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Magufuli, Lissu wazidi kuchuana,

madini, biashara kushawishi kura

Uamuzi mgumu

HATIMA ya CHADEMA, ACT-Wazalendo kuungana mkono urais kujulikana
siku chache zijazo, vigogo wajifungia kutoa msimamao... Endelea ukurasa 3

SH>

L —

y A
" —-

!

iy

SER Bkl

e e oo A o -

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, akihutubia wananchi wa Itigi, Wilaya ya Manyoni mkoani Singida jana, baada ya kumaliza miku-
tano ya kampeni katika Mkoa wa Tabora. PICHA: IKULU

SUGU, D{(. TULIA ‘JINO KWA JINO' UBUNGE MBEYA MJINI

Mgombea urais kwa UKURASA 4

tiketi ya Chama
cha Demokrasia

na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu MWI NYI
Lissu, akiwapungia

mkono wafuasi
wa chama hicho,
baada ya kuwasili
katika uwanja wa
Q‘ . Kayanga, Wilaya va
_ Karagwe, mkoani NEEMA
~  kagerajana, kwa
ajili ya kuhutubia
kampeni za uch- WAJANE
aguzi mkuu. PICHA:

mkutano wa
MPIGAPICHA WETU UKURASA 17

Gazetl la Nipashe linawapongeza wateule wote wallopttishwa na =
vyama vyao kugambea ubunge katiia majimbo mbalimball nchini L ;
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JPM atoa hadhari

sera za vyama

Na Gwamaka Alipipi, SINGIDA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), DK. John Magu-
fuli, amewataka Watanzania kuvipuuza
vyama vya siasa vyenye lengo la ku-
taka kuyaweka madini dhamana kwa
wawekezaji, pindi vitakapopewa ridhaa
ya kuongoza nchi.

Amesema kuna baadhi ya vyama vya
siasa kwenye ilani zake za uchaguzi vime-
bainisha mkakati wa kuweka dhamana
rasilimali za nchi, yakiwamo madini, ak-
ionya kuwa kwa kufanya hivyo ni kuliin-
giza taifa kwenye utumwa.

Amesema wananchi wanapaswa kuvi-
kataa kwa kutovipigia kura siku ya uch-
aguzi mkuu kwa kuwa vina malengo ya
kuuza nchi.

Alitoa tahadhari hiyo jana akiwa ka-
tika Tarafa ya Itigi mkoani Singida, alip-
owahutubia wananchi na wanachama
wa CCM, waliojitokeza katika Uwanja wa
Polisi Square kumsikiliza akiomba ridhaa
ya kuchaguliwa tena kuongoza nchi.

“Nimesoma kwenye ilani yao, wana-
zungumza kuwa wakipata madaraka, ma-

dini yetu watayaweka dhamana. Maana
yake hayo madini atatafutwa mtu wa
kutoka nje, anakabidhiwa madini yote
anaanza kuchimba, eti ndiyo dhamana ya
wao kuongoza nchi.

“Kasomeni kwenye ilani yao, yaani
uchukue madini yote halafu uwakabidhi
watu fulani ndiyo dhamana ya kuongoza
nchi? Eti ndiyo dhamana ya kujenga bara-
bara hii? Tunaingia kwenye utumwa,”
alisema.

Dk. Magufuli alisema Ilani ya CCM
kuhusu rasilimali za nchi inaeleza kuwa
mali yoyote itakayokusanywa hata kama
ni madini itakuwa ni ya Watanzania wote.

“Madini yatakayopatikana, tutayauza
kwa bei ya wakati huo, ndiyo maana tu-
liwabana wale wengine hadi tukaingia
kwenye mazungumzo kwamba faida ita-
kayopatikana kwenye madini tutagawana
nusu kwa nusu,” alisema Dk. Magufuli.

Aliongeza kuwa serikali imeruhusu kila
Mtanzania wa kawaida kuchimba madini,
kufungua masoko ya kununua madini
aina ya dhahabu nchi nzima, madini ya
Tanzanite kuzungushiwa ukuta, lengo
likiwa ni kulinda rasilimali hiyo kuibiwa

na wajanja.

Dk. Magufuli alisema: “Ndiyo maana
leo kina Saniniu Laizer wamekuwa ma-
bilionea. Hilo ndiyo lengo letu la kuifanya
Tanzania kuwa tajiri. Sasa hao wanao-
panga kuyaweka dhamana, leo wataweka
dhamana kwenye madini, kesho yake
wataweka dhamani kwenye wanyama
wetu na mbuga zetu. Tunaingia kwenye
utumwa mwingine.”

Katika kampeni zake hizo, Dk. Magufuli
aliwaahidi wakazi wa Tarafa ya Itigi na
Mkoa wa Singida kuwatatulia kero zina-
zowakabili ikiwa ni pamoja na kujenga
vituo vya afya, kupata gari la kubeba wag-
onjwa. Mgombea huyo pia aliwaahidi ku-
wajengea shule ya sekondari katika Kata
za Kitaraka, Kilangali na Itigi Majengo,
kujenga maabara ya sayansi katika shule
za sekondari, akibainisha kuwa ni shule
moja tu kati ya 11 zenye maabara katika
tarafa hiyo.

Dk. Magufuli aliwaahidi wakazi hao
kuwatatulia kero ya uhaba wa watumishi
wa afya na kutekeleza ujenzi wa barabara
kutoka Itigi- Makongorosi, Chunya kwa ki-
wango cha lami.
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Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Reginald Munisi, akizungumza na waandishi wa

Lissu: Mikoa yva mipakani
maalum kwa biashara

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA wurais wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, ameahidi kuigeuza mikoa
iliyopo mipakani kuwa maeneo maalum
kwa gjili ya uchumi na biashara.

Alitoa ahadi hiyo jana wakati akiwa
Kayanga, wilayani Karagwe, mkoani Kag-
era akiendelea na kampeni ya uchaguzi
mkuu na kueleza kuwa, lengo ni kuruhu-
su wakulima kuuza mazao yao ya biasha-
ra nchi zenye bei kubwa ya zao husika.

“Mfano kama bei kubwa ya kahawa ipo
Dar es Salaam tutakufanyia utaratibu wa

kuuza, kama AMCOS, vyama vya msingi
vinataka kununua kahawa yako lazima
washindane na wanunuzi wengine ili bei
iwe kubwa,” alisema.

Alisema kwa sababu Tanzania ni sehe-
mu ya soko la pamoja la Afrika Mashariki,
mikoa ya mipakani inayolima mazao ya
biashara itakuwa ni ya maalum ya shu-
ghuli za kiuchumi.

Vilevile, alisema Karagwe ni wakulima
wakubwa wa kahawa, lakini soko lake
limeanguka ikilinganishwa miaka iliyo-
pita.

Alisema anguko hilo linasababishwa na
vyama vya ushirika na mkulima akilima,
akiweka kwenye gunia anaambiwa hawe-

zi kuuza mpaka chama cha ushirika am-
bacho badala ya kutoa fedha kinawapa
karatasi.

“Mnakopwa kahawa yenu halafu
wakija kulipa wanawakata, utaratibu wa
kukopa wakulima kahawa umewafanya
kuwa maskini,” alisema.

Pia alisema wakulima wa korosho nao
wamekuwa wakifanyiwa hivyo na hiyo
inasababishwa na utaratibu wa kuuza
mazao vyama vya ushirika.

Hata hivyo, mkutano huo wa kampeni
ulilazimika kuahirishwa kwa muda baada
ya mvua kunyesha.

Romana Mallya, Frank Maxmillian,
TUDARCo na Lilian Lugakingira

RC akerwa na
vurugu mikutano
uchaguzi

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwi-
ra, ameeleza masikitiko yake kuhusiana na matukio
ya uvunjifu wa amani yaliyojitokeza katika majimbo
ya Vunjo, Hai, Moshi na Rombo.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, watu wawili wanao-
daiwa kuwa makada wa Chama cha NCCR-Mageuzi
katika Jimbo la Vunjo, waliokotwa katika eneo la Gho-
na, wakiwa wametelekezwa huku mmoja wao akiwa
amekatwa sikio na mwingine kujeruhiwa vibaya na
watu wasiojulikana.

Jana, Dk. Mghwira wakati anazungumza na
waandishi wa habari kuhusu hali ya uchaguzi katika
majimbo tisa ya Mkoa wa Kilimanjaro, alisema mpaka
sasa watu kadhaa wanashikiliwa na Polisi.

“Nchi yetu iko katika kampeni za uchaguzi mkuu
utakaofanyika Oktoba 28, mwaka huu. Mpaka sasa
vyama vyote vyasiasa vinavyoshiriki vinaendelea
na kampeni kwa kuzingatia ratiba  kama zilivyoan-
daliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), lakini
kumekuwa na matukio ya uvunjifu wa amani,” alise-
ma. Alisema kumekuwa na matukio ya watu kupigwa
na kujeruliwa, kutekwa, kupotezwa na kutupwa kwe-
nye maeneo mbalimbali ya mashamba, mito na
madaraja, wapigakura kunyweshwa pombe  kupita
kiasi kwa malengo  mbalimbali ikiwa ni pamoja
na kuwadhuru na kutafuta taarifa.

Mkuu huyo wa mkoa alisema pamoja na kuwapo
kwa matukio ya kupigwa na kutekwa, pia kume-
kuwapo na matukioya wanachamawachamaki-
moja kuingilia mikutano yandaniyachama kingine.

Kwa mujibu wa Mghwira, mambo kama hayo hu-
sababisha wanachama kupigana na hata kuumi-
zana.

“Kufuatia (kutokana na) matukio hao  yasi-
yoendana na maadili ya uchaguzi, watu kadhaa
wamekamatwa na wanalisaidia Jeshi la Polisi  ka-
tika uchunguzi sambamba na kufungua majalada.
Uchunguzi ukikamilika hatua za kisheria zitachuku-
liwa dhidi ya wote watakaobainika kuhusika na
matukio hayo,” alisema.

“Ili kuhimarisha hatua hizi  ofsi ya mkuu wa
mkoa kilimanjaro  kwa kushirikiana na taasisi za
dini tumeandaa kongamano la siku moja litaka-
lohusisha  viongozi wa vyama vyote, wagombea
wao wa ubunge na udiwani kutoka majimbo yote
tisa na timu zao za kamapeni ikiwa ni pamoja
na wakuu wa wilaya na wakurugenzi ~ kongamano
hili linatarajiwa kufanyika Septemba 29, mwaka huu,
“alisema Dk. Mgwhira. Aidha mwenyekiti huo aliwaa-
giza wakuu wa wilaya kuhakikisha vikundi vyote
vyenye dalili ya uvunjifu wa amani vinadhibitiwa , na
mikutano yote ya wagombea wa ngazi mbalimbali in-
apewa ulinzi wa kutosha.

“Ninapenda kusisitiza kuwa vurugu za namna hii
si asili ya Tanzania na kwa vyovyote vile si asili ya
watu wa Kilimanjaro. Kuna chuki inapandikizwa na
mgawanyiko katika kuhakikisha mkoa unakuwa
katika haliya taaruki muda wote, nimekataa hilo.

“Ninawaomba sana viongozi wote wa vyama, vion-
gozi wote wa kampeni  na wagombea na viongozi
waumma na kutoa ushirikiano wa kutosha  kwa

wagombea wote  wapate nafasi ya kujinadi na
wananchi wapate kusikia ili kufanya maamuzi
(uamuzi) sahihi siku ya uchaguzi,” alisema. Ali-

wataka wananchi wenye mapenzi  mema kutoa
taarifa ili kukemea vitendo vya kikatili kwa jamii.
Pia alipongeza Jeshila Polisi kwa juhudi kubwa il-
izoweka katika kusimamia amani katika maeneo yete.

Baada ya tukio hilo, Mwenyekiti wa Taifa wa Chama
cha NCCR Mageuzi, James Mbatia ambaye ni mgom-
bea ubunge wa Jimbo la Vunjo, alieleza alivyowakuta
makada wawili wa chama hicho walivyoshambuliwa
na kujeruhiwa na watu wasiojulikana.

Mbatia alieleza namna alivyowakuta katika eneo
la Ghona makada wake wawili Deo Mosha akiwa
hana sikio na Yolanda Lyimo akiwa ameteswa.

Juzi, Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Mrakibu Mwandamizi (SSP) Dotto Mdoe,
alithibitisha kuwapo kwa tukio hilo na kwamba tayari
polisi wameanza uchunguzi.
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wa uchaguzi kutokana na kuenguliwa kwa wagombea wao 11 wa nafasi ya ubunge na udiwani Zanzibar.
PICHA: JUMANNE JUMA

Uamuzi mgumu ACT,
CHADEMA kuungana

Romana Mallya na Evelineema Ernest (SJMC)

HATIMA ya Chama cha ACT-Wazalendo kumuunga
mkono mgombea urais wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, itajulikana Okt-
toba 3 mwaka huu.

Wakati hatima hiyo ikisubiriwa, ACT-Wazalendo im-
esisitiza kuwa ushirikiano wa vyama makini bado uko
palepale na ndani ya muda mfupi wataeleza ni kwa
namna gani utatekelezwa.

Juzi, Mwenyekiti wa chama hicho na mgombea
urais wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, alipoku-
wa akihutubia visiwani huko, alisema: “Ninajua muun-
gano, Rais atakuwa Tundu Lissu, ni rahisi kumwambia
nirejeshee watu wangu, lakini hata kwa bahati mbaya
apite Magufuli, nitapanda ndege kwenda Ikulu kum-
wambia ninataka watu wangu.”

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, Mwanasheria Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Wakili Omar Shaban, alisema ushirikiano una maslahi
mapana ndani ya chama na wananchi kwa ujumla.

Wakili Shaban aliyasema hayo baada ya kuulizwa
hatua zilizofikiwa na chama kuhusu mazungumzo yao
ya ushirikiano na CHADEMA.

“Hatujaacha kuzungumza kushirikiana na vyama
makini vya siasa, mpaka dakika hii hatujaacha ku-
zungumza namna gani tutashirikiana, ninawaaahidi
kwamba ndani ya muda mfupi mtaitwa kuelezwa,”
alisema.

Alisema kama jambo hilo lipo, basi mamlaka husika

ndani ya chama kwa wakati sahihi italitolea taarifa
rasmi, lakini kwa siku ya jana alisisitiza kujikita kwenye
masuala ya rufani na mapingamizi.

Kiongozi wa chama hicho, Zitto Kabwe kupitia uku-
rasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Twitter
alisema: “Kumtoa Magufuli (Rais John Magufuli) ku-
nahitaji maamuzi magumu na ya kishujaa kutoka kwa
viongozi wa vyama vya upinzani. Bila ya kuunganisha
nguvu, hatoki.”

Zitto pia alisema amezunguka nchi nzima na kuona
hisia za Watanzania, akidai kuna mwanamke alimfua-
ta na kumhoji imekuwaje wameshindwa kukubaliana
kusimamisha mgombea mmoja.

“Nilipata uchungu sana, Watanzania wanataka mab-
adiliko tunawapa,” alisema Zitto ambaye jana jioni ali-
iambia BBC kuwa uamuzi rasmi utatangazwa Oktoba
3 mwaka huu.

Katika mkutano wake wa jana, Wakili Shaban
alikanusha madai yanayoeleza kuwa kuna mgogoro
wa viongozi ndani ya chama hicho unaomhusu
mgombea wao wa urais, Bernard Membe.

Kuhusu mapingamizi na rufani, alidai chama kime-
baini kuwapo kwa hujuma zilizofanywa na baadhi ya
wasimamizi wa uchaguzi dhidi ya wagombea wao wal-
ioenguliwa kwenye mchakato wa uchaguzi huo.

Alisema tayari ACT-Wazalendo imeshamwandikia
barua Mwenyekiti wa NEC kuhusu suala hilo na kum-
womba kupitiwa upya uamuzi huo wa kuwaengua
wagombea wao hao badala ya chama kufungua shauri
la uchaguzi hapo baadaye.

Wajeruhiwa msikitini

kwa mapanga Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATU watatu wamejeruhiwa kwa mapanga
Kisiwani Pemba wakiwa katika msikiti alfajiri ya
kuamkia jana wakisali.

Waziri wa nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
Zanzibar, Mohamed Aboud Mohamed, amesema
katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu
sio vizuri mtu kuchukua sheria mkononi kwani
inaweza kuleta uvunjivu wa amani ndani ya nchi.

Aliyasema hayo katika Hospitali ya Vitongoji
baada ya kuwatembelea na kuwafariji majeruhi
hao ambao walicharangwa mapanga eneo la
Kangagani Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Alisema, mtu yoyote haruhusiwi kuchukua
sheria mikononi kwa kuwa Serikali na vyombo
vya usalama vipo macho na vinaendelea kufanya
ulinzi katika maeneo yote ya nchi.

Alieleza kuwa msako mkali utaendelea na yoy-
ote ambae atashiriki kwa njia moja ama nyengine

kuharibu amani na utulivu, hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi yao.

Daktari wa dhamana katika hospitali ya Vi-
tongoji, Sharif Hamad Khatib, alisema, jana al-
fajiri wamewapokea majeruhi watatu kutoka ki-
jiji cha Kangagani ambao baada ya uchunguzi wa
madaktari walibainika wameshambuliwa kwa
kitu chenye ncha kali.

Aliwataja, majeruhi hao ni Khamis Nyange
Makazi Prof Gogo (65), alipata jeraha kubwa
katika sehemu ya shingo, Bakar Ali Hassan (55),
mwenyekiti wa maskani ya CCM Kangagani ali-
pata jeraha katika mkono wa kulia na Kombo
Hamad Yussuf (73), Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Wete alipata jeraha katika bega la kulia.

Alieleza wanaendelea vyema na madaktari wa-
naendelea kuwafanyia uchunguzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Juma Sadi Khamis, alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea na upelelezi wa tukio hilo na hakuna mtu
ambae alikamatwa hadi jana.

Msajili awaonya
wagombea lugha
za matusi

Na Betrina Bishubo, SJMC

NAIBU Msajili wa Vyama vya Siasa,
Sisty Nyahoza, amewataka wagom-
bea wa vyama vya siasa kuhakikisha
kampeni zao hazivunji sheria kwa
kusema uongo dhidi ya chama au
mgombea mwingine.

Nyahoza aliyasema hayo jana ka-
tika mahojiano na chombo kimoja
cha habari na kueleza kuwa matumi-
7i ya uongo yanaweza kusababisha
madhara makubwa kwa chama kina-
choongelewa vibaya.

“Kunapotokea uchochezi au
matumizi ya maneno ya uongo au
matusi, Msajili wa Vyama huchukua
jukumu la kukemea vitendo vya aina
hii pale wanapokuwa na uhakika
wa kutendeka kwa vitendo hivyo,”

alisema.

Pia alisema Msajili ana jukumu la
kutoa onyo na adhabu kwa chama
au mgombea endapo kutakuwa na
ukiukaji wa aina yoyote wa sheria.

“Kwa kutenda kosa hilo pia kuna
ulipaji wa faini kati ya Sh. milioni 10
na Sh. Milioni 50 na kukisimamisha
chama kufanya shughuli za siasa kwa
muda uliopangwa. Endapo mgom-
bea atashinda uchaguzi ikiwa bado
amesimamishwa atalazimika ku-
subiri muda ufike ndipo aendelee na
majukumu yake ya kiofisi,” alisema.

Pia Nyahoza aliwakumbusha wa-
nasiasa kufanya siasa za kistaarabu
kwa kuzingatia sheria za vyama vya
siasa na kufuata taratibu za usajili ili
kulinda kanuni zote za uchaguzi.

Magari yatakayouzwa;

UBALOZI WA SWITZERLAND (SA),
EUROPIAN UNION DELEGATION
NA
HTT INFRACO LIMITED
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Switzeland
(Swiss Agency), Europian Union na HTT Infraco limited watauza kwa mnada wa
hadhara Magari tarehe 26 September, 2020 Jumamosi kuanzia saa 4:00
asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Idadi Aina Model Mwaka Ushuru
1 | Toyota Land Cruiser Hard Top 1HZ Diesel Engine 2011 | Haujalipwa
1 | ToyotaL/Cruiser Prado S/Wagon | TA-VZ/L20W Diesel Engine 2004 | Haujalipwa
2| Toyota Hilux Double cabin 2KD Diesel Engine 2012/ 2005 | Haujalipwa
1 | Toyota Hilux P/ UP Single Cabin 3L Diesel Engine 2005 | Haujalipwa
1 | Toyota Rav4 Station Wagon 1AZ Diesel Engine 2002 | Umelipwa
1 | Nissan Almera Saloon Petrol Engine 2013 | Umelipwa
1 | Nissan P/up Hard Body Single cabin | QD32 Diesel Engine 2013 | Haujalipwa
1 | Nissan Terrano Station Wagon Diesel engine 2003 | Haujalipwa
1 | Nissan Serena Min Bus DBA-C25 Petrol engine 2009 | Umelipwa
1 | Mitsubishi Min Bus 2.5 Diesel Engine 2007 | Haujalipwa
1 | Toyota Coaster 16 Seaters M-RB20 Petrol Engine 1988 | Umelipwa

11:00 jioni

MASHARTI YA MNADA.

dhamana haitarudishwa.

u s wnN

yote pamoja na kodi

Magari yote yanaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza, Lion Street kuanzia
tarehe 23 September, mpaka 25 September 2020,saa 4:00 asubuhi mpaka saa

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 5 za
kazi mwisho wa kulipa tarehe 1 October, 2020 saa 10:00 jioni, ukishindwa
kulipa kwa muda huo gari litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata na

Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB bank na NBC yanakubalika.
Magari yote yatauzwa kama yalivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Magari yote yatakayouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo

6 Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.

Kwa maelezo zaidi waone:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE

PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

E-mail: universalauction@hotmail.com
DAR ES SALAAM

115911302
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Mgombea mwenza wa Kiti cha urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya CCM, Makamu
wa Rais Samia Suluhu Hassan, akimvalisha kofia kada wa CCM, Mzee Adam (80), mkazi wa Kyela, baada ya
kuhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu katika Uwanja wa Mwakangale, wilayani Kyela, mkoani
Mbeya jana. PICHA: OMR

Mbinu zakoleza moto mchuano

wa Sugu, DK. Tulia Mbeya Mjini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JIMBO la Mbeya Mjini ni miongoni
mwa majimbo kadhaa nchini, ambayo
uchaguzi wa Oktoba 28, mwaka huu
unatajwa kuwa utakuwa wa ushindani
mkubwa kutokana na aina ya wagom-
bea waliosimamishwa na vyama mbal-
imbali.

Kwa mujibu wa Msimamizi wa uch-
aguzi wa Jimbo hilo, Elias Ng'wanidako,
wagombea wanaowania jimbo hilo
ni watano ambao ni Dk. Tulia Ackson
(CCM), Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ (CHADE-

MA), Protas Mgimbila (CHAUMA),
Mwakaje Kaili (NCCR-Mageuzi) na
Raphael Ngode (CUF).

Hata hivyo mchuano unatajwa kuwa
utakuwa mkali zaidi kati ya Dk. Tulia na
Sugu, ambao bunge lililopita walikuwa
wote bungeni kupitia njia tofauti.

