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ACT yataka 
serikali 
kutatua tatizo 
la maji Kanda 
ya Ziwa
Na Halfani Chusi

KATIBU Mkuu wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Ado Shaibu 
ameitaka serikali ihakikishe 
upatikanaji maji kwa wananchi 
wa Kanda ya Ziwa unakuwa 
wa uhakika, akisisitiza hakuna 
sababu ya ukanda huo kukosa 
huduma hiyo huku wakiwa wa-
nazungukwa na Ziwa Victoria.

Ziwa Victoria ni la pili kwa 
ukubwa lenye maji baridi liki-
wa katika nchi za Tanzania, 
Kenya, Uganda na kwamba se-
hemu kubwa ya maji ipo nchini 
kwa asilimia 49.

Kiongozi huyo alisema licha 
ya kuwapo rasilimali hiyo, wa-
nanchi  wa kanda ya ziwa wa-
nalalamika shida ya maji, wak-
ichangia maji na mifugo.

“Ni aibu kwa serikali ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) watu 
wa Kanda ya Ziwa wanaoishi 
kando ya ziwa Victoria hawana 
uhakika wa maji, ni aibu sana 
hii ni ishara kwamba wananchi 
wa Buchosa mmepuuzwa,” 
alisema.

Ado aliyasema hayo alipo-
hutubia wananchi wa Buchosa, 
mkoani Mwanza jana akiwa 
kwenye mwendelezo wa ziara 
yake Kanda ya Ziwa ikijumui-
sha mikoa ya Simiyu, Mara, 
Mwanza, Geita na Kagera.

Alisisitiza msimamo wake wa 
kuendelea kupigia kelele suala 
la upatikanaji mbolea kwa 
wakati na kiwango stahiki kwa 
wakulima.

Katibu Mkuu pia alisema 
mbolea ya ruzuku ya serikali 
inauzwa kwa Sh. 70,000 wakati 
mbolea isiyo ya ruzuku inau-
zwa kati ya Sh. 140,000 mpaka 
150,000.

Vilevile, alilamikia ukosefu 
wa vivuko vya uhakika kwen-
da na kurudi kwenye visiwa 
mbalimbali vilivyo katika Ziwa 
Victoria. Alisema wananchi 
wa eneo hilo wanalalamika 
kukosa vivuko vya uhakika na 
kulazimika kuvuka kwa ku-
tumia ngarawa kutoka Buchosa 
kwenda visiwa vya   Gambare, 
Kasarazi, Nyamango, Soswa, 
Soswa, Kembaya na Kamagati, 
wakilipa nauli kubwa.

“Tunataka wananchi wa 
Buchosa wapate vivuko vya 
uhakika, Rais Samia Suluhu 
Hassan anasikia na viongozi 
wengine wanasikia,” alisema 
Ado.

Kiongozi huyo anaendelea 
na ziara yake katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa ya kuyafikia 
majimbo 214 kuyaandaa kwa 
ajili ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

Waandishi wa IPP wang’ara tena 
tuzo umahiri wa uandishi habari
Na Mwandishi Wetu

WAANDISHI wa habari saba 
kutoka kampuni za IPP Media 
wametambuliwa na kutunuki-
wa Tuzo za Umahiri wa Uandi-
shi wa Habari Tanzania (EJAT) 
wakati wa hafla ya utuzaji tuzo 
hizo iliyoandaliwa na Baraza 
la Habari Tanzania (MCT) jijini 
Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo iliyofanyika 
juzi, Msanifu Mkuu wa gazeti 
Nipashe, Sanula Athanas ali-
ibuka mshindi katika kipengele 
cha Habari za Elimu ambacho 
alishinda nafasi ya kwanza na 
ya pili upande wa magazeti.

Ripoti maalum kuhusu shule 
za nyasi wilayani Tunduru, 
mkoani Ruvuma iliyoripotiwa 
na gazeti hili Novemba mwa-
ka jana ndiyo iliyotambuliwa 
na majaji wa tuzo hizo kuwa 
habari bora zaidi ya elimu kwa 
mwaka 2023 upande wa maga-
zeti, ikifuatiwa na ripoti kuhusu 
‘Wilaya ya Bunda na maisha 
hasi kwa watoto’ iliyochapish-
wa na Nipashe mwezi huo huo 
mwaka jana.   

Sanula, ambaye alikuwa 
Mshindi wa Jumla wa EJAT 
2022, pia alitangazwa mshindi 
katika kipengele cha Kundi la 
Wazi, ambacho pia alishika 
nafasi ya kwanza na ya pili 
upande wa magazeti.

Ripoti ya uchunguzi kuhusu 
mkasa wa mjamzito kubakwa 
na hatimaye kufungwa ka-
tika kiroba wilayani Mkuranga, 
mkoani Pwani mnamo Juni 5 
mwaka jana, ndiyo iliyotam-
buliwa na majaji wa EJAT 2023 
kuwa habari bora zaidi kwa 
mwaka huo upande wa maga-
zeti katika kundi hilo, ikifuatwa 
na ripoti nyingine ya Sanula 
kuhusu ‘Maisha mapya ya wa-

nanchi wa Ukerewe, makazi 
na mashamba yakimezwa na 
ziwa’.

Sanula pia alipenya katika 
orodha ya waandishi wa habari 
watatu ya kumsaka Mshindi wa 
Jumla wa EJAT 2023, ikiwa ni 
mara ya nne mfululizo, akiin-
gia katika kinyang’anyiro hicho 
kuanzia mwaka 2020.

Mwandishi wa habari wa Ni-
pashe mkoani Dar es Salaam, 
Halfani Chusi, aliibuka mshindi 
katika kipengele cha Habari za 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora kutokana na ripoti yake ya 
uchunguzi kuhusu mkasa wa 
‘Askari-pori kudhuru wananchi 
Mbarali’ kutokana na mgogoro 
wa kimpaka kati ya wanakijiji 
na Hifadhi ya Taifa Ruaha.   

Christina Mwakangale, 
mwandishi mwingine wa Ni-
pashe mkoani Dar es Salaam, 
alishika nafasi ya pili katika kip-
engele cha Mwandishi Bora wa 
Habari za Ulinzi wa Vyanzo vya 
Maji na Mazingira.

Ripoti kuhusu hali ya dampo 
la Pugu, jijini Dar es Salaam, 
ndiyo imembeba Christina 
kushinda tuzo hiyo upande wa 
magazeti.

Saimon Rogers na Benjamin 
Mzinga, wote wa ITV, waliibuka 
washindi katika kipengele cha 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora kwa upande wa luninga, 
wakishirikiana kuandaa ripoti 
maalum kuhusu ‘Watoto kula 
makombo ya mifupa ya nyama 
mnadani jijini Dodoma’.

Mshindi wa jumla wa tuzo 
hizo ni Mukrim Mohamed 
Khamis wa KTV TZ, akiweka 
rekodi kwa kuwa Mshindi wa 
Jumla wa kwanza kutoka Zanzi-
bar katika historia ya tuzo hizo 
zilizotolewa kwa miaka 15 mfu-
lulizo.

Akizungumza wakati wa tuzo 
hizo, mgeni rasmi Naibu Waziri, 
Mussa Zungu, aliyemwakilisha 
Spika wa Bunge na Rais wa 
Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU), Dk. Tulia Ackson, alisema 
waandishi wa habari waend-
elee kujikita katika uandishi 
wa habari za weledi na usahihi, 
ili kuondoa migongano katika 
jamii na uvunjifu wa amani.

“Hakuna utafiti, hakuna haki 
ya kuongea. Uandishi ni zaidi 
ya upanga halisi, kalamu isipo-
tumika vizuri inaweza kuvunja 
amani ya nchi. Waandishi mjik-
ite katika ukweli hasa katika du-
nia ya sasa iliyokua kiteknolo-
jia,” alisema Zungu.

Pia aliwataka wadau wa 
habari nchini kuwasilisha seri-
kalini sheria au vifungu vya 
sheria visivyokidhi matamanio 
ya waandishi wa habari ili vi-
pelekwe bungeni kufanyiwa 
kazi.

“Bunge liko tayari kuweka 
mazingira wezeshi ili wana-
habari kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi. Serikali ni siki-
vu na Bunge litatenda haki, ili 
kukidhi matakwa ya wananchi, 
wanahabari ni sehemu yao.

“Bunge liko tayari kuboresha 
sheria ili kuwa na mazingira 
rafiki na wezeshi ili waandishi 
wa habari kufanya kazi zao kwa 
weledi,” alisema.

Zungu pia aliwapongeza 
waandishi wa habari wal-
iokidhi vigezo vya kuteuliwa 
kuwania tuzo hizo baada ya 
kupita katika mchujo wa jopo la 
majaji lililoongozwa   na Halima 
Sharif.

Mwenyekiti wa Jopo la Majaji 
wa EJAT 2023, Halima, alisema 
kuna changamoto kadhaa zili-
jitokeza wakati wa kuzifanyia 
uchambuzi habari zilizowasil-

ishwa zinazofikia 1,135, ikiwa ni 
pamoja na kujikita zaidi na vy-
anzo vya mikutano ya waandi-
shi wa habari.

“Habari nyingi zilikuwa zime-
tokana na ‘press conference’ 
alisema… miongoni mwa vigezo 
tulivyozingatia ni habari zilizo 
na vyanzo sahihi na mahususi. 
Ni vyema habari izingatie vy-
anzo vyenye usahihi,” alisema 
Halima.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Maandalizi ya tuzo hizo, Er-
nest Sungura, alisema kuna 
ongezeko la kazi zilizowasilish-
wa mwaka 2023 zilizofikia 1,135 
kutoka kazi 893 za EJAT 2022.

Sungura ambaye pia ni Ka-
tibu Mtendaji wa MCT, alisema 
kazi za EJAT mwaka 2020 zili-
kuwa 396 na EJAT 2021 zilikuwa 
608.

Alisema kuwa katika kazi 
za EJAT 2023, waandishi wa 
habari wa Mkoa wa Dar es 
Salaam wameongoza kwa ku-
wasilisha kazi 290, wakifuatiwa 
na Arusha (81), Mwanza (74) 
huku Iringa ikishika nafasi ya 
nne kwa kuwa na kazi 72.

Mkoa wa Mtwara ulishika na-
fasi ya tano kwa kuwa na kazi 
49 huku kwa upande wa Zanzi-
bar, kazi zilizopokewa ni kutoka 
Kaskazini Pemba (36) Pemba 
Kusini (43) na Mjini Magharibi 
(29).

Kati ya waandishi 72 wali-
oshiriki kinyang’anyiro juzi, 
walituzwa tuzo za umahairi ka-
tika uandishi wa habari, waki-
jumuisha wanaume 45, sawa na 
asilimia 62.5 na wanawake ni 27 
sawa na asilimia 37.5.

Sungura alisema kuwa kati 
ya wateule hao, 14 walitoka 
katika runinga, 13 vyombo vya 
mtandaoni, redio 20 na wateule 
25 walitoka kwenye magazeti.

Mhariri Mtendaji 
wa gazeti Nipashe, 
Beatrice Bandawe (wa 
tatu kulia), akifurahia 
jambo na waandishi 
wa habari wa IPP 
Media walioshinda 
Tuzo za EJAT 2023, 
jijini Dar es Salaam 
juzi. Kutoka kushoto 
Halfani Chusi (Ni-
pashe), Christina 
Mwakangale (Nipashe), 
Benjamin Mzinga (ITV), 
Saimon Rodgers (ITV) 
na Sanula Athanas 
(Nipashe). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Geita Gold Mining Limited (GGML) kampuni 
tanzu ya AngloGold Ashanti imeonyesha tena 
dhamira yake ya kuendeleza ubunifu na 
maendeleo kwa kudhamini Maonesho ya 7 ya 
Teknolojia ya Madini kwa kutoa msaada wa 
Shilingi Milioni Mia Mbili (200,000,000/=). 
Maonesho haya ya kila mwaka yanayotarajiwa 
kufanyika kuanzia tarehe 02 hadi 13 Oktoba 
2024 ni jukwaa la kibiashara linalokutanisha 
wadau kutoka sekta mbalimbali, likitoa fursa 
kwa GGML kuonyesha uvumbuzi wake wa 
kiteknolojia, uzingatiaji wa maudhui ya ndani 
na uwekezaji katika jamii kupitia Uwajibikaji 
kwa Jamii wa Kampuni (CSR). 

Maonesho haya ni jitihada za pamoja kati ya 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita na Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE) 
yakifanyika katika viwanja vya EPZA huko 
Geita, kituo ambacho pia kilijengwa na GGML 
kupitia mipango yake ya kina ya Uwajibikaji kwa 

Jamii wa Kampuni (CSR).

Gilbert Mworia, Meneja Mwandamizi wa 
Uendelevu wa GGML, alitoa maoni kuhusu 
ushiriki wa GGML katika maonesho hayo 
akisema, "GGML imekuwa ikishiriki na 
kudhamini maonesho haya kwa miaka saba 
mfululizo katika ushirikiano huu na inafurahia 
kuonyesha ujuzi na uvumbuzi wa kiteknolojia 
katika sekta ya madini. Mchango wetu ni zaidi 
ya msaada wa kifedha, tunajitahidi pia 
kuimarisha mahusiano na mamlaka ya serikali 
za mtaa, biashara za ndani, wachimbaji 
wadogo, na jamii kwa ujumla," alisema Mworia..

Kwa mujibu wa lengo lake la muda mrefu la 
maendeleo endelevu, GGML inaunga mkono 
kwa dhati Dira ya Serikali ya Tanzania ya 2025, 
inayolenga sekta ya madini kuchangia angalau 
asilimia 10 ya Pato la Taifa.

Ufunguzi rasmi wa Maonesho ya 7 ya Teknolojia 
ya Madini mkoani Geita utahudhuriwa na 
Mheshimiwa Doto Mashaka Biteko (Mb), Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, tarehe 05 
Oktoba 2024, na kufungwa tarehe 13 Oktoba 
2024, na Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2000, GGML 
imeendelea kusimama imara katika kusaidia 
ustawi na maendeleo ya jamii inayoizunguka. 
Kupitia miradi ya afya, elimu hadi 
miundombinu na miradi ya ujasiriamali, kila 
mwaka, GGML huwekeza fedha na rasilimali 
katika juhudi zake za kudumu za Uwajibikaji wa 
Jamii wa Kampuni (CSR) ili kuendelea 
kuimarisha jamii ya Geita na Tanzania kwa 
ujumla.

GGML Yatoa 200,000,000/= Kudhamini Maonesho ya 7 ya 
Teknolojia ya Madini Geita.

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HESLB) imeanza 
kutangaza orodha ya wanafunzi 
wenye sifa waliopangiwa mikopo 
kwa ajili ya mwaka wa masomo 
2024/25, ‘kicheko’ kwa wanu-
faika kikiwa ni kupanda kwa ki-
wango cha chini cha mkopo kwa 
mnufaika  mmoja mmoja hadi Sh. 
milioni tatu kutoka Sh. milioni 2.7 
mwaka uliopita wa masomo. 

Awamu hii ya kwanza ya 
wanufaika hao iliyotangazwa 
juzi, inajumuisha wanafunzi wa 
mwaka wa kwanza waliopangi-
wa mikopo ya shahada ya awali, 
shule ya sheria kwa vitendo na 
shahada ya uzamili.

Mkurugenzi Mtendaji wa HES-
LB, Dk. Bill Kiwia, akizungumza 
na waandishi habari jijini Dar es 
Salaam juzi, alisema wanafunzi 
wote walioomba mikopo kwa 
mwaka 2024/25 wanaweza kupa-
ta taarifa za kina kuhusu mikopo 
yao kupitia akaunti walizotumia 
kuombea mikopo, maarufu SIPA, 
yaani ‘Student’s Individual Per-
manent Account’.

“Leo ( juzi) tumeanza kutoa 
taarifa za mikopo kwa makundi 
yote, waliopangiwa mikopo, 
wapo ambao bado tunaende-
lea kufanyia kazi maombi yao 

Kicheko mikopo ya elimu ya juu
-HESLB yaanza kutoa orodha ya wanufaika 2024/2025

kila mwombaji anapata taarifa 
yake kwenye akaunti ileile aliyo-
tumia kuombea mkopo, huhitaji 
kufika ofisi za HESLB”, alisema 
Dk. Kiwia na kuongeza kuwa 
upangaji mikopo kwa wanafunzi 
wa stashahada na shahada ya 
uzamivu unaendelea.

Dk. Kiwia alisema kuwa HESLB 
imeanza kuandaa malipo ya wa-
nafunzi wapya na wanaoendelea 
na masomo ambao ni wanufaika 
wa mikopo na kusema kuwa len-
go ni kuhakikisha fedha zinafika 

vyuoni kwa wakati.
“Mwaka huu, serikali imetenga 

Sh. bilioni 787 kwa ajili ya jumla 
ya wanafunzi 245,799 wakiwamo 
zaidi ya wanafunzi 88,000 wa 
mwaka wa kwanza waliotenge-
wa Sh. bilioni 284.8, alisema Dk. 
Kiwia na kuongeza kuwa bajeti 
ya mwaka 2024/25 imeongezeka 
kwa Sh. bilioni 38 sawa na asil-
imia 5.1 kulinganishwa na bajeti 
ya 2023/24 iliyokuwa Sh. bilioni 
749.4.

Mkurugenzi huyo alibainisha 

kuwa mwaka huu, kiwango cha 
chini cha mkopo kwa mnufaika  
mmoja mmoja kimepanda hadi 
Sh. milioni tatu kutoka Sh. mil-
ioni 2.7 mwaka jana (2023/24).

Kuhusu wajibu wa vyuo, Dk. 
Kiwia alikumbusha vyuo am-
bavyo havijawasilisha matokeo 
ya mitihani ya wanafunzi-wan-
ufaika wanaoendelea na maso-
mo, kuwasilisha ili kuwezesha 
HESLB kuandaa malipo kwa 
wakati.

“Kuna vyuo vichache am-
bavyo bado havijawasilisha 
matokeo, tumewakumbusha 
na tunasisitiza waharakishe ku-
wasilisha matokeo ili tukamil-
ishe malipo ya wanafunzi wali-
ofaulu kuendelea na masomo,” 
alisema Dk. Kiwia.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
HESLB alisema kuwa awamu 
ya pili ya orodha ya wanafunzi 
waliopangiwa   mikopo kwa 
mwaka 2024/25    itatangazwa 
wiki ijayo.

Vilevile, Dk. Kiwia alieleza 
kuwa elimu iliyotolewa kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi na 
sekondari nchini kuhusu namna 
ya kuomba mikopo, imesaidia 

kupunguza makosa ya waomba-
ji, hivyo kuharakisha mchakato 
wa kuwapangia mkopo.

Rais wa Jumuiya ya Wanafun-
zi wa Vyuo vya Elimu ya Juu 
na vya Kati (TAHLISO), Zainab 
Kitima, alishukuru serikali kwa 
jitihada zake za kuongeza ki-
wango cha chini cha mkopo 
kwa mnufaika mmoja mmoja, 
akifafanua kuwa ongezeko hilo 
limepunguza mzigo kwa wazazi 
na wanafunzi, hasa kutoka fa-
milia zenye hali duni.

“Tunaishukuru sana serikali. 
Leo tumemsikia Mkurugenzi 
Dk. Kiwia akisema mikopo itafik-
ishwa vyuoni kwa wakati, jambo 
ambalo ni faraja kwa wanufaika 
wa mikopo kote nchini. 

Hata hivyo, tunaendelea ku-
toa wito kwa HESLB kuzingatia 
changamoto zingine ambazo 
bado tunazo,” alisema Zainab.

Mwongozo utoaji mikopo na 
ruzuku ulizinduliwa na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda Mei 27 
mwaka huu. Dirisha la uombaji 
mikopo lilifunguliwa Juni Mosi 
na kufungwa Septemba 14 mwa-
ka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Dk. Bill Kiwia (kulia) na 
Rais wa TAHLISO, Zainab Kitima.
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Machungu wanayopitia 
wanafunzi wanaoishi ‘ghetto’

Na Elizabeth Zaya, TABORA

N
DOTO za wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Isa-
genhe, wilayani Nzega, 
mkoani Tabora kufika 

katika hatua nzuri kielimu, zina-
songwa na vikwazo lukuki.

Kutokana na kutembea umbali 
mrefu kutoka nyumbani kwenda 
shuleni, wanafunzi hao walia-
mua kupanga vyumba, maarufu 
ghetto, katika kijiji cha Isagenhe, 
kilichoko karibu na shule yao.

Kwa nyakati tofauti, wanafunzi 
hao wanaelezea hali halisi ya 
maisha ya ghetto kwa mwandi-
shi wa habari wa Nipashe ali-
yeko katika ziara ya wadau wa 
Mtandao wa Kutokomeza Ndoa 
za Utotoni Tanzania (TECMN) 
waliofika katika kijiji hicho kutoa 
elimu ya namna ya kupambana 
na ukatili na ndoa za utotoni 
ili kumpa fursa mtoto wa kike 
kutimiza ndoto zake.

Wanafunzi hao wameelezea 
namna ambavyo maisha ya ghe-
to yamegeuka kuwa mzigo kwao, 
hata kutamani kurudi kuishi ny-
umbani kwa wazazi wao, lakini 
wanawaza madhila ya kutembea 
umbali mrefu waliyopitia kabla 
ya kuamua kuishi maisha hayo 
ya ghetto.

Lengo la kuingia katika maisha 
hayo ya ghetto lilikuwa jema - ku-
punguza umbali ambao wame-
kuwa wakitembea kwenda shu-
leni na kurejea nyumbani, huku 
wakikumbana na vikwazo katika 
safari zao za kila siku, ikiwamo 
kunusurika kuliwa na wanyama 
wakali.

Si tu wanyama wakali, kutem-
bea umbali mrefu kwenda shule 
na kurejea nyumbani, kuliwawe-
ka katika hatari ya kubakwa na 
watu wasio na nia njema.

Wakati mwingine, walifika 
shuleni kwa kuchelewa na kuko-
sa baadhi ya vipindi vya masomo 
yao.

Kama hiyo haitoshi, madarasa 
yenye mitihani wanaotakiwa 
kurudi shuleni kwa ajili ya mas-
omo ya ziada jioni kutokana na 
umbali wanakoishi walishindwa 
kuhudhuria.

Sasa wameamua kusogea ka-
ribu na shuleni ili kupunguza 
hatari zilizopo katika kutembea 
umbali mrefu, lakini bado ni 
kama shida zimeongezeka, wa-
nakumbana na maisha magumu 
ya kuishiwa chakula na kushind-
wa kumudu pango la nyumba.

Wanajitwisha mzigo wa kujilea 
kwa kufanya vibarua mbalimbali 
vya muda mfupi, ili wapate fed-
ha kwa ajili ya mahitaji ya kulipa 
pango la nyumba wanakoishi 
wakati wanaendelea na maso-
mo, kununua chakula na mahi-
taji mengine kama madaftari.

Vibarua wanavyofanya ni 
pamoja na kazi za ndani kwe-
nye nyumba za watu, kulea wa-
toto na hata kufanya shughuli za 
shambani na siku wanazofanya 
hivyo mara nyingi ni zile za ma-
pumziko, Jumamosi na Jumapili.

Na pale inapobidi, baadhi 
hutoroka vipindi shuleni, hata 
katikati ya wiki, muda wanaotak-
iwa kuwa darasani na kwenda 
kufanya vibarua hivyo, ili wa-
pate fedha ya chakula na pango 
au kulipia mahitaji mengine 
hasa kunapokuwa na uhitaji wa 

haraka.
Ujira wa kazi hizo za vibarua 

kwa siku huanzia Sh. 2,000 hadi 
4,000 kulingana na aina ya kiba-
rua chenyewe.

