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‘“Tusikubali kugawanyika kwa Kisingizio chochote’

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amewe-
ka jiwe la msingi katika ujenzi wa
Mnara na Uwanja mpya wa Kumbu-
kumbu ya Mashujaa kwenye Mji wa
Serikali Mtumba, akiwataka Watan-
zania kuwa wamoja na kutokubali
mtu au kikundi chochote kuwagawa
kwa kisingizio Chochote l<ile
ipohutubia katika maadhimisho ya
Siku ya Mashujaa iliyofanyika kwa
mara ya kwanza katika viwanja hivyo
vilivyoko Mji wa Serikali Mtumba ji-
jini.

“Ndugu zangu nitoe wito kwa Wa-
tanzania wote kuenzi mashujaa wetu
kwa kudumisha amani, umoja, mshi-
kamano na utulivu wa nchi yetu na
kufanya kazi kwa bidii kwa ajili ya
maendeleo ya taifa letu.

“Kamwe tusikubali mtu yeyote au
kikundi fulani cha watu kitugawe
kwa kisingizio chochote kile. Tanza-
nia ni moja na kamwe haitogawanyi-
ka,” alisisitiza Rais Samia.

Mkuu wa Nchi pia aliagiza Ofisi ya
Waziri Mkuu pamoja na wahusika
wengine wote kuendelea kusima-
mia kwa karibu ujenzi wa mnara na
uwanja huo pamoja na miundom-
binu mingine yote ili ikamilike kwa
wakati na kwa viwango vilivyoku-
sudiwa.

“Vilevile, Wizara ya Fedha ihakik-
ishe inatoa fedha kwa kuzingatia

mpangokazi wa ujenzi huu na kusi-
we na ucheleweshaji wowote,” Rais
Samia aliagiza.

Alisema lengo la maadhimisho
hayo ni kutoa heshima kwa mashu-
jaa walioipigania nchi na kujikumbu-
sha historia ya taifa.

“Kukamilika kwa uwanja huu ku-
taendelea kuongeza heshima ya
makao makuu ya nchi na nipongeze
Ofisi ya Waziri Mkuu pamoja na Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma kwa
kusimamia vizuri awamu ya hii ya
kwanza ya ujenzi wa Uwanja wa
Mashujaa.

“Nilipofika hapa nilionyeshwa
ramani ya uwanja, nimevutiwa sana.
Uwanja huu ukimalika utakuwa na
sehemu ya migahawa ya kimataifa,
kumbi za mikutano na vivutio vya
watu kupumzika na kupata buruda-
ni mbalimbali na mnara wetu ukima-
lika utakuwa ni mnara mrefu namba
moja barani Afrika,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu,
Jenista Mhagama, alisema ujenzi wa
mnara na uwanja huo ni sehemu ya
utekelezaji wa agizo la Rais kuwa
na eneo linaloendana na hadhi ya
makao makuu ya nchi.

“Mheshimiwa Rais muda mfupi
umeweka jiwe la msingi la ujenzi
wa mnara pamoja na Uwanja wa
Mashujaa katika mji huu wa kiseri-
kali Mtumba, lakini hii yote ni ma-
tokeo ya agizo lako ulilolitoa Julai 25,

mwaka jana katika Uwanja wa
Mashujaa ulioko eneo la Jam-
atini,” alisema.

Waziri huyo alisema Ofisi ya
Waziri Mkuu kupitia mkandar-
asi SumaJKT na mshauri eleke-
zi, Chuo Kikuu cha Ardhi wa-

naendelea kukamilisha ujenzi
wa mnara na uwanja huo kwa
awamu ya kwanza.

“Mradi huu utakuwa na mi-
radi mingine miwili unganishi
ukiwamo ujenzi wa mnara wa
Mji wa Serikali Mtumba wenye
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Mafundi wakiendelea na ujenzi wa barabara ya Inyala-Simambwe yenye urefu wa kilomita
16.7 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya juzi. Barabara hiyo ni miongoni mwa miradi
inayofadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU). PICHA: NEBART MSOKWA
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urefu wa mita zaidi ya 110 am-
bao ukikamilika utakuwa mre-
fu zaidi barani Afrika. Utaku-
wa kivutio cha utalii na kutoa
fursa za kiuchumi kwa wakazi
wa Dodoma na Tanzania kwa
ujumla,” alisema.
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Mpango ataja mbinu kukuza rasilimali watu imara Afrika

Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Dk.
Phillip Mpango, amesema
taasisi za fedha za kikanda
na kimataifa, zinapaswa
kufadhili ajenda ya Afrika
va rasilimali watu imara ili
kutatua changamoto zina-
zolikumba bara hilo.

Dar es Salaam wakati aki-
fungua kikao cha mawaziri
wa Kkisekta katika mku-
tano wa wakuu wa nchi
kuhusu rasilimali watu, Dk.
Mpango pia alitoa wito kwa
wataalamu kujadili namna
bora ambayo sekta binafsi
inaweza kuhamasishwa ki-
kamilifu.

Pia alitoa wito kwa wa-
shiriki kujadili na kuweka
mkazo kwenye sekta ya
afya kwa kuangalia masu-
ala ya lishe na kuwataka
wataalamu kujikita katika
sekta muhimu ambazo
hazijatiliwa mkazo ili zi-
boreshwe na kuwa na tija
katika uwekezaji wa rasili-
mali watu wenye afya na
lishe bora, ujuzi, teknolojia
na maarifa katika kuleta
ushindani duniani.

“Uwekezaji wa rasilimali
watu ni wa muda mrefu,
hivyo unahitaji ufadhili wa
gharama nafuu na ukoma-
VU wa muda mrefu. Sekta
binafsi ni mnufaika mkuu
wa juhudi za maendeleo ya
rasilimali watu, kwa hiyo

ushiriki wake ni muhimu,”
alisema.

Dk. Mpango alisema
taasisi za mafunzo, zikiwa
wahusika wakuu katika
maendeleo ya mtaji wa
watu, zinaweza na zina-
pasvva kusaidia kuimarisha
uwezo wa ndani ili kusima-
mia na kutumia rasilimali
kwa ufanisi.

Kdhalika, alisema nchi
za Afrika zinapaswa ku-
tumia mkutano huo kujadili
na kutoka na azimio la
kuboresha malengo katika
kuwekeza kwenye rasili-
mali watu hasa vijana am-
bao hao ndio injini ya uku-
aji uchumi na maendeleo.

Alisema mkutano huo
ni fursa kwa mataifa ya
Afrika katika kujadiliana
namna ya kuwekeza katika
mtaji wa rasilimali watu
wa Vijana kwa kuwa ndilo
bara linalotabiriwa kuwa
na mtaji mkubwa zaidi wa
nguvu kazi duniani miaka
michache ijayo.

“Ili kufikia huko kwa kuwa
na mtaji wa rasilimali watu
vijana, ni lazima changa-
moto kubwa zilizoko sekta
mbalimbali ziboreshwe
zikiwamo elimu, afya, mi-
undombinu, teknolojia na
vjuzi,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk.
Mpango, ajenda ya Afrika
ni kuwa zaidi ya asilimia
70 ya watoto wapate elimu
kuanzia ya awali hadi chuo

kikuu na malengo iliyoji-
wekea ni ifikapo 2025, iwe
imefikiwa na mataifa hayo.

Alikumbusha kuwa wana
muda mfupi kufikia azma
hiyo na kwamba kupitia
mkutano huo muhimu wa
kujadili agenda ya mtaji wa
rasilimali watu, wajadiliane
namna ya kuboresha na
kufikia lengo lao.

Dk. Mpango alisema tak-
wimu zinaonyesha kuwa
asilimia 40 ya watu wenye
umri kati ya miaka 0 hadi
14 kutoka nchi za kipato
cha chini waliopata elimu
watatoka nchi za Afrika ifi-
kapo mwaka 2050 na kuta-
ka uwekezaji kwa vijana ili
wawe na ujuzi na maarifa.

Nchi zilizopiga hatua
kimaendeleo na uchumi,
alisema ziliwekeza kvvenye
mtaji wa rasilimali watu,
hivyo hakuna budi kuona
umuhimu katika hilo.

Aliveleza mkutano huo
kuwa Tanzania imechukua
hatua katika kuboresha
sekta mbalimbali kwa
kuongeza bajeti katika
elimu, afya, kilimo, miun-
dombinu na huduma za

jamii ili kuboresha huduma

na kuwa na taifa lenye
watu wenye afya bora,
elimu na ujuzi. ;

Pia alisema Tanzania
inaendelea kuboresha
huduma za afya na imen-
unua vifaa tiba na kutolea
mfano mashine za MRI na

kuziboresha huduma za
kibingwa na kupunguza
vifo vya watoto wachanga
kutoka 67 kwa Kkila vizazi
hai 1,000 hadi kufikia vifo
47 kwa kizazi hai 1,000
mwaka jana.

Katika sekta ya elimu
kiongozi huyo alisema
serikali imefanikiwa kutoa
elimu bila ada kuanzia nga-
Zi ya msingi hadi sekondari
na kuongeza usajili wa wa-
nafunzi wanaoanza elimu
yva msingi kutoka asilimia
85 miaka kadhaa iliyopita
hadi kufikia asilimia 97 ya

sasa.
Kadhalika alisema ki-
wango cha wanafunzi wa-
naomaliza elimu ya msingi
na kuendelea na elimu ya
sekondari imeongezeka
kwa zaidi ya asilimia 90.
Pia alisema serikali iko
kwenye mapitio ya Sera
ya Elimu ili kuiboresha na
kuja na sera mpya ita-
kayowaandaa wanafunzi
kupata ujuzi zaidi wa kuji-
ajiri badala ya kusoma kwa
lengo la kusubiri kuajiriwa.
Aidha alisema Tanzania
imepiga hatua kwenye
teknolojia na matumizi
ya kidigiti ambayo ya-
meongezeka kutoka asil-
imia 30 miaka kadhaa ili-
yopita hadi 48 ya sasa.
Waziri wa Fedha, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema
Tanzania imepiga hatua
kubwa katika kuongeza

kasi ya matokeo ya rasili-
mali watu na kuwawezesha
vijana kuwa na maarifa na
ujuzi unaohitajika.

“Tumeoanisha programu
za elimu na mafunzo ya
ufundi stadi na mahitaji ya
viwanda, kutengeneza njia
jumuishi kutoka elimu hadi
ajira na tunabuni programu
ambazo zitawaandaa
wahitimu wa ngazi zote,
hata walioacha shule ili
kuchangamkia fursa na
kuchangia |pasavyo kwa
nguvu kazi," alisema.

Naibu Waziri Mkuu wa
Cape Verde, Dk. Olovo Cor-
rela, alisema ili kutatua
changamoto za rasilimali
watu, nchi za Afrika zina-
paswa kujadili namna ya
kupunguza umaskini kwe-
nye nchi zao.

Alisema vijana wengi wa-
nakimbia nchi za Afrika ku-
tokana na kukosekana kwa
fursa kwenye nchi zao.

“Bara lina watu wengi
hasa vijana lakini kume-
kuwa na changamoto ny-
ingi zikiwamo elimu, afya,
ajira na miundombinu. 1li
kuendeleza katika rasilimali
watu lazima tubadilike,”
alisema.

Dk. Correla alisema Waaf-
rika wanapaswa kuishi
kwa utu kwa kuwa ndani
va Afrika kuna Kitu, hivyo
washikamane kuondoa
umaskini na kuboresha
rasilimali watu.
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Kinana: Waliohodhi
ardhi ya uwekezaji
wanyang'anywe

Na Beatrice Shayo, BABATI

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara,
Kanali mstaafu Abdulrahman Kmana
amesema kuna baadhi ya vvawekeza“
wamepewa ardhi kuzalisha lakini wa-
nakodisha.

Amesema kitendo hicho ni ‘unyon-
yaji’ na atakwenda kukutana na Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angelina Mabula kutatua
changamoto hiyo.

Katika mkutano wa hadhara Kata ya
Dareda wilayani Babati, mkoani Man-
yara jana, Kinana alisema amepokea
taarifa ya maendeleo ikiwa na mambo
manne kutoka kwa Mbunge wa Babati
wasiliana na mawaziri husika kupata
ufumbuzi.

Kinana alisema kama kuna maeneo
ambayo ‘vamekaa bure’ na watu wali-
opewa hawayatumii, hawana haki ya
kuendelea kuyashikilia.

“Mbunge wenu tatizo la kwanza al-
ilonipa - kuna maeneo ambayo wame-
pewa watu wanaitwa wawekezaji.
Mimi ninajua mwekezaji wa kwanza ni
mtu anayewekeza nguvu na jasho lake
ambaye ni mkulima.

“Kama kuna maeneo yamekaa bure na
watu waliopewa hawayatumii, hawana
haki ya kukaa nayo. Wiki ijayo, Waziri
wa Ardhi atakuja na mimi nitampigia
simu nizingumze naye, nitamwambia
kuna watu wamekalia maeneo wa-
najiita wawekezaji hawayatumii na
inavvezekana wanawakodishia ardhi
wananchi,” alisema.

Kinana pia alisema amejulishwa ku-
wapo tatizo linaloendelea kati ya hi-
fadhi na wananchi, hivyo atakwenda
kuzungumza na Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mohamed Mchengerwa, ili ashu-
ghul|k|e tatizo hilo.

Alisema Mbunge Sillo pia alimweleza
kuna barabara inayotoka Dareda
kwenda Dongobeshi yenye urefu wa
kilometa 60, mpaka sasa imejengwa
kilometa nane tu.

Alizitaja changamoto zingine za eneo
hilo ni upungufu walimu na watumishi
wa kada ya afya. Amemwahidi yote
yatashughulikiwa na serikali ya CCM.

Awali akizungumza na wananchi hao,
Kinana alisema kuna tatizo kubwa ka-
tika kupata huduma ya maji.

Alitumia nafasi hiyo kumhakikishia
mfadhili wa mradi wa maji kupitia
Mkuu wa Manyara, Queen Sendega,
atamlinda na kumwomba aendelee ku-
fanya kazi zake vizuri, aongeze miradi,
atanue miradi ya maji, elimu, afya na
hakuna atakayemfanwa usumbufu au
VUrugu zozote.

“Na hapo ndipo unapoona kazi ya
CCM, kulikuwa na tatizo mradi wa maji
umekwama, wananchi wanalalamika
kilichofanyika. Alikuja Katibu Mkuu wa
chama mkamweleza. Chama hiki Ki-
natoa maagizo kwa serikali sio serikali
kutoa maagizo kwa chama,” alitamba.

Alisema chama hicho kinatoa ahadi
na kutekeleza huku akikumbusha kuwa
zamani hakukuwa na barabara za lami,
maji na hata shule zilikuwa chache,
lakini sasa mikoa yote imeunganisha
na barabara za lami.

Kinana alisema chama hicho kazi yake
ni kutenda, akivizodoa vyama vingine
kazi kwa madai kwamba wameviachia
viendelee kuongea na wao wanaende-
lea kutenda.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela, akiweka mkuki na ngao katika mnara wa kumbukumbu wa
mashujaa katika maadhimisho ya Siku ya Mashujaa Duniani jijini Arusha jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Serikali yakiri bei juu vifaa ujenzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imese-
ma mwenendo wa bei za
mazao na chakula zime-
shuka huku vifaa vya ujenzi
vikipanda kwa Julai ikilin-
ganishwa na mwezi uliopita.

Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji,
akitoa taarifa ya mwenendo
wa bei za bidhaa muhimu
nchini jana, alisema bei ya
saruji aina ya 32.5 kwa mwe-
zi Julai ni kati ya Sh. 14,125
na Sh. 23,250 kwa mfuko wa
kilo 50.

“Bei ya juu ya saruji hiyo
imeongezeka kwa asilimia
0.5 sawa na ongezeko la
Sh. 125 kwa mfuko wa kilo
50 ikilinganishwa na bei ya
Juni, 2023 ambayo ilikuwa
Sh. 23,125 kwa mfuko wa
kilo 50,” alisema.

Alisema uchambuzi wa
wastani wa bei ya saruji aina
ya 32.5 nchini unaonyesha
kuwa bei yake imepanda
kwa asilimia 3.2 ikilingan-
ishwa na wastani wa bei
ya bidhaa hiyo kwa mwezi
Juni.

“Saruji aina ya 425
uchambuzi unaonesha
kuwa bei kwa Julai, 2023
ni kati ya Sh. 15000 na
24,875 kwa mfuko wa kilo
50. Bei ya juu ya saruji hiyo
imeongezeka kwa asilimia
1.5 sawa na ongezeko la
Sh.375 kwa mfuko wa kilo

50 ikilinganishwa na bei ya
mwezi Juni ambayo ilikuwa
Sh.24,500 kwa mfuko wa
kilo 50,” alisema.

Kuhusu mabati, alisema
bei ya bati jeupe geji 30 kwa
mwezi Julai ni kati ya Sh.
21,500 na 27,000. Alisema
bei hiyo imeonesha uhim-
ilivu kwa kutokuwa na mab-
adiliko yoyote ya juu au ya
chini, kulinganisha za bei ya
Julai na Juni, 2023.

“Bei ya chini iko katika
mkoa wa Iringa wakati bei
ya juu ipo katika mkoa wa
Manyara,”alisema.

Kuhusu bei ya nondo,
alisema milimita 10 kwa
mwezi Julai ni kati ya Sh.
1,750 na 18,000 na ime-
onyesha uhimilivu kwa
kutokuwa na mabadiliko
yoyote ya bei ya juu au bei
ya chini kulinganisha za
bei ya Julai na Juni, mwaka
huu.

“Bei za chini ziko katika
mkoa wa Tabora na bei ya
juu ipo katika mkoa wa Ir-
inga. Bei ya nondo mm 12
kwa mwezi Julai 2023 ni kati
ya Sh. 22,000 na 28,000.
Bei hiyo imeonyesha uhi-
milivu kwa kutokuwa na
mabadiliko yoyote ya bei
ya juu au bei ya chini ukil-
inganisha bei za Julai 2023
na Juni 2023. Bei za chini
ziko katika mkoa wa Dar
es Salaam na bei ya juu ipo
katika mikoa ya Rukwa na

Katavi,”alisema.

Pia alisema bei ya sukari
kwa mwezi Julai 2023 ni kati
ya Sh.2,700 na 3,300 kwa
kilo na takwimu zinaonye-
sha kuwa mwezi Juni sukari
iliuzwa kati ya Sh. 2,650 na
Sh. 3,133 kwa kilo.

“Kwa mwezi Julai, bei ya
chini iko katika mikoa ya
Tanga, Singida na Songwe
na bei ya juu iko katika
mkoa wa Ruvuma.

Ni matumaini yangu kuwa
bei hizi zitaendelea kushuka
zaidi kwani viwanda vime-
shaanza uzalishaji toka
mwanzoni mwa Julai, 2023,”
alisema.

Alieleza kuwa hali ya
kuchelewa wuzalishaji im-
esababishwa na kuende-
lea kunyesha kwa mvua za
masika hadi mwishoni mwa
Juni, 2023 kwenye maeneo
mengi yanayolima miwa.

Dk. Kijaji alisema bei ya
mafuta ya kupikia ya alizeti
kwa mwezi Julai ni kati ya
Sh. 4,000 na 7,500 kwa lita
na ni himilivu.

“Bei ya chini ya mafuta
ya kupikia ya alizeti inapa-
tikana katika mikoa ya Sin-
gida na Kilimanjaro, wakati
bei ya juu inapatikana ka-
tika mkoa wa Mtwara. Hata
hivyo, uchambuzi unao-
nyesha wastani wa bei ya
mafuta ya kupikia ya alizeti
kwa mwezi Julai 2023 ime-
shuka kwa asilimia 5.8 kul-

inganisha na wastani wa bei
ya mafuta hayo kwa mwezi
Juni,” alisema.

Alisema bei ya unga wa
ngano kwa Julai 2023 ni kati
ya Sh. 1,900 na 2,300 kwa
kilo na imepungua kwa asil-
imia 4.2 kulinganisha na bei
ya juu ya Juni iliyokuwa Sh.
3,400 kwa kilo.

Alifafanua kwa bei ya ma-
hindi kwa Julai ni kati ya Sh.
665 na 1,500 kwa kilo na
imeshuka kwa asilimia 3.2
huku bei ikiwa chini kwa
mkoa wa Ruvuma na bei
ya juu imeonekana katika
mikoa ya Pwani, Mtwara na
Kilimanjaro.

Kutokana na mwenendo
huo wa bei, aliwataka wa-
zalishaji wa bidhaa zote za
viwandani kuongeza jitiha-
da za uzalishaji wa bidhaa
zenye ubora unaohitajika
sokoni na kwa kufuata she-
ria, kanuni na taratibu zi-
lizowekwa ili kukabiliana na
kupanda kwa bei za bidhaa
mbalimbali nchini.

“Hatutavumilia kuona
mzalishaji, msambazaji au
muuzaji wa bidhaa yoyote
ile akiongeza bei ya bidhaa
yoyote holela bila sababu ya
msingi,” alisema.

Aliagiza maofisa biashara
kwenye halmashauri nchini
kuhakikisha wanasimamia
ipasavyo eneo hilo la bei za
bidhaa ili kuwalinda wazal-
ishaji na walaji.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2023 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka  Limbikizola Mwaka
30 JUNI 2023 31MACHI 2023 RoboyaMwakasasa Linganishi(Mwaka o oree Linganishi (Mwaka
A. MALI Uliopita) Uliopita)
1 Fedha Taslimu 4775 5,617 30 JUNI 2023 30 JUNI 2022 30 JUNI 2023 30 JUNI 2022
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 8,070 5,885
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - 1 Mapatoya Riba 6,134 1,885 12,006 9.421
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 226 808 2 Gharamaza Riba (1,185) (797) (2,384) (1,453)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 22 69 3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 4,949 4,088 9,622 7,968
6 Miamala Bainaya Matawi _ _ 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - 0 - 0
e 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (310) (660) (775) (1,270)
7 BiliZilizoafikiwa - - & Mapato Yasiyo ya Riba: 1125 1,083 2,392 1,991
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika = = 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo ~na Miamala ya Fedha za Kigeni 33 n 58 24
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 200 200 6.2 Ada na Kamisheni 368 361 79 634
e - 6.3 Gawio o = S S
10 U‘,’mkeza“ K.a.nk.a Amana Nyingine - - 6.4 Mapato Mengine 725 691 1615 1332
1 Mikopo Halisilliyopo 52,875 50,434 7 Gharama Zisizo za Riba: (5,251) (3,955) (10,148) (8,366)
12 Mali Nyingine 8,499 8,643 7.1 Mishahara na Mafao (3,085) (2,867) (6,232) (5,374)
13 Uwekezaji wa Hisa - - 7.2 Ada na Kamisheni (145) (137) (274) (267)
R L 7.3 Gharama Nyingine (2,022) (1152) (3.642) (2.725)
14 Akauntiza udhamini - - 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 513 535 1,085 322
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 788 773 9 Tengo la Kodi ya Mapato 65 (24) (107) (24)
16 JUMLA YA MALI 75,455 72,429 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 578 51 978 298
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 578 51 978 298
B. DHIMA
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 700 500 ) ;
N 13 Idadi ya Waajiriwa 392 401 392 401
18  Amanaza Wateja 57,130 54,814 14 Mapato kwa Hisa 58 51 49 5
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = = 15 Idadi ya Matawi 8 8 8 8
20 Amana Maalumu . . BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 3% 3.2% 2.7% 1.0%
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - (ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 28% 31.8% 25% 9.4%
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,020 821 (i) U Mat v Riba na Mapato Gha A e TG )
iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 3% 5% 5% 3%
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = = Vo i
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 37.9% 38.5% 38.0% 39.1%
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 2108 2028
Baadae ! !
27  Dhima Nyingine 6,057 6,604
28 Madeni N B TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023
29 JUMLA YA DHIMA 67,014 64,567 (Kiasi kwa shilingi milioni)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 8,441 7,863 TKiast
I Limbikizo la Mwaka wa || Limbikizo ta robo.
yasasa Mwaka Linganishi
c. FEDHA ZA WANAHISA sasa (Mwaka Uliopita)
31 Mtajiwa Hisa U‘IO'IpWa 40’000 40,000 30 JUNI 2023 31MACHI 2023 30 JUNI 2023 30 JUNI 2022
32 Akiba ya Mtaji - - I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
33 Mapato Yaliyobakizwa (32,537) (32,537) Mapato/(Hasara) Halisi EE £ e £2Z
. L . Marekebisho kwa Ajii ya:
34  Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 978 401 ~ Hasara Katika Mali 737 894 1,631 1,808
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 0 —Eaddwh/k: Hahs\:anka M'liknpu " (2,751) (3,352) (6,104) (6.952)
L B - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
36 Stahikiya Wenyehisa Chache - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 276 1686 4402 5190
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA B,‘.‘f] 7'883 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (286) 137 (129) (748)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 610 (386) 244 (45)|
38 Dhima Zisizo Dhahiri 495 369 - Kodi lliyolipwa (390) (75) (485) (148)
- Mengir (b ha) (86) (58) (148) (27
39 Mikopo Chechefu 4,782 5,444 Fedha ol izotoen huliza uendeshaji 1,082 (563) 520 (842)
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,783 5,260 - N " ’
e Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
41 Mali Nyingine Chechefu 64 64 Gawio Lililopokewa = - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (157) (43) (200) (81)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 8 - 8 -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = = = -
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 1.19% 10.86% EEW:“ K:‘“:”a na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala o Pl oo -
o . . . . . . lapato ahirishwa
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.29% 9.77% Fedha Halsi Ziizotolewa ziizotumika) kwa Shughuliza Uniekezoji 53) (60) (214) ()
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 99.70% 101.05% 11 ko wa Fedha Ktok Shughaliza Kifedh
: Mtriri it iza Kifedha:
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 70.07% 69.63% Ul vasontya o et e . .
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 70.34% 69.91% Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
. Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = =
(vi)  Ongezeko la Amana 4.93% 3.16% Gauio Lilillipwa kwa Fedha Taslimu - -
vii)  Ongezeko la Mali 4.18% 3.26% Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
(vii) 9 (302) (225) (527)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (302) (225) (527) -
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2023 V:  Fedha Tastimuna Mal Zinazofanana na Fedha Taslimu:
0Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 627 (848) (221) (958)
(Kiasi kwa shilingi milioni) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 9,429 10,277 10,277 9,575
Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mw: 10,056 9,429 10,058 8,618
(Kiasi kwa shilingi milioni)
— Malipojuu  Mapato - Tengola BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023
. ) yabeiya  Yaliyobakizwa . y Ziadaya Jumla . X . P, " X " o
Hisa . Kisheria Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
hisa Jumla
Kipindi cha sasa hadi 30 JUNI 2023 zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
Salio la mwanzo wa mwaka 2023 40,000 = (32,537) - - 7,463 Imesainiwa na: Julius J Ruwaichi Imesainiwa Mtendaji Mkuu Tarehe: 24 Julai 2023
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = S 978 ° = 978
Ziadaya Kisheria _ _ _ _ _ _ Imesainiwa na: Tajinder Singh Imesainiwa Mkuu wa Idara ya Fedha Tarehe: 24 Julai 2023
Salio lamwisho wa 30 JUNI 2023 I 40,000 - (31559) - - 8441 Imesainiwa na: Catherine Temu Imesainiwa Mkaguzi Mkuu wa Ndani Tarehe: 24 Julai 2023
. o N Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2022 kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2016, na zinaonyesha hali
Salio la mwanzo wa mwaka 2022 40,000 - (33,873) 229 - 6,416 pelst
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = = 1,047 = = 1,047
y Imesainiwa na: Thomas Engelhardt Imesainiwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Tarehe: 24 Julai 2023
Tengo la Ziada ya Jumla - - 229 (229) - - o ¥ ” o
Salio lamwisho wa 31Disemba 2022 40,000 - (32,537) - - 7:463 Imesainiwa na: Johannes Mainhard Imesainiwa Mkurugenzi Tarehe: 24 Julai 2023
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TANGAZO

