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Trump ‘alivyoichefua dunia’ kukata msaada kwa WHO
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Na Mashaka Mgeta

H IVI karibuni, Rais Don-ald Trump wa Mare-kani alitangaza hatua ya nchi yake kusitisha ufa-dhili kwa Shirika la Afya Duniani (WHO), kwa kile kilichoelezwa kuwa ni pamoja na shirika hilo kutokuwa makini na kuipendelea China katika udhibiti wa maam-bukizo ya COVID -19.Hatua hiyo iliwashtua wengi ndani na nje ya Marekani, wak-iikosoa kwa madai kuwa Marekani iliyo mfadhili mkubwa wa WHO, kama itaondoa ufadhili wake, in-aweza kusababisha hatari kubwa zaidi kudhibiti maambukizo ya co-rona duniani.
Vyombo mbalimbali vya habari duniani vikajielekeza katika ku-jadili uamuzi huo, likiwamo shirika la habari la Associated Press, huku wengine wakikaririwa kuzungum-zia hatua hiyo na athari zake hasa kipindi hiki cha maambukizo.Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, hivi karibuni  alikosoa uamuzi wa Trump wa kusitisha ufadhili kwa shirika hilo na kumshauri aurejee.Tedros alikuwa ‘akijibu mapigo’ baada ya Trump kutangaza kusi-tisha ufadhili kwa WHO unaokadi-riwa kuwa Dola nusu bilioni kwa mwaka.  Kabla ya kufikia uamuzi huo, Trump alilalamika kwamba WHO haikutekeleza wajibu wake ipasavyo na hivyo kuwa sehemu ya vyanzo vya sababu za kasi ya kuenea kwa virusi vya corona, il-ishindwa kupata ‘sampuli ’ za viru-si hivyo kutoka China na ilichukua ‘uamuzi wa hatari’ kupinga uzuiaji wa safari uliotokana na kuenea 

Baadhi ya  watu weusi nchini Marekani  katika mikutano. PICHA: MTANDAO.

Uchunguzi wa shirika la habari za Associated Press (AP) ulibaini kuwa ucheleweshwaji wa siku sita wakati maofisa wa China walipokuwa wakikishughulikia kirusi hicho na walipoutahadhari-sha umma kulichangia mlipuko wa maambukizi na kuwa janga la kiafya.

UMOJA WA ULAYAUmoja wa Ulaya, ilimkosoa Trump kuwa hana sababu ya kusi-tisha ufadhili wakati huu wa co-rona na kumtaka ashiriki mikakati ya kujenga umoja katika kudhibiti janga hilo badala ya kuleta uten-gano.
Huko jijini Beijing, China, Mse-maji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Nchi, Zhao Lijian, anasema taifa hilo limechukulia tamko la Trump kwa umakini mkubwa.James Slack ambaye ni Msemaji wa Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, ambaye ameugua corona, hakukosoa yoyote kati ya Marekani na China.“Uingereza haina mpango wowote kusitisha ufadhili wake kwa WHO yenye wajibu mkubwa kuiongoza dunia katika masuala ya afya,” anasema Slack.Nchini Marekani Spika wa Bunge anayetokana na chama cha Democratic, Nancy Pelosi, aliuita uamuzi wa Trump kuwa ni ‘wa ha-tari na ukiukwaji wa sheria’ unaos-tahili kupingwa.

Lakini Seneta Lindsay Graham wa chama tawala cha Republican ambaye pia ni ‘mtu wa karibu’ na Trump, akasisitiza kuwa “hatuwezi kuwavumilia wanaharakati wa China wanaoiendesha WHO.”Wafanyakazi wa mashirika ya misaada katika nchi zinazoende-lea kiuchumi wanaamini kuwa hatua ya Trump itawaweka katika mazingira magumu.“Uamuzi wa Trump utapunguza uwezo wetu katika wakati huu muhimu…utaiathiri jamii ya watoa misaada ya kiutu kwa ujumla,” anasema Tom Peyre-Costa, Mshau-ri wa Habari za Kanda ya Kati na Magharibi mwa Afrika, anayefanya kazi katika Taasisi ya Wakimbizi ya Norwey.
Kwenye ukurasa wake wa twit-ter, mfanyabiashara tajiri na mtoa misaada wa Marekani, Bill Gates ambaye taasisi yake imekuwa mchangiaji wa pili wa bajeti ya WHO kwa miaka miwili kwa kutoa zaidi ya Dola milioni 530, anasema “kusitisha ufadhili wa WHO wakati huu wa janga la kidunia, ni hatari kama inavyotamkika”.Wanataaluma wa afya dunia wa-nasema ‘mashambulizi’ ya Trump dhidi ya WHO yanaweza kuliimari-sha zaidi shirika hilo.“Kama Trump alikuwa anaibua mafanikio makubwa kwa udhibiti wa janga hilo huko Marekani, kama kulikuwa na visa vichache na vifo huko, hilo lingekuwa suala tofauti,” anasema Sophie Harman, Profesa wa Siasa za Kimataifa ka-tika Chuo Kikuu cha Queen Mary cha London. 

Profesa Sophie anaongeza, “la-kini mambo yanakuwa mabaya zaidi na hali hiyo inazidisha uhitaji mkubwa kwa WHO.”Imeandikwa kutoka Mitandaoni
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kwa virusi hivyo.Hata hivyo nchi na wanataal-uma wa afya duniani wameonya kwamba uamuzi huo unaweza ku-fifisha jitihada za kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo.Matajiri wa Marekani wanaoji-husisha pia na utoaji misaada hasa kwa nchi zinazoendelea, akiwamo  Bill Gates na Michael Bloomberg, wanaungana na viongozi wa nchi za Ulaya, Afrika na wanataaluma wa afya kuitetea WHO na kusisiti-za kwamba si muda muafaka kwa taifa hilo lenye uchumi mkubwa duniani kukatisha ufadhili huo.Wakati Trump akijielekeza kwa uchunguzi katika shirika hilo la UN, Tedros anasema utendaji wa WHO katika udhibiti wa kuenea kwa virusi hivyo utafanyiwa tath-mini ‘ kwa mfumo wa kawaida’ unaolenga kuhakikisha uwepo wa uwazi na uwajibikaji.“Tunasikitikia uamuzi wa Rais wa Marekani kuagiza usitishaji ufa-dhili wa fedha kwa shirika hilo,” Tedros anasema na kuongeza, “WHO inatathmini madhara yoy-ote yatakayotukuta katika utendaji kazi wetu kutokana na usitishaji wowote wa fedha za Marekani na tutashirikiana na wadau wetu kuz-iba pengo lolote litakalojitokeza.”Akaendelea, “hakuna shaka, maeneo ya uboreshaji yataain-ishwa na kutakuwa na somo la kujifunza kwetu sote. Lakini kwa sasa, mrengo wetu, wangu ni ku-dhibiti maambukizo ya virusi hivi.”Ufadhili wa Marekani kwa WHO unafanyika kwa mifumo miwili, mmoja ni kwa kiasi cha theluthi tatu ya ufadhili wake unatolewa kupitia michango ya hiari na the-luthi moja ni baada ya utathmini 

wa fedha zinazotolewa.Tayari Marekani imeshatoa kati ya Dola milioni 15 hadi 675 kama fedha za dharura kwa WHO ili zi-saidie hatua za awali za udhibiti wa virusi vya corona hadi kufikia Aprili mwaka huu.Aliyewahi kuwa mshauri wa masuala ya sheria wa WHO, Gian Luca Burci amekaririwa akisema, “Trump ana sifa huruma, hivyo alichagua upande wa kifo na uhar-ibifu ambavyo si lazima kutokea.”Gian ambaye kwa sasa ni mha-dhiri katika Chuo cha Geneva anasema, “ninafikiri itakuwa wazi zaidi katika kipindi cha wiki chache zijazo.”
Anafafanua kwamba ‘janja’ ya WHO kuyaunganisha mataifa mawili ‘hasimu’ ya kiuchumi, Chi-na na Marekani imekuwapo katika masuala mbalimbali ya kimataifa. “Labda Tedros alikwenda mbali zaidi,” akasema na kuongeza, “lak-ini unaweza kuona sababu kadhaa kwa nini alitaka kulinda ushiriki-ano na China.”

Msimamo wa Trump ni ule ule na amekuwa akirejea kusema mara kwa mara kwamba virusi vya corona vimetengenezwa China na pia kuikosoa WHO kufungamana kwa karibu sana na taifa hilo am-balo kisa cha kwanza cha corona kilibainika nchini humo mwaka jana.

CHINA YAKOSOLEWAWataalamu wa nje ya China wamekuwa wakihoji ripoti ya maambukizo na vifo vilivyoto-kana na corona nchini humo na kubashiri kwamba takwimu ‘zilichakachuliwa’,kuwa chache na zisizoaminika. 

Rais wa Marekani, Donald Trump. PICHA: MTANDAO.www.ippmedia.com
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Wagonjwa corona
Zanzibar sasa 105
Na Romana Mallya

IDADI ya wanaougua ugonjwa 
wa virusi vya corona Tanzania 
imefikia 306, baada ya wagonjwa 
wapya saba kuongezeka jana 
visiwani Zanzibar.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wazi-
ri wa Afya visiwani humo, Hamad 
Rashid Mohammed, wagonjwa 
wapya walioongezeka ni saba na 
kufanya kwa sasa Zanzibar kuwa 
na wagonjwa 105 kutoka 98 wali-
otolewa taarifa Aprili 24.

Waziri Mohammed alisema 
wagonjwa hao wapya wote ni 
Watanzania na wametokea Un-
guja.

“Jumla ya watu 36 wamer-
uhusiwa kwenda nyumbani baada 
ya dalili zao za maradhi kuondo-
ka ikiwamo homa, kikohozi, kifua 
kubana na kuumwa na kichwa,” 
alisema.

Waziri huyo alisema watu hao 
wameshauriwa waendelee kubaki 
nyumbani kwa muda wa siku 14 
huku wataalamu wa afya wakien-
delea kuwafuatilia kabla ya ku-
ruhusiwa kurudi kwenye shughuli 
zao  za kawaida.

“Tunaendelea kuwashauri 
wananchi waendelee kuchukua 
tahadhari zote za kujikinga na 
ugonjwa huu wa corona ikiwa ni 
pamoja na unawaji wa mikono 
kwa maji tiririka na sabuni, kue-
puka mikusanyiko hasa mwezi 
huu wa Mtukufu wa Ramadhani,” 
alisema.

Waziri huyo pia aliwataka 
wananchi wenye dalili za homa 
kali, kukohoa na kupiga chafya, 
wajitokeze kwenye vituo cha afya 
au kupiga simu namba 190.

Wafanyabiashara mbaroni kisa kuuza sukari bei juu 
Na Godfrey Mushi, HAI

WAFANYABIASHARA saba 
wamekamatwa katika wilaya 
ya Hai, mkoani Kilimanjaro na 
maduka yao kufungwa baada ya 
kubainika kupuuza amri ya seri-
kali ya kuuza sukari kwa bei ele-
kezi ya Sh. 2,700 kwa kilo moja 
na kuendelea kulangua kwa bei 
ya Sh. 3,500 kwa kilo.

Pia wafanyabiashara wakub-
wa wawili wanaosambaza sukari 
kwa bei ya jumla wilayani humo, 
wameonywa baada ya kubainika 
kufanya ulanguzi wa bidhaa 
hiyo, huku serikali ikiahidi ku-
fanya uchunguzi zaidi baada ya 
stakabadhi za kielektroniki za 
mauzo yao kuonyesha bei ya ul-
anguzi, hata baada ya tangazo la 
serikali.

Jana, Mkuu wa Wilaya ya 
Hai, Lengai Ole Sabaya, akiwa 
ameongozana na maofisa wa 
Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-

uru) na maofisa biashara wa 
wilaya hiyo, walifanya operesh-
eni ya kushtukiza katika maduka 
makubwa tisa na kubaini kupuu-
zwa kwa maelekezo ya ukomo 
wa juu wa bei ya sukari.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, alishatoa 
maelekezo kuhusu sukari na 
wiki iliyopita Waziri wa Kilimo, 
Japhet Hasunga, alitangaza bei 
elekezi ya sukari kwa kila mkoa. 
Ninyi bado hadi leo ( jana) mnau-
za kilo moja kwa Sh. 3,500, tena 
wakati huu wa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhan.

“Wananchi wenzenu maskini 
mnawauzia, tena bila huruma 
sukari kwa bei ya ulanguzi ya 
Sh. 3,500, yaani tuteseke kwa 
corona, tuteseke kwa mafuriko 
ya mvua na wakati huohuo tu-
watese wenzetu Waislamu wal-
ioko kwenye funga ya Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan. Hapana 
na haiwezekani!

“Ofisa Biashara, funga hayo 
maduka yote mpaka nitaka-

potoa maelekezo mengine na 
OCD (Mkuu wa Polisi wa Wilaya) 
kamata hao wafanyabiashara 
wakahojiwe kwa kukaidi amri ya 
serikali,” Ole Sabaya aliagiza.

Mkuu wa Wilaya huyo pia 
aliwaonya wafanyabiashara 
wakubwa wanaouza sukari kwa 
bei ya jumla, akibainisha kuwa 
wao ndiyo mzizi wa ulanguzi ka-
tika bei ya bidhaa hiyo mitaani.

“Nilichogundua katika op-
eresheni hii nyie mnaouza su-
kari kwa bei ya jumla kwa mfuko 
mmoja Sh. 140,000 badala ya 
128,000, ndiyo chanzo cha tatizo 
mitaani, kwa sababu kama una-
muuzia mtu kwa bei hiyo, yeye 
atauzaje kwa bei ya rejareja?” 
alihoji.

Juzi, Bodi ya Sukari Tanzania 
(SBT), ilikamata shehena ya su-
kari ikiwa imefichwa kwenye 
baadhi ya maghala ya wafanya-
biashara wakubwa katika Man-
ispaa ya Moshi mkoani Kiliman-
jaro, zaidi ya tani 23.

Kiasi hicho cha sukari kiliku-

wa kinahusisha sukari inayoto-
kana na viwanda vya ndani na ile 
iliyoagizwa nje ya nchi ikiuzwa 
kwa bei ya ulanguzi, tofauti na 
bei elekezi iliyotangazwa na seri-
kali wiki iliyopita.

Katika operesheni hiyo, Ofisa 
Mwandamizi wa Udhibiti wa 
SBT, Faustine Mgimba, alisema 
wamebaini sukari hiyo ilikuwa 
ikiuza kwa walaji kwa bei ya re-
jareja ya Sh. 3,400 tofauti na bei 
elekezi ya Sh. 2,700 kwa kilogra-
mu moja kwa mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro, Manyara, Pwani, 
Tanga na Morogoro.

Bei ya sukari kwa kila mkoa 
kwenye mabano ukianza na Dar 
es Salaam ni (Sh. 2,600), Iringa, 
Njombe, Mwanza, Simiyu, Shin-
yanga, Geita, Singida, Tabora na 
Dodoma (Sh. 2,900), Lindi na 
Mtwara (Sh. 2,800), Arusha, Kili-
manjaro, Manyara, Pwani, Tanga 
na Morogoro (Sh. 2,700), Song-
we, Mbeya, Mara, Kagera (Sh. 
3,000), Rukwa, Katavi, Ruvuma 
na Kigoma (Sh. 3,200).

Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Idd 
(kulia), akipokea 
hundi ya mfano ya 
Sh. milioni 30, kutoka 
kwa Meneja wa Benki 
ya NMB tawi la Zan-
zibar, Abdalla Duchi, 
ikiwa ni msaada wa 
kukabiliana na ma-
pambano ya maradhi 
ya corona (Covid-19). 
Makabidhiano hayo 
yalifanyika ofisini 
kwa Makamu wa 
Pili wa Rais wa 
Zanzibar,Vuga jijini 
Zanzibar jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Jaji Ramadhani atakavyokumbukwa
Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amemlilia 
Jaji Mkuu mstaafu wa Tanzania, 
Augustino Ramadhani, aliyefariki 
jana, na kumwelezea kuwa atakum-
bukwa kwa uongozi uliotukuka na 
ulioshadidishwa na umahiri wake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Ger-
son Msigwa, Jaji Mkuu (mstaafu) 
Ramadhani alifariki jana asubuhi 
katika hospitali ya Aga Khan, Dar 
es Salaam. Katika taarifa hiyo, Rais 
Magufuli alituma salamu za ram-
birambi kwa Jaji Mkuu wa Tanza-
nia, Prof. Ibrahim Hamis Juma na 
waumini wa Kanisa la Anglikana 
kutokana na kifo hicho.

