kwa watoto wa kike.

  “Dada alikuwa mchapa kazi 

mwenye moyo wa upendo na kuta-
ka kuona kila mtoto kwenye jamii 
inayomzunguka anapata elimu 
kwa wakati,” alisema.

 Alisema licha ya upendo wake 
huo,  marehemu alikuwa ni mtu 
wa msimamo ambaye alikuwa 
akiamua jambo lake ameamua na 
ni lazima alisimamie litekelezeke.

 Kuhusu kifo cha Anna, alisema 
kimekuwa cha ghafla kwa sababu 
ameugua muda mfupi lakini haku-
wa amezidiwa kiasi cha kupoteza 
maisha.  

Alisema marehemu  alianza 
kuugua Jumatano ya wiki iliyopita 
ambapo walimpeleka Hospitali 
ya Nkaoaranga inayomilikiwa na 
Kanisa la Kinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya Meru na 
kupatiwa matibabu ya kwenda na 
kurudi nyumbani. 

Alisema Jumamosi hali yake 
ilibadilika na kupeleka Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa ya Mount  Meru, 
ambapo alifanyiwa vipimo na 
kubainika kwamba alikuwa na 
anasumbuliwa na limonia kali. 
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MAONI & UCHAMBUZI

MSIMU wa soka Ligi Kuu Tanzania Bara umemalizika, 
huku sasa timu zikipambana kwenye usajili wa wachezaji 
wapya kwa ajili ya msimamo ujao.

Jumla ya timu nne zimeshuka daraja msimu huu, am-
bazo ni Mwadui, JKT Tanzania, Gwambina FC na Ihefu 
FC.	

Wao Coastal Union na Mtibwa Sugar zimenusurika 
baada ya kucheza kwenye hatua ya mchujo na zimebaki 
kwenye Ligi Kuu tayari kwa kuanza msimu ujao.

Ikimbukwe kuwa msimu unaokuja kutakuwa na timu 16 
zitakazoshiriki Ligi Kuu badala ya 18 ambazo zilikuwapo 
kwenye msimu uliomalizika 2020-2021.

Ligi imemalizika, sasa ni wakati wa waendeshaji wa ligi 
hiyo, ikiwamo Bodi ya Ligi pamoja na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF) kufanyia kazi changamoto zote 
zilizojitokeza wakati wa msimu mzima wa ligi hiyo.

Changamoto ni nyingi, zikiwamo mabadiliko ya ratiba 
ya mechi, wakati mwingine bila kufuata kanuni na tarati-
bu, timu kulalamikia waamuzi kuchezesha kwa upendeleo 
pamoja na mambo mengine. 

Nipashe inatumaini kwamba, vyombo hivyo viwili vina-
vyohusika na uendeshaji wa ligi vitakaa chini na kufanya 
tathmini ili kujua nini kifanyike kuhakikisha msimu ujao 
wa ligi unakuwa bora zaidi kuanzia viwango vya timu, 
waamuzi kutenda haki katika maamuzi hao na kutobadili 
badili ratiba ya mechi bila sababu za msingi.

Bila ya kuendesha ligi vizuri, hakuna ubishi kuwa timu 
zetu hazitacheza kwa kiwango, kwani baadhi yao wataku-
wa wakishinda bila ya kuwa na uwezo wowote. 

Kwa upande wa timu, zile zilizobahatika kuendelea 
kuwapo zinatakiwa zijipange vizuri ili kuleta ushindani 
msimu ujao na kuepuka kutumia nguvu nyingi ya kubaki 
ligi inapofikia ukingoni.

Msimu ujao utakuwa mzuri zaidi kwa timu, kwani timu 
zitafaidiza zaidi baada ya Azam kuongeza fungu la ud-
hamini wa haki ya matangazo, ambayo timu itapata fedha 
nyingi zaidi ya msimu unaomalizika. 

Yote na yote, kikubwa na muhimu msimu ujao unataki-
wa kuendeshwa kwa uhakika tena kwa kufuata kanuni na 
sheria zilizowekwa ili kuhakikisha kila muhusika anafuata 
taratibu.

Kama kuna kanuni inatoa mwanya kwa timu kufanya 
uzembe, basi kanuni hiyo ibadilishwe mara moja ili ku-
hakikisha kuna kuwa na kanuni kali, ambazo zitazifanya 
timu kutofanya uzembe. 

Pia ziangaliwe sheria au kanuni zinazozibana timu bila 
sababu za msingi, hizo ziondolewe mara moja au zireke-
bishwe kwa manufaa ya soka la Tanzania, ambalo kwa 
miaka mingi liko nyuma kimaendelea. 

Siku zote ligi bora hutoa washindi bora na pia hutoa timu 
bora ya taifa, ambayo hufanya vizuri katika mashindano 
ya kimataifa, lakini ligi dhaifu huwa inazaa timu dhaifu ya 
taifa.

Hivyo, Nipashe tunaamini kwamba, msimu ujao utaku-
wa na ligi bora zaidi kuanzia kwenye uendeshaji hadi 
dimbani, kwani utakuwa wakati wa kusahihisha makosa 
yaliyopita.

Na Adam 
Fungamwango

Ukishangaa ya Mtibwa, utayaona ya Coastal

 Muungwana Lazima Nilonge

Bodi ya Ligi, TFF jipangeni 
kwa msimu mpya 2021-2022
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NILIBAKI nashangaa peke 
yangu kuwaona mamia ya 
mashabiki wa Coastal Union 
wakifurahi, kuserebuka na 
kucheza ngoma baada ya timu 
yao kufanikiwa kubaki Ligi 
Kuu.

Hiyo ni Jumamosi iliyopita 
kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani waliochapa Pamba ya 
Mwanza mabao 3-1. Coastal 
Union ikafanikiwa kubaki Ligi 
Kuu kwa jumla ya mabao 5-3 
kwani kwenye mechi ya awali 
ililazimisha sare ugenini kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana ya 
mabao 2-2 kwenye mechi za 
mchujo maarufu kama ‘play 
off’.

Ilikuwa kama vile Coastal 
Union imetwaa ubingwa wa 
Tanzania Bara. Mtu ambaye 
alikuwa haelewi lolote au ku-
toka nje kama angeona jinsi 
umati wa mashabiki wa Coast-
al Union walivyovamia uwanja 
baada ya mechi kumalizika, 
na jinsi sherehe zilivyokuwa, 
wakiwamo hata baadhi ya 
viongozi wa kitaifa, anaweza 
kudhani timu hiyo imetwaa 
ubingwa wa Tanzania au FA 
Cup, au hata Kombe la Kag-
ame.

Sina maana kuwa hawa-
kutakiwa washangilie, la ha-
sha, lakini kwa klabu kubwa 
kama Coastal Union ambao ni 
Mabingwa wa Tanzania Bara 
mwaka 1988, hawakulazimika 
kufanya hivyo.

Nionavyo mimi Coastal si 
timu ya kushangilia kubaki 
Ligi Kuu. Ni kwa sababu hai-
kupaswa kabisa kuwa huko. Ni 
timu ambayo ina uwezo kabisa 
wa kupigania kutwaa ubing-
wa, au kucheza hata fainali ya 
Kombe la FA ikitaka. 

Coastal Union na Mtibwa 
Sugar zina ugonjwa unaofa-

nana, lakini sababu za ugonjwa 
ni tofauti.

Mtibwa nayo imeponea chu-
puchupu kushuka, ilishinda 
mabao 4-1 Jumatano iliyopita 
ikiwa ugenini kwenye mechi 
iliyochezwa Uwanja wa Uh-
uru, Dar es Salaam, kabla ya 
kuchapwa bao 1-0 ikiwa ny-
umbani, Uwanja wa Jamhuri 
Morogoro.

Kwa maana hiyo Mtibwa 
imebaki kwa kushinda jumla 
ya bao 4-2. Mtibwa nao ni 
Mabingwa wa Tanzania Bara 
mara mbili mfululizo mwaka 
1999 na 2000.

Ukishangaa ya Coastal Un-
ion, utayaona ya Mtibwa Sugar. 
Kwa nini timu hizi kubwa na 
maarufu nchini zimefikia hadi 
kucheza mechi za mchujo?

Tukianza na Mtibwa ni 
kwamba haiendi na wakati. In-
aishi zama zile zile za kutege-
mea vipaji vya wachezaji 
wake kutoka kikosi chake cha 
pili. Haisajili wachezaji wen-
gine. Sana sana itarudisha tu 
wachezaji wake waliocheza 
zamani.

Wakati yenyewe ikifanya 
hivyo, kuna timu ambazo 
zinapanda tu Ligi Kuu, la-
kini zinatoa pesa na kusajili 
wachezaji wa maana, ikiwamo 
wa kigeni.

Mtibwa kwa sasa imeshind-
wa kupambana hata na timu 
za Dodoma Jiji, KMC, Na-
mungo, Biashara United am-
bazo zimewekeza kwa kusajili 
wachezaji wenye uwezo ndani 
na nje ya nchi, yenye ikidhani 
chipukizi wake waliochang-
anyika na veterani, wanaweza 
kuitawala tena ligi kama waka-
ti ule, ambapo Simba na Yanga 
zilikuwa hazijawekeza kwa 
wachezaji wengi wa kimataifa.

Ndiyo maana kwa miaka 

hii miwili mitatu, Mtibwa im-
ekuwa kwenye hali ngumu. 
Hata msimu uliopita, mechi ya 
mwisho dhidi ya Ruvu Shoot-
ing ndiyo iliyoiokoa isishuke 
au kwenda ‘play off’, lakini hai-
kujifunza.

Tukirudi kwa Coastal Union 
ndiyo kabisa. Ule umati wa 
mashabiki wake waliojazana 
haijawahi kutokea kwenye 
mechi yoyote ya Coastal Un-
ion ikicheza na timu yoyote ya 
Ligi Kuu, ukiondoa ikicheza na 
Simba au Yanga.

Kuelekea kwenye mechi ile, 
kuchezwa mpaka kumalizika, 
Wanatanga walionyesha ush-
irikiano wa hali ya juu mpaka 
wakafanikiwa kuibakisha.

Sasa unashangaa, ushiriki-
ano huo siku zote unakuwa 
wapi? Hivi Coastal ikipata 
kampani kama ile tangu kuan-
za kwa ligi hadi mwisho kweli 
si kila timu ya Ligi Kuu ikienda 
Tanga itakuwa inaona kama 
vile inakwenda jehanamu?

Na hii si mara ya kwanza 
wala ya pili kwa mashabiki wa 
soka mkoani Tanga kufanya 
hivyo. Wao wanatumia nguvu 
kubwa kuzipandisha timu zao. 
Lakini zinapokuwa zipo Ligi 
Kuu wanaziacha tu. Yaani wa-
nazichukulia poa. Mambo yan-
apokuwa magumu sasa, ziko 
hoi, zinataka kushuka, hapo 
wanarejea tena na kutoa sa-
poti yao hadi lao linafanikiwa 
kama walivyofanya kwenye 
mechi ya ‘play off’ dhidi ya 
Pamba.

Nadhani hili lililotokea ni 
somo kwa Coastal Union na 
Mtibwa Sugar. Kinachotakiwa 
ni kufanyia kazi upungufu 
wote uliyoonekana ili msimu 
ujao ukiisha isije ikatokea 
kama ilivyotokea msimu huu 
uliomalizika.
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Waziri ashtukia upigaji wa
mamilioni jengo la maabara
Na Thobias Mwanakatwe

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, ameshtukia ufisadi wa Sh. milioni 72 
za ujenzi wa maabara zilizotafunwa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Geita, lakini ujenzi 
wa jengo hilo  haujakamilika kwa zaidi ya 
miaka 10.

Kutokamilika kwa maabara hiyo kulibaini-
ka baada ya Silinde akiwa ameambatana na 
Mbunge wa Geita Vijijini, Joseph Msukuma, 
na Mkuu wa Wilaya ya Geita kufanya ukaguzi 
wa miradi iliyojengwa ambayo kampuni ya 
GGM ilichangia fedha, lakini haijakamilika 
tangu mwaka 2012, hivyo kubaki kama ma-
gofu.

Silinde alisema inashangaza katika ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya ripoti inaonyesha ujenzi 
wa maabara umegharimu Sh. milioni 86 na 
umekamilika na fedha zimekwisha kumbe 
ni uwongo, na kwamba serikali haitavumilia 
uhuni huu.

“Kama kuna watumishi wa umma wame-
husika kula hizi fedha kwa kinjama watazir-

udisha, kazi za serikali haziwezi kudharauli-
wa kiasi hiki,” alisema.

Silinde aliwaagiza viongozi wa Wilaya ya 
Geita kuiandikia barua kampuni ya GGM 
wafike kuangalia hatua jengo lilipofikia.

“Waandikiwe GGM barua ndani ya siku 
tatu watoe maelezo yatakayoambatana na 
kuja kukagua, na taarifa hizo zikabidhiwe 
kwa Katibu Mkuu TAMISEMI, Waziri TAMI-
SEMI na mimi Naibu Waziri,” alisema.

Silinde alisema taarifa hiyo itakayoandik-
wa itoe mchanganuo wa gharama zilizotu-
mika katika ujenzi wa maabara, kilichokwa-
misha ujenzi usikamilike kwa muda mrefu, 
mchango wa wananchi na halmashauri.

Awali, Musukuma alisema ujenzi wa 
maabara nyingi katika halmashauri hiyo 
zimejengwa chini ya kiwango na hazijakami-
lika, lakini taarifa iliyopo ofisini kwa Mkuu 
wa Wilaya jengo hilo lilitakiwa likamilike kwa 
Sh. milioni 86. Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Geita, Edith Mp-
inzile, alisema ujenzi ulipofikia zimetumika 
Sh. milioni 72, na kwamba mchango wa wa-
nanchi ni shilingi 4,510,000.

Mradi wa kila kata kituo cha afya waanza Buchosa
Na Neema Emmanuel, MWANZA

HALMASHAURI  ya Wilaya ya Buchosa 
mkoani Mwanza imeanzisha mradi wa ujenzi 
wa kituo cha afya kila kata ili   kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi, kusaidia utoaji wa 
elimu ya uzazi pamoja na kusogeza huduma 
ya afya kwa wananchi.

Akizungumza  na wananchi wa Kata ya 
Nyanzenda katika Jimbo la Buchosa kwenye 
mkutano wa hadhara ambao ulilenga pia 
kusikiliza kero za wananchi,  mbunge wa 
jimbo hilo, Eric Shigongo, alisema serikali 
imedhamiria kupunguza au kumaliza kabisa 
vifo vitokanavyo na uzazi.

Alisema serikali ya awamu ya sita imetoa 
zaidi ya Sh. milioni 750 kwa ajili ya ujenzi wa 
vituo vya afya viwili vya kata za Maisome na 
Nyanzenda.

Alisema vituo hivyo vikikamilika jimbo 
hilo litakuwa na vituo vya afya saba na hospi-
tali moja katika jimbo zima.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Bucho-
sa,  Maria Kapinga, alisema kuna vituo vya 
afya 5 vinavyohudumia wananchi, hospitali 
moja ya halmashauri pamoja na zahanati zi-
patazo 27.

Mmoja wananchi wa  Kata ya Nyanzen-
da,  Anamalia Samsoni, alisema wanakosa 
elimu ya afya ya uzazi hususani matumizi ya 
uzazi wa mpango, na kwamba vituo hivyo vi-
kikamilika vitamaliza tatizo hilo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Bucho-
sa,  Idama Kibanzi, ambaye ni diwani wa 
Nyanzenda, alisema  kutokana na ukubwa 
wa kata hiyo, kituo cha afya kitawasaidia wa-
nanchi wa kata hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara, Sabasaba Moshingi, akimkabidhi Mkuu wa Ger-
eza la Masasi  mabati 200 yenye thamani ya Sh. milioni 7.8 mwishoni mwa wiki. Katikati ni 
Mbunge wa Masasi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Uwekezaji, Geofry Mwambe. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WAVIU watakiwa 
kukata bima ya afya
Na Augusta Njoji

MKURUGENZI Mtendaji wa Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS), Dk. Leon-
ard Maboko, amewahimiza watu wa-
naoishi na Virusi vya Ukimwi (WAVIU), 
kukata bima ya afya ili kuwa na uhakika 
wa kupata matibabu.

Aidha, amelitaka Baraza la Taifa la 
Watu wanaoishi na VVU na Ukimwi 
(NACOPHA), kuimarisha ushirikiano 
na mitandao ya WAVIU ili kurahisisha 
uratibu na mgawanyo wa rasilimali kwa 
walengwa.

Dk. Maboko aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipotembelea ofisi za NA-
COPHA ikiwa ni sehemu yake ya uratibu 
na utekelezaji wa majukumu ya tume.

Alisema ni haki ya kila Mtanzania 
kuwa na bima ya afya na hivyo kuta-
punguza kero za kupata matibabu au 
WAVIU kuhofia kwenda hospitali kupata 
huduma kutokana na gharama za mat-
ibabu.

Aidha, alisema WAVIU wamekuwa 
na mitandao mingi ambayo kila mmoja 
anahitaji kufanya kazi na TACAIDS moja 
kwa moja jambo ambalo haliwezi kuleta 
utekelezaji wenye ufanisi.

“NACOPHA ipo hapa kwa ajili ya 
kuwaunganisha WAVIU wote nchini na 
kama kuna fursa yoyote inakuwa rahisi 
kwa walengwa kunufaika kwa kuwa 
NACOPHA itakuwa inaelewa mtandao 
upi unafanya nini, sitaki kuona mi-
gawanyiko,” alisema.

 Aliitaka NACOPHA ifanye kazi inay-
ofikia malengo ya uanzishwaji wake, 
ikiwezekana kuwe na idara na vitengo 
au dawati ili kufikia walengwa wote.

Mbali na hilo, aliwataka WAVIU kuen-
delea kujiunga katika vikundi vilivyopo 
katika halmashauri zao, ili kurahisisha 
upatikanaji wa fedha za mikopo zinazo-
tolewa na serikali.

“Fedha hizi ni kwa ajili ya Watanzania 
sio vyema kusubiri hadi litengwe fungu 
la WAVIU, huu mgawanyo uliopo una-
tosha kwani hata WAVIU wapo katika 
makundi ya vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu, kwa kutaka mgawanyo 
maalum wa WAVIU ni kuendeleza un-
yanyapaa,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa NA-
COPHA, Deogratius Rutatwa, alimshuk-
uru Dk. Maboko kwa ushirikiano na usi-
mamizi anaoutoa kwa NACOPHA katika 
kuhakikisha majukumu yanatekelezeka 
kwa ufanisi.