Baadhi ya wanakijiji wa-
naelezea kwamba pamoja na 
wanafunzi hao kufanya vibarua 
kwa ajili ya kujitafutia fedha ya 
kujikimu, kumekuwa na ‘mitego’ 
inayowaweka kwenye hatari 
kubwa  wanafunzi wa kike ya 
kushawishika kuingia katika 
uhusiano wa kimapenzi na hata 
kupata ujauzito.

Neema Julius ni miongoni mwa 
kinamama wanaoishi katika kijiji 
hicho anayesema wapo baadhi 
ya wanafunzi wa kike waliowahi 
kuishi maisha ya gheto, lakini 
walipewa ujauzito na wanaume 
walikokuwa wanafanya vibarua.

“Waliwahi kuja hapa wanafun-
zi wakapanga kama hivyo vy-
umba vyao kwa sababu waliko-
toka ni mbali, lakini wengi wao 
huwa wazazi wao hawawatumii 
fedha ya kujikimu, kwa hiyo 
wanalazimika kufanya vibarua 
lakini isivyo bahati wanakutana 
na kinababa wengine si watu wa-
zuri, wanawarubuni kimapenzi 
kwa kuwapa fedha kidogo lakini 
mwisho wa siku wanaishia ku-
pata mimba,” anasema Neema.

WANAFUNZI
Mmoja wa wanafunzi wa kike 

anayesoma kidato cha pili katika 
Shule ya Sekondaeri Isagenhe, 
anayeishi maisha hayo ya ghetto 
( jina linahifadhiwa), anasema 
pamoja na kukosa fedha ya pan-
go, chakula na mahitaji mengine 
ya shule, baadhi ya vijana pamo-
ja na kinababa kijijini huko hu-
wavizia kwenye ghetto mara kwa 
mara wakiwataka kimapenzi.

“Dada sijui nikwambieje... 
hapa si kukosa fedha tu, lakini 
kila siku tunaishi maisha ya ku-

viziwa, wanaweza kukufuata un-
apoishi au wakakutegea  wakati 
unakwenda kwenye masomo ya 
‘prepo’ au wakati unarudi. 

“Unakuta vijana wamekaa 
kwenye vikundi, ukipita wanaku-
fuatilia nyuma, wanakutongoza 
na ukikataa sasa, hayo matusi 
wanayokutukana kuna wakati 
unatamani uache na shule 
yenyewe urudi kijijini kwenu,” 
anasema.

Anasema kuwa kwa sasa 
wanafunzi wote wanaopanga 
wameanzisha utaratibu wa 
kutembea kwa makundi wan-
apokwenda shuleni na kurejea, 
hasa wanapokwenda kwenye 
vipindi vya masomo vya usiku 
‘prepo’.

“Kuna mwenzetu mmoja naye 
alikuwa anapanga kama sisi, 
mwaka jana alikuwa kidato cha 
pili, lakini yeye amepata ujauz-
ito na ni kwa sababu ya maisha 
magumu ya kuhangaika kutafuta 
fedha ya kujikimu na vishawishi 
vya kimapenzi, alishindwa kuv-
ishinda.

“Vyumba tunavyopanga sisi 
kodi ni Sh. 5,000 au 10,000 kwa 
mwezi, kwa hiyo mzazi anaweza 
kukulipia ya mwezi mmoja au 
miwili lakini miezi inayofuata 
halipi na wala hajali kufuatilia 
unaishije, kwa hiyo kuna waka-
ti  unachanganyikiwa, unajikuta 
kila kitu kimeisha, huna fedha, 
pango, chakula, madaftari ya-
meisha, darasani hapakaliki ina-
bidi utoroke ukatafute kibarua 
na wengine ndio kama hivyo wa-
naona watafute wanaume wawa-
saidie ndio hao sasa wanapata 
mimba,” anasimulia.

MKUU WA SHULE
Mkuu wa Shule ya Sekondari 

Isagenhe, Jumamne Shaban, 
alisema moja ya changamoto 
kubwa wanazokutana nazo ni 

wanafunzi kutembea umbali 
mrefu; wapo wanaosafiri umbali 
wa kilomita 20 kwenda shuleni, 
hivyo kwa siku moja anatembela 
kilomita 40.

“Chukulia mtoto huyu kama 
hana baiskeli, atafika saa ngapi 
shuleni akiwa anatembea kwa 
miguu? Maana si wote wenye 
hizo baiskeli na ndio maana 
huwa tunawashauri wazazi 
wawapangie vyumba maeneo 
ya karibu na shuleni wakati 
tukisubiri na kuweka tumaini 
kwamba mabweni yatajengwa,” 
anasema Shaban.

Mwalimu huyo anabainisha 
kuwa mwaka 2017 hali ilikuwa 
mbaya zaidi na kwamba ku-
tokana na wanafunzi wengi 
kutembea umbali mrefu, wapo 
waliokata tamaa na kukatisha 
masomo na ni wanafunzi wa 
kike wanne pekee ndio walifani-
kiwa kuhitimu kidato cha nne.

Anasema kuwa sasa wana-
pata hamasa kidogo kwa sababu 
wamesaidiwa baadhi ya mahitaji 
na Shirika la Msichana Initiative, 
zikiwamo baiskeli, sare za shule 
na daftari japo si wote ambao 
wamepata.

SERIKALI
Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata 

ya Isagenhe, Bajati Kalamu, alise-
ma mwaka jana waliwakamata 
na kuwachukulia hatua baa-
dhi ya watu waliobainika ku-
washawishi wanafunzi wanao-
panga mtaani kuanzisha nao 
uhusiano wa kimapenzi.

Mwaka jana tulibaini kwamba 
wapo baadhi ya watu wanaanzi-
sha uhusiano wa kimapenzi na 
wanafunzi waliopanga mtaani 
na tuliwakamata, tukachukua 
hatua. 

“Kwa sasa tumeomba walimu 
wawe na rekodi ya watoto wali-
opanga ili kuwafuatilia zaidi na 

kufahamu maendeleo yao,” 
anasema Kalamu.

Anasema mpango wa serikali 
ni kujenga mabweni ili wanafun-
zi wote waishi shuleni badala ya 
kukaa mtaani na kwamba uhitaji 
uliopo ni mabweni manne.

“Na tumeomba wenyeviti wote 
wa vijiji wa kata hii, waitishe vi-
kao na wananchi ili wenye uw-
ezo wa kuchangia wachangie, ili 
tuanze ujenzi haraka, angalau 
tuanze na mabweni mawili ya 
wanafunzi wa kike halafu tu-
tamalizia hayo mawili mengine 
baadaye,” anasema Kalamu.

ASASI
Ofisa Miradi kutoka Shirika 

la Msichana Initiative wilaya 
ya Nzega, Rose Batoba alise-
ma wamebaini kwamba kuna 
changamoto kubwa ya wazazi 
wa eneo hilo kutokuwapatia 
watoto wao mahitaji ya msingi, 
wakiaamini kwamba kutoku-
fanya hivyo ndio njia nzuri ya 
kuwakatisha tamaa wasiendelee 
na shule ili wapate mwanya wa 
kuwaozesha.

“Mwamko wao wa kumpa-
tia elimu hasa mtoto wa kike 
ni mdogo, wanaamini ni wa 
kuolewa tu, na ndio maana ha-
wawapi mahitaji ya msingi ili wa-
toto wakate tamaa wenyewe na 
waache kabisa kwenda shuleni. 

“Na ndio maana sisi tuliliona 
hilo tukaamua kuanzisha utarat-
ibu wa kuwasaidia baadhi ya ma-
hitaji, zikiwamo baiskeli, madaf-
tari na sare za shule,” anasema.

Kwa mujibu takwimu za Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
mwaka 2019, miongoni mwa 
sababu zilizochangia wanafunzi 
wa kike 5,398 kukatisha masomo 
kwa kupata mimba ni pamoja na 
kutembea umbali mrefu wan-
apokwenda shuleni.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Isagenhe,wilayani Nzega mkoani Tabora wakionesha bango kufikisha ujumbe kuhusu 
vikwazo wanavyopitia kufikia ndoto zao. PICHA:ELIZABETH ZAYA
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Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its 
network to meet the strategic business needs which focus 
on sustaining the recorded achievements and remain an 
airline of choice that meets and exceeds customers’ 
expectations in line of its mission of provision of reliable, 
safe, and high-quality services. Therefore, applications are 
invited from qualified Tanzanians to fill the following 
positions: -

1. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER II    
(MARKETING) - (1 POST)

1.1 KEY RESPONSIBILITIES:
i. Develop and implement localized marketing 

campaigns to meet specific market trends and 
consumer needs.

ii. Manage regional advertising efforts, including 
media buys and partnerships with local channels.

iii. Collaborate with sales teams to create and 
execute region-specific promotions.

iv. Report on the effectiveness and outcomes of 
market-specific marketing activities.

v. Build and manage partnerships with local and 
global entities, including hotels, car rental 
companies, tourism boards, and more.

vi. Secure and manage sponsorship deals with 
sports teams, events, and other institutions to 
boost brand visibility.

vii. Plan and execute event marketing initiatives, 
ensuring Air Tanzania’s presence at relevant 
regional events.

viii. Manage event sponsorship deals, including 
sporting events, conferences, and public 
promotions.

ix. Ensure consistent brand visibility and 
representation at all sponsored events and 
partnerships.

x. Drive brand recognition through collaboration 
with stakeholders and by leveraging marketing 
opportunities at local and global levels.

1.2 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORK EXPERIENCE:
i. Must have a Bachelor’s Degree in any field.
ii. Must hold one of the following certificates: Air 

Transport Management, Air Ticketing, Air Cargo, 
Dangerous Goods, Ground Handling, or equivalent 
qualifications from a recognized Aviation 
institution.

iii. Proficiency in computer applications.

2. TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract for Tanzanian and with attractive 
remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary 
Structure and Incentive Scheme.

3. GENERAL CONDITION FOR APPLICANTS:
i. All applications must be sent through ATCL 

Recruitment Portal by using the following 
address: https://recruitment.atcl.co.tz  and NOT 
otherwise. This address can also be found at Air 
Tanzania website.

ii. Interested applicants must upload a dully signed 
letter for consideration of the application. The 
letter should be addressed to Managing Director & 
CEO, Air Tanzania Company Limited, P.O. Box 543, 
Dar es Salaam.

iii. An updated curriculum vitae (CV),
iv. Certified copies of all certificates (including 

secondary school, birth certificates), other 
relevant certificates, Applicants who have 
studied outside Tanzania should have their 
certificates approved by relevant authorities 
Tanzania Commission for University (TCU) or 
National Examination Council- NECTA)

v. Name and address of at least two reputable 
referees;

vi. Applicant’s reliable contact address, email 
address and telephone number.

vii. Only shortlisted candidates will be informed on a 
date for interview

viii. Women are encouraged to apply.
ix. Misrepresentation of qualifications or any other 

information on application shall warrant legal 
consequences.

x. Applicants should reach the undersigned within 
14 days from the first date of this announcement.

ADVERTISEMENT
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MAONI & UCHAMBUZI

MPAKA kufikia raundi ya sita ya Ligi Kuu, bado timu zilizopanda 
daraja, KenGold na Pamba Jiji FC, hazijapata ushindi wowote.

Pamba imecheza michezo sita, ikitoka sare minne na kupoteza 
miwili ikiwa nafasi ya 14, KenGold ikishika mkia, baada ya michezo 
yake sita ikitoka sare moja na kupoteza mitano.

Tunashangaa kuona timu hizi ambazo msimu uliopita zikiwa 
zinacheza Ligi ya Championship zilionekana tishio mno huku 
KenGold ikiongoza ligi hiyo kwa muda mrefu kabla ya kukata tiketi 
ya kupanda Ligi Kuu.

Ni kweli duniani kote, timu za Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza 
hazifanani kwa viwango, lakini havitofautiani sana mpaka kufikia 
hatua ya kushindwa kufurukuta zinapokutana.

Tumewahi kuona hapa hapa nchini timu kutoka Ligi ya Champioship 
ikipanda Ligi Kuu na kuwa tishio kwa timu ilizozikuta.

Mfano ni Azam FC iliyopanda na kuanza kucheza ligi msimu wa 
2008/09, iliingia moja kwa moja na kuwa timu iliyoogopewa si na 
timu za Ligi Kuu tu, bali hata kwa klabu kongwe za Simba na Yanga na 
wala haikushangaza ilipotwaa ubingwa msimu wa 2013/14 na hadi leo 
inahesabiwa kuwa moja ya timu kubwa nchini.

Mtibwa Sugar, nayo ilipanda daraja mwaka 1995 na kutetemesha 
timu zote, kiasi cha kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara misimu miwili 
mfululizo 1999 na 2000.

Kama vile haitoshi, Mbeya City nayo ilipanda Ligi Kuu 2013/14, 
ikatokea kuwa timu hatari na ya mfano kwa timu zingine zilizokaa 
muda mrefu hapo.

Hiyo ni mifano ya hapa nchini tu inayoonesha kuwa viwango vya Ligi 
ya Championship na Ligi Kuu havipishani sana kama timu imepanda 
kihalali bila kutupia ujanja ujanja.

Tuna wasiwasi na baadhi ya timu za Championship zinazopanda 
Ligi Kuu kama kweli zinashinda kihalali, kwani katika misimu ya hivi 
karibuni zimetokea kuwa dhaifu sana zinapopanda kama tunavyoona 
KenGold ambayo iliongoza Ligi ya Championship kwa muda mrefu na 
Pamba Jiji ambayo iliipiku Biashara United dakika za mwisho.

Tunadhani kuna michezo michafu inayochezwa huko ikihusisha 
hata viongozi mbalimbali ndani ya mkoa husika katika kuhakikisha 
wanazipandisha timu kwa sababu za kisiasa.

Ndiyo maana tunaona karibuni kila msimu timu zinazopanda, 
mbili au moja ni lazima ishuke daraja, huku zinazobaki zikiponea 
chupuchupu.

Mfano mdogo tu, Mbeya Kwanza ilipanda na kucheza msimu mmoja 
tu wa 2021/22, Geita Gold ilipanda na kucheza 2023/24, lakini ikashuka, 
huku ikionekana kabisa kuwa huenda rekodi ikajirudia msimu huu.

Tunaona sasa ni wakati muafaka kwa Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
kwa kushirikiana na Bodi ya Ligi nchini (TPLB), badala ya macho yake 
yote mawili kuiangalia Ligi ya Tanzania Bara, igeuze jicho moja na 
kulitupia Ligi ya Championship kwa manufaa ya soka la Tanzania.

Tunahitaji timu zinazopanda kuja kuleta chachu na upinzani kwenye 
ligi kwa ajili ya kuifanya iwe imara na izidi kupanda viwango kutoka 
kuwa ya sita Afrika kwenda juu zaidi.

Haiwezekani mchezaji aliyekuwa akifunga mabao kwenye 
Championship, ashindwe kupachika hata bao moja Ligi Kuu ikicheza 
na timu za madaraja ya kati tu.

Inawezekana kuwa baadhi ya timu zinapanda kiujanjaujanja na 
kuziba nafasi ya timu zenye uwezo ambazo zingekuja kuleta upinzani na 
kuwaleta usoni wachezaji wapya wenye uwezo kwa ajili ya maendeleo 
ya baadaye ya taifa.

Matokeo yake miaka nenda rudi wanabaki wachezaji wale wale 
kwenye Ligi Kuu, kwani hizi zinazopanda zilitakiwa kuja na vijana 
wengi wenye uwezo, badala yake asilimia kubwa zinaonekana kama 
hazikuwa na sifa ya wachezaji walionesha uwezo halisi na kutilia hofu 
huenda ulitumika ujanja ujanja tu kuzipandisha.

Serikali iiangalie pia timu ya
soka ya ufukweni ‘BAFCON’

TFF, TPLB jicho la ziada 
linahitajika Championship
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 Muungwana Lazima Nilonge

OKTOBA 19, Timu ya Taifa ya 
Tanzania ya soka la ufukweni 
itakuwa nchini Misri kupepe-
rusha bendera ya nchi kwe-
nye fainali za Mataifa ya Afrika 
za mchezo huo, BAFCON.

Watanzania wataanza 
kurusha karata siku hiyo 
watakapokipiga dhidi ya Timu 
ya Taifa ya Morocco.

Tanzania imepangwa 
kwenye Kundi  A, ambalo 
linatajwa kuwa la kifo, lenye 
wenyeji Misri, Morocco 
na Ghana, ambapo ratiba 
inaonesha kuwa baada ya 
mchezo huo, itarejea tena 
uwanjani, Oktoba 21 kucheza 
dhidi ya wenyeji Misri, na 
Oktoba 22 itakutana na Timu 
ya Taifa ya Ghana. Kundi B lina 
timu za Senegal, Msumbiji, 
Malawi na Mauritania.

Kwa sasa timu hito kipo 
kwenye mazoezi makali, 
kabla ya kukwea pipa kwenda 
nchini Misri tayari kwa fainali 
hizo. Nahodha wa timu hiyo, 
Jaruph Juma, amekiri kuwa 
kweli wamepanga kwenye 
kundi gumu na akatoa sababu.

“Tumeona droo ya 
mashindano ya Afrika 
imetoka, tumebahatika kuwa 
kwenye Kundi A, tukiwa 
pamoja na wenyeji, Misri, 
kimsingi si kundi rahisi kama 
ambavyo wengine wanafikiri, 
na ugumu unatokana na 
kupangwa na mwenyeji 
ambaye atatumia faida ya 
kuwa nyumbani, pia na sisi 
wenyewe tunalifanya kundi 
liendelee kuwa gumu kwani 
ni wazoefu, tumeshiriki zaidi 
ya mara moja michuano hii, 
tunaamini sisi ni sehemu 
ya ugumu kwenye kundi,” 
alisema.

Kwa maana hiyo, wachezaji 
waliounda kikosi hicho 
watalazimika kufanya kazi 
ya ziada kwa ajili ya kuliletea 
taifa sifa na wamehidi kufanya 
hivyo. Najua kuwa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu nchini 
(TFF), linajitahidi sana chini 
ya uongozi wa rais, Wallace 
Karia, kwani Tanzania ni 
nchi pekee Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati au Afrika 
nzima ambayo inacheza kila 
michuano.

Ukisikia mashindano ya 
chini ya miaka 17, 20, 23, iwe ya 
CECAFA, au wakati mwingine 
COSAFA, Tanzania huwa 
hawakosi.

Hivyo, wakati kikosi hicho 
cha timu ya taifa ya soka 
la ufukweni kikijiandaa 
kuondoka, ni wajibu sasa 
kwa serikali kupitia Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, kuipa hamasa 
inayostahili na kutoa ahadi 
kama inavyofanya kwa mpira 
wa miguu wa kawaida.

Wachezaji hawa 
wanatakiwa waitwe, wapewe 
motisha, watiwe moyo ili nao 
wajione kuwa ni muhimu, 
wanathaminiwa ili waende 
kujituma na kupambana kwa 
ajili ya taifa.

Niseme tu ukiondoa Timu 
ya Taifa ya Wanaume, Taifa 
Stars, ambayo mara nyingi 
kabla ya kucheza michuano 
kama hiyo kunakuwa na 
hamasa kubwa, mbwembwe 
nyingi, lakini timu zingine, za 
michezo mingine, ikiwamo 
hata soka la ufukweni, 
hazipati kile ambacho wenzao 
wanapata.

Itakuwa si vema wachezaji 
wetu waondoke kimya kimya 

na tukasubiri mpaka wapate 
mafanikio ndiyo tuanze 
kuwaimba. Tuanze kuwaimba 
sasa, tutoe hamasa, serikali 
ikae nao na kuwaahidi ni kitu 
gani inaweza kuwapatia kama 
wakitwaa ubingwa huo.

Tanzania ina michezo 
mingi sana ambayo kama 
yote itatiliwa mkazo inaweza 
kupata sifa kubwa nyingi 
kwani baadhi ipo chini ya 
uwezo wao, lakini kwa bahati 
mbaya haitiliwi sana mkazo.

Sisemi kubwa Stars 
isipewe kipaumbele, lakini 
pia tusiisahau pia michezo 
mingine ambayo baadhi yao 
inaipa nchi umaarufu zaidi.

Mchezo wa soka la 
ufukweni kwa sasa umeanza 
kuwa maarufu na Tanzania 
imeanza kuonekana kuwa 
moja ya timu tishio barani 
Afrika. Inawezekana ikawa ni 
kwa sababu ya mazingira ya 
kijiografia kwani, ina fukwe za 
bahari, maziwa na mito, hivyo 
ni rahisi kimiundombinu 
kuliko baadhi ya nchi.

Nasikia baadhi ya nchi 
ambazo zinacheza michezo 
hiyo, zimekuwa zikichukua 
michanga kwa gharama 
kubwa kutoka kwenye nchi 
zilizojaaliwa na kupeleka 
kwao kwa ajili ya kuwezesha 
mchezo huo kuchezwa.

Itakuwa aibu sana kama 
nchi hizo zitakuwa juu ya 
Tanzania kwa viwango 
katika mchezo huo. Hivyo 
kinachotakiwa mbali na 
kusaka vipaji, mafunzo na 
kuiweka kambini kuitunza 
timu ya taifa, kuipa hamasa 
na kuwaahidi chochote kitu 
kama smbsvyo imekuwa 
ikifanyika kwa Taifa Stars.

Jumatatu  Septemba 30, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

    KABWELA                                              Na Fadhili Mohammed                                  

NMB ‘yakazia’ mafunzo ya uongozi,
usimamizi jumuishi kwa wanawake
Na Mwandishi Wetu, 
KIBAHA

MAFUNZO ya Uongozi na 
Usimamizi Jumuishi kwa 
Wanawake yaliyofanyika 
katika Shule ya Uongozi ya 
Mwalimu Nyerere, Kibaha 
mkoani Pwani, yamefung-
wa Ijumaa Septemba 27, 
huku washiriki wakitakiwa 
kuweka alama chanya kwe-
nye maisha ya wanaowaon-
goza, pamoja na kuwapa 
nafasi ya kuonesha uwezo 
wao.

Mafunzo hayo yal-
iyoshirikisha wanawake 
viongozi kutoka taasisi za 
umma na binafsi, wizara na 
idara za serikali, Jeshi la Ul-
inzi wa Wananchi Tanzania 
( JWTZ) na halmshauri, yali-
fungwa Ofisa Mkuu wa Ra-
silimali Watu wa Benki ya 
NMB, Emmanuel Akoonay, 
akimwakilisha Ofisa Mtend-
aji Mkuu, Ruth Zaipuna.

Akizungumza wakati 
wa hafla hiyo, Akoonay 
alisema anaamini mafunzo 
hayo yanakwenda kuwa 
chachu ya kutengeneza 
viongozi bora zaidi mion-
goni mwa wanawake, na 
hivyo hayakuwa tu ya ku-
wajengea ninyi uwezo, bali 
pia kuongeza hamasa ya 
wanawake kuchangamkia 
nafasi za uongozi katika 
taasisi mbalimbali.

“Kupitia elimu mliyopata 
katika mafunzo haya ya 
wiki nzima, mmejengewa 
uwezo wa kukabiliana na 
changamoto zinazokwaza 
mchango wa wanawake 
katika ukuaji kiuchumi na 
uendelezaji wa taifa, tuna-
jua mmepikwa na mmeiva 
tayari kwa majukumu kwe-
nye taasisi zenu,” alisema.