Jaji Mkuu mstaafu Ramadhani 
enzi za uhai wake alishika nyadhifa 
mbalimbali serikalini na Desemba 
28, 2013 alisimikwa kuwa mchun-
gaji wa Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Zanzibar baada ya kuwa 
shemasi kwa muda wa miezi sita na 
hadi anafariki alikuwa mchungaji.

Katika taarifa hiyo,   Rais Magu-
fuli amempa pole Jaji Mkuu Juma 
na amemwomba kufikisha salamu 

zake za pole kwa familia ya mare-
hemu, mahakimu na wafanyakazi 
wote wa mahakama pamoja na 
waumini wa Kanisa la Anglikana 
kwa kuondokewa na mpendwa 
wao.
WASIFU WAKE

Machi 1970, baada ya kumaliza 
Chuo Kikuu, Augustino alijiunga 
na Jeshi la Wananchi Tanzania 
( JWTZ).

Mwanzoni mwa mwaka 1978, 
Rais wa pili wa Zanzibar, Alhaj Ab-
dou Jumbe Mwinyi, alimteua kuwa 
Naibu Mwanasheria Mkuu wa Zan-
zibar, kikiwa moja ya vyeo vya juu 
kisiwani humo na mwaka huo huo 
alipata Shahada ya Uzamili ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
katika Sheria za Kimataifa.

Machi 1979, alirudishwa JWTZ na 
katika vita ya Kagera alipelekwa vi-
tani na jukumu lake kubwa lilikuwa 
kuendesha mahakama za kijeshi.

Januari 1980, aliapishwa kuwa 
Jaji Mkuu wa Zanzibar akiwa Lute-
ni Kanali na alihudumu cheo hicho 
hadi mwaka 1989 na kuteuliwa na 
Rais wa awamu ya pili wa Ali Has-
san Mwinyi kuwa Jaji wa Mahaka-
ma ya Rufani Tanzania.

 Mwaka 1993, Rais Mwinyi alim-
teua kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na aliitumikia nafasi hiyo hadi 
mwaka 2003.

Ilipofika mwaka 1997, alistaafu 
rasmi JWTZ akiwa na cheo cha 
Brigedia Jenerali na mwaka 2001 
aliteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama 
ya Afrika Mashariki na kuhudumu 
hadi mwaka 2007.

Mwaka 2002 hadi 2007, aliteuli-
wa kuwa Makamu wa Mwenyekiti 
Tume ya Uchaguzi, Zanzibar (ZEC) 
na alisomea uchungaji Chuo Kikuu 
cha London nchini Uingereza am-
bapo mwaka 2004 alipata Shahada 
ya Uchungaji.

Rais wa awamu ya nne, Jakaya 
Kikwete, alimteua kuwa Jaji Mkuu 
wa Tanzania mwaka 2007 na kuhu-
dumu hadi mwaka 2010 baada ya 
kufikisha miaka 65 na aliteuliwa 
kuwa Jaji wa Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu.

Juni 15 2015, alichukua fomu ya 
kugombea uraisi kupitia chama 
cha mapinduzi na kuwa mmoja 
wa wagombea 42 na Julai 11. Hadi 
anafariki dunia, alikuwa Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Iringa (UoI).
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TOLEO MAALUM

Dk. ReginalD abRaham mengi

Tamwa yamuenzi kwa usawa 
wa haki za binadamu nchini

“Uwoga ni mojawapo ya 
adui wa mafanikio”

Na Gwamaka Alipipi

MKURUGENZI Mtendaji wa Chama 
cha Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (Tamwa), Dk. Rose Reuben, an-
amzungumzia Dk. Reginald Mengi 
kwa jitihada zake za kupigania 
haki za wanawake na watoto kupi-
tia vyombo vyake vya habari kwa 
kushirikiana na chama hicho.

“Magazeti yake, televisheni 
pamoja na redio zake vilifanya 
kazi kubwa kupigania haki za wa-
nawake na watoto, tuliweza ku-
fanya kazi na vyombo hivyo kwa 
kurusha taarifa zinazotetea haki 
za wanawake na watoto pamoja 
na matangazo ya kuhamasisha ku-
tokomeza ukatili dhidi yao,” anase-
ma Dk. Rose.

Anasema alikuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha waandishi wa 
habari na tasnia nzima inapata 
ajira kwa wingi kupitia vyombo 
vyake vya habari.

Mchango wake mkubwa katika 
sekta ya habari ulikuza vyombo 
vya habari nchini na kujipatia sifa 
nyingi. Katika jitihada zake hizo, 
Rose anasema Dk. Mengi alikuwa 
anapenda kuona tasnia ya habari 
inasonga mbele kila siku, haku-
penda kuiona inarudi nyuma.

“Sisi Tamwa tunamkumbuka 
Dk. Mengi kwa mchango wake 
mkubwa alioutoa katika sekta ya 
habari kwa kukuza vyombo vya 
habari. Waandishi wa habari na 
tasnia nzima ilipata ajira kwa wingi 
kupitia vyombo vyake vya habari.”

“Nakumbuka tangazo la ‘Sidan-
ganyiki’ lililokuwa linarushwa na 
kituo cha ITV ambalo lilikuwa lin-
awaasa watoto wa kike wasidan-
ganyike na mafataki kwa kupata 
ujauzito. Ni tangazo ambalo lili-
saidia sana kupunguza mimba za 
utotoni, lakini pia matangazo ya 
kupunguza mimba za utotoni nayo 
tuliyatangaza sana katika vyombo 
vyake vya habari.”

Kupitia vyombo hivyo, Rose 
anasema habari nyingi za ukatili 
wa kijinsia zilipewa nafasi kubwa 
kwa kuripotiwa na kuelimisha 
jamii kwa sababu alipenda kupiga-
nia haki ya wanawake na watoto.

Anasema ameacha alama ya 
haki za binadamu na usawa wa 
jinsia kwa Watanzania ikiwa im-
eeleweka kwa kiasi kikubwa.

“Kwa sababu awali suala hilo li-
likuwa halizungumzwi sana, lakini 
kupitia vyombo vyake vya habari 
vilisaidia sana angalau suala la jin-
sia linaeleweka kwa wanawake na 
wanaume.”

Kurushwa kwa taarifa kwenye 
vyombo hivyo, Rose anasema 
kumesaidia Watanzania sasa kufa-
hamu kuwa usawa wa kijinsia ni 
usawa wa kijamii na siyo usawa wa 
kibailojia ambao watu wamekuwa 
wakishindana kimabavu.

Amewakumbusha wamiliki 
wengine wa vyombo vya habari 
kuendelea kuwathamini waandi-

Dk Reginald Mengi akilakiwa na wanachama wa kikundi cha walimu cha kuweka na kukopa 
jijini Dar es Salaam. PICHA ZOTE NA MPIGAPICA WETU

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Wanahabari Wanawake 
Tanzania (Tamwa), Dk. Rose Reuben. 

Jumatano Aprili 28, 2020

shi wa habari, kama ilivyokuwa 
kwa Dk. Mengi.

“Uandishi wa habari ni kazi, ni 
taaluma na siyo taaluma ambayo 
kila mtu anaweza kuifanya. Wami-
liki wa vyombo vya habari waen-
delee kuwathamini waandishi wa 
habari wanawake na wanaume, 
waendele kuthamini kazi wana-
zozifanya, na waithamini habari.”

“Kama Tamwa tunasisitiza 
wamiliki wa vyombo vya habari 
waendelee kuthamini, kutoa taar-
ifa za kijinsia, kuzuia ukatili wa wa-
nawake na watoto, wapaze sauti 
za wanawake ili tufikie maendeleo 
endelevu.” Anasisitiza Rose.

Anasema Tamwa inamuenzi Dk. 
Mengi kwa kuwatetea watu wasio-
jiweza wakiwamo watoto na wa-
nawake wenye ulemavu.

Tamwa pia inawajengea uwezo 
wanawake wanahabari kitaaluma 
kwa kuwawezesha mikopo isiyo 
na riba ili wajiendeleza kielimu na 
kuendelea kutetea wanyonge am-
bao sauti zao hazisikiki.

Dk. Rose anasema Dk. Mengi 
alikuwa mfano wa kuigwa kwa 
kufanya mambo makubwa kwe-
nye tasnia ya habari kwa sababu 
hakuwa mbaguzi katika kuwapatia 
uwezo waandishi wa habari hata 
wale ambao hawakuwa katika vy-
ombo vyake.

“Dk. Mengi alikuwa amewajen-
gea uwezo waandishi wote bila ya 
kuwabagua pamoja na kuwaen-
deleza kimasomo,” anasisitiza Dk. 
Rose.

Kwa sababu 
awali suala 
hilo lilikuwa 
halizungum-
zwi sana, 
lakini kupi-
tia vyombo 
vyake vya 
habari vili-
saidia sana 
angalau su-
ala la jinsia 
linaeleweka 
kwa wa-
nawake na 
wanaume.
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MAONI & UCHAMBUZI

MLIPUKO wa ugonjwa wa homa kali ya mapafu (COVID-19) am-
bayo inasababishwa na virusi vya corona, imepaisha bei ya bara-
koa, na kuwapa wakati mgumu watu wa kipato cha chini.

Uvaaji wa barakoa ni sehemu ya tahadhari inayoelekezwa na 
wataalamu wa afya katika kudhibiti maambukizo ya virusi vya 
corona. Kama ulivyo utamaduni wa wafanyabiashara nchini ku-
tumia matatizo kujinufaisha, ndivyo walivyofanya katika suala la 
barakoa. Kutokana na mahitaji makubwa ya barakoa kwa sasa, 
watengenezaji hususan wa viwandani, sasa wameligeuza janga 
la corona kama fursa kwao, kutokana na kuziuza kwa bei ya juu 
kupita kiasi.

Wanafanya hivyo bila kuwajali Watanzania wa kupato cha juu, 
ambao hawana uwezo wa kuzinunua kwa bei hiyo. Kwa bahati 
serikali imelibaini tatizo hili na kuanza kuchukua hatua, ikiwamo 
ya kutangaza bei elekezi ili kila Mtanzania awe na uwezo wa nu-
nunua kujikinga dhidi ya maambukizo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa, amese-
ma atachukua hatua kwa Taasisi zisizo za kiserikali (NGO) zina-
zouza barakoa kwa gharama kubwa. 

  Bashungwa alitoa tahadhari hiyo mkoani Arusha juzi, ali-
potembelea viwanda vya kuzalisha nguo vya Sunflug na A to Z 
kuangalia hali ya uzalishaji wa barakoa katika viwanda hivyo.

 Alizionya NGO zilizoomba kibali cha kuzalisha barakoa kwa aji-
li ya kuwasaidia Watanzania, lakini badala yake alisema wanauza 
barakoa kwa Sh. 2,500 hadi 3,000.  

Kwa mujibu wa Waziri huyo, wazalishaji hao wamekuwa wak-
itoa masharti kupitia mitandao ya kijamii kuwa hawauzi barakoa 
chini ya bei hiyo.   Bashungwa alisema asingewataja watu hao 
kwa wakati huo, lakini akiona  wanauza kwa bei kubwa hatasita 
kuwachukulia hatua, maana wanakwenda kuomba vibali, wakati 
wanatafuta mtaji. 

Waziri Bashungwa alitangaza beo elekezi ya barakoa kuwa zote 
ziuzwe kwa bei isiyozidi Sh. 1,500 badala ya bei ya sasa iliyokuwa 
sokoni ya Sh. 2,500, ambayo Watanzania wengi inawapa changa-
moto ya kumudu. Ingawa alitumia lugha ya kidiplomasia kuwafik-
ishia ujumbe wazalishaji hao wanaotanguliza mbele faida binafsi 
badala ya maskahi ya Watanzania,  bila shaka ujumbe aliowatumia 
ni kuwa wakiendelea kukaidi kuzingatia bei elekezi watachukuli-
wa hatua kali, ikiwamo wanyang’anywa leseni.

 Tunakubaliana na uamuzi wa kutangaza bei elekezi, lakini kwa 
upande mwingine tunashauri serikali kuwa haina sababu za ku-
poteza muda wake kuwabembeleza au kupambana na walanguzi 
wa barakoa. 

Ili kuondokana na changamoto ya bei, ambayo wengi hawawezi 
kumudu, serikali bainabudi kubuni na kuweka mazingira mazuri, 
ili wazalishaji wengine wajitose katika uzalishaji wa barakoa.

Wajasiriamali wadogo, wakiwamo washonaji wanaweza kuan-
daliwa na kuwekewa mazingira bora, hatimaye wakazalisha bara-
koa, ambazo wataziuza kwa bei ya kawaida.

Wakati huu wa mahitaji ya bidhaa hizo, tumeshaona katika 
maeneo kadhaa hususani jijini Dar es Salaam baadhi ya wajasiri-
amali wadogo wakitengeneza barakoa, na kweli wengi wameanza 
kuzichangamkia kutokana na bei yake kuimudu.

Tunaamini pia Shirika la Viwanda Vidogo nchini (Sido), lina uw-
ezo wa kuzalisha barakoa za kutosha na kwa bei ambayo Watan-
zania wengi wataimudu.

Tunapaswa kujifunzia katika janga la corona kuwa pale zina-
potokea changamoto za dharura, tujaribu kutafuta suluhisho 
haraka. Kwa mfano kama kuna mahitaji ya ghafla, tucheze katika 
ile misingi ya mahitaji (demand) na supply (usambazaji) kwenda 
sambamba. Kwa lugha rahisi, tujitahidi kuzalisha kwa wingi na 
kwa haraka bidhaa ambazo zinakuwa na mahitaji wakati huo, kwa 
lengo la kuwanyima nafasi waliozoea kutumia fursa hiyo kujinu-
faisha kwa kujitengenezea  faida kubwa.

Na Jenifer 
Julius

TAATHIRA ya  mabadiliko ya 
tabianchi ni janga linaloweza 
kuwa na sura mbalimbali 
kama vimbunga , mafuriko, 
ukame na ongezeko la mara-
dhi yakiwamo COVID 19 ya-
nayoitesa dunia kwa sasa.

Licha ya corona kuyapas-
ua vichwa mataifa mbalim-
bali hasa ukizingatia athari 
zake ni vifo vingi kwa wakati 
mmoja na kuumiza uchu-
mi , ni ukweli kuwa kuna 
haja  sasa kuanza kutafakari 
ongezeko la maradhi kwa 
wanadamu  na mazao ya 
kilimo kama jambo lenye 
uhusiano na mabadiliko ya 
tabianchi.

Ripoti ya tathmini ya ma-
badiliko ya tabia nchi iliyo-
tolewa na Jopo la kiserikali 
la kimataifa, linalofanya kazi 
ya kutathmini mabadiliko ya 
hali ya hewa kidunia (IPCC) 
mwaka jana, inasema kama 
jitihada hazitachukuliwa ku-
fikia mwaka 2030 joto duni-
ani litaongezeka nyuzi 1.5.

Na hali ikiendelea bila ku-
chukua hatua kufikia mwaka 
2052 nyuzi joto zitafikia 2 
hali ambayo ni hatari kwa vi-
umbe wote kuanzia ardhini 
na baharini.

Joto hilo licha ya kuy-
eyusha theluji, kuongeza 
kina cha bahari na kutishia 
hatima ya viumbe habari 
bila shaka ni chanzo cha 
kuongeza vimelea vya mara-
dhi kama virusi, viuatilifu na 
hata kuongeza usugu kwa 
vimelea na viuatilifu hivyo 
vinapotibiwa.