“Pia tunashukuru TACAIDS kwa wazo 
la kuanzisha NACOPHA ambayo leo 
hii ndio chombo kikubwa cha kura-
tibu WAVIU wote, naahidi kutekeleza 
ushauri ulioutoa kwa kuwa ulilenga 
kuboresha utekelezaji wa majukumu ya 
NACOPHA,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Taifa wa watu 
wanaoishi na VVU, Leticia Kapela, 
alisema NACOPHA ni jukwaa la uratibu, 
utetezi na uraghibishi wa juhudi zote za 
WAVIU katika mwitikio wa UKIMWI.

Alisema kwa mujibu wa utafiti bado 
kuna haja ya kuendelea kuhamasisha 
wanaume kupima afya zao, ili kujua hali 
ya maambukizi kwa kuwa mwitikio wao 
wa kupima unadorora.

Masauni aipa TADB majukumu kilimo, uvuvi
Na Peter Haule

NAIBU Waziri wa Fedha na 
Mipango, Mhandisi Hamad 
Yussuf Masauni, ameiagiza 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) kuhakikisha 
inasaidia kutekeleza Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano hususani katika 
kukuza sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi. 

Mhandisi Masauni ametoa 
agizo hilo jijini Dar es Salaam 
alipotembelea Benki ya TADB 
ambapo alikutana na kufanya 
mazungumzo na Menejimenti 
ya Benki hiyo, katika mwende-
lezo wa ziara yake ya kutembe-
lea taasisi zote zilizo chini ya 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
jijini Dar es Salaam.

Mhandisi Masauni alisema 
kuwa katika Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Miaka Mi-
tano, sekta ya kilimo ni ya ki-
paumbele kwa kuwa inaenda 
kuchochea maendeleo ya 

viwanda ambavyo vingi vinat-
egemea malighafi ya kilimo, 
mifugo na uvuvi.

“Nataka benki hii ipime 
mafanikio yake katika kuinua 
mazao ya kimkakati ambayo 
yameainishwa ikiwa ni pamo-
ja na zao la kahawa, chai, 
korosho, pamba, michikichi, 
alizeti na mengineyo, ambayo 
ni muhimu katika mipango ya 
serikali na kukuza uchumi wa 
nchi,” alieleza Mhandisi Ma-
sauni.

Alisema kuwa Benki ya 
TADB inajukumu la kuhakiki-
sha inasaidia wakulima nchini 
katika mazao ya kimkakati bali 
pia kuongeza mnyororo wa 
thamani wa mazao hayo na 
masoko. 

Mhandisi Masauni alisema 
katika sekta ya kilimo yapo 
maeneo ambayo yanapaswa 
kufanyiwa kazi kwa kiasi ki-
kubwa ili kuleta tija kwa nchi 
ikiwa ni pamoja na eneo la 
umwagiliaji, upatikanaji wa 

mbegu bora na ugani.
Pia alisema kuwa ni lazi-

ma benki hiyo iibue fursa za 
maendeleo kwa kushirikisha 
taasisi zingine, kama Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
Jumuiya za Wafanyabiashara 
Tanzania, kwa kuwa kuna 
wanaoweza kuja na fedha za 
uwekezaji nchini lakini hawa-
zijui fursa zilizopo katika Sekta 
ya Kilimo.

Aliipongeza benki hiyo 
kwa kuwa na maono ya kuwa 
chombo cha mapinduzi ya 
sekta ya kilimo, mifugo na 
uvuvi na pia kuendelea na 
kukuza mtaji ambapo wakati 
wa kuanzishwa kwake benki 
hiyo ilikuwa na mtaji wa Sh. 
bilioni 50 hadi kufikia Sh. bil-
ioni 80 kwa sasa.

Alisema licha ya ukuaji wa 
mtaji huo bado hautoshelezi 
katika utekelezaji wa mikakati 
ya benki kwa kuwa uhitaji ni 
takribani Sh. bilioni 800, hivyo 
ameitaka benki hiyo kupeleka 

mapendekezo ya namna ya 
kukuza mtaji na serikali inavy-
oweza kusaidia, ili benki hiyo 
iweze kuwa tegemeo katika 
kukuza uchumi wa nchi kwa 
kuchangia uwekezaji katika 
sekta hiyo.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki ya 
TADB, Japhet Justine, alisema 
kuwa mwaka 2018 walitoa 
mikopo ya Sh. bilioni 33, la-
kini hadi Julai mwaka 2021 wa-
metoa mikopo zaidi ya bilioni 
340, hivyo kuendelea kutimiza 
nia ya kuwagusa wananchi 
kwa nguvu zaidi katika sekta 
mbalimbali za maendeleo.

Alimshukuru Naibu Waziri 
huyo kwa kufanya ziara katika 
taasisi yake na kuibua changa-
moto za kuhakikisha wanafun-
gua fursa kwa wananchi ikiwa 
ni pamoja na kuangalia unafuu 
wa riba ili kuwasaidia wakuli-
ma na wafanyabiashara, na 
aliahidi kufanyia kazi maagizo 
yote yaliyotolewa. 

Wachimbaji wadogo wapewa leseni
Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

SERIKALI mkoani Shinyan-
ga, imekabidhi leseni za uchim-
baji madini kwa wachimbaji 
wadogo, katika mgodi wa 
Nyaligongo uliopo Mwakitolyo 
wilayani Shinyanga.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-

yanga,  Dk. Philemoni Sen-
gati, alikabidhi leseni hizo 
juzi kwa wachimbaji wadogo 
kwa vikundi tisa ili kuendelea 
kuchimba madini bila ya ku-
sumbuliwa.

 Dk. Sengati akizungumza 
na wachimbaji wadogo, aliwa-
hakikishia serikali itaendelea 
kuwaunga mkono wachimbaji 

wadogo, na kuwataka waend-
elee kujiunga kwenye vikundi, 
ili wapatiwe lesseni za uchim-
baji madini na kuwa huru na 
shughuli zao.

“Kwenye mgodi huu kuliku-
wa na mgogoro kati ya wachim-
baji wadogo na mwekezaji, 
lakini serikali tumeumaliza, na 
sasa tunakabidhi leseni rasmi 

za uchimbaji madini na kazi hii 
itakuwa endelevu,” alisema Dk. 
Sengati. Naye Mwenyekiti wa 
Kikundi cha Wachimbaji Wa-
dogo, Amrisaid Mled, alisema 
kupata leseni hizo kutawasaid-
ia sana katika shughuli zao za 
uchimbaji madini pamoja na 
kulipa mapato ya serikali bila 
ya ukwepaji.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Lindi, Maimuna Pathan (kushoto), akipokea zawadi ya kuku kwa Diwani wa Kata ya Nangano, 
Abdallah Malombe, mwishoni mwa wiki, alipokuwa katika ziara ya kikazi wilayani Liwale, pia alifika Shule ya Sekondari Nangano, 
na kuahidi kuchangia mifuko 50 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa bweni na taulo za kike kwa wanafunzi wa shule hiyo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Bil. 48/- kukamilisha
ujenzi vyuo vya VETA
Na Mwandishi Wetu, MWANZA 

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Omary Kipanga, amesema 
Sh.bilioni 48.6, zimetengwa na serikali 
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa vyuo 
29 vya Mamlaka ya  Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (VETA). 

Kipanga aliyasema hayo  alipotembe-
lea ujenzi wa chuo cha VETA Wilaya ya 
Kwimba mkoani Mwanza  kinachotaraji-
wa kukamilika Septemba 30, mwaka huu 
ikiwa ni miongoni mwa vyuo hivyo 29. 

Alisema fedha za kukamilisha ujenzi 
wa chuo hicho  zimeshatengwa ili ku-
hakikisha kinamilika kwa wakati uli-
opangwa na mafunzo yataanza mara 
baada ya kukamilika kwa ujenzi huo.

 Kipanga alisema gharama za ujenzi 
wa chuo hicho mpaka kukamilika utat-
umia zaidi ya Sh. bilioni 2.1, na kwamba 
hadi sasa imeshatumika sh.Bilioni 1.6 
huku Sh. milioni 500 iiliyobaki ikiwa 
imetengwa katika mwaka wa fedha 
2021/22 kwa ajili ya   kukamilisha 
ujenzi wa chuo hicho. 

Kaimu Mkuu wa Chuo cha VETA 
Kagera, Juliana Magesa, ambaye ndiye 
Msimamizi Mkuu wa mradi huo, alisema 
una jumla ya majengo 17 yakiwamo ma-
bweni mawili yatakayokuwa na uwezo 
wa kuchukua jumla ya wanafunzi 144, 
kati yao 80 wa kiume na 64 wa kike. 

Magesa alisema hadi sasa ujenzi 
umefikia asilimia 62 na inatarajiwa hadi 
ifikapo Septemba 30 mwaka huu ujenzi 
huo utakuwa umekamilika ili kutoa fursa 
kwa vijana wa Wilaya ya Kwimba na 
maeneo jirani kupata stadi za kazi wa-
takazozitumia kujiajiri na kuajiriwa na 
hivyo kukuza uchumi wa Wilaya na Taifa 
kwa ujumla.

Wachimbaji wadogo kukopeshwa bil. 120/
Mwandishi Wetu

W
ACHIMBAJI wa-
dogo wamepata 
fursa baada ya 
Benki ya NMB 

Plc kusema imepanga kutumia 
zaidi ya Sh. bilioni 120 kutoa 
mikopo ya mitaji, vifaa na mi-
tambo kwa wachimbaji wa 
madini.

Lengo la mpango huo ni ku-
unga mkono juhudi za serikali 
za kuongeza tija katika sekta ya 
madini nchini.

Akizungumza jijini Mwanza 
wakati wa uzinduzi wa Klabu 
la Wachimba Madini Kanda ya 
Ziwa, Mkuu wa Idara ya Biasha-
ra kutoka makao makuu ya 
benki hiyo, Alex Mgeni, alisema 
hadi sasa benki imetoa mikopo 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni 6.3 kwa kundi hilo.

“Wachimbaji wadogo wata-
kopeshwa vifaa na mitambo 
bila kulazimika kuweka dha-
mana, kwa sababu mitambo 
na vifaa hivyo ndivyo vitakuwa 
dhamana yao baada ya kulipa 
kuanzia asilimia 20 ya thamani 
ya kifaa au mtambo anaotaka 
kununua,” alisema Mgeni.

Akizungumza wakati wa 
hafla hiyo iliyoshirikisha 
wachimbaji kutoka mikoa ya 
Mwanza, Mara, Simiyu, Geita, 
Shinyanga na Kagera, Rais wa 
Shirikisho la Wachimba Ma-
dini       Tanzania          (FEMATA), 
John Bina,        alisema uamuzi 
wa Benki ya NMB kuanzisha 
dirisha la mikopo kwa sekta 
ya madini siyo tu utaongeza 
tija, bali pia utakuza uchumi 
wa wachimbaji na Taifa kwa 
ujumla.

“Teknolojia na mitaji ni 

kati ya changamoto sugu ka-
tika sekta ya madini, hasa kwa 
wachimbaji wadogo; benki ya 
NMB kutoa mikopo kutamal-
iza tatizo la mitaji na pengine 
litamaliza pia suala la teknolo-
jia kwa sababu wachimbaji 
wataweza kuajiri wataalamu 
na hatimaye kuchimba kwa 
tija,” alisema Bina.

Alizihakikishia taasisi za fed-
ha fursa ya biashara ya mikopo 
katika sekta ya madini aliyose-
ma yanaongezeka thamani 
hata katika kipindi hiki dunia 
inakabiliwa na janga la virusi 
vya corona.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Robert Gabriel, aliihakikishia 
NMB utayari wa serikali wa 
kushirikiana na taasisi za fedha 
na wadau wengine kutekeleza 
sera na mikakati ya kuongeza 
tija katika sekta ya madini al-

iyosema imekuwa kwa kasi 
ndani ya kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita.

“Mchango wa sekta ya 
madini katika pato la Taifa 
umepanda kutoka asilimia 
3.4 mwaka 2015 hadi kufikia 
asilimia 5.2 mwaka wa fedha 
wa 2019/20 na inatarajiwa ku-
fika zaidi ya asilimia 10 ifikapo 
mwaka 2025. Serikali iko tayari 
kushirikiana na taasisi za fedha 
kuongeza tija katika sekta ya 
madini,” alisema Gabriel.

Aliwashauri wachimbaji 
wadogo kuunganisha nguvu 
kimtaji kumudu siyo tu kufun-
gua migodi ya kati na mikubwa, 
bali pia kutoa huduma katika 
migodi mikubwa ya kimataifa 
kupitia sera ya local content in-
ayoelekeza sehemu ya huduma 
migodini kutolewa na kampuni 
za wazawa.

Wanafunzi wamwomba mbunge taulo za kike
Na Sabato Kasika, LIWALE

WANAFUNZI wa Shule ya 
Sekondari Nangano iliyoko 
Kata ya Nangano Wilaya ya 
Liwale mkoani Lindi, wamem-
womba Mbunge wa Viti Maal-
um mkoani humo, Maimuna 
Pathan, kuwasaidia taulo za 
kike, ili waondokane na kero 
ya kutohudhuria baadhi ya 
vipindi darasani anapokuwa 
katika hedhi.

Ombi hilo likitolewa na 
mwanafunzi Swadifa Nguate 
kwa niaba ya wenzake katika 
mkutano wa mbunge huyo uli-
ofanyika shuleni hapo mwis-
honi mwa wiki kwenye ziara 

ya kukagua shughuli za maen-
deleo.

“Sisi wanafunzi wa kike tuna 
uhaba wa taulo za kike, hali 
inayosababisha wakati mwing-
ine tukose vipindi vya maso-
mo darasani anapokuwa kati-
ka hedhi, tunaomba utusaidie 
taulo hizo,” alisema Swadifa.

Alifafanua kuwa baadhi 
yao hulazimika kukaa katika 
mabweni, huku wenzako wak-
iendelea na vipindi,  hivyo 
wanaomba kusaidiwa, ili 
waondokane na hali hiyo 
wanayokumbana nayo kila 
mwezi na kusababisha wabaki 
nyuma katika masomo. 

Mbunge Maimuna alipokea 

ombi la wanafunzi hao na 
kuahidi kuwasaidia taulo hizo 
kadri inavyowezekana, kwa 
kuwa suala la hedhi ni endel-
evu.

“Nitamtuma katibu wangu 
aje hapa shuleni kuona uku-
bwa wa tatizo, kisha mwishoni 
mwa mwezi nitaanza kusaidia 
kile nitakachoweza ili kupun-
guza makali ya tatizo la hedhi 
kwenye masomo,” alisema 
Maimuna.

Mbunge huyo pia alitoa wito 
kwa wazazi na walezi kufa kila 
liwezekanalo, ili kuhakikisha 
watoto wao hawakosi taulo 
hizo,  kwa kuwa zinawafanya 
wapate hedhi salama.

Aidha, aliahidi kuchangia 
mifuko 50 ya saruji kwa ya 
ujenzi wa bweni la wanafunzi 
wa kiume katika ili kuwapun-
guzia kusafiri umbali mrefu 
kufuata elimu.

Alitoa ahadi hiyo baada ya 
kusomewa taarifa ya shule 
na mkuu msaidizi wa shule 
hiyo, Ayubu Mwaigomole, ili-
yoelezea mahitaji ya shule iki-
wamo ujenzi wa bweni na jiko 
la chakula. 

Diwani wa Kata Nangano 
Abdallah Malombe, alisema 
wakulima wa kata hiyo wame-
kubali kila mmoja kukatwa 
shilingi 10 kwa kila kilo ya 
ufuta ili kuchangia ujenzi huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Robert Gabriel, akizungumza wakati wa kuzindua Klabu ya Madini ya Kanda ya Ziwa, 
(kushoto) Mkuu wa Idara ya Biashara NMB, Alex Mgeni,  Rais wa Shirikisho la Wachimba Madini, John Bina na Kaimu Meneja wa 
Kanda ya Ziwa NMB, Dickson Richard. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sensa ya majaribio  
kufanyika Agosti
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MAJARIBIO kwa ajili ya sensa ya 
watu na makazi inayotarajiwa kufanyi-
ka mwakani, yatafanyika mwezi ujao. 

Tanzania inatarajia kufanya sensa ya 
watu kwa mwaka ujao 2022 ambayo 
itakuwa ya sita baada ya iliyofanyika 
2012. 

Kwa sasa zinafanyika kazi mbalimbali 
za maandalizi katika maeneo tofauti, 
huku majaribio ya sensa yakitarajiwa 
kufanyika Agosti kwenye baadhi ya 
maeneo Kamisaa wa Sensa ya watu 
na makazi upande wa Zanzibar, Balozi 
Mohamed Hamza, alisema maandalizi 
ya kazi ya sensa yanahitaji umakini 
mkubwa. Alisema kabla ya sensa ya-
natakiwa kufanyika majaribio mwaka 
mmoja kabla, hivyo mwezi ujao majar-
ibio yatafanyika katika maeneo am-
bayo yamepangwa.

Kamisaa wa sensa Tanzania Bara, 
Spika mstaafu Anna Makinda, alisema 
Wilaya ya Kibaha ni kati ya maeneo 
yatakayoshiriki sensa ya majaribio.
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HABARI KITAIFA

Jumatatu Julai 26, 2021

Taasisi ya Clinton, TADB kuinua zao la soya
Na Mwandishi Wetu, IRINGA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) imeingia katika 
ushirikiano wa kimkakati na Clin-
ton Development Initiative (CDI), 
iliyo chini ya Shirika la Clinton 
Foundation, ili  kutoa mikopo 
hadi Dola 500,000 (Sh. bilioni 
1.15) kwa ajili ya kufungua mnyor-
oro wa thamani wa zao la soya 
mkoani Iringa. 

  Kutokana na randama ya 
maelewano iliyosainiwa na ma-
shirika hayo mawili, ushirikiano 
huo unalenga kuongeza upati-
kanaji wa mitaji kwa Vyama vya 
Msingi (AMCOs) 29 na kuwanu-
faisha wakulima 2,900 walio ka-
tika programu maalumu ya CDI ili 
kuongeza ufanisi katika uzalishaji 
na upatikanaji wa masoko kwa 
zao hilo katika kipindi cha miaka 
mitatu kuanzia sasa.