_ i) A Microfinance
' Bank Tanzania

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

DESCRIPTION

CHARGE/FEE

TERM DEPOSIT RATES 2023

ACCESS RAHISI,NORMAL SAVINGS, RAHISI CAA, ELIMU, AND KIKUNDI
ACCOUNT(RAHISI ACCOUNT)

TzS

5,000,000 - 500,000,000

Required minimum opening balance

10,000.00

500,000,000

AGENCY BANKING

Old Customer Fee

Monthly service fees

2,000.00

Withdrawal (TZS) (agents) Range

Cash withdrawal over counter up to 10M

3,000.00

1-2,999

710

Cash withdrawal over counter >10M

10,000

3,000 - 3,999

7n

4,000 - 4,999

719

Bank statement 1free per month

FREE

5,000 - 6,999

Bank statement subsequent months

10,000.00

7,000 - 9,999

10.000 - 14,999

New ATM card issuance

10,000.00

15,000 - 19,999

ATM card renewal or replacement

15,000.00

20,000 - 20,000

20,001- 29,999

Replacement of the PIN

10,000.00

30,000 - 39,999

Standing order Internal

2,000.00

40,000 - 49,999

50,000 - 99,999

Standing order External

12,980.00

100,000 - 100,000

Dormant account fee

FREE

100,001 - 199,999

Interbank transfer

10,000.00

200,000 - 200,000

International transfer

$ 55

200,001 - 299,999

300,000 - 300,000

Closure of account

20,000.00

300,001 - 399,999

NUFAIKA TRANSACTIONAL ACCOUNT

400,000 - 499,999

Required minimum opening balance

50,000.00

500,000 - 599,999

Monthly service fees

6,000.00

3.00

600,000 - 699,999

Bank statement 1free per month

FREE

FREE

700,000 - 750,000

Bank statement subsequent months

10,000.00

10.00

750,001 - 799,999

New ATM card issuance

15,000.00

N/A

800,000 - 899,999

Fees per ATM withdrawal

2,000.00

N/A

900,000 - 1,000,000

1,000,0001 - 3,000,000

Interbank transfer

10,000.00

4.20

3.000,0001-5,000,000

International transfer

S 55

55.00

ATM mini statement

1,000.00

N/A

Deposit (12S) (agents) Range

Standing order Internal

2,000.00

1.00

0 -10,000

Standing order External

12,980.00

12.98

10,001 - 20,000

Dormant account fee

FREE

FREE

20,001 - 50,000

50,001-100,000

Reactivation of Dormant account

FREE

FREE

100,001 - 150,000

Letter of recommendation and cerltificate of balance

50,000.00

23.00

NORMAL CURRENT ACCOUNT (NUFAIKA ACCOUNTS)

TZSs

USD/EURO

150,001 - 200,000

200,001 - 250,000

Required minimum opening balance

100,000.00

50.00

250,001 - 300,000

Monthly service fees

6,000.00

3.00

300,001 - 500,000

500,001 - 750,000

Cash withdrawal over counter up to 10M

3,000.00

0.18%

Cash withdrawal over counter >10M

10,000

10

750,001 - 3,000,000

MOBILE BANKING

Fees per ATM withdrawal

2,000.00

N/A

Withdrawal - Bank to Wallet (TZS)

Old Customer Fee

100-2,999

500

ATM mini statement

1.000.00

N/A

3.000-3,999

500

Bank statement Ifree per month

FREE

FREE

4,000-4,999

500

5,000-6,999

500

Bank statement subseqguent months

10,000.00

10.00

7.000-9,999

500

Cheque book 25 leaves

20,000.00

10.00

10.000-14,999

500

15,000-19,999

500

Cheque book 50 leaves

35,000.00

15.00

20,000-29,999

500

Dishonored cheque

30,000.00

30.00

30,000-39,999

40,000-49,999

Bankers Cheque

50,000.00

FREE

50,000-50,000

Stop payment

30,000.00

30.00

50,001-99,999

Standing order Internal

2,000.00

1.00

100,000-100,000

Standing order External

12,980.00

12.98

100,000-199,999

200,000-250,000

Balance enquiry

1.000.00

1.00

250,001-299,999

New ATM card issuance

15,000.00

N/A

300,000-399,999

ATM card renewal or replacement

15,000.00

N/A

400,000-499,999

500,000-599,999

Interbank transfer

10,000.00

4.20

600,000-699,999

International transfer

$655

55.00

700,000-750,000

750,001-799,999

Dormant account fee

FREE

FREE

800,000-899,999

Reactivation of Dormant account

FREE

FREE

900,000-1,000,000

1,000,001-3,000,000

Letter of recommendation and certificate of balance

50,000.00

23.00

3.000,001-5,000,000

SPECIAL ACCESS NUFAIKA ACCOUNT

TzS

USD/EURO

D it (TZS) (Wallet to Bank)

0 - 50,000

Required minimum opening balance

100,000.00

50.00

50,001-100,000

Monthly service fees

60,000.00

50.00

100,001 - 250,000

Minimum monthly turover

20,000,000.00

10,000.00

250,001 - 750,000

750,001 - 3,000,000

Cash withdrawal over counter

FREE

0.18%

Fees per ATM withdrawal

2,000.00

N/A

Air-time top-up

ATM mini statement

1,000.00

N/A

Bank statement Ifree per month

FREE

FREE

request

Cheque book request

Bank statement subsequent months

10,000.00

10.00

Cheque book 25 leaves

20,000.00

10.00

AMBT i (same holder)

1-999

Cheque book 50 leaves

35,000.00

15.00

1,000 -1,999

2,000 - 2,999

Dishonored cheque

30,000.00

30.00

3,000 - 3,999

Bankers Cheque

50,000.00

FREE

4,000 - 4,999

5,000 - 6,999

Stop payment

30,000.00

30.00

7,000 - 9,999

Standing order Internal

2,000.00

1.00

10,000 - 14,999

15,000 - 19,999

Standing order External

12,980.00

12.98

20,000 - 29,999

Balance enquiry

1,.000.00

1.00

30,000 - 39,999

40,000 - 49,999

New ATM card issuance

15,000.00

N/A

50,000 - 99,999

ATM card renewal or replacement

15,000.00

N/A

100,000 - 199,999

200,000, 299,999

Interbank transfer

FREE

FREE

300,000 - 399,999

International transfer

$55

55.00

400,000 - 499,999

Dormant account fee

5.000.00

5.00

500,000 - 599,999

Reactivation of Dormant account

FREE

FREE

600,000 - 699,999

Letter of recommendation and certificate of balance

50,000.00

23.00

MIKAKATI SAVING ACCOUNTS

TZS

USD/EURO

700,000 - 799,999

800,000 - 899,999

900,000 - 1,000,000

Required minimum opening balance

20,000.00

20.00

monthly service fees

FREE

FREE

1,.000,001-3,000,000

AMBT i i holder)

1-2,999

Bank statement 1free per month

FREE

FREE

3,000 -3,

Bank statement subsequent months

10,000.00

10.00

4,000 - 4,

5,000 - 6,¢

Cash withdrawal over counter

FREE PER MONTH

1FREE PER MONTH

7,000 -9,

Subsequent Cash withdrawal over counter

20,000.00

20.00

10,000 - 1

15,000 - 19,999

Dormant account fee

FREE

FREE

20,000 - 29,999

International transfer

$ 55

55.00

30,000 - 39,999

Account closure

12,000.00

5.00

40,000 - 49,999

50,000 - 99,999

MIKAKATI PLUS SAVING ACCOUNTS

TzZS

USD/EURO

100,000 - 199,999

Required minimum opening balance

10,000.00

200,000 - 299,999

300,000 - 399,999

838

monthly service fees

FREE

400,000 - 49;

982

Bank statement 1free per month

FREE

500,000 - 59¢

1,245

600,000 - 6

1,632

Bank statement subsequent months

10,000.00

700,000 - 7

1,700

Cash withdrawal over counter

FREE PER MONTH

800,000 - 89¢

1,500

900,000 - 1,000,000

1.776

Subsequent Cash withdrawal over counter

5.000.00

1,000,001 - 3,000,000

1,875

Dormant account fee

FREE

International transfer

$ 655

3,000,001 -5,000,000

2,000

FOREIGN EXCHANGE TRANSACTION

TZs

Telegraphic Transfer - Normal Customer (SWIFT)

55.00

Account closure

12,000.00

TISS- Normal Customer

10.000.00

KIKUNDI SAVING ACCOUNT

TzS

TISS-Staff

6,.000.00

LOAN PRODUCT LENDING RATES

Tzs

Required minimum opening balance

10,000.00

MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000

from 66% to 72%

monthly service fees

FREE

MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 35,000,000

from 46.8% to 60%

AGRO LOANS TZS 500,001 TO 35,000,000

bm 49.2% to 74.4%

Bank statement 1free per month

FREE

SME LOANS/0Ds 35,000,000 to 200,000,000

lom 26.4% to 33.6%

Bank statement subsequent months

10,000.00

Loans/0D Secured by Fixed Term Deposits

20.40%

Cash withdrawal over counter

3,000.00

Loan ing Fee

Tzs

Subsequent Cash withdrawal over counter,

3,000

MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000

3.40%

Dormant account fee

FREE

MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000

3.40%

International transfer

EE

AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000

3.70%

Account closure

FREE

SME LOANS/ODs 35,000,000 to 200,000,000

2.90%

BARAKA JUNIOR ACCOUNT

USD/EURO

Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits

1.50%

Fee

Tzs

Required minimum opening balance

MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000

20,000.00

monthly service fees

MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000

20,000.00

AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000

20,000.00

Bank statement 1free per month

SME LOANS/ODs 35,000,000 to 200,000,000

20,000.00

Bank statement subsequent months

Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits

20,000.00

Cash withdrawal over counter

Fee

Tzs

Subsequent Cash withdrawal over counter,

MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000

Dormant account fee

MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000

International transfer

AGRO LOANS TZS 500,001 T0 50,000,000

SME LOANS/ODs 35,000,000 to 150,000,000

Account closure

Loans/OD Secured by Fixed Term D Sits
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MWANGA WA JAMII

Hawa wa ‘tuma kwa
namba hii’ bado tatizo

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), imezuia vifaa vya
mawasiliano pamoja na simu jumla vikiwa 108,395 kupokea na
kutoa mawasiliano katika kipindi cha mwaka mmoja, kutokana
na sababu mbalimbali zikiwamo kujihusisha na uhalifu, ulaghai,
vitendo vya udanganyifu na kuibiwa.

TCRA imebaini simu za ulaghai zinazoingia hapa nchini na hatua
stahiki zimekuwa zikichukuliwa.

Kwa mujibu wa Mamlaka hiyo idadi ya simu za udanganyifu im-
eendelea kupungua kuanzia mwaka 2020 hadi Juni 2023. Lakini
Septemba, mwaka jana, ilibaini matukio machache ya simu za ula-
ghai.

Pamoja na Mamlaka kuzuia vifaa hivyo, lakini tatizo la matape-
li wa wizi wa mtandao wa simu, limeendelea na wananchi
wanaibiwa pesa zao kwa mtindo wa ‘hiyo hela tuma kwa namba
hii’.

Kuna haja ya kampuni za simu kuangalia kwa makini vijana wa-
naowatumia kutoa huduma kwa wateja kwa sababu wengi wao
hufanya kwa kipindi cha muda fulani na baadaye huondoka na
wengi wao huwa wanafahamu mbinu za kuhamisha miamala au
kushirikiana na matapeli kuwaibia wateja.

Baadhi ya matapeli hao huwapigia simu wateja wa mitandao ya
kampuni za simu wanayotumia na kujifanya ni watoa huduma wa-
naotaka kuboresha huduma za simu zao.

Matapeli hao hufanya hivyo baada ya kugundua mteja ana ki-
wango cha kutosha cha muamala na kama mteja asipokuwa ma-
kini kugundua kuwa huyo anayempigia ni tapeli, anajikuta hela
yake yote kwenye simu imekombwa.

Tunasema wizi wa mtandao unafanyika kwa kushirikiana na
wafanyakazi wa kampuni hizo za simu kutokana na mbinu wa-
nayotambua kuwa mteja ana kiwango fulani kwenye simu yake na
humwibia kwa ujanja wanao ujua.

Kwa mfano hutumia mbinu ya kutuma ujumbe kuonyesha ume-
pokea pesa halafu baada ya sekunde wanakupigia kukwambia
muamala uliopokea umetumiwa kimakosa na kukutumia namba
ya kuurudisha.

Mtu asipokuwa makini akifuata maelekezo ya kurudisha anaku-
wa anatumia pesa yake mwenyewe kuwatumia matapeli.

Jeshi la Polisi limekuwa likitoa taarifa kila mara kupitia ujumbe
mfupi kwenye simu kuwatahadharisha wananchi kutokubali
kuongea na mtu anayejifanya mtoa huduma wa kampuni ya simu
kama namba anayopigiwa siyo 100 ambayo hutumiwa na kampuni
za simu kama namba ya huduma kwa mteja.

Tunapongeza hatua iliyochukuliwa na TCRA ya kuzuia vifaa
walivyobaini kutumika kwa ulaghai na tunaomba kampuni za
simu zishughulikie tatizo hili la utapeli wa pesa kwa njia ya
mtandao.

Matapeli wanapofanikiwa kuwaibia wateja pesa, hutoa laini za
simu zao ili usiweze kuwafuatilia.

Swali linaloulizwa na wengi ni vipi watu wanapata usajili kiholela
na mtu anayetapeli kushindwa kukamatwa.

Kampuni za simu zinaposajili laini za simu mtu anatakiwa awe
na kitambulisho kinachotambulika ambacho ni cha taifa, ili anapo-
fanya kosa iwe rahisi kukamatwa.

Lakini pamoja na juhudi zote hizo, utapeli wa njia ya mtandao
unaendelea na watu kila kukicha wanalizwa.

Ni muhimu pia kwa wananchi kuwa makini na kuangalia namba
wanazopigiwa kama zinatoka kwenye kampuni za simu kwa saba-
bu zinatambulika.
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WAHENGA wana msemo wa kuwaon-
ya wasiojali wala kufikiria mambo
mema usemao, utavuna ulichokip-
anda, wakiutafsiri kwamba ukifanya
jambo baya au uovu utavuna ubaya
na ukiwekeza kwenye mambo mema
utavuna mazuri.

Kwenye mifereji, inayopitisha maji-
taka kuna jambo baya linafanyika am-
balo si rafiki kwa ustawi wa afya zetu
naza mazingira.

Kumekuwapo na baadhi ya watu
waliokosa umakini na upendo kwa
mazingira na miundombinu wanatu-
pa taka kwenye mifereji ya kupitisha
maji taka hali ambayo husababisha
maji kutofika sehemu lengwa lakini
pia kuchochea uchafuzi wa hali ya
hewa kwenye maeneo husika.

Janga la magonjwa ya mlipuko ni
tatizo linaloitesa dunia kwa sasa,
vivyo hivyo nchi yetu kwa sasa inapi-
tia kwenye magonjwa mengi ya mli-
puko ambayo chanzo chake ni uchafu
hivyo kuna haja ya kuweka mkakati
wa kuzuia utupaji wa taka kwenye
mifereji.

Ukipita kwenye mifereji mingi una-
kuta imepambwa na taka hasa za
plastiki kama chupa za maji, ambazo
haziozi na kusababisha maji kutua-
ma sehemu moja kwa muda mrefu
na kutengeneza mazalio ya mbu,
wadudu hasa funza, wanyama waki-
wamo panya na vyura.

Kiafya majitaka yanapotuama sehe-
mu moja kwa muda mrefu husababi-
sha madhara mengi ikiwamo mazalia
ya mbu, ambao husababisha malaria,
harufu mbaya kwa kuwa hayatem-
bei na wakati mwingine hupelekea
kuchafua taswira ya eneo.

Ni vyema tukawa na tahadhari dhidi
ya uhifadhi wa taka, ili kuzuia ma-
gonjwa ya mlipuko kama kipindupin-
du ambacho chimbuko lake kubwa ni
kula kinyesi cha mgonjwa wa maradhi
hayo, pengine kupitia kwenye chaku-
la, kinywaji au matunda.

Mataifa mengine yamefanikiwa

Kwenye
mifereji,
inayopiti-
sha maji-
taka kuna
jambo
baya li-
nafanyika
ambalo si
rafiki kwa
ustawi
wa afya
zetuna

Za mazin-
gira.

. Taka miferejini kero, ziondolewe

Na Halfani
Chusi

kwenye eneo la utunzaji wa mazin-
gira kwa kufunika mifereji na kuweka
utaratibu bora wa kuzoa na kuhifa-
dhi taka.

Lakini mbali na jitihada hizo pia,
kuna hitajika usimamizi wa sheria
kwa yule atakayekutwa ametupa
taka kwenye mtaro. Imani yangu ni
kwamba hili litasaidia kutunza na
kuilinda mifereji yetu.

Ustawi wa nchi na muonekano
mzuri unajengwa na ulinzi na uhi-
fadhi wa mazingira yake, ikiwa ni
pamoja na kutunza mifereji inayosa-
firisha maji taka kwenda sehemu ma-
hususi kwa ajili ya kuhifadhi.

Lakini pia, kutotupa taka mahali
ambako sio sahihi, ninashauri Tan-
zania kila baada ya kilomita kadhaa
mfano tatu kuwe na pipa la taka
kwaajili ya kuhifadhi takataka, hili
itasaidia watu kutotupa taka ovyo na
baadala yake watazihifadhi kwenye
maeneo haya yaliyoandaliwa mah-
Susi.

Ni kwa muda mrefu katika pitap-
ita zangu nimeshuhudia watu wak-
ishawishika kutupa taka mahali pasi-
postahili kutokana na kukosekana
kwa maeneo sahihi ya kuhifadhi au
dampo kuwa mbali na sehemu wa-
liko.

Wakati mwingine inaweza kuwa
pipa la taka liko mbali, au halipo ka-
tika eneo fulani jambo la muhimu
hapa nikuona namna gani mtu ata-
pata urahisi wa kuhifadhi taka ili
kuepukana na kishawishi cha kutupa
mahali pasipo stahili.

Serikali imekuwa ikitoa maonyo
dhidi ya utupaji wa taka ovyo la-
kini bado kumekuwa na ugumu wa
watu katika kufuata utaratibu huo,
lakini ukweli ni kwamba tunapaswa
kubadilika wenyewe kila mmoja
wetu kubadilika.

Kwa kufanya hivyo kutasaidia ku-
fikia nchi safi, kila eneo hata mitaro
itakuwa safi kwa sababu usafi unaan-
zia ndani ya mtu mwenyewe.
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Dereva bajaji
mbaroni tuhuma za
kuua mgambo kwa
kumchoma Kisu

Na Mary Mosha, MOSH|

JESHI |a Polisi mkoani Kilimanjaro
linamshikilia Abdan Abdi (24), dere-
va bajaji kwa tuhuma za kusaba-
bisha kifo cha Michael Ngulizi (55),
askari wa Jeshi la Akiba (Mgambo),
mkazi wa Majengo kwa Mtei, Manis-
paa ya Moshi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Simon Maigwa, alisema
tukio hilo lilitokea Julai 21 mwaka
huu saa sita mchana huko Majengo
kwa Mchomba, Kata ya Majengo,
wilayani Moshi ambako askari huyo
alijeruhiwa kwa kitu chenye ncha
kali ubavuni na mtuhumiwa huyo.

“Baada ya kujeruhiwa, alikimbi-
zwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa
(Mawenzi) ambako alifikwa na
umauti wakati akiendelea na mat-
ibabu.

“Mtuhumiwa baada ya kutenda
tukio hilo alikimbilia mkoani Tanga.
Jeshi la Polisi kwa ushirikiano na
raia wema, tuliendelea na msako na
Julai 23 tulifanikiwa kumtia mbaro-

i.

“Uchunguzi wa awali unaonesha
chanzo cha tukio hilo ni mtuhumiwa
kujifungia ndani alipopata taarifa
za kutafutwa na polisi baada ya ku-
daiwa kuwatishia kuwaua baadhi ya
ndugu zake.

“Tulikuwa tunamtafuta kwa kosa Ia
kuwatishia maisha ndugu zake na
kufanya fujo. Ninawasihi Wanancm
kufuata sheria, kanuni na taratibu,”
alisema Kamanda Maigwa.

Mwanaidi Omar| shuhuda wa tukio
hilo, alisema: (l\/ltuhumwva) alianza
kumt|sh|a kumuua baba yake wa
kambo jana. Kwa jitihada tulitafuta
msaada, tulikwenda polisi kuwaam-
bia kuna mtu amemvamia baba yake
mdogo anataka kumuua. Hawakufika
kwa wakati.

“Kabla ya tukio hili Julai 20 mwaka
huu alionekana kuingia ndani na vitu
vyenye ncha kali pamoja na mawe
akitishia kumuua baba yake wa
kambo.

“Kutokana na polisi kutofika kwa
wakati, uongozi wa mtaa ulimwagiza
askari mgambo akamkamate mtuhu-
miwa. Katika purukshani hizo ndipo
akachomwa kisu.”

Mwenyekiti wa Mtaa kwa Mtei,
Mary Kimei, alisema tukio hilo, lil-
itokea na kuacha majeraha makub-
wa kutokana na uchapakazi na uma-
hiri wa askari huyo katika kusaidia
jamii.

“Ifike mahali wazazi tujikite katika
maadili ya watoto. Usimwone mtoto
wako anatumia dawa za kulevya
ukamchukulia poa, toa taarifa na
hatua za kisheria zitachukuliwa.
Viongozi wa dini wazidi kuhubiri.

“Jeshi la polisi lichukue hatua
mara linapopewa taarifa hasa za
watu kutishia maisha ili kuepusha
mauaji,” alisema.

“Kabla ya tukio hili Julai 20
mwaka huu alionekana kuingia
ndani na vitu vyenye ncha kali
pamoja na mawe akitishia ku-
muua baba yake wa kambo.