Dk. Tulia ambaye alikuwa Naibu Spi-
ka, aliingia kupitia nafasi 10 za kuteuli-
wa na rais, huku Sugu akiwa mbunge
wa kuchaguliwa na alikuwa anaongoza
Jimbo la Mbeya Mjini kwa awamu ya pili
na sasa anaisaka awamu ya tatu.

Mchuano unatarajiwa kuwa mkali
kati ya wagombea hao wawili kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo uku-
bwa wa vyama wanavyoviwakilisha am-
bavyo ndivyo vinavyochuana zaidi hata
kwenye nafasi ya urais.

Pamoja na mchuano kuwa mkali,
lakini kuna vitu ambavyo wanawaahi-
di wananchi na vinatarajiwa kumpa
ushindi mmoja wapo ikiwamo ahadi ya
kutatua changamoto za wananchi.

AHADI ZAO

Dk. Tulia na Sugu wamekuwa wa-
kichuana kwa kuwaahidi wananchi
neema mbalimbali ikiwamo kuboresha
huduma za kijamii kama maji, elimu,
afya na iundombinu.

Kwa kiasi kukubwa wanasiasa hao
wamekuwa wakiahidi ahadi ambazo
zinafanana kwa sababu wote wali-
kuwamo kwenye bunge lililopita na
wanaonekana kuzifahamu kero za wa-
nanchi.

MBINU WANAZOZITUMIA

Akizindua kampeni zake Septemba 9,
mwaka huu, Dk. Tulia alitumia sauti ali-
zorekodiwa kwenye vikao mbalimbali
vya bunge la 11, alipokuwa akiwaombea
wananchi huduma mbalimbali za ki-
jamii kushawishi achaguliwe.

Katika sauti hizo alisikika akiwaom-
bea wananchi wa kata za Uyole, [wambi,
Itende, Mwansekwa na Nsoho huduma
ya maji, huku pia yakisikika majibu ya
Naibu Waziri, Juma Aweso, alipokuwa
anatoa majibu ya ombi hilo.

Vilevile kwenye sauti hizo alisikika
akimuomba Waziri wa Nishati kuwa-
saidia baadhi ya wananchi wa kata za
Jiji hilo ambazo zipo pembezoni ziun-
ganishiwe umeme kupitia mradi wa
Waziri Dk. Medard Kalemani akikubali
ombi hilo.

Dk. Tulia amekuwa akiwaaminisha
wananchi hao kuwa endapo watamcha-
gua, atahakikisha anaendelea kuwapi-
gania ili waendelee kupatiwa huduma
hizo na Serikali.

“Serikali ya Chama cha Mapinduzi
ilisikia kero zenu kupitia mimi na ime-
tekeleza kwa kiasi kikubwa na tunaom-
ba mtuchague ili tuendelee kuwahu-
dumia,” alisema Dk. Tulia.

Kwa upande wa Sugu amekuwa aki-
waeleza wananchi kuwa katika kipindi
chote alichokuwa mbunge, amekuwa
akiwapigania ili wapate huduma za ki-
jamii.

Akiwa katika Kata ya Nzovwe hivi ka-
ribuni, alisema yeye ndiye aliyesimama
kwenye mkutano wa Rais Magufuli Mei
mwaka jana na kuomba mradi wa maji
wa Mto Kiwira utekelezwe haraka ili ku-
waondolea wananchi kero.

Alisema mradi huo ndio utakuwa
suluhisho la tatizo la huduma ya maji
mpaka Mji wa Tunduma mkoani Song-
we, na kwamba mradi huo haugharimu
fedha nyingi.

“Nilimweleza rais Magufuli kuwa
mradi huo ni muhimu sana, wataalamu
walisema unagharimu Sh. bilioni 70
sasa kama anaweza kununua ndege

kwa zaidi ya Sh. bilioni 200 hawezi
kushindwa kutoa fedha za mradi huo,”
alisema Sugu. Vilevile Sugu amekuwa
akiwaaminisha wananchi kuwa yeye
ndiye aliyekuwa anawaombea huduma
ya umeme, na kwamba huduma hiyo
imesambaa kwa kiasi kikubwa.

Pia wagombea hao wamekuwa waki-
jinadi kuwa katika miaka mitano iliyo-
pita walisaidia kuboresha huduma za
afya, elimu na miundombinu ya bara-
bara, huku wakiomba kuchaguliwa ili
waendelee kuboresha.

KUBEBWA NA WAGOMBEA URAIS

Pamoja na Dk. Tulia na Sugu kuone-
kana wana nguvu ya ushawishi, lakini
mchuano wao unatarajiwa kuchagizwa
pia na nguvu za wagombea urais wa vy-
ama vyao, ambao pia wanachuana kwa
nguvu.

VIJEMBE

Wagombea hao wamekuwa waki-
fanya siasa za vijembe kwa kila mmoja
kusema vitu ambavyo vinalenga ku-
washawishi wananchi wasimchaguwe
mpinzani wake.

Dk. Tulia pamoja na wapambe wake
wamekuwa wakidai kuwa wagombea
wa vyama vya upinzani kikiwamo
CHADEMA ambacho kinawakilishwa na
Sugu kuwa hawana hoja na badala yake
wana ‘vihoja’.

Vilevile Dk. Tulia amekuwa akidai
Sugu na wabunge wengine wa upinzani
walikuwa wanakimbia vikao vya bunge
lililopita kwa visingizio mbalimbali iki-
wamo bunge la bajeti, hivyo wananchi
hawatakiwi kumchagua.

Kwa upande wake, Sugu na wa-
pambe wake wamekuwa wakimponda
Dk. Tulia kuwa akiwa Naibu Spika wa
Bunge lililopita ndiye aliyeshirikiana na
wabunge wa CCM kuzuia Bunge lisio-
nyeshwe mubashara.

Sugu amekuwa akiwaeleza wananchi
kuwa endapo Dk. Tulia angeruhusu
bunge hilo lionyeshwe wananchi,
wangemuona wakati anachangia mam-
bo mbalimbali, hivyo asingekuwa na
sababu ya kutembea na mikanda ya
video na sauti.

Samia awaonya
wanaCCM
wenye ‘vidomo’

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA mwenza wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, amewaonya wanacha-
ma wa CCM, Wilaya Kyela wenye vid-
omodomo vya ufitinishi waache mara
moja katika kipindi hiki cha uchaguzi
mKkuu.
~ Akizungumza na mamia ya wananchi
jana kwenye mkutano wa kampeni,
uwanja wa John Mwakangale mjini
Kyela, alisema wakati anakuja katika
wilaya hiyo alisikia maneno mengi
sana, lakini hali aliyoiona ni mtazamo
tofauti.

Niliyoyaona leo (jana) hapa yameni-
Pa MOYyoO sana na niwaombe sana kama
alivyosema kaka yetu, Dk. Harrison
Mwakyembe, wenye vidomodomo vya
ufitinishi hebu sasa wafumbe midomo,
tuache wote tushirikiane ili kuivusha
Kyela yetu,” alisema.

Samia alisema Kyela haina historia
mbaya na CCM hivyo wasiende kuitia
doa kwenye uchaguzi mkuu na ku-
waomba wananchi wa Jimbo la Kyela
washikamane na kumpigia kura nyingi
rais, mbunge na madiwani wa CCM.

Alisema serikali imeandaa mambo
mengi ya kuyafanya katika Wilaya
ya Kyela, lakini kama jimbo hilo
litachukuliwa na upinzani yote yali-
yopangwa hayataletwa kwa sababu
yakifanyika mbunge wa upinzani
atakayekuwapo atasema yeye kaya-
fanya, lakini ameyafanya kwa nguvu
na mgongo wa CCM.

Mkifanya tofauti maendeleo haya-
takuja tena Kyela nawaambia na wala
siwadanganyi, hatuwezi kumpa sera
zetu mpinzani haiwezekani, kwa hiyo
muende mkashikamane mpige kura
kwa CCM ili maendeleo yaendelee ku-
letwa Kyela,” alisema.

Vilevile, alisema katika suala la
utawala bora, serikali ya CCM itaweka
mazingira mazuri ya kuishi na vyama
vya upinzani, lakini viiishi kwa heshi-
{na na kutambua kuwa CCM ndio Baba
ao0.

Kwa upande wake Mbunge anay-
emaliza muda wake Dk. Mwakyembe,
alisema tatizo kubwa la siasa katika
Wilaya ya Kyela ni wapambe ambao
wanatumia muda mwingi kuchongani-
sha mambo.

Kyela tatizo ni wapambe, anaye-
gombea hapa ni Mlaghila (Ally Mlagh-
ila), naomba hawa ambao kazi yao
ni kuchonga maneno tu watafutiwe
mashamba wakalime, “ alisema Dk.
Mwakyembe huku akishangiliwa na
mamia ya wananchi waliohudhuria
mkutano huo.

Dk. Mwakyembe ambaye ni Waziri
wa Habari, Utamaduni Sanaa na Mich-
ezo, alisema Kyela ina deni kubwa kwa
Rais Dk. John Magufuli kutokana na
mambo makubwa ya maendeleo ali-
yofanya kwa kutekeleza miradi mbal-
imbali yenye thamani ya mabilioni ya
fedha na ilitakiwa apelekewe magunia
tu ya kura kama shukrani kwake.

Aliongeza kuwa wakati wa serikali
ya awamu ya nne, mawaziri waliokuwa
wanahusika na Wizara ya Ujenzi, wa-
likataa kuijenga barabara ya Kikusya-
Matema kwa madai kuwa haina tija
kwa taifa, lakini baada ya Rais Magufu-
li kuingia madarakani akaamuru ijeng-
we na imetumia zaidi ya Sh. bilioni 67.

Niwaombe wana Kyela, maendeleo
hayafanani na mtoto wa mbuzi am-
baye akizaliwa leo anaanza kutembea,
tuvute subira mazuri zaidi yanakuja,”
alisema.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Amortisation of intangible assets

Share of associates surplus/{deficit)

Surplus/(deficit) during the year

Hon. Alto A. Komba - District Chairman

16,686,959,212

19,026,084,542

4,417,300,019

280,873,151

Jimson P. Mhagama District Executive Director

(revised 2000).

-
. Kichere

Eharles

CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

31* March, 2020
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Audit House,
4 Ukaguzi Road,
P.0O. Box 950,

41104 TAMBUKARELI,

DODOMA.

Tel: 255 (026) 2321759,
Fax: 255 {026) 2117527,
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AS AT 30 JUNE 2019 Restated PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
2019 2018 NYASA DISTRICT COUNCIL
CASH FLOW STATEMENT
Notes TZS TZs FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2019
2019 2018
ASSETS Note TZ8 TZ8
Current assets Cash flows from operating activities
Cash and cash equivalents 20 1,080,470,974 2,333,600,844 Recaipts
Receivables and prepayments 21 762,751,486 46,632,108 Taxes 33a 312,668,872 424,119,151
Inventaries 22 114,980 487 59,126,700 Fees, fines, penalties and licenses 33b 155,636,608 182,448 691
Exchequersitranstersisubsidies from/ito) other Government entities  33¢ 14,379,526,922 3.?10.&19.8??
Revenue from exchange ransactions 33d 148,923,402 67,425,500
1,977,202,947 2,439,359,652 Other revenus * : 33e 331,165,429 90,649,711
Non-current assets
Ciher financial assets 27 20,000,000 20,000,000 Payments o | 19,857 365
Property, plant and equipment 2 35.671,917.890- 32.402,760,823 e - s an il
35,691,917,890 32,422,760,823 Maintenance expenses 33h (174,078,343) {172,654,931)
Grant idiestother ransfer payment 33 (1,122,233,398) (2,638,591, 238)
Naon-current assets held for sale - - Interest Epenses 18 - (70.000)
(Mher expenses 19 {B7.611,408) (11,774,875)
Changes in deposits 33 (20,551,837) 29,524,267
Cash ted fi t 174,813,048) (17,485,708)
TOTAL ASSETS 37,669,120,836 34,862,120,475 ash generated from operations T
Interest peid : = T ;m!
Net cash from operating activities (174,813,048) 17485708
LIABILITIES °
Current liabilities Cash flows from investing activities
Payables 23 246,494,203 440,944 165 o
us iz ol g 1 4,331,034,580 2,654, 974,B56)
Employee benefits 24 1,025,504,252 995,562,596 s o T M B 3 i ‘ :
Creferred Income recurrent(Grant) 1 123,258,649 503,775,558 Net Cash from Investing activities (4,331,034,580) (2,854,974,856)
1,395,347 104 1,840,282,319
Non-current liabilities Cash flows from Financing activities
Deferred income capital (Grant) 25 953 664,797 2,018,029,239 Biicedits Hiom borrmings B
953,664,757, 2,019,029,239 Reccurent grants reclassified into development granis -
Development Grants Received Eil 327,717,759 2,761,733,9687
TOTAL LIABILITIES 2,349,011,901 3,959,311,558 Grants refundedtransferred -
Met cash used in financing activities 3,271,717.758 2,761,733 987
NET ASSETS 35,320,108,936 30,902,808,917 T A oy PR Lo e o (1,234,12,869) (110,726,577
MNET ASSETS Cash and cash equivalents at beginning of period 2,333,600,843 2,444,327 420
Accumulated Surplus 35,300,108,935 30,882,808,917
g ' ! ! - d of period 20 1,009,470,874 2,333,600,843
Minimum Compulsory Reserve (LGLE) 20,000,000 20,000,000 Contiand cash squivalenis sLend.ohpere
TOTAL NET ASSETS 35,320,108,935 30,902,808 917
Hon, Alto A. Komba - Dictrict Chairman
Hon. Alto A. Komba - District Chairman
; . Jimson P. District Executive Director »
Jimson P. Mhagama  District Executive Director L = 7
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
:RESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
YASA DISTRICT COUNCIL
2.0 R F E ITOR GENERA!
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR G L
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2019 Restated To Hon. Chairperson of the Council,
N 2019 2018 Nyasa District Council,
Notes TZ8 TZS P.O. Box 135,
Revenue MBAMBABAY.
Local taxes g 486,864 596
5 " " T 424,119,151 = R the Audi ements for th nded
Fees, .ﬂma_s. penalties and licenses 10 305,350,619 150,764,741 2.1 333-0:::: zmqu t of Financial Stat or the financial year el
;momsats‘on of recurrent grants 11 14,949,410,812 15,822,478,360 ’
evenue from exchange transactions 12 547,118,614 ' 6?I425I503 i ini
Revenue from Non- i el i Unqualified Opinion
oradesiai el = ouipstan 2,719,835,277 I have audited the accompanying Financial Statements of Nyasa District Council which
5 13:-430,009 122,334,661 comprise the statement of Financial Position as at 30" June, 2019 and the Statement
104,259,231 18,306,957,693 of Financial Performance, the statement of changes in net assets/equity the cash flow
Expenses statement and the Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the
Wages, salaries and employee benefits year then ended, as well as the notes to the Financial Statements, including a
; ? s 12,579,733,668 14,147,250,320 summary of Significant Accounting Policies as set out in part 3 of this audit report.
Supplies and consumables used 15 1,782,730,642 1,522,083,582
Maintenan ¥ s
o Supenes 18 135,089,572 147,313,067 In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
Grants and other transfer payments 17 1,122,233 398 g -
Interest Epenses 122,233, 1,489 668,246 respects, the financial position of Nyasa District Council as at 30" June, 2019, and its
Other Expenses 18 = 70,000 financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance with
D et oF pree R S ;_g gg;.:; (1} 'égﬁ 11,774,875 International Public Sector Accounting Standards (IPSASs) accrual basis of accounting
5 ' ! /580, 1,707 ,944,4 i & y
Impairment of property plant and equipment 2 52 and in the manner required by the Local Government Finances Act 1982

215912302

Controller and Auditor General

AR/ LGA/VT/BINS/2018/19
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Maonyesho ya wachimbaii,
wajasiriamali yawape fursa

WADAU mbalimbali wameratibu, kuendesha na kufadhili mao-
nyesho ya tatu ya uwekezaji wa sekta ya madini, yanayofanyika ka-
tika viwanja vya Bombambili mjini Geita.

Ni maonyesho ambayo kwa kiasi kikubwa tunaamini kuwa yana
umuhimu mkubwa katika kuwafanya wachimbaji wadogo wa madi-
ni na wajasiriamali kuwa na ujuzi na uelewa katika kufanya shughuli
za kibiashara na ufanisi.

Tunasema hivyo kwa sababu maonyesho hayo yanakwenda sam-
bamba na kuwapa mafunzo maalumu wajasiriamali na wachimbaji
yanayolenga kuwajengea uwezo wa kuendesha biashara zao kwa
ufanisi na kwa viwango shindani vya kimataifa.

Maonyesho hayo ya siku saba zikiwamo siku tatu za mafunzo
hayo, itakuwa ni fursa muhimu kwa makundi hayo kunufaika kwa
mambo mengi, hususani ujuzi utakaowasaidia kuboresha shughuli
720.

Miongoni mwa vikwazo ambavyo vimekuwa vikitajwa mara kwa
mara kuwa kikwazo kwa wachimbaji madini wadogo na wajasiri-
amali ni kukosa mitaji, elimu na ujuzi, hivyo kujikuta wakikwama
kufikia malengo na ndoto zao.

Kwa hiyo tunaamini kuwa waliopata fursa hiyo adhimu wataitu-
mia kujifunza mambo mbalimbali pamoja na kusikiliza na kuzinga-
tia ushauri watakaopewa na wataalamu na watu wengine watakaok-
wenda kutembelea maonyesho hayo.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Gabriel, akizungumza wakati
wa ufunguzi wa utoaji wa mafunzo hayo, alitoa wito kwa wafanya-
biashara na wachimbaji wadogo kuzingatia kanuni za utunzaji wa
fedha na heshima ya matumizi ili kulinda na kukuza mitaji yao.

Utunzaji fedha na matumizi yake, imekuwa ikielezwa kuwa ni kik-
wazo kwa wachimbaji wadogo wa wajasiriamali kupata maendeleo
na kukua kibiashara.

Inaelezwa kuwa wachimbaji wadogo wengi pamoja na wafanya-
biashara wadogo wanapopata fedha hawana utaratibu mzuri wa
kuzipangia matumizi, badala yake kuzitumia kwenye starehe kisha
baadaye kujikuta wanakwama kuendelea.

Ni wakati sasa kwao kuelewa kuwa fedha hizo wanapaswa kuzi-
tunza kwenye taasisi rasmi za fedha sambamba na kuzitumia taasisi
hizo kwa ajili ya kupata mikopo isiyo na riba kubwa, ambazo zina-
sababisha wakopaji mkufilisiwa mali zao wanaposhindwa kufanya
marejesho.

Jambo la kutia matumaini ni kaiwa miongoni mwa wadai wanao-
fadhili na waratibu wa maonyesho haya ni taasisi za fedha, hivyo ni
matarajio yetu kuwa washiriki watapata elimu ya kutosha kuhusiana
na kanuni bora za utunzani na heshima ya matumizi ya fedha.

Fursa ambayo makundi hayo yametangaziwa ni ya kupelekwa nje
ya nchi kupata uzoefu iliyotolewa na taasisi moja ya fedha nchini,
huku serikali ikisema imeunga mkono mpango huo wa kuwasa-
firisha wachimbaji wadogo na wajasiriamali wa sekta ya madini
kwenda katika mataifa yanayofanya vizuri kwenye sekta ya madini
ikiwamo Zimbabwe, Ghana na Msumbiji.

Lengo la mpango huo limeelezwani  kuwawezesha wajifunze na
kutafuta namna bora zaidi ya kuendesha biashara zao kwa ufanisi
na kiwango cha kimataifa.

Akizungumza alipotembelea banda la taasisi hiyo, Waziri wa Ma-
dini, Dotto Biteko, alisema pamoja na kushirikiana kufanikisha ziara
hizo, serikali itashauriana na wadau wote wakiwamo wachimbaji
hao ili kuongeza tija katika safari hizo.

Alisema serikali ipo tayari kushirikiana na pande zote wakiwamo
wachimbaji ili kufahamu nchi sahihi ambazo zimefanya vizuri kwe-
nye sekta hiyo ili walengwa wapate wasaa wa kujifunza mambo am-
bayo yatawasaidia zaidi.

Tunashauri kwamba wachimbaji wadogo wa madini na wajasiri-
amali waendelee kuwezeshwa kwa mafunzo mara kwa mara kupitia
maonyesho na njia zingine ambazo zitaonekana zinafaa kuwakutan-
isha, lengo likiwa ni kuwapa uelewa na uzoefu wa kufanya biashara
kwa tija na ufanisi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Kumbukeni maisha
baada ya uchaguzi

MAJUKWAANI joto la kampeni
za uchaguzi mkuu linazidi kupanda
kwa wagombea wa urais, ubunge
na udiwani wa vyama mbalimbali
kujinadi kwa wapigakura.

Uchaguzi mkuu unatarajiwa ku-
fanyika Oktoba 28, ukiwa ni wa sita
tangu kurejeshwa mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa na kufanya uch-
aguzi wa kwanza ndani ya mfumo
huo mwaka 1995.

Tume Taifa ya Uchaguzi (NEC)
ilipuliza kipenga cha kuanza
kampeni takribani mwezi mzima
sasa, zikianza rasmi hizo Agosti
26, na kuhitimishwa Oktoba 27 na
kufuatiwa na uchaguzi mkuu Juma-
tano Oktoba 28, 2020.

Lakini, wakati kampeni zinaen-
delea, ni muhimu kuwakumbusha
wanasiasa kuzingatia mambo am-
bayo yanaelekezwa na NEC, kwa
lengo la kuhakikisha uchaguzi una-
fanyika kwa amani na utulivu.

Yako mambo kadhaa ambayo
NEC inawataka wanasiasa kuy-
aepuka ili mchakato wote kuanzia
mwanzo hadi mwisho uhitimishwe
kwa amani na utulivu.

Wagombea wakiendelea kuji-
weka kando na kutumia lugha zina-
zoweza kutibua amani, utulivu na
mustakabali wa uchaguzi.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. Will-
son Mabhera, katika taarifa yake
kwa vyombo vya habari, anawa-
himiza  wanasiasa  kuzingatia
maadili ya uchaguzi, ili kuhakikisha
kila kitu kinakwenda sawa.

NEC inaweka wazi kuwa, haitaki
kampeni zenye matusi ama za ku-
hatarisha amani ya nchi na hilo pia
linatiliwa mkazo na serikali, Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa na Jeshi
la Polisi.

Inataja baadhi ya mambo am-
bayo yanayokiuka maadili ya uch-

aguzi ikiwamo lugha za kashfa na
matusi kwa wagombea na viongozi
wa vyama wakati wa kampeni.

Mengine ni kuzidisha muda wa
kampeni, ukiukwaji wa ratiba ya
kampeni, maandamano ya wafuasi
wa vyama vya siasa yasiyokuwa na
vibali kabla na baada ya muda wa
kampeni.

Aidha, wafuasi wa vyama vya sia-
sa pia hatakiwi kuharibu mabango
ya wagombea wa vyama vingine
watendaji wa serikali kutoingilia
shughuli za vyama vya siasa, kuto-
fanya vurugu dhidi ya vyama ving-
ine na wagombea.

