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TISHIO LA CORONA

Na Innocent Ng’oko, Mbeya 
WAKATI serikali sasa inalenga takriban umeme kwa kila nyumba nchini ifikapo mwaka 2021, Mamla-ka ya Udhibiti wa Huduma za Nisha-ti na Maji (Ewura) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, iko katika mpango en-delevu wa kukabiliana na vishoka waunganishaji umeme majumbani bila ya leseni.
Ewura katika lengo hilo, inanuia kukabili wimbi la mafundi waba-baishaji maarufu kama ‘vishoka’ili 

kuepusha hatari, ikiwamo nyum-ba kuungua au kupata hitilafu za umeme kila mara, sababu kuu ni uunganishaji usiozingatia utaalamu kutoka kwa ‘vishoka.’Sheria ya Umeme nchini zinazo-simamia shughuli za Tanesco na Ewura, zinaweka wazi kwamba ni makosa mtu kuunganisha mifumo ya umeme bila ya kuwa na leseni kutoka Ewura, inayotambulisha ku-fanya kazi katika jamii. 
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Wataalam wa afya wanashauri kama 
mtu ana homa au kukohoa mara kwa 
mara, anatakiwa kubaki nyumbani 
kwa saa saba, na watu wanaoishi naye 
wanatakiwa wabaki nyumbani kwa 
siku 14 waletewe chakula au dawa 
nyumbani. bbC
 epuka mikusanyiko ya watu
 nawa mikono kwa sababu na maji 

yanayotiririka
 epuka kusalimiana na kushikana 

mikono na kukumbatiana
 Ukipiga chafya au kukohoa ziba 
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• Ataka waheshimu maelekezo 
ya wataalamu, Magereza yapiga 
‘stop’ vyakula mahabusi, kanisa 
latenga siku ya maombi, ratiba 
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Mchungaji akemea mizaha kuhusu corona 
Na Romana Mallya

MCHUNGAJI Kiongozi wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Usharika 
wa Kijitonyama, Dk. Eliona 
Kimaro, amewakemea watu 
wanaofanya mzaha kuhusu vi-
rusi vya corona, ikiwamo kus-
ingizia damu ya Yesu.

Amewataka waumini na 
Watanzania kwa ujumla ku-
topuuza maelekezo na tahad-
hari zinazotolewa na serikali 
kuhusu ugonjwa huo licha ya 
kwamba wanasali na kuomba.

Mchungaji Kimaro aliyase-
ma hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa ibada ya asu-
buhi ambayo alitumia nafasi 
hiyo kuwaambia waumini na 
Watanzania kuwa wachukue 
tahadhari kwa ajili ya afya zao.

“Ijumaa iliyopita tulikuwa 
na maombi si ya taifa bali du-
nia nzima ya kuiombea dunia 
kuhusu janga na mtikisiko wa 
virusi vya corona. Mpaka sasa 
hakujaripotiwa vifo Tanzania 
zaidi ya kesi chache katika 

baadhi ya mikoa. “Tunashuk-
uru serikali na viongozi wake 
kwa namna ambavyo wana-
chukua tahadhari kwa ajili ya 
afya zetu. Tunashukuru kwa 
uongozi na maelekezo yanay-
oendelea kutolewa.

“Mliopo hapa na wengine 
kutoka mataifa mbalimbali 
mnaotusikia ninawaomba 
sana mzingatie maelekezo. 
Ninajua tunaamini na tunaom-
ba na mimi ni mwombaji hata 
hizi dakika chache zilizopita 
nimeomba na Ijumaa iliyopita 
tumeomba.

“Ninasema waziwazi kwam-
ba tunapoomba lazima tuiishi 
imani. Pamoja na imani tulio 
nayo ya maombi, ni lazima 
tuchukue tahadhari za msingi 
ambazo tumepewa, kwanza 
kuepuka makusanyiko yasi-
yokuwa ya lazima,” alisema. 

Mchungaji Kimaro alisema 
wakati huu ambao watoto 
wako nyumbani baada ya 
serikali kufunga shule, wa-
siruhusiwe kuzurura mtaani.

“Wasianze misele (kuzuru-

ra) wakae nyumbani baba, 
mama au mlezi hakikisha wa-
nakaa nyumbani si kuzurura 
barabarani.  Kama serikali 
imewarudisha nyumbani basi 
chukueni tahadhari.

“Dunia inamtikisiko mkub-
wa usifikiri kusimamisha 
masomo. Dunia imesimama, 
Marekani, Ulaya, hapa kwetu 
kuna mkutano wa SADC ( Ju-
muiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika) ulikuwa ufanyike, 
lakini unafanyika kwenye 
mtandao,” alisema.

Mchungaji Kimaro alisema 
hata Kiongozi  wa Kanisa Ka-
toliki Duniani, Papa Francis, 
amehutubia na kuongoza misa 
kupitia mtandao kutokana na 
janga hilo la corona.

“Mataifa yamesimama, 
ndege zimezima injini zao. Ni 
mtikisiko mkubwa sana wa 
kiuchumi duniani. Hili suala ni 
anguko la kiuchumi duniani. 
Tahadhari  zitatusaidia wakati 
mwingine kuondokana na tati-
zo hili,” alisema.

Alisema wameona taifa 

lililoshambuliwa zaidi duni-
ani ni Italia ambako ni makao 
makuu ya Kanisa Katoliki na 
kueleza kuwa hakuna Mka-
toliki kuliko Papa, yeye ndiye 
mkatoliki wa mwisho.

“Ikiwa ndugu zetu imefika 
mahali wakazingatia masharti 
ya kiafya pamoja na imani 
na maombi ninaomba tusi-
fanye ubishi. Ninaona kwenye 
mitandao ya kijamii vinatem-
bea vitu kuwa usinawe tumia 
damu ya Yesu. Wewe ukome, 
damu ya Yesu ipo na kemikali 
ya kunawa mikono ipo,” alike-
mea. Mchungaji Kimaro aliwa-
taka watu wanaopotosha kwe-
nye mitandao wasilete imani 
za ukichaa au uwendawazimu.

“Hapa kanisani tunazo ke-
mikali za kunawa mikono 
za vimiminika kila mlango. 
Ukiingia  kwenye ibada hii 
hakikisha unanawa mikono. 
Nyumbani tumia hizo kemika-
li na kama huna tumia sabuni, 
lakini isiwe ya kipande na un-
awe na maji yanayomiminika,” 
alielimisha.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu tahadhari zilizochukuliwa 
na Bunge kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kamati 
zote Bunge 
zarudishwa 
Dodoma
Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
ameagiza Kamati za Bunge za kisekta 
zilizoko kwenye ziara ya kukagua mi-
radi kwenye mikoa mbalimbali nchini, 
kurejea mara moja Dodoma kutokana 
na tishio la ugonjwa wa Corona.

Aidha, Bunge limesitisha utara-
tibu wa kupokea wageni mbalimbali 
wakiwamo wanafunzi kwa lengo la 
kujifunza shughuli za chombo hicho.

Sambamba na hilo, Kituo cha Afya 
cha Bunge kimeanza kutengen-
eza maji ya kunawia mikono kwa 
kuongeza kiwango cha chlorine (water 
sanitizer) ambayo inakubalika na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto  na Shirika la 
Afya Duniani(WHO).

Ndugai alitoa kauli hiyo jana 
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa akibainisha 
hatua mbalimbali ambazo zimechuku-
liwa na serikali.

“Kamati zetu za kisekta zilikuwa 
katika ziara ya kukagua miradi mbal-
imbali kuangalia utekelezaji, ambayo 
ilipangiwa fedha kwa mwaka unao-
ishia Juni, mwaka huu. Tumechukua 
hatua kuzielekeza popote zilipo ku-
rudi Dodoma mara moja,” alisema.

Ndugai alisema kazi ya uchambuzi 
wa bajeti itakayofanywa na kamati 
itafanyika Dodoma katika maeneo ya 
majengo Bunge kwa zamu.

“Kwenye maeneo yetu ya bunge 
tumechukua hatua mbalimbali iki-
wamo kuwasisitiza wabunge kunawa 
mikono mara kwa mara na kutumia 
vitakasa mikono, vilivyopo kwenye 
mageti na pia tumeweka vipima joto 
vinavyotambua dalili za awali za 
Corona,”alisema.

Alishauri wabunge watakapokuwa 
Dodoma kujizuia kujichanganya 
kwenye makundi mbalimbali huku ak-
isema liko hema maalum pembezoni 
kwa ajili ya atakayeshukiwa kuwa na 
virusi vya Corona.

“Kamati zikiwa hapa tutazipanga. 
Kuna baadhi zitakuja asubuhi na 
zingine mchana kuelekea jioni. Kazi 
nyingi sana za kamati tutazifanya 
kwa kupitia njia ya mtandao kwa 
kutumia ‘tablets’ ambazo wanazo, 
itakuwa kidijitali zaidi,” alisema.

Kuhusu wageni, Spika alisema 
watakaoruhusiwa kuingia bungeni ni 
wale wenye kazi na vibali maalum tu.

“Hivyo tunaomba wadau mbalim-
bali kusitisha maombi ya kutembelea 
Bunge hadi hapo itakapoelekezwa 
vinginevyo,”alisema.

Akizungumzia kuhusu maji ya-
nayotengenezwa na kituo cha Afya 
Bunge, Spika Ndugai alisema maji 
hayo yatasaidia endapo kukiwa na 
uhaba wa Sanitizer kwenye bunge 
hilo.

Alisisitiza kuwa Machi 31, mwaka 
huu kabla ya bunge kuanza vikao 
vyake atatoa utaratibu mwingine 
utakaotumika ili kudhibiti maambukizi 
ya ugonjwa huo bila kuathiri bajeti 
ya serikali ya mwaka ujao wa fedha 
2020/21 itakayoanza kutumika Julai 
Mosi. mwaka huu.

Wagonjwa wengine 2 wagundulika Dar
Na Mary Geofrey

IDADI ya wagonjwa wal-
iobainika kuwa na maam-
bukizo ya virusi vya corona 
nchini imefika sita baada ya 
jana kugundulika kwa wag-
onjwa wengine wapya wawili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, wagonjwa wapya wawili 
walithibitishwa kuwapo jijini 

Dar es Salaam.
Alisema mmoja wa wag-

onjwa hao ni Mtanzania, mwa-
naume (40) aliyesafiri nchi za 
Uswisi, Denmark na Ufaransa 
kati ya Machi 5 hadi 13 mwaka 
huu na kurudi nchini Machi 14 
mwaka huu.

Alimtaja mwingine kuwa ni 
Mtanzania mwanaume (40) 
aliyekuwa Afrika Kusini kati ya 
Machi 14 na 16 mwaka huu na 
kurejea nchini usiku wa Machi 
17 mwaka huu.

“Wahusika wote wamet-

engwa na hali zao zinaende-
lea vizuri. Juhudi za kufuatilia 
watu waliokuwa karibu na 
wagonjwa waliothibitika kuwa 
na virusi vya corona zinaende-
lea,” Waziri Mwalimu alisema 
katika taarifa yake hiyo.

Hata hivyo, hadi juzi, idadi 
ya wagonjwa waliokuwa wam-
etangazwa na serikali kupitia 
kwa waziri huyo ilikuwa wata-
tu, hivyo ongezeko la jana lili-
maanisha nchi kuwa na wag-
onjwa watano, lakini taarifa 
ya jana ya wizara ilibainisha 

kuwa idadi ya wagonjwa ni 
sita.

Nipashe ilipowatafuta 
maofisa kutoka Kitengo cha 
Mawasiliano ya Wizara ya Afya 
jana, kupata ufafanuzi kuhusu 
utata uliojitokeza katika idadi 
ya wagonjwa, ilijibiwa kuwa 
idadi ya wagonjwa ni sita na 
ufafanuzi utatolewa baadaye.

Taarifa hiyo ya wizara ili-
bainisha kuwa hadi jana, watu 
46 wanafuatiliwa jijini Arusha 
na watu 66 wanafuatiliwa jijini 
Dar es Salaam.
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Askari wa kampuni ya ulinzi ya Night Support, Hashim Majito,  akimnyunyizia dawa (sanitizer) ya kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona, mmoja wa wafanyakazi wa kampuni ya The Guardian Ltd inay-
ochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni  jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  

‘Marufuku 
chakula 
mahabusi 
gerezani’
Na Renatha Msungu, DODOMA 

JESHI la Magereza limezuia upelekaji wa chakula kwe-
nye magereza wala huduma yoyote kwa mahabusi bada-
la yake huduma hiyo itafanywa na jeshi hilo kutokana na 
tishio la ugonjwa wa corona.

 Mrakibu Mwandamizi wa Jeshi hilo, Amina Kavirondo, 
alitangaza zuio hilo jana alipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu ugonjwa huo jijini hapa.

Alisema jeshi hilo limesitisha kila kitu baina ya maha-
busi na raia wa nje na wameweka dawa za kujikinga kwa 
askari magereza na wafungwa.

“Hakutakuwa na ruhusa ya mtu yeyote kuleta chakula 
kwa mahabusi, shughuli hiyo itafanywa na Jeshi la Ma-
gereza,” alisema.

Kavirondo alisema jeshi hilo litaendelea kuchukua 
tahadhari na hatua kwa kadri litakavyoona inafaa sam-
bamba na kuzingatia miongozo mbalimbali inayotolewa 
na serikali dhidi ya ugonjwa huo.

Bot yawaondoa hofu wananchi  kupata corona kwa kushika noti
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BENKI  Kuu ya Tanzania (BoT) ime-
waondoa hofu Watanzania juu ya kupata 
ugonjwa wa corona kwa kushika fedha za 
noti  kwa kuwa zimetengenezwa kwa nam-
na ambayo inazuia   vimelea vya wadudu 
wa aina yoyote kusalia kwenye noti hizo.

Mkurugenzi  wa Huduma za Kibenki wa 
BoT, Augustine Hotay, alisema jana alipo-
wasiliana na waandishi wa habari kupitia 
barua pepe kuwa  kutokana na hali hiyo, 
watu wanapaswa kuondoa hofu.

“Hata hivyo, kwa kuwa noti hizi zinapita 
katika mikono mingi, tunawashauri wa-
nanchi kuzingatia miongozo mbalimbali 
inayotolewa na mamlaka zenye dhamana 
ya afya ya jamii, ikiwa ni pamoja na kunawa 
mikono mara kwa mara kwa kutumia maji 
yanayotiririka na sabuni au  kutumia vi-
takasa mikono (sanitizers),” alisema.

Hotay alisema kwa kufanya hivyo, kuta-

saidia kuua vimelea kwenye mikono na ku-
jihakikishia usalama zaidi.

Aidha, aliwashauri wananchi kufanya mi-
amala kwa kutumia njia mbadala za malipo 
kama vile simu za mkononi, intaneti na 
kadi, bila kulazimika

kufika kwenye kaunta za benki au 
mashine za kutolea fedha (ATM) kuchukua 
noti. Hotay aliwasihi wananchi katika kip-
indi  ambacho taifa liko katika mapam-
bano dhidi ya COVID-19, kuzipuuza taarifa 
zinazozagaa mitandaoni ambazo hazina 
vyanzo vya uhakika, zinazozihusisha fedha 
za noti  na usambaaji wa virusi vya corona.  

Shirika la Afya Duniani (WHO), hivi ka-
ribuni lilitangaza   ugonjwa wa corona 
ni tishio duniani kote na tayari umeingia 
nchini tangu   Machi 16, mwaka huu, kwa 
mgonjwa wa kwanza Isabella Mwampamba 
(46) kupatikana mkoani Arusha.

Pia idadi iliongezeka Machi 18 mwaka 
huu hadi kufikia wagonjwa watatu,  baada 
ya wagonjwa wengine wawili kutoka Zan-

Kanisa Anglikana latenga 
siku ya maombi maalum
Na Romana Mallya

KANISA la Anglikana Tanzania limezi-
taka dayosisi zake zitenge siku maalum ya 
maombi kwa ajili ya kuliombea taifa dhidi 
ya janga la virusi vya corona ambavyo 
tayari Watanzania watano wameambuki-
zwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya kanisa hilo kwa 
dayosisi zote, Siku ya Ijumaa Kuu itakuwa 
ya ibada ya pamoja ya Anglikana Tanzania 
kuombea taifa dhidi ya ugonjwa huo.

Tamko hilo limetolewa jijini Arusha jana 
katika kikao cha Nyumba ya Maaskofu cha 
mwaka wa Bwana Yesu 2020.

“Tunayo imani kubwa kwamba hakuna 
lisilowezekana kwa Mungu. Ugonjwa  huu 
umetangazwa katika kipindi cha Kwaresma 
ambapo tupo katika majira ya toba na ku-
funga kuelekea Pasaka.

“Tunahitaji kuendelea kupiga magoti 
na kujinyenyekeza mbele za Mungu kwa 
maombi ya kuutafuta uso wa Mungu huku 

tukiacha njia zetu mbaya,” ilisema taarifa 
hiyo. 

Taarifa hiyo ilisema kanisa hilo lin-
awaombea waathirika wote kwa kusimama 
kwenye maombi na watu wote kuendelea 
kuchukua tahadhari kwa kuzingatia mael-
ezo ya serikali yenye lengo la kujikinga na 
kuwakinga wengine dhidi ya ugonjwa huo.

Pia ilisema pale inapolazimu kukutana 
wahimizane kujitenga kwa umbali uliosta-
hili.

“Tujitahidi kutoa taarifa kwenye mamla-
ka husika mara kwa mara tunapobaini ku-
wapo kwa dalili za maambukizi ya ugonjwa 
kama serikali inavyohimiza,” ilisema.

Kanisa hilo pia limehimiza milango na 
madirisha ya kanisa kuachwa wazi wakati 
wa huduma na ibada ili kuwezesha hewa 
kuingia.

“Kuhusu wagonjwa, tunahimiza wahu-
dumiwe kwa maombi ya mbali kwa kuzin-
gatia njia zinazohusu mikusanyiko ili kue-
puka maambukizi zaidi,” alisema.

Mwisho

zibar na mwingine jijini Dar es 
Salaam ambao walitangazwa 
kuwa na COVID-19 na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa.
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Mwalimu anusurika 
kuuawa na wananchi
Na Hamisi Nasiri, Masasi 

MWALIMU wa Shule ya Msin-
gi Mitonji katika Kijiji cha Miton-
ji Kata ya Mbuyuni katika Wilaya 
ya Masasi mkoani Mtwara, John 
Mandanda amenusurika ku-
uawa na wananchi wenye ha-
sira kali, baada ya kuwacharaza 
viboko wanafunzi hadi mmoja 
kupoteza fahamu.

Mwanafunzi huyo wa darasa 
la sita ( jina linahifadhiwa) ana-
daiwa kupoteza fahamu kwa 
zaidi ya saa moja.

Kutokana na tishio la kuchap-
wa na  wananchi hao walimu 
walimwokoa mwenzao kwa 
kumfungia ndani ya ofisi, huku 
wananchi hao waliotaka kumpa 
kichapo wakiwa wamebeba 
marungu, mashoka na silaa 
zingine za jadi.

Akizungumza na Nipashe jana 
kwa njia ya simu, Ofisa Elimu 
Msingi Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi, Elizabeth Mlaponi, 
alisema mwalimu huyo alifanya 
tukio hilo juzi majira ya saa 
5:00 asubuhi wakati wanafunzi 
walipokuwa wakiingia darasani 
baada ya mapumziko mafupi.

Alisema mwalimu huyo akiwa 
shuleni hapo siku ya tukio, al-
itoa adhabu kwa baadhi ya wa-
nafunzi ambao inaelezwa kuwa 
walikuwa wamechelewa kuingia 
darasani baada ya kengere ya 
kuingia darasani kupigwa, huku 
wakiwa nje ya darasa.

Mlaponi alisema mwalimu 
huyo baada ya kuona wanafunzi 
hao wamechelewa kuingia dar-
asani, aliamua kuwacharaza vi-
boko wanafunzi hao kila mmoja 
viboko viwili. Alisema baada 

ya kutoa adhabu ndipo mmoja 
wa wanafunzi hao baada ya 
kuchapwa kiboko kimoja alian-
guka chini ya sakafu na na kum-
sababishia majeraha kwenye 
baji la uso wake.

 “Tulipopata taarifa juu ya 
tukio hili la mwalimu kumchapa 
mwanafunzi na kumsababishia 
majeraha, tulifika hadi shuleni 
hapo na tulikuta wananchi 
wamezingira eneo la ofisi ya 
mwalimu mkuu ambapo ali-
kuwa amefungiwa ndani na 
walimu wenzake wakimataka 
mwalimu huyu atolewe nje ili 
wampige,”alisema Mlaponi 

Afisa elimu huyo alieleza 
kuwa  suala la mwalimu huyo 
wanaendelea kulishughulikia 
ikiwa ni pamoja na kulepeka 
katika ngazi za juu ikiwamo ofisi 
ya mkuu wa wilaya kwa ajili ya 
utekelezaji zaidi. Mwenyekiti 
wa serikali ya kijiji cha Mitonji, 
Shabani Nguseka, alisema ofisi 
ya serikali ya kijiji na baadhi ya 
wananchi wa kijiji cha Mitonji 
walipata taarifa hizo kutoka kwa 
baadhi ya wanafunzi wenzake 
wa shule hiyo wakieleza kuwa 
mwenzao amepigwa hadi kuzi-
mia.

Mguseka alisema baada ya 
wananchi kupata taarifa hizo 
waliandamana hadi shuleni 
hapo na wakishinikiza kutaka 
mwalimu huyo wampe kichapo 
kama alivyomchapa mwanafun-
zi. Alisema uongozi wa serikali 
ya kijiji ulishirikiana na familia 
ya mwanafunzi huyo kwa kum-
chukua mwanafunzi kumpeleka 
kwenye Zahanati ya kijiji cha 
Nagaga kwa ajili ya kupata mat-
ibabu ya awali.

Janeth Magufuli (kulia), akikabidhi vitu mbalimbali kwa wawakilishi wa walezi na watoto wanaolele-
wa katika Kituo cha Nyumba ya Matumaini, katika hafla ya utoaji misaada kwa vituo vya kulelea 
watoto wenye mahitaji, iliyofanyika Ikulu Chamwino, jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Membe akoleza moto 
tume huru  uchaguzi
Na Mwandishi Wetu 

ALIYEKUWA kada wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Bernard 
Membe, amesema  tume huru ya 
uchaguzi haikwepeki ili kuwa na 
uchaguzi huru na haki. 

Kwa mujibu wa taarifa ali-
yoandika kwenye ukurasa wake 
wa Twitter, alisema jambo hilo 
alilizungumza hata alipoitwa na 
kamati ya maadili ya kilichokuwa 
chama chake kwa ajili ya kuhojiwa 
Februari, mwaka huu.

  “Nilisema hili kwenye kamati 
ya maadili na ninasema tena. Kwa 
mazingira ya kisiasa yaliyopo tu-
nahitaji tume ya uchaguzi ambayo 
ni huru, yenye uwakilishi na uwazi 
kwa ngazi ya taifa na wilaya. Nin-
aunga mkono kwa nguvu zote sau-
ti zote za kudai hili,” alisema.

    Februari 28, mwaka huu, 
Kamati Kuu ya CCM ilitangaza 
kumfukuza Membe ambaye ame-
wahi kuwa Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
katika serikali ya awamu ya nne na 
Mbunge wa Mtama kwa miaka 15, 
kwa kile kilicholeezwa ni kwenda 
kinyume cha  matakwa ya chama 
hicho.

 Wakati Membe akivuliwa ua-
nachama, Katibu Mkuu wa zamani 
wa chama hicho, Abdulrahman Ki-
nana, alipewa karipio na kutakiwa 
kutogombea nafasi yoyote ndani 
ya chama hicho kwa miezi 18, huku 
Katibu Mkuu mwingine mstaafu, 
Yusuph Makamba, akiomba msa-
maha na hatimaye kusamehewa.

  Kwa muda mrefu vyama vya 
upinzani vimeendelea kudai tume 
huru ya uchaguzi kwa madai kuwa 
iliyopo sasa haiwatendei haki ku-
tokana na muundo wake.

  Hivi karibuni, Mwenyekiti wa 
Chadema, Freeman Mbowe, alise-
ma chama hicho kitaanza mikuta-
no ya hadhara ya kudai tume huru 
ya uchaguzi kwa kuwa iliyopo 

kimuundo haiwatendei haki kwa 
kuwa watendaji wake ni wateuliwa 
wa Rais ambaye ni Mwenyekiti wa 
CCM.

  Februari mwaka huu, Mbowe 
akiwa kwenye mziba wa Elias 
Mwingira, baba wa kiongozi wa 
kanisa la Efatha, Mtume na Nabii 
Josephat Mwingira, alisema ni la-
zima kuwa na tume huru kabla 
ya uchaguzi    wa Oktoba, mwaka 
huu.

  Pia Januari 29, mwaka huu, 
alisema amemwandikia Rais aki-
omba serikali kufanya mabadiliko 
ya sheria yatakayowezesha ku-
unda kwa tume huru kabla ya Ok-
toba.

  Naye Kiongozi Mkuu wa ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe, alika-
ririwa mara kadhaa akisema kuwa 
tatizo si uchaguzi kufanyika bali ni 
tume huru ambayo itatenda haki 
kwa kuhakikisha uchaguzi unaku-
wa huru na haki.

  Zitto akizungumza kwenye 
mkutano mkuu wa chama hicho, 
alisema msimamo wa chama hi-
cho katika chaguzi zijazo ni ku-
wapo kwa tume huru ya uchaguzi, 
ili uchaguzi wa Oktoba usiwe na 
dosari kama zilizojitokeza kwenye 
uchaguzi uliopita.

 Kiongozi huyo alikwenda mba-
li zaidi na kuvitaka vyama vyote 
kuungana kudai tume hiyo.

 Naye Mwenyekiti wa Cuf, Prof. 
Ibrahim Lipumba, alisema chama 
hicho kinahitaji katiba mpya ili 
uchaguzi mkuu wa Oktoba uwe 
huru na haki lazima kuwe na tume 
huru.   Machi mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa NCCR- Mageuzi, James 
Mbatia, alisema tangu kuasisiwa 
kwa chama hicho mwaka 1991 
hitaji limekuwa katiba mpya am-
bayo ndani yake itakuwa na tume 
huru ya uchaguzi.

  Hata hivyo, Machi 6, mwaka 
huu, Katibu Mkuu wa CCM, Bashi-
ru Ally, alipotembea vyombo vya 

habari vya IPP, alisema tume hiyo 
iko huru na kwamba uchaguzi 
utakuwa huru, haki na salama.

  “Nawahakikishia Serikali za 
CCM zina dhamana ya kuhakiki-
sha uchaguzi unafanyika katika 
mazingira huru, haki na salama,” 
alisema. 

“Rais Magufuli amekusanya 
kodi, nawahakikishia tume ita-
pata fedha za kutosha…kwa mara 
ya kwanza tutaendesha uchaguzi 
bila kutumia fedha za wafadhili, 
hiyo nayo ni uhuru, tume tegeme-
zi haiwezi ikaendesha uchaguzi 
huru, unaweza kuona huru kwa 
macho lakini kuna mtu kaleta fed-
ha, anakuleta tekonolojia ikiziba 
unaletewa mtaalamu kuzibua,” 
alisema. 

“Wakati wanafanya vizibo yeye 
ndiyo anajua kizibo gani kimewek-
wa na akichelewa mnatafutana 
manakaa siku saba hamjapata 
matokeo…uhuru wa uchaguzi ni 
pamoja na nchi kugharamia uch-
aguzi wake wenyewe na kutumia 
wananchi wake kusimamia uch-
aguzi,” alisisitiza. 

