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AZIMIO LA MTWARA

CHADEMA sasa hadi kieleweke 

Vifo tata vya watu wanane, 
walitetemeka na kuanguka
Na Suleiman Rashid Omar, 
PEMBA

HALI ya simanzi imetawala kati-
ka Kijiji cha Kisiwa Panza, Wilaya 
ya Mkoani baada ya watoto 14 
kuugua ghafla na watatu kati yao 
kufariki dunia muda mfupi huku 
wengine 11 wakilazwa kwa matib-
abu na uchunguzi katika Hospitali 
ya Abdalla Mzee. 

Hadi jana mchana, idadi ya wal-
iofariki dunia walifikia wanane 
baada ya wengine watatu kufariki 
dunia wakiwa hospitalini wakip-
atiwa matibabu. 

Baadhi ya wazazi kisiwani hapo, 
wakiwa na mfadhaiko, walisema 
juzi kuwa hawaelewi chanzo cha 
tatizo hilo ambalo limewakumba 
watoto wengye umri mdogo am-
bao asubuhi na mapema walian-
za kutapika na kutetemeka na 
baada ya muda mfupi, watatu kati 
ya hao wakafariki dunia ndipo ua-
muzi wa kuwapeleka hospitalini 

ukachukuliwa. Malimu Juma Mati 
alisema hawajui chanzo cha tatizo 
hilo na wamepatwa na mshangao 
kwa kuwa waliokumbwa na 
ugonjwa huo na wengine kufa ni 
watoto wenye umri mdogo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kusini Pemba, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Abdalla Hus-
sein Mussa, aliwataja watoto wali-
ofariki dunia kuwa ni Arshad Haji 
Haji (miaka miwili), Faridat Fumu 
Khamis (kichanga cha miezi  mi-
tatu) na Kazima Makame Haji 
(miaka minne) wote wakazi wa 
Kisiwa Panza.

Aliwataja waliolazwa kuwa ni 
Aviwe Khamis Khalfan   (miaka 
miwili), Abubakar Makame (mwa-
ka mmoja na nusu)  Azikar Haji 
Haji (6), Suleiman  Haji Hamad 
(12), Samira Haji Hamad (12), Fat-
ma Suleiman Hamad (11) na Sahi-
ra Khamis Makame miaka miwili. 

Wengine ni Biabu Abdalla Juma 
(37), Mati Vuai Mohamed (8), Fak-

ih Vuai Mohamed (6) na  Hulaia-
fa Ame Othman (18) wote wakazi 
wa Kisiwa Panza ambao wote wa-
naendelea na matibabu.

Kutokana na tukio hilo, Kaman-
da Khamis aliwataka wakazi wa   
Kisiwa   Panza na maeneo jirani 
kuwa watulivu wakati huu ambao 
uchunguzi unafanyika ili kujua 
chanzo cha tukio hilo. 

Kaimu Daktari Mfawidhi wa 
Hospitali ya Abdallah Mzee, 
Mohamed Faki Salehe, alisema 
walipokea wagonjwa 33, watano 
wamefariki dunia na wengine 
walifariki kijijini na kufanya jumla 
ya wanane.

“Idara ya Kinga Wilaya ya Mkoa-
ni imefunga kambi katika eneo la 
Kisiwa Panza ili kutoa matibabu 
pale pale, wamesema uchunguzi 
wa awali wamegundua vimelea 
vya bakteria vinavyosababisha 
matatizo, ila uchunguzi zaidi wa-
nafanya kwenye maabara kub-
wa,” alisema.

Na Elizabeth Zaya

BAADA ya kujifungia mjini 
Mtwara kwa siku kadhaa, vigo-
go wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) wa-
metoka na Azimio la Mtwara 
lenye hoja 10 wanazotaka zi-
fanyiwe kazi kuboresha mfumo 
wa uchaguzi nchini.

Uongozi wa chama hicho pia 
umetangaza awamu nyingine 
ya maandamano yatakayofanyi-
ka kwa wiki nzima ifikapo mwe-
zi ujao.

Ni maazimio yaliyotangazwa 
jana baada ya Kamati Kuu ya 
chama hicho kujifungia Mt-
wara, maandamano yakipang-
wa kufanyika katika kila makao 
ya makuu ya mikoa yote nchi 
nzima kuanzia Aprili 22 hadi 30 
mwaka huu.

Akisoma maazimio hayo kwa 
niaba ya Kamati Kuu ya chama 
hicho jana, Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe, 
alisema miongoni mwa mam-
bo wanayoendelea kusisitiza 
yaboreshwe ni kupatikana 
Katiba mpya, nchi iwe na tume 
huru ya uchaguzi na kubadil-
ishwa mfumo mzima wa kusi-
mamia na kuendesha uchaguzi 
mkuu na uchaguzi wa serikali 
za mitaa.

Hoja ya pili, Mbowe alisema 
ni kubadilishwa mfumo mzima 
wa kutenga majimbo ya uch-
aguzi ili kuhakikisha yanazin-
gatia idadi sawa ya watu wa-
naowakilishwa.

“Kuna mbunge wa Dar es 
Salaam leo anawakilisha wa-
pigakura 500,000 au 600,000, 
lakini katika nchi hii hii kuna 
mbunge ambaye anawakili-
sha watu 30,000. Uwiano uko 
wapi? Haki iko wapi? 

“Tunataka mgawanyo wa 
majimbo uwe kwa mfumo un-
aoitwa ‘population quarter’, ili 
watanzania wote wawe na haki 
ya uwakilishi,” Mbowe alisema.

Alitaja hoja yao ya tatu ni nchi 
kuwa na mfumo unaotoa fursa 
kwa wapigakura wote wenye 
sifa kwa kuboresha daftari la 
wapigakura ili kuondoa dosari 
ambazo hujitokeza wakati wa 
uchaguzi.

Mbowe pia alisema wanataka 
kubadilishwa mfumo wa uteu-
zi wa wagombea ili kuondoa 
vikwazo vya kuengua wagom-
bea wa upinzani.

Hoja ya tano, Mbowe alisema 
wameazimia kubadilishwa mfu-
mo wa uendeshaji kampeni za 
uchaguzi ili kuondoa vitendo 
vya kunyanyasa wagombea wa 
vyama vya upinzani na kuweze-
sha matumizi sawia ya vyombo 
vya habari.

“Na hapa ninazungumzia 
zaidi vyombo vya habari vya 
umma. TBC ni mali ya wananchi 
wa Watanzania, gazeti Habari la 
Leo, Daily News, hivi ni vyombo 
vya habari vya umma, lakini 
vinatumika kama mali binafsi 
wakati vinaendeshwa na kodi 
ya Watanzania wote,” alisema 
Mbowe.

“Sita, tunataka kubadilishwa 
mfumo mzima wa gharama za 
uchaguzi na namna ya kuusi-
mamia. Pia tunataka kubadil-
ishwe mfumo mzima unaohusu 
maadili ya uchaguzi na namna 
ya kuyasimamia ili kukome-
sha vitendo vya unyanyasaji  
wagombea wa upinzani kwa 
kisingizio cha maadili ya uch-
aguzi.

“Nane, tumeazimia kuwe na 
mabadiliko katika utaratibu 
wa upatikanaji na uapishwaji 

TANGAZO LA 
NOTISI - MDAIWA

  
TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE 
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Thelathini 
(30) kwa mdaiwa Ndugu BIUSY ANGELA 
MKUMBWA wa  Kinyerezi  Wilaya ya  Ilala– Dar 
Es Salaam .

Biusy Angela Mkumbwa ulikopa na 
kushindwa kulipa deni la mkopo wako, hivyo  
unatakiwa kulipa deni lako la mkopo 
unaodaiwa na Tujijenge ndani ya siku 
thelathini  (30). Hii ni baada ya mkopo 
kushindwa kulipwa kulingana masharti na 
makubaliano ya mkataba.

Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya 
Tangazo hili gazetini. Hatua zaidi za Kisheria 
zitachukuliwa dhidi  yako endapo kama 
utashindwa kulipa deni la mkopo ndani ya 
muda ulioainishwa (siku thelathini). 

Ikiwa ni pamoja na kuruhusu dalali kuuza mali 
zako zilizotumika kudhamini mkopo 
uliochukuliwa.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0739611612/0718068335

Au   
Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

MNADA WA HADHARA
Madalali tajwa hapo chini tunatangazia 
umma kuwa kutakuwepo na mnada wa 
hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa  
kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo 
chini. Mnada utaendeshwa kwa idhini 
tuliyopewa na Tujijenge Tanzania Financial 
Service Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia 
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya 
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa 
kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi na mnada 
utarudiwa tena. 
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, 
kumtoa  mdaiwa/mpangaji ni  juu ya mnunuzi. 
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mawakala wa vyama au wagom-
bea wakati wa kupiga, kuhesabu 
kura na kutangaza matokeo ya 
urais.

“Tisa, tunataka kuwekwa mfu-
mo mpya na bora zaidi wa ku-
tatua migogoro yote ya uchaguzi 
katika hatua zote za mchakato wa 
uchaguzi.

“Kumi, tunataka kubadili-
sha uteuzi wa madiwani wa viti 
maalum ili kuweka utaratibu wa 
kikatiba na kisheria utakaowez-
esha wagombea binafsi kushiriki 
katika uchaguzi kama wagom-
bea katika ngazi zote za uchaguzi 
kwenye taifa.

“Tunachokipigania hapa ni uh-
uru wa watu, matakwa ya kishe-
ria, ulazima wa kugombea kupitia 
chama cha siasa ni kuwanyima 
Watanzania uhuru wao.

“Tutatembea mpaka viatu vy-
ote viishe soli, na kama wanafikiri 
ni masihala waendelee kupuuza, 
tutaandamana mpaka haki zetu 
zipatikane na huu ni mwendelezo 
tu, tunamaliza awamu tunasiki-
liza mnasemaje, hayo mengine 
tutatangaziana mbele ya safari, 
hatua kwa hatua,” alisema.

Mbowe alisema chama hicho 
kiko tayari kwa mazungumzo 
wakati wote na mazungumzo 
hayatazuia wala kusitisha maan-
damano yao.

“Tutaandamana, anayetaka ku-
zungumza tuzungumze huku tu-
naaandamana. Mambo ya msingi 
yakisikilizwa, basi twendeni tu-
kaijenge demokrasia, tukavian-
dae vyama vyetu kwa uchaguzi, 
lakini wakiendelea kutupuuza, 
wakafikiri ni nguvu ya soda, 
watashangaa,” alisema Mbowe.

DIASPORA 
Mbowe aliema Kamati Kuu ya 

chama hicho pia imeagiza wana-
chama wao walioko katika ma-
bara yote duniani, nao wajiandae 
kufanya maandamano katika miji 
yote mikubwa duniani.

“Tutaandamana Umoja wa 
Mataifa, London, Ujerumani, Ja-
pan, China, Afrika Kusini, Nairobi, 
Ufaransa na kila mahali kwa saba-
bu tukikaa kimya tunaoteseka 
ni mamilioni, wakati wachache 
wetu wanaendelea kuneemeka 
katika taifa ambalo ni letu sote.

“Tutazidisha na kuendeleza 
mapambano hayo hadi hapo ma-
dai halali ya muda mrefu ya Wa-
tanzania ya kupata Katiba Mpya, 
mfumo wa kidemokrasia na uch-
aguzi, Watanzania watakapopata 
nafuu na hali yao ya maisha na 
kupunguziwa gharama za mai-
sha, bei za bidhaa na huduma 
zote muhimu katika maisha yao,” 
alisema.

Mbowe pia alisema wamecho-
ka kuvumilia alichokiita dharau 
na ukaidi wa serikali kukataa haki 
na madai yao ya muda mrefu.

Alisema kuwa mwaka 1991, 
Tume ya Rais ya mfumo wa cha-
ma kimoja wa vyama vingi vya 
siasa, maarufu Tume ya Nyalali, 
iliyoundwa na Rais Ali Hassan 
Mwinyi, ilipendekeza kutungwa 
Katiba Mpya na ya kidemokrasia 
kwa ajili ya Tanzania.

Alisema tume ililenga mfumo 
huo mpya wa demokrasia uwe na 
tume huru, sheria mpya na bora 
za uchaguzi zitakazohakikisha 
uchaguzi huru, wa haki na un-
aoaminika.

Alisema Tume hiyo ilipende-

keza kufutwa kwa sheria zote za 
ukandamizaji na kutungwa she-
ria mpya zitakazohakikisha kila 
Mtanzania anapata haki sawa 
ndani ya taifa lake.

“Serikali si tu imekataa map-
endekezo hayo ya Tume ya Nyala-
li, bali pia imekataa mapendeke-
zo ya mengi yaliyotolewa na tume 
nyingine nyingi zilizofuata am-
bazo iliziunda yenyewe,” alisema 
Mbowe.

MAISHA MAGUMU
Mbowe pia alisema Kamati Kuu 

imeelekeza kamati ya wataalamu 
wa chama hicho kuandaa mpan-
go wa taifa wa kunusuru wa-
nanchi dhidi ya ugumu wa mai-
sha, kupunguza bei za vyakula na 
bidhaa muhimu ambazo alizitaja 
ni mzigo mkubwa wa maisha 
magumu unaokabili wananchi.

“Tuliomba serikali itangaze 
mkatati wa kunusuru wananchi 
na ugumu wa maisha, lakini hai-
jafanya hivyo.

“Kwa hiyo, licha ya kuwa hatuko 
serikali, tuna watu wenye uwezo 
mkubwa wa kufikiri. Kamati Kuu 
imeagiza kuandaliwa mpango 
huo wa kunusuru hali ya ugumu 
wa maisha unaokabili wananchi 
kwa sasa,” alisema Mbowe.

Tayari chama hicho kime-
shafanya maandamano katika 
majiji ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Mbeya na Arusha kikishinikiza 
kufanyika marekebisho ya she-
ria zinazohusiana na uchaguzi 
na serikali kuja na suluhisho la 
ugumu wa maisha unaokabili wa-
nanchi kutokana na mfumuko wa 
bei za bidhaa huku vijana wengi 
wanaohitimu vyuo vikuu na vyuo 
vya kati wakikosa ajira.
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Samia anyooshea kidole sekta
ya nishati adha kukata umeme
Na Waandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameiagiza Wizara ya Nishati 
kuongeza umakini katika usimamizi 
na utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali katika sekta ya nishati na kuwa-
hudumia Watanzania ipasavyo ili 
kuondoa manung’uniko kutokana 
na kukatika kwa umeme bila taarifa 
maalum.

Agizo hilo alilitoa  juzi Ikulu 
Ndogo ya Tunguu, Zanzibar, wakati 
wa hafla ya uapisho wa Naibu Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya hiyo, Dk. 
James Mataragio, aliyeteuliwa hivi 
karibuni akichukua nafasi ya Athu-
man Mbuttuka ambaye uteuzi wake 
ulitenguliwa.

Rais alisema kutokana na sekta 
ya nishati kuwa na uhusiano wa 
moja kwa moja na maendeleo ya 
kiuchumi na maisha ya kila siku 
ya mwanadamu, ni muhimu ku-
wekewa umakini katika usimamizi 
wake kwa kuhakikisha watendaji 
wanatekeleza wajibu wao ipasavyo.

Pia alisema wizara hiyo, Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) zi-
napaswa kuwa na mwendelezo wa 
utoaji wa taarifa ndani ya serikali 
na kwa umma juu ya kuwapo kwa 
hitilafu na matengenezo ili kuondoa 
sintofahamu kwa Watanzania.

Alisema sekta hiyo inahitajika wa-
tumishi kutimiza wajibu wao kwa 
uzalendo mkubwa na kwa kuzinga-
tia kanuni zote za utunzaji wa mi-
tambo na miundombinu inayotoa 
Nishati ili iwe kwenye hali nzuri 
wakati wote.

Vilevile aliitaka wizara kutengen-
eza mpango maalum   wa usam-

bazaji wa gesi ili iwe ra-
hisi kualika sekta binafsi 
kushirikiana na serikali 
katika kufikia lengo 
lililokusudiwa la asil-
imia 85 ya kaya 
zote kutumia Ni-
shati safi ifikapo 
mwaka 2031.

A l i s e m a 
kuna nchi zili-
zoonesha nia 
ya kufanya kazi na Tanzania katika 
masuala ya gesi hivyo ni muhimu 
kuangalia sharia na miongozo inay-
oifunga serikali kukaribisha sekta 
binafsi na kuifanyia marekebisho.

MAFUTA BEI JUU 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 

za Nishati na Maji (EWURA), ime-
tangaza bei mpya elekezi za mafuta 
ya petroli, dizeli na taa, kuanzia 
Machi 6, mwaka huu, huku bei ya 
rejareja, petroli na dizeli zikipanda.

Bei ya rejareja ya petroli kwa 
mkoa wa Dar es Salaam, imepanda 
kutoka Sh. 3,051 hadi Sh 3,163 kwa 
lita moja sawa na ongezeko la Sh. 112 
kwa lita.

Kadhalika bei ya dizeli, imepanda 
kutoka Sh 3,029 hadi Sh 3,126, sawa 
ongezeko la Sh. 97 kwa lita huku 
mkoani Tanga, petroli ikipanda ku-
toka Sh. 3,064 hadi Sh 3,209.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Dk. James Mwainyekule, aliyasema 
hayo katika taarifa yake jana, kwa 
umma kuhusu bei kikomo za bid-
haa hiyo nchini, kuanzia Jumatano, 
Machi 6, mwaka huu.

“Mabadiliko ya bei za mafuta kwa 
mwezi Machi 2024 yamechangi-
wa na ongezeko la bei za mafuta 

yaliyosafishwa katika soko la 
dunia (FOB) kwa wastani wa 
asilimia 4.5 kwa mafuta ya 
petroli na asilimia 1.99 kwa 
mafuta ya dizeli na kupanda 
kwa gharama za uagizaji wa 

mafuta kwa Bandari ya 
Dar es Salaam.

“Imepanda kwa 
wastani wa 15.38 kwa 
petroli na asilimia 
40.41 kwa dizeli na kwa 

Bandari ya Mtwara kwa wastani 
wa asilimia 7.61 kwa petroli na di-
zeli. Mabadiliko ya bei za mafuta 
yamechangiwa pia na ongezeko la 
matumizi ya EURO katika kulipia 
mafuta yaliyoagizwa,” alisema.

Alisema kwamba wafanyabiasha-
ra wa bidhaa za mafuta kwa rejareja 
wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei 
zilizoainishwa na EWURA na hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa dhidi 
ya mfanyabiashara yoyote ata-
kayekiuka agizo hilo.

“EWURA inapenda kuwakumbu-
sha wafanyabiashara wa bidhaa za 
mafuta kwa jumla na rejareja pamo-
ja na jamii. Kwa mujibu wa Sheria 
ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu 
namba 166, bei za bidhaa za mafuta 
ya petroli zitaendelea kupangwa na 
soko.

“EWURA itaendelea kuhamasisha 
ushindani kwa kutoa taarifa za bei 
kikomo za bidhaa za mafuta. Kam-
puni za mafuta ziko huru kuuza 
bidhaa za mafuta ya petroli kwa 
bei ya ushindani isipokuwa bei hizo 
zisizidi bei kikomo (Price cap) au 
kuwa chini ya bei iliyoruhusiwa,” 
aliongeza.

•Imeandikwa na Vitus Audax 
na Christina Mwakangale 

Na Restuta James

MAPATO yatokanayo na 
michezo ya kubahatisha 
yamepanda kutoka Sh. bil-
ioni 2.8 mwaka 2006/07 
hadi Sh. bilioni 170.4 mwa-
ka 2022/23.

Kukishuhudiwa ongeze-
ko hilo la mapato, Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha 
(GBT) imetahadharisha vi-
jana na wapenzi wa mich-
ezo hiyo kwamba si kazi 
wala chanzo cha mapato, 
bali ni burudani.

Michezo hiyo pia im-
ezalisha ajira 25,000, huku 
Tanzania ikitajwa kuwa 
mfano wa kuigwa kwa usi-
mamizi mzuri wa burudani 
hiyo kwa nchi za Afrika 
Mashariki, Kati na Kusini 
mwa Afrika.

Mkurugenzi Mkuu wa 
GBT, James Mbalwe, ali-
yasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam alipozungumza 
na wahariri na waandi-
shi wa habari, akisisitiza 
michezo ya kubahatisha 
ikiwamo ya kubashiri ma-
tokeo ya mpira wa miguu 
ni burudani.

“Ningependa umma 
ufahamu kuwa watoto na 
vijana chini ya miaka 18 
hawaruhusiwi kushiriki. 
Ushindi katika michezo ya 
kubahatisha ni kwa bahati 
na si mbinu yoyote na ndio 
maana tunasema hii si ajira 
wala haipaswi kuchuku-
liwa kama chanzo cha 
mapato, hii ni burudani,” 
alisema.

Mbalwe alisema pamoja 
na kwamba ni burudani, 
mpenzi wa michezo hiyo 
anapaswa kucheza kwa 
kiasi ili asipate uraibu.

“Hadi Juni 2023, GBT 
imesajili kampuni 91 zina-
zoendesha aina mbalimba-
li za michezo ya kubahati-
sha. Tunapenda kusisitiza 
kuwa michezo hii haipaswi 
kuendeshwa karibu na 
nyumba za ibada, mae-
neo ya shule na usalama, 
yasiyofikika kirahisi na ni 
lazima yasajiliwe na bodi,” 
alisema Mbalwe.

Kuhusu mchango wa 
michezo ya kubahati-
sha, alisema kumekuwa 
na ongezeko la kodi,  
akitolea mfano mwaka  
kodi ya Sh. bilioni 33.6 
mwaka 2016/17 na Sh. 
bilioni 170.4 kwa mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko 

la asilimia 407.1 katika kip-
indi hicho.

Alisema katika kipindi 
cha miezi sita kuanzia  
Julai hadi Disemba mwaka 
jana, kodi iliyokusanywa 
ni Sh. bilioni 108 na mata-
rajio ni kupata Sh. bilioni 
200 katika mwaka huu wa 
fedha.

Alisema mchango 
mwingine ni asilimia tano 
ya mapato yatokanayo na 
kubashiri matokeo kwenye 
mpira wa miguu kupele-
kwa Baraza la Michezo 
Tanzania (BMT) kwa ajili ya 
kukuza sekta ya michezo 
nchini.

Mkurugenzi huyo alise-
ma sekta ya michezo ya 
kubahatisha inakabiliwa na 
kuwapo mashine za kamari 
zinazoingizwa nchini na 
watu wasiosajiliwa, jambo 
linaloikosesha nchi ma-
pato.

Mbalwe alisema kuwa 
kati ya mwaka 2018/19 na 
Agosti 2022, GBT ilikamata 
mashine 1,846 za kamari 
katika maeneo mbal-
imbali nchini, ambazo 
kama zisingedhibitiwa,  
zingeikosesha nchi ma-
pato ya Sh. bilioni 2.44 kwa 
mwaka.

Alisema GBT inakusu-
dia kuendelea kusimamia 
kwa karibu sekta hiyo ili 
isiathiri jamii hasa vijana 
na watoto, kuiendesha 
kwa uwazi na uaminifu ili 
washindi wapate haki yao 
na kuelimisha wananchi 
kuhusu michezo ya kuba-
hatisha.

Kwa mujibu wa Mbalwe, 
mikoa inayoongoza kwa 
wakazi wake kushiriki 
michezo ya kubahatisha ni 
Dar es Salaam, ukiongoza 
pia kwa miamala na maku-
sanyo ya kodi, ukifuatwa 
na mikoa ya Arusha na 
Mwanza.

Baadhi ya wahariri na 
waandishi walishauri bodi 
hiyo kusimamia sheria ki-
kamilifu na kufanya utafiti 
ili kuongeza udhibiti wa 
michezo hiyo.

GBT imetaja aina ya 
michezo ya kubahatisha ni 
kasino kwenye majumba 
maalum na mtandaoni, 
mashine za kamari, uba-
shiri wa matokeo ya mich-
ezo, ujumbe mfupi wa 
simu, maduka ya mashine 
arubaini na bahati nasibu 
ya taifa.
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MWITO WA KUTOA MAONI 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa 
Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa 
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawa-
taka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa 
sekta ya mafuta ya petroli.

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne 
(14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.      Simu: +255-26 2329003-3;    Nukushi:  +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;      Barua pepe:  info@ewura.go.tz       Tovuti:  http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

S/N Jina la Mwombaji Eneo
Jina la 

Mkurugenzi/Uraia Aina ya Leseni Aina ya Ombi la Leseni

Ultimate Oil and Gas 
Tanzania Limited,

Emmanuel Kawedi 
Shayo 

S.L.P 8938, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Xenom Energy Limited, Kevin Ochieng 
Owino

S.L.P 42935, (Raia wa Kenya)
Dar es Salaam.

Gas Care (T) Limited, Mohamed Abdullahi 
Sirad

S.L.P 3476, (Raia wa Kenya)
Dar es Salaam.
Tazama Pipelines 
Limited, 

Patrick Musenyesa

S.L.P 2157, (Raia wa Zambia)
Dar es Salaam.
Admire Lubricant and 
Services Limited

Said Mire Artan

S.L.P. 7494, (Mtanzania)
Dar es Salaam 

Hesu investment limited, Maduhu Gilya 
Manyangu

S.L.P 2464, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Shaddle Flour Mills,
S.L.P 19600, 
Dar es Salaam.
Africa Energy Ltd.
S.L.P 522786, 
Dar es Salaam. 
Lake Oil Limited Tabata 
Darajani,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Lake Oil Limited Yombo 
Buza,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Puma Kawe Service 
Station,
S.L.P 9043, 
Dar es Salaam.
Victoria Service Station-
Mabibo Mandela Road 
Service Station, S.L.P 
75467, 
Dar es Salaam.
Victoria Service Station - 
Mabibo Mandela Road 
Service Station, S.L.P 
75467, 
Dar es Salaam.
Herbert Enock Daffa - K. 
B Service Station,

Herbert Enock 
Daffa

S.L.P 64, (Mtanzania)
Korogwe.
Puma Energy Tanzania 
Limited-Bagamoyo,
S.L.P 9043, 
Dar es Salaam.
Lake Oil Limited 
Mkuranga,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Aisha Iddi Mtaula - Miono 
Filling Station

Aisha Iddi Mtaula

S.L.P 48 (Mtanzania)
Chalinze 
Kisemvule Petroleum 
Products Ltd, 

Said Salim 
Bathawab

S.L.P 1117, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Pyramid Oil Company 
Limited,

Sebastian John 
Luena

S.L.P 2473, (Mtanzania)
Dodoma.

19.  

Kijiji cha 
Kibondeni, Kibaha, 
Pwani.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Leseni Mpya

17.  

Kiwanja Na. 1, 
Kitalu “B”, Eneo la 
Miono, Chalinze, 
Pwani.

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

18.  

Kiwanja Na. 10, 
Eneo la Kisemvule, 
Mkuranga, Pwani.