Akoonay alifafanua kuwa: 
“Dhana ya uongozi ni kuon-
goza wengine kufika ma-
hali ambapo hawakuamini 
kama inawezekana, kwani 
mara nyingi inaaminika 
kuwa kiongozi unapaswa 
kuwa na dira na maono 
makubwa kuliko un-
aowaongoza. 

“Na kwa sababu hiyo, ili 
uwe kiongozi mzuri lazima 
ujifunze kuweka alama 
chanya kwenye maisha 
ya wengi, hususani un-
aowaongoza, mjifunze ku-
wapa watu nafasi ya kuone-
sha uwezo wao, pamoja 
na kuongezea uwezo wal-
ionao. Ninawasihi ninyi 
wote mkawe aina hiyo ya 
viongozi huko mwendako,” 
alisema. Alitoa wito kwa 
wanawake hao kuwa wasi-
ache kujifunza na kwamba 
mafunzo waliyopewa ya-
meambatana na mifano na 
maelezo kutoka kwa vion-
gozi mbalimbali, wakiwa-

mo wanawake waliopigania 
uhuru, ambao wameacha 
vitabu na machapisho am-
bayo yana nyongeza ya ku-
jifunza kwao.

“Mfano hai, mimi niko 
chini ya kiongozi mwan-
amke (Zaipuna), lakini kiu-
tendaji hatumtazami wala 
kumwona kama ni mwan-
amke, bali ni kiongozi ima-
ra, shupavu na madhubuti, 
ambaye tukikaa kwenye 
mikutano inayojumuisha 
wanaume wengi, sauti yake 
ndio inayotuunganisha na 
kutupa dira ya pamoja,” 
alisema.

Naomi Mtemba aliyeku-
wa Mwenyekiti wa Wahit-
imu wa  Mafunzo hayo 
akitokea Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki ambako 
ni Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Ulaya na Amerika, 
alishukuru Serikali kwa 
elimu kubwa waliyopewa.

“Kwa niaba ya wahitimu, 
tunawashukuru walimu 
na wakufunzia wa shule 
hii, lakini pia tunashukuru 
Serikali ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa mpan-
go madhubuti wa kutoa 
mafunzo mbalimbali ya 
kuwaongezea uwezo wa-
nawake ili washiriki ngazi 
mbalimbali za uongozi.

“Mafunzo haya yametu-
wezesha kupata maarifa 
makubwa, ujuzi na uzoefu 
muhimu katika uongozi na 
usimamizi wa rasirimali 
watu, usimamizi wa maju-
kumu yaliyo mbele yetu, 
usimamizi wa utekelezaji 
wa maelekezo mbalimbali 
ili kusukuma mbele guru-
dumu la maendeleo ya taifa 
na jamii,” alisema.

Kaimu Mkuu wa Shule 
ya Uongozi ya Mwalimu 
Nyerere, Kabula Igambwa, 
alisema mafunzo hayo yali-
lenga maeneo mbalimbali, 
ukiwamo uzalendo, masla-
hi ya taifa, usalama, historia 
na harakati za ukombozi, 
kuongeza uwezo wa kufiki-
ri kimkakati na misingi ya 
uongozi.

Aliyataja maeneo men-
gine kuwa ni kuongeza uju-
zi binafsi wa kiongozi, watu 
na taasisi, kuboresha uwezo 
wa kubadili mawazo, kuku-
za utamaduni jumuishi wa 
taasisi, kuongeza uwezo wa 
kutafuta yyanzo vya rasili-
mali fedha na kusimamia 
kikamilifu miradi ya taasisi. 
“Pia ni mafunzo yaliyowapa 
nafasi ya kuongeza ujuzi wa 
kuongoza taasisi kimkaka-
ti, utatuzi wa migogoro, 
masuala ya itifaki, kufanya 
uamuzi bora na kujiandaa 
kuchukua nafasi za juu ki-
uongozi,” alisema Igambwa 
katika hafla hiyo.

Sheria ya Usalama Barabarani kufumuliwa
Na Francis Godwin, IRINGA 

WIZARA ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi iko katika hatua za mwisho 
kupeleka bungeni marekebisho ya 
Sheria ya Usalama Barabarani, am-
bayo imesisitiza kuwa imepitwa na 
wakati.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchini, Daniel Sillo aliyasema 
hayo juzi wakati wa maadhimisho 
ya miaka 10 ya mabalozi wa usala-
ma barabarani nchini yaliyofanyika 
kitaifa mkoani Iringa.

Alisema marekebisho ya she-
ria hizo yako  katika hatua za 
mwisho  kufanyiwa  maboresho 
makubwa kisha kufikishwa bungeni 
ili sheria ibadilishwe na kuendana 
na wakati.

Naibu Waziri Sillo alisema elimu 
ya usalama barabarani ndiyo ny-
enzo muhimu kutokomeza matukio 
ya ajali kwa kuwa ajali hizo kwa asil-
imia kubwa zimeonekana zinatoka-
na na makosa ya kibinadamu.

“Hivyo, kupitia mabalozi hao wa 
usalama barabarani, wanaliongeza 
nguvu Jeshi la Polisi na ni sawa na 
polisi jamii na si kuchukua nafasi 
za askari wa usalama barabarani,” 
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema kuwa 
mabalozi wa usalama barabarani ni 
sehemu ya mpango wa kitaifa uliol-
enga kuelimisha wananchi kuhusu 
mbinu bora za kuepuka ajali na 

kuboresha utendaji wa madereva, 
abiria na watumiaji barabara kwa 
ujumla. 

“Hivyo, kupitia mabalozi hawa, 
elimu hutolewa kuhusu masuala 
kama vile umuhimu wa kuvaa mi-
kanda ya usalama, kufuata alama za 
barabarani na kuepuka uendesha 
wa kasi,” alisema.

Akielezea umuhimu wa mabalozi 
wa usalama barabarani, Naibu Wa-
ziri Sillo alisema kuwa hao ni watu 
wenye dhamira ya dhati ya kuona 
mabadiliko katika utamaduni wa 
matumizi ya barabara.

Aliwahimiza mabalozi hao kue-
ndelea kutoa elimu kwa jamii kwa 
moyo ili kuokoa maisha ya watu 
wengi wanaopoteza maisha au ku-
pata majeraha kutokana na ajali za 
barabarani.

Alipongeza wadau mbalimbali 
wanaojitolea kudhamini maadhim-
isho ya kwa miaka sita sasa, ikiwa-
mo kampuni ya  Asas kuwa mchan-
go wa sekta binafsi     ni muhimu 
sana katika      kusaidia kampeni za 
serikali za kuboresha usalama bara-
barani. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya 
Mabalozi wa Usalama Barabarani 
(RSA) Tanzania, Augustus Fungo, 
alisema wamekuwa wakitoa elimu 
kwa jamii juu ya usalama baraba-
rani kwa zaidi ya miaka 10, kuripoti 
matukio ya ajali na ukiukwaji she-
ria za usalama barabarani pamoja 

na kushawishi serikali juu mabadi-
liko ya sheria na sera za usalama 
barabarani.

Fungo aliomba serikali kuangalia 
upya sheria za usalama barabarani 
na kuzibadilisha kwa kuwa zimepit-
wa na wakati na kupelekea makosa 
ya barabarani kuendelea kuongeza 
kutokana na baadhi ya madereva 
kutokuwa na wasiwasi na sheria 
hizo.

“Eneo lingine linalotukwamisha 
ni eneo la mabadiliko la sheria za 
usalama barabarani, Mheshimi-
wa Mgeni rasmi, sheria hizi ni za 
zamani sana, na katika kila siku 
tukikutana tumekuwa tukijaribu 
sana kukumbishia mara kwa mara, 
kwamba tunahitaji kubadili she-
ria za barabarabi kwa sababu ni za 
zamani na zina faini mpaka ya Sh. 
1,000,” alisema Fungo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Us-
alama Barabarani Mkoa wa Ir-
inga, Salim Asas  alisema kampuni 
yake imekuwa inaunga mkono shu-
ghuli mbalimbali za kijamii kama 
sehemu ya jukumu lake kwa jamii 
na itaendelea kushirikiana na seri-
kali katika masuala muhimu kama 
usalama barabarani na huduma za 
afya. 

Alisisitiza kuwa kampuni yao in-
aamini katika kujenga jamii salama 
na yenye afya bora na ndiyo sababu 
wameamua kusaidia familia hizo 50 
kwa bima ya afya.

Wanahisa wa kampuni ya uwekezaji ya NICOL wakisoma nyaraka wakati wa mkutano mkuu wa kampuni hiyo 
uliofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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            Serikali yatenga 
mil. 100/- kujenga 
zahanati Saranga
Na Beatrice Moses 

CHANGAMOTO ya ukosefu 
wa zahanati inayowakabili 
wakazi wa Mtaa wa Saranga, 
wilayani Ubungo, hasa wajawa-
zito sasa inatarajiwa kuwa his-
toria baada ya serikali kutenga 
Sh. 100 milioni kwa mwaka wa 
fedha 2024/25.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo, Dk. John 
Semkuya  aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Mtaa wa Saranga uli-
ofanyika   kwenye viwanja vya 
ofisi ya serikali ya mtaa huo.

Mkutano huo uliongozwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 
Hassan Bomboko ambaye 
alisikiliza kero mbalimbali zina-
zowakabili wakazi hao.

“Serikali tayari imetenga fed-
ha hizo zinatarajiwa kushush-
wa ili kukamilisha jengo hilo la 
zahanati, ambalo lilianza ku-
jenga kwa nguvu za wananchi,” 
alisema Dk. Semkuya. 

Awali Mweyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Saranga, Godwin 
Muro aliambia Nipashe kuwa 
amekuwa akilazimika kupisha 
wajawazito kuhudimiwa kwa 
faragha kwenye ofisi yake siku 
ya kliniki kwa kuwa hakuna 
namna, hivyo jengo hilo likika-
mika, itakuwa furaha na faraja 
kubwa kwa wananchi.

Kero nyingine zilizowasilish-
wa na wananchi katika mkuta-
no huo ni pamoja na mgogoro 
wa mpaka kati ya Serikali ya 
Mtaa wa Msingwa na Saranga, 
hali ambayo inatajwa imesaba-
bisha Ofisi ya Mtaa wa Msingwa 
kujengwa Saranga. 

“Nipo kwenye kamati ya urasi-
mishaji ardhi, nilipigwa na ku-
jeruhiwa wakati  wa kazi hiyo, 
kwa sababu ya mpaka, jambo 
hili liliwahi kushughuliwa na 
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya Ma-
kori, barua ya maelekezo ipo 
lakini hawaifuati,” alisema Fred 
Chuku wakati akielezea kuhusu 
kero ya mpaka.  

Kero nyingine ni ubovu wa 
barabara, maji kutokutoka kwe-
nye mabomba, kuwapo vikundi 
vya uhalifu na kukithiri kelele 
za muziki  katika baadhi ya 
maeneo nyakati za usiku, hali 
ambayo inawakosesha utulivu 
na usingizi wakazi wanaoishi 
karibu na majengo ya starehe.  

Akijibu hoja hizo, Mkuu wa 
Wilaya Bomnoko aliahidi ku-
fuatilia kwa karibu fedha hizo 
zipatikane kisha jengo likami-
like.

Kuhusu mgogoro wa mpaka, 
alisema atafuatilia na kubadili 
matumizi ya jengo hilo la ofisi 
ya sasa ya Serikali ya Mtaa wa 
Msingwa kwa kuwa imejengwa 
kwa kukiuka agizo lililowekwa 
na mkuu wa wilaya aliyem-
tangulia, hivyo linapaswa 
kuheshimiwa. 

Madaktari JKCI watoa matibabu ya moyo kwa watoto 30 Zambia
Na Joseph Mwendapole

BALOZI wa Tanzania Zambia, 
Luteni Jenerali mstaafu Mathew 
Mkingule amewapongeza 
madaktari wanne wa Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI) 
kwa kufanikiwa kuwapa matib-
abu mbalimbali, ukiwamo upas-
uaji watoto 30 wa nchi hiyo.

Madaktari hao walianza ku-
toa huduma hiyo ya upasuaji 
nchini humo Septemba 23 hadi 
28 mwaka huu katika Hospitali 
ya Taifa ya Moyo ya nchi hiyo 
iliyoko mjini Lusaka.

Akizungumza wakati akiwaa-
ga madaktari hao aliowasindiki-
za kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Lusaka jana, Mkingule al-
ipongeza JKCI kwa kutoa wataal-
amu wake ambao wamekuwa 
msaada mkubwa kwa wagonjwa 
wa moyo wa nchi hiyo.

Balozi Mkingule alisema 
madaktari hao na wauguzi 
wamefanya kazi kubwa na ya 
mfano nchini humo na kua-
hidi kuendelea kushirikiana 

na JKCI  katika kuunga mkono 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na Serikali ya Tanzania  katika 
sekta ya afya pamoja na kutan-
gaza kazi kubwa na umahiri wa 
JKCI kwenye matibabu ya moyo.

Balozi Mkingule alitoa rai kwa 
hospitali zote pia kuwa na ush-
irikiano mzuri na nchi jirani kwa 
ajili ya kuendesha kambi za mat-
ibabu kama iliyofanywa na JKCI 
kwa kuwa wanaohitaji matibabu 
hayo ya kibingwa ni wengi.

Alisema Serikali ya Tanzania 
imefanya uwekezaji mkubwa 
kwenye sekta ya afya, ikiwamo 
kusomesha madaktari bingwa, 
vifaa vya teknolojia ya kisasa na 
ongezeko la rasilimali watu, hali 
ambayo imevutia wagonjwa wa 
nchi mbalimbali kuamua kwen-
da kutibiwa Tanzania.

Alisema pamoja na kuwa na 
huduma bora na za kisasa kama 
ilivyo kwa mataifa yaliyoende-
lea, gharama zake za matibabu 
ziko chini kulinganisha na 
mataifa mbalimbali Afrika na 
kwingineko duniani.

Alitoa wito kwa hospitali zote 

za Tanzania zenye uwezo mkub-
wa katika matibabu na zenye 
madaktari bingwa kama Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Taasisi ya Saratani Ocean Road 
(ORCI), Hospitali ya Benjamin 
Mkapa, Taasisi ya Mifupa (MOI) 
na za binafsi kuandaa kambi 
za matibabu nchini humo na 
kuahidi kutoa ushirikiano kwa 
watakaokuwa  tayari kufanya 
hivyo.

Alisema tiba utalii ni jambo 
kubwa duniani kwa sasa na 
kwamba Tanzania inatakiwa 
ijivunie kwa uwekezaji wake ka-
tika sekta ya afya na kuongeza 
kuwa wakati sasa umefika wa 
kuhakikisha nchi inaendelea ku-
wasaidia majirani katika kush-
irikiana nao kutoa huduma bora 
za afya kwa gharama nafuu na 
zenye mafanikio makubwa.

Aliwapongeza pia Global 
Medicare kwa kazi yake kubwa 
ya uratibu wa huduma za afya 
katika utalii tiba kwani mbali 
na matibabu wamekuwa waki-
andaa taratibu mbalimbali za 
usafiri, mapokezi ya sehemu za 

kulala kwa wagonjwa, huduma 
za mawasiliano na bima za afya 
za kimataifa.

“Kambi zozote zitakazofuata, 
Ubalozi wa Tanzania utashiriki-
ana na Medicare na mamlaka 
za hospitali za ndani ili kufani-
kisha kutoa elimu ya kutosha 
kwa umma na wahitaji wengi 
wa huduma hii ya afya waweze 
kunufaika,” alisema.

Kiongozi wa ujumbe wa 
madaktari hao, Dk. Viviane 
Mlawi, alisema kuwa baada ya 
kumaliza matibabu hayo yeye 
na ujumbe wake walipata bahati 
ya kutembelea ofisi za Ubalozi 
wa Tanzania Zambia ambako 
walizungumza masuala mengi 
na Balozi Mkingule.

“Tulijadili kuhusu kambi za 
matibabu tumezungumza nam-
na kambi ilivyowasaidia watoto 
zaidi ya 30 kupata matibabu ya 
moyo kwa kipindi cha kambi 
hii na kwa hakika imekuwa ni 
kambi yenye mafanikio kwani 
watoto wote waliofanyiwa mat-
ibabu ya upasuaji wanaendelea 
vizuri,” alisema.

Mama Maria 
Nyerere (katikati), 
Mjane wa Baba wa 
Taifa, Hayati Julius 
Nyerere, akizun-
gumza na msafara 
wa Twende Butiama 
2024 ulipomtem-
belea nyumbani 
kwake Msasani, Dar 
es Salaam kabla ya 
kuanza rasmi safari 
ya kutoka Dar es 
Salaam mpaka Bu-
tiama  Septemba 29 
mwaka huu. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.

Kongamano la kimataifa ubora wa elimu kufanyika Novemba
Na Elizabeth Zaya

KONGAMANO  la Kimataifa 
la Ubora wa Elimu linatarajiwa 
kufanyika Novemba 12 hadi 14 
mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Mratibu Taifa wa Mtandao 
wa Elimu Tanzania (TEN/MET), 
Martha Makala amesema konga-
mano hilo la elimu mwaka huu 
linatarajiwa kuwaleta pamoja 
wadau toka serikalini, watunga 
sera, wanazuoni, wanafunzi, 

walimu, watafiti, mashirika ya 
umma na binafsi pamoja na 
asasi za kiraia.  Miongoni mwa 
mambo yanayotarajiwa kujadil-
iwa katika kongamano hilo ni 
hali ya ubora wa elimu nchini na 
namna unavyoweza kuendana 
na mabadiliko yanayoendelea 
duniani ya kasi ya kukua kwa 
teknolojia

Martha alisema jana kuwa zai-
di ya wadau 300 wanaotekeleza 
afua za kuboresha elimu kutoka 

sehemu mbalimbali barani Af-
rika wanatarajiwa kushiriki 
kubadilishana mawazo, uzoefu 
na namna ya   kutatua changa-
moto mbalimbali ili kuongeza 
tija na kuimarisha ubora wa 
elimu nchini. Alitaja nchi zi-
nazotarajia kushirikia katika 
mkutano huo ni pamoja na Zim-
babwe, Zambia, Sudani Kusini, 
Lesotho, Afrika Kusini, Kenya, 
Rwanda, Uganda pamoja na 
Tanzania ambayo ni mwenyeji 

wa mkutano huo. “Tunatarajia 
pia wawakilishi wa ngazi za juu 
kutoka Wizara za Elimu za nchi 
hizi kushiriki, wakiwamo mawa-
ziri, makatibu wakuu na naibu 
wao na wabunge. 

“Kongamano hili pia litajikita 
hasa katika kuleta mawasilisho 
na mijadala inayoendana na 
mwelekeo wa sera na inayolen-
ga kutoa utatuzi wa changamoto 
mbalimbali za kielimu nchini na 
barani Afrika,” alisema Martha.
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NCAA, madiwani, viongozi wa mila, mbunge wateta

Watoto kuwa 
ma-‘house girl’ 
kwamsikitisha 
mbunge
Na Oscar Assenga, LUSHOTO

MBUNGE wa Lushoto, mkoani Tan-
ga, Shaban Shekilindi, amesikitishwa 
na vitendo vya wasichana wadogo 
wenye umri wa kwenda shule na we-
nye uwezo wa kuendelea na masomo 
wilayani Lushoto kupelekwa mikoani 
kufanya kazi za ndani.

Kutokana na hali hiyo, amewataka 
wazazi na walezi wenye tabia hiyo ya 
kuruhusu watoto wao kwenda mjini 
kufanya kazi za ndani, kuacha na bada-
la yake wawapeleke kusoma elimu ya 
sekondari ili baadae wawe msaada 
kwa familia.

Shekilindi alisema hayo juzi, wakati 
wa mahafali ya darasa la saba ya Shule 
ya Msingi Mkurumuzi iliyopo Kijiji cha 
Bombo, Kata ya Makanya, Wilayani 
humo.

“Sitaki kusikia tena mnawatoa wa-
toto wanaenda mikoani kuwa house 
girl (wafanyakazi wa ndani). Wazazi 
na walezi kama mtashindwa kuwalipia 
ada ya sekondari, mniambie ili niweze 
kuwasadia kulipa gharama husika. 
Utaratibu ambao mtautumia ni ku-
hakikisha mnawasilisha majina kwa 
Mwenyekiti wa Kijiji au Diwani.

“Mimi nitawasaidia wanafunzi am-
bao hawana vifaa vya shule. Lengo letu 
kufika mwaka 2030, kupitia Dira ya 
Taifa ya Maendeleo, Kata ya Makanya 
iwe ina mafanikio kielimu kwa asilimia 
100.”

Katika hatua nyingine, mbunge 
huyo, alitoa onyo kwa watu wanao-
chonganisha wananchi na serikali, 
huku akieleza hatakubali kuona hilo 
linatokea.

Alisema: “Labda niwaambie kwam-
ba hatukubali kuona kikundi cha 
watu wachache ambao wana uchu 
wa madaraka, kwenda kuwarubuni 
wananchi wa kata hii kwa sababu ya 
maendeleo ambayo yanatekelezwa na 
Rais, Samia Suluhu Hassan”

Aidha, aliwataka wananchi wa kata 
hiyo kuipongeza serikali kwa kuipatia 
Kata ya Makanya zaidi ya Sh. bilioni 
moja za ujenzi wa Shule ya Sekondari 
Bombo A.

HABARI KASKAZINI

“Halmashau-
ri itaendelea 
vilevile 
kukutana na 
wananchi 
kwa ajili ya 
kuwasiki-
liza, kutatua 
changamoto 
zao na kutoa 
elimu ya 
kuhama kwa 
hiari ndani 
ya hifadhi, 
kwa ajili 
kuimarisha 
shughuli za 
uhifadhi na 

Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

W
AKATI serikali 
ikiendelea kura-
tibu zoezi la wa-
nanchi wa tarafa 

ya Ngorongoro, kuhama kwa 
hiari ndani ya eneo la Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA), menejimenti ya mam-
laka hiyo, imekutana na kufan-
ya mazungumzo na mbunge 
wa jimbo hilo, madiwani kuto-
ka kata 11 na viongozi wa mila 
wa jamii ya wamasai.

Kutokana na majadiliano 
hayo, kati ya wawakilishi hao 
wa wananchi na viongozi wa 
mila wa kimasai (Leigwanani), 
NCAA imelegeza sharti lil-
ilokuwa limewekwa la kuzui-
wa wananchi kuingia ndani ya 
hifadhi hiyo kutoka saa 10:30 
jioni hadi saa 12:00 jioni. 

Akizungumza katika kikao 
hicho, Kamishna wa Uhifa-
dhi wa NCAA, Dk. Elirehema 
Doriye, alisema mazungumzo 
hayo yalilenga kujadili masu-

ala mbalimbali ili kuima-
risha uhusiano na kutatua 
changamoto zilizopo ili kui-
marisha shughuli za uhifa-
dhi, utalii na maendeleo ya 
jamii.

“Kikao hiki ni sehemu ya 
NCAA kukutana na makun-
di mbalimbali, kwa ajili ya 
kuboresha uhusiano na 
kuainisha changamoto ziliz-
opo, ili tuzitatue na tuende-
lea kuimarisha shughuli za 
uhifadhi, utalii na maende-
leo ya jamii hasa kuboresha 
huduma za kijamii kwa wa-
nanchi waliopo na kuende-
lea kuwaelimisha kuhama 
kwa hiari ndani ya hifadhi,” 
alieleza Dk. Doriye.