Maradhi kama corona 
ambayo ni virusi vinavy-
osambaa kwa kasi na kuua 
haraka iwe kama kengele 
ya kuiamsha dunia alfajiri  
na kuanza kujipanga upya 
kwenye kupunguza shughuli 

zinazochagiza mabadiliko ya 
tabianchi.

Jitihada za kusaka tiba 
na chanjo ya corona zimei-
kumbusha dunia kuwa ni 
lazima kukaa pamoja katika  
kujizatiti kukabiliana na ma-
janga ambayo yanaangamiza 
ubinadamu kama maradhi 
hayo na pia ongezeko la joto 
duniani.

Mojawapo ya hoja ili-
yojadiliwa na bado ina-
hitaji ufumbuzi wa kina ni 
Makubaliano ya Paris, hoja 
yenye mantiki  katika muk-
tadha huu, ni kuwekeza ka-
tika kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia na kuiwezesha 
Afrika na mataifa maskini 
kushiriki kikamilifu kwenye 
miradi inayopunguza athari 
hizo.

 Ni jukumu la wanasiasa 
kuonyesha ukomavu, nia na 
utayari wa kushiriki kwenye 
kufanikisha mkataba wa 
Paris kwani, kuacha mambo 
kama yalivyo bila kujali maz-
ingira kuna athari kubwa 
kama ilivyo kwa corona.

Wanasiasa au wakuu 
wa nchi wanabakia kuwa 
watendeji pekee kwenye 
mataifa yao wakihusika na 
kutoa maelekezo, kuridhia, 
kutenga fedha na kutekeleza 
miradi ya kuhifadhi na ku-
tunza mazingira ili kukabili-
ana na balaa la mabadiliko ya 
tabianchi. 

 Dunia ikikaa kimya ikipu-
uza athari hizo itakuwa in-
ajidanganya kwa sababu leo 
inashuhudia changamoto ny-
ingi zinazotokana na ongeze-
ko la joto duniani.

Licha ya mvua kunyesha 
na kusababisha mafuriko 
, kilimo kinatishiwa na 
wadudu waharibifu wa 
mazao na visumbufu visivy-

osikia viuatilifu likiwa  ni 
tishio kubwa kwa uzalishaji 
chakula duniani.

Wakati kuna hatari ya 
kuwapo virusi hatari kama 
corona Afrika Mashariki ipo 
kwenye hati hati ya kuwa 
ukanda wa njaa kutokana na 
uwepo wa nzige wanaosham-
bulia mazao mashambani.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Chakula na Kilimo 
la Umoja wa Mataifa (FAO) 
Qu Dongyu, anasema uwepo 
wa nzige hao ambao wana-
sambaa kutoka Pembe ya Af-
rika  ni habari mbaya kwenye 
ukanda huu unaohusisha 
mataifa ya Afrika Mashariki 
Sudani, Ethiopia na nchi ji-
rani zilizokusini ya jangwa la 
Sahara.

Anaeleza fika kuwa sababu 
kubwa ni mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo yameruhusu  
kuwapo kwa vimbunga 
vingi vya bahari (nane kuan-
zia 2019) , mvua nyingi na 
mafuriko kwenye ukanda,  
yote hayo yakifanikisha uzal-
ishaji wa kutosha wa wadudu 
hao na kuweka mazingira 
bora ya kuzaliana na kusam-
baa.

Ndiyo maana wakati huu 
wa corona kutafakari upya 
njia za kuboresha afya ya 
dunia na mazingira yake 
kwa kudhibiti matendo na 
uwekezaji unaochochea ma-
badiliko ya tabianchi.

Shime kwa serikali, wadau 
wa kitaifa na kimataifa ni 
wakati wa  kuanza utekelezaji 
wa maagizo ya makubaliano 
ya Paris katika kuwekeza 
kwenye elimu na miradi 
mingine ili kufikia mwaka 
2030 kuwe na uhakika kuwa 
pamoja na kupunguza nyuzi 
joto hazifikii  1.5 ambazo zi-
taongeza changamoto zaidi.

Corona na nzige athari za tabianchi?

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunaweza kuishusha
zaidi bei ya barakoa 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:    0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Rufani vigogo Chadema kusikilizwa
na warufani, mawakili pande husika
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam imesema  rufani 
ya vigogo wanane wa Chama 
Cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) akiwamo Mwenyekiti 
wa Taifa, Freeman Mbowe, dhidi 
ya Jamhuri itasikilizwa na warufani 
na mawakili wa pande zote mbili na 
haitaruhusu wasikizaji.

Rufani hiyo ilitajwa jana na Jaji 
Mfawidhi Lameck Mlacha, huku ak-
ibainisha kuwa itasikilizwa  mbele 
ya Jaji Ilvin Mgeta wa mahakama 
hiyo.

“Siku ya kusikiliza rufani hii wa-
taruhusiwa kuingia warufani na 
mawakili wao tu. Wasikilizaji wen-
gine hawataruhusiwa kutokana na 
kuepusha mkusanyika wa kujilinda 
na maambukizo ya corona,” alise-
ma Jaji Mlacha.

Awali upande wa walalamikiwa 
ukiongozwa na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo Simon na 
Salim Msemo, ulidai kuwa rufani 
hiyo imepangwa kwa ajili ya kuta-
jwa na kupanga tarehe ya kusikiliza. 
Upande wa walalamikaji uliongo-
zwa na Wakili Peter Kibatala.

Mbowe na wenzake wamekata 
rufani Mahakama Kuu  kupinga hu-

kumu ya kulipa faini ya jumla ya Sh. 
milioni 320 au kwenda jela  miezi 
mitano kwa kila kosa.

Rufani hiyo iliyosajiliwa kwa 
namba 76 mwaka huu imewasil-
ishwa na wakili wa walalamikaji, 
Peter Kibatala ikiwa na sababu 14.

Kwa mujibu wa hati ya rufani, 
walalamikaji wanadai kuwa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam ilighafilika kisheria 
kuwatia hatiani Mbowe na wenzake 
kwa sababu haikuchambua ushahi-
di wa Jamhuri wakati wa kuandika 
hukumu hiyo.

Hoja nyingine, Mahakama ya 
Kisutu katika hukumu yake haikuo-
nyesha sababu zilizofanya washi-
takiwa kutiwa hatiani.

“Upande wa Jamhuri ni jukumu 
lao kuthibitisha makosa bila kuacha 
shaka na kwamba si kazi ya mshi-
takiwa kujitetea” ilieleza sehemu ya 
hoja za walalamikaji.

Hoja nyingine inadai kuwa 
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba hakutilia manani utetezi wa 
washitakiwa akiwamo Esther Ma-
tiko na John Mnyika katika usha-
hidi wa Jamhuri hakuna ulipoeleza 
kama washitakiwa walikuwapo 
kwenye tukio.

Pia mahakama inadaiwa ilighafi-

lika kisheria kuwatia hatiani washi-
takiwa katika shitaka lililokuwa 
na mashitaka manne ndani yake 
ikiwamo kufanya maandamano, 
kusababisha kifo cha Akwilina na 
kusababisha Askari polisi wawili 
kujeruhiwa.

Hoja nyingine kwamba mahaka-
ma ilipokea CD iliyoonyesha maan-
damano ya washitakiwa kinyume 
cha sheria na kwamba utaratibu 
wa kisheria haukufuatwa kielelezo 
hicho kilipokelewa kiholela.

Mbali na Mbowe, Matiko, Mnyika 
washitakiwa wengine ni, Mchungaji 
Peter Msigwa, Halima Mdee, John 
Heche, Naibu Katibu Mkuu   Zan-
zibar, Salum Mwalimu, na Mbunge 
wa Bunda , Esther Bulaya.

Katika kesi ha msingi,   Mbowe 
na viongozi wenzake  walishtakiwa 
kwa mashitaka 12 ya uchochezi na 
moja la kula njama.

Mashitaka 12 yaliyokuwa yaki-
wakabili, katika shitaka la kula 
njama, wanadaiwa kati ya Februari 
Mosi na 16,  2018  wakiwa Kinon-
doni Dar es Salaam kwa pamoja 
walikula njama na wengine ambao 
hawapo mahakamani kwa kutenda 
kosa la jinai na kuendelea na mku-
sanyiko isivyo halali na kusababi-
sha chuki na uchochezi wa uasi.

Selasin aanika kinachompeleka NCCR

Na Paul Mabeja, DODOMA

MBUNGE wa Rombo, Joseph Selasini 
(pichani), ametangaza kuwa ataondoka ras-
mi katika Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) na kujiunga na NCCR-
Mageuzi baada ya Bunge la 11 kufika ukomo 
Juni, mwaka huu.

Selasini (59), alitangaza uamuzi huo jana 
jijini Dodoma, alipozungumza na waandishi 
wa habari, akidai amekuwa akikutana na 
vikwazo vingi ndani ya Chadema.

Alidai kwa sasa, chama hicho kikuu cha 
upinzani nchini hakiendeshwi kwa misingi 
ya kidemokrasi kutokana na kile alichoe-
leza kuwa viongozi ndiyo wanapanga nani 
awe kiongozi na nani asiwe.

“Siku zote nilipuuza maneno na miz-
engwe dhidi yangu kwa kuwa niliamini ni 
changamoto za kisiasa. Pamoja na hayo 
yote, tarehe 25 mwezi huu siku ya Jumamo-
si, nilitolewa katika ‘group’ (kundi) la What-

Adaiwa kumuua baba kisa urithi
Na Gurian Adolf,           
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Ruk-
wa, linamshikilia kijana mmoja 
mkazi wa kijiji cha Mtenga, Nka-
si mkoani Rukwa, kwa tuhuma 
za kumuua baba yake, Ntemi 
Seni (65) kwa kumkata mapan-
ga kichwani akidai urithi wake.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Rukwa, Justine Masejo, 
alisema jana kuwa, tukio la ku-
uawa kwa  mzee huyo lilitokea 
Aprili 25, mwaka huu, majira ya 
saa 3:30 usiku katika kijiji cha  
Mtenga.

Alisema   kijana huyo mwe-
nye umri wa miaka 36 ( jina lina-
hifadhiwa) alikuwa akitaka baba 
yake ampe urithi wa mali ali-
zonazo ili zimsaidie  kuendesha 
maisha yake pasipo utegemezi.

Masejo alisema baada ya 
kijana huyo kushinikiza mara 
kadhaa apewe sehemu ya mali 
ya mzazi wake kama urithi na 
baba yake kukataa kufanya 
hivyo, kulizuka vurugu baina 
yao ndipo kijana huyo alipo-
chukua panga na kuanza kum-
kimbiza na kisha kumkamata 
na kuanza kumkata kata na ma-
panga kichwani.

Kutokana na kitendo hicho, 
alisema Mzee Seni alivuja damu 
nyingi katika sehemu ya kichwa 
na kufariki dunia muda mfupi 
baadaye kutokana na kukosa 
msaada wa haraka wa kufik-
ishwa hospitalini kwa matibabu.

Kamanda Masejo alisema 
mtuhumiwa huyo anashikiliwa 
na polisi na atafikishwa ma-
hakamani baada ya upelelezi 
wa awali kukamilika.

Katika tukio lingine lililotokea 
Aprili 26, mwaka huu, saa 11:00 
jioni katika kijiji cha Sikaunga 
wilayani Sumbawanga, watoto 
wawili ambao ni wanafunzi 
wa Shule ya Msingi Sikaunga, 
wamekutwa wamefariki dunia 
baada ya kuzama mtoni wakati 
wakiogelea.

Kamanda Masejo aliwataja 
wanafunzi hao kuwa ni Himid 
Pastor (13) mwanafunzi wa 
darasa la tano na Andrew Pas-
tor (9), mwanafunzi wa darasa 
la pili. Wanafunzi hao, alisema 
walikutwa wakiwa wamefariki 
dunia baada ya kuzama kwenye 
Mto Kamawe.

Alisema miili yao imefanyiwa 
uchunguzi na kugundua chan-
zo cha vifo vyao ni kukosa hewa 
baada ya kuzama kwenye maji.

sApp ambalo ni nyenzo muhimu ya kazi na 
uongozi shirikishi ndani ya chama changu 
bila taarifa. Hii ni sawa na kusema ‘akufuku-
zae hakwambii toka’,” alisema.

Selasini alisema kutokana na hali hiyo, 
aliamua kujitathimini na kuona umefika 
wakati sasa kwake kurudi kwenye asili yake 
ya uanamageuzi kwa kurejea kwenye cha-
ma chake cha zamani, NCCR-Mageuzi.

“Ukitaka kupendwa na viongozi wakuu 
wa chama, sharti uwe tayari kuimba kile 
mwandishi wa habari za kwenye mtandao 
ndugu Ole Mushi anakiita ‘Litania ya Mwam-
ba Tuvushe’, na kwamba bila yeye huyo 
kiongozi, hakuna Chadema. Kwa msingi 
huu, hiki siyo chama cha siasa,” alisema.

Alidai kuwa yeyote anayeishi nje ya 
wimbo huo, anachukiwa, kusimangwa na 
kutengwa na hivyo ndivyo alivyoishi ndani 
ya Chadema kwa miaka 12 ya uanachama 
wake.

“Nguvu ya kunivuta nirudi kwenye asili 
ya mageuzi ni kubwa mno, ukichanganya 
na msukumo wa kuikimbia Chadema, im-
enibidi nitumie nguvu hiyo kuwatangazia 
kwamba mimi Joseph Selasini nimeamua 
kwa hiyari yangu, siwezi kuendelea kujifun-
ga katika kitu ambacho sikiamini,” alitamba.

Aliongeza kuwa mara baada ya kumaLiza 
kipindi chake cha ubunge wake mwaka huu, 
atarejea kwenye chama alichoshiriki kukia-
sisi cha NCCR Mageuzi ambacho alisisitiza 
kuwa ndiyo baba na mratibu wa ujio wa 
mfumo wa vyama vingi nchini.

“Nitawaomba viongozi wa NCCR-Mageu-
zi waridhie na kuniruhusu kutetea jimbo 
langu la Rombo katika uchaguzi mkuu ujao 
mwaka huu kupitia NCCR-Mageuzi,” alibain-
isha.

Bunge la 11 linatarajiwa kufungwa na Rais 
John Magufuli Juni 30, mwaka huu na hivyo 
kuhitimisha ukomo wa miaka mitano ya 
ubunge wa wabunge wote zaidi ya 390 wali-
opo sasa.
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Na Shaban Njia,   
KAHAMA

WAKAZI wawili 
wa Kijiji cha Mseki, 
Kata ya Bulungwa, 
Joseph Maweda 
(24) na Fabian Petro 
(20), wamefikishwa 
katika Mahakama ya 
Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, 
wakituhumiwa ku-
kutwa na bangi kilo 
nane.

Mbele ya Hakimu 
mkazi wa Mahaka-
ma hiyo, Christina 
Chovenye, Mwende-
sha Mashitaka 
wa Polisi, Evodia 
Baimo, alidai kuwa 
wawili hao wali-
tenda kosa hilo 
Aprili 21, mwaka 
huu, katika eneo la 
Mwabomba.

Alifafanua kuwa, 
watuhumiwa hao 
walitenda kosa hilo 
kinyume na vifungu 
17(1) (b) na 2 namba 
5 vya Sheria ya ku-
zuia na kupamba na 
dawa za kulevya ya 
mwaka vya mwaka 
2017.

“Watuhumiwa hao 
wote kwa pamoja 
wamekana shitaka 
linalowakabili na 
imeahirishwa hadi 
Mei 25, mwaka 
huu itakapoanza 
kusikiliwa baada ya 
upelelezi kukami-
lika,” alisema Baimo.

Washitakiwa 
wote kwa pamoja 
wako nje baada ya 
kukidhi masharti 
ya dhamana na 
kutakiwa kuwa na 
wadhamini wawili 
kila mmoja.

Wapandishwa
Kortini madai 
kukutwa na 
bangi

Awamu ya mwisho uboreshaji daftari wapigakura mwezi ujao 

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya Geita Gold 
Mining Limited (GGML),  
imetoa Sh. bilioni 1.6 ku-
unga mkono juhudi za 

Serikali kudhibiti maambukizo ya 
virusi vya corona ambayo hadi sasa 
yamesambaa katika nchi 210 duni-
ani Tanzania ikiwamo.