Kaimu Mkurugenzi wa jarida la KIKI, Alphonce Marealle (kushoto), akikata utepe kuzindua jarida hilo, j
jana, linaloandaliwa na kampum va ABC Bros kwa udhamini wa Ubalozi wa Uholanzi, Ienye lengo la kutoa elimu mbalim-
ba|| kwa vijana wa kitanzania kujitambua na kujikwamua kiuchumi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RIPOTI YA HAKI JINAI

LHRC yaibuka na hoja tano
kwa serikali, taasisi na wadau

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC),
kimetoa mapendekezo mata-
no kinayoamini yakifanyiwa
kazi, yatasaidia utekelezaji
wa haraka wa mapendekezo
ya Tume ya Haki Jinai.

Katika mkutano na
waandishi wa habari ofisini
kwake jana, Mkurugenzi
Mtendaji wa LHRC, Dk
Anna Henga, alisema map-
endekezo yao yanajumuisha
vyombo vinavyohusika na
haki jinai kuanza kutekeleza
mapendekezo ya tume, hasa
yale yasiyohitaji matumizi ya
fedha au kubadilisha sheria.

“Hoja yetu ya pili ni kwam-
ba, wadau wa haki jinai kwa
kushirikiana na serikali, wa-
toe elimu kwa wananchi juu
ya umuhimu wa kutii she-
ria bila shuruti ili kuepuka
migogoro isiyo ya lazima na
vyombo vya dola,” alisema
Dk. Anna.

Alisema hoja yao ya tatu
ni taasisi zinazoguswa na
mapendekezo ya tume
kuandaa mpangokazi juu ya
utekelezaji wa mapendekezo
yaliyogusa taasisi zao.

Mkurugenzi huyo pia ali-
pendekeza kuwapo mfumo
wa kufanya tathmini ya
utekelezaji wa hoja za tume
na kati hoja yake ya tano,
akaitaka serikali kupeleka
muswada bungeni Kkatika
mkutano wa Septemba mwa-
ka huu ili kurekebisha sheria
zinazokwaza utekelezaji wa
mapendekezo ya tume. Kuna
mapendekezo yanahitaji ma-
badiliko ya sheria.

ADHABU YA KIFO

“Pamoja na hoja zetu hizo,
pia kuna eneo lingine am-
balo tumekuwa tunaishauri
serikali ambalo ni adhabu
ya kifo, kwamba ifutwe. Kwa
mujibu wa tume, kifo ni ad-
habu Kkatili inayotweza utu
wa mtu na iko kinyume cha

“Hoja yetu ya
pili ni kwam-
ba, wadau wa
haki jinai kwa
kushirikiana
na serikali,
watoe elimu
kwa wa-
nanchi juu ya
umuhimu wa
kutii sheria
bila shuruti
ili kuepuka
migogoro isiyo
yalazimana
vyombo vya
dola,” alisema
Dk. Anna.

haki za binadamu.

Hivyo, inapaswa kutokuwa
adhabu ya lazima. Ikitokea
mtu amehukumiwa adhabu
hiyo, ikapita miaka mitatu
Rais hajaidhinisha kunyong-
wa, basi adhabu igeuke kuwa
kifungo cha maisha,” alisema.

Januari mwaka huu, Rais
Samia Suluhu Hassan aliunda
Tume ya Haki Jinai, ikiongo-
zwa Jaji Mkuu mstaafu, Oth-
man Chande, kwa lengo la
kuangalia namna kuboresha
taasisi za haki jinai nchini.

Kwa mujibu wa hadidu za
rejea, taasisi zilizotakiwa ku-
fanyiwa kazi ni Jeshi la Polisi,
Magereza, Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Mamlaka ya Ku-
zuia na Kupambana na Dawa
za Kulevya (DCEA) na Ofisi ya
Mashtaka.

Julai 15, mwaka huu, tume
hiyo iliwasilisha mapendek-
ezo yake kwa Rais baada ya
kufanya kazi kwa miezi sita.

KABWELA FADHILI MOHAMED

HEBU NIONESHE
KITAMBULISHO CHA URAIA,
TUNA ‘OPARESHEHT'.

MIMT NI
MBONGO
‘PYUA".

NA NI MBUNGE AMBAYE
KURA HAZIKUTOSHA.
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Mtuhumiwa dawa za
kulevya aachiwa huru

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi imemwachia
huru Bahati Melitano baada
ya upande wa mashtaka
kushindwa kuthibitisha kosa
la kusafirisha dawa za kulevya
lililokuwa linamkabili.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
mbele ya Jaji Immaculata Ban-
zi baada ya kumaliza kusikiliza
shauri hilo katika Masjala ndo-
g0 ya Bukoba.

Inadaiwa kuwa Aprili 23,

wilayani Biharamulo mkoani
Kagera, Bahati alijihusisha na
biashara haramu ya kusafiri-
sha dawa za kulevya.

Mshtakiwa anadaiwa kuku-
twa na kilo 199.9 za dawa hizo
aina ya bangi. Aliposomewa
mashtaka alikana kutenda
kosa hilo.

Upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na jopo la mawakili wa

serikali; Tully Helela, Erick Ma-
bagala, Mgeni Mdee, Matilda
Assey, Glory Lugeye na Agnes
Awino.

Upande huo wa Jamhuri uli-
ita mashahidi wanane na viele-
lezo saba ambapo katika usha-
hidi wao, shahidi wa kwanza,
F5034 Sajenti Ignas anadai
akiwa na wenzake katika doria
siku ya tukio walipata taarifa
kutoka kwa msiri kuwa nyum-
bani kwa Bahati kulikuwa na
bangi.

Inadaiwa waliandaa hati ya
upekuzi, walifika kufanya up-
ekuzi katika nyumba hiyo na
kufanikiwa kukuta viroba 10
vyenye majani yaliyodhaniwa
kuwa bangi. Walimkamata
mtuhumiwa na kumfikisha
kituo cha polisi kisha ma-
hakamani.

Katika utetezi wake, Bahati
alidai Aprili 23, 2022, alipoku-
wa nyumbani kwake kalala na
mke wake na mtoto, saa sita
usiku alisikia mlango ukigong-

h

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi,

A

3

Mohamed Moyo (mwenye kofia),

wa na watu waliojitambulisha
wenyewe kama maofisa wa
polisi.

Baada ya kufungua mlango,
aliona askari polisi watatu na
mgambo mmoja ambaye alim-
funga pingu na kumweka chini
ya kizuizi.

Mshtakiwa anadai  alio-
nyeshwa viroba vilivyokuwa
nje ya nyumba yake, aliona
pia gari limeegeshwa um-
bali wa takribani hatua 20
hadi 25 kutoka nyumbani
kwake.

Anadai baada ya hapo, mwe-
nyekiti wa eneo aliitwa, al-
ipofika aliwaita majirani, wali-
pekua nyumba yake kuanzia
sebuleni hadi chumbani, lakini
hawakupata chochote.

Mshtakiwa anadai baada ya
upekuzi, watu wengine walitia
saini katika hati lakini yeye ha-
kutia saini.

Anadai kuwa baada ya

maofisa hao kutia saini, maji-
rani na mgambo waliamriwa

kupandisha mifuko katika gari
kisha akapelekwa Kituo cha
Polisi Nyakanazi.

Mahakama baada ya kusiki-
liza ushahidi huo, iliona up-
ekuzi ulifanyika isivyo halali
na kutokana na upekuzi huo
batili, upande wa Jamhuri
umewasilisha ushahidi usio na
uzito.

“Kwa kukosekana kwa kiele-
lezo namba 1, 2 na 6, hakuna
ushahidi wowote wa kumwun-
ganisha mshtakiwa na kosa
linalodaiwa kwa kuzingatia
ukweli kwamba mtuhumiwa
alikana kukutwa na Kkielel-
ezo namba mbili ambacho ni
bangi.

“Baada ya kusikiliza
pande zote, mahakama in-
aona upande wa mashtaka
umeshindwa kuthibitisha kesi
dhidi ya mshtakiwa bila kua-
cha shaka, hivyo mshtakiwa
Bahati Melitano anaachiwa
huru hana hatia,” alisema Jaji
Banzi.

e

akizungumza na wananchi wa Ki-

jiji cha Naipanga juzi na kumwagiza Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Mhandisi Chionda Kawawa
(kulia), kuhakikisha yanajengwa madarasa mawili ya Shule ya Msingi Naipanga, ili kuwaondolea adha wanafunzi ukosefu
wa majengo va kusoma. PICHA: STEVEN WILLIAM

Bodaboda adaiwa kumjeruhi kwa mapanga mwanafunzi

Na Mary Mosha, MOSHI

MWANAFUNZI wa kidato
cha nne katika Shule ya Se-
kondari Uduru wilayani Hai
mkoani Kilimanjaro (jina tuna-
lo) amecharangwa mapanga
na dereva pikipiki (bodaboda)
kwa tuhuma za kumpa simu
mdogo wa bodaboda huyo il-
iyosababisha kutofanya vizuri
katika masomo yake.

Mwanafunzi huyo alim-
weleza mwandishi wa habari
hizi kuwa Julai 17 mwaka huu
asubuhi, wakati anakwenda
shuleni, alikutana na dereva
huyo ambaye alichomoa pan-
ga na kuanza kumshambulia

maeneo mbalimbali ya mwili
ikiwamo kichwa, miguuni na
mikononi.

“llikuwa asubuhi ninaele-
kea shuleni, nilikutana na
bodaboda huyo, nikamsalimia
hakuitikia. Ghafla alichomoa
panga kiunoni na kuanza kun-
ishambulia huku akinituhumu
nimempa mdogo wake simu
janja anayoitumia kuwasili-
ana na wanaume badala ya
kusoma, jambo ambalo si
kweli.

“Nilianza kupiga kelele ka-
tika kuomba msaada ndipo
walipotokea wazee wawili
wakaniokoa na baada ya hapo
sikujua kilichoendelea hadi

nilipojikuta nipo hospitalini
daktari ananisafisha vidonda
na kunifunga vitambaa vye-
upe,” alisema.

Baadhi ya mashuhuda, aki-
wamo Tumaini Tumsifu, wal-
idai kuwa asubuhi siku hiyo,
walisikia kelele za kuomba
msaada ndipo walipotoka na
kukutana na kijana huyo akiwa
na panga lenye damu huku ak-
itoa lugha za matusi.

Mwenyekiti wa kitongoji hi-
cho lilikofanyika tukio hilo, Pe-
ter Masawe, alithibitisha binti
huyo kutendwa ukatili huo na
kijana huyo aliyemtaja ni Hi-
lary Mafue, dereva bodaboda
na alikimbizwa katika zahanati

kupatiwa matibabu.

“Nilikwenda hadi zahanati
ambako nilimkuta anapatiwa
matibabu, kisha nikaenda
polisi na kutoa taarifa tena.
Kabla sijaenda niliwasiliana na
taarifa, tukaongozana kwenda
shuleni ambako tulikuta tayari
wameshapata taarifa juu ya
tukio.

“Bado ni tatizo kubwa kwe-
nye matukio ya aina hii maana
hata tunapochukua hatua ya
kuwakamata na kuwapeleka
kituoni baada ya muda wa-
naachiwa,” alilalamika Ma-
sawe:

CHAVITA vyalia
wenye ulemavu
kutoshirikishwa
katika vyvombo

. Vya uamuzi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADHI ya vyombo vya ua-
muzi kuanzia ngazi ya mtaa,

© vinaelezwa kutoshirikisha

kundi la watu wenye ulemavu
na hivyo kuwakosesha haki ya
kufikisha mawazo yao katika
shughuli mbalimbali.

Kutokuwa na uwakilishi katika

: vyombo hivyo pia kumetajwa

kuwa moja ya sababu za kundi
hilo kutofikisha kero zake ili
zitafutiwe ufumbuzi na kuwa-

fanya watekeleze majukumu

yao sawa na wengine.

Kwa kutambua hilo Chama
cha Viziwi Tanzania (CHAVITA)
Mkoa wa Pwani, kikaomba ufa-
dhili kwa Shirika la The Foun-
dation for Civil Society (FCS)

ili kutoa elimu kwa makundi
mbalimbali wakiwamo watend-
aji wa kata, viongozi wa vyama

: vya siasa na madiwani.

Mwenyekiti wa CHAVITA Mkoa
wa Pwani ambaye ni mratibu
wa mradi huo, Adam Shabani,

: alisema lengo ni kuhakikisha

ujumuishaji wa watu wenye
ulemavu katika vyombo vya
uamuzi kuanzia ngazi ya mtaa.
Kwa mujibu wa Shabani,
awamu va kwanza ya mradi wa
elimu hiyo matokeo hayakuwa
mazuri ndipo wafadhili wali-
poridhia kutoa fedha kwa mara
nyingine kwa ajili ya awamu
kuwajumuisha wenye ulemavu
katika vyombo vya uamuzi.
Mradi huo unalenga kuona
matokeo chanya katika
kuongeza ushawishi kwa jamii
kwa kuwa sehemu nyingi
wamekuwa wakiacha kundi
hilo kuwashirikisha mambo
mbalimbali.

Akizungumza kwa niaba ya
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Pwani, Christopher Rusa-

: tila, alielekeza viongozi na wa-

nanchi kuanzia ngazi ya mitaa
kuwashirikisha watu wenye
ulemavu katika vyombo vya
uamuzi.

“Kutosikia au kuwa na ulema-
VU wowote ule sio ugonjwa.
Hawa watu wanaweza kuwa
wabunifu kama walivyo wen-
gine, tuwakubali na kuwajumui-
sha katika nafasi mbalimbali,”
alisema.

Tatu Kondo, Mjumbe wa Chav-
ita Mkoa wa Pwani, alimweleza
mwandishi kwamba kundi hilo
likishirikishwa katika ngazi za
uamuzi litawatetea wengine na
kufikisha mahitaji yake kuna-
kotakiwa kwa ajili ya kupatiwa
ufumbuzi.

Kondo alisema jamii inatakiwa
kuamini kwamba wenye ul-
emavu wana uwezo sawa na
wengine, hivyo hata uchaguzi
Ujao wapewe nafasi kuanzia
ngazi za mitaa hadi kitaifa.

Mkataba wa haki za watu
wanaoishi na ulemavu ulianza
kutekelezwa nchini Desemba
13, 2006, unaelekeza kundi hilo
kupewa haki sawa kama raia
wa kawaida.
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Watuhumiwa 106
wafikishwa
kortini kwa
makosa ya uhalifu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha
l[imesema kwa Kkipindi cha Januari
hadi Juni mwaka huu limewafiki-
sha mahakamani watuhumiwa wa
makosa makubwa ya uhalifu mbal-
imbali, kwamba 106 walipatikana
nal hatia na kuhukumiwa kwenda
jela.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, aliyasema
kuwa watuhumiwa hao walihuku-
miwa baada ya kupatikana na ma-
kosa ya ubakaji, ulawiti, kusafiri-
sha dawa za kulevya, unyang'anyi
wa kutumia silaha, mauaji na ku-
patikana na nyara za serikali.

Kamanda Masejo alisema kati
ya watuhumiwa hao 25, walihu-
kumiwa vifungo vya maisha jela
kwa makosa ya ubakaji, ulawiti na
mauaji.

“Watuhumiwa 30 walihukumiwa
kwenda jela miaka 30 kwa makosa
ya unyang'anyi wa kutumia silaha
na kusafirisha dawa za kulevya,
ambapo watano walihukumiwa
vifungo vya miaka 20 kwa makosa
ya kupatikana na nyara za seri-
kali,” alisema.

Alisema Jeshi |la Polisi pia lime-
fanikiwa kupunguza matukio
va uhalifu mkoani Arusha kwa
asilimia 11 kwa kuwa takwimu
zinaonyesha kuanzia Januari hadi
Juni mwaka 2022, makosa yali-
kuwa 1,345 hali ambayo ni tofauti
na kipindi kama hicho mwaka
huu,kwa kuwa makosa yaliyori-
potiwa ni 1,198 sawa na upungufu
wa makosa 147.

“Pia kwa kipindi kama hicho, tuli-
fanikiwa kupunguza ajali za bara-
barani kwa asilimia 59 kwa mwaka
2022 ajali zilizoripotiwa zilikuwa
184 ukilinganisha na ajali 76 zili-
zotokea mwaka huu, ni sawa na
upungufu wa ajali 108," alisema.

Alisema kupitia misako mbalim-
bali ambayo ilifanyika kuanzia
Januari hadi Juni mwaka huu,dhidi
ya dawa za kulevya walifanikiwa
kukamata mirungi kilogramu 747
na gramu 695, bangi tani 2.5 na
kuteketeza tani tano na hekari 60
za bangi, lakini pia walikamata
heroine gramu 560.75.

Alisema kwa Kipindi hicho wa-
likamata watuhumiwa 233, wak-
iwa na pombe ya moshi maarufu
kwa jina la gongo lita 1,091 pamoja
na mitambo 21 ya kutengeneza
pombe hiyo haramu.

“Jeshi letu la Polisi limeimarisha
ulinzi maeneo yote hasa kwa kuz-
ingatia kipindi hiki ambacho kuna
ongezeko kubwa la watalii (high
Season) pamoja Na Uwepo wa mi-
kutano mbalimbali ya kimataifa,
ambayo inaendelea kufanyika
katika mkoa wetu, likiwa ni kui-
tangaza sifa njema ya nchi yetu, ili
kuvutia watalii wengi zaidi pamoja
na utalii wa mkutano,” alisema.

Hivyo, aliwaomba wananchi
kuendelea kutoa taarifa dhidi ya
vitendo vya uhalifu vinavyotokea
katika maeneo yao, ikiwemo uka-
tili dhidi ya watoto pamoja na
wanawake, ili wachukuliwe hatua
za kisheria dhidi ya wote watakao-
bainika.

Mawakala utalii watakiwa kuripoti
‘mgeni mashuhuri anapozuru nchini

: NaMary Mosha, HA|

ERIKALI imesema kuna
umuhimu kwa mawaka-
la wa utalii nchini,
kutoa ushirikiano wa

¢ taarifa za uwapo wa wageni
: mashuhuri duniani wanaokuja
: kutembelea hifadhi za taifa
: kupitia kampuni zao.

Imesema lengo ni kuweka

nguvu ya pamoja kuitangaza
: nchi kimataifa pamoja na vivu-
¢ tio vilivyopo nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Mali-

: asili na Utalii, Dk.Hassan Abba-
¢ si, aliyasema hayo jana wakati
¢ akiaga watu wanakwenda ku-
: panda Mlima Kilimanjaro.

Watu hao wapatao 19 wa-

: naongozwa na mpiga kinubi

: maarufu  duniani,

Siobhan

: Brady.

Brady ni raia wa Ireland pia
ni mwanamuziki aliyeshinda
tuzo za Guiness kwa kupiga
kinubi katika milima ya Hima-
laya, kwa sasa anakusudia ku-
vunja rekodi hiyo kwa kupanda
Mlima Kilimanjaro, kwenda
kupiga kinubi katika kilele cha
mlima huo.

Akizungumza katika hafla
ya kuwaaga wapanda mlima
hao, Dk.Abbasi.alisema wako
watu wengi maarufu kutoka
maeneo mbalimbali duniani
wanaokuja Tanzania na wana-
okuwa wa kwanza kufahamu
hayo ni kampuni za utalii,
hivyo ni vyema wakajenga uta-
ratibu wa kuishirikisha serikali
ili kuongeza kasi ya kuitangaza
nchi kimataifa.

“Niombe wenzetu waratibu
wa ziara mbalimbali za kitalii,

kuna watu wengi mashuhuri
kutoka duniani wanakuja Tan-
zania, kwa kuwa wa kwanza
kufahamu ni kampuni za
utalii wanaowaleta, ukimficha
maana yake unaiharibia nchi
yako. Tuko kwenye Kkipindi
kikubwa cha kutangaza utalii
wetu,tushirikiane kwa karibu ili
kufanikisha hili.

“Mchezaji maarufu anakuja
hutuambii lolote Watanzania
mpaka anaondoka, akiamua
kuweka kwenye mitandao
ndio tunaona kumbe fulani
alikuwa Tanzania siyo kitu che-
nye manufaa mema kwa nchi
yetu. Niombe kampuni za utalii
mnapopata wageni ambao wa-
naweza kutusaidia kutangaza
nchi yetu tushirikishane,” alise-
ma.

Dk.Abbas alisema Brady ak-

iweza kuvunja rekodi ya

Guiness kwa kupiga kinubi
katika kilele cha Mlima Kili-
manjaro  kutaweka  rekodi
kubwa duniani na kuitangaza
Tanzania pamoja na vivutio
vilivyopo kimataifa.

Naye Brady alisema
wameamua kupanda Mlima
Kilimanjaro ambao ni mrefu
zaidi Afrika ili kushuhudia na
kufurahia uzuri uliopo katika
kilele cha mlima huo ambapo
atapiga kinubi na kuivunja re-
kodi aliyoiweka awali.

Samira Mauly, mmoja wa
wakurugenzi wa Kampuni ya
Utalii ya Mauly Tours & Safaris,
alisema kupata watu maarufu
wanaofika kufanya utalii nchini
kunapanua wigo wa kuu-
tangaza utalii kimataifa.

20

Mkurugenzi wa Hazina wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Wenceslaus Fungamtama (katikati), akikata utepe kuzindua
VY00 vyenye matundu 18 vilivyojengwa na benki hiyo, katika Shule ya Msingi Kikelelwa, wilayani Rombo mkoani Kili-
manjaro mwishoni mwa wiki. Wengine ni Ofisa Elimu ya Msingi wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Alice Makule (wa tatu
kulia) na (wa tatu kushoto) ni Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Charles Amos. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliopigana vita Uganda watoa
somo la uzalendo kwa vijana

Na Cynthia Mwilolezi,

© ARUSHA

BAADHI ya mashujaa wali-
oshiriki katika vita ya Tanza-
nia na Uganda wamewataka

: vijana nchini, kuwa wazalen-

do na kudumisha nidhamu,
kwa ajili ya kuilinda amani ya
nchi.

Wito huo umetolewa jana

jijini Arusha na Luteni Kanali,

Felix Ngatoni wakati wa maa-

dhimisho ya kumbukumbu ya

Siku ya Mashujaa nchini.
Luteni Kanali Felix alishiriki

¢ vita hiyo akiwa mmoja wa

askari walioendesha kifaru cha
kwanza katika Daraja la Kyaka
lililoko mkoani Kagera.

Alisisitiza umuhimu wa vi-
jana kulipenda taifa lao, kwa
kuhakikisha amani waliyoipi-
gania mashujaa inaendelea ku-
dumishwa.

Alisema haikuwa rahisi kum-
dhibiti nduli Idd Amini, lakini
kwa kuwa walikuwa wazalendo
na watii wa nchi walifanikiwa
kumdhibiti kwa kuangusha
ndege ya adui na kusababisha
arudi nyuma.

“Kupitia utii na wuzalendo
ambao ulituunganisha kama
ndugu, tuliweza kufanya mengi
ikiwemo kuchimba mahandaki
kwa mikono, kuhifadhi watu na
vifaa vya kazi kwa kuwa hali hii
ikiendelezwa na vijana wa sasa
amani ya nchi yetu haitatowe-

ka,” alisema.

Aidha,aliwasihi vijana kuishi
kwa maadili ya kitanzania na
kuachana na tabia za ughaibuni
za kuvaa mavazi ya kuchanwa
(suruali), dharau kwa wakubwa
kwani siyo afya kwa ustawi wa
taifa.

Mwenyekiti wa Muungano
wa Wanajeshi Wastaafu, Sajenti
Gabriel Hosea Bonda, aliiomba
serikali kufahamu wastaafu
wapo na walipigania amani ya
nchi.

“Wastaafu tupo historia ya
vita ya Kagera tunaijua sisi,
utendaji  tulioufanya  kwa
uzalendo kwa nchi hii, tuli-
gangamala hadi adui akarudi
nyuma,hivyo serikali ielewe

na ijuwe wapiganaji wake
tupo wapi na maisha yetu
yapoje,kwa sababu hali zetu
haziridhishi kama wastaafu
na ni wajibu wao kuhakikisha
tupo vizuri, “ alisema.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na Mkuu wa Mkoa Aru-
sha, John Mongella, viongozi wa
dini na watendaji wa serikali
ambao waliweka dhana za jadi
kwenye mnara wa kumbukum-
bu wa mashujaa.

Dhana hizo ni mkuki, ngao,
mshale, shoka ambapo vion-
gozi wa dini kwa pamoja wali-
weka mashada ya maua kama
ishara ya kuwaenzi mashujaa
hao.
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Ahadi ya Samia yatekelezwa Ngara

Na Mwandishi Wetu, NGARA

ANANCHI wa
Wilaya ya Ngara
mkoani Kagera,
wameishukuru seri-
kali kwa kutekeleza kwa haraka
ahadi ya Rais Samia Suluhu Has-
san ya kutatua kero ya upati-
kanaji wa maji iliyokuwa ikiwaka-
bili kwa kipindi kirefu.

Ni ahadi aliyoitoa akiwa wilay-
ani hapa Februari 22, 2022 waka-
ti wa sherehe za maadhimisho ya

Askofu Severin Niwemugizi ya
kutimiza miaka 25 katika jimbo
la Rulenge Ngara.

Kutokana na kero hiyo, Rais
Samia alimwagiza Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso kutatua tatizo
hilo Ngara mjini.