Hairuhusiwi kubandika picha za
wagombea juu ya picha za wagom-
bea wa vyama vingine, wafuasi wa
vyama na wagombea kutoingilia
mikutano ya wagombea wa vyama
vingine na kutoa kauli zisizoweza
kuthibitishwa.

Lengo la NEC kuhimiza hayo
yote ni kutaka kuhimiza amani ili
kuhakikisha kampeni zinafanyika
na kuhitimishwa vizuri na hati-
maye Oktoba 28 Watanzania wach-
ague viongozi wanaowataka.

Kutokana na maelekezo hayo,
NEC inatarajia kwamba vyama vy-
ote ambavyo vimeweka wagombea
vitazingatia hayo na kuhimiza wa-
nachama wake kufanya hivyo, kwa
kuwa Watanzania wanataka ilani
na sera.

Hivyo ni wajibu wa kila mwana-
siasa kutambua kuwa, kuna maisha
baada ya uchaguzi, hivyo ajenda
muhimu kwao, waepuke siasa za
majitaka ambazo zinaweza ku-
waigiza kwenye matatizo yasiyo ya
lazima.

Uzoefu unaonyesha kuwa kila
ifikapo wakati wa kampeni za uch-
aguzi mkuu, kuna baadhi ya wa-
nasiasa, ambao ‘huwashambulia’

wenzao kwa maneno makali na
wengine kutoleana matusi.

Katokana na mwendelezo huo
wa siasa za majitaka, wakati mwing-
ine mashabiki na wafuasi wa vyama
vya siasa ‘hushambuliana’ na ku-
umizana, wakisahau kwamba, kuna
maisha baada ya uchaguzi.

Kwa mantiki hiyo, ni vyema wa-
nasiasa kuanzia wagombea, wa-
nachama na mashabiki wa vyama
vya siasa kuzingatia kile ambacho
kinaelekezwa na NEC ili kuweka
mbele maslahi ya taifa.

Wagombea wa urais, ubunge na
udiwani, wameaminiwa na vyama
vyao na kupewa dhamana ya ku-
wania nafasi hizo, hivyo matarajio
ya Watanzania ni wao kuzingatia
kanuni, sheria, maadili na taratibu
zote za uchaguzi.

Kipindi cha kampeni za uch-
aguzi ni muhimu kunadi ilani na
sera na kukwepa matumizi mabaya
ya lugha ikiwamo matusi na kejeli,
kwa kuwa kwa kufanya hivyo wa-
taepusha aina yoyote ya uvunjifu
wa amani.

Kila chama kimeingia katika
kampeni kikiwa na ilani ya uchagu-
zi ya mwaka 2020 hadi 2025, yali-
yomo humo ndiyo yapewe kipaum-
bele, ili Watanzania wajue ni nini
mgombea amejipanga kuwafanyia.

Hiyo ndiyo kiu ya Watanzania,
siyo kampeni za matusi ama mam-
bo mengine yanayofanana nayo.
Hivyo ni wajibu wa wadau wote
wa uchaguzi kuhimiza kampeni za
kistaarabu ili hatimaye wapigakura
wafanye uamuzi sahihi.

Kikubwa zaidi ni kutambua
kwamba, kuna maisha baada ya
uchaguzi, hivyo wanasiasa wanapo-
gombania fito kwa ajili ya kuijenga
Tanzania, wasiwe nje ya kile amba-
cho kinaelekezwa na NEC.
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Rais John Magufuli akizindua Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi cha Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma Aprili 5, 2019. Wa pili kushoto ni Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako.

VETA nayo vajiunga uchumi

viwanda kwa mtaji wataalamu

BWilaya mafichoni zasogea kileleni
mVyuo vipya 25, ajira kwa sekta 13

Na Enock Charles

HATIMAYE azma ya nchi ku-
ingia uchumi wa kati imefikiwa
mwaka huu, ikiwa imebaki miaka
mitano ya utekelezaji wake.

Juni 1999, Tanzania iliandaa
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025,
ambayo pamoja na mambo men-
gine, ililenga kupunguza nusu
ya wananchi wanaoishi katika
umaskini na kuwafanya wawe
katika uchumi wa kati kufikia
mwaka 2025.

Katika kuhakikisha azma hiyo
ya kuifanya Tanzania kuwa nchi
yenye uchumi wa kati unaochagi-
zwa na viwanda, mafunzo ya
ufundi stadi yameendelea kuhi-
tajika kwa wingi katika maeneo
mbalimbali nchini, huku kukiwa
na mwamko mkubwa wa wa-
nanchi hususan vijana kutambua
kuwa ufundi stadi ni mkombozi
kwao kuajiriwa, kuajiri na kuajiri
wengine.

Waendeshaji wakubwa wa vi-
wanda ni wahitimu wa mafunzo
ya ufundi stadi. Vilevile, watu we-
nye ujuzi wa ufundi stadi ndiyo
wanaochangia juhudi za serikali
kwa kufungua viwanda vidogo
vidogo.

Kwa kutambua umuhimu wa
mafunzo hayo, serikali imeen-
delea na jitihada za kuhakiki-
sha mafunzo ya ufundi stadi
yanawafikia na kuwanufaisha wa-
nanchi wengi zaidi.

Mkurugenzi Mkuu wa VETA,
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi (VETA), Dk. Pancras
Bujulu, anasema lengo la serikali
ni kuwa na chuo cha ufundi stadi
katika kila mkoa na kila wilaya
nchini ifikapo mwaka 2025, ili
kuhakikisha inazalisha rasilimali
watu ya kutosha yenye ujuzi, kwa
ajili ya maendeleo endelevu ya
viwanda.

“Mwitikio wa wananchi kuji-
unga na mafunzo ya ufundi stadi
umekuwa mkubwa sana ndiyo
maana tumekuwa tukipokea
maombi mengi ya vijana kutaka
kujiunga na mafunzo haya. Tu-
nataka kuhakikisha kuwa watu
wote wenye uhitaji wa mafunzo,
wanayapata kwa urahisi, ili waji-
patie ujuzi wa kuwawezesha
kushiriki kikamilifu katika shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi,”
anasema.

Dk. Bujulu anasema katika
ngazi ya wilaya, serikali imeka-
milisha ujenzi wa vyuo vipya vya
VETA vya Namtumbo, Urambo,
Ndolage, Muleba, Nyamidaho,
Nkasi, Ileje, Kanadi, Itilima, Sa-
munge, Ngorongoro, Gorowa, Ba-
bati na Mabalanga, Kilindi.

Anabainisha kuwa Chuo cha
VETA Chato na Kitangali (Newa-
la) viko kwenye hatua za mwisho
kukamilishwa huku ujenzi katika
Wilaya za Kasulu, Nyasa, Ruang-
wa na Kongwa ukiendelea vizuri.

Mkurugenzi huyo anaongeza
kuwa vyuo vingine 25 vya VETA
vinaendelea kujengwa ka-
tika Wilaya za Chunya, Kilindi,
Korogwe, Ukerewe, Igunga,

DKk. Bujulu anase-
ma katika ngazi

ya wilaya, seri-
kali imekamilisha
ujenzi wa vyuo
vipya vya VETA
vya Namtumbo,
Urambo, Ndolage,
Muleba, Nyamidaho,
Nkasi, lleje, Ka-
nadi, Itilima, Sam-
unge, Ngorongoro,
Gorowa, Babati na
Mabalanga, Kilindi.

Pangani, Kishapu, Rufiji, Uyui,
Kwimba, Bahi, Mafia, Longido,
Mkinga, Uvinza, Ikungi, Iringa
duli, Buhigwe, Ulanga, Masasi,
Butiama na Chemba, ambavyo
vinajengwa kwa kutumia rasili-
mali na nguvukazi ya VETA kwa
utaratibu wa ‘Force Account’.

Pamoja na ujenzi wa vyuo vya
wilaya, mkurugenzi huyo anase-
ma serikali inajenga vyuo vya
VETA vya Mikoa ya Rukwa, Geita
na Njombe. Chuo kingine kina-
chojengwa ni cha Mkoa wa Kag-
era kupitia ufadhili wa Serikali ya
Jamhuri ya Watu wa China.

Dk. Bujulu anasema ujenzi huo
wa vyuo unaenda sambamba na
uboreshaji wa karakana pamoja
na ununuzi na usimikaji wa vifaa
vya mafunzo kwa lengo la ku-
hakikisha kuwa mafunzo yana-
tolewa kwa ubora hasa kwa kuz-
ingatia kuwa utoaji mafunzo ya
ufundi stadi unajikita zaidi kwe-
nye vitendo.

Anatoa mfano wa kiwanda cha
kisasa cha kutengeneza samani
cha VETA, kilichoko katika Chuo
cha VETA Dodoma, kilichozin-
duliwa Septemba 2019, kwamba
kina vifaa vyote muhimu na kisa-
sa.

Karakana nyingine zilizob-
oreshwa ni pamoja na Karakana
za Umeme wa Viwandani za
VETA Tanga na Mwanza; Kara-
kana ya Ushonaji VETA Pwani;
Karakana za Ufundi wa Zana
za Kilimo za VETA Kihonda na

Arusha; Karakana ya Uchoraji
wa Ramani za Majengo ya VETA
Moshi na Karakana za Umeme, na
Uchomeleaji na Uungaji Vyuma
za VETA Mtwara.

Mkurugenzi huyo anabaini-
sha kuwa, pamoja na mkakati
wa ujenzi wa vyuo vipya, VETA
imekuwa ikibuni mafunzo mbal-
imbali yanayoendana na mahitaji
kwenye jamii, akitolea mfano
mafunzo ya umahiri wa ufundi
wa simu za mkononi yanayotole-
wa na VETA kupitia chuo chake
cha TEHAMA VETA Kipawa kwa
lengo la kuwawezesha mafundi
simu kufanya kazi zao kwa weledi
na uadilifu.

Dk. Bujulu anabainisha kuwa
ifikapo mwishoni mwa mwaka
2021, matarajio ni kuwa na jum-
la ya vyuo 72 vinavyomilikiwa
na VETA kutoka 37 vya sasa na
hivyo kuongeza udahili kutoka
704,000, kwa sasa hadi kufikia
wanafunzi milioni moja kwa
mwaka.

Anasema, vyuo vyao vya ufun-
di stadi vinatoa mafunzo katika
fani zaidi ya 80 zilizogawanywa
katika sekta za ajira 13, ambazo ni
ufundi mekanika; ufundi umeme;
ufundi ujenzi; ufundi magari na
mitambo; huduma za biashara;
mavazi na nguo; usafirishaji na
uchukuzi; uzinduzi (utafutaji,
uchimbaji na uchakataji madini);
uchapaji; urembo na ususi; kilimo
na usindikaji chakula; ukarimu
na utalii pamoja na fani za sanaa.
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Biteko aitaka BRELA
kuwashughulikia vishoka

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Madini, Doto Biteko, ameuta-
ka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA) kutatua changamoto ya vishoka
wa mitandaoni, ambao wamekuwa waki-
wasumbua wafanyabiashara wanaotaka
kusajili majinana alama za biashara.

Biteko alitoa agizo hilo jana alipotembe-
lea banda la BRELA katika maonyesho ya
tatu ya uwekezaji wa sekta ya madini, ya-
nayofanyika katika viwanja vya Bombam-
bili mjini hapa.

“Naipongeza BRELA kwa kutatua tatizo
la kampuni hewa na migogoro ya kam-
puni. Changamoto kubwa ambayo bado

ni vishoka, ambao wanasumbua katika
mitandao. Naomba mwendelee kulishu-
ghulikia hilo,” alisema Biteko.

Pia, aliipongeza BRELA kwa kutoa ush-
irikiano kwa Wizara ya Madini anayoion-
goza na kuongeza kuwa taasisi hiyo im-
ekuwa ikitoa ushirikiano wa haraka mara
inapohitajika kufanya hivyo.

Alitolea mfano wa ushirikiano ulio-
fanywa na BRELA kwa Wizara ya Madini,
ambao umefanikisha kutatua tatizo la
kampuni hewa na migogoro ya kampuni
hususani kampuni ya uchimbaji madini ya
Nyarugusu. Katika mgogoro huo, alisema
BRELA imetoa ushirikiano wa kutosha ka-
tika kuutatua.

Pia, aliipongeza BRELA kwa kazi nzuri
ya kuhakikisha matatizo na changamoto
zinatatuliwa, kwa wakati hasa baada ya
kuweka mfumo wa usajili kwa njia ya
mtandao. Alisema mfumo huo umepun-
guza baadhi ya changamoto kwa wafan-
yabiashara na kupata huduma haraka na
kwa wakati

Waziri Biteko alisema matarajio ya seri-
kali ni kuona wafanyabiashara wa madini,
hususani wachimbaji wadogo, wanaacha-
na na uchimbaji wa kutumia majina
yao na badala yake wanatakiwa kusajili
kampuni, ambazo zitawaongezea tija na
kulipa kodi na kuchangia katika pato la
taifa.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, Sarah Chiwamba (katikati), akikagua bidhaa za wajasiriamali katika maonyesho yaliyo-
fanyika mjini Liwale, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mabadiliko va sheria
vapaisha sekta ya madini

Na Mwandishi Wetu, GEITA

SEKTA ya madini imefanikiwa katika
usimamizi wake kutokana na mabadiliko
ya sheria yaliyofanywa mwaka 2017, hivyo
kuifanya kuongoza katika ukuaji kwa asil-
imia 17.7.

Waziri wa Madini, Doto Biteko, alisema
hayo juzi alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari mjini hapa.

Alisema, sekta ya madini imeongoza kwa
ukuaji kwa asilimia 17.7 na ndiyo inayoon-
goza kwa kuiletea serikali fedha za kigeni.

Biteko alisema sekta ya madini inaon-
goza kwa kusafirisha bidhaa kwenda nje
ya nchi na kwamba asilimia 51.9 ya bidhaa
zote zinazosafirishwa nje ya nchi zinato-
kana na sekta hiyo.

Pia alisema, mapato yatokanayo na ma-
dini yamepanda kutoka Sh. bilioni 168 kwa
mwaka mpaka Sh. bilioni 528.

Alisema katika mabadiliko ya Sheria ya
Madini ya mwaka 2017, kuna Kkipengele
kinachoeleza kuwa kampuni zote zina-
zochimba madini nchini lazima zifungue
akaunti zake ndani ya nchi.

Kampuni ya Barrick iliyoingia ubia na
serikali na kutengeneza kampuni ya pamo-
ja ya Twiga, imefungua akaunti zake zote
nchini na mkataba huo ulitiwa saini Janu-
ari 24, mwaka huu.

Pia, Waziri Biteko alisema makinikia ya-
nayosafirishwa nje ya nchi yanakuwa ya-
meshanunuliwa nchini na kuyapima kwe-
nye maabara tatu tofauti, ili kujiridhisha
kiwango na aina za madini yaliyomo kwe-
nye makinikia hayo na fedha zote zinawek-
wa kwenye banki za hapa nchini tofauti na
ilivyokuwa awali.

Shule 151
Rorya
zamwagiwa
pesa

Na Mwandishi Wetu, SHIRATI

SHULE 151 wilayani Rorya mkoa-
ni Mara, zikiwamo 120 za msingi
na 31 za sekondari zimenufaika
na mpango wa elimu, bila malipo
uliotekelezwa tangu 2015.

Mjumbe wa Kamati Kuu va
Halmashauri Kuu ya Taifa (CC-
NEC) ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Kassim Majaliwa, alibaini-
sha hayo mwishoni mwa wiki
wakati akizungumza na wakazi wa
mji wa Shirati, kwenye mkutano
wa hadhara uliofanyika kwenye
uwanja wa mpira wa Obwere.

Alisema, Sh. bilioni 3.3 zilitolewa
kwa ajili ya shule za msingi 120
kwa ajili ya kufanya ukarabati,
masuala ya utawala, michezo, miti-
hani na posho kwa maofisa elimu
kata na walimu wakuu.

“Kwa upande wa shule za se-
kondari, Sh. bilioni 2.5 zilitolewa
kwa shule 31 kwa ajili ya fidia ya
ada, chakula kwa shule za bweni
na posho ya madaraka kwa wakuu
wa shule,” alisema.

Kuhusu uboreshaji wa miun-
dombinu ya shule ulivyofanywa
kupitia Mpango wa Lipa Kutokana
na Matokeo (EP4R), Majaliwa
alisema, Sh. bilioni 1.2 zilitolewa
kwa ajili ya ukamilishaji wa miun-
dombinu ya madarasa, mashimo
ya Vyoo na nyumba za walimu
kwa shule za msingi.

Alizitaja baadhi ya shule za
msingi zilizonufaika na mpango
huo kuwa ni Mori, Nyanduga,
Buchuri, Kondo, Saye, Masonga,
Kyaro, Kitembe, Bubombi, Oliyo
B, Dagopa, Nyabi, Ratia, Kotwo,
Muchirobi, Manyara, Ochuna na
Nuamaguku.

“Kwa upande wa shule za se-
kondari, zimetumika Sh. milioni
777.8, kwa ajili ya ukarabati na
ujenzi wa miundombinu ya shule
ikiwamo maabara, madarasa, ma-
bweni na vyoo kwa shule za Bu-
kama, Mirare, Ngasaro, Nyamunga,
Buturi, Goribe, Nyathorogo, Nyam-
tinga na Waningo,” alisema.

Majaliwa ambaye yuko mkoani
Mara kumwombea kura mgombea
urais kwa tiketi ya CCM, Rais John
Magufuli, alitumia fursa hiyo ku-
waombea kura mgombea ubunge
wa Jimbo la Rorya, Jafari Chege,
mgombea udiwani wa Kata ya
Mkoma, Ayoi Sonde na wale wa
udiwani katika jimbo hilo.

Akizungumzia utekelezaji wa
[lani ya CCM kwenye sekta ya

na umeme kuwa ni Thabache,
Nyabikondo, Nyahera, Bugendi,
Burere, Wamaya, Nyabiwe, Masike,
Busanga, Nyihara, Kyanyamsana,
Nyamusi na Oliyo.
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TBS yatengeneza
viwango vya ubora
sekta ya madini

Na Mwandishi Wetu, GEITA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS)
limetengeneza zaidi ya viwango 100
ambavyo vitatumika kudhibiti ubora
katika sekta ya madini kwenye masu-
ala ya utafiti, uchimbaji na uchenjuaji.

Akizungumza katika maonyesho ya
tatu ya madini na teknolojia yanay-
oendelea katika viwanja vya Magogo
mkoani Geita jana, msemaji wa TBS,
Roida Andusamile alisema:

“TBS imeandaa viwango ambavyo
vinahakikisha usalama katika sekta
ya madini unaimarika na kuifanya
sekta hii kuendelea kuwa mchangiaji
mkubwa katika pato la taifa.”

Andusamile aliongeza: “Viwango
hivi vimeandaliwa kudhibiti viwango
kwa wachimbaji wakubwa na wadogo.
Sababu ya kuleta viwango hivi ni ku-
hakikisha kuwa shughuli za uchimbaji
madini zinaendeshwa katika mazingira
salama na yenye ubora.”

“Kwa upande wa kipekee, shirika
letu la viwango lina jukumu la ku-
chukua hatua za kudhibiti ubora wa
bidhaa, huduma na mazingira kwa nchi
nzima. Ndio maana tulianzisha viwan-
go hivi kudhibiti ubora katika sekta va
madini,” aliongeza Andusamile.

Kwa upande wake, Ofisa Viwango wa
TBS katika Madini, Filbeta Magidanga,
alisema: “Tunajivunia kuandaa viwan-
g0 zaidi ya 100 ambavyo vitadhibiti
na kuimarisha ubora kwenye sekta ya
madini.”

Aliongezea: “Viwango hivi vinaten-
genezwa na Kamati ya Viwango TBS
ambayo ina jukumu la kuandaa na
kutengeneza viwango katika utafiti wa
madini, uchimbaji, upimaji na uchen-
juaji.”

Waaswa kupeleka
watoto shule za
ufaulu

Na Yasmine Protace

WAZAZI na walezi, wametakiwa Ku-
tokimbilia shule zenye ufaulu kwa ajili
va kuwapeleka watoto wao kusoma,
bali kinachotakiwa ni kuwatafutia
shule ambazo zinawajenga watoto
kimaadili.

Hayo valisemwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Shule ya St. Mark’s, Peter
Mutembei, katika mahafari ya 17 va
kidato cha nne ya shule hiyo.

Alisema baadhi ya wazazi wanakim-
bilia shule zenye ufaulu, lakini wa-
nashindwa kuelewa kuwa kuna shule
zina ufaulu, lakini haziwajengei watoto
maadili.

“Kabla ya kumpeleka mtoto shule
mzazi inatakiwa ufuatilie shule hiyo
ina maadili au haina na kama haina
usikimbilie sifa za ufaulu pekee na
ukampeleka mtoto,” alisema.

Aliongeza kuwa kama mtoto ataku-
wa hana maadili na akafaulu vizuri
mitihani yake, lakini anapopata ajira
hawezi kufanya kazi vizuri kutokana
na kutokuwa na maadili mema.

Alisema kuwa shule yao kutokana na
kuwafundisha maadili mema, wanafun-
Zi wao mpaka sasa hakuna mtoto wa
kike aliyeacha shule kwa kupata
Ujauzito. Alisema shule yao imeanzisha
sera ya usalama kwa watoto wakiwa
ndani ya shule na nje ya shule.

“Tumeanzisha sera yetu, tunawalin-
da watoto na matendo ya usalama nje
ya shule na ndani ya shule,” alisema.

Vita dhidi ya magonjwa
ya mifugo kuendelea

Na Elizabeth Zaya

ERIKALI imesema itaen-

Prof. Gabriel alisema tayari
Wakala ya Maabara ya Veteri-
nari Tanzania (TVLA) kilichopo

delea kukabiliana na ma- Tayari mkoani Tanga kimeshapata njia
gonjwa ya mifugo nchini Wakalaya nzuri na rahisi ya kutokomeza ma-
kwa kutumia njia ya chanjo Maabaraya  opjwa ya mifugo.
pamoja na kutokomeza wadudu ¥Ete"n.a" Alisema Lengo ni kuhakikisha
wakiwamo mbungo ambao wa- ('l?\l;lf?\;“kaili- wafugaji wanapata tija ya ufugaji
naathiri afya ya wanyama. chopo mkoa- M@ wanaondokana na kufuga
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo pj Tanga kwa mazoea na kuingia katika
na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo, kimeshapata ufugaji wa kisayansi bila kuwa na
Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema njia nzuri magonjwa yanayoathiri ustawi wa
taasisi za serikali zinazosimamia na rahisiya mifugo yao.
sekta hiyo zimekuwa zikifanya kazi Kutokomeza Ofisa Utafiti wa Mifugo kutoka
kubwa ya kufanya utafiti na kutafu- magonjwa TVLA mkoani Tanga, Peter Lucas,
ta tiba ya magonjwa ya mifugo Yamifugo. alisema miongoni mwa njia ra-

nchini.

hisi ambazo wafugaji wanatakiwa

kuzitumia katika kutokomeza
mbung’o ni pamoja na kuweka
mtego wa kuwakamata pamoja
na njia ya kuweka dawa maalum
ya kuwaua kwa kutumia vitambaa
vyenye rangi ya bluu na nyeusi
kwa sababu huwavutia wadudu.
Kwa upande wake Kaimu Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TALIRI) Mkoa
wa Tanga, Dk. Zabron Nziku, alise-
ma kuwa wameanzisha maabara
ya kisasa kwa ajili ya kutengeneza
virutubisho vya mifugo vinavyoto-
kana na zao la muhogo ambavyo
havina gharama kubwa kwa wafu-

gaji.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa tatu kulia), akikata utepe kuzindua huduma ya mkopo wa vifaa vya kilimo
inayojulikana kama Chukua Trekta Tukalime, inayotolewa na Benki ya CRDB kwa kushirikiana na kampuni zinazou-

wa CRDB, Abdulmajid Nsekela. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Tanzania yazinoa nchi

kinara uzalishaji korosho

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

LICHA ya Tanzania kuzifundisha kilimo
cha korosho nchi za Ivory Coast na Nige-
ria, nchi hizo zinaongoza kwa kuzalisha
zao hilo Afrika na duniani na kuizidi Tan-
zania.

Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI) Kituo cha Nalien-
dele kitengo cha Agronomia ya Korosho,
Kasiga Ngila, aliyasema hayo jana, kwe-
nye mafunzo ya wakulima wa korosho
kutoka Halmashauri za Kilosa na Gairo
mkoani Morogoro ambayo yamefanyika
wilayani Gairo.

Alisema takwimu ambazo zimepati-
kana kutoka mtandao wa Kilimo forum.

com zinaonyesha Tanzania ni chi ya nne
kwa nchi ya Afrika kwa kuzalisha koro-
sho ikitanguliwa na Nigeria inayoongoza
kwa kuzalisha tani za ujazo 900,000 kwa
mwaka ikifuatiwa na Ivory Coast inayo-
zalisha tani za ujazo 600,000.

Alisema nchi ya tatu kwa kuzalisha
korosho barani Afrika ni Guinea Bissau
inayozalisha tani za ujazo 400,000 kwa
mwaka, ambapo Tanzania inazalisha tani
za ujazo 300,000 kwa mwaka.

“Tunajisikia ~ vibaya  kuzifundisha
nchi hizi kilimo cha korosho kisha
wanakwenda kulima na kuzalisha
kwa wingi kuliko sisi, ndio maana sasa
tumeamua kusambaza elimu kwa
wakulima wetu ili na sisi tuongeze

uzalishaji,” alisema Kasiga.

Kasiga alisema kwa duniani nchi
inayoongoza ni Vietnam ikizalisha
tani za ujazo milioni 1.2 na ya pili ni
Nigeria ikizalisha tani 900,000,India
ikizalisha (900,000) na Ivory Coast tani
(600,000).

Kwa upande wake akitoa elimu ya
kilimo bora cha korosho kwa wakulima
wa Wilaya ya Kilosa na Gairo, Mtafiti wa
Magonjwa na Visumbufu vya zao la ko-
rosho, Dk. Wilson Nene, alisema sababu
inayopelekea kuwapo kwa uzalishaji
mdogo wa zao hilo nchini ni pamoja na
wakulima kushindwa kutumia mbegu
bora za kisasa na badala yake wamekuwa
wakitumia mbegu za kienyeji.
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Lori lingine la mafuta lateketea

Na Mwandishi wetu

ARI la mafuta lililokuwa lin-
Dar es Salaam limeteketea kwa
moto.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari na Kamanda
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji mkoani
Morogoro, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi, Goodluck Zolote, gari hilo ni
lenye namba za usajili T 862 BZS na le-

Gari hilo ni

nye namba T814 DBZ, na kwamba ajali
ilitokea Septemba 20, mwaka huu.
Alisema, gari hilo ni mali ya kampuni

mali ya In- ya Interpetrol likiendeshwa na dereva
terpetrol lik- 1jamidu Issa, na ajali hiyo ilitokea eneo
Leanggrs,g‘;‘;a la Kilosa, mkoani humo.

Hamidu Aidha, alisema kuwa zilifanyika
Issa, na ajali jitihada za kuokoa kiasi kikubwa cha
hiyo ilitokea mafuta na kudhibiti moto na kwamba
eneo laKil- haukuleta madhara yoyote.

osa, mkoani Kwa mujibu wa kamanda huyo, chan-
humo. zo cha ajali hiyo hakijajulikana, huku

akieleza kuwa kumekua na matukio ya
mara kwa mara ya magari ya mafuta
kuwaka moto na kusababisha madhara
makubwa.

“Kumekuwa na wimbi kubwa la

matukio ya aina hii kutokea mara kwa
mara katika maeneo mbalimbali hapa
nchini na mengine yamesababisha maafa
makubwa na hata kusababisha vifo vya
watu wengi sana, hii ni kutokana na watu
kuyakimbilia magari, ili kuchota mafuta
pindi tu yanapoanguka,” alifafanua.

Mbwa, paka 300
wapatiwa chanjo

Na Elisante John, SINGIDA

ZAIDI ya mbwa na paka 300,
wamepatiwa chanjo katika
Wilaya ya Iramba mkoani Sin-
gida, kupitia Shirika lisilo la Ki-
serikali la Education for Africa
Animal Welfare Organization

Dar es Salaam, ili kukabiliana na

Waziri wa Madini, Doto Biteko, akipokea cheti cha usajili wa jina la biashara kutoka kwa ofisa wa Wakala wa Usajili wa Biashara

na Leseni (BRELA), Mariam Mollel, baada ya kujisajili na kukipata hapohapo kwenye maonyesho ya madini yanayoendelea kwenye
viwanja vya Bombambili mkoani Geita juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ugonjwa wa kichaa cha mbwa.

Chanjo ya mbwa na paka ka-
tika wilaya hiyo ni mwendelezo
wa Shirika la EAAW, linalojihu-
sisha na ustawi wa wanyama
kwa kuielimisha jamii juu ya
haki za wanyama, matunzo
na matibabu yake, kuendesha
zoezi kama hilo mwaka jana
(2019).

Kwa mujibu wa ofisa mifugo
na uvuvi Wilaya ya Iramba, DK.
Dotto Thomas, kichaa cha mbwa
ni tatizo linaloikabili dunia,
kutokana na athari zake kwa bi-
nadamu, ambaye maisha huwa
hatarini baada ya kung'atwa na
mbwa au paka mwenye Kirusi
cha maradhi ya ugonjwa huo.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Dotto alibainisha kuwa tiba
yake ni ghari na nchini hutole-
wa katika baadhi ya hospitali,
huku zahanati na vituo vingi
vya afya hususani kwenye mae-
hiyo na hivyo kusabisha wa-
hanga wengi kupoteza maisha.

Dk. Dotto alifafanua kuwa, ka-
tika kukabiliana na tatizo hilo,
Wilaya va Iramba na EAAW,
walitekeleza zoezi la chanjo
kwa siku mbili na kufanikisha
mbwa na paka 300 eneo la
Kiomboi Mjini, huku mkakati
ukiandaliwa kwa ajili ya wilaya
yote.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
EAAW, Ayubu Nnko, alitoa
rai kwa jamii ya wilaya hiyo
kuhakikisha inawapatia mbwa
na paka huduma zote muhimu,
ikiwamo chanjo kila mwaka, ili
kudhibiti ugonjwa wa kichaa
cha mbwa.

Waajiri wakumbushwa kuwekeza kwa wafanyakazi

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI wa Rasilimali Watu wa
Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL),
Conrad Msoma, amewakumbusha waajiri
kuwekeza kwa wafanyakazi wao kwa

kuhakikisha wanakuwa na furaha na amani

wanapotekeleza majukumu yao, katika

maeneo yao ya kazi.

wakati akizungumza na waandishi wa habari.
Alisema, kuna umuhimu wa kuwajali na

kuwahakikishia usalama wafanyakazi wan-
apokuwa kazini kwa kuweka mazingira na
mifumo bora ya kazi inayotoa haki kwa kila
mfanyakazi.

Akitoa mfano katika kipindi cha mlipuko
wa ugonjwa wa corona, Msoma alisema kili-

-,
CRDB vakopesha wakulima korosho bil. 1.3/-

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

ZAIDI ya Sh. bilioni 1.335 zi-
likopeshwa na Benki ya Biashara ya
CRDB kwa wakulima 648 wa koro-
sho, katika kipindi cha maandalizi
msimu 2020 /2021, ili kuwawezesha
kuzalisha mazao ya kutosha na ku-
jiongezea kipato.

Sambamba na mikopo hiyo, pia
benki hiyo imeanzisha akaunti
maalumu ya Fahaari Kilimo, am-
bayo haina makato, ili kumwondolea
mkulima adha ya akaunti yake kulala
anapokuwa hajaingiza fedha katika
Kipindi cha miezi 24.

Hayo yalisemwa na Meneja
Biashara wa Benki hiyo Kanda ya
Kusini, Benadeta Mshanga, kwenye

mafunzo ya fursa mbalimbali zina-
zotolewa na CRDB kwa viongozi wa
vyama vya msingi vya ushirika wa
wakulima Amcos, na Chama Kikuu
cha Ushirika wa Wakulima Tunduru
(TAMCU).

Mshanga alisema fedha hizo
zilitolewa kwa wakulima, ili kuwasa-
sidia kununulia pembejeo na kufanya
maandalizi mengine ya mashamba
yao zikiwa ni jitihada za benki hiyo
kuunga mkono juhudi za serikali
kumkomboa mkulima.

Meneja wa Bodi ya Korosho
Tanzania Tawi la Tunduru, Sauri Ally
Mokiwa na Ofisa Ushirika wilaya ya
Tunduru, Goerge Bisani, walipongeza
utolewaji wa mikopo hiyo na kuwa-
taka wakulima na viongozi wa vy-

ama vya msingi kuzitumia fursa hizo
kwa uaminifu, ili waweze kunufaika :
nazo. 1

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
kwa niaba ya viongozi hao, Athum- '
ani Mjase wa Mkanai Amcos na '
Mayanga mohammed wa Mrimi Am- 1
cos, waliiomba benki hiyo kuanga- 5
lia uwezekano wa kupunguza riba '
kwenye mikopo, kupunguza urasimu !
ambao umekuwa ukichelewesha 1
mikopo. ;

Mwenyekiti wa TAMCU, Hashimu !
Mbalaabala, aliwaagiza wenyeviti 1
na makatibu wa VAMCOS kuweka 5
makarani waaminifu, ili waweze '
kukusanya mazao ya wakulima kwa 1
uaminifu. ;

kuwa ni kipimo kwa waajiri katika kuwalinda
wafanyakzi wake hususani kwa kubuni mbi-
nu mbadala za kutekeleza majukumu yao
bila kujali gharama.

“Kuzingatia maadili, ujumuishi, haki sawa
kwa wafanyakazi wote nalo ni jambo la msin-
gi, na haya ndiyo baadhi ya mambo yanayoi-
fanya Kampuni ya SBL kuwa mbele ya waajiri
wengine katika soko la ajira hapa nchini,”
alisema Msoma.

Aliwashauri waajiri kuwa na sera nzuri,
ambazo zitakuwa ni rafiki kwa wafanyakazi
wote, ambazo pia zitakuwa zinatambua
mchango wa wafanyakazi bora.

“Na sisi tunapendelea kutoa kipaumbele
kwa mazingira bora ya kazi kwa kuwa hu-
changia kwa kiwango kikubwa mfanyakazi
kuwa na furaha. Kuwa mwajiriwa bora haku-
maanishi tu kuwa na sera bora za kazi, bali
pia utamaduni mzuri unaomfanya mfan-
yakazi ajisikie huru na kuona kuwa kampuni
inamjali pamoja na kumthamini,” alisema
Msoma.

“Na kutokana na sera pamoja na taratibu
bora za kuwajali wafanyakazi wetu, tume-
fanikiwa kupata tuzo mbalimbali ikiwamo
tuzo za kimataifa, ambazo zimetokana na
utendaji uliotukuka katika ngazi ya kitaifa na
kimataifa.”
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Tanzania
ilipojibu |
tuhumaza
UN haki za '
binadamu

B Lawama za
2015 zimepotea,
zalbuliwa nyingine

Na Ani Jozeni

AZIRI wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Ki-
kanda na Kimataifa,
Profesa Palamagamba Kabudi
(pichani), hivi karibuni analazimi-
ka kutumia taaluma na diploma-
sia kujibu hoja za Shirika la Umoja
wa Mataifa la Haki za Binadamu,
ambalo limetoa taarifa yake inay-
oibua lawama kwa Tanzania.

Taarifa hiyo inaelekeza lawa-
ma kwa taifa likitaja baadhi ya
mambo kuwa ni pamoja na kuki-
uka haki za binadamu, uhuru wa
habari, haki za wapinzani kufan-
yakazi zao, kwa mujibu wa ripoti
iliyotolewa hivi karibuni.

Hata hivyo, serikali haikutaja
tarehe halisi ya taarifa ya UN, ila il-
ionekana ni ya mwaka huu kwani
ingekuwa ya 2019 ingekamilika na
kutolewa kabla, labda kwa mael-
ezo ya kukwamishwa na vizuizi

vya kuzuka kwa janga la COVID-19.
Kimsingi ni taarifa ya mwaka huu
na imetolewa wakati Tanzania in-
ajiandaa kufanya uchaguzi mkuu
na wageni wa kimataifa wamer-
uhusiwa kuuangalia.

Majibu ya Waziri Kabudi yali-
kuwa pia kama yanalenga kutoa
maelezo ya ndani na kwa maana
hiyo kuwapa tafsiri ya mpangilio
wa kufanyika uchaguzi mkuu.

Moja ya maeneo muhimu ya
kufanyika uchaguzi na hasa ka-
tika uchaguzi mkuu ni kuwapo
wagombea tofauti ili wapiga kura
wawapime na kuchagua mmoja
kati yao. Kimsingi hiyo ndiyo dha-
na kuu katika uchaguzi, lakini mi-
fumo ya siasa inatofautiana ni kwa
kiwango gani mgombea anaweza
kutofautiana na kile kilichopo.

Wakati taarifa ya UN inaonye-
sha kuwa uhakika wa uhuru wa
kujieleza na kufungamana kisiasa
nchini umepungua, jambo hilo
Waziri hakukanusha, akisema

tu kuwa kiwango cha uhuru kili-
chopo kwa jumla kinaridhisha.

Anatoa maelezo kuwa kuna
wagombea 17 wa nafasi ya urais,
hakusema kuwa imepita muda
wa miaka minne na nusu hakuna
shughuli za wazi za siasa na vikao
vya bunge kuonekana kwa njia ya
mtandao na televisheni ni kwa
nadra.

Hilo ni eneo mojawapo ambalo
wasimamizi wa uchaguzi huwa
wanaliangalia, yaani usawa katika
maandalizi ya uchaguzi mkuu na
pia usawa wa kampeni, kuhesabu
kura.

Ila ziko kanuni kadhaa na ma-
zoea hasa katika dhana nzima ya
uangalizi wa kura ambazo zinam-
saidia Waziri Kabudi, na kwa jum-
la inatazamiwa kuwa waangalizi
kutoka nje hasa wanaotoka Umoja
wa Ulaya wanaweza kuuliza hapa
na pale kuhusu usimamizi na
uendeshaji wa uchaguzi mkuu,
bila suala la ziada.

Siyo rahisi kwa waangalizi ku-
fikia mahali wakasema uchaguzi
haukuwa huru na haki, ingawa hali
hiyo ilijitokeza mwisho wa 2017
wakati Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), ilipofanya uch-
aguzi mkuu.

Ulimuibua Felix Tshisekedi wa
chama cha upinzani kilicho ka-
ribu na utawala wakati huo, kuwa
ndiye aliyeshinda.

Endapo kutangazwa kwa ma-
tokeo hasa ya uchaguzi wa rais
hakusababishi maandamano na
vurugu, siyo rahisi kutumia vigezo
vya kitaaluma na kimikataba ile ya
Umoja wa Mataifa ya uendeshaji
wa shughuli za siasa na kufanyika
uchaguzi mkuu kuhoji matokeo.

Hata kama tuhuma zipo kuhusu
kukandamizwa au kuzuiwa kwa
wapinzani na hasa wagombea
maridhawa wa upinzani kwa na-
fasi ya ubunge kama ilivyo sasa,
changamoto hiyo kwa kanuni za
kimataifa kwa maana ya mwele-
keo wa kidiplomasia haziwezi ku-
leta kutoelewana kati ya nchi na
waangalizi nje.

Inawezekana  kusema kuwa
jibu la Waziri Kabudi lilikuwa kwa
upande mmoja linaonyesha hisia
kuwa hata hivyo serikali imefanya
kazi nzuri katika maeneo muhimu
ya utawala bora na kuwa malala-
miko ya sasa iwe ni mashirika
ya UN au vikundi hapa nchini
hayawezi kuvuruga msingi huo.

Anasema mwaka 2015 serikali
ilikuwa inashutumiwa kwa rushwa

i SANKAR?

rd

o,

kuenea kote nchini na ubadhirifu
wa fedha za umma na hivi sasa
hakuna tena lawama kama hizo,
hali inayoonyesha kuwa serikali
imefanya kazi kubwa. Anaeleza
kuwa wafuatiliaji suala la haki za
binadamu wameelekea kwing-
ine, hisia ambayo ilitoa picha
kuwa Waziri anatuhumu kuwa
wachunguzi hao walikuwa wana-
tafuta mahali pa kuweka lawama.
Hata hivyo hakusema hakuna
tatizo lolote ila akauliza iwapo
kuna eneo lolote duniani ambalo
halina changamoto hizo.

Kusema kuwa changamoto za
haki za binadamu zipo kila maha-
li ni kama kujibu kuwa siyo tatizo
na wakati huo huo kukiri kuwa
tatizo lipo. Suala la umuhimu wa
tatizo hilo katika uchaguzi mkuu
hata hivyo ni gumu kwani maz-
ingira ya kupungua kwa uhuru
wa kisiasa pia ni ya ushabiki wa
kisiasa, kuwa katika nchi am-
bako serikali inatukuzwa na
wanakuwa na kila sababu ya ku-
fanya hivyo siyo rahisi upinzani
kufanya kazi, kwani unaonekana
kufitinisha watu na utawala bila
sababu ya msingi.

Ila utawala wenye upungufu
ya wazi unarahisisha demokra-
sia kwani wananchi wanaielewa
zaidi hisia hiyo, hata kuiamini.

Tatizo linakuja pale uta-
wala wenye upungufu wa wazi
unakataa pia demokrasia, kwa
mfano pale kutaka kuongeza
mihula ya kuchaguliwa kutoka
miwili kuwa mitatu, kama ili-
vyokuwa DRC na halafu Burundi,
au kutokuwepo mihula kabisa
kama Uganda.

Hata hivyo, unakuta katika
maeneo yote hayo ipo misingi
ya kushindwa kuendesha siasa
za kawaida za vyama vingi kwa
kuhofia nchi kuparaganyika,
kutokana na utii wa kisiasa kwa
muda mrefu kuwa mikononi
mwa mtu mmoja na chama ki-
moja.

Inabidi yeye mwenyewe atake
kuwe na mabadiliko na aham-
ishie utii wake kwa huyo ata-
kayechaguliwa, kwani nje ya
hapo siasa inakuwa ni jitihada ya
kumwondoa, kwa wingi wa kura
za hapana, rais asiyetaka kuon-
doka lakini pia siyo rahisi.
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IKumbe kibwagizo, si dalili 50/50

IHUtumMiwa Kush

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AKATI kampeni za

uchaguzi mkuu zina-

pamba moto na wa-

nawake wakingara
majukwaani kushangilia na ku-
pigia wagombea wanaume vigel-
egele, seshemu kubwa ya jamii
inaendelea kuwaangalia kwa
dhana tofauti, ikiamini kuwa ha-
wajaiva kushika uongozi.

Na wakati mwingine huwatolea
hukumu na kuonekana kama vi-
umbe wasioweza kuleta mabadi-
liko katika jamii.

Jambo hilo ni kinyume na miti-
zamo ya kimaendeleo na kidini
inayosisitiza nafasi ya mwanamke
katika uongozi.

Licha ya dhamira ya serikali ku-
taka kufikia usawa wa kijinsia ka-
tika uongozi kwa asilimia 50 kwa
50 hali halisi inaonyesha kuwa
bado wanawake wako nyuma ka-
tika nafasi hizo.

TATIZO NI NINI?
Zipo sababu nyingi zenye kum-
kwamisha mwanamke katika

nafasi za uongozi na moja kati ya
vikwazo vyake ni mfumo dume
ndani ya vyama vya siasa.

Imebainika kwamba vyama
vingi vya siasa vinawatumia wa-
nawake katika kuhamasisha na
kuongeza idadi ya wanachama na
kueneza sera za chama lakini si
kuwapa uongozi .

Nyakati kama hizi za kampeni
kuelekea uchaguzi mkuu vyama
vya siasa vimekua vikiwatumia
wanawake kuwavuta wapigakura
lakini havimuoni kama ni mdau
wa nafasi ya uongozi na kufanya
maamuzi.

Mwenyekiti wa kamati ya amani
na viongozi wa dini Tanzania,
Salum Hadi, wakati akizungumza
katika mkutano unaojadili nafasi
ya mwanamke kuelekea uchaguzi
mkuu, anasema:

“Nguvu ndogo ya mwanamke
kiuchumi, rushwa, lugha za kud-
halilisha, mila potofu na ubaguzi
wa kijinsia husababisha baadhi ya
wanawake washindwe kujiamini
katika kukabiliana na vitendo
mbalimbali vya ukatili wa kijin-
sia.”

Anasema wanawake wana ngu-
vu na uwezo katika uongozi hivyo
wapewe nafasi kwa kuwachagua
kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

“Tunaamini wazi wanawake
wakichaguliwa  kushika  na-
fasi za uongozi  wataendeleza

vita ya rushwa, ufisadi, dawa
za kulevya na mengine mengi
kwa ustawi wa taifa letu ikiwa
ni pamoja na kusimamia haki za
wanyonge.”anakumbusha .

Anaeleza kuwa kamati ya amani
na viongozi wa dini inasisitiza
umuhimu wa nafasi ya mwan-
amke katika uongozi ambapo
wana mchango mkubwa katika
kuinua uchumi.

NI WANAMAPINDUZI

Aidha, anasema wanawake wa-
kichaguliwa katika nafasi za uon-
gozi watatunga sheria na kushiriki

pellia Kinababa

Halima Mdee, mwanamke wa kwanza mbunge mpinzani mkoani Dar es Salaam, ni mwakilishi wa jimbo la Kawe-CHADEMA.

PICHA: MTANDAO.

katika vyombo vya uamuzi hivyo
maendeleo na mapinduzi makub-
wa ya kiuchumi katika taifa yata-
tokea.

“Wanawake ni zaidi ya nusu
ya idadi ya watu duniani hivyo ili
kutokomeza umasikini ni lazima
wapewe nafasi na kushirikishwa
kikamilifu katika uongozi.”