  Aidha katika kikao hicho, 
Mbunge wa Ngorongoro, Em-
manuel Ole Shangay, alim-
pongeza Doriye, kwa kuende-
lea kuimarisha uhusiano na 
wananchi wa Ngorongoro, ak-
isema inasaidia kutatua  kero 
za wananchi hao na kuimari-
sha uhifadhi shirikishi.  

Ole Shangay, pamoja na 

mambo mengine 
alisema ame-
furahishwa na 
namna NCAA 
na Halmashau-
ri ya Wilaya 
Ngorongoro, zi-
n av y o e n d e l e a 
kuimarisha hu-
duma za kijamii.

“Hakuna kion-
gozi anayepin-
gana na agizo 
la serikali kwa 
wananchi wa 
Ngorongoro, am-
bao wako tayari 
kuhama kwa hi-
ari ndani ya hifa-
dhi kwenda Kijiji 

cha Msomera (Tanga), na mae-
neo mengine yaliyotengwa na 
serikali.

“Hata yale wanayochagua 
wananchi wenyewe, ndiyo 
maana tulikuwa tunapiga kele-
le kwamba kuna umuhimu wa 
serikali kuendelea kutoa hu-
duma kwa wananchi ambao 
bado hawajafanya uamuzi wa 

kuhama.” alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro, Sadick Mbilu, ali-
sisitiza kuwa halmashauri hiyo 
itaendelea kushirikiana na 
NCAA kuimarisha shughuli za 
uhifadhi na kutoa huduma za 
kijamii kama afya, elimu, maji 
na miundombinu.

“Halmashauri itaendelea vi-
levile kukutana na wananchi 
kwa ajili ya kuwasikiliza, ku-
tatua changamoto zao na ku-
toa elimu ya kuhama kwa hiari 
ndani ya hifadhi, kwa ajili kui-
marisha shughuli za uhifadhi 
na kuboresha maisha ya wa-
nanchi nje ya hifadhi,”alisema 
Mbilu.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Ngorongoro, Marekani 
Bayo, aliahidi kuwa baraza 
la madiwani litaendelea 
kushirikiana na NCAA katika 
kukuza uhusiano  na kufanya 
uhifadhi shirikishi kupitia vijiji 
vyote vinavyoizunguka Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
na Pori la Akiba la Pololeti.

Samia mgeni rasmi miaka 75 Sekondari ya Umbwe
Na Mary Mosha, MOSHI 

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
anatarajiwa kuongoza wasomi 
na wanazuoni waliowahi kuso-
ma Shule ya Sekondari Umbwe 
iliyoko Moshi Vijijini, mkoani 
Kilimanjaro, wakati wa Jubilei ya 
miaka 75 tangu kuanzishwa kwa 
shule hiyo kongwe nchini.

Akizungumza juzi katika uzin-
duzi wa kumbukizi ya kuanzishwa 
shule hiyo, Mwenyekiti wa  wa-
hitimu waliowahi kusoma katika 
shule hiyo (Alumnae), Prof. De-

clare Mushi, alisema Jubilei hiyo 
itafanyika Novemba 9 mwaka 
huu.

Alisema katika maandalizi ya 
jubilei hiyo, watajenga mnara wa 
kumbukumbu, kukarabati vi-
wanja vya michezo vikiwemo vya 
mpira wa pete, ununuzi wa basi 
za shule na ununuzi wa mitambo 
ya umeme wa jua, utakaosaidia 
kuchemsha maji ya wanafunzi 
pamoja na matangi ya kuhifadhia 
maji.

“Pia tumeweka mpango wa 
muda mrefu wa kujenga maktaba 

ya kisasa kwa ajili ya wanafunzi, 
ambayo upande mmoja itakuwa 
ya kidijitali. Itafungwa kompyuta 
100; na upande mwingine itaku-
wa ya kawaida, ambayo  itakuwa 
na uwezo wa kuchukua zaidi ya 
wanafunzi 300 kwa wakati mmo-
ja.

 Alisema maktaba hiyo ya kisasa 
inagharimu Sh. bilioni moja, lakini 
hadi kufikia jubile hiyo, wanatara-
jia kuwa na Sh. milioni 400.

Kwa mujibu wa Prof. Mushi, wa-
nafunzi hao wamekuwa wakiun-
ganisha na makundi sogezi ya kila 

mwaka, ila kutoka na umuhimu 
wa tukio hilo, waliungana kwa 
pamoja ili kuboresha miundom-
binu na kukuza elimu na kuisaidia 
serikali katika shule hiyo.

Mkuu wa Shule  hiyo,  Elirehe-
ma Mungaya, akitoa taarifa kuhu-
su maandalizi ya kumbukizi hiyo 
kwa Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Raymond Mangwala, 
alisema shule hiyo ilianzishwa 
mwaka 1949.

Alisema kwa sasa shule hiyo 
ina wanafunzi 688 wa kidato cha 
tano na sita.

“Mheshimiwa Kaimu Mkuu wa 
Mkoa, tumekuwa tukipokea fedha 
kwa awamu mbalimbali  kutoka 
serikalini kutoka mwaka 2019 
hadi 2023 ambayo ni zaidi ya 
Sh.bilioni 1.3 kwa ajili ya ukarabati 
wa miundombinu,”alisema.

Mmoja wa wanafunzi walioko 
shuleni hapo, Faraja Mosses, alise-
ma mbali na shule hiyo kongwe 
kuwa na matokeo mazuri katika 
mitihani ya kitaifa, bado wanaka-
biliwa na tatizo la uhaba wa vita-
bu, samani katika maktaba, bwalo 
na mitambo ya umeme wa jua.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omari Kipanga akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Dk. Jumaa Mhina baada ya kuwasili Uwanja wa Jitegemee, 
wilayani Muheza kuzungumza na walimu katika sherehe za Juma la Elimu na uzinduzi wa kampeni ya ‘Mtoto wa 
Leo Samia wa Kesho’. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab Abdallah. PICHA: STEVEN WILLIAM
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HABARI KANDA YA ZIWA

           Wakimbilia kwa waganga kupata 
matibabu ugonjwa wa kuharisha
Na Remmy Moka, UKEREWE 

W
ANANCHI wilay-
ani Ukerewe 
wamekumbwa na 
ugonjwa wa ku-

harisha damu, wengi wao wak-
iwa na imani potofu ya kwenda 
kutibiwa kwa waganga wa kie-
nyeji, hali inayosababisha tatizo 
hilo kuendelea kuwa kubwa.

Akizungumza na Nipashe, 
Mratibu wa magonjwa yasi-
yopewa kipaumbele kutoka 
Hospitali ya Wilaya ya Ukerewe, 
Dk. Erick Mwangoka alikiri ku-
wepo kwa tatizo hilo na kusema 
kwa siku wanapokea wagonjwa 
20 hadi 30 hospitalini hapo.

Alisema tatizo la kuharisha 
damu linatokana na usugu wa 
ugonjwa wa kichocho una-
osababishwa na matumizi ya 
maji yasiyosafi na salama. 

Dk. Mwangoka alisema 

wakazi wengi wa visi-
wa vya Ukerewe bado 
wamekumbatia imani 
za kishrikina wakiamini 
kuwa ugonjwa huo ni 
wakurogwa na hauna 
tiba za kitaalamu.

Alisema hali hiyo ina-
sababisha kuchelewa 
kupata matibabu na 
badala yake hufika hos-
pitalini ugonjwa ukiwa 
tayari umekomaa na 
kushindwa kupona, ha-
timaye wanapoteza mai-
sha. 

Hivyo, aliwataka 
wakazi hao kufika hospitalini 
mapema ili kupata hudumu 
ya ‘Endoscopy’ inayotolewa na 
hospitali hiyo kwa kushirikiana 
na madaktari bingwa  kutoka 
Chuo Kikuu Katoliki cha Afya 
na Sayansi Shirikishi (CUHAS) 
Bugando kwa lengo la kuziba 

mirija ambayo inasaba-
bisha mtu kutapika na 
kuharisha pamoja na 
kuvimba miguu.

Naye Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Ukerewe, Dk. 
Mike Mwita alisema 
tatizo kubwa wananchi 
wengi hususani wa-
vuvi wanatumia maji 
ambayo siyo safi na 
salama wawapo katika 
shughuli za uvuvi.

Alisema wananchi 
hao wamekuwa waki-
tumia maji kutoka 

Ziwa Victoria bila kuyachem-
sha hali inayosababisha kupata 
ugonjwa wa kichocho.

Alisema hali hiyo inawasa-
babishia wakishindwa kwenda 
kupata matibabu ya kitaalam 
hospitalini na kwenda kwa 
waganga wa kienyeji, hivyo ku-

komaza magonjwa hayo hadi 
kusababisha vifo.

“Kwa yeyote mwenye tatizo 
la namna hii nimuombe afike 
haraka katika Hospitali ya 
Wilaya ili apate matibabu, hu-
duma hiyo tunaitoa bure ili 
kuwanusuru na ugonjwa huo 
hatari,” alisema Dk. Mwita.

Awali akizungumza na Nipa-
he mmoja wa wagonjwa, Al-
fonce Misana alisema amekuwa 
na tatizo hilo kwa muda mrefu 
hali iiliyosababisha kushindwa 
kutekeleza majukumu yake.

Alisema kwa sasa hali yake 
kiafya ni tofauti na hapo awali 
baada ya kupatiwa matibabu ya 
kitaalamu. 

Vilevile alisema wakazi wengi 
wilayani hapo wanasumbuliwa 
na ugonjwa huo lakini bado ha-
wajapata matibabu ya kina ku-
tokana na kuamini kuwa huo 
siyo ugonjwa wa kawaida.

Wenye miaka 14 hatarini kupata homa ya ini
Na Shaban Njia, SHINYANGA

MRATIBU wa kuthibiti maam-
bukizi ya ugonjwa wa homa ya 
ini mkoani Shinyanga, Dk. Peter 
Mlacha amesema vijana wenye 
umri kati ya miaka 14 wapo ha-
tarini kupata maambukizi ya 
ugonjwa huo.

Dk. Mlacha alitaja sababu ya 
vijana kuwa katika hatari zaidi 
kuwa ni kutokana na ugonjwa 
huo kusababishwa na kufanya 

ngono zembe.
Alisema hayo juzi mkoani 

hapa wakati akitoa elimu ya 
ugonjwa wa homa ya ini kwa wa-
tumishi wa umma mkoani hapa, 
pamoja na mambo mengine ali-
yataka mashirika binafsi, umma 
pamoja na yasiyo ya kiserikali 
kuendelea kutoa elimu kwa vi-
jana ili     kuwanusuru na tatizo 
hilo.

Dk. Mlacha ambaye pia ni 
mratibu wa kuzuia maambukizi 

ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) ali-
wataka wananchi kuwa na des-
turi ya  kupima afya mara kwa 
mara.

Alisema kwa kufanya hivyo 
itawawezesha kuwa salama kwa 
sababu watapata chanjo na kui-
shi kwa usalama.

Mkazi wa Nyahanga, Denisi 
Kasindi alisema wananchi wengi 
hawana     elimu ya kujikinga na 
ugonjwa      huo ila   wana elimu 
ya kujikinga na VVU kwa ku-

tumia kinga na magonjwa men-
gine.

Alisema elimu hiyo inatakiwa 
kutolewa kwenye matamasha 
ya nyimbo za asili ambazo zime-
kuwa zikiwakusanya wananchi 
wengi.

Alisema maeneo mengine 
ni kwenye magulio na minada 
na katika mikutano ya hadhara 
inayofanywa na wanasiasa na 
itasaidia kuwafikia watu wengi 
kuliko inavyofanywa.

Ofisa 
uchaguzi 
awaita 
wananchi 
kuwania 
uongozi
Na Elizabeth Seleman,   
SENGEREMA

MSIMAMIZI wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa  katika Hal-
mashauri ya Buchosa mkoani 
Mwanza, Benson Mihayo ame-
wataka wananchi wenye sifa 
ya kuwania uongozi kujitokeza 
kugombea katika uchaguzi 
huo.

Kadhalika, amewataka wa-
nanchi wenye sifa ya kupiga 
kura kujitokeza kutekeleza 
wajibu wao, ikiwa ni pamoja 
na kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao katika maeneo ya 
kata zao ili kushiriki kikamilifu 
katika uchaguzi huo.

Mihayo alitoa wito huo 
juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari na kuse-
ma kuwa ushiriki wa wananchi 
wengi katika kugombea nafasi 
hizo ni muhimu katika kukuza 
demokrasia na kuhakikisha 
upatikanaji wa viongozi bora 
kwa maendeleo ya taifa.

Aidha, aliwataka kuwa ma-
kini na viongozi ambao wa-
nawachagua pamoja na kue-
puka kupokea rushwa kwa 
sababu ni kinyume na Sheria 
ya Uchanguzi.

“Kwa mujibu wa Kanuni ya 
13 GN na 571 wakazi wote we-
nye umri wa miaka 18 au zaidi 
waliokidhi mashariti ya kishe-
ria wanahimizwa kushiriki ka-
tika uchanguzi huu na ambao 
wamekamilisha miaka wana-
paswa kujitokeza katika kuji-
andikisha na  kuchukua fomu 
za kuwania uongozi pamoja 
na kushiriki kupiga kura na 
kugombea nafasi za uongozi,” 
alisema Mihayo.

Aidha alisema makisio ya 
wananchi watakaoshiriki uch-
aguzi kwa Halmashauri ya Bu-
chosa ni 221,100 na kuwa vituo 
411 vitatumika katika uchaguzi 
huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Said Mtanda akizungumza hivi 
karibuni na wananchi wilayani 
Ilemela aliwataka kuhakikisha 
wanatumia vizuri tarehe za 
kujiandikisha katika Daftari la 
Mpiga Kura.

Alisema ili kuhakikisha wa-
natimiza wajibu wao kama wa-
nanchi wa kuwachagua vion-
gozi wanaowataka na wenye 
uwezo wa kuleta maendeleo 
katika maeneo yao siyo vyema 
kukaa vijiweni na kuzunguka 
bila sababu za msingi, bali wa-
tumie siku hizo kujiandikisha 
ili kutimiza wajibu wao wa ki-
katiba.

“Kwa yeyote 
mwenye 
tatizo la 
namna hii 
nimuombe 
afike haraka 
katika 
Hospitali ya 
Wilaya ili ap-
ate matiba-
bu, huduma 
hiyo tunaitoa 
bure ili 
kuwanusuru 
na ugonjwa 
huo hatari,” 

Katibu Mkuu wa ACT Wazalendo, Ado Shaibu akihutubia mkutano wa hadhara jimboni Buchosa wilaya ya Sengerema 
mkoa wa Mwanza juzi, ikiwa ni mwendelezo wa ziara ya viongozi ya kuimarisha chama. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA bila shaka 
imekuwa timu isiyo na 
bahati zaidi barani Ul-
aya linapokuja suala la 

majeruhi katika wiki za mwan-
zo za msimu wa 2024/25.

Wachezaji saba wa kikosi cha 
kwanza - ikiwa ni pamoja na 
Gavi, Ronald Araujo na Dani 
Olmo - wote walitolewa kuele-
kea mchezo dhidi ya Villarreal 
Jumapili, na wakati wa ushindi 
wa mabao 5-1 hatimaye jina 
lingine liliongezwa kwenye 
orodha ya majeruhi.

Na ilikuwa muhimu sana 
wakati huo. Nahodha wa klabu 
na kipa anayeanza Marc-Andre 
ter Stegen, alitolewa nje na 
kile ambacho kimethibitishwa 
kuwa jeraha la goti litakalomu-
weka nje hadi mwisho wa 
msimu.

Hapa tunawaangalia mago-
likipa wanne ambao wanaweza 
kuchukua nafasi yake, twende 
sasa...

1. KEYLOR NAVAS
Je, Keylor Navas ndiye mlinda 

mlango asiyethaminiwa zaidi 
katika kizazi chake? Ndiyo, bila 
shaka.

Mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Costa Rica amekuwa na ki-
paji mara kwa mara kila mahali 
alipokuwa, na bado amebadil-
ishwa mara kwa mara na klabu 
alizochezea.

Kwanza ilikuwa ya Thibaut 
Courtois akiwa Real Madrid na 
kisha, ilikuwa Gianluigi Don-
narumma huko Paris Saint-Ger-
main. Navas sasa ni mchezaji 
huru baada ya kuondoka PSG 
baada ya kumalizika kwa mka-
taba wake msimu wa majira ya 
joto, na atakuwa mbadala wa 
bei nafuu.

2. WOJCIECH SZCZESNY
Ndiyo, alistaafu soka mwis-

honi mwa Agosti, lakini baada 
ya kuandika “mwili wangu 
bado unahisi kuwa tayari kwa 
changamoto” kwenye chap-
isho la kijamii kuhusu kustaafu 
kwake, bado kuna maisha ka-

tika mbwa mzee.
Na ingawa tunasema ‘mbwa 

mzee’, katika miaka ya kipa, 
akiwa na miaka 34, Wojciech 
Szczesny si mzee kihivyo.

Kipa huyo hakuonesha dalili 
zozote za kurudi nyuma katika 
miaka michache iliyopita, aki-
toa kiwango cha juu mara kwa 
mara kwa Juventus na Poland.

Sport imeripoti kwamba Szc-
zesny anafikiria kutoka kustaafu 
na kuwa kipa chaguo la kwanza 
la Barca. Hakika anatosha ku-
fanya kazi hiyo.

3. GUILLAUME RESTES
Guillaume Restes mwenye 

umri wa miaka 19, anaripoti-
wa kuwa ‘anazingatiwa’ kama 
mbadala wa Ter Stegen wakati 
wa dirisha la usajili la Januari.

Kinda huyo ndiye kipa chaguo 
la kwanza kwa sasa katika Klabu 
ya Toulouse ya Ligue 1, na pia 
katika kiwango cha Timu ya 
Taifa ya Ufaransa chini ya umri 
wa miaka 21, akicheza mechi 
tano hadi sasa.

Ripoti kutoka Sport inadai 

kuwa Barcelona watakuwa 
tayari kulipa ada ya euro milioni 
15 pamoja na nyongeza ya euro 
milioni tano ili kumnasa Restes 
kwenda Katalunya wakati wa di-
risha la usajili la Januari.

Ana uwezo wa kuchukua na-
fasi ya Ter Stegen kwa muda 
mfupi na mrefu.

4. ALVARO VALLES
Kipa mwingine ambaye Sport 

imemtaja kuwaniwa na Barca ni 
Alvaro Valles, kwani anaweza 
kuonekana kama chaguo la ‘fur-
sa ya soko’ kwa ‘La Blaugrana’ 
hao.

Kutokana na mzozo wa mka-
taba, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27, ameondole-
wa kwenye kikosi cha kwanza 
cha ‘Las Palmas’. Kwa matokeo 
hayo, Las Palmas wanajikuta 
wamejikita mkiani mwa La Liga. 
Ambayo si bora.

Kusimama kwa mkataba 
kunaweza kumaanisha kuwa 
Barca wataweza kumnasa go-
likipa huyo kwa ada yenye hati 
punguzo.

SZCZESNY

MAKIPA WANNE WA 
KUCHUKUA NAFASI YA 
TER STEGEN BARCA

NYOTA WANNE WANAOWEZA KUVAA VIATU VYA RODRI CITY UK. 12-13

COLE Palmer amekuwa 
mchezaji wa kwanza 
kufunga mabao manne 
katika kipindi cha 
kwanza kwenye mechi 
ya Ligi Kuu ya England 
baada ya kufanya hivyo 
juzi, Jumamosi wakati 
Chelsea ikiichapa 
Brighton mabao 4-2. 
Lakini pia Palmer ali-
funga penalti yake ya 
10 mfululizo.

ISIKUPITE
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Extra Time

“Hatukupoteza lakini ninahisi kama 
hasara. ulikuwa mchezo wa maisha 
yao, walipigania kila yadi na hatuku-
fanya hivyo. Asilimia 99 haitoshi. 
Mara nyingi nadhani mtazamo wa 

timu hii ni 
mzuri sana, leo 
nina lawama, 
si timu pekee 
inayopaswa 
kujitazama 
kwenye 
kioo, mimi 
ni sehemu 
yake. Unajua 
tuna matatizo 
ya kufunga 
mabao, lakini 
lazima kuua 
mchezo,” 
Kocha wa 
Manchester 

City, Erik ten Hag, baada ya sare ya 
bao 1-1 dhidi ya FC Twente kwenye 
Europa League.

“Nimempenda [Guardiola] tangu 
nikiwa na umri wa miaka 10, 
ninamheshimu sana. Ninashukuru 
sana kwa kila kitu alichonifanyia na 
anachoendelea kunifanyia. Iwapo 
mtu anataka kuharibu uhusiano, 
hiyo haiko mikononi mwangu. Hisia 
[ya mapenzi] ni kubwa. [Guardiola] 
anajua, wafanyakazi wanaijua kwa 
sababu bado [ninazungumza] nao 
leo, na bodi, wamiliki - na kila mtu,” 
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta 
akikanusha kuwa na mpasuko kati 
yake na Kocha wa Manchester City, 
Pep Guardiola, 

“Siwezi kukuambia [siri], je, ni Ligi Kuu 
tu? Kuna ligi nyingi. Nahitaji kujua 
ikiwa ni rekodi ya dunia au la. Lazima 

iwe rekodi ya dunia, michezo mitatu 
mfululizo chini ya sekunde 40 - 
haiaminiki.” Kocha wa Brentford, 

Thomas Frank,  akizungumza na 
wanahabari baada ya sare ya 
bao 1-1 juzi dhidi ya West Ham, 
kuhusu timu yake kufunga bao 

la kuongoza sekunde ya 37, hiyo 
ikiwa ni mechi ya tatu mfululizo timu 

yake kufunga bao la kwanza ndani ya 
muda wa sekunde chini ya 40 kwe-
nye mechi za Ligi Kuu England msimu 
huu.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 30, 2024

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER City inatazamia 
kumkosa kiungo wao nyota 
Rodri kwa muda wote uliosalia 
wa msimu huu kutokana na ma-

jeraha mabaya aliyoyapata.
Kiungo huyo anaonekana

 aliumia misuli ya paja waka- 
ti Man City walipomenyana 
na Arsenal kwenye Ligi Kuu 

England Jumapili iliyopita
 kwenye Uwanja wa Etihad.

Ugonjwa wa kiungo wao bora, na 
mchezaji muhimu zaidi, unawaacha 
Man City kwenye kachumbari Christmas 
chungu katikati ya uwanja. 

Hata hivyo, kwa bahati kwao, dirisha la 
usajili la Januari litawapa fursa ya kuziba 
pengo la Rodri.

Hapa kuna chaguzi nne bora 
zinazopatikana kwa kilabu hiyo dirisha 
hilo la Januari, twende sasa...

Martin Zubimendi
Sawa, wacha tuondoe chaguo dhahiri 

zaidi kwanza. Kama alivyocheza akitokea 
benchi kuchukua nafasi ya Rodri kwenye 
fainali ya Euro 2024, Martin Zubimendi 
ana uwezo mkubwa wa kuziba pengo 
la Mhispania mwenzake katika safu ya 
kiungo.

Zubimendi ana uwezo huo huo adimu 
ambao Rodri anao, kwani ni mahiri sawa 
ndani na nje ya mpira - mara kwa mara 
akishinda zaidi ya asilimia 90 ya pambano 
lake na kukamilisha zaidi ya asilimia 90 
za pasi zake kwa klabu ya sasa ya Real 
Sociedad.