Ikiwa takribani mwaka mmo-
ja na nusu tangu atoe agizo
hilo, tayari limetekelezwa kwa
kujengwa mradi wenye tham-
ani ya Sh. milioni 904 na kuzin-
duliwa juzi na Waziri Aweso ali-

Wizara hiyo, Nadhifa Kemikimba.

Akizungumza mara baada
ya uzinduzi wa mradi huo,
mmoja wa wananchi, John Ndai-
bise, alieleza kufurahishwa na
utekelezaji wa agizo hilo baada
ya kuhangaika na adha ya upa-
tikani wa huduma hiyo kwa kip-
indi kirefu.

“Hakika wanawake wa Ngara
wametuliwa ndoo vichwani
maana walikuwa wakitumia
muda mrefu kutafuta maji na

fanya shughuli zao za kimaende-
leo. Sasa maji haya yatatusaidia
kuinua shughuli zetu za kiuchu-
mi,” alisema.

Katika agizo lake Rais Samia
alimtaka Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maji kuelekeza fedha kubadili
miundombinu ya usambazaji
maji Ngara mjini na kuwapa-
tia wahandisi wa maji wa eneo
hilo gari ili kuimarisha utendaji
kazi.

Akizindua mradi huo unaota-

wananchi 18,270, Aweso alim-
pongeza mkandarasi wa mradi
huo kwa kutekeleza haraka bila
kuwa na ubabaishaji.

Aidha, aliwataka wananchi
kutunza miundombinu ya mradi
huo ili uendelee kuwahudumia
na kuinua uchumi wa wananchi.

Waziri Aweso anaendelea na
ziara yake mkoani Kagera kwa
lengo la kukagua utekelezaji
wa miradi ya maji na kubaini
changamoto mbalimbali za upa-

yeambatana na Katibu Mkuu wa
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wakati mwingine kushindwa ku-

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa tatu kulia), akimsikiliza Meneja wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), Mhandisi Jumanne Magungu, akielezea kuhusu mradi wa maji wa Wilaya ya Ngara mkoani Kagera
kabla ya kuuzindua juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi waomba kuendelea kuishi hifadhini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

wilayani Shinyanga ambao
wamevamia eneo la Hifadhi
ya Msitu wa Nindo wilayani
hapa, wamemwomba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan waendelee
kuishi kwenye hifadhi hiyo, ku-
tokana na eneo walilomegewa
kuwa finyu na tayari wanaishi
watu.

Hifadhi ya Msitu wa Nindo
ilitambuliwa kisheria na ku-
tangazwa na gazeti la Serikali
Namba 10 mwaka 1958, ikiwa
na ukubwa wa hekta 27446
lakini baada ya wananchi ku-
vamia na kuishi humo, eneo la
hifadhi limesalia hekta 10,969
na serikali ikaona hekta 3,726
iwamegee wananchi ili waishi

na hekta 7,243 zibaki kwa ajili
ya hifadhi. Wakizungumza ka-
tika mkutano wa hadhara am-
bao ulikuwa na ajenda ya kum-
womba Rais Samia awaache
waendelee kuishi ndani ya hi-
fadhi hiyo, wananchi hao wal-
ishukuru kwa kutengewa eneo
licha ya kusema kuwa eneo
hilo ni finyu.

Mmoja wa wananchi hao,
Pete Buhemba, alisema wan-
amshukuru Rais Samia kwa
kuwajali na kuwatengea eneo
la makazi ndani ya hifadhi
hiyo lakini eneo hilo haliwa-
toshi kwa kuwa tayari kuna
watu wanaishi na wanamiliki
mashamba.

Walisema hali hiyo in-
aweza kuzua hofu ya kuwapo
migogoro ya ardhi na hata ku-
kosa maeneo ya kufanya shu-

ghuli za kilimo.
Mwananchi mwingine, Syl-
vester Shimbolya, alisema

eneo hilo lisingekuwa na wa-
nanchi wanaoishi lingewato-
sha na kuishi kwa amani kwa
kuwa wangefanya shughuli
za kilimo na ufugaji bila bu-
ghudha yoyote, lakini sasa hivi
wanahofia usalama wao kwa
sababu watakwenda kuishi ka-
tika maeneo ya watu wengine.

hlvyo wako zaidi ya 1,000 na
katika baadhi ya kaya, kuna
watu kuanzia 10 hadi 30 na
hofu yao kubwa ni kukosa
maeneo ya kulima kutokana
na kutegemea shughuli za
kilimo.

Hivi

karibuni  Mhifadhi

Mkuu Daraja la Pili kutoka
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) Kanda ya Ma-
gharibi, Lucas Nyambala, ak-
iwa mkoani Shinyanga katika
kikao cha kujadili utekelezaji
wa uamuzi wa mawaziri wa-
nane wa kisekta ya juuya utat-
uzi wa mgogoro wa hifadhi
hiyo, alisema serikali iliridhia
wananchi wasiondolewe eneo
lote la hifadhi bali watengewe
eneo la kuishi hekta hizo 3,726.
mia eneo la Hifadhi ya M51tu
wa Nindo, vinavyotakiwa
kupisha maeneo ya hifadhi
na kwenda kuishi katika eneo
ambalo wametengewa na seri-
kali ndani ya hifadhi hiyo ni
Ng’homango, = Mwabundala,
Lyamidati, Kadoto, Mwajiji na
Buzinza,

rajia kuwahudumia zaidi ya

tikanaji wa maji.

RC aagiza
kuwapo

dawati la
machinga

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, ameziagiza
halmashauri zote mkoani Shin-
yanga kutenga madawati kuratibu
kazi zote zinazofanywa na mach-
inga ikiwa ni pamoja na kutatua
kero zao.

Mndeme amesema lengo la ku-
fanya hivyo ni kupunguza malala-
miko ya wafanyabiashara hao.

Alitoa agizo hilo juzi wakati wa
kongamano la Shirikisho la Umoja
wa Machinga (SHIUMA) liloan-
daliwa na wafanyabiashara hao
kwa ajili ya kushukuru msaada wa
fedha zilizotolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan na kueleza kero
Zao0.

Mndeme alisema madawati hayo
ya Machinga yatakuwa na kazi ya
kuratibu na kushughulikia mafun-
Z0 ya ujasiliamali yatakayokuwa
yakitolewa ili kuwawezesha ka-
tika shughuli zao za kibiashara.

Alisema machinga ni sekta
ambayo inasadia katika kukuza
uchumi wa Nchi kwa haraka na
kuongeza kuwa lazima wawekewe
mazingira mazuri ya kukuza bi-
ashara zao katika maeneo wali-
yOpoO.

Mbunge wa Kahama, Jumanne
Kishimba, aliiomba serikali ku-
litambua kundi la machinga na
kulipa heshima kama ilivyo kwa
wafanyabiashara wengine wakub-
wa nchini.

Naye Katibu Mkuu wa SHIUMA,
Venatus Anatory, alisema ku-
tokana na kundi hilo la mach-
inga kuwa mstari wa mbele
katika uchafuzi wa mazingira,
wameamua kuwa mfano katika
kuhakikisha mazingira yanatun-
zwa kwa kupanda miti 10,000
katika maeneo mbalimbali yak-
ivvemo taasisi za serikali na shu-
eni.

Alisema kuwa tayari wameshas-
afiri kwenda katika nchi ya jirani
ya Rwanda kwa ajili ya kujifunza
Jinsi ya kutunza mazingira na
kuongeza kuwa watakuwa mstari
wa mbele kuhakikisha jamii hapa
inatunza mazingira.
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Wananchi wanapohisi Tume Haki Jinai
ina kazi kubwa kuwarekebisha polisi

Na Mwandishi Wetu

UTOKA Dodoma, Dar
es Salaam, Tanga hadi
Tabora, kila Mtanzania

akiulizwa ana la kusema
kuhusu polisi ambao wanaweza
kuwa wahusika wakuu kwenye
mabadiliko ya taasisi za utoaji
haki jinai.

Rais Samia Suluhu Hassan,
ameunda Tume ya Kuboresha
Taasisi za Haki Jinai, ambayo hivi
karibuni imekabidhi ripoti yake
na sasa inajipanga kuyafanyia
kazi mapendekezo yake kuhusu
namna bora ya kuwahudumia
na kuwatendea haki wahalifu wa
makosa ya jinai.

Ikiongozwa na Mwenyekiti Jaji
Mohamed Othman Chande na
Makamu Katibu Mkuu Kiongozi
mstaafu, Balozi Ombeni Sefue,
imeibua mengi lakini ambalo
linawagusa jamii ni ukamataji
na ushughulikiaji wahalifu ulivy-
oumiza watu.

Jinai kwa ujumla ni kitendo
cha kukiuka au kufanya jambo
kinyume na sheria. Huleta mad-
hara, kuondoa amani na haki za
raia.

Kwa hiyo sheria, polisi, ma-
hakama, magereza na rumande
hutumiwa kushughulika na wa-
naofanya matendo ya jinai na
wale waliopata madhara kuto-
kana na uhalifu ukiwamo wizi,
ubakaji, wizi wa kutumia silaha,
mauaji, kuharibu mali, rushwa
na kughushi.

Katika mjadala wa kuangalia
mwenendo wa jinai, polisi wa-
nazungumzwa zaidi, wakidaiwa
wanaumiza raia katika mchakato
wa kushughulikia uhalifu.

“Inasikitisha kwa sababu watu
walitamani kupata msaada ku-
toka kwa jumuiya au taasisi
yenye mamlaka ya kuwatumikia
na kuwalinda wananchi pamoja
na mali zao lakini ndiyo wame-
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Rais Samia Suluhu Hassan, akikabidhiwa ripoti ya Tume ya
Kuangalia Jinsi ya Kuimarisha Taasisi za Haki Jinai na Jaji
Mkuu mstaafu, Othuman CHande. PICHA: IKULU

kuwa wakiwafanyia mambo
ambayo yamesababisha wad-
halilike” anasema mkazi wa Dar
es Salaam, anayezungumza na
Nipashe.

Anaeleza kuwa alikamatwa na
kupelekwa kituo cha polisi (jina
tunalo) baada ya kupigana soko-
ni na madalali waliokataa kum-
lipa baada ya kuwaletea shehena
kutoka shambani.

“Nikiwa polisi nikabadilishi-
wa jalada limeandikwa kesi ya
unyang’anyi wa kutumia silaha
wala si kupigana. Ndugu wali-
ofika kunidhamini wakakataa
jalada la kesi ya unyanganyi
walikuwa waelewa wakapinga
na kukataa. Najiuliza hata leo
isingekuwa ueelewa na juhudi
zao ningekuwa wapi. Nilikuwa
nimebadilishiwa kesi na huenda

ningefia mahabusu,” anadai na
kuongeza kuwa ujio wa tume
hiyo ni muhimu mno.

Ukingalia ripoti za taarifa za
rushwa (‘Corruption Watch) za
ndani na kimataifa zinawatuhu-
mu polisi kuwa kuna baadhi yao
wamekuwa watumishi wa umma
wanaoshiriki zaidi ufisadi.

Wanadaiwa kuwa wapo wa-
naotumia vibaya mamlaka na
kupenda zaidi kuogopwa ili ku-
pewa hongo kupitia kubambika
mashtaka, kukamata na kutisha
ili kuwatoa ‘upepo’.

Wananchi wengi wanaunga
mkono hatua ya serikali ya ku-
hakikisha kuwapo na haki kwe-
nye jinai, wakiona ni jambo jema.

Ushauri wao kwa serikali ni
wakati mwingine kutoa takwimu
za kuonyesha idadi ya watu wali-
ouawa na polisi wakisema ni
jambo la kweli kuwa kwa Tanza-
nia siyo rahisi kujulikana.

Na kwa miaka mingi, licha ya
kuwa kuna madai kuwa maofisa
wa polisi huwaua raia wasio na
hatia, lakini mambo hayo ni siri
na hayaripotiwi.

Mwaka jana polisi mkoani Mt-
wara walituhumiwa kuhusika na
mauaji ya mfanyabiashara wa
madini, wakidaiwa kumchoma
sindano ya sumu, lakini wakidai
alijinyonga akiwa rumande.

Jeshi la Polisi liliunda kamati
ya kuchunguza mauaji, serikali
ikapinga, ikaunda tume ya ku-
changuza kwa maelezo kuwa
polisi  haiwezi kujichunguza
yenyewe.

Wanatoa mfano kuwa Afrika
Kusini mauaji ya raia huwekwa
wazi na sasa ni wakati wa Tanza-
nia.

Wapo wanaosema ni jambo
baya, kuumiza na kutesa watu na
ndicho kinachosababisha wengi
kukosa na kupoteza imani na
polisi.

Watu sasa wanapaza sauti na
kuunga mkono nia ya Rais Samia

ya kuweka mfumo mpya kwenye
taasisi za haki jinai wakiamini
kuwa ni njia pekee ya kuondoa
Ifnateso ya wanaohusika na uhali-
.

Wapo wanaoamini  kuwa
wakati wowote wanapowaona
polisi wanakuwa na hofu ya kua-
dhibiwa, kuteswa na kukamatwa
kiholela, hayo ni maelezo ya vi-
jana wanaofanyakazi ya kuosha
magari karibu na soko la ndizi
Urafiki jijini Dar es Salaam.

“Ni mambo mabaya, vijana
wengi wanawakimbia polisi. In-
asikitisha kwamba mtu analazi-
mika kuwaepuka wanaopaswa
kumlinda, mali na usalama mzi-
ma wa jamii. “ Anaongeza kijana
mmoja.

“Wanaelezea ‘tambo’ zinazo-
tolewa hadharani kuwa kuingia
rumande ni ‘bure’ lakini kutoka
ni lazima ‘pesa’ tena si kidogo
ni nyingi. Watu wanajiuliza
mnakamata watu ili kupata fed-
ha?” anahoji.

Ukiangalia nguvu zinazo-
tumiwa na polisi zinaonekana
zaidi kwenye maeneo au makazi
ya watu wenye maisha duni au
maskini , wakazi wa Buguruni
SPENCO wanaiambia Nipashe,
wanapozungumzia suala la
marekebisho ya mifumo ya taasi-
si za jinai.

Wanasema huko kuna bangi,
dawa za kulevya, kupora, kufan-
ya, mauaji, vipigo na kusababi-
sha maeneo kuwa ‘viwanda vya
uhalif’ kunakolazimisha polisi
kutumia nguvu ya ziada na ku-
wakabili.

Wanapendekeza tume ya Rais
ifike maeneo ya wenye Kkipato
kidogo na makazi duni kushau-
riana nao ili kufahamu namna
bora ya kuwalinda na kuwasaidia
wanaotenda jinai kwenye se-
hemu hizo ambao mara nyingi
wameathirika na misako ya polisi
dhidi ya wahalifu.



o
12 s.asa JUMATANO JULAI 26, 2023
BENJAMIN MKAPA 1938-2020

Jasiri aliyethubutu kumwonyesha
Nverere upungufu kwenye ujamaa

Na Ani Jozeni

AIS mstaafu Benjamin
Mkapa aliondoka duni-
ani Julai 24 mwaka 2020,

akiwa na miaka 81. Ni
mmoja wa wasaidizi wa ‘awamu
ya pili’ ambayo ilikuwa ya waasi-
si wa TANU na muunda serikali
Mwalimu Julius Nyerere, kwa
maana ya kuingia katika uhu-
siano wa kikazi miaka ya awali
baada ya uhuru.

Itakumbukwa marafiki na wa-
shirika wa Mwalimu wa awamu
ya kwanza ni wale aliokutana
nao wakati TANU inaanzishwa
hadi uhuru kupatikana, ikiwa
ni pamoja na Rashidi Kawawa,
Amir Jamal, Pius Msekwa,
George Kahama, Paul Bomani na
Timothy Apio.

Maswahiba wengine wa kundi
la pili ni pamoja na John Malece-
la, Cleopa Msuya na Benjamin
Mkapa ila tofauti ni kuwa Mkapa
awali alikuwa mmoja wa wa-
nafunzi bora wa Nyerere wakati
akifundisha Pugu Sekondari.

Licha ya makundi haya siyo
tofauti sana kiumri, kisiasa ya-
likuwa na tofauti ya wazi kwani
waliokuwapo miaka ya 1950 wal-
iingia madarakani wakiwa vijana
zaidi na wale wa baadaye ilibidi
wangoje kiasi, kupata nafasi zi-
lizo wazi. Hivyo walianzia katika
ngazi za utawala ingawa kimsingi
zilikuwa ni za juu, wakaingia
serikalini miaka ya 1970.

Mwaka 1977 Mkapa aliingia
serikalini akiwa amepitia nafasi
tofauti kama msaidizi wa karibu
wa Mwalimu hasa katika masu-
ala ya habari, akianzia uhariri
Redio Tanzania, gazeti la The
Nationalist, Standard ambayo
leo ni Daily News. Shirika la
Habari -SHIHATA na mwishowe
Mwandishi na Msemaji Ikulu.

Alipoingia madarakani mwaka
1995, baadhi ya wachambuzi
hasa nchi za nje wakaanza kuse-
ma ‘mwanahabari aukwaa urais
Tanzania, wakasahihishwa na
mwanahabari mkongwe Jenerali
Ulimwengu, aliyefanya kazi kwa
muda mfupi na Mkapa akiwa
bado magazetini.

Anafafanua katika makala ‘“The
East African’ kuwa Mkapa haku-
wa mwanahabari wa kawaida,
‘he was always the boss,” yaani
alianzia uanahabari juu kileleni
na kubakia huko au kupanda juu
zaidi. Hivyo pamoja na kuwa hul-
ka ni hisia za mtu binafsi ni kweli
kuwa makada waliotoka vyuo
vikuu wakati huo hawakupata
muda wa kunyenyekea, walianza
moja kwa moja pale juu, kubaki
hapo maisha yao yote serikalini.

Moja ya maeneo yaliyomsaidia
Mkapa kukua na kufikia ngazi
za juu ni umahiri wake wa ku-
zungumza Kiingereza, uliom-
wezesha kumwelewa Nyerere
kwa kina wakati washirika au
aliokuwa anafanyao nao waliku-
wa wagumu, alilazimika kuanzia
katika uwanja mpana zaidi, kwa
mfano itikadi ya mapinduzi ka-
tika Azimio la Arusha au Mwon-
gozo wa TANU.

Mkapa hakuhitaji kuelezewa
kwa kina nini tofauti ya ‘uhuru’
ambayo ni fikra ya msingi ya
Mwalimu, na mapinduzi. Wa-
teule wa Mwalimu katika nafasi
ya uwaziri wa mambo ya nje,

alipoondoka Oscar Kambona,
walikuwa wanakwama hapo,
wakijichanganya hasa kwenye
hadhara za kimataifa.

Walibakia mawaziri wa nchi
kutoka 1967 hadi 1977 alipoingia
Mkapa akiwa kama waziri kamili
wa Mambo ya Nje.

Kuna kibwagizo kingine kina-
choweza kutoa picha ya urais
wa Mkapa ulipotokea, kuwa hata
wale waliomtangulia serikalini
awamu ya kwanza, walishakiri
wakati fulani kuwa ndiyo kion-
gozi wao ila hawakujua kuwa
ndicho wanachokifanya.

Hadithi iliyowahi kuelezwa na
waliokuwa karibu na watawala
nyakati za awamu ya pili zilisema
kuwa mwaka 1980, baada ya vita
na Iddi Amin wa Uganda halafu
kukawa na hali ngumu ya uchu-
mi, kundi la mawaziri likamtaka
Mkapa kumweleza Mwalimu
umuhimu wa mabadiliko kwani
Ujamaa na Kujitegemea ulione-
kana unaikwamisha nchi.

Mwalimu inasemekana alim-
shangaa Mkapa kwa kuwasili-
sha maoni yale, akamuungani-
sha nayo, akamtoa uwaziri
akampeleka ubalozini ng'ambo.
Ina maana kuwa mwaka 1995
wakati wa kutafuta mrithi wa
Ali Hassan Mwinyi, aliyechukua
nchi baada ya Nyerere suala hilo
lilikuwa limeshafungwa, kwani
mawaziri wa nyakati zile ambao

wengi waliingia miaka si chini
ya 15 kabla ya hapo walikuwapo
katika kundi lililomtuma Mkapa
awawakilishe kwa Mwalimu.

Mkapa akakinywea kikombe
hicho, akaubeba msalaba wake
akaondolewa  serikalini, ila
akawa amethibitisha ujasiri na
uwezo wa kusikiliza wengine, na
kutumika hata katika kupeleka
ujumbe hatarishi kwa mkuu wa
nchi.

Hivyo yale maneno eti Mkapa
aliinuliwa tu na Nyerere, ni ki-
jana wake hayatoshi, ni lazima
kukumbushia wenzake walivy-
omtwika uongozi, 1980.

Eneo jingine ambalo unaweza
kusema linaendana na hilo ni
jinsi ambavyo ukaribu wake na
Mwalimu na usomi au udiriki
wake binafsi ulivyomweka rais
huyo mstaafu katika nafasi ya
urais.

Waliomfahamu kwa uthubutu
wake katika diplomasia na hata
kisa hicho cha 1980 walitazamia
kuwa amejengeka kiasi cha ku-
fanya maamuzi yake mwenyewe,
kile  kinachoitwa ‘maamuzi
magumu.’

Ila waliomfahamu kwa his-
toria pana zaidi ya kuwa mwa-
nafunzi wa Nyerere na msaid-
izi wake wa karibu muda wote
akiwa madarakani waliamini
atakuwa mtu sahihi kusimamia
maadili, misingi, mafundisho ya

Mwalimu kwa jumla.

Ndiyo hapo unapata mihimilii
ya uthubutu na vile vile udhaifu
wa awamu ya tatu, kuendesha
farasi wawili kwa wakati mmo-
ja, kusimamia itikadi ya CCM
kwa maeneo mengi, makada na
wengi kati ya wasomi wakitaka
ajitenge na hulka ya ‘soko holela’
ya awamu ya pili.

Hilo alilifanya kwa ufanisi kwa
kuunda mifumo ya usimamizi
wa uchumi na kuteka itikadi ya
wafuasi wa Mwalimu alipolikaba
koo ‘soko holela.’

Isitoshe akawakirimu wata-
wala serikalini kwa kuwaruhu-
su kupanga walichotaka, kwa
mfano kulinganisha mishahara
ya wataalamu wa ndani ma-
shirika ya umma na wanaotoka
nje, hivyo mkurugenzi mkuu au
mtendaji wa mashirika kama
TANROADS, Shirika la Maende-
leo ya Petroli TPDC, Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari kwingine
akawa anatazamia Shilingi mil-
ioni 12 na baadaye kupanda hadi
milioni 40.

Rais wa awamu ya tano ni
‘mwanae’ wa Kkisiasa, ndiye John
Magufuli, aliyeufumua kwa kiasi
si kidogo mtindo huo, licha ku-
tokuwapo na uwazi, na si rahisi
kusema ni kwa kiwango hali ya
awali imerudi. Japo unaweza
kusema kuwa mfumo aliouweka
Mkapa ndiyo ulikuwa unawafaa

zaidi watawala serikalini ila uka-
jenga hisia za chuki, watu wak-
iona wakubwa wanafaidi kupita
kiasi, wanaanza kutimkia upin-
zani kuleta mabadiliko.

Alijjitahidi vilevile kuendana
na hisia za chama tawala amba-
cho hakijawahi kufikiria kuachia
ngazi za utawala kupitia sanduku
la kura, licha ya kuwa uweze-
kano huo ulikuwa wazi zaidi kwa
upande wa Zanzibar, na hali hiyo
inaelekea ilifikiwa 1995 halafu
2015.

Nyakati zote mbili kulikuwa na
taarifa tata za vyombo vya habari
kuhusu ujumlishaji kura na ma-
tokeo ya awali, baadhi ya waha-
riri wakahojiwa kwa kuchapisha
au kutangaza kwenye runinga
taarifa za uchaguzi za kuokoteza.

Alibaki na hisia za kusononeka
kwa mfano baada ya mauaji ya
waandamanaji upinzani Zanzi-
bar Januari 2001, ila alibanwa na
mfumo, akawa mkali akiulizwa
maswali. Alikiri kuteswa na tukio
hilo katika kitabu cha kumbu-
kumbu yao maisha yake ila msin-
gi wake asingeweza kuujutia.

Akitangaza kifo cha Mwalimu
Oktoba 14,1999, pamoja na mam-
bo mengine, Rais Mkapa alisema
‘baada ya kuondoka Mwalimu,
wale tulioachiwa hatamu za uon-
gozi wa nchi, tutaulinda Muunga-
no kwa nguvu zote.” Hapakuwa
na nafasi ya kufanya kinyume.
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Kuwadi wa utandawazi

aliyveinua uchumi Tanzania

Na Gaudensia Mngumi

UMATATU ya juma hili, il-

itimu miaka mitatu tangu

kutangazwa kifo cha Rais

wa Awamu ya Tatu, Benja-
min Mkapa.

Baada ya mihula miwili mfu-
lulizo inapotimia miaka 10,
alistaafu kufuatia uchaguzi wa
Desemba 2005, akijulikana
kama mwanasiasa mahiri na kwa
kiasi kikubwa ‘pengine msoshal-
isti’.