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

15.  
Eneo la Zinga, 
Bagamoyo, Pwani.

Fatma Abdallah 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

16.  
Eneo la Mkuranga, 
Mkuranga, Pwani.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la Kuhuisha Leseni

13.  

Kiwanja Na. 9/3, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Ubungo - 
Makuburi, Ubungo, 
Dar es Salaam.

Harold Elisamehe 
Matemba 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  Ombi la Kuhuisha Leseni

14.  

Kiwanja Na. 225, 
Eneo la Goba 
Kisauke, 
Kinondoni, Dar es 

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la kuhuisha Leseni 

11.  

Kiwanja Na. 703, 
Eneo la Kawe, 
Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Fatma Abdallah 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

12.  

Kiwanja Na. 9/3, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Ubungo - 
Makuburi, Ubungo, 
Dar es Salaam.

Harold Elisamehe 
Matemba 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  Ombi la Kuhuisha Leseni

9.  

Kiwanja Na. 270 & 
272, Eneo la 
Tabata Mawenzi, 
Ilala, Dar es 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la Kuhuisha Leseni

10.  

Kiwanja Na. 2689, 
Eneo la Yombo 
Buza, Ilala, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la Kuhuisha Leseni

7.  

Eneo la Kariakoo, 
Ilala, Dar es 
Salaam.

Shedrack January 
Mutembeyi 
(Mtanzania)

Leseni ya 
Usambazaji wa 
Gesi ya kupikia 

Ombi la Leseni Mpya

8.  

Kiwanja Na. 44 45, 
Eneo la Sokota, 
Temeke, Dar es 

Edhah Abdallah 
Munif (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta Ombi la Leseni Mpya 

5.  

Kiwanja Na. 38, 39, 
40 & 41, Eneo la 
Gerezani, Ilala, Dar 
es Salaam.

Leseni ya jumla 
ya vilainishi  

Ombi la Leseni Mpya

6.  

Kiwanja Na. 311/4, 
Eneo la 
Chang’ombe, 
Temeke, Dar es 

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta kwa 
matumizi binafsi 
(Transporter)

Ombi la Leseni Mpya

3.  

Kiwanja Na. 10, 
Eneo la Kisutu, 
Ilala, Dar es 
Salaam.

Leseni ya jumla 
ya Mafuta  

Ombi la Leseni Mpya

4.  

Kiwanja Na. 1/1/2, 
Eneo la Tungi, 
Kigamboni, Dar es 
Salaam.

Leseni ya jumla 
ya Mafuta  

Ombi la Leseni Mpya

1.  

Eneo la Mikocheni 
“A”, Kinondoni, Dar 
es Salaam.

Leseni ya jumla 
ya Mafuta  

Ombi la Leseni Mpya

2.  

Kiwanja Na. G6, 
Eneo la Msasani, 
Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Leseni ya jumla 
ya Mafuta  

Ombi la Leseni Mpya

Mansoor Industries Ltd - 
Visiga,

Eneo la Visiga, Shanif M Jamal

S.L.P 80218, Kibaha, Pwani. (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Acer Petroleum (T) Ltd - 
Tandahimba, 

Kiwanja Na. 703, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Mji mwema, 
Tandahimba,

S.L.P 78845, Mtwara.
Mtwara.

KSM Filling Station,

Kiwanja Na. 59, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Masista, 
Namtumbo,

Said Shaibu 
Kazibure

S.L.P 108. Ruvuma. (Mtanzania)
Tunduru.

GMS Oil & Lubricants Co. 
Ltd – Mbinga Petrol 
Station,

George Abraham 
Mwalongo

S.L.P 681,Songea. (Mtanzania)
KBG Logistics Co. 
Limited,
S.L.P 4604,
Mbeya.

Rutala Limited,

S.L.P 668,
Mpanda.

Mansoor Industries 
Limited, 

Shanif Mansoorali 
Jamal 

S.L.P 2860, Mwanza. (Mtanzania)

Shija Saimon Kadiko, 

Kijiji cha 
Mwabasabi, 
Nyehunge, 
Buchosa,

S.L.P 44, Mwanza.
Buchosa.
Engen Petroleum (T) 
Limited, 
S. L. P. 78470, Dar es 
Salaam.
Zanzibar Charles Kabale,
S.L.P 51,
Bukombe.
Quick Services Station 
Co. Limited, 
S.L.P 34, 
Muleba.
Olympic Petroleum(T) 
Limited, 
S.L.P 6185,Mwanza.

Mariki Enterprises 
Limited 

S.L.P 8915
Moshi

Hydom Traders Limited,
S.L.P 9000,
Hydom.

New Salama Esso Service 
Station – Tanga Branch,

S.L.P 5713,Tanga.

Mlowa Filling Station,
Kiwanja Na. 4, 
kitalu “BD”, Eneo 
laMakulu,

Cosato chumi

S.L.P. 342, Dodoma Dodoma. (Mtanzania)

Florian Msuluza-Diza 
Filling station,
S.L.P. 77,
Mlimba.

35.  
Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Leseni Mpya

36.  

Kiwanja Na. 
KB/CHT/SQ188, 
Eneo la Mlumbaji, 
Kilombero, 
Morogoro.

Florian Daudi 
Msuluza 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta Ombi la Kuhuisha Leseni

33.  
Kijiji cha Bassotu, 
Hanang, Manyara.

Yuda Edward 
Munyaw 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta Ombi la Leseni Mpya

34.  

Kiwanja Na. 8, 
Kitalu “130540”, 
Barabara ya 
Pangani, Tanga.

Gulammehdi 
Mohamedjaffer Pira 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la kuhuisha leseni

31.  
Kijiji cha Bukima, 
Musoma, Mara.

Ally Mohamud Adon 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta                Ombi la Kuhuisha Leseni

32.  

Shamba Na. 1225, 
Eneo la Maji ya 
Chai, 
Arumeru,Arusha. 

Tadei Ansel Mariki 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta Ombi la Kuhuisha Leseni

29.  

Eneo la Buganzu - 
Uyovu, Bukombe, 
Geita.

Zanzibar Charles 
Kabale (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta                Ombi la Leseni Mpya

30.  
Kijiji cha Kakubilo, 
Geita.

Beach Evarist 
Makaga (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

27.  
Shija Saimon 
Kadiko (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta                

Ombi la Leseni Mpya

28.  

Kiwanja Na. 7 
Kitalu “BB” Eneo la 
Mabatini, 
Nyamagana, 

Emmanuel 
Singilimo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta                

Ombi la Kuhuisha Leseni

25.  

Eneo la Laela, 
Sumbawanga, 
Katavi.

Lazaro Jacob 
Twange 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni

26.  

Kiwanja Na. 1449, 
Kitalu “M”, Eneo la 
Sabasaba, 
Ilemela,Mwanza.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la Kuhuisha Leseni

23.  

Kiwanja Na. 18, 
kitalu “B”, Eneo la 
Lusaka “B”, Mbinga, 
Ruvuma

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Leseni Mpya

24.  

Kijiji cha 
Itamboleo, Mbarali, 
Mbeya

Keneth Beny 
Goliama 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Leseni Mpya

21.  
Atul Mital 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la Kuhuisha Leseni

22.  
Leseni ya Kituo 
cha Mafuta Ombi la Leseni Mpya

20.  
Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la Kuhuisha Leseni
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KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE

Mifumo, kikwazo wanawake kufikia nafasi za uamuzi
Na Waandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani 
Machi 8, wadau wa maen-
deleo ya wanawake wame-
taka kuwekwa mifumo ras-
mi na wezeshi ya kikatiba, 
kisheria na kisera ya usawa 
katika nafasi za uongozi ili 
kuondoa mila kandamizi, 
desturi na mitazamo hasi 
dhidi ya ushiriki wa wa-
nawake katika maamuzi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maa-
dhimisho ya siku hiyo jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), Lilian Liundi, 
alisema bado kuna mila 
kandamizi na mitazamo 
hasi katika jamii kuhusu 
ushiriki wa wanawake ku-
gombea nafasi za uongozi 
ambayo inapaswa kuon-
dolewa kwa kutungiwa 
sheria, kuwekewa sera au  
kuwekewa mifumo wez-
eshi katika Katiba.

“Ukatili wa jinsia husu-
san ule wa kingono pamoja 
na rushwa ya ngono ni 
kikwazo kwa wanawake 
kushika nafasi za uongozi, 
uwezo mdogo wa kiuchumi 
pia unawakwamisha wa-
nawake kushiriki kutafuta 
nafasi za uongozi hususan 

katika siasa,” alisema Mku-
rugenzi Liundi.

Alitaka pawepo utashi wa 
kisiasa na dhamira ya kweli 
kwa viongozi wa vyama vya 
siasa kuongeza ushiriki wa 
wanawake katika uongozi 
ndani na nje ya vyama hasa 
kuelekea uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, mwaka huu 
na uchaguzi mkuu, mwa-
kani.

Wadau hao pia waliibua 
tatizo la umiliki wa rasili-
mali mbalimbali hasa ardhi 
ya kuwa bado ni shida kwa 
wanawake kutokana na 
mila na tamaduni za jamii 
zinazompa nafasi zaidi 
mwanamume katika ku-
miliki ardhi jambo ambalo 
alisema linarudisha nyuma 
maendeleo ya mwanamke 
kiuchumi.

“Umiliki wa ardhi kwa 
wanaume ni asilimia 75 
ukilinganisha na asilimia 27 
kwa wanawake. Wanawake 
wenye umiliki wa ardhi 
wengi wao wanatumia kwa 
kulima mashamba madogo 
madogo kwa kuzalisha 
mazao ya chakula kwa ajili 
ya familia,” alisema.

Tatizo la upatikanaji wa 
huduma bora za kijamii 
alitaja kuwa bado ni kik-
wazo kingine katika kukuza 
maendeleo ya wanawake 

akitolea mfano ukosefu 
wa huduma ya majisafi 
na salama inawaongezea 
wanawake na wasichana 
mlundikano wa majukumu 
na kushindwa kushiriki ka-
tika shughuli nyingine za 
kukuza uchumi za siasa hu-
susan uongozi wa kisiasa.

Katika hatua nyingine, 
kasi ya wanawake kuan-
zisha biashara kubwa na 
kuzisimamia imeifura-
hisha serikali na kutaka 
uwekezaji zaidi kwa kundi 
hilo ili kukuza maendeleo, 
ustawi wa jamii na kujenga 
familia bora kwa maslahi 
mapana ya taifa.

Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dor-
othy  Gwajima, aliyasema 
hayo jana katika mkutano 
wa sita  wa Mwanamke 
Kiongozi Mwaka 2024 na 
mahafali ya tisa ya Progra-
mu ya Mwanamke Kiongo-
zi, ulioandaliwa na Chama 
cha Waajiri (ATE).

Dk. Gwajima alisema 
uwekezaji kwa mwanamke 
ni kuunga mkono juhudi 
kubwa za serikali iliyo-
chukua hatua kadhaa za 
kuboresha kipato na kuon-
doa umaskini kwa kundi 
hilo kwa kutoa fursa za kiu-
chumi na elimu kwa watoto 

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wafanyakazi wa Serikali 
na Afya Tanzania (TUGHE), kimeiomba 
serikali kufanya mabadiliko katika sheria 
zake ili kuwaongezea muda wa siku za 
likizo ya uzazi wafanyakazi wanaojifun-
gua watoto njiti.

Lengo ni kutoa fursa ya kuwahudumia 
watoto hao na kupata muda wa kupumzi-
ka ili wanaporejea kazini waweze kulete 
tija katika maeneo yao ya kazi.

Ofisa Elimu Kazi wa TUGHE, Nsubisi 
Mwasandende, aliyasema hayo juzi wali-
potembelea na kutoa msaada katika wodi 
ya wanawake waliojifungua watoto njiti 
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Pwani ya Tumbi.

Mwasandende akiwa na ujumbe wa 
wawakilishi kutoka Kamati ya Wanawake 
TUGHE, Makao Makuu pamoja na uon-
gozi wa chama hicho Mkoa wa Pwani, 
alisema sheria ya sasa ya ajira na uhusi-
ano kazini imekuwa ikitoa siku 84 kwa 
wanawake wanaojifungua mtoto mmoja.

Pia, alisema hutoa siku 100 kwa wa-
naojifungua zaidi ya mtoto mmoja na 
wala haisemi chochote kuhusiana na 
wanawake wanaojifungua watoto njiti, 
hivyo TUGHE imeona ni vyema kuende-
lea kuikumbusha serikali kufanya mab-
adiliko kwa kuongeza kipengele kuhusu 
kuongezewa siku za likizo ya uzazi kwa 
wanawake wanaojifungua watoto njiti.

“Wapo wanawake wengi watumishi 
wamekuwa wakijifungua watoto njiti 
na muda wanaopata kukaa na watoto 
unakuwa hautoshi, kwa kuzingatia wa-
toto hao huitaji sana uangalizi wa karibu 
kutoka kwa mama zao ili waweze kukua 
na pia, afya zao kuimarika.

“Tunaomba serikali iliangalie upya 
jambo hili kwa kufanya mabadiliko katika 
sheria zake,” alisisitiza Mwasendende.

Kuhusu sekta binafsi, Mwasandende 
aliwaomba waajiri katika mikataba yao 
ya hali bora kuingiza kipingele hicho cha 
kuongeza muda kwa siku za likizo ya uza-
zi wanaojifungua watoto njiti kama mwis-
honi mwa mwaka jana TUGHE kiliweka 
kipengele hicho katika mkataba wake wa 
Hali Bora.

Mwenyekiti wa Wanawake TUGHE, 
Makao Makuu, Agness Ngereza, alisema 
katika kuelekea kilele cha Siku ya Wa-
nawake Duniani, wameona ni vyema 
kuwatembelea na kutoa msaada kwa wa-
nawake hospitalini hapo waliojifungua 
watoto njiti.

‘Wanaojifungua watoto  
njiti waongezewe likizo’

wa kike.
Alitoa rai kwa ATE kuen-

delea kutoa mafunzo hayo 
ya uongozi kwa wanawake 
pamoja na kuendelea kuwa 
vinara katika kuhakikisha 
usawa wa kijinsia unafikiwa 
maeneo ya kazi.

Dk. Gwajima aliwaasa 
wanawake kushikamana 
na kwa walioko maeneo 
ya kazi, wahakikishe wa-
nawanyanyua wengine kwa 
kuwasaidia badala ya kuwa, 
visababishi vya misongo ya 
mawazo.

Mtendaji Mkuu wa ATE, 
Suzanne Ndomba-Doran, 
alitoa rai kwa waajiri kuen-
delea kuweka mikakati na 
jitihada kufikia usawa wa 
kijinsia hususani kwa nafasi 
za bodi za wakurugenzi na 
za juu za uongozi.

Aliwataka wahitimu wa 
programu hiyo kuweka 
juhudi na tija na kuishi ka-
tika mafunzo waliyopatiwa 
na kutumia nafasi zao za 
uongozi kuleta mafanikio 
katika sehemu zao za kazi 
na kwa jamii inayowazun-
guka.

“Mikutano hii tumekuwa 
tukiiratibu na kufanyika san-
jari na mahafali katika wiki 
ya Siku ya Mwanamke Duni-
ani. Kaulimbiu ya mkutano 
huu inasema, “Wekeza kwa 
Wanawake: Ongeza Kasi ya 
Maendeleo,” alisema.

Suzanne alisema juhudi 
za Rais Samia Suluhu Has-
san, katika kuhakikisha 
kuna usawa wa kijinsia, 
zinajidhihirisha kwa kue-
ndelea kuweka wanawake 
katika nafasi mbalimbali za 
uamuzi.

Wakati huo huo, Shirika 
lisilo la kiserikali la Legal 
Services Facility (LSF) na En-
abel, Shirika la Maendeleo la 
Ubelgiji wametia saini mka-
taba wa ruzuku ya Sh. bilioni 
10.7 kwa lengo la kuimarisha 
huduma ya upatikanaji wa 
haki kwa wanawake kupitia 
msaada wa kisheria.

Mradi huo shirikishi una-
fadhiliwa na Umoja wa Ul-
aya (EU) chini ya mradi wa 
“Gender Transformative 
Action: Breaking the Glass 
Ceiling” wenye lengo la ku-
punguza unyanyasaji wa 

kijinsia na kuongeza usawa 
katika upatikanaji wa haki 
hususani kwa wanawake na 
wasichana. 

Katika hafla ya utiaji 
saini mkataba huo jana 
jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mtendaji wa LSF, 
Lulu Ng’wanakilala, alisema 
kupitia mradi huo, LSF ita-
hakikisha kuwa huduma za 
msaada wa kisheria zenye 
ubora zinapatikana kwa 
watu wote kupitia mifumo 
rasmi na isiyo rasmi ya 
utoaji haki. 

Lulu alisema mradi huo 
utaongeza uelewa wa jamii 
hususani wanawake na 
wasichana kuhusiana na 
umuhimu wa msaada wa 
kisheria.

Mwakilishi Mkazi wa 
Enabel nchini Tanzania, 
Koenrad Goekint, alisema 
ushirikiano huo muhimu na 
LSF ni wenye nia ya kuima-
risha upatikanaji wa haki, 
hasa kwa wanawake, wasi-
chana na jamii zilizotengwa.

*Imeandaliwa na Ro-
mana Mallya na Enock 
Charles 
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA kuhakikisha kero za wananchi zinapatiwa ufumbuzi, Rais 
Samia Suluhu Hassan, ametangaza kutenga siku moja kila mwezi 
kwa ajili ya kusikiliza kero za mwananchi mmoja mmoja, ambao ata-
kutana nao katika ofisi za Chama Cha Mapinduzi (CCM) zilizoko Dar 
es Salaam, Dodoma na Zanzibar. Ratiba ya kukutana na wananchi 
hao itategemea mahali atakakokuwako kwa wakati husika. 

Hatua hiyo ya Rais kukutana na wananchi, ilitangazwa juzi na Ka-
tibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM anayeshughulikia 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Paul Makonda, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Makonda katika taarifa 
yake alisema Rais Samia ambaye ni Mwenyekiti wa Taifa wa CCM, 
ameamua kufanya hivyo ikiwa sehemu ya kuwaonyesha viongozi wa 
chini yake namna bora ya uwajibikaji. 

Kwa mujibu wa Makonda, viongozi wa ngazi za juu CCM walik-
wenda mikoani na katika ziara zao, walibaini mambo mengi yanay-
owahusu wananchi ambayo hayajafanyiwa kazi, hivyo kuonyesha 
kwamba hakuna uwajibikaji katika ngazi za mikoa na wilaya husu-
sani usikilizaji wa kero za wananchi. Kwa mantiki hiyo, Rais Samia 
ameamua kuonyesha kwa vitendo namna ya uwajibikaji hasa utat-
uzi wa kero za wananchi kwa kukutana nao na kuwasikiliza kisha 
kumpa kazi ya utekelezaji mtu anayesimamia sekta husika.

Kwenye ziara za Makonda alizozifaya katika mikoa kadhaa hivi 
karibuni, mambo mbalimbali yaliibuliwa kutoka kwa wananchi 
hali iliyoonyesha kwamba kuna uonevu, unyanyasaji, dhuluma na 
matumizi ya nguvu dhidi ya wananchi. Kutokana na hoja zilizoibu-
liwa na wananchi kwenye ziara hizo, ilionekana wazi kwamba baa-
dhi ya viongozi wanashirikiana na vyombo vya dola hususani polisi 
katika kupoka haki za wananchi. 

Migogoro mingi iliyoibuliwa na wananchi inahusu ardhi, watu 
kusingiziwa kesi kuhusu mambo mbalimbali na mengi yalionekana 
kufanywa na watu wenye nguvu ya fedha katika kuwapoka haki wa-
nanchi. Moja ya mifano hiyo ni katika sekta ya ardhi ambapo baa-
dhi ya maofisa katika halmashauri walidaiwa kushirikiana na watu 
wenye fedha katika kutwaa maeneo ya wananchi au kuwamilikisha 
ardhi watu zaidi ya mmoja katika eneo moja. 

Hayo yote yalibainika baada ya ziara zilizofanywa katika mikoa 23 
kwenye mikutano 247 ya hadhara, zilitolewa zaidi ya kero 2,000 ny-
ingi zikielekezwa katika sekta ya ardhi ambako mabavu zaidi yali-
tumika kwa wananchi kuporwa maeneo yao na kumilikishwa watu 
wenye uwezo wa kifedha.

Viongozi waliopewa dhamana ya kusimamia sekta husika zili-
zolalamikiwa walipopewa nafasi ya kujibu masuala yaliyoibuliwa, 
walionekana kushindwa kutoa majibu ya msingi hali iliyoonekana 
kuwa wanahusika katika matatizo yaliyopo. Kwa mantiki hiyo, Rais 
Samia ameona kuna tatizo kwa wateule wake wengi kwenye ngazi 
za mikoa na wilaya, hivyo kuamua kuonyesha mfano wa uwajibikaji 
kwa kusikiliza kero za wananchi kulingana na ratiba atakayopanga.     

Kwa hatua aliyochukua Rais, ni wazi kwamba kuna ombwe la uon-
gozi katika baadhi ya maeneo ya kimamlaka na hiyo kwa kiasi kikub-
wa inasababishwa na watu kutojua wajibu wao katika mujukumu 
yao ya kila siku. Watu wanapewa kazi lakini wanashindwa kutimiza 
dhana kuu kwamba uongozi ni dhamana na wako kwa ajili ya kusiki-
liza na kutatua kero zinazowahusu wananchi. 

Hiyo pia inajionyesha wazi wakati wa ziara za viongozi kwenye 
mikoa na wilaya wanapopokewa kwa mabango yanayoeleza kero 
mbalimbali wanazozipata. Kubwa zaidi hiyo inaonyesha kwamba 
wako viongozi waliopewa dhamana na kuwaongoza wananchi iki-
wamo kusikiliza kero za wananchi na kuzipatia ufumbuzi. 

Kutokana na ukweli huo, viongozi katika ngazi za mikoa na wilaya, 
hawana budi kujitafakari upya juu ya wajibu wao na kama viatu 
walivyopewa vinawatosha. Kama haviwatoshi ni vyema wakaachia 
ngazi badala ya kutumbuliwa na kupata fedheha katika jamii. 

Hili la ‘elimu bila ukomo’, kongole
kwenu maprofesa waongoza wizara  

 Muungwana Lazima Nilonge

Kwa hatua aliyochukua Rais Samia 
viongozi hawana budi kujitafakari 
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WIKI iliyopita, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Carolyne 
Nombo, aliwaomba wadau wa 
maendeleo kuendelea kush-
irikiana na serikali pamoja na 
taasisi zake, ili kuleta mabadi-
liko endelevu katika sekta ya 
elimu kwa ujumla. 

Hapo, alimwakilisha Waziri 
wa Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda. Jambo lililoni-
vuta zaidi, ni kwamaba siku 
hiyo alizundua Kongamano la 
Elimu Bila Ukomo mwaka 
2024.

Prof. Carolyne anasema, 
serikali ya imeweka dhamira 
ya dhati ya kuendeleza elimu 
nchini, hapo anasisitiza hilo 
limedhihirika kutokana na 
kukamilika maboresho ya 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2014, pamoja na mi-
taala ijayo. 

  “Sisi kama wizara tunaona 
fahari kubwa kwa kazi kubwa 
iliyofanyika na tuna imani 
kuwa utekelezaji wa mabadi-
liko yaliyofanyika utaleta map-
induzi ya kielimu na kijamii 
nchini. 

“Mabadiliko ya mitaala haya-
paswi kuishia kwenye mfumo 
rasmi pekee yanatakiwa, pia 
katika sekta ya elimu ya watu 
wazima na elimu nje ya mfu-
mo rasmi vilevile” anasema

Anaongeza kuwa, Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014, Toleo la mwaka 2023, 
pamoja na malengo men-
gine, imelenga kukuza fursa 
za elimu isiyo na ukomo 
kwa watu wote, na kujenga  
Watanzania mwenye utama-
duni wa kupenda kujisomea 
na kujiendeleza katika muk-
tadha huo. 

Anakumbusha kuwa, sera 
hiyo pia inatoa msimamo 

kwamba. elimu nje ya mfumo 
rasmi itatambuliwa na wataka-
opitia mfumo huo, wataku-
wa na fursa ya kujiunga na  
mfumo rasmi wa elimu, kulin-
gana na vigezo vitakavyowek-
wa. 

Katibu Mkuu anafafanua 
kwamba, sera imeweka uthit-
ishio kuwa, serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali, 
itaendelea kuimarisha na kusi-
mamia afua mbalimbali zina-
zolenga kutoa fursa za elimu 
kwa wale walioikosa. 

“Katika Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014, 
Toleo la mwaka  2023, 
dhana inayotawala ni ile ya 
elimu bila ukomo. Kwa hiyo,  
elimu ya watu wazima in-
apewa nafasi kubwa zaidi, in-
aandaa jamii kupata stadi za 
msingi za kujua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu, na stadi za 
maisha.

“Inatoa fursa ya kuwa na 
jamii inayojali na kuthamini 
elimu, kwa kuhakikisha wa-
toto wanaandikishwa na ku-
wawezesha kufanya vizuri 
katika masomo. Pia, inatoa 
fursa kwa walioikosa ili kupa-
ta elimu kupitia elimu nje ya 
mfumo rasmi” anasema Prof. 
Calolyne, katika kongamano 
hilo lililowakutanisha wadau 
wa elimu jijini Dar es Salaam 

Hata hivyo, aliwasihi wali-
ohudhuria katika kongamano 
hilo kufanya mjadala mpana 
wa kitaifa ili kupata mawazo 
ya namna bora ya kutekeleza 
shughuli za Elimu ya Watu Wa-
zima na Elimu Nje ya Mfumo 
Rasmi, sambamba na mabadi-
liko ya sera mpya ya elimu.

Prof. Carolyne, anasema kwa 
sasa, serikali inataka elimu ya 
watu wazima ilenge mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia 

na mtazamo wa sasa, kama ul-
ivyosisitizwa katika sera mpya 
ya elimu.

  “Ndugu Mwenyekiti wa 
Kongamano, kwa kuzingatia 
kaulimbiu ya kongamano hili, 
mabadiliko ya sera ya elimu 
nchini, fursa na changamoto 
katika utoaji wa elimu ya watu 
wazima na elimu nje ya mfu-
mo rasmi, nimefurahi kuwa 
mjadala wetu utachokozwa na 
wawasilisha mada waliobobea 
katika maeneo yao ya taaluma 
na utaalamu. 

“Nimefurahi mada zime-
andaliwa kuvutia mjadala  
katika maeneo ya kisheria, 
muundo wa kitaasisi, uzoefu 
kutoka nchi zingine na ush-
iriki wa sekta binafsi na asasi 
za kiraia. 

“Maeneo haya ni muhimu, 
ili kuwa na elimu ya watu wa-
zima yenye mchango mkubwa 
zaidi kwa maendeleo ya taifa” 
anasema

Ni jambo linaloungwa mkono 
na Mkuu wa Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima Prof. Michael 
Ng’ubi, akinena kwamba elimu 
bila ya ukomo, itamuwezesha 
Mtanzania kusoma tangu an-
apozaliwa mpaka mwisho wa 
maisha yake.

