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Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi Mathew Kundo, akio- mamene’a UI(atIII

nyesha ripoti ya utafiti wa hali ya unyanyasaji wa kijinsia kwenye vyombo vya habari, baada ya e
kuizindua katika Maadhimisho ya 36 ya Chama cha Waandishi"'wa Habari Wanawake Tanzania vyombo vya habarl
(TAMWA), jijini Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa TAMWA, Rose Reuben,

(nyuma kushoto) ni Mkurugenzi wa Klabu za Waandishi wa Habari nchini (UTPC), Kenneth Sim-
baya na viongozi wengine wa chama hicho. PICHA: JUMANNE JUMA UKURASA 4
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa na
Ubongo Muhimbili (MOI), Prof. Abel Makubi (kushoto), kabla ya kuzindua miradi mbalimbali ya utoaji huduma hospi-

Ukweli uongozi mpya CCM leo

Na Mwandishi Wetu

KIKAO cha Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi
es Salaam, hisia zote za umma
zikiangukia uamuzi na uteuzi
wa Katibu Mkuu wa chama.

Mjumuiko huo wa vigogo wa
chama hicho, unachukua na-
fasi, ajenda kuu ya hadhira inay-
otega masikio na hisia ni majibu
ya tetesi zilizotawala kuhusu
kujiuzulu kwa Katibu Mkuu
Daniel Chongolo.

Ni tetesi zenye ushahidi usio-

thibitishwa mitaani kupitia
mitandao ya kijamii, kujiuzu-
lu kwa Chongolo kwa sababu
zilizotajwa kwenye barua
iliyooneshwa  mitandaoni,
kwamba ‘anakabiliwa na
kashfa’.

Mawasiliano  hayo ya
kwenye mitandao ya ki-

jamii, yakasambaza tetesi za

Kampuni ya Hotels & Lodges (T) Limited inawataarifu wateja wake,
Waendeshaji watalii na Umma kwa Ujumla kwamba Bw Aslam Anwar raia
wa India (Pasipoti No.N2944608) mwenye picha hapo juu na aliyekuwa
Meneja Mkuu kwenye mmoja ya vitengo vya Kampuni yetu ametoroka
kazi kuanzia tarehe 01 Agosti 2023 na hahusiani tena na kampuni yetu.
Tunapenda kutoa taarifa kwamba Kampuni yetu haitawajibika kwa
matendo yake yoyote, miamala ya biashara au uidhinishaji kwa niaba ya
kampuni yetu na watu wanaoshughulika naye watafanya hivyo kwa
madhara yao wenyewe kwani kampuni yetu haitachukua jukumu lolote

katika suala hili.

Utawala wa Hotels & Lodges (T) Limited, summit Centre, Arusha,

Tanzania.

117732002

mbadala wake, zikitaja maji-
na ya vigogo wakiwamo Ba-
lozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
Mzee John Chiligati na Abdal-
lah Bulembo.

Hayo yanatokea ilhali
Chongolo, mwandishi wa
habari na Mkuu wa Wilaya
wa zamani, ametumikia na-
fasi hiyo ya chama kwa miaka
miwili na miezi saba, sehemu
ya majukumu muhimu aliyo-
tenda katika nafasi yake ni
uchaguzi wa ndani ya chama.

Vilevile, katika mfumo
wake wa utendaji, akitumia
nguvu za chama kushika
hatamu, amekuwa anafanya
ziara za kitaifa na kuwawaji-
bisha watendaji wa kiserikali,
wakiwamo mawaziri.

Ni aina ya mtindo wa
utekelezaji uliorithiwa hata
na Katibu Mwenezi mpya,
Paul Makonda, ambao wal-
ishafanya kazi pamoja mkoa-
ni Dar es Salaam, Chongolo
akiwa Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni na Makonda
Mkuu wa Mkoa.

Chongolo aliingia katika
nafasi hiyo kurithi kiti cha
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha

Dar es Salaam (UDSM), Dk.

Bashiru Ali, aliyedumu katika
nafasi hiyo kwa miaka mitatu
tangu Mei 2018. Akateuliwa
kuwa mbunge.

Ndani ya ishara hiyo ya ma-
geuzi ya kiutendaji ndani ya
CCM inachukua nafasi huku
kukiwapo angalizo la awali
la Mwenyekiti Rais Samia
Suluhu Hassan, akikiambia
chama chake “tujipange kwa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
mwakani”.

Chama hicho kimekuwa
na desturi kinayoiita “kuji-
vua gamba” unapokaribia
uchaguzi mpya wa Kkitaifa,
kikibadili baadhi ya viongozi
wake, hasa kwa nafasi ze-
nye ushawishi mkubwa kwa
umma.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari juzi, Ma-
konda alisema Kamati Kuu na
Halmashauri Kuu ya CCM wa-
takuwa na vikao vya kawaida
chini ya Mwenyekiti, Rais Sa-
mia.

Alisema kikao hicho Kkilita-
rajiwa kuanza na semina ya
mafunzo kwa wajumbe wa
Halmashauri Kuu na kufuati-
wa na kikao cha Halmashauri
Kuu Novemba 29 mwaka
huu, yaani leo.

Makonda alisema kikao
hicho ni cha kawaida. Kwa
mujibu wa ratiba za chama,
kunakuwa na vikao vikubwa
viwili vya Halmashauri Kuu
ambavyo vinakaa kwa mwa-
ka; kimoja hufanyika mwan-
zoni mwa mwaka na kingine
mwishoni mwa mwaka.

UWT
yatangaza
itamkana
Gekul, kashfa
ikithibitika

UMOJA wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) umeomba vyombo
vya dola kuharakisha uchun-
guzi kuhusu tuhuma zinazom-
kabili aliyekuwa Naibu Waziri
wa Sheria na Katiba, Pauline
Gekul.

Vilevile, umoja huo ume-
pendekeza adhabu kali
ichukuliwe dhidi ya kiongozi
wao huyo endapo kashfa in-
ayomkabili itathibitika.

Gekul ambaye ni Mbunge wa
Babati Mjini (CCM), anatuhu-
miwa kutoa maelekezo kwa
kundi la vijana kumdhalilisha
kwa kumpiga, kumwingizia
chupa sehemu za haja kubwa
na kumtishia kumpiga risasi
Rwﬁanyakazi wake, Hashim

V.

Mwenyekiti wa UWT, Mary
Chatanda, alisema jana kuwa
wamepokea kwa masikitiko
taarifa za tuhuma zinazomka-
bili Gekul kuhusu kumfanyia
ukatili kijana huyo.

“UWT tunaomba vyombo vya
dola kukamilisha uchunguzi
kwa haraka ili kuleta imani
kwa wananchi na kutoa pole
kwa familia iliyoathirika,”
alisema.

Mary alisema endapo tuhuma
hizi zikithibitika, hatua stahiki
zichukuliwe ikiwamo adhabu
kali ili iwe fundisho kwa vion-
gozi wengine kufanya kazi
zao kwa kuzingatia maadili ya
UONEOZI.

“Sisi UWT tunazunguka nchi
nzima kupinga na kukemea
ukatili wa Kkijinsia na kupo-
romoka kwa maadili, hivyo
tunapinga vikali kitendo hiki
na endapo tuhuma hizi za
mbunge zikithibitika, hatua
stahiki zichukuliwe na ad-
habu kali zitolewe juu yake,”
alisema.

Mary alisema UWT haita-
vumilia kiongozi yeyote
mwanamke atakayethibitika
kufanya ukatili wa kijinsia
na wanasisitiza umuhimu wa
kutekeleza majukumu yao kwa
kuzingatia viapo vyao, maadili
ya uongozi na utawala bora.

Pia alisema UWT inam-
pongeza Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye ni Mwenyekiti
wa CCM kwa uamuzi wa
kutengua uteuzi wa Gekul ka-
tika nafasi ya Naibu Waziri wa
Katiba na Sheria.

Mary alisema en-
dapo tuhuma hizi
zikithibitika, hatua
stahiki zichukuliwe
ikiwamo adhabu
kali ili iwe fundisho
kwa viongozi wen-
gine kufanya kazi
zao kwa Kkuzingatia
maadili ya uongozi.
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Mfuko uwekezaji kuchochea
ukuaji wa mashirika ya umma

Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Msajili imeanza
utekelezaji wa kuanzishwa
kwa Mfuko wa Uwekezaji
wa Umma ambao utasaidia
kimtaji mashirika ya umma
na kuchochea ukusanyaji
mapato ya serikali yasiyo ya
kikodi.

Msajili wa Hazina, Nehe-
miah Mchechu, alibainisha
laam katika kikao kazi baina
ya ofisi yake, waandishi wa
habari na wahariri wa vy-
ombo vya habari.

Mchechu alisema hatua
hiyo inatokana na ku-
wasilishwa kwa Muswada
wa Sheria ya Mamlaka ya
Uwekezaji kwa Umma (PIA)
katika kikao cha Bunge
kilichomalizika mjini Do-
doma hivi karibuni ambao
pamoja na mambo men-
gine unaelezea kuanzishwa
kwa mfuko huo.

“Muswada huo uliwasil-
ishwa kwa mara ya kwanza
Novemba, mwaka huu na
unatarajiwa kusomwa kwa
mara ya pili na kujadiliwa
na wabunge katika kikao
cha Februari, mwakani.
Tunachotakiwa  kufanya
ni kufumua menejimenti,
kubadili uongozi, tutaanga-
lia huko mbele,” alisema.

Kwa mujibu wa Mchechu,
Ofisi ya Msajili wa Hazina
inawajibika kusimamia

utendaji wa mashirika na
taasisi zote za umma.

Hata hivyo, alisema wa
sasa hakuna vyanzo vya fed-
ha kwa ajili ya kuendesha

mfuko huo na kwamba vi- :
takuwa pamoja na sehemu :
ya maduhuli yatakayoku- :
sanywa na mamlaka, am- :
bayo kiwango chake kita- :

bainishwa kwenye kanuni.

Kwa sasa, taasisi na ma- :
shirika ya umma yaliyoko :
chini ya Hazina 248 ndani :
ya nchi, kampuni ambako :
serikali ina hisa chache 50, :
kati ya hizo za ndani ni 40 :

nanje 10.

Taasisi za umma kisekta, :
mamlaka za maji mabonde :
43, elimu ya juu na mafunzo :
42, usimamizi na usimamizi
wa sekta 41, utalii 11, taalu- :
ma 11, mazao tisa, uende- :
lezaji wa sekta saba, hospi- :
tali na vituo vya afya sita, :
mifuko ya hifadhi za jamii :
minne, udhibiti na ubora :
wa elimu minne, rufani za :
sheria minne na nyinginezo
51. Baadhi ya maeneo am- :
bako serikali inamiliki hisa :
ni pamoja na Soko la Hisa :
Dar es Salaam (DSE), Benki :
ya NMB, NBC na kampuni :
za TANRE na TDFL. Kwa :
nje ni Benki ya Maendeleo :
ya Afrika Mashariki (EADB), :
Benki ya Maendeleo ya Af- :
rika (afDB), Shirika la Africa :
Re-Insurance na Benki ya :

Dunia (WB).

Mtoto achomwa mikono
‘madai kudokoa mboga

Na Vitus Audax
MTOTO  Grace Mwita
mwenye umri wa miaka

mitano mkazi wa Mtaa wa
Starehe, Tarime mkoani
Mara, amechomwa mikono
na baba yake mzazi akim-
tuhumu kuiba mboga hali ili-
yomsababishia maumivu na
kuvimba mikono.

Akielezea tukio hilo jana,
Mwenyekiti wa Mtaa wa
Starehe, Mwita Ndagi, alise-
ma alipokea taarifa za uka-
tili dhidi ya binti huyo kutoka
kwa wananchi waliofika ny-
umbani kwake majira ya saa
12:00 asububhi.

Mwita alisema baada ya
kutoka kwa ajili ya kuwasiki-
liza, alimwona mtoto huyo
aliyeambatana na wananchi
hao, akiwa amechomwa
mikono yote na imevimba,
hivyo alipelekwa kituo cha
polisi kwa ajili ya kupata
fomu namba tatu (PF3) ya
polisi kwa ajili ya matibabu
pamoja na kutoa taarifa za

mtuhumiwa huyo.
“Baada ya mtoto kuanza
kupatiwa  matibabu  tu-

limpeleka pia mtuhumiwa
huyo katika kituo cha polisi
na kuchukuliwa maelezo ki-
sha kuendelea kubaki polisi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHAJI WA MAJARIBIO (PILOT) WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA YA ‘BIOMETRIC VOTER'S REGISTRATION (BVR) KUANZIA
TAREHE 24/11/2023 HADI 30/11/2023 KATIKA KATA ZA IKOMA NA NG'AMBO

Novemba, 2023

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa kata ya Ikoma iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya
Rorya, Mkoani Mara na Kata ya Ng'ambo iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Tabora, Mkoa wa Tabora kuwa,
Uboreshaji wa Majaribio (PILOT) wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura utafanyika kwa siku saba kwa kila kituo.

1. SIKU: Wananchi watajiandikisha na kurobresha taarifa zao kuanzia siku ya ljumaa tarehe 24 hadi Alhamisi 30

oo

6.

2. VITUO: Uandikishaji wapiga kura utafanyika katika vituo vitakavyoainishwa na Tume.
3.

MUDA: Vituo vitafunguliwa kuanzia saa 2:00 kamili Asubuhi na kufungwa saa 12:00 kamili Jioni

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA UTAHUSISHA MAMBO YAFUATAYO; -

Kuandikisha wapiga kura wapya waliotimiza umri wa Miaka 18 ambao ni raia wa Tanzania kwa mujibu wa sheria.
Kuandikisha wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 ifikapo uchaguzi Mkuu 2025.
Kuandikisha wale ambao wanazo sifa lakini hawakujiandikisha hapo awali.

Kuboresha taarifa za Wapiga kura waliohama Kata au Majimbo yao ya Uchaguzi au ambao taarifa zao zilikosewa
hapo awali Mf. Majina

Kwa wale wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa binafsi na wanaohama vituo au vyote viwili kwa wakati
mmoja wanaweza pia kuanzisha mchakato wa kuboresha taarifa zao kwa kwa njia ya mfumo wa mtandao ‘online’.
Mfumo huu wa kuboresha taarifa za mpiga kura unapatikana katika mtandao wa Tume - www.nec.go.tz kwa

kutumia kompyuta au simu janja kisha atabonyeza kiunganishi(link) iliyoandikwa “Boresha Taarifa za Mpiga Kura”

au atatumia anuani ya ovrs.nec.go.tz itakayompeleka moja kwa moja kuanzisha mchakato huo. Katika mfumo
huu, wapiga kura wanatakiwa kuingiza namba ya kitambulisho cha taifa (NIN), namba ya kadi ya mpiga kura,
namba ya simu anayotumia kwa sasa na jina la kata kisha watapata ujumbe wenye namba ya utambulisho (token
namber)ambayo wataenda nayo kituoni ili kukamilisha taratibu za kupata kadi ya mpiga kura.

Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura waliopoteza kadi zao au kuharibika.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kujiandikisha au kuboresha
taarifa zao itakapowadia. Watu wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu,
wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokuwa nao kituoni watapewa kipaumbele.
Mwananchi atakapofika kituoni atachukuliwa alama ya vidole vyote kumi vya mikono yote miwili na kupigwa picha
na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Kwa Mpiga Kura aliyeboresha taarifa zake mtandaoni ni muhimu akahifadhi vyema namba ya kumbukumbu
(token)ili iweze kumsaidia kupata kadi yake anapokwenda katika kituo cha kujiandikisha.

Tumia haki yako ya msingi kwa kwenda kujiandikisha.

Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria,” alisema Mwita.

Alisema kwa zaidi ya miaka
mitano, tukio la namna hiyo
ni la kwanza, hivyo kuiomba
serikali kumchukulia hatua
baba aliyetekeleza ukatili huo
ili iwe fundisho kwa wengine
wanaotaka kufanya hivyo.

Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo na mkazi wa Mtaa
wa Starehe, Juma Danga,
alisema awali alisikia mtoto
huyo akilia wakati akifanyiwa
kitendo hicho na baba yake
na baada ya kilio kuzidi ilibidi
aende kumzuia lakini alien-
delea kumwadhibu.

“Nilikuta mtoto ameinua
mikono juu akiwa anaen-
delea kumchapa mikono
hiyo ambayo alikuwa tayari
ameichoma  lakini  kwa
wakati huo ilikuwa bado hai-
javimba, hivyo alinikatalia
nikaamua kuondoka kwani
ilikuwa usiku,” alisema.

Akielezea hali ya binti
huyo, bibi wa mtoto, Mkami
Mwita, alisema mama wa
mtoto huyo alimwacha akiwa
na miaka mitatu na yeye ndi-
ye anayewahudumia watoto
pamoja na baba yao kwa kazi
ya mgahawa.

“Nilivyotoka mgahawani
nilikuta mtoto amelala aki-

omba msaada ndipo baba
yake akaniambia leo tu-
nakula ugali bila mboga,
nikamuuliza inawezekanaje
wakati nimeacha kila kitu,
akasema mjukuu wako kaila
ndipo nikagundua chazo za
mtoto kulia,” alisema bibi
huyo.

Kuhusu hali ya mtoto,
Mkami alisema baada ya
kupelekwa hospitalini, ali-
patiwa huduma za awali na
anaendelea kutumia dawa za
maumivu ikiwa ni pamoja na
sindano. Alisema hali yake si
mbaya licha ya mikono kuwa
bado imevimba.

TIkiwa ni siku ya tano sasa
tangu uzinduzi wa siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia
nchini, elimu na uelewa kwa
jamii kuhusu matendo ya
ukatili bado inaonekana ku-
kosekana hali inayosabisha
kuwapo kwa matukio endel-
evu ya ukatili dhidi ya watoto
na wanawake hususani ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa.

MATUKIO KUKITHIRI

Matukio ya unyanyasaji
dhidi ya watoto yamekuwa
yakiripotiwa mara kwa mara
katika maeneo mbalimbali
nchini, mengi yakionyesha
watoto kuchomwa moto au

o B ()

kujeruhiwa na wazazi au
walezi wao.

Mkoani Kilimanjaro, mwa-
nafunzi wa darasa la saba ka-
tika Shule ya Msingi Reli Juu,
wilayani Mwanga, Shamshu-
din Msemo (13), alichomwa
moto Agosti 31, mwaka huu,
na mama yake mzazi kwa kile
kilichodaiwa kuchukua fedha
na kwenda kununua viazi vya
chipsi kicha kuvipika baada
ya kuhisi njaa.

Kutokana na kitendo hi-
cho, mama alimfunga miko-
no na miguu mtoto huyo ki-
sha kumtuma mtoto wa jirani
kwenda kununua mafuta ya
taa na hatimaye kummwagia
na kumchoma kwa kiberiti.
Mtoto huyo alilazwa katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya KCMC, Moshi, na kushind-
wa kufanya mtihani wa
darasa la saba na hatimaye
kupoteza maisha Oktoba 3,
mwaka huu.

Aprili 7, mwaka huu, Grace
Godwin (23) mkazi wa Mtaa
wa SIDO, Manispaa ya Shin-
yanga, alitiwa mbaroni na
Jeshi la Polisi mkoani humo
kwa tuhuma za kumchoma
moto mikono mtoto wake wa
miaka saba kwa madai kula
kiporo cha ubwabwa bila
ruhusa.

JAMHURI YA MUUNGNO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TANGAZO KWA UMMA

MIKOPO YA PEMBEJEO ZA UFUGAJI SAMAKI KWA
VIZIMBA AWAMU YA PILI

217722802

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) inakaribisha maombi ya mkopo wa masharti nafuu. Mkopo huo
unalenga kutoa pembejeo za ufugaji samaki kwa vizimba kibiashara katika Ziwa
Victoria. Mkopo utajumuisha vizimba vya mviringo vya plastiki na chuma vyenye
kipenyo cha mita 6, 8 na 10; vifaranga vya samaki sato; na chakula cha samaki.
Walengwa ni vyama vya ushirika/vikundi, makampuni na watu binafsi wanaokidhi

vigezo.

Maombi yaambatanishwe na andiko la biashara pamoja na muhtasari wa kikao
ulioridhia kukopa na ukomo wa madeni kwa vyama vya ushirika; barua ya dhama-
na kutoka halmashauri husika kwa vikundi; na dhamana ya mkopo kwa mtu
binafsi na kampuni. Maelezo ya kina yanapatikana katika tovuti ya Wizara
www.mifugouvuvi.go.tz, Ofisi za Uvuvi Halmashauri husika na Ofisi za Wizara
zinazoshughulika na masuala ya Uvuvi.

Maombi yote yaidhinishwe na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika na
kutumwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi kabla ya tarehe 29 Januari,
2024 kupitia anuani ifuatayo;

KATIBU MKUU
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI
S.L.P 2847
40487-DODOMA
Simu: +255 26 23 22613
Baruapepe: ps@uvuvi.go.tz
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TAMWA yanyooshea kidole wahariri,
mameneja ukatili vyvombo vya habari

Na Elizabeth Zaya

UTAFITI uliofanywa na Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
kuanzia Julai hadi Septemba
mwaka huu umebaini kuwa we-
nye mamlaka kwenye vyombo
vya habari ndio wanaoongoza
kutenda unyanyasaji wa kijinsia
kwa waandishi wa habari wa-
nawake nchini.

Utafiti huo wa TAMWA uliol-
enga kuangalia hali ya unyan-
yasaji wa kijinsia katika vyombo
vya habari, umetaja miongoni
mwa wenye mamlaka wanao-
tenda ukatili huo wa kijinsia
kwa wanawake ni wenye vyeo
vya meneja, wahariri na waku-
rugenzi.

Mkurugenzi wa TAMWA,
Rose Reuben, alisema jana ji-
jini Dar es Salaam kuwa utafiti
huo ulifanywa kwenye vyombo
vya habari 22 katika mikoa mi-
tano ya Tanzania Bara na Tan-
zania Zanzibar ambayo ni Dar

es Salaam, Morogoro, Arusha,
Mwanza, Dodoma na Zanzibar.

Alisema  waandishi  wali-
ohusishwa katika utafiti huo ni
137 kutoka katika mikoa hiyo.
Asilimia 77 ya waliohojiwa
walieleza kuwa walipitia unyan-
yasaji wakiwa kwenye vyombo
vya habari, huku asilimia 59
wakithibitisha kupitia vitendo
hivyo kutoka ndani ya vyombo
vya habari na asilimia 27 wak-
ipitia unyanyasaji huo kutoka
nje ya vyombo vya habari.

Rose alisema Kkatika utafiti
huo, pia walibaini kwamba nda-
ni ya vyombo hivyo vya habari
kuna unyanyasaji wa rushwa ya
Ngono na unyanyasaji wa ma-
neno.

“Lengo la kufanya utafiti huu
ni kutaka usalama wa waandi-
shi wa habari katika eneo hili la
unyanyasaji wa kijinsia uangal-
iwe na tunataka hata wao nao
wafahamu jamii inawategemea
katika kutoa taarifa za mrengo
wa kijinsia.

“Unyanyasaji wa aina hii un-
achangia kwa kiwango kikubwa
kupunguza idadi ya waandishi
wa habari wanawake. Pia una-
sababisha jamii kukosa taarifa
zenye mrengo wa kijinsia,”
alisema.

Akizunguma katika maa-
dhimisho hayo, Naibu Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Kundo
Mathew, alisema asilimia 64
waandishi wa habari wanaume
wana uhakika wa kupewa mi-
kataba ya kazi na wanawake ni
asilimia 36.

Pia alisema bado kuna idadi
ya wanawake wanaoshika na-
fasi za juu za uongozi ikiwamo
za mameneja kwenye vyombo
vya habari kulinganisha na wa-
naume.

“Kwabhiyo, serikali tuko tayari
kupokea na kufanyia kazi
maoni yoyote mtakayotuletea
ikiwamo maboresho kwenye
sera na sheria zinazosimamia
vyombo vya habari,” alisema

Mathew. Pia alisema serikali
itaendelea kuweka mazingira
mazuri ya uhuru wa kujieleza
kwa vyombo vya habari na
waandishi wa habari nchini.

Mkurugenzi wa Klabu za
Waandishi wa Habari nchini
(UTPC), Kenneth Simbaya,
alisema wameanzisha progra-
mu maalum ambayo miongoni
mwa kazi zake ni kupita kwe-
nye vyombo vya habari kuzun-
gumza na kutoa elimu ya ku-
pambana na vitendo hivyo vya
unyanyasaji.

“Tunatambua madhara ya-
nayowakuta waandishi wa
habari wa kike ambayo pia ya-
mekuwa yanawanyima fursa
mbalimbali.

“Kwahiyo, sisi tumeanzisha
utaratibu wa kuvifikia vyombo
vya habari ambako matukio
hayo yanaripotiwa na kuzun-
gumza nao na tunajikita zaidi
kuwaelimisha waandishi ili
wawe wanaripoti,” alisema Sim-
baya.

| ow—

Waziri wa
Mifugo na
Uvuvi, Abdallah
Ulega (kulia),
akikabidhi

vifaa vya uvuvi
kwa mmoja

wa wanufaika
wa mkopo wa
boti, wakati wa
kukabidhi boti
Kwa wavuvi wa
Mkoa wa Dar es
Salaam jana. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

MOI yvapoteza mil.300/- kila mwezi

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Tiba na Mifupa
Muhimbili (MOI) imekuwa iki-
poteza Sh. milioni 300 kwa
mwezi kutokana na matibabu
ya msamaha.

