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Rufani hukumu
'ya Ole Sabaya

MAWAKILI wake waweka kusudio,
Vodacom yatoa sababu kutoa mawasiliano
yake mahakamani... Endelea ukurasa 2

wename | B MACHINGA WAPEWA SAA 18 KUHAMA
WAUAWA WAKIWA __ _ __ _

WAMELALA USIKU R ‘ L AR, = TR

WATU wawili, mke na ' B B o

mume, Anes Haule (45)
na Menluph Ngailo

(45) wameuawa kwa
kukatwa katwa mapan-

ga wakiwa wamelala LHRC YAMTUNUKU
nyumbani kwao katika | MWANDISHI NIPASHE

kijiji cha Itacha, Lude- | \ixyRUGENZI Mtendaii
wa mkoani Njombe.. wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu

A WA 4

- (LHRC), Anna Henga,
amevipongeza vyombo
vya habari vya IPP kwa
kuwa mfano katika
kuwapa nafasi waandishi
wake kufanya habari...
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Klabu ya Simba, Evans | Serengeti imeshinda

Aveva, na Makamu tuzo ya hifadhi bora

wake, Godfrey Nyange, | inayoongoza Afrika kwa

maarufu Kaburu, mwaka 2021, iliyotolewa

jana walitumia muda na World Travel Awards o . , o _ ) _ o . .
mwingi kukaa katika (WTA). Kwa mujibu wa Gari la Jiji la Mwanza, likiwa na askari mgambo likipita katika mitaa mbalimbali jijini jana, kwa ajili ya kuondoa vibanda

vya wafanyabiashara wadogo maarufu kama machinga wanaofanya shughuli zao kwenye maeneo yasiyoruhusiwa na

Mahakama ya Hakimu | taarifa iliyotolewa jana kushindwa kuviondoa wenyewe. PICHA: RICHARD MAKORE
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Mkuru-

genzi Mtend-
aji wa Kituo
cha Sheria na
Haki za Bin-
adamu (LHRC),
Anna Henga
(kushoto), aki-
kabidhi cheti
cha pongezi
kwa Mhariri
wa Habari

wa gazeti la
Nipashe, Sa-
nula Athanas,
katika chumba
cha habari
cha The
Guardian Ltd,
Mikocheni,
Dar es Salaam
jana, baada vya
kushinda Tuzo
za Umabhiri
wa Uandishi
wa Habari
Tanzania
(EJAT) 2020,
kipengele

cha Habari

za Haki za
Binadamu na
Utawala Bora.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Rufani hukumu ya Sabaya

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya, na
wenzake wamewasilisha taarifa
ya kusudio la kukata rufani Ma-
hakama Kuu Kanda ya Arusha,
kupinga hukumu iliyotolewa na
Mahakama ya Hakimu Mkazi

Arusha dhidi yao.

Oktoba 15, mwaka huu, ma-
hakama hiyo iliwahukumu ki-
fungo cha miaka 30 Sabaya na
wenzake watatu baada ya kutiwa
hatiani kwa kosa la unyang’anyi
wa kutumia silaha.

Wakili Moses Mahuna alinuku-
liwa akidai kuwa baada ya ku-
wasilisha taarifa ya kusudio hilo

la rufani jana, taratibu zingine
zinaendelea.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
Mahakama ya Arusha, Odira Am-
woro, baada ya kuridhika kuwa
upande wa mashtaka umethibiti-
sha mashtaka dhidi ya Sabaya na
wenzake.

Kabla ya kushtakiwa, uteuzi

wa Ole Sabaya katika nafasi ya
Mkuu wa Wilaya ya Hai uliten-
guliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Ole Sabaya pia anakabiliwa na
kesi nyingine ya uhujumu uchu-
mi inayoendelea kwenye Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Aru-
sha, ikiwajumuisha washtakiwa
wengine sita.

PAC yabaini dosari nne Deni la Taifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (PAC) imecham-
bua Deni la Taifa na kubaini kuwa
ni himilivu.

Hata hivyo, kamati hiyo im-
ebaini dosari nne kwenye deni
hilo, ikiwamo baadhi ya taasisi
kukopa takribani Sh. bilioni 896
bila kupata kibali cha Waziri wa
Fedha.

Akizungumza na Nipashe mara
baada ya mahojiano kuhusu hoja
za ukaguzi za CAG kwa mwaka
2019/20, Makamu Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Japhet Hasunga,
alisema kamati imechambua deni
hilo na mambo mengi imeridhika
nayo.

Alisema PAC imeangalia uhim-
ilivu wa deni na vigezo vinavyo-
tumika ambapo huangalia tham-
ani ya deni kwa kulinganisha na
uchumi wa nchi.

“Tumeangalia viwango vina-
vyokubalika ambapo imeoneka-
na deni letu ni himilivu na halina

shida, lakini changamoto iliyopo
nchi imeingia katika kipato cha
kati, kwa hiyo ina maana hata
vigezo vya mkopo vinabadilika.
Baada ya muda vitabadilika ili
tujue vigezo vyetu sasa ni vipi,”
alisema.

Hasunga alisema katika ucham-
buzi huo kamati imebaini kutoku-
wapo kwa mfumo mzuri wa utun-
zaji kumbukumbu ambapo katika
mfumo uliopo, baadhi ya madeni
hayaonekani au kumbukumbu
zake hazipo sawa.

“Tumeagiza serikali waje na
mfumo madhubuti utakaosaidia
katika utunzaji wa kumbukumbu
na kuweza kujua mkopeshaji ni
nani, masharti ya ukopeshaji ya-
koje na taratibu za ulipaji zikoje?
Kwa hiyo, ile mikataba yote na
taratibu zote ziwapo kwenye huo
mfumo,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna madeni
ya baadhi ya taasisi Sh. bilioni 896
ambayo taasisi zimekopa bila ku-
pata kibali cha Hazina na Waziri
wa Fedha.

“Madeni hayo pamoja na

kwamba yalikuwa ni muhimu,
lakini tunadhani kwamba taasisi
kwa sasa inapotaka kukopa la-
zima ihakikishe inapata kibali cha
Hazina na fedha zinatolewa kwa
mujibu wa taratibu.

“Ni kwa sababu haya madeni
ni mengi na taasisi ni nyingi zi-
lizokuwa zinahusika katika kipin-
di hicho kwa ajili ya kuigharamia
miradi mbalimbali ya maende-
leo,” alisema.

Hasunga alisema suala lingine
lililoonekana ni kutokuwa na
usimamizi mzuri wa deni la taifa
na kutaka kuwapo na usimamizi
mzuri na takwimu zote na kila
kitu kikae kwenye idara moja.

“Kwa sasa serikali imepitisha
muundo mpya wa usimamizi wa
Deni la Taifa na mambo mengine
ambapo wanataka hilo lijitege-
mee, hivyo kuanzia Julai Mosi,
2022 wanatarajia sasa Deni la
Taifa litahama kutoka Ofisi ya
Mhasibu Mkuu wa Serikali fungu
22 na kwenda fungu 21 Hazina,”
alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo

alisema wanaamini kumbukum-
bu na taarifa zake zote za Deni la
Taifa zitashughulikiwa na Hazina.

“Tunataka kuhakikisha kum-
bukumbu zinatimilika na zinaku-
wa kamilifu na huo uhamisho
usiathiri wala kupoteza kumbu-
kumbu ya aina yoyote kitu amba-
cho kitaleta madhara kwa taifa,”
alisema.

Hasunga alisema kamati im-
ebaini baadhi ya wakopaji hawa-
heshimu taratibu za ulipaji wa
madeni hayo na kuisababishia
serikali kuwa na madeni makub-
wa.

“Kwa mfano unakuta hal-
mashauri zimekopa au mashirika
yamekopa ama nje au ndani la-
kini inapofika kipindi cha kulipa
hawalipi kama inavyotakiwa na
kuisababishia serikali madeni
makubwa bila sababu za msingi,”
alisema.

Kamati hiyo iliagiza kuwa kila
anayekopa azingatie sheria ya
mikopo kama inavyowataka
kuwa kila anayekopa ahakikishe
analipa.

I
LHRC yamtunuku
mwandishi Nipashe

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna
Henga, amevipongeza vyombo vya habari
vya IPP kwa kuwa mfano katika kuwapa
nafasi waandishi wake kufanya habari za
uchunguzi zikiwamo zinazohusu haki za
binadamu na utawala bora.

Anna aliyasema hayo jana alipozuru
makao makuu ya Kampuni ya The Guard-
ian yaliyopo Mikocheni mkoani Dar es
Salaam kwa ajili ya kumpongeza Mhariri
wa Habari wa Nipashe, Sanula Athanas,
kwa kuwa mshindi kwa miaka miwili mfu-
lulizo wa Tuzo ya Umahiri wa Uandishi wa
Habari Tanzania (EJAT) kwenye kipengele
cha Haki za Binadamu na Utawala Bora.

Tuzo hizo za EJAT zimekuwa zikiandali-
wa kila mwaka na Baraza la Habari Tanza-
nia (MCT).

“Tumekuja kumpongeza Sanula ambaye
ni mwandishi wa Nipashe, amepata tuzo
za EJAT mfululizo kwa miaka miwili katika
kipengele hiki cha haki za binadamu, kama
watetezi wa haki za binadamu tunapenda
watu waandike habari za haki za binada-
mu.

“Tunatoa zawadi hii ili kumtia moyo
na waandishi wengine wawe wanafanya
habari za uchunguzi kwenye muktadha wa
haki za binadamu, tunapongeza gazeti la
Nipashe, kampuni kwa ujumla kwa kutoa
nafasi kwa waandishi wake kufanya habari
za uchunguzi, hiki ni kituo cha mfano,”
Anna alisifu.

Alisema waandishi wa habari wa IPP
wamekuwa wakiandika habari za haki za
binadamu na kutoa wito kwao kuzipeleka
kwenye mashindano ili kuzishindanisha
kwa lengo la kutambulika kitaifa na ki-
mataifa.

“Tupo tayari kutoa ushirikiano muda
wowote kwa sababu hatuwezi kufika kila
mabhali nchini, lakini kupitia waandishi wa
habari tunaweza, tunawategemea sana ka-
tika kufikisha habari za haki za binadamu,”
alisema.

Sanula aliushukuru uongozi wa gazeti la
Nipashe na kampuni ya The Guardian kwa
ujumla kwa kumpa nafasi ya kufanya kazi
hizo.

“Siri ya mafanikio ni kujituma na kush-
irikiana na wadau kujua nini hasa kinaik-
waza jamii, nimeshinda tuzo ya mwandishi
bora wa haki za binadamu na utawala bora
kwa mwaka 2019 na 2020 kutokana na
ushirikiano niliopewa na wadau na uon-
gozi wa kampuni.

“Mwaka 2019 nilikuwa mshindi katika
kipengele hiki kutokana na ripoti yangu
ya namna rushwa ya ngono inavyofanyika
vyuo vikuu ikihusisha mhadhiri kwa mwa-
nafunzi, mwanafunzi kwa mwanafunzi,
mhadhiri kwa mhadhiri na ofisa utawala
chuoni na mfanyakazi wa ngazi ya chini.

“Kwa mwaka 2020 niliandika kuhusu
kijiji kilichoko Shinyanga  Vijiji am-
bacho tangu kianzishwe mwaka 1974, kwe-
hakijawahi kuwa na zahanati na mpango
wa MAM wa mwaka 2007 tulioanza ku-
nchini kiwe na zahanati,” Sanula alifafanua.

Katika hafla hiyo, LHRC walimtunuku Sa-
nula cheti cha pongezi kwa kuwa mshindi
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Machinga wapewa saa 18 kuhama

TANGAZO LA MNADA/NOTISI

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Mhandisi Robert Gabriel, ametoa
saa 18 kwa wafanyabiashara wa-
dogo, maarufu kama machinga,
walioko eneo la Makoroboi, jijini
Mwanza, kuondoka na kwenda ka-
tika maeneo rasmi waliyotengewa.

Mhandisi Gabriel alitoa agizo
hilo jana alipotembelea eneo hilo
kwa ajili ya kujiridhisha kama wa-
fanyabiashara hao wametekeleza
agizo la kuondoka baada ya muda
wa makubaliano kuwapo hapo
kupita.

Hali ilikuwa tofauti baada ya
kukuta shughuli za biashara zik-
iendelea na hakuna anayefunga au
kuwapo kwa harakati zinazofanyi-
ka za kuvunja vibanda vyao.

Alisema anaupongeza uon-
gozi wa machinga kwa mapenzi
yao kusema wataonyesha mfano
kuondoka hapo na wengine wote
waliozuia ofisi nyuma, mbele na
kuzuia shughuli mbalimbali ku-
fanyika mara baada ya nafasi ku-

patikana .
Pia  alisema baada ya
makubaliano hayo, waliomba

wapate nafasi nzuri zaidi ya ku-
fungasha vitu vyao na walipati-

wa huku kuanzia wiki iliyopita
hadi jana, walikuwa wanakum-
bushwa kuondoka katika maeneo
ambayo si rasmi lakini kiuhalisia
bado hawajaanza kufungasha
wala kuondoka.

“Nipo hapa na timu nzima
hakuna kinachoendelea na kina-
chofanyika na hamna mtu anaye-
funga hapa. Tulichokubaliana
ni kinyume, bado watu wapo,
hivyo mwisho leo (jana) kama
tulivyokubaliana,” aliyasema hayo
wakati akizungumza na uongozi
wa machinga ambao ni wamiliki
wa vibanda hivyo kwa njia ya simu.

Mhandisi Gabriel alisema wali-
kubaliana kuwa wataachia eneo
hilo na kuondoka na kwamba
waliomba wapewe muda hadi
jana kwa ajili ya kufungasha. Ali-
wapigia viongozi wao wakasema
wamechelewa kuanza kufanya
hivyo lakini kiujumla vibanda
vyote vinaondoka ili viachie njia
kupisha maduka waliyoyaziba .

“Hapa mbele kuna vibanda
vya machinga lakini huku nyuma
kuna jengo lenye maduka, ofisi
na wao wana kazi zao za kufanya.
Tayari hivi ni vizuizi kwa hiyo
lengo kubwa ni watu waondoke
japokuwa wamesema wako tayari
kulipia TRA.

“Kama uko tayari kulipia kuna kanu-
ni lazima uwe na ofisi. Sasa hii si hadhi
ya ofisi kwa hiyo tumewatambua walio
tayari kulipa kodi lakini inabidi watu-
achie maeneo yote,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alisema kazi ya
kusafisha maeneo yote mkoani hapa
inaanza na itakuwa endelevu. Alisema
mitaro yote itasafishwa, njia kupitika na
hiyo inafanyika ili kuweka mazingira
kuwa safi na yenye kuvutia.

“Wote waliopewa tiketi kwa ajili ya
kwenda kwenye maeneo waliyopangi-
wa nawahimiza waendelee kuyashika
maeneo yao. Kesho (leo) hapa kazi
itakuwa kubwa, hakutaingilika wala ku-
toka. Nitoe wito kwa wananchi kuende-
lea kutekeleza hili jambo ambalo lime-
anza na sasa liko hatua nzuri za mwisho,
hivyo waimalizie hiyo kazi kubwa am-
bayo ameshaianza,” alisema.

“Nipo hapa na timu nzima haku-
na kinachoendelea na kinacho-
fanyika na hamna mtu anaye-
funga hapa. Tulichokubaliana

ni kinyume, bado watu wapo,
hivyo mwisho leo (jana) kama
tulivyokubaliana,” aliyasema
hayo wakati akizungumza na
uongozi wa machinga ambao ni
wamiliki wa vibanda hivyo kwa
njia ya simu.

MALAPA AUCTION MART CO.LTD. KWA NIABA YA CRDB BANK PLC TUNATOA NOTISI YA
SIKU 14, TANGAZO NA TAARIFA KWA WAMILIKI WA DHAMANA ZIFUATAZO, WAWE
WAMELIPA MADEN! YAO YOTE YA CRDB PAMOJA NA GHARAMA ZA DALAL!, YINGINEVYO
TUTAUZA DHAMANA ZAO KWA MNADA WA HADHARA Il KUFIDIA MADENI YAO YOTE.
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MMILIKIMDHAMINI

DHAMANA

USAJILI MAHALI ILIPO

TAREHE/MUDA

1

HASSAN KIMOLO CHEPA

NYUMBA

TITTLE 27940
L0.438969

PLOT NO 33
BLOCKV KONDOA

6 NOV. 2021
SAA 5 ASUBUHI

2

AHMEDIMUSSA KIDUKA

NYUMBA

TITTLE 14214
L0.161164

PLOT NO 91
BLOCK BB KONDOA

6 NOV. 2021
SAA8 MCHANA

PRIMOS M. TARIMO

NYUMBA

HATIVA MAUZIANO

MURIET/ KWAMROMBO
SHA

8 NOV. 2021
SAA 5 ASUBUHI

WILFRED HIZA KUAZ

NYUMBA

TITTLE 45953

L0.331678 LONGIDO-ARUSHA

PLOT NO 21BLOCK E

9 NOV. 2021
SAAB MCHANA

OBEDIJULIUS ABELL

NYUMBA

HATIVA
MAUZIANO ARUSHA

NGARAMTONI ILIKIUSHIN

10 NOV. 2021
SAA8 MCHANA

FABIAN KALIST ONNA

NYUMBA

KISONGO

HATIVA MAUZIANO OLISINONI

1 NOV. 2021
SAAB MCHANA

MATHIAS PASCAL MASANJA

BOMA

PLOT NO 1052

HATIVA MAUZIANO BLOCK D MANYONI

13 NOV. 2021
SAA 5 ASUBUHI

MATHIAS PASCAL MASANJA

BOMA

HATIYA
MAUZIANO

PLOT NO 1632

BLOCK KALOLENI MANYONI

13 NOV. 2021
SAA8 MCHANA

SALUM MACHEMBE NDUSHI

BOMA

HATIYA MAUZIANO pLoT Mo 24T

BLOCKCC MANYONI

14 NOV. 2021
SAAB MCHANA

MENAS MASENGO

NYUMBA

TITTLE 42032

LO. 242461 BLOCK IRINGA

17 NOV. 2021
SAAS MCHANA

ALFRED ANDREA MLELWA

NYUMBA

PLOT NO BLOCK
HATIYA MAUZIANO ROOUBE

19 NOV. 2021
SAAB MCHANA

DANIEL ABIHUDIMWEMBE

NYUMBA

TITTLE NO 4382
L0.97480

PLOT N 351

BLOCK R SUMWAWANGA

22 NOV. 2021
SAA8 MCHANA

REINFRIDA SKEETER
&EMMANUEL MMBANDO

NYUMBA

TITTLE NO 42032 PLOT NO 762
LO. 142461 BLOCK A\
- KIJITONYAMA

26 NOV. 2021
SAAG MCHANA

REINFRIDA SKEETER
AANDEMMANUEL MMBANDO

FARM

TITTLE 17147
LO. 171384

FARM NO. 86(

0
SHASHUI-SONI LUSHOTO

30 NOV. 2021
SAAS MCHANA

BONIFACE VICENT CHAMI

NYUMBA

TITTLE 28870 PLOT

OT NO 75
L0.417827 BLOCK L NYAKATO

05 DEC. 2021
SAAG MCHANA

2.

3.

MASHARTI VA MNADA
1.

MNADA UTAFANYIKA SEHEMU DHAMANA ILIPO
MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA 25% YA BEI YA HAPO NA 75% NDANI YA SIKU 14

BAADA YA MNADA

ENDAPO MTEJA ATASHINDWA KULIPA NDANI YA SIKU 14 KIASI KILICHOLIPWA
AWALI HAKITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA

0766 202191/ 0759 833833

KWA MAWASILIANO PIGA NO:-
0713 604044/ 0688 686905
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Mganga jela miaka 30
kubaka mke wa rafiki

Na Waandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa B Chakechake im-
emuhukumu mganga wa kienyeji kifungo cha
miaka 30 jela baada ya kupatikana na hatia ya
kumbaka mke wa rafiki yake.

Sambamba na kifungo hicho, mahakama im-
emwamuru kumlipa mwathirika fidia ya Sh. mil-
ioni moja.

Mganga huyo, Issa Abdalla Haji (41) mkazi wa
Wawi Wilaya ya Chakechake, amehukumiwa ki-
fungo hicho baada ya kukubali kosa hilo.

Akisomewa shtaka na Wakili wa Serikali kuto-
ka Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Ali Amour
Makame, mshtakiwa alikubali kutenda kosa hilo
na kuiomba mahakama impunguzie adhabu.

“Mshtakiwa ulimbaka mwanamke baada ya
kumwaminisha kwamba wewe ni mganga wa
kienyeji utakayemfanyia dawa ya kumtoa mume
wake ambaye yuko rumande anayeshtakiwa ka-
tika kesi ya jinai namba 140/2021, kosa la wizi wa
kutumia silaha, jambo ambalo ni kosa kisheria,”
alidai mwendesha mashtaka kisha mshtakiwa
kukubali kosa.

Hakimu Luciano Nyengo, baada ya mshtakiwa
kukubali kosa, alimwamuru kwenda chuo cha

“Walipokuwa rumande rafiki yake alim-
wambia amwambie mke wake akam-
chukulie dhamana ili na yeye akitoka
akamwambie mke wake akamchukulie
dhamana,” alisema hakimu.

mafunzo (jela) miaka 30 na kumlipa
mwathiriwa.

Kwa mujibu wa maelezo ya hakimu
huyo, mshtakiwa alikuwa rumande na
rafiki yake, ikiwa yeye anakabiliwa na
tuhuma za wizi huku rafiki yake akikabil-
iwa na tuhuma za wizi wa kutumia silaha.

“Walipokuwa rumande rafiki yake al-
imwambia amwambie mke wake akam-
chukulie dhamana ili na yeye akitoka
akamwambie mke wake akamchukulie
dhamana,” alisema hakimu.

Alisema baada ya mganga huyo kupa-
ta dhamana, alikwenda moja kwa moja
kwa mke wa rafiki yake na kumwambia
akamchukulie mumewe dhamana huku
akimpa masharti ya uganga.

“Alimwambia ili mume wako apewe
dhamana, lete nywele za sehemu za siri
za mbele pamoja na mbegu za kiume,
akimaanisha wafanye mapenzi ili wapate
hizo mbegu za kiume,” alisema Hakimu.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka,
mshtakiwa alitenda kosa hilo Oktoba
11, mwaka huu, saa 12:00 jioni Wawi,
Chakechake, kwa kumbaka mwanamke
huyo bila ridhaa baada ya kumwamini-
sha kwamba atamfanyia dawa ya kumtoa
mume wake rumande.

Kufanya hivyo, kwa mujibu wa hati ya
mashtaka, ni kosa kinyume na kifungu
cha 108 (1), (3),(d), na 109(1) cha Sheria ya
Adhabu, Nambari 6 ya mwaka 2018, She-
ria ya Zanzibar.