 “Mahitaji ya tume huru ni zaidi 
ya tume yenyewe, mahitaji ya uch-
aguzi huru na haki ni zaidi ya kazi 
zitakazofanywa na tume, tunanze 
kujiandaa kujenga imani katika 
tume, polisi, vyama vya siasa na 
wapiga kura,”alisema. 

Januari mwaka huu, Rais John 
Magufuli alipokutana na maba-
lozi wa nchi zenye balozi nchini, 
aliwahakikishia kuwa uchaguzi wa 
mwaka huu utakuwa huru, amani 
na haki.  

Pia Ubalozi wa Marekani nchini, 
ulitoa taarifa ukitaka kuharak-
ishwa kwa uanzishwaji wa tume 
huru ya uchaguzi na kuteuliwa 
mapema kwa waangalizi wa 
uchaguzi wa kitaifa na kimataifa 
wanaoaminika watakaofuatilia 
uchaguzi    kwa kipindi kirefu na 
kifupi.
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habari kitaifa

Mawaziri 
wapitisha 
bajeti dola 
mil. 94/- 
SADC 
Na Gwamaka Alipipi

BARAZA la Mawaziri 
la nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) 
limepitisha bajeti ya 
dola za Marekani milioni 
94.319 (zaidi ya Sh. bil-
ioni 200) kwa mwaka wa 
fedha ujao.

Katika bajeti hiyo, 
vipaumbele vikuu vinne 
vimeainishwa ambavyo ni 
uendelezaji wa viwanda, 
ujenzi wa miundombinu 
kama vile barabara, kush-
ughulikia uhimilivu wa 
kisiasa, ulinzi na usalama 
na kuboresha afya, elimu, 
jinsia na mazingira.

Katibu Mtendaji wa 
SADC, Dk. Stergomena 
Tax, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati 
wa kufunga mkutano 
wa Baraza la Mawaziri 
wa SADC lililojumuisha 
mawaziri wa fedha na 
mipango, viwanda na bi-
ashara, mambo ya nje na 
ushirikiano wa kimataifa.

“Mwaka mpya wa fedha 
wa SADC 2020/21 un-
aanza Aprili na mwaka wa 
fedha 2019/20 unamal-
izika Machi.   Leo (jana) 
mojawapo ya agenda 
iliyokuwa inajadiliwa na 
Baraza la Mawaziri ni 
upitishwaji wa bajeti ya 
mwaka mpya wa fedha, 
hivyo dola za Marekani 
milioni 94,319,815 zime-
pitishwa,” alisema.

Dk. Tax alisema Agosti 
Mosi, mwaka huu, SADC 
itasherehekea miaka 40 
tangu ilipoanzishwa na 
maadhimisho hayo yata-
fanyika Msumbiji wakati 
wa mkutano wa wakuu wa 
SADC.

Kuhusu mkutano huo 
kufanyika kwa njia ya 
video, Dk. Tax alisema 
ulikuwa na mafanikio 
makubwa na kwamba nchi 
13 zilishiriki kikamilifu.

Alisema fedha zilizo-
tumika kununua mtambo 
wa mawasiliano zilitolewa 
na sekretarieti ya SADC, 
lakini walipata mdau wa 
kuunganisha mawasiliano 
kutoka Shirika la Ma-
wasiliano la Tanzania 
(TTCL).

Kuhusu ugonjwa vi-
rusi vya corona, Dk. Tax 
alisema katika ukanda 
wa SADC  umeshasambaa 
kwenye nchi mbalimbali, 
hivyo wamekubaliana 
kuwa na mkakati wa 
pamoja na kila nchi itasi-
mamia mkakati huo.

Mdee, Bulaya watoka hospitalini
Na Mary Geofrey

VIONGOZI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Mbunge wa Kawe Hal-
ima Mdee na Mbunge wa Bunda, 
Ester Bulaya, waliokuwa wamela-
zwa hospitalini wakipatiwa mat-
ibabu kutokana na majeraha ya 
kupigwa, wameruhusiwa baada ya 
hali zao kuendelea vizuri.

Viongozi hao wanadaiwa kupig-
wa na kuvunjwa mikono na miguu 
na maofisa wa Magereza Ijumaa, 
wiki iliyopita walipokwenda Ma-
gereza ya Ukonga kumpokea 
Mwenyekiti wa Chadema, Free-

man Mbowe.
Viongozi hao pamoja na Meya 

wa Ubungo, Boniface Jacob, 
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya, 
pamoja na wanachama 27 wa 
chama hicho, wanatuhumiwa 
kuvamia Gereza la Segerea na ku-
fanya fujo, kuwavamia maofisa wa 
Magereza na kuwazuia kufanya 
kazi zao.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Chadema, Tumaini 
Makene,      aliiambia Nipashe jana 
kuwa,       viongozi  hao wanaen-
delea vizuri na waliruhusiwa Ju-
manne.

“Hali zao zinaendelea vizuri na 

wamesharuhusiwa kutoka hos-
pitali kwa sasa wapo nyumbani,” 
alisema Makene.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Jumapili wiki iliyopita, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, alisema: “Upelelezi wa kesi 
umekamilika na kesho ( Jumatatu 
iliyopita) jalada litapelekwa kwa 
Mwanasheria wa Serikali alipitie 
kwa namna itakavyomfaa atapele-
ka mahakamani wakajibu tuhuma 
hizo.”

 Alisema askari Magereza wali-
wapigia simu wakiwaeleza kuwa, 
kuna watu wanataka kuvamia 

eneo la Magereza na wanafanya 
fujo, hivyo waliondoka kwenda 
eneo la tukio kwa kuwapeleka 
askari wa kanda pamoja na askari 
wa kutuliza ghasia.

Jumanne iliyopita, Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba, iliwahukumu 
vigogo saba wa Chadema aki-
wamo Mbowe    na       mwana-
chama mpya wa CCM, Dk. Vincent 
Mashinji, kulipa faini ya Sh. milioni 
350.

Vigogo hao walilipiwa faini 
kupitia michango ya wananchi 
mbalimbali na kuachiwa huru.

Wanafunzi wa 
Chuo Kikuu cha 
Afya na Say-
ansi Shirikishi 
Muhimbili (MU-
HAS), wakion-
doka chuoni 
hapo, jijini Dar 
es Salaam jana, 
kufuatia agizo 
la serikali la 
kufunga vyuo 
vyote nchini 
kwa muda wa 
siku 30 kuto-
kana na tishio 
la ugonjwa wa 
corona. PICHA: 
MIRAJI MSALA 
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MAONI & UCHAMBUZI

POLENI Watanzania kwa hofu ya homa ya corona ambayo inam-
fanya kila mmoja kuwa na woga kutokana na ugonjwa huo una-
oua kwa muda mfupi.

Uwapo wa corona umekuja wakati ambao kila mmoja ana-
takiwa kuwajibika, lakini zaidi sekta ya afya ambayo ina wajibu 
mkubwa wa kipekee kusimamia na kuhakikisha ulinzi na usalama 
wa afya kwa wananchi wote.

Tunasema haya kwa sababu ina jukumu kubwa la kuboresha 
mifumo ya afya na kuweka mikakati ya kudhibiti maambukizi na 
kutibu wagonjwa.

Tunaona kuwa huu ni wakati pia wa kuhakikisha kuwa kuna 
fedha za kutosha za kudhibiti tatizo hilo la kuwafikia watu wote 
bila kujali wanaishi mjini au kijijini.

Kuwapo kwa maradhi haya kunahitaji na kuulazimisha uongozi 
wa kitaifa kuwa na ridhaa ya kisiasa ya kutumia rasilimali kuanzia 
fedha, wataalamu na muda na vifaa kutibu na kuokoa maisha ya 
watu wasidhuriwe na corona.

Tunafurahishwa na hatua na nia ya serikali ya kudhibiti 
ugonjwa huu kwa kufunga vyuo vikuu na vya kati, shule na kupiga 
marufuku mikusanyiko mikubwa isiyo na sababu na pia kubore-
sha mifumo ya afya na kujitahidi kukabiliana kwa nguvu zote na 
maradhi haya.

Kwa ujumla, tunaona kuwa funzo linalotokana na corona ni la 
kipekee na hasa kuona umuhimu wa kuboresha miundombinu 
ya afya ikiwamo kujizatiti kuwa na huduma na wataalamu wa ku-
tosha ndani ya hospitali zetu kuliko kutegemea na kuamini kuwa 
matibabu bora yanapatikana nje ya nchi.

Funzo linalotokana na corona ni kwamba haiwezekani ku-
wapeleka wagonjwa wa maradhi hayo nje ya nchi kwa matibabu. 
Kama vile kuwapeleka Afrika Kusini, Ulaya au India.

Kwa hiyo, kama ambavyo Tanzania imefanya bidii kuimarisha 
sehemu kubwa ya sekta ya afya kwa kuanzisha vitengo vya mat-
ibabu ya moyo, saratani, mifupa na mishipa ya fahamu pamoja 
na figo, ndivyo sasa taifa linapaswa kujivunia na kutembea kifua 
mbele kuwa kila jambo linawezekana iwapo tutatia nia.

Halikadhalika pamoja na juhudi hizo tunapenda kuishauri seri-
kali kufikiria uwezekano wa kuanzisha kitengo maalumu cha ma-
gonjwa ya dharura.

Tunashauri haya kwa sababu ukanda wa Afrika umekuwa na 
magonjwa ya dharura na hatari kama ulivyokuwa mlipuko wa 
homa ya ebola, dengue, chikungunya na sasa corona.

Tunaamini kuwa kwa kuwa na kituo kama hicho kuna uweze-
kano wa kudhibiti kwa urahisi lakini pia kuwa na uwezo wa ku-
punguza ukubwa wa tatizo kwa kuwa kituo kitakuwa na fedha za 
kutosha, wataalamu kuanzia wauguzi, madaktari, wataalamu wa 
maabara zikiwamo zinazohamishika (mobile laboratories), vifaa 
kama magari, helkopta, droni na vifaa tiba ikiwamo hadubini za 
kisasa zaidi.

Tunaona kuwa kuwapo kwa kituo na wataalamu hao kutasaidia 
kupunguza ugumu wa tatizo na kufanikisha wepesi katika kuka-
biliana nalo.

Pamoja na mambo mengine ni wazi kuwa miaka ya nyuma ni 
kama sekta ya afya ilikuwa zaidi ikihudumiwa na wahisani, lakini 
tunaipongeza serikali leo kwa kuisimamia kikamilifu sekta hii na 
kuiboresha kwa kutumia fedha za ndani.

Jitihada hizo zimefanikisha kutafuta na kuongeza fedha kwa ajili 
ya sekta hiyo, kufunza wataalamu wa kada mbalimbali, kuboresha 
huduma katika hospitali za wilaya, rufani na hospitali maalumu 
za kikanda na kudhibiti ukusanya holela wa mapato kwenye hu-
duma za afya ikiwamo Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Tutaendelea kuungana na serikali kupambana na corona kwa 
kuielimisha jamii kuhusu kujikinga na kudhibiti ugonjwa huu.

Na Yasmine 
Protace

KILA wakati inajulikana kwamba, 
mkopo ndio mkombozi wa kila 
kitu katika sura ya maendeleo 
ya kijamii na kuchumi. Mtu ana-
chukua na kisha akajipanga nam-
na ya kuikabili.   

Siku zote mikopo imekuwa 
mkombozi kwa watu mbalimbali 
au taasisi, kutokana na kutumika 
katika kujiongezea mapato ndani 
ya maeneo husika.

Mikopo inatolewa katika 
makundi mbalimbali, ili mtu ka-
tika nafasi ya mmoja mmoja au 
taasisi, lengo ni kuyawezesha 
maeneo hayo kuinuka kiuchumi.

Tumeziona taasisi mbalimbali 
ambazo zinazotoa, mikopo kwa 
makundi mbalimbali, ikiwamo 
kampuni za simu ambazo nazo 
zinatoa mikopo.

Pamoja na kutoa mikopo na 
kampeni za simu,  kila anaye-
chukua mkopo, lazima alipe na 
tiba kulingana na viwango vilivy-
oidhinishwa.

Mikopo hiyo inakusanywa na 
pale inapotolewa na riba, inaku-
sanywa na taasisi hizo, kisha una-
fanyika mzunguko ili kuwawez-
esha na kupata mikopo.

Katika baadhi ya taasisi, unapo-
chukuliwa mkopo una masharti 
kwamba mtu anapochelewa 
kurejesha, hapatawi  fursa ny-
ingine kulipa.

 Imeshatokea, katika mikopo 
hiyo, kuna kampuni au taasasi 
zimekuwa zikiuza mali za wateja 
wasiolipa mikopo.

Tukirejea kwa kina, mikopo 
ambayo Rais John Pombe Magufu-
li, aliagiza itolewe kwa wanawake, 
walemavu na vijana, aliweka wazi 
kwamba itolewe bila ya kuwatoza 
riba. 

Pamoja na fadhila hiyo ya ki-
serikali, bado kuna baadhi ya vi-
kundi vilivyochukua mikopo na 
kushindwa kurejesha kwa wakati, 

Wakopaji makundi maalumu 
warejesha mikopo yao

 Muungwana Lazima Nilonge

Funzo la corona 
kwa sekta ya afya

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

hali inayokwamisha wengine 
hata wakakosa fursa za kupata 
mikopo hiyo.

Baadhi ya watu wamekuwa 
wakilalamikia, kwamba  wa-
nakosa mikopo. Hivi karibuni, 
Diwani wa Kata ya Mabibo, 
jijini Dar es Salaam, Kassim 
Lema, anasema kuwa Wilaya ya 
Ubungo, imetoa mikopo zaidi 
ya shilingi bilioni tatu, kuviwez-
eshwa vikundi vya wanawake, 
vijana na walemavu.

Anasema mbali na hilo, 
mpaka sasa kuna kiasi cha Sh. 
milioni 700 pekee ndio zimer-
udishwa na alinukuliwa akita-
mka hivi: 

“Tumetoa zaidi ya Sh. bilioni 
tatu, kuvipatia vikundi vya wa-
nawake, walemavu na vijana, 
lakini mpaka sasa marejesho 
yaliyopokelewa ni Sh. milioni 
700.”

Lema anasema, wale wasio-
elewa wataona kama mikopo 
haijawahi kutolewa, lakini 
waelewe kuwa mikopo ime-
shaanza kutolewa, lakini baadhi 
ya wanavikundi sio waaminifu.

Anafafanua kwamba, mikopo 
kutorejeshwa kwa wakati kati-
ka Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo, kamati husika imekaa 
na kutafakari jinsi ya kuanza 
kuwachukulia hatua wanavi-
kundi ambao hawajarejesha 
mikopo husika.

Diwani Lema anafafanua 
kiasi cha shilingi bilioni tatu 
kilichogawiwa katika makundi 
hayo, kwamba kinamama wali-
pata shilingi bilioni 1.6, vijana 
walipata shilingi bilioni 1.5 na 
walemavu Sh. milioni 180.

Anasema, pamoja na mikopo 
kutolewa bila ya riba, lakini 
baadhi ya vikundi vimeshind-
wa kuirejesha  mikopo kwa 
wakati.

Pamoja na 
fadhila hiyo 
ya kiserikali, 
bado kuna 
baadhi ya 
vikundi vili-
vyochukua 
mikopo na 
kushindwa 
kurejesha 
kwa wakati, 
hali inayok-
wamisha 
wengine 
hata waka-
kosa fursa 
za kupata 
mikopo hiyo.
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Kabwela Na Fadhili Mohammed

Foleni za magari Dar zahitaji usimamizi zaidi

Na Sabato Kasika 

DAR ES SALAAM ni kati ya miji inayoka-
biliwa na foleni za magari kila kuchao na ku-
sababisha wakazi wake kuchelewa kwenye 
shughuli zao, zikiwamo za uzalishaji mali.

Kwa sasa imekuwa kawaida, kuona safari 
ambayo mtu anaweza kutumia kwa dakika 
kadhaa, inamchukua muda mrefu zaidi, 
hapana kushangaa hata saa kadhaa ndio 
anafika anakoenda.

Hali hiyo imekuwa ikitajwa kuchangia 
upotevu wa fedha, kutokana na kwamba 
watu hawafiki kwenye kazi kwa wakati, hata 
uzalishaji mali kupungua na kusababisha 
hasara.

Waapo baadhi ya watu wanaonufaika na 
foleni hizo na hasa wafanyabiashara, wapo 
wadogo wanaotembeza bidhaa zao kwenye 
foleni za magari.

Foleni za magari Dar es Salaam, zina 
hasara kwa upande mmoja na faida upande 
mwingine wa shilingi. Pamoja na hayo, ni 

tatizo linalotakiwa kupatiwa ufumbuzi wa 
kudumu.

Ninasema hivyo, kwa sababu upande wa 
hasara ni kubwa kuliko faida, Wapo watu 
wachache wanaouza biashara ndogo kwa 
ajili ya maisha yao ya kila siku, lakini kwa 
uchumi wa nchi kuna hasara kubwa.

Hiyo inatokana na ukweli muda wa ku-
zalisha mali viwandani na kwingineko una-
potelea barabarani, wakati magari ya abiria 
ambayo kimsingi yanatakiwa kuwahisha 
wafanyakazi sehemu za uzalishaji mali, 
huwa kwenye foleni,

Umefika wakati sasa wa kutafuta  mbada-
la wa njia za kumudu foleni hizo, wakati 
barabara za juu zikiendelea kujengwa kwe-
nye maungio ya baadhi ya maeneo, ikiwa 
namna ya kufafuta ufumbuzi wa kudumu.

Foleni za magari za Dar es Salaam, baadhi 
huenda zipo za lazima, lakini kuna nyingine 
wadau wa mawasiliano wakisimamia vizuri, 
zinaweza kuisha na kusaidia watu kuwahi.

Kwa mfano, kuna foleni za kizembe zi-

nazozsababishwa na baadhi ya ma-
dereva wa daladala, ambao badala 
ya kusimama kwenye vituo na 
kushusha au kupakia abiria, wanasi-
mama katikati ya barabara.

Wapo wanaosimama vituoni, 
wakiegesha magari kwa mtindo wa 
kuwazuia wenzao wasipite, hali in-
ayo sababisha foleni zisizo za lazima 
na kuchelewesha wengine.

Baadhi ya askari wa Polisi Kikosi 
cha Usalama Barabarani, nao wa-
nalalamikiwa kusababisha foleni, 
wanapokuwa kwenye makutano ya 
barabara.

Ingependeza zaidi, askari 
wangeangalia madereva wanaovun-
ja sheria za usalama barabara na ku-
wakamata, ikiwa mbinu mojwapo 
ya kupata ufanisi.

Wakifanya hivyo watakuwa 
wamesaidia wakazi wa Dar es Sa-
laam kutopoteza muda bure, kwa 
sababu ambazo wakati mwingine 
ziko ndani ya uwezo wa madereva 
wa daladala na hata askari hao. 

Foleni zimekuwa zikisababisha 
baadhi ya watu kulalamika na hata 
kulazimika kukodi bodaboda au 
bajaji, ili wawahi kwenye shughuli 
zao, hali iliyo  sawa na kuwaharibia 

bajeti.
Ni kweli barabara za juu zime-

jengwa, mfano katika eneo la Tazara 
na inaendelea kujengwa Ubungo, la-
kini hazitakuwa na manufaa iwapo 
foleni zisizo za lazima hazitadhibiti-
wa.

Badala yake zitabaki kuwafaidi-
sha wafanyabiashara wadogo am-
bao wamekuwa wakifurahia foleni 
kunadi biashara zao za mkononi.

Ikumbukwe kuwa, mbali na ujen-
zi wa barabara za juu, tayari kuna 
barabara za mchepuko kwenye 
baadhi ya maeneo, lakini bado hazi-
toshi kutokana na wingi wa magari, 
ila la muhimu kuangalia upya mam-
bo mawili.

Mambo hayo ni uegeshaji wa 
magari kwenye vituo, unaofanywa 
na madereva wa daladala, ambao 
una mchango mkubwa kwenye fo-
leni za magri, pia uondoaji wa askari 
kwenye maeneo ambayo kuna taa.

Kwa wanaotumia usafiri wa 
umma, watakuwa wamewahi 
kusikia malalamiko ya abiria kuhu-
su uegeshaji mbovu wa magari un-
aofanywa na madereva wa daladala 
pia uongozi wa magari unaofanywa 
na trafiki.
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Mitihani ya 
kidato cha 
sita, ualimu 
yasitishwa
Na Beatrice Moses

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, imesitisha Mti-
hani wa Taifa wa Kidato cha 
Sita na wa ualimu iliyokuwa 
ifanyike Mei mwaka huu ku-
tokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

Baraza la Mitihani la Taifa 
(Necta) lilitangaza uamuzi 
huo juzi baada ya serikali 
kutangaza kufunga shule na 
vyuo vyote kwa kipindi cha 
mwezi mmoja kuanzia Machi 
17 mwaka huu.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dk. Avemaria 
Semakafu, akizungumzia 
uamuzi huo jana, alisema 
huenda pia ukawaathiri 
wanafunzi wanaotarajiwa 
kujiunga na kidato cha 
tano mwaka huu, ratiba ya 
masomo ikionyesha wana-
takiwa kuripoti shuleni Julai 
mwaka huu.

“Serikali imetangaza kuzi-
funga shule na vyuo kwa 
mwezi mmoja ili kuangalia 
hali itakavyokuwa, hivyo 
ni wazi ratiba ya mtihani 
nayo itabadilika, sasa ni 
kuomba Mungu kusitokee 
tena maambukizo mapya,” 
alisema. Kiongozi huyo wa 
wizara alisema ni ngumu ku-
zungumzia ratiba za kuanza 
kwa masomo ya kidato cha 
tano kwa kuwa bado hali 
haijajulikana itakavyokuwa.

Necta ilitangaza juzi kua-
hirisha mitihani hiyo ili-
yokuwa imepangwa kuanza 
Mei 4 mwaka huu hadi pale 
itakapotoa taarifa nyingine.

Baraza hilo pia liliwataka 
maofisa elimu wilaya ku-
wapa taarifa wakuu wa shule 
na vyuo vya ualimu nchini 
ili wawajulishe watahiniwa 
kuhusu kuahirishwa kwa 
mitihani hiyo.

Machi 17 mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alitangaza kufungwa kwa 
shule zote za awali, msingi, 
sekondari, vyuo vya ualimu 
na baadaye vyuo vya kati 
na vyuo vikuu ili kudhibiti 
misongamano inayoweza 
kuchochea kusambaa kwa 
virusi vya corona.

Majaliwa aliagiza wahusika 
kufanya utaratibu kwa ajili 
ya wanafunzi waliotakiwa 
kufanya mitihani ya kidato 
cha sita na ualimu.

Uamuzi huo wa serikali 
ulichukuliwa ikiwa ni siku 
moja baada ya Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia. Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, kuthibitisha 
kuwapo kwa mgonjwa wa 
corona nchini.

Wanafunzi wahaha kupata usafiri
Na Idda Mushi, MOROGORO

CHANGAMOTO kubwa ya usa-
firi imeibuka katika kituo kikuu 
cha mabasi cha Msamvu baada 
ya wanafunzi wa maeneo mbal-
imbali kufunga shule kwa wakati 
mmoja, huku hofu kubwa ya 
abiria ikiwa ni hatari ya maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Mwandishi wa habari hizi 

aliyefika kwenye stendi hiyo, ali-
kuta idadi kubwa ya wanafunzi, 
wakiwa wamesimama kwa 
makundi wakisubiri usafiri, huku 
mabasi yakipita yakiwa yamejaa 
na yanayoanzia safari Morogoro 
yakipatikana machache kwa ku-
gombewa.

Baadhi ya wanafunzi hao, 
Apolina David, Princess Alvin na 
Festo Mapunda, wakakiri hali ni 

mbaya kituoni hapo kutokana na 
msongamano mkubwa uliopo. 

“Angalau wakati mwingine 
huwa tunafunga shule kwa 
awamu, tunapishana na magari 
mengine yanatufuata shuleni, 
lakini hii dharura imefanya wote 
tujazane stendi, na hatuna uhaki-
ka wa kusafiri,” alisema Festo.

Wanafunzi hao walishauri kwa 
dharura kama hiyo ni vyema seri-

kali ingetoa usafiri wa bure wa 
magari ili kuondoa msongamano 
unaoweza kutishia afya ya waka-
zi hasa wakati huu wa mlipuko 
wa magonjwa.

Katibu wa Umoja wa Wasa-
firishaji kituo cha Mabasi Msam-
vu, Hamza Rashid, aliwashauri 
LATRA, kurahisisha upatikanaji 
wa vibali vya usafirishaji ili kuon-
doa hatari ya maambukizo.

MSD kusambaza maski,
sabuni kudhibiti corona 
Na Elizabeth Zaya

BOHARI ya Dawa (MSD), 
imesema endapo wafanyabi-
ashara wa bidhaa zinazosaidia 
kujikinga na maambukizo ya vi-
ruri vya corona wataendelea na 
tabia ya kupandisha bei ya bid-
haa hizo, itabidi iingize yenyewe 
vifaa hivyo mtaani.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa MSD, 
Laurean Mwanakunu, alipozun-
gumza kwenye mahojiano na 
Kituo cha ITV.

Alisema MSD haifanyi kazi ya 

kuuuza dawa au bidhaa zinazo-
tumika kwenye masuala ya afya, 
lakini itabidi ifanye kazi hiyo ya 
kuvisambaza mitaani ili kuwa-
dhibiti wafanyabiashara wenye 
nia mbaya, wanaotumia tishio la 
ugonjwa wa corona kuwaumiza 
wananchi.

“Kawaida MSD hatufanyi kazi 
ya kuwauzia watu binafsi dawa 
au mmoja mmoja, sisi tunadili na 
vituo vinavyotoa huduma za afya 
pekee, lakini nawaambia wafan-
yabiashara kwamba wakiende-
lea hivi, soko nitalijaza vifaa vya 
MSD ili vitu vyao wanavyowaibia 

wananchi viwadodee,” alisema.
“Tungependa wote tufanye 

kwa pamoja, sisi tuendelee 
kuhudumia vituo vya afya na 
wao waendelee kuhudumia 
wananchi. Hatusemi kwamba 
wauze kama bei ya serikali, la-
kini hawapaswi kupandishia 
bei kama wanavyofanya sasa,” 
alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu suala 
hilo, Mwanakunu alitolea mfa-
no vitakasa mikono ambavyo 
bei yake halali ni Sh. 2,500 la-
kini kwa sasa wafanyabiashara 
wamepandisha zaidi bei kwa ku-

viuza kwa Sh. 5,000.
Alisema vitakasa mikono 

hivyo vya lita tano bei yake halali 
ni Sh. 85,000, lakini wafanyabi-
ashara kwa sasa wanauza hadi 
Sh. 200,000. Aliongeza kuwa 
vidonge vinavyotumika kwa ku-
wekwa kwenye maji ya kunawa 
mikono, bei yake halali kwa ki-
donge kutoka MSD ni Sh. 360, 
lakini wafanyabiashara wanauza 
Sh. 5,000. Alisema kopo lote la 
vidonge hivyo ambavyo viko 
100, kawaida huuzwa Sh. 36,000 
lakini wafanyabiashara kwa sasa 
wanauza Sh. 500,000.