Kutokana na hali hiyo, Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
ameagiza kuchunguzwa kwa
wagonjwa wanaopatiwa rufani
kwenda kabla ya kupatiwa msa-
maha wa malipo kwa kuwa baa-
dhi yao ni wadanganyifu.

Waziri Ummy aliyasema hayo
jana Dar es Salaam wakati ak-
izindua miradi ya kimkakati
likiwamo jengo jipya la kliniki
kwa wagonjwa maalum na wa
kimataifa, jengo la kukaa wag-
onjwa, CT Scan na MRA na
mwongozo wa dawa.

“Utakuta mgonjwa ameanzia
hospitali binafsi huko wame-
tumia fedha nyingi ndipo wa-
naamua kutoka na kwenda
hospitali za mkoa ili wapatiwa
rufani kwa ajili ya kwenda Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH),” alisema.

Alisema ni vizuri wagonjwa
hao wakabainika walipoanzia
matibabu yao na kama wame-

tokea hospitali binafsi wata-
takiwa kulipa fedha na si kutaka
msamaha wakati huko walipo-
toka walikuwa wanalipa.

“Kila mwezi MOI inasemehe
Sh. milioni 300 halafu watu
wanasimama ukiwa maskini
hutibiwi. Naomba Mkurugenzi
Mtendaji wa MOI, Abel Makubi,
nijue hizo Sh. milioni 300 ni vi-
pimo, dawa, upasuaji ama kula-
zZwa.

“Natoa maelekezo kwa vituo
vyote vya afyanchini. Tumepata
kesi ya Kabuku juzi tumeambi-
wa mama ameshindwa kujifun-
gua kwa sababu hana fedha ya
kufanyiwa upasuaji Sh. 50,000
si kweli aliambiwa atafanyiwa
upasuaji ila itabidi uchangie Sh.
150,000. anatafutwa mtaalamu
wa huduma za usingizi na gan-
zi, je, daktari atamfanyia upas-
uaji bila ganzi tulionekana wote
hatuna huruma sio kweli katika
hilo,” alisema.

Waziri alisema kabla ya
Desemba atatoa takwimu
ya misamaha iliyotolewa na
serikali katika hospitali zake
wataanza na za rufani, kanda na
taifa.

Pia alisema kwa kuwa wame-

jitanua kutoa huduma za ki-
mataifa ni vizuri wagonjwa wa-
naotoka nje ya nchi wapokewe
vizuri kuanzia wanapofika kwe-

nye viwanja vya ndege.
Alisema  huduma  hiyo
waendeshe kwa ubia kwa

kushirikiana na sekta binafsi
kuhakikisha kunakuwa na map-
induzi katika huduma za afya ili
ziwe za kiwango bora.

“Lazima tuwe na hudu-
ma bora kwa wateja tangu
mgonjwa anapofika uwanja wa
ndege hadi anafika hapa MOI,
tushirikiana na sekta binafsi
wawe wanawapokea hao wag-
onjwa si daktari ndio aanze
kuhangaika naye au kuanza
kumtafutia hoteli. Hiyo kazi
ifanywe na sekta binafsi, lengo
wagonjwa wafurahie huduma
zetu,” alisema.

Pia alisema kumekuwa na
ongezeko kubwa la magonjwa
yasiyoambukizwa jambo am-
balo linatakiwa kupewa uzito
wake ili afya za wananchi ziwe
salama.

Mwenyekiti wa Bodi ya MOI,
Prof. Charles Mkony, alisema
kumekuwa na changamoto ya
wagonjwa wengi kuomba msa-

maha wa malipo na kujikuta
kwa mwezi inafika hadi Sh. mil-
ioni 300.

Mkony alimwomba Waziri
Ummy kuona namna ya kuwa-
saidia katika malipo hayo ili ku-
wapunguzia mzigo wa taasisi.
Alisema tatizo lingine bodi ku-
tokuwa na wajumbe kwa miaka
miwili, hivyo ameomba jambo
hilo kufanyiwa kazi.

Mbunge wa  Kinondoni
(CCM), Abbas Tarimba, alisema
anafurahishwa na huduma zi-
nazotolewa na hospitali hiyo
na kutaka wale wote ambao
wametoa mchango wao kwa
kufanikisha MOI kufika ilipo
wawekwe kwenye maandishi ili
wazidi kufahamika.

Naye mfanyabiashara na
mdau wa masuala ya afya, Azim
Dewiji, alisema ataendelea kuwa
mdau muhimu katika hospitali
hiyo kwa uchangiaji wa damu
salama huku akimwambia Ta-
rimba kuweka mechi ya kirafiki
baina ya Yanga na Simba ili
fedha zitakapatikana zisaidie
mchango unaotakiwa wa Sh.
milioni 350 kwa uboreshaji wa
huduma za wagonjwa wa nje
MOL.

]
- Mvua

- yasababisha
vifo watu
wanane

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MVUA kubwa inayoendelea
kunyesha katika maeneo
mbalimbali nchini, imesaba-
bisha vifo vya watu wanane
mkoani Tanga.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa huo, Kamishna
Msaidizi Almuchius Mchun-
guzi alitoa taarifa hiyo kwa
waandishi wa habari jana
ofisi kwake, akifafanua
kuwa watu hao wamekufa
maji katika matukio tofauti
kwenye wilaya za Tanga,
Muheza, Handeni na Kilindi.
A||vvataJa watu hao
kuwa ni Fabius Masalu
(23), mkazi wa Kijiji cha
Ngomeni na Mbwana Hamisi
Makame (48) ambaye ali-
kuwa mgonjwa wa akili,
Kicheba, vyote vya wilayani
Muheza.

Wengine waliofariki dunia
ni mwanafunzi wa darasa
la kwanza katika Shule ya
Msingi Maweni jijini Tanga,
Abubakar Said (7) na Simon
Arod (3) pamoja na mtoto
mwingine mwenye umri
wa miaka minane, Nganahe
Mbwang wilayani Handeni.

Kamanda Mchunguzi ali-
wataka wananchi wanaoishi
katika maeneo ya ma-
bondeni kuchukua tahadhari
na mvua inayoendelea ku-
nyesha ili kuepuka madhara
ikiwamo vifo.

“Mvua inayonyesha im-
esababisha vifo vya watu
wanane katika mkoa wetu,
watu wachukue tahadhari
za kiusalama kipindi hiki
cha mvua ikiwezekana
wahame maeneo ya ma-
bondeni,” aliagiza kamanda
huyo.

Pia alisema jeshi hilo lime-
kamata watuhumiwa 107
katika msako waliofanya
kwa Kipindi cha mwezi
mmoja. Wamekamatwa
kutokana na tuhuma za ma-
kosa mbalimbali ikiwamo
kujihusisha na biashara ya
dawa za kulevya; bangi kilo
43, mirungi kilo 123.5 na
heroin gramu 242.

Kamanda huyo alisema
kuwa Novemba 18 mwaka
huu walimkamata Hamisi
Kombo, mkazi wa Kwedibo-
ma wilayani Kilindi na wen-
zake wanne wakidaiwa kuji-
fanya waganga wa kienyeji,
wakipiga ramli chonganishi
katika Mtaa wa Pongwe ji-
jini Tanga.

Kamanda Mchunguzi alise-
ma watuhumiwa 41, kesi
zao zimepelekwa mahakam-
ani na nyingine 11 jeshi hilo
l[inaendelea na uchunguzi
kabla ya watuhumiwa kufik-
ishwa mahakamani.

Alisema jeshi hilo lina-
washukuru raia wema
kwa kuendelea kutoa
ushirikiano katika nyanja
mbalimbali ikiwamo kutoa
taarifa ambazo zimefaniki-
sha kukamatwa baadhi ya
wahalifu pamoja na mali
zilizoibwa.
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China kuboresha
miundombinu Dar

Na Gwamaka Alipipi

itapelekwa kwa Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ambaye atapitia kisha

MIUNDOMBINU ya Mkoa wa Dar

es Salaam inakwenda kuwa ya Kkisa-
sa na bora. Uongozi wa mkoa ume-

ingia hatua za awali za ushirikiano

wa uendelezaji na Jiji la Shaanxi la

China. )
Makubaliano hayo pia yanalenga
ushirikiano wa Kkitaifa ikiwamo
uwekezaji katika viwanda, bi-
ashara, madini, kilimo, e||mu afya,
utalii.

Akizungumza na waandishi

wa habari baada ya kufanyika
makubaliano hayo, Mkuu wa Mkoa

wa Dar es Salaam, Albert Chalamila

alisema makubaliano hayo ya awa

yanakwenda kulinufaisha taifa kiu-

chumi na Mkoa wa Dar es Salaam
hususani katika uendelezaji miun-
dombinu.
Alisema baada ya makubaliano
hayo ya awali, baadaye watatia
saini hati ya makubaliano (MoU)
kati ya Tanzania na China ambayo
itawezesha kuanza utekelezaji wa
makubaliano hayo. )
“Sote tunafahamu Jiji la Shaanxi
lilivyoendelea kimiundombinu na
ndilo jiji analotoka Rais wa China,
hivyo kuingiwa kwa makubalinao
haya kutawezesha Mkoa wa Dar
es Salaam kuwa na miundombinu
va kisasa kwa sababu wataalamu
kutoka China watakuja kufanya
vaekezaJ| katika miundombinu.
“Hapa kumefanyika makubaliano

kutafanyika MoU," alisema.

Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja
wa Mataifa (UN), Mkoa wa Dar
es Salaam ifikapo mwaka 2030,
utakuwa ni moja ya majiji saba du-
niani ambayo yana wakazi wengi
na utakuwa ni mkoa wenye mwin-
giliano wa watu kutoka mataifa
mbalimbali.

Chalamila alisema kwa ushiriki-
ano uliongiwa na Jiji la Shaanxi,
kutawezesha kuwa na miundom-
binu ya kisasa na ya uhakika.

Balozi wa China nchini, Chen
Mingjian, alisema ushirikiano wa
i Tanzania na China ni wa historia na

ulianza tangu utawala wa marais
It—layat| Julius Nyerere na Mao Tse-
on

A||sema ushirikiano China na Tan-
zania umekuwa na mafanikio mengi
hususani katika nyanja za kiuchumi
na kibiashara. Wafanyabiashara
wengi kutoka Tanzania wamekuwa
wakienda China kuchukua bidhaa.

Mingjian alisema Jiji la Shaanxi
limeendelea na kupiga hatua kubwa
katika miundombinu, hivyo ush-
irikiano huo unakwenda kuliwez-
esha Jiji la Dar es Salaam kupanuka
na kuwa la kisasa zaidi.

Alisema ushirikano katika sekta
za madini, elimu, biashara, afya na
mengineyo unakwenda kulinufaisha
Jiji la Dar es Salaam kwa sababu
wataalamu kutoka China watakuja
Tanzania na kuwekeza katika sekta

Mkenda: Ubora wa

Vyuo

vikuu Afrika uimarishwe

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda ame-
wataka Wathibiti Ubora
wa Elimu ya Juu Barani
Afrika (AfriQAN) kuimari-
sha ubora wa vyuo vikuu
na kuvisimamia vibadil-
ishane wahadhiri na wa-
nafunzi na kufanya utafiti
wa matatizo yanayokabili
bara hilo.

Aliagiza hayo jana jijini
Dar es Salaam alipofun-
gua kongamano la siku
tatu la AfriQAN na ku-
sisitizia wasikubali ubora
wa vyuo vikuu kushuka
kwa namna yoyote.

Kongamano hili amba-
lo ni kwa mara ya kwan-
za kufanyika Tanzania,
limeandaliwa na Tume
ya Vyuo Vikuu Tanzania
(TCU) kwa kushirikiana
na AfriQAN kwa lengo
la kujadili mchango wa
uthibiti ubora katika
kuongeza umahiri wa
elimu ya juu barani Af-
rika.

Prof. Mkenda alisema,
“shinikizo la kushusha
ubora siku zote lipo, la-
kini lazima tuhakikishe

va awali, baadaye mikataba

hizo.

kwamba hatujatofau-
tiana na nchi nyingine
duniani. Tukumbuke

uendeshaji vyuo vikuu
ni biashara ya ushinda-
ni, vyuo vikuu Kkatika
ufundishaji wake ni ku-
hakikisha wanafunzi wa-
nafanya vizuri.”

Alikumbusha suala la
kuajiri wahadhiri na vipo
vigezo vyake na kusisitiza
kuwa katika ushindani
wa kibiashara kusiwe na
presha ya kushusha vi-
wango ili kusema chuo
kina maprofesa.

Kuhusu utafiti, waziri
huyo alisema mtu hawezi
kuwa mhadhiri chuo
kikuu kwa kutoa mhad-
hara tu, ni lazima afanye
utafiti.

“Ni lazima tushirikiane
pia kwenye masuala ya
utafiti huwa yanasaidia
sana. Mfano sisi kume-
kuwa na tatizo kubwa la
malaria, lakini Ulaya ni
kama hawana tatizo hili.
Tutakapofanya utafiti wa
changamoto zetu itasaid-
ia kuondokana nazo kwa
kuwa wenzetu wanaweza
wasiwe na msukumo
mkubwa wa kuzifanya.

“Kuna suala tunasema

tumeongeza wanafunzi
vyuo vikuu, lakini suala
la ajira limekuwa na
changamoto. Kuna su-
ala la vyuo vikuu ubora
wake kupimwa kwa kiasi
gani utamwandaa mwa-
nafunzi aweze kujiajiri
au kuajirika  kirahisi,”
alisema.

Katibu Mtendaji wa
TCU, Prof. Charles Ki-
hampa, alisema mkutano
huo ni wa mtandao wa
wathibiti ubora barani Af-
rika ambao ulianzishwa
Novemba 27, 2009.

Prof. Kihampa alim-
shukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa ku-
fungua milango ya nchi
na kuwezesha kufanyika
kwa mikutano mingi.

“Mtandao  huu wa
wathibiti ubora barani
Afrika ni muhimu kwa
kuwa, wanashirikiana na
wathibiti ubora mbalim-
bali barani humu katika
kuthibiti ubora wa elimu
kuanzia elimu ya msingi
mpaka elimu ya vyuo vi-
kuu,” alisema na kubaini-
sha mkutano huo una
taasisi kutoka nchi 22 ba-
rani Afrika na tatu kutoka
nje ya bara hilo.

Balozi awapa angalizo waandishi wa habari

Na Grace Gurisha

BALOZI wa Uswisi nchini, Didier
Chassot amewataka waandishi wa
habari wa Tanzania kuripoti habari
kwa njia inayolenga msingi wa kijin-
sia ili kusaidia kuondoa changamoto
mbalimbali katika jamii.

Alitoa rai hiyo jana katika sherehe ya
kuhitimu washiriki 10 (waandishi wa
habari) katika programu ya mpango
wa uvumbuzi wa kidijitali ‘Digital Me-
dia Innovation Program’ (DMIP) iliyo-
fanywa na Kampuni ya Jamii Media

Alisema kuwa yeye hayupo kwenye
nafasi ya uandishi wa habari, lakini
anashauri waandishi wa habari kuan-
dika habari zenye mrengo wa kuigusa
jamii na pia kutokuogopa kusimamia
misingi ya kazi zao.

“Tumieni mlichokipata hapa katika
mafunzo mliyoyapata kuisaidia jamii.
Ningjua kazi ya uandishi wa habari
ina misukosuko sana duniani kote, la-
kini mnatakiwa kusimama imara kwa
sababu kazi hii ni ngumu, ni lazima
mpambane na changamoto mnazo-
kutana nazo kwa lengo la kuisaidia
jamii,” alishauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Jamii Media, Mike Mushi, alisema
kuwa Mei Mosi mwaka jana, ushiriki-
ano wenye tija wa miezi 18 ulianza kati
ya Ubalozi wa Uswisi na kampuni hiyo
ukiwa na lengo la kuimarisha ujuzi
wa majukwaa ya vyombo vya habari
mtandaoni.

“Nia ni kujenga vyombo vya habari
vya mtandaoni vyenye sifa nzuri vi-
navyoripoti kuhusu masuala ya kweli,
yasiyo na upendeleo na yanayohusi-
ana na maslahi ya umma.

“Jamii Media imechukua jukumu
la kutoa mafunzo, kutoa msaada

wa uzalishaji pamOJa na
msaada wa kiufundi,” alisema
Mushi.

Alibainisha kuwa katika mra-
di huo, walipokea maombi 430,
asilimia 33.3 ni kutoka kwa wa-
nawake na asilimia 66.7 kutoka
kwa wanaume. Miongoni mwa
waombaji, asilimia 578 ha-
wakuwa wamiliki wa vyombo

vyao vya habari za mtandaoni
na asilimia 42.2 waliripoti kuwa

wamiliki. alisema.
“Katika siku ya leo ya kush-
erehekea kumaliza mradi

waandishi wa habari 10 wa vy-
ombo vya habari mtandaoni
wamepokea vifaa vya uzalishaji
kitaalamu zikiwamo kompyuta

mpakato, kamera, stendi ya zoikabili.

kamera na vingine ambavyo
vitawasaidia katika kazi zao,”

Mmoja wa wanufaika hao ni
Mukrim Khamis kutoka Zanzi-
bar, alisema mafunzo yamem-
saidia kufanya kazi zake kwa
usalama zaidi na kusaidia jamii
kutokana na changamoto zina-

Jane Edward kutoka Aru-
sha aliishukuru kampuni ya

Jamii Media kwa kuwapatia

mafunzo hayo ambayo yame-
leta mabadiliko katika jamii
kuamini taarifa za mtandaoni
kuwa ni za kweli. Wengi huwa
wanajua taarifa za huko ni za
uongo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO tarehe 1.
29-11-2023 kampuni za TRANSCARGO LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM kuelekea TUNDUMA.
Gari hilo lenye namba za usajili:

T937DUM/ T 201EAZ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

UREFU - MITA 20
UPANA - MITA 4.3
KIMO - MITA 4.8

3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi TUNDUMA kupitia 3.

MOROGORO.

Gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka

saa 12:30 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
Tarehe 27-11-2023

177318

KIMO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:_ ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO tarehe
29-11-2023 kampuni za TRANSCARGO LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM kuelekea TUNDUMA.
Gari hilo lenye namba za usajili:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

T724DZX /T 583 DFL

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
UREFU -
UPANA -

MITA 22
MITA 4.3
- MITA 4.8

Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi TUNDUMA kupitia
MOROGORO.
Gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12:30 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
Tarehe 27-11-2023

177318
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Siku 16 za kupinga
ukatili, jamii ioneshe
kwa vitendo

TAASISI mbalimbali zisizo za kiserikali na kiserikali zikiwa kwe-
nye maadhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili, vitendo hivyo
vinaendelea kushamiri katika baadhi ya maeneo.

Licha ya elimu inayotolewa na uhamasishaji wa kupinga vitendo
hivyo, bado kuna watu wanafanya unyama kwa kuwafanyia ukatili
binadamu wenzao.

Katika siku za karibuni kumeibuka vitendo hivyo, na baadhi
wanaovifanya kugundulika wengine kuwa na tatizo la afya ya
akili.

Katika kutekeleza siku 16 za kupinga ukatili kuna kila sababu kwa
jamii kuhakikisha inafuatilia mienendo ya ndugu zao wanaoishi
nao ili kugundua kama kuna dalili zozote zinazoashiria mtu kuwa
na tatizo hilo aweze kuchunguzwa na kupatiwa tiba.

Ni hivi juzi tu kuliporipotiwa taarifa za mtu kukata vichwa vya
binadamu wenzake na kisha kuondoka navyo na baadaye kugun-
dulika kuwa mtu huyo alikuwa na tatizo la afya ya akili.

Kuna wengi wanafanya vitendo hivyo wakiwa na akili timamu,

M Muungwana Lazima Nilonge

lakini kwa sababu wanapenda kuonea binadamu wenzao wana-  Na Golden o0 ®
watesa kwa kuwafanyia ukatili. Kisapile,

Katika tukio lingine mtoto mmoja mwenye umri wa miaka mi- ~ TUDARCO.
tano mkoani Mara amechomwa mikono na baba yake mzazi akim-

tuhumu kuiba mboga.

Mwenyekiti wa Mtaa alipokea taarifa za ukatili dhidi ya binti huyo
kutoka kwa wananchi waliofika nyumbani kwake.

Wananchi hao walikuwa na mtoto huyo akiwa amechomwa
mikono yote ikiwa imevimba.

Matukio hayo yanatokea mara kwa mara na wahusika wakuu
huwa ni ndugu wa karibu au wazazi, jambo linalofikirisha kwanini
mzazi aamue kuchukua uamuzi huo.

Sababu kubwa inayotolewa ni hali ngumu ya kiuchumi ambayo
hata hivyo, haiingii akilini kwa kuwa mtoto ulimzaa kwa uchungu
ukampa mateso kama hayo.

Pamoja na kuwekwa madawati ya jinsia, bado kuna maeneo
mengine vitendo hivyo haviripotiwi na matokeo yake kuendelea
kufanyika katika jamii.

Jamii inapaswa kuchukua hatua kwa kutoa taarifa kila mara
matukio hayo yanapojitokeza ili wahusika wachukuliwe hatua na
iwe fundisho kwa watu wengine. Baadhi ya watu huamua kuingilia
kati wanaposikia matukio hayo ya ukatili yakijitokeza ili kudhibiti
hali ya ukatili isiendelee.

Hatua hii husaidia kumuokoa anayefanyiwa ukatili ili asipate
madhara makubwa. Na pia anayefanya kitendo hicho huogopa
kuripotiwa polisi.

Baadhi ya walezi huamua kuwachukua watoto wa ndugu zao
wakidai kwenda kuwasaidia kuwasomesha, lakini wanapofika ma-
jumbani kwao huwanyanyasa kwa kuwafanyia ukatili wa kinyama.

Matukio ya ukatili yanaripotiwa zaidi katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa na hivyo elimu endelevu inatakiwa kutolewa ili kudhibiti hali
hiyo.

Leo ni siku ya tano sasa tangu uzinduzi wa siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia nchini, licha ya elimu na uelewa kwa jamii
kuhusu vitendo hivyo bado inaonekana matukio hayo kuwa
endelevu dhidi ya watoto na wanawake husuani katika mikoa
hiyo.

Kisingizio cha hali ngumu ya uchumi hata mtoto anapodokoa
mboga badala ya kumkanya kwa maneno na kuchukua uamuzi wa
kumuunguza kwa moto mikono au kumchanja kwa wembe, ukatili
huo haukubaliki na unapaswa kukemewa kwa nguvu zote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

utapeli wa sms

UTAPELI wa ujumbe mfupi
au SMS unaotumwa na simu
unaendelea kuumiza wengi
wakihoji, au kuna jambo?

Kwanini wahusika  wasi-
dhibitiwe kama namba zote
zimesajiliwa na ambazo hazi-
na utambulisho zimefungiwa?
Hata mimi sina jibu.

SMS inayosema nitumie pesa
kwa namba hii, imeumiza
wengi na kusababisha hasara
kubwa kifedha na hata kihisia
na pengine hata vifo.

Hata mimi napata wasiwasi
kuhusu ongezeko la utapeli
wa mtandaoni, watu wakili-
zwa baada ya kupokea SMS
au kupigiwa simu na matapeli
wanaoleta hoja nyingi mbal-
imbali.

Mfano kuna wanaoeleza wa-
zazi na walezi kuwa watoto
wao walioko bweni wanaum-
wa na wanahitaji fedha za
matibabu. Wengine wanadan-
ganywa wametumiwa kiasi ki-
kubwa cha fedha na kutakiwa
kukirejesha. Pia wameshinda
bahati nasibu hivyo walipie
kidogo wachukue mamilioni
yao.

Ni jambo la kusikitisha kuona
kuwa utapeli huu umeshika
kasi hata baada ya kusajili
namba kwa bayometria au ku-
tumia alama za vidole.

Ili kudhibiti au kukomesha
aina hii ya utapeli, pengine
hatua hizi zingesaidia mosi,
serikali kushirikiana na watoa
huduma za simu na vyombo
vya sheria kufuatilia na ku-
wakamata wahusika wa utape-
li huu.

Aidha, kuanzishwa kwa
sheria na adhabu kali kwa
wale wanaopatikana na hatia,
kadhalika elimu na uelewa

wa umma ni muhimu ili wa-
nanchi waelewe mbinu za
utapeli wa mtandaoni na jinsi
ya kujikinga.

Kampeni za elimu zinaweza
kufanywa kupitia vyombo
vya habari, shuleni na taasisi
nyingine za umma na zisizo
za kiserikali ili kuwafahami-
sha watu hatari na mbinu za
utapeli huo.

Aidha, watoa huduma za
simu za mkononi wanaweza
kuchukua hatua za kubore-
sha usalama wa mitandao yao
na kutoa mafunzo kwa wa-
teja juu ya kuepuka utapeli wa
mtandaoni.