“Biblia inasema wanawake wa-
tangazao habari ni jeshi kubwa
Zaburi 68:11 hivyo ni wazi wanayo
nguvu ya kukamilisha hili”.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Tanzania
(Tamwa), Rose Reuben, anasema
ushiriki wa wanawake katika siasa
na katika ngazi za maamuzi ni
eneo lililo na changamoto lukuki
na hivyo linahitaji kuhimizwa na
viongozi wa ngazi za juu,asasi za
kiraiawanawakke wenyewe na
viongozi wa dini.

Anaeleza kuwa takwimu zi-
naonyesha kuwa ni asilimia 37 ya
wanawake iliyoko katika ngazi za
maamuzi na kuna mapengo katika
ushiriki wao ambayo hayana budi
kuzibwa.

Anasema mapengo hayo ni
pamoja na lugha za kudhalilisha
wakati wa uchaguzi zinazowakati-
sha tamaa wanawake kuwania na-
fasi za uongozi, uteuzi usiozingatia
jinsia ndani ya vyama vya siasa,
hofu na kutojiamini kwa baadhi ya
wanawake wanaogombea na ilani
za vyama zisizozingatia jinsia.

“Mapengo mengine yaliyobaini-
ka ni rushwa ya ngono ambayo
hutumika wakati wa uchaguzi,
rushwa ya fedha, uchumi duni
kwa wanawake wanaotaka ku-
gombea na hivyo hupelekea
kushindwa kufanya kampeni.

Anaeleza kuwa viongozi wa

Wanawake wa-
Nnao umuhimu
mkubwa wa ku-
pewa nafasi va
kushiriki katika
Ngazi za maamu-
zi 1l kutetea ma-
slahi na mahitaji
va wanawake
wengine katika
nyanja mbalim-
bali,” anasema.

dini wana nafasi kubwa katika
kuhimiza jamii kuondoa mila na
mitazamo potofu inayochochea
ushiriki duni wa wanawake katika
siasa na katika ngazi za uamuzi.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzi-
bar Dk. Mzuri Issa Ali, anasisitiza
kuwa nafasi ya mwanamke ka-
tika uongozi ni muhimu katika
uimarishaji wa maendeleo ya wa-
nawake na uchumi nchini.

“Wanawake wanao umuhimu
mkubwa wa kupewa nafasi ya
kushiriki katika ngazi za maamuzi
ili kutetea maslahi na mahitaji ya
wanawake wengine katika nyanja
mbalimbali,” anasema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu Zanzi-
bar, Profesa Issa Haji Ziddy, anase-
ma dini hazijamkataza mwan-
amke kuwa kiongozi.

“Mwanambke hajakatazwa kush-
iriki katika vyombo vya kutoa
uamuzi ila tu ameelekezwa ku-
fuata taratibu na misingi ya dini ili
uongozi wake uwe halali na haki,”
alisema.

Anasema kuwa dini imeweka
bayana kwamba mwanamke
anawajibu wa kufanya kazi za
halali ikiwemo kushika nafasi
za uongozi kama mwanamume
pasipo kuwapo kwa ubaguzi wa
aina yoyote.

Aidha, anaongeza kuwa vion-
gozi wa dini wana dhamana ya
kuwasimamia wanawake katika
uongozi ili wasikiuke maadili.

Sheikh Said Abdallah Moham-
ed, kutoka ofisi ya Mufti Pemba,
anasema ipo haja ya kuandaliwa
kwa mkakati maalum unaolenga
kumuandaa mtoto wa kike kushi-
ka nafasi za uongozi kwa kuzinga-
tia maadili na maelekezo ya dini.

“Viongozi wa dini tunawajibu

wa kuandaa mkakati wa kumwez-
esha mtoto wa kike kushika nafasi
ya uongozi katika jamii bila kukiu-
ka maadili na miiko,” anasema.

Mgombea urais wa Tanzania
kupitia chama cha ADC Queen
Sendiga, akizungumza katika ku-
sanyiko hilo, anasema usawa wa
kijinsia uliopo ndani ya chama
chake umemwezesha kugombea
nafasi hiyo ya juu ambayo ni kwa
mara ya kwanza kusimamisha
mgombea mwanamke.

Anasema wanawake wanaweza
kuwa viongozi katika nafasi za juu
na si jambo jema kuwaachia wa-
naume pekee nafasi hizo.

Mgombea huyo anawataka
wanawake kumuunga mkono na
kumpigia kura bila ya kuangalia
vyama vyao vya siasa ili wanawake
kuiongoza serikali na kwamba
uwezo huo anao.

Aidha, anazitaka asasi mbali
mbali za utetezi wa wanawake
kumuunga mkono kwa sababu
lengo lake ni kuhakikisha sauti za
wanawake zinafikiwa na makundi
yoye kwa ajili ya kufikisha kilio
chao kinachotokana na changa-
moto zinazowakabili.

“Masikitiko yangu makubwa
hakuna taasisi za wanawake zilizo-
jitokeza kuniunga mkono katika
kipindi chote tangu nilipochukua
fomu za urais na baadaye kupit-
ishwa na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC)”anasema.

Anaeleza kuwa endapo ata-
pata ridhaa ya kuchaguliwa ata-
hakikisha anatengeneza usawa
wa kidemokrasia na upatikanaji
wa haki za binadamu na maslahi
bora kwa wanawake na Watanza-
nia wote.
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SALOME MAKAMBA:

“Kubezwa kisa ni viti maalumu

Solome Makamba, katika mahojiano na mwanahabari Maduhu. PICHA: MWANDISHI WETU.

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

IMBO la Shinyanga Mjini
tangu kuanzishwa mfumo
wa vyama vingi miaka 28
sasa, halijawahi kuona
mwanambke akipitishwa na chama
chochote kugombea ubunge.

Lakini mwaka huu mambo
ni tofauti, kwa mara ya kwanza
mwanamke amepenya kugombea
ubunge Shinyanga Mjini, akichua-
na na wanaume kadhaa.

Ni Salome Makamba, ndiye
mwanamke wa shoka aliyeshinda
vita dhidi ya mfumo dume na
kupitishwa na CHADEMA kupepe-
rusha bendera yake Shinyanga
Mjini.

Katika kura za maoni ndani
ya chama hicho, aliwabwaga wa-
naume sita waliokuwa wapinzani
wake.

Anakipongeza chama chake
kwa kumwamini na kumpitisha
kugombea ubunge na kuweka his-
toria ya mwanamke wa kwanza
kugombea ubunge katika jimbo
hilo tangu mfumo wa vyama vingi
ulipoanzishwa nchini 1992, na sasa
amevunja mwiko.

Salome anasema katika safari
yake ya kisiasa mwaka 2010, aliji-
unga na CHADEMA na uchaguzi
mkuu wa 2015 aliteuliwa kuwa
mbunge wa viti maalum mkoani
Shinyanga.

KUBEZWA KUMEMSUKUMA
Akieleza sababu ya kugombea

ubunge anasema kuwa kubezwa
kumechangia. Anasema pamoja
na nia ya kupitisha na kufikisha
hoja za kutetea wananchi wa
Shinyanga kwa nguvu alipokuwa
viti maalumu, hoja hizo zilikuwa
zinakosa nguvu kwa vile hakuna
aliyemuunga mkono kisa ni wa viti
maalumu na kulazimishwa kukaa
chini kila akizungumza.

Aidha, anasema kila akitoa
hoja alikuwa haungwi mkono na
wabunge wengine wa mkoa huo.

“Nilikuwa mbunge wa viti maal-
um mkoani Shinyanga kwa miaka
mitano. Lakini nilipokuwa ndani
ya bunge na nilipopenyeza hoja
za kutetea wana Shinyanga ziliko-
sa kuungwa mkono kutoka kwa
wabunge kwa sababu tu kaitoa
mbunge wa viti maalum,” anase-
ma Salome.

“Nilikuwa nashangaa naambiwa
kaa chini, mbunge husika wa jim-
bo hilo yupo mbona hajazungum-
zia tatizo hilo, na akipewa nafasi
kuzungumza ana anza kunisham-
bulia bungeni na kuitetea serikali,
wakati wananchi wanaumia bada-
la ya kuishauri serikali nini cha
kufanya sababu hiyo ndiyo kazi ya
wabunge,”anaongeza.

Anasema baada ya kuona hoja
zake zinabezwa za kutetea wa-
nanchi wa Shinyanga sababu ya
viti maalum, ndipo akaona ni vy-
ema agombee jimbo mahali am-
bapo ni nyumbani kwao na huo
ndiyo mwanzo wa kujitosa.

“Mimi ni mwanamke ninaye-
jlamini na nilianza kuwa kion-
gozi tangu nikiwa kidato cha tano
Sekondari ya Wasichana Koaki

iliyopo Tarime, hivyo naweza ku-
watumikia wana Shinyanga na
kuwaletea maendeleo. Na ninaom-
ba waniamini wanipe nafasi, na
waachane kabisa na masuala ya
mfumo dume, kwani wanawake
tunaweza kuwa viongozi,” ana-
sisitiza.

ANACHOLENGA i

“Kazi ya mbunge ni l<u1shaur1
serikali ili iwajibike kwa wananchi,
jambo ambalo kwangu ni kitu ki-
dogo kwa sababu nazijua shida za
wananchi wa Shinyanga na nini
wanakitaka. Nitapeleka hoja zan-
gu ili kufanyiwa kazi kwa sababu
sitakuwa tena mbunge viti maalum
bali ni mbunge kamili,”anaeleza. |

Aidha, anasema alifanikiwa ku-
penya kugombea nafasi hiyo mara
baada ya kuona utendaji wake wa
kazi ni mkubwa. Na ni mwanamke
jasiri katika utetezi wa hoja za wa~
nanchi.

“Kabla ya Bunge la 11 kuvun]wa,
Watanzania na wananchi wa Shin-
yanga waliniona bungeni l<up1tla
vyombo vya habari, namna nili-
vyokuwa nikipigania maslahi ya
wachimbaji wadogo wa almasi
mgodi wa Maganzo, ambao wa-
napewa mchanga wa marudio na
mgodi wa Williamson Diamond,
huo ni mfano tosha wanawake
tunaweza kuchapa kazi,

“Pia maendeleo yote mnayoya-
ona katika majimbo yote sita ya
Shinyanga na mimi mchango wan-
gu upo, sababu kazi ya mbunge ni
kusemea matatizo ya wananchi
kwa serikali ili itekeleze, hakuna
mbunge ambaye ataleta rnaen-

deleo kwa kutumia fedha zake
mfukoni huo ni uongo, hivyo
naomba wana Shinyanga wanipe
nafasi,”’anasema Makamba.

Joseph Ndatala ni Katibu wa
CHADEMA Wilaya ya Shinyanga
Mjini, anasema, chama kinaamini
uwezo wa kila mtu katika utendaji
kazi bila ya kubagua jinsi ya mtu
ndiyo maana kwenye uchaguzi
mkuu wa mwaka huu kimepitisha
wagombea wengi wanawake.

Anasema suala la mfumo dume
lilishapitwa na wakati na wa-
nawake nao wana haki sawa na ka-
tika kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi na yule ambaye atashinda
kwenye kura za maoni ndiye ata-
tangazwa bila ya kujali jinsi yake.

“CHADEMA tunaamini katika
uwezo wa kila mmoja kufanya
kazi bila ya kujali jinsi yake na
ukiangalia katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu wanawake walioti-
ania ya ubunge wengi wamepita
kugombea nafasi hizo, sababu ya
kuonyesha uwezo wao mkubwa
wa kuchapa kazi na nia ya kuwa-
tumikia wananchi,” anasema Nda-
tala.

“Uchaguzi mkuu wa mwaka
huu tumeweka historia kwenye
Jimbo la Shinyanga Mjini, kupiti-
sha mgombea mwanamama ku-
peperusha bendera ya CHADEMA
kugombea nafasi ya ubunge, kiten-
do ambacho hakijawahi kutokea
mjini hapa, kuwa na mgombea
ubunge mwanamke kushindana
na wanaume,” anaongeza.

Pia, anawataka wananchi Shin-
yanga kumpima mgombea huyo
mwanamama katika utoaji wa sera

kwenye kampeni zake, na siyo
kumhukumu kwa jinsi yake na
kunyima fursa ya uongozi, sababu
ya kuendekeza masuala ya mfu-
mo dume ambao ulishapitwa na
wakati

Mzee wa kimila Ngassa Maganga,
mkazi wa Mwamala, wilayani Shin-
yanga, mkoani hapa, anaelezea
mila na desturi jinsi zinavyomkan-
damiza mwanamke na kunyima
fursa ya kuwa kiongozi kwenye
uchaguzi mbalimbali.

Anasema mila na desturi za
Wasukuma, zinamtambua mwan-
amke kama malalamikaji na siyo
kutoa uamuzi, hivyo akiwa kion-
gozi ataonekana amedharau wa-
naume ndiyo maana huwa ni vigu-
mu kushinda nafasi za uongozi, na
kuambulia viti maalumu ili aend-
elee kuwa chini ya mwanamume.

“Mila na desturi hazimpatii nafa-
si mwanamke kuwa na sauti ndani
ya jamii anaonekana kama mtu
wa kulalalamika ambaye kazi yake
ni kupokea maagizo kutoka kwa
wanaume na siyo kutoa uamuzi.
Ndiyo maana jamii inaamini kuwa
akiwa kiongozi atakuwa amevunja
miiko ya mila na desturi,” Magan-
ga, anasema.

Mkoani Shinyanga kuna majim-
bo sita ya uchaguzi, ambayo ni
Ushetu, Msalala, Kahama Mji,
Kishapu, Solwa, na Shinyanga
Mjini, na katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, wagombea wote ka-
tika majimbo matano ni wanaume
kasoro hilo la Shinyanga Mjini.

Upungufu huo unaonyesha
kuwa kunakosekana uwiano wa
usawa wa kijinsia.

Katika jimbo la Shinyanga mjini
napo wagombea wa nafasi ya
ubunge kwenye vyama vingine
wamepitishwa wote wanaume, to-
fauti na chama hicho cha CHADE-
MA, ambapo Salome atakuwa
akipambana na wanaume kwenye
kampeni.

Mwanaharakati kutoka Mtandao
wa Kijinsia Tanzania (TGNP)
Ananelia Nkya, ambaye pia ni
mwanahabari mbobezi, anasema
suala la usawa wa kijinsia kwenye
nafasi za uongozi Tanzania bado ni
changamoto.

Anasema jitihada za makusudi
zinahitajika ili kuondoa mifumo ya
kuona wanawake hawawezi kuwa
viongozi bora.

Anasema bado inahitajika elimu
kwa wananchi ili kuwatambua wa-
nawake kuwa ni viongozi wazuri,
pamoja na kinamama nao kuji-
tambua kuwa wanaweza na waji-
tokeze kwa wingi kugombea nafasi
za uongozi ili kufikia malengo ya
usawa wa kijinsia ya uwakilishi wa
50 kwa 50 katika nafasi za uongozi
na maamuzi.

“Wanawake ni wachache kwe-
nye nafasi za uongozi, mfano
Bunge la 11, wabunge walikuwa
393, wanawake ni asilimia 36.8,
wakuchaguliwa majimboni ni asil-
imia 25...,” anasema Dk. Nkya.

Pia anatoa wito kwa wanawake
waendelee kujitokeza kwa wingi
kuwania nafasi za uongozi kwenye
uchaguzi ujao wa serikali za mi-
taa mwaka wa 2024 na mkuu wa
2025.

kumenisukuma ubunge kamili”
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JUKWAA LA UONGOZI

THOMAS ISIDORE NOEL SANKARA

® Rais ‘Malaika' aliyeongoza Afrika

® Alijenga nchi bila fedha ya ‘beberu’

® Kifo chake chabaki utata hadi leo
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Mwanapinduzi Thomas Sankara, enzi za uhai wake. Licha ya kuleta mapinduzi alivawa ndani ya

miaka minne ya urais. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

NAPOSOMA au kusim-

uliwa habari za kiongo-

zi huyu wa Afrika wazo

ambalo litakujia ghafla
ni hili: “Kwanini aliuawa?” “Al-
iyemuua hakujua wala kuona
haya?”

Huyo ni Thomas Sankara al-
maarufu “ Che Guevara wa Af-
rika”, anayebakia kuwa shujaa
kwa Waafrika wengi.

Sankara alichukua uongozi
wa Upper Volta 1983 akiwa na
miaka 33, na lengo lake lili-
kuwa kuondoa ufisadi, rushwa
na ubeberu wa Kifaransa na
kwa kuanzia bila kufanya ajizi,
alibadilisha jina la nchi hiyo la
Upper Volta na kuiita nchi hiyo
Burkina Faso au ardhi ya watu
waadilifu (“Land of Upright
Man”).

Kiongozi huyo wa Burkina
Faso, aliyekuwa na itikadi za
mrengo wa kushoto (ukomu-
nist) licha ya kutaka kulifika
taifa lake kwenye usawa, udugu
na lenye kuheshimu demokra-
sia alidaiwa kuuliwa na jenerali
wa jeshi.

ALITISHIA KWA MAKUB-
WA

Mosi, alitumia rasilimali za
taifa hilo bila kuomba msaada
wa wageni kujenga barabara na
reli zilizounganisha majimbo

mbalimbali ya Burkna Faso.

Hakutaka magari ya bei
mbaya aliuza msururu wa benzi
za serikali na kutangaza gari la
Renault 5 ambalo lilikuwa la bei
ndogo wakati huo kuwa ndilo
linalotumiwa na viongozi wa
serikali wote bila kujali vyeo.
Bei yake leo ni Shilingi milioni
11. (sawa na dola 4,694.15)

Ndani ya wiki moja Sankara
aliwachanja chanjo ya homa
ya manjano, surua na uti wa
mgongo watoto zaidi ya milioni
2.5 wa nchi hiyo kuokoa maisha
yao.

Alianzisha kampeni ya kitaifa
ya kufuta ujinga na kuongeza
idadi kubwa ya watu wanao-
fahamu kusoma na kuandika
kutoka asilimia 13 mwaka 1983
hadi asilimia 73 mwaka 1987.

Alikuwa mwanamazingira
aliyepanda miti zaidi ya milioni
10 kukabiliana na ongezeko la
jangwa nchini Burkina Faso.

Alitokomeza ukeketaji, ndoa
za utoto na hata za kulazi-
mishwa, kukataza wanaume
kuoa wake wengi. Aidha ali-
wapa wanawake wenye uwezo
nafasi za juu serikalini huku

akiwahamasisha  kufanyakazi
na pia aliwaingiza kwa wingi
jeshini.

Alishusha mshahara wa wa-
tumishi wa umma na wa kwake
na kuachana na kutumia tiketi
za daraja la kwanza anaposafiri
kwa ndege. Alisimamia kilimo

Alianzisha kampeni
va kitaifa ya kufuta
ujinga na kuongeza
idadi kubwa va
watu wanaofahamu
kusoma na kuan-
dika kutoka asilimia
13 mwaka 1983
hadi asilimia 73

mwaka 1987.

na kuhakikisha nchi hiyo inaji-
tosheleza kwa chakula.

KUPINGA UBEBERU

Ni shujaa aliyewaambia vion-
gozi wa Afrika kwenye moja ya
Mkutano wa Umoja wa Nchi
Huru za Afrika (OAU) kuwa ha-
taki misaada ya mabeberu kwa
imani kuwa anayekulisha na
kukutana anakudhibiti “he who
feeds you, controls you.”

Jijini Ouagadougou, Sankara
aliligeuza ghala la chakula la
jeshi kuwa ‘supermarket’ kwa
ajili ya watu wote na akawa-
himiza wafanyakazi wa serikali
kutoa mshahara wao wa mwezi
kwa ajili ya projekiti za serikali.

Alikuwa anaendesha gari lake
mwenyewe na kukataa picha
yake isitundikwe ukutani kwe-
nye ofisi za serikali na popote
kwingine. Alipoulizwa alijibu
kuna sankara wengine zaidi ya
7,000,000 picha zao ziko wapi?

Alikataa kutumia viyoyozi
‘air conditioning’ kwa maelezo
kuwa mamilioni ya Waburkina-
bee hawana viyoyozi kwanini
yeye? Aidha, alishusha mshaha-
ra wake na kuwa Dola 450 sawa
na Sh. 1,000,000 leo.

Shujaa huyo wa Afrika ali-
badilisha jina la nchi yake na
kuiita Burkina Faso, kutoka jina
la kikoloni la Upper Volta. Kabla
ya kuingia kwenye siasa aliku-
wa kapteni wa jeshi la Burkina
Faso.

Alikuwa makini kisiasa aki-
fuata mrengo wa kimapinduzi
wa itikadi ya Kikomunisti wa
‘Marxist” aliyeliongoza taifa
lake kwa miaka minne kuanzia
mwaka 1983 hadi 1987.

Aliheshimika na kuonekana
kama rais mwenye kipaji ‘karis-
ma’ na mwanamapinduzi halisi
wa Afrika akiitwa “Che Guevara
wa Afrika”.

KUULIWA

Akiwa amezaliwa Desemba 21,
1949, katika mji wa Yako, wakati
huo, Burkina Faso ikiitwa Up-
per Volta, Sankara aliuawa Ok-
na majenerali wa jeshi, baada
ya kushika uongozi wa taifa hilo
kuanzia mwaka 1983.

Sankara aliuawa na kiongozi
wa mapinduzi yaliyodumu kwa
muda mfupi nchini Burkina
Faso, si muuaji kutajwa kuwa ni
Jenerali Gilbert Diendere.

Jenerali huyo ameshtakiwa
kwa kuhusika katika mauaji
ya Sankara aliyeuawa mwaka
1987 na sasa ametimia miaka 33
baada ya mauaji hayo.

Jenerali Gilbert Diendere
anatajwa kuwa ofisa wa ngazi
ya juu zaidi kushtakiwa kwa
mauaji hayo.

Rais Sankara.

Rais huyo aliuawa na kundi
la askari, lakini hadi sasa maz-
ingira halisi ya kifo chake ya-
naelezwa kuwa yanasalia kuwa
jambo lenye utata.

MRITHI WA SANKARA

Baada ya kifo cha Sankara,
Rais Blaise Compaore alikuwa
mrithi wake akisalia madara-
kani kwa miaka 27.

Serikali ya mpito, iliyochukua
mamlaka baada ya kung’olewa
madarakani kwa Compaore
mwaka 2014, iliahidi kuchun-
guza mauaji hayo upya.

Uchunguzi huo ulisababisha

maofisa wengine 10 wakashtak-
iwa kuhusiana na mauaji ya
Sankara.

Jenerali Diendere ambaye
ambaye anakabiliwa na mash-
taka kuhusiana na mapinduzi
yaliyofanyika Oktoba 7, 1987 na
kufunga ukurasa wa maisha ya
Sankara.

Licha ya Jenerali Diendere,
kudaiwa kuhusika na mauaji ya
Sankara aliendelea kuwa mkuu
wa ujasusi katika utawala wa
Compaore.

Aidha, licha ya kuchukuliwa
kama muuaji anadaiwa alikuwa
rafiki wa karibu na mshirika
mkuu wa kisiasa wa Sankara
kabla ya kifo chake.

Wakati wa utawala wa Rais
Compaore uchunguzi uliofanyi-
ka kuhusiana na mauaji hayo
ulikuwa wa mafanikio kidogo
na kuongeza maswali.