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,  
na kuwataka Watanzania kuwa makini dhidi ya tishio la ugonjwa wa corona. Kulia ni Mkurugenzi wa Haki za Binadamu na Sheria 
wa chama hicho, Salvatory Magafu. PICHA: JUMANNE JUMA
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Watu 73 mbaroni 
tuhuma kuingia 
nchini kinyemela

Na Mwandishi Wetu

N
AIBU Waziri wa Maliasi-
li na Utalii, Constantine 
Kanyasu, amekiagiza 
Kikosi Dhidi ya Ujan-

gili (KDU)   Kanda ya Kaskazini 
kuongeza mbinu katika kukabili-
ana na ujangili wa wanyamapori 
wadogo wanaouawa kwa ajili ya 
kitoweo na baadhi ya wananchi 
wanaoishi  maeneo yaliyo karibu 
na hifadhi.

Hatua hiyo inatokana na 
nguvu kubwa na mashirika ya 
kiuhifadhi ya ndani na nje ya 
nchi kujielekeza  katika ulinzi wa 
wanyamapori wakubwa kama  

tembo, faru, twiga, simba pamoja 
chui, huku wanyamapori wado-
go wakiwindwa kwa kasi na jamii 
zinazopakana na hifadhi kwa ajili 
ya kitoweo.

Amewataja wanyamapori hao 
wadogo wanaowindwa kwa ajili 
ya kitoweo ni swala, pundamilia, 
sungura, nguruwepori na digi-
digi.

Alitoa agizo  hilo jana mkoani 
Arusha  alipokuwa akizungumza 
na watumishi wa kikosi hicho 
kinachokabiliana na ujangili ka-
tika   mikoa ya Arusha, Tanga, 
Kilimanjaro na Manyara.

 Akizungumza katika mkutano 
huo,  Kanyasu amesema endapo 

hatua za makusudi hazitachuku-
liwa kukabiliana na tatizo hilo, 
jamii nzima itakuwa hatarini, kwa 
kuwa wanyamapori kama simba 
wataanza kuwala binadamu kwa 
vile wanyama wanaotegemewa 
kama chakula chao, watakuwa 
wamekwisha kutokana na ujan-
gili.

Kanyasu alitaja athari zingine 
ikwamo wanyamapori wakub-
wa watatoweka        kwa kukosa 
chakula, hivyo sekta ya utalii 
itaathirika     kwa vile kutakuwa 
na hifadhi     zisizo na wany-
amapori.

Alisema kufuatia ujangili wa 
kitoweo kushamiri kwa kasi hata 

kwa jamii ambazo mwanzo zili-
kuwa zikiaminika kuwa hazitumii 
nyamapori ni ishara mbaya ka-
tika uhifadhi kwa sababu wany-
amapori hao wakubwa ili waweze 
kuishi, wanategemea uwapo wa 
wanyamapori wadogo.

Hata hivyo, Kanyasu alizionya 
jamii hizo kuacha tabia hizo mara 
moja na kuzitaka ziendelee kuwa 
rafiki wa uhifadhi.

Aidha, Kanyasu ameitaka 
KDU kufanya  kazi kiweledi kwa 
kuimarisha mahusiano mazuri 
na jamii ili        kupata taarifa za 
kiintelijensia       kuhusiana  na 
ujangili             ukiwa     kabla hau-
jafanyika.

Waziri atoa maagizo tishio ujangili

Na Mohab Dominick, KA-
HAMA

WANAWAKE wanaofanya shu-
ghuli    mbalimbali za kushona 
na kusuka nywele katika Wilaya 
ya Kahama, Mkoa wa Shinyanga, 
wameiomba serikali kuwaon-
dolea kodi wanazotozwa ili wan-
ufaike na kazi zao za mikono.

  Wanawake hao wanaomiliki 
saluni Salome Mvanga na Khadija 
Shaweji, wakazi wa Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, walisema 
kuwa maombi yao wanayaele-

keza kwa Rais John Magufuli, am-
baye ni mtetezi wa wanyonge.

Walisema changamoto wa-
nazozipata kwa biashara hizo 
ni bei, na kuongeza kuwa kwa 
wanawake wanaomiliki saluni 
wanalipia mapato Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) tofauti na 
mtu anayesukia kibarazani na wa 
mitaani, wakati wao wanafanya 
kazi hiyo kwa kutoza gharama 
ndogo.

 “Changamoto kubwa ni bei 
kwa wanawake, na hii ni changa-
moto, maana sisi ni tofauti na 

wale wanaofanya katika mav-
eranda… sisi wenye fremu za pan-
go tunalipa mapato, tuna leseni   
kwa hiyo bei yetu ni tofauti na 
wale wa mitaani,” alisema Sa-
lome.

Alimwomba Rais Magufuli 
kuangalia changamoto za wa-
nawake hasa wasusi kuwaon-
dolea kodi wanazolipa TRA ama 
kuwatafutia maeneo yao wa-
nawake wa mitaani wanaosuka 
nywele ili nao waweze kutambu-
liwa na serikali na kulipa kodi in-
ayolingana na vipato vyao halisi. 

“Hii changamoto inasababisha 
sisi wanawake kushindwa kupiga 
hatua za kimaendeleo, tusaidiwe 
tuna lengo zuri la kuhakikisha 
na sisi tunapiga hatua kwa kuu-
unga mkono lengo la kuwa na 
viwanda vikubwa na vidogo na 
kufikia uchumi wa kati,” alisema 
Mvanga.

Alisema kuwa wanawake wa-
naofanya shughuli hizo kiujanja 
ujanja  nao watafutiwe eneo ili 
kutambulika kwa mujibu wa 
sheria ili na serikali ipate mapato 
yake. 

Kinamama wasusi waiangukia serikali

Na Manuel Kaminyoge,      
SONGWE 

 IDARA ya Uhamiaji Mkoa 
wa Songwe imewakamata 
watu 73 kutoka nchi tisa, 
wakidaiwa kuwa wahamiaji 
haramu.

Watu hao walikamatwa 
Februari, kwa tuhuma za 
kuingia  nchini bila vibali 
kwa kutumia njia za panya 
kati ya mpaka wa Zambia na 
Tanzania pamoja na  mpaka 
wa  Malawi na Tanzania.

Kamanda wa Idara ya Uha-
miaji Mkoa wa Songwe, Wil-
fred William Marwa,  alisema 
watu hao waliokamatwa 
ni kutoka Somalia, Kenya, 
Marekani, India, Congo, 
Burundi, Ethiopia, Zambia na 
Malawi.

Alisema wahamiaji wengi 
ni kutoka mataifa jirani ya 
Zambia na Malawi ambapo 
Malawi waliokuwa 30, 
Zambia 19, Congo 6, China 6, 
Ethiopia 6, Somalia 3, Mare-
kani 1, Burundi 1 na Kenya 3.

Kamanda Marwa al-
iongeza kuwa kuwapo kwa 
njia nyingi za panya wana-
zopitia wahamiaji haramu 
kunachangia ongezeko, 
hivyo aliwataka wananchi 
kutokubali  kuwahifadhi 
watu hao kutokana na ku-
wapo kwa tishio la ugonjwa 
hatari wa corona katika nchi 
mbalimbali duniani.

“Mkoa wetu umepakana na 
nchi  za Malawi na Tanza-
nia.  Ni mipaka kwa zaidi ya 
kilometa 150… iko hali inay-
opelekea kuwapo kwa njia 
nyingi za panya,” alisema 
Marwa.

 Alisema Idara ya Uhamiaji 
Mkoa wa Songwe inaendelea 
na doria katika njia za panya 
ili kukabiliana na wahami-
aji haramu, kwa lengo la 
kupambana na maambukizi 
ya virusi vya corona katika 
mipaka ya Ileje na Tunduma.

Abubakali Ally,  mkazi  
mkoa wa Songwe alisema 
kuwa kutokana na kuwapo 
kwa njia nyingi za panya 
zinazopelekea wahamiaji 
haramu wengi kupita humo, 
serikali  iweke sheria kali 
na zenye adhabu kubwa 
kwa watakaobainika wanatu-
mika kuwaficha na kuwasa-
firisha wahamiaji haramu. 

Michael Swila, mkazi wa 
Wilaya ya Momba mkoani 
Songwe, alisema kuwa 
kuwapo kwa mwingiliano 
mkubwa wa watu katika 
mpaka wa Tunduma, serikali 
ingesitisha kwa muda baadhi 
ya shughuli mpakani hasa 
katika kipindi hiki ambacho 
kila nchi inachukua tahadhari 
kubwa dhidi ya ugonjwa wa 
corona.

Dereva wa guta akiwa amelisheheni mzigo wa magodoro katika eneo la njia panda Kigogo, jijini Dar es Salaam jana, na kumfanya ashindwe 
kuona vyombo vya moto vinavyokuja nyuma kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA 
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 Watumishi h/shauri 
 kuelimishwa corona
Na Hamisi Nasiri, MASASI 

WATUMISHI wa Halmashauri 
ya Mji Masasi mkoani Mtwara, 
wanatarajia kupatiwa elimu ya 
namna ya kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa wa corona ili 
elimu hiyo waweze kuifikikisha 
kwa jamii wanayoihudumia 
katika sehemu zao za kazi.

   Hayo yalielezwa na Mganga 
Mkuu wa Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji wa Masasi 
Mkomaindo, Dk. Salum Gembe, 
alipokuwa akielezea njia za 
kujikinga na ugonjwa wa corona 
katika kikao maalumu na mkuu 
wa wilaya hiyo, Selemani Mzee, 
kilichofanyika katika ukumbi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Masa-
si ambapo wadau mbalimbali wa 
maendeleo pia walishiriki.

   Dk. Gembe alisema 
wameamua mkakati huo wa 
kutaka kutoa elimu kupitia 
watumishi wote wa idara zote 
ili kupanua wigo mpana katika 
kufikisha elimu ya kujikinga na 
ugonjwa huo.

   Alisema uamuzi wa kutaka 
kutoa elimu kwa watumishi wa 
idara zote za halmashauri hiyo 
unalenga kuona elimu ya kujik-
inga na maambukizi ya virusi 
vya corona inaifikia jamii kwa 
mapana zaidi.

    Alisema iwapo kila mtumishi 
atakuwa  na elimu ya kutosha, 
itakuwa rahisi pia kwa wananchi 
wengine kupata elimu hiyo na 
kuzingatia kujikinga kwa sababu 
watumishi wanakutana na wa-
nanchi wengi kwenye sehemu 
zao za kazi.

  “Mkakati wetu katika ku-
hakikisha elimu ya kujikinga na 
virusi vya corona inafika kwa 
jamii…tutatoa elimu kwa watumi-
shi wa halmashauri na tutalifikia 
kila kundi katika kutoa elimu 
hii lengo jamii ya Masasi kuwa 
na uwelewa wa kutosha katika 
kujikinga na corona,” alisema Dk. 
Gembe. 

  Alisema watumishi wanatak-
iwa kuwa mfano katika maeneo 
ya kazi kwa kuhakikisha kila ofisi 
inakuwa salama kwa kuweka vy-
ombo vya kunawia maji mikono 
kabla ya kutoa huduma kwa 
mwananchi, na anayehudumiwa 
pia kuzingatia hilo kabla ya kuin-
gia kuhudumiwa.

Na Mary Geofrey

JUMUIYA ya Wafanyabiashara 
Tanzania ( JWT), imewataka wafan-
yabiashara kuzingatia umuhimu 
wa afya na nguvu kazi ya taifa na 
unyeti wa biashara nchini kiuchu-
mi wakati ambao nchi ipo kwenye 
janga la maambukizi ya virusi vya 
corona.

Jumuiya hiyo, imewataka ku-
hakikisha kila eneo la wafanya-

biashara linawekwa kemikali 
muhimu maji tiba kwa ajili ya wa-
teja na wauzaji wa eneo husika 
pamoja na karatasi nyeupe za kuji-
kaushia.

Taarifa iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Habari na Mawasiliano 
wa JWT, Stephen Chamle, ilieleza 
kuwa wafanyabiashara waendelee 
kufanya biashara hadi hapo wa-
takapopata uamuzi mwingine ku-
toka serikalini.

Alisema ikilazimu wafanyabi-
ashara watumie vifaa vya kujikinga 
kama maski ili kuepuka kuendelea 
kueneza virusi hivyo kwenye miku-
sanyiko.

Chamle alisema pia kila mfanya-
biashara anapaswa achukue tahad-
hari azionapo dalili zozote za wa-
teja awashauri kufika kituo cha afya 
au kupiga simu bure kwa namba 
0800110124 au 0800110125.

Alisema ni vizuri kwa kutegemea 
eneo la biashara, kila mmoja awe 
na maji kwenye kifaa maalumu kwa 
ajili ya usafi wa mara kwa mara.

“Kwa kuzingatia hali ya biashara 
hasa baada ya mlipuko huu wa 
virusi vya corona, jumuiya inaen-
delea kujipanga kuchukua juhudi 
mbalimbali za kuomba serikali 
kupitia taasisi mbalimbali zinazo 
walenga wafanyabiashara kutaza-
ma upya anguko la biashara na njia 

ya kumsaidia  katika kipindi hiki 
cha mpito ambacho ni maombi ya 
ulimwengu, janga hili liishe na ku-
fika tamati,” alisema Chamle.

Aliwataka wafanyabiashara 
kuwa watulivu hasa kipindi hiki 
kigumu ambacho serikali inaende-
lea kuchukua juhudi kadhaa kwa 
kuamini matokeo ya kupungua 
kwa maambukizi huko China am-
bako mlipuko ulianzia na kulipon-
ya taifa.

Wafanyabiashara watakiwa kuzingatia umuhimu afya

TCCIA yatoa neno biashara 
mlipuko virusi vya corona
Na Mwandishi Wetu, KATAVI 

C
HEMBA ya Wafanyabi-
ashara, Wenye Viwanda 
na Wakulima nchini 
(TCCIA), imewataka wa-

nachama wake wanaofanya bi-
ashara za dawa ya kunawia miko-
no (hand sanitizers) na visiba 
mdomo (masks) vinavyotumika 
kujikinga na virusi vya corona, 
waingiwe na moyo wa huruma 
kwa wananchi wenzao kwa kuto-
pandisha bei ya bidhaa hizo.

Rais wa TCCIA, Paul Koyi, al-
itoa rai hiyo baada ya kupokea 
malalamiko kutoka kwa wadau 
mbalimbali wakiwamo viongozi 
serikalini kuhusiana na tabia 
iliyojitokeza kwa baadhi ya wa-
fanyabiashara kupandisha bei za 

bidhaa hizo kwa asilimia 30 hadi 
50 katika maeneo mbalimbali 
nchini muda mfupi baada ya seri-
kali kutoa taarifa iliyothibitisha 
kuingia kwa ugonjwa nchini.

“Kwa niaba ya Bodi ya TCCIA, 
kwanza tupeane pole kwa janga 
hili la ugonjwa wa corona ambalo 
limeingia nchini kwetu. Ugonjwa 
huu ni adui wa kiuchumi kwa ki-
asi kikubwa mno kama ambavyo 
tumekwishaona kwenye nchi za 
wenzetu na sasa hapa kwetu,” 
alisema kiongozi huyo ambaye 
kwa sasa yuko katika ziara ya ki-
kazi Nyanda za Juu Kusini.

Aliwaomba wanachama wa-
timize wajibu wao kwa kuwauzia 
wananchi bidhaa hizo kwa bei ha-
lali na elekezi bila kusahau kuzin-
gatia ubora.

Taarifa za kuwapo kwa 
ugonjwa wa corona nchini zi-
lithibitishwa na Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, ka-
tika mkutano wake na waandishi 
wa habari.

Waziri huyo alitangaza kuwa 
Mtanzania aligundulika na 
maambukizo ya virusi hivyo 
baada ya kurejea nchini akitokea 
Ubelgiji kupitia Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA).

Juzi, Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alitangaza kuwa idadi ya 
wagonjwa imeongezeka nchini 
na kufikia watatu na serikali im-
echukua hatua mbalimbali za 
kudhibiti maambukizo hayo iki-
wamo kufunga shule za msingi, 

sekondari na vyuo vikuu na ku-
kataza mikusanyiko ya watu.

“TCCIA inapenda pia kutoa 
pole ya dhati kwa serikali yetu na 
kuipa moyo kuendelea na juhudi 
za kupambana na ugonjwa huu. 
Kwa kuwa taasisi yetu ya TCCIA 
ni ya kibiashara na kiuchumi kwa 
asilimia mia moja, nawaomba 
wanachama wetu wote popote 
mlipo kuwa njia pekee itakay-
otuokoa kuepukana na hasara 
kubwa za kibiashara na kiuchu-
mi,    ni kuzingatia hatua za kujik-
inga kwani     kinga ni bora kuliko 
tiba.

“Tufuate taratibu za wataala-
mu wetu wa afya na maelekezo 
yote muhimu yanayotolewa ka-
tika kupigana na ugonjwa huu,” 
Koyi alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Biashara na Haki za Binadamu Tanzania (BRHT), Wakili Flaviana Charles, akizungumza katika mkutano wa 
wadau wa biashara na haki za binadamu, uliofanyika jijini Dar es Salaam juzi, na kuhimiza uwekezaji unaozingatia haki za binadamu. PICHA: 
SABATO KASIKA
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Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kushoto), akiangalia pikipiki zilizokamatwa na Kikosi Dhidi ya Ujangili 
(KDU), Kanda ya Kaskazini kinachoshughulikia mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Tanga na Manyara, alipotembelea makao makuu ya kikosi 
hicho, jijini Arusha jana, kabla ya kuzungumza na watumishi. PICHA: WMU

Na Allan Isack, MANYARA

KAMATI ya maafa ya Mkoa wa 
Manyara, wamepatiwa mafunzo 
ya kukabiliana na majanga  ya-
nayotokea mkoani humo.

 Mafunzo hayo yalitolewa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu Kitengo 
cha Maafa, ili kukabiliana na 
maafa mbalimbali yanayotokea 
nchi.

 Hivi karibuni Mkoa wa Man-
yara ulikumbwa na majanga kad-
haa ikiwamo watu kufa kutokana 
na mafuriko yaliyosababishwa 
na mvua zinazoendelea kunye-
sha, mazao kuzolewa na maji, 
nyumba kusombwa na maji, 
pamoja na watu kujeruhiwa 
baada ya nyumba kuezuliwa na 
upepo mkali.  

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Manyara, Missaile Mussa, 
akizungumza Mjini Babati juzi 
wakati wa kufungua mafunzo 
hayo, aliwataka washiriki kuzin-
gatia maelekezo yote watakay-
ofundishwa.  

Alisema washiriki hao wa-
tauwakilisha vyema Mkoa huo 
kwenye mafunzo hayo.

 Alisema baada ya mafunzo 
hayo, anatarajia washiriki 
watayatumia kuielimisha jamii.

Washiriki watajengewa uw-
ezo wa kupambana na matatizo 
mbalimbali yanayojitokeza kwe-
nye jamii.        

“Nawashauri washiriki mafun-
zo haya mfuatilie kwa makini, 
ili mkayatumie kutoa elimu kwa 
jamii juu ya namna ya kukabili-
ana na majanga yanayotokea,” 
alisema Mussa.

 Mratibu wa Maafa kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Harrison 
Chinyuka, wakati akiwasilisha 
mada ya mafunzo hayo, alisema 
mafunzo hayo yataleta matokea 
chanya kwenye jamii kupitia 
kwa kuwatumia washiriki hao.  

Alisema kamati hiyo imeshatoa 
mafunzo kwa kamati za wilaya, 
halmashauri, kata hadi kwe-
nye jamii namna ya kujikinga na 
majanga. 

Aidha, alisema kujikinga na 
maafa na majanga kunapunguza 
gharama kuliko kudhibiti. 

“Kila idara pamoja na wa-
nanchi wana jukumu la kupam-
bana na maafa, tukitoa elimu 
kwa kiwango cha hali ya juu  
tutapunguza kwa kiasi kikubwa,” 
alisema Chinyuka.  

Kamati ya Maafa ya Mkoa huo, 
inaundwa na wakuu wa vitengo, 
viongozi wa dini, wazee wa mila, 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Chama cha Msalaba Mwekundu 
na vyama vya siasa.

 Mafunzo hayo yametolewa 
kwa siku mbili Mjini Babati kwa 
udhamini wa Chama cha Msalaba 
Mwekundu Tanzania.

Wapewa 
mafunzo 
kukabili 
majanga

DED azuia minada kisa corona
Na Allan Isack, BABATI

M
K U R U G E N Z I 
Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Babati, Hamisi 

Malinga, amezuia kufanyika bi-
ashara katika mnada maarufu 
wa Maole, kijiji cha Maweni Kata 
ya Magara mkoani Manyara.

  Kuzuiwa biashara kwenye 
mnada huo, kumetokana na ag-
izo la serikali kupiga marufuku 
mikusanyiko ya watu.

Malinga alisema kutokana na 
agizo la   Waziri Mkuu, Kasim 

Majaliwa, wameanza   ku-
litekeleza. Alisema juzi majira ya 
asubuhi  alitoa tangazo wafan-
yabiashara wote kusambaratika 
katika eneo la mnada wanapo-
fanyia biashara mbalimbali kwa 
kuwa serikali imepiga marufuku 
mikusanyiko.

  Aliwataka wafanyabiashara 
hao kutii agizo la serikali na ku-
jali utu na ubinadamu kuliko 
kuthamini biashara zao.

  Aliwataka wafanyabiashara 
kuwa na subira hadi hapo hali 
ya maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona itakapoku-

wa nzuri ndipo wataruhusiwa 
kuendelea na biashara.

  Alisema anatambua kuwa 
mnada huo ni chanzo cha ma-
pato kwa serikali na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Babati, lakini afya 
na maisha ya watu ni muhimu 
kuliko mapato.

 Katika mnada huo, kulizuka 
taharuki ambapo iliwalazimu 
mgambo kufika katika soko hilo, 
na kutumia nguvu kuwaondoa 
wafanyabiashara.

Mnada huo hufanyika kila Ju-
matano na  huwakutanisha wa-
fanyabiashara  kutoka mikoa ya 

Arusha na Manyara. 
Serikali ilisitisha mikusanyiko 

yote mikubwa ya ndani isiyo ya 
lazima, zikiwamo shughuli za 
michezo, matamasha ya muziki, 
mikutano ya kisiasa, mahafali na 
kufungwa kwa shule za msingi, 
sekondari na vyuo vyote nchini. 

  Pia Waziri Mkuu aliwataka 
wakuu wa mikoa na wilaya, ku-
hakikisha kuwa maeneo  yali-
yotengwa kwa ajili ya kutoa 
huduma kwa   wagonjwa wa 
maambukizi ya ugonjwa wa 
corona wanatoa huduma ip-
asavyo.

Na Allan Isack, SIMANJIRO 

WACHIMBAJI wa madini wa 
Mkoa wa Manyara, wametakiwa 
kuchukua tahadhari ya ugonjwa 
wa corona.

Wametakiwa kufuata maagizo 
ya serikali ya kuepuka miku-
sanyiko isiyo ya lazima, kunawa 
mikono kila mara kwa maji ya-
nayotiririka na kuvaa barakoa 
hata nje ya migodi yao. 

  Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Madini mkoani 
Manyara (Marema), Justin Nyari, 
aliyasema hayo wakati akizun-
gumzia mikakati ya kupambana 
na maambukizi ya ugonjwa wa 
corona kwa wachimbaji madini 

wa eneo hilo.     Nyari alisema 
wachimbaji hawanabudi ku-
chukua tahadhari ya maambuki-
zi ya ugonjwa huo, kwa kutimiza 
maagizo ya serikali yaliyotolewa 
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu.  Alise-
ma japokuwa wachimbaji ma-
dini  wanavaa vifaa vya barakoa 
kujikinga na vumbi na hewa cha-
fu wakiwa ndani ya mgodi, lakini 
kwa sasa wanapaswa kuvaa hata 
nje ya migodi. 

Pia alisema tahadhari za afya 
zinapaswa kuchukuliwa kwa 
maeneo ya machimbo ukiwamo 
usafi kwa wachimbaji  kunawa 

mikono kwa maji yanayotiririka 
na sabuni kwenye maeneo yote 
migodini na kwenye migahawa.  

“Kama tukiona kuna  mtu 
mwenye  dalili za mafua makali, 
kuumwa kichwani, kushindwa 
kupumua, tunaomba tutoe taar-
ifa kwa mamlaka husika kwenye 
eneo la jirani,” alisema. 

  Alisema maagizo ya serikali 
ya kunawa kila mara yanapaswa 
kutekelezwa kwenye kila mgodi 
kuweka maji na sabuni mlan-
goni ili watu wote wanaoingia na 
wanaotoka  migodini   kunawa 
mikono kila wakati. 

  Mmoja wa wachimbaji wa 
madini ya Tanzanite wa Mji 
Mdogo wa Mirerani wilayani 

Simanjiro, Hassan Juma, alisema 
wachimbaji wanapaswa ku-
chukua tahadhari zinazotolewa 
na viongozi wa serikali. 

  Alisema hadi  sasa hakuna 
taarifa ya mchimbaji madini 
kuwa na maambukizi ya virusi 
vya corona, lakini wanatakiwa 
kuchukua tahadhari kwa kufua-
ta maelekezo yanayotolewa. 

  “Hatupaswi kusubiri mtu 
mwenye corona aonekane mi-
godini na serikali ifunge migodi, 
tuchukue tahadhari ili ugonjwa 
usiingie, na serikali isisitishe 
uchimbaji kwa kuwa tutakufa 
njaa, tuwe makini tusiruhusu 
maambukizi kwenye uchimbaji,” 
alisema. 

Wachimbaji wa Tanzanite watakiwa tahadhari corona
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Mlipuko ugonjwa wa miche watafutiwa ufumbuzi

Wakazi wa Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakivua samaki pembeni ya barabara ya Kairo-Zaire, 
baada ya mafuriko yaliyotokana na bwawa la Kidawash kujaa maji, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Mwandishi Wetu, 
SIHA

SERIKALI imeahidi kutafuta 
ufumbuzi wa mlipuko wa 
ugonjwa mbaya unaoshambu-
lia miche inayotokana na miti 
ya kupandwa katika Shamba 
la Miti la Taifa la West Kiliman-
jaro, lililopo Wilaya ya Siha.

Kwa mujibu wa wataalamu 
wa wizara hiyo, ugonjwa huo 
uliolipuka wa kuozesha miti 
unafahamika kama ‘dumping 

off’.
Naibu Waziri wa Maliasili 

na Utalii, Costantine Kanyasa, 
aliahidi hayo juzi wilayani 
hapa, baada ya kukagua sham-
ba la miti la West Kilimanjaro 
lililopo chini ya Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS).

Kabla ya serikali kutoa aha-
di hiyo, msimamizi wa bustani 
ya miche katika shamba hilo, 
Devota Bura, alimweleza Nai-
bu Waziri huyo kuna kila saba-
bu ya wizara husika kutafuta 

majibu ya kisayansi ya chanzo 
cha ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Bura, 
ugonjwa huo huathiri zaidi 
shina la miche, huoza na hau-
endelei kukua na kufa. 

Alisema ugonjwa huo huan-
za katika kitalu cha miche 
na hatimye huamia kwenye 
viriba.

“Unaweza kuotesha miche 
50,000 ikakua miche 35,000, 
huku 15,000 yote ikawa ime-
shambuliwa na ugonjwa huo 

na kufa. Tumejitahidi kupiga 
dawa, lakini imeonekana bado 
ugonjwa huu unashambulia 
miche, hali ambayo inasaba-
bisha kutofikia malengo tu-
nayokuwa tumejiwekea kwa 
mwaka    mzima,” alieleza 
Bura.