Kushirikiana na  Wakala
wa Vitambulisho vya Taifa
(NIDA) na kuweka njia za ku-
dhibitisha utambulisho wa
wateja  wanaoeneza ujumbe
wa matapeli ni hatua muhimu
kupambana na tatizo hilo.

Ushirikiano kimataifa nao ni
mbinu kwa kuwa utapeli wa
ujumbe wa simu ni tatizo la ki-
mataifa, ushirikiano kudhibiti
haukwepeki.

Serikali inapaswa kushiriki-
ana na nchi nyingine na ma-
shirika ya kimataifa kubadil-
ishana taarifa za uhalifu,
kupeana uzoefu na kufanya
kazi pamoja katika kudhibiti
utapeli wa SMS.

Teknolojia ya kuzuia, kwa
kushirikiana na mitandao ya
simu ni vyema kubuni au ku-
weka mifumo ya kiteknolojia
ya kuzuia ujumbe wa utapeli
usifike pale unapotumwa na
kuundoa kwenye uwanja.

Hii inaweza kujumuisha
matumizi ya teknolojia ya ku-
gundua na kuzuia ujumbe wa
utapeli au kuanzisha mifumo
ya kufuatilia na kuchunguza
utapeli huo na kuuondoa kwe-

nye mawasiliano.

Elimu ya kuepuka kutoa taar-
ifa za siri iendelee ili wenye
simu wasiwape watu ambao
hawawajui taarifa za binafsi
na za siri kama vile namba za
akaunti, neno la siri au nam-
bari ya kitambulisho

kujihadhari na  yeyote
anayeleta ombi ya kutaka taar-
ifa binafsi na watu wasiamini
mazungumzo ya simu.

Ni vyema kuelimisha wen-
gine; kushirikiana maarifa lak-
ini kueleza familia na marafiki
kuhusu hatari za utapeli wa
SMS na jinsi ya kujikinga ili
waweze kuwa macho.

Wakati mwingine ni kutumia
mitandao ya kijamii kutoa
taarifa na ushauri kuhusu
utapeli wa SMS mitandaoni ili
kuwafikia watu wengi zaidi.

Lakini pia ni vyema watu ku-
tumia neno siri gumu, weka
maneno, namba , alama kwa
mfano * ‘@jl0234?°  kuzuia
watu wasiweze kufikia simu
yako na kukuibia.

Lakini ukiwa na simu janja
hakikisha unatumia progra-
mu za usalama, za kulinda
simu yako kutokana na virusi
kusaidia kuzuia utapeli wa
SMS ikibidi tumia ‘true caller
app’.

Aidha, ripoti utapeli kwa ku-
wasiliana na mtoa huduma
ili waweze kuchukua hatua
za haraka lakini pia fikisha
ujumbe ripoti kwa maofisa
wa Mamlaka wa Kudhibiti Ma-
wasiliano (TCRA) ili waweze
kuchunguza na kuchukua
hatua.

Elimisha wengine, shirikiana
maarifa yako, eleza familia na
marafiki hatari za utapeli wa
SMS na jinsi ya kujikinga ili
waweze kuwa macho.
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Umeme |
warejeshwa
Muheza, |
transfoma

mpya
yafungwa

Na Steven William, MUHEZA

SHIRIKA la Umeme (TA-
NESCO) wilayani Muheza
mkoani Tanga limerejesha
huduma ya umeme kwa
wateja wake kwa kufunga
transfoma nyingine baada
va ile ya awali ‘kupiga shoti’
kuungua na kusababisha wa-
nanchi kukosa huduma kwa
siku tatu.

Transfoma hiyo ilipiga shoti
na kuungua usiku mwishoni
mwa wiki iliyopita kutokana
na mvua katika Mtaa wa
Masaki Misufini wilayani
Muheza.

Meneja wa TANESCO Wilaya
ya Muheza, Chuwa African
alisema wameweka trans-
foma mpya katika eneo hilo
na kutoa ile ya zamani ili-
youngua.

Mwenyekiti wa Mamlaka

Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Gilead Teri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watalii viziwi watembelea
Hifadhi ya Taifa Mikumi

va Mji wa Muheza, Seif Twe-
nye alimpongeza meneja
huyo kwa kurejesha huduma
haraka kwa kuwa wamezoea
kunapotokea tatizo kama
hilo wanakaa muda mrefu,
hata mwezi mzima pasi na
huduma ya umeme.

Meneja huyo wa TANESCO
alisema transfoma hiyo ilipi-
ga shoti na kuungua usiku na
hivyo wateja kukosa umeme.
Jitihada zilifanyika na hati-
maye kupata transfoma kwa
haraka na kurejesha huduma
kwa wananchi.

Alibainisha kuwa karibu
ya Muheza vimeshafikiwa
na huduma vya nishati ya
umeme.

Na Nebart Msokwa,
MOROGORO

WATALII 165 ambao ni viziwi
kutoka mataifa mbalimbali
duniani, wametembelea Hifa-
dhi ya Taifa Mikumi (MINAPA)
mkoani Morogoro kwa lengo
la kujifunza na kujionea vivutio
mbalimbali  vinavyopatikana
ndani ya hifadhi hiyo.

Watalii hao walifanya ziara
hiyo juzi wakitokea mkoani Dar
es Salaam ambako walikuwa
na mkutano ulioambatana na
michezo mbalimbali yakiwamo
mashindano ya ulimbwende na
utanashati.

Kaimu Meneja wa Uhusiano

wa Bodi ya Utalii Tanzania
(TTB), Robert Masunya alisema
waliamua kuwapeleka watalii
katika hifadhi hiyo kama sehe-
mu ya kuitangaza.

Alisema watalii hao wana-
toka mataifa zaidi ya 40 yaki-
wamo ya Bara Asia, Ulaya na
Amerika na hivyo wakirudi
kwao ni rahisi kusimulia aina ya
vivutio vya Tanzania na kuha-
masisha wenzao kuja kuvitem-
belea.

“Utalii huu ni wa pekee kwa
sababu unahusisha kundi kub-
wa la watu wenye usikivu hafifu
(viziwi) na wamechanganyika
Watanzania na wageni kutoka
mataifa mengine,” alisema

Masunya.

Mkuu wa MINAPA, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Uhifadhi, Ignas Gara, alisema
watawatembeza watalii hao
katika maeneo mbalimbali ili
wajionee vivutio vilivyomo.

Alisema watawaonyesha
makundi mbalimbali ya wany-
ama wakiwamo simba, swala,
twiga, tembo, nyati na makundi
ya ndege waliomo ndani ya hi-
fadhi hiyo.

Alisema Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA) limewaandaa
waongoza watalii ambao wana
uwezo wa kuwasiliana na
makundi mbalimbali ya watalii
wakiwamo viziwi.

Baadhi ya watalii hao walise-
ma Tanzania ni miongoni mwa
maeneo ambayo yanavutia du-
niani ambayo yanavutia kuishi
kutokana na amani iliyopo.

Kiongozi wa viziwi kutoka
Hispania, Marina Rogares, alise-
ma yeye na wenzake alioon-
gazana nao kutoka nchini kwao,
ni mara yao ya kwanza kufika
Tanzania na barani Afrika kwa
ujumla.

Alisema tangu walipofika
nchini, walibaini Watanzania
ni wakarimu na wasiokuwa na
ubaguzi kwa makundi maalum,
ni hali iliyowafanya wafurahie
zaidi.

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Malikale - Makumbusho
amewataka Watanzania kujenga utamaduni wa
kuhifadhi mazingira kwa kupanda miti na ku-
tunza sehemu zenye maeneo ya kihistoria.

Jijini Dar es Salaam juzi, Revocatus Bugumba
alitoa rai hiyo alipokutana na wawakilishi wa
Jiji la Hamburg, Ujerumani waliozuru nchini
kwa ajili ya kuendesha semina ya upandaji miti,
maua, utunzaji bustani na mazingira.

Alisema Dar es Salaam na Hambarg ni majiji
yenye urafiki na kwa muda mrefu yamekuwa
yanasaidiana kwenye mambo mengi yahusuyo
mazingira.

Alisema wageni hao watakuwapo nchini hadi
Tljumaa ijayo kwa lengo la kubadilishana uzoefu
namna ya kutunza bustani na mazingira, akisiti-
za wageni wao hao wana uwezo mkubwa kwe-
nye eneo hilo.

“Utunzaji mazingira na bustani una faida ny-
ingi sana; unaongeza ajira, wakati mwingine
hata kupumzika tu wataalamu. Wanasema ukip-
umzika kwenye kivuli safi ni tiba kwa afya.

“Kwa mfano hapa Dar es Salaam, kuna upun-
gufu wa maeneo ya kupumzika, lakini tukijenga

utamaduni wa kuwa na sehemu nzuri
zilizotengenezwa kwa mpangilio na ku-
weka bustani, watu watakuja kupumzika
na kupata hewa safi baada ya vurugu
mbalimbali za kazini,” alisema.
Mkurugenzi wa Ushirikiano wa Maen-
deleo waJiji la Hamburg, Dk. Ana Sebode,
alisema ushirikiano kati ya Tanzania na

KABWELA

Ujerumani kwenye eneo la mazingira
umekuwa na mafanikio makubwa na
umeleta tija.

Aliahidi kwa muda watakaokuwa
nchini kuendesha mafunzo hayo, wa-
natarajia  kubadilishana uzoefu na
Watanzania ili wenyeji wao hao wawe
vizuri kwenye eneo hilo kwa kuwa

‘Tuhifadhi maeneo va kihistoria’

wameambatana na wataalamu kutoka
nchini kwao.

Aliwaomba wadau na wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kuanzia kesho mpaka
Tjumaa ya juma hilo kuhudhuria mafun-
7o hayo yanayofanyika katika Ukumbi
wa Makumbusho ulioko Posta jijin Dar
es Salaam.

FADHILI MOHAMED

|
KABWELA,HIVI MIMI '

WEWE TUKTEA LEO TUNAACHA
% NINI CHA KUKUMBUKWA?
=
=

KWAMBA KUFA
NA MADENTI WATU
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Watu 23 wauawa na tembo

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

Mangae Wllayam Mvomero,
mkoani Morogoro, wameuawa
na tembo katika matukio to-
fauti yaliyotokea katika kipindi
cha kuanzia mwaka 2013 hadi
2023 katika Hifadhi ya Taifa ya
Mikumi (MINAPA).

Mbele ya Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Adam Malima kwe-
nye mkutano na wananchi
gae, Belege Alex, alisema jana
kuwa tembo hao waliosababi-
sha vifo hivyo, pia wametajwa
kufanya uharibifu ikiwamo

kubomoa nyumba na ku-
haribu mazao mbalimbali ya

Meneja Msimamizi wa Huduma za Uwezeshaji na Upatikanaji wa Vodacom Tanzania Plc, Edward Byampanju

vijiji vya jirani.

Mheshimiwa Mkuu wa
Mkoa, kero kubwa inayotu-
sumbua, mpaka sasa watu
23 wameuawa na tembo wa-
naovuka kutoka Hifadhi ya
Taifa Mikumi l<uja hapa ki
mazao katlka mashamba yetu.
Tunaomba jambo hili ulipatie
ufumbuzi,” alisema.

Alisema ni kero ya muda
mrefu. Wamejaribu kuifikisha
kwa uongozi wa MINAPA, la-
kini haijapatiwa ufumbuzi.

Kamishna wa Uhifadhi Kan-
da ya Mashariki wa Shirika
la Hifadhi za Taifa (TANAPA),
Masana Mwishawa, alithibiti-
sha kuwapo changamoto ya

tembo kutoka hifadhini na
kwenda kufanya uharibifu ka-
tika makazi na mashamba ya
vijiji jirani.

Kamishna Mwishawa alise-
ma tayari suala hilo wameli-
wekea mkakati ikiwamo kuwe-
ka askari wa TANAPA kwenye
mipaka na maeneo yaliyo ka
sha hifadhini wanyama wote
wanaotaka kutoka nje ya hifa-
dhi kwenda kwenye makazi ya
watu.

“Mikakati yetu mingine ni
pamoja na kufundisha vi-
jana wanaoishi kwenye vi-
jijini jirani na hifadhi yetu
kwa kuwapa mbinu za kuwa-
dhibiti wanyama wakali kwa
ushirikiano na askari wetu wa

hifadhi na mpaka sasa vijana 28
wameshapatiwa  mafunzo,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima akizun-
hicho, alisema hakubaliani na
hali hiyo, akiwaagiza TANAPA
kudhibiti wanyama hao wasi-
toke ndani ya hifadhi na ku-
wekeza kwenye ujirani mwe-
ma na wananchi.

“Panapotokea tatizo hilo
la wanyama, ninyi TANAPA
mnapaswa kukimbia haraka
kuwasikiliza, huo ndio ujirani
mwema kwani wananchi wan-
apaswa kusikilizwa na kutatu-
liwa matatizo yao kwa haraka,”
aliagiza.

(mwe-

nye jezi nyeupe), akifafanua jambo kwa mawakala wa kampuni hiyo, walipotembelea makao makuu ya kampuni
hiyo nchini Afrika ya Kusini hivi karibuni. Ziara hiyo ni matokeo ya jitihada za kampuni hiyo za kuwazawadia
mawakala wake kutokana na utendaji bora wa kazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
. TMDA yatoa
. ufafanuzi
dawa vya
Carbotoux

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA) kupitia Mkuru-
genzi Mkuu wake, Adam Fim-
bo, imetolea ufafanuzi kuhusu
taarifa zinazosambaa kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu
kuwapo dawa aina ya Carbot-
oux (Carbocisteine 100mg +
Promethazine 2.5mg).

Kwa mujibu wa taarifa ya
mkurugenzi huyo iliyotolewa
juzi, dawa hiyo inatengen-
ezwa na Kampuni ya Labota-
tories P.P.M, Cambodia katika
soko la Tanzania.

“Hivi karibuni kumekuwa na
taarifa zinazosambaa kwenye
mitandao ya kijamii zikihusi-
sha kuwapo dawa duni yenye
jina Carbotoux (Carbocisteine
100mg + Promethazine 2.5mg)
katika soko la Tanzania.
“Taarifa hiyo inaainisha kuwa
dawa tajwa husababisha mad-
hara makubwa kwa watumi-
aji na hivyo si salama kwa
matumizi ya binadamu,” mku-
rugenzi huyo alieleza Katika
taarifa yake hiyo.

Hata hivyo, alisema TMDA
inauhakikishia umma kuwa
dawa yenye jina Carbotoux
haijawahi kusajiliwa kwa
matumizi nchini.

Vilevile, alisema kampuni ya
Labotatories P.P. M, Cambodia
inayotengeneza dawa hiyo,
haijasajili dawa yoyote nchini.
Alisema TMDA imesajili dawa
zenye kiambata cha Carbo-
cisteine + Promethazine zi-
nazotengenezwa na kampuni
zingine. Dawa hizo ni bora,
salama na fanisi kwa matumi-
zi yaliyokusudiwa.

“Mamlaka imeimarisha
udhibiti wa mifumo ya ufua-
tiliaji wa dawa katika soko
(post marketing surveillance)
ili kubaini kuwapo dawa duni
zikiwamo ambazo hazijasajil-
iwa na mamlaka,” alisema
mkurugenzi huyo
Alisema TMDA inawataka wa-
nanchi kutoa ama kuwezesha
taarifa kupitia namba ya bure
0800110084 au kutembelea
ofisi za kanda zilizoko Dodo-
ma, Dar es Salaam, Mwanza,
Geita, Arusha, Mbeya, Mtwara
na Tabora.

GGML yvatoa mamilioni kukabili maambukizi VVU

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuendelea kuunga
mkono jitihada za serikali kuka-
biliana na maambukizi ya Virus
vya Ukimwi (VVU), Kampuni
ya Geita Gold Mining Limited
(GGML) imetoa mchango wa Sh.
milioni 17 kufanikisha mbio za
nyika (ATF Marathon).

Mbio hizo zilizofanyika mkoa-
ni Morogoro ikiwa ni mwendel-
ezo wa maadhimisho ya Siku ya
UKIMWI Duniani yanayofanyika
mkoani humo kitaifa Desemba
Mosi mwaka huu.

Akizungumzia ushiriki wa
GGML katika mbio hizo za ATF
Marathon zilizofanyika Moro-
goro Jumapili iliyopita, Meneja

Uhusiano na Mawasiliano wa
GGML, Stephen Mhando, alise-
ma mchango huo ni moja ya jiti-
hada za kampuni hiyo katika ku-
wahamasisha na kuwaelimisha
wananchi juu ya ugonjwa huo
na kuutokomeza ifikapo mwaka
2030.

“Ufadhili huu wa GGML
unathibitisha dhamira ya dhati
ya kampuni yetu kudumisha
uendelevu kwa watu wote. Tu-
nalenga kuhakikisha kuwa jamii
inayozunguka shughuli za mgodi
wetu na hata walio nje ya Geita
wanafaidika kuwapo kampuni
hii.

“Fedha hizi tunaamini zita-
gusa moja kwa moja maisha ya
watu wanaoishi na VVU, Geita

ikiwa moja ya mikoa yenye idadi
kubwa ya wachimbaji madini iki-
wamo wasio na VVU pamoja na
wenye VVU.

“Kwetu sisi GGML ni vigumu
kukwepa jukumu kama hilo la
kuwajali watu wa aina hii na ku-
wawezesha kwa namna mbalim-
bali,” alisema.

Awali  akizungumza Kkatika
hafla ya kuwapokea washiriki
wa mbio hizo zilizofanyika katika
viwanja vya Shule ya Sekondari
ya Morogoro iliyoko Halmashau-
ri ya Manispaa ya Morogoro,
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, Dk. Wilson Charles,
alipongeza GGML na wadau wen-
gine kwa kuunga mkono mbio
hizo.

“Ninapongeza juhudi zinazo-
chukuliwa na wadau wetu iki-
wamo GGML pamoja wananchi
katika ushiriki wao kwenye Mbio
za hizi za Nyika zinazolenga ku-
tunisha Mfuko wa Udhibiti wa
UKIMWI (ATF) na kuunga mkono
sera ya ‘Tokomeza Ukimwi, Tan-
zania bila Ukimwi inawezekana,”
alisema kwa niaba ya Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
Mohamed Mchengerwa.

Alisema wananchi wanapaswa
kushirikiana na serikali katika ku-
pambana na maambukizi mapya
ya VVU ambayo hupunguza kasi
ya maendeleo ya Taifa.

Mshiriki wa ATF Marathon,
Neema Matheo, alisema mazoezi
ni muhimu kwa mwili wa mwa-

nadamu kwa kuwa bila mazoezi
mwili hupata magonjwa yasi-
yoambukiza kwa haraka na ura-
hisi zaidi yakiwamo ugonjwa wa
moyo na kisukari.

Katika mbio hizo, mshindi wa
kwanza wa kilomita 21 alipata
zawadi ya Sh. 300,000, mshindi
wa pili Sh. 250,000 na wa tatu
Sh 200,000, vivyo hivyo kwa
upande wa washindi wa mbio za
baiskeli Km 66.

Maadhimisho ya Siku ya UKIM-
WI Duniani mwaka huu kitaifa
yanafanyika Morogoro, yakion-
gozwa na kaulimbiu ya Jamii
iongoze kutokomeza Ukimwi’.
Mgeni rasmi wa maadhimisho
hayo anatarajiwa kuwa Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa.



HABARI KASKAZINI

[

Makandarasi
sasa
kupunguziwa
miradi

Na Mwandishi Wetu,
HANDEN!I

WIZARA ya Ujenzi, in-
afikiria kuacha kutoa mi-
kataba kwa makandarasi
ambao wanachukua mradi
zaidi ya mmoja kwa kuwa
kitendo hicho kinachangia
kusuasua kwa ujenzi wa
miradi na kutokukamilisha
kwa wakati.

Waziri wa Ujenzi, Inno-
cent Bashungwa, alisema
hayo jana wakati aki-
Zungumza na wananchi
wa wilaya za Handeni
na Kilindi katika ki-
jiji cha Mafleta, baada
va kupokea kero nyingi
za kutokutekelezwa kwa
wakati miradi ya ujenzi
wa barabara katika wilaya
tatu za mkoa wa Tanga.

“Nakuagiza Mtendaji
Mkuu kama nilivyokue-
leza kule Kwamsisi, kaji-
pange vizuri kwa hawa
makandarasi ambao si
wababaishaji wapewe
kazi na kwa wale ambao
ni wababaishaji wasipewe
kazi na wekeni vizuri mi-
fumo wakati wa kuanza
miradi mipya kwenye
hatua za manunuzi na
mpeana taarifa kama
alishawahi kuharibu
kazi sehemu na akiomba
asipewe,” alisema Bashun-
gwa.

Aidha mradi wa barabara
ya kilomita 20 unaotoka
wilayani Handeni hadi
Kilindi, umegharimu Sh.
milioni 30.083 ambazo
ni pamoja na fidia za wa-
nanchi waliopisha ujenzi
huo, na ilitakiwa ukabi-
dhiwe Juni 6, mwaka huu,
lakini umeongezewa muda
wa miezi sita na utakami-
lika Januari, 2024.

“Mkataba huu umeonge-
zwa mara mbili kwa
kuwa ilitakiwa akabidhi
barabara hii mwaka jana
mwezi wa sita lakini
akaongezewa tena muda
sasa itatakiwa aikabidhi
Januari, 2024. Kutokana
na hali halisi ilivyo mpaka
sasa hawezi kunidang-
anya kwa kuwa ana uw-
ezo wa kumaliza barabara
kwa muda mfupi uliobaki.

“Najua anataka kupewa
tena kipande cha kilo-
mita 30 kupitia mfumo
wa chanzo kimoja. Nak-
wambia Mtendaji Mkuu
wa TANROADS, mlikuwa
mnafikiria kumwongezea
hizo kilomita 30 lakini
kutokana na mradi huu,
hakuna kumpa mpaka
akamilishe hizi kilomita
20," alisema.

Naye Twaha Mbwego,
Katibu wa Mbunge wa
Kilindi, akizungumza kwa
niaba ya Mbunge Omari
Kibua, alisema licha ya
serikali kutoa fedha ny-
ingi katika miradi mbalim-
bali ya maendeleo, bado
kuna kero ya barabara
inataka kufuta miradi
yote mizuri iliyoletwa na
serikali.
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Wazm agomea kuchangla vjenzi shule

: NaAllan Isack, LONGIDO

AIBU Waziri wa Madi-
ni, Dk. Steven Kiruswa,
amegoma kuchangia
ujenzi wa Shule ya

: Msingi Mundarara mpaka ap-
: ate maelezo ya kina Sh. milioni
¢ 600 zilizotolewa na serikali kuu
: zimetumikaje katika ujenzi wa
: shule hiyo.

Dk. Kiruswa, ambaye ni

: Mbunge wa Jimbo la Longido
: mkoani
: mamo huo baada ya kutembe-
¢ lea shule hiyo na kujionea ujenzi
: wa madarasa manane, jengo
: la utawala, vyumba vitatu vya
¢ maabara na vyoo havijamalizika
¢ na nyumba ya mkuu wa shule
¢ haijajengwa, milango hakuna
: na sakafu haijjawekwa huku Sh.
: milioni 576 zikiwa zimetumika
¢ katika ujenzi huo.

Arusha, alitoa msi-

Alisema amejulishwa kuwa

fedha zilizobaki katika akaunti
ni Sh. milioni nane tu na ujenzi
wa shule bado haujakamilika.
Katika kata zingine za jimbo
hilo, fedha za serikali kuu zi-
lizopelekwa kiasi kama hicho,
kila kitu kimekamilika ikiwa ni
pamoja na kuomba usajili wa
shule na imekubaliwa na serikali
na kwamba Januari, mwakani,
wanafunzi wataanza masomo.
Naibu Waziri huyo alisema
hawezi kuchangia kiasi cho-
chote cha fedha hadi ufanyike
ukaguzi maalumu wa matumizi
yafedha zote zilizotumika na ap-
ate majibu kwa kuwa kamati ya
ujenzi wa shule haishirikishwi.
“Mimi sichangii fedha yoyote
hapa mpaka nipate taarifa ya
mkaguzi wa hesabu kujua fedha
zote zilizotumika katika ujenzi
wa shule hiii. Pia nipate taarifa
kwa nini kamati ya ujenzi wa
shule haikushirikishwa na shu-

ghuli zote zinafanywa na mkuu
wa shule,” alisema.

Pia alisema iwapo itabainika
kuwa fedha zimeliwa hatua kali
lazima zichukuliwe dhidi ya
wahusika kwa kuwa serikali in-
atoa fedha kwa maendeleo ya
wananchi lakini kuna wajanja
wachache wako kwa ajili ya ku-
jinufaisha. Aidha, akizungumzia
mgodi wa madini ya ruby unao-
za Rahmu Mollel, maarufu kama
Pendeza, aliwataka wahusika
kuheshimu mkataba ili kuepuka
maneno yasiyo na msingi.