“TADB inayo furaha kubwa ku-

ingia katika ushirikiano huu, kwa 
sababu ni mara yetu ya kwanza 
kama benki kujihusisha na mradi 
katika mnyororo wa thamani wa 
zao la soya. Pia duniani na hapa 
nchini, kuna ongezeko mkubwa 
sana la uhitaji wa zao la soya kama 
nyongeza ya virutubisho katika 
chakula cha binadamu. 

Kuna wakulima na wajasiri-
amali wadogo na wa kati, hasa 
wanawake, ambao wanajishu-
ghulisha na biashara hii. Pamoja 
na hayo, kuna uhitaji mkubwa 
pia wa soya kama kirutubisho 
katika chakula cha mifugo pia, hu-
susan kuku,” alisema Mkurugenzi 
Mtendaji wa TADB, Japhet Justine.

  Aliongeza: “Ushirikiano huu 
hivyo unawezesha kuwa na mfu-
ko maalum wa mtaji kwa ajili ya 
kusaidia viongozi wa wakulima, 
benki za kijamii katika vijiji ‘VI-
COBA’ na wanachama wa AMCOs 
ili waweze kupata mbegu kwa ajili 

ya kuzalisha mbegu bora zaidi ‘na 
mbegu zilizothibitishwa kuzalisha 
nafaka za soya.        AMCOs hizi pia 
zitapata mikopo maalum kwa ajili 
ya kuwawezesha kununua mape-
ma mazao ya soya na kuwaungan-
isha katika soko la soya baada ya 
mavuno.”

Naye Mkurugenzi Mkazi wa 
CDI, Monsiapile Kajimbwa, alise-
ma: “Chini ya ushirikiano huu, 
CDI imechangia rasilimali kwa aji-
li ya kufanya mafunzo ya kifedha 
na        maendeleo ya kibiashara ya 
kilimo,       ambapo TADB itakope-
sha         Dola 500,000 sawa sawa 
na Sh. bilioni 1.15, katika hatua 
tofauti wa muda wa ushirikiano 
huu.”

Kajimbwa aliongeza, ikiwa 
uwezeshaji huo utawaongezea ki-
pato wazalishaji wadogo wa soya 
kwa sababu AMCOs zinazoshiriki-
ana na CDI zina nafasi nzuri zaidi 
kuwahudumia wanachama wao.

“Kwa miaka mingi, tumefani-
kiwa katika maeneo ya kutoa 
mikopo ya pembejeo za kilimo 
na mikopo ya shughuli baada ya 
mavuno kupitia vyama vya msingi 
tunazoshirikiana nazo. Hivyo, 
huu ni muda muafaka wa kupan-
ua ukubwa wa mradi huu hapa 
mkoani Iringa, alisema. 

Meneja wa Umoja wa Ushirika 
wa Wakulima Iringa (IFCU), Tu-
maini Lupola, alisema hatua hiyo 
ni fursa kubwa kwa IFCU katika 
kusaidia vyama vya msingi kur-
asimisha uuzaji wa mazao katika 
masoko, hususan soya kwa ajili 
ya kuwanufaisha wanachama na 
wakulima wao. 

“Mikopo hii itawanufaisha sana 
AMCOs katika kufanya ununuzi 
wa mapema wa zao la soya kuto-
ka kwa wakulima wao, kukusanya 
na kuwauzia wanunuzi kwa idadi 
kubwa na viwango bora zaidi kwa 
namna bora zaidi.” 

Mwenge wabaini ubadhirifu mabilioni wilaya 17

Mkumbo atangaza 
neema ya ujio wa
kiwanda cha bia 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara, Prof. Kitila Mkumbo, 
ametangaza neema kwa wakazi 
wa Dodoma na mikoa ya jirani 
kutokana na ujio wa kiwanda 
cha bia. 

Kiwanda hicho kinatarajiwa 
kujengwa na Kampuni ya Bia 
Tanzania (TBL) jijini hapa. 
Kutokana na ujio huo, Waziri 
Mkumbo amewataka wakazi wa 
Dodoma kuchangamkia fursa 
kutokana na ajira zitakazo-
tolewa. 

Prof. Mkumbo alisema hayo 
juzi alipofanya ziara katika 
Kiwanda cha TBL jijini Dar es 
Salaam kujionea utendaji kazi 
na changamoto zilizopo. 

Alisema ujenzi wa kiwanda 
hicho ni matokeo ya uboreshaji 
na uwekaji wa mazingira bora 
ya uwekezaji nchini ili kuvutia 
wawekezaji wadogo na wakub-
wa kutoka sehemu mbalimbali 
duniani kuwekeza nchini.

Kutokana na ujenzi wa 
kiwanda hicho unaotarajiwa 
kuanza Julai, mwakani na 
kutarajiwa kukamilika mwaka 
2023, Prof. Mkumbo aliwataka 
wakulima wa shayiri nchini 
kuongeza uzalishaji kwa kuwa 
soko la uhakika lipo na linazidi 
kutanuka. 

“Nawapongeza TBL kwa nia 
pamoja na kuanza mchakato wa 
kufungua kiwanda  kingine jijini 
Dodoma ambacho ujenzi wake 
utaanza mwezi Julai, 2022 na 
kukamilika mwaka 2023 na 
kuanza uzalishaji,” alisema.

Pamoja na pongezi hizo, Prof. 
Mkumbo aliitaka TBL kubadili 
mtazamo wa kibiashara kwa 
kuwa na mawazo ya kujipanua 
kibiashara na kushindana ki-
kanda badala ya kuwaza soko 
la Tanzania pekee.

Alisema suala la kujipanua 
kikanda linakwenda sam-
bamba na msisitizo wa serikali 
kwamba bidhaa zinazozalishwa 
nchini, ziuzwe nje zikiwa ka-
mili au bidhaa zilizoongezwa 
thamani na kuacha utamaduni 
wa kuuza malighafi. 

Kuhusu suala la kodi ya bia 
kushushwa, Waziri Mkumbo 
alisema punguzo hilo ni kwa 
zile ambazo zimezalishwa kwa 
kutumia shayiri ya Tanzania 
kwa asilimia 100 na si bia zote. 

Mkumbo alisema hatua hiyo 
inalenga katika kuchochea 
kilimo cha shayiri nchini na 
kuhamasisha uanzishwaji wa 
viwanda vya bia nchini ka-
tika kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi na kuongeza ajira 
nyingi.

Na Augusta Njoji, BAHI 

M
WENGE wa Uhuru 
2021, umebaini do-
sari mbalimbali iki-
wamo ubadhirifu wa 

fedha za umma kwenye miradi 17 
yenye thamani ya Sh. bilioni 11.2 
katika wilaya 17. 

Aidha, hadi sasa miradi 491 
yenye thamani ya Sh. bilioni 786.9 
imezinduliwa na Mwenge huo 
kwenye mikoa 15 iliyotembelewa.

  Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, 
Patrobas Katambi, alitoa kauli 
hiyo kwenye makabidhiano ya 
Mwenge huo kati ya Mkoa wa 
Singida na Dodoma yaliyofanyika 
jana Kijiji cha Nagulo wilayani 
Bahi. Katambi alisema miradi 
iliyokaguliwa ni katika sekta ya 

elimu, afya, maji, mazingira, kil-
imo, barabara, uvuvi, ufungaji, 
fedha na TEHAMA. 

Alitaja dosari nyingine zi-
lizobainika kwenye ukaguzi huo 
ni udanganyifu katika miundom-
binu, miradi kujengwa chini ya 
kiwango, kukosekana kwa nyara-
ka za vipimo vya kimaabara na 
vifaa vya ujenzi, malipo ya fedha 
za umma yasiyozingatia taratibu 
za malipo ya fedha za serikali, 
migogoro kati ya wananchi na 
wasimamizi wa mradi na wa-
nanchi kutopata huduma inayota-
rajiwa hasa katika miradi ya maji. 

Aliwataka Wakuu wa Mikoa na 
Makatibu Tawala wa Mikoa am-
bao maeneo yao yamekutwa na 
miradi yenye kasoro watekeleze 
maelekezo yaliyotolewa na 
Mwenge ili kurekebisha dosari 

hizo na kuchukua hatua stahiki 
dhidi ya watendaji wanaohujumu 
miradi ya serikali kwa kuzingatia 
sheria na mamlaka waliyonayo 
kikatiba.   “Pia mikoa na wilaya 
ambazo Mwenge haujapita mji-
pange vizuri kwa kuwa Mwenge 
utaendelea kufanya kazi yake 
kama ilivyoagizwa na serikali na 
kuheshimu maelekezo yatakayo-
tolewa,” alisema. 

Hata hivyo, mkimbiza Mwenge 
kitaifa, Luteni Josephine Mwam-
basi, alitoa angalizo kwa viongozi 
kuhakikisha nyaraka za miradi zi-
nakuwapo eneo la mradi, wahusi-
ka waliotekeleza miradi husika na 
wataalamu wa afya.

  “Wakati Mwenge ukiendelea 
na majukumu yake tukumbuke 
kuzingatia tahadhari zote za 
ugonjwa wa Corona, watu wavae 

barakoa, vitakasa mikono viwepo 
wakati wote na kila mmoja achuk-
ue tahadhari,” alisema. 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka, alisema kwa Do-
doma Mwenge huo utatembea 
kilomita 1,264.2 kwenye wilaya 
saba ikiwamo Wilaya ya Bahi na 
kukagua miradi 36 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 41.88. 

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Bahi, Mwanahamisi Munkunda, 
alisema kwa Bahi Mwenge huo 
utatembea kilomita 125 na kuka-
gua miradi mitano yenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.968.

  Awali, akitoa taarifa ya Mkoa 
wa Singida, Mkuu wa Mkoa huo, 
Dk. Binilith Mahenge, alisema 
Mwenge umetembea kilomita 
642.3 na kukagua miradi 55 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 8.182.

Waziri wa 
Viwanda na 
Biashara, 
Profesa Ki-
tila Mkumbo 
(wapili kush-
oto), akipata 
maelezo ya 
uzalishaji 
wa bia kwa 
Meneja wa 
Kiwanda cha 
TBL Plc Dar 
es Salaam, 
Patel Kil-
ovele, alipo-
fanya ziara 
ya kikazi 
kiwandani 
hapo, Ilala 
Dar es Sa-
laam mwis-
honi mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU



isikupite
TIMU za Coastal Union na Mtibwa 
Sugar, zimefanikiwa kubaki Ligi 
Kuu Tanzania Bara baada ya 
kupata matokeo mazuri kwenye 
mechi zao mbili za mchujo dhidi 
ya Pamba na Transit Camp ambazo 
zimetoka Ligi daraja la Kwanza. 
Kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga, Coastal Union iliichapa 
Pamba kutoka Mwanza mabao 
3-1 na kuifanya timu hiyo kush-
inda jumla ya mabao 5-2, kwani 
Jumatano iliyopita timu hizo zili-
toka sare ya mabao 2-2 kwenye 
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza. 
Mtibwa nayo imefanikiwa kubaki 
Ligi Kuu, licha ya kuchapwa bao 
1-0 dhidi ya Transit Camp kwenye 
Uwanja wa Jamhuri Morogoro, 
kwani kwenye mechi ya kwanza 
Uwanja wa Uhuru, Jumatano iliyo-
pita, Mtibwa ilishinda mabao 4-1.

NIPASHE jumatatu JULAI 26, 2020

LONDON, England

H
ARY Kane ameripotiwa kukubali 
dili la kulipwa mshahara wa pauni 
400,000 kwa wiki na Manchester 
City baada ya mwenyekiti wa Tot-

tenham Hotspur, Daniel Levy kukubali yaishe 
na kumruhusu kujiunga na mabingwa hao 
wa Ligi Kuu ya England, EPL.

Straika huyo mwenye umri wa miaka 27 
kwa mara ya kwanza alidokeza mpango wake 
wa kutaka kuondoka Spurs Mei, mwaka huu, 
kabla ya kujiunga na kikosi cha timu ya taifa 
ya England kwa ajili ya michuano ya Euro 
2020.

Ofa ya kwanza ya Man City ya pauni milioni 
100 kwa ajili ya kumsajili Kane ilikataliwa na 
klabu hiyo ya London kaskazini, kwani Levy 
alitaka mchezaji huyo aende nje ya ligi hiyo.

Wachezaji wenzake na Kane kwenye kikosi 
cha England waliripotiwa kudai kwamba, 
mshambuliaji huyo anaweza kukataa kuji-
unga na kambi ya mazoezi ya maandalizi ya 
msimu mpya na Tottenham ili kulazimisha 
kuondoka hapo Etihad.

Na sasa baada ya kushika nafasi ya pili 
kwenye michuano ya Euro 2020, Kane yupo 
tayari kujiunga na Man City.

Hata hivyo, kwa mujibu wa The Sun, haku-
na haja tena kwa Kane kugomea mazoezi 
baada ya Tottenham kuamua kulegeza msi-
mamo wao. 

Imedaiwa kuwa fowadi huyo sasa anata-
rajia kukamilisha uhamisho wa kwenda ka-
tika kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola 
ambapo ada yake inatajwa kuwa ni pauni 
milioni 160.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Levy am-
emtaarifu Kane kuhusu kubadilisha kwa 

msimamo wake na kwamba sasa yupo tayari 
kumuachia aondoke.

Kane – ambaye alifunga mabao 23 na pasi 
za mabao 14 kwenye Ligi Kuu ya England 
msimu uliopita – anatarajia kusaini mkataba 
wa miaka minne au mitano na mabingwa hao 
wa EPL.

Mshindi huyo wa kiatu cha dhahabu kwe-
nye michuano ya kombe la Dunia mwaka 
2018, anatarajia kwenda kuziba pengo lil-
iloachwa wazi na Sergio Aguero, ambaye 
alimaliza muda wake wa kukaa hapo kwa 
muongo mmoja na kujiunga na Barcelona 
kipindi hiki cha majira ya joto akiwa mchezaji 
huru.

Ingawa ripoti nyingine zinadai kwamba, 
taarifa hiyo ni uzushi, na kwamba Spurs 
haina mpango wa kumuachia nyota huyo, 
makala haya inaangalia wachezaji 8 ambao 
wanaolipwa mshahara wa juu za kwenye Ligi 
Kuu England.

Kama Kane atatua Man City maana yake 
yeye ndio atakuwa kinara wa wachezaji wa-
naongoza kwa mshahara mkubwa, lakini 
ngoja tuwaangalie hawa kwa sasa;

#8 Edinson Cavani – Manchester Unit-
ed

Huyu ni mshambuliaji wa Manchester 
United ambapo mshahara wake wa sasa ana-
lipwa pauni 210,000 kwa wiki na ameongeza 
mkataba wa mwaka mmoja zaidi kuwachezea 
mashetani wekundu hao.

#7 Anthony Martial – Manchester Unit-
ed

Mchezaji wa Manchester United 
anayecheza nafasi ya ushambuliaji, Martial 
yeye yupo nafasi ya tisa kwa wale wanaovuta 

mkwanja mrefu akiwa anachukua nyumbani 
pauni 250,000 kwa wiki.

#6Thomas Partey – Arsenal
Huyu ni kiungo wa kimataifa wa Ghana, 

Partey ambaye anakipiga pale Arsenal na 
mshahara wake ni pauni 250,000 kwa wiki.

#5 Pierre-Emerick Aubameyang – Ar-
senal 

Mshambuliaji wa Arsenal na timu ya taifa 
ya Gabon, Aubameyang analipwa kiasi cha 
pauni 250,000 kwa wiki na washikabunduki 
hao wa jiji la London.

#4 Paul Pogba – Manchester United
Kiungo wa Manchester United, Pogba am-

baye inasemekana hana mpango wa kuen-
delea kuwachezea Mashetani Wekundu hao, 
analipwa mshahara wa pauni 290,000kwa 
wiki.

#3 Raheem Sterling – Manchester City
Winga wa Manchester City, Sterling am-

baye huenda akaondoka klabuni hapo wakati 
huu wa dirisha la majira yahaya ya joto, ana-
lipwa pauni 300,000 kwa wiki.

#2 Kevin De Bruyne – Manchester City
Kiungo wa Manchester City, Bruyne ndi-

ye anayeongoza kwa sasa kupokea msha-
hara mkubwa zaidi akiwa anachukua pauni 
350,000 kwa wiki.

#1 David de Gea – Manchester United
Golikipa huyu wa Manchester United kwa 

sasa anachukua nyumbani kiasi cha pauni 
375,000 kwa wiki.

Nyota 
wanaolipwa 
mishahara 
mikubwa EPL

Usajili 10 ghali zaidi Man United   uk. 12-13
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MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United imekuwa moja 
ya klabu yenye mafanikio zaidi Uin-
gereza tangu Ligi Kuu ya England il-
ipoundwa upya mwaka 1992, na hilo 

limetokana na kuwa na wachezaji wa kiwango 
bora kabisa waliowahi kucheza hapo.

Klabu kamwe haijawahi kuwa na woga kwe-
nye matumizi ya fedha katika kusajili mchezaji 
yoyote, na hilo limewasaidia kushinda mataji 13 
ya Ligi Kuu pamoja na mengine ya nyumbani 
na Ulaya.

Huku wakiwa na rekodi nzuri ya kuwakuza 
wachezaji wao vijana kutoka katika akademi 
yao na kupandishwa kikosi cha kwanza kama 
vile Ryan Giggs, Paul Scholes, David Beckham 
na Marcus Rashford.

Wengine ni wale muhimu ambao wamen-
unuliwa kwa fedha nyingi na wakafanya 
makubwa klabuni hapo.

Lakini pamoja na yote usajili gani wa ghara-
ma zaidi katika historia ya klabu hiyo? 

Soma makala haya uweze kujua;

#10 Juan Mata – Pauni Mil 37.1
Baada ya kukosa nafasi kule Chelsea chini ya 

kocha, Jose Mourinho, Juan Mata alinunuliwa 
na David Moyes ili kuisaidia kuimarisha kiwan-
go cha United katika msimu wake wa kwanza 
hapo Old Trafford.

Ameendelea kuwa hapo hadi leo, lakini ha-
jaweza kuonyesha kiwango cha juu kama alivy-
ofanya kule Stamford Bridge. Hajawa na nafasi 
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ya kupata nafasi ya kucheza mara kwa mara 
katika kikosi cha kwanza hapo kwa mashetani 
wekundu na ameongezewa mkataba wa miezi 
12.

#9 Nemanja Matic – Pauni Mil 40
Mashetani wekundu hao walikuwa na uhi-

taji mkubwa wa kiungo wa kati mwaka 2017, na 
Kocha Jose Mourinho akaamua kumsajili Matic 
kwa pauni milioni 40.