Kiongozi huyo aliyeongoza
kuanzia 1995 hadi 2005, alifariki
dunia Julai 24, 2020 , hivyo ni
miaka mitatu tangu kutwaliwa
kwenye dunia hii.

Hata sasa, anakumbukwa kwa
mengi. Alipochaguliwa alitara-
jiwa kuwa angeendeleza usoshal-
isti kwa vile alikuwa mwanafunzi
wa Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Nyerere, lakini hakutukuza
ujamaa, badala yake akaukum-
batia uliberali na soko huri, na
baada ya muongo wa uongozi
wake, akaiacha Tanzania ikiwa
imeimarika kiasi kiuchumi.

Wapinzani wa Mkapa hapo
awali walimpachika jinala kijana
wa Nyerere na kumtazama kuwa
asingeweza kuiondoa minyor-
oro ya ujamaa na kuibadilisha
nchi, iliyokuwa imedorora zaidi
kiuchumi wakati anaingia ikulu
1995.

Ingawa hakuitupa itikadi ya
ujamaa, Mkapa alikumbatia sera
za kibepari kwa nguvu zote.
Hii ilimletea sifa kutoka kwa
taasisi za mikopo za kimataifa
kama Benki ya Dunia na Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF), la-
kini nyumbani akapondwa na
akaonekana kama kuwadi wa
utandawazi na dalali wa mali za
umma hasa mashirika aliyoyau-
za kwa wawekezaji wageni.

KUJENGA UCHUMI

Mihula miwili ya Mkapa ma-
darakani iliibadilisha Tanzania
kiuchumi, ingawa mengi zaidi
hata sasa yanahitajika kufanyika
ili nchi iwe na misingi ya kiuchu-
mi imara.

Mwanzoni anapoingia uon-
gozini, aliazimia kwa dhati kufu-
fua uchumi, kuleta mageuzi ya
kimuundo, ikiwa ni pamoja na
sera ya ubinafsishaji iliyoanzish-
wa na mtangulizi wake, Ali Has-
san Mwinyi.

Mkapa alishangaza  kwe-
nye kasi ya kuleta mabadiliko,
mwaka 2004 mfumuko wa bei
ulifikia karibu asilimia nne (4)
mwenyewe akiita ‘single digit in-
flation’ ikilinganishwa na asilimia
271 ya mwaka 1995.

Ukuaji wa uchumi kwa mwaka
ulifikia asilimia 6.7 mwaka 2004,
kutoka asilimia 3.6 wakati Mkapa
akichukua uongozi 1995 na il-
ipofikia mwaka 2005, akiba ya
fedha za kigeni iliongezeka hadi
kufikia miezi minane ya uagizaji
bidhaa kutoka nje na makusanyo
ya mapato yalifikia dola za Mare-
kani milioni 140 kwa mwezi, zaidi
ya mara tatu ya kiasi cha mwaka
1995-1996.

Ni taarifa alizozitoa wakati
akihutubia bunge , Julai 14,2005,

wakati huo anatoa majumuisho
ya mihula miwili ya uongozi
wake ili kuachia ngazi na taifa
lijipange kwa uchaguzi mkuu wa
2005.

Mkapa anawaaga wabunge
kwa kuwaambia kuwa utawala

wake umeimarisha uchumi
mkubwa (macro economy)
jambo linaloongeza imani ya

wawekezaji kwa nchi na kwa
serikali, tofauti na hali ilivyokuwa
wakati alipochaguliwa kuwa rais.
Alikuwa akitamba kuwa sera
za Tanzania aliyokuwa anaiongo-
za zilifanikisha kupata msamaha
na kufutiwa madeni hivyo
Benki ya Dunia na IMF, No-
vemba 2001 zikafuta zaidi ya
deni la dola bilioni 2 ikiwa ni
takriban nusu ya kiasi ambacho

nchi ilikuwa inadaiwa.
ALIKUBALI WAKOSOAJI
Alikosolewa kuwa asijidai

kuwa Tanzania imefuzu kuwa
nchi maskini na yenye mzigo
madeni makubwa na kwamba
umaskini si sifa kwa taifa lenye
rasilimali kama hilo analolion-

goza.

Wakosoaji wake walimponda,
akionywa asijisifie kuwa ame-
futiwa madeni kupitia mpango
wa Heavily Indebted Poor Coun-
tries (HIPC) kwa kuwa umaskini
si ufahari wala kitu cha kujipatia
heshima.

Mkapa ni maarufu kwenye
ubinafsishaji taasisi kadhaa za
serikali kama vile Benki ya Bi-
ashara NBC, iliyodaiwa kutolewa
‘bure’ kwa benki ya Afrika ya
Kusini ya ABSA Group Limited,
hapo ndipo wakosoaji wake wal-
imponda kuwa anachokiita ma-
fanikio ya kiuchumi ya nchi hiyo
si kitu zaidi ya giza nene.

Walisimamia ukweli kuwa ubi-
nafsishaji haukuwainua Watan-
zania ikielezwa kuwa sehemu
kubwa wakati huo watu milioni
36 walikuwa wakiishi chini ya
dola moja kwa siku.

“Kuendelea kwa umaskini
nchini , hasa katika maeneo ya
soa mgombea urais Ibrahim Li-
pumba, mchumi na Mwenyekiti
wa Chama cha Wananchi CUF,

ambaye alikuwa mpinzani wa
Mkapa kwenye uchaguzi mkuu
wa na 1995 na 2000 lakini ak-
ishindwa.

Mwanasiasa mwingine Free-
man Mbowe wa CHADEMA, al-
impa Mkapa za uso, akimwambia
kutokana na umaskini Watanza-
nia hawana cha kujivunia baada
ya miaka 44 ya uhuru.
bavyo haviwezi kufikika kwa
mwaka mzima kutokana na uko-
sefu wa barabara bora, wengi
hawana huduma bora za afya, na
wakulima wanashindwa kufika
sokoni na mazao yao,” anasema
Mbowe.

“Tukiwa na umaskini kote, tu-
nashuhudia wanasiasa na vion-
gozi wakuu wa serikali wakituna
ndani ya magari ya bei mbaya.
Anasema  Mbowe  akipinga
serikali ya Mkapa kukumbatia
magari ya kifahari au ‘mashang-
ingi’ tena yakiitwa V8, ikielezwa
kuwa ni gharama kubwa kwa
nchi hii maskini .

Mkapa alikubaliwa  kuko-

solewa, lakini akasisitiza kuwa
anaondoka madarakani akiwa
na furaha, baada ya kujenga
barabara maeneo mengi ya nchi
na ikiwa sera zake zitadumishwa
baada ya kuondoka kwake, kuna
uwezekano mkubwa kwamba
mikoa na wilaya nchini zitaun-
ganishwa na barabara za kisasa
miaka inayokuja.

TEHAMA

Mkapa pia ameichia Tanzania
sekta imara ya mawasiliano na
simu za mkononi kwa wingi na
kwamba eneo hilo limekuwa

kwa kasi na nchi kuwa na
sifa kwenye matumizi ya simu na
mitandao ya internet.

Tanzania sasa ni mojawapo
ya soko la simu za mkononi lin-
alokuwa kwa kasi barani Afrika,
takribani wateja milioni 46. Wa-
natumia simu za mkononi kwa
kwa mujibuwa ripoti ya karibuni
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA).

Mkapa alipoondoka ikulu
aliiachia nchi benki 30 zikiwa
za biashara, za kijamii, maduka
mengi ya kubadilisha fedha na
taasisi kadhaa za kifedha zisizo
za benki za kutoa mikopo mido-
go na mikubwa licha ya kwamba
imebandikwa majina ya mikopo
umiza kausha damu na majina
kama hayo.

Juhudi zinaendelea ili kuimari-
sha utoaji wa huduma za kifedha
kwa watu wengi vijijini kwa kuwa
mtandao wa kibenki bado upo
kwenye majiji hasa Dar es Salaam
na miji mingine mikubwa.

Benki hizo pia zinahudumia
wateja wa mijini, wafanyabiasha-
ra na wasomi zikiwaweka pem-
beni mamilioni ya wakulima,
wachimbaji madini na wavuvi
zimisha serikali kuwa na mikopo
ya wajasiriamali ikinufaisha vija-
na, walemavu na wanawake.

BABA WA ELIMU

Katika moja ya makongamano
wakati wa siku za mwanzo za uta-
wala wake, Mkapa alisema, kuna
mapungufu katika elimu na kuja
na Mpango wa Maendeleo ya
Elimu ya Msingi MMEM, ambao
uliwaingiza watoto wengi wenye
umri wa kwenda shule madar-
asani.

Akiboresha pia  sekondari
kupita mpango wa MMES na ku-
wafikia wanafunzi waliokosa fur-
sa ya kusoma kupitia programu
ya MEMKWA.

Licha ya kuwapo uhaba wa vy-
umba vya madarasa, madawati,
maabara, mabweni na walimu,
elimu ya msingi ilipatikana ka-
ribu kote nchini, kadhalika se-
kondari nazo ziliongezwa na ma-
fanikio yakaanza kuonekana.

Awamu yake iliruhusu watu
binafsi, mashirika yasiyo ya ki-
serikali na taasisi za kidini kuan-
zisha shule katika ngazi ya msin-
gi, sekondari na elimu ya juu.
Shule hizo zinazidi kushamiri,
na mwelekeo unaonyesha kuwa
Watanzania wanaweza kuwa na
hata vyuo vikuu viwili katika kila
mkoa kwa vile sekta binafsi ilipe-
wa nafasi.
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JUKWAA LAVIONGOZI

AFRIKA INAPONASWA VITA, MACHAFUKO

Miaka 60 va uhuru inazitegemea
bado UN, Uk

Na Nimi Mweta

MOJA wa Afrika (AU)

unailalamikia Urusi kwa

kufunga njia ya bahari ya

kuuza ngano na nafaka
nyingine yakiwamo mafuta ya
kupikia ya bei nafuu bidhaa zote
zikitokea Ukraine.

Ndizo zinazoelezwa kuwa ni
bidhaa tegemeo kwa serikali
kadhaa katika ukanda wa Kaska-
zini wa Afrika, na mashirika ya
Umoja wa Mataifa (UN) yanayohi-
taji ngano kwa maeneo ya vita na
kusaidia makambi ya wakimbizi
barani humu.

Mzigo ulikwishakuwa mkubwa
hata kabla ya hatua ya Russia
kufunga njia hiyo hivyo taabu
inaelezwa kuwa ikazidi zaidi.

Jambo ambalo siyo rahisi
kulielewa ni kwanini Afrika,
yenye ardhi yenye rutuba ya
kulima kuliko bara lolote duniani
iwe tegemezi tena kwa kiwango
kikubwa, kwa nafaka kutoka nje
tena Ulaya?

Ka mfano Ethiopia ni taifa le-
nye ardhi yenye rutuba zaidi du-
niani ikiwa ndiyo nyumbani kwa
mito miwili Nile na Blue Nile, la-
kini kuna Ghana, Sudan Kusini,
Morocco na Congo DRC, ambazo
zinatajwa na ripoti ya mtandao
wa African markets ya mwaka
huu.

Kabla ya vita wengi barani
humu walikuwa hawana habari
za ni kwa kiwango gani bara
lao linategemea nafaka kutoka
nchi hiyo ya Ulaya Mashariki,
iliyokuwa na wakazi milioni 43.7
hadi mwaka 202I. Licha ya kuwa
ndani yao dimbwi la vita vikali ya
jirani yake Urusi bado ni tegemeo
la mashirika ya kimataifa na
masoko kwa nafaka.

Hoja nyingine ya kujiuliza ni
kitu gani kinachozuia nafaka isi-
zalishwe Afrika? Hata kama ina-
patikana nchi yenye ardhi tele na
amani, mvua za kutosha na ma-
bonde na mito mingi kama Tan-
zania?

Na kwa upande mwingine
kwanini takriban kila nchi barani
humu inakwama kisiasa na kuin-
gia katika machafuko, kupigana
itegemee chakula siyo tu kutoka
nje, ila kiletwe kama msaada na
mashirika ya UN? Unaweza pia
kuongeza swali kama uwezo wa
Afrika kufikiri umeishia hapo au
inaweza kujinasua?

Njia rahisi ya kutatua suala hilo
ni kuweka vigezo vya Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere,
mwaka 1967 katika Azimio la Aru-
sha, na kuangalia ni kwa kiwango
gani au kwa njia gani viwango
hivyo vinawezesha kuelewa hali
hiyo, na jinsi ya kuitatua.

Mwalimu alisema ‘ili tuend-
elee tunahitaji vitu vinne - watu,
ardhi, siasa safi na uongozi bora.’
Wasomi wa Afrika kwa urahisi tu
wanakubaliana kuhusu hitaji la
uongozi bora, na hakuna uhakika
kama ‘siasa safi’ inayoweza kui-
wezesha kuwako na tija ya kilimo
kama ilivyo Ukraine. Si rahisi
kuona Afrika ianze kujiuliza swali
kama hilo.

Labda kwanza tupate jibu la
swali hilo kabla ya kuanza kuan-
galia ni wapi Afrika inakwamna,
hata kujiuliza swali hilo, kuanza
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Moussa Faki Mahamat, Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika.

na uelewa wa Mwalimu katika
maelezo hayo, unakuta kuwa ni
mfumo kama huu uliopo anao-
tazamia utaleta maendeleo,
yaani watu kumiliki ardhi wao
wenyewe, na serikali kusimami-
sha uzalishaji kwa hatua tofauti,
kwa mfano vyama vya ushirika,
mikopo ya pembejeo au vifaa vya
kilimo.

Hitaji la uongozi bora kimsingi
linaendana na hilo la siasa safi,
kwani kama hakuna uwezekano
wa tija katika uchumi, siasa it-
agubikwa na mitafaruku.

Ndiyo hali ambayo imeta-
wala tangu uhuru, kuwa hakuna
uwiano kati ya tija ya uzalishaji
Afrika na mabhitaji ya kuendesha
nchi. Licha ya kuwa aina tofauti
za udhaifu kama ubadhirifu ka-
tika manunuzi idara za serikali au
mashirika ya umma, usingeweza
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kuwa chanzo cha mkwamo wa
kiuchumi, na lingekuwa jambo
rahisi kutatua masuala kama
hayo kisiasa, si kuanza vita kwa
sababu hiyo.

Mifarakano inatokana na ulazi-
ma wa kuchukua hatamu za dola
kwa maslahi ya tabaka hili au lile,
au mfungamano wa kitabaka, na
sababu ya msingi ni kukosekana
tija katika uchumi na mahitaji ya
umma.

Kukimbilia haraka katika jawa-
bu na halafu kuangalia kama Affi-
ka inaweza kufika hapo, tujikum-
bushe kibwagizo katika mdahalo
wa dunia kuhusu maendeleo, cha
mwaka 198l.

Alipoingia madarakani rais
mhafidhina wa Marekani, Ron-
ald Reagan, akaanzisha mpango
wa mabadiliko makubwa katika
sera za Benki ya Dunia na Shirika

PICHA: MTANDAO

la Fedha la Kimataifa (IMF), nchi
zinazoendelea ziliitisha mkutano
nchini Mexico na sita kati ya nchi
hizo zikatoa wakuu wake wa seri-
kali au nchi, kukutana ana kwa
ana na Rais Reagan kuhusu mus-
takabali wa maendeleo duniani.

Kimsingi jambo hilo ni muhimu
zaidi sana kuliko hata wakati
huo, licha ya kuwa kwa Tanzania
tumepiga hatua ukilinganisha
na 1981, na nchi nyingi za Afrika,
kama si zote, zitasema hivyo pia.

Mwalimu alipata nafasi ya
kuongea na Reagan na inase-
mekana rais huyo wa Marekani
akamwambia kuwa anaweza ku-
peleka wakulima wanne kutoka
Marekani, Nyerere awape ardhi
ya kutosha walime kwa ‘combine
harvesters’ na kuilisha Tanzania.
Mradi tu wamilikishiwe ardhi,
watafute mikopo benki.

Hakuna ubishi kuwa Mwalimu

aine kuilisha ‘vgalr’

asingekubali pendekezo hilo na
hata hivyo Reagan hakuwa ana-
taka kuleta wakulima hao, ila ni
kukumbushia kuwa umaskini wa
Afrika ni kukosa kujituma, ku-
kataa mifumo yenye tija.

Ila kabla ya kufika hapo, tuan-
galie wazo hilo katika hali tofauti,
pale ‘mwanae Mwalimu’ wa ki-
siasa, Rais Benjamin Mkapa, al-
ipomkaribisha Profesa Hernando
de Soto wa Peru kuzungumpzia tija
katika uchumi kwa uandikishaji
na umilikishwaji wa ardhi.

Watawala wakafurahia dhana
hiyo ila wakaipindisha iendane
na vigezo muhimu vya uzalendo
wa Afrika ndicho kinachoitesa
Tanzania ambako kwa takwimu
za hivi karibuni mikoa takriban 19
inahitaii misaada ya chakula (siyo
tu kupelekewa wanunue) wakati
kuna ardhi tele, mito na maziwa,
na hakuna machafuko.

Afrika mzima kimsingi ina-
taka ilishwe kwa mpira na nchi
za Magharibi, na inachoweza ni
kuanzisha mafarakano kubadili
utawala ili wengine wafaidi, na
siyo kuweka misingi ya umiliki
ardhi yenye tija, ivute mikopo ya
benki, wajasiriamali waenee kila
mahali wazalishe kwa mitambo
ya kisasa, nafaka iuzwe bei rahisi.

Ikifikia hapo, chakula ki-
napokuwa rahisi na bidhaa ny-
ingine zinakuwa rahisi kwani
mshahara hautumiki tena kwa
sehemu kubwa kununua chakula.
Ila ni umiliki binafsi nchini kote,
siyo kukodishia wawekezaji; ha-
itapita mwaka kabla ya wenyeji
kuidai ardhi hiyo ya jadi.

Kwa maana hiyo kinachoimal-
iza Afrika ni mifumo ya jadi ya
umiliki ardhi ambako wamiliki
wanapata taabu hata kuzalisha
chakula chao wenyewe na kupata
fedha za kutosha kwa mabhitaji ya
ziada, labda waongeze biashara.
Hatua kwa hatua hali hiyo in-
abadilika lakini haiwezi kuleta
tija kubwa ndani ya muda mfupi
kwani ni kilimo cha mbinu en-
delevu mbegu bora, umwagiliaji,
pembejeo na utaalamu ila cha
watu wachache, kutosheleza hi-
taji la nafaka nchini.

Matokeo yake maelfu ya vijana
wanajaribu  kutimkia ngambo
maisha yanapokuwa magumu, na
wanajua Wazungu hawana famil-
ia kubwa. Hivyo wanahitaji watu
wa kufanya kazi hata za hali ya
chini, kwani fedha itatosha.

Afrika inahitaji kujua kuwa
mali binafsi katika ardhi, uraia
wa nchi mbili na soko huria la
kila kitu, ili ardhi inunuliwe na
wale walioko nje wenye fedha,
walime kwa mitambo mikubwa,
halafu sekta kuu za uchumi zi-
ingie mikono ya watu binafsi zi-
inue tija kama ilivyo kwa simu za
mkononi.

Wasomi Afrika wakisikia mfu-
mo huo wanatoa laana, wasijue
kuwa nchini Marekani ni asilimia
tano ua raia wake inayotegemea
kilimo,na wanatoa zaidi ya robo
ya nafaka yote inayozalishwa
duniani. Tija katika matumizi
ya ardhi na kuondoa mashirika
ya umma yanayozitesa nchi za
Afrika kwa madeni ya nje ni njia
rahisi ambayo inaikataa, hivyo
inakula jeuri yake.
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Mbunge ataka
makandarasi
wazembe
kuchukuliwa
hatua

Na Paul Mabeja, KONDOA

Ashatu Kijaji, amekiomba Chama

Cha Mapinduzi (CCM) kuwachuku-

lia hatua makandarasi ambao

wameshindwa kukamilisha miradi

ya maji licha ya kulipwa stahiki
Zao0 zote.

Alitoa ombi hilo juzi wilayani
hapa kwa Makamu Mwenyekiti
wa chama hicho Tanzania Bara,
Abdulrahiman Kinana wakati wa
kikao cha kutathimini utekelezaji
wa Ilani ya CCM kwa Kkipindi cha
miaka miwili ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan.

Alisema hivi sasa kero wanayok- :

abiliana nayo ni wakandarasi

ambao wamekuwa wakikwamisha :

miradi ya maji licha ya serikali
kuweka fedha nyingi kwenye mi-
radi hiyo.

“Changamoto ni wakandarasi
katika sekta ya maji. Hapa Kon-
doa tunayo Sh. bilioni 15 lakini
kiasi hicho huwezi kuona uhalisia
wake kwenye maisha ya wakazi
wa wilaya hii kwani miradi mingi
inakamilika lakini haitoi huduma
na fedha zinakuwa zimekwisha,
hivyo tunakuomba chama Kiin-
gilie kati ili tupate wakandarasi
wenye uwezo na sisi wananchi
wety wafaidi matunda ya serikali
yao'alisema

Dk. Ashatu ambaye pia ni Waziri
wa Viwanda na Biashara alisema
wanaiomba serikali kuwapatia
msaada wa chakula cha bei ya
ruzuku ili kusaidia wananchi am-
bao wengi wao wanakabiliwa na
uhaba wa chakula kutokana na

kukosekana kwa mavuno ya kuto-

sha katika msimu huu wa kilimo.

“Tunaishukuru sana serikali ilitu- :

letea chakula cha bei ya ruzuku

lakini hali inaonyesha kuwa mwa- :

ka huu hali itakuwa mbaya zaidi,
hivyo tunaiomba serikali kutule-
tea chakula cha msaada kwa bei
ya ruzuku ili kusaidia wananchi

wetu wanaokabiliwa na uhaba wa :

chakula"alisema Dk. Kijaji

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa llani ya CCM wa wilaya hiyo
katika kipindi cha miaka miwili
ya uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan alisema wameshapokea
Sh. bilioni 32.3 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Dk. Ashatu alisema hakuna ki-
jiji ambacho hakijaguswa hadi
sasa katika miradi ya maendeleo
ikiwemo ya elimu, afya, maji,

pamoja na miundombinu ya bara-

bara. “Katika sekta ya elimu hivi
sasa hakuna watoto wanaotem-
bea umbali mrefu kwenda shule
katika kipindi hiki cha vuongozi
wa Rais Samia. Tumeshapokea
Sh. bilioni saba, haijawahi ku-
tokea tangu nchi yvetu kupata
uhuru”alisema DK. Kijaji

Naye Mbunge wa Kondoa Mjini,

Ally'Makowa, alisema wanaiomba :

CCM kuingilia kati tatizo la wa-
kandarasi kushindwa kukamilisha
miradi ya maji ambayo serikali
imetoa fedha.

CCM yawaita wadau kutoa
maoni mkataba wa Bandari

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ATIBU Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi
(CCM), Daniel Chongo-
0, amesema serikali ya
chama hicho inakaribisha maoni
na michango yenye tija kutoka
kwa watu mbalimbali ili kubore-
sha mkataba wa uwekezaji wa
Bandari ya Dar es Salaam.

Aliyasema hayo juzi wakati wa
mkutano wa hadhara wa kutoa
elimu ya makubaliano ya Seri-
kali ya Tanzania na Dubai kuhusu
uendeshaji wa bandari ya Dar
es Salaam uliowashirikisha wa-
nanchi kutoka mikoa ya Singida,
Dodoma na Tabora.

“Tuko imara, tunaruhusu
maoni na michango yenye tija ili
kuboresha mkataba wa bandari
ya Dar es Salaam sababu lengo
letu ni kutafuta matokeo chanya
sio majungu na uzushi usiokuwa
na maana,” alisema.

Chongolo alisema wanaopinga
uwekezaji katika bandari ya Dar
es Salaam hawana hoja ya msingi
na kwamba kwenye dunia ya sasa
wananchi wanapaswa kutambua
kuwa Tanzania ipo kwenye vita

ya ushindani wa kiuchumi na ma-
pambano ya maendeleo ambapo
kila taifa halitaki kuona Tanzania
inakuwa kimaendeleo.

“Vita ya uchumi ni vita inay-
otutaka tukae mguu sawa kwa
sababu maeneo au fursa wana-
zohangaikia ndio hayo hayo am-
bayo na sisi tunahangaikia, hivyo
tusikubali  kuyumbishwa kwa
maeneo ya uwongo,” alisema.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Mipango na Uwekezaji,
ProfKitila Mkumbo, alisema
uwekezaji wa bandari ya Dar es
Salaam utakuwa na manufaa
makubwa kwani mapato yato-
kanayo yataongezeka kutoka
Sh.trilioni 7.7 hadi Sh. trilioni 26.7.

Alisema bajeti ya serikali iliyo-
pitishwa na Bunge mwaka huu
ni Sh.trilioni 44, kati ya hizo
Sh.trilioni 26 zinakusanywa na
serikali kupitia Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) na zinazoba-
ki serikali inalazimika kukopa au
kuongeza tozo.