Dk. Kiruswa alisema katika
meodi  wa Kijiji
hisa asilimia 75
Mundarara hisa asilimia 25 la-
kini shughuli zote za uendeshaji
zinafanywa na mwekezaji huyo
na madini yakitoka kila mmoja
anapaswa kupata haki yake kwa
mujibu wa mkataba.

Alisema madini ya ruby yana-
potoka yanapaswa kuwekwa
mezani ili bodi ya usimamizi
ya mgawo na shughuli zote zisi-
mamiwa na maofisa wa Wizara
ya Madini kabla ya serikali ku-
chukua kodi yake.

Pia aliwataka waendeshaji
wa uchirnbaji kushirikiana na
tisa katika shughuli za kila siku
na uzalishaji ili madini yakitoka
kuondoa malalamiko kwa baa-
dhi ya viongozi na wananchi
kwa ujumla.

Naye Diwani wa Munda-
rara, Alaise Mushao, alisema
mwekezaji huyo hatoi ushiriki-
amekuwa akichukua pesa za
viroba kwa wananchi na anaz-
alisha na kuuza ruby bila kush-
irikisha viongozi kama mkataba
unavyosema.

Muheza jana, ikiwa ni makabidhiano rasmi ya nyumba vva||y01engevva na mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP) kama fidia kupisha ujenzi wa bomba la mafuta linalotoka Hoima nchini Uganda hadi Tanga. Wengine
katika picha ni viongozi wa EACOP pamoja na viongozi wa serikali ngazi ya wilaya na mkoa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka TRA kuongeza kasi utoaji elimu

Na Mary Mosha, MOSH|

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra katika Manispaa ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, wameitaka
Mamlaka yaMapato Tanzania
(TRA) kuongeza utoaji wa elimu
kwa mlipakodi na ufanyaji wa
biashara ili kuwapo mwamko
wa wafanyabiashara kulipa kodi
badala ya kutumia vitisho kama
wanavyofanya baadhi ya wa-
tumishi wao.

Akizungumza na Ni-
pashe jana baada ya uzinduzi
wa Wiki ya Shukurani kwa Mli-
pakodi, Yashiva Shan, alisema
asilimia 80 ya walipakodi bado
hawana utayari wa kulipa kodi
na badala yake hulipa kutokana
na kuogopa vitisho.

Shan alisema wataalamu hao

wanapofika katika biashara,
hawana lugha za kuelimisha na
badala yake wanatoa vitisho na
wakati mwengine wanawataka
kulipa fidia jambo ambalo lina-
jenga hofu.

“Wametuambia  wamefikia
malengo na kuvuka hatuwezi
kuwapa hongera kwa kuwa
wafanyabiashara wa mkoa
huu wangeweza kukusanya
zaidi endapo wangekuwa lugha
za uelimishaji,” alisema.

Hosiana Msuya, mfanyabi-
ashara wa vipuri vya magari,
alisema licha ya wataalamu hao
kutoa elimu bado haikidhi ma-
hitaji ya wafanyabiashara.

“Yawezekana ikawa nje ya
uwezo wao lakini ni wakati
mwafaka serikali kutoa elimu
ya mara kwa mara kwa wafan-

yabiashara kuhusu uzalishaji,
usambazaji, uuzaji wa bidhaa ili
kuleta faida itakayomwezesha
mtu kulipa kodi kwa hiari. Kutoa
elimu kodi tu hakumsaidii
mfanyabiashara,” alisema Hosi-
ana.

Akisoma risala kwa mgeni
rasmi, Meneja wa TRA Mkoa
wa Kilimanjaro, James Jilala,
alisema mamlaka hiyo imeku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni 263
kwa mwaka 2022/23 kiasi am-
bacho ni zaidi ya asilimia 100
na kwamba wamevuka lengo
kwa Sh. bilioni 257 kwa kipindi

kilichopita.
Pia alisema kwa mwaka wa
fedha unaoendelea, tayari

wamekusanya Sh. bilioni 71
sawa na asilimia 72 lengo likiwa
kukusanya Sh. bilioni 76 kwa

kipindi cha Julai hadi Oktoba,
2023.

“Jitthada hizi ni ushirikiano
wa pamoja kati ya watumishi
pamoja na walipakodi ila tunak-
abiliwa tatizo la magendo katika
maeneo mbalimbali yakiwamo
Chekereni na Kahe kwa kuwa
kuna hali inayosababisha upote-
vu wa mapato. Tuna mikakati
kwa kushirikiana na taasisi za
kiserikali za kuhakikisha tatizo
hilo linakomeshwa,”alisema Me-
neja.

Naye mgeni rasmi katika
wiki hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Kisare Makori, alisema
agenda ya kuongeza mapato ni
la lazima na ameitaka mamlaka
husika kuongeza hali ya upati-
kanaji wa magari ya doria ili ku-
dhibiti hali hiyo.



10 Nipa,She Jumatano Novemba 29, 2023

HABARI KANDA YA ZIWA £§

Mpango elimu jumuishi sasa Kkwa vitendo

Na Halima Ikunji, TABORA

ERIKALI imesema itaen-

delea kutekeleza kwa
vitendo mpango wa
elimu jumuishi kwa

kuondoa vikwazo vya kimfumo
na kimiundombinu ili kuweka
usawa kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalum na wasiyo na
mahitaji maalum katika utole-
waji elimu.

Kauli hiyo ya serikali ilitolewa
juzi mkoani hapa na Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda,  katika

mahafali ya tisa ya Chuo Kikuu
Kishiriki cha Askofu Mkuu Mi-
hayo (AMUCTA).

Prof. Mkenda alisema lengo la
serikali ni kuhakikisha kila mtoto
anapata haki sawa ya elimu ka-
tika ngazi zote za masomo bila
kujali hali yake ya kifamilia na
kimaumbile.

Alisema ushirikishwaji katika
elimu kwa watu wote si jambo
la hiari bali ni haki ya msingi ya
binaadamu, hivyo ni lazima kila
mtu bila kujali maumbile yake
apatiwe elimu bora bila ubaguzi

hakikisha wanatimiza malengo
na ndoto zao.

“Katika  kudhihirisha  hili,
serikali imetoa vifaa said-
izi vya Kkidigitali kwa wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
um wanaosoma elimu ya
awali,msingina sekondarivyenye
thamaniya Sh. bilioni 3.5,” alise-
ma.

Pia alisema Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia im-
etoa vifaavya kidigitali vyenye
thamani ya Sh. bilioni moja kwa
ajili ya wanafunzi walioko vyuo

wenye mahitaji maalumu. Vifaa
hivyo ni bajaji 47, komputa mpa-
kato 172, vishikwambi 72 na vifaa
vya usikivu 250.

Mwazilishi wa Chuo Kikuu
hichio kishiriki hicho, Askofu
Mkuu Mstaafu Paul Ruzoka,
aliipongeza serikali kwa jiti-
hada zake na kuruhusu chuo hi-
cho kutoaelimu jumuishina ku-
wasaidia wenye ulemavu kupata
haki ya kielimu.

“Licha ya uhaba wa walimu uli-
opo chuoni hapa tumefanikiwa
kupata wahitimu wa ualimu 864

imu ambao ni walimu wa elimu
maalum 312,” alisema Askofu
Mkuu Ruzoka.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof
Padri Juvenalis AsanteMungu,
alisema chuo kitaendelea kush-
irikiana na wadau mbalimbali wa
elimu katika kutekeleza mpango
wa elimu jumuishi unaolenga ku-
waweka pamoja wanafunzi we-
nye ulemavu na wale wasio na ul-
emavu ili kuleta usawa kwenye
sekta ya elimu kwa kuondoa
unyanyapaa kwa watoto wenye
ulemavu.

wa aina yoyote lengo likiwa ni ku-

vikuu vinavyopokea wanafunzi

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, akizungumza katika uzinduzi wa utoaji kinga tiba ya kichocho na minyoo
kwa wanafunzi wa miaka mitano hadi 14 wa Shule ya Msingi Nyakato katika Manispaa ya Musoma mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanafunzi afa maji akitafuta senene

Na Waandishi Wetu

ANNETH I(emileme (14),

ya Bwendangabo, w1layan1 Bu-
koba, amefariki dunia baada
ya kuzama majini katika Mto
Kyambu wakati akitafuta
senene baada ya kuruhusiwa
kutoka shuleni katika masomo
ya kujiandaa kujiunga na ki-
dato cha kwanza.

Baba mzazi wa binti huyo,
Godwin Kemileme, alisema
walipokea taarifa ya kuzama
kwa binti yake juzi majira
ya saa 10jioni kutoka kwa
rafiki yake ambaye walitoka
wote masomoni na kuanza
shughuli za kumtafuta katika
mto huo.

Ofisa Habari wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Mkoa
wa Kagera, Shabani Mussa,
akizungumza katika eneo

la tukio, alisema juhudi za
kuopoa mwili wa binti huyo
bado zinaendelea baada ya
kuupata mwili huo kwenye

maji yanayotembea kisha
kuwaponyoka na kuzama
tena.

Katika hatua nyingine, mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari
Bulyanhulu, Msalala wilayani
Kahama, Shinyanga, Nee-
ma Mpiga (14) anadaiwa kuro-
ka majira ya saa 6:00 usiku na
kupotea kwa zaidi ya miezi
miwili sasa.

Kaka wa mwanafunzi huyo,
Paul Mpiga, alisema binti huyo
alipotea tangu Septemba,
mwaka huu, baada ya kuon-
doka nyumbani hapo na
kumwacha kitandani mtoto
aliyekuwa amelala naye.

Alisema siku ya tukio,
yeye hakuwa nyumbani la-

kini alipewa maelezo na mke
wake kuwa waligundua ku-
tokuwapo kwake baada ya
kusikia mtoto wa miaka mi-
tatu aliyekuwa amelala naye
akilia na baada ya kwenda
kumwangalia walimkuta peke
yake.

Mpiga alisema tayari wa-
metoa taarifa kwa uongozi
polisi na wamepewa namba
ya taarifa ya polisi yenye
namba RB/1777/2023 na bado
wanaendelea na jitihada za
kumtafuta kwa kuwa wakati
anatoroka  hakukuwa na
ugomvi wowote baina yao.

“Kesi za kutoroka kwa ma-
binti zimekuwa zikiripotiwa
mara kwa mara. Ndani ya
mwezi mmoja tunakuwa na
kesi mbili au tatu wengine
wanapatikana na wengine
hawapatikani lakini tunaen-

delea kushirikiana kumtafuta
huyu ili aendelee na masomo
yake,” alisema Abasi Petro,
Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Mkolani

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari hiyo, John Masasi, alisema
kweli binti huyo ni mwanafun-
zi wa shule hiyo hajulikani
alipo na ana miezi miwili ha-
jatokea shuleni.

Ofisa ustawiwajamii wilaya
ya Kahama Richard Ngondya
alisema zipo taarifa za wa-
sichana wanao toroshwa na
wengine kutoroka wenyewe
hivyo jitihada zifanyike kwa
kushirikiana na jamii ili
kumpata msichana huyo na
kuendelea kupinga vitendo
vya ukatili na utoroshwaji wa
wanafunzi.

s-Imeandikwa na Vitus
Audax na Neema Sawaka,
KAHAMA

na mwaka huu tumetoa wabhit-

]
CCM vawaita
wapinzani
kuwekeza
majengo vake

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga, kimewaita wapin-
zani kutoka vyama mbalimbali
kuwekeza kibiashara katika ma-
jengo yanayomilikiwa na chama
hicho huku kikitaka kuweka
pembeni tofauti zao za kisiasa.

Licha ya wito huo, chama hicho
kimeweka sharti kwa chama cho-
chote kitakachohitaji kuwekeza
katika majengo hayo kutokusi-
mika bendera ya chama lengo
likiwa ni kutokutunishiana misuri
bali kufanya biashara na kujiingi-
zia kipato.

Wito huo ulitolewa juzi na Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Shin-
yanga, Mabala Mlorwa, wakati
wa uwekaji wa jiwe la msingi ka-
tika mradi wa kltegauchuml cha
jengo la ghorofa mali ya chama
hicho lililojengwa na mwekezaji
Emmanuely Komanya kwa
makubaliano maalumu.

Alisema CCM imebadilika to-
fauti na ilivyokuwa hapo awali
na sasa kinashirikiana na vyama
vya upinzani ikiwa ni pamoja na
kuvipa kipaumbele kuwekeza ka-
tika majengo wanayomiliki kibi-
ashara na siyo ofisi za vyama.

Mlolwa alisema wameanza
kuibua majengo ya kibiashara se-
hemu mbalimbali nchini ili kuki-
saidia chama kuingiza mapato,
kukua kiuchumi na kuondokana
na kuwategemea watu binafsi
na wafanyabiashara katika kuki-
saidia chama katika shughuli
zake.

Katibu wa CCM Wilaya ya Ka-
hama, Mary Mhoha, alisema
ukamilikaji wa uwekezaji huo
utaongeza mapato kwa chama
kutoka Sh. milioni 10.9 kwa mwa-
ka hadi kufikia Sh. milioni 19.2.

Alisema mradi huo utaka-
pokamilika na kuanza kufanya
kazi, unatarajiwa kuingiza mapa-
to Sh. m|||om 131.4 kwa mwaka
na chama kitapata Sh. milioni
65.7 kwa mwaka, sawa na asil-
imia 50 ya mgawo wake wa ma-
pato ya ubia.

Mwekezaji huyo, alisema ataen-
delea kubaki na asilimia 50 ma-
pato yake ya mradi kwa ajili ya
kujirejeshea gharama zake kwa
mujibu wa makubaliano ya mka-
taba. Baada ya kurejesha ghara-
ma zake chama kitamiliki jengo
kwa asilimia 100 na kuwataka
wengine kujitokeza kuwekeza.
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SIKU 16 VS UKATILI KIJINSIA

Ili kuwamaliza wanyanyasaji SMZ, sasa
vaja ha mahakama maalum Kila mkoa

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

AKATI dunia inaen-
deleza harakati za
kukomesha ukatili wa
kijinsia ndani ya Siku

16 za Kupinga Ukatili, kuanzia No-
vemba 25 hadi Desemba 10, Zan-
zibar inawajibika pia kupunguza
na kuondoa dhuluma dhidi ya
wanawake na watoto.

Moja ya hatua za kujivunia ni
ujio na mafanikio ya Mahakama
Maalum ya Makosa ya Udhalil-
ishaji, iliyoanzishwa na Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi.

Ndiyo inayosikiliza na kuhu-
kumu kwa haraka na weledi kesi
za unyanyasaji na ukandamizaji
kijinsia wanawake na watoto visi-
wani hapa, inasema Ofisi ya Jaji
Mkuu wa Zanzibar.

Pamoja na hayo serikali im-
etunga sheria mbalimbali za
kupambana na vitendo hivyo
kadhalika kuongeza adhabu kwa
makosa yanayohusiana na ubaka-
ji, ulawiti, kuingilia kinyume na
maumbile na shambulio la aibu.

Aidha, Ofisi ya Jaji Mkuu wa
Zanzibar, inasema, sheria ya
mwenendo wa jinai namba 7 ya
mwaka 2018 , kifungu 151(1) kina-
chokataza kutoa dhamana kwa
mshtakiwa wa kesi za ukatili na
udhalilishaji nacho ni hatua ya
kulinda utu wa mama na watoto
wanaonyanyaswa.

Inaongeza kuwa, pia serikali
imeruhusu kuongezea hukumu
ambazo mahakama za awali
zimezipitisha ili kufuatilia na kuo-
na kuwa haki inatendeka.

Hata hivyo, licha ya juhudi hizo
na nyingine zilizochukuliwa na
zinazoendelea bado vitendo vya
udhalilishaji vipo na watoto na
wanawake ndiyo waathirika zaidi.

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali zinaonyesha kuwa kila

HABARI BORA NA KAMILIF
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Riziki Pembe Juma, Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. PICHA:MTANDAO

mwezi matukio hayo yamekuwa
yakiongezeka, mfano mwezi ulio-
pita visa 199 vya ukatili na udhal-
ilishaji wa kijinsia vimeripotiwa
na waathirika ni 199 wengi wak-
iwa ni watoto ambao ni asilimia
78.9, wanawake 16.1 na wanaume
asilimia 5.0.

Idadi hiyo ya matukio 199 ni
ongezeka la asilimia 26.8 ku-
toka matukio 157 yaliyoripotiwa
Septemba 2023, ya kubaka kwa
mwezi wa Septemba yalikuwa 59,
wakati Oktoba yalifikia 89, ikiwa
ni ongezeko la makosa 30.

Aidha matukio ya kulawiti na
kunajisi Septemba yalikuwa 15,
wakati Oktoba yalikuwa 22, ya

kuingiliwa kinyume na maumbile
Septemba yalikuwa sita, Oktoba
13, ya kutorosha Septemba ya-
meripotiwa 11 na Oktoba ni 10.

Kati ya matukio 199 ofisi
inasema,asilimia 30.2 yamefany-
wa na watu wa karibu katika fa-
milia wakiwamo majirani ambao
ndiyo wanaotegemewa kuongeza
ulinzi kwa watoto.

KILA MKOA

Jaji Mkuu wa Zanzibar Khamis
Ramadhan Abdallah, anasema
Mahakama Kuu imejiwekea mi-
kakati ya kupunguza tatizo la
udhalilishaji au kuliondoa, anay-
oitaja kuwa ni pamoja na kuunda

mahakama maalum kwa kila
mkoa.

Pia, anasema kingine ni kuteua
mahakimu maalum wa kusikiliza
mashauri hayo ili yasikilizwe na
kutolewa maamuzi kwa haraka
na kuitaka jamii kuwa tayari ku-
toa ushahidi pale unapohitajika
mahakamani.

“Tumefanikiwa katika hilo na
kwa sasa mashauri ya udhalil-
ishaji iwapo mashahidi watapa-
tikana kwa wakati yanachukua
wastani wa miezi sita kumalizika
tangu siku ya kwanza kufikish-
wa mahakamani,”anasema Jaji
Mkuu.

Sanjari Jaji Mkuu, anasema ku-

wa Kijinsia

tokana na mikakati mahakamaili-
yojiwekea imefanikiwa kuhakiki-
sha washitakiwa wanapopatikana
na hatia wanaadhabiwa kisheria.

WENGI WANAOGOPA

“Niseme tu kuwa ingawa
tatizo hili halijaisha kabisa, la-
kini sasa wanajamii wengi wame-
kuwa na hofu ya kutenda ma-
kosa hayo kutokana na adhabu
zinazotolewa,”anasema Jaji Ab-
dullah.

Aidha, kutokana na mikakati
hiyo baadhi ya maeneo udhalil-
ishaji umepungua kwa kiasi ki-
kubwa na takwimu za mahakama
za kila siku zinaonesha kuwa
mahakama za Pemba zimekuwa
zikipokea mashauri machache ya
udhalilishaji hivi sasa.

Anasema juhudi zinaendelea
kupunguza kasi ya makosa hayo
Unguja kama ilivyo Pemba.

Zaina Abdallah, Mwanasheria
kutoka Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania TAM-
WA-Zanzibar, anasema sheria ya
mtoto ya mwaka 2011, inaeleza
kuwa anahitaji kutunzwa kulind-
wa na serikali, familia na jamii.

Lakini, anasema kuna ukin-
zani na sheria katika kuutambua
umri wa mtoto kuwa ni chini ya
miaka 18, wakati sheria nyingine
zimeweka miaka 14.

Aidha, anapendekeza kuwepo
shule za kurekebisha tabia kwa
watoto kama ilivyotambuliwa na
serikali.

Kadhalika, TAMWA inaiom-
ba serikali kuweka kipengele
maalumu katika sheria, kuhusu
kufanywa ukaguzi wa makazi
ya mtoto ili kujiridhisha na kue-
puka kuwekwa katika mazingira
magumu.

“Mapendekezo yangu kwa Wiz-

INAENDELEA UK. 14
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Rais Samia aonyesha uthabiti wake
kumuinulia elimu msichana

-Maelfu warejeshwa darasani ufaulu la saba wazidi kupaa

Na Sabato Kasika

ARAZA la Mitihani la
BTaifa (NECTA) linapotan-

gaza matokeo ya mtihani

wa darasa la saba mwaka
2023, linataja kuongezeka ubora
wa ufaulu wa daraja A kwa wa-
nafunzi wasichana.

Linasema ni tofauti na mwaka
jana, hatua ambayo inaonyesha
kuwa wanawake wanaweza na
wanapopewa nafasi wanathibiti-
sha wana uwezo.

Katibu Mtendaji wa NECTA,
Dk. Said Mohammed, anasema
ubora wa wanawake kwenye
ufaulu unaongezeka na kufikia
asilimia 80.58, tofauti na mwaka
jana ambao ulikuwa ni asilimia
78.91.

Anatoa  ufafanuzi  kuwa
ongezeko hilo linahusu daraja A
kwa asilimia 0.13, wakati daraja
B ufaulu umeongezeka kwa asil-
imia 0.96 karibu asilimia moja
wakati daraja C ni asilimia 0.57.

Katika wakati huu wa kuende-
leza harakati za kupinga na ku-
tokomeza udhalilishaji na uka-
tili wa kijinsia wanafunzi wa kike
wanafanya maajabu na kuelekea
kuziba pengo la wanawake kuwa
chini kielimu kuliko wanaume.

Tkumbukwe ili kufikia asilimia
50/50 kiuongozi, wanawake ha-
wawezi kupata mafanikio bila
kuongeza ujuzi na maarifa na
kujizatiti kielimu na kufikia vi-
wango vya taaluma kiubobezi.

Katika juhudi za kuupata
usawa wa Kkijinsia mabinti wa-
najitahidi kufanya juu chini
ili kuwafikia wanafunzi wen-
zao wa kiume na hata kwenda
mbali zaidi na hiyo inaonyesha
kuwa wameanza kukataa kuwa
wasindikizaji na kukataa vikwa-
zo vinavyowarudisha nyuma ki-
taaluma.

Miongoni mwa hatua za
kuhimiza wanafunzi wasichana
kusoma ni pamoja na kuanzisha
sekondari maalumu za sayansi
kwa kila mkoa ambazo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, anazijenga.

Jithada kuewandeleza na ku-
watia moyo ili wajue kuwa kwe-
nye suala la elimu si kwa ajili ya
wanafunzi wa kiume, wote wako
sawa, serikali pia imewaanzishia
utaratibu wa kurejea shuleni
baada ya kukatisha masomo ku-
tokana na changamoto mbalim-
bali zikiwamo mimba na utoro.

Katika utekelezaji wa Waraka
wa Elimu namba 3 mwaka 2021
wa kuwarejesha shuleni wasi-
chana waliokatisha masomo,
umewarudisha madarasani wa-
sichana 7,995 ambao wanaende-
lea na masomo kupitia mfumo
rasmi na usio rasmi , hivyo seri-
kali imefanya juhudi za kuleta
usawa wa kijinsia kielimu na ku-
wafikia hata wanawake ambao
wangeachwa nje, ni kwa mujibu
wa takwimu za Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia..

Juhudi za kufikia usawa kwe-
nye elimu zinaonekana pia kwe-
nye kudahili wanafunzi wa elimu
ya juu, mfano, wizara inasema

Rais Samia

Hatua ya wa-
nafunzi wa kike
kuendelea kupata
ufaulu mzuri,

ni wazi dhana
kwamba wasi-
chana ni wa ku-
olewa, inafutika
miongoni mwa
jamii, na sasa
inawekeza kwe-
nye elimu kwa
watoto wote bila
kujali jinsi.

mwaka wa 2022/23 wanafunzi
636 waliofaulu masomo ya say-
ansi wa kike ni 261 ambao ni
sawa na asilimia 41 ya wanafun-
zi, wanaounufaika na Mfuko wa
Ufadhili Samia Scholarship.
Lakini pia idadi ya wanafunzi
waliodahiliwa katika taasisi za
elimu ya juu nayo inaonyesha
ongezeko la wanawake mfano
wanafunzi 423,025 wameingi-
zwa vyuoni, kati ya hao wa kike
ni 177905 kwa mwaka 2019/20
hadi kufikia wanafunzi 555,166
wakiwemo wa kike 249,009 kwa

' I

Baadhi ya wanafunzi wa Sekondari ya Jangwa

mwaka 2022/23, ongezeko hilo
la asilimia 31 kwa mujibu wa
wizara pia linaonyesha namna
ambavyo wasichana wanainuka
kwenye elimu.

Hatua ya wanafunzi wa kike
kuendelea kupata ufaulu mzuri,
ni wazi dhana kwamba wasi-
chana ni wa kuolewa, inafutika
miongoni mwa jamii, na sasa in-
awekeza kwenye elimu kwa wa-
toto wote bila kujali jinsi.

Watoto wa kike wanasongwa
na vikwazo vingi, katika safari
yao kufikia elimu ikiwamo mim-

ba, ndoa za utotoni au wazazi na
walezi kutowasomesha.

Pamoja na kuwapo mikakati
ya kuwasaidia watoto wa kike ku-
pata elimu, hali halisi katika mae-
neo mengi, bado kuna vikwazo
mbalimbali vinavyowazuia wasi-
chana kupata haki hiyo.