Ingawa Liverpool walishindwa kumvuta 
kiungo huyo kutoka katika klabu yake ya 
utotoni msimu wa majira ya joto, nafasi 
ya kufanya kazi na Kocha Pep Guardiola 
inaweza kuwa nzuri sana kwake Januari.

Adam Wharton
Iwapo Man City wangependelea 

kuangalia karibu na nyumbani kwa 
mchezaji ambaye wanaweza kumkuza kwa 
muda wa miaka michache na hatimaye 
kuchukua nafasi ya Rodri, basi Adam 
Wharton anaweza kuwa mchezaji wao.

Katika kipindi cha miezi nane iliyopita, 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20, aliingia uwanjani na kuwa 

NYOTA WANNE 
WANAOWEZA 
KUVAA VIATU 
VYA RODRI CITY

mmoja wa wachezaji wa kati wachanga 

wanaozungumziwa sana barani Ulaya, 

shukrani kwa kiasi kikubwa kwa uwezo 

wake wa kudhibiti kasi ya mchezo kutoka 

katikati ya uwanja.
Kwa njia nyingi, mtindo wake wa 

uchezaji unapiga kelele ‘Pep Guardiola’. Na 

mafunzo kidogo kutoka kwa Guardiola bila 

shaka yatapeleka mchezo wake kwenye 

kiwango cha juu.

ZUBIMENDI

Ederson
Mchezaji mwingine ambaye hapo awali amekuwa akihusishwa sana na kuhamia Liverpool, Ederson amekuwa akitajwa kutaka kuondoka Atalanta kwa misimu michache iliyopita.
Na kwa kuzingatia maonesho yake huko Bergamo, ni rahisi kuona ni nini mabishano yote yamekuwa.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, amekuwa mjeruhi wa katikati ya safu ya kati ya Atalanta tangu alipong’olewa 

kutoka kwa Salernitana mnamo 2022, na 

kuruhusu wachezaji wenzake wabunifu 

kwenda kuchonga wapinzani bila hofu 

kubwa ya kuiacha timu yao juu na kavu ya 

kujilinda. 
Labda tofauti na mchezaji mwingine 

yeyote kwenye orodha hii, anaweza pia 

kufumania nyavu kwa utaratibu sawa na 

Rodri - akiwa amefunga mabao mawili 

tu pungufu kuliko mchezaji huyo wa 

Kimataifa wa Hispania katika mashindano 

yote mnamo 2023/24.

Morten Hjulmand
Huenda mashabiki wa England walishtushwa na kusoma jina la ‘Morten Hjulmand’ baada ya onesho lake la Euro 2024 dhidi ya ‘Simba Watatu’ hao.Nyota huyo wa Denmark alitawala kabisa safu ya kiungo ya England wakati wa mpambano wao wa hatua ya makundi mjini Frankfurt, akimalizia mchezo mzuri kwa kufunga bao ambalo lilifanya taifa lake kutoka sare ya 1-1.

Kwenye ngazi ya klabu kwa Sporting 

CP, Hjulmand amekuwa mzuri sana katika 

miaka ya hivi karibuni pia.
Labda juu ya sifa zingine zote alizonazo, 

inayovutia zaidi kwa mtazamo wa Man City 

ni sifa zake za uongozi. 
Baada ya kupata kitambaa cha unahodha 

wa Sporting CP baada ya msimu mmoja 

tu katika klabu hiyo, ni wazi kwamba 

Hjulmand anaweza kuingia na kuchukua 

nafasi ya Rodri kama kiongozi mwenye 

sauti katikati mwa safu ya kati ya City.

RODRIGO 



BRENTFORD inaaminika inaweza ikawa imeweka 
rekodi ya dunia kwa kufunga bao la kwanza chini ya 
sekunde 40 katika mechi tatu mfululizo za Ligi Kuu 
England; ilianza Septemba 14, dhidi ya Manchester 
City, ambapo Yoann Wissa aliingia kambani sekunde ya 
22 tu tangu mechi ilipoanza, kisha Septemba 21 dhidi 
ya Tottenham, Bryan Mbeumo akaziona nyavu sekunde 
ya 23 na juzi Jumamosi Septemba 28, Mbeumo tena 
akatupia bao sekunde ya 37 dhidi ya West Ham.JE
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na ya mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu.

Simba ilikuwa na wachezaji 
wanne tu ambao walicheza pia 
mechi iliyopita, nao ni Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’, Fabrice Ngo-
ma, Che Fondoh Malone na Edwin 
Balua aliyeingia kipindi cha pili, 
huku wa Azam ambao walicheza 
mechi ya mwisho msimu uliopita 
wakiwa ni kipa Mohamed Musta-
fa, Yeison Fuentes, Feisal Salum, 
Gibril Sillah, James Akaminko, na 
Idd Selemani Nado.

6# Namba ya jezi ya kiungo wa 
Simba, Fabrice Ngoma, aliyefun-
ga bao la pili katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Azam, Alhamisi iliyopita, Uwanja 
wa New Amaan, Zanzibar.

5# Jumla ya wachezaji sita wa 
Simba waliugusa mpira kabla ya 
bao la kwanza dhidi ya Azam FC 
kuingia nyavuni. Ulianzia kwa 
Moussa Camara, akampelekea 
pembeni kidogo, Fondoh Che 
Malone, ambaye aliurudisha 
ndani kidogo kwa Abdulrazack 
Hamza, naye aliupeleka mbele 
kwa Joshua Mulate, ambaye alim-
sogezea Jean Charles Ahoua, aka-
piga pasi ya juu pembeni winga ya 
kulia ambayo ilimkuta mfungaji, 
Ateba aliyeanza safari ya kwenda 
kuuweka wavuni.

2# Namba hii inasimama kwa 
Ngoma ambaye ni mara ya pili 
mfululizo kufunga bao dhidi ya 
Azam FC.

Alifanya hivyo Ligi Kuu msimu 
uliopita, Mei 9, mwaka huu, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, iki-
wa ni mechi ya mzunguko wa pili. 
Mechi zote hizo alifunga mabao 
ya pili kipindi cha pili.

Alifunga bao la pili dakika ya 77, 
kwenye ushindi wa mabao 3-0, 
mengine yakiwekwa wavuni na 
Sadio Kanoute na David Kameta. 
Katika mchezo uliopita, alifunga 
tena bao la pili katika ushindi wa 
mabao 2-0 mjini Zanzibar.

1# Ni mara ya kwanza kwa 
mechi ya Dabi za Mzizima ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, kuchezwa 
kwenye Uwanja wa New Amaan 
Complex, Zanzibar.

0# Azam haijapata bao lolote 
katika michezo miwili ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara ikicheza dhidi ya 
Simba. Alhamisi iliyopita ilichap-
wa mabao 2-0 katika mchezo wa 
mzunguko wa kwanza, na mechi 
ya mzunguko wa pili msimu ulio-
pita, Mei 9, mwaka huu, haikuam-
bulia kitu, ikifungwa mabao 3-0.

REKODI NA TAKWIMU REKODI NA TAKWIMU 
DABI YA MZIZIMA, DABI YA MZIZIMA, 
SIMBA, AZAM Z’BARSIMBA, AZAM Z’BAR

Na Adam Fungamwango

B
ONGE la mechi lilichezwa 
Alhamisi iliyopita kwenye 
Uwanja wa New Amaan 	
Complex, visiwani Zanzi-

bar, kati ya Azam na Simba.
Kwa sasa mechi inay-

ozikutanisha timu hizo 
mbili inajulikana kama 

‘Mzizima Deby’. Ilikuwa
 ni mechi ya mzunguko

 wa kwanza wa Ligi Kuu
 Tanzania Bara, iliyomal-
izika kwa Simba kushin-

da mabao 2-0.
Ilikuwa ni mechi ya kwanza 

kwa makocha wa timu zote mbili, 
Fadlu Davids raia wa Afrika Kusini 
akiwa na kikosi cha Simba, huku 
cha Azam kikiongozwa na Rachid 
Taoussi akitokea nchini Morocco.

Mara ya mwisho zilipokutana, 
Mei 9, mwaka huu, mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu uliopita, Simba ikishinda 
mabao 3-0, ikiwa chini ya Juma 
Mgunda, na Azam ilikuwa chini ya 
Msenegal, Youssouph Dabo.

Katika makala haya, tumekuku-
sanyia takwimu mbalimbali za 
mchezo, wachezaji pamoja na re-
kodi za timu hizo, tukiziwasilisha 
kwa mtindo wa namba, twende 
sasa...

47# Dakika hii ndipo Simba al-
ipoandika bao la pili lililowekwa 
kwenye kamba na Fabrice Ngoma, 
raia wa Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, aliyeuwahi mpira 
uliotemwa na kipa, Mohamed 
Mustafa kutokana na mpira wa 
kichwa uliopigwa na Kibu Denis, 
aliyeunganisha faulo ya Jean 
Charls Ahoua.

 14#  Ni dakika ambayo straika 
wa Simba raia wa Cameroon, 
Christian Ateba, alifunga bao la 
kwanza katika mchezo huo.

Straika huyo aliwazidi mbio na 
nguvu, mabeki wa Azam ambao 
walikuwa wakimkimbiza, kabla 
ya kuanza kumsukuma, lakini 

hakuanguka ili timu yake ipate wa-
lau penalti, badala yake aligangama-
la na hatimaye kuukwamisha mpira 
wavuni.

13# Hii ni namba ya jezi ya mfun-
gaji wa bao la kwanza la Simba At-

eba ambaye alisajiliwa msimu huu 
akitokea, USM Alger ya Algeria.

11# Idadi hii ni ya wachezaji am-
bao hawakuwapo katika mchezo ul-
iochezwa Zanzibar, lakini walicheza 
katika mechi ya mwisho ambayo 
timu hizo zilikutana Mei 9, mwaka 
huu.

Simba haikuwa na wachezaji 
sita ambao ni Ayoub Lakred, Is-
rael Mwenda, Mzamiru Yassin, Sa-
dio Kanoute, Freddy Michael, na 
Ladack Chasambi, huku Azam iki-
wakosa Nathaniel Chilambo, Pas-
chal Msindo, Yanick Bangala, Yahya 
Zayd na Kipre Junior.

10# Idadi hii ya wachezaji ndi-
yo iliyocheza mechi zote mbili za 
mzunguko wa pili msimu uliopita 

Winga wa Simba, Kibu Denis, akipambana na kipa wa 
Azam FC, Mohamed Mustafa, kuwania mpira uliorud-
ishwa vibaya na mmoja wa mabeki wa timu hiyo, na 
kusababisha kizaazaa langoni, ingawa baadaye mwa-
muzi, Elly Sassi, alidai Kibu alifanya madhambi, katika 
Dabi ya Mzizima iliyopigwa Zanzibar wiki iliyopita. 
MPIGAPICHA WETU



HABARI DODOMA
  15Jumatatu Septemba 30, 2024

            Hukumu kesi ya ‘waliotumwa na afande’ kutolewa leo

Wakulima watakiwa kujiepusha na sumukuvu
Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA kutoka kata 
15 kati ya 40 wilayani Kilosa 
mkoani Morogoro zinazo-
zalisha mahindi na karanga 
kwa wingi wametakiwa ku-
jiepusha na sumukuvu kwe-
nye mazao ili kulinda afya za 
walaji.

Akizungumza na wakuli-
ma hao, Ofisa Udhibiti Ubora 
kutoka Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Gerald 
Magola, alisema walikuwa 
wilayani humo kutoa mafun-
zo kwa wananchi namna ya 
kupambana na sumukuvu.

Magola alisema sumukuvu 
kwenye mazao hayo ndiyo 
imeripotiwa kuwa ni hatari 
zaidi kuliko nyingine am-

bazo zinapatikana katika 
mazao mengine.

Alisema kwa mwaka huu 
elimu imeshatolewa katika 
mikoa mitatu ambayo ni 
Simiyu,   Tabora na Moro-
goro. Ofisa Udhibiti Ubora 
kutoka TBS, Kaiza Kilango,   
alisema njia ya kuondoa 
sumukuvu ni wakulima kuzi-
gatia kanuni bora za kilimo 
kwa kuandaa mashamba yao 
kwa wakati, kupanda mbegu 
bora, kulima mazao yao kwa 
wakati.

Pia, kutumia mbolea, ku-
vuna kwa wakati, kuvuna 
kwa kuzingatia ushauri wa 
kitaalam, mazao yanapovun-
wa yasianikwe chini  kwa 
sababu fangasi wanakuwa 
chini kwenye udogo. 

Aidha aliwataka wakulima 
hao kuhakikisha wanaanika 
kwenye maturubai au vi-
chanja nafaka zao mahindi 
au karanga pindi wanapofika 
nyumbani.

Pia, aliwataka kupuku-
chulia `kwa mashine amba-
zo hazitaruhusu kuvunjika 
kwa mahindi, kwani yanapo-
vunjika yanasababisha fan-
gasi wa sumukuvu kusham-
bulia mahindi kirahisi.

Alisema mahindi hayatak-
iwi kuwekwa kwenye sakafu 
ili kuzuia unyevunyevu ili 
kuruhusu mzunguko mzuri 
wa hewa na alishauri mahi-
ndi yachambuliwe ili kuon-
doa ambayo yameonesha 
dalili ya kushambuliwa na 
sumukuvu.

Watoa 
mapendekezo 
namna kudhibiti 
taka za plastiki 
Na Halfani Chusi

WADAU wa mazingira nchini 
kwa kushirikiana na taasisi za ki-
mataifa wametoa mapendekezo 
kuhusu majadiliano ya mkataba 
wa kuzuia taka za plastiki duniani 
ili uwe na tija na kumaliza tatizo la 
uchafuzi wa mazingira.

Katika mkutano huo Tanzania 
itawakilishwa na maofisa kutoka 
Balaza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC).

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Mkurugenzi wa taasisi ya 
Nipe Fagio ambayo inajihusisha 
na utunzaji wa mazingira, Anna 
Rocha aliwashauri viongozi wa-
takaokwenda katika majadiliano 
ya mkataba huo kuzingatia mam-
bo kadhaa ikiwamo kulinda afya, 
mazingira na haki za binadamu.

Alisema lazima watoe mkataba 
unaofaa kwa lengo la kumaliza 
uchafuzi wa plastiki na ulingane 
na maagizo ya UNEA 5/14.

“Plastiki ni janga linalokuwa kwa 
kasi likiwa na athari kubwa kwe-
nye mazingira, afya ya binadamu, 
haki za binadamu, haki ya kimaz-
ingira, haki za watu wenyeji katika 
eneo husika, viumbe hai na hali ya 
hewa” alisema Anna.

Anna alisema kunatakiwa ku-
wapo na hatua za pamoja za kidu-
nia za haraka kupambana na janga 
hilo. 

Alisema mkataba huo unapaswa 
uwe na malengo ya lazima ya ku-
zuia na kupunguza vyanzo vya 
uzalishaji wa plastiki, kupunguza 
kiwango cha janga la uchafuzi uto-
kanao na plastiki.

  Vilevile alivitaja vipengele 
muhimu ambavyo vinapaswa 
kuzingatiwa kuwa ni pamoja na 
kupunguza uzalishaji wa plastiki 
kwenye chanzo, sheria na malengo 
ya kisheria juu ya uzalishaji na us-
ambazaji wa plastiki mpya, uzuie 
kemikali hatari kwa afya ya bin-
adamu na mazingira.

Alisema pia unapaswa utoe she-
ria maalum zinazotekeleza kanuni 
za tahadhari na kanuni za “hakuna 
data, hakuna soko” ili kuondoa 
vikundi vya kemikali vinavyoha-
tarisha afya ya binadamu na maz-
ingira. Alisema ahadi za kisheria za 
kumaliza uchafuzi wa plastiki zina-
paswa kuendana na ahadi za wazi 
za kutoa fedha kimataifa.

“Vilevile, tunapaswa kuepuka 
mtazamo wa fedha za hiari kwa 
hatua za hiari ambao umeshind-
wa katika makubaliano mengine” 
alisema.

Alisisitiza mkataba huo lazima 
uhakikishe mpito wa haki kwa 
wakusanya taka walio mstari wa 
mbele, jamii zingine zinazoathiri-
ka moja kwa moja na athari za 
plastiki.

Kadhalika, alisistiza hiyo inaju-
muisha msaada wa kifedha, ku-
tambuliwa rasmi kwa haki zao, 
uwazi juu ya athari za kiafya za 
uchafuzi wa plastiki na ushiriki ka-
mili katika utungaji sera.

Na Paul Mabeja, DODOMA

K
ESI ya jinai ya kubaka 
na kumwingilia kiny-
ume cha maumbile 
mkazi wa Yombo 

Dovya jijini Dar es saalam ( jina 
limehifadhiwa),       inatarajiwa 
kutolewa      hukumu leo na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Do-
doma.

Kesi hiyo Namba 23476 
ya Mwaka 2024 inawakabili 
washtakiwa wanne wakiwamo 
askari wa Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ), MT 

140105, Clinton Damas, 
askari magereza C.1693 
Praygod Mushi, Nickson 
Jackson na Amin Lema. 

Akizungumza na 
waandishi wa habari Sep-
temba 27 mwaka huu, 
wakili wa washtakiwa 
hao, Meshack Ngamando 
alisema kila kitu kilicho-
takiwa kwenye kesi hiyo 
kimekamilika, kinacho-
subiriwa sasa ni uamuzi 
wa mahakama.

Alisema mwishoni 
mwa wiki walifanya ma-
wasilisho ya mwisho 

ya kisheria kuhusu 
mwenendo wa kesi 
hiyo na kwamba wame-
wasilisha hoja kuhusu 
kasoro zilizojitokeza 
wakati wa usikilizaji.

“Tumepata nafasi ya 
kuwasilisha mawasil-
isho ya mwisho, kuhusu 
mwenendo wote wa 
kesi kuanzia hati ya 
mashtaka, ukamataji, 
utambuzi, mashahidi, 
vielelezo vilivyotolewa        
mahakamani kwa 
muda wa saa tatu na    
upande wa serikali nao 

umewasilisha yao kuanzia saa 
11.00 jioni hadi saa moja usiku 
kwa hiyo kinachosubiriwa kwa 
sasa ni uamuzi wa mahakama,” 
alisema Ngamando.

  Alisema mwenendo wa kesi 
ulikuwa mzuri na kumbukumbu 
zilichukuliwa vizuri.

Wakili Godfrey Wasonga alise-
ma       wapo        tayari    kwa 
uamuzi utakaotolewa na ma-
hakama.

Utetezi wa washtakiwa hao 
ulifungwa Septemba 26, 2024 
ambao ulitolewa na washtakiwa 
pekee na hakukuwa na kielelezo 
chochote.

“Tumepata 
nafasi ya 
kuwasilisha 
mawasilisho 
ya mwisho, 
kuhusu 
mwenendo 
wote wa kesi 
kuanzia hati 
ya mashtaka, 
ukamataji, 
utambuzi, 
mashahidi, 
vielelezo vili-
vyotolewa 
mahakamani 

Punda, mbwa 
waondolewa 
orodha wanyama 
wanaoliwa
Na Thobias Mwanakatwe, DODOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imefanya 
maboresho ya kanuni kwa kuwaondoa 
punda na mbwa katika orodha ya wany-
ama wanaotakiwa kuchinjwa na kufanywa 
kitoweo.

Naibu Mkurugenzi wa Haki za Wanyama 
na Ustawi wa Wanyama, Dk. Annette Kitam-
bi, alisema hayo juzi wakati wa warsha ya 
wadau iliyolenga uwasilishaji wa tathimini 
ya ustawi wa wanyama.

Alisema marekebisho ya kanuni hiyo yat-
asaidia kumlinda mnyama punda ambaye 
katika baadhi ya mikoa imekuwa ikimchin-
ja mnyama huyo na kufanywa kitoweo, 
jambo ambalo linahatarisha kutoweka.

Dk. Kitambi alisema hatua nyingine zina-
zochukuliwa na serikali ni kufanya mareke-
bisho kwenye mitaala ya mafunzo, ili baa-
dhi ya wanyama akiwamo punda waweze 
kutajwa vizuri na hivyo wasiweze kupotea 
nchini.

“Katika kuhakikisha punda wanakuwa 
wengi nchini, tumeona kuna umuhimu 
wa kufanya utafiti wa uzalianaji wa punda 
maana inawezekana tatizo la punda kuto-
zaliana kwa wingi linazababishwa na ma-
tunzo duni anayopewa,” alisema.

  Dk.Kitambi alisema pia serikali im-
ekuwa ikitoa elimu ya ustawi wa mnyama 
punda kwenye minada, luninga na redio, 
uteuzi wa wakaguzi wa masuala ya ustawi 
wa wanyama katika mamlaka za serikali za 
nitaa na uteuzi wa bodi ya kumshauri wa-
ziri masuala ya ustawi wa wanyama nchini. 

Daktari wa mifugo kutoka sekta binafsi, 
Dk.Bedan Masuruli, akiwasilisha ripoti ya 
tathimini ya hali mnyama punda, alisema 
licha ya katazo la serikali lililotolewa 2021 
lakini bado biashara ya mnyama huyo 
inaendelea kufanyika hapa nchini. 

Dk. Masuruli alisema hivi sasa punda 
wengi kutoka mikoa mbalimbali wana-
safirishwa kupelekwa Mkoa wa Geita lakini 
bado haijafahamika wakifikishwa katika 
mkoa huo wanapelekwa wapi.

Alisema hata biashara ya ngozi ya punda 
bado inafanyika kwa kasi sambamba na 
kusafirishwa kutoka Tanzania Kwenda Ken-
ya. Alisema kuna haja kwa Serikali ya Tan-
zania ishirikiane na Serikali ya Kenya katika 
kudhibiti biashara ya punda.

Mkurugenzi wa Shirika la Inades For-
mation Tanzania (IFTz), Mbarwa Kivuyo, 
alisema shirika hilo kwa kushirikiana na 
Brooker East Africa wamekuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha haki na ustawi wa mny-
ama punda analindwa.

Diwani wa Ipagala, Ngombo Dotto akizungumza na wahitimu wa kidato cha 
nne katika Shule ya Sekondari Makole, jijini Dodoma (hawapo pichani) wakati 
wa mahafali ya 15 yaliyofanyika juzi. Kushoto ni Mkuu wa shule hiyo, Bea-
trice Mangole. PICHA: PETER MKWAVILA
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Vituo 121 
kutumika 
kuandikisha 
wapigakura 
Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa 
Makambako mkoani Njombe, 
imetenga vituo 121 kwa ajili ya 
wananchi wenye sifa ya kush-
iriki Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa kwa kujiorodhesha kwenye 
Daftari la Mpiga Kura kuanzia 
Oktoba 11 hadi 20 mwaka huu.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na msimamizi 
wa uchaguzi ambaye ni Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya 
Mji wa Makambako, Kenneth 
Haule wakati akitoa maelekezo 
ya uchaguzi kwa wadau mbal-
imbali wa uchaguzi wakiwemo 
viongozi wa vyama vya kisiasa, 
dini na wawakilishi wa wafan-
yabiashara na madereva boda-
boda.

 Alisema zoezi la kujiandiki-
sha kwenye daftari hilo litadu-
mu kwa siku 10 na kila mtaa na 
kitongoji utakuwa na kituo.

“Wananchi wote wenye sifa 
ya kushiriki uchaguzi wana-
takiwa kujiorodhesha kwenye 
Daftari la Mpiga Kura ili wapate 
fursa ya kuchagua viongozi wa-
naowataka pia nawasisitiza wa-
dau kwenda kutoa elimu kwa 
wananchi ili kushiriki zoezi 
hili,” alisema Haule.