Raia huyo wa Serbia amekuwa na kiwango 
cha kuvutia tangu alipotua pale Old Trafford 
na hivi karibuni alisaini mkataba mpya ambao 
utamweka hapo hadi mwaka 2023.

#8 Bruno Fernandes – Pauni Mil 47
Baada ya kumwania kwa miezi kadhaa, Man-

chester United hatimaye wakafanikiwa kuipa-
ta saini ya Bruno Fernandes.

Man United walikamilisha usajili wa nyota 
huyo wa kimataifa wa Ureno Januari mkwaka 
2020.

Tangu kutua kwake hapo Man United, ame-
kuwa na mchango mzuri kwa timu na ame-
kuwa akilinganishwa na gwiji wa zamani wa 
United, Eric Cantona.

#7 Fred – Pauni Mil 47
Alikuwa anawaniwa kwa udi na uvumba 

na majirani zao Manchester City ili kwenda 
kuongeza nguvu kwenye kikosi chao.

Lakini Fred mwenyewe akaamua kuicha-
gua Man United iliyokuwa chini ya kocha Jose 
Mourinho na akajiunga na kikosi hicho mwaka 
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Extra Time

“Tayari ilikuwa heshima kubwa 
kucheza hapa kwa miaka sita, 
klabu imeonyesha heshima kubwa 
kwangu na nina furaha kubwa kuwa 
hapa. Naona kama nipo nyumbani 
kwa mashabiki wanaonizunguka, 
wachezaji wenzangu na benchi lote 
la ufundi.” Straika wa Tottenham 
Hotspur, Son Heung-min.

“Mimi kazi yangu ni kucheza soka. 
Na nashukuru nilikuwa na mambo 
fulani hivi yalikuwa hayajakaa 
sawa, lakini kwa sasa kila kitu ki-
nakwenda vizuri, hata mimi mwe-
nyewe najiona kuwa niko vizuri. 
Kiwango changu kimeanza kurudi, 
kwa hiyo mashabiki watamuona 
yule Kichuya waliomzoea msimu 
ujao.” Mchezaji wa Namungo FC, 
Shiza Kichuya.

“Tunakwenda kucheza mechi za 
kimataifa. Tunakwenda kucheza 
michuano mikubwa na wachezaji 
wa viwango vya juu kwa hiyo na 
sisi lazima tujiimarishe. Lengo letu 
ni kwenda kwenye michuano hiyo 
tukiwa na wachezaji wenye viwango 
vikubwa na wazoefu. Tayari tumepa-
ta uzoefu kutoka kwenye Ligi Kuu ya 
Tanzania, lakini tumejifunza kutoka 
kwenye timu ambazo zimeshiriki 
michuano ya kimataifa na kujua nini 
kinahitajika.” Katibu Mkuu wa klabu 
ya Biashara United, Haji Mtete.

Nukuu“

katika miaka inayokuja hapo Old Trafford.

#3 Romelu Lukaku – Pauni Mil 75
Baada ya kung’ara kule Everton, Manchester 

United ikalipa pauni milioni 75 ili kumsajili Lu-
kaku hapo Old Trafford wakati kocha Jose Mour-
inho alipokuwa anaangalia mtu wa kuziba pengo 
la Zlatan Ibrahimovic.

Lukaku alifunga mabao 27 katika msimu 
wake wa kwanza, lakini baadaye akawa sio tena 
chaguo la Mourinho ambaye alifukuzwa na y ye 
akaenda kujiunga Inter Milan kipindi cha majira 
ya joto kilichofuata.

#2 Harry Maguire – Pauni Mil 80
Kocha Ole Gunnar Solskjaer alifanya maamuzi 

ya kutaka kumsajili beki, Harry Maguire hapo 
Old Trafford, na alikuwa tayari kufanya lolote lin-
alowezekana.

Klabu hiyo ikatoa kiasi fedha kilichoweka reko-
di ya dunia cha pauni milioni 80 kumsajili mlinzi 
huyo na tangu hapo amekuwa nahodha wa timu 
hiyo kwa kipindi cha miaka miwili sasa aliyokaa 
hapo.

#1 Paul Pogba – Pauni Mil 89
Baada ya kuondoka kama mchezaji huru na 

kujiunga na Juventus, Pogba alirudi tena klabuni 
hapo kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia kwenye 
usajili ya pauni milioni 89 mwaka 2016.

Muda wake klabu hapo umekuwa wa kupanda 
na kushuka kwa kipaji chake, kwani kuna wakati 
amekuwa na kiwango cha juu akiisaidia timu na 
wakati mwingine amekuwa katika kiwango kibo-
vu na kutokuwa na msaada kwa timu.

Hivi sasa amekataa kusaini mkataba mpya, 
huku huu wa sasa unamalizika kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja na huwenda akaondoka ak-
iwa mchezaji huru, kama hatauzwa kipindi hiki 
cha majira ya joto.

2018.
Alikuwa na wakati mgumu wa kuzoea maz-

ingira katika mwaka wake wa kwanza na nusu 
hapo, lakini sasa ni mmoja wa viungo muhimu 
zaidi kwa kikosi cha kocha, Ole Gunner Solsk-
jaer linapokuja suala la mechi kubwa.

6. Aaron Wan-Bissaka – Pauni Mil 50
Baada ya kuonesha kiwango cha kuvutia sana 

kwa kikosi cha Crystal Palace, huku akionesha 
uwezo wa hali ya juu, Man United wakalazimika 
kutumia kiasi cha pauni milioni 50 ili kunasa 
saini ya mlinzi huyo kijana.

Kiulinzi amekuwa na kiwango kizuri na ame-
kuwa na nafasi ya kucheza mara kwa mara kwe-
nye kikosi hicho na inaonesha wazi kwamba, 
ana nafasi kubwa ya kuendelea kung’ara zaidi.

#5 Angel Di Maria – Pauni Mil 59.7
Baada ya kulazimika kuondoka kule Real 

Madrid, Di Maria alisajiliwa kwa ada ambayo 
wakati huo iliweka rekodi ya pauni milioni 60 
na akapewa jezi namba saba.

Alianza vizuri, lakini baadaye akajikuta akiwa 
hana nafasi chini ya kocha, Louis Van Gaal, na 
haraka akaondoka kipindi cha majira ya joto 
kilichofuata na kuelekea jijini Paris kujiunga na 
PSG.

#4 Jadon Sancho – Pauni Mil 73
Hili ni dili la hivi karibuni zaidi, Manches-

ter United wamemsajili kijana mwenye kipaji 
kujiunga na kikosi chao hiyo kwa mkataba wa 
miaka mitano, akitokea kule kwenye Ligi Kuu ya 
Ujerumani, Bundesliga, katika klabu ya Borus-
sia Dortmund.

Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 21 
sasa, ameigharimu kiasi cha pauni milioni 73, 
na anaonekana atakuwa na wakati bora zaidi 

Usajili 10 
ghali zaidi 
Man United

Pogba



WINGA wa Chelsea, Callum 
Hudson-Odoi, amekataa 
mpango wa kufanywa 
chambo ya kubadilishwa 
na nyota wa Bayern Mu-
nich, Kingley Coman.
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Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu wa 2020/21 
ilimalizika rasmi Julai 18 na 
Simba kukabidhiwa ubingwa 

wa Tanzania Bara msimu huu.
Timu hiyo yenye maskani yake Msim-

bazi, siku ya mwisho iliichapa Namungo 
mabao 4-0 na kumaliza ligi ikiwa na 
pointi 83, kwa mechi 34 ilizocheza.

Katika mechi hizo ilishinda michezo 
26, sare tano na kupoteza michezo mi-
tatu.

Ubingwa huo umeipatia tena nafasi 
ya kwenda tena kuiwakilisha nchi kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
msimu ujao, ambapo msimu huu iliishia 
hatua ya nusu fainali.

Kwenye makala haya, tunaangalia 
rekodi mbalimbali ambazo Simba im-
eweka msimu huu kwenye Ligi Kuu.

#1 Kutwaa mara nne mfululizo
Simba imetwaa ubingwa mara nne 

mfululizo baada ya miaka 42 kupita. 
Mara ya mwisho ilikuwa ni mwaka 1979 

bao 23, akatetea tena nafasi yake msimu 
uliofuata wa 2019/20 akikwamisha ma-
bao 22, na msimu huu Bocco ameifanya 
Simba kutetea tena nafasi hiyo kwa ma-
bao 16.

#7 Kipa wake aongoza kwa ‘clean 
sheet’

Kipa wa Simba, Aishi Manula 
ameiongezea tena timu yake rekodi, 
kwa kuongoza kucheza mechi nyingi

Manula amemaliza ligi akiwa na 
‘clean sheet’ 18, akifuatiwa na kipa wa 
Mbeya City Haroun  Mandanda ambaye 
amesimama golini mara 15 bila kuruhu-
su wavu wake kutikiswa.

Metacha Mnata wa Yanga na Abut-
walib Mshery wa Mtibwa Sugar, wana 
‘clean sheet’ 13 kila mmoja, huku Jer-
emiah Kisubi wa Prisons.

Kipa mkongwe Juma Kaseja yeye 
amesimama langoni mara 11 bila ku-
ruhusu bao pamoja na Aron Kalambo 
wa Dodoma Jiji, huku Daniel Mgore wa 
Biashara United akiwa na ‘clean sheet’ 
10.

#8 Mastaa wake waliongoza ‘as-
sist’

Kwa mara nyingine tena, Simba im-
eweka rekodi kwa mchezaji wake Cla-
tous Chama kutoa pasi nyingi za mabao 
maarufu kama ‘assist’.

Hadi Ligi Kuu Tanzania Bara ina-
malizika, Chama ametoa ‘assist’ 15, aki-
fuatiwa na mchezaji wengine wa Simba, 
Luis Miquissone ambaye ametoa pasi 
za mwisho kumi.

ilipotwaa mara nne mfululizo kuanzia 
mwaka 1976. Timu hiyo pia iliendelea 
kutwaa ubingwa hata msimu uliofuata 
wa 1980, kabla ya kunyang’anywa mwa-
ka 1981 na Yanga, hivyo kuweka rekodi 
ambayo inayo hadi leo ya kutwaa mara 
tano mfululizo.

#2 Kufunga mabao mengi
Imetwaa ubingwa ikiwa imefunga 

mabao mengi zaidi kuliko timu nyingine 
yoyote ile. Simba imeweka nyavuni ma-
bao 78 kwenye Ligi Kuu msimu huu, iki-
fuatiwa kwa mbali na watani zao wa jadi 
Yanga ambao walifunga mabao 52 tu.

#3 Imefungwa mabao machache
Mbali na kutwaa ubingwa, Simba 

imeweka rekodi nyingine ya kuwa timu 
iliyofungwa mabao machache zaidi. 
Imefungwa mabao 14 tu kwa mechi 34 
ilizocheza, ikifuatiwa na Yanga ambayo 
imefungwa mabao 22.

#4 Straika wake atwaa kiatu
Rekodi nyingine ambayo imeweka 

Simba ni kwamba straika wao, John Boc-
co ametwaa kiatu cha dhahabu. Bocco, 

aliyesajiliwa na klabu hiyo mwaka 2017, 
amekuwa mfungaji bora wa msimu 
baada ya kukwamisha wavuni mabao 
16.

#5 Mastraika wake wafuatana 
kileleni

Nusura wachezaji wa timu hiyo wawi-
li, Bocco, na Chriss Mugalu wagongane 
kwa mabao 15 ambapo ingekuwa ni re-
kodi ya aina yake, kabla ya Bocco kupata 
bao kwa mkwaju wa penalti dakika za 
mwisho kwenye mechi dhidi ya Namun-
go na kuwa wa 16.

Msimu huu Simba imeweka rekodi ya 
wao kufuatana kileleni kusaka kiatu cha 
dhahabu na ilikuwa ni vigumu kutabiri 
nani angetwaa.

Wachezaji hao ni Bocco aliyemaliza 
na mabao 16, Mugalu aliyeshika nafasi 
ya pili kwa mabao 15, pamoja na Meddie 
Kagere aliyekamata nafasi ya nne kwa 
mabao 13. Aliyechafua gazeti ni Prince 
Dube wa Azam FC aliyeshika nafasi ya 
tatu kwa kumaliza na mabao 14.

#6 ‘Kiatu’ mara ya nne mfululizo
Timu hiyo imeweka rekodi nyingine 

ya mastraika wake kuwa wafungaji bora 
kwa misimu minne mfululizo.

Tangu msimu wa 2017/18, Simba im-
ekuwa ikitoa mfungaji bora hadi msimu 
huu.

Msimu wa 2017/18, Mganda Emma-
nuel Okwi alitwaa kiatu cha dhahabu 
akipachika mabao 20, na msimu wa 
2018/19, Mnyarwanda, Meddie Kagere 
alikuwa mfungaji bora, akipachika ma-
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Rekodi 8 kali Simba 
ikitwaa ubingwa



HABARI  DODOMA

15Jumatatu Julai 26, 2021

Sababu waliotoka 
gerezani kurudia
makosa yaanikwa
Na Renatha Msungu, DODOMA

UNYANYAPAA kwa 
wafungwa wanaomaliza 
vifungo na kurejea uraiani 
umetajwa kuwa ni chanzo 
cha kufanya makosa tena na 
kurudi gerezani.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Jeshi la Magereza 
(SACP), Justine Kaziulaya, 
aliyasema hayo katika mku-
tano uliofanyika kwa njia ya 
mtandao kati ya Tanzania, 
Israeli, Mauritiusi na Shel-
isheli.

 Alisema suala hilo linasa-
babisha wao kwenda kukaa 
mbali na familia zao ili kuk-
wepa unyanyapaaji unao-
fanywa dhidi yao baada ya 
kutoka gerezani. 

“Kutokana na unyanyapaa, 
wafungwa wengi wanaomal-
iza vifungo vyao hawa-
jisikii amani kurudi katika 
jamii zao, hivyo kulazimika 
kwenda kuishi mbali na ny-
umbani kwao, hali ambayo 
wakati fulani huwalazimisha 
kurudia kufanya makosa 
na kujikuta wakirudi tena 
magerezani,” alisema.

 Alizitaja baadhi ya kero 
nyingine ni mtazamo finyu 
wa jamii kuhusu adhabu 
mbadala, ukosefu wa mi-
taji na vitendea kazi kwa 
wafungwa wanaorejea 
uraiani.

Akihitimisha mawasilisho 
yake, Kamishna Kaziu-
laya alisema kuwa suala la 
kuwapokea tena wafungwa 
wanaorejea uraiani linahitaji 
mtazamo wa pamoja na hasa 
ikizingatiwa kuwa suala la 
urekebishaji wa tabia zao 
mtambuka ambalo linatak-
iwa ushirikishwaji wa jamii 
nzima.

Katika mkutano huo 
ulioandaliwa na Idara ya 
Magereza ya Ushelisheli kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Ushelisheli, washiriki 
walipata fursa ya kuwasili-
sha, kujadiliana na kubadil-
ishana uzoefu wa kazi 
mbalimbali zinazofanywa 
na Idara ya Magereza katika 
suala zima la urekebishaji 
wa wafungwa katika nchi 
zao. 

 Mkutano huo ulifanyika 
katika kumbukizi ya siku ya 
Rais wa kwanza mzalendo 
wa Afrika Kusini, Hayati 
Nelson Mandela, inayoa-
dhimishwa kila mwaka 
kimataifa ikiwa ni kukum-
buka mchango wake kwenye 
magereza.

Benki zaombwa kupunguzia riba wakulima
Na Renatha Msungu, DODOMA

W
AZIRI wa Kilimo, 
Prof. Aldolf Mken-
da, ameziomba 
benki kupunguza 

riba ya mikopo kwa wakulima ili 
kuongeza uzalishaji kwenye kilimo 
cha alizeti.

  Prof. Mkenda alitoa kauli hiyo 
juzi alipokuwa akifunga Wiki ya 
PASS Trust jijini Dodoma na kuz-
induliwa kwa Kampuni ya Leasing 
ya kukopesha wakulima zana za 
kilimo bila dhamana na kwa riba 
nafuu.

 Alisema serikali inatumia fedha 
nyingi kwa ajili ya kuagiza mafuta 
ya kula nje, hivyo kama wakulima 
watawezeshwa itasaidia kuongeza 

uzalishaji wa alizeti na kutosheleza 
kwenye viwanda.

  “Serikali imekuwa ikitumia 
fedha nyingi kwa ajili ya kuagiza 
mafuta na hii inatokana na viwan-
da vya alizeti kushindwa kuzalisha

mbegu za mafuta kwa wingi 
ambazo zitasaidia viwanda hivyo 
kufanya kazi kwa mwaka mzima,” 
alisema Prof. Mkenda.

Aidha, alisema wizara itahakiki-
sha wanapata mbegu bora am-
bazo wakulima wanaolima kwa 
mkataba

watapatiwa ili kulima zao hilo 
kwa wingi.

Pia alisema wizara hiyo imean-
zisha operesheni ya miaka mitatu 
hadi minne yenye mikakati inay-
otekelezeka kwa ajili ya kukuza 

kilimo cha alizeti.
“Tumeteua mikoa mitatu am-

bayo itapewa kipaumbele katika 
huduma za ugani ili kuwa mstari 
wa mbele kuzalisha zao la alizeti,” 
alisema. 

Alizipongeza Sweden na Den-
mark kwa kujitokeza kusaidia 
juhudi za PASS TRUST kuhakiki-
sha inakuwa imara ili kuendelea 
kutoa mikopo kwa wakulima.

“Nitajipanga kuwaona mabalozi 
wa nchi hizo ili fedha watakazotoa 
ziendelea kutumika kwa ajili ya 
manufaa,” alisema Prof. Mkenda.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya PASS TRUST, Anna 
Shanalingigwa, alisema taasisi hiyo 
itaendelea kushirikiana na wizara 
hiyo kwa ajili ya kuinua sekta hiyo 

nchini kwa kuwa asilimia 60 ya 
Watanzania wanategemea kilimo.

Shanalingigwa alisema PASS 
Trust ipo mstari wa mbele ku-
hakikisha wakulima wananufaika 
na fursa za mikopo ambazo zina-
tolewa na taasisi hiyo ili kujiinua 
kiuchumi.

  Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka, aliwataka wakuli-
ma kuendelea kufanya kazi na 
PASS Trust kwa sababu itawasaid-
ia kuwainua kiuchumi kutokana 
na mikopo ambayo wanatoa kwa 
wakulima.