Lakini, ambao wanabaha-
tika kupata elimu kupata ufaulu
mzuri, wanapaswa kuwa mfano
wa kutumiwa katika jamii ili ku-
pambana na vikwazo ambavyo
vinachangia wengine kukosa
elimu.

Ni wazi kuwa ni habari njema
kwa wana harakati wanaotetea
haki za watoto wa kike kufurahia
kwa jinsi ambavyo wamepandi-
sha ufaulu na kupita wa mwaka
jana. Kinachotakiwa ni wao
kuongeza juhudi ili ikiwezekana,
wawe vinara kwa kuonyesha
ufaulu zaidi kwenye viwango
mbalimbali.

Juhudi za serikali, walimu,
jamii na wazazi pamoja na walezi
, wadau wa sekta za umma na
binafsi wana wajibu wa kuwatia
moyo wasichana na kuwahimiza
kupenda elimu na hasa kwenye
Masomo ya sayansi.

Njia hiyo inaweza kusaidia kati-
ka kuimarisha mchango wa utafi-
ti na ubunifu wa kisayansi wenye
tija kwa ustawi wa uchumi kwa
maisha ya kizazi cha leo na kesho
kupitia wanafunzi wa jinsi zote.

Kumekuwapo na juhudi za
kuwahamasisha wanawake na
wasichana kujikita zaidi kusoma
masomo ya sayansi, uhandisi,
hesabu, ubunifu na teknolojia,
nguvu hiyo iendelee kutumika
kuhamasisha elimu kwa jinsi
zote ili watoto wa kike wasibaki
nyuma.

Hata hivyo kuna tatizo sugu
kila wakati linawaumiza wa-
nafunzi ni mila na desturi za ku-
waoza udogoni hili nalo lisifum-
biwe macho.

Lakini pia juhudi za kuwasaid-
ia wasichana kusoma na kufaulu
udanganyifu katika mitihani, usi-
fumbiwe macho.

Ikumbukwe udanganyifu
huo unaweza kuwasaidia katika
ngazi nyingine za elimu lakini
hawatakuwa na mafanikio katika
hatua kubwa na za juu kwenye
maisha.

ni Dar es Salaam, wakiwa katika moja ya shu-
ghuli maalum shuleni hapo hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Sabato Kasika

kukomesha unyanyasaj

AENDELEO ni lazima
kuunganisha nguvu
za jamii na serikali ili

kufanikisha juhudi za
kuwezesha wananchi kusonga
mbele na kubadilika kutoka
maisha duni kwenda yaliyoima-
rika, anasema Mkuu wa Idara ya
Maendeleo ya Jamii wa Jiji la Dar
es Salaam, Francisca Makoye.

Anazipongeza hatua za kua-
mka na kutumia kila mbinu
kuinua maisha ya jamii zinazo-
fanyika nchini, akitoa mfano
wa Halmashauri ya Ilala iliyo na
vikundi kadhaa ambavyo vina-
jishughulisha na kuunganisha
nguvu za wanajamii na serikali
kuwezesha wananchi kujihu-
dumia kuondoa umaskini na
ukatili wa kijinsia.

Anakitaja kikundi cha Sauti ya
Jamii Kipunguni cha Kata ya Ki-
punguni ndani ya Halmashauri
hiyo, akisema kimeimarika na
kujikita kwenye shughuli za
ujasiriamali na hatua hiyo inak-
wenda sambamba na kutatua
changamoto zinazotokana na
ukatili wa kijinsia kwa watoto .

Anaeleza kuwa kimewezesha
jamii ya kata hiyo na za jirani za
Kitunda na Kivule kufanya shu-
ghuli za kiuchumi na kuanzisha
klabu za watoto ili kuwalinda na
kuwaendeleza.

Anasema hayo jana wakati
akizungumza na gazeti hili kue-
lekea maadhimisho ya siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia na ku-
fafanua kuwa kituo hicho kime-
jenga ofisi ya kutolea msaada wa
kisheria.

Fransisca anasema kime-
tumia Shilingi milioni 11, kupitia
vyanzo vyake vya mapato, na
kwamba kupitia ofisi hiyo na wa-
natoa msaada wa kisheria.

“Jamii inapata huduma hii
kwa ukaribu zaidi. Pia kupitia
Mfuko wa Ruzuku wa Mashirika
ya Wanawake (WFT-T) kituo hi-
cho kinatoa elimu ya madhara
ya rushwa ya ngono katika jamii
na imesaidia kupunguza viten-
do hivyo,” anasema.

LENGO KUANZISHWA
Francisca anasema kituo kil-
ianzishwa na washiriki wa sem-
ina za Jinsia Maendeleo zina-
zoratibiwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), kwa lengo la
kupanua na kuongeza wigo wa
kupinga ukatili wa kimwili, king-
ono, kisaikolojia na kiuchumi.
Ukatili huo husababisha uke-
ketaji katika kata za Kitunda, Ki-
vule na Kipunguni."Mbinu kuu
wanayotumia ni uwezeshaji wa
jamii kiuchumi, kifikra na pia
kuendesha mijadala ya uelewa
wa haki, na kwamba halmashau-
ri kupitia Divisheni ya Maende-
leo ya Jamii kwa kushirikiana na
wanajamii wa maeneo haya na
wadau, walifuatilia kujua ni nini
kinachochochea kuendelea kwa
ukeketaji,” anasema.
Anafafaanua kuwa wamegun-
dua sabahu zinazochochea uke-
ketaji kuwa unazigusa zaidi fa-
milia maskini na wasio na fursa
ya kupata taarifa sambamba na
kukosa ujasiri wa kupinga au ku-
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I wa Kijinsia

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Kata ya Kipunguni, Rozina Soko, akizungumza katika kikao cha Kituo cha Sauti ya Jamii Kip-
unguni cha kupanga mikakati ya kupambana na ukatili wa kijinsia. PICHA: SABATO KASIKA

kataa.

“Ukeketaji unaambata na
zawadi kwa wanaokeketwa na
wazazi au walezi wao. Wakati
wa maandalizi ya ukeketaji kuna
baadhi ya watu au wanajamii
kwao ni fursa ya kujipatia ki-
pato wakiwamo wauza mbuzi,
ngombe, waendesha bodaboda
na wapishi,” anasema.

Mkuu wa idara anasema,
baada ya kujua sababu kuu am-
bazo zinachangia uendelevu wa
ukeketaji, ndipo Idara ya Maen-
deleo ya Jamii kwa kushrikiana
na wadau wengine inaanza ku-
tumia afua zake na kufanikisha
kudhibiti vitendo hivyo.

“Jitthada hizo zimewezesha
Kituo cha Sauti ya Jamii Kipun-
guni kuhudumia watu wengi
mfano mwaka 2014 walikuwa
19, wakati 2016 watu 46 walifiki-
wa, mwaka 2018 walikuwa 34,
ilipofika 2020 walipungua hadi
sita na mwaka jana walikuwa
wanne, jumla ya waliohudumi-
wa ni 109,” anasema.

Aidha, wapo waliofunzwa uja-
siriamali kuanzia mwaka 2016
hadi 2023 kuwa ni wanawake
2,100, wanaume 510, vijana wa
kike 2,700, wa kiume 300, watu
wenye ulemavu wa kike 161 na
wa kiume 7l,ambao jumla ni
5,842.

“Mafunzo yanayotolewa ni
mapishi, kilimo rahisi, jinsi ya
kusimamia vikundi, saluni, uten-
genezaji wa urembo na makaa
mbadala, lakini pia kuna klabu
zilizoanzishwa za kupinga uka-
tili wa kijinsia ambazo kwa
upande wa watoto zipo 30, vi-
jana 30, za wazazi 30 za mabinti
wenye watoto 30 jumla kuu ni

“Ukeketaji un-
aambata na
zawadi kwa wa-
naokeketwa na
wazazi au walezi
wao. Wakati

wa maandalizi
yva ukeketaji
kuna baadhi ya
watu au wana-
jamii kwao ni
fursa ya kujipa-
tia kipato waki-
wamo wauza
mbuzi, ng'ombe,
waendesha bod-
aboda na wapi-
shi,” anasema.

120,” anasema Fransisca.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sau-
ti ya Jamii Kipunguni, Seleman
Biashagazi, anasema anafurahi
serikali inapotambua shughuli
zinazofanywa na kituo cha wa-
nanchi ndani ya jamii.

“Baada ya kazi kubwa ambayo
tumeifanya ikiwamo kuanzisha
klabu za kupinga ukatili wa ki-
jinsia, kwa sasa wana jamii we-
nyewe wanakutana kujadili mas-
uala ya ukatili huo na kuchukua
hatua,” anasema Bishagazi.

Anataja miongoni mwa hatua
ambazo jamii inachukua kuwa
ni kutoa taarifa kwa uongozi wa
maeneo yao au katika vyombo
vya dora wanapopata matukio
ama viashiria vya matukio ya
ukatili.

“Serikali kutambua na kuz-
ielezea kazi zetu ni motisha kwe-
tu. Nitoe wito kwa vikundi ving-
ine, vifanye kazi vitatambuliwa
tu. Vilevile niwaombe wafadhili
kwamba wawekeze kwenye vi-
kundi. Sisi tulianza bila msaada
lakini sasa kazi zetu zinatambu-
liwa na serikali,” anasema.

KUNUSURU MTOTO

Bishagazi anasema kuna Umo-
ja wa Mfuko wa Watoto (UWAM-
TO), na kwamba vikundi 32 kuto-
ka kata za Chanika na Zingiziwa
vilihamasika na kuamua kuan-
zisha umoja wao na kusajiliwa
kwa jina hilo.

“Umoja huu umehamasika na
kuwatambua watoto wenye ma-
hitaji maalum na kuwahudumia
kwa kuwanunulia mahitaji hayo
kupitia mfuko wa Umoja wao,”
anasema.

Francisca anasema mfuko un-
awezeshwa kupitia asilimia 50

inayochangiwa kwa hisa za kila
mwana kikundi kwa kila mwezi,
na kwamba kila mmoja anawa-
jibika kuchangia kulingana na
mgawanyo wa ununuzi wa hisa,
akitolea mfano kuwa kuna wana
kikundi wananunua hisa ya
Shilingi 200, wengine 500 na pia
wapo wa 1,000.

Hisa zote zinapokusanywa
kutoka kwa wana umoja 480
wanaotoka katika vikundi 32
inatolewa asilimia 50 inapele-
kwa kuhudumia watoto wenye
mabhitaji maalum na asilimia 50
zinabaki katika umoja na ku-
kopeshana kwa riba ndogo na
kuendeleza shughuli za kiuchu-
mi,” anasema.

Anasema umoja umejikita ka-
tika shughuli za kiuchumi zina-
zowasaidia kupata kipato kwa
ajili ya shughuli za umoja na
utoaji wa huduma na pia kwa
manufaa ya mwana umoja.

“Umoja huo umeshahudumia
watotol60 kwa kuwanunulia vi-
faa vya shule kwa watoto 135 na
bima ya afya kwa watoto 25, pia
wamewaunganisha vijana bale-
he 29, wa kike wakiwa 22 na wa
kiume saba.

Anasema pamoja na umoja
huo, kuna vikundi 43 kutoka
kata za Kivele na Gongolamboto
ambavyo navyo vimeunda umo-
jawao ili kutatua changamoto za
afya na elimu katika jamii yao.

“Umoja huu unaitwa Umoja
wa Vikundi vya Ujasiriamali Ki-
vule (UVUKI ambao unafanya
jumla ya watu na watoto 1,125
kunufaika kupitia umoja huu na
kunufaisha jamii inayowazun-
guka kutoka shule za msingi za
Kivule, Gongo la Mboto na Ma-
johe,” anasema.
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Wenyvyeji Mkutano COP Dubai
wanavyougeuza changa la macho

« \Wanapigia chapuo uwekezaji nishati chafu

Na Gaudensia Mngumi

AKATI Mkutano wa
Umoja wa Mataifa
wa Mazungumzo ya
Hali ya Hewa Duni-

ani (COP 28) , ukitarajiwa kuan-
za kesho huko Dubai, Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE) unalen-
ga kuuza mafuta yake.

UAE inaelezwa kupanga ku-
tumia nafasi yake ya mwenyeji
wa mazungumzo ya hali ya
hewa kupigia chapua mikataba
ya kuuza mafuta na gesi zake.

BBC inaripoti kuwa nyaraka
za muhtasari wa mikutano hiyo
zilizovuja zinaonyesha mipango
ya kujadili mikataba ya mafuta
na mataifa 15 washiriki wa mku-
tano huo.

Hata hivyo, timu ya UAE hai-
kukataa kutumia mikutano ya
COP28 kwa mazungumzo ya
biashara, na ikasema “mikutano
ya faragha ni ya faragha”.

BBC inaongeza kuwa timu
hiyo, aidha, inakataa kutoa
maoni yake kuhusu kile kili-
chojadiliwa katika mikutano
na kusema kazi yake imekuwa
ikilenga “hatua ya maana ya hali
ya hewa”.

Nyaraka hizo zinazoelezwa
kuwa zilipatikana kwa wana-
habari wa kujitegemea katika
Kituo cha Kuripoti Hali ya Hewa
wanaofanya kazi pamoja na BBC
, zinatayarishwa na timu ya UAE
COP28 kwa ajili ya kupeleka
ushawishi kwa serikali takriban
27 za kigeni kabla ya mkutano
wa kilele wa COP28, utakaoanza
kesho Novemba 30.

BBC inaeleza kuwa mazun-
gumzo ambayo yalinaswa ni
pamoja na mijadala ya namna
China ambayo inasema ADNOC
kampuni ya mafuta ya UAE, “iko
tayari kutathmini kwa pamoja
fursa za kimataifa za kuwekeza
kwenye kuchakata gesi ya asilia
ya (LNG) nchini Msumbiji, Can-
ada na Australia.

Aidha, nyaraka hizo zilizonas-
wa zinasema Falme za Kiarabu
zinapendekeza kwa Waziri wa
Colombia kwamba ADNOC pia
iko tayari kuisaidia Colombia
kuendeleza rasilimali zake za
mafuta.

Aidha, inasemekana kuna ma-
zungumzo kwa nchi nyingine 13,
ikiwa ni pamoja na Ujerumani
na Misri, ambazo zinapende-

Moshi unaoongeza joto duniani kutoka kwenye mataifa yenye viwanda vikubwa.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, chom-
bo kinachosimamia mikutano ya COP. PICHA ZOTE: MTANDAO

keza kuiambia ADNOC inataka
kufanya kazi na serikali zao kuen-
deleza miradi ya mafuta.

Aidha taarifa, zinaeleza kuwa
UAE pia inatayarisha mazun-
gumzo ya fursa za kibiashara
kwa kampuni ya serikali ya MAS-
DAR inayowekeza kwenye nishati
mbadala kushirikiana na mataifa
20 ikiwamo Uingereza, Marekani,

Ufaransa, Ujerumani, Uholanzi,
Brazil,China, Saudi Arabia, Misri
na Kenya.

Mwaka huu COP 28 inaandaliwa
na UAE huko Dubai na inatara-
jiwa kuhudhuriwa na viongozi 167
wakuu duniani akiwamo Kiongozi
wa Kanisa Katoliki Duniani Papa
Francis na Mfalme Charles IIT wa
Uingereza.
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Mikutano hiyo ndilo jukwaa
muhimu zaidi duniani kujadili
jinsi ya kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

UKINZANI ULIPO

Wakati kukiwa na matumaini
kwamba COP28 itasaidia kuandaa
mikakati ya kupunguza ongezeko
la joto la muda mrefu duniani hadi
1.5C, uwekezaji kwenye nishati za
visukuku kama mafuta, makaa
ya mawe na gesi asilia vitazidi
kuongeza joto.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Sayansi ya Hali ya Hewa linasema
ni muhimu kuachana na matumizi
ya nishati hizo ili kuepuka athari
mbaya zaidi za mabadiliko ya hali
ya hewa, hata hivyo itahitajika ku-
punguzwa kwa kasi kwa uzalishaji
wa gesi chafu.

Shirika hilo linataka punguzo
la asilimia 43 za uzalishaji wa gesi
hizo ni muhimu ifikapo 2030 ku-
toka viwango vya sasa.

Wataalamu wa hali ya hewa
wanakubaliana kuwa nyuzi joto
1.5 hazipaswi kufikiwa ili ku-
zuia athari mbaya na zisizoweza
kurekebishwa za mabadiliko ya
hali ya hewa hivyo, wastani wa
joto duniani haupaswi kuzidi ule
wa nyakati za kabla ya ujio wa vi-
wanda yaani chini ya nyuzi 1.5.

Kuanzia Januari hadi Septemba
2023, wastani wa halijoto ya du-

nia hadi sasa ni nyuzi joto 1.40
juu kuliko wastani wa kabla
va ujenzi wa viwanda mwaka
1850-1900.

Kwa mujibu wa mtandao
wa‘go.com’ ikiwa joto litazidi
zaidi ya nyuzi 1.5 ambalo li-
nakadiriwa kufikiwa mwaka
2040 kuna uwezekano, kwa
mujibu wa utafiti kuwa litasa-
babisha uharibifu mbaya zaidi
duniani.

Mtandao wa ‘Nature Jour-
nal’, unaeleza kuwa ongezeko
la joto zaidi ya nyuzi 1.5 athari
zake zinaweza kujumuisha,
joto kali zaidi duniani katika
ukanda wa tropiki ukiongeze-
ka kwa wastani wa zaidi ya
nyuzi 3.0.

Hali itakuwa mbaya zaidi
kwenye ukanda wa pwani
ambako kina cha maji ki-
taongezeka hadi robo tatu
mita au karibu mita nzima,
pengine ifikapo mwaka 2100
na kwamba dunia itapoteza
zaidi ya nusu ya makazi yanay-
ofaa kwa binadamu, asilimia
nane ya mimea nayo itapotea
na hali kuwa mbaya zaidi kwe-
nye ukanda wa bahari.

WACHAFUZI WAKUU

China ni mchafuzi namba
moja wa mazingira duniani ak-
ichangia asilimia 30 ya hewa
ukaa. Licha ya kuwa na watu
wengi zaidi duniani ina soko
kubwa la kuuza bidhaa nje,
hata hivyo uzalishaji wa vitu
hivyo umekua lakini umeku-
wa hatari kubwa kwa sayari hii
au dunia.

Pamoja na China, yenye ku-
zalisha zaidi ya tani milioni
10,065 za karboni wengine ni
Marekani tani milioni 5416
, India inayotoa tani milioni
2,654, Urusi milioni 1,711, Japan
tani milioni 1,162 na Ujerumani
tani milioni 759.

Aidha Iran inatoa tani mil-
ioni 720, Korea Kusini, tani
milioni 659 na Saudi Arabia,
tani milioni 621 na mwisho ni
Indonesia yenye tani milioni
615, kwa mujibu wa mtandao
wa Climate Trade.

Ikumbukwe siyo nchi zote
zinazochafua hali ya hewa
ndiyo maana COP inawataka
wachafuzi wakubwa zaidi ku-
chukua hatua ili kupunguza
utoaji wa kaboni, lakini pia
kurekebisha kiwango chao cha
kaboni kwa kusaidia miradi ya
mazingira kote duniani.

ILI KUWAMALIZA WANYANYASAJI SMZ, SASA YAJA NA MAHAKAMA MAALUM KILA MKOA

INATOKA UK. 11

ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar kutengeneza muongozo
maalumu wa mafunzo ya ziada
ili kuwawekea mazingira mazuri
ya ulinzi watoto wanapokuwa
katika masomo kwa muda wote,”
anasema.

JAMII YAFUNGUKA

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Abeda Rashid,
anasema juhudi zaidi zinahitajika
kuwasimamia watoto dhidi ya ud-
halilishaji.

Anasema mtoto anayefanyiwa
udhalilishaji na ukatili anahitaji

kupatiwa elimu ya kisaikolojia
kwa sababu vitendo hivyo hu-
waathiri kiakili na kuwapa mson-
£0 Wa mawazo.

Waziri wa wizara hiyo Riziki
Pembe Juma, anasema kuongeze-
ka kwa takwimu za vitendo vya
udhalilishaji zinazoripotiwa kuna
viashiria viwili mosi, jamii ku-
hamasika kuripoti kwa sababu
miaka ya nyuma matukio hayo
yalifichwa.

Aidha, anasema miaka ya ny-
uma hakukuwa na uthubutu wa
kumripoti baba mzazi aliyem-
fanyia udhalilishaji mwanae.

‘Lakini, sasa jamii imehamasi-
ka na kuelewa dhana ya udhalil-

ishaji na hatua za kuchukua.

“Miaka ya nyuma matendo
haya yalifanyika ndani ya nyum-
ba zetu lakini nani anathubutu
kuripoti, hakuna aliyethubutu
kusema mume wangu anamdhal-
ilisha mwananggu hakukuwa na
ujasiri huo.

“Ni kwa sababu wanawake wal-
iogopa talaka na aibu katika jamii
lakini kwa sasa wapo kinamama
wanaosimama na kusema mume
wangu na mzazi wa mtoto alim-
fanyia udhalilishaji binti yangu au
kijana wangu,”’anasema.

Waziri Riziki anasema hayo
ni miongoni mwa mafanikio ya
kwamba jamii imehamasika ku-

funguka na kuwa na uelewa wa
dhana ya udhalilishaji kwa sababu
baadhi ya watu walidhani kuwa
kudhalilishwa mtoto ni kubaka
na kulawitiwa wakati kuna wa-
naokumbana na matukio mabaya
zaidi na kupoteza maisha.
Anasema kuadhimisha siku 16
kupinga ukatili kunafanikisha ku-
hamasisha jamii kuzungumza na
kuchukua hatua kuripoti matukio
ya udhalilishaji na serikali inaen-
delea kusimamia sheria.
Kadhalika, anasema ukilingani-
sha na miaka 10 nyuma na sasa
takwimu zipo juu za matukio
hayo lakini vitendo bado vinaen-
delea katika jamii na kutaka ma-

badiliko.

Chimbuko la siku hizo 16 za
kupinga ukatili na udhalilishaji
linatokana na mkutano wa wana-
harakati dhidi ya udhalilishaji wa
kijinsia uliofanyika Mjini Bogota
Colombia Amerika ya 1981.

Ikiwa ni kumbukumbu ya
mauaji ya wanaharakati wanne
yaliofanywa Jamuhuri ya Domica
Amerika ya Kati Novemba 25
mwaka 1960.

Baada ya UN kuridhia na ku-
tangaza siku 16 za harakati za
kupinga ukatili na udhalilishaji
wa kijinsia duniani, Zanzibar il-
ianza kuadhimisha kwa mara ya
kwanza 2011.
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UWT yabeba
ajenda ¥|a kijinsia
ulen2| ule mpya
za sekondari

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

MAKAMU Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi
(UWT), Zainabu Shomari, amesema
serikali itaendelea kuwekeza kwenye
kuboresha miundombinu ya shule
mpya za mikoa kwa ajili ya wasi-
chana ili kuongeza usawa wa Kijinsia
katika kada mbalimbali nchini.

Amesema mkakati huo utasaidia

kuandaa mazingira mazuri ya kujifun-

za na kuongeza idadi ya wataalamu
wa jinsia ya kike katika kada mbal-
imbali nchini na kuleta usawa wa
Kijinsia. _

Zainabu aliyasema hayo juzi wilay-
ani hapa alipokagua ujenzi wa shule
mpya va sekondari ya wasichana
Mkoa wa Dodoma unaogharimu Sh.
bilioni tatu katika Kata ya Manchali
wilayani Chamwino. )

Alisema dhamira ya serikali ni ku-
weka mazingira mazuri kwa watoto
wa kike kujifunza ili kuongeza usawa
wa kijinsia katika kada mbalimbali
nchini.

Alisema shule hiyo itakapokamilika
itasaidia wasichana wengi ambao
watapata nafasi ya kusoma katika
shule hiyo maalum ili taifa lipate
wataalamu katika fani mbalimbali
?chini ikiwamo wahandisi na madak-
ari.

Zainabu alisema serikali imetoa
fedha nyingi kwa ajili ya kutekeleza
miradi hiyo ya shule ya sekondari ya
wasichana zinazotarajiwa kuongeza

idadi na ari ya wanafunzi wa kike ku-

pata elimu bora na kupunguza pengo
la idadi ya wataalamu wanawake ka-
tika kada mbalimbali nchini.
Aliwahimiza wanafunzi kuzingatia
maadili kwa kuwaheshimu walimu
na kusoma kwa bidii kwa kuwa wao
ndio tegemeo la taifa la kesho.
Mkurungezi Mtendaji wa Hal-
mashauri Wilaya ya Chamwino, DKk.
Semistatus Mashimba, akijibu kero

za wananchi kuhusu kujengewa Kituo

cha Afya Chalinze na kuongezewa
madarasa katika Shule ya Msingi
Chiburunge, alisema kwa kushiriki-
ana na mbunge tayari wameshaanza
utekelezaji wa ujenzi wa miundom-
binu hiyo.

Uongozi wa UWT Taifa uko katika
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino
B% umefanya mikutano ya hadhara

Makamu Mwenyekiti UWT na timu
yake wamekagua ujenzi wa shule
mpya ya sekondari ya wasichana ya

mkoa, Zahanati ya Manchali na ujenzi

wa mabweni matatu.