Aidha, alisema kila mwa-
nanchi mwenye sifa anatakiwa 
kujiandikisha kwenye mtaa 
ama kitongoji anacho ishi 
badala ya maeneo ambayo wa-
nafanyia shughuli za kiuchumi.

Nao viongozi wa kisiasa ak-
iwemo Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) Wilaya ya 
Njombe, Seth Vegula alisema 
atahakikisha anatoa elimu kwa 
wananchi ili wajiandikishe 
kwenye Daftari la Mpiga Kura 
ili wapate nafasi ya kuchagua 
viongozi wanaowataka.

Katibu wa Siasa, Mafunzo na 
Uenezi Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Njombe, Hitra 
Msola alisema: “Tutahakikisha 
tunatoa elimu kwa wananchi 
ili wajiandikishe na wapate 
fursa ya kuchagua viongozi wa-
naowataka kwenye uchaguzi 
huu”.

Kwa upande wao viongozi 
wa dini akiwemo, Shekhe Ibra-
him Chang’a aliwataka vion-
gozi wa siasa na wasimamizi wa 
uchaguzi kutanguliza mbele 
maslahi ya taifa kwa kusima-
mia haki na kutumia maneno 
ya kudumisha amani badala 
ya kuhamasisha uvunjifu wa 
amani.

Vijana watakiwa kupuuza taarifa potofu kuhusu BBT
Na Elizabeth John, NJOMBE

M
KUU wa Wilaya ya 
Njombe, Kissa Ka-
songwa amewataka 
vijana kuacha kusiki-

liza maneno ya upotoshaji 
kuhusu mradi wa BBT ulioan-
zishwa wilayani humo.

Amesema nia ya serikali ni 
njema ya kuhakikisha vijana 
wanaingia kwenye kilimo ili 
kupata kipato kitakachosaidia 
kuinua hali zao kiuchumi.

Alisema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa mkutano wenye 
lengo la kutoa mrejesho juu ya 
mradi huo ambao ulianzishwa 
wilayani Njombe ili vijana wa-
tumie fursa hiyo.

Kissah alisema kunapokuwa 
na jambo zuri lazima kuna watu 
ambao hawana nia njema na 
hawapendi kuona serikali ina-
fanikiwa katika kuwasaidia vija-

na na makundi maalum.
Alisema watu wa 

aina hiyo wanapenda 
kuona vijana wanakuwa 
walalamikaji katika nchi 
yao ambayo imewapa 
fursa nyingi ikiwemo 
kilimo.

“Kwahiyo wasisikilize 
maneno ya wapotoshaji 
tuweze kwenda mbele 
tushikilie lengo letu am-
balo limetuleta kuanzi-
sha hii BBT katika wilaya 
yetu,” alisema.

Alibainisha kwamba 
vijana ambao wameom-
ba mikopo kwa ajili ya 
kufanya kilimo watumie 
vizuri fedha watakazo-
pata kwa malengo yaliyoku-
sudiwa ili tija iweze kupatikana.

  Alisema tayari Wizara ya 
Kilimo imetoa matrekta mata-
no kwa Wilaya ya Njombe kwa 

ajili ya kutekeleza mradi 
huo kwa vijana pamoja 
na ekari 500 zimet-
engwa Halmashauri 
ya Mji wa Njombe ili 
kutekeleza mradi huo 
kwa vijana zaidi ya 
2000.

Mkurugenzi Mtendaji 
Mfuko wa Pembejeo 
(AGITF), Mwanahiba 
Mzee        alisema lengo 
la kuanzishwa    kwa 
mfuko huo ni kuhu-
dumia wananchi pale 
ambapo taasisi za fed-
ha hazifiki.

Mratibu wa BBT ku-
toka Wizara ya Kilimo, 
Vumilia Zikankaba 

alisema lengo la kuanzishwa 
kwa mradi huo ni kuwasaidia 
vijana kwenda kwenye kilimo 
ili kutatua changamoto ya ajira 
nchini.

“Mradi huu ni watofauti 
kwani umeangalia matatizo 
ambayo yalikuwa hayatatuliki 
muda mrefu na yanayosaba-
bisha kijana wasiingie kwenye 
kilimo,” alisema Zikankaba.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Mji wa Njombe, Erasto Mpete 
aliwataka vijana kuchangam-
kia fursa hiyo ya kilimo kupitia 
mradi huo ili waweze kujiimari-
sha kiuchumi. 

Mmoja ya kijana ambaye ni 
mnufaika wa mradi huo wilaya-
ni Njombe, Yuda Gulty alisema 
Mei mwaka huu walielezwa 
kuhusu fursa hiyo na namna 
itakavyowanufaisha baada ya 
utekelezaji wake.

Alisema vijana wengi wali-
jaza fomu kwa ajili ya kuomba 
mikopo ya kilimo lakini baadhi 
walifanikiwa na wengine wal-
ishindwa kutokana na kutoki-
dhi vigezo.

“Kwahiyo 
wasisikilize 
maneno ya 
wapotoshaji 
tuweze 
kwenda 
mbele tushi-
kilie lengo 
letu ambalo 
limetuleta 
kuanzisha hii 
BBT katika 
wilaya yetu,” 
alisema.

Ugonjwa kichaa cha mbwa waua watu 1,500
Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU 60,000 wanafariki 
dunia kila mwaka duniani ku-
tokana na ugonjwa wa kichaa 
cha mbwa, huku Tanzania watu 
1,500 wanafariki kutokana na 
ugonjwa huo.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Ofisa Mfawidhi 
wa Kituo cha Udhibiti wa Ma-
gonjwa ya Wanyama Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Dk. 
Jeremia Chonga katika maa-
dhimisho ya Siku ya Kichaa cha 
Mbwa Duniani ambayo yali-
fanyika Mtaa wa Sigridi katika 
Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako wilayani Njombe.

“Takwimu zinaonesha Tan-

zania pekee zaidi ya watu 1,500 
kila mwaka wanafariki du-
nia kwa sababu ya ugonjwa wa 
kichaa cha mbwa,” alisema Dk. 
Choga.

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
kutoka Halmashauri ya Mji wa 
Makambako, Beatrice Tarimo 
alisema wafugaji wa mbwa 
wanapaswa kuzingatia kanuni 
bora za ufugaji kwa kuhakiki-
sha wanatoa chakula bora na 
matibabu.

“Halmashauri itaendesha 
zoezi la kutoa chanjo ya kichaa 
cha mbwa kwa mwezi mmoja 
kuanzia Septemba 28 hadi 
Oktoba 28 mwaka huu katika 
mitaa na vijiji vyote,” alisema 
Tarimo.

 Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Mji wa Makambako, Hanana 
Mfikwa aliwataka wananchi 
ambao wamefuga mbwa na 
paka kuhakikisha wanapatiwa 
chanjo ya ugonjwa huo ili kue-
puka athari zinazoweza kuji-
tokeza.

Baadhi ya wananchi mjini 
Makambako akiwemo, Pascal 
Chengula alisema bado elimu 
inatakiwa kutolewa kwani waf-
ugaji wengi wanafuga mbwa 
bila kujua kanuni bora za ufu-
gaji na kusababisha washindwe 
kuwahudumia kwa kutowapa-
tia chakula bora, matibabu na 
malazi.

Fransisca kigumu   alisema 
ipo haja ya serikali kuanza ku-

wachukulia hatua za kisheria 
wafugaji wote ambao wanafuga 
mbwa na wanashindwa kuwa-
hudumia.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha adha kwenye jamii kuto-
kana na mbwa hao kuzurula 
mtaani na kutishia usalama wa 
watoto na kukamata kuku.

Kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo inasema ‘Ondoaa vizingiti 
vinavyokwamisha mapambano 
dhidi ya kichaa cha mbwa’.

Katika maadhimisho hayo 
Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako imeweka mpango wa ku-
chanja mbwa 6,000 na paka 
500 kwa kipindi cha mwezi 
mmoja kuanzia Septemba 28 
hadi Oktoba 28 mwaka huu.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Ruaha, Godwel Meing’ataki akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) mkoani 
Iringa jana kuhusu maadhimidho ya miaka 60 ya hifadhi hiyo yatakayofanyika Oktoba 1-7 mwaka huu. PICHA: FRANCIS 
GODWIN
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HABARI  ZANZIBAR

Idadi wageni 
wanaoingia 
Zanzibar 
yaongezeka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IDADI ya wageni wanaoingia Zan-
zibar kipindi cha Agosti mwaka huu 
imeongezeka kutoka 61,466 waliongia 
kipindi kama hicho mwaka jana hadi 
72,296 mwaka huu.

Mkuu wa Diveshini ya Utoaji Hudu-
ma, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Bakar Khamis Kondo, alisema 
hayo juzi wakati akiwasilisha takwimu 
hizo.

Alisema ukilinganisha na wa-
geni 68,223 walioingia Julai 2024 ni 
ongezeko la asilimia  6.0, kwamba ali-
itaja Italia ndiyo iliyongoza kwa kuleta 
wageni 12,367 (17.1%) ya wageni wote 
ikifuatiwa na Ufaransa iliyokuwa na 
6,228 (8.6%).

Alisema Ujerumani imeshinda 
namba tatu kwa kuingiza wageni 5,131 
(7.1%),   huku Uingereza ikishika na-
fasi ya nne kwa kuingiza wageni 4,671 
(6.5%) na ya tano ilikuwa Poland iliyo-
ingiza wageni 3,389 (4.7%).

Kondo alisema wageni 48, 879 
waliingia nchini kutoka Bara la Ulaya 
(67.6%),  huku Bara la Afrika likifuatia 
kwa kuwa na wageni 10,321 (14.3%) ya 
wageni wote waliongia Agosti, 2024.

Aidha alisema Bara la Asia lilikuwa 
la tatu kwa kuwa na wageni 7,700 
(10.7%) na Oceania lilikuwa na wageni 
788 (1.1%).

Alisema wageni 61,748 (85.4%) wali-
ingia Zanzibar kupitia katika viwanja 
vya ndege na wageni 10,548 (14.6%) 
waliingia kupitia Bandarini.

Hata hivyo, alisema asilimia 99.3 
ya wageni walikuja nchini kwa ajili ya 
mapumziko, huku asilimia 0.5 kuwa-
tembelea ndugu na marafiki na asil-
imia 0.2 waliingia kwa ajili ya sababu 
mbalimbali kama vile biashara na mi-
kutano.

Naye Ofisa Takwimu kutoka Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar (ZCT), 
Maabad Jaffar Muhiddin, alisema 
wataendelea kushirikiana na wadau 
ndani na nje ya nchi katika kuimari-
sha sekta ya utalii nchini.

Alisema Zanzibar bado ina fursa 
nyingi ambazo zikitumika vizuri 
zinaweza kuongeza idadi ya watalii 
ikiwemo michezo ya kiutalii na ma-
kongamano ya kimataifa.

Mtakwimu kutoka Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) Tawi la Zanzibar, Paul 
Lawuo,  alisema kutokana na kukuwa 
kwa sekta ya utalii, uchumi wa nchi 
unaendelea kuimarika na hali ya wa-
nanchi inabakia kwenye njia sahihi.

Ofisa Uhusiano Idara ya Uhamiaji 
Zanzibar, Shariff Bakar Shariff, alise-
ma idara hiyo imeimarisha huduma 
zake ikiwemo mifumo ya kielektron-
iki kwa kuwawezesha wananchi na 
wageni kuomba visa kwa urahisi zaidi.

Mjumbe Jumuiya ya Kampuni ya 
Watembeza Watalii Zanzibar (ZATO), 
Thabit Abdurazak Abdurahman, ali-
ishauri serikali kuendelea kuimarisha 
usalama wa wageni ili kuiweka sekta 
hiyo katika ufanisi.

Vitalu vya mafuta na gesi asili vyatangazwa
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa 
Bluu na Uvuvi imetangaza 
vitalu vya mafuta na gesi asili 
vya nchi kavu, kwamba hatua 
hiyo imefikiwa baada ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
pamoja na taasisi zake zina-
zosimamia sekta hiyo kuka-
milisha tathmini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Othman Shabani, 
alisema baada ya kitalu hi-
cho kurejeshwa serikalini na 
kampuni ya AKGAS kumaliza 
muda wa leseni yake, eneo 
hilo limegaiwa katika vitalu 

viwili.
Alivitaja vitalu hivyo ni Z1 

chenye ukubwa wa kilomita 
za mraba 6,572 na Z2 chenye 
ukubwa wa kilomita 6,242.

Alisema vitalu hivyo sasa 
viko wazi kwa uwekezaji 
na kampuni za kimataifa za 
utafutaji na uchimbaji wa 
mafuta na gesi asilia zinaka-
ribishwa kuwasilisha map-
endekezo yao, ili kufanya 
majadiliano na serikali, kisha 
kuingia mikataba. 

Othman alisema uamuzi 
wa kuvitoa vitalu hivyo kwa 
njia ya majadiliano unaenda 
sambamba na dira ya kim-
kakati ya serikali ya Zanzibar 
ya kuvutia uwekezaji katika 

shughuli za mafuta na gesi 
asilia kwa lengo la kuende-
leza rasilimali hizo kwa njia 
endelevu.

Aidha, alizitaka kampuni 
za kimataifa za mafuta na gesi 
asilia kutumia fursa hiyo ku-
wekeza Zanzibar katika sekta 
hiyo.

Akitoa mrejesho kuhusu 
duru ya kwanza ya utoaji wa 
vitalu vya Zanzibar iliyozin-
duliwa Machi 20 mwaka huu 
kwa vitalu vinane vya baha-
rini, alisema baada ya kuz-
induliwa serikali imefanya 
kampeni kubwa ya kuvitan-
gaza ili kuzivutia kampuni za 
kimataifa za mafuta na gesi 
asilia kushiriki katika duru 

hiyo.
Hata hivyo, alisema katika 

jitihada ya kuvitangaza vitalu 
hivyo na kuvutia wawekezaji, 
serikali imeshiriki katika mi-
kutano   mitatu ya kimataifa 
ya sekta ya mafuta na gesi 
asilia.

Alisema mikutano hiyo 
ilifanyika, Uingereza, Norway 
na Marekani na Serikali ya 
Zanzibar kupitia Wizara ya 
Uchumi wa Bluu na Uvuvi 
imepanga kuendelea kuvitan-
gaza vitalu nane vya duru ya 
kwanza katika mikutano mi-
wili ya kimataifa itakayofanyi-
ka Oktoba na Novemba mwa-
ka huu Afrika ya Kusini kwa 
lengo la kuvutia wawekezaji.

Mwenyekiti wa ACT Wazalendo, Othman Masoud akihutubia mkutano wa hadhara wa chama hicho Konde kisi-
wani Pemba mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dk. Mwinyi awapa maagizo 
UVCCM kuelekea uchaguzi
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amewataka UVCCM 
kuweka mikakati maalum ya 
kuhakikisha wanachama wa 
chama hicho wanajiandiki-
sha ili washiriki uchaguzi 
mkuu ujao.

Alitoa rai hiyo juzi Mkoa wa 
Kusini Unguja kwenye ma-
hafali ya wanafunzi wa vyuo 
na vyuo vikuu Zanzibar, yali-
yoandaliwa na UVCCM.

Pia, aliutaka umoja huo ku-
hakikisha wanachama wao 
wote wanajiandikisha kwe-
nye Daftari la Mpiga Kura ifi-
kapo Januari 2025.

Kadhalika, aliwataka vi-
jana kuendelea kuwa raia 
wema, wenye nidhamu 
na uzalendo pamoja na 
kufuata malezi na mus-
takabali mwema.

Pia, aliwaahidi vion-
gozi na wanachama wa 
UVCCM kwamba serikali 
itaendelea kuchukua hat-
ua za kuzitafutia ufumbu-
zi changamoto mbalim-
bali zinazowakabili kwa 
kuwashirikisha katika 
masuala ya maendeleo 
ikiwemo uongozi.

Hata hivyo alisema 
Serikali ya Zanzibar im-
eongeza bajeti ya sekta ya 
elimu ili kuwawezesha vijana 
kunufaika na mikopo na kue-

ndelea na elimu 
ya juu.

Alisema seri-
kali imeongeza 
bajeti ya elimu 
kutoka sh. bilioni 
265.5 kwa mwaka 
2021/2022 na 
kufikia Sh. bil-
ioni 851 mwaka 
2024/2025.

Vilevile, aliwa-
hakikishia vijana 
wote wanaopata 
fursa ya kujiunga 
na elimu ya juu 
kuwa watapata 
mikopo isiyo na 

masharti na kueleza, kwamba 
serikali imeongeza bajeti ya 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 

Juu ya Zanzibar kutoka Sh. 
bilioni 4.0 mwaka 2011 hadi 
Sh. bilioni 33.50 mwaka 2024.

Alisema kiwango hicho cha 
fedha kinawasomeshea vija-
na 7,367 wa elimu ya juu kwa 
kuwanufaisha wanaosoma 
vyuo vya ndani na nje ya nchi.

Dk. Mwinyi alisema ili ku-
hakikisha vijana wengi zaidi 
wananufaika na fedha hizo, 
tayari serikali imeanza ku-
toa mikopo kwa wanafunzi 
wanaosoma ngazi za stasha-
hada.

Alisema wanafunzi 365 
wenye ufaulu bora zaidi wa 
daraja la kwanza wananu-
faika na ufadhili unaotolewa 
na serikali kwa kushirikiana 
na wadau.

Kadhalika, 
aliwataka 
vijana kuen-
delea kuwa 
raia wema, 
wenye 
nidhamu na 
uzalendo 
pamoja na 
kufuata 
malezi na 
mustakabali 
mwema.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
MASANZU JUMA ATHUMANI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya Bajaji yenye namba za 

usajili  MC 921 CPK. Chassis 
namba MD6M14PA5L4C07190. 
Engine namba AK4CL4407013. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/208742/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ARUSHA kituo cha 
THEMI Mkoa ARUSHA 

Shauri la Ndoa Na 42 2024
Jina la madai TAMASHA YAHAYA MHAMALI

Jina la Mdaiwa   NICODEMU FIKIRI 
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za 
Mwanzo)

Kwa NICODEMU FIKIRI
NJIRO -0714 571448 

Kwa kuwa Mdai yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za Madai) 
UNATAKIWA KUFIKA MAHAKAMANI KUJIBU MADAI YA 
TALAKA NA MATUNZO YA WATOTO.
Kwa hiyo wewe NICODEMU FIKIRI unatakiwa kuhudhuria binafsi 
katika mahakama hii tarehe 10 Mwezi wa 10 Mwaka 2024 sas 
3:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo 
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri 
hili kwa ajili ya kujitetea .
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini .Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri  na  Muhuri wa  Mahakama  hii leo 
tarehe 27 Mwezi 09 Mwaka 2024 

……………………………
HAKIMU MKAZI.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BABY MARIEBAKHITA 
KAMBINDA anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili 

T 609 DUQ - BMW. 
Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/207447/2024.

FOMU MIRATHI - 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Mirathi Na. 1550/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

HASINA ELIFURAHA MANENTO WA……………..
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA 
AMIRI RAMADHANI MANENTO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 16 mwezi 10 mwaka 2024  kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 27 mwezi 09 mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
LILIAN ALPHONCE 
MDUDA anatangaza 
kupotea kwa kadi ya 
gari yenye namba za 

usajili T 726 EDL. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa 

ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/209053/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
MASANZU JUMA ATHUMANI 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya Bajaji yenye namba za 

usajili  MC 921 CPK. Chassis 
namba MD6M14PA5L4C07190. 
Engine namba AK4CL4407013. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/208742/2024.

KUPOTEA 
KWA VYETI

ATOSHAEL MOSES LAIZER anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S0194/0080 kilichotolewa na FARAJA SEMINARY 
mwaka 2018. Cheti cha kidato cha sita chenye index 
namba S1757/0559 kilichotolewa na BENDEL 
MEMORIAL mwaka 2021. Yeyote atakayeviona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DOD/DOD/31674/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 221 LA 2023

RONALD PHILIP FUNGAMTAMA………..MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

•  ELIJAH SAMSON MWAKILINDI
• MABUNDA AUCTIONEER MART CO. LTD…MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
• ELIJAH SAMSON MWAKILINDI (2) MABUNDA AUCTIONEER 

MART CO. LTD…………..POPOTE ULIPO/MLIPO

RONALD PHILIP FUNGAMTAMA amefungua/wamefungua 
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa/kusikilizwa tarehe 07/10/2024 saa 3:00 
asubuhi/mchana mbele ya J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo tarehe 25 
Mwezi 09, 2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA 
NYUMBA LA WILAYA YA NZEGA

MAOMBI MADOGO NA. 16 NA 17 YA MWAKA 2024
• MASUNGA  MOHAMED 
• MALOMO MOHAMED
• AMOS MOHAMED
• KALIWA MOHAMED   ………… WAOMBAJI

DHIDI YA
• JUDITH HAULE
• SHIMBA MOHAMED…………… WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi SHIMBA MOHAMED popote ulipo 
unafahamishwa kwamba MASUNGA MOHAMED. NA 
WENZAKE 3 wamefungua maombi Madogo Na. 16 & 17 
katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya lililopo Nzega.  
Shauri husika limepangwa kusikilizwa tarehe 15/10/2024 
saa 2:30 asubuhi. Hivyo mnatakiwa kuleta utetezi wenu 
ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya kutolewa tangazo hili.  
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masjala ya wazi 
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) – Nzega.
Ufahamu kwamba usipohudhuria maombi husika 
yatasikilizwa bila ya wewe kuwepo /kutoa utetezi wako na 
kutolewa hukumu.
IMETOLEWA na kutiwa saini  na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 25/09/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA UKAZAJI HUKUMU NA 20159 / 2024
(ILIPOANZIA KWENYE KESI YA MADAI NA 46 OF 

2019)
TATA AFRICA HOLDINGS (TANZANIA 

LTD)………………MDAI
DHIDI YA

EZEKIEL ALLAN MWAIGAGA……………MDAIWA

KWA: EZEKIEL ALLAN MWAIGAGA
POPOTE ULIPO.
Kwa kuwa mdai ameleta madai ameleta maombi ya 
ukazaji hukumu mnamo tarehe 30/08/2024. Hivyo 
unaamriwa kufika mbele ya Mahakama hii wewe 
mwenyewe au Wakili wako, mnamo tarehe 2/10/2024 
saa mbili na nusu asubuhi bila kukosa.
Elewa kwamba ukikosa kufika siku hiyo shauri hilo 
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo, na 
uamuzi utatolewa upande mmoja.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu pamoja na Muhuri 
wa Mahakama hii leo tarehe 17/09/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT, CAP 117 (R.E.20219)

DEED POLL ON CHANGE OF NAME
BY

LAIS LOMBAY KISSILA
By this deed, I LAIS LOMBOY KISSILA,0766-773922- ARUSHA Do 
Hereby wholly and absolutely renounce, relinguish and abandon the 
use of my former name of LAIS KISSILA MOLLEL and in lieu thereof 
adopt as from the date of poll he name of LAIS LOMBOY KISSILA.
The reason for this change of name is I want to use the name that 
appears in the National identity card.
AND in pursuance of such change of name as aforesaid I hereby 
declare that I shall at all times hereafter in all records, deeds and 
instruments in writing and in all actions and proceedings and in all 
public and private dealings and upon all occasions whatsoever use and 
subscribe the name of LAIS LOMBOY KISSILA.
I hereby require and authorize all persons designate and describe me 
by the name of LAIS LOMBOY KISSILA In witness hereof I LAIS 
LOMBOY KISSILA have set my hand at ARUSHA this 5th day of February 
.2024.
Sworn and Delivered at Arusha by the said 
LAIS LOMBOY KISSILA who is known 
To me personally/identified to me by
The later being know n to me personally in………………..Deponent
My presence this 5th day of February, 2024
Name: EFRAHIM P. KISANGA
Signature…………………..
Address: 7271, ARUSHA
Qualification: Commissioner for Oaths
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HABARI KIMATAIFA

Hezbollah yathibitisha kifo cha Nasrallah
BEIRUT, Lebanon

KUNDI la wanamgambo la 
Hezbollah la nchini Lebanon, 
limethibitisha kuwa kion-
gozi na mmoja wa waanzili-
shi wake, Hassan Nasrallah 
ameuawa katika shambulizi la 
anga la Israel siku ya Ijumaa.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na kundi hilo 
linaloungwa mkono na Iran, 
Nasrallah na Katibu Mkuu wa 
Hezbollah, ameungana na 
mashahidi wenzake na wafia-
dini ambao aliwaongoza kwa 
takribani miaka 30.