Kanyasu alisema ataagiza 
wataalamu wa idara ya utafiti 
kuchunguza ugonjwa huo na 
kisha serikali itatoa mwongo-
zo wa namna ya kukabiliana 
na ugonjwa huo.

Na Mary Mosha, ROMBO 

MAMLAKA ya Mapato Mkoa wa Kili-
manjaro (TRA), imekamata mipira ya 
kiume (kondomu) magunia 13 yenye 
uzito wa kilogramu 578.6 zilizoingizwa 
nchini kwa njia zisizo rasmi (njia za 
panya) kutoka nchini Kenya, kwenda 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumzia tukio hilo Meneja wa 
Mamlaka hiyo Mkoa wa Kilimanjaro, 
Gabriel Mwangosi alisema, bidhaa hizo 
ziliingizwa nchini Machi 15, mwaka huu 
na zilipakizwa katika basi kituo cha 
Tarakea, wilayani Rombo kwa kusa-
firishwa.

Mwangosi alisema, mipira hiyo inao-
nyesha kuwa ilinunuliwa na Serikali ya 
Kenya kwa ajili ya kutumika na wa-
tumishi wa serikali hiyo na iliingizwa 
nchini kwa njia zisizo rasmi na kudai 
kuwa kwa sasa wamebaini wafanya-
biashara wasio wazalendo wanaingiza 
bidhaa za magendo na kuzisafirisha 
kwa kutumia mabasi ya abiria.

“Baada ya kuweka juhudi kubwa ka-
tika kuhakikisha tunakomesha biashara 
za magendo sasa hivi tumebaini wafan-
yabiashara wasio waaminifu wamebuni 
njia ya kusafirisha bidhaa zao kwa 
kutumia mabasi ya abiria wakijua fika 
hatutakuwa tukiyakagua mabasi hayo, 
hili wanajidanganya ni bora wakaacha 
kabisa biashara hii na wakafuata sheria 
katika kuingiza mizigo yao,” alisema 
Mwangosi. Alisema, changamoto wa-
nayokabiliana nayo katika ukaguzi wa 
mabasi ya abiria ni baadhi ya abiria 
wamekuwa wakilalamika kuchelew-
eshwa safari zao na kutumia nafasi 
hiyo kuwaasa wenye mabasi hasa ya-
nayotokea wilayani Rombo kuhakikisha 
abiria mwenye mizigo mikubwa wana 
nyaraka halali pamoja na viambatani-
shi vyote vinavyoonyesha amelipia 
gharama za usafirishaji.

“Wamiliki wa magari ya abiria mkiwa 
na wasiwasi wa nyaraka ambazo ame-
kuonyesha abiria mwenye mzigo toa 
taarifa kwetu kabla ya kuanza safari ili 
kuepuka usumbufu kwa abiria wawapo 
njiani,” alisema Mwangosi.

Meneja msaidizi wa mkoa anayehusi-
ka na masuala ya forodha, Edwin Iwato, 
alisema serikali iliviondolea kodi vifaa 
tiba vyote vinavyoingizwa nchini, la-
kini iliweka sheria na hatua za kufuat-
wa kabla ya kuingizwa nchini ikiwamo 
kukagua ubora wa vifaa hivyo, lakini 
kwa mipira hiyo hazikifuata sheria.

Iwato alisema, changamoto kubwa ni 
wananchi wanaoishi eneo la mpakani 
kujihusisha na biashara za magendo. 
Alisema wanatoa elimu kwa wananchi 
kuachana na biashara hiyo na wanaoki-
uka watachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria. Mwananchi aliyekuwa 
akisafirisha bidhaa hizo, Stella Yusuph, 
alisema alienda Nairobi nchini Kenya 
kwa ajili ya semina kwa waathirika wa 
virusi vya Ukimwi na baada ya semina 
hiyo alipewa mipira hiyo kuja nayo 
Tanzania kuwapatia bure waathirika wa 
Ukimwi waliopo katika vikundi maalum 
jijini Dar es Salaam.

Yusuph, alisema biashara hiyo ya 
kuingiza mipira hiyo nchini huifanya 
mara mbili kila mwaka na juzi ilikuwa 
mara yake ya tatu tangu aanze.

TRA yakamata 
magunia 13 ya 
kondomu

Kibong’oto yajipanga 
kupambana corona
Na Godfrey Mushi, SIHA

W
AKATI makali 
ya virusi vya 
ugonjwa wa 
corona yakizidi 

kung’ata, Hospitali ya Taifa 
ya Magonjwa Ambukizi ya 
Kibong’oto (KIDH), imesema 
hivi sasa inaandaa kikosi kazi 
cha wanasayansi wa kimataifa 
kitakachobuni, kupanga, 
kutekeleza na kutathmini mi-
kakati ya kudhibiti na kukinga 
magonjwa ambukizi nchini.

Taarifa ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali hiyo, 
Dk. Riziki Kisonga, iliyokabi-
dhiwa kwa Kamati ya Kudumu 
ya Huduma na Maendeleo ya 
Jamii, baada ya Waziri Mkuu 

kusitisha mikusanyiko, semina 
na kuzifunga shule zote na 
vyuo, inaeleza kuwa kikosi 
kazi hicho kinajumuisha wa-
nasayansi wenye shahada ya 
uzamivu.

“Kazi tuliyonayo kwa sasa 
ni kuandaa world class medi-
cal experts and scientists 
(kikosi kazi cha wataalamu wa 
utabibu na wanasayansi wa 
kimataifa) wapatao watano 
wenye shahada za uzamivu, 
wanane wenye shahada za 
uzamili, na mmoja ambaye ni 
mtaalamu wa kimataifa katika 
viwanda vya vifaa,” imeeleza 
taarifa hiyo. 

Pia, hospitali hiyo ime-
tangaza kuanza ushirikiano na 
baadhi ya vyuo vikuu vilivy-

opo Marekani kama Virginia 
na Califonia, San Franscisco 
katika tiba, mafunzo na tafiti 
za kifua kikuu sugu zaidi 
(MDR-TB). 

Hospitali hiyo pia, ina-
shirikiana na nchi za Ulaya 
katika mafunzo na utafiti, 
vyuo hivyo ni Liverpool, St. 
Andrews (Uingereza), Munich-
LMU (Ujerumani), Radboud 
(Uholanzi), Copenhagen 
(Denmark), MDR-TB Training 
Centre-Riga (Lativa) na LHL 
International (Norway).

Kuhusu changamoto zina-
zoikabili hospitali hiyo, Dk. 
Kisonga, alisema Kibong’oto 
haina muundo na mfumo wa 
uendeshaji ambao unaakisi 
kazi nyingi za utoaji huduma 

wa kibingwa (rufani), mafunzo 
ambayo yameendelea hasa 
kwa kuanza na watumishi 
wa ndani ya nchi pamoja na 
ufanyaji tafiti na jukumu jin-
gine la kufuatilia mwenendo 
wa vimelea vya magonjwa 
ambukizi   na hatarishi ya mli-
puko.

“Kwa sasa kuna hatua am-
bazo zimeshachukuliwa kwa 
wizara kutengeneza muundo 
wa hospitali, na kimsingi 
andiko la mabadiliko ya Hos-
pitali ya Kibong’oto kuwa 
Taasisi ya Afya ya Jamii na Ma-
gonjwa Ambukizi Kibong’oto 
linaendelea kukamilishwa. 
Lengo lake ni kupata sheria 
itakayoanzisha taasisi hiyo,” 
imefafanua taarifa hiyo.



Na Innocent Ng’oko, Mbeya 

WAKATI serikali sasa inalenga 
takriban umeme kwa kila nyumba 
nchini ifikapo mwaka 2021, Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za Nisha-
ti na Maji (Ewura) Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, iko katika mpango en-
delevu wa kukabiliana na vishoka 
waunganishaji umeme majumbani 
bila ya leseni.

Ewura katika lengo hilo, inanuia 
kukabili wimbi la mafundi waba-
baishaji maarufu kama ‘vishoka’ili 

kuepusha hatari, ikiwamo nyum-
ba kuungua au kupata hitilafu za 
umeme kila mara, sababu kuu ni 
uunganishaji usiozingatia utaalamu 
kutoka kwa ‘vishoka.’

Sheria ya Umeme nchini zinazo-
simamia shughuli za Tanesco na 
Ewura, zinaweka wazi kwamba ni 
makosa mtu kuunganisha mifumo 
ya umeme bila ya kuwa na leseni 
kutoka Ewura, inayotambulisha ku-
fanya kazi katika jamii. 
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Daraja Namba 6 Afrika linalotarajiwa 
kuleta uchumi mpya Kanda ya Ziwa

biashara

Litachochea 
uzalishaji 
wa shughuli 
za kiuchumi 
na kijamii, 
ikiwemo 
kilimo, ufu-
gaji, biasha-
ra, uvuvi na 
utalii amba-
lo litakuwa 
kiungo cha 
mikoa ya 
Kanda ya 
Ziwa; Mwan-
za, Shinyan-
ga, Geita, 
Kagera na 
Kigoma.

Rais Dk. John Magufuli, alipoelekeza jambo katika uzinduzi wa ujenzi wa Daraja la Kigongo Busisi, Desemba mwaka jana, ambayo picha yake itakavyomalizika 
inaonekana. PICHA ZOTE: MTANDAO.      

Na Anthony Gervas, Mwanza

NI safari ambayo serikali inaende-
lea nayo katika kusaka maende-
leo ya uchumi, katika upande wa 
ujenzi wa miundombinu, eneo am-
bako Rais Dk. John Magufuli, am-
etumikia kwa muda mrefu katika 
nafasi ya uwaziri.

Miundombinu, inagusa bara-
bara nyingi za kiwango cha lami 
na madaraja, vyote vikiwa nyenzo 
muhimu kufikia Uchumi wa Kati 
unaolengwa ifikapo mwaka 2025, 
ambao kimsingi unatawaliwa na 
ustawi wa viwanda, 

Chini ya kaulimbiu inayotawala 
‘hapa kazi tu’ umeendeleza kazi 
zilizotangulia katika zama zilizo-
pita za uongozi kama vile ujenzi 
wa barabara zenye madaraja yali-
yokomboa mfumo wa usafiri.

Mifano hai inajumuisha Daraja 
la Mkapa, lililopo Rufiji katika 
barabara kuu ya Dar es Salaam – 
Mtwara ambalo zamani uvukaji 
wake palitumika pantoni na Daraja 
la Umoja, linalounganisha Mtwara-
Tanzania na Msumbiji, pia Daraja 
la Kikwete, linalovuka Mto Malaga-
rasi, mkoani Kigoma.

Pia, kuna miundombiniu ny-
inginezo mpya ambazo Rais Dk. 
Magufuli anazitumikia hadi sasa 
kama vile uboreshaji wa reli ili-
yopo na ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR), uanzishaji hifadhi mpya na 
kuboresha hifadhi za taifa, sekta ya 
madini pamoja na uvuvi. 

Unaporejewa mkoa na jiji la 
Mwanza, sehemu ya manufaa 

lliyowafikia wananchi wake na 
Kanda ya Ziwa kwa jumla, ni ku-
jengwa daraja la Kigogo- Busisi 
iliyozinduliwa mwaka jana, kwa 
kuwekewa jiwe la Msingi na Rais 
Dk. John Magufuli.

Ni daraja litakalojengwa katika 
kivuko hicho kilichoko  kwenye 
Ziwa Victoria ni kubwa kulingani-
sha na madaraja yote ya Afrika 
Mashariki na la sita katika nchi za 
Afrika.

WAZIRI KAMWELWE
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi 

na Mawasiliano, Mhandisi Isack 
Kamwelwe, anaeleza namna li-
takavyokuwa na manufaa mengi 
ya kiuchumi kwa wananchi wa 
maeneo jirani na mikoa ya mbali, 
ikiwamo katika biashara.

Ni mradi wa daraja lenye urefu 
wa kilomita 3.2 na upana wa mita 
28.45, ambalo ujenzi wake unata-
rajiwa kugharimu Sh. bilioni 699.2, 
Waziri akisema ujenzi wake unata-
rajiwa kuchukua miezi 48 (miaka 
minne), likiwa na nguzo 67. 

“Litakuwa na njia nne, hivyo 
likikamilika wananchi, magari 

yatatumia dakika nne tu kuvuka,’ 
anasema Waziri Kamwelwe na ku-
fafanua kwamba, hali iliyopo sasa, 
magari ya wavukaji baadhi yenye 
mizigo, wanalazimika kutumia 
muda kati ya saa moja hadi saa 
mbili na nusu.

Anataja madaraja makub-
wa  matano ya Afrika kuwa ni, la 
kwanza liko nchini Misri (Setro Ok-
tobar) lenye urefu wa kilomita 20.5 
na la pili liko nchini Nigeria, lenye 
urefu wa kilomita 11.

Pia, kuna la tatu linalouvuka 
Mto Suez Canal nchini Misri, lenye 
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Daraja liki-
kamilika, 
wananchi 
watatengen-
eza fedha. 
Wale ny-
umba zao 
zitabomole-
wa kupisha 
ujenzi huo 
watalipwa. 
Serikali 
imetenga 
Sh.bilioni 
3.45, lakini 
ni wale tu 
watakaosta-
hili.

mwaka 2014/2015, lakini wafadhili 
walipoona ukubwa wa mradi we-
nyewe wa waligeuka nyuma.

Rais Dk. John Magufuli, ambaye 
ni mzoefu zaidi katika wizara inay-
ohusika na muiundombinu, alipo-
ingia madarakani aliiagiza Wakala 
wa Barabara Tanzania (Tanroads) 
kuanza usanifu wa ujenzi kupitia 
kampuni ya Kichina, kazi iliyoka-
milika mwaka 2018, ikitoa bajeti ta 
Sh. bilioni 2.8.

Katika uzinduzi wa mradi, Dk. 
Magufuli alifafanua utekelezaji 
wake kwa kauli: “Hatujaomba 
mkopo, wala hatujampigia magoti 
mtu  atupe fedha. Tunajenga kwa 
fedha zetu wenyewe za makusan-
yo ya kodi za wananchi.”

Ni daraja linalotarajiwa kui-
unganisha Mwanza na Geita na 
barabara zake katika ukanda wa 
Ziwa Victoria, pia barabara kuu ya 
Shinyanga, Kigoma, Kagera na nchi 
jiraji za Rwanda, Burundi, Uganda 
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC)

KWA NINI INAJENGWA?
Waziri Kamwelwe anafafanua 

ujenzi huo ni wa kuwaondolea 
wananchi kero za kivuko na kui-
marisha ulinzi na usalama wa miz-
igo  na usafiri wa abiria kuzama 
kwenye vivuko kila mara, sambam-
ba na kuwarahisishia uchukuzi na 
usafirishaji wa magari, abiria na 
mizigo.

“Malengo mengine ni kukuza 
na kuchochea uzalishaji katika 
sekta za uvuvi,madini,viwanda 
pamoja na kukuza na kuimarisha 
ushirikiano wa kibiashara ndani 
na nje katika  nchi za Rwanda, 
Uganda,Burundi pamoja na 
demokrasia ya Congo(DRC),” 
Mhandisi Kamwelwe. 

Pia, anasema ni utekelezaji wa 
maono ya kiserikali, barabara kuu 
zote zinazounganisha makao 
makuu ya wilaya zijengwaekwa ki-
wango cha lami, ili zipitike kirahisi 
majira yote.

Hivyo, daraja hilo kujengwa lin-
aingia katika orodha ya madaraja 
8,020 yaliyopo nchini, kati yake 
makubwa ni 77.

INAELEZWA hadi sasa duniani 
kuna watu takribani mil-
ioni 1.5 wanaofanya kazi 
nyumbani. Sasa kuna janga 
la mlipuko wa ugonjwa wa 
corona. Kazi zinazowezekana 
kufanyika nyumbani,  zifany-
waje?

1. Uvaaji nguo; hali ya 
kuvaa nguo za kulalia siku 
nzima ni kitu kinachosu-
kuma hamu ya kufanya 
kazi kutokea nyumbani. Pia, 
kuna suala la kuoga ambayo 
kisaikolojia inatoa msukumo 
kujiandaa kuanza kufanya 
kazi.

Baadhi ya watu wanaona 
kuvaa mavazi rasmi ya kazi 
wakiwa nyumbani, inawa-
saidia, hasa kama wanataka 
kupiga simu za kikazi za 
video.

Hivyo, kuvaa mavazi ya 
heshima wakati wa kufanya 
kazi za ofisini ukiwa nyum-
bani, kunainua ari ya kutoka 
nyumbani, kuufanya ubongo 
kuelewa kuwa siku ya kazi 
zimekwisha.

2. Kuweka mipaka; ikiwa 
mtu ameajiriwa, ni wazi 
umeweka saa kadhaa za kazi 
na muhimu kuzingatia hilo 
ikiwa utakuwa unafanya kazi 
kutokea nyumbani. Kuwa 
tayari kuanza siku yako muda 
ule ule kama utakaokuwa 
umewasili ofisini au mahali 
pa kazi na maliza siku yako 
muda uleule unaokuwa ma-
hali pako pa kazi.

Mwanablogu, Em Sheldon 
na mwandishi wa kujitege-
mea, anasema huwa anafuata 
ratiba hiyo hiyo hata akifany-
ia kazi nyumbani anashauri 
‘’ kulala kwa muda unaofaa 
ili upate usingizi wa kutosha 
kwa ajili ya kuamka kwa 
muda unaofaa siku inay-
ofuata. Mwisho wa siku ya 
kufanya kazi, ni bora kuzima 
kompyuta yako na kuondoa 
karatasi na vitu vingine. 
Nafasi inayoruhusu, tenga 
eneo maalum, tofauti katika 
nyumba yako ambapo un-
aweza kujiwekea dawati sawa 
na eneo lako la kazi.

Kama kuna watu wengine 
nyumbani, kutafuta nafasi 
ambayo si rahisi kusumbuliwa 
ni muhimu.

3. Toka nje utembee (kama 

haujajiweka karantini); Ku-
fanya kazi nyumbani haim-
aanishi kujifungia siku nzima. 
Si vibaya kutoka ndani ya 
nyumba angalau mara moja 
kwa siku.

Hivyo, vaa viatu vyako, 
toka nje na furahia hewa safi. 
Hali hiyo inasaidia kukupa 
mawazo mapya au namna 
nyingine ya kushughulikia 
jambo lililokuwa likikupa 
ugumu.

Ikiwa huwezi kwenda nje, 
unaweza hata kuleta mazin-
gira ya ofisi nyumbani kwako.

4. Pokea simu; Kama una-
fanya kazi kutoka nyumbani, 
kuna uwezekano utakuwa 
peke yako, hivyo hauta-
sumbuliwa na wafanyakazi 
wenzako na mazungumzo au 
kelele nyingine za ofisi.

Unapokuwa kazini, kuna 
uwezekano wa mazungmzo 
na wenzako, lakini ukifanya 
kutokea nyumbani, utatumia 
siku nzima bila kuzungumza 
na mtu yeyote, hali inay-
oweza kuwa kama kujitenga.

Pata muda wa kupokea 
simu, uwe na mazungumzo, 
kuliko kutegemea barua pepe 
au ujumbe wa papo kwa 
hapo.

5. Jipumzishe mara kadhaa; 
Ni vizuri kuwa na utaratibu 
unapofanya kazi kutokea 
nyumbani kupumzika, isiwe 
kung’ang’ania kufanya kazi 
mfululizo.

Usigande kwenye 
kompyuta yako siku nzima. 
Ni muhimu kujipumzisha 
kidogo kuyaondoa macho 
yako kutoka kwenye kioo cha 
kompyuta na kunyanyuka 
kutoka kwenye kiti chako, 
unatembea kidogo kama am-
bavyo ungefanya ofisini.

Utafiti pia umebaini kuwa, 
mapumziko mafupi kadhaa 
siku nzima, yana faida kuliko 
kuwa na mapumziko marefu 
baada ya muda mrefu.

Ellie Wilson, ni mwanzili-
shi wa kampuni ya Virtalent, 
yenye wafanyakazi zaidi ya 
50 wanaofanya kazi wakiwa 
nyumbani anafafanua: ‘’Ni 
muhimu kunyanyuka na ku-
jinyoosha, kutembea tembea 
hata kutoka nje na kutembea 
kujipumzisha na kazi za kwe-
nye kompyuta yako. BBC

Vita vya corona: Njia 5
kufanya kazi nyumbani

Mtu akifanya kazi kutoka nyumbani. PICHA: MTANDAO

KAULI YA UZINDUZI 
Wakati wa kuzindua ujenzi w a 

daraja hilo na kuweka jiwe la msin-
gi, Rais Dk. John Magufuli, aliahidi 
litakapokamilika, litakuwa fursa 
kwa wananchi wa Kanda ya Ziwa 
na nchi jirani.

“Litachochea uzalishaji wa 
shughuli za kiuchumi na kijamii, 
ikiwemo kilimo, ufugaji, biashara, 
uvuvi na utalii ambalo litakuwa ki-
ungo cha mikoa ya Kanda ya Ziwa; 
Mwanza, Shinyanga, Geita, Kagera 
na Kigoma,” alisema, huku akitaja 
wa nchi jirani za Rwanda, Burundi, 
Uganda, Kenya na DRC kuwa wan-
ufaika.

Kwa mujibu wa Rais, daraja hilo 
ni mwendelezo wa kutimiza ahadi 
zake katika kampeni za uchaguzi 
mkuu uliopita, kuhusu miradi 
mbalimbali ya maendeleo nchini.

“Daraja likikamilika, wananchi 
watatengeneza fedha. Wale ny-
umba zao zitabomolewa kupisha 
ujenzi huo watalipwa. Serikali 
imetenga Sh.bilioni 3.45, lakini ni 
wale tu watakaostahili,” aliahidi 
Dk. Magufuli.

Mtazamo wake ni kwamba,  
mradi utaleta manufaa makubwa 
kwa Watanzania, huku akibashiri 
uzalishaji katika sekta mbalimbali 
za kiuchumi, ikiwamo uvuvi katika 
Ziwa Victoria utakuwa maradufu.

Wito wa Rais Magufuli ni kwam-
ba, mradi huo unatakiwa kukami-
lika kwa wakati,makandarasi wasi-
mamie hizo fedha za Watanzania 
zipo za kutosha wafanye kazi usiku 
na mchana,badala ya kuwachelew-
esha huduma wananchi.

Pia, Rais Dk. Magufuli anawaom-
ba wananchi kuitunza daraja hilo 
na kuchangamkia fursa zitokanazo 
na kukamilika lenye, akidokeza 
fursa za ajira na biashara.

Anawataka wananchi kufanya 
kazi kwa bidii, kuleta heshima ya 
nchi na wasisubiri vifaa vya ujenzi, 
kwani ni tendo la kuwaibia Watan-
zania wote walipa kodi na wenye 
maisha ya chini.

Mwandishi wa makala hii 
anapatikana kwa anwani ya 
barua pepe: anthonygervas@
yahoo.com na  simu(+225)0682 
86 92 44, Kanda ya Ziwa.

Mtendaji  Mkuu Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Mhandisi Patrick Mfugale na 
Mwakilishi kutoka kampuni  ya ujenzi ya China Civil Engeering Construction Coorporation, 
Zhang Jang, wakionyesha nakala za mkataba wa ujenzi wa Daraja la Kigongo- Busisi .
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uchumi
Biashara katika picha

Changamoto 
kuu wa-
nayokum-
bana nayo 
wanawake, 
ni kutoone-
kana katika 
kipindi cha 
upandishwaji 
vyeo. Hii in-
achangia wao 
wenyewe 
kutokuji-
amini na un-
yanyasaji wa 
wanawake 
unaoendelea 
maofisini.

Meneja wa Kujengea Uwezo  kwa nchi za Afrika katika mradi wa WIN,  Jane Godia, akitoa mafunzo kwa waandishi wa habari wanawake waliohudhuria mafunzo hayo mwaka huu.
Chini, waandishi wa habari wakisikiliza kwa makini mafunzo yanayoendelea. PICHA ZOTE :JENIFER GILLA

Mfanyabiashara ndogondogo Machinga, akisukuma toroli lililosheheni bidhaa mbalimbali aki-
tafuta wateja katika eneo la Chang’ombe, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mfanyabiashara wa viazi akihesabu kipato, wakati akisubiri wateja katika soko la Kilombero, 
jijini Arusha jana.  PICHA: WOINDE SHIZZA

Wachuuzi wa machungwa, wakiyapakia kwenye matenga kwa ajili ya kuyatembeza mitaa kwa 
wateja, baada ya kuyanunua katika soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA

na jenifer Gilla

KILA inapofika Machi ya mwaka, 
huadhimishwa Siku ya Wanawake 
Duniani. Ni mahsusi kutambua 
thamani ya mwanamke katika 
jamii.

Ikiwa inatimiza miaka 107 mwa-
ka huu tangu kuanza kuadhim-
ishwa kwake inasherehekewa iki-
wa na kaulimbiu  ‘Usawa kwa wote” 
ikimaanisha kuwapo usawa kati ya 
mwanamke na mwanamume. 

Katika kutekeleza azma hiyo, 
taasisi mbalimbali zinajitokeza kila 
siku kumuwezesha mwanamke aji-
tambue na kujithamini, ili aweze 
kupigania haki yake ya usawa ka-
tika idara mbalimbali, kama ilivyo 
kwa mwanaume.

Kuna shirika la kimataifa linalo-
pambana kuhakikisha mwanamke 
anapata nafasi ya juu katika uon-
gozi, linaloitwa The World Asso-
ciation of Newspaper and News 
Publishers (WAN IFRA), kupitia 
programu yake inayolenga ku-
wainua kinamama katika fursa za 
uongozi liitwalo Women in News 
(WIN). Wan Ifra kila mwaka, inatoa 
mafunzo kwa waandishi wa habari 
wanawake kutoka nchi 15 za Afrika.

Lengo ni kuwapa ujuzi utaka-
owawezesha kukuza taaluma zao 
na kuwapatia fursa ya kupanda 
vyeo katika taasisi wanazotumikia 
kikazi.

Jane Godia, ni Meneja wa Ku-
jengea Uwezo kwa nchi za Afrika 
katika program hiyo, anasema 
wanatoa mafunzo kwa nchi 15 wal-
izozigawanya katika nchi za Afrika 
na  Uarabuni, kujumuisha Misri na 
Lebanon.

Nyingine ni nchi za Kusini mwa Jang-
wa la Sahara, zinazojumuisha Tanzania, 
Uganda, Kenya, Rwanda, Botswana, Ma-
lawi, Somalia, Zambia na Zimbabwe.

Anasema, wanawake wengi wanahit-
imu elimu ya juu ya uandishi wa habari, 
lakini wanakumbana na vikwazo katika 
nafasi za juu za uongozi.

Hivyo Jane anaeleza lengo lililopo ni 
ama kumpunguzia au kumuondoa kabisa 
vikwazo, mwanahabari wa kike ili afani-
kiwe katika kupata vyeo, sehemu za kazi 
mahali waliko.

“Changamoto kuu wanayokumbana 
nayo wanawake, ni kutoonekana katika 

kipindi cha upandishwaji vyeo. Hii in-
achangia wao wenyewe kutokujiamini na 
unyanyasaji wa wanawake unaoendelea 
maofisini” anasema Jane.

Anaongeza :“Hivyo, programu hii ina-
lenga kumjengea uwezo wa  kiungozi 
mwanamke, ili ajiamini na aweze kusima-
ma na kujiuza, pasipo kuhofu uwepo wa 
mwanaume”

Kingine kinachoambatana na hicho, 
anakitaja kuwa ni mbinu za kupambana 
na changamoto katika kuwania nafasi za 
juu, jambo linalosaidia wasikandamize na 
kudharauliwa.