Miradi mingine iliyokaguliwa ni vy-
umba vinane vya madarasa na ma-
tundu 13 ya vyoo vya wanafunzi ka-
tika Shule ya Sekondari ya Chilonwa
sambamba na kugawa kadi za wana-
chama wapya 100 wa CCM.

‘TMDA yavisaka viwanda
‘vinavyozalisha dawa feki

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KURUGENZI

Mkuu wa Mamla-

ka ya Dawa na Vi-

faa Tiba (TMDA),
Adamu Fimbo, amesema
wataendelea kuvisaka  vi-
wanda vinavyojihusisha na
utengenezaji wa dawa bandia
nchini.

Pia amesema kuwapo dawa
hizo kumesababisha usugu
wa magonjwa mengi nchini
kutokana na kutokuwa na
tiba inayotakiwa kutibiwa kwa
wagonjwa.

Fimbo aliyasema juzi jijini
hapa alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya kumalizika kwa mkutano
mkuu wa mwaka wa wafama-
sia uliofanyika jijini.

Alisema mamlaka hiyo ita-

hakikisha viwanda hivyo vi-
nasakwa na kuwahamasisha
kuzalisha dawa zilizothibit-
ishwa kwa matumizi ya wan-
adamu.

Mkurugenzi huyo pia aliwa-
taka wafamasia kufanya kazi
zao kwa weledi na kuzingatia
sheria na kanuni kwa kuwa
taaluma zao zinagusa uhai na
maisha ya wanadamu.

“Wafamasia ni taaluma am-
bayo imesomewa, hivyo niwa-
take waliosomea wazingatie
sheria na kanuni kwa kuwa
taaluma yao inagusa maisha
ya watu.

“Wafamasia ni wabobezi
katika sekta ya dawa, hivyo
mnatakiwa kuwa makini hata
katika utoaji dawa na kwa
kufanya hivyo, mtajiepusha
kunyooshewa vidole kwa kis-
ingizio cha kutoa dawa zilizo-
pitwa na muda wa matumizi,”

aliagiza.

Pia aliwataka wafamasia
ambao wanauza dawa kwenye
maduka, kuwaelimisha watu
umuhimu wa kumaliza dozi
wanazopewa ili kujiepusha
na madhara yanayoweza ku-
jitokeza kwa kutomaliza dozi.

“Na kwa watengenezaji
dawa viwandani wajiepushe
pia utegenezaji dawa feki
kwa kuwa wakifanya hivyo,
wataangamiza maisha ya Wa-
tanzania walio wengi ambao
wamekuwa wanapatiwa hu-
duma za dawa bila kuangalia
kama zinafaa kwa matumizi
ya wanadamu,” alisema.

Mkurugenzi huyo pia alise-
ma mamlaka hiyo itaendelea
kudhibiti wanaoingiza dawa
feki kwa kupitia njia za panya.
Uingizaji huo umekuwa una-
sababisha vimelea vya ma-
gonjwa kuwa sugu kutokana

na dawa hizo kutokuwa na
ubora.

“Niwaombe wauzaji dawa
kwenye maduka kushirikiana
na mamlaka pale wanapoona
na kusikia kuna udaganyifu
wa uingizaji dawa ambao un-
aweza kuathiri miili ya watu,”
alisema.

Mfamasia Abel Yelelo kuto-
ka Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kununua dawa
kiholela bila kuwa na cheti
kutoka kwa daktari na kwa ku-
fanya hivyo wataongeza usugu
wa magonjwa kwa upande wa
vimelea.

Vilevile, aliwataka watu
kuzingatia maelekezo ya-
nayotolewa na madaktari na
wataalamu wa afya na wasipo-
fanya hivyo watasababisha ku-
patiwa dawa zisizostahili kuto-
kana na ugonjwa wanaougua.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mkoa wa Dodoma (DUWASA), Mhandisi Aron Joseph (kulia),
kuhusu uchimbaji wa visima vipya katika eneo la Nzuguni, jijini Dodoma jana. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Alhaj Jabir Shekimweri. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

DUWASA yapata mwarobaini Kuukabili upungufu wa maji

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MKURUNGENZI Mtendaji wa
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Dodoma
(DUWASA), Aron Joseph, amese-
ma kutokana na jitihada wana-
zofanya kupunguza makali ya
mgawo wa maji jijini Dodoma,
ifikapo mwaka 2024 upungufu
wa huduma hiyo utakuwa chini
ya asilimia 20.

Joseph alibainisha hayo jana
kwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alipotem-

belea Mradi wa Maji wa Nzuguni
jijini.

Alisema tatizo la maji kwa
Jiji la Dodoma litakuwa lime-
pungua ifikapo mwakani ku-
tokana na mradi huo wa Nzu-
guni kutarajiwa kutoa maji kwa
zaidi ya asilimia 11 ya mahitaji ya
jiji.

Mkurugenzi huyo alisema kwa
sasa DUWASA inazalisha maji lita
milioni 67.8 na mahitaji kwa jiji
hilo kwa siku ni lita za ujazo mil-
ioni 133, hivyo upungufu ni lita
milioni 66.7 kwa siku.

Vilevile, alisema mradi huo
umefikia asilimia 99.6 na matege-

meo ni kuwa kufikia mwishoni
mwa mwezi ujao, makandar-
asi wanaotekeleza mradi huo
watakuwa wamekamilisha
kazi za uchimbaji visima na
kujenga mtandao wa kusambaza
maji.

Pia alisema katika mradi huo
wanachimba visima vitano ka-
tika eneo hilo na majaribio ya
awali yaliyofanyika mwezi huu,
yameonesha kuwa maji hayo
yanaweza kuwafikia wananchi
wakati wowote.

Alisema wameanzisha uchim-
baji maji kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ya visima virefu vina-

vyokwenda chini hadi mita 300
na vitumia njia ya kompyuta
kuendesha uzalishaji wa kila
siku.

Aliongeza kuwa mradi huo
utakapokamilika, utatoa hudu-
ma kwa wakazi wanaoishi jijini
maeneo ya Nzuguni, Mahoman-
yika, Tlazo, Swaswa, Kisasa na
Ipigala.

Alisema DUWASA imejenga
matangi ya kisasa ya kuhifadhi
maji kwenye mradi huo. Tangi la
kwanza lina uwezo wa kuhifadhi
maji lita milioni tatu na lingine li-
nahifadhi lita 500,000.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,

Rosemary  Senyamule,  ali-
washukuru DUWASA kwa jitiha-
da hizo za kuhakikisha wanawa-
patia maji ya kutosha wakazi wa
mkoa huo.

Aliwataka wananchi kutumia
fursa hiyo ya ongezeko hilo la
upatikanaji maji kuboresha maz-
ingira kwa kupanda miti kwenye
maeneo yao.

Alisema mkakati wa mkoa
huo katika utunzaji mazingira
ni kuhakikisha kila mwananchi
anapanda miti mitano kwenye
eneo lake na kila mwanafunzi an-
apanda mti wake kwenye shule
anayosoma.
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wafikiwa huduma yva majisafi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIDI ya asilimia 77 ya

wananchi  wanaoishi

huduma ya majisafi ku-
tokana na serikali kutekeleza
miradi mbalimbali ya huduma
hiyo huku lengo likiwa ni kufiki-
sha asilimia 85 ifikapo mwaka
2025.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi alibaini-
sha hayo juzi jijini Mbeya alipo-
fungua kongamano la siku tatu
la Chama cha Hiyari cha Mam-
laka za Maji nchini (ATAWAS).

Alisema Tanzania ina jumla
ganishwa huduma hiyo ni 9,370
na kwamba mikakati inaende-

vyobaki vinafikiwa na huduma
hiyo.

Alisema Wizara ya Maji in-
atekeleza miradi mbalimbali ya
maji kila mwaka ili kuhakikisha
wananchi wote wanafikiwa na
huduma hiyo ikiwa ni sehemu
ya uboreshaji maisha ya wa-
nanchi wote.

Naibu Waziri alisema dhami-
ra ya serikali ni kuhakikisha
inamtua mama ndoo ya maji
kichwani kwa kutekeleza mi-
radi ya maji ya vyanzo mbalim-
bali.

“Kuna baadhi ya maeneo
yenye vyanzo vizuri vya maji ya
mito, tunatumia vyanzo hivyo
kujenga miradi ya maji na kuna
baadhi ya maeneo tunachimba

visima lakini lengo kuu ni ku-
hakikisha wananchi wanapata
huduma,” alisema.

Naibu Waziri alisema mae-
neo mengi ya mijini tatizo la
upatikanaji wa huduma ya maji
si kubwa kama ilivyo kwa mae-
wamewekeza nguvu huko ili
kuwe na msawazo.

Mwenyekiti wa Bodi ya ATA-
WAS, Geofrey Hilly, alisema
lengo la kongamano hilo ni ku-
hamasisha sekta binafsi kush-
iriki kwenye utekelezaji miradi
ya maji kwenye maeneo mbal-
imbali.

Alisema ushirikiano baina ya
serikali na sekta binafsi kwe-
nye utekelezaji miradi ya maji
utasaidia taifa kufikia malengo

mbalimbali ya taifa.

Alisema Tanzania ni mion-
goni mwa mataifa ambayo ya-
meridhia mikataba mbalimbali
ya Bara la Afrika na ya Dunia
na hivyo akasisitiza ushirikiano
huo utasaidia kutekeleza mika-
taba hiyo kwa ufanisi.

Baadhi ya wadau wa usamba-
zaji wa maji nchini walioshiriki
kongamano lilo, walishauri
serikali kuanza utekelezaji sera
ya ushirikishaji sekta binafsi
kwenye sekta ya maji.

Mmoja wa wadau hao, Gham-
ina Charles alisema ili kufikia
malengo ya serikali, ni lazima
kuwapo mafunzo ya mara kwa
mara kwa wadau ili kuwajengea
uwezo wa namna ya kufikisha
huduma bora kwa wananchi.

SIKU YA TAREN
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Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, ACP Mtatiro Kitinkwi, akizungumza wakati wa uzinduzi wa Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia na watoto wa Jeshi la Polisi mkoa huo katika viwanja vya Kituo cha Polisi cha
Mango Garden Dar es Salaam jana kwa udhamini wa kampuni ya Barrick. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

ZAIDI ya wananchi 185 wame-
fanyiwa upasuaji wa mtoto wa ji-
cho katika Hospitali ya Wilaya ya
Wanging'ombe mkoani Njombe
bila kuchangia gharama yoyote
baada ya shirika lisilo la kiserikali
la Hellen Keller International ku-
fadhili matibabu hayo.

Wakizungumza na Nipashe
katika Hospitali ya Wilaya ya
Wangingombe ambako kuna-
fanyika upasuaji huo, wananchi
hao wamesema wameanza kuo-
na tena baada kuishi kwa kutoo-

|

: Waagizwa kutenga

maeneo ujenzi
shule za mchepuo

. wa Kiingereza

: Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KAIMU Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chu-
nya, mkoani Mbeya, ameagiza
Idara ya Elimu ya Msingi na

¢ Awali wilayani mwake kutafu-
* ta maeneo mapya va kujenga
¢ shule za msingi za mchepuo

: wa Kiingereza ili kukidhi ma-

hitaji ya ongezeko la watu.
Athuman Bamba alitoa agizo
hilo juzi wakati Kamati ya
Uendeshaji ya Halmashauri
(CMT) ilipotembelea shule

ya mchepuo huo ya wilayani

humo (Chunya Pre & Primary
English Medium School).
Alisema shule hiyo imejeng-

¢ wa kama mfano na imeanza

kuonesha wazazi wana uhitaji

: wa shule za mchepuo huo Ku-
¢ tokana na wengi kuwaandiki-
: sha watoto wao kwenye shule

hiyo mpya. ) )
Alisema shule hizo zina-

© jengwa kwa kutumia mapato
Pya ndani ya halmashauri hiyo

na hivyo akasisitiza maeneo

yaendelee kutafutwa ili ku-
: sogeza zaidi huduma hiyo.

“Chunya inakua kwa kasi,
hivyo uhitaji wa huduma
kama hii utakuwa mkubwa ku-
liko sasa. Ofisa Elimu Awali na
Msingi jaribu kutafuta maeneo
makubwa na mazuri kwa ajili

¢ va kujenga shule za namna

hii,” alisema Bamba.
Kaimu Mkuu wa Idara va
Mipango na Uratibu, Nebart

: Gavu, alishauri uongozi wa |
¢ shule hiyo ya mchepuo wa Ki-

ingereza kwa kushirikiana na

Ofisi ya Ofisa Elimu, kuandaa

mpango unaoonesha namna

sahihi ya uendeshaji.

Alishauri mpango huo
uvoneshe idadi kamili ya wa-
nafunzi watakaokuwa wana-
hitajika ili kurahisisha ukadi-
riaji wa idadi ya majengo

yanayokusudiwa na baadaye
: eneo |ote lipangwe mapema ili

kuepuka kuvamiwa.

: Alisema shule hizo zi-

: najengwa kwa kutumia

: mapato ya ndani ya hal-

: mashauri hiyo na hivyo

: akasisitiza maeneo yaend-
. elee kutafutwa ili kusogeza
: zaidi huduma hiyo.

185 wafanyiwa upasuaji mtoto wa jicho

na kwa miaka mingi.

“Nimepona, ninaona vizuri,
ninaishukuru serikali. Nilizaliwa
hivi hivi, lakini ninamshukuru
Mungu leo ninaona,” alisema
Yusta Ndetewale,

John Pondamali alisema aliku-
wa na hali mbaya kiasi kwamba
hata maendeleo katika familia
yake yamezorota kutokana na
tatizo la mtoto wa jicho.

“Nilikuwa sioni lakini kupitia
huduma hii, ninawaona wote
sasa. Hata Mkuu wa Wilaya
ninakuona,” alisema Pondamali.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Wangingombe, Dk. Frank

Chiduo, alisema mpango huo
umesaidia watu wengi kupatiwa
huduma ya upasuaji wa macho
hususani wazee ambao hupata
changamoto ya macho kutokana
na umri wao.

“Tatizo hili lipo katika wilaya
yetu na matatizo kama haya
yanasababishwa na kuzaliwa
nalo, lakini kwa ajali mbalimbali
pamoja na magonjwa mengine
ambayo wanayapata,” alisema
Dk. Chiduo.

Daktari Bingwa wa Macho ku-
toka Wizara ya Afya, Saada Lu-
dovick, alisema kuna takribani
watu milioni tatu wenye tatizo

la macho nchini na ndio maana
wamelazimika kuanza kutoa hu-
duma hiyo kwenye kila hospitali
ya rufani ya mkoa.

Meneja Mradi wa Shirika la
Hellen Keller International, Athu-
man Tawakali, alisema mradi
huo ni wa mwaka mmoja unaot-
arajiwa kuwafikia takribani watu
900.

“Matibabu ya mtoto wajicho
kama mlivyoweza kuona leo
ni siku nne tayari tumewafikia
watu 185 na kama nilivyosema,
tunatarajia kuwatibu watu 300
kwa sababu wagonjwa bado ni
wengi sana katika jamii,” alisema

Tawakali.
Mkuu wa  Wilaya ya
Wangingombe, Claudia Kitta

alitembelea kambi hiyo katika
hospitali ya wilaya hiyo iliyoko

""" cha Thanja, akibainisha
kuwa wananchi wengi wameti-
biwa.

“Mtakaporudi nyumbani
waambieni  wengine  wafike
wanapotangaziwa kwa saba-

bu wataalamu wameniambia
kwamba watakuja tena. Hii si
mara ya mwisho. Kwahiyo, ninyi
mkawe mabalozi mkawambie
wajiandae kuja kupata hii hudu-
ma,” aliagiza.
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‘Mpeni
msaada
mKkandarasi
wetu’

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi ,Ma-
wasiliano na Uchukuzi, DK.
Khalid Salum Mohamed,
amewataka wananchi wa
wilaya ya Kusini Unguja
kutoa ushirikiano kwa kam-
puni ya IRIS ili kukamilisha
ujenzi wa barabara zilizo-
pangwa kujengwa.

Dk. Khalid aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
viongozi na wananchi wa
Makunduchi mkoani humo
katika kikao kilichofanyika
katika ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Kusini Unguja.

Alisema wizara inaende-
lea na utekelezaji wa ahadi
za Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, juu ya
ukamilishaji wa barabara za
ndani .

Waziri alisema tayari seri-
kali imekamilisha ujenzi wa
barabara za wilaya ya kati
Unguja na sasa inahamia
wilaya ya Kusini ili kuka-
milisha ujenzi huo .

Alisema kwa upande
wa wilaya ya Kusini Un-
guja, serikali imepanga
kUJenga barabara za Jam-
biani Kibigija - Jambiani
Mfumbwi (kilomita tano),
Muungoni Skuli - Pwani
Duta ( kilomita sita), Bwejuu
Viamboni - Kwa lila (km 1.9)
na Kajengwa Koba - Kinandi
( kilomita sita .

Mwakilishi wa Makunduchi
ambaye pia ni Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Katiba,
Sheria Utumishi na Utawala
Bora , Haroun Ali Suleiman,
alupongeza wizara kwa
kazi nzuri inayoifanya na al-
iwataka wananchi wa jimbo
hilo kuachana na propagan-
da zinazotolewa na baadhi
ya watu.

Waziri alisema tayari
serikali imekamilisha
ujenzi wa barabara za
wilaya ya kati Unguja
na sasa inahamia wilaya
ya Kusini ili kukamilisha
ujenzi huo.

'Mijadala yatawala Z’bar
kongamano Maalim Seif

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ONGAMANO la tatu la

kumbukizi ya maisha

ya aliyekuwa Makamu

wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif
Hamad, limehitimishwa baada
ya kutawaliwa na mijadala mi-
kubwa.

Miongoni mwa mijadala hiyo
ni pamoja na mabadiliko ya
katiba, kuendeleza aliyokuwa
akiyasimamia Maalim Seif yaki-
wamo masuala ya mariadhiano
ya Kisiasa, uongozi na utawala
bora.

Akizungumza juzi wakati
akifunga, Mjumbe wa Bodi
ya Wadhamini wa Taasisi ya
Maalim Seif (MSF), Nassor
Ahmed Mazrui, alisema konga-
mano hilo limefana na limetoa
mwanga wa kuzidi kuimarisha
nchi na kuendeleza yale yote
aliyoyaacha Maalim Seif iki-
wamo umuhimu wa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK).

Mazrui alisema yeye ni mion-
goni mwa walioshiriki katika
maridhiano ya Serikali ya Umo-
ja wa Kitaifa, na ni njia ya ku-
fikia demokrasia na wameingia
katika serikali hiyo si kwa lengo

la kugawana vyeo.

Alisema wamefanya kazi
kubwa na kuzunguka nchi
nzima kufahamisha umma
umuhimu wa (SUK) na kuwa
na katiba ambayo pamoja na
mambo mengine, iliwataka
wakuu wa mikoa kuwa watum-
ishi wa umma na si wa vyama
vya siasa.

Mazrui  alisema SUK ya
mwanzo ya miaka mitano ku-
toka mwaka 2010 hadi 2015
iliyoundwa na CCM na CUF, ili-
leta mafanikio makubwa lakini
mwisho wake haikuleta sura
nzuri.

Hatua hiyo, alisema ilim-
fanya Maalim Seif mwaka 2020
kutoa onyo na kumwambia
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
kwamba ACT Wazalendo im-
eingia katika SUK kwa nia safi
kwa sababu ndiyo muundo pe-
kee wa kujenga demokrasia ya
kweli katika nchi.

“Hii GNU (SUK) ni njia sahihi
ya kuweka misingi madhubuti
ya demokrasia ya kweli na ku-
maliza matatizo yote yanay-
otokea katika nchi hii. Kila uch-
aguzi baada ya miaka mitano
watu wanakufa, wanaumizwa,
wanaachwa walemavu, wana-
bakwa. Hili lazima lifikie uko-

mo, hatuwezi kuliendeleza

Alisema lazima viongozi ku-
weka SUK kweli itakayofanya
kazi kwa uaminifu na kuon-
doa yale yote yaliyoganda na
kupinda, hivyo uongozi bora
uliofanywa na Rais (mstaafu)
Amani Abeid Karume na Maal-
im Seif kuendelezwa.

Pia alisema lazima kufanya
kazi kwa pamoja, kuaminiana
ili kusonga mbele na aliyeshin-
da katika uchaguzi kumpa
serikali kuongoza na kupeana
madaraka, iwe kwa njia ya
amani na mapenzi na kuleta
mabadiliko ya kidemokrasia
Zanzibar.

“Hatukuingia katika SUK
kutafuta maisha wala vyeo.
Sote tulioingia alhamdulillah
tunamaisha yetu. Tumeishi
miaka yote bila SUK bali tume-
jitolea kujenga nchi yetu iwe
katika mazingira mazuri ya
uchaguzi ya kujenga demokra-
sia na kuwa na Zanzibar mpya
yenye maslahi kwa wote,”
alisema Mazrui ambaye pia ni
Waziri wa Afya.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya konga-
mano hilo, Balozi Ali Karume
alisema wazanzibari hawana
itikadi ya kuwaheshimu vion-

gozi na Maalim Seif ni kiongozi
lazima aheshimiwe kutokana
na mazuri yake aliyoyafanya.

Alisema Maalim Seif alisima-
mia na kutengeneza vizuri kat-
iba ya Zanzibar ya mwaka 1984
na wala hakuwa na ubaguzi li-
cha ya kuwa na wafuasi wengi
zaidi kisiwani Pemba.

Hata hivyo, alisema ifike ma-
hali katiba iheshimiwe na ifuat-
we kwa sababu ndiyo muhimu
zaidi na lazima vijana kukubali
kutawaliwa na kuongozwa na
wazee na wasinganganie ku-
taka madaraka.

“Huu ni wakati wa kila mtu
na sio wa vijana pekee lazima
kuelekezana na vijana lazima
wakubali  katika  kupatiwa
ushauri kutoka kwa wazee,”
alisema.

Awali, Kiongozi wa ACT Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, alisema
wakfu wa Maalim Seif aliofani-
kiwa ni kuwa wa wote na aki-
heshimu mawazo ya wengine,
hakuwa na kinyongo, hivyo
ni vyema wananchi kujenga
utamaduni wa kuheshimu
mawazo ya kila mtu.

“Maalim Seif ni wa wote kwa
maslahi ya wote lazima mzin-
gatie hili msipozingatia hili tu-
namdogosha,” alisema Zitto.

. aad o

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo ya
Amali Zan-
zibar, Lela
Muhamed
Mussa, aki-
zungumza
wakati aki-
fungua kon-
gamano la
maadhimisho
ya miaka 50
yva Baraza

[a Mitihani
Tanzania
(NECTA),
katika Chuo
cha Utalii
Maruhubi
Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

NECTA yaadhlmlsha miaka 50 va kuanzishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BARAZA la Mitihani la Taifa
(NECTA) limeadhimisha miaka
50 ya kuanzishwa kwake kwa
kufanya kongamano ambalo
limeshirikisha wataalamu kuto-
ka Kenya, Uganda, Tanzania Bara
na wenyeji Zanzibar, kujadiliana
mbinu za tathmini ambazo zi-
naendana na karne ya 21.

Akifungua kongamano hilo lil-
ilofanyika visiwani hapa, Waziri
wa Elimu na Mafunzo ya Amali,
Lela Muhammed Mussa, alisema
utafiti utakaowasilishwa katika
kongamano hilo, utatoa nafasi
kwa watunga sera, kutunga na
kuboresha mitaala ya elimu hasa

kuwapima wanafunzi katika
umabhiri.

Waziri Lela alisema mitaala
ya Zanzibar imeboreshwa ili
kumjenga mwanafunzi kuwa
na ujuzi ambao utamwezesha
kwenda mbele katika karne ya
21 ikiwamo kujiamini, kuwa na
ustadi, uvumbuzi na kutatua
matatizo.

“Mpaka serikali tumefikia ua-
muzi wa kuondoa mitihani ya
darasa la nne, na mitihani ya
kidato cha pili miaka michache
ijjayo ni kutokana na ripoti ny-
ingi zinazotolewa na wataalamu
hawa kutushauri kwa mtaala wa
sasa ambao tunakwenda nao ili
mwanafunzi ajengwe kitaalamu
zaidi na kuhimili mabadiliko ya

karne ya 21,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali
iko katika kufanya mabadiliko
makubwa ya elimu ikiwamo
kipengele cha tathmini, hivyo
anaamini taarifa mbalimbali za
utafiti  zitakazowasilishwa, zi-
tasaidia kuleta mageuzi katika
sekta hiyo.

Pia alisema kuna utafiti am-
bao umefanyika Zanzibar, Dar
es Salaam, Uganda, Kenya, Aru-
sha na Mzumbe na tathimini
ya kutosha inayoangaliwa ni
kuelezea hali ya tathmini kwa
ukanda wa Afrika Mashariki hasa
kuboresha upungufu ambao uko
katika tathmini zinazofanyika
kila siku.