Kupitia tarifa hiyo, Hezbol-
lah iliapa kuendeleza vita vy-
ake vitakatifu dhidi ya adui 
yake Israel na katika kuiunga 
mkono Palestina.

Jeshi la Israel lilisema Has-
san Nasrallah aliuawa ka-
tika shambulizi sahihi la anga 

wakati wa mkutano wa vion-
gozi wa kundi hilo kwenye 
makao yake makuu huko Da-
hiyeh, kusini mwa Beirut.

‘’Hassan Nasrallah 
ameuawa,’’ alitangaza mse-
maji wa jeshi la Israel, Luteni 
Kanali Nadav Shoshani, kati-
ka ukurasa wa mtandao wa X.

Duru karibu na kundi la 
Hezbollah limeliambia shiri-
ka la habari la Ufaransa, AFP 
kuwa mawasiliano na Nasral-
lah yalipotea tangu siku ya 
Ijumaa, wakati shambulizi 
lilipofanyika.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Ufaransa ilisema kulingana 
na taarifa walizo nazo amba-
zo zimethibitishwa, ni kweli 
Hassan Nasrallah ameuawa.

Aidha, Luteni Kanali Sho-
shani alisema bado wana 
kazi kubwa ya kufanya, na 
mapigano dhidi ya kundi la 

Hezbollah yanaendelea, hata 
baada ya kutangaza kumuu-
wa Nasrallah.

‘’Hezbollah bado wana 
roketi na makombora, na 
kundi hilo lina uwezo wa ku-
yarusha makombora mengi 
kwa wakati mmoja,’’ alifafan-
ua msemaji huyo wa jeshi la 
Israel.

Pia Luteni Kanali Shoshani 
alisema kundi hilo linaloung-
wa mkono na Iran, linaamini-
ka kuwa na maelfu ya roketi, 
akieleza kuwa viongozi wengi 
wa ngazi ya juu wa Hezbollah 
pia wameuawa.

Jeshi la Israel IDF pia 
limesema limeyashambulia 
zaidi ya maeneo 140 ya Hez-
bollah tangu usiku wa Iju-
maa.

“Tangu Ijumaa usiku, IDF 
ilishambulia ngome za kigai-
di 140 za Hezbollah, ikiwemo 

mizinga inayotumika ku-
walenga raia wa Israel, ma-
jengo ambayo silaha zinahi-
fadhiwa, silaha za kimkakati, 
viwanda vya kutengeneza 
silaha, na maeneo ya ziada 
ya miundombinu ya kigaidi,’’ 
taarifa ya jeshi ilieleza.

Naye mkuu wa majeshi ya 
Israel, Luteni Jenerali Herzi 
Halevi alisema Israel itaen-
deleza mashambulizi yake 
dhidi ya wanamgambo hao 
wa Hezbollah wanaoungwa 
mkono na Iran, hata baada ya 
mauaji ya Nasrallah.

‘’Kuuawa kwa Nasrallah sio 
mwisho wa mashambulizi 
yetu,’’ alifafanua Luteni Jen-
erali Halevi.

Kundi la Hezbollah limese-
ma linahusika na masham-
bulizi kadhaa ya makom-
bora dhidi ya Israel. Huku 
ikielezwa kuwa   Hezbollah, 

kundi la wanajeshi wa Israel 
walishambuliwa kwa mizinga 
kaskazini mwa Israel.

Hezbollah ilisema roketi 
lilirushwa kuelekea Kibbutz 
Sa’ar, na kwamba makom-
bora zaidi yalirushwa katika 
kijiji cha Rosh Pina, ikiwa ni 
katika kulipiza kisasi dhidi ya 
mashambulizi ya kikatili ya 
Israel nchini Lebanon.

Kiongozi Mkuu wa kidini 
na mwenye mamlaka makub-
wa zaidi nchini Iran, Ayatol-
lah Khamenei alilaani vikali 
kile alichokitaja kuwa sera ya 
‘kipumbavu na kijinga’ ya uta-
wala dhalimu wa Israel baada 
ya mashambulizi yake nchini 
Lebanon.

Khamenei amesema maua-
ji ya watu wasio na ulinzi 
nchini Lebanon kwa mara 
nyingine tena yanafichua 
ukatili wa Israel. DW

Hezbollah 
bado wana 
roketi na 
makombo-
ra, na kundi 
hilo lina 
uwezo wa 
kuyarusha 
makom-
bora mengi 
kwa wakati 
mmoja.

Waziri wa Afya wa Rwanda, Dk. Sabin Nsanzimana. PICHA: MTANDAO

Sita wafariki kwa Marburg Rwanda
KIGALI, Rwanda

WAZIRI wa Afya wa nchini 
Rwanda, Dk. Sabin Nsanzima-
na amesema watu sita wame-
thibitishwa kufariki nchini 
humo kutokana na kuugua 
maradhi ya Marburg.

Taarifa hiyo inakuja baada 
ya Wizara ya Afya ya nchi 
hiyo kutangaza Septemba 27 

mwaka huu kuwa ugonjwa 
huo umeripotiwa katika vituo 
mbalimbali vya afya nchini 
humo.

Kulingana na Nsanzimana, 
Jumla ya watu 20 wameugua 
na wengine sita wamepoteza 
maisha na kwamba wengi 
waliofariki na waliougua ni 
wafanyakazi wa vituo hivyo 
vya afya.

Dk. Nsanzimana alisema 
kuwa ugonjwa huo huam-
bukizwa kwa njia ya damu na 
maji maji kutoka kwa watu 
wenye ugonjwa huo.

Pia ameongeza kuwa in-
aweza kuchukua hadi wiki 
tatu kwa aliyeambukizwa 
kutoonesha dalili zozote za 
ugonjwa huo.

“Ni ugonjwa hatari sana, 

kiasi kwamba yule aliyeam-
bukizwa anaweza kupoteza 
uhai,” alisema.

Virusi vya Marburg vina-
tajwa na wataalamu wa afya 
kuwa sawa na virusi hatari vya 
Ebola, vikiwa vimegunduliwa 
kwa mara ya kwanza mwaka 
1967 nchini Ujerumani baada 
ya watu tisa kuambukizwa na 
saba kufariki dunia. TRT

KATHMANDU, Nepal

TAKRIBAN watu 101 wamefariki na 
wengine 64 hawajulikani walipo 
nchini Nepal, kufuatia mafuriko 
na maporomoko ya ardhi yaliyo-
sababishwa na mvua kubwa, hasa 
katika mji mkuu wa Kathmandu.

Kupitia taarifa ya Msemaji wa 
Jeshi la Polisi nchini humo, Dan 
Bahadur Karki alisema jana kuwa 
hadi siku mbili zilizopita vifo 
vilikuwa ni 59, lakini hadi jana 
viliongezeka zaidi.

“Inawezekana kwamba idadi ya 
watu itaongezeka wakati kazi yetu 
ya utafutaji na uokoaji ikiendelea 
katika maeneo yaliyoathirika,” 
alisema Karki. “Hii ndiyo mvua 
kubwa zaidi iliyorekodiwa katika 
mji mkuu tangu angalau miaka ya 
1970,” alisema Karki

Ilielezwa kuwa bonde la Kath-
mandu lilirekodi mvua ya milimita 
240 kwa muda wa saa 24 kati ya 
Ijumaa na Jumamosi asubuhi.

Mamlaka ya hali ya hewa nchini 
Nepal imeliambia Gazeti la Kath-
mandu Post, kwamba hiyo ndiyo 
mvua kubwa zaidi iliyorekodiwa 
katika mji mkuu wa Nepal tangu 
angalau 1970, kulingana na shirika 
hili.

Aidha, ilielezwa kuwa mamlaka 
ilikuwa ikionya kuhusu mafuriko 
ya ghafla katika mito kadhaa 
wakati hali mbaya ya hewa il-
ipoanza. Na kwamba wakati huo 
mito ya Kathmandu ilifurika, ika-
sababisha mafuriko katika nyumba 
zilizo karibu na kingo.

Hata hivyo, baadhi ya walionu-
surika walikimbilia kwenye paa 
za majengo, wengine walikimbia 
kupitia maji ya matope. RFI

Waliofariki kwa 
mafuriko Nepal 
wafikia 101
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Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa Namungo FC, Jacob 
Massawe, amesema yeye na 
wachezaji wenzake wamekuwa na 
furaha sana kuwa timu ya kwanza 
kuifunga bao Prisons msimu huu, 
lakini pia kupata ushindi baada ya 
misimu mitatu kupita dhidi yao.

Massawe ambaye ndiye 
mfungaji wa bao pekee la 
Namungo dhidi ya Prisons, katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara uliochezwa juzi, Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi, 
amesema haikuwa rahisi kuifunga 
timu ambayo kwa misimu mitatu 
wameshindwa kuchukua pointi 
tatu kutoka kwao, lakini pia 
kuvunja mwiko wa kutoruhusu 
bao kwenye ligi.

Ni msimu wangu wa tatu ku-
wapo Namungo na hatujawahi 
kupata ushindi wowote dhidi ya 
Prisons ni furaha sana kwa kweli, 
kumbuka walikuwa pia hawa-
jaruhusu bao,  leo tumevunja 
mwiko kwa kweli,” alisema Mas-
sawe ambaye alipachika bao hilo 
dakika ya 71.

Prisons ilikuwa imecheza mich-
ezo minne bila kuruhusu bao na 
pia kufunga bao lolote, ikipoteza 
mechi hiyo kwa mara ya kwanza 
msimu huu.

“Niwashukuru wachezaji wen-
zangu, Prisons walianza kwa 
presha kubwa, lakini kila muda 
walikuwa wanashuka kutokana na 
jinsi tulivyokuwa tunawakabili.

“Kipindi cha pili tulibadilika na 
kwa sababu wao walichoka kwa 
nguvu walioitumia kipindi cha 
kwanza, basi tukaweza kushinda,” 
alisema straika huyo ambaye pia 
alipata tuzo ya mchezaji bora wa 
mchezo.

Namungo imepata ushindi wake 
wa kwanza uwanja wake wa ny-
umbani baada ya michezo minne, 
ukiwa ni wa pili kwenye Ligi Kuu, 
ambapo wa kwanza iliifunga 
Coastal Union mabao 2-0, Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar 
es Salaam.

Namungo meno 
nje kuvunja 
mwiko Prisons

Kikosi cha Bubombi FC, kinachotarajiwa kushuka katika Uwanja wa Maji Sota, Rorya, kuwavaa wenyeji na mabingwa 
watetezi wa michuano ya Umoja Cup, Wanamaji fc, kwenye mechi ya nusu fainali ya mashindano hayo itakayopigwa 
uwanjani hapo leo. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAENDESHA Baiskeli 113 
wameanza safari ya kilomita 
1,846 kutoka Dar es Salaam hadi 
Butiama kwa ajili ya Kampeni 
ya  Twende Butiama 2024, waki-
wamo washiriki wa kimataifa 
kutoka Kenya, Rwanda, Congo, 
Malawi, Zambia, na Burundi am-
bapo watapitia mikoa 12 kati ya 
Septemba 29 na Oktoba 13.

Msafara wa Twende Butiama 
, utaboresha maisha ya watu 
100,000 watakaokutana nao nji-
ani pamoja na kudumisha histo-

ria ya Tanzania huku lengo likiwa 
ni kumuenzi Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere, Rais wa Kwanza 
wa Tanzania kwa vitendo kupitia 
kuendesha baiskeli mchezo am-
bao aliupenda.

“Twende Butiama inakusudia 
kupambana na maadui watatu wa 
maendeleo katika jamii: ujinga, 
umaskini, na maradhi. Huu uki-
wa ni mwaka wake wa sita tangu 
kuanzishwa, msafara huu ambao 
unaakisi fahari ya kitaifa, ujasiri, 
na dhamira thabiti ya kuwahu-
dumia wananchi, Kampuni ya 
Vodacom Tanzania imerejea 

kama mshirika mkuu kwa tukio 
la mwaka huu, ikipata msaada 
kutoka kwa wadau wengine kama 
Stanbic Bank Tanzania, YUNA, 
Kuunda, ABC Impact, na DarVelo 
Cycling”  

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa msafara huo, Mkurugenzi 
wa Mahusiano na Vodacom Tan-
zania Foundation, Zuweina Farah,  
alisema; “Tunaamini katika kuleta 
maendeleo kupitia kuwawezesha 
watu na kutunza mazingira yetu.  

“Mwaka jana, ushirikiano wetu 
na Twende Butiama ulifanikisha 
kupandwa miche ya miti 6,000, 

kuchangia madawati 610 kwa 
shule za msingi 13, na kutoa hudu-
ma za afya bure kwa zaidi ya watu 
3,200 katika mikoa mitatu. 

“Mwaka huu tumepata wa-
dau wengine kuungana nasi kwa 
hivyo tuna imani tutafanya mengi 
zaidi kuboresha maisha ya Watan-
zania na kuenzi urithi wa Mwal-
imu.”

Alisema msafara wa mwaka 
huo unatarajia kuchangia mad-
awati 1,500 kwa shule zenye 
uhitaji, ikiwa ni pamoja na kutoa 
msaada wa vifaa saidizi kwa shule 
zenye wanafunzi wenye mahi-

taji maalum, pia utapanda miche 
50,000 ya miti sambamba na 
kutoa elimu ya utunzaji wa maz-
ingira.

“Mwaka huu msafara huu 
utawezesha kutolewa kwa kambi 
za matibabu katika mikoa yote 
12 watakapokatiza ambapo watu 
watapata huduma za ushauri, 
uchunguzi, na matibabu bure. 
Msafara wa Twende Butiama, ul-
ioanzishwa mwaka 2018 na wap-
enzi wa baiskeli wakiongozwa na 
Gabriel Landa, umekua kwa kasi, 
ukigusa maisha ya Watanzania 
wengi,” alisema.  

Na Mwandishi Wetu, 

RORYA

B
AADA ya mtanange 
mkali wa nusu fain-
ali ya kwanza ya mi-
chuano ya Umoja Cup 

Rorya 2024, kupigwa jana kati 
ya Kabwana FC na Gonga FC 
ya Busurwa, wapenzi wa soka 
wilayani hapa leo watashuhu-
dia mechi kali ya nusu fainali 
ya pili wakati wenyeji na ma-
bingwa watetezi, Wanamaji 
fc watakapowakaribisha Bu-
bombi fc.

Mashindano hayo ya kila 
mwaka ya Umoja Cup Wilaya 
ya Rorya ambayo yanafanyika 
katika viwanja vya Maji Sota 
wilayani hapa, yalianza tangu 
Agosti mwaka huu yakishirik-
isha timu 18 kwa mfumo wa 
makundi manne kabla ya ku-
fika hatua ya robo fainali na 
sasa nusu fainali.

Kabwana waliingia nusu 

fainali baada ya kuwafunga 
Masonga fc katika mchezo 
mkali wa robo fainali wakati 
Gonga fc wakiitoa Rifa huku 
Wanamaji fc wakiwafurumu-
sha Shirati Mji na Bubombi fc 
wakiwatupa nje ya mashinda-
no Mafundi fc kwa mikwaju 
ya penalti. 

Mwenyekiti wa
 mashindano hayo,
 Ochieng Meli, aki-

zungumzia michuano 
hiyo juzi, alisema md-

hamini wa ligi hiyo
 ya kila mwaka, Peter

 Owino, mwaka huu
 ameongeza zawadi

 kwa washindi.
Meli alisema mshindi wa 

kwanza atapata seti moja ya 
jezi, kombe na pesa taslimu 
Sh. 500,000, wakati mshindi 
wa pili akiondoka na seti 
moja ya jezi na pesa taslimu 
Sh. 200,000

“Mshindi wa tatu yeye 

atazawadiwa seti moja na 
Sh.100,000, lakini pia mshin-
di wa nne hatatoka mikono 
mitupu kwani zawadi yake 
itakuwa jezi seti moja na Sh. 
50,000,” alisema.

Aidha, Melli alisema timu 
zote zilizocheza kuanzia hat-
ua ya robo fainali zitazawadi-
wa mpira mmoja.

“Cha kutia moyo zaidi mwa-
ka huu, kuna wadau wameji-
tokeza kumuunga mkono md-
hamini wetu, Owino ambapo 
Joseph Ryangachi anayeishi 
Dar es Salaam, ameahidi ku-
nunua Kombe lenye thamani 
ya Sh. 300,000 kwa ajili ya 
mshindi wa kwanza huku 
Mwalimu Abele Kembo akitoa 
Sh.100,000 kwa timu itakay-
omaliza mashindano na ma-
bao mengi pamoja na kocha 
bora wa mashindano.

”Pia Katibu wa Chama cha 
Mpira Miguu Wilayani Rorya, 
Charles Denis, ameahidi ku-
toa mpira kwa timu zitaka-

zomaliza na mabao mengi,” 
alisema. 

Alisema timu yenye nid-
hamu itapata Sh. 30,000, 
mchezaji bora Sh. 40,000 
na ngao, mfungaji bora Sh. 
30,000 na ngao, kipa bora Sh. 
30,000 na mchezaji chipukizi 
Sh. 20,000 huku pia ikitolewa 
tuzo kwa mtu mmoja kwa ku-
tambua mchango wake kwa 
soka la Rorya.

Meneja wa Mashindano 
hayo, Daniel Maina, alisema 
mwaka huu walitegemea ku-
jumuisha jumla ya timu 20, 
lakini mbili zilijitoa hivyo 
kubaki 18.

Kwa upande wa Katibu wa 
Umoja Cup, Teli Miki,  amezi-
kumbusha timu zote zinazos-
hiriki mashindano hayo am-
bayo ni maalum kwa ajili ya 
kuibua vipaji, kufahamu kuwa 
soka ni burudani na Umoja 
Cup mwaka huu inakwenda 
kwa kaulimbiu ya ‘Umoja 
Wetu Ndio Nguzo Yetu’.

WANAMAJI, BUBOMBI DIMBANI LEO 
NUSU FAINALI UMOJA CUP RORYA

Waendesha Baiskeli waanza safari Twende Butiama 2024



DURAN AFUATILIWA

CHELSEA na West Ham ni miongoni mwa klabu 
zinazomfuatilia kwa karibu mshambuliaji wa Aston 
Villa na Colombia, Jhon Duran, 20. (Give Me Sport)

MURILLO SASA KUUZWA

KLABU ya Nottingham Forest itamuuza Murillo bila 
kutaka, ikiwa watapokea ada kubwa kwa beki huyo 
wa kati wa Brazil mwenye umri wa miaka 22, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Barcelona na Real Madrid. 
(Football Insider)

BAENA AIVUTIA VILLA

WINGA wa Villarreal raia wa Hispania, Alex Baena 
mwenye umri wa miaka 23, amewavutia maskauti wa 
Aston Villa na Newcastle United msimu huu. (Caught 
Offside)

BAYERN WAITAMBIA UNITED

WAKUU wa Bayern Munich wanaamini kuwa 
walimsajili nyota wa pauni milioni 100 kwa nusu 
walipoishinda Manchester United kwenye usajili wa 
pauni milioni 50 wa winga wa Ufaransa, Michael Olise 
mwenye umri wa miaka 22 kutoka Crystal Palace. 
(Mirror)

POTTER NAYE ATAJWA

KLABU ya Southampton inaweza kumgeukia kocha 
wa zamani wa Chelsea na Brighton, Graham Potter 
iwapo wataamua kumfukuza, Russell Martin. (Foot-
ball Insider)

EZE ARIDHIKA PALACE

WINGA wa England, Eberechi Eze, ameridhika na 
nafasi yake huko Crystal Palace, ambao walishanga-
zwa kutopokea ofa kutoka kwa klabu za Ligi Kuu 
England wakati wa msimu wa majira ya joto. (Mirror)

WILSON KUONDOKA BURE

KLABU ya Newcastle United iko tayari kumruhusu 
mshambuliaji wa England, Callum Wilson, 32, kuondo-
ka bila malipo msimu ujao iwapo hawatapata mbadala 
wake Januari. (Give me Sport)

YAZICI KUSAINI OLYMPIAKOS

MSHAMBULIAJI wa Uturuki, Yusuf Yazici, 27, ana-
tazamiwa kusaini mkataba wa miaka mitatu na Klabu 
ya Ugiriki ya Olympiakos baada ya kuondoka katika 
Klabu ya Lille ya Ufaransa. (Fabrizio Romano)

PAZ AFUATILIWA MADRID

REAL Madrid inafuatilia hatua za Nico Paz, 20, 
huko Como na inaweza kukiamsha kipengele cha 
kumnunua mchezaji huyo wa Kimataifa wa Argentina 
ikiwa ataendelea kuonesha kiwango kizuri cha mch-
ezo akiwa na timu hiyo ya Serie A. (AS)

DYCHE ATAKA KUBAKI

SEAN Dyche ameelezea wazi nia yake ya kutaka 
kubaki kama kocha wa Everton na kuwaongoza katika 
uwanja wao mpya, baada ya klabu hiyo kununuliwa. 
(Telegraph)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema ana-
hitaji “kutafuta suluhu” ya 
kukosekana kwa Rodri katika 
safu ya kiungo ya Manchester 

City baada ya mabingwa hao wa Ligi 
Kuu England kutoka sare ya bao 1-1 
dhidi ya Newcastle United Jumamosi.

Rodri mwenye umri wa 
miaka 28, ameondolewa

 kwa muda wote uliosalia
 wa msimu huu baada ya 

kuumiza goti lake la kulia
 wakati wa sare ya mabao

 2-2 dhidi ya Arsenal Ju-
mapili iliyopita.

Kabla ya safari ya Newcastle, City 
walikuwa wamepoteza mechi saba 
kati ya 21 za Ligi Kuu bila Rodri 
kucheza nafasi yake ya kawaida ya 
safu kiungo, wakati alisimamishwa 
msimu uliopita, kikosi cha Guardiola 
kilipoteza mechi mfululizo dhidi ya 

   Ningependa awe hapa, 
lakini wakati mwingine hutokea 
na unapaswa kuzoea...

HABARI MICHEZO

Newcastle na Wolves.
Lakini wakati City wakiepuka 

kichapo kwenye Uwanja wa St. 
James’ Park, kiwango chao hakikuwa 
cha kuridhisha wakiwa na viungo 
Mateo Kovacic, Ilkay Gundogan na 
Rico Lewis.

“Jamani, najua mtaniuliza kila 
wakati, lakini yeye Rodri hayupo,” 
alisema Guardiola. “Kova, Bernardo, 
Rico walifanya vema, lakini lazima 
nitafute suluhu. Ningependa Rodri 
awe hapa.