L\ (V. VAo my.\\[cT.VAo ly.\\[cT.VAo)

JOSINA COMPANY LIMITED NA MOPEH COMPANY LIMITED WATAENDESHA MINADA YA HADHARA
YA KUUZA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU WA LETSHEGO BANK TANZANIA LIMITED KUANZIA
22/10/2021 HADI 05/11/2021 MUDA NI KUANZIA SAANNE ASUBUHI NA KUENDELEA

MAHALI DHAMANA | TAREHE YA | JINA LA
NA | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI AINA YA DHAMANA L A A
GARINO.T384BBA  LAND TARIME JOSINA  CO
1. | JOHN BHOKE GENTEGAI Pt o
5 | PATRICK MWITA NYASWE GARI NO T.380 BRN BUZURUGA JOSINA  CO
: LAND CRUISER PRADO MWANZA LTD
3 | WEREMA NYAMHANGA | NYUMBA(plot NO1957 Block BUSWELU JOSINA
MASSANA A’ Nyamadoke MWANZA CO.LTD
“ m:gic\wsum NYUMBA Plot NO 321 BUSWELU JOSINA
A . MUHOGO BLOCK’ A’ BUSWELU MWANZA CO.LTD
o | JOSEPHAT E. MARWA/ KIWANJA (Plot NO 218 CAPRIPOINT JOSINA
- | WEMA H. GILALA block’ x’ capripoint MWANZA CO.LTD
NYUMBA MBILI ZIKO
6 | OMARY MOHAMED ATHUMAN/ :;‘l’xmgigg’:’_g"éﬁ 5:_’:{'0“ NDALA ‘B’ JOSINA
JACOB STEPHEN LAIZER s ahnyangs SHINYANGA CO.LTD
NYUMBAPIot NO 709 Block
PAUL NGWELLE DOTTO B JIWE KUU
7. Jiwe kuu KITANGIRI é%sgg
MWANZA -
oM INVESTMENTS LIMITED?
o | DONATALNYALU NYUMBA Plot NO 248 Block KABUHORO JOSINA
: A’ Kabuhoro MWANZA CO.LTD
o | FADHANA SEIF SENKUNI A BLOCK " I BUGARIKA JOSINA.  CO
- | WEMA H. GILALA ( MWANZA LTD
Bugarika
MOPEH
NYUMBA
10 | FATMA CHIZENGA N N MZSUZR43 MANZESE-UZURI EI?AI:/_II_F;\JNY

MASHARTI YA MNADA;
DHAMANA ZITAUZWA KAMA ZILIVYO, MNUNUZI ATALIPIA 25% YA BEI YA MNADA. 75%
ITALIPWA NDANI YA SIKU 14 KUTOKA SIKU YA MNADA. AKISHINDWA KULIPA, MALIPO YA
AWALI HAYATARUDISHWA.
GHARAMA ZA KUBADILISHA HATI ZA UMILIKI ZITAKUWA JUU YA MNUNUZI.
UKAGUZI WA DHAMANA ZINAZOUZWA UTAANZA SIKU MOJA KABLA YA MNADA NA
GHARAMA ZA KUMPELEKA MTEJA KWENYE DHAMANA ZITAKUWA JUU YA MTEJA.

1.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-

MKURUGENZI Josina Co. Ltd: 0768 203 040, WHATSAPP NO: 0713 203 040

MKURUGENZI Mopeh Co. Ltd: 0785 335544, WHATSAPP NO: 0785 335544

116525301
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Hakimu akwamisha
hukumu kina Aveva

Na Kulwa Mzee

ALIYEKUWA Rais wa Klabu ya Simba,
Evans Aveva na Makamu wake, Godfrey
Nyange, maarufu Kaburu, jana walitumia
muda mwingi kukaa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu wakisubiri hukumu
ambayo imeahirishwa kwa mara ya pili.

Hukumu hiyo ilipangwa kusomwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba, kuanzia saa tatu asubuhi lakini
walipoingia, iliahirishwa hadi saa nane
mchana kwa sababu hakimu alikuwa ana-
malizia kuandika.

Washtakiwa hao pamoja na Wakili wao,
Kung,e Wabeya, waliingia mahakamani
saa nane lakini hukumu haikusomwa kwa
sababu Hakimu Simba alikuwa hajamaliza
kuandaa hukumu hiyo.

Ilikuwa mara ya pili kwa mahakama
hiyo kuahirisha kusoma hukumu hiyo
ambapo mara ya kwanza ilikuwa isomwe
Oktoba 6, mwaka huu ikaahirishwa hadi
jana ambapo pia iliahirishwa hadi Oktoba
28, mwaka huu.

Upande wa mashtaka katika kesi hiyo
ulikuwa na mashahidi 10 na upande
wa utetezi mashahidi wawili ambao ni
washtakiwa, walijitetea wenyewe.

Katika kesi hiyo washtakiwa walikuwa
watatu; Aveva, Kaburu na Zackaria Hansp-
pope ambaye alifariki Septemba 10, mwa-
ka huu na hivyo mahakama kuamuru aon-
dolewe katika kesi.

Washtakiwa hao walikuwa wakikabiliwa
na mashtaka saba, likiwamo la matumizi
mabaya ya madaraka.

Katika shtaka ya kwanza, Aveva na Ka-
buru wanadaiwa kula njama ya kutenda
kosa la matumizi mabaya ya madaraka.

Mshtakiwa Aveva na Kaburu wanadaiwa
kutumia vibaya madaraka yao kwa kuan-
daa fomu ya kuhamisha fedha Dola za
Marekani 300,000 kutoka kwenye akaunti
ya Simba iliyoko Benki ya CRDB Azikiwe
kwenda kwenye akaunti binafsi ya Aveva
iliyoko Benki ya Barclays.

Aveva na Kaburu wanadaiwa kwa
pamoja walighushi nyaraka zilizokuwa
zikionyesha Simba inalipa mkopo wa Dola
za Marekani 300,000 kwa Aveva kitu am-
bacho sio kweli.

Aveva anadaiwa katika Benki ya CRDB
kutoa nyaraka ya uongo ikionyesha Simba
wanalipa mkopo wa Dola za Marekani
300,000.

Aveva anadaiwa kuwa katika Benki ya Baclays
Mikocheni, alijipatia Dola za Marekani 187,817
wakati akijua zimetokana na kughushi.

Kaburu anadaiwa kumsaidia Aveva kujipatia
Dola za Marekani 187,817 kutoka kwenye akaunti
ya Simba wakiwa wanajua fedha hizo zimetoka-
na na zao la kughushi.

Aveva, Kaburu na marehemu Hans Poppe wa-
likuwa wanadaiwa kughushi hati ya malipo ya

kibiashara wakionyesha kwamba nyasi bandia
zilizonunuliwa na Simba zina thamani ya Dola
za Marekani 40,577 huku wakijua kwamba sio
kweli.

Aveva anadaiwa kuwasilisha hati ya malipo ya
kibiashara ya uongo kwa Levison Kasulwa kwa
madhumuni ya kuonyesha Simba wamenunua
nyasi bandia zenye thamani ya Dola za Marekani
40,577.

-,
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bili kuahirishwa. PICHA: JUMANNE JUMA

Serengeti yashinda Tuzo Hifadhi Bora

Na Salome Kitomari

Paschal

Shelutete  alisema

HIFADHI ya Taifa Serengeti
imeshinda tuzo ya hifadhi bora
inayoongoza Afrika kwa mwaka
2021, iliyotolewa na World Trav-
el Awards (WTA).

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari na Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi- Ma-
wasiliano wa Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania (TANAPA),

Shelutete, Serengeti
imeshinda tuzo hiyo kwa mara
ya tatu ikiwa ya kwanza mwaka
2019 na ya pili mwaka 2020.

Alisema Serengeti ina eneo la
kilomita za mraba 14,763 ikiwa
na utajiri wa wanyama, ndege
na uoto wa asili wa aina mbalim-
bali. “Kuna nyumbu wahamao
milioni 1.5, pia ina idadi kubwa
ya simba, kuna mwonekano
mzuri na urahisi wa mazingira
ya asili,” alisema.

alitaja
wanyama wanaonekana kwa
makundi makubwa hifadhini
humo ni nyumbu wa bluu, swa-
la, pundamilia na nyati.

“Alisema asilimia 70 ya wany-
ama wazao na aina 500 za
ndege wanapatikana hifadhini
humo hali inayochangia uwepo
wa tabia tofauti, na kuna mito,
mabwawa, maeneo oevu, nyasi
na misitu.

“TANAPA  inatambua na

kuthamini mchango kutoka seri-
kalini, Watanzania, wadau wa
utalii na wale waliotenga muda
kupiga kura kwa kivutio hicho,”
alisema.

Hifadhi zingine zilizoshinda
ni Pori la Akiba Central Kalahari
(Botswana), Hifadhi ya Taifa
Etoshi (Namibia), Hifadhi ya
Taifa Kidepo Valley (Uganda),
Hifadhi ya Taifa Kruger (Afrika
Kusini) na Pori la Akiba Masaai
Mara la Kenya.

Mume na mke
wauawa wakiwa
wamelala usiku

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU wawili, mke na mume,
Anes Haule (45) na Menluph
Ngailo (45) wameuawa kwa ku-
katwa katwa mapanga wakiwa
wamelala nyumbani kwao ka-
mkoani Njombe.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo jana, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Njombe, Hamisi
Issah, alisema tukio hilo lil-
itokea Oktoba 19, mwaka huu,
majira ya saa 2:00 usiku.

“Hawa wanandoa wakiwa ny-
umbani kwao, walivamiwa na
watu wakiwa na silaha zenye
ncha kali na waliwasababishia
majeraha kichwani, shingoni,
mashavuni, begani na majera-
ha haya ndiyo yamesababisha
kufariki dunia,” alisema.

Kamanda Issa alisema Jeshi
la Polisi liliingia kazini na
kubaini watuhumiwa wa tukio
hilo ambao ni wanandugu
wawili na kuwakamata.

“Baada ya vielelezo fulani
vinavyohusiana na uchunguzi
kuonekana kuwa wamehusika
ni wanandugu wa kike na wa
kiume ambao wa kwanza Nuru
Ngailo na wa pili ni Evanjelista
Ngailo, huyu ni dada wa mare-
hemu, hawa walikuwa wan-
amtuhumu ndugu yao kuwa
ni mshirikina kwa sababu
wao walikuwa wakiishi katika
mazingira ya kuumwa umwa
wakasema wanarogwa na huyo
kaka yao, wakishirikiana na
mke wake,” alisema.

Kamanda alisema Jeshi la
Polisi linaendelea na uchun-
guzi ili kujua ukweli wa jambo
hilo ili sheria ifuate mkondo
wake.

Pia amewaasa wananchi
kuachana na imani za kishiriki-
na kwa madai kwamba zime-
pitwa na wakati.

“Hawa wanandoa
wakiwa nyumbani
kwao, walivamiwa

na watu wakiwa na
silaha zenye ncha Kali
na waliwasababishia
majeraha Kichwani,
shingoni, mashavuni,
begani na majeraha
haya ndiyo yamesaba-
bisha kufariki dunia,”
alisema.
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juu na wanafunzi wenzake jana, baada ya kuibuka mshindi wa shindano la mchoro wa usalama barabarani linay-
oendeshwa na kampuni ya Puma Energy kupitia programu yake ya kutoa mafunzo ya elimu ya usalama barabarani
kwa kushirikiana na Amend, na kujinyakulia kombe, cheti na kitita cha 500,000/- pia kuiwezesha shule hiyo kupata

Sh. milioni nne. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC ahamasisha wanahabari chanjo corona

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joseph Mkiriki-
ti, amewataka waandishi wa habari mkoani
hapa kupata chanjo ya corona kwa kuwa
wako katika makundi hatari kutokana na
kukutana na watu wengi wanapokwenda
kutekeleza majukumu yao.

Ushauri huo aliutoa jana wakati anazun-
gumza na waandishi wa habari mjini hapa
akielezea mafanikio ya serikali ya awamu ya
sita katika kipindi cha miezi sita tangu ilipoin-
gia madarakani. Alisema waandishi wa habari
ni kundi lililo katika hatari ya kupata ugonjwa
wa corona kwa sababu wamekuwa wakiku-
tana na wananchi wengi pamoja na viongozi
mbalimbali, hali inayowaweka katika hatari
ya kupata ugonjwa huo.

“Nawashauri waandishi wa habari na ninyi
mchanje maana mko katika makundi hatari.
Mnapofanya kazi zenu mnakutana na wa-
nanchi wengi na mnakutana na viongozi pia.
Kwa maana hiyo salama yenu ni kuhakikisha
mmechanja na kufuata taratibu zote za kujik-
inga kama zinazoelekezwa na wataalamu wa
afya,” alisema.

Pia alisema tayari mkoa umetoa chanjo
zote 20,000 ambazo serikali ilitoa kwa
awamu ya kwanza na sasa mkoa umepokea
chanjo zingine 24,000 kwa ajili ya wananchi
kuendelea kuchanja.

Alisema chanjo hizo zitakuwa zikitolewa
kuanzia ngazi ya kitongoji ili wananchi wengi
zaidi wafikiwe na wasilazimike kusafiri um-
bali mrefu kufuata chanjo katika vituo vilivy-
owekwa.

Mkirikiti pia aliwataka waandishi wa habari
kutumia vyombo vya habari hasa redio za

mkoani hapa kuhamasisha wa-
nanchi wajitokeze
kupata chanjo hiyo kwa kuwa zipo

kwa wingi
topeleka chanjo hiyo.

The companies Act, 2002 (Section 334)
MEMBER’S VOLUNTARY WINDING - UP
NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public
that SAO HILL ENERGY LIMITED a company with
registration number 40027 dully convened a
meeting on 14™ July, 2021 and passed a special
resolution in accordance to section 333 (1) (b)
of the Companies Act, 2002 that the company
be wound up voluntarily.

All parties concerned and who have claims are
hereby notified to submit their claims in a closed
envelop within 30 days to GODFREY BASIL
MRAMBA of Basil & Alred, Ace Building, Haile
Selassie Road, P.O. Box 78661, Dar es salaam,
Tanzania, who is appointed Liquidator of the
Company.

Any claims lodged after 30 days from this
publication will not be considered for
admission.

GODFREY BASIL MRAMBA
Liquidator
For SAO HILL ENERGY LIMITED

na zinatolewa bure katika maeneo
yaliyoainishwa kwa ajili ya ku-

SAO HILL ENERGY LIMITED

116525901

Meneja TARURA
mtegoni ujenzi daraja

Na Thobias Mwanakatwe, MBOZ|

MKUU wa Mkoa wa Songwe, Omary Mgumba, ametoa siku

kwenye Mto Songwe.

Alitoa agizo hilo jana baada ya kukagua daraja hilo na
kupokea malalamiko ya wananchi juu ya kusuasua kwa ujenzi,
ikiwa ni siku ya kwanza ya ziara yake ya siku nne ya kukagua
shughuli za maendeleo katika wilaya ya Mbozi.

Mgumba alisema mkandarasi wa mradi huo, ambaye ni kam-
puni ya Lumo kutoka Dar es Salaam, tayari alishalipwa fedha
zote kwa mujibu wa mkataba, hivyo kitendo cha mradi huo
kushindwa kukamilika kwa wakati ni uzembe ambao hauvu-
miliki.

“Natoa ahadi kama kiongozi mkuu wa mkoa huu kwamba
hatukuja hapa kufanya sanaa au kiini macho na ndani ya siku
saba kama daraja hili halijakamilika, nimemwambia injinia
hapa atafute kazi nyingine,” alisema.

Mgumba alisema kwa mujibu wa mkataba, mkandarasi huyo
alitakiwa kumaliza ujenzi wa daraja hilo Januari, mwaka huu,
lakini aliomba nyongeza ya muda hadi Septemba 30, mwaka
huu.

“Wananchi naomba muwe na imani na serikali yenu maana
hatukuja kubembelezana hapa kwa kuwa mkandarasi alishape-
wa fedha zote na muda wa nyongeza alioomba ili amalizie kazi
umeisha,” alisisitiza Mgumba.

Kabla ya mkuu wa mkoa kutoa agizo hilo, mmoja wa wa-
alitaka kujua sababu zinazosababisha ujenzi wa daraja hilo ku-
suasua na kusababisha adha na wananchi kuhatarisha maisha
yao kwa kupita kwenye kivuko kilichojengwa kienyeji.

Alisema kivuko kinachotumika kwa sasa ni hatari kwa us-
alama wa watumiaji hususani kipindi hiki amabacho mvua za
msimu zinatarajia kuanza kunyesha.

Naye Meneja wa TARURA Wilaya ya Mbozi, Mhandisi Chaula
alisema muda uliotolewa na mkuu wa mkoa unatosha kukamili-
sha mradi huo.

Mhandisi Chaula alisema mbali na daraja hilo, serikali imet-
enga Sh. milioni 134 kwa ajili ya kuiimarisha barabara hiyo ya
Idiwili -Tlomba yenye urefu wa kilometa saba kwa kujenga kwa
kiwango cha changalawe.

MEMBEERS FRESENT WERE:

THE CHAIRMAN REPDRTED that accerding to the Company activities, the Shareholders
ol SA0 HILL ENERGY LIMITED (hereinafier called “the Company™d s desivons of
voluntarily winding up the Company.

SPECIAL RESCLUTIONS |

IT WAS RESOLVED

Thr above is a certified True Copy of
The Reselution of theBoard of Directors

EXTRACT FROM TILE MINUTLES OF THE EXTRA - ORDINARY GENERAL MEETING

SAQ HILL BNERGY LIMITED

REG: 4027

OF SAO HILT.ENERGY LIMITED HELDY AT iTS REGISTERED OFFICE

ON 14 JULY 2021 AT 13:00 P.M

1. GODLISTEN MINJA
2. LILIAN KITOSY
3. ANNETTE KIRETHI

DIRECTORS CHATRMAN
DIRECTOR
COMPANY SECRETARY

1. That, the Company be voluntarily liquidated and dissolved as decided by members;

2. That, Godfrey Basi] Mramba be and is hereby appointed s a liquidalor for Lhe purpose
af winding up the affairs and distributing the assets of the Company.

3. That. the remunermiion payable by the Company ta shall be nepotiated and agreed based
o the man-hour spent on this assignment;

4. That M Basil & Alred be and is hereby appointed auditor for the purpose of auditing
the Liguilator's aceount of the winding up of the affairs of the Cranpany:

5. Thal lhe remuneration payable by the Compaty o M/S Bastl & Alred as auditor shall
be negotiated and agreed based oo the men-hour spent on this pasigrment,

P

CHAIRMAN Cm,,p,_,)NﬁE(:RmAm-

Cﬁ@\'g
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Tuitumie vizuri fursa iliyoletwa na Ufaransa

HIVI karibuni Waziri wa Mambo ya Nje, Biashara na Vivutio vya
Kiuchumi wa Ufaransa, Franck Reister, alikuja nchini na ndege
ya Shirika la Air France ya moja kwa moja kutoka Paris, Ufaransa
hadi Zanzibar.

Ujio wake huo uliambatana na uzinduzi wa rasmi wa safari za
ndege za shirika hilo za Ufaransa-Zanzibar, viongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wak-
ishiriki.

Waziri huyo pia alizuru Dar es Salaam katika Ubalozi wa Ufaran-
sa nchini na kuona magari yanayotengenezwa na kampuni moja
kutoka nchini humo ambayo yana mfumo wa umeme, yakielezwa
kuwa ni rafiki kwa mazingira kwa kuwa hayana kelele na hayatoi
hewa ukaa ambayo huchangia mabadiliko ya tabianchi.

Tayari Kampuni ya Utalii ya Mount Kilimanjaro Safari Club ina-
tumia magari hayo kusafirisha watalii, magari hayo yakitengen-
ezwa kwa ushirikiano kati ya kampuni ya Ufaransa na Tanzania,
huku kukiwa na ushirikishwaji wa teknolojia.

Waziri huyo pia alikutana na mawaziri wanne wa sekta za
uwekezaji, nishati, usafirishaji na mambo ya nje pamoja na kam-
puni ya Kifaransa nchini na wafanyabiashara mbalimbali kujadili
namna ya kuendelea kushirikiana kwa manufaa ya nchi zote.

Kiongozi huyo wa Ufaransa pia alikutana kwa mazungumzo na
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, yote ikiwa ni namna ya kui-
marisha ushirikiano baina ya nchi hizo mbili ambazo kwa miaka
mingi zimekuwa na uhusiano wa kidiplomasia.

Viongozi hao wakashiriki uzinduzi wa duka la kisasa la bidhaa
mbalimbali kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere Terminal Three, ambayo yanamilikiwa na kampuni za Ufar-
ansa na Tanzania, ambayo yametoa ajira kwa Watanzania.

Kuanza upya kwa safari za ndege za moja kwa moja kutoka Par-
is, Ufaransa hadi Tanzania ni hatua kubwa katika sekta ya utalii
kwa kuwa mara ya mwisho ndege hiyo kuja nchini ilikuwa mwaka
1974, yaani miaka 47 iliyopita.

Nipashe tunaamini ushirikiano huo utanufaisha pande zote,
kwamba wakati kampuni za Ufaransa zikija kuwekeza nchini, Wa-
tanzania waone fursa za uwekezaji kwenye nchi hiyo au kujifunza
ubunifu na teknolojia katika kuleta mabadiliko kwao.

Hakuna ubishi Ufaransa ni moja ya nchi zilizoendelea si tu
kiteknolojia, bali pia kiuchumi duniani, yapo mengi ya Tanzania
itajifunza kutoka taifa hilo la Bara la Ulaya kwa kadri ya maudhui
na mahitaji ya nchi, lakini kulinda mila na tamaduni kusije kusa-
haulika.

Tunaamini ushirikiano huo ni fursa ya ajira katika sekta mbal-
imbali ikiwamo utalii kwa kuwa ujio wa watalii kwa wingi nchini
unapaswa kwenda sambamba na kuzalisha rasilimali watu ya kui-
tumikia sekta ya utalii, hivyo Watanzania wengi watapa ajira za
moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja.

Ni wajibu wa serikali kwa kushirikiana na taasisi zake na sekta
binafsi kuwa na mkutano wa pamoja kujadili kwa kina ushiriki-
ano huo sambamba na kuwajengea uwezo wananchi namna ya
kuziona fursa mbalimbali za nje ya nchi kwa manufaa yao binafsi
na taifa kwa ujumla.

Tunatarajia kuona kumiminika kwa kampuni za nchi hiyo ku-
wekeza nchini kunakwenda kuwanufaisha wananchi wengi, bada-
la ya maslahi ya mtu mmoja.

Nipashe tunaamini ni aibu nchi kuwa na raslimali na utajiri
mwingi lakini raia wake hawaoni umuhimu wake kwa kuwa tu
kuna viongozi waliingia mikataba ambayo haikuzingatia maslahi
mapana ya nchi.

Ni katika muktadha huo, Nipashe tunaona kuna haja Tanzania
kuchangamkia fursa iliyoletwa na Ufaransa nchini wakati huo
wakiwa na hadhari katika uamuzi wowote unaogusa maslahi ya
Watanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Machinga Dar tumieni vizuri
siku 12 za rehema mlizopewa

TANGU tarehe 18 ya mwezi huu,
baadhi ya machinga wa Dar es
Salaam waliondoka maeneo
waliokuwa wakifanyia biashara,
kwa kutii maelekezo ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, aliyetaka kufikia
tarehe hiyo wahame.

Hata hivyo, ameamua ku-
waongezea siku nyingine 12,
kwa lengo la kuwapa muda
zaidi wa kuhamisha bidhaa zao
kwenda kule ambako wame-
pangiwa ili kuendelea na shu-
ghuli zao kama kawaida.