  “Wajibu wa wananchi ni 
kubadilisha mtazamo, haku-
na tofauti kati ya kusoma na 
kuishi. Ilizoweleka kwamb,a 
mtu akifikia kiwango fulani 
cha elimu, anaacha kusoma 
anaanza kutafuta maisha.

  “Ndio maana hapa Wiz-
ara ya Elimu, kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima tunakwenda  
kutengeneza miongozo na uta-
ratibu utakaompa mwanafun-
zi fursa ya kuendelea kijifunza 
muda wote,” anasema Prof 
Ng’umbi. 

Na Halfani 
Chusi
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Habari kitaifa

Adaiwa 
kupoka 
maeneo ya 
wafugaji, 
DC adai 
hajaarifiwa 

Changamoto 21 kati ya 25 
za Muungano zatatuliwa 

KABWELA Fadhili MohaMed

 

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

WAKAZI wa Kitongoji cha Misani, Kata 
ya Kiwangwa, wilayani Bagamoyo 
wameomba serikali kuingilia kati kwa 
kudhibiti uvamizi wa ardhi unao-
fanywa katika eneo lao la makazi na 
mifugo.
Wamedai kuna mtu amekuwa 

akijitwalia ardhi kwa nguvu huku 
akiwatishia kwa silaha za moto ana-
potekeleza adhma yake ya kukata miti 
na kujenga vibanda vyake kama ishara 
ya kumiliki eneo husika.
Wananchi hao ambao ni jamii ya waf-

ugaji walieleza waandishi wa habari 
kijijini huko juzi kuwa eneo hilo licha 
ya kutengwa kwa ajili ya wafugaji, li-
nakabiliwa na uvamizi ambao ni tishio 
kwao kwa kuwa wanakosa malisho ya 
mifugo yao.
Sokoi Malimengi, mmoja wa wakazi 

wa kitongoji hicho, alisema wafugaji 
walipelekwa katika eneo hilo mwaka 
2014 baada ya kufanyika Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi. Sasa kuna 
mabadiliko kutokana na uvamizi un-
aoendelea.
“Kuna mtu anajulikana kwa jina 

maarufu la Ken, anavamia maeneo 
ya wafugaji, anakata miti na watu 
wanashindwa kumsogelea kwa kuwa 
anakuwa na silaha za moto, hii ni ha-
tari kwetu, tunakosa sehemu ya kuli-
sha mifugo na makazi,” alilalama.
Paulo Samnyesi, mkazi mwingine wa 

eneo hilo, alisema kuwa tangu uvamizi 
huo uanze, wametoa taarifa katika 
ofisi za kijiji, kata na wilaya lakini 
hakuna hatua zulizochukuliwa kutatua 
kero hiyo.
Aliomba Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 

Mkoa waingilie kati kutafuta ufumbuzi 
wa tatizo hilo kabla hayajatokea mad-
hara.
Lucas Kinani, mkazi wa eneo hilo, al-

idai kuwa kuna siku mtu huyo alifika 
na greda na kubomoa nyumba na zizi 
lake na baadaye alikata miti katika 
eneo hilo na hata walipotaka kuzun-
gumza naye hakuwa tayari kuwasiki-
liza.
Kwa mujibu wa Morani Mbambaeai, 

Ken anamiliki zaidi ya ekari 2,000 am-
bazo mfugaji huyo anadai mtu huyo 
amezitwaa kwa nguvu kutoka kwa 
wananchi.
Wananchi hao pia waliomba watend-

aji wa serikali kuzuru katika eneo hilo 
ili kuona lilivyobadilishwa matumizi 
na ikiwezekana watengewe maeneo 
mengine kwa ajili ya makazi na mifugo 
yao, Hata bwawa walilokuwa wanalitu-
mia wamezuiwa kulitumia.
Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Hal-

ima Okash alipotafutwa na mwandi-
shi wa habari hizi kwa simu, alisema 
malalamiko hayo hayajamfikia. Alitaka 
walalamikaji kuyafikisha ofisini ili 
yashughulikiwe.

Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tan-
zania (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ) zimetatua hoja 21 
za Muungano kati ya 25 
zilizokuwapo awali. 

Waziri Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Dk. 
Selemani Jafo, alibainisha 
hayo juzi wakati wa kikao 
cha mawaziri wa SJMT na 
SMZ cha 

kujadili masuala ya 
Muungano kilichofanyika 
Nyamanzi, Zanzibar.

Alisema kuwa tangu 
mchakato wa kutatua 
changamoto hizo ulipoan-
za hadi sasa, zimebaki 
hoja nne za Muungano 
ambazo serikali zote mbili 
zinaendelea kuzitafutia 
ufumbuzi.

Dk. Jafo ambaye ni Mwe-

nyekiti Mwenza wa kikao 
hicho alisema viongozi wa 
pande zote mbili za Muun-
gano wamekaa pamoja 
kujadili hoja hizo nne zi-
lizobaki na kuangalia nam-
na ya kuzipatia ufumbuzi.

Alizitaja hoja nne zi-
lizobaki ni pamoja na 
suala la sukari, usajili wa 
vyombo vya moto, Bodi 
ya Pamoja na Mgawanyo 
wa Mapato ya iliyokuwa 
Sarafu ya pamoja ya Afrika 
Mashariki.

Kutokana na mafani-
kio hayo, Dk. Jafo alim-
pongeza Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi kwa kazi kub-
wa wanayofanya katika 
kutatua hoja zilizobaki.

“Niwapongeze pia 
mawaziri, makatibu 
wakuu na wataalamu 

Madiwani kutoka Halmashauri ya Msalala, wakijionea shamba la kilimo biashara linaloendeshwa na vijana 
katika kijiji cha Matongo, wilayani Tarime, mkoani Mara juzi. Shamba hilo, lilianzishwa kwa ufadhili wa 
mgodi wa North Mara kwa ushirikiano na Halmashauri ya Wilaya ya Tarime. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mbalimbali kutoka 
serikali za pande zote 
za Muungano kwa 
kuwa wamefanya kazi 
kubwa ya kuchakata 
changamoto zilizoku-
wapo hadi kufikia ma-
fanikio haya,” alisema 
Dk. Jafo.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Pili ya 
Rais (Sera, Uratibu na 
Baraza la Wawakilishi), 
Hamza Hassan Juma 
alisema lengo la kikao 
hicho ni kuzungumzia 
hoja mbalimbali zina-
zokabili utendaji wa 
shughuli za SJMT na 
SMZ.

Alisema Muungano 
wa Tanganyika na 
Zanzibar umedumu 
kwa muda mrefu ku-
tokana viongozi wa 
pande zote mbili za 
Muungano kukaa 
pamoja na kujadili 
changamoto zinazoji-

tokeza kwa uwazi na 
kuzipatia ufumbuzi 
kwa pamoja.

Akitolea mfano wa 
mafanikio ya Muun-
gano huo, Hamza 
alisema Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) 
inayoundwa na nchi 
nane inaendelea ku-
dumu kutokana na 
uzoefu unaopatikana  
Tanzania na hivyo ju-
muiya hiyo kuendelea 
kukua.

Aliongeza kuwa 
hoja nyingi zime-
shatatuliwa, hivyo 
mkutano huo unatoa 
matumaini makubwa 
kupatikana maslahi ya 
wananchi wa pande 
zote mbili pamoja na 
kuendelea kudumisha 
Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar 
ambao unatimiza mia-
ka 60 ifikapo Aprili 26, 
mwaka huu.

alisema 
kuwa 
tangu 
mchakato 
wa ku-
tatua 
changa-
moto hizo 
ulipoanza 
hadi sasa, 
zimebaki 
hoja nne 
za Muun-
gano 
ambazo 
serikali 
zote mbili 
zinaende-
lea kuzi-
tafutia 
ufumbuzi.
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tangazo

Issued on: January 9, 2023

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the 
strategic business needs which focus on sustaining the recorded 
achievements and remain an airline of choice that meets and exceeds 
customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe, 
and high-quality services. Therefore, applications are invited from 
qualified Tanzanians to fill the following positions: -

1. POSITION: CAPTAIN (30 POSTS) 

1.1   MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have flown with more than 3500 flying hours with an Airline 

Transport Pilot License, Multi Engine and Instrument Rating. 
• Must have 1000 hours as a Pilot in Command and an experience 

of handling a minimum of 20 tons’ equipment or above with a 
good performance.

  
1.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i. Responsible for safety of the aircraft, its occupants and cargo 
pre, during and post flight. 

ii. Maintain a high standard of discipline, appearance, uniformity 
and promptness of Co-pilots and Cabin Crew.

iii. Determine the achievement of commercial aspects of flights 
safety is not impaired to obtain additional revenue load for the 
Company.

iv. Ascertain that Flight Plans, Notam, Fleet Notices, Weather 
and any pertinent documentation and service items that flight 
may require are briefed.

v. Verify that the loading of aircraft being performed in 
accordance with laid down procedures.

vi. Report all incidents and accidents.
vii. Verify that all documents/certificates required being on board 

the aircraft are available and valid.
viii. Report any Flight delays of flights.
ix. Accept and sign for diplomatic mail, precious cargo and 

supervise stowage aboard the aircraft and handover to 
destinations.

x. Perform any other official duties as may be assigned by your 
supervisor.

2. POSITION: FIRST OFFICER (14 POSTS)
      

2.1 MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have flown with more than 250 flying hours or above with 

Commercial Pilot License, Multi Engine with Instrument Rating. 
• Must be with an experience of handling a minimum of 10 tons’ 

equipment with good performance.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To participate in the Pilot-in-Command’s crew briefing, and 

make himself aware of all relevant aeronautical and 
meteorological information as well as relevant papers 
documenting the aircraft technical status and its anticipated 
load.

ii. To prepare the OFP and when necessary, file the ATS Flight 
Plan with the appropriate Authority. If stored plans are used, 
then he should ensure that the correct plan has been 
activated

iii. To carry out such duties concerning the flight in accordance 
with the SOP, including procedures, limitations and 
performance related to the specific aircraft type, as allocated 
to him by the Pilot-in-Command;

iv. To confirm the safe navigation of the aircraft, maintaining a 
continuous and independent check upon both the 
geographical position of the aircraft and its safe terrain 
clearance 

v. To safely and properly conduct the flight in compliance with 
the current flight plan and the Pilot-in-Command’s 
instructions when the Pilot-in-Command is not at the 
controls. Any change to the current flight plan has to be 
notified to the Pilot-in Command.

vi. To provide advice, information and assistance to the 
Pilot-in-Command, as may contribute favorable towards the 
safe and efficient conduct of the flight. 

vii. To assist the Pilot-in-Command in administration duties 
related to the flight and

viii. To seek and receive information and/or explanation from the 
Pilot-in Command, as may be necessary to enable fulfilment 
of functions.

ix. To assist the Flight Safety Department for all Technical related 
matters

x. Perform any other official duties as may be assigned by your 
supervisor.

3. POSITION: SENIOR INTERNAL AUDITOR (1 POSTS)

3.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Must be a holder of Bachelor Degree or Advanced Diploma in 

Accountancy, Finance, Commerce or Business Administration 
majoring in Accountancy or Finance or equivalent qualifications 
from recognized institutions plus CPA (T), ACCA, ACA, CIA or 
equivalent professional qualification recognized by the NBAA

• Must have working experience of at least seven (7) years in 
related field.

• Working experience in an aviation industry is an added 
advantage.

• Registration in ACPA-PP or equivalent registration will be an 
added advantage. 

• Must be computer literate.

3.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To prepare and arrange for contact with client and execute all 

required meetings for the allocated audit engagement.
ii. Review audit tentative programs, internal control and risk and 

engagement plan
iii. Administer and coordinate activities of the allocated audit 

engagement.
iv. Evaluate the adequacy and effectiveness of the controls in 

the audited areas.
v. Develop comprehensive practical programs and schedules for 

Audit coverage areas
vi. Review all documented audit findings and ensure their 

effective communication to the client and obtain responses.
vii. Prepare draft and final audit engagement reports.
viii. Schedule project and staff assignment to comply with the 

management needs with scope of the department over all 
schedules.

ix. Conduct special investigations as assigned by chief internal 
auditor/ other relevant authorities.

x. Coordinate audit schedules to avoid conflict with external 
auditor’s work.

xi. Assist in preparation of annual budget and annual internal 
audit plan for the unit.

xii. To perform any other related duties as may be assigned by the 
supervisor. 

4. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER I- TLO, CARGO & 
GROUND HANDLING (1 POST)

4.1  MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor Degree in any field.
• The candidate must have one of the following certificate; Air 

Transport Management, Air Cargo, Dangerous Goods, Ground 
Handling, or equivalent qualifications from any recognized 
Aviation institution.

• Must have four (4) years working experience in related field 
(aviation field).

• Possession of two or more of the above professional 
certificates will be an added advantage.

4.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Review of Ground handling services such as; check in, 

baggage sorting, passenger on transit, cargo handling & 
management.

ii. Review of ground handling contract performance as per 
existing contract and SLA.

iii. Review charge for excess baggage and report accordingly.
iv. Review issued tickets and miscellaneous charge order and 

airway bills.
v. Observe the arriving/departing passengers through control 

and to the transfer desk.
vi. Review handle acceptance of coffins, perishables and courier 

shipments.
vii. Physical verification of all Travel/Cargo agents and tour 

operators and submit sales visit report
viii. Review yearly Revenue Optimization strategy for assigned 

routes taking into account seasonal fluctuations. 
ix. Review any fares/incentives that competitors offer to travel 

agents.
x. To perform any other related duties as may be assigned by the 

supervisor.   

5. POSITION: SAFETY OFFICER II (ENVIROMENTAL) (1 POST)

5.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor degree in one of the following 

fields, Environmental Science and Management, Environmental 
Planning and Management, Geography and Environmental 
Studies, Environmental and Climatic Change or equivalent 
qualification from any recognised institution.

5.2.  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Initiate and coordinate implementation of environmental 

programmes aimed at reducing environmental impact to the 
community

ii. Coordinating the Company’s activities regarding the 
development, implementation and maintenance of the Safety, 
Health and Environmental Program

iii. Recommending to the Head of Quality and Safety, Health and 
Environmental programs and policies to be developed and 
proposing amendments to such policies and programs where 
necessary

iv. Ensure ATCL participate to the global environmental 
sustainability programs such as CORSIA

v. Collecting, collating, and producing periodic Industrial Safety 
and Environmental reports and/or information so as to 
identify significant HSE trends for action by management to 
ensure compliance with ICAO Annex 16, Occupational Health & 
safety-OSHA, Environmental Management Act –EMA and ISO 
14001 standard.

vi. Conducting HSE inspections and surveys of operational 
systems, infrastructure and procedures affecting or likely to 
affect the company operations and assess risk exposure.

vii. Following up and verification of implementation of the HSE 
recommendations developed by the Health, Safety and 
Environmental Committee’s (HSE) to continuously improve 
and maintain safety and environmental protection.

viii. Promoting a culture within the company to raise the level of 
safety and environmental awareness as well as oversee the 
recycling of products from ATCL operations to generate 
revenue out of waste products.

ix. Investigating workplace, ground and environmental 
incidents/accidents and make appropriate 
corrective/preventive recommendations to the 
relevant/affected department/sections while assisting the 
Responsible Managers achieve effective implementation of 
the recommended actions.

x. Preparation, production, and dissemination of HSE 
information bulletin to raise health, safety and environmental 
awareness.

xi. Conducting periodic ground and workplace HSE audits for 
company and third party organizations to assure compliance 
with company policy and requirements as well as industry for 
management decision.

xii. Ensuring effective and appropriate communication and 
coordination with relevant regulatory Authorities, customer 
airlines, contractors over matters concerning Industrial 
Safety and Environment with a view to agreeing on solutions 
common concerns.

xiii. Facilitating meetings for Health, Safety and Environmental 
Committees and ensure that such meetings are held as per 
schedule.

6. POSITION: AIRCRAFT MAINTENANCE ENGINEER II- 5 POSTS

6.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of diploma in Aircraft Maintenance Engineering 

with Aircraft Maintenance Engineers License (AMEL) without 
type rating. 

• Possession of Bachelor Degree in Aeronautics / Bachelor 
Degree in relevant engineering field from a recognized 
institution or its equivalent is an added advantage.

6.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Assist in removal and installation of aircraft components, 

repair, assembling and testing of aircraft systems.
ii. Assist in repair, test, overhaul and calibration of equipment 

and tools as per approved procedure.
iii. Supervise Aircraft Technicians in a particular field.
iv. Performs any other official duties as may be assigned by the 

supervisor.

7. POSITION: PLANNING & DEVELOPMENT ENGINEER II (15 POSTS)

7.1.  MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor Degree in Aeronautical 

Engineering or equivalent qualifications from a recognized 
institution and  

• Must have a knowledge on Aircraft System or Workshop.

7.2.  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Assist in planning aircraft check dates according to check 

intervals and aircraft utilization.
ii. Assist in preparing check packages for aircraft

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

iii. Assist in compiling and updating aircraft maintenance and component life
iv. Assist in preparation and issuing of daily May Fly, showing aircraft movement and their details.
v. Assist in developing and design modifications to structure, power plants, landing gears 

components and systems.
vi. Assist in conducting periodic salvage investigation.
vii. Performing any other official duties as may be assigned by your supervisor. 

8. POSITION: GROUND SUPPORT TECHNICIAN II (3 POSTS)

8.1 MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of Form IV Certificate with Professional Level III in one of the following fields; Motor 

Vehicle Mechanics, Truck Mechanics, Auto Body Repair, Diesel Engine Mechanics, Heavy Duty 
Equipment Mechanics, Auto Electrical, Motor Cycle Mechanics, Plant Operator or its equivalent 
qualification from recognized institutions.

8.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To assist in carrying out minor repair jobs on ground support equipment.
ii. To assist in maintenance of company vehicles.
iii. Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

9. POSITION: AIRCRAFT CLEANER II (5 POSTS)

9.1   MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have Form IV Certificate with two pass in any subjects, 
• Must have any relevant Certificate from VETA or any recognized institutions.
• He/she will attend In- house training in the following fields; ATCL Maintenance procedures, aircraft, 

component, hangar facilities, working safety gears and cleaning.

9.2   DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Handle general cleaning of line, hangar and workshop facilities under supervision
ii. Clean Aircraft and aircraft components under supervision.
iii. Assist in positioning working and safety gears to facilitate maintenance activities.
iv. Performs any other duties as may be assigned by the supervisor

10. POSITION: SAFETY OFFICER II (1 POST) (READVARTISEMENT)

10.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of any Bachelor degree preferably Bachelor Degree in Science or ATPL or Flight 

Operations License or equivalent qualifications from recognized Institutions.
• Training in Quality Management System and/or safety management systems from a reputable 

organization shall be added advantage.
     

10.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Monitor status of Company Safety and emergency equipment’s under supervision.
ii. Assist in monitoring through safety audit status of airports network.
iii. Carry out regular inspections of Company premises to identify issues that affect ground and flight 

safety.
iv. Prepare annual quality assurance program that provides for the auditing of the management 

system of operations, and maintenance functions.
v. Ensure equipment and operational products that are purchased or otherwise acquired from an 

external vendor or supplier meet the product technical requirements specified by the company 
prior to being used in the conduct of operations or aircraft maintenance.

vi. Ensure conformity with ICAO requirements by coordinating initial and renewal audits to air 
operators that transport company passengers under a commercial aviation agreement.

vii. Make follow up on findings that result from audits conducted under the quality assurance program 
by ensuring identification of root cause, development of corrective action appropriate to address 
findings, implementation of corrective action in appropriate operational area(s) and evaluation of 
corrective action to determine effectiveness.

viii. Prepare and coordinate the communication and coordination with operational managers in the 
management of operational risk.

ix. Prepare audit plan with sufficient resources and scheduled audits at intervals that meet regulatory 
and management system requirements including ensuring that are conducted within the scheduled 
interval. 

x. Prepare and Maintain an electronic database for audits conducted under the quality assurance 
program

xi. Perform any other official duty as may be assigned by your supervisor.

11. TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary Structure and 
Incentive Scheme. 

12. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached with the 
following:

i. A curriculum vitae (CV),
ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other relevant 

certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates approved by 
relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs 
iv. Name and address of at least two reputable referees;
v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

13. CLOSING DATES:

Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.O. Box 543,
DAR ES SALAAM.

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply. Misrepresentation of qualifications or 
any other information on application shall warrant legal consequences.

Date: 7th March, 2024



habari kitaifa
 9Alhamisi Machi 7, 2024

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the 
strategic business needs which focus on sustaining the recorded 
achievements and remain an airline of choice that meets and exceeds 
customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe, 
and high-quality services. Therefore, applications are invited from 
qualified Tanzanians to fill the following positions: -

1. POSITION: CAPTAIN (30 POSTS) 

1.1   MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have flown with more than 3500 flying hours with an Airline 

Transport Pilot License, Multi Engine and Instrument Rating. 
• Must have 1000 hours as a Pilot in Command and an experience 

of handling a minimum of 20 tons’ equipment or above with a 
good performance.

  
1.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i. Responsible for safety of the aircraft, its occupants and cargo 
pre, during and post flight. 

ii. Maintain a high standard of discipline, appearance, uniformity 
and promptness of Co-pilots and Cabin Crew.

iii. Determine the achievement of commercial aspects of flights 
safety is not impaired to obtain additional revenue load for the 
Company.

iv. Ascertain that Flight Plans, Notam, Fleet Notices, Weather 
and any pertinent documentation and service items that flight 
may require are briefed.

v. Verify that the loading of aircraft being performed in 
accordance with laid down procedures.

vi. Report all incidents and accidents.
vii. Verify that all documents/certificates required being on board 

the aircraft are available and valid.
viii. Report any Flight delays of flights.
ix. Accept and sign for diplomatic mail, precious cargo and 

supervise stowage aboard the aircraft and handover to 
destinations.

x. Perform any other official duties as may be assigned by your 
supervisor.

2. POSITION: FIRST OFFICER (14 POSTS)
      

2.1 MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have flown with more than 250 flying hours or above with 

Commercial Pilot License, Multi Engine with Instrument Rating. 
• Must be with an experience of handling a minimum of 10 tons’ 

equipment with good performance.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To participate in the Pilot-in-Command’s crew briefing, and 

make himself aware of all relevant aeronautical and 
meteorological information as well as relevant papers 
documenting the aircraft technical status and its anticipated 
load.

ii. To prepare the OFP and when necessary, file the ATS Flight 
Plan with the appropriate Authority. If stored plans are used, 
then he should ensure that the correct plan has been 
activated

iii. To carry out such duties concerning the flight in accordance 
with the SOP, including procedures, limitations and 
performance related to the specific aircraft type, as allocated 
to him by the Pilot-in-Command;

iv. To confirm the safe navigation of the aircraft, maintaining a 
continuous and independent check upon both the 
geographical position of the aircraft and its safe terrain 
clearance 

v. To safely and properly conduct the flight in compliance with 
the current flight plan and the Pilot-in-Command’s 
instructions when the Pilot-in-Command is not at the 
controls. Any change to the current flight plan has to be 
notified to the Pilot-in Command.

vi. To provide advice, information and assistance to the 
Pilot-in-Command, as may contribute favorable towards the 
safe and efficient conduct of the flight. 

vii. To assist the Pilot-in-Command in administration duties 
related to the flight and

viii. To seek and receive information and/or explanation from the 
Pilot-in Command, as may be necessary to enable fulfilment 
of functions.

ix. To assist the Flight Safety Department for all Technical related 
matters

x. Perform any other official duties as may be assigned by your 
supervisor.

3. POSITION: SENIOR INTERNAL AUDITOR (1 POSTS)

3.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Must be a holder of Bachelor Degree or Advanced Diploma in 

Accountancy, Finance, Commerce or Business Administration 
majoring in Accountancy or Finance or equivalent qualifications 
from recognized institutions plus CPA (T), ACCA, ACA, CIA or 
equivalent professional qualification recognized by the NBAA

• Must have working experience of at least seven (7) years in 
related field.

• Working experience in an aviation industry is an added 
advantage.

• Registration in ACPA-PP or equivalent registration will be an 
added advantage. 

• Must be computer literate.

3.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To prepare and arrange for contact with client and execute all 

required meetings for the allocated audit engagement.
ii. Review audit tentative programs, internal control and risk and 

engagement plan
iii. Administer and coordinate activities of the allocated audit 

engagement.
iv. Evaluate the adequacy and effectiveness of the controls in 

the audited areas.
v. Develop comprehensive practical programs and schedules for 

Audit coverage areas
vi. Review all documented audit findings and ensure their 

effective communication to the client and obtain responses.
vii. Prepare draft and final audit engagement reports.
viii. Schedule project and staff assignment to comply with the 

management needs with scope of the department over all 
schedules.

ix. Conduct special investigations as assigned by chief internal 
auditor/ other relevant authorities.

x. Coordinate audit schedules to avoid conflict with external 
auditor’s work.

xi. Assist in preparation of annual budget and annual internal 
audit plan for the unit.

xii. To perform any other related duties as may be assigned by the 
supervisor. 

4. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER I- TLO, CARGO & 
GROUND HANDLING (1 POST)

4.1  MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor Degree in any field.
• The candidate must have one of the following certificate; Air 

Transport Management, Air Cargo, Dangerous Goods, Ground 
Handling, or equivalent qualifications from any recognized 
Aviation institution.

• Must have four (4) years working experience in related field 
(aviation field).

• Possession of two or more of the above professional 
certificates will be an added advantage.

4.2  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Review of Ground handling services such as; check in, 

baggage sorting, passenger on transit, cargo handling & 
management.

ii. Review of ground handling contract performance as per 
existing contract and SLA.

iii. Review charge for excess baggage and report accordingly.
iv. Review issued tickets and miscellaneous charge order and 

airway bills.
v. Observe the arriving/departing passengers through control 

and to the transfer desk.
vi. Review handle acceptance of coffins, perishables and courier 

shipments.
vii. Physical verification of all Travel/Cargo agents and tour 

operators and submit sales visit report
viii. Review yearly Revenue Optimization strategy for assigned 

routes taking into account seasonal fluctuations. 
ix. Review any fares/incentives that competitors offer to travel 

agents.
x. To perform any other related duties as may be assigned by the 

supervisor.   

5. POSITION: SAFETY OFFICER II (ENVIROMENTAL) (1 POST)

5.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor degree in one of the following 

fields, Environmental Science and Management, Environmental 
Planning and Management, Geography and Environmental 
Studies, Environmental and Climatic Change or equivalent 
qualification from any recognised institution.