Tamala Chirwa, anajivunia kuwa sehe-

mu ya mradi huo kwa miaka minne akiwa 
Meneja Mradi na Mkufunzi kwa nchi za 
Afrika Mashariki na Kati .

 “Silaha kuu ya mwanamke katika 
kupigania haki yake ya kuongoza ni  ku-
tokata tamaa, hivyo tunawawafundisha 
wanawake hawa kuitumia silaha  hiyo” 
anasema Tamala .

HATUA yA MAFANIkIO
Tangu kuanza kwa mafunzo haya 

nchini Tanzania mwaka 2015 waandishi 
wa habari wanawake 24 wamenufaika na 
baadhi yao kupanda vyeo katika sehemu 
zao za kazi.

Dk. Joyce Bazira, mkufunzi wa 
taifa katika mradi huo na mkong-
we katika uandishi wa habari, 
anasema mradi huu ulianza nchini 
Tanzania mwaka 2015 ikiwa 
na washiriki watano, idadi yao 
ikiongezeka kila mwaka hadi wa-
shiriki tisa mwaka huu.

Kwa mujibu wa Dk. Bazira, 
ongezeko la waombaji linatokana 
na mabadiliko makubwa ya kifikra 
yanayoonyeshwa na washiriki 
waliopitia mafunzo katika vyombo 
vya habari wanakotumikia. 

“Washiriki waliopita wamekuwa 
sumu ya mfumo dume katika vy-
ombo vya habari, wamesimama 
kidete kushindana na wanaume 
na hatimaye baadhi yao ku-
pandishwa vyeo” anajivunia Dk. 
Bazira.

Meneja Jane, anatetea mafunzo 
wanayotoa kwa wanawake, yame-
leta mabadiliko makubwa chanya, 
katika mtazamo wa kiuongozi to-
fauti na walivyokuwa awali. 

“Baada ya mafunzo wanakuwa 
wanajiamini zaidi, wanakuwa na 
hamu ya kupiga hatua mbele zaidi 
ya walipokuwapo na tuna ushuhu-
da wa baadhi ya wanawake ambao 
walipanda vyeo baada ya kupata 
mafuzo haya” anasema Jane .

USHUHUDA
Beatrice Bandawe, Mhariri 

Mtendaji wa gazeti la Nipashe, ni 
shuhuda wa mafanikio yanayopa-
tikana katika mafunzo hayo, pindi 
mnufaika anapoyazingatia kwa 
makini.

Kwa mujibu wa mtendaji huyo 
mkuu wa gazeti hili, mara baada 
ya kumaliza programu hiyo ya 
mafunzo mwaka 2016, aliyareje-
sha kwa vitendo kazini, hali iliyo-
jionyesha kwa kupandishwa ku-
fikia cheo alicho nacho sasa.

“Naweza kusema cheo hicho 
kwa kiasi kikubwa. kimetokana na 
mafunzo ya WIN, maana yalinipa 
ujasiri wa kuonyesha uwezo wan-
gu wa kiuongozi hadi kuonekana 
nastahili kuwapo hapa” anaeleza 
Beatrice. 

Beatrice anafafanua kuwa, 
mbali na kujifunza uongozi, pia 
kuna ya ziada aliyoyapata ambayo 
sasa naye anayatumia kufundisha 
anaowaongoza, akitaja mambo 
kama vile kujithamini, kujiamini 
na kuzingatia muda, ambao uk-
ishapita haurudi tena.

Ushauri wake kwa waandishi 
wanawake ni kwamba, watumie 
vyema fursa hiyo za bure inayo-
tolewa na Win, kwani ina mengi 
yenye manufaa kwao.

Mnufaika mwingine naye ku-
toka Nipashe, ni Salome Kitomari, 
ambaye ni Mhariri Msaidizi wa 
Habari, anakiri programu hiyo im-
embadilisha kwa mengi, kuanzia 
maisha binafsi hadi kikazi, kwa 
kuwa amefanyia kazi safari yake 
kitaaluma na mabadiliko mazuri 
kazini.

  “Katika safari ya kukua kitaal-
uma ya miaka mitano, nimemal-
iza chuo kikuu na sasa nina sha-
hada ya kwanza ya mawasiliano 
ya umma na sasa naendelea 
mbele,”anasema.

Aidha, Salome ambaye sasa ni 
mdau mwandamizi katika jumui-
ya za kutaaluma za uandishi wa 
habari, kitaifa na kimataifa, anataja 
mafanikio mengine anayoamini 
yametokana na kushiriki kozi hiyo.

Anaanza kwa kudokeza kuwa 
sasa amefikia nafasi ya juu kuwa 
miongoni mwa wanaofanya ua-
muzi wa juu gazetini, inayoundwa 
na vikao, akiwa  Mhariri Msaidizi 
wa Habari.

Katika mtazamo unofanana 
na wa Beatrice, Salome anasema 
tangu kupata mafunzo hayo, im-
ani kwa anaofanya nao kazi im-
eongezeka maradufu, akijivuna 
amejiongezea maarifa kupitia 
mafunzo ya muda mfupi ya ndani 
na nje.

Salome anaendelea:“Kupitia 
kazi zangu, mwaka jana nilitam-
bulika kuwa mshindi wa jumla wa 
tuzo za umahiri wa uandishi wa 
habari Tanzania, ikiwa mara ya 
kwanza kwa IPP Media(Mashirika 
ya habari chini ya kampuni ya IPP) 
kupata tuzo ya juu kwa historia 
ya miaka 10 ya mashindano hayo 
yaliyo chini ya Baraza la Habari 
Tanzania (MCT).”

Mama huyo, anaaamini mafun-
zo hayo yamemkweza akaaminika 
kuwa kiongozi kwa Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa Af-
rika, Tawi la Tanzania (MISA Tan) 
anayoiongoza tangu mwaka 2017.

Katika hilo, Salome anataja se-
hemu ya mafanikio makubwa aliyo 
nayo ni kuhakikisha mikutano 
ya kikatiba inafanyika na kutoa 
utetezi na mafunzo kwa waandi-
shi nchini, ikiwamo kukutana na 
viongozi kwa ajili ya kushinikiza 
mabadiliko ya sera na sheria zina-
zoisimamia taaluma ya habari.

Salome anadokeza sehemu ya 
mchango wake, ni kuwasaidia wa-
nawake wengine kutumia fursa 
mbalimbali, bila kujali ugumu 
uliopo, silaha kuu kwao ni ya dhati 
katika kutenda jambo.

CHANGAMOTO JE?
Jane anasema changamoto 

wanayokumbana nao katika vita 
hivyo kwa kuwakweza kinamama, 
ni ukosefu wa pesa za kutosha kwa 
ajili ya kuendesha mafunzo kwa 
washiriki wengi zaidi.

“Mwaka huu nchini Tanzania 
maombi yalikuwa mengi na wengi 
wao walistahili kupata mafunzo 
haya, lakini imetulazimu kuchukua 
(watu )tisa tu kutokana na ufinyu 
wa bajeti” anasema Jane.

Kasoro nyingine anayoitaja ni 
uhalisi wa washiriki wanakuwa ka-
zini, hivyo inaweka mtihani katika 
utekelezaji wake na Mkufunzi wa 
Taifa Dk. Bazira anafafanua zaidi:

“Unajua kuchukua muda mwin-
gi wa mwandishi haiwezekani, kwa 
sababu wanakuwa na ratiba zao, 
mikutano ya kuhudhuria siku za 
mbele, kwa hiyo hatupati muda wa 
kutosha wa kuwapa mafunzo.” 
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biashara

Mafundi 
wengi wasio 
na uwezo na 
elimu sahihi 
kuhusu vi-
faa umeme 
vinavyofaa, 
hujikuta 
wanaingia 
kwenye mte-
go wa ku-
nunua vifaa 
visivyokidhi 
viwango na 
kuishia ka-
tika majanga 
yaliyotajwa 
kwa jamii.

Moja ya kituo cha mafuta jijini Mbeya. PICHA: MTANDAO. 

INATOKA uK.13

Ewura walivyopania mwisho wa 
‘vishoka’ umeme Nyanda za Juu

Mwanasheria Mkuu wa Ewura, 
Nzilla Masunga, anasema  sheria 
inaelekeza kwamba, mtu akifanya 
kazi za umeme bila ya kuwa na 
leseni kutoka Ewura,  adhabu 
yake ni kifungo cha   miaka mi-
tano  au faini isiyozidi milioni 10 
au adhabu zote mbili kwa pamoja.

Masunga anasema, yanayoleng-
wa na sheria hiyo ni katika kumpa 
husika uwezo wa kuunganisha mi-
fumo ya umeme, uzalishaji wake.

Pia, anataka eneo la kusafiri-
sha umeme, usambazaji na ugavi 
wake, uendeshaji wa mifumo ya 
umeme, biashara yake na kuvuka 
mipaka ya nchi kuuziana umeme.

Ni wazi kuwa, hatua hiyo ya ku-
watambua mafundi umeme  we-
nye vigezo vya kupatiwa leseni 
inayofanywa na Ewura, itaisaidia 
serikali kutimiza ndoto yake ku-
hakikisha kila Mtanzania anafiki-
wa na huduma ya umeme,  am-
bayo haitakuwa na madhara 
kutokana na kuunganishiwa na 
mafundi umeme wenye vigezo. 

Mhandisi Mkuu wa Uzal-
ishaji Umeme wa Ewura, Erick 
Rugabera, anasema utoaji leseni 
za uunganishaji mifumo ya 
umeme kwa watu binafsi, unalen-
ga kutoa utaratibu wa kazi husika 
kisheria, wenye mwongozo un-
aoainisha madaraja ya leseni zina-
zotolewa na mamlaka hiyo, kwa 
kuzingatia taaluma na uzoefu wa 

mwombaji.
Anasema, ni hatua inayo lenga 

kukabiliana na wimbi la ‘vishoka’ 
wanaozurura mitaani na kuwaun-
ganishia watu  wenye umeme 
kinyemela, hivyo kusababisha 
madhara makubwa katika jamii.

Mhandisi Rugabera, anataja 
maeneo ya madhara ni nyumba 
kuungua kwa nyumba au hitilafu 
za kila mara mahali kulikoungan-
ishwa umeme, zinazosababishwa 
na uunganishaji umeme, bila ya 
kufuata matakwa ya kitaaluma.

Pia, Nicodemus Mpizi, ni fundi 
umeme  kutoka eneo la Song-
we, Mbeya, anamuunga mkono 
Mhandisi Mkuu wa Ewura, ak-
isema wengi wanaofanya kazi bila 
ya kusajiliwa na Ewura, matokeo 
ya kasi zao yamekuwa chini ya ki-
wango, hali inayochangia ya mad-
hara ndani ya muda mfupi baada 
majengo kukamilika.

Anasema, mafundi wengi wa-
sio na uwezo na elimu sahihi 
kuhusu vifaa umeme vinavyofaa, 
hujikuta wanaingia kwenye mtego 
wa kununua vifaa visivyokidhi vi-
wango na kuishia katika majanga 
yaliyotajwa kwa jamii.

Fundi Mpizi anasema, ni 
wakati muafaka kwa jamii ku-
hakikisha inashirikiana na mam-
laka ya udhibiti kuhakikisha 
wimbi la vishoka katika jamii lin-
aisha, hivyo kuwezesha  mafundi   
umeme wenye vigezo wafanye 
kazi kwa ufanisi.

NyANDA zA Juu
Meneja Ewura Kanda ya Nyanda 

za Juu Kusini, Mhandisi Karim Ally, 
anaweka wazi ofisi hiyo inafanya 
jitihada kuhakikisha  wenye vi-
gezo na taaluma ndio wanapata 
leseni   za kuunganisha  mifumo 
ya umeme, ili kupunguza   mad-
hara na hitilafu za umeme kwenye 
majengo.

Kwa mujibu wa meneja huyo, 
madhara yanayojitokeza katika 
jamii yake, ni uwekaji mifumo duni 
ya umeme isiyozingatia taaluma, 
ikiwa ni kazi ya ‘vishoka’ ndani ya 
jamii.

Ally anasema, hivi sasa kume-
kuwapo kasi kubwa ya watu kuun-
ganishiwa huduma ya umeme mi-
jini na vijijini, kutokana na jitihada 
za serikali kufikishia umeme kwa 
wengi nchini.

“Unajua kuna miradi mikub-
wa ya umeme, ukiwemo ujenzi 
wa mradi mkubwa wa kufua 
umeme wa maji wa Julius Nyerere 
katika Mto Rufiji na ambao utaku-
wa na uwezo wa kuzalisha Mega-
wati 2,115 ambao  walengwa wa 
mradi huo ni Watanzania   wote,’’ 
anasema.

Meneja huyo anasema,  Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, imeji-
panga kuhakikisha wananchi wa-
nanufaika katika njia sahihi, kwa 
kuwa na wenye vigezo pekee ka-
tika kazi ya uunganishaji umeme 
huo majumbani, pasipo kusababi-
sha madhara  ya kiuchumi, kijamii 

na kiafya.
Mhandisi Ally anasema mion-

goni mwa majukumu ya Ewura, 
ni kutoa leseni na kusimamia 
utekelezaji wake, kudhibiti ub-
ora, usalama na tija kwa watoa 
huduma, kutathmini na kupiti-
sha marekebisho ya huduma na 
kusikiliza malalamiko, pia kutatua 
migogoro.

Kwa mujibu wa meneja huyo, 
Ewura inasimama nafasi ya elimu 
kwa umma kuhusiana na huduma 
zinazodhibitiwa na mamlaka hiyo.

Mhandisi Ally anasema, Ewura 
imekuwa ikifanya kazi kwa kuzin-
gatia nyenzo za udhibiti ikiwamo 
sheria za sekta husika, ikiwamo 
Sheria za Umeme (2008), Mafuta 
(2015) na Maji ya mwaka 2019.

Anakumbusha chimbuko la 
Ewura, ni uwepo wa mamlaka za 
udhibiti nchini unaotokana na 
mageuzi ya kiuchumi na sera ya 
ushindani na udhibiti ya mwaka 
1999, inayotambua sekta binafsi 
katika utoaji mchango kwenye 
uchumi na kwamba taasisi za 
umma lazima zijiendeshe kibisha-
ra.

Anasema, ni lazima jamii ifaha-
mu kuwa  Ewura inadhibiti hudu-
ma za nishati (umeme, petroli na 
gesi asilia), maji na usafi wa mazin-
gira, udhibiti anaojisifu umesaidia 
kupunguza  gharama za udhibiti 
na kuwezesha mapato ya tozo ya 
sekta ya nishati, kugharamia se-
hemu ya gharama za udhibiti za 

INAeNDeleA uK.19
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biashara

Pia Ewura 
imekuwa 
ikitoa elimu 
kwa wa-
nanchi, 
kuhusu hu-
duma hizo, 
lengo ni ku-
harakisha 
uelewa wa 
matumizi ya 
nishati za 
umeme na 
gesi majum-
bani.

Ewura walivyopania mwisho wa 
‘vishoka’ umeme Nyanda za Juu

Kushoto ni Meneja  wa Ewura Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Mhandisi Karim Ally,  akitoa elimu kwa wadau kuhusu mambo 
mbalimbali yanayohusu  nishati ya umeme, petroli, gesi asilia, maji na usafi wa mazingira. PICHA: INNOCENT NG’OKO

Mafundi wa Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (Tanesco) mkoani Rukwa, wakiwa kazini. 
PICHA: MTANDAO. 

sekta za maji.
Meneja Ally anasema,  pia 

Ewura imekuwa ikitoa elimu kwa 
wananchi, kuhusu huduma hizo, 
lengo ni kuharakisha uelewa wa 
matumizi ya nishati za umeme na 
gesi majumbani.

“Elimu hii ya uunganishaji wa 
umeme na matumizi ya gesi kwa 
watoa huduma  na wananchi, ni 
endelevu katika mikoa yote iliyopo 
katika Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, ikihusisha mkoa wa Mbeya, 
Songwe, Rukwa, Katavi, Njombe 
na Ruvuma,” anasema 

Mkaguzi  wa Petroli  Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Jackson Ma-
kaya, anaweka wazi kuwa Ewura 
mekuwa  makini katika kuhakiki-
sha  inadhibiti   matumizi ya gesi 
ya kupikia kwa wananchi  ili kue-
pusha madhara  yasiyo ya lazima 
katika jamii.

Makaya anasema  Ewura in-
asimamia viwango vya ubora wa 
bidhaa  na miundombinu, kulin-
da usalama wa wanaotumia gesi 
ya kupikia majumbani, kupanga 
bei na kuchochea ushindani kwa 
watoa huduma  za gesi.

Anaendelea kusema kwamba, 
wanatoa elimu kwa wasambazaji 
wakubwa na wadogo wa gesi, ili 
kuhakikisha kunakuwapo ma-
tunzo yanayofanywa kwa namna 
salama, kuepusha majanga yasiyo 
ya lazima. 

Makaya anasema, kumekuwapo 
kampeni za utoaji elimu ya maz-
ingira sahihi ya kuhifadhi mitungi 
ya gesi, sambamba na kuhakikisha  
wote wanaojihusisha na usamba-
zaji wa gesi za kupikia wanakuwa 
na leseni kisheria.

Anasema, tangu timu ya Ewura 
iweke mkakati wa utoaji elimu 
kwa umma ikihimiza matumizi 
sahihi ya gesi ya kupikia, baada ya 
kuwapo idadi kubwa ya watumia 
nishati hiyo nchini, kutokana na 
gharama nafuu.

Mkaguzi huyo wa Petroli, anakiri 
kuongezeka uelewa anawasisitiza 
watumiaji wote wa gesi ya kupikia 
kuwa mabalozi sahihi katika utoaji 
elimu hiyo kwa wananchi wen-
gine.

MKuruGENzI EwurA
Mkurugenzi mkuu wa Ewura 

Mchany, katika tarauyfa yake 
iliyosomwa  na Mkurugenzi 
wa Mawasiliano na Uhusiano 
wa  mamlaka hiyo,Titus Kaguo, 
katika mafunzo kwa mafundi 
umeme  mkoani Mbeya, ilianisha 
majukumu yao muhimu ni kusi-
mamia shughuli za sekta ndogo ya 
umeme, zinazojumuisha ufungaji 
wa umeme majumbani.

Anasema uamuzi wa kutoa 
elimu kwa wadau  ni kuwaweze-
sha kufanya shughuli kisheria na 
kanuni zilizopo.

“Kuna wakati makandarasi huo-
na kama wanaonewa kwa kuhi-

taji kusajiliwa na kupewa leseni, 
lakini ikumbukwe kuwa hili li-
nafanyika nchi nzima kwa sababu 
za usalama  na ndiyo maana kila 
mdau hana budi kutambuliwa na 
kupewa leseni,” anasema Kaguo

Anasema, lengo la kuanzishwa 
Ewura   ni kudhibiti huduma za 
nishati na maji na kuhakikisha zi-
natolewa katika viwango stahiki, 
kinachoendana na gharama sahi-
hi kwa umma, huduma zipatikane 
muda wote, kwa namna salama 
na uhakika kwa watumiaji.

Kaguo anasema, umefika waka-
ti Watanzania   kuwa na utama-
duni wa kuwatumia watalaamu 
wenye leseni za Ewura, kutandaza 
nyaya za umeme katika majengo 
yao, kuepuka hatari na hasara 
kwao na serikali

Taarifa za Wizara ya Nishati ya 
Mwaka 2018/19   katika Bunge la 
Bajeti, zinaainisha Tanzania iliku-
wa na ziada ya umeme megawati 
300 kwa siku, ikilinganishwa na 
upungufu wa megawati 100 kwa 
mwaka 2015.

Pia, hadi kufikia Mei 2019, 
inaelezwa juhudi za usambazaji 
umeme imeshavifikia vijiji 
7,127   ikilinganishwa na  2018 
vilivyokuwa vimeunganishwa 
mwaka 2015.

Takwimu za wizara hiyo kupi-
tia Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO),  zinaonyesha kati ya 
Julai, 2015 hadi Mei, 2019   kuna 
jumla ya wateja   969,431 waliun-
ganishwa umeme na hiyo ni sawa 
na wateja 2,442,648   waliokuwe-
po kufikia Mei, 2019 hapa nchini.

INATOKA uK.18
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Tuzo za Tehama kwa waimarishaji 
biashara katika sekta mawasiliano

Uteuzi wa 
mwisho uta-
jumuisha 
mapendek-
ezo ya kura 
za wananchi 
pamoja na 
usaili utakao-
fanywa na 
jopo la majaji 
hatua am-
bayo itafanyi-
ka kuanzia 
Mei 2 hadi 
Mei 10 mwa-
ka huu.

Watu wakipata huduma ya mtandao, kupitia kompyuta mpakato yao.  PICHA: BEATRICE SHAYO

Mahali kunakopatikana huduma ya intaneti kibiashara.  PICHA 
ZOTE: MTANDAO

Na Joseph Mwendapole

HIVI karibuni Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), ilianzi-
sha tuzo kwa watoa huduma za ma-
wasiliano wenye leseni za mamlaka 
hiyo kushiriki tuzo za Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano.

Ni  mara ya kwanza tuzo hizo 
kuandaliwa hapa nchini na kwa 
mujibu wa Mamlaka hiyo, nia ni ku-
watambua na kuwatunuku watoaji 
huduma bora za mawasiliano ili 
waongeze ubunifu katika utoaji wa 
huduma za utangazaji.

Lengo lingine la TCRA, ni 
kuongeza ubora na ufanisi wa 
huduma za mawasiliano katika 
sekta za posta, simu, utangazaji na 
intaneti na kuongeza chachu na 
mchango wa sekta ya mawasiliano.

Mamlaka hiyo imeeleza namna 
gani wahusika watashiriki na kura 
zitakavyopigwa na washindi wa-
takavyopatikana.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu wa TCRA, John Kilaba, 
mwisho mwa uwasilishaji nia ya 
kushiriki tuzo hizo ilikuwa Jumapili 
iliyopita, Machi 15.

TCRA inasema wenye leseni za 
mamlaka hiyo wote wanatakiwa 
kuomba kushiriki katika tuzo hizo 
kwa muda uliowekwa na wananchi 
watahimizwa kupiga kura ya mtoa 
huduma anayetoa huduma nzuri 
zaidi.

Anawataja wengine, ni mtoa 
maudhui mtandao bora wa blogu, 
kituo bora cha utangazaji wa tel-
evisheni kitaifa, kituo bora cha 
utangazaji wa televisheni kiwilaya, 
chaneli bora ya kitaifa inayotazam-
wa kwa kulipia na mtoa maudhui 
mtandao bora wa televisheni.

Wengine ni mtoa huduma bora 
wa kitaifa wenye maudhui yanay-
otazamwa kwa kulipia kwa njia ya 
satellite, kituo bora cha utangazaji 
wa redio cha kitaifa na kituo bora 
cha utangazaji wa redio cha kim-
koa.

Kwa mujibu wa Connie, kundi 
lingine ni kituo bora cha utangazaji 
cha redio cha wilaya, kituo bora cha 
utangazaji wa redio kijamii, mtoa 
maudhui bora wa redio na mtoa hu-
duma bora wa usafirishaji vifurushi 
na vipeto wa kimataifa.

Connie anasema mchujo wa 
awali kwenye tuzo hizo, utafanyika 
mwezi huu ambao idadi ya ma-
wasilisho yaliyochaguliwa yat-
achapishwa kwenye tovuti ya mam-
laka hiyo.

Aidha, anasema kuanzia mwezi 
ujao, wananchi watapiga kura kwa 
njia ya mtandao kwa kupitia tovuti 
ya TCRA na kwa kutuma ujumbe 
mfupi kwenye namba ya bure wali-
yoiweka.

Connie anongeza kuwa uteuzi wa 
mwisho utajumuisha mapendek-
ezo ya kura za wananchi pamoja na 
usaili utakaofanywa na jopo la ma-
jaji hatua ambayo itafanyika kuan-
zia Mei 2 hadi Mei 10 mwaka huu.

Anasema mchakato wa kutath-
mini kila kundi utakuwa wa hatua 
tatu ambazo ni tathminji ya awali 
kwa washiriki wote kuzingatia 
utekelezaji masharti ya leseni ya 
TCRA, maoni ya wananchi kwa ku-
piga kura ambapo washiriki wali-
oshiriki mchujo wa awali watapat 
asilimia 10.

Connie anasema, kwenye tath-
mini ya kina watakaokidhi vigezo 
na masharti ya leseni watapata asil-
imia 30, uvumbuzi, ubunifu na 
matumizi bora ya Tehama asilimia 
20 na ubora na umuhimu wa hu-
duma zitatolewa asilimia 20.

Anasema unafisi wa tuzo hizo un-
ategemea sana wingi wa washiriki 
kwani TCRA ingependa kuwa na 
washiriki wengi ili washindi wawe 
wanabadilika, badala ya kuwa na 
mshindi mmoja kwa muda mrefu.

Connie anasema, kuwa lengo ni 
kuimarisha sekta hiyo, basi itapen-
deza zaidi kama washindi wataku-
wa wanabadilika mwaka hadi mwa-
ka na kwamba hilo linawezekana 
tu kama kutakuwa na ushindani 
mkali.

“Tunataka mwisho wa siku wa-
shiriki wote wawe kama washindi 
yaani mtu anayeongoza aongoze 
kwa asilimia ndogo sana tunataka 
tufike hapo kwa hiyo watoa hudu-
ma wote wa mawasiliano tunawa-
hamasisha washiriki,” anasema 
Connie.

uchumi
mARA YA KWANZA…

Kwenye uzinduzi wa tuzo hizo 
uliofanyika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) Januari mwaka huu 
na makundi ya washiriki iliwekwa 
kwenye tovuti maalum ya TCRA ili 
wadau waweze kujua makundi ya-
nayoshiriki tuzo hizo.

• Sekta Posta, Simu, Utangazaji

Mkuu TEHAMA
Mkurugenzi wa Tehama  wa 

TCRA, Connie Francis, anasema 
kutakuwapo tuzo 17 kwenye shinda-
no hilo, wakiwemo watoa huduma 
bora wa simu, huduma za intaneti 
na mtoa huduma bora wa miun-
dombinu ya utangazaji.
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HABARI MBEYA

Na Innocent Ng’oko, MBEYA 

VITENDO vya ujangili katika hi-
fadhi za taifa za Ruaha, Kitulo na 
Katavi katika mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, vimepungua 
kwa kiasi kikubwa.

Imeelezwa hakuna mizoga ya 
tembo iliyokutwa ndani ya hifadhi 
hizo kwa miaka miwili mfululizo, 
vinavyotokana na viashiria vya 
ujangili.

Kauli hiyo ilibainishwa jana 
na Kamishna Mwandamizi wa Uhi-
fadhi Kanda ya  Kusini-Tanapa, Dk.  
Chistopher Timbuka, wakati aki-
zungumza na gazeti hili  kuhusiana 
na hali ya vitendo vya ujangili katika  
sekta ya utalii  ukanda wa kusini.

Alisema katika hifadhi hizo kuna  

askari wa kutosha na vifaa vya kisa-
sa kwa ajili ya kukabilina na ujangili, 
hivyo majangili wengi pamoja na 
mitandao iliyokuwa inajihusisha 
na ujangili  imepotea kutokana na 
baadhi ya majangili hao kukamat-
wa na kuchukuliwa hatua.