Kwa kuwa zimeongezwa
siku zaidi kabla ya kuhama, ni
vyema kama machinga wange-
tumia nafasi hiyo kuhakikisha
wanaondoa bidhaa zao vizuri
na kwenda kule walikopangi-
wa badala ya kusubiri siku ya
mwisho.

Mfano mzuri ni wale ambao
tayari wamehama wakitambua
kile ambacho wameelekezwa,
wanajua kuwa si vyema ku-
subiri kuhama kwa shuruti na
ingependeza kama wote wange-
fuata utaratibu huo.

Lengo la serikali kama lili-
vyoelezwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, ni kuwapanga ili
wafanye biashara kistaarabu
kuliko ilivyo sasa, baadhi wapo
katika hifadhi ya barabara na
wengine kwenye mitaro ya maji
ya mvua. Inawezekana waka-
tokea wachache wa wanaotaka
kukwamisha uhamaji huo kama

ilivyotokea Kariakoo, baada ya
kuibuka kundi lililotaka kuzuia
viongozi wa machinga walioku-
wa wakiwapanga wafanyabi-
ashara.

Kinachofanywa na serikali
ni kutaka machinga wanafanye
biashara zao katika mazingira
rafiki, ambayo watakuwa sala-
ma na pia kutochafua mazin-
gira, kuhatarisha afya zao na ku-
tobughudhi watumiaji wengine
wa barabara.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba, baadhi yao wame-
kuwa  wakichangia  katika
kuchafua mazingira kwa ku-
tupa ovyo taka wanazozalisha
na wakati kujisaidia haja ndogo
katika mitaro ya kupitisha maji
ya mvua.

Kimsingi, mtindo huo pamoja
na ule wa baadhi ya mama lishe
na baba lishe kuandalia vyakula
barabarani au vichochoroni,
si ya kistaarabu na ni vyema
wakabadilisha mazingira hayo
kama ambavyo serikali inataka

wafanye.

Lakini kwa kuwa uzoefu
unaonyesha kila machinga
wanapohamishwa, umekuwa

ukitokea mvutano kati yao na
vyombo vya dola, ingekuwa vy-
ema iwapo uhamaji huo hauta-
kumbana na hali kama hiyo.
Binafsi ninaamini serikali ina
nia njema ya kutaka machinga
waendeshe shughuli zao ka-
tika maeneo ambayo ni rasmi,

bila kuhatarisha usalama wao
au kuchafua mazingira kama
imejitokeza kwenye baadhi ya
maeneo.

Mfano ambao baadhi ya
machinga wa Dar es Salaam
wameuonyesha wa kuondoka
wenyewe bila shuruti, ungeigwa
na wengine wanaosubiri hadi
kumalizika kwa siku 12 zilizo-
ongezwa na mkuu wa mkoa.

Katika tathmini yake, mkuu
wa mkoa anasema uhamaji
unakwenda vizuri na kwamba
siku 12 alizoongeza anaamini
hakutakuwa na mfanyabiashara
atakayekuwa amebaki kwenye
eneo lisilo rasmi.

Maana yake ni kwamba, anat-
arajia kuwa machinga hawatam-
wangusha, pia anajiandaa kusi-
mamia sheria ili kuhakikisha
hakuna machinga atakayerejea
kwenye eneo aliloondolewa.

Hivyo kauli hiyo ingechuku-
liwa kwa uzito na machinga
wenyewe kwa kuwa anasema,
kwa mujibu wa kanuni zake,
ni marufuku kufanya biashara
yoyote katika hifadhi ya bara-
bara ambapo faini yake ni Sh.
300,000 au jela miaka mitatu
ama vyote kwa pamoja.

Anabainisha kuwa, serikali
inawapenda, ndiyo maana im-
eamua kuwaondoa ili wasito-
zwe faini au kufungwa, hivyo ni
vyema wakatumia muda wal-
ioongezewa kuhakikisha wa-
natii kile walichoelekezwa.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya /Mwaka wa Robo Mwaka/Mwaka 30-Sep-21 30-Jun-21
sasa uliopita P
30-Sep-21 30-Jun-21
A MALI | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 6,574 4,762 Mapato/(Hasara) Halisi (1,535) (1,134)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 14,624 9,864 Marekebisho kwa AjiH ya: . .
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 43,837 42,827 H Katika Mali : 76 803
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,576 5,883 - asara Ratlka Mall
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,080) 4778
s g.‘f;la.'a ?i.‘“a ya Matawi i i - FaidaiHasara Kwenye Mauzo ya Mali . -
8 Dhima za Wateja Ziizokubalika : : - Mabadilko Halsi Kafika Amana 8760 (2:605)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 104,375 105,943 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - Zilizoafikiwa (1,011) 1,324
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 588 (378)
11 Mikopo Halisi liiyopo 127,516 125435 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 689 1191
12 Mali Nyingine 25,004 25783 -Kodi liyolipwa (10) (19)
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 - Mengineyo (bainisha) - -
14 Akaunti za udhamini - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 6,177 3,960
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 8,768 6,827 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: . -
16 JUMLA YA MALI 336,365 328,325 Gawio Liliopokewa . .
B DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu ) (2,716) (1,399)
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 91,519 101,584 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
18 Amana za Wateja ) 129,815 110,991 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
;g Dnamara yo Maiipo kwa Fedha Tasiim : : Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Me"gmeyo_(?a‘.”!sm) » . X . N N
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (2,716) (1,399)
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - o .
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
27 Dhima Nyingine 2,052 1,464 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Zg Tjslel-r: A DHIVA 37031233 2;%23‘1 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
' a Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 35,885 37,431 - h N
(DHIMIA) HALISI (16 kutoa 29) Mabadiiko.Hais Katika Madeni Mengine 27 1150
C  FEDHAZAWANAHISA Mengineyo (bainisha) - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 237 1,150
32 Hifadhi isiyosambazwa 1,716 1,716 - -
gi '\F";Z:'fos'zZl;ay;'%sin di Husika (?g'?ﬁ; wgégg; IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
35 Akaunti Nyingine za Mtaji ‘989 ‘989 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 3,697 3,71
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 126,452 122,141
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 35,885 37,431 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 130,149 126,452
38 Dhima Zisizo Dhahiri 3,680 2,374
39 Mikopo Chechefu 18,575 19,109
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 13,011 12,796
41 Mali Nyingine Chechefu - -
b BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2021
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.67% 11.40% Wtajiwa Hisa  Malipo juu ya bei ya hisa ) Ma!zalc ZiadayaKisheria TengolaZiadayaJumia ~ Mengineyo Jumla
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.22% 13.82% Yaliyobakizwa
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 63.49% 65.03% Wakava sisa
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 37.91% 38.20% )
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 48.03% 49.18% Sa‘holamwanznw:?mika 28 ° (#6250) 16 ! w o uw
(vi) Ongezeko la Amana 412% -1.21% Faida  (Hasara) Hallsi Baada ya Kodi ya Mapato - - (3511) - - - (351)
(vii) Ongezeko la Mali 2.45% -0.90% Hisaza pendeleo
Mu;ma\a na wanahisa
Gawio floipwa
AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED gl
lengo la Ziaca ya Jumia
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 Vegheyo - . . . . . .
(Kiasi kWO shilin gi milioni) Salio la mwisho wa mwaka 122,9-54 (89,7-73) 1,7-15 -ﬂ 989 GS,BBZ
- Limbikizo la Mwaka Mwaka Uliopita
Roboyalakasasa 0o yamuaka Linganishi LinbikizolaMuakava i e ihvaka Salola muanzo wa muaka 1238 . 80525) [ET) oo e
(Mwaka Uliopita sasa Ui
opita) Feid (Hesre) Hals Baada y Kodiya apeto . (152) - . (4152)
30-Sep-21 30-Sep-20 30-Sep-21 30-Sep-20 H el .
Mapato mengine yaliyojumuishwa
1 Mapato ya Riba 10,246 1,191 30311 32,078 Mamala na wanahisa
2 Gherama za Riba (5,190) (5113) (14976) (14542) Gavilidpre
3 Mapato Halisi ya Riba (fkutoa2) 5,057 6078 15335 1,537 Zataakiteia . . . . . . .
- . Tengola Ziada ya Jumla - - (1,586) 1586 - 76) 16)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 206 439 319 1294 Nergieyo . . . ) . . .
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - - (520) Salolamsh ™ e " 6250 % ] W W
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,163 ) 3454 2,856 il . (828 : >
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 192 349 699 1,052
6.2 6.2Ada na Kamisheni 249 400 682 750
6.3 Gawio 35 - 35 -
6.3 6.4 Mapato Mengine 687 191 2,038 1,054
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,961) (8,040) (22,496) (22,665) Jina Sahihi Tarehe
7.1 Mishahara na Mefao (2510) 2567) (7.608) (7.588) Ofisa Mtendaji Mkuu 1. John 22nd October 2021
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (5451) (5473) (14,888) (16,077)
8  Faida (Hasara) ya Uendeshaji (1,535) (583) (3,388) (1,498)| Muuwa Fecha . Khatbish 22nd October 2021
9 Tengo la Kodi ya Mapato (10) (34) (122) (101)
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,545) (617) (3,511) (1,600)
Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kilato 22nd October 2021
11" Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,545) (617) (3511) (1,600) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali
13 Idadiya Wesfriv 163 15 166 153 hals
14 Mapato kwa Hisa 063) (0.00) (0.36) 0]
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 . 0 . Jina Sahihi Tarehe
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.62% 0.26% 2.1% 0.67% 1 Mkurugenzi P.Ishengoma 29nd October 2021
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 5.62% -1.94% -19.15% 5.04%
(iiiy - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 128.72% 114.56% 119.96% 11.14% .
(i) Uniano wa Mapato Halisi ya Rba na Wastari wa Mal Zinazozalisa 096% 119% 29% 344% 2 Mkurugenzi WrR. Dave 22nd October 2021 5
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Wakanusha Kutelekeza watoto kisa ulemavy

Nusha na Christina Haule, KILOSA

SUALA la wafugaji wa jamii ya kuhama-
hama kuacha watoto wenye ulemavu
kwenye maboma wakati wakihama kwa
madai kuwa ni mzigo usio na faida zaidi
ya ndama, imebainika kuwa ni msemo
usio na ukweli ndani yake.

Wafugaji wa jamii ya Kimasai walisema
hayo jana kuwa ipo misemo ya namna
hiyo ikimaanisha kwamba hawana wa-
toto wenye ulemavu kwa sababu ya ku-
waacha kwenye maboma yao na kisha
kufariki dunia kutokana na kuwa wap-
weke bali zamani hawakuwa wakipata
watoto wenye ulemavu kama sasa.

Mmoja wa wafugaji hao, Farais Maka-
wilayani Kilosa, Morogoro, alisema zam-
ani walikuwa hawapati watoto wenye
ulemavu labda ulemavu wa mguu au
miguu pekee.

Alisema kwa sasa wamekuwa wakipata
watoto wenye ulemavu wa aina mbalim-
bali hata wale wasiokuwa na uwezo wa
kutembea kabisa na kwamba wamekuwa
wakijitahidi kuwatafutia matibabu kama
watu wengine na mpaka walipogundua
kituo cha Amani Centre kuwa mkombozi
wao kwa watoto kwa kuwapa mazoezi,
tiba na lishe.

Makala alisema hata wanaoua wany-
ama wa pori huishia kwenye dhambi
na si maendeleo yoyote kama wana-
vyopanga bali ni umaskini. “Kuwaacha
watoto na kuhama ni dhambi na kama
utafanya hivyo, familia nzima itaishia

pabaya. Itakuwa sawa na mtu uliyem-
fukuza kwako na akaenda porini na kuli-
wa na wanyama wakali, lazima utapata
dhambi,” alisema. Aidha, Makala alisema
hata wanaosema mwanamume wa Kima-
sai yeyote anaweza kuchomeka mkuki
mlangoni kwa nyumba ya mwenzie na
kuingia ndani kupata huduma kwa mke
wa mwenzie na mwenyewe akija asifanye
lolote, si kweli bali ni maneno na misemo
tu ambayo inapaswa kupuuzwa.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Manyara,
alisema alikuwa na mtoto mwenye ul-
emavu wa viungo ambaye hakuinuka ka-
bisa na kwamba baada ya tiba na mazoezi
kupitia kituo cha Amani, amesimama na
ni mchangamfu kama watoto wengine.

Naye Agnes Ngale (24), mama wa wa-
toto watatu, akiwamo mmoja mwenye
ulemavu, alisema wamekuwa wakiwa-
beba watoto wenye ulemavu kama miz-
igo na kuhama nao pale inapobidi na si
kuwatelekeza kama ilivyokuwa zamani.
Ngale aliwashauri wanawake wenzie
wenye waoto wenye ulemavu kutokata
tamaa kuwahudumia watoto wao bali
wawapeleke kwenye vituo vya kufanyia
mazoezi na kupata tiba sahihi ili nao wa-
tembee kama mtoto wake.

Mkurugenzi wa Amani Centre, kituo
kinacholea watoto wenye ulemavu wa
viungo na akili, Padri Beatus Sewando,
hicho cha wafugaji ili kuwasaidia kutoka-
na na kuwa na utamaduni wa kutowajali
watoto wenye ulemavu.

R
BoT yakunwa mfumo wa majaribio kidigitali NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua
Mfumo wa Majaribio ya Su-
luhishi za Kidigitali (Sandbox
Environment), ikiutengea Sh.
bilioni 1 za kusaidia bunifu
zitakazopita, mfumo, ambao
umepongezwa na Naibu Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT), Dk. Bernard
Kibesse.

Kibesse amezitaka taasisi
za fedha nchini kuiiga NMB
katika kuleta njia mbadala za
kutoa suluhu za kibenki amba-
70 ni rahisi, haraka na salama.

NMB Sandbox ni jukwaa
huru la NMB linalotoa fursa
kwa wabunifu wa Kidigitali na
wabunifu binafsi wa Kitanza-
nia kutumia Mifumo ya Benki
ya NMB kujaribu suluhishi
zao, kabla ya kuanza kutumika
rasmi.

Uzinduzi huo ulifanyika jiji-
ni Dar es Salaam jana, ambapo
Mgeni rasmi wa tukio kilo Dk.
Kibesse alisisitiza kuwa benki
nchini hazina budi kuendana
na kasi ya mabadiliko ya
tekinolojia, ili kutoa suluhishi
za huduma za kibenki, hasa
katika nyakati hizi, ambazo
tekinolojia imetanua wigo wa

kuhudumia.

“Uzinduzi huu wa Sand-
box Environment, unafungua
fursa kwa kampuni changa na
wabunifu binafsi kuonyesha
ujuzi wao na kubuni suluhishi
zitakazopunguza gharama za
kibenki kwa watu wote, sam-
bamba na kutengeneza ajira
kwa vijana wa Kitanzania.

“BoT inatambua changa-
moto zinazo wakabili wateja
wanapotumia huduma za
kibenki, zikiwamo upatikanaji
hafifu wa huduma hizo, ufinyu
wa njia za kufikisha, gharama
na uelewa mdogo walionao
katika masuala ya fedha.

“Serikali kupitia BoT im-
echukua hatua mbalimbali
kumaliza changamoto hizo
na uzinduzi huu unaashiria
kuwa NMB inaunga mkono
jitihada hizo, kama ilivyofan-
ya kutenga Sh. Bilioni 100 za
mikopo nafuu kwa wakulima,
wafugaji na wavuvi,” alisema
Dk. Kibese, akiahidi kuwa BoT
itaendelea kushirikiana na
NMB katika kuboresha sera
zinazotoa mwongozo na kura-
hisisha ufanyaji wa biashara
kwenye sekta ya kibenki.

Awali, Afisa Mtendaji Mkuu
wa NMB, (CEO), Ruth Zaipuna,

alisema benki yake imejizatiti
na kujipambanua kuendana
na kasi ya tekinolojia kwa ku-
leta suluhishi mpya zinazora-
hisisha huduma za kibenki
kwa mteja mmoja mmoja na
wafanya biashara wadogo na
wa kati na kwamba benki yake
imetenga kiasi cha Sh. bilioni
1, kwa ajili ya kuziwezesha su-
luhishi zitakazopita katika ma-
jaribio hayo.

Zaipuna alimhakikishia Dk.
Kibese kuwa, licha ya kwam-
ba utatumika kwa majaribio,
lakini Sanbox Environment
hautaathiri kwa namna yoy-
ote usalama wa taarifa, amana
na faragha za wateja wao na
kwamba baadhi ya tuzo za mi-
aka ya karibuni ilizopata benki
hiyo, zimetokana na uwekezaji
mkubwa waliofanya katika mi-
fumo ya kidigitali.

“Hivi karibuni tumeshinda
Tuzo ya Benki Bora ya Ubuni-
fu ya wateja binafsi kutoka
Jarida la Kimataifa la Interna-
tional Banker, huku tukien-
delea kuongoza sokoni katika
kutoa huduma za kibenki ki-
digitali na kuongeza bunifu
Kama hizi za kuwaleta karibu
wateja wetu kupitia mifumo ya
kiteknolojia.
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MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (1ZS) PRICING (USS7 | pricing (GBP) WMinimum Interest Bearing Balance NA NA NA
EUR) Monthly Service Fee" TZS 2500000 | § 2000 | £ 75.00
CORPORATE CALL ACCOUNTS
Account Opening Fee Froo oo
PERSONAL BANKING Opening balance TZS__10,000,000.00 | § 10,000.00 | £ 710,000.00
Minimum Operating Balance TZS_10.000.000.00 | S 70.000.00 | £ 70,000.00
SAVINGS ACCOUNT e e s Too s o %
et OpeRng Fas = = = Monthly Service Fee" 7S 20,000.00 | § 2000 | £ 75.00
[Opening balance Free IA A CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS
inimum Operating Balance NIL A A Account Opening Fee oo Free NA
inimum Interest Bearing Balance TZS 70,000.00 A A Opening balance TZs 500,000.00 | S 250.00 NA
onthly Service Fee Free A A Minimum Operating Balance NIL NIL NA
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000,000.00 | § 700,000.00 NA
FAHAR] Monthly Service Fes" TS 25.000.00 | § 20.00 NA
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance TZS 10,000.00 | § 50.00 | £ 50.00 GENERAL CHARGES
Minimum Operating Balance TZS 10,000.00 | $ 50.00 | £ 50.00 Bankers Cheque TZS 50.000.00 | § 25.00 NiA
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000.00 | _§ 100.00 | £ 700.00 STSONORED/UNPAID CHEGUE
Monthiy Service Fee TZS 1,500.00 | _§ 200 | £ 2.00 Fund refated 7S T26,00000 | 5 5500 WA
Technical TS 50,000.00 | 5 50.00 A
MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free Cheque book Processing Fee:
Opening balance TZS 20,000.00 | § 5000 | £ 50.00 25 leaves 1Zs 15.000.00 | § 15.00 [ £ 15.00
Minimum Operating Balance 175 20,000.00 | § 50.00 | £ 50.00 Sl - Lein i It L
Minimum Interest Bearing Balance 175 20,000.00 | § 500.00 | £ 500.00 Uncolasted hequs Fook afer 3 monihs 155 15°000:00 & 500 £ 1500
Exira foe for more than 1 widrawal per quarter TZS 5,500.00 | § 200 £ 2.0 - 7% Per Cheque| 7% Per Cheque
onthly Service Fee (1 free widrawal per quarter) Free Free Free 3rd party encashment (with 3rd party indemnity) Tzs 25,000.00 V820 520
Stop Payment Charges TZS 30,000.00 | S 25.00 | £ 75.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Free Free VA TRANSACTIONAL SERVICE FEES
Opening balance Freo Froo A With banks via Standing Orders
Minimurn Operating Baiancs NIL NIL A Standing Orcer - nterns! seime custormer {set up fow — s of) Fres Fres Fros
Minimum Interest Bearing Balance TZS 700,000.00 | _§ 25.00 A anding Order - intemal other cusiomers (per fransaction) - — L
d 2 . Standing Order - Other Iocal bank TZs 20,000.00 | S 10.00 | £ 70.00
Monthly Service Fee’ Free A Amendment Free Free
CURRENT ACCOUNT
DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
AMANA Cash Deposit at Branch Froo Freo Free
“Account Opening Fee Free A A Cash Depostt at Branch Coins above 100,000 5% Min 10,000 WA WA
Opening balance TZS 20,000.00 A A Cash Deposit at Branch small denominations less than 50USD (USD 1,2,5,10,20) equal and above USD 500 NA 3% of Ff" 3% of FICV
Wi Operatig Balance L — A e gl wmsroriglio)  crency e
Minimur Interest Bearing Balance N/A A A Chequis depoat Froe Froo Froe
Monthly Service Fee 1zs 3,000.00 VA A Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to 2m TZ5 3,600.00 1% Min 5 7% min 5
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 2m 1o 20m TZS 4,000.00 1% Min 5 1% min 5
WMARIDHAWA Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) above 20m 0.15% Max 50.000 1% Min & 1% min 5
Account Opening Fas Fres Free Free Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Nin 3.000 Max 1ot vin s s
Opening balance TZS 25,000.00 | _§ 2500 | £ 25.00 - A o Min o min
Minimum Operating Balance TZS 6.000.00 | & 500 [ £ 5.00 Cash withdrawal Corporate Banking O TSI 3 O e % Min 5 % min &
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA Deposit charges - Financal Instiation Free Free Fros
Monthly Service Fee 1zs 10,000.00 [ § 1000 [ £ 10.00 Deposit charges - Financial Institution - small 3%0n small 3%0n small
PREMIUM Froe above $500 above $500
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 128 35,000.00 | § 30.00 | £ 00 g?x:&'ﬂwe‘ — TZ8 ‘D‘OGON"Iﬁ L3 ‘O:IS £ ‘0'5‘3
Minimum Operating Balance NIL NIL L 0 coount Reactivation
v Dormant Account montly f NIC NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA A Prematurefcanceliation fixed deposit fee 50% Accrued
Monthly Service Fee Tz 15,000.00 [ § 10.00 [ £ 10.00 50% Acorued Interest: 50% Accrued Interest is
is Forfeited. Breaking | Interest is Forfeited. | Forfeited. Breaking
SME BANKING 1st month all interest| Breaking 1st month 1st month all
forfeited | _all interest forfeited | _interest forfeited
AMANA BIZ ACCOUNT
, Monthly staements Tee Froe
Account Opening Fee ree Free Free Interim Statements (per page) 7S 2,000.00 700 | £ .00
Opening balance 1zZs 50,000.00 | § 50.00 | £ 50.00 Search fee documents (after 3 months) ZS 80,000.00 4000 | & 40.00
Minimum Operating Balance TZS 50,000.00 | _§ 100.00 | £ 700.00 "Audit confirmation Zs 75.000.00 50.00 | £ 50.00
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA Balance Certificate zs 50,000.00 3000 | £ 30.00
Monthiy Service Fee~ TZS 75,000.00 | 1500 | £ 15.00 Referonce Letter _ zs 50.000.00 3000 £ 3000
nter Account Transfers oo foo Too
7T Outward local - 1SS TZS 77,800.00 | S 10.00 NIA
SHE TIERED CURRERT ACCOUNT - — . e 153 e o N
T T Inward local T1SS P F NIA
Gy ceones R e — 1 Y L AL — T e —
Minimum Operating Balance TZS___1,000,000.00 | § 7,000.00 A Tnternational Outward T T $50 + Other 50+ Oiher
Minimum Interest Bearing Balance TZS__5,000,000.00 | § 5,000.00 A overseas bank overseas bank
Monthly Service Fee~ TZS 20,000.00 |_§ 15.00 A NIA os chrges
Tntemational Inward T T NIA Froo Free
Teieler Cra. Gepont L
g;‘:"r;':; Opening Fee Free free Free Gutward Chegue for Collection NIA N7A NIA
Gutward Bills for collection 0.25% min 50 *
Minimum Operaling Balance TZS 700,000.00 |_§ 100.00 | £ 7100.00 $50| 025%min50+$
Minimum Interest Bearing Balance TZS__5,000,000.00 | § 50,000.00 | £ 50,000.00 NIA (courier charge)| 50 (courier charge)
Monthly Service Fee~ Free Free Free Tnward BIls for Collection NIA 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (inward Bill & LCs ) NIA s 200.00 & 200.00
Travellers Chq. (Issue; NIA NIA NIA
CORPORATE BANKING Letters of Credit % per atr +
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS 50| 1% per atr + $ 50
Account Opening Fee Free Free Free niA (total min $250)| __(total min $250)
Opening balance TZS 500,000.00 | 25000 | £ 250.00 Bank 1% Por Qir Min $| 1% Per Qtr Min §
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL 1% Per Qtr Min § 200 200
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RC: Waandishi
changamkieni
chanjo UVIKO-19

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Joseph MKirikiti, amewataka
waandishi wa habari mkoani humo
kuchanja chanjo ya kujikinga na
ugonjwa wa UVIKO- 19 kwani wao
pia wako katika makundi hatari ya
kuambukizwa.