Pia GGML imezindua mikakati 
kadhaa ya kupambana na janga 
la virusi hivyo vinavyosababisha 
ugonjwa wa Covid–19 katika eneo 
lake la kazi na kwa jamii zinazozun-
guka mgodi wake.

Taarifa iliyotolewa na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa GGML, 
Wayne Louw, imefafanua kuwa 
katika fedha hizo, Sh. bilioni 1.1 zi-
taelekezwa kwenye ngazi ya kitaifa 
kupitia Mfuko Maalum wa mapam-
bano dhidi ya Covid-19 ambao un-

asimamiwa na ofisi ya Waziri Mkuu.
Alisema fedha zingine kiasi cha 

Sh. milioni 500 zitatumika kwa ajili 
ya kusaidia juhudi zinazofanywa 
katika ngazi ya mkoa na jamii, zi-
takazojumuisha ununuzi wa vifaat-
iba muhimu na vitendea kazi kama 
vile vifaa vya kujikinga, barakoa, 
mashine za kusaidia upumuaji na 
vingine. Aidha, alisema GGML kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Geita (GEU-
WASA), imeweka matanki 10 ya maji 
yenye uwezo wa kubeba lita 1,000 
kila moja kwa ajili ya kuwezesha 
watu kunawa mikono.

Alisema jukumu la GEUWASA 
litakuwa ni kujaza maji katika ma-
tangi hayo ambayo yamewekwa 
katika maeneo yenye watu wengi 
Mjini Geita.

“GGML pia itatoa dawa aina ya 
Chlorine ili kutakasa maji hayo, na 

kwa hiyo hakutakuwa na ulazima 
wa kutumia sabuni. Matangi men-
gine yanaendelea kutengenezwa 
kwa ajili ya Watoto na watu wenye 
ulemavu.

“Nia yetu ni kuendelea na shu-
ghuli zetu kama zilivyopangwa na 
tunatumaini kwamba janga hili 
litakwisha hivi karibuni. Kwetu sisi, 
shughuli zetu zinajumuisha uzal-
ishaji wa dhahabu na pia utekelezaji 
wa miradi ya kusaidia jamii inayotu-
zunguka,” alisema.

Naye Meneja Mwandamizi 
anayeshughulikia masuala ya afya 
mahali pa kazi, Dk. Kiva Mvungi, 
alisema katika kujenga uelewa juu 
ya janga hili kwa jamii zinazozungu-
ka mgodi, kampuni hiyo imekuwa 
ikigawa vipeperushi vyenye taarifa 
za virusi ndani na nje ya mgodi.

“Katika kutumia vyombo vya 
habari kwa ajili ya uelimishaji juu 

ya janga la Covid-19, GGML imein-
gia ubia na Rubondo FM, ambacho 
ni kituo cha redio kinachomilikiwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya Geita. 
Chini ya ubia huu, Kampuni ya 
GGML inagharimia uandaaji wa 
tangazo, na kituo cha Rubondo FM 
kitatoa mchango wake kwa kurusha 
tangazo hilo bila malipo. 

Alisema Kituo cha Rubondo FM 
kilianzishwa kwa ufadhili wa GGML 
chini ya Mpango wa uwajibikaji kwa 
Jamii wa kampuni hiyo.

“Tunafanya kazi kwa ushiriki-
ano wa karibu na Serikali. Maofisa 
wetu wawili wameteuliwa na Mkuu 
wa Mkoa kuwa sehemu ya kamati 
maalum iliyoteuliwa kupambana na 
janga hili hapa Geita. Wawakilishi 
wetu hawa wanahakikisha kwamba 
mipango yetu ya kupambana na 
Covid-19 inaendana na ile ya Seri-
kali,” alisema Dk. Mvungi.

GGML yatoa  bil. 1.6/- kuunga 
mkono mapambano ya corona

Na Elizabeth Zaya

TUME  ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) inatarajia kuanza awamu ya 
pili ya uboreshaji wa daftari la ku-
dumu la wapigakura kuanzia Mei 2 
mwaka huu katika mikoa kadhaa.

Akizungumza na Nipashe, 
Kaimu Mkurugenzi wa NEC, Gerald 
Mwanilwa, alisema awamu ya pili 
ilianza Aprili 17 hadi 19 mwaka huu.

Alisema mikoa ambayo tayari 
wamekwishamaliza kazi hiyo ni 

pamoja na Arusha, Kilimanjaro, 
Manyara, Tanga, Mara, Simiyu, 
Mwanza, Shinyanga, Geita, Kagera, 
Kigoma na Tabora.

Mwanilwa alisema Mei 2 wataan-
za uboreshaji huo wa daftari la wa-
pigakura katika mikoa mingine ya 
Zanzibar na Tanzania Bara.

Alitaja baadhi ya mikoa ambayo 
itahusishwa katika kazi hiyo kwa 
Tanzania Bara kuwa ni pamoja na 
Dar es Salaam, Pwani, Morogoro,  
Mtwara, Lindi, Ruvuma, Njombe, 
Songwe, Iringa, Dodoma, Singida, 

Rukwa na Katavi.
“Tunafanya kazi hii kwa tahad-

hari kubwa sana na tumezingatia 
ushauri uliotolewa na wataalam 
wa             afya katika kufanya kazi 
hii.

“Hatujapata tatizo la watu ku-
tokujitokeza, lakini tunatekeleza 
kazi hii katika kipindi hiki cha tish-
io la ugonjwa wa corona kwa kuz-
ingatia ushauri tuliopewa ikiwamo 
kuhakikisha hatuweki msonga-
mano wa watu, tunahakikisha wa-
nakaa kwa umbali sana.

“Katika vituo vyote vinavyofanya 
kazi hii, tumejitahidi kuweka maji 
tiririka na sabuni pamoja na vi-
takasa mikono,” alisema.

Mwanilwa alisema tayari maan-
dalizi yote kwa ajili ya kazi hiyo 
kwa mikoa inayofuata yamekami-
lika na vifaa vyote vimepelekwa 
katika maeneo husika.

Pia alisema kazi hiyo ya ubore-
shaji wa daftari la kudumu la wapi-
gakura inaenda pamoja na uwekaji 
wazi wa daftari hilo.

“Tunaboresha daftari, lakini 

pia kazi hiyo inaenda pamoja na 
uwekaji wazi wa daftari hilo la ku-
dumu la wapiga kura. 

“Lengo kubwa tunataka kila 
mwenye pingamizi afike na kuleta 
malalamiko yake ili yapitiwe na ku-
fanyiwa kazi.

“Kwa hiyo tunawaomba wa-
nanchi katika mikoa hii tuliyoitaja 
wajitokeze kuboresha taarifa zao, 
na wakumbuke kwamba hii ndiyo 
mara ya mwisho, hivyo ni muhimu 
wakaboresha ili wasikose haki yao 
ya msingi ya kupiga kura.”

Baadhi ya wakazi wa Mji wa Geita, wakiosha mikono kwa maji tiririka na sabuni kutoka kwenye vifaa  vilivyotolewa na kampuni ya GGML. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI BUNGENI

S
ERIKALI imeanza 
kuipanua Hospitali 
ya Wilaya ya Ka-
hama kwa kujenga 

jengo la kisasa la wagonjwa 
wa nje ambalo litakamilika 
Julai mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa bun-
geni jana na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), 
ilipojibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Azza 
Hamad.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alisema Hospitali 
ya Wilaya ya Kahama ina 
msongamano mkubwa wa 
wagonjwa.

“Je, ni linì serikali itaten-
ga fedha za kutosha ili 
kuongeza miundombinu ka-
tika hospitali hiyo?” alihoji.

Katika majibu yake, Tami-
semi ilisema Serikali imean-
za kuipanua na upanuzi huo 
utakamilika Julai mwaka 
huu. Ilisema usanifu wa 
jengo la ghorofa mbili la hu-
duma ya afya ya mama na 
mtoto tayari umekamilika.

“Ujenzi utaanza katika 
mwaka wa fedha 2020/21, 

jengo hilo likikamilika, 
litakuwa na vitanda 320 am-
bavyo vitasaidia kupunguza 
msongamano wa wagonjwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Kahama kwa kiasi kikubwa,” 
ilisema.

Katika hatua nyingine, 
Mbunge wa Kuteuliwa, 
Anne Malecela (pichani), 
amesema takwimu zinao-
nyesha kuwa huduma za 
afya hazifanani na haziko 
sawa mkoa kwa mkoa, 
wilaya kwa wilaya na hata 
vijiji kwa vijiji.

 “Je, serikali inafanya jiti-
hada gani ili kuondoa hali 
hiyo ili watu  wa mikoa yote, 
wilaya zote, mijini na vijijini 
wapate fursa sawa ya hudu-
ma ya afya?” alihoji.

Katika majibu yaliyo-
tolewa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, kwa swali 
hilo, ilielezwa kuwa serikali 
inaendelea kuimarisha upa-
tikanaji wa huduma za afya 
katika maeneo yote nchini, 
ili kuhakikisha huduma hizo 
zinapatikana kwa uwiano 
kwa wananchi wote.

Serikali yaahidi neema 
upanuzi wa hospitali 

Wizara 
yasaka 
mtaalamu 
vyanzo 
mbadala 
vya maji 
WIZARA ya Maji kupitia Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira Moro-
goro, imeanza mchakato wa kumtafuta 
mtaalam mshauri atakayefanya utafiti 
wa vyanzo mbadala vya maji katika 
Manispaa ya Morogoro.

Hayo yalibainishwa jana na wizara 
hiyo ilipojibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Dk. Jasmine Bunga 
(pichani).

Katika swali lake, mbunge alisema 
mito mingi na chemchem zinazopeleka 
maji katika Bwala la Mindu, hukauka 
wakati wa kiangazi kutokana na ma-
badiliko ya tabianchi na kusababisha 
kiwango cha maji kushuka, hivyo 
wananchi wa Manispaa ya Morogoro 
kupata adha.

“Je, serikali haioni kuna haja ya 
kutumia Mto Mgeta uliopo Tarafa ya 
Mgeta, Mvomero kusambaza maji ka-
tika Manispaa ya Morogoro?” mbunge 
alihoji.

Katika majibu yake kwa mbunge 
huyo, wizara hiyo ilisema upungufu wa 
maji kwa mito inayotiririsha maji kuin-
giza Bwawa la Mindu pamoja na mab-
adiliko ya tabianchi, unasababishwa na 
shughuli za kibinadamu kwenye Mlima 
Uluguru ambazo zinahitaji jitihada za 
pamoja ili kulinda uendelevu wa Bwawa 
hilo muhimu.

Katika kukabiliana na tatizo hilo, wiz-
ara ilisema imeanza mchakato huo na 
kazi hiyo inatarajiwa kuanza mapema 
mwaka wa fedha 2020/21 kwa kutumia 
fedha kutoka kwa Washirika wa Maen-
deleo ya Ufaransa (AFD).

“Mkataba wa fedha unatarajiwa 
kutiwa saini mwishoni mwa mwaka wa 
fedha 2019/20. Utafiti utakapokamilika, 
utaonyesha uwezekano wa kutumia Mto 
Mgeta na vyanzo vingine kwa ajili ya 
Manispaa ya Morogoro na maeneo ya 
njiani ili kuhakikisha mizania ya maji 
inakuwa endelevu,” ilisema.

Mfuko wa Barabara waongezewa fedha 

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

Wizara hiyo ilisema Sera ya 
Afya ya Mwaka 2007 inaele-
keza kuwa huduma za afya 
zitatolewa kwa kuzingatia 
uwiano wa kijiografia, mzigo 
wa magonjwa na idadi ya 
watu.

Ilisema katika kutimiza 
azma hiyo, serikali imebore-

sha au kujenga vituo vya afya 
352, hospitali za rufani za 
wilaya 67 na hospitali za rufani 
za mikoa tano katika mikoa 
mipya mitano ya Songwe, Kat-
avi, Simiyu, Njombe na Geita, 
ili kuhakikisha huduma bora 
na za kibingwa zinawafikia wa-
nanchi kwa ujumla.

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
imesema katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2015 hadi 
2020, umeongezewa fedha kutoka 
Sh. bilioni 218.55 hadi Sh. bilioni 
251.73.

Hayo yalielezwa jana bungeni 
na ofisi hiyo ilipojibu swali la 
Mbunge wa Moshi Mjini (Chade-
ma), Japhary Michael (pichani).

Mbunge huyo alisema utendaji 
wa Wakala wa Barabara Vijijini na 
Mijini (Tarura) katika Manispaa 
ya Moshi unakabiliwa na tatizo 
kubwa la upungufu wa fedha kiasi 
na kusababisha manispaa kuwa 
na barabara mbaya kuliko hata 

zilipokuwa zikisimamiwa na halmashauri.
“Je, serikali haioni haja ya kuongeza 

bajeti ya Tarura ili iweze kukabiliana na 
changamoto ya uharibifu wa barabara ka-
tika Manispaa ya Moshi? Je, ni lini serikali 
itafanya tathmini ya mafanikio na changa-
moto za Tarura, ili kuona namna ya kui-
fanyia maboresho?” alihoji.

Katika majibu yake kwa mbunge huyo, 
ofisi hiyo ilisema kuna ongezeko la Sh. bil-
ioni 33.18.

“Katika mwaka wa fedha 2020/21, fedha 
za Mfuko wa Barabara zimeongezeka na 
kufikia Sh. bilioni 275.03 ambapo kipaum-
bele cha matumizi ya fedha hizo kitakuwa 
ni uboreshaji wa miundombinu iliyohar-
ibiwa na mvua inayoendelea kunyesha 
nchini,” ilisema.

Ofisi hiyo pia ilisema serikali itatafuta 
fedha kutoka vyanzo vingine kwa ajili ya 
matengenezo ya dharura ya barabara za 
vijijini na mijini zilizoharibiwa na mvua.
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HABARI DODOMA

Ataka 
makundi 
maalum 
yakumbukwe 
Ramadhani 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri Kuu ya Baraza la 
Waislamu, Wilaya ya Dodo-
ma, Alhaji Bashuru Hussein, 
amewataka waumini wa dini 
hiyo kuyasaidia makundi 
maalum, wakiwamo wazee, 
ili kupunguza makali ya 
mfungo wa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini 
hapa, Hussein alisema wa-
zee, wajane na watoto yati-
ma wanahitaji kusaidiwa, ili 
kutimiza vyema mfungo wao 
kwa kuwa hawana uwezo.

“Mwezi huu wa Rama-
dhani ni wa pekee kwa 
kila mwaka, ni mwezi wa 
ibada na wakifanyiwa hivyo 
kwa waumini wasiojiweza 
watakuwa wametimiza pia 
tendo la kutoa sadaka,” 
alisema.

Akizungumzia mapambano 
dhidi ya maambukizo ya 
ugonjwa wa corona, alisema 
katika kipindi hiki, ni vizuri 
waumini wakatii maelekezo 
yanayotolewa na wataalamu 
wa afya na viongozi wa seri-
kali na dini.

Aliwataka waumini kuacha 
tabia ya kulala misikitini na 
kutofanya mikusanyiko pindi 
wanapomaliza sala kutokana 
na ugonjwa huo.

“Kipindi hiki tunakabili-
ana na ugonjwa wa corona, 
ni muhimu tukabadilika na 
tukaacha mazoea ili kujilinda 
sisi wenyewe na janga hili,” 
alisema.

Alisisitiza viongozi ndani 
ya misikiti kuendelea kutoa 
elimu kwa waumini wao kwa 
vitendo ili kuwanusuru na 
maambukizo ya ugonjwa 
huo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AJUMBE wa 
Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya 
Bajeti, wametaka 

elimu ya uhakiki wa stempu za 
kielektroniki (ETS), kuwafikia 
wananchi wa vijijini ili kuwa na 
uelewa wa kubaini bidhaa feki.