Alisema  serikali  imeweka nguvu 
kubwa katika kukabiliana na viten-
do vya ujangili katika hifadhi, kuwa 
na hali ya ujangili imepungua sana 
na wanyama kama tembo, nyati na 
twiga  wanazidi kuzaliana kwa kasi 
kutokana na kuishi kwa amani.

Aidha, alisema kumekuwa na 
udhibiti mkubwa wa ujangili un-
aotokana na uvunaji wa   zao la 
chikanda katika Hifadhi ya Taifa ya 
Kitulo kutokana na zao hilo miaka 
ya nyuma kuwa na  soko kubwa ka-

tika maeneo mbalimbali ya nchi na 
nchi jirani za kusini mwa Tanzania.

Alisema zamani   kulikuwa na 
mtandao wa majangili wa zao hilo 
uliokuwa unajumuisha wafanya-
biashara waliokuwa wanasafirisha 
zao hilo katika maeneo tofauti ya 
nchi  na  nchi jirani za kusini mwa 
Tanzania, lakini hadi sasa hali ni 
salama kabisa kutokana na askari 
kufanya doria muda wote ndani ya 
hifadhi na ushirikiano mzuri na wa-
nanchi wanaoishi karibu na hifadhi 
hizo. 

Alisema mbali na uwapo wa aska-
ri waliopewa mafunzo ya kutosha 
na vifaa vya kisasa vya kukabiliana 
na ujangili, kumekuwa na ushiriki-
ano mzuri  na wananchi wanaoishi 
karibu na hifadhi, na wamekuwa ni 

msaada mkubwa katika mapamba-
no ya kuwatokomeza majangili hao.

Kwa mujibu wa Timbuka, ujan-
gili wa wanyama kama tembo ume-
baki historia katika hifadhi za taifa 
za Ruaha na Katavi katika ukanda 
wa   kusini kwa kuwa kuna doria 
na msako mkali wa njia mbalimbali 
ukiwepo msako wa kutumia ndege 
na askari wanaotumia magari. 

Ili kuimarisha ujirani mwema, 
Dk. Timbuka alisema kuna timu 
ya watu mbalimbali ambayo ipo 
katika Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya  inatoa elimu kuhusiana 
na mambo mbalimbali ya ujirani 
mwema na mapambano shirikishi 
miongoni mwa wananchi na seri-
kali dhidi ya ujangili na manufaa ya 
hifadhi za taifa katika maeneo yao. 

Ujangili wapungua kwenye hifadhi tatu

Kada CCM 
achangia
nyumba ya 
mchungaji

Na Innocent Ng’oko, 
MBEYA

MJUMBE wa Kamati 
ya Siasa  wa Chama Cha 
Mapinduzi(CCM) Mkoa 
wa Mbeya, Gulzar Sabir,  
amechangia mifumo 10 
ya saruji  kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba  ya 
Mchungaji  wa  Kanisa 
la Kiinjili  la Kirutheri 
Tanzania (KKKT) Mtaa 
wa Tazara  Usharika wa 
Rujewa wilayani Mbarali 
ili kumwezesha kuwa na 
makazi ya kudumu.

Akikabidhi msaada 
huo jana, Gulzar alisema 
jamii inawajibu wa 
kujenga utamaduni wa 
kujitoa kwa ajili ya 
kusaidia uhitaji katika 
nyumba za ibada kwa 
lengo kujenga umoja na 
mashirikiano miongoni 
mwa jamii nchini.

Alisema uamuzi wa 
kutoa msaada huo wa 
mifuko kumi ya saruji 
katika KKKT ni kutokana 
na kuguswa na malengo 
ya kanisa hilo ya kuwa-
jengea viongozi wa dini 
nyumba za kuishi baada 
ya kustaafu huduma za 
Mungu katika jamii.

Gulzar alisema kuna 
wakati ni lazima kila 
mwananchi aone um-
himu wa kujitolea katika  
nyumba za ibada kuto-
kana na kuwa viongozi 
wa dini na waumini wao 
wamekuwa na mchango 
mkubwa katika maende-
leo ya nchi, ikiwamo ya 
kuwaombea viongozi wa 
kitaifa na  taifa  dhidi ya  
mambo mabaya ambayo 
yanaweza kujitokeza.

Katibu wa KKKT mtaa 
wa Tazara Ushirika wa 
Rujewa, Peter Nsemwa, 
alisema kumekuwa na 
changamoto  ya wain-
jilisti wengi wa kanisa 
hilo baada ya kustaafu 
wanakosa makazi ya 
kudumu kwa ajili ya fa-
milia zao na  wengi wao 
wamekuwa wakiishia  
maisha magumu.

“Tumelazimika kuan-
zisha utaratibu wa 
kanisa wa kuwajengea 
nyumba binafsi watumi-
shi  ili wanapostaafu 
wawe na makazi rasmi 
ya kuishi badala ya ku-
tangatanga kutokana na 
kukosa makazi licha ya 
kumtumikia Mungu kwa 
muda mrefu,” alisema 
Nsemwa.

Mwonekano wa eneo la wazi kwenye mpaka wa Tanzania na Zambia mjini Tunduma, mkoani Songwe jana, baada ya nyumba zilizokuwa zime-
jengwa na wananchi kubomolewa kwa makubaliano ya serikali za nchi hizo mbili na kuzuia shughuli zingine kufanyika. PICHA: NEBART MSOKWA

Vijana watakiwa kugombea 
udiwani, ubunge mwaka 2020
Na Innocent Ng’oko, MBEYA

V
IJANA wameshauliwa ku-
gombea nafasi   mbalim-
bali za uongozi kwenye 
Uchaguzi Mkuu unaota-

rajiwa kufanyika Oktoba mwaka 
huu,  kwa maelezo kuwa  taifa lina-
wategemea wao kama nguvu kazi 
ya kuharakisha maendeleo ya nchi. 

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Ste-
phen   Mwakajumilo, wakati aki-
zungumza na gazeti hili, na kuweka 

wazi kuwa vijana ndiyo tegemeo 
kubwa katika ujenzi wa taifa lolote 
duniani.

Alisema ni  wakati mwafaka kwa  
vijana  kujitokeza kuwania nafasi za 
uongozi  ndani ya CCM kwa kuwa 
chama na taifa vinahitaji maarifa 
na weledi wao katika kuharakisha 
mustakabali wa maendeleo ya nchi.

Mwakajumilo alisema vijana 
wenye sifa wana nafasi kubwa ya 
kugombea katika nafasi za udiwani 
na ubunge  katika uchaguzi ujao 
ndani ya chama hicho kutokana na 
chama kutambua   umuhimu wao 

kwa ajili ya maendeleo ya nchi.
Alisema wajumbe wa Hal-

mashauri Kuu ya CCM  ni watunga 
sera  na wana wajibu wa  kusima-
mia utekelezwaji wake, na kwamba 
wabunge ndiyo watekelezaji wa 
ilani ambayo ndiyo inayoongoza 
dola kwa sasa.

Alisema kuna changamoto ya 
baadhi ya wabunge ambao wame-
kuwa wakishindwa kufika katika 
majimbo yao kusikiliza kero na 
changamoto za wananchi na kuzi-
wakilisha serikalini, na kuwa hiyo 
siyo.

Alisema wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu wana wajibu wa 
kukutana mara kwa mara na wana-
chama ndani ya mkoa kwa lengo la  
kukumbushana mambo mbalim-
bali, yakiwamo kusikiliza na kutoa 
kero zinazowasibu  katika maeneo 
yao.

Alisema katika kutumikia nafasi 
hiyo, atahakikisha sehemu kubwa 
ya ziara zake anafanya  katika kata 
zilizo pembezoni mwa wilaya anay-
oenda  kwa lengo la kukuza upen-
do, umoja  miongoni mwa  wana-
chama ndani ya CCM.
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HABARI dodomA

Na Augusta Njoji, DODOMA 

H
OSPITALI ya Benja-
min Mkapa (BMH), 
kwa mara ya kwanza 
imepandikiza figo kwa 

mgonjwa, Emanuel Kahigi, kuto-
ka mkoani Geita ikitumia madak-
tari wazawa bila kutegemea 
wataalamu kutoka nje ya nchi.

Awali, upandikizaji wa figo uli-
kuwa ukifanywa hospitalini hapo 
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Dodoma (Udom) na wataala-
mu kutoka Tokushukay Medical 
Corporation ya Japan.

Akizungumza na waandishi 
wa habari hospitalini hapo jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Alphonce Chandika, 
alisema madaktari hao wamefan-
ya upasuaji huo kutokana na ku-
pata ujuzi kutoka kwa wataalamu 
hao wa Japan.

Alisema kwa kiasi kikubwa 
wametimiza walichokiahidi kwa 

Watanzania, akibainisha kuwa 
walifanya upandikizaji huo Machi 
3 mwaka huu na mgonjwa huyo 
anaendelea vizuri.

Dk. Chandika alisema kupitia 
wataalamu hao kutoka taasisi 
mbili za Japan, imesaidia kwa ki-
wango kikubwa kutoa utaalamu 
na kuchangia gharama za kuishi 
kwa wataalamu wa hospitali hiyo 
waliokwenda katika nchi hiyo ku-
jifunza upandikizaji figo.

“Tutaendelea kushirikiana nao 
kama kutakuwa na mgonjwa ata-
kayekuwa na shida kubwa zaidi 
kwenye upandikizaji. Tunafurahi 
kwa mara ya kwanza tangu Tan-
zania iundwe, tumepandikiza figo 
bila kutumia wataalamu kutoka 
nje na huduma hii inapatikana 
kwa gharama nafuu,” alisifu.

Alisema wataangalia namna 
ya kuanzisha kozi maalum za ku-
jifunza upandikizaji ili kusaidia 
wataalamu wengine wa ndani na 
wa nchi jirani.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa 
Udom aliyeshiriki upandikizaji 
huo, Dk. Masumbuko Mashamb-
wa, alisema upandikizaji huo uli-
chukua saa 10. 

“Tulichukua saa 10 kutokana 
na kwanza ndiyo mara ya kwanza 
kufanya wenyewe na kulikuwa 
na shida ndogo ndogo, sasa tuna-
pandikiza figo bila shida yoyote, 
na wagonjwa watakaopata wag-
onjwa wenye shida hiyo tunawa-
karibisha kuja Benjamin Mkapa,” 
alisema.

Daktari huyo alisema uhitaji 
wa upandikizaji figo ni mkubwa 
nchini. “Madaktari hasa wanao-
hudumia wagonjwa wenye mata-
tizo ya figo wanaotumia mshipa 
mkuu wa damu (Femoral Vein) 
wasitumie mshipa huo wa kulia 
kwa kuwa inasababisha kuleta 
shida wakati wa upandikizaji,” 
alishauri.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
gonjwa ya Figo, Dk. Kessy Shija, 

alisema kulikuwa na wagonjwa 
wengi waliokuwa wanapelekwa 
nje ya nchi kwa ajili ya huduma 
hiyo, lakini serikali imeendelea 
kuimarisha huduma za kibingwa 
ili wagonjwa watibiwe nchini.

“Hizi huduma tutafanya mara 
kwa mara, tunaomba wananchi 
waje kwa sababu sasa upandiki-
zaji figo unapatikana nchini na 
tatizo limekuwa kwa wale wa-
naotoa figo kwa ndugu, naomba 
niwaambie hakuna tatizo lolote 
ukitoa huduma kiungo chako 
kimoja kumsaidia ndugu yako,” 
alisema.

Alisema mgonjwa aliyepandi-
zwa figo, aliugua kwa muda 
mrefu na hakuwahi kuona mkojo 
wake kwa miaka mitano, lakini 
sasa amepata.

“Ilikuwa ni ndoto kwake, 
chukulia miaka mitano bila ya 
kupata mkojo, halafu unakuja 
kupata kwa kweli ilikuwa furaha 
kwake,” alisema.

Madaktari wazawa sasa
wapandikiza figo Dodoma

Milioni 200/- 
kutengwa 
kutunisha 
mfuko viziwi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI inatarajia 
kutenga Sh. milioni 200 
katika mwaka ujao wa 
fedha kwa ajili ya mfuko 
wa viziwi ili kusaidia ku-
tatua kero zinazolikabili 
kundi hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Kitengo cha Watu Wenye 
Ulemavu kutoka Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Philibert 
Kawemama, aliyasema 
hayo mjini hapa alipo-
fungua warsha ya utoaji 
elimu kwa watu wenye 
ulemavu wa kusikia 
kuhusu umuhimu wa 
kuwa na bima ya afya.

Kawemama alibainisha 
kuwa kwa mwaka huu 
wa fedha, serikali iliten-
ga Sh. milioni 100, lakini 
mwaka ujao wanata-
rajia kuongeza kufikia 
Sh. milioni 200 ambazo 
wanaamini zitatatua kero 
mbalimbali zikiwamo 
zinazozikabili shule sita 
za kundi hilo zilizopo 
nchini.

“Tunajitahidi ku-
hakikisha tunatokomeza 
vikwazo vilivyopo ndiyo 
maana kitengo hicho 
kimetengewa kiasi hicho 
cha fedha,” alisema.

Kiongozi huyo alisema 
lengo ni kuona matatizo 
yanayowakabili yanaisha 
na kuhimiza kuwa na 
bima ya afya kama ilivyo 
kwa watu wengine.

Ofisa wa Bima, Priscilla 
Lyimo, alisema wametoa 
elimu kwa kundi hilo ili 
lijue umuhimu wa kuwa 
na bima ya afya katika 
familia zao, akibainisha 
kuwa ni mara ya nne 
kutoa elimu kwao na 
mwitikio ni mkubwa.

“Tutaendelea kutoa 
elimu kwa watu katika 
makundi yote, lengo ni 
kuona kila mmoja anajua 
umuhimu wa bima ya 
afya,” alisema.

Katibu Mtendaji kwa 
Taasisi ya Maendeleo 
kwa Viziwi Tanzania, 
Kelvin Nyema, aliishuk-
uru serikali kwa kutenga 
fedha kwa ajili ya watu 
wenye ulemavu huo.

Alisema anaamini 
fedha hizo zitasaidia ku-
tatua kero zinazowaka-
bili na elimu waliyopewa 
itasaidia kujua umuhimu 
wa bima ya afya.

“Kwa kuwa mwitikio ni 
mkubwa na serikali im-
eliona hili, ni vyema kue-
ndelea kuhimiza elimu 
itolewe kwa jamii ili 
kuwafundisha umuhimu 
wa bima ya afya kwa 
sababu ni kinga,” ali-
sisitiza.

Diwani wa Kata ya Majengo, jijini Dodoma, Nsinta Mayaoyao (katikati), akikabidhi ndoo za kuwekea maji na dawa kwa mmoja wa ma-
balozi wa soko kuu la Majengo jana, kwa ajili ya kunawia  watu watakaoingia na kutoka wakiwamo wafanyabiashara wa sokoni hapo.  
PICHA: PETER MKWAVILA

Costech yawafunda wabunifu  
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Sayansi na Teknolo-
jia (Costech), imewataka wabuni-
fu kubuni vitu vinavyotumiwa na 
watu wengi ili kuchangia Pato la 
Taifa kupitia soko la ubunifu.

Mratibu wa Habari na Ma-
wasiliano wa taasisi hiyo, Deus-

dedit Leonard, alitoa rai hiyo jijini 
hapa jana katika Maonyesho ya 
Sayansi, Teknolojia na  Ubunifu 
ya (Makisatu).  Alisema kwa kiasi 
kikubwa wabunifu wanatakiwa 
kubuni vitu vyenye tija kwa 
taifa ili kuchangia Pato la Taifa. 
“Costech safari hii tumekuja kiv-
ingine katika maonesho haya na 

wabunifu tayari wako sokoni na 
bidhaa zao zinauzika,” alisema. 

Alisema mwaka huu taasisi 
hiyo imepeleka wabunifu wa za-
bibu, alizeti na nguo katika kon-
gamano la tatu la wabunifu. 

 “Mwaka jana, Costech ilileta 
wabunifu lukuki katika mashinda-
no ya Makisatu na walishinda, la-

kini safari hii tumeamua kuleta 
wabunifu ambao wamefanikiwa 
kupitia taasisi hii,” alisema.

Aliongeza kuwa taasisi hiyo im-
efanikiwa kukusanya wabunifu 
katika kongamano hilo    kutoka 
mikoa mbalimbali nchini na 
wamekuwa wakitoa mafunzo 
kwa wabunifu hao.
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habari zanzibar

Corona yazidi kupaisha bei bidhaa Wakoshwa 
uboreshaji
wa huduma 
za afya 

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

WAGONJWA wenye maradhi 
yasioambukiza, wameipongeza 
serikali kwa kuimarisha huduma 
za afya, hasa dawa za wag-
onjwa wa kisukari na shinikizo 
la damu. 

Wakizungumza katika mku-
tano wa uhamasishaji wa 
vyombo vya habari kuelimisha 
jamii kujikinga na maradhi hayo 
ulioandaliwa na muungano 
wa jumuiya ya maradhi ya-
sioambukiza Zanzibar, wadau 
hao walisema serikali chini ya 
uongozi wa Rais Dk. Mohamed 
Shein, imehakikisha dawa za 
magonjwa hayo zinapatikana 
bila ya malipo. Walisema ni uk-
weli usiopingika kuwa matibabu 
ya mgonjwa mwenye maradhi 
hayo ni ghali, hivyo walikuwa 
wakishindwa kumudu gharama 
hizo. 

“Tunaipongeza serikali yetu, 
imetusaidia sana wananchi hasa 
wenye kipato cha chini kwani 
tungeshindwa kupata mat-
ibabu,” alisema Mwanamwema 
Mwalimu, mgonjwa wa saratani.  

Alisema baada ya kugundulika 
kwa tatizo hilo, serikali kupitia 
Wizara ya Afya ilimsaidia kum-
patia matibabu ya awali na sasa 
hali yake kiafya ni nzuri.

Naye, Faida Omar anayesum-
buliwa na shinikizo la damu, 
alisema kuna kila sababu ya 
Wazanzibar kumpongeza Rais 
Shein kwa hatua anazozichukua 
katika kuimarisha sekta ya afya.  

Aliwaomba wananchi kuende-
lea kuiunga mkono serikali na 
kujenga utamaduni wa kupima 
afya zao mara kwa mara ili 
kujua afya zao mapema.

“Hatuoni sababu ya kuo-
gopa kupima afya zetu mara 
kwa mara kwani huduma zote 
zinatolewa bila ya malipo katika 
hospitali na vituo vyetu vya 
afya vya serikali,” alisema. 

Akitoa elimu ya maradhi ya 
kisukari, Daktari wa Kliniki ya 
Wagonjwa wa Kisukari Hospi-
tali Kuu ya Mnazimmoja, Dk. 
Faiza Kassim Suleiman, alisema 
vichocheo vya ugonjwa huo 
ni kutofanya mazoezi, kula 
vyakula vyenye mafuta mengi 
na kuwa na unene kupitiliza. 

Alisema maradhi ya kisukari 
ni maradhi ya kudumu na hay-
atibiki tena, hivyo aliwasisitiza 
wagonjwa hasa wenye kisukari 
wenye vidonda kufikia hospitali 
mapema kupatiwa huduma ya 
kwanza ili kuepusha kukatwa 
viungo. 

Dk. Faiza alisema wanabahari 
ni watu muhimu na wana nafasi 
kubwa ya kuelimisha jamii ku-
jikinga na mambo hatari yanay-
ochochea kupata maradhi. 

Katibu wa Muungano wa 
Jumuiya ya Maradhi Yasioam-
bukiza Zanzibar, Henry Lious 
Majaaliwa, alisema maradhi ya 
kisukari yanaongoza kwa kuua 
watu wengi Zanzibar, hivyo 
akawataka wanahabari kush-
irikiana katika kuelimisha jamii 
juu ya kujikinga na viashiria 
vya maradhi hayo nchini. 

Na Rahma Suleiman          
UNGUJA

DORIA katika ukanda mae-
neo ya Hifadhi ya Kisiwa cha 
Tumbatu, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja (Tumca), zimesaidia ku-
dhibiti uvuvi haramu na kuleta 
matumaini makubwa kwa wa-
vuvi kupata mapato zaidi.

Mkuu wa Doria kutoka Idara 
ya Maendeleo ya Uvuvi, Haji 
Shomari, aliyasema hayo baada 
ya doria iliyofanyika katika 
ukanda huo.

Alisema doria zimerudisha 

matumaini ya wavuvi kupata ki-
pato kikubwa kufuatia kuwapo 
kwa hazina ya samaki baada ya 
eneo la ukanda huo kuingizwa 
katika orodha mpya ya hifadhi 
mwaka jana.

‘’Idara ya Maendeleo ya Uvuvi 
kupitia mradi wa Swiofish kwa 
kiasi kikubwa imesaidia ku-
pambana na uvuvi haramu na 
kulinda mazingira ya baharini 
ikiwamo matumbawe na hivyo 
kuongeza kiwango cha samaki,” 
alisema. Baadhi ya wavuvi wa 
ukanda wa ghuba ya hifadhi 
hiyo, walieleza kufurahishwa na 

doria hizo ambazo lengo lake ni 
kuzuia uvuvi haramu na kulin-
da rasilimali za baharini.

‘’Sisi wavuvi wa maeneo ya 
Hifadhi ya Ghuba ya Tumbatu 
Mkoa wa Kaskazini Unguja tu-
mefurahishwa na doria zinazo-
fanyika chini ya Idara ya Uvuvi 
ambazo lengo lake kulinda 
rasilimali za baharini,” alisifu Ali 
Juma, mvuvi katika eneo hilo.

‘’Ufugaji na ufunguaji wa 
uvuvi wa pweza kwa kiasi ki-
kubwa umetuletea neema wa-
nanchi wa Kisiwa cha Tumbatu 
kilichopo chini ya Hifadhi ya 

Tumca, tunatarajia kupata ma-
vuno mazuri ya pweza,” alisema 
Himid Jongo, mvuvi mwingine 
katika eneo hilo.

Mradi wa Swiofish unatekele-
zwa chini ya ufadhili wa Benki 
ya Dunia ukiwa na lengo la 
kulinda rasilimali za baharini na 
kuwawezesha wavuvi wadogo 
kupiga hatua kimaendeleo.

Mradi huo unahusisha uvuvi 
uliopewa kipaumbele wa pweza 
pamoja na dagaa ili kuongeza 
kipato na kuanzisha kamati za 
uvuvi kwa lengo la kulinda maz-
ingira.

Doria zaongeza mapato ya wavuvi 

Kijana aliyetuhumiwa kuiba simu katika duka moja lililopo eneo la Darajani mjini Unguja juzi, akiwa amelala chini baada ya wa-
nanchi wenye hasira kumpiga na kuokolewa na askari polisi. PICHA: MARTIN KABEMBA

Na Rahma Suleiman,         
UNGUJA

L
ICHA ya serikali kuwata-
ka wafanyabiashara ku-
topandisha bei za vifaa 
visaidizi vya kujikinga 

na corona, sabuni za kuoshea 
mikono na maski zimezidi ku-
panda bei.

Sabuni ya kuoshea mikono, 
nusu lita ambayo awali ilikuwa 
ikiuzwa Sh. 12,000, jana iliuzwa 
Sh. 20,000. “Siku tatu zilizopita, 
nilinunua dawa ya kuosha miko-
no ya nusu lita Sh. 12,000, leo hii 
( jana) nimenunua Sh. 20,000, 
hii ni hatari sana,” alisema Mus-
sa Mbarouk aliyefika kununua 

dawa hiyo katika duka moja la 
dawa lililoko Darajani mjini Un-
guja. Alidai duka hilo ndiyo pe-
kee lenye vifaa hivyo na madu-
ka mengine katika eneo hilo 
vimeisha, hivyo akaiomba seri-
kali kusimamia suala hilo ili ku-
wawezesha wananchi kujikinga 
na virusi hivyo. Juzi, Waziri wa 
Afya, Hamad Rashid Muhamed, 
alisema serikali inalaani vikali 
vitendo vya wafanyabiashara 
kutumia ugonjwa huo kwa faida 
zao binafsi kwa kupandisha bei 
ya vifaa vya kinga, bidhaa na 
huduma nyingine na hatua kali 
zitachukuliwa dhidi ya watakao-
bainika. Kutokana na kuingia 
kwa ugonjwa huo visiwani Zan-

zibar, aliwataka wananchi kue-
pukana na mikusanyiko isiyo ya 
lazima. Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja, 
Dk. Ali Salum Ali, alisema ni vye-
ma kwa wagonjwa kutumia hos-
pitali zilizoko karibu na maeneo 
yao ili kuepusha idadi ya watu 
wengi katika hospitali hiyo.

Alisema hospitali hiyo ni ya 
rufani, hivyo wanaolazimika ku-
fuata huduma ni wale wagonjwa 
wenye matatizo maalum.

Mkurugenzi huyo alisema 
kwa siku hospitali hiyo inapokea 
wagonjwa 5,000, lakini wengine 
si lazima wafike hapo kwa kuwa 
matatizo waliyo nayo yanaweza 
kushughulikiwa na vituo vya 

afya vilivyo karibu na maeneo 
yao na hawana sababu za ku-
fika hospitalini hapo. Alisema 
hadi sasa, hospitali hiyo bado 
haijapokea mgonjwa mwenye 
virusi vya corona.

Ofisi ya Mufti nayo imepiga 
marufuku mikusanyiko ya watu 
isiyokuwa ya lazima ikiwamo 
ya hitima, matanga na kuagiza 
kuwa katika msiba, jeneza li-
chukuliwe na watu maalum.

Katibu wa Mufti Zanzibar, 
Khalid Ali Mfaume, alisema ofisi 
hiyo pia inawataka waumini 
kuweka usafi katika nyumba za 
ibada ikiwamo misikiti kwa ku-
weka dawa za kuosha mikono ili 
kujikinga na ugonjwa huo.
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HABARi kitAifA

Na Halima Ikunji, TABORA

WAANDISHI wa habari 
wanawake mkoani Tab-
ora wametakiwa kufan-
yakazi zao kwa kuibua 
mambo yaliojificha ili 
kuisaidia serikali iweze 
kuyafanyia kazi.

Rai hiyo ilitolewa na 
mwezeshaji kutoka Aru-
sha, Sophia Ngalapi wa 
chama cha wafanyakazi 
cha JOWUTA Tanzania, 
kwenye mafunzo ya jin-
sia na usalama, yalioan-
daliwa kwa ufadhili wa 
Chama cha Wafanyakazi 
wa Vyombo vya  Habari 
nchini Norway kwa 
kushirikiana na Taasisi ya 
Kimataifa ya Habari (IFJ).

Ngalapi alisema lengo 
la mafunzo hayo kwa 
waandishi wa habari 
wanawake ni kuona 
jinsia inatendewa haki 
wanapokwenda kutafuta 
habari kwa wadau au 
ofisi za serikali.

Alisema kwamba 
waandishi wa habari 
wanawake nchini wapo 
wengi, lakini waliopo 
kwenye nafasi za uongo-
zi katika taaluma yao ni 
wachache, hivyo aliwata-
ka  waongeze bidii kazini 
na wajiendeleze kusoma 
na kupitia machapisho 
mbalimbali ili wapate 
uelewa mzuri.

Naye Naibu Katibu 
Mkuu wa JOWUTA Tanza-
nia,  Saidi Mmanga,  ali-
wataka waandishi wa 
habari wanawake mkoani 
hapa kwamba ni lazima 
wawe waangalifu katika 
kuandika habari  wan-
apokwenda kuzitafuta se-
hemu mbalimbali katika 
maeneo waliopo.