Alisema hali hiyo inatokana na
kukutana na watu wengi wanapok-
wenda tekeleza majukumu yao.

Ushauri huo aliutoa jana wakati
anazungumza na waandishi wa
habari mkoani humo akielezea
mafanikio ya serikali ya awamu ya
sita katika kipindi cha miezi sita
tangu ilipoingia madarakani.

Alisema kuwa waandishi wa
habari ni kundi lililo katika hatari
ya kupata ugonjwa wa UVIKO-19
kwani wamekuwa wakikutana na
wananchi wengi pamoja na vion-
gozi mbalimbali, hali inayowaweka
katika hatari ya kupata ugonjwa
huo.

“Nawashauri waandishi wa
habari na nyinyi mchanje, maana
mmo Kkatika makundi hatari,
mnapofanya kazi zenu mnakutana
na wananchi wengi na mnaku-
tana na viongozi pia,” alisema na
kuongeza:

“Kwa maana hiyo salama yenu
ni kuhakikisha mmechanja na
kufuata taratibu zote za kujikinga
kama zinazoelekezwa na wataala-
mu wa afya.”

Aidha, alisema kuwa mkoa huo
umefanikiwa kutoa chanjo zote
20,000 ambazo serikali ilitoa kwa
awamu ya kwanza na hivi sasa
mkoa umepokea chanjo nyingine
24,000 kwa ajili ya wananchi kue-
ndelea kuchanja.

Alisema hivi sasa chanjo hizo
zitakuwa zikitolewa kuanzia ngazi
ya kitongoji ili wananchi wengi
zaidi wafikiwe na wasilazimike
kusafiri umbali mrefu kufuata
chanjo katika vituo vilivyowekwa.

Aliwataka waandishi wa habari
kutumia vyombo vya habari
mkoani humo kuhamasisha
wananchi wajitokeze kwa wingi
kupata chanjo hiyo, kwani chanjo
Zipo na zinatolewa bure katika
maeneo ambapo kunavituo vya
kutolea chanjo hizo.

' Jaji ataka ushahidi kesi
‘zinazopelekwa kortini

Renatha Msungu, DODOMA

WENYEKITI wa

Chama cha Majaji

na Mahakimu Wa-

nawake (TAWJA), Jaji
Joaquine De Mello, amewataka
wadau wote wa haki wakiwamo
wapelelezi  kuhakikisha  kesi
zinazofikishwa mahakamani zina
ushahidi na zimefanyiwa utafiti
wa kina ili kuwezesha utoaji
haki.

Jaji De Mello ambaye pia ni Jaji
wa Mahakama Kuu, aliyasema
hayo juzi wakati wa akifungua
mkutano wa wadau wa haki jinai
ulioandaliwa Shirika la Jukwaa la
Utu wa Mtoto kwa kushirikiana
na Chuo cha Uongozi wa Mahaka-
ma Lushoto (IJA).

“ Utoaji haki ni lazima ushahidi
unaotolewa usiache shaka hata
kidogo na Tanzania tunafuata
sheria za Jumuiya ya Madola am-
bao kukiwa na shaka kidogo ina-

tolewa mahakamani,” alisema.

Aliwataka wadau wa mashauri
wakiwamo wapelelezi kufanya
utafiti na uchunguzi wa kina
na kuwa na mashahidi ambao
watatoa ushahidi usio na shaka
ili kuwezesha utoaji haki kwa
mashauri hayo.

Naye Mwanabaraka Mnyukwa
wa IJA, alisema chuo kimekuwa
kikitoa mafunzo kwa wadau
kama majaji, mahakimu, mawak-
ili wa Serikali na wa kujitege-

mea ili kushughulikia mashauri
ya watoto wakiwamo wahanga
wa ukatili wa kingono.

Kwa upande wa Mkurugenzi
Mtendaji wa CDF, Koshuma
Mtengeti, alisema mkutano wa
wadau umeandaliwa ili kutafaka-
ri na kuja na mikakati ya pamoja
ya kuimarisha upelelezi, uratibu
wa wapelelezi, uendeshaji wa
mashtaka na kupatikana kwa
haki kwa watoto waliopitia ukatili
wa kingono.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni mama ya Bank of Africa, Amine Bouabid (kulia), akimkabidhi tuzo Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni za Su-
per Group of companies, Seif Seif (katikati), kutokana na kampuni hiyo kuwa mmoja wa wateja wakubwa wa benki katika kipindi cha miaka

25, katika hafla iliyofanyika jij
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simiyu ilivyojipanga kupunguza udumavu, ukondefu wa watoto

Na Happy Severine, BARIADI

MKOA wa Simiyu umesema ume-
jipanga kupunguza asilimia ya wa-
toto chini ya miaka 5 wenye uduma-
vu kutoka asilimia 31.2 ya mwaka
2020na kufikia asilimia 15.6.

Kadhalika, umesema umejipanga
kupunguza ukondefu kutoka asilim-
ia 4.6 hadi 2.3 kufikia mwaka 2025.

Hayo yalielezwa na Ofisa lishe
mkoa wa Simiyu, Chacha Magige,
alipozungumza na  mwandishi
wa habari na kueleza kuwa mkoa
umeweka mikakati madhubuti ya

kupunguza ukomavu na udumavu
kwa kipindi cha miaka mitano.

Magige alisema kuwa kwa sasa
mkoa una tatizo la udumavu kwa
asilimia 312 na ukondefu asilimia
156 na ndiyo sababu ya kuongeza
uwekezaji katika kutoa elimu ya
masuala ya lishe na ulishaji wa wa-
toto wachanga na wadogo chini ya
miaka miwili, unaotolewa na vituo
vya kutolea huduma za afya kwa asil-
imia 91.0 kwa mwaka 2020 ili kufikia
asilimia 100 mwaka 2025.

Alisema kuwa mbali na uwekezaji
wa elimu kwa jamii, pia watawajen-

gea uwezo wataalam wa afya kwa
ajili ya kutoa huduma za lishe katika
ngazi za mikoa, halmashauri pamoja
na vituo vya kutolea huduma za afya.

Costantine Mathia mkazi wa mji
wa Bariadi, alisema udumavu na
ukondefu kwa Mkoa wa Simiyu ni
mwiba kwa sababu wakazi wengi
hawajui na kuzingatia lishe bora na
namna ya ulishaji wa watoto wa-
dogo.

Alisema mbali na wakazi hao kuli-
ma vyakula mbalimbali, bado elimu
inahitajika sana hasa maeneo ya vi-

na watoto wao.

Elimujuuyalisheinahitajikasana...
wakazi wengi wa Mkoa wa Simiyu
hawajawa makini au hawaelewi ni
vyakula vipi na wakati gani na kwa
mchanganyiko upi unafaa kwa afya
za watoto wao,” alisema.

Agripina Lusekya, mhudumu wa
afya katika Kituo cha afya Muunga-
no, alisema suala la lishe kwa wakazi
wa mji wa bariadi bado ni changa-
moto mbali na kuwaelimisha kila
siku wajawazito na kinamama wan-
yonyeshao kuhusu vyakula vipi vya
lishe lakini bado tatizo lipo.

Lusehekya alishauri elimu ien-
delee kutolewa ili ndani ya miaka
mitano ya malengo ya mkoa yaweze
kutimia na kuondoa ama kupunguza
kabisa tatizo la udumavu na ukoma-
vu.

Baadhi ya kinamama wanyonye-
shao wa halmashauri ya mjili bado
elimu inahitajika na kuomba uon-
gozi wa vituo vya afya na zahanati
zenye huduma ya mama na motto
waendelee kuwaelimisha na kuwau-
zia unga lishe wa watoto wao pamo-
ja na kuwaainishia vyakula sahihi
vya watoto wao.
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Wazazi washauriwa matibabu ya IS
watoto wenye kichwa kikubwa

Na Sabato Kasika

GANGA Mkuu wa

Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Dk. Rashid

Mfaume, amewataka
wakazi wa mkoa huo walio na wa-
toto wenye ulemavu wa kichwa
kikubwa na mgongo wazi kuji-
tokeza, ili watoto wao wapimwe
afya.

Dk. Mfaume alitoa wito huo ji-
jini Dar es Salaam alipokuwa aki-
zungumza na vyombo vya habari
kuhusu maadhimisho ya Siku ya
Watoto Wenye Kichwa Kikubwa
na Mgongo Wazi ambayo yanaan-
za leo. Maadhimisho hayo kitaifa
na yataanza leo ambapo madak-
tari watachunguza afya za watoto
wenye ulemavu huo kwenye vi-
wanja vya Mnazi Mmoja na kutoa

ushauri.

“Dar es Salaam kuna zaidi ya
watoto 700 wenye ulemavu huo,
hivyo wito wangu kwa wazazi na
walezi ni kwamba, wajitokeze
kwa wingi katika viwanja vya
Mnazi Mmoja ili watoto wao wap-
ime afya,” alisema Dk. Mfaume.

Alisema  kumekuwapo na
taarifa kuwa baadhi ya wazazi na
walezi wanawaficha watoto, kwa
imani kuwa wamelogwa au ni
mkosi na kusisitiza kuwa hayana
ukweli badala yake wajitokeze, ili
watoto wahudumiwe.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng'wilabuzu Ludigija, ambaye
maadhimisho hayo yanafanyika
kwenye wilaya yake, alisema, hiyo
fursa kwa wakazi wa Ilala wenye
watoto walio na ulemavu huo ku-
jitokeza kwa wingi.

“Kama madaktari wameamua

kutoa huduma za afya bure kwa
ajili ya watoto wenye ulemavu
huo, hiyo si fursa ya kukosa, hivyo
nami niwahimize kila mzazi au
mlezi mwenye mtoto wa ulemavu
huo ajitokeze,” alisema Ludigija.

Mratibu wa Chama cha Wazazi
Wenye Kichwa Kikubwa na Mgon-
go Wazi Tanzania (ASB AHT),
Hidaya Alawi, alisema maadhim-
isho hayo yatafikia kilele chake
Oktoba 25, mwaka huu.

“Katika maadhimisho haya,
tumeshirikisha madaktari bing-
wa wakiwamo kutoka Taasisi ya
Mifupa (MOI) watakaopima afya
za watoto 500 wenye ulemavu
huo, ambao hawajawahi kupim-
wa,” alisema Hidaya.

Hidaya alisema, Jumapili
kutakuwa na matembezi ya
hisani kuanzia MOI hadi viwanja
vya Mnazi Mmoja, yakiongozwa

na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu.
“Lengo la matembezi hayo ni
kuchangisha Sh. milioni 360 am-
bazo zitatumika kwa ajili ya kuli-
pia gharama za matibabu kwa
watoto wenye ulemavu huo am-
bao wamelazwa katika hospitali
mbalimbali nchini,” alisema.
Mratibu huyo alifafanua kuwa
Oktoba 25 ambayo itakuwa ni
kilele cha maadhimisho hayo,
kutakuwa na kongamano za ku-
jadili kwa kina athari za ugonjwa
huo kuanzia kwa watoto, familia
na jamii kwa ujumla. “Kwa ujum-
la ni kwamba, kuanzia Ijumaa
kutakuwa na shughuli mbalimba-
li zinazoeendelea kwenye viwan-
ja vya Mnazi Mmoja, kwani mbali
na watoto kupimwa, kutakuwapo
na chanjo ya UVIKO-19,” alisema.

Ofisa
Msimamizi
wa Kodi
kutoka
Mamlaka
ya Mapato
Tanzania
(TRA),
Godfrey
Kumwem-
be akiwae-
limisha
wafanya-
biashara
kuhusu
umuhimu
wa kulipa
kodi,
wakati wa
kampeni
ya elimu
kwa
mlipakodi,
wilayani
Tunduru,
mkoani
Ruvuma
jana. PI-
CHA: TRA

DAS ahimiza kutoa, kudai risiti za EFD

Na Mwandishi Wetu,
TUNDURU

WAFANYABIASHARA wilayani
Tunduru mkoani Ruvuma wame-
himizwa kutoa risiti stahiki kila
wanapouza bidhaa na huduma
huku wananchi pia wakitakiwa
kudai na kukagua risiti kila wan-
aponunua bidhaa.

Wito huo ulitolewa jana na
Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya
hiyo, Joshua John, alipozungumza
na timu ya maofisa kutoka Mam-
laka ya Mapato (TRA) Makao
Makuu Dar es Salaam walipo-
wasili wilayani humo kwa ajili ya
kufanya kampeni ya elimu kwa
mlipakodi mlango kwa mlango.

“Ninatoa wito kwa wafanyabi-
ashara wenye mashine za EFD
kuhakikisha wanatoa risiti stahiki
kila baada ya kufanya mauzo na
wanunuzi wadai risiti na kuzika-

gua kama kiasi kilichoandikwa ki-
nafanana na fedha waliyonunulia
bidhaa.Hii itasaidia kuongeza ma-
pato ya serikali kwa maendeleo
ya taifa letu,” alisema.

Ofisa Msimamizi wa Kodi wa
TRA, Mkoa wa Ruvuma, Jus-
tine Katiti, alielezea maendeleo
ya kampeni hiyo tangu kuanza
kwake Oktoba 13, mwaka huu
mkoani humo, akibainisha kuwa
mpaka sasa maofisa hao wame-
shawafikia walipakodi takribani
1,000 katika wilaya za Songea,
Mbinga na Nyasa.

“Kwa sasa tupo hapa wilayani
Mbinga na tukimaliza tutaelekea
Wilaya za Namtumbo na Mada-
ba,” alisema Katiti.

Aliongeza kuwa katika
kampeni hiyo, pamoja na mam-
bo mengine, wafanyabiashara
wamepewa elimu ya matumizi
sahihi ya mashine za EFD.

“Tumefanikiwa kuwaelimi-
sha masuala mbalimbali ya kodi
ikiwapo matumizi sahihi ya
mashine za EFD na kuwakumbu-
sha kwamba kutokutoa risiti ni
kosa kwa mujibu wa sheria na ad-
habu yake ni kati ya Sh. milioni 3
hadi 4.5 kwa mfanyabiashara ata-
kayebainika hatoi risiti,” alisema.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wafanyabiashara wa wilaya
hiyo walisema kuwa wamefura-
hishwa na elimu iliyotolewa na
maofisa hao wa TRA.

“Leo nimefurahi kutembelewa
na maofisa wa TRA ambapo wa-
menifundisha kuwa makini na
matapeli wanaojifanya watumi-
shi wa TRA na wamenikumbusha
kutoa risiti za EFD kila ninapo-
fanya mauzo,” alisema Esau Pera,
mfanyabiashara wa pembejeo za
kilimo.

Rashid Mambulu ni mfanyabi-

ashara wa vifaa vya umeme wilay-
ani humo ambapo aliwaomba
wafanyabiashara wenzake kuz-
ingatia utoaji wa risiti sahihi kwa
wateja wao ili kuepukana na ad-
habu ya kutokutoa risiti za EFD.

“Kati ya mambo mengi niliyo-
fundishwa na maofisa wetu wa
TRA ni pamoja na kunikumbusha
kukata risiti sahihi za EFD na wa-
meniambia adhabu ya kutokutoa
risiti ni Sh. milioni tatu hadi 4.5,
hivyo ninawaomba wafanya-
biashara wenzangu tuzingatie
utoaji wa risiti sahihi ili tuepu-
kane na faini za kutokutoa risiti,”
alisema.

Timu ya maofisa wanaofanya
kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mkoani Ruvuma iko wilayani
Tunduru ikiendelea kutoa elimu
ya kodi na baada ya wilaya hiyo
wataelekea Wilaya za Namtumbo
na Madaba.

. Mkandarasi apewa
siku 7 ujenzi daraja

Na Thobias Mwanakatwe,
MBOZI

MKUU wa MKkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, amempa
siku saba Meneja wa Wakala
(TARURA) W|Iaya ya Mbozi,
Mhandisi Naftari Chaula, ku-
hakikisha daraja linalounganisha
nye mto Songwe linakamilika na
kuanza kutumika.

Alitoa agizo hilo jana baada ya
kukagua daraja hilo na kupokea
malalamiko ya wananchi juu
ya kusuasua kwa ujenzi wake,
ikiwa ni siku ya kwanza vya ziara
yake ya siku nne ya kukagua
shughuli za maendeleo katika
Wilaya ya Mbozi.

Alisema mkandarasi wa mradi
huo, ambaye ni kampuni ya
Lumo kutoka jiji
tayari al|shal|pvva fedha zote
kwa mujibu wa mkataba, hivyo
kitendo cha mradi huo kushind-
wa kukamilika kwa wakati
serikali ni uzembe ambao
hauvumiliki.

“Natoa ahadi kama kiongozi
Mkuu wa Mkoa huu hatukuja
hapa kufanya sanaa au kiini ma-
cho hapa na ndani ya siku saba
kama daraja hili halijakamilika
nimemwambia injinia hapa
atafute kazi nyingine,” alisema.

Mgumba alisema kwa mujibu
wa mkataba huyo alitakiwa ku-
maliza kazi ya ujenzi wa daraja
hilo mwezi Januari mwaka huu
lakini aliomba nyongeza ya
muda hadi Septemba 30, mwaka
huu.

“Wananchi naomba muwe na
imani na serikali yenu maana
hatukuja kubembelezana hapa
kwa kuwa mkandarasi alishape-
wa fedha zote na muda wa
nyongeza alioomba ili amali-
zie kazi umeisha”, alisisitiza
Mgumba.

Awali kabla ya Mkuu wa Mkoa
kutoa agizo hiIo mmoja wa
Jumamosi Sh|kombo ak|ul|za
swali alitaka kujua sababu zi-
nazosababisha ujenzi wa daraja
hilo kusuasua na kusababisha
adhan kwa wananchi kuha-
tarisha maisha yao kwa kupita
kwenvye kivuko kilichojengwa
kienyeji.

Alisema kivuko kinachotumika
kwa sasa ni hatari kwa usalama
wa watumiaji hususani kipindi
hiki amabacho mvua za msimu
zinztarajia kuanza kunyesha.

Naye Mhandisi Chaula alisema
muda uliotolewa na Mkuu wa
Mkoa unatosha kukamilisha
mradi huo.

Aidha, Mhandisi Chaula
alisema mbali na daraja hilo,
serikali imetenga Sh. milioni
134 kwa ajili ya kuiimarisha
barabara hiyo ya Idiwili -llomba
yenye urefu wa kilometa saba
kwa kujenga kwa kiwango cha
changalawe.
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MATUNDA YA WORLD VISION...
Mwenye uvlemavuy, fundi tangu 1978

aunganisha na Kkilimo kuona mageuzi
Kutoka kutegemea,

Na Renatha Msungu, CHEMBA

NI kama hadithi, lakini uhalisia ndio
huo ni mwanamke mwenye umri wa
miaka 60, mwenye ulemavu wa miguu
anayejishughulisha na kilimo cha kisa-
sa, huku cherehani anayotumia kusho-
na katika makazi yake, eneo la Kwam-
toro, wilayani Chemba, Dodoma.

Grace Andrea ni mama wa wajukuu
wawili wa kike walioko shule ya se-
kondari, akiwatunza kupitia kazi hiyo
ya kilimo cha kisasa, baada ya kupata
mafunzo na mbegu bora kutoka Shiri-
ka la World Vision.

Leo yamemuwezesha hivi sasa ku-
pata mazao mengi katika eneo la ekari
chache anazolipa tofauti na ilivyokuwa
mwanzo, alikuwa akipata mazao kido-
go kwa kutotumia Kilimo cha kisasa.

World Vision, shirika lililojikita ka-
tika kusaidia watu wa hali ya chini
kupitia miradi mbalimbali, inayoende-
sha pia wanamradi wa boresha afya
ya mama na motto, ambao nao hu-
wasaidia wakinamama wengi kuwapa
elimu katika suala hilo.

Mama huyo amekuwa mfano wa
na kuwa ameepuka kuwa ombaom-
ba kutokana na ulemavu aliyokuwa
nao na badala yake amekuwa wa ku-
jitegemea, ikiwamo kuwasaidia wale-
mavu wengine wenye hali kama yake
katika kuwa elimu.

MSAADA WORLD
Ni shirika lililopo katika mikoa mbal-

imbali hapa nchini, ikiwamo Dodoma,
ikiendesha mafunzo ya kila mara kwa
jamii, kuhakikisha wanainuka kiuchu-
mi, ikiwamo kilimo na biashara, hasa
vijijini.

Grace Andrea ni mwenye ulemavu,
mnufaika anayesema matokeo chanya
yamafunzo ya kilimo yatolewayo, ndio
imezaa matunda hayo.

Anafafanua kuwa, kupitia kilimo
ambacho anafanya, sasa anasomesha
wajukuu zake na kuendesha maisha
ya familia inayomtegemea kimaisha.

Grace anaiwekea shukrani muwez-
eshaji wake, asasi ya World Vision,
ambayo imekuwa ikimtembelea kila
anapoiita kujua maendeleo yake ka-
tika kilimo na ushonaji anaoufanya,
kuhakikisha anasonga mbele katika
maisha.

Anasema, aliamua kufanya hivyo,
ili kuepuka kukimbiwa na jamii kuto-
kana na kuamini mtu akiwa mlemavu
basi hawezi kufanya kazi yoyote jambo
ambalo sio kweli ni dhana potofu, am-
bayo wanadamu wamejiwekea.

Anasema, kutokana na hilo aliamua
kufanya shughuli zake zinazomuinua
kiuchumi yeye na familia yake, mah-
susi kilimo na ushonaji nguo za wa-
nawake na watoto, kwake kwa mtoto.