5.2.  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Initiate and coordinate implementation of environmental 

programmes aimed at reducing environmental impact to the 
community

ii. Coordinating the Company’s activities regarding the 
development, implementation and maintenance of the Safety, 
Health and Environmental Program

iii. Recommending to the Head of Quality and Safety, Health and 
Environmental programs and policies to be developed and 
proposing amendments to such policies and programs where 
necessary

iv. Ensure ATCL participate to the global environmental 
sustainability programs such as CORSIA

v. Collecting, collating, and producing periodic Industrial Safety 
and Environmental reports and/or information so as to 
identify significant HSE trends for action by management to 
ensure compliance with ICAO Annex 16, Occupational Health & 
safety-OSHA, Environmental Management Act –EMA and ISO 
14001 standard.

vi. Conducting HSE inspections and surveys of operational 
systems, infrastructure and procedures affecting or likely to 
affect the company operations and assess risk exposure.

vii. Following up and verification of implementation of the HSE 
recommendations developed by the Health, Safety and 
Environmental Committee’s (HSE) to continuously improve 
and maintain safety and environmental protection.

viii. Promoting a culture within the company to raise the level of 
safety and environmental awareness as well as oversee the 
recycling of products from ATCL operations to generate 
revenue out of waste products.

ix. Investigating workplace, ground and environmental 
incidents/accidents and make appropriate 
corrective/preventive recommendations to the 
relevant/affected department/sections while assisting the 
Responsible Managers achieve effective implementation of 
the recommended actions.

x. Preparation, production, and dissemination of HSE 
information bulletin to raise health, safety and environmental 
awareness.

xi. Conducting periodic ground and workplace HSE audits for 
company and third party organizations to assure compliance 
with company policy and requirements as well as industry for 
management decision.

xii. Ensuring effective and appropriate communication and 
coordination with relevant regulatory Authorities, customer 
airlines, contractors over matters concerning Industrial 
Safety and Environment with a view to agreeing on solutions 
common concerns.

xiii. Facilitating meetings for Health, Safety and Environmental 
Committees and ensure that such meetings are held as per 
schedule.

6. POSITION: AIRCRAFT MAINTENANCE ENGINEER II- 5 POSTS

6.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of diploma in Aircraft Maintenance Engineering 

with Aircraft Maintenance Engineers License (AMEL) without 
type rating. 

• Possession of Bachelor Degree in Aeronautics / Bachelor 
Degree in relevant engineering field from a recognized 
institution or its equivalent is an added advantage.

6.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Assist in removal and installation of aircraft components, 

repair, assembling and testing of aircraft systems.
ii. Assist in repair, test, overhaul and calibration of equipment 

and tools as per approved procedure.
iii. Supervise Aircraft Technicians in a particular field.
iv. Performs any other official duties as may be assigned by the 

supervisor.

7. POSITION: PLANNING & DEVELOPMENT ENGINEER II (15 POSTS)

7.1.  MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Bachelor Degree in Aeronautical 

Engineering or equivalent qualifications from a recognized 
institution and  

• Must have a knowledge on Aircraft System or Workshop.

7.2.  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Assist in planning aircraft check dates according to check 

intervals and aircraft utilization.
ii. Assist in preparing check packages for aircraft

iii. Assist in compiling and updating aircraft maintenance and component life
iv. Assist in preparation and issuing of daily May Fly, showing aircraft movement and their details.
v. Assist in developing and design modifications to structure, power plants, landing gears 

components and systems.
vi. Assist in conducting periodic salvage investigation.
vii. Performing any other official duties as may be assigned by your supervisor. 

8. POSITION: GROUND SUPPORT TECHNICIAN II (3 POSTS)

8.1 MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of Form IV Certificate with Professional Level III in one of the following fields; Motor 

Vehicle Mechanics, Truck Mechanics, Auto Body Repair, Diesel Engine Mechanics, Heavy Duty 
Equipment Mechanics, Auto Electrical, Motor Cycle Mechanics, Plant Operator or its equivalent 
qualification from recognized institutions.

8.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. To assist in carrying out minor repair jobs on ground support equipment.
ii. To assist in maintenance of company vehicles.
iii. Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

9. POSITION: AIRCRAFT CLEANER II (5 POSTS)

9.1   MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must have Form IV Certificate with two pass in any subjects, 
• Must have any relevant Certificate from VETA or any recognized institutions.
• He/she will attend In- house training in the following fields; ATCL Maintenance procedures, aircraft, 

component, hangar facilities, working safety gears and cleaning.

9.2   DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Handle general cleaning of line, hangar and workshop facilities under supervision
ii. Clean Aircraft and aircraft components under supervision.
iii. Assist in positioning working and safety gears to facilitate maintenance activities.
iv. Performs any other duties as may be assigned by the supervisor

10. POSITION: SAFETY OFFICER II (1 POST) (READVARTISEMENT)

10.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
• Must be holder of any Bachelor degree preferably Bachelor Degree in Science or ATPL or Flight 

Operations License or equivalent qualifications from recognized Institutions.
• Training in Quality Management System and/or safety management systems from a reputable 

organization shall be added advantage.
     

10.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Monitor status of Company Safety and emergency equipment’s under supervision.
ii. Assist in monitoring through safety audit status of airports network.
iii. Carry out regular inspections of Company premises to identify issues that affect ground and flight 

safety.
iv. Prepare annual quality assurance program that provides for the auditing of the management 

system of operations, and maintenance functions.
v. Ensure equipment and operational products that are purchased or otherwise acquired from an 

external vendor or supplier meet the product technical requirements specified by the company 
prior to being used in the conduct of operations or aircraft maintenance.

vi. Ensure conformity with ICAO requirements by coordinating initial and renewal audits to air 
operators that transport company passengers under a commercial aviation agreement.

vii. Make follow up on findings that result from audits conducted under the quality assurance program 
by ensuring identification of root cause, development of corrective action appropriate to address 
findings, implementation of corrective action in appropriate operational area(s) and evaluation of 
corrective action to determine effectiveness.

viii. Prepare and coordinate the communication and coordination with operational managers in the 
management of operational risk.

ix. Prepare audit plan with sufficient resources and scheduled audits at intervals that meet regulatory 
and management system requirements including ensuring that are conducted within the scheduled 
interval. 

x. Prepare and Maintain an electronic database for audits conducted under the quality assurance 
program

xi. Perform any other official duty as may be assigned by your supervisor.

11. TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary Structure and 
Incentive Scheme. 

12. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached with the 
following:

i. A curriculum vitae (CV),
ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other relevant 

certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates approved by 
relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs 
iv. Name and address of at least two reputable referees;
v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

13. CLOSING DATES:

Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.O. Box 543,
DAR ES SALAAM.

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply. Misrepresentation of qualifications or 
any other information on application shall warrant legal consequences.

Date: 7th March, 2024

‘Wananchi ombeni maeneo  
yenu ya ardhi yatambuliwe’
Na Munir Shemweta, MBULU

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda, 
ametaka wananchi wilayani Mbulu, mkoani 
Manyara kujitokeza kwa wingi kuomba 
maeneo yao ya ardhi kutambuliwa.

“Ninaomba mwendelee kujitokeza 
kwa wingi ili maeneo yenu yatambu-
liwe na hii itasaidia sana wananchi wa M 
bulu kutogombana katika masuala ya ar-
dhi kwa kuwa kila mmoja atakuwa na hati 
yake,” amesema.

Naibu Waziri Pinda alitoa kauli hiyo juzi 
katika Halmashauri ya Mji wa Mbulu wakati 
wa kutoa hati kwa wananchi waliotambu-
liwa kupitia mradi wa Kupanga, Kupima na 
Kumilikisha (KKK) akiwa katika ziara yake 
ya siku mbili mkoani Manyara.

Jumla ya wamiliki wa ardhi 68 katika 
Wilaya ya Mbulu walikabidhiwa hati milki 
za ardhi zilizopatikana kupitia mradi huo.

“Kupima na kumilikisha ardhi katika mae-
neo yenu hakumnyang’anyi haki mwenye 
eneo na kinachofanyika ni kutambua eneo 
lako, kama ni shamba lako litambuliwe na 
kama ni kiwanja kitambulike,” alifafanua.

Naibu Waziri huyo alipongeza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbulu kutokana 
na wilaya hiyo kutokuwa na migogoro mi-
kubwa ya ardhi na kubainisha kuwa iwapo 

maeneo yote ya wilaya hiyo yatapimwa, 
migogoro ya ardhi itakwisha.

Vilevile, Naibu Waziri huyo alihimiza wa-
nanchi wa Mbulu kuchangamkia hati zina-
zotolewa kupitia mradi wa KKK huku aki-
agiza Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Manyara kuhakikisha inahamasi-
sha wananchi kujua ubora na matumizi ya 
hati.

“Tunataka kuhakikisha Mji wa Mbulu un-
apangwa vizuri na kuwa katika mandhari 
nzuri,” alitamba Naibu Waziri Pinda.

Vilevile, kiongozi huyo alisema kuwapo 
kliniki za ardhi kwenye maeneo mbalimbali 
nchini ni sehemu ya juhudi za wizara yake 
kushughulikia migogoro ya ardhi.

Aliagiza Msajili wa Hati na Nyaraka Mkoa 
wa Manyara kuhakikisha anaharakisha 
utoaji hati kwa wananchi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbulu ili kuwaondolea usum-
bufu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Kheri James 
alipongeza Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kwa kupeleka mradi 
wa KKK ndani ya wilaya yake mradi, ak-
iutaja umesaidia maeneo ya wilaya hiyo ku-
pangwa, kupimwa na kumilikishwa.

“Mpango wa upimaji na upangaji katika 
wilaya yetu umetufanya tuzuru kila kijiji 
na kata kuelimisha, kukumbusha na ku-
hamamisha wananchi,” alisema James.

Maboresho miundombinu 
afya yachochea tiba utalii
Na Latifa Abdallah

TAASISI ya Vertex imeipongeza serikali 
kwa kuimarisha tiba utalii inayoitangaza 
nchi duniani baada ya kuboresha miun-
dombinu na vitendea kazi katika hospitali 
nchini.

Uongozi wa taasisi hiyo umesema tiba 
utalii inasaidia kutangaza nchi kimatibabu 
kwa wagonjwa wanaokuja kutibiwa nchini 
chini ya uratibu wa tasisisi hiyo kwa Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH). 

Meneja Mkuu wa Veltex, Herbert Swai, al-
itoa pongezi hizo kwa serikali juzi jijini Dar 
es Salaam  alipozungumza na waandishi wa 
habari na wagonjwa raia wa Morocco wali-
opata matibabu nchini kupitia uratibu wa 
taasisi hiyo.

Alisema miundombinu iliyojengwa na 
serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
katika sekta ya afya imekuwa kivutio kwa 
wageni kuja nchini, hivyo kuongeza idadi 
ya watalii, pia fedha za kigeni.

“Sisi Vertex tunasaidia kuratibu utara-
tibu wote wa mgonjwa kuanzia anapotoka 
kwenye nchi yake mpaka anapata huduma 
zote za matibabu katika hospitali za nchini 
pasipo kupata usumbufu wowote pindi an-
apofika hospitalini,” alisema.

Swai alibainisha kuwa kwa mwaka 2023, 
waliratibu huduma hizo kwa wagonjwa 47 
kutoka nchi mbalimbali, akitoa rai kwa wa-
nanchi wote nchini kutumia huduma hiyo 
kwa kuwa tiba utalii si kwa ajili ya wageni 
pekee, bali pia kwa wazawa. “Tiba utalii ni 
ya wote. 

Watanzania nao wanapaswa kuitumia 
kwani nchi yetu imejipanga vizuri. Kuna 
vifaa vya kisasa, pia kuna madaktari wa-
bobezi, hivyo niwashauri Watanzania kuja 
Vertex ili tuwasaidie kuwaunganisha na 
madaktari bila kupata usumbufu wowote 
ikiwamo foleni hospitalini,” alisema.

Nasra Samadani, Mwanasheria wa Vertex 
alisema kuwa mpaka sasa wana mkataba 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI) na wame-
jipanga kufikia hospitali nyingi zaidi nchini.

Alisema licha ya mafanikio hayo, wanaka-
biliwa na changamoto kadhaa ikiwamo 
namna ya kuwafikia wagonjwa wengi zaidi 
waliomo ndani ya nchi na upungufu wa 
fedha kwa ajili ya kutoa elimu zaidi.

Samadani alitoa rai kwa wageni na we-
nyeji kuepuka madalali, badala yake wa-
tumie taasisi hiyo kwa ajili ya kupata hu-
duma bora na zenye uhakika kutoka kwa 
madaktari wabobezi nchini.

Meneja Mkuu wa Veltex, 
Herbert Swai, akizun-
gumza na waandishi wa 
habari, jijini Dar es Sa-
laam juzi, kuhusu utalii 
tiba unaoratibiwa na 
taasisi hiyo wa kupokea 
wagonjwa kutoka nchi 
mbalimbali na kuwaun-
ganisha na madaktari 
wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili na Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI) kwa ajili ya matib-
abu. PICHA: MPIAGAPI-
CHA WETU
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habari kanda ya ziwa

Na Elizabeth Seleman,  
SENGEREMA

VYAMA vinane vya siasa 
vimeteuliwa kusimamisha 
wagombea udiwani katika 
uchaguzi mdogo wa diwani 
katika Kata ya Buzilasoga 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema  mkoani Mwanza
Vyama hivyo ni pamoja 

na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), National League for 
Democracy (NLD), United 
Peoples’ Democratic Party 
(UPDP), Sauti ya Umma 
(SAU), Chama cha Wakulima 
(AAFP), Chama cha Kijamii 
(CCK), Demokrasia Makini 
na TLP.
Akitangaza matokeo ya 

uteuzi huo, Ofisa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchanguzi Kata 
ya Buzilasoga, Benson 
Mpanju alisema jumla ya 
vyama 10 viliomba kuwa 
na wagombea lakini hadi 
kufikia Machi 4 mwaka 
huu saa 10.00 jion jumla ya 
vyama tisa kati ya 10 vil-
irejesha fomu na kati yao 
wagombea nane walikidhi 
vingezo.
Aidha alimtaja mgombea 

wa TLP, Benjamin Alexander  
kuwa hakuteuliwa kutokana 
na kutotimiza idadi ya wad-
hamini pamoja na kutolipa 
fedha ya dhamana. 
Alisema wagombea wali-

oteuliwa ni pamoja na Edina 
Godwin Bandihai (CCM), 
Deus Kabilondo Nkwabi 
(NLD), Ramadhan Omary 
Said (UPDP), Saida Rama-
dhan Abdul (SAU), Rehema 
Hussein Khery (AAFP), Anna 
Sulwa Zengo (CCK), Msa-
firi Joseph Nyamwitanga 
(Demokrasia Makini).
Aidha alisema baada 

ya wagombea hao ku-
teuliwa umetolewa muda 
wa pingamizi ndani ya 
saa 24 uliotamatika Machi 5, 
saa 10.00 jioni.
Alisema baada ya hapo 

kampeni za uchaguzi mdogo 
zimeanza Machi 5 hadi 19 
mwaka huu na uchaguzi huo 
utafanyika Machi 20 ili kuz-
iba nafasi hiyo kufuatia kifo 
cha aliyekuwa diwani wa 
kata hiyo, David Shilinde.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

S
HULE ya Sekondari 
Busiya iliyopo wilayani 
Kishapu mkoani hapa 
ambayo ilikuwa ikika-

biliwa na uhaba wa vyoo, ime-
pata msaada wa kujengewa 
matundu 12 pamoja na chumba  
maalumu kwa ajili ya wanafun-
zi wa kike kujisitiri wakati wa 
hedhi.

Shule hiyo yenye wanafunzi 
351 (wavulana 176, wasichana 
175) awali walikuwa wakitumia 
matundu sita ya vyoo pasipo 
kuwa na chumba maalumu cha 
kujisitiri kwa ajili ya watoto wa 
kike, hali iliyokuwa ikisababi-
sha utoro wa mara kwa mara.

Msaada wa ujenzi wa matun-
du hayo na chumba maalumu 
cha kujisitiri ulitolewa na Benki 
ya Biashara Tanzania (TCB)
Tawi la Shinyanga.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti baada ya benki hiyo ku-
kamilisha na kukabidhi majen-
go hayo, wanafunzi hao walise-
ma uwepo wa vyoo na chumba 
hicho maalumu kutasaidia ku-
punguza utoro hasa nyakazi za 
hedhi.

Dada Mkuu wa shule hiyo, 
Mary Richard alisema: “Wakati 
wa hedhi tulikuwa tunasitisha 
masomo kutokana na shule ku-
tokuwa na eneo maalumu kwa 
ajili ya kujisitiri, hivyo utoro 
huo wa mara kwa mara ulikuwa 
ukishusha ufaulu hasa kwa wa-

nafunzi wa kike”.
Mwanafunzi mwingine Jo-

seph Masanja, alisema uhaba 
wa vyoo shuleni hapo ulihatari-
sha afya zao kutokana na wa-
nafunzi kujisaidia ovyo vicha-
kani na baadaye kuhatarisha 
afya zao wakati wa mvua.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Busiya, Badi Mfinanga, alisema 
hali hiyo itainua ufaulu kuto-
kana na utoro kupungua na 
kubadili matokeo ya kidato cha 
nne ya mwaka jana aliyoyataja 
kutokuwa ya kuridhisha.

Meneja wa Benki ya TCB Tawi 
la Shinyanga, Julius Mataso, 
alisema walibaini matatizo kati-
ka shule hiyo alipoalikwa mgeni 
rasmi katika mahafari ya kidato 
cha nne.

“Hivyo ikabidi kutoa sehemu 
ya faida yetu ambayo huwa 
tunaipata na kuirudisha kwa 
jamii, kuwajengea vyoo bora 
viwili vyenye matundu 12, na 
chumba maalumu cha kujisitiri 
hedhi ambavyo kwa pamoja vi-
ligharimu Sh.milioni 33.7,” alise-
ma Mataso.

Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
David Mashauri, alisema kwa 
shule za sekondari bado kuna 
upungufu wa matundu ya vyoo 
246.

Alisema uhitaji ni matundu 
520, kwamba yaliyopo 274 na 
kuwa serikali imetoa Sh.milioni 
75 kujenga matundu mengine 
75 na kupunguza upungufu uli-
opo.

Milioni 33/- zatumika ujenzi 
matundu ya vyoo sekondari

Vyama 8 kushiriki 
uchaguzi mdogo wa 
udiwani Sengerema 

Na Neema Emmanuel, MAGU

MKUU wa Wilaya ya Magu, 
Rachel Kassanda, amewataka 
wananchi kuimarisha ulinzi na 
kutunza Mradi wa  Huduma za 
Maji, Usafi wa Mazingira na Usafi 
(WASH), ili kuunga mkono mipan-
go ya serikali ya kuimarisha upati-
kanaji wa majisafi na salama katika 
maeneo ya vijijini.

Mradi huo utakapokamilika uta-
wanufaisha wananchi 11,927 katika 
vitongoji vitano vya Ilambu, Mli-
mani, Igogo, Shuleni na Majengo.

Kassanda alitoa kauli hiyo juzi 

wakati wa uzinduzi wa bonanza la 
WASH lililofanyika wilayani hapa 
ambalo liliandaliwa na Kampuni 
ya Bia ya Serengeti kwa kishiriki-
ana na Africa Community Ad-
vancement Initiative (AFRIcai) 
inayojihusisha na afya, elimu, 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
katika jamii mbalimbali za kitanza-
nia.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na wadau kutoka 
sekta binafsi katika kuwawezesha 
wanawake kutoka maeneo vijijini, 
ili kutatua changamoto wanazoka-
biliana nazo ili kujikimu kimaisha 

na kuhakikisha uendelevu wa vi-
zazi vijavyo.

“Napongeza juhudi za ush-
irikiano za SBL na serikali, kwani 
ni faida kwa sekta zote mbili, ush-
irikiano unaohakisi umuhimu wa 
kuwawezesha wanawake katika 
maeneo ya vijijini kupitia mipango 
kama hiyo,”alisema. 

Kassanda alisema katika kila 
jumuiya ambapo SBL inatekeleza 
miradi ya WASH, kamati zinaun-
dwa zenye uwakilishi sawa kutoka 
kwa wanaume na wanawake, iki-
kuza fursa za maamuzi jumuishi 
na uendelevu wa muda mrefu.

Meneja Mawasiliano na Uendel-
evu wa SBL, Rispa Hatibu, alisema 
lengo la bonanza hilo ni kukuza 
uwiano wa kijamii na ushirikiano 
wa jamii, sambamba na kutam-
bua mchango wa vikundi vya wa-
nawake katika kuhakikisha umiliki 
wa mradi wa WASH unakuwa en-
delevu.

“Mradi huu unafanywa kwa 
ushirikiano na Africa Community 
Advancement Initiative (AFRIcai), 
inayojihusisha na afya, elimu, na 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
katika jamii mbalimbali za kitanza-
nia. Ushirikiano huu wa kimkakati 

unalenga kuondoa uhaba wa maji 
kwa kuwapatia majisafi na salama 
wananchi 11,927 katika vitongoji 
vitano vya Ilambu, Mlimani, Igogo, 
Shuleni na Majengo,” alisema.

Alisema katika kuhakikisha 
uendelevu wa miradi hiyo, SBL na 
AFRICAi waliendesha programu 
maalumu ya mafunzo ya siku mbili 
ambapo wanawake 25 waliwez-
eshwa ujuzi na maarifa muhimu 
katika masuala mbalimbali ya 
shughuli za WASH, ujasiriamali, 
usimamizi wa fedha, usafi  wa ki-
masoko, mazingira, na kukuza jiti-
hada za usafi.

DC ahimiza ulinzi mradi wa maji vitongoji vitano

Mkuu wa Wilaya ya Magu, mkoani Mwanza, Rachel Kassanda (kushoto), akikabidhi cheti kwa mmoja wa wanufaika 
wa mafunzo ya ujasiriamali na utunzaji wa vyanzo vya maji kwa wanawake yaliyodhaminiwa na Kampuni ya Bia ya 
Serengeti (SBL), wilayani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JANGA MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA…

AFYA

Mandhari ya Hospitali ya Rufani ya Bombo, jijini Tanga, ambayo imefanyiwa maboresho makubwa. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14

Na Mwandishi Wetu  

M
ARA zote, Waziri wa 
Afya Ummy Mwal-
imu, kazoeleka katika 
kazi yake kunadi ‘ah-

sante’ ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kufikisha huduma za 
afya mahali mbalimbali.

Lakini tarehe 22 mwezi uliopi-
ta, ilikuwa tofauti, Waziri Ummy 
akaonekana mwenyeji wa ‘ah-
sante’ hiyo akiwa jimboni kwake 
na ugeni mkubwa, Makamu wa 
Rais Dk. Philip Mpango. Hapo 
akafunua siri, Rais kawatengea 
fedha shilingi bilioni 25 kwa ajili 
ya kuboresha upatikanaji maji 
safi na salama jijini Tanga na mae-
neo pembezoni, ambako Ummy 
ndiye mwakilishi wao bungeni.

Hiyo ilikuwa katika hafla ya kuz-
induliwa Hati Fungani ya Kijani 
ya miundombinu ya maji mkoani 
Tanga, ambayo Ummy hakuficha 
hisia zao kumpa maua yake Rais 
Dk. Samia, kwa ajili ya kuwatatu-
lia kero zao, akiorodhesha; elimu, 
afya, barabara na maboresho ya 
Bandari Tanga. 

Hapo ndipo akarejea ya ofisini 
kwake, akisema jiji la Tanga lina 
vituo sita vya afya ambavyo vina-
fanya kazi, akiwa na ufafanuzi:  

“Kwa upande wa Hospitali za 
Rufani, tumesambaza mashine 
za kisasa za uchunguzi ikiwamo 
‘CT-Scan’ katika mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara, ikiwa ni pamoja 
na Hospitali ya Rufani ya Bombo 
Tanga.”

kai, anasema serikali imetoa zaidi 
ya shilingi bilioni 14.9 kununua 
vifaa hivi kwa ajili ya nchi nzima 
na MSD ndiyo imenunua na 
itavisambaza kwa majimbo hayo 
214 nchi nzima. 

Anasema mkakati wa kugawa 
vifaa hivyo ulizinduliwa na Waziri 
wa Afya, Ummy ambao serikali 
imetumia shilingi bilioni 14 ku-
nunua vifaa hivyo ambavyo vi-
tasambazwa katika halmashauri 
za wilaya zote nchini.

Kwa mujibu wa Tukai, kwa Dar 
es Salaam vifaa vyenye thamani 
ya Sh. milioni 700 vitagawiwa ka-
tika zahanati na vituko vya afya 
vyote mkoani humo.

Anasema hiyo inawaondolea 
ulazima wananchi wa Tanga sasa 
kwenda tena Dar es Salaam au 
mkoani Kilimanjaro kufuata hu-
duma za ‘CT-Scan’ au huduma za 
kusafisha damu, kwani zote zina-
patikana mkoani kwao. 

“Hatua hii ni kubwa ambayo 
Mheshimiwa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan anafanya ya kuwajali 
wananchi wake na anaendelea 
sasa kwenye sekta ya maji.

“Rais Samia atatupatia shilingi 
bilioni 53 kwa ajili ya mradi wa 
upatikanaji wa maji kwa asil-
imia 100 kwa wakazi wa Tanga 
Mjini pamoja na wilaya jirani za 
Muheza na Mkinga,” anajinasibu 

Ummy, mbele ya msaidizi mkuu 
wa Rais Dk. Samia.

Mradi wa maji uliozinduliwa 
Tanga unatarajiwa kuzalisha 
wastani wa lita milioni 60 kutoka 
lita 45 za awali mkoani Tanga. 

Ni aina ya kicheko hicho mkoa-
ni Dar es Salaam, mwezi kabla ya 
kilichofanyika Tanga, illikuwa Jan-
uari 11, kongole nayo kwa Rais Dk. 
Samia, akiwekeza katika sekta ya 
afya hususani huduma ya ‘Mama 
na Mtoto’ lengo ni kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi pingamizi.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, aliwaka-
bidhi wabunge wa majimbo 10 ya 
mkoa wa Dar es Salaam, vifaa tiba 

vyenye thamani ya shilingi mil-
ioni 691, vilovyotolewa na serikali 
kwa majimbo hayo.

Chalamila anasema, ni mion-
goni mwa vifaa vilivyozinduliwa 
wiki moja kabla na Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, kwa ajili 
ya nchi nzima vikiwa na gharama 
ya shilingi bilioni 14.9. Akaeleza 
kuwa uwekezaji huo unaofanywa 
na serikali katika sekta ya afya, 
umeleta mapinduzi makubwa ya 
utoaji huduma hivyo anatoa wito 
kwa jamii kuchangamkia fursa ya 
bima ya afya kwa wote, ili kupun-
guza gharama za kijitibu.

Mkurugenzi Mkuu wa Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD), Mavere Tu-

SIMULIZI OFA AFYA JIMBONI…

Siku Waziri Ummy akawa mwenyeji 
mtoaji ‘ahsante afya’ kwa Rais wake

• Atamba; vyote Bombo, hakuna safari Dar, wala Moshi

Serikali inaandaa
 kampeni michezo ya
 rede, kuruka kamba

 viwanja vya shule 
Ukurasa 13

Ummy atia mguu Lindi, wakiwekana 
sawa hali Ukimwi, upatikanaji dawa

Utafiti na darasa kamili la
malezi, kasoro zilikojificha 

Ukurasa 12
KUELEKEA MKUTANO KIMATAIFA ECD…
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

T
ANZANIA imo katika nchi 
za kwanza Afrika, kuanzi-
sha Programu Jumuishi ya 
Taifa ya Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM), ikifanya uchechemuzi 
kumsaidia mtoto akue kwa uti-
milifu, kufika miaka nane.