Ushauri huo ulitolewa juzi na 
wajumbe hao kwenye semina 
ya kamati hiyo na Kampuni ya 
Societe Industrielle de Produits 
Alimentaire (SICPA) ya Uswisi, il-
iyoingia ubia na Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) kuanzisha mfumo wa 

ETS ambao umesaidia kuokoa 
upotevu wa mapato ya serikali.

Akichangia katika semina 
hiyo, mjumbe wa kamati hiyo 
na Mbunge wa Kigoma Kusini 
(CCM), Hasna Mwilima, alisema 
elimu hiyo inatakiwa pia ku-
wafikia wananchi wa vijijini ili 
kubaini bidhaa feki ambazo haz-
ina stempu hizo.

Mbunge wa Bariadi (CCM), An-
drew Chenge, alipongeza mfu-
mo huo kwa kusaidia kudhibiti 
mapato ya nchi.

“Hivi ni kwanini nchi za jirani 
kama Kenya na Uganda hazitu-
mii mfumo huu na hapa tunao-

na mfano uliotolewa ni wa nchi 
zingine nje ya Bara la Afrika?” 
Chenge alihoji.

Awali, akiwasilisha mada kwa 
kamati hiyo, Meneja Mkuu wa 
SICPA kwa upande wa Tanzania, 
Xavier Davard, alisema mfumo 
huo licha ya kuokoa upotevu 
wa mapato ya serikali, pia ume-
dhibiti ufanyaji wa biashara 
haramu na namna ya kubaini 
bidhaa feki.

Alisema mfumo huo kwa sasa 
umeanza kwenye bidhaa za 
pombe na hatua ya pili ni viny-
waji baridi kama maji na soda.

“Kwa sasa, bado tunafanya 

utafiti kwenye viwanda vya bid-
haa  za mafuta na saruji,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa nchi jirani na 
Tanzania ziko kwenye mchakato 
wa kutumia mfumo huo, akibain-
isha        kuwa Kenya wataanza na 
bidhaa za pipi na chokleti.

“Matumizi ya stempu za kiele-
ktroniki za kodi kwa bidhaa 
zinazotozwa ushuru wa bidhaa 
yalianzishwa kuchukua nafasi 
ya matumizi stempu za karatasi 
ambazo matumizi yake yalihu-
sishwa na vitendo vya ukwepaji 
kodi pamoja na bidhaa bandia 
kwa kiasi kikubwa,” alisema.

‘Elimu kubaini bidhaa bandia itolewe vijijini’

Mradi maalum wa utafiti malisho mifugo waanza
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), Kituo cha Hombolo 
kwa kushirikiana na Shirika la Ad-
vanta Seed International, wamean-
za kutekeleza mradi maalum wa 
kutafiti na kuzalisha mbegu bora za 
malisho ya mifugo.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika ziara maalum ya kutembe-
lea mashamba ya utafiti wa mbegu 
hizo, Mzalishaji Mbegu Mkuu wa 
Kituo hicho, Dk. Lameck Nyaligwa, 
alisema mradi huo wa mwaka 

mmoja utafanya utafiti wa mbegu 
hizo kwenye mazao ya mtama na 
uwele.

Alisema mradi huo unatarajia 
kuleta mapinduzi makubwa katika 
sekta ya mifugo nchini.

Alizitaja aina za mbegu za mtama 
ambazo zipo katika mashamba 
hayo ya majaribio kuwa ni Sugar –
Grace, Mega-Sweet, BMR Rocket na 
Jumbo-Gold.

“Mbegu hizi zinazalisha majani 
na miti yenye virutubisho muhimu 
sana kwa ajili ya malisho ya wany-
ama, hususan katika kuongeza uzi-

to wa mnyama pamoja na uzalishaji 
wa maziwa,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema mradi 
huo utakapopitishwa na wataala-
mu, utaongeza fursa za kiuchumi 
miongoni wa wakulima, wafanyabi-
ashara na wafugaji.

“Mradi huu utakapopitishwa, 
utatoa fursa kwa wakulima kutoka 
mikoa mbalimbali ya Tanzania kuja 
kununua mbegu husika na kwenda 
kuzalisha malisho haya ya kisasa na 
kuyauza kwa wafugaji, hali ambayo 
itawaongezea kipato,” alisema.

Dk. Nyaligwa alisema kituo ki-

tafungua milango kwa kampuni 
kubwa nchini kwenda kununua 
mbegu hizo kwa ajili ya kulima 
katika mashamba makubwa na 
baadaye kuyasindika majani hayo 
ili kuyauza katika maeneo mbalim-
bali ya ndani na nje ya nchi.

Diwani wa Hombolo Bwawani, 
Ased Ndajilo, alisema mradi huo 
unatarajiwa kuleta mapinduzi 
makubwa kwa wafugaji na wakuli-
ma nchini.

Aliwataka wafugaji na wakulima 
wote nchini kuchangamkia fursa 
hiyo muhimu, mara tu mradi huo 

utakapopitishwa na wataalamu 
husika.

Monica Malundo, mkazi wa kata 
hiyo, alisema mfumo wa mazao ya 
malisho utapunguza kasi ya ufu-
gaji wa kuhamahama kwa ajili ya 
kutafuta malisho.

Alisema wafugaji wengi wame-
kuwa wakilisha mifugo yao kwa 
kutafuta malisho, hivyo kutokana 
na utafiti uliofanywa na TARI-Hom-
bolo kubaini mazao bora ya mal-
isho, utakuwa mkombozi mkubwa 
kwa wafugaji na watakuwa wanaf-
uga kwa tija.

Mchuuzi wa biashara ndogo ambaye jina lake halikupatikana, akitafuta wateja wa barakoa na biashara ya mabegi  katika Barabara ya Tabora 
jijini Dodoma jana. Uwapo wa ugonjwa wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya corona, umetoa fursa kwa kundi hilo la wajasiriamali ku-
changamkia soko la barakoa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Mbeya imesema itanunua 
mashine tano za kunawia 
mikono ambazo zitawekwa 
kwenye maeneo muhimu ya 
kutolewa huduma ikiwamo 
hospitali na stendi kuu 
ya mabasi kukabiliana na 
maambukizo ya virusi vya 
ugonjwa wa corona.

Hayo yalisemwa jana 
na Mkurugenzi wa Jiji 
hilo, Kamishna msaidizi 
wa Polisi, James Kasusura 
alipokuwa akizungumza 
na Nipashe juu ya hatua 
wanazoendelea kuzichukua 
katika mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Covid-19.

Kasusura alisema mashine 
hizo zitafanya kazi bila mtu 
kugusa koki na kusaidia ku-
punguza maambukizo kwa 
wengine ikilinganishwa na 
ilivyo sasa.

“Mashine hizo zinatengen-
ezwa na Chuo cha Sayansi 
na Teknolojia Mbeya (Must), 
chuo hicho tayari kilianza 
kusambaza mashine hizo 
maeneo mbalimbali na 
tayari Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, iliagiza 
kila ofisi ya umma inunue 
mashine hizo,” alisema 
Kasusura.

Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, William Ntinika, ali-
sisitiza wananchi kuendelea 
kunawa mikono mara kwa 
mara kwa sababu ugonjwa 
wa Covid-19 tayari umeanza 
kuenea maeneo mbalimbali.

Alisema njia pekee ya 
kukabiliana na ugonjwa huo 
ni kunawa mikono kwa maji 
tiririka na sabuni pamoja 
na kujifukiza kwa kutumia 
mimea ambayo imeshau-
riwa.

Mwenyekiti wa stendi kuu 
ya mabasi mkoani humo, 
Salum Hashimu, aliishukuru 
serikali kwa kuwa mstari 
wa mbele dhidi ya mapam-
bano ya vita ya ugonjwa wa 
Covid-19 kwa kutoa elimu 
pamoja na vifaa vya kujik-
inga ikiwamo mashine.

Alisema maofisa wasa-
firishaji (wapiga debe), 
wameanza utaratibu kwa 
kuhakikisha kila ofisi ya 
basi inakuwa na ndoo za 
maji pamoja na sabuni na 
siyekuwa navyo anatozwa 
faini, lakini pia kila abiria 
anayeingia sharti anawe 
mikono.

H’shauri 
kuweka 
mashine 
kunawia 
maeneo 
muhimu

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
(Takukuru), Mkoa wa 
Mbeya, imeokoa zaidi ya 

Sh. milioni 300 kutoka vyama vya 
msingi vya wakulima na vyama 
vya akiba na mikopo baada ya 
kubaini ubadhirifu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake juzi, Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa Mbeya, 
Julieth Matechi alisema, fedha 
hizo zilipatikana baada ya ku-

fanya ufuatiliaji kwa kipindi cha 
miezi mitatu kuanzia Januari hadi 
Machi, mwaka huu.

Alisema Takukuru ilibaini uba-
dhirifu huo kwenye vyama vya 
msingi vya wakulima na vyama 
vya akiba na mikopo kutoka taasi-
si mbalimbali ambao ulifanywa 
na viongozi wa vyama hivyo.

“Tulifanya uchunguzi kwenye 
vyama 20 kwa kushirikiana na 
vyombo mbalimbali vya usalama 
kutoka maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo na kufanikiwa kuokoa 
kiasi cha Sh. milioni 300 ambazo 
tayari ziliwekwa kwenye akaunti 

binafsi za watendaji wa vyama 
hivyo,” alisema Matechi.

Alibainisha mchanganuo wa 
mahali fedha hizo zilikusanywa 
kuwa ni Sh. milioni 57 kutoka 
wilaya ya  Mbarali, Rungwe milio-
ni 33 , Kyela milioni 35 na Chunya 
milioni 11.

Alisema baada ya kubaini 
ubadhirifu huo Takukuru kwa 
kushirikiana na watendaji wa 
vyama hivyo pamoja na Mra-
jisi wao walihakikisha fedha hizo 
zinarejeshwa huku akibainisha 
lengo la kuwashirikisha ni ku-
hakikisha changamoto  hizo 

hazijirudii tena. Aliongeza kuwa 
katika kipindi cha robo ya mwaka 
kuanzia Januari hadi Machi 2020, 
Takukuru ilipokea jumla ya tuhu-
ma 121 zinazohusiana na masuala 
ya rushwa. Alisema tuhuma hizo 
za rushwa zinatoka katika taasisi 
mbalimbali za umma ikiwamo 
Jeshi la Polisi, Mahakama, Hospi-
tali na Idara ya Maji pamoja na 
taasisi binafsi.

Matechi aliwashauri watumishi 
wote wa umma kuzingatia kanuni 
na taratibu za kazi katika kutimi-
za wajibu wao ili kuepukana na 
vitendo vya rushwa.

Takukuru yaokoa mil. 300/-
kutokana na ubadhirifu

Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

WAZAZI na walezi mkoani 
Mbeya wameshauriwa kuwa-
dhibiti watoto wao hususani 
wa kike kwa kuhakikisha hawa-
fanyiwi vitendo vya ukatili wa 
kijinsia kama ubakaji kipindi 
hiki ambacho shule zimefung-
wa ili kudhibiti maambukizo ya 
ugonjwa wa Covid-19.

Ushauri huo ulitolewa jana 
na Mwenyekiti wa Vituo vya 
Taarifa na Maarifa wilayani 
Mbeya, Flora Mlowezi, ambaye 

alisema kipindi hiki ni muhimu 
wazazi wakachukua tahadhari 
kuwalinda watoto wa kike na 
vitendo vya ubakaji.

Alisema wakati huu familia 
zikiwa nyumbani ni vyema ma-
binti wakawekewa tahadhari 
kubwa ikiwamo kutoruhusu 
ukaribu na wanaume wan-
apofanya kazi za nyumbani au 
mama anapokuwa sokoni.

Alisema idadi kubwa ya wa-
naofanya vitendo vya ubakaji 
ni ndugu wa karibu katika fa-
milia hivyo ni wakati wa kuwa 
makini.

“Kipindi hiki watoto wakiwa 

nyumbani tunahitaji kuwa 
waangalifu sana na usalama 
wao hasa mabinti zetu hawa 
maana baadhi ya wanaume 
wanawamezea mate wakitam-
ani kuwabaka, tukiruhusu haya 
itakuwa hatari zaidi maana ni 
muda wa kukabiliana na coro-
na,” alisema Mlowezi.

Mkuu wa Dawati la Jinsia 
mkoani humo, Janeth Masanga-
no, aliapa kuwachukulia hatua 
wote watakaowafanyia vitendo 
vya ukatili watoto wa kike.

Alisema kipindi hiki shule 
zimefungwa watoto wanataki-
wa kuwekwa kwenye uangalizi 

maalum kwa kuhakikisha ha-
wanasi kwenye mitego ya ma-
fataki.

Aliwaomba wazazi hususani 
kinamama ambao ni wafanya-
biashara kabla ya kwenda kwe-
nye majukumu yao wahakik-
ishe mabinti wanakuwa salama.

Katika kuhakikisha watoto na 
wanawake wanakuwa salama 
kipindi hiki cha mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa Covid-19, 
Mkurugenzi wa Mtandao wa 
Jinsia nchini TGNP- Mtandao, 
Lilian Liundi  alishauri mambo 
ya kukabiliana na vitendo vya 
ukatili.

Watakiwa kudhibiti watoto wa kike

Mtafiti wa Matunda kutoka Taasisi ya Kilimo Tanzania Tari, Kituo cha Uyole, Daud Mbongo, akitoa elimu ya shamba darasa kwa wakulima 
(hawapo pichani) kuhusu  aina mbalimbali za mbegu ya mparachichi walizozitafiti  ili zitumike kulingana na maeneo husika .PICHA NA 
GRACE MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Iddi, amesema wakati ume-
fika sasa kwa kila mwanajamii 
kujenga utamaduni wa kuvaa   
barakoa  ili kujiepusha maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Alisema taifa bado liko ka-
tika kipindi kigumu, kutokana 
na wimbi la maambukizo ya 
virusi hivyo, ambavyo vina-
zunguuka mitaani baada ya 
Serikali kufanikiwa kuzuia 
maambukizo kutoka nje ya 
nchi.

Balozi   Iddi aliyasema 

hayo  ofisini kwake Vuga Mjini 
Zanzibar   baada ya kupokea 
msaada wa mashuka 20 na 
mashine 30 za kupimia joto la 
mwili zilizotolewa na mfanya-
biashara maarufu, Said Nasser 
Nassor (Bopar), akikamilisha 
msaada      aliyoahidi kutoa 
katika       kuunga mkoni jiti-
hada za Serikali  kwenye ma-
pambano dhidi ya virusi vya 
corona.

Balozi Iddi, alisema ugonjwa 
wa mafua na homa kali ya 
mapafu inayosababishwa ku-
pumua kwa shida pamoja na 
kikohozi kutokana na virusi 
hatari vya corona umo ndani 
ya jamii ukisambaa, jambo 

ambalo linahitaji kuchukuliwa 
kwa tahadhari kubwa.

Alisema  Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar inaha-
masisha viwanda vidogo 
kutengeneza barakoa ili ku-
wapunguzia gharama kubwa 
wananchi hasa wale wa kipato 
cha chini wanaolazimika ku-
nunua vifaa hivyo kutoka nje 
ya Nchi kwa bei ya juu.

Makamu wa Pili wa Rais al-
impongeza na kumshukuru 
mfanyabiashara huyo kwa 
uzalendo wake wa kujitolea 
kusaidia jamii  inapopata 
changamoto.

Aliwakumbusha wananchi 
kutoona shinda kuendelea 

kutumia dawa za asili kama 
nyungu na vyakula vyenye 
asili ya ukali (itamin C) am-
bavyo kwa mujibu wa wataal-
amu wa afya, ni rahisi kusaidia 
kuongeza kinga mwilini.

Naye   mfanyabiasha-
ra Bopar, alisema    yuko 
tayari  kusaidia jamii na Seri-
kali pale linapotokea suala la 
dharura kwa jamii.

Bopar alisema yeye kama 
Mzanzibari na mzalendo wa 
Taifa hili, hana sababu ya ku-
toiunga mkono Serikali   pale 
inapotokea dharura au 
kuombwa kufanya hivyo wa 
maslahi ya Taifa na wananchi 
wake.