ALIPOANZIA USHONAJI

Grace anasimulia, alianza mwaka
1978, akiwa binti mdogo na mpaka aka-
fanikiwa kupata familia yake na kuen-
dela na ushonaji hadi sasa, pamoja na
hali aliyo nayo.

Ng02| ya mnyama*

‘utajiri ambao wengi
hawajazmduka kutambua;
- thamanl yake

hadi kutegemewa

]

Grace Andrea akizungumza na mwanahabari.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Anasema anapata wateja, japo
sio wengi sana kama ilivyokuwa
awali, lakini akifurahia ame-
wafundisha walemavu wengine,
ambao nao hivi sasa wanashona
na wanajiinua kiuchumi.

Anafafanua kuwa anatumia

cherehani ya mkono kwa sababu
ni mlemavu miguu, hivyo anasho-
na mitindo mbalimbali ya kike,
ambayo wateja wengi humfuata
kutokana na uaminifu aliokuwa
nao katika ushonaji.

Grace anajivunia mafanikio,

sasa anasomesha wajukuu na kuli-
sha familia yake.

KUTOKA WORLD VISION

Joseph Kilimba, ni msimamizi
wa miradi inayowainua kinamama
kiuchumi, anasema shirika hilo
limekuwa likiwapatia mafunzo ya
kilimo, ikiwamo kuwapa mbegu
bora kinamama na jamii kwa
ujumla, kuwapa tija.

Hivi sasa kuna kinamama wengi
ambao wameunda vikundi vya
vikoba kupitia kilimo wakiwa
na mafamikio na World Vision,
wamekuwa wakiwapita kila mara
kuviangalia

Anasema, wanafurahi kuona
kinamama hao hawabaki nyuma,
japo wapo ambao wamekuwa wa-
zito kuhudhuria mafunzo ambayo
ni muhimu sana kwao, katika kue-
ndeleza familia zao.

Kilimba anasema, pia wa-
nawafundisha kutengeneza lishe
bora, ambacho wanatengeneza na
kuwauzia wengine, ili kuhakikisha
afya za watoto wao zinakuwa bora.

Anafafanua kuwa, lengo lao
ni kuona kinamama wanapata
mafunzo kutoka World Vision na
kupiga hatua, wakawa mfano wa
kuigwa kimaisha, huku wakiwa na
kipato cha kuwainua kiuchumi wa-
siaki nyuma.

Kutokana na hilo aliwataka
kinamama na jamii kwa ujumla
kutobweteka na badala yake wa-
jifunze kuhakikisha wanasonga
mbele.

Anasema vikundi vingi vya wa-
nawake vina uhai, kwa sababu
ya kuzingatia mafunzo mbalim-
bali wanayopewa na World Vi-
sion, kupitia wataalam wao ambao
bali, ili kuhakikisha jamii inapata
mafunzo ya kuinuana wenyewe na
wanasonga mbele, badala ya kuwa
tegemezi, jambo ambalo halikuba-
liki.
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Ngozi ya mnyama; utajiri ambao wengi
hawajazinduka kutambua thamani vake

Na Zanura Mollel, LONGIDO.

ANZANIA ni nchi ya

pili barani Afrika kwa

wingi wa ngombe baada

ya Ethiopia na Sudan.
Zaidi ya asilimia 90 ya mifugo ili-
yopo nchini ni ya asili, wanyama
wanaosadikika wamezoea mazin-
gira magumu na wanastahimili hali
hiyo.

Je, utajiri huo unaifaidishaje jamii
nchini? Taswira ya majibu inaanzia
namna uzalishaji huo wa mifugo
umegawanyika katika mifumo mi-
wili; huria na shadidi, unaotiliwa
mkazo nchini, kwani inatajwa ku-
panuka sokoni.

Ufugaji huria unafanywa na wa-
naohama. Ni mfumo unaotegemea
malisho na maji kwa msimu na ma-
tokeo yake, wafugaji wanahama,
wahusika wake wanajumuisha
jamii ya Wamasai.

Hadi sasa, ufugaji huria unatajwa
kuwa n

a matatizo ya utunzaji duni wa
mifugo, teknolojia ya chini kuhodhi
mifugo mingi zaidi ya uwezo wa ar-
dhi na ukosefu wa soko bora, lakini
mfumo huo bado unategemewa
kwa miaka mingi sana.

MAZAO MIFUGO

Kwenye mifugo kuna mazao ya-
nayopatikana zikiwamo ngozi na
maziwa. Ila wafugaji huthamini ny-
ama na kuiacha uzito mdogo, lakini
mazao ngozi na maziwa hayana
uzito mkubwa hasa sokoni.

Gazeti la Nipashe limefanya tafiti
kushirikiana na wadau wa mifugo,
kupata undani wa mnyororo wa
thamani wa zao la ngozi kwa wafu-
gaji nchini.

ZAO LA NGOZI.

Je, ngozi ni nini? Hilo ni ganda la
nje linalofunika mwili wa mnyama,
binadamu au kiumbe chochote.

Kitaalamu ngozi ya wanyama
imegawanyika mara mbili. Kuna
ngozi za wanyama wakubwa kama
vile farasi, ngamia, ngombe na ny-
ati na aina nyingine ni za wanyama
wadogo kama mbuzi, kondoo na
sungura.

Hivyo, ngozi inayochunwa ina
matabaka, matatu; la nje (epider-

“ﬂ-"

Ng'ombe wakiwa sokoni wilayani Longido.

mis) ambayo kuna la nje inayokua
kila mara. Kwa upande wa nje hu-
kauka na kusinyaa, kwa wanyama
wengi wakionekana na vinyweleo na
manyoya.

Tabaka la kati la ngozi liko nene
na muhimu kuliko matabaka men-
gine ya ngozi. Asilimia 85 ya ngozi
hiyo inatajwa kutumika kutoa ngozi
inayoandaliwa kutengenezea bidhaa
mbalimbali kama vile viatu, mikanda,
makoti, mikoba, mabegi na gundi.

Tabaka hilo lina sehemu kuu mbili.
Pale mnyama anapokuwa hai hufan-
ya kazi ya kurekebisha joto la mwili.

Wataalamu wanafafanua, unene
sehemu ya ndani ni mara tatu ya nje.
Uwiano wa sehemu hizo mbili, huto-
fautiana kulingana na umri na aina ya
mnyama.

UMUHIMU WAKE

Wataalamu na wadau sokoni, wa-
nafananisha ngozi ni malighafi ya
thamani katika kuitengeneza bid-

haa kama nguo, begi, pochiyviatu na
mikoba.

Pia, wanaitaja kutumika katika tiba,
mfano haini ngozi ya nguruwe inatu-
mika kufunika vidonda vitokanavyo
na kuungua moto au michubuko, hali
kadhalika kurekebisha majeraha se-
hemu ambako ngozi imetoka.

RAI YA MDAU

Mkufunzi Mkuu wa Wakala wa
Mafunzo ya Mifugo kutoka Taasisi
ya Tengeru - Arusha, Frank Mosha,
anasema thamani ya zao ngozi inayo-
patokana kwa wingi wilayani Longi-
do, inatoa nyuzi za kushonea vidonda
au majeraha na mahitaji ya kufanana
nayo.

Ili kupata ngozi bora wafugaji nchi-
ni, anashauri kuzingatia njia bora za
kuzalisha mifugo yenye ngozi imara
kwa kuangalia aina na koo za mifugo.
Upana wa ngozi, pia unazingatiwa
aina.

Mtaalamu Mosha anasema, wany-

ama wenye nundu, ngozi yao hukat-
wa vipande viwili badala ya kubaki ki-
pande kimoja. Hivyo, aina ya ngombe
inatafsiri aina ya ngozi.

Kuna umri wa kuchinja mifugo.
Mnyama akichinjwa na umri mdogo
kuanzia umri miaka mitatu hadi mi-
tano kwa ngombe na miwili hadi
mitatu kwa mbuzi na kondoo hutoa
Ngozi Nyororo na yenye ujazo wa ny-
uzi za protini,

Mosha anasisitiza kwamba, mny-
ama anapokuwa na umri mkubwa
na hakutunzwa vizuri, anakabiliwa
na matatizo mbalimbali yanayoweza
kuathiri ubora wa ngozi yake.

Kuna hadhari anayotoa kwamba,
kupiga chapa ngozi ya mifugo bila
ya kuzingatia ubora na sehemu
muhimu, imapaswa kuwa katika
mbadala kama vile gotini, kwenye
nundu na shavuni.

Pia, anasema wafugaji wengi hu-
tumia chapa ya moto kutambulisha
mifugo yao, zinazopigwa sehemu

- Hatari: Kumchapa, kumwekea muhuri na kutomsafisha
- Panakimbiliwa nyama, maziwa kidogo, ‘ngozi ya kulalia’
- Longido sasa mambo moto, wadau mifugo na jambo lao

kama mbavuni na shingoni, hata ku-
haribu ngozi kwa jumla.

Chapa ya moto huharibu tabaka la
nje na kati ambalo ni muhimu katika
kupata ngozi bora na za aina hiyo,
hukosa uimara makovu yanashind-
wa kupenyeza kemikali wakati wa
usindikaji na kushusha ubora wake.

Lingine inatajwa mfugaji ana-
poshindwa kudhibiti magonjwa ya
mifugo na kuua vidudu vya nje kama
kupe na chawa, kwa kuwaogesha,
walau mara mbili kwa wiki, ina athari
yake kwenye ngozi.

Mosha anasema baadhi ya ma-
gonjwa yatokanayo na athari hizo ni;
upele wa ngozi, pia wa ndui; mapu-
nye; na kimeta. Mifugo iliyopata mad-
hara ya magonjwa, daima haiwezi
kuwa na ngozi bora kwa matumizi ya
viwandani.

Daima haishauriwi mifugo ku-
pata mikwaruzo itakonayo na miba,
pembe, fimbo na nyaya za uzio zenye
ncha kali kwani inasababisha ku-
wapo makovu katika tabaka la nje na
kati, ambazo ni muhimu kupata ngozi
bora iliyosindikwa.

WADAU MIFUGO.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Mazao ya mifugo, Usalama wa Chaku-
la na Lishe, katika Wizara ya Mifugo,

kT O PR N
L L

Gabriel Bura, ameiambia Nipashe kwam-
ba, katika upatikanaji masoko ya uhakika
kununua ngozi, serikali imewezesha
Longido kuwa na viwanda vya kushu-
ghulikia malighafi hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Utafiti wa Sera na Kuondoa Umasikini
nchini (REPOA) Dk. Donald Mmari,
anasema kunahitajika ushindani kwenye
7ao la ngozi nchini.

Mtafiti na mtaalamu wa ngozi, kutoka
Shirika la Maendeleo ya Viwanda Tanza-
nia (TIRDO), Dk. Cecilia China, anasema
asasi yao ilianzishwa mwaka 1979 ku-
saidia viwanda kupata malighafi inayo-
patikana nchini, kuziwezesha kuzalisha
kiushindani na kuwa endelevu kupitia
taifa.

Anasema jumla ya wiwanda vya ngozi
sita na viwanda vya bidhaa za ngozi 29,
vimeshapatiwa mafunzo ya kuongeza
mnyororo wa thamani kupitia bidhaa
ngozi mwezi machi mwaka huu na ma-
tokeo yanayotarajiwa ni kuongezeka ub-
ora wa ngozi na bidhaa zake, ili kukidhi
vigezo vya soko la ndani na kimataifa.

MFUGAJI WA LONGIDO

Katika hoja hiyo, mkazi kutoka jamii
ya wafugaji walioko Longido, Kasaine Le-
maiba, anasema mifugo mingi ya jamii ya
kimasai,. inapigwa chapa kulingana nau-
ko ulivyo, anatetea kuwa ndio utambul-
isho wa mifugo yao inapopotea wawapo
malishoni.

Anafafanua peye mauzo, ngozi za
wanyama wakubwa kama ngombe wa-
natumia kama matandiko ya kulalia,
huku wanyama wadogo kama mbuzi na
kondoo wanawauzia wateja kutoka nchi
jirani ya Kenya.

Katika kupambana na uharibufu
wa zao la ngozi, wameweka mpango

mkakati wa kukutana na wazee wa mila
na kuangalia namna watakavyoboresha
mifugo katika upigaji wao wa chapa.

Kuhusu malisho ya kutosha, mfugaji
huyo na kiongozi wa ukoo anasema,
kuna mimea vamizi kutoka nyanda za
malisho, hata imewapotezea majani,
jambo lililowasukuma kwenye ufugaji wa
kuhama, kusaka malisho.

Pia, anataja maeneo ya malisho yana-
pungua kutokana na serikali kutenga
maeneo makubwa kwa ajili ya shughuli
za uhifadhi na utalii, akilalamika wafugaji
wamesahaulika.

SERA NA SHERIA

Sera ya Taifa ya Mifugo ya Mwaka
2006, inanagalia katika uongezaji ma-
pato ya wafugaji, kujitosheleza kwa
uzalishaji chakula cha asili ya wanyama
na kukuza mchango wake katika pato la
taifa.

Sera inaangalia udhibiti wa kuingiza
mifugo kutoka nje ya nchi kushindana na
soko la nchini, vilevile ikiguisa usajili wa
wanyama na ufuatiliaji wake, maarifa asi-
lia ya kiufundi, magonjwa yanayoibuka,
bidhaa za mifugo, taasisi za udhibiti na
mifumo ya maabara ya mifugo.

Pia, penye angalizo la Sheria ya Bi-
ashara ta Ngozi ya Mwaka 2008, inaz-
ingatia ukuzaji, kudhibiti uzalishaji na
uhifadhi wa ngozi, kukiendelea kukuza
biashara kupitia ukaguzi wa kila mara,
kuboresha ngozi na bidhaa zake, ili kuki-
dhi masoko ya ndani na kimatifa.

Sheria inalenga kuhakikisha uzalishaji
unafanyika kwa njia rafiki wa mazingira
shirikishi kwa jamii. Sheria iimeunda
kamati ya ushauri ya ngozi na bidhaa
kushauri na kutekeleza sheria hiyo kwa
ufanisi.

Bidhaa ngozi ikiwa katika hatua za maandalizi, mjini Sumbawanga. PICHA ZOTE: MAKTABA.

TAFAKURI YA MLALAHOI

NASIKIA pombe hata
kwenye baadhi ya
maandiko ya kiimani
inatamkwa. Sijasoma
eneo hilo, kwa sababu
nizijuazo mimi na si-
tataka niulizwe zipi na
kwanini. Ila sijasoma,
mliosoma hapo niungeni
mkono kama ni kweli.

Kama basi ndiyo
hivyo, najua pombe
hulevya na ikilevya
tarajia chochote kwa
mlevi. Anaweza kuwa
mpole sana au mkali.
Pia, anaweza kuwa
kama zezeta akijichek-
esha. Hiyo ni pombe!

Wapo wanaoamini
kuwa humpotezea mtu
USONgO wa mawazo na
kuwa mpya wakati ame-
lewa, lakini wapo wana-
osema huwa inaahirisha
tu matatizo na huenda
ikiisha kichwani yakawa
maradufu.

Kuna wakati tu-
nashuhudia watu ku-
Zuiwa kunywa pombe
mapema, kwa mtazamo
au angalizo wanaweza
wasiende kazini, au
wakienda wakashindwa
kuzalisha kama inavyo-
tarajiwa. Hivvyo, ku-
wekwa muda maalumu
wa kunywa pombe.

Ni kwamba, pombe
zina muda maalumu,
[akini migahawa ya
chakula haina muda
maalumu. Unajiuliza ni
sababu gani? Mbona
kuna wakati huwa tu-
naambiwa kuwa shibe ni
mwana malevya? Kumbe
ukishiba sana unalewa!

Nchini tulishawahi
kuagizwa baa zote
zisifunguliwe kabla ya

TufiKirieni saa za baa penye kodi, ajira zaidi

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008

: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

saa 10 jioni, hususan siku
za kazi na kufungwa saa
tano usiku.

Hapo Braza Korona
hakuwa ameshatutembe-
lea, lakini ikawa hivyo na
kwamba hata michezo ile
va kusokomeza mezani
(Pool Table) nayo hapanal

Alipowasili Braza Ko-
rona wala hatukusikia
fungueni baa saa fu-
lani, fungeni saa fulani.
Hakukuwa na haja, kwa
sababu baa zilishajifunga
zenyewe tu kwa amri ya
awali.

Ni wakati wenye baa
wakafanya kazi ka- )
tika mazingira na wakati
mgumu, wakakosa wateja,
wakapunguza watumishi
ambao waliingia mitaani
kufanya ajira zingine,
huenda baadhi ambazo
si sahihi zinapishana na
sheria.

Wenye hizo baa waka-
kosa fedha za kuwalipa
mishahara, sasa kwanini
wasipunguze mzigo?
Wakashindwa hata kulipia
gharama za kujiende-
sha, kwa kodi za pango,
umeme na majil Baa
zingine zikageuka nyum-

/.

ba za ibada na baadhi
shule za chekechea.

- Braza Korona al-
ipozuru kwa majirani
zetu Kenya, wao ikawa
mbaya zaidi wakaambi-
wa baa zifunguliwe saa
11 jioni na kufungwa
saa mbili usiku. Hebu
niambie, kunafanyika
biashara au kijiwe?

Lakini, angalau hao
walikuwa na sababu
za Braza Korona. Sisi
je? Huwa kuna hulka
nyingine za watu hadi
wakinywa ndio wa-
nachapa kazi.

Kuna simulizi bingwa
wa tiba aliyekuwa na
jina linafanana na madi-
ni hivi, alikuwa hapasui
mpaka agide. Sasa huyo
amgezuia subuhi, jamani
inakuwaje? )

Kuna maswali ambayo
hujitokeza katika sura
mpya ya shilingi kwe-
nye hatima ya soda,
nyamachoma na chipsi,
ambazo ni vipi zinazaa
matokeo kwenye kodi,
sambamba na ajira?

Ajira zikikosekana,
huwa na athari zake,
vibaka na majambazi
mitaani? Mimi mstaafu
nimejikalia nyumbani
sina la kufanya, nina
mafao yangu nimesotea
nataka niende kukaa
na wastaafu wenzangu
pabu asubuhi, naambiwa
saa hiyo imekatazwa.

Si mbaya, pia tu-
angalie namna gani
mazingira hayo katika
mustakabali wa mauzo
yanayozaa fursa ya
wateja, kipato cha kodi
na kitengeneza fursa za
ajira. Au Vipi? Alamsiki!
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MAPYA YA TABASAMU;
Serikali yaingiza Mil. 480/- vjenzi bwawa
Kijiji chenye nusu ng’'ombe wilaya Liwale
« Waziri Ulega avvatembelea kuvvapa neno

Na Sabato Kasika

BAADHI ya watu nchini wame-
kuwa wakifuga hasa ngombe,
mbuzi na kondoo kwa mtindo wa
kuhama kila mara kutoka mmoja
kwenda mwingine kwa lengo la
kutafutia mifugo yao maji na mal-
isho.

Ni ufugaji wa aina hiyo ume-
kuwa  ukisababisha  kutokea
migogoro kati yao na wakulima
na kuleta madhara kwa jamii, iki-
wamo hatua ya mapigano na kud-
huru watu, wanyama na mimea
yenye thamani.

Wilaya ya Liwale mkoani Lindi
ni miongoni mwa maeneo am-
bayo hayakuwa na mifugo mingi
kihistoria, lakini kwa sasa tayari
wafugaji wa ngombe wamehamia
huko kwa ajili ya kutafuta malisho
na maji.

Ni hali iliyoisukumu serikali
kutenga Sh. milioni 480 kwa ajili ya
kuchimba bwawa ambalo litakuwa
maalum kwa ajili ya mifugo ya waf-
ugaji, ambao wapo kwenye baadhi
ya maeneo ya wilaya hiyo.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega anasema katika
bajeti ya mwaka huu, serikali ita-
jenga bwawa la kunyweshea mifu-
go lenye thamani hiyo ya fedha
humo.

Akiwa ziarani hivi karibuni kwa
lengo la kusikiliza kero za wafu-
gaji na wakulima, Ulega anasema
bwawa hilo litasaidia kutatua shida
ya maji ambayo inawakabili wafu-
gaji wa maeneo hayo.

Naibu Waziri huyo, pia anawa-
taka viongozi wa wilaya hiyo ku-
hakikisha kwamba pesa zitaka-
pofikishwa kwao, zitumike kwa
kazi husika ambayo ni ujenzi wa
bwawa la kunyweshea mifugo.

Mbali na kutengwa kwa kiasi hi-
cho cha fedha kwa ajili ya bwawa,
Kimambi na Luwele, l<1la kimoja
kitakuwa na majosho kwa ajili ya
mifugo ya maeneo hayo.

HALI YA MIFUGO

Ofisa Mifugo wa wilaya hiyo, Be-
narrd Kivamba, anasema Liwale
ina jumla ya ng'ombe 30,689, mbu-
zi 11,797 na kondoo 2,462, na ana-
ndicho kinachoongoza kwa kuwa
na ngombe wengi wilayani humo.

“Yaani ni kwamba ngombe
14, OOO kati ya hao 30, 689 wapo

Ku-

takaDOJengvva bwawa la m|fugo Kulia kwake ni Mkuu wa W|Iaya va Liwale, Judith Nguh PICHA

ZOTE: MPIGAPICHA WETU

maana serikali inataka kujenga
bwawa la kunywesha maji ng'ombe
na mifugo mingine,” anasema Ki-
vamba.

Ofisa Mifugo huyo anasema, ofisi
yake imekuwa ikijitahidi kuhakiki-
sha wilaya hiyo haina migogoro
kati ya wakulima na wafugaji kwa
kushirikisha makundi hayo kila Ii-
napotaka kutokea jambo ambalo
linaweza kusababisha uhasama.

“Kama yalivyo kwenye baadhi
ya maeneo nchini ambayo yame-
pokea wafugaji, ndivyo kwa Liwale
ilivyo, lakini tunajitahidi kuhakiki-
sha hakuna migogoro kama am-
bayo tunasikia ikitokea kwingine,”
anasema.

Anasema, makundi hayo kila
mmoja lina umuhimu katika ku-
changia maendeleo ya wilaya hiyo
na kwamba hadi sasa wilaya hiyo
ina minada miwili yang ombe ka-

Lugora Uporo, ni k10ng021 wa
wafugaji wilayani humo, anaishuk-
uru serikali kutoa pesa za ujenzi
wa bwawa na anaongeza kuwa ha-
Watarajii kuwapo migogoro katika
wilayani humo.

“Tutaendelea kushirikiana wote
kama Watanzania ili kuhakikisha
kwamba kila mmoja anaishi kwa
amani na utulivu na kufanya shu-
ghuli zake za maendeleo ikiwamo
kilimo na ufugaji,” anasema Uporo.

Katika hilo, Naibu Waziri anawa-
taka Viongozi wa serikali l<uanzia
wilaya kuhaklklsha Wanaunda
kamati za maridhiano kwa ajili ya
kusuluhisha migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji inapojitokeza.