Hapo kuna afya, kujifunza elimu 
ya awali, lishe bora, ulinzi na us-
alama na malezi yenye mwitikio.

Utafiti wa kitaasisi wa Tanza-
nia Demographic Health Survey 
(TDHS-MIS) mwaka 2022, una 
ufafanuzi wake. PJT-MMMAM il-
izinduliwa nchini Desemba 13, 
2021 na aliyekuwa Waziri wa Afya, 
Dk. Dorothy Gwajima, kwa niaba 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

WADAU WAUCHAMBUA
Mkurugenzi wa Shirika la Chil-

dren Incrossfire (CIC), Craig Ferla, 
anasema kiashiria ni cha Malen-
go Maendeleo Endelevu (SDG) 
2030 katika mwelekeo wa malezi, 
makuzi na maendeleo ya awali ya 
mtoto kufikia mwaka 2030, ya-
megusa afua  tatu.

Anazitaja kuwa; afya, ujifunzaji 
wa awali unaoangalia lugha ya 
mtoto kujieleza, kujifunza kuandi-
ka na kuhesabu na saikolojia yake, 
ikigusa hisia za mtoto, kuchanga-
mana na kujifunza tabia.

Mkurugenzi anasema, SDG ina-
taja hatua za ukuaji wanazopitia 
watoto; miezi 24 hadi 29, akikidhi 
vigezo saba vya ukuaji na miezi 
30-35 akitakiwa walau kutimiza 
vigezo tisa vya ukuaji.

Mtoto wa miezi 36-42, anatak-
iwa kutimiza vigezo 11 vya ukuaji. 
Ferla anasema, ripoti inaonyesha 
mtoto wa miezi 48-59 anapaswa 
kuwa na vigezo 15 vya ukuaji.

Anasema, TDHS-MIS ya 2022 
inaeleza asilimia 47 ya watoto 

Utafiti na darasa kamili la 
malezi, kasoro zilikojificha

AFYA

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Babati, wakiwa katika Uwanja wa Kwaraa, wakiwasikiliza viongozi wa serikali. PICHA: JALIWASON JAS-

KUELEKEA MKUTANO KIMATAIFA ECD…

Naamini ka-
bisa, magari 
haya yat-
atumika ka-
tika mapam-
bano dhidi 
ya ugonjwa 
wa ‘TB’ 
kwa kuibua 
wagonjwa 
wapya, ma-
pambano 
dhidi ya 
malaria na 
ukimwi.

nchini, wako kwenye mwelekeo 
sahihi na asilimia 53 ya hawako 
kwenye mwelekeo sahihi.

Mkurugenzi huyo anashauri wa-
zazi kuwekeza siku 1000 za awali 
za mtoto, zikiwa na msisitizo kwe-
nye ukuaji wa mtoto.

Anafafanua wanapowekeza 
kwenye siku 1000 mtoto atakua vi-
zuri, hasa wakati huo ikiwa ni mi-
aka miwili mpaka mitatu, ubongo 
wake ndio unakua kwa kasi zaidi.

Mtaalamu huyo wa malezi na 
makuzi, anasema watoto wenye 
miezi 36 mpaka 47, mwelekeo wa 
ukuaji sahihi wao unapungua ku-
toka asilimia 58 na kushuka mpa-
ka asilimia 45, huku wenye miezi 
48 hadi 59, ukuaji wao sahihi una-
pungua hadi asilimia 36.

Mkurugenzi anasema, watoto 
wa mjini hufuatiliwa au wako kwe-
nye mwelekeo sahihi na utafiti 
unaonyesha  asilimia 56, huku wa 
vijijini, wanaofuatiliwa ni asilimia 
44 pekee.

Mbobezi huyo anaeleza Zanzi-
bar, utafiti unaonyesha asilimia 60 
ya watoto walio kwenye mwele-
keo; Kanda Magharibi 20.6%; Kusi-
ni 25.9%; Kusini Magharibi 30.7%; 
Kaskazini 60%; Kanda Kati 56%.

Ferla anasema, THDS-MIS 2022 
inafafanua kinamama wasio na 
elimu, walio na watoto  kwenye 
mwelekeo sahihi 32% na waliomal-
iza sekondari, 61% ya watoto wao 
wako kwenye mwelekeo sahihi.

Pia anasema 36% ni kaya zi-
sizokuwa na uwezo na ndio zipo 
kwenye mwelekeo sahihi, kaya 
zenye uwezo mkubwa ni 65% ya 
watoto wao nao wako kwenye 
mwelekeo sahihi.

Vilevile anasema, 27% ya Wa-
tanzania  walikuwa na umri wa 
malezi na makuzi,  umri miaka mi-
nane au pungufi, na idadi ya Wa-
tanzania milioni 16 kwa mujibu wa 
Ripoti ya Sensa ya Watu na Makazi 

mwaka 2022.
Ferla anasema, fursa ya ku-

wekeza kwa watoto ili wawe na tija 
kuanzia ngazi ya familia hadi taifa, 
haijirudii, kama wazazi hawata-
chukua hatua.

Utafiti wa TDHS-MIS wa 2022, 
watoto walioko kwenye mwelekeo 
sahihi, kwa mikoa Arusha ni asil-
imia 73.1; Kilimanjaro 69.8; Kagera 
69.0; Iringa 68.2; Njombe 65.0, Do-
doma 61.3; Mbeya 52.6; Mara 56.4; 
Singida 54.8; na Simiyu 51.8.

Mikoa mingine, Dar es Salaam 
asilimia 51.4; Manyara 50.0; Pwani 
48.8; Mwanza 48.2; Geita 47.9; 
Tanga 46.6; Morogoro 45.8; Shin-
yanga 45.4; Mtwara 29.1; Katavi 
27.8; Songwe 24.8; Kigoma 21.7; Ru-
vuma  22.9; Lindi 21.5; Tabora 20.3 
na Rukwa 16.0.

Mdau wa Malezi, Alinune Nsem-
wa, anashauri jamii kuacha kumpa 
mtoto chakula cha aina moja, 
akieleza kuna wakati wazazi wa-
nakosa muda kuwapatia chakula.

Anawataka sasa kuwachangam-
sha watoto, jambo linalotakiwa, 
akishauri serikali iweke kipaum-
bele kutenga bajeti ya lishe na 
kujifunza. Ni vizuri kuwekeza kwa 
mtoto kuanzia nyumbani na mto-
to aliko.

Nsemwa, anafafanua tatizo la 
wazazi, kuwapo mtoto asipoenda 
shule, hawaoni umuhimu wa 
kucheza nao. Analalamika seri-
kali kutenga bajeti kubwa vyuoni, 
kuliko madarasa ya awali penye 
umuhimu, akitoa mfano kuwapo 
nchi zilizoendelea kuna bajeti 
kubwa kwa watoto wa miaka 
kuanzia minane kushuka chini.

KUELEKEA MKUTANONI
Nsemwa anasema, kuelekea 

Mkutano Kimataifa wa Afrika 
Mashariki wa Malezi na Makuzi 
ya Watoto, utakaoanza Machi 
11 nchini, wataalamu watapata 

muda  kubadilishana uzoefu wa 
suala  hilo.

Pia Mkurugenzi wa Mradi wa 
Kuhudumia Watoto kutoka Shiri-
ka la Christian Social Services 
Commission na daktari bingwa 
wa watoto, Theopista Masenge, 
anasema utafiti wa TDHS-MIS 
2022 uliangalia watoto kuanzia 
wenye miezi 24-59.

Anasema utafiti unatazama 
afya, mafunzo ya awali, wakim-
wangalia mtoto kujua, kuandika, 
kuhesabu na mchangamano na 
wenzao.

Dk. Masenge anasema, utafiti 
unaonyesha asilimia 47 ya watoto 
waliokuwa na ukuaji timilifu na 
waliobakia asilimia 53, hawakui-
fikia hatua hiyo.

“Wanakuwa wazito hawawezi 
kujibu haraka ukiwauliza kitu 
au hesabu ndogo,” anasema Dk. 
Masenge.

Bingwa huyo anafafanua, mtoto 
anavyokua ndio wazazi na walezi 
wanampotezea malengo au ndoto 
zake, kutokana na kutokumlea 
kwa utimilifu. 

Anashauri, mbinu mbadala wa 
kulea mtoto vinawasaidia kulinda 
kasoro zake mtoto, akitaja wanao-
chelewa kukaa, wazazi wanataki-
wa kuwafuatilia wasaidiwe, kabla 
tatizo halijawa kubwa.

Mtaalamu huyo anaasa, wa-
tendaji wanatakiwa kuwezeshwa 
kutoa huduma na wananchi nao 
wanadai haki za mtoto.

“Mzazi  anayemnyima mtoto 
haki ya kupata huduma ya afya 
hilo ni kosa la jinai kisheria ana-
takiwa kuchukuliwa hatua,” 
anasema, akitaja kuwapo sera 
kiserikali katika eneo hilo, lakini 
wazazi wengi hawazijui haki hizo.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika 
la EngenderHealth Tanzania, dak-
tari mwandamizi wa magonjwa 
ya kinamama, Moke Magoma, 
anasema afya ya mama na mtoto 
haitegemei sekta ya afya pekee, 
bali mjumuiko wa kisekta kama 
maji, nishati na miundombinu.

Anatumia mfano, mjamzito an-
ahudumiwa vizuri na mtoto wake, 
kwa msaada wa umeme, maji na 
barabara. Dk. Magoma anasema, 
kupungua vifo vya kinamama, 
kama utafiti wa TDHS-MIS wa 
2022, sekta ya afya inatakiwa 
kuwa na watumishi wenye weledi 
na kuhakikisha kinamama wana-
pata huduma bora.

Anasema vifo vya kinamama 
kupungua maradufu ni zao la 
juhudi za kufuta vifo hivyo, kabla 
na baada ya kujifungua. 

Anashauri kuendelea kuhimi-
zwa uzazi wa mpango, ili mama 
awe na nafasi ya kulea mtoto kab-
la ya kupata ujauzito mwingine, 
akijiepusha na madhara.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Dareda Misheni inayomilikiwa 
na Kanisa Katoliki Jimbo la Mbulu, 
Dk. Joseph Lorri, anaungana na 
utafiti wa TDHS-MIS 2022, inay-
otaja kuwa vifo vya kinamama 
wajawazito vimepungua, pia kwa 
watoto wachanga.
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AFYA

Waziri Ummy Mwalimu, akiwa katika ziara ya kikazi kutembelea wagonjwa wodini, mkoani Lindi 
wiki iliyopita. PICHA: MTANDAO

• Wapeana mpango mbadala staili kuajiriNa Yasmine Protace

E
LIMU ambayo imekuwa 
ikitolewa na serikali juu ya 
kupambana na ugonjwa 
wa Ukimwi, sasa inatajwa 

kuchangia kwa kiasi kikubwa watu 
kujitambua afya zao.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akiwa ziarani kikazi mkoani 
Lindi, anasema kwa wanaogun-
dulika na ugonjwa huo, wanapa-
tiwa elimu ya kujitunza kiafya na 
kupatiwa matibabu kuwaweka ili 
wasipate maambukizi mapya.

Majarida,vipeperushi na maigizo 
juu ya ugonjwa huo nchini yana-
tolewa katika matamasha ya Siku 
ya Ukimwi Duniani, na walio na 
ugonjwa wanafika katika vituo 
vya afya kupata dawa sahihi, am-
bao hawajaanza dawa wanapa-
tiwa elimu ya kujitunza wasipate 
maambukizi mapya. Ummy ana-
zungumza kutoka ziarani mkoani 
Lindi, akisema maambukizi hayo 
mkoani humo yameshuka kutoka 
asilimia mbili hadi 1.7 mwaka jana. 

Anaongeza kuwa takwimu hizo 
zimefanya kufikiwa malengo ya 95-
95-95 mkoani humo, akisema vion-
gozi wa mkoa wametakiwa kutob-
weteka na mafanikio, waendelee 
kuchukua hatua za elimu, ikiwa 
ndio mkombozi wa jamii.

Waziri Ummy ziarani akatembe-
lea vituo vya afya Mnazi Mmoja na 
Mjini, Zahanati ya Nachingwea na 
Chuo cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi. 

“Niwapongeze Mkoa wa Lindi 
mmefikia malengo ya 95-95-95 am-
bayo asilimia 96 ya watu wanaoi-
shi na virusi vya Ukimwi, wanajua 

oshindwa kufuata huduma mbali 
na makazi yao. 

“Vifaa tiba zikiwamo dawa zi-
naposambazwa na Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD), tunaomba wawe wa-
nawahi kwa wakati kwa kuwa wa-
nanchi wengi wa mkoa wa Lindi 
wana kipato cha chini. 

“Dawa zinapochelewa tunam-
kwamisha Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuwa ameshatoa 
fedha za dawa, kikubwa ni sisi wa-
tendaji,” aasema Waziri Ummy. 

Anazitaka hospitali, vituo vya 
afya na zahanati kufanya maotea 
(makadirio) sahihi ya dawa, ak-
isema ndio zitatoa usumbufu 
wa wananchi kupata huduma 
sahihi. 

“Tunaposema dawa zipo, hatu-
maanishi dawa zote ziwepo, bali 
tunamaanisha kuwapo na makun-
di ya dawa ambazo zinapaswa ku-
wapo katika vituo husika. Sio kila 
dawa itapatikana katika kituo cha 
afya,” anafafanua Ummy.

Anasema miongoni mwa 
makundi ya dawa yanayopaswa 
kuwepo katika vituo vya afya ni 
za kuzuia maumivu, zinazotibu 
maambukizi ya bakteria, dawa za 
watoto kama za kuharisha, vipimo 
vya haraka vya malaria, dawa za 
uzazi salama, presha na kisukari.

“Hali ya upatikanaji wa dawa 
katika Mkoa wa Lindi inaridhisha 
na nataka kusisitiza kipimo cha 
haraka cha malaria (MRDT) ni 
bure. 

“Dawa ya kutibu malaria (Alu) 
ni bure, sindano ya kutibu malaria 
kali ni bure, dawa kwa ajili ya ku-
tibu maambukizi ya bakteria kwa 
watoto nayo ni bure.” anasema.

kwamba wana maambukizi.
“Asilimia 95 ya watu wenye 

maambukizi wapo kwenye dawa 
na katika asilimia hiyo 95 ya wa-
naotumia dawa, virusi vimefuba-
zwa,” anasema.

Ummy anawaasa wananchi kuz-
ingatia mtindo bora wa maisha, 
ikiwamo kufanya mazoezi, ulaji 
vyakula kwa kupunguza chumvi, 
sukari na mafuta mengi kuepuka 
magonjwa yasiyoambukiza, ikiwa-
mo kisukari. 

HALMASHAURI NA YAKE
Waziri Ummy anazisisitiza hal-

mashauri ikiwamo ya Wilaya ya 
Kilwa kuajiri watumishi wa mika-
taba, ikitumia mapato ya ndani, 
hata kupunguza changamoto za 
uhaba wa wataalamu wa afya ka-
tika wilaya hizo. 

Ni kauli yake baada ya kupokea 
taarifa ya Hali ya Afya katika Hal-
mashauri ya wilaya, hiyo iliyotole-
wa na Mganga Mkuu wa Wilaya, 
Dk. Lusajo Mwakajoka.

Taarifa inaonyesha hali ya upa-
tikanaji wa huduma za afya mkoa-
ni Lindi, upatikanaji wa vifaa na 
vifaa tiba, pamoja na changamoto 
zake.

“Tutatumia njia kuu tatu, ili 
kupunguza changamoto za wa-
tumishi, ikiwa ni pamoja na njia 
ya vibali vya ajira kutoka Ofisi ya 
Rais Utumishi.

“Tunaajiri watumishi kupitia 
mapato ya ndani ya halmashauri, 
pamoja na wadau wetu wa maen-
deleo katika sekta ya afya nao wa-
naajiri ajira za mikataba pamoja.” 
anasema.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zain-
ab Telack anamshukuru Waziri 
wa Afya,  akimwomba kipaum-
bele, kwa kuwa kuna wananchi 
wengi wa kipato cha chini wana-

Ummy atia mguu Lindi, wakiwekana 
sawa hali Ukimwi, upatikanaji dawa

Dk. Lorri anasema ni zao 
la kuboreshwa huduma za 
afya, kuajiriwa wataalamu 
wa kutolewa huduma bora.

Anagusia ujenzi wa vituo 
vingi vya afya na kuanzish-
wa kwa kitengo cha kufua-
tilia vifo vya watoto na wa-
jawazito kutoka Wizara ya 
Afya na kufanyika mikutano 
mtandaoni na wataalamu wa 
afya kila mwezi imesaidia.

OFISA MAENDELEO
Ofisa Maendeleo Mkoa 

wa Manyara, Anna Fisoo, 
anasema utakuwa wa manu-
faa kitaifa, kukiwekezwa 
kwenye malezi na makuzi, 
ikisaidia kuunda taifa imara.

Fisoo anasema haja ya 
kuimarisha utoaji elimu, ili 
watoto wakue kwa utimilifu 
na wataalamu waendelea 
kuhamasisha jamii kulea 

watoto vizuri, akitaja kina-
chowagharimu wazazi, ni 
kukosa muda wa kuwalisha 
watoto, licha ya kuwapo 
chakula kwenye mlo huo.

“Watu wako ‘bize’ na 
mikopo na marejesho, tu-
nataka tufanye kazi tujenge 
majumba tuwe na maende-
leo, ila kumbe tusipowekeza 
kwa watoto, tutaambulia 
kuwa na watoto ambao ha-
wako vizuri kwenye ubora 
wao,” anasema Fisoo.

Katika Ripoti ya Utafiti 
wa TDHS-MIS 2022, Meneja 
Mradi wa Mtoto Kwanza, 
unaotekelezwa kutoka 
Shirika la COSITA mkoani 
Manyara, Agustino Balohho, 
anasema ripoti inatoa 
mwanga na dira kupunguza 
watoto waliokosa mwele-
keo.

Balohho anataja maeneo 
ya kuboresha kwenye utafiti 
ni lishe kubaki changa-

moto, hata jamii inatakiwa 
kuhamasishwa namna ya 
ulaji na kuandaa chakula cha 
watoto.

“Wazazi wengi wanaan-
galia mwonekano wa mtoto 
siyo lishe ya mtoto na 
hawajui kuwa wanawapunja 
watoto kwa kuwanyonyesha 
chini ya miaka miwili, au 
kutokuwapa chakula kika-
milifu,” anasema Balohho.

Anataja wazazi wanaamini 
kunenepesha watoto na wa-
nawekeza kwenye kutafuta 
fedha zaidi, kuliko kulea 
watoto.

Vilevile, kwenye ulinzi na 
usalama analalamika watoto 
wanaachwa kujilea na uka-
ribu nao unapungua, wazazi 
wakikimbizana na vikoba. 
Anaomba sheria kali kwa 
wabakaji na walawiti.

MAONI YA WANANCHI 
Mwanakijiji wa Magara, 

Neema Daudi, anaasa ili wa-
zazi wawalee vizuri watoto, 
wasiendekeza vya kisasa 
vinavyokiuka maadili.

Daudi anasema watoto 
wanakosa malezi bora ya 
wazazi wakitumia muda 
zaidi kwenye mitandao 
ya kijamii, akitoa mfano 
kinamama wanaotegemea 
wafanyakazi wa ndani kulea 
watoto wao.

Mkazi wa Mtaa wa Bagara 
Ziwani, Babati, Paul Sanka, 
anasema watoto kulelewa 
vizuri kunahitaji kutengewa 
muda wa kukaa nao, kuwa-
hudumia na kuwasikiliza, 
akisisitiza muda kucheza, 
mlo kamili, vyote vinamaan-
isha afya.

Utafiti tajwa unaonyesha, 
vifo vinavyotokana na uzazi 
(MMR) Tanzania, viko 104 
kwa kila vizazi 100,000. 
Miaka saba awali, uwiano 
huo ulikuwa vifo 149 kwa 

kila vizazi 100,000. 
Programu Jumuishi ya 

Taifa ya Malezi Makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto (PJT-MMMAM) ya 
2021/22-2025/26, in-
asema serikali kupitia Sera 
ya Afya ya Mwaka 2007, 
imewekeza katika kubore-
sha uhai wa mtoto, kupitia 
utoaji huduma bure za afya 
kwa kinamama, wajawazito 
na watoto chini ya miaka 
mitano.

PJT-MMMAM inaeleza 
Mpango Mkakati wa Taifa 
wa Kuboresha Afya ya Uza-
zi, Mzazi, Mtoto na Vijana 
nchini mwaka 2016-2020, 
umeweka mazingira wez-
eshi kupunguza magonjwa, 
vifo vya kinamama, watoto 
wachanga, watoto na vijana 
kwa kutoa huduma bora.

• Kwa mawasiliano 
na mwandishi, piga: 
0628905182.

Utafiti na darasa kamili la malezi, kasoro zilikojificha
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Takwimu 
asilimia 9.1 
sawa na kila 
watu 11 ana 
ugonjwa 
wa kisukari 
kwa mujibu 
wa takwimu 
za mwaka 
2012.

• Lengo kila mtu afikiwe ifikapo mwaka 2030

AFYA

Serikali inaandaa kampeni michezo ya
rede, kuruka kamba viwanja vya shule

Wanajamii wakifanya mazoezi katika viwanja vya Shule ya Msingi, Oysterbay, Dar es Sa-
laam. PICHA: MTANDAO

Na Mary Geofrey

W
ATU milioni 500 wa-
nakadiriwa watakuwa 
wameugua magonjwa 
yasiyoambukiza iki-

wamo kisukari, unene kupita kiasi 
na magonjwa ya moyo kutokana na 
kutofanya mazoezi ya mwili ifikapo 
mwaka 2030 duniani.

Ripoti iliyotolewa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) katika nchi 104, iliyo-
toka mwaka 2022, ina ufafanuzi huo.

Wizara ya Afya nchini, imeanza ku-
chukua hatua za kuhimiza umma ku-
fanya mazoezi, ili kuepuka ongezeko 
la wagonjwa hao.

Mkurugenzi Msaidizi wa Magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza, Wizara ya 
Afya, Dk. Omary Ubuguyu, anaiambia 
Nipashe kuwa orodha ya magonjwa 
hayo ni kisukari, saratani na shinikizo 
la juu la damu. Anasema chanzo ni 
tabia ya kutofanya mazoezi ya viungo 
na kuushughulisha mwili, ulaji usiyo-
faa, matumizi ya tumbaku na pombe 
kipita kiasi.

Dk. Ubuguyu anasema, hadi sasa ni 
miaka minne nchi iko katika kampeni  
kuhakikisha jamii inajikimu dhidi ya 
athari hizi tajwa za kiafya.

Anasema wamefanya upembuzi 
yakinifu, unaoonyesha kiwango cha 
watu kutoshughulisha mwili ni ki-
kubwa na sehemu kubwa ya watu 
wanaoshughulisha ni wanaoshurut-
ishwa na kazi, pia nyendo za maisha 
yao kila siku.

“Mfano mtu anatoka nyumbani 
anatembea hadi kituoni kufuata usa-
firi na akishuka anatembea hadi ofisi-
ni. Tayari ameushughulisha mwili, 
lakini kwa sababu ya kufuata usafiri,” 
anasema.

HALI ILIVYO
Anasema walibaini asilimia sita ya 

Watanzania wanafanya mazoezi kwa 
ajili ya afya au kama burudani, kwa 
mujibu wa takwimu za mwaka 2012.

Dk. Ubuguyu anasema kiwango 
hicho ni kidogo, kikionyesha Watan-
zania 96 kati ya 100 waliobaki hata 
kama wanafanya mazoezi, ilikuwa 
sio kusudio lao.

“Ukiwa huna fedha utabeba ndoo 
hadi chooni, ukiwa na fedha utaweka 
bomba hadi chooni, ukiwa una hela 
utalima, ukiwa nazo huwezi kulima 
kwa afya. Unalima kwa sababu huna 
namna lazima ufanye ili ule,” anase-
ma.

KUHUSU KONGAMANO
Dk. Ubuguyu anasema, wa-

naandaa kongamano la kuanzisha 
kampeni kuhamasisha mazoezi, 
ikishirikisha Wizara za Afya, Mich-
ezo, Ardhi, Maendeleo ya Makazi 
na Wizara ya Nchi na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

Pia kuna Baraza la Michezo la 
Taifa, vyama vya michezo, walimu 
na wataalam wa michezo kutoka 

gharama kuliko kutibu gharama 
za matibabu zinazoligharimu 
taifa.

Mtaalamu huyo anashauri kila 
siku, mtu anatakiwa kutembea 
dakika 30 kwa mwendo wa hara-
ka.

GHARAMA ZA MA-
GONJWA 

Dk. Ubuguyu anasema, kuna 
watu wanaofariki, serikali inain-
gia gharama, moja kati ya tano 
wanaopoteza maisha wanafariki 
kabla ya miaka 60 hadi 70.

Anasema, theluthi ya pesa za 
wizara hiyo inatumika kuimarisha 
hospitali kwa ajili ya magonjwa 
hayo, akieleza zaidi ya shilingi 
bilioni 500 inaelekezwa kwenye 
sekta hiyo, sasa kukijengwa Taasi-
si   ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) na Ocean Road.

Anashauri kutembea kwa 
dakika 30 kila siku au dakika 10 
kutembea mfululizo na kubadili-
sha ulaji wa chakula kula ma-
tunda na mboga na utaratibu wa 
kupima afya.

WADAU WANASEMAJE 
Mratibu wa Shirikisho la Ma-

gonjwa yasiyo ya Kuambukiza, 
Happy Nchimbi, anafafanua 
shirikisho hilo lilianzishwa mwa-
ka 2012, kwa lengo la kueneza 
uelewa kuhusu magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza.

Anasema, pia wanahamasisha 
na kuhimiza sera zinazopambana 
na kujikinga na magonjwa hayo 
na kuelimisha jamii, hata makun-
di mbalimbali ya walimu, wa-
nafunzi, wafanyakazi kuwasaidia 
kisaikolojia. Happy anasema wa-
toto wenye magonjwa ya kisukari 
kwa hatua ya kwanza wamewa-
saidia kupata dawa na kuwapata 
vitendea kazi vya kupimia sukari.

Anasema kwa sasa wameweza 
kushirikisha Baraza la Taifa la 
Michezo kupitia Wizara ya Utama-
duni, Sanna na Michezo kupitia 
mkakati waliounda wauhimize.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Michezo kutoka Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Addo 
Komba, anasema wameungana 
na Wizara ya Afya na wadau wen-
gine kuandaa mpango kazi wa 
shughuli la mazoezi ya viungo ili 
kupambana na magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza.