ALIPIGWA RISASI KILA
MAHALI

Matokeo ya ukaguzi wa ki-
matibabu uliofanywa kwenye
mabaki ya mwili wa Thomas
Sankara miaka 28 baada ya ku-
uawa, yalionyesha kuwa mwili
wake ulijaa risasi .

Kwa mujibu wa wakili ali-
yekuwa akiwakilisha familia
alipigwa risasi kila mahali na
taarifa kuripotiwa kwenye uku-
rasa wa Facebook wa kituo cha
habari cha Burkina 24. Hayo
yalitokea mwaka 2015

familia yake ilikuwa ikisubiri
matokeo ya DNA kuthibitisha
kwamba mabaki hayo yalikuwa
ya Sankara, wakili Benewende
Sankara aliviambia vyombo vya
habari nchini humo.

Sankara aliuawa katika maz-
ingira ya kutatanisha akiwa
na umri wa miaka 37 na kundi
la wanajeshi Oktoba 1987 na
alizikwa kwa haraka kufuatia
mapinduzi yaliyoongozwa na
mrithi wake Blaise Compaore.

familia yake ilikuwa
ikisubiri matokeo
va DNA kuthibiti-
sha kwamba ma-
baki hayo yalikuwa
va Sankara, wakili
Benewende Sankara
aliviambia vyombo
vya habari nchini
humo.
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Zabuni bomba la mafuta kutangazwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

IKU chache baada ya serikali
za Tanzania na Uganda kuku-
baliana juu ya ujenzi wa bomba
la mafuta ghafi kutoka Hoima
hadi Chongoleani, Tanga, Shirika la
Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC)
limesema litatangaza upya zabuni ya
utekelezaji wa mradi huo.
kituo kimoja cha runinga nchini, Mku-
rugenzi Mkuu wa TPDC, Dk. James
Mataragio, alisema kuna vikwazo viliji-
tokeza baada ya mradi kusimamishwa
ambapo kuna kampuni zilikuwa tayari
zimeshinda zabuni na zilikuwa kwenye
hatua ya kukamilisha mchakato wa
manunuzi.

“Sasa baada ya hatua ile ya kusimam-
isha mradi mambo yakabadilika hapo
katikati ikaja corona, kwa hiyo zile
gharama zikabadilika kitakachotokea
sasa hivi ni kwamba ile tender (zabuni)

Sasa baada ya
hatuvaileya
kusimamisha
mradi mambo
yvakabadilika
hapo katikati
ikaja corona,
kwa hiyo zile
gharama zik-
abadilika ki-
takachotokea
sasa hivi ni
kwamba ile
tender (zabu-
ni) itatanga-
zwa tena.

itatangazwa tena,” alisema.

Alibainisha kuwa kampuni zilizokuwa
zimeomba zitarekebisha vitu mbalim-
bali kutokana na gharama nyingine
zimepanda na kushuka, na hivyo hatua
hiyo itachelewesha kidogo mchakato wa
manunuzi.

Hata hivyo, alisema kutokana na
mkataba huo wa awali kusainiwa kuna
mkataba hodhi ambao utasainiwa na
wawekezaji na kuna mikataba mingine
midogo midogo ambayo itakamilishwa
Desemba mwaka huu.

“Mikataba yote ikishakuwa tayari sasa
uamuzi wa kuwekeza kwenye mradi
unatolewa na tunaanza kutafuta fedha
za kuanza mradi, kwa upande wa Tan-
zania TPDC sisi tunakuwa ni wana hisa
tutamiliki hisa katika Kampuni ya ECOP
kwa niaba ya serikali,” alisema.

Aliongeza: “Faida tumeshaongelea

nyingi za mradi, lakini kuna faida zimeg-
awanyika katika maeneo matatu, kuna
faida zitatokana na shughuli za ujenzi

wa bomba kama vile ajira, utwaaji wa
maeneo, kampuni zetu zitapata kazi
kusafirisha mabomba ujenzi, tunatege-
mea kutakuwa na ajira 10,000 kwa kip-
indi hicho.”

Pia, alisema kuna faida zitatokana
na uendeshaji ambapo watu 10,000
wataajiriwa ambao watatengeneza fursa
kwa watu wengine 70,000 nao wata-
nufaika na serikali itapata mapato moja
kwa moja.

Alieleza kuwa ujenzi huo unatarajiwa
kuanza mwaka ujao (2021) kulingana na
ratiba itachukua miaka mitatu kukami-
lika.

“Ukianza mwakani mwanzoni uta-
chukua miaka mitatu kukamilika,” alise-
ma.

Kuhusu fidia kwa wananchi wanao-
pitiwa na bomba hilo, alisema kuna kazi
inaendelea kwa sasa ni kulipa fidia wa-
nanchi hao.

“Kuna maeneo ya aina mbili kuna ya
kipaumbele zitakuwa zinajengwa kambi

za kutengeneza mabomba na yapo mae-
neo 14, sasa hivi tupo kwenye hatua za
kuhakikisha kwamba wale watakaopi-
sha mradi katika hayo maeneo wanafidi-
wa, vile vile wale watakaopisha mradi
kwenye eneo la Mkuza lote wanafidiwa,”
alisema.

Septemba 13, mwaka huu, Rais John
Magufuli na Rais wa Uganda Yoweri
Museveni walishuhudia utiaji wa saini
makubaliano ya kukamilisha majadil-
iano ya utekelezaji wa mradi huo.

Pia, marais hao walitia saini waraka
wa pamoja wa kuagiza kuanza haraka
utekelezaji wa mradi huo ambao
bomba litakalojengwa litakuwa na
urefu wa kilometa 1,445 na kwa
Tanzania litapita kwenye mikoa nane

Bomba hilo litakapokamilika litakuwa
na uwezo wa kupitisha mapipa 216,000
kwa siku na kwa miaka 25 ya mradi huo,
Tanzania itapata mapato kiasi cha Sh.
trilioni 7.5.

Askofu
ahamasisha
maombi ya
uchaguzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Agape Santu-
Mnyamazi, amewaomba Watanzania
kujikita katika maombi ili uchaguzi
mkuu 2020 ufanyike kwa haki na
amani.

Askofu huyo alitoa kauli hiyo jana,
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa maombi ya
kuombea uchaguzi mkuu ambayo
yaliambatana na ibada maalumu ya
ufunguzi wa mlima wa maombi.

Alisema kuwa Watanzania wana-
takiwa kuweka ushabiki pembeni
na kuiombea nchi ili uchaguzi mkuu
Oktoba mwaka huu upite salama.

“Tuweke ushabiki pembeni,
nawaomba tumtangulize Mungu
mbele ili uchaguzi wetu uwe wa haki
na amani na tunataka mema juu ya
nchi yetu, bwana ahusike na uchaguzi
mkuu huu,” alisema.

Aidha, alisema kila Mtanzania ana
wajibu wa kuomba kuhusiana na kile
anachokipenda na kuacha utaratibu
wa kufanya maombi Jumapili peke
yake.

Katika hatua nyingine, Askofu huyo
aliwataka Watanzania kuwacha-
gua viongozi wenye sera nzuri na
kuachana na wenye matusi kwani
kila mmoja anataka maendeleo kwa
ajili ya nchi.

“Chagueni wenye sera nzuri sio
wale wenye kutoa matusi, chagueni
wale wenye kumwogopa Mungu na
ambao watatufanyia kitu au ambao
tayari wametufanyia kitu,” alisema.

Kwa upande wake, Askofu wa
Kanisa la Kiinjili la Utatu Tanzania,
Dk. Kuwayawanya Kuwayawanya,
aliwataka Watanzania kutofanya
makosa ya kuwachagua wagombea
wasiokuwa na sera zenye misimamo
ya maendeleo.

Alisema watu wanapenda kuona
Tanzania inasonga mbele kimaen-
deleo na ndiyo maana walio wengi
wanatumia muda mwingi kumuomba
Mungu ili wapatikane viongozi mad-
hubuti na wenye kujitambua.

g k

|

Naibu Mwenyekiti wa Kanisa la Angalikana Sinodi ya Dayosisi ya Morogoro, Mch. Elias Chamwenye (wa pili kulia), akim-

kabidhi cheti mmoja wa wahitimu wa elimu ya watu wazima, iliyofadhiliwa na Chama cha Biblia Tanzania kwa kushiriki-

Ujerumani yaihakKikishia
Tanzania ushirikiano zaidi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Ushirikiano wa Ubalozi wa Uje-
rumani nchini, Dk. Kartin Bornemann,
amesema nchi hiyo itaendelea kushirikiana
na Tanzania ili ifikie malengo ya maendeleo
ya nchi.

wakati akitambulisha timu mpya ya ushiriki-
ano wa maendeleo kutoka Ubalozi wa Uje-
rumani ambayo imewasili nchini baada ya
iliyokuwapo kumaliza muda wake.

Alisema Ujerumani ilianza kushirikiana
na Tanzania kwenye utekelezaji wa miradi
ya maendeleo tangu mwaka 1961, ambapo
hadi mwaka 2012 imechangia jumla ya Euro
milioni 229 kwa ajili ya kuendesha miradi
hiyo.

“Ujerumani inafadhili miradi mbalimbali
ya maendeleo kupitia GIZ na KfW, ambayo ni
katika sekta ya maji, miundombinu, umeme
wa jua (solar), maliasili, miradi katika mbuga
za wanyama na kilimo,” alisema.

Alitaja miradi mingine kuwa ni miun-
dombinu ya makazi ya wakimbizi mkoani
Kigoma, kutunza maliasili na miundombinu
yake, miundombinu ya utawala bora wa fed-
ha, kuunda nafasi za kazi kupitia mafunzo ya
ufundi na sekta ya afya pamoja na Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

“Binafsi ninafuraha na nilitamani kufanya
kazi katika nchi nzuri Tanzania ninavutiwa
nayo kwa muda mrefu nilipopata nafasi nil-
iripoti mara moja,” alisema.

Aliongeza: “Timu hii mpya ipo tayari ku-
fanya kazi kwa mashirikiano na timu ya

Tanzania kwa ukaribu ili kusaidia katika
kuongeza kasi ya maendeleo, nawaomba
muwe huru kutumia fursa hii vyema, sisi ni
wasaidizi kwa malengo yenu, tunataka tuone
kama mambo tunayowasaidia kwa maende-
leo yanagusa umuhimu mliojiwekea.”

Kwa upande wake, Mkuu mpya wa Ush-
irikiano wa kikanda wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki kwenye ubalozi wa Ujerumani
anayehusika na masuala ya afya, Johannes
Serrfechter, alisema ushirikiano kati ya pan-
de hizo mbili, sekta ya afya imepewa kip-
aumbele hasa katika afya ya mama na mtoto.

Alisema katika miaka mitano iliyopita
miradi yao imechangia kupunguza vifo vya
mama na watoto na kwamba Ujerumani iko
tayari kuendelea na ushirikiano na Tanzania
ili kuboresha maisha ya Watanzania.
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TAKUKURU yabaini

viashiria

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AASISI ya Kuzuia na Kupam-
ba na Rushwa (TAKUKURU),

mkoani hapa imebaini via- Katika TAKUKURU tulibaini viashiria 52 vya
shiria 52 vya rushwa kwa uchun- rushwa kutoka kwa wagombea mbal-
waliokuwa watiania na wagombea 8UZi huo imbali kuanzia ngazi ya udiwani hadi
wa uchaguzi wakati wa mchakatowa Walibaini  ybunge na tayari mashauri yamefun-
kura za maoni. baadhiya g jiwa li kuthibitisha tuhuma hizo,”
Akizungumza kwa niaba ya Mkuu ;’("ua.?&"a‘bea alisema Msuta.
wa TAKUKURU mkoani hapa, Thom- kvdenye Alisema katika uchunguzi huo wali-
as Msuta, alisema taasisi hiyo im- kinyang'a- baini baadhi ya wagombea kujitoa
efanya uchunguzi na kubaini vitendo nyiro kwa kwenye kinyang’anyiro kwa sababu ya
vyarushwa ya fedha na vitubaadaya sababuya shinikizo kutoka baadhi ya wenzao.
kupokea tuhuma za viashiria 52 kwa shinikizo Hivi karibuni TAKUKURU nchini il-
wilaya zote mkoani hapa. kutoka itoa taarifa kwa vyombo vya habari ku-
Pia, alieleza kuwa taasisi hiyo \bmaea:zgioya washughulikia wagombea wote ambao

inaendelea na uchunguzi ili kubaini
tuhuma hizo na baada ya kukamili-

52 vya rushwa

huu.

sha watuhumiwa watafikishwa kwenye

sehemu husika za kutoa uamuzi.
“Katika kipindi hiki cha uchaguzi

kuanzia mchakato wa kura za maoni,

Katika taarifa hiyo ilitahadharisha
kuwa wagombea wote wanapaswa
kuzingatia sheria na kanuni na taratibu
za nchi katika kushiriki uchaguzi kwa
kuhakikisha wananchi wanawachagua
viongozi wanaowahitaji kwa ushawishi
wa sera na utendaji kazi wao.

Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, liliwa-

watabainika kutumia rushwa kwenye
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka

taka wagombea wote kufanya kampeni
za kistaarabu na kutumia lugha za
staha wanapokuwa jukwaani, ili kuzuia
migogoro na chuki miongoni mwa wa-
nanchi na wanasiasa.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema jeshi lake
limejipanga kudhibiti vitendo vyote
vya uhalifu na viashiria vya uvunjifu wa
amani katika uchaguzi mkuu.

-
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akizungumza na vikundi vya wajasiriamali wa Kata ya Isyonje,
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe jana, kuhusu umuhimu wa kujiunga na vikundi ili kupata mikopo ya asilimia 10 inay-
otokana na mapato va ndani ya halmashauri. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Taasisi Kilimo zaomba benkKi
kuondoa masharti mikopo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI zinazojihusisha na masuala ya
kuhamasisha kilimo nchini, zimeiomba
serikali kuboresha na kuondoa baadhi ya
masharti yaliyowekwa na taasisi za kifedha
ili kuwasaidia wakulima kukopesheka kwa
urahisi.

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Agricom
kutoka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, Pe-
ter Mwita, aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu wajibu wao
kuwasaidia wakulima kuwaunganisha na
taasisi za kifedha.

Mwita alisema kilimo ni miongoni mwa
sekta zilizochangia kwa kiasi kikubwa nchi
kufikia uchumi wa kati na kuhakikisha

mkulima anakuwa sehemu ya mafanikio
hayo lazima mazingira wezeshi yaandaliwe.

Alisema miongoni mwa mambo yanay-
otakiwa kufanyiwa kazi ni serikali kuzi-
angalia au kuzishauri taasisi za kifedha ku-
waandalia mazingira rafiki ya ukopeshaji ili
yasimuumize mkulima na aweze kurejesha
kwa wakati.

“Tukiwa miongoni wa taasisi binafsi
nchini tunaishauri serikali kupitia upya
utaratibu wa utoaji mikopo unaofanywa
na taasisi za kifedha ili kuondoa masharti
yote yanayomkandamiza mkulima wakati
wa urejeshaji mikopo kwa sababu wakati
mwingine anaposhindwa kurejesha hulazi-
mika mazao yake kuuzwa ili kufidia,” alise-
ma Mwita.

Aliongeza kuwa kampuni ya Agricom am-
bayo inahusika na uuzaji pamoja na usam-
bazaji wa zana za kilimo imekuwa mstari wa
mbele kujali hali za wakulima kwa kuhakiki-
sha wanauza zana zao kwa bei nafuu.

Alisema kupitia maonyesho ya Nanenane,
wanauza zana za kilimo ikiwamo matrekta
kwa punguzo la bei, ili kila mkulima anaye-
hitaji aweze kununua.

Baadhi ya wakulima ambao ni wanu-
faika wa mikopo ya benki akiwamo Julius
Mwaikusa, ambaye alilalamikia baadhi ya
masharti kusababisha wakose mikopo na
kushindwa kutimiza malengo yao.

Alisema hitaji yao ni kupata mikopo ya
zana za kilimo kama matrekta na maguta
kwa ajili ya kulima, kupanda na kuvuna.

Wakulima
washauriwa
kuzingatia
teknolojia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA wadogo wame-
shauriwa kuzingatia matumizi
va teknolojia bora za kilimo na
kuachana na kilimo cha mazoea,
ili wawe wakulima wakubwa.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), Kituo cha Uyaole,
Dk. Tulole Bucheyeki, alipokuwa
akizungumza na teknolojia
mbalimbali za kilimo ambazo
taasisi hiyo imebuni.

Alisema wakulima wanatakiwa
wazalishe kwa kufuata utaratibu
wanaoelekezwa na wataalamu
wakiwamo maofisa kilimo wa
Vijiji pamoja na wanaouza pem-
bejeo za kilimo.

Alisema taasisi hiyo haitaki
watu kuendelea kujiita wakulima
wadogo wakati teknolojia zipo
nyingi na kwa sasa hivi wame-
kuja na teknolojia ya kupima
udongo na kuwashauri wakulima
mazao yanayofaa kulingana na
aina ya virutubisho.

“Kwa sasa serikali imefani-
kiwa kuingia kwenye uchumi wa
viwanda na kwamba kuna una-
hitaji malighafi za kutosha kwa
ajili ya viwanda vinavyoendelea
kuanzishwa, sasa tukiendelea
kuwa na wakulima wadogo
wengi haitatusaidia,” alisema DKk.
Bucheyeki.

Alisisitiza kuwa maofisa kilimo
utaratibu wa kufuatilia ukuaji
wa wakulima kwenye mae-
neo vao, ili kuepuka kuwa na
wakulima ambao hawakui kila
mwaka.

Alisema kwa sasa wanaende-
lea kutoa elimu kwa wakulima
katika maeneo mbalimbali
kuzalisha mazao ya kimkakati
kwa kutumia mbegu za kisasa
zinazozalishwa na taasisi hiyo,
ili wainuke badala ya kuende-
lea kuwa vile vile huku baadhi
wakitumia mbegu za kienyeji.

Dk. Bucheyeki alisema kwa
sasa taasisi hiyo imezalisha
mbegu mbalimbali za kisasa am-
bazo wakulima wanashauriwa
kuzitumia ili kuongeza tija ziki-
wamo za maharagwe, mahindi,
alizeti, parachichi na ngano.

Mtafiti wa zao la viazi mvirin-
go katika taasisi hiyo, Dk. Dolla
Mende, alisema utafiti wal-
joufanya wamegundua mbegu
mbalimbali ambazo zikitumiwa
na wakulima zitawainua kutoka-
na na Kuzaa vizuri na kukinzana
na Magonjwa pamoja na mab-
adiliko ya hali ya hewa.

Alisema wameshazalisha aina
10 za mbegu za viazi na aina
nyingine zipo kwenye hatua
mbalimbali za utafiti ili kuanga-
lia ubora wake na kama zitafaa
zitasambazwa kwa wakulima ili
waendelee kuzizalisha.



Mgombea
wa CCM
atangazwa
mshindi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC) imemtangaza rasmi mgom-
bea wa uwakilishi kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Haji
Omar Kheir, kuwa mwakilishi
mteule wa Jimbo la Tumbatu.

Msimamizi wa Uchaguzi wa
ZEC Wilaya ya Kaskazini A,

Miza Pandu Alj, aliwaambia
waandishi wa habari katika ofisi
za tume hiyo zilizoko Gamba,
Kaskazini Unguja, kuwa Haji am-
etangazwa kuwa mshindi baada
yva kuwa mgombea pekee wa
R_alfasi ya uwakilishi kwa jimbo
ilo

Alisema tume imefanya uamuzi
huo kwa mujibu wa mashart ya
Sheria ya Uchaguzi ya Zanzibar
Namba 4 ya mwaka 2018 kifungu
cha 59(a)(b) ambacho kinamtaka
msimamizi wa uchaguzi kum-
tangaza mgombea pekee katika
jimbo au wadi.

Aidha, tume imemtangaza Oth-
man Khamis Fumu kuwa diwani
mteule wa wadi ya Kipange na
Simai Vuai Khamis kuwa diwani
mteule wa wadi ya Kijini kwa
tiketi ya CCM.

Akizungumza kwa niaba ya
wateule wenzake, Haji alisema
wagombea wote katika jimbo
la Tumbatu wameridhishwa na
busara na hekima kwa watend-
aji wa Tume ya Uchaguzi ya
Zanzibar katika kufanya uamuzi
sahihi wa pingamizi na rufani
zilizowasilishwa.

Taarifa kwa vyombo vya
habari juu ya uamuzi wa ru-
fani iliyotolewa na ZEC, tume im-
ewaengua Haji Ali Haji, mgombea
wa nafasi ya uwakikishi Jimbo
la Tumbatu, Zuli Juma Simba wa
Wadi ya Kijini na Salum Khamis
Maliki Wadi ya Kipange wote ku-
toka Chama cha ACT-Wazalendo
baada ya kushindwa kutimiza
Vigezo vya uteuzi.

Tume imemtangaza Oth-
man Khamis Fumu kuwa
diwani mteule wa wadi
ya Kipange na Simai
Vuai Khamis kuwa di-
wani mteule wa wadi ya
Kijini kwa tiketi ya CCM.
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DK. Mwmyl aahidi
neema Kwa wajane

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA  urais wa
Zanzibar kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amekutana na Jumuiya ya Wanawake
Wajane na kuahidi kuwatambua kwa
kuwaingiza katika mfuko wa hifadhi
ya jamii.

Pia ameahidi kuwapatia mikopo
itakayosaidia kuwakwamua kiuchu-
mi, hatua ambayo itawaletea maen-
deleo ya kiuchumi.

Akizungumza na wanawake hao
jana katika ukumbi wa Sheikh Idris
Abduliwakil, Dk. Mwinyi alisema ak-
ichaguliwa kuwa rais, anakusudia
kuyatambua makundi maalumu iki-
wamo watu wenye ulemavu, wazee
pamoja na wanawake wajane wal-
ioachwa na waume zao na hivyo ku-
weza kuzitumia fursa mbalimbali za
kiuchumi.

Alisema makundi hayo yatapatiwa
mikopo isiyo na riba, ambapo serikali
itachukua jukumu la kulipa riba ka-

Nawaomba
wanawake
wajane
waitumie
jumuiya
hii kwa
djiliya
kuungani-
sha nguvu
Zaona
kuzipatia
ufumbuzi
changamo-
to zina-
zowakabili
ikiwamo
kupewa
jukumu la
malezi ya
watoto na
wanaume
waliowapa
talaka.

tika taasisi za fedha.

“Nazitambua changamoto kubwa
zinazowapata wanawake walioachwa
na waume zao, hivyo kuishi katika
mazingira magumu. Nikichaguliwa ni-
talichukua suala hilo kwa kuyaingiza
makundi maalumu katika mfumo wa
kupata mikopo isiyo na riba na kupata
fedha kwa ajili ya kufanya miradi mi-
dogo na kuondokana na hali ngumu
ya maisha,” alisema.