Ulega anasema, kamati za mari-
T RT RRER MA l P I.;j

dhiano zina mchango mkubwa wa
kusaidia kumaliza tofauti kati ya
makundi hayo mawili na kwamba
amekuwa akitoa maelekezo kwe-
nye maeneo yote ya migogoro.
“Wakulima wamekuwa wak-
ilalamikia wafugaji katika maeneo
mbalimbali nchini kwa kusaba-

Ng'ombe wakiwa machungani, wilayani Liwale.

bishia matatizo ikiwamo kuharibi-
wa kwa mazao yao, hivyo kamati
za maridhiano zinaweza kuleta
suluhu,” anasema.

Ulega anasema, kuwapo kwa
kamati hizo kila eneo nchini,
kunaweza kusaidia kushughulika
na migogoro kati ya wakulima na
wafugaji mapema kabla haijakuwa
mikubwa na kuleta madhara.

Waziri pia anakemea vitendo
vya baadhi ya wakulima na wafu-
gaji kujichukulia sheria mkononi
kwa kushambuliana kwa kuwa
vinachangia kuwapo kwa uvunjifu
wa amani miongoni mwao.

ANGALIZO LA DC

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Ju-
dith Nguli, katika hilo anawataka
wakulima na wafugaji kuende-
lea kuimarisha amani na utulivu
miongoni mwao wakati serikali
ikiweka mikakati ya kuhakikisha.

Mkuu wa Wilaya anawataka
viongozi wa wafugaji kufuata
sheria na utaratibu uliowekwa
ikiwamo kuzingatia maeneo yali-
yotengwa kwa ajili ili kuepusha
migogoro isiyo ya lazima kati yao
na wakulima.

“Mtindo wa wafugaji kuhama
katika maeneo yaliyotengwa
kwa ajili yenu na kwenda kuishi
maeneo ambayo hamjatengewa,
unaweza kusababisha migogoro
kati yenu na wakulima,” anasema
Judith.

Pia, anawataka viongozi wa vi-
jiji vilivyoruhusu wafugaji kutotoa
vibali kwa wafugaji wapya, badala
yake kama kuna shida katika mae-
neo yao, basi wazishughulikie na
kuzipatia ufumbuzi.

“Kinachotakiwa

nyie vion-
kuna changamoto miongoni mwa
wakulima na wafugaji katika mae-
neo yenu na kuzitafutia ufumbuzi
ili makundi yote yaendelee kuishi
kwa amani,” anaeleza.
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Askofu wa
Anglikana ataka
hadhari corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Anglikana
Tanzania Dayosisi ya Central
Tanganyika, Dk. Dikson Chilon-
gani, ameitaka jamii kuendelea
kuchukua tahadhari ya kujikinga
na maambukizi ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

Aidhaa Dk. Chilongani amesema
kuwa bado ugonjwa upo na unaua,
hivyo ni jukumu la kila Mtanzania
kuchukua hatua ya kujikinga kwa
kuwa umekuwa ukipoteza watu na
nguvuU Kkazi ya taifa. N
Dodoma wakati akizungumza na
waandishi wa habari mara baada
ya kuzindua huduma va Injili ya
Kishindo.

Alisema kuwa hakuna sababu
yoyote ya kupuuzia ugonjwa huo
kwa kuwa bado upo na unaleta
madhara makubwa na kupoteza
Nnguvu kazi ndani ya taifa.

Akizungumza kuhusu uzinduzi
huo wa Injili ya Kishondo, alisema
kuwa lengo ni kupeleka injili
kwenye jamii ya watu wote ikiwa
ni sehemu ya kufikisha neno la
Mungu ili wale wote ambao bado
wanaendelea na vitendo viovu
waachane navyo.

Askofu huyo amesema bado
Watanzania wanatakiwa kuhubiri-
wa ili kuendelea kuyatenda ma-
tendo mema ambayo yatalifanya
taifa kuwa katika hali ya utulivu
na amani.

“Dayosisi ya Central Tanganyika
imeanzisha huduma ya Injili ya
Kishindo kwa lengo la kuifikia
jamii kwa kuwajenga kiroho na
Kimwili.

“Lengo kubwa ni kuhakikisha
vijana waliopo makanisani wa-
natoka na kufanya huduma ikiwa
ni pamoja na kuibua vipaji vyao,”
alisema Dk. Chilongani.

Mkurugenzi wa Uinjilisti Dayosi-
si ya Central Tanganyika Mchun-
gaji Canoni Prof. Grece Mbise
alisema kuwa huduma ya uinjilisti
wa Kishindo ni huduma ambayo
inalenga kuwafanya vijana, wa-
chungaji na wainjilisti kutoka na
kuanza kuhubiri neno la Mungu.

“Huduma hii ni endelevu, na
tumekuwa tukitoa mafunzo kwa
wainjilisti na vijana kwa kuwajen-
gea uwezo wa ujasili wa kuhubiri
neno la Mungu kwa nia ya kuwa-
fanya watu kumrudia Muumba
wao.

“Tunataka watu wasikae ma-
kanisani bali watoke ili nao watoe
huduma na kwa kufanya hivyo
itasaidia kuonyesha na kunyanyua
Vipaji na vipawa walivyonavyo
katika utumishi wao”, alisema
Mchungaji Prof. Mbise.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa
baada ya kufanya utafiti wame-
baini baadhi ya Wilaya katika
Mkoa wa Dodoma kama vile Bahi
na Kondoa bado watu hawajafiki-
wa kisawasawa Neno la Mungu
hivyo huduma hiyo itawafikia na
kuwaondoa katika mnyororo wao.

Mwarobaini kupanda bei ya nyama huu

Na Paul Mabeja, DODOMA

UTOKANA na malala-
miko yaliyojitokeza
hivi karibuni ya kupan-
da kwa bei ya nyama
nchini, serikali imewashauri
wafugaji kuvuna na kuuza mifu-
go yao ili kukidhi soko lililopo
sasa.

Aidha, imesema kuwa malala-
miko hayo yanaashiria ukuaji
wa sekta hiyo ambapo wafugaji
wanatakiwa kuutumia muda
huo kufanya biashara ya nyama
ili kujikwamua kiuchumi.

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, alibaini-
sha hayo juzi jijini Dodoma,
mbele ya wajumbe wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge, Kilimo,
Mifugo na Maji wakati wa uwasil-
ishaji wa taarifa ya utendaji kazi
wa Bodi ya Nyama nchini.

Ulega alisema kipindi cha

nyuma wafugaji walikuwa wak-
ilalamika kutopata masoko ya
mifugo yao ila katika kipindi cha
sasa uhitaji wa mifugo katika
viwanda vya kuchakata nyama
umekuwa mkubwa pamoja na
hitaji la bidhaa hiyo katika soko
la ndani.

“Sekta ambayo ulikuwa hau-
wezi kuisikia inasemwa, lakini
leo inakuwa mjadala hivyo ni
wakati mzuri sana kwa wafugaji
kuvuna na kuuza mifugo yao.”
alisema Ulega.

Alisema serikali imetengen-
eza uhitaji wa nyama baada ya
kufungua biashara ya kuuza
nyama nje ya nchi, hivyo uhi-
taji wa mifugo kwenye viwanda
vya kuchakata hapa nchini
umeongezeka.

Msajili wa Bodi ya Nyama, Dk.
Daniel Mushi, aliiambia kamati
hiyo kuwa uhaba wa nyama ul-
iojitokeza hivi karibuni na ku-

sababisha bei kupanda ni fursa
ya kufuga kibiashara na kunene-
pesha mifugo.

Alisema kwa sasa sera ya seri-
kali ni kuhamasisha uwapo wa
vikundi kwa ajili ya unenepe-
shaji wa mifugo ili kupatikana
kwa mifugo bora kulingana na
hitaji la soko la sasa hususani
kwenye viwanda vya kuchakata
nyama nchini.

Aliongeza kuwa hivi karibuni
Tanzania kupitia viwanda vili-
vyopo nchini itaanza kupeleka
nyama katika soko la Saudi
Arabia na hitaji la soko hilo ni
tani 600,000 kwa mwaka hali
ambayo itachangia kwa kiasi ki-
kubwa kukuza sekta ya mifugo
nchini.

Akizungumzia kuhusu
ugonjwa wa midomo na
miguu (FMD) ambao unaathiri
mifugo na kusababisha Tan-
zania kushindwa kupeleka

nyama katika baadhi ya nchi
Msajili wa Baraza la Veterinari
Tanzania (RVCT) Dk. Bedan
Masuruli alisema umekuwa
ukiathiri biashara ya nje na una-
sababishwa na uwepo wa wany-
ama pori.

Alisema ni vigumu kudhibiti
ugonjwa huo kwa kuwa Tanza-
nia ina kirusi cha ugonjwa huo
ambacho hakipo kwenye chan-
jo ambazo zinaingizwa nchini
kutoka nchi za nje kwa ajili
ya kudhibiti ugonjwa na kuna
virusi aina saba vya ugonjwa
huo.

Akizungumza wakati akihiti-
misha kikao hicho, Mwenyekiti
wa kamati hiyo, Dk. Christine
Ishengoma, aliishauri Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kuendelea kui-
simamia vyema sekta ya mifugo
ili kuongeza mapato kwa kuuza
mifugo na mazao yake ndani na
nje ya nchi.

Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde (kushoto), akizungumza na Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis Mwamfupe (katikati)
na Naibu Meya wa Jiji hilo, Emmanuel Chibago, walipokutana katika vikao vya halmashauri, jijini humo juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanawake wawezeshwa kulima mbaazi

Na Renatha Msungu
DODOMA

SHIRIKA la World Vision
limetoa mafunzo ya utekelezaji
wa kilimo chenye tija kwa wa-
nawake wa Wilaya ya Chemba ku-
hakikisha wanafanya kilimo bora
cha zao la mbaazi.

Akizungumza wilayani humo
Joseph Kilimba, mmoja wa wara-
tibu wa mafunzo hayo, alisema
lengo ni kuona wanafanya kilimo
chenye tija ambacho kitawainua
kiuchumi hususani katika zao la

mbaazi ambacho kina soko hivi
sasa.

Alifafanua kuwa wanahitaji
kuona wanakuwa katika kilimo
tofauti na ilivyokuwa zamani ili
waweze kuingia katika soko la
ushindani.

Alisema  wanawake  wengi
wamejikita katika kilimo cha
mbaazi ambacho ni kilimo bi-
ashara.

“Tuko mstari wa mbele ku-
hakikisha kilimo kinakua, hivyo
tumejipanga kuwainua, “alisema
Kilimba.

Hata hivyo alisema mafunzo
hayo yewapa manufaa makubwa
wanawake kwa sababu hivi sasa
wanavuna mbaazi kwa wingi to-
fauti na ilivyokuwa awali.

Alisema awali walikuwa wakitu-
mia kilimo cha zamani, lakini hivi
sasa wameamka na wanafanya
kilimo cha biashara.

Aliwataka wanawake wa Wilaya
ya Chemba kuangalia fursa zilizo-
po na wajikite katika kilimo kwa
sababu kinalipa.

Aisha Sule aliishukuru World
Vision kutokana na msaada in-

ayowapa kwa sababu bila wao
wasingefika walipo.

Alifafanua kuwa hivi sasa wana
kikundi ambacho kinafanya vizuri
kutokana na kilimo cha nyanya,
hivyo wanaendelea kukua kila
siku.

Alisema  wanaendelea  ku-
washauri wanawake wengine
waingie katika kilimo.

Alieleza kuwa hivi sasa kilimo
kinalipa na kinawainua kiuchumi
jamii zote zinazoishi katika mae-
neo hayo.
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Jiji lajenga vizimba 270
vya mboga na matunda |

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BORESHAJI wa Miun-

dombinu ya masoko

ya mboga na ma-

tunda katika Jiji la
Mbeya, umeanza kufanyika, iki-
wa kulinda usalama wa chakula
na afya za walaji.

Miundombinu hiyo ni pamoja
na ujenzi wa vizimba bora kuuzia
mboga na matunda, ili kuhaki-
sha chakula kinachoingizwa na
na salama.

Hali kama hii si tu kwa Jiji la
Mbeya bali ni kwa masoko mengi
yaliyoko katika maeneo mbalim-
bali nchini, vibanda vilivyoten-
genezwa kwa mbao vinatajwa
kuwa si salama kwa uhakika wa
masoko yenyewe.

Masoko ya Soweto, Igawilo na

uhindini ni miongoni mwa ya-
nayonufaika na uboreshaji wa
miundombinu ya mfano katika
Jiji la Mbeya na kwamba kazi ya
kuviondoa vizimba hivyo vinaen-
delea.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, akizungumza na
Nipashe jana, alisema vizimba
270, vinatarajiwa kujengwa kwe-
nye masoko hayo, ambayo ni ya
kimkakati.

“Uboreshaji wa miundombinu
hiyo utasadia kuongeza thamani
ya mboga na matunda, ili kukidhi
vigezo vya walaji wa ndani na
nje ya nchi. Licha ya kuongeza
thamani ya bidhaa hizo, itasaidia
kulinda usalama wa watumi-
aji kwa sababu itatolewa kwe-
nye mazingira salama,” alisema
Homera.

Mmoja wa wafanyabiashara
wa mboga na matunda, Agnes

[sambi, alisema uboreshaji
wa miundimbinu ya soko hilo,
utapandisha hadi soko na kuone-
kana la kimataifa hali itakay-
ochangia kupata wateja kutoka
maeneo mbalimbali ndani na nje
nchi.

Alisema miundombinu
hiyo, itasaidia kukabiliana na
majanga ya moto pindi yanapo-
tokea.

Mwenyekiti wa Soko la Soweto,
Shadhil Bashiru, aliiomba serika-
li kwa kushirikiana na Shirika la
Ricolto, kujenga vizimba vya bid-
haa zingine sokoni hapo na si tu
mboga na matunda kama ilivyo-
fanyika kwa sasa.

Alisema miundombinu ya
vizimba kwa wafanya biasha-
ra sokoni hapo ikiboreshwa,
itachangia kuongeza pato kwa
Halmashauri ya Jiji la Mbeya na
wajasiriamali kujikwamua kiu-

chumi.

Mratibu wa Mradi wa Agricon-
nect kupitia shirika la Ricolto,
Shukuru Tweve, alisema ni
mradi wa mboga na matunda un-
aotekelezwa katika mikoa mita-
no ya Nyanda za Juu Kusini, am-
bayo mbali na Mbeya ni Songwe,
Iringa, Rukwa na Katavi.

Alisema vizimba vya mbao am-
bavyo vilikuwa vikitumika awali
vilikuwa kikwazo katika kupata
mikopo kwenye taasisi za kifed-
hanakwamba vizimba hivyo vi-
pya, ambavyo vimejengwa kisasa
vitasaidia kupata mikopo.

Mradi huo wa ujenzi wa vizim-
ba vya kisasa vya mboga na ma-
tunda, unasimamiwa na Ricolto
kwa kushirikiana na Chama Cha
Wafanyabiashara, Wenye Viwan-
da na Kilimo Tanzania (TCCIA)
Mkoa wa Mbeya kwa ufadhili wa
Umoja wa Ulaya (EU).

- —
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Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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DK. Tulia

amwaga
mikKopo
bodaboda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust imetoa
mkopo wa bodaboda 21 zenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
50 kwa vikundi mbalimbali vya
waendesha bodaboda katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

Kwa mujibu wa Meneja wa Tulia
Trust, Jacqueline Boaz, mikopo
hiyo ni mwendelezo wa utaratibu
wa taasisi hiyo kuendelea kuwa-
saidia wananchi wa Jiji la Mbeya
kujikwamua kiuchumi hususani
vijana.

Boaz alisema baadhi ya vijana
wa bodaboda walianza na mkopo
wa Sh. 200,000 baada ya mareje-
sho kuwa mazuri, walifikia Sh.
800,000 na kuwawezesha kupata
fursa ya kukopa vyombo vya usa-
firi zikiwamo bodaboda na bajaji.

“Kupitia Tulia Trust tumewasaid-
ia wananchi wa maeneo mbalim-
bali ya jiji la Mbeya kujikwamua
na umasikini kwa kupata mitaji
na kufanya shughuli za kuwaingi-
zia Kipato ndiyo maana siku hizi
vitendo vya uhalifu ikiwamo wizi
vimepungua. Hii ni kwa sababu
watu wako ‘bize’ kujitafutia riziki,”
alisema.

Meneja huyo alisema anaamini
hata bodaboda walizokopeshwa
zitaendelea kuimarisha uchumi wa
vijana na kwamba wataendelea
kutoa mikopo ya fedha na vyombo
vya usafiri ili vijana watimize
ndoto zao.

Akipokea mkopo huo kwa niaba
ya wanachama, Mwenyekiti wa
Bodaboda Jiji la Mbeya, Aliko
Fwanda, aliishukuru Tulia Trust
kwa kutoa mikopo yenye riba
nafuu ambayo imesaidia kumiliki
pikipiki badala ya kuendelea kue-
ndesha pikipiki za watu.

Mmoja wa wanufaika na mkopo
huo, Paul Christopher, alisema
wamekubaliana kurejesha mkopo
huo kwa wakati ili kutoa fursa
kwa wengine kupata huduma hiyo.

Wataka tathmini athari za mazingira bomba la mafuta U

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa Mazingira nchini
wameiomba Serikali kuendelea
kufanya tathmini ya kutosha juu
ya athari za mabadiliko ya tabi-
anchi na madhara yanayoweza ku-
tokea baadaya kukamilika nakuan-
za kutumika kwa mradi wabombala
mafutaghafi kutoka Hoima nchini
Uganda hadi hadi Chongoleani,
Tanga.

Sambamba na hilo, wadau hao
wameiomba serikali kuwalipa fidia
wakazi wote waliopisha mradi huo
ili kupata makazi na maeneo ya kue-
ndeleza shughuli zao za kilimo na
ufugaji.

Mratibu wa Taasisi ya Green
Faith International ~Tanzania,
Baraka Lenga, amesema jana
kuwa utafiti unaonyesha kuwa zaidi
ya asilimia 90 ya mabadiliko ya tabi-
anchi yanasababishwa na shughuli
za kibinadamu ambazo zinachang-
ia ongezekolagesi joto duniani.

Alisema utafiti huo uliofanywa
na jopo la wanasayansi wa ki-
mataifa wanaoshughulika na suala
la mabadiliko ya tabianchi (Inter-
governmental Panel on Climate
Change -IPCC) unaonyesha kuwa
miongoni mwa mambo yanayo-
sababisha ongezeko la gesi joto
ni nishati.

“Tanzania na Uganda kuna mradi

wa bomba la mafuta ghafi unaoen-
delea. Kwa kuwa nasi ni wadau
muhimu wa mazingira, tulitembe-
kuangalia ni kwa namna gani utaku-
wa na manufaa kwa wananchi ili
kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Pia tuliangalia ni kwa namna gani
wananchi wanaweza kuathirika na
kutoa ushauri wa namna bora ya
kuepukana na athari za kiafya na
kimazingira,” alisema Lenga.

“Miongoni mwa mambo tuli-
yoyaona kwa wananchi waliopi-
sha mradi huo, wengi wao wame-
chukuliwa ardhi ambayo walikuwa
wakiitumia kwa ajili ya shughuli za

kilimo na ufugaji na kwamba fidia
waliyoipata hawajaridhishwa nayo,”
aliongeza.

Pia alisema baadhi ya wananchi
walihojiwa wanasema walilipwa
fidia za kupisha mradi huo na wen-
gine bado wanadai stahiki hiyo hai-
kidhi kupata eneo lingine kwa ajili
yamakazi na kuendesha shughuli za
uzalishaji mali.

Lenga anasema licha ya mradi
huo kuendelea kufungua fursa
za ajira kwa wananchi na kuinua
uchumi kwa wafanyabiashara, ni
muhimu kukazingatiwa suala la ma-
badiliko ya tabianchi kwa sababu
kuna miti iliyofyekwa ambayo kim-
singi inasaidia kufyonza gesi joto

ganda hadi Tanga

ambayo huitwa hewa ukaa ambayo
ikiongeza katika anga hewa, huathi-
ri mfumo wa hali ya hewa na ku-
sababisha ongezeko la joto duniani.

Rais Samia Suluhu Hassan na
Yoweri Museveni wa Uganda, Aprili,
mwaka huu, walitia saini rasmi mka-
taba wa utekelezaji wa mradi wa
kujenga bomba la mafuta ghafi ku-
toka Hoima, magharibi mwa Ugan-
da hadi bandari ya Tanga.

Mradi huo una thamani ya Dola
za Marekani bilioni 3.5 na um-
bali wa kilomita 1,440 na utapita
kwenye mikoa minane ya Tanzania
Bara. Mradi huo unatarajiwa kuka-
milika ndani ya miezi 36 na kuzali-
sha ajira takriban 15,000.
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Mganga wa
jadi jela
miaka 30
kwa kubaka

Na Mwandishi Wetu PEMBA,

MAHAKAMA ya Mkoa Chake-
chake Pemba imemhukumu
Mshitakiwa Issa Abdalla Haji (41),
ambae ni mganga wa kienyeji
mkazi wa Shehia ya Wawi miaka
30 jela pamoja na kulipa fidia ya
Sh. 1,000,000 baada ya kutiwa
hatiani kwa kosa la kubaka.
Hukumu hiyo imetolewa juzi
na Hakimu wa Mahakama hiyo,
Luciano Makoye Nyengo, baada
ya mtuhumiwa kukiri kutenda
kosa.

Kabla ya hukumu, Mwendesha
Mashtaka Ali Amour Makame
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi

wa Mashtaka alidai kwamba

mshtakiwa alimbaka mwanamke
(39).

Imedaiwa Oktoba 11, mwaka
huu mshitakiwa alimtaka mwa-
namke huyo ambaye ni mteja
wake aliefuata huduma afanye
naye mapenzi ikiwa ni mion-
goni mwa masharti ya dawa
itakayoweza kutatua tatizo lake
ambalo alimueleza mganga huyo.
[lidaiwa mteja huyo alifika kwa
mganga huyo ili kutatuliwa tatizo
lake ambalo mume wake aliwek-
wa rumande akishikiliwa kwa
tuhuma ya kesi ya jinai, hivyo
aliamini kuwa mganga huyo an-
gempatia dawa za kumtoa mume

wake rumande.

[lidaiwa mshtakiwa alimbaka
mwanamke huyo jambo ambalo
ni kosa kisheria kwa mujibu wa
sheria za Zanzibar ya mwaka,
sheria namba 6 ya mwaka

2018.

Mshitakiwa alipotakiwa kujibu
shitaka hilo, alikiri kutenda kosa
hilo, ndipo Hakimu Makoye
Nyengo alipomuamuru kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 jela
na kumlipa mlalamikaji fidia ya
Sh. milioni moja ili iwe fundisho
kwake na wengine wenye tabia

Imedaiwa Oktoba 11,
mwaka huu mshi-
takiwa alimtaka
mwanamke huyo am-
baye ni mteja wake
aliefuata huduma
afanye naye mapenzi
ikiwa ni miongoni
mwa masharti ya
dawa itakayoweza
kutatua tatizo lake
ambalo alimueleza
mganga huyo.

‘Sheria dawa za kulevya
sasa kurekebishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzibar

, Othman Masoud

Othman, amesema
Serikali ya Zanzibar inaifanyia
marekebisho sheria ya Dawa za
Kulevya Zanzibar.