Katibu Mtendaji wa NECTA,

Said Ali Mohammed, alisema
kongamano hilo la kitaalu-
ma limeshirikisha wadau na
wataalamu hasa katika maeneo
ya kutumia teknolojia kwenye
upimaji, umahiri, mitaala na
usimamizi wa mitihani kwa wa-
nafunzi.

Alisema katika miaka 50,
wameshuhudia mafanikio
makubwa, hivyo wanafanya
mapitio ya walikotoka, walipo
na wanakokwenda ili miaka 50
ijayo hasa kulingana na mabadi-
liko ya teknolojia na matumizi
ya sayansi na teknolojia katika
elimu, yanafikiwa kwa kiwango
kikubwa na kuendana na mab-
adiliko ya sasa ya ulimwengu.

Alisema hivi sasa NECTA ina

lengo la kuona wanafunzi wa-
napomaliza shule wanakuwa
mahiri kwa kutenda na kufikiri
lakini matumizi ya teknolojia ya-
mekuwa makubwa na takwimu
za watahiniwa zinaongezeka ku-
tokana na uelewa katika jamii.

“Udahili umeongezeka sana
katika miaka ya hivi karibuni na
utaendelea kuongezeka. Kuan-
zia mwaka 2018 hadi 2023 kuna
mabadiliko makubwa ya idadi ya
watahiniwa, hivyo kuongezeka
kwao ni njia pekee kuwekeza ka-
tika teknolojia,” alisema.

Katibu huyo alisema lengo
ni kuwa na Baraza la Mitihani
ambalo litawavusha na kuweka
heshima ya nchi kidunia katika
sekta ya elimu.
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KUPOTEA KWA
OFA YA KIWANJA
PETERNOLASCO
BONIPHACE KIMARO
anatangaza kupotea kwa
ofaya kiwanja PLT.9
BLOCK"C"KISASA B
CENTER-Dodoma yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi
PHQ/DOD/D0OD/9833/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
KHADUJI SALAH-FUAD
ABDUL-RAHMAN, Anatan-
gaza kupotea kwa kadi ya
gari aina Toyota Will Vi
Yenye namba za usajili
T236CUE, Yeyote atakaeio-
na atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
DOD/DOD/RB/270958/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LEGAN HENRY MSUNGU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC 119 DOQ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/IRI/IRI/2808/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
INAYOKETI DARES SALAAM
SHAURI LA MAOMBI YA MADAINA. 202/17 YA 2019
ABDALLAH IBRAHIM PAZI
(Legal Representative of Laila Godfrey)...MLETA MAOMBI

DHIDI YA

AMINA ALLY YUSUFU.... MJIBU MAOMBINAMBA 1

MARIAM ALLY YUSUFU.. MJIBU MAOMBINAMBA 2
SHARIFA ALLY YUSUFU. JJIBUMAOMBI NAMBA 3
REHEMA ALLY YUSUFU JIBU MAOMBI NAMBA 4
IBRAHIM ALLY YUSUFU. JIBUMAOMBINAMBA 5

LAURENT MZEE SECHU.........MJIBUMAOMBI NAMBA 6

KWA: AMINA ALLY YUSUFU

SHARIFA ALLY YUSUFU

REHEMA ALLY YUSUFU

Mnajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai tajwa hapo
juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii hapa Dar es
salaam tarehe 6/12/2023 saa tatu kamili asubuhi (3:00).
Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa
na endapo hamtahudhuria nyinyi wenyewe au mwakilishi
wenu anayetambulika kisheria basi rufaa itasikilizwa bila ya
uwepo wenu.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

tarehe 17/11/2023.
€. M. MAGESA
Kny: MSAJILT

MAHAKAMA YA RUFANT
JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZANIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
GEITA
LILILOPO GEITA
MAOMBI NA.54/2023
FERIX MLONGO............MDAI

DHIDI Y/
ESTHER MASANYIWA.................MJIBU MAOMBI

KWA ESTHER MASANYIWA popote ulipo unafahamishwa
kwamba mleta maombi tajwa hapo juu amefungua shaurila
madai dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
Geita lililopo Geita,maombi haya yamepangwa tarehe
06/12/2023 kwa ajili ya kutajwa/kusikilizwa.

Hivyo basi unaamriwa kufika shaurini katika ofisi za Baraza
saa 3 Asubuhi wewe mwenyewe au wakili wako au mtu
yeyote aliyeruhusiwa kisheria.Nakala ya madai inapatikana
katika Ofisi za Baraza.

KAA UKIJUA Kwamba kushindwa kufika kwako,baraza
litasikiliza shauri na kutoa hukumu/maamuzi bila wewe
kuwepo.

Imetolewa kwa Amri yangu na chapa ya baraza hili leo tarehe
15/11/2023.

E.MASAO

MWENYEKITI
16/11/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA YA
TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba, Kituo
cha Katoma, Mkoa wa Kagera.
Shauri la Madai/ Ndoa Na. 03/2023
JinalaMdai.... Rowland R. Makere
Jina la Mdaiwa. ... Alice S. Wawa

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa Alice S. Wawa

Kwa kuwa Mdai/ Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
ya Talaka, hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii tarehe 15 Mwezi 12 Mwaka 2023 saa 2:30
asubuhi, kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/
mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 27 Mwezi 11 Mwaka 2023.

=

HAKIMU

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF GEITA

AT GEITA

MISC CIVIL APPLICATION No.27 of 2023

STEPHANO BHOKE MATHUBE ......DECREE HOLDER
VERSUS
ABED RWEIKIZYA MUKARI......... JUDGEMENT

DEBTOR

NOTICE OF DATE FOR EXPARTE HEARING

TAKE NOTICE THAT,the above case has been fixed for
Exparte hearing on The 11 day of DECEMBER 2023 at
09:00am

YOU ARE required to appear in the court without fail
and you must produce on that day all the documents
upon which you inted to rely in support of your case.
GIVEN under my HAND and the SEAL of the Court this
27 day of NOVEMBER ,2023.
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OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

Usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

wwi ippmedia.com

Tupigie

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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) HABARI KIMATAIFA
ISRAEL DHIDI YA HAMAS:

Mahakama
yasitisha
mfumo
mpya Bima
va Afya

Nairobi, KENYA

MAHAKAMA imesitisha
utekelezaji wa Sheria ya Bima
va Afya ya Jamii ya Mwaka
2023 hadi Februari 7, mwa-
kani.

Jaji Chacha Mwita, alitoa
agizo hilo katika kesi iliyo-
wasilishwa na mwanaharakati
Joseph Aura na Muungano wa
Madaktari wa Kenya (KMP-
DU) pamoja na Chama cha
Madaktari cha Kenya (KMA),
walioorodheshwa kama wa-
husika.

“..Agizo linatolewa kuwazuia
(Rais William Ruto, Mawa-
ziri katika Wizara ya Afya,
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Mamlaka ya Ukusanyaji
Mapato, Bunge la Kitaifa na
Seneti), maajenti wao na au
mtu yeyote juu ya maagizo
yao ya kutekeleza Sheria ya
Bima ya Afya ya Jamii, 2023;
Sheria ya Afya ya Msingi,
2023 na Sheria ya Afya ya
Kidijitali, 2023 hadi Februari
7,2024" aliagiza Mwita.

Zaidi ya hayo, mahakama
iliwapa walalamishi siku saba
kuwasilisha majibu yao.

Wiki iliyopita, matabibu
walikosoa Sheria ya Afya ya
Kijamii, wakisema ni ukiukaji
wa Makubaliano ya Pamoja
ya Mwaka 2017 (CBA), kuhusu
utoaji wa bima va kina ya
matibabu na mwajiri.

Katibu Mkuu wa Muungano
wa Madaktari Wafamasia
na Madaktari wa Meno
Kenya, Davji Bhimji alidokeza
kwamba, sheria hiyo ilikuwa
va kibaguzi kwa watumishi
wa umma na wakenya kwa
ujumla. BBC

“...Agizo linatolewa
kuwazvuia (Rais Wil-
liam Ruto, Mawa-
ziri katika Wizara ya
Afya, Mwanasheria
Mkuu wa Serikali,
Mamlaka ya Ukusan-
yaji Mapato, Bunge
la Kitaifa na Seneti),
maajenti wao na

au mtu yeyote juu
ya maagizo yao ya
kutekeleza Sheria
yva Bima ya Afyaya
Jamii, 2023; Sheria ya
Afya ya Msingi, 2023
na Sheria ya Afyaya
Kidijitali, 2023 hadi
Februari 7, 2024,”
aliagiza Mwita.

Wafungwa watatu Kipalestina
kuachiwa kwa mateka mmoja

Gaza City, GAZA

WAFUNGWA 33 wa Ki-
palestina  wameachiliwa
huru na kutoka magereza
ya Israel, kulingana na
mashirika mbalimbali ya
habari.

Vyombo vya habari vi-
navyohusiana na Hamas
pamoja na Reuters, vilise-
ma walioachiliwa ni watoto
30 na wanawake watatu.

Shirika la habari la AFP,
lilinukuu Mamlaka ya Ma-
gereza ya Israel, ikisema
wafungwa hao wameach-
iliwa, ingawa haikueleza
ni wangapi ni watoto na
wanawake.

Awali, Hamas na Qatar
zote zilisema Wapalestina
33 walipaswa kuachiliwa,
miongoni mwao watoto 30
na wanawake watatu.

Hatua hiyo ni sehemu
ya mapatano yaliyokubal-
iwa na Israel na Hamas,
ambayo ni pamoja na

kusitisha mapigano, huku
zikiongezwa siku mbili
zaidi.

Ni usiku wa nne mfu-

muda huo, ili kupata vi-
faa na kuzuru eneo zima,
mara nyingi wengi wa-
kirejea makwao na ku-

lulizo, kundi la mateka tathmini uharibifu.
wa Israel limebadilishwa Shirika Wengine walitafuta
na kundi la wafungwa wa |a habari nguo za majira ya baridi
Kipalestina chini ya ma- la AFP huku hali ya hewa ikibadi-
patano ya muda kati ya IiIinukhu lika baada ya mvua na up-
Hamas na Israel. Siku ya Ju- M lak epo kuanza.
matatu wiki hii, wapatani- amiaka
shi wa Qatar walitangaza Y@ Ma- MATEKA WAELEZEA
kuongeza muda wa siku S€reza Wanawake 11 wa Is-
mbili wa kusitisha mapiga- 'ya Israel, rael pamoja na watoto
no, ikijumuisha jananaleo. iKisema walioachiliwa na Hamas,
Ikulu ya Marekani, ilith- wafung- waliingia Israel usiku wa
ibitisha kurefusha muda yya hao juzi, ikiwa ni wiki saba
huo wa makubaliano, la- - tangu kundi la Hamas,
kini Israel bado haijafanya mevn;ea‘:h lilipowashikilia mateka na
’

hivyo.

Umoja wa Mataifa (UN),
umetumia utulivu  huo
kama fursa na kuongeza
usambazaji wa misaada ya
haraka kwa raia wa Gaza,
huku imeonya shehena
hizo ni chache.

Wananchi wa Gaza
wamekuwa wakitumia

ingawa hai-
kueleza ni
wangapi ni
watoto na
wanawake. alestina katika siku ya

kuwapeleka Ukanda wa
Gaza.

I[likuwa awamu ya nne
ya ubadilishanaji mateka
kwa wafungwa wa Kip-

nne ya makubaliano ya
usitishaji mapigano Kkati
ya vikosi vya Israel na
Hamas, kundi ambalo Is-

rael na Marekani, mion-
goni mwa nchi nyingine
zimeliorodhesha kuwa la
kigaidi.

Japo pande mbili zime-
kubaliana kurefusha
muda wa usitishaji ma-
pambano, wachambuzi
wanahofu kwamba ni
suala la muda tu kabla ya
vita kuanza tena.

Takriban mateka 240
walikamatwa na Hamas
wakati wa shambulizi lake
kusini mwa Israel Oktoba
7, mwka huu, pia takrib-
an watu 1,200 waliuawa
ndani ya Israel. Baada ya
shambulizi hilo la kush-
tukiza, Israel ilitangaza
vita dhidi ya Hamas.

Kulingana na takwimu
za Wizara ya Afya ya
Gaza inayodhibitiwa na
Hamas, zaidi ya Wapal-
estina 14,500 wameuawa
tangu vita vilipoanza.

BBC/DW/AL JA-
ZEERA

Elon Musk (kushoto) na Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu (katikati), walipozuru eneo la Kibbutz, Gaza.

PICHA: BBC

Uganda kuikopa China Dola Mil. 150

Kampala, UCANDA

WIZARA ya Fedha Uganda,
imetangaza mpango wa ku-
kopa dola milioni 150 kutoka
kwa Benki ya Exim ya China, ili
kuendeleza miundombinu ya
intaneti nchini humo.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia na Nai-
bu Waziri wa Fedha, waliwasili-

sha pendekezo hilo juzi, katika
Kamati ya Bunge inayoshughu-
likia Masuala ya Uchumi wa
Taifa.

Hatua hiyo inaangazia jinsi
Uganda inavyozidi kutegemea
ufadhili wa China baada ya
Benki ya Dunia, mojawapo ya
wafadhili wake wakuu, kusiti-
sha ufadhili wake Agosti, mwa-
ka huu, kutokana na hatua ya

kupitisha sheria tata ya kupin-
ga mapenzi ya jinsia moja.

Awali, ilichukua mkopo we-
nye utata wa dola milioni 200
kutoka kwa Benki ya China, ili
kupanua Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Entebbe (EIA).

Mkopo huo umekosolewa na
baadhi ya watu, kwamba un-
aweka masharti ya kinyonyaji
kwa Uganda.

Uganda pia iko katika ma-
zungumzo na wakala wa
mikopo wa nje wa China, Sino-
sure kwa mkopo wa kusaidia
kufadhili bomba la mafuta
kwa dola bilioni tano, ambalo
Uganda inapanga kutumia
kusafirisha mafuta ghafi hadi
Tanzania.

BBC
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KUNG FU NA WUSHU SASA SHULENI

Na Saada Akida

WIZARA ya Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo kupitia Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA) na lile Ia Michezo nchini (BMT), kwa
pamoja wameeleza nia yao ya kuungana
na Chama cha Kung Fu na Wushu (TWA),
kuhakikisha michezo hiyo inaenda shuleni
kwa ajili ya kukuza na kuibua vipaji.

Kauli hiyo imetolewa na Katibu Mtendaji
wa BASATA, Kedom Elisha, katika mafunzo
ya mchezo huo, ambayo yameongozwa na
Mkufunzi kutoka Chuo cha Kimataifa cha
Michezo Beijing, Wu Dong.

Akizungumza na Nipashe jana, Elisha
alisema BASATA na BMT wanaipongeza
Serikali ya China kuhakikisha wanasima-
ma na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, ku-
hakikisha kila mchezo unafika shuleni.

Alisema wanaimani na Chama cha Mch-
ezo wa Kung Fu na Wushu kwa kufanya
jambo muhimu kushirikiana na Serikali ya
China kuleta mkufunzi huyo ambaye ame-
wapa semina walimu wa mchezo huo hapa
nchini.

“Lengo kubwa la chama husika na Seri-
kali ya China kuleta mkufunzi huyo ni ku-
toa elimu kwa walimu wa hapa nchini ili
kwenda kukuza na kuufanya huu mchezo
kuwa maarufu na kupiga hatua kama ilivy-
okuwa kwa michezo mingine,” alisema Eli-
sha. Naye Ofisa wa BMT, Nicholas Mihayo,
alisema amefurahi chama cha mchezo huo
kuona umuhimu wa mchezo huo kwenda
shuleni kwa walimu waliopata mafunzo
haya kuyahamisha katika shule na kuu-
fanya huu kuwa maarufu na kufanya vizuri
hapa nchini.

Alisema alichokipenda ni kuona chama
hicho kikitoa kipaumbele kwa watoto wa
kike ambao kwa sasa wamekuwa wakifan-
ya vizuri katika mashindano mbalimbali
ikiwamo soka.

“Tuna ahidi kufanya kazi kwa ushiriki-
ana na chama hicho, kwa kuwaunga mko-
no katika mafanikio ikiwamo walimu hao
kwenda katika shule na kufundisha mch-
ezo huo. Pia tutawaunga mkono katika
mashindano ya kimataifa ambayo wana-
taka kuanza.

“Nilipokea taarifa kutoka kwa chama

hicho kuandaa mashindano hayo na
mchakato unaendelea baada ya viongozi
hao kupeleka maombi Serikali ya China
kuweza kusapoti mashindano hayo,” alise-
ma Mihayo.

Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa
Chama cha Kung Fu na Wushu, Kawina
Hadji, alisema wamefanikiwa kuongeza
idadi kubwa ya walimu wa mchezo huo ku-
liko hapo awali.

Alisema kulingana na wingi wa makocha
sasa wametapakaa nchini nzima tofauti na
hapo awali walikuwa wachache na sasa
wingi huo unaweza kufikia kila shule ku-
weza kutoa elimu kwa wanafunzi na kuku-
za michezo hiyo.

“Tumepeleka maombi ya sapoti kwa
Serikali ya China kwa ajili ya kuandaa na
mashindano na likifanikiwa hilo tutaenda
BASATA na BMT kwa aqjili ya kushirikiana
ili kufikia malengo yetu. Pia kuanzia sasa
tunafikiria kupeleka baadhi ya walimu
kwenda shule ya Zanaki kwa ajili ya ku-
wafundisha na kukuza vipaji vya vijana
ambao itakuwa hazina ya kesho kwa taifa,”
alisema.

. Naibu Waziri

wa Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia ya
Habari, Mhandisi
Mathew Kundo
(kulia), akicheza
muziki wakati

wa maadhimisho
ya Miaka 36

ya Chama cha
Waandishi wa
Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA),
Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Gee Soseji mdhamini mpya
mbio za Km 5 Kili Marathon

Na Mwandishi Wetu

WAANDAA]JI wa toleo la 22 la Mbio za
Kilimanjaro Premium Lager International
Marathon 2024, wameitangaza Gee Soseji
kama mdhamini mpya wa mbio za kuji-
furahisha za kilomita tano, zitakazofanyika
Februari 25, mwakani.

Taarifa iliyotolewa na waandaaji wa
mbio hizo Dar es Salaam jana imeeleza
kuwa wamefurahi sana na wanawakaribi-
sha Gee Soseji kwa nafasi hiyo, ikiongeza
kwamba mbio hizi za kilomita tano sasa zi-
tajulikana kama Gee Soseji 5Km Fun Run.

“Mbio za Kilomita tano ni shindano
kubwa linalowavutia zaidi ya wakimbiaji
5,000, hivyo Gee Soseji watapata umaaru-
fu na kujulikana zaidi kutokana na ud-
hamini huu mpya na ni matumaini yetu
kuwa huu utakuwa uhusiano wa muda
mrefu ambao utapeleka shindano hili kwa
ngazi nyingine,” imesomeka sehemu ya
taarifa ya Kilimanjaro Marathon.

Waandaaji pia walisihi kampuni ny-

ingine na mashirika kuona na kutumia
fursa nyingine za ufadhili zinazohusiana
na tukio hili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Gee Soseji, Da-
vid Minja, alisema wanaona fahari kush-
irikiana na Kilimanjaro Marathon, moja
ya matukio makubwa ya michezo katika
ukanda huu.

“Kwetu sisi, hili ni jukwaa sahihi la ku-
tangaza bidhaa zetu, kuwa pamoja na
wateja katika burudani na kuwaelimisha
watu juu ya lishe bora na jinsi ya kuwa na
mtindo mzuri wa maisha,” alisema Minja.

Alisema timu za matangazo za Gee Sose-
ji zitakuwa Moshi kwa takriban juma moja
kabla ya mbio za masafa marefu, tukio la
Kilimanjaro Marathon na kukutana na
wateja katika sehemu mbalimbali kama
vile kwenye baa na sehemu nyinginezo na
kuhakikisha wanapata uzoefu wa kuonja
Gee Soseji na kushirikishana faida za lishe
bora.

“Tunakusudia pia kutumia udhaminii
huu kuzindua Gee Soseji na kuhakiki-

sha zinapatikana Moshi, Arusha, Mbeya,
Mwanza na hatimaye Tanzania nzima na
duniani kote,” alisema.

Aliwasihi washiriki wa mbio za kilomita
tano kujiandikisha kwa wingi kwa vile kwa
sasa wana kitu zaidi cha kutarajia kabla,
wakati na baada ya mashindano yenyewe.
“Tutapeleka basi kupakia wafanyakazi na
wateja kushiriki na kuburudika,” aliongeza.

Wafadhili wengine ni pamoja na Kili-
manjaro Premium Lager (mfadhili mkuu)
na Tigo -Mfadhili wa Mbio za Km 21(Kili
Tigo 21Km Half Marathon), wadhamini wa
meza za maji, Simba Cement, Kilimanjaro
Water na TPC Sugar. Wabia rasmi ni Kili
Medair, Garda World Security, CMC Auto-
mobiles, Sal Salinero Hotel na wasambaza-
ji rasmi - Kibo Palace Hotel na Keys Hotel.

Mbio za Kilimanjaro Premium Lager In-
ternational Marathon 2024, zimeandaliwa
na Kilimanjaro Marathon Company Lim-
ited na kuratibiwa kitaifa na Executive So-
lutions Ltd.

N
KVZ FC,
Mafunzo
vitani Ligi
Kuu leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mafunzo SC inata-
rajia kushuka dimbani leo ku-
pepetana na Maafande wenzao
wa KVZ FC kwenye mchezo
wa Ligi Kuu Zanzibar utakao-
pigwa katika Uwanja wa Mau
A majira ya saa 10 alasiri.

Mchezo huo unatarajiwa
kuwa mgumu kwa timu zote
kwa kuwa KVZ FC ambayo
ipo katika mbio za ubingwa
imetoka kupoteza mechi yake
ya mzunguko wa 12 sawa na
wapinzani wao, Mafunzo SC,
ambao wanapigania kubaki
Ligi Kuu.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Mkuu wa Mafunzo,
Abdalla Bakar, alisema licha
va kuwa katika hali mbaya
ya kutopata matokeo mazuri,
lakini matarajio yao ni kuona
mchezo huo wanapata alama
tatu.

Alisema anajua anakutana na
timu ngumu na nzuri ambayo
ipo katika mbio za ubingwa na
itacheza kwa kutaka ushindi ili
kupata alama ambazo zitareje-
sha ari kwa mashabiki wake,
lakini na wao wamejipanga
kupata mtokeo.

Alisema mipango ya wapin-
zani wao haina tofauti na yao,
isipokuwa wao Mafunzo wana-
tarajia kuhakikisha wanabaki
Ligi Kuu Zanzibar baada ya
kuwa na mwanzo mbaya.

“Tunataka kuhakikisha tuna-
pata alama tatu, ambazo zitat-
utoa tulipo na kuja juu katika
msimamo wa ligi, tunaweza
kupata matokeo mazuri iwapo
wachezaji wetu watacheza
kwa ari na hamasa kubwa bila
kuangalia matokeo ya nyuma
tulitokaje,” alisema.

Akizungumzia kuhusu wingi
wa majeruhi katika kikosi
chake, alisema asilimia kubwa
wachezaji wa kikosi cha
kwanza wameanza kupona na
huenda katika mchezo wao wa
leo wakawatumia baadhi yao.

Hata hivyo, amewataka
mashabiki wa timu hiyo
kwenda uwanjani kuipa ha-
masa timu hiyo ili wachezaji
waweze kuhamasika kufanya
Vizuri.

Mafunzo inashuka dim-
bani ikiwa nafasi ya 13 katika
msimamo wa ligi hiyo, ikiwa
na alama 11, wakati wapinzani
wao, KVZ SC wapo nafasi ya
tatu wakiwa na alama 23 ka-
tika michezo 12 waliyocheza.
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WERNER AULIZIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imemuulizia msham-
buliaji wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Timo Werner na huenda wakamnunua mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27, Januari mwakani.
(Sky Sports Germany)

LUIZ AWANIWA ARSENAL

ARSENA inapanga kumnunua kiungo wa kati wa
Aston Villa na Brazili, Douglas Luiz mwenye umri wa
miaka 25, katika dirisha la Januari, huku mustakabali
wa kiungo wa Ghana, Thomas Partey, mwenye umri
wa miaka 30, ukiwa haujulikani. (ESPN)

JUVE YAMTATHMINI PARTEY

KLABU ya Juventus inatathmini uwezekano wa
kumnunua Thomas Partey, na huenda wakasaidia
kufadhili ofa ya Arsenal kumnunua Douglas Luiz.
(Mirror)

CITY, LIVER VITANI

KLABU za Manchester City na Liverpool pia zinam-
taka Douglas Luiz na wanatazamiwa kushindana na
Arsenal kuwania saini yake. (90 min)

SILVA KUUZWA

WACHEZAJI wawili ambao wanaweza kuondoka
Chelsea ni beki wa Brazil, Thiago Silva mwenye umri
wa miaka 39, ambaye mkataba wake unamalizika
msimu ujao na mlinzi wa England, Trevoh Chalobabh,
24. (Standard)

GUEHI ALENGWA UNITED

KLABU ya Manchester United imemfanya mlinzi
wa safu ya kati wa Crystal Palace na England, Marc
Guehi mwenye umri wa miaka 23, kuwa lengo lao
kuelekea uhamisho wa Januari. (Football Insider)

CAMARDA AIVUTIA ARSENAL

MANCHESTER City na Arsenal ni miongoni mwa
klabu zinazovutiwa na mshambuliaji wa AC Milan na
Italia, Francesco Camarda, 15. (Tuttosport)

GIMENEZ LULU SPURS

Tottenham Hotspur na Arsenal ni miongoni mwa
klabu zinazomtaka mshambuliaji wa Feyenoord raia
wa Mexico, Santiago Gimenez, 22. (CEquipe)

GREENWOOD AFUATILIWA EPL

WASAKA vipaji wa klabu kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land wamekuwa wakifuatilia uchezaji wa mshambu-
liaji wa England, Mason Greenwood mwenye umri
wa miaka 22 huko Getafe. (AS)

EKITIKE AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaweza kumnunua
kwa mkopo mshambuliaji wa Paris St-Germain, Hugo
Ekitike mwenye umri wa miaka 21, katika dirisha la
Januari. (Caught offside)

PANDURO ATAKIWA CITY

KLABU za Manchester City na Arsenal zimewa-
tuma wasaka vipaji wao kumtazama kiungo wa FC
Copenhagen raia wa Denmark, Tristan Aldcroft Pan-
duro, 15. (Mail)

..,\{«

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

D B
RONALDO AMSH

AWISHI

REFA KUPINDUA PENALTI

® @ ®Aliungana na wachezaji wa Persepolis kup-
inga kuzawadiwa tuta baada ya...