Wazanzibari wote watakiwa kuvaa barakoa

Mama wa mtoto
aliyedhalilishwa
apata matumaini
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 MAMA wa mtoto aliyedhalil-
ishwa kwa kubakwa na kula-
witiwa, amesema  ana matu-
maini makubwa ya kupata haki 
kutokana na mwenendo wa 
kesi hiyo unavyokwenda.

 Kesi hiyo  namba IR 
64/2020, inamhusisha mwana-
mume mwenye umri wa miaka 
40 ambae anadaiwa kumbaka 
mtoto wa miaka 11 huko Dole 
Wilaya ya Magharibi ‘A’ Unguja 
wa Disemba Mosi, mwaka jana.

 Akizungumza na Nipashe, 
mama huyo (jina lake limehi-
fandhiwa), alisema  kesi  hiyo 
ipo katika Mahakama ya Mkoa 
Vuga, na inatarajiwa kuendelea  
leo.

Alisema kuwa kesi  
imeshindwa kusikilizwa ku-
tokana na uwapo wa maradhi 
ya Covid-19, lakini alisema 
anaamini baada ya kumalizika 
kwa ugonjwa huo, itakwenda 
vizuri.

 “Nalipongeza sana Jeshi 
la Polisi kuharakisha uchun-
guzi wa kesi yangu, na 
mshitakiwa kufikishwa 
mahakamani,”alisema mama 
huyo. 

Alieleza kuwa alimgundua 
mtoto wake baada ya kumuona 
hawezi kukaa vizuri, na ndipo 
akipoanza kumchunguza na 
kumpeleka hospitali, ambapo 
daktari alithibitisha kuwa ame-
bakwa na kulawitiwa. 

Aidha alisema mtoto wake 
alipohojiwa, alimtaja aliem-
fanyia kitendo hicho, na hatua 
za kisheria zikaanza kuchuku-
liwa na mtuhumiwa yupo 
rumande. 

“Nashukuru nilipotakiwa ku-
peleka mashahidi mahakamani 
nimepata ushirikiano wa watu 
kwenda kutoa ushahidi kwa 
sababu baadhi ya majirani 
zangu walikuwa wakimuona 
mtuhumiwa akimpa pesa mtoto 
wangu,” alisema.

 Alieleza kuwa ana imani 
kwamba maradhi ya co-
rona yatakapoisha kesi hiyo 
itaweza kuendelea kusikilizwa 
na kutolewa hukumu inayos-
tahiki.

 Naye Mratibu wa Shehia ya 
Dole, Salama Masanja, alisema 
kesi hiyo imemsikitisha sana 
kutokana na umri mdogo wa 
mtoto huyo ambae alibakwa 
na kulatiwa.

 Alieleza kuwa yupo pamoja 
na familia ya mtoto huyo ili 
kuhakikisha haki inapatikanai.

 Sheha wa Shehia ya Dole, 
Hamdu Juma Majengo, aliwa-
taka wakazi wa shehia hiyo 
kutowafumbia macho watuhu-
miwa wala kuwaonea huruma 
kwa sababu vitendo wanavyo-
vifanya ni kinyume cha haki za 
binadamu.

 Kinamama katika Soko Kuu la Darajani Mjini Zanzibar, wakiwa katika biashara ya samaki, licha ya uhaba uliopo hivi sasa wa kitoweo 
hicho. PICHA: MARTIN KABEMBEA.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

B
AADHI ya wagonjwa 
waliopona ugonjwa wa 
corona na kuruhusiwa 
kurudi katika familia 

zao, wamelalamikia kitendo cha 
kunyanyapaliwa na jamii.

Wakizungumza na mwandi-
shi wetu, walisema  bado jamii 
haijaamini kuwa wameshapona 
ugonjwa huo hivyo  kukosa ush-
irikiano.

Fatma Juma (si jina halisi), 
ambae amepona na kuruhusi-
wa  kutoka hospitali, alisema  
baada ya kufika nyumbani 
kwake, alikutana na hali ya 
unyanyapaa kwa wapangaji 
wezake.

Alieleza baada kungia ndani 
ya nyumba akiwa amevaa  bara-
koa, wapangaji wezake wakaan-
za kumkimbia na kumshangaa, 
wakiamini kuwa ametoroka 
katika kambi ya wagonjwa wa 
corona. “Niliwaeleza kuwa mimi 
tayari nimeshapona na nimer-

uhusiwa kurudi nyumbani, la-
kini walishindwa kuniamini na 
kuanza kunikimbia,” alisema.

Alieleza kuwa ameamua ku-
jifungia chumbani kwake na 
kufuata maelekezo ya watalamu 
wa afya aliyopewa ya kuto-
jichanganya na watu kwa siku 14.

Halima Ali ambae sio jina 
lake halisi, pia ni miongoni mwa 
wagonjwa waliopona corona, 
alisema  baada ya kufika mtaani 
kwao, baadhi ya majirani zake 
walianza kuchungulia madiris-
hani, huku wakiwa hawaamini 
kama ameshapona.

“Wakati nateremka katika 
gari la wagonjwa (ambulance), 
baadhi ya majirani walianza 
kuchungulia madirishani, huku 
wakisema kuwa corona hiyoo,” 
alisimulia.

Alieleza kuwa wakati  akiwa 
bado  hospitali akipata matiba-
bu, shemeji yake ambae anaishi 
nae alikuwa akitengwa na baa-
dhi ya wanajamii.

Alisema wakazi wa ki-
jiji anachoishi wamekuwa waki-

inyooeshea vidole nyumba yao 
na kusema kuwa wasiikaribie 
kwa sababu imetoka mgonjwa 
wa corona.

Alieleza kuwa bado jamii hai-
na uwelewa kuwa corona una-
tibika na wao wana imani kuwa 
ukipata corona ndo umekutwa 
na mauti. Mmoja ya muhudumu 
wa Wizara ya Afya ambae haku-
taka kutajwa jina lake, alisema  
baadhi ya wagonjwa wa corona 
waliopona wamekataliwa na fa-
milia zao wakihofia kuwa bado 
wataambukizwa virusi.

“Juzi wakati tunawarejesha 
wagonjwa waliopona, kuna fa-
milia moja ilimkataa ndugu yao 
ambae ameshapona na hana 
maambukizo, ilitulazimu tu-
toe elimu kwa familia hiyo na 
baadae iliridhika na kumpokea,” 
alisema. Alieleza hali ya unyan-
yapaa kwa jamii kwa waliopona 
corona ni kubwa sana kwa kuwa 
hata mitaani wanapoiona gari la 
Ambulence, wanaikimbia wa-
kiamini kuwa ina wagonjwa wa 
corona.

“Unafika katika mitaa kwa 
ajili ya kuwafuata wagonjwa 
au kuwarejesha waliopona au 
kuwafuata wale wenye dalili za 
corona kuwafanyia vipimo, una-
kuta kundi kubwa la watu wapo 
nje ya nyumba ambayo ina 
mgonjwa, na wakati mwengine 
hata kabla majibu hajatoka, wa-
navumisha kuwa mgonjwa huyo 
ana corona,” alisema.

Wziri wa Afya, Hamad Rashid 
Muhammed, alisema  unyanya-
paa kwa wagonjwa wa corona 
na waliopona ugonjwa huo ni 
mkubwa sana katika jamii.

Alitaka jamii kufahamu kuwa 
mgonjwa wa corona ni sawa na 
mgonjwa mwingine, anapotoka 
hospitali anatakiwa kupewa 
ushirikiano,  hivyo hakuna haja 
ya kuwanyanyapaa.

Alieleza kuwa jambo la 
muhimu kila mmoja kuchukua 
tahadhari na kufuata maelekezo 
ya watalamu wa afya ikiwamo 
kuvaa barakoa na kutokaa ka-
tika mikusanyiko hadi hapo hali 
itakapokuwa shwari.

Waliopona corona walalamikia kunyanyapaliwa
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Mshindi wa mwezi Machi wa shindano la TUSUA MAPENE NA VODACOM, Sharabi Myovela( mwenye fulana nyekundu), 
mkazi wa Iringa, akiwa na familia yake baada ya kukabidhiwa mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 10 toka kam-
puni ya simu za mkononi ya Vodacom Tanzania PLC. NA MPIGAPICHA WETU
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Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MSAIDIZI Mkuu wa Ofisi ya Mahakama 
ya Mwanzo Mwandiga, Jackson Mrefu, 
amefikishwa katika Mahakama ya Wilaya 
ya Kigoma kwa tuhuma za kuomba na ku-
pokea rushwa ya Sh. 170,000.

Mrefu alifikishwa mahakamani hapo 
jana saa 3:00 asubuhi na kupandishwa 
kizimbani mbele ya Hakimu Mkazi Mfa-
widhi Gadiel Mariki na kusomewa mashi-
taka ambayo alikana.

Kwa  sasa yuko nje kwa dhamana ya 
mdhamini mmoja mwenye barua ya ut-
ambulisho kutoka kwa ofisa mtendaji wa 
kata na mali isiyohamishika yenye tha-
mani ya Sh. milioni mbili.

Upande wa Mashitaka ukiongozwa na 
Mwendesha Mashitaka wa Taaasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Taku-
kuru) Mkoa wa Kigoma, Boniface Kam-
wesigile, ulidai  kuwa upelelezi wa kesi 
hiyo umekamilika na kuomba tarehe ny-
ingine kwa ajili ya kumsomea mshitakiwa 
maelezo ya awali.

Hakimu Mariki alikubaliana na ombi 
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Mei 28, 
mwaka huu.

Kamwesigile alidai mashitakiwa aliten-
da kosa la kwanza Septemba 19, mwaka 
jana, akiwa Mahakama ya Mwanzo Mwan-
diga kwa kuomba rushwa ya Sh. 170,000 
kutoka kwa Imelda Dosha kama sharti 
ili kumfungulia kesi ya Madai namba 
45/2019 katika mahakama hiyo.

Alidai kuwa mshitakiwa alitenda kosa la 
pili Septemba 19, mwaka jana, akiwa Ma-
hakama ya Mwanzo Mwandiga kwa ku-

pokea Sh. 30,000 kutoka kwa Imelda Do-
sha kama sharti ili kumfungulia kesi hiyo.

Kamwesigile pia alidai kuwa mshita-
kiwa alitenda kosa la tatu Septemba 20, 
mwaka jana, akiwa mahakamani hapo 
kwa kupokea Sh. 60,000 kutoka kwa 
Imelda Dosha ili amfungulie kesi.

Alidai kuwa mshitakiwa huyo alitenda 
kosa la nne Septemba 25, mwaka jana, ma-
hakakani hapo kwa kupokea Sh. 70,000 
kutoka kwa Imelda Dosha ikiwa ni sharti 
la kumsaidia kufungua kesi aliyokuwa 
amekusudia kuifungua.

Pia alidai kuwa mshitakiwa alitenda 
kosa la tano Septemba 26, akiwa mahaka-
mani hapo kwa kupokea Sh. 10,000 kuto-
ka kwa Imelda Dosha kwa njia ya M-Pesa 
kama sharti ili kumfungulia kesi hiyo ya 
madai.

Mtumishi mahakama kortini
tuhuma za kuomba rushwa

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imesema itatoa uamuzi 
wa kama Mbunge wa Kawe, Halima Mdee 
anayekabiliwa na kesi ya uchochezi ana 
kesi ya kujibu au la Mei 28, mwaka huu.

Kesi hiyo ilipangwa kutolewa uamuzi 
huo jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba baada ya upande wa Jam-
huri kufunga ushahidi wao.

Hata hivyo, mdhamini Martha Mtiko, 
alidai kuwa mshitakiwa ameshindwa kuja 
mahakamani kwa sababu ni mgonjwa.

“Mheshimiwa hakimu mimi ni mdhami-
ni wa Mdee ameshindwa kuja mahaka-
mani leo afya yake si nzuri anaumwa,” 

alidai Mtiko.
Awali, Wakili wa Serikali Silvia Mitanto, 

alidai kuwa kesi hiyo imepangwa kwa ajili 
ya kusikilizwa uamuzi wa kama mshitaki-
wa ana kesi ya kujibu au la, lakini mshtaki-
wa hayupo mahakamani.

Hakimu alisema kwa kuwa mshitakiwa 
ni mgonjwa mahakama yake itatoa ua-
muzi Mei 28, mwaka huu dhidi ya kigogo 
huyo wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) Taifa.

Mapema mahakamani hapo akifunga 
ushahidi wa Jamhuri, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Wankyo Simon, alidai 
kwamba mashahidi watatu wanatosha ku-
jenga kesi yao dhidi ya mshitakiwa.

Mapema mahakamani hapo, mashahidi 

watatu wa upande wa Jamhuri wametoa 
ushahidi akiwamo Mkuu wa Kituo cha 
Polisi cha Urafiki, Mrakibu wa Polisi (SP) 
Batseba Kasanga.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa 
Julai 3, 2017 katika Makao Makuu ya Ofisi 
ya Chadema iliyopo mtaa wa Ufipa Wilaya 
ya Kinondoni, Mdee anadaiwa kutamka 
maneno dhidi ya Rais John Magufuli 
kuwa “anaongea ovyo ovyo, anatakiwa 
afungwe breki” na kwamba kitendo hicho 
kingeweza kusababisha uvunjifu wa 
amani.  

 Mdee alifikishwa mahakamani hapo 
kwa mara ya kwanza na kusomewa mashi-
taka yake Julai 10, 2017 na yupo nje kwa 
dhamana.

Kundi la tembo 
lamuua mkulima

Wazawa kupewa 
kipaumbele
uanzishaji bucha 
nyamapori

Na Stevie Chindiye, Tunduru

MKAZI wa kijiji cha Angalia, Tunduru 
mkoani Ruvuma, Rajab Kapilipili (43), 
amefariki dunia baada ya kushambu-
liwa na kundi la tembo.

Taarifa za tukio hilo zinaeleza kuwa, 
Kapilipili alikubwa na mkasa huo 
wakati akijaribu kuwafukuza tembo 
hao ambao walivamia shamba lake.

Mashuhuda wa tukio hilo walisema 
jana kuwa Kapilipili alikanyagwa kan-
yangwa na kupasuka na kuvunjika vi-
ungo vya sehemu mbalimbali za mwili 
wake na kusababisha kifo chake.  

Walisema tukio hilo lilitokea juzi 
majira ya saa 2.00 usiku katika kijiji 
cha Chikunja eneo la Mto Mwambesi.

Kaimu Ofisa Wanyamapori wa 
Wilaya ya Tunduru, Ally Limbega, 
amekiriki kuwapo kwa tukio hilo na 
kwamba tayari amepeleka askari wa 
idara hiyo kwa ajili ya kuwafukuza 
tembo hao ili wasiendelee kuleta 
madhara.

Aidha, Limbega amewataka wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo 
yenye wanyama kuwa na tahadhari ili 
kujiepusha ma matukio hayo.

Kamanda wa Polis Mkoa wa Ru-
vuma, Simon Maigwa, amethibitisha 
kuwapo kwa tukio hilo na kwamba 
polisi wanaendelea na uchunguzi.

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

SERIKALI imesema Watanzania 
watapewa kipaumbele katika kue-
ndesha biashara ya nyama za pori 
kwenye bucha kwa lengo la ku-
wawezesha kujiongezea kipato na 
ajira.

Kutokana na azma hiyo, serikali 
imesema ni muda mwafaka kwa kila 
Mtanzania kuchangamkia maombi ya 
leseni za biashara hiyo inayotarajiwa 
kuanza muda wowote kuanzia sasa.

Naibu Kamishina wa Utalii na 
Huduma za Biashara wa Mamlaka 
ya Usimamizi Wanyamapori Tan-
zania (Tawa), Imani Nkuwi, alisema 
hayo jana wakati akitolea ufafanuzi 
kuhusu uamuzi wa serikali kutaka 
Watanzania waanze kunufaika moja 
kwa moja na rasilimali za wany-
amapori.

Alisema uamuzi huo ni utekelezaji 
wa agizo la Rais John Magufuli 
alilolitoa mwaka jana akiwa mkoani 
Katavi kuwa umefika wakati kwa 
Wizara ya Maliasili na Utalii ku-
ruhusu wananchi kuuza nyamapori ili 
kunufaika na rasilimali hiyo.