Makamu huyo aliyasema hayo
jana huko Kidimni Wilaya ya Kati
Unguja alipofanya ziara ya kuka-
gua Kituo cha Kurekebisha Tabia
kwa vijana walioathirika na dawa
za kulevya.

Othman alisema hatua hizo
zinatokana na ukweli kwam-
ba dawa za kulevya Zanzibar
bado ni tatizo kubwa linalohitaji
mpango madhubuti wa Kkitaifa

utakaosaidia kuweka mfumo na
utaratibu bora wa mapambano
hayo.

Alisema kwamba sheria hiyo
ambayo inatarajiwa kupitishwa
na Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar katika Mkutano ujao inataraji-
wa kuweka miundombinu imara
na itakuwa ni nyenzo madhubuti
ya kufanyia kazi dhidi ya tatizo la
dawa za kulevya nchini.

Alisema kwamba mageuzi
hayo ya sheria pia yatasaid-
ia serikali kulipatia ufum-
buzi suala la muhali ambayo
imekuwa ikichangia sana kuhari-
bu juhudi na uwezo wa mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya
nchini.

Aidha alisema katika hatua
za kukabiliana na changamo-

to mbalimbali za kupambana
na dawa za kulevya Zanziba
kutaandaliwa mpango mkuu
wa kitaifa wa kupambana na
dawa za kulevya utakaoainisha
mgawanyo bora wa majukumu
kwa taasisi na wadau mbalimbali
wanaoshiriki katika mapambano
hayo.

Alisema kwamba suala hilo
litashirikisha kila mdau na taasisi
zote nchini ikiwa ni sehemu ya
mkakati sahihi kwa kila mbhusi-
ka kuandaa mpango kazi wake
wa utekelezaji utakaolenga ku-
maliza tatizo la dawa za kulevya
Zanzibar.

Mkurugenzi wa Tume ya Ki-
taifa ya Kudhibiti na Kuratibu
Dawa za Kulevya Zanzibar, Kanal
Burhan Zubeir Nassor, alisema

kwamba tume yake inakabiliwa
na changamoto mbalimbali zina-
zokwamisha juhudi za mapam-
bano hayo.

Alizitaja baadhi ya changa-
moto hizo kuwa ni pamoja na
kesi kukaa muda mrefu bila ku-
chukuliwa hatua na kukamilika,
kutopatikana mashahidi ~ ma-
hakamani na kesi kufutwa licha
ya juhudi kubwa zilizochukuliwa
kuwakamata washitakiwa.

Hata hivyo, alisema kwamba
mageuzi ya sheria kuhusu suala
la dawa za kulevya yanayopende-
kezwa yatasaidia kukabili suala
la muhali na mambo mengine
ambayo yamekuwa yakichangia
sana kuharibu juhudi za ma-
pambano dhidi ya madawa ya
kulevya Zanzibar.

ML JU3 Go dllanlig olluull jajaig ol clie

1

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said (katikati), akitia saini hati ya makubaliano ya msaada wa kuwareje-
sha shule wanafunzi watoro, nchini Qatar jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Qatar Fund For Development (QFFD), Khalifa Al Kuwari na Balozi
wa Tanzania nchini Qatar, Mahadhi Juma Maalim. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watendaji waagizwa kurejesha watoto shule

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya Kati Unguja,
Marina Joel Thomas, amewataka
watendaji wa Mkoa wa Kusini Un-
guja kuhakikisha wanasimamia
ipasavyo kuwarejesha wanafunzi
walioacha masomo katika mae-
neo mbalimbali ili kupata haki
yao ya msingi.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Kusini Unguja katika
Ofisi ya Mkoa iliyopo Tunguu ka-
tika kikao kilichowashirikisha
watendaji na wadau wa elimu
chenye lengo la kutoa uelewa juu

ya suala zima la watoto ambao
wameacha shule chini ya umri
wa miaka saba hadi 14.

Alisema imebainika kwamba
katika Mkoa wa Kusini Unguja
kuna idadi kubwa ya watoto
waliotoroka shule na zaidi ya wa-
toto wapatao 1,500 wameacha
masomo kwa visingizio tofauti
ikiwamo ya kuachana kwa wazee,
umasikini na utoro.

Alisema mradi huu wa ku-
warejesha wanafunzi shule ulio-
anzishwa na Wizara ya Elimu uta-
saidia kuendelea na masomo yao
ili lengo la kuazishwa mradi huo
liweze kufikiwa .

Aidha aliwataka wazazi ku-
wapa ushirikiano walimu na
kuwa karibu kwa kufuatilia
mienendo za watoto wao ili ku-
wanusuru na vitendo vya udhal-
ilishaji ambao umekuwa kero
kwa taifa sambamba na kuwa
mstari wa mbele katika maen-
deleo ya elimu ya watoto wao
ili kubaini mapema matatizo
mbalimbali yanayoweza kuji-
tokeza.

Naye Mkurugenzi Idara ya
Elimu Mbadala na Watu Wazi-
ma, Mashavu Ahmada Fakihi na
Mratibu wa mradi wa kurejesha
watotos, Mzee Shirazi Hassan,

walisema tangu kuanza kazi
ya kuhamasisha mradi huo
jamii imepata mwamko na wa-
toto wameanza kurudi mashu-
leni, hivyo  watendaji wali-
opatiwa mafunzo wanapaswa
kuitumia elimu ipasavyo na kui-
fikisha kwa jamii husika.

Washiriki wa kikao hicho wal-
isema kukosekana kwa malezi
ya pamoja kunapelekea  kwa
kiasi kikubwa kuporomoka kwa
maadili ya watoto wao hivyo hali
ya umasikini isiwe ni kigezo cha
kuwakosesha haki ya kupata
elimu watoto.
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Mtalii ashuhudia
tembo akiua
mamba mtoni

Lisaka, ZAMBIA

MTALII akiwa kwenye safari
mbugani, alipiga picha ya video
wakati mamba akikanyagwa
hadi kufa na tembo, baada ya
kumnyemelea mtoto wake kwe-
nye mto nchini Zambia.

Kwenye video hiyo, tembo
alimshambulia mamba huyo kwa
nguvu kutumia kichwa chake,
kabla ya kumkanyaga katika mto
huku kundi la watalii likiangalia.

Tukio hilo nadra, lilinaswa na
Hans Henrik Haahr na limewek-
wa mtandaoni na Latest Sight-
ings, idhaa ya YouTube inay-
oziweka video za wanyamapori
zilizorekodiwa kote Afrika.

“Tembo kwa kawaida ni wany-
ama wenye amani na wanaojali
sana, hata hivyo, tembo wa kike
wanaweza kuwa wakali wakati
wa kulinda ndama mchanga,”
Latest Sightings alisema.

Hans, alisema alikuwa hana
maneno va kuelezea tukio hilo
na kwamba lilikuwa la kush-
angaza.

Kukanyagwa huko kulisababi-
sha kifo cha mamba.

BBC

New York, MAREKANI

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), limese-
ma janga la Covid-19 litaendelea kwa mwa-
ka zaidi ya inavyotakiwa, kwa sababu nchi
maskini hazipati chanjo zinazohitajika,

Dk. Bruce Aylward, kiongozi mwandami-
zi wa WHO, amesema inamaanisha kwam-
ba janga la Covid-19 linaweza kufika hadi
mwaka 2022.

Chini ya asilimia tano ya idadi ya watu wa
Afrika wamepewa chanjo, ikilinganishwa
na asilimia 40 katika mabara mengine.

Uingereza imetoa chanjo zaidi ya milioni
10 kwa nchi zinazohitaji na imeahidi kutoa
jumla ya milioni 100.

Dk. Aylward alitoa wito kwa nchi tajiri
kutoa nafasi zao kwenye foleni ya chanjo ili
kampuni za dawa kutanguliza nchi zenye
kipato cha chini.

Janga la Covid-19 lilikuwa linazuilika,
jopo huru la ukaguzi lilisema, lililoundwa
na WHO.

Limesema maandalizi ya pamoja ya WHO
na serikali duniani kujibu janga hilo yaliku-
wa mseto wenye sumu.

Jopo lilisema WHO ilipaswa kutangaza
hali ya dharura duniani mapema, kuliko
ilivyofanya, na kuongeza kuwa bila mab-
adiliko dunia ilikuwa hatarini kwa mlipuko
mwingine mkubwa wa magonjwa.

Zaidi ya watu milioni 3.3 kote duniani
sasa wamekufa kutokana na virusi vya co-
rona.

Marekani na Ulaya zilipoanza kupunguza
vizuizi na kuanza kurejea maisha ya kabla
ya janga, virusi hivyo bado vinaangamiza
sehemu za Asia.

Ripoti hiyo ya Covid-19, ilisema liwe ndilo

janga la mwisho, na kuwapo mbinu jinsi ya
kukabiliana nalo.

Lengo lake lilikuwa kupata majibu ya jinsi
virusi hivyo vilivyoua zaidi ya watu milioni
3.3 na kuambukiza zaidi ya milioni 159.

“Hali tunayojikuta leo ingeweza kuzui-
wa,” mwenyekiti mwenza Ellen Johnson
Sirleaf, rais wa zamani wa Liberia, aliwaam-
bia waandishi wa habari.

“Ni kwa sababu ya kutofaulu, mapungufu
na ucheleweshaji wa utayari na majibu.”

Jopo hilo lilisema kwamba Kamati ya
Dharura ya WHO ilipaswa kutangaza kuzu-
ka huko China kuwa dharura ya kimataifa
wiki moja mapema kuliko ilivyofanya.

Ilipaswa kufanya hivyo katika mkutano
wake wa kwanza Januari 22, mwaka jana, ri-
poti ilisema, badala ya kungojea hadi Janu-
ari 30.

Mwezi uliofuata tamko la WHO kuhusu
hatari ya corona ulipotea wakati nchi zili-
poshindwa kuchukua hatua zinazofaa ili
kukomesha kuenea kwa virusi.

Wakati huo WHO ilibanwa na kanuni
zake kwamba vizuizi vya kusafiri vinapas-
wa kuwa suluhisho la mwisho, jopo lilisema
kuwa Ulaya na Marekani, zilipoteza mwezi
mzima wa Februari na zilichukua hatua tu
wakati hospitali zao zilipoanza kujaa.

Wakati nchi zilipopaswa kuwa zinaandaa
mifumo yao ya afya kuwashughulikia wag-
onjwa wa Covid-19, sehemu kubwa ya dunia
ilikuwa iking’ang’ania vifaa vya kujikinga na
dawa, ilisema ripoti hiyo.

Dk. Aylward alitoa wito kwa nchi tajiri
kutoa nafasi zao kwenye foleni ya chanjo,
ili kampuni za dawa zianze na nchi zenye
kipato cha chini. BBC

Rusesabagina
akata rufani
hukumu yake

Kigali, RWANDA

WAENDESHA mashtaka wame-
wasilisha rufani dhidi ya uamuzi
wa Korti juu ya Paul Rusesaba-
gina, mtu aliyeonyeshwa kama
shujaa katika sinema ya Holly-
wood kuhusu mauaji ya kimbari
va Rwanda.

Rusesabagina (67), alihukumiwa
kifungo cha miaka 25 jela mwezi
uliopita baada ya kupatikana na
hatia ya kuunga mkono kundi la
waasi lililohusika na mashambulio
mabaya mwaka 2018 na 2019.

Waendesha mashtaka wa Rwan-
da, walikuwa wametaka apewe
kifungo cha maisha na walikuwa
wameonyesha kutofurahishwa na
uamuzi wa kutoa adhabu nyepesi
kuliko walivyotaka.

Rusesabagina alikuwa amejion-
doa kwenye kesi hiyo, ambayo Vvi-
kundi vya haki, wafuasi na familia
yvake waliitaja kama kandamizi.

Korti ya rufani, inapaswa
kuamua baadaye tarehe ambayo
itaanza kusikiliza rufani hiyo.

BBC

Ushauri wa Wadau wa Mitaa kwa shughuli za mradi
wa kaboni ya Dhahabu ‘RUDI WATER Project’

Ndugu Mdau,

4LIFE Solutions itatekeleza shughuli za mradi wa kaboni VPA2: ‘RUDI WATER Project’ chini ya Mpango wa

AJENDA

Shughuli za Kiwango cha Dhahabu (PoA) Programu endelevu ya Usafi wa Maiji. Mradi utasambaza teknolojia
salama ya utakaso wa maiji, inayoitwa Sawa, kulingana na Teknolojia inayotumia miale ya jua ili Kuzuia
Maambukizi ya magonjwaa/maambukizi yanayotokana na unywaji Maji yasiyo masafi kwa kaya zinazoishi
katika mikoa ya Shinyanga na Ruvuma (Madama, Namtumbo, Songea, Kahama / Msalala, Shinyanga DC,
MbogweWilaya), Tanzania. PoA inasimamiwa na 4Life Solutions (zamani inayojulikana kama SolarSack), iliyo na N
ofisi kuu Kidenmaki inaanza. Katika muktadha huu Ushauri wa Umma wa Wadau wa Mitaa utafanyika kwa
wadau wote wa ndani ya nchi, walioathirika na wanaovutiwa, pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, vikundi
vya wanawake, taasisi za utafiti na mashirika / watu wanaofanya kazi juu ya mada zinazohusiana na shughuli za
mradi, watunga sera juu ya kitaifa na ngazi ya wilaya na pia kwa watu wa eneo, jamii na wawakilishi ambao
wameathiriwa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja na mradi huo.

Mapokezi - Kutia saini orodha
ya washiriki (8:30 asubuhi)
Utangulizi na uwasilishaji wa
Mradi (9:00 asubuhi)

Maswali na maoni juu ya mradi
huo (9:30 asubuhi)

Kanuni za Kulinda Tathmini

ya mradi (10:30 asubuhi)
Tathmini endelevu ya mradi

4LIFE Solutions (Waratibu na wasimamizi Taasisi ya PoA) inaalika watu wote wanaopenda kuhudhuria
Ushauri wa Wadau wa Mtaa mnamo Oktoba 29th, 2021, 8:30 asubuhi hadi 13:00 jioni katika

Ruhuwiko Hunt Club
- . 11:15 am)
Mji wa Ruhuwiko-Songea (
Mjbingo road 9 + Majadiliano juu ya utaratibu

Tel N ° ya ukumbi+255620655773 AU +255252951008 wa malalamiko na ufuatiliaji
wa athari za maendeleo
endelevu (12:15 pm)

Fomu za tathmini na kufungwa
kwa mkutano (12:30 pm)
Maonyesho (12:45 pm)

Chakula cha mchana (13:00 pm)

Wadau ambao hawawezi kuhudhuria mkutano huo, wana uwezekano wa kushiriki mkondoni kupitia
Zoom. Maelezo ya kuingia ni yafuatayo:

Umealikwa kwenye mkutano wa Zoom.
Wakati: Oktoba 29, 2021 08:30 AM E.A.T (MUDA WA AFRIKA MASHARIKI)

Jisajili mapema kwa mkutano huu ukitumia kiunga hiki:
https://us02web.zoom.us/meeting/register/tZAsfuivgT8pGIFuUSHs5itwOHbQDg7-5ZN1U

116526001

Baada ya kujiandikisha, utapokea barua pepe ya uthibitisho iliyo na habari juu ya kujiunga na mkutano huo.

www.4lifesolutions.com

lkiwa kuna maswali yoyote au ikiwa unataka maelezo zaidi na habari za mradi kabla ya mashauriano, tafadhali andika barua pepe kwaJulius Macharia,

Meneja wa Kaboni kutoka 4LIFE Solutions (jkm@4lifesolutions.com) au piga simu kwa Happiness Urasa, Msimamizi wa Miradi nchini Tanzania kutoka 4Life
Solutions (+255 767 007 505) Tafadhali tumia maelezo haya ya mawasiliano pia kwa kutoa maoni yoko ikiwa huwezi kushiriki katika mkutano wa wadau.
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SHIME AFUNGUKA TWIGA STARS
WAKIIFUATA NAMIBIA SAUZI

Na Saada Akida

AADA ya kikosi chake kukubali

kipigo cha mabao 2-1 nyumbani

dhidi ya Namibia, Kocha Mkuu wa

Twiga Stars, Bakari Shime, amese-
ma kutocheza kwa kiwango bora ambacho
kimezoeleka ni sababu kubwa ya wao ku-
poteza mchezo huo wa kwanza kwao ku-
wania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON) kwa wanawake, zitakazofanyika
mwakani nchini Morocco.

Twiga Stars ambayo iliondoka jana al-
fajiri kuelekea Afrika Kusini tayari kwa
mchezo huo wa marudiano, ilikubali
kichapo hicho juzi katika mchezo uliopig-
wa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Mechi hiyo ya marudiano itapigwa Af-
rika Kusini kesho, Jumamosi katika Uwanja
wa Dobsonville, Soweto, hivyo licha ya Na-
mibia kuwa wenyeji, timu zote zitakuwa
kama zipo ugenini jambo ambalo ni faida

kwa Twiga Stars.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mchezo huo, huku akiwapongeza wapin-
zani wao kwa ushindi huo, Shime alisema
anafurahi mechi hiyo imeisha salama na
hakuna majeruhi katika kikosi chake.

Alisema sababu kubwa ya wao kutopata
matokeo katika uwanja wa nyumbani ni
ubora wa mbinu za wapinzania wao pamo-
jana timu yake kutokuwa katika ubora am-
bao wamekuwa wakiuonyesha.

“Hatukuwa na ubora wetu, lakini
hatukucheza vibaya, tulitengeneza nafasi
nyingi hatukuweza kuzitumia, lakini wap-
inzani wetu walitengeneza nafasi mbili na
kufanikiwa kupata idadi ya mabao hayo,”
alisema Shime.

Alisema hata ‘kombinesheni’ ya
washambuliaji wake kati ya Opa Clement
na Aisha Masaka haikuwa nzuri pamoja
na timu kwa ujumla kwa sababu ya yali-
yotokea Afrika Kusini baada ya kuibuka na
ubingwa wa COSAFA.

“Tuliporejea kutoka Afrika Kusini,
nilisema licha ya kurejea na kombe, lakini
sina furaha kwa sababu ya madhara, ma-
jeruhi, “fatigue’ (uchovu) pamoja na furaha
waliyokuwa nayo (wachezaji) kusababisha
kisaikolojia kuchelewa kurejea kwenye ki-
wango chetu bora.

“Tunapokea matokeo haya na kurudi
uwanjani kwa ajili ya kuendelea kupamba-
na kwa hali yoyote kuhakikisha tunarudia
kwenye ule ubora ambao tulikuwa tukio-
nyesha nyuma kwa ajili ya mchezo wetu
wa marudiano,” alisema Shime.

Alisema sasa wanaenda kujipanga na
kusahihisha makosa yao na kupambana
kuwarejesha wachezaji kisaikolojia ili ku-
pata matokeo mazuri katika mchezo huo
wa marudiano utakaopigwa nchini Afrika
Kusini kesho.

“Tuna imani ya kufanya vizuri katika
mchezo wetu wa marudiano na kupata ma-
tokeo mazuri na kuendelea kusonga mbele
katika michuano hii,” alisema Shime.

Mshambuliaji

wa Twiga Stars,
Opa Clement
(Kulia), akipata
upinzani mkali
dhidi ya mabeki
wa Namibia
kwenye mechi ya
kuwania kufuzu
Fainali za Mataifa
ya Afrika (Afcon)
kwa wanawake
zitakazofanyika
mwakani nchini
Morocco. Katika
mechi iliyopigwa
Uwanja wa
Benjamin Mkapa
juzi, Twiga Stars
ilikubali kipigo
cha mabao 2-1.
MPIGAPICHA
WETU.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MSIMU mpya wa Ligi Kuu Zanzibar
unatarajiwa kufunguliwa Jumamosi kwa
mabingwa watetezi wa ligi hiyo, KMKM
kushuka dimbani dhidi ya bingwa wa
Kombe la Shirikisho la Soka Zanzibar
(FA Cup), Maafande wa Mafunzo katika
mchezo wa Ngao ya Jamii utakaopigwa
Uwanja wa Amaan visiwani hapa majira
ya saa 11:00 jioni.

Mechi hiyo ambayo ni maalum kwa
ajili ya kukaribisha msimu mpya wa
2021/22, imedhaminiwa na Shirika la
Bima Zanzibar, na baada ya mchezo
huo, rasmi sasa Ligi Kuu visiwani hapa
itaanza kutimua vumbi Jumatatu ijayo,

Oktoba 25.

Akizungumza na gazeti hili jana kue-
lekea mchezo huo, Kocha Mkuu wa
KMKM, Ame Msimu, alisema matarajio
yao ni kuhahikisha wanapata ushindi
wa mwanzo wa msimu na kuanza na taji.

Alisema tayari wamefanya maandalizi
na wamejiandaa kupata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo ambao utakuwa
na upinzani mkali kutokana na historia
ya timu hizo zinapokukutana katika Ligi
ya Zanzibar na michezo mingine.

Alisema katika mchezo huo atawa-
tumia nyota wake wapya waliosajiliwa
msimu huu pamoja na wachezaji wake
wazamani.

“Kuelekea mchezo huu muhimu, tu-

KMKM, Mafunzo kukinukisha Ngao ya Jamii J'mosi

mecheza michezo miwili ya kirafiki na
timu za hapa hapa nyumbani Zanzibar,
mechi hizi lengo ni kuangalia wapi pana
mapungufu tupafanyie kazi, jambo am-
balo tayari tumeshafanyia kazi,”alisema.

Msimu uliopita Ligi Kuu Zanzibar
ilijumuisha timu 12, lakini msimu huu
zitakuwa 16 huku mwishoni mwa
kinyanganyiro hicho, nne zikishuka
daraja na idadi kama hiyo zikipanda am-
bapo mbili zitapanda kutoka Ligi Daraja
la Kwanza Kanda ya Unguja na mbili
Kanda ya Pemba. Msimu huu zilishuka
timu mbili na kupanga sita.

Ratiba ya mechi za ligi hiyo, inayoanza
Jumatatu, ilitarajiwa kutolewa jana na
Bodi ya Ligi Zanzibar.

Biashara yapania
ushindi kwa Walibya

Na Saada AKida

KOCHA Mkuu wa wawakilishi wa
Tanzania katika michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Biashara United,
Patrick Odhiambo, amesema ana ma-
tarajio makubwa ya kupata matokeo
chanya ugenini katika mchezo wao wa
marudiano dhidi ya Al Ahli Tripoli ya
Libya utakaopigwa kesho.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana kabla ya kuondoka
kuelekea Libya, Odhiambo alisema
baada ya kusahihisha makosa yao, iki-
wamo Viungo na mabeki, ana matarajio
makubwa ya kufanya vizuri katika
mchezo huo wa marudiano.

Alisema anapambana kuhakikisha
anawaandaa Vizuri wachezaji wake ki-
saikolojia, kwa sababu ya changamoto
watakazokutana nazo katika msafara
wao ili usiwaondoe morali waliyokuwa
nayo kuelekea mechi hiyo.

“Mechi itakuwa ya ushindani
mkubwa kwa sababu wenzetu wako
nyumbani wanahitaji kupata matokeo
mazuri, kwa upande wetu pia tunahi-
taji kufanya vizuri ili kusonga mbele
katika michuano hii.