Anasema katika kulisaidia Taifa 
kupambana na tatizo hilo, wa-
nashirikiana wadau mbalimbali 
kuangalia namna ya kuanzisha 
na kuendeleza michezo shuleni, 
maeneo ya kazi na hospitali.

Mwakilishi kutoka MUHAS, Dk. 
Fredrick Mshiji, anasema lengo la 
mpango huo ni kuhakikisha kuna 
hali ya kuwezesha jamii kujihusi-
sha na mazoezi ya mwili katika 
maisha ya kila siku.

Chuo Kikuu Shirikishi cha Afya 
Muhimbili (MUHAS), Shirikisho 
la Vyama vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza, Chama cha Wa-
nasheria Wanawake (TAWLA), 
Mabalozi wa Usalama Barabara-
ni na wanataaluma kutoka Chuo 
cha Usimamizi wa Fedha (IFM).

MAENEO YA VIKWAZO
Dk. Ubuguyu anasema, mwaka 

2019/20 walitathmini na kubaini 
hali ilivyo, wakipita maeneo 11 
yanayo kuzorotesha mkakati wa 
ufanyaji mazoezi.

Hapo anasema walibaini haku-
na maeneo ya kufanyia mazoezi 
ya kutembea na wanaotembea 
barabarani wapo hatarini ku-
gongwa na magari, pia pikipiki.

Anasema, waliona barabarani 
jioni kunatumiwa na wajasiri-
amali, vyombo vya moto havi-
heshimu alama za barabarani 
kama zebra, maeneo mengi ya 
shule yamezungukwa na madu-
ka, hata kukosesha watu fursa za 
kufanya mazoezi.

Dk. Ubuguyu anasema, wana-
jenga uhusiano mzuri na shule 
zenye miundombinu, upatumie 
kwa mazoezi, lakini wayatunze 
huku wakichangia kiasi kidogo 
shuleni. 

Sasa anataka wapange mikaka-
ti kuanzisha michezo ikiwamo; 
rede, mpira wa miguu, kuruka 
kamba na mingine, vyote vikita-
rajiwa kusaidia afya ya umma.

TAKWIMU ZILIVYO
Dk. Ubuguyu anasema watoto 

wadogo wanatakiwa kushughuli-
sha mwili angalau kwa dakika 
60, mara moja kwa siku na mara 
tano kwa wiki.

Anasema takwimu za watoto 

zinaonyesha asilimia 20 sawa 
na watoto wawili kati ya 10 tu ya 
wanaoshughulisha mwili inavyo-
takiwa na asilimia 20 hawafanyi 
kabisa mazoezi, akitaja ni  kiwan-
go hatarishi kwa afya yako.

Daktari huyo anataja sababu 
inachangiwa na watoto kukaa 
muda mrefu bila kushughulisha 
mwili, kucheza ‘game’ ya simu, 
kuangalia televisheni, kuangalia 
katuni na kusoma, akitaja ni kun-
di kuanzia miaka mitano hadi 18.

Anataja hatari yao ni maradhi 
ya kiharusi, hata shinikizo la juu 
la damu. Daktari Ubuguyu, ana-
taja kundi la pili ni la watu wote 
na tatu wazee waliopo ofisini, 
kwa sababu hawapati nafasi ya 
mazoezi, hali kadhalika hospitali 
wamelala.

Pia, anagusa kundi la wenye 
ulemavu wanahitaji kufanya 
mazoezi, athari za magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza zinaanza 
na miaka 40 na vichocheo vi-
naanza mapema siyo miaka hiyo 
na wengi wanashindwa kubaini.

HALI YA MAGONJWA 
Mtaalamu huyo wa magonjwa 

yasiyo ya kuambukiza, anasema 
huwa hayaanzi mara moja na 
kuzidiwa ni vichocheo vinatan-
gulia miaka 10 hadi 20 nyuma.

Anasema, takwimu asilimia 9.1 
sawa na kila watu 11 ana ugonjwa 
wa kisukari kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2012.

Dk. Ubuguyu anasema, pia 
katika kila wanne, mmoja ana 
shinikizo la juu la damu na kila 
mwaka kuna watu 40,464 wa-
naugua saratani. Vilevile, kuna 
26,000 wanafariki kila mwaka.

Anasema magonjwa yote ya-
naepukika, kwa sababu hayana 
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Na Mwandishi Wetu

M
K U R U G E N Z I 
Mtendaji wa Taasisi 
ya Women Tapo 
(TWT), Lulu Yas-

sin, amewaita wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kupima afya 
zao bure kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Dun-
iani, yanayotarajiwa kufanyika 
kesho katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja, jijini Dar es Salaam.

Amesema upimaji huo uta-
fanywa na madaktari bingwa 
kutoka Hospitali ya Aga Khan 
na Chama cha Madaktari Wa-
nawake Tanzania (MEWATA).

Akizungumza katika ofisi za 
Shirika la Mfuko wa Udhamini 
Wanawake Tanzania juzi, alise-
ma katika maadhimisho hayo, 
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 

Dk. Ashatu Kijaji.
Alisema hivi sasa baadhi ya 

wanawake wamekuwa waki-
kumbana na matatizo mbal-
imbali za kiafya ambapo ka-
tika siku hiyo, miongoni mwa 
magonjwa yatakayopimwa ni 
saratani ya shingo ya kizazi na 
matiti, lakini na upimaji wa afya 
ya akili.

“Niwasihi wanawake wen-
zangu tujitokeze kwa wingi 
siku hiyo, baadhi yetu tunaishi 
lakini hatujui tunaumwa na 
magonjwa gani, tujitahidi kuha-
masishana tusherehekee tuki-
wa tunajua hali za afya zetu,” 
alisema.

Lulu alibainisha kuwa, hadi 
sasa Taasisi ya TWT ina miaka 
mitano na inaendelea ku-
wawezesha na kuwainua wa-
nawake wa masokoni katika 
hali ya kiuchumi na kijamii kwa 

kuwapa elimu, rasilimali na fur-
sa za kiuchumi.

Alisema malengo waliyonayo 
ni kuwapa ujuzi wanawake ka-
tika masuala ya ujasiriamali, 
utetezi wa ufahamu wa sheria, 
haki, uongozi, rushwa ya ngo-
no, afya, mazingira bora, usawa 
wa kijinsia na uboreshaji wa 
sera.

Aidha, alibainisha kuwa 
miongoni mwa matukio yata-
kayokuwa siku hiyo ni matem-
bezi ya amani, maonyesho ya 
bidhaa na biashara kwa wa-
nawake masokoni na wajasiri-
amali wengine, tuzo kwa wa-
nawake mahiri wa masokoni, 
mafunzo ya ujasiriamali bila 
kusahau upimaji wa afya bure 
kwa wanawake.

Mratibu wa Masuala ya Jamii 
kutoka MEWATA, Dk. Asha 
Mahita, aliwasihi wanawake 

kujitokeza siku hiyo kwa kuwa, 
kulingana na takwimu zilizo-
toka mwaka huu, zilionyesha 
miongoni mwa magonjwa ya-
nayoendelea kushika kasi kwa 
wanawake ni saratani ya shingo 
ya kizazi ikifuatia matiti.

“Tuweke utaratibu wa kupi-
ma afya zetu mara kwa mara, 
hii itasaidia kubaini tatizo am-
balo linakusumbua. Baadhi 
yetu tumekuwa waoga, hii fur-
sa tunapaswa tuichangamkie 
tujitokeze kwa wingi siku hiyo 
natarajia kuona wingi wetu,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Marcus Mwemezi Founda-
tion (MMF), Belinda Nendiwe, 
aliwashauri wanawake kuja 
kupima afya ya akili siku hiyo, 
kwani kutakuwa na madak-
tatri bingwa wanaohusika na 
ugonjwa huo.

Wanawake waitwa kupima afya bure 

Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter 
Serukamba (wa 
pili kulia), aki-
watambulisha kwa 
wananchi wa-
jumbe wa Seri-
kali ya Kijiji cha 
Yulansoni, Kata ya 
Kinyangiri Wilaya 
ya Mkalama jana, 
ili wasimamie 
ulinzi badala ya 
kazi hiyo ku-
fanywa na jeshi la 
jadi maarufu kwa 
jina la Nkili, baada 
ya kulalamikiwa 
na wananchi kwa 
kutoa adhabu 
mbalimbali, iki-
wamo fedha am-
bazo hata mapato 
yake hayaingii 
serikalini. PICHA: 
ELISANTE JOHN

Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI ya Mkoa wa Sin-
gida imepiga marufuku shu-
ghuli za ulinzi zinazotekele-
zwa na kikundi cha asili 
maarufu ‘Nkili’, katika Wilaya 
ya Mkalama.
Kikundi hicho kinadaiwa 

kutoa adhabu kali kwa 
watuhumiwa mbalimbali 
wanaowakamata kinyume na 
jukumu lake. 
Marufuku hiyo imetolewa 

jana na Mkuu wa Mkoa huo, 
Peter Serukamba, wakati wa 
mkutano wa hadhara baina 
ya Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Mkoa na wananchi 
wa Kijiji cha Yulansoni baada 
ya kupokea malalamiko dhidi 
ya kikundi hicho.
“Naomba niwaulize, Nkili ni 

nini, ajitokeze mtu hapa an-
ieleze maana yake....je! bado 
mnataka kuendelea na hii 
Nkili?,” alihoji Serukamba.
Baada ya kujitokeza kwa 

baadhi ya wananchi, aki-
wamo Thomas Omari, aliye-
tetea shughuli za kikundi ni 
kuweka hali ya ulinzi na us-
alama, huku wengine wakip-
inga, ndipo Serukamba akaa-
giza kupigwa kura za siri na 
kupiga marufuku hiyo.
Wakieleza malalamiko kwa 

kikundi hicho, wananchi wal-
isema wamekuwa wakipewa 
adhabu mbalimbali ikiwamo 
kutozwa fedha, badala ya 
kuwafikisha watuhumiwa 
kwa mamlaka husika kama 
polisi na mahakamani.
Kutokana na hali hiyo, Se-

rukamba aliwataka wananchi 
wa kijiji hicho kuheshimu 
sheria, kanuni na taratibu 
za nchi ili kudumisha hali ya 
ulinzi, amani na usalama ka-
tika eneo lao.
Mwenyekiti wa kijiji hicho, 

Grace Selemani, aliishukuru 
serikali kwa usi-

mamizi imara 
uliowezesha 
kufikia kwa 
makubaliano 
ya kumaliza 
utata wa 
mgogoro juu 

ya kikundi 
hicho 
cha jadi 
na seri-
kali.

RC apiga ‘stop’ 
shughuli za 
ulinzi wa asili 
Mkalama

Singida wazindua programu ya kumjali mtoto  
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Singida imezindua Progra-
mu Jumuishi ya Malezi, Maku-
zi na Maendeleo ya Awali ya  
Mtoto (MMMAM) lengo likiwa 
ni kumjali mtoto tangu hatua za 
awali.

Uzinduzi huo umefanyika juzi 

ukihusisha makundi mbalimbali 
wakiwamo walezi wa vituo vya 
malezi ya watoto, wataalamu na 
wawakilishi wa watoto kutoka 
shule tofauti za msingi.

Akizindua programu hiyo, 
Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Singida, Dk. Adrianus Kale-
kezi, alitoa wito kwa wazazi ku-
hakikisha wanatoa malezi bora 
kwa watoto kuanzia ngazi ya 

awali.
Alisema mpango huo ume-

lenga katika malezi na makuzi ya 
watoto katika maisha ya awali na 
wajawazito tangu siku ya kwanza 
za mtoto akiwa tumboni mpaka 
miaka nane na kwamba mpan-
go huu umekuwa ukitekelezwa 
kuanzia ngazi za chini hadi ki-
mataifa.

Alisema serikali imewekeza ka-

tika programu hiyo ili kuhakiki-
sha watoto wanakuwa na misingi 
mizuri hasa katika afya na elimu 
na kutolea mfano wa shule za 
kisasa za awali na msingi zilizo-
jengwa zikilenga kumwekea 
mazingira rafiki katika elimu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mwan-
damizi wa Mkoa wa Singida, 
Edward Masero, alifafanua 
kuhusu sera na miongozo am-

bayo imelenga katika huduma 
ya MMMAM kama Sera ya Elimu 
ya Mwaka 2014, Mwongozo wa 
Kitaifa wa Lishe kwa Watoto  
Wadogo (2013), Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto 
(2017-22) na miongozo mingine 
ambayo yote inalenga katika 
kumtengeneza mtoto tangu hat-
ua ya awali.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge Mstaafu, 
Job Ndugai, amekemea tabia ya 
serikali za vijiji kugawa ardhi 
ovyo iliyotengwa kwa ajili ya 
matumizi ya umma.

Akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Mlali kilichopo 
Wilaya ya Kongwa mkoani 
hapa, alisema: “Ardhi ya ki-
jiji msitoe ile ni ya matumizi 
ya umma na hayo matumizi ya 

umma ni mengi yanazidi kuja 
huko mbele. Inaweza kuamri-
wa vyuo vijengwe au hospitali 
mtapeleka wapi hizo huduma? 
Watachukua wenzenu wenye 
nafasi.”

Ndugai ambaye ni Mbunge 
wa Kongwa alisema serikali ya 
Kijiji haipaswi kugawa ardhi na 
kama taasisi yeyote inakwenda 
kwa ajili ya uwekezaji inunue 
ardhi kutoka kwa watu na siyo 
kugawa iliyochini ya Serikali ya 

Kijiji.
Aidha, aliwahimiza 

wananchi kutokana na  
kuendelea kuongezeka ni 
muhimu kutunza ardhi wasi-
uze hovyo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alipongeza Wakala wa Hudu-
ma za Misitu (TFS) na Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya kwa kutoa se-
hemu ya Msitu wa Hado kurudi 
kwa wananchi.

“Eneo hili litakaporudi li-
tumike kwa manufaa ya wa-
nanchi na siyo kuwagaiwa kwa 
watu wengine, tumeidai hii ar-
dhi kwa muda mrefu tusiwape 
watu ambao hatufaidiki nao, 
ardhi haiongezeki ila watu wa-
naongezeka,” alisema.

Alitaka TFS kuja na mi-
kakati sahihi ya kuwainua wa-
nanchi wanaotegemea msitu  
huo kiuchumi kama ufugaji 
nyuki.

Ndugai akemea tabia vijiji kugawa ardhi kiholela
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Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Peres Magiri (kushoto), Balozi wa Norway nchini, Tone Tinnes (wa pili kushoto), 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Right Farm for The Future, Osmund Ueland (wa tatu kulia), Mkurugenzi Mkuu wa Yara, 
Winstone Odhiambo (wa pili kulia) na Meneja Biashara wa Kampuni ya Seed Kanda ya Kusini, Noel Shirima, wak-
izindua Kituo cha Maarifa cha Yara eneo la Ilula, mkoani Iringa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

G
EREZA la Ruanda 
lililopo jijini Mbeya, 
halina chumba 
maalum kwa ajili ya 

wanawake wenye watoto na 
wajawazito wanaotumikia ad-
habu mbalimbali, hali inayo-
sababisha watoto wasiokuwa 
na hatia kuchanganywa na 
wahalifu.

Mkuu wa gereza hilo 
upande wa wanawake, Mraki-
bu Mwandamizi wa Magereza, 
Grace Mbedule aliyasema 
hayo juzi alipokuwa anapokea 
misaada kutoka kwa makundi 
mbalimbali ya wanawake kwa 
ajili ya wafungwa.

Makundi yaliyopeleka 
misaada hiyo ni pamoja na 
Jukwaa la Uwezeshaji Wa-
nawake kiuchumi na Umoja 
wa Wanawake wa Chama Cha 

Mapinduzi (UWT) Mkoa wa 
Mbeya.

Grace alisema pamoja na 
kukosekana kwa chumba hi-
cho maalum hata chumba kili-
chopo ni kidogo hali ambayo 
inasababisha msongamano 
wa wafungwa hao na hivyo 
kuhatarisha afya.

Alisema chumba kilichopo 
kinatosha wahalifu 15 pekee 
lakini kwa sasa wapo wahalifu 
zaidi ya 15 wakiwemo wajawa-
zito na wenye watoto wadogo.

“Wale watoto hawana kosa 
lolote na hawajahukumiwa 
bali wanakuja kwa sababu 
wapo na mama zao, hata yule 
mtoto aliyeko tumboni hana 
kosa bali anakuja humu ndani 
kwa sababu mama yake ame-
kosea,” alisema Grace.

Hivyo, aliwaomba wadau 
wa maendeleo kusaidia ujenzi 
wa chumba hicho maalumu 

kwa ajili ya wafungwa wajawa-
zito na wenye watoto wadogo 
ili kuyalinda makundi hayo.

Pia aliwashukuru wadau 
waliojitokeza kutoa misaada 
kwa ajili ya wafungwa hao na 
akisema watahakikisha mis-
aada hiyo inawafikia wafung-
wa hao.

Mjumbe wa UWT Mkoa wa 
Mbeya, Paulina Mwalunenge 
alisema walitoa misaada hiyo 
kama sehemu ya kuwakumbu-
ka wanawake wenzao ambao 
wanatumikia vifungo mbal-
imbali kwenye gereza hilo 
kuelekea Siku ya Wanawake 
Duniani  itakayoadhimishwa 
Machi 8 mwaka huu.

Alisema walitoa misaada 
ya vitu mbalimbali ikiwemo 
sabuni za kuogea na kufulia, 
mafuta ya kupakaa na nguo 
kwa ajili ya wanawake hao 
walioko gerezani hapo.

Alisema wataendelea ku-
wasaidia wanawake hao kwa 
nyakati tofauti ili kuhakikisha 
wanaishi vizuri wakiwa kwe-
nye gereza hilo.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Uwezeshaji Wanawake kiu-
chumi Mkoa wa Mbeya, Nee-
ma Kisanga alisema wataanga-
lia namna ya kuwasaidia mitaji 
wanawake wanaomaliza 
vifungo magerezani mkoani 
humo ili waendeleze shughuli 
za kiuchumi.

Alisema hali hiyo itawasidia 
wanawake hao kuondokana 
na utegemezi na wasirejee 
tena kwenye makosa ambayo 
yatawafanya waingie tena 
kwenye matatizo.

Alisisitiza kuwa wataende-
lea pia kulisaidia kundi hilo 
kwa vitu mbalimbali vitakavy-
olisaidia kuendesha maisha 
yao wawapo gerezani.

Gereza halina chumba maalum 
kuwahifadhi watoto, wajawazito

Madiwani 
walalamika 
uwiano utoaji 
fedha za bajeti
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Mbeya wamewataka wataalamu 
wa bajeti kuzingatia uwiano ka-
tika utoaji wa fedha kwenye kata 
zao, ili kuhakikisha kata zote 
zinapata fedha sawa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.
Wakizungumza baada ya ku-

wasilishwa kwa mapendekezo 
ya bajeti ya mwaka 2024/2025 
madiwani hao waliomba ofisi 
ya Mkurugenzi kupitia upya 
upangaji wa fedha zilizoelekezwa 
kwenye miradi ya maendeleo ili 
kila kata ipate mgawo wake.
Diwani wa Kata ya Igoma, En-

drew Mwaipopo alisema bajeti 
iliyowasilishwa haina mizani 
sawa kwani baadhi ya kata zim-
etengewa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi zaidi ya 
mitatu ya maendeleo huku kata 
nyingine zikiwa hazina mradi 
hata mmoja.
Alisema baadhi ya kata ku-

totengewa fedha kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo inaondoa 
imani kwa wananchi juu ya Seri-
kali yao, hatua ambayo inawapa 
wakati mgumu viongozi hao 
kukutana na wananchi wao kwa 
kuwa kiu ya wananchi wao ni  
kuona maendeleo katika maeneo 
yao na si vinginevyo.
Diwani wa Kata ya Mjele, Tatizo 

Gunza, alisema kukosekana 
kwa mgawanyo sawa wa bajeti 
katika kata zao kunakwamisha 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ambayo wananchi wanaita-
rajia kutokana na ahadi ambazo 
zilitolewa na Serikali.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Mwalingo Kisemba alisema 
watayafanyia kazi mapendekezo 
yaliyotolewa na madiwani hao 
lakini akaongeza kwa kuwataka 
kushirikiana na watendaji wen-
gine kusimamia vema ukusanyaji 
wa mapato ili kuongeza mapato 
katika halmashauri hiyo.
Kikao cha baraza la bajeti la 

madiwani limepitisha bajeti 
ya Sh. billion 71.6 kwa mwaka 
2024/2025 ikiwa ni fedha kutoka 
Serikali Kuu na mapato ya ndani.

Neema wakulima wadogo kituo cha mafunzo kikifunguliwa
Na Mwandishi Wetu, IRINGA

NEEMA imewafikia wakulima 
wadogo mkoani Iringa baada ya 
kituo cha mafunzo ya kilimo ku-
funguliwa, ambacho kitawaweze-
sha kupata elimu na ujuzi kupitia 
maonyesho ya vitendo ili kufikia 
kilimo endelevu, kuongeza ma-
vuno.

Kituo hicho kikiwa na shamba 
darasa la mahindi lenye ukubwa 
wa hekta 350 lipo wilayani Ilula 
mkoani Iringa, kimezinduliwa 
na Kampuni ya Yara Tanzania 
ikishirikiana na Shirika la Farm  
For the Futer (FFF) na Seed Co. 
Ltd 

Akifungua kituo hicho, Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, Halima 
Dendego alisema hatua hiyo ni 
chachu kubwa ya juhudi za seri-
kali katika kuongeza upatikanaji 
wa elimu ya kilimo na msaada 
wa ugani hasa kwa wakulima wa-
dogo.

Alisema kituo hicho kitawa-
saidia wakulima kukabiliana na 
tatizo la kufikia kiwango kikubwa 
cha uzalishaji wa mazao.

Dendego alitaja baadhi ya 
matatizo yanayowakabili wakuli-
ma wa Mkoa wa Iringa ni pamoja 
na ukosefu wa elimu ya kilimo na 
pembejeo kama vile mbolea, mi-
undombinu mibovu, teknolojia 

nafuu.
Matatizo mengine ni wadudu 

na magonjwa, uhaba wa vyanzo 
vya maji, kukatika kwa soko, 
ukosefu wa mitaji na mazingira 
magumu ya hali ya hewa.

“Nimefurahishwa kuanzishwa 
kwa kituo hiki ambacho kitatatua 
changamoto nyingi zinazowaka-
bili wakulima wetu, hususani ka-
tika utoaji wa huduma za ugani, 
ufumbuzi wa lishe ya mazao kwa 
njia ya utafiti na maonesho ya vi-
tendo,” alisema Dendego.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Yara Tanzania, Winstone Odhia-
mbo alisema: “Kituo cha Mafun-
zo cha Yara kitakuwa mbia wa 

kuaminiwa na kuwapa wakulima 
wadogo elimu na ujuzi kupitia 
maonyesho ya vitendo, zana na 
usaidizi unaohitajika ili kufikia 
kilimo endelevu, kuongeza ma-
vuno na kujenga maisha yenye 
mafanikio”.

Alisema kituo cha Iringa ni 
miongoni mwa vituo saba vya 
mafunzo vya Yara, kwamba ving-
ine vipo katika mikoa ya Mbeya, 
Morogoro, Kilimanjaro, Tabora, 
Manyara na Zanzibar.

Alisema vituo hivyo vinakuza 
ushirikiano wa kimkakati ili 
kukuza ukuaji zaidi ya kuuza 
mbolea, ikiwa ni pamoja na mis-
aada ya kifedha, dawa za kuua 

wadudu waharibifu na teknolojia 
ya upimaji wa udongo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Seed Co. Limited, Clive Mu-
ganda  alisema: “Tutaendelea 
kusaidia mipango inayoendesha 
matumizi ya utafiti na ujuzi wa 
pamoja juu ya afya ya udongo, 
uendelevu wa mazingira na kui-
marisha minyororo ya thamani 
ya kilimo kwa ajili ya uzalishaji 
wa mali shirikishi.”

Mwanzilishi wa FFF, Osmund 
Ueland, alisema kuongezwa kwa 
kituo hicho kutaongeza kasi ya 
ndoto ya mradi huo kuwa kituo 
cha mfano kwa maendeleo ya 
jamii nchini Tanzania.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Uvuvi na Uchumi 
wa Buluu imesema Kampuni ya 
Mwani Zanzibar (ZASCO) inayomi-
likuwa na serikali imeanza ku-
nunua mwani kutoka kwa wakuli-
ma visiwani Unguja na Pemba.
Hayo yalisemwa juzi na wizara 

hiyo, Shaaban Othman, wakati 
akizungumza na wakulima wa 
mwani katika Wilaya ya Kati Un-
guja ili kujua changamoto zina-
zowakabili.
Kikao hicho ni sehemu ya ahadi 

ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi katika kuona zao hilo 
ambalo linalimwa na wanawake 
kwa asilimia 80 linakuwa mkom-
bozi kwao.
Alisema kitendo cha serikali 

kuunda kampuni yake kwa kiasi 
kikubwa kimekuja kuleta ushawi-
shi na ushindani kwa kampuni 
za watu binafsi kununua mwani 
kutoka kwa wakulima na siyo 
kampuni hizo kuacha kufanya kazi 
hiyo.
Alisema kilimo cha mwani ni cha 

kimkakati ambacho kimelenga 
kuwakomboa wanawake kiuchumi 
na ndiyo sababu zilisababisha 
serikali kuunda kampuni kwa ajili 
ya kununua mwani kwa wakulima.
Aidha, alizitaja juhudi nyingine 

ikiwemo serikali kujenga kiwanda 
cha kuchakata na kuongeza tham-
ani ya zao la mwani ambacho ki-
takuwa na uwezo wa mahitaji ya 
zao hilo tani 30,000 kwa mwaka.
Alisema kwa sasa yamekuwepo 

mageuzi makubwa katika zao la 
mwani ambapo bei imeongezeka 
kwa mwani aina ya spinosoum 
ambapo kilo moja huuzwa kwa 
shilingi 500 hadi kufikia Sh.1,000 
na bei ya mwani aina ya cottonia 
imepanda kutoka Sh.1,200 hadi 
Sh. 2,000.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muun-
gano na Maz-

ingira, Dk. Suleiman Jaffo, 
amesema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar (SMZ) na ya 
Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SJMT), zimefaniki-
wa kutatua changamoto 21 za 
masuala ya muungano kati ya 
25 zilizokuwa zikilalamikiwa.

Aliyasema hayo jana ka-
tika kikao kilichowakutanisha 
mawaziri wa SJMT na SMZ cha 
kujadili masuala ya muun-
gano, kilichofanyika visiwani 
Zanzibar.

Alisema viongozi wa pande 
zote mbili wamekaa pamoja 
kujadili changamoto nne 
za muungano zilizobaki na 

kuangalia namna ya kupatiwa 
ufumbuzi.