“Wataalamu wamebaini
tukifanya uwekezaji mzuri wa
Bandari ya Dar es Salaam mapato
yataongezeka kutoka Sh.trilioni
77 na kufikia Sh.trilioni 267
hivyo Mamlaka ya Mapato Tan-

zania (TRA) itakuwa na uwezo wa
kukusanya Sh. trilioni 52 zaidi ya
bajeti ya serikali na hivyo kuon-
doa mzigo wa kutozwa kodi kwa
Watanzania, “alisema.

Pro.Mkumbo alisema uwezo
wa Bandari ya Dar es Salaam ni
kuhudumia mizigo tani milioni
21 kwa mwaka lakini uwekezaji
utakapofanyika itakuwa na uw-
ezo wa kuhudumia mizigo tani
milioni 50 kwa mwaka.

Kuhusu madai ya mwekezaji
kupewa bandari yote, alisema
siyo kweli Kwa sababu bandari
ya Dar es Salaam ina maeneo
matatu, eneo la kwanza ni la nda-
ni ambalo lina ukubwa wa hekta
106, eneo la Kurasini hekta 51 na
eneo la tatu ambalo lipo Kibaha
lina hekta 500.

“Mwekezaji ndani ya bandari
ya Dar es Salaam atapewa hekta
7.7 atapewa magati kuanzia sifuri
hadi nane na magati mengine
watapewa wawekezaji wengine ili
washindane, na tija itaongezeka
na mwekezaji akishindwa kuleta
ufanisi ataondolewa na hilo lipo
wazi ndani ya mkataba,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Pe-
ter Serukamba, alisema wanaop-
inga uwekezaji wa bandari ya Dar

es Salaam ni kutokana na kasi ya
Rais Samia Suluhu Hassan ya ku-
leta maendeleo, hivyo wanahofu
watakosa cha kusema hasa katika
kipindi cha kuelekea uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Serukamba alisema amefani-
kiwa kuusoma mkataba huo,
kwamba kipo ibara ya 14 hak-
isemwi na wanaopinga mkataba
huo ambacho kinaeleza kuwa
iwapo mwekezaji atashindwa
kutekeleza vizuri, serikali imepe-
wa mamlaka ya kuvunja mkataba
na mwekezaji hawezi kwenda
kushtaki sehemu yoyote.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ni mwanauchumi anajua nini
kifanyike katika kuinua uchumi
wa nchi, hivyo suala la uwekezaji
Bandari ya Dar es Salaam kina-
chofanyika ni kutaka kuinua
uchumi wa nchi hivyo wanaop-
inga uwekezaji huo hawaoni
mbali,” alisema.

Serukamba alisema duniani
mambo yamebadilika ili watu
waje wawekeze sehemu ni lazima
mwekezaji aje afanye utafiti.

Hivyo aliwaomba wananchi
kuendelea kuunga uwekezaji wa
Bandari ya Dar es Salaam na ku-
wapuuza wanaopinga.

Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Se-
rukamba (kushoto),
akitoa maelekezo kwa
Ofisa Ardhi wa Wilaya
ya Manyoni, Emma-
nuel Mdemwa (kulia),
« Wakati wa mkutano

- wa kusikiliza kero za
wananchi wa Kitongoji
cha Majengo, kata ya
. Manyoni juzi, waliola-
lamikia kukithiri kwa
migogoro va ardhi ka-
tika wilaya hiyo. Kati-
kati ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya wilaya
hiyo, Jimson Mhaga-
ma. PICHA: THOBIAS
MWANAKATWE

TFRA yvyamulika ubora wa mbolea

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BODI ya Wakurugenzi wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania  (TFRA) imewaa-
giza wamiliki wa viwanda vya
mbolea nchini kuzalisha bidhaa
bora zenye viwango ili kuepusha
malalamiko kutoka kwa watumi-
aji. Agizo hilo limetolewa juzi na
Mkurugenzi wa bodi hiyo, Tho-
bias Mwesiga katika kikao baina
ya wajumbe wa bodi hiyo pamo-
ja na menejimenti ya TFRA kili-
chofanyika mwishoni mwa wiki
kikiwa na lengo la kuhamasisha
uzalishaji wa bidhaa hiyo katika
mikoa tofauti.

Alisema ili kuepuka hayo
wawekezaji wanapaswa kuzoea

kukaguliwa na mamlaka hiyo
ili kuhakikisha viwango vili-
vyokubalika ndivyo vinaingizwa
sokoni.

Mwesiga alisema jukumu
la ukaguzi wa mara kwa mara
kwa wawekezaji wa viwanda
utakuwa endelevu, lengo ni ku-
wakumbusha kuzingatia vigezo
vya uzalishaji ikiwemo ubora wa
bidhaa hiyo kwa watumiaji.

“Suala la ukaguzi wa mbolea
linalofanywa na TFRA lizoeeni
maana litafanyika sana tuna-
hitaji kuona bidhaa bora za
mbolea zinazalishwa, alisema
Mwesiga. Akizungumzia kuhusu
uzalishaji aliwataka wazalishaji
wa ndani wa mbolea kuzingatia
ubora wa bidhaa zao kabla ha-
wajazipeleka sokoni ili kulinda

afya za watumiaji.

Alisema ili mbolea ipate kibali
cha kuuzwa ndani na nje ya nchi
ni lazima iwe na vyeti vinavy-
othibitisha ubora wa bidhaa ku-
toka Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS), lakini pia vibali vyote
kutoka mamlaka zinazosimamia
tasnia hiyo. Aidha, alisema pia
inapaswa iwe imekidhi matakwa
ya Sheria ya Mbolea inayosi-
mamiwa na TFRA pamoja na
matakwa ya mamlaka nyingine
kama vile, Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali na nyinginezo.

Hadija Jabir, mjumbe wa bodi
hiyo, aliwataka wawekezaji kuo-
na namna wanavyoweza kuwa-
saidia wakulima kutambua afya

ya udongo kabla ya kutumia bid-
haa zao ili kutumia bidhaa zina-
zoendana na aina ya virutubisho
vinavyohitajika kwa mmea ka-
tika maeneo yao.

Aidha, aliwataka kutosita kue-
leza kero wanazokutana nazo
kwenye shughuli zao za uzal-
ishaji kwani, bodi ya wakurugen-
zi wakishirikiana na menejimen-
ti ya TFRA kama wasimamizi
wa tasnia wanaoweza kushauri
namna bora ya kuendeleza na
kutatua.

Naye, Mkurugenzi wa Uhama-
sishaji Uzalishaji wa Ndani na
Ununuzi wa Mbolea kwa Pamo-
ja,Josepy Charos alisema serikali
ilitumia Sh. bilioni 700 kuagiza
mbolea nje ya nchi ili kukidhi
mahitaji ya wakulima nchini.
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Wizara va Fedha yapewa siri va
kufanikisha Dira ya Maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IZARA ya Fedha

imeshauriwa ku-

watumia wataal-

amu kufanya
tathimini ya uhai wa Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya Mwaka
2020/2050 ili kuhakikisha ina-
leta ufanisi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, Kanali Denis
Mwile alitoa ushauri huo wakati
akifungua mafunzo kuhusu
dira hiyo kwa watumishi wa
umma yaliyotolewa na Wizara
ya Fedha.

Mafunzo hayo yaliwashiriki-
sha watumishi mbalimbali wa
umma wakiwemo wa taasisi
za serikali, taasisi binafsi na

viongozi wa dini wa Mkoa wa
Mbeya.

Alisema, dira hiyo ni muhimu
ikafahamika kwa Watanzania
walio wengi ili kila mmoja an-
apofanya shughuli zake za uzal-
ishaji ajipime na kutathimini
maendeleo yake.

“Lakini pia ni vema maofisa
uhusiano wakahamasishwa
kutumia taaluma zao katika
kuimarisha uhusiano na taasisi
za maendeleo za kimataifa ili
kuchochea dira yetu ifanikiwe,”
alisema Mwila.

Aidha, aliwataka washiri-
ki waliohudhuria mafunzo
hayo kutumia ujuzi wal-
ioupata kufikisha elimu kwa
Watanzania wengine ili kupan-
ua uelewa.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo walisema wata-
hakikisha wanatumia mafunzo
waliyoyapata kuwaelimisha
wengine kuhusu maendeleo
ya nchi na namna ya kushiriki
kwenye maendeleo.

Mmoja wa washiriki hao,
Juma Maduhu aliishukuru Wiz-
ara ya Fedha kwa kuamua ku-
waelimisha kuhusu dira hiyo
kwa maelezo kuwa asilimia
kubwa ya Watanzania hawana
uelewa kuhusu dira hiyo na
faida zake.

Alisema kupitia mafunzo
hayo watahakikisha wanawae-
limisha watumishi wengine
pamoja na Watanzania kupitia
njia mbalimbali ikiwemo kwe-
nye mikutano ya hadhara na

vyombo vya Habari.

Alisema watatoa elimu kwa
wananchi na kukusanya maoni
yao kuhusu namna ya kubore-
sha dira hiyo,

Mchumi Mkuu wa Wizara ya
Fedha, Alfred Missana alisema
moja ya mafanikio ya Dira ya
Maendeleo ya Taifa ni pamoja
na nchi ya Tanzania kufika
uchumi wa kati wa chini mwa-
ka 2020 na kwamba wataen-
delea kutoa elimu ili kuongeza
uelewa.

Alisema mafunzo hayo yana-
fanyika nchi nzima kwa wa-
tumishi wa umma ambao pia
watasaidia kuisambaza kwa
Watanzania wengine kwenye
maeneo husika.
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Ofisa
Udhibiti
ubora wa
mbolea wa
Mamlaka
va Udhibiti
wa Mbolea
Tanzania
(TFRA),
Henrico
Renatus
(kushoto),
akitoa
elimu ka-
tika mao-
nyesho va
wakulima,
Mbeya
jana. PI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

CCM vaagiza taasisi kuajiri makandarasi wenye sifa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya, kimezi-
taka taasisi mbalimbali za
umma mkoani humo kuhakiki-
sha zinaajiri makandarasi we-
nye sifa ili miradi inayotekele-
zwa iwe na viwango na idumu
muda mrefu.

Aidha, kimezitahadharisha
taasisi zitakazoajiri makandara-
si wasiokidhi viwango kuwa ki-
tachukua hatua kwa kuwashta-
ki watendaji wake pamoja na
kuwafukuza makandarasi husi-
ka kwenye miradi.

Wajumbe wa Kamati ya Siasa
ya CCM walitoa angalizo hilo
juzi wakati wa ziara ya kukagua
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
ikiwa ni mwendelezo wa ziara
katika wilaya zote.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Dk. Stephen Mwaka-
jumilo alizitaja taasisi hizo kuwa
ni Wakala wa Barabara Tanza-

nia (TANROADS), Wakala wa
(TARURA) na mamlaka zinazo-
husika na miradi ya maji .

Alisema kumekuwa na tati-
7o la baadhi ya makandarasi
wanaoajiriwa na taasisi hizo
kutekeleza miradi chini ya ki-
wango na kusababisha iharibike
ndani ya kipindi kifupi hali
ambayo inaisababishia serikali
hasara.

Alisema wakati wakiendelea
na ziara wilayani Chunya wali-
baini mabomba yasiyokidhi vi-
wango kutumika kwenye mradi
wa maji wa Bwawa la Matwiga
hali iliyosababisha wananchi
kutofikiwa na huduma kutoka-
nana mabomba hayo kupasuka.

Alisema chama hicho kita-
hakikisha makandarasi wa aina
hiyo wanaondolewa ndani ya
mkoa pamoja na kuwashughu-
likia wakuu wa taasisi hizo ili
iwe fundisho. “Sisi hatutembelei
miradi bali tunakagua, kume-
kuwa na tatizo kubwa la miradi
ndani ya mkoa wetu kutekele-

zwa chini ya kiwango, ukienda
pale Jiji kuna barabara zime-
tumia mabilioni lakini ndani
ya kipindi kifupi zimefumuka,
tutawafukuza makandarasi wa
aina hiyo ndani ya mkoa wetu,”
alisema Dk. Mwakajumilo.

Alisema baadhi ya miradi
hiyo huwa inachakachuliwa
kwa ushirikiano kati ya ma-
kandarasi na baadhi ya viongozi
wasiokuwa waaminifu.

Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa (NEC), Nde-
le Mwaselala anayewakilisha
Mkoa wa Mbeya, alisema seri-
kali inaimarisha miundombinu
ili kufungua fursa za kiuchumi
kwa wananchi.

Alisema barabara hiyo ya In-
yala-Simambwe yenye urefu wa
km. 16.7 itawasaidia wananchi
wa kata za Tembela na Inyala
kusafirisha mazao yao kwenda
sokoni pamoja na kusafirisha
pembejeo za kilimo.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
wanawake wa CCM (UWT)

Mkoa wa Mbeya, Edna Mwai-
gomole alishauri mkandarasi
anayejenga  barabara  hiyo
kuboresha baadhi ya maeneo
yenye matatizo.

Alisema kuna maeneo yana-

takiwa kuwekwa njia na vivuko
vya watembea kwa miguu kwe-
nye maeneo ya makazi ya watu
ili kueusha ajali.
Oran Njeza alisema barabara
hiyo ni muhimu kwa wananchi
kutokana na kata hiyo kuwa
kinara wa uzalishaji wa mazao
mbalimbali.

Alisema barabara hiyo ndiyo
ya kwanza kujengwa kwa ki-
wango cha lami katika jimbo
lake ambayo inapita maeneo
viongozi wa chama kuendelea
kushirikiana naye kuomba bara-
bara zingine.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa alisema kwa mu-
jibu wa mkataba mradi huo
unatakiwa ukamilike kabla ya
Oktoba Mosi mwaka huu.

RC ahimiza
wakulima
Kupewa
kipaumbele

Mwandishi Wetu, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera amesema
wakulima wanapaswa kupewa
kipaumbele ili nchi iweze kufikia
malengo ya ajenda ya kuboresha
sekta ya kilimo.

Amesema sekta ya a kilimo ndi-
yO0 inaajiri idadi kubwa ya Wa-
tanzania, hivyo wakulima wana
nafasi kubwa katika kuchangia
Pato la Taifa.

Aliyasema hayo jana wakati
wa ufunguzi wa mkutano wa
wakulima mkoani hapa ulioan-
daliwa na kampuni ya kutengen-
eza na kusambaza mbolea ya
Yara Tanzania, kwamba zaidi ya
wakulima 400 kutoka Nyanda za
Juu Kusini walishiriki.

Akizungumza katika mkutano
huo, Homera aliipongeza Kam-
puni ya Yara kwa kuthamini na
kulifanya suala la kuwezesha
wakulima wadogo kuwa kipaum-
bele.

Alisema serikali inatambua
kuwa wakulima ni kundi muhimu
zaidi katika kutimiza malengo ya
kuifanya Tanzania kuwa kinara
wa uzalishaji wa chakula Afrika.

“Kwa hivyo ninataka ku-
washukuru Yara kwa juhudi zao
za kumwinua mkulima. Na kama
mwakilishi wa Serikali, niseme
kwamba tutaipa Yara msaada
unaohitajika ili kuharakisha ma-
geuzi kupitia bidhaa zake bora
za mbolea na huduma za kilimo,”
alisema Homera.

Alisema kituo cha maarifa cha
Yara kilichofunguliwa hivi kar-
ibuni mjini Mbeya kwa ushiriki-
ano na Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia (MUST) kitakuwa
muhimu katika kampeni ya ma-
geuzi ya kilimo.

Mkurugenzi Mkuu wa Yara
Tanzania, Winstone Odhiambo,
alisema ni wajibu wa Yara ku-
wawezesha wakulima wadogo
kupata chakula cha kutosha na
kuinua mamilioni ya watu kutoka
katika umaskini kupitia uzalishaji
wa kiwango cha juu cha kilimo,
kuzalisha ajira kupitia mnyororo
wa thamani.

“Tunatekeleza jukumu letu kwa
kuzalisha mbolea tofauti na
zenye ubora wa hali ya juu na
virutubishi vingine vya mazao
vilivyochanganywa ambavyo
vinaongeza mavuno na hivyo
kipato cha wakulima. Mtazamo
wetu ulijumuisha suluhu za afya
ya udongo, kilimo endelevu
na ujenzi wa viwanda, ulinzi
wa mazingira na kukabiliana
na changamoto ya tabianchi”.
alisema.

Alisema maonesho ya Kilimo
ya Yara yatakuwa vakifanyika
kila mwaka kwa kampuni hiyo
ili kuendeleza ushirikiano kati
ya sekta ya umma na sekta bi-
nafsi na kuunga mkono ajenda
ya Serikali ya maendeleo ya
kiuchumi kupitia sekta ya kilimo
ambayo ina nafasi kubwa zaidi
kwa mamilioni ya Watanzania
kufanikiwa.
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Zanzibar yafanikiwa :
kutokomeza malaria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui, alisema
Zanzibar imepata mafanikio
makubwa katika kutokomeza
malaria.

Amesema mikakati ya serikali
kuona ugonjwa huo hausaba-
bishi vifo vya kundi kubwa la
jamii hasa wanawake na wato-
to. Pia amesema serikali imeji-
panga kutokomeza malaria na
kuona kwamba si tishio tena
kwa afya ya jamii.

Mazrui aliyasema hayo waka-
ti aliposhiriki katika kampeni
ya Tokomeza Malaria" kwa ku-

gawa vyandarua vilivyowekwa :
dawa kuzuia mbu kumshambu- E

lia binadamu. )

Mazrui alisema ugonjwa wa
malaria bado upo licha ya
juhudi kubwa za kupunguwa
kasi yake iliokuwapo zamani.
Katika kipindi cha mwaka
2023, vifo sita vimeripotiwa
huku wagonjwa 3,747 waki-
gungulika na kupata matibabu.

Alisema kwa mujibu wa
utafiti uliofanywa, vyandarua
247,660 vinahitajika katika
kava 78,443 na katika uzindu-
zi wa kampeni hiyo, wananchi
430,047 watanufaika na vy-
andarua hivyo.

“Ujumbe wangu malaria bado

|po licha ya juhudi zetu za

kupambana na ugonjwa huo
na kuona kwamba si tishio
tena kwa afya za binadamu,”
alisema.

Aidha, aliwataka wananchi
ambao watapata mgawo
wa vyandarua hivyo katika
awamu va kwanza, kuvitumia
vizuri kwa kuhakikisha watoto
wanalala katika chandarua
ambacho ndiyo njia salama ya
kuepukana na ugonjwa huo.

Mwakilishi wa Shirika la
Misaada la Marekani (USAID)
anayeshughulikia masu-
ala ya afya, Anna Hoffman,
alisema wameridhishwa na
juhudi zinazochukuliwa na
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kupambana na malaria
ambao matukio na takwimu za
ugonjwa huo zimeshuka sana.

“USAID kwa kiasi kikubwa
tunaridhishwa na juhudi zi-
nazochukuliwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ka-
tika kupambana na malaria,”
alisema. _ )

Naye Meneja wa Kitengo
cha Kupambana na Malaria
Zanzibar, Shija Joseph Shija,
alisema ||mekuvvapo ongezeko
la wagonjwa wa malaria na
kutoa mfano katika mwaka
2023 kuanzia Januari hadi

Juni, wagonjwa 3,563 waligun-

dulika kulinganisha na mwaka
2022 ambapo wagonjwa 3,223
waligundulika.

Aliwataka wananchi kuhakiki-

sha wanavitumia vyandarua
hivyo ambayo vimewekwa
dawa inayodumu kwa takriban
miaka mitatu.

Aidha alisema kampeni hiyo
itaendelea kufanyika kwa ku-
vveka usafi katika maeneo ya

mji ikiwemo katika madimbwi
ya maji na kuona hakuna
mazalia mapya ya mbu.

' Waziri ahimiza vijana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Kilimo,
Umwagiliaji, Ma-
liasili na Mifugo,
Shamata Shaame
Khamis, amewataka vijana ku-
jikita katika kilimo ili kubadili-
sha maisha yao na kuachana na
ndoto za kwenda Ulaya kutafu-
ta kazi.

Amesema serikali katika ba-
jeti yake imeongezwa kutoka
Sh. Bilioni 53 mwaka 2022/23
hadi Sh. bilioni 98 mwaka
2023/24 kwa Wizara ya Kilimo
ili kuiwezesha sekta hiyo kuwa
tegemeo la kuzalisha ajira kwa
vijana.

Shamata aliyasema hayo jana
alipokabidhi vifaa mbalimbali
vya usambazaji maji katika
mashamba ya wakulima vy-
enye thamani ya Sh. milioni 47
katika mradi wa viungo unao-
fadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EU).

Alisema malengo ya serikali
ya Zanzibar ya kuzalisha ajira
300,000 yatafikiwa na kwamba
vijana wanayo nafasi kubwa ya
kujiajiri katika kilimo cha mbo-
ga, matunda na viungo na ku-
ingia katika sekta ya utalii kwa
uhakika.

“Vijana huu si wakati tena wa
kufikiria kwenda Ulaya kutafu-
ta ajira. Ajira zipo hapa hapa
katika sekta ya kilimo ambacho
kinaweza kumkomboa mkuli-
ma na kupiga hatua kubwa ya
Maisha,” alisema.

Shamata alizipongeza asasi
za kiraia zinazotekeleza mradi
huo kwa kufanikiwa kuwashaji-
hisha wakulima kujikita katika
kilimo cha mboga matunda na
viungo.

Alisema nia ya serikali ni
kurudi katika enzi zake za
miaka ya nyuma kuongoza ka-
tika uzalishaji wa mazao ya vi-
ungo na kusafirisha katika nchi
za Ulaya na Asia hadi Uarabu-
ni.

kuchangamkia kilimo

“Nachukuwa nafasi hii kwa
dhati kuzipongeza asasi za
kiraia ambazo zimeonyesha nia
ya kuimarisha na kuwashaji-
hisha wakulima kujikita katika
kilimo cha viungo na mboga
na hivyo kurudisha hadhi ya
Zanzibar kuongoza kwa uzal-
ishaji wa mazao hayo duniani,”
alisema.

Ofisa wa Mradi wa Viungo,
Ali Said Juma, alisema mradi
wa viungo tayari lengo lake ku-
wafikia wakulima 57,000 kwa
njia mbalimbali hatua ambayo
itaongeza thamani ya mnyor-
oro wa bidhaa na uzalishaji
wake.

Alisema kwa sasa tayari
umewafikia wakulima 21,000
ambao hao wamepatiwa vifaa
mbalimbali ikiwamo mbegu na
vifaa vya usambazaji wa maji
mashambani.

Naye Mkurugenzi wa Asasi
ya Kiraia ya Pemba Forest am-
bayo ni sehemu ya utekelezaji
wa mradi huo, Mbarouk Mussa

Omar, alisema upatikanaji wa
vifaa vya usambazaji wa maji
mashambani kwa kiasi ki-
kubwa utasaidia uzalishaji wa
mazao na kuingia sokoni kwa
mafanikio.

Miongoni mwa wakulima
waliopata vifaa hivyo ikiwamo
tangi la kuhifadhi maji kwa um-
Wagiliaji mashambani Mwa-
cha Umbuji wﬂaya ya Kati Un-
guja, alisema anajihusisha na
kilimo cha mboga yakiwamo
matikiti maji, bilinganyi na
nyanya chungu na hifadhi ya
maji na usambazaji wake ili-
kuwa miongoni mwa mabhitaji
yake makubwa.

Mradi wa viungo wa Agro-
Connect unafadhiliwa na EU
na kutekelezwa na asasi tatu
za kiraia huku ukiwa na malen-
go ya kuimarisha kilimo cha
mboga, matunda na viungo na
kuimarisha masoko ya bidhaa
kuingia sokoni kwa mafanikio
makubwa.

worer | 15000, 0005

MIC Tanzania Limited

Mshindi wa
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Ataka sera kuongoza wafungwa wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MHADHIRI Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Zanzibar (ZU),
Dk. Sikujuwa Omar Hassan,
amesema wakati umefika kwa
Chuo cha Mafunzo Zanzibar
(Magereza) kuwa na sera itakay-
oweka wazi namna ya kuwaon-
goza wafungwa wanawake wa-
napokuwa katika maeneo hayo
katika mazingira tofauti na ku-
leta ufanisi wa kazi.

Aliyasema hayo wakati aki-
wasilisha mada kwenye mafun-
70 yaliyowashirikisha maofisa
na wapiganaji wanawake ka-
tika Chuo cha Mafunzo yaliyo-
fanyika makao makuu ya chuo
hicho, Kilimani, Unguja.

Dk. Sikujua alisema chuo hi-

cho kipo sheria lakini tatizo
kubwa hakina sera namna ya
kuwaongoza wafungwa wa-
nawake ambao wanakabiliwa
na vifungo kutokana na ukiuk-
waji wa mambo mbalimbali ya
sheria.

Alisema mikataba ya ki-
mataifa na kikanda,na sera na
sheria mbalimbali zimeelezea
haki mbalimbali kwa wafung-
wa wakati wanapotumikia vi-

fungo vyao magerezani.
“Wanafunzi wanawake
wanaotumikia adhabu zao

katika magereza wanabhitaji
mwongozo maalumu am-
bao utaweka bayana mahitaji
yao pamoja na haki na fursa
zingine,” alisema.