Pia alisema anakusudia kuangalia
mfumo mzuri wa sheria za kupamba-
na na udhalilishaji wa kijinsia kwa wa-
nawake wakati wanapopewa talaka na
kuachiwa mzigo wa familia ikiwamo
watoto.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wanawake Wajane, Tabia Makame,
alisema wakati umefika kwa makundi
maalumu ya wanawake wakiwamo
wajane kutambulia na kuingia katika
vyombo vya kutunga sheria, ili sauti
zao zisikike kwa ajili ya kuyapatia
ufumbuzi matatizo yao.

Alisema wajane wanakabiliwa na
matatizo mengi ikiwamo kuachiwa

mzigo wa familia pamoja na watoto
na hivyo kushindwa kumudu maju-
kumu ya kutunza watoto na kuwapa-
tia mahitaji ya msingi ikiwamo elimu
na chakula.

“Tunakuomba ukifanikiwa kuingia
madarakani sisi wanawake wajane tu-
nahitaji tupatiwe ufumbuzi wa mata-
tizo yetu ikiwamo suala la udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa kuachiwa malezi
ya watoto wakati hatuna uwezo wa
kifedha,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Jumuiya ya
Wanawake Wajane ambaye ni Naibu
Spika wa Baraza la Wawakilishi, Mgeni
Hassan Juma, alisema wameanzi-
sha taasisi hiyo kwa ajili ya kuyafikia
malengo ya kujikomboa na umaskini
kutokana na kukabiliwa na mzigo
mkubwa wa maisha.

“Nawaomba wanawake wajane
waitumie jumuiya hii kwa ajili ya ku-
unganisha nguvu zao na kuzipatia
ufumbuzi changamoto zinazowakabi-
li ikiwamo kupewa jukumu la malezi
ya watoto na wanaume waliowapa ta-
laka,” alisema.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, Mustafa Aboud Jumbe (katikati), akizungumza na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Tanzania Bara, Dk. Zainab Chaula, baada ya utiaji saini
makubaliano ya huduma za mkongo kati ya ZICTIA na TTCL, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mtoto wa Turky ajitosa kurithi nafasi ya baba yake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTOTO wa aliyekuwa mgombea
ubunge wa Jimbo la Mpendae,
Salum Turky, ameonyesha nia ya
kumrithi baba yake nafasi hiyo
kupitia Chama Cha Mapinduzi
CCM.

Mtoto huyo, Taufiq Salum
Rurky, jana alichukua fomu ya
kugombea nafasi hiyo ya ubunge

kupitia CCM kutaka kuchukua na-
fasi ya baba yake huyo, aliyefariki
dunia hivi karibuni.

Turkey alichukua fomu katika
ofisi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) zilizoko Maisara, Zanzibar,
baada ya kushinda katika kura
ya maoni na Kamati Kuu ya CCM
kumpitisha kugombea nafasi
hiyo.

Mgombea huyo anamrithi baba

yake ambaye amefariki dunia Sep-
temba 14, mwaka huu, ambapo
alikua akitetea nafasi hiyo kwa
kipindi kingine baada ya kulion-
goza jimbo hilo miaka 10.
Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuchukua
fomu hiyo, Taufig, alisema en-
dapo atashinda atahakikisha
anaendeleza yale yote mazuri
aliyoyafanya baba yake jimboni

humo ili kuleta maendeleo kwa
wananchi wa jimbo hilo.
Mambo makubwa yamefanywa
na baba yake katika kipindi cha
uongozi wa miaka 10 ikiwamo
maendeleo ya sekta ya elimu na
kusaidia makundi mbalimbali iki-
wamo miradi ya wanawake am-
bayo aliahidi kuyaendeleza.
“Nimejipanga kuvaa viatu
vilivyoachwa na baba yangu

vya uongozi na kuwaletea
wananchi maendeleo  katika
sekta mbalimbali ikiwamo

sekta ya elimu na wajasiriamali
wanawake,” alisema.

Mgombea huyo aliongozana
na mke wa Waziri Mkuu mstaafu,
Tunu Pinda, ambaye alisema
amekuja kuunga mkono familia
ya marehemu Turky ambao ni
marafiki wa muda mrefu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo umelenga dharura na mahitaji

mengine kama vile:
« Kuboresha biashara
« Kulipa kodi ya nyumba
- Kumalizia tenda
« Kulipa matibabu n.k.

Mawasiliano yetu: Dar es salaam - 0768

928 516. Arusha - 0677 226 960.

KIWANJA KINAUZWA, Kiwanja
kinauzwa Bunju Beach kwa
Moga (Square meter 1373). Kwa

mawasiliano piga simu namba

0658 834 004. Hakuna dalali.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

y

JARED EDMIN anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba 5.0753/0035
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia BIIRABO SEKONDARI
mwaka 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/CHU/RB/64552/2020.

115912102

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
OMARI ALI HASSAN

Anatangaza kupotelewa

na kadi ya pikipiki yenye
namba ya usajili
T 887 AJQ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo Cha Polisi. Taarifa
ya Polisi:
ARU/ARU/RB/674103/2020.

115912802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;273/2020

Ombi la ABDULKARIM HALFAN
ZANDA. Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu HALFAN ATHUMAN ZANDA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  19/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakama-
ni waweza kukaguliwa tarehe 16/09/2020.
e .

rorshe Lol

115912502

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
THE CONGREGATION OF
ST.GEMMAGALGANI
SISTERS amepotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajiri T150 AWZ aina yake
TOYOTA HIACE yenye ingine
namba IKZ0136241 na
chasis namba
KZH1201001069 na rb
namba
/MOR/MOR/RB/13692/2020.

215912202

OCTAVIAN anatangaza

sita chenye index namba S5.0118/0505
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia KATOKE SEMINARY mwaka 2008. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: MOS/RB/10957/15.

KUPOTEA KWA VYETI

v

RWEGOSHORA
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.0397/0069 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia RULENGE
SEKONDARI mwaka 2005. Cheti cha kidato cha

115911902

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
MALYETA S. MAHOLA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 790
APK Chassis namba
L7GPCKLY2D4068725.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.
Taarifa ya polisi

115912002

MBE/MBE/RB/683288/2020.

Kwa idhini tuliyopewa na TUJJENGE
TANZANIA LTD, RAISSA COMPANY
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara
wa Nyumba iliyopo Mtaa wa Basihaya
(BOKO) - Wilaya ya Kinondoni.
Nyumba hii ni mali ya mdaiwa Sugy,
Ndugu Helena Elias Kibiki, mnada
huo utafanyika tarehe 10/10/2020.
Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la
mkopo anaodaiwa. Mnada utafanyika
mahali dhamana ilipo Basihaya-Boko.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa
kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Kwa mawasiliano fika kwenye ofisi
zetu Victoria 5th floor au piga.
0652113262

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;266/2020

Ombi la CECILIA ROLAND MZENGA
,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ROLAND FRANCIS MZENGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 07/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakama-
ni waweza kukaguliwa tarehe 10/09/2020.

..... eial uea = Fare v

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA KILOSA

MAOMBI NA. 13/2020
SALUM S.A. MPENDA............ MLETA MAOMBI
VERSUS

KILOMBERO FILING
STATION.......cvvrrererrrrnnnnd MJIBU MAOMBI

NDANDE A.
ABDALLAH............ccccvuunnes MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA NDANDE A.
ABDALLAH

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Kilosa, tarehe
24/09/2020 wenyewe binafsi au mwakilishi
wako bila  kukosa ambapo  maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hutahudhuria,
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja
dhidi yako na kutolewa maamuzi. Imesainiwa
leo tarehe 16 mwezi 09 mwaka 2020.

115913002

115911802

Nipas

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

wwww ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wanajeshi
wanne jela
miaka 10

YAOUNDE, Cameroon

WANAJESHI wanne wa Cameroon
wamehukumiwa kifungo cha
miaka 10 jela, kutokana na mauaji
ya wanawake wawili na watoto
wawili yaliyotekelezwa mwaka
2015.

Mauaji hayo yalinaswa kwenye
kanda ya video, ambayo ilisam-
bazwa mitandaoni mwaka 2018
ikionyesha namna wanawake hao
walivyofungwa macho na ku-
pigwa risasi.

Awali, serikali ilikana na
kusema video hiyo ni taarifa
va kughushi, lakini baadaye
ikawakamata wanajeshi saba.

Uchunguzi wa BBC Africa Eye,
ambao uliangazia kisa hicho ulio-
kimoja cha mbali Kaskazini mwa
Cameroon.

Pia iliwaonyesha maofisa wata-
tu waliotekeleza kitendo hicho.

Katika video hiyo, maofisa
wanaonekana wakiwatuhumu
wanawake hao kwa kujihusisha
na Boko Haram, kundi la wana
mgambo wa Kiislam, ambalo
mashambulio yake katika nchi
jirani ya Nigeria yamesambaa na
kuvuka mpaka.

Wanawake hao ambao, mion-
goni mwao alikuwamo aliyekuwa
amemfunga mtoto mchanga
mgongoni, walitembezwa kwenye
barabara ya vumbi huku waki-
fungwa macho kwa kitambaa na
kisha kupigwa risasi mara 22.

Saba kati ya wale walioshtak-
iwa katika mahakama ya kijeshi
mji mkuu wa Yaoundé, walion-
dolewa mashtaka.

Maofisa wanne walihuku-
miwa kifungo cha miaka kumi
jela kwa kutekeleza mauaji ama
kushirikiana kufanya uhalifu,
huku maofisa wa tano akipokea
kifungo cha miaka miwili kwa
kurekodi kanda ya video ya tukio
hilo na kuisambaza.

Uchunguzi wa BBC ulifanya
kisa hicho kuzua gumzo kimataifa
huku baadhi ya watu wakieleza
masikitiko yao kwenye mtandao
wa Twitter. Taarifa hiyo ili-
wafikia mamilioni ya watazamaji
mitandaoni.

Nchi ilipatwa na mshangao
wakati video hiyo ilipotolewa
mara ya kwanza mwaka 2018
lakini serikali ilipuuzilia mbali.

Awali, Msemaji wa Serikali
alisema video hiyo ilirekodiwa
nchini Mali na sare za kijeshi
zilizoonyeshwa kwenye kanda
hiyo, siyo zile zinazotumiwa na
wanajeshi wa nchi hiyo katika
eneo hilo la Cameroon.

Lakini, ushahidi uliendelea ku-
tolewa hali ambayo ilifanya kuwa
vigumu kuficha.

Ni nadra sana kwa wanajeshi
kufungwa kwa kuua raia nchini
Cameroon, lakini ishawahi kKu-
fanyika tena. BBC

NAIROBI, Kenya

JAJI Mkuu Kenya, David Maraga, amem-
shauri, Rais Uhuru Kenyatta, kulivunja
Bunge kwa sababu halina wabunge wa-
nawake wa kutosha.

Katika barua yake kwa Rais Kenyatta,
jaji huyo alisema bunge kushindwa
kuwa na wabunge wengi wa kike ni
ukiukaji wa katiba na ubaguzi dhidi ya
wanawake.

Katiba inasema kwamba jinsia moja
haiwezi kudhibiti zaidi ya theluthi mbili
ya viti vya bunge. Hatahivyo wanawake
wana viti vichache ikilinganishwa na viti
116 vinavyohitajika katika bunge hilo la
wabunge 350.

“Bunge limefeli ama kupuuza sheria
zinazohitajika kuidhinisha sheria hiyo
ya jinsia, licha ya maagizo manne ya ma-
hakama. Wacha tuhisi maumivu iwapo
ni lazima,” alisema Jaji Maraga.

Spika wa Bunge, Justin Muturi akijibu

Mwanamke mjamzito anayedaiwa kukatwa tumbo na mume wake na kujifungua mtoto akiwa amefariki akipatiwa

hilo alisema kwamba kuvunjwa
kwa bunge ni chaguo lisilowezeka-
na. Katiba mpya ya Kenya ilizinduli-
wa 2010, na sheria ya jinsia kuhusu

Hatuwezi  helychi mbili ilifaa kuidhinishwa
kusahau baada ya miaka mitano.

kuhusu Kukiwa na mjadala huo, bunge
changamo- j; Jenye wanaume wengi halija-
tozinazo-  uta mbinu ya kupata wanawake
tukabili tu-  \engi bungeni, huku baadhi ya
napojaribu  yabunge hao wakihoji dhidi ya
kuidhinisha ybuni viti vingi hususan vya
svala hilina wanawake na badala yake ku-
kuligeuza  yaraka wanawake kuingia ka-
bunge tika kinyanganyiro cha kuwania
kuwaeneo bunge mashinani.

la kupigana “Hatuwezi kusahau kuhusu
kutokana  changamoto zinazotukabili tu-
na jinsia. napojaribu kuidhinisha suala hili

na kuligeuza bunge kuwa eneo la
kupigana kutokana na jinsia,” alise-
ma katika taarifa yake juzi.

Jaji Maraga alisema kwamba

huduma ya kwanza. PICHA: CHITRANJAN SINGH/BBC

Ajifungua mtoto mfu kwa Kkipigo cha mume

NEW DELHI, India

POLISI nchini India imesema mjamzito am-
baye anadaiwa kujeruhiwa kwa upanga na
mume wake, amejifungua mtoto mfu wa
kiume.

Familia ya mwanamke huyo inadai kuwa
mwanaume huyo alimshambulia akitaka
kujua jinsia ya mtoto.

Walisema wanandoa hao wana watoto
watano wa kike na kwamba mwanaume
huyo amekuwa akimhangaisha mke wake
amzalie mtoto wa kiume.

Mwanaume huyo ambaye tayari ame-
kamatwa, amekanusha madai ya kum-
shambulia makusudi mke wake akisema

Jaji Mkuu wa Kenya
‘ataka Bunge livunjwe

bunge la 10 halikuwa na muda wa
kutosha kuidhinisha sheria inay-
ohitajika kuhalalisha sheria hiyo ya
jinsia.

Kulingana na Maraga, mahaka-
ma ya upeo chini ya aliyekuwa
Jaji Mkuu Willy Mutunga, aliagiza
bunge kuidhinisha sheria hiyo ku-
fikia Agosti 27, mwaka 2015.

Jaji huyo alisema kwamba
pingamizi kadhaa ziliwasilishwa
mahakamani zikilitaka bunge kui-
dhinisha sheria hiyo.

“Hata hivyo Bunge lilishindwa
kuidhinisha miswada iliyowasil-
ishwa mbele yake”.

Maraga alisema sheria hiyo ya
jinsia inazuia aina yoyote ya ubagu-
zi katika uteuzi na uchaguzi nchini
kulingana na jinsia.

“Wanawake na wanaume wana
haki ya fursa sawa, kiuchumi, kita-
maduni na kijamii.” BBC

ilikuwa ni ajali.

Kisa hicho kilitokea katika Wilaya ya
Badaun, Uttar Pradesh, Jimbo la India lililo
na watu wengi zaidi Kaskazini mwa nchi.

Maofisa wameiambia BBC kwamba,
mwanamke aliyejeruhiwa anaendelea
kupokea matibabu na kwamba hali yake
imeimarika katika hospitali ya mji mkuu
wa Delhi.

Kwa mujibu wa ndugu yake, mwanamke
huyo alipelekwa Delhi siku ya Jumapili,
baada ya ushauri wa daktari kwa sababu
hali yake ilikuwa mbaya.

Mume wake aliviambia vyombo vya
habari kuwa alimrushia upanga, lakini
hakujua utamuumiza vibaya.

“Nina watoto watano wa kike, mwa-
nangu mmoja wa kiume amefariki. Najua
watoto ni zawadi kutoka kwa Mungu. Sasa
chochote kitakachotokea, kitatokea.”

Kila mwaka, watoto wa kike karibu
460,000 wanauawa kupitia utoaji mimba
huku vifo vingi vya watoto wa kike wanao-
zaliwa na kutelekezwa baada ya kuzaliwa
vikiripotiwa.

Mwaka 2018 ripoti ya serikali ya India
ilisema hamu ya kutaka watoto wa kiume
imechangia kuzaliwa kwa watoto wa kike
milioni 21, ambao ‘hawapatikani’.

Ripoti hiyo ya Wizara ya Fedha ilibaini
kuwa wanandoa wengi wanaendelea kuzaa
hadi wapate mtoto wa kiume. BBC



20 NipaShe Jumatano Septemba 23, 2020
HABARI MICHEZO

kuisaidia Arsenal kushinda

Kombe la FA na Ngao ya Jamii,

lakini aliondoka na kwenda
Villa Park kutafuta nafasi ya
kucheza kikosi cha kwanza.

LONDON, England

RSENAL imethibitisha J .

kumsajili

Alex  Runarsson

kutoka timu ya
Dijon ya Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, kwa ada ili-
yoripotiwa kuwa ni pauni
milioni moja.

‘Washikabunduki’

hao walimpoteza kipa
wao, Emiliano Martinez

ambaye alijiunga na Aston

Villa wiki iliyopita.

Martinez alionyesha ki-
wango cha kuvutia katika nusu
ya pili ya msimu uliopita na

golikipa,

Hakuna

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesifia kiwango
cha Kevin De Bruyne wakati aki-
iongoza Manchester City iliyowa-
kosa wachezaji wake wengi ku-
tokana na majeraha na kuiibuka
na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Wolves, Jumatatu.

Guardiola alielekea kwenye
Uwanja wa Molineux, huku
wachezaji wake saba wakikose-
kana kutokana na kuwa majeruhi,
lakini Man City iliweza kulipiza

-t e

kisasi kwani msimu uliopita ili-
fungwa mara mbili na Wolves.

De Bruyne alikuwa nyota wa
City, akifunga kwa penalti dakika
ya 20 kabla ya kuhusika kwenye
mabao mawili ya Phil Foden na
Gabriel Jesus.

“Tangu turiporudi baada ya
mechi za kimataifa, kila wakati
kwenye mazoezi alionyesha
majukumu  yake,” alisema
Guardiola, ambaye alishuhuhudia
timu yake ikifungwa bao la kufutia
macho na Raul Jimenez dakika

ya 78, akiwaambia waandishi wa
habari.

“Kwa sasa ni mchezaji muhimu
sana kwetu sisi. Mara zote alikuwa
hivyo, lakini kwa hali ilivyo sasa ni
mchezaji muhimu sana kwetu.

“Alifunga penalti kwa ustadi,
alifunga wakati muhimu. Halafu
alitoa pasi za mwisho. Alicheza
vizuri sana, kama ilivyo kwa timu
nzima.

“Anapenda kucheza soka, hana
presha na yupo kwenye kiwango
bora zaidi kwa sasa.”

P |

Huku Bernd Leno akiwa
ndiye chaguo la kwanza,
Runarsson mwenye umri
wa miaka 25, ametua

hapo kwa ajili ya kuwa

msaidizi wake.
“Tunataka  kuten-
geneza ushindani wa
kiafya na tunatarajia
Alex atafanya hivyo
katika nafasi ya
kipa,” alisema kocha
wa Arsenal, Mikel

Arteta.

Runarsson am-
baye ni golikipa
wa kimataifa wa
Iceland, atavaa jezi

namba 13.

Silva: Nimekuja Chelsea
kushinda ubingwa EPL

LONDON, England

THIAGO Silva amesema ame-
jiunga na Chelsea lengo lake
likiwa ni kushinda taji la
Ligi Kuu ya England, na si tu
kupata uzoefu wa kucheza
soka la Uingereza.

Mlinzi huyo wa kati, am-
baye jana Jumanne alitimiza
umri wa miaka 36, alisaini
mkataba wa mwaka mmoja
wenye kipengele cha kum-
wongeza miezi 12 baada
va kuondoka Paris Saint-
Germain.

Silva amesema malengo
yvake makubwa ni kuisaidia
Chelsea kushinda taji la Ligi
Kuu pamoja na kuendelea
kulizoea soka la Uingereza.

Nyota huyo wa kimataifa
wa Brazil anaamini kwa
kufanya vizuri na Chelsea

kutamwezesha kucheza mi-
chuano ya Kombe la Dunia
nchini Qatar mwaka 2022.
“Kwa namna ninavyoona,
ni ligi ngumu zaidi duniani,
huku kukiwa na timu sita
au saba zinazopigania taji
la Ligi Kuu,” alisema Silva,
ambaye ametumia miaka
nane akicheza kule PSG na
mchezo wake wa mwisho
ukiwa ni fainali ya Ligi ya
Mabigwa Ulaya, akilambia
tovuti ya Chelsea.
“Matarajio yangu ni
kucheza kila siku na nina
njaa ya kushinda. Kushinda
kila kitu kilichopo mbele
yangu. “Kuja kwenye Ligi
Kuu ya England, malengo
yangu makubwa ni kushinda
taji na nina uhakika kwamba
E;lnaweza kulipigania taji
ilo.”
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Pioli akunwa
Kiwango cha
Ibrahimovic
AC Milan

MILAN, Italia

KOCHA Mkuu wa AC Milan, Stefano
Pioli, amemsifia Zlatan Ibrahimovic
kwa kufunga mabao mawili dhidi ya
Bologna na kusema amethibitisha yeye
ni bingwa.

Ibrahimovic mwenye umri wa miaka
38, alifunga mara mbili wakati Milan
ikianza msimu mpya wa Serie A kwa
ushindi wa 2-0 pale katika dimba la
San Siro, ambako nyota wa Bologna,
Mitchell Dijks alitolewa nje kwa kadi
nyekundu, kwenye mchezo wa juzi
Jumatatu.

Pioli alipaza sauti kumsifia straika
huyo, lakini akasema Ibrahimovic
angeweza kung'ara zaidi kama Milan
wangekuwa bora zaidi.

“Wakati timu inafanya kazi, mbinu
za mchezaji binafsi ni muhimu, halafu
Zlatan ni bingwa na anathibitisha kila
wakati,” alisema kocha huyo Mkuu wa
Milan akiiambia Sky Sport.

“Timu inajiamini, anajua namba ya
kucheza hata kwenye mazingira magu-
mu. Anajua kujitolea yeye mwenyewe.

“Halafu kuna ubora wa ubunifu
kwa mchezaji na nina furaha kwamba
tumeanza ligi vizuri.”

Milan ilimaliza nafasi ya sita kwenye
msimamo wa ligi hiyo msimu uliopita
na sasa inajiandaa kucheza na Klabu ya
Bodo kutoka nchini Norway kuwania
kufuzu mashindano ya Ligi ya Europa,
Alhamisi.

Lampard kumbkalia kitako Kepa

AKARIBISHWA

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank
Lampard, amesema atajitahidi
kurudisha makali ya mlinda
mlango wake, Kepa Arrizabalaga
baada ya kufanya makosa yaliyo-
sababisha kufungwa na Liver-
pool kwenye Ligi Kuu England,
Jumamosi.

Chelsea ilikutana na kipigo
cha 2-0 kutoka kwa Liverpool
katika mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land raundi ya pili, huku Kepa
ambaye alikuwa analaumiwa ku-
tokana na makosa, pia akifanya
kosa lililosababisha bao la pili la

Sadio Mane.

Kipa huyo pia alifanya kosa
katika mchezo wa ufunguzi wa
pazia la EPL dhidi ya Brighton.

Makosa hayo yameifanya
Chelsea kuanza kutafuta mbada-
la wa Kepa ambaye amekuwa na
makosa ya hapa na pale, na jina
la mlinda mlango wa Rennes, Ed-
ouard Mendy linatajwa kuwamo
The Blues msimu huu.