Waziri Jaffo alizitaja changa-
moto nne zilizobaki ni pamoja 
na suala la sukari, usajili wa 
vyombo vya moto, bodi ya 
pamoja na mgawanyo wa ma-
pato iliyokua sarafu ya pamoja 
ya Afrika Mashariki.

Alisema mchakato wa kutat-
ua changamoto hizo ulianza 
tangu mwaka 2000 ambapo 
hadi kufikia mwaka 2010 
changamoto mbili zimetatu-
liwa, pia mwaka 2020 hoja  
tano za muungano zimetatu-
liwa.

Waziri Jaffo alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan na 
Rais wa Zanzibar, Dk.Hussein 
Ali Mwinyi kwa kazi kubwa 
wanayoifanya katika kutatua 
changamoto zilizobaki.

Aidha alisema viongozi 
wakuu wa nchi, mawaziri, 

makatibu wakuu na wataal-
amu mbalimbali wamefanya 
kazi kubwa ya kuchakata 
changamoto zilizokuwepo 
hadi kufikia mafanikio hayo.

Makamu wa Pili ya Rais, Sera, 
Uratibu Baraza la Wawakilishi, 
Hamza Hassan Juma, alisema, 
lengo la mkutano huo ni ku-
zungumzia changamoto zina-
zoikabili utendaji wa shughuli 
za serikali.

Alisema Rais Mstaafu, Ja-
kaya Mrisho Kikwete wakati 
wa uongozi wake aliwataka 
viongozi wa serikali zote 
mbili kukaa pamoja kujadili 
na kuyafanyia kazi matatizo 
yanayojitokeza, hivyo kikao 
hicho ni muendelezo wa vikao 
hivyo.

 “Watu wengi duniani wana-
shangazwa na Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar ku-
dumu kwa muda mrefu, suala 

ambalo linatokana na kukaa 
pamoja na kujadili changamo-
to zinazojitokeza kwa uwazi 
na kuzipatia ufumbuzi kwa 
pamoja” alisema Hamza.

Akitolea mfano wa mafani-
kio ya muungano wa Tanza-
nia, alisema Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) zenye muun-
gano wa zaidi ya nchi saba, 
unaendelea kudumu kuto-
kana na uzoefu unaopatikana 
Tanzania na hivyo jumuiya 
hizo kuendeleza muungano 
wao.

Alisema changamoto nyingi 
zimeshatatuliwa, hivyo mku-
tano huo unatoa matumaini 
makubwa kupatikana kwa 
maslahi ya wananchi wa pan-
de zote mbili pamoja na kue-
ndelea kudumu muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
ambao una takribani miaka 
60 sasa.

Jaffo: Changamoto 21 kati ya 
25 za muungano zimetatuliwa

Serikali yaanza 
kununua mwani 
kutoka kwa 
wakulima

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

OFISA Elimu Sekondari wa 
Wilaya ya Kusini Unguja, Ali Fa-
dhili Ali amesema afya bora na 
mazingira mazuri ya kujifunzia 
ndiyo msingi wa mwanafunzi ku-
faulu katika mitihani yao ya taifa 
na kuwa na viongozi wazuri wa 
baadae.

Aliyasema hayo jana visiwani 
hapa wakati akifunga mafunzo 
ya usafi wa mwili, kinywa, vyoo, 
mazingira na jinsi ya kujitam-
bua kwa wanafunzi wa Shule ya 
Mtule.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na 
mradi wa Food for the Hungary 
International (KFHI) chini ya ufa-

dhili wa Shirika la Kimataifa la 
Korea (KOICA).

Ofisa huyo alisema mwanafun-
zi ili afauru vizuri katika maso-
mo yake muda wote anatakiwa  
kuwa mwenye nidhamu, afya 
bora na mazingira mazuri ya ku-
jifunzia.

Alisema wakati umefika kwa 
jamii hasa wazazi kuwandaa wa-
toto wao wanapokwenda shule 
ili kuwa na afya bora na usafi wa 
mwili.

Alisema mazingira mazuri ya 
kujifunzia kwa wanafunzi siyo tu 
kwa sare zao za shule bali hata 
sehemu wanayowekwa wakati 
kujifunza ambayo yanatakiwa 
kuwa safi na salama.

Alisema katika kufikia mafani-

kio hayo ya kupata elimu katika 
mazingira mazuri ni lazima wa-
nafunzi wenyewe wawe mstari 
wa mbele katika kutunza miili 
yao hasa wale wanafunzi wa se-
kondari.

Ali alisema kuna baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakipuuza 
suala la usafi wa mwili hasa kwa 
wanafunzi wa kiume jambo am-
balo siyo sahihi kwa makuzi yao.

Alisema uwamuzi wa shirika 
la KFHI kuwapa mafunzo wa-
nafunzi wa shule hiyo yanayo-
husu usafi wa mwili, mazingira 
na usafishaji wa kinywa na vyoo 
utawajengea uwezo wa kuzidi 
kujitambua nini wafanye katika 
kuitunza mili yao.

“Katika kufikia lengo la kutun-

za mazingira jamii inawajibu wa 
kushirikiana na wanafunzi katika 
kutunza mazingia ili kuondoa 
changamoto ikiwemo ya ukame” 
alisema Ali.

Naye mjumbe wa kamati ya 
shule hiyo, Tajo Hussen Juma, 
alisema iwapo wanafunzi wa-
takuwa na utayari wa kuweka 
mazingira hali ya hewa nayo 
itakuwa nzuri wakati wote.

Alisema wanafunzi hao kwa 
kuwa walipewa elimu ya kujifun-
za juu ya jinsia hasa ya kujitam-
bua na juu ya makuzi yao itawae-
pusha watoto na matumizi ya 
bangi na dawa za kulevya lakini 
pia kuwakinga na vitendo vya 
udhalilishaji.

Baadhi ya wanafunzi wali-

opatiwa mafunzo hayo walisema 
yatawajengea umakini wa kusafi-
sha mwili na  kujitambua katika 
makuzi yao hasa kujiepusha na 
utumiaji wa dawa za kulevya na 
mimba za utotoni.

Ofisa Msaidizi wa KFHI, Judith 
Joseph Maduhu, alisema lengo 
la kutoa elimu kwa wanafunzi 
ni kuwawezesha wawe wasafi 
wakati wote ili kujifunza katika 
maeneo salama na kupata elimu 
bora.

Alisema tayari wameshakamil-
isha mafunzo kama hayo katika 
Shule ya Jendele, Fukuchani na 
Shule ya Jendele kwa upande wa 
Unguja kwa upande wa Pemba ni 
Shule ya Shumba Viamboni na 
Chwaka Tumbe.

Ofisa ataja siri ya ufaulu wanafunzi katika mitihani

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa na mkewe Mama Mariam Mwinyi wakizungumza na Rais 
mstaafu wa Zanzibar, Dk. Amani Abeid Karume, aliyefika Ikulu Migombani juzi, kwa ajili ya kutoa mkono wa pole, 
kufuatia kifo cha Rais mstaafu, Hayati Alhaj Ali Hassan Mwinyi, aliyefariki wiki iliyopita na kuzikwa kijijini kwao, 
Mangapwani Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA: IKULU

Kikao hicho ni sehemu ya ahadi 
ya rais wa zanzibar, Dk. hussein 
ali Mwinyi katika kuona zao hilo 
ambalo linalimwa na wanawake 
kwa asilimia 80 linakuwa mkom-
bozi kwao.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Na Waandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Kamati Maalumu 
ya Uchaguzi wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Joram Bashange, 
amemtangaza Dorothy Semu kuwa 
kiongozi mpya wa chama hicho 
baada ya kuibuka mshindi katika 
uchaguzi uliofanyika juzi kwenye 
ukumbi wa Mlimani City, Dar es 
Salaam.

Pia amemtangaza Masoud Oth-
man Masoud kuwa Mwenyekiti 
wa Taifa wa Chama,  Makamu 
Mwenyekiti Zanzibar, Ismail Jussa 
Ladu na Makamu Mwenyekiti Bara, 
Isihaka Mchinjita.

Matokeo ya uchaguzi huo yali-
tangazwa jana viwanja vya Mabibo 
ulikofanyika mkutano wa hadhara 
ambao ulihudhuriwa na mamia ya 
wafuasi wa chama hicho. Askari wa 
Jeshi la Polisi walikuwa kila kona 
ya eneo kuhakikisha ulinzi unaima-
rika na matokeo yakatangazwa kwa 
amani.

Katika nafasi ya Kiongozi wa 
Chama, Semu alikuwa anachuana 
na Mbarara Maharagande am-
baye baada ya uchaguzi, alikubali 
matokea akisema ameridhishwa na 
uchaguzi ulivyoendeshwa.

Jumla ya wajumbe waliopiga 
kura walikuwa 538 na Semu akai-
buka mshindi kwa kupata 354 sawa 
na asilimia 65.7 huku Maharagande 
akipata  kura 134 sawa na asilimia 
34.3.

Othman alishinda nafasi ya 
Mwenyekiti kwa kupata 536  sawa 
na asilimia 96, huku Jussa akipata 
kura 480  sawa na asilimia 94.2 za 
makamu mwenyekiti Zanzibar na 
Mchinjita akivuna kura 517 sawa 
na asilimia 96.6 nafasi ya makamu 
mwenyekiti Bara.

Akizungumza baada ya kuibuka 
mshindi, semu aliishukuru familia 
ya chama hicho kwa kuonyesha 
ukomavu wa kidemokrasia kuanzia 
ndani na nje ya chama.

“Sasa tumemaliza uchaguzi tu-
narudi kazini. Tunapofanya uch-
aguzi lengo si kumpata mshindi bali 
atayekiongoza chama ndiyo maana 
kaulimbiu yetu inasema ‘sote ni 
washindi’.

“Sasa tunaenda kuwasemea Wa-
tanzania kutokana na hali ngumu 
ya maisha na changamoto za kila 
siku zinazowaumiza. Tunaraudi  
nyumbani kuhakikisha tunajenga 
taifa la wote,” alisema huku akis-
hangiliwa. 

Alisema ana kazi kubwa ya 
kuhakikisha wanachama wa ACT 
Wazalendo  wanaandikishwa ili 
kushiriki uchaguzi mkuu na kwam-
ba hatua iliyopo sasa ni kufanya 
maandalizi.

“Lengo letu ni kushika dola. 
Wakati  ni sasa tusisubiri tena 
lakini ninaamini mbele yetu Kuna 
ushindi mkubwa,” alisema. 

 Naye Othman alisema ana-
washukuru wanachama kwa 
kumwamini na kumshukuru Juma 
Duni Haji, aliyekuwa mwenyekiti 
wa chama ambaye alijiengua, hivyo 
kumpa nafasi ya kushinda kwa 
urahisi.

Imeandaliwa na Halfani Chusi na 
Joyce Lameck

Tanzania ya pili Afrika usalama mitandao

Biden, Trump waongoza 
kura ya mchujo Marekani
WASHINGTON, Marekani

MATOKEO ya kura ya mchujo 
katika zaidi ya majimbo 15 
nchini Marekani, yanaende-
lea kutolewa na kuwaweka 
Rais Joe Biden na mpinzani 
wake Donald Trump katika 
nafasi ya kukutana tena ka-
tika uchaguzi mkuu baada ya 
kila mmoja kujizolea ushindi 
katika majimbo mengi.

Kura hiyo ya mchujo ndiyo 
itakayoamua wanasiasa hao 
kupeperusha bendera ya vy-
ama vikuu viwili katika uch-
aguzi wa rais utakaofanyika 
Novemba mwaka huu.

Rais Joe Biden kutoka Cha-
ma cha Democratic anawania 
muhula wa pili hakuwa na 
upinzani wenye nguvu na 
inatazamiwa kuteuliwa kuwa 
mgombea wa chama hicho.

Kwa upande wa Republi-
can, rais wa zamani wa Mare-
kani, Donald Trump  ndiye 
anatazamiwa kuwa mgombea 
na kuufanya uchaguzi huo 
kujirudia kwa wawili hao ku-
pambana kama ilivyokuwa 
2020.

Hadi jana asubuhi, Rais 
Biden tayari alikuwa ametan-
gazwa mshindi kwenye ma-
jimbo kadhaa yaliyoshiriki 
kura hiyo ya maoni inayoju-
likana kama kinyang’anyiro 
cha Jumanne Kuu.

Biden alishinda majimbo ya 
Oklahoma, Virginia, Tenne-
see, North Carolina, Vermont 
na Iowa, Maine, Utah, Minne-
sota, Texas na Massachusetts.

Kwa upande wake Trump, 
amepata ushindi kwenye ma-
jimbo ya Oklahoma, Virginia, 
Tennesee, North Carolina na 

Maine.
Kutokana na matokeo hayo, 

amembwaga kwa mara ny-
ingine mpinzani wake Nikki 
Haley ambaye ameshinda 
Massachusetts, Texas, Colo-
rado na Alabama.

Tangu kuanza kwa kura 
za mchujo mnamo Januari, 
Trump ameshinda majimbo 
yote ikiwamo South Carolina 
ambalo ni jimbo la nyumbani 
kwa Nikki Haley.

Awali, Haley alipata ushindi 
wa kwanza kwa kunyakua 
Wilaya ya Washington DC.

Matokeo hayo yanayoen-
delea kutolewa huenda 
yataongeza shinikizo kwa 
Haley ambaye alikuwa ba-
lozi wa zamani wa Marekani 
kwenye Umoja wa Mataifa, 
kutangaza kujiondoa ka-
tika kinyang´anyiro na kum-

wachia Trump.
Kama Biden na Trump 

watapata ushindi wa jumla 
katika vyama vyao, wana-
siasa hao wawili wenye umri 
mkubwa wataingia ulingoni 
na kupambana tena, licha ya 
wote wameshindwa kuibua 
msisimko miongoni mwa wa-
pigakura wa Marekani.

Katika utafiti uliofanyika 
nchini humo, imeonyesha 
Wamarekani wengi wange-
penda kuwaona wagombea 
wengine katika uchaguzi wa 
mwaka huu.

Pamoja na ushindi wa 
kura alioupata Jumanne kuu, 
Trump atasubiri hadi Machi 
12 kufahamu iwapo ametimi-
za idadi ya wajumbe wanao-
hitajika ili kuteuliwa kuwa 
mgombea wa Chama cha Re-
publican. DW

Watu wakipita katika barabara iliyoharibiwa na mafuriko yalitokea nchini Malawi hivi karibuni. PICHA: AFP

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA ni nchi ya pili ba-
rani Afrika kwa usalama wa 
mitandao, Mkurugenzi Mkuu 
wa Tume ya Tehama nchini 
(ICTC), amesema.

Dk. Nkundwe Mwasaga ali-
bainisha hayo juzi alipozun-
gumzia mafanikio, mipango 
na mikakati ya kukuza Teha-
ma nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Mwasa-
ga, kupaa kwa Tanzania ka-
tika usalama wa mitandao ku-
natokana na taarifa za Shirika 
la Mawasiliano Duniani (ITU) 
kupitia Global Cybersecurity 
Index . Tanzania ni mjumbe 
wa Baraza Kuu la ITU.

Aliongeza kuwa mbali na 
kung’ara katika usalama wa 
mitandao, Tanzania imetajwa 
kuwa ya kwanza katika hu-
duma ya ufikishaji huduma 
ya intaneti kwa kasi kwenye 
nyumba na majengo. 

Hiyo ni kwa mujibu wa vipi-
mo vya utayari wa nchi kuhu-

su mitandao (Global Network 
Readiness Index 2023) inay-
oandaliwa na taasisi za Portu-
lans na Shule ya Biashara ya 
Said katika Chuo Kikuu cha 
Oxford, Uingereza.

Dk. Mwasaga alisema ma-
fanikio hayo ni jitihada za 
ICTC katika kubuni, kukuza 
na kuendeleza kazi na progra-
mu bunifu za teknolojia.

“Tunajitahidi kutoa fursa 
kwa vijana kubuni kazi na 
programu mbalimbali za Te-
hama ili kuendeleza teknolo-
jia hii na kuifanya Tanzania 
ya kidijitali,” alisema Dk. 
Mwasaga.

Alisema katika kuchochea 
maendeleo ya uchumi wa 
kidijitali, serikali kupitia ICTC 
inaendelea na mpango wa 
kujenga vituo vinane vya Te-
hama nchini.

Alisema lengo kubwa la 
kuanzishwa vituo hivyo ni ku-
hakikisha inasimamia nguzo 
tano ikiwamo kukuza vipaji 
bunifu katika Tehama na ku-

panua wigo kwa vijana ku-
fanya ubunifu na kuendeleza.

Serikali kupitia ICTC 
inakusudia kujenga vituo 
vinane nchini vya ubunifu 
wa teknolojia vitakayowez-
esha vijana na wananchi kwa 
ujumla kuvitumia kuboresha 
kazi zao za kibunifu.

Vituo hivyo vinatarajiwa 
kujengwa katika mikoa ya 
Arusha, Dar es Salaam, Do-
doma, Lindi, Tanga, Mwanza, 
Mbeya na Zanzibar.

“Huu ni mpango wa awali, 
lakini mkakati uliopo ni ku-
jenga vituo katika mikoa yote 
na wilaya zote, ili wananchi 
wavitumie na kujifunza suala 
zima la teknolojia,” alisema.

Kiongozi huyo alisema vi-
tuo hivyo vitajengwa katika 
maeneo ya shule ambavyo 
vitasaidia vijana nchini kuen-
delea kuibua vitu mbalimbali 
vinavyohusiana na teknolojia 
na kuendeleza, vitakuwa na 
uwezo wa kuingiza watu 200 
kwa wakati mmoja.

Aliomba wadau mbalimbali 
kushirikiana katika kuanzi-
sha vituo hivyo, lengo likiwa 
kukuza vipaji tofauti na kulin-
da kazi bunifu za kiteknolojia.

Dk. Mwasaga alisema watu 
wengi wamekuwa na hofu na 
akili bandia au akili mnemba 
(Artificial Intelligence – AI) 
kwamba inaweza kuwako-
sesha kazi, jambo ambalo 
alisema si kweli kwa kuwa AI 
inaleta tija na watu wakipewa 
ujuzi mpya kuhusu teknolojia 
hiyo itasaidia.

Alisema watajenga kituo 
cha AI kwa ajili ya kuende-
leza wataalamu wa Tehama 
pamoja na kuwezesha mafun-
zo maalum ya wataalamu wa 
Tehama 500 ili kukuza na 
kuendeleza ujuzi wa Tehama 
nchini.

Inaelezwa kwamba ujenzi 
wa vituo hivyo ni sehemu ya 
vipaumbele 13 vya ICTC am-
bavyo vina lengo la kuleta 
mapinduzi ya teknolojia na 
ubunifu nchini.

Othman, Dorothy 
washinda ACT
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kundemba FC imese-
ma bado inahitaji kufanya vi-
zuri zaidi katika michezo ya 
Ligi Kuu ya Zanzibar ili kujion-
doa katika mstari hatari wa 
kushuka daraja.

Kundemba FC juzi ililazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi 
ya majirani zao, Mlandege FC 
katika mchezo wa raundi ya 20 
wa ligi hiyo ambayo inaenda 
mapumziko kupisha mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Mchezo huo uliojulikana 
kama ‘Majirani Dabi’, uliche-
zwa katika Uwanja wa Mau A 

na kushuhudiwa na mashabiki 
wengi.

Kwa matokeo hayo, Kun-
demba FC  imefikisha alama 20 
ikiwa bado imesalia nafasi ya 13 
wakati Mlandege FC wakifiki-
sha alama 25 nao wakiendelea 
kusalia nafasi ya 10.

Akizungumza na Nipashe 
baada ya mchezo huo, Kocha 
wa Kundemba FC, Ali vua 
Shein, alisema kutoka sare 
mchezo huo muhimu kwao 
haukuwa mpango wao hasa 
katika mechi hiyo ya mwisho 
kuelekea mapumziko.

Alisema tangu hapo awali 
walijua wananeda kucheza 

mchezo wa dabi ambao ni 
mgumu tangu timu hizo zianze 
kukutana katika Ligi Kuu Zan-
zibar, lakini matarajio yao ili 
kuwa ni kushindana ili kupata 
alama zitakazowatoa katika na-
fasi waliyopo.

Kocha huyo alisema timu 
yake ilicheza vizuri katika kip-
indi cha kwanza, lakini cha pili 
walizidiwa  jambo lilosababi-
sha wapinzani wao kusawa-
zishiwa bao.

“Kasi ya mchezo ilivyoanza 
hasa kipindi cha pili, masham-
bulizi yote yalielekezwa katika 
lango letu jambo ambalo lili-
sababisha kurejeshewa bao, 

ingawa wachezaji wangu wali-
jitahidi kuhakikisha tunapata 
la pili, lakini haikuwa bahati 
yetu,” alisema.

Aidha, alisema kulingana 
na nafasi iliyopo timu yao ka-
tika msimamo wa ligi hiyo, 
wachezaji ambao watakuwapo 
Unguja katika kipindi ambacho 
ligi itasimama, itamlazimu ku-
toa mpangilio wa mazoezi kwa 
mchezaji mmoja mmoja.

Hata hivyo, alisema michezo 
kumi iliyobaki katika ligi hiyo 
watahakikisha wanafanya vi-
zuri ili mpango wao wa kubaki 
Ligi Kuu utimie msimu huu.

Kundemba FC yajisikitikia Ligi Kuu Z’bar

Mshambuliaji wa Bayern Munich, Harry Kane, akiifungia timu yake moja kati mabao mawili aliyofunga wakati wak-
ishinda 3-0 dhidi ya Lazio ya Italia juzi, Jumanne kwenye Uwanja wa Allianz Arena na kutinga robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa ushindi wa jumla wa 3-1. Katika mchezo wa awali, Lazio ikiwa nyumbani ilishinda bao 1-0. 
PICHA: MTANDAO 

Na Adam Fungamwango

W
AKATI wadau 
mbalimbali waki-
toa pongezi kwa 
Simba na Yanga 

kuingia hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
ikiwa ni mara ya kwanza ka-
tika historia ya soka la Tan-
zania, Bodi ya Ligi nchini 
(TPLB), imeibuka na kwenda 
mbali zaidi, ikizipongeza 
zingine 14 zilizobaki kwa 
kuzipa changamoto timu hizo 
hadi kufikia hapo.

Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TPLB, Almasi Kasongo, 
amesema anazipongeza 
klabu zote za Ligi Kuu, iki-
wamo 14 ukiondoa Simba na 
Yanga, ambazo zimefanya 

kazi ya kuzisukuma na kuz-
ipa changamoto kweye ligi 
kitu kilichosababisha zifanye 
vema katika michuano ya ki-
mataifa.
Alisema changamoto

 iliyopo sasa ni kwa
 sababu msimu huu

 zimefanya vizuri,
 basi msimu ujao

 zinatakiwa zifanye
 zaidi ya hapo, huku 
jitihada zikifanyika

 kuona Tanzania iki-
ingiza angalau timu 

nne kwenye hatu za
 makundi ya Ligi ya

 Mabingwa na Kombe
 la Shirikisho.

“Tunazipongeza Simba na 

Yanga, lakini kwa umuhimu 
wa pekee tuzipongeza na timu 
nyingine 14 zizobaki kwani 
bila hizi kuzipa changamoto 
kwenye ligi huku wasingeweza 
kufanikiwa kufika hapo, hivyo 
ni imani yangu timu zote 16 za 
Ligi Kuu zimetekeleza wajibu 
wao.

“Hizi mbili zimetinga 
robo fainali, lakini zilizobaki 
zimeweza kuzisukuma Simba 
na Yanga kwa kuwapa mechi 
ngumu, na kwao ni kama ma-
zoezi ya kukomazwa kwa ajili 
ya mechi za kimataifa,” alise-
ma Kasongo.

Alisema kilichobaki sasa 
ni kuona msimu ujao timu 
za Simba na Yanga zikisonga 
mbele zaidi, lakini pia Tanza-
nia kuingiza angalau timu nne 

kwenye makundi.
“Hii ni kazi ambayo tumeian-

za miaka mitano iliyopita, na 
kila mwaka tumeonekana 
kuimarika hadi kufikia hapa. 
Msimu uliopita tuliona timu 
yetu moja, Simba ikicheza 
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika na nyingine Yanga 
ikacheza fainali ya Kombe la 
Shirikisho, na angalia tena 
msimu huu, zote mbili zi-
mecheza ligi hii na zimetinga 
hatua ya robo fainali, kwa hiyo 
changamoto kwetu ni kubaki 
kwenye ‘levo’ hiyo kwenda 
juu zaidi, na tunataka anga-
lau msimu ujao tuwe na timu 
nne hatua ya makundi, Ligi ya 
Mabingwa mbili na Kombe la 
Shirikisho tuwe na timu mbili,” 
alisema Ofisa Mtendaji huyo.

KLABU 14 LIGI KUU ZAPONGEZWA 
KUZIIMARISHA SIMBA, YANGA CAF

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Abdiha-
mid Moalin (pichani chini), amekiri 
kuwapo kwa presha kubwa ndani 
ya timu yao kutokana na kutopata 
matokeo katika michezo tisa mfu-
lulizo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kati ya mechi tisa zilizopita am-
bazo KMC imecheza, imetoka sare 
michezo sita, suluhu na Singida 
Fountain Gate FC na Coastal Union, 
sare ya mabao 2-2 na Simba na 
Namungo FC na ya bao 1-1 dhidi ya 
JKT Tanzania na Geita Gold FC. 

Mechi tatu walizopoteza wa-
likubali kichapo cha mabao 5-0 
kutoka kwa Azam FC,  wakaruhusu 
3-0 dhidi ya Yanga na juzi wali-
kubali kichapo cha bao 1-0 kutoka 
kwa wenyeji wao, Ihefu FC mchezo 
uliopigwa katika Uwanja wa Liti 
mkoani Singida. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Moalin alisema wanatakiwa kupun-
guza presha waliyokuwa nayo kwa 
kutafuta matokeo mazuri katika 
mechi zilizopo mbele yao ikiwamo 
ijayo dhidi ya Tabora United.

Aidha, amekiri kuwapo kwa ugu-
mu wa ligi katika mzunguko wa pili 
na kupambana kusahihisha makosa 
yao na kutafuta matokeo mazuri 
katika mechi zao zijazo ili kupun-
guza presha waliyokuwa nayo.

“Kuondoa presha iliyopo sasa ni 
kushinda mechi tulizokuwa nazo 
mbele yetu, juzi tumepoteza na 
Ihefu FC, tukiwa ugenini lakini 
tumerudi nyumbani kusahihisha 
makosa yetu kujiandaa na mch-
ezo ujao dhidi ya Tabora United,” 
alisema Moalini 

Aliongeza kuwa katika msimamo 
wanashika nafasi ya tano am-
bayo si mbaya kwao, lakini kama 
wataendelea kushindwa kupata 
matokeo watazidi kujiweka katika 
wakati mgumu hali ambayo hawa-
taki kuona ikitokea.