Aliwashauri kujipanga kuanzi-
sha mashamba ya zabibu na alizeti 
kwa kuwa ni mazao yanayostawi 
latika Mkoa huo na yana manufaa 
ya kibiashara. 

Mbunge wa Kisesa, Luhaga Mpina, akikata utepe kuashiria uzinduzi wa harambee ya ujenzi wa jengo la kituo cha watoto na jengo la kuabudia la 
Kanisa la Waadventista Wasabato (SDA), Ihumwa jijini Dodoma, kwenye harambee hiyo alichangisha zaidi ya Sh. milioni 31.1. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

EWURA yaja na dawa ya vishoka wa umeme 
Na Augusta Njoji, DODOMA 

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA), 
imetoa leseni 5,865 kwa mafundi 
wa ufungaji na watandazaji wa 
nyanya za umeme kwenye nyum-
ba ikiwa ni mikakati ya kudhibiti 
vishoka. 

Meneja wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa EWURA, Titus Kaguo, ali-
bainisha hayo jijini hapa kwenye 
semina iliyotolewa na mamlaka 
hiyo kwa Taasisi ya Maendeleo ya           
Viziwi Tanzania        (TAWAVITA) 
alipokuwa akibainisha mafanikio 
katika               sekta      ndogo ya 
umeme hususani      kwenye usi-

mamizi wa wafungaji na watan-
dazaji wa nyaya za umeme. 

Kaguo alisema  EWURA inasi-
mamia mafundi wa kutandaza 
nyaya za umeme ili kuhakikisha 
kuwa huduma zao zinafanyiwa 
kitaalamu na kwa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu. 

“Mpaka sasa zaidi ya mafundi 
5,865 wamepewa leseni na EWU-
RA katika madaraja mbalimbali 
kwa kuzingatia ujuzi na elimu 
zao. Kwa mwaka 2019/20 pekee, 
EWURA ilitoa leseni kwa mafun-
di 963,” alisema. 

  Alisema uwapo wa mafundi 
wenye leseni umewezesha ku-
punguza matukio ya ajali za moto 

kunakosababishwa na ufungaji 
na utangazaji duni wa nyaya za 
umeme. 

“Naomba mafundi wa umeme 
hakikisheni mnakuwa na leseni 
za kazi zinazotolewa na EWURA ili 
msipishane na fursa mbalimbali,” 
alisema. 

Kaguo alitoa rai kwa wananchi 
kuhakikisha fundi anayetumia 
kufunga na kutandaza nyaya za 
umeme kwenye nyumba zao awe 
na leseni kutoka EWURA. 

“Msichukue fundi ili mradi 
fundi, hakikisha ana leseni kutoka 
EWURA, hii itakuhakikishia usala-
ma wa mali zako,” alisema.

 Aidha, Kaguo alisema EWURA 

pia imeandaa na kuweka tara-
tibu mbalimbali ikiwamo utoaji 
wa leseni        wa haraka ndani ya 
miezi         miwili, kwa uwazi, na 
ushirikishwaji       mpana, uidhin-
ishaji wa        mikataba        ya      kuu-
ziana umeme na         uandishwaji         
wa mkataba wa wateja    kwa TA-
NESCO. 

Alisema pia EWURA imean-
daa kanuni za miradi midogo ya 
umeme, mikataba maalum ya 
kuuziana umeme na kanuni za 
kupanga bei ya umeme ili ku-
wezesha ushiriki wa sekta binafsi 
kwenye miradi midogo ya kuzali-
sha umeme kwa kutumia nishati 
jadidifu.
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Soko la maziwa lasababisha hasara mabilioni h/shauri 2
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

HALMASHAURI za Rungwe na 
Busokelo zinapoteza zaidi ya Sh. 
bilioni 50 kila mwaka kutokana 
na maziwa ambayo wananchi 
wanazalisha kukosa soko, hivyo 
kumwagwa na mengine kuuzwa 
kwa bei ya hasara.

Aidha, inadaiwa kuwa kukose-
kana kwa soko la uhakika la mazi-
wa hayo kumesababisha baadhi 
ya wananchi kuanza kuuza mifu-
go yao ili wawekeze kwenye shu-
ghuli zingine ambazo zinawalipa.

Mbunge wa Busokelo, Atu-
pele Mwakibete, aliyasema hayo 
wakati wa kikao cha wadau wa 
maendeleo wa halmashauri zote 
mbili ambacho kililenga kutatua 
kero ya kukosekana kwa soko la 
maziwa. Alisema maziwa hayo 
yanakosa soko kutokana na 

wilaya hiyo kutokuwa na viwan-
da vya kuchakata maziwa, hivyo 
akashauri watafutwe wawekezaji 
ambao watawekeza kwenye vi-
wanda vya kuchakata bidhaa zito-
kanazo na maziwa.

“Baadhi ya wananchi wamean-
za kukata tamaa ya kuendelea 
kufuga, sasa ni wajibu wetu ku-
watafutia wananchi wetu masoko 
ya uhakika, hapa tunamtegemea 
mnunuzi mmoja pekee ambaye 
yupo Iringa na asiponunua basi 
wananchi wanamwaga na ndio 
tunapata hasara,” alisema Mwaki-
bete. 

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk. 
Vincent Anney, alisema ili kuka-
biliana na tatizo hilo wanakusudia 
kuwapa kipaumbele cha mikopo 
ya halmashauri wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu ambao 
wataanzisha viwanda vidogo vya 

kuchakata maziwa.
Aidha, alisema wadau wali-

kubaliana kujenga viwanda viwili 
katika wilaya hiyo ambavyo kimo-
ja kitakuwa Busokelo na kingine 
Rungwe ili visaidie kukabiliana na 
tatizo la ukosefu wa soko la mazi-
wa kwa wananchi wa Wilaya hiyo.

Vilevile, alisema waliunda 
kamati maalumu ya kufuatilia na 
kujua soko la maziwa ili wananchi 
washauriwe vizuri na kwamba 
kamati hiyo pia itafanya kazi ya 
ufuatiliaji wa ujenzi wa viwanda.

“Wananchi wanafanya kazi 
kubwa na hakuna anayewalazimi-
sha, wanazalisha mazao ya kilimo 
na wanafuga, lakini tatizo kubwa 
lililopo ni masoko, sasa hivi mwa-
nanchi wa Rungwe akitamani 
kula ‘Yogurt’ ni lazima anunuwe 
za ASAS ambazo zinazalishwa Ir-
inga,” alisema Dk. Anney.

Alisema wilaya hiyo inawakari-
bisha wawekezaji wa ndani na nje 
ya nchi kwenda kuwekeza wilay-
ani humo, na kwamba maeneo 
ya kuwekeza yapo na wataandaa 
mazingira rafiki ya uwekezaji.

Baadhi ya wafugaji walise-
ma kwa sasa wanamtegemea 
mwekezaji wa Kampuni ya ASAS 
ambaye alishapatiwa eneo la ku-
jenga kiwanda kwamba yeye ndi-
ye atakayekuwa mkombozi wao.

Mmoja wa wafugaji hao, Dan-
iel Mwalwayo, alisema ambaye ni 
mkazi wa Kiwira wilayani Rung-
we, alisema asilimia ndogo ya 
maziwa wanawauzia wapita njia 
ambao alisema huwa wanauza 
lita moja kati ya Sh. 1,000 na 1,500.

Alisema bei hizo haziendani na 
gharama wanazotumia kuitunza 
mifugo yao na hivyo baadhi yao 
wanakata tamaa.

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

W
ANANCHI wilayani 
Chunya, wana-
daiwa kuhujumu 
miundombinu ya 

barabara ya Chunya-Makongolosi 
yenye urefu wa kilomita 39 inay-
ojengwa kwa kiwango cha lami 
kwa kuiba alama za barabarani na 
kuchimba mchanga kwenye mae-
neo ya hifadhi ya barabara hiyo.

Mradi huo unajengwa kwa 
kutumia fedha za serikali na un-
atekelezwa na Mkandarasi China 
Railway 15 Bureau Group Corpo-
ration na unatarajiwa kukamilika 
Agosti 30, mwaka huu.

Akitoa taarifa ya mradi huo 
juzi wakati Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa wa Mbeya ilipo-
fanya ziara ya kukagua mradi huo, 
mwakilishi wa mkandarasi anaye-
jenga barabara hiyo, Mhandisi 
Bruno Ruburi alisema wananchi 
hao wameng’oa baadhi ya alama 
na kutokomea nazo.

Alisema hujuma hizo zinaweza 
zikasababisha kuchelewa kukami-
lika kwa mradi huo na gharama 

kuongezeka hivyo akaiomba 
serikali iwasaidie kukabiliana na 
tatizo hilo ambalo alisema tayari 
walishatoa taarifa katika kituo cha 
polisi cha wilaya hiyo.

“Lakini uchimbaji wa mchanga 
kwenye hifadhi ya barabara 
unasababisha barabara kuanza 
kubomoka hata kabla haijakami-
lika, na sisi lengo letu tunataka 
ndani ya miezi miwili tukabidhi 
serikalini,” alisema Mhandisi 
Ruburi.

Baada ya taarifa hiyo Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 
ambaye aliiongoza Kamati ya Ul-
inzi na Usalama kukagua miradi 
wilayani humo aliliagiza Jeshi la 
Polisi kuwasaka na kuwakamata 
watu wote wanaofanya hujuma 
hizo. Alisema wakikamatwa wa-
natakiwa kuchukuliwa hatua kali 
za kisheria ikiwamo kufikishwa 
mahakamani kwa madai kuwa 
fedha zinazotumika kutekeleza 
mradi huo ni kodi za Watanzania 
na hivyo serikali haiwezi kuwavu-
milia.

Alilitaka jeshi hilo kushirikiana 
na wananchi wa Wilaya ya Chun-

ya kuwafichua wahalifu hao huku 
akitaka apewe taarifa ndani ya 
muda mfupi kwamba wahusika 
wamekamatwa na hatua zimean-
za kuchukuliwa dhidi yao.

“Hawa wananchi wanawajua 
watu hao maana wakiiba huko 
wanakuja kuuza humuhumu mi-
taani, wanatengenezea mashoka 
na zana zingine, mkishirikiana 
vizuri na hawa wana watawaam-
bia mambo mengi sana kwa-
hiyo nawaachia hiyo kazi lazima 
ifanyike,” aliagiza Homera.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Chunya, Mayeka Simon 
Mayeka,  aliahidi kutoa zawadi 
nono kwa mwananchi yeyote 
ambaye atasaidia kuwafichua 
wahalifu wanaohujumu barabara 
hiyo huku akisisitiza kuwa siri ita-
fichwa. Aliwataka wananchi wa 
wilaya hiyo kuilinda miundom-
binu ya barabara hiyo kwa mael-
ezo kuwa wao ndio wanufaika 
wa kwanza wa uboreshaji wa 
barabara hiyo ikiwamo kupungua 
kwa nauli pamoja na kusafirisha 
mazao yao bila vikwazo.

“Serikali imetusaidia sana, sasa 

hivi hapa Makongolosi pame-
kuwa pazuri kuliko Chunya Mjini, 
mmewekewa mpaka taa za bara-
barani ambazo zitawasaidia ku-
fanya kazi zenu kwa raha, sasa 
nawaombeni mtusaidie kuwa-
baini wahalifu hawa,” alisema 
Mayeka.

Nao baadhi ya wananchi wa Mji 
Mdogo wa Makongolosi walisema 
hujuma hizo zinaweza zikaikati-
sha tamaa serikali na kusababi-
sha isiwapelekee miradi mingine 
muhimu na hivyo lazima washiri-
ki kuilinda barabara hiyo.

Amos Sinkonde, alisema 
mpaka sasa hali ya usafiri katika 
wilaya hiyo imeanza kuwa nzuri 
kwa maelezo kuwa kwa sasa wa-
natumia muda mfupi kutoka Ma-
kongolosi kwenda Chunya Mjini, 
na kwamba wameahidiwa nauli 
kupungua kutoka Sh. 4,000 ya 
sasa mpaka Sh. 2,000.

Barabara hiyo ni sehemu ya 
barabara ya Mbeya-Tabora am-
bayo serikali iliahidi kuijenga 
kwa kiwango cha lami kwa hatua 
ili kuiunganisha mikoa hiyo kwa 
lami.

RC aagiza msako wanaodaiwa kuhujumu barabara

Utendaji wa Dk. 
Tulia waikosha CCM
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Mbeya Mjini, kimem-
kabidhi Mbunge wa Jimbo hilo, 
Dk. Tulia Ackson, cheti maalumu 
cha kutambua mchango wake 
kwa chama hicho pamoja na 
kuwatumikia wananchi wa Jimbo 
hilo.

Dk. Tulia alikabidhiwa cheti 
hicho mwishoni mwa wiki na 
Mwenyekiti wa Chama hicho 
Wilaya ya Mbeya Mjini, Afrey 
Nsomba katika hafla iliyofanyika 
ofisi za chama hicho zilizopo ka-
tika eneo la Sabasaba jijini hapa.

 Nsomba alisema Dk. Tu-
lia amekuwa akitoa michango 
mbalimbali kwa ajili ya shu-
ghuli za chama hicho pamoja na 
kuchangia miradi mbalimbali ya 
maendeleo ambayo inatekelezwa 
ndani ya wilaya hiyo na kwamba 
hawajawahi kuwa na mbunge 
mwenye moyo wa aina hiyo.

“Amechangia ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu kwenye shule 
mbalimbali zilizomo ndani ya 
jimbo na hata nje, kwenye afya 
ndio mahali pake, amesaidia ku-
jenga wodi za kinamama kwenye 
vituo vyetu vya afya,” alisema 
Nsomba.

Alisema kutokana na michango 
hiyo chama hicho kiliamua 
kumtunukia cheti kama sehemu 
ya kuonyesha kuridhishwa na 
utendaji wake wa kazi na kwam-
ba chama hicho hakina uwezo 
wa kumlipa.

Alisema kutokana na utendaji 
huo wana uhakika jimbo hilo 
ambalo kwa miaka 10 lilikuwa 
linaongozwa na Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) litaendelea kuwa 
mali ya CCM kwa miaka mingi 
ijayo.

Baada ya kupokea cheti hicho 
Dk. Tulia ambaye ni Naibu Spika 
wa Bunge, aliushukuru uongozi 
wa CCM Wilaya ya Mbeya kwa 
kutambua mchango wake huku 
akiahidi kuendelea kushirikiana 
nao kwenye shughuli zingine.

Alisema atahakikisha wananchi 
wa Jimbo hilo wanapata maen-
deleo ya uhakika na kwamba 
Bunge la bajeti lililoisha mwis-
honi mwa mwezi Juni lilipitisha 
bajeti ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo nchini 
ikiwamo katika jimbo hilo.

“Tutahakikisha barabara zetu 
zinaboreshwa ili wananchi 
wasipate shida, lakini pia tuta-
shirikiana kumaliza tatizo la maji 
katika Jiji hili, kama mlivyoona 
hivi karibuni tulikuwa na Naibu 
Waziri wa Maji hivi karibuni 
hapa na alituahidi mambo 
mengi,” alisema Dk. Tulia.

Aliwaomba viongozi wa CCM 
waendelee kumpatia ushirikiano 
kwenye usimamizi wa miradi ili 
itekelezwe kwa viwango vinavy-
ostahili.

Meya wa Jiji 
la Mbeya, 
Dour Issa 
Mohamed 
(kushoto), 
akiwa na 
baadhi ya 
viongozi 
wa Bodi ya 
Shule ya 
Sekondari 
Iduda ya 
jijini humo, 
kukagua 
ujenzi wa mi-
undombinu 
unaoendelea 
shuleni hapo, 
hivi kar-
ibuni. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA
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Waonywa kuhusu 
athari za mazingira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa ku-
chukuwa tahadhari ya kukabili-
ana na athari za mazingira.

Hali hiyo inatokana na ku-
wapo kwa kasi ya mabadiliko 
ya tabianchi ambayo imesaba-
bisha maji ya bahari kuingia ka-
tika maeneo ya makazi Pemba.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa Mazingira Zanzibar, 
Farhati Ali Mbarouk, wakati wa 
ugawaji wa miche ya mikoko 
kwa wakazi wa mikoa miwili ya 
Pemba ili kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi na 
mazingira.

Alikitaja kisiwa cha Pemba 
kuwa miongoni mwa maeneo 
yaliyoathirika na mabadiliko 
ya tabia nchi ambapo baadhi 
ya maeneo yaliyokuwa yaki-
tumika kwa shughuli za kilimo 
wananchi wake kulazimika 
kuhama baada ya kuingia maji 
ya bahari.

Alikitaja Kisiwa cha Panza kil-
ichopo mkoani Pemba pamoja 
na Mtambwe kuwa vipo katika 
hatari ya kutoweka kutokana 
na kasi ya maji ya bahari katika 
upande wa kaskazini, huku baa-
dhi ya wananchi wakihama na 
kuhamia maeneo mengine.

‘’Njia pekee ya kukabiliana na 
athari ya mabadiliko ya tabi-
anchi ni kuotesha mikoko am-
bayo ni maalumu kwa ajili ya 
kuzuia kasi ya maji ya bahari 
kuvamia maeneo ya makazi,’’ 
alisema.

Naye Ofisa wa Idara ya 
Mazingira, Makame Haji 
Khamis, alisema zaidi ya vijiji 
100 katika kisiwa cha Pemba 
vinavyopakana na bahari wa-
nanchi wake wameanza kuote-
sha mikoko ikiwa ni juhudi za 
kuzuia kasi ya maji ya bahari 
kuvamia maeneo ya makazi.

‘’Wananchi wa vijiji vinavy-
oishi watu pembezoni mwa 
bahari wameitikia wito wa 
kuotesha mikoko kwa wingi 
kwa ajili ya kuzuia kasi ya maji 
ya bahari kuvamia maeneo ya 
makazi,’’ alisema Khamis.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Mazingira Zanzi-
bar, Sheha Mjaja Juma, aliwa-
taka wawekezaji wanaojenga 
miradi ya hoteli za kitalii kuzin-
gatia masharti ya uwekezaji iki-
wamo kuacha kujenga nyumba 
za hoteli karibu na fukwe.

Alieleza kuwa wapo 
wawekezaji wamekiuka  
masharti ya uwekezaji na 
kusababisha malalamiko kwa 
wananchi kwa kuweka matuta 
na mawe makubwa kuzuia kasi 
ya maji, lakini matokeo yake 
maji yote yanakwenda katika 
maeneo ya makazi ya wananchi 
na kusababisha athari.