RIYADH, Saudi Arabia

UAMINIFU wa Cristiano Ronaldo
ulisaidia kubatilishwa kwa mk-
waju wa penalti aliyopewa wakati
timu yake ya Al-Nassr iliyokuwa na
wachezaji 10 ikitoka sare na Persep-
olis ya Iran kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Asia, Jumatatu.

Ronaldo alidondoka kwenye
eneo la hatari katika dakika za
mwanzo na mwamuzi akatoa
maamuzi kuwa amechezea mad-
hambi na kumzawadia penalti, lak-
ini Ronaldo aliungana na wachezaji
wa Persepolis kuipinga penalti hiyo.

Na baada ya mwamuzi Ma Ning
kujiridhisha kwa kufuatilia, aliba-
tilisha uamuzi wake.

Beki wa Al-Nassr, Ali Lajimi,

alitolewa kwa kadi nyekundu ka-
tika kipindi cha pili kwa kumchezea
vibaya Milad Sarlak.

Sare hiyo inaifanya Al Nassr kufu-
zu kwa hatua ya mtoano kwa kuwa
mshindi wa Kundi E huku ikiwa im-
esalia mechi moja kuchezwa.

Timu hiyo kutoka mji wa Riyadh,
iliingia kwenye mchezo huo ikiwa
imeshinda michezo 18 kati ya 19 ya
awali katika mashindano yote.

Katika kundi hilo hilo, Al-Duhail
ya Qatar ilipata ushindi wake wa
kwanza baada ya kuifunga Istiklol
ya Tajikistan mabao 2-0. Msham-
buliaji mahiri wa Kenya, Michael
Olunga alifunga mabao yote mawili.

Mapema katika Kundi C, Kocha
wa Argentina, Marcelo Gallardo,

alipata ushindi wake wa kwanza
tangu kuteuliwa na Al-Ittihad mwe-
zi huu baada ya mabingwa hao wa
Saudi Arabia kuwalaza AGMK ya
Uzbekistan mabao 2-1 na kutinga
hatua ya mtoano.

Mabao mawili katika dakika
nne za kipindi cha kwanza kutoka
kwa mshambuliaji wa Morocco,
Abderrazak Hamdallah, yaliipatia
Al-Ittihad uongozi baada ya Karim
Benzema kukosa nafasi ya wazi ya
kufunga.

Timu ya juu kutoka kwenye kila
kundi kati ya makundi 10 ya timu
nne kwenye mashindano hayo,
itafuzu hatua ya 16 pamoja na
washindi sita waliomaliza nafasi ya
pili.
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ATAYA
TAREHEWYA
KUREJEA

MANCHESTER, England

EVIN de Bruyne amethibitisha kuwa ana-

matumaini kurejea Manchester City mape-

ma mwaka 2024, huku akikaribia mwisho

wa kupona kwake kutokana na jeraha la
misuli ya paja.

Kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji alipata tatizo baya
la misuli ya paja katika fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu uliopita na alicheza kwa dakika 49 tu
mwanzoni mwa msimu huu, kabla ya kupata jeraha
lingine ambalo hatimaye lilihitaji upasuaji.

Mapema mwezi huu, De Bruyne alilinganisha mi-
suli yake ya paja na “taulo ya jikoni iliyolowa” huku
akikiri ukubwa wa uharibifu uliopatikana, lakini ali-
kiri kuwa hajui tarehe ya kurudi dimbani.

Kwa kuwa sasa amefanyiwa uchunguzi huo, De
Bruyne alilambia Sky Sports F1 alipokuwa mgeni
kwenye mashindano ya Grand Prix ya Abu Dhabi
yanayoisha msimu huu kwamba atarejea dimbani
mapema 2024.

“Naendelea vizuri,” alisema juu ya kupona kwake.
“Bado tuna njia ndogo ya kwenda, lakini tutafika.”

Alipoulizwa tarehe anayoweza Kkurejea, De
Bruyne aliongeza: “Tunatumaini kuwa kuna kitu
karibu baada ya mwaka mpya, ikiwa kila kitu ki-
taenda sawa.”

City watamaliza kampeni zao za hatua ya makun-
di ya Ligi ya Mabingwa Ulaya Desemba kwa mi-
chezo dhidi ya RB Leipzig na Crvena zvezda, huku
kikosi hicho cha Kocha Pep Guardiola pia kikiwa na
mechi sita za Ligi Kuu England kabla ya mwisho wa
mwaka huu.

Tottenham Hotspur ndio wapinzani wanaofuata
kwenye ratiba ya nyumbani, wakifuata Aston Villa,
na De Bruyne ni wazi hataweza kuwakabili.

De Bruyne pia atakosa kampeni ya kwanza ya
City Klabu Bingwa Dunia ya FIFA, ambayo inataza-
miwa kuanza Desemba 19, mwaka huu kwa mechi
ya nusu fainali dhidi ya Leon ya Mexico au Urawa
Red Diamonds ya Japan.

Mchezo wa mchujo wa mwisho na wa mshindi
wa tatu utafanyika Desemba 22, mwaka huu nchini
Saudi Arabia, siku tano tu kabla ya City kurejea Eng-
land kucheza na Everton.

Wolves
kumng'oa
Ramsdale
Arsenal

LONDON, England

KLABU ya Wolves inadaiwa
kuwa kwenye mpango wa ku-
wasilisha ofa kwenda Arsenal ili
kumsajili mlinda mlango wa timu
hiyo na England, Aaron Rams-
dale mwenye umri wa miaka 27,
kwa mkopo katika dirisha lijalo.

Wolves imepanga kufanya
hivyo baada ya kuona Ramsdale
hapati nafasi kwenye kikosi
cha kwanza cha Arsenal tangu
kuanza kwa msimu huu ambapo
Kocha Mikel Arteta amekuwa
akimtumia zaidi David Raya.

Mbali ya Wolves, kulikuwa na
ripoti zilizodai kwamba Bayern
Munich pia inafikiria kuwasili-
sha ofa na kumsajili staa huyu
ili akachukue nafasi ya Manuel
Neuer ambaye amekuwa akisum-
buliwa na majeraha ya mara kwa
mara na umri ukimtupa mkono.

Ramsdale ambaye msimu
uliopita alikuwa mmoja kati
ya wachezaji tegemeo kwenye
kikosi cha kwanza cha Arsenal,
mkataba wake wa sasa unata-
rajiwa kumalizika mwaka 2026.
Tangu kuanza kwa msimu huu
amecheza mechi nane za mi-
chuano yote.

Chelsea kutuma ofa kwa Osimhen Januari

LONDON, England

CHELSEA iko tayari kutoa ofa yao kwa
mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen,
kwenye dirisha la usajili la Januari, kwa
mujibu wa 90min.

Osimhen amekuwa mshambuliaji anay-
elengwa na Chelsea kwa muda mrefu,
lakini ‘The Blues’ hao walianza kutafuta
shabaha nyingine msimu uliopita ili-
poonekana kana kwamba mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Nigeria angesaini mka-
taba mpya huko Naples.

Ivan Toney, Santiago Gimenez na Lau-
taro Martinez, walikuwa miongoni mwa
wale waliokuwa wakifuatiliwa.

Hata hivyo, masuala yameibuka katika
mazungumzo ya Osimhen na Napoli na
vyanzo vimeithibitishia 90min kwamba
kuna uwezekano mdogo wa kukubali ku-
ongezewa muda licha ya juhudi zinazoen-
delea za klabu yake.

Hilo limeipa Chelsea matumaini kwam-
ba huenda wakamnunua Osimhen mwaka
2024 - na ingawa uhamisho wa majira ya
joto unabaki kuwa matokeo yanayoweze-

kana, na The Blues wako tayari kujaribu
kutoa ofa kwa Napoli Januari.

Chelsea wanafahamu vema kwamba
huenda wakahitaji kuvunja rekodi yao
ya uhamisho wa kumnunua Osimhen
mwenye umri wa miaka 24, ambaye bei
yake inatarajiwa kuzidi pauni milioni 115
iliyotumika kumnunua Moises Caicedo
kutoka Brighton & Hove Albion msimu
uliopita.

Wakati Napoli wakisalia kutaka kum-
bakiza Osimhen, wanaweza kulazimika
kusikiliza matakwa huku mshambuliaji

huyo akiingia miezi 18 ya mwisho ya mka-
taba wake.

Chelsea pia ni miongoni mwa timu zita-
kazomtaka mchezaji mwenzake na Osim-
hen wa Napoli, Khvicha Kvaratskhelia,
ambaye yuko kwenye mazungumzo ya
kuongeza mkataba wake.

Napoli wamesisitiza kwamba hawata-
poteza mali zao hizo mbili kwa mwaka
mmoja, huku Osimhen akiwa na uweze-
kano mkubwa wa kuruhusiwa kutoka
pale kwenye dimba la Diego Armando
Maradona.
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SIMBA, YANGA KUKINUKISHA LIGI | I
KUU YA WANAWAKE JANUARI 3

Na Saada Akida

BODI ya Ligi Tanzania (TBPL), im-
etangaza rasmi kuanza kwa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania ikitarajiwa kuanza
Desemba 20, mwaka huu, huku mechi
ya watani wa jadi, Simba Queens dhidi ya
Yanga Princess ikipigwa Januari 3, mwa-
kani.

Simba Queens watakuwa nyumbani ku-
wakaribisha Yanga Princess katika uwan-
ja ambao bado haujawekwa wazi, lakini
awali walikuwa wakitumia dimba la Ben-
jamin Mkapa au Uhuru, Dar es Salaam,
mechi ikipigwa saa 10:00 alasiri.

Desemba 20, mwaka huu, kutakuwa na
mechi tatu, Bingwa Mtetezi, JKT Queens,
atakuwa ugenini dhidi ya Bunda Queens,
katika Uwanja wa Karume uliopo Mara
huku Simba Queens ikivaana na Ceasiaa

S-S
Wachezaji wa Simba

Queens, kwenye Uwanja wa TFF Centre
Kigamboni.

Mechi zingine za tarehe hiyo itawaku-
tanisha Alliance Girls dhidi ya Geita Gold
Queens katika Uwanja wa Nyamagana
(Mwanza) na Fountain Gate Princess
wakiwakaribisha Amani Queens Dimba
la Jamhuri, Desemba 21, Baobob Queens
watakuwa nyumbani ikiwakaribisha
Dodoma.

Desemba 27, mwaka huu, Geita Gold
Queens itashuka dimbani dhidi ya JKT
Queens, Nyankumbu, Desemba 28, Simba
Queens wakiwakaribisha Baobab Queens
Uwanja wa TFF Kigamboni na Januari
2, mwakani, kutakuwa na mechi kati ya
Alliance Girls dhidi ya Fountain Gate
Princess, Uwanja wa Nyamagana. Siku
hiyo pia Baobab Queens itaikaribisha

1 z- iz

Bunda Queens Uwanja wa Jamhuri. Cea-
siaa Queens dhidi ya Geita Gold Queens
(Samora) na Amani Queens ikiwakaribi-
sha KT Queens (Ilulu).

Kabla ya mchezo huo wa ligi kupigwa,
timu hizo mbili zitakutana tena msimu
huu katika mchezo wa Ngao ya Jamii,
Simba wakiwa wenyeji dhidi ya Yanga
Princess kutafuta mshindi ambaye ataen-
da kucheza na mshindi wa mchezo kati
ya Bingwa Mtetezi, JKT Queens dhidi ya
Fountain Gate Princess, mechi zote zi-
tachezwa Desemba 9, mwaka huu, Uwan-
jawa Azam Complex, Chamazi.

Simba Queens kwa sasa iko chini ya Ko-
cha Mkuu, Juma Mgunda, akisaidiwa na
Mussa Hassan Mgosi, mazoezi yakifanyika
Uwanja wa Mo Arena uliopo Bunju, huku
Yanga Princess ikinolewa na Fred Mbuna
na wakijifua kwenye Dimba la Uhuru.

g fs

wakiendelea na mazoezi katika Uwanja wa Mo Arena uliopo Bunju, Dar es Salaam, kujiandaa

na mechi ya Kundi D Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana, Jumamosi wiki hii. PICHA:

SIMBA

Mgaza awatesa Baleke,
Pacome, Feisal Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Yassin Mgaza wa
Dodoma Jiji FC, anaongoza
kwa kufunga bao la mapema
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa, akiwapiku
mastaa kina Pacome Zouz-
oua na Keneddy Musonda
wote wa Yanga, Feisal Salum
na Prince Dube (Azam FC) na
Jean Baleke wa Simba.

Kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa na Bodi ya Ligi,
Mgaza hadi kufikia raundi
ya 11 anaongoza kwa bao la

mapema, akifunga dakika ya
pili ya mchezo katika mechi
kati ya timu yake na Tabora
United iliochezwa Oktoba 6,
mwaka huu katika Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi.

Katika mechi hiyo, Dodo-
ma Jiji ilifungwa mabao 2-1
na wenyeji wao.

Feisal, Pacome na Muson-
da wanafuatia kwa mabao ya
mapema, ambapo kila mmo-
ja alifunga dakika ya tatu
ya mchezo kwenye mechi
tofauti ambazo timu zao zi-
mecheza.

Agosti 16, Feisal alifunga
bao dakika ya tatu katika
mechi ambayo timu yake,
Azam FC iliiladhibu Tabora
United mabao 4-0, kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam akipiga pia
‘hat-trick’ siku hiyo, huku
Pacome akifunga bao daki-
ka hiyo, Oktoba 4 kwenye
Uwanja wa Highland Estates,
Mbarali, Mbeya, katika mechi
ambayo timu yake ilifungwa
mabao 2-1 dhidi ya Thefu FC.

Straika Musonda, yeye ali-
pachika bao dakika ya tatu

kwenye mechi ya watani wa
jadi, Novemba 6, akiiongoza
timu yake kuibugiza Simba
mabao 5-1.

Dube, Maguri wa Geita
Gold na Baleke mabao yao
waliyafunga dakika ya tano
ya mchezo. Baleke akifunga
Agosti 17, Simba ikiifunga
Mtibwa Sugar 4-2, Dube
akifanya hivyo katika mechi
dhidi ya Tabora United
na Maguri akifunga katika
mechi ambayo Geita Gold ili-
cheza dhidi ya Thefu.

Benchikha aonya
mastaa Simba

INATOKA UK. 24

mmoja mmoja na kesho, Alhamisi kuanza
kazi rasmi.

“Ujio wa Benchikha vilio sasa basi, vime-
fika kikomo, hawa watu wamekuja kutu-
futa machozi, amekuja kutupatia maisha
mapya ndani ya Simba.

“Suala la usajili amekabidhiwa kocha
huyo baada ya kuona kikosi chake ataeleza
ni wapi afanye maboresho kwa kuongezea
watu, hilo linakuja baada ya kuona timu
yake,” alisema Meneja huyo.

Yanga: Al Ahly
wameshikilia
heshima yetu

INATOKA UK. 24

ni mpinzani mkubwa, hivi karibuni
anakwenda kucheza Klabu Bingwa
Dunia, atakwenda kucheza na klabu
kubwa barani Ulaya kama Manches-
ter City na nyinginezo, maana yake
huyu ni mpinzani sahihi kwetu na
ataiheshimisha klabu yetu kama
tukipata matokeo mazuri,” alisema
Kamwe.

Itakuwa ni mechi ya pili ya Yanga
kwenye Kundi D, baada ya ile ya awali
iliyopita kupokea kipigo cha mabao
3-0 dhidi ya CR Belouizdad nchini
Algeria na inahitaji ushindi ili irudi
kwenye reli ya kuelekea hatua ya
robo fainali.

Al Ahly, ikiwa nyumbani Jumamosi
iliyopita nayo iliichakaza Medeama vya
Ghana mabao 3-0.

Mabingwa hao watetezi, Al Ahly,
wapo juu kileleni mwa msimamo wa
kundi hilo kialfabeti tu, wakiwa sawa
kwa Kkila kitu na CR Belouizdad iliyo
kwenye nafasi va pili, huku Yanga
nayo ikiburuza mkia kialfabeti pia
kwani iko sawa kila kitu na Medeama
iliyokaa nafasi ya tatu.

Wakati huo huo, Rais wa Klabu hiyo,
Injinia Hersi Said, amesema Klabu
ya Yanga ni ya watu wote Bara na
Visiwani, hivyo hafurahishwi na wale
wanaoiita Dar es Salaam Young Afri-
can, badala yake anataka iitwe Young
African au Yanga.

Akizungumza mjini Zanzibar wakati
akifungua Tawi la Yanga, Taveta Mjini
Unguja jana, Hersi alisema kitendo cha
kuiita Yanga kwa jina la Dar es Salaam
Young African, kunakuwa na dhana
kwamba ni ya watu wa Dar tu.

“Hii inaitwa Young African, kwa
kifupi ni Yanga na siyo Dar es Salaam
Young African kama inavyoitwa na
baadhi ya wanachama, mashabiki,
wadau wa michezo na hata vyombo
vya habari.

“Nini maana yake, ni kwamba hii
klabu ya kwetu wote na wala si ya
watu wa Dar es Salaam tu na pia kila
tawi hapa nchini lina nafasi sawa na
matawi yote Tanzania,” alisema.
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Kocha Mkuu
wa Simba, Ab-
delhak Ben-
chikha, akiwa
na wasaidizi
wake, Farid
Zemiti (kocha
msaidizi) na
Kamal Boud-
jenane wa
viungo, baada
ya kuwasili
Dar es Salaam
usiku wa
kuamkia jana,
wakitokea

. kwao Algeria.
! PICHA: SIMBA

N[/4

BENCHIKHA AONYA MASTAA SIMBA

® @ ®Ashikilia namba zao, aahidi mashabiki raha ‘mfululu’, asema yeye
ni mpambanaji, hivyo...

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba,
Mualgeria Abdelhak Benchikha,
ameanza kuonesha makucha
yake kwa kusema hatoangalia
ukubwa wa jina la mchezaji au
kipenzi cha nani, zaidi ya ku-
taka kuona kiwango bora na
kupambania klabu hiyo kufikia
malengo.

Benchikha tayari amewasili
huku akiambatana na wasaidizi
wake wawili, Farid Zemiti am-
baye atakuwa kocha msaidizi na
Kamal Boudjenane wa viungo.

Kocha huyo tayari yuko nchini
kuchukuwa nafasi ya Robertinho
Oliveira na wenzake kuendelea
kukinoa kikosi cha ‘Wekundu
wa Msimbazi’ hao wakijiandaa
na mchezo wa pili wa hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy
ya Botswana.

Benchikha amesaini mkataba
wa mwaka mmoja na nusu wa
kukinoa kikosi hicho kuhakiki-
sha kinafikia malengo yao ya
kutwaa ubingwa wa ligi ya ndani
na kufika nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Akizungumza na Nipashe

jana, Benchikha alisema malen-
20 yao ni kufanya vizuri, hivyo la-
zima kila mchezaji anatakiwa ku-
pambana na si kujiona mkubwa
ndani ya timu kwa sababu lengo
lake kubwa ni kuifanya timu hiyo
kupata ushindi uwanjani na kut-
waa mataji mbalimbali ya ligi ya
ndani na kufikia malengo katika
michuano ya kimataifa.

Alisema ili timu kupata mafan-
ikio, lazima kuwapo kwa mshika-
mano baina ya timu, viongozi na
mashabiki kuisapoti timu yao.

“Ninafuraha kuwa sehemu ya
familia ya Simba, ni timu kubwa
Afrika, ni furaha kuwapo se-
hemu ya historia ya hapa. Tupo
pamoja na mashabiki wa Simba
na wanatakiwa kuwa imara ku-
vuka katika hili na tupo tayari
kuwapa kiwango bora uwanjani.

“Kuna vingi navijua, nimekuja
na mikakati yake na nitapata na-
fasi ya kuona wachezaji wangu
na kuangalia yupi ananifaa au
hanifai, suala la mashindano
ninaimani  nitafanikiwa  ku-
fanya vizuri kwa sababu mimi
ni mpambanaji,” alisema Ben-
chikha.

Aliongeza kuwa anaimani
atawafurahisha mashabiki kwa

kutengeneza Simba mpya na
imara, kikubwa anabhitaji sapoti
na ushirikiano mkubwa kutoka
kwao na kufanikisha kile amba-
cho wanakitarajia.

Kocha huyo alisema amekuja
kwa malengo ya kufanikiwa kwa
Klabu ya Simba kama ilivyo kwa
klabu alizotoka kubwa zaidi ni
ushirikiano mkubwa.

Mtendaji Mkuu wa Simba,
Iman Kajula, alisema wanata-
matisha shauku ya mashabiki
kumpata mwalimu na kwamba
walipokea wasifu nyingi kutoka
kwa makocha mbalimbali, lakini
walikuwa na kipindi kigumu ku-
pata kocha mzuri kama ilivyo
kwa Benchikha.

“Benchikha atakuwa Simba,
atamalizia msimu huu na msimu
ujao, mashabiki wanatakiwa
kuwa watulivu kwa sababu ni
kocha mpya, viongozi tumempa
uhuru wa kufanya kazi na ha-
tuna utaratibbu wa kumpangia
kocha kikosi nani acheze na asi-
cheze,” alisema Kajula.

Naye Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba,
Ahmed Ally, ametamba kuwa
wamepata kocha mzuri, Ben-
chikha, ambaye yuko katika

orodha ya makocha watano bora
wanaowania tuzo ya kocha bora
Afrika.

Alisema ni kocha mwenye
uzoefu mkubwa, hivyo wanaim-
ani ya kufikia malengo yao kwa
sababu ya falsafa ya Benchikha
kutaka ushindi na mafanikio ka-
tika klabu ambayo anaifundisha.

“Wakati tuko kwenye mazun-
gumzo alituomba tumweleza
mipango yetu ya sasa na ijayo,
tukafanya hivyo na kukubaliana
nasi na amekuja na wasaidizi
wake akiwa na kocha msaidizi na
viungo.

“Matarajio yetu makubwa kul-
ingana na kocha tuliyempata,
huyo kazi ataifanya kikubwa ni
kumpa ushirikiano na muda. Ni
kocha mwenye msimamo kweli
kweli, tutampa uhuru katika kazi
yake na wachezaji wamemwabhi-
di kumpa ushirikiano mkubwa,”
alisema Ahmed.

Alisisitiza kuwa benchi la
ufundi halitaingiliwa kwenye
majukumu na maamuzi yao, na
jana alitembelea kambi ya ma-
zoezi na leo atakuwa na kibarua
cha kuzungumza na mchezaji
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Yanga: Al Ahly

wameshikilia
heshima yetu

Na Adam Fungamwango

KLABU vya Yanga imesema mechi

ya Jumamosi dhidi ya Al Ahly
imeshikilia heshima yao kwani
kama ikiibuka na ushindi itapata
sifa kubwa barani Afrika na pia
itarudisha matumaini yao na
malengo ya kutinga robo fainali

ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu

huu.

AKizungumza jana mjini Zanzi-
bar, Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Ali Kamwe, alisema kwa sasa
wapo Unguja kwa ajili ya kupata
baraka kutoka kwa wazee, wa-
nachama na mashabiki wa klabu
hiyo kwa ajili ya mechi ya Juma-
mosi itakayochezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

“Tuko Zanzibar kwa ajili ya
kupata baraka, kuelekea katika
mechi yetu dhidi ya Al Ahly, ni
mchezo mkubwa ambao umeshi-
Kilia heshima yetu barani Afrika,

INAENDELEA UK. 23

LRI EEE L HE R
(LU IIIIIII|||I|IIII|I|II
9%7708567541002

>



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