“Kushinda baadhi ya mechi zetu 
ndicho kinachoweza kutotoa katika 
presha hiyo, hali ambayo wacheza-
ji wanatambua umuhimu wa mechi 
zilizopo mbele yetu kupata ma-
tokeo mazuri na kuvuna pointi tatu 
kwa kila mchezo,” alisema.

Kocha KMC 
aeleza 
kinachowatesa

ROBO HIYOOO...



ZIRKZEE AWINDWA UNITED

MANCHESTER United ilituma maskauti kumtazama 
mshambuliaji wa Bologna, Joshua Zirkzee, katika 
mchezo wao dhidi ya Atalanta Jumapili, ambaye pia 
anawaniwa na Arsenal na anaweza kugharimu kama 
euro milioni 80. (Gazzetta dello Sport)

KIMMICH ATAKIWA CITY

MANCHESTER City inajiandaa kuipiku Liverpool 
katika kumsajili kiungo wa kati wa Bayern Munich na 
Ujerumani, Joshua Kimmich, 29, msimu huu. (Caught 
Offside)

LIVER YAVUTIWA NA NETO

LIVERPOOL inavutiwa sana na winga wa Wolves, 
Pedro Neto, 23, lakini wana wasiwasi kuhusu rekodi 
ya jeraha la mshambuliaji huyo wa Ureno. (Football 
Insider)

GUEHI KUUZWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inaandaa orodha ya 
wachezaji wanaolengwa wa nafasi ya mlinzi wa kati 
huku beki wa England, Marc Guehi, 23, akitarajiwa 
kuuzwa msimu huu wa majira ya joto kwa ada ya zaidi 
ya pauni milioni 50. (Telegraph)

AMORIM KUMRITHI XAVI

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim, ndiye 
anayelengwa zaidi na Barcelona kurithi mikoba ya 
Xavi mwishoni mwa msimu huu, ingawa kocha huyo 
wa Ureno anaaminika pia kuwa na nia ya kujiunga na 
Liverpool. (Independent)

FRIMPONG AIVUTIA BAYERN

BAYERN Munich inavutiwa na mlinzi wa pembeni wa 
Bayer Leverkusen na Uholanzi, Jeremie Frimpong, 23, 
ambaye ana kipengele cha kuruhusiwa kuondoka cha 
kati ya euro milioni 40 na euro milioni 45. (Sky Sports)

KELLY UHAMISHO WA BURE

KLABU ya Newcastle United ipo kwenye mazungum-
zo ya kumsajili beki wa Bournemouth, Lloyd Kelly, 25, 
kwa uhamisho wa bure. (Mail)

BARCA KUMUUZA PEDRI

BARCELONA itasikiliza ofa kwa kiungo wa kati wa 
Hispania, Pedri, 21, msimu huu kwa sababu ya wasiwasi 
juu ya historia yake ya jeraha huku wakijaribu kusawa-
zisha vitabu vyao vya mahesabu. (AS)

GREAVES AWANIWA EVERTON

EVERTON inamfuatilia mlinzi wa Hull City, Jacob 
Greaves, 23, huku kukiwa na nia ya kumnunua beki wa 
kati wa England, Jarrad Branthwaite, 21. (Mirror)

BARDGHJI LULU EPL

KLABU za Ligi Kuu England zinapigana vikumbo 
kumsaini Roony Bardghji, 18, wa Copenhagen mwenye 
thamani ya pauni milioni 20, huku Aston Villa, Newcas-
tle United, Tottenham Hotspur na Manchester United 
zote zikimhitaji kiungo huyo wa kati wa Sweden. 
(HITC)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

E
RLING Haaland amesema 
“anafuraha sana” ndani 
ya Manchester City, lakini 
mshambuliaji huyo ameacha 

mlango wazi kwa kuondoka hapo 
Uwanja wa Etihad siku zijazo.

Haaland alisaini mkataba
 na Man City hadi mwaka 

2027 baada ya kuwasili 
kutoka Borussia Dort-

mund kwa uhamisho wa
 pauni milioni 52 mnamo

 2022.
City wana nia ya kuafikiana mkata-

ba mpya na mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23, baada ya miezi 18 
ya mafanikio ambayo imemfanya ku-
funga mabao 80 katika michezo 84 
na kushinda Ligi Kuu England, Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Kombe la FA.

Haaland alisisitiza kuwa ametulia 
katika klabu hiyo, lakini aliweka wazi 
kwamba kuna uwezekano wa kuon-
doka siku zijazo.

“Nina furaha sana,” alisema Haal-
and akiwaambia wandishi wa habari 
juzi.

   Nikisema hivi sasa huen-
da kikawa kichwa kikubwa sana 
kesho huwezi jua italeta...

HABARI MICHEZO

“Hasa na watu ambao nimezun-
gukwa nao; kocha, wakurugenzi, 
bodi, ni kundi la watu wa ajabu na 
nina furaha sana, lazima niseme.

“Nikisema hivi sasa huenda ki-
kawa kichwa kikubwa sana, kesho 
huwezi jua italeta nini, lakini nina 
furaha. Unaweza kuandika haya la-
kini pia unapaswa kuandika kila nili-
chosema hapo awali. Nina furaha. “

Haaland amekuwa akihusishwa 
sana na kuhamia Real Madrid, 
ambao wanataka kumsajili Kylian 
Mbappe kutoka Paris Saint-Germain 
msimu huu wa majira joto.

Ripoti kutoka Hispania zime-
pendekeza kwamba, licha ya 
mafanikio uwanjani, Haaland 
amechanganyikiwa na maisha ya 
Manchester, lakini raia huyo wa Nor-
way alichukua nafasi hiyo kupungu-
za uvumi huo.

“Ninafurahia maisha. Ninafurahia 
maisha na watu wangu wa karibu 
na ninayafurahia. Sijui niseme nini 
kingine,” aliongeza Haaland.

Haaland bado ana zaidi ya miaka 
mitatu kwenye mkataba wake, lakini 
City wangependa kuongeza mka-
taba angalau kwa msimu mwingine.

Atakuwa na umri wa miaka 27 
wakati mkataba wake unamalizika 
na akasema anaangazia tu kipindi 
cha pili cha msimu akiwa na City 
badala ya mazungumzo ya kuongeza 
muda wake.

“Umakini wangu sasa ni uwan-
jani,” alisema.

“Kuna michezo mingi. Siku mbili 
zilizopita ilikuwa Manchester dabi, 
sasa Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumapi-
li ni Liverpool, nadhani ninapaswa 
kuzingatia hilo. Sifikirii kuangazia 
kitu kingine chochote kwa sasa.”

Alhamisi Machi 7, 2024

HAALAND HAALAND ADOKEZA ADOKEZA 
KUONDOKAKUONDOKA MAN CITY MAN CITY

Carvalho kubakizwa HULL

KLABU ya Hull City ingependa kupata uhamisho wa ku-
dumu kwa winga wa Liverpool aliyeko kwa mkopo, Fabio 
Carvalho mwenye umri wa miaka 21, iwapo watapanda 
Ligi Kuu England. (i sport)
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Pique ataka mashabiki Barca waambiwe ukweli

Kane aipeleka 
Bayern robo 
fainali Uefa
MUNICH, Ujerumani 

MFUNGAJI bora wa Bayern 
Munich, Harry Kane alifunga bao 
katika kila kipindi na kuwawez-
esha Wajerumani hao kushinda 
3-0 dhidi ya Lazio ya Italia 
Jumanne na kutinga robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
ushindi wa jumla wa mabao 3-1.

Kane alifunga kwa kichwa 
dakika ya 38 kisha akafunga 
dakika ya 66 baada ya Thomas 
Muller kufunga kipindi cha 
kwanza kufanya kuwa mabao 
2-0.

Ushindi huo unatoa ahueni ya 
papo hapo kwa kocha Thomas 
Tuchel na timu yake ambayo 
ilikuwa imeshinda mechi moja 
tu kati ya tano zilizopita katika 
michuano yote kabla ya Ju-
manne na kwa sasa wako pointi 
10 nyuma kutoka kileleni mwa 
Bundesliga.

“Ni jioni nzuri sana kwetu. Uli-
kuwa mchezo mkubwa,” alisema 
Kane, ambaye ameifungia Bay-
ern mabao sita katika michuano 
hiyo na mengine 27 kwenye 
Bundesliga msimu huu. 

“Tulikuwa chini kwa bao 1-0 
katika mechi ya kwanza. Ni wazi 
kuwa ni wakati muhimu katika 
msimu wetu. Ilikuwa utendaji wa 
hali ya juu.

“Bila shaka tunajua tunapaswa 
kuimarika, lakini usiku kama huu 
unaweza kubadilisha msimu. 
Ninajivunia sana inabidi tuend-
elee na kasi hii.”

Lazio walikuwa nyuma tangu 
mwanzo na walisubiri kuwa-
piga Wajerumani hao wakati wa 
mapumziko.

Bao la kichwa la Ciro Immobile 
lilikuwa nafasi yao bora zaidi, 
lakini lilitoka nje kidogo dakika 
moja kabla ya Kane kufunga bao 
lake la kwanza.

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United wamefuatwa 
na wawakilishi wa makocha kad-
haa wakiamini kwamba Erik ten 
Hag anaweza kuondolewa kwenye 

wadhifa wake kabla ya kuanza kwa msimu 
ujao, vyanzo vimeiambia ESPN.

Ten Hag yuko kwenye presha kutokana na 
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa Manches-
ter City Jumapili na kuiacha timu yake ikiwa 
nafasi ya sita kwenye jedwali la Ligi Kuu Eng-
land.

Mholanzi huyo ameambiwa kuwa kupata 
nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya ni 
muhimu kwa lengo la klabu hiyo kuwekeza 
kwenye kikosi msimu huu wa majira ya joto, 
huku pia akikidhi mahitaji ya faida na uen-
delevu, lakini matokeo ya Etihad yameifanya 
United kuporomoka kwa pointi 11 nyuma ya 
Aston Villa katika nafasi ya nne. Huku kukiwa 
kumebakiwa na michezo 11 ya kucheza.

Ten Hag amehusika kikamilifu katika 
kupanga majira ya joto -katika suala la 
kubainisha malengo ya uhamisho na 
kuandaa ziara ya kabla ya msimu mpya 
nchini Marekani - lakini chanzo kimoja 
kiliiambia ESPN kuwa kocha huyo mwe-
nye umri wa miaka 54, hajahakikishiwa 
rasmi na mmiliki mpya, Sir Jim Ratcliffe 
au timu yake kwamba atakuwa msimamizi 
msimu ujao.

Imehimiza mbinu kutoka kwa wasimamizi 
wasio na kazi na wengine ambao wako kwe-
nye kazi kwa sasa ili kujua kama kutakuwa na 
nafasi.

United, kulingana na vyanzo, wamepokea 
habari juu ya kile makocha tofauti wamepan-
ga kwa siku zijazo, na ni maslahi gani mengine 
katika kupata huduma zao, lakini hakujawa na 
majadiliano rasmi na wagombea wowote.

Liverpool, Bayern Munich na Barcelona 
zote zinatafuta makocha wapya kwa msimu 
ujao na, kulingana na vyanzo, kwa sasa wa-
nafikiria chaguzi.

Timu ya Ratcliffe, inayoongozwa na Sir 
David Brailsford na Jean-Claude Blanc, bado 
inakamilisha maelezo ya muundo mpya Old 
Trafford, ambayo itaamua ni wasifu gani wa 
kocha wanataka kuchukua jukumu la kusi-
mamia masuala ya kikosi cha kwanza.

BARCELONA, Hispania 

GWIJI wa Barcelona, Gerard 
Pique, ameionya klabu hiyo dhi-
di ya kuwahadaa mashabiki wao 
na kuihimiza klabu hiyo kuwa 
wazi kuhusu hali yao.

Barca ina takriban euro mil-
ioni 200 zaidi ya kikomo cha 
matumizi ya kila mwaka cha 
euro milioni 204 kilichowekwa 
na LaLiga, jambo ambalo lin-
awazuia kusajili wachezaji wa-
pya wanaoweza kusajiliwa au 
kuongeza mikataba mipya.

Uwanjani wameachwa kwa 
pointi nane nyuma ya vinara wa 

LaLiga Real Madrid na kutupwa 
nje ya Copa del Rey na Span-
ish Super Cup tangu mwanzoni 
mwa mwaka.

Wamebakia kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, huku mechi 
yao ya mkondo wa pili wa hatua 
ya 16 bora dhidi ya Napoli iki-
chezwa wiki ijayo, lakini Pique 
hajashawishika kuwa mambo 
yatakuwa mazuri kwa muda 
mfupi.

“Mashabiki wanataka uamini-
fu na uwazi,” alisema beki huyo 
wa kati wa zamani wa Barca 
akikiambia kituo cha Twitch cha 
Ibai Llanos.

“Kama ukweli ni mgumu, 
sema. Kuwaambia kwamba, 
hatutashinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya ikiwa huna fedha za kush-
indana ni uongo.

“Sijui hali ya klabu kwa sasa 
-- kutokana na kile ninachoweza 
kukusanya haionekani kuwa 
nzuri - lakini kile wanachothami-
ni jamii (wanachama) ni kuambi-
wa ukweli kwenye nyuso zao.”

Moja kubwa chanya kwa Bar-
ca msimu huu ni kuibuka kwa vi-
jana wenye vipaji kama Lamine 
Yamal, Pau Cubarsi na Fermin 
Lopez kutoka akademi yao.

Pique, ambaye alistaafu 

mwishoni mwa 2022, anaamini 
mashabiki wataelewa ikiwa rais 
Joan Laporta atasema klabu hiyo 
itazingatia wachezaji wa nyum-
bani huku ikirejea katika hali ya 
kifedha.

“Ukisema, ‘tazama, hatuna 
hata senti ya kutumia, kwa 
hiyo miaka miwili au mitatu 
ijayo tutageukia La Masia,’ watu 
watakubali,” alisema.

“Ujumbe unapaswa kuwa 
kwamba tuna imani na akademi, 
kwamba kuna wachezaji wazuri 
na wenye vipaji vingi. Walete na 
ujaribu kushindana kwenye La-
Liga.”

TEN HAG HALI 
TETE UNITED



Gamondi aliwataka 
wachezaji wake wacheze 
mechi za Ligi Kuu kama 
ambavyo walikuwa wa-
kicheza kwenye Ligi ya 
Mabingwa na wasiidharau 
timu yoyote kwani ushindi 
wa ligi ndiyo unaowapele-
ka kucheza mechi hizo 
kubwa.

“Kuna tabia ya baadhi 
ya wachezaji wakishapata 
ushindi kwenye mechi 
hizi kubwa morali yao 
inashuka na hawajitumi 
kwenye michezo ambayo 
wao wanaona ni midogo, 
hii si sawa, sehemu hii 
ndiyo timu inapata uwak-
ilishi, tunahitaji pointi kila 
mchezo kupata nafasi ya 
kurudi tena mwakani, pia 

kuwapa furaha mashabiki 
wetu,” alisema Gamondi.

Baada ya mechi hiyo, 
Yanga itakuwa nyum-
bani, Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam kucheza dhidi ya 
Ihefu, Machi 11, siku tatu 
baadaye, Machi 14, itashu-
ka tena uwanjani hapo 
kucheza dhidi ya Geita 
Gold na siku zingine tatu 
baada ya hapo, Machi 17, 
itacheza kwenye uwanja 
huo dhidi ya Azam FC.

Hata hivyo, katika mechi 
hiyo, Yanga itakuwa 
mgeni kikanuni na baada 
ya hapo, itapata ma-
pumziko ili kujiandaa na 
mechi ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
inayotarajiwa kupigwa 
kati ya Machi 29 mpaka 
31.

Sarr.
Haya hivyo, walikuwa 

Tanzania Prisons waliofani-
kiwa kuandika bao la pili 
dakika ya 61 kupitia kwa 
Mbangula baada ya makosa 
ya safu ya ulinzi ya Simba 
ndani ya eneo la hatari.

Kuingia kwa bao hilo ni 
kama kuliiamsha Simba 
walioanza kulishambulia 
lango la Tanzania Prisons, 
lakini wageni walikuwa 
imara kwenye kujilinda.

Dakika ya 89, Fabrice 
Ngoma, aliipatia Simba bao 
la kufutia machozi akiun-
ganisha mpira wa kona ul-
iowapita wachezaji wa Tan-

zania Prisons na kumkuta 
mfungaji.

Prisons walipata pigo 
dakika za mwishoni baada 
ya mwamuzi Nassoro 
Mwinchui kumwonyesha  
Haji Mussa Haji kadi ya pili 
ya njano iliyoambatana na 
nyekundu mchezo mbaya.

Kwa matokeo hayo, Tan-
zania Prisons wanafikisha 
pointi 27 kwenye nafasi ya 
sita ya msimamo wa Ligi 
Kuu huku Simba ikisalia na-
fasi ya tatu na pointi 36.

Mchezo unaofuata Simba 
watasafiri kwenda Tanga 
kukabiliana na Coastal Un-
ion na Prisons watasalia 
Morogoro kucheza na Mtib-
wa Sugar katika Uwanja wa 
Manungu.

HABARI MICHEZO
23Alhamisi Machi 7, 2024

Na Shufaa Lyimo

S
ERIKALI imesema 
haitaki kuona migogoro 
inaendelea kwenye vy-
ama vya michezo kwani 

inarudisha nyuma maendeleo 
ya sekta hiyo nchini na katika 
kuhakikisha inapambana na 
hali hiyo sasa imekusudia kuja 
na mahakama ya usuluhishi.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na  Michezo, Damas Ndumba-
ro, alipokuwa anazungumza 
na viongozi wa vyama na ma-

shirikisho ya michezo mbal-
imbali katika mkutano uli-
ofanyika kwenye ukumbi wa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Alisema wanatarajia
 kujenga mahakama ya
 usuluhishi  itakayoku-

wa na lengo moja la
 kusuluhisha migogoro

 hiyo ambayo haina
 tija katika maendeleo

 ya soka nchini. 
“Tunakwenda kujenga ma-

hakama ya usuluhishi kwenye 

Ofisi za Baraza la Michezo la 
Taifa (BMT), ambayo itakuwa 
inasuluhisha migogoro yenu 
kwani tunataka kuona mich-
ezo inafika mbali,” alisema 
Ndumbaro. 

Aidha, alisema ili kuhakiki-
sha michezo inasonga mbele 
watarasimisha sekta ya mich-
ezo na kudai kwa wale wa-
takaokiuka kanuni hizo wata-
chukuliwa hatua kali.

“Kila kiongozi ahakikishe 
chama chake kinarasimishwa 
ili malengo ya sekta yetu ya-
onekane tukishrikiana kwa 

pamoja kwa kila kitu, inaweze-
kana,” alisema waziri huyo. 

Aliongeza kuwa wameunda 
kamati mbili ambazo ni kat-
iba mfano inayoongozwa na 
Mwenyekiti Leonard Tadeo, 
pamoja na ile ya mahusiano 
kati ya serikali na vyama vya 
michezo ambazo zitakutana 
ifikapo Juni mwaka huu mkoa-
ni Dodoma. 

“Kamati ambazo tumeziun-
da tutakutana nazo mwezi wa 
sita baada ya kupokea map-
endekezo yao tutayafanyia 
kazi,” alisema. 

SERIKALI YAJA NA MWAROBAINI 
MIGOGORO SEKTA YA MICHEZO

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, akizungumza na viongozi wa vyama na mashirikisho 
ya michezo katika mkutano uliofanyika Dar es Salaam jana kujadili mambo mbalimbali yanayohusu maendeleo ya 
sekta hiyo. Kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa wizara hiyo, Ali Mayay na kushoto ni Katibu Mtendaji wa Baraza la Michezo 
nchini (BMT), Neema Msitha. PICHA: JUMANNE JUMA

Gamondi: Ligi Kuu silaha 
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Na Saada Akida 

BAADA ya kuwasili salama nchini 
Ghana, Kocha Mkuu wa timu 
ya Taifa ya Wanawake chini ya 
miaka 20 (U-20) Tanzanite, Ba-
kari Shime, amesema lengo lake 
ni kupata ushindi katika mch-
ezo wa kwanza wa mashindano 
ya All-Africa Games ya mwaka 
2024, dhidi Uganda ili kujiweka 
kuongeza morali ya upambanaji 
kwa timu yake.

Tanzania inatarajia kushuka 
dimbani Jumamosi wiki hii ku-
vaana na Uganda ikiwa ni mechi 
ya kwanza ya kundi lao, mchezo 
utakaochezwa Uwanja wa Cape 
Coast Sports, nchini humo, katika 
mashindano hayo yanayoanza 
kutimua kuvumbi, Machi 8 hadi 
23, mwaka huu.

Shime ameliambia Nipashe jana 
kuwa maandalizi walishafanya 
wakiwa Tanzania na kazi iliyopo 
sasa ni kukiweka sawa kikosi 
chake katika mambo madogo 
madogo ikiwamo kuwajenga 
kisaikolojia wachezaji kufikia 
mipango ya kusaka ushindi.

Alisema Uganda wana timu 
nzuri, lakini anaimani na vi-
jana wake wameshika maele-
kezo yake, hivyo kwenda 
kuyatekeleza uwanjani kwa 
kukabiliana vema na wapinzani 
wao wakianza na Uganda.

“Kama nilivyosema awali kuwa 
hatutaenda na historia ya mpin-
zani wetu, bali tuweke mipango 
yetu imara na kutafuta ushindi 
katika mechi yetu ya kwanza 
dhidi ya Uganda kwa ajili ya 
kuanza vizuri michuano hii,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa licha ya kush-
iriki michuano mingi na kufanya 
vizuri anaimani All-Africa Games 
ni mashindano tofauti na wana-
hitaji kupata alama katika kile 
mechi kwenye kundi lao.

Tanzanite imepangwa Kundi 
A, ikiwa na timu ya Uganda , 
Ethiopia na mwenyeji Ghana. 
Mchezo wao wa  Tanzania Baada 
ya mechi hiyo Tanzanite itarudi 
tena uwanjani Machi 12, ku-

vaana na wenyeji 
Ghana, katika 
na mechi yake 
ya mwisho 
ya hatua ya 
makundi 
itakuwa 
Machi 15, 
mwaka huu, 
dhidi ya Ethi-

opia itakayo-
pigwa Uwanja 

wa Elmina.

Shime aitaka 
Tanzanite 
kuanza na 3 
za Uganda

Simba yapigishwa 
kwata Morogoro
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ya makundi, jana walishind-
wa kufurukuta mbele ya 
maafande hao wa Tanzania 
Prisons.
Mbangula aliitanguliza
 Prisons dakika za ma-

jeruhi (45+3) za kip-
indi cha kwanza baada
 ya kukimbia na mpira

 na kuingia kwenye
 boksi na kupiga shuti
 lililomshinda golikipa

 Aishi Manula.

Mpira ulianza kwa kasi 
kuanzia dakika ya kwanza 
ambapo timu zote zilifanya 
mashambulizi kwa zamu am-
bapo wageni Prisons waliku-
wa wa kwanza dakika ya tano, 
lakini shambulizi lao likaishia 
kwenye mikono ya Manula.

Dakika moja baadaye 
Simba walijibu mashambu-
lizi ambapo shuti la Clatous 
Chama lilipaa juu ya lango la 
Tanzania Prisons.

Mpaka timu hizo zinaenda 
mapumziko Tanzania Pris-
ons walikuwa mbele kwa bao 
hilo.

Kipindi cha pili kilianza 
kwa Simba kufanya mabadi-
liko kwa kuwatoa Kibu Denis, 
Freddy Michael na Mzamiru 
Yassin na nafasi zao kuchuku-
liwa na Ladack Chasambi, Sai-
do Ntibazonkiza na Baubacar 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Ni kutoka kwa Tanzania Prisons 
baada ya kukubali kichapo katika...

UKURASA  21Haaland adokeza kuondoka City
Alhamisi Machi 7, 2024

Na Faustine Feliciane, Moro-

goro

M
ABAO mawili katika 
kila kipindi kutoka 
kwa Samson Mban-
gula, jana yalitosha 

kuwapigisha kwata Simba wakati 
Tanzania Prisons ikiondoka na 
pointi tatu kwa kuichapa 2-1 ka-
tika Uwanja wa Jamhuri mjini 
hapa.

Wakati Simba wakitoka ku-
pata ushindi mnono wa mabao 
6-0 dhidi ya Jwaneng Galaxy ya 
Botswana kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua 

Mshambuliaji wa Simba, Freddy Michael, akimruka beki wa kati wa Tanzania Prisons, Nurdin Chona (chini), katika 
harakati za kutaka kufunga huku kipa wa timu hiyo, Yona Amos, akiwa imara na kuucheza mpira kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Jamhuri, Morogoro jana na ‘Mnyama’ kuchezeshwa kwata ya mabao 2-1. PiCHA: SIMBA

Gamondi: 
Ligi Kuu 
silaha tosha 
kwa robo 
fainali CAF
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema mechi nne 
zilizopo mbele yake zinatosha 
kuwa mazoezi tosha ya kuji-
andaa na mechi ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Jumanne ijayo Yanga inata-
rajia kujua mpinzani wake wa 
hatua ya robo fainali Ligi ya 
Mabingwa Afrika, wakati droo 
hiyo itakapochezeshwa nchini 
Misri majira ya saa tisa alasiri 
kwa saa za Afrika Mashariki.

Katika droo hiyo, Yanga 
inaweza kukutana na Petro de 
Luanda ya Angola, Mamelodi 
Sundowns ya Afrika Kusini ama 
Asec Mimosas ya Ivory Coast 
huku watani zao Simba we-
nyewe wanaweza kukutana na 
Al Ahly ya Misri, Mamelodi Sun-
downs ama Petro de Luanda.

Kocha huyo ambaye timu 
yake inajiandaa kucheza dhidi 
ya Namungo kesho, Uwanja 
wa Majaliwa mkoani Lindi, 
amesema michezo minne ili-
yopo mbele yake itakuwa ni 
ya kuwaandaa wachezaji wake 
wawe fiti kwenye mechi hiyo 
ya kimataifa.

“Tumerejea kwenye mechi 
za ligi ambazo tutazitumia 
kutafuta ushindi, lakini hizi hizi 
tutatumia kujiandaa na mechi 
za robo fainali, zitatufanya 
tuwe imara, na Machi 12 droo 
itakapopangwa tutaongeza kitu 
kingine, nacho ni kujua mpin-
zani gani tutacheza naye na 
kuanza mazoezi maalum kwa 
ajili ya kumkabili kutokana na 
mbinu zao tutakazozisoma,” 
alisema Gamondi.

Alikiri kuwa michezo ya 
kimataifa huwa ni migumu 
na yenye mbinu zaidi, lakini 
atafanya kila njia kuhakikisha 
kila kitu kinakwenda sawa kwa 
wachezaji wake.

“Mechi za makundi zilikuwa 
ngumu na ushindani mkubwa, 
lakini vijana wamepambana 
kwa kila hatua na kufanikiwa 
kufika hatua ya robo fainali kwa 
kuvuka malengo yetu,” alisema.

Simba yapigishwa 
kwata Morogoro

INAENDELEA UKURASA 23


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