Pia alisema wafungwa wa
kike wanahitaji muongozo am-

bao utaweka bayana mabhitaji
yao zaidi pale wanapokabiliwa
na kipindi cha ada zao za kila
mwezi nguo za kujihifadhi.

Alisema wakati umefika sasa
kuona sheria inayounda Chuo
cha Mafunzo Namba 1 ya mwa-
ka 1980 inawekwa bayana na
kufahamika na maofisa na wa-
piganaji wote wanaofanya kazi
katika vyuo vya mafunzo na
kuitekeleza.

“Sheria inayounda vyuo
vya mafunzo haifahamiki kwa
kweli. Hata ukiitafuta katika
mtandao haionekanai, sasa hili
ni tatizo kubwa,” alisema.

Kamishna Msaidizi wa Vyuo
vya Mafunzo Zanzibar, Seif
Maabad Ali, alisema wame-
omba kupatiwa mafunzo hayo
kuwawezesha kutekeleza ma-

jukumu yao ikiwamo kufanya
kazi kwa kuzingatia sheria na
utawala bora.

Alisema tayari katika vyuo
vya mafunzo wameweka uta-
ratibu wa kisanduku cha maoni
ambacho wafungwa na maha-
busu wako huru kutoa taarifa
mbalimbali yakiwamo malala-
miko.

Naye ofisa mwandamizi kuto-
ka katika Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar anayes-
hughulikia ukatili wa kijinsia,
Zaina Salum Abdalla, alisema
lengo la mafunzo hayo ni ku-
wawezesha watendaji wa vyuo
vya mafunzo kwenda sambam-
ba na mikakati ya kupambana
na udhalilishaji wa kijinsia na
kuimarisha utawala bora.
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TANGAZO

MATANGAZO MC

HANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA
UBUNGO
LILILOPO KIBAMBA - LUGURUNI
SHAURI LA MADAI NAMBA 72 YA MWAKA 2023
ISRAEL SIMBA & 3........cocvvrnrrnned MUOMBAJI
DHIDI YA
GEORGE MASHAKA CHIMALILO................ WAJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

GEORGE MASHAKA CHIMALILO - POPOTE ULIPO
ISRAEL SIMBA & 3
Amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W)
UBUNGO lililopo  Luguruni/Kibamba ~ Maombi  hayo
yamepangwa kutajwa tarehe 15/8/2023 saa 8:30. Hivyo basi
unatakiwa wewe mwenyewe au Wakili wako kuleta utetezi
wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa.
Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa vinapatikana katika
Masijala ya wazi wa Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Ubungo.
Endapo hamtatekeleza/hautatekeleza maombi  haya
yatasikilizwa upande mmoja na uamuzi/amri kutolewa.
Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 20/7/2023

4

MWENYERITI
BARAZA LA ARDHI NA NYLMBA
&) - UBLRNGO
DR E5 SALRAN

KUPOTELEWA
KWA CHETI

>

ROSE AMBROSE MINJA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index No.
S0389-0043 kilichotolewa na baraza la mtihani
kupitia SHAURITANGA SEC. SHOOL Mwaka 2015.
Yeyote atakaekiona atoe taaria kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi. MWA/NYA/RB/247907/2023.

KUPOTELEWA
KWA CHETI

ROSE AMBROSE MINJA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha Sita chenye index No.
S0389-0510 kilichotolewa na baraza la mtihani
kupitia SHAURITANGA SEC. SHOOL Mwaka 2018.
Yeyote atakaekiona atoe taaria kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi MWA/NYA/RB/247902/2023.

KUPOTELEWA

KWA CHETI

BARAKA FRANCIS JOHN anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S.1686/0050 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KEMORAMBA SEKONDARI mwaka 2019.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: MWA/MAG/RB/238599/202

SHARON RICHARD GWAU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index namba
S.4967/0075 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia ST.
ALOYSIOUS ~ SEKONDARI  mwaka
2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: DAR/CHU/RB/247463/2023.
e

TANGAZO LA KUPOTEA NYARAKA
YA UMILIKI WA KIWANJA

Wilfred Tune ambaye ni msima-
mizi wa mirathi ya marehemu
Agata saidi.

Atangaza kupotelewa na nyaraka
ya umiliki wa kiwanja namba 142
kitalu "Y-1" kilichopo Ibanzamata
Manispaa ya Shinyanga.

Kwa vyeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Palisi kilichopo
karibu au awasiliane na Wilfred
kwa simu namba 0789-498783.

Taarifa ya Polisi namba ya
malipo 9910829962804/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KWIMBA
NGUDU
RUFAA YA MADAI/JINAI NA 10 MWAKA 2023
(KUTOKA MAHAKAMA YA MWANZO BUYOGO WILAYA
YAKWIMBA)

ENOCK MASELE NYANDA.......... MDAI
DHIDI YA
BAYPORT FINANCIAL SERVICES LIMITED......MDAIWA

KUITWA SHAURINI

KWA : BAYPORT FINANCIAL SERVICES LIMITED
MAHAKAMA HIl  INAKUFAHAMISHA KWAMBA  MDAI
AMEFUNGUA SHAURI LA RUFAA DHIDI YAKO.
RUFAA IMEPANGWA KUSIKILIZWA MNAMO TAREHE
01/08/2023 SIKU YA JUMANNE SAA 2:30 ASUBUHI NA
UNATAKIWA KUWEPO, AU KUWAKILISHWA KISHERIA
PAMOJA NA KULETA UTETEZI WAKO DHIDI YA MADAI HAYO.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA MHURI WA MAHAKAMA
HIl LEO 17/07/2023
1
P
" HAKEMN BRUAE AW DHI
MAHAKAMA 7A W)
KWIMBA.

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DISTRICT COURT OF MVOMERO
AT MVOMERO
CRIMINAL/CIVIL CASE N0.02/2023
SEMBUKAKIPALA.........PLAINTIFF
VERSUS

1. RAMADHAN ZUBERI RAMADHAN..... DEFENDANT
2. RAMJAAN MEAT LIMTED......DEFENDANT

NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

THE NOTICE that the above case has been fixed for
Mention/Hearing on 28 day of 072023 at 9:00 a.m before
Hon. A.H. WAZIRI DRM

YOUR ARE require to appear in this Court without fail
and you must produce to that day all the documents
upon which you intend to reply in support of your case.
GIVEN under my hand and the seal of the Court this 20
day of 072023.

| DISTRICT RESIDENT MAGISTRATE "
MVOMERO g

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......31/2009
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: AMANIALLY waMOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ASHA AMANI ALLY

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na kuhudhuria

katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 04

Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

etolewa leo tarehe 21 mwezi 07 mwaka 2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LYDIA THECLA BOMA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya LANDCRUISER

HARDTOP yenye usajili

namba: T255 ADQ. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
MTW/NEW/RB/241284/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

HILDEGADA MGAYA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye
namba ya usajili MC 154
DHB AINA YA KINGLION.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.
Taarifa ya polisi:
IRI/IRI/RB/248936/2023.

KINGLION INVESTMENT CO.
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Polisi wanawake
wanolewa
kukabili uhalifu
wa kimataifa

Na Renatha Msungu

KAMISHNA wa Jeshi |la Polisi
Zimbabwe, Grace Ndou, amese-
ma Mafunzo ya Jumuiya ya
Askari Wanawake wa Jeshi Ia
Polisi kutoka Ukanda wa

Afrika (IAWP), yatawasaidia
kwa kiasi kikubwa kufungua mi-
paka ya kupambana na uhalifu
unaovuka mipaka katika mae-
neo mbalimbali.

Mbali na hilo, amesema
mafunzo hayo yatazidi
kuongeza ushirikiano baina ya
askari kutoka nchi mbalimbali,
ikiwamo kupeana mbinu za
kukabiliana na uhalifu katika
maeneo ya mipaka husika.

Kamishna Ndou aliyasema
hayo jana baada ya kuhudhuria
mafunzo ya Jumuiya ya Askari
Wanawake wa Afrika yanay-
vakishirikisha askari hao kutoka
nchi mbalimbali za Afrika.

Alisema mada zilizofundishwa
katika mafunzo hayo zimesaidia
kupanua wigo wa utendaji kazi
za Kila siku, hususani katika
masuala ya kupambana na
uhalifu katika maeneo ya mi-
paka inayozizunguka nchi wa-
nazofanya kazi.

“Tunashukuru kwa kupata
mafunzo haya, ninaamini baada
ya mafunzo kila askari wa
kike aliyeshiriki mafunzo hayo
ataondoka na ujuzi wa kwenda
kutumia kazini,” alisema Kam-
ishna Ndou.

Mbali na hilo, alisema mafun-
Z0 hayo pia yatawasaidia
kuwajengea uhusiano mzuri
askari hao katika utendaji kazi
na vyombo vingine vya ulinzi
na usalama na kuongeza kuwa
hiyo ni hatua kubwa kwa Jeshi
la Polisi.

Mrakibu Mwandamizi wa
Jeshi la Polisi nchini, Georgina
Matagi, alisemna mafunzo hayo
yamewajengea ufahamu zaidi
askari katika masuala ya ukatili
wa Kijinsia, rushwa na namna
va kufanya kazi na jamii.

Aliwashukuru waandaaji wa
mafunzo hayo ambayo anaami-
ni yanakwenda kuleta mabadi-
liko katika utendaji kazi wao wa
kila siku katika vituo vyao vya
kazi ambavyo wanawajibika
kiutendaji.

Sajenti wa Polisi, Mwanema
Salehe kutoka Arusha, alisema
mafunzo hayo yamekuja wakati
mwafaka hasa ukizingatia kuna
wimbi la uhalifu mbalimbali
unaojitokeza katika maeneo
mbalimbali.

Mafunzo hayo yalianza kwa
kongamano ambalo lilifun-
guliwa mwishoni mwa wiki na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
katika Uwanja wa Uhuru, mkoa-
ni Dar es Salaam.

Jela miaka miwili kwa kumiliki

mimea ya dawa za kulevya

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imewahukumu kifungo cha mi-
aka miwili jela Schola Kashinde
na James Mayunga, baada
ya kukiri kumiliki mimea isi-
yokubalika aina ya bangi kilo-
gramu 59.59 kinyume cha she-
ria.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu, Mary

A
}

Mrio wa mahakama hiyo baada
ya washtakiwa hao kutimiza
masharti ya  makubaliano
waliyoingia na Mkurunge-
zi wa Mashtaka nchini
(DPP) ya kuhukumiwa kifungo
hicho.

Kabla ya kusoma hukumu
hiyo, Hakimu Mrio aliutaka
upande wa mashtaka uwa-
kumbushe washtakiwa mash-
taka yanayowakabili pamoja
na makubaliano waliyoingia na

Hl
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e | l,

DPP.

Baada ya kusomewa mash-
taka yao, washtakiwa wote wa-
likiri kutenda kosa hilo.

Hakimu Mrio alisema ma-
hakama inawatia hatiani baada
ya kukiri makosa yao ya kuku-
twa na mimea isiyoruhusiwa
aina ya bangi kinyume cha
Sheria na pia kwa kuzinga-
tia makubaliano yao na DPP,
anawahukumu kifungo cha
miaka miwili jela.
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Katika kesi hiyo, washtakiwa
hao walikuwa wanakabiliwa
na mashtaka ya kukutwa na
mimea isiyoruhusiwa aina ya
bangi kilogramu 59.59.

Inadaiwa kuwa Machi 12,
2019, eneo la Kindamba, Wilaya
ya Ubungo, mkoani Dar es Sa-
laam, washtakiwa walikutwa
wakimiliki mimea isiyoruhusi-
wa aina ya bangi yenye uzito
wa kilogramu 59.59.

- ‘ ".I_"

Meneja wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB), Dk. Jaspa Samweli,
akionyesha kwa waandishi wa habari, mjini Iringa jana, mifuko iliyojaa uchafu mbalimbali wa mahindi ya wakulima
yaliyochambuliwa baada ya kuuzwa. PICHA: FRANCIS GODWIN

SBL yatumia bil. 12/- kwa wakulima wadogo

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Serengeti Brew-
eries Limited (SBL) imebaini-
sha kutumia Sh. bilioni 12 kwa
jamii za Watanzania katika ku-
nunua nafaka mwaka wa fedha
uliopita, huku ikiweka mikaka-
ti ya kushirikiana na wakulima
wadogo wengi zaidi wilayani
Handeni mkoani Tanga.

Vilevile, kampuni hiyo im-
eanza kuandikisha wakuli-
ma wilayani humo kuanza
kulima mtama ambao kam-
puni hiyo itanunua kwa ajili ya
uzalishaji.

Katika mradi huo ambao
unatarajiwa kuanza mwakani,
SBL itakuwa na jumla ya mikoa
minane ambayo inachukua
malighafi zake, huku ikiwa na
mipango ya kuongeza mikoa
mingine ikiwamo Mbeya na
Kagera.

Kwa sasa, SBL inapata ma-
lighafi zake kutoka mikoa saba
ya Manyara, Arusha, Kiliman-

jaro, Dodoma, Iringa, Singida
na Shinyanga.

Kama sehemu ya maandalizi
ya awali ya mradi huo, wakuli-
ma wilayani Handeni tayari
wameanza kusajiliwa kush-
iriki katika mradi huo huku
ekari 658 za ardhi zikitengwa
kwa ajili ya mradi ambao uta-
jumuisha mashamba ya majar-
ibio.

Mradi huo unatarajiwa ku-
leta manufaa kwa wakulima
wa Handeni kwa kuzingatia
kipaumbele kutolewa kwa
wanawake na vijana. Ni mradi
utakaoimarisha zaidi azma ya
SBL ya kuongeza ukusanyaji
wa malighafi zake kutoka kwa
wakulima wadogo hadi kufikia
asilimia 85, ambayo ni sawa
na tani 13,000 ifikapo mwaka
2024 kutoka asilimia 70 ya
sasa, ambayo ni sawa na tani
11,000.

Uwekezaji wa SBL kwa
wakulima wadogo ni sehemu
ya nguzo muhimu ya kampuni

hiyo inayojulikana kama Ku-
toka Nafaka hadi Glasi’. Katika
kutekeleza nguzo hiyo, SBL
inashirikiana kwa karibu na
wakulima wadogo si tu kupata
malighafi kutoka kwao, bali pia
kuwawezesha kiuchumi.

“Hadi sasa tumeshirikisha
jumla ya wakulima 400 ka-
tika mikoa saba ambapo tayari
tuna kanzidata ya wakulima tu-
navyofanya nao kazi, Kwa mfa-
no, katika mwaka wa fedha uli-
opita tumenunua jumla ya tani
11,000 za malighafi yetu kutoka
kwa wakulima wadogo katika
mikoa saba ambayo tayari iko
kwenye kanzidata yetu.

“Hili ni ongezeko la asilimia
70 kulinganishwa na asilimia
65 ambayo tulipata kutoka
kwao mwaka wa fedha uli-
opita,” alisema Meneja wa Ma-
wasiliano na Uendelevu wa
SBL, Rispa Hatibu.

Akizungumzia mradi wa kil-
imo cha mtama uliokusudiwa
katika Wilaya ya Handeni, Ha-

tibu alisema SBL imekuwa ina-
fanya kazi kwa karibu na Ofisa
Kilimo wa Wilaya, Yibarila
Kamele, kutambua maeneo ya-
nayofaa kwa mradi huo pamo-
ja na kuwasajili wakulima wa-
dogo wa Handeni ili washiriki
katika mradi huo wa kilimo
cha mtama.

Kamele alisema: “Awali tu-
likuwa tumepanga wakulima
waanze kulima mwaka huu la-
kini tukaona kwamba msimu
huu hautotupatia matokeo
bora. Kwa hiyo, nilipendekeza
utekelezaji wa mradi uanze
mapema mwaka ujao, hii ita-
wapa wakulima nafasi ya kuan-
daa mashamba yao vizuri kwa
ajili ya mradi huu.”

Hatibu alisema kampuni
hiyo inatarajia kuongeza idadi
ya wakulima wadogo kutoka
400 wa sasa hadi 700 ifikapo
mwaka 2025, ambapo kutahu-
sisha kuongeza mikoa zaidi iki-
wa ni pamoja na Tanga, Mbeya
na Kagera.
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Na Saada Akida

MABOSI wa Yanga wamefanikiwa ku-
kamilisha usajili wa mfungaji bora wa Ligi
Kuu ya Cameroon, Emmanuel Dikongue,
kwa mkataba wa miaka miwili kwa ajili ya
kuziba pengo la mshambuliaji anayeon-
doka Yanga, Fiston Mayele.

Dikongue, (28) anatarajia kutua nchini
kesho akiwa anajiunga na Yanga akitokea
Klabu ya Canon Yaounde ya Cameroon,
ambapo kabla ya hapo aliichezea Akonan-
gui FC ya Equatorial Guinea.

Taarifa za uhakika zilizolifikia Nipashe
jana kutoka ndani ya Yanga, zimeeleza
kuwa Dikongue anakuja Yanga kuziba
pengo la Mayele ambaye muda wowote

ITAKUWA HIVL...

STRAIKA MCAMEROON
KUTUA YANGA KESHO

kibao cha kuagwa kitaonekana mitandao-
ni, akielekea kujiunga na Pyramids ya
Misri.

“Ni kweli, uongozi umekamilisha usa-
jili wa mshambuliaji kutoka Cameroon
anayekuja kuchukua nafasi ya Mayele am-
baye hakuwapo hata katika utambulisho
wa juzi kwenye Tamasha la Kilele cha Siku
ya Mwananchi.”

“Nadhani wakati wowote watamtangaza
kwa sababu kila kitu kimeshakamilika juu
yake hasa upande wa mkataba, kinacho-
subiriwa ni kuwasili kwake kwa ajili ya
kumtangaza kabla ya kuanza kwa ligi na
mechi za Ngao ya Jamii,” alisema mtoa
taarifa wetu.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa

Habari wa klabu hiyo, Ally Kamwe, alise-
ma mchakato wa usajili unaendelea baada
ya Kocha Miguel Angel Gamond kuona
wapi anatakiwa kuongeza nguvu baada ya
mechi yao ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini.

Alisema usajili unaendelea na bado
kuna nafasi moja ya mchezaji wa kigeni
ambapo mchakato huo unafanywa na rais
wao, Hersi Said, ili kuimarisha timu yao
kuelekea msimu mpya.

“Tumeona wachezaji wapya tuliosajili
na sasa bado nafasi moja ya mchezaji wa
kigeni ambaye taratibu za usajili zinaende-
lea kukamilika kwa kushirikiana vizuri na
Kocha Gamond (Miguel Angel),” alisema
Kamwe.

Meneja Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed Ally, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu
uzinduzi wa wiki ya Tamasha la Simba Day. MPIGAPICHA WETU

Shikangwa wa Simba Queens atimkia China

Na Adam Fungamwango

STRAIKA namba moja wa Timu ya Soka
ya Wanawake ya Simba, (Simba Queens)
na mfungaji bora wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Jentrix Shikangwa, amejiunga
na Klabu ya Beijing Beikong Women ya
nchini China.

Straika huyo ambaye alipachika mabao
17 akiwa amesajiliwa kipindi cha dirisha
dogo la usajili, amejiunga na klabu hiyo
baada ya kumaliza mkataba wake na Sim-
ba Queens, huku akiwa amesaini mkata-
ba wa miezi sita na klabu yake hiyo mpya.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo
imeeleza kuwa hawatokuwa na mchezaji
huyo kuelekea msimu ujao wa mashinda-

no yanayowakabili.

“Mshambuliaji kinara, Jentrix Shikang-
wa, hatutakuwa naye msimu ujao baada
ya mkataba wake kumalizika,” ilieleza
taarifa hiyo ya Simba.

Habari kutoka kwa baadhi ya vyombo
vya habari nchini Kenya, zimeeleza kuwa
straika huyo anayeichezea Timu ya Taifa
ya Kenya kwa Wanawake ‘The Haram-
bee Starlets’, baada ya kumaliza mka-
taba wake, alikuwa anawindwa na klabu
mbalimbali zikiwamo Mamelodi Sun-
downs na Yanga Princess, lakini mwisho
wa siku alikubaliana na dili la klabu hiyo
ya Ligi Kuu nchini China ambalo lilikuwa
nono zaidi.

Straika huyo mwenye nguvu na mashu-

ti makali, aliwaaga na kuwashukuru
mashabiki wa Simba Queens kwenye
mtandao wake wa kijamii wa Instagram.

“Nashukuru Simba Queens na mashabi-
ki wote kwa upendo wenu na sapoti yenu
kwangu, ngoja tujaribu tena sehemu ny-
ingine,” alisema mchezaji huyo ambaye
pamoja na kwamba hakuipa timu hiyo
ubingwa, lakini aliiwezesha kumaliza na-
fasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu
msimu uliomalizika.

Shikangwa ndiye alionekana kuchukua
kijiti cha straika Mtanzania Opa Clement
kwenye ufungaji ndani ya kikosi hicho
ambaye naye aliondoka Machi mwaka
huu kwenda kucheza soka la kulipwa
nchini Uturuki kwenye Klabu ya Besiktas.

. Pluijm afurahishwa
viwango Singida FG

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya
Singida Fountain Gate FC, limeeleza
kufurahishwa na kiwango Kili-
chooneshwa na wachezaji wake
kwenye mchezo wa kirafiki wal-
ioucheza hapo juzi dhidi ya Na-
mungo FC na kuibuka na ushindi wa
mabao 2-0.

Akizungumzia mchezo huo,
Karatu mkoani Arusha, Kocha Mkuu
wa Singida Fountain Gate, Hans
van Pluijm, alisema wachezaji wake
wameonesha kile anachokihitaji na
kudai wameanza kuwa na muun-
ganiko mzuri.

“Ninawapongeza wachezaji wan-
gu wamefuata maelekezo niliyowa-
pa tumefanikiwa kutoka na ushindi,
hii ni ishara nzuri kuelekea mchezo
wetu wa Ngao ya Jamii utakaotuku-
tanisha na timu ya Simba,” alisema
Pluijm.

Alisema mchezo ulikuwa mgumu
na wenye upinzani mkubwa kwani
kila timu ilicheza vizuri kutokana na
usajili zilizofanya.

Kwa upande wa Msemaji wa timu
hiyo, Hussein Masanza, alisema
maandalizi kuelekea Siku ya Singida
(Singida Big Day), inayotarajiwa
kufanyika Agosti 2, mwaka huu,
yanaendelea vema na kwamba
wataitumia siku hiyo kutangaza
wachezaji wao ambao wamewasa-
jili msimu huu.

Prisons kujipima na
Songwe Kombaini

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Timu ya Tanza-
nia Prisons chenye maskani
kucheza mchezo wa kirafiki na
timu ya Kombaini ya mkoani
Songwe, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe
Msemaji wa timu hiyo, Jackson
Mwafulango, alisema mchezo
huo ni mwendelezo wa mich-
ez0 yao va kirafiki ikiwa ni
maandalizi ya kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
unaotarajiwa kuanza Agosti 15,
mwaka huu.

“Mchezo huo ni maandalizi
kuelekea msimu ujao am-
bao tunaamini utakuwa na
ushindani mkubwa kutokana
na usajili uliofanywa na timu
zote,” alisema Mwafulango.

Alisema Jumapili ya wiki hii
atatoa taarifa rasmi ya wapi
wanakwenda kuweka kambi
yao ili mashabiki pamoja na
wadau wa Prisons wafahamu
kile kinachoendelea.