SMZ yaona fursa mpya kwa utalii
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Utalii 
na Mambo ya 
Kale, Lela Mo-
hammed Mussa, 

amesema ujio wa ndege ya Air-
bus A330-200 kutoka kampuni 
ya Eurowings Discover ya Uje-
rumani  utachangia kuitangaza 
Zanzibar kiutalii kama kituo bora 
cha utalii duniani.

Alikuwa akizungumza jana 
baada ya mapokezi ya ndege hiyo 
katika Uwanja wa Abeid Amani 
Karume (AAKIA) nje ya Mji wa 
Zanzibar.

Ndege hiyo ambayo iliwasili 
jana na kupokelewa kwa buruda-
ni mbalimbali.

Waziri huyo alisema serikali 

kupitia wizara itaendelea kutoa 
ushirikiano na msaada utaohi-
tajika kuhakikisha safari za ndege 
hiyo inaendelea na kuwa za ma-
fanikio kwa faida ya biashara ya 
kampuni hiyo na kuimarika kwa 
uchumi wa Zanzibar, ambao un-
ategemea zaidi sekta ya utalii.

Waziri Lela alilishukuru Shirika 
la Eurowings Discover pamoja na 
kundi la Lufthansa kwa maamuzi 
yao ya kuichagua Zanzibar kuwa 
moja ya vituo vyao vya safari za 
moja kwa moja kutoka Ulaya.

Aidha, aliyaaka mashirika men-
gine ya ndege kufanya safari zake 
Zanzibar, kwa sababu Zanzibar 
ipo salama na ina mandhari ma-
zuri pamoja na vivutio vingi vya 
utalii.

“Nchi za wenzetu wana vizu-
wizi kutokana na ugonjwa wa co-

rona, sisi Tanzania ikiwamo Zan-
zibar tupo salama… tunayaomba 
mashirika ya ndege ambayo nchi 
zao zimeshaondolewa vikwazo 
vya kukaa ndani kutokana na co-
rona kuja kutembea Zanzibar,” 
alisema. Naye Mkurugenzi Mkuu 
wa Mauzo wa Kundi la kampuni 
za Lufthansa Kusini na Mashariki 
mwa Afrika, Dk. Andre Schulz, 
alisema kundi la kampuni za 
Lufthansa limepanua wigo wake 
Tanzania, ambapo litatoa hudu-
ma za ndege mara sita kwa wiki 
kuunganisha Kilimanjaro, Dar es 
Salaam na Zanzibar kwa kutumia 
ndege zake mbili.

Aidha alieleza kuwa ndege 
mpya ya kisasa ya kundi la kam-
puni za Lufthansa, Eurowings 
Discover ilitua na kugusa ardhi 
ya Tanzania kwa mara ya kwanza 

ambapo iliruka kuanza safari 
yake ya kwanza ya abiria kutokea 
Frankfurt Julai 24, mwaka huu.

Aidha alisema kuwa Zanzibar 
imekuwa kivutio maarufu kwa 
wasafiri wengi toka sehemu mbal-
imbali duniani na wateja wao wa-
takuwa na fursa zaidi za kutembe-
lea visiwa vizuri vya Zanzibar kwa 
kutumia huduma zao ambazo ni 
nzuri.

Balozi wa Ujerumani 
nchini,  Regine Hess, alisema, 
amepata heshima kubwa ya kui-
karibisha ndege hiyo, ambayo ni 
ya kwanza kutoka shirika jipya la 
ndege la Ujerumani la Eurowings 
Discover.

Aidha alisema ujio wa ndege 
hiyo ni uamuzi mzuri ambapo 
shirika linaamini katika kuamsha 
utalii Zanzibar.

Kongamano kupinga udhalilishaji kijinsia
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA), in-
atarajia kufanya kongamano la 
kitaifa kuhusu udhalilishaji wa 
kijinsia pamoja na uzinduzi wa 
mfumo wa ukusanyaji wa taarifa 
za kesi za udhalilishaji.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, 
Safia Hija Abras, alisema jumui-
ya  imeandaa mfumo mpya wa 
ukusanyaji takwimu ili kuipima 
utendaji   kazi katika utetezi wa 

mauala   ya udhalilishaji, am-
bao   utasaidia kuondoa mgon-
gano wakati wa kutoa taarifa za 
kesi zilizoripotiwa baina ya taasisi 
moja na nyingine.

Safia alieleza kuwa kila taasisi 
inayosimamia kupiga vita vi-
tendo vya udhalilishaji itaweza 
kutumia mfumo huo ili kuepuka 
kujirejea kwa taarifa wakati wa 
uwasilishaji wa kesi hizo. “Katika 
utendaji wa kazi zetu tumeona ili 
tuweze kupima na kujipima jinsi 
gani utetezi unafanyika katika 
masuala ya udhalilishaji ni vyema 

kuwa na mfumo maalum ama-
bao utakuwa unakusanya data hii 
itaepusha utofauti wa kuripoti ki-
wango cha taarifa za udhalilishaji 
kutoka taasisi moja na nyengine,” 
alisema.    Mwenyekiti huyo 
alisema kupitia kungamano hilo, 
watapata nafasi ya kutoa taarifa za 
utekelezaji, mafanikio na changa-
moto wanazokumbana nazo 
kuanzia kipindi cha Januari hadi 
sasa katika kuhakikisha kwamba 
wanafikio lengo la jumuiya la ku-
tokomeza vitendo hivyo.

Naye Mkurugenzi wa ZAFELA, 

Jamila Mahmoud, alisema jamii 
imekuwa na mwamko mkubwa 
wa kufika katika vituo vya sheria 
kutoa  malalamiko ambapo ku-
toka mwaka 2020 hadi 2021 ju-
muiya hiyo imepokea kesi zaidi ya 
100 za vitendo vya udhalilishaji.

  Kongamano hilo ambalo 
linalotarajiwa kufanyika Julai 28, 
litajumuisha Asasi za kiraia na 
taasisi za serikalil ikiwamo Jeshi 
la Polisi, na watendaji wa Mahaka-
ma ambapo mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa  Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Ndege ya Airbus A330-200 kutoka kampuni ya Eurowings Discover ya Ujerumani ikiwasili kwa mara ya kwanza katika Uwanja wa Ndege wa 
Abeid Amani Karume (AAKIA) Zanzibar, jana ikimwagiwa maji kama ishara ya mapokezi. PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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habari kitaifa

Na Benny Mwaipaja, TUNDUMA

 WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
amewahakikishia wakazi wa Mji 
wa Tunduma, wilayani Momba 
mkoani Songwe kwamba seri-
kali itatoa Sh.  bil. 17 kwa ajili 
ya mradi wa kusambaza maji 
katika mji huo kutoka chanzo 
cha maji cha Mto Bupigu, kili-
choko Wilaya ya Ileje.

 Dk. Nchemba alisema hayo 
Mjini Tunduma wakati akizun-
gumza na mamia ya wakazi wa 
mji huo wakiwamo wafanya-
biashara katika mpaka huo wa 
Tanzania na Zambia.

 “Mama yetu Rais Samia Su-
luhu Hassan amedhamiria kum-
tua ndoo mama kichwani kwa 
kuipa kipaumbele sekta ya maji, 
nimepokea maelezo yenu sisi 
watendaji wake ni kutekeleza 
ahadi alizowaahidi,” alisema.

 Alifafanua kuwa wizara ita-
hakikisha inatoa kiasi hicho cha 
fedha ili wananchi hao wapate 
maji na kwamba lengo la serikali 
ni kuhakikisha ifikapo mwaka 
2025 upatikanaji wa maji mijini 
unafikia wastani wa asilimia 95 
na vijijini asilimia 85.

Dk. Nchemba aliwajibu 
wananchi hao waliolalamikia 
kupanda kwa bei ya mbolea 
kwamba serikali inalifany-
iakazi suala hilo na kwamba 
wataalamu wa Sekta ya Kilimo 
na Wizara ya Fedha na Mipango 
wanapitia na kuyafanyiakazi 
masuala mbalimbali ya kisera 
yatakayosaidia kupungua kwa 
bei hiyo.

“Kupanda kwa bei ya mbolea 
hakutokani na kodi na tozo 
zilizoongezwa kwenye bajeti hii 
bali inatokana na kupanda kwa 
bei huko inakozalishwa nje ya 
nchi,” alisisitiza.

  Aliwataka wafanyabiashara 
wanaohamia Zambia kurejea na 
kufanyabiashara nchini, na ku-
wahakikishia kuwa malalamiko 
yao kuhusu kodi yatafanyiwa 
kazi.

 Wito huo ulitokana na baadhi 
ya wafanyabiashara kueleza 
kuwa baadhi ya wafanyabiasha-
ra wenzao wamehamishia bi-
ashara zao upande wa Nakonde 
nchini Zambia wakidai kuwa ku-
fanya biashara upande huo kuna 
nafuu ya kodi ikilinganishwa na 
upande wa Tanzania.

 “Wewe ni Mtanzania usiikim-
bie nchi yako, tutarekebisha 
matatizo, lakini kama ume-
pata fursa ya kuwekeza huko, 
wekeza! Lakini usiikimbie nchi 
yako kwa sababu ya mata-
tizo. Tanzania inaheshima ya 
kuzikomboa nchi zote hizi hatu-
wezi kushindwa kutenda haki 
kwa wananchi wetu,” aliongeza 
Dk. Nchemba.

Mwigulu 
awatuliza 
wakazi 
Tunduma

Na Waandishi Wetu

MOTO mwingine umeteket-
eza mabweni mawili ya Shule ya 
Sekondari Jakaya iliyopo Muleba 
mkoani Kagera.

Tukio hilo limetolea wakati timu 
ya kuchunguza chanzo cha moto 
katika Shule ya Sekondari Kiwan-
gwa, wilayani Bagamoyo Mkoa 
wa Pwani ikitakiwa kufanya kazi 
kwa weledi ili hatua zichukuliwe 
kudhibiti matukio ya moto yasijir-
udie.

Katika Shule ya Jakaya, Mwalimu 
Suleman akizungumzia tukio hilo 
alisema wanafunzi wakiwa dar-
asani wakiendelea na kipindi cha 
dini majira ya jioni Julai 23, mwaka 
huu, waliona moto kwenye ma-
bweni mawili ya wasichana yenye 
uwezo wa kupokea wanafunzi 62 
kila moja.

“Tuliona moto bweni la kwanza 
la wasichana ambalo lilikuwa 
likiungua kwa kasi na kuelekea 
bweni la pili wakati huo wanafunzi 
hawakuwa bwenini walikuwa 
kwenye kipindi cha dini, baada ya 
kuona hivyo tukifanya ushirikiano 
wa kuokoa vitu kwenye maneno 
mengine,” alisema Suleman.

Naye Mwalimu wa Taaluma shu-
leni humo, Ayoub Suleman, alise-

ma walifanikiwa kuokoa mali za 
wanafunzi ambazo ni magodoro, 
shuka, vitanda na madaftari.

“Tukitumia vifaa vyetu vya kujik-
inga ma moto tukibeba mchanga, 
maji wote kwa pamoja uongozi 
na baadhi ya wanafunzi jasiri tu-
kafanikiwa katika ushirikiano huo 
mabweni mengine hayakuungua,” 
alisema Suleman.

Kamanda wa Polisi mkoani Kag-
era, Revocatus Malimi, alithibitisha 
kutokea kwa tuko hilo na kusema 
kuwa chanzo hakijafahamika na 
hakuna madhara kwa binadamu.

Alisema athari kubwa ni kuun-
gua kwa mali za wanafunzi madaf-
tari, magodoro sare za shule vitan-
da na majengo 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Meja Jenerali Charles Mbuge, alise-
ma aliunda kamati ya kufuatilia 
kwa kina matukio ya moto.

Wakati huo huo, Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Abubakar Kunenge, 
ameagiza timu ya kuchunguza 
chanzo cha moto katika Shule ya 
Sekondari Kiwangwa kufanya kazi 
kwa weledi ili hatua zichukuliwe 
kudhibiti matukio ya moto yasijir-
udie.

  Kunenge aliyasema hayo jana 
alipotembelea katika shule hiyo 
kukagua majengo yaliyoungua na 

kupokea misaada mbalimbali iliyo-
tolewa kwa wanafunzi wa kike am-
bao bweni lao liliteketea kwa moto 
Julai 22 usiku.

 “Tumeunda timu kujua chanzo 
cha moto tujue kama ni upande 
wa ujenzi wa majengo au hujuma 
na hii ni kwasababu matukio ya 
moto yamejirudia katika shule hii,” 
alisema.  Kunenge aliwaomba wa-
dau kuendelea kujitokeza kusaidia 
misaada kwa kadri wanavyoweza 
ili kukidhi mahitaji kwa vifaa yali-
yopo kwa sasa kwa wanafunzi na 
ujenzi ambao unatarajiwa kuanza.

“Nawashukuru wadau ambao 
wanaendelea kutusaidia tangu 
tumepata janga hili la moto, Taasisi 
ya Miraaj Tanzania na wawekezaji 
wengine waliopo hapa mkoani 
kwetu wametusaidia sana lakini 
bado tunahitaji msaada zaidi,” 
alisema.     Aliagiza uongozi wa 
shule kuwaacha wanafunzi waen-
delee kuingia darasani hata kama 
bado hawajapata sare za shule ili 
waendelee na masomo. 

Mbunge wa Jimbo la Chalinze, 
Ridhiwani Kikwete, alisema uan-
zishwaji wa mabweni katika Shule 
za Sekondari kwenye jimbo hilo 
ililenga kukuza ufaulu.

Naye, Katibu Tawala Wilaya ya 
Bagamoyo, Kasilda Mgeni, alisema 

Halmashauri ya Chalinze ime-
wanunulia daftari na kalamu wa-
nafunzi ili waendelee na masomo, 
huku RC akifanikisha kupatikana 
kwa mablaketi, vyandarua, mago-
doro kupitia wafadhili.

  Mgeni alisema kwa sasa zina-
hitajika sare za shule, tisheti, na 
trakauti, vitanda 48, vitabu 170, 
masanduku ya kuhifadhia vifaa 
170, viatu vya shule pea 170 na 
soksi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mi-
raaj Tanzania, Arif Surya, alisema 
pamoja na misaada ya magodoro, 
shuka na mito ambayo wametoa, 
wataendelea kusaidia mahitaji am-
bayo hayajakamilika.

  Mkuu wa Shule ya Kiwanga, 
Robad Kibonde alisema bweni hilo 
la wasichana liliwaka moto Julai 22, 
mwaka huu,  majira ya saa moja 
usiku wanafunzi wakiwa kwenye 
vipindi vya dini.

Kibonde alisema kwasasa wa-
nafunzi hao 96 ambao ni wa kidato 
cha kwanza na cha pili wanalala 
katika vyumba vya madarasa vita-
tu hadi pale bweni lao litakapoka-
milika kujengwa.

 
Restuta Damian (MULEBA) 

na Julieth Mkireri (BAGAMOYO)

Mabweni mengine yateketea Muleba

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja, akimsikiliza Mhifadhi wa Mambo ya Kale, Mwita William (kushoto), alipokuwa akitoa 
maelezo kuhusu idara yake wakati wa Tamasha la Majimaji Serebuka linaloendelea katika Uwanja wa Majimaji, Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma. Kulia ni Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Pololeti Mgema. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yapewa uenyekiti
nchi za ushoroba wa kati
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mawaziri wa Usa-
firishaji wa Nchi Wanachama wa 
Ushoroba wa Kati, limeikabidhi 
Tanzania kuwa mwenyekiti kwa 
muda wa mwaka mmoja kuanzia 
mwaka 2021 hadi 2022. 

Uwenyekiti huo umekabidhi-
wa jijini Dar es Salaam kwa Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Dk. 
Leonard Chamuriho kutoka kwa 
Waziri wa Miundombinu wa 
Rwanda, Balozi Claver Gatete 
katika kikao chao cha 11 kilicho-
fanyika kwa njia ya mtandao. 

Taarifa iliyotolewa jana na 
Kitengo cha Mawasiliano Serika-
lini ilieleza kuwa Dk. Chamuriho 

alikabidhiwa uenyekiti huo katika 
kikao  hicho kinachojumuisha 
mawaziri wa usafirishaji kutoka 
nchi za Burundi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
Rwanda, Tanzania.

Nchi hizo ni wanachama wa 
Taasisi ya Ushoroba wa Kati 
yenye makao yake makuu jijini 
Dar es Salaam. 

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
katika kikao hicho mawaziri 
wamekubaliana kuendeleza na 
kuimarisha  miundombinu ya 
nchi wanachama kwa kujenga na 
kuimarisha usafiri katika sekta ya 
maji, reli, barabara na  kuhakiki-
sha Bandari ya Dar es Salaam in-
aboreshwa ili kuondoa uchelew-

eshaji wa shehena ya mizigo 
kwenda nchi wanachama. 

Ilieleza kuwa umoja huo pia 
ulizindua mpango mkakati wa 
taasisi wa ushoroba wa kati wa 
miaka mitano (2021 -2025) am-
bao utaangazia njia zote za usa-
firishaji.

Ilieleza kuwa miradi iliyoingi-
zwa katika mpango huu ni ujenzi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) kipande 
cha Uvinza-Musongati (km 240), 
ujenzi na ukarabati wa Bandari 
za Bujumbura, Rumonge na Ka-
bonga nchini Burundi na ujenzi 
wa barabara ya kimataifa kati ya 
Tanzania na Burundi kuanzia Ru-
monge- Gitaza- Kabingo- Kasulu 
hadi Manyovu. 

Ilitaja miradi mingine ni pamo-
ja na reli ya kisasa kutoka Isaka 
hadi Kigali,  ujenzi wa mizani za 
kupimia mizigo nchini Rwanda, 
ujenzi na ukarabati wa bandari 
mbalimbali nchini DRC, ujenzi 
wa meli ya mizigo kwenye Ziwa 
Victoria. 

Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa uenyekiti, Dk. Chamuriho 
alisema serikali imeshasaini mi-
kataba mitano ya ujenzi na ukara-
bati wa meli.

Kuhusu usafirishaji wa njia 
ya reli, Dk. Chamuriho, alisema 
ujenzi wa reli ya kisasa sehemu ya 
Mwanza hadi Isaka umeshaanza 
na unatarajiwa kukamilika mwa-
ka 2024.
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London, UINGEREZA

UINGEREZA  imeandaa mku-
tano wa mawaziri wa mazingira 
na hali ya hewa kutoka mataifa 
51 kwa mazungumzo muhimu ya 
hali ya hewa kabla ya mkutano 
wa kilele wa Umoja wa Mataifa 
wa Mabadiliko ya Tabianchi 
COP26 utakaoandaliwa Novemba 
mjini Glasgow nchini Scotland. 