“Naiona timu yangu na kuitambua 
kikamilifu, tulikuwa na nafasi za ku-
funga na katika safu ya kiungo tuli-
kuwa imara, suala lilikuwa mipira ya 
nyuma.

“Lakini wakati mwingine hutokea 
na unapaswa kuzoea. Tulipata nafasi 
za kufunga, lakini huu ni uwanja wao 
na walikuwa na nafasi za kufunga, 
kwa hiyo nina furaha.”

Guardiola, wakati huo huo, ali-
punguza wasiwasi juu ya jeraha la 
mshambuliaji Erling Haaland wakati 
wa kipindi cha kwanza cha mchezo.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Norway alipata matibabu kwenye 
kifundo cha mguu wake wa kushoto, 
huku damu ikionekana kwenye sok-
si yake iliyochanika.

Lakini Haaland alimaliza mchezo 
na Guardiola alionekana kutokerwa 
na tatizo hilo alipoulizwa baada ya 
mchezo.

Jumatatu Septemba 30, 2024
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Gordon apewa 
mkataba mpya 
Newcastle
NEWCASTLE, England

KLABU ya Newcastle United 
imeripotiwa kufikia makubaliano 
ya kuongeza mkataba na winga 
Anthony Gordon huku kukiwa na 
nia ya kutoka Arsenal na Chel-
sea.

Gordon alihusishwa kuon-
doka Newcastle wakati wa 
majira ya joto na ilidaiwa 
kuwa makubaliano yalifikiwa 
ya kumuuza mzaliwa huyo wa 
Merseyside kwenda Liverpool 
kwa pauni milioni 75 kabla ya 
‘Magpies’ kufanikiwa kukusanya 
fedha kupitia kuondoka kwa 
Yankuba Minteh na Elliot Ander-
son. 

Wakati dirisha la usajili lilipo-
fungwa, Arsenal waliibuka kuwa 
wapenzi wa muda mrefu wa 
Gordon, lakini maofisa wa New-
castle waliweka wazi kuwa wa-
likuwa na mipango ya kuongeza 
mkataba wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23.

Mazungumzo yalikumbwa 
na masuala machache, haswa 
kutokubaliana juu ya mshahara, 
lakini Daily Mail walikuwa wa 
kwanza kufichua mafanikio 
yalikuwa yamepatikana na na 
nyongeza sasa iko karibu.

Ripoti zinaeleza kwamba Gor-
don anatazamiwa kusaini mka-
taba mpya wa miaka sita ambao, 
muhimu zaidi hautajumuisha 
kifungu cha kutolewa.

Kocha Eddie Howe alikataa 
kuthibitisha habari za hivi 
punde kuhusu mustakabali wa 
Gordon, lakini hakuficha hamu 
ya klabu hiyo kutaka kumshikilia 
nyota huyo wa England.

“Tunampenda Anthony,” alise-
ma Howe. “Tungependa ajitolee 
maisha yake ya baadaye hapa. 
Tungependa abaki Newcastle 
kwa muda mrefu na kuendeleza 
mwanzo wake mzuri wa maisha 
yake hapa.

PALMER 
AJISHANGAA 
KUTOFUNGA 
MATANO

Musiala aweka wazi msimamo wa kuhama
MUNICH, Ujerumani 

KIUNGO wa Bayern Munich, 
Jamal Musiala, amekiri kuwa 
“niko wazi kwa kila kitu” 
huku tetesi za kuhamia Ligi 
Kuu England msimu ujao 
zikiendelea kuvuma.

Musiala ameingia katika 
miaka miwili ya mwisho ya 
mkataba wake na Bayern na 
amekuwa akihusishwa na 
kurejea England, ambapo 
Manchester City, Manchester 
United, Liverpool na waa-
jiri wake wa zamani, Chelsea 
zote zikitajwa kumwania.

Hadharani, Musiala ame-
kataa kukabidhi mustakabali 
wake kwa Bayern, licha ya 
maombi kadhaa ya wazi ku-

toka kwa wasimamizi wa 
Munich, na kwa mara ny-
ingine tena amekiri kwamba 
uhamisho wake ujao hau-
jaamuliwa licha ya maslahi 
makubwa ya Ligi Kuu.

“Hilo ni swali ambalo 
nimepata hapo awali,” alil-
iambia The Times alipou-
lizwa kuhusu uwezekano wa 
kurudi England. “Kwangu 
mimi sina mpango wala nini, 
wewe chukua kinachokuja.

“Sijaribu kufikiria mbele 
sana juu ya mahali ninapo-
taka kuwa kwa sababu hali 
zinaweza kubadilika kila 
mwaka au kwa mwezi. Ni-
kiwa na umri wa miaka sita, 
sikufikiria kuhusu England.

“Niko wazi kwa kila kitu, la-
kini nina furaha sana mahali 
nilipo sasa hivi.”

Bayern hawajaficha nia yao 
ya kutaka kumsainisha Musi-
ala mkataba mpya, huku rais 
wa klabu hiyo, Herbert Hain-
er, akizungumzia mapenzi 
yake kwa mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ujerumani.

“Lazima niseme kwamba 
tunampenda Jamal wetu ku-
liko kitu chochote,” alisema 
Hainer akiiambia Abendzei-
tung. 

“Yeye ni mwanasoka wa 
mara moja katika karne na 
lengo letu la kwanza bila sha-
ka ni kumfunga FC Bayern 
kwa muda mrefu.”

LONDON, England 

C
OLE Palmer alifunga mabao 
manne mbele ya Brighton & Hove 
Albion katika ushindi wa 4-2 wa 
Chelsea Jumamosi na mchezaji 

huyo wa Kimataifa wa England anaamini 
angeongeza zaidi kwenye mabao yake.

‘The Blues’ hao walipata ushindi mno-
no dhidi ya Brighton, huku mabao yote 
manne yakihusishwa na Palmer. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
22, aliendesha onesho kwenye pwani ya 
kusini, na kuwa mchezaji wa kwanza ku-
funga mabao manne katika kipindi cha 
kwanza katika historia ya Ligi Kuu Eng-
land.

Hata hivyo, inaonekana manne hayo 
hayakumtosha Palmer, ambaye anaamini 
alipaswa kuifunga Brighton mabao mata-
no au sita.

“Ningekuwa na tano au sita,” alisema 
akiiambia BBC Match of the Day. 

“Nilipokosa nafasi ya kwanza nilikasiri-
ka, lakini kwa jinsi walivyocheza na safu 
yao ya juu nilihisi tutapata nafasi nyingi 
zaidi.

“Kocha aliweka mpango mzuri wa 
mchezo, tulijua kuwashambulia kwa pasi 
za kwanza nyuma, Brighton ni timu nzuri, 
inapiga pasi vizuri, inacheza sawa na sisi, 
pointi tatu ndizo tulizozihitaji ndiyo maa-
na tulichopata.

“Ninajaribu na kucheza kila mchezo 
kadri niwezavyo.”

Pia alijibu maoni ya Theo Walcott 
kumfananisha na gwiji wa Arsenal, 
Dennis Bergkamp, ​​ingawa alikiri 
kwamba alikuwa mdogo sana ku-
weza kumuona mchezaji huyo aki-
cheza.
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Na Mwandishi Wetu

W
ADAU wa mich-
ezo wa mpira wa 
miguu nchini, 
wamesema utoaji 

wa tuzo mbalimbali zinazo-
tolewa na Mdhamini Mkuu 
wa Ligi ya Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC), umechochea 
kasi ya ushindani kwenye ligi 
hiyo huku Bodi ya Ligi nchini 
(TPLB), ikisisitiza uwapo wa 
ufanisi na umakini mkubwa 
katika upatikanaji wa washindi 
mbalimbali wa tuzo hizo.

Wakizungumza kwa nyaka-
ti tofauti mwishoni mwa 
wiki wadau hao wakiwamo 
mashabiki, baadhi ya viongozi 
waandamizi wa mchezo huo 
nchini pamoja na baadhi ya 
wachezaji, wamesema pamoja 
na uwapo wa tuzo za mchezaji 
bora na kocha bora wa mwezi 
zilizokuwapo tangu misimu ili-
yopita ya ligi hiyo, ujio wa tuzo 
za mchezaji bora wa kila mechi 
za ligi hiyo umeongeza morali 
na ushindani kwa wachezaji.

Katika mahojiano yake na 
moja ya chombo cha habari 
hapa nchini mwishoni mwa 
wiki, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TPLB, Almasi Kasongo, 

alisema washindi mbalimbali 
wa tuzo hizo wanapatikana 
kutokana na mchakato unaoz-
ingatia vigezo stahiki kupitia 
Kamati ya Tuzo ya Shirikisho 
la Soka nchini, TFF.
“Nia hasa ni kuhakiki-
sha tuzo hizi zinaleta

 tija iliyokusudiwa
 ambayo ni kuongeza

 morali kwa wachezaji
 na makocha wa klabu 

shiriki za ligi hii ili
 kuongeza ushindani.

 Hayo ndio malengo
 yetu na ndio ya md-
hamini mkuu wa ligi 
hii Benki ya NBC ku-

wezesha wachezaji na
 makocha wahisi jiti-

hada zao zinathamini-
wa. Kwa kuzingatia

 hilo, kamati imekuwa
makini sana kuhakiki-
sha washindi wa tuzo
 hizi wanakuwa kweli 
wamestahili,’’ alibain-

isha,

Kupitia maofisa wake mbal-
imbali ambao hukabidhi tuzo 
hizo kwenye michezo ya ligi 
hiyo inayochezwa kwenye vi-

wanja mbalimbali hapa nchini, 
NBC imeonesha kuridhishwa 
kwa kiasi kikubwa na kasi ya 
ushindani inayoshuhudiwa 
kwenye ligi hiyo huku waki-
taja uwapo wa tuzo hizo kama 
moja ya sababu za msingi kati-
ka kufanikisha ushindani huo.

Akizungumza wakati wa 
mechi kati ya Azam FC na Sim-
ba SC maarufu kama ‘Mzizima 
Derby’, iliyochezwa hivi kar-
ibuni kwenye Uwanja wa New 
Amaan Complex visiwani Zan-
zibar, Meneja wa Benki ya NBC 
Tawi la Zanzibar, Abdul Karim 
Mkila, alisema kutokana na 
muitikio chanya uliopatikana 
kupitia tuzo hizo, benki hiyo 
inajipanga zaidi ili kuendeleza 
ubunifu utakaoongeza mvuto 
zaidi wa ligi hiyo sambamba 
na kubuni huduma za kibenki 
mahususi zaidi kwa wadau wa 
michezo nchini.

”Ni faraja na heshima kwetu 
kuona kwamba wachezaji na 
makocha wanaopokea tuzo 
hizi wamekuwa wakifurahia 
na kujivunia. Furaha wanayoi-
pata washindi hawa ni mreje-
sho kwetu kuwa wanaheshimu 
na kuthamini jitihada zetu 
katika maboresho tunayoen-
delea kuyafanya kwenye ligi 

zote tatu tunazozidhamini,’’ 
alisema Mkila, ambaye kwenye 
mchezo huo alikabidhi tuzo na 
fedha taslimu kiasi cha Sh. mil-
ioni moja kwa kwa kiungo wa 
Klabu ya Simba, Jean Charles 
Ahoua, aliyeibuka mchezaji 
bora wa Agosti.

Katika kuhakikisha kuwa 
zoezi la utoaji wa tuzo hizo 
linakuwa jumuishi zaidi, 
Mwenyekiti wa Chama Cha 
Soka Mkoa wa Dar es Salaam 
(DRFA), Lameck Nyambaya, 
pia alipata wasaa wa kukabi-
dhi tuzo na fedha taslimu kiasi 
cha Sh. milioni moja kwa Ko-
cha Mkuu wa Klabu ya Simba, 
Fadlu Davids, ambaye naye ali-
tangzwa kuwa kocha bora wa 
ligi hiyo kwa Agosti.

Kama ilivyo kwa wachezaji 
wengine waliopata tuzo hizo, 
Kipa wa Simba, Moussa Ca-
mara, alieibuka mchezaji bora 
kwenye Derby hiyo ya Mzizima 
naye alikabidhiwa tuzo yake 
kutoka kwa NBC, na hakusita 
kuonesha furaha yake kupitia 
kurasa zake za mitandao ya 
kijamii ambapo alionekana 
katika picha akiwa kwenye 
‘mapozi’ tofauti ikiwamo kula-
la kitandani akiwa ameshikilia 
tuzo hiyo.

WADAU WA MICHEZO, WACHEZAJI 
WAKOSHWA TUZO ZA LIGI KUU NBC

Meneja wa Benki 
ya NBC Tawi la 
Zanzibar, Ab-
dul Karim Mkila 
(Kushoto), aki-
kabidhi tuzo kwa 
Kiungo wa Klabu 
ya Simba, Jean 
Charles Ahoua, 
aliyetangazwa 
mchezaji bora wa 
Ligi Kuu ya NBC 
kwa Agosti, waka-
ti wa mechi kati 
ya Azam FC na 
Simba iliyopigwa 
kwenye Uwanja 
wa New Amaan 
Complex, Zanzi-
bar wiki iliyopita. 
Simba  iliibuka na 
ushindi wa mabao 
2-0. MPIGAPICHA 
WETU

Polisi Tanzania 
yalala tena
nyumbani

Daktari afichua sababu majeruhi 

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Polisi Tanzania imeen-
delea kupoteza mechi zake za 
Ligi ya Championship, ikicheza 
uwanja wake wa nyumbani wa 
Ushirika mjini Moshi, baada ya 
juzi kuchapwa bao 1-0 dhidi ya 
TMA.

Timu hiyo iliyoshuka daraja 
msimu wa 2022/23, ilipoteza 
mchezo wake wa kwanza wiki 
iliyopita kwenye uwanja huo 
huo ilipofungwa bao 1-0 dhidi 
ya Mbuni FC.

Matokeo hayo yanaifanya 
kuwa kwenye nafasi ya 15, 
ikiwa haina bao wala pointi.

Bao la wageni katika mch-
ezo huo liliwekwa wavuni na 
Abdulaziz Shahame, dakika ya 
52 na kuipeleka hadi nafasi ya 
tano ya msimamo.

Wakati maafande wa Polisi 
wakisuasua, Biashara United 
imepata ushindi wake wa pili 
ikicheza uwanja wake wa 
nyumbani, Karume, Musoma 
mkoani Mara.

Bao pekee lililofungwa na 
Januari Benson, limeifanya timu 
hiyo kujizolea pointi zote tatu 
na kufikisha jumla ya pointi 
sita, baada ya wiki iliyopita 
kupata ushindi kama huo dhidi 
ya Transit Camp.

Kwa ushindi huo, Biashara 
inashika nafasi ya tatu ya 
msimamo, ikiwa na pointi sita 
na mabao sita, katika ligi hiyo 
ambayo inaongozwa na Mtibwa 
Sugar ambayo Ijumaa ilipata 
ushindi wake wa pili kwa kuit-
wanga Cosmopolitan mabao 
2-0.

Mechi nyingine ilichezwa 
Uwanja wa Higland, Morogoro, 
ambapo wenyeji, Green War-
riors waliwakaribisha African 
Sports na kuwachapa bao 1-0.

Green Warriors ambao wiki 
iliyopita walipoteza kwa bao 
2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar, wa-
nashika nafasi ya nane kwenye 
msimamo wa ligi hiyo.

Kibu aitamani Yanga mapema

saidia kucheza michezo min-
gine kama kuogelea, tenisi na  
mingine kupunguza fatiki, pia 
kuwapunguzia dakika za ku-
cheza, ndiyo maana unaona 
kuna wakati kocha anabadili-
sha kikosi, au anapanga fulani 
acheze halafu atoke, baadaye 
aingie mwingine,” alisema.

Timu za Simba na Yanga 
zimeonekana kuathirika zaidi 
kwa hili, kwani zimetoka ku-

cheza michezo ya kimataifa 
hivi karibuni na moja kwa 
moja zimeanza kucheza mi-

chezo mfululizo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Wakati huo huo, daktari 
huyo amesema mchezaji Farid 
Mussa anaendelea vizuri na 
huenda wiki ijayo kaanza 
mazoezi mepesi.

Hata hivyo, amebainisha ita-
chukua kiasi cha miezi miwili 
au mitatu kuwa fiti kabisa na 
kurejea uwanjani.

“Kama tulisema alifanyiwa 

upasuaji mkubwa wa nyama 
za nyuma ya goti, kuna msuli 
ulikuwa umekatika kwa hiyo 
tulifanya hivyo ili kuurudishia 
sehemu yake, wiki inayokuja 
ataanza mazoezi mepesi ya 
gym, na baada ya miezi miwili 
atakuwa tayari ameshapona 
na mwezi mmoja ataanza 
mazoezi ya kuweka mwili 
wake kwenye hali ya utimamu 
ili kuweza kurejea uwanjani, 
kwa maana hiyo itachukua 
miezi miwili au mitatu,” alise-
ma Etutu.

Mechi zote hizo, Kibu ali-
funga mabao, akipachika bao 
la pili katika mechi ambayo 
Simba ilishinda 2-0 na bao 
la kufutia machozi ilipofunga 
5-1, lakini hakuweza ku-
maliza baada ya kufanyiwa 
madhambi.

“Kwa hiyo naisubiri kwa 
hamu ili niwathibitishie 
mashabiki wa Simba kuwa 
mimi niko na wao,” alisema.

Kibu pia aliuzugumzia 
mchezo wao dhidi ya Al Ahli 
Tripoli uliochezwa hivi kar-
ibuni kuwa ulikuwa mgumu 
mno tofauti na wengi walivy-
ofikiria.

“Hata lile bao ukiangalia 
lililifunga kwenye mazingira 
magumu, lilikuwa gumu, 
halikuwa rahisi kufunga, 
lakini haikuwa rahisi kuuzuia 
ule mpira, nilishukuru sana 
kufunga lile bao, ila niseme 
hakukuwa na muda wa kush-
angilia,” alisema.
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Na Adam Fungamwango

WAKATI mechi ya watani wa 
jadi ikitarajia kuchezwa Ok-
toba 19, mwaka huu, winga wa 
Simba, Kibu Denis, amesema 
anatamani siku ifike upesi 
kwani anapenda sana kucheza 
mechi za dabi.

Kibu, ambaye hivi karibuni 
aliingia kwenye mzozo na klabu 
yake kwa kutoroka kwenda nje 
ya nchi kwa ajili ya kujaribu 
kucheza soka la kulipwa kabla 
ya kurejea, alisema moja ya 
mechi ambazo anapenda sana 
kucheza ni dhidi ya Yanga.

Amebainisha kuwa mara ny-
ingi ‘dabi’ ikifika yeye anakuwa 
kwenye wakati mzuri sana, na 
anakuwa na hamu ya kutaka 
kuwaonesha mashabiki nini 
anakitoa kwa timu yake.

“Mimi katika mechi ambayo 
huwa napenda zaidi kucheza ni 
dhidi ya Yanga, yaani mchezo 
wa ‘dabi’ wa timu hizi mimi 
ndiyo nazipenda sana kuliko 
zingine, kwa hiyo naisubiri kwa 
hamu,” alisema mchezaji huyo 
ambaye alisajiliwa akitokea 
Mbeya City mwaka 2021.

Alibainisha hata kuumia mara 
kwa mara katika michezo baina 
ya timu hizo, inatokana na 
jinsi anavyojitolea, lakini hana 
ugomvi na mtu kwani yanay-
otokea yote ni mambo ya soka.

“Ni mechi ambazo huwa ziki-
fika na mimi natakiwa kucheza 
huwa niko kwenye ‘mudi’ sana, 
nakuwa nimejiandaa vizuri 
nataka niwaoneshe mashabiki 
uwezo wangu na huwa naji-
toa, napambana hadi tone la 
mwisho la damu.

“Nafikiri hata ninavyoumia ni 
kwa sababu hiyo, nakumbuka 
nilivyogongana na Kibwana 
Shomari mechi moja, na ile 
ambayo niliumizwa na kipa wa 
Yanga, Djigui Diarra.

Kibu aligongana na Kibwana 
katika mchezo wa raundi ya pili 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara uli-
ochezwa Aprili 16, 2023, msimu 
wa 2022/23, Simba ikishinda 
mabao 2-0 na wote wawili wali-
pata majeraha.

Mchezaji huyo pia aliumizwa 
na kipa Diara katika mechi ya 
raundi ya kwanza msimu uli-
opita uliochezwa, Novemba 6, 
mwaka jana, Yanga ikishinda 
mabao 5-1.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Atoa tahadhari aki-
taka ratiba ya Ligi Kuu imu-
likwe kupunguza kucheza 
karibu karibu, huku...
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Na Adam Fungamwango

D
AKTARI wa Yanga, Mo-
ses Etutu, amesema 
mechi mfululizo zi-
nawafanya wachezaji 

wengi kuwa majeruhi bila kuu-
mizwa, hivyo kushauri wawe 
wanacheza mechi moja kwa 
wiki.

Akizungumza jijini
 Dar es Salaam, Etutu, 

amesema mechi am-
bazo wachezaji wa-
nacheza mara mbili

 kwa wiki na kufululi-
za wiki hadi wiki, zina-
sababisha uwezekano

 wa kuchanika kwa
 nyama za misuli.

Alisema mchezaji wa mpira 
wa miguu ili kuepuka majera-
ha ambayo si ya kuumizwa na 
wenzake, anapaswa kucheza 
mechi moja kwa wiki moja.

“Sisi kama madaktari tu-
nashauri angalau mechi moja 
kwa wiki, lakini baada ya saa 
72 muda unakuwa mchache 
wachezaji wanakuwa na ‘fatiki’ 
ambazo zinawasababishia ku-
pata majeraha mengine kama 
kuchanika kwa nyama za misu-
li, ila kuna zingine haziepukiki.

“Mfano mtu amekuchezea 
rafu au amekukanyaga, hizi 
mchezaji anaweza kuzipata 
hata akikaa mwezi mzima bila 

kucheza, lakini hizi za 
kucheza mfululizo ni ha-
tari, wachezaji wanatu-
mia misuli, wanatumia 
nguvu, kwa hiyo nyama 
zinachanika,” alisema 
daktari huyo.

Aliongeza kuwa hata 
uchovu wa kucheza mi-
chezo mingi pia inasa-
babisha wachezaji ku-
pata majeraha.

“Mtu anaweza ku-
kuchezea vibaya na 
kama ukiwa fiti un-
geweza kuepuka kwa 
kuruka, lakini unakuta 
misuli imechoka kutokana 
na uchovu wa kucheza mechi 
nyingi, unashindwa kufanya 
hivyo, unaumia, hivyo kila me-
chi zinazokuwa zimekaribiana 
na kuwa nyingi, uwezakano 
wa kupata majeraha unakuwa 
mkubwa sana,” alisema.

Alisema wao kama Yanga 
wanajaribu kupunguza kwa 
kushirikiana na benchi la ufun-
di.

“Tunafanya ili kusaidia kue-
puka majeraha kwa hiyo hapa 
inatakiwa ushirikiano wetu 
madaktari, kocha mkuu na ko-
cha wa viungo, tunafanya kazi 
pamoja ili kuweza kusaidia 
kupunguza hili kwa kuwapa 
matibabu, pamoja na kuwa-
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Kibu aitamani 
mechi Yanga 
mapema

Palmer ajishangaa kutofunga ma5

DAKTARI 
AFICHUA 
SABABU 
WACHEZAJI 
MAJERUHI 
LIGI KUU

Kibu Denis
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