Nkuwi alisema ni wakati mwa-
faka kwa Watanzania kujitokeza na 
kuomba leseni za bucha za nyama 
kwa kuwa hali hiyo itawasaidia ku-
jiongezea kipato na ajira.

Alisema tangu Rais Magufuli 
atangaze uamuzi huo, kumekuwa 
na hatua mbalimbali za kikanuni za 
uanzishwaji wa bucha za nyama za 
porini na kuwa mpaka sasa hatua 
iliyofikiwa ni nzuri.

Uamuzi kesi ya Mdee Mei 28
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ASUNCIO, Paraguay

NYOTA wa zamani wa Brazil na Bar-
celona, Ronaldinho ameendelea 
kubainisha kwamba yeye hana ma-
kosa baada ya kuingia nchini Para-
guay kwa hati ya kughushi.

Ronaldinho alisema kwamba, li-
likuwa jambo la kushangaza kwake 
kuona kwamba hati hiyo ni ya ku-
ghushi kwa sababu yeye alijua ni ha-
lali na iliyokamilika.

Ronaldinho na Roberto Assis, 
ambaye ni kaka na wakala wake wa 
zamani, walikamatwa Machi 6, mwa-
ka huu muda mfupi baada ya kuin-
gia katika Jiji la Asuncion kwa ajili ya 
uzinduzi wa promosheni ya kitabu 
na casino ya mtandaoni.

Mamlaka ya nchini Paraguay wal-
ionyesha kitambulisho cha Ronald-

inho kikiwa na picha yake, ambapo 
mshindi huyo wa zamani wa Ballon 
d’Or na kaka yake walipelekwa ma-
habusu.

Kwa muda wote, wawili hao wali-
kuwa wakipaza sauti zao kuwa ha-
wana kosa, lakini walikaa jela kwa 
siku 32 kabla ya kuachiwa kwa dha-
mana na kuwekwa kizuizini hotelini 
Aprili 8, mwaka huu.

Huku uchunguzi ukiwa 
unaendelea, Ronaldinho amefanya 
mahojiano yake ya kwanza tangu 
kukamatwa, akisisitiza hakujua 
kabisa kama hati hizo zilikuwa za 
kughushi.

“Kwa uhakika tulishangazwa ku-
jua kwamba nyaraka zote hazikuwa 
halali,” alisema Ronaldinho akikiam-
bia kituo cha televisheni cha Para-
guay, ABC Color.

LONDON, England 

W
ILFRED Ndidi hana 
mpango wa kuondoka 
Leicester City licha ya 
uvumi kumhusisha na 

kutakiwa na klabu kadhaa za Ligi 
Kuu ya England, huku raia huyo wa 
Nigeria akimshukuru kocha, Brendan 
Rodgers kwa kumsaidia kukuza kipaji 
chake.

Ndidi mwenye umri wa miaka 23, 
alijiunga na Leicester kutoka klabu ya 
nchini Ubelgiji ya Genk Januari mwa-
ka 2017 na haraka akajiimarisha yeye 
mwenyewe kwenye kikosi cha kwanza 
kwa timu hiyo.

Amekuwa mmoja wa wachezaji we-
nye mchango mkubwa kwa Leicester 
ambao wamefurahia msimu wa 2019-
20 kabla ya kusimama kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona, huku 
wakiwa kwenye nafasi ya tatu kwenye 
msimamo.

Kiwango cha Ndidi kimeziibua kla-
bu kadhaa kuwania saini yake, huku 
Manchester United wakitajwa kwam-
ba wanavutiwa mno na mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Nigeria.

Hata hivyo, Ndidi hana mpango 
wa kuondoka haraka kwenye timu 
hiyo, huku mkataba wake wa sasa 
na Leicester ukitarajiwa kumalizika 
mwaka 2024.

“Tunafanya vizuri na ninafurahia 
kucheza hapa. Bado nina mkataba na 
Leicester,” alisema akiiambia ESPN.

“Najifunza na najaribu kujiimarisha 
mimi mwenyewe kila siku, na nafanya 
vizuri hapa, hivyo kwa sasa sihitaji 
kwenda popote.”

Capello: 
Martinez 
usiende Barca
MILAN, Italia

NYOTA wa Inter Milan, Lautaro Mar-
tinez, anatakiwa kukataa uhamisho wa 
kwenda Barcelona kwani atakwenda 
‘kuozea’ benchi kwa mabingwa hao wa 
LaLiga, kwa mujibu wa Fabio Capello.

Martinez ameripotiwa kuwa kipaum-
bele cha kwanza kwa Barca kwenye 
usajili wa kipindi cha majira ya joto, 
wakati miamba hao wa Hispania waki-
angalia mtu wa kuziba pengo la muda 
mrefu la Luis Suarez.

Huku pia akiwa anahusishwa kutaki-
wa na Real Madrid na Manchester City, 
Martinez amefunga mabao 16 katika 
mechi 31 kwenye mashindano yote 
msimu huu kabla ya ligi kusimama 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

Lakini kocha wa zamani wa Madrid, 
Milan na Juventus, Capello amemshauri 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argen-
tina kubakia Inter.

“Kama ningekuwa mimi ningebakia 
Inter,” alisema Capello akiliambia gazeti 
la La Gazzetta dello Sport.

“Pale Barcelona atasugua benchi.”
Martinez ana kipengele kwenye 

mkataba wake cha kuachiwa cha pauni 
milioni 111 na Inter hawapo tayari 
kukubali chini ya kiasi hicho wakati 
Barca wakiongoza mbio za kuwania 
saini yake.

Ndidi haNa 
mpaNgo 
kuoNdoka 
Leicester

Ronaldinho aendelea
kusisitiza hana hatia
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MANCHESTER, England 

JESSE Lingard amefunguka na kuelezea 
namna gani alivyopambana ili kuimari-
sha kiwango chake kwenye kikosi cha 
Manchester United.

Lingard alilazimika kusubiri ili ku-
pata nafasi ya kuanza kucheza kwenye 
kikosi cha kwanza katika klabu hiyo 
aliyojiunga nayo miaka saba iliyopita, 
lakini tangu hapo amecheza mechi 202 
kwa miamba hao wa Ligi Kuu ya Eng-
land.

Na sasa nyota huyo wa timu ya Taifa 
ya England amebainisha kwamba, 
namna gani nguvu na mwili mdogo ul-
ivyompa wakati mgumu wa kuchomoza 
kwenye kikosi cha kwanza pale United. 

“Mimi mwili wangu mdogo,” alisema 
Lingard akinukuliwa na tovuti ya Man-
chester United. 

“Wakati nilipokuwa kwenye timu ya 
vijana chini ya umri wa miaka 18, mara 
zote nilicheza timu ya vijana chini ya 
umri wa miaka 16 kwa sababu watu 
wengi walikuwa wakubwa kimwili 
kuliko mimi, lakini hilo halikunikatisha 
tamaa.

“Nilipambana na kujituma, mara 
zote nilitulia na kufanya vitu sahihi 
tu. Nafikiri ni jambo la kujituma tu, na 
kutuliza akili yako kwa kile unachoki-
fanya, ingawa kuna wakati inakatisha 
tamaa.

“Nilikwenda kucheza kwa mkopo, 
kule pia nililazimika kupambana ili 
kupata nafasi nirudi tena United.” 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27, hivi sasa amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuondoka pale 
Old Trafford baada ya kushindwa kuwa 
kwenye kiwango cha kumshawishi  
kocha Ole Gunnar Solskjaer. 

LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen 
Klopp, anafanana na gwiji 
wa klabu hiyo, Kenny Dalg-
lish, linapokuja suala la ku-

jenga uhusiano mzuri na wachezaji, 
kwa mujibu wa Charlie Adam.

Kikosi cha Klopp kilikuwa na na-
fasi nzuri ya kutwaa taji la Ligi Kuu 
ya England kwa mara ya kwanza kwa 
kipindi cha miaka 30 wakati msimu 
huo uliposimama kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Kocha huyo raia wa Ujerumani 
ameshuhudia maendelea mazuri 
zaidi kwa kikosi hicho tangu alipo-
chukua mikoba ya kukinoa Oktoba 
mwaka 2015, akitwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa kuwafunga Tot-
tenham Hotspur kwenye fainali.

Kiungo wa zamani wa Liverpool, 
Adam, ameridhishwa na staili ya 
Klopp katika mahusiano yake na 
wachezaji na kumlinganisha na Dalg-
lish, ambaye alikuwa kocha wakati ki-
ungo huyo aliposajiliwa kwa ‘Wekun-
du’ hao.

“Wote wanaonekana kufanana 
sana, wapo wazi kwa wachezaji, wa-
nawakumbatia wachezaji katika kila 
jambo,” alisema Adam akinukuliwa 
na Sky Sport. “Sijawahi kufanya kazi 
na Jurgen, lakini kile ninachokiona 
kutoka nje, kwa hakika kabisa anao-
nyesha anafanya kazi ya kuvutia zaidi.

“Watu wanazungumza kuhusu 
klabu na namna alivyowaunganisha 
wachezaji wake, ni makocha wach-
ache sana wenye uwezo huo. Yeye 
hana makuu na kila jambo anali-
chukulia kwa mtazamo chanya.”

Klopp 
afananishwa 

na Dalglish - 
aDam

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea inaaminika 
haijajikita vilivyo katika mpango 
wa kuwania kumsajili nyota wa 
Barcelona, Philippe Coutinho, 
kipindi kinachokuja cha majira ya 
joto, licha ya ripoti kutoka nchini 
Hispania kudai kwamba dili hilo 
linakaribia kukamilika.

‘Blues’ hao wanatakiwa kuima-
risha safu yao ya ushambuliaji 
kipindi kinachokuja cha majira ya 
joto, kwani wote Willian na Pedro 
wanatarajia kuondoka wakati mi-
kataba yao itakapomalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

Na Coutinho ambaye anacheza 
pale Bayern Munich kwa mkopo 
ndiye anayetajwa kuwa kwenye 
rada za Chelsea.

Habari kutoka nchini His-
pania zinadai kwamba, tayari 
makubaliano yameshafikiwa 
kuhusu usajili wa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Brazil. 

Hata hivyo, gazeti la The Ath-
letic limeripoti kwamba, kuna 
uwezekano mkubwa Chelsea wasi-
kamilishe uhamisho huo.

Chelsea walikuwa wanamfua-
tilia Coutinho tangu akiwa na umri 
wa miaka 14 wakati akicheza ny-
umbani kwao nchini Brazil, wakati 
walipojaribu kutaka kumsajili. 

Taarifa zaidi zinasema kwamba, 
ada yake ya kati ya pauni milioni 
50 na milioni 70 inaonekana kuwa 
kubwa kwa Chelsea na hata msha-
hara wake wa pauni 225,000 kwa 
wiki nao wanaona watashindwa 
kuumudu.

Chelsea haijajikita  
kumsajili Coutinho

Lingard: 
Mwili mdogo 
umenipa 
shida United



AUBAMEYANG KUPATA MRITHI  

ARSENAL imekuwa ikipewa nafasi ndogo ya kum-
sajili winga wa Chelsea, Willian kwa ajili ya kuziba 
nafasi ya nahodha Pierre-Emerick Aubameyang. (The 
Sun)

COUTINHO, DEMBELE SOKONI

BARCELONA imewageuza chambo sokoni Philippe 
Coutinho na Ousmane Dembele tayari kwa ajili ya 
kubadilishana kwa mchezaji watakayetaka kumsajili. 
(Daily Mail)

CHELSEA YAMGEUKIA HAVERTZ 

CHELSEA imegeuzia mitego yake kwa kiungo wa 
Bayer Leverkusen, Kai Havertz baada ya kumpotezea 
Philippe Coutinho. (Daily Star)

NEWCASTLE YAMTAKA BORINI

NEWCASTLE inatazama uwezekano wa kumsajili 
mshambuliaji wa zamani wa Sunderland, Fabio Borini, 
kwa mujibu wa taarifa kutoka Italia. (The Sun)

RICE NDANI RADA CHELSEA

TAARIFA za ndani za West Ham zimeeleza “hakuna 
yeyote aliye salama” katika klabu hiyo kutokana na 
kutaka kufanya mabadiliko makubwa ya kikosi majira 
haya ya joto na Chelsea ikitarajiwa kutoa takriban 
pauni milioni 70 kwa kiungo Muingereza Declan Rice, 
ambaye aliondoka ‘Blues’ akiwa na miaka 15. (The 
Sun)

LIVER, CITY KUMKOSA WHITE

LIVERPOOL, Manchester United na Manchester 
City zimeripotiwa kufungiwa katika mbio za kumsajili 
beki wa kati anayecheza kwa mkopo  Leeds United, 
Ben White,  akitokea Brighton & Hove Albion. (Daily 
Mirror)

EVERTON KWA KINDA BARCA

EVERTON imefanya mazungumzo na Barcelona 
kuhusu uwezekano wa kumpata beki kinda wa kati, 
Jean-Clair Todibo, anayeelezwa kuwa na thamani ya 
pauni milioni 17.4.(Daily Mail)

FEDERICO AWINDWA UNITED

MANCHESTER United kwa sasa ni sehemu ya “klabu 
nne zinazopiga mbio” za kumsajili winga wa Fioren-
tina, Federico Chiesa. (Daily Star).

KEAN KUTIMKIA NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa Everton, Moise Kean, 20, ameku-
wa akihusishwa na kujiunga na Napoli. Mtaliano huyo 
anaweza kuathibiwa na Everton baada ya kuvunja 
maelekezo ya serikali ya kujikinga na virusi vya corona 
mapema wiki hii. (Corriere dello Sport - in Italian)

YAJITOSA KWA PARTEY

ARSENAL imetoa ofa ya pauni milioni 43 kwa kiungo 
wa Atletico Madrid na Ghana, Thomas Partey, 26. 
(Express)

SPURS, EVERTON VITANI

TOTTENHAM, Everton na Southampton ni mion-
goni mwa klabu ngeni zilizotuma mashushushu wao 
kwenda kumtazama beki wa Strasbourg, Mohamed 
Simakan. (RMC Sport)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

SERGIO Aguero haelewi uko-
soaji ulioelekezwa kwa Lionel 
Messi kwa Argentina, akisisiti-
za kwamba nyota huyo ndiye 

“wa kwanza kuteseka” na anaendelea 
kuwa tayari kuitumikia timu ya taifa.

Messi ameshinda kila
 kitu katika muda wake 

akiwa pale Barcelona kama
 mchezaji – ubingwa wa

 Ligi ya Mabingwa Ulaya,
 LaLiga, UEFA Super Cup,
 Kombe la Klabu Bingwa

 Dunia, Kombe la Mfalme
 [Copa del Rey] na Super-

copa de Espana.
Hata hivyo, mshindi huyo mara sita 

wa Ballon d’Or, bado hajaonja ma-
fanikio akiwa na timu ya wakubwa ya 
Taifa ya Argentina baada ya kumaliza 
nafasi ya pili kwenye Kombe la Dunia 
2014, pia amefanikiwa kufika fainali 

ya Copa America mara mbili mfu-
lulizo, mwaka 2015 na 2016.

Messi alijiondoa mwenyewe kwe-
nye nafasi ya kuitwa timu ya taifa 
baada ya Argentina kutolewa katika 
hatua ya 16-bora ya Kombe la Dunia 
2018, kabla ya kurejea na kuisaidia 
nchi yake kufika nusu fainali ya Copa 
America mwaka uliopita.

Mshambuliaji huyo, Messi mwenye 
umri wa miaka 32, ameendelea ku-
kosolewa kwa kiwango chake Argen-
tina, lakini raia mwenzake, Aguero 
amemtetea mchezaji mwenza huyo.

“Siwaelewi hao wanaomkosoa yeye 
katika timu ya taifa,” Aguero aliiambi 
TyC Sports. “Ni wa kwanza kuteseka 
na kuendelea kuja.”