 Mmanga alisema 
kwamba mafunzo waliyo-
pata ni kwa ajili ya kuwa-
jengea uwezo waandishi 
wa habari wanawake na 
jinsi ya kufanyakazi ili 
kuelimisha jamii.

Kwa upande wao 
waandishi wa habari wa-
nawake mkoani Tabora 
wakiwakilishwa na Salma 
Abdul wa Redio ya Uyui 
FM,  walishukuru kupata 
mafunzo hayo kwa ufa-
dhili wa Norway.

Alimweleza mwezeshaji 
huyo kwamba katika tas-
nia yao kuna changamoto 
nyingi ikiwamo kutopewa 
ushirikiano kutoka kwa 
wadau, kutoaminiwa 
katika utendaji kazi.

Wanahabari 
wanawake 
washauriwa 
kuyafichua
yaliyojificha

Bunge laridhishwa mazingira 
maendeleo mradi reli ya kisasa
Na Mwandishi Wetu

KAMATI  ya Kudumu ya Bunge 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
imeridhishwa na maendeleo ya 
mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) na kuwataka wasimamizi 
wa mradi huo kuendelea kutunza 
mazingira kama kanuni na sheria 
za mazingira inavyotaka   ili kusi-
we na athari za kimazingira baada 
ya mradi kumalizika.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Suleiman Saddiq, aliyasema hayo

walipotembelea mradi huo 
eneo la Pugu kujionea jinsi unavy-
oendelea na namna sheria zinavy-
ofuatwa katika usimamizi na uhi-
fadhi wa mazingira kipindi chote 
cha utekelezaji cha mradi.

“Mradi huu ni mkubwa kwa 

nchi hivyo ni muhimu kuhakikisha 
kunakuwa na ufuatiliaji wa karibu 
wa maendeleo ya mradi sambam-
ba na   utunzaji wa mazingira,” 
alisema Saddiq.

Alisema Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lishirikiane kikamilifu na 
wadau wengine katika mradi wa 
SGR kuhakikisha mazingira yana-
lindwa ili mradi utakapokamilika 
athari za kimazingira zisiwapo na 
kuufanya mradi uishi kwa muda 
mrefu.

“Elimu kwa wananchi wanaoi-
shi kando ya mradi iendelee ku-
tolewa ili waelewe faida za mradi 
na pia athari zinaweza kutokana 
na mwingiliano wa watu jambo 
ambalo litawasaidia kujilinda na 
pia kufaidika kupitia fursa zito-

kanazo na mradi,” alisema Saddiq.
Alisema miradi kama hii ishirik-

ishe jamii ili iweze kufaidika 
kupitia fursa za mradi huo na 
sehemu ya fedha ya mradi iweze 
kufanya maendeleo katika mae-
neo ambayo mradi huo unapita 
na kuwafanya wananchi waweze 
kupiga hatua kimaendeleo. “Seri-
kali imetoa kiasi kikubwa cha fed-
ha kufanikisha mradi huu, hivyo 
ili kwenda sambamba na thamani 
ya fedha ni muhimu kuhakikisha 
maendeleo ya mradi yanakwenda 
sawa na utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira,” alisema.

Saddiq alipongeza hatua zina-
zochukuliwa na Shirika la Umeme 
Tanzania (Tanesco) kwa kuhakiki-
sha miundombinu ya nishati 
inaboreshwa na pia upatikanaji 

wa umeme unakuwa wa uhakika 
jambo linalotoa uhakika kuwa 
mradi wa SGR hautakwamishwa 
kwa sababu ya nishati.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samuel Gwamaka, alisema 
amepokea mapendekezo na 
maagizo ya kamati na kuahidi 
watayafanyia kazi ili kuhakikisha 
mazingira yanalindwa ili kuufanya 
mradi kuwa endelevu kwa kizazi 
cha sasa na baadaye. Naye Mkuru-
genzi wa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Masanja Kadogosa, alishuk-
uru kamati hiyo kutembelea na 
kujionea mradi unavyoendelea na 
pia alisema mapendekezo yaliyo-
tolewa na kamati watayazingatia 
ili kuboresha utendaji kazi na mi-
undombinu iweze kuwenda sam-
bamba na uhifadhi wa mazingira.

Wadau wachangia shule tani 5 chakula
Na Sabato Kasika

K
ATIKA kukabiliana na 
changamoto za utoro 
shuleni, wadau mbal-
imbali wa elimu wa-

mechanga jumla ya tani 5.6 za 
mahindi na maharage, kwa ajili ya 
chakula cha wanafunzi wa shule 
za msingi Sokoine na Chirorwe, 
zilizopo Halmashauri ya Musoma 
mkoani Mara.

Tani hizo zilichangwa na wadau 
hao wakiwamo wazazi, na Shirika 
la Kimataifa linalojishughulisha na 
uboreshaji wa afya na kukomesha 

njaa, kupambana na ugumu wa 
maisha na kuendeleza wanawake 
na wasichana la Project Concern 
International (PCI-WE).

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Musoma, John Kay-
ombo, aliliambia gazeti hili kuwa 
tani hizo zitatosha kwa muda wa 
mwaka mmoja na pia mikakati ya 
kuchangia chakula katika shule 
nyingine inaendelea.

“Kwa ushirikiano wa shirika hilo 
na wadau wengine tumechangisha 
tani hizo za mahindi na maharage, 
huku Mbunge wa Jimbo Musoma 
Vijijini, Prof.   Sospeter Muhongo 

akichangia magunia 11 ya     mahi-
ndi na mengine mawili ya      maha-
rage,” alisema Kayombo.

Kayombo alisema, huo ni 
mwanzo wa utekelezaji wa maa-
zimio ya uboreshaji wa elimu ka-
tika shule za msingi na sekondari 
mkoani Mara yaliyofikiwa hivi kar-
ibuni, kwenye mkutano wa wadau 
wa elimu.

Mkurugenzi huyo alitaja moja 
ya maazimio hayo kuwa ni utoaji 
wa chakula kwa wanafunzi 
wawapo shuleni, katika shule zote 
za msingi na sekondari mkoani 
humo kama njia ya kuongeza 

ufaulu.
Aidha, alisema Shirika la PCI-

WE lina mchango mkubwa wa 
kuisaidia kuinua maendeleo ya 
wanawake wa halmashauri ya Mu-
soma,     na kwamba sasa linahu-
dumia      vikundi        169 kutoka 
kata         14  katika halmashauri 
hiyo.

“Kata hizo ni Bukumi, Makojo, 
Bugwema,   Bukima, Bwasi, Bul-
inga, Kiriba, Ifulifu, Etaro, Mu-
gango,  Nyakatende, Nyegina, Ru-
soli na Suguti, ambapo pia shirika 
limetoa baiskeli kwa wakufunzi 
wa vikundi,” alisema.

Baadhi ya wakufunzi wa vikundi vilivyo chini ya Shirika la Kimataifa la kuwezesha wanawake na wasichana la Project Concern International 
(PCI-WE), katika Halmashauri ya Wilaya ya Musoma, mkoani Mara, wakiwa na baiskeli zilizokabidhiwa juzi na shirika hilo, kwa ajili ya ku-
warahisishia kazi zao. Kulia ni Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo ambaye alikuwa mgeni rasmi katika makabidhiano hayo. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU



Watalii 1,700 wawekwa 
karantini hofu ya corona
CAPE TOWN, Afrika Kusini

ZAIDI ya watu 1,700 wamekwama kwe-
nye meli ya kitalii na meli ya kubeba 
mizigo kwenye pwani ya Cape Town 
nchini Afrika Kusini kwa hofu kwamba 
baadhi yao wameambukizwa virusi 
vya ugonjwa wa corona.

Wasiwasi uliibuka kwa mamlaka za 
bandari baada ya mfanyakazi wa meli 
ya mizigo, ambaye alikuwa safarini ku-
toka Uturuki mnamo 9 Machi, alipoan-
za kuonesha dalili za virusi hivyo.

Baada ya kubainika, mfanyakazi 

huyo alitengwa kwenye meli sam-
bamba na mfanyakazi mwenzake 
ambaye alikuwa naye kwenye ndege 
na kutoka Uturuki. Ufuatiliaji wa ma-
wasiliano umebaini kuwa watu wen-
gine sita waliokuwa kwenye ndege 
hiyo baadaye walienda kwenye meli 
ya kifahari ya Aidamira.

Hata hivyo, meli hiyo ilianza safari 
siku iliyofuata, ikitembelea Lüderitz 
na Walvis Bay huko Namibia kabla ya 
kurudi Cape Town hivi karibuni. Vy-
ombo hivyo vya majini hubeba raia 
wa Ujerumani na Australia.

Mamlaka za afya sasa zinasubiri 
majibu ya watu saba waliokaribiana 
na mfanyakazi wa meli ya MV Corona 
aliyekuwa mgonjwa. Wote wamepi 
wa. Msemaji wa Wizara ya Afya, Popo 
Maja alisema: “Suala la upimaji ni la 
lazima”.

Afrika Kusini imethibitisha kuwa 
na watu 116 walioambukizwa, wengi 
wao watu waliohusishwa na safari za 
Ulaya.

Hata hivyo, nchi hiyo imeanza kure-
kodi maambukizi miongoni mwa raia 
wa Afrika Kusini. BBC

Afrika 
Kusini 
imethibiti-
sha kuwa 
na watu 116 
walioam-
bukizwa, 
wengi wao 
watu wali-
ohusishwa 
na safari za 
Ulaya.

Maofisa wa afya nchini Korea Kusini wanaendelea na mapambano dhidi ya kuenea kwa virusi vya ugonjwa wa co-
rona katika mji wa Seoul. PICHA: AFP
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KINSHASA, Congo

JAMHURI ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
imetangaza visa 14 vya maambukizi ya vi-
rusi vya corona nchini humo. 

Rais wa DRC, Félix Tshisekedi alitangaza 
hatua za kukabiliana na kuenea kwa virusi 

vya ugonjwa huo, ambao Shirika la Afya 
Duniani, (WHO), liliuita kuwa ni janga la 
kimataifa.

Daktari Jean-Jacques Muyembe, mratibu 
wa mapambano dhidi ya virusi vya ebola, 
sasa ni mratibu wa mapambano dhidi ya 
virusi vinavyosababisha ugonjwa huo.

Walioambukizwa corona Congo wafikia 14

LONDON, Uingereza

BENKI Kuu ya Ulaya (ECB), 
imetangaza mpango wa dharura 
wa ununuzi wa dhamana wenye 
thamani ya mabilioni ya euro, 
kwa lengo la kusaidia uchumi wa 
Ulaya unaoonekana kuathirika na 
mlipuko wa virusi vya corona. 

Janga la mlipuko wa ugonjwa 
wa virusi vya corona tayari 
limeziweka biashara nyingi chini 
ya shinikizo, huku baadhi ya 
serikali zikiahidi hatua za kiuchumi 
kukabiliana na ukosefu wa ajira. 

Katika taarifa yake ECB 
imesema, mpango huo wa dharura 
wa ununuzi wa dhamana una 
thamani ya euro bilioni 750, na 
utahusisha sekta ya umma na 
binafsi. 

Benki hiyo pia imelegeza baadhi 
ya vigezo vilivyopo ambako 
dhamana zinaweza kununuliwa na 
Benki Kuu. 

Mpango huo pia unairuhusu ECB 
kununua deni la serikali ya Ugiriki. 
Aidha taarifa ya ECB imeongeza 
kuwa inaweza kupanua wigo wa 
mpango huo na vilevile vigezo 
kwa ajili ya ununuzi wa dhamana 
kwa kadri inavyohitajika. 

Ununuzi huo wa dhamana 
utafanywa hadi mwishoni mwa 
mwaka huu na unalenga kuzisaidia 
sekta zote za uchumi, zikiwamo 
familia, biashara, benki na serikali.

Ugonjwa wa virusi vya corona 
ulianza mwaka jana nchini China 
na kupewa jina la COVID-19 na 
kuanza kuenea katika mataifa 
mengi duniani na kusababisha vifo 
vya wananchi wengi huku wengine 
wakihifadhiwa katika karantini.

Hadi sasa nchi nyingi za 
Ulaya zimekuwa zikiathirika na 
ugonjwa wa virusi vya corona hali 
inayosababisha biashara kufungwa 
na watu wengi kujifungua 
nyumbani.

Mbali na hilo, nchi nyingi za 
Ulaya zimefunga mipaka yake 
ambapo hakuna ndege yoyote 
inayoruhusiwa kuingia wala kutoka 
katika nchi zao kwa kuhofia 
maambukizi ya ugonjwa wa virusi 
vya corona kuenea zaidi. DW

Benki Kuu 
Ulaya 
yatangaza 
dharura 
kusaidia 
uchumi

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN) umesema 
zaidi ya watu milioni 24 duniani 
wanaweza kupoteza ajira kutoka-
na na athari za ugonjwa wa virusi 
vya corona.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalohusika na kazi ILO, limesema 
ukosefu wa ajira duniani unaweza 
kuongezeka kufikia watu millioni 
5.3 katika kiwango cha chini na 
watu milioni 24.3 katika kiwango 
cha juu.  

Janga la mlipuko wa ugonjwa 
wa virusi vya corona tayari 

limeziweka biashara nyingi chini 
ya shinikizo, huku baadhi ya seri-
kali zikiahidi hatua za kiuchumi 
kukabiliana na ukosefu wa ajira. 

Mkurugenzi wa ILO, Guy Rider, 
alisema janga hilo siyo tu lime-
kuwa mgogoro wa kiafya duniani, 
lakini ni janga kubwa katika soko 
la ajira na mgogoro wa kiuchumi 
ambao umekuwa na athari kubwa 
kwa watu.  Kati ya watu milioni 
8.8 na milioni 35 wanaweza kuwa 
katika umaskini wa kufanya kazi 
ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 
kutokana na athari za ugonjwa wa 
virusi vya corona. DW

UN: Watu milioni 24 
kupoteza kazi kisa corona

“Tuko mwanzoni mwa janga hili. 
Ugonjwa huu ni tishio kubwa ambalo lina-
taka hatua kali,” alisema Rais Tshisekedi.

Hatua zilizochukuliwa na Rais Tshiseke-
di ndizo zilizotangazwa, zinafanana na zile 
ambazo tayari zimeanza kutumika katika 
nchi nyingi duniani.

Hatua hizo ni pamoja na mikusanyiko 
yote, mikutano, sherehe za watu zaidi ya 
20 kwenye maeneo ya umma ni marufuku 
nchini kote DRC pamoja na shule, vyuo 
vikuu kufungwa kwa muda wa mwezi 
mmoja.

Sherehe zote za ibada ya watu wengi 
na michezo katika viwanja mbalimbali na 
sehemu zingine za mikusanyiko pia zime-
pigwa marufuku, Sherehe zote za starehe, 
baa, migahawa vimefungwa. 

Aina zingine za mikusanyiko, kama mis-
iba imewekwa chini ya kanuni maalumu 
ambapo watu hawaruhusiwi kukusanyika 
nyumbani kwa marehemu au sehemu yoy-
ote ile.

Utaratibu uliowekwa na serikali ya Rais 
Tshisekedi ni kwamba mwili unachuku-
liwa moja kwa moja kutoka chumba cha 
kuhifadhi maiti kwenda mahali pa mazishi 
kwa idadi ndogo ya watu wanaosindikiza 
jeneza.

Rais Tshisekedi pia alichukua uamuzi 
wa kusitisha safari zote za ndege kutoka 
nchi zilizoathirika na ugonjwa wa virusi 
vya corona. RFI



Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Airtel, 
jana ilitangaza kugawa faida ya Sh. bilioni 
2.6 kwa wateja na mawakala wake wote wa-
naotumia huduma ya Airtel Money kwa kip-
indi cha Aprili hadi Septemba, mwaka jana.

 Faida itokanayo na Airtel Money ni fedha 
ambayo kampuni imekuwa ikizirudisha kwa 
wateja wake waliotumia huduma hiyo kwa 
kila robo ya mwaka kulingana na kiwango 
ambacho kimo kwenye akaunti kila siku.

Kiwango hicho cha faida kwa kila salio la 
mteja kinatolewa pia kulingana na  mteja 
anavyotumia huduma ya Airtel Money na 
mteja atatumiwa faida yake kwenye akaunti 
yake na anaweza kuamua kuzitoa, kutu-
ma  au kuzitumia kwa matumizi yoyote iki-
wamo  kulipia bili mbalimbali kama vile za 
Dawasa, Luku na malipo ya serikali.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana 
wakati wa kutangaza kugawa faida hiyo, 
Mkurugenzi wa Airtel Money, Isack Nchun-
da, alisema: “Faida itokanayo na matumizi 
ya Airtel Money itagawiwa kwa wateja wa 

Airtel Money na mawakala wote nchini am-
bao wametumia huduma ya Airtel Money 
kwa miezi 12 iliyopita kati ya Aprili na Sep-
temba, 2019.

  “Airtel inaendelea kuunga mkono juhu-
di za serikali zinazochochea kusambaa na 
upatikanaji wa huduma za kifedha nchini 
kwa kutoa faida kila robo ya mwaka. faida 
hii itawawezesha wateja kupata Sh. bilioni 
2.6 zitakazokwenda kwa wateja na mawaka-
la waliotumia huduma kwa kipindi hicho.

“Tunayo furaha kuona ukuaji mzuri kwe-
nye huduma ya Airtel Money kwani mpaka 
sasa huduma zetu zimekuwa zikikuwa mfu-
lulizo kwa ukuaji wa tarakimu mbili,”  alise-
ma Nchunda.

    “Kuanzia leo wateja wote wa Airtel 
Money wataweza kutumia fedha zao za fai-
da kwa kununua LUKU, kununua muda wa 
maongezi au bando au kwa matumizi yoy-
ote yale,” alisema Nchunda.

Mkurugenzi huyo alisema Airtel Tanza-
nia imedhamiria kuendelea kuboresha na 
kupeleka karibu huduma za Airtel Money ili 
kufikia maelfu ya Watanzania ambao bado 

hawajafikiwa na huduma za kibenki na hasa 
maeneo ya vijijini.

Katika kufanikisha hilo, alisema hivi kari-
buni Airtel ilizindua kampeni ya ‘Tuko Nawe 
Kila Kona’ kwa lengo la kuimarisha huduma 
ya maduka ya ‘Airtel Money Branches’ 
ambayo ni moja ya mikakati muhimu ya 
kusambaza huduma ya Airtel Money nchini.

Pia alisema Airtel imezindua bando za 
‘Dabo Data Smatika’ kupitia Airtel Money 
kwa lengo la kuongeza huduma kwenye hu-
duma zinazotolewa na Airtel Money katika 
zaidi ya matawi 1,000 nchini.

Naye Mkurugenzi wa Mawasiliano wa 
Airtel Tanzania, Beatrice Singano, alisema 
lengo la kampuni ni kuendelea kuwafikia 
wateja ambao ni muhimu kwenye biashara.

“Tunaendelea na uzinduzi wa maduka 
ya Airtel Money Branches ili kuhakikisha 
kuwa na huduma za kifedha za Airtel Mon-
ey zinaendea kupanuka na kuwafikia wa-
teja wengi kuliko huduma yoyote ya kifedha 
nchini. Wateja wetu tunawahakikishia hu-
duma za papo kwa hapo za kutoa pesa ni 
bure,” alisema.
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Walia 
ukosefu 
vitakasa 
mikono
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Wafanyabi-
ashara Mkoa wa Pwani, Abdal-
lah Ndauka, ameomba mamlaka 
zinazohusika kuweka maji tiba 
kwenye stendi ya mabasi ya 
Maili Moja ili kuwezesha wa-
nanchi kujikinga na virusi vya 
corona.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Ndauka alisema 
kama uwezo wa kununua vi-
takasa mikono  na kama hawana 
waweke hata ndoo ya maji ili 
wanaoingia katika stendi hiyo 
wapate huduma ya kunawa 
mikono.

Alisema nchi zingine wame-
wajibika ipasavyo na kusaba-
bisha kupunguza maambukizi, 
hivyo hata hapa nchini ina-
takiwa mamlaka zinazohusika 
kuwajibika ipasavyo.

Pia alisema elimu inatakiwa 
kutolewa kwa wananchi kutam-
bua namna ya kujikinga na vifaa 
vinavyotakiwa kutumika ili kue-
puka maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Ramadhani Mkabala, mkazi 
wa Maili Moja, alisema wako 
watu wanaotembeza vifaa vya 
kujikinga na virusi vya corona, 
hivyo  washirikiane na mamlaka 
zinazohusika kuepusha mad-
hara ambayo yanaweza kutokea 
endapo havitakaguliwa.

“Watu wengi sasa wanapita 
mitaani wanauza maji tiba lakini 
hatujui kama ndivyo vyenyewe 
vinavyotakiwa. Elimu ifike 
mpaka huku chini wananchi 
wajue vifaa sahihi vinavyotak-
iwa maana badala ya kujikinga 
tunaweza kuongeza madhara 
zaidi,” alisema.

Nipashe ilitembelea baadhi ya 
maduka  ya dawa  za binadamu 
na kubaini kukosekana kwa 
maji tiba huku maduka mengine 
vitakasa mikono  vikiuzwa Sh. 
35,000 badala ya Sh. 10,000 
kabla ya ugonjwa huo kuingia 
nchini.

Baadhi ya wauzaji wa maduka 
hayo walisema vifaa hivyo 
vinauliziwa na wananchi wengi 
lakini upatikanaji wake ni wa 
shida.

Waumini wa Kanisa Katoliki Parokia ya Kimara Mavurunza, wakinawa mikono kabla ya kuingia kwenye Misa ya mazishi 
ya aliyewahi kuwa mwandishi wa gazeti la Nipashe, Oswald Rutahiwa,  iliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKAZI wa Kijiji cha Ninga, Kalambo mkoani 
Rukwa, Steven Kalunga (29), amefariki 
dunia katika kijiji cha Miangalua wilayani 
Sumbawanga wakati akiwa katika jaribio la 
kuiba pikipiki na fedha.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa, Jus-
tin Masejo, alisema jana kuwa tukio hilo 
lilitokea Machi 17, mwaka huu, majira ya saa 
2:30 usiku kijijini hapo.

Kamanda Masejo alisema siku ya tukio 
hilo, Kalunga akiwa na mwenzake ambaye 

jina lake halikufahamika mara moja, walite-
ga waya ngumu barabarani na kusababisha 
Joseph Kachingwe aliyakuwa akiendesha 
pikipiki kupata ajali kwa kuanguka kutoka-
na na mtego huo.

Baada ya mwendesha pikipiki huyo kuu-
mia, alisema Kalunga na mwenzake huyo 
walimvamia na kumpora Sh. milioni 1.5 na 
pikipiki yake yenye namba za usajili MC 617 
CCG na kuipanda kisha kukimbia nayo.

Alisema Kachingwe alifanikiwa kuinuka 
na kupiga kelele kuomba msaada ndipo 
kundi la watu walipojitokeza kwa lengo la 

kumsaidia na walianza kuwafukuza watuhu-
miwa na kutokana na kuwa katika mwendo-
kasi mkubwa walipata ajali na kuanguka.

Katika ajali hiyo, Kalunga aliumia vibaya 
ndipo walipomkamata na kumkimbiza 
Kituo cha Afya cha Laela, lakini alifariki du-
nia wakati akiendelea na matibabu, huku 
mtuhumiwa mwingine alifanikiwa kukim-
bia na fedha ambazo waliziiba.

Kamanda Masejo alisema kuwa juhudi za 
kumtafuta mtuhumiwa aliyekimbia bado zi-
naendelea ili afikishwe mahakamani kujibu 
tuhuma zinazomkabili.

afariki dunia tukio wizi pikipiki

Wateja wa Airtel Money 
wapata gawio bil. 2.6/-

Nchi zingine wame-
wajibika ipasavyo 
na kusababisha 
kupunguza maam-
bukizi, hivyo hata 
hapa nchini inatakiwa 
mamlaka zinazo-
husika kuwajibika 
ipasavyo.
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BARCELONA, Hispania 

BARCELONA wamechagua mlinzi wa Lazio, Luiz Felipe 
raia wa Brazil kwa ajili ya kumsajili kipindi cha majira 
ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 anatazam-
wa kama mrithi wa muda mrefu wa mlinzi wa kati wa 
miamba hao wa Katalunya, Gerard Pique ambaye ali-
fikisha umri wa miaka 33 Februari.

Kwa mujibu wa gazeti la nchini Hispania la Mundo 
Deportivo, ofa ya pauni milioni 18 kutoka Barcelona 
inaweza kutosha kumsajili Luiz, ambaye mkataba wake 
wa sasa unamalizika mwaka 2022. 

Klabu hiyo ya Katalunya wanamwona mlinzi huyo 
kama chaguo sahihi la kuwa mrithi wa gwiji Pique, 
ambaye amecheza mechi 531 kwa Barcelona tangu al-
ipoanza kuichezea mwaka 2008.

Barcelona kwa sasa wana walinzi wa kati, Clem-
ent Lenglet na Samuel Umtiti, huku pia Junior Firpo 
anaweza kucheza katikati.  
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Smalling 
bado 
hajaamua 
hatima yake
ROME, Italia 

CHRIS Smalling bado hajaanza majadiliano 
ya wapi atakwenda na atafanya maamuzi 
wakati wa kipindi cha majira ya joto.

Mlinzi huyo wa kati wa Manchester Unit-
ed amekuwa na wakati wa kuvutia pale AS 
Roma anakocheza kwa mkopo na kujiweka 
kwenye nafasi nzuri ya kuitwa kwenye 
kikosi cha timu ya taifa ya England.

Kiwango chake pia kimeifanya Roma 
kuonyesha nia ya kutaka kumpa mkataba 
wa kudumu, huku Arsenal, Everton, Leices-
ter na Tottenham pia zimeonyesha nia ya 
kutaka kumsajili England.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30 bado hajapewa ofa kutoka 
klabu yoyote, huku mwenyewe akisisitiza 
anataka kwanza kumaliza msimu kule 
Italia.

Smalling, ambaye amebakiwa na miaka 
miwili kwenye mkataba wake na United 
ana kipengele cha kuongeza mwaka mmoja 
pale Old Trafford ikitegemea mazungumzo 
na Ole Gunnar Solskjaer kipindi cha majira 
ya joto.

Hata hivyo, beki huyo mzaliwa wa 
Greenwich na mkewe Sam wameonyesha 
kuwa wanafurahia zaidi maisha yao nchini 
Italia na amekuwa akipendwa zaidi na 
mashabiki wa Roma.

MUNICH, Ujerumani

K
LABU ya Bayern Munich im-
eripotiwa kwamba imefanya 
mazungumzo ya siri na wakala 
wa winga wa Manchester City, 

Leroy Sane ili kumsajili kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja.

Mazungumzo hayo yalifanyika kati 
ya Mkurugenzi wa Michezo wa Bayern, 
Hasan Salihamidzic na wawakilishi wa 
Sane kampuni ya LIAN Sports wiki iliyo-
pita, kwa mujibu wa gazeti la michezo la 
Ujerumani, Bild.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24 amekuwa akiwaniwa zaidi na Saliha-
midzic ambaye ameripotiwa kufanya ma-
zungumzo na wakala wa mchezaji huyo 
mara kadhaa.

Gazeti la Bild limeripoti kwamba, 
Fali Ramadani, mmoja wa washauri wa 
wachezaji wenye ushawishi mkubwa Ul-
aya na Mkurugenzi wake mkuu Damir 
Smoljan ambaye alimwingiza Sane kwe-
nye Kampuni ya LIAN, alisafiri kwenda 
Munich kwa ajili ya mazungumzo hayo.