Waziri wa Mazingira wa 
Uingereza, Alok Sharma ambaye 
ndiye rais wa COP26 ataon-
goza mkutano huo wa siku mbili 
ambao Uingereza inasema kuwa 
utashughulikia masuala muhimu 
yanayohitaji kupata maazimio 
wakati wa mkutano huo wa mjini 
Glasgow.

Mawaziri wa mazingira na hali 
ya hewa kutoka Marekani, India 
na China watakuwa miongoni 
mwa wale watakaoshiriki katika 
mkutano huo wa faragha utakao-
fanyika kwa njia ya video na pia 
ana kwa ana. 

Huu ni mkutano wa kwanza 
wa aina hii wa mawaziri utaka-
oandaliwa ana kwa ana baada 
ya muda wa zaidi ya miezi 18 
kutokana na janga la virusi vya 
corona.

			   DW

Uingereza 
mwenyeji 
mkutano 
dunia 
mabadiliko 
ya tabianchi

Ulaya wapinga sera ya chanjo lazima Covid-19

Mjini Paris nchini Ufaransa, waandamanaji walijitokeza barabarani na kusababisha vurugu kwenye mitaa kadhaa kupinga chanjo Covid-19 
kuwa lazima. PICHA: DW

Tigray, ETHIOPIA

HALI katika Jimbo la Tigray imeendelea 
kuzua wasiwasi mkubwa, wakati watu na wa-
nafunzi kadhaa wamekwama katika jimbo 
hilo linalokabiliwa na mapigano kati ya waasi 
wa TPLF na vikosi vya Ethiopia.

Wazazi wanasema hawana taarifa kuhusu 
watoto wao wanaosomea katika mkoa huo 
kwa karibu mwezi mmoja.

Wanafunzi katika vyuo vikuu vinne vya 
umma hawawezi tena kuwasiliana na familia 
zao.

Wazazi wa wanafunzi hao wanaomba 
msaada wa kuwaondoa watoto wao katika 
Jimbo laTigray.

Tangu vikosi vya waasi kutoka Tigray 

kudhibiti mji wa Mekele, mitandao ya ma-
wasiliano imekatwa tena na barabara nyingi 
katika mkoa huo zimefungwa. 

Wakati huo huo kumeripotiwa uhaba wa 
chakula.

Kwa jumla, zaidi ya watu milioni tano wa-
nahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu, 
kulingana na Umoja wa Mataifa ((UN). 

Mamia kadhaa ya wazazi walikusanyika Iju-
maa mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko 
Addis Ababa, wakiomba Umoja wa Mataifa 
kuingilia haraka ili kuwaokoa watoto wao 
waliokwama katika Jimbo la Tigray.

Chuo kikuu chatoa wito kwa serikali ku-
chukua hatua, mapema mwezi huu, Wizara 
ya Sayansi na Elimu ya Juu iliwatuliza nyoyo 
wazazi hao, ikisema kupitia Facebook kwam-
ba wanaendelea na masomo kama kawaida.

Lakini Alhamisi, Chuo Kikuu cha Mekele 
kilitoa taarifa ya kutatanisha. Wakati chuo hi-
cho kikuu kinafadhiliwa na serikali ya Ethio-
pia, kilibaini kwamba  hakijapokea fedha yoy-
ote kwa mwaka huu. 

Chuo pia kinakosa pesa za kuwalisha wa-
nafunzi na akaunti za benki zimezuiwa, haku-
na ununuzi wa chakula unaowezekana. 

Chuo hicho kilisema kuwa hakitaweza 
kuchukua jukumu la kuwalisha wanafunzi 
kuanzia Julai 27.

Chuo kikuu kinatoa wito kwa mamlaka ya 
Ethiopia kupata suluhu ya hali hiyo kabla ya 
tarehe hiyo, ama kutuma pesa zinazohitajika 
au kutuma mabasi ili kuwahamisha wanafun-
zi kutoka Jimbo la Tigray.

			   RFI

Wanafunzi maelfu 
wakwama Tigray

Paris, UFARANSA

MAELFU ya raia kwenye mataifa kadhaa 
ya Ulaya wameandamana mwishoni mwa 
wiki kupinga vizuizi vya kudhibiti kusambaa 
ugonjwa wa Covid-19 na sera za kuwalazimi-
sha kudungwa chanjo.

Raia hao kwenye mataifa ya Ufaransa, Ita-
lia na Ugiriki walimiminika mitaani hususani 
katika miji mikuu ya nchi hizo kupaza sauti 
ya kupinga kulazimishwa kuchoma chanjo 
za Covid-19 pamoja na cheti cha kidijitali kwa 
wale waliopatiwa chanjo.

Wengi walioandamana wanadai sera hizo 
zinatishia uhuru wa raia katika wakati serikali 
barani Ulaya zinazidisha shinikizo dhidi ya 
watu ambao hawajapatiwa chanjo.

Nchini Ufaransa, kiasi watu 160,000 waliji-

tokeza kuonyesha gadhabu zao dhidi ya Rais 
Emmanuel Macron na serikali yake mjini Par-
is na katika miji mingine.

Waandamanaji hao wamekasirishwa na 
muswada mpya wa sheria unaowalazimisha 
raia kuwa na hati maalumu ya kuthibitisha, 
wamechanjwa au kuonyesha hawana maam-
bukizi ya virusi vya corona ili kuingia kwenye 
migahawa na maeneo mengine ya umma.

Nchini Italia kupinga sera za afya za serikali 
wakati kukianzishwa sheria kali za kudhibiti 
kuenea kwa virusi vya corona. 

Shirika la Habari la ANSA limeripoti kuwa 
watu elfu tatu walikusanyika kwa maandama-
no dhidi ya cheti cha kidigitali cha corona cha 
Umoja wa Ulaya(EU), kinachojulikana Italia, 
kama pasi ya kijani. 

Gazeti la Corriere della Sera, limeripoti 

kuwa maandamano yalifanyika katika miji ya 
Milan, Turin na Naples.

Serikali ya Italia imeimarisha hatua za ku-
pambana na ongezeko la visa vya maambuki-
zi ya virusi vya corona huku ikiweka masharti 
makali kwa mikusanyiko kwenye maeneo ya 
ndani.

Kuanzia Agosti 6, mwaka huu, watu wata-
hitajika kutoa uthibitisho wa chanjo, matokeo 
yanayothibitisha kutoambukizwa virusi hivyo 
ama ushahidi wa kupona baada ya maam-
bukizo. 

Ili kushiriki katika dhifa za chakula za ndani 
ama kuingia katika makavazi na mabwawa ya 
kuogelea miongoni mwa maeneo mengine ya 
umma.

				    DW

Wanajeshi sita 
wauawa kwa
shambulizi la 
Boko Haram

Sagme, CAMEROON

WANAJESHI sita wa Cameroon 
wameuawa Jumamosi mwishoni 
mwa wiki katika shambulio la 
Boko Haram Kaskazini mwa 
nchi, wanajihadi wameongeza 
mashambulizi, gavana wa mkoa 
huo amesema kwenye tel-
evisheni ya serikali.

Boko Haram walifanya sham-
bulio kwenye kituo cha jeshi 
huko Sagme, karibu na mpaka 
na Nigeria, Kaskazini mwa nchi 
hiyo, Jumamosi asubuhi. 

Eneo ambalo Boko Haram 
imekuwa ikitekeleza mara kwa 
mara mashambulizi.

Gavana wa Mkoa wa Kaskazini 
amewataka raia kushirikiana 
na vikosi vya ulinzi na usalama 
kwa kuwafichua wapiganaji na 
wanamgambo wa kundi la Boko 
Haram na wahalifu wengine.

			   RFI



20

habari michezo

Jumatatu Julai 26, 2021

LONDON, England 

WINGA wa Chelsea, Callum 
Hudson-Odoi ameripotiwa kukataa 
mpango wa kufanywa chambo ya 
kubadilishwa na nyota wa Bayern 
Munich, Kingley Coman

Mabosi wa Chelsea wanataka kum-
tumia Hudson-Odoi mwenye umri 
wa miaka 20, kama sehemu ya mab-
adilishano ya kuipata saini ya Coman 
mwenye miaka 25.

Dili hilo lilipangwa kufanywa 
wakati huu wa dirisha la majira ya 
joto, lakini Hudson-Odoi mwenyewe 
anataka kuendelea kusalia kwenye 

kikosi na kupigania nafasi yake.
Mkataba wa Odoi unamalizika 

mwaka 2024 na haonekani kuwa 
kwenye mipango ya kocha, Thomas 
Tuchel kwa msimu unaokuja.

Msimu uliopita alicheza mechi 37 
za michuano yote na kufunga mabao 
matano, lakini kati ya hizo kwenye 
Ligi Kuu England alicheza mechi 23 
pekee.

Tuchel amekuwa bize kujenga 
kikosi chake kwa msimu ujao am-
bapo anahitaji pia kuipata saini ya 
nyota wa Borrussia Dortmund Erling 
Haaland.

Juventus
TURIN, Italia

KLABU ya Juventus ipo tayari kumwachia 
mshambuliaji wao nyota, Cristiano Ronaldo kuji-
unga na PSG, ili wao waipate saini ya Mauro Icardi.

Kocha wa Juventus, Massimiliano Allegri 
ameweka wazi anahitaji huduma ya Icardi kwenye 
kikosi chake kwa ajili ya msimu ujao.

Na mabosi wa Juventus wanapambana kuinasa 
saini yake, huku PSG wao wakiweka wazi wanam-
hitaji Ronaldo.

Mfungaji huyo bora wa michuano ya Euro 2020 
hivi karibuni aliweka wazi hataki kusalia ndani ya 
kikosi cha Juventus, licha ya kwamba mpaka sasa 
amebakiwa na mkataba wa mwaka mmoja ndani 
ya kikosi cha timu hiyo na kama ataenda PSG basi 
ataungana na Mbrazili, Neymar Junior.

Nyota huo ambaye ana miaka 36 kwa sasa 
anaonekana kukosa furaha ndani ya Juventus hasa 
baada ya kukosa taji la ubingwa wa Ligi Kuu Italia 
msimu huu.

yaridhia kumwachia Ronaldo

Odoi akataa kuondoka Chelsea

Bayern yamtaka 
Sergi wa Barca

MUNICH, Ujerumani 

BAYERN Munich imeripotiwa kuwa na nia 
na iko katika mazungumzo kumsajili Sergi 
Roberto kutoka Barcelona kwa mkopo msimu 
huu wa kiangazi.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, wanajaribu kuimarisha safu yao ya ul-
inzi na kocha mpya Julian Nagelsmann anase-
mekana amemtambua raia huyo wa Hispania 
kama chaguo muhimu kwake. 

Ripoti zimesema Barcelona itakuwa tayari 
kuidhinisha uhamisho iwapo tu utahusisha 
chaguo la kumnunua mchezaji huyo mwisho 
wa mkopo.  

Mkataba wa sasa wa Roberto pale Nou 
Camp unamalizika msimu ujao wa majira ya 
joto na Barca ambayo ina uhaba wa fedha 
haitamruhusu kuondoka bila ada.

Barcelona inahitaji kufuta pauni milioni 156 
sawa kutoka kwenye bili ya sasa ya mshahara 
wa wachezaji.

Kikomo chao kilikuwa pauni milioni 296 
mwaka uliopita na sasa kimeshushwa hadi 
pauni milioni 136.

***

Mwisho. 

***

***

Mwisho. 
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BARCELONA, His-
pania

 BARCELONA in-
afikiria makubaliano ya 
kubadilishana msham-
buliaji, Antoine Griez-
mann na Paulo Dybala 
wa Juventus wakati huu 
wakipambana kupun-
guza bili ya mshahara 
wa klabu hiyo.

Gazeti la kila siku 
la Ufaransa, L’Equipe 
limesema klabu hiyo 
ina nia kumuuza Griez-
mann ambaye anapata 
mshahara wa pauni 
300,000 kwa wiki pale 
Nou Camp.

Timu hiyo ya LaLiga 
iko katika matatizo ya 
kifedha na inajitahidi kuondoa wachezaji kadhaa ili kusajili 
wengine na kumsainisha tena Lionel Messi mkataba mpya.

Dybala mwenye umri wa miaka 27 ambaye amebakiza 
mwaka mmoja katika mkataba wake Juventus alikuwa na 
msimu mchanganyiko katika Serie A kipindi kilichopita 
wakati klabu hiyo ilipopoteza ubingwa wa Italia akifunga 
magoli matano na kutoa pasi tatu za mwisho.

Tangu ujio wa Cristiano Ronaldo pale Juventus, Dybala 
anaonekana kutokuwa kwenye kiwango cha kuvutia kama 
misimu ya nyuma.

Na sasa Barcelona wanaona kwamba, Dybala anaweza ku-
fiti kwenye mfumo wake akicheza sambamba na raia mwen-
zake wa Argentina, Messi.

MANCHESTER, Eng-
land 

KOCHA wa Manchester 
United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, amesaini mkataba 
mpya na klabu hiyo utaka-
omweka hadi mwaka 2024, 
huku kukiwa na kipengele 
cha kuongeza mwaka 
mmoja zaidi.

Raia huyo wa Norway 
mwenye umri wa miaka 
48, alipewa mkataba wa 

kudumu Machi mwaka 
2019, baada ya kuwa ko-
cha wa muda wakati Jose 
Mourinho alipofukuzwa 
miezi mitatu mapema.

Aliiongoza United ku-
maliza nafasi ya pili kwe-
nye Ligi Kuu msimu uli-
opita na kucheza fainali ya 
Ligi ya Europa, ambapo 
walipoteza.

Solskjaer alisema “nime-
furahishwa” kusaini mka-
taba mpya.

“Tunajiamini zaidi ku-
liko mwanzo, chini ya uon-
gozi wa Ole, tunakwenda 
njia tofauti na sahihi,” alise-
ma Makamu Mwenyekiti 
Mtendaji wa Manchester 
United, Ed Woodward.

“Ole na benchi lake la 
ufundi wamefanya kazi 
bila kuchoka na kwa haki-
ka tunaimani atakuwa na 
muda mrefu wa mafanikio 
hapa.”

Solskjaer alitumia mi-

simu 11 akiwa mchezaji 
hapo United, akifunga bao 
la ushindi kwenye fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 1999 dhidi ya Bay-
ern Munich.

Amekuwa kocha wa 
nne kusaini mkataba wa 
kudumu baada ya Sir Alex 
Ferguson ambaye alistaafu 
mwaka 2013 wakati alipo-
saini mkataba wa miaka 
minne Machi mwaka 2019.

Klopp hana haraka 
na Van Dijk, Gomez

Solskjaer 
asaini mkataba mpya

Barcelona 
yajipanga 
kumuuza 
Griezmann

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp amebainisha kwamba, Virgil van Dijk 
na Joe Gomez wanaonekana “wako vizuri” kwenye 
mazoezi ya maandalizi ya msimu mpya na Liverpool, 
ingawa aliweka wazi kwamba atatakiwa kuwa mvumil-
ivu juu ya kurudi dimbani kwa wawili hao.

Van Dijk na mlinzi mwenzake wa kati, Gomez kwa 
muda mrefu walikuwa nje ya dimba wakati wekundu 
hao wakiwa na safu ya ulinzi dhaifu kwenye msimu ul-
ioisha wa 2020-21, wakiwa wamecheza mechi 12 kwa 
ujumla za Ligi Kuu.

Wote wawili wanakaribia kurudi dimbani, lakini 
Klopp alisisitiza baada ya ushindi wa 1-0 kwenye mch-
ezo wa kirafiki dhidi ya Mainz Ijumaa kwamba, hataku-
wa na haraka ya kuwarejesha uwanjani.

Alipoulizwa na waandishi wa habari kama walinzi 
hao watacheza kwenye mchezo wa Alhamisi ijayo, 
alijibu: “Pengine, inaweza kuwa mshangao, lakini kwa 
hakika wanaonekana wako vizuri.

“Wanaonekana wanaweza kucheza, lakini hapa ni 
kwenye mazoezi, hatuwezi kufanya haraka warejeaa 
dimbani, tutaangalia kwanza nini kilichopo kwao na 
kama wako fiti.”

“Tunatakiwa kuwa wavumilivu – tunajiandaa kwa 
ajili ya msimu mzima, sio kwa mechi za maandalizi tu 
ya msimu. Haitakuwa hatari kwa mchezo mmoja hapa, 
lakini tutaangalia.