Janga la virusi vya corona bado 
limesababisha michezo kusimama, 
huku Ligi Kuu England na LaLiga 
zikiwa miongoni mwa  zilizoathirika, 
wakati michuano ya Copa America 
2020 ikisogezwa mbele kwa mwaka 
ujao.

Ligi Kuu England iliahirishwa tan-
gu mwezi uliopita na bado inabaki ku-
subiriwa kuona lini, na kama msimu 
wa 2019-20 utarejea.

Nyota wa Manchester City, Aguero 
ana mkataba hadi 2021 na msham-
buliaji huyo wa Argentine amekuwa 
akihusishwa na kurejea katika klabu 
yake ya utotoni ya Independiente.

Lakini Aguero hajui ni vipi mustak-
abali wake wa baadaye utakavyoku-
wa, akiongeza: “Kwa sasa, sifiriki 
kuhusu nini cha kufanya. Na haya 
yote, klabu inayo matatizo.

“Hadi mwaka ujao inaweza kuonge-
zwa kwa miezi miwili ama zaidi. 
Kuna wachezaji ambao wanamaliza 
mikataka yao mwaka huu na kama 
watachezeshwa Julai, Agosti ama Sep-
temba, klabu itapata matatizo.

“Sijui kama wanaweza kuongeza 
mikataba na wachezaji kwa miezi 
mitatu ama sita. Jambo la kwanza ni 
kumaliza msimu huu na kugonga kila 
kitu kijacho. “

   Siwaelewi hao wanaomkosoa yeye kati-
ka timu ya taifa, ni wa kwanza kuteseka na...
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AGUERO AMTETEA 
MESSI ARGENTINA





Na Steven William, MUHEZA

W
AKATI kimya kingi kikitan-
da kwa wasanii baada ya 
shughuli zote zinazosaba-
bisha mikusanyiko kuzui-

wa na serikali ikiwamo matamasha ya 
muziki, kutokana na mlipuko wa maam-
bukizi ya virusi vya corona (COVID-19), 
mke wa Nguza Viking ‘Babu Seya’,  Des-
deria Haule, amewaamsha kwa kutunga 
‘mpini’ mkali wa corona.

Desderia ambaye ni Katibu
 Tawala (DAS) wa Wilaya

 ya Muheza mkoani Tanga,
 amejitosa katika fani ya

 usanii wa muziki na hati-
maye kuibuka na singo ya 
wimbo wenye ujumbe wa 

ugonjwa hatari wa corona.
Nyimbo hiyo ambayo imebeba jina la 

albamu “Mungu Tusamehe”, tayari im-
ekamilika na kuanza kurushwa katika 
mitandao mbalimbali ya kijamii pamoja 
redio za nchini.

Akizungumza na mwandishi wetu 
jana, Haule alisema nyimbo hiyo 
wameirekodi kwa kushirikiana na 
mumewe Babu Seya, ambaye ni miongo-
ni mwa wanamuziki wenye jina kubwa 
katika tasnia hiyo ndani na nje ya nchi.

Alisema ametunga wimbo huo wa co-
rona ili kuomba msamaha kwa Mungu  
ashushe baraka zake za uponyaji na 
kulipeperusha janga hilo ambalo hadi 
jana mchana jumla ya watu 3,082,726 
duniani kote walishathibitika kuwa na 
maambukizo ya virusi hivyo huku wali-
opoteza maisha wakiwa 212,486.

Aidha, Haule alisema wimbo huo 
pia ni maalum kwa ajili ya kumuunga 
mkono Rais John Magufuli katika juhudi 
zake za kuhimiza Watanzania kuliom-
bea Taifa kwa Mungu ili aiepushe Tan-

zania na janga hilo linaloitesa dunia kwa 
sasa.

Kwa upande wa mumewe, Babu Seya, 
alisema katika wimbo huo ameingiza 
sauti yake na kusaidia kupiga vyombo 
kwa ajili ya kumuunga mkono mkewe 
katika wimbo huo wa corona.

Alisema kwa sasa wimbo huo umean-
za kuvuma katika mitandao ya kijamii 
na wanajiandaa kupeleka katika vituo 
vya televisheni nchini ili kutambulika 
singo ya ujumbe wa corona.

Babu Seya alisema kutokana na seri-
kali kuzuia mikusanyiko, wamepanga 
kuuzindua rasmi pindi hali itakapoku-
wa shwari, lakini utaendelea kupigwa 
na katika vituo vya redio na televisheni.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Mhandi-
si Mwanasha Tumbo, akiuzungumzia 
wimbo huo, alisema umekuwa ni cha-
chu  katika kuunga mkono juhudi za 
kutoa elimu kwa wananchi kujikinga na 
corona.

Na Saada Akida 

LICHA ya kuzidiwa kwa pointi nne na 
Coastal Union iliyopo katika nafasi ya 
tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Bara, uongozi wa timu ya JKT Tanza-
nia, umepania kuishusha miamba hiyo 
ya Tanga kwa kumaliza katika nafasi 
hiyo msimu huu.

Hadi Ligi Kuu inasimama Machi 17, 
mwaka huu kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona, JKT Tanzania ipo na-
fasi ya saba ikiwa na alama 42 baada 
ya mechi 28, nyuma ya Polisi Tanza-
nia inayoizidi kwa alama tatu lakini 
ikiwa mbele kwa mchezo mmoja, huku 
Coastal yenye pointi 46 ikicheza mechi 
sawa na ‘Wanajeshi’ hao.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Makamu Mwenyekiti wa timu hiyo, 
Thabit Baraji, alisema ingawa bado 
hawajajua hatma ya ligi hiyo kurejea, 
malengo yao ni kumaliza katika nafasi 
tano za juu.

Alisema tayari wamewaeleza mako-
cha kuwahimiza wachezaji wao kufuata 
ipasavyo mazoezi binafsi ili kuhakiki-
sha wanaporejea katika ligi wanakuwa 
bora na kufikia malengo hayo.

“Malengo yetu tumalize ligi katika 
nafasi ya tano, tumewaeleza makocha 
kwamba wazungumze na wachezaji 
wetu kujituma katika kipindi hiki cha 
mapumziko ya corona ili watakapore-
jea wesiwe na kazi kubwa,” alisema 
Thabit.

Alisema mechi zilizobakia kwa sasa 
ni ngumu hasa kwa upande wa timu 
zilizopo kati kutokana na waliopo 
mwishoni mwa msimamo kupambana 
kutafuta alama zitakazowanusuru 
kushuka daraja.

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA dirisha kubwa lijalo la usajili 
Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Klabu ya 
Mwadui FC, Khaleed Adam, amewaweka 
wachezaji wake wote sokoni baada ya 
kueleza endapo timu yoyote itajitokeza 
kumhitaji mchezaji wake, yupo tayari 
kumuachia kwa kuwa ni “mpenda maen-
deleo”.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Khaleed alisema endapo watakubaliana 
kimaslahi hatakuwa na sababu ya kum-
zuia mchezaji.

“Kama mchezaji wangu atapata nafasi 
ya kuhitajika na timu nyingine, nitam-
ruhusu kwa sababu napenda wachezaji 
wangu wapate maendeleo,” alisema 
Khaleed.

Alisema anafahamu mchezaji akitoka 
sehemu moja kwenda nyingine anapata 
mafanikio ambayo yatamsaidia kuende-
leza soka na familia yake.

Kuhusu maendeleo ya wachezaji wake 
alikiri kuendelea vizuri na kusema wapo 
makini na programu aliyowapa katika 
kipindi hiki ambacho Ligi Kuu imesi-
mama kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

DAS MuhezA, BABu SeyA 
wAAchiA Singo yA coronAJKT Tanzania 

lengo kuishusha 
Coastal Union

Wachezaji 
Mwadui 
wawekwa sokoni

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Simba, Ibrahim Ajibu, ame-
kuwa mchezaji wa kwanza nchini kutoa 
msaada binafsi kwa wahitaji katika kip-
indi hiki ambacho dunia inakabiliwa na 
janga la ugonjwa wa COVID-19, unaosaba-
bishwa na virusi ya corona.

Juzi, Ajibu alitoa msada kwa watoto 
yatima kwenye Kituo cha Umra kili-
chopo Magomeni Mikumi na Mayunga 
kilichopo Kinondoni Moscow, vyote vya 
jijini Dar es Salaam.

“Mimi Ajibu mchezaji wa Simba, kama 
Mtanzania, nimeguswa sana na janga 
lililotukabili kwenye nchini yetu na du-
nia kwa jumla la ugonjwa wa corona. 
Nimeamua kuanzisha kampeni hii ya 
kuisaidia jamii na watoto yatima, kwenye 
kampeni hii ya kujitolea, vifaa kama sani-
tizer [vitakasa mikono], ndoo za kunawia 
mikono, pamoja na chakula,” alisema na 
kuongeza.

“Pia ningependa kutoa hamasa kwa 
wadau wengine ili kujiunge na mimi ku-
fanikisha zoezi hizi.”

Ajibu alisema kuwa hiyo si mara ya 
kwanza kwake kugawa misaada kwa wa-
toto yatima, kwani ni sehemu ya maisha 
yake kufanya hivyo mara kadhaa.

“Nitakuwa nikiendelea kutoa kadri 
Mungu atakavyokuwa  ananijaalia, ni-
takuwa nagawana na watoto yatima, 
kutegemeana na kipato changu,” alise-
ma.

Kujitolea kwa mchezaji huyo kumezua 
mjadala mkubwa mitaani kwa wadau wa 
soka kuwataka baadhi ya wachezaji wa 
Kitanzania vipenzi vya mashabiki kuiga 
mfano wake huku pia klabu kongwe 
nchini Simba na Yanga zikitakiwa kuto-
baki nyuma katika kipindi hiki kigumu 
ambacho taifa linakabiliwa na janga hilo 
la corona.

Kwa upande wa klabu ya Simba Ajibu 
ni mchezaji wa pili kufanya hivyo, baada 
ya Mkenya Francis Kahata kugawa lita 
10,000 za maji kwa jamii inayomzunguka 
nyumbani kwao jijini Nairobi wakati huu 
wa janga la corona. 

Ajibu agawa 
msaada 
janga corona

Katibu Tawala Wilaya ya Muheza, Desderia Haule, ambaye ameachia 
singo ya corona akiwa na mumewe, Nguza Viking maarufu Babu Seya. 
PICHA: STEVEN WILLIAM



Na Mwandishi Wetu

S
IKU chache baada ya Kocha Mkuu 
wa Azam FC, Mromania Aristica 
Cioaba, kulitaka Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) pamoja na Bodi ya Ligi 

(TPLB), kuangalia uwezekano wa Ligi Kuu 
itakaporejea kuruhusu timu kufanya mab-
adiliko ‘sab’ (substitutions) tano badala ya 
tatu, Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa), 
limeungana naye katika hoja hiyo.

Akitoa hoja hiyo wiki iliyopita, 
Cioaba alisema ni vema TFF na

 TPLB zikaangalia uwezekano
 wa kubadili kanuni na kuruhu

su mabadiliko matano katika
 mechi moja ili kuwaepusha
 wachezaji na kukumbwa na

 majeraha kutokana na kuwa 
nje ya uwanja bila kucheza

 mechi kwa muda mrefu.
Kauli hiyo iliungwa mkono na Fifa juzi 

baada ya kupendekeza kwamba timu 
zitaruhusiwa kufanya mabadiliko ya 
wachezaji watano kwa kila mchezo kuto-
kana na ratiba kubana wakati mashindano 
mbalimbali yatakaporejea tena baada ya 
janga la corona kupita.

Janga la virusi vya corona limesabisha ligi 
nyingi duniani kusimama ikiwa ni pamoja 
na Ligi Kuu Bara, huku ile ya Uholanzi ‘Ere-
divisie’ ikiwa ni miongoni mwa zilizofutwa 
kabisa.

Timu zinakabiliwa na rundo la upangwaji 
wa ratiba ngumu mwishoni wakati zitaka-
porejea na Fifa inatumai kupunguza mzigo 
mkubwa kwa wachezaji kwa kuruhusu 
nyongeza ya ‘sab’ mbili kutoka tatu za awali, 
wakati wa mechi ama jumla ya mabadiliko 
kuwa sita kama mechi itakwenda muda wa 
nyongeza.

Chombo hicho chenye dhamana ya soko 
duniani, kitakuwa na chaguo la kuingiza 
sheria hiyo mpya ya muda hadi mwishoni 
mwa msimu, wakati pia itatumika kwa 

mechi za timu ya taifa hadi za Desemba 31, 
mwakani.

Msemaji wa Fifa alisema: “Wakati 
mashindano yatakaporejea, mashinda-
no kama haya yanaweza kukabiliwa na 
mrundikano uliotokana na kalenda kubana 
visivyo kawaida kwa mechi kuchezwa ka-
tika wiki mfululizo.

“Usalama wa wachezaji ni moja ya ki-
paumbele muhimu kwa Fifa. Wasiwasi 
mmojawapo katika suala hili ni kwamba 
mzunguko wa juu zaidi kuliko wa kawaida 
unaweza kuongeza hatari ya majeruhi ya-
nayoweza kutokea kutokana na wachezaji 
kubebeshwa mzigo mkubwa.

“Kwa kuzingatia hii na kwa kuzingatia 
changamoto ya kipekee inayoikabili dunia 
katika kufanikisha mashindano kulingana 
na kalenda iliyotabiriwa hapo awali, Fifa in-
apendekeza idadi kubwa ya wachezaji  ku-
fanyiwa mabadiliko kuruhusiwa kwa muda 
kwa hiari ya waandaaji wa mashindano 
husika.

    Yaunga mkono pendekezo la kocha wa 
Azam FC la wachezaji wa kutokea benchi...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumatano Aprili 29, 2020

UKUrasa  22

Rais wa Shirikisho la Soka duniani (Fifa), Gianni Infantino, ambaye jopo lake limependekeza kuongezwa kwa 
wachezaji watano wanaotokea benchi ‘sab’ wakati ligi zitakaporejea. PICHA: MTANDAO

Aguero amtetea Messi Argentina

FiFa yaitaka tFF 
kutumia ‘sab’ 5

WATANO...

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa klabu ya Simba 
wanatarajiwa kupimwa ili kujua 
kama walikuwa wanafanya 
mazoezi binafsi au la kutokana 
na michezo kusimama kupisha 
kuepuka ugonjwa wa COVID-19, 
unaosababishwa na virusi vya 
corona.

Meneja wa klabu hiyo, Patrick 
Rweyemamu (pichani) alisema 
jijini Dar es Salaam juzi kuwa 
mara mazoezi yatakapoanza, 
wachezaji wote wa klabu hiyo 
watapimwa ili kujua kama 
walikuwa wanafuata maagizo 
ya Kocha Mkuu, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck ya kufanya 
mazoezi binafsi wakiwa majum-
bani ama la.

“Tukikutana tunafanya testi ili 
kujua kama wachezaji walikuwa 
wanafanya mazoezi, na wali-
kuwa wanafanya kwa kiwango 
gani,” Rweyemamu alisema.

“Tunafuatilia kwenye mitan-
dao mazoezi yao kwa sababu 
wanatutumia, lakini sisi tumeji-
wekea masharti kuwa mazoezi 
rasmi yataka-
poanza itabidi 
tujiridhishe.”

Ligi Tanzania 
Bara ilisimama 
rasmi Machi 
17, mwaka huu, 
baada ya agizo 
la serikali la 
kusitisha shu-
ghuli zote zin-
azosababisha mikusanyiko ya 
watu ikiwamo michezo kutoka-
na na mlipuko wa maambukizo 
ya virusi vya corona ambavyo 
hadi kufikia  jana mchana jumla 
ya watu 3,082,726 duniani 
kote walishathibitika kuwa na 
maambukizo huku waliopoteza 
maisha wakiwa 212,486.

Hadi Ligi Kuu inasimama, 
Simba ilikuwa inaongozwa ligi 
ikiwa na pointi 71, ikifuatia na 
Azam FC yenye alama 54 na 
Yanga 51 lakini ikiwa nyuma 
kwa mchezo mmoja.

Wachezaji 
Simba 
‘mizani’ 
wakirejea
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