Sane aliondoka kwenye kampuni ya 
wakala ya David Beckham, DB Ventures 
Limited na kujiunga na kampuni ya LIAN, 
Januari, lakini washauri wake wapya wa-
takuwa na uwezo wa kuingia kwenye ma-
zungumzo rasmi Aprili Mosi mwaka huu.

Mkataba wa mchezaji huyo raia wa 
Ujerumani pale kwenye dimba la Etihad 
unamalizika mwakani, lakini Munich wa-
naandaa ofa nene kwa ajili ya kumtwaa 
nyota huyo.

Winga huyo alionekana kama angeha-
mia pale kwenye dimba la Allianz Arena 
kipindi cha majira ya joto kilichopita, la-
kini kuumia goti wakati wa mchezo wa 
Ngao ya Jamii dhidi ya Liverpool Agosti 
mwaka jana kulitibua dili hilo.

Beki wa Brazil 
kumrithi Pique 

Bayern 
wafanya 
mazungumzo 
ya siri na 
sane
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LONDON, England 

GOLIKIPA wa Chelsea, Kepa Arriza-
balaga anataka kubaki na kupigania 
majaliwa yake hapo Stamford Bridge 
na anaamini ana sapoti kutoka ku-
toka kwa klabu hiyo.

Licha ya kumsajili kwa pauni 
milioni 71.6 kutoka Athletic Bilbao, 
lakini umuhimu wake umeonekana 
mdogo msimu huu na Kocha Frank 
Lampard amemwonya Kepa kwamba 
anatakiwa kujituma zaidi ili kupata 
nafasi ya kucheza.

Ingawa alirudi kwenye nafasi ya 
kuanza na kusifiwa kwa kiwango 
chake, Chelsea inaangalia uwezekano 
wa kuongeza golikipa mwingine 
kipindi cha usajili wa majira ya joto, 
ambapo kipa mwingine, Willy Cabal-
lero atatimiza umri wa miaka 39 
Septemba mwaka huu.

Kipa wa Manchester United, Dean 
Henderson, Juan Musso wa Udinese, 
Andre Onana wa Ajax na Gianluigi 
Donnarumma wa AC Milan wameta-
jwa kuwaniwa na Chelsea.

Hata hivyo, Kepa mwenye umri 
wa miaka 25 amebainisha kuwa na 
furaha na maisha ya pale jiji la Lon-
don na amehakikishiwa na maofisa 
wakubwa kwamba ataendelea 
kuwapo hapo hata kama Lampard 
anataka kuleta ushindani wa makipa 
wapya.

Kepa yupo 
tayari 
kugombea 
namba Chelsea

BARCELONA, Hispania 

CHELSEA inaongoza kwenye mbio 
za kumsajili Philippe Coutinho, 
ambaye kwa sasa anacheza kwa 
mkopo Bayern Munich akitokea 
Barcelona. 

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Liverpool, ambaye alikuwa pale 
kwenye dimba la Anfield kuanzia 
mwaka 2013 hadi 2018, na alisajil-
iwa kwa kitita kikubwa cha fedha 
kwenda Barca Januari 2018, lakini 
akakutana na wakati mgumu wa 
kushindwa kuonyesha kiwango 
alichokuwa nacho kule kwenye 

Ligi Kuu England kwa kipindi cha 
miezi 18 aliyokaa pale Nou Camp. 

Akakosa namba Barca chini ya 
kocha, Ernesto Valverde ambaye 
alimpeleka Bayern, lakini sasa 
anaonekana anaweza kurudi Eng-
land, huku Chelsea ikiwa na nafasi 
kubwa ya kumsajili, kwa mujibu 
wa gazeti la Hispania la AS. 

Ripoti zinasema kwamba, 
Chelsea wameshawasiliana na 
klabu ya Coutinho, Barca na 
mchezaji mwenyewe ameonyesha 
nia ya kutaka kurudi katika Ligi 
Kuu England. 

Huku winga Willian mkataba 

wake ukiwa unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu, kocha wa Blues 
hao, Frank Lampard anaonekana 
anataka kusajili wachezaji wapya 
kwenye eneo la ushambuliaji.  

Na huku ikionekana wazi kwam-
ba Coutinho hawezi kuwa kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Barca 
msimu ujao chini ya kocha mpya 
Quique Setien, ana nafasi kubwa 
ya kutua pale Chelsea. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 amecheza mechi 22 kwa 
miamba hao wa Ujerumani, huku 
akifunga mabao nane na alianza 
katika mechi 15. 

Coutinho anukia Stamford Bridge

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United im-
eripotiwa ipo tayari ku-
malizana na Paul Pogba 
wakiwa wanajiandaa ku-

tokuwa na mshambuliaji aliyeweka 
rekodi ya usajili wakati akitua hapo 
Old Trafford.

Na sasa wapo tayari kusikiliza ofa 
ya kiwango walichokiweka ya pauni 
milioni 100 kwa ajili ya mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia ambaye mkataba 
wake unamalizika kipindi cha majira 
ya joto kinachokuja, kwa mujibu wa 
gazeti la The Sun.

Majaliwa ya Pogba pale Old Trafford 
yamekuwa shakani kwa kipindi cha 
miezi 12 iliyopita baada ya kushindwa 
kukamilisha uhamisho wa kwenda 
Real Madrid kipindi cha majira ya joto 
kilichopita.

United walikuwa wanataka kulip-
wa pauni milioni 150 ili kumuuza 
mchezaji huyo mwaka 2019, lakini 
sasa watalazimika kupunguza bei 
licha ya kuwa na kipengele cha 
kuongeza mwaka mmoja kwenye 
mkataba wake.

Wote mchezaji na klabu tayari 
wamekubaliana kuachana, licha ya 
kikosi hicho cha kocha, Ole Gunnar 
Solskjaer kuanza kurudi kwenye ki-
wango chake.

Pogba ambaye kwa sasa ana-
pambana kupona kutoka majeruhi, 
amecheza mechi mbili tu tangu Sep-
temba mwaka jana.

Alitarajiwa kurudi uuwanjani mwe-
zi huu baada ya kufanyiwa operesheni 
ya kifundo cha mguu, lakini ligi sasa 
imesimamishwa kutokana na mlipu-
ko wa virusi vya corona. 

United 
yajiandaa 
kUachana 

na Pogba



ARSENAL, CHELSEA VITANI

ARSENAL na Chelsea zote zimeonyesha nia ya kum-
sajili mshambuliaji wa Bayer Leverkusen na Timu ya 
Taifa ya Jamaica, Leon Bailey (22), ambaye thamani yake 
imetajwa kuwa ni pauni milioni 85. (Daily Express)

AUBAMEYANG SAFARI IMEIVA

ARSENAL imekubali kumpoteza straika wake Pierre-
Emerick Aubameyang (30), katika majira ya joto na 
inahitaji kulipwa pauni milioni 55 na klabu inayomhitaji 
huku tayari Barcelona ikionyesha nia ya kumsajili nyota 
huyo wa Timu ya Taifa ya Gabon. (Sport, in Spanish)

JUDE ANUKIA DORTMUND

BORUSSIA Dortmund iko mbele dhidi ya Liverpool, 
Manchester United na Chelsea katika mbio za kuwania 
saini ya kiungo wa Timu ya Taifa ya vijana wa umri chini 
ya miaka 17 ya England (U-17), Jude Bellingham (16), 
anayechezea Birmingham. (Bild, in German)

CITY, JUVE, PSG VITANI

MANCHESTER City, Juventus na Paris St-Germain 
zimeonyesha nia kuwania saini ya kiungo wa Lyon 
Mfaransa Houssem Aouar ambaye ana umri wa miaka 
21. (Corriere dello Sport, in Italian)

ROBACK AINGIA SOKONI

ARSENAL inaendelea na mazungumzo na Hammarby 
kwa ajili ya kunasa saini ya mshambuliaji chipukizi raia 
wa Sweden, Emil Roback (16), ambaye anaivutia klabu ya 
Bayern Munich. (Daily Mail)

SANDERSON ATAJWA WEST

WEST Ham imeanza mchakato wa kuwania saini ya 
beki raia wa England, Dion Sanderson (20) ambaye yuko 
kwa mkopo katika klabu ya Cardiff akitokea Wolves. 
(Daily Mail)

COUTINHO KUTUA CHELSEA

CHELSEA imefanya mazungumzo na Barcelona kuhu-
siana na uwezekano wa kumsajili kwa mkopo kiungo wa 
Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho (27), katika 
msimu ujao. (Sport, in Spanish)

CAZORLA KUREJEA ARSENAL

ARSENAL imeanza mazungumzo na kiungo wa Villar-
real, Santi Cazorla ili kumsajili katika majira ya joto kwa 
lengo la kumpa nafasi Mhispania huyo mwenye umri 
wa miaka 35 kuaga mashabiki wake wa Gunners baada 
ya kuihama klabu hiyo mwaka 2018, lakini akashindwa 
kucheza kutokana na kuwa majeruhi kwa muda wa 
miaka miwili. (Daily Express)

YOUNG MAMBO SAFI

INTER Milan inajiandaa kumpa mkataba wa mwaka 
mmoja beki raia wa England, Ashley Young (34), baada 
ya kuonyesha kiwango kizuri tangu alipotua katika klabu 
hiyo Januari mwaka huu akitokea Manchester United. 
(Gazzetta dello Sport, in Italian)

O’NEIL KUBAKIA IRELAND

CHAMA cha Soka cha Ireland kimesema kinam-
taka Kocha wa Stoke City, Michael O’Neill kuendelea 
kuifundisha timu yake ya Taifa katika mechi za mtoano 
za kuwania tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Euro 
2020, ambazo zimesogezwa mbele hadi Juni kwa sababu 
ya kuwapo kwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa 
corona. (Daily Mirror)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

M
AHASIMU wa jiji la Man-
chester, klabu za Manches-
ter United na Manchester 
City zimetajwa ziko katika 

mipango ya kupambana kuwania saini 
ya kiungo wa Atletico Madrid, Saul 
Niguez katika majira ya joto.

City na United zimeingia
 vitani kuwania saini 

ya Niguez baada ya
 kiungo huyo kutofikia 
makubaliano na klabu
 yake ya kusaini mka-

taba mpya.

Klabu hizo mbili za Manchester 
zimekuwa zikivutiwa na nyota huyo 
wa Atletico kwa muda mrefu, ambaye 
thamani yake iliyotajwa katika mka-
taba ni pauni milioni 141 na hivi kar-
ibuni aliisaidia timu yake kuiondoa 
Liverpool katika mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Niguez alifunga bao pekee katika 
mechi ya kwanza ya hatua ya 16 bora 
lililowaondoa Liverpool katika mch-
ezo uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Wanda Metropolitano.

Mkataba wa sasa wa kiungo huyo 
unatarajiwa kumalizika katika kipindi 
cha majira ya joto mwakani na ma-
zungumzo na klabu yake yameshind-
wa kufikia muafaka kutokana na 
kipengele cha malipo ya mshahara, 
vyombo vya habari mbalimbali vya 
Hispania vimeandika.

Baada ya Antoine Griezmann kuon-
doka Atletico na kujinga na Barce-
lona mwaka jana, klabu hiyo iliamua 
kupunguza mishahara ya wachezaji 
wake waliobakia, uamuzi ambao uli-
wafanya nyota waliobakia kutokuwa 
na furaha akiwamo Niguez, gazeti la 
Mundo Deportivo liliandika.

Gazeti hilo likaendelea kuandika 
kuwa Saul Niguez naye hakuwa na 
furaha na mabadiliko hayo ya msha-
hara yaliyofanywa na mabosi wao.

Nyota huyo anawakilishwa na 

Kampuni iitwayo Stellar, inayosi-
mamiwa na wakala wa Gareth Bale, 
Jonathan Barnett, na Mundo liliende-
lea kuandika kuwa hali hii itapelekea 
mchezaji huyo kufanya mchakato wa 
kujiunga na Ligi Kuu England.

Mazungumzo na Atletico yalisi-
mama kwa zaidi ya mwezi bila ya 
kupata ufumbuzi, na hiyo inamfanya 
kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
25 anayeichezea Timu ya Taifa ya His-
pania kukaribia kujiunga na moja ya 
klabu hizo za jijini Manchester.

Niguez alibakia kuwa mmoja wa 
wachezaji muhimu katika kikosi cha 
Diego Simeone, pamoja na Koke na 
Jan Oblak, na kitendo cha kumpoteza 
nyota huyo wa zamani aliyekulia kwe-
nye kituo chao kinaweza kuwa janga 
kubwa kwa Atletico.

United iko katika mchakato wa 
kusaka viungo mahiri, huku hatima 
ya kuendelea kubakia klabuni Paul 
Pogba ikionekana kufikia mwisho 
wakati City yenyewe inasaka nyota 
atakayeziba pengo la Fernandinho.

   Ni baada ya kiungo huyo kukataa kusaini 
mkataba mpya na Atletico ambao wamegoma...

United, Man City 
zaMwania nigUez

HABARI MICHEZO
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Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),  wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya ku-
fuzu mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika dhidi ya Tunisia na Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambazo zimeahirishwa kutokana na kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19). PICHA: JUMANNE JUMA

Saada Akida na Shufaa Lyimo

W
AKATI baadhi ya timu ziki-
vunja kambi kwa muda 
wa siku 30 ili kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya 

ugonjwa wa corona, klabu za Gwambina 
FC na Mbao FC zimesema wachezaji wao 
wataendelea na programu za mazoezi 
kama kawaida.

Gwambina FC inaongoza
 katika msimamo wa Kundi
 B ikiwa na pointi 40 katika
 Ligi Daraja la Kwanza ina-

pambana kupanda daraja
 wakati Mbao FC inayoshiri

ki Ligi Kuu Bara yenyewe
 inahitaji kujinusuru na jan-

ga la kushuka daraja.
Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-

cha Mkuu wa Gwambina, Fulgence Nova-
tus alisema bodi ya timu hiyo imeamua 
timu yao isivunje kambi na iendelee na 
mazoezi kwa ajili ya kujiimarisha katika 
‘vita’ ya kupanda daraja waliyonayo.

Novatus alisema kikosi kilitarajia kure-
jea jijini Mwanza jana baada ya mchezo 
wao dhidi ya Transit Camp ya Dar es 
Salaam uliotarajiwa kuchezwa Juma-
mosi iliyopita kuahirishwa kutokana na 
mlipuko wa maambukizo ya virusi vya 
corona.

“Gwambina hatutavunja kambi, tu-
naendelea kujifua kwa ajili ya kukiimari-
sha kikosi changu, kwa ajili ya mechi za 
lala salama, pia tulikuwa na wachezaji 
majeruhi ambao wamerejea kundini ili 
kuwafanya wawe fiti, tumedhamiria ku-
panda daraja msimu huu, “ alisema No-
vatus.

Wakati huo huo Mbao FC nayo imese-
ma itaendelea na kambi licha ya serikali 

kusimamisha mechi za Ligi Kuu kutoka-
na na maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona, imefahamika.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Agustino 
Malindi alisema kikosi chake kitaendelea 
na mazoezi, lakini wakiwapa wachezaji 
elimu maalum kuhusiana na kujikinga 
na  maambukizi ya ugonjwa huo.

“Tutaendelea na kambi tukiwa na ta-
hadhari kubwa ya kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona, tuko katika 
hali mbaya, tunahofia kushuka daraja,” 
alisema kwa kifupi kocha huyo.

Aliongeza wameamua kutovunja kam-
bi yao kutokana na maendeleo ya timu 
kutokuwa mazuri na wanahitaji kujiokoa 
na janga la kushuka daraja.

Alieleza hofu ya kuwapo kwa corona 
imemuharibia utaratibu wake wa kuwa-
jenga wachezaji ambapo alitumia nguvu 
nyingi kujiandaa na michezo iliyokuwa 
mbele yao.

Gwambina, mbao FC  
zaendelea kujiimarisha

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya riadha ya mkoa wa Dar es 
Salaam inaendelea na mazoezi kwa ajili 
ya kujiandaa na mashindano ya Taifa 
yanayotarajiwa kufanyika mapema Mei 
mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Idd Muhunzi 
alisema wachezaji wake wanaendelea 
na programu ya mazoezi ili kujiweka 
tayari na mashindano hayo, lakini 
wakijilinda na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19).

“Tunaendelea na mazoezi huku tukiwa 
na tahadhari ya kujikinga na maambuki-
zi ya virusi vya corona, ugonjwa ambao 
umevunja na kusimamisha shughuli 
nyingi,” alisema Muhunzi.

Alisema wameshindwa kusimamisha 
mazoezi kutokana na aina ya mchezo 
wanaoshiriki na endapo wangeahirisha, 
uwezekano wa kufanya vibaya ungeku-
wa mkubwa.

“Nafahamu wachezaji wangu wakikaa 
kwa muda mrefu bila kufanya mazoezi 
wataharibu kila kitu kwenye mashinda-
no, miili yao ingepoa,” Muhunzi alisema.

Aliongeza mbali na mazoezi ya viun-
go, wachezaji wake pia wanapata elimu 
ya kisaikolojia ili kuwaweka imara kila 
idara na hatimaye kufanya vema katika 
michuano hiyo.

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma 
Mgunda, amesema wachezaji wake 
wataendelea kujifua kwa kufuata pro-
gramu maalumu ya mazoezi aliyowapa 
ili kuwaimarisha kufuatia mechi za Ligi 
Kuu Bara kusimama ili kujiepusha na 
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa 
corona (COVID 19), imeelezwa.

Mgunda aliliambia gazeti hili kuwa 
amewapa majukumu wachezaji wake na 
watatakiwa kutekeleza maelezo hayo. 

“Licha ya kutokuwa na mazoezi ya 
pamoja, kila mchezaji ataendelea na 
mazoezi binafsi, nimewapa majukumu 
na programu ambazo kila mmoja atazi-
fanya akiwa nyumbani ili tukirudi wote 
viwango viwe sawa,” alisema Mgunda.

Alisema Coastal Union inaungana 
na agizo la serikali la kukataza mku-
sanyiko.

“Serikali imekataza mkusanyiko wa 
watu hii ni kwa ajili ya kutulinda wa-
nanchi wake, hivyo lazima na sisi tukiri 
na kufuata maagizo kwa sababu hili 
janga ni la dunia,” alisema Mgunda.

Hadi Ligi Kuu inasimama, Coastal Un-
ion iliyocheza mechi 28, imejikusanyia 
pointi 46 na katika msimamo iko kwe-
nye nafasi ya tano.

Riadha wajifua
kama kawaida

Coastal Union
hakuna kulala

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limetangaza kusimamisha ligi zake zote 
kutokana na tamko lililotolewa na seri-
kali kupitia Wizara ya Afya ili kupamba-
na na maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona (COVID 19), ambao umeingia 
nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Katibu Mkuu wa ZFF, Mohamed Ali Hila-
li, ilisema ligi hizo zimesimamishwa kwa 
muda usiojulikana mpaka pale serikali 
itakapotoa tamko lingine kuhusiana na 
kuendelea kwa shughuli mbalimbali za 
kila siku.

Hilali alisema kwa hivi sasa tayari 
shirikisho hilo lishatoa barua kwa mikoa 
iwaharifu ngazi za wilaya juu ya kusitisha 
shughuli zote za michezo mpaka pale li-
takapotoka tamko lingine la serikali am-
balo litaruhusu kufanya hivyo.

Kiongozi huyo amevitaka vilabu 
pamoja na wanamichezo wote kufuata 
maelekezo yanayotolewa na Wizara ya 
Afya kuhusiana na taratibu za kujikinga 
na virusi vya ugonjwa huo ambavyo 
vinaenea kwa kasi ikiwamo kuepuka mi-
kusanyiko isiyo ya lazima.

“Tunatangaza kusimamisha rasmi 
ligi zetu zote ambazo zinasimamiwa na 
ZFF, hii inatokana na kutii tamko la seri-

kali, lakini tunatarajia kuwa na kikao cha 
Bodi ya Ligi ili kupanga maazimio men-
gine yatakayotoa mustakabali wa ligi 
zetu,” alisema Hilali.

Alieleza baadhi ya ligi zilikuwa zi-
naelekea ukiongoni na kikao cha bodi 
hiyo kitatoa mwongozo wa hatima ya 
mechi zilizobakia.

Hadi Ligi Kuu Zanzibar inasimam-
ishwa rasmi hapo juzi, timu ya KMKM 
yenye pointi 44 ndiyo ilikuwa inaongoza 
katika msimamo wa ligi hiyo inayotoa 
mwakilishi wa kisiwa hicho kwenye 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Ligi Kuu Zanzibar yasimama rasmi

habari michezo
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Simba, Yanga zaigomea TFF
Na Somoe Ng’itu

U
AMUZI wa kutangaza uwezekano 
wa kucheza mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara bila ya kuhud-
huriwa na mashabiki umeelezwa 

kutolewa kwa haraka kabla ya kusubiri 
taarifa za maendeleo ya kuhusiana na hali 
ya maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa co-
rona (COVID 19), ambayo yameingia nchini.

Ikiwa imepita siku moja
 baada ya serikali kusimami
sha shughuli mbalimbali za
 mikusanyiko, Shirikisho la

 Soka Tanzania (TFF), kupitia
 Kamati ya Bodi ya Ligi Nchini
 (TPLB), lilitangaza juzi mechi 

za Ligi Kuu Bara zinaweza 
kuendelea lakini bila ya

 mashabiki ili kukamilisha
 msimu wa 2019/2020.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mjumbe 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba, Cres-
centius Magori, alisema uamuzi huo ulitole-
wa kwa makosa na Bodi ya Ligi ilipaswa 
kusubiri kupokea taarifa kuhusiana na hali 
ya maambukizi baada ya kupita wiki mbili 

   Ni uamuzi wa kucheza ligi bila mashabiki, zaele-
za shirikisho limefanya haraka na kushauri kusubiri...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI kikosi cha Yanga kikiwa kwenye ma-
pumziko ya muda kufuatia kuwapo kwa maam-
bukizi wa virusi vya ugonjwa wa corona (COVID 
19), uongozi wa klabu hiyo umepanga utarejea 
na nguvu mpya baada ya tamko la kusimamisha 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara litakapomalizika.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, ame-
liambia gazeti hili kuwa kambi za timu hiyo am-
bayo iko katika nafasi ya tatu kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara imevunjwa, lakini 
benchi la ufundi limewapatia programu maalumu 
wachezaji wao ili kuwajenga.

Bumbuli alisema wanaamini wachezaji wao 
wakiwa na nidhamu nzuri kwa kufuata programu 
waliyopewa, watarejea wakiwa imara na kufanya 
vema katika mechi zitakazofuata.

“Mwalimu ametoa programu maalumu, yaani 
programu ya mtu mmoja mmoja, mchezaji binafsi 
atatakiwa kufanya mazoezi akiwa nyumbani 
kutokana na nafasi ya kujifua pamoja kusimama, 
mpaka hapo tutakavyotangaziwa vingine na seri-
kali, ila tutawafuatilia ili kujua maendeleo yao,” 
Bumbuli alisema.

Alisema kambi nyingine walizovunja ni ya timu 
ya vijana ya umri chini ya miaka 17 na ile ya 
wanawake (Yanga Princess), ambazo ligi zao pia 
zimesimamishwa.

Tangu Yanga ilipowafunga watani zao Simba 
katika mechi iliyochezwa Machi 8, mwaka huu, 
timu hiyo iliyoko chini ya Mbelgiji Luc Eymael 
imeambulia pointi moja kwenye mechi mbili 
ilizocheza.

Yanga yajipanga
kurejea kivingine

UKUrasa 30

Kiungo wa Yanga, Haruna Niyonzima (kushoto), akijipanga kuondoka na mpira huku mchezaji wa  
KMC, Hassan Kabunda akijaribu kumdhibiti katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa hivi karibuni 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. Yanga ilifungwa bao 1-0. PICHA : JUMANNE JUMA

United, City zamwania Niguez

au tatu.
Magori alisema kutangaza kuendelea na 

mechi za ligi mbalimbali bila mashabiki kwa 
sasa haikuwa sahihi kwa sababu huenda 
hali ya maambukizi inaweza kuwa mbaya 
zaidi na hivyo kuathiri wachezaji na vion-
gozi watakaosimamia michezo hiyo.

“Ni uamuzi wa haraka, huwezi kujua huko 
mbele hali itakuwaje, huenda ikadhibitiwa 
mapema na hali ikarejea sawa sawa au 
hali ikawa mbaya zaidi hata kuchezwa bila 
mashabiki haiwezekani, nashauri tathmini 
ingefanyika kuanzia wiki ya tatu baada ya 
tamko la kusimamisha ligi,” alisema Magori.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Fred-
erick Mwakalebela, aliliambia gazeti hili 
uamuzi huo uliotangazwa na Bodi ya Ligi 
si sahihi na si suluhisho kwa tishio lililopo 
la ugonjwa huo ambao unaisumbua dunia 
kwa sasa.

Mwakalebela alisema TFF na vyombo 
vyake inapaswa kuwa na subira kwa saba-
bu endapo virusi vya corona vitaendelea 
kuwapo, itakuwa vigumu kudhibiti mku-
sanyiko wa mashabiki kwenye ‘vibanda 

umiza’ ambavyo vimeenea katika maeneo 
mbalimbali hapa nchini.

“Bado haitakuwa suluhisho, mkusanyiko 
wa watu utaendelea kuwapo, hatuna uw-
ezo wa kudhibiti katika maeneo mbalimbali 
nchini ambayo yatakusanya mashabiki, ni 
bora tusubiri janga limalizike, huko duniani 
(nchi zilizoendelea), wameona haina tija, 
iweje sisi tucheze,” Mwakalebela alisema.

Naye mchambuzi maarufu wa soka na 
nyota wa zamani wa Yanga na Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), Ally Mayayi alisema mechi za 
Ligi Kuu Bara kuchezwa bila mashabiki zi-
takuwa na madhara kiuchumi kwa klabu 
zote zinazoshiriki ligi hiyo.

Mayayi alisema klabu zote zinategemea 
kujiendesha kwa kutegemea mapato ya 
milangoni, hivyo kuchukua uamuzi huo 
kutazifanya timu kuyumba.

“Kwanza ligi kusimama kwa siku 30 kuna 
madhara makubwa sana, kutafanya viwan-
go vya wachezaji kushuka, upo uwezekano 
mkubwa wachezaji wakarejea wakiwa ha-
wako fiti, hii italeta matatizo na kuzalisha 
matokeo yasiyotarajiwa,” alisema Mayayi.

Aliongeza kusimama kwa ligi kutazalisha 
madeni ambayo klabu hazikujiandaa ku-
tokana na kuzuka kwa janga hilo ambalo 
limesimamisha ligi na mashindano mbal-
imbali duniani.

“Hata bajeti zilizopo kwa klabu imeku-
wa haitoshi, ligi itakapokuwa imesimama 
ni wazi kutakuwa na gharama ambazo 
zitakuwapo, kuna klabu zimekuwa zina-
pata tabu hata ya usafiri na malazi, klabu 
zitazalisha madeni mapya, malimbikizo ya 
posho kama ambayo tumekuwa tukisikia 
malalamiko ya kudai mishahara,” Mayayi 
aliongeza.

Simba ndio mabingwa watetezi na vinara 
wa Ligi Kuu wakiwa wamejikusanyia pointi 
71 wakifuatiwa na Azam FC yenye pointi 54 
na Yanga yenye pointi 51, lakini imecheza 
mchezo mmoja pungufu.
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