Wakati huo huo, Kocha
MKkuu wa timu hiyo, Fred Felix
Minziro, amesema maandalizi
yanaendelea vema kwa ajili
ya mchezo huo utakaopigwa
Uwanja wa Kumbukumbu ya
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HOJLUND NA MAN UTD

KLABU ya Manchester United iko tayari kuwasilisha
ofa rasmi kwa Atalanta kwa ajili ya kuamnunua msham-
buliaji wa Denmark, Rasmus Hojlund mwenye umri wa
miaka 20, wiki hii. (Mail)

CAICEDO BADO CHELSEA

JARIBIO la Chelsea kumsajili kiungo wa kati wa Ecua-
dor, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 21 kutoka
Brighton limekwama. (Guardian)

UNITED YATAKA NYOTA

MANCHESTER United inamfuatilia mshambuliaji wa
Eintracht Frankfurt mwenye umri wa miaka 24, Mfar-
ansa Randal Kolo Muani, na kocha Erik ten Hag ana-
vutiwa na mshambuliaji mwingine wa Ajax, Mghana
Mohammed Kudus (22), ambaye amekuwa akihusishwa
na Chelsea. (Mirror)

PSG KUJIKITA KWA KANE

IKIWA Kylian Mbappe atahamia Saudi Arabia basi
PSG itafikia thamani ya fedha inayotaka Tottenham ya
pauni milioni 100 kwa ajili ya mshambuliaji, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 29, ingawa Bayern Munich
bado wana imani na nahodha huyo wa England kuwa
atachagua kwenda Ujerumani. (Independent)

TEN HAG AMTAKA KIPA

KOCHA Erik Ten Hag pia anatarajia kuimarisha safu
yake ya ulinzi kwa kusajili golikipa wa akiba wa timu
yake. Anamtaka mchezaji wa kimataifa wa Uturuki
anayecheza Fenerbahce, Altay Bayindir, 25. (Goal)

MBAPPE AGOMBEWA EPL

KLABU za Chelsea, Manchester United na Tottenham
Hotspur zitakuwa sehemu ya shamrashamra za kutaka
kumnunua mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 24, baada ya Paris St-Germain
kupokea ofa ya rekodi ya dunia ya pauni milioni 259 ku-
toka kwa Al-Hilal ya Saudi Arabia ili kumnunua mcheza-
ji huyo. (Telegraph)

HENDERSON AAGA LIVER

KIUNGO wa kati wa England, Jordan Henderson
mwenye umri wa miaka 33, amewaaga wafanyakazi na
wachezaji wenzake katika Klabu ya Liverpool kabla ya
uhamisho wake wa kujiunga na Klabu ya Saudia ya Al-
Ettifaq kukamilishwa. (Mail)

HILAL YAKOMAA NA MBAPPE

KLABU ya Al Hilal inapanga kumpa Kylian Mbappe
mshahara wa jumla ya euro milioni 200 kwa mwaka
huku wakimruhusu kuwa na asilimia 100 ya haki zake
zote za picha kwenye matangazo. (Fabrizio Romano)

TOURE AWINDWA EVERTON

KLABU ya Everton inakaribia kumnasa mshambuliaji
wa Almeria, El Bilal Toure mwenye umri wa miaka 21,
licha ya ushindani kutoka kwa Klabu ya Atalanta inay-
omtaka pia mchezaji huyo wa Kimataifa wa Mali. (Foot-
ball Insider)

BARCA YAJITOA KWA MBAPPE

KLABU ya Barcelona wamejiweka kando kwenye
sakata la kumnunua Kylian Mbappe licha ya madai
kuwa walifanya mazungumzo na PSG. (Marca)

MITROVIC ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia Al Hilal inakaribia kufikia
makubaliano na Fulham ya kumsajili mshambuliaji wa
Serbia, Aleksandar Mitrovic mwenye umri wa miaka 28.

(90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE AIGOMEA PSG

KUSAJILIWA SAUDI ARABIA

@ ® OKwa sasa yupo tayari kukaa benchi msimu mzima
ili kumalizia mkataba wake, kisha...

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe hana nia ya
kucheza Saudi Arabia licha ya
Paris Saint-Germain kuipa Al-Hilal
ruhusa ya kuzungumza na nyota
huyo wa Ufaransa baada ya kuwe-
ka mezani dau la rekodi ya dunia
la pauni milioni 259.

Mbappe anauzwa na mabingwa
hao wa Ufaransa baada ya kukataa
kusaini mkataba mpya ukiwa ume-
salia mwaka mmoja kumalizika.

Habari za ofa hiyo zilikuja mape-
ma Jumatatu na PSG walikuwa na
uwezekano wa kukubali kama
rais Nasser Al-Khelaifi hana nia
ya kumpoteza bure katika msimu
ujao wa majira ya joto.

Relevo iliripoti kwamba Mbap-
pe ‘hataki kucheza Saudi Arabia’
licha ya ofa nzuri ya Al-Hilal.

Taarifa kutoka Madrid zinadai
Mbappe amedhamiria kumaliza
mwaka wa mwisho wa mkataba
wake na mabingwa hao watetezi
wa Ufaransa.

Mbappe anaripotiwa kuwa
‘tayari  kukaa benchi msimu
mzima’ huku akimalizia mpango
wake’.

Msimamo  huo  umekuwa
changamoto kubwa kwa kocha
mpya wa PSG, Luis Enrique.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 tayari alikuwa ameachwa
nje ya ziara ya PSG ya kujiandaa na
msimu mpya nchini Japan na Ko-
rea Kusini, huku mustakabali wake
ukiumiza kichwa.

Ofa ya Al-Hilal ingefunika uham-
isho wa Neymar wa pauni milioni
198 kutoka Barcelona kwenda PSG
kama uhamisho ghali zaidi katika

historia ya soka.

Ofailiyopo mezani inasemekana
itamfanya Mbappe kupata pauni
milioni 600 ndani ya mwaka
mmoja pekee.

Inadaiwa kuwa klabu hiyo ya
Saudia Pro League inaweza kuwe-
ka kipengele cha kutolewa katika
mkataba mnono ambao unaweza
kumruhusu Mbappe kusaini Real
Madrid msimu ujao wa majira ya
joto.

Nyota huyo wa Ufaransa kwa
muda mrefu amekuwa akitamani
kuhamia Real Madrid, huku PSG
wakiamini kuwa tayari amekubali
kujiunga na wababe hao wa Hispa-
nia bila malipo mwaka 2024.

Mbappe hapo awali alikaribia
kujiunga na kikosi cha Carlo An-
celotti mwaka 2022, kabla ya kua-
mua kubaki PSG.
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HODGSON/ASIKIf,

(A

KUMPO] #417%

LONDON, England

OCHA Roy Hodgson amesikitika kumpoteza

mtu mabhiri katika Klabu ya Crystal Palace baa-

da ya Wilfried Zaha kuihama na kujiunga na
iamba ya Uturuki, Galatasaray.

Zaha, alikuwa mchezaji huru baada ya kumalizika
kwa mkataba wake na Crystal Palace na alifichua kuwa
alikuwa Istanbul kwa mazungumzo, baada ya kuripoti-
wa kukataa ofa ya mshahara wa pauni 200,000 kwa
wiki ya kusalia pale Selhurst Park.

Mapema wiki hii, alitumia Instagram kuthibitisha ku-
ondoka kwake Palace, klabu ambayo alijiunga nayo aki-
wa na umri wa miaka 12 na kufunga mabao 90 katika
mechi 458, akielezea jezi yao kama “ngozi yake ya pili”.

Baada ya Galatasaray kutangaza kuwa Zaha amesaini
mkataba wa miaka mitatu wenye thamani ya pauni mil-
ioni 3.75 kwa mwaka, Hodgson alionesha kusikitishwa
kwake na kuondoka kwa mshambuliaji huyo.

Hodgson alisema, “Nilihuzunika sana kusikia kwam-
ba Wilf ameamua kuondoka na kuanza ukurasa mpya
katika maisha yake ya soka. Siku zote nilikuwa na matu-
maini kwamba angeweka mustakabali wake kwa klabu
na ningekuwa na manufaa ya kufanya naye kazi tena
msimu huu.”

Kocha huyo amesema kuwa angependa kumshukuru
yeye binafsi kwa yote aliyofanya wakati wake kama ko-
cha.

“Klabu inapoteza mtu mashuhuri na, ingawa tuna-
sikitika kwamba haikuwezekana kumshawishi Wilfried
kukaa muda mrefu, tunaweza tu kumtakia kila la heri
yeye na familia yake katika mradi wao mpya,” alisema
kocha huyo.

Zaha aliondoka Palace na kujiunga na Manchester
United mwaka 2013, lakini alirejea London kwa mkopo
mara mbili kabla ya kurejea rasmi mwaka 2015.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ivory Coast, ambaye
aliichezea England mara mbili kabla ya kubadili uraia
wake, pia alikuwa akihusishwa na Lazio, Fenerbahce na
Al-Nassr msimu huu wa majira ya joto.

-*

SAO PAULO, Brazil

MCHEZAJI wa zamani wa Brazil, Liv-
erpool na Gremio Lukas Leiva anaamini
Luis Suarez atamfuata Lionel Messi, Ser-
gio Busquets na Jordi Alba kule Inter Mi-
ami.

Nyota huyo wa Liverpool na Barcelona,
Suarez, alijiunga na Gremio Januari, baada
ya kuisaidia klabu yake ya utotoni Nacio-
nal kutwaa taji la Ligi Kuu ya Uruguay ali-
porejea Amerika Kusini mwaka jana.

Suarez amefunga mabao manne katika
mechi 12 kwenye Ligi Kuu ya Brazil msimu
huu, lakini mustakabali wake uko shakani
huku kukiwa na ripoti kwamba ndiye
anayelengwa na Miami.

Miami tayari imewasajili wachezaji
wenza wa Suarez wa zamani wa Barca,
Messi, Busquets na Alba.

Hatua hiyo imeongeza uvumi kuhusu
uhamisho wa Suarez, na ingawa Lucas
anaelewa matokeo ya MLS, anatumai Gre-
mio inaweza kumbakisha mshambuliaji
huyo.

Alipoulizwa kuhusu mustakabali wa
Suarez, Lucas ambaye alistaafu Machi

baada ya kugundulika kuwa na tatizo la
moyo, alisema: “Alifanya kazi nzuri sana
hapa Brazil akiwa Gremio. Nadhani ali-
fanya hatua sahihi. Luis ni mchezaji wa ki-
wango cha dunia, hatuhitaji kuzungumzia
sifa zake na kile anachofanya hapa Brazil.
Amehusishwa, lakini natumaini anaweza
kubaki Gremio kwa sababu ni klabu yangu
na ni jirani yangu hapa.”

Anatumai atasalia kwa muda mrefu, la-
kini MLS inapata uangalizi kutoka kwa kila
mchezaji na mashabiki.

Baada ya Messi kuashiria mechi yake
ya kwanza Miami kwa bao la ushindi wa
‘frikiki’ dhidi ya Cruz Azul kwenye Kombe
la Ligi, bila shaka hakujawa na wakati
mzuri zaidi wa kufuata MLS.

Lucas ni miongoni mwa waliofurahish-
wa na uwezo wa ligi, akiongeza kuwa MLS
inakua kila mwaka, na watu wanatazama
zaidi ligi hiyo.

“Tunaweza kumuona kwenye ligi ny-
ingine, si Ulaya. Marekani, ni jambo zuri
kwa mashabiki wanaopenda soka. Ni ligi
ambayo inaimarika na inakua na kuwa
bora kila msimu.”

Pochettino
akunwa na
Colwill

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Mauricio
Pochettino, anaamini Levi Colwill
anaweza kuwa mmoja wa mabeki
wa kati wakubwa nchini England
baada ya mchezo wake mzuri
wa kujiandaa na msimu dhidi ya
Brighton.

Beki huyo mwenye miaka 20,
alicheza dakika 81 za ushindi wa
‘The Blues’ wa 4-3 dhidi ya Sea-
gulls katika mechi ya ufunguzi wa
Msururu wa Ligi Kuu.

Colwill alitumia msimu uliopita
kwa mkopo kule Brighton, am-
bapo alicheza mechi 22 katika
mashindano yote na kuongeza sifa
yake kama mmoja wa watu wa-
naotarajiwa kuimarika zaidi katika
taifa lake.

Beki huyo pia aliisaidia Timu ya
Taifa ya Vijana ya England kutwaa
ubingwa wa Ulaya kwa vijana
chini ya umri wa miaka 21.

Alipotakiwa kutoa mawazo yake
kuhusu Colwill baada ya ushindi
kwenye Uwanja wa Lincoln Fi-
nancial, Pochettino alisema: “Levi
amekuwa na siku chache mazoezi-
ni na nadhani yuko karibu kuwa
fiti. Kwa kweli, kwa nini tunacheza
naye ni kwa sababu tunahitaji
kugawana dakika na wachezaji
tofauti na nadhani yuko katika hali
nzuri.

“Nimefurahishwa naye, uchezaji
wake ulikuwa mzuri. Bora ku-
liko nilivyotarajia kwa sababu ni
mechi ya kwanza tu kwetu baada
ya msimu na Brighton,” alisema
Pochettino.

Colwill alijiunga na Chelsea
mwaka 2011 na ameendelea
kupitia mfumo wa vijana wa klabu
hiyo, ingawa bado hajaonekana
kwenye kikosi cha kwanza katika
mechi ya ushindani.

Amecheza mara 26 kwenye
kikosi cha vijana chini ya umri
wa miaka 21, akifunga mara moja
dhidi ya Manchester City.

Lakini baada ya Kalidou Kouli-
baly kuondoka Stamford Bridge
na Wesley Fofana na Benoit
Badiashile wote wakiwa wameje-
ruhiwa, mchezaji huyo wa zamani
wa Huddersfield sasa anaonekana
kuwa tayari kucheza mara kwa
mara pamoja na beki mkongwe wa
kati, Thiago Silva.
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ROBERTINHO APAGAWA NA
VIWANGO NYOTA WAPYA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya sare ya bao 1-1 juzi dhidi
ya timu ya Ligi Kuu ya Azerbaijani, Zira
FC, Kocha Mkuu wa Simba, Robertin-
ho Oliveira ameonesha kufurahishwa
na viwango vya wachezaji wake hasa
wapya iliyowasajili msimu huu, akise-
ma safari hii ana kikosi kipana na ha-
topata tabu kwenye ‘sub’ ama kukiwa
na majeruhi.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo kumalizika nchini Uturuki juzi
ambapo inajiandaa na msimu mpya,
kocha huyo raia wa Brazil ambaye
alikishuhudia kikosi chake akiwa
ndiyo kwanza amefika kutoka nchini
Brazil alikokwenda kwa ajili ya kozi
fupi, alisema anaona sasa viwango vya
wachezaji wake vinawiana kwa anaye-
ingia na anayetoka tofauti na msimu
uliopita ambapo alikuwa anapata tabu
kufanya ‘sub’ kwani waliokuwa ndani

na walioko nje walikuwa na utofauti
mkubwa kiuwezo.

“Nimeona nidhamu ya wachezaji
wangu wapya na wa zamani mchezo-
ni, kucheza pamoja, kufungua, kukim-
bia kwenye njia za mpira ni jambo
muhimu na mimi nimelipenda, nafiki-
ri nikiangalia sasa naona tunacheza
kwa mfumo mmoja unaofanana, ni-
meona kipindi cha pili wakati tume-
badilisha wachezaji, soka lilikuwa ni
lile lile halikubadilika, hii inaonesha
kabisa nina upana wa kikosi, kama ni-
kifanya mabadiliko au kukiwa na ma-
jeruhi nina wachezaji ambao viwango
vyao vinafanana, hii ni muhimu sana
kwenye timu,” alisema.

Akizungumzia mechi hiyo alisema
muhimu kwake ilikuwa ni kuanga-
lia wachezaji wake wa zamani na
wapya jinsi gani wanacheza ili na yeye
aongeze ufundi wake.

“Wachezaji wangu leo wamen-

ionesha soka safi, ufundi na staili ya
kucheza, nafikiri kidogo kidogo, wiki
kwa wiki tutakuwa kwenye kiwango
cha juu kwa mashindano muhimu, leo
(juzi), umeona tumecheza na wapin-
zani ambao tayari wao wamemaliza
maandalizi yao ya msimu na wanarudi
kwao kuanza ligi, kwa hiyo walikuwa
vizuri sana kuliko sisi, Simba ndiyo
imeanza muda si mrefu ‘pre season,
ilikuwa mechi ya kirafiki na matokeo
hayakuwa mabaya kwetu, kikubwa
kwangu na benchi langu la ufundi
ilikuwa ni kuangalia viwango vya
wachezaji wetu wa zamani na wapya,”
alisema.

Bao la Simba liliwekwa wavuni na
Kibu Denis, huku la Zira likifungwa na
Rustam Ahmadzada.

Baadhi ya wachezaji wapya wali-
ocheza mechi ya juzi ni Willy Onana,
Febrice Ngoma, Aubin Kramo, na Che
Fondon Malone.
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Tanzania Wasichana U-18
waanza vema michuano Cecafa

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya Wa-
sichana chini ya miaka 18 (U-18), im-
eanza vizuri katika mashindano ya
kuwania ubingwa kwa Ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA),
baada ya jana kuibuka na ushindi
wa mabao 3-0 dhidi ya Burundi.

Tanzania ni  wenyeji wa
mashindano hayo yaliyoanza rasmi
jana katika Uwanja wa Azam Com-
na ushindi huo kwenye mechi hiyo
ya ufunguzi.

Timu zote zilifanya vizuri katika
kipindi cha kwanza na kushindwa
kupata matokeo, lakini dakika 45 za
kipindi cha pili Tanzania iliongeza
makali na kufanikiwa kuibuka na
ushindi huo.

Kipindi cha pili Tanzania ilianza
mpira wa kasi kwa kushambulia
mara kwa mara katika lango la
Burundi na dakika ya 64 ikajipatia
bao la kwanza likifungwa na Win-
frida Gerald kwa mkwaju wa pen-
alti baada kipa wa Burundi kudaka
miguu ya Zainabu Mohamed.

Dakika ya 71, Zainabu alikosa bao
la wazi baada ya kushindwa kuwe-
ka mpira kambani akiwa anataza-
mana na nyavu.

Hata hivyo, Sarah Joel ‘super
sub’ alilandikia Tanzania bao la pili
dakika ya 90 ya mchezo na kuifan-
ya kuongoza kwa mabao 2-0.

Wakati watazamaji wakiamini
mchezo huo umemalizika, dakika
ya 92+, Aisha Juma aliweka kam-
bani bao la tatu kwa mpira mrefu
uliomshinda mlinda lango wa Bu-

rundi Amissa Inarukundo

Kikosi cha Tanzania katika mch-
ezo huo kilikuwa ni Husna Zuber,
Noel Patrick, Hasnath Linus, Joyce
Fred, Winfrida Gerald, Ester Mar-
wa, Aisha Juma, Zainabu Moham-
med/Sara Joel, Dotto Evarist/ Diana
William, Christer John na Vioeth
Mwamakamba.

Kwa upande wa Burundi: Amissa
Inarukundo, Chancelline Akimana,
Emelyne Irankunda, Evelyne Aki-
mana, Neema Nzohabonayo, Es-
tella Gakima, Bora Inez, Rukiya Bi-
zimana, Yasin Edgaridy, Adolphine
Salum na Joella Akimana.

Tanzania itashuka tena dimbani
kesho, Alhamisi dhidi ya Ethiopia
mchezo huo ukipigwa tena katika
Uwanja wa Azam Complex.

Gamondi avimba
droo michuano CAF

shaji wa michuano yake ambapo kwa sasa hakutaku-
wa na faida ya timu inayotolewa raundi ya kwanza
kwenye Ligi ya Mabingwa kuangukia mchezo wa
mchujo wa mwisho wa Kombe la Shirikisho kuwania
kutinga hatua ya makundi.

Utaratibu wa sasa timu itakayotolewa kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika itakuwa imetoka jumla kwenye
michuano ya msimu huu na itasubiri mpaka msimu
ujao kama itafuzu.

Msimu uliopita Yanga ilitolewa kwenye raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Al Hilal ya Su-
dan kwa juma ya mabao 2-1, na kuangukia Kombe la
Shirikisho ambako ilifanikiwa kutinga mpaka hatua
ya fainali kabla ya kupoteza kwa idadi ya mabao 3-2
mbele ya USM Alger waliotwaa kombe hilo.

Katika droo ya jana, mabingwa hao watetezi wa
Kombe la Shirikisho wanasubiri mshindi kati ya AS
Loto ya Benin itakayocheza na Fath Union Sport
(FUS) ya Morocco kuwania kutinga hatua ya makundi.

Simba, Dynamos
kusomana CAF
mechi Simba Day
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katika Kilele cha Tamasha la Simba Day, am-
balo mwaka huu, litafanyika Agosti 6, kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Mabingwa hao wa Zambia watapamba
siku hiyo maalum ya Simba kwa ajili ya ku-
tambulisha wachezaji wao wa msimu mpya
wa 2023/24, unaotarajiwa kuanza Agosti 15,
ambabo mwaka huu kaulimbiu ya tamasha hilo
litakalozinduliwa rasmi Buza Jumanne ijayo ni
‘Unyama Mwingi'.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja wa
Idara ya Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed
Ally, alisema kiingilio cha chini katika mch-
ezo huo kitakuwa ni Sh. 5,000 mzunguko, Sh.
10,000 rangi ya machungwa VIP C Sh. 20,000,
VIP B Sh. 30,000, VIP A Sh. 40,000 na Platinum
Sh. 200,000.

Alisema katika jukwaa la platinum kutakuwa
na viti 170 nusu ya fedha zitachukuliwa na
kuongezewa katika ujenzi wa wodi za kinama-
ma na watoto kwenye Hospitali ya Muhimbili
na Mnazi Mmoja Zanzibar.

“Pamoja na lengo la kujenga wodi tutaanza
na kuchangia damu kuanzia viongozi hadi
matawi yote ya Simba sambamba na kufanya
usafi katika jamii inayotuzunguka,” alisema.

Ahmed alisema katika tamasha hilo wana-
tarajiwa kuwa na wasanii mbalimbali kutoka
ndani na nje ya Tanzania kwa ajili ya kuwapa
burudani Wanasimba kabla ya mechi.

“Baadhi ya wasanii wa ndani watakaokuwapo
ni Tundaman, Meja Kunta, Whozu na wengine
wataendelea kutambulishwa kadri siku zinavy-
oendelea,” alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa wameweka viingilio rafiki ili
kila Mwanasimba kuweza kuvimudu kushuhudi
wachezaji wapya ambao wamesajiliwa msimu
huu.

“Tunahitaji kila Mwanasimba kufika uwanjani
kuja kushuhudia timu yao na kuona wachezaji
wetu tuliowasajili akiwamo Luis Miquissone,
Willy Essomba Onana na wengine,” alisema
Ahmed.

Simba inafanya tamasha hilo kwa mara ya 15
msimu huu tangu lilipoanzishwa mwaka 2009.
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® @ 8Simba yawasubiri Wanamibia au Wazambia
raundi ya kwanza kuwania hatua ya makund.i...

Na Faustine Feliciane

LICHA ya Yanga kupangwa na ‘kibonde’
Asas FC ya Djibouti kwenye mchezo wa
hatua ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
na ikivuka itakwenda kukutana na mshin-
di kati ya AS Otoho ya Congo dhidi ya Al-
Merrikh ya Sudan, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema analijua soka la
Afrika, hivvo aihofii timu yoyote.

Gamondi» la Soka Afrika (CAF), jana
lilifanya droo ya Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la Shirikisho, ambapo wawak-
ilishi wengine wa Tanzania Bara, Simba
wenyewe wataanzia raundi ya pili kwa
kucheza ugenini na mshindi kati ya African
Stars ya Namibia na Power Dynamos ya
Zambia kuwania kutinga hatua ya makun-
di.

Wawakilishi wa wengine kutoka Zanzi-

bar, KMKM yenyewe itacheza na St. George
ya Ethiopia na mshindi wa mchezo huo ata-
kutana na bingwa mtetezi, Al Ahly ya Misri
kwenye hatua ya kwanza kuwania kufuzu
hatua ya makundi.

Gamondi, aliliambia Nipashe jana kuwa
hana hofu ya kukutana na timu yoyote na
anaendelea kuiandaa timu yake ili kuweza
kufanya vizuri kwenye michuano hiyo.

“Nafahamu kuhusu droo iliyochezeshwa,
tumeona wapinzani wetu, lakini niseme tu
tunajiandaa kukutana na timu yoyote na
hakuna timu tunayoihofia, kikubwa ni ku-
tumia muda wetu vizuri wa maandalizi,”
alisema Gamondi.

Endapo Yanga itafanikiwa kuwatupa
nje Wadjibouti hao watasubiri kucheza na
mshindi wa mchezo kati ya AS Otoho dhidi
ya El Merreikh ya Sudan kuwania kutinga
hatua ya makundi ya michuano hiyo mi-
kubwa Afrika kwa ngazi ya klabu.

Kwa upande wa Kombe la Shirikisho Af-
rika, Singida Fountain Gate yenyewe itawa-
karibisha JKU ya Zanzibar katika mchezo
wa hatua ya awali na mshindi wa mchezo
huo atakutana na Future Club ya Misri kab-
la ya kutinga hatua ya makundi.

Azam FC wenyewe wameangukia kwa
Bahir Dar Kenema ya Ethiopia katika mch-
ezo wa awali na mshindi wa mchezo huo
atakutana na Club Africain ya Tunisia, am-
bayo msimu ulioisha ilinyoshwa na Yanga
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye
michuano hiyo ya pili kwa utajiri barani Af-
rika.

Michezo ya mkondo wa kwanza kwa
hatua ya awali itachezwa kati ya Agosti 18-
20 na marudiano itachezwa kati ya Agosti
25-27, mwaka huu.

CAF imefanya marekebisho ya uwende-
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Simba, Dynamos
kusomana CAF
mechi Simba Day

Na Saada Akida

WAKATI droo ya michuano ya
Ligi ya Mabingwa iliyochezeshwa
isho la Soka barani Afrika ikione-
sha mshindi kati African Stars
ya Namibia na Power Dynamos
ya Zambia atakutana na Simba
kwenye raundi ya pili, Wekundu
wa Msimbazi hao wamewaalika
Wazambia hao kuvaana kwenye
tamasha lao la Simba Day.

Mchezo huo utatoa nafasi nzuri
kwa Kila timu kuweza kusoma
mbinu na uchezaji wa mwenzake
kuelekea michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa ambayo raundi ya kwanza
itaanza kutimua vumbi kati ya
Agosti 18 -20, mwaka huu.

Simba inatarajia kuwakabili
mabingwa wa Ligi Kuu ya Zambia,
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