“Bado tuna mechi nyingi zinakuja, lakini sioni kama 
wanaweza kuhusishwa kwenye mechi zijazo.”
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Juve yaikatalia Liverpool
KLABU ya Juventus imekataa dau la pauni 

milioni 86 kutoka kwa Liverpool kwa ajili ya 
kumsajili, Federico Chiesa. Winga huyo mwenye 
umri wa miaka 23, alikuwa mchezaji nyota wa 
Italia katika michuano ya Euro 2020. (Repub-
blica)

Correa awaniwa EPL
ARSENAL, Tottenham na Everton zinawania 

kumsajili nyota wa Argentina, Joaquin Correa 
mwenye umri wa miaka 26, ambaye anatarajiwa 
kuondoka Lazio msimu huu. (Corriere dello 
Sport)

Martial kuuzwa
MANCHESTER United inaweza kumuuza 

mshambuliaji wa Ufaransa, Anthony Martial 
mwenye umri wa miaka 25, huku Tottenham 
wakionyesha nia ya kumtaka. (Star)

Pogba atakiwa kubaki
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 

Solskjaer, anataka kiungo wake wa kati, Paul 
Pogba mwenye umri wa miaka 28, kubakia ka-
tika klabu hiyo, huku Paris St-Germain ikimtaka 
. (Manchester Evening News)

Wijnaldum hakupendwa
KIUNGO wa kati wa PSG na Uholanzi, 

Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 
30, amesema “hakuhisi kupendwa” na mitandao 
ya kijamii na ilianza kumkosoa kabla ya kuondo-
ka kwake Liverpool, Juni. (Observer)

White rasmi Arsenal
ARSENAL inatumaini kuthibitisha kumsajili 

Ben White mwenye umri wa miaka 23 kwa pau-
ni milioni 50, kutoka klabu ya Brighton baada ya 
kufanyiwa vipimo vya afya wikendii. (Mail)

Zakaria huyo Arsenal 
ARSENAL inaangalia uwezekano wa kumsajili 

kiungo wa kati wa Uswizi, Denis Zakaria mwe-
nye umri wa miaka 24, ambaye ameelezea nia 
yake ya kuondoka Borussia Monchengladbach. 
(Mirror)

Kane kachoka
NAHODHA wa England, Harry Kane mwenye 

umri wa miaka 27, anatarajiwa kukosa mwanzo 
wa msimu wa Ligi Kuu ya England kutokana na 
uchovu baada ya michuano ya Euro 2020.(Tel-
egraph)

Armstrong aota mbawa
DAU la Watford la pauni milioni 15 kwa ajili 

ya Adam Armstrong mwenye umri wa miaka 
24, limekataliwa, huku Blackburn wakitaka ku-
muuza mshambuliaji huyo wa zamani wa kikosi 
cha England cha chini ya umri wa miaka 21 kwa 
pauni milioni 25. (Sun)

Gerrard ashangaa
KOCHA wa Rangers na aliyekuwa nahodha 

wa Liverpool, Steven Gerrard mwenye umri 
wa miaka 41 amesema alishangazwa baada ya 
kuhusishwa na kazi ya kuinoa Everton kabla ya 
kuteuliwa Rafael Benitez na kwamba mpango 
kama huo hauwezekani. (ESPN)

Villa yakataliwa kwa Bailey
KLABU ya Bayer Leverkusen imekataa dau 

la pauni milioni 30 kutoka kwa Aston Villa ili 
kumuuza winga wa Jamaica mwenye umri wa 
miaka 23, Leon Bailey. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

  Aishukuru Dortmund kumpa nafasi na alijua 
atarudi England kwa…

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

WINGA wa England, Jadon Sancho 
amesema kwamba, kujiunga na Man-
chester United ni ndoto iliyotimia baada 
ya kukamilisha uhamisho kutoka klabu 
ya Borussia Dortmund kwa dau la pauni 
milioni 73, mapema juzi.

Sancho ndiye mchezaji wa pili wa 
England mwenye thamani ya juu baada 
ya mchezaji mwenza wa United, Harry 
Maguire na amesaini mkataba wa miaka 
mitano kuichezea klabu hiyo.

“Naishukuru Dortmund kwa kunipa-
tia fursa ya kucheza katika kikosi cha 
kwanza, ingawa nilijua kwamba nitarudi 
England,” alisema Sancho mwenye umri 
wa miaka 21.

“Fursa ya kujiunga na Manchester 
United ni ndoto iliyotimia na sasa nasu-
biri kuonyesha umahiri wangu katika Ligi 
Kuu ya England, EPL.”

“Hiki ni kikosi kichanga na najua, 
pamoja tunaweza kujenga kitu maalum 
ili kuleta ufanisi ambao mashabiki wana-
hitaji.”

United waliafikia makubaliano ya kum-
sajili Sancho Julai Mosi, mwaka huu na 
kandarasi yake ya miaka mitano na klabu 
hiyo ina kifungu cha kuongezewa miezi 
mingine 12.

Ukamilishaji wa makubaliano hayo 
unasitisha uwindaji wa kumsajili mchezaji 
huyo. Walitarajiwa kumsajili msimu uliok-
wisha lakini wakatofautiana kuhusu dau 
la uhamisho wake.

Sancho alifunga mabao 50 na kutoa 
usaidizi wa magoli 57 katika mechi 137 al-
izochezea Dortmund.

Kocha wa Man United, Ole Gunnar Sol-
skjaer amesema kwamba Old Trafford 
itampatia Sancho fursa anayohitaji kuo-
nyesha kipaji chake.

“Jadon ni aina ya mchezaji ambaye 

nilipenda kumleta katika klabu hii – ni 
mshambuliaji anayeingiliana na utama-
duni wa Manchester United,” alisema Sol-
skjaer akiiambia tovuti ya klabu hiyo.

“Atakuwa kiungo muhimu wa kikosi 
changu kwa miaka kadhaa ijayo na tu-
natarajia kwamba atang’ara. 

“Mabao yake na rekodi yake ya usaidizi 
ni ya kipekee na pia atatuongezea kasi 
katika mchezo wetu, umahiri na ubunifu 
katika timu.”

Kurudi kwa Sancho katika Ligi ya Eng-
land kunajiri baada ya kuisaidia timu ya 
taifa kufuzu katika fainali ya kombe la 
Euro 2020, ambapo walifungwa na Italia 
kwa changamoto ya mikwaju ya penalti.

Mchezaji huyo wa zamani wa kikosi cha 
vijana cha timu ya Manchester City pamo-
ja na Bukayo Saka na Marcus Rashford 
walikabiliwa na ubaguzi wa rangi katika 
mitandao ya kijamii baada ya kushindwa 
kufunga penalti muhimu walizopewa.

Sancho: Ndoto yangu 
imetimia kwa Man U
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Na Somoe Ng’itu, KIGOMA 

CHAMA cha Soka cha Mkoa 
wa Kigoma (KFA), kimesema 
kuanguka kwa timu yao ya 
wanawake ya Kigoma Sisters 
kulitokana na kuibuka kwa 
timu za Simba Queens na 
Yanga Princess zote za jijini 
Dar es Salaam.

Kigoma Sisters ilikuwa 
ndio mshindani wa karibu 
wa Mabingwa wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania, Mlandi-
zi Queens ya Pwani katika 

msimu wa 2015/16.
Baada ya msimu huo, Kigo-

ma Sisters iliondokewa na 
wachezaji wake mahiri na 
msimu uliopita ilikuwa na 
hali mbaya ya kupambana 
isishuke daraja.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Katibu Mkuu wa 
KFA, Omary Gindi alisema 
wameanza mikakati ya 
kusajili wachezaji wengine 
wenye uwezo ili kuirejeshea 
makali timu yao kwa ajili ya 
msimu mpya wa Ligi Kuu ya 

Wanawake Tanzania.
Gindi alisema wameandaa 

kamati maalum ambayo ita-
simamia mchakato wa usajili 
na programu mbalimbali za 
mazoezi ili kukijenga imara 
kikosi chao.

“Ujio wa Simba na Yanga 
wanawake ulituumiza sana, 
walikuja na nguvu kubwa ya 
kusajili wachezaji, wakatu-
acha taabani, ilikuwa ni 
changamoto kubwa sana 
kwetu na klabu nyingine am-
bazo hazina nguvu ya kupam-

bana nao,” alisema Gindi.
Aliongeza wanaamini mi-

kakati waliyoipanga itasaidia 
kuirejesha timu yao kwenye 
ushindani na hatimaye ku-
upa mkoa wao heshima ya 
kuwakilishwa vyema kwenye 
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania.

Simba Queens ndio Ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania ambao 
wameshinda taji hilo kwa 
mara ya pili mfululizo.

Kigoma Sisters yaitupia
lawama Simba Queens

Mtibwa 
sasa 
yajikita 
kwenye 
usajili
Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kubaki ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao, Kocha Mkuu wa Mtibwa 
Sugar, Mohammed Badru, amesema 
yuko makini katika usajili wa 
wachezaji na kufanya maandalizi 
mazuri kuelekea msimu ujao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mtibwa Sugar imefanikiwa 
kubaki katika ligi, baada ya kupata 
matokeo mazuri katika michezo 
yake miwili ya Play Off kwa kum-
funga Transit Cape FC.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Badru alisema atakabidhi ripoti 
yake itakayoeleza nafasi anazotaka 
kusajili kwa lengo la kuboresha 
kikosi chake kuelekea msimu.

Alisema alipofika Mtibwa Sugar 
ni mwishoni mwa msimu na ku-
fanikiwa kuibakiza katika ligi sasa 
anahitaji kuimarisha kwa kufanya 
usajili kulingana na mahitaji ya 
timu yake na kufanya vizuri kwa 
msimu ujao.

“Msimu huu ulioisha 
haukuwa mzuri kwa

 Mtibwa Sugar, tumeona
upungufu, nina imani tu

nafanyia kazi pungufu
 wetu ikiwamo usajili wa 

wachezaji wapya na ku
wapandisha wachezaji

 kutoka kikosi cha vijana,”
 alisema. 

Alisema anafurahi  wachezaji  
wamepambana katika michezo 
miwili ya Play off na kuendelea 
kubaki katika ligi hiyo kwa msimu 
ujao na kuhakikisha makosa yali-
yojitokeza msimu huu, kutojirudia 
kwa msimu ujao.

Viongozi na wanachama wa Simba wakiwa na watoto wa kituo cha Sanganigwa baada ya kuwapatia msaada wa vitu mbalimbali walipok-
wenda kutembelea kituo hicho, juzi. Pia walitoa msaada katika kituo kingine cha Maendeleo Brothers. PICHA: SOMOE NG’ITU

Azam yataja sababu ya kuwaacha wa kimataifa
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC, umetoa saba-
bu ya kuachana na nyota wake wanne 
wa kimataifa kutokana na kushindwa 
kupata namba ndani ya kikosi cha 
kwanza kwa msimu uliopita wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Azam imeachana na beki wa kati, 
Yakubu Mohammed, kiungo Ally Niyon-
zima, mshambuliaji, Mpiana Monzinzi 
walioingia makubaliano ya kuvunjiwa 
mkataba na Obrey Chirwa ambaye mka-
taba wake umemalizika.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit 

Zakaria, alisema uamuzi wa kuachana 
na nyota hao ni baada ya mapendek-
ezo ya Kocha Mkuu, George Lwandam-
ina kutokuwa katika mipango yake kwa 
msimu ujao. Alisema wanawashukuru 
kwa mchango wa nyota wao walioutoa 
katika timu hiyo kwa kipindi chote kul-
ingana na mahitaji ya benchi la ufundi 
na kushindwa kupata nafasi ndani ya 
timu wameamua kuachana nao.

“Hivi karibuni wamekosa nafasi ya 
kucheza ndani ya kikosi cha kwanza, 
kulingana na wao wachezaji wa ki-
geni tumeona busara kuachana nao ili 
kwenda kutafuta timu nje ya Azam FC 
ili kulinda vipaji vyao.”

“Kuondoka kwao hao kunatoa nafasi 
ya waliosajiliwa kulingana na mapende-
kezo ya kocha Lwandamina kuchukuwa 
nafasi zao, kwa lengo la kuimarisha 
kikosi chetu kuelekea msimu ujao,” 
alisema Zakaria.

Alisema wachezaji waliosajiliwa ni 
mapendekezo ya kocha huyo ambaye 
wengi wao aliwakilisha majina ya nyota 
hao na wengine nafasi kulingana na ma-
hitaji yao kwa msimu ujao.

“Msimu ujao tuna nafasi ya kucheza 
kombe la Shirikisho Barani Afrika (FA), 
tunapaswa kusajili wachezaji ambao 
watasaidia timu kwa ajili ya kufikia 
malengo katika michuano hiyo pamoja 

na kufanya vizuro katika ligi yetu ya ny-
umbani,” alisema Zakaria.

Uongozi wa Azam FC tayari ume-
watambulisha nyota watano, wanne wa 
kimataifa ambao ni Mshambuliaji wa 
kimataifa wa Zambia, Rodgers Kola (Za-
naco), kiungo mshambuliaji wa Zambia 
na Cape Town City ya Afrika ya Kusini, 
Charles Zulu.

wengine ni kiungo mshambuliaji wa 
Kenya, Kenneth Muguna (Gor Mahia), 
kiungo mkabaji  wa Zambia, Paul Kate-
ma, (Red Arrows) na beki iwa kushoto 
wa kimataifa wa Tanzania, Edward Man-
yama kwa usajili huru akitokea Ruvu 
Shooting. 



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

  Yalipa kisasi kwa watani zao wakati Tonombe akiipa pancha 
Yanga kwa kulimwa kadi nyekundu…
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Wachezaji wa Simba wakishangilia kombe la Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), baada ya kulitwaa jana kwa kuifunga Yanga bao 1-0 kwenye mchezo uliopigwa Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma. PICHA: SOMOE NG’ITU 

Na Waandishi Wetu, KIGOMA

B
AO pekee lililofungwa na Mganda, 
Thadeo Lwanga jana liliifanya Simba 
kulipiza kisasi cha kufungwa Julai 3, 
kwenye mechi ya Ligi Kuu, kwa ku-

watwanga watani zao wa jadi Yanga bao 1-0 na 
kutwaa Kombe la Shirikisho la Soka Tanzania, 
maarufu kama FA, kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma jana.

Lwanga aliunganisha mpira kwa kichwa 
kwa kona iliyopigwa na Luis Miquissone na 
mpira ukawapita mabeki wa Yanga na kipa 
wao, ukajaa wavuni.

Ushindi wa Simba dhidi ya Yanga umeifanya 
timu hiyo kutwaa kombe hilo kwa mara ya pili 
mfululizo, lakini kuwafunga tena mara ya pili 
watani wao wa jadi kwenye michuano hiyo.

Ikumbukwe Simba iliifunga Yanga mabao 
4-1 kwenye mechi ya nusu fainali Julai 12, mwa-
ka jana, kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Katika mchezo huo, Yanga walianza kwa 
kasi, kwani mpira ulipoanza tu ilipigwa pasi 
ndefu kwa Tuisila Kisinda ambaye alikimbia 
kwa kasi na kupiga krosi iliyokosa muungan-
ishaji, sekunde ya 30.

Dakika ya pili, golikipa wa Simba, Aishi Man-
ula aligongana na Ditram Nchimbi kutokana 
na shambulizi kali langoni mwake dakika hizo 
za mwanzoni.

Hatimaye Simba ilifika golini kwa Yanga 

dakika ya 30, baada ya Miquissone kuukimbil-
ia mpira ulioonekana kama unataka kutoka na 
kupiga krosi iliyomkuta Chris Mugalu akapiga 
‘tik-tak’ ambayo iliwagonga mabeki wa Yanga 
na kurejea uwanjani.

Dakika sita baadaye Miquissone alikuwa 
kwenye nafasi nzuri ya kufunga, lakini shuti 
lake lilimbabatiza Bakari Mwamnyeto na kuwa 
kona ambayo haikuzaa matunda.

Kiungo mkabaji wa Yanga, Mukoko 
Tonombe alitolewa nje kwa kadi nyekundu na 
mwamuzi Ahmed Aragija dakika ya 45, baada 
ya kumpiga kiwiko nahodha wa Simba, John 
Bocco.

Kipindi cha kwanza timu zote zilione-
kana kucheza mchezo wa pasi ndefu, huku 
wachezaji wa timu zote mbili wakiwa hawa-
jatulia.

Pia Uwanja wa Lake Tanganyika ulionekana 
kama mdogo kutokana na mara kwa mara 
pasi za wachezaji wa timu zote mbili kutoka 
nje.

Kipindi cha pili Simba iliingia kwa spidi kali 
na ilikuwa dakika 52, Miquissone alipaisha 
mpira akiwa kwenye nafasi nzuri baada ya ku-
pewa pasi ya Mugalu.

Yanga nusura ipate bao dakika ya 62 kuto-
kana na shambulizi la kushtukiza, baada ya Ya-
couba Songne kuupata mpira na kuwalamba 
chenga mabeki wa Simba, kabla ya kuachia 
shuti kali lililotoka juu, nje kidogo ya lango.

Mugalu naye aliikosesha Simba bao dakika 

ya 72, akiwa ana kwa ana na kipa Farouk Shi-
kalo alipopiga shuti lililombabatiza na kutoa 
kona.

Lwanga, baada ya kukosa bao dakika ya 70, 
alisawazisha makosa yake kwenye dakika ya 
79 na kupeleka furaha Msimbazi.

Pamoja na timu zote kufanya mabadiliko 
kwa nyakati tofauti, lakini Simba ilifanikiwa 
kulilinda goli lake kwa dakika 11 zilizobaki.

KURUSHIANA CHUPA
Baada ya bao kulikuwa na vita vya kurushi-

ana chupa za maji kati ya mashabiki wa Yanga 
na Simba.

Na baadhi ya mashabiki wa Yanga 
wakaamua kuondoka katika jukwaa lao na 
kwenda nje huku wakisusia mechi.

FISTON AVULIWA SOKSI
Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Abdoul ali-

vuliwa soksi na mmoja wa viongozi wa benchi 
la ufundi la timu yake hiyo, kwa sababu alivaa 
za rangi nyekundu akiwa tofauti na wachezaji 
wenzake walivalia rangi nyeusi na njano.

Kitendo hiko kilifanyika muda mfupi wakati 
vikosi vya timu zote mbili vikiwa uwanjani vin-
afanya mazoezi mepesi kabla ya kuanza kwa 
mchezo huo.

TIMU KUWASILI
Kikosi cha Simba kiliingia uwanjani saa 8:28 

kikiambatana na viongozi wote na baada ya 
dakika 5 kikosi cha Yanga kiliingia kupitia geti 
la mashabiki na kuingia katika vyumba vya 
kubadilishia nguo.

Simba bingwa FA

HABARI UK. 22

Hadi saa 6:46 na 7:47 mchana, mashabiki 
wa Simba na Yanga walipoteza fahamu kulin-
gana na hali ya jua kali na msalaba mwekun-
du walifanya kazi kubwa ya kutoa huduma 
ya kwanza.

Suala la usalama wa raia na mali zao li-
likiwa vizuri baada ya Polisi kuwapo wengi 
uwanjani asubuhi na mapema kwa ajili ya 
kufanya majukumu yao ndani na nje ya 
uwanja.

Mashabiki wa timu zote mbili Simba na 
Yanga walijitokeza kwa wingi kuanzia saa 
moja asubuhi kwa lengo la kuwahi kuingia 
mapema uwanjani kulingana na maelekezo 
yaliyotolewa na mhusika wa usalama.

Mashabiki walikuwa wengi sana na ilipofi-
ka saa 6:00 tayari Simba na Yanga walifani-
kiwa kujaza majukwaa yote ya Sh. 15,000 na 
10,000.

Ilikuwa ni kama Dar es Salaam yote im-
ehamia Kigoma, baada ya mji huko kufurika 
kwa watu wa mpira wa miguu na wafanyabi-
ashara wa mkoa huo kuona imeingia neema.

LWANGA MCHEZAJI BORA
Mfungaji wa bao la Simba, Taddeo Lwanga 

alichaguliwa kuwa mchezaji bora wa mch-
ezo huo.

Imeandikwa na Somoe Ng’itu, Saada 
Akida na Adam Fungamwango.

Sancho: Ndoto yangu imetimia kwa Man U
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