“Ni kweli ni makosa ya wazi
ambayo yamekuwa yakitugha-
rimu,” alisema Lampard akizun-
gumzia mapungufu ya kipa huyo
raia wa Hispania.

“Tunatakiwa kuendelea ku-

pambana, Kepa anatakiwa kue-
ndelea kujifunza huku akipewa
msaada wa karibu na si kum-
shambulia.

“Binafsi wachezaji wanahi-
taji msaada mkubwa ili kuanza
kupata nguvu ya kufanya vi-
zuri, nimekuwa karibu kwa kila
mchezaji ili anieleze shida yake
ili nijue nafanyaje.”

Kepa mwenye umri wa miaka
25, anaendelea kushikilia rekodi
ya kuwa mlinda mlango ghali
zaidi kutokana na kununuliwa
kwa pauni milioni 71 akitokea
Athletic Bilbao miaka miwili ili-
yopita.

o

“MORATA

JUVENTUS

TURIN, Italia

UVENTUS
imemkaribisha
Alvaro Mo-
rata pale Tu-
rin ati mshambuliaji
huyo akitarajiwa kurudi kwa
mabingwa hao wa Ligi Kuu ya
Italia, Serie A.

Morata ameripotiwa anajiandaa
kujiunga na Juve kwa mkopo kutoka
Atletico Madrid katika dili linalotajwa
kuwa na thamani ya euro milioni tisa
na klabu hiyo ikiwekewa kipengele cha
kumnunua nyota huyo mwenye umri
wa miaka 27, kwa euro milioni 45.

Juventus, ambayo imekuwa ikitafuta
mshambuliaji, imemkaribisha Morata
kurudi Turin.

“Alvaro Morata anarudi mjini,” Twit-
ter ya klabu hiyo ilisomeka huku ikiwe-
kwa picha ya mshambuliaji huyo.

Morata anatarajia kurudi katika kip-
indi cha pili kule Juve, ambako alifunga
mabao 27 katika mechi 93 alizocheza
kwa misimu miwili aliyokaa kati ya
mwaka 2014 na 2016.

Akarudi Real Madrid kwa msimu
mmoja kabla ya kujiunga na Chelsea na
baadaye Atletico, ambako alifunga ma-
bao 12 kwenye LaLiga katika mechi 34
msimu uliopita.

Huku Gonzalo Higuain akiwa ameon-
doka kwenda kujiunga na Inter Miami,
Juve imekuwa ikitafuta mshambuliaji
wa kati, huku ikihusishwa na majina
kama Luis Suarez wa Barcelona na
straika wa AS Roma, Edin Dzeko.
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® ® ® Bado haijajulikana nani atakuwa mshindi
katika mbio kati ya Liverpool na Madrid, lakini...

LIVERPOOL, England

AKATI uvumi ukibaini-

sha kwamba, Real Ma-

drid ndiyo yenye nafasi

kubwa zaidi kumtwaa

nyota wa Ufaransa, Kylian Mbappe,

Liverpool kwa sasa inaongoza kwe-
nye mbio hizo.

Kwa mujibu wa gazeti la

L’Equipe vijogoo hao wa

Anfield ndio wapo kwenye

nafasi nzuri kuipata nafasi

ya mshambuliaji huyo wa

Paris Saint-Germain.

Mbappe mwenye umri wa miaka

21, mkataba wake wa sasa na PSG
unamalizika mwaka 2022, huku ma-
jaliwa yake yakiwa yanapamba zaidi
vyombo vya habari kwa sasa.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia na Ufaransa, inaonekana kwamba
huu unaweza kuwa msimu wake wa
mwisho kucheza pale PSG.

Majaliwa ya Mbappe yataamuliwa
mwakani kama mshambuliaji huyo
atabaki PSG au kwenda Real Madrid
ama Liverpool.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp
ameripotiwa kwamba anamtaka
mchezaji huyo kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi chake.

Pia Mbappe mwenyewe ameri-

potiwa kuwa shabiki mkubwa wa
Liverpool na amejiunga nao kwenye
mitandao yake yote ya kijamii.

Hata hivyo, Mfaransa mwenzake,
Zinedine Zidane ambaye ni kocha
mkuu wa Madrid inaaminika kwam-
ba ni shabiki wake mkubwa na ha-
jawahi kuficha hisia zake za kutaka
kufanya kazi na Mbappe.

Ripoti zaidi zinasema kwamba,
Zidane amekuwa akiwasiliana mara
kwa mara na Mbappe akijaribu kum-
shawishi ajiunge na Madrid.

Hata hivyo, bado haijajulikani nani
atakuwa mshindi katika mbio hizo za
kumwania Mbappe kati ya Liverpool
na Madrid.

UNITED NIA KWA UPAMECANO

KLABU ya Manchester United
inania pia ya kumsajili mlinzi wa
RB Leipzig na Ufaransa, Dayot
Upamecano mwenye umri wa
miaka 21. (Telegraph)

MADRID YAMPOTEZEA DELE

REAL Madrid haina mpango wa kumsajili kiungo wa
England, Dele Alli mwenye umri wa miaka 24, kutoka
Tottenham. (Talksport)

CRYSTAL YAMKANA BREWSTER

KLABU ya Crystal Palace im-
ekana kutoa ofa ya pauni milioni
25 kwa ajili ya kumsajili mshambu-
liaji kinda wa Liverpool na timu ya
Taifa ya Vijana ya England chini ya
miaka 21, Rhian Brewster mwenye
umri wa miaka 20. (Goal)

EVERTON KUMSAJILI ARIAS
EVERTON ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili

mlinzi wa Atletico Madrid na Colombia, Santiago Arias
mwenye umri wa miaka 28. (Liverpool Echo)

TELLES MATUMAINI KWA UTD

T

2 MLINZI wa kushoto wa Porto,
' kukamilisha uhamisho wa kwenda
N {’ﬁ’\ Manchester United, ingawa klabu
A : hizo hazijafikia makubaliano ya
"( zil huyo mwenye umri wa miaka
' 27. (Guardian)
SEILLA KUTOMUUZA KOUNDE
ofa kwa ajili ya mlinzi wake, Jules Kounde. Mfaransa
huyo ambaye anaichezea timu ya taifa ya vijana chini
ya umri wa miaka miaka 21, amekuwa akihusishwa na

-~ = Alex Telles ana matumaini ya
ada ya uhamisho kwa ajili ya Mbra-
KLABU ya Sevilla imethibitisha kwamba imekataa
mpango wa kuhamia Manchester City. (Goal)

DUNCAN KUTUA DERBY
MSHAMBULIAJI wa zamani wa [ ﬂ ;}'
timu ya vijana ya Liverpool, Bobby >
Duncan mwenye umri wa miaka . s
19, anajiandaa kuondoka Fioren- - A4 &
tina na kwenda kujiunga na Derby ﬁ"
County. (The Athletic) A A
MORATA HUYO JUVENTUS

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Alvaro Morata mwenye
umri wa miaka 27, anakaribia kurejea Juventus kutoka
Atletico Madrid. (Goal)

SUARES KUTUA ATLETICO

T S LUIS Suarez mwenye umri wa
r miaka 33, amekubali kuvunja
mkataba wake na Barcelona ili

b
“g- : "' fl l;ﬁjli;l(l:‘lgil 1;113 ﬁtt'll%ico Madrid.
AURIER AWANIWA SPARTAK

KLABU ya Spartak Moscow inamtaka beki wa kulia
wa Tottenham na Ivory Coast, Serge Aurier mwenye
umri wa miaka 27. (Sky Sports - via Boot Room)

TORINO YAMWACHA TORREIRA
TORINO imeondoa nia ,'—-1

yake ya kutaka kumsajili

kiungo wa Arsenal na ' E S
Uruguay, Lucas Torreira, [ )
lakini Atletico Madrid > :
ipo kwenye mbio za ——

kumwania nyota huyo
mwenye umri wa miaka
24. (Mail)
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KMC: Kila mechi
ni vita msimu huu

Na Adam Nyangasa, TUDARCo

HUKU wakiendelea kutesa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Bara baada ya
kushinda mechi zake tatu za awali,
Kaimu Kocha Mkuu wa KMC FC, Habibu
Kondo, amesema mikakati yake ni kuen-
delea kupambana hadi mwisho kutafuta
alama muhimu katika kila mechi iliyopo
mbele.

KMC ambayo msimu uliopita ilimaliza
katika nafasi ya 13 ikiwa na alama 46,
pointi moja zaidi ya timu zilizocheza
mechi ya mchujo kuwania kujinusuru
kushuka daraja, imeanza vema msimu
huu huku pia ikiwa timu inayoongoza
kwa kucheza na nyavu hadi sasa baada
va kufunga mabao nane na kuruhusu
nyavu zake kutikiswa mara mbili tu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kondo alisema hataki kuona makosa ya
msimu uliopita yanajirudia, hivyo ana-
pambana kuhakikisha wachezaji wake
wanapata matokeo chanya katika kila
mechi iliyopo mbele yao.

Alisema kikosi chao kipo ‘fiti’ na
baada ya kuibuka na alama tatu dhidi
ya Mwandui FC, sasa wanaelekea
Bukoba kutafuta pointi nyingine dhidi
ya Kagera Sugar itakayochezwa kesho-
kutwa, ljlumaa.

“Msimu huu ligi inaushindani mkubwa,
nimejipanga kutafuta alama muhimu
katika mechi zangu zote iwe nyumbani
au ugenini, ili kuhakikisha tunapata
matokeo chanya na kujiweka katika
nafasi nzuri kwenye msimamo,” alisema
Kondo.

MKkwasa kugeukia
safu ushambuliaji

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu Klabu ya Ruvu Shooting,
Boniface Mkwasa, amesema licha ya ku-
pata pointi tatu katika mchezo uliopita,
baada ya kuifunga Gwambina FC kwa
bao 1-0, safu yake ya ushambuliaji bado
ina mapungufu makubwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, kocha
huyo alisema mchezo huo ulikuwa
mgumu na wenye ushindani mkubwa
na kuwapongeza wachezaji wake kwa
kazi kubwa waliyoifanya mpaka kupata
matokeo hayo wakiwa nyumbani.

“Mchezo ulikuwa mgumu na wenye
ushindani, lakini tunashukuru tume-
pata pointi tatu tukiwa nyumbani, kwa
upande wetu ushindi huo ni muhimu
kwani tunapata nguvu ya kujipanga na
michezo ijayo kuhakikisha tunashika
nafasi nzuri,” alisema Mkwasa.

Aidha, alisema mapungufu ya safu
ya ushambuliaji ambayo ameyabaini,
ataendelea kuyafanyia kazi, ili yasiji-
tokeze tena kwenye mchezo wao ujao
watakapoikaribisha Biashara United
Septemba 27, mwaka huu katika uwanja
huo.

Alisema kwa sasa wanaelekeza nguvu
zote katika mchezo huo na na kwamba
anaiheshimu Biashara United kutokana
na kuwa miongoni mwa timu nzuri, am-
bayo katika michezo yake ya mwanzo
imeanza vizuri.

Hadi sasa Ruvu Shooting imejikusany-
ia pointi nne ikiwa nafasi ya 10 baada
ya kushinda mechi moja, sare moja na
kupoteza mchezo mmoja katika ligi hiyo
inayoshirikisha timu 18 msimu huu.

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar,

Zubery Katwila, amesema ame-

jipanga vizuri kukisuka kikosi

hake kwa kukipa mbinu hu-

susani mabeki kuweza kukabiliana na

washambuliaji wa Yanga, watakapoku-

tana katika mechi ijayo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema amewashuhudia Yanga
wakiwa wanacheza na Kagera Sugar na
kuona mapungufu na ubora wa wapin-
zani wao hao, hivyo anaendelea kuwapa
mbinu wachezaji wake hasa mabeki
kuwa makini na safu ya ushambuliaji
ya Yanga inayoongozwa na Mghana Mi-
chael Sarpong.

Alisema malengo yao ni kuhakikisha

wachezaji wake wanapambana kutafuta
alama muhimu katika kila mechi wanay-
ocheza ikiwamo kutafuta matokeo ma-
zuri katika michezo yao ya nyumbani.

“Katika mechi tatu tuli-
yocheza, nimevuna alama
mbili nyumbani dhidi ya
Ruvu Shooting na Simba

na nimekuja kupata alama
tatu ugenini nilipocheza

na lhefu, sasa tunajipanga
dhidi ya Yanga kuhakiki-
sha haitoki Jamhuri.
“Nawaheshimu sana Yanga imefanya
usajili mzuri, nimewashuhudia na ku-
fanyia kazi mapungufu na ubora wao,
ninachowaambia wasije Morogoro waki-
wa na matokeo yao kwa sababu malengo

YANGA

yetu ni kupata alama muhimu katika kila
mechi iliyopo mbele yetu hasa uwanja
wa nyumbani,” alisema Katwila.

Alisema Simba walienda na matokeo
yao na waliondoka na alama moja, hivyo
akaionya Yanga isiende na matokeo yao
kwani inaweza kukutana na balaa la
kuondoka mikono mitupu.

Katwila alisema, wanahitaji ku-
hakikisha wanapambana kusaka alama
muhimu kwa kila mechi, mzunguko huu
wa kwanza na kutohitaji kurudia makosa
ya msimu uliopita kumaliza ligi kwa pre-
sha kubwa ya kunusurika kushuka daraja.

Baada ya kurejea na alama tatu kutoka
Mbeya dhidi ya Ihefu FC, Mtibwa yenye
pointi tano katika nafasi ya saba ya msi-
mamo wa ligi hiyo, Jumapili inatarajia
kuikaribisha Yanga katika Uwanja wa
Jamhuri mjini Morogoro.

Gonzalez (kulia), jezi ya timu hiyo baada ya wiki hii kufanya ziara ya kiuhusiano na kujifunza mambo mbalim-
bali ya kibiashara akiwa na mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba, Mulamu Nghambi (kushoto). Klabu hizo

zimekubaliana kucheza mechi ya kirafiki hapa nchini. PICHA: SIMBA

Mwanadada mwingine
ashinda mil. 267/-
Jackport ya SportPesa

Na Mwandishi Wetu

KITITA cha Sh. 267,800,060 cha
Jackpot ya SportPesa kimemwan-
gukia mwanadada Lilian Ngitoria
Laizer wa Turiani, Morogoro baada
ya kubashiri kwa usahihi matokeo ya
mechi zote 13.

Ngitoria, 28, ambaye ni mjasiri-
amali, anakuwa mwanamke wa pili
kushinda Jackpot ya SportPesa
baada ya Scolastika Ngwalueson am-
baye alishinda shilingi 260,319,960
Septemba mwaka jana, naye akiba-
shiri kwa usahihi mechi zotel3.

Akimtangaza mshindi huyo wa
awamu ya tano, Mkurugenzi wa Uta-
wala na Udhibiti wa SportPesa Tan-
zania, Tarimba Abbas alianza kwa
kumpongeza Laizer kwa ushindi huo
wa shilingi milioni 267.8 alioupata

kwa kucheza na kushinda Jackpot.
“Tunaendelea kuwa wabunifu zai-
di, lengo kuu likiwa kama kampuni
kubadilisha ama kuboresha mai-
sha ya Watanzania kupitia michezo
mbalimbali hasa mpira wa miguu.
“Napenda kumtangaza rasmi Lil-
ian Laizer kuwa ndiye mshindi wa
Jackpot yetu ya wiki iliyopita. Fedha
hizi alizoshinda tayari zipo kwenye
akaunti yake ya SportPesa na tu-
nafuata utaratibu, ili kuhakikisha tu-
namkabidhi maana malipo yetu sisi
ni papo hapo mara baada ya kuibuka
mshindi,” alisema Tarimba.
SportPesa ni kampuni inayozid-
hamini klabu kubwa hapa nchini za
Simba, Yanga na Namungo FC am-
bayo ilianza udhamini wake mwaka
2017 tangu ilipoanza kuchezesha
michezo ya kubashiri hapa nchini.

Azam vaivulia
kofia Mbeya City

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kushinda bao 1-0 dhidi
yva Mbeya City, Azam FC imesema
kuwa ilipata wakati mgumu kupata
ushindi huo kutokana na wenyeji
wao kucheza kwa juhudi kubwa, na
kutumia nguvu nyingi na kupambana
pia.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit
Zacharia, amesema timu yao ilibidi
ipigane na kutoa jasho na machozi
kupata ushindi huo kutokana na
kukutana na timu iliyokuwa na
wachezaji wapambanaji, wanaoji-
tuma na kutumia nguvu.

Lilikuwa ni bao pekee la
Mnyarwanda Ally Niyonzima lilitosha
kuipa ushindi timu hiyo ambayo
mpaka sasa inashika nafasi ya pili
kwa pointi tisa, nyuma ya KMC
ambayo inaongoza ligi kwa tofauti
ya magoli.
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Washambuliaji wa Simba, Chris Mugalu na Miraji Athumani, wakiwania kumiliki mpira dhidi ya beki wa African Lyon,
katika mchezo wa kirafiki uliopigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam jana. Simba ilishinda

2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba yaileta Al Ahly
kukipiga kwa Mkapa

® ® ® Barbara awavuta kuja kuwajengea kituo
cha kukuza vipaji nchini, waichapa Lyon 2-O...

Na Saada Akida

IARA ya kimafunzo ya Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Simba, Barbara Gon-
zalez sambamba na mjumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi ya klabu hiyo,
Mulamu Nghambi katika Klabu ya Al Ahly
ya Misri, imezaa matunda baada ya klabu
hizo mbili kukubaliana mambo kadhaa ya
kimaendeleo, ikiwa ni pamoja ya kucheza
mechi ya kirafiki hapa nchini, imeelezwa.
Viongozi hao wa Simba walion-
doka nchini mapema wiki hiii
kuelekea Misri kwa ajili ya ku-
fanya ziara ya kujenga ushiriki-
ano kwa klabu hizo mbili, ikiwa
na malengo ya kupata uzoefu juu
ya uendeshaji wa soka kisasa.
Katika ziara hiyo, ujumbe huo wa Sim-
ba ulikutana na Rais wa Klabu ya Al Ahly,
Mahmoud EIl Khatib, na kukubaliana mam-
bo kadhaa ya kimaendeleo ambayo yat-
aifaidisha nchi kisoka na Klabu ya Simba.
Katika ziara hiyo, uongozi wa Simba
umesema moja kati ya mambo wali-
yokubaliana ni mpango wa kucheza mche-
70 wa kirafiki na Klabu ya Al Ahly ya nchini

Misri kwa siku za hivi karibuni, ili kuongeza
uhusiano mzuri zaidi kwenye masuala ya
michezo.

Aidha, pia umesema wamekubaliana
kushirikiana kwenye maeneo ya biashara,
ufundi na uendelezaji wa wachezaji kwa ku-
jenga kituo cha kukuza vipaji kwa ushiriki-
ano na timu ya Al Ahly ikiwa ni kituo cha
kwanza nje ya Misri (barani Afrika) amba-
cho kitaendeshwa na Simba na klabu hiyo.

Akizungumezia ziara hiyo, El Khatib alise-
ma lengo kubwa la viongozi wa Simba ni
kutaka ushikiriano na kujifunza mambo
mbalimbali na kupata uzoefu wa kuende-
sha klabu hiyo katika mfumo wa kisasa.

“Tunaikaribisha Simba katika ushiriki-
ano wetu, hasa kwa wajumbe hao kuja
kujifunza na kupata faida katika uzoefu wa
kuendesha klabu yao kuanzia katika uwan-
jawa michezo, biashara pamoja na mambo
ya habari jinsi ambavyo tunafanya hapa
kwetu,” alisema El Khatib.

Barbara alisema kazi yake kubwa ni ku-
hakikisha Simba inafanikiwa na kufikia
malengo, ikiwamo kupata ujuzi na kush-
irikiana na klabu kubwa zilizoendelea Af-
rika.

“Kama nilivyosema mara ya kwanza
nilipotambulishwa kuchukuwa nafasi hii,
kwanza sitakuwa muongeaji sana bali ni-
takuwa mtendaji, tunahitaji kuona Simba
inafahamika na kuwa na maendeleo kama
ilivyo kwa klabu zilizoendelea Afrika,”
alisema Barbara.

Barbara na Mulamu walitembezwa na
kushuhudia viwanja vya kisasa pamoja na
sehemu zote za kibiashara ambazo zinami-
likiwa na Klabu ya Al Ahly.

Ziara hiyo ya Simba ni mfululizo wa ku-
taka kujifunza mambo mbalimbali na kui-
tambulisha klabu hiyo katika ngazi za juu
kwani tayari Mwekezaji na Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, Mo-
hammed ‘Mo’ Dewji, aliwahi kukutana na
Rais wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
Ahmed Ahmed, na kisha Rais wa Fifa, Gi-
anni Infantino na wote akiwakabidhi jezi za
timu hiyo.

Katika hatua nyingine, mabao ya Chris
Mugalu dakika ya 47 na Charles Tlamfya
dakika ya 53 jana yaliipa Simba ushindi wa
2-0 kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Afri-
can Lyon iliyopigwa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi jijini Dar es Salaam.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga
yvageukia
pointi za
Mtibwa

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya

Yanga, Mserbia Zlatko Krmpotic
(pichani), amesema anaendelea
kuwapa wachezaji wake mazoezi
magumu ili kuwaweka sawa ku-
vuna pointi tatu watakapokutana
na Mtibwa Sugar Jumapili wiki hii
katika Uwanja wa Jamhuri mjini
Morogoro.

Akizungumza na gazeti hili
jana, alisema lengo lao ni kupata
pointi tatu katika mchezo huo
ambao wataucheza ugenini, huku
akiwataka mashabiki wao kuen-
delea kuipa timu ushirikiano.

Alisema anaamini kila kitu
kitakwenda sawa katika mchezo
huo na muunganiko wa wachezaji
utazidi kupatikana kadri wanavy-
ocheza mechi.

“Natambua ligi ni ngumu na
tutajitahidi kupata tena pointi
tatu katika mchezo huo baada ya
kushinda mechi ya kwanza ugeni-
ni dhidi ya Kagera Sugar,"alisema.

Kwa upande wa uongozi wa
klabu hiyo,

Makamu Mwe- o,
nyekiti wa >
Yanga, Frederick Q
Mwakalebela,
alisema katika
mchezo huo
mikakati yao .
ni kuende- \

lea kutoa kila " -
aina ya sapoti

kwa wachezaji

na benchi la ufundi ili waweze
kuwapa burudani mashabiki wao
kwa kupata ushindi licha ya mch-
ezo huo kutarajiwa kuwa mgumu
na ushindani mkubwa.

“Msimu huu tutahakikisha
tunashinda michezo yote na kut-
waa ubingwa kwa sababu tume-
fanya usajili mzuri wa wachezaji
ambao tunaamini wataleta
ushindani mkubwa katika timu
yetu ya Yanga hatuna muda wa
kuupoteza,”alisema.

Hadi sasa Yanga ina pointi
saba baada ya kushinda mechi
mbili na kutoka sare moja wakati
huu ikiwa katika nafasi ya tano
kwenye msimamo wa ligi hiyo in-
ayoshirikisha timu 18 msimu huu.
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