“Tunafaida ya ushindi wa mabao
mawili tuliopata nyumbani, lakini hay-
atufanyi kuridhika. Tunaenda kucheza
mchezo wa marudiano kwa nidhamu
na tahadhari kubwa ili kufikia malengo
yetu,” alisema Odhiambo.

Biashara United inahitaji ushindi ama
sare yoyote au kutokubali kupoteza
zaidi ya bao 1-0, ili kusonga mbele
kwenye michuano hiyo kutokana na
faida ya ushindi wa mabao 2-0 wal-
ioupata nyumbani.

Taifa Queens kambini
kujiandaa kimataifa

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mchezo wa
Netiboli, Taifa Queens, inatarajia
kuingia kambini kesho, Juma-
mosi kwa ajili ya kujiandaa kwenda
kushiriki mashindano ya kimataifa
yatakayoanza kutimua vumbi kuan-
zia Novemba 8-16, mwaka huu nchini
Namibia, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti wa
Chama cha Mchezo nchini (Chaneta),
Devota Marwa, alisema maandalizi
kwa ajili ya mashindano hayo ya-
naendelea vizuri huku akitoa shuku-
rani kwa wadau wote ambao wame-
wasaidia mpaka kupata kambi hiyo.

“Jumamosi (kesho), timu yetu
inatarajia kuingia kambini kwa ajili
va kujiweka sawa kuelekea katika
mashindano hayo ambapo mazoezi
yetu tutakuwa tunayafanya kwenye
viwanja vya JKT Mgulani na ndipo
mahali kambi ilipo,” alisema Marwa.

Alisema timu hiyo itaondoka nchini
kuelekea Namibia Novemba 7, mwa-
ka huu, na kuziomba taasisi mbalim-
bali ziendelee kuwaunga mkono ili
safari yao ifanikiwe.
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DEMBELE TAYARI NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ousmane Dembele,
yuko tayari kuhamia Newcastle United wakati mkataba
wake utakapomalizika mwishoni mwa msimu. Nyota
huyo wa kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa mia-
ka 24, alijiunga na klabu hiyo ya Catalunya kwa ada ya
pauni milioni 117 mwaka 2017. (Goal)

MARTINEZ, GERRARD WAMULIKWA

WAMILIKI wapya wa Newcastle bado hawajafikia
uamuzi wa mwisho kuhusu kocha wa kumuajiri, huku
kocha wa timu ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto Martinez,
Frank Lampard, Lucien Favre, Steven Gerrard na Ed-
die Howe bado wakiendelea kufuatiliwa. (Guardian)

HAALAND ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanamtaka mshambuliaji wa Norway, Er-
ling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21 kutoka
Borussia Dortmund, amesema kocha wa timu hiyo,
Thomas Tuchel. (Bild via The Sun)

VLAHOVIC AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City wanamsaka mshambu-
liaji wa Fiorentina, Mserbia Dusan Vlahovic mwenye
umri wa miaka 21. (Tuttosport via Manchester
Evening News)

OLMO AGOMBEWA MANCHESTER

KLABU ZA Manchester City na wapinzani wao wa
jiji moja, Manchester United, wanafikiria kuchuana na
Barcelona katika mbio za kusaka saini ya mshambu-
liaji wa RB Leipzig na Hispania, Dani Olmo. (Christian
Falk on Twitter)

TIELEMANS AKATAA OFA

KIUNGO wa Leicester City, Youri Tielemans mwenye
umri wa miaka 24, amekataa ofa ya kuongeza mkata-
ba, na kuzifanya klabu za Manchester United, Chelsea,
Liverpool, Real Madrid, Atletico Madrid na Bayern Mu-
nich kukaa mguu sawa. (90 mins)

ONUACHI ATAJWA SPURS

Tottenham Hotspur imejiunga katika orodha ndefu
ya klabu ikiwamo West Ham, kumfuatilia mshambu-
liaji wa Genk, Paul Onuachu. Klabu yake hiyo ya Ubel-
giji inataka ada ya pauni milioni 20 ili kumuachia raia
huyo wa Nigeria mwenye urefu wa zaidi ya futi sita.
(Daily Mail)

BAYO ATAKIWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton wanamfuatilia mshambuliaji
wa Clermont raia wa Guinea, Mohamed Bayo mwenye
umri wa miaka 23, ambaye klabu yake hiyo ya Ufar-
ansa inataka ada ya pauni milioni 10, Bayo amekuwa
akifananishwa na straika wa Chelsea, Romelu Lukaku.
(Argus)

FERNANDES NA MKWALA UNITED

KIUNGO Bruno Fernandes mwenye umri wa miaka
27, alitishia kuondoka baada ya kusikia klabu yake ya
Manchester United ilikua moja ya klabu 12 zilizosaini
mpango wa kuanzishwa kwa ligi mpya ya Ulaya. (The
Athletic)

DYBALA KUJIFUNGA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Paulo Dybala mwe-
nye umri wa miaka 27, anakaribia kusaini mkataba
mpya na vigogo wa Italia, Juventus, amesema makamu
wa rais wa klabu hiyo, Pavel Nedved. (Football Italia)

FONSECA HUYOO0O NEWCASTLE

NEWCASTLE imemfanyia usaili kocha wa zamani
wa Roma, Paulo Fonseca, kupitia njia ya mtandao
wa Zoom, mreno huyo mwenye umri wa miaka 48,
anaonekana kuongoza katika makocha wanaowaniwa
kumrithi, Steve Bruce. (Daily Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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RONALDO AKUNWA NA
MORALI KIKOSINI UNITED

® @ @ Sisi ni Man United na kamwe hatukukata
tamaa, hapa ndio Old Trafford, ndoto yetu ipo hai,

tuko pamoja...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo amesi-

fia morali wa Manchester

United wa kupambana

hadi mwisho baada ya ku-

funga bao la ushindi wakati waki-

toka nyuma na kushinda mabao

3-2 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Atalanta, Jumatano.

United walikuwa nyuma kwa 2-0

kipindi cha kwanza kwa mabao ya

Mario Pasalic na Merih Demiral

kwenye mchezo huo wa Kundi F

pale katika dimba la Old Trafford

kabla ya Ronaldo kufunga la ushin-

di dakika ya 81.

Ilikuwa ni mara ya tatu kwa
‘Mashetani Wekundu’ hao kushin-
da mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya wakitoka nyuma kwa mabao
mawili.

“Ndio! Ndoto yetu ipo hai! Tuko
pamoja!,” aliandika Ronaldo kupi-
tia kwenye mtandao wake wa ki-
jamii.

“Sisi ni Man United na kamwe
hatukukata tamaa! Hapa ndio Old
Trafford!”

Bao la Ronaldo lilikuja baada ya
Marcus Rashford na Harry Maguire
kuisawazishia Man United.

Ronaldo mwenye umri wa miaka
36, amefunga mara sita kwenye
mechi sita za mashindano yote
tangu aliporudi United kutoka Ju-
ventus Agosti mwaka huu.

Mabao ya Pasalic na Demiral ya
kipindi cha kwanza, yalimaanisha
kwamba, United walikuwa nyuma
kwa 2-0 ndani ya dakika 29, am-
bapo iliwafanya Mashetani Wekun-
du hao kufungwa kwa haraka zaidi
kwenye Uwanja wa Old Trafford
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa mara ya kwanza tangu Oktoba
2012, wakati walipokuwa nyuma na
kushinda 3-2 dhidi ya Braga.



22 Nipashe
HABARI MICHEZO

CHEZA USHINDE
MECHI KALI [y TZS.59

UMTITIINA
ARSENAL MBELE\YA\

1'98 I 3'54 I 3'74 BARCELONA, Hispania
ASTON VILLA LINZI wa Barcelona, Samuel

Umtiti alimwaga machozi

mbele ya Rais wa klabu hiyo,

Joan Laporta, wakati walipoku-
tana kujadili kuhusu hatima yake ndani ya
timu hiyo.

Umtiti amefichua siri hiyo yeye mwe-
nyewe akielezea namna anavyopitia waka-
ti mgumu klabuni hapo chini ya kocha wa
sasa, Ronald Koeman aliyechukua mikoba
hiyo msimu uliopita.

Beki huyo hajacheza mchezo wowote
hadi sasa ndani ya msimu huu akiwa chi-
ni ya Koeman, majeraha pia yalichangia
mchezaji huyo kukosa namba katika kiko-
si cha kwanza.

“Nililia mbele ya rais kwa sababu nafa-
hamu yeye anajua mimi ni nani,” alisema
Umtiti akinukuliwa na Marca.

“Nashukuru rais amezungumza na
mimi kwa ukarimu sana na amenitaka ni-
onyeshe mimi ni nani nikipata nafasi.

KUWEKA PESA:
“Ni kweli kwamba ninapitia kwenye

* *
- PIGA 150 87#' wakati mgumu sana kwa sasa, lakini
CHAGUA 4 ninaimani nitapata nafasi siku moja na

kuonyesha uwezo wangu wa hali ya juu.”
- WEKA PESA.

Umtiti alikuwa mmoja wa wachezaji
. A P ()
ticopesa pp ‘ &

]

kuuzwa msimu wa dirisha la usajili wa

ambao waliwekwa kwenye orodha ya
kipindi cha majira ya joto.
vodacom | m-pesa

hal@E==s 2 airtel

EZYPESA

Newcastle yaachana na kocha Bruce -

NEWCASTLE, London

BAADA ya siku 13 tangu uongozi wa Newcastle uingie mada-
rakani, wameamua kumtimua kocha wake, Steve Bruce.

Bruce anaondoka Newcastle United baada ya kuiongoza
timu hiyo kwa muda wa miaka miwili.

Huu ni msimu ambao umekuwa mgumu na mbaya kwa ‘The
Magpies’ hao, hadi sasa wakiwa hawajaonja ladha ya ushindi
kwenye Ligi Kuu England ikiwa ni michezo nane.

Kuondoka kwa Bruce ni suala ambalo wengi walilitegemea
akiwamo yeye mwenyewe.

Kabla ya Mike Ashley kuiuza timu hiyo, Bruce alinukuliwa
akisema wazi kuwa, hana uhakika wa kuendelea kuwapo
klabuni hapo endapo mabadiliko ya uongozi yatafanyika.

Nukuu ya Bruce, iliendelea kuwa hivyo hata baada ya wami-
liki wapya kuingia madarakani na sasa yametimia.

Baadhi ya makocha wanahusishwa na nafasi ya kukinoa
kikosi cha Newcastle ni Paulo Fonseca, Eddie Howe na Steven
Gerrard.

Baada ya Bruce kuachana na timu hiyo, kocha huyu atapewa
fidia ya takribani pauni milioni nane.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

*150*87#

cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

01.23/10/2021
02.23/10/2021
03.23/10/2021
04.23/10/2021
05.23/10/2021
06.23/10/2021
07.24/10/2021
08.24/10/2021
09.24/10/2021
10.24/10/2021
1.24/10/2021
12.24/10/2021
13.24/10/2021

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 22 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

Leeds vs Wolverhampton
Millwall vs Stoke City
Peterborough vs QPR
Cadiz CF vs Alaves

TUCHEL

AFUNGUKA
'KUTETA NA

HAALAND

Elche vs Espanyol

Athletic Bilbao vs Villarreal

Nice vs Lyon

West Ham vs Tottenham

Brentford vs Leicester

Barcelona vs Real Madrid

Stuttgart vs Union Berlin

Manchester Utd vs Liverpool

Roma vs Napoli

%
L

A

TAREHE GAMEID

Urawa Red Diamonds vs Kashiwa Reysol

Charlton U23 vs Millwall U23

Kagera Sugar vs Mtibwa Sugar

Rio Ave U23 vs SP. Braga U23

Italy W vs Croatia W

Dinamo Moscow vs FK Khimki

Torino vs Genoa

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel, amesema klabu

hiyo, imejadiliana kuhusu

uhamisho wa Erling Haa-
land na hajaondoa uwezekano wa
straika huyo wa Borussia Dortmund
kuungana na Romelu Lukaku pale
Stamford Bridge.

Haaland amekuwa akiwaniwa na
klabu kadhaa, Ulaya baada ya kuwa
na kiwango cha kuvutia kule Dort-
mund akifunga mabao 41 katika
mechi 41 alizocheza, kwenye mash-

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, amefunga mabao 70
katika mechi 69 kwa klabu hiyo ya
Ujerumani tangu alipohamia hapo
Januari 2020 - ni mshambuliaji wa
Bayern Munich pekee, Robert Le-
wandowski (mabao 88 katika mechi
73), ambaye ana mabao mengi zaidi
kushinda yeye.

Mkataba wake wa sasa amebakiza
miaka miwili na nusu pale kwenye
dimba la Signal Iduna Park na Dort-
mund hawana presha kumuuza
straika wake huyo, baada ya kumtoa
Jadon Sancho aliyetua Manchester
United kwa pauni milioni 72.9.

Hata hivyo, kipengele cha ku-
nunuliwa kwa Euro milioni 75 kin-
afikia mwishoni mwa msimu huu na
Tuchel ameonyesha ishara kuwa,
Chelsea inaweza kukamilisha usajili
wa straika huyo.

“Tulizungumza kuhusu Erling
Haaland mara nyingi tu, ukiwamo
wakati wa dirisha la uhamisho,”
alisema Tuchel akiiambia Sport
Bild.

“Bado tunazungumza kuhusu
yeye mara kwa mara, bilashaka kwa
sababu yeye ni mchezaji muhimu
na ni wazi kwamba tunamhitaji.”

Yeni Malatyaspor vs Altay

Annecy FC vs Cholet

Boulogne vs Chateauroux

Aston Villa U23 vs Sunderland U23

Eyupspor vs Adanaspor

Orleans vs Avranches

Switzerland W vs Romania W

Ankaragucu vs Manisa BBSK

Neman Grodno vs BATE Borisov

Jong Utrecht vs FC Oss

FC Eindhoven vs Jong Ajax

Burnley U23 vs Middlesbrough U23

ADO Den Haag vs SBV Excelsior

Derby County U23 vs Crystal Palace U23

NAC Breda vs Maastricht

indano yote msimu huu.
———— /

Almere City vs Jong PSV

S ) v - !
Fati akubali mkataba mpya Barcelona

BARCELOBA, Hispania

ANSU Fati amekubali mkataba mpya wa muda mrefu pale
Barcelona, ambao utamfanya kuwa hapo Camp Nou hadi mwa-
ka 2027, klabu hiyo imetangaza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania mkataba wake wa
sasa ulikuwa unamalizika mwishoni mwa msimu huu, lakini
Barca walikuwa na kipengele cha kumuongezea miaka miwili
zaidi.

Fati amekuwa na mchango mkubwa tangu alipoanza kuiche-
zea klabu hiyo Agosti 2019, na miamba hao wa Catalunya wame-
amua kumfunga ramsi klabuni hapo.

Tayari Pedri mwenye umri wa miaka 18, ameshajifunga Barca
akiwekewa kipengele cha kuuzwa kwa Euro bilioni moja.

Fati amevunja rekodi kadhaa tangu alipotambulishwa mwa-
ka 2019, ikiwamo kuwa mfungaji mwenye umri mdogo zaidi
kuifungia Barca kwenye LaLiga akiwa na umri wa miaka 16 na
siku 304.

Amerithishwa jezi namba 10 kutoka kwa Lionel Messi ambaye
amehamia Paris Saint-Germain, pia ni mchezaji kijana zaidi ku-
funga kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mzaliwa huyo wa Guinea Bissau, amefunga mabao 15 katika
mechi 48 za LaLiga hadi sasa.

VVV Venlo vs De Graafschap

Norwich U23 vs Birmingham U23

Dordrecht vs Den Bosch

Arsenal U23 vs Everton U23

Leeds United U23 vs Brighton U23

Telstar vs Helmond Sport

Willem Il Tilburg vs Fortuna Sittard

Jong AZ Alkmaar vs FC Volendam

Fulham U23 vs Nottingham U23

Slovenia W vs Wales W

FC Wil vs Neuchatel Xamax

Alessandria vs Crotone

FC Aarau vs FC Thun

Mainz vs Augsburg

Scotland W vs Hungary W

UCD Dublin vs Treaty United

Sampdoria vs Spezia

Galway United vs Bray Wanderers

Dungannon Swifts vs Carrick Rangers

St Patricks vs Dundalk FC

Bohemians FC vs Waterford Utd

Iceland W vs Czech Republic W

Arsenal vs Aston Villa

St Etienne vs Angers

Osasuna vs Granada

Eibar vs FC Cartagena

Vitoria Guimaraes vs Maritimo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Ronaldo akunwa morali kikosinﬁkted

Kocha Msa|d|2| wa Slmba Thierry H|t|mana akishuhudia mabeki wa timu thO Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala na Henoc Inonga Baka ‘Varane' (kulia), wakipambana mazoezini
kujiandaa na mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana,

i ok A AR 10

UKURASA 21

Yanga yaipiga mKwara mzito Azam

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeanza tambo kuelekea kwenye mechi ya
raundi ya nne ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Azam FC itakayopigwa
Oktoba 30, mwaka huu, katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
baada ya kueleza kuwa itaingia na moto uleule ilioanza nao na
kama kuna mtu wapinzani wao hao wanataka kumfukuza basi

alisema Bumbuli.

itakayopigwa Jumapili katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: SIMBA

SIMBA SC YAITANGAZIA
GALAXY ‘IT'S NOT OVER’

® ® ®Yasema kazi iendelee kwa kuwashushia mafuriko
Watswana hao Jumapili, Gomes afunguka...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

KUELEKEA mchezo wa marudiano wa
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Jwaneng
Galaxy ya Botswana utakaopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii, uon-
gozi wa Simba umekuja na kaulimbiu ya
‘It’s not Over’... Kazi Iendeleee, wakilenga
ushindi wa kishindo kizito.

Katika mchezo wa awali uliopigwa Uwan-
ja wa Taifa wa Botswana Jumapili iliyopita,
Simba iliibuka na ushindi wa mabao 2-0,
shukrani kwa Taddeo Lwanga na John Boc-
co walioizamisha Jwaneng Galaxy.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Ofisa Habari Msaidizi wa
Simba, Ally Shatry, alisema wamejipanga
vizuri na kwamba licha ya kupata matokeo
chanya nchini Botswana wiki iliyopita, la-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kini kazi bado haijaisha na wanahitaji kuen-
delea kupata matokeo katika mechi hiyo ya
marudiano.

Alisema kikosi chao kimeingia kambini
na kuendelea na maandalizi ya mchezo huo
na wapinzani wao Jwaneng Galaxy tayari
wamewasili nchini na kwa ajili ya mchezo
huo.

“Maandalizi ya timu yanaendelea vizuri
kwa kujiandaa na mchezo huo wa marudi-
ano wa michuano hiyo, dhidi ya Jwaneng
Galaxy licha ya kupata ushindi ugenini, lak-
ini bado kazi inaendelea kuhakikisha tuna-
pata ushindi na kuingia makundi,” alisema
Shatry.

Simba tayari wameanza kuuza tiketi za
mechi hiyo, ambazo zinapatikana kupitia
mitandao yote ya simu kwa Sh. 7000 kwa
mzunguko huku VIP B na C ikiwa ni Sh.

20,000, VIP A Sh. 40,000 wakati Platinum
ikiwa ni Sh. 150,000.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes, alisema ana imani kubwa na
wachezaji wake kupata matokeo mazuri
katika machezo huo wa marudiano na ana-
hitaji kuona washambuliaji wake wakiwa
makini kuhakikisha katika kuzifumania
nyavu.

Alisema mechi ya kwanza hali ya hewa
ilikuwa shida kwao, lakini ana imani mch-
ezo huo wa marudiano wanaocheza ny-
umbani watakuwa vizuri na kupambana
kupata ushindi mkubwa kuwani watakuwa
katika hali ambayo wameizoea.

“Tunahitaji kupata matokeo mazuri ya
ushindi mkubwa kwa kuhakikisha tuna-
tumia vizuri nafasi tunazozipata ili kushin-
da kwa idadi kubwa ya mabao, licha ya kuh-

wafanye hivyo mapema ili wasionekane wao ndiyo chanzo.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, ndiye aliyetoa kauli
hiyo jana, akifafanua kwamba wataingia kwenye mechi hiyo
wakiiheshimu Azam, lakini hawaiogopi na watacheza kama
walivyocheza mechi zingine za ligi, ingawa wanajua kuwa hu-
kamiwa wanapocheza na wapinzani hao.

“Kuna watu wananiuliza eti mnaingia na tahadhari gani
kwenye mechi yenu na Azam, hivi sisi Yanga ndiyo tuingie
kwa tahadhari kweli? Mimi nadhani Azam ndiyo wanatakiwa
kuingia kwa tahadhari kwenye mechi dhidi yetu. Wanatakiwa
wawe na tahadhari la sivyo wanaweza kupigwa mabao mengi,”

Alisema mechi dhidi ya Azam FC ni ngumu tu kama nyingine
kwa sababu karibuni timu zote za Ligi Kuu huwa ni ngumu na
zinapambana sana zikicheza na Yanga.

“Hata hao Azam, wakicheza dhidi ya Yanga ndiyo wanaachia
silaha zao zote. Watapambana kwa kila hali na makocha wetu
wanalijua hilo. lla tunawaambia Azam wajiandae maana sisi
hatuna uwanja mgumu, mwepesi, mzuri wala mbaya zitakuwa
zinaguswa tu. Na kama kuna mtu anatakiwa kufukuzwa basi
wafanye hivyo mapema ili isije kuonekana Yanga ndiyo sababu
va kufukuzwa kwake,” alitamba Bumbuili.

Yanga mpaka sasa ndiyo vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara
wakiwa wameshinda mechi zote tatu, huku Azam ikikamata
nafasi ya nane kwa pointi nne baada ya kupoteza moja, sare
moja na kushinda moja.

itaji ushindi, sare aina yoyote au sare ili tuingie
rasmi hatua ya makundi,” alisema Gomes.

Alisema maandalizi yanaendelea vizuri na
wamejipanga kuhakikisha wanafanya vizuri
zaidi katika mchezo huo ambao kama Gal-
axy hawatapindua meza basi Simba itatinga
hatua ya makundi ikiwa ni kwa msimu wa pili
mfululizo kwenye michuano hiyo inayoandal-
iwa na Shirikisho la Soka barani Afrika, CAF.

Gomes alisema wachezaji wake wote wako
fiti isipokuwa mshambuliaji Chris Mugalu na
kiungo Pape Sakho, ambao ataendelea kuwa-
kosa kutokana na kuwa nje ya dimba waki-
uguza majeraha.

Naye Meneja wa klabu hiyo, Patrick Rweye-
mamu, alisema wanaupa umuhimu mkubwa
mchezo huo ambao anaamini kama wakien-
delea kufanya vizuri uchumi wa klabu yao
utazidi kukua kupitia michuano hiyo ikiwa ni
pamoja na kulitangaza zaidi soka la Tanzania
kimataifa.

Alisema wachezaji wote wapo vizuri kisai-
kolojia kuelekea mechi hiyo na kila mmoja
ana kiu ya kucheza ili kuendeleza ushindani
kama walivyofanya katika mchezo uliopita.

“Wachezaji ~ wameahidi ~ kuendeleza
ushindani katika mchezo huo ambapo wa-
takuwa kwenye uwanja wetu wa nyumbani
tunaomba Watanzania wazidishe dua zao,”

